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Walipa
mil. 6.8/-
kwa kuiba
tausi Ikulu

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu
es Salaam, imewahu-
kumu watu watatu kulipa
fidia ya Sh. 6,890,000
na kuwaachia huru watu
watatu, baada ya kukiri
kukutwa na nyara za
serikali ikiwamo ndege
watatu aina ya tausi.

Kadhalika mahakama
hiyo imetaifishwa ndege
hao kuwa mali ya serikali.
Pia imewaachia huru kwa
masharti ya kutokutenda
kosa ndani ya miezi sita.

Hukumu hiyo ilisomwa
jana na Hakimu Mkazi

Mwandamizi, Salumu Ally,

baada ya washtakiwa
kumwandikia Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP) barua
ya kukiri makosa yao.

“Mahakama hii in-
awaamuru washtakiwa
kulipa fidia ya Sh.
6,890,000, ndege hao
wanataifishwa kuwa mali
ya serikali na inawaachia
huru kwa masharti
kwamba wasitende kosa
la jinai ndani ya miezi
sita,” alisema Hakimu Ally
wakati akisoma hukumu
hiyo.

Awali, washtakiwa
walidaiwa kujihusisha na
genge la uhalifu, kuku-
twa na nyara za serikali
ikiwamo ndege aina va
tausi watatu wa Ikulu ya
Tanzania.

Washtakiwa hao ni
David Graha, Mohammed
Hatibu na Mohammed
Mahamoud, wote wakazi

Washtakiwa hao wali-
somewa mashtaka yao
mbele ya Hakimu Mkazi
Vick Mwaikambo.

Wakili wa Serikali Mkuy,

Faraja Nchimbi, akisaidi-
ana na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Wankyo
Simon, alidai kuwa shtaka
l[a kwanza, kati ya Juni
Mosi, 2015 na Oktoba 14,
mwaka huu waliratibu
mipango va uhalifu kwa

kujihusisha na biashara ya
ndege hao wenye thamani :
va Dola za Marekani 1,500 F

(sawa na Sh. 3,444,150).
Nchimbi alidai katika
shtaka la pili, washtakiwa

walikutwa na ndege wata- §

tu aina ya tausi wenye
thamani hiyo ya fedha.
Wankyo alidai katika
shtaka la tatu, Oktoba
14, mwaka huu eneo la
Mikocheni, mshtakiwa wa
tatu Mahamoud alikutwa
na tausi hao.

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

SHADRACK Johanes (26), mkazi
wa Old Shinyanga, Manispaa ya
Shinyanga, amefungiwa chum-
bani kwa miezi miwili akiwa ame-
fungwa minyororo mikono na
miguu.

Imeelezwa kuwa ndugu wa ki-
jana huyo ambaye Nipashe imem-
kuta kwenye chumba hicho akiwa
uchi, walilazimika kuchukua hat-
ua hiyo baada ya kuwa amepata
tatizo la akili.

Shangazi wa kijana huyo, Devo-
ta Emmanuel, aliiambia Nipashe
juzi kuwa baada ya kuanza ku-
patwa na tatizo hilo la akili, mpwa
wake alianza kupiga watu, kuvun-
ja vioo vya magari na nyumba za
watu.

Kutokana na kutumia fedha
nyingi kuwalipa watu waliokuwa
wanaharibiwa nyumba na magari
yao na kijana huyo, Devotha alise-
ma waliamua kumfungia ndani ili
asiendelee kuwatia hasara.

Alidai kuwa walimpeleka Hos-

pitali ya Rufani ya Bugando ji-
jini Mwanza kupatiwa matibabu,
lakini madaktari hawakubaini
ugonjwa unaomsumbua, hivyo
kuwapa rufani kwenda Hospitali
ya Taifa Muhimbili.

“Kutokana na hali ngumu ya
kimaisha na ukosefu wa fedha,
tukaamua kurudi naye hapa ny-
umbani na kumfungia ndani ili asi-
fanye fujo tena mitaani,” Devotha
alisema na kueleza zaidi:

“Kijana huyu ni mtoto wa kaka
yangu, baba yake yuko Bukoba na
ameshakata tamaa, msaada mkub-
wa nimebaki ni mimi na kaka
yake, na sisi hatuna uwezo wa
kifedha kumpeleka huko Muhim-
bili, ndiyo tukaamua kumfungia
ndani takribani miezi miwili sasa.

“Tumemfunga minyororo hii ili
asitoroke na tukimvalisha nguo
ana zichana, ndiyo maana tu-
kaamua kumwacha aishi hivyo
akiwa uchi.

“Tumeweka ndoo ya kujisaidia
lakini huwa anajisaidia chini na
chakula chake huwa ana kula
humo humo (chumbani), na mpa-

ka sasa hatujui tufanye nini.”

Kaka wa kijana huyo, Golden Jo-
hanes, alisema imekuwa vigumu
kwao kumsaidia mdogo wake ku-
tokana na madaktari kushindwa
kubaini tatizo linalomsumbua.

Alisema wanaamini huenda
mdogo wake huo “amechezewa
kishirikina” na kwamba familia
yao haina uwezo wa kifedha
kumpeleka kwenye matibabu ya
kibingwa Muhimbili ndiyo maana
ikaamua kumfunga minyonyoro
chumbani.

Ofisa Ustawi wa Jamii Manispaa
ya Shinyanga, Panuela Samwel,
alilaani kitendo hicho, akieleza
kuwa ni ukatili.

Aliitaka familia hiyo kumsafisha
kijana huyo na kuhakikisha inam-
valisha nguo, kumlaza kwenye go-
doro badala ya sakafuni, kumpatia
chakula kwa wakati na kumbhifa-
dhi sehemu safi.

Ofisa huyo wa serikali pia aliita-
ka familia hiyo kuhakikisha ndani
ya wiki mbili kuanzia juzi, iwe
imeshajipanga kifedha kumpele-
ka kijana huyo kwenye hospitali

'Afungwa minyororo chumbani miezi 2

zinazotoa matibabu ya ugonjwa
wa akili.

Alisema kitendo cha kumficha
chumbani na kumfunga minyor-
oro kinaweza kusababisha ma-
gonjwa mengine yakiwamo ya
mlipuko.

Mei 19, 2014, mtoto mwenye ul-
emavu wa akili (15) aligundulika
wilayani Korogwe amefungiwa
ndani ya chumba kwa miaka tisa
kutokana na hali yake ya ulema-
VL

Ilibainika aliyefanya kitendo hi-
cho ni mama yake wa kambo am-
baye alimfungia ndani ya chumba
na alikuwa akijisaidia humo haja
kubwa na ndogo na kuwekewa
chakula katika bakuli maalum.

Pia, Julai 16, 2014, wadau wanao-
tetea haki za watoto walimtembe-
lea, Apewe Mathayo (12), mtoto
mwenye ulemavu wa viungo aliye-
fungiwa ndani kwa miaka 11.

Mtoto huyo aliokolewa na mka-
ya Kiruruma, wilayani Karagwe,
baada ya kutelekezwa na wazazi
wake
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Na Idda Mushi, KILOMBERO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro,
Loata Ole Sanare, amefanya zi-
ara ya kushtukiza katika Shule ya
Sekondari ya Wasichana Ifakara
wilayani Kilombero na kubaini
baadhi ya wanafunzi wakitoroka
shuleni kwenda mitaani nyakati
za usiku.

Kiongozi huyo pia amebaini wa-
nafunzi wakipewa nusu ya kiwan-
go cha chakula kinachopende-
kezwa na Wizara ya Elimu huku
baadhi ya walimu wakidaiwa kuji-
husisha kimapenzi na wanafunzi.

Imeelezwa kuwa matatizo hayo

ndiyo yamechangia shule hiyo
kuwa na ufaulu mbovu katika ma-
tokeo ya mtihani wa taifa wa ki-
dato cha sita mwaka huu, ikishika
nafasi ya mwisho kimkoa licha ya
kuwa na majengo mazuri, walimu
wa kutosha na serikali kuipatia Sh.
bilioni 1.3 kwa ajili ya ukarabati wa
miundombinu yake.

Mkuu wa Mkoa, akiambatana
na baadhi ya wajumbe wa Kamati
yake ya Ulinzi na Usalama, alifan-
ya ziara hiyo ya kushtukiza juzi na
kuzungumza na walimu, watumi-
shi wengine wa shule na wanafun-
zi na kubaini utovu wa nidhamu
ni tatizo kubwa katika shule hiyo.

Alisema serikali imetoa fedha
nyingi kuigharamia shule hiyo
kufanya ukarabati wa miundom-
binu na kulipa mishahara ya wal-
imu, lakini nidhamu ni mbovu
na watuhumiwa wakubwa ni wal-
imu.

Alisema kutokana na wanafunzi
kutotendwa haki, wamekuwa na
mikakati ya siri ya kufanya uhar-
ibifu shuleni kama njia ya kufiki-
sha malalamiko yao.

Alisema ameelezwa kuwa usiku
wa kuambkia juzi, wanafunzi wawi-
li walikamatwa usiku wa manane
wakirejea shuleni baada ya kuwa
wametoroka kwenda kusikoju-

likana.

Alisema wanaotuhumiwa ku-
watorosha nyakati za usiku wa-
nafunzi wa shule hiyo kongwe
iliyoko katikati ya Mji wa Ifakara,
ni walimu, ndugu za walimu na
wananchi wa maeneo ya jirani.

“Huyu mwalimu aliyetorosha
mwanafunzi usiku ni afadhali
aondoke kabla hatujamkamata
kwa sababu ataozea magereza,”
alitahadharisha.

“Shule hii mambo mengi hay-
aendi vizuri kabisa, na ndiyo
maana imekuwa ya mwisho

INAENDELEA UK. 8
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Mpina atangazia
neema wafugaji

Na Mwandishi Wetu, MLELE

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, amezindua kampeni ya kitaifa ya
vogeshaji mifugo nchini na kutangaza
neema kubwa kwa wafugaji ambapo
ng'ombe mmoja ataogeshwa kwa Sh. 50
badala ya Sh. 500, huku mbuzi na kondoo
wakiogeshwa kwa Sh. 10 kila mmoja.

Uamuzi huu wa serikali utawawezesha
kuokoa Sh. bilioni 19 ambazo wafugaji
wangezitumia kuogesha mifugo yao,
l[akini sasa zitatumika Sh. bilioni 2.16 tu,
huku serikali ikiwapatia wafugaji ruzuku
ya asilimia 90 ambapo kama wafugaji
wangeendelea na gharama hiyo ya miaka
ya nyuma wangetumia Sh. bilioni 21.6.

Akizungumza baada ya uzinduzi wa
kampeni ya uogeshaji mifugo awamu ya
pili katika josho la Kikonko wilayani Mlele
na baadaye mkutano wa hadhara ulio-
alisema kupitia mpango huo serikali
itasambaza dawa ya ruzuku lita 12,546
kwenye majosho yanayofanya kazi 1,733
nchini.

Mpina aliwaambia wananchi kuwa
serikali imedhamiria kuleta mageuzi kwa
vitendo hasa katika sekta ya mifugo.

Alisema llani ya Uchaguzi ya CCM
|bara ya 25 inaiagiza serikali kuhakiki-
sha mifugo yote inaogeshwa ili kuzuia
magonjwa yote yanayoenezwa na kupe
ambapo asilimia 72 ya vifo vya mifugo
vinasababishwa na kupe.

Alisema uogeshaji utawezesha mifugo
kujikinga na maradhi na vifo ambapo
serikali itaogesha michonyo milioni 38
kwa ng'ombe, michonyo milioni 18 ya
mbuzi, michovyo milioni 7 ya kondoo
pamoja na michovyo 2,500 ya punda
hivyo, utaliwezesha taifa kupata mifugo
bora ambayo haina magonjwa.

Waziri Mpina alibainisha kuwa katika
Kipindi kifupi cha mwaka mmoja serikali
imekarabati majosho 400, na kwamba
majosho yaliyobaki ambayo hayaja-
karabatiwa ni 639 na kusisitiza kuwa
yote yatakarabatiwa ili kuongeza kasi ya
vogeshaji mifugo.

Waziri Mpina alisisitiza kuwa zaidi ya
asilimia 60 ya magonjwa ya binadamu
yanasababishwa na mazao ya mifugo
ikiwamo nyama na maziwa, hivyo uamuzi
wa serikali kuogesha mifugo pia umelen-
ga kupambana na magonjwa kutoka kwa
wanyama kwenda kwa binadamu.

ili kila kuogesha mifugo na kusisitiza
kuwa serikali itakuja na mkakati wa ku-
sehemu ya kuboresha afya za mifugo.

Pia ameziagiza halmashauri zote nchini
kuhakikisha majosho yote yamekara-
batiwa ndani ya mwezi mmoja, na wizara
itahakikisha inasambaza dawa kwenye
majosho yote mabovu.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Juma
Homera alimhakikishia Waziri Mpina
kuwa mkoa huo inatasimamia maagizo
yote, na kwamba hakuna mfugaji ata-
kayeonewa au kudhulumiwa, gharama
elekezi iliyotangazwa italeta neema
kubwa kwa wafugaji.

Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo wa
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. Hezron
Nonga, alisema uogeshaji utafanyika nchi
nzima, na kuwataka wafugaji kujitokeza
kuogesha mifugo yao.

Washtak-

iwa wata-

tu waliokuwa
wakikabiliwa
na kesi ya ku-
kutwa na nyara
za serikali
ikiwamo ndege
watatu aina ya
tausi, wakiwa
chini ya ul-
inzi wa askari
Magereza ka-
tika Mahakama
ya Hakimu
Mkazi Kisutu,
[aam jana. Ma-
hakama hiyo,
imewahukumu
kulipa fidia ya
Sh. milioni 6.8
na kuwaachia
huru baada ya
kukiri kosa.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Hoja 9 barua ya Chadema kwa Jafo

Na Enock Charles

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema)
kimeandika barua kwa Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais -
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), Selem-
ani Jafo, kikieleza mambo
tisa kisiyopendezwa nayo
katika mchakato unaoende-
lea wa uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

Hatua iliyofikiwa kwa
sasa katika mchakato wa
uchaguzi huo uliopangwa
kufanyika Novemba 24,
mwaka huu, ni wagombea
wa vyama mbalimbali ku-

chukua fomu kwenye ofisi
za serikali za mitaa.

Katika taarifa yake kwa
vyombo 'vya ‘habari jana,
Mkuu wa Idara ya Habari na
Mawasiliano ya chama hi-
cho, Tumaini Makene, alise-
ma wameandika barua kwa
waziri huyo wakilalamikia
kile alichokiita ukiukwaji
wa taratibu za uchaguzi na
kumtaka achukue hatua.

Makene alisema kuwa
katika barua yao hiyo, wa-
metoa mifano mahususi ya
maeneo yanayolalamikiwa
na kwamba nakala zime-
tumwa pia kwa ofisi mbal-
imbali za serikali zinazo-

husika na masuala ya siasa
na demokrasia.

“Katika barua hiyo am-
bayo nakala yake imepele-
kwa Ofisi ya Waziri Mkuu,
Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa, Chadema kimem-
taka Waziri wa Tamisemi
kuchukua hatua.

“(Waziri huyo) kwa mu-
jibu wa Kanuni za Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, ni
mamlaka ya rufani,” alisema
Makene katika taarifa hiyo.

MBIO ZA MWENGE

Alizitaja hoja tisa zi-
lizoainisha na Chadema
katika barua yake hiyo kwa
Waziri Jafo kuwa ni pamoja

na wasimamizi na wasimamizi
wasaidizi wa uchaguzi kutoa
nakala ambazo chama hicho
kimedai kuwa hazina nembo
na mihuri ya halmashauri
husika kuthibitisha kuwa ni
nakala halisi.

Ofisa huyo wa Chadema
alisema hoja yao ya pili ni ofisi
za serikali za mitaa katika baa-
dhi ya maeneo kutokufunguli-
wa mapema au kutokufunguli-
wa kabisa, akidai ni sehemu
ya mipango ovu ya wagombea
wao kutopewa fomu.

Chama hicho pia kinadai
baadhi ya wagombea wake

INAENDELEA UK.8

Barua kigogo Takukuru bado kwa DPP

UPANDE wa utetezi katika
kesi inayomkabili kigogo wa
zamani wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Kulthum Man-
soor, umedai mahakamani
bado haujapokea majibu ya
barua kutoka kwa Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP) ya
kukiri kutenda tuhuma hizo.

Mansoor ambaye alikuwa
Mkurugenzi wa Mipango,
Ufuatiliaji na tathmini wa
Takukuru, anakabiliwa
na mashtaka ya uhujumu
uchumi na utakatishaji fed-
ha. Wakili wa Utetezi, Elia
Mwingira, alidai jana kuwa
DPP amemweleza kwamba
amesikia kwamba kigogo
huyo amemwandikia barua,
lakini bado haijamfikia, hivyo
kuomba mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi Mfawi-
dhi, Kelvin Mhina, anayesiki-

liza kesi hiyo katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu,
kupata majibu ya barua hiyo.

Awali, Wakili wa Serikali
Mwandamizi Wankyo Simon,
alidai kuwa hawana hoja
zaidi wanasubiri majibu ya
utetezi kuhusu taarifa yao ya
kuandika barua kwa DPP.

Hakimu Mhina alisema
kesi hiyo itatajwa Novemba
12, mwaka huu na mshtakiwa
ataendelea kukaa mahabusu.

Katika kesi ya msingi, Man-
soor anakabiliwa na mash-
taka manane ya kughushi,
kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu na kutakatisha
Sh. bilioni 1.477.

Inadaiwa katika tarehe
tofauti kati ya Januari, 2013
na Mei, 2018 mshtakiwa ali-
ghushi barua ya toleo (offer)
ya Agosti 13,2003 kwa mad-
humuni ya kuonyesha kuwa
imetolewa na Halmashauri

Sh. milioni saba kutoka kwa

ya Wilaya ya Bagamoyo
huku akijua si kweli.

Katika shtaka la pili, ina-
daiwa kati ya Januari, 2012
na Mei, 2017 maeneo ya
mshtakiwa kwa kudanganya
alijipatia Sh. milioni 5.2 kuto-
ka kwa Alex Mavika ambaye
ni mfanyakazi wa Takukuru
kama malipo ya kiwanja kili-
moyo.

Pia inadaiwa kati ya tarehe
hizo, Mansoor alijipatia
Sh. milioni tatu kutoka kwa
Wakati Katondo kama malipo
ya kiwanja kilichoko katika

Mshtakiwa huyo pia ana-
daiwa kujipatia Sh. milioni
tano kutoka kwa Ofisa wa
Takukuru, Gogo Migutah,
kama malipo ya kiwanja kili-
chopo eneo hilo hilo.

Katika mashtaka ya tano,
inadaiwa Mansoor alijipatia

Ekwabi Majungu ambaye pia
ni ofisa wa Takukuru kama
malipo ya kiwanja hicho.

Mansoor anadaiwa kati ya
Januari, 2012 na Mei, 2017
es Salaam, akiwa Mkurugenzi
wa Mipango, Ufuatiliaji na
Tathmini, alijipatia Sh. mil-
ioni saba kutoka kwa John
Sangwa kama malipo ya ki-
wanja cha eneo hilo.

Inadaiwa kuwa mshtakiwa
akiwa mwajiriwa wa Takuku-
ru, alijipatia Sh. milioni tano
kutoka kwa Rose Shingela
kwa ajili ya malipo hayo.

Katika mashtaka ya utakat-
ishaji fedha, inadaiwa kati
ya Januari, 2013 na Mei, 2018
huko maeneo ya Upanga,
mshtakiwa alijipatia  Sh.
1,477,243,000 wakati akijua
kuwa fedha hizo ni haramu
na ni zao la kosa tangulizi la
kughushi.
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TANGAZO

KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED (KCBL)

CONDENSED STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT THE QUARTER ENDED 30/09/2019

CONDENSED STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER COMPREHENSIVE INCOME

‘ CONDENSED STATEMENT OF CASH FLOW STATEMENT

FOR THE QUARTER ENDED 30/09/2019 (Amounts in shillings) ‘

(Amounts in shillings) FOR THE QUARTER ENDED 19. (. in
Current Previous Current Previous
warter warter Comparative Comparative Year
A |AssETS Date: 30.09.2019 | Date: 30.06.2019 e ere: Quarter Curemt veo’ | (previous Yean) Quarter Quarter
092019 | (Previous Yean | EUTHIRVE Cumulative I: [Cash flow from operating activities: Date:30.09.2019 Date:30.06.2019
1 |Cash 3,918,609 11,237,197 o Date:30.09.2018 S Date:30.09.2018 Net income/ (Loss) (232,357,973) (174,532,362)
2 [Balances with Bank of Tanzania 259,661,853 260,478,137 for:
3 |Investments in Government securities 1_|interest Income 13,595,301 63,240,338 44,925,839 255,405,786 ~ Impaitment/Amorizafion - -
4_|Balances with other banks and financial insfitutions 993,350,593 2,202.867,656 2 inferest Expense 26,548,016 26,513,899 74,859.369 217.855.995 - Depreciation 15,872,232 15,872,232
5 | Cheques and items for clearing 3 |Net Inferest Income ( 1 minus 2) (12,952,715) 36,726,439 (29,933,530) 37,549,791 ~ Net change in Loans and Advances 41,987,202 19,968,628
4 _|Bad Debts Written -Off - - - - - (Gain)/loss on Sale of Assets - -
é [Infer branch float iterms 5 |Impairment Losses on Loans and Advances (15,373,500) | 271.440.111 (7,524,550) 320,529,298 ~Net change in Deposits 30,602,458 369,413,579
|7 |Bills r 6_|Non Interest Income: 46,195,038 14,431,117 96,967,533 62,957,047 - Net change in Short Term Negofiable Securities - -
8 |Customers' liabilities for acceptances 6.1 Foreign Currency Dealings and - Net change in Other Liabilities 205,962,101 49,601,085
9 |Inferbank Loans Receivables Translation Gains/ (Loss) - - - - - Net change in Other Assets (96,873,293) 1.971,269,670
10 |investments in ofh ; 62 Feesand s 11,527,220 11,440,060 33,187.319 48,742,398 “Tox Paid . n
nvestments in other securities - -
T 6.3 Dividend Income - - - - - Others ( specify) 17,155,338 (3.450,497,326)
Loans, advances and overdrafts (net of allowances for probabl 225,607,837 267,595,039 6.4 Other Operafing Income. 34,667,818 2,991,057 63,780,214 14,214,649 Minority inferest . .
12 |Other assets 182,927,084 86,053,791 7_|Non Interest Expenses: 280,973,797 357,551,354 739,767,743 1,060,409,460 Net cash provided {used) by operafing acfivifies (17.651.939) (1,198,904,494)
13 Ecqity Investments 7.1 Solaries and Benefis 105,111,596 142.415,706 374,288,715 453,414,511
7.2 Fees and Commission 44,208,163 6,548,000 48,359,763 45,614,801 — —
225, Chid 957, - Il: [Cash flow from investing activifies:
14 |Underwriting accounts - - 7.3 Other Operafing Expenses 131,634,038 208,587,648 317,119,265 561,380,148 Dividend Received 9
15 | Property, Plant and Equipment 1,181,570,009 1,197.442,241 8 |Operating Income/ (Loss) (232,357,973)|  (577,833,909)  (665,209,190)[ (1,280,431,920) Furcharss of Fxed Asals
16 |TOTAL ASSETS 2,847,035,985 4,025,674,061 9_|Income Tax Provision 0 0 o 9
10 [NetIncome / (Loss) Affer Income Tax (232,357,973)|_ (577,833,909)| __ (665,209,190)| (1,280,431,920) Proceeds from Sale of Fixed Assefs
B. LIABILITIES 11 | Other C Income (Htemize) Purchase of Non-Dealing Secum‘\es _
17 | Deposits from ofher banks and financial institufions - - 12 [Total Comprehensive Income/{loss) gr":ee(ds "O_T fo‘e of Non-Dedling Securities
for the year (232,357,973) | (577.833,909)|  (665.209,190)|  (1,280,431,920) ers (specify)
18 |Customer deposits : 5,672,187,157 5,641,584,699 T3 [Number of Employass > > > > Net cash provided (used) by invesfing achivifies
19 |Cash lefters of credit 14 [Basic Earnings Per Share -182.11 -418.86 -521.37 928.16
20 |Special deposits 15 |Number of Branches 1 1 1 1 Il |Cash flow from financing acfivities:
Repayment of Long-term Debf
21 |Payment orders/transfers payable - -
22 |Bankers' cheques and drafts issued 3873216 a7vemse| [ oECIco PERFORMANCE INDICATORS Proceeds from lssuance of Long Term Debt - -
= - - (i) _|Return on Average Total Assets -24.48% -24.12% -210.28% -160.31% Proceeds from Issuance of Share Capital (1,200,000,000) 2,200,000
23 | Accrued taxes and expenses payable 78.794.704 59.475.621 (i) [Return on Average Shareholders Fund -10.93% -25.13% -93.85% -509.69% Payment of Cash Dividends - -
24 | Acceptances outstanding (i) [Non Interest Expense o Gross Income 469.93% 460.34% 521.35% 333.08% Net Change in Other Borrowings
25 |interbranch float ffems (iv) [Net Inferest income fo Average Earning Assets -102.99% 36.97% 294.852% 81.92% Others 5
26 | Uneamed income and other deferred charges - . Average figures shall be computed by summing up the end balances for respective months in the period divided by number of Net Cash Provided (used) by Financing Acities (1,200,000,000) 2,200,000
v: i "
27 |Other liabiifies 464,601,892 258,639,791 monihs n he period. Cash and Cash Equivalents:
28 | Borrowings Net Increase/ in Cash and Cash (1,217,651,935) (1,196,704,494)
- - Cash and Cash at the Beginning of the Quarter/Year 2,474,447,993 3,671,152,487
29 |TOTAL LIABILITIES 6.219.456,969 5.962,496167 CONDENSED STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY AS AT 30/09/2019 Cash and Cash Equivalents at the end of the Quarfer/Year 1,256,796,058 2,474,447,993
|30 | NET ASSETS/(IABILITIES)(16 minus 29) (3,372420,984)|  (1.936,822,106) I E— Total
Cumren Yeor remm rerve Name and Title Signature Date
C. SHAREHOLDERS' FUNDS - -
31 |Paid up share capital 6.379.464,064 7,579.464,064 Balance as at the beginning of the year 7.363,802,064 o sawsizon 9.096.425 so6.49| asaseza26| 1320735255 Janeth. J. Minja 315T October 2019
32 | Copital reserves 453,542,327 453,542,307 Profi for the year (665.209.190) -665.209,190) Ag. GENERAL MANAGER
33 [Retained earnings (9.562.085,906) (9.572.175,251) Other € Income
34 |Profit (Loss) account (665.209.190) (432,851,218) with owners 984,338,000} (884.33,000] Anna. H.Teete 31ST October 2019
35 |Other capital accounts 21,867,721 35,197,972 Dividends Paid - SENIOR ACCOUNTANT
36 | Minority Interest , . Reguiatory Reserve 12421181 12421181
27 | TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS (3:372.420984) (1936822.108)]  |Generatproviion Reserve 1456:335) 56.335) Denis. A. Ruhangisa 31ST October 2019
38 | Contingent liabilities N B Others (3.064,573,895) (3,064,573,895)| INTERNAL AUDITOR
39 [Non performing loans & advances 1,526,968.400 1627.308.095|  |Balance as at the end of the cument period 379,464,064 - (10.227.295.09)| _ 21.517.606 350,114 | 453,502,328 | (3.372.420.984)
40 | Allowances for probable losses 1,265,443,509 1,280,817,009 Previous Year We, the under-named, non-executive members of the board of directors, attest fo the correctness of the above
41 |Other non performing assels 70,009,926 78,006,948 statements. We declare that the statements have been examined by us, and o the best of our knowledge and
Balance as at the beginning of the year 1,512,496,093 (3.888.172.293)| 93,021,759 | 27.594.788 | 487.455289 | (1.767.604.364) belief have been prepared in conformance with the instructions and are frue and correct.
D. SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS Profi for the year (2.623.756.656) (2.623.756:656)
Q) |st Funds to fotal assets -118.45% -48.11%|  |otherc income - Name Signature Date
(i) [Non performing loans to total gross loans 97.26% 96.25% with owners 5:851.305.971 5851.305.971
(i) | Gross loans and advances to fotal deposits 27.68% 28.84%|  (Divdends Paid 1. Dr G Machimu, CHAIRMAN, BOARD OF DIRECTORS 31ST October 2019
(iv)[Loans and advances fo total assets 7.92%| 6.65%|  [Requialory Reserve 183,925,334) (83925334
(v) [Earning assets o Total Assets 5.49%) 504%| | General Provsion reserve (26.788.339) 26.788,309)
(vi)| Deposits Growth 0.54% 7o1%|  |omes 14416937 (33912961)|  (19.496.04) 2. Ms A.A. Mshana ,VICE CHAIR PERSON BOARD OF DIRECTORS 31ST October 2019
(vi)| Assets growth 29.28% -4431%|  [Balance as at the end of the previous period 7,363.802.064 6as751201) 9096425 806,449 | as3542328 | 13297352

MINIMUM DISLOSURES

OF CHARGES AND FEES

NUMBER ITEM/TRANSACTION CHARGE;/FEE 30  |Flectronic Banking

10 (C‘;"Rem ’_\CZOUT“_S T 100000 (a) Internet banking monthly fee N/A
Q) Required minimum openin: alance 5
bl M . o ot E ki : ; (b) Internet transfer N/A

Wi B .
( : d.ohd ylservwce ee (breakdown per customer type) P [C] VS bonk\ng N/A
2 reue j 4500 () Other TT/SWIFT 13,000
Co—operg ives 8'000 (e] Transfer from bank account to mobile 1,000
ompanies A . v

(c) Cheque withdrawal over the counter 1,000 40 _ |Foreign Exchange Transaction n N/A
(d) Fees per ATM withdrowal 1,000 (a) Purchase/sale of TCs fransaction over the counter N/A
(e) ATM min statement 500 (b) Purchase of foreign cheque N/A
(f) Interim statement per page 1,500 (c) Sale/purchases of cash passport N/A
(g) Periodic scheduled statement 1,000 d) Telearaphic fransfer N/A
(h) Cheque book 20,000 (d) grop /
(i) Dishonoured cheque 40,000 (e] Telex/SWIFT N/A
(i) Special clearance N/A (f) Transfer from foreign currency denominated account to local current N/A
(k] Counter cheque 700 account (within bank and fo other bank)
(1) Stop payment 30,000
[m) Standing order N/A 50 |Personal Loans
(n) Balance enquiry N/A - -
o) New ATM card issuance 10,000 (0) frocessmg JArangement/Appraisal fee 1.5-4%
(p) ATM card renewal or replacement (indicate costs for different card types) 10,000 (i) Personalloans A%
(q) Overdrawn account interest charge N/A (i) Overdrafts 18-24%
(r) Unarranged overdraft N/A (ii) Mortgage finance N/A
(s) Interbank transfer 13,000 i) Asset finan N/A
() Bill payments through ATM 1,000 b (Uj 5.52‘ O.C? ‘ H b the exist n /57
(U] Deposit fee e for school fees 1,000 (b) Unpaid loan instalment i.e. above the existing rate 3
(v) Withdrawal without cheque leaf 5,000 (c) Early repayment N/A
(w) Withdrawal charges above 6 million 0.15% (d) Valuation fees N/A

20 _|Savings Accounts (Disclosure for product specific fypes) (e) Discharge of Security Document fo other banks 120,000
m zii‘;;:@i?&?'crzl&(’pe”mg balance 3?’838 We, the undersigned have examined the above information and hereby
(c) Inferim statement 1,500 declare fhat the information is true and correct o the best of our knowledge
(d) Account closure 10,000 and information.
(e) School fees deposite charges 1,000 Name Designation Signature Date
(f) ATM withdrawal fee 1,000
(g) Withdrawal charges over the counter 600
(h) Replacement of ID Card 5,000 1 neth. J. Mini A neral Manaaer 1T October 2019
(i) Withdrawal above 3 million without notice 0.25% Janeth. J. Minja 9. General Manager 3ISTOctober 20
(i) Stop payment charges 30,000
(k) Salary processing fee 3,000 .
(1) Pension processing fee 2,000 2 Anna H.Teete Senior Accountant 31ST October 2019
(m) Searching past records fee 10,000
(n) Dormant Account Activation 10,000 . . i
(o) Certificate of Balance 3,000 3 |Denis. A. Ruhangisa Internal Auditor 31T October 2019

215491102
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ipashe

Tufanye utafiti zaidi
kukielewa kiharusi

TAARIFA kuwa idadi ya watu wanaofariki dunia kutokana na
kiharusi nchini ni kubwa ni habari ambazo licha ya kusikitisha
zinaogopesha pia.

