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HABARI KITAIFA

SHIRIKA LA KUHUDUMIA WAKIMBIZI LA DANISHI LINATARAJIA KUINGIA MKATABA WA HUDUMA 
ZA ULINZI WA OFISI NA MAENEO YA KAZI. 

HIVYO SHIRIKA LA DANISHI LINATANGAZA ZABUNI TAJWA HAPO JUU NA WAZABUNI WAFUATE 
MAELEKEZO YAFUATAYO.

• USIFUTE KWENYE BEI 
• USITUMIE WINO WA MAJI KUSAHIHISHA UNAPOFANYA KOSA.TUMIA KARATASI MPYA
• USIBADILISHE KARATASI ZA ZABUNI KWENDA KWENYE MFUMO WORD/EXCEL, 
• ZINGATIA SEHEMU ZA KUSAINI NA KUGONGA MUHURI AMBAZO NI LAZIMA 
• USISAHAU KUAMBATANISHA NYARAKA ZINAZOHITAJIKA KAMA VILE KIAMBATANISHO A.1, 

KIAMBATANISHO A.2, CHETI CHA KUKUBALI TUZO YA ZABUNI NA KANDARASI, WASIFU WA 
MUUZAJI NA FOMU YA USAJILI, HALI YA MKATABA WA JUMLA WA DRC, MAELEZO YA 
KAMPUNI, KANUNI YA MWENENDO WA WASAMBAZAJI WA DRC BAADA YA KUMALIZA 
SEHEMU ZOTE KAMILI, SAINI, GONGA MUHURI, WEKA TAREHE.

KWAHIYO SHIRIKA LA DANISHI LILILOPO KIBONDO LINAWAALIKA WAZABUNI KULETA BEI ZAO.

NYARAKA ZA KUJAZIA BEI ZINAPATIKANA KATIKA OFISI ZA DANISHI KIBONDO – MKOANI 
KIGOMA KUANZIA TAREHE 21.10.2024 HADI TAREHE 03.11.2024 SIKU ZA KAZI SAA 2:00 
ASUBUHI MPAKA SAA 10:30 JIONI. TUNAPATIKANA BARABARA YA IRC KIBONDO KATIKA MKOA 
WA KIGOMA.

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA +255621897518 au BARUA PEPE alan.mvano@drc.ngo 

ZABUNI ZITAFUNGULIWA TAREHE 12.11.2024 SAA 4:00 ASUBUHI KATIKA OFISI ZA DANISHI 
KIBONDO KATIKA MKOA WA KIGOMA NA KAMATI YA KUFUNGUA ZABUNI.

UNAWEZA KURUDISHA ZABUNI KUPITIA RFQ.TZA@DRC.NGO  AU KULETA MOJAKWA MOJA 
OFISINI KIBONDO – KIGOMA VINGINEVYO NI BATILI.

TANGAZO LA ZABUNI

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashugwa, akizungumza na waandishi wa habari jana, mara baada ya ku-
maliza ziara yake kukagua ujenzi wa barabara ya mzunguko yenye urefu wa kilomita 112.3 inayotara-
jiwa kukamilika Machi, 2025. PICHA PAUL MABEJA 

Mchengerwa: Uandikishaji Uchaguzi 
Serikali za Mitaa umefanyika vizuri
Na Mwandishi Wetu

WAPIGAKURA 26,769,995 
sawa na asilimia 81 ya lengo 
la kuandikisha wapigakura 
32,987,579, wameandikishwa 
kwenye daftari la wapigakura 
wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
hadi kufikia juzi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed 
Mchengerwa, aliyasema hayo 
jana alipokuwa anatoa taarifa ya 
mwenendo wa uandikishaji wa-
pigakura, kwa ajili ya uchaguzi 
huo kwenye Halmashauri ya Ru-
fiji, mkoani Pwani.

Alisema hali ya uandikishaji 
wapigakuwa kwa siku tisa ni 
nzuri na jumla ya wapigakura 
26,769,995 walikuwa wameji-
andikisha kupiga kura sawa na 
asilimia 81.15 ya lengo la kuan-
dikisha watu 32,987,579 kwa siku 

zote 10.
“Jumla ya uandikishaji kwa 

wanaume ni 13,033,988 sawa 
na asilimia 48.69 ya watu wote 
waliojiandikisha kwa tarehe 11-
19 Oktoba, 2024 na wanawake ni 
13,736,007 sawa na asilimia 51.31 
ya watu wote waliojiandikisha,” 
alisema.

Mchengerwa alitaja mikoa 
mitano yenye asilimia kubwa ya 
uandikishaji hadi kufikia tarehe 
18 Oktoba,    2024 kuwa ni Tan-
ga asilimia   101.13, ulifuatiwa 
na Pwani   asilimia 98.74 kisha 
Mwanza asilimia 94.09, Dar es 
Salaama    asilimia       86.66 na 
Dodoma   asilimia 80.63 ya 
malengo.

Mchengerwa alisisitiza kuwa 
hakuna siku zitakazoongezwa 
kwa ajili ya uandikishaji wa-
pigakura. Tarehe 20.10.2024, 
yaani jana saa 12:00 jioni ndiyo 
mwisho wa uandikishaji. Kigogo CHADEMA: Nilitekwa, nikateswa 

Na Jenifer Gilla

KATIBU Mwenezi wa Baraza 
la Wanawake CHADEMA 
(BAWACHA) Taifa, Aisha Mach-
ano anayedaiwa kutekwa, ku-
pigwa kisha kutupwa katika pori 
ameeleza namna tukio hilo lili-
vyofanyika hadi kujikuta akiwa 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
Mwanayamala, Dar es Salaam.

Taarifa ya tukio hilo  ilitole-
wa jana asubuhi na CHADEMA 
kupitia mitandao ya kijamii, 
chama hicho kikilihusisha na ki-
tendo cha BAWACHA kuchoma 
vitenge vyenye picha ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, wiki mbili 
zilizopita.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Aisha alisema 
kuwa juzi saa saba mchana, ali-
patwa na baa hilo akiwa wilay-
ani Kibiti, mkoani Pwani, ak-
itekeleza majukumu ya kichama 
ya kuhamasisha wananchi ku-
jitokeza kugombea katika Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa.

Aisha alisema kuwa akiwa ka-
tika kituo cha daladala cha Bun-
gu, alikutana na mwanamke am-
baye alimchukulia kama abiria 
wa kawaida. Alipopanda katika 
basi na kukaa kiti cha mwisho, 
mwanamke huyo naye alipanda 
na kwenda kukaa karibu yake.

Wakiwa wanaendelea na safa-
ri, alilipa nauli na kumwelekeza 
utingo kuwa anashuka kituo 
kinachoitwa Jaribu na mwan-
amke huyo naye alilipa nauli na 
kuelekeza kuwa anashuka kituo 
hichohicho. Walipofika kituoni, 
mwanamke huyo alitangulia 
kushuka kisha naye akafuata 
nyuma yake.

Alidai kuwa wakati anavuka 
barabara kuelekea upande wa 
pili, kwa ajili ya kupanda boda-
boda, lilikuja gari aina ya Land-
cruiser ambalo namba zake zi-
naanza na PT kisha wakashuka 
wanaume sita.

“Mmoja wao akaja akanigusa 
bega, akaniambia ‘upo chini ya 
ulinzi, sisi ni polisi’. Nikamwam-
bia ‘ninaomba kitambulisho’, 

akawa mkali. Wenzake waka-
niambia ‘ingia kwenye gari hara-
ka, tunataka tuondoke, kuna 
mwanamke huyu hapa’. 

“Wakati ninamwangalia yule 
mwanamke, nikagundua kuwa 
ni yule niliyepanda naye gari na 
kushuka naye,” Aisha alisimulia.

Alidai kuwa alipoingia kwe-
nye gari, yule mwanamke alim-
funga pingu na mwingine (mwa-
namume) akimfunga kitambaa 
cheusi usoni kisha wakaanza 
safari ndefu saa 7:30 mchana 
na walifikia katika msitu ambao 
hakuutambua majira ya jioni.

Kwa mujibu wa Aisha, 
walipofika msituni, walimshu-
sha na kumweka katika mti 
kisha wakaanza kumpiga kwa 
magongo sehemu mbalimbali 
za mwili, huku wakimwuliza 
ni nani aliyemtuma achome 
vitenge.

“Mimi nikawaambia kuwa si-
kutumwa, mimi ni kiongozi wa 
BAWACHA taifa, hivyo tuliandaa 
sisi viongozi na viongozi wetu 
wa mikoa tukafanya hilo tukio la 
kuchoma vitenge, na tulichoma 
kwa sababu kuna mambo yetu 
tulimwomba Rais  Samia aya-
fanyie kazi, lakini hakuyafanyia 
kazi, ikiwamo vijana wetu wa-
tano waliopotea,” alidai.

Alisema majibu hayo hay-
akuwaridhisha watu hao kwa 
kuwa waliendelea kumpiga na 
kumwambia kuwa kama asip-
owaeleza ukweli, wangemmal-
iza siku hiyo na kumlazimisha 
akiri kuwa walitumwa na vion-
gozi wao wa chama.

Alitaja maelekezo  mengine 
aliyodai walimpa ni kuwataja 
viongozi wa CHADEMA wali-
ohudhuria mkutano na waandi-
shi wa habari aliofanya hivi 
karibuni, Dar es Salaam na pia 
walimwuliza sababu za Katibu 
wa chama  Mkoa wa Dodoma, 
kushiriki mkutano huo.

Baada ya kipigo cha muda 
mrefu, Aisha alidai walimfun-
gua pingu na kitambaa kisha 
wakamvua nguo zote na kum-
piga picha, wakamtishia kuwa 

akiitisha kikao na waandishi wa 
habari na kueleza yaliyotokea, 
watammaliza kabisa na kusam-
baza picha zake za utupu.

Alidai kuwa baadaye walim-
pandisha kwenye gari na kwen-
da kumshusha eneo lingine 
ambalo pia halifahamu kisha 
wakampa vitu vyake. Baada ya 
gari kuondoka, alinyanyuka na 
kufuata njia lilimopita gari hilo, 
huku akiwa anahisi maumivu 
makali na njaa.

Aisha alidai kuwa alitembea 
kwa muda mpaka akatokea 
eneo lenye kibanda cha kuuza 
chipsi na madereva wa bodabo-
da kisha akapoteza fahamu na 
alipozinduka, alijikuta yuko ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
Mwanyamala, Dar es Salaam 
na madaktari wakamweleza 
kuwa alipelekwa huko na boda-
boda waliomwokota wilayani 
Kisarawe.

Alisema kuwa baada ya ku-
waeleza madaktari, mkasa 
uliomkuta na kuwaonesha ma-
jeraha aliyonayo, aliandikiwa 
kuchukua vipimo vya X-ray am-
bavyo vilionesha kuwa hana ma-
jeraha yoyote makubwa ya nda-
ni kama vile mfupa kuvunjika.

Aisha aliwaeleza BAWACHA 
kuwa wasikatishwe tamaa na 
tukio liliompata, bali waendelee 
kuhamasisha wanawake kuji-
tokeza kugombea nafasi na ku-
pigakura katika uchaguzi ujao.

KAULI YA POLISI
Jeshi la Polisi lilithibitisha 

kupokea taarifa ya kuokotwa 
kwa kiongozi huyo wa CHADE-
MA na limeanza uchunguzi kwa 
mujibu wa sheria, kanuni na 
taratibu.

“Tunatoa wito kwa wananchi 
watulie, uchunguzi utatoa ma-
jibu sahihi ya nini kilichotokea 
dhidi yake, sababu zake ni zipi, 
wahusika ni nani na hatua zita-
chukuliwa kulingana na ushahi-
di utakaopatikana, kwa mujibu 
wa sheria,” inasomeka sehemu 
ya taarifa ya Msemaji wa Jeshi 
Polisi nchini, DCP David Misime.
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Kamishna Mkuu TRA akitaja 
mambo 10 ya kufanyiwa kazi
Na Mwandishi Wetu

KAMISHNA Mkuu wa Mamlaka ya Ma-
pato (TRA), Yusuph Mwenda, ameelezea 
siku 100 za utumishi wake katika nafasi 
hiyo huku akisisitiza kuwa mamlaka hiyo 
inaamini katika kuwa na ushirikiano bora 
na uhusiano imara na walipakodi bila ya 
kuhatarisha ulipaji kodi stahiki kwa mu-
jibu wa sheria.

Katika andiko lake la kushukuru, aliloli-
weka katika ukurasa wake wa mtandao 
wa Facebook, Kamishna Mwenda anase-
ma anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa 
kibali cha kutimiza siku 100, akiwa Kam-
ishna Mkuu wa TRA, baada ya kuaminiwa 
na kuapishwa na Rais Samia Suluhu Has-
san.

“Ninamshukuru sana Mheshimiwa 
Rais, kuendelea kuniamini kumsaidia 
kusimamia uendeshaji wa TRA. Pia nina-
washukuru viongozi wote wa serikali, wa-
nanchi na walipakodi wote, Mwenyekiti 
na Bodi ya Wakurugenzi ya TRA pamoja 
na watumishi wote wa TRA kwa ushiriki-
ano  mkubwa wanaonipa katika kipindi 
cha siku 100.

“Kwa pamoja tumethibitisha kwamba 
tunaweza kuwa na ushirikiano na uhusi-
ano mzuri kati ya TRA na walipakodi, bila 
ya kuhatarisha ulipaji kodi stahiki kwa 
mujibu wa sheria kama tulivyofanya,” 
anasema.

Anasema wanaweza kuongeza maku-
sanyo ya kodi bila migogoro na walipa-
kodi, kama ilivyowezekana katika  maku-
sanyo ya robo mwaka ya kwanza ya ( Julai 
- Septemba 2024) kwa kuongeza asilimia 
18 ya makusanyo ya kodi.

Mwenda ambaye kabla ya kuwa Kam-
ishna Mkuu wa TRA, alikuwa Kamishna 
wa Mamlaka ya Kodi Zanzibar (ZRA), ka-
tika andiko lake hilo, anasema wanaweza 
kuwatembelea na kuwasikiliza walipako-
di wa nchi  nzima (kama walivyotembelea 
mikoa 25 nchi nzima, ili kuwasikiliza, ku-
tatua migogoro yao ya kikodi kwa wakati 
pamoja na  kuwa wabunifu wa kutumia 
mifumo rahisi ya kuwasikiliza, ili kupata 
mrejesho toka kwa wananchi na walipa-
kodi wote. 

“Tunaweza kuwekeza na kuharakisha 

ujenzi wa mifumo ya usimamizi wa kodi 
ya IDRAS na TANCIS ambayo inasomana 
na mifumo mingine, ili kurahisisha zaidi 
ulipaji na ongezeko la kodi, pia tunaweza 
kujenga mifumo ya kusimamia bandari 
zetu na mipaka yetu vizuri na kuweka 
mazingira ya ushindani yaliyo sawa, ili ku-
wezesha biashara na makusanyo ya kodi 
ya Forodha kuongezeka,” anasema.

Kamishna Mwenda anasema wa-
naweza kuimarisha huduma za kodi 
pamoja na matumizi sahihi ya mfumo wa 
EFD na kuchukua hatua kwa wasiotumia 
kwa mujibu sheria za kodi, mifumo ya usi-
mamizi wa kodi (EFDMS) na ushirikiswaji 
walipakodi. 

Alitumia maadhimisho hayo ya siku 
100 kazini kueleza kuwa wanaweza kuen-
delea kutoa elimu ya kodi kwa njia tofauti 
zenye tija na zinazoleta matokeo chanya, 
ikiwamo kuimarisha ukaguzi na uchun-
guzi, ili kuwatambua na kuwachukulia 
hatua wachache wanaokwepa kodi, ku-
leta usawa katika shughuli za kiuchumi 
nchini. 

“Tunaweza kama TRA kuendelea 
kuongeza idadi ya walipakodi nchini, kui-
marisha utoaji huduma nzuri, kuongeza 
weledi, ubunifu na uadilifu pamoja na ku-
wajali wateja wetu, ili kuimarisha ulipaji 
kodi wa hiari nchini,” anasema.

Anasisitiza TRA itaendelea kushiriki-
ana na wadau wote wa kodi, wakiwamo 
viongozi wa taasisi na jumuiya za wafan-
yabiashara nchini, ili kuendelea kujenga 
na kuimarisha mfumo wa kodi ulio sawa, 
unaotabirika, unaowezesha ukuaji wa bi-
ashara nchini, wenye ufanisi, utatuzi wa 
migogoro ya kikodi kwa haraka na unao-
hamasisha wananchi na wafanyabiashara 
kufurahia kulipa kodi kwa hiari. 

Anatumia kaulimbiu ya ‘Pamoja Tuna-
jenga Taifa’ kuwashukuru   walipakodi 
wote na kuwahakikishia TRA itaendelea 
kutekeleza maagizo yote ya Rais ya ku-
wasikiliza walipakodi, kuendelea kutoa 
elimu ya kodi, kuweka mazingira wezeshi 
ya shughuli za kiuchumi nchini, kuimari-
sha utoaji huduma za kodi na kuendelea 
kufanya vizuri zaidi, ili kuiwezesha serika-
li kutimiza majukumu yake ya kuwaletea 
maendeleo wananchi. 

Bingwa wa nyonga, magoti Uingereza atua Mloganzila
Na Joseph Mwendapole

BINGWA wa Upasuaji wa Nyonga na 
Magoti kutoka Hospitali ya Queen Eliza-
beth ya Uingereza, Prof. Mamoun Abdel-
Gadir, amewasili jijini Dar es Salaam, kwa 
ajili ya kambi ya matibabu ya siku tano 
kwa Watanzania.

Bingwa huyo kwa kushirikiana na 
wataalamu wa ndani, atafanya upasuaji 
huo kwenye kambi itakayofanyika katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH)-Mlo-
ganzila kuanzia leo.

Aliwasili jana katika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Julius Nyerere ( JNIA), ak-
ipokewa na wafanyakazi wa Global Medi-
care, ambao wameratibu kambi hiyo kwa 
kushirikiana na MNH-Mloganzila.

Akizungumza wakati wa mapokezi 
hayo, Meneja Mkuu wa Global Medicare, 
Daniel Lazaro,  alisema wamefurahi kuo-
na amefika salama nchini na ujio wake 
utakuwa wa manufaa makubwa kwa wa-
tanzania wenye matatizo ya nyonga na 

magoti.
Prof. Gadir alishukuru serikali ya Tan-

zania na taasisi ya Global Medicare, kwa 
kuratibu vyema safari yake ya kuja nchini 
na aliahidi kutoa huduma bora kwa wag-
onjwa watakaojitokeza kwenye kambi 
hiyo.Mkurugenzi Msaidizi wa Huduma za 
Upasuaji wa MNH-Mloganzila, Dk. Good-
love   Mfuko, alisema maandalizi yote 
yamekamilika na kwamba kwenye kambi 
hiyo watashirikiana na mtaalamu huyo.

“Mtaalamu huyu atashirikiana na 
madaktari bingwa ambao ni wataalamu 
wa mifupa na ajali Mloganzila, hii itaku-
wa mara ya pili kutoa huduma kama hii, 
kwani mara ya kwanza tuliwafanyia upas-
uaji wa kubadilisha nyonga na magoti 
wagonjwa 170 kwa mafanikio makubwa,” 
alisema.

Aron Mwamyanda ambaye alifanyiwa 
upasuaji wa goti kwenye kambi iliyopita 
Mloganzila, alisema aliugua magoti kwa 
miaka mitatu na alizunguka hospitali ny-
ingi bila mafanikio.
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Hawatambuliki BoT wala BRELA,
uendeshaji umejaa udhalilishaji
Na Mwandishi wetu

S
IKU 36 baada ya mwandi-
shi wa gazeti hili kuwasil-
isha maswali Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), ku-

taka kujua kwanini wakopeshaji 
mitandaoni wanadhalilisha wa-
kopaji, taasisi hiyo imetengeneza 
mwongozo kwa watoa huduma 
ndogo za fedha wa daraja la pili, 
wanaotoa huduma za mikopo 
kidijitali.

Agosti 19 mwaka huu, mwandi-
shi wa habari hii aliwasilisha 
maswali BoT akitaka kujua, 
pamoja na mambo mengine, 
kama taasisi/kampuni zinazotoa 
mikopo mtandaoni zinatam-
buliwa na BoT na hatua inazo-
chukua dhidi ya wakopeshaji 
wanaodhalilisha wakopaji.

Septemba 2, mwaka huu, BoT 
ilijibu maswali hayo, ikieleza 
kuwa haitambui taasisi hizo na 
kwamba imeshatoa tangazo kwa 
umma la katazo la kuendesha 
mikopo hiyo, mpaka watakap-
opata kibali cha BoT.

Katika majibu yake kwa 
mwandishi, BoT ilieleza kuwa 
Sheria ya Watoa Huduma Ndo-
go za Fedha, inaruhusu kutoa 
mikopo kwa njia ya mtandao, 
lakini mpaka wapewe kibali cha 
taasisi hiyo, ingawa hadi wakati 
huo hakuna hata mkopeshaji 
mmoja wa mtandaoni aliyekuwa 
amesajiliwa.

BoT pia ilithibitisha kumeku-
wa na malalamiko ya matumizi 
mabaya ya taarifa za waombaji 
mikopo ya mtandaoni.

Septemba 24, mwaka huu, iki-
wa ni siku 36 tangu mwandishi 
wa Nipashe awasilishe maswali 
BoT, Naibu Gavana Dk. Yamungu 
Kayandabila, alitoa taarifa kwa 
umma kuwa wamechapisha 
Mwongozo wa Watoa Huduma 
za Fedha wa Daraja la Pili, wa-
naotoa huduma za mikopo kwa 
njia ya kidijitali.

Alisema kuwa mwongozo 
huo wa mwaka 2024 una lengo 
la kuimarisha usimamizi wa 
uendeshaji huduma za mikopo 
kidijitali.

“Mwongozo huu unalenga ku-
hakikisha uzingatiwaji kanuni 
za kumlinda mlaji wa huduma 
za kifedha, ikijumuisha uwazi, 
uwekaji bei, njia za ukusanyaji 
madeni, utunzaji taarifa za wa-
teja na faragha.

“Kufuatia mwongozo huu, BoT 
inawaelekeza watoa huduma 
ndogo za fedha wa daraja la pili 
wanaotoa au wanaokusudia ku-
toa mikopo ya kidijitali, kutii ma-
takwa ya mwongozo huu.

“Endapo mtoa huduma ataki-
uka agizo hili, BoT itachukua 
hatua za kiutawala, ikiwamo 
faini, kusitisha shughuli za utoaji 
mikopo ya kidijitali na kufutiwa 

WAKOPESHAJI MTANDAONI

leseni ya kuendelea na biashara 
ya huduma ndogo za fedha. BoT 
itachapisha orodha ya watoa 
huduma walioidhinishwa kutoa 
huduma kidijitali,” alisema.

UCHUNGUZI WA NIPASHE

Uchunguzi uliofanywa na 
mwandishi wa Nipashe kwa 
miezi minne, umebaini utoaji 
mikopo mtandaoni kiholela. Ni 
mikopo yenye riba kubwa inay-
ofika hadi asilimia 80, masharti 
ya mikopo yanafichwa, udhalil-
ishaji wakopaji kwa kuundiwa 
makundi katika mitandao ya 
kijamii kisha picha zao kusam-
bazwa, matumizi ya namba za 
simu zenye utambulisho (code) 
usiotambulika.

Mwandishi pia amebaini vi-
jana wenye umri mdogo wame-
kuwa wanatumika kutukana na 
kudhalilisha wakopaji kwa njia 
ya simu, kutuma na kusambaza 
picha chafu zilizotengenezwa 
kwa lengo la kushinikiza mkopa-
ji kulipa kiasi kisichostahili, wa-
kopaji kupewa mkopo pungufu 
kinyume cha makubaliano ya 
awali na kuwapo raia wa kigeni 
wanaotumia teknolojia kutoa 
mikopo.

Katika uchunguzi wake, 
mwandishi pia amebaini wa-
kopeshaji wana watumishi wa-
naodai kulipwa ujira kwa kadri 
wanavyokusanya, ofisi feki za 
wanaotoa mikopo na matan-
gazo yenye udhamini katika 

mitandao ya kijamii ya Facebook 
na Instagram.

Vilevile, mwandishi amebaini 
kuwa mara baada ya mkopaji 
kutoa rukhsa ya taarifa zake bi-
nafsi kujulikana, wakopeshaji 
wanakuwa na uwezo wa kuingia 
katika akaunti yake ya Google 
na kuona mawasiliano yote ki-
sha hutuma ujumbe ndani ya 
dakika moja, kwa watu wote 
walio katika orodha ya simu ya 
mkopaji kuwaarifa kuwa “huyu 
anadaiwa”.

Uchunguzi pia umebaini wa-
kopeshaji wanaingilia na kue-
ndesha mawasiliano ya mtu, 
jambo ambalo limekuwa chanzo 
cha utapeli ukiwamo wa “zile 
fedha tuma katika namba hii”.

Wakopeshaji hao wanakwen-
da mbali zaidi, kuna wakati wa-
navunja ndoa na baadhi ya watu 
kuripotiwa kujiua kutokana na 
madeni yasiyolipika; yanaku-
wa na riba inayoongezeka bila 
ufafanuzi rasmi.

