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Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa pamoja na Kaimu Shekhe
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UKURASA 2

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)
AT DAR ES SALAAM
COMMERCIAL CASE NO 118 OF 2022

EQUITY BANK (T) LTD PLAINTIFF
VERSUS

REGIONAL LOGISTICS LTD. 15T DEFENDANT

CATHERINE KETTIE MHANGO. 2N DEFENDANT

PETER ODONGO KITIWA 3R DEFENDANT

SUBSTITUTED SERVICE BY PUBLICATION
To:

1.MANAGING DIRECTOR,
RGIONAL LOGISTICS LTD,
P.0.BOX 75705,

DAR ES SALAAM.

2.CATHERINE KETTIE MHANGO,
P.0.BOX 75705, °
DAR ES SALAAM.

3.PETER ODONGO KITIWA,
P.0.BOX 75705,
DAR ES SALAAM.

TAKE NOTICE that the plaintiff has instituted a suit against you upon the
claim the particulars of which are set in the plaint service of the summons
in you has ordered by means of publication. You are directed to collect
copies of the case documents from the court’s Registry, P.O. Box 12533,
Dar es salaam. You are hereby summoned to appear in this court in person
or by an Advocate or an agent duly authorized on 3" May 2023 at
09:00am before Hon. A.MBAGWA, Judge for Orders. TAKE
FURTHER NOTICE THAT should you default to enter appearance as
herein provided, the matter will proceed and decision may be given in your
absence. %
Given under my hand and Seal of the Court this 5% day of April

2023.

DEPUTY REGISTRAR
COMMERCIAL DIVISION
DAR ES SALAAM
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Utafiti wabaini njia 3 kujikinga VVU

- wafanyakazi
_mishahara mapema
“maandalizi Eid EI Fitr

Na Restuta James

UTAFITI wa kitabibu umeongeza
matumaini katika vita dhidi ya Vi-
rusi vinavyosababisha ugonjwa wa
Ukimwi (VVU), baada ya kuja na dawa
kinga zinazoweza kumkinga mtu asi-
ambukizwe virusi hivyo.

Wataalamu wa afya wametaja dawa
kinga hizo kuwa ni pete kinga inay-
owekwa ukeni na nyingine ni dawa
ya sindano anayochomwa mtu kum-
kinga ndani ya miezi miwili.

Akitoa mafunzo kwa waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam jana,
Mtendaji Mkuu taasisi isiyo ya ki-
serikali ya DARE Tanzania, Dk. Lil-
ian ~ Mwakyosi, alisema pete kinga
ni miongoni mwa njia salama na
rahisi kutumia ili kujikinga na VVU
hususani  kwa wasichana na wa-
nawake.

Alisema pete hiyo inayojulikana
kwa jina la kitaalamu ‘Dapivirine Vag-
inal Ring (DVR), imewekewa dawa
maalumu ya kuzuia maambukizi ya
VVU, yanayoweza kumpata mwan-
amke wakati wa kujamiiana.

Alisema DVR ni kinga mahsusi kwa
wanawake kwa kuwa inawapa uhuru
wa kuamua kujikinga bila kuhitaji
ruhusa ya mwenza, kwa kuwa wakati
wa kujamiiana mwanmume hawezi
kuhisi utofauti.

“Hii ni miongoni mwa njia ya ku-
kabiliana na VVU iliyoidhinishwa hivi
karibuni na Shirika la Afya Duniani
(WHO), ikijumuisha pete ya ukeni,
vidonge na sindano. Njia hizi zinaku-
ja kuziba pengo lililokuwapo katika
kujikinga..wote tunahitaji kujikinga,

lakini tuna mahitaji tofauti,” alisema
Dk. Lilian.

Kadhalika, alisema njia hizo zinak-
wenda sambamba na nyingine zi-
lizokuwapo awali ikiwamo kuepuka
ngono zembe, kutumia kondomu na
dawa za kufubaza VVU kwa wale am-
bao wameshabainika kupata maam-
bukizi.

Alisema sindano, vidonge na pete
ya ukeni ni matokeo ya utafiti wa kita-
bibu unaoendelea duniani, katika ku-
kabiliana na VVU.

Vile vile, pete hiyo ina dawa ambayo
inaweza kukabiliana na VVU ndani ya
siku 28 na mtumiaji anapaswa kuitoa
na kuweka nyingine baada ya siku
hizo ikiwa atahitaji kufanya hivyo.

“Hii ni njia inayoongezeka ili kuka-
biliana na VVU na itasaidia sana wa-
nawake ambao hawawezi kutumia
njia zilizopo sasa ambazo nyingine
zinahitaji maamuzi ya mwenza. In-
aongeza nguvu kwa mwanamke ku-
weza kuwa na uchaguzi wa kujilinda,”
alisema.

Alisema utafiti zaidi unaendelea
kufanyika duniani ili kupata tiba
kamili ya ugonjwa huo na kuwasihi
Watanzania kuendelea kujikinga na
kutumia dawa zilizopo ili kuepuka
maambukizi.

Mratibu wa Asasi ya COMPASS
nchini, Francis Luwole, alisema
sindano inamchanganyiko wa dawa
mbili zinazodhibiti kuzaliana kwa
VVU pale vinapoingia kwenye mwili
ambao umetumia dawa hiyo.

Alisema tofauti na pete, sindano
inakaa mwilini kwa miezi miwili na
kwamba baada ya muda huo, mtumi-

aji anaweza kuchoma tena ili kujik-
inga.

Hata hivyo, alisisitiza kwamba
dawa hiyo haimzuii mtu kuendelea
kujilinda kwa kuacha ngono zembe
na hazizuii magonjwa mengine ya
zinaa.

“Siku hizi utakuta vijana wanatem-
bea na dawa za kuzuia mimba sio
kondomu...hili ni jambo la hatari na
inatuthibitishia kwamba elimu zaidi
inahitajika kutolewa ili vijana waweze
kujikinga dhidi ya VVU na magonjwa
mengine ya zinaa,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya Mra-
tibu wa masuala ya Ukimwi katika
Manispaa ya Kinondoni, Dk. Amos
Kitonga, alisema takwimu zinaonye-
sha kwamba asilimia 95 ya Watanza-
nia wamepima VVU na asilimia 98 ya
waliobainika kuwa na maambukizi
wanatumia ARV.

Alifafanua kuwa vifaa vya kupimia
VVU vinapatikana nchi nzima kuan-
zia zahanati, ikiwa ni mpango wa seri-
kali kurahisisha upimaji na ushauri
nasaha kwa wananchi.

Mtendaji Mkuu wa asasi isiyo ya ki-
serikali Mulika Tanzania, Hussein Me-
lele, alisema vyombo vya habari vina
nafasi ya pekee ya kuendelea kuhaba-
risha umma kuhusu VVU na UKIMWI
kwa kuwa Tanzania ina idadi kubwa
ya vijana.

Hata hivyo, alisema dawa kinga
hizo bado hazijaidhinishwa kutumika
nchini. Kwa Afrika, zimeidhinishwa
Kenya, Uganda, Rwanda, Zimbabwe
na Afrika Kusini, ambako zimeanza
kutumika.

Majaliwa ataka viongozi dini kusimamia haki, amani

Na Munir Shemweta

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa
(pichani) amewataka viongozi wa
dini nchini kusimamia haki, kuienzi
na kusimamia amani kwa manufaa
ya wananchi wa sasa na vizazi vi-
javyo.

“Niwasihi sana ninyi viongozi wetu
wa dini kutukumbusha mara kwa
mara sisi, waumini na watu wote
kuhusu umuhimu wa kusimamia
haki na kudumisha amani na kui-
ombea nchi yetu na viongozi wake,”
alisema Majaliwa.

Alisema hayo jana katika hotuba
yake iliyosomwa kwa niaba na Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula,
wakati wa ibada ya harambee ya
ujenzi wa shule ya Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi
ya Mashariki Ziwa Victoria-Mwanza,
iliyofanyika katika Kanisa la KKKT
Imani wilayani Ilemela, mkoani
Mwanza.

Kupitia harambee hiyo, kanisa
hilo limefanikiwa kukusanya Sh.
119,563,000 zikiwamo fedha taslimu,
ahadi na vifaa.

Waziri Mkuu amewataka viongozi
wa dini nchini kutochoka kufundi-
sha na kulea vijana katika maadili

mema na kuthamini kufanya kazi
halali.

“Katika nyakati hizi ni ukweli ulio
wazi kuwa kuna mmomonyoko
mkubwa wa maadili katika jamii
yetu,” alisema Majaliwa kupitia ho-
tuba yake.

Alisema, alisema kushuka kwa
maadili ni jambo lenye athari mbaya
kwa jamii na taifa kwa ujumla hali in-
ayochangia kurudisha nyuma juhudi
za kujiletea maendeleo na kuifanya
kazi ya kuondoa umaskini kuwa
ngumu.

Anaamini kuwa viongozi wa seri-
kali, dini na vyama vya siasa waki-
shika mafundisho ya dini na kuwa na
hofu ya Mungu, maovu mengi yata-
pungua na nchi kuongozwa vizuri.

