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KITENDAWILI kuteguliwa I[jumaa kama ana
kesi ya kujibu, mlalamikaji Boaz kutotoa usha-
hidi, Jamhuri yaufunga... Endelea Ukurasa 2

St e E
: ;

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Rais wa Baraza
la Umoja wa Ulaya (EU), Charles Michel, baada ya kuwasili

PICHA: IKULU

Waliojitolea
wakati wa

corona sasa
kulipwa posho

UKURASA 10 Mwili wa dereva wa bodaboda Mohamed Juma Mohamed (22), mkazi wa Coco Beach, Wilaya ya Mtwara, ukipaki-
wa kwenye gari la polisi, baada ya kupatikana katika msitu wa Hiari nje kidogo ya mji wa Mikindani jana. Habari
kamili uk. 4. PICHA: ABDALLAH KHAMIS

Ajinyonga madai ya kusikia sauti ya marehemu mamave

UKURASA 2

m MORRISON NDANI SIMBA KANOUTE, SAKHO NJE UK.24
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Ajiva madai kusikia
sauti ya marehemu

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara Benki ya NMB, Filbert Mponzi (katikati) na Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Umoja wa Machinga Tanzania (SHIUMA), Ernest Masanja (wapili kushoto), wakishika mfano wa_kadi
maalumu kwa ajili ya machinga iliyozinduliwa kurah|5|sha upatikanaji wa huduma za kifedha kwa wajasiri-

Mkuu wa Udhibiti NMB, Oscar Nyirenda, Ofisa Mkuu Huduma Shirikishi, Nenyuata Mejooli na (kushoto) ni
Mkurugenzi Msaidizi Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu, Juma Samuel.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Saa 56 hatima kesi ya Mbowe

Na Kulwa Mzee

SAA 56 zimebaki kitendawili cha kesi
ya ugaidi inayomkabili Mwenyekiti wa
Chama cha Demokraasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe na wen-
zake watatu kuteguliwa.

Hatua hiyo ni baada ya Jamhuri
kuieleza Mahakama Kuu  Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi mbele ya Jaji Joachim Tiganga,
anayesikiliza kesi hiyo kwamba ha-
itapeleka mashahidi zaidi, hivyo kuom-
ba kufunga ushahidi.

Mahakama sasa itatoa uamuzi kes-
hokutwa iwapo Mbowe na washtakiwa
wengine wana kesi ya kujibu au la. Ua-
muzi huo unatarajiwa kutolewa saa
8:00 mchana.

Jamhuri, wakati wa kuanza shauri
hilo miezi mitano iliyopita, ilidai kuwa
itakuwa na mashahidi 24 na vielelezo
kadhaa katika kuijenga kesi hiyo, lakini
hadi jana ilikuwa imepeleka mashahidi
13 tu.

Kutokana na hali hiyo, mlalamikaji
katika kesi hiyo, aliyekuwa Mkurugenzi
wa Upelelezo wa Makosa ya Jinai (DCI),
Kamishna Robert Boaz, hatapanda ki-
zimbani kutoa ushahidi.

Baada ya Jamhuri kufunga ushahidi
wa Inspekta Tumaini Swila, Wakili wa
Serikali Mwandamizi alitoa taarifa juu
ya kutokupeleka mashahidi 11 walioba-
ki.

Kamishna Boaz ni mlalamikaji katika
kesi hiyo na ndiye aliyedaiwa kupewa
taarifa na Luteni Dennis Urio kwamba
Mbowe amemtuma atafute makoman-
doo waliostaafu au kufukuzwa jeshi ili
ashirikiane nao kufanya vitendo vya ki-
gaidi katika mikoa ya Morogoro, Moshi,
Arusha, Mbeya na Mwanza.

Pia aliambiwa Mbowe na wenzake
wana mpango wa kuwadhuru viongozi
wa serikali akiwamo aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya.

Wakili Kidando alidai kwa upande

wao walifanya tathmini ya kesi na
mashahidi ambao tayari wametoa ush-
ahidi na baada ya shahidi wa 13 hawa-
takuwa na shahidi mwingine.

“Mheshimiwa Jaji tunafunga ushahidi
tunaiachia mahakama yako tukufu ione
washtakiwa wote wanne wana kesi ya
kujibu ili shauri liendelee kwa hatua ya
utetezi,” alidai Kidando.

Mawakili wa utetezi hawakuwa na
pingamizi la hatua hiyo na mahakama
ilikubali kufunga kesi kwa upande wa
Jamhuri.

Wakili Peter Kibatala na jopo lake
waliomba mahakama iwaruhusu kufan-
ya majumuisho ili kuisaidia mahakama
kuona kwamba washtakiwa hawana
kesi ya kujibu kwa njia ya mdomo.

Kibatala alidai wako tayari wakati
wowote endapo tu watakuwa wame-
pewa mwenendo wa kesi.

Jaji Tiganga alisema hadi jana karani
wake alikuwa amechapa kurasa 1,400
za kesi na hajui zimebakia kurasa ngapi,
lakini anafikiri zitakuwa zimeongezeka
kuchapwa hadi kufikia 1,500.

Jaji Tiganga alisema baada ya kujadili-
ana na mawakili wa pande zote mbili,
kwa kuzingatia mazingira ya pande zote
mbili, mahakama itapitia yenyewe ush-
ahidi na kutoa uamuzi.

“Mahakama itapitia yenyewe usha-
hidi wa upande wa mashtaka. Kama
washtakiwa watakuwa na kesi ya kujibu
au la itajulikana kwenye uamuzi Febru-
ari 18, mwaka huu.

MBOWE KUTOROKA

Awali, akihojiwa na Wakili Kibatala,
shahidi Swila alidai kuwa hakuwahi
kuona taarifa ya Mbowe kutoroka
nchini.

Aidha, Inspekta Swila alidai vituo vya
mafuta vilivyotakiwa kulipuliwa katika
mpango unaodaiwa wa kigaidi ulipang-
wa na Mbowe ni Morocco, GPB Kilwa
Road, Puma Kilwa Road, Bigbon Kari-
akoo na Puma Sinza.

Katika maelezo yake, shahidi huyo

alidai tangu mshtakiwa Halfani Bwire
akamatwe, Mbowe hakuwahi kufika
kituo chochote cha polisi kumuulizia ki-
tendo ambacho kiliwafanya waone nia
yake ovu.

Alidai kuwa hakuna sheria inayomla-
zimisha Mbowe kufika kituo cha polisi
kumtafuta Bwire, lakini katika uchun-
guzi wake hakuchunguza kujua kama
mke wa Bwire alimfahamisha Mbowe
kukamatwa kwa mumewe.

Shahidi huyo alidai kuwa iliku-
wa haifahamiki kama walivyokuwa
wakimtafuta Bwire alikuwa na jukumu
la kumlinda Mbowe na alikuwa katika
jukumu la kumpokea Tundu Lissu na
kwamba wakati wanamkamata, Bwire
alikuwa akitokea kazini kwake Mbowe.

Inspekta Swila alidai kuwa aliyekuwa
akifuatilia safari za Mbowe ndani na nje
ya nchi ni Kamishna Msaidizi wa Polisi
Ramadhan Kingai.

Shahidi alidai hafahamu kama
baada ya uchaguzi mkuu mwaka 2020,
Mbowe, Godbless Lema na Boniface
Jacob walifichwa sehemu mbalimbali
ikiwamo Bagamoyo na Oysterbay na
walipewa dhamana.

Pia alidai kuwa hakuwahi kuona
katika jalada la kesi ya ugaidi CD/
IR/2097/2020 kuna taarifa kuwa
mtuhumiwa Mbowe ametoroka nchini
na kwamba katika kesi hiyo ya ugaidi
hakuna mshtakiwa ambaye aliwahi
kuhukumiwa kifungo.

Kuhusu simu, alidai kuwa alikabidhi
simu nane za washtakiwa lakini katika
ushahidi wake hakuwahi kufafanua
kwamba simu moja kati ya hizo ilikuwa
na chaji mwaka mmoja na nusu.

Kibatala alimaliza kumuhoji shahidi
huyo jana na upande wa Jamhuri unata-
rajiwa kuita shahidi mwingine wa 14.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Bwire,
Mbowe, Adamu Kasekwa na Moham-
med Ling'wenya ambao wanashtak-
iwa kwa kula njama kufanya vitendo
vya kigaidi kati ya Mei Mosi na Agosti 5,
2020.

mama yake

Na Gurian Adolf, MPANDA

MKAZ| wa Kitongoji cha Mpanda
Hotel, Manispaa ya Mpanda mkoani
Katavi, Willy Mwakapimba (48), ame-
kutwa amejinyonga kwenye chumba
cha mpenzi wake, Hawa Ayubu, na
kuacha ujumbe wa maandishi kuwa
alisikia sauti ya marehemu mama
yake ikimtaka aende akafukue kaburi
Ili atoe vitu vya Kishirikina.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kivukoni,
Kata ya Shanwe, Michael Sikeny-
enzi, alisema tukio hilo lilitokea juzi
majira va saa 4:15 Kata ya Shanwe
Manispaa ya Mpanda muda mfupi
baada ya Mwakapimba kutoka kituo
cha polisi cha wilaya alikokuwa ame-
kwenda kuripoti baada ya kushikiliwa
kwa tuhuma za kufukua kaburi.

Alisema alipigiwa simu na kuitwa
nyumbani kwa Hawa na alipofika ali-
kuta Mwakapimba akiwa amejinyon-
ga chumbani hali ambayo ilimlazimu
atoe taarifa polisi ambao walifika
kwenye eneo hilo.

Sikenyenzi alisema kuwa kwenye
chumba hicho walikuta ujembe wa
maandishi aliokuwa ameandika mare-
hemu ukieleza kuwa alisikia sauti
ya marehemu mama yake ikimtaka
aende kwenye kaburi lake akafukue
kuna vitu vimefukiwa na ndugu yake
ambaye amekuwa akiwafanyia vi-
tendo vya Kishirikina ndugu zake.

Mwenyekiti alisema baada ya
kusoma ujumbe huo, aliwahoji ndugu
wa marehemu waliokuwa wame-
fika kwenye eneo hilo na mmoja
wa ndugu zake (jina linahifadhiwa)
ambaye alidai kuwa ni kweli mdogo
wake alikwenda kwenye makaburi
ya Mwangaza. )

Alisema mdogo wake huyo alifukua
kaburi la mama yao na kukuta kichwa
kinachosadikiwa ni cha binadamu na
sehemu va siri ya mwanamke, sanda
na kitambaa chekundu ambavyo.
alivichukua na kuvipeleka dukani kwa
ndugu yake aliyekuwa akimtuhumu
kuwa ni mshirikina. .

‘Baada ya kuwa amevipeleka vitu
hivyo, alisema Februali 11, mwaka
huu, kwenye duka hilo lililoko kwe-
nye Mtaa wa Mpanda Hotel, polisi
walipata taarifa kuwa kumetokea
kitendo hicho na walimkamata
Mwakapinda kumweka mahabusu
hadi siku iliyofuata mchana.

Mke wa Mwakapinda, Hawa Ayubu,
alisema yeye na marehemu wali-
kuwa wakiishi kama mume na mke
kwenye nyumba ambayo aliachiwa
na mume wake ambaye alifariki
dunia na katika maisha yake, yeye na
Mwakapinda walipata mtoto mmoja
wa Kike.

Alisema alipigiwa simu na mume
wake huyo ambaye akimtaka awahi
kurudi nyumbani kwa kuwa alikuwa
na shida naye na baada ya kufika ny-
umbani, alipoingia ndani ya chumba
walichokuwa wanalala, alimwona
mumewe akiwa amejinyonga juu ya
paa la nyumba kwa kutumia kamba
huku pembeni kukiwa na stuli jirani
na kitanda.

Mmoja wa majirani, Anastazia John,
alisema walisikia mayowe Hawa
akipiga kelele kuomba msaada hali
ambayo iliwalazimu wafike kwenye
eneo hilo na walipofika ndani ya
chumba, walikuta mwili wa mare-
hemu ukiwa kwenye paa la nyumba
huku akiwa amejinyonga. Alisema
wakati huo, mkewe huyo alikuwa
amepoteza fahamu kutokana na
mshtuko wa kifo cha mume wake.
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Naibu Spika, Mussa Azzan ‘Zungu’ (kulia), akipongezwa na Diwani wa Kata ya Kivu-

koni jijini Dar es Salaam, Sharik Choughule, kwa kuchaguliwa kwenye nafasi hiyo,

Mbaroni kwa tuhuma za

vdanganyifu,

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalumu ya
Dar es Salaam limewakamata watu
watatu kwa tuhuma za udangajifu aki-
wamo Hussein Ramadhani (30), mkazi
wa Sinza anayedaiwa kukamatwa aki-
wa amevaa sare za jeshi hilo akijifanya
ni askari polisi.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mkoani Dar es Salaam,
Kamanda wa Polisi wa kanda hiyo, Ju-
manne Muliro, alidai Ramadhani ali-
kuwa akikamata watu ovyo na wakati
mwingine kujihusisha na matendo ya
unyang’anyi wa kutumia nguvu akiwa
amevaa sare hizo.

Alibainisha kuwa kumbukumbu zi-
naonyesha kwamba mtuhumiwa huyo
alishawahi kufungwa jela miaka minne
kwa kosa la kujeruhi na kutumikia
kifungo katika magereza ya Mkuza
(Kibaha), Rwanda (Mbeya) na Kitai
(Mbinga).

Kamanda huyo alisema mtuhumiwa
huyo pia aliwahi kuhukumiwa kifungo
cha nje miezi sita na Mahakama ya
Mwanzo Buguruni kwa kosa la wizi.

“Jeshi la Polisi Kanda Maalumu ya
Dar es Salaam litaendelea kufuatilia
watu mbalimbali wanaojifanya wa-
tumishi wa mamlaka za serikali na ku-
wabughudhi raia wakati wao si mam-
laka husika,” alisema.

Pia alidai kuwa kwa nyakati tofauti
maeneo ya Kariakoo, mitaa ya Msim-
bazi na Livingstine, jeshi hilo lilim-
kamata Maila Majula (29), mkazi wa
Makongo juu kwa kutoa taarifa za uon-
go katika Kituo cha Polisi Msimbazi
kuwa ameibiwa gari lake aina ya IST
lenye namba za usajili T 303 DPS.

Kamanda Muliro alidai kuwa baada
ya uchunguzi kufanyika, ilibainika
kuwa mtuhumiwa huyo alipewa Sh.
milioni 10 na kaka yake ili akaziweke
benki, lakini alizitumia kwa matumizi
yake binafsi na kuamua kutengeneza
tukio la kufikirika kuwa pesa ile na
gari ziliibwa wakati yeye aliposhuka
kwa muda na aliporudi hakukuta gari
lililokuwa na fedha.

“Baada ya kumtilia shaka mtoa taar-
ifa, ilibainika kuwa taarifa hizo ni za
uongo, na ilibainika gari hilo alikuwa
amelificha maeneo ya Tabata kwa Swai
ambako lilipatikana,” alisema.

unyang’'anyi

Kamanda Muliro alisema tukio
lingine lilitokea Februari 10 mwaka
huu, majira saa tisa alasiri walipom-
kamata Mohamed Kisungura (37),
mkazi wa Kisemvule, kwa kutoa taarifa
za uongo katika Kituo cha Polisi Msim-
bazi akidai kuwa katika eneo la mataa
Mkunguni, alivamiwa na watu wawili
na kuporwa fedha.

Alidai kuwa mtuhumiwa huyo al-
iripoti kwamba watu hao walikuwa na
pikipiki na kumtishia kwa silaha aina
ya bastola na kumpora fedha Sh. mil-
ioni 37 ambazo alipatiwa na mwajiri
wake, Bariki Ngairo (42), mfanyabi-
ashara mkazi wa Kitunda ili azipeleke
benki ya NMB Tawi la Kongo.

Kamanda Muliro alidai kuwa baada
ya upelelezi kufanyika ilibainika
kwamba hakukuwa na tukio kama
hilo na kubainika kuwa mtu huyo ali-
kutana na watu wawili benki ambao
walijifanya kuwa ni wageni na walihi-
taji kubadilisha fedha za kigeni, hivyo
walimshawishi na kutoka nao nje ya
benki hiyo na kuingia Mtaa wa Mkun-
guni.

“Wakiwa njiani walimpatia mfuko
wa uliokuwa na karatasi zilizotengen-
ezwa kwa mfumo wa fedha za kigeni
ili akazibadilishe kwa hela za kigeni na
kukabidhi mfuko wa fedha uliokuwa
na fedha taslimu Sh. milioni 37.

“Baadaye alipobaini kuwa ameibiwa
kwa kutapeliwa, akaamua kutengen-
eza tukio la kufikirika la unyang’anyi
wa kutumia silaha,” alisema Muliro.

Kiongozi huyo wa polisi pia alisema
jeshi hilo limewakamata watuhumiwa
mbalimbali akiwamo Zulfa Ramadhani
(20) na wenzake 75 wakidaiwa kuwa
na dawa za kulevya kete 15 za Hero-
ine, bangi kete kubwa 396 na ndogo za
kawaida 1,380 na misokoto 1,200.

Pia alidai wamekamatwa watu tisa
kwa tuhuma za wizi wa pikipiki am-
bapo kati yake nane zimeibwa katika
maeneo mbalimbali mkoani Dar es Sa-
laam na zimepatikana.

Katika hatua nyingine alibainisha
kuwa jeshi hilo pia limefanikiwa kum-
kamata Dotto Japhari (39), mkazi wa
Tabata Kimanga na wenzake 12 wak-
iwa na mali za wizi ikiwamo TV tatu,
deki mbili, friji moja, jenereta mbili,
ving’amuzi vitano na grender tatu za
kutobolea ukuta.

Wakili adai ushahidi hukumu
ya Sabaya una dosari nyingi

Na Allan Isack, ARUSHA

WAKILI wa Waleta Rufani katika kesi
ya jinai namba 105 iliyokuwa inamka-
bili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro Lengai Ole Sabaya,
Majura Magafu, amedai Hakimu Odira
Amworo aliyekuwa akisikiliza shauri
hilo, hakufanya uchambuzi wa kina wa
ushahidi uliotolewa mahakamani kwa
kuwa kulikuwa na dosari nyingi.

Wakili huyo alitoa madai hayo jana
wakati wa usikilizwaji wa rufani hiyo
namba 129 mbele ya Jaji wa Mahakama
Kuu Kanda ya Arusha, Sedekia Kisanya.

Alidai kwamba kama Jeshi la Polisi
lingefanya upelelezi wa kina, lingebaini
kwamba kesi hiyo ni ya majungu na ya
kupika.

“Ni kwa nini polisi wanatakiwa kufan-
ya upelelezi wa kina? Ni ili kubaini tukio
limefanyika au halikufanyika au kama ni
majungu na sisi tunaona kesi hii ya uon-
go na ya majungu,” alidai wakili huyo.

Akiwasilisha hoja ya kupinga hukumu
iliyotolewa mahakamani huko, Wakili
Magafu alidai kwamba wana sababu 14
za kupinga hukumu hiyo.

Alidai hakimu aliyeendesha kesi hiyo,
hakufanya uchambuzi wa kina wa usha-
hidi uliotolewa mahakamani na kuwatia
hatiani Sabaya na wenzake.

Wakili huyo alidai kwamba kwa mu-
jibu wa kifungu cha 312 cha sheria ya
mwenendo wa makosa ya jinai, jaji au
hakimu anatakiwa kufanya uchambuzi
wa kina kuhusu ushahidi uliotolewa ma-
hakamani na hilo halikufanyika.

“Kama hakimu angeweza kufanya
uchambuzi wa kina, angeweza kugun-

dua kwamba hati ya mashtaka haikuki-
dhi matakwa ya kisheria na ushahidi
uliotolewa hauendani na hati ya mash-
taka.

“Tatizo la kwanza lilikuwa kuhusu
majina ya washtakiwa hasa wa kwanza
(Ole Sabaya) na mshtakiwa wa tatu (Dan-
iel Mbura) na yameendelea kuonekana
katika hati ya mashtaka,” alidai.

Pia alidai kwamba tatizo lingine ni
kuhusu mahali tukio lilipotokea na
mashahidi walisema tukio lilifanyika
eneo la Soko Kuu jijini Arusha, lakini ka-
tika hati ya mashtaka inaonyesha kwam-
ba tukio lilifanyika Mtaa wa Bondeni,
Arusha mjini.

“Kwa mujibu wa mpelelezi wa kesi hii
alieleza mahakamani kwamba mlalami-
kaji katika shauri hilo aliyekwenda polisi
ni Bakari Msangi lakini cha kushangaza
mashahidi wengine wamekuwa walala-
mikaji wakati hawakufika polisi kulala-
mika.

“Mshtakiwa wa kwanza na wa tatu wal-
itakiwa kuhojiwa na lakini haikufanyika
hivyo na hakimu angefanya uchambuzi
wa kina angebaini dosari hizo.

“Washtakiwa walifungwa miaka 30
kwenda jela, hivyo kulitakiwa upelelezi
kufanyika vizuri na siyo kupika vielelezo
vya ushahidi,” alidai.

Wakili Mosses Mahuna, alidai kwamba
hoja ya kwanza ni kwamba Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha, ili-
watia hatia waleta rufani kwa hati batili.

Alidai kwamba hati hiyo ilikuwa na
makosa matatu ya unyang’anyi kwa ku-
tumia silaha na katika kosa la kwanza na
la tatu kumekuwa na utofauti wa eneo
tukio lilipotokea Februari 9 mwaka 2021.

i

CONSULTANCY POSITION
PROJECT MONITOR FOR THE GIRL’'S RETENTION AND

TRANSITION INITIATIVE (GRTI)

indicators and targets, and risks.

governance.

the Government at all levels.

competencies:
+ Data management and report writing skills.
Risks management skills.

Kiswabhili will be a significant asset.

circumstances.

PricewaterhouseCoopers Limited (PwC), on behalf of our client, invites eligible incumbents to indicate their interest to provide
individual consultancy services as Project Monitor for the Girls Retention and Transition Initiative (GRTI) project implemented
by HakiElimu through a direct support from the Canadian Department of Foreign Affairs, Trade and Development (DFATD).

The incumbent’s responsibility will be to monitor the overall implementation of the GRTI project during its full project cycle,
with particular attention to progress made in achieving results related to established outcomes, outputs, performance

The ideal Project Monitor will possess the following key qualifications:
+ Master’s degree in relevant discipline from a recognized University.
Five (5) years of professional work experience in monitoring development projects, including gender equality
results in developing countries, preferably Tanzania or East Africa region.
Five (5) years professional work experience as a technical expert in capacity building and continuous support to
Implementing Partners (especially local NGOs and CSOs) in results-based management, monitoring and
reporting activities in one or more of the following sectors: education, health, inclusive economic growth, inclusive

Experience in developing and operationalizing Results Based Monitoring Plan for development work.

Experience in project management, managing procurement, work plans and budgets.
Experience of working with Development Partners, stakeholders from the Non-Government Organizations and

In addition to the key qualifications above, the incumbent is also expected to demonstrate the following skills and

Advanced professional proficiency in reading, spoken and written English — level 4+ as explained in
http://www.international.gc.ca/ifait-iaeci/test_levels-niveaux.aspx?lang=eng

Knowledge of gender equality and equity policy priorities and processes in Tanzania.
Interested individual incumbents may obtain detailed description of these services by sending a request email to
procurement@fssptz.org. Requests for further information will be received up to three working days prior to the submission

deadline. Any request received later than that may not be responded to.

Interested incumbents should send their Expressions of Interest ONLY electronically to procurement@fssptz.org not later
than 21st February 2022 at 23:59 hours. Late Expressions of Interest shall not be accepted for evaluation, irrespective of the

FSSP Manager

and the ability to work in

116695202
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Adaiwa kumuua mke
kisa malezi ya watoto

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

mkoani Rukwa, Charles Mwanakulya
(48) anadaiwa kumuua mke wake, Alber-
tina Mazwile (40) kwa kile kinachodaiwa
kuwa ni migogoro ya kifamilia.

