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Shoo: Samia amekuja 
kuleta habari njema 

N
I wazi awamu ya sita 
ya uongozi nchini Tan-
zania imeanza rasmi 
baada ya Rais Samia Suluhu Hassan, kukamilisha baraza lake la mawaziri.

Hatua hiyo imekuja baada ya aliyekuwa Rais Hayati Dk. John Magufuli, kufariki 

dunia Machi 17 na kuzikwa Machi 26 kijijini kwake Chato mkoani Geita.
Moja ya sekta ambayo ina matumaini makubwa ka-tika uongozi wake ni sanaa. Baadhi ya wasanii tayari wametoa hisia zao kuhusu kiongozi huyo kwa kum-welezea kama mama mlezi, 

kiongozi makini na mwenye jicho la kuona mbali.
Mwanamuziki na mjasiri-amali, Shilole, amesema ana imani na Rais Samia na am-etangaza kuwa mfuasi wake rasmi kwa muda wote akiwa madarakani.

“Kuanzia sasa natangaza 

mimi ni mfuasi wa mama Samia Suluhu Hassan, wa-nawake tunaweza kufanya kila kitu nina imani kubwa naye,” amesema Shilole.
Kwa upande wa mwigizaji Steven Nyerere, amesema kutokana na kasi anayoonye-sha baada ya kuapishwa, anaweza kugombea tena kwa kipindi kingine cha miaka mitano.

Kwa Rais Samia
Suluhu Hassan
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Shoo: Samia 
ameleta 
habari njema
Na Godfrey Mushi, MOSHI 

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Fedrick Shoo, 
amesema ana imani kwamba Mungu atam-
tumia Rais Samia Suluhu Hassan, kuleta 
habari mpya ya matumaini kwa Watanzania 
wote.

Vilevile amewataka wale Watanzania we-
nye fikra zilizojengeka katika mfumo dume 
kwamba wanawake hawawezi kwenye uon-
gozi, wakumbushwe habari za kinamama 
waliotumiwa na Mungu, siku ya kufufuka kwa 
Yesu Kristo.

Alisema Watanzania wengi, wana matu-
maini makubwa na Rais Samia na kuwataka 
waumini wa kanisa hilo kumwombea ili 
Mungu amjalie awe mjumbe wa kuleta habari 
njema za matumaini mapya kwa taifa.

Dk. Shoo ambaye ni Askofu wa KKKT Day-
osisi ya Kaskazini, alikuwa akitoa salamu za 
Sikukuu ya Pasaka za kanisa hilo jana kabla 
ya ibada ya Ijumaa Kuu iliyofanyika katika 
Kanisa Kuu la KKKT Moshi Mjini.

“Tunapaswa kumshukuru Mungu kwa 
kutupa Rais ambaye ameitwa mbele ya haki 
(Hayati Dk. John Magufuli). Kwa ajili hiyo, nitu-
mie fursa hii kwa mara nyingine kumpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa kupokea ki-
jiti cha uongozi wa nchi yetu na kuwa rais wa 
sita,” alisema na kuongeza:

  “Binafsi ninamwombea na ninawasihi 
Watanzania wenzangu wote kuendelea kum-
wombea ili Mungu amjalie Rais wetu afya 
njema, ujasiri, roho ya upendo, hekima na 
busara ili aweze kuliongoza vyema taifa hili 
ambalo Mungu ametupa nchi yetu Tanzania.” 

“Kama Mungu alivyowatumia wale ki-
namama siku ya kufufuka Yesu Kristo, nina 
imani kabisa kama vile kina mama walivyoku-
wa wa kwanza kushuhudia tukio la kufufuka 
Yesu Kristo na wakawa wa kwanza kupeleka 
habari njema za matumaini mapya kwa wale 
wanafunzi.

“Ndivyo hivyo ninavyoamini ya kwamba 
Mungu atamtumia Rais wetu (Samia), ambaye 
katika historia ndiye mwanamke wa kwanza 
kuwa Rais wa nchi hii kwamba ataleta habari 
mpya ya matumaini kwa Watanzania wote,” 
alisisitiza.

Aidha, Dk. Shoo katika salamu zake alisema 
anaimani kwamba kwa Rais Samia, Mungu 
ameweka jambo ndani yake siyo leo wala 
jana, lakini tangu utoto wake kwamba siku 
moja atamwinua na kumfanya kuwa Rais wa 
Tanzania.

ASKOFU MASSANGWA
Mkoani Arusha, Askofu wa Dayosisi ya 

Kaskazini Kati ya KKKT, Dk. Solomon Mas-
sangwa, alisema kanisa  linatarajia kuwa na 
Rais Samia na wasaidizi wake, wataijenga 
nchi na kuiweka katika mpangilio unaotaki-
wa.

Pia alisema Rais Samia na viongozi walio 
chini yake, wataondoa baadhi ya vikwazo 
vilivyokuwa vinasababisha nchi kushindwa 
kupiga hatua kiuchumi.

Alisema sasa ni wakati Watanzania kuwa 
wa moja, kushikamana na kufutana machozi, 
hivyo wanatarajia kwa Rais Samia kushiriki-
ana na viongozi wenzake wataijenga vizuri 
nchi na kuiweka kwenye mpangilio mzuri.

Maaskofu wataka Watanzania kumuenzi JPM

Waumini wa Kanisa la Angalikan Dayosisi ya Central Tanganyika wakisalimiana na wachungaji  wa kanisa hilo, baada ya kumalizika 
kwa ibada ya Ijumaa Kuu iliyofanyika jana. PICHA: PETER MKWAVILA.

Na Mwandishi Wetu 

MAASKOFU wa makanisa 
mbalimbali nchini, wamewataka 
Watanzania kumuenzi aliyeku-
wa Rais wa Tanzania, Hayati 
Dk. John Magufuli, kutokana na 
mambo mema aliyoifanyia nchi 
wakati wa uongozi wake. 

Rai hiyo waliitoa jana wakati 
wa ibada za Ijumaa Kuu zilizo-
fanyika sehemu mbalimbali 
ikiwa kukumbuka kuteswa hadi 
kufa kwa Mwokozi wao Yesu 
Kristo yapata miaka 2,000 iliyo-
pita. Kitaifa, ibada ya Ijumaa Kuu 
ilifanyika katika Kanisa la Umoja 
wa Makanisa ya Jumuiya ya 
Kikristo Tanzania (CCT), Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam.      

Akihubiri katika ibada hiyo, 
Makamu Mwenyekiti wa CCM, 
Askofu Alex Malasusa, alisema 
Watanzania wana jambo la kuji-
funza kupitia uongozi wa Hayati 
Dk.  Magufuli kwa sababu uon-
gozi wake ulikuwa wa kipekee.

Malasusa ambaye ni Askofu 
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani (DMP), alise-
ma Magufuli amefanya mambo 
makubwa ndani ya miaka mich-
ache ambayo huenda yangefany-
wa kwa miaka mingi. 

“Katika maisha ya uhai tunay-
opewa na Mungu binafsi kupitia 
Hayati Magufuli, natamani sote 
tujifunze kwamba si wingi wa 
miaka tunayoishi duniani ndiyo 
inayokumbukwa au siyo wingi 
wa miaka ya utumishi unayoi-
fanya ili watu wamkumbuke bali 
siku zote tujiulize umefanya nini 
katika kusudi la Mungu katika 
kipindi ulichopewa katika nafasi 
yako,” alisema Malasusa.

Akitoa salamu za CCT, Dk. 

Malasusa alisema jumuiya hiyo 
ina imani kubwa na Rais Samia 
na wanampongeza kwa kupokea 
kazi hiyo na kuwapongeza 
Watanzania kwa utulivu kwa 
sababu mahali pengine duniani 
huwa haitokei hivyo.

Pia aliwataka Watanzania 
kuendelea kumwomba Mungu, 
kuchukua tahadhari ili kuepuka 
madhara ya ugonjwa wa virusi 
vya corona.

MASANGWA ANENA 
Naye Askofu wa KKKT Day-

osisi ya Kaskazini Kati (Arusha), 
alisema Hayati Magufuli wakati 
wa uongozi wake alijitoa kulitu-
mikia taifa na kuna mambo men-
gi ameyafanya ambayo yatabaki 
kuwa alama ya kukumbukwa. 

“Tumeona Hayati Rais John 
Magufuli, alivyojitoa kwa hali 
na mali. Nakumbuka alisema 
amejitoa sadaka kwa ajili ya 
Watanzania maskini, hivyo kila 
mwananchi amwombee kwani 
alijitoa kama Yesu Kristo kwa 
ajili ya taifa letu,” alisema.

ASKOFU CHEYO
Naye Askofu Mkuu wa Kanisa 

la Moravian Tanzania, Dk. Alini-
kisa Cheyo, alisema msiba wa 
Rais Magufuli  umeudhihirishia 
ulimwengu kuwa Tanzania ni 
nchi yenye amani na utulivu 
kuliko mataifa mengine duniani 
kutokana na kuomboleza bila 
kubaguana kwa misingi ya dini, 
makabila wala itikadi za kisiasa.

Aliyasema hayo wakati wa 
Ibaada ya Ijumaa Kuu ambayo 
ilifanyika katika Kanisa la Mora-
vian Tanzania, Ushirika wa 
Iwambi jijini Mbeya.

Askofu Cheyo ambaye ni 
Mwenyekiti wa CCT, alisema 

ushirikiano na umoja unaoen-
delea kuonyeshwa wakati huu 
maombolezo unayafanya baadhi 
ya mataifa duniani kuona wivu, 
hivyo akawataka wananchi kue-
ndelea kushikamana.

Alisema ibada ya mazishi ya 
Hayati Dk. Magufuli iliendeshwa 
na Kanisa Katoliki lakini walialik-
wa na viongozi wa madhehebu 
mengine wakiwamo Waislamu 
hali ambayo alisema inadhihiri-
sha upendo wa hali ya juu mion-
goni mwa Watanzania.

“Tunatakiwa kuuendeleza 
upendo huu maana siyo mataifa 
mengi yanapenda, tumeonyesha 
kupendana kwa kiwango cha 
juu sana. Tuliacha tofauti zetu 
zote na kwa mara ya kwanza nil-
iona Mufti wa Tanzania (Sheikh 
Abubakar Zubery) amekaa kati-
kati ya maaskofu,” alisema.

ASKOFU KONKI
Mkoani Manyara, Askofu 

Mkuu wa Kanisa la Elimu Pente-
koste Tanzania, Peter Konki, 
amewahakikisha Watanzania 
kuwa Rais Samia Suluhu Has-
san ni kiongozi makini, hivyo 
wamuamini kuwa miradi yote 
ataiendeleza iliyokuwa ikitekele-
zwa na hayati Rais John Magu-
fuli.

Alisema Rais Samia ni kion-
gozi makini hivyo Watanzania 
wasiwe na hofu, kwa kuwa nchi 
iko salama. 

“Makamu wa Rais Philip 
Mpango na Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa wakikaa na mama (Rais 
Samia), watafanya taifa kuwa 
salama sana,” alisema Konki.

Aliongeza: “Kuna sauti 
juzi nikiwa madhabahuni il-
inijia, inasema hivi hamuwezi 
kumshukru Mungu, kwa kazi 

aliyoifanya Magufuli, mna-
baki kunung’unika?” Alihoji 
na kuongeza, tangu siku hiyo 
niliacha kunung’unika nikaanza 
kuomba na kumshukuru Mun-
gu na sasa nimeanza kusahau 
msiba”.

Pamoja na mambo mengine, 
Askofu Konki, ameishauri seri-
kali isikubali wachochezi wal-
iokimbilia nje ya nchi, wakaen-
delea kuichafua nchi.

ASKOFU MWENDA
Askofu wa KKKT Dayosisi ya 

Ruvuma, Amoni Mwenda, aliwa-
kumbusha Watanzania kuona 
umuhimu wa kutulia nyumbani 
wakati huu wa maombolezo 
badala ya kwenda kufanya mam-
bo mitaani yasiyo mpendeza 
Mungu.

Alisema hayo wakati wa Ibada 
ya Ijumaa Kuu kwenye ibada ili-
yofanyika kwenye Kanisa Kuu la 
KKKT Usharika wa Songea.

Alisema wakati huu wa maom-
bolezo na Sikukuu ya Pasaka   
wananchi watumie kumwomba 
Mungu na kuyakumbuka mema 
aliyoyafanya Hayati Magufuli 
wakati wa uhai wake kwa ku-
jenga miundombinu ya bara-
bara, zahanati, vituo vya afya na 
hospitali, pamoja na huduma ya 
umeme.

Kadhalika, aliwaomba Wa-
tanzania kuona umuhimu wa 
kudumisha amani katika kipindi 
chote cha Sikukuu ya Pasaka, 
huku wakiendelea kumwombea 
Hayati Dk. Magufuli.
lImeandikwa na Romana 

Mallya (Dar), Allan Isaack 
(Arusha) Jaliwason Jasson 
(Babati), Gideon Mwakanosya 
(Songea) na  Nebart Msokwa 
(Mbeya). 
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Kilio cha vifurushi, gharama za simu chatawala kila kona 

Kasi ya Samia 
yamwibua 
mbunge  

Kamanda wa 
Polisi Mkoa 
wa Dodoma, 
Gilles Muroto, 
akionyesha kwa 
waandishi wa 
habari jana, ngozi 
za wanyama, 
bunduki aina ya 
gobore na kifu-
rushi cha bangi, 
vilivyokamatwa 
na jeshi hilo, 
katika operesh-
eni inayofanyika 
kipindi hiki cha 
kuelekea sikukuu 
ya Pasaka.  
PICHA: PETER 
MKWAVILA 

Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Morogoro Mjini 
(CCM), Abdulaziz Abood, ame-
pongeza kasi ya Rais Samia Suluhu 
Hassan na kueleza kuwa ameonye-
sha nia ya dhati kuleta maendeleo 
ya kweli. 

Kutokana na kasi hiyo, amewaom-
ba Watanzania wote bila kujali iti-
kadi zao, kumuunga mkono na kum-
wombea atekeleze majukumu yake 
ikiwa ni pamoja na kuendeleza mi-
radi ya kimkakati na kuinua uchumi 
kwa Watanzania.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na gazeti hili kuhusu kasi 
nzuri aliyoanza nayo Rais Samia 
mara tu baada ya kuapishwa kuwa 
Rais wa sita wa Tanzania.

Mbunge huyo alisema kasi ali-
yoanza nayo Rais Samia ni nzuri 
na imewapa matumaini makubwa 
Watanzania kwamba atafanya kazi 
kubwa ya kuinua uchumi na kupiga 
vita vitendo vya rushwa na ufisadi 
katika uongozi wake.

“Sisi Watanzania tuwe kitu kimoja 
bila kujali huyu ni chama gani huyu 
ana itikadi gani. Tumuunge mkono 
Rais wetu kwa sababu ana nia njema 
ya kuleta maisha bora kwa Watanza-
nia,” alisema.

Hatua ya Rais Samia kumwagiza 
Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), kuchun-
guza  fedha zilizotumika kati ya Jan-
uari na Machi mwaka huu, alisema 
ni ushahidi tosha wa namna  alivyo 
na dhamira ya dhati ya kuhakikisha 
analinda fedha za umma na kuko-
mesha wizi.

Alisema Rais Samia ana uzoefu 
wa kutosha kwa kuwa amekuwa Wa-
ziri kwa muda mrefu kabla ya kuwa 
Makamu wa Rais kwa muda wa 
miaka mitano, hivyo itakuwa rahisi 
kwake kuiongoza nchi kwa weledi. 
“Rais Samia tulikuwa naye kwenye 
Bunge la Katiba akiwa Makamu 
Mwenyekiti wa Bunge hilo, hivyo 
tunajua uwezo wake mkubwa wa 
kuchambua mambo na kiuongozi ni 
mtu ambaye huwezi kuwa na shaka 
naye hata kidogo,” alisema Abood. 
Pia alisema hotuba yake aliyoitoa 
juzi baada ya kuwaapisha mawa-
ziri na naibu mawaziri ya kuikari-
pia Wizara ya Fedha na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA), imezidi 
kukonga nyoyo za Watanzania kwa 
kuwa wengi waliifurahia na kuiona 
imejaa hekima na busara.

Kwenye hotuba hiyo, Rais Samia 
aliiambia TRA itumie akili zaidi 
badala ya kutumia mabavu na viti-
sho kwa wafanyabiashara wakati wa 
kukusanya kodi.

Rais Samia alisema mazingira 
hayo yamewafanya baadhi ya wa-
fanyabiashara kufunga biashara 
na kwenda kuwekeza kwenye nchi 
zingine hali inayoikosesha serikali 
mapato.

Askofu akemea ubinafsi uroho wa madaraka 
 Na Waandishi Wetu, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa Kato-
liki Jimbo Kuu la Dodoma, Beatus 
Kinyaiya, amewataka Watanzania 
kuacha tabia ya ubinafsi, uroho wa 
madaraka na ubadhirifu wa mali.

Pia amewahimiza Watanzania 
kumwombea Rais Samia Suluhu 
Hassan ili kutoa suluhu ya mata-
tizo yanayowakabili kutokana na 
hotuba zake alizozitoa hivi karibu-
ni kuonyesha mwanga.

Akihubiri jana katika Ibada ya 
Ijumaa Kuu iliyofanyika katika 
Kanisa Kuu la Mtakatifu Paulo wa 
Msalaba,  ambayo ilihudhuriwa 
na Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, Askofu Mkuu Kinyaiya 
alisema kanisa litafanya maombi 
ya kuwaombea viongozi ili taifa 
liendelee kupata maendeleo kwa 
amani.

Alisema licha ya viongozi kupiga 
kelele kuhusu vitendo vya rushwa 
na ubadhirifu wa mali za umma, 
bado watu wamekuwa wabishi 

sana kuachana navyo.
“Leo ( jana) tutafanya maombi 

ya kuwaombea viongozi wakuu 
wa taifa, akiwamo Rais Samia Has-
san ili atupe suluhu ya changamo-
to zetu kama ilivyo jina lake, lakini 
ni mama ambaye tunamfahamu 
amefanya kazi kwa miaka mitano 
na hivi karibuni katika hotuba 
zake, tumeona zinatoa mwanga 
kwenye taifa letu.

“Makamu wa Rais (Dk. Mpango), 
sisi viongozi wa dini imekuwa 
nadra sana kulisema hili lakini 
ngoja leo niseme hili ni chaguo la 
Mungu. Amekuwa akipambana 
kwenye masuala mbalimbali yaki-
wamo ya rushwa na kama jina lake 
lilivyo Mpango tunaamini ataweka 
mipango mizuri kwa ajili ya taifa 
letu,” alisema.

Aidha, aliwasisita kumwombea 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ili 
viongozi hao wa juu wafanye kazi 
kwa utatu ambao utasaidia taifa 
kupiga hatua.

Kuhusu suala la usaliti, askofu 

huyo alisema limeendelea kukua 
ndani ya jamii.

“Usaliti upo kwenye ndoa, 
viongozi, wananchi kulisaliti taifa 
lao, lakini wakristo kujisaliti kwa 
kushindwa kuishi kwenye misingi 
ya kikristo. Ipo  haja ya wakristo 
kuona fahari ya ukristo wao hadi 
wazazi kuna majina wanaita wa-
toto haijulikani kama ni mkristo 
au mwislamu,” alisema.

Naye Askofu wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-
osisi ya Dodoma, Amon Kinyunyu, 
aliwataka Watanzania kuitumia 
siku hiyo kumwombea Rais Samia 
ili aongoze kwa amani. Akihubiri 
ibada ya Ijumaa Kuu katika Kanisa 
la KKKT, Usharika wa Arusha Road 
jijini hapa, Askofu Kinyunyu alise-
ma ni wajibu wa Watanzania kue-
ndelea  kuliombea taifa na familia 
ili amani izidi kuwapo.

“Tunajua kuwa tuna maombol-
ezo ya kuondokewa na aliyekuwa 
Rais wetu Hayati Dk. John Magu-
fuli, hivyo Ijumaa Kuu hii itukum-

buke kumwomba Mungu azidi 
kuilinda amani ya nchi yetu na 
kuziombea familia zetu,” alisema.

Alisema pamoja na kuon-
dokewa na kiongozi huyo, lakini 
Mungu amemwinua Rais Samia 
katika kuliongoza taifa, hivyo ana-
hitaji kuombewa ili azidi kuongoza 
kwa amani na mafanikio.

“Tumeona jinsi Rais Samia al-
ivyoanza kazi, mimi nilivyokuwa 
nikimsikiliza kwenye hotuba zake, 
nimeona ameanza kazi kama al-
ivyoanza   Hayati Magufuli kwa 
sababu alianza na kuwatumbua 
watu na yeye juzi ameanza hivyo,” 
alisema.