Zinaogopesha kwa kuwa zinawagusa Watanzania wote baada
ya wataalamu kueleza kuwa matatizo ya kiharusi yanawaathi-
ri watu wa rika zote na si wazee kama ilivyokuwa imezoeleka
hapo awali Licha ya kuhofisha na kusikitika ni vyema pia kuanza
uwajibikaji zaidi katika kuwahamasisha wananchi kuanzia wa-
toto shuleni, vyuoni na umma kwenye jamii zetu ili waamke na
kuchukua hatia dhidi ya maradhi haya.

Tatizo tulilonalo Watanzania ni kuamini kuwa kiharusi ni tati-
7o la kurogwa , licha ya kwamba wasomi wanatueleza kuwa ni
ukosefu wa hewa safi na chakula ubongoni kwa sekunde chache.

Chakula na hewa hiyo hufikishwa na damu licha ya kwamba
kitaalamu damu haiugusi ubongo, moja kwa moja, lakini kuna
utaratibu wa kufikisha virutubisho hivyo.

Kwa maana nyingine ni kwamba mfumo unaopeleka chakula
na hewa na virutubisho unapochelewa kuhudumia ubongo
tatizo hutokea. Wataalamu wa masuala ya mishipa ya fahamu
wa Hospitali ya Taifa Muhimbili, wanaeleza wakati wa Siku ya
Kiharusi Duniani (Oktoba 29), kuwa ni ugonjwa wa pili kwa kuua
watu duniani.

Aidha, wanautaja kuwa ni chanzo cha ulemavu kwa Watanza-
nia wengi ambao mara nyingi wanafika Muhimbili wakiwa wa-
mechelewa. Inawezekana wanachelewa kwa vile wengi hukim-
bilia kwa waganga wakiamini kuwa wamerogwa.

Taarifa hizi za madaktari bingwa zinaturudisha kule kule kwe-
nye utamaduni wa Watanzania wa kuchelewa kuripoti hospital-
ini tatizo lolote kuanzia degedege na hata kina mama kujifungua.

Ni kawaida kwa watu wengi kupuuza kwenda hospitalini kuto-

m Muungwana Lazima Nilonge

Mzizi wa mimba kwa
wanafunzi uko huku

Na Sabato
Kasika

kana na kuamini zaidi ushirikina na kukimbilia kwenye tunguri
na kupigwa chale.

Wapo watu wanaoamini kuwa ugonjwa wa kiharusi ni wa ku-
logwa na huitwa ‘kipapai’ na kwa msingi huo hukimbilia kwa
waganga ambako nako hawaponi, wakizidiwa ndipo hukimbilia
hospitalini. Hali inatisha kwa vile wataalamu wanaeleza kuwa
wastani wa wagonjwa watatu hadi watano hupokelewa kila siku
hospitalini hapo ambao licha ya kufika wengi wanachelewa na
kama wangewahi wangepona kwani ukifika hospitalini saa sita

baada ya kuugua ugonjwa unatibika.

Taarifa za kitisho cha ugonjwa huo ni vyema zianze kufanyiwa
kazi kwa kutumia utafiti na uchunguzi zaidi ili watu wafahamu
chanzo cha maradhi hayo kwa ufasaha.

Tungependa kupata maelezo na taarifa zaidi kwanini ugonjwa
huo umezidi zama hizi na ni vipi vichocheo vyake? Je kuna uhu-
siano na matatizo mengine kama ya moyo, shinikizo la damu,
uvimbe kwenye ubongo na magonjwa yakiwamo kisukari. Na
zipi ni njia za kujikinga?

Watu wanaweza kujichunguza kwa namna gani kufahamu
wanaweza kuchukua tahadhari zipi kujiepusha na tatizo hilo?
Tunapenda kupata taarifa zaidi kwa vile kuna maelezo ya

jumla yanayotolewa na wataalamu kuwa matatizo ya moyo na

kiharusi ni matokeo ya mitindo ya maisha watu wanayoishi.
Maelezo yao ni kwamba watu wengi hawafanyi mazoezi, hu-
tumia kwa wingi vyakula vyenye mafuta na sukari nyingi mno,
ni wanene kupindukia na pia hawachunguzi afya zao.

Wakati mwingine tunaona kuwa maelezo hayo si ya kuri-
dhisha kwa vile kuna watu wembamba, wanaofanyakazi sana
wanaoishi vijijini ambao hawana miili mikubwa waliopoteza

maisha kutona na kiharusi.

Ndiyo maana tunasisitiza kuwa ukifanyika utafiti zaidi na kuzi-
fahamu njia za kukabiliana na tatizo hilo utakuwa mwanzo wa
kupata ufumbuzi na kuepusha madhara ya kiharusi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

LICHA ya serikali kuweka ad-
habu kali kwa wanaowasaba-
bishia ujauzito kwa wanafunzi
na watoto chini ya umri wa mi-
aka 18, bado tatizo la mimba za
utotoni limeendelea kuwapo
na kukatisha ndoto zao.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais
(Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa - Tamisemi), Mwita Wait-
ara, anataja chanzo ni mila na
desturi, kwa vile zipo ambazo
mabinti wanapofikia umri fu-
lani, wanapewa chumba chao.

Kwa mujibu wa Waitara kupi-
tia kauli yake jijini Dodoma
kwenye maadhimisho ya Siku
ya Idadi ya Watu Duniani, tatizo
hilo ni kubwa kwa shule zote;
msingi na sekondari.

Waitara anasema, asilimia
29 ya tatizo hilo linachangiwa
kwa kiasi kikubwa na mila na
desturi na kuleta walakini hata
katika utekelezaji wa mashtaka
na uendweshaji wa kesi zina-
zohusu ngono na mimba kwa
wanafunzi.

“Uendeshaji kesi hizi mpaka
kumtia mtu hatiani bado ni
changamoto, kwa kuwa wanao-
fanya vitendo hivyo, wengine
ni watu wa karibu na familia
na wengine wanarubuni ndugu
na kumalizana kimya kimya,”
anasema Waitara.

Anafafanua kwamba, uele-
wa wa watoto bado ni mdogo,
huku mimba nyingi zinazori-
potiwa zikiishia hewani bila ya
kujua mwisho wa kesi.

Naibu Waziri anasema, seri-
kali kila mara imekuwa ikifanya
vikao na wazazi kuondokana
na tatizo hilo, lakini bado mwi-
tikio ni mdogo katika kudhibiti
vitendo hivyo.

Mbali na hayo, anasema bado
kuna changamoto ya vifo vito-
kanavyo na uzazi na kwamba
kati ya vizazi hai 100,000 vya
watu waliopo, 556 wanaripoti-
wa kufariki dunia kwa sababu
mbalimbali, ikiwamo mimba
Za utotoni.

Mjadala huo naamini una
haja ya kuchukuliwa hatua za
makusudi, ili kumaliza tatizo.
Hiyo ni pamoja na kuwaelimi-
sha wazazi, ambao ni wazito
kuelewa umuhimu wa elimu.

Inasikitisha kuona serikali
inawashirikisha wazazi katika
kumaliza tatizo hilo, halafu
baadhi yao wanakuwa wazito
kutoa ushirikiano. Inawezeka-
na hao ndiyo wanaoendekeza
mila na desturi zisizo sahihi.

Ni vyema juhudi mbalimbali
zinazochukuliwa na serikali
kwa lengo la kuhakikisha mto-
to wa kike anakamilisha elimu
yake bila ya kikwazo ziheshimi-
Wwe na watu wote.

Hebu fikiria, eti kwa kipindi
cha miezi tisa kuanzia Januari
hadi Septemba mwaka huu,
wanafunzi 142 wameshakati-
sha masomo kwa sababu ya
mimba, mkoani Lindi.

Taarifa iliyowasilishwa kati-
ka kikao cha Kamati ya Ushauri
ya Mkoa (RCC) na Ofisa Elimu
(Taaluma), Hatibu Tuki, in-
aonyesha idadi hiyo walipata
ujauzito kuanzia mwezi Januari
hadi tarehe 30 iliyopita.

Hivi hali kama hii ikiwa kwe-
nye mikoa yote nchini kutaku-
wa na wanafunzi wangapi we-
nye mimba? Ni vyema wazazi
na walezi wabadilike na kush-
iriki kikamilifu katika vita ya
kuzuia mimba hizo.

Tabia hii chafu ya kuwapa
mimba wanafunzi haijawaacha
nyuma baadhi ya walimu wa
shule za msingi na sekondari,
kwani nao wamekuwa wakita-
jwa katika vitendo hivyo, am-
bavyo ni kinyume na maadili.

Katika kukabiliana na tatizo
hilo la mimba, mwaka 2016
serikali ilifanyia marekebisho
Sheria ya Elimu ya mwaka 1978,
ikisimama katika marufuku ya
mapenzi na mwanafunzi.

Sheria ya Makosa ya Kujamii-
ana inaenda mbali, kwa ku-
tangaza adhabu nzito inayoan-
gukia miaka 30 hadi kifungo
maisha.

Kwa bahati mbaya, pamoja
na kuwapo sheria hizo, bado
tatizo la mimba limeendelea
kusikika na kuthibitishwa kati-
ka maeneo mbalimbali nchini,
hali ambayo ni hatari kwa
maendeleo ya elimu ya mtoto
wa kike.

Mjadala huu  unaamini
kwamba, ushirikiano wa wa-
zazi na walezi na serikali katika
kutatua tatizo hili na muhimu
kusaidia kuwabana wanafunzi
na ‘mafataki’ wanaosababisha
kuendelea kuwapo mimba
hizo.

Wasichana wana haki ya
kupata elimu, hivyo wanatak-
iwa kulindwa, ili kukomesha
mtindo huo wa baadhi ya watu
wasio na ‘mshipa wa aibu’ kwa
kuendekeza ngono. Kukome-
sha uwapo kwa mimba kwa
wanafunzi inawezekana, iwapo
kila mmoja atatimiza wajibu
wake ikiwamo malezi bora na
pia kutoa ushirikiano na vyom-
bo vya dola ili kuwanasa ‘mafa-
taki’ hawa.
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HABARI KITAIFA

Bandari yajenga gati 4 Mtwara kuhudumia shehena gesi

Na Mary Geofrey, MTWARA

SERIKALI inaendelea kupanua
Bandari ya Mtwara kwa kujenga
gati nne za kisasa kwa ajili ya kuhu-
dumia shehena ya gesi, mafuta na
mazao ya kilimo katika Ukanda wa
Maendeleo wa Mtwara unaojumui-
sha mikoa ya Kusini na nchi jirani
za Malawi, Zambia na Msumbiji.

Mradi huo ukikamilika utaiweze-
sha Bandari ya Mtwara kuhudumia
shehena zaidi ya tani milioni moja
kwa mwaka.

Meneja wa Bandari ya Mtwara,
Mhandisi Juma Kijavara, aliyase-
ma hayo wakati akizungumza na

jana kuhusu utekelezaji wa mradi
huo.

Alisema awamu ya kwanza ya
utekelezaji wa mradi huo ni ujenzi
wa gati urefu wa mita 300 lenye
uwezo wa kuhudumia shehena
mchanganyiko unaogharimu Sh.
bilioni 137.

Alisema Mamlaka ya Bandari
(TPA), iliingia mkataba na
mkandarasi ambaye ni muungan-
iko wa Kampuni za China Railway
Construction Engineering Group
na China Railway Major Bridge En-
gineering Group ulioanza Machi 4,
2017 na kutarajia kukamilika Machi
2020.

milika na ujenzi unaendelea na ku-
fikia asilimia 55,” alisema Kijavara.

Naye Kaimu Mhandisi wa
Bandari hiyo, Norbart Kalembwe,
alisema pia wanaendelea na mradi
wa ujenzi wa mita ya kupima mafu-
ta unaotekelezwa chini ya Ofisi ya
Rais.

Alisema mradi huo unafanywa
na Mkandarasi Endress+Hauser ku-
toka Uswiss akishirikiana na Kam-
puni ya Kizalendo ya BQ Constrac-
tor kwa ujenzi wa mita za kupima
mafuta Mtwara, Dar es Salaam na
Tanga kwa thamani ya Euro milioni
17.

Pia kwa Mtwara mradi utahu-

pamoja chumba cha usimamizi
kwa ajili ya kupima mafuta ya di-
zeli na petroli. Alisema mradi huo
ulianza Machi, mwaka huu na
utatekelezwa kwa miezi 15 unaota-
rajiwa kukamilika Mei, mwakani.

“Mradi ukikamilika utakuwa
umeiwezesha bandari kutekeleza
maelekezo ya serikali na itakuwa
na uwezo wa kupima mafuta hal-
isi yanayopita katika bandari hii,”
alisema Kalembwe.

Kadhalika, alisema wanatekeleza
mradi wa ujenzi wa sehemu ya
kuhifadhia  makasha  matupu
pamoja na sehemu ya kupanga
mzigo kwa msimu wa korosho na

waandishi wa habari mkoani humo “Hadi sasa kazi ya usanifu imeka-

sisha ujenzi wa mitambo miwili

ukarabati wa ghala namba tatu.

RC abaini mazito shule kongwe ya wasichana

INATOKA UK. 2 na watuhumiwa wakubwa ni walimu,” Ole
Sanare alisema.

Mkuu wa Mkoa alisema serikali haitafum-
bia macho kuona walimu wanaotegemewa
kama walezi na wazazi wa wanafunzi, kugeu-
ka kuwa wachumba wa watoto hao.

“Ni lazima bodi ya shule kama ipo, ingawa
nasikia toka 2017 haipo, ichukue hatua ku-
maliza matatizo yanayoikabili shule hii.

“Wafukuze kabisa wanafunzi na walimu
wanaofanya upuuzi huu, OCD, RPC mkamate
hawa walimu watakaobainika kuwatorosha

kitaaluma katika ngazi ya mkoa katika miti-
hani ya kidato cha sita mwaka huu.

“Haiwezekani shule ilipiwe kila kitu na seri-
kali, ipatiwe fedha nyingi za ukarabati halafu
bado ifanye vibaya. Ofisa Elimu Sekondari, hii
ni aibu kubwa sana.

“Wanafunzi wamekuwa wakitoroka mara
kwa mara na ushahidi ni tukio la usiku wa
kuambkia leo (juzi), wanafunzi wawili wame-
naswa saa nane na saa tisa usiku wakirejea,
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wanafunzi na kwenda kujihusisha nao kimapenzi.

“Haya ni mambo ya ovyo, hatuwezi kuyaachia, wasi-
hamishwe, nasema malizana nao hapahapa, wafuku-
zwe na walimu wakamatwe wafikishwe kwenye vy-
ombo vya dola wakaozee magereza,” aliagiza.

Pia alisema amebaini wanafunzi wa shule hiyo
wamekuwa wakipewa chakula chini ya kiwango kina-
chopendekezwa na Wizara ya Elimu, hivyo hawashibi
huku walimu wakila chakula kinachopelekwa shuleni
kwa ajili ya wanafunzi kinyume cha taratibu.

Alisema kitendo hicho kimekuwa kikichukiza wa-
nafunzi na mara kwa mara wamekuwa wakitishia ku-
fanya uharibifu wa shule.

“Unakuta wanafunzi 555 waliopo wanapaswa kula
gramu 250 (kila mmoja) sawa na kilo 138 za mchele,
lakini wanapewa pungufu, wanapaswa kula sembe
gramu 250 sawa na kilo 138, lakini wanapata kilo 75
kwa siku, mafuta lita 18, lakini wanapewa lita nane, 10
hazijulikani zinapokwenda, nyama, sukari, chumvi,
majani ya chai na vyakula vingine wanapewa kwa
uchache, hivyo vingine vinakwenda wapi?

“Mkuu wa Shule (Setina Ngailo), nasema wanafunzi
wakifanya uharibifu kutokana na hizi changamoto
zilizopo, utawajibika kwa asilimia 100,” Ole Sanare
alionya.

Mkuu wa Mkoa pia alieleza kushangazwa na ki-
tendo cha shule hiyo kwa muda mrefu kukosa bodi
ya shule, akieleza kuwa kinasababisha walimu au
wanafunzi wakiwa na matatizo kukosa mahali pa ku-
peleka malalamiko yao.

Alimwagiza Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji
Mdogo wa Ifakara kumchukulia hatua Ofisa Elimu
Sekondari aliyemdanganya katika mkutano huo kuwa
shule ina bodi ilhali mchakato wa kupendekeza maji-
na ya wajumbe wa bodi hiyo ndiyo kwanza umeanza.

Pia, alionya kitendo cha Boharia wa shule hiyo,
Dora Chambila, kudaiwa kutafuta tenda mwenyewe,
kutoa oda ya ununuzi wa vyakula peke yake, kupokea
vyakula na kuhifadhi mwenyewe stoo na kugawa vya
kupikwa.

Boharia huyo alijitetea kwa kueleza kuwa amekuwa
akifanya kazi kwa kushirikisha timu inayoundwa na
watu mbalimbali akiwamo Makamu Mkuu wa Shule,
Mhasibu na Mpishi Mkuu.

Mkuu wa Mkoa aliunda kamati maalum inay-
oshirikisha Ofisa wa Takukuru wa Wilaya, wajumbe
wawili kutoka ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji Mdogo wa Ifakara na wawili kutoka ofisi ya Katibu
Tawala wa Mkoa na kuipa siku tatu kufanya uchun-
guzi wa kina wa madai na tuhuma zinazolalamikiwa
ili kumpa ripoti kamili. Alisema kamati hiyo pia itatak-
iwa kufuatilia matumizi ya Sh. bilioni 1.3 zilizotolewa
na serikali kwa ajili ya ukarabati wa shule hiyo.

Mkuu wa Shule hiyo, Sentana Ngailo, alikiri kuwapo
kwa vitendo vya utovu wa nidhamu, lakini akasisitiza
kuwa bado ni mgeni kwa kuwa ana mwezi mmoja
tangu aripoti kuiongoza.

“Tayari tumekamata simu nne kutoka kwa wa-
nafunzi na katika upekuzi tulikuta mawasiliano yak-
iendelea baina ya wanafunzi na majirani wa nje, lakini
tumeshaweka mikakati kabambe kupata ushirikiano
na kulikomesha, hata la chakula kidogo nalo nililikuta
lakini nimeshalirekebisha,” alisema.

Hoja 9

barua ya
Chadema
kwa Jafo

INATOKA UK. 3

wamepewa fomu pun-
gufu ambazo nyingi zime-
onekana kutoambatishwa
fomu za maadili.

Makene alidai chama
chao kinaona huo ni
mkakati wa makusudi ili
baadaye kutumika kama
kigezo cha kuwaengua
wagombea wao wataka-
pokatiwa rufani kwa kuto-
jaza fomu hizo.

Alitaja hoja ya nne ka-
tika barua yao hiyo kuwa
ni wagombea wao kuny-
imwa fomu za kugombea
kutokana na kile alichodai
hawakutoa mchango wa
mbio za Mwenge wa Uhu-
I

Alisema wanamtaka wa-
ziri huyo achukue hatua
kutokana na wagombea
wao kunyimwa fomu kati-
ka baadhi ya maeneo kwa
hoja kuwa wamejiandiki-
sha mara mbili na hata
walipotoa ripoti ya ku-
ghushiwa kwa majina yao,
Jeshi la Polisi limedaiwa
kutokuchukua hatua.

Makene alisema hoja
yao ya sita ni wagombea
wao kutokupatiwa fomu
kwa kile walichodai kuwa
wasimamizi  waliwaam-
bia kuna wagombea wa
chama hicho ambao tayari
wamepatiwa fomu ilhali
wanaodaiwa kupewa fomu
hawatambuliwi na chama.

Alidai baadhi ya wag-
ombea wa chama hicho
wamekamatwa na polisi,
mgambo na viongozi wa
serikali za mitaa na fomu
zao kushikiliwa kinyume
cha kanuni za uchaguzi
huo.

Alidai tatizo hilo lime-
tokea katika  Kitongoji
Mwamagembe, Kata ya
Mwataga wilayani Kisha-
pu.

“Lipo tatizo la wasimam-
izi au wasimamizi wa uch-
aguzi katika maeneo yao
kuwaambia =~ wagombea
wa Chadema kuwa katika
maeneo yao wapo wagom-
bea wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) pekee kinyume
cha kanuni,” alidai katika
taarifa yake hiyo.

Hoja ya tisa ya chama
hicho ni wasimamizi au
wasimamizi wasaidizi
kukataa kutoa nakala ya
fomu ya kuomba kugom-
bea baada ya mgombea
kurejesha fomu ya kuom-
ba kuteuliwa.

Uchukuaji fomu za ku-
gombea katika uchaguzi
huo ulianza rasmi juzi na
utakamilika Novemba 4,
mwaka huu.
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Maambukizi ya VVU bado ni tatizo SADC

Na Gwamaka Alipipi

AZIRI wa Afya,

Maendeleo ya Jamii,

Jinsia, Wazee na Wa-

toto, Ummy Mwal-
imu, amesema maambukizi ya Vi-
rusi (VVU) na Ukimwi kwa nchi za
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) bado ni changamo-
to, lakini kwa Tanzania yamepun-
gua kutoka asilimia saba mwaka
2003 hadi asilimia 4.7 mwaka huu.
Amesema mawaziri wa SADC wa-
naoshughulikia afya na Ukimwi
Salaam kwa siku nne wakijadiliana
namna ya kupambana na kupun-
guza maambukizi ya VVU, kifua ki-
kuu, malaria, lishe, ebola pamoja

na kuimarisha mifumo ya afya na
usambazaji dawa katika nchi zao.
laam wakati akifungua mkutano
wa waandishi wa habari kuhusu
mkutano wa Mawaziri wa SADC
wanaoshughulikia afya na Ukimwi
unaotarajiwa kuanza Jumatatu
hadi Tjumaa. Alisema Makatibu
Wakuu wa SADC watakutana na
kujadili mpango mkakati wa kikan-
da wa kupambana na magonjwa
hayo, hatua za kuchukua katika
utekelezaji wa pamoja, na mgeni
rasmi atakuwa Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Hassan.

Waziri alisema nchi 30 duniani
zimeanzisha mapambano dhidi
ya maambukizi ya TB kati ya hizo
tano zinatoka SADC, na kuwa Tan-

zania ni miongoni mwa nchi zi-
lizowaibua wagonjwa wa TB.

Kuhusu malaria, Waziri Mwal-
imu alisema bado ni tatizo katika
nchi za SADC, ingawa Tanzania
imefanikiwa kupunguza maam-
bukizi ya ugonjwa huo kutoka asil-
imia 14 mwaka 2015 hadi asilimia
tano mwaka 2017. “Hivyo Makatibu
Wakuu pia watajadiliana namna
ya kupunguza viwango vya uta-
piamlo na viriba tumbo kwa wa-
toto, kuongeza lishe, kwa nchi za
SADC... Shelisheli peke yao wame-
fanikiwa kupunguza na wamefikia
asilimia nane, Tanzania kiwango
cha udumavu kimefikia asilimia
31.8,” alisema Mwalimu.

Alisema Makatibu Wakuu pia
watajadiliana kuhusu namna ya

kuimarisha mifumo ya afya na
usambazaji wa vifaa tiba na dawa,
pamoja na ugonjwa wa ebola kwa
kuja na mkakati wa kuimarisha ul-
inzi mipakani. “Baada ya makatibu
wakuu kukutana na kujadiliana
watatuletea taarifa mawaziri wa
afya kwa ajili ya utekelezaji, pia
tutawapeleka mawaziri wa SADC
kwenye kiwanda chetu cha kuten-
geneza dawa ya kuulia malaria kili-
chopo mkoani Kibaha,” alisema.
Alisema kuwa lengo kuu la seri-
kali ni kuzishawishi nchi za SADC
kununua dawa kutoka katika ki-
wanda hicho, ambacho kina uw-
ezo wa kuzalisha lita milioni sita
kwa mwaka. Alisema dawa hiyo
ina uwezo wa kuua viruirui kwa

)
i

asilimia 95 hadi 100.
L’ ! 3
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Mwenvyekiti wa Halmashauri ya Mji wa Bariadi, mkoani Simiyu, Robert Rweyo (katikati), Mkurugenzi wa halmashuari hiyo, Merkzedeck Humbe
(kushoto) na Mathias Nguzu (kulia) mwakilishi wa Kampuni mbili za ujenzi, Mumangi Trans and Construction Ltd na Pek Brothers (T) Ltd, waki-
saini mkataba wa ukamilishaji ujenzi wa stendi ya kisasa ya halmashuari hiyo, juzi. PICHA: HAPPY SEVERINE

Bil. 4.2/- kuzipa
maji kata tatu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KATA tatu za Halmashauri
Shinyanga, zinatarajia kunu-
faika na miradi ya majisafi
na salama yenye thamani ya
Sh. bilioni 4.2.

Wananchi hao watapata
majisafi na salama kutoka
kwa mradi wa maji un-
aotekelezwa na Shirika lisilo
la kiserikali la Lifewater
International la Marekani.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa mradi huo,
Mkurugenzi wa Shirika hilo
nchini, Devocatus Kamara,
alisema mradi huo unakwen-
da kutatua changamoto ya
kudumu ya upatikanaji wa
maji kwa wananchi hao am-
bao wanatumia maji yasiyo
salama.

Mradi huo unatarajiwa
kutekelezwa kwa miaka
miwili kuanzia 2020 hadi
2024, kwa kujenga visima
virefu, na kata zitakazonu-
faika ni Mwamala, Mwantini
na Mwalukwa.

“Tulifanya utafiti awali
na kubaini kata hizi tatu zi-
nakabiliwa na tatizo kubwa
la ukosefu wa majisafi na
salama, ndipo tukaamua
kuuleta mradi huu ili ku-
waondolea adha ya kutumia
maji yasiyofaa,” alisema
Kamara.

Kwa mujibu wa Kamara,
shughuli zitakazofanyika
ni kuchimba visima virefu
vya maji kwenye makazi ya
watu, shuleni na zahanati,
na kuwafikia watu zaidi
100,000.

Meneja wa Shirika hilo,
mkoani Shinyanga, Benety
Malima, alisema pia kwenye
itiwa na bomba la mradi wa
maji Ziwa Victoria, wata-
fanya utaratibu wa kuyavuta
maji hayo na kusambaza
kwa wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko,
alishukuru shirika hilo kwa
utatuzi wa kero ya muda

Bil. 2.5/- za Ireland kusaidia wanawake, watoto kiafya

Na Sabato Kasika

IRELAND imetoa Euro milioni
moja (sawa na Sh. bilioni 2.5) ili
kusaidia mradi wa kuboresha afya
ya wanawake na watoto uitwao
‘Ujana wangu nguvu yangu’, utaka-
otekelezwa katika wilaya nne za
mkoa wa Kigoma. Mradi huo wa
mwaka mmoja, unasimamiwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi
ya Watu na Maendeleo (UNFPA), na
utatekelezwa katika Wilaya za Ka-

na Kibondo.

Hafla ya kusaini makubaliano ya
kutoa kiasi hicho cha Euro ilifanyika
juzi jijini Dar es Salaam katika ofisi
za ubalozi wa Ireland nchini, huku
Balozi Paul Sherlock akisema afya
ya uzazi ni muhimu kwa ajili ya
maendeleo endelevu.

“Tunaipongeza serikali ya Tan-
zania kwa hatua yake ya kuboresha
afya ya wanawake na watoto. Afya
ya mama, mtoto, na vijana balehe
imepewa kipaumbele katika sera za
afya Tanzania,” alisema Sherlock.

Alisema, Ireland imekuwa na
uhusiano wa muda mrefu na Tan-

zania kwa miaka 40 iliyopita na
kwamba wanafanya kazi kuisaidia
Tanzania kuboresha upatikanaji na
ubora wa huduma ya afya.

“Kupitia mradi huu wa UNF-
PA, unaofadhiliwa na ubalozi,
tumeweza kujenga, kuboresha na
kununua vifaa tiba katika vituo vya
afya kwa ajili ya kuwezesha upati-
kanaji wa huduma bora za afya ya
uzazi,” alisema. Alisema usawa wa
kijinsia na uwezeshwaji wanawake
ni muhimu ili mwanambke apate hu-
duma za afya na pia upanuzi wa hu-
duma za afya ya uzazi lazima uen-

dane na kumwezesha mwanamke,

ikiwamo kuzuia ukatili wa kijinsia.