Mwandishi alibaini hakuna 
mwongozo wala sheria ya ku-
wadhibiti hadi BoT ilivyotan-
gaza mwongozo huo Septemba, 
mwaka huu. Ni hatua iliyopun-
guza kasi ya matangazo ya wa-
kopeshaji hao katika mitandao 
ya kijamii, lakini baada ya wiki 
moja, matangazo hayo yalirejea 
kwa kasi. 

Katika uchunguzi huo, ilibaini-
ka kuwa wakati wa kurejesha 
mkopo, namba inayopokea fed-
ha imesajiliwa kama taasisi ndo-

go ya fedha. Mathalani, mkopaji 
aliyekopa kwenye App ya Baha-
ri, aliporejesha, namba ilisoma 
ametuma kwa Stormtime Micro-
finace Company Limited.

BRELA: HATUWATAMBUI 

Katika orodha ya ‘applica-
tions’ 21 za wakopeshaji ambazo 
mwandishi alifuatilia, hakuna 
iliyosajiliwa kwa jina tajwa 
(Stormtime Microfinace Compa-
ny Limited) wala kutambuliwa 
na Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA).

Mwandishi aliingia katika 
mfumo rasmi wa BRELA wa 
kuangalia usajili wa kampuni na 
hakufanikiwa kupata kampuni 
yoyote yenye jina linalotumika 
mtandaoni kutoa mikopo.

Septemba 23, mwaka huu, 
Msajili wa Kampuni wa BRELA, 
Leticia Zavu, alisema walifanya 
mapatio katika Daftari la Msa-
jili wa Kampuni na Daftari la 
Usajili wa Majina ya Biashara, 
lakini hawakuona majina yali-
yoorodheshwa kwenye barua ya 
mwandishi wa gazeti hili aliye-
taka kujua usajili wa Stormtime 
Microfinace Company Limited, 
App ya Bahari na nyinginezo 
ambazo mwandishi alikuwa ana-
taka taarifa za usajili wake.

Katika barua yake kwa BRELA, 
mwandishi alikuwa na orod-
ha ya majina ya wakopeshaji 
wafuatao wa mtandaoni: Mkopo 
wako; PesaX Tanzania; PataPesa-

Instant Loans; OKOA MAISHA 
Finance, HiPesa-Mkopo Haraka 
Fast Loan; Fundflex; SwiftFunds; 
CashX: Online; BobaCash-
Pesa&Usalama; GetLoan-Fi-
nance; Matupesa-Haraka Cash 
LoanFinance.

Wengine ni: Mkopo Huru; 
Branch: Quick Online Loan App; 
Flexi Cash-mkopo wa fedha; Fin-
LoanOSafety, NoHiddenFees; 
TikCash, OnePesa; BahariPesa-
Mikopo ya Mikopo Finance, 
Furaha Loan; na Zima Cash-in-
stant Cash Loan.

Msajili Leticia alisema kuwa 
katika orodha hiyo iliyowasilish-
wa na mwandishi, walipata ala-
ma mbili za biashara ambazo ni 
Branch na Onepesa, na kwamba 
Branch inamilikiwa na Branch 
International Limited na imesa-
jiliwa kwa kutoa huduma za fed-
ha, bima na mali zisizohamishika 
(Real Estate), huku Bahari ikiwa 
na viashiria vya kuwa na uhu-
siano kibiashara na Stormtime 
Microfinance Company Limited.

Kwa mujibu wa msajili huyo, 
ufuatiliaji wao ulibaini Onepesa 
inamilikiwa na Mrisho Omari 
Sultani Trading as Baromo Mi-
cro-Credit na inatoa huduma za 
mikopo. Maombi ya usajili yame-
shapokewa na ilitangazwa siku 
60 za mchakato wa usajili.

“Upekuzi umeonesha baadhi 
ya majina yanakaribiana na ma-
jina yaliyosajiliwa BRELA. Hivyo 
inawezekana wahusika wanaji-
tambulisha kwa majina ambayo 
ni tofauti na yale ambayo yame-
sajiliwa na wanatumia majina 
kwa kufupisha. 

“Kutokana na hali hii, tuna-
shauri wateja kuhakikisha wana-
jiridhisha na uhalali wa usajili wa 
kampuni na majina ya biashara, 
kabla ya kuingia makubaliano 
yoyote ya kibiashara.

“Kutokana na watu wengi 
kujitambulisha kama kampuni 
zilizosajiliwa kutoa huduma za 
mikopo mitandaoni, tunapenda 
kuwakumbusha Watanzania 
kuwa huduma ya kupata uthibit-
isho wa usajili wa kampuni au 
jina la biashara, inapatikana kwa 
njia ya mtandao, yaani Online 
Registration System (ORS).

“Hivyo, wanatakiwa kutumia 
mfumo huo, ili kuzitambua 
kampuni halali zilizosajiliwa ku-
toa huduma kabla ya kufanya 
makubaliano yoyote,” Msajili Le-
ticia alisema.

Msajili Msaidizi wa BRELA, 
Seka Kasera, alisema ni lazima 
kuwe na msimamizi wa huduma 
ya mikopo inayotolewa, ili kuwa 
na usalama kwa wanaochukua 
na kutoa mikopo, baadhi ikiam-
batana na matangazo kwamba 
ndani ya dakika 15 mtu anapewa 
mkopo.

*ITAENDELEA KESHO
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HABARI KITAIFA

Jumatatu  Oktoba 21, 2024

 
Afrisa Consulting Limited  

T: +255 222773585 
M: +255 75 886 8605 
E: tza@afrisa.net 
 
www.afrisa.net 

* P.O. Box 66607 
        Dar-es-Salaam 
        TANZANIA 
 

Plot 274, Block D 
Bagamoyo Road, Kunduchi 
Dar-es-Salaam 
TANZANIA 

Cert of Incorp  : 71729 
TIN Reg No.:  108-443-650 
VAT Reg No.: 40-004181-O 
 

     Date: 15th  October,2024 

VACANCY ANNOUNCEMENT
Afrisa Consulting Ltd is a registered entity in Tanzania which deals with Engineering Consulting 
services for the local authorities, provincial and national government, international 
organisations, and the private sector from blue chip to emerging entrepreneurs.
The company hereby invites applications from competent and experienced personnel 
 to fill the vacancy whose detailed information appears herein: -

1.0 OCCUPATIONAL HEALTH AND SAFETY OFFICER - 1 POST 
1.1 Duties and Responsibilities

• Risk assessment, 
• OHS audit and inspections, 
• Emergency and incident response and reporting, 
• Incident investigation. 

1.2 Qualifications and Experience
• Must be a holder of bachelor’s degree or Diploma in occupational health and safety.
• Certificate from National Examination Board in Occupation Safety and Health 

(NEBOSH) will be an added advantage.
• Minimum of eight (8) years post-qualification working experience in road work 

construction activities.
• A minimum of four (4) years of full-time relevant operational experience on risk 

assessment, OHS audit and inspections, emergency and incident response and 
reporting, incident investigation, and OHS management systems during road 
construction in developing countries.

• Should have strong knowledge and experience in supervision of implementation of 
OHS management systems in road construction with at least two road projects 
funded by the Multilateral Financing agencies in the last three (3) years.

•  Must be able to speak both English and Swahili languages.

1.3  Remuneration
                According to Company Pay Scale.

2.0      Mode of application
All applications should be sent via lightness@afrisa.net copy to saula@afrisa.net 
Phone No.+255222773585
Deadline is on Monday 25th October ,2024.

Only shortlisted applicants will be contacted.

Madaftari ya Wakazi yaibwa, wanne washikiliwa na polisi
Na Mary Mosha, MOSHI

VITABU viwili vya kuandikisha 
orodha ya wapigakura katika 
Daftari la Makazi ambavyo tayari 
vilikuwa na orodha ya zaidi ya 
wapigakura 1,105, vimeibwa na 
katika kijiji cha Kikilelwa, wilaya 
ya Rombo, mkoani Kilimanjaro.

Kwa mujibu ya jana ya Mkuu 
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nur-
din Babu, watu wasiojulikana 
wameiba madaftari hayo katika 
kituo cha Josho, kilichoko kijiji 
cha Kikelelwa, kata ya Tarakea 
Motambu.

Vilevile, watu wasiojulikana 
wamevunja Ofisi ya Kijiji cha 
Kikelelwa (Kituo cha Lokoro) na 
kuteketeza kwa moto nyaraka 
mbalimbali, vikiwamo vitabu vya 
benki vilivyokuwa vikitumiwa na 
kijiji hicho.

Kijiji hicho cha Kikelelwa, kina 
wakazi 7,600 kwa mujibu wa Sen-
sa ya Watu na Makazi ya Mwaka 
2022.

Jana Mkuu wa Mkoa huo, Babu, 
alisema madaftari hayo yaliibwa 
na watu hao Oktoba 18 mwaka 
huu.

Tayari ameagiza vyombo vya 
dola, likiwamo Jeshi la Polisi, ku-
wasaka na kuwachukulia hatua 
wale wote waliohusika katika 
kuiba vitabu hivyo vyenye orodha 
ya wapigakura wa Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa uliopangwa ku-

fanyika tarehe 27 ya mwezi ujao.
Alisema wilaya ya Rombo ime-

tia dosari   mkoa huo licha ya 
zoezi hilo katika wilaya nyingine 
kwenda vizuri.

“Wapo watu wenye nia ovu, 
wameamua kuiba madaftari 
yenye majina ya wananchi, la-
kini tumeshafanya juhudi ya ku-
wasiliana na TAMISEMI, kuomba 
kuongezwa muda wa kujiandiki-
sha    kwa   wananchi wa Kikele-
lwa.

Kwa mujibu wa Babu, TAMI-
SEMI imeridhia ombi hilo na 
kuongeza muda wa kujiandiki-
sha wananchi wote walioorod-
heshwa katika kituo cha Josho, 
ambapo zoezi hilo litaanza upya 
na kutekelezwa mpaka Oktoba 28 
mwaka huu.

Aliwataka wananchi  wa eneo 
hilo kujitokeza kwa wingi, ili ku-
hakikisha wanapata haki ya kuji-
andikisha.

Jana, taarifa ya Jeshi la Polisi il-
isema kuwa kwa kushirikiana na 
taasisi nyingine za kiuchunguzi, 
wanaendelea kuchunguza tukio 
la wizi wa madaftari mawili ya 
wakazi na kwamba watu wanne 
wanashikiliwa.

Pia wanachunguza jaribio la ku-
choma moto Ofisi ya Mtendaji wa 
Kijiji cha Kikelelwa ambao unak-
wenda sambamba na kuwafua-
tilia waliopanga uhalifu huo.

“Jeshi la Polisi linafuatilia kwa 

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

IDADI kubwa ya wagonjwa wa moyo 
wanaotoka mikoa ya Arusha, Kiliman-
jaro, Manyara na Tanga, wanapata 
maradhi  hayo kutokana na unywaji 
wa pombe kali uliopitiliza, wataalamu 
wamebaini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya 
Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI), Dk. Pe-
ter Kisenge alisema mwishoni mwa wiki 
kuwa Kanda ya Kaskazini inaongoza kwa 
kuwa na wagonjwa wengi wa moyo nchi-
ni, akikitaja chanzo hicho kinachoonge-
zwa msukumo na watu kutofanya ma-
zoezi.

Dk. Kisenge alikuwa akitoa mrejesho 
kuhusu huduma za kibingwa zilizotole-
wa na serikali katika kambi ya siku tano 
ya matibabu jijini Arusha.

“Ndugu zangu, ugonjwa wa moyo hu-
sababishwa na unywaji wa pombe kali, 
lakini pia kutokufanya mazoezi, nayo ni 
sababu nyingine.

“Niwaombe wananchi hususani kanda 
hii ya kaskazini, mfanye mazoezi walau 
muwe na muda wa kutembea kama 
hakuna umbali wa kupanda gari au 
pikipiki. 

Ni vyema ukatembea, inapunguza 
kwa kiasi kikubwa moyo kutanuka,” 
alisema Dk. Kisenge.

Alieleza sababu ya kurudi Arusha ku-
weka kambi ya matibabu, ni kuendelea 
kuimarisha utalii, lakini pia kuvutia ku-
fanya maandalizi ya kufungua Kituo cha 
JKCI Arusha, ili kujiandaa kwa michuano 
ya Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON) 
mwaka 2027.

Aliwataka wananchi kuwa na kawaida 

ya kupima afya zao, ili kubaini tatizo 
mapema na kulishughulikia, huku 
akieleza kuwa matibabu ya magonjwa 
ya moyo kwa hatua ya juu, hutumia 
gharama kubwa kuanzia Sh. milioni sita 
hadi 10.

Mkurugenzi wa Hospitali ya Arusha 
Lutheran Medical Center (ALMC), Dk. 
Godwin Kivuyo, alishukuru serikali kwa 
kuweka miongozo na sera za ubia kati ya 
taasisi za kidini na binafsi kuhakikisha 
suala la afya linakuwa na ahueni kwa 
wananchi kwa kupunguza gharama za 
matibabu.

“Ninashukuru serikali kwa kuweka 
miongozo na sera nzuri za ubia. Hili 
limetuwezesha kuingia makubaliano na 
JKCI kufanya kambi ya matibabu mwaka 
2022 na mwaka huu, kwetu ni jambo la 
kushukuru,” alisema.

Wakizungumzia kambi hiyo wagonjwa 
wanaoendelea kupatiwa huduma, wa-
meeleza unafuu wanaopata katika hu-
duma hiyo, huku wakisisitiza kuwa ku-
fuata huduma hiyo jijini Dar es Salaam, 
uliwafanya wengi kushindwa kumudu 
gharama za usafiri na malazi.

Theresia Joel, mkazi wa Arusha, alise-
ma kwao ni nafuu kusogezewa huduma 
hiyo karibu, akieleza kuwa kuifuata Dar 
es Salaam ni gharama mara mbili  ku-
tokana na gharama za nauli, malazi na 
chakula.

Akundaeli Kweka, mkazi wa Siha, 
mkoani Kilimanjaro, alisema kutokana 
na wagonjwa wengi kuwa na hali duni ya 
maisha, hulazimika kusalia nyumbani na 
kujitibu kwa kutumia dawa za kutuliza 
maumivu, huku wakishindwa kuhudhu-
ria kliniki ya moyo.

karibu njama zilizopangwa na 
chama kimoja cha siasa za ku-
vamia na kupora vitabu vya 
kuandikisha wapigakura kwa 
madhumuni wanayoyajua wao 
wenyewe. 

Tunatoa tahadhari kwa wal-
iokaa na kupanga uhalifu huo 
kuwa ni kosa kisheria, wasithubu-
tu kutekeleza njama hizo kwa 
kuwa hatua kali kwa mujibu wa 
sheria zitachukuliwa dhidi yao,” 
alisema Msemaji wa Jeshi la Poli-
si, DCP David Misime.

“Jeshi la Polisi lingependa 
kuwahakikishia wananchi kuwa 

limejipanga vizuri kuhakiksha 
uandikishaji unakamilishwa vi-
zuri na ambao hawajajiandikisha 
wasisite kujitokeza kujiandikisha 
bila hofu yoyote,” aliongeza.

Mbunge wa Rombo, ambaye 
pia ni Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
akizungumzia tukio hilo, alisema 
watu wasiojulikana walivamia 
ofisi ya kijiji na kurusha njiti ya ki-
biriti kwa dirishani na kuteketeza 
nyaraka mbalimbali.

“Katika kata hii hakuna shida 
yoyote, ni kikundi cha watu 
wachache kinachotaka kuleta 

doa katika zoezi hili, katika vituo 
vyote tumefika tunajiandikisha 
na mawakala wa vyama vyote 
wapo,” alisema.

Baadhi ya wananchi  katika 
eneo hilo,  akiwamo Eunice   
Mmanda, walisema kilichofanyi-
ka ni “uhuni”, serikali haipaswai 
kufumbia macho.

Unandikishaji wa wapigakura 
ulianza Oktoba 11 na ulikamilika 
jana. Wagombea wataanza ku-
chukua na kurejesha fomu No-
vemba 1-7 mwaka huu. Mikutano 
ya kampeni itaanza Novemba 20-
26 mwaka huu.

Pombe kali zaongeza wagonjwa 
moyo mikoa Kanda ya Kaskazini

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu.
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MAONI & UCHAMBUZI

Waamuzi msitake kuitoa ‘dabi’ 
ya utani kwenda kuwa ya uadui

TFF, TPLB imetosha, sasa leteni 
waamuzi wa ‘dabi’ kutoka nje

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

TOKA juzi huwezi kuwaambia baadhi ya 
mashabiki wa Simba kuwa dabi dhidi ya Yanga 
ni utani wa jadi akakuelewa.

Ni kwa sababu wanaona hawakufungwa 
kihalali. Walipaswa kama si kushinda basi 
angalau watoke sare kutokana na kunyimwa 
penalti mbili ambazo wao wanadai ni halali. 
Marudio ya picha za televisheni yanaonesha 
hivyo.

Ramadhani Kayoko hakuona, hakuwa 
makini au alipotezea na kusababisha 
mashabiki wa Simba kucharuka hasa baada 
ya kufungwa bao dakika za jioni.

Kumbukumbu zinanipeleka katika mchezo 
uliopita ambako pia mashabiki wa Simba 
walilalamika kunyimwa penalti ambayo 
ingeweza kuwapa sare kwenye mchezo 
wao dhidi ya Yanga na kuwapeleka kwenye 
mikwaju ya penalti katika mchezo wa nusu 
fainali ya Ngao ya Jamii.

Kwa sasa mashabiki wa Simba 
wanachoamini ni kwamba kumekuwa na 
uonevu kwa timu yao kwani matukio mengi ya 
makosa ya waamuzi yamekuwa yakiangukia 
kwao.

Mioyoni wameanza kuitoa mechi yao na 
Yanga kama utani wa jadi na kutaka kuiweka 
kwenye uadui kwani wanaona pamoja na 
jitihada wanazozifanya, lakini wanaangushwa 
na maamuzi ya waamuzi.

Ikumbukwe mechi za Simba na Yanga 
zilianza rasmi kuchezwa 1937, baada ya timu 
zote mbili kuwa tayari zimeanzishwa.

Yanga ilianzishwa rasmi Februari 11, 1935 na 
Simba ilianzishwa 1936, na zilikuwa zikicheza 
michezo kwenye vikombe mbalimbali jijini 
Dar es Salaam, kabla ya kuanzishwa rasmi kwa 
Ligi Kuu, iliyotambulika wakati huo kama Ligi 
ya Taifa mwaka 1965, wakati huo bado ikiitwa 
Sunderland.

Kwa miaka hiyo yote mechi za dabi 
zimekuwa za kitamaduni zaidi na ni tofauti 
na dabi zingine katika nchi zingine ambazo 
zimekuwa na uhasama kiasi cha watu kuuana.

Hapa nchini ni mechi za utani wa jadi 
na unaweza kuona mashabiki wa Yanga 
wakishinda wanaweza kuwanunulia 
chakula na vinywaji wenzao wa Simba 
huku wakiwazodoa, kitu ambacho unaweza 
usikikute nchi zingine.

Utani huu ndiyo umeweza kuifanya dabi hii 
kuwa bora na maarufu zaidi na kuua zile za 
Gor Mahia na AFC Leopards ya Kenya na hata 

SC Villa na Experess za Uganda.
Dabi ya Tanzania ndiyo ya ajabu zaidi kwani 

familia moja inaweza kugawanyika wengine 
wakawa Simba na wengine Yanga, tofauti na 
baadhi ya nchi ambazo familia yote na hata 
majirani wanakuwa ni timu moja kwa sababu 
wanashangilia timu inayotoka ukanda huo tu.

Yaani kama timu inaitwa Kinondoni FC, 
basi watu wote wa huko wanakuwa mashabiki 
wa timu hiyo, hivyo familia nzima na 
wanaowazunguka wote mnakuwa timu moja.

Pamoja na yote hayo, watu wameendelea 
kuwa wamoja kutokana na uadilifu mkubwa 
wa waamuzi katika michezo ambayo 
wanakutana.

Hata Yanga walipofungwa mabao 6-0 
mwaka 1977 hakukuwa na tuhuma za 
mwamuzi, 5-0 mwaka 2012, hata Simba 
walipofungwa mabao 5-1 msimu uliopita, 
hakuna shabiki yoyote aliyelia na refa zaidi ya 
kudai wachezaji wao wameshachoka na hilo 
liliwafanya kuondoa wengi.

Kwa maana hiyo kilio cha wanachama 
na mashabiki wa Simba kisipuuzwe, kwani 
uchezeshaji huu unaweza kuwafanya waone 
Yanga ni maadui zao na si watani wa jadi tena.

Hili litafutika kwa Shirikisho la Mpira wa 
Miguu (TFF), na Bodi ya Ligi kukaa chini na 
kusaka mustakabali wa hili, dabi ichezeshwe 
kwa haki na ionekane kuwa imetendeka, 
ili aliyefungwa ampe mwenzake mkono, 
vinginevyo kunaweza kuzuka matatizo mbele 
ya safari.

Imetosha kuona mechi za dabi za siku 
za karibuni waamuzi ndiyo ‘wanaotrendi’ 
zaidi na kuzungumzwa na mashabiki na 
wachambuzi kuliko uwezo wa wachezaji 
wanaouonesha uwanjani.

Kwa haya wanayofanya waamuzi 
wanafanya hata mashabiki kupendekeza sasa 
hata mwamuzi awe na nafasi ya kuchaguliwa 
katika Tuzo ya Mchezaji Bora wa Mechi (‘Man 
of The Match’), kutokana tu na tabia yao ya 
kuzifinyanga sheria 17 za soka kwa kuamua 
matokeo.

TFF na Bodi ya Ligi, wanapaswa kuilinda 
tunu ya dabi ya Kariakoo iendelee kuwa 
ya utani wa jadi badala ya uadui kwa 
kuhakikisha mpira unachezeshwa kwa haki 
bila kumpendelea yoyote yule.

Mashabiki wengi wa soka duniani huwa 
wanaridhika wanapofungwa kihalali, lakini si 
kwa utata kama mechi hii.
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MECHI ya watani wa jadi, Simba na Yanga imemalizika kwa lawama 
kutoka kwa mwamuzi, Ramadhani Kayoko, ambaye mbali na wa-
dau wengi wa soka, lakini pia wanachama na mashabiki wa ‘Wekun-
du wa Msimbazi’ wanamtuhumu kuwanyima penalti mbili za wazi.

Hii si mara ya kwanza kwa mashabiki wa soka kulalamika juu ya 
udhaifu wa makusudi au wa bahati mbaya kwenye michezo ya dabi. 
Kwa miaka ya hivi karibuni waamuzi wa Tanzania wanaonekana 
kushindwa kabisa kumudu kucheza michezo hii inayozihusu timu 
hizi.

Wamekuwa wanasita au kuogopa kutoa maamuzi magumu licha 
ya kwamba makosa yanaonekana wazi. Kwa mfano kwa mechi ya 
juzi kwa marudio ya televisheni, haikuhitaji wala VAR kujua Kibu 
Denis alikuwa amechezewa madhambi ndani ya eneo la hatari na 
wachezaji wa Yanga mara mbili na mwamuzi akapuuzia.

Kwa mtazamo na maoni ya wadau wengi wa soka, wanasema 
hata adhabu ambayo mwamuzi huyo aliikubali ni kwa sababu tu 
ilikuwa nje ya boksi na haikupaswa kuwa penalti.

Tumeona mashabiki wa Simba wakilalamika sana na wengine 
wakiapa kuwa hawatoenda tena uwanjani wala kuangalia mipira 
vibandani.

Wanadai kuwa kwa mechi za hivi karibuni wamekuwa 
wakinyimwa haki yao ya kupata penalti, wakikumbushia mchezo 
uliopita wa Agosti 8, mwaka huu kwenye nusu fainali ya Ngao ya 
Jamii.

Alikuwa ni Kijili ambaye aliangushwa na Boka, ndani ya boksi 
ambapo ingeweza kuwapa nafasi ya Simba kusawazisha, lakini 
mwamuzi Ahmed Arajiga hakutoa adhabu hiyo.

Na juzi imejitokeza hivyo hivyo na wanaamini wamenyimwa, 
hivyo wanaona kama wao hawana haki ya kutendewa ndani ya 
dakika 90 kwenye michezo ya dabi.

Tunavyoona, kwa uchezeshaji huu wa waamuzi tutaendelea 
kupoteza watazamaji wengi uwanja na hata kwenye vibanda umiza 
na kumbi za starehe ambako hukusanyika kufuatilia mechi hizo.

Siku zote mashabiki wa soka hukubali wanapofungwa, lakini 
wanapoona wanapoteza kwa namna ambayo wanaonewa huona 
hakuna maana yoyote ya kuendelea kuweka akili, nguvu na pesa 
kwa kitu ambacho wanaona haki haitendeki.

Kwa hili tunawaomba Bodi ya Ligi ya TFF (TPLB), iangalie suala 
hili kwa makini, ikiwezekana waamuzi wa mchezo huu wawe 
wanatoka nje ya nchi kama ambavyo nchi nyingi za Afrika sasa hivi 
zinafanya.