Alisisitizia suala la elimu na
umuhimu wake kwa maendeleo ya
taifa lolote na kutaka viongozi wa
dini kusaidia kuzungumza na wa-
Zazi.

Amelipongeza Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi
ya Mashariki ya Ziwa Victoria-Mwan-
za na waumini kwa ujumla kwa ku-
jitoa kwa hali na mali kwa kufanya
kazi ya Mungu kwa kuhakikisha
jengo linakamilikia hasa ikizingatiwa
fedha zote ni michango ya waumini
na kubainisha kuwa, kitendo kilicho-
fanyika ni chema na kinaleta baraka

zote.

Awali, Askofu Mkuu wa KKKT Dayosi-
si Mashariki ya Ziwa Victoria-Mwanza,
Andrew Petro Gulle, alisema ujenzi wa
shule ya kanisa hilo unakadiriwa kuwa
Sh. 2,350,000,000 na mpaka sasa Sh.
430,000,000 zimetumika kujenga boma

la madarasa 10 na jengo la utawala.

Waziri Mkuu alichangia Shilingi mil-
ioni tano zitakazotumika kukamilisha
kazi ya ujenzi wa shule Dk. Mabula ali-

changia Shilingi milioni mbili.

Mwinyi: Lipeni

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi amea-
giza malipo ya mishahara ya wafanyakazi wa
serikali kufanyika mapema kwa ajili ya matayar-
isho ya Sikukuu ya Eid EI Fitr.

Taarifa iliyotolewa jana kwa vyombo vya
habari na Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais
Ikulu, ilieleza kuwa Rais Mwinyi ameagiza
malipo hayo yaanze kufanyika Aprili 14, mwaka
huu.

Kwa mujibu wa tamko la Rais, hatua hiyo ina-
lenga kuwapa muda wa kutosha wafanyakazi wa
serikali kufanya maandalizi ya sherehe hizo.

Sherehe hizo zinatarajiwa kuangukia kati
ya Aprili 21 au 22 kutokana na kuandama kwa
mwezi na kuashiria mwisho wa mwezi.

Sehemu ya taarifa hiyo pia ilieleza: “Pia Rais
Mwinyi amewashukuru wafanyakazi wa seri-
kali kwa ushirikiano wao wakati wote wa ibada
tangu kuandama kwa Mwezi Mtukufu wa Rama-
dhan”.

VIJANA NA QURAN

Wakati huo huo, Dk. Mwinyi akiwa katika hafla
ya kilele cha tuzo za kimataifa za Quran tukufu
tuzo za kimataifa za Quran tukufu ni fursa ya ku-
vitangaza vipaji vya vijana kimataifa na kuwapa
nafasi ya kuonekana na kufika mbali zaidi.

Dk. Mwinyi alisema utaratibu huo, utasaidia
jitihada za kuimarisha maadili mema kwa ku-
walea vyema vijana kiroho na kitabia.

“Hapana shaka sote tunatambua kuwa dunia
inakabiliana na changamoto nyingi zikiwamo
jitthada za kupenyeza harakati za kuharibu
maadili. Kwa bahati mbaya jitihada hizi zime-
pata uungwaji mkono hata na baadhi ya Watan-
zania,” alisema Dk. Mwinyi.

Alisema lazima kuwapo na mikakati imara na
mbinu madhubuti za kuyalinda maadili mema
katika kizazi cha sasa na vijavyo.

Kadhalika, Dk. Mwinyi alisema ni vyema
kuwahimiza vijana kuzidi kushikamana na Qur-
an kwa kuisoma, kuihifadhi na kuyafuata maam-
risho na makatazo yake, kwasababu kitabu hi-
cho ndio muongozo kwa wanadamu wote.

Aidha, Dk. Mwinyi aliipongeza jumuiya ya
kuhifadhisha Quran Tanzania chini ya Shekhe
Othman Kaporo, kwa kuwa mfano mwema kwa
taasisi nyingine na shule za ngazi mbalimbali zi-
nazofundisha, kulea na kutoa wataalamu mahiri
wenye maadili bora.

“Leo katika ukumbi huu tumeshuhudia vi-
jana wa kitanzania waliohifadhi Quran tukufu,
huku wakiwa na fani tofauti. Hali hii inatokana
na juhudi kubwa zinazofanywa kwa takriban
miaka 31 na Shekhe Kaporo na timu yake katika
kuhifadhisha Quran,” alisema.

Aliwapongeza washindi wa tuzo mbalimbali
ambazo alisema zitawaongezea hamasa wa-
shiriki na kuzidi kuitumikia Quran na kuendelea
kuwa chachu ya maadili mema katika jamii.

Kupitia mkusanyiko huo Dk Mwinyi aliwa-
taka wananchi kuendelea kuwaombea viongozi
wao akiwamo Rais Samia Suluhu Hassan na wa-
saidizi wake kwa sababu wanafanyakazi kubwa
katika kuendelea kudumisha amani ya nchi,
kuimarisha ustawi na uchumi pamoja na kuleta
maridhiano.

“Kazi hii ina changamoto kubwa, naomba
muendelee kumuombea yeye pamoja na ku-
tuombea sote tunaomsaidia katika kazi hii kub-
wa,” alisema.
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Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea, mkoani Lindi, Mohamed Moyo (ku-
shoto), akipokea Mwenge wa Uhuru kutoka kwa Mkuu wa Wilaya ya
Liwale, Goodluck Mlinga kwaajili ya kuukimbiza wilayani humo jana. Wa
(pili kulia), ni Kiongozi wa Mbio za Mwenge kitaifa, Abdalla Shaib Kaim.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

CAG aona shida katika

tozo mizani TANROADS

Na Godfrey Mushi, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesa-
bu za Serikali (CAG) amebaini makosa ka-
tika utozaji wa faini za kuzidisha uzito wa
mizigo kwenye mizani zinazomilikiwa na
Wakala wa Barabara (TANROADS).

Katika ripoti yake ya ukaguzi wa mi-
fumo ya TEHAMA (Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano) kwa mwaka 2021/22,
CAG Charles anasema kuwa baada ya ku-
fanya mapitio ya faini za kuzidisha uzito
wa upakiaji mizigo zilizotozwa na TAN-
ROADS katika mizani 13 kwa mwaka wa
fedha 2021/22, amebaini magari 11,594
yalitozwa faini pungufu ya kiasi kilicho-
takiwa kutozwa, kwa jumla ya Dola za
Marekani 466,449.

Pia, magari 134 yalitozwa faini zaidi
ya kiwango kilichotakiwa, kwa jumla ya
Dola za Marekani 10,958, kinyume cha
ayaya 11 ya jedwali namba tatu la udhibiti
wa uzito wa magari wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

CAG anatoa angalizo kuwa, utozaji wa
faini kinyume cha taratibu unaweza ku-
sababisha upotevu wa mapato na athari
za kisheria kwa kutofuata kanuni, jambo
ambalo linaweza kuharibu sifa na hadhi
yake.

Kuhusu miamala isiyosuluhishwa
kwenye taarifa za mifumo ya ankara na
mfumo wa GePG (Mfumo wa Malipo ya
Serikali Kielektroniki), CAG anasema ka-
tika miamala 682, tofauti iliyobainika ni
ankara zenye viwango vilivyolipwa kwa
ziada (overpaid) kwenye mfumo wa Data
Bridge.

Kutokana na makosa hayo, CAG ana-
pendekeza TANROADS ifanye mapitio
na kusahihisha kanuni ya mfumo in-
ayokokotoa uzito wa ekseli na uzito wa
magari ili kuhakikisha utozaji viwango
sahihi vya faini za uzidishaji uzito, kwa
mujibu wa udhibiti wa uzito wa magari
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Kuhusu kutokuwianisha kwa mifumo
ya TANROADS, Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali anasema
amebaini mambo kadhaa yanayohusu
uwianishaji wa mifumo tumizi kwa
wakala huo.

CAG anabainisha kuwa TANROADS in-
atumia mifumo mitatu tofauti ya mizani,
ambayo ni Data Bridge, Smart Scale na

Tload, kwa madhumuni sawa ya upimaji. :

Amebaini pia ni mizani 13 pekee kati :
ya 63 imeunganishwa kwenye seva kuu, :
akisisitiza hali hiyo inaleta hatari ya :
udanganyifu kutokana na ufuatiliaji usio- :

tosheleza.
Amependekeza TANROADS

seva kuu kwa ufuatiliaji unaofaa.

DOSARI HESLB

CAG pia anasema amebaini upungufu
katika Mfumo Fungamanishi wa Mikopo :
(ILMIS) wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi :

wa Elimu ya Juu (HESLB).

Amesema katika mapitio ya mfumo :
fungamanishi wa usimamizi wa mikopo, :
amebaini upungufu katika udhibiti wa :
uhakiki wa malipo ya marejesho ya

mikopo ya HESLB.