Kadhalika alisema Rais Samia 
ameonyesha kuwa mchapakazi 
na atakuwa tayari kuwatetea wan-
yonge kutokana na kuanza kuteua 
wasaidizi wake katika serikali 
ambao anaamini wataendana na 
malengo ya nchi yaliyokusudiwa .

Imeaandaliwa na Paul Ma-
beja, Ibrahim Joseph, na Peter 
Mkwavila (DODOMA)

Na Mwandishi Wetu

MABADILIKO ya vifurushi vya 
huduma ya mtandao yaliyofanywa 
na kampuni za simu ya mkononi 
jana ilizua tafrani kwa watumiaji, 
huku wengi wakilalamika hakuna 
unafuu wowote.

Kwenye mitandao ya kijamii, 
wananchi wengi walionyesha 
kuwa na ghadhabu huku baadhi 
yao wakieleza kuwa mabadi-
liko hayo yamelenga kunyonya 
mtumiaji.

Pia baadhi yao walilalamika 
mabadiliko ya bei za vifurushi 
hivyo badala ya kupungua kama 
ilivyotangazwa awali na Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
vimeendelea kuwa juu na ku-
waumiza.

Desemba 29, mwaka jana, Wa-
ziri wa Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Dk. Faustine Ndugulile, 

aliipa miezi mitatu TCRA, ku-
maliza malalamiko ya vifurushi 
yanayotolewa na wateja dhidi ya 
kampuni za simu.

Ndugulile pia aliitaka TCRA 
ishughulikie malalamiko ya wa-
nanchi kwa kuwa hawana imani 
na vifurushi na ‘bando’.

Waziri pia aliitaka kuhakiki-
sha kunakuwapo na mfumo wa 
kuhakiki gharama halisi za ma-
wasiliano kuendana na fedha 
aliyotoa mteja na kuwe na namba 
ya bure ambayo wananchi watap-
iga ili kuwasilisha malalamiko yao 
waweze kuwa na imani na serikali 
yao. 

Ndugulile aliitaka TCRA kush-
irikiana na Baraza la Watumi-
aji wa Huduma za Mawasiliano 
(TCRA – CCC), kumaliza tatizo hilo 
kwa maelezo kuwa Watanzania si 
wajinga.

Hata hivyo, jana katika 
kutekeleza mwongozo wa kanuni 

za TCRA, kampuni za simu zil-
ilazimika kushusha kifurushi na 
kuacha fedha za ununuzi kama ili-
vyokuwa awali au kuacha kiwango 
cha fedha na kushusha kifurushi 
cha awali.

Machi, mwaka huu, TCRA ilitoa 
mwongozo wa kanuni ndogo ya 
12 zinazolenga kutatua kero za 
watumiaji wa huduma za simu, 
ikiwamo matumizi ya vifurushi 
ambazo walitangaza kuanza ku-
tumika rasmi Aprili Mosi, mwaka 
huu.

Hatua hiyo, ilitokana baada ya 
mamlaka hiyo kupokea maoni 
3,278 ya malalamiko kutoka kwa 
wadau mbalimbali ikijumuisha 
watumiaji, watoa huduma, Wiz-
ara ya Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, ili kutatua kero na 
kuongeza ustawi wa sekta ya ma-
wasiliano.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 
James Kilaba, aliwaambia waandi-

shi wa habari siku hiyo kuwa kwa 
kuzingatia maoni na ushauri wa 
wadau, mamlaka hiyo imeandaa 
kanuni hizo ikiwamo ya mtoa hu-
duma hataruhusiwa kutoa ama 
kufanya shughuli hizo bila kibali 
cha mamlaka.

Kilaba pia alitaja kanuni ny-
ingine kuwa ni mtoa huduma 
ataweka utaratibu wa kumwez-
esha aliyejiunga na kifurushi cho-
chote, kuendelea kutumia muda 
au      uniti       za       kifurushi 
ambacho       kitakuwa       kime-
salia    ndani ya muda wa matumizi 
uliowekwa kwa kununua tena ki-
furushi hicho kabla ya kumalizika 
muda wake.

Vilevile alisema mtoa huduma 
ataweka utaratibu au mfumo wa 
kumwezesha mtumiaji wa hudu-
ma kuhamisha uniti za kifurushi 
kwenda kwa mtumiaji mwing-
ine ndani ya mtandao wake kwa 
masharti yaliyopo.
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Rais Samia apongezwa kwa kukumbuka maendeleo jamii
 Na Raymond Mushumbusi, 
DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wato-
to,  Dk. Dorothy Gwajima, amem-
shukuru Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kuongeza nguvu katika 
wizara hiyo hasa kwa kuzingatia 
sekta ya maendeleo ya jamii.

Dk. Gwajima aliyasema hayo 
jijini Dodoma juzi, wakati aki-
zungumza na watumishi wa wiz-
ara hiyo wakati wakimkaribisha 
Naibu Waziri anayeshughulikia 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Mwanaidi Ali Khamis.

Dk. Gwajima alisema Idara ya 

Maendeleo ya Jamii ni kitovu cha 
maendeleo ya taifa na kama sekta 
hiyo na ya ustawi wa jamii zitasi-
mamiwa vizuri, sekta zingine zi-
tapata ufanisi, hivyo kuharakisha 
maendeleo kwa taifa zima.

“Sekta ya maendeleo ya jamii ni 
mbeleko ya maendeleo ya taifa na  
ni muhimu sana katika kuchangia 
sekta zingine kuendelea na kukua 
katika kusaidia maendeleo ya taifa 
kwa ujumla,” alisema Dk. Gwaji-
ma.

Aliongeza kuwa masuala ya 
maendeleo ya jamii yakikaa sawa 
matatizo mengi yanayowakumba 
wananchi kama vile magonjwa 
hayatapata nafasi.

Pia alisema jamii ikielimika 
itatatua changamoto zinazoikabili 
kutokana na elimu aliyoipata kuto-
ka kwa wataalamu wa maendeleo 
ya jamii na ustawi wa jamii.

“Katika sekta ya maendeleo 
ya jamii ikitumika ipasavyo watu 
wakaelimika na kujua vitu vingi 
wataondokana na changamoto zi-
nazowasibu ambazo zinatatulika,” 
alisema Dk. Gwajima.

Katibu Mkuu Idara Kuu ya 
Maendeleo ya Jamii, Dk. John 
Jingu, alimhakikishia kufanya kazi 
kwa kushirikiana ili kuhakikisha 
matokeo na matarajio ya Rais Sa-
mia yanafikiwa. 

Alisema maendeleo ya nchi 

yanahitaji ubunifu na matumizi 
ya teknolojia na mabadiliko ili 
kuhakikisha wananchi wanabaki 
nyuma.

Aliongeza kuwa hatua ya Rais 
Samia kumteua naibu waziri 
anayeshughulikia maendeleo ya 
jamii ni ya kujivunia sana na 
jambo linalofuata ni kuhakikisha 
maono ya Rais yanatafsiriwa kwa 
vitendo.

Akizungumza baada ya kukari-
bishwa, naibu waziri huyo alisema 
atafanya kazi kwa ustadi na kwa 
kasi ili kuhakikisha sekta anazo-
simamia zinakuwa na maendeleo 
na kutoa matokeo chanya na ya-
nayonufaisha jamii.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANANCHI wa kijiji cha 
Nyaligongo wilayani Shin-
yanga, wanaojishughulisha 
na uchimbaji wa dhahabu, 
wamejitolea kuanza ujenzi wa 
zahanati ili kuondokana na 
adha ya kufuata huduma ya 
matibabu umbali mrefu.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, 
Masumbuko Lushona, aliyase-
ma hayo juzi katika ziara ya 
Mkuu wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Jasinta Mboneko, ambaye 
alifika kukagua ujenzi wa 
zahanati hiyo.

Mwenyekiti huyo alisema 
baada ya kuona wanapata 
shida ya matatibu,  wali-
changishana fedha ili kuanza 
ujenzi.

Alisema wananchi wa kijiji 
hicho hufuata huduma ya 
matibabu umbali wa kilomita 
tano katika kijiji jirani cha 
Mwakitolyo, huku baadhi ya 
kinamama wakijifungulia nji-
ani. Alisema kukamilika kwa 
zahanati hiyo kutawaondolea 
changamoto hizo na kuimari-
sha afya zao.

“Wakazi wa kijiji hiki cha 
Nyaligongo shughuli zao kub-
wa ni uchimbaji wa madini ya 
dhahabu, hivyo hatushindwi 
kujenga zahanati. Sasa tuko 
katika hatua ya msingi na 
hadi kufika mwishoni mwa 
mwaka huu itakuwa ime-
shakamilika. Makisio  yetu 
itagharimu Sh. milioni 90,” 
alisema Lushona.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Shinyanga, Hoja Mahiba, 
aliwapongeza wananchi hao 
kwa kuanzisha ujenzi wa 
zahanati na kubainisha kuwa 
sera ya afya inasema kuwapo 
na zahanati kwa kila kijiji. 
Alisema miradi hiyo huibu-
liwa na wananchi wenyewe 
kisha serikali inawaunga 
mkono kuikamilisha.

Kwa upande wake, Mbone-
ko alisema ni jambao jema 
wananchi hao kujitolea 
kuchangia shughuli za maen-
deleo kwa kutatua changa-
moto zao kuliko kuitegemea 
serikali kwa kila kitu.

Mkuu huyo wa wilaya alia-
hidi kuwaunga  mkono hadi 
zahanati hiyo itakapoanza 
kutoa huduma za matibabu.

Baadhi ya wanawake wa 
kijiji hicho akiwamo Mary 
Benjamini, walisema ujenzi 
wa zahanati hiyo utakuwa 
msaada kwao na kwamba hu-
duma za matibabu zinapoku-
wa mbali wanaoteseka huwa 
ni wanawake na watoto.

Wachanga 
fedha kujenga 
zahanati 

Mwenyekiti wa mtaa afa kwa
kuchomwa na kitu cha ncha kali
Na Samson Chacha, TARIME

WATU wawili wamefariki dunia 
katika Kata ya Sabasaba mjini Ta-
rime katika matukio mawili tofauti 
ikiwamo la Mwenyekiti wa Mtaa, 
Juma Kamugisha, kuchomwa na 
kitu chenye ncha kali tumboni 
akiwa katika doria.

Tukio lingine ni la mlinzi wa 
duka, Nyamhanga Mwita, kuuawa 
kwa kukatwa panga wakati akiwa 
katika ulinzi usiku.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ta-
rime/Rorya, William Mkonda, am-
ethibitisha kutokea kwa matukio 

hayo na kueleza kwamba Jeshi la 
Polisi linaendelea na uchunguzi 
wa matukio hayo na kuwaomba 
wananchi kutoa ushirikiano.

Wakizungumza na Nipashe 
kuhusu kifo cha Kamugisha, Kati-
bu Mwenezi wa CCM Wilaya ya Ta-
rime, Malema Solo; Diwani wa Sa-
basaba, Leonard Balenzo, Mdogo 
wa Marehemu, Shaban, walisema 
wamempoteza kiongozi mchapa-
kazi. Walisema Kamugisha wakati 
wa uhai wake alijitolea kutumikia 
na kuitetea Ilani ya CCM kwa vi-
tendo, alipambana na uhalifu, ali-
tatua migogoro katika jamii.

Shaban alisema kaka yake siku 
ya tukio alikuwa doria na wen-
zake katika mtaa wa Kibasa ji-
rani na baa ya Kebacho. Alisema 
walipokuwa katika eneo hilo, 
walikutana na kundi la vijana na 
walipowasimamisha kutaka kuwa-
hoji ghafla ndugu yake alichomwa 
na kisu tumboni na mmoja wapo 
wa vijana waliosimamishwa.

“Alipiga kelele kwa kuomba 
msaada kwa wenzake huku wali-
otekeleza tukio hilo wakikimbia 
bila kukamatwa. Alipelekwa Hos-
pitali ya Wilaya ya Tarime kwa 
matibabu kisha Hospitali ya Ru-

fani ya Mkoa wa Mara, Musoma, 
baadaye ambako alifariki dunia,” 
alisema.

Katika tukio la pili, mtaa huo 
huo wa Sabababa mlinzi wa duka 
la nguo katika Soko la Serengeti 
mjini, Mwita, aliuawa usiku kwa 
kukatwa panga na watu wasio-
julikana waliokuwa wamebeba 
silaha za jadi, kisha kupora nguo 
zilizokuwamo katika duka hilo.

Akizungumza na Nipashe, kaka 
wa marehemu, Chacha   Ghati, 
alisema ndugu yake alikuwa mlin-
zi katika maduka kwenye Soko la 
Serengeti.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu, akizungumza na menejimenti ya ofisi hiyo, 
jijini Dodoma juzi, baada ya kuapishwa na Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: AUGUSTA NJOJI



Jumamosi Aprili 3, 2021 5

HABARI  KITAIFA

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti 
na Watumishi wa Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA), tunakupongeza, 
Mhe. Mhandisi Hamad 

Yussuf Masauni
kwa kuteuliwa kuwa Naibu 

Waziri wa Fedha na Mipango. 
Tunakutakia mafanikio katika 

utekelezaji wa majukumu yako 
kwa maendeleoya Taifa letu.

P O N G E Z I
MHE. MHANDISI HAMAD YUSSUF MASAUNI

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Waomba Samia, Kenyatta kutatua mgogoro mahindi yaliyokwama
 Na Asraji Mvungi,    LONGIDO

WASAFIRISHAJI  na  wafanyabi-
ashara wa mahindi waliokwama 
katika  mpaka  wa  Namanga, 
wamelalamikia  kuendelea kupata 
hasara kutokana na zuio lililowek-
wa na  Kenya.

 Kutokana na hasara hiyo kuathi-
ri mitaji yao, wamemwomba Rais 
Samia Suluhu Hassan na mwen-
zake Uhuru Kenyatta wa Kenya, 
kumaliza tatizo hilo kwa kuwa lin-
awaongezea umaskini.

Walielekeza kilio hicho juzi 
wakati wa kikao cha wadau wa bi-

ashara kilichoandaliwa na Baraza 
la Biashara la Afrika Mashariki. Ki-
kao hicho kilifanyika katika  Kituo 
cha Forodha cha Namanga.

Mmoja wa wadau hao ambaye 
ni mwakilishi wa Chama cha 
Wasafirishaji Mizigo cha Kenya, 
Mercy  Ireri, aliomba  pia Jumuiya 
ya Afrika Mashariki (EAC) kuingilia 
kati tatizo hilo.

“Tatizo hili ambalo liko nje ya 
uwezo wetu, linawasababishia 
hasara wafanyabiashara wa mahi-
ndi zaidi ya Dola 200 za Marekani 
kila siku. Tunaomba sasa wakuu 
wa nchi hizi mbili wakae pamoja 

na kuja na suluhu,” alisema.
Ireri alisema pamoja na wataala-

mu wa serikali ya Kenya kuchukua 
sampuli za mazao yao, kwa lengo 
la kwenda kupima kama zina 
sumukuvu ama laa, hadi sasa  ha-
wajatoa majibu yeyote na kila wan-
apouliza hawapati majibu.

Kukwama kwa wafanyabiashara 
hao wa mahindi kulitokana na 
serikali ya Kenya  kuyazuia malori 
yenye shehena ya mahindi kutoka 
Tanzania kuingia nchini humo, 
hali  iliyoibua taharuki na malala-
miko makubwa katika mpaka wa 
Namanga.

Akijibu malalamiko hayo, Mku-
rugenzi wa Mamlaka ya Chakula na 
Kilimo wa Kenya, Cacutus Efukho, 
alisema uchunguzi wa sampuli 
hizo unaendelea na wakati  wow-
ote taarifa itatolewa.

Naye Mshauri wa Biashara na 
Sera wa Baraza la Biashara la Afri-
ka Mashariki, Adrian Njau, alisema 
mapendekezo ya wadau wa pan-
de zote yatafikishwa kwenye ngazi 
zinazohusika.

Machi 5, mwaka huu, serikali ya 
Kenya ilitangaza kuzuia mahindi 
kutoka  Tanzania kuingia nchini 
humo.

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA 

IDADI kubwa ya wachimbaji wa-
dogo wa dhahabu katika machimbo 
ya  Mpipiti, wilayani Singida, wako 
hatarini kupoteza ajira zao endapo 
serikali itaendelea  kuzuia uchen-
juaji kwa kutumia mercury.

Hayo yalibainishwa juzi na 
wachimbaji hao walipokuwa waki-
zungumza na waandishi wa habari 
waliotembelea, kukagua na kufaha-
mu changamoto zinazowakabili.

Mmoja wa wachimbaji hao, Mussa 
Maduhu, alisema wamekuwa waki-
tumia gharama kubwa kuchimba 
kutokana na kutumia mafuta aina 
ya dizeli baada ya Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) Mkoa wa Singi-
da kushindwa kuwapelekea umeme 
kwenye machimbo hayo.

Alisisitiza kwamba kutokana na 
wamiliki wa migodi hiyo kutumia 
gharama kubwa kuliko mapato 
yanayotokana na shughuli hizo, 
watalazimika kuwapunguza wafan-
yakazi ili kubaki na watu wachache 
watakaoendana na gharama zinazo-
patikana.

“Lakini kilio kikubwa hapa tuna 
maduara zaidi ya 200 hawa watu 
wote wanategemea ajira kwenye 
yale mashimo. Kama walivyosema 
wenzangu kuhusu umeme, alishaku-
ja mkuu wa wilaya hapa, alishakuja 
DAS (Katibu Tawala wa Wilaya) 
hakuna kilichofanyika,” alisema.

Maduhu alionesha kukerwa na 
baadhi ya madalali walioko katika 
ofisi za madini Singida wanaonunua 
dhahabu kutokana na kushusha 
thamani ya dhahabu. 

Alisema dhahabu iliyoko katika 
machimbo hayo ina asilimia 84 mpa-
ka 90 lakini inapofika na kuchomwa 
inafika asilimia 62, kitu ambacho 
kinaonesha wachimbaji wadogo wa-
naibiwa na wanunuzi hao.

Fadhili Iddi, mmoja wa wachim-
baji wadogo, aliweka bayana kwam-
ba  wanaofahamika kuwa wao ni 
wachimbaji wadogo, hivyo endapo 
matumizi ya zebaki yataondolewa,  
hawatakuwa na uwezo wa kumudu 
gharama zinazotakiwa kutekelezwa 
wakati wa uchenjuaji huo.

Aliishauri serikali kuangalia upya 
uamuzi wa kuzuia zebaki kwa kuwa 
wao ni wataalamu, wamesoma 
na wanajua madhara yake, hivyo 
waangalie uwezekano wa kuwapatia 
vifaa mbadala vitakavyowakinga na 
madhara hayo kutokana na kutumia 
zebaki. 

Kaimu Ofisa Madini Mfawidhi 
Mkoa wa Singida, Lucy Kimaro, alise-
ma wachimbaji wa madini wana kip-
imo uzito wa dhahabu peke    yake 
na kukanusha kwamba hawana 
kipimo cha kuonyesha ubora wa 
dhahabu.

Wachimbaji 
wadogo 
hatarini 
kukosa ajira
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WAWAKILISHI wa Tanzania katika mashindano ya kimataifa ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, Simba ya jijini Dar es Salaam wanatarajia kush-
uka dimbani kuwakaribisha wapinzani wao, AS Vita kutoka Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), leo kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa. 

Mechi hiyo itakayochezwa kuanzia saa 10:00 jioni ni ya mzunguko 
wa tano na itakuwa ni mchezo wa mwisho nyumbani katika hatua 
hiyo ya makundi kwa mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Simba ambao wana pointi 10 na wanaongoza katika msimamo wa 
Kundi A lenye timu nyingine mbili ambazo ni Al Ahly ya Misri na Al 
Merreikh ya Sudan, inahitaji pointi moja tu ili isonge mbele katika 
mashindano hayo yanayoandaliwa na kusimamiwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

Tangu mwaja juzi, Wekundu wa Msimbazi wamekuwa na rekodi 
nzuri katika mashindano hayo ya kimataifa wanapocheza kwenye 
uwanja wa nyumbani, lakini msimu huu wameonekana pia bora kwa 
kuvuna pointi walipocheza ugenini Kinshasa, DRC na Khartoum.

Nipashe inaungana na wadau wengine wa michezo kuiombea dua 
njema Simba ili bendera ya nchi iendelee kupeperushwa vizuri ka-
tika mashindano hayo kwa kuondoka na ushindi katika mechi ya leo 
au sare ya aina yoyote na hivyo itakuwa imekamilisha hesabu zake.

Watanzania wanatakiwa kuungana kuhakikisha wawakilishi hawa 
wanapata matokeo chanya katika mechi hii ili kujiondoa kwenye 
presha ya kusaka ushindi watakapokwenda ugenini ambapo pia 
wenyeji wao watakuwa wamejipanga kulipiza kisasi cha kufungwa 
katika mchezo wa kwanza.