Dabi zote kubwa za Afrika kwa sasa waamuzi huwa wanatoka nje 
ya nchi, kuanzia Misri, Morocco, Tunisia, Algeria hata Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo na Afrika Kusini.

Kama dabi ya Tanzania ni ya sita Afrika kwa ubora, iweje iendelee 
kutiwa aibu na doa kupitia waamuzi hawa ambao wanaonekana 
kushindwa kuimudu? Tunatambua kwa wenzetu waliamua hayo, 
baada ya kutokea fujo viwanjani na machafuko ambayo mengi 
yamesababishwa na waamuzi.

Hatutaki kufika huko, hivyo ni vizuri zaidi kuzuia kuliko kutibu, 
fikiria kwamba mchezo unaofuata, halafu itokee mwamuzi tena 
awanyime penalti kama hivi huwezi kujua nini kitatokea.

Tunachowashauri TPLB, sasa imetosha, ifanye iwezekanavyo 
kuwaleta waamuzi kutoka nje ya nchi, hata nchi za jirani tu, 
kama Burundi, Kenya, Rwanda, Sudan, Somalia, Eritrea ambako 
kuna waamuzi bora tu na wengi huchezesha fainali za AFCON na 
michuano ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Na ikiwezekana wasiwe hata wanatangazwa, kwani si lazima 
kufanya hivyo. Kama listi ya wachezaji inatolewa dakika chache 
kabla ya mchezo kuna haja gani ya waamuzi itoke wiki, au siku tatu 
kabla ya mchezo? 

Hilo likifanyika, tunaamini litapunguza kwa kiasi kikubwa kelele 
hizi ambazo zinawahusisha waamuzi kuwa vinasaba (DNA) na moja 
kati ya timu hizo wapopewa dhamana ya kuzichezesha.

Na Adam 
Fungamwango
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    KABWELA                                              Na Fadhili Mohammed                                  

Afanyiwa 
upasuaji wa 
moyo kwa Zoom 

Na Christina Mwakangale 

MGONJWA ambaye mishipa ya 
moyo ya damu iliziba, amefanyiwa 
upasuaji wa tundu dogo kwa njia ya 
mtandao (Zoom), chini ya wataal-
amu wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI) na wenzao kutoka 
nchi mbalimbali duniani. 

Bingwa wa Magonjwa ya Moyo 
wa JKCI, Dk. Khuzeima Khahbhai, 
alisema mwishoni mwa wiki kuwa 
wamefanikiwa kubadilisha valvu 
za moyo na kuzibua mishipa kwa 
kushirikiana na wataalamu kutoka 
sehemu mbalimbali kwa njia ya 
mtandao.

Dk. Khuzeima alisema jijini Dar es 
Salaam kuwa kwa kutumia teknolo-
jia hiyo, mgonjwa anakuwa hana 
majeraha makubwa na baada ya 
siku mbili anaruhusiwa kurudi ny-
umbani tofauti na kama upasuaji un-
gekuwa wa kufungua kifua.

“Tumefanya upasuaji wa kubadili-
sha valvu za moyo na kuzibua mi-
shipa ya damu bila kufungua ki-
fua. Mgonjwa yupo salama na sasa 
tunategemea baada ya siku mbili 
ataruhusiwa kwenda nyumbani.

“Upasuaji huu unaitwa TAVI, tuli-
kuwa tukiufanya mbashara kupilia 
mkutano wa Zoom kwa kujumuika 
na madaktari wenzetu kutoka sehe-
mu mbalimbali duniani, kwa lengo 
la kubadilishana ujuzi na kujifunza 
jinsi upasuaji huu unavyofanyika,” 
alisema Dk. Khuzeima.

Bingwa wa Magonjwa ya Moyo 
kutoka India, Dk. Meghav Shah, 
alisema ni mara yake ya kwanza 
kufika Tanzania, akisema uwekezaji 
wa vifaa vya kisasa katika taasisi hiyo 
umeongeza uwezo mkubwa katika 
huduma.

“Nimeshangazwa na vifaa vya kisa-
sa vilivyopo hapa ( JKCI), mitambo 
yao ni ya kisasa, inaonesha picha 
nzuri sana ninaona taasisi hii ikikua 
zaidi na zaidi itakuwa kitovu kikub-
wa cha matibabu ya moyo Afrika,” 
alisema Dk. Meghav.

Mgonjwa aliyefanyiwa upasuaji 
huo,  Thomas Sagawe, alisema ali-
kuja JKCI baada ya kupata rufani ku-
toka Kilimanjaro Christian Medical 
Centre (KCMC), ambako alifanyiwa 
vipimo.  “Nilipimwa na kugundulika 
kuwa na shida kwenye moyo, nilipe-
wa rufani ya kufika JKCI, nilipokewa 
vizuri na kufanyiwa vipimo tena, 
ninaona sasa ninaendelea vizuri, 
ninawashukuru sana kwani huduma 
zao ni nzuri sana,” alisema Sagawe.

Mwanawe, Paul Thomas alisema 
kufanyika kwa upasuaji huo ndani 
ya nchi kumewasaidia kuokoa 
gharama za fedha na muda ambao 
wangetumia kama wangeenda kum-
tibu mzazi wake nje ya nchi.

“Kuwapo huduma hii nchini ku-
metusaidia, hatujatumia fedha ny-
ingi kulinganisha na ambazo tunge-
tumia kama tungeenda kutibiwa nje 
ya nchi.

“Nitumie nafasi hii kuwaambia 
Watanzania wenzangu, wakihitaji 
huduma za matibabu ya moyo wasi-
hangaike kwenda nje, huduma zipo 
hapahapa nchini,” alisema Paul.

Wachimbaji madini wadaiwa kuwanajisi 
watoto wakiamini watapata madini mengi
Na Thobias Mwanakatwe, 
SONGWE

MKUU wa Wilaya ya Songwe 
mkoani Songwe, Solomon 
Itunda, amewataka wachim-
baji madini kuondokana na 
imani potofu kwamba wak-
ibaka au kulawiti mtoto ndogo, 
watapata madini mengi.

Alisema hayo juzi wakati aki-
zungumza na wachimbaji ma-
dini katika kata ya Saza wakati 
wa maonesho ya dhahabu 
yaliyofanyika katika kata hiyo 
na kuwashirikisha wachimbaji 
wadogo na wakubwa wa dha-

habu.
“Katika maeneo yetu haya 

ya uchimbaji, kuna watu wana 
imani za kishirikina kwamba 
eti akimnajisi au kumlawiti 
mtoto mdogo, atapata dha-
habu, watu hao tutawakamata 
wote wanatuharibia watoto 
wetu,” alisema.

Itunda alipongeza Jeshi la 
Polisi kwa kuwa limekuwa lina-
chukua hatua kwa wanaofanya 
matukio hayo; wapo walifikish-
wa mahakamani na kufungwa 
jela miaka 30 au kifungo cha 
maisha.

“Dawa yao ipo motoni, wale 

ambao wana mawazo yaliyola-
la, eti ukimbaka au kumlawiti 
mtoto utapata dhahabu nyingi, 
serikali iko makini, hawatabaki 
salama, watachukuliwa hatua,” 
alionya.

Mkuu wa Wilaya pia alipiga 
marufuku wachimbaji kuwa-
tumia watoto katika machim-
bo, wakibainika watachuku-
liwa hatua kwa mujibu wa 
sheria.

“Kupitia hadhara hii, ni maru-
fuku kuendelea kuwaajiri wa-
toto katika machimbo, jukumu 
la watoto ni kwenda shuleni 
kusoma. Yeyote atakayebaini-

ka amewaajiri watoto wadogo, 
hatua kali zitachukuliwa dhidi 
yake,” alionya.

Aliwataka wachimbaji kuz-
ingatia sheria za nchi kwa ku-
hakikisha wanakuwa na leseni 
wanapotekeleza shughuli zao 
za uchimbaji.

Kuhusu usalama, Mkuu wa 
Wilaya aliwataka wachimbaji 
kuuimarisha katika machimbo 
kwa kuweka ‘matimba’ (uzio 
maalumu unaojengwa kuzuia 
mmomonyoko katika mgodi 
wa dhahabu), ili kuzuia mvua 
inaponyesha maji yasiingie 
ndani ya shimo.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), Ummy Nderiananga, akifafanua jambo wakati wa semina ya kuijen-
gea uwezo Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Utawala, Katiba na Sheria kuhusu Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), 
iliyoandaliwa na baraza hilo,  mwishoni mwa wiki ukumbi wa Bunge, jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Julieth Mkireri, 
KISARAWE

MKUU wa Wilaya ya 
Kisarawe, Petro Magoti na 
Mbunge wa Kisarawe, Dk. 
Selemani Jafo wanatarajiwa 
kuongoza hafla ya uchangi-
aji fedha za ujenzi wa jengo 
maalumu la kulaza wag-
onjwa (VIP).

Ujenzi wa jengo hilo ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya 
Kisarawe, unafanywa kuto-
kana na uhitaji uliopo kwa 
sasa kulinganisha na mwaka 
1990 lilipojengwa jengo la 
awali ambalo halikidhi mahi-
taji ya sasa.

Hafla hiyo ambayo im-
eandaliwa na wadau wa afya 
kwa kushirikiana na madak-
tari wa hospitali hiyo, inata-
rajiwa kufanyika mwanzoni 
mwa mwezi ujao na kuwa-
shirikisha wadau mbalim-
bali ndani na nje ya mkoa wa 
Pwani.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake 
mwishoni mwa wiki, Magoti 
alisema fedha zitakapopa-
tikana katika hafla hiyo, zi-
tatumika kujenga jengo hilo 
pamoja na kukarabati ma-
jengo mengine ambayo ya-
meanza kuchakaa.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Wilaya ya Kisarawe, 
Dk. Yona Kabata, alisema 
jengo maalumu lililopo kwa 
sasa, lina uwezo wa kulaza 
wagonjwa tisa pekee. Lili-
jengwa mwaka 1990, yaani 
miaka 34 iliyopita.

Dk. Kabata alisema fedha 
hizo zitakapopatikana zi-
tatumika kujenga jengo hilo 
maalumu linalotarajiwa 
kuwa na vyumba 30 hadi 50 
na litasaidia kutatua changa-
moto iliyopo ya uhaba wa 
miundombinu unaokwa-
misha baadhi ya wagonjwa 
kulazwa katika hospitali 
hiyo.

“Wapo wagonjwa mpaka 
wa nje ya nchi wanafika 
hapa kutaka kulazwa VIP, 
lakini hatuna jengo lin-
aloendana na hali ya sasa, 
pia nafasi inakuwa haitoshi, 
hivyo tunawaomba wadau 
wajitokeze kutuchangia tu-
pate jengo jipya pamoja na 
kukarabati majengo men-
gine,” alisema. 

Baadhi ya wagonjwa wali-
ozungumza na waandishi 
kuhusu jengo la sasa, wal-
ioomba jengo hilo liboresh-
we, ili liendane na wakati wa 
sasa na kuwa na uwezo wa 
kuchukua wagonjwa wengi.

Mbunge wa Jimbo 
la Kavuu na Naibu 
Waziri wa Ardhi 
Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, 
Geophrey Pinda 
(wa tatu kushoto 
waliosimama), 
akiwa katika 
mstari wakati 
wa kujiandikisha 
kwenye orodha 
ya wapigakura, 
kwa ajili ya 
Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa 
katika mtaa wa 
Ndemanilwa, 
Kata ya Kibaoni, 
halmashauri 
ya Mpimbwe, 
mkoa wa Katavi. 
PICHA: MUNIR 
SHEMWETA

Maboresho NIDA yaondoa usumbufu
Na Kulwa Mzee

MABORESHO yaliyofanywa ka-
tika kituo cha huduma ya wateja 
cha Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA), yataongeza 
ufanisi na kuondoa usumbufu 
wa kupata huduma, wadau 
wamesema.

Wadau hao wametoa maoni 
hayo siku chache baada ya mam-
laka hiyo kutangaza kufanyia ma-
boresho makubwa kituo chake 
cha huduma kwa wateja 

(Call Centre) na kueleza kuwa, 
kitakidhi matarajio ya Watanza-
nia wengi.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti, wadau hao akiwamo Yassin 
Chuma ambaye ni mjasiriamali 
kutoka Mabibo Sokoni, alisema 
maboresho yaliyofanywa yatatoa 
wigo kwa wananchi wengi kujua 
taarifa zao binafsi zinazofanyiwa 
kazi na mamlaka hiyo.

Alisema kwa wafanyabiashara, 
wakiwamo wajasiriamali wado-
go, maboresho hayo yamekuja 
wakati mwafaka kwa sababu 

ya uhitaji mkubwa wa namba 
ya NIDA, kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali.

“Maboresho yamefanyika 
wakati sahihi ambao watu wengi 
hawana namba wala vitambu-
lisho vya NIDA, hivyo kuwapo 
namba hii kutasaidia hata wale 
ambao hawajajiandikisha, watai-
tumia kwa kupiga simu kwa wa-
toa huduma na kuhudumiwa bila 
kwenda ofisi za  mamlaka hiyo,” 
alisema Chuma

Anna Msuya, mkazi wa Kigam-
boni, mkoani Dar es Salaam, 
alisema maboresho hayo yata-
punguza urasimu ulikuwapo 
awali kupata namba au vitam-
bulisho kutokana na maofisa au 
mawakala wachache waliokuwa 
siyo waaminifu.  

“Siku hizi mambo yanakwen-
da kidijiti, maboresho haya ni 
muhimu na hivyo yataleta ma-
geuzi makubwa ndani na nje ya 
NIDA, pia  kuongeza imani kwa 
chombo hicho,” alisema Anna.

Atupele Mwakalinga, mwa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha 

Dar es Salaam (UDSM), alisema 
maboresho hayo yatasaidia wa-
nafunzi, hasa wale wanaotarajia 
kujiunga na vyuo vikuu kwa ajili 
ya kupata mikopo kutoka Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB), kwa kuwa moja 
ya vigezo vya kupata mkopo ni 
kuwa na namba ya NIDA.

“Wanafunzi wengi wanashind-
wa kupata mikopo ya elimu ya 
juu kutokana na kutokuwa na 
namba wala kitambulisho cha 
NIDA, ujio wa namba hii ya hu-
duma kwa wateja utasaidia wa-
nafunzi wengi kupata namba au 
kitambulisho cha NIDA na kupa-
ta mikopo,” alisema Mwakalinga.

Akizungumza na waandishi wa 
habari hivi karibuni jijini Dar es 
Salaam, Ofisa Habari Mkuu wa 
NIDA,  Geofrey Tengeneza alise-
ma kuwa mpaka sasa wamezin-
dua mfumo wa usajili kupitia 
mtandao, ambao mwananchi 
anaweza kuanza hatua za mwan-
zo za usajili kupitia tovuti yao na 
kumwezesha kufuatilia na kufa-
hamu maombi yake yalipofikia.

Alisema maboresho hayo ni 
pamoja na mabadiliko ya namba 
za simu ambapo kuanzia Oktoba 
28 mwaka huu, namba itakayoku-
wa inatumika ni 0232210500 
ya TTCL na namba nyingine za 
mitandao mbalimbali zilizokuwa 
zinatumika awali hazitatumika 
tena baada ya tarehe hiyo.  

Mbali na uzinduzi huo wa nam-
ba maalumu itakayotumika ku-
wasiliana na wateja wake, NIDA 
pia imejipanga kuongeza idadi 
ya watoa huduma katika  kituo 
hicho cha huduma kwa wateja, 
ili kurahisisha mawasiliano na 
wateja.

“Kuna baadhi ya changamoto 
zitatatuliwa wakati huohuo 
na watoa huduma wetu, mwa-
nanchi anapopiga simu na men-
gine yatapokewa na kujibiwa kul-
ingana na shida ya mtu.

“NIDA inalenga kila simu 
ya mteja inayopigwa iweze 
kupokewa, ndio maana 
tumepanga kuongeza idadi nzuri 
ya watoa huduma kwa wateja, ili 
kila simu ipokewe,” alisema.

Kisarawe 
kuchangisha 
fedha ujenzi 
jengo la VIP

Na Salome Kitomari

RIPOTI ya takwimu za ma-
wasiliano kwa robo ya mwaka 
inayoishia Septemba 2024 iliyo-
tolewa na Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA), inaone-
sha idadi ya laini za mtu kwa 
mtu zilizosajiliwa imeongezeka 
kutoka milioni 76.6 hadi milioni 
80.7 ikiwa ni ongezeko la asilimia 
tano katika kipindi hicho cha 
miezi mitatu.

Ripoti hiyo ambayo ilitolewa 
juzi na TCRA, inaonesha laini 
za simu za mkononi na mezani, 
kwa kampuni tano za simu 
zimeongezeka kutoka milioni 
75.6 hadi milioni 79.6 sawa na 
ongezeko la asilimaa 5.4 katika 
kipindi hicho.

Vilevile, laini za mashine kwa 

mashine kwa kila mtoa huduma 
zimeongezeka kutoka 995,494 
hadi milioni 1.02 ikiwa ni ongeze-
ko la asilimia 4.8.

Ripoti hiyo inabainisha kuwa 
Dar es Salaam ilishika nafasi ya 
kwanza kwa kuwa na laini mil-
ioni 14.8, ikifuatiwa na Mwanza 
yenye laini milioni 5.3, Arusha 
milioni 4.9, Mbeya milioni 4.6 na 
Dodoma milioni 4.3.

Kwa upande wa Zanzibar, 
mikoa yenye laini chache zilizos-
ajiliwa katika robo ya kwanza 
ni Kaskazini Unguja yenye laini 
73,743, Kusini Unguja yenye laini 
110,970, na Kusini Pemba yikiwa 
na laini 124,472.

Ripoti inaonesha kuwa wakati 
bei za kupiga simu ndani na nje 
ya mtandao, SMS kitaifa (local 
SMS), SMS kimataifa na data 

hazikubadilika, bei za kupiga 
simu za Afrika Mashariki zilipun-
gua kwa asilimia mbili na mataifa 
mengine ziliongezeka kwa asil-
imia nne. Ripoti hiyo pia ilione-
sha kuwa watoa huduma wote 
hutoza Sh. 30 kwa dakika ndani 
na nje ya mtandao, isipokuwa 
Halotel inayotoza Sh. 10 kwa 
dakika ndani ya mtandao na Sh. 
20 nje ya mtandao. 

“Wastani wa bei ya huduma ya 
sauti ndani ya mtandao katika 
robo ya mwaka inayoishia Sep-
temba 2024 ilibaki sawa na robo 
ya mwaka inayoishia Juni 2024. 

“Bei ya huduma ya sauti ki-
mataifa zilitofautiana baina ya 
watoa huduma. Wastani wa bei 
ya huduma ya sauti kwa dakika 
moja kwa Afrika Mashariki na 
nchi nyingine ni Sh. 696.68 na 

1,948.22, mtawalia,” inabainish-
wa katika ripoti hiyo.

Kuhusu idadi ya dakika za hu-
duma ya sauti ndani na nje ya 
mtandao nchini kwa robo ya 
mwaka inayoishia Juni 2024 na 
Septemba 2024, ripoti inaonesha 
kuwa Julai 2024 ulikuwa mwezi 
wenye dakika nyingi zaidi kul-
inganishwa na miezi mingine ya 
robo ya mwaka huo.

“Takriban dakika bilioni 41.1 
zilitumika katika robo mwaka 
iliyoishia Septemba 2024 kulin-
ganishwa na dakika bilioni 39.6 
katika robo mwaka iliyoishia Juni 
2024. Hata hivyo, idadi ya dakika 
ndani ya mtandao ilikuwa kub-
wa zaidi kulinganishwa na nje ya 
mtandao katika robo ya mwaka 
iliyoishia Juni 2024,” inaelezwa 
katika ripoti hiyo.

Laini za simu zaongezeka hadi milioni 80 nchini
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Utafiti wabaini ongezeko 
vijana wa kiume kulawitiwa

Bandari ya Tanga 
yashughulikia meli 
kubwa baada ya 
uwekezaji bil. 429/- 
Na Mwandishi Wetu, TANGA

UTENDAJI wa Bandari ya Tanga, umei-
marika kwa kiasi kikubwa katika miaka ya 
hivi karibuni kutokana na uwekezaji wa 
serikali wa Sh. bilioni 429.1. 

Bandari hiyo ilijengwa kwa mara ya 
kwanza mwaka 1914, ili kukidhi mahitaji ya 
kibiashara na kilimo kaskazini mwa Tanza-
nia.

Ni bandari iliyopata uwekezaji mkubwa 
wa umma katika kipindi cha miaka mi-
tano iliyopita na kuiweka katika ramani ya 
kimataifa, kama kituo muhimu kwa meli 
kubwa.

Meneja wa Bandari ya Tanga, Masoud 
Mrisha, aliwaambia waandishi wa habari 
waliotembelea bandari hiyo wiki hii kuwa, 
bandari hiyo imepata matokeo chanya ma-
tano kutokana na uwekezaji huo. 

“Sasa tuna uwezo wa kushughulikia meli 
kubwa zaidi kuliko hapo awali,” alisema.

Maboresho katika Bandari ya Tanga 
yalifanyika kwa awamu mbili, ni pamoja 
na kuongeza kina cha maji kutoka mita 
tatu hadi mita 13 na kupanua njia ya meli 
kugeuza. 

Mradi wa Sh. bilioni 429.1 pia ulijumui-
sha ununuzi wa vifaa vipya vya kushughu-
likia mizigo na upanuzi wa gati mbili katika 
bandari hadi upana wa mita 450.

“Pamoja na maboresho haya, meli sasa 
zinaweza kuja moja kwa moja kwenye gati 
hizo, ambayo ni mabadiliko makubwa ku-
toka kwa hali ya awali ambapo meli zilila-
zimika kufunga kwenye kina cha umbali wa 
kilomita 1.7 nje ya gati,” alisema.

Aliongeza kuwa, “wakati huo ilibidi 
kuzihudumia meli hizo kwa kutumia meli 
ndogo za kubebea mizigo na maboya. 
Kutegemea meli ndogo na maboya kuli-
sababisha TPA (Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania) kutoa ada ya dola 1.3 
kwa tani, kwa mizigo yote iliyosafirishwa 
kupitia Bandari ya Tanga. 

“Ada hii haipo tena kwa sababu meli ndo-
go na kubwa, sasa zinaweza kupewa hu-
duma ipasavyo katika Bandari ya Tanga,” 
alifafanua Mrisha.

Alisema maboresho hayo pia yameimari-
sha utendaji kazi wa Bandari ya Tanga, yak-
iwezesha bandari kupakua mizigo kutoka 
kwa meli kubwa ndani ya siku mbili, tofauti 
na siku tano au zaidi zilizokuwa zinahita-
jika awali. 

Wakati wa robo ya kwanza ya mwaka 
wa fedha wa sasa, bandari hiyo ilihudumia 
jumla ya tani 333,643 za mizigo, ikipita len-
go lake la tani 283,225 kwa asilimia 17. 

“Hii ni uboreshaji mkubwa kulinganish-
wa na tani 204,000 zilizohudumiwa katika 
kipindi kama hicho mwaka wa fedha wa 
2023/24. Kwa ujumla, Bandari ya Tanga il-
ishughulikia tani 1,191,480 za mizigo wakati 
wa mwaka mzima wa fedha wa 2023/24, 
ikiongezeka kutoka tani 890,901 mwaka 
uliopita. 

“Aidha, bandari hii ilifanikiwa kuhu-
dumia meli 113 wakati wa robo ya kwanza, 
ikipita lengo lake la kuhudumia meli tano 
tu. Mabadiliko haya yanaambatana na un-
unuzi wa vifaa vya kupakulia mizigo. 

“Kwa ujumla, mabadiliko yanatara-
jiwa kuimarisha zaidi uwezo na ufanisi wa 
bandari katika kushughulikia mizigo ya 
baharini na kuchangia kwa namna chanya 
katika uchumi wa mkoa, kanda ya kaskazini 
na taifa kwa ujumla,” alisema.

HABARI KASKAZINI

Na Godfrey Mushi, MOSHI

UTAFITI uliofanywa kwa 
siku tisa na Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP) na wana-
jamii wanaotoka vijiji vinane 
vya kata ya Mabogini, wilaya-
ni Moshi, mkoani Kilimanjaro, 
umebaini ongezeko la ukatili 
wa kingono, hasa ulawiti kwa 
vijana wa kiume katika eneo 
hilo.

Maeneo ya Kwa Manosa na 
Bogini Juu yametajwa ndiko 
ukatili huo unaendelea, vi-
jana wa kiume wakilawiti 
kwa kundi, ambapo ndani ya 
wiki moja   mwezi uliopita, 
matukio hayo yalijitokeza 
mara mbili.

Matokeo ya utafiti huo wa 
TGNP na Kituo cha Taarifa na 
Maarifa-Kata ya Mabogini, yal-
iwasilishwa mwishoni mwa 
wiki na Benard Massawe kwa 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi, Lukas Mselle.

Mselle na timu yake ya 
baadhi ya wakuu wa idara za 
halmashauri hiyo, walipokea 
utafiti huo na kushauri baadhi 
ya mambo ambayo Kituo cha 
Taarifa na Maarifa kinapaswa 
kuongeza katika ripoti yao, 
ili kusaidia serikali kuchukua 
hatua.