Amesema kukosekana kwa udhibitiwa :
kutosha wa uingizaji taarifa za marejesho :
ya mikopo, unaweza kusababisha kure- :
kodiwa kwa marejesho yasiyokuwa na :
nambari za risiti za malipo katika mfumo. :

Hiyo inatokana na ukosefu wa udhibiti :
wa uhakiki wa kutosha katika mchakato :

wa kuingiza malipo.

Pia, CAG anasema kuingiza malipo bila :
nambari ya risiti, kunaweza kusababi- :
sha kurekodiwa kwa malipo yasiyolipwa :
katika mfumo; hatimaye kusababisha :
taarifa isiyo sahihi ya bakaa ya mkopo,na :
kusababisha athari katika mchakato wa :

malipo ya mkopo.

Amependekeza HESLB ifanye mapi- :
tio na kuimarisha udhibiti wa mfumo :
katika mchakato wa uhakiki wa malipo :
ya marejesho ya mkopo ili kuhakikisha :
kuwa mfumo unathibitisha taarifa zina- :
zoingizwa na kuzuia kuingiza malipo bila :

nambari ya risiti.

Vilevile, anasema mapitio ya mfumo :
fungamanishi wa usimamizi wa mikopo, :
yalibaini upungufu katika udhibiti wa :
uhakiki wa malipo ya marejesho ya :

mikopo ya HESLB.

Ameonya kuwa hali hiyo ina uwezeka- :
no wa kusababisha marejesho yasiyolip- :
wa katika mfumo, ambayo yanaweza :
kusababisha taarifa isiyo sahihi ya bakaa :
ya mkopo na kusababisha athari katika :

mchakato wa malipo ya mkopo.

ifuate :
miongozo ya usanifu wa kiutendaji na :
kuhakikisha programu zote za mizani zi- :
nazojitegemea zimeunganishwa kwenye :

Wadau: Kuna upotoshaji ununuzi Tanga cement

Na Maulid Mmbaga

WADAU wa biashara nchini wameibuka
na kudai kuna baadhi ya watu wanaopoto-
sha umma mpango wa kampuni ya Twiga
cement kuinunua Tanga cement kwa nia
ya kutaka kuzuia mchakato huo.

Mchakato huo unadaiwa kupingwa ka-
tika sekta ya saruji, na kupotosha ukweli
na kutengeneza taarifa tofauti.

Chanzo cha kuaminika cha taarifa hii
kimedai hivi karibuni baadhi ya watu
kujaribu kutatiza mchakato huo wa
muamala na kwamba kuuzuia mpango
huo kunaweza kusababisha hasara ya
uwekezaji.

“Taarifa za hivi karibuni zinapendekeza
kwamba shughuli inayopendekezwa itaki-
uka sheria ya ushindani wa haki, kwa ku-
vuka kiwango cha juu cha kutawala soko
kwa pamoja cha asilimia 35 na kutaja bei
ya manunuzi ya Sh. bilioni 137, kauli hizi si
sahihi na zina lengo la kupotosha wadau
na umma wa Tanzania,” kilidai chanzo hi-
cho.

Aidha, Desemba 2022, Scancem Inter-
national ilituma maombi kwa Tume ya
Ushindani (FCC) kwa mara ya pili, kwa nia
ya kupata asilimia 68.33 ya mtaji wa hisa
wa Tanga Cement.

Chanzo hicho kilibainisha kuwa ombi
hilo jipya liliwasilishwa kulingana na hali
ya soko lililokuwapo mwaka 2022 na lili-
idhinishwa bila masharti na FCC Februari
mwaka huu, kwa kuwa sehemu ya soko
iliyojumuishwa iko chini ya kiwango cha

kisheria cha asilimia 35 na inathibitisha
kuwa hakuna kutawala soko.

Kimefafanua kuwa uamuzi huo wa FCC
haukupingwa na Baraza la Usuluhishi la
Ushindani (FCT) na baraza hilo halijatoa
uamuzi kulingana na uamuzi huo.

“Sekta ya saruji nchini ina sifa ya kuz-
idiwa kwa uzalishaji tangu kuwasili kwa
Dangote na Huaxin. Zaidi ya hayo, mwaka
huu, angalau wazalishaji wengine watatu
wa saruji wanaongeza karibu asilimia 15
ya uwezo wa ziada wa saruji.

Kilieleza kuwa sera ya saruji duniani
kote, kama Scancem International ni
kuongeza ufanisi na utendaji wa uzal-
ishaji ili kupunguza gharama ya uzalishaji
na kuwa na ushindani sokoni, kwa bei ya
chini.

Kilisema hiyo ni kanuni ya kiuchumi
inayokubalika kwa jumla ya ugavi na ma-
hitaji, na kwamba ugavi mkubwa, bei ya
chini, muamala huo utahitaji uwekezaji
wa ziada mara tu utakapokamilika, kwa
kuwa utendaji wa kiufundi wa Tanga Ce-
ment lazima uimarishwe.

Hata hivyo kilisema 2021 Twiga Cement
ililipa zaidi ya Sh. bilioni 80 katika kodi,
mrabaha, na ushuru mbalimbali, huku
Tanga Cement ikiendelea kupata hasara,
kama inavyothibitishwa katika notisi yao
kwa wanahisa ya Machi 24, mwaka huu.

“Kuanzia 2016 hadi 2021, Tanga Cement
imepata hasara ya jumla ya zaidi ya Sh. bil-
ion 43, na kuwa mbaya zaidi mwaka 2022,
kumaanisha kwamba hakuna kodi ya ma-
pato inayolipwa,” kilisema.
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Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma, Jabir Shekimweri
(watatu kulia), akikabi-
dhi funguo va gari kwa
mshindi wa kampeni ya
Benki ni SimBanking,
Mayani Yahaya Hassan,
mkazi wa Dodoma, baada
va kuibuka kidedea
katika droo iliyochezwa
mapema mwezi huu,
katika hafla iliyofanyika
wilayani humo mwishoni
mwa wiki. Wengine ni
wafanyakazi wa benki
hivo. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wananchi Tarime wafurahia alama
za mipaka rasmi kuwekwa SENAPA

Na Mwandishi Wetu, TARIME

WANANCHI wa kata tatu ka-
mkoani  Mara, wameridhia
uwekwaji wa alama za mipaka
katika Hifadhi ya Taifa Serengeti
(SENAPA), huku wakiiomba seri-
kali kuwapatia huduma ya maji
baada ya Mto Mara kuwa ndani
ya hifadhi.

Wakizungumza jana wakati
wa uwekaji alama za mwisho ka-
Kwehancha upande wa Tarime,
walisema hawana pingamizi na
uhifadhi na wamekubali alama
hizo ziwekwe wataziheshimu, la-
kini ni muhimu wakapatiwa maji
kwa ajili ya mifugo na binadamu.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Nyabilongo, Simion Chacha
alisema: “Mahusiano na SENAPA

TATEPA

TATEPA LIMITED

AS ORDINARY BUSINESS

5. Any other business

the meeting.
BY ORDER OF THE BOARD

RN
Rozmin A Jafferali Secretary
Tatepa Public Limited Company

rozmin@tatepa.com

1. Confirmation of the Minutes of the 28th Annual General meeting held on
Thursday the 26th of May 2022 at the Hotel Slipway Conference Centre,
Slipway Road, Msasani Peninsula Dar Es Salaam at 11:30 AM EAT.

2. To receive, consider and adopt the report of the Board of Directors,
the Audited Financial Statements for the year ended 30th September
2022, and the report of the auditors’ thereon.

3. Toapprove no payment of dividend for the year 2022 as recommended
by the Board of Directors of the Company.

4. Appointment of Directors: The Directors were appointed for a period of
two years in the last AGM and hence no appointments are due.

A proxy form is attached in hereto and must be lodged at the registered
office of the Company not less than 48 hours before the commencement of

P.0 BOX 700 Tukuyu-Mbeya, Tanzania

ni mazuri tunafanya vikao mara
kwa mara hadi imefikia kwam-
ba shughuli za uwindaji wany-
amapori hazipo, lakini nikienda
maji ya Mto Mara tunafanyeje?”

“Kwa mazungumzo na Shirika
la Hifadhi za Taifa Tanzania
(TANAPA), waliahidi kuchimba
mabwawa ambayo hadi sasa
bado, tunawaomba waharakishe
ili tupate maji ya mifugo na bin-
adamu, maji ni uhai, maji ni mai-
sha yetu,” alisema.

Aidha, alisema mpaka uliopita
kwa mujibu wa tangazo la serika-
li ni sahihi hawana malalamiko
kwasababu walishirikishwa kika-
milifu kwenye kila hatua.
Nyabilongo, Michael Mseti alise-
ma haki imetendeka na hadi sasa
hakuna mwananchi aliyelalami-

NOTICE OF ANNUAL

GENERAL MEETING

Notice is hereby given that the 29" Annual General Meeting of the Company
in respect of the year ended 30th September 2022 will be held at Coral
Beach Hotel Resort, Off Chole Lane, Yacht Club Road, Msasani Peninsula Dar
Es Salaam on Thursday of the 27th of April 2023 at 10:00 East Africa Time.

ka, awali ilikuwa changamoto
kwasababu wananchi walifan-
ya shughuli zao kwa kutojua
mpaka ulipo.