Akizungumzia tukio hilo, Ofisa Mtend-
alisema jana kuwa tuklo hilo 1111tokea
Februari 13, majira ya saa 10:00 alfajiri
baada ya kuanza kwa ugomvi baina ya
wanandoa hao.

Kyando alisema kwa muda mrefu kuli-
kuwa na mgogoro wa kifamilia baina yao
hali iliyokuwa ilisababisha waﬁkishane
luhishi na kuendelea kuishi pamoja.

Naye Richard Mwanakulya, baba mza-

,f.a.b i

zi wa mtuhumiwa, alisema kwa muda
mrefu mtoto wake alikuwa na ugomvi
na mke wake, lakini walikuwa wakiwasu-
luhisha na mambo yakaonekana kutulia
na kuendelea na maisha kama kawaida.

Alisema mgogoro ulianza baada ya
watoto wao kuolewa bila kulipiwa ma-
hari kitendo ambacho mtuhumiwa ali-
kuwa akidai kinamuuma na mke wake
ndiye aliyesababisha kwa kuwa aliwalea
vibaya watoto wake wa kike.

Ilidaiwa kuwa mara kwa mara mtuhu-
miwa kila anaporejea nyumbani kutoka
klabuni, alikuwa akimtukana mke wake
akidai kuwa malezi yake mabaya kwa
watoto ndiyo yamewatia aibu na kusaba-
bisha watoto kuchukuliwa na wanaume
bila kulipiwa mahari.

Kutokana na ugomvi huo, ilielezwa

kuwa Februari 13 majira ya saa 10:00 al-
fajiri, alianza kumpiga mke wake, kipigo
kilichomsababishia majeraha makubwa
kichwani na kuvuja damu nyingi hati-
maye kupoteza maisha.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Rukwa,
William Mwampaghale, alikiri kutokea
tukio hilo na polisi wanamshikilia
mtuhumiwa wa mauaji hayo.

Alisema baada ya upelelezi wa awali
kukamilika, mtuhumiwa atafikishwa ma-
hakamani kujibu tuhuma zinazomkabili.

Hata hivyo, aliwataka wanandoa na
watu walioko katika uhusiano wa kimap-
enzi kutatua changamoto walizo nazo
mapema na kuwashirikisha viongozi wa
dini, wazee wa ukoo ili kuepusha viten-
do vya kujichukulia sheria mikononi na
kusababisha mauaji.

Wafanyabiashara wa Soko la Mbagala Rangitatu, mkoani Dar es Salaam, wakiandaa maeneo V|I|pokuvva viban-
da vyao, kwa ajili ya kuvijenga upya ili kuendelea na biashara zao, baada ya soko hilo kuteketea kwa moto

Jumamosi. PICHA: JENIFER GILLA

Bodaboda watatu
wauawa wWiki moja

Na Abdallah Khamis, MTWARA

MADEREVA watatu wa bodabo-
da wameuawa ndani ya wiki moja kuanzia
Februari 6, mwaka huu, katika Halmashauri
va Mamspaa va Mtwara Mikindani na miili
kutupwa katika msitu wa Hiari.

Watu wasiojulikana wanaokisiwa kufanya
mauaji hayo Walutupa miili katika Msitu
wa Hiari, nje kidogo ya mji wa Mikindani.

Kwa mu |bu wa Kaimu Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mtwara, Kamishna Msaidizi
wa Polisi, Nicodemus Katembo, mwili wa
dereva wa kwanza ulipatikana Februari 6
mwaka huu majira ya mchana kwa kuokot-
wa viungo vya mtu aliyetambulika kuwa
ni Kelvin George Mbale aliyetoweka katika
Iﬁijivve chake cha kazi Februari 2, mwaka

uu.

“Siku hiyo tuliokota mifupa ya mbavu,
ugoko na utumbo mdogo, pia tulikuta
suruali ya Jeans rangi ya kaki, chupi
moja aina ya boksa pamoja na sendozi.
Ndugu zake walitambua kuwa ni nguo za
marehemu,”alisema Katembo.

Alisema tukio la pili lilimhusisha Mo-
hamed Juma, anayekadiriwa kuwa na umri
kati ya miaka 35-40, aliyechomwa na kitu
chenye ncha kali chini ya sikio upande wa
kulia huku kukiwa na dalili za kunyongwa
shingo akiwa amefungwa kamba.

Katembo alisema mwili huo ulipatika-

Majengo baada va Juma kukodiwa na watu
wawili siku mbili kabla ya mwili wake
kupatikana katika pori hilo.

Aliongeza kuwa Juma alikodiwa kutoka
katika kituo chake cha Coco Beach na ma-
dereva wenzake walianza kumfuatilia bila
mafanikio ndipo walipotoa taarifa Polisi.

Alisema tukio la tatu liliripotiwa jana
baada ya madereva wa bodaboda kumtafu-
ta mwenzao Mohamed Juma Mohamed (22)
aliyetoweka kijiweni kwao kuanzia Februari
10, mwaka huu.

Alisema matukio yote yanaonyesha wa-
husika walipakiza watu zaidi ya mmoja na
walipoondoka katika maeneo yao ya kazi
hawakurudi tena.

Awali katika eneo la Hiari ulipopatikana
mwili wa Mohamed Juma, madereva wa
bodaboda waliokuwa katika msako wa
kumtafuta mwenzao, walisema wakiwa
katika jitihada hizo, walikutana na mwili wa
mtu mwingine ukiwa umefungwa kamba

Hamis Mohamed, anayefanya kazi zake
katika kituo cha jirani na Coco Beach,
alisema walianza kumtafuta mwenzao Feb-
ruari 11 bila mafanikio na ilipofika Februari
13 walipata mwili wa mtu mwingine tofauti
na waliyemkusudia.

Wafanyabiashara waanza kurejea soko lililoungua Dar

Na Jenifer Gilla

WAKATI jana ilikuwa siku ya
mwisho kwa kamati iliyoundwa na
serikali kuchunguza chanzo cha
moto katika Soko la Mbagala Ran-
gitatu mkoani Dar es Salaam, wa-
fanyabiashara waliokuwa kwenye
soko hilo wameanza kurejea.

Nipashe ilifika kwenye soko hilo
jana na kushuhudia baadhi ya wa-
fanyabiashara wakiandaa maeneo
yao, huku wengine wakipanga bid-
haa zao ikiwamo ubuyu na nyanya.

Ally Zefania, mfanyabiashara wa
nafaka katika soko hilo, alisema
wameamua kurekebisha maeneo
yao wenyewe ili waendelee na bi-
ashara zao mapema kwa sababu
wanahitaji kuingiza fedha ili kuhu-
dumia familia zao.

“Leo (jana) ni siku ya mwisho
ya kufanya uchunguzi. Kamati
iliyoundwa mpaka sasa haijasema
kitu, tunasikilizia mpaka kesho
(leo) tunaingia mzigoni kuanza
kujenga vibanda, nina watoto wa-
nanitegemea, nimepata hasara ya
takribani Sh. milioni sita, nitauza
mashamba nirudishe mtaji,” alise-
ma Ally.

Said Killapo, mfanyabiashra
mwingine sokoni huko, alisema
wameamua kujenga maeneo yao
wenyewe kwa sababu wanahofia
serikali haitojenga maeneo hayo
kwa wakati, ilhali wanahitaji ku-
rudi katika shughuli zao mapema.

“Si unajua mambo ya serikali
huwa hayana haraka wakati tu-
naoendelea kuumia ni sisi na
familia zetu, mimi ninaona bora

nianze kuandaa eneo langu mwe-
nyewe wakati nasubiria tamko,
kesho (leo) ndio nitajua kama seri-
kali itanisaidia sawa, isiponisaidia
nitapambana biashara itasimama,”
alisema. Mjasiriamali  Khalfani
Musa aliyekuwa amepanga bid-
haa zake; dagaa na nazi kwenye
meza juu ya eneo lake lililoungua,
alisema ameamua kufanya hivyo
kwa kuwa anahitaji kulisha familia
yake na pia kuhakikisha eneo hilo
halichukuliwi na mtu mwingine.
“Sina jinsi inanilazimu kufanya
biashara ili nilishe familia yangu
kwa sababu nina nina mke na wa-
toto wananitegemea kwa kila kitu,
lakini pia nahitaji kuwapo hapa
muda wote ili eneo langu nisijed-
hulumiwa, sasa siwezi kukaa bure
tu nikaona niweke meza nipange

bidhaa,” alisema.

Akizungumzia kitendo cha wa-
fanyabiashara hao kuanza kuan-
daa maeneo yao, Mwenyekiti
wa soko hilo, Mohamed Omari
alisema kuwa ni kinyume cha
makubaliano na serikali kwa kuwa
waliambiwa serikali itagharamia
kila kitu.

“Hao wanaoamua kuandaa hayo
maeneo naona kama wanajitia
hasara tu kwa kuwa serikali ilise-
ma itagharamia kujenga soko hili
mara baada ya kamati kutoa ripoti.

“Jana (juzi) wahandisi kutoka
halmasahauri walikuja kufanya
tathmini ya ujenzi, mimi nashauri
watunze hela zao zije ziwasaidie
kwenye mitaji,” alisema.

Mkurugenzi wa Manispaa ya Te-
meke, Elihuruma Mabelya, alisema

wataanza mchakato wa kurekebi-
sha soko hilo haraka ili wafanyabi-
ashara hao waendelee na shughuli
zao kama zamani, lakini kwa sasa
wanasubiri tahmini ya ujenzi na
taarifa ya kamati iliyoundwa ku-
chunguza chanzo cha moto.

“Kuna maelezo ambayo yalitole-
wa na Mkuu wa Mkoa na DC (Mkuu
wa Wilaya), kamati ile ilishaundwa
na leo (jana) inakamilisha kazi, na
ndani ya siku mbili tutaanza ku-
fanya ukarabati,” alisema.

Usiku wa kuamkia Februari 13
mwaka huu, soko hilo liliungua
moto na kuteketeza mali za wa-
fanyabiashara takriban 600 huku
Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate
Mwegelo, akiunda tume ya ku-
chunguza chanzo cha moto huo na
kuipa siku tatu kuanzia siku hiyo.
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Bunge lashauri
hatua ujenzi

bwawa Nyerere

Na Salome Kitomari, DODOMA

Na Mwandishi Wetu, TARIME

za juu kwa sababu wamelipia ushuru na

BUNGE limeishauri serikali ku-

hakikisha inachukua hatua muhimu ili
mradi wa umeme wa Mwalimu Julius

Nyerere (INHPP), ukamilike kwa

mujibu wa mkataba na taarifa sahihi
ziwe zinatolewa kwa umma mara kwa

mara. _ _
Akiwasilisha taarifa ya Kamati ya

Kudumu ya Nishati na Madini, Mwe-
nyekiti wa Kamati, Dunstan Kitandula,

alisema ni muhimu serikali ikaweka
mkakati madhubuti wa kusimamia

na kuhakikisha mkandarasi anafunga

vifaa na mitambo yenye kukidhi vi-
Wango vya ubora wa kimataifa.

Pia limeshauri kuandaa miun-
dombinu ya kusafirisha na kusam-
baza umeme ili pindi mradi wa
JNHPP utakapokamilika na kuanza
uzalishaji kusiwe na changamoto ya

usafirishaji na usambazaji wa umeme

uo.
“Serikali ihakikishe inatimiza
vyema matakwa yote ya kimkataba
il kukwepa hatari ya taifa kuingia
kwenye mtego wa kulipishwa fidia

kwa kuchelewesha shughuli za mradi

na hivyo kuleta hasara kwa taifa,”
alisema Kitandula.

Alisema mradi wa Mwalimu Nyere-
re wa kuzalisha Megawat 2,115, hadi
Desemba 31, mwaka jana, ulifikia asil-
imia 53.25 huku kimkataba ulipaswa
kufika asilimia 97.38 na kwamba uko

nyuma kwa asilimia 44.13.
Mwenyekiti huyo alisema kamati

imebaini kuwa mradi utachelewe

kukamilika kwa wakati ni dha-

hiri kutakuwa na athari katika hali

ya upatikanaji wa umeme nchini,

kwani ni matarajio yetu kuona

umeme wa Gridi ya Taifa unaongeze-

ka kwa kukamilika mradi huu na
kuchochea kasi ya uwekezaji wa Vi-
wanda vikubwa.

Pia limeshauri kuandaa
miundombinu ya kusafiri-
sha na kusambaza umeme
ili pindi mradi wa JNHPP
utakapokamilika na kuan-
za uzalishaji kusiwe na
changamoto ya usa-
firishaji na usambazaji wa
umeme huo.

mapato, pia huhatarisha afya
walaji.

Akizungumza wakati wa kampeni
ya elimu kwa mlipakodi mlango kwa
mlango inayoendelea mkoani Mara
jana, Ofisa Msimamizi Mkuu wa Kodi
wa TRA, Stephen Kauzeni, alisema ni
muhimu wafanyabiashara wakapitisha
bidhaa katika njia rasmi ili kuhakikisha
kila bidhaa inayoingia nchini inakaguli-
wa ubora wake kwa lengo la kulinda

afya za watumiaji.

“Athari nyingine ya magendo ni nchi
kukosa takwimu sahihi za bidhaa zina-
zoingia na kutoka nchini, kukosekana
kwa ushindani sawia wa wafanyabi-
ashara kutokana na wengine kuuza bei

MAMLAKA ya Mapato (TRA) imewae-
limisha wananchi na wafanyabiashara
kuhusu athari za magendo, ikisisitiza
kuwa mbali na kuikosesha serikali
za

rasmi,” alisema.

chelewesha nchi kupiga hatua.

ari,” alisema Julieth.

wengine kuuza bei za chini kutokana
na kupitisha bidhaa kwenye njia zisizo

Ofisa Msimamizi wa Kodi wa TRA, Juli-
eth Kidemi, alisema serikali inategemea
kodi ili kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo, hivyo wafanyabiashara
wanaokwepa kulipa kodi kwa kupitisha
bidhaa kwenye njia zisizo rasmi wanai-

“Ndugu zangu kupitia kodi tunazoli-
pa nchi yetu inajenga miundombinu
ya reli, barabara, inalipa mishahara ya
watumishi, inajenga shule na mambo
mengine kama hayo, hivyo nawasihi
tuache magendo na tulipe kodi kwa hi-

Wakazi wanaoishi eneo la Mtimrabu
mpakani mwa Tanzania na Kenya,
waliiomba TRA kujenga ofisi yake ka-
tika eneo hilo ili wapate huduma za
kiforodha na kuondoa usumbufu wa

TRA: Magendo ni
hatari kwa uchumi

kufuata huduma hizo katika mpaka wa
Sirari.

“Leo (jana) tumefurahi sana kutem-
belewa na maofisa wa TRA ambao
wametupatia elimu juu athari za ma-
gendo lakini sisi wakazi wa hapa Mtim-
rabu tunaiomba serikali itujengee
ofisi ya TRA maana tunahangaika sana
kufuata huduma za forodha Sirari,”
alisema Paulo Moti, mkazi wa eneo
hilo.

Mwita Juma, mkazi mwingine wa
eneo hilo, alisema kitendo cha kutoku-
wapo ofisi ya TRA katika eneo hilo kina-
chochea watu wengi kufanya magendo
na kuikosesha mapato serikali.

Kampeni ya elimu kwa mlipakodi
mlango kwa mlango mkoani Mara il-
ianza Februari 7, mwaka huu na inata-
rajia kukamilika Februari 21, mwaka
huu. Baada ya kumaliza utoaji wa elimu
wilayani Tarime, maofisa hao wa TRA
watakwenda Wilaya ya Bunda.

Ofisa Msimamizi Mkuu wa Kodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Edwin Iwato (kulia), akitoa elimu ya kodi
kwa wafanyabiashara wa Shirati wilayani Tarime, mkoani Mara jana, wakati wa kampeni ya elimu kwa mlipakodi
mlango kwa mlango inayoendelea mkoani humo. PICHA: TRA

Bunge lataka marekebisho Sheria Maadili ya Umma

Na Salome Kitomari, DODOMA

BUNGE limeishauri serikali kuanzisha
mchakato wa marekebisho ya Sheria ya
Maadili ya Viongozi wa Umma ili kuweka
ukomo wa viongozi wa umma kuwasilisha
tamko la mwisho.

Akiwasilisha maoni ya Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Utawala na Serikali
za Mitaa, Abbdallah Chaurembo, alisema
walitambua tatizo kwa Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma, Sekreta-
rieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma.

Chaurembo alisema kukosekana kwa
ukomo wa kutoa tamko la mwisho wa ku-
tumikia wadhifa wa kiongozi wa umma ni
jambo linalosababisha ugumu katika kusi-
mamia msharti hayo ya kisheria.

“Kamati ilibaini kuwa usimamiaji wa
masharti ya Sheria ya Maadili ya Vion-
gozi wa Umma, Sura 398 unakabiliwa na
changamoto. Hali hiyo inaleta ugumu
kwa Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi
wa Umma kusimamia matakwa hayo ya
kisheria,” alisema.

Kuhusu Shirika la Masoko Kariakoo,
Chaurembo alisema ni muhimu serikali
ikaliongezea mitaji shirika hilo, ili limudu
majukumu yake kikamilifu na kuchangia
pato la taifa wa maisha ya wananchi.

“Serikali iandae mapendekezo ya
Marekebisho ya Sheria iliyoanzisha Shiri-
ka la Masoko la Kariakoo ili kusahihisha
upungufu kwenye sheria hiyo ambayo in-
aathiri dhima ya shirika hilo,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema mtaji mdogo

kwa shirika hilo unasababisha uwezo
mdogo kutekeleza majukumu yake iki-
wamo kudhibiti na kusimamia masoko na
miradi yake.

MIRADI YA KIMKAKATI

Chaurembo alisema Bunge linaishauri
kuwa Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), kuharaki-
sha marekebisho ya mwongozo utakaotoa
fursa sawa kwa halmashauri zote nchini,
ili kukidhi azma ya serikali kuongeza ma-
pato ngazi hiyo na kuwezesha ustawi wa
wananchi.

Mwenyekiti huyo alisema mwongozo
uliopo wa utoaji wa fedha za kimkakati
hautoi fursa sawa kwa halmashauri zote

na kuwa na usimamizi hafifu katika uku-
sanyaji, utunzaji na matumizi ya mapato.

“Hali hiyo inaathiri ufanisi katika kufan-
ikisha azma ya serikali ya kuongeza ma-
pato na kuwezesha ustawi wa wananchi,”
alisema.

Chaurembo alisema Bunge pia lin-
aishauri serikali kufanya utafiti wa kuto-
sha ili miradi inayojengwa iendane na hali
halisi ya uhitaji wa wananchi.

“Kumekuwa na miradi ya kimkakati in-
ayojengwa na halmashauri (masoko) am-
bayo haifanyi vizuri kama ilivyokusudiwa,
miradi hiyo haileti tija inayokusudiwa
ya kuleta maendeleo kwa wananchi na
kuongeza mapato ya halmashauri kwa
maendeleo ya wananchi kwa ujumla,”
alisema.
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Ofisi za umma, binafsi
ziweke hadhari corona

TANGU chanjo ya UVIKO-19 ilipozinduliwa mwishoni mwa Julai
mwaka jana, kumekuwapo na juhudi mbalimbali zinazofanywa na
serikali pamoja na asasi za kiraia, za kuhamasisha wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kupata chanjo.

Hatua hizo zinafanyika kutokana na ukweli kwamba, ugonjwa
huo ni hatari na umegharimu maisha ya watu wengi duniani,
hivyo njia sahihi ya kuuepuka, ni kila mmoja kwenda kupata chan-
jo

Ni jambo la kawaida kwa sasa kwenye ofisi za umma au baadhi
ya ofisi za taasisi binafsi na kukuta nje kuna ndoo za maji tiririka,
vitakasa mikono watu wanaofisa kupata huduma mbalimbali wa-
nawake kwanza.

Si kunawa tu bali katika jitihada za kujikinga na ugonjwa huo, ni
lazima wavae barakoa, kabla kuingia ofisini kupata huduma mbal-
imbali ambazo huwa wamezifuata katika ofisi za umma au binafsi.

Hiyo inaonyesha ni jinsi gani tahadhari zinachukuliwa, kwa ajili
ya kujikunga na ugonjwa huo, nasi tunadhani ipo haja kwa taasisi
zote binafsi kuiga mfano huo ili kuepusha Watanzania na janga
hilo.

Kimsingi, kuna asasi nyingi za kiraia, ambazo zinaita wataalamu
wa afya kutoa elimu ya kujikinga na ugonjwa huo na zinaendelea
kuhimiza jamii kuzingatia maelekezo yote ta wataalamu hao ili
kuwa salama.

Sisi tunaamini kwamba, hatua hizo ni nzuri na zingefaa kuigwa
na wadau wengine na ikiwezekana, zikawakaribishe wataalamu
wa chanjo ili watumishi/ wafanyakazi waweze kuchanjwa katika
eneo lao la kazi.

Tunadhani njia hiyo inaweza kuharakisha watu wengi kupata
chanjo iwapo huduma hiyo itasogezwa hadi sehemu za kazi bada-
la ya watu kwenda kwenye vituo vilivyoandaliwa kwa ajili ya ku-
tolea chanjo.

Ushauri wetu unatokana na kwamba, tangu chanjo zilipoanza
kutolewa mwaka jana, tunaona ni kama kundi kubwa la Watan-
zania halijajitokeza kuchanjwa, hivyo kusogeza huduma hiyo se-
hemu za kazi inaweza kuongeza kasi.

Wote tunatambua kuwa Tanzania siyo kisiwa ambacho haki-
fikiki, bali ni nchi yenye mwingiliano mkubwa wa watu kutoka
mataifa mbalimbali, hivyo tunaona haja ya kuongeza mbinu zaidi
za kukabiliana na ugonjwa huo.

Mojawapo ya njia hiyo ni utoaji wa elimu ya kutosha kuhusu
UVIKO-19 na uhamasishaji wa chanjo kutoka kwa wadau wote,
siyo kuiachia serikali kwa kutambua kuwa umoja ni nguvu, uten-
gano ni udhaifu.

Hivyo tuona kuna haja ya kila asasi au taasisi zisizo za kiserikali
kuiga mfano wa zile ambazo zinatoa elimu kuhusu ugonjwa huo
na kuhamasisha chanjo ili kuhakikisha kila Mtanzania anapata hu-
duma hiyo.

Kwa kufanya hivyo, tunaamini elimu porofu kuhusu chanjo,
iliyokuwa imejengwa vichwani mwa baadhi ya watu, inaweza
isiwe na nafasi tena na kuwafanya wananchi kuwa huru kuchan-
jwa.

Tunatambua juhudi za serikali kwenye suala la chanjo kwamba
ni kulinda afya za wananchi wake, nasi hatuna budi kuunga mko-
no juhudi hizo, ndiyo maana tunashauri mbinu mbalimbali zitu-
mike kuharakisha utoaji wa chanjo.

Iwapo kila mmoja atafanya sehemu yake katika vita dhidi ya
ugonjwa kama ambavyo baadhi asasi za kiraia zinafanya, na pia
huduma za chanjo zikatolewa maeneo ya kazi, tunaamini juhu-
di hizo zinaweza kuzaa matunda.
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=/ Ni mwaka wa sensa jamii

Na Sabato
Kasika

iandaliwe kuhesabiwa

SENSA ya watu na makazi
imewadia inafanyika rasmi
Agosti mwaka huu, kama
serikali inavyotangaza na ku-
hamasisha watu kujitokeza
kuhesabiwa inalenga kupata
takwimu za idadi ya watu
nchini, lakini pia kukusanya
taarifa zao za familia, uchu-
mi pamoja na hali ya makazi
yao.

Kimsingi, sensa ni zoezi
maalum lenye lengo la kupa-
ta idadi ya watu wote katika
nchi, kwa umri na jinsi, ma-
hali wanapoishi na hali yao
ya elimu, ajira, vizazi na vifo
na makazi.