“Ushirikiano kati ya UNFPA na
Ireland ni sehemu tu ya mchango
wa Ireland mkoani Kigoma na kupi-
tia mchango wa Ireland, UNICEF
wanatekeleza mpango wa huduma
ya afya ngazi ya jamii na kutoa hu-
duma kwa kaya maskini,” alisema.

Mwakilishi Mkazi wa UNFPA
nchini, Jacqueline Mahon, alisema
mradi huo unalenga kuhakikisha
vijana hasa wasichana kupata hu-
duma ya afya ya uzazi, na kwamba
shirika hilo linashirikiana na seri-

kali kuufanikisha.

“Tunashirikiana na Wizara ya
Afya, Tamisemi na halmashauri
za maeneo husika, na tumecha-
gua mkoa wa Kigoma kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo hali
halisi ya mimba za utotoni,” alisema
Mahon.

Alisema, Kigoma ni mkoa wenye
idadi kubwa ya vifo vya kinamama
wakati wa kuyjifungua, mimba za
utotoni ni nyingi na pia kihistoria
ni mkoa ambao unapokea wakim-
bizi wengi na sasa wapo zaidi ya
300,000.
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DC
akifunga
Chuo cha
Afya

Na Neema Sawaka, KA-
HAMA

MKUU wa Wilaya ya
Kahama mkoani Shinyanga,
Anamlingi Macha, am-
ekifunga Chuo cha Afya
cha ST. Marcus Kilichopo
Kata va Isagehe ka-
tika Halmashauri ya Mji
wa Kahama kwa Kkue-
ndeshwa bila kufuata
taratibu za elimu ikiwamo
kusajiliwa.

Akizungumza wakati
akifunga chuo hicho,
alisema ameamua ku-
fanya hivyo kwa kuwa
hakipo kwa mujibu wa
sheria, na hakitoi mafunzo
kulingana na matakwa ya
elimu.

Chuo kina mwalimu
mmoja tu ambaye na ye
hana sifa za kufundisha
wanafunzi sambamba na
kukosekana kwa usalama
kwenye eneo hilo.

Macha alisema al-
ipokea malalamiko kutoka
kwa wananchi kuhusiana
na uwapo wa chuo bubu
katika eneo hilo chenye
matatizo, hivyo alikwen-
da chuoni hapo na ku-
fanya uchunguzi ambao
alibaini  hata wanafunzi
waliopo hawajafanya mti-
hani kwa mwaka mmoja.

“Chuo hiki hakipo tena
kulingana na kukosekana
usalama na hakuna mlinzi,
huku kukiwa hakuna mas-
omo na shule haijasajil-
iwa inaendeshwa, hali
itakayosababisha uwapo
wa wahitimu wasio na
sifa,” alisema Macha.

=
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Mkurugenzi
Mkuu wa
Baraza la Taifa
la Hifadhi na
Usimamizi

wa Mazin-

gira (NEMOQ),
Dk. Samuel
Gwamaka
(kulia) pamoja
na Mkurugenzi
Mkuu wa Shiri-
ka la Viwango
Tanzania (TBS),
Dk. Ngenya
Athuman
(kushoto),
wakikagua
shehena ya
mifuko mbada-
la iliyozal-
ishwa chini

va kiwango
walipotembe-
lea kiwanda
cha Al-Haseeb
Jewellery

Dar es Salaam.
MPIGAPICHA
WETU

Sababu kiwanda cha mifuko
mbadala kutozwa faini Dar

Na Mwandishi Wetu

ARAZA la Taifa la Uhi-

fadhi na Usimamizi wa

Mazingira (NEMC), lime-

kipiga faini ya Sh. milioni
35 kiwanda cha kuzalisha mifuko
mbadala cha Al-Haseeb Jewellery
Limited kwa makosa mbalim-
bali likiwamo la kuzalisha mifuko
mbadala iliyo chini ya kiwango cha
70gsm.

Akizungumza wakati wa ziara ya
siku moja katika kiwanda hicho kil-
genzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka, akiwa ameambatana na
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Viwango Tanzania (TBS), Dk. Ngen-
ya Athuman, alisema uzalishaji wa
mifuko mbadala iliyo chini ya ki-
wango imekua changamoto kubwa
kwa Baraza pamoja na wafanyabi-

ashara wa mifuko hiyo wanaofuata
sheria na taratibu zilizopo.

Alisema viwanda kama cha Al-
Haseeb Jewellery ni moja ya vikwa-
7o vinavyorudisha nyuma juhudi
za Rais John Pombe Magufuli ka-
tika kutekeleza azma ya serikali ya
ujenzi wa viwanda na uchumi wa
kati ifikapo 2025.

“Tumepata malalamiko mengi
kutoka kwa wafanyabiashara wa-
naofuata sheria kuwa sokoni mi-
fuko yenye kiwango cha 70gsm
haiuziki, na tulipofanya uchunguzi
tukagundua uwepo wa wazalishaji
kama hawa ambao wamejaza soko-
ni mifuko isiyokidhi vigezo, huu ni
uhujumu wa uchumi kwa taifa,”
alisema Dk. Gwamaka.

Aliyataja makosa ambayo kiwan-
da hicho inakabiliana nayo kuwa
ni pamoja na kuzalisha mifuko
mbadala zaidi ya milioni mbili iliyo-

chini ya kiwango na kupigwa faini
ya milioni 20, kufanya uzalishaji
bila kufanya tathmini ya athari kwa
mazingira (EIA) ambapo faini yake
ni milioni 10 pamoja na milioni 5
kwa kusambaza mifuko hiyo katika
masoko mbalimbali.

“Fuateni sheria zilizopo kiny-
ume na hapo madhara yake ni
makubwa. Ninawaonya wamiliki
wengine wa viwanda visivyofuata
sheria kufuata sheria kwani mpan-
go wa NEMC ni kuwabaini wote
wanaoendesha viwanda kinyume
na utaratibu. Nia yetu ni kulinda
viwanda vya ndani vinavyofuata
sheria ili kuweza kutimizia azma ya
serikali ya awamu ya tano ya kuwa
nchi ya uchumi wa Kati na viwanda
ifikapo mwaka 2025,” Dk. Gwama-
ka alisisitiza.

Hata hivyo Dk. Gwamaka al-
iongeza kuwa tayari kuna baadhi

ya wafanyabiashara wanaouza mi-
fuko hiyo chini ya kiwango wame-
shakamatwa na watafunguliwa
mashtaka. Aliomba wananchi
kuendelea kutoa ushirikiano kwa
kuripoti mambo yote yanayohu-
siana na uvunjifu wa Sheria ya
Mazingira na wao watafanyia kazi
taarifa hizo.

Kwa upande wake Dk. Athuman
alisema shirika lake halitakuwa na
huruma dhidi ya wenye viwanda
ambao wamekuwa wakizalisha
bidhaa zao chini ya kiwango na
wataendelea kuchukua hatua za
kisheria.

“Hatuwezi kuchekea vitendo
kama hivi vinavyorudisha juhudi
za Rais wa nchi yetu, tumejipanga
vizuri na tutapambana na kila
mtu anayekiuka taratibu zilizopo
atashughulikiwa kwa mujibu wa
sheria,” alisema Dk. Athuman.

Mkandarasi mpya ujenzi stendi apewa miezi miwili

Na Happy Severine, SIMIYU

HALMASHAURI ya Mji wa Bari-
adi mkoani Simiyu, imeingia mka-
taba na kampuni mbili za ujenzi,
Mumangi Trans and Construction
Ltd na Pek Brothers (T) Ltd za
mkoani Mara kwa ajili ya ukamil-
ishaji wa ujenzi wa mradi wa stendi
mpya ya kisasa ya halmashauri.

Mkataba huo wa miezi miwili
utahusisha ukamilishaji wa jengo la
abiria na utawala pamoja na bara-
bara ya kilometa 1.5 inayozunguka
stendi hiyo hadi eneo la Ikulu ndo-
go kwa gharama ya Sh. bilioni 2.1.

Hatua hiyo imekuja zikiwa
zimepita siku 18 tangu Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashuari hiyo,
Merkzedeck Humbe, achukue
hatua ya kuvunja mkataba na Kam-

puni ya Kings Builders ambaye ali-
kuwa akishirikiana na kampuni ya
Helen Construction Co.Ltd za Dar
es Salaam ambazo zilikuwa ziki-
jenga stendi hiyo.

Uamuzi huo wa mkurugenzi
ulifikiwa baada ya kubaini ma-
kandarasi hao hawana uwezo wa
kukamilisha ujenzi huo ndani ya
muda licha ya kuongezewa muda
zaidi ya mara tatu, lakini hawaku-
weza kuendana na makubaliano ya
mkataba.

Alisema mradi huo ambao una-
fadhiliwa na Benki ya Dunia kwa
kushirikiana na serikali unatekele-
zwa kwa Sh. bilioni 7.2, ambapo
mpaka wanavunja mkataba huo,
mkandarasi huyo alikuwa amelip-
wa Sh. bilioni 5.1.

“Kazi hii ilianza rasmi Novemba

3, 2017 na ilitakiwa kumalizika No-
vemba 3, 2018, lakini ameshindwa
kumaliza bila sababu za msingi,
ameomba kuongezewa muda mara
mbili,” alisema na kuongeza:

“Tumekubaliana, lakini bado
ameshindwa, kama mwajiri nilipi-
tia vifungu vyote vya sheria na
taratibu zinazotakiwa na kuamua
kuvunja mkataba.”

Humbe alisema kutokana na
masharti ya mkataba yaliyopo kati
ya serikali na Benki ya Dunia, mra-
di huo unatakiwa kukamilishwa
Desemba 31, 2019, ambapo wam-
emtaka mkandarasi mpya kukamil-
isha kazi hizo kabla ya muda huo.

“Tumebakiwa na muda wa miezi
miwili kabla ya mkataba huo kui-
sha, na sisi hatutaki pesa zirudi,
tumemwambia huyu mkandarasi

mpya afanye kazi usiku na mchana
ili tuweze kukamilisha ujenzi huu
haraka iwezekanavyo,” alisema
Humbe.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Simiyu, Jumanne Sagini, ambaye
alihudhuria hafla fupi ya utiaji
saini wa mkataba huo, alisema
kilichosababisha ujenzi huo usi-
kamilike mapema ni viongozi wa
halmashauri kushindwa kuchukua
hatua mapema.

Alisema mkandarasi wa awali
alikuwa akionekana hana uwezo
wa kukamilisha kazi hiyo, ambapo
alimtaka mkandarasi mpya ku-
hakikisha anakamilisha ujenzi huo
ndani ya muda aliopewa.

“Ndani ya siku tatu tunataka kuo-
na kazi iwe imeanza kwa kasi kub-
wa, ikiwezekana fanyeni kazi usiku

na mchana, tunataka hata kabla ya
miezi hiyo miwili kazi ikamilike na
ofisi yangu itakuwa ikifuatilia kila
wiki ujenzi huu,” alisema Sagini.

Mwakilishi wa kampuni hizo,
Mathias Nguzu, aliahidi kufanya
kazi usiku na mchana, huku akiom-
ba ushirikiano kutoka Ofisi ya Mku-
rugenzi pale ambapo itahitajika ili
kukamilisha kazi hiyo kwa muda
waliopewa.

Meneja wa Wakala wa Bara-
wa halmashauri hiyo, Mathias
Mgolozi, ambao ndiyo wasimamizi
wa mradi huo, alisema ujenzi huo
unafadhiliwa na Benki ya Dunia na
mkataba wa ufadhili unaisha De-
semba 31, 2019, na wana uhakika
makandarasi hao watakamilisha
ndani ya muda huo.
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HABARI ARUSHA

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, mkoani Arusha, Jerry Muro, akikata utepe kama ishara ya kupokea pikipiki zilizotolewa na Benki ya CRDB,
kusaidia doria, wilayani humo jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Kada wa CCM atimkia Chadema

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

LIYEKUWA Katibu wa
Itikadi na Uenezi wa
Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Kata ya

Bagara, Stephano Salaho, am-
etimkia Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema).

Katika kutangaza uamuzi huo
juzi, alisema alipokuwa CCM
hakuwa na haki ya kuzungumza
badala yake aliambulia adhabu ya
miezi 30 kwa kuwatetea mabalozi
lumu fedha zao.

Alisema amekuwa kiongozi wa
Kata ya Bagara kwa miaka 10, la-
kini alichokiona CCM ni kulewa
madaraka na kuwa na ubinafsi,

tofauti na Chadema ambao alidai
wanatetea wananchi na kusima-
mia maendeleo.

“Mimi nilitetea mabalozi wa
Nakwa ili walipwe fedha zao za
uchaguzi mkuu wa mwaka 2015
kwa kwenda Dar es Salaam na
Dodoma, lakini niliambulia ad-
habu ya miezi 30 eti sina nidhamu
ambayo nilipewa na uongozi wa
wilaya,” alisema Salaho.

Aidha, alisema alipoku-
wa kwenye chama hicho ni
kama alikuwa amefungiwa kwe-
nye chupa kwa madai kuwa haku-
wa na uhuru wa kuzungumza
kuwatetea wananchi badala yake
wanachokifanya ni kusifia watu
kwa maslahi yao binafsi.

Salaho alisema ameamua ku-
hamia Chadema ili aungane na

watu wachache ambao alidai
wanatetea haki kuliko kuendelea
kukaa na watu wengi, ambao ha-
watetei haki ~ za wanyonge bali
ni kuangalia maslahi binafsi na
kusifiana.

“Mimi sijaja Chadema kwa ajili
ya kutaka madaraka bali nataka
kutetea wanyonge, tena naona
kama nilichelewa kuja huku am-
bako watu wanatetea wanyonge
bila woga,” alifafanua.

Alisema amejiunga Chadema
kwa kuwa ni wawazi na wakweli
na akadai daima wawazi hupond-
wa na watu wengi, kama ilivyo
kwa CCM inavyopinga upinzani
kwa ukweli wanaosema.

Aliahidi mbele ya viongozi wa
Chadema Wilaya kuwa atakuwa
mwaminifu na hatabadilika kama

wanasiasa wengine wanaohama
na kurejea tena kwenye vyama
vyao na atashirikiana na wana-
chama wa Chadema na viongozi
wake kutetea haki za wanyonge
zinazopokonywa na CCM kwa
sababu ya ubinafsi.

Naye Mwenyekiti wa Chade-
ma Wilaya ya Babati Mjini, Edger
Mwageni, akimpokea kada huyo
wa CCM, alisema wao wanafanya
kitendo cha kumbatiza na kuwa-
taka wananchi kujitokeza kwa
wingi kuchukua fomu za kugom-
bea uongozi wa serikali za mitaa
na kupinga kura siku ya uch-
aguzi.

Tukio hilo la kumpokea kada
huyo, lilishuhudiwa na Mbunge
wa Viti Maalum, Anna Gidaria, na
viongozi wengine ngazi ya wilaya.

DC akabidhi
- pikipiki polisi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya
Arumeru, Jerry Muro, jana
alikabidhi pikipiki tano
kutoka Benki ya CRDB
Kituo cha Polisi cha Usa
River wilayani humo, kwa
ajili ya kuimarisha usalama
kwa kufanya doria maeneo
mbalimbali.

Akizungumza jana wakati
wa hafla ya kupokea pikipiki
hizo, Muro alimwagiza MKkuu
wa Kituo hicho, David Ma-
punda, kusimamia zana hizo
ili zitumike kwa malengo yal-
iokusudiwa ili kuzuia uhalifu
na si vinginevyo.

Alisema isitokee mtu
akazitumia kwa manufaa
yake na katika hilo, seri-
kali haitakubaliana nalo
kwa sababu hawajatoa mtaji
kwa mtu binafsi.

“Pikipiki hizi tumieni
kufanya doria kila mahali
kwenye wilaya yetu kukome-
sha uhalifu na hatutaki kuona
uhalifu ukifanyika. Lakini
naonya msitumie kama mitaji
binafsi. Hizi ni za kufanyia
kazi iliyokusudiwa,” alisisitiza
Muro.

Alishukuru CRDB kuwa-
patia pikipiki hizo ambazo
alisema zitasaidia kuimarisha
ulinzi wilayani humo na ku-
walinda wananchi wake.

Aidha, Muro alisema mi-
kakati ya ofisi ya wilaya na
benki hiyo ni kuhakikisha
wanaleta maendeleo kwa
wananchi, hivyo serikali
itaendelea kuboresha maslahi
ya watumishi.

Mkurugenzi wa Wateja
Wadogo na wa Kati ku-
toka CRDB, Boma Rabara,
alisema benki hiyo imetoa
pikipiki hizo kutokana na
changamoto za usafiri ka-
tika kituo hicho hasa kwenye
doria.

“Sisi tumekuwa tukichang-
ia kuboresha utendaji wa
Jeshi la Polisi na kutoa usa-
firi ili kuongeza ufanisi wa
askari katika kupambana na
uhalifu,” alisema.

Mangariba wazidi kubwaga manyanga

Na Cynthia
HANANG

Mwilolezi,

MANGARIBA  wanaokeketa
watoto wa kike wilayani Hanang’
mkoani  Manyara, wanazidi
kuachana na kazi hiyo kutokana
na elimu inayoendelea kutolewa
na serikali, mashirika yasiyo ya
kiserikali na jamii juu madhara
ya ukeketaji.

Mkuu wa Wilaya ya Hanang,
Joseph Mkirikiti, akizindua mda-
halo wa vijana wa kupiga vita
ukeketaji jana kwenye Kata ya
Gehandu, ulioandaliwa na Shiri-
ka la Civil Social Protection (CSP)

Foundation, alisema matukio ya
ukeketaji yanazidi kupungua.

Alisema kadri elimu inavyoen-
delea kutolewa, jamii ya eneo
hilo, wafugaji wa Kibarbaig,
wanazidi kuachana na vitendo
hivyo vya kikatili.

Mkirikiti aliipongeza CSP kwa
elimu inayoendelea kutolewa
kwa jamii ya eneo hilo, hasa vi-
jijini ili kuhakikisha wananchi
wanazidi kutambua madhara ya
ukeketaji.

“Nitoe wito kwa watafiti wa-
vyetu, watambue kuwa idadi ya
matukio ya ukeketaji inazidi ku-

pungua mno tofauti na miaka

huyo, jamii inapaswa kuwalinda

Mmoja wa mangariba walio-

iliyopita,” alisema Mkirikiti.

Mkurugenzi Mtendaji wa CSP,
Nemence Iriya, alisema wanaen-
delea kutoa elimu kwenye wilaya
Iriya alisema wanaendesha mi-
dahalo kwa vijana wakiwamo
wanafunzi wa shule za sekondari
ili kutambua madhara ya ukeket-
aji na kupinga vitendo hivyo.

Alisema jamii inatakiwa ku-
wajibika kuchochea mila na
desturi rafiki kwa msichana kwa
kuwa ukeketaji umeshapitwa na
wakati.

Kwa mujibu wa mkurugenzi

wasichana ambao hawajafany-
iwa ukeketaji kwa kuhakikisha
wanatoa taarifa dhidi ya watu
wanaofanya au wanaojihusisha
na ukeketaji.

Mkazi wa Katesh, Paulina Lon-
gu, alisema jamii inazidi kupata
uelewa juu ya ukeketaji na una-
zidi kutokomea maeneo mbalim-
bali wilayani Hanang’.

Longu alisema kutokana na
mwamko huo na elimu inayoen-
delea kutolewa, ukeketaji una-
zidi kutoweka japo elimu ina-
paswa kuendelea kutolewa na
kuwafikia watu wengi zaidi.

achana na shughuli hiyo, Hawa
Hussein, alisema elimu inayo-
tolewa na CSP inasababisha
waachane na ukeketaji.

Hussein alisema alirithi kazi
hiyo kutoka kwa bibi yake, lakini
hivi sasa ameachana nayo baada
ya serikali na mashirika yasiyo
ya kiserikali kupiga vita ukeket-
aji.

Kwa mujibu wa utafiti uli-
ofanyika mwaka 2006, matukio
ya ukeketaji kwenye Mkoa wa
Manyara yapo kwa asilimia 58,
huku vitendo hivyo vikifanyika
kwa wingi wilayani Hanang’.
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HABARI KILIMANJARO

Mchungaji ataka
yatima wasaidiwe

Na Paul William, MOSHI

MCHUNGAJI Kiongozi wa
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT), Usharika wa
Kisamo wa Dayosisi ya Kaska-
zini, Joram Mamuya, ame-
wataka waumini kuanzisha
utamaduni wa kwenda kutoa
misaada ya kibinadamu kwa
yatima na watoto wanaoishi
katika mazingira magumu ili
kutimiza matakwa ya kiimani.

Aliyasema hayo wakati aki-
kabidhi baadhi ya misaada ya
kibinadamu ikiwamo sare za
shule kwa yatima na wanaoi-
shi katika mazingira magumu
waliopo katika Shule ya Msingi
Matemboni, Wilaya ya Moshi.

“Msaada huo umetolewa
kupitia ofisi kuu ya Dayosi-
sisi ya Kaskazini Idara ya
Udayakonia ambapo kupi-
tia idara hiyo, wamekuwa
wakitoa misaada mbalimbali
kwa makundi maalum lengo
likiwa ni kuwafanya kujiona
wapo sawa na watu wengine,”
alieleza Mamuya.

Alisema watoto hao wana
ndoto za baadaye, hivyo jamii
ina jukumu kubwa la ku-
hakikisha inasaidia ili kutimiza
ndoto zao kwa maslahi ma-
pana ya Taifa.

“Kupitia idara yetu va
Udiakonia tulifika hapa shuleni
na kupewa majina ya watoto
15 ambao wengine ni yatima,
lakini wapo wanaoishi katika
mazingira magumu, hivyo
kupitia wafadhili mbalimbali
tumeweza kuwaletea sare za
shule leo,” alisema Mchungaji
Mamuya.

Alisema wataendelea kutoa
misaada kwa wenye uhitaji
kuhakikisha nao wanajiona
sawa na watu wengine.

Mwenyekiti wa Udayakonia
Usharika wa Kisambo, Dora
Lyatuu, alisema baadhi ya
wanafunzi wamekuwa waki-
katisha masomo kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo
kukosa ada na michango mbal-
imbali ya shule, hivyo wame-
kuwa wakiwasaidia kuendelea
na masomo.

Alisema pia wamekuwa
wakiwasaidia wajane, na kuwa
wameshajenga nyumba mbili
na kuwakabidhi pamoja na
kugharamia matibabu kwa ku-
wakatia bima watu mbalimbali
wasiojiweza katika usharika
huo.

Naye Mwalimu wa shule
hiyo, Haika Temba, alisema
shule hiyo ina watoto wanaoh-
itaji msaada wa jamii kutokana
na kusomea katika mazingira
magumu.

Alisema watoto hao wame-
kuwa wakivaa sare za shule
ambazo zimechakaa, hali
ambayo imekuwa ikisababisha
kuishi kinyonge na kupele-
kea kutofanya vizuri katika
masomo.

Vitendo vya kutisha ubakaji, ulawiti

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

I ‘aibu’ ndivyo unavy-
oweza kusema kuhusu
kushamiri kwa matukio
ya ubakaji na ulawiti,
baada ya Hospitali ya Rufani ya
Mkoa ya Kilimanjaro (Mawenzi),
kueleza kwamba kati ya Januari
hadi Septemba mwaka huu, wa-
toto waliothibitika kubakwa na
kulawitiwa ni 127.

Akitoa taarifa hiyo katika eneo
la kambi ya mapadri wazee wa
Kanisa Katoliki Jimbo la Moshi,
Dk. Boniface Masau wa hospitali
hiyo, alisema kasi ya ubakaji na
ulawiti wa watoto inazidi kushika
kasi. Alikuwa akizungumza jana
wakati akieleza umuhimu wa hu-
duma za afya kwa waathirika wa

ukatili wa kijinsia kwenye war-
sha ya siku mbili ya vyombo vya
habari na ukatili wa kijinsia kwa
wanawake na watoto.

Wadau wanaoshiriki warsha
hiyo ni wanahabari kutoka mikoa
yaKilimanjaro na Manyara, maofi-
sa ustawi wa jamii, wanasheria,
maofisa maendeleo ya jamii na
wanaharakati kutoka mashirika
ya kiraia.

“Kati ya Januari hadi Septemba
mwaka huu, watoto 127 ambao
kesi zao za ukatili zilipitia kwetu
Hospitali ya Rufani ya Mawenzi,
walikuwa wamefanyiwa ukatili
ambapo kesi za ubakaji zilikuwa
90 na za ulawiti zilikuwa 37.

“Angalia takwimu za mwaka
jana (2018), pale Mawenzi kesi zi-
lizoripotiwa kuhusu ukatili ziliku-

wa 151 na kati ya hizo 122 zilikuwa
ni za watoto kubakwa na kesi 29
zilikuwa ulawiti.”

Wiki iliyopita, serikali ilisema
kuna haja ya kufanyika upya tath-
mini ya kitaifa kuhusu hali ya uka-
tili wa kijinsia, baada ya takwimu
za utafiti wa Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) na serikali ya Tanzania
zilitolewa miaka mitano iliyo-
pita kushindwa kuwa na uhalisia
kwa sasa. Tamko hilo la serikali
lilitolewa na Kamishna wa Ustawi
wa Jamii nchini anayefanya kazi
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Naftali Ngondi, alisema uhi-
taji huo ni mkubwa kutokana na
kuongezeka kwa matukio ya uka-
tili hasa wa kingono kwa watoto.

Dk. Ngond alikuwa akizun-

gumza katika mkutano mkuu wa
mwaka na kongamano la kitaifa la
Chama cha Wataalamu wa Ustawi
wa Jamii Tanzania (TASWO) un-
aoendelea mjini Moshi.

Takwimu hizo za Hospitali ya
Rufani ya Mawenzi ni tofauti na
ripoti iliyotolewa wiki iliyopita na
Katibu Mkuu wa TASWO, Furaha
Dimitrios.

Ripoti hiyo ilileza hali ni
mbaya zaidi katika Manispaa ya
Moshi, mkoani Kilimanjaro amba-
ko kati ya Januari hadi Septemba
mwaka huu, watoto 157 wameri-
potiwa kufanyiwa ukatili wa aina
mbalimbali.

Katika ripoti hiyo, watoto 52
kati ya hao 157 wamefanyiwa uka-
tili wa kingono ambayo ni sawa na
asilimia 33.

e

Mkuu wa Wilaya ya Same, mkoani Kilimanjaro, Rosemary Senyamule, akimkabidhi cheti cha heshima ya uanzilishi wa Chama cha Walimu
cha Akiba na Mikopo cha Same Teachers Saccoss, Omary Mchome wakati wa sherehe za miaka 20 tangu kuanzishwa kwake, jana.

PICHA: GODFREY MUSHI

Ataka utafiti wa changamoto ajira watunza kumbukumbu

Na Mary Mosha, MOSH|

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Dk. Anna Mghwira, am-
ekitaka Chama cha Kitaaluma
cha Watunza Kumbukumbu na

Nyaraka Tanzania (Trampa),
kuanza kuangalia namna ya
kufanya utafiti  wa kuka-

biliana na changamoto ya ajira
inayoweza kujitokeza katika kada
hiyo.

Mghwira alitoa ushauri huo
alipokuwa akifungua mafunzo
ya siku moja katika Manispaa ya
Moshi, ambayo yatafuatiwa na
mkutano mkuu wa nane unaota-
rajiwa kufunguliwa na Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-

semi), Selemani Jafo.

“Fikirieni pia kuhusu hili
la changamoto ya ajira kuto-
kana na mabadiliko ya Tehama
(Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano), lipo kundi kubwa
la  wataalamu lilakalokosa
ajira, hivyo jikiteni katika ku-
hakikisha mmnafanya utafiti wa
mambo mbalimbaliikiwamonini
chanzo cha kufilisika kwa baadhi
ya taasisi za kiserikali na ushirika
nchini,” alisema.

Alisema ili chama hicho kien-
delee kuwa hai, upo umuhimu
wa kujadiliana mambo mbal-
imbali kwa masilahi mapana ya
nchi, na kuwa watafiti wa kuona
namna ya kukabiliana na changa-
moto za Tehama.

“Ni kweli tunaelekea katika
kuhifadhi kumbukumbu kwa
njia za Tehama, kwa hiyo ka-
tika ofisi waliokuwa wanahitajika
labda wataalamu watano, kupitia
mfumo huu watahitajika wawili,
hivyo ni lazima chama kione
namna ya hawa wengine wa-
navyoweza  kusaidika, nap-
endekeza wajikite katika tafiti
zitakazoleta mabadiliko na tija
kwa wataalamu,”alisema Mgh-
wira.

Aliongeza: “Na nyinyi watunza
kumbu kumbu na nyaraka, ji-
tahidini kuwa waaminifu kwani
mnalalamikiwa na changamoto
mbalimbali zikiwamo za kuficha
nyaraka bila kufika eneo husika
na kusababisha kukwama kwa

maendeleo, badilikeni fuateni
maadili ya kazi zenu ili kuboresha
taasisi hii.”

Aidha, Mkuu huyo alisema
kuwa mbali na taaluma na
maarifa wanayoongezewa katika
mafunzo hayo pia ni vyema ku-
leta taarifa nini hutokea baada
ya taasisi kufilisika.

Rais wa Trampa, Josephine
Manase, aliahidi kufanyia kazi
changamoto zinazoikabili taalu-
ma hiyo.

“Tumepokea  ushauri na
maelekezo uliyoyatoa mkuu,
tutahakikisha katika siku hii ya
mafunzo tumekumbushana
wajibu wetu, maadili ya kazi na
namna ya kukabiliana na changa-
moto hizi,” alisema Manase.



AFYA NA MAZINGIRA

L i ,
I'gf."l‘ ’ il | r .. 3 F . [
. P ! ‘ i/ Ukurasa 16

Kompyuta kukusanya
e . o e : mapato imezaa
ek _':_\H ! IMuU Na sneria ZzawexKkwa Kapu =
moja kunyoosha wazazi Msalala neema Ifwa \n_lagonjwa
By vituoni Kahama

N
1.' —mh

".
4 g

S
. R
i

\ . -
Ay
Fomy L

e

SHIDA NAULI YAMKWAMISHA ...

Majeruhi wa ajali abaki kitandani
miaka 3 akiikosa ripoti ya malipo

Ukurasa 19




14 ama Alhamisi Oktoba 31, 2019

Wananchi walioathirika na matatizo
ya hali ya hewa wakihama. PICHA:

MTANDAO.

Tablanchi yvaibeba Al- Shabaab UN vatoswa

Mogadishu, Somalia

tatu ya mzozo nchini Somalia
imeifanya taifa kukabiliwa na

UCHUNGUZI mpya uli-
ofanywa na Taasisi ya Utafiti
wa Amani Duniani (SIPRI),
unaonyesha mabadiliko ya
tabianchi yanatishia ku-
leta changamoto kubwa kwa
walinda amani wa sasa na
baadaye nchini hapa.