“Kwa kuwapo mpaka sasa
amani itaendelea kudumu,
uhusiano mzuri na hifadhi na
katika Shule ya Msingi Nyabi-
longo tunaendelea na ujenzi
wa nyumba za walimu kwa
fedha zaidi ya Sh. milioni 107
kutoka SENAPA. Nawaomba
wananchi wazilinde,” alisema.

Aliiomba SENAPA kuwapa-
tia wananchi chanzo kipya
cha maji baada ya Mto Mara
kwa  kunywesha  mifugo
na matumizi mengine, ik-
ishakuwa ndani ya hifadhi
hawataweza ni muhimu waka-
pewa huduma hiyo.

Mnuko Chacha, alisema: “Maji

. ni chakula cha wananchi na
: mifugo, kwasababu tumeam-
: biwa tuheshimu mipaka tu-
: najiuliza bila kuwekewa maji
: mengine ya kunywesha na ku-
¢ tumia itakuwaje, Tunaomba
: watuharakishie malambo ili
¢ kuondokana na tatizo la maji.”

Naye, Gatti Gichogo alisema:

: “Uwekaji alama umeenda vi-
: zuri, lakini changamoto kubwa
: ni maji, hatuna sehemu ya ku-
: nyweshea mifugo, kina mama
: hatuna sehemu ya kuchota
: maji, tulikuwa tunategemea
¢ sana Mto Mara, naomba sana
: mshughulikie.”

Mwenzeshaji Jamii wa Ki-

: Menganya alishukuru SEN-
: APA kwa hatua hiyo na wali-
: kuwa wanakutana na maswali
* mengi kwenye mikutano ya
: hadhara na kwamba kwa mi-
: paka kujulikana kutaondoa
' migogoro.

Ofisa Mpima wa Wizara

* ya Ardhi, John Solo alisema
: uhakiki na kusimika vigingi
: kumekwenda vizuri kutokana
: na mwitikio wa wananchi
¢ walioelimishwa umuhimu wa
: kuwa na mipaka inayooneka-
: na ambayo iliwekwa kisheria

tangu mwaka 1968.

Alisema  kulikuwa na
changamoto ya mvua na uele-
wa lakini walipata ushirikiano
kwa wenyeviti wa vitongoji,
nanchi kwa ujumla

Mrasimu Ramani wa Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Salum Mzuzuri,
alisema kazi yake kubwa ili-
kuwa ni kutafsiri GN (tangazo
la serikali) 235 ya mwaka 1968
katika kipande cha kilomita 29
kuanzia mpaka wa Tanzania
na Kenya.

Alisema eneo hilo linahusi-
sha safu za milima, eneo oevu,
Mto Swetu na Mto Mara na
kwamba walikuwa wanapima
na kuwapa uelewa na kama
kuna changamoto wawasili-
ane na serikali kutatua kuliko

kuharibu alama.
“Katika kutafsiri tulibaini
kuna ~maeneo  wananchi

wameingia eneo la hifadhi
kwa umbali mrefu kutokana
na kwamba hakukua na ala-
ma, sasa tumeongeza alama
umbali wa mita 50 hadi 200 ili
waone.,” alisema na kuongeza:

“Awali kuna ambao wali-
goma kiasi cha kukataa hata
kufanya vibarua, lakini kadiri
tulivyoendelea na kuwaelimi-
sha walikubali, leo wameji-
tokeza wengi sana wanaomba
vibarua, lakini tumechukua
wachache.” Mzururi alisema
faida ya mipaka kutambuliwa
ni kuendeleza ujirani mwema,
kuwekeza na kupata mapato
pamoja ana ajira kwenye hi-
fadhi.

Ofisa Mpima Ardhi wa
Mkoa wa Mara, Pastory Ka-
tanga, alisema walianza kazi
hiyo Machi 27, mwaka huu, na
kwamba kero ya kutambua
mipaka ni ya zaidi ya miaka
30. “Ni mgogoro umetusum-
bua hatukupata dawa, lakini
leo tumepumua sasa kero
imekwisha na sasa ni kujenga
uhusiano mwema na SENAPA
kwa maendeleo yetu sote,”
alisema.

I
Mshindi kampeni
CRDB akabidhiwa
Toyota Crown

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BENKI ya CRDB imekabidhi

gari aina ya Toyota Crown kwa

mshindi wa kampeni ya “Benki Ni
SimBanking” kwa mwezi Februari
na Machi, Mayani Yahaya Hassan,
mkazi wa Dodoma.

Akizungumza katika hafla ya
kukabidhi zawadi kwa mshindi
huyo iliyofanyika kwenye viwanja
ma, Meneja wa Kanda ya Kati wa
Benki ya CRDB, Chabu Mishwaro
alisema, mshindi huyo alipati-
kana katika droo ya kwanza ya
kampeni hiyo iliyofanyika Aprili
6, mwaka huu. “Mayani ni mmoja
wa wateja ambao wamekuwa
wakitumia SimBanking kufanya
miamala yao ya kifedha, jambo
ambalo lilimpelekea kuingia kati-
ka kinyang’anyiro cha ushindi, na
kuibuka kidedea baada ya droo
kuchezeshwa,” alisema Chabu.

Alibainisha kuwa katika kusaid-
ia jitihada za serikali za kucho-
chea uchumi wa kidijitali nchini,
kampeni ya “Benki Ni SimBank-
ing” imekuwa ikihamasisha wa-
teja kufanya miamala kidijitali
kupitia SimBanking na kuachana
na matumizi ya fedha taslimu.

Alisema inafanyika kwa muda
wa miezi 10 hadi Desemba mwaka
huu, kila siku wateja wanajishin-
dia zawadi, pia kuna zawadi za
mwezi, miezi miwili na zawadi
kubwa ya Toyota Vanguard am-
bayo itatolewa mwishoni wa
kampeni.

Akikabidhi zawadi hiyo, Mkuu
wa Wilaya ya Dodoma, Jabir
Shekimweri, aliipongeza Benki
ya CRDB kwa kuandaa kampeni
hiyo ambayo alisema sio tu ina-
chochea matumizi ya mifumo ya
kidijitali ya utoaji huduma, bali
pia ujumuishi wa kifedha kwa wa-
nanchi.

Kimweri alisema serikali im-
ekuwa ikitilia mkazo matumizi ya
TEHAMA katika utoaji wa hudu-
ma kwa wananchi ili kuendana na
kasi ya maendeleo kote duniani
na kuwasihi wateja na wananchi
kutoa ushirikiano kwa Benki ya
CRDB na kushiriki katika kampeni
hiyo ya “Benki ni SimBanking”.

Mshindi aliishukuru Benki ya
CRDB kwa zawadi hiyo ya gari
huku akibainisha siri ya ushindi ni
kujenga utamaduni wa kutumia

SimBanking kufanya miamala
yake yote ya kifedha.
“Ninafurahia sana kufanya

miamala kupitia SimBanking ili-
yoboreshwa, imekuwa rahisi na
nafuu sana kutumia. Sasa hivi mi-
amala yangu yote ninakamilisha
kupitia SimBanking, iwe kufanya
malipo kupitia CRDB Lipa Namba,
kutuma pesa, kulipia bima, kulip-
ia kodi na kutoa fedha kwa CRDB
Wakala/ ATMs na Tawini bila ya
kadi,” alibainisha Mayani.
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COMMUNITY RELATIONS MANAGER - NGARA (RE-ADVERTISED)

Position Summary:

Tembo Nickel is seeking to recruit Community Relations Manager to join
the Tembo Nickel Project Team. S/he will have full responsibility for the
assigned activities and be one of the primary interfaces with the
identified local stakeholders. S/he will maintain regular communications
with local government officials and other strategic partners at Village,
Ward, Districts and Regional level.

The successful candidate will report to the Site General Manager
Duty Station: Tembo Nickel Project Site- Ngara
Roster: 6/3

Duties and Responsibilities

« Manage the daily operations of community relations, providing
quidance, leadership, and direct support in all aspects of service
provision.

Ensure smooth and functional Community Relations programs
maintaining efficient systems and ensuring delivery of quality
services.

Manage budgets and approve expenses for Community relations
related costs, ensuring costs are maintained within allocated budgets.
Provide mentorship and support to staff around professional
development, workload management, trauma-informed approach,
and staff wellness.

Cultivate an environment of teamwork through regular Team
meetings and on-going training.

Cultivates collaborative relationships with varied community
stakeholders.

Coordinates closely with Communication Team and Government
Relations  colleagues to ensure consistent, appropriate
communications and timely follow-up.

Ensure that all community grievances are resolved following Tembo
Nickel process and compliance to international standards.

.

Qualifications and Competencies

« Master's degree in Social, Economic, Environmental, International
Development, Rural Planning, Public Administration and Policy or
other relevant field or experience.

15 years of work experience in Community relations with 5 years in
senior Management.

Solid understanding of environmental and social risks and safequards,
International Standards and Human Rights.