Hatua hiyo inasaidia kui-
fanya serikali kuweka mi-
pango mbalimbali ya maen-
deleo kwa ajili ya wananchi
wake. Hivyo suala la kuhesa-
biwa katika sensa ya watu na
makazi ni la umuhimu wake.

Hata hivyo, kumewahi ku-
tokea sintofahamu kwenye
sensa zilizopita, kutokana na
baadhi ya watu kutangaza
kuisusia, wakiwa na sababu
mbalimbali, ambazo kwa
namna moja au nyingine
huenda zinatokana na ku-
topata elimu ya uraia na ya
umuhimu wa wa sensa.

Wakati wananchi wak-
isubiri kuhesabiwa ipo haja
kwa wadau mbalimbali waki-
wamo wanasiasa kutoa elimu
kwa wapigakura wao kuhusu
umuhimu wa sensa ili siku
ikifika, wahesabiwe.

Tayari Mtakwimu Mkuu
wa Serikali, Dk. Albina
Chuwa, ameshasema na ku-
uelezea umuhimu wa sensa
ya mwaka huu na kufafanua
kuwa ni wa kipekee, kwa
kuwa itaiwezesha serikali ku-

pata taarifa za msingi zitaka-
zofanikisha mchakato wa
utekelezaji wa Dira ya Maen-
deleo ya Mwaka 2025.

Sensa ya watu na makazi,
inatoa taarifa za msingi za
hali ya kidemografia, kijamii
na kiuchumi za idadi ya watu
na makazi za mipango katika
ngazi zote ambayo itawez-
esha kupanga na kuweka mi-
kakati ya kuifanikisha.

Badala ya kutumia asasi za
kiraia kutoa elimu kwa umma
kuhusu sensa hiyo, nadhani
wanasiasa hasa wanyeviti wa
serikali za mitaa, madiwani
na wabunge, wanaweza ku-
tumika kuelimisha wananchi
katika maeneo yao.

Ninaamini kwamba, wa-
nanchi wataelimishwa
kuhusu umuhimu wa sensa,
inaweza kuwa rahisi kuwa
tayari kuhesabiwa na kuacha-
na na mtindo wa kuiona
kama haina umuhimu kwao.

Mazingira ya kukwepa
sensa yanaweza kukwami-
sha mipango ya maendeleo
inayofanywa na serikali, ku-
tokana na kwamba inakosa
takwimu halisi za watu wake,
ambao inataka kuwapelekea
miradi ya maendeleo.

Kimsingi, jamii inatakiwa
kuona fahari kujipanga na
kuhesabiwa au kufuatwa ny-
umbani na kuhesabiwa, idadi
ijulikane ili kuirahisishia seri-
kali katika kutekeleza shu-
ghuli zake za maendeleo.

Ikumbukwe kuwa sensa
inawafanya watu wajulikane
wapo wangapi, hivyo wana-
siasa wakishiriki katika kazi
ya kuhamasisha watu kuhes-
abiwa, inawezekana Agosti
wengi wakahesabiwa.

Katika makazi ya watu,
ninaamini wenyeviti wa vi-
jua idadi ya watu wao, hivyo
iwapo wakazi wa maeneo
hayo watahamasishwa na
kuhesabiwa, ni wazi kwamba
Watanzania wote watakuwa
wamehesabiwa.

Sensa ya watu na makazi
hufanyika kila baada ya mia-
ka 10, na ndani ya kipindi cha
miaka hiyo, huwa kuna ma-
badiliko mengi yametokea
kuanzia watu kuzaliwa na
wengine kufariki dunia.

Hivyo kwa mazingira kama
hayo, suala la kujua idadi
ya watu walioko huwa ni la
muhimu ili kuifanya seri-
kali iweke mipango yake ya
maendeleo kulingana na
idadi ya watu walioko kwa
ufanisi.

Dira ya Taifa ya Maende-
leo ya mwaka 2025 imeweka
ajenda za maendeleo za ki-
taifa, ili kufikia maisha ya hali
ya juu ya watu, utawala bora
unaofuata utawala wa sheria
na kukuza uchumi imara na
wa ushindani.

Ili kufikia dira hiyo, Tan-
zania imejiwekea malengo
ambayo ni ubora wa maisha,
kujitosheleza kwa chakula na
uhakika wa chakula, elimu ya
msingi kwa wote, usawa wa
kijinsia, huduma bora za afya
ya msingi kwa wote.

Hayo hayawezi kufikiwa
iwapo idadi ya watu haitaju-
likana, ndiyo maana ninaona
kuna haja ya kushirikisha wa-
dau mbalimbali wakiwamo
wanasiasa ili kuhamasisha
wananchi wajiandae kuhes-
abiwa bila mmoja kukose-
kana.
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Serikali
yapongezwa
chachu uhuru |

' RAIS mstaafu Dk. Jakaya Kikwete,

Wa h a ba ri amefurahishwa na wakulima kwa ku-

tumia vizuri ufadhili na uwezeshaji
Na Mary Geofrey

wa Taasisi za Alliance for a Green
- —  Revolution in Africa (AGRA) na  Kit-
CHAMA cha Wafanyakazi Watafitina o cha Kuendeleza Kilimo Nyanda za
Wanataaluma (RAAWU) kimeipongeza ! Juu Kusini mwa Tanzania (SAGCOT).
serikali kwa kuongeza uhuru wa habari
nchini kwa kuyafungulia magazeti manne

' Kikwete, ambaye ni Mjumbe wa
ya Tanzania Daima, MwanaHalisi, Mawio Bodi ya Wakurugenzi ya Agra, alitem-
na Mseto ambayo ya||fung|wa kwa

belea mashamba yanayofadhiliwa na
takribani miaka minne. :

Agra katika mikoa ya Iringa na Mbeya.

Mwenyekiti wa RAAWU, Jane Mihanyji, Akizungumza na waandishi wa
akizungumza na waandishi wa habari habari za kilimo ambao wanafuatil-
jana jijini Dar es Salaam, alisema chama : ia ziara yake ya kutembelea miradi
hicho kimepokea kwa fUra,ha uamuzi huo inayofadhiliwa na Agra katika mikoa
wa serikali wa kuyafungulia magazeti hiyo, Dk. Kikwete, ambaye ameam-

hayo. . ;
Alltaja manufaa ya kufungulia maga- batana na Makamu wa Rais wa AGRA,

zeti hayo ni kuongeza ajira kwa vijana | Baggie Asimwe Konde, alisema ame-
watakaoajiriwa na kupanua wigo wa farijika kuona miradi ya wafadhili in-

kuhabarisha, kuelimisha na kuburudisha | atekelezwa kwa ufanisi mkubwa na
Watanzania. i kwa kuzingatia mahitaji ya wakulima.

“RAAWU kinaishukuru serikali kwa ua- “Katika ufadhili na uwezeshaji,
muzi huu kupitia kwa Waziri wa Habari, | lengo kubwa ni kuona wakulima
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, ' wetu  wanapiga hatua kiuchumi
Nape Nnauye, kwa kusimamia vyema ' kupitia shughuli zao wanapowez-
\gggsﬁaa%%rti)ama ya serikali na vyombo eshwa kielimu juu ya shughuli zao

“RAAWU ambayo inahusisha wana- '
chama wake kisekta kutoka katika taasisi
va elimu ya juu, utafiti, sayansi, teknolo-
Jia, habari na ufundi stadi, imepokea kwa !
furaha hatua hii ya serikali kwa sababu
kufanya hivyo ni kupanua uhuru wa
habari nchini,” alisema Jane.

Mwenyekiti huyo alitoa rai kwa serikali
kuendelea kuboresha uhusiano kati yake
na vyombo vya habari kwa kuzipatia na

JK asifu wakulima kutumia
vizuri ufadhili AGRA, SAGCOT

Na Mwandishi Wetu, [RINGA la ziara yake ni kutembelea maeneo
ambayo yanawezeshwa na Agra ili
kujiridhisha iwapo utendaji kazi wa
wakulima na uwekezaji wa Agra un-
awanufaisha wakulima  na kucho-
chea ukuaji wa uchumi.

Mkurugenzi wa  Kampuni ya
Green Valley Agro(GVA) inayozalisha
mbegu za nyanya, pilipili hoho na
matunda, Anna Mwaringa, aliueleza
ujumbe AGRA kuwa kampuni yake in-
afanya kazi kwa karibu na wakulima
na inatoa elimu ambayo inawafanya
wakulima walime kwa ufanisi.

“Tumejielekeza katika kufanya
smart farming. Hivyo jukumu letu
kubwa ni kutoa elimu kwa wakulima
ili wazalishe kwa ufanisi mazao yao,”
alisema Mwaringa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Biasha-
ra Kiwanda cha Kuzalisha Vifaranga
na chakula cha kuku cha Silverlands,
Sean Johnso, aliwahakikishia wageni
hao kuwa wataendelea kushirikiana
na Agra na Sagcot katika kuende-
leza sekta za kilimo, ufugaji na uvuvi
kwa kuwafikia wakulima wengi zai-
di.

na wakapatiwa mitaji itanayowawez-
esha kufanya kilimo chenye tija.
Kwa ushahidi huu nimefurahi kuona
wakulima wetu wanatumia vizuri ufa-
dhili na uwezeshaji wa Agra,” alisema
Dk. Kikwete na kuongeza kwamba
sasa anaona wazi kuwa changamoto
kubwa ya wakulima wengi kutokuwa
na elimu juu ya uzalishaji, utunzaji
na namna ya kufikia masoko inaele-
kea kwisha kutokana na ushirikiano
wa karibu kati ya Agra na Sagcot.
Changamoto hii ikiisha, alisema
Dk. Kikwete, wakulima watakuwa
na uhakika wa kupata mazao bora
na yenye tija sokoni.

“Sagcot nimeianzisha mimi. Nin-
afurahi kuona wazo langu limeweza
kuleta maendeleo makubwa katika
ukanda huu. Nawaomba Sagcot wa-
shirikiane zaidi na Agra na wadau
wengine wa kilimo ili kuendeleza
kilimo. Kilimo ni sekta muhimu ka-
tika maendeleo ya taifa,” alieleza.

Alisema Agra imekuwa ikiwekeza
katika  maeneo mbalimbali
kama uzalishajimbeguna kuongeza
thamani mazao ya wakulima. Lengo

kuziboresha sheria na kanuni ambazo

zimekuwa kikwazo kwa wanataaluma ya

habar|

“Pamoja na hatua hii ya kutia moyo na

faraja, RAAWU kinatoa rai kwa wamiliki

kwa vyombo vya habari na wanataaluma

ya tasnia ya habari kuhakikisha wana-

fanya kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni, :
weledi na maadili ya uandishi kwa ustawi

Xva tasnia ya habari nchini,” alihimiza
ane.

Aliwashauri wamiliki wa vyombo vya
habari nchini kuruhusu na kuhakikisha

uwapo wa Chama cha Wafanyakazi ka-

tika taasisi zao kwa sababu vyama hivyo
vipo kwa mujibu wa kanuni na sheria ya

ajira na uhusiano kazini Na. 6, 2004.
“Lengo kubwa la vyama hivi sehemu

va kazl ni kujenga uhusiano mzuri baina

ya mwajiri na mwajiriwa, kuongeza tija
na ufanisi na kupunguza au kuondoa

m|gogoro isiyo na sababu katika sehemu

za kazi,” alisema mwenyekiti huyo.
Serikali ilitingaza kuyafungulia maga-

zeti hayo na kukabidhi leseni kwa wami-

liki wake Alhamisi ya wiki iliyopita.

' Mjumbe wa Kamati ya Mipango ya Bodi ya Shirikisho la Mageuzi ya Kijani (AGRA) Tanzania, Rais mstaafu Jakaya Kikwete (kulia),
. akiwa ameambatana na mnufaika wa AGRA, mfanyabiashara wa pembejeo wa duka la Iwawa General Supplies, Emanuel Sanga
. (mwenye koti jeupe), alipotembelea dukani kwake, mjini Iringa jana. IPICHA: FRANCIS GODWIN

Makundi yajengewa uwezo kuhusu athari za UVIKO-19

Na Sabato Kasika

MAKUNDI mbalimbali ndani ya
jamii wilayani Liwale mkoani Lindi,
yamejengewa uwezo kuhusu athari za
ugonjwa wa UVIKO-19, ili elimu hiyo
waipeleke katika maeneo yao, kwa ajili
ya kutokomeza maambukizi yake.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Judith Nguli,
aliliambia gazeti hili kuwa wataalamu
wa afya kutoka mjini Lindi ndiyo walifi-
ka Liwale kutoa elimu hiyo hivi karibu-
ni kwa viongozi pamoja na madereva
wa bodaboda.

“Yaani kila kundi katika jamii lili-
kuwa na mwakilishi kwenye mafunzo
hayo, wakiwamo mamalishe, wazee,

wanawake na vijana ambao kazi yao
sasa ni kuelimisha na kuhamasisha
wenzao kupata chanjo,” alisema Nguli.

Alisema katika kupambana na
ugonjwa huo, kuna mbinu nyingi na
kwamba wao wamechagua kushiriki-
sha watu wa ngazi za chini ili wakaha-
masishe wenzao kuchanja au kufuata
maelekezo ya wataalamu wa afya.

“Sisi njia tuliyotumia ni hiyo ya kui-
ta watu wa kada mbalimbali ngazi ya
jamii kwa kuchukua mwakilishi mmoja
kila kundi ambaye amejengewa uwezo
na sasa wanaendelea kuhamasisha
kwenye maeneo yao,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Liwale, Mohamed Likoko,

alisema madiwani wote wanatarajia
kujengewa uwezo ili nao wakaongeze
nguvu katika kuhamasisha chanjo kwe-
nye maeneo yao.

“Tangu ugonjwa uingie hapa nchini,
wananchi na hata baadhi ya viongozi ni
kama wamechanganyikiwa hawajui ni
wapi washike kutokana na upotoshaji
ambao umechukua nafasi kubwa katika
jamii,” alisema Likoko.

Alisema upotoshaji huo umesababi-
sha baadhi ya watu wasichanje baada
ya kuambiwa kuwa chanjo ina mad-
hara na kwamba madiwani watakapo-
jengewa uwezo, watakuwa na uhakika
na kile watakachokipeleka katika mae-
neo yao.

“Tunatarajia kupata mafunzo kutoka
kwa wataalamu wa afya wa mjini Lin-
di kwa kushirikiana na hawa wa hapa
kwetu, ili kupata elimu sahihi na kui-
peleka kwa wananchi wetu,” alisema.

Aidha, alifafanua kuwa siyo kwamba
madiwani wamekaa kusubiri mafunzo
bali wamekuwa wakiendelea kuhama-
sisha kadri inavyowezekana na kwam-
ba uhamasishaji utapata nguvu zaidi
wakishapata elimu kuhusu ugonjwa
huo
nahitaji kuelimishwa zaidi ili l<uwatoa
kwenye elimu ya awali ambayo waliku-
wa wameipokea inayopingana na wata-
laamu wa afya ili kufanikisha chanjo.
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Wakacha masomo
kisa elimu ya hedhi

Na Shaban Njia, SHINYANGA

UKOSEFU wa elimu ya hedhi salama
kwa wanafunzi wa kike katika Shule ya
Msingi Puni wilayani Shinyanga, ume-
sababisha washindwe kuingia darasani
wanapoingia katika siku zao. Shule hiyo
ina wanafunzi 582 kati ya hao, wakike ni
297 na wakiume 285 na kila siku idadi
va wanafunzi wa kike imekuwa ikipungua
darasani kutokana na wengi kuingia kwe-
nye mzunguko wa hedhi na kulazimika
kuacha masomo kwa muda.

Hayo yalibainishwa mwishoni mwa
wiki na wanafunzi wa shule hiyo walipo-
zungumza na Nipashe lililofika shu-
leni hapo.

Ziara ya Nipashe shuleni hapo ni sehe-
mu vya utekelezaji wa mradi wa nafasi ya
vyombo vya habari katika kutokomeza
ukatili wa kijinsia unaotekelezwa na
Klabu ya Waandishi wa Habari mkoani
Shinyanga (SPC) kwa ufadhili wa Mfuko
wa Wanawake Tanzania (WFT).

Mmoja wa wanafunzi hao wa darasa la
saba, Zainabu Mwinamila, alisema wa-
napoingia kwenye mzunguko wa hedhi,
wanalazimika kusimamisha masomo
yao na kubaki nyumbani mpaka wana-
pomaliza.

Naye Victoria Luzwilo alisema hawana

Bashe ataka taasisi za kilimo
kuzalisha mbegu bora, ziada

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAZIRI wa Kilimo, Hussein Bashe,
ameziagiza taasisi za serikali zinazo-
tafiti, kuzalisha na kudhibiti mbegu
kujipanga kuzalisha mbegu bora zi-
takazotosheleza wakulima na zingine
kuuzwa katika nchi za Afrika ikiwa
ni moja ya mikakati ya kuteka soko
la mbegu bora nje ya nchi.

Taasisi zilizopewa majukumu hayo
hayo ni Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania(TARI), Taasisi ya Udhibiti
Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI),
Wakala wa Mbegu za Kilimo (ASA) na
Baraza la Kilimo la Tanzania (ACT).

Zingine ni Sekta Binafsi ya Uzal-
ishaji wa Mbegu (TASGA), Kituo
Kuchochea na Kuendeleza Kilimo
Biashara katika Ukanda wa Kusini
Tanzania (SAGCOT),Taasisi ya Map-
induzi ya Kijani Barani Afrika (AGRA)
na Taasisi Mazao ya Bustani na Vikol-
ezo (TAHA).

Akizungumza katika kikao kazi
kilichofanyika juzi mjini hapa, Mku-
rugenzi Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey

elimu ya hedhi salama na wanapoin-
gia wanalazimika kutumia matambala
yanayopatikana nyumbani kwao, vidaso,
karatasi za kwenye daftari pamoja na
magazeti ili kujikinga bila kutambua ni
hatari kiafya kwao.

“Tunapoingia kwenye siku zetu wa-

nafunzi wenzetu wa kiume wanatucheka.

Tunakaa nyumbani mpaka tunapopona
na tunakuta wamefika mbali kimasomao.
Mimi sijui kama kutumia vitam-

baa, karatasi na magazeti ni hatari kwa
afya yangu, " alisema Luzwilo.

Angel Mabula alisema kuna vishawishi
kwa wasichana hao kuanza kujihusisha
na mapenzi katika umri mdogo ili kupata
taulo za kisasa za kike.

Kutokana na hali hiyo, aliomba serikali
kuwasaidia wasichana hao kupata taulo

za kike na elimu ya namna ya kujikinga ili

wasiendelee kukosa masomo wanapoin-
gia kwenye mzunguko.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, Leon-
ard Kawili, alikiri kuwapo kwa tatizo
hilo kwa baadhi ya wanafunzi wa kike
na kwamba idadi yao darasani imekuwa
ikipungua siku hadi siku.

Alisema ukosefu wa chumba cha
kubadilishia taulo za kike na walimu wa
kike wanaoweza kuwasaidia kujihifa-
dhi, vinasababisha kuendelea kukosa
masomo.

'v IL](I”

Hamisa Lizuthi (wa pili kushoto),
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Mkamilo, alisema agizo la Waziri
Bashe alilitoa mkoani Arusha hivi ka-
ribuni alipokutana na taasisi hizo.

Dk. Mkamilo alisema Bashe al-
izitaka taasisi hizo kuisaidia nchi
kuachana na kuagiza mbegu kutoka
nje na badala yake kuongeza uzal-
ishaji wa ndani na yenyewe kuuza
nje.

“Tumekutana hapa kwa pamoja
kama taasisi za serikali na zisizo za
serikali kutekeleza agizo la Waziri wa
Kilimo alilotutaka tukae na tutoke na
mpango mkakati wa kuzalisha mbegu
bora kukidhi wakulima wa ndani na
ziada kuuza nje,” alisema Dk. Mkami-
lo.

Alisema uzalishaji huo wa mbegu
bora za kisasa umelenga kwenye
mazao ya kimkakati ambayo ni mahi-
ndi, mpunga, maharage, alizeti, soya,
mtama, nyanya na ngano ambayo
ndani ya miaka miwili zitazalishwa za
kutosha na ziada kuuzwa nje ya nchi .

Akizungumzia makakati wa TARI,
alisema jambo ambalo wameanza
nalo ni kuangalia mahitaji ya mbe-

30 o

M

gu katika mazao hayo ya mkakati
pamoja na kuainisha mbegu ambazo
zinahitajika katika soko la ndani na
nje ili kuongeza uzalishaji.

Dk. Mkamilo alisema TARI am-
bayo inashirikiana na sekta binafsi
zikiwamo kampuni mbalimbali za
mbegu kuona mabhitaji yao yakoje ili
kuzalisha na kuwapatia ili kuchangia
upatikanaji wa mbegu kwa wakulima
wa ndani na nje ya nchi.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa TOSCI,
Patrick Ngwediagi, akizungumza
katika kikao kazi hicho, alisema
wamelisaidia taifa kwa kuhakikisha
mbegu zinazozalishwa na kupelekwa
kwa wakulima zinakuwa bora, hivyo
kupitia mpango huo watahakikisha
wanasimamia mbegu hizo.

Alisema TOSCI imepata mafanikio
makubwa ikiwamo kuongeza uzal-
ishaji wa mbegu hapa nchini kutoka
asilimia 34 mwaka 2015 hadi asil-
imia 81 ya mazao yote yanayozal-
ishwa nchini hatua ambayo ni kubwa
na kuleta mafanikio kwa wakulima.

»  Mshindi wa zawadi ya ada ya shule ya mtoto wake katika promosheni ya Vodacom Shangwe Lipo Pale pale
ami V _ akiwa na mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni moja, baada ya kuka-
bidhiwa na Meneja Mkakati wa Mauzo wa Vodacom Kanda ya Kati, Baraka Siwa (kulia), wakati wa hafla iliyo-

'+ fanyika kwenye soko la Chifu Kingalu, mkoani Morogoro juzi. Kushoto ni Meneja Mauzo wa kampuni hiyo mkoa
' wa Morogoro, Ibrahim Mawalla. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bodi za vyuo vya uvalimu zatwishwa mzigo

Na Julieth MKireri, BAGAMOYO

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof.
James Mdoe, amezitaka bodi za vyuo
vya ualimu nchini kuhakikisha vyuo
vinajiendesha kwa kutoa ushauri wa
uanzishaji na uendelezaji wa miradi
yenye tija. Amesema hatua hiyo itaku-
wa sehemu ya wanachuo kujifunza na
chuo kujiongezea kipato.

Prof. Mdoe ameyasema hayo jana
wakati akifunga mafunzo ya siku saba
kwa wajumbe wa bodi za vyuo yaliyo-
fanyika katika Wakala wa Maendeleo ya
Uongozi wa Elimu (ADEM) myjini hapa
yaliyoshirikisha wajumbe 406.

Alisema bodi hizo zinatakiwa kusi-
mamia utekelezaji wa sera ya elimu
pamoja na mitaala ya mafunzo ya ual-

imu katika ngazi za vyuo na namna ya
kuwashirikisha wadau katika kuchang-
ia maendeleo kupitia michango na
rasilimali mbalimbali.

Pia aliwakumbusha wajumbe wa
bodi za vyuo vya ualimu Tanzania
kuwa dhima za vyuo hivyo ni kuandaa
walimu mahiri na wanaotosheleza ma-
hitaji katika shule za awali, msingi na
sekondari.

“Nawakumbusha kuwa mnalo ju-
kumu la kuhakikisha dhima ya uan-
zishwaji wa vyuo vya ualimu inafikiwa
kwa kutimiza wajibu wenu, kushauri
menejimenti za vyuo kwani ninyi ni
jicho na mkono wa serikali katika ku-
hakikisha uendeshwaji wa vyuo hivyo
una tija kwa jamii na taifa kwa ujumla,”
alisema.