Maeneo tishio kwa uka-
tili wa kingono, hasa ulawiti 
na ubakaji yametajwa ni vi-
jiji vya Mserekia, Mabogini, 
Chekereni, Muungano na 
Maendeleo, huku ndoa za uto-
toni zikionekana kuwa mwiba 
zaidi eneo la Remiti, kijiji cha 
Mserekia.

Pamoja na mambo 
mengine, utafiti huo 
umebaini vijana hao 
huungana na kusubiri 
watu walewe pombe 
na baada ya hapo 
humchukua mtu huyo, 
ambaye wamepanga 
kwamba ni siku yake 
kulawitiwa na hufanya 
hivyo huku wakimre-
kodi kwa kumpiga pi-
cha jongefu (video).

“Kuna vijana wengi 
wanalawitiwa na wa 
kike wamekuwa wak-
ibakwa katika maeneo 
hayo. 

Wako wanafunzi 
wanaachishwa shule 
na kuozwa katika umri mdo-
go; umri ambao si sahihi 
kuolewa. Maeneo watoto wa-
naolewa ni Remiti, kijiji cha 
Mserekia. Maeneo hayo ya-
mekuwa yanaathiriwa zaidi 
na ukatili huu.

“Wanafunzi wengi wame-
kuwa wakitoka majumbani 
kufuata elimu maeneo ya kijiji 
cha Chekereni, mahali penye 
umbali mrefu; ukizingatia wa-
toto wanakutana na changa-
moto mbalimbali na huko 
kuna mapori katikati.

“Pia katika vijiji vyetu 
kumekuwa na ukatili unaoto-
kana na matumizi makubwa 
ya dawa za kulevya, ikiwamo 
bangi na mirungi. Kijiji cha 
Mabogini kimeathiriwa na 
dawa hizi hasa kituo kidogo 
cha mabasi ya abiria cha 
Chekereni.

“Wakishatumia dawa za 
kulevya, wanakwenda kufan-

ya ukatili wa kijinsia 
katika jamii zetu. Vi-
jana wengi wameku-
wa wakikutana mae-
neo hayo na biashara 
hizo zimekuwa zik-
iendelea na watumi-
aji wamekuwa waki-
patikana maeneo 
hayo,” alisema.

Kata ya Mabogini 
inaundwa na vi-
jiji vya Mvuleni, Mji 
Mpya, Maendeleo, 
Chekereni, Muunga-
no, Mabogini, Mtaku-
ja na Mserekia.

Ofisa na Mwez-
eshaji wa TGNP, Ag-
ness Rukanga, alise-

ma Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi ni kati ya halmashauri 
ambazo zina ukatili mkubwa, 
hasa  kata  ya Mabogini ku-
tokana na kutajwa katika 
utafiti wa  Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuwahudumia Wa-
toto (UNICEF). 

“Katika ngazi ya kata, tume-
pata mapokeo mazuri na 
ushirikiano mzuri sana na 
uongozi wa kata umeahidi 
baada ya kumalizika shughuli 
za uchaguzi wa serikali za mi-
taa, vijiji na vitongoji, wana-
tamani kukaa na kundi zima, 
ili kutafuta njia ya kutatua 
zile changamoto ambazo 
zimeibuliwa.

“Tupo hapa kujitambulisha 
kwamba TGNP tupo. Mjue 
tuna hiki kituo na mtashiriki-
ana nao katika utendaji, hasa 
suala zima la bajeti katika 
mrengo wa kijinsia au katika 
uchambuzi wa miongozo, ka-

nuni mbalimbali na jicho la ki-
jinsia. Ninaamini watakuwa ni 
washiriki wazuri na kwa njia 
moja au nyingine wanaweza 
kuishauri halmashauri,” alise-
ma.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Moshi, 
Mselle, akijibu hoja kuhusu 
utafiti huo, alisema yote yali-
yoibuliwa atayafikisha kwa 
Mkurugenzi wake, Shadrack 
Mhagama, kwa kuwa seri-
kali inaamini TGNP ni mkono 
wake wa pili, inawasaidia 
mambo mengi, hasa pale am-
bapo wameshindwa kufika, 
wao wanafanya.

“Mmeibua changamoto ny-
ingi ambazo zinatukabili ka-
tika maeneo yetu. Kufahamu 
changamoto ni hatua ya awali 
ya namna ya kukabiliana na 
mambo yanayotukabili.

“Lengo likiwa ni kum-
hudumia mwananchi huy-
uhuyu, ambaye serikali ina 
dhamana ya kumhudumia. 
Ninyi wawakilishi wa kata ya 
Mabogini, niwapongeze kwa 
utayari wenu, kutoa muda 
wenu na kufanya haya mam-
bo ambayo mmeyafanya.

“Mmefanya wasilisho zuri 
na kwa njia ya kitaalamu. Ni 
wazi kwamba walimu wenu 
Agness Rukanga na Happy 
Maruchu, walifanya kazi kub-
wa sana kuhakikisha kazi hii 
inafanyika,” alisema.

Kwa mujibu wa Sheria ya 
Kanuni za Adhabu, Sura 16, 
kulawiti na kubaka/kunajisi 
kwa kundi ni kosa la jinai na 
adhabu yake ni kifungo cha 
maisha gerezani.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (kulia) akigawa nyama pori alipofika jana bonde la Yaeda Chini, 
kijiji cha Mongowamono wilayani Mbulu, kuhamasisha wawindaji, waokota matunda na warina asali wa jamii 
ya Wahadzabe washiriki kujiandikisha kwenye daftari la makazi ili waweze kupiga kura ya kuwachagua vion-
gozi wa Serikali za mitaa. PICHA: GIFT THADEY

“Pia katika 
vijiji vyetu 
kumekuwa 
na ukatili 
unaotokana 
na matumizi 
makubwa 
ya dawa za 
kulevya, iki-
wamo bangi 
na mirungi. 
Kijiji cha 
Mabogini 
kimeathiriwa 
na dawa hizi 
hasa kituo 
kidogo cha 
mabasi ya 
abiria...
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HABARI KANDA YA ZIWA

           

Na Judith Julius, NGARA 

M
WENYEKITI wa 
Baraza la Vijana Cha-
ma cha Demokra-
sia na Maendeleo 

CHADEMA (BAVICHA) Wilaya 
ya Ngara, Titho Philimon na 
Mwenyekiti wa Mwenyekiti wa 
Baraza la Wanawake CHADE-
MA (BAWACHA) wilayani hapa, 
Catherine James wamejiunga 
na Chama cha Mapinduzi (CCM) 
na kupokewa na Mwenyekiti wa 
Umoja wa Vijana wa chama hi-
cho taifa, Mohamed Kawaida.

Wakizungumza wakati wa ku-
hama chama hicho juzi, viongo-
zi hao walidai  walifikia uamuzi 

huo kutokana na kuwa 
katika chama chao bila 
maendeleo yoyote.

 Mwenyekiti wa BAVI-
CHA, Philimon alisema 
aliamua kwenda CCM 
baada ya kuridhishwa 
na utendaji kazi wa Rais 
Samia Suluhu Hassan 
na kuwa hatua hiyo ita-
muwezesha kuungana 
na vijana wenzake wa 
kitanzania zaidi ya mil-
ioni 21.3 ili kufikia cha-
chu ya maendeleo.

  Naye Mwenyekiti 
BAWACHA Wilaya, Cath-
erine alisema amekuwa 
kiongozi wa chama hicho kwa 

miaka 20, lakini haoni 
mafanikio ndani ya cha-
ma hicho. 

Aidha, alisema ka-
tika muda wake ndani 
ya chama hicho ame-
jizolea wanachama 
zaidi ya 5,000 hivyo 
kumuhakikishia Kawai-
da kuwa watamfuata 
CCM na kuwa wote wa-
takuwa tayari kutumika 
kwa muda wowote 
iwe mvua au jua, kwa 
maana wamedhamiria 
kumuunga mkono 
Rais Samia, hasa katika 
miradi mikubwa anay-

oitekeleza ndani ya wilaya ya 

Ngara. Akiwakaribisha ndani ya 
CCM, Mwenyekiti wa UVCCM 
Taifa, Kawaida aliwapongeza 
viongozi hao na kwa uamuzi 
wao na kusema kuwa wanaen-
delea na kauli mbiu yao ise-
mayo wanazima zote wanawa-
sha kijani.

Katika hatua nyingine, ali-
wataka viongozi wa vyama vya 
siasa kuacha kuwabeza vion-
gozi na wasimamizi wa uandik-
ishaji wa daftari la wakazi, kwa 
ajili ya kushiriki Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa na kuwataka 
kuwa sehemu ya uhamasishaji 
wanachama kushiriki hatua 
zote na siyo kulalamikia juhudi 
zinazofanywa.

KASHWASA yaelemewa na madeni ya mamlaka
Na Marco Maduhu,          
SHINYANGA

KITUO cha uzalishaji maji 
katika mikoa sita Mwanza, 
Shinyanga, Simiyu, Singida, 
Geita na Tabora cha Mam-
laka ya Maji na Usafi wa Maz-
ingira Shinyanga na Kahama 
(KASHWASA) kilichoko Ihelele, 
wilayani misungwi mkoani 
Mwanza, kimetajwa kuwa ha-
tarini kushindwa kujiendesha 
kutokana na kuzidai mamlaka 
za maji katika mikoa hiyo zaidi 
ya Sh. bilioni 15.

Kituo hicho kinachotegeme-
wa zaidi kupeleka maji ya Ziwa 
Victoria katika mikoa ya Sin-
gida na Dodoma, undeshwaji 
wake unatajwa kuwa hatarini 
kutokana na mamlaka zina-
zouziwa maji hayo kushindwa 
kulipa madeni yake.

Akizungumza wakati wa zi-
ara ya Mkuu wa Mkoa wa Tab-
ora, Paul Chacha kituoni hapo, 

Meneja Huduma kwa Wateja 
KASHWASA, John Zengo, alise-
ma hadi kufikia Septemba 30 
mwaka huu, wanadai Sh. bil-
ioni 15 kwenye mamlaka za 
maji ambazo huwa wanaziuzia 
maji hayo ya Ziwa Victoria kwa 
jumla. Aidha, alisema hali hiyo 
inakwamisha utekelezaji wa 
majukumu na mahitaji mbal-
imbali kituoni hapo, ikiwa ni se-
hemu ya kituo hicho kujiende-
sha chenyewe bila kutegemea 
fedha kutoka serikalini.

Alisema mradi huo wa maji 
ya Ziwa Victoria, ulianzishwa 
mwaka 2003 na kukamilika 
2008, na 2009 ndipo KASH-
WASA ikaundwa na kuanza 
kuuza maji ya jumla kwenye 
mamlaka mbili za  Kahama na 
Shinyanga, na walikuwa waki-
zalisha maji kwa siku lita mil-
ioni 18 na kuwa sasa hivi una 
hudumia mikoa sita ya Mwan-
za, Shinyanga, Simiyu, Singida, 
Geita na Tabora. 

“Mradi huu una uwezo wa 
kuzalisha maji kwa siku lita 
milioni 80 na baadhi ya miun-
dombinu inaweza kupanuliwa 
na kuongeza uwezo wa kuzali-
sha maji hadi kufikia lita mil-
ioni 120 kwa siku, lakini kulin-
gana na uhitaji sasa hivi katika 
mikoa sita tunazalisha lita mil-
ioni 72 kwa siku kutoka milioni 
18.” alisema John.

  Kadhalika, alitaja uharibifu 
wa mazingira kwa wananchi 
kufanya shughuli za kibinad-
amu kwenye madakio ya maji 
ya Ziwa Victoria, na kusababi-
sha matope kuwa mengi hasa 
msimu wa mvua, na kuingia 
gharama kubwa ya kutibu maji 
na kusababisha uzalishaji wa 
maji kuwa mdogo.

  Baada ya kupokea taarifa 
hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
Paul Chacha, alionesha kusikit-
ishwa na ukubwa wa madeni 
hayo na kutaja hali hiyo kuwa 
ni hatari kwa mradi huo wa 

maji ya Ziwa Victoria na kuwa 
baadaye unaweza kushindwa 
kujiendesha kutokana na uko-
sefu wa fedha.

 “Wekeni nguvu kudai mad-
eni hayo, vinginevyo mtasuas-
ua katika uendeshaji wa mradi, 
na mimi katika Mkoa wangu 
wa Tabora nitawasaidia kudai 
madeni yenu kwenye Mam-
laka za Maji, nitakaa nao na 
kuwekeana mikakati ya kulipa 
madeni yote ili tusije kuua mra-
di huu,”alisema Chacha.

  Baadhi ya wajumbe wa 
kamati ya ulinzi na usalama 
kutoka Tabora, wakizungumza 
katika majadiliano, waliishauri 
KASHWASA, kwamba katika 
eneo la utunzaji mazingira ni 
vyema wakaweka alama kwe-
nye mipaka yao, ili kulinda 
maeneo yasivamiwe na wa-
nanchi, pamoja na kufanya 
doria za mara kwa mara wak-
ishirikiana pia na ofisi ya mkuu 
wa wilaya. 

Usajili wa 
mikopo 
asilimia 10
kwenye 
mfumo 
kuanza rasmi
Na Shaban Njia, KAHAMA

USAJILI kupitia mfumo mpya 
wa kidijitali kwa vikundi vya vi-
jana, wanawake na wenye ule-
mavu vinavyonufaika na mikopo 
ya asilimia 10 ya halmashauri, 
unatarajiwa kuanza kutumika 
baada ya mikopo hiyo kuruhusi-
wa kutolewa tena lengo likiwa ni 
kudhibiti mianya ya udanganyifu 
iliyotajwa kujitokeza hapo awali.

 Akizungumza wakati wa kuhit-
imisha mafunzo ya matumizi ya 
mfumo huo mpya kwa maaofisa 
maendeleo ya jamii kutoka kata 
18, Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Msalala, mkoani 
Shinyanga, Mary Nziku alisema 
tayari wametenga Sh. bilioni 1.08 
kwaajili ya mikopo hiyo. 

Alisema zinalenga kuwasaidia 
kukuza uchumi na kuondokana 
na kuingia kwenye mikopo umi-
za inayosababisha wengi kukim-
bia familia zao na kupoteza 
malengo yao binafsi.

  Alisema kupitia mfumo huo 
mpya kutakuwa na uwazi na 
utambuzi wa vikundi na wana-
vikundi waliochukua mikopo 
na uendelevu wa shughuli zao 
ili kurahisishwa urejeshwaji wa 
mikopo hiyo.

  Nziku alisema kila kikundi 
kinatakiwa kuwa na shughuli 
ya kufanya ambayo inawaingi-
zia kipato, kwani lengo la utoaji 
wa fedha hizo ni kukuza mitaji 
iliyopo na sio kuibua biashara 
mpya na mwisho kushindwa 
kurejesha kwa wakati na kuvinyi-
ma fursa vikundi vingine kukopa 
kwasababau zinatolewa kwa 
awamu na sio mkupuo.

 Ofisa Maendeleo ya Jamii Kata 
ya Mwaluguru, Julius Sungura 
alisema mfumo huo utasaidia 
kuwaondoa kwenye lawama 
zilizokuwa zikitolewa na wana-
vikundi kuwa wanapendelea na 
sasa vikundi vinaweza kujisajili 
wenyewe kwenye mfumo na ha-
kutakuwepo mikopo yenye ujan-
ja ujanja nakutimiza adhima ya 
Rais kwa makundi yote kunufai-
ka.  Mkuu wa Wilaya ya Kahama, 
Mboni Mhita alisema ofisa maen-
deleo ya jamii ndiyo wasimamizi 
wakuu wa fedha hizo wamepewa 
mafunzo, ili kuimarisha vikundi 
na kusiwepo kikundi hewa kama 
ilivyokuwa miaka iliyopita.

  Mhita alisema mfumo wa 
zamani ulikuwa wakusajili 
kwa kuandika majina kwenye 
karatasi huku baadhi ya vikundi 
vingine kutokuwepo na vingine 
kushindwa kurejesha kwa uta-
ratibu, kwa sasa hakuna kikundi 
kitakachopotea hewani au ku-
torejesha kwakuwa vitakuwa 
vimesajiliwa kwenye mfumo huo 
maalam.

Alisema na 
barabara 
ambazo 
zitafanyiwa 
matengenezo 
zina urefu 
wa kilomita 
716.64, ujenzi 
wa makalvati 
381, madara-
ja manne, 
mitaro yenye 
urefu wa 
kilomita 5.28 
na ujenzi wa 
barabara ...

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi (mwenye suti ya bluu na kofia), akiwasikiliza wakazi wa Kata ya Ny-
atwali wilayani Bunda juzi, alipokwenda kufuatilia uhamishaji wa watu, ili kupisha eneo hilo, kwa ajili ya Hifadhi ya 
Mbuga ya Serengeti. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Viongozi wawili BAVICHA, BAWACHA watimkia CCM
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LONDON, England

T
HOMAS Tuchel, am-
eteuliwa kuwa kocha 
mpya wa England aki-
chukua mikoba ya Ga-

reth Southgate.
Tuchel amekuwa kocha wa 

tatu wa kigeni kuinoa England 
na Mjerumani wa kwanza ku-
chukua mikoba ya ‘Simba Wata-
tu’ hao, huku alitarajiwa kuanza 
kazi yake mwanzoni mwa 2025.

Kocha huyo wa zamani wa 
Chelsea na Bayern Munich, ana 
jukumu la pekee la kuipa Eng-
land Kombe lao la Dunia kwa 
mara ya kwanza tangu 1966.

Akiwa amebarikiwa kwa uju-
zi wa hali ya juu wa mbinu na 
uwezo wa kurekebisha kanuni 
zake kwa msingi wa mchezo 
baada ya mchezo, ili kubatilisha 
wapinzani, Tuchel amejizolea 
sifa ya kuwa mtaalam wa soka 
la mtoano. 

Orodha yake ya heshima 
inathibitisha hilo. Ikiwa wewe 
ni mmoja wa wachache ambao 
labda wana shaka kuhusu uteu-
zi wa Tuchel, data za hapa chini 
zinaweza kusaidia kubadilisha 
maoni yako. 

Huu hapa ni muhtasari wa re-

kodi ya kocha mpya wa England 
katika mechi za mtoano...

Tuchel anaweza kuwa hana 
uzoefu wa usimamizi wa ki-
mataifa, lakini amefunzwa ka-
tika mazingira yenye shinikizo 
nyingi ambapo kushinda ndio 
njia pekee ya kutuliza.

Rekodi yake katika mechi 
za mtoano ni nzuri, huku Mje-
rumani huyo akishinda zaidi ya 
asilimia 70 ya mechi kama hizo.

Kiwango cha ushindi wa asil-
imia 50 katika mechi za hatua 
ya mtoano ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, ndicho cha chini zaidi 
katika mashindano yote am-
bayo amesimamia, lakini idadi 
hiyo inaheshimika kutokana na 
kiwango cha upinzani. 

Tuchel ameshinda mechi 15 
kati ya 30 za hatua ya mtoano 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
kuziongoza timu mbili hadi 
fainali na kubeba kombe hilo 
mara moja, akiwa na Chelsea 
mnamo 2021 kutoka nyuma ya 
safu ngumu ya ulinzi.

PSG ya Tuchel ilifungwa na 
Bayern Munich, washindi wote 
katika fainali ya 2020, huku 
‘uchawi’ wa Real Madrid ukim-
zuia Mjerumani huyo kutinga 
fainali ya tatu ya Ligi ya Mabing-

wa mwaka 2023.
Timu yake ya Chelsea, ikiwa 

ni mabingwa, ilikuwa kwenye 
ukingo wa kuishinda Madrid 
kwenye Uwanja wa Santiago 
Bernabeu na kutinga nusu 
fainali, baada ya kupindua 
matokeo ya 3-1 katika mechi 
ya mkondo wa kwanza, lakini 
mabao matatu ya Luka Modric 
yalichochea pambano la kuvutia 
la Madrid. 

Bado, ushindi huo katika mji 
mkuu wa Hispania ulionesha 
zaidi uwezo wa Tuchel katika 
mechi za mtoano.

Amesimamia kampeni moja 
pekee ya Ligi ya Europa - mna-
mo 2015/16 akiwa na Borussia 
Dortmund - ambayo ilijivunia 
ahadi nyingi kabla ya timu yake 
kushindwa pale Anfield na Liv-

erpool katika nane bora.

LIGI ZA NDANI 
Tuchel amepata mafanikio 

makubwa katika mashindano ya 
mataji, lakini si kila mara ame-
pata timu yake kwenye mstari. 

Mjerumani huyo aliiwezesha 
Chelsea kutinga fainali mbili 
za Kombe la FA, ambapo zote 
walipoteza, fainali ya Kombe la 
Carabao, ambayo walifungwa 
na Liverpool kwa mikwaju ya 
penalti.

Borussia Dortmund ilifika 
fainali mbili za DFB-Pokal, wak-
ishinda taji la kwanza la klabu 
hiyo, baada ya Jurgen Klopp.

Na kule PSG alitinga fainali 
mbili za Coupe de France na 
kupoteza moja kwa Rennes kwa 
mikwaju ya penalti.

Bado, viwango vyake vya 
ushindi katika mashindano 
yaliyotajwa hapo juu na vile vile 
Coupe de la Ligue ni zaidi ya 
asilimia 73.

Ingawa Tuchel anaonekana 
kujivunia nafasi nzuri ya ku-
songa mbele katika mchuano 
yoyote, ni jambo la kutatanisha 
ikiwa ataifikisha timu yake kwe-
nye mstari, haswa ikiwa pam-
bano linakwenda kwa mikwaju 
ya penalti.

Ukiondoa Super Cup na 
wachezaji wengine wote wa 
nyumbani, Tuchel amefanikiwa 
katika fainali 11 kuu na kushinda 
tano kati ya hizo. 

Nusu ya kushindwa kwake 
sita alitolewa kupitia mikwaju 
ya penalti, ikiwa ni pamoja na 
mbili nchini England.

ARSENAL ndiyo klabu inayoongoza kwa 
wachezaji wake kutolewa nje kwa kadi 
nyekundu hadi sasa msimu huu, hii ni baada 
ya William Saliba kulimwa ‘umeme’ juzi wakati 
wakichezea kichapo cha mabao 2-0 dhidi ya 
Bournemouth. 
Nyekundu hiyo kwa Saliba ni ya kwanza 
kwake katika historia yake ya soka, wachezaji 
wengine wa Arsenal waliokula ‘umeme’ msimu 
huu ni Declan Rice na Leandro Trossard.IS
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HIZI NDIZO  
REKODI ZA 

TUCHEL, KOCHA 
MPYA WA 
ENGLAND
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Extra Time

“Lazima kubadilika, ni wazi kabisa 
kwamba hawatapata pointi za kuto-
sha ikiwa haitawezekana - umeona 
michezo ambayo imefanyika tayari 
msimu huu na sare mbili na kushind-
wa huku. Haiwezi kuendelea,” 
Mchambuzi wa soka na mshambu-
liaji wa zamani wa Newcastle na 
England, Alan Shearer, akiitaka 
Arsenal kudumisha nidhamu zaidi 
uwanjani baada ya  William Saliba, 
juzi kuwa mchezaji wa tatu wa 
klabu hiyo msimu huu kutolewa nje 
kwa kadi nyekundu.

“Ni mtaalamu wa hali ya juu na 
mtu mzuri. Ni furaha kumfundisha 
[Luka] Modric, kufanya kazi naye. 
Kila kitu ambacho ameweza kufikia 
na anafanikiwa, anastahili,” Kocha 
wa Real Madrid, Carlo Ancelotti,  
akimpa maua yake Modric (39), 
wakati alipoweka rekodi ya kuwa 
mchezaji mwenye umri mkubwa 
zaidi kuwahi kuichezea timu hiyo, 
juzi wakishinda 2-1 ugenini dhidi 
ya  Celta Vigo.

“Inapendeza sana kucheza hapa niki-
hisi mapenzi ya mashabiki wa Argen-
tina, inanitia hisia kuwasikiliza jinsi 
wanavyopiga kelele jina langu. Sote 
tunafurahia uhusiano huu na mashabi-
ki na tunapenda kucheza nyumbani. 
Sikuweka tarehe ya mwisho kuhusu 
mustakabali wangu, kwa sababu najua 
hii inaweza kuwa michezo yangu 
ya mwisho,” Lionel Messi baada ya 
wiki iliyopita kuiongoza Argentina 
kushinda 6-0 dhidi ya Bolivia ku-
wania kufuzu Kombe la Dunia 2025, 
Ukanda wa Amerika Kusini.

Nukuu“
NIPASHE JUMATATU OKTOBA 21, 2024

LONDON, England

W
ACHEZAJI wa soka wame-
kuwa wakikosoa kalenda 
ya mechi katika miezi 
ya hivi karibuni, huku 

mashindano ya klabu na mashindano 
ya kimataifa yakiboreshwa na kuonge-
zwa ukubwa.