Ability to engage and enable active participation of regional
administration, district local government authority and local
communities.

Ability to develop plans, budgets, and reports.

Mining experience will be an added advantage.

SAFETY SYSTEMS & COMPLIANCE SPECIALIST

Position Summary:

Safety System & Compliance Specialist provides general Safety system
support and legal requirements compliance to the health and safety team
and the site al large, including but not limited to Checking all the
documents on the occupational health and safety management system
and advice their review to the responsible document holder.

The successful candidate will report to the Safety Lead

Duty Station: Ngara

Roster: 6/3

Duties and Responsibilities

Ensure administration and management of the health & safety
management system in line to the IS045001:2018.

Identifying all legal requirements and Appointments pertaining to
Mining act and OSHA act.

Ensure compliance to applicable codes, legislation and procedures
including health and safety.

Interact and cooperate with all department members and ensuring
support in filling and documenting work-related documents.
Designing Health and safety auditing tool/audit system to ensure
compliance.

Communicate audit outcomes with the relevant heads of department
and ensure actions are closed out in a timely manner.

Identifying all elements of TNCL safety framework system
establishing an audit system to ensure compliance and audit
compliance to current or active permissions and licenses.

Organize and maintain a document control system, team meetings,
solve safety issues, coordinate audits, and inspections, track
corrective actions and incident data, review important safety

.

.

.

.

.

.
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VACANCIES

documents and other duties that require a high degree of attention to
detail.

Assist in to make improvement and implement required changes
relation to health and safety management system.

Manage the operation of the document control centre to ensure that
all users have the latest version of appropriate documentation in a
timely manner.

Develop and maintain a comprehensive filling system and computer
database/system for all documents to be retained in the
documentation in a control centre.

Ensure that department documents are well managed, organizing an
archiving system, retrieving documents upon request, and outlining a
long-term storage strategy.

Ensure a timely, accurate and efficient preparation and management
of documents, control the numbering, sorting, filing and retrieval of
both electronic and hard copy documents produced by the
departments.

Maintain quality assurance of all outgoing documentation, track,
transmit and accurately file hard copy and electronic documents.
Coordinate multi-office and work-sharing information in a timely
manner. Perform any other duties that may be required from time to
time as directed by your supervisor / Manager.

Qualifications

Diploma/Degree in OHS Management system.

IS0 45001:2018 OHS Management system certification.

Any Health and Safety related qualifications.

5-10 years' experience in a similar role.

Any other relevant training certification to deliver role requirements.

DOCUMENT CONTROLLER/SAFETY ADMINISTRATOR

Position Summary:

Safety Administrator provides general administration and support to the
health and safety team, including but not limited to office works and
document control. Can also write reports about the company's
occupational Health and Safety to ensure seamless access across
departments.

Check all the document on the occupational health and safety management
system and advice their review to the responsible document holder.

The successful candidate will report to the Safety Lead
Duty Station: Ngara

Roster: 6/3

Duties and Responsibilities

Ensure administration and management of the health & safety
management system and attends general issues that are received,
redirecting queries to members of the health and safety team as
required.

Follow up on Health & Safety training records, assist with course
registration, issuing certificates as required.

Process of accident / incident forms, PTO's, WPI, VFL and updating
spreadsheets, follow up actions as required.

Ensure a timely, accurate and efficient preparation and management
of documents, control the numbering, sorting, filing and retrieval of
both electronic and hard copy documents produced by the
departments.

Maintain quality assurance of all outgoing documentation, track,
transmit and accurately file hard copy and electronic documents.
Coordinate multi-office and work-sharing information in a timely
manner.

Develop and maintain a comprehensive filling system and computer
database / system for all documents to be retained in the
documentation in a control centre.

Ensure that department documents are well managed, organizing an
archiving system, retrieving documents upon request, and outlining a
long-term storage strategy.

Manage the operation of the document control centre to ensure that
all users have the latest version of appropriate documentation in a
timely manner.

Organize and maintain a document control system, team meetings, solve
safety issues, coordinate audits, and inspections, track corrective
actions and incident data, review important safety documents and other
duties that require a high degree of attention to detail.

Assist in to make improvement and implement required changes
relation to health and safety management system.

Ensure compliance to applicable codes, legislation and procedures
including health and safety.

Interact and cooperate with all department members and ensuring
support in filling and documenting work-related documents.

«+ Perform any other duties that may be required from time to time as
directed by your supervisor / Manager.

Qualifications
« Certificate / Diploma in office administration.
+ Relevant training certification to deliver role requirements.
+ Three years administration, document control and office work
experience.
+ Any Health and Safety related qualifications.
+ 1SO Management system awareness training is an added advantage.

COMMUNITY RELATIONS OFFICERS(RAP)-5

Position Summary:

Tembo Nickel is seeking to recruit a Community Relations Officers - RAP
tojoin the Tembo Nickel Project Team. The CR Officers- RAP will support
the Community Relations and Social Performance Manager in
implementing the Tembo Nickle RAP by promoting a clear understanding
of the Tembo Nickel Resettlement implementation activities amongst
the PAPs and local communities.

This is a Fixed Term contract of 1Year and the successful candidate will
report to the CRRAP Lead
Duty Station: Tembo Nickel Project Site- Ngara

Duties and Responsibilities

+ Serve as liaison between TN and identified local stakeholders. Assist
with key studies and research with a social aspect e.qg., Environmental
& Social Impact Assessment and Health Impact Assessment.
Facilitate key Project work streams that have a community interface
e.g., resettlement and exploration/surface drilling.
Assist other Project departments (e.g., Security and Health, Safety &
Environment) to identify and plan mitigation strategies for key social
impacts.
Write and submit all relevant reports (e.qg., stakeholder engagement
report, weekly report etc) to the Community Relations Lead for review
and submission.

Participate on development of department plans, monitoring, and
evaluation of department activities.
Jointly with Community Relations team, undertake monitoring,
internal evaluation and documentation of all work done by CR
Department.

Undertake other duties as reasonably assigned by Community
Relations Lead.

In the absence of CRL the Senior Community Relations Officer will act
as Community Relations Lead.

Qualifications and Competencies

« Advanced Degree in Social Sciences, Sociology, Social Anthropology,
rural development, Environmental Sciences, or a related discipline,
required.

Minimum 5-7 years of professional experience working within rural
communities in Tanzania required.

Experience of investor financed Projects compliant with the
International Performance Standards on land acquisition and
livelihood restoration preferred.

Minimum b5 years experience in, implementing and monitoring of Land
Acquisition, Resettlement programs with specific experience on
conducting land acquisition negotiations and agreements.
Experience of overseeing execution of compensation payments and
interfacing with banking institutions required.

Excellent and proven data management skills and attention to detail
required.

Fluency in English and Swahili (written and spoken) essential.
Willingness to be based and work in an assigned Region is essential.

How to Apply
Applicants are invited to send their resumes indicating the role tittle in
the subject via email jobs@tembonickel.com

Application closing date is 25" April, 2023

Note: We are committed to provide equal employment opportunities based
on merit and we do not charge candidates any fees in the whole recruitment
process.

Tembo Nickel offers a competitive remuneration package and ONLY
shortlisted candidates will be contacted.

Women are strongly encouraged to apply.

For and on behalf of Tembo Nickel, Kabanga Nickel Project.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

‘Dabi’ Simba, Yanga imepita,
akili zihamie robo fainali CAF

HATIMAYE mechi ya watani wa jadi ‘Dabi’ ya Kariakoo kwa timu
kongwe zaidi nchini, Simba na Yanga, imepigwa jana katika Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa ikiwa ni ya mzunguko wa pili baada ya ile
ya raundi ya kwanza miamba hiyo kutoka sare ya bao 1-1 uwanjani
hapo.

Miamba hiyo ambayo kwa mara ya kwanza katika historia ya
soka la nchi hii, imetinga kwa pamoja robo fainali ya michuano ya
kimataifa kwa msimu mmoja, ina kibarua kigumu kuelekea mechi
zao zijazo kuweza kusaka tiketi ya kutinga nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Simba inayoiwakilisha nchi kwenye Ligi ya Mabingwa, itaikari-
bisha Wydad Casablanca ya Morocco katika mchezo wa mkondo
wa kwanza wa robo fainali utakaopigwa Jumamosi wiki hii katika
Uwanja wa Benjamin Makapa.

Kwa upande wa Yanga yenye kibarua cha kuipeperusha bendera
ya Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, itakuwa na shu-
ghuli pevu ugenini nchini Nigeria Jumapili wiki hii dhidi ya wenyeji
wao, Rivers United katika mechi ya mkondo wa kwanza ya hatua
ya robo fainali.

Ni mechi ambazo mashabiki wa soka wa timu hizo, lakini kwa
kila Mtanzania mwenye mapenzi mema ya kuona mpira wa nchi
hii ukipiga hatua, anataka kuona wawakilishi hao wa nchi ki-
mataifa kwa ngazi ya klabu, wakipata matokeo mazuri na kusonga
mbele zaidi.