Prof. Mdoe alisema baada ya mafun-

70 hayo, wizara itafanya ufuatiliaji wa
karibu kwa kila chuo ili kuona bodi
inavyotekeleza wajibu wake na kutoa
tathmini lakini pia taarifa itakayopa-
tikana itasaidia mamlaka mbalimbali
kupima uwezo wa kila bodi kupitia
kwa mjumbe mmoja mmoja, hivyo ni
muhimu kujitathmini nafasi na mchan-
go wa kila mjumbe kwa taifa.
Prof.Mdoe aliipongeza ADEM kwa
kuandaa na kuendesha mafunzo kwa
wajumbe wa bodi za vyuo vya ualimu
na kwamba Wizara itaendelea kuiunga
mkono na kushirikiana katika utoaji wa
mafunzo kwa viongozi na wasimamizi
wa elimu katika ngazi mbalimbali.
“Napenda kutambua mchango wa
wafadhili wa mradi wa TES, serikali ya
Canada kupitia Global Affairs Canada
(GAC) katika kufadhili mafunzo haya

na kazi zingine za Wizara zikiwemo za
ujenzi na ukarabati wa miundombinu,”
alisema. Mtendaji Mkuu wa ADEM, Dk.
Siston Masanja, aliishukuru Wizara kwa
kutenga fedha kwa ajili ya mafunzo
hayo kwa wajumbe wa bodi na kwamba
watafuatilia utekelezaji kwa kila chuo
baada ya mafunzo hayo.

Dk. Masanja aliomba Wizara kuanga-
lia uwezekano wa kutenga fedha kwa
ajili ya kufanya vikao vya bodi kwa
kuwa endapo hawatakutana hata nam-
na ya kuwapima itakuwa ngumu.

Mafunzo hayo yamefanyika baada
ya Wizara kuona namna bodi zinavy-
oendeshwa na vikwazo inavyokutana
navyo na baada ya mafunzo hayo Wiz-
ara inatarajia kushuhudia mabadiliko
kwa kuzingatia uanzishwaji wa bodi
hizo.
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Mshindi wa
promosheni EXim |
akabidhiwa gari

Na Mwandishi Wetu

MSHINDI wa promosheni
va “Weka Mkwanja tukutoe!”
iliyokuwa ikiendeshwa na Benki
ya Exim amekabidhiwa gari
aina ya Toyota Vanguard.
Mshindi huyo alikabidhiwa

gari hilo na benki hiyo ni Taasi-

si ya Work of Mary (Focolare
Movement Tanzania) ya mkoani
Iringa iliyoibuka mshindi wa
zawadi kubwa ya promosheni

iliyokuwa ikilenga kuhamasisha

wateja wake kujiwekea akiba.
Akizungumza kwenye hafla
ya makabidhiano hayo jana
Idara ya Wateja Wadogo na Kati
Benki ya Exim, Andrew Lyimo,
alisema mshindi huyo ni mion-
goni mwa wateja wa benki hiyo
waliofanya miamala kuanzia
Sh. 500,000 na kuendelea am-

'DED apewa Kibarua cha
Kuwapangua watumishi

Na Happy Severine,
BARIADI

ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Bariadi mkoani
Simiyu, wamem-
wagiza Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Halid Mbwana,
kufanya mabadiliko kwa wa-
tendaji wa idara ya biashara.

Wamesema watendaji wali-
opo kwa sasa katika idara hiyo
hawaridhishwi na utendaji
wao wa kila siku.

Madiwani hao walieleza
hayo juzi mjini Bariadi kabla
ya kikao cha robo ya tatu
ya mwaka kwamba wanata-
ka marekebisho waliyoagiza
yafanyiwe kazi na kupatiwa

mrejesho.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Lucas Shiminji — amea-
giza idara hiyo ifumuliwe na
kupata watendaji wengine
wapya.

Shiminji alisema kuwa wao
kama madiwani hawako tayari
kuona mambo yanakwenda
hovyo hususani kwenye idara
hiyo ambayo ni tegemeo ka-
tika ukusanyaji wa mapato ya
ndani.

Alisema kuwa idara hiyo
imekuwa haitekelezi vyema
majukumu yake hususani ka-
tika ukusanyaji wa ushuru
wa lesenizabiashara nakue-
leza kuwa wafanyabiashara
wengi wenye maduka wana-
fanya biashara bila leseni.

Madiwani hao walisema
kuwa katika bajeti, watalaamu
walileta makisio ya kukusanya
Sh milioni 50, lakini madiwani
kupitia kamati ya fedha wa-
likataa na kuongeza kiwango
hadi kufikia Sh milioni 100 ki-
asi ambacho nacho amesema
bado ni kidogo.

“Tunakuagiza leo Mkuru-
genzi, nenda kafanye mab-
adiliko idara ya biashara...
hatutakubali kuona mambo
yanakwenda hovyo, mkianga-
lia mtaona, mkurugenzi nenda
kalifanyie kazi, ikiwezekana
vikao vya kawaida vijavyo tu-
pokee hayo mabadiliko tuliyo-
agiza,” alisema mwenyekiti.

Katika kikao hicho madi-
wani hao walipitisha rasimu

ya bajeti ya Shilingi bilioni
30.87, na kuwataka wata-
laamu kuongeza nguvu katika
kusimamia ukusanyaji wa ma-
pato ya ndani.

Diwani kata ya Dutwa,
Mapolo Mukingwa akichangia
katika bajeti hiyo, alishauri
kuongezwa nguvu katika uku-
sanyaji wa ushuru wa stendi
zilizopo halmashuari hiyo.

Awali, akiwasilisha rasimu
hiyo ya bajeti, Ofisa Mipa-
ngo, Regina Shashi alisema
kuwa bajeti hiyo imezinga-
tia vipaumbele mbalimbali
ikiwemo kuwezesha wananchi
kiuchumi, pamoja na kuhakik-
isha stahiki na motisha kwa
watumishi na madiwani zina-
patikana.

bapo aliweza kuingia moja kwa
moja kwenye droo kubwa ya
kujishindia gari aina ya Toyota :
Vanguard, hivyo kuibuka mshin- :
di wa zawadi hiyo kubwa. :
“Mbali na mshindi huyu wa
zawadi kubwa, washindi wen-
gine 18 waliweza kujishindia
zawadi ya fedha taslimu shilingi
milioni moja Kkila mmoja katika
droo mbalimbali zilizokuwa
zikiendeshwa kwa usimamizi
wa Bodi ya Michezo ya kuba-
hatisha kauka kipindi chote cha
kampeni,” alisema Lyimo huku
akiwashukuru wateja kwa mwi-
tikio mzuri katika kampeni hiyo.

Alisema sambamba na zawadi
hizo, kampeni hiyo iliambatana
na utoaJ| wa elimu kwa wateja
wa benki hiyo ikilenga kuwa-
hamasisha kujiwekea akiba na
faida zake katika kufikia malen-
g0 yao kiuchumi.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo, Mwakilishi wa Taasisi ya
Work of Mary (Focolare Move-
ment Tanzania), Christina Maria
Da Silva, aliishukuru Benki va
Exim kwa zawadi hiyo, huku
akibainisha siri ya ushindi ni
kutumia benki hiyo kujiwekea
amana.

Kwa upande wake Mkuu
wa ldara ya Masoko na Ma-
wasiliano wa benki hiyo, Stan-
ley Kafu, alimpongeza mshindi
huyo pamoja na washindi
wengine waliopatikana kupi-
tia kampeni hiyo, huku pia
akiwasihi wateja wa benki hiyo
kuendelea kufurahia huduma za
benki hiyo sambamba na ku-
changamkia kampeni nyingine
kama hizo kupitia benki hiyo.

i
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Mkuu wa Idara ya wateja wadogo na kati Benki ya Exim, Andrew Lyimo (wa tatu kushoto) akikabidhi nyaraka za
umiliki wa gari aina ya Toyota Vanguard kwa muwakilishi wa Taasisi va Work of Mary (Focolare Movement Tan-
zania) ya mkoani Iringa, Christina Maria Da Silva, baada ya taasisi hiyo kuibuka mshindi wa zawadi hiyo kubwa ya
promosheni ya “Weka Mkwanja tukutoe!” |||yokuwa ikiendeshwa na benki hiyo ikilenga kuhamasisha wateja wake

na Mawasiliano wa benki hiyo, Stanley Kafu (wa pili kulia), Mkuu wa Idara ya Mtandao wa Wateja wa benki hiyo,
Agnes Kaganda (wa nne kulia) na wawakilishi wengine wa taasisi ya Work of Mary. PICHA:MPIGAPICHA WETU

Bunge Iatéka TBA sasa kushindania zabuni

Na Salome Kitomari, DODOMA

BUNGE limeishauri serikali kuweka uta-
ratibu wa ushindani kupata makandarasi
ili kuondoa utaratibu wa Wakala wa Ma-
jengo Tanzania (TBA), kuwa pekee katika
ujenzi na ukarabati wa majengo ya seri-
kali.

Akiwasilisha taarifa ya Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Utawala na Serikali za
Mitaa, Mwenyekiti Abdallah Chaurembo,
alisema ni muhimu ukatumika utaratibu
wa kushindanisha makandarasi au ku-
tumia ‘Force Account’ pale inapobidi

ili kupunguza gharama za ukarabati na
kuongeza ufanisi katika utekelezaji.

Alisema mpango wa ukarabati wa shule
kongwe za sekondari za serikali, ulilenga
kuweka mazingira bora ya kufundisha na
kujifunza umekwamishwa na TBA wali-
oshindwa kukamilisha ujenzi kwa wakati.

Chaurembo alisema  kutokamilika
kwa ukarabati huo kunachelewesha nia
ya kuboresha mazingira ya walimu, wa-
nafunzi na juhudi za serikali kuongeza
morali kwa wanafunzi kujifunza na wal-
imu kufundisha.

Alisema Bunge linashauri serikali ku-

tumia Wakala wa Serikali Mtandaoni
(e-GA) kutengeneza mfumo madhubuti
utakaozungumza na kuratibu taarifa za
ukopeshaji, urejeshaji pamoja na kutam-
bua vikundi vinavyokopa fedha asilimia
10 ya mapato ya ndani ya halmashauri
kwa makundi maalum.

Alisema kamati ilibaini hakuna mfumo
madhubuti wa kudhibiti uendeshaji na
usimamizi wa fedha za asilimia 10 katika
halmashauri, hali inayozuia mafanikio
ya kuboresha maisha na ustawi wa wa-
nanchi.

Mwenyekiti huyo alisema Bunge lin-

aishauri serikali kuandaa Muswada wa
Sheria utakaoweka mfumo mzuri wa
kisheria unaosimamia usafiri wa umma
mjini.

“Kukosekana kwa sheria inayosimamia
usafiri wa umma mjini inaathiri shughuli
za uendeshaji wa mradi wa mabasi yaen-
dayo haraka Dar es Salaam, na kudhoro-
tesha huduma ya usafiri inayotolewa na
mradi huo,” alisema.

Alisema kuzorota kwa huduma hiyo ku-
natokana na ombwe la kimfumo ambalo
linakwamisha juhudi za serikali kubore-
sha huduma ya usafiri Dar es Salaam.
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Wazabuni, watumishi kulipwa
masalia madeni wakati wowote

ERIKALI imesema muda wow-

ote zitakapokamilika taratibu za

kifedha italipa madeni na stahiki

za watumishi na wazabuni zilizo-
salia.

Miongoni mwa madeni hayo ni posho
ya saa za ziada kwa waliofanya kazi ya
kuokoa maisha ya Watanzania wakati wa
mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19.

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), ilitoa kauli
hiyo bungenijana katika swalila Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Janejelly Ntate.

Katika swali lake, mbunge huyo ali-
hoji lini serikali itawalipa posho ya saa ya
ziada watumishi wa afya waliofanya kazi
kubwa sana katika kuokoa maisha ya Wa-
tanzania wakati wa mlipuko wa ugonjwa
huo.

Kwa mujibu wa ofisi hiyo, serikali ilitoa
maelekezo kwa Mamlaka za Mikoa na
Halmashauri kuandaa madai yote ya po-
sho za saa za ziada wanazodai watumishi
wa afya waliofanya kazi usiku na mchana
katika mapambano ya kukabiliana na
janga la ugonjwa wa UVIKO-19.

Ilisema serikali ilipokea na kuhakiki
madai yaliyowasilishwa ambapo kiasi
cha Sh. bilioni 3.44 ndicho kinachostahili
kulipwa ikiwa ni stahiki kwa watumishi
na wazabuni.

Ilibainisha kuwa kati ya madai hayo
kiasi cha Sh. bilioni tatu zimelipwa kwa
ajili ya kulipa madeni hayo na kwamba
wakati wowote taratibu za kifedha zitaka-
pokamilika madeni na stahiki za watumi-
shi na wazabuni zilizosalia zitalipwa.

Aidha, iliagiza Mamlaka za Mikoa na

Halmashauri waliopelekewa fedha za
madeni hayo wazisimamie na kuhakiki-
sha kila mtumishi anapata stahiki yake.

Kutoka |
Lingemi, ...
al g L %

Habari zote na Augusta Njoji

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri (TEF), Deodatus Balile (kushoto), akimkabidhi Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, maoni ya wadau wa habari, kuhusu marekebisho ya Sheria ya Vyombo vya Habari, katika ukumbi wa
Msekwa, bungeni jijini Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Serikali yawekeza Tril. 1.44/- Kwa ununuzi ndege 11

WIZARA ya Ujenzi na Uchukuzi imese-
ma serikali kupitia Wakala wa Ndege za
Serikali (TGFA) imewekeza Sh. trilioni
144 katika ununuzi wa ndege 11.

Wizara hiyo ilibainisha hayo bun-
geni jana ilipotoa majibu kwenye swali
la Mbunge wa Fuoni (CCM), Abbas Ali
Mwinyi. Katika swali lake, mbunge huyo,
alihoji kiasi kilichowekezwa na serikali
kwenye ununuzi wa ndege 11 za Shirika la
Ndege nchini (ATCL).

“ Je, ni lini uwekezaji huo utarudisha
fedha zilizowekezwa?” Alihoji.

Katika majibu ya wizara hiyo ilisema

kati hizo, ndege mbili ni za safari za mas-
afa marefu aina ya Boeing 787-8 Dream-
liner, ndege nne ni za safari za masafa ya
kati aina ya Airbus A220-300 na ndege
tano za safari za masafa mafupi aina ya
De Havilland Dash 8 Q400.

Hata hivyo, ilisema biashara ya usafiri
wa anga faida yake haitokani na uende-
shaji wa ndege zinazotumiwa na kam-
puni katika kutoa huduma zake tu bali
hutokana pia na mchango wake katika
ukuaji wa sekta nyingine za kiuchumi
kama utalii, viwanda, madini, kilimo,
mifugo, uvuvi, biashara, kuitangaza nchi

kimataifa na kuwezesha usafirishaji wa
abiria na mizigo ndani na nje ya nchi.

Aidha, ilisema ATCL imeleta ushinda-
ni mkubwa na kuzuia upandaji wa nauli
katika usafiri wa anga.

Pamoja na kuchangia kwenye ukuaji
wa sekta nyingine, ilisema ATCL imeen-
delea kujiendesha kibiashara na kupun-
guza utegemezi kwa serikali kwa kuan-
zisha vitengo vya kibiashara ambavyo
vinasimamia huduma za matengenezo
ya ndege, huduma za chakula cha abiria
wa ndani ya ndege na huduma za abiria
na mizigo.

]
Maboresho
Sheria Usalama
Barabarani yaiva

BUNGE limeelezwa kuwa muswa-
da wa kuboresha Sheria ya Us-
alama Barabarani ya Mwaka 1973
utawasilishwa bungeni ili kusomwa
kwa mara ya pili na tatu na kuri-
dhiwa.

Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi iliyasema hayo bungeni jana
ilipokuwa ikitoa majibu kwenye
swali la Mbunge wa Mlalo (CCM),
Rashidi Shangazi.

Katika swali lake, mbunge huyo
alihoji lini serikali itapeleka muswa-
da bungeni ili kuboresha sheria
hiyo kwa kuwa imepitwa na wakati
na kutokidhi mahitaji ya sasa.

Katika majibu ya wizara hiyo, il-
isema serikali inatambua umuhimu
wa kupitia na kuboresha sheria
hiyo ambapo maboresho yake
yamefanyika.

[lisema muswada wenye mareke-
bisho hayo ulisomwa kwa mara ya
kwanza katika Mkutano wa tatu wa
Bunge la 12 tarehe 30 Juni 2021.

Pia ilisema muswada huo uliwasil-
ishwa kwenye Kamati ya Kudumu
va Bunge ya Mambo va Nje, Ulinzi
na Usalama tarehe 17 Agosti, 2021,
ambapo ushauri na maoni kamati
valizingatiwa na hatua inayofuata
ni kufikishwa bungeni ili kusomwa
kwa mara ya pili na tatu ili kuri-
dhiwa.

Uwapo madini ya
helium wahakikiwa

TAASISI ya Jiolojia na Utafiti wa
Madini Tanzania (GST) inaendelea
kuhakiki vyanzo vyote vyenye
viashiria vya uwepo wa madini
va helium katika maeneo mbalim-
bali nchini.

Wizara ya Madini ilieleza hayo
bungeni jana kwenye swali la
Mbunge wa Rorya (CCM), Jafari
Chege ambaye alihoji mpango
wa serikali juu ya uchimbaji wa
Nyamusi hasa ikizingatiwa kuwa
wananchi wamezuiwa kufanya
shughuli yoyote katika eneo
lenye madini hayo?

Katika majibu yake, wizara hiyo
ilisema kwa sasa hakuna maombi
va leseni za utafutaji au uchim-
baji wa madini ya helium yali-
cha Nyamusi.

Hata hivyo, ilisema katika eneo
hilo kuna chanzo cha maji moto
ambacho kitaalamu ni kiashiria
cha uwepo wa madini ya helium
kwa mujibu wa tafiti zilizofanywa
awali na watafiti mbalimbali.

llisema katika Mwaka wa Fedha
2020/21 GST kwa kushirikiana
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
ilifanya uhakiki kwenye mikoa ya
Arusha, Manyara, Singida, Dodo-
ma na Shinyanga. Aidha, nipende
kumhakikishia.

[lisema katika mwaka wa
2022/23 GST itafanya tena utafiti
zaidi katika eneo hilo huku akidai
kuwa wizara haijazuia wananchi
kuendelea na shughuli katika
eneo hilo.
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MWAKA MMOJA BILA YA MAALIM SEIF
Ndivyo anavyoishi mioyoni, hata
kubaki vinywani mwa Watanzania

Na Rahma Suleiman, ZANZI-

BAR

ICHA ya Maalim Seif Sha-
rif Hamad
kufariki na kuondoka
kwenye harakati za siasa,
kipimo cha kisiasa kinaonyesha
kuwa ataendelea kubaki midomo-
ni mwa Watanzania kwa miongo
mingi.

Mwanasiasa huyo ambaye kes-
ho anatimiza mwaka mmoja tangu
kifo chake, Febuari 17 mwaka jana
zaliwa Mtambwe Nyali, Mkoa wa
Kaskazini Pemba, ni mwanasiasa
asiyesahaulika.

Ni kwa sababu alitokea kupend-
wa, kuheshimika na kusikilizwa
mno na wafuasi wake kuliko
mwingine.

Walikuwapo wanasiasa wengi
mabingwa wenye majina ya kuta-
jika, kukubalika, walikuwa na
wafuasi makundi kwa makundi
na kuheshimiwa, lakini Maalim
Seif jina lake litaendelea kubaki
midomoni mwa Wazanzibari wa
sasa na kizazi kijacho.

Walitokea wanasiasa nguli, we-
nye upeo na umashuhuri Afrika
na duniani miaka ya 1950 wenye
maarifa ya kutosha kuigwa mfano
kina Abdulrahman Mohamed
Babu aliyefahamika kama Janaab,
Ali Mohsin  Albarwan (Zaim) na
Abeid Amani Karume (Father K).

Walikuwapo wengine kina
Abdullah Kassim Hanga, Aboud
Jumbe Mwinyi, Ali Hasan Mwinyi,
madaktari Salim Ahmed Salim,

Salimin Amour Juma, Omar Ali
Juma, Amani Karume, Ali Moham-
ed Shein na Mohamed Gharib
Bilal.

Hawajasahaulika Idrisa Abdul
Wakil, Ali Ameir Mohamed, Ham-
ad Rashid Mohamed, Juma Duni
Haji na Balozi Seif Ali Idd na pamo-

Maalim Seif Sharif Hamad, anatimiza mwaka mmoja tangu
alipofariki dunia Machi 17, 2021. PICHA: MTANDAO

jana Dk. Ali Hussein Ali Mwinyi.

Hata hivyo, bado nyota ya
Maalim  Seif haijazimika, inaen-
delea kung’ara katika viwango na
mngaro wa aina yake.

Kadhalika hivisasa wapo wa-
nasiasa vijana na viongozi wanao-
tajwa kwenye kizazi cha digitali
kama Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi,
Makamu wa Rais Othman Masoud
Othman, Ismail Jussa Ladhu, Shaka
Hamdu Shaka, Mansoor Yusuf
Himid, Issa Usi Gavu na Dk. Ab-
dulla Mabodi.

Sina baya na wote hao, katika
medani za siasa, kinachoonekana
zaidi ni ile haiba na hali ya kila
mwanasiasa anavyoweza kuone-
kana na kusimama kwa miguu
yake mwenyewe, kukubalika na
kuwa na uwezo wa kuwavuta wen-
gi wakasimama, kumtazama, kum-

sikiliza na kumfuata.

Maalim Seif amekumbana na
aina nyingi za misukosuko, kuteng-
wa, kushtakiwa na kuwekwa ki-
zuizini hivyo licha ya mbinde na
figisu hizo alibaki na kuendelea
kuungwa mkono na maelfu ya
watu hususan katila kisiwa alicho-
zaliwa huko Pemba.

Mwanasiasa pekee aliyeonekana
kuchuana na Maalim Seif kwa uka-
ribu ni Dk. Salmin Amour Juma.
Wote wawili walikuwa na uwezo
na ushawishi mkubwa kwa umma
namvuto  kwa watu ili wakubali-
ane aidha na matakwa yao au kwa
kadri watakavyo.

Hayati Maalim Seif, ambaye ali-
zaliwa kisiwani Pemba nyota yake
ilipoanza kuchomoza na kuwa
msaidizi wa Rais wa awamu ya
pili hayati Abdul Jumbe, haikuwahi

Rais Samia anavyoitumia|

Ufaransa kufanikisha

miradi ya maendeleo

kufifia wala mngao wake kudor-
ora.

Katika maisha yake ya siasa
amewahi kushika nyadhifa kama
Waziri wa Elimu, Waziri Kiongozi,
Makamu wa kwanza wa Rais ak-
iwa SMZ.

Nje ya SMZ na ndani ya siasa za
upinzani amekuwa Makamu Mwe-
nyekiti wa CUF, Katibu Mkuu na
Mwenyekiti wa ACT Wazalendo.

Akiwa CCM kabla ya hajafuku-
zwa mwaka 1988, amekuwa Katibu
wa NEC Idara ya Mipango na Fed-
ha, Mjumbe wa NEC, wa kamati
kuu akateuliwa kuwa Waziri Kion-
gozi wakati wa uongozi wa Marais
Ali Hassan Mwinyi na Sheikh Idris
Abdulwakil.

Ndiye mwanasiasa aliyewahi
kukitumikia chama tawala, akaf-
ukuzwa, akawekwa kizuizini kisha
akatinga kortini na akaanzisha
Chama cha CUF.

Hakuishia hapo, akaihama CUF
kwenda ACT -Wazalendo huku
akifuatwa na makundi ya wafuasi
ambao hawakuonekana kumtilia
hofu.

Hata  pale  alipotangazwa
ameshindwa uchaguzi na vyombo
vyenye mamlaka kisheria, Maalim
Seif, aliwaambia wanachama na
wafuasi wake kuwa dunia na vy-
ombo vya kimataifa vitamtangaza
mshindi wa urais wa Zanzibar,
hivyo ataingia ikulu.