Ripoti inasema, mabadiliko
ya tabianchi yanaongeza
changamoto katika sura ya
kuimarika makundi ya itikadi
kali, wakati tayari miongo mi-

ongezeko la ukame.

Matokeo ya mabadiliko
ya tabianchi katika hali ya
hewa, yanaongeza shinikizo
kwenye mifumo iliyoeleme-
wa Kiutawala na mahakama
nchini hapa.

Hadi sasa kitisho kikubwa
dhidi ya mchakato wa ujenzi
wa Somalia, ambayo tangu
mwaka 1991 imebaki njia
panda na ujumbe wa amani
wa Umoja wa Mataifa, Soma-
lia (UNSOM) hivi sasa, ikipata

kuzuizi kikubwa kutekeleza
majukumu yake.

Ripoti imegundua ongezeko
la mafuriko, ukame na njaa,
hali inayowapa mwanya
wanamgambo wa al-Shabaab
kujionyesha wana uwezo wa
kuisaidia jamii kuliko wawak-
ilishi wa Umoja wa Mataifa.

Ni mkakati wao mpya
tofauti na awali, ambao wali-
wazuia watu kuondoka kwe-
nye maeneo yao na kuomba
misaada kwenye maeneo
yanayodhibitiwa na serikali.

Inaelezwa, Al-Shabaab

huchukuliwa kama mtoaji
bora wa huduma kwa sababu
ni kundi linalostahimili athari
za mabadiliko ya tabianchi
na UNSOM huonekana dhaifu,
hali inayoipa uhalali mbele
ya raia.

Pia inaelezwa hatua
iliyofikiwa sasa, wananchi
wengi wanakimbilia kuhu-
dumiwa katika mahakama za
al-Shaabab, kwa madai haz-
ina urasimu na uamuzi wao
unatekelezwa, kwa sababu
ina uwezo wa Kutumia nguvu.
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Na Shaban Njia, KAHAMA

IMBA kwa wasichana,

awe mwanafunzi au

siyo mwanafunzi, hai-

jengi picha nzuri hata
kidogo. Inapomgusa aliye maso-
moni, inakuwa zaidi kwa kuigon-
ga jamii yote.

Pale inapomgusa aliye maso-
moni, iwe katika elimu ya sekond-
ari au msingi, inakuwa mbaya.
Ni Ujumbe unaoweza kusonga
mbali zaidi katika mustakabali wa
umma.

Hao wanalindwa na tafsiri
kutoka sheria nyingi tu, zikita-
jwa baadhi kama; Sheria ya Wa-
toto, Sheria ya Ndoa iliyofanyiwa
marekebisho na na Sheria ya Ma-
kosa ya Kujamiiana.

Mimba za utotoni kwa wa-
nafunzi wa kike, shule za msingi
na sekondari nchini, zimekuwa
kikwazo kikuu kwao kukosa mas-
omo baada ya kupata ujauzito na
kushindwa kufikia ndoto zao am-
bazo wamejiwekea.

Pia zimekuwa zikiwaweka
mbali na jamii kwa kutengwa na-
kuonekana kuwa hawana tabia
njema huku wazazi wengine wak-
iwakata watoto wao wasiendelee
kuwa karibu yao kwa kisingizo
kuwa watajifunza tabia mbaya.

Aidha, sababu ya mwanafunzi
kubeba mimba akiwa bado shu-
leni, inatajwa kwamba inasaba-
bishwa na ugumu wa maisha
wa wazazi, wazazi kuwasisitiza
watoto wasifanye vyema kwenye
mitihani yao ya mwisho kwa kis-
ingizio hana uwezo wa kumsome-
sha.

Hata hivyo, Mkoa wa Shinyanga
umetajwa kuongoza kitaifa kwa
ndoa za utotoni na mimba kwa
wanafunzi, ukifuatiwa na Tabora,,
Mara, Dodoma, na kisha Lindi.
Sababu kuu inatajwa kote ni
ugumu wa maisha na kuchukulia
kama moja ya kitega uchumi wa-
toto wa kike.

Mikoa mingine inayofuata
kwa nafasi kama ilivyofuatana ni:
Mbeya, Morogoro, Singida, Ruk-
wa, Ruvuma, Mwanza, Kagera,
Mtwara, Manyara, , Pwani, Tanga,
, Arusha, Kilimanjaro, Kigoma,
Dar es Salaam na Iringa asilimia 8.

Sababu kuu zinazochangia
kukua tatizo hilo kila mwaka ni
pamoja na mila na desturi poto-
fu, zinazojengeka katika imani za
baadhi ya makabila kuwa ‘mtoto
wa kike ni mama wa nyumbani na
kuolewa tu” huku mtoto wa kiume
akiendelea na masomo.

OPERESHENI MIMBA 'STOP’

Elimu na sheria zawekwa kapu

moja kunyoosha wazazi Msalala
« \Viongozl wachoshwa majanga va likizo
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"LakKini wanaoen-
delea na masomo
unakuta ni wa-
nafunzi 30 tu, huku
wengine wakiwa
wameshaozeshwa
na kubebeshwa
vjauzito.”
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elimu ya msingi na sekondari. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

KINACHOJIRI MSALALA

Katika kupambana na tatizo
hilo, wananchi wa Kata ya Segese,
katika Halmashauri ya Msalala,
Wilayani Kahama, mkoa wa Shin-
yanga, wameanzisha kituo cha
kuwakutanisha wanafunzi wa
kike wanaomaliza masomo ya
shule za msingi na sekondari na
kuwaandaa kuendelea na maso-
mo.

Patrick Mahona ni Ofisa Mtend-
aji wa Kata ya Chela Msalala
anayesema, wameanzisha darasa
la kuwakutanisha wanafunzi
waliomaliza elimu ya msingi na
sekondari na kuwapatia mion-
gozo, pindi watakapochaguliwa
kuendelea na masomo.

: thin_do; mimba, ndqa, mahari ng'ombe

Anasema, asilimia kubwa ya
wanafunzi wanaopata ujauzito
kwenye kata ya Segese, ni wale
waliomaliza elimu ya shule wak-
isubiri matokeo, ndipo katika
kutumia uhuru huo katika mpito
wa subira, wanakutana na ma-
dhila ya kunasa mimba, inayoka-
milishwa kwa ndoa ya mabadilis-
hano ya mifugo kwa wazazi.

“Unakuta kata nzima ina zaidi
ya wanafunzi wa kike 800 wali-
omaliza elimu ya msingi pamoja
na sekondari na kufaulu wote,”
anasema Mahona na kuongeza:

“Lakini wanaoendelea na mas-
omo unakuta ni wanafunzi 30
tu, huku wengine wakiwa wame-
shaozeshwa na kubebeshwa
ujauzito.”

Mahona anaendelea: “Huku
kwetu mtoto wa kike akimali-
za darasa la saba anaozeshwa
na kama wazazi wake hawana
uelewa juu ya elimu humtafu-
tia mchumba wa kumuoa. Kwa
kuliona hilo, tumeamua kuan-
zisha senta ya kufundisha wa-
toto wote wanaomaliza elimu ya
msingi kama njia ya kupambana
na mimba.”

Anandelea kwamba Sheria
ya Ndoa ya Mwaka 1971 iliyolala-
mikiwa sana kuwa na mwanya
unaomruhusu binti kuolewa aki-
wa na umri kuanzia miaka 14 kwa
ridhaa ya wazazi na miaka 15 kwa
ridhaa ya mahakama, wiki iliyopi-

Inaendelea Uk. 15
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ta kipengele hicho kilibatilishwa
na mahakama, kutokana shauri
lililofikishwa na wanaharakati.

KINACHOWAFIKA WAZAZ1
Mahona anasema, kuwa wa-
zazi na baadhi ya viongozi wasio
waadilifu wanaonekana kuwa
chanzo cha ongezeko la mimba
na ndoa za utotoni, kutokana na
hawatoi ushirikiano, pindi kesi
inapofikishwa mahakamani.
Ofisa Mtendaji huyo anasema
wamekuwa wakiwachukulia
hatua za kisheria wazazi wa-
naobainika kutoshiriki katika
mashauri.

Sheria ndogo iliyoko katika
eneo lao ni kwamba akibainika
mtoto wa kike hajafika shuleni
kwa zaidi ya siku tatu bila ya
taarifa, hutozwa faini ya mifuko
mitatu ya saruji.

Pia anasema, wamekuwa waki-
futilia ufaulu wa mwanafunzi wa
kike kuanzia darasa la kwanza
hadi atakapomaliza masomo
yake na akibainika kufanya
vibaya, wanachukua jukumu la
kumhoji mzazi wake na pindi
ikibainika kumshawishi mtoto
wake kufanya vibaya, anawaji-
bishwa kisheria.

Katika hoja hiyo, mkazi wa
eneo hilo

Robert Kisiminza, anajitetea
kwamba hana sababu ya kumu-
ozesha mwanafunzi kwa tamaa
za mali, badala yake anajikita
kumtengenezea mazingira bora
ya kutimiza ndoto yake kielimu.

Anasema wamekuwa waki-
ungana na uingozi kuwachuku-
lia hatua viongozi waliobainika
kushiriki kuwaozesha mabinti
katika umri mdogo, kutokana
na taarifa zinazoripotiwa na wa-
nafunzi wenyewe.

WAFUGA]JI SEGESE

Warioba Marwa, ni mkazi
wa Kata ya Segese, anayesema
wameanzisha mpango wa elimu
kwa jamii za kifugaji, ili kuwapa
mwamko wa kupeleka mabinti
zao shuleni na kuwaondolea
dhana mbaya kichwani, kwam-
ba mtoto wa kike hana haki ya
elimu.

Anasema kuwa wafugaji wengi
wamekuwa wakiwapeleka wa-
toto wa kiume pekee shuleni
na kuwaachia wasichana maju-
kumu ya nyumbani, kwa madai
mtoto wa kike akiolewa wakati
ana elimu, familia inayoenda ku-
faidika ni upande alioolewa.

Pia, Marwa anaongeza kwam-
ba wamekuwa wakipokea ma-
hali wakati binti akiwa mdogo
na inapobahatika akapelekwa
shuleni, basi akimaliza mwisho
wake ni elimu ya msingi tu, kisha
anaozeshwa kwa kubadilishana
na ng'ombe.

Mwingine ni Imani Elisha,
anayeeleza kuwapo wazazi wa-
naopeleka watoto wa kike shu-
leni na inapotokea wanafanya
vizuri, wanakosa fedha za ku-
wapeleka shuleni, nao wanaan-
gukia mikono ya kuolewa.

OPERESHENI MIMBA ‘STOP' ...
Elimu na sheria zawekwa kapu

moja kunyoosha wazazi Msalala

w

Wanafunzi wa kike na kiume waliohitimu elimu ya msingi katika Kata ya Segese, wakisimama mbele ya madarasa waliyopewa na kanisa.

“Tumekuwa tukiwa-
patia wazazi mifano
ya mafanikio yetu
ambayo tumeyapata
wakati tunapatiwa
elimu na wazazi
ikiwa kama moja

ya kuwahamasisha
kutowaozesha wa-
toto na kuwanyima
haki za kielimu pindi
anapohitimu darasa
la saba,” anasema.

Elisha anasema, wazazi ka-
tika jamii ya wafugaji wamekuwa
wakithamini ng'ombe wanazomi-
liki, kuliko kuwapeleka watoto
shuleni, jambo linalofungua uku-
rasa wa kuhitajika elimu ya ziada
kuwakomboa kifikra jamii hiyo
katika vitongoji walivyopo, ili ku-
wapatia mwanga wazazi, wakitu-
mia mifano ya viongozi wa kike
kitaifa na kimataifa waliopo.

MAKTABA SEGESE

Mahona anasema, wanatarajia
kuanzisha maktaba kwa ajili ya
wanafunzi wa shule za misingi
na sekondari na watu wazima
kuanza kujisomea, hali anay-
oamini itamsaidia mtoto wa kike
na kiume anapotoka shuleni, apa-
tumie kujisomea.

Anasema, moja ya sababu ya
wanafunzi kupata ujauzito ni
kuwa na muda huru wa kuzurula
mitaani, badala ya kujisomea kwa
ajili ya mandalizi ya kuendelea na
masomo, hali inayomkwepesha
na vishawishi vya mimba.

Mahona anasema, watoto
wengi wanakosa masomo na ku-
pata ujauzito kutokana na ugumu
wa maisha yaliyopo majumbani,
baadhi wakitumikishwa katika
miradi ya kijasirimali za kifamilia,
wanakokutana na umma.

MWALIMU ALONGA

Rehema Komba, ni mwalimu
wa Shule ya Msingi Busungu, ka-
tika Kata ya Chela, anawashauri
wazazi kujitahidi kuwapeleka
watoto wa kike shule na kuacha
tabia ya kuwaozesha kwa kubadil-
ishana na mifugo.

Anasema, idadi kubwa ya
walimu wanaofundisha katika
shule ya msingi Busungu wana-
toka mikoa mbalimbali, ambako
anajivuna kwamba waliwapatia
elimu wazazi na kuacha tamaa za
kuwaozesha.

“Tumekuwa tukiwapatia wa-
zazi mifano ya mafanikio yetu
ambayo tumeyapata wakati tu-
napatiwa elimu na wazazi ikiwa
kama moja ya kuwahamasisha
kutowaozesha watoto na kuwany-
ima haki za kielimu pindi anapo-
hitimu darasa la saba,” anasema.

“Ukimsomesha mtoto wa
kike, unakuwa umeokoa taifa

zima. Kwa hiyo tunashauri wa-
zazi wasikimbilie mahari..mahari
ipo hata kama akisoma. Mimi ni-
singesomeshwa wazazi wangu
wasingepata mahari na kuwa-
saidia kimaisha.” anasema.
Maximilian Matongo,
anachangia kwamba: “Tunajihadi
sana kuwajengea uwezo wazazi
namna ya kutambua umuhimu
wa elimu na mpaka sasa wana
wanafunzi 90 waliomaliza darasa
la saba, huku wa kike wakiwa 60
kutoka jamii za wafugaji jambo
ambalo jamii hiyo imeanza ku-
tambua umuhimu wa elimu.”

Mwalimu Maximilian Matongo, aliyeteuliwa na wazazi kuwafundi-
sha wanafunzi waliomaliza elimu ya msingi katika shule za msingi
zilizopo katika Kata ya Segese.
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Kompyuta kukusanya mapato imezaa
neema Kwa wagonjwa vituoni Kahama

DC: Ole wenu igeuzwe ya miziki na sinema

—

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha, akizungumza na wasimamizi wa vituo vya afya na zahanati, wakati wa ufungaji mafunzo ya mfumo wa
ukusanyaji wa taarifa za utoaji wa huduma za afya. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

Na Shaban Njia, KAHAMA

ATIKA kupambana na upote-

vu wa mapato ya papo kwa

papo katika vituo vya afya na

zahanati zilizopo katika Hal-
mashauri ya Ushetu, wilayani Kahama,
halmashauri hiyo imefunga mifumo ya
ukusanyaji taarifa za utoaji huduma za
afya katika vituo hivyo.

Halmashauri ya Ushetu, ina jumla
ya vituo vipya vya huduma za afya 25.
Katika mgawanyo huo, kuna vituo vya
afya vitatu, zahanati 22 na hospitali
moja ya wilaya, inayotarajia kuanza
kutoa huduma za kiafya hivi karibuni.

Mfumo huo wa kukusanya taarifa
za utoaji huduma kwa wagonjwa sio
kwamba umefungwa katika vituo vya
afya na zahanati katika Halmashauri ya
Ushetu pekee, bali uko nchi nzima na
azma ya serikali kufunga mifumo hiyo
ni kupunguza gharaza za uendeshaji.

Vituo vya afya na zahanati zisizo-
fungwa mifumo hiyo, hutumia ghara-
ma kubwa za uendeshaji kununua
karatasi na kuna kasi ndogo ya kuwa-
hudumia wagonjwa, ikiwa ni pamoja
na upotevu wa fedha za papo kwa
papo na kushuka kwa mapato.

Wingi wa zahanati na vituo vya
afya vimepunguza usumbufu kwa wa-
nanchi wa halmashauri hiyo kutembea
umbali wa zaidi ya kilomita 100 kufika
katika Hospitali ya Halmashauri ya Mji
wa Kahama kupatiwa huduma za mat-

“Nakuagiza ofisa
Tehama, kuhakikisha
unazikagua mara kwa
mara kompyuta zote
zitazofungwa kwe-
nye vituo vya afya na
zahanati na ukibaini
zZitakazokuwa na
sinema na muziki,

toa taarifa kwangu
haraka iwezekana-
vyo, ili tuweze ku-
wachukulia hatua za
kisheria mara moja,”
anasema.

ibabu. watoto.
Pia, vimepunguza wimbi la vifo vya
kinamama wajawazito na watoto, ambao MGANGA MKUU

awali walijifungulia njiani wakati wakiele-
kea katika Hosptali ya Mji wa Kahama,
kufuata matibabu, sambamba na vifo vya

Nicodemus Senguo, ni Mganga Mkuu
wa Halmashauri ya Ushetu, anayesema
mfumo wa ukusanyaji wa taarifa za utoaji

wa huduma za afya utasaidia kwa
kiasi kikubwa kudhibiti upotevu wa
fedha za papo kwa papo, ambazo
hutolewa na wagonjwa wanaofika
katika vituo kupatiwa huduma.

Anasema, pia utasaidia kuongeza
uwajibikaji kwa watumishi na
kuongeza kasi ya utoaji huduma
sambamba na kutunza kumbu-
kumbu za wagonjwa ambao katika
kipindi cha nyuma mgonjwa akiti-
biwa leo, aliporudi baada ya siku
tatu, nyaraka yake inakuwa vigumu
kupatikana kwa urahisi.

Senguo anasema kuwa, Hal-
mashauri ya Ushetu ilitenga kiasi
cha Sh. milioni 96 za kununua vi-
faa vya mfumo wa ukusanyaji wa
taarifa za utoaji wa huduma za afya
ambavyo vitatumika kwenye vituo
vya kutolewa huduma 25, huku vi-
tuo vya afya zikiwa vitatu na zahan-
ati 22.

Anasema, lengo wa ufungaji mi-
fumo hiyo kwenye vituo vya afya na
zahanati ni kuongeza huduma ya
mapato, upotevu wa fedha za papo
kwa papo, uwajibikaji na kupungu-
za gharama za uendeshaji wa vituo
na upotevu wa taarifa za wagonjwa.

NISHATI UMEME

Hata hivyo, Senguo anasema
kuwa, kukosekana nishati ya uhaki-
ka ya umeme katika vituo vya afya
na zahanati, inatishia kukwamisha
matumizi ya mfumo wa Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (Tehama)
wa ukusanyaji wa taarifa za utoaji
huduma za afya.

Aidha anasema umeme umefika
hatua ya baadhi ya kata na kukita-
rajiwa kufika katika vituo vyetu
vya kutoa huduma za kiafya, na ku-
sisitiza vituo vyote vya matibabu
vimeshafanya mfumo wa upokeaji

Wasimamizi wa vituo vya afya na zahanati kutoka katika Halmashauri ya ushetu wilayani hapa mkoani Shinyanga
wakimsikiliza Mkuu wa Wilaya ya kahama, Anamringi Macha hayupo pichani

nishati ya umeme, japo vinaende-
lea kutumia nishati ya jua.

Anasema kuwapo umeme wa ni-
shati ya jua katika vituo vya afya na
zahanati, kunaweza kukasababisha
kuwa na changamoto ya uendeshaji
wa mfumo huo, huku kati ya vituo
vya afya vitatu na zahanati 22 kituo
kimoja cha afya ndicho chenye ni-
shati ya umeme wa uhakika na za-
hanati tatu.

Pia anasema Halmashauri ya Ush-
etu imetenga fedha Sh.milioni 20
kupitia mapato yake ya ndani kwa
mwaka wa fedha uliopo; 2019/2020
kwa ajili ya kuongeza nishati ya jua
kwenye vituo vya afya na zahanati
vyenye nishati ya jua ya kusuasua,
ili inapotokea tatizo waweze kuka-
biliana nalo.

MKUU WILAYA
Anamringi Macha, ni Mkuu
wa Wilaya ya Kahama, anayesema

53, zahanati na vituo vya afya vita-
kayokuwa na zahanati zitapewa ki-
paumbele.

Anasema, kwa sasa waendelee
kutumia nishati ya umeme wa jua
ambayo ipo na wasitumie vifaa vya
umeme visivyoruhusiwa hospital-
ini kama vile pasi majiko ya kupikia
chai, ili kufanikisha kutumia mfu-
mo huo vyema.

“Kuna baadhi ya maeneo wa-
tumishi wa umma wanatumia
umeme vibaya. Wanakwenda na
mabegi ya nguo wananyooshea
nguo kazini, kwa lengo la kupun-
guza nishati ya umeme majum-
bani mwao na wengi wanakwenda
kupikia maharage ofisni badala ya
nyumbani,” anasema Macha.

HATUA KISHERIA

Mkuu wa Wilaya anatahadhari-
sha kwamba hatosita kuwachukulia
hatua za kisheria wauguzi na wasi-
mamizi wa vituo vya afya na zahan-
ati watakaobainika kuweka muziki
na sinema kwenye kompyuta zenye
mfumo wa ukusanyaji wa taarifa za
utoaji wa huduma za afya.

Anasema komputa zilizofungwa
mfumo huo, zinatakiwa kutumika
kwa malengo yaliyopangwa na si
vingnevyo, huku akimuagiza Ofisa
Tehama kufanya ukaguzi wa kila
mara kubaini mwenendo na kuwa-
chukulia hatua dhidi ya watakao-
bainika kukiuka agizo hilo.

“Nakuagiza ofisa Tehama, ku-
hakikisha unazikagua mara kwa
mara kompyuta zote zitazofungwa
kwenye vituo vya afya na zahanati
na ukibaini zitakazokuwa na sin-
ema na mugziki, toa taarifa kwangu
haraka iwezekanavyo, ili tuweze ku-
wachukulia hatua za kisheria mara
moja,” anasema.
Macha: ”’Endapo mfumo utasum-

bua, hakikisheni mnatoa taarifa
kwa Ofisa Tehama wa Halmashauri,

[ s .

Kusini mwa Mto Zambezi, Botswana ambako maji yamekauka na kumejaa chumvi, kunatajwa ndiko binadamu wanakotokea.

PICHA: BBC.

Binadamu wa |leo wanatoka Botswana

ANASAYANSI wanalitaja
eneo la Kusini mwa mto
Zambezi, nchini Botswana
ndiko binadamu wote walio
hai leo kuna asili yao.

Ni eneo ambalo kwa sasa limejaa
chumvi nyingi, ingawaje historia inataja
kuna wakati lilikuwa ziwa kubwa, ambalo
huenda likawa ndio chimbuko la wanada-
mu tangu miaka 200,000 iliyopita.

Watafiti wanasema, wazee waliotan-
gulia waliishi huko kwa miaka 70,000,
hadi hali ya hewa ilipobadilika na
wakaanza kusogea wakati ardhi yenye ru-
tuba ilipozidi kugunduliwa na kuchangia
uhamiaji wa vizazi viilivyofuata kutoka
Afrika.

“Limekuwa wazi kwa muda fulani sasa
kwamba kimaumbile, binadamu wa leo
waliokuwapo Afrika kwa kukadiria miaka
200,000 iliyopita,” anasema Profesa Va-
nessa Hayes, mtaalamu wa masuala ya
jenetiki kutoka chuo cha utafiti nchini
Australia, kiitwacho Garvan Institute of
Medical Research.

“Kile ambacho kimejadiliwa kwa muda
mrefu ni eneo maalum la wapi walikozu-
ka na kufuatia na kutawanyika kwa maba-
bu waliotangulia,” anaeleza mtafiti huyo.

Analitaja eneo Kusini mwa Mto Zam-
bezi, Kaskazini mwa nchini Botswana
na watafiti wanahisi binadamu wa kale
walitua karibu na mfumo mkubwa Afrika
kwenye Ziwa , Makgadikgadi ambalo hivi
sasa kumejaa chumvi.

“Ni eneo kubwa mno, huenda lingeku-
wa na maji maji sana, na ardhi yenye
kuvutia,” anasema Profesa Hayes na
kuongeza: “Na huenda lingekuwa eneo
zuri la kuishi kwa binadamu wa leo, pia
wanyama.”

Baada ya kuishi kwa miaka 70,000,
watu walianza kuondoka na mabadiliko
katika namna ya mvua inavyonyesha, yal-
ichangia mawimbi yaliyowahamisha kati
ya miaka 130,000 na 110,000 iliyopita,
yakichangiwa na kufunguka ardhi yenye
rutuba.

Wahamiaji wa kwanza walielekea
Kaskazini Mashariki, na kufuatwa kwa
wimbi la pili la wahamiaji waliosafiri kue-
leka Kusini Magharibi, na idadi ya tatu ya
watu walisalia katika eneo hilo mpaka leo
hii.

Taswira hiyo imetokana na kuangalia
nyuma muundo wa familia za binadamu
kwa kutumia mamia ya sampuli za vuna-
saba za DNA zinazotoka kwa kizazi cha
mama wa Kiafrika walioko sasa.

Kwa kuchanganya elimu hiyo na Jiolo-
jia, ikiongezwa na ufuatiliaji kutumia
kompyuta na hali ya hewa, watafiti wali-
fanikiwa kutoa taswira ya namna Bara la
Afrika, lilivyokuwa katika miaka 200,000
iliyopita.

Ripoti ya utafiti huo uliochapishwa ka-
tika Jarida la Nature, ambalo ni la kitaalu-
ma, ulifanyiwa mapitio ya kina na ikawe-
ka pingamizi kwamba ni vigumu kuunda
upya hadithi ya chimbuko la binadamu,

kutokana na vinasaba vya DNA pekee.
Uchambuzi au tathmini nyingine, in-
atoa majibu tofuati kwa kutumia ugun-
duzi wa mabaki ya kiumbehai, kuashiria
chimbuko lao limetokea Afrika Mashariki.
Profesa Chris Stringer, aliyeko katika
Jumba la Kitaifa la Ukumbusho wa His-
hakushiriki katika utafiti huo, anasema
“mageuzi ya binadamu wa kale ‘Homo sa-
piens’ ulikuwa ni mfumo mgumu.”
“Huwezi kutumia usambazaji wa
‘DNA mitochondrial’ peke yake kutam-
bua eneo moja la chimbuko la binada-
mu wa leo,” anafafanua kwa kuhimiza
kwamba:’Nadhani inapita kiwango cha
‘data’ kwa sababu unatazama sehemu
moja tu ya muundo huo kwahivyo hau-
wezi kukupa taarifa kamili ya chimbuko
letu.”
Hivyo basi, huenda kukawapo chim-
buko nyngi au maeneo walikotoka bin-
adamu wa leo, kuliko hilo moja.

Hatua zilizopigwa

Hadi sasa hatua zilizopitiwa katika his-
toria ya mageuzi ya binadamu yanahusu:
Miaka 400,000 iliyopita; Neanderthal
binamu zetu waanza kuonekana na kuso-
gea bara la Ulaya na Asia; miaka 300,000
hadi 200,000 iliyopita, Homo sapiens
binadamu wa leo waonekana Afrika; na
miaka 50,000 hadi 40,000 iliyopita: Bin-
adamu wa leo wafika Ulaya.

. Kwa mujibu wa mtandao.

ili aje ashughulikie tatizo litaloku-
wepo na sio kujifanya fundi au
kuwatumia mafundi wa mitaani,
ambao wataichezea mifumo hiyo
na kuiharibu na ‘kudukua taarifa
za serikali.

Pia, anawataka wasimamizi wa
vituo vya afya, kuacha kuichezea
mifumo hiyo kwa kutaka kuingiza
taarifa za udanganyifu na kuhakiki-
sha kila huduma watakayoitoa
kwa wagonjwa wanaofika vituoni,

wahakikishe
mfumo huo.

inawekwa kwenye

WASIMAMIZI AFYA

MSIMAMIZI KITUO

Baraka Clement, ni msimamizi
wa Kituo cha Afya cha Ushetu-
anase anasema, ufungaji mfumo
huo utaongeza kasi ya utendaji kazi
na kutunzaji taarifa za wgonjwa,
wakati ule ukihumdumia mgonjwa
akirejea baada ya siku tatu ilikuwa

ni vigumu kupata taarifa zake.
Anasema kuwa, mfumo huu
utasaidia pia kuwabaini wale wa-
tumishi ambao sio waadilifu na
waliokuwa wakitumia fedha za
papo kwa papo ambazo hutolewa
na wagonja wanaofika katika vituo
vyetu kupatiwa huduma za kiafya.
Pia anawaasa wasimamizi wa
vituo vya afya na zahanati kuacha
kutumia vitu ambavyo vinatumia
umeme mwingi kama vile pasi na

kuacha kuweka sinema na muziki
kwenye mifumo hiyo, ili kuweza
kufanikisha ukusanyaji wa mapato
na taarifa.

Stanely Azaki ni Ofisa Tehama
kutoka Halmashauri ya Msalala,
anayetoa ufafanuzi kwamba ili ku-
fanikisha mifumo hiyo iendelee ku-
fanya kazi, ni vyema kufanyika uk-
aguzi wa kila mara kuweka umeme
wa unaohakikisha unaendelea ku-
tumia nishati ya jua.
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AFYA

Na Michael Eneza

ALARIA ni ugonjwa
wenye nafasi ya ki-
pekee katika mpan-
gilio mzima wa jiti-
hada za kulinda afya nchini.

Katika nyakati zilizopita, uli-
kuwa ugonjwa unaosumbua
maeneo mengi duniani na hasa
ukanda wa joto. Hadi sasa kuna
maeneo yanayokabiliwa na
msukumo huo wa malaria.

Baadhi ya maeneo yaliyopata
‘salamu’ za malaria ni kwenye
mataifa ya watu wengi zaidi
duniani, kama India na China,
ambako kuna joto na ukanda
wa tropiki, Indonesia na Brazil
katika ukanda wa Ikweta.

Tofauti iliyopo ni kwamba,
nchi hizo hivi sasa zimeanza
au zimeshafikia hatua karibu
na udhibiti kamili wa malaria,
ikiiacha Afrika kwa sasa inabeba
sehemu kubwa ya mzigo wa ma-
laria duniani.

Moja ya changamoto zina-
zotajwa zaidi katika suala la
udhibiti wa malaria, ni kuzoele-
ka tiba za kawaida kwa baadhi
ya aina kuu za visababishi vya
ugonjwa huo.