Hata hivyo, baada ya mechi ya leo, Simba itasafiri kuelekea Cairo 
kuwafuata wenyeji wao mabingwa wa zamani wa Afrika, Al Ahly kwa 
ajili ya mchezo wa mwisho wa kukamilisha hatua ya makundi utaka-
ochezwa wiki ijayo.

Ili kujiweka katika nafasi salama zaidi, Simba na Watanzania leo 
wanatakiwa kuondoka na matokeo chanya kwa sababu watajihakik-
ishia moja kwa moja tiketi ya kutinga hatua ya robo fainali na hivyo 
kujiondoa kwenye sintofahamu kwa kusubiri matokeo ya mechi ya 
mwisho.

Huu ni wakati wa mashabiki na wadau wa michezo kuweka to-
fauti zao pembeni kwa sababu Simba inasimama kama mwakilishi 
wa Tanzania na kusonga kwake mbele kutaifaidisha nchi kwa kutoa 
timu nne katika mashindano ya CAF kwenye msimu ujao.

Pia kutaifanya TFF ambayo ni mwanachama wa CAF kupata bo-
nasi kutokana na mafanikio hayo ya Simba kwenye michuano hiyo 
kama ilivyokuwa msimu wa mwaka juzi.

Nipashe tunapenda pia kuwakumbusha wachezaji wa Simba kue-
ndelea kujituma katika mechi ya leo na ya mwisho kwa sababu kwa 
kufanya hivyo kutawaweka sokoni kupitia mawakala mbalimbali wa-
naoifuatilia timu yao.

Wachezaji wa Simba wafahamu ndoto za kwenda kucheza soka 
la kulipwa linaweza kutimia kupitia michuano hii msimu huu kama 
ambavyo ofa kutoka kwa klabu zaidi ya tano zimetua kwa Wekundu 
wa Msimbazi zikihitaji huduma ya golikipa wake chaguo la kwanza, 
Aishi Manula.

Viongozi, wachezaji na mashabiki huu ni wakati mwingine wa kila 
mmoja kuhakikisha anatimiza majukumu yake kwa kiwango cha 
juu na kumuenzi vyema aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Hayati Dk. John Pombe Magufuli kwa kupata ushindi 
ambao utakuwa ndani ya siku 21 za maombolezo.

Hakuna kisichowezekana, kama klabu nyingine zimekuwa na ma-
fanikio ya kucheza robo fainali kila mwaka, msimu huu uwe wa ma-
fanikio zaidi kwa Simba ambayo ina deni la kuleta kikombe cha Af-
rika na kumaliza unyonge wa timu kutoka Kanda ya Afrika Mashariki 
kwenye michuano hiyo.

Na Barnabas 
Maro

UDUGU wa nazi ni kukutana 
katika chungu. Methali hii 
hutumiwa kuwatolea mfano 
watu wasioweza au wasio-
penda kushirikiana hadi in-
apokuwa wakati m-baya sana 
na wanapokuwa wamechele-
wa. Yafaa kutambua faida ya 
kushirikiana mapema.

Shabiki wa Yanga aitwae 
Ladislaus Kalugaba  aliandika 
hivi kwenye safu ya “Maoni 
ya Mashabiki”  yanayochap-
ishwa na gazeti la Mwananchi 
ukurasa wa 6 Jumanne iliyo-
pita: “Mi ni Yanga ila… niko 
pamoja na mashabiki wa Sim-
ba kuwaombea ushindi ka-
tika mchezo dhidi ya AS Vita.”

Mwingine aitwae Isaya Jer-
emia aliandika kwenye safu 
hiyo kwamba: “Naipenda 
sana timu yangu ya Yanga 
lakini wanatuangusha. “Ina 
mastaa kibao lakini wafungaji 
tu ndio wanaotuangusha.” 

Msomaji wa makala zangu 
katika safu hii ya “Muugwana 
Lazima Nilonge” aliniandikia 
yafuatayo: “Naitwa Mussa 
Lima. Mimi ni mfuatiliaji sana 
wa makala zako lakini tatizo 
la Simba na Yanga, wasemaji 
ndio wanaochochea mpas-
uko wa timu hizi mbili ilhali 
zamani hayakuwepo.

“Kwa asilimia 90 huwa 
sifurahii na maneno ya 
wasemaji wa timu za SIMBA 
na YANGA. Hawa ndio wa-
naoharibu mpira wetu kwa 
sababu wanahubiri chuki na 
sio kusemea timu zao mambo 
ya msingi.”

Ni kweli kwamba baadhi ya 
mashabiki na wanachama wa 
Simba na Yanga wakiwamo 
viongozi hawapendi kuona 
moja- wapo ya timu hizi ikiwa 
na maendeleo mazuri inapo-
pambana na timu kutoka nje 

ya Tanzania!
Wahenga walisema: 

“Ndugu mbaya humshinda 
rafiki mzuri.”  Maana yake 
hata rafiki akawa mzuri kiasi 
gani hawezi kuwa sawa na 
ndugu yako hata akawa m-
baya. 

T u n a k u m b u s h w a 
umuhimu wa kuwathamini 
ndugu zetu au watu tulio na 
ujamaa nao kwa kuwa wa-
naweza kutufaa kuliko wa-
navyoweza kufanya marafiki 
zetu.

“Chuki humchoma anayei-
hifadhi.” Maana yake kwa 
kawaida chuki humsumbua 
anayeiweka au kuihifadhi 
chuki hiyo. Methali hii inatu-
funza umuhimu wa kutoiwe-
ka chuki kwa kuwa tunajid-
huru wenyewe.

Biblia Takatifu yasema: 
“Yeye asemaye kwamba 
yumo nuruni, naye amchukia 
ndugu yake, yumo gizani hata 
sasa. Yeye ampendaye ndugu 
yake, akaa katika nuru, wala 
ndani yake hamna kikwazo. 
Bali yeye amchukiaye nduu 
yake, yu katika giza, tena 
anakwenda katika giza, wala 
hajui aendako, kwa sababu 
giza limempofusha macho.” 
(1Yohana 9:11).

Hivi ndivyo zilivyo Simba 
na Yanga ambazo mashabiki 
na hata baadhi ya viongozi 
wao pia ndivyo walivyo. Sala-
la (tamko linalodhihirisha 
hisia ya mshangao)! 

“Tazama, jinsi ilivyo vema, 
na kupendeza ndugu wakae 
pamoja, kwa umoja. Ni kama 
mafuta mazuri kichwani, 
yashukayo ndevuni, ndevu 
za Haruni, yashukayo mpa-
ka upindo wa mavazi yake. 
Kama umande wa Hemoni 
ushukao milimani pa Sayuni 

maana ndiko Bwana alikoam-
uru Baraka, naam, uzima hata 
milele.” (Zab.133:1-3).

“Busara itangulie kila kazi, 
na mashauri yatangulie kila 
tendo. Shina la mashauri 
yatangulie kila tendo. Shi-
na la mashauri ya moyoni 
huchipuza matawi manne; 
mema na mabaya, uzima na 
mauti, na daima mtawala 
wake ni ulimi.” (Yoshua bin 
Sira 37:16-18).

Jumamosi ya leo, Simba 
inayoiwakilisha Tanzania 
kwenye mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, itapam-
bana na AS Vita ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa Jijini Dar es 
Salaam. Twapaswa kuishan-
gilia Simba kwa bidii kwani 
inawawakilisha Watanzania 
wote wakiwamo Yanga, mimi 
nikiwa mmoja wao.

Tuache ujinga na chuki 
Simba au Yanga zinapopa-
mbana na timu ngeni kwani 
kufanya hivyo tunajionyesha 
jinsi tulivyo wajinga, kwani “ 
Ujinga wa kuuza si ubaradhuli 
(upumbavu) wa kununua.”Ni 
heri kuwa mjinga wa kuuza 
kuliko kuwa mjinga wa ku-
nunua.

Kesho Jumapili timu yetu 
ya Namungo FC itapambana 
dhidi ya Nkana kutoka Zam-
bia hapa jijini pia. Twapaswa 
kuishangilia kwa bidii timu 
yetu ya nyumbani.

Asiyependa kuzishang-
ilia Simba na Namungo ni 
mchimvi, yaani mtu anaye-
sababisha balaa kwa watu 
wake tena ni mzabizabina 
yaani chakubimbi!

marobarnabas@ yaho o.
com 0784-334 096  

Udugu wa nazi hukutania chunguni

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la heri Simba katika
Ligi ya Mabingwa Afrika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na 
Watumishi wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), tunakupongeza, 

Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba 
kwa kuteuliwa kuwa Waziri wa Fedha 
na Mipango. Tunakutakia mafanikio 

katika utekelezaji wa majukumu yako 
kwa maendeleo ya Taifa letu.

P O N G E Z I
MHE. DKT. MWIGULU LAMECK NCHEMBA

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Wapinga vijiji kuingizwa katika hifadhi
Na Thobias Mwanakatwe, 
KISARAWE

WANANCHI wa vijiji vya Mtunani, 
Kitonga Chole na Panga la Mwin-
gereza, Kisarawe mkoani Pwani, 
wamepinga upimaji upya ardhi am-
bao utavifanya kuingizwa ndani ya 
Hifadhi ya Taifa ya Mwalimu Nyerere 
(Selous).

Walitoa msimamo huo jana kwe-
nye mkutano wa viongozi wa serikali 
za vijiji   vinavyopakana na hifadhi 
hiyo ambao ulikuwa maalum kujadili 
mgogoro wa mpaka ambao umeto-
kana na Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA) na Mamlaka ya Usimamizi 
wa Wanyamapori Tanzania (TAWA) 
kuanza kumega maeneo ya ardhi ya 
vijiji hivyo na kuviingiza kwenye hifa-
dhi bila kushirikisha wananchi.

“Tunapinga na tunataka upimaji 
ardhi usitishwe haraka na Katibu 
Mkuu Wizara ya Maliasili na Utalii na 
Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi wafike 
kwenye vijiji vyetu wasikilize kilio 
chetu,” alisema Amin Juma wakati 
akisoma maazimio ya mkutano mbele 
ya maofisa kutoka wizara hizo ambao 
walitoka Dodoma.

Alisema upimaji mpya wa ardhi ka-
tika vijiji vyao unakiuka sheria, kanuni 

na taratibu kwa kuwa haujazingatia 
mipaka ya asili kati ya hifadhi na vi-
jiji husika. Pia alisema  unafanywa 
katika maeneo yaliyopimwa na 
kupangiwa mpango wa matumizi 
bora ya ardhi.

Naye Diwani wa Vikumburu 
ambaye alikuwa mwenyekiti wa 
mkutano huo, Siri Gongo, alisema 
mgogoro wa ardhi katika vijiji hivyo 
umekuwa wa muda mrefu kutoka-
na na wizara husika kuchelewa ku-
upatia ufumbuzi. Alisema hali hiyo 
inakwamisha maendeleo kutokana 
na wananchi kushindwa kuendelea 
na shughuli za kilimo.

“Tuna imani kubwa na mawaziri 
wa wizara zinazowajibika katika 

kuutafutia ufumbuzi mgogoro huu. 
Kwa  hiyo tunawaomba wachukue 
hatua haraka ili wananchi waend-
elee na kilimo ambacho ndiyo tege-
meo lao katika kuendesha maisha 
yao ya kila siku,” alisema.

Naye Gasper Matovu, Katibu wa 
Kikundi cha Wakulima walioathiri-
ka baada ya kukamatwa na askari 
wa TAWA, alisema maofisa ardhi 
kutokana wizarani walishawahi 
kufika katika vijiji hivyo na wanaki-
jiji waliwaomba waonyeshe mipaka 
inayotokana na ramani iliyopo la-
kini walikataa kufanya hivyo kwa 
sababu wanajua kupitia ramani 
hiyo inayotambulika kisheria, vijiji 
hivyo haviko ndani ya hifadhi.

Alisema mgogoro huo wa ardhi 
umesababisha mkazi wa kijiji cha 
Kitonga Chole Mbwana Telenga 
(48) kupigwa risasi na kujeruhiwa 
vibaya na askari wa TANAPA Agosti 
9, mwaka jana. 

Mwananchi mwingine, Mosty 
Mwasenga, alisema mgogoro huo 
umekuwa kero kubwa   kwa kuwa 
Februari, 2019 wakulima wanane 
walikamatwa na askari wa TAWA 
na kufunguliwa kesi namba 55/2019 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Morogoro kwa madai kuwa waliku-
wa wakilima ndani ya hifadhi.

Hata hivyo, upelelezi wa kesi 
hiyo ulipofanyika ilibainika kuwa 
walikuwa wakilima kwenye eneo 

halali la kijiji na si hifadhi hali ili-
yomfanya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kuiondoa kesi hiyo Julai 29, 
2019.

Aidha, vifaa vya wakulima kama 
matrekta mawili, jembe, mbegu na 
vingine vilivyokuwa vimekamatwa 
na TAWA vilirejeshwa na kukabi-
dhiwa kwa wakulima Februari 11, 
mwaka huu, ikiwa ni miaka miwili 
tangu vilipokamatwa.

Maofisa kutoka Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
kitengo cha upimaji waliohudhuria 
mkutano huo, walisema suala hilo 
watalifikisha kwa uongozi wa juu 
wa wizara ili waangalie hatua zaidi 
za kuchukua.

RPC awaonya
watakaofanya 
fujo Pasaka
Na Peter Mkwavila, DODOMA

JESHI la Polisi Mkoa wa Dodoma, 
limewataka wananchi kusherehekea 
Pasaka kwa utulivu wakiwa nyumba-
ni na kuacha tabia ya kuingia baraba-
rani na kufanya fujo.

Kamanda wa Polisi Mkoa, Kam-
ishna Msaizidi Mwandamizi (SACP) 
Gilles Muroto, alitoa amri hiyo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari.

Alisema katika msimu huu wa Pasa-
ka, jeshi hilo limejipanga kuimarisha 
ulinzi katika maeneo mbalimbali ya 
mkoa wa Dodoma.

“Tunaimarisha ulinzi katika msimu 
huu wa sikukuu za Pasaka katika mae-
neo mbalimbali pamoja na nyumba 
za ibada. Tunawaomba watu baada 
ya kutoka katika nyumba za ibada, 
watulie nyumbani na si kuingia bara-
barani,” alisema.

Muroto alisema pia jeshi hilo 
litaimarisha ulinzi katika maeneo 
ya barabara kwa kuweka vizuizi vya 
magari yanayoingia na kutoka ndani 
ya mkoa wa Dodoma.

“Hakuna mhalifu atakayetoka 
salama baada ya kufanya uhalifu ka-
tika mkoa wa Dodoma kutakuwa na 
vizuizi vya magari katika njia zote,” 
alisema.

Wakati huo huo, jeshi hilo katika 
msako wake limekamata silaha nane 
aina ya gobore, bangi miche 32, ngozi 
mbili za digidigi na moja ya kenge na 
pikipiki saba ambazo zilihusika katika 
unyang’anyi.
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Serikali yapania
tatizo la mbegu
kuwa historia 
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI imedhamiria kuzi-
kutanisha Wakala wa Mbegu za 
Kilimo Tanzania (ASA), Taasisi 
ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu 
Tanzania (TOSCI) na Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) 
ili kujadili na kuweka mkakati wa 
kitaalamu ili kukidhi mahitaji ya 
mbegu bora kwa wakulima.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf 
Mkenda, alisema hayo jana 
akielezea mikakati ya wizara ya 
uzalishaji wa mbegu akisema  ili 
kufikia malengo hayo, fedha zote 
katika bajeti ya miradi mipya ya 
umwagiliaji itasimamishwa na 
zitaelekezwa kwenye  mashamba 
ya uzalishaji wa mbegu. 

Prof. Mkenda alisema 
hayo mbele ya  Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo 
na Maji chini ya Mwenyekiti 
wake, Dk.  Christine Ishengoma 
iliyotembelea kukagua utendaji 
kazi wa ASA na TOSCI mjini hapa. 

Alisema hatua hiyo inakusudia 
kuongeza uzalishaji wa mbegu 
bora nchini kwa ajili ya mahitaji 
ya wakulima  na kuondokana  
kutegemea mbegu kutoka nje ya 
nchi.

Waziri Mkenda alisema serikali 
imeweka kipaumbele  kumaliza 
tatizo la mbegu,  hivyo itashiriki-
ana na kamati hiyo katika kulisu-
kuma mbele ili kuona mbegu 
bora zinazalishwa kwa wingi.

“Sisi wizara tutaweka nguvu 
kwenye bajeti ili kuakisi vipaum-
bele vyake  na kuiwezesha ASA 
ipate fedha za kutosha kwa ajili 
ya kusimamia majukumu yake ki-
kamilifu ya kuzalisha na kusam-
baza mbegu bora nchini kote na 
kuhakikisha inaboresha mitambo 
yake.

“Pamoja na ASA pia tunaku-
sudia kutaongeza fedha  kwa 
TARI  na usimamizi ili waongeze 
utafiti zaidi wa mbegu bora na 
kipaumbele kingine ni suala 
la ugani litaboreshwa zaidi,” 
alisema Prof. Mkenda.

Alisema kazi kubwa zime-
fanyika kwa kuanza kupata 
mbegu bora nyingi kwa ajili ya 
wakulima na bajeti ya mwaka 
huu itaelekeza kwa Taasisi za 
uzalishaji wa Mbegu hasa ASA  
na TARI. 

Takwimu zinaonyesha kwa  
kipindi cha miaka minne upati-
kanaji wa mbegu umeongezeka 
kutoka tani 36,614 mwaka 
2015/16 hadi tani 76,725 mwaka 
2019/20, huku uzalishaji wa nda-
ni wa mbegu bora umeongezeka 
kutoka tani 20,604 mwaka 
2015/16 hadi tani 69,173 mwaka 
2019/20.

Ndikilo akabidhi mikopo ya mil. 245.9/- 

Wanafunzi 300 wasomea chumba kimoja 
Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya wanafunzi 300 wa 
Shule ya Msingi Kabale, Kata 
ya Bulyanhulu, Halmashauri ya 
Msalala,  Kahama mkoani Shin-
yanga, wanasoma katika chumba 
kimoja kutokana na upungufu 
wa vyumba vya madarasa.

Shule hiyo ina ya wanafunzi 
1,826 huku vyumba vya ma-
darasa vikiwa vinane kati ya 40 
vinavyohitajika. Pia chumba ki-
moja kinatumika kama ofisi ya 
walimu, ofisi ya mwalimu mkuu, 
stoo na maktaba.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, 
Elias Kihamba, aliyabainisha 
hayo jana wakati akipokea mifu-
ko 25 ya saruji kati ya 50 iliyotole-
wa na Kampuni ya Saruji ya Lake 
inayotengeneza saruji chapa Ny-
ati, ikiwa jitihada za kuendelea 
kusaidia kutatua ukosefu wa vy-
umba vya madarasa katika shule 
za msingi na sekondari wilayani 
Kahama.

Alisema chumba kimoja ki-
natumiwa na wanafunzi 300 
hadi 350 huku walimu waki-
pata changamoto ya kufundisha. 
Idadi inayotakiwa kisheria ni wa-

nafunzi 40 hadi 45 kwa darasa 
moja.

Alisema katika shule hiyo im-
ekuwa tofauti na kusababisha 
baadhi ya wanafunzi kushindwa 
kuelewa kinachofundishwa.

“Darasa la kwanza na pili wa-
nasoma kwa zamu na   wale wa 
awali wanasoma nje ya darasa 
huku madarasa mengine yali-
yobaki wakisomea darasa moja. 
Pamoja  na shule hii kuwa na 
idadi kubwa ya wanafunzi, bado 
imekuwa ikiiongoza katika ma-
tokeo ya darasa la nne katika Hal-
mashauri ya Msalala, “ alisema 

Kihamba.
Akikabidhi saruji kwa Mkuu 

wa Wilaya ya Kahama, Anamrin-
gi Macha, Ofisa Masoko wa Lake 
Cement Kanda ya Ziwa,  Fadhiri 
Yustace, alisema kampuni yake 
imetoa mifuko 50 ya saruji yenye 
thamani ya Sh. milioni moja ili   
kuunga mkono serikali katika 
maendeleo hasa sekta ya elimu.

Akipokea saruji hiyo, Macha 
alisema itaelekezwa katika Shule 
ya Msingi Nyahanga iliyoko Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kaha-
ma na Kabale katika Halmashau-
ri ya Msalala.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, 
Mhandisi Evarist Ndikilo, ameka-
bidhi  vifaa na fedha taslimu vy-
enye thamani ya Sh. 245,867,100 
kama mikopo   ya asilimia 10 ya 
mapato ya ndani ya Halmashauri 
ya Mji Kibaha kwa makundi ya 
vijana, wanawake  na wenye  ul-
emavu. 

Vifaa vilivyokabidhiwa ni 
pikipiki 12, bajaji moja, Toyo 
moja, mashine ya  kutengen-
eza sabuni na fedha taslim Sh.  
177,746,400 kwa vikundi 68 vya 
wajasiriamali.

Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi mikopo hiyo juzi, Ndikilo 
alisema utoaji mikopo hiyo ni wa 
kisheria   na pia   ni utekelezaji 

wa Ilani ya Uchaguzi ya  Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka  
2020 hadi 2025.  

Kuhusu utoaji mikopo hiyo na 
marejesho mkoani hapo, alisema 
mwaka 2019/20 Sh.  bilioni 2.666  
zilitolewa kwa vikundi 672 sawa 
na asilimia 108 ya fedha zilizo-
pangwa kutolewa na mareje-
sho yalikuwa Sh. 645,770,927 
sawa na asilimia 54 ya fedha zi-
lizokopeshwa.

Ndikilo alisema kwa mwaka 
2020/21, asilimia 10 zilizopang-
wa     na halmashauri zote tisa 
ni Sh. 2,124,500,000   na hadi 
kufikia Februari, mwaka huu, 
fedha zilizokusanywa     ni Sh. 
1,713,172,068 sawa na asilimia 
78.54 ya fedha zilizopangwa na 
kwamba fedha ambazo zimetole-

wa kwenye vikundi hadi Februari 
ni Sh.  1,149,459,447 sawa na asil-
imia 66.92.

Ndikilo aliziagiza halmashauri 
zote za mkoa kuhakikisha zi-
natenga asilimia 10 ya mapato 
ya ndani na kutoa mikopo kwa 
wakati        na  kuacha kutumia 
fedha hizo kwa matumizi men-
gine. 

Ndikilo alizitaka halmashauri 
zote mkoani hapo kutoa mkopo 
hiyo kwa vikundi kwa kuzinga-
tia kanuni, taratibu na sheria 
zilizopo na kuagiza pia vikundi 
vikaguliwe   na katiba zao kabla 
ya kupatiwa mikopo.

  “Ninataka kuona mikopo 
hii inasaidia kubadilisha mai-
sha yenu kinamama, vijana na 
watu wenye ulemavu. Nataka 

mwelewe kwamba hakuna fedha 
ndogo, hivyo lazima muwe na mi-
pango thabiti ili fedha ziongezeke 
na mrejeshe kwa wakati,” alise-
ma Ndikilo.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mji wa Kibaha, Jennifer Omo-
lo, alisema moja ya mafanikio 
waliyopata katika halmashauri 
hiyo ni pamoja na kujenga kituo 
cha biashara katika soko la Mna-
rani ambacho wajasiriamali wa-
napata sehemu ya kuuza bidhaa 
zao.

Omolo aliwataka pia wa-
nawake wajasiriamali kutumia 
jengo la wajasiriamali lililojeng-
wa katika soko la Mnarani am-
balo limejengwa na halmashauri 
hiyo lakini halitumiki kama ili-
vyopangwa.

Mwez-
eshaji kutoka 
Mtandao wa 
Jinsia Tanza-
nia (TGNP), 
Gemma Akili-
mali, akiende-
sha mafunzo 
kuhusu 
umuhimu 
wa kuandaa 
bajeti yenye 
mrengo wa 
kijinsia, kwa 
wakuu wa 
idara za Hal-
mashauri ya 
Jiji la Dar es 
Salaam, juzi. 
Kulia ni Mkuu 
wa Idara ya 
Maendeleo 
ya Jamii wa 
halmashauri 
hiyo, Fran-
cisca Makoye. 
PICHA: SA-
BATO KASIKA 
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Wafurahi TASAF kuboresha maisha yao 
Na Renatha Msungu, 
KONGWA

WAJASIRIAMALI wenye ul-
emavu wa viungo wilayani Kong-
wa mkoani Dodoma, wameiom-
ba serikali kuendelea na mpango 
wa kunusuru kaya maskini kuto-
kana na wengi wao umewasaidia 
kuwainua kiuchumi.

  Akizungumza wakati wa zi-
ara ya kutembelea wanufaika 
wa mpango wa kunusuru kaya 
maskini Namhena Mkani, alise-
ma fedha ambazo zinatolewa 
na TASAF, zimemsaidia kuanzi-
sha biashara ya duka la vinywaji 
pamoja na ufugaji, hivyo kujiinua 
kiuchumi.

Mkani ambaye ana ulemavu 
wa macho, alisema biashara hiyo 

inamsaidia kujipatia kipato am-
bacho anakitumia yeye na familia 
yake.

  “Tunaomba mpango wa ku-
nusuru kaya maskini uzidi kui-
marishwa kwa sababu umesaidia 
watu wengi kujikwamua na hali 
ngumu ya maisha,” alisema Mka-
ni. Alisema ana watoto saba am-
bao anawasomesha kupitia fedha 
hiyo anayopewa kama ruzuku 
kutoka TASAF.

  Fedha hiyo, alisema ina 
mchango mkubwa sana kwake 
kwa sababu imeleta matokeo 
chanya kwa jamii inayowazun-
guka.

Pia alisema ufugaji wa kuku na 
mbuzi anaoufanya, umemsaidia 
kuendesha maisha yake ya kila 
siku na amekuwa akiuza baadhi 

ya mifugo na kununua vifaa vya 
shule vya watoto. 

Alisema alianza na ufugaji wa 
kuku na baadaye idadi ikaongeze-
ka na kuwa na mifugo mingi am-
bayo inatokana na uwekaji akiba 
ya fedha za TASAF.

  Naye Mafanikio Richard 
ambaye ni mlemavu wa miguu 
alisema fedha za TASAF zimem-
letea mabadiliko ya maisha yake 
kutokana na kwamba aliishi mai-
sha ya shida bila kuwa na msaada 
wowote. 

Richard alisema kabla ya kuin-
gizwa katika mpango wa TASAF 
alikuwa akienda shambani kuli-
ma kwa kutambaa kutokana na 
ulemavu alio nao, lakini baada 
ya serikali ya mtaa kumwona, 
ilibaini anastaili kuwamo katika 

mpango huo wa kupata fedha za 
kunusuru kaya maskini.

  “Naishukuru sana serikali 
kupitia TASAF kwa kunipatia 
fedha hizo, niliweka akiba am-
bayo ilinifanya nianzishe duka 
na ufugaji wa nguruwe,” alisema 
Richard. 

Pia alisema amefanikiwa 
kuboresha ujenzi wa makazi 
anayoishi kutoka nyumba ya 
tembe iliyoezekwa kwa nyasi na 
badala yake kuweka mabati.

  Aidha, aliwata wanufaika 
wengine kujenga utaratibu wa 
kuhifadhi fedha wanazopewa 
na TASAF kwa ajili ya kuanzisha 
mradi endelevu ambao utawa-
saidia kujikwamua kimaisha hata 
pale mpango wa TASAF utaka-
pofikia ukomo.

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AZIRI wa Nisha-
ti, Dk. Medard 
Kalemani, ame-
wapa siku 14 ma-

meneja wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) wa mikoa 
na wilaya ambao wameshidwa 
kuwaunganishia umeme wa-
nanchi waliolipia kufanya hivyo. 

Pia amesema wale wali-
oshindwa kudhibiti kukatika 
kwa umeme bila sababu ndani 
ya muda huo nao wataondolewa 
katika nafasi zao. Dk. Kalemani 
alibainisha hayo juzi alipotembe-
lea miradi mbalimbali ya umeme 
katika kata ya Ntyuka jijini Do-
doma na kufuatilia utekelezaji 
wa maagizo aliyoyatoa Januri, 
mwaka huu.

“Januari 15, nilitoa agizo kuwa 

nawapa muda wa miezi mitatu 
mameneja wote wa TANESCO 
wawe wamemaliza kazi ya ku-
waunganishia umeme wananchi 
waliolipia na hadi leo ( juzi) 
zimebaki siku 14. Wale wote wal-
ishindwa wajiandae kufungasha 
vilago kwenye nafasi hizo,” alise-
ma Dk. Kalemani.

Alisema hatakuwa na huruma 
na meneja ambaye ameshindwa 
kutekeleza maagizo yake na ku-
wafanya wananchi waliolipia 
kuendelea kusota kupata hudu-
ma ya umeme.

“Baada ya siku hizi kuisha, 
tutaonana wabaya kwani wali-
oshindwa kutekeleza agizo 
hili itabidi watupishe kwani 
wameshindwa kuzifanyia kazi 
nafasi zao,” alisema.

Pia alisema mameneja am-
bao wameshindwa kudhibiti 

matukio ya kukatika kwa 
umeme katika maeneo yao wata-
wajibika.

“Umeme ulikuwa ukikatika 
katika kipindi cha nyuma, lakini 
hivi sasa tumeshamaliza ukara-
bati wa mitambo yetu yote. 
Bado kuna maeneo watu wanal-
alamika kuwa kuna mgawo wa 
umeme wakati katika awamu 
hii hatuna mgawo wa umeme. 
Huo ni uzembe ambao wahusika 
nikipata orodha yao nitawafun-
gashia vilago,” alisema.

Dk. Kalemani alisema pia ka-
tika jiji la Dodoma serikali imet-
enga kiasi cha Sh. bilioni 12, kwa 
ajili ya kupeleka huduma hiyo 
katika mitaa yote.

Aliongeza kuwa pia serikali 
imetoa Sh. bilioni 48 kwa ajili ya 
maeneo yote ya mkoa wa Dodo-
ma ambayo yanafanana na vijiji 

yaliyopo katika halmashari ya jiji 
ambayo wananchi wake wataun-
ganishiwa umeme kupitia Waka-
la wa Nishati Vijijini (REA). 

Waziri alisisitiza kuwa ka-
tika maeneo hayo yenye sifa 
za vijiji ambayo yako katika jiji, 
wananchi wataunganishiwa 
umeme kwa gharama ya Sh. 
27,000 na si vinginevyo. 

Mbunge wa Dodoma Mjini, 
Anthony Mavunde, alisema 
anaishukuru serikali kwa niaba 
ya wakazi wa mkoa wa Dodoma 
kwa kuwafikishia huduma hiyo.

“Mweshimiwa waziri tu-
nashukuru sana serikali kwa 
kutusogeza huduma hii na mimi 
pamoja na viongozi wa eneo hili 
tutaendelea kuhamasisha wa-
nanchi kulipia na kupata umeme 
kama ilivyo azma ya serikali,” 
alisema.

Waziri aweka mtegoni vigogo TANESCO  
Wakulima 
wanolewa
mazao ya 
kimkakati 
Na Paul Mabeja, DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI) Kituo cha Hombolo, Do-
doma, kimetoa mafunzo maalumu 
kwa wakulima 120, kuhusu mazao 
ya kimkakati ili kusaidia kukuza 
uchumi wao na taifa kwa ujumla.

Mafunzo hayo yameleta mwamko 
mkubwa kwa wakulima kwenye 
mazao ya kimkakati, hivyo kuwa 
kichocheo cha maendeeo ya sekta 
ya kilimo maeneo ya vijijini. 

Mkuu wa Kituo hicho, Dk. Lameck 
Makoye, alibainisha hayo juzi kit-
uoni hapo  alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari wakati wa 
mafunzo hayo kwa wakulima.

“Kwa sasa kuna matumaini kwa 
kundi hili baada ya kuendesha 
mafunzo ya mara kwa mara, ziki-
wamo semina za wazi na mafunzo 
kwa vitendo,” alisema Dk. Makoye

Alisema kutokana na serikali ku-
sisitiza uchumi wa viwanda, kilimo 
cha mazao ya kimkakati kama vile 
uwele, mtama na ulezi yanayotu-
mika katika kuandaa baadhi ya 
vinywaji maeneo ya viwandani, 
kimepewa kipaumbele. 

Pia alisema wamelazimika kue-
ndesha mafunzo kwa wakulima 
baada ya kubaini kuwa wengi, 
hususani wa maeneo ya vijijini wa-
napenda mazao hayo hasa mtama 
ambao mbali na kutumika kama 
chakula, pia ni zao la biashara. 

“Mazao haya pia yanastahimili 
ukame na yanachukua muda mfupi 
ikilinganishwa na mazao mengine,” 
alisema Dk. Makoye.

Diwani wa Chahwa, Sospeter 
Mazengo, alisema kuna umuhimu 
wa wakulima wote kushirikiana 
na TARI, ili walime na kupata tija 
kwa kuwa na malengo na kutambua 
faida ya mazao wanayoyalima.

“Pamoja na yote, binafsi nime-
jifunza kwamba huu mtama una 
manufaa mbalimbali likiwamo la 
utengenezaji wa bia. Kama zao la 
namna hiyo linatengeneza bid-
haa inayotambulika dunia nzima, 
tunaweza kuwashawishi wakulima 
kutanua wigo ili kuwauzia watu wa 
viwanda,” alisema Mazengo.

Elisha Mwaluko, mkulima kutoka 
kata ya Ipala Wilaya ya Dodoma, 
alisema awali walikuwa wanalima 
kilimo cha kawaida na cha mazoea, 
kitendo ambacho misimu yote 
wamebaki kwenye hasara na baa 
la njaa.

Pia alisema baada ya kushiriki 
katika mafunzo hayo pamoja na 
semina mbalimbali, kwa sasa 
wamebadilika na wanafanya kilimo 
cha kisasa kwa kuzingatia kanuni.

“Awali kwangu mimi kwenye eka 
moja ya mtama nilizoea kupata 
kama kilo 10 hadi 20, lakini kwa 
sasa naweza kupata mara tano au 
hata sita ya mazao hayo. Hii im-
etokana na uelewa wa mafunzo ya 
TARI, lakini aina ya mbegu tunazo-
tumia sasa,” alisema Mwaluko.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (wa tatu kulia), akitoa maagizo kwa Kaimu Meneja wa Shirika la Umeme (TANESCO), mkoa wa 
Dodoma, Donasian Shamba (mwenye koti la kijani), alipofanya ziara ya kukagua miradi ya umeme katika Kata ya Ntyuka, jijini Dodoma juzi. 
PICHA: PAUL MABEJA
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Kesi kuvujwa sheria kudhibiti vileo yaanza kusikilizwa
Na Mwandishi wetu, Zan-
zibar

KESI ya kuvunjwa Sheria ya 
Bodi ya kudhibiti Vileo iliyofun-
guliwa na Jumuiya ya Maimamu 
Zanzibar ( JUMAZA) imeanza 
kutajwa Mahakama Kuu Zanzi-
bar mbele ya Jaji Rabia Hussen 
Maohamed.

Jaji Rabia alisema kesi hiyo 
itasikilizwa Mei 14 na 19 kwa 
upande wa waendesha mash-
taka wa serikali kujibu hati ya 
maombi  pamoja na kusiki-
liza pingamizi za awali zitakazo 
wasilishwa mahakamani na 
upande wa serikali.

Jaji Rabia alisema mahakama 
imekubali kutoa muda wa kuto-
sha kwa wanasheria wa serikali 
ili waweze kujibu hati ya maom-

bi ya walalamikaji wa pamoja na 
kuwasilisha pingamizi ya awali 
katika kesi ya msingi.

Kwa mujibu wa hati ya maom-
bi ya walalamikaji Jumuiya ya 
Maimamu Zanzibar ( JUMAZA), 
Bodi udhibiti wa Vileo Zanzibar 
inadaiwa imevunja kifungu cha 
33(1) baada ya kutoa vibali vya 
kuruhusu uingizaji wa pombe 
kwa kampuni zaidi ya nane 
badala ya tatu kinyume na She-
ria ya Vileo Namba 9 ya mwaka 
2020.

Wakili Omar Sheha Omar, 
alisema sheria imeeleza kuwa: 
“Kibali cha kuagiza  kitatolewa 
kwa waingizaji wasiozidi watatu 
kwa  kuzingatia vigezo vifuata-
vyo; mwingizaji awe Mzanzibar, 
awe mlipa kodi awe na ghala 
pamoja na gari ya kusambazia 

vinywaji.
Alisema kifungu cha 28 (K) 

kimeweka sharti baa kuan-
zishwa mbali wa mita 1000 
kutoka maeneo ya huduma 
za jamii kama msikiti, kanisa, 
shule, hospitali, madrasa lakini 
bodi imeendelea kutoa leseni 
bila ya kuzingatia masharti ya 
kifungu cha sheria.

“Mteja wetu analalamikia 
Bodi ya Vileo kukiuka kiutend-
aji na utekelezaji vifungu vya 
28(K) na 33(1)  ambavyo mteja 
wetu anaona vifungu hivyo 
havifanyi kazi ipasavyo kwa 
kushindwa kuwapa leseni wain-
gizaji watatu kama sheria ina-
vyotaka,” alisema Wakili Omary.

Upande wa Bodi ya Udhibiti 
wa Vileo Zanzibar unawakil-
ishwa na wanasheria wa serikali 

kutoka Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu Abubakary Omar pamo-
ja na Habiba Haji.

Kesi hiyo imehudhuriwa 
na viongozi 20 wa Jumuiya ya 
Maimamu Zanzibar ( JUMAZA) 
kutoka Wilaya 11 katika Visiwa 
vya Unguja na Pemba.

Awali Mwenyekiti wa Bodi 
ya Vileo Zanzibar, Abdulrazaki 
Abdulkadiri, alisema aliamua 
kutoa vibali kwa zaidi ya kam-
puni tatu kwa kutumia hekima 
na busara ili kuepusha serikali 
kupoteza mapato.

Sheria ya Vileo Namba 9 ya 
Mwaka 2020 ilianza kutumika 
baada ya kupitishwa na Baraza 
la Wawakilishi na kusainiwa na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi Mei 11, 
mwaka 2020.

Asasi zataka upatikanaji 
vitambulisho kwa usawa
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

A
SASI za kiraia Zan-
zibar zimeiomba 
serikali kuhakikisha 
upatikanaji wa Vitam-

bulisho vya Mzanzibari Mkaazi 
(ZAN-IDs) uwe wa usawa na 
urahisi.

Rai hiyo ilitolewa jana Mjini 
Zanzibar na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Jukwaa la Vijana Zanzibar 
(CYD), Hashim Pondeza, wakati 
akitoa taarifa kwa vyombo vya 
habari kuhusu kutetea haki ya 
wananchi na demokrasia.

Alisema kwa msaada wa taasi-
si ya Kimataifa ya Demokrasia 
(NDI) na Shirika la Maendeleo 
la USAID, asasi nne kutoka Zan-
zibar, chini ya mwavuli wa ush-

iriki Tanzania (UT) ilitekeleza 
kampeni ya miezi mitano 
kutetea, kushawishi upatikanaji 
wa vitambulisho hivyo kwa vi-
jana wa Zanzibar, suala ambalo 
linaonekana ni changamoto 
kwao.

Alizitaja asasi hizo ni Juk-
waa la Vijana Zanzibar (CYD), 
Jumuiya ya Wanawake Wenye 
Ulemavu Zanzibar ( JUWAUZA), 
PIRO na Kituo cha Huduma za 
Sheria Zanzibar (ZLSC).

Alisema kampeni hiyo am-
bayo ilihusisha udadisi kwa 
kutumia mbinu mbalimbali, 
ililenga kuwashirikisha vijana, 
wanawake na watu wenye wale-
mavu kujadili changamoto zao 
juu ya upatikanaji wa vitambu-
lisho vya Mzanzibari mkaazi, 
hasa wakati wa mchakato wa 

maombi.
Alieleza kuwa katika kukabili-

ana na hali hiyo, asasi hizo pia 
zilifanya majadiliano kadhaa 
ikiwamo kuonana na wanawake 
na watu wenye ulemavu na ku-
fundisha wasaidizi wa kisheria 
kutoka Unguja na Pemba, ku-
wasaidia kufikia vijana zaidi ka-
tika ngazi ya chini ili kuwasaidia 
kuelewa mchakato wa maombi 
ya upatikanaji wa vitambulisho 
hivyo.

Alisema wamegundua kuwa 
vijana wengi, wanawake na 
walemavu hawajafikiwa kirahisi 
na kufanikiwa kupata vitam-
bulisho hivyo kwa sababu ya 
ucheleweshaji wa utoaji wa vi-
tambulisho, kunakosababishwa 
na urasimu wa masheha.

“Kwa vijana wanaoishi vijijini, 

imebainika kwamba hawajui vi-
zuri na kwa usahihi upatikanaji 
juu ya taratibu za maombi na 
ukosefu wa nyaraka zinazo-
hitajika hasa vyeti vya kuzaliwa 
na wanawake vijana wanaoishi 
na ulemavu waliathiriwa zaidi 
kwani wengi wanakosa vyeti 
vya kuzaliwa,”      alisema Pon-
deza.

Alisema kufuatilia matokeo 
hayo, asasi hizo za kiraia zili-
wasilisha changamoto na map-
endekezo kwa wadau na wa-
husika wa vitambulisho vya 
Mzanzibari ambao ni pamoja na 
Waziri wa Tawala za Mikoa na 
Idara Maalum, Wakurugenzi wa 
Idara za (ZanID) na vyeti vya ku-
zaliwa, Mkurugenzi wa Msaada 
wa Sheria, Mkurugenzi wa watu 
wenye ulemavu.