Wafuasi ~ wake walimwamini,
wakimshangilia na kumuunga
mkono, licha ya kwamba walisikia
kuwa ameshindwa uchaguzi.

Amekuwa mwanasiasa tofauti
na wenzake situnchini Tanzania
lakini pia hata kwenye kanda nzi-
ma ya Afrika Mashariki, alionekana
ana mvuto, anayeaminika, kukuba-
lika huku ngome yake ya kisiasa ik-
iendelea bila kufilisika na kumudu
kujiimarisha kwenye kambi za
washindani wake.

Katika maisha ya kisiasa ya
Maalim Seif hakuwa mwanasiasa

——

wa siasa za ndani peke yake bali
alikuwa na mtandao mkubwa wa
kisiasa kwenye Kanda ya Afrika
Mashariki, Afrika ya kati, Ulaya na
Marekani, Asia na mashariki ya
mbali.

Ingawaje mwanasiasa kama
Profesa Babu naye alijiimarisha
mno kisiasa kwenye ngazi za ki-
mataifa kabla hata bara la Afrika
na mataifa yake hayajapata uhuru
na kujitawala.

Tayari Babu alishajulikana
China, Cuba, Urusi, Marekani, Uin-
gereza katika zama za siasa za ku-
pigania uhuru, Maalim Seif ndiye
mwanasiasa  pekee aliyejipam-
banua katika siasa za kikanda na ki-
mataifa enzi za analogia na kuingia
kwa dihitali.

Maalim ndiye aliyewania urais
wa Zanzibar kwa mara ya kwanza
akiwa ndani ya CCM wakati wa mfu-
mo wa chama kimoja, akawania
tena kupitia upinzani tangu mwaka
1995 hadi 2020 akishindwa.

Kwenye uchaguzi huo wa ndani
ya CCM, Idris Abdulwakil alitanga-
zwa mshindi, alipounda serikali
akamteua Maalim Seif kuwa Waziri
Kiongozi wa SMZ, hivyo amekuwa
mwanasiasa  aliyekuwa  Waziri
Kiongozi mara mbili wakati wa
chama kimoja na kushika umaka-
mu wa rais mara mbili kwenye
Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK).

Wakati wa CCM na CUF na hivi
karibu SUK ikiundwa na CCM na
ACT-Wazalendo.

Hivyo basi kwa muktadha huo
atabaki kuwa mwanasiasa ambaye
hatatoka vinywani mwa Wazanzi-
bari kwenye maisha yake ya kisiasa
ndani ya chama tawala na nje ya
CCM lakini ndani ya upinzani.

Ingawaje mwenyewe kabla ya
kifo chake mara kadhaa amekuwa
akisema akichaguliwa na wananchi
hakuweza kutangazwa  rasmi
bado wafuasi wake walimwamini
asemayo na kutoacha kumuunga
mkono.

Sifa nyingine ndani ya vyama
alivyovitumikia maishani mwake
ni ile pekee ya kuwa na nguvu ya
kuwatuliza  viongozi  wenzake
wasigombane, wapendane, washi-
kamane hali ambayo sijui na sina
hakika kama atachomoza kiongozi
atakayepata kipaji na ibara hiyo.
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Mkurugenzi Mtendaji wa KIWOHEDE, Justa Mwaituka. PICHA: SABATO KASIKA

Harakati 50/50 vaiibua

kanzidata ya wanawake

g/mesheheni wasifu, viwango elimu, ujuzi

Na Sabato Kasika

ATIKA karne ya 21 suala la

usawa wa kijinsia na ushirik-

ishwaji wanawake kwenye

masuala ya maendeleo halik-
wepeki.

Juhudi mbalimbali zinafanyika ili
kuleta uwiano kwenye nafasi za uon-
gozi, fursa kiuchumi na ushirikishwaji
ndani ya jamii kwa usawa kati ya wa-
naume na wanawake.

Katika kufanikisha kufikia Tanza-
nia ya usawa kwa viwango vya 50/50,
Mtandao wa Jinsia Tanzania TGNP
kwa kushirikiana na Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, wanajiandaa kuzin-
dua kanzidata (database) yenye taar-
ifa za wanawake inayopewa jina Wa-
nawake na Uongozi Tanzania (TWL).

Akizungumza na Nipashe Mkuru-

genzi wa TGNP, Lilian Liundi, anase-
ma ‘database’ hiyo itazinduliwa waka-
ti wowote kuanzia sasa.

Itakuwa ni mfumo rasmi kwa ajili
ya kuhifadhi na kuweka wazi rekodi
zenye taarifa na wasifu wa wataalamu
wanawake Watanzani ili kuwezesha
serikali pamojana taasisi mbalimbali
za ndani na nje ya nchi kupata taarifa
zao wanapozihitaji.

Pamoja na hayo, itaweka taarifa za
kinamama wataalamu wenye uwezo
katika nyanja na fani mbalimbali kwa
uwazi na kurahisisha uteuzi kwenye
uongozi, ajira, lakini kuonyesha fani
zenye wanawake wachache ili kuwa-
pa mafunzo.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP,
akifafanua zaidi juhudi hizo, anase-
ma uongozi si misuli bali ni akili, na
kwamba linapofika suala la uteuzi au
ajira, kuna kauli nyepesi kuwa wa-

nawake hawawezi au hakuna
wanaofaa kushika fursa za uon-
g0zi.

“Wapo baadhi wanaosema
wanawake ni wachache, sisi tu-
napingana na kauli hizo ndiyo
maana tumeamua kuanzisha
kanzidata ili kuonyesha umma
kuwa wanawake wenye sifa za
kuwa viongozi ni wengi,” anase-
ma Lilian.

Anafafanua kuwa baada
ya wanawake kuingizwa Kka-
tika kanzidata, wanaharakati
watafuatilia kwenye maeneo
mbalimbali ya kazi kuona idadi
yawalioko katika nafasi za uon-
gozi au wataalamu ni wangapi.

“Hatua hiyo itatusaidia ku-
jua ni wapi ambapo hawapo
na kuelekeza nguvu huko iki-
wamo semina za kuwajengea

uwezo wahusika ili kuangalia
uwezekano wa kupata vion-
gozi na wataalamu wanawake,”
anasema.

Aidha, mkurugenzi huyo
anasema, kuna haja ya ku-
wapo wanawake wakurugenzi,
wakuu wa bodi, wahandisi na
wataalamu wengine wa fani
mbalimbli wa kutosha kama ili-
vyo kwa wanaume.

“Jambo la kuzingatia ni
kwamba, uongozi si misuli bali
ni akili, ambazo hata mwan-
amke anazo, hivyo tutaendelea
kuunga mkono juhudi za Rais
Samia Suluhu Hassan za kuha-
rakisha usawa katika uongozi,”
anasema.

Anakumbusha kuwa, Rais
anateua kulingana na sifa za vi-
gezo bila kujali jinsi, na kwamba

hata wao wameanzisha kanzidata
ili kupata wanawake wenye sifa
zinazotakiwa ili kuondoa dhana ili-
yozoeleka kuwa wanawake wenye
sifa ni wachache.

Lilian anasema, kufikia malengo
ya usawa wa kijinsia, ni kazi ya
pamoja ya watu wote kwa maen-
deleo endelevu na kwamba kuna
haja ya kufanya kila namna kufikia
usawa huo, ili kuwa na asilimia 50
kwa 50.

WANAUME WAWEPO

Mchambuzi wa masuala ya sia-
sa, Gwandumi Mwakatobe, akizun-
gumzia hatua hiyo anasema, suala
la usawa wanawake na wanaume
siyo maumbile, ambapo anashauri
kuwa juhudi za kuanzishwa kwa
kanzidata zisiwe za kibaguzi.

“Kwenye suala la uongozi, kina-
chozingatiwa ni uwezo wa mtu,
tabia, maono, weledi, uadilifu,
uzalendo na utu. Kuongoza hakuh-
itaji ndevu wala matiti, jinsi zote
zinaweza kuongoza,” anasema
Gwandumi.

Mwakatobe anafafanua kuwa
wapo wanaume wenye sifa, lakini
hawajabahatika kuteuliwa kuwa
viongozi au kuajiriwa, na kwamba
kigezo cha jinsi kisipewe nafasi
na badala yake kuwe na mbinu
shirikishi.

“Kwa mfano nchini Rwanda,
wanawake wabunge ni wengi ku-
liko wanaume. Kwani ulishasikia
wanaume  wakalalamikia  hali
hiyo? Hapa siyo idadi, wote wame-
pewa fursa,” anasema.

Mwakatobe anasema, hapingi
harakati hizo bali msisitizo wake
upo kwenye suala la kuzinga-
tia tabia za mtu, maono, weledi,
uadilifu, uzalendo na utu bila ku-
jali jinsi.

“Niseme tu kwamba harakati
za kutafuta uongozi ziendelee ku-
fanyika, lakini zisiwe na ubaguzi.
Wanaume nao waingizwe kwenye
kanzidata hiyo iliyoanzishwa na
wanaharakati hao,” anasema.

TIJA KWA TAIFA

Justa Mwaituka ni Mkurugenzi
Mtendaji wa kituo cha kusaidia
mabinti wanaoishi kwenye mazin-
gira magumu -KIWOHDE, anase-
ma, kujua idadi ya wataalamu
wanawake walioko ni jambo la
manufaa kwa taifa likiwezesha
kuwatambua kwa urahisi na kuwa-
tumia.

“Kwa mtazamo wangu wazo la
kuanzisha kanzidata ni zuri, kwani
wanawake wahandisi, madaktari,
wauguzi na wataalamu wa fani ny-
ingine walioko nchini, idadi yao in-
aweza kujulikana,” anasema Justa.

Anaongeza kuwa kupitia kwe-
nye kanzidata, serikali na taasisi
nyingine zinapotaka kuwatumia
kulingana na fani zao, inaweza ku-
wapata kwa urahisi, kwa vile wata-
julikana idadi yao na viwango vya
elimu.

Justa anasema, kila awamu ya
utawala wa nchi hii, imejitahidi
kuwaingiza wanawake katika na-
fasi mbalimbali za uongozi, huku
akimsifu Rais Samia Suluhu Has-
san kuwainaendelea kuwaongeza
zaidi.

“Nadhani wote ni mashahidi
kwamba, idadi ya wanawake im-
eongezeka katika mfumo wa kima-
daraka kwenye awamu ya sita. Hii
ni hatua ya kupongezwa na wadau
wote wanaotetea harakati za wa-
nawake katika uongozi,” anasema.

Anaongeza kuwa ni matarajio
ya wengi kuona kanzidata hiyo
inaanzishwa na kufikia kile wali-
chokusudia kwa kuibua wanawake
wengi zaidi ili wajulikane fani zao
ziweze kuwa na mchango kwa
taifa.
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Rais Samia anavyoitumia Ufaransa

kufanikisha miradi

NA MWANDISHI WETU

IONGONI mwa via-

shiria vya namna Rais

Samia Suluhu Hassan,

anavyofungua milango
kwa ustawi wa taifa, ni matunda
ya ziara yake nchini Ufaransa.

Ziara hiyo inashuhudia ku-
sainiwa kwa mikataba sita ya
makubaliano ya kuendeleza uhu-
siano kati ya nchi mbili hizo.

Miongoni mwa mikataba hiyo
inahusu mkopo wa ujenzi wa
barabara za mabasi yaendayo
haraka (BRT), wenye thamani ya
Yuro milioni 178.

Mradi wa mabasi yaendayo
haraka BRT unatekelezwa Dar es
Salaam na mkopo huo utauende-
leza katika awamu tatu.

Awamu ya pili inayoendelea ina-
husisha barabara ya Kilwa kutoka
katikati ya jiji hadi Mbagala Rangi
Tatu, huku kukiwa na sehemu ya
barabara ya Kawawa kwenye ma-
kutano ya barabara ya Morogoro
kwenda Mgulani.

Barabara hizo zenye urefu wa
kilometa 20.3 gharama yake ni
takribani Yuro milioni 160.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa
Mabasi yaendayo Haraka (DART),
Dk. Edwin Mhede, anasema awa-
mu ya tatu ya mradi huo itahusi-
sha ujenzi wa miundombinu ya
mabasi hayo katika barabara ya
Nyerere kuelekea Gongolamboto,
yenye urefu wa kilomita 23.6.

Mikataba mingine inayozaliwa
na ziara ya Rais inahusisha miradi
ya maendeleo, ushirikiano katika
nyanja ya uchumi wa buluu, us-
alama wa bahari, usafiri na maen-
deleo endelevu.

Aidha, mikataba mingine am-
bayo Rais Samia anashuhudia utia-
ji saini wake, ni ule wa masharti
nafuu wa Yuro milioni 80 utakao-
imarisha Benki ya Maendeleo ya
Kilimo nchini ili ifikie malengo
yake ya kutoa mikopo ya muda
mfupi na mrefu kwenye sekta
hiyo.

Katika eneo la uchumi wa bu-
luu na usalama wa bahari, mka-
taba wa kushirikiana katika eneo
hilo umesainiwa ambapo awali
akiwa nchini, Rais Samia analizun-
gumzia eneo hilo kama moja ya
vipaumbele vya kukuza uchumi
kwa kuhakikisha uvuvi katika ba-
hari kuu unafanyika kikamilifu.

Rais alioondoka nchini wiki
iliyopita kwenda Ufaransa na
baadaye Ubelgiji kwa ziara ya ki-
kazi.

Kwa mujibu wa taarifa inayo-
tolewa muda mfupi kabla ya zi-
ara hiyo na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais Ikulu, Zuhura
Yunus, miongoni mwa mambo
yaliyopangwa kufanywa na Rais
Samia ni kuhudhuria mkutano wa
wakuu wa nchi na serikali utakao-
jadili kuhusu rasilimali za bahari.

Aidha, ziara inahusisha utiaji
saini baina ya Tanzania na Ufar-
ansa katika mikataba mbalimbali
ya miradi ya maendeleo.

Tovuti ya Ubalozi wa Ufaransa
nchini, ikigusia ziara hiyo, inaeleza
kuwa katika kipindi cha mwaka
2020, biashara kati ya Ufaransa
na Tanzania ilikuwa Dola za Mare-

yama

i

r

endeleo

Rais Samia Suluhu Hassan na mwenyeji wake, Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. PICHA: MTANDAO

kani milioni 150.

Kati ya bidhaa zilizoingizwa kwa
winga Tanzania kutokea Ufaransa,
asilimia 90 ilikuwa ni vifaa vya
ufundi, umeme, na teknolojia ya
habari na mawasiliano (TEHAMA).

Kwa upande wa Tanzania
mauzo yake kwa Ufaransa kwa
mujibu wa takwimu za mwaka
2021 yalifikia Dola za Marekani
milioni 18.82 na bidhaa zilizouzwa
kwa wingi ni pamoja na vyakula,
mazao ya misitu na uvuvi.

Kwa muktadha huo, ziara ya
Rais Samia huko Ufaransa imezaa
matunda kwa Watanzania, baada
ya kushuhudiwa utiaji saini mi-
kataba sita ikiwamo inayolenga
kuboresha usafiri mijini, uvuvi wa
bahari kuu na kuinua Benki ya
Kilimo.

Taarifa iliyotolewa hivi karibuni
na Mkurugenzi wa Mawasiliano ya
Rais, Zuhura Yunus, mjini Brest,
ilisema mikataba hiyo ni ishara
ya kuboresha uhusiano na kukuza
uchumi wa pande zote mbili.

Katika ziara hiyo ya Rais,
ameambatana na baadhi ya mawa-
ziri akiwamo Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,
Waziri wa Mambo ya Nje ya Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Ba-
lozi Liberata Mulamula.

Tovuti ya Uba-
lozi wa Ufaransa
nchini, ikigu-
sia ziara hiyo,
inaeleza kuwa
katika kip-

indi cha mwaka
2020, biashara
kati ya Ufaransa
na Tanzania
ilikuwa Dola za
Marekani mil-
ioni 150.

Akiwa Ufaransa, Rais Samia
ameyasihi mataifa kuheshimu
makubaliano na maazimio wali-
yotia saini kama wajibu wa ku-
chukua hatua za kulinda bahari.

Aidha, Rais Samia alihutubia
mkutano wa siku tatu wa ‘One
Ocean Summit’, unaoweza kutaf-
siriwa kama ‘Mkutano wa Kilele
wa Bahari’ uliofanyika mjini Bret,
ukiandaliwa na Rais wa nchi hiyo,
Emmanuel Macron.

Ufaransa pamoja na mambo
mengine, imekuwa nchi rafiki
na Tanzania huku kampuni zake
mbalimbali zikiwamo za Total
Energies, Balore, Maurel & Prom,
CMA CGM zikiwekeza nchini ka-
tika miradi mbalimbali ikiwamo
huduma za bandari.

Ni kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Idara ya Habari -MAELEZO na
Msemaji Mkuu wa Serikali, Gerson
Msigwa akiwa Zanzibar wakati
akitoa taarifa yake ya wiki kuhusu
sera, mipango na utekelezaji wa
miradi ya serikali katika maeneo
mbalimbali nchini.

Anasema kuwa Rais Samia ame-
hudhuria Mkutano wa Wakuu wa
Nchi na Serikali unaojadili kuhusu
Raslimali Bahari Duniani na akiwa
nchini humo tayari amesaini mi-
kataba ya kufanikisha miradi sita

ya maendeleo ya kipaumbele.
Vilevile, Rais Samia akiwa nchi-
ni Ufaransa atazungumza na Wa-
tanzania wanaoishi nchini humo
sambamba na kujadili kuhusu fur-
sa zilizoko katika nchi zote mbili.

Uhusiano na ushirikiano wa
Tanzania na Ufaransa umedumu
kwa takribani miaka 30 sasa na
Tanzania imenufaika na uhusiano
huo kupitia miradi ya ujenzi wa
Uwanja wa Ndege wa Julius Ny-
erere.

Vilevile, Msigwa anaongeza
kuwa katika kipindi cha miaka
10 uhusiano wa nchi hizi mbili
umeendelea kuwa muhimu zaidi
ambapo Ufaransa kupitia AFD
umeipatia Tanzania kiasi cha
shilingi trillioni 1 na bilioni 538 na
kusaidia katika ujenzi wa miun-
dombinu katika sekta za nishati,
elimu, kilimo, utalii na maliasili.

Aidha, Ufaransa ina miradi
40 nchini Tanzania ambayo ina
thamani ya uwekezaji shilingi bil-
ioni 167.7 na Watanzania 1,885 wa-
menufaika kwa kupata ajira.

Waziri wa Fedha na Mipango
Mwigulu Nchemba na  Franck
Reister, Waziri wa Biashara wa
Ufaransa wametia saini baadhi ya
mikataba na makubaliano wak-
ishuhudiwa na Rais Samia.
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JUKWAA LA UONGOZzI

LUTENI JENERALI KAINERUGABA;
Mtoto wa Rais Museveni ambaye kasi ya

kupanda cheo ‘begani’ inazua mjadala

« Amwakilisha Rais kupatana na Rwanda
« Mara zote amtunuku Kagame ‘ba-mdogo’

Na Mwandishi Wetu

UHOOZI Kainerugaba,

aliyezaliwa Aprili

laam akiwa ni mtoto
kifungua mimba wa Rais wa
Uganda Yoweri Museveni. Leo hii
aking’ara vilivyo begani kijeshi.

Kwa mujibu wa mtandao
wa gazeti la ‘The UG Stand-
ard la Uganda’, akiwa mdogo
Kainerugaba (pichani), alisoma
Tanzania, baadaye alijiunga na
shule ya Mount Kenya Academy
iliyoko Nyeri Kenya na baadaye
akaendelea na masomo nchini
Sweden.

Ilipofika mwaka 1999, aliandik-
ishwa katika Jeshi la Uganda la
UPDF, akiwa ofisa mwanafunzi
au ‘ofisa cadet’ na kuhitimu
2000.

Kijeshi amezama darasani
nchini Uganda, pia kwenye mas-
uala ya kijeshi, amepitia Chuo
cha Kijeshi cha Misri (Egyptian
Military Academy) na kujifunza
zaidi.

Pia, baadaye akajiongeza ki-
taalamu, 2007 akijiunga Mare-
kani katika chuo kiitwacho US
Army Command and General
Staff College at Fort Leaven-
worth, Kansas, alikohitimu, mna-
mo Juni 2008.

Safari ya maisha ya
Kainerugaba, inatajwa wakati ak-
isoma sekondari aliwahi ‘kuoko-
ka’ enzi za ujana.

Kwa sasa anatumikia Kikosi
Maalumu cha Ulinzi wa Rais, pia
kikitajwa kutumika kwenye op-
eresheni mbalimbali, zikiwamo
za kuhakikisha amani na usala-
ma kwenye serikali ya nchi hiyo.

Ramani ya maisha ya
Kainerugaba kijeshi, inatajwa il-
ianza kubadilika kati ya mwaka
2008 hadi 2017, alipopandishwa
cheo na kuteuliwa kuwa mshauri
wa Museveni kiusalama.

Hata hivyo, wako watabiri we-
nye dhana kisiasa walioona kati-
ka sura ya kuandaliwa kuchukua
uongozi wa nchi.

Lakini si Kainerugaba pekee
ambaye yuko kwenye uongozi
hata mama yake, Janet Museveni,
ni Waziri wa Elimu na Michezo

tangu mwaka 2016.
Luteni Jenerali Kainerugaba
Muhoozi, amekuwa gumzo

nchini mwake tangu ilipodaiwa
kuwa anapikwa ili amrithi baba
yake Yoweri Museveni uraisi
wa Uganda, ni katika harakati
hizo Mwaka 2017 Rais Yoweri
Museveni, alimpandisha cheo
mwanawe na kufikia cheo cha
pili kwa ukubwa zaidi jeshini,
kutoka cha awali Meja Jenerali
na kufikia Luteni Jenerali katika
Jeshi la Uganda.

Kainerugaba, ambaye sasa ana
umri wa miaka 48 yupo cheo
kimoja nyuma ya baba yake, am-

Maalumu cha Ulinzi wa Rais.

baye ni Jenerali. Huku ndani ya
muongo mmoja akipitia ngazi
kadhaa za vyeo nchini Uganda.
Kwa sasa ni Mkuu wa Kikosi

Awali, alishahudumu kuwa
Mshauri wa Rais wa Operesheni
Maalumu.

Kupanda kwake vyeo kwa kasi
kuliripotiwa na shirika la habari
BBC, ikioanishwa na lugha ya wa-
kosoaji kutoka jicho la kisiasa.

Uganda ilifanya uchaguzi wake
mnamo Januari mwaka jana na
Rais Museveni akasimama peke
yake kugombea urais na kuende-
lea kukaa Tkulu tangu alipoingia
madarakani mwaka 1986.

Museveni mwenye umri wa
miaka 78 sasa, amekuwa ak-
ilaumiwa kwa kuwapo madara-
kani kwa miongo mitatu na nusu.

MTOTO AKANUSHA

Hata hivyo, Jenerali
Kainerugaba amekuwa akikanu-
sha kuwa ana mipango ya kujiin-
giza kwenye masuala ya siasa.

Mwaka 2013 kipindi hicho ak-
iwa na cheo cha Brigedia Jener-
ali na Mkuu wa Vikosi Maalumu,
Luteni Jenerali Muhoozi, aka-
litolea ufafanuzi kwa taarifa ras-
mi: “Uganda siyo ufalme ambao
uongozi unarithiwa kutoka baba
hadi kwa mwanawe. Uamuzi wa
kuamua ambavyo Uganda itaon-
gozwa ni jukumu la wananchi
wenyewe wala sio mtu mmoja
kama wanavyosema baadhi ya
watu.”

Ni baada ya magazeti ya Daily
Monitor na Red Paper mwaka
2013, kuandika taarifa zenye ma-
dai inasukwa mipango kumrith-
isha mamlaka ya uongozi kutoka
kwa baba yake, Rais Museveni.