Kwa mantiki hiyo, bila kujali matokeo ya mechi ya jana, ni wakati
wa kila mmoja hususan wachezaji na mabenchi yao ya ufundi,
kuyasahau na kuelekeza akili zao kwenye michuano hiyo ya ki-
mataifa ambayo inaongoza kwa utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu
barani Afrika.

Kwa muda huu wa takriban siku tano zilizosalia kabla ya wawak-
ilishi hao wa nchi kushuka dimbani, ni wakati wa mabenchi yao
ya ufundi si tu kuwapa mbinu wachezaji na kufanyia kazi kasoro
ndogo ndogo zilizojitokeza kwenye mechi zilizopita, bali kuwajen-
ga zaidi kisaikolojia ili kuweza kupata ushindi.

Ingawa wapo wanaoona kuna mlima mrefu kwa Simba kuweza
kupenya kutokana na kupangiwa Bingwa Mtetezi wa michuano
hiyo, Wydad Casablanca, lakini pia wakiamini Yanga ina nafasi
kubwa ya kusonga mbele kutokana na ubora wa kikosi chao ukil-
inganisha na cha msimu uliopita ambacho kilitupwa nje na Rivers
United kwenye Kombe la Shirikisho, lakini sisi hatuamini katika
hilo kwani hatua kama hii timu zote ni bora.

Kadhalika, kwa Yanga kuamini tu wana kikosi bora pasipo ku-
jipanga vizuri na kuwaheshimu Rivers United wakiwa kwao, wa-
naweza kujikuta wakibebeshwa mzigo mkubwa na mechi ya maru-
diano kuwawia vigumu ‘kupindua meza’.

Aidha, ikumbukwe Rivers United hiyo, nayo ilianzia Ligi ya Ma-
bingwa kabla ya kutolewa na Wydad Casablaca kwenye raundi ya
kwanza, hivyo kuangukia Kombe la Shirikisho kama ilivyo Yanga
ambayo iliondoshwa na Al Hilal ya Sudan, hivyo si timu ya kuibeza
hata kidogo.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba ikiwa nyumbani katika mechi
ya mkondo wa kwanza dhidi ya Wydad iliibuka na ushindi wa ma-
bao 2-1 kabla ya kwenda kuangukia pua ugenini kwa kipigo cha
mabao 6-0 nchini Morocco, hivyo Yanga inapaswa kujipanga vili-
vyo na si kuibeza.

Sisi tunaamini wawakilishi wetu hao, Simba na Yanga, wakijipan-
ga vizuri na kucheza kwa kujiamini huku wakiwaheshimu wapin-
zani wao, wanaweza kabisa kupata matokeo mazuri na kusonga
mbele nusu fainali na hata fainali, hivyo kwa siku hizi chache ni
wakati wakusahau matokeo ya mechi ya jana na zilizopita na kisha
kujipanga vema kwa mechi hizo za kimataifa.
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Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
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Na Adam
Fungamwango

KUMEKUWA na taarifa am-
bazo hazijathibitishwa kwa
pande zote kuwa kipa namba
mbili wa Klabu ya Simba,
Beno Kakolanya amefikia
makubaliano na Singida Big
Stars kwa ajili ya kuichezea
timu hiyo msimu ujao.

Mpaka sasa hakuna klabu
kati ya hizo mbili iliyokubali
au kukanusha, lakini vy-
anzo kutoka ndani ya Simba
pamoja na dalili zinaone-
sha kuwa kipa huyo huu ni
msimu wake wa mwisho
kukipiga Msimbazi.

Kama ni kweli kwamba
tayari Singida Big Stars
wameipata saini ya Kkipa
huyo, watakuwa wamelamba
dume na nawapa kongole
kwa kuamua kuanza kufanya
usajili wa haraka sana.

Kwa asilimia kubwa ni
kwamba Singida Big Stars
msimu ujao ni moja kati ya
timu itakayoiwakilisha Tan-
zania kwenye michuano ya
Kombe la Shirikisho barani
Afrika, hivyo wameanza ku-
saka wachezaji wenye vi-
wango vya kucheza mechi
za kimataifa pia wakianza na
langoni.

Vyovyote itakavyokuwa, la-
kini hii ni kengele kwa klabu
zingine ambazo zina nafasi
kwa msimu ujao kuiwakilisha
Tanzania kwenye michuano
ya kimataifa kuanza kufanya
usajili mapema kwa ajili ya
kutengeneza vikosi vyao.

Singida Big Stars ambayo
ilipanda daraja msimu huu ni
klabu inayoshangaza kidogo,
kwani pamoja na uchanga
wake, lakini imeonyesha iko
vizuri kwenye masuala ya
utawala, hasa katika kusaka
wachezaji bora na wenye
vipaji, na sasa wameanza ku-

Usajili bora michuano CAF
unatakiwa ufanyike sasa

jitofautisha tena kwa kuanza
kujiandaa mapema na usajili.

Ni moja kati ya klabu zilizo-
fanya usajili bora zaidi msimu
huu hapa nchini, ikiwa na
wachezaji ambao hata klabu
kubwa kama Simba, Yanga
na Azam zinawamezea mate.
Cha ajabu ni kwamba wengi
hawakuwa wanajulikana
kabla, na wala hawajachafua
kurasa za magazeti na
mitandao, badala yake kazi
7zao zinaonekana uwanjani
zaidi kuliko kwenye midomo
ya watu. Wanaonekana kuwa
wana maskauti wazuri zaidi.

Sipati picha sasa kwenye
usajili wa wachezaji ambao
watakwenda kucheza Kombe
la Shirikisho barani Afrika.

Hili ni somo kwa Klabu za
Simba, Yanga na Azam nazo
kuanza kusajili wachezaji
kwa msimu ujao, badala
ya kusubiri ligi zote zimei-
sha, halafu ndiyo zinaanza
kutafuta wachezaji ambao
wamepandishwa gharama
na mawakala, baada ya kuan-
za kutaka kunyang’anyana.

Afrika hii ina wachezaji
wengi mno wenye vipaji, la-
kini klabu zetu zimeshindwa
kabisa kuwa na maskauti
wazuri, badala yake wame-
kuwa na kundi la wachezaji
wachache tu walioonekana
wakicheza dhidi yao na
kuanza kugombania, tena
kila msimu utasikia majina
ya watu hao hao tu.

Hata Bara la Amerika
Kusini kama Brazil, Peru, za
zingine kuna wachezaji we-
nye vipaji kwa gharama za
kawaida tu, shida ni wigo wa
mawakala wao. Kina Bruno
Gomes wapo wengi sana, la-
kini wanahitajika watu kama
viongozi wa Singida Big Stars

L1flez2

kuwapata.

Kwa klabu kama Simba,
Yanga na Azam kwa muda
huu zilitakiwa tayari zime-
shajua mwakani zinamsajili
nani kuongeza nguvu kwe-
nye kikosi chao kwa kuwapa
mikataba ya awali, na ligi zi-
napomalizika, basi nao wan-
amaliza shughuli kwa kuwa-
sainisha mikataba halisi.

Hii inasaidia sana pale
msimu wa kujiandaa na
mashindano ‘pre-season’ in-
apoanza, kuwa na wachezaji
wote wanaohitajika, bada-
la ya kukaa kambini na
wachezaji wanaokuja kuach-
wa baadaye, wanasajiliwa
wengine ambao hawana uti-
mamu wa mwili kwa wakati
huo. Hili limeiathiri sana
Simba kwa misimu miwili
sasa, kwani inachelewa sana
kusajili, badala yake inaingia
kambini kujiandaa na msimu
na wachezaji wengine ambao
baadaye wanakuja kuachwa
au kutolewa kwa mkopo, la-
kini wale waliotakiwa kukaa
na kocha akiwapa ufiti na
mbinu, wanasajiliwa baadaye
kabisa siku zimeisha kiasi
cha wachezaji wao kutokuwa
na utimamu, wakihitaji muda
mrefu mno ili kuwa kwenye
viwango vyao na wakati huo
michuano inakuwa ime-
shaanza.

Tena kwa safari hii wa-
nacheza Super Cup itakay-
oanza Agosti, hivyo wanatak-
iwa wabadilike sana. Msimu
ujao timu nne zinazoiwakili-
sha nchi zijaribu kubadilika,
zisajili mapema ili wakati wa-
nakwenda ‘pre-season’ wawe
tayari na wachezaji wote wa
msimu husika, badala ya
kusajiliwa wakati kipindi hi-
cho kimemalizika.
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TANROADS kutekeleza
miradi mitano
barabara Morogoro

Na Mary Geofrey

WAKALA wa Barabara nchini (TANROADS),
unatarajia kutekeleza miradi mitano ya ujenzi
wa barabara mkoani Morogoro.

Meneja wa TANROADS Mkoa wa Morogoro,
Alinanuswe Kyamba, aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na waandishi wa habari.

Alisema wanatarajia kutekeleza miradi hiyo
ambayo itawezesha kuunganisha wilaya zote
za mkoa huo kwa kiwango cha lami na kuinua
uchumi wa wananchi wa maeneo hayo.