ZSTC: Kuanzishwa 
kiwanda 
cha mafuta 
itakuza uchumi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Shirika la Biashara la Taifa 
Zanzibar (ZSTC), Said Seif Mzee, amesema 
kuanzishwa kwa kiwanda cha kutengeneza 
mafuta yanayotokana na majani makavu ya 
mkarafuu Zanzibar ni hatua mojawapo ya 
kukuza uchumi.

Aliyasema hayo katika sherehe ya uzinduzi 
wa Ofisi ya Kiwanda cha Indesso huko Malindi 
Mjini Zanzibar kinachotengeneza mafuta hayo.

Alisema tayari kiwanda hicho kimeshaanza 
uzalishaji wa mafuta hayo eneo la Mgelema 
kisiwani Pemba, kwamba hutumia rasilimali 
ya malighafi yanayozalishwa Zanzibar ambayo 
yalikuwa yakipotea ikiwamo majani makavu ya 
mkarafuu.

Alisema tayari kiwanda hicho kimeshaz-
alisha tani 3.2 za mafuta yatokanayo na majani 
makavu ya mkarafuu.

Mkurugenzi huyo aliitolea mfano nchi ya 
Madagasca ambayo inazalisha mafuta kama 
hayo tani laki moja kila mwaka, kwamba kila 
tani moja inauzwa Dola za Marekani 10, hivyo 
endapo Zanzibar nayo ikizalisha tani nyingi ita-
pata faida kubwa.

“Lengo letu ni kuzalisha tani 100 kwa mwa-
ka ya mafuta yanayotengenezwa na majani 
makavu ya karafuu lakini ili kupata tani hizo 
ni lazima kuongeza vinu 20 vya uchakataji wa 
mafuta hayo,” alisema.

Aliekuwa Waziri wa Biashara na Viwanda, 
Balozi Amina Salum Ali,  alisema kuanzishwa 
kwa mradi huo serikali haijabahatisha na Zan-
zibar itapata maendeleo. 

Alisema kampuni ya Indesso ni moja ya kam-
puni iliyokamata soko duniani ikiwamo soko la 
mafuta ya mchaichai na mafuta mengine ya-
nayotokana na viungo (Spice), hivyo aliwataka 
vijana wa Zanzibar waitumie fursa hiyo katika 
kupata ajira na kuongeza kipato.

  Akifungua ofisi hiyo, Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Biashara na Viwanda, Dk. Islam 
Seif, alilitaka Shirika la Biashara la Taifa Zan-
zibar (ZSTC), kufanya utafiti wa mazao ya vi-
ungo mbalimbali vinavyopatikana Zanzibar ili 
kuongeza uzalishaji wa majani ya miti mengine 
ya viungo.

Alisema utafiti ni muhimu katika kufan-
ya maamuzi na kuleta matokeo mazuri ya 
uwekezaji na biashara kwa ujumla.

Alisema ni matumaini ZSTC itaweza kuanga-
lia kwa upeo mkubwa maeneo mengine am-
bayo yanaweza kupata bidhaa za aina hiyo 
zinazotokana na malighafi zinazopatikana 
Zanzibar.

Aidha, aliipongeza kampuni ya Indesso 
kuongoza katika biashara za mafuta ya viungo 
vya aina mbalimbali, hivyo ni matumaini yake 
kuwa ZSTC itapanua wigo na kuongeza uzal-
ishaji Zanzibar ili kusonga mbele kama nchi 
zengine zinazozalisha mafuta ya viuongo iki-
wamo Indonesia, Madagasca.

Dk. Islam alisema pamoja na mradi huo la-
kini wizara inaendeleza jitihada mbalimbali 
ikiwamo kiwanda cha kusarifu mwani kisiwani 
Pemba, ili serikali inafikia malengo yake ya 
kukuza uchumi endelevu.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Indesso Tan-
zania, Feri Agustian Soleh, alisema uwapo wa 
taasisi hiyo ni kuimarisha uhusiano wa pamoja 
kati ya serikali, sekta binafsi na wananchi wa 
Zanzibar ili kuleta mafanikio kupatikana.

Alisema wameanza uzalishaji wa mafuta ya 
majani ya karafuu kwa mwaka 2020 tani 3.2 
yenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 50.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Biashara na Viwanda Zanzibar, Dk. Islam Seif, akikata utepe kuzindua kampuni ya Indesso, huko Malindi, 
mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN 



N
I wazi awamu ya sita 
ya uongozi nchini Tan-
zania imeanza rasmi 
baada ya Rais Samia 

Suluhu Hassan, kukamilisha 
baraza lake la mawaziri.

Hatua hiyo imekuja baada 
ya aliyekuwa Rais Hayati 
Dk. John Magufuli, kufariki 

dunia Machi 17 na kuzikwa 
Machi 26 kijijini kwake Chato 
mkoani Geita.

Moja ya sekta ambayo ina 
matumaini makubwa ka-
tika uongozi wake ni sanaa. 
Baadhi ya wasanii tayari 
wametoa hisia zao kuhusu 
kiongozi huyo kwa kum-
welezea kama mama mlezi, 

kiongozi makini na mwenye 
jicho la kuona mbali.

Mwanamuziki na mjasiri-
amali, Shilole, amesema ana 
imani na Rais Samia na am-
etangaza kuwa mfuasi wake 
rasmi kwa muda wote akiwa 
madarakani.

“Kuanzia sasa natangaza 

mimi ni mfuasi wa mama 
Samia Suluhu Hassan, wa-
nawake tunaweza kufanya 
kila kitu nina imani kubwa 
naye,” amesema Shilole.

Kwa upande wa mwigizaji 
Steven Nyerere, amesema 
kutokana na kasi anayoonye-
sha baada ya kuapishwa, 
anaweza kugombea tena kwa 
kipindi kingine cha miaka 
mitano.

Kwa Rais Samia
Suluhu Hassan

WASANII WAJINADI
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UchUmba DaviDo, 
chioma wayeyUka
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MSHINDI wa Big Brother Afrika na mchekeshaji, Idris Sul-
tan, amewakabili wazazi kwa kuwaonya kuwa na uhakiki 
mzuri hasa kwenye masuala ya ndoa.

Idris Sultan amesema baadhi ya wazazi wanaogopa 
kuwaambia watoto wao kutoka kwenye ndoa kwa sababu 
ya maneno ya watu, wakati mtoto wao anakutana na 
matatizo.

“Ila wazazi kuna sehemu fulani inabidi mfanye maho-
jiano ya kina, unamshauri mwanao abaki kwenye ndoa 
ambayo anateseka, anateswa na mwenza wake, kimwili 
au kisaikolojia, ana msongo wa mawazo na hata majeraha 
mwilini, yote haya kisa wewe unaogopa maneno ya 
watu”.

Ameandika.

RAPA mwenye utata mwingi, Harmorapa, 
amesema alimwaga machozi baada ya 
kukutana na Alikiba kwa mara ya kwanza.

“Niliona kama ndoto kukutana na kaka 
Alikiba, dunia inamtambua kama mfalme 
wa muziki Africa, huyu jamaa ni mtu poa 
sana tofauti na watu wanavyomchukulia, 
ana nidhamu, heshima na upendo wa 
kweli kwa kila mmoja bila kuba-
gua we niwa dizaini gani,” 
amesema Harmorapa.

Amesema Ali kiba aliingia 
nyuma ya jukwaa sehemu 
yeye alikaa na wasanii wen-
zake, alipofika alimkumbatia 
na kufurahi sana kukutana 
naye.

Alikiba na Harmorapa wa-
likutana siku ya mwisho ya 
kuaga mwili wa aliyekuwa 
Rais wa Awamu ya Tano ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. John Pombe 
Magufuli huko wilayani 
Chato, mkoani Geita.
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na adam Fungamwango

DUNIA ni uwanja wa fujo, 
mwenye ngoma zake apige, 
acheze zipasuke. Ni msemo 
maarufu sana kwa watu wa 
pwani kama vile Dar es Sa-
laam, Lindi, Mtwara, Mafia 
na Mombasa.

Maana ya msemo huu ni 
kumwacha mtu mwenye 
sifa, aendelee na sifa zake 
za kijinga, lakini mwisho wa 
siku ataumbuka.

Na hata mtu ambaye an-
adhulumu wenzake, ataam-

biwa hivyo, kwa maana 
kuwa ataendelea na tabia 
yake hiyo, lakini ipo siku 
itafika mwisho.

Filamu hii yenye mafunzo 
makubwa na ya kusikitisha 
imewashirikisha wasanii 
karibuni wote chipukizi na 
wenye uwezo mkubwa, 
wakiwamo watoto kama 
vile Star Mnoko, Rehema, 
Juma, Omas, Dizo, Sofia, 
Asha, Chris, Junior, Magora 
Luia na wengineo. Inaanza 
kwa kuwaonyesha watoto 
wawili, msichana na mvu-

lana wenye umri kati ya 
miaka saba hadi 12 wakiwa 
wanaishi maisha ya tabu, 
dhiki na kila aina ya man-
yanyaso.

Hao ni Dizo na Rehema. 
Dizo ameamua kujipa hu-
kumu ya kumtunza mdogo 
wake Rehema kwa kuacha 
shule na kufanya vibarua, ili 
dada yake asome.

Pamoja na kuishi maisha 
ya dhiki, lakini mtaani hapo 
watoto wao wananyanya-
paliwa kwa madai wana 
maambukizo ya ugonjwa 

wa Ukimwi walioachiwa na 
wazazi wao ambao wame-
fariki dunia.

Watoto wa mtaani hapo 
wote wamekatazwa na wa-
zazi wao kucheza nao, kwa 
sababu eti watawaambuliza.

Hata hivyo kwa kujiiba, 
watoto wamekuwa waki-
wafuata na kucheza nao 
kwa sababu wanayoongea 
wazazi wao, hawayaelewi. 
Ndipo siku Dizo an-
apoawaeleza watoto wote 
walikwenda nyumbani kwao 
kwa siri, juu ya maisha yao.

Akawaambia si kweli 
kwamba yeye na dada yake 
wana ukimwi, ila aliyeten-
geneza stori ya uongo ni 
shangazi yao, ili aichukue 
nyumba ya urithi ya baba 
yao na wao kunyanya-
paliwa.

Na ni yeye ndiye aliyem-
wongopea baba yao kuwa 
mama yao si mwaminifu na 
amepatwa na ukimwi. 

Baba yao akamfukuza 
mama yao, lakini badala ya 
kuondoka akanywa sumu 
na baba yao alipoona hivyo 

akafa kwa presha.
Watoto kusikia hivyo 

wanaenda kuwasuta wazazi 
wao kuwa wamewaongo-
pea. Kuna baadhi ya wazazi 
akili zikawarudia, wakaanza 
kutafuta ukweli kwa usha-
hidi na si kusikia tu.

Kumbe wakati Dizo 
anawasimulia ukweli jinsi 
ulivyo, kuna mtu mzima 
mmoja alisikia kila kitu. 

Kwanza kabisa yeye 
alianza kwa kuwachukua 
watoto hao na kwenda kui-
shi kwake.

BaSi SaWa

WASANII mbalimbali wamejitokeza 
kumpongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kupata nafasi ya urais, 
na hivi karibuni mwigizaji Yvonne 
Cherrie maarufu Monalisa, aliandika 
kwenye ukurasa wake wa Instagram: 
“Wanawake wana uwezo wa kuon-
goza kama wanaume.

 “Hatuwezi kuwa sawa na wanaume 

kimaumbile lakini tunaweza kuwa 
sawa nao kimawazo na mtazamo wa 
kiuongozi kujenga nchi,” ameandika 
Monalisa.

Monalisa amesema kama watu 
wote wakiungana katika kumsaidia 
mama Samia, nchi itakuwa imara na 
itarithiwa na vizazi vijavyo ikiwa 
salama.

   

MWIGIZAJI mkongwe nchini, 
Wastara Juma,  amesema Watan-
zania wengi wanamuunga mkono 
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa 
kuwa ana upendo wa dhati.

Amesema yeye ni mmoja wa 
watu walionufaika na upendo 

wake kwani alikuwa msaada 
kwake wakati anaumwa kwa 
kumpatia pesa za matibabu 
katika hospitali mbalimbali.

“Nakumbuka mwaka 
2015 nilikuwa naye wakati 
wa kampeni, kule mata-

tizo yalianza hadi nikaanguka 
jukwaani. Rais Samia alinishika 

mkono kwa kunisaidia ghara-
ma za matibabu na baadaye 
kusaidiwa na Hayati Rais John 
Magufuli,” amesema.

Dunia; Mwenye ngoma apige ipasuke

na adam Fungamwango

BADO Watanzania tuko kwe-
nye siku 21 za maombolezo 
ya msiba wa aliyekuwa Rais 
wa Tanzania, Dk. John Magu-
fuli. Alifariki dunia Machi 
17 jijini Dar es Salaam na 
kuzikwa Chato mkoani Geita 
Machi 26.

Wanamuziki na wasanii 
bado wanamiminika studio 
kurekodi nyimbo za maom-
bolezo, ambazo kwa sasa 
ndizo zinazopigwa kwenye 
televisheni na redio kwa ajili 
ya kuwaliwaza Watanzania 
kwenye msiba huu mzito.

Wiki iliyopita, tulizianga-
lia nyimbo za muziki wa 
dansi na bongo fleva ambazo 
‘zilitrendi’ sana na kuwaliza 
watu kwenye msiba huo, 
kuanzia mwanzo kwenye 
kifo kilivyotangazwa, kuag-
wa na hata kuzikwa.

Leo pia tutaziangalia baa-
dhi ya nyimbo ‘zilizotrendi’ 
kwenye maombolezo hayo. 
Lakini hizi sasa ni za ‘gospel’ 
na mahadhi mengine kato-
fauti kabisa.

Nenda Shujaa-Uinjilisti Kiji-
tonyama Choir

Kwaya ya Uinjilisti Kiji-
tonyama imeliza sana watu 
kwa wimbo unaoitwa ‘Nenda 
Shujaa’.

Ukiachilia mbali kuwa 
kwaya hii ni moja kati ya 
kwaya maarufu sana nchini 
kutokana na albamu zake 
nyingi kupendwa na kuuzwa 
kama njugu, pia ni wimbo 
ulioonekana ulirekodiwa 
mapema kabla ya msiba, 
lakini mazingira na maudhui 
ya wimbo huo yamefanana 
na msiba wenyewe, kiasi cha 
kuliza wengi kwenye msiba 
wa Dk. Magufuli. 

Kwenye redio, televisheni, 
kwenye magari, na popote 
unapopita, wimbo huu im-
ekuwa maarufu sana na ku-
pendwa na wengi kutokana 
na jinsi ulivyotengenezwa, 
vyombo vyake na uimbaji, 
ukiakisi kile kilichotokea

“Nenda Shujaa nenda, mai-

Idris wakati 
mwingine unatulia

Wastara atoboa 
siri ya Rais Samia
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Monalisa anena mazito

Harmorapa 
amkumbuka Kiba
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Kwaheri Wanangu, 
Nenda Shujaa

sha yako ni ushuhuda unaoi-
shi...” Ni moja kati ya maneno 
yaliyomo kwenye wimbo huo 
wa huzuni.

Kwaheri Wanangu-Varda 
Arts

Hili ni kundi la zamani sana. 
Kwenye miaka ya 1980, lilitoa 
wimbo ulioitwa ‘Maridadi 
Sana’. Halijafa. Bado Lipo. 
Ushuhuda ni kwamba kwenye 
msiba wa Dk. Magufuli lime-
ingia studio na kutoa wimbo 
uitwao ‘Kwaheri Wanangu’. 
Ni kama baba anayewaaga 
wanaye anapoenda safari 
ambayo hajui lini atarejea. 
Ni moja kati ya nyimbo 
za maombolezo zinazotia 
simanzi. Kama kawaida yao, 
wameuimba kiswahili, lakini 
kwenye mahadhi ya ‘Kihindi’. 

Tanzania Twaiombea Amani-
Wanawake WWC

Hii ni kwaya ya wanawake 
Makao Makuu Dodoma. Kirefu 
inaitwa Warehouse Women of 
Christian Choir au WWC.

Ni kwaya ya wanawake 
watupu, ambao nao hawaku-
wa nyumba. Wakaingia studio 
na kutoa wimbo waliouita 
‘Tanzania Twaiombea Amani’. 
Ni wimbo maalum wa kuiom-
bea nchi amani kutokana na 
janga ililoipata kuondokea na 
Rais ambaye bado alikuwa 
madarakani.

Nenda Salama - Uvuke Choir
Ni kwaya ya Kanisa ya Kian-

glikana Uvuke iliyopo Makao 
Makuu Dodoma, iliyotoa 
wimbo huu ulitwao ‘Nenda 
Salama.’

Ni moja kati ya nyimbo 
bora kabisa za kwaya kwenye 
msiba huu wa kitaifa.

Kwaheri Magufuli-Chuo cha 
Utumishi wa Umma

Chuo cha Utumishi wa 
Umma nacho hakikuwa nyuma 
kutoa wimbo wa maombol-
ezo. Ni miongozi mwa vikundi 
vya kwaya vilivyotoa nyimbo 
ambazo zimeleta faraja kwa 
Tanzania kwenye kipindi hiki 
kigumu.
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WASIWASI umezidi kutanda 
kwa familia ya mwanamuziki 
Beyonce baada ya watu kuva-
mia nyumba yake na kuondoka 
na mali za shilingi bilioni mbili.

Mtandao wa TMZ, uliripoti 
juzi kuwa watu hao walifani-
kiwa kuvamia nyumba hiyo 
ambayo Beyonce huwa anahi-
fadhia mali zake ikiwamo vito 
vya thamani iliyopo mjini Los 
Angeles.

Kitu ambacho kinatoa hofu 
na kumuumiza kichwa Beyonce 
kuwa watu hao waliwezaje kui-
ba vitu hivyo tena kwa kurudia 
mara mbili bila kukamatwa na 
wala kujulikana na walinzi.

FEBRUARI mwaka huu, mwa-
namuziki nyota wa Nigeria, 
Davido, alionekana akila bata 
na mwanamitindo Mya Yafai, 
wakati akiwa likizo katika 
visiwa vya carribian.

Baada ya tukio hilo, mjada-
la mkali ukatanda katika 
mitandao ya kijamii kuhusu 
penzi la msanii huyo na 
mchumba wake Chioma kama 
lipo hai au limevunjika.

Hata hivyo, Jumanne ya wiki 
hii Davido aliachilia picha ny-
ingine akiwa na mrembo huyo 
mpya na hapo ndipo ilipodhi-
hirika kuwa imekuwa mwisho 
wa ‘kapo’ hiyo iliyowavutia 
wengi nchini humo.

Uchumba 
Davido, Chioma 
wayeyuka

MWIMBAJI wa Injili kutoka 
Kenya, Alex Apoko maarufu 
kama  ‘Ringtone’ amekuja juu 
baada ya kuzushiwa madai ya 
ubakaji.

Akitumia ukurasa wake wa 
Instagram, aliweka video fupi 
ambayo akionekana akisema 
yote yanayozushiwa ni kwa 
sababu watu hawapendi maen-
deleo yake ya kimuziki.

“Acheni maneno yenu ya 
ovyo, mimi nitabaki kuwa juu, 
sipo hapa kwa sababu yenu, 
nipo hapa kwa sababu Mungu 
amewashinda akili nyinyi, ha-
muwezi kunishusha hata mki-
nizushia mabaya,” amesema.

Ringtone povu 
la nini?

Beyonce azidi 
kupata hofu

MWIGIZAJI mkongwe wa Nolly-
wood, Pete Edochie amelaumu 
wanawake kuwa chanzo cha 
kuongezeka kwa vurugu kwe-
nye nyumba na ndoa kuvunjika.

Staa huyo wa sinema amese-
ma vitendo vya unyanyasaji 
majumbani umekithiri kutokana 
na wanawake kukataa kufanya 
kile wanachotakiwa kama 
wake.

“Hiki kitu kinachoitwa usawa, 
ndicho kinachopelekea wa-
nawake kupigwa kwenye ndoa. 
Unapozungumza na mwan-
amke, wakati anakujibu, hau-
taweza kuvumilia kwa hivyo 
utanyoosha mkono wako na 
kumpiga,” amesema.

Mzee Edo 
awalaumu 
wanawake

VIATU rangi nyeusi na 
nyekundu ambavyo vina picha 
ya shaba ya pentagram na 
msalaba uliogeuzwa huku iki-
nakshiwa kwa  tone la damu 
halisi ya binadamu, vimeibua 
gumzo duniani kote.