Huku Uefa ikibadili-
sha muundo wa Ligi ya

Mabingwa Ulaya, Ligi ya
 Europa na Ligi ya Europa

 Conference pamoja na
 FIFA kupanua Kombe

 lake la Dunia na Kombe
 la Klabu Bingwa Dunia,

 wachezaji wameanza
 kuelezea wasiwasi wao

 juu ya kile wanacho-
amini ni kupanda kusiko

 endelevu kwa ratiba.
Baadhi ya nyota wakubwa wa mch-

ezo huo wamezungumza juu ya ratiba 
ngumu na kupunguzwa kikatili na 
majeraha ya umuhimu tofauti, mara 
baada ya hapo. Ingawa umuhimu 
wa Rodri kwa Manchester City, ul-
iripotiwa sana baada ya kupata jeraha 
la mguu lililoisha msimu uliopita, si 
mwanasoka pekee aliyepona akiwa 
nje ya uwanja baada ya kufunguka 
kuhusu ongezeko la mahitaji.

Hapa kuna baadhi ya nyota ambao 
wamekuwa hawana bahati ambao 
wamehitaji muda kwenye meza ya 

matibabu hivi karibuni...

1. RODRI
Kiungo wa kati wa Man City na His-

pania, Rodri alionekana kuwa msemaji 
asiye rasmi wa wanasoka alipolenga 
kuongeza mzigo wa kazi Septemba.

Mshindi huyo wa Euro 2024, alifi-
chua kuwa wachezaji wamechoshwa 
na kukiri kwamba kulikuwa na mazun-
gumzo ya uwezekano wa kugoma.

Alisema: “Ndiyo, nadhani tunakarib-
ia kugoma. Ikiendelea hivi hatutakuwa 
na chaguo lingine. Ni jambo ambalo 
linatutia wasiwasi.

“Kati ya 40 na 50 ni kiasi cha michezo 
ambayo mchezaji anaweza kucheza 
kwa kiwango cha juu zaidi. Baada ya 
hapo unashuka kwa sababu haiweze-
kani kuendeleza kiwango cha kimwili. 
Mwaka huu tunaenda hadi 70 au labda 
80. maoni yangu ya unyenyekevu, nad-
hani ni nyingi sana.”

Rodri alithibitishwa kuwa sahihi kwa 
njia ya kutisha alipoanguka wakati City 
ilipokutana na wapinzani wa Ligi Kuu 
England, Arsenal. Hatarajiwi kucheza 
tena msimu huu.

2. SON HEUNG-MIN
Nahodha wa Tottenham Hotspur, 

Son Heung-min pia amekaa nje ya 
uwanja hivi majuzi, ingawa jeraha lake 
si baya sana kama Rodri, kwani mwis-
honi mwa wiki alirejea uwanjani.

Raia huyo wa Korea Kusini, alikiri 
mwezi uliopita kuwa hahisi kuwa 
wachezaji wanatunzwa, huku baadhi 
ya wachezaji wa ngazi za juu wa ki-

mataifa wakiwa katika 
hatari ya kucheza ka-
tika takriban mechi 
85 msimu huu.

A k i z u n g u m z a 
kwenye kongamano 
la mashabiki, Son 

alisema: “Hatuwezi 
kuidhibiti. Tunahisi 

hatuchungwi mtu an-
apokwenda kwenye Euro, 

ana likizo ya wiki mbili tu 
na kurejea kwenye maandal-

izi ya msimu mpya, ili kuanza 
msimu. Hii ni kali.
“Kwa kweli tunahitaji kufanya 

mabadiliko, ndio. Tunachotaka kuona 

ni michezo ya ubora, si michezo mingi 
iwezekanavyo. Ikiwa michezo ni mingi 
kama ilivyo sasa, wachezaji watakuwa 
majeruhi, hawatacheza vizuri na nad-
hani hii si ya kuombea kuona.

“Kwa hakika tunahitaji kubadilisha 
kitu na wachezaji wanatakiwa kuji-
tokeza na kusema kitu.”

Son alitoka na malalamiko katika 
ushindi wa mabao 3-0 wa Ligi ya Eu-
ropa dhidi ya Qarabag na hajaonekana 
tangu wakati huo, ingawa kurudi ku-
nafikiriwa kuwa karibu.

3. ALISSON
Nyota mwingine bora wa Ligi Kuu 

ya England, kipa wa Liverpool, Alis-
son amekuwa na majeraha mengi 
katika miaka ya hivi karibuni. Alipata 
shida nyingine kabla ya mapumziko 
ya kimataifa na Mbrazil huyo anata-
rajiwa kuwa fiti Novemba.

Kwa mara nyingine tena, jeraha hilo 
lilikuja muda mfupi baada ya mlinda 
mlango kuangazia ongezeko la mahi-
taji, hasa akilenga Ligi ya Mabingwa 
Ulaya iliyoboreshwa ambayo sasa 
inahusisha mechi nane za ‘awamu ya 
ligi’ badala ya hatua ya makundi.

Alifichua: “Wakati mwingine haku-
na mtu anayewauliza wachezaji wa-
nafikiri nini kuhusu kuongeza mich-
ezo zaidi kwa hivyo, labda maoni 
yetu haijalishi. Lakini kila mtu anajua 
tunachofikiria kuhusu kuwa na mich-
ezo mingi. Kila mtu amechoshwa na 
hilo.

“Sisi si wajinga, tunaelewa kuwa 
watu wanataka michezo zaidi, lakini 
jambo la busara lingekuwa kwa watu 
wote niliowataja - wale wanaounda 
kalenda - kukaa pamoja na kuwasiki-
liza wachezaji.

“Nataka kutoa ubora katika mich-
ezo yote ninayocheza, lakini tunahi-
taji suluhu. Haionekani kuwa tunaka-
ribia suluhu nzuri kwa ajili ya soka na 
wachezaji.”

4. DANI CARVAJAL
Mshindi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 

na Euro 2024, Dani Carvajal anaweza 
kuwa katika hatari ya kucheza idadi 
kubwa ya michezo hatari, ikizingatiwa 
anachezea Real Madrid na Hispania, 
timu mbili zinazotawala katika mi-

chuano kimataifa.
Hata hivyo, beki huyo wa kulia ni 

nyota mwingine ambaye amepata jera-
ha la mguu, huku mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 32, akichelewa ku-
fika kwenye pambano la LaLiga dhidi 
ya Villarreal. 

“Nadhani ukimuuliza mwanasoka 
yeyote, atakuambia jambo lile lile. Si 
maoni ya Rodri pekee,” nyota huyo wa 
Real Madrid alisema.

“Nadhani ni maoni ya wachezaji na 
hili likiendelea, itafika wakati kutaku-
wa hakuna njia nyingine, sijui nini kita-
tokea, lakini ni jambo ambalo linatutia 
wasiwasi kwa sababu sisi ndio tuna-
teseka.”

Mkataba wa Carvajal ulikuwa una-
malizika majira ya joto, lakini Madrid 
wamefanya jambo la hali ya juu na ku-
urefusha hadi 2026.

5. JURRIEN TIMBER
Jurrien Timber, alipata jeraha la 

mguu wikiendi ya ufunguzi wa msimu 
wa 2023/24, lakini anashukuru ku-
pata michezo zaidi mwanzoni mwa 
kampeni ya sasa. Mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Uholanzi, alikiri kuwa 
ana furaha kucheza baada ya kurejea 
kwenye pambano la siku ya mechi, la-
kini akakubali kwamba wenzake wana 
pointi.

Hivi majuzi alisema: “Ni mada kubwa 
kwa sasa katika vyumba vya kubadil-
ishia nguo, si tu kwa Man City na Liv-
erpool bali pia chumba chetu cha 
kubadilishia nguo.

“Sikucheza msimu uliopita, kwa hiyo 
ninafurahia kucheza hivi sasa - hautan-
isikia nikilalamika - lakini ninaelewa 
kabisa kile wanachosema.”

Akijibu alipoulizwa kama wachezaji 
wako katika hatari zaidi kwa sababu 
ya kalenda, Mholanzi huyo aliongeza: 
“Bila shaka. Ninafikiri ni jambo la ha-
tari. Wiki iliyopita tulicheza na City 
na nadhani walicheza tena siku mbili 
baadaye - hiyo ni kubwa mno...”

Timber kwa sasa ana tatizo la misuli 
hali iliyomlazimu kukosa katika ushin-
di wa mabao 3-1 wa Arsenal dhidi ya 
Southampton kabla ya mapumziko ya 
kimataifa, lakini hatarajiwi kukosekana 
kwa muda mrefu zaidi.

WACHEZAJI MAJERUHI 
TANGU UKOSOAJI 
ONGEZEKO LA RATIBA

ALISSON



LUKA Modric (39), amewe-
ka rekodi ya kuwa mcheza-
ji mwenye umri mkubwa 
zaidi kuwahi kuicheza 
Real Madrid, wakati timu 
yake ikishinda mabao 2-1 
ugenini dhidi ya Celta Vigo 
kwenye LaLiga juzi.JE

, W
A
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A
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YALIYOJIRI YALIYOJIRI 
‘DABI’ SIMBA, ‘DABI’ SIMBA, 
YANGA KATIKA YANGA KATIKA 
NAMBANAMBA

Na Adam Fungamwango

M
ECHI ya watani wa jadi, 
Simba na Yanga ilimal-
izika Jumamosi iliyo-
pita, kwa Yanga kupata 

ushindi wa bao 1-0, ambapo beki 
wa kulia wa ‘Wekundu wa Msim-
bazi’, Kelvin Kijili, alijifunga mwe-
nyewe katika harakati za kutaka 
kuokoa.

Ilikuwa ni mechi ya 
raundi ya nane ya Ligi

 Kuu Tanzania Bara,
 mzunguko wa kwanza 

iliyochezwa Uwanja wa
 Benjamin Mkapa, Dar es

 Salaam.
Katika makala haya, tunakule-

tea matukio, takwimu, rekodi na 
yote ya kusisimua yaliyojiri kwe-
nye mchezo huo, twende sasa...

86#  Ni dakika ambayo Yanga il-
ipata bao la ushindi kwenye mch-
ezo huo, ambalo beki wa Simba, 
Kelvin Kijili, alijifunga mwenyewe 
alipokuwa akijaribu kuokoa.

70# Ni dakika ambayo beki 
Chamou Karaboue aliyeingia 
badala ya Abdurazack Hamza, 
aliteleza akiwa karibu na lango 
lake, baada ya kupasiwa mpira na 
Moussa Camara, mpira ukanaswa 
na wachezaji wa Yanga, lakini kipa 
wa Simba akisimama imara na 
kuokoa.

64# Ni namba ya mchezo huo 
kwa mujibu wa Bodi ya Ligi katika 
mpangilio wao wa michezo yote 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
wa 2024/25.

42# Ni dakika ambayo Yanga 
ilifanya shambulio pekee la hatari 
zaidi katika kipindi cha kwan-
za, mpira wa Pacome Zouzoua 
aliurudisha ndani wachezaji wa 
Simba wakidhani ulikuwa ume-
toka, ulimkuta Stephane Aziz Ki, 
aliyepiga shuti kali akiwa karibu 
na lango, lakini ulidakwa na kipa 
Camara kisha ukamponyoka na 
kugonga nguzo ya pembeni, kabla 
ya kuudaka tena.

37# Abdulrazack Hamza, an-

geweza kuipatia Simba bao katika 
dakika hii, lakini mpira alioungani-
sha kwa kichwa kutokana na faulo 
ya Jean Charles Ahoua, ulipaa juu 
lango, 

29# Namba hii inasimama kama 
idadi ya michezo ambayo timu hizo 
zimekutana tangu msimu wa Ligi 
Kuu 2010/11.

27# Ni dakika ambayo mchezaji 
wa Yanga, Stephane Aziz Ki, alika-
ribia kuiandikia Yanga bao,  shuti 
lake lilimbabatiza Fondoh Che 
Malone, mpira ukampoteza ma-
boya kipa, Camara, lakini bahati 
nzuri ulitoka nje.

13# Ni dakika ambayo Yanga 
ilifika kwa mara ya kwanza kwenye 
lango la Simba, baada ya wapinzani 
wao kuanza mchezo huo kwa kasi 
na kukosa mabao mawili ya wazi 
dakika za mwanzoni.

10# Yanga ilichezesha jumla ya 
wachezaji 10 wa kigeni katika mch-
ezo wao dhidi ya Simba, ambao 
ni Djigui Diarra raia wa Mali, Yao 

Kouassi na Pacome Zouzoua kutoka 
Ivort Coast, Shadrack Boka na Maxi 
Nzengeli ( Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo), Khalid Aucho ambaye 
ni Mganda, Prince Dube (Mzimba-
bwe), Stephane Aziz Ki (Burkina 
Faso), Wazambia Kenneth Musonda 
na Clatous Chama.

Namba hii pia inasimama kama  
idadi ya michezo ambayo Yanga 
imeifunga Simba kwenye michezo 
ya Ligi Kuu tangu msimu wa 2010/11.

9# Idadi ya wachezaji wote wa 
Simba wa kigeni waliocheza kwe-
nye mchezo wa juzi, nao ni Moussa 
Camara raia wa Mali, Fondoh Che 
Malome na Leonel Ateba (Came-
roon), Debora Fernandes (Angola), 
Jean Charles Ahoua na Chamou 
Karaboue (Ivory Coast), Joshua 
Mulate (Zambia), Steven Mukwala 
(Uganda) na Augustine Okajepha 
wa Nigeria.

8# Yanga ilianzisha idadi hii ya 
wachezaji wa kigeni katika mchezo 
wa jana, ambao ni Djigui Diarra raia 
wa Mali, Yao Kouassi na Pacome 
Zouzoua (Ivort Coast), Shadrack 
Boka na Maxi Nzengeli (DR Congo), 
Khalid Aucho (Uganda), Prince 
Dube (Zimbabwe), Stephane Aziz Ki 
ambaye ni raia wa Burkina Faso.

7# Jumla ya wachezaji wote wa-
zawa wa Simba ambao walicheza 
mchezo wa juzi, dhidi ya Yanga am-
bao ni Shomari Kapombe, Moham-
ed Hussein, Abdulrazack Hamza, 
Yusuph Kagoma, Kibu Denis, Kelvin 
Kijili na Edwin Balua.

6# Ni idadi ya wachezaji wa 
kigeni ambao Simba iliwaanzisha 
katika mchezo wa Jumamosi, nao 
ni Moussa Camara raia wa Mali, 
Fondoh Che Malome na Leonel 
Ateba (Cameroon), Debora Fer-
nandes (Angola), Jean Charles 
Ahoua (Ivory Coast) na Joshua 
Mulate wa Zambia.

5# Idadi ya wachezaji wote wa 
Yanga wazawa waliocheza mechi 
ya watani wa jadi dhidi ya Simba 
Jumamosi, iliyopita ambao ni 
Dickson Job, Mudathir Yahaya, 
Ibrahim Hamad ‘Bacca’, huku 
Clement Mzize na Bakari Mwany-
eto wakiingia kipindi cha pili ku-
tokea benchini.

4# Leonel Ateba alikosa bao 
la wazi kwenye dakika hii, alipo-
jaribu kumlamba chenga  Diarra, 
lakini kipa huyo alikuwa makini 
na kuondosha hatari. 

3# Namba hii inasimama kwa 
wachezaji watatu wa Yanga wa-
zawa walioanza mchezo wa dabi, 
ambao ni Dickson Job, Mudathir 
Yahaya na Ibrahim Hamad ‘Bac-
ca’.

2# Idadi ya makipa wa kigeni 
waliodaka mchezo huo, Diarra 
kwa upande wa Yanga na Camara 
upande wa Simba.

1# Bao pekee lilopatikana 
katika mchezo huo, uliopigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam, ambalo liliipa Yanga 
pointi tatu.

Straika wa 
Simba, Leonel 
Ateba, aki-
jaribu kum-
piga chenga 
kipa wa 
Yanga, Djigui 
Diarra, kwe-
nye mchezo 
wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara 
kati ya timu 
hizo mbili 
uliochezwa 
juzi, Uwanja 
wa Benjamin 
Mpaka, Dar es 
Salaam. Yanga 
ilishinda bao 
1-0. MPIGAPI-
CHA WETU
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            Maelekezo saba yatolewa kuimarisha 
uzingatiaji maadili utumishi wa umma

TIRA kuendesha msako vyombo vya moto, vituo mafuta visivyokata bima
Na Paul Mabeja, DODOMA 

MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Bima Tanzania (TIRA) Kanda ya 
Kati, kwa kushirikiana na Jeshi 
Polisi, wamepanga kufanya op-
eresheni ya ukaguzi wa vyombo 
vya moto na vituo vya mafuta 
ambavyo havijakatiwa bima kwa 
mujibu wa sheria.

Meneja wa TIRA wa Kanda hiyo, 
Frank Shangali, alibainisha hayo 
juzi jijini hapa wakati wa kikao 

na kampuni zinazotoa huduma 
za bima mkoa wa Dodoma kili-
chokuwa na lengo la kujadili mi-
kakati ya kuongeza idadi ya watu 
wanaokata bima, kwa ajili ya mali 
na majanga mbalimbali.

Alisema kikao hicho ambacho 
kimejumuisha watoa huduma za 
bima mkoa wa Dodoma, kinalen-
ga kujadili mikakati mbalimbali 
ya kuongeza idadi ya watu kukata 
bima kwa ajili ya mali zao.

Alisema kuwa katika operesh-
eni hiyo wanayopanga kufanya, 

watashirikiana na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA) na itahusisha 
ukaguzi wa vyombo vya moto na 
vituo vya mafuta.

“Kwa kushirikiana Jeshi la Polisi 
na EWURA, tutafanya ukaguzi wa 
magari ambayo yako barabarani 
bila ya kuwa na bima na kuwaka-
tia bima   lakini pia tutakagua vi-
tuo vya mafuta ambavyo havina 
bima kama sheria inavyovitaka 
kuwa na bima ya majanga,” alise-
ma.

Shangali alisema pamoja na 
kufanya operesheni hiyo, pia 
wameweka mkakati wa kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusu 
umuhimu wa kuwa na bima za 
mali na majanga mbalimbali.

“Watu wengi hawana bima za 
mali zao.

 Hivi sasa kumekuwapo na 
matukio mengi ya nyumba kuun-
gua moto, lakini nyumba nyingi 
hazina bima, hivyo tunapanga ku-
toa elimu kwa wananchi kuhusu 
umuhimu wa mali zao kukatiwa 

bima, ili kupata fidia pale majanga 
yanapotokea,” alisema.

Aliwataka watoa huduma za 
bima hao kutumia vyombo vya 
habari kutoa elimu ya umuhimu 
wa bima kwa wananchi, ili 
kuongeza uelewa kwa jamii.

Mmoja wa watoa huduma ku-
toka Kampuni ya Jubilee Insur-
ance,  Irene Mbasha, alisema 
kama mikakati waliyojiwekea 
itatekelezwa, itakuwa na tija na 
kuongeza matumizi ya bima kwa 
Watanzania.

Shirika latoa 
mikono saidizi 
kusaidia 
waliopoteza 
viungo

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la The Hand Project 
kutoka nchini Ujerumani, limetoa 
mikono saidizi 100 katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma, ili 
kuwasaidia watu waliopoteza vi-
ungo hivyo.

Akizungumza jana wakati wa 
hafla ya kukabidhi viungo hivyo, 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule, alisema mikono 
hiyo itawasaidia watu kuendelea 
na shughuli zao za kiuchumi.

“Ninalishukuru sana shirika hili 
kutokana na msaada waliotoa, hii 
inaonesha jinsi gani mpo pamoja 
na serikali kwa ajili ya kuinua sekta 
ya afya nchini.

“Ni furaha kuona jamii iliyo-
poteza matumaini ikirudishiwa 
tena tabasamu kwa kuwekewa 
viungo hivi ambavyo vitawasaidia 
kufanya kazi zao za kila siku,” al-
ipongeza. 

Hata hivyo, Mkuu wa Mkoa alise-
ma kuna haja wataalamu wa ndani 
kujengewa uwezo wa kutengeneza 
viungo saidizi hivyo, ili kusaidia 
kukidhi mahitaji ya viungo hivyo 
kwa jamii inayowazunguka.

Mganga Mkuu wa Mkoa huo, Dk. 
Thomas Rutachunzibwa, alishuk-
uru serikali kwa kushirikiana na 
wadau wa afya kuleta kambi za 
huduma za matibabu bila malipo.

Alisema kambi ya sita imefanyi-
ka ndani ya mkoa huo kwa miezi 
miwili, ambapo wametoa huduma 
mbalimbali za kibingwa kwa wa-
nanchi.

Mratibu wa Hand Project nchini 
(mkoani Arusha), Veronica Kidemi 
ambaye pia ni mnufaika wa mkono 
saidizi, alisema shirika hilo lime-
kuwa likisaidiana na wadau mbal-
imbali kuinua sekta ya afya nchini.

Alisema shirika hilo limeungana 
na serikali kutoa huduma kwenye 
hospitali za serikali na mikono in-
ayotolewa ni ya aina tofauti, ikiwa-
mo ya urembo kwa ajili ya kutem-
belea na ya kufanyia kazi.

Alisema kuwa jamii kupatiwa 
huduma hiyo ya viungo saidizi, ita-
wasaidia kufanya shughuli zao za 
kujiinua kiuchumi na kuwaepusha 
kuwa tegemezi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI imetoa maele-
kezo saba kwa watumi-
shi wa umma, baada ya 
kubaini kupungua kwa 

kiwango cha uzingatiaji maadili 
ya utendaji na kitaaluma kwe-
nye maeneo ya kazi.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Juma Mkomi, 
alitoa maelekezo hayo mwishoni 
mwa wiki jijini hapa, alipofunga 
kikao kazi cha kubadilishana 
uzoefu baina ya ofisi hiyo, taasisi 
simamizi za maadili na mamlaka 
zinazosimamia maadili kitaalu-
ma. 

Alisema maelekezo hayo ni 
pamoja na kuhakikisha masuala 
ya maadili yanakuwa sehemu ya 
usaili kwa wasailiwa wote na se-

hemu ya mafunzo elekezi 
kwa waajiriwa wapya 
wote katika utumishi wa 
umma.

“Pia hakikisheni 
kanuni za maadili ya 
utendaji katika utumishi 
wa umma pamoja na 
miongozo mingine ya 
maadili inapatikana kwa 
watumishi wote wanapo-
ingia katika utumishi wa 
umma na miongozo hiyo 
kuwekwa kwenye tovuti 
rasmi za ofisi,” aliagiza.

Mkomi aliwataka 
waendelee kufanya tath-
mini kwa kina kuhusu 
utendaji wa kimaadili (tabia 
na mienendo) kwa watumi-
shi wakati wote, ili kuzishauri 
mamlaka ipasavyo. “Nendeni 
mkaimarishe matumizi ya TE-
HAMA katika utoaji huduma, ili 

kushughulikia mrejesho 
wa wananchi na kupun-
guza mazingira na viten-
do vya rushwa mahali 
pa kazi, pia imarisheni 
mifumo madhubuti na 
taratibu za kuwalinda 
watoa taarifa juu ya 
vitendo vya ukiukwaji 
maadili na rushwa ma-
hali pa kazi,” alielekeza.

Pamoja na hayo, kion-
gozi huyo aliagiza hatua 
zichukuliwe dhidi ya 
watumishi wa umma 
wanaothibitika kukiuka 
maadili ya utumishi wa 
umma na kujihusisha na 

vitendo vya rushwa.  “Ninawaele-
keza mtumie matokeo ya utafiti 
na tathmini mbalimbali zinazo-
fanyika kuhusu hali ya uadilifu 
na mapambano dhidi ya rushwa 
katika maeneo yenu ya kazi na 

utumishi wa umma kwa ujumla.
“Taarifa na uzoefu mnaobadil-

ishana kupitia vikao kazi hivi, ili 
kutengeneza vihatarishi, afua na 
viashiria vya matokeo kuendana 
na mazingira yenu ya kazi, ziwe 
sehemu ya utekelezaji Mkakati 
wa Taifa Dhidi ya Rushwa Awa-
mu ya Nne (NACSAP IV, 2023- 
2030),” aliagiza.

Awali alitaja changamoto zina-
zosababisha kupungua maadili 
hayo kuwa ni, kuajiri watumishi 
wapya bila kufanya upekuzi wa 
kutosha wala kuwafanyia upeku-
zi wa      kutosha kuhusu tabia na 
mienendo kulingana na maju-
kumu na miiko ya taaluma zao.

Alisema shida nyingine ni ku-
tokuwa na mifumo madhubuti 
na taratibu za kuwalinda watoa 
taarifa juu ya vitendo vya ukiuk-
waji wa maadili na rushwa ma-
hali pa kazi.

“Ninawaele-
keza mtumie 
matokeo 
ya utafiti 
na tathmini 
mbalimbali 
zinazofanyi-
ka kuhusu 
hali ya 
uadilifu na 
mapambano 
dhidi ya 
rushwa ka-
tika maeneo 
yenu ya kazi 
na utumishi...

Hawa Mbura (aliyevaa miwani), akiwa na wanafunzi wa kike wa shule ya sekondari Kisasa katika picha ya pamoja, 
baada ya kutoa msaada wa taulo za kike kwa wasichana wa shule hiyo kwenye mahafali ya kidato cha nne yaliyofanyi-
ka mwishoni mwa wiki. PICHA: PETER MKWAVILA 
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NYANDA ZA JUU KUSINI

Ridhiwani 
awaongoza wauguzi 
kupokea majiko, 
mitungi ya gesi 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu, Ridhi-
wani Kikwete ameongoza zaidi ya wauguzi 200 
katika Halmashauri ya Chalinze, mkoani Pwani 
kupokea msaada wa mitungi ya gesi na majiko.