Mojawapo ya vyanzo vina-
tajwa ni kuzoeleka dawa na
matumizi holela ya dawa zi-
lizopo. Pia, kuna maeneo men-
gine ambako mamlaka za dawa
za nchi tofauti na mashirika ya
Umoja wa Mataifa, hasa yenye
wajibu mkuu, Shirika la Afya Du-
niani (WHO), inaamua kubadili
aina za dawa zinazotumika.

Ni hatua inayochukuliwa hata
kama bado kuna watu wengi
wanaomudu kudhibiti malaria
kwa dawa zilizozoeleka. Ma-
tokeo yake, ni dawa za majar-
ibio zilizowapa tabu baadhi ya
watumiaji.

Hiyo inaleta ujumbe kwam-
ba, siyo jambo la ajabu kuona
uwapo wa utafiti wa malaria,
namna ya kusambaa kwake
nchini na ufanisi wa dawa zina-
zotumika, kwa aina tofauti za
malaria na makundi tofauti ya
watu.

MWAMKO WA UTAFITI

Inaelezwa umuhimu katika
kazi za Chuo Kikuu cha Tiba
Muhimbili (MUHAS) na ny-
inginezo nchini, zikashirikiana
na wadau wa taaluma kutoka
maeneo mengi duniani wenye
mwelekeo wa kuelewa mata-
tizo ya tiba katika eneo la joto
na udhibiti wa malaria barani
Afrika.

Hiyo inaweza kufanyika kwa
kuangalia kinachotokea nchini.
Utafiti wa miaka ya karibuni,
umegusa maeneo mengi ku-
uelewa ugonjwa huo na ufanisi
wa tiba katika nyanja takriban
zote.

Tafiti zimeshafanyika katika
maeneo mengi ambazo ni en-
delevu, zikiwafungulia milango
wataalamu kupata picha pana
ya kuzuka magonjwa (yaani
malaria) kwa maeneo tofauti
na aina za hali ya hewa, lishe na
viwango vya maisha kwa jumla.

Pia, inasaidia kupanua wigo

Watafiti, washirika wanapopima
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Nchini Uganda,
ilifika hatua seri-
kali wakati fulani
iliamua kurudisha
matumizi ya dawa
aina ya DDT, iliyo-
pigwa marufuku
duniani na Umoja
wa Mataifa, miaka
iliyopita, ikielezwa
kwamba inaacha
sumu isiyodhibitika
katika mazingira,
hasa imapoingia
katika mkondo wa
maji na chakula cha
nyumbani.

Kampeni ya ugawaji dawa za mbu. Picha ya chin
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wa kupatikana vielelezo mahali
dawa zinashindwa kufanya kazi,
inapotokea jamii inakuwa dhaifu
kiafya na wanaugua kirahisi.

Hivyo, inaelezwa kwamba ni
vyanzo vya kawaida vinavyopati-
kana kwa pamoja na kuna njia za
kubainisha chanzo kinachofanya
kazi zaidi katika eneo fulani, kwa
kutangulizia utafiti, kisha ndiyo vi-
naagaliwa vyanzo vingine.

Ni namna inayojenga njia sahihi
inayosaidia kupima ufaulu kwa
namna tofauti za kupambana na
malaria.

CHANGAMOTO

Moja ya changamoto iliyopo ka-
tika kupambana na malaria ni to-
fauti kubwa za uwezo wa udhibiti

i, mbu anayesumbua. PICHA ZOTE: MTANDAO.

kutoka eneo moja hadi jingine,
kulingana na miradi iliyowekwa
katika maeneo hayo ambayo kwa
kiasi kikubwa yanategemea wafa-
dhili wa kimataifa.

Katika upande mmoja wa
Muungano, Zanzibar, kunatajwa
kufanikiwa kudhibiti malaria kwa
kiwango kikubwa sana.

MUHAS inasema, kujaza map-
engo hayo kunabidi wadau wa-
shirikiane zaidi, huku Shirika la
Misaada ya Maendeleo la Mare-
kani (USAID), linatajwa kuwa na
mchango mkubwa kudhibiti ma-
laria, Zanzibar.

Huo ni mpango uliounganishwa
na jitthada za Marekani kusaidia
Tanzania na nchi nyingine za Afti-
ka, kupambana na maambukizi ya

alaria kwa maendeleo

palanh ' T

virusi vya ukimwi na kifua kikuu.

Nchini Uganda, ilifika hatua seri-
kali wakati fulani iliamua kurudis-
ha matumizi ya dawa aina ya DDT,
iliyopigwa marufuku duniani na
Umoja wa Mataifa, miaka iliyopita,
ikielezwa kwamba inaacha sumu
isiyodhibitika katika mazingira,
hasa imapoingia katika mkondo
wa maji na chakula cha nyumbani.

Zilishafanyika kampeni za ku-
zuia matumizi ya dawa hizo nje ya
nyumba kuzuia athari zake kwa
binadamu, lakini ikagundulika
haitazuia dawa hiyo kuingia ka-
tika mikondo ya maji na chakula
(mboga).

Kinachojengeka katika
mtazamo wa jumla ni kwamba,
udhibiti wa malaria ndani ya
umasikini, katika hali ya kawaida
siyo kazi rahisi.

Hiyo inatajwa ni athari katika
mazingira ya umaskini na makazi
yaliyokosa ubora katika kudhihiti
usambaaji maji, uoto wa majani
na madimbwi, wakati lishe za kaya
tofauti hazileti tija ya kutosha ku-
wezesha mwili kutumia kinga asili
dhidi ya malaria.

Kupungua vipato kwa jumla, ku-
naleleta changamoto ya ununuzi
wa dawa, licha ya upatikanaji
wake umeboreshwa katika vituo
vya afya.

Ongezeko la watu katika baadhi
ya maeneo, ina uelekeo wa watu
kuambukizwa malaria. Pia, kuna
watoto wanaoathirika na maskani
duni na utumiaji holela wa dawa,
kwani si rahisi kila mtoto akapata
homa apimwe na kupewa dawa
stahili kwa dozi sahihi.

Fundisho la muhtasari wa tafiti
kuhusu malaria kwa mwaka huu,
ni tofauti na udhibiti wa malaria
kutokana na uwepo wa misaada
kutoka nje ya nchi na mikoa to-
fauti.

Jitihada zilizopo sasa zinawasu-
kuma wafadhili kutoa ushirikiano
zaidi.




Alhamisi Oktoba 31, 2019 ama 19

AFYA

SHIDA NAULI YAMKWAMISHA ...

Majeruhi wa ajali abaki Kitandani
miaka 3 akiikosa ripoti ya malipo

- Agalagala bila msaada, mke ayeyuka
« Mama abeba jukumu lake na watoto

Na Augusta Njoji, DODOMA

UNA wakati aliyekuwa

Inspekta Jenerali wa

Polisi (IGP), Said Mwema,

wastani wa mwaka mmo-
ja baada ya kupewa nafasi hiyo, ali-
taja changamotO kuu kwake iliku-
wa katika ajali za barabarani, baada
ya kupiga hatua katika kuwakabili
majambazi.

Hadi sasa ni mtazamo unaumi-
za vichwa na hakuna anayeweza
kujiweka kando nalo. Polisi na
Mamlaka ya Kudhibiti wa Usafiri
Ardhini (Latra) na raia kwa ujumla
ni waathirika wakubwa wa ajali za
barabarani.

Inatajwa, changamoto yao ni ku-
tojua haki zao za msingi pindi wa-
napopatwa na majanga kama hayo.

Sheria ya Bima ya Mwaka 2009,
ina ufafanuzi bayana kuhusu
malipo ya fidia halali za wananchi
walio na kinga za bima, baada ya
kupatwa na majanga, huku Sheria
ya Usalama Barabarani ya Mwaka
1974, inamtaka mtu kulipwa fidia
anapopata ajali ya gari.

Pia sheria hiyo ya usalama ina-
fafanua kwamba mtu anapokufa
kutokana na ajali ya gari, basi kikao
cha familia kinatakiwa kikae na
kumteua atakayetambulika kishe-
ria kufuatilia malipo na fidia zote.

Licha ya kuwapo haki hizo za
kisheria, lakini inaonekana wengi
katika jamii hawana uelewa wa
kutosha uhusu suala la fidia, pindi
wanaopata ajali. Huangukia katika
kukosa haki zao za msingi.

MKASA ULIOJIRI

Wakati katika jamii kuna kundi
la waathirika waliokosa haki zao za
msingi kwa kushindwa kufuatilia
fidia, hali ni tofauti kwa kijana An-
thony Juma (30), aliyepata ajali ya
kugongwa na gari mnamo Oktoba
4, mwaka 2015 katika mji wa Baga-
moyo mkoani Pwani.

Ni tukio lililobadilisha ghafla mai-
sha yake. Leo hii inatimu miaka mi-
tatu na wiki nne kasoro siku moja,
kijana huyo anaishi kwenye mate-
so, akiwa amedhurika mgongoni
na hivyo kumfanya maisha yake
yaishie kitandani.

Pamoja na mateso hayo, Juma
ambaye kwa sasa anaishi katika
umbali wa kilomita 71 kutoka Do-
doma mjini, anasema ameshindwa
kupata haki zake.

Sababu kuu anaitaja ni kwamba
amekosa nauli ya kufuata ripoti
ya daktari, ili aiwasilishe kwenye
kampuni ya bima, afike uwezo wa
kulipwa fidia.

Juma anasema, alipata ajali ya
kugongwa na gari Toyota Saloon
yenye (namba tunazo), majira ya
mchana wa Oktoba 4, 2015 katika
mji wa Bagamoyo mkoani Pwani
akiwa na baiskeli yake kwenye
harakati za kutafuta riziki.

« Simulizi ya mlo wao 'Mungu a
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Picha tofauti za maisha ya Anthony Juma akiwa na wanawe Kkatika maisha yake ya sasa, nyumbani kwao wilayani Bahi, Dodoma anakoi-

shi kwa msaada wa mama yake mzazi. PICHA ZOTE: AUGUSTA NJOJI.

“Nikiwa wodi ya
Sewa Haji - Muhim-
bili, alikuja Rais
John Magufuli kwa
mara ya kwanza.
Alikuta wagonjwa
tumejazana ndipo
akatoa pesa za
kutengeneza
mashine zilizohar-
ibika na tukaham-
ishiwa jengo la
ghorofa na chakula
nikawa napata na
matibabu kiasi,”
anasema.

Anasema ni mkasa uliomfanya
amzimie na alizinduka siku mbili
baadaye, Oktoba 6, akijikuta yuko
wodini katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH).

“Waligundua sijafa, walinisaidia
huduma ya kwanza na kunikimbi-
za Muhimbili, ambako nilizinduka
siku ya tatu. Watu wa Bagamoyo
na Polisi ndiyo walifanya niend-
elee kuhema hadi leo,” anaeleza.

Majeruhi  huyo anasimulia
kwamba, madaktari walimsaidia
hata wakafanikiwa kuokoa mai-
sha yake, ingawa kuna sura ya pili
kwamba gharama za matibabu
kwake ilikuwa mtihani mkubwa,
kwani hakuwa na bima ya afya.

Anasema wakati huo mmiliki
wa gari lililomgonga (anamtaja)
ndiye alishughulikia hadi alipopa-
ta nafuu kisha akamwambia gari
yake ilikuwa na bima, hivyo afua-
tilie.

“Nikiwa wodi ya Sewa Haji
- Muhimbili, alikuja Rais John
Magufuli kwa mara ya kwanza.
Alikuta wagonjwa tumejaza na
ndipo akatoa pesa za kutengen-
eza mashine zilizoharibika na

tukahamishiwa jengo la ghorofa
na chakula nikawa napata na mat-
ibabu kiasi,” anasema.

Hata hivyo, anasema alikaa
hospitalini hapo hadi Aprili 2017,
huku akidai kuwa umasikini wa
kipato umechangia kukaa muda
wote baada ya kumkosa wa kufua-
tilia matibabu yake, baada ya mke
kumkimbia.

Anabainisha kuwa, mdogo
wake Martin Juma (27), alilazimika
kuuza kila kitu kijijini, ikiwamo
mashamba, ili kuwezesha kum-
rudisha Anthony.

Ni safari anayosimulia kwamba,
alichukua siti ya nyuma ya basi
ambayo ni kwa ajili ya abiria wa-
tano kumfikisha ndugu yake ali-
yepata ulemavu, akiwa na maisha
ya kulala tu.

“Aprili mwaka 2017 nilirud-

""" hapa Mwitikila
nikiwa na majukumu ya kuwa-
hudumia watoto wangu wawili
ambao mke wangu alikimbia na
kuwaacha baada ya mimi ku-
pata ajali na kukaa muda mrefu
hospitali,”anasema.

Anasema maisha yake kwa sasa

ni ya tabu, shida si suala la chaku-
la pekee, bali hata msongo wa
mawazo kuhusu hatima ya watoto
wake wadogo, vidonda vikubwa
vilivyopo mgongoni na sehemu za
makalio, kwa sababu ya kulala.

“Ukiacha hii shida niliyo nayo,
lakini nawaza nitapataje nauli ya
kufika Hospitali ya Muhimbili ku-
pata ripoti ya daktari, ili nilipwe
na bima,” anaeleza Anthony

Anasema kampuni ya bima
ilishakubali kumlipa fidia yake,
lakini tatizo lililopo ni kukose-
kana ripoti ya daktari, ambayo
ndio kugezo muhimu kuidhinisha
malipo hayo.

“Kikubwa naomba wasama-
ria wema na serikali mnifikishe
Muhimbili ili nipate ‘medical re-
port’ (ripoti ya matibabu), ili ni-
weze kulipwa fedha zitakazosaidia
matibabu ya afya yangu,”anasema.

Anaendeklea:“Kama ningelipwa
huenda ningeweza kupunguza
maumivu ya mwili na vidonda
vingetibiwa, lakini ningetafuta jin-
si ya kuwekeza kwa ajili ya maisha

INAENDELEA UK.20
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Daktari matatani:

mtoto azaliwa bila

pua, macho, fuvu
lake haliko sawa

Umma waja juu, aupisha uchunguzi
«Aibuliwa mikasa kibao inayofanana

Na Mwandishi Wetu

AKTARI wa nchini Ure-

no, ameingia matatani

baada  kumhudumia

mwanamama  tangu
ujauzito mchanga, lakini akaishia
kujifungua mtoto asiye na pua,
macho na baadhi ya sehemu ya
fuvu la kichwa chake.

Mzazi wa mtoto huyo, aliyet-
ambulishwa kwa jina la Rodrigo,
anasema hakufahamu kama
atakabiliwa na hali isiyo ya kawai-
da kwa mwanawe aliyezaliwa
mapema mwezi huu kwani mara
zote aliambiwa ‘mambo safi.’

Maofisa wa Baraza la Tiba,
walifikia uamuzi wa kumsimami-
sha kazi Daktari Artur Carvalho,
kuhusiana na tuhuma hizo, ili
uchunguzi uchukue nafasi yake.

Inadaiwa kwamba mkasa huo
si wa kwanza kwa daktari huyo
kukabiliwa nayo, kwani ndani
ya wastani wa muongo mmoja
uliopita, kuna mikasa kama hiyo
inayomuangukia daktari huyo,
kwa watoto wengine waliozaliwa

chini yake. Hata hivyo, amekuwa
akiikwepa

Ripoti ya matukio hayo inaele-
zwa kwenda mbali katika vyom-
bo vya habari vya Uturuki na Dk.
Carvalho amekuwa kimya kuse-
ma lolote kuhusiana na mkasa
huo unaomuangikia sasa .

Kilichotokea

Mkasa wa safari hii ni kwamba
mtoto mchanga alitwaye Rod-
rigo, alizaliwa wiki tatu zilizopita,
mnamo tarehe 7 ya mwezi huu
katika Hospitali ya Sao Bernardo,
iliyoko Settibal, nje kidogo ya miji
mkuu wa Lisbon.

Mama wa mtoto huyo katika
kipindi cha ujauzito anasema
alikuwa mikononi mwa Daktari
Carvalho, alikofantiwa vipimo
vya ‘ultra-sound’ mara tatu ka-
tika ujauzito wake na mara zote,
daktari hakueleza kuwapo dalili
za shaka yoyote, inayohusiana na
afya ya mama na mtoto.

Katika maendo hayo, mama
huyo anasema alifanya vipimo
vingine vya aina ya ‘ultrasound’
katika Kkliniki nyingine tofauti

alikoelezwa dalili ya kutokuwapo
hali isiyo ya kawaida kwa mtoto
tumboni.

“Alinieleza kuna uwezekano
baadhi ya viungo vya mtoto (kupi-
tia ultrasounds) havitakuwapo,”
anatamka shangazi wa mtoto
huyo wa kiume, ambaye madak-
tari walisema ataishi kwa saa
kadha, lakini hadi sasa ana wiki
mbili za uhai, chini ya uangalizi
wa hospitali .

Maofisa afya wanasema, hadi
sasa kuna mlolongo wa malala-
miko yasiyopungua sita dhidi
yake kutoka kwa wazazi, ikianzia
mwaka 2013

Huko nyuma mwaka 2011,
kuna mkasa uliomhusu kuzaliwa
mtoto ambaye miguu na mwili
haijakaa sawa, pia akili yake.
Mama wa mtoto huyo, aitwaye
Laura Afonso, alifikisha malala-
miko hayo katika mamlaka ya
kisheria, lakimi daktari haku-
chukuliwa hatua.

Mama huyo anaeleza hadi sasa
mtoto ana umri wa miaka mi-
nane, ameshafanyiwa upasuaji

Dk. Artur Carvalho, aliyeko matatani.

mara nyingi, lakini suala la uwezo wake
kutembea bado ni mtihani, hakuna mab-
adiliko.

Huko nyuma mwaka 2007, mtoto mwe-
nye umri miezi kadhaa alifariki, katika
mkasa unaolalamikiwa kwamba niuzem-
be wa daktari huyo.

Nao ulichukua sura pana ya hasira ya
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Mjamzito akihudumiwa nchini Ureno. PICHA ZOTE: MTANDAO.

umma, kwamba mikasa imetawala nchini
Ureno kuhusiana na utata dhidi ya mifu-
mo ya afya katika nchi hiyo, ambayo sasa
imezua maswali katika jumuia katika nchi
hizo.

Sasa kunatajwa kuwapo maswali yanay-
ozuka, namna mfumo wa afya katika nchi
unavyofanya kazi, huku Rais wa Chama
cha Madaktari wa Ureno, Miguel Guima-
raes, wiki iliyopita alisema kwamba alis-
hazungumza na Dk. Carvalho, kumueleza
hali inayojiri dhidi yake kutoka upnade wa
kilio cha umma

Anasema daktari huyo mlalamikiwa,
hadi sasa ameshasimama kazi kupisha
uchunguzi wa malalamiko dhidi yake
na chombo cha nidhamu cha Bodi ya
Madaktari, kiliamua kumsimamisha kazi
kwa miezi sita, uchunguzi dhidi uchukue
nafasi.

Mkuu wa Baraza la Madaktari, Alexan-
dre Valentim Lourenco, anafafanua msi-
mamo wa awali kwamba, kuna ushahidi
wa kutosha kwa tuhuma zinazomkabili
daktari mlalamikiwa.

Lourenco anaeleza kwamba, hivi sasa
chombo hicho kinafanyika kutuliza hali ya
hewa dhidi ya misuguano kuhusu mata-
tizo ya kinamama wajawazito kutokuwa
na madaktari

Majeruhi wa ajali abaki kitandani
miaka 3 akiikosa ripoti ya malipo
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ya baadaye kwa wanangu.”

MAMA YAKE

Mama mzazi wa Anthony, Juli-
ana Mshegamo, anasema maisha
ya familia yake yalibadilika tangu
mwanawe alipopata ajali, kwani
sasa anaishi maisha magumu hata
mlo kwake ni wa shida.

“Kwa umri huo, amerudi kuwa
mtoto ninayemhudumia kwa kila
kitu. Lakini angelipwa, labda ange-
jenga hata kibanda kwa ajili ya kui-
shi na watoto wake, kwa hapa mai-
sha ni magumu sana,” anasema

Anafafanua kwamba, hata maji-
rani wamemsaidia sana, ila wame-
fika hatua wamechoka, kwani
mahitaji ni mengi, yakiwamo mat-
ibabu ya vidonda mwilini yatoka-
nayo na kulala muda mrefu.

“Tunasaidiana na ndugu. Tu-
namtoa nje ili aone mwanga wa
jua, lakini nafanya hivi kila baada

ya kupata mtu wa kusaidiana naye
kumtoa. Kama hapa tumemtoa
baada ya kukaa mfululizo siku
nane hatujamtoa,” anasema.

MWENYEKITI KIJIJI
tikila, Albert Mlulu, anasema ki-
jana huyo anaishi maisha ya tabu
na watoto wake, anaungana na
matazamo wa kuhitajika msaada
wa haraka utakaomnusuru mai-
sha yake.

Mlulu anasema, kijana huyo
anahitaji kusafiri na watu angalau
wawili kwa ajili ya kusaidiana
kumbeba kwenda Dar es Salaam,
hivyo ni gharama wanayoshind-
wa kuimudu.

“Kama ulivyomuona lazima
kuwapo watu wengine wawili an-
galau, kwa hiyo gharama zake zi-
natakiwa si chini ya Sh. 500,000
hivi ndiyo anaweza kufika (Hos-
pitali) Muhimbili kufuata taarifa

= Anthony Juma

ya daktari,” anasema Mlulu na
kuongeza:

“Naamini Bima wakimlipa fedha
zile, zinaweza kumsaidia hata kwa

mlo wa siku kadhaa na kumpa
ahueni mama yake kupumzika, la-
kini anaweza kuanzisha hata kitu
cha ujasiriliamali.”

AJALI ZILIVYO

Takwimu zinaonyesha bado
ajali za barabarani ni tatizo nchini.
Ripoti iliyotolewa Kikosi cha Us-
alama Barabarani nchini mwaka
jana, inaonyesha kati ya mwezi
Januari na Februari kuna jumla ya
ajali 769 zimeshatokea na kusaba-
bisha vifo 344, huku kukiwapo
majeruhi 698.

Shirika la Afya Duniani (WHO),
katika ripoti yake inasema hali
ya usalama barabarani inaonye-
sha watu milioni 1.35 wanapoteza
maisha kila mwaka kutokana na
ajali hizo na kati yao watu kati ya
milioni 20 hadi 50 wanaachwa na
majeraha.

Vivyo hivyo, katika gharama
zake, kila mwaka inachangia ku-
wapo hasara ya Dola za Marekani
trilioni 1.8(Sh. Trilioni 4,140) kila
mwaka na kusababisha kushuka
kwa uchumi nchini.
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Songwe Kulisha magereza Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KUU wa Gereza la
Kilimo la Songwe lil-
iloko mkoani Song-
we, Peter Anatoly,
ametangaza kuwa katika msimu
wa kilimo wa 2019/2020 gereza
hilo linakusudia kulima zaidi ya
hekta 400 ambazo pamoja na
kulisha wafungwa wake, huenda
zikatosheleza kulisha magereza
mengine kadhaa nchini.

Alisema hayo wakati wa ku-
funga mafunzo ya matumizi sahi-
hi ya zana za kisasa za kilimo, yal-
iyokuwa yanatolewa kwa askari
wa jeshi hilo hivi karibuni.

Anatoly, alisema hekta hizo
400 zilizoandaliwa ana hakika
zikilimwa zitatosheleza mahitaji
ya magereza yote ya mikoa ya
Mbeya na Songwe na kwamba
ikiwezekana hata magereza ya

mikoa mingine nchini kulingana
na maelekezo watakayopewa na
viongozi wa kitaifa.

Aidha, katika hatua nyingine,
serikali imeanza kulipa Jeshi la
Magereza vifaa vya kilimo yaki-
wamo matrekta ili lianze kuzali-
sha chakula cha kulisha wafung-
wa na kuuza ziada ndani na nje
ya nchi.

Hayo ni kwa mujibu wa Kam-
ishna Msaidizi wa Magereza,
Rock Mbena, aliyoyasema waka-
ti alipokuwa anafunga mafunzo
ya matumizi sahihi ya zana za
kisasa za kilimo, yaliyokuwa
yanatolewa kwa askari wa jeshi
hilo.

Alisema  uwezeshaji  huo
ni sehemu ya kulisaidia jeshi
kutekeleza kwa vitendo agizo la
Rais John Magufuli la kulitaka
jeshi hilo, kujitosheleza kwa
chakula cha kulisha wafungwa

badala ya kutegemea serikali,

wakati  taasisi hizo zinaweza
kuwatumia  wafungwa  ku-
zalisha.

Mbena ambaye ndiye msi-
mamizi wa uzalishaji alisema
kutokana na kupatiwa mitambo
hiyo, jeshi hilo litakuwa na uw-
ezo mkubwa wa kuzalisha na
hivyo kujitosheleza kwa chakula
na ziada kuuzwa kwa ajili ya
kuendelea kuboresha kilimo na
uwekezaji.

Alisema wanakusudia  ku-
hakikisha magereza yanakuwa
na mahindi, unga wa kutosha,
maharage, mboga za majani na
nyama na kwamba mitambo
waliyopewa ni mipya hivyo ita-
fanyakazi kwa muda mrefu.

“Katika mwaka huu wa fedha,
serikali imetuwezesha kununua
matrekta mapya 16 ambayo ni
miongoni mwa zana askari wetu

walizokuwa wanafundishwa
kuzitumia na tunaamini tut-
aongeza uzalishaji,” alisema
Mbena.

Mhandizi wa Mitambo ya Kili-
mo wa Jeshi la Magereza, Johanes
Baitange, alisema mafunzo hayo
yanalenga kuwaelimisha askari
matumizi sahihi ya mashine hizo
ambazo baadhi hawajawahi kuz-
itumia ili wasiiharibu.

Alisema vilevile mafunzo hayo
yalilenga kuwawezesha askari
kuitumia huku wakizingatia us-
alama na kulinda maisha
yao.

“Miongoni mwa mambo tu-
nayowasisitiza ni pamoja na
kuhakikisha mtu ambaye si
mhusika hapandi trekta hilo, lak-
ini pia trekta ni sawa na vyombo
vingine vya moto hivyo lazima
dereva azingatie sheria zote za
udereva,” alisema Baitange.

Mratibu wa Kilimo na Mifugo kutoka Jeshi la Magereza nchini, Rock Mbena (kushoto), akiwa na Mhandisi wa Kilimo wa Jeshi hilo,
Mkoa wa Mbeya, Jonas Baitange (wa pili kushoto), na maofisa wengine, wakikagua mashamba ya mahindi katika Gereza la Kilimo
Songwe juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Wadau wasaidia watoto wahitaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATOTO wahitaji na wanaoi-
shi katika mazingira magumu
wanaosoma katika Shule ya
wametakiwa kusoma bila hofu
kwa kuwa jamii iko pamoja nao.

Aidha, pamoja na ahadi hiyo,
watoto hao wamekabidhiwa
msaada wa daftari na kalamu
na asasi ya kiraia ya Elimisha
kwenye hafla iliyofanyika katika
Ofisi ya Ofisa Mtendaji wa Mtaa
wa Juu, na kwa wale ambao ha-
wakuwapo ikakabidhiwa kwa
mmoja wa walimu wa shule
hiyo ili awapatie watakapofika
shuleni hapo.

Mkurugenzi wa Elimisha, Fes-
to Sikagonamo, alisema lengo la

kutoa misaada hiyo ni kuwawez-
esha watoto hao kusoma bila
kuwa na vikwazo vya kukosa
vifaa hivyo muhimu.

Alisema vifaa ambavyo walio-
na ni muhimu wanafunzi wawe
navyo ni pamoja daftari na kala-
muna kila mtoto anapewa daft-
ari nane na kalamu nane.

Alisema shirika lake linafanya
shughuli mbalimbali za kijamii
ikiwamo kusaidia jamii kupanga
bajeti kuanzia ngazi ya familia,
kutoa elimu kwa wanawake na
vijana pamoja na kuelimisha
jamii kuhusu masuala ya maz-
ingira.

“Sisi huku ni wageni, hivyo ni
vigumu kujua mtoto gani anai-
shi katika mazingira magumu
na nani ni yatima, kwahiyo tuli-

watumia viongozi wa mtaa wa-
tusaidie kuwabaini maana wao
ndiyo wanaoishi nao, tunaami-
ni vifaa vitu hivi vitawasaidia
walezi wao kupunguza bajeti
angalau kwa mwaka mmoja,”
alisema Sikagonamo.

Alisema katika Ofisi ya
Mtendaji wa Mtaa ilichangia Sh.
200,000 ambazo zinahitajika
kwa ajili ya ukarabati wa ofisi
hasa kuweka madirisha.

Mwenyekiti mstaafu wa Mtaa
wa Juu, Mwalizi Sawasawa am-
baye alishiriki kuwatambua wa-
toto hao, alisema walikuwa wa-
naangalia wale ambao hawana
wazazi ama wanaishi na mzazi
mmoja ambaye hajiwezi.

“Sio kila anayetoa ni tajiri bali
wengine ni moyo tu wa huruma,

kuna watu ambao ni matajiri
kuliko hata nyie mliotuletea
msaada kwa watoto wetu, la-
kini hawajawahi kulete misaada
kama hii, tunaomba mwendelee
na moyo huo,” alisema Sawa-
sawa.

Kwa upande wake mmoja wa
walimu wa Shule ya Msingi Idu-
da, Frank Mkeya, ambaye aliku-
wapo kwenye tukio hilo alisema
watoto yatima wanakabiliwa na
matatizo mengi ambayo wakati
mwingine yanawafanya wasi-
hudhurie shuleni.

Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa
Juu, Grace Msemwa, aliwaomba
watu wengine wenye uwezo ku-
wakumbuka watoto yatima kwa
kuwasaidia kutimiza ndoto zao
za elimu.

]
Wajasiriamali
watakiwa kuakisi
walichofunzwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIJANA wanaopata mafunzo
ya ujasiriamali kutoka kwenye
taasisi mbalimbali mkoani Mbeya
wametakiwa kuzingatia wanacho-
fundishwa na kutumia elimu wa-
nayopata kujiajiri badala ya kusubiri
ajira rasmi.

Ofisa Biashara wa Mkoa wa
Mbeya, Stanley Kibakaya, alisema
hayo wakati wa kikao cha kutath-
mini mafunzo kwa vijana kilichoit-
ishwa na asasi ya kiraia ya ‘Saidia
Wahitaji SHOP' inayotoa mafunzo ya
ujasiriamali kwa vijana kwa kush-
irikiana na The Foundation for Civil
Society. Alisema lengo la mafunzo ni
kuhakikisha vijana hao wananufaika
na rasilimali mbalimbali ndani ya
maeneo yao na nchini kwa ujumla
na kuwaepushia tabia ya kukaa
vijiweni wakisubili kuajiriwa.