Viatu hivyo vinavyojulikana 
kama ‘Kiatu cha Shetani’ 
kinaweza kuleta utata kwa 
dini zote, hasa baada ya kam-
puni inayotengeneza MSCHF 
kuweka sokoni pea 666 
namba ambayo inaaminika ni 
ya kishetani.

Katika uzinduzi wake uli-
ofanywa na rapa wa marekani, 
Lil Nas x, viatu vyote vili-
nunuliwa kwa kiasi cha dola 
za Marekani 1,018 kwa jozi 
pekee. Bei hiyo imelingani-
wshwa na aya moja ya Biblia 
Luka 10:18 ambayo inasomeka: 
“Nilimwona Shetani akianguka 
kama umeme kutoka mbin-
guni.”
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Maajabu 'kiatu

cha shetani'



Hayati Rais Magufuli.
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JPM ameacha ujumbe 
mzito kwa Watanzania

Na Dk. Enock Mlyuka 

K
UZALIWA ni bahati, bali 
kufa ni lazima. Kifo ni 
fumbo la maisha. Mtu 
anaweza kujua alikotoka, 

mahali alipo sasa, lakini yajayo 
mbele yake hayajui. 

Ukweli huu umethibitishwa zai-
di na kifo cha Dk. John Magufuli, 
aliyekuwa Rais wa Tanzania. Magu-
fuli alikuwa zawadi ya Watanzania, 
mwanga na dira ya maendeleo ya 
Tanzania. Kifo chake kimejeruhi na 
kuumiza nafsi za Watanzania na ku-
leta simanzi kubwa. 

Kifo chake kimekuwa cha ghafla 
kwa Watanzania kwa kuwa hakuna 
mtu aliyewahi kuwaza kama ange-
fariki dunia katika kipindi ambacho 
Watanzania walikuwa bado wan-
amhitaji. Kwa kifo chake, Tanzania 
bado inahitaji rehema na faraja ya 
Mungu. 

Vilio na machozi ya watu wengi 
juu ya kifo cha Magufuli ni dhahiri 
kuwa utumishi wake ulipokewa na 
kukubalika na watu wengi ndani 
na nje ya Tanzania. Umati mkubwa 
wa kihistoria uliojitokeza kumuaga 
ni uthibitisho tosha kuwa alikuwa 
chaguo sahihi na halali la Watan-
zania. 

Utumishi wake umeacha alama 
na ujumbe kwa Taifa la Tanzania 
na dunia. Utumishi wa Magufuli 
umegusa maisha na mioyo ya Wa-
tanzania wengi, hasa watu wa hali 
ya chini. Aliyatoa maisha yake kuwa 
sadaka kwa nchi yake na watu 
wake. Alikuwa mpambanaji na kip-
enzi cha Watanzania wengi. 

Alitetea taifa lake kwa ujasiri na 
msimamo usioyumba, hali ambayo 
iliwafanya Watanzania wajiamini.   
Magufuli hakuwa kiongozi tu, bali 
alikuwa kuhani aliyetegemeza watu 
wake katika Mungu na alitambua 
kwamba hakuna maendeleo pasipo 
mkono wa Mungu. 

Magufuli alileta tumaini jipya ka-
tikati ya mahangaiko. Alitanguliza 
maslahi ya taifa kuliko maslahi bi-
nafsi akitambua kuwa faida binafsi 
haijengi bali huumiza taifa. Magufu-
li atakumbukwa kwa mazuri mengi 
na mapenzi yake ya dhati kwa nchi 
yake na watu wake.

Thamani ya mtu haipimwi kwa 
wingi wa siku za kuishi kwake, bali 
kwa matendo yake wakati wa uhai 
wake. Magufuli ataendelea kuishi 
katika mioyo ya Watanzania kuto-
kana na mema mengi aliyolifanyia 
taifa wakati wa uhai wake. Ame-
ondoka akiwa ameiacha Tanzania 
yenye heshima na inayokua kwa 
kasi kiuchumi. 

Hakika amefanya kazi kubwa in-
ayostahili thawabu mbele za Mun-
gu na wanadamu. Magufuli ameo-
nyesha njia na kuwafumbua macho 
Watanzania.   Ameachia ujumbe 
mzito katika uongozi, utawala, na 
usimamizi thabiti wa rasilimali za 
nchi. 

Pamoja na mambo mengine 
mengi, Magufuli amefundisha 
uadilifu na kupenda kazi, kujiamini 
na kujithamini, kuwajibika, kuwa 
na msimamo, kukataa tabia ya un-
afiki, kujali wanyonge kwa kuwa 
ziko baraka za Mungu kwa kufanya 
hivo.  Amewafundisha Watanzania 
uzalendo na kupenda vya kwetu 
ili kuondokana na aibu ya kunyo-
nywa na mabeberu. Historia yake 

Daraja la Juu la Kijazi lililoko Ubungo, Dar es Salaam, ambalo ni moja ya alama alizoziacha Hayati Magufuli. PICHA: MAKTABA. 

itaendelea kujiandika, hivyo 
jukumu kubwa la Watanzania 
ni  kuzikumbuka kazi zake  na 
kumuenzi kwa vitendo.

Magufuli hakuongoza nchi 
kama malaika, bali aliongoza 
kama mwanadamu anayeweza 
kukosea kwa kuwa kukosea 
ni kwa kila binadamu. Kwa 
hiyo, binadamu mwenye akili 
timamu, aliyekomaa kifikra 
na anayejitambua, ataangalia 
zaidi mema ya Magufuli na 
kuyaenzi kuliko kuangalia up-
ungufu wake. Amekamilisha 
kazi aliyotumwa kuifanya aki-
wa hai, hivyo inatakiwa kuen-
delezwa kuanzia alipoishia. 

Huu si wajibu wa Rais Samia 
Suluhu Hassan peke yake, bali 
ni wajibu wa kila kiongozi na 
kila Mtanzania mahali alipo. 
Kila mmoja akitimiza wajibu 
wake kwa uaminifu, Tanzania 
itakua kiuchumi na ustawi wa 
jamii kama ilivyokuwa ndoto 
na maono ya Magufuli.

Ni neema ya Mungu kwam-
ba Mungu amewapa Watan-
zania Samia kuwa Rais wa sita 
wa Tanzania na mwanamke 
wa kwanza nchini kuwa Mkuu 
wa Nchi na Amiri Jeshi Mkuu. 
Pia ni mwanamke wa sita ka-
tika Bara la Afrika kushika wa-
dhifa wa urais katika nchi. 

Yote haya ni mapenzi yake 
Mungu na historia imean-
dikwa Tanzania. Mama huyu 
ni kiongozi aliyepikwa na 

kuiva. Uzoefu, uwezo na chuo 
cha Magufuli alichopitia si 
mambo ya kupuuzwa. Magu-
fuli alimwandaa bila kujua 
anamwandaa na Samia alian-
daliwa bila kujua kuwa anaan-
daliwa kwa wajibu mkubwa 
wa kuliongoza taifa.

Uongozi ni haki ya kila mwe-
nye uwezo. Huu ni wakati wa 
Samia kuendelea kuthibitisha 
kuwa wanawake wanaweza 
wakipewa fursa na nafasi za 
uongozi kwa kuwa Mungu 
amewekeza nguvu ya mabadi-
liko na vipawa vingi ndani ya 
wanawake.

Wajibu wa Watanzania ni 
kumpa ushirikiano na kum-
wombea ili aongoze kwa 
hekima, upendo na katika msi-
mamo. Watanzania wasiogope 
wala kufadhaika. Waendelee  
kumwomba Mungu ili ailinde 
nchi na maadui na wote we-
nye jicho la husuda! 

Mungu ibariki Tanzania! 
Mungu ibariki Afrika.

[Dk. Mlyuka ni mchungaji 
wa KKKT na Mkurugenzi 
Mtendaji  wa Tanzania Mar-
riage and Child Care Foun-
dation (TaMCare), asasi inay-
ojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa 
maoni, mafunzo na ushauri 
wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz au WhatsApp 
+255655865555.]
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HABARI KITAIFA

NMB yamuenzi Dk. John Magufuli
kumwinua kifedha ‘Mwanamke Jasiri’

Jumamosi Aprili 3, 2021

Na Moshi Lusonzo

T
ANZANIA bado ipo katika 
kipindi cha maombolezi 
ya siku 21, baada ya ali-
yekuwa Rais wa awamu ya 

tano Dk. John Pombe Magufuli ku-
fariki dunia Machi 17, mwaka huu.

Kulingana na matakwa ya kikat-
iba, aliyekuwa makamu wa Rais, 
Samia Suluhu Hassan, aliapishwa 
na kuwa kiongozi mkuu wa nchi.

Katika kipindi hicho kigumu 
watu binafsi, taasisi za kiserikali 
na zile binafsi, zinaendelea kuenzi 
kazi nzuri zilizofanywa na Hayati 
Rais Dk. Magufuli, pia kumpongeza 
na kutarajia mambo mazuri kuto-
ka kwa Rais Samia Suluhu Hassan.

Benki ya NMB ni moja ya taasisi 
ambayo inamuenzi Dk. Magufuli 
kwa njia tofauti, nayo ni kuanzisha 
mpango maalum wa kuwawez-
esha wanawake kuingia katika uja-
siriamali ili kujiinua kiuchumi.

Kati ya mambo makubwa yaliyo-
fanywa na Benki ya NMB mwaka 
2020 na itaendelea kufanya ni kuz-
indua klabu maalumu kwa ajili ya 
wanawake nchini inayoitwa ‘Mwa-
namke Jasiri’.

Mwanamke Jasiri ni mku-
sanyiko wa bidhaa na huduma 
mbalimbali zinazoweza kum-
saidia mwanamke kiuchumi na 
kuwainua kibiashara na kuwao-
nyesha fursa wanazoweza kuzi-
pata kupitia benki hiyo.

Ndani ya kifurushi cha 
‘Mwanamke Jasiri’ kuna Fani-
kiwa Akaunti, Pamoja Akaunti, 
Mikopo ya wanawake waajiriwa, 
NMB Mkononi, NMB Bima na  
Dunduliza na NHIF.

Ofisa Mkuu wa Huduma Ju-
muishi wa NMB, Nenyuata Me-
jooli, anasema lengo la huduma 
hiyo mpya si tu kuwawezesha 
wanawake wa Kitanzania kiu-
chumi, bali kuwaimarisha kibi-
ashara na kuwajengea uchumi 
wao ili waweze kushiriki kika-
milifu katika ujenzi wa taifa.

Anasema kwa mujibu wa Fi-
nancial Alliance for Women, 
ambayo ni muungano wa taasisi 
za kifedha za kimataifa zenye 
mlengo wa kumkwamua mwan-
amke kiuchumi, NMB inaongoza 
kuwapa kipaumbele wanawake 
katika huduma zake. 

Muungano huo ulioanzishwa 
mwaka 2000, unaiona benki 
hiyo ina rekodi ya kipekee nchini 
na katika ukanda wa Afrika 
Mashariki katika masuala ya ku-
waelimisha wanawake kuhusu 
masuala ya kifedha na kuwa-
kutanisha kwa ajili ya kuwapa 
mafunzo mbalimbali.

Takwimu zilizopo kwenye to-
vuti yake zinaonyesha kuwa zai-
di ya asilimia 47 ya wafanyakazi 
wa benki hiyo ni wanawake.

Taasisi hiyo ya Financial Alli-
ance for Women, yenye makao 
yake makuu jijini New York, 
Marekani, inasema takribani 
asilimia 30 ya wateja wa benki 
hiyo kuwa  wanawake ambao 
wanapata karibu      asilimia 31 ya 
mikopo.

Baada ya uzinduzi wa progra-
mu ya Mwanamke JASIRI, NMB 
iliwakutanisha wajasiriamali wa-
nawake na wafanyabiashara zai-
di ya 170 katika mdahalo wenye 
mada zilizokuwa chachu ya ush-
iriki wao katika huduma rasmi za 
kifedha.

“Kwa utaratibu huu mpya wa 
huduma wa NMB, elimu, mafun-
zo na kutukutanisha… wanawake 
tutaweza sana na zaidi kuliko ili-
vyokuwa hapo awali… Hii ni zaidi 
ya mwanamke akiwezeshwa 
anaweza,” mmoja wa washiriki, 
Mercy Robert wa Mbezi Louis, 
aliliambia gazeti hili.

Jaji wa Mahakama ya Rufani, 
Joaquine De Mello, ameipongeza 
Benki ya NMB kwa kung’amua 
uwezo na nguvu za wanawake 
katika maendeleo na kujikita ku-
wasaidia. 

Anasema benki hiyo kuamini 
wanawake  kuwa kitu kimoja, 
wakajua fursa zilizomo ndani 
ya NMB kama vile mikopo na 

elimu ya biashara ni jambo jema 
litakalowasaidia kutumia fursa 
zilizopo kwa ajili ya maendeleo 
yao binafsi.

Jaji De Melo alifafanua kuwa 
katika muktadha huo, wanawake 
wa Kitanzania watawezeshwa 
kutoa mchango stahiki na 
mwisho kulikomboa taifa kiu-
chumi.

Mwanasheria huyo anaeleza 
pamoja na wanawake kuwa 
wengi kitakwimu na wazalishaji 
wakubwa, bado ushiriki wao ka-
tika huduma rasmi za kifedha ni 
mdogo na usiokuwa na tija kub-
wa kimaendeleo.

“Sina tafiti binafsi lakini najua 
kuna changamoto mbalimbali 
zinazosababisha mkwamo huo 
ikijumuisha uelewa wa mbinu na 
stadi za biashara, ujasiri na kuji-
amini ni baadhi tu ya changamo-
to hizo,” anaongeza Jaji De Mello.

Anasisitiza kwa kusema “Ni-
wapongeze NMB kwa kulibeba 
hili na kuandaa programu maal-
umu ya uwezeshaji, uhamasishaji 
na elimu, ili nasi wanawake tu-
faidike katika huduma za kibenki 
hususani kukopa.”

Kwa mujibu wa Benki ya Du-
nia, asilimia 79 ya wanawake 
nchini walikuwa sehemu ya ngu-
vu kazi kufikia mwaka 2017 lakini 
ni asilimia 19 tu ndio waliokuwa 
na akaunti katika taasisi rasmi ya 
kifedha. 

Kwenye uwekaji akiba, tak-
wimu kutoka Global Findex zi-
naeleza kuwa hilo linafanyika 
katika taasisi rasmi kwa asilimia 
nne tu huku ukopaji ukiwa asil-
imia tano pekee.

Madhumuni ya mpango wa 
Mwanamke Jasiri ni kusaidia 
kurekebisha kasoro hizo na ny-
ingine nyingi zinazowakwami-
sha wanawake kimaendeleo kwa 
kuwakwamua kiuchumi na ku-
waimarisha kibiashara.

Nenyuata anasema NMB imeji-
panga vizuri kulipatia ufumbuzi 
tatizo hilo kwa kutoa huduma 
nzuri za kibenki, zenye tija na 
zinazoendana na mahitaji ya wa-
nawake nchini. 

Anaeleza kuwa benki hiyo in-
aamini wanawake wakiwa kitu 
kimoja, wakajua fursa zilizomo 
kama vile mikopo na elimu ya bi-
ashara; wanaweza kutumia kwa 
maendeleo binafsi, familia zao na 
taifa kwa ujumla.

Mjasiriamali ambaye anami-
liki duka la nguo la Wedding 
Lydia, Lydia Monyo, anaeleza 
aafari yake ilianza miaka 10 iliyo-
pita akiwa kama mfanyabiashara 
mdogo mpaka sasa amekuwa na 
mtaji mkubwa.

“Wameweza kunihudumia 
na kunipatia mtu wa karibu wa 
kunihudumia pindi ninapopata 
changamoto za biashara. Na-
washauri wafanyabiashara wa-
dogo wadogo na wakubwa pia 
wasisite kuitumia Benki ya NMB.” 

Mgeni rasmi katika hafla ya uzinduzi wa ‘NMB Women’s Club Networking’ 
Jaji wa Mahakama ya Rufani Tanzania, Joaquine De Mello), akizungumza 
alipokuwa akizindua jukwaa hilo lililopewa jina la NMB Mwanamke Jasiri 
lililozinduliwa na Benki ya NMB, jijini Dar es Salaam.

Jaji wa Mahakama ya Rufani Tanzania, Joaquine De Mello (wapili kushoto) na Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Benki 
ya NMB, Juma Kimori (katikati) na Ofisa Mkuu wa Huduma Jumuishi wa Benki ya NMB, Nenyuata Mejooli (kulia), 
wakionyesha vipeperushi vya NMB Mwanamke Jasiri ikiwa ni ishara baada ya kuzindua jukwaa hilo, jana.
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HABARI KIMATAIFA

Hualien, TAIWAN

TRENI ya abiria ikiwa na abiria 
takribani 500 imepata ajali ka-
tika handaki na kuua watu 48 na 
kujeruhi wengine 66.

Picha kutoka eneo la tukio 
zilionyesha waokoaji wakiwaon-
doa manusura kwenye ajali hiyo.

“Watu waliangukiana na ku-
kanyagana,” alisema mmoja wa 
wanawake aliyenusurika.

Ajali hiyo ilitokea Kaskazini 
Mashariki mwa mji wa Hualien, 
na dereva wa treni ni kati ya 
waliofariki.

Pia treni hiyo ilikuwa imebeba 
watalii ambao walikuwa wakire-

jea nyumbani kuanzia likizo ya 
wiki ya sikukuu.

Taarifa zilisema treni hiyo ili-
kuwa ikitoka, Taipei, mji mkuu 
uliopo Kusini Mashariki mwa 
Taitung.

Waziri wa Uchukuzi, Lin Chia-
lung aliwaambia waandishi wa 
habari, kwamba treni ilibeba 

abiria 490 idadi ambayo ni kub-
wa kuliko iliyotakiwa 350.

Pia ilielezwa treni hiyo il-
iteleza na kupoteza mwelekeo 
na kwamba idadi kubwa ya 
abiria walikuwa wamesimama 
kwenye treni.

REUTERS

Ajali ya treni yaua 48 Taiwan

Mashua kutoka Palma  
yawasili Pemba Msumbiji

Cabo Delgado, MSUMBIJI

MASHUA iliyowabeba 
waathirika wa mashambulizi 
yanayoendelea katika mji wa 
Palma, iliwasili salama katika mji 
mwingine nchini  Msumbiji.

Manusura 1,200 waliosham-
buliwa na wanamgambo wa Ki-
islam Kaskazini mwa nchi hiyo 
katika jimbo la Cabo Delgado, 

waliwasili katika Bandari ya 
Pemba, juzi jioni. 

Wahudumu wa kutoa misaada 
walikuwa katika bandari hiyo 
kuwapa manusura hao chakula 
huku polisi na wanajeshi waki-
dhibiti hali hiyo hasa kutokana 
na hisia nzito za jamaa kuungana 
na wapendwa wao waliookole-
wa wakati wa mashambulizi 
hayo yaliyoanza wiki iliyopita 

katika eneo la Palma.
Zaidi ya watu 8,000 walilazi-

mika kuyakimbia makazi yao, 
baada ya watu kadhaa kuuawa 
kwa kukatwa vichwa na nyumba 
zao kuchomwa moto. 

Watu wengi bado hawaju-
likani waliko baada ya masham-
bulizi hayo ya Machi 24, ambako 
wahudumu wa kutoa misaada 
walisema wengi wa watu hao 

wanaaminika kukimbilia misi-
tuni au kutoroka kutumia boti. 

Watu wanaoshukiwa kuwa 
wanamgambo wenye itikadi kali 
za kidini wamekuwa wakifanya 
mashambulizi katika mkoa wa 
Cabo Delgado wenye utajiri 
mkubwa wa mafuta na gesi asilia 
tangu Oktoba 2017.

DW

Misri 
yatafuta 
dola bilioni
1 kufidia 
hasara Suez
Cairo, MISRI

MAMLAKA ya Mfereji wa Suez 
ya Misri (SCA) imesema, inatafuta 
zaidi ya dola bilioni moja za Kima-
rekani kufidia ya hasara iliyosaba-
bishwa na meli ya makontena ya 
Ever Given.

Meli hiyo ilikwama kwenye njia 
ya maji na kuzuia usafirishaji kwa 
siku sita, Mwenyekiti wa SCA, 
Osama Rabie, alisema.

“Itagharimu hasara za tukio hilo, 
itafikia bilioni moja,” Rabie aliiam-
bia televisheni moja.

Meli hiyo iliyobeba tani 224,000 
ilikwama Machi 23, mwaka huu, na 
ilitolewa na SCA kwa kushirikiana 
na kampuni ya Uholanzi.

Meli zote 422 zilizocheleweshwa 
zitakuwa zimevuka Mfereji wa 
Suez, kulingana na Rabie.

Asilimia 12 ya biashara duniani 
hupitia mfereji uliotengenezwa na 
binadamu.