Waraka huo uliandikwa na
Jenerali, David Sejusa, aliyedai
kuwa Museveni anamuandaa
mwanawe kumrithi, ingawa ma-
dai hayo yalikosolewa na majen-
erali wengine jeshini.

Kamanda huyo wa kijeshi
alikimbilia uhamishoni nchini
Uingereza. Muda mfupi baadaye,
BBC iliripoti magazeti hayo
mawili, pia vituo viwili vya re-
dio vilifungiwa kwa siku 10 kwa
kuchapisha barua hiyo.

Luteni  Jenerali  Muhoozi
Kainerugaba, hadi sasa awajibika
katika eneo la Mshauri wa Rais
Museveni wa masuala ya ulinzi,
akiwa ndani ya kitengo kinacho
husika na kumlinda Rais wa
Uganda hadi sasa.

Hivi karibuni Rwanda na
Uganda zimesuluhisha uhusiano
kati yao uliokuwa unasuasua
tangu mwaka 2017, kutokana na
madai ya Uganda kuwakamata
raia kadhaa wa Rwanda wanaoi-
shi nchini humo, wakidaiwa hu-
juma mbaya.

Ni mzozo uliosababisha ku-
fungwa kwa mpaka uitwao Gatu-
na/Katuna unaounganisha nchi
hizo mbili, hata hivyo mambo
yakasawazishwa baada ya Rais
Paul Kagame wa Rwanda kuku-
tana na mjumbe wa Rai Musev-
eni, Jenerali Kainerugaba na
sasa mambo ni shwari.

Ilikuwa mjadala ambao ulitia
fora katika siasa baina ya pande
hizo, mara zote ,jumbe huyo wa
Rais Musevenu kumuita Rais
Kagame, kwa jina la kiheshima
‘baba Mdogo’ akitoa heshima ya
uhusiano uliokuweapo kati yao.

. Kwa mujibu wa BBC
na The Monitor ya Uganda.
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Waziri; Tuzidi
kuiamini serikali

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIR| wa Katiba na Sheria,
George Simbachawene, amewa-
taka Watanzania

kuendelea kuiamini serikali
katika utekelezaji wa miradi ya
maendeleo ikiwamo ujenzi wa
makao makuu ya Mahakama.
~ Simbachawene aliyasema hayo
jana wakati wa ziara ya Kamati
ya Bunge ya Katiba na Sheria

Tril. 4.2/- kuboresha mtandao
wa barabara mijini na vijijini

Na Augusta Njoji, DODOMA

AKALA wa Barabara za Mi-

jini na Vijijini (TARURA),
umekadiria kutumia Sh.

trilioni 4.2 kwenye mpango

wake wa pili unaotekelezwa kwa miaka
mitano ili kuboresha mtandao wa bara-
Mtendaji Mkuu wa TARURA, Mhandisi
Victor Seff, aliyasema hayo jana kwenye
kikao kazi kilichojumuisha Menejimenti

iliyotembelea kukagua maende-
leo ya ujenzi wa jengo la Ma-
hakama.

Alisema Watanzania wana Kila
sababu ya kumwamini Rais Samia
Suluhu

Hassan kutokana na kazi nzuri
anayoifanya kwa taifa hususani
kaHka kupigania maendeleo ya
nchi

“Nawaomba Watanzania tuen-
delee kumwamini Rais Samia
Suluhu kwa sababu anafanya kazi
kubwa ya kuleta maendeleo
kwa Watanzania,” alisema Sim-
bachawene.

Pia jengo hilo limejengwa kwa
weledi mkubwa ikiwamo kampuni
va ujenzi ya kufanya kazi kwa
wakati uliopangwa.

Naye Mwenyekiti wa Kamati
ya Katiba na Sheria, Dk. Joseph
Mhagama, alipongeza utekelezaji
wa mradi huo na kwamba
kamati imeridhishwa na kazi
hiyo.

Alisema kamati imepokea mradi
huo kwa asilimia 100 na kuitaka
Mahakama kuendelea kushiriki-
ana nao katika utekelezaji wa
mambo mbalimbali.

“Naomba niwapongeze kwa
kazi nzuri ya usimamizi wa ujenzi
unaoendelea. nawaomba mwen-
delee hivyo hivyo ili muda wa
kukamilika unapoﬂka jengo hilo
likabidhiwe,” alisema Dk. Mhaga-
ma.

Mtendaji Mkuu wa Mahakama,
Prof. Elisante Ole Gabriel, alisema
gharama za ujenzi wa jengo hilo
ni Sh. bilioni 129.7 na kwamba
ujenzi unatarajia kukamilika
Desemba 30, mwaka huu. Hadi
sasa mkandarasi ameshalipwa Sh.
bilioni 47.2.

ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) wakala na ma-

Alisema mpango wa TARURA ni ku-
hakikisha wanaongeza mtandao wa

barabara za lami kutoka 2,473 mpaka
3,855, barabara za changarawe kutoka
30,000 mpaka kufikia 102,358 na ma-
daraja kutoka 2,812 mpaka 6,620 kuanzia
mwaka huu 2021/22-2025/26.

“Mpango Mkakati wa TARURA kwa
sasa umejikita kuhakikisha barabara zi-
lizo katika hali nzuri ziendelee kuwa ka-
tika hali hiyo, kuondoa vikwazo kwenye
barabara za wilaya na kupandisha hadhi
barabara za udongo kuwa changarawe,”
alisema.

Mtendaji mkuu huyo alisema mtandao
wa barabara unaohudumiwa na TARU-
RA kwa sasa una urefu wa kilometa
144,429.77 na katika mtandao huo bara-
bara za lami ni kilometa 2,473 tu sawa na

asilimia 1.7.

Pia alisema barabara za changarawe
ni kilometa 30,756 sawa na asilimia 21.3,
barabara za udongo kilometa 111,999
sawa na asilimia 76 ya mtandao wote
wa barabara, madaraja 3,199 pamoja na
makalavati 69,317.

Akizungumzia mpango mkakati wa
kwanza wa TARURA (2017-2021), mtend-
aji huyo alisema umetumia takribani Sh.
trilioni 1.3 kwa ajili ya matengenezo ya
barabara zenye urefu wa kilometa 24,979

Kati ya hizo, alisema barabara zilizo-
jengwa kwa kiwango cha lami ni kilo-
meta 955, changarawe kilometa 16,856,
madaraja 231 na makalavati 1,325 yame-

jengwa.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, akizungumza katika Ki-
kao cha kamati tendaji ya taarifa ya utekeleza i wa mpango kazi wa taifa wa kutokomeza ukatili dhidi ya vvanavvake

AUGUSTA NJOJI

Serikali yajipanga kupunguza ukatili asilimia 50

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum imeanza
mikakati ya kukabiliana na ukatili wa wa-
nawake na watoto nchini.

Katika mikakati hiyo kupitia Mpango
Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili
dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA), wizara imejipanga kupunguza vi-
tendo hivyo kwa asilimia 50 mwaka huu.

Waziri wa Wizara hiyo, Dk. Dorothy
Gwajima, aliyasema hayo jana jijini hapo
alipokuwa akifungua kikao cha MTAKU-
WWA mkoa wa Dodoma.

Alisema pamoja najitihada zote zinazo-
chukuliwa na serikali kwa kushirikiana na
wadau, bado matukio ya ukatili yameen-
delea kujitokeza katika mikoa mbalim-
bali ikiwamo Dodoma. Alisema mpango
huo ukitekelezwa kikamilifu utapunguza
matukio hayo.

“ MTAKUWWA ina lengo la kupunguza

ukatili dhidi ya wanawake na watoto kwa
asilimia 50 ifikapo mwaka 2021/22. Tli
kufikia lengo hilo, serikali kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo imekuwa
ikitekeleza afua mbalimbali zinazolenga
kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake
na watoto kupitia maeneo nane ya
utekelezaji,” alisema.

Alisema kikao hicho kinalenga kubadili-
sha uzoefu na kupanua mawazo ya jinsi
gani ya kuboreshe mikakati hiyo na vita-
fanyika pia kwenye mikoa kadhaa.

“Tutajumuisha uzoefu huu na kuende-
lea kubadilishana uzoefu Mkoa kwa Mkoa
hadi tuweze kuboresha ufanisi wa udhibi-
ti wa vitendo vya ukatili kwa wanwake na
watoto,” alisema.

Aliagiza Kamati ya Ulinzi wa Wanawake
na Watoto ngazi ya Mkoa kuandaa mi-
kakati madhubuti iliyoboreshwa itakayo-
saidia kuimarisha utendaji wa kamati hizo
ikiwamo

kukamilisha uundwaji wa kamati hizo

na kuzijengea uwezo ili zitekeleze ma-
jukumu yao ipasavyo kwa lengo la ku-
tokomeza vitendo vya ukatili.

Dk. Gwajima alizitaka kuhakikisha rasil-
imali fedha zinatengwa na kutolewa kwa
ajili ya utekelezaji wa afua za MTAKUW-
WA kama inavyoelekezwa katika Mwon-
gozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti
ya Serikali unaotolewa kila mwaka na
Wizara ya Fedha na Mipango.

“Pia  kamati zibainishe wadau wa-
naotekeleza afua mbalimbali katika mkoa
zinazolenga kupambana na vitendo vya
ukatili na uimarishaji wa uchumi wa kaya
ili kushirikiana nao katika jitihada za ku-
tokomeza vitendo vya ukatili kwenye
jamii ikiwamo kudhibiti wimbi la watoto
wanaoishi na kufanya kazi mitaani na
kubainisha changamoto za utekelezaji
wa MTAKUWWA na kushauri kitaalamu
namna ya kuzitatua,” alisema.

Hata hivyo, alitaja mambo mambo ya-
nayokwamisha utekelezaji kuwa ni utend-

aji usioridhisha wa kamati hizo hususan
kwenye ngazi za Mamlaka za Serikali za
Mitaa na ushirikiano mdogo wa kiusha-
hidi kutoka kwa waathirika wa vitendo
vya ukatili dhidi ya watuhumiwa hususan
watu au ndugu wa karibu na hivyo ku-
sababisha kesi nyingi kushindwa kutole-
wa maamuzi na

watuhumiwa kuachiwa huru.

Kadhalika, alisema upungufu wa wa-
tendaji wa kada mbalimbali zinazohusika
moja kwa

moja katika kushughulikia masuala ya
ukatili nchini kama vile maofisa ustawi wa
jamii, maofisa maendeleo ya jamii, polisi
na wanasheria hususan katika ngazi za
na desturi zenye madhara ndani ya jamii.

Awali, Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Dk. Zainab Chaula, aliwahimiza watendaji
wa mpango huo kuhakikisha wanatimiza
wajibu wao na kuondoa vitendo vya uka-
tili kwenye maeneo yao.
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HABARI MBEYA

100,000 wapata ukombozi wa maji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AIDI ya watu 100,000 ka-

tika Mkoa wa Mbeya wa-

natarajiwa kunufaika na

huduma ya maji baada ya
Wakala wa Usambazaji Maji na
WASA) kukamilisha miradi mi-
kubwa sita.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu hali ya upatikanaji
wa maji katika maeneo mbalim-

bali ya mkoa huo.

Alisema kwa sasa RUWASA
inasimamia miradi mbalimbali
ya maji ambapo katika Wilaya ya
Chunya wanatekeleza mradi wa
Matwiga awamu ya pili, ambao
unagharimu Sh. bilioni mbili na
kwamba utawanufaisha wakazi
18,000 baada ya kukamilika nda-
ni ya miezi sita.

Mradi wa Maji Matwiga awamu
ya kwanza unagharimu Sh. bil-
ionisaba na utahudumia wakazi
56,699 kutoka maeneo ya Ma-
zimbo, Mtanila, Igangwe, Klanga-

Ii, Luana Ifuma.

Aidha, alisema mradi wa maji
wa Makongolosi unagharimu
Sh. bilioni mbili na utawanufai-
sha wananchi wapatao 25,000
na utakamilika ndani ya miezi
12 na kuhudumia mji wote wa
Makongolosi ulioko wilayani Chu-
nya.

Alisema mradi wa maji Lu-
duga Mawindi awamu ya nne
na tano unagharimu kiasi cha
Sh. bilioni tano na kuhudumia
wananchi 40,046 utakamilika
ndani ya miezi 12 na kuvinufaisha

ingi, [pwani na Manienga.

“Mradi wa maji ulioko Mshewe/
Mjele/ Changombe utatumia Sh.
bilioni mbili hadi kukamilika
kwake kwa kipindi cha miezi 12
na kuhudumia maeneo ya Msh-
ewe, Muvwa, Njelenje, Mapon-
golo, Mjele na Changombe,” ali-
fafanua Homera.

Kwa upande wa Wilaya ya
Kyela RUWASA inatekeleza mradi
wa Ngana ambao unagharimu
kiasi cha Sh. bilioni saba na ku-
wanufaisha wakazi 61,000 na

kutumia muda wa miezi 15 hadi
kukamilika kwake na kuvifikia
Bujonde, Nsasa, Ngonga, Mwalisi,
Lugombo, Katumbasongwe na
Itenya.

Alisema miradi yote hiyo ya
maji itagharimu Sh. bilioni 28
na kwamba baada ya kukami-
lika kwake wananchi wataondo-
kana na adha ya kutembea um-
bali mrefu kufuata huduma ya
majisafi na salama kupitia RU-
WASA.

e
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Ofisa Lishe wa Mkoa wa Mbeya, Benson Sanga (kushoto), akiwaonyesha madiwani na wataalamu wa Halmashauri

ya Wilaya ya Mbarali, kitabu cha llani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2020/2025, ambapo
katika Ibara ya 85 imeeleza masuala mbalimbali ya lishe, wakati wa kikao cha Baraza la Madiwani wa halmashauri
hiyo, juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Madiwani wajitosa kupunguza utapiamlio

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

BARAZA la Madiwani wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mbarali limeazimia kwenda
kuhamasisha wananchi ulaji sahihi wa
vyakula ili kupunguza wimbi la utapiam-
lo kwa watoto.

Kauli hiyo ilitolewa na Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, Twalib
Lubandamo, wakati wa mafunzo ya lishe
yaliyoendeshwa na Ofisa Lishe wa Mkoa
wa Mbeya kwa kushirikiana na Shirika la
Catholic Relief Services (CRS).

Alisema hali ya lishe kwa wilaya hiyo
hairidhishi, hivyo wanakwenda kuha-
masisha wananchi kuzingatia mlo kamili
dhidi ya watoto kwa kuhakikisha wazazi
wanawapatia chakula chenye virutubisho
muhimu kwa ajili ya maendeleo ya ukuaji
wa mtoto.

“Eneo la lishe wilayani kwetu lilisahau-
lika, lakini kupitia kikao hiki tumekum-

bushwa wajibu wetu kama wawakilishi
wa wananchi kwa kushirikiana na maofisa
afya ngazi ya jamii na wataalamu wengine
wa afya kuwahamasisha wazazi kuwapa-
tia vyakula vyenye virutubisho vinahitajika
kwa ajili ya ukuaji wa mtoto ili baadae awe
na afya timamu,” alisema Lubandamo.

Aidha, aliwaomba kinamama wanao-
nyonyesha kuachana na imani potofu
juu ya dawa za kienyeji zinazotumika ili
kumsaidia mtoto kukua vizuri na badala
yake aliwashauri kuzingatia ulaji sahihi
wa vyakula kwa watoto katika kipindi cha
siku 1,000 tangu kuzaliwa.

Diwani wa Luhanga, Baraka Leteyo, al-
iliambia Baraza la Madiwani kuwa yeye ni
miongoni mwa watu waliokuwa wanaami-
ni ukitumia dawa za asili mtoto akiwa tum-
boni anaweza kuzaliwa na afya njema na
uzito mkubwa.

Alisema baada ya kuambiwa athari za
matumizi ya dawa za kienyeji kwa mtoto

aliyeko tumboni kwamba kunaweza kud-
hoofisha ukuaji wa mtoto, alisema atak-
wenda kumwambia mkewe wazingatie
ushauri wa kitaalamu katika ukuaji wa
mtoto tangu tumboni badala ya kutumia
njia ya kienyeji ambazo zinahatarisha afya
yamtoto tangu akiwa tumboni hadi anapo-
zaliwa.

Ofisa Lishe wa Mkoa wa Mbeya, Benson
Sanga, alisema moja ya athari za utapiamlo
kwa watoto ni ongezeko la watu wasioku-
wa na akili timamu ukubwani.

Alisema tatizo hilo mbali na kuathiri
afya ya mtoto lakini linakua hadi akiwa
mtu mzima na baada madhara yanaoneka-
na kama vile kushindwa kufanya maamuzi
sahihi na uwezo mdogo wa kufikiri.

Alisema ofisi yake inaendelea na
kampeni ya kutoa elimu wa wilaya zote za
Mkoa wa Mbeya, kuwafundisha madiwani
umuhimu wa kuzingatia ulaji sahihi wa
vyakula wa watoto na athari za utapiamlo.

Kyela
yalalamikia
uharibifu
Wwa nyani

© Na Grace Mwakalinga, KYELA

BARAZA la Madiwani katika

¢ Halmashauri ya Wilaya ya Kyela,
: mkoani Mbeya, imeiomba serika-
* i kuingilia kati suala la uvamizi

: wa nyani ambao wamekuwa

: wakivamia mazao kama cocoa

* na michikichi.

Uvamizi wa nyani hao ume-

: sababisha wakulima kutopata
: mavuno mengi kutokana na

¢ idadi kubwa ya matunda va
: michikichi na cocoa kuliwa na
: wanyama hao.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Di-

: wani wa Kata ya Mwaya, Ackim
: Mwanvyilu, wakati wa kikao cha

: kawaida cha baraza la madiwani
¢ kilichokuwa na lengo la kujadili

: utekelezaji wa miradi mbalimbali
: ya maendeleo.

Mwanyilu alisema ongezeko

¢ la nyani shambani limechangia
: kwa kiasi kikubwa kushuka kwa
: mapato ya halmashauri kwa

* sababu mazao mengi yameliwa
: na wanyama hao hivyo njia pe-
: kee ya kukabiliana na wanyama
* hao ni kuuawa.

“Kuna ongezeko kubwa la nyani

: ambao kwa wingi wao huvamia
: shamba lililolimwa cocoa na

: michikichi na kuacha mimea

¢ tu, wakulima tunapata hasara

¢ maana hatupati mavuno mengi
¢ tunaomba serikali iingilie kati

: suala hili,” alisema Mwanyilu.

Akizungumzia suala hilo, Maka-

: mu Mwenyekiti wa Halmashauri
¢ ya Wilaya ya Kyela, alikiri ku-

: wapo kwa uvamizi wa nyani

: shambani na kula mazao yote.

Alimwomba Mkurugenzi wa

¢ Halmashauri hiyo, Ezekiel Ma-

: gehema, kwa kushirikiana na

: wataalamu wa kilimo na mifugo
¢ kuangalia namna ya kupunguza
: ongezeko la wanyama hao.

Alisema miongoni mwa njia zi-

: nazopaswa kutumika ni ununuzi
* wa bunduki kwa ajili ya kuua

: wanyama hao, hivyo wanafanya
: mchakato wa kutenga bajeti ili

* kununua vifaa hivyo.
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I—— Zitto atoa kauli wanaoondoka ACT

Waziri aonya.
watumishi
matumizi ya
lugha chafu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
Haroun Ali Suleimani, ame-
wataka watumishi wa serikali
kuwa na kauli nzuri wanapotoa
huduma kwa wananchi.

Akifungua kikao cha watumishi
wa serikali Mkoa wa Kaskazini
Unguja huko Mkokotoni juzi,
alisema iwapo watendaji hao
watakuwa na kauli nzuri kwa
wananchi, utendaji utaima-
rika na mapato ya serikali yat-
aongezeka.

Alisema kumekuwapo na
malalamiko kutoka kwa baa-
dhi ya wananchi kuwa baadhi
ya watumishi wa umma ha-
wana kauli nzuri kwa wananchi
wakati wanatoa huduma, jambo
ambalo linawavunja moyo wa-
nanchi.

Aliwataka watumishi kujie-
pusha na vitendo vya rushwa,
muhali na udhalilishaji
ambavyo kwa kiasi kikubwa
vimekuwa vikikatisha ndoto za
wananchi katika kufikia malen-
g0 yao.

“Tuwe mstari wa mbele katika
kupinga vita vitendo hivyo
viovu ambavyo ni kinyume
cha haki za binadamu,” alisema
waziri huyo.

Katibu Mkuu Kiongozi na Ka-
tibu wa Baraza la Mapinduzi,
Zena Ahmmed Said, aliwataka
watumishi hao kuwa wabunifu
ili kuongeza uwajibikaji
katika majukumu yao ya kila
siku.

Alisema ni vyema kila kiongozi
akatambua majukumu yake na
anaowasimamia ili kuhakikisha
sheria na miongozo ya utumishi
wa umma inatekelezwa kwa
vitendo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa Idara Maalumu, Massoud
Muhammed, alisema Sheria
ya Utumishi ya Mwaka 2011
inaelekeza majukumu vya kila
mtumishi, hivyo ni vyema kwa
watumishi wa umma kuwa na
utaratibu wa kuisoma sheria
hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Ayoub Mohammed
Mahmoud, alisema kikao
hicho kitasaidia kuimarisha
utendaji wa watumishi wa mkoa
huo.

Kikao hicho kilihudhuriwa na
wakuu wa wilaya, wakurugenzi,
kamati ya ulinzi na usalama
pamoja na watendaji mbalim-
bali wa mkoa huo, mada mbili
zikiwasilishwa ikiwamo taratibu
za ununuzi katika utumishi wa
umma na sheria na kanuni za
utumishi wa umma.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

IONGOZI wa ACT-Wazalendo,

Zitto Zuberi Kabwe, amewataka

wanachama wa chama hicho

kurudi kuungana na viongozi
waliochaguliwa ili kufanikisha malengo
waliyojiwekea.

Aliyasema hayo jana wakati akizun-
gumza na wananchi katika ufunguzi wa
tawi jipya la chama hicho huko Kanga-
gani, Jimbo la Kojani, Mkoa wa Kaskazini
Pemba.

Aliwataka wanachama walioanza kuy-
umba kimawazo kutokana na kukosa
kuchaguliwa kushika nafasi mbalimbali
za uongozi, wasijiondoe na badala yake
warudi na kuungana na viongozi wapya
ili kuendeleza juhudi za marehemu Maal-
im Seif Sharif Hamad za kupigania haki,
usawa na demokrasia.

Zitto alisema uchaguzi wa chama hicho
uliendeshwa kwa misingi ya kidemokra-

sia, haki na kupewa baraka na mam-
laka na taasisi mbalimbali na kwamba
kinachohitajika sasa ni kushikamana ili
kutetea maendeleo kwa maslahi ya jamii
na Tanzania kwa ujumla.

Alisema ni busara kuthamini juhudi
zilizoasisiwa na Maalim Seif na kwamba
chama hicho ndicho kilichopewa baraka
na kiongozi huyo ambaye ametangulia
mbele ya haki.

“Sio busara watu kupoteza mwelekeo
wakasahau juhudi za kiongozi wetu am-
baye ametumia uhai wake wote kuya-
pigania maslahi na heshima ya visiwa vya
Zanzibar na Tanzania kwa ujumla,” alise-
ma.

Makamu Mwenyekiti wa chama hicho,
Othman Masoud Othman, aliwataka wa-
nachama hao kurudi kwenye chama chao
na watapokewa kuendeleza juhudi za
kukijenga na kutekeleza dhamira ya Maal-
im Seif kuitetea Zanzibar.

“Milango ipo wazi, hivyo wanachama
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wenzangu ni vyema mkarudi katika cha-
ma chenu ili tundelee kuunga mkono
chama ambacho kina malengo makubwa
na ni chama cha wote,” alisema Othman
ambaye pia ni Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar.