Kibakaya alisema vijana hao
wakizingatia elimu hiyo wanaweza
kujiongezea kipato kwa kuanzisha
biashara mbalimbali ambazo zitaku-
wa na tija kwao na kwa serikali kwa
madai kuwa zitasaidia kupunguza
tatizo la ajira na kuiongezea serikali
Kiwango cha ukusanyaji wa mapato.

“Kuna vijana wengi ambao wa-
nakaa vijiweni wakisema hakuna
ajira, ni kweli hawataziona na
wataendelea kulalamika kila siku,
hivyo kila kijana aliyepata fursa ya
elimu hii ni lazima aitumie kubadili-
sha maisha yake na ya wengine,”
alisema Kibakaya.

Ofisa Vijana wa Jiji la Mbeya,
Baraka Mlonga, alisema vijana
waliopata elimu hiyo kutoka SHOP
wanatakiwa kuwa mabalozi kwa
jamii kwa kutoa elimu ya kujitam-
bua na kuibua fursa zilizopo ndani
ya Maeneo yao.

Alisema baadhi ya vijana kutoka
katika jiji hilo ambao tayari wame-
shapata mafunzo, wameanzisha
biashara na wengine wameanza
kuunda vikundi ili wakope mikopo
ya halmashauri na kufanya shughuli
Za0. “Vijana sasa hivi ni mion-
goni mwa makundi ambayo seri-
kali inayaangalia kwa makini, kuna
mikopo pale halmashauri, lakini
vikundi havipo, hebu undeni vi-
kundi mvisajili tutawasaidia kupata
mikopo hiyo,” alisema Mlonga.

Mratibu wa Shirika la Shop, Ma-
ria Dominick, alisema katika
utekelezaji wa mradi huo wali-
kumbana na changamoto ikiwamo
uelewa mdogo kuhusu masuala ya
ujasiriamali na wengine kuishi kwe-
nye mazingira ambayo sio rafiki.

Vilevile alisema kuna tatizo la
vijana kushindwa kurasimisha bi-
ashara kutokana na baadhi ya sheria
Zilizopo kuwa ngumu pamoja na
vijana kukosa maeneo ya kufanyia
shughuli zao.

Maria alisema ili kuepukana na
changamoto hizo Halmashauri ya
Jiji la Mbeya inatakiwa kuwatafu-
tia maeneo kwa ajili ya kufanyia
shughuli na kuwawezesha kupata
nembo ya ubora kutoka TBS.
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Sababu Kuajiri wataalamu wa nje zatajwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

AASISI ya Sekta Binafsi

Tanzania (TPSF) imetaja

sababu ya waajiri kuajiri

wataalamu kutoka nje ya
nchi kuwa ni kutokana na kukose-
kana kwa nguvu kazi yenye ujuzi
wa kutosha nchini.

Maeneo sita yenye uhitaji wa
nguvu kazi hiyo ni pamoja na sek-
ta za ujenzi, teknolojia ya habari
na mawasiliano (Tehama), kilimo,
mifugo, utalii na nishati.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF,
Godfrey Simbeye, alisema hayo
juzi katika kikao kilichowakutani-
sha kati yao na Baraza la Ujenzi
na Tehama na Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano ikiwa ni
sehemu ya utekelezaji wa Mkaka-
ti wa Taifa wa Kuendeleza Ujuzi
kupitia mradi wa kukuza stadi za
kazi na ujuzi (ESPJ).

TPSF kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-

jia inatekeleza kipengele kimoja
cha mradi huo wa ESPJ.

Simbeye alisema kwa miaka
mingi waajiri nchini wamekuwa
wakipata changamoto kubwa ya
rasilimali watu wenye ujuzi unao-
hitajika katika kutekeleza maju-
kumu yao.

“Changamoto hii imekuwa
ikisababisha kuongezeka kwa
gharama za uendeshaji wa bi-
ashara, waajiri kulazimika kutafu-
ta wataalamu wenye ujuzi stahiki
kutoka nje ya nchi au kutumia
fedha nyingi katika kugharamia
mafunzo kwa watumishi katika
sehemu za kazi,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, Simbeye
alisema mradi huo ni muhimu
kwa sekta binafsi na watatekeleza
kwa ufanisi mkubwa kwa maslahi
mapana ya waajiri na taifa.

“Katika kutatua changamoto
hii, TPSF tumeanzisha mabaraza
sita ambayo ni ya ujenzi, Tehama,
kilimo, mifugo, utalii na nishati ili

kuwakutanisha wadau muhimu
wanaohusika katika mnyororo
mzima wa kukuza ujuzi nchini,”
alisema.

Aidha, alisema kuna changa-
moto ya kutokuwa na takwimu
sahihi (database) ya ujuzi wanao-
jua vijana wanaohitimu vyuo,
kutokuwa na usimamizi mzuri
wa ubora wa vyuo vinavyotoa
mafunzo, ufuatiliaji wa vijana
wanaomaliza vyuo ili kutambua
wameajiriwa wapi na urasim-
ishwaji wa vyeti.

“Hizi changamoto zikitatuliwa
wajuzi watapatikana hapa nchini
bila kutegemea nje ya nchi kama
ilivyo sasa, licha ya mradi wa ma-
baraza haya kumalizika mwaka
2021 tutahakikisha unakuwa en-
delevu, sisi tunamini kuwa bila
ujuzi hatuwezi kuendelea.”

“Hata kama hizo barabara tu-
nazojenga na miradi mingine tu-
nayotekeleza tunahitaji ujuzi, un-
aweza kuwajengea watu kumbe

ja, fundi 0.9 na ufundi stadi 0.7,

hawajui hata kutumia vifaa ndiyo
maana hata juzi Rais John Magu-
fuli alipokuwa anapokea ndege
alisema hivi vitu tuvitumie vizuri,
hivyo lazima tuwe na watu wenye
ujuzi,” alisisitiza.

Mkurugenzi huyo alisema su-
ala la ujuzi utekelezaji wake una-
fanyika kwa mazoea kutokana na
kutokuwa na sera itakayosaidia
kutekeleza mradi huo kwa ufanisi
na kuiomba serikali kuweka sera
hiyo.

Naye Mshauri Mwelekezi kuto-
ka TPSF, Nicholas Mbwanji, alise-
ma nchi zinazoendelea, ikiwamo
Tanzania, kama zinataka kufikia
uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025 lazima kuongeza idadi ya
nguvu kazi yenye ujuzi.

“Kwa takwimu za Wizara ya
Elimu mwaka 2012 inaonyesha
kwamba katika mwaka 2011/12
uwiano ulikuwa mtaalamu mmo-

alisema.

Kinamama wachuuzi wa mananasi wakisaka wateja, katika Mtaa wa Uhindini, jijini Dodoma jana. PICHA PETER MKWAVILA
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AfDB yashauri
ulinzi barabara

Na Renatha Msungu,
DODOMA

BENKI ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB), imeishauri
serikali kuweka mipa-
ngo ya kuanzisha wakala
utakaojihusisha na usala-
ma barabarani ili kulinda
mazingira ya barabara
yanayotengenezwa.

Hayo vyalibainishwa na
Mwakilishi wa Benki hiyo,
Dk. Alex Mubiru, katika
uzinduzi wa ujenzi wa
barabara ya mzunguko
ya njia nne yenye urefu
Dodoma.

DKk. Mubiru alisema hat-
ua hiyo itasaidia kulinda
mazingira ambayo yako
pembezoni mwa baraba-
rani hususani miti na taa
za barabarani.

“Nawashauri mwanzishe
wakala wa usalama bara-
barani lengo ni kuhakiki-
sha mazingira yaliyoko
pembezoni mwa barabara
yanaimarika badala ya
kuharibiwa na jamii inay-
ozunguka,” alisema.

Mwakilishi huyo alise-
ma benki hiyo imetenga
Dola za Marekani bilio-
ni 7.5 kwa ajili ya kubore-
sha mazingira ya barabara
ikiwamo upandaji miti na
uwekaji wa taa za bara-
barani.

Alisema miti hiyo
itakayopandwa na taa
zitakazofungwa kwenye
barabara hizo zinazota-
rajia kujengwa zinahitaji
kutunzwa.

Naye Mbunge wa Do-
doma Mjini, Anthony Ma-
vunde, alisema serikali ya
awamu ya tano kwa mradi
huo ambao pia umesaidia
kujengwa kwa vituo vya
na kuchimba visima vya
maji.

Waziri wa Ujenzi,
Mawasiliano na Uchukuzi,
Isack Kamwelwe, ali-
ipongeza benki hiyo im-
etoa fedha hadi hivi sasa
kwa miradi 1,655 yenye
thamani ya Sh. trilioni 2.
548

Alisema serikali imeji-
panga kuhakikisha mradi
huo wa barabara unajeng-
wa kwa kiwango cha juu.

Ukaguzi wa dawa sasa kufanyika Kila robo mwaka

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inatarajia kuanza uk-
aguzi wa dawa kwa kila robo ya
mwaka kwenye mikoa ili kukome-
sha ubadhirifu wa dawa zinazo-
tolewa na serikali kwa ajili ya vituo
vya kutolea huduma za afya.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi) anayeshu-
ghulikia Afya, Dk. Doroth Gwaji-
ma, alisema hayo juzi alipokuwa
akizungumza na wafamasia ka-

tika kikao kazi cha wataalamu
sia wanatakiwa kutumia mfumo
wa ugavi wa dawa (elmis) ambao
taarifa zote zinaingizwa na kutu-
mika kama muhtadha wa kuom-
bea dawa kwa kila robo. Dk. Gwaji-
ma alisema mfamasia wa mkoa
atakuwa na wajibu wa kuhalalisha
maombi ya dawa kwenda Bohari
Kuu ya Dawa (MSD) kila mara na
mikoa itakayoanza kazi hiyo ni
Singida, Dodoma, Manyara, Kag-
era na Geita.

“Tunataka kufanyika kwa ‘med-
icine audit’ (ukaguzi wa dawa) kila
robo mwaka na taarifa yake kwa
kila mkoa iwasilishwe Tamisemi.
Lengo ni kuchakata taarifa za mi-
fumo ya dawa ili kubaini kama
kuna hazina ya dawa za kutosha
au lah ili kusaidia maeneo am-
bayo yana upungufu wa dawa na
kudhibiti ubadhirifu wa dawa,”
alisema.

Alibainisha kuwa Rais
John Magufuli ametekeleza vy-
ema ilani ya uchaguzi ya Chama

Cha Mapinduzi (CCM) kwa kuijali
na kuipa kipaumbele sekta ya afya.
Katika kufanya hivyo, alisema kwa
mwaka wa fedha wa 2019/20, seri-
kali imepitisha bajeti ya Sh. bilioni
574 na katika mgawanyo, eneo la
dawa ni miongoni mwa vipaum-
bele vitatu vilivyopewa umuhimu.

Aidha, alisema serikali iko kati-
ka mpango wa kuboresha mfumo
wa uendeshaji wa shughuli za Afya
(GOTHOMIS) ambao baada ya
kukamilika kwake, utatoa taarifa
nyingi za makusanyo ya fedha za

dawa mpaka ngazi ya mtumiaji
wa mwisho. Awali, Mkurugenzi wa
Idara ya Afya na Ustawi wa Jamii
wa ofisi hiyo, Dk. Ntuli Kapologwe,
alisema afya imekuwa miongoni
mwa sekta zilizopewa kipaumbele
na Rais, hivyo wataalamu lazima
waonyeshe kwa vitendo kuwa
Rais hajakosea kwenye hilo.
Alisema kikao hicho kinalenga
kuweka mipango ya kuhakikisha
mianya ya ubadhirifu wa dawa
inakomeshwa na kuweka mikakati
endelevu ya upatikanaji wa dawa.
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Halmashauri
yatamba kufanya
makubwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HALMASHAURI ya Wilaya ya Kaska-
zini A imeeleza kuwa na mafanikio
makubwa kwenye kuimarisha sekta
afya, elimu, Kilimo na uvuvi na kutimi-
za lengo la serikali la kutoa huduma
bora kwa wananchi.

Akizungumza katika kikao cha ku-
jadili na kutathmini sekta hizo huko
Mkokotoni mhasibu msaidizi wa hal-
mashauri hiyo Haji Haji, alisema.

Alieleza kuwa katika utekelezaji wa
mpango wa kuimarisha sekta hizo hal-
mashauri imetumia zaidi ya Sh. milioni
100 kwa ajili ya kuanzisha kambi ya
wanafunzi wa darasa la sita ili kuji-
andaa na mitihani yao.

Alisema uendeshaji wa shughuli za
kilimo, mifugo na uvuvi, kuhamasisha
wananchi kujikinga na magonjwa kama
surua pamoja na kuboresha afya za
wananchi kwa kufuatilia na kuwae-
pusha na maradhi ya mlipuko katika
maeneo hatarishi ni baadhi ya juhudi
zilizofanywa ili kuwa na afya na jamii
bora.

Akiwasilisha taarifa ya miradi inay-
oendelea kutekelezwa katika sekta hizo
Mhandisi wa Halmashauri hiyo, Khamis
Nassor Khamis, alisema kazi zinaende-
lea na utekelezaji baadhi ya mambo ni
pamoja na ujenzi wa vyoo katika Shule
ya Msingi Moga, ukarabati kituo cha
afya Donge na Mchangani.

Nyingine ni ujenzi wa mnara na us-
ambazaji maji kwenye shule ya msingi
na sekondari ya Gomani na kupeleka
umeme Shule ya Mlilile.

Akichangia ripoti ya sekta hizo
Diwani wa Wadi ya Gamba, Machano
Fadhil Babla, aliomba kuwapo kwa
mshauri elekezi wa miradi ya maen-
deleo ya halmashauri hiyo na siyo
kuchukua mshauri kutoka nje ili kupun-
guza gharama na matumizi ya fedha
kiholela.

Kikao hicho cha siku mbili kimepiti-
sha matumizi ya sekta zilizofanyiwa
ugatuzi kwa kipindi cha Oktoba hadi
Desemba mwaka huu.

Serikali kunufaika vitambulisho vipya

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar,

Dk. Ali Mohamed

Shein, amesema

matumizi ya vitam-
bulisho vipya vya Mzanzibari
Mkazi ‘smart card’ yatawez-
esha kuhifadhi kumbukumbu
za matukio ya watu na taarifa
zao kwenye Daftari la Usajili
na Utambuzi.

Rais Shein alisema hayo
wakati wa uzinduzi wa kadi
mpya za kielektroniki ya ki-
tambulisho cha Mzanzibari
Mkaazi.

Uzinduzi huo ulifanyika ka-
tika ukumbi wa Sheikh Idrisa
Abdul Wakil Kikwajuni Mjini
Zanzibar.

Alisema matumizi ya vitam-
bulisho hivyo yataiwezesha
serikali, taasisi za umma na za
watu binafsi kupanga vipaum-
bele vya utekelezaji wa shu-
ghuli mbalimbali zinazohusi-
ana na huduma na maendeleo
ya kijamii.

Alisema kuwapo kwa
mfumo huo wa matumizi ya
vitambulisho vipya kutaiwez-
esha serikali - kuwatam-
bua watu wanaostahili ku-
pata haki za msingi, kama
ilivyobainishwa katika Katiba
ya Zanzibar ya 1984.

Dokta Shein alisema ujio
wa vitambulisho hivyo utaira-
hisishia serikali kazi ya uku-
sanyaji wa mapato hivyo kui-
marisha huduma muhimu za
kijamii, ikiwamo afya, elimu,
barabara pamoja na ulinzi na
usalama wa raia na mali zao.

Vile vile alieleza kuwa vi-
tambulisho hivyo vimeten-
genezwa kwa teknolojia am-
bayo siyo rahisi kughushiwa,
vikiwa na uwezo mkubwa
wa kiusalama wa taarifa za
mtumiaji na hutumika katika
nchi kadhaa duniani.

Aidha, aliwataka wakuu
wa mikoa kusimamia vizuri
taarifa za uhakiki wa watu
walioko katika maeneo yao,
kuanzia ngazi za shehia, wadi
na wilaya ili kuwatambua

wananchi wao na taarifa zao
zilizo sahihi.

Mapema, Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa,
Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za Serikali ya Map-
induzi Zanzibar, Haji Omar
Kheir, aliwataka wananchi
wenye sifa za kisheria kufika
katika vituo vya usajili vilivy-
opo kila wilaya nchini.

Alisema vitambulisho vipya
vya Mzanzibari Mkaazi ndicho
kitakachotumika katika upati-
kanaji wa huduma mbalim-
bali muhimu kama vile kupati
leseni, miamala ya fedha, ma-
hitaji katika taasisi za umma
pamoja na zile zenye kutaka
kuwasilisha vitambulisho.

Aidha, alisema wizara itaen-
delea kusimamia utoaji wa
elimu kwa wananchi ili kutii
sheria ya ukaazi na kupata fur-
sa mbalimbali ziliopo nchini.

Akizungumza kwenye uzin-
duzi, Mkurugenzi Mtendaji wa
Wakala wa Usajili na Matukio
ya Kijamii Zanzibar, Dk. Hus-
sein Khamis Shaaban, alise-

ma ofisi hiyo itaendelea na
mikakati ya kusajili na kuwa-
patia vitambulisho wananchi
wenye sifa za kupata huduma
hiyo kisheria.

Alisema mfumo wa vitam-
bulisho vya kielektroniki ni
ufunguo katika kufikia maen-
deleo ya kiuchumi, kijamii na
kisiasa pamoja na kudumisha
ulinzi na usalama wa taifa.

Aidha, alisema Zanzibar
inakabiliwa na changamoto
kubwa ya uingiaji wa wageni
kutoka nje, hivyo kuwapo
kwa vitambulisho hivyo ni
muhimu kwani kutawezesha
kuwatambuwa wageni hao.

Katika hafla Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa,
Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za SMZ, Haji Omar
Kheri, alimkabidhi Dk. Shein
kitambulisho kipya cha Mzan-
zibari Mkaazi.

Aidha, aliwakabidhi viongo-
zi mbalimbali wa serikali, aki-
wamo Mama Mwanamwema
Shein mke wa Rais, pamoja na
watu wengine kadhaa.

SMZ yawahakikishia wawekezaji ushirikiano

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

SERIKALI inaniayakuende-
lea kuwakaribisha wawekezaji
wa taasisi na kampuni za
ndani na za nje ili kuimarisha
uchumi, kuleta maendeleo na
kuongeza pato la taifa.

Hayo yalielezwa na Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Balozi Seif Ali Iddi, wakati
akibadilisha mawazo na
ujumbe wa viongozi wa kam-
puni za simu za Tigo na Zantel,

uliomtembelea ofisini kwake
hivi karibuni.

Ujumbe huo ulioongozwa
na Makamu wa Rais wa Uhusi-
ano wa Kampuni ya Kimataifa
ya  Millicom Group kutoka
Miami Marekani Rachel Sam-
ren.

Alisema Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar inaende-
lea kushirikiana na mashirika
ya uwekezaji ya ndani na nje ili
kuimarisha uchumi.

Aidha, Balozi Iddi, aliu-
hakikishia ujumbe huo wa

Kampuni ya Millcom Group
kwamba Serikali ya Zanzibar
itaendelea kutoa kila aina ya
msaada ili azma ya uwekezaji
ifanikiwe.

Makamu wa Rais wa Ma-
husiano wa Kampuni ya Ki-
mataifa ya Millicom Group,
Rachel Samren, alisema taasisi
hiyo itaendelea kushirikiana
na Zanzibar kutoa huduma
za mawasiliano na kuzifikisha
kwa wananchi wengi.

Alisema taasisi hiyo in-
ayosimamia huduma za ma-

wasiliano ya kampuni za
mitandao ya simu za mkononi
za Zantel na Tigo imejipanga
kitaalamu kuhakikisha kwam-
ba kila mwanajamii anaye-
tumia mawasiliano ya kampu-
ni hizo anaridhika na huduma
zinazotolewa.

Alisema Millicom Group

kwa sasa imefikia hatua
kubwa kwa kuungwa mkono
kwake na Serikali ya Map-

induzi ya Zanzibar na kwamba
ushirikiano umefikia asilimia
99.55.
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Taasisi zilizolipa malipo hewa korosho kikaangoni

Na Futuna Seleman,
MKURANGA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, amea-
giza vyombo vya dola kuhakiki-
sha vinazihoji taasisi za fedha
zilizojihusisha na ulipaji wa
malipo hewa ya fedha za wakuli-
ma wa korosho ili zirejeshwe
mikononi mwa serikali.

Ametaka ushirikiano upa-
tikane ili ijulikane fedha hizo
zimelipwa kwa kina nani kwa
vile taasisi zilizotajwa ndizo
zinazojua wakulima ambao
walilipwa wakati hawakustahili
kulipwa, huku wengine wakilip-
wa zaidi na waliostahili kulipwa
hawajalipwa.

Aliyasema hayo katika mku-
tano wa wadau wa korosho ul-
iowajumuisha pia wakulima wa
korosho mkoani Pwani.

Mkutano huo pia ulihudhuri-
wa na Wenyeviti wa Halmashau-
ri zote mkoani Pwani, wakuu wa
wilaya, Bodi ya Korosho, wasa-
firishaji wa zao hilo na wadau
wanaojishughulisha na kusima-
mia zao hilo.

“Taasisi za fedha zilizohusika
wakae tayari kutoa ushirikiano
kwa vyombo vya dola ili ukweli
upatikane...haisaidii kukataa
kutoa ushirikiano, haiwezekani
jina liandikwe Ndikilo wakati
akaunti benki imemlipa mkuli-
ma Njwayo,” alisema na kuhoji:

“Umakini uko wapi, mimi na-
jua jina likitofautiana na akaunti
haiwezi kulipwa... iweje taasisi
ya fedha ijiridhishe akaunti si ya
mhusika jina si lake hafu walipe
fedha?” “Kumetokea udanganyi-
fu mkubwa katika ulipwaji wa
fedha hizo ikiwamo baadhi ya
wakulima kulipwa mara mbili na

wasiostahili kulipwa wamelipwa.
Kuna wengine hawana shamba
la korosho kwenye AMCOS (vy-
ama vya msingi), hawapo majina
yao yanaonekana, wakulima
wengine hawana mashamba si
wanachama kwenye chama cha
msingi, lakini amelipwa fedha
hivyo, lazima warudishe fedha,”
alisema na kuongeza:

“Vyombo vya dola Jeshi la
Polisi, Takukuru, watafanya
kazi hizo wote watakaothibitika
kufanya wizi na ubadhirifu wa
fedha za serikali zitarudishwa na
wasiolipwa utaratibu utafanyika
iliwalipe.” Alisema hadisasa Sh.
bilioni 18.1 ndizo ambazo serikali
inadaiwa na wakulima wa koro-
sho mkoani Pwani.

Alisisitiza Tume ya Uhakiki iki-
kamilisha kazi yake ya uhakiki,
wakulima watalipwa, na kuwa
AMCOS zitakazohusika na uba-

dhirifu, lazima watawajibika
kisheria ikiwamo kulipa fed-
ha wanazodaiwa.

Mkuu wa Wilaya ya Kibiti,
GullamHussein Kiffu, alisema
changamoto iliyojitokeza wilay-
ani kwake ni wakulima kulipwa
mara mbili, na kuwa wakulima
42 walilipwa mara mbili na ku-
sababisha hasara ya zaidi ya Sh.
milioni 100, hivyo majina kufut-
wa na wino mweupe.

Mkuu wa Wilaya ya Rufiji,
Juma Njwayo, alisema changa-
moto za wakulima wa wilayani
kwake nyingi zinafanana na za
Kibiti na Mkuranga.

Hata hivyo, alisema changa-
moto kubwa hakukuwapo na
ushirikiano katika malipo, na
kwani walipojaribu kuhoji Bodi
ya Korosho iliwazungusha, huku
wakijibiwa malipo ni haki ya
wakulima.

magamba hayo, linauzwa kwa bei ya 15,000/-. PICHA ELIZABETH FAUSTINE

Waandishi wa habari Afrika wapewa neno

Na Mwandishi Wetu,
JOHANNESBURG

WAANDISHI wa habari Afrika
wamehimizwa kuandika kwa
wingi na ubora habari zinazo-
husu bara hilo, ili kuweka kum-
bukumbu na marejeo bora kwa
vizazi vya sasa na vijavyo.

Akitoa tamko hilo jana
mbele ya mkutano wa siku tatu
wa waandishi wa habari wa
Afrika, wabobezi wa habari za
uchunguzi jijini Johannesburg,
Afrika Kusini, Rais wa Taasisi ya
Waandishi wa Habari Tanzania
(Tajoa), Simon Mkina, alisema
baadhi ya waandishi katika bara
hilo mara nyingi wamekuwa
hawapendelei kuandika mambo

mazuri yanayofanywa na nchi
hizo. Alisema ni vema waandi-
shi wa habari wakabadilika na
kupendelea kuandika mambo
mazuri ya kwao yanayohusu
maendeleo, watu, mazingira na
masuala mengine ya bara hilo
kwa bidii zaidi.

Katika mkutano huo unao-
fanyika katika Chuo Kikuu cha
Witwatersrand nchini humo,
Mkina alisema wakati umefika
sasa kwa waandishi hao kuun-
ganisha nguvu ili kuwa na
sauti ya pamoja kujenga taswira
sahihi ya Afrika.

“Nguvu ninayohimiza hapa ni
kuandika mazuri kuitetea Afrika,
ili kuwaonyesha mazuri wale
waliopo nje ya Afrika ambao

wamezoea kuandika kwa ku-
potosha kwa kuandika mabaya
ya Waafrika na tunaamini nao
watabadilika tu, Afrika ni bora
na inafanya mambo makubwa
mazuri,” alisema Mkina.

Mkina alisema hata kama
yapo mabaya yanayofanywa na
nchi hizo, lakini siyo mengi ya
kuzidi yale yaliyo mazuri.

Alisema habari nyingi am-
bazo zimekuwa zikiandikwa na
baadhi ya vyombo vya habarinje
ya Afrika hususani zenye mlengo
mbaya zimekuwa zikijumuisha
bara lote la Afrika hata kama zi-
naihusu nchi moja.

“Hatuwezi kusema hakuna
nchi katika Bara hilo la Afrika
ambazo zinateleza, lakini kwa

nini nchi moja ikifanya kosa
linaunganishwa bara zima?
Hili jambo siyo sahihi.

Mkina alitumia mkutano
huo kukumbusha umuhimu wa
vyombo vya habari katika ku-
changia maendeleo ya Afrika
na watu wake.

Alisema ifike wakati vyombo
vya habari nje ya Afrika vimulike
na mambo mazuri yanayofanyi-
ka katika nchi hizo.

“Tunaomba na yale mambo
mazuri yamulikwe, tunaamini
kwamba vyombo vya habari
vina nguvu kubwa katika kue-
limisha jamii, kwa hiyo ni vema
kuhakikisha kwamba taarifa zi-
nazoenda kwao ni sahihi,” alise-
ma Mkina.

o
NEMC yajivunia
taarifa za
wananchi

Na Enok Charles

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
linajivunia ushirikiano linaoupata
kutoka kwa wananchi, ikiwamo
kupewa taarifa za uchafuzi wa
mazingira na madhara ya kelele.

Hayo yalielezwa na MKkuru-
genzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka, alipokuwa akizun-

Dk. Gwamaka alieleza kuwa
juhudi ya baraza katika kuwae-
[imisha wananchi juu ya kulinda
na kuhifadhi mazingira imekuwa
ikizaa matunda na kutoa mfano
wa elimu ambayo imetolewa na
baraza kuhusu madhara ya kelele
kutoka kwenye kumbi za starehe,
magari ya matangazo na nyumba
za ibada.

“Iltakumbukwa kwamba mara
kwa mara tumekuwa tukitoa
elimu juu ya kulinda na kuhifadhi
mazingira na nini kinasemwa na
Sheria ya Mazingira na kanuni
zake juu ya masuala mbali mbali,”
alisema na kuongeza:

“Hivi majuzi nikiwa Mbeya
nilitoa taarifa kwa taifa juu ya
suala la kelele kama chanzo cha
uchafuzi wa mazingira. Nilieleza
kwamba tayari tumepokea
malalamiko rasmi 600 kutoka kwa
wananchi. Jambo hili limetutia
MOYO0 Sana sana. Tunajivunia
ushirikiano tunaoupata.”

Alieleza kwamba ushirikiano
ambao baraza lao linaupata
kutoka kwa wananchi ni dalili
ya mambo makubwa mawili.
Kwanza, ni dalili ya kwamba Wa-
tanzania ni taifa la watu wenye
velewa na pili ni dilili ya kwamba
wananchi wanaunga mkono kazi
zinazofanywa na baraza.

Alisema akiwa Mbeya alitoa
mfano mmoja juu va lalamiko
la mtoto mchanga sana ambaye
kapoteza uwezo wa kusikia kwa
sababu ya kelele za kupindukia.
Mtoto alipochunguzwa hospitalini,

iligundulika kwamba kiungo
cha sikio (cochlear) kimeharibiwa
kutokana na kelele kubwa kupin-
dukia.

Aliwataka wananchi waendelee
kutoa taarifa rasmi kwa baraza

juu ya kosa hilo na kuliahidi
taifa kwamba baraza litachukua
hatua za haraka kwa walalamiki-
wa baada ya uchunguzi.

Walalamikiwa wa kosa lil-
ilothibitika la kelele zinazochafua
mazingira wanakabiliwa na faini
ya kuanzia Sh. 200,000 hadi
milioni moja. Walalamikiwa wa-
korofiwatapelekwa mahakamani.

Kwa mujibu wa Dk. Gwamaka,
hakuna hoja ya aina yoyote
itakayokubalika kama utetezi
baada ya kuvunjwa kwa Sheria ya
Mazingira na Kanuni zake.

Amesema kuwa kelele za kupin-
dukia ni siyo tu kwamba ni kero
kwa wananchi, bali zina madhara
va kiafya kwa watu.
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Ghasia zapamba
moto chuoni
Makerere

KAMPALA, Uganda

JESHI la Polisi nchini Uganda
limefyatua mabomu ya kutoa
machozi kuwatawanya wanafunzi
wa Chuo Kikuu cha Makerere na
waliokuwa wamekusanyika katika
eneo la Freedom Square.

Wahadhiri wa Chuo hicho pia
wametawanywa na wanafunzi
wakalazimishwa kuondoka katika
vyumba vya madarasa.