Wauguzi hao ni wanaowahudumia kinamama 
wenye watoto njiti, mitungi hiyo ilitolewa na 
kampuni ya Oryx kwa kushirikiana na Doris 
Mollel Foundation.

Akizungumza wakati wa hafla hiyo iliyofanyi-
ka katika Hospitali ya Msoga,  Ridhiwani alisema 
msaada huo ni sehemu ya kumuunga mkono 
Rais Samia Suluhu Hassan kuhusu kampeni ya 
matumizi ya nishati safi ya kupikia.

Alisema: “Wauguzi wetu kupatiwa mitungi hii 
ya gesi ni moja ya faida ambayo inakwenda ku-
patikana, sasa watakuwa na muda wa kutosha 
kuhudumia kinamama wenye watoto njiti ka-
tika hospitali yetu, kuni na mkaa vinasababisha 
muda mwingi kupotea.”

Alisema mkaa uliokuwa unapelekwa Dar es 
Salaam katika kipindi cha miaka mitatu hadi 
minne iliyopita, kwa zaidi ya asilimia 88 unatoka 
Chalinze.

Ridhiwani alisema hali hiyo iliwalazimu Chal-
inze kufanya operesheni maalumu ya kuangalia 
ndani ya Hifadhi ya Wamimbiki, hali ilivyo na 
kubaini sehemu kubwa imekuwa jangwa.

Muuguzi Mkuu wa Halmashauri ya Chalinze, 
Gabdiela Mtwale alisema watahakikisha wa-
nawahamasisha wauguzi kutumia nishati safi 
kwa kuwa hata Rais Samia anahimiza wananchi 
kutumia nishati safi.

Mwakilishi wa Kampuni ya Oryx Gas Tanza-
nia, Evarist Kisaka alisema: “Tunajua matumizi 
ya kuni na mkaa yanapoteza muda mwingi. 
Kuwapatia mitungi hii tunalenga kulinda afya 
za wauguzi wetu ili waendelee kuwahudumia 
vizuri       kinamama        wenye    watoto    njiti, 
pia tunahakikisha tunalinda mazingira kwa 
ujumla.”

Alisema gunia la mkaa la Sh. 80,000, kwa 
familia ya watu watatu linatumika muda wa 
mwezi mmoja kulinganisha na matumizi ya gesi 
ambayo gharama ni chini ya Sh. 60,000.

Msimamizi wa miradi kutoka Dorris Mollel 
Foundation, Alice Mwakatika alisema: “Tume-
wapa mitungi wauguzi hawa kwa sababu tuna-
jua wanakuwa na muda mwingi na wagonjwa 
hasa kinamama. Sisi tumejikita katika afya ya 
uzazi (mama na mtoto)”.

Awataka wafanyabiashara kuchangamkia 
fursa kiwanda cha nondo, saruji Njombe 
Na Elizabeth John, 
NJOMBE

W
A F A N Y A B I -
ASHARA wa 
Halmashaur i 
ya Mji wa 

Makambako, wilayani 
Njombe, wametakiwa ku-
tumia fursa ya kuwapo ki-
wanda cha kuzalisha non-
do, saruji na kuunda magari 
kinachojengwa kijiji cha 
Ikelu, kwa kujenga nyumba 
na hoteli za kisasa, ili wanu-
faike kiuchumi.

Wito huo ulitolewa 
mwishoni mwa wiki na 
mchambuzi wa masuala ya 
kiuchumi na kisiasa mkoani 
Njombe, Oraph Mhema 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari mjini 
Makambako.

Alisema kutokana na 

ujenzi wa kiwanda hicho, 
wafanyabiashara wanataki-
wa kuwekeza katika ujenzi 
wa hoteli za kisasa, kwa 
kuwa kiwanda hicho kita-
sababisha mwingiliano wa 
watu ambao ni lazima wa-
tahitaji huduma ya chakula 
na malazi.

Mhema alisema kuwa 
mbali na fursa hiyo kwa wa-
fanyabiashara, serikali pia 
inatakiwa kujenga chuo cha 
ufundi mjini Makambako, 
ili kuzalisha wataalamu am-
bao watafanya kazi katika 
kiwanda hicho badala ya 
kuajiri watu kutoka nje ya 
mkoa huo.

“Makambako kwa sasa 
ninaiona mbali sana, seri-
kali sasa itumie fursa hii 
kuleta vyuo vya ufundi, ili 
tusibaki nyuma kwenye 
mpango huu wa viwanda 

kwa saba-
bu kama 
h a t u n a 
t a a l u m a 
y o y o t e , 
t u t a b a k i 
nyuma na 
w a t a k u j a 
wageni wa-
t a c hu ku a 
fursa za 
k w e t u , ” 
a l i s e m a 
Mhema.

B a a d h i 
ya wa-
nanchi mji-
ni Makam-
b a k o , 
a k i w a m o 

Zawadi Chusi, walisema 
kujengwa kiwanda hicho 
kutakuza uchumi wao kuto-
kana na kuongezeka mwin-
giliano wa watu pamoja na 

vijana wengi kupata ajira. 
“Kwa ujenzi wa kiwanda 
hiki ni faida kwetu sisi 
Makambako, kwa sababu 
sisi wanawake tupo tuna-
zunguka kuuza matunda, 
uji. 

Kwahiyo, ujio wa hiki 
kiwanda utatusaidia sana 
kuinua uchumi wetu na 
kutusaidia kupeleka watoto 
shuleni,” alisema Zawadi.

Oktoba 10, mwaka huu, 
Balozi wa China nchini, 
Chen Mingjian, alitembelea 
eneo ambalo kiwanda cha 
kuzalinda nondo, saruji na 
kuunda magari kinacho-
jengwa katika kijiji cha Ikelu 
na kampuni ya Fujian Hex-
ingwang Industry. 

Kiwanda hicho kinatara-
jiwa kuzalisha ajira za moja 
kwa moja kwa zaidi ya watu 
500.

“Makambako 
kwa sasa 
ninaiona 
mbali sana, 
serikali sasa 
itumie fursa 
hii kuleta 
vyuo vya 
ufundi, ili 
tusibaki ny-
uma kwenye 
mpango huu 
wa viwanda 
kwa sababu 
kama hatuna 
taaluma yoy-
ote, tutabaki 
nyuma...

Watano washikiliwa polisi tuhuma za uhalifu
Na Elizabet John, NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Njombe linawashikilia watu wa-
tano kwa tuhuma za makosa 
mbalimbali. Hao ni pamoja na 
Rogers Vegule (29) na Richard Jo-
seph (31), wakazi wa kijiji cha Lu-
duga, wilaya ya Wanging’ombe 
wanaotuhumiwa kwa uvunjaji 
na kufanya uharibifu katika 
Kanisa Katoliki wilayani humo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, Kamishna Msaidizi Ma-
hamoud Banga aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki na wakati 
akizungumza na waandishi wa 

habari ofisini kwake. 
Kamanda Banga alisema 

watuhumiwa hao pia wanadaiwa 
kujihusisha na matukio mengine 
ya uvunjaji katika maeneo men-
gine ya Wanging’ombe, hivyo 
wanashikiliwa na watafikishwa 
mahakamani hivi karibuni.

Alisema kukamatwa kwa 
watuhumiwa hao kumetokana 
na operesheni mbalimbali na mi-
sako ambayo imefanyika katika 
kipindi cha mwezi Septemba 
mwaka huu.

Kamanda huyo alitaja tukio 
lingine kwamba, wanawashikilia 
Caspary Kayombo (64), Bernad 

Ndomba (44) na Bahati Gowele 
(49), wote wakazi wa kijiji cha 
Ngelenge, wilayani Ludewa kwa 
tuhuma za kukutwa na nyavu 
bandia ambazo wamekuwa wak-
izitumia kufanya uvuvi haramu.

Jeshi hilo pia linamshikilia 
Baraka Mtweve (61) kwa tuhuma 
za kukutwa na vipodozi am-
bavyo vimekatazwa na mamlaka 
husika, hivyo jeshi linafanya ma-
wasiliano na mamlaka hiyo ili 
afikishwe mahakamani, pia ku-
jua thamani ya vipodozi hivyo.

Joyce Ojala (32), mkazi wa 
Matalawe, Halmashauri ya Mji 
wa Njombe, anashikiliwa na jeshi 

hilo kwa tuhuma za kutoa taarifa 
za uongo kuwa ametekwa wakati 
kumbe haikuwa hivyo, bali ali-
kuwa anasumbuliwa na wivu wa 
mapenzi.

Alisema mwanamke huyo 
alitoa taarifa kwa mume wake, 
Mfaume Mzee (37) kwamba am-
etekwa na watu wasiojulikana na 
anahitajika mumewe aende kwa 
sababu amekuwa akijihusisha na 
uhusiano na wake za watu.

“Kwa hiyo, hawa watu wam-
emteka ili mume aende mwe-
nyewe lakini baada ya kutoa 
taarifa, Jeshi la Polisi wakati 
wa ufuatiliaji tulibaini kwamba 

huyu mama alikuwa amejiteka 
mwenyewe kwa wivu wa map-
enzi,” alisema Kamanda Banga.

Alisema mume wa mtuhumi-
wa huyo alikuwa Songea, mkoa-
ni Ruvuma akifanya shughuli 
za madini na alikuwa hajarejea 
Njombe kwa muda mrefu, hivyo 
akaona atumie njia hiyo ili 
mumewe aweze kurejea.

Jeshi la polisi Mkoa wa Njombe 
limetoa wito kwa wananchi 
mkoani humo kutojihusisha 
na uhalifu pamoja na kutofum-
bia macho wahalifu, bali watoe 
taarifa mapema ili hatua stahiki 
zichukuliwe.

Waziri wa Nchi Ofisi ya wWaziri Mkuu (Sera Bunge na Uratibu), William Lukuvi (kushoto) ambaye ni 
Mbunge wa Isimani. mkoani Iringa, akizungumza na vijana baada ya kukabidhi mitungi ya gesi ikiwa ni 
jitihada za kumuunga mkono. Rais Samia Suluhu Hassan katika matumizi ya nishati safi ya kupikia.  PICHA: 
MPIGA PICHA WETU



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUM
17Jumatatu Oktoba 21, 2024

HABARI  ZANZIBAR

Matukio 148 
udhalilishaji 
yaripotiwa 
mwezi mmoja
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MATUKIO ya kesi 148 za udhalilishaji wa 
kijinsia visiwani Zanzibar, yameripotiwa 
katika maeneo mbalimbali Septemba, 
mwaka huu, huku ikionesha matukio 
hayo yamepungua kulinganishwa na Ago-
sti uliokuwa na matukio 152.

Hayo yalisemwa na mwasilishaji kutoka 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zan-
zibar, Ahmada Hassan Suleimani, wakati 
akiwasilisha taarifa kwa waandishi wa 
habari kuhusu matukio ya udhalishaji 
visiwani humo.

Alisema wilaya ya Magharibi A Unguja 
inaongoza kwa kuwa na matukio 41, iki-
fuatwa na Magharibi B (37), wilaya ya Mjini 
(27), Chakechake Pemba (10) Micheweni 
na Wete kote matukio matatu.

Alisema kuwa Septemba, mwaka huu, 
matukio ya ulawiti yaliongezeka, kukiwa 
na matukio 64, ubakaji 15, kuingilia kiny-
ume na maumbile sita, kutorosha tisa, 
shambulio 26 na shambulio la aibu 28.

Ofisa huyo alisema waathirika wa 
matukio hayo wengi ni wasichana ambao 
ni 62, wavulana 14, wanawake wawili na 
mwanamume mmoja.

Ahmada alisema kuwa bado kuna 
changamoto ya upatikanaji takwimu hal-
isi hasa kwa matokeo hayo kutokana na 
baadhi ya familia za waathiriwa kumali-
zana katika ngazi za familia nyumbani.

Mkaguzi wa Polisi kutoka Makao Makuu 
ya Polisi Zanzibar, Makame Haji, alisema 
licha ya asasi za kiraia na taasisi za serikali 
kuendelea kutoa elimu katika jamii juu 
ya kuripoti matukio hayo katika vyombo 
vinavyohusika, baadhi ya jamii haifanyi 
hivyo na wazazi kuchangia ukatili wa ki-
jinsia kushamiri katika jamii.

“Tunaona jitihada kubwa zinachuku-
liwa na taasisi za kiserikali, mashirika na 
hata hizi taasisi zisizo za serikali, lakini 
baadhi ya jamii hawajahamasika kuripoti 
haya matukio hasa kwa yale yanayafany-
wa ndani ya familia.

“Unakuta mzazi anaruhusu mtoto kuwa 
na uhuru mpana wa kufanya mambo na 
uamuzi pasipo kufikiri athari ya baadaye 
kwa mtoto huyo na pia kuwaamini watu 
juu ya mtoto hata kama ni ndugu, mume, 
mke na jamii unatakiwa uwaangalie kwa 
jicho la karibu katika kuhakikisha usala-
ma wa watoto,” alisema.

Katibu wa Baraza la Elimu na Mrajisi 
wa Elimu Zanzibar, Farid Ali Muhamad, 
alisema wanatoa elimu mbalimbali kwa 
waathirika wa matukio hayo ya udhal-
ilisha, ili kuwajengea mazingira ya kuwa 
salama.

Aliwataka viongozi wa asasi za kirai ku-
tosita kutoa ushirikiano, ili kuhakikisha 
jamii inajua athari mbalimbali za udhal-
ilishaji na kuwalinda watoto kuingia ka-
tika vishawishi, ndoa za utotoni na men-
gineyo.

Meneja Program kutoka Shirika la Ki-
mataifa la UN Women, Lucy Tesha, alise-
ma wanaendelea kutoa elimu kwa jamii 
kuhusu udhalilishaji unaoendelea kila 
siku na kulitaka Jeshi la Polisi na viongozi 
wa dini kwa kushirikiana na taasisi ny-
ingine, kuwa mstari wa mbele kufuatilia 
kwa kina suala la ukatili wa kijinsia katika 
jamii. 

NMB yapewa tuzo maalumu kuwa benki ya 
kwanza duniani mfumo ‘Lipa Kwa QR Link’
Na Mwandishi Wetu,    
ZANZIBAR 

B
ENKI ya NMB im-
eendelea kuweka 
historia za mapin-
duzi katika utoaji hu-

duma, baada ya kuwa benki 
ya kwanza duniani kuzindua 
Mfumo wa Malipo wa Lipa 
kwa QR Link (NMB QR Pay by 
Link), unaowawezesha wa-
teja na wasio wateja wa benki 
hiyo kutoka kokote duniani, 
kufanya malipo kwa ‘kuska-
ni’ QR za NMB kwa simu za 
mkononi.   

Uzinduzi wa mfumo huo 
unaolenga kuongeza wigo 
wa malipo kwa wafanyabi-
ashara walio nje ya mifumo 
rasmi ya malipo, zikiwamo 
Mashine za POS, ulifanyika 
Jumamosi, visiwani Zanzibar, 
mbele ya Mwakilishi Mkazi 
wa Mastercard Kanda ya 
Afrika Mashariki,  Shehryar 
Bahk Ali. 

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Utalii na Mambo ya Kale 
wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar (SMZ), Dk. Aboud 
Suleiman Jumbe, ni mion-
goni mwa mashuhuda wa 
uzinduzi wa mfumo huo na 
alishuhudia Mwakilishi huyo 
Mastercard akiikabidhi NMB 
tuzo maalumu, iliyopokewa 
na Ofisa Mkuu wa Wateja Bi-
nafsi na Biashara wa NMB, 
Filbert Mponzi.

Tuzo hiyo ni ya kutambua 
NMB kama benki ya kwanza 
duniani kuja na suluhusho 
hilo muhimu litakalosukuma 
mbele gurudumu la uchumi 
na maendeleo ya taifa kupitia 

sekta ya utalii Tanzania, Zan-
zibar na Tanzania Bara, 
ambapo kunakadi-
riwa kuwa na biashara 
ndogo milioni tatu zi-
nazoajiri zaidi ya watu 
milioni tano.

Akizungumza waka-
ti wa uzinduzi huo, 
Mponzi alisema NMB 
QR Pay by Link ita-
wawezesha wateja wa 
kadi za benki yoyote 
duniani kufanya un-
unuzi au malipo kwe-
nye huduma mbalim-
bali wakiwa nchini, ili 
mradi tu wawe na kadi 
za Mastercard, VISA na 
Union Pay. 

“Wafanyabiashara wengi 
hapa Zanzibar wameshaanza 
kutumia huduma hii ya bure 
kulinganisha na mashine za 
POS ambazo ni ghali, na hiyo 
imetupa nguvu ya kuizindua, 
tukiamini kuwa suluhisho hili 
jipya linakwenda kusaidia 
ustawi wa maelfu ya Wazan-
zibari na Watanzania kwa 
ujumla.

“Mfumo huu ni rahisi, 
nafuu na salama, unaowaon-
dolea changamoto mbalim-
bali watoa huduma, wakiwa-
mo wenye hoteli, kampuni 
za watalii, maduka, kumbi za 
starehe, migahawa, wajasiri-
amali wa Forodhani, madere-
va teksi, wauzaji bidhaa za 
asili na vinyago, waendesha 
boti na wamiliki wa boda-
boda.

“Ni mfumo wenye manufaa 
makubwa katika kukuza sek-
ta ya utalii Tanzania, kupokea 
malipo kwa haraka, urahisi 

na unafuu kupitia kadi yoy-
ote, zaidi ni fedha 
kuingia moja kwa 
moja katika akaunti 
na kuwezesha taar-
ifa za kifedha za 
mwenye akaunti ku-
tambulika kitaasisi 
na kuongeza vigezo 
vya kukopesheka,” 
alisema Mponzi.

Alishukuru seri-
kali kupitia Benki 
Kuu ya Tanzania 
(BoT), kwa ku-
weka sera rafiki na 
mazingira bora na 
wezeshi ya utoaji 
huduma za kifedha 
na kwamba wana-

tambua na kuthamini juhudi 
za Serikali ya Awamu ya Nane 
ya SMZ na ya Awamu ya Sita 
ya Jamhuri ya Muungano, 
kama wadau wajibu wao ni 
kuwaunga mkono. 

Bahk Ali aliitaja NMB kama 
kinara wa ubunifu wa ki-
digiti nchini na kwamba wao 
Mastercard wanatambua 
na kuthamini umahiri ka-
tika ubunifu unaofanywa na 
benki hiyo, kiasi cha kuweka 
rekodi hiyo ya kuzindua QR 
Pay by Link, hivyo kukabidhi 
tuzo maalumu. 

Alifafanua kuwa kwa miaka 
mingi NMB imekuwa kinara 
wa mapinduzi ya kimfumo 
na kidigitali na kwamba Mas-
tercard yenye kadi takribani 
milioni tano sokoni nchini, 
inajisikia fahari kwa ushiriki-
ano wao, wakijivunia kila 
aina ya ubunifu, umahiri na 
huduma bora za taasisi hiyo.

“Tunaamini katika ubobezi 

wetu kwenye kuwezesha mi-
fumo ya malipo, ndio maana 
hatusiti kupongeza ubunifu 
wa NMB uliozaa QR Pay by 
Link, mfumo unaokwenda 
kumaliza upotevu wa muda 
na kuwaepusha wajasiriama-
li, wafanyabiashara, kampuni 
na hata viwanda na gharama 
za kununua POS zinazofikia 
kiasi cha dola 300.  

“Kwetu sisi Mastercard, 
tunaitazama NMB kama 
mshirika wa aina yake, kinara 
halisi wa huduma bora na 
mafanikio kwa nchi za Afrika 
Mashariki na Kati, ikiwagusa 
mamilioni ya wajasiriamali, 
mafanikio yote yakichagizwa 
na maono makubwa aliyo-
nayo Ofisa Mtendaji Mkuu 
wake, Ruth Zaipuna,” alisema 
Bahk Ali. 

Kwa niaba ya Waziri wa 
Utalii na Mambo ya Kale 
Zanzibar, Mudrick Ramad-
hani Soraga, Katibu Mkuu 
wa wizara hiyo, Aboud Sulei-
man Jumbe, alipongeza NMB 
na Mastercard kwa ujio wa 
mfumo huo, unaokwenda ku-
leta mapinduzi ya kiuchumi, 
usimamizi, utoaji huduma na 
kutanua wigo wa vivutio vya 
utalii. 

“Kama ilivyosemwa, 
soko la utalii Tanzania kwa 
mwaka huu kufikia Agosti, 
lilikwishaingiza watalii wa ki-
mataifa zaidi ya milioni mbili, 
walioliingizia taifa takribani 
fedha za kigeni zinazokadi-
riwa kufikia dola bilioni 3.5, 
hao ni wa kimataifa katika 
nchi yenye watu za milioni 
60, ambao ndani yake wamo 
watalii wa ndani,” alisema.

Bingwa wa Nyonga na Magoti kutoka hospitali ya Queen Elizabeth ya Uingereza, Prof.  Mamoun Abdel Gadir 
(katikati), akipewa maua na Ofisa Utawala wa Global Medicare, Lucy Mendela (kulia), alipowasili nchini jana 
kwa ajili ya kufanya upasuaji wa nyonga na magoti kwa njia ya matundu madogo. Kushoto ni Meneja Mkuu wa 
Global Medicare, Daniel Lazaro. PICHA:  JOSEPH MWENDAPOLE

“Wafanya-
biashara 
wengi hapa 
Zanzibar 
wameshaan-
za kutumia 
huduma hii 
ya bure kul-
inganisha na 
mashine za 
POS ambazo 
ni ghali, na 
hiyo imetupa 
nguvu ya 
kuizindua...
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari   

Motomoto 

usikose Gazeti  

lako la 

Nipashe  kila 

siku 

Piga Simu 

0677020701

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 434 LA 2021

SARA ELIFRIDA ARON 
MWAMBU…………..MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA
• MAISABO MBULIGI
• EMASHI GENERAL BROKERS LTD
• MEK ADVOCATES & LEGAL 

CONSULTANT……MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI
• MAISABO MBULIGI
• EMASHI GENERAL BROKERS LTD
• MEK ADVOCATES & LEGAL CONSULTANT

POPOTE ULIPO/MLIPO
SARA ELIFRIDA MWAMBU amefungua shauri mbele ya Baraza la 
Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni (Mwananyamala). Shauri 
husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 4/11/2024 saa 
03:00 asubuhi/mchana mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo 
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo tarehe 05 
Mwezi 08, 2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: EVANGERISTA HAULE

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of 
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be filed 
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more 
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be 
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements 
of defence within the time specified the court may pronounce judgment 
against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at 
9:00 O’clock in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8, 
2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: JOHN MBENDO

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of 
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be filed 
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more 
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be 
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements 
of defence within the time specified the court may pronounce judgment 
against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at 
9:00 O’clock in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8, 
2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF 
MOROGORO 

DISTRICT AT MOROGORO 
PROBATE  AND ADMINISTRATION  CAUSE 

NO.23599  OF 2024
In the Matter of the late 

DAMAS BAHIMO KAVISHE

1. REGINA J KAVISHE
2.............................................
ALL persons claiming to have any interest  in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they 
think fit before the grant of probate(or letter of 
administration) is made to  the above- named 
pepetitioner.
Objection to the grant should be filed on or before 
the 22 day of OCT,2024.
Dated at Morogoro this 01  day of  OCT 2024.

………………………
RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: TEODOLI MBAWALA

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days 
of service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be 
filed sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are 
more defendants than one and the defence is not joint defence, 
there must be filed sufficient copies for service on each of the 
other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written 
statements of defence within the time specified the court may 
pronounce judgment against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 
2024 at 9:00 O’clock in the forenoon/afternoon

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: SAILOS SON

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of 
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be filed 
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more 
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be 
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements 
of defence within the time specified the court may pronounce judgment 
against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at 
9:00 O’clock in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8, 
2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: RUFINA L. NYANGU

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of 
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be filed 
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more 
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be 
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements 
of defence within the time specified the court may pronounce judgment 
against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at 
9:00 O’clock in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8, 
2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: JANUARY MAPUNDA

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of 
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be filed 
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more 
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be 
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements 
of defence within the time specified the court may pronounce judgment 
against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at 
9:00 O’clock in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8, 
2024.

MNADA WA HADHARA
SEPCO Debt Collections & Auctioneering Co. Ltd 
tunatangazia umma kuwa kutakuwepo na mnada 
wa hadhara wa kuuza dhamana ya mdaiwa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada 
utaendeshwa kwa idhini tuliyopewa na Tujijenge 
Tanzania Financial Services Ltd kama 
ilivyotangazwa gazetini:-

Masharti Mengine: 
Mnada utafanyika mahali dhamana ilipo kuanzia saa nne 
asubuhi. Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa 
ndani ya siku 14, akishindwa kulipa 25% iliyolipwa 
hairudishwi na mnada utarudiwa tena. 

Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, 
kumtoa  mdaiwa/mpangaji ni  juu ya mnunuzi. 