XINHUA

Papa aongoza 
misa Ijumaa 
Kuu
Vatican City, ITALIA

WAKATI wakristo wakiadhimisha 
siku ya Ijumaa Kuu, jana, kiongozi 
wa Kanisa Katoliki Duniani, Papa 
Francis aliiadhimisha siku hiyo 
akiwa chini ya vikwazo vikali ku-
fuatia janga la virusi vya corona. 

Papa Francis aliadhimisha kum-
bukumbu ya kuteswa kwa Yesu 
Kristu katika ibada iliyofanyika 
kwenye Kanisa la Mtakatifu Petro 
wa Basilica.

Kulingana na Vatican ni waumini 
wachache tu waliruhusiwa kuhud-
huria ibada za Papa katika sikukuu 
za Pasaka kwa sababu ya hatua za 
kuzuwia kusambaa kwa virusi vya 
corona. 

Kama ilivyokuwa mwaka jana 
pia mwaka huu hakukuwa na 
ibada ya njia ya Msalaba ambayo 
kwa kawaida hufanyika katika 
eneo la Colosseum katikati ya jiji 
la Rome. 

Na badala yake kulifanyika 
ibada ndogo za njia ya Msalaba 
katika bustani ya Mtakatifu Petro 
mbele ya Kanisa la Basilica.

BBC

Kiongozi wa Kanisa la Katoliki Duniani, Papa Francis akiendesha misa usiku wa kuamkia jana Ijumaa Kuu katika Kanisa Kuu la Mt. Peter 
Balisica, Vatican. (PICHA: AFP)



Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosi-
si ya Dodoma, Amoni Kinyunyu, akitoa mahubiri kwenye ibada 
ya Ijumaa Kuu katika Usharika wa  Arusha Road,  jijini Dodoma 
jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

MATUKIO IBADA YA IJUMAA KUU
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Waumini wakimsikiliza Paroko wa Kanisa la Katoliki Parokia ya Yohana 
Maria Muzeey Tegeta A, wakati wa ibada ya Ijumaa Kuu katika Manis-
paa ya Ubungo, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Askofu wa Kanisa la Angalikan Dayosisi ya Central Tanganyika, Dk. Diksoni Chilongani 
akisalimiana na Waziri wa Katiba na Sheria, Prof.  Palamagamba Kabudi, baada ya ku-
malizika kwa ibada ya Ijumaa Kuu, jijini Dodoma jana.  PICHA: PETER MKWAVILA

Waumini wa KKKT Usharika wa Azania Front, wakiigiza mateso ya Yesu Kristo, wakati wa 
ibada ya Ijumaa Kuu, jijiji   Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Waumini wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania Usharika wa Arusha Road, jijini Dodoma wakishiriki ibada ya Ijumaa Kuu jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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hadithi

Nilijua mtuhumiwa kama akiachiwa 
angekuwa kwenye hatari kubwa, 
hivyo nilimpa kifaa cha kisasa amba-
cho kinarekodi mwenendo wa mtu 
au kitu popote kilipo au kinapok-
wenda ‘Global Positioning System’, 
au maarufu kama ‘GPS’. Baada ya 
mkutano ule na mlipokubali atoke 
kwa dhamana, nilikutana naye 
na nikampa kifaa hicho na mael-
ezo jinsi ya kufanya. Nikamwambia 
muda wote awe na kifaa hicho na 
mimi nitakuwa namfuatilia. Hiki ki-
faa alikiweka kwenye nywele zake 
na mimi nilikuwa najua yupo wapi, 
ana kwenda wapi na kilichukuwa 
kinachokua picha na hata sauti. 
Kwa hiyo maafande wenzangu, hata 
alipokwenda kuchukuliwa na yule 
jambazi Martin na kumpeleka ofisi-
ni mwake na lengo la kumlazimisha 
kumuua Tika, mimi nilikuwa nafua-
tilia kila kitu.”

Akasema huku akikumbuka pia 
usiku wa jana akiupitisha akiwa na 

Mwanaidi nyumbani kwake Mbura-
hati, Dar es Salaam.

“Ndiyo maana haikuwa ngumu 
kwangu mimi kwenda Kifuma Bar 
kutibua mpango wake wa kumla-
zimisha Mwanaidi amuue Tika, la-
kini  kumlinda kwani nilijua kitendo 
cha Martin kujua Tika hajafa, basi 
angemuua msichana huyu. Pia nil-
ianza kuwa wasiwasi kuwa huenda 
anaweza kuwa ndiye muuaji wa 
Burhan.”

Aliinua tena kikombe cha kahawa 
akanywa yote iliyobaki. Akaweka 
kikombe kitupu chini na kuendelea.

“Nilikafanya mpango ule na jamaa 
wa kaunta akabadilisha kifuko, 
akatoa kile chenye sumu halisi na 
kukiweka nilichompa baada ya ku-
wakagua, baada ya hapo nikawahi 
nyumbani kwa msichana nikasikia 
mazungumzo yote ya Martin aki-
jinasibu kuwa yeye ndiye muuaji, 
nikarekodi na flashi yake ndiyo hii 
hapa ambayo mmeisikiliza”

Na Adam Fungamwango

“
Kwanza kabisa nilianza 
kuwa na wasiwasi juu wa 
msichana kama Mwanaidi, 
ambaye ana miaka 25 tu na-

dhani kuwa na uwezo wa kushi-
ka kisu na kumuua mtu kama 
Burhan kwa kumchoma mara 
nne kifuani kwa uzito ule ule, 
kwani niligundua kuwa muuaji 
alitumia nguvu kubwa kudid-
imiza kisu mwilini. Kwa mwan-
amke wa kawaida, ambaye hana 
historia ya ujambazi au kuua, 
inakuwa si rahisi.” Akasema na 
kuwafanya wenzake kuanza ku-
pata somo ambalo hawakulijua 
kabla.

“Eti amemuua kisa tu ni 
milioni 100 zilizokuwa kwe-
nye kifuko, lakini tukumbuke 
kuwa Burhan ni jambazi ka-
tili na mzoefu, isingewezekana 
mtu kama huyo kufanya kazi 
kubwa ya kupora, kuua wen-
zake watatu, halafu akaenda na 
mwanamke gesti, akakaa kizem-
bezembe au kupitiwa na usin-
gizi hadi kuchomwa kisu mara 
nne kirahisi vile. Nilianza kuhusi 
kuwa aliyemchoma kisu Burhan 
huenda naye alikuwa na uwezo 
na akili kama yeye. Hilo lilini-
fanya nianze kufikiri namna ya 
kutafuta namna nyingine ya 
kumtafuta mtu mwingine am-
baye anaweza kuwa muuaji. 
Msichana kama Mwanaidi hata 
kama Burhan angelala usingizi, 
sidhani kama angemchoma kisu 
mara nne kwa nguvu ile ile bila 
woga wowote.”

Koplo Hamisi na Inspekta 
Msiya walitazamana na kutikisa 
kichwa. Waliona kuwa kulikuwa 
na vitu fulani vvya ndani am-
bavyo wao hawakuvitambua 
kabla.

“Ndiyo maana niliomba msi-
chana huyu apewe dhamana. 
Nilijua yeyote ambaye yupo 
nyuma ya mpango huu atakuwa 
anamfuatilia. Na lengo lake ni 
kwamba Mwanaidi anyongwe 
au afungwe maisha ili yeye awe 
salama. Na kama ataachiwa, basi 
mtu huyo atamtafuta ili ammal-
ize kwa ajili ya kupoteza usha-
hidi.” Alinyanyua kikombe cha 
kahawa, akapiga mafunda kad-
haa na kuweka mezani.

Wakati huo Mwanaidi ambaye 
alikuwa amekuja naye asubuhi 
kuripoti, yupo kwenye ofisi ny-
ingine ya upelelezi. Yeye haku-
wa kwenye kikao hicho kwa 
sababu hakimhusu.

“Kingine kikubwa zaidi kuwa 
dunia ya sasa ni ya teknolojia. 

MAUAJI ya kutisha yanatokea ndani ya gesti moja maeneo ya Kigogo jijini Dar es Salaam.   
Mfanyabiashara Burhan anauawa ndani ya gesti ya Tukutane, akiwa na msichana mmoja 
mrembo aitwaye Mwanaidi. Polisi wanawakamata watu wote waliokutwa humo, pamoja na 
wafanyakazi wa gesti hiyo kwa ajili ya mahojiano. Lakini inaonekana muda ambao walikuwapo 
wapenzi hao hakukuwa na mteja mwingine yeyote zaidi yao. Baada ya mahojiano ya kina, 
inaonekana kabisa kuwa Mwanaidi ndiyo muuaji. Je, ni kweli? Kwa nini alimuua mpenzi wake 
wakiwa wamejifungia chumbani? Fuatilia hadithi hii kwa makini ambayo mbali na kukutia 
simanzi, furaha na kukuburudisha, pia itakufundisha, elimu na kufunulia mambo ambayo huku-
pata kuyafikiria kabla.

hadithi
Lazima Apatikane-15 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

Kila mtu ndani alishangazwa na 
weledi mkubwa na ujanja wa hali ya 
juu wa Jan alioutumia kumkamata 
muuaji.

“Kingine ni kwamba isingeweze-
kana na msichana kama huyu eti 
kuchukua mfuko wa pesa wa mamil-
ioni ya shilingi, akaenda kuuficha na 
kurudi tena eneo la tukio, akajifanya 
amezirai. Niliunganisha viulizo vy-
ote hivyo nikaona huenda kuna mtu 
nyuma ya pazia ambaye sisi hatum-
jui anafanya kazi hii. Tena ni mzoefu, 
kwani anafanya kazi kwa ufanisi bila 
kuacha alama au ushahidi. Nina-
vyojua angekuwa huyu msichana 
kama angechukua pesa asingerejea 
tena. Hapo nitajua kuna mtu mwing-
ine ambaye ni jambazi sugu kama 
Burhan mwenyewe aliingia. Aka-
muua na kuchukua pesa, akaondoka 
nazo. Hapo ndipo nilipoandaa huo 
mkakati.”

Baada ya kumaliza, wakubwa 
wake wanampongeza na kuahidi 
kumpandisha cheo kutokana na kazi 
kubwa.

Pia wakaamuru jadala ya kesi ya 
mauaji lililokuwa linatakiwa kwenda 
mahakamani iondolewe na sasa awe 
huru.

*******************************
“Usiniambie Jan?”
“Basi sikwambii.”
“Hebu rudia tena?
“Uko huru Mwanaidi. Muuaji halisi 

amepatikana. Siyo wewe.”
“Waooo siamini. Najua muuaji 

siyo mimi, ila dunia nzima ilidhani 
ni mimi. Ni wewe pekee umepam-
bana hadi kumjua muuaji. Tena kwa 
ushahidi kamili. Nashukuru sana. Si-
jui nikupe zawadi gani?” Mwanaidi 
alimkumbatia Jan, wakiwa wanatoka 
kwenye ofisi za Makao Makuu ya 
Polisi.

“Hii ni kazi yangu ya kutumikia 
wananchi Mwanaidi. Sihitaji zawa-
di.” Akasema Jan, wakiwa tayari 
wameshatoka eneo la Makao Makuu 
ya Polisi.

“Sasa tunaenda wapi?” Mwanaidi 
akamuuliza.

“Mimi naenda nyumbani.”
“Na mimi naenda huko huko.”
“Kwangu?” Jan aliuliza.
“Ndiyo, jana si ulilala kwangu, leo 

kwako. Si ulisema huna mke?”
Jan alimtazama Mwanaidi. Alikum-

buka jinsi alivyoupitisha usiku jana 
kuamkia leo akiwa nyumbani kwake.

Akajikuta akimpapasa nywele 
zake ndefu na kujibu.

“Haya, kwa unavyotaka wewe. Sina 
neno. Twende.” Jibu hilo lilimfanya 
Mwanaidi amtazame kwa bashasha 
na tabasamu la aibu za kike.

mwisho

Koplo 
hamisi na 
inspekta 
msiya wali-
tazamana 
na kutikisa 
kichwa. 
waliona 
kuwa ku-
likuwa na 
vitu fulani 
vvya ndani 
ambavyo 
wao ha-
wakuvitam-
bua kabla.
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LONDON, England

CHELSEA imeingia katika 
kinyang’anyiro cha kuwania saini ya 
Georginio Wijnaldum ambaye yupo 
kwenye mipango ya kutua Barcelona 
mwishoni mwa msimu huu.

Kiungo huyo wa Liverpool ame-
hakikishiwa kuungana na Kocha, 
Ronald Koeman ambaye ni raia 
mwenzake wa Uholanzi pale Camp 
Nou, mara tu mkataba wake utaka-
pofika mwisho.

Kocha, Jurgen Klopp alikuwa aki-
amini atambakisha Wijnaldum, lakini 
mazungumzo yameshindikana kati 
ya mchezaji huyo na klabu.

Na iliripotiwa kwamba, uhamisho 
wa Wijnaldum wa kwenda Barcelona 
ulikuwa umefanyika kwa asilimia 95, 
baada ya kumkosa msimu uliopita.

Lakini gazeti la Marca limeandika 
jinsi klabu hiyo ya Ligi Kuu England 
ilivyojiunga kwenye orodha ya klabu 
zinazowania saini ya mchezaji huyo 
pamoja na Juventus na Paris Saint-
Germain.

Usajili wa kipindi cha majira ya 
joto utampa fursa kocha wa sasa 
wa Chelsea, Thomas Tuchel kufanya 
usajili wake wa kwanza baada ya 
kuchukua mikoba ya Frank Lampard 
aliyetimuliwa Januari mwaka huu.

Wijnaldum mwenye umri wa miaka 
30 anajiandaa kuondoka Liverpool 
baada ya kuitumikia klabu hiyo kwa 
kipindi cha miaka mitano.

Alifanikiwa kunyanyua taji la Ligi 
Kuu England msimu uliopita baada 
na pia amebeba taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na Klabu Bingwa ya 
Dunia.

Chelsea 
nayo 
yajitosa 
kumwania 
Wijnaldum

MADRID, Hispania 

NAHODHA wa Real Madrid, Sergio 
Ramos, atazikosa mechi zote mbili 
za Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua 
ya robo fainali dhidi ya Liverpool 
baada ya kuumia nyama za kigimbi.

Mlinzi huyo mwenye umri wa mi-
aka 35 aliumia wakati akiwa kwenye 
majukumu ya Timu ya Taifa.

Madrid itacheza na wekundu hao 
wa Anfield Jumanne ya Aprili 6, 
mwaka huu na mchezo wa marudi-
ano utapigwa Jumatano ya Aprili 14, 
mwaka huu.

Huku pia Aprili 10, mwaka huu 
timu hiyo itavaana na Barcelona 
kwenye mchezo wa El Clasico wa 
Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

“Kama kuna kitu kinaniuma basi 
ni kushindwa kuisaidia timu yan-

gu kwenye mechi hizi muhimu,” 
aliandika nahodha huyo wa Hispa-
nia kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram.

Ramos amesema aligundua 
tatizo lake hilo wakati akiwa kwe-
nye mazoezi baada ya Hispania 
kushinda mabao 3-1 dhidi ya Kos-
ovo na akafanyiwa vipimo Alhamisi 
na kuthibitika kwa majeruhi hayo.

Real Madrid itaanzia nyumbani 
kwenye mchezo wake wa kwanza 
wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Liverpool.

Mchezo huo ulikuwa unasubiriwa 
kwa shauku kubwa na mashabiki 
baada ya Ramos kumuumiza fowa-
di Mohamed Salah, ambaye aliumia 
bega kwenye fainali ya mwaka 2018 
ya michuano hiyo jijini Kiev nchini 
Ukraine.

Sergio Ramos kuikosa 
Liverpool, El Clasico

PARIS, Ufaransa

K
YLIAN Mbappe amesema 
hakuna chochote kinacho-
endelea juu ya yeye kusaini 
mkataba mpya na Paris Saint-

Germain, huku uvumi ukimhusisha 
kuihama klabu hiyo kipindi cha majira 
ya joto mwaka huu.

Nyota huyo wa PSG amekuwa akihu-
sishwa na Real Mdrid pamoja na Barce-
lona huku Liverpool nayo ikionyesha 
nia ya kuisaka saini ya nyota huyo am-
baye mkataba wake unatarajiwa kumal-
izika mwakani.

Mbappe amesema kwa sasa hana 
taarifa yoyote kama atasaini mkataba 
mpya na miamba hiyo ya Ligi Kuu Ufar-
ansa, Ligue 1, na hivyo ataendelea ku-
kaa kimya hadi mazungumzo yataka-
pofanyika.

Akizungumza na RTL baada ya Ufar-
ansa kushinda 1-0 dhidi ya Bosnia-
Herzegovina kwenye mchezo wa ku-
fuzu Kombe la Dunia 2022, Mbappe 
alisema kwa sasa hana cha kuzun-
gumza kuhusu mkataba mpya na 
PSG.

“Kama ningekamilisha ma-
zungumzo ningezungumzia 
jambo hili, na nitazungum-
za pale akili yangu itaka-
potulia,” alisema Mbappe.

Mbappe alisajiliwa kwa 
dau kubwa na PSG la pau-
ni milioni 125 wakati aki-
toka Monaco mwaka 2017.

Mbappe: 
NitazuNguMza 
akili yaNgu 
ikitulia
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MADRID, Hispania 

GWIJI wa soka wa Brazil, Ronaldo 
Luis Nazario de Lima ameomba radhi 
kwa staili yake ya nywele aliyotaja 
kuwa ya ovyo sana, aliyonyoa kwe-
nye fainali za Kombe la Dunia mwaka 
2002.

Ronaldo amesema anawaomba 
msamaha kinamama wote duniani 
ambao watoto wao waliiga mtindo 
huo wa kunyoa nywele.

Straika huyo alinyoa kipara kote na 
kubakiza pembe tatu juu ya paji la 
uso, mtindo ambao mwenyewe alidai 
alibuni ili kuwafanya watu kusahau 
kwamba yeye ni majeruhi na kuzun-
gumzia nywele zake.

Ronaldo mwenye umri wa miaka 
44, ambaye kwa sasa ni rais wa klabu 
ya Valladolid inayocheza Ligi Kuu 
Hispania, LaLiga, ameelezea staili 
yake hiyo ya nywele kuwa ya ovyo 
sana katika mahojiano na Sports Il-
lustrated.

Ronaldo alisema: “Nawaomba 
radhi kinamama wote ambao watoto 
wao waliiga kwa kukata nywele zao 
mtindo nilionyoa. 

“Niliponyoa staili ile, wachezaji 
wenzangu waliniuliza, ‘Umeipenda?’ 
Walisema, ‘Hapana, ni ya ovyo! Nyoa 
nywele zote!’ Lakini, waandishi wa 
habari waliona staili ya nywele na 
kusahau habari za majeruhi.”

Ronaldo, anahesabika kama mmoja 
wa mastraika bora kabisa kwenye 
historia ya soka na alisema jina lake 
amepewa baada ya daktari aliyemzal-
isha mama yake katika hospitali moja 
huko Rio de Janeiro.

“Daktari alimzalisha mama yangu 
bure kwa sababu wazazi wangu 
hawakuwa na uwezo wa kulipia 
gharama.

Ronaldo 
aomba radhi 
wanawake

MANCHESTER, England 

NI wazi sasa kiungo wa Manchester 
United, Paul Pogba mwenye umri 
wa miaka 28 ataondoka klabuni 
hapo mwishoni mwa msimu huu.

Gazeti la Daily Mail limeripotiwa 
kwamba, Pogba anaondoka klabu 
hapo akielekea kwa waajiri wake 
wa zamani Juventus ambako 
alicheza huko kabla ya kwenda 
Old Trafford.

Mkataba wa nyota huyo mshin-
di wa Kombe la Dunia na Ufaransa 

mwaka 2018, unamalizika Juni 
mwaka huu.

Pogba amerejea dimbani hivi ka-
ribuni baada ya kupona jeraha la 
kifundo cha mguu na kupiga mich-
ezo miwili ya mwisho ya timu yake 
dhidi ya AC Milan (Ligi ya Europa) 
na Leicester City (Kombe la FA).

Aidha, ripoti imeeleza kuna 
uwezekano mkubwa wa Pogba ku-
rudi kwenye timu yake ya Juventus 
baada ya kumalizika kwa mkataba 
wake United.

Pogba alianza kuichezea Man-
chester United mwaka 2011 hadi 
2012 halafu  akaenda Juventus kati 
ya mwaka 2012 na 2016 na kurejea 
tena United mwaka 2016.

MADRID, Hispania 

M
TANDAO wa Newsnow 
wa nchini Uingereza 
umeripoti kuwa beki wa 
Real Madrid, Raphael 

Varane ana mpango wa kuondoka 
hapo kwenye dimba la Santiago 
Bernabeu mwishoni mwa msimu 
huu.

Varane ameripotiwa kuwa kwe-
nye rada za Manchester United 
ambayo inamfukuzia kwa udi na 
uvumba kumnasa raia huyo wa 
Ufaransa.