Ghasia hizi zimetokea siku
moja tu baada ya Rais wa nchi
hiyo, Yoweri Museveni, kuwaa-
giza wanajeshi kuondoka katika
chuo hicho, baada ya ripoti kuwa
waliwapiga wanafunzi katika chuo
hicho

Picha za Televisheni ya NTV
Uganda zilizotumwa kwenye
mtandao wa kijamii wa twitter
zilionesha Jeshi la Paolisi la kutu-
liza ghasia wakiwasili katika chuo
hicho.

Wanafunzi wa Chuo Kikuu hicho
maarufu wamekuwa wakian-
damana kupinga ongezeko Ia
asilimia 15 ya karo iliyoidhinishwa
na baraza la vyuo vikuu nchini
Uganda tangu wiki iliyopita.

Rais Museveni aliwataka wadau
wote katika Chuo Kikuu cha
Makerere kufanya mazungumzo
ili kutatua mzozo wowote uliopo
kuhusu karo.

Utawala wa Chuo Kikuu na
viongozi wa wanafunzi wali-
kutana mwanzoni mwa wiki
siku ya Jumatatu kujadili suala
hilo, lakini wakashindwa kufikia
makubaliano, jambo lililofanya
mkutano wao kuahirishwa.

Uongozi wa vyuo vikuu nchini
Uganda unadai kuwa nyongeza
va sasa ni ndogo ikilinganishwa
na inayotozwa na vyuo vingine
vikuu nchini humo.

Ghasia hizi zinatokea saa kad-
haa tu baada ya bodi ya utawala
ya chuo hicho, Baraza la vyuo
vikuu kuahidi kuwa vimesitisha
sera ya asilimia 15 ya karo kufua-
tia maandamano ya wanafunzi
valiyoanza wiki iliyopita.

Vyombo vya habari nchini
humo vinasema kuwa tangu
Jumanne, kumekuwa na ripoti za
wanajeshi na Askari wa kutuliza
ghasia kuingia ndani ya vyumba
au makazi ya wanafunzi usiku na
kuwapiga.

Hata hivyo, Jeshi la Polisi
limedai hueda maandamano hayo
yana uchochezi wa kisiasa.

Wakati huo huo, Jeshi la polisi
nchini Uganda inachunguza ripoti
kuwa wanafunzi wa Chuo Kikuu
cha Makerere wanalipwa na wa-
nasiasa na wanaharakati kufanya
maandamano.

Msemaji wa Jeshi la Polisi
nchini Uganda, Fred Enanga
alisema kuwa taarifa walizonazo
ni kwamba malipo kwa wanafunzi
hao yanatolewa kwa njia ya simu
za mkononi, kwamba taarifa hiyo
ni Moja ya taarifa zinazochungu-
zwa kuwa chanzo kilichochochea
maandamano katika chuo cha
Makerere.

BBC

Papa aruhusu wanaume
waliooa kuwa mapadri

ROMA, Italia

MAASKOFU wa Kanisa Kato-
liki wamepiga kura kuruhusu
wanaume waliooa kuwa mapa-
dri ili kuweza kupata mwanya
wa kuhubiri katika eneo la
Amazon.

Hatua hiyo imekuja baada ya
Papa Francis kutoa ombi kuwa
ni vyema kutoa ruhusa kwa wa-
naume waliooa kuwa mapadri
kwenye sehemu maalumu ka-
tika eneo hilo la Amazon.

Amazon ni eneo ambalo
waumini wengi wanaotaka
kushiriki misa na kupokea
mkate wa komunio hawa-
jawahi kuwaona mapadri kwa
zaidi ya miezi kadhaa na muda
mwingine hata miaka.

Alisema yeye na washiriki
wengine wanaojulikana kama
‘synod’ wapo wazi kwa mawazo
ya kutafuta njia mpya itakayo-
saidia kusambaza imani hiyo.

Hivyo, watahitajika kupata
wanaume wanaoheshimika na
kulingana na stakabadhi hizo
watafanya kazi katika jamii wa-
nazotoka.

Maaskofu kutoka Marekani
Kusini wamepigania juhudi
hizo ili kukabiliana na upungu-
fu wa mapadri katika eneo hilo.

Lakini wakosoaji wamedai
kuwa Papa Francis anapaswa
kuhamasisha mapadri wa-
sioe, ingawaje katika karne ya
kwanza ya kanisa, mapadri
waliruhusiwa kuoa, na karibia
mapapa wote wa mwanzo wa-

likuwa wameoa.

Vilevile kuruhusu wanaume
waliooa katika sehemu za Ama-
zon ambazo zinakabiliana na
ukosefu wa mapadri, kutaenda
kinyume na sheria za kikatoliki
ambazo zimekuwapo kwa mia-
ka kadhaa sasa.

Kwa sasa Papa Francis amer-
uhusu wanaume waliooa kuwa
mapadri katika makanisa ya
mashariki ya kati pekee.

Upigaji kura ukiwa unafikia
ukingoni huko mijini Vatican
kutokana na uhaba wa ma-
padri ili mapendekezo hayo
yaanze kufanya kazi rasmi.
Wengi wakiwa wanahofia mab-
adiliko hayo katika kanisa kwa
kuanzisha utaratibu mpya ka-
tika kanisa.

Kura zimechukuliwa kwa
kipindi cha wiki tatu, kwa
maaskofu 180 kutoka mjini
Roma. Wakiwa wanaangalia
majukumu ya wanawake katika
kanisa na namna mazingira ya-
takavyoweza ruhusu.

Kanisa Katoliki ni taasisi
kongwe ya kidini ambayo im-
ekuwa na historia kwa zaidi
ya miaka 2,000 iliyopita huku
ikiwa na mabilioni ya waumini.

Huku inakadiriwa kuwa ka-
Amazon haviwezi kusherehek-
ea Misa kila wiki kwa sababu ya
uhaba wa mapadri na wengine
huoana na makuhani mara
moja tu kwa mwaka.

BBC

Waziri wa Mambo ya Nje wa Ujerumani, Heiko Maas (kushoto) akiwa na Waziri wa Mambo ya Nje wa serikali ya
Libya, Mohamed Siala. PICHA: AFP

Mtoto wa miaka 12 adahiliwa chuo kikuu

ACCRA, Ghana

MTOTO wa miaka 12, Vie-
mens Bamfo ameshinda na-
fasi ya kusoma Chuo Kikuu cha
Ghana masomo ya utawala wa
Umma.

Bamfo, ni mtoto mdogo zaidi
kati ya wanafunzi 3,000 wali-
odahiliwa katika chuo kikuu
cha Ghana.

Imeelezwa kuwa Bamfo
alishinda mtihani wa majaribio

kwa alama za juu baada ya ku-
fundishwa na baba yake, Rob-
ert Bamfo nyumbani.

Alilieza Shirika la utangazaji
la BBC kuwa anatamani kuwa
na kazi ya juu kabisa nchini
Ghana.

“Ninataka kuwa Rais wa
Ghana, ninataka kupeperu-
sha bendera ya Ghana na kui-
fanya Ghana kuwa nchi huru
ya kweli kama ilivyo Marekani,
Uingereza, China na nchi ny-

ingine,” alisema Bamfo.

Alieleza kuwa anamatumaini
ya kusoma masomo ya Sheria
ya Katiba, mifumo ya kisiasa,
masuala ya uongozi, uchumi na
utunza fedha.

Bamfo, ambaye ana shahada
ya kwanza ya uhandisi wa ke-
mikali, alisema mafanikio ya
mtoto wake si jambo la kush-
tukiza.

“Nimewekeza mudananguvu
nyingi kumuwezesha kuweza

kukabiliana na changamoto na
fursa zinazoambatana nazo.
Hivyo sikushtushwa, alisema
baba mzazi.

Alieleza siri ya mafanikio ka-
tika malezi ya mwanae: “Awali
nilimfundisha mwanangu asi-
kubali kutafsiriwa kuwa mtu
wa wastani, na kuwa anapaswa
kuwa wa tofauti kwa kuweka bi-
dii na amejiandaa kupambana
kufikia lengo hilo.”

BBC
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HABARI KITAIFA

Wanawake Dar wakumbwa
na ugonjwa kiribatumbo

Na Gwamaka Alipipi

UTAFITI umeonyesha kuwa wa-
nawake wengi walio kwenye umri wa
kuzaa wanasumbuliwa na ugonjwa wa
kiribatumbo (unene kupita kiasi), huku
idadi kubwa wakiwa katika Jiji la Dar es
Salaam.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi jijini Dar es Salaam kuhusu
maandalizi ya mkutano wa mawaziri wa
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa
Afrika (SADC) wanaoshughulikia afya
na ukimwi, Kaimu Mkurugenzi Msaidizi
Huduma za Lishe wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Grace Moshi, alisema tatizo
hilo limezidi kuongezeka na kufikia asil-
imia 31.9.

“Utafiti huu tuliufanya mwaka jana na
ulihusu hali ya lishe nchini hususani uz-
ito uliozidi au kiribatumbo na tukabaini
kuwa tatizo limeendelea kuongezeka.
Mpaka sasa kwa wanawake walio ka-

tika umri wa kuzaa tatizo hilo limezidi
kuongezeka,” alisema Dk. Moshi.

Alisema kwenye utafiti huo, walibaini
kuwa mikoa inayoongoza na ambayo
imezidi asilimia 20 Dar es Salaam na
Kilimanjaro wakati kwa upande wa
Zanzibar ni maeneo ya Stone Town na
Unguja.

“Hali ya kiribatumbo hailidhishi
nchini. Kadri miaka inavyozidi kwenda,
ndivyo tatizo linazidi kuwa kubwa. Wa-
nawake wengi sasa ambao wako katika
umri wa kuzaa wana kiribatumbo au
uzito uliozidi,” alisema Moshi.

Alisema mwaka 2014 tatizo hilo kwa
wanawake ilikuwa asilimia 29.7 wakati
mwaka 1991 ilikuwa asilimia 11.3.

CHANZO CHAELEZWA

Dk. Moshi alisema chanzo kikubwa
kinachosababisha kiribatumbo ni mtu
kula chakula kingi kuliko uwezo wake
hususani vyakula vilivyo katika kundi
la wanga pamoja na mafuta kwa wingi.

Alisema chanzo kingine ni utandawa-
zi kwa sababu wetu wengi hivi sasa
wamebadilisha hali zao za maisha, nam-
na ya kuishi, shughuli zao.

Kwa mujibu wa Dk. Moshi, sababu ny-
ingine ni watu kupendelea kula vyakula
vilivyokaangwa hasa wakazi wa maeneo
ya mjini kupendelea kula chipsi mayai.

Moshi alisema kwenye mkutano wa
mawaziri wa afya na ukimwi wa SADC
unaotarajiwa kuanza Novemba 4 hadi 8,
mwaka huu, wataangalia tatizo la kirib-
atumbo kwa watoto.

“Utafiti unaonyesha kuwa mtoto
akiwa na kiribatumbo wakati wa utoto
anaweza kupata uzito uliozidi wakati
wa utu uzima. Hivyo kwenye nchi za
SADC tunaangalia hilo ili watoto wawe
na uzito unaohitajika, wasiwe na uzito
uliopitiliza,” alisema Dk. Moshi.

Alisema kuna nchi za SADC zimeone-
kana kuwa na watoto wenye uzito ulio-
pitiliza au kiribatumbo kama vile Afrika
kusini.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Dk. Adelardus Kilangi, akizungumza wakati wa kufungua kikao kazi cha wakuru-
genzi wa sheria, wakuu wa vitengo vya huduma za kisheria kutoka Wizara, Mamlaka za Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa, Wakala na Taasisi mbalimbali za Serikali, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

]
Ahukumiwa

kulipa fidia
va bil. 1/-

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, imemwamuru mwanasia-
sa, Salma Mntambo, kulipa fidia
ya Sh. bilioni 1.004 baada ya
kumaliza kifungo cha miaka 99
dhidi ya makosa 17 yaliyokuwa
yakimkabili, ikiwamo kuwasilisha
nyaraka za uongo na kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu.

Septemba 18, mwaka huu
mahakama hiyo ilimtia hatiani
Mtambo na kumhukumu kwenda
jela kutumikia kifungo hicho na
mahakama imetoa amri ya kum-
lipa mlalamikaji fidia.

Amri hiyo ilitolewa jana katika
mahakama hiyo iliyoketi chini
va Hakimu Mkazi Mwandamizi
Mfawidhi, Kelvin Mhina.

Alisema mahakama yake ilimtia
hatiani mshtakiwa kwa makosa
matatu ya kutoa hati za uongo na
14 ya kujipatia Sh.1,027,000,000
kati ya mashtaka 24 yaliyokuwa
yakimkabili.

“Hasara aliyoisababisha
mshtakiwa haiwezi kupita hivi
hivi kwa mlalamikaji, kwa saba-
bu alikuwa anafanya biashara
va kununua viwanja, kujenga na
kuuza nyumba kwa hiyo imevu-
ruga biashara ya mlalamikaji
huyo, mshtakiwa atalipa fidia
ya Sh. bilioni 1.004,” alisema
Hakimu Mhina.

Akimsomea hukumu Septemba
18, mwaka huu, Hakimu alisema
mahakama yake baada ya kupitia
ushahidi wa mashahidi watano
wa upande wa Jamhuri bila
kuacha shaka wamethibitisha
makosa 17 kati ya mashtaka 24
valiyokuwa yanamkabili.

“Pia mahakama hii inakutia ha-
tiani kwa makosa 14 ya kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu,
hivyo mshtakiwa utakwenda jela
kutumikia kifungo cha miaka sita
kwa kila kosa,” alisema Hakimu
Mhina wakati akimsomea hu-
kumu hiyo.

Mhasibu OUT ahukumiwa kulipa faini ya mil. 700/-

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, im-
emuhukumu aliyekuwa mhasibu wa Chuo
Kikuu Huria cha Tanzania (OUT), Engels Mri-
karia kutumikia kifungo cha miaka mitano
jela au kulipa faini ya Sh. milioni 700, baada
ya kupatikanana hatia katika makosa ya ku-
ghushi na utakatishaji fedha.

Kadhalika, mahakama imemhukumu
mshtakiwa huyo kulipa fidia ya Sh. milioni
700 alizosababisha hasara kwa chuo hicho
pamoja na kutaifisha ardhi anayoimiliki ili-
yopo Mkoa wa Morogoro.

Hukumu hiyo ilisomwa na Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Agustine Rwizile, pia, im-
ewaachia huru Lucy Mrikaria, Boniface
Msofe, Stanley Msofe na Rose Maungu baada
ya upande wa mashtaka kushindwa kuthibit-
isha mashtaka dhidi yao.

Hakimu alisema upande wa Jamhuri uli-
leta mashahidi 35 pamoja na vielelezo 48, na
kwamba bila kuacha shaka wamethibitisha
mashtaka dhidi ya Mrikaria ambaye alikuwa
analipa mshahara kwa wafanyakazi wa chuo
hicho.

Alisema mshtakiwa amekutwa na hatia
katika mashtaka 53 ya kughushi, saba ya
utakatishaji fedha na moja la kuisababishia
chuo hicho hasara ya Sh. 566,446,500.

Hakimu Rwizile alisema katika mashtaka
ya kwanza hadi ya 53, mahakama inam-
wachia huru mshtakiwa huyo kwa sababu
amekaa rumande kwa miaka saba na kwa
mujibu wa sheria, mashtaka ya kughushi
kifungo cha juu ni miaka saba.

Pia alisema katika mashtaka ya utakat-
ishaji fedha kila moja atatakiwa kulipa faini
ya Sh. milioni 100 au kutumikia kifungo cha
miaka mitano jela.

Alisema adhabu za vifungo vitakwenda
sambamba, pia mahakama inataifisha ar-
dhi iliyopo mkoani Morogoro na kuhusu
kiwanja kilichopo Arumeru mkoani Arusha
kwa sababu bado haijajulikana kama kiliin-
gia mikononi mwa mshtakiwa au la.

Alisema endapo Jamhuri itataka mali
hiyo kutaifishwa, ipeleke maombi ikiwamo
kuorodhesha mali zote inazotaka zitaifishwe.

Mrikaria anadaiwa kutenda makosa hayo
kati ya Julai 2009 na Aprili 2011 ambapo ali-
ghushi nyaraka ya malipo ya mshahara na
kuwatumia fedha watu mbalimbali kupitia
akaunti za CRDB na NBC ambao hawakuwa
wafanyakazi wa OUT.

Inadaiwa kati ya Julai 15 na 31, 2009 Makao
nyaraka ya malipo ya mshahara lengo kuo-
nyesha S. M January alilipwa mshahara wa
Sh. milioni mbili, B. ] Msoffe (1,983,000) na A.

Mrakari (1,603,000) wakati akijua sio wafan-
yakazi wa chuo hicho.

Katika mashtaka ya utakatishaji fedha,
inadaiwa Julai 2009 na Aprili, Mrikaria na
Lucy Mrikaria, walijipatia Sh. 28,776,750
zilizoingia kwenye akaunti ya familia kama
mshahara.

Pia inadaiwa mshtakiwa aliingiza fedha
kwenye akaunti ya Kampuni ya Kyungu Hill
kama mshahara.

Inadaiwa Aprili, 2011, maeneo ya Dar es Sa-
laam na Dodoma, alijipatia shamba la ekari
Kongwa, fedha ambazo zililipwa na chuo
hicho kama mshahara kupitia akaunti zake.

Mshtakiwa pia ilidaiwa alinunua kiwanja

mkoani Arusha.
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BADO UNAHANGAIKA KULIPIA MWANAO ADA YA SHULE?.

Piga 0657 980 000 Sasa, ujue kuhusu

Amana Bank

Together, on the right path

o o . .
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za
. S . .o
Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 Amana Bank
Pamoja, katika njia sahihi
'WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2019 SHS '000 SHS '000 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2019 SHS'000 SHS'000
Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
30-09-2019 30-06-2019 Mwaka wa sasa Uliopita
A MALI 30-09-2019 30-06-2019
1. Fedha Taslimu 10,361,063 12,523,126 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za L ji
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 20,095,694 16,954,196 Mapato/(Hasara) Halisi 102,094 560,484
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali 0 o Marekebisho kwa Ajili ya: 0
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 6,469,307 9,011,201 - Hasara Katika Mali 1,097,360 771,320
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 250,603 65,720 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 0 0
6. Miamala Baina ya Matawi 0 0 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (3,546,975) (2,319,012)
7. Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 4,103,953 4,514,496
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 0 0
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 22,647,774 18,433,268 - Mabadiliko ya kiwango kinachohitajika na banki kuu kisheria (1,728,503) (274,025)
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,196,639 1,767,964
11. Mikopo_Halisi Iliyopo 158,723,070 155,176,095 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (60,372) (892,133)
12. Mali Nyingine 7,064,427 8,438,590 - Kodi Iliyolipwa (32,986) (32,986)
13. Uwekezaji wa Hisa o o - Mengineyo (bainisha) 0 0
14. Akaunti za udhamini 0 0 Fedha H zotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 1,131,210 8,734,132
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 14,148,024 12,834,233
16. JUMLA YA MALI 239,759,962 233,436,429 Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
0 Gawio Lililopokewa 0 0
B. DHIMA 0 Ununuzi wa Mali za Kudumu (71,366) (1,280,995)
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 7,707,792 2,072,250 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (21,122) 0
18. Amana za Wateja 177,914,576 183,032,145 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0
20. Amana Maalumu 14,424,817 10,838,837 Mengineyo (bainisha) 0 0
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha [o) [o) Fedha Halisi ) kwa i za U ji (92,488) (1,280,995)
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 110,372 124,687
23. Limbiko la Kodi_na Gharama Zitakazolipwa 198,125 121,045 1lI: Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za Kifedha: 0 0
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 52,691 167,087 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 0
27. Dhima Nyingine 12,155,138 10,906,868 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0 0
28. Madeni [o) [o) Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0
29. JUMLA YA DHIMA 212,563,511 207,262,919 Mengineyo (bainisha) 0 0
30. MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 27,196,451 26,173,510 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 0 0
C. FEDHA ZA WANAHISA IV: Fedha Taslimu na Mali na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 1,038,722 7,453,137
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 39,697,089 39,697,089
32. Akiba ya Mtaji 8,036,457 7,520,195 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 44,707,439 37,254,302
33. Mapato Yaliyobakizwa (21,340,885) (21,696,407)
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 803,790 652,633 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 45,746,161 44,707,439
35. Akaunti Nyingine za Mtaji [ 0
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0
27,196,451 26,173,510
LRGN TR TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2019
38.Dhima Zisizo Dhahiri 15.901,868 20,521,840 - ino i i Tengo la
39. Mikopo Chechefu 14,785,368 10,728,165 Mt::;:va Y:I::ip‘;)al:;:a Y I‘Mapatf) IZ(Ii::ZnY: Ziadga ya | Mengineyo Jumla
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2,277,609 2,277,609 Jumla
41. Mali Nyingine Chechefu () 0 Mwaka wa sasa 2019
D. BAADHL YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwanzo wa mwaka 39,697,089 0 [(17.465000)| 2,843,597 | 1316975 0 | 26392661
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 1% 1% Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 803,790 0 ) 0 803.790
| (ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 9.2% 6.8% Sroaheus 0 0 - 0 o 0 0 . 0
|__(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 80% 80% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0 0
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 67% 67% MiemaEnawanahic 0 0 0 0 0 0 0
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 76% 74% Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 ) 0
{vi) Ongezeko |a Amana 2k 2k Ziada ya Kisheria 0 0 | (5.192,860) 5,192,860 0 0 0
L_(vii) Ongezeko la Mali B i Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 | 1316975 0 | (1316975) 0 0
Mengineyo 0 0 0 0 0 0 0
Salio la mwisho wa mwaka 39,697,089 0 [(20,537,095)| 8,036457 0 0 [ 27,196,451
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA 0 0 0 0 0 0 0
INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2019 SHS'000 SHS'000 SHS'000 SHS'000 Mwaka Uliopita 2018 0 0 0 0 0 0 0
Robo ya Robo ya mwaka| Limbiki imbiki: 0 0 0 0 0 0 0
Mwaza Lin‘éanishi ﬂmt:;l: L"m::zkg e Salio la mwanzo wa Mwaka 35,697,280 0 [(16,686,216)| 3,451,838 | 1,263,376 0 [ 23726278
sasa (Mwaka sasa Lii ishi Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 616,493 0 0 0 616,493
Uliopita) (Mwaka Uliopita)| Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0 0
30-09-2019 [ 30-09-2018 | 30-09-2019| 30-09-2018 M"ama'i”atv"va”ah‘sa 3,999,809 0 0 0 0 0 [ 3999809
1 Maggto yatokanayo na Mikopo 4,615,437 4,902,112 14,294,841 14,316,197 ;:\:jv‘;oy‘; :L?S:)evr\/; g 8 608,231 (608,240H g g g
2. Gawio la Faida kwa waweka Amana (1,390,509) (1,665,119) (4,423,951) (5,061,402) Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 (53.599) 0 53599 0 0
3. Mapato Halisi ya Mikopo (Tkutoa 2) 3,224,928 3,236,993 9,870,890 9,254,795 Mengineyo 0 0 : 0 0 - 0 0 0
4. Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0 o 3
5. Punguzo/Ongezeko |a tengo katika Mikopo - 99,359, (286,519) (108,550) Salio la mwisho wa mwaka 39:697069 0 |(17.465000)| 2843597 | 1.316.975 0 | 26392661
Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
6. Fiada isiyotokana na Mikopo: 1,523,668 1,538,548 5,416,546 5,155,403
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 332,199 181,364 1,429,442 685,657 Jina na cheo
6.2 Ada na Kamisheni 1,191,469 1,357,184 | 3987,104 | 4,469,746 Dr. Muhsin Salim Masoud
6.3 Gawio 0 0 0 0 Mkurugenzi mtendaji Imesainiwa Oktoba 29, 2019
6.4 Mapato Mengine 0 0 0 0 .
7. Gharama za Uendeshaji: (4,646,502) | (4,294,475) | (13,801,230) | (13,226,680) CPA Said Mshana
7.1 Mishahara na Mafao (2,489,481) | (2,092,251) | (6944,673) | (5972,128) Kaimu Mkuu wa Fedha Imesainiwa Oktoba 29, 2019
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0 Pa
73 Gharama Nyingine [2,157,021) | (2,202,224 | (6856557 | (7.254,552) crA V't:"d:gg‘ﬁ';“” Imesainiwa Oktobs 29, 2019
8. Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 102,094 580,425 1,199,687 1,074,968
9. Tengo la Kodi ya Mapato 49,062 - (395,897) (20,000)
10. Faigda 7 (Has:ra) HZlisi Baada ya Kodi ya Mapato 151,157 580,425 803,790 1,054,968 Benki ilitozwa faini ya SH 618,000 kwa kutofuata utaratibu wa utayarishaji, ufungaji na uandaaji wa fedha kama ilivyoanishwa kwenye sheria husika ya
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 0 0 0 0 Benki kuu ya mwaka 2015"
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyoj kwa mwaka 151,157 580,425 803,790 1,054,968
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
13. Idadi ya Waajiriwa 243 210 243 210 na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya
14. Mapato kwa Hisa 0 0 Y 0 Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
15. Idadi ya Matawi 9 8 9 8
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Abdallah Nahdi
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.06% 0.27% 0.34% 0.5% Mwenyekiti Imesainiwa Oktoba 29, 2019
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.4% 1.6% 3.0% 3% - .
(iii) Uwiano wa Gharama za Uendeshaji na Mapato Ghafi 76% 67% 70% 68% Cﬂ?:’lgggztllf Essalee Imesainiwa Oktoba 29, 2019 mh“
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya yatokanayo na Mikopo na Wastani wa Mali 2% 2% 5% 7%
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Tariff Guide
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PRODUCT/SERVICES

SAVINGS ACCOUNT (Personal/Joint/Annisaa
Account)

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance
Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal limit
(above TZS 10,000,000)

Over the counter balance enquiry fee

Bank Statements (monthly, quarterly annually)
Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Bank Statements above twelve months
Electronic Statement

STUDENT ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal limit ( above TZS
10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee
Bank Statements (monthly, quarterly, annually)
Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Bank Statements above twelve months
Electronic Statement

KILIMANJARO DIASPORA ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal limit ( above TZS
10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee

Bank Statements (monthly, quarterly, annually)

Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Bank Statements above twelve months
Electronic Statement

ASHRAF ACCOUNT

Minimum Opening balance
Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Bank Statements (monthly, quarterly, annually)

Second and Subsequent bank statement copy(ies)

Electronic Statement

Hajj Time SMS Alert

BODABODA ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Over the counter withdrawal limit ( above TZS
10,000,000 )

Over the counter balance enquiry fee

Bank Statements (monthly, quarterly, annually)
Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Bank Statements above twelve months
Electronic Statement

HAJ) SAVINGS ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Bank Statements (monthly, quarterly annually)
Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Electronic Statement

Hajj Time SMS Alert

LOCAL CURRENCY (TZS) ~ FOREIGN CURRENCY

20,000 usD 100
10,000 USD 100
100,000 UsD 1,000
No limit No limit
1,500 usD 4
1,500 Below USD 1,000
-0%
Over USD 1,000 -
0.25%
0.18% of the whole N/A
amount, Minimum TZS
18,000 Maximum 180,000
Fee may be waved if a prior
notice of atleast 5 days
is given
Free Free
Free Free
6,000 Per USD 4 Per
20,000 per USD 10 Per
Free Free
10,000 N/A
10,000 N/A
100,000 N/A
No limit N/A
Free N/A
Free N/A
Above 10,000,000 0.18% N/A
of the whole amount,
Minimum
TZS 18,000 Maxi-
mum 180,000
Fee may be waved if a prior
notice of
atleast 5 days is given
Free N/A
Free N/A
6,000 Per Statement N/A
20,000 per statement N/A
Free N/A
200,000 USD 100
10,000 USD 100
100,000 USD 1,000
No limit No limit
1,500 USD 4.0
1,500 1.2% minimum USD 6
Above 10,000,000 0.18% N/A
of the whole amount,
Minimum
TZS 18,000 Maxi-
mum 180,000
Fee may be waved if a prior
notice o
atleast 5 days is given
Free Free
Free USD 4.0 Per State-
ment
6,000 Per USD 10 Per
20,000 per statement Free
Free Free
Free Free
2,000,000 USD/GBP/EURO 1,000
100,000 UsD 1,000
10,000 USD/GBP/EURO 10
Free Free
Free Free

6,000 Per Statement USD 4.0 Per State-
ent

m
Free Free
Free Free
Free N/A
10,000 N/A
100,000 N/A
No limit N/A
Free N/A
1,500 N/A
Above 10,000,000 0.18% N/A
of the whole amount,
Minimum
TZS 18,000 Maxi-
mum 180,000
Fee may be waved if a prior
notice o
atleast 5 days is given
Free N/A
Free N/A
6,000 Per Statement N/A
20,000 per statement N/A
Free N/A
10,000 USD 50
10,000 USD 50
100,000 UsD 1,000

Once Annually Once Annually

Free Free
Free Free
Free Free
6,000 Per USD 4 Per
Free Free
Free Free

NURU SAVINGS ACCOUNT (Children Account)
Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Limit on Withdrawal

Charge on withdrawal exceeding 4 times a year
Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal limit
(above TZS 10,000,000)

Bank Statements (monthly, quarterly annually)
Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Electronic Statement.

SALARY SAVINGS ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Profit Participation Balance (Min. Daily balance)
Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal limit
(above TZS 10,000,000)

Over the Counter limit withdrawal Fee

Bank Statements (monthly, quarterly annually)
Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Electronic Statement

PERSONAL CURRENT ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Bank Statements (monthly, quarterly annually)
Electronic Statement.

Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Electronic Statement.

CORPORATE CURRENT ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Activation of Dormant Account

Certificate of Balance to Auditors/Reference
letters

Bank Statements (monthly, quarterly annually)
Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Electronic Statement

BIASHARA CURRENT ACCOUNT (SMEs)
Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Certificate of Balance to Auditors/Reference
Letters

Activation of Dormant Account

Bank Statements (monthly, quarterly annually)
Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Electronic Statement.

NGO CURRENT ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Monthly Maintenance Fee

Over the counter withdrawal fee

Certificate of Balance to Auditors/Reference
Letters

Activation of Dormant Account

Bank Statements (monthly, quarterly annually)
Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Electronic Statement

IHSAAN CURRENT ACCOUNT

Minimum Opening balance

Account Maintenance balance

Over the counter withdrawal fee

Bank Statements (monthly, quarterly annually)
Second and Subsequent bank statement copy(ies)
Monthly Maintenance Fee

Electronic Statement.