Mwenyekiti wa Chama hicho, Juma
Duni Haji, aliwakumbusha wananchi
kwamba viongozi wa ACT-Wazalendo
kamwe sio wa uchu na tamaa ya ma-
daraka, badala yake wanapigania haki ya
wanyonge na kizazi cha Wazanzibari
alichodai kimeachwa muda mrefu bila
matumaini.

“Sisi tumenyanyaswa, tumepigwa, tu-
mefungwa na kufanyiwa kila aina ya vis-
ingizio, lakini hatukati tamaa,” alisema
Duni.

Tawi hilo jipya la Chamisa lililofunguli-
wa, limesajili zaidi ya wanachama wapya
168 kwa njia ya ACT-Kiganjani ambapo
wanachama 20 walikabidhiwa kadi katika
hafla hiyo.

Kiongozi wa ACT-Wazalendo, Zitto Zuberi Kabwe (kulia), akikabidhi kadi kwa vvanachama wapya, wakati wa ufun-
guzi wa tawi jipya la chama h|cho Kangagani, Jimbo la Kojani, Mkoa wa Kaskazini Pemba juzi. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

Makamu wa Rais aitaka TASAF kutatua kero za wananchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar
Hemed Suleiman Abdullah, ameutaka
uongozi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) kumaliza kero zinazowakabili
wananchi wa Tanzania ili kuongeza imani
zaidi kwa wananchi hao.

Hemed aliyasema hayo jana katika ki-
kao kazi kilichowakutanisha watendaji wa
TASAF Tanzania Bara na Zanzibar kilicho-
fanyika ofisini kwake Vuga mjini Zanzibar.

Alisema kumekuwa na kero kadhaa zi-
nazoukabili mfuko huo ambazo zinasaba-
bisha kuchelewa kwa stahiki za wanufaika
wa mradi huo, hali ambayo inakosesha
utulivu wa wanufaika wa mradi huo.

Alisema ni vyema watendaji wa pande
zote mbili za Muungano kuwa na kawai-

da ya kukutana mara kwa mara ili kujua
namna bora ya kuboresha mradi huo na
kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Hemed alisema mradi huo unawagusa
wananchi walio wengi wenye hali duni
ambao hujikwamua kimaisha na kurahi-
sisha upatikanaji wa huduma za kijamii

Aliwataka watendaji hao kurekebisha
mfumo wa wanufaika ili kurahisisha ku-
watambua na kuwafikia wananchi kwa
urahisi na kuwaagiza kuweka watendaji
watakaowajibika katika kusimamia mfu-
mo huo.

Makamu wa Rais aliwapongeza watend-
aji hao kwa kuonyesha moyo wa kizalen-
do na kwamba Zanzibar ni sehemu ya
kupigiwa mfano kwa kufanya vizuri katika
miradi ya TASAF na kueleza kuwa Serikali

ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) inatarajia
kuona inafanya vizuri zaidi kwa kipindi
kijacho.

Hemed alisema wananchi wana imani
na matumaini makubwa na mradi huo
ambao serikali imeanzisha ili kuwasaidia
kujikimu kimaisha na kuondokana na hali
duni ya umaskini.

Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF, Ladi-
slaus Mwamanga, alisema mfuko huo
umejipanga kufanya marekebisho ya mfu-
mo wa kuwatambua wanufaika wote ili
kuwasaidia na kuwafikia kwa muda mwa-
faka.

Aliwapongeza viongozi wakuu wa SMZ
kwa ushirikiano wao wa kufuatilia kwa
karibu uendeshaji wa mfuko huo wenye
malengo ya kuwasaidia wananchi wa kaya
maskini.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA PASSPORT

-
‘

DR GIMBO MUKWANASON HYUHA
anatangaza kupotelewa na hati yake ya
kusafiria (Passport) yenye namba TAE
221398 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar
es salaam tarehe 22 OKTOBA 2019. Yeyote

116708202

OFISIFZASMATTANGAZOIVIKOCHIENI
INBDUSIIAISAREASN R OB @XESH042)
DARSESFSAIFAANIES MO BiH:H25 SER0i78 2253 61746

KUPOTEA KWA CHET

116707202

- ."il;:h-\ Ll

MZONDWA PIUS anatangaza kupotelewa
na cheti chakidato cha nne chenye index
namba $0333-0076 kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia shule ya

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIAMASJALA NDOGO
YA TEMEKE
(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 7 YA MWAKA 2022
MAOMBI Y ABARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA

MAREHEMU
JEREMIAS MUSABILA BULEMELA
PATRICIA JEREMIAS BULEMELA............MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki kwa marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri
haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa
kwa uthibitisho wa barua za usimamzi wa mirathi kwa
mwombaji hapo juu mapingamizi yoyote kuhusu maombi
haya yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 07
mwezi machi,2022.

Imewasilishwa dar es salaam leo tarehe 21 mwezi wa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya .....TANGA
Kituo cha..... MJINI TANGA.... Mkoa... TANGA
Usimamizi wa Mirathi SHAURI DOGO NA...1/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: SALIM AMRI SALIM

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA

NA: MOHAMED SALIM AMRI

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslai yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
15/02/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

BADLEY JOHN GARVIN
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya NISSAN PATROL

yenye namba za usajili T 681
AFX chasis namba
JNITCSY61Z04503492 engine
namba TD2144767, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa

kituo chochote cha polisi

116707602

HAFSA ALLY KATIMBE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0780-0012
kilichotolewa na baraza la mitihani

1

116706902

MARTHA WILLIAM KAYOKA anatangaza
kupotelewa na cheti cha chuo kilichotolewa
na chuo cha NDALA T.T.C TABORA kozi ya

ya gari yenye namba
za usajili T635 AKQ aina ya
Mitsubishi Fuso, Chasing
no.FK417J250879, Engine no.
6D160.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa

secondary ya  MWANZA  mwaka | [januari2022 02/2022 kabla huyo 8
atakayeiona atoe taarifa kituo chochote | |2007yeyote atakayekiokota atoe taarifa M ; o | MeImamiztwa mirsth biyo. metolews o 07/02/2022 Polisi taarifa s
cha Polisi. POLISI TAARIFA: | | kituo chochote cha polisi NAZBU WSk § g i?j% g g
DAR/MSI/RB/65602/2022 Polisi taarifa MMB/RE/574/2021 S i bl § | ARU/ARU/RB/65722/2022
= R S |
KUPOTEA KWA CHETIg KUPOTEA KWA CHETI@ KUPOTEA KWA KADI T s 8 o o o T
THE LAND ACT 1999 e
[No.4 0f 1999] N AT ONE STOP CENTRE
YA GA R I NON-RENEWAL OF RIGHT OF OCCUPANCY g PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 114 OF 2022
[Under section 32] In the matter of the estate of the late. NDE-
C.T.No.4495-DLR
\ MAJUTO MOHAMEDI MSANGI TOMARISWA GAMALIEL NGGSS
] A . Plot No.37 Block V" And
'II{ anatangaza kupotea kWB kadl Im’g:g:; In the matter of application for letters of

To. ASULWISYE MULUGULE MWAMBAPA of P.0.Box 9173 DAR ES SALAAM.

|, JACOB MASHANGA NGOWI, being Authorized Officer at
Mbeya City Council of P.0.Box 149, MBEYA, DO HEREBY GIVE
NOTICE THAT IAM NOT RENEWING the Right of Occupancy
registered under the above reference in your name which has
already expired on 31st day of December, 2019 due to failure on
your part to meet terms and conditions as per section 32[3] of
the land Act, cap 113 as well as stipulated in your certificate of
occupancy/letter of offer as follows;-

1. Failure to develop the plot for thirty three [33] years from

kupitia shule ya secondary ya KALOLENI UALIMU Chenye reqistration namba commencement of your certificate of occupancy. ?gjscumf]s o t?]ez%?;ts should be filed on or before the
o . .. ay of march,.
ISLAMIC mwaka 2011yeyote | | E051-0214 kilichotolewa mwaka kituo chochote cha pO|ISI. «| | THAT, AS A CONSEQUENCE this plotis now lzble tobe re allocated Datedyatdares selaam this 10 day of Februzry 2022
. . f H : 8 ny deservi rson// ral n with furth ”
atakayekiokota atoe taarifa  kituo 2008 yeyote atakayekiokota atoe taarifa Taarifa ya polisi: g | toeysguvfrmeh:‘;gtszQ;;“pjb"i’;’fi‘;ng’f“th‘?;';;”.ée_“” o o 8
chochote cha polisi kituo chochote cha polisi.Polisi taarifa €| | poted at Mbeya 8 dayof February 2022 ol s
Polisi taarifa DAR/MBA/RB/66326/2022 | | PWA/MLA/RB/13169/2022 MAN/BAB/RB/66881/2022. ~ N \ﬁ g
= — = :

administration by
MR.TWALIBU KITHAKENE MBAGA

GENERAL CITATION
(rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above names deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate(or letter of administration)is made to the above
named petitioner

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Waandamanaji
wauawa kwa
risasi Sudan

Khartoum, SUDAN

WAANDAMANAJI wawili wana-
daiwa kuuawa kwa kupigwa risasi
na vikosi vya usalama, Jumatatu
wiki hii, muungano wa madaktari
Sudan ulisema.

Hii inafikisha idadi ya watu
waliouawa tangu mapinduzi ya
Oktoba, mwaka jana hadi jana
kuwa takribani 80.

Maandamano ya hivi punde ya
kuunga mkono demokrasia siku ya
Jumatatu, valifanyika katika miji
kadhaa nchini humo, kukataa uta-
wala wa kijeshi na kutaka kuachil-
iwa kwa wanasiasa waliokamatwa
hivi karibuni.

Tangu wiki iliyopita, wanasiasa
watatu ambao waliwahi kuwa kati-
ka baraza kuu tawala, wamezuiwa.

Wote walikuwa sehemu ya
kikosi kazi kilichoteuliwa kuvunja
mitandao ya kiuchumi na kisiasa,
iliyoanzishwa wakati wa utawala
wa rais wa zamani, Omar al-Bashir
kwa takriban miongo mitatu.

BBC

Picha ya mtoto akipika
jangwani, apata msaada

Addis Ababa, ETHIOPIA

MWANDISHI wa habari wa Ethiopia ali-
yepiga picha ya mvulana akipika jangwani,
akiwa peke yake na kusambaa kwenye
mitandao ya kijamii, imeleta matokeo chan-
ya baada ya kupata msaada wa masomo
hadi chuo kikuu.

Picha ya mwandishi Boru Konso, ilizua
hisia tofauti mtandaoni huku baadhi ya
watu wakijitolea kumchangia pesa na vitu
vingine mvulana huyo.

Mwanahabari huyo alikuwa akiendesha
pikipiki yake katika Wilaya ya Mio, ambako
alikuwa ameenda kuandika habari na kum-

wona mvulana huyo jioni sana na kumuhoji.

“Mvulana huyo mdogo ambaye pengine
umri wake ni chini ya miaka 10, alikuwa
amewasha moto na anapika chakula.
Nilishtuka nilipomwona mtoto huyu akipika
jangwani akiwa peke yake.

“Huwezi kuona nyumba katika eneo hilo
kwa karibu kilomita 10. Niliegesha pikipiki
yangu na kumpiga picha,” Boru alisema.

Mvulana huyo alimwambia mwandishi
wa habari kwamba, familia yake inaishi ka-
tika wilaya tofauti na alipokutwa, akizungu-
ka na mifugo yao kutafuta maji na malisho.
Ethiopia kwa sasa inakabiliwa na ukame
unaowalazimu wafugaji kuzunguka umbali
wa kilomita kadhaa, kutafuta malisho.

Boru, alishirikisha picha ya mvulana
huyo kwenye mitandao ya kijamii na watu
wakaanza kuwasiliana, ili kutoa msaada.

Miongoni mwa waliomtembelea kijana
huyo ni mfanyabiashara, Muna Bakare,
ambaye alitoa msaada wa vyakula na vitu
vingine kwa kijana huyo, familia yake na
majirani.

BBC

Wanafunzi mapenzi jinsi moja
marufuku kukaa shule za bweni

Nairobi, KENYA

WAZIRI wa Elimu, Prof. George Magoha, kwa
mara nyingine amesisitiza kwamba wanafunzi
ambao ni wapenzi wa jinsi moja, wanapaswa
kwenda shule na kurejea nyumbani badala ya
kujiunga na shule za mabweni.

Akizungumza baada ya kuzuru darasa la
wanafunzi wa ngazi ya kwanza wa shule ya
sekondari, linalojengwa katika Shule ya Wasi-

wanafunzi hao hawafai kuwa katika shule za
mabweni.

Magoha alisema kwamba wanafunzi wakiwa
wasomi wa kutwa, kwenda na kurejea nyum-
bani kutawaweka karibu na wazazi wao mwon-
gozo na uwajibikaji utapewa kipaumbele.

“Nilisema ikiwa wewe ni mpenzi wa jinsi

moja katika shule ya bweni na unaruka ruka
kutoka kitanda cha mwanafunzi mwingine
kwenda kwa mwingine haki yako itaishia
hapo,” alisema Magoha alidai kwamba hakue-
leweka hapo awali.

“Unaweza kuwa mpenzi wa jinsi moja mzuri
ambaye hausumbui mtu yeyote unayeenda
kufanya mambo yako ukiwa nje ya shule,” al-
iongeza.

Profesa Magoha aliongeza, yeye hapingi
mapenzi ya jinsia moja ila hatakubali wahusika
wa aina hiyo katika taasisi za masomo.

Matamshi ya Magoha juu ya suala hilo, ya-
meibuka tena kufuatia kuibuka kwa madai ya
kulawitiwa kwa mtoto mmoja wa shule ya se-
kondari.

Polisi wanachunguza madai hayo, inaseme-
kana ripoti ya madaktari inaonyesha haki za

mwanafunzi huyo mwenye umri wa miaka 15,
wa kidato cha kwanza, zilikiukwa.

Mashirika ya kutetea haki za binadamu,
yamelaani kitendo hicho na kutoa wito kwa
polisi yakimtaka mkuu wa mashtaka ya umma
kuanzisha uchunguzi dhidi ya waliohusika na
kitendo hicho na kuchukua hatua.

Brenda Majune, Wakili wa Mahakama Kuu
nchini Kenya na Shirika lisilo la kiserikali lenye
kuangazia ‘Dunia isiyokuwa na Mateso, Ghasia
wala Ubaguzi’ alisema:

“Tunatoa wito kwa tume ya walimu na wa-
shika dau wengine kukemea vikali kitendo hiki
waziwazi na kuondoa wasimamizi walioshind-
wa kutekeleza wajibu wao.”

Wengine wakitaka wizara ya elimu ku-
chukua hatua na kuhakikisha haki inatendeka.

BBC

Rais wa Urusi, Vladimir Putin, kushoto, na Kansela wa Ujerumani, Olaf Scholz, walipofanya mazungumzo, Ikulu ya Kremlin mjini Moscow,

jana. PICHA: AP

Urusi yaondoa wanajeshi mpakani

Moscow, URUSI

Zao.

likuwa wanarejea katika kambi

ba inapanga kufanya shambulizi.
Taarifa ya wizara hiyo, iliyosa-

na mazoezi, yamefanywa kama
ilivyopangwa,” Msemaji wa Wiz-

URUSI inasema inawaondoa
baadhi ya wanajeshi wake ku-
toka karibu na Ukraine, baada ya
kujikusanya kwao kusababisha
hofu ya uvamizi.

Wizara ya Ulinzi, ilisema ma-
zoezi makubwa yanaendelea
ingawa baadhi ya wanajeshi wa-

Haijasema ni wanajeshi wan-
gapi wanaondoka na bado hai-
jabainika iwapo hilo litapunguza
wasiwasi ulioko.

Zaidi ya wanajeshi 100,000
wa Urusi wamekusanyika katika
mpaka wa Ukraine.

Urusi, imekuwa ikikana kwam-

mbazwa kwenye vyombo vya
habari vya Urusi, ilisema kuwa
inawaondoa baadhi ya wanajeshi
wanaofanya mazoezi katika
wilaya za kijeshi zinazopakana
na Ukraine.

“Mazoezi kadhaa ya mafunzo
ya mapigano, ikiwa ni pamoja

ara ya Ulinzi, Igor Konashenkov,
alisema.

Mazoezi mengine yanaende-
lea, kama vile kuchimba visima
vya pamoja vya Russia-Belarus,
ambayo yamepangiwa kumal-
izika Februari 20, mwaka huu.

BBC
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HABARI MICHEZO

Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 2-0 dhidi ya Mtibwa
Sugar juzi kwenye Uwanja wa Mkwakwani
kamano, amani na utulivu katika Klabu
ya Coastal Union uliokuwa umetoweka
baada ya vipigo vinne mfululizo kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kocha Msaidizi wa klabu hiyo, Salim
Waziri, amesema ushindi huo ambao
umewafanya kutinga hatua ya robo fainali
ya Kombe la FA, umesababisha pia amani
kurejea, kwani kabla ya hapo hali haikuwa
nzuri ndani ya klabu hiyo.

SHINDI WAREJESHA
AMANI COASTAL UNION

“Matokeo haya yanarudisha mshika-
mano, amani na utulivu, kusema kweli
tulifarakana kutokana na kupoteza mechi
nne mfululizo, lakini kwa ushindi huu
umewasogeza tena mashabiki karibu na
timu yao,” alisema kipa huyo wa zamani
wa Coastal Union.

Kocha huyo amewataka wanachama na
mashabiki wa timu hiyo wasiichoke timu
yao hata kama inapata matokeo yasiyori-
dhisha kwani kupoteza mechi ni kitu cha
kawaida.

“Kufungwa kwenye soka ni kitu cha
kawaida. Mpira una matokeo matatu, si
unaona leo tumeshinda na kwa sasa nia

na madhumuni yetu ni kufika mbali kwe-
nye michuano hii ya Kombe la FA,” alise-
ma Waziri.

Naye Kocha wa Mtibwa Sugar, Awadh
Juma, amesema kipindi cha kwanza wali-
potea kiasi cha kuruhusu bao, lakini kip-
indi cha pili walitawala sana mpira, ila wal-
ishindwa kuzitumia nafasi zilizopatikana.

“Tumefungwa kutokana na makosa
ya viungo wetu ambao walikuwa juu na
kushindwa kushuka chini kwa haraka ku-
saidia mabeki, lakini niwapongeze Coastal
Union kwa kuingia robo fainali, sisi tuko
kwenye kipindi kigumu na cha mpito,
naamini tutakaa sawa,” alisema.
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Wanafunzi wa Chuo cha St. Joseph, Dar es Salaam wakiwa wameshika vikombe na vyeti walivyopewa baada ya
kuibuka washindi wa pili kitaifa kwenye mashindano ya michezo mbalimbali yaliyoshirikisha vyuo vikuu nchini hivi

karibuni. MPIGAPICHA WETU

Washindi wa medali St. Joseph
wapongezwa, sasa kunufaika

Na Maulid Mmbaga

WANAFUNZI wa Chuo Kikuu cha St.
Joseph wameshinda medali ya dhahabu,
fedha na shaba katika mashindano ya
michezo mbalimbali yaliyohusisha vyuo
vikuu nchini, hivyo kushika nafasi ya pili
kitaifa.

Mashindano hayo ya michezo yalifanyi-
ka mwishoni mwa mwaka 2021 na yali-
husisha vyuo vikuu vyote nchini ambapo
kwa upande wa mpira wa miguu Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) ndicho
kiliibuka mshindi wa kwanza.

Salaam na Rais wa Baraza la chuo hicho,
Dk. Thomson Ananth, wakati wa hafla ya
kuwapongeza wanafunzi hao.

Alisema anaunga mkono michezo kwa

kiasi kikubwa na aliahidi kutoa ushiriki-
ano kwa wanafunzi wote ambao watao-
nyesha jitihada na kufanya vizuri zaidi
katika mashindano yatakayofuata.

“Katika mashindano mengine ya-
takayofuata mwanafunzi atakayefanikiwa
kuibuka mshindi kitaifa na kukiwakilisha
chuo atasomeshwa bure masomo hapa
chuoni, pia mwendelee kuweka matu-
maini msikate tamaa na mzidi kuonyesha
jitihada zaidi ili mfanikiwe kufika mbali,”
alisema Ananth.

Kwa upande wake Obeid Idawa ambaye
ni miongoni mwa wanafunzi walioshiriki
katika michezo hiyo na waziri wa michezo
katika chuo hicho, alishukuru uongozi wa
chuo hicho kwa kutambua mchango wao
na kuweza kuwapatia zawadi ya punguzo
la ada ambayo inalenga hasa kuwawez-

esha kutimiza malengo yao.

Pia alisema kwa upande wao mich-
ezo ni miongoni mwa vitu ambavyo wa-
navipa kipaumbele kutokana na kutam-
bua umuhimu wake kiafya, lakini katika
kukuza vipaji huku akidai kuwa suala hilo
liliwapa fursa ya kukutana na kubadilisha-
na maarifa na wanafunzi wenzao kutoka
katika vyuo mbalimbali vilivyo shiriki mi-
chuano hiyo.

“Kwa niaba ya wanafunzi wenzangu
tulioshiriki na kufanikiwa kushinda, tu-
naushukuru sana uongozi wa chuo kwa
kutupatia punguzo la ada, hiyo imezidi
kutupa matumaini hasa ukilinganisha na
hali ya uchumi kwa sasa sio nzuri, hivyo
imetupa moyo wa kuzidisha jitihada ka-
tika masomo yetu, lakini na kwa upande
wa michezo pia,” alisema Idawa.

Baraza ataka makali
zaidi Kagera Sugar

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza, amesema licha ya
kupata ushindi katika mechi tatu
mfululizo bado anahitaji kuwa makini
katika safu ya ushambuliaji kuelekea
mechi zao zijazo.

Kagera Sugar juzi ilipata ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Namungo FC, ushin-
di huo umewafanya wakata miwa
hao kucheza hatua ya robo fainali ya
Kombe la Shirikisho la Azam (ASFC)
maarufu FA Cup.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Baraza alisema anawapongeza
wachezaji wake kwa kupata ushindi
dhidi ya Namungo FC, licha ya mch-
ezo kuwa mgumu kutokana na ubora
wa wapinzani wao.

Alisema mchezo ulikuwa mgumu
sana na mapungufu yameonekana na
kwamba wachezaji wake wanatakiwa
kuwa makini katika michezo ijayo.

“Namungo FC si nyepesi, wa-
mecheza vizuri na walikuwa imara
katika kipindi cha kwanza, kipindi
cha pili mpira ulikuwa sawa na tu-
mefanikiwa kupata ushindi wa bao
1-0 baada ya makosa ya wapinzani
wetu,” alisema Baraza huku aki-
sisitiza kuwa bado ana kazi kubwa ya
kuimarisha kikosi chake.

ZLB yapanga upya
ratiba ya Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi Zanzibar (ZLB),
imefanya mabadiliko ya ratiba ya
mechi za Ligi Kuu Zanzibar mzun-
guko wa lala salama baada ya ile ya
awali kulalamikiwa na klabu pamoja
na wadau wa soka ambapo sasa
itaanza kutimua vumbi ljumaa wiki
hii.

Ratiba ya awali iliyotolewa na
ZLB, ilikuwa haitoi nafasi kwa
wachezaji kupata muda wa ku-
pumzika kutokana na baadhi ya
timu kupangwa kucheza baada ya
siku moja .

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi
va Ligi, Hashimu Salum, alisema
wameamua kufanya mabadiliko
hayo baada ya kukutana na klabu
za Ligi Kuu na uongozi wa juu wa
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), na
kwa pamoja walikubaliana juu ya
kufanya mabadiliko hayo ya ratiba
ili timu kupata muda wa kupumzika
baada ya mchezo mmoja kama
inavyosema kanuni ya mashindano
hayo.

Alisema mabadiliko hayo ya-
megusa eneo la muda wa timu
kuipa nafasi ikijiandaa na mchezo
unaofuata kwa muda wa saa 48
kama ilivyokuwa ratiba ya mzun-
guko wa kwanza.