Kocha wa United, Ole Gunnar 
Solskjaer yupo katika mikakati wa 
kusajili beki mpya wa kati klabuni 
hapo atakayecheza na Harry Magu-
ire.

Victor Lindelof na Eric Bailly 
ndio mara nyingi huwa wanacheza 
na nahodha huyo, lakini hawa-
jamshawishi Solskjaer kuwa ndio 
watakuwa suluhisho la muda mrefu 
la nafasi hiyo.

Mchezaji huyo atabakiza miezi 
12 pindi dirisha la usajili litakapo-
funguliwa ndio maana ‘Le Blancos’ 
hawataki kuweka vikwazo vingi 
kwa timu inayomtaka ili asiondoke 
bure.

Pogba rasmi 
kuondoka United

Varane 
ajiandaa 

kutimka 
madrid



22 Jumamosi Aprili 3, 2021

AGUERO ANUKIA CHELSEA

CHELSEA ipo kwenye nafasi nzuri ya kumsajili 
mshambuliaji wa Argentina, Sergio Aguero, 32, ataka-
poondoka Manchester City mwishoni mwa msimu huu, 
wakati mchezaji huyo ameweka nia ya kusalia katika 
Ligi Kuu England. (Mail)

BENFICA YAMTAKA AGUERO

KLABU ya Benfica ya nchini Ureno nayo inahusishwa 
na mpango wa kutaka kumsajili, Sergio Aguero, 32, 
kama akiondoka Manchester City mwisho mwa msimu 
huu. (Record, via Mirror)

KLABU ULAYA VITANI

ARSENAL na Independiente, klabu ya nchini Ar-
gentina ambako Sergio Aguero alianza kucheza soka 
la kulipwa, pia zinasemekana kuwa miongoni mwa 
zinazomkodolea macho ikiwamo Barcelona, Juventus na 
Paris St-Germain zinazotaka kumsajili msimu huu. (Sun)

DEPAYE AGOMBEWA

LIVERPOOL huenda “ikapambana” na Barcelona ka-
tika kumwania mshambuliaji wa Lyon na Timu ya Taifa 
ya Uholanzi, Memphis Depay, 27, ambaye atakuwa huru 
mwisho wa msimu huu. (Marca)

LIVERPOOL YAJITOA

KLABU ya Liverpool imejiondoa kwenye mbio za 
kuwania saini ya mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya 
Norway, Erling Haaland, 20 (Football Insider)

MESSI AITEGA BARCA 

MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi, 33, 
ametoa orodha ya matakwa yake kwa rais wa Barcelona, 
Joan Laporta kwa kile anachohitaji ili asaini mkataba 
mpya hapo Nou Camp. (Eurosport)

TORREIRA KUTUA BOCA 

KIUNGO wa kati wa Arsenal raia wa Uruguay, Lucas 
Torreira (25), ambaye yuko kwa mkopo Atletico Madrid 
amesema anataka kurejea Amerika Kusini baada ya 
kutokea kwa kifo cha mama yake. Na sasa amelenga 
kujiunga na Boca Juniors ya Argentina ili kutimiza ahadi 
aliyoweka kwa baba yake. (ESPN Argentina, via Goal)

GALLAGHER SOKONI

KOCHA wa West Brom, Sam Allardyce anataka kusajili 
kiungo wa kati, Conor Gallagher ambaye anacheza kwa 
mkopo kule Chelsea. (Metro)

LACAZETTE KUJIULIZA

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta amesema hatima 
ya mshambuliaji wa Ufaransa, Alexandre Lacazette, 
29, itajadiliwa mwishoni mwa msimu huu. Nyota huyo 
amekuwa akihusishwa na AS Roma, Atletico Madrid na 
Sevilla, huku akiwa amebakiza miezi 12 katika mkataba 
wake wa sasa. (Guardian)

REISS ANUKIA OLYMPIAKOS

KLABU ya Olympiakos inafikiria kufanya uhamisho 
wa mkopo kwa winga wa Arsenal, Reiss Nelson mwenye 
umri wa miaka 21. (Football London)

Haaland akaribia 
kusajiliwa barca

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

E
RLING Haaland huenda 
akatua katika dimba la 
Camp Nou baada ya wawak-
ilishi wake kuanza mazun-

gumzo na klabu ya Barcelona, kwa 
mujibu wa AS.

Alhamisi asubuhi baba wa 
mshambuliaji huyo ambaye ni 
mshauri wake, Alf-Inge Haaland na 
wakala Mino Raiola walionekana 
katika uwanja wa ndege wa Barce-
lona.

Kulingana na vyanzo vya habari 
vya michezo wa nchini Hispania 

wawili hao walionekana wak-
iendeshwa kwenye gari na rais wa 
klabu ya Barcelona, Joan Laporta.

Rais huyo mpya
 alimworodhesha straika

 huyo wa Borussia
 Dortmund wakati

 wa kampeni kabla ya 
kushinda kiti cha urais

 mwezi uliopita.

Klabu inapitia kipindi kigumu ki-
uchumi wakati pia inajaribu kureke-
bisha mkataba wa mshambuliaji 
Lionel Messi ambao unatarajiwa ku-

malizika ifikapo  Juni, mwaka huu.
Lakini taarifa zinadai Raiola na 

Laporta wamekuwa na uhusiano 
imara wa kufanya kazi pamoja, 
hivyo basi kuna uwezekano mkub-
wa wa Barca kushinda mbio za 
kumnasa Haaland.

Gazeti la The Sun liliripoti wiki 
hii kwamba, dili ya mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 20 lin-
aweza kugharimu kiasi cha pauni 
milioni 300.

Hiyo itajumuisha pauni milioni 
150 ya ada ya uhamisho na mkataba 
wa miaka mitano utahusisha msha-
hara wa pauni 600,000 kwa wiki.

    Baba, wakala wa mshambuliaji huyo watua 
Barcelona kwa ajili ya kufanya mazungumzo...

HABARI MICHEZO



Mrajisi 
michezo 
Z’bar atema 
cheche

Magolikipa wa Timu ya Soka ya Taifa ya Ufukweni wakifanya mazoezi kujiandaa 
na mechi ya marudiano ya kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (AFCON- Beach Soccer), dhidi ya Burundi ita-
kayochezwa leo kwenye Ufukwe wa Coco jijini Dar es Salaam. Fainali za michezo 
hiyo zitachezwa nchini Senegal baadaye mwaka huu. PICHA: TFF

habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MRAJISI wa Vyama vya Mich-
ezo Zanzibar, Abubakar Lun-
da, amevitaka vyama mbal-
imbali vyote vya michezo 
Visiwani hapa kufuata katiba 
zao ikiwamo kufanya uch-
aguzi pale viongozi waliopo 
wanapomaliza muda wao wa 
kukaa madarakani.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Lunda alisema vyama 
vingi vimekuwa vikijiendesha 
kinyume na katiba zao na ku-
wakumbusha viongozi wake 
kubadilika.

Lunda alisema licha ya ku-
kabiliwa na ukata, lakini tatizo 
kubwa la viongozi ni kushind-
wa kuendesha michakato ya 
uchaguzi pale wanapofikia 
mwisho wa uongozi.

“Kutofanya uchaguzi kwa 
wakati kunawanyima fursa 
wanachama wao kuchagua 
viongozi ambao watawaongo-
za kwa muda kama ambavyo 
katiba zao zilivyowekwa,” 
alisema Lunda.

Alisema viongozi kuende-
lea kuvunja katiba za vyama 
vyao kunachangia kuwapo 
kwa migogoro na wanachama 
wao ambayo haisaidii maen-
deleo ya michezo hapa nchini.

Aliongeza ofisi yake im-
ejipanga kutembelea vyama 
vyote ili kutoa elimu na ku-
kumbusha umuhimu wa ku-
fuata katiba zao kwa maslahi 
ya maendeleo ya michezo 
Zanzibar.

Na Adam Fungamwango

W
AWAKILISHI wa Tanzania 
kwenye michuano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, Namungo FC 

wamesema wamepania kusaka ushin-
di katika mechi yao dhidi ya Nkana 
itakayochezwa kesho ili kumuenzi ali-
yekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Hayati Dk. John Pombe 
Magufuli.
Ofisa Habari na Mawasiliano 

wa Namungo, Kindamba
 Namlia, alisema wanafaha-

mu mechi hiyo itakuwa 
ngumu na yenye ushindani, 
lakini wamejiandaa kupata 

matokeo chanya katika kip-
indi hiki cha maombolezo 
kwa sababu ya kumuenzi
 kiongozi huyo aliyefariki

 Machi 17, mwaka huu hapa
 jijini Dar es Salaam.

“Vijana wako sawa kwa ajili ya mche-
zo. Ni wiki nzima sasa tunajiandaa kwa 
ajili ya mechi hiyo. Tunaomba Mwenye-
zi Mungu vijana wawe sawa kiafya hadi 
siku ya mchezo ili waende kufanya kile 
ambacho kocha wetu, Hemed Morocco 
amewaelekeza wafanye,” alisema Kin-
damba.

Kiongozi huyo alisema wageni wao 
walitarajia kuwasili nchini jana tayari 
kwa mchezo huo wa hatua ya makundi 
utakaochezwa kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa jijini.

“Kwanza tunaipongeza sana TFF 
(Shirikisho la Soka Tanzania), kwa ku-
pambana hadi kufanikisha ruhusa kwa 
mashabiki kuhudhuria mechi yetu. 
Lakini pamoja na hayo, ruhusa hiyo 
imekuja na masharti mengi ambayo 
moja tu likikiukwa tunaweza kurudi 
kule kule, kucheza tena bila mashabiki, 
kwa hiyo inabidi tuwe waangalifu sana, 
“ Kindamba alisema.

Aliongeza uamuzi uliofikiwa ume-
tolewa na maekelezo maalum jinsi ya 

mashabiki wanavyotakiwa kuingia, 
kukaa uwanjani na taratibu nyingine, 
hivyo kwa siku hizi wanachofanya ni 
kuwapa elimu mashabiki wao jinsi gani 
ya kufanya.

“Na wamesema watatufutia na hii 
yote ni kutokana na ugonjwa wa COV-
ID-19 unaoletwa na virusi vya corona 
na wala si kingine, kwa hiyo tutakuwa 
waangalifu.” Alisema.

Hii itakuwa mechi ya pili kwa Na-
mungo iliyoko kwenye Kundi D am-
bapo Machi 17, mwaka huu ilichapwa 
mabao 2-0 na Pyramids ya Misri ikiwa 
nyumbani huku ilipocheza ugenini ili-
chapwa bao 1-0 dhidi ya Raja Casablan-
ca ya Morocco.

Shirikisho la Soka Afrika (CAF), pia li-
meruhusu mashabiki wasiozidi 10,000 
kuingia uwanjani kushuhudia mchezo 
wa Kundi A wa mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika kati ya wenyeji Sim-
ba dhidi ya AS Vita kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), utaka-
ochezwa leo jijini.

NamuNgo FC yapaNia 
ushiNdi kumueNzi Jpm

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Biashara United kimean-
daa programu maalumu ya mazoezi 
kwa ajili ya kuhakikisha wanalipa 
kisasi cha kufungwa na Polisi Tanza-
nia watakapokutana katika mechi ya 
Ligi Kuu Bara itakayochezwa Aprili 
9, mwaka huu, kwenye Uwanja wa 
Karume ulioko Musoma mkoani Mara.

Katika mechi ya mzunguko wa 
kwanza iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Chuo cha Ushiriki, Moshi Polisi 
Tanzania ilipata ushindi wa bao 1-0.

Akizungumza na gazeti hili, Kocha 
Msaidizi wa Biashara United, Marwa 
Chamberi, alisema kikosi chake kimei-
marika na kila mchezaji amejiandaa 
kucheza katika kiwango cha juu ili 
kuondoka na ushindi.

“Wachezaji wote wapo vizuri, kila 
mmoja ana shauku ya kupata ushindi 
tukiwa kwenye uwanja wetu wa 
nyumbani, ingawa tunajua mechi zote 
za hatua hii ya lala salama ni ngumu,” 
alisema Marwa.

Kocha huyo alisema mara zote wan-
apokutana na Polisi Tanzania mchezo 
huwa na ushindani mkubwa hivyo 
wamelazimika kuongeza mazoezi kwa 
ajili ya kuhakikisha wanafanya vyema 
katika mechi hiyo.

Kuhusu ratiba mpya, kocha huyo 
alisema iko vizuri na wachezaji wake 
wameahidi kuendeleza kasi ya ushindi 
na hatimaye kumaliza kwenye nafasi 
za juu katika msimamo.

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya tenisi kwa ngazi ya 
vilabu ambayo yalitarajiwa kufanyika 
kati ya Aprili 21 na 22, mwaka huu 
jijini Dar es Salaam yamesogezwa 
mbele mpaka hapo yatakapotangazwa 
baadaye, imefahamika.

Kocha wa Klabu ya Gymkhana jijini, 
Ramadhani Jerani, alisema mashinda-
no hayo yanatarajiwa kushirikisha 
klabu zote zilizosajiliwa za mchezo 
huo hapa nchini.

“Wachezaji wangu wanaendelea na 
mazoezi huku wakisubiri tarehe mpya 
ya mashindano kutangazwa, tumeji-
panga kufanya vizuri kwa sababu kila 
mchezaji anahitaji zawadi siku hiyo,” 
alisema Ramadhani.

Kocha huyo alisema mashindano 
hayo yatashirikisha vijana wenye 
umri kuanzia miaka 18 na kuendelea 
na yana lengo la kuinua vipaji katika 
mchezo huo.

“Tumeamua kusimamisha mashinda-
no baada ya kutokea msiba mkubwa 
wa kuondokewa na aliyekuwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Dk. John Pombe Magufuli, tutajipanga 
upya maombolezo yakimalizika,” ko-
cha huyo alisema.

Aliongeza klabu zote zinatakiwa 
kuendelea na mazoezi kwa sababu ya 
kuwa tayari na kuonyesha ushindani 
wakati ratiba mpya itakapotangazwa.

Biashara United
yaihofia Polisi TZ

Michuano tenisi 
yapigwa kalenda
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Na Saada Akida 

K
ATIKA kuhakikisha inatinga 
mapema hatua ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, kikosi 
cha Simba kinashuka kuwakabili 

AS Vita kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) katika mechi ya Kundi 
A itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa ikiwa na kauli mbiu ya 
‘DO or DIE SEASON TWO.’

Simba ndio vinara wa Kundi 
A wakiwa na pointi 10 waki-

fuatiwa na Al Ahly yenye pointi
 saba, AS Vita yenye pointi nne

 huku mabingwa wa Sudan, Al
 Merreikh wenye pointi moja

 mkononi wakiburuza mkia.

Wawakilishi hao wa Tanzania wanahitaji 
pointi moja tu ili watinge hatua ya robo 
fainali kabla ya kusafiri kwenda Cairo, Misri 
kuwavaa wenyeji Al Ahly katika mechi ya 
mwisho ya hatua ya makundi ya michuano 
hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la Soka 

Nahodha na mshambuliaji wa Simba, John Bocco akizungumzia maandalizi ya mechi 
Kundi A ya mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya AS Vita kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini 
Dar es Salaam. PICHA: SSC
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    Mnyama ahitaji pointi moja kutinga hatua ya 
robo fainali, Bocco atoa neno...

Simba, AS Vita hatumwi mtoto

Na Saada Akida 

KAMATI ya Maadili ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
imemfungia Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Frederick 
Mwakalebela kifungo cha miaka 10 cha kutojishughulisha 
na mpira wa miguu pamoja na kumtoza faini ya Sh. milioni 
saba baada ya kutiwa hatiani na makosa mawili ya ki-
maadili.

Taarifa iliyotolewa na Ofisa Habari na Mawasiliano wa 
TFF, Clifford Ndimbo, imesema Mwakalebela ametiwa ha-
tiani kwa kosa la kutoa maneno ya uchochezi kwa nia ya 
kuchochea mashabiki na wanachama wa Yanga dhidi ya 
vyombo vinavyosimamia mpira wa miguu nchini.

Ndimbo alisema kwa kosa hilo Mwakalebela amefungiwa 
miaka mitano na faini ya Sh. milioni tano na uamuzi huo 
wa Kamati umetolewa kwa kuzingatia kifungu cha 73 (4), 
cha Kanuni za Maadili za TFF toleo la mwaka 2013.

Ofisa huyo alisema Mwakalebela alilalamikiwa kwa 
kuitisha mkutano na waandishi wa habari uliofanyika Feb-
ruari 19, mwaka huu kwa kudai TFF, Bodi ya Ligi (TPLB) na 
Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi wa Ligi zinaihujumu 
Yanga, madai ambayo alishindwa kuthibitisha mbele ya 
kamati.

“Shtaka la pili alilalamikiwa kwa kutoa taarifa za uongo, 
Oktoba Mosi, 2020 aliitisha mkutano na kudai kuwa anao 
mkataba kati ya Bernard Morrison na klabu ya Simba na 
kuonyesha kwa waandishi wa habari huku akijua ni uongo 
na kinyume cha sheria,” alisema Ndimbo.

Alisema kupitia shtaka hilo, kamati imempa onyo la 
kutenda kosa hilo kwa muda wa miaka mitano pamoja na 
kumtoza faini ya Sh. milioni mbili na adhabu hizo zime-
tolewa kwa mujibu wa kifungu cha 6(1) b na 6(1)c cha 
Kanuni za Maadili za TFF toleo la 2013.

Ndimbo alisema Mwakalebela anaruhusiwa kukata ru-
fani kwenye kamati husika endapo hataridhika na uamuzi 
wa kamati hiyo ya maadili. Baada ya adhabu hiyo ku-
tangazwa jana jijini, Mwakalebea alisema kwa kifupi: ‘Yote 
maisha.”

TFF yampeleka 
Mwakalebela ‘jela’ 

Afrika (CAF).
Simba inashuka dimbani ikiwa na kum-

bukumbu ya kupata ushindi mara mbili 
dhidi ya AS Vita, baada ya misimu miwili 
iliyopita kuwafunga mabao 2-1 hapa ny-
umbani na msimu huu walipokutana ka-
tika mchezo wa kwanza ugenini Kinshasa 
kushinda bao 1-0.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Kocha Msaidizi wa Simba, Seleman Ma-
tola, alisema wamejiandaa vizuri kwa ajili 
ya kutafuta ushindi katika mchezo huo 
muhimu ili kujihakikishia kucheza robo 
fainali ya michuano hiyo.

Matola alisema kikosi chao kipo vizuri 
na hakuna mchezaji ambaye watamkosa 
huku wakiwa wamejipanga kucheza kwa 
nidhamu ya hali ya juu kwa ajili ya kupam-
bana kutafuta matokeo chanya.

“Tumejiandaa vizuri na kila kitu kinaen-

da sawa, hakuna majeruhi, kazi iliyobaki ni 
wachezaji kwenda kufanya majukumu yao 
ya uwanjani kwa kupambana kutafuta ma-
tokeo chanya ili kupata pointi muhimu zi-
takazotuhakikishia kucheza robo fainali,” 
alisema Matola.

Naye nahodha wa Simba, John Bocco 
alisema wamejipanga vizuri kiakili na kim-
wili kwa ajili ya mchezo huo huku waki-
jiandaa kupambana kutafuta matokeo 
mazuri. Bocco alisema wanahitaji kufikia 
malengo yao ya kuvuka hatua hiyo ambayo 
imekuwa mikakati yao mikubwa kwa sasa.

“Tutaingia uwanjani kwa nidhamu ya 
hali ya juu kwa sababu hatutaingia uwan-
jani kwa kuangalia historia ya nyuma ya 
kuwa tumeshinda msimu uliopita nyum-
bani na mchezo wa kwanza tulishinda 
kwao,”.

“Hatuingii uwanjani kwa dhana hiyo bali 

tunaenda kupambana kutafuta matokeo 
mazuri, hautakuwa mchezo rahisi sana 
kwa pande zote mbili, kwetu na AS Vita,” 
alisema Bocco.

Naye Kocha Mkuu wa AS Vita, Flor-
ent Ibenge, alisema ana imani soka lina 
matokeo matatu ikiwamo kushinda, ku-
poteza na sare na kwao lakini wao wame-
kuja kucheza mpira na kuhitaji kupata ma-
tokeo mazuri.

“Tumejipanga kufanya vizuri na 
wachezaji wote tegemeo watacheza aki-
wamo Shaaban Djumaa, hatuna hofu ila 
tutacheza kwa nidhamu ya hali ya juu kwa 
sababu Simba hii ni tofauti na ya msimu 
uliopita,” alisema Ibenge.

Mechi nyingine ya kundi hilo itachezwa 
jijini Khartoum nchini Sudan kati ya we-
nyeji Al Merrikh dhidi ya Al Ahly.
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