Mawasiliano piga:
SEPCO: 0715683777/ 0716535221

Tujijenge (T) Financial Services Ltd: 0718068335

Mdaiwa  Dhamana/ 
Mahali  ilipo 

Tarehe ya 
mnada 

Dalali  

Samwel 
Ezekiel 
Masunga 

Gari T.977 EEN 
Toyota HIACE  
-SEPCO  Yard 
Tabata.30 

30/10/2024 SEPCO Debt 
Collections & 
Auctioneering 
Co. Ltd 

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: ADORAT NDUNGURU

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of 
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be filed 
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more 
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be 
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements 
of defence within the time specified the court may pronounce judgment 
against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at 
9:00 O’clock in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8, 
2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: EVANGERISTA HAULE

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of 
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be filed 
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more 
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be 
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements 
of defence within the time specified the court may pronounce judgment 
against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at 
9:00 O’clock in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8, 
2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: MICHAEL KAYOMBO

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of 
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be filed 
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more 
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be 
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements 
of defence within the time specified the court may pronounce judgment 
against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at 
9:00 O’clock in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8, 
2024.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA 
 WILAYA YA MOROGORO

MKOA WA MOROGORO
Usimamizi  wa  Mirathi Na…36/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: SAIDY HASSAN BUSHIRY wa K/NDEGE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA BUSHIRY SAIDY HASSAN

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama 

za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo Tarehe 25 Mwezi 10 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
•   Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza 

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
•   Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza 

kukaguliwa
•   Marehemu hakuacha wosia
Imetolewa leo Tarehe 04 mwezi 10 mwaka 2024

……………………………………….
HAKIMU 

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MAYALA FAIDA MCHONGA 
anatangaza kupotea kwa kadi 

ya pikipiki yenye namba za 

usajiri MC 4740 DCL.Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi. 

Taarifa ya Polisi 

PHQ/SIN/MAN/5373/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

AMANIELI KENEDY ALLI anatangaza 
kupotea kwa Cheti cha Kidato cha nne yenye 
index namba S.48630048 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia PARENI 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2013. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: REF:MWA/MAG/376/2017.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakana ya Mwanzo KAWE Wilaya ya 
KINONDONI

Kituo cha KAWE Mkoa wa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai No: 449/ 2024

Jina la Mdai: L.K MICROFINANCE (KELVIN  LIBENEKA)
Jina la Mdaiwa: ANNA IVAN SUTILA (MBEZI JUU DAR 

ES SALAAM)
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai 
yake/yao kwamba (Eleza hapa habari za madai)

KUJIBU MADAI YA PESA TSH. 1,162,000
kwa hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
mahakama hii tarehe 28 Mwezi 10 Mwaka 2024 Saa 2:30 
Asubuhi/Mchana kwa mujibu  wa madai hayo na kwa 
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima 
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote 
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea . 

ANGALIZO: kama hautahudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe 
kuwepo
Hati hii imetolewa Kwa Amri na Muhuri wa Mahakama leo 
hii tarehe  17 mwezi 10 mwaka 2024

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
ARUSHA SUB REGISTRY

(LABOUR DIVISION)
AT ARUSHA

REVISION NO 37 OF 2023

(Originating: CMA/ARS/ARS/227/22/115/22)

SALIM MOHAMED MANONGA………..APPLLICANT
VERSUS

JAMBO FOOD PRODUCT LIMITED………..RESPONDENT

NOTICE OF MENTION

TO: JAMBO FOOD PRODUCT LIMITED

TAKE NOTICE
Mention in the high court at Arusha on the 23th Day of October 2024 
at 9:00 o’clock in the forenoon, before Hon. D.D. Ndumbaro, Judge. 
You may appear in person or by advocate or agent duly 
authorized to appear on your behalf and you are directed to 
produce on that day all documents upon which you intend to rely 
in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of you appearance on 
that day and time before Mention or hearing the court may 
proceed in your absence.

GIVEN under my HAND and the SEAL of the COURT this 14th day of 
Agust, 2024

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: GODFREY MAPUNDA

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of 
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be filed 
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more 
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be 
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements 
of defence within the time specified the court may pronounce judgment 
against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at 
9:00 O’clock in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8, 
2024.

TANGAZO LA NOTISI – KWA MDAIWA 

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICES 
LIMITED, Inatangaza notisi kwa mdhamini tajwa 
hapo chini aliyedhamini mkopo na kushindwa 
kulipwa kulingana na masharti na makubaliano ya 
mkataba wa mkopo
BAKARI SALUM MAPANDE wa Charambe Mtaa wa 
Mchikichini wilaya ya Temeke - Dar Es Salaam. Hii 
ni notisi ya siku Sitini (Siku 60) kutakiwa kulipa deni 
la mkopo kwa kumdhamini ndugu CYRIL MICHAEL 
WARIRO 
Unatakiwa kulipa deni la mkopo mnalodaiwa na 
Tujijenge ndani ya muda husika ulioainishwa siku 
60.
Hii ni baada ya mkopaji kushindwa kulipa kulingana 
na masharti na makubaliano ya mkataba.
Notisi hii itatumika kuanzia tarehe ya Tangazo hili 
gazetini. Hatua zaidi za Kisheria zitachukuliwa 
dhidi yako endapo kama utashindwa kulipa deni la 
mkopo ndani ya muda ulioainishwa/kutangazwa.
Ikiwa ni pamoja na kufuata taratibu nyingine za 
kisheria za kuruhusu dalali kuuza mali zilizotumika 
kudhamini mkopo uliochukuliwa.

Kwa Mawasiliano piga:
+255 222774742-3/0718068335

Au   Email: tujijengetanzania@tujijenge.or.tz

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

SALEHE HAMISI RAMADHANI anatangaza 
kupotea kwa form four leaving certificate 
yenye index namba  S0870-0179 iliyotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia 
KILANGALANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/21576/2024

FORM NO. A/1
THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF SONGEA

AT SONGEA
CIVIL CASE NO 16285 OF 2024

REGINA ELITERIUS NDONDE…………PLAINTIFF(S)
VERSUS

NGAHOKOLA VILLAGE AND OTHERS…………….DEFENDANT(S)
SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE

(O.V.r 1 Civil Procedure Code)
TO: THOMAS MAPUNDA

WHEREAS the above named Plaintiff(s) has/have instituted a suit 
against you upon the claim the particulars of which are set out in 
annexed copy of the plaint;
YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN 
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of 
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff, 
additional copies of your written statement of defence must be filed 
sufficient for service on each of the Plaintiffs. If there are more 
defendants than one and the defence is not joint defence, there must be 
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.
AND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statements 
of defence within the time specified the court may pronounce judgment 
against you.
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order 
before Hon. E.L KAWISHE Judge/Magistrate on the 23 day of 10, 2024 at 
9:00 O’clock in the forenoon/afternoon.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 14 day of 8, 
2024.
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HABARI KIMATAIFA

Wakili wa mgombea 
upinzani Msumbiji auawa
MAPUTO, Msumbiji

EVINO Dias, aliyekuwa wakili 
wa mgombea mkuu wa up-
inzani kwenye uchaguzi wa 
urais uliofanyika Oktoba 9, 
mwaka huu, Venancio Mond-
lane, ameuawa kwa kupigwa 
risasi mjini Maputo.

Wakili huyo, Evino Dias, ali-
uawa kwa shambulio la risasi 
jana, pamoja na mgombea 
mwingine, Paulo Guambe wa 
chama cha PODEMOS, kina-
chomuunga mkono Mond-
lane.

Mashahidi wa tukio hilo 
walisema watu wawili we-
nye silaha walilifyatulia risasi 
gari la wawili hao, lililokuwa 
limeegeshwa kwenye bara-
bara katikati mwa mji huo 
mkuu.

Kiongozi wa chama cha 

PODEMOS, Albino Forquilha, 
alithibitishia vifo hivyo kwa 
shirika la habari la AFP, huku 
chama cha mawakili nchini 
humo kikieleza kushtushwa 
na mauaji ya Dias.

Polisi ilisema uchunguzi 
umeanzishwa lakini hai-
kuthibitisha mara moja 
utambulisho wa watu hao 
wawili waliouawa.

Umoja wa Ulaya (EU), ume-
toa taarifa ya kulaani mauaji 

ya Dias na Guambe na kutoa 
wito wa uchunguzi kamili na 
wa wazi utakaowawajibisha 
wale waliohusika na uhalifu 
huo.

Ilielezwa kuwa hayo yana-
jiri wakati nchi hiyo ikisubiri 
matokeo ya uchaguzi am-
bao umeshuhudiwa kuibua 
madai zaidi ya wizi wa kura 
na kubana upinzani, dhidi 
ya chama tawala kwa muda 
mrefu.

Aidha, wachambuzi wa 
masuala ya kisiasa walisema 
mauaji hayo ni ushahidi zaidi 
wa wazi wa ukosefu wa haki 
ambao wote wanakabiliwa 
nao.

PODEMOS ni chama kipya 
cha upinzani ambacho kilip-
inga utawala wa miaka 49 
wa chama cha ‘Front for the 
Liberation of Mozambique’ 

(FRELIMO) katika uchaguzi 
wa Oktoba 9, mwaka huu.

Ingawa Mondlane aligom-
bea urais kama mtu huru, ali-
ungwa mkono na PODEMOS. 
Na kwamba wote waliungana 
na vyama vingine vya upin-
zani kuishutumu FRELIMO, 
kwa udanganyifu katika uch-
aguzi na kuvuruga uchaguzi.

Hata hivyo, ilielezwa 
kuwa mgombea wa FRE-
LIMO, Daniel Chapo anashi-
kilia uongozi wa wazi katika 
kinyang’anyiro cha urais, ku-
tokana na matokeo ya awali.

Matokeo ya mwisho ya 
uchaguzi yanatarajiwa ku-
tangazwa wiki ijayo na 
kwamba Chapo anatara-
jiwa kutangazwa mshindi na 
kurithi mikoba ya Rais Filipe 
Nyusi, ambaye amehudumu 
kwa mihula miwili. TRT

NAIROBI, Kenya

RAIA wa Uingereza ameiam-
bia BBC kuwa yeye na wenzake 
kadhaa wa Uturuki wametekwa 
nyara na watu waliojifunika nyu-
so zao nchini Kenya, licha ya ku-
tobainisha sababu ya tukio hilo.

Akifafanua kuhusu mkasa huo 
jana, Necdet Seyitoğlu, alisema 
tukio hilo lilifanyika siku ya Iju-
maa, jijini Nairobi, na kwamba 
Waturuki wanne kwa sasa hawa-
julikani waliko.

Seyitoğlu, ambaye aliishi 
nchini Uingereza kwa miaka 
18 kabla ya kuhamia Kenya 
miaka miwili iliyopita, alisema 
aliachiwa baada ya saa nane 
alipowaonesha wanaodaiwa 
kumteka nyara nakala ya 
pasipoti yake ya Uingereza.

Katika taarifa, iliyotolewa na 
Ofisi ya Mambo ya Nje ya Uin-
gereza, ilisema wanatoa usaidizi 
wa kibalozi kwa Mwingereza na 
familia yake baada ya tukio lililo-
tokea nchini humo.

Akizungumzia tukio hilo, Mse-
maji wa Keshi la Polisi nchini 
Kenya, Resila Onyango, alisema 
watu wanane waliokuwa na sila-
ha walitoka kwenye magari hayo 
mawili na kuwatoa watu wawili 
waliokuwa ndani na kuondoka 
nao.

Alisema baadaye, Yusuf Kar 
mmoja wa raia wa Uingereza 
mwenye asili ya Uturuki, aliripoti 
tukio hilo katika kituo cha polisi 
kilicho karibu na kuwataja watu 
waliotekwa nyara kuwa ni Hü-

seyin Yeşilsu na Necdet Seyitoğlu.
Mamlaka ya Uturuki, bado 

haijazungumzia chochote kuhu-
siana na tukio hilo, ikielezwa 
kuwa kwa sasa liko katika hatua 
za uchunguzi unaofanywa na 
Mamlaka ya Upelelezi wa Mako-
sa ya Jinai (DCI).

Tawi la Nairobi la Tume ya 
Umoja wa Mataifa ya Kuhu-
dumia Wakimbizi pia limesema 
kwamba (UNHCR) imepokea 
taarifa juu ya tukio hilo na tut-
azidi kuutaarifu umma zaidi 

pindi tutakapozipata.”
Hata hivyo, ilielezwa kuwa 

watu waliopotea walisemekana 
kuwa chini ya ulinzi wa Umoja 
wa Mataifa (UN), jijini Nairobi.

Hayo yanaendelea wakati 
taifa hilo likikabiliwa na masuala 
mbalimbali ya kisiasa, ikiwamo 
mchakato wa kumuondoa naibu 
rais wa nchi hiyo madarakani, 
mchakato ambao unatupiwa 
macho na wananchi wa ndani 
na hata nje ya mipaka ya Kenya. 
BBC

Waziri wa Mambo ya Nje wa Ukraine, Adrii Sybiha (kulia), akimkaribisha mwenzake wa Ufaransa, Jean-Noel Bar-
rot, mjini Kiev juzi, baada ya taifa hilo kutoa msimamo wake wa kuiunga mkono Ukraine katika hatua za kumaliza 
vita ambavyo vimedumu kwa miaka miwili sasa. PICHA: MTANDAO

Raia wa Uingereza, Uturuki watekwa nyara Kenya

Watumishi 
wa Gachagua 
kwenda likizo 
ya lazima
NAIROBI, Kenya

MAMLAKA katika Ofisi ya Naibu 
Rais wa Kenya aliyeondolewa ma-
darakani Rigathi Gachagua (pichani 
chini), imewaagiza maofisa 108 
wa ngazi za juu katika ofisi hiyo, 
kwenda likizo ya lazima, wakiwa-
mo baadhi ya washauri wakuu wa 
Naibu Rais huyo.

Katika taarifa iliyotolewa jana, 
ilibainisha kuwa utekelezaji wa 
agizo hilo ulianza juzi, Jumamosi, 
saa 6:00 mchana, ikielezwa kuwa 
katika barua ya ndani ya usimam-
izi, mamlaka hiyo pia imesitisha 
mikataba yote ya wafanyakazi wa 
kandarasi za muda.

“Maofisa wote walioorodheshwa 
katika vikundi vya kazi T na U 
wanaagizwa kwenda likizo ya 
lazima mara moja,” ilisoma risala 
iliyoandikwa na Patrick Mwangi, 
Katibu Mkuu Tawala katika Ofisi ya 
Naibu Rais.

Risala hiyo ambayo pia nakala 
yake ilitumwa kwa mkuu wa utum-
ishi wa umma wa ikulu, ilisema 
kuwa agizo hilo linatekelezeka 
kuanzia saa sita mchana, Juma-
mosi.

Hii inakuja wakati Rais William 
Ruto, anakabiliwa na changamoto 
nyingine ya kumteua atakayeshi-
kilia wadhifa wa Naibu Rais, huku 
kesi za kupinga chaguo lake ziki-
wasilishwa mahakamani.

Wakati huo huo, Mahakama 
nchini humo iliagiza Ijumaa, kusit-

ishwa utekelezwaji wa 
kumoundoa Gachagua 

kutoka ofisini pamo-
ja na mchakato wa 
kumteua mrithi 
wake hadi Oktoba 
24, mwaka huu, 
ambako kesi hiyo 
itaamuliwa mbele 

ya jopo la 
m a j a j i 
wa ta tu . 
TRT



HABARI MICHEZO

20 Jumatatu Oktoba 21, 2024

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa 
Timu ya Taifa ya 
Tanzania ya Soka la 
Ufukweni, Jaruph 

Juma, amesema kipigo cha 
mabao 4-3 walichokipata 
dhidi ya Morocco juzi, kilito-
kana na baadhi ya wachezaji 
wake kupata majeraha na ku-
tomaliza mchezo.

Akizungumza kutoka mjini 
Hurghada, Misri, kocha huyo 
alisema wangeweza kushin-
da mechi hiyo, lakini baadhi 
ya wachezaji wake walianza 
kuumia na kutoka kitu amba-
cho kiliwapa ahueni wapin-
zani wao.

Alisema hayo baada
 ya kumalizika 

kwa mchezo huo
 wa kwanza wa mi-

chuano ya fainali za
 Mataifa ya Afrika
 kwa Soka la Ufuk-

weni (BAFCON) 2024, 
zinazofanyika nchini

 humo, ikizishirikisha
 jumla ya timu nane

 Afrika.
“Changamoto iliyojitokeza 

dakika za mwanzoni tuli-
poteza baadhi ya wachezaji 
wetu tegemeo ambao walipa-
ta majeraha, mchezo huu una 
wachezaji wachache tu uwan-
jani, unapoteza wachezaji wa-
tatu tegemeo ni mbaya sana,” 

alisema kocha huyo ambaye 
pia alicheza mchezo huo na 
kufunga bao.

Akizumgumzia mchezo 
huo kwa ujumla, alisema uli-
kuwa mgumu kama alivyota-
biri awali, lakini akawataka 
Watanzania wasikate tamaa 
kwani wana michezo min-
gine miwili imebaki.

“Tunashukuru mechi imei-
sha salama, ulikuwa mgumu 
kama nilivyotangulia kuse-
ma kabla, kwa sababu uli-
kuwa unaamua sura nzima 
ya mashindano, maandalizi 
yetu yalikuwa mazuri sana, 
matokeo hayakuwa mazuri 
kwetu.

Mchezo huu utakuwa cha-
chu kwa inayofuata dhidi ya 

Misri na Ghana, tutafanya 
kila linalowezekana kushinda 
michezo itakayofuata dhidi 
ya Misri ambao ni wenyeji, na-
tabiri utakuwa mgumu zaidi, 
lakini pia wachezaji wetu nad-
hani watakuwa wameshapona 
na wa mwisho ni dhidi ya Gha-
na,” alisema.

Tanzania ipo Kundi A, am-
bapo mbali na Morocco, wapo 
wenyeji Misri na Ghana, huku 
Kundi B likiwa na timu za 
Senegal, Msumbiji, Malawi na 
Mauritania.

Ratiba inaonesha kuwa 
baada ya mchezo huo, Tan-
zania itarejea tena uwanjani 
leo, Oktoba 21, kucheza dhidi 
ya wenyeji Misri na Oktoba 22 
itakutana na Ghana.

MAJERUHI WATAJWA SABABU 
TANZANIA KUPOTEZA BAFCON

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa timu ya Mwembe Ma-
kumbi City, Rajab Mrisho, amesema 
anawaheshimu Mlandege FC kwa 
kuwa ni wakongwe katika soka la 
Zanzibar na wana uzoefu katika Ligi 
Kuu, lakini amejiandaa kukabiliana 
nao vilivyo.

Mwembe Makumbi City itashuka 
uwanjani leo, Jumatatu kuwakabili 
Mlandege FC katika mchezo wa ligi 
hiyo, utakaopigwa majira ya saa 
kumi alasiri kwenye Uwanja wa New 
Amaan Complex, ikiwa ni mwendelezo 
wa Ligi Kuu Zanzibar inayodhaminiwa 
na Benki ya Watu wa Zanzibar, PBZ.

Akizungumza na gazeti hili kocha 
huyo alisema kikosi chake kimeji-
andaa kukabiliana na timu yoyote 
itakayokuja mbele yao hasa katika 
kusaka alama tatu muhimu.

Alisema anajua mchezo huo utaku-
wa mgumu kwa kuwa wapinzani wao 
watataka kupata alama tatu muhimu, 
mpango ambao unafanana na Mwem-
be Makumbi City.

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Habibu Pengo wa Dar es Sa-
laam, amejigamba vikali kumtwanga 
mpinzani wake, Ayubu Mwankina 
kutoka Morogoro katika pambano la 
Homa ya SGR litakalofanyika Ijumaa 
wiki hii kwenye Ukumbi wa Tanzanite 
mkoani Morogoro. 

Akizungumza na Nipashe jana, bon-
dia huyo alisema amejiandaa vizuri 
kumshushia kipigo mpinzani wake 
kwani anamfahamu vema. 

“Nitahakikisha heshima yangu in-
arudi kwa kumshushia Ayubu kichapo 
ambacho hatakaa akisahau katika 
maisha yake yote,” alisema Pengo. 

Alisema kutokana na kiwango ali-
chokuwa nacho hakuna bondia yoy-
ote ambaye anaweza kumpiga kwa 
KO siku hiyo kutokana na maandalizi 
anayoyafanya. 

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa 
bondia huyo, Haji Ngoso, alisema 
hana wasiwasi na bondia wake kuto-
kana na mazoezi anayompa. 

Mwembe Makumbi 
City yazitaka tatu 
za Mlandege leo

Pengo ajigamba 
pambano la SGR 

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

HUKU ikiwa tayari imecheza 
michezo mitano ya Ligi ya Cham-
pionship na kujikusanyia pointi 
10 zinazoiweka katika nafasi ya 
tano kwenye msimamo wa ligi 
hiyo, Stand United ndiyo kwanza 
wamezinduka na juzi kuzindua 
rasmi jezi zake mpya za msimu 
huu wa 2024/25.

Stand United ambayo ilianza 

msimu mpya na jezi za zamani 
katika michezo mitano iliyocheza 
hadi sasa, imeshinda mitatu, sare 
moja na kupoteza mmoja.

Akizungumzia uzinduzi huo, 
ambao ulifanyika juzi katika 
Uwanja wa Nguzo Nane Man-
ispaa ya Shinyanga, Msemaji 
wa timu hiyo, Ramadhani Zoro, 
alisema jezi hizo mpya zinapati-
kana katika maduka mbalimbali 
kwa bei ya Sh.25,000 na zitatu-

mika katika msimu wa Ligi ya 
Championship 2024/25.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mashindano na Usajili wa timu 
hiyo, Chrispin Kakwaya, alisema 
jezi hizo mpya zina ubora wa hali 
ya juu, na kwamba Stand United 
hivyo waisapoti timu yao kwa 
kuzinunua.

Kwa upande wa Kocha Mkuu 
wa Stand United, Meja Abdul 
Mingange, akizungumza kwenye 

uzinduzi wa jezi hizo, aliwaomba 
mashabiki wa timu hiyo maarufu 
kama ‘Chama la Wana’, kuji-
tokeza kwa wingi kuiunga mkono 
timu hiyo, ili aendelee kufanya 
vizuri katika mechi zake na hati-
maye kupanda Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

“Mchezo wa mpira wa miguu 
unahitaji kuungwa mkono, 
tunawaomba mashabiki wa timu 
ya Stand United wawe pamoja na 

timu yao muda wote,” alisema 
Mingange.

Aidha, aliongeza mchezo ujao 
wataikaribisha timu ya Bigman 
na kuwaomba mashabiki ku-
jitokeza kwa wingi uwanjani, 
ili wapate pointi tatu, kabla ya 
michezo miwili inayofuata dhidi 
ya Mbeya Kwanza na Biashara 
United, ambapo lengo lao ni 
kuvuna alama zote tisa kwenye 
mechi hizo tatu.

Stand United wazinduka, wazindua jezi mpya

Kiungo Msham-
buliaji wa 
Simba, Kibu 
Denis, akiwek-
wa mtu kati 
na wachezaji 
wa Yanga, 
Chadrack 
Boka (kulia) na 
Khalid Aucho, 
katika mechi ya 
‘Derby ya Ka-
riaoko’ ya Ligi 
Kuu Bara iliyo-
pigwa Uwanja 
wa Benjamin 
Mkapa, Dar es 
Salaam juzi na 
Yanga kushinda 
bao 1-0. Katika 
harakati hizo 
za Kibu kutaka 
kuivuka ngome 
ya Yanga, Boka 
alimchezea 
rafu mbaya 
ndani ya 18, 
moja ya tukio 
kati ya mawili 
ambayo Mwa-
muzi Ramad-
hani Kayoko, 
analalamikiwa 
kwa kutotoa 
penalti kwa 
Simba. MPI-
GAPICHA 
WETU

HII HAPA...!  