Alisema miradi yote zabuni zake zimesha-
tangazwa na iko katika hatua za mwisho ili
kusaini mikataba.

Alitaja miradi hiyo kuwa ni wa Barabara ya
Ubena Zomozi - Ngerengere yenye urefu wa
kilomita 11.6, Barabara ya Ifakara - Kihansi -
Mlimba - Taweta - Madeke, sehemu ya Ifakara
- Mbingu, Kilomita 62.5.

“Pia kuna mradi wa ujenzi wa Barabara ya
Ifakara - Kihansi - Mlimba - Taweta - Madeke,
sehemu ya Mbingu - Chita JKT, yenye urefu
wa Kilomita 37.5,” alisema.

Aliutaja mradi mwingine ni wa Barabara
ya Bigwa - Kisaki (sehemu ya Bigwa -Mvuha,
kilomita 78, pamoja na madaraja ya Ruvu na
Mvuha.

Mradi mwingine ni wa Barabara ya Ifakara
- Lupiro - Mahenge / Lupiro - Malinyi - Kilosa
kwa Mpepo - Londo - Lumecha na Malinyi
JCT - Malinyi, kilomita 422.54.

Aidha, alisema ujenzi wa Barabara ya Mi-
kumi- Ifakara kwa kiwango cha lami hadi sasa
umefikia asilimia 78.

Alisema ujenzi wa barabara hiyo unaohusi-
sha pia ujenzi Daraja la Ruaha Mkuu unatara-
jiwa kukamilika Oktoba, mwaka huu.

“Hadi kufikia Aprili 2023, utekelezaji wa
mradi kwa ujumla ulikuwa umefikia asilimia
78, kwa sasa mkandarasi amekamilisha kilo-
mita 43 za lami na kazi zingine zinaendelea
kwa hatua nzuri.”

Alisema madaraja yote yameshakamilika
kwa asilimia 83 na Daraja la Ruaha Mkuu kili-
choalia ni kukamilisha kitako cha juu.

Alisema kukamilika kwa Daraja la Ruaha
Mkuu kutafanya magari mawili kupita kwa
wakati mmoja tofauti zamani.

Kyamba alisema mradi huo ulianza mwaka
2018, lakini matatizo mbalimbali ikiwamo
mvua imekuwa sababu ya kuchelewa kuka-
milika kwa wakati.

Mkurugenzi
Mtendaji

wa Benki ya
Afrika Tan-
zania, Adam
Mihayo
(kulia), aki-
waongoza
wateja ku-
pata futari
iliyoandali-
wa na benki
hiyo kwa
wateja wake
wa Zanzibar
juzi. PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

Baba mbaroni tuhuma kumnajisi mtoto
wa kambo, akiri vilevi vinamsababishia

Na Shaban Njia, KA-
HAMA

MSEVENI Mchele (40)
mkazi wa Mtaa wa Nyasubi,
Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama mkoani Shin-
yanga, anashikiliwa na
polisi kwa tuhuma za kum-
najisi mtoto wake wa kufikia
mwenye umri wa miaka 12,
mwanafunzi wa darasa la
saba.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
halmashauri hiyo, Abra-
haman Nuru, aliwaambia
waandishi wa habari kuwa
tukio hilo lilitokea Aprili
13, mwaka huu, nyumbani
kwa mtuhumiwa baada ya
mke wake kusafiri kwenda
mkoani Morogoro kwenye
matibabu ya afya yake.

Alisema mtuhumiwa
alitumia nafasi hiyo na
kumlaghai mtoto huyo kwa
kumnunulia chipsi na kum-
lewesha pombe na kisha
kumnajisi.

Nuru alisema, kwa kush-
irikiana na jeshi la polisi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA BUKOBA
KITUO CHA BUKOBA MJINI MKOA WA KAGERA
Shauri la Madai /Ndoa Na. 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA,
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Wilaya ya Bukoba
Kituo cha Bukoba Mjini Mkoa wa Kagera
Shauri la Madai/ Ndoa Na. 14/2023

Jina la Mdai
NILCYCY 1 m— JULIUS M. KASHUBAO

Jina la Mdaiwa ....ooeeeevevenes ADRIANA N. SOSTHENES
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Jinala Mdaiwa.................Stahimili Charles Nyigu

KUITWA SHAURINI MDAIWA

Oigen

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ELISHA AMELYE CHENGULA
anatangaza kupotea kwa kadi

walifanikiwa  kumkamata
mtuhumiwa huyo baada ya
majirani zake kusikia kila
siku kelele za mtoto akilia
ndani kwa maumivu ya ku-
fanyiwa kitendo hicho na
kutoa taarifa kwa mama
yake mdogo na kuamua
kuweka mtego ambao ulim-
nasa na kumkamata mtuhu-
miwa. Alisema, baada ya
tukio hilo walimpeleka mto-
to hospitali kumpima afya
yake na daktari alithibitisha
kuingiliwa zaidi ya mara
moja, hata hivyo hakuwa na
maambukizi wala mimba.

Ofisa huyo alisema mtoto
alipohojiwa alikiri kufanyi-
wa ukatili na baba yake na
kupata maumivu makali.

“Kwa sasa binti huyo ame-
chukuliwa na mama yake
mkubwa anayeishi mkoani
Shinyanga na tunafanya
taratibu za kumhamisha
shule ili akaendelee na
masomo yake, hapa hawezi
baada ya kuathirika kisai-
kolojia,” alisema.

Katika mahojiano mtuhu-

miwa alikiri kutenda kosa
hilo kwa madai kuwa
anatumia vilevi ambavyo
vinamsabishia kufanya
matukio ambayo hakuya-
tarajia na kuomba kusaid-
iwa ili suala  hilo liweze
kumalizika.

Shekhe wa Wilaya ya Ka-
hama, Alhaj Omary Damka,
akiwa anazungumza na wa-
nawake wa dini ya Kiislamu
aliwataka kutowaamini
waume zao kwa kuwaacha

na watoto wa kike wenye :
umri mkubwa kuwalea kwa :
kuwa wanaweza kukumba- :
na  na matukio ya ukatili :

ikiwamo kubakwa au ku-
lawitiwa. :
Pia, aliwataka ku- :

towachanganya wageni wa :
kiume au wakike na watoto :
wanapowatembelea :
katika familia zao ili kuwae- :
pusha na vitendo vya uka- :
tili wa kijinsia na kujenga :
tabia ya kukaa pamoja na :
kuwasikiliza :
matatizo yao na kuyatatua :
kwa wakati hususani wa- :

wao

watoto na

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO WILAYA YA BUKOBA.

Kelvin Benard unatakiwa kuhudhuria katika

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KITUO CHA KARABAGAINE
MADAI YA TALAKA NO. 03/2023
JASILATH YASSIN .
DH
KELVIN BENARD

KUITWA SHAURINI

toto wa kike.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita alisema, vitendo
hivyo havitavumilika na pale
wahusika wanaobainika kuten-
do vitendo hivyo atahaklikisha
wanawajibishwa kisheria ili iwe
fundisho kwa wengine na kuwa-
taka viongozi wa dini kukemea
hayo kila siku za ibada.

KUPOTEA KWA CHETI

LILIAN MWAKISYALA

CHARLES
Anatangaza kupotea kwa cheti cha ngazi ya
DIPLOMA IN THEOLOGY chenye Index

namba TU/IUCO/038448 kilichotolewa
chuo kikuu kishiriki IRINGA mwaka 2011 kwa
yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi  POLISI TAARIFA.
IRI/IRI/163954/2022.

KUPOTELEWA

NA KADI YA GARI

LEONARD GEORGE NYENSHILE
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA

Kwa STAHIMILI CHARLES NYIGU

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/ Wameleta madai
yake/ yao ya Talaka. Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria
binafsi katika mahakama hii tarehe 21 Mwezi 04
Mwaka 2023 saa 8:00 asubuhi, kwa mujibu wa madai

mahakama hii tarehe 27/04/2023 saa 2:30
Asubuhi kuja kujibu madai haya ukiwa na
shahidi wako.

KADI YA GARI AINA SUZUKI
ESCUDO YENYE NAMBA ZA

Kwa ADRIANA N. SOSTHENES

ya gariainaya TOYOTA DYNA
yenye usajilinamba T162 AMOQ,

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai yake/yao ya talaka,
Unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 24 Mwezi

04 Mwaka 2023 saa 8:30 asubuhi, kwa mujibu wa madai hayo na kwa hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa . Kwa kuwa ni siku ya kukata shauri fika na hati

kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta Sha{"i‘ hlm ni Iaz'\ma_ k'J'e‘ahShahi:V ”_‘ﬁ_slf‘ihfdi “’f"?ko CHASS'S NAMBA zote zinazohusiana na shauri hili na kama USAJILI T 208 AHT YENYE
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya hautahudhuria  shauri  hili  litaendelea

kwa ajiya kujtetea. kujitetea. BU888009975 na ENGINE CHASSIS No. TDOIW280585 NA

kusikilizwa upande mmoja.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Mhuri wa

ANGALIZO: K: hautohudhuria siku iliyotajwa h
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama © 0: Kama hautohudnuria sikuiliyotajwa hapo

NAMBA: 14B12400998. Kwa ENGINE No. G18A431702 KWA

inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo. Juw na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa mahakama hii.
Hati hil metolewa kwa Amrina Muhuri wa Mahakama i leo tarehe 05 i,zw:ﬂ:jvr:phzkama naweze kusiliza shauri bila ya yeyote atakaeiona atoe taarifa 'ﬁﬁ:ﬁ‘-{,‘;{\ YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
i e B a2 enekama kituo chochote cha polisi. Cmrourp \ TAARIFA KITUQ CHOCHOTE CHA
“HARMU 92 [ HAKIMU .
POLISI TAARIFA: - POLISI: TAARIFA YA POLISI

ARAAME. (B SHIBHZ
WARAERGHNE
wiLan A DUROBA-

KAH/TR /RB/235/2023.