FIXED/TERM DEPOSITS

Minimum Opening balance

Profit Participation Balance

Limit on Withdrawal

Certificate of Investment

Certificate of Balance to Auditors

OTHER DEPOSIT SERVICES

Over the counter balance enquiry fee (for all a/cs)
Account Closure Fee (for all account types)
Activation of Dormant Accounts

Cash deposits for all account types

10,000 USD 50
10,000 USD 50
100,000 USD 1,000 16
Four times in a year Four times in a year
12,000 UsD 6
Free Free
0.18% of the whole N/A
amount, Minimum TZS
18,000 Maximum 180,000
Fee may be waved if a prior
notice of atleast 5 days
is given
Free Free
6,000 Per USD 4 Per
17
Free Free
0 [
2,000 UsD5
100,000 USD 1,000 18
1,500 USD 1.5
0.18% of the whole NA
amount, Minimum TZS
18,000 Maximum 180,000
Fee may be waved if a prior
notice of atleast 5 days
is given
1,500 Below USD 1,000
-0%
Over USD 1,000 -
0.25%
Free Free
6,000 Per USD 4 Per
Free NA
100,000 UsD 100 19
50,000 UsD 50
11,000 UsD 11
1,500 Below USD 1,000
-0%
Over USD 1,000 -
0.25%
Free Free
Free Free
6,000 Per USD 4 Per
Free Free
20
100,000 USD 500
50,000 UsD 200
15,000 UsD 15
2500 Below USD 1,000
-05%
Over USD 1,000
-05%
Free Free 21
50,000 UsD 25
Free Free
6,000 Per USD 4 Per
Free Free
22
100,000 UsD 100
50,000 USD 50
13,000 UsD 13
1,500 Below USD 1,000
-05%
Over USD 1,000
-0.5%
50,000 UsD 25
Free Free
Free Free
6,000 Per USD 4 Per
Free Free
100,000 UsD 100 23
o o
[ o
1,500 1.2% Minimum USD 6
50,000 usD 25
Free Free
Free Free

2,000 Per Page

Free

o
[
o
Free
2,000 Per Page
Free

Free

1,000,000

Amount placed

Until maturity
Free

50,000

Free
10,000
Free

Free

USD 1 Per Page

Free

o
[
o
Free
USD 1 Per Page
Free

Free

Cash deposits for small denominations (less than
UsD 50)

Withdraw by using counter cheque :Forgotten/
loss/stale

CHEQUE BOOKS
Issuance: 100 leaves cheque book
Issuance: 50 leaves cheque book
Issuance: 25 leaves cheque book
Stop Payment of Cheque

Unpaid Cheque - Insufficient fund and uncleared
effect

Unpaid Cheque - technical reason

Uncollected Cheque book after advice period
of 3 months

BANKERS CHEQUE/ PAYMENT ORDER/ BANK /
DEMAND DRAFTS

Issuance: For Account holder
Cancellation: For Account holder
Stop Payment

ATM/DEBIT CARD

Issuance of ATM card fee
Renewal of expired ATM card
Replacement of lost/stolen or damaged card
Replacement of PIN

Annual fee

ATM card activation
Blocking/Hotting ATM card

ATM Cash Withdrawal fee per transaction
at AMANA BANK and CRDB

ATM Cash Withdrawal fee per transaction
Mastercard local

ATM Cash Withdrawal fee per transaction
Mastercard international

FUND TRANSFERS/REMITTANCES
Internal Transfers within Amana Bank

Cross border transfers (TT, SWIFT) - outward USD
Inward Transfers (TT, SWIFT)

Amendment of TT, SWIFT Message

Confirmation

TISS

EFT (Bulk Payments): Out&Inward/salary
processing fee

Stop Payments (TISS/EFT/SWIFT)
STANDING ORDERS
Standing Order Instructions within Amana Bank

Standing Order Instructions - Outward

Standing orders - Cancellation/Stopping
Standing Orders - Amendments

Unpaid Standing Orders

INTERNET BANKING
Registration

Equipment (one off) per user
Monthly Service Fee (Corporate)
Monthly Service Fee (Personal)
SMS BANKING

Account Balance Enquiry
Ministatement

Cheque Status Enquiry

Cheque book request

Internal fund transfer

Account activity Alert

Airtime recharge

Utility bill payment

All Mobile Network Operators

OTHER SERVICES
SMS Alert fee per transaction

Search Old Documents/Document Retrieval
charges
- between one months and six months

Search Old Documents/Document Retrieval
charges
- above six months

Retrieval charges on stale Cheques
Quarterly dormant charges

Electronic Schedule of Charges Fee
Change of Address/Telephone numbers.

Status opinion (Reference letter,certificate of
balance of Auditors Embassy letter)

salary processing

Bulk payment Service

Dr. Muhsin Salim Masoud

usD 1,000

Managing Director..

Amount placed

Until maturity

N/A 5% of total
15,000 usD 7
60,000 USD 35
30,000 UsD 20
15,000 UsD 10
40,000 UsD 35
100,000 USD 50

Free Free
20,000 UsD 12
30,000 USD/GBP/EURO 25
30,000 USD/GBP/EURO 25
40,000 USD/GBP/EURO 35
10,000 N/A

Free N/A
10,000 N/A
10,000 N/A

Free N/A

Free N/A

Free Free

1,300 N/A

4,000 N/A

7,300 N/A

Free Free

N/A USD 50

Free UsD 12
12,000 UsD 12

Free Free
12,000 UsD 12

3,000 per USD 2 per
20,000 UsD 20

Free Free

12,000 per instruction

Free
Free

12,000 per instruction

Free
100,000
15,000
6,000

Up to 100,000 - TZS 1500
100,001 - 500,000 - 2500
500,001 - 1,000,000 - 3,500
1,000,001 - 3,000,000
3,000,001 - 5,000,000

5,000,001 - Above - 7,500

100
10,000

30,000

20,000
5,000
Free
50,000
50,000

3,000 Per Transaction

USD 12 per instruc-
tion

Free
Free

USD 12 per instruc-
tion

Free
UsD 60
usb 8
uUsD 3.6

usD 5

usD 15

usD 10
usb 2
Free
usD 25
usD 25

USD 2 Per Trans-
action

1,300 per

USD 7 per

Free Said Mshana

usD 25

Free
usbD 10
Free

Free

Ag. General Manager Finance.

Get foreign currency exchange service conveniently

through a special teller in all our branches
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MESSI KANIMALIZA

MANENO - VALVERDE

@® @ ONini tena kinaweza kusemwa kuhusu yeye? Kipaji chake

hakilinganishwi...

Barcelona, hispania

KOCHA Mkuu wa Barcelona, Er-
nesto Valverde amesema “amemaliza
maneno” ya kumwelezea Lionel Messi
baada ya nahodha huyo kuonyesha
kiwango cha juu wakati akiiwezesha
timu hiyo kushinda mabao 5-1 dhidi ya
Real Valladolid juzi.

Messi alionyesha kiwango cha juu
akifunga mabao mawili na kutoa pasi
za mwisho [‘assists’] mbili wakati
mabingwa watetezi, Barca wakipaa
kileleni mwa msimamo wa La Liga
juzi, Jumanne.

Nahodha wa Barca, Messi alimten-
genezea bao Arturo Vidal kwa pasi
murua kabla ya yeye kutupia kwa mpi-
ra wa adhabu ndogo hilo likiwa bao
lake la 50 la faulo katika wasifu wake
kisoka kwa klabu na timu ya Taifa ya
Argentina, akilifunga kabla ya kipindi
cha kwanza kwenye mechi hiyo iliyo-
pigwa Uwanja wa Camp Nou.

Messi alifunga bao lake la pili kwe-

nye mechi hiyo baada ya mapumziko
na mshindi huyo mara tano wa tuzo
ya Ballon d’Or alimtengenezea tena
mchezaji mwenza, Luis Suarez wakati
ikipanda juu ya Granada na Atletico
Madrid na kukaa kileleni mwa LaLiga.

“Nini tena kinaweza kusemwa kuhu-
su yeye? Nimemaliza maneno,” Val-
verde aliwaambia wanahabari. “Mara
zote tunajua atatokea, kwa vyovyote
mechi itakavyokuwa.

“Kipaji chake hakilinganishwi na
kitu chochote; ukweli ni kwamba kila
wakati anapogusa mpira, kitu cha kip-
ekee hufanyika. Sijui cha kusema.”

Valverde aliongeza: “Anakaribia ki-
wango chake bora [baada ya kuwa ma-
jeruhi], wakati Leo anapata [mpira]
kitu kibaya kinatokea kwa wapinzani.

“Ana kipaji hicho ambacho ham-
na yeyote aliye nacho, anamkwepa
kila mmoja na siyo hilo tu kwamba
anaweza kucheza binafsi bali anafan-
ya vitu ambavyo hakuna mtu anavio-
na.

“Inatokea kwangu mara nyingine,
anafanya vitu ambavyo havionekani
na wengi, kila siku ni bora.”

Ingawa bao la kwanza la Barca
la dakika ya pili ya mchezo kupitia
kwa Clement Lenglet lilisawazishwa
na Valladolid dakika ya 13 kupi-
tia kwa Kiko Olivas, Messi aliweza
kuwang’arisha Barca dhidi ya wageni
wao hao.

Barca ina pointi mbili mbele ya
Granada na Atletico Madrid, ambayo
imecheza mechi moja zaidi kufuatia
mchezo wa El Clasico kuahirishwa
mwishoni mwa wiki iliyopita.

“Tunathamini sana kile tunachoki-
fanya,” Valverde aliongeza. “Tunayo
kwenye kumbukumbu kile tulichoki-
fanya lakini tunataka kutazama mbele
na kushinda ligi hii.

“Si rahisi kupeleka michezo mbele,
Valladolid imetoka sare dhidi ya
Atletico na Real Madrid na si rahisi ku-
wafunga. “

DONDOO ZA SOKA LT N—
MAGAZETI YA ULAYA

MANDZUKIC KIMEELEWEKA UNITED

Manchester United ni kama imekamilisha
mchakato wa kumsajili mshambuliaji wa Juventus
na Croatia, Mario Mandzukic, 33, kuelekea dirisha
la Januari. (Tuttomercatoweb, via Express)

ARSENAL, LIVER KWA ZAKARIA

Arsenal, Liverpool na Manchester United
zimekuwa zikiwasiliana na kiungo wa Borussia
Monchengladbach, Mswisi Denis Zakaria, 22. (Sky
Deutschland, via Inside Futbol)

JESUS AIKANA BAYERN

MSHAMBULIAJI wa Manchester City na Brazil,
Gabriel Jesus, 22, amepuuzia tetesi zinazomhu-
sisha na kujiunga na Bayern Munich, akiandika
kupitia mtandao wake wa Instagram uvumi huo
ulikuwa “uwongo”. (Manchester Evening News)

SALAH, SON WAMULIKWA JUVE

Juventus imetuma mashushushu wake wa ku-
saka vipaji kwenda kutazama mechi ya Liverpool
dhidi ya Tottenham lengo likiwa ni kumtazama
mshambuliaji Mmisri Mohamed Salah, 27, straika
wa Tottenham na Korea Kusini, Son Heung-min,
27,na kiungo wa Spurs, Mdenmark Christian Erik-
sen, 27. (Tuttosport, via Mirror)

HAZARD AFICHUA DILI LAKE

MSHAMBULIAJT wa kimataifa wa Ubelgiji, Eden
Hazard, 28, amefunguka kwamba alizungumza na
Rais wa Real Madrid, Florentino Perez kwa mwaka
mzima kabla ya kukamilisha usajili wake wa kutua
klabuni hapo akitokea Chelsea. (Talksport)

XHAKA BADO NAHODHA ARSENAL

KIUNGO wa Arsenal, Mswisi Granit Xhaka, 27,
ataendelea kuwa nahodha wa klabu hiyo licha ya
kuonekana akikwaruzana na mashabiki wa Gun-
ners wakati wakitoka sare ya mabao 2-2 nyumbani
dhidi ya Crystal Palace Jumapili. (Times)

IBRAHIMOVIC KUTIMKIA LALIGA

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester
United na Sweden, Zlatan Ibrahimovic, 38, ame-
funguka kuwa atajiunga na kalabu ya La Liga
baada ya miezi 18 ya kuitumikia LA Galaxy. (Met-
10)

DER VAART AVUTIA ZIYECH SPURS

KIUNGO wa zamani wa Tottenham, Rafael van
der Vaart amekiri kwamba amemwambia Mwe-
nyekiti wa Spurs, Daniel Levy kumsajili kiungo
mshambuliaji wa Ajax na Morocco, Hakim Ziyech,
26. (Star)

NEWCASTLE YAJITOSA KWA SISSOKO

Newcastle ipo tayari kumsajili kiungo mwenye
urefu wa futi sita na inchi nne (6ft 4in) Mfaransa
Ibrahima Sissoko, 21, kwa dau la pauni milioni 13
kutoka klabu ya Ligue 1, Strasbourg. (Sun)

UNITED YAONGOZA KWA HAALAND
Manchester United imeibuka na kuongoza
mbio za kumsajili mshambuliaji wa Red Bull Salz-
burg na Norway, Erling Braut Haaland, 19. (Corri-
ere dello Sport, via Manchester Evening News)

LYON YAMUULIZIA GIROUD

Lyon imefanya mawasiliano na wakala wa
Oliver Giroud, 33, kuhusu uwezekano wa kuipata
saini ya mshambuliaji huyo wa Chelsea na Ufaran-
sa katika dirisha la usajili la Januari. (Soccer Link,
via Football.London)

EVERTON YAMTAKA KRAL

Everton inamfuatilia kiungo wa Jamhuri ya
Czech na klabu ya Spartak Moscow, Alex Kral, 21.
(Clubcall)
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PONDAMALI ALIA YANGA KUMZUNGUSHA KUMLIPA

Na Mwandishi Wetu

KOCHA wa zamani wa makipa wa kla-
bu ya Yanga, Juma Pondamali amepaza
sauti yake kuilalamikia klabu hiyo kwa
kumzungusha kumlipa mshahara wake
wa miezi saba kwa muda sasa.

Akizungumza na mwandishi wetu, Pon-
damali alisema aliachana na klabu hiyo

akiwa anaidai na hadi sasa hajalipwa
malimbikizo ya mshahara wake wa miezi
saba huku akiambulia majibu ya kibabe
wakati akidai kulipwa haki yake hiyo.
“Ninaidai hela nyingi na mara nyingine
ukidai unalipwa kidogo kidogo kama
laki ama laki mbili, sasa zitaisha lini? Pili
inaniuma maana majibu ninayopewa
yanauzi sana,” alisema.

“Unajua mimi ni mtu mzima unapo-

pewa majibu ya kibabe mara tupo ‘bize’
tunaiandaa timu ama tunataka kuwalipa
wachezaji kwanza, haifurahishi.”

Pondamali alisema ana nyaraka zote

muhimu zinazoonyesha kuidai Yanga
na kwamba sasa anapanga kwenda
mamlaka nyingine ili kupata msaada wa
kulipwa haki yake.

MANULA ATISHA REKODI
AKIPIGA YA 100 SIMBA

Na Adam Fungamwango

Kipa wa Simba, Aishi Manula ameti-
sha kwa rekodi ya kutorushu bao [‘Clean
Sheets’] wakati jana akitimiza mechi ya
100 akiwa na klabu ya Simba alipokaa go-
lini dhidi ya Mwadui FC.

Manula ametimiza idadi hiyo ya mechi
akiwa na timu hiyo baada ya kujiunga
nayo rasmi Agosti Mosi 2017 akitokea
Azam FC.

Kwa mujibu wa rekodi zetu ni kwamba
idadi hiyo ni ya mechi zote za Ligi Kuu

na michuano mbalimbali kama Kombe la
Kagame, Mapinduzi Cup, Ligi ya Mabing-
wa, Kombe la Shirikisho na mingine.

Katika mechi hizo, ambazo ameondoka
uwajani bila kuruhusu bao ni 59, na mechi
ambazo timu yake imeondoka na ushindi
alipokaa golini ni 67.

Mechi ambazo Manula alizokaa golini
Simba ikiambulia vipigo ni 12 na mechi 20
alikaa timu yake ikitoka sare. Hii ni kabla
ya mechi ya jana dhidi ya Mwadui FC ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa Kambarage
mjini Shinyanga.

Manula alizaliwa Septemba 13 mwaka
1995 mkoani Morogoro na kuanza kusaka-
ta kabumbu kwenye nafasi ya mlindam-
lango akiwa na klabu ya Mkamba Rangers
iliyopo Kirombero mkoani humo.

Alijiunga na Azam FC mwaka 2012 aki-
wa na umri wa miaka 17 tu na hii ni baada
ya kuonekana kwenye michuano ya vija-
na akiwa na timu ya Mkoa wa Morogoro,
viongozi wa Azam FC walipomuona na
kumchukua kwenye kikosi cha pili, lakini
muda mfupi tu baadaye alipandishwa
kikosi cha kwanza.

Mshindi ndinga ya
SportPesa huyu hapa

Na Mwandishi Wetu

Kampuni ya Michezo na Burudani ya SportPesa
kwa kushirikiana na mtandao wa Tigo wamemaliza
rasmi Promosheni ya Faidika na Jero kwa kuchezesha
droo ya wiki ya sita na kisha kuwapata washindi saba
wa simu na mshindi mmoja wa gari aina ya Renault

Kwid.

Promosheni hiyo ilidumu kwa muda wa wiki sita
na kupata washindi 41. Washindi 40 wakiwa wa simu
aina ya Samsung A10s na mmoja wa gari aina ya Re-

nault Kwid.

Yusuph Jackson (29), Mkazi wa Mugumu, Serengeti
ndiye aliyeibuka mshindi wa gari mpya ambayo hai-
jatembea kilometa hata moja baada ya droo iliyoku-

sanya washindi wa siku 40.

SportPesa kwa kushirikiana na Tigo kupitia hudu-
ma ya TigoPesa iliwapa nafasi wateja wake kujishin-
dia zawadi hizo mara baada ya kuweka ubashiri wao
na kuingia kwenye droo ya kila wiki na kujishindia

zawadi hizo.

Akizungumza na waandishi wa habari jana, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi SportPesa Tanzania,
Tarimba Abbas alisema: “Kwanza kabisa napenda
kuwashukuru sana Watanzania na wateja wetu wote
kwa kushiriki kwenye promosheni hii iliyodumu kwa

siku 40.

“Kwa kupitia mtandao wa Tigo na huduma ya Tigo
Pesa tumeweza kuzawadia wateja wetu na kuwaham-
isha kwenye huduma za kidigitali ili kuwafungulia

njia zaidi”

“Niwaahidi wateja wetu kupitia mitandao mbalim-
bali kwamba huu ni mwanzo tu maana mambo ndio
kwanza yameanza nikimaanisha wakae mkao wa kula
kutokana na kwamba SportPesa kila siku tunaleta

vitu vipya kwa ajili ya wateja wetu.”

Kwa upande wa Tigo, Meneja wa Kitengo cha Hudu-
ma za Kidigitali, Ikunda Ngowi, alisema: “Kwa niaba ya
Tigo ningependa kuwapongeza washiriki wetu wote
wa promosheni hii na kuonyesha ushirikiano mkub-
wa kuanzia mwanzo wa promosheni hadi mwisho na
ningependa kuwaomba waendelee kutumia huduma

zetu hasa kwenye kubashiri na SportPesa.”

Kwa siku 40 Sportpesa imeweza kuwazawadia
washindi kutoka mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Mo-
rogoro, Tanga, Kilimanjaro, Mbeya, Iringa, Mtwara,

Lindi, Manyara na Serengeti.

jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mchezaji wa Yanga B, Mohamed Othuman (kushoto), akiwania kumtoka
mchezaji wa Dege FC, wakati wa usaili wa kutafuta vijana wenye vipaji kwenda

Alipoulizwa Ofisa Habari wa Yanga,
Hassan Bumbuli kuhusu madai hayo va
Pondamali alisema, kwa sasa hana muda
wa kulizungumzia hilo kwa kuwa wapo
bize na maandalizi ya kuisafirisha timu
kuelekea Misri kwenye mechi ya maru-
diano dhidi ya Pyramids kuwania kufuzu
hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho
Afrika.

]
Waandishi
michezo
wanawake
wafundwa

Na Shufaa Lyimo

WAANDISHI wa habari za
michezo wanawake wametakiwa
kuwa mstari wa mbele katika
kulitangaza soka la wanawake
kwa lengo la kulifikisha mbali
zaidi ili kufuta dhana potofu kuwa
wanaume pekee ndio wanaweza
soka.

Ushauri huo ulitolewa na mku-
funzi wa semina ya waandishi
wa habari za michezo wanawake,
Asha Omogisha kutoka Uganda
iliyoanza jana katika Hoteli ya

Aidha, Omogisha aliwataka
waandishi hao kufanya kazi kwa
weledi hususan kwa upande wa
michezo kwa kuandika habari
zenye ubunifu huku akiwasisitizia
kuongeza elimu kwa kujifunza
lugha mbalimbali ili kuweza kue-
lewana vema pindi wanapokutana
na wachezaji kutoka mataifa
mbalimbali.

“Mnapaswa kuelimi
sha Watanzania wajue
kuwa soka si la wa
naume pekee bali hata
wanawake wana uwe
Zzo mkubwa wa Kucheza
mpira,” alisema mku
funzi huyo.

Pia alilipongeza Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), kwa kitendo
cha kuwaandalia semina hiyo
waandishi wa habari za michezo
wanawake, kwa kuwa itawasaidia
kwa kiasi kikubwa.

“Mnapaswa pia kuvaa mavazi
yenye staha pamoja na kuongea
lugha za busara ambazo zitakufan-
va ukubalike kwenye jamii kwa
kitu unachokifanya,” alisema.

Kwa upande wa Mwenyekiti
wa Soka la Wanawake Tanzania,
Amina Karuma, aliishukuru TFF
kwa kuhakikisha soka la wa-
nawake linasonga mbele.

“Lengo letu ni kuhakikisha soka
letu la wanawake linafika mbali
na kuweza timu zetu kushiriki
mashindano makubwa kwa mfano
mikoani wengi hawajui soka la
wanawake, kwa hiyo tunaomba
mfikishe ujumbe vizuri katika
jamii,"alisema Amina.
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Kiungo wa Simba,
Mzambia Clatous
Chama (kulia),
akijiandaa kumtoka
beki wa Mwadui,
Augustino Samson
katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa jana
kwenye Uwanja wa
CCM Kambarage
mkoani Shinyanga
na Simba kulala 1-0.
PICHA :SOMOE NG'ITU.

SABABU ZA KUMNG’'OA
ZAHERA YANGA NI Hizi

@ @ @Zatajwa huku ikielezwa sasa hatanusurika, kikosi chapaa alfajiri
kuifuata Pyramids huku Mwakalebela akitangulia kuweka...

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Yanga imekwea pipa
leo alfajiri kuifuata Pyramids ya
Misri kwenye mechi ya maru-
diano ya mchujo ya kuwania
kutinga hatua ya makundi ya
Kombe la Shirikisho Afrika joto
la mashabiki wa klabu hiyo ku-
taka Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Mwinyi Zahera atimuliwe li-
meendelea kupanda.

Mbali na joto hilo kupanda,
sasa zimetajwa sababu muhimu
ambazo haziwezi kumbakisha
Mkongomani huyo katika kikosi
hicho cha mtaa wa Twiga na
Jangwani jijini Dar es Salaam
ambacho kimeifuata Pyramids
kwa ndege ya Shirika la Ndege la
Ethiopia.

Mashabiki wa Yanga walik-
erwa na kitendo cha timu yao
kuchapwa mabao 2-1 na Pyra-
mids FC ya Misri kwenye mechi
ya awali iliyopigwa Uwanja wa
CCM Kirumba mwishoni mwa
wiki, hivyo kuanza kuimba
uwanjani hapo “Zahera aon-
doke, Zahera aondoke” na kisha
kumtupia chupa za maji baada
ya mechi kumalizika.

Hata hivyo, mjumbe mmoja
wa Kamati ya Utendaji wa klabu
hiyo ambaye aliomba hifadhi
ya jina lake, aliliambia Nipashe
kuwa kwa namna upepo ulivyo
Zahera atatimuliwa kwa kuwa
siku zote alikuwa akibebwa na
mashabiki lakini sasa wamem-
kataa hivyo hana pakuegemea

“Pamoja na kushindwa kuiun-
ganisha timu, lakini uongozi ul-
imvutia pumzi kwa kuwa alikuwa
anakubalika sana na mashabiki,
kumbuka wakati tunajiandaa na
mechi ya marudiano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Town-
ship Rollers ya Botswana mikoa
ya kaskazini alivyoudhalilisha
uongozi.

“Alipendekeza timu iweke
kambi maeneo yenye baridi ili
kuzoea hali ya hewa ya baridi
iliyokuwa Botswana wakati huo,
lakini badala yake akauponda
uongozi kuwa kambi hiyo ili-
kuwa kimaslahi zaidi na si kwa
ajili ya kuiandaa timu, hata hivyo
alivumiliwa kwa kuwa mashabiki
walikuwa wanamkubali,” alise-
ma mjumbe huyo.

“Lakini pia alipendekeza mwe-
nyewe wachezaji wa kusajiliwa,

na awali wakati viongozi waki-
hangaika kufanya mazungumzo
kubakisha baadhi ya wachezaji
akiwamo Gadiel Michael na Ben
Kakolanya alisema hata wak-
iondoka wote atasajili wazuri
zaidi, lakini leo ndiye anasema
hakusajili kwa ajili ya michuano
ya kimataifa, inamaana tukit-
waa bingwa atafukuza wote ili
sasa asajili wa michuano ya ki-
mataifa?”

Mjumbe huyo aliendelea kuse-
ma sababu nyingine ya Zahera
kupaswa kungoka Yanga ni kuz-
idi uswabhili badala ya kuelekeza
akili yake katika kuiandaa timu
ambayo ina wachezaji wazuri la-
kini ikishindwa kucheza soka la
kueleweka.

Aliongeza kuwa kocha huyo
hutumia muda mwingi kula
‘bata’ Ufaransa na kuacha ma-
jukumu kwa kocha msaidizi,
Noel Mwandila wakati akijua
timu inakabiliwa na mashinda-
no makubwa. Juzi mchambuzi
wa soka nchini na Mjumbe wa
Kamati ya Ufundi ya Yanga aliye-
wahi kuitumikia klabu hiyo kwa
mafanikio makubwa, Ally Mayay
licha ya kuionya klabu hiyo aki-

itaka kuwa makini kwa maamuzi
watakayoyafanya kuhusu kum-
timua Zahera kuwa yanaweza
kuigharimu timu, pia alikiri ko-
cha huyo kushindwa kuiungani-
sha timu.

Mayay alisema ni kweli kwa
sasa Yanga inacheza soka bovu
ukilinganisha na msimu uliopita
ikiwa na kocha huyo huyo am-
baye kabla ya msimu kuanza
alipewa nafasi ya kufanya usajili
wa wachezaji anaowataka tofauti
na aliowakuta msimu uliopita.

Kwa upande wake Ofisa
Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli akizungumzia safari ya timu
hiyo kuelekea Misri alisema,
timu imeondoka na wachezaji
20 pamoja na viongozi saba wak-
iongozwa na Mkuu wa Msafara
kutoka Shirikisho la Soka nchini
(TFF), Vedasto Lufano, ambaye
ni Mwenyekiti wa Chama cha
Soka Mkoa wa Mwanza, MZFA.

“Tayari Makamu Mwenyekiti
wetu, Frederick Mwakalebela
ametangulia huko tangu leo asu-
buhi (jana asubuhi) kwa ajili ya
kwenda kuandaa mazingira ya
timu itakaposhukia,” Bumbuli
alisema.
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Simba yatobolewa

Na Somoe Ng'itu, SHINYANGA

MWADUI imekuwa timu ya kwanza
kuwatoboa mabingwa watetezi, Sim-
ba baada ya kushinda bao 1-0 katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
uliochezwa jana kwenye Uwanja wa
CCM Kambarage mkoani hapa.

Kwa matokeo hayo, Simba im-
ebakia na pointi zake 18 baada ya
kucheza mechi saba huku Mwadui
walioshuka dimbani mara tisa waki-
fikisha pointi 11 na hiyo ikiwa mechi
yao ya pili kushinda msimu huu.

Bao la Mwadui FC lilifungwa
dakika ya 32 na Gerald Mathias kwa
kichwa baada ya kumtizama kipa wa
Simba, Aishi Manula, akiwa ametoka
katika eneo lake na kuunganisha
nyavuni krosi iliyopigwa na Hassan
Kapalata.

Hadi timu hizo zinakwenda ma-
pumziko, wenyeji Mwadui ambao
wanafundishwa na Kocha Mkuu
Khalid Adam, walikuwa mbele kwa
bao hilo moja lililowapa pointi tatu
muhimu baada ya kushindwa kutam-
ba katika michezo mitatu iliyopita
wakiwa nyumbani.

Mwadui ilianza kwa kasi katika
mchezo huo wakifanya shambulizi la
kwanza dakika ya tatu kupitia kwa
Omar Daga, lakini Manula alipangua
shuti hilo na kuwanyima wenyeji hao
bao la mapema.

Dakika ya 16 kiungo wa kimataifa
kutoka Sudan, Sharaf Eldin Shiboub
akipaisha juu akiwa kwenye nafasi
nzuri ya kufunga na kupoteza kazi
nzuri iliyofanywa na Mzambia Cla-
tous Chama.

Mzambia huyo alipiga pasi ny-
ingine nzuri kwa Muzamiru Yassin
lakini kiungo huyo alipiga shuti pem-
beni na kupoteza nafasi nyingine
va kufunga dakika ya 26 na dakika
iliyofuata Yassin alipiga shuti safi
lakini kipa wa Mwadui FC, Mahmoud
alipangua mpira huo na kuliweka
lango lake salama.

Mathias alikaribia kufunga bao
lingine baada ya kupiga vema mpira
lakini beki wa Simba, Gadiel Michael
aliokoa hatari hiyo ikiwa ni dakika
va 42 na dakika mbili baadaye
Manula akadaka shuti la mshambu-
liaji huyo.

Baada ya Simba kuwa nyuma,
benchi la ufundi liliwasimamisha
Ibrahim Ajibu, Miraji Athumani na
Hassan Dilunga na wachezaji hao
waliingika dakika ya 46 isipokuwa
Ajibu na kuanza kulishambulia lango
la Mwadui mara kwa mara.

Baada ya mechi ya ‘ana Simba
kuwasubiri Mbeya City katika mechi
nyingine va ligi hiyo itakayochezwa
Novemba 3, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Uhuru.
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