KYLE WALKER KUUZWA

KLABU ya Manchester City, iko tayari kumuuza 
nahodha Kyle Walker, 34, kwa takriban pauni milioni 
15 msimu ujao wa majira ya joto. Beki huyo wa England 
analengwa na Al-Ahli ya Saudi Arabia. (Daily Star)

BUONANOTTE AWANIWA

MANCHESTER City na Liverpool zimeonesha nia ya 
kumnunua fowadi wa Brighton Facundo Buonanotte, 
19, ambaye yuko kwa mkopo Leicester City. (Fichajes)

KERKEZ BEI JUU

KLABU ya Bournemouth itataka “fedha nyingi” kama 
watamuuza beki wa Hungary, Milos Kerkez, 20, ambaye 
anazivutia Liverpool, Arsenal na Manchester United. 
(Football Insider)

SCHLOTTERBECK KUMRITHI DIJK

LIVERPOOL inamlenga beki wa Borussia Dortmund 
na Ujerumani, Nico Schlotterbeck, 24, kama mbadala 
wa Virgil van Dijk, iwapo Mholanzi huyo ataondoka ka-
tika klabu hiyo msimu ujao wa majira ya joto. (Caught 
Offside)

SEMENYO AITAKA ARSENAL

ARSENAL imetiwa moyo iwapo inataka kumnunua 
mshambuliaji wa Bournemouth, Antoine Semenyo, 24, 
baada ya kusema yeye ni shabiki wa ‘Washikabunduki’ 
hao na anataka kucheza soka ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. (Football 365)

FERNANDEZ KURUDI UNITED

KLABU ya Manchester United huenda ikamsajili 
tena beki wa kushoto, Alvaro Fernandez , 21, ambaye 
alijiunga na Benfica kwa mkataba wa kudumu msimu 
wa majira ya joto na anafuatiliwa na Liverpool na Real 
Madrid. (Teamtalk)

BARCA NA NYOTA WAKE

BARCELONA imeanzisha mazungumzo ya mkataba 
kuhusu makubaliano mapya kwa mlinzi Ronald Araujo, 
25, anayelengwa na Manchester United na Chelsea - na 
kiungo Frenkie de Jong, 27, ambaye pia anasakwa na 
Mashetani Wekundu. (90 min)

POGBA BASI TENA JUVENTUS

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba, 31, 
anaonekana kutokuwa na uwezekano wa kuichezea 
tena Juventus mara tu marufuku yake ya kutumia dawa 
za kusisimua misuli itakapokamilika Machi baada ya 
mkurugenzi wa klabu hiyo kusema kuwa kikosi kimeka-
milika bila yeye. (DAZN, via ESPN)

TUCHEL NA ENGLAND

KOCHA wa England, Thomas Tuchel, atapokea maru-
purupu ya pauni milioni tatu ikiwa anaweza kuiongoza 
England kushinda Kombe la Dunia la 2026. (The Sun)

GUEHI ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United iko tayari kufufua mpan-
go wa kumsajili beki wa England na Crystal Palace, Marc 
Guehi, 24 kwa takriban pauni milioni 80. (Team Talk)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

D
ECLAN Rice amewajia juu 
wachezaji wenzake wa Ar-
senal, baada ya kichapo 
cha mabao 2-0 kutoka kwa 

Bournemouth ambapo walimaliza 
mchezo wakiwa 10 kwa mara ya tatu 
msimu huu.

Mchezo huo uliopigwa
 kwenye Uwanja wa

 Vitaly uligeuka kuwa
 mgumu kwa Arsenal
 baada dakika ya 30

 William Saliba kutolewa
 nje kwa kadi nyekundu
 kwa kumchezea vibaya

 Evanilson. 
Mchezaji huyo wa Kimataifa wa 

Ufaransa, awali alioneshwa kadi 
ya njano kabla ya ukaguzi wa VAR 

   Tumejifunga mara tatu, 
hatuwezi kufanya makosa ya 
kipuuzi, unahitaji nyota wako...

HABARI MICHEZO

kubadilisha na kuwa nyekundu.
Bournemouth walianza kucheza 

kwa juhudi kubwa zaidi za kusham-
bulia na walipata bao dakika ya 70 
lililofungwa na Ryan Christie, kabla 
ya mkwaju wa penalti wa Justin 
Kluivert kuiweka pabaya Arsenal na 
kujikuta wakipoteza kwa mara ya 
kwanza msimu huu.

“Tumejifunga mara tatu katika 
mechi nane nyumbani kwa Bright-
on na ugenini kwa Manchester City. 
Bournemouth wametufunga 2-0,” 
alisema Rice akiiambia Sky Sports 
baada ya mchezo huo.

“Najivunia wachezaji kwa kupi-

gana hata tulipobakia 10, lakini tu-
natakiwa kuacha kufanya makosa, 
kwa sababu tunatakiwa wachezaji 
11 kwa dakika 90.

“Tukiwa na wachezaji 10 tulione-
sha tabia na haiba nyingi kusalia 
kwenye mchezo. Nafasi kubwa ili-
kuwa ya Gabriel Martinelli na kipa 
aliisoma na kuokoa.

“Hatuwezi kufanya makosa ya 
kipuuzi, unahitaji wachezaji wako 
wote bora uwanjani wakati wote. 
Imani ni kubwa na tutashikamana. 
Huu ni mpira wa miguu, chochote 
kitakachotokea cha muhimu ni ku-
shikamana na kubaki pamoja.”

RICE ALIA NA WACHEZAJI 
WENZAKE ARSENAL IKIFA

Jumatatu Oktoba 21, 2024
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Neymar rasmi arejea dimbani

Modric avunja 
rekodi Madrid
MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti, amemsifu Luka Modric, 
kama “mchezaji wa ajabu” baada 
ya kiungo huyo kusherehekea 
kuwa mchezaji mwenye umri 
mkubwa zaidi katika klabu hiyo 
kutoa asisti katika ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Celta Vigo, juzi.

Bao la kustaajabisha la Kylian 
Mbappe liliiweka Madrid mbele 
katika kipindi cha kwanza, kwenye 
Uwanja wa Balaidos Jumamosi, na 
Williot Swedberg akaisawazishia 
Celta.

Modric kisha akatokea benchi - 
akivunja rekodi ya Ferenc Puskas 
kama mchezaji mwenye umri 
mkubwa zaidi wa Madrid kush-
iriki katika mechi ya mashindano, 
akiwa na miaka 39 na siku 40 
kabla ya kumpa asisti Vincius Jun-
ior aliyefunga bao la ushindi.

“Ni heshima na furaha kufundi-
sha na kufanya kazi na Modric,” 
alisema Ancelotti akiiambia Real 
Madrid TV. 

“Pamoja na kila kitu ambacho 
ameweza kufikia, yeye ni mchezaji 
wa ajabu na mtu wa juu.”

Ushindi wa Madrid dhidi ya Cel-
ta unawaweka sawa kwa pointi na 
Barcelona kileleni mwa jedwali la 
LaLiga, kabla ya mchezo wa Barca 
dhidi ya Sevilla jana, Jumapili.

Pia iliongeza msururu wao wa 
kutopoteza katika LaLiga hadi 
mechi 42, mchezo mmoja chini ya 
rekodi inayoshikiliwa na Barcelo-
na, ​​ambao Madrid watakutana nao 
kwenye Clasico wikendi ijayo.

“Modric huwa anachangia, iwe 
anaanza au anatokea benchi,” 
alisema Ancelotti katika mkutano 
wake na waandishi wa habari. 
“Ana ubora mwingi ambao unatu-
saidia.

“Hakuna maneno mengi ya 
kuongeza, bado ni mzuri. Ni mtaal-
amu wa ajabu, anafanya kazi kwa 
bidii, ni mtulivu, ana tabia nzuri, 
Real Madrid wana bahati kuwa na 
mchezaji huyu.”

MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag, amekiri Manchester 
United ilirejea kwa moto katika kip-
indi cha pili dhidi ya Brentford, baa-
da ya kukasirishwa na mazingira ya 

bao la kwanza la utata la wageni hao kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu, juzi Jumamosi.

United ilihitaji mabao ya kipindi cha pili 
kutoka kwa Alejandro Garnacho na Rasmus 
Højlund, ili kutoka nyuma na kushinda 2-1 
ushindi wao wa kwanza kwenye michezo 
sita katika mashindano yote.

United walikuwa na hasira ya kwenda 
mapumziko wakiwa nyuma kwa bao 1-0 
baada ya Ethan Pinnock kwa mpira wa kona 
huku Matthijs de Ligt akiwa nje ya uwanja 
akipokea matibabu ya jeraha la kichwa.

Aidha, iIikuwa ni mara ya tatu kwa De Ligt 
aliyetokwa na damu kuamriwa kutoka nje ya 
uwanja na Brentford alichukua nafasi hiyo.

“Ilikuwa damu, hivyo alikuwa tayari am-
etibiwa jeraha hilo,” alisema Ten Hag.

“Sikuelewa kwa nini alitolewa nje. Nilik-
wenda kwa Matthijs na akasema ‘ni damu 
lazima nitoke, sijui kwa nini.’ Ilikuwa wakati 
mzuri sana kwa sababu Brentford ni wazuri 
sana kwenye kona na unakosa moja ya vi-
chwa vyako bora zaidi.”

Msaidizi wa Ten Hag, Ruud van Nistel-
rooy, alioneshwa kadi ya njano kwa kurushi-
ana maneno na Ofisa wa Nne, Gavin Ward, 
yaliendelea hadi mapumziko.

“Bila shaka, tulikuwa na hasira wakati wa 
mapumziko,” alisema.

“Unaona umoja, ari ya mapigano na tuna-
ongeza ari ya kufunga mabao. Takwimu zi-
naonesha tunacheza soka nzuri msimu huu 
na hatufungi vya kutosha, lakini leo ( juzi), 
tumefunga mabao mawili maridadi.”

Ushindi kwa United utapunguza shinikizo 
kwa Ten Hag kabla ya safari ya Alhamisi ku-
wakabili Fenerbahce ya Jose Mourinho. 

RIYADH, Saudi Arabia

NEYMAR atarejea kwenye 
kikosi cha Al Hilal, kwa 
ajili ya mechi yao ya Ligi 
ya Mabingwa Asia wiki 
ijayo, baada ya kukaa nje 
ya uwanja kwa mwaka 
mmoja kutokana na jera-
ha, klabu hiyo ya Saudi 
Arabia imetangaza.

Al Hilal, ilitoa tangazo 
hilo katika video kwenye 
mtandao wa kijamii, huku 
Neymar akisema, “Najua 
una wasiwasi. Mimi pia. 
Tarehe 21 Oktoba, nare-
jea.”

Al Hilal itamenyana 
na Al-Ain ya Umoja wa 
Falme za Kiarabu siku ya 
Jumatatu.

Kampuni yake ya uuzaji 

ya NR Sports, ilisema ka-
tika taarifa yake Jumamo-
si, kwamba mapenzi ya 
Mbrazil huyo kwa soka na 
matumaini yake ya kuche-
za Kombe lijalo la Dunia 
yanamrudisha uwanjani.

“Ingawa hakuna ua-
muzi wa mwisho wa kure-
jea kwake, namba 10 huyo 
ataweza kucheza (leo 
Jumatatu), ili kuendeleza 
maisha yake ya ajabu,” il-
isema taarifa hiyo.

Neymar alisajiliwa na 
timu ya Riyadh mnamo 
Agosti 2023 na alicheza 
michezo mitano pekee 
alipofanyiwa upasuaji, 
baada ya kupasuka mfupa 
wa goti lake la kushoto ali-
pokuwa kwenye majuku-
mu ya kimataifa Oktoba 

mwaka jana.
Chapisho la mtandao 

wa kijamii pia lililochap-
ishwa Jumamosi, lil-
ionesha mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 
32 akizungumza kuhusu 
kupona kwake na alion-
esha picha za juhudi zake 
za kurejea.

“Kila wakati ninapo-
jeruhiwa, narudi. Lakini 
sirudi nusu,” alisema Ney-
mar kwenye video hiyo.

Neymar alirejea 
mazoezini Julai, lakini 
Septemba kocha wa klabu 
yake Jorge Jesus, alizima 
matarajio ya kurejea mara 
moja. Kocha huyo raia 
wa Ureno hakuthibitisha 
Neymar atacheza siku ya 
Jumatatu.

TEN HAG AJIFUTUA 
KUIFUNGA 
BRENTFORD
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Na Mwandishi Wetu

W
AKATI mechi ya ‘Ka-
riakoo Derby’ Simba 
na Yanga, ikipigwa 
katika Uwanja wa 

Benjamin Mkapa juzi na kusi-
simua mashabiki wengi kuto-
kana na soka la uhakika lililotan-
dazwa, Mdhamini Mkuu wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Benki 
ya Taifa ya Biashara (NBC), ili-
fanikiwa kuipamba na kuandaa 
matukio kadhaa kwa ajili ya 
wapenzi wa mchezo huo pamo-
ja na wateja wao.

Matukio hayo yalilenga kutoa 
fursa kwa wadau hao kukutana 
pamoja, ili kuutazama na ku-
furahia vizuri zaidi mchezo huo 
ambao ulimalizika kwa Yanga 
kushinda bao 1-0 katika dakika 
ya 86 lililopatikana kwa beki 
wa Simba Kelvin Kijili kujifunga 
wakati akiwa kwenye harakati 
za kuokoa.

Pamoja na kuandaa chakula 
cha mchana kwenye hotel ya 
Four Points iliyopo jijini Dar es 
Salaam, mahususi kwa baadhi 
ya wateja wake wanaoshabikia 
timu hizo mbili, mdhamini 
huyo pia aliwawezesha kwenda 
Uwanja wa Benjamin Mkapa 
wakiwa kwenye msafara maal-
um, ili kushuhudia mechi hiyo 
wakiwa kwenye jukwaa la VIP. 

Shughuli zote hizo ziliongo-
zwa na maofisa waandamizi 
wa benki hiyo wakiongozwa 
na Mkurugenzi wa Fedha, Ray-
son Foya, ambaye pia alipata 
wasaa wa kukabidhi tuzo kwa 
Mchezaji Bora wa Mchezo (Man 
of the Match), Maxi Nzengeli, 
kutoka Klabu ya Yanga, tukio 
lililoshuhudiwa na maelfu ya 
mashabiki waliofika uwanjani 
hapo na wengine wengi wal-
iokuwa wakitazama mchezo 
huo kupitia matangazo ya moja 
kwa moja ya televisheni.

Zaidi, benki hiyo iliandaa 
‘screen’ kubwa kwenye baadhi 
ya maeneo ya Jiji la Dar es Sa-
laam, ikiwamo katika mgahawa 
maarufu wa Hoppipola uliopo 
Masaki, ili kutoa fursa kwa 
mashabiki wengi zaidi ambao 
hawakupata wasaa wa kufika 
uwanjani waweze kushuhudia 
vizuri mechi hiyo kubwa zaidi 
nchini Tanzania na Ukanda wa 
Afrika Mashariki kwa ujumla.

Awali, akizungumzia hatua 
hiyo wakati wa hafla ya chakula 
cha mchana na wateja wao, 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano na Mahusiano ya Umma 
wa NBC, Godwin Semunyu, 
alisema ni mwendelezo wa 
maadhimisho ya mwezi wa 
huduma kwa wateja wa benki 
hiyo, sambamba na jitihada zao 
kama mdhamini mkuu wa ligi 
hiyo kuutumia mchezo pendwa 
wa soka kujenga mahusiano na 
wateja wao sambamba na ku-

chochea mapenzi ya wadau hao 
kwa klabu zao na mchezo huo 
kwa ujumla.

“Udhamini wetu kwenye 
mchezo huu pendwa zaidi 
nchini na duniani kwa ujumla, 
umekuwa hauishii tu kulenga 
katika kuboresha ligi hizi tatu 
tunazozidhamini, bali pia tume-
kuwa tukihakikisha wadau wetu 
wote muhimu wakiwamo wa-
fanyakazi, uongozi wa benki na 
wateja wetu wanakuwa sehemu 
ya mchezo huu kwa kushiriki 
moja kwa moja kwenye matukio 
mbalimbali, ikiwamo kushuhu-
dia mechi kubwa kama hizi,” 
alisema Semunyu.

Alisema benki hiyo inaende-
lea kubuni mikakati mikubwa 
zaidi ya kuiboresha ligi hiyo, ili 
kufikia malengo ya udhamini 
wake ambayo ni pamoja na 
kukuza vipaji na viwango vya 
soka nchini, kuchochea ajira 
kupitia michezo, kuongeza 

ushindani baina klabu zinazos-
hiriki na kuongeza hamasa ya 
mchezo huo nchini.

“Kila mtu ni shuhuda wa map-
induzi makubwa ambayo tayari 
benki ya NBC tumeyafanya ka-
tika misimu hii mitatu iliyopita 
ya udhamini wetu kwenye Ligi 
Kuu ya NBC na mwaka mmoja 
wa udhamini wetu kwenye Ligi 
ya Championship na Ligi ya Vi-
jana,” alisema.

Mbali na kuchochea ushinda-
ni kwenye ligi hizo kupitia ud-
hamini ulioziwezesha klabu 
shiriki kufanya usajili mzuri, 
imeshuhudiwa mdhamini huyo 
pia akitoa huduma muhimu za 
kibenki kwa timu hizo, ikiwamo 
bima za afya, mikopo ya usa-
firi kwa timu na kushiriki katika 
kudhamini hafla mbalimbali za 
mchezo huo, zikiwamo zile za 
kukabidhi vikombe vya ubing-
wa pamoja na kudhamini tuzo 
mbalimbali za mchezo huo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VITA ya ubingwa wa Ligi Kuu Zan-
zibar imezidi kupamba moto huku 
kukiwa hakuna mbabe ambaye 
amepata ushindi kwa asilimia 100.

Timu ambazo hazijaonja ma-
chungu ya kupoteza hadi sasa 
ni nne tu, ambazo ni KVZ FC, 
Mlandege FC, Malindi SC na 
Chipukizi FC, lakini hazijashinda 
kwa asilimia 100, kwani zote kuna 
mechi zimebanwa mbavu kwa 
kulazimisha ama kulazimishwa 
sare.

Ligi hiyo inajumuisha timu 16 
ambapo mwisho wa msimu, nne 
kutoka mkiani katika msimamo 
wa ligi hiyo, zitashuka daraja kwa 
kurudi Ligi Daraja la Kwanza kwa 
Kanda walizotoka, Unguja na 
Pambe.

Hadi kufukia sasa ligi hiyo ipo  
mzunguko wa saba, huku timu ya 
Inter Zanzibar FC ikiburuza mkia 
kwa kuwa na alama moja katika 
michezo saba aliyocheza.

Timu ya pili kutoka mkiani ni 
Tekeleza FC nayo ina alama moja 
ikiwa imecheza michezo sita, iki-
fuatiwa na New City FC ambayo 
ina pointi mbili katika michezo 
saba na ya nne kutoka chini ni 
Mwenge SC ambayo ina alama nne 
katika michezo saba.

Kwa upande wa timu nne za juu 
ni Mwembe Makumbi City ndio ki-
nara wa ligi hiyo ikiwa na alama 15, 
nafasi ya pili ikikaliwa na  KMKM 
SC yenye pointi 14 ikifuatiwa na 
Mafunzo FC wenye alama 13 sawa 
na Malindi inayoshika nafasi ya 
nne.

NBC YAFURAHIA ‘DERBY’ YA KARIAKOO 

LIGI KUU 
Z’BAR YAZIDI 
KUNOGA

Mkurugenzi wa Fedha wa Benki ya NBC, Rayson Foya (kulia), akikabidhi Tuzo ya Mchezaji 
Bora (Man of The Match), kwa mchezaji wa Yanga, Maxi Nzengeli, aliyeibuka mchezaji bora 
wa mchezo dhidi ya Simba kwenye ‘Kariakoo Derby’ uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam juzi. Yanga ilishinda bao 1-0. MPIGAPICHA WETU

wa kuboresha zaidi kikosi 
chetu kwa kuwa mbio za 
ubingwa bado zipo wazi,” 
alisema.

Yanga ilipata bao pekee 
dakika nne kabla ya mch-
ezo kumalizika likiwa la 
kujifunga kwa beki Kelvin 
Kijili katika harakati za 
kuokoa mpira uliopigwa 
na Maxi Nzengeli, baada ya 
kutemwa na kipa, Moussa 
Camara kutokana na faulo 
ya Clatous Chama.

Matokeo ya mchezo huo 
yanaifanya Yanga kufikisha 
pointi 15 na kwenda mpaka 
nafasi ya pili ya msimamo 
wa Ligi Kuu, chini ya Singi-
da Black Stars yenye pointi 
16.

Mabingwa hao watete-
zi wameweka rekodi ya 
kucheza michezo mitano, 
ikishinda yote, ikifikisha 
mabao tisa bila kuruhusu 
wavu wake kuguswa na 
kuendelea kutopoteza 
mechi.

Kipigo ilichokipata Sim-
ba ni cha kwanza kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu, ikishuka hadi 
nafasi ya nne ya msimamo 
ikisalia na pointi 13.

Timu hizo zitashuka 
tena kesho dimbani, Sim-
ba ikicheza dhidi ya Pris-
ons, Uwanja wa Sokoine, 
Mbeya, saa 10:00 jioni, Yan-
ga ikiwa Uwanja wa Azam 
Copmlex, Dar es Salaam, 
saa 1:00 usiku dhidi ya JKT 
Tanzania.

Gamondi 
asifu ubora 
wa Simba
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ni mkakati wa kwenda kushambu-
lia kupitia pembeni kwani alijua 
tayari, Shomari Kapombe, beki wa 
kulia na Mohamed Hussein ‘Tsha-
balala’ wanakuwa wameshakuwa 
hoi kwa kuchoka.”Kipindi cha pili 
niliwaingiza Mzize na Musonda, ili 
wakimbie kwenye nafasi za wazi, 
tunafahamu Simba wanashambu-
lia sana kupitia mabeki wao wa 
pembeni na dakika 30 za mwisho 
huwa wanachoka na kuacha na-
fasi kila mechi. Huo ndio ulikuwa 
mpango wetu.

“Tulifahamu kama ilivyo kawai-
da, watashambulia sana dakika 15 
mpaka 20 za mwanzo kisha sisi 

mpango wetu ni kipindi cha pili 
kucheza mchezo wetu tunaoufa-
hamu na ulilipa ila nawapongeza 
Simba wana timu nzuri imeimari-
ka kimbinu na hili ndio jambo zuri 
zaidi kupata mechi nzuri,” alisema 
raia huyo wa Argentina.

Alimalizia kumpongea Kocha 
Fadlu kwa kuibadilisha Simba na 
kuonekana kuwa timu tishio, in-
ayocheza kimkakati na maarifa na 
kwamba hilo ni jambo bora kwa 
soka la Tanzania.

Wakati Gamondi akisema hayo, 
Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu Da-
vids, amelia na mwamuzi Rama-
dhani Kayoko kwa kuwanyima 

walau penalti moja katika matukio 
mawili ya wazi kwenye mchezo 
huo, kutokana na mabeki wa Yan-
ga kuonekana kumfanyia mad-
hambi Kibu Denis, wanavyotaka 
huku akionekana kulikalia kimya 
jambo hilo.

Fadlu alipinga kuwa 
Yanga ni bora kuliko

 wao, bali akasema
 wana uzoefu tu, hivyo 
anachoona ni kwenda

 kukiimarisha zaidi
 kikosi chake.

Kocha huyo mbali na kumtupia 
lawama mwamuzi akidai timu 

Na Adam Fungamwango

H
UKU akisifu ubora wa 
watani wao wa jadi ka-
tika mechi ya ‘Derby ya 
Kariakoo’ juzi, Kocha 

Mkuu wa Yanga, Miguel Gamon-
di, amefichua mbinu ambayo 
huwa anaitumia dhidi ya Simba 
kuwa ni kuwashambulia pem-
beni hasa dakika 30 za mwisho, 
kwani mabeki wake mara nyingi 
huwa wanakuwa wameshacho-
ka.

Akizungumza baada ya mechi 
ya watani wa jadi iliyochezwa 
juzi, Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam na Yanga kushinda 
bao 1-0, Gamondi alisema hata 
mpango wake wa kuwaingiza 
Clement Mzize na Kennedy Mu-
sonda, kipindi cha pili ulikuwa 
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   Afichua pia mbinu ya kuifunga, Fadlu yeye alia 
kunyimwa penalti huku akisema Yanga...

Gamondi asifu ubora wa Simba

Yafahamu 
yaliyojiri ‘Dabi’ 
Simba, Yanga

Hizi ndizo rekodi 
za Tuchel, kocha 
wa sasa England

Modric avunja 
rekodi Madrid

yake imenyimwa penalti za wazi, 
aliisifu timu yake kuwa inazidi 
kuimarika kupata muunganiko 
na uzoefu, akidai hicho tu ndi-
cho wanachozidiwa na Yanga.

“Si kwamba Yanga ni bora 
kuliko sisi, bali wana uzoefu tu, 
tunapaswa kuimarisha kikosi 
chetu na tunafahamu dirisha 
dogo lipo jirani, hivyo tutapas-

Beki wa Yanga, Ibrahim Hamad ‘Bacca’ akimchezea madhambi ndani ya 18, 
Kiungo Mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis, kwenye mechi ya ‘Derby ya 
Kariakoo’ ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam juzi na Yanga kushinda bao 1-0. Hilo ni moja kati ya matukio mawili 
aliyochezewa Kibu, ambayo Mwamuzi Ramadhani Kayoko, analalamikiwa kwa 
kutotoa penalti kwa Simba. MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

MECHI ya watani wa jadi, Simba na 
Yanga ilimalizika Jumamosi iliyo-
pita kwa Yanga kupata ushindi wa 
bao 1-0, ambapo beki wa kulia wa 
'Wekundu wa Msimbazi', Kelvin 
Kijili, alijifunga mwenyewe katika 
harakati za kutaka kuokoa.

Ilikuwa ni mechi ya raundi ya 
nane ya Ligi Kuu Tanzania Bara, 
mzunguko wa kwanza iliyochezwa...

LONDON, England

THOMAS Tuchel ameteuliwa kuwa 
kocha mpya wa England akichukua 
mikoba ya Gareth Southgate.

Tuchel amekuwa kocha wa tatu wa 
kigeni kuinoa England na...

MADRID, Hispania

KOCHA wa Real Madrid, Carlo An-
celotti amemsifu Luka Modric kama 
“mchezaji wa ajabu” baada ya kiungo 
huyo kusherehekea kuwa mchezaji 
mwenye umri mkubwa zaidi katika 
klabu hiyo kutoa asisti katika ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya Celta Vigo, juzi.

UKURASA 11

UKURASA 14

UKURASA 22


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