Tayari ZLB imeshatoa ratiba
mpya ambapo ligi hiyo itaendelea
tena kutimua vumbi keshokutwa,
[jumaa kwa timu ya Uhamiaji kuika-
ribisha Mlandege katika Uwanja wa
Amaan.
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RUDIGER NA HATIMA CHELSEA

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger mwenye umri
wa miaka 28, amesema klabu hiyo itaamua kama abakie
ama aondoke mara mkataba wake utakapomalizika
mwishoni mwa msimu. Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ujerumani ameshapokea ofa za kujiunga na Real Madrid
na Paris St-Germain. (Athletic)

NEWCASTLE YAMWANIA CARLOS

KLABU ya Newcastle itarudi na ofa mpya kwa Sevilla
katika majira ya joto kwa ajili ya kumnasa mlinzi wa
Brazil, Diego Carlos mwenye umri wa miaka 28, ambaye
walimkosa katika dirisha la usajili la Januari. (Marca)

PSG YAMUWINDWA POGBA

KLABU ya Paris St-Germain inaandaa kitita kinene
kwa ajili ya kumnasa kiungo Mfaransa Paul Pogba katika
uhamisho wa bure msimu ujao. Hata hivyo, nyota huyo
mwenye umri wa miaka 28, hajakataa uwezekano wa
kubaki Manchester United, huku Juventus, Barcelona na
Real Madrid zikifuatilia sakata lake. (Mail)

NKUNKU ANUKIA UNITED

MANCHESTER United imemweka Christopher Nkunku
mwenye umri wa miaka 24, katika orodha ya wachezaji
waliopewa kipaumbele kusajiliwa kwenye dirisha la
majira ya joto baada ya kocha wa muda, Ralf Rangnick
kuitaka klabu hiyo kumsajili kiungo huyo Mfaransa wa
Klabu ya RB Leipzig. (ESPN)

RONALDO HAMWAMINI RANGNICK

CRISTIANO Ronaldo na baadhi ya wachezaji wa Man-
chester United hawaamini kama Ralf Rangnick ana uw-
ezo wa kuiongoza klabu hiyo ya Old Trafford. (AS)

CAVANI ALISHAWISHIWA

USHAWISHI binafsi wa kocha wa muda, Ralf Rangnick
uliingilia kati kumfanya Edinson Cavani mwenye umri
wa miaka 35, kubadili mawazo yake ya kutimka Man-
chester United Januari. Hata hivyo, mshambuliaji huyo
wa Uruguay ataondoka mwishoni mwa msimu mkataba
wake utakapomalizika. (Fabrizio Romano)

GONZALEZ ATAKIWA CITY

MANCHESTER City ni miongoni mwa klabu za Ligi
Kuu England zinamfuatilia kiungo wa Barcelona na
Timu ya Taifa ya Hispania chini ya umri wa miaka ya 21,
Nico Gonzalez mwenye umri wa miaka 20, ambaye ame-
kua akifanya vizuri kule Nou Camp msimu huu. (Marca)

ARSENAL ILIMKATAA ICARDI

KLABU ya Arsenal ilikataa fursa ya kumsajili msham-
buliaji wa Argentina, Mauro Icardi mwenye umri wa
miaka 28 kutoka Paris St-Germain wakati wa dirisha la
usajili 1a Januari. (Athletic)

BROJO ATAJWA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Albania, Armando
Broja mwenye umri wa miaka 20, hapuuzi uwezekano
wa kutimka Stamford Bridge msimu huu, huku Arsenal
ikitaka kumsajili kutokana na kiwango bora alichoonye-
sha pale Southampton anakocheza kwa mkopo. (The
Express)

KESSIE HAJUI HATIMA YAKE

KIUNGO wa Ivory Coast, Franck Kessie mwenye umri
wa miaka 25, hajaamua klabu gani atajiunga nayo baada
ya mkataba wake na AC Milan kumalizika mwishoni
mwa msimu huu, huku Barcelona ikionyesha pia nia ya
kumsajili. (Fabrizio Romano)

BISSOUMA APELEKWA UNITED

KIUNGO wa zamani wa Manchester United, Paul Ince
amesema klabu hiyo inapaswa kumsajili kiungo wa
Brighton na Mali, Yves Bissouma mwenye umri wa mia-
ka 25, kuchukua nafasi ya kiungo wa kimataifa wa Brazil,
Fred mwenye umri wa miaka 28. (Metro)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

UWANJA WAPEWA JINA

LA SADIO MANE SENEGAL

@ @ @®Anastahili heshima hii, kwani anapendwa na mamil-
ioni ya watu kutokana na misaada anayotoa katika...

DAKAR, Senegal

UWAN]JA wa soka umepewa jina
la Sadio Mane katika mji wa kusi-
ni-magharibi wa Sedhiou baada ya
mchezaji huyo kuisaidia Senegal
kutwaa ubingwa wa kwanza wa
Mataifa ya Afrika, Afcon.

Mshambuliaji huyo wa Liver-
pool alifunga penalti ya ushindi
wakati ‘Simba wa Milima ya Teran-
ga’ hao walipowafunga Misri kwa
mikwaju ya penalti 4-2 na kutwaa
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
mara ya kwanza, baada ya mchezo
kumalizika bila kufungana.

Mabao yake matatu na pasi mbili
kwa taifa hilo la Afrika Magharibi
yalimpa tuzo ya mchezaji bora na
sasa uwanja wa soka wa eneo hilo
utapewa jina la mtoto wao kipenzi.

“Ningependa, kupitia uamuzi
huu wa kutoa jina la Sadio Mané

kwa uwanja wa Sédhiou, kuelezea
utambuzi wa watoto wote wa
mkoa huu, kwa mtu anayejulikana
kwa utu wake kwa ujumla,” alise-
ma Adboulaye Diop, ambaye ni
Waziri wa Utamaduni na Mawasi-
liano wa Senegal.

“Sadio Mané anastahili heshima
hii.”

“Mane anapendwa na mamil-
ioni ya watu kutokana na mis-
aada anayotoa katika mji wake
wa nyumbani kwa kuahidi fedha
za kujenga hospitali na shule, ku-
changia ujenzi wa misikiti na ku-
toa fedha kusaidia mapambano
dhidi ya Covid-19.

Kabla ya fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya Mei 2018, aliwa-
zawadia jezi ya Liverpool, wenyeji
wa miji aliozaliwa wa Bambali ili
waweze kuzivaa wakati wa mch-
ezo.

“Kijijini wapo 2,000, nilinunua
jezi 300 za Liverpool ili niwapele-
kee wananchi wa kijijini, ili
mashabiki wavae kuangalia fain-
ali,” alisema Mane.

Bambali ni mahali ambapo Mane
alitazama urejeo wa umaarufu wa
Liverpool dhidi ya AC Milan na
kushinda fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya mwaka 2005 - akiwa na
umri wa miaka 13.

Kutoka klabu ya Metz ya Ufaran-
sa hadi Liverpool kupitia RB Salz-
burg ya Austria na Southampton,
Mane ametoka mbali hadi kutam-
buliwa kuwa mmoja wa wachezaji
bora zaidi duniani.

Na baada ya mafanikio ya timu
yake nchini Cameroon, Mane alise-
ma kuiwezesha Senegal kushinda
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
mara ya kwanza ni jambo kuu ka-
tika maisha yake ya soka.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

MADRID, Hispania

OCHA Mkuu wa Real Madrid, Carlo An-

celotti, amethibitisha kwamba, Gareth

Bale ataondoka klabuni hapo baada ya

mkataba wake kukamilika mwishoni
mwa msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32
raia wa Wales, ambaye alitumia msimu uliopita
kucheza kwa mkopo pale Tottenham, ameanza
katika mechi nne tu za LaLiga msimu huu.

Bale alirudi kwenye kikosi cha kwanza cha
Madrid wakati wakitoka suluhu na Villarreal
Jumamosi na baada ya mchezo huo kwa mshan-
gao Ancelotti alimtema mchezaji huyo kwenye
kikosi kilichocheza jana Ligi ya Mabingwa Ulaya
hatua ya 16-bora dhidi ya Paris Saint-Germain.

Kocha huyo alipoulizwa kuhusu Bale alibaini-
sha kuwa mchezaji huyo muda wake wa kukaa
klabuni hapo umefikia mwisho.

“Nina uhusiano mzuri na yeye pamoja na wa-
chezaji wote,” alisema Ancelotti akiwaambia
waandishi wa habari.

“Binafsi, uhusiano unakuwa mkubwa wakati
kila mmoja anapoonyesha heshima na kamwe
kwenye hilo sijawahi kumwangusha mtu.

“Kwa sasa Bale haonyeshi morali yoyote, la-
kini anataka kumaliza mambo yake hapa kwa
njia nzuri.

“Bale ameisaidia klabu hii kushinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya, Copa del Rey na sasa muda
wake umefikia mwisho.”

Bale alijiunga na ‘Los Blancos’ hao mwaka
2013 na ameshinda mataji mawili ya LaLiga na
Ligi ya Mabingwa Ulyaa mara nne.

o '
Brazil, Argentina kurudiana upya

SAO PAULO, Brazil

MCHEZO wa kufuzu Kombe la
Dunia kati ya Brazil na Argentina
ambao uliahirishwa, sasa utachezwa
tena, Shirikisho la Soka la Kimataifa
(Fifa), limethibitisha.

Mchezo huo wa Septemba mwaka
baada ya maofisa wa afya wa Brazil
kuingia uwanjani kuwatoa baadhi ya
wachezaji wa Argentina ambao wali-
daiwa kuvunja sheria za kujikinga na
COVID-19.

Suala hilo lilihusu Argentina kuta-
jawachezaji watatu wa Ligi Kuu Eng-
land katika kikosi chao cha kwanza, l
huku wasafiri kutoka Uingereza /
wakiwa hawaruhusiwi kuingia Brazil
wakati huo.

2

Emiliano Martinez, Cristian Rome-
ro na Giovani Lo Celso, pamoja na

Emi Buendia, walishtakiwa na Seri-
kali ya Brazil kwa kutoa taarifa za

L

&

mirae

% N

uongo kuhusu fomu za uhamiaji.

FIFA ilianzisha uchunguzi wakati
huo na, miezi mitano baadaye, ua-
muzi ulitangazwa juzi Jumatatu.

Pamoja na kuamuru mechi hiyo
irudiwe katika eneo na tarehe ita-
kayopangwa na shirikisho hilo, Mar-
tinez, Buendia, Romero na Lo Celso
wamefungiwa michezo miwili.

Kusimamishwa ni “kwa kutozinga-
tia itifaki ya mechi ya kimataifa,” il-
isema taarifa ya Fifa.

Brazil pia imepigwa faini ya pauni
439,225 - na Argentina imepigwa
fainli ya pauni 250,000.

Vigogo hao wa soka la Amerika
Kusini, Brazil na Argentina ta-
yari wamejikatia tiketi ya kucheza
Kombe la Dunia nchini Qatar 2022
huku wakibakiwa na michezo mi-
tatu, ikiwa ni pamoja na mechi hiyo

iliyopangwa upya.
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KAPOMBE ATOA YA MOYONI
SIRI KUFUNGA PENALTI ASEC

Na Saada Akida

BAADA ya kuvaa ujasiri wa
kupiga penalti na kuizami-
sha kimyani, beki wa Simba,
Shomari Kapombe, amesema
aliamua kwenda kupiga tuta
hilo dhidi ya Asec Mimosas
katika mchezo wa Kombe la
Shirikisho Afrika, kutokana
na kufanyia sana mazoezi.

Katika mechi hiyo ya hatua
ya makundi iliyopigwa Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa mwis-
honi mwa wiki na Simba
kushindi 3-1, wachezaji wote
walionekana kukwepa juku-
mu hilo baada ya mwamuzi
kuamuru penalti kutokana
na Yusuph Mhilu kuchezewa
madhambi ndani ya eneo
la hatari, lakini Kapombe
aliamua kujitokeza na kuip-
iga kwa ufasaha penalti hiyo
iliyowapa bao la pili wakati
matokeo yakiwa 1-1.

Tangu kuanza kwa msimu
huu, wachezaji wengi wa
Simba wamekosa penalti,
akiwamo John Bocco, Erasto
Nyoni, Meddie Kagere na
Chris Mugalu.

Akizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam jana,
Kapombe alisema kila siku
baada ya mazoezi ya kawaida
kumekuwa na muda wa kupi-
ga penalti na hilo ndilo lilim-
pa ujasiri wa kwenda kubeba
jukumu hilo.

Alisema tangu kuanza kwa
msimu huu wameandamwa
na wimbi kubwa la kukosa
penalti katika kikosi chao
na kwamba kutokana na
changamoto hiyo, hayakuwa
maamuzi rahisi kwake kwen-
da kuchukua jukumu hilo.

“Tunafanya mazoezi ya ku-
piga penalti kila siku, lakini
jana tulihitaji kushinda ile
penalti kwa sababu dakika zi-
likuwa zimekwenda sana na
tulihitaji ushindi nyumbani.

“Wakati nakwenda kupiga
nilikuwa namuomba Mungu
anisaidie nipate, pili nilikuwa
naifikiria timu, familia yangu
pamoja na mashabiki ambao
walikuwa wanabhitaji furaha
kwa wakati ule, namshukuru
Mungu nilifanikiwa,” alisema
Kapombe.

10

Julio afungukia kipigo Kaitaba

Na Adam Fungamwango

KOCHA Msaidizi wa Namungo,

Jamhuri Kihwelo ‘Julio’ amesema
makosa machache yaliyofanywa na
mabeki wao ndiyo yaliyowafanya
wafungwe bao 1-0 dhidi ya Kagera
Sugar juzi kwenye Uwanja wa Kaita-
ba, Bukoba mkoani Kagera kwenye
mechi ya raundi ya tano ya Kombe
la FA.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo, Julio alisema waliingia na mfu-
mo tofauti na ule ambao huwa wa-
naucheza wakiwa kwenye Ligi Kuu.

“Huwezi kucheza mechi kama hizi
za mtoano ukaenda na mfumo kama
unakwenda kucheza mechi ya ligi, ni
lazima uende na mfumo tofauti kwa
sababu hii ukifungwa unatoka, kwa
hivyo tuliingia na mfumo tofauti na
ule tunaocheza Ligi Kuu, ukafanya
kazi vizuri tu, lakini ni makosa mach-
ache ya mabeki wangu ndiyo yaliyo-
sababisha tufungwe goli hilo moja,”

alisema Julio ambaye timu yake hiyo
imepoteza nafasi ya kucheza Kombe
la Shirikisho Afrika kama ilivyofanya
hivyo msimu wa 2019/20, ilipocheza
fainali hizo dhidi ya Simba kwe-
nye Uwanja wa Nelson Mandela na
kuchapwa mabao 2-1.

Licha ya kufungwa fainali, Namun-
go iliiwakilisha nchi kwenye Kombe
la Shirikisho Afrika na kufanikiwa
kutinga hadi hatua ya makundi, na
hiyo ilitokana na Simba ambayo
pamoja na kushinda, lakini ilikuwa
na tiketi ya kucheza Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar,
Francis Baraza aliwasifu wachezaji
wake kwa ushindi, lakini aliwataka
kuongeza umakini kwani hatua am-
bayo kwa sasa wametinga ya robo
fainali ni ngumu ukilinganisha na
walikotoka.

Bao pekee kwenye mechi hiyo lili-
fungwa na Hassan Mwaterema.

01.19/02/22

Zaragoza vs Las Palmas UD

02.19/02/22

Luton Town vs West Bromwich

03.19/02/22

Lens vs Lyon

04.19/02/22

Qostende vs Standard Liege

05.19/02/22

Cadiz CF vs Getafe

06.19/02/22

Niort vs AJ Auxerre

07.20/02/22

Gaziantep BB vs Adana Demirspor

08.20/02/22

PEC Zwolle vs Groningen

09.20/02/22

Fiorentina vs Atalanta

10.20/02/22

Fatih Karagumruk vs Sivasspor

1.20/02/22

Venezia vs Genoa

12.20/02/22

Maritimo vs Famalicao

13.20/02/22

Wolverhampton vs Leicester

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -16/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE GAMEID

MICHEZO

Keciorengucu vs Balikesirspor

1

X

AC Milan Youth vs Torino Youth

AL Kawkab vs Jeddah Club

Musanze vs APR FC

Tooro United vs SC Villa

Kiyovu Sports vs AS Kigali

Ethiopia Bunna SC vs Arba Minch Kenema

Baumit Jablonec vs Mlada Boleslav

Apollon Larisas vs AE Larissa

Dove All Stars vs Bul FC

Farco FC vs Enppi Club

Pierikos Katerini vs Thesprotos

Anagennisi Karditsas vs AO Nea Kavala

Ohud Medina vs Alshoulla

AEK Athens B vs Panathinaikos B

Bali Utd Pusam vs PSS Sleman

Delhi Dynamos FC vs Chennaiyin FC

Fiorentina Youth vs Inter Youth

Panetolikos vs Lamia

Istanbulspor vs Boluspor

MFM FC vs Katsina United FC

AL Nahdha vs Al Wehda

Stellenbosch vs Moroka Swallows FC

Pyramids vs Ismaily SC

Atromitos vs OFI Crete

Aris Limassol vs Omonia Nicosia

Red Star Belgrade vs Radnicki Nis

Sassuolo Youth vs Roma Youth

Apollon Smyrnis vs Panathinaikos

llves Tampere vs Honka

Denizlispor vs Altinordu

Menemen Bld vs Ankaragucu

Alessandria vs Lecce

Frosinone vs Como

Crotone vs Brescia

Benevento vs Ascoli

Orlando Pirates vs Golden Arrows

Racing Genk vs Mechelen

Coca Cola vs National Bank

Atletico Madrid vs Levante

Turkgucu Ataspor Munchen vs 1860 Munich

Viktoria Berlin vs Eintracht Braunschweig

Alemannia Aachen vs VfB Homberg

Deportivo Pereira vs Jaguares de Cordoba

Keflavik IF vs Kordrengir

Sheffield Wed vs Accrington

Peterborough vs Reading

CA Tigre vs Central Cordoba

Inter vs Liverpool

@ CHEZAKWAWAJIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

RB Salzburg vs Bayern Munchen
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MORRISON
NDANI SIMBA
KANOUTE,
SAKHO NJE

® @ ONi wakati wakiivaa Ruvu Shooting
leo kwenye Kombe la FA, Pablo atoa

sababu...

Saada Akida na Adam Fungamwango

WAKATI Bernard Morrison akirejeshwa
kikosini jana na kuanza kujifua na wenzake
moja kwa moja, nyota wawili wa Simba,
Pape Ousmane Sakho na Sadio Kanoute
wapo fiti, lakini hawatakuwa katika mipan-
g0 ya Kocha Mkuu, Pablo Franco kuelekea
mchezo wa hatua ya 16-bora wa Kombe
la Shirikisho la Azam (ASFC) maarufu FA
Cup, dhidi ya Ruvu Shooting leo.

Morrison alisimamishwa kwa utovu wa
nidhamu wakati Sakho na Kanoute wa-
liumia mwishoni mwa wiki na kushindwa
kuendelea na mchezo wa Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Asec Mimosas uliopig-
wa Uwanja wa Benjamin Mkapa na Simba
kushinda kwa mabao 3-1.

Baada ya kumaliza kazi katika mchezo
huo, Simba ilielekea kambini na juzi, Ju-
matatu ilianza kujiandaa na mechi hiyo ya
Kombe la FA dhidi ya Ruvu Shooting ita-
kayopigwa leo katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Meneja wa Idara ya Habari na
Mawasiliano, Ahmed Ally, alisema nyota
hao walishindwa kuendelea na mchezo
dhidi ya ASEC Mimosas, kutokana na kupa-
ta majeraha madogo lakini kwa sasa wapo
fiti baada ya vipimo kuonyesha hawakuwa
na majeraha makubwa ya kuweza kuwa-
zuia kucheza.

“Baada ya kugundulika kwamba hawana
majeraha makubwa, wamerejea kambini
na kuendelea na mazoezi tayari kwa mch-
ezo wetu dhidi ya Ruvu Shooting,” alisema
Ahmed Ally.

Alisema kuhusu suala la kiungo msham-
buliaji wao, Bernard Morrison alisema
amesamehewa na tayari ameungana na
wenzake kwa ajili ya kupambania timu ka-

tika michezo iliyopo mbele yao .

“Morrison alikuwa akituhumiwa kwa
makosa ya utovu wa nidhamu na alisimam-
ishwa kwa muda pamoja na kutakiwa ku-
toa maelezo kwa Mtendaji Mkuu wa Klabu,
Barbara Gonzalez.

“Ijumaa ya wiki iliyopita kiungo huyo ali-
omba radhi kwa uongozi na benchi la ufun-
di na mapema jana (juzi) alifika ofisini za
klabu na kuzungumza na Mtendaji Mkuu,
katika maelezo yake Morrison aliomba ra-
dhi kwa makosa yake na ameahidi kutoru-
dia,” alisema Ahmed Ally.

Alisema kwa maslahi mapana ya pande
zote mbili nyota huyo amesamehewa na
kisha kumruhusu kujiunga na wenzake ka-
tika mazoezi kujiandaa na mechi dhidi ya
Ruvu Shooting.

“Kuhusu mkataba wa nyota huyo, bado
ni mchezaji wa Simba, hadi mwisho wa
msimu huu. Suala la kuongezewa mka-
taba ni baada ya mapendekezo ya kocha
wetu Pablo (Franco) kama ataona anamhi-
taji basi tutakaa pamoja na kuzungumza,”
alisema Ahmed.

Lakini kwa upande wa Pablo akizun-
gumzia kuhusu mechi hiyo ya leo, alisema
kuna wachezaji ambao walipata maumivu
kwenye mechi dhidi ya Asec Mimosas,
hivyo hawatakuwa sehemu ya mchezo
dhidi ya Ruvu Shooting.

Alisema anatarajia mchezo huo utakuwa
mgumu hasa kutokana na kukosa muda
wamaandalizi ya kutosha, lakini wanahitaji
kushinda ili kufuzu hatua inayofuata.

“Kutakuwa na mabadiliko kidogo ya
kikosi na hatujapata muda wa kutosha ku-
weka miili sawa ila tutaingia kivingine kabi-
sa kwa sababu tunataka kushinda ili kufu-
zu hatua inayofuata,” alisema na kuongeza.

“Tulikuwa katika kiwango bora kwenye
mechi iliyopita, lakini tunakwenda ku-

UKURASA 21

Winga wa Simba, Ber-
nard Morrison akiruka

juu kuucheza mpira dhidi
va beki wa kulia wa timu
hiyo, Israel Mwenda
katika mazoezi ya timu
hiyo juzi kujiandaa na
mechi dhidi ya Ruvu
Shooting itakayopigwa leo
usiku katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam. PICHA: SIMBA

kutana na timu bora na hii ni mechi ya
mtoano, hivyo tunapaswa kuhakikisha
tunakuwa makini kwani muhimu kwetu
kwenda hatua inayofuata.”

Baada ya mechi hiyo, mchezo unao-

fuata, Simba itasafiri kwenda Niger kuiv-
aa USGN Gendarmarie kwenye mechi ya
Kombe la Shirikisho Afrika itakayopigwa
Jumapili wiki hii.

Brazil, Argentina
kurudiana upya

SAO PAULO, Brazil

MCHEZO
wa kufuzu
Kombe la
Dunia kati
ya Brazil
na Argen-
tina ambao
uliahirishwa,
sasa utache-
Zwa tena, Shirikisho la Soka
la Kimataifa (Fifa), lime-

thibitisha.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Kapombe atoa
siri penalti Asec

Na Saada Akida

BAADA ya kuvaa
ujasiri wa kupiga
penalti na kuizami-
sha kimyani, beki
wa Simba, Shomari
Kapombe, amesema
aliamua kwenda ku-
piga tuta hilo dhidi ya Asec Mimosas
katika mchezo wa Kombe |a Shirik-
isho Afrika, kutokana na kufanyia

sana Mmazoezi. UKURASA 23

Il
o
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