MKB/RB/50/2023
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Shirika lashauri uharaka mabadiliko Sheria ya Ndoa

Na Elizabeth John, NJOMBE

SERIKALI imeshauriwa kuha-
rakisha kufanyika kwa mabadi-
liko ya Sheria ya Ndoa 1971 kati-
ka Bunge la Bajeti linaloendelea
ili kaweka umri wa miaka 18
kama umri wa chini wa kuolewa
na kuoa na kuongeza kipengele
cha kumaliza elimu ya msingi na
sekondari.

Ushauri huo umetolewa na
Mkurugenzi wa Shirika la Pade-
ko, Wilbard Mwinuka, wakati
akizungumza na Nipashe, alise-
ma kuwa kwa mujibu wa she-
ria mtu mzima ni kuanzia miaka
18.

“Sisi kama shirika tunatam-
bua kwamba mtu mzima ni

=

eEEnRREERE

yule ambaye amemaliza elimu
ya msingi na sekondari, lakini
yule mwenye miaka 18 na kue-
ndelea, kwa hiyo sisi tunapenda
kupendekeza na tunaiomba
serikali ipitishe kwamba mtu
wa umri kuanzia miaka 18 na
kuendelea ambaye amekwisha
kumaliza elimu ya msingi na
sekondari ndio aruhusiwe ku-
olewa na sio chini ya miaka 18,”
alisema Mwinuka.

Aidha, alisema kuwa imezoe-
leka msichana akimaliza darasa
la saba na asipofaulu kwenda
sekondari basi anaishia ku-
olewa.
kwenda sekondari ni kama mtu
mzima anaweza akawa na mia-

ka 15, lakini kiuhalisia kwa saba-
bu ya kiumri nafikiri sheria isi-
weze kuruhusu,huyu anauhitaji
bado kujifunza hata kama nje ya
mfumo wa sekondari,anahitaji
kujifunza pia maisha bado
ajakuwa ni mtoto anaakili za
kitoto nafikiri ni muhimu sana
akafikisha miaka 18 na kuende-
lea,” alisema Mwinuka.

“Hata kibaiolojia, afya ina-
shauriwa mtu kuanzia 18 na
kuendelea anakuwa mwili wake
umekaa vizuri anaweza aka-
pokea ujauzito na anazaa katika
usalama mzuri kuliko yule am-
baye atazaa kwenye miaka pun-
gufu ya hiyo,” alisema.

Alisema mila na desturi pia
zinachangia ndoa za utotoni na

kwamba hazitakiwi kufumbiwa
macho wala kuungwa mkono.

“Mi nafikiri serikali ione haja
na umuhimu wa kutambua mi-
aka 18 na kuendelea ndiyo umri
wa mtu mzima na hivyo ndiye
aweze kuwa anaruhusiwa ku-
olewa na mtu aruhusiwe kuoa
mtu wa namna hiyo akiwa pia
amemaliza elimu yake ya msingi
na sekondari kwa sababu tusi-
potaja pia kumaliza elimu mtu
ataona kwamba yule si ame-
shamaliza tayari kwa ajili ya ku-
olewa, lakini yupo ambaye
yupo form five anaumri wa mia-
kal9huyu ni mwanafunzi
hivyo kipengere cha elimu kiwe
cha muhimu,” alisema Mwi-
nuka.

Ofisa Raslimaliwatu wa Barrick Bulyanhulu, Alpha Gonzi, akizungumza na wanafunzi wa vyuo vya elimu va juu wakati wa

kongamano la kuwajengea uwezo lililoandaliwa na taasisi ya kuchipua na kuendeleza vipaji vya uongozi kwa vijana AIESEC
kwa udhamini wa kampuni ya Barrick katika ukumbi wa Nkurumah wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam mwishoni mwa wiki.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

MNH yazindua maabara kupima magonjwa ya damu

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH), imezindua maabara
ya kisasa yanye mashine ita-
kayokuwa na uwezo wa kufanya
vipimo vya magonjwa ya damu,
uwezo wa kupima sampuli 180
kwa saa.

Akizungumza jana baada
ya kutembelea maabara hiyo,
Mganga Mkuu wa Serikali, Prof.
Tumaini Nagu alisema ma-
gonjwa ya damu awali yalikuwa
hayagunduliki mapema kuto-
kana na matatizo mbalimbali
ikiwamo uchache wa vifaa.

Alisema uwapo wa maabara
hiyo utaongeza uwezo wa upa-
tikanaji huduma za magonjwa
ya damu, ikiwamo himofilia,
selimundu, kwa kuwa utambuzi

wa mapema kwa wanaougua
ndivyo urahisi wa matibabu
unavyowezekana.

“Wagonjwa wa himofilia wao
shida kubwa ni kuvuja damu,
na ilikuwa huwezi kuwafanyia
upasuaji na kumudu uvujaji
damu. Lakini sasa wataalamu
wamepewa mafunzo pamoja
na madaktari, wauguzi, ili kutoa
huduma sahihi kwa wagonjwa
hawa,” alisema Prof. Nagu.

Kadhalika aliitaka MNH, kue-
ndelea kuzijengea uwezo hos-
pitali za kanda, rufani na mikoa,
ili huduma kama hizo zitolewe
pale wagonjwa walipo, badala
ya kuzifuata MNH.

Prof. Nagu alisema kwa sasa
unaandaliwa mwongozo na
utakamilika hivi karibuni am-
bao utabainisha hatua za mat-

ibabu za magonjwa ya damu
pamoja na kuwaongoza watoa
huduma na uhakika wa usala-
ma.

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Damu kutoka MNH, Dk.
Stella Rwezaura, alisema Siku
ya Himofilia Duniani, iliyoad-
himishwa jana inakumbusha
umuhimu wa kubaini wagonjwa
hao. “Ugonjwa huu (himofilia)
wa kuvuja damu ni ugonjwa
kama magonjwa mengine na
mtu anazaliwa nao. Ila watu
walio wengi wanaamini mtu
karogwa na wanaishia kwa wa-
ganga wa kienyeji. Hadi sasa kati
ya watu 6,300 wanaougua nchi-
ni ni 200 wamefikiwa,” alisema.

Dk. Rwezaura ambaye pia ni
Mratibu wa mradi wa kuongeza
kasi ya upatikanaji wa huduma

za magonjwa ya damu, alisema
ipo kazi kubwa ya kuongeza
uelewa na kliniki za upimaji
magonjwa hayo, kwa siku MNH
hupima kati ya 10 hadi 20.

“Kliniki yetu MNH haina
mapumziko kwa sababu mtu
anakuja tayari anavuja damu,
hatuna kliniki ya njoo kesho au
baada ya wiki, utakuta ameam-
ka leo anavuja damu, anahi-
taji huduma. Tumetoa mafunzo
kwa wataalamu, wagonjwa na
wazazi,” alisema Dk. Rwezaura.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji,
MNH, Dk. Jessie Mbwambo,
alisema ujumbe wa mwaka huu
kwenye maadhimisho hayo
ni; Zuia kumwaga damu, zuia
athari zitokanazo na magonjwa
ya damu, ikiwamo ulemavu na
vifo’.

]
Mradi kumaliza
tatizo ukosefu
maji Boko
Mnemela

Na Joseph Mwendapole

WAKAZI 1,600 wa Boko Mne-
mela, Wilaya ya Kibaha Mkoa wa
Pwani, wanatarajia kunufaika na
majisafi na salama unaotekelezwa
na Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA) ambao uko mbioni kuka-
milika.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki na Msimamizi wa mradi huo,
Mhandisi Charles Stephen, kupi-
tia mkoa wa kihuduma DAWASA
Kibaha.

Alisema utekelezaji wa mradi
unaendelea kwa kasi, umehusisha
ulazaji wa bomba za inchi 6,8 na 12
kwa umbali wa kilomita tatu kwa
gharama ya Shilingi milioni 156.

Alisema kazi hiyo iliyoanza
kutekelezwa Septemba mwaka

. jana, inatarajiwa kumalizika mwis-

honi wa mwezi huu, na utawanu-
faisha wakazi zaidi ya 1,600 wa
Boko Mnemelea, Boko Temboni,
Mwanalugali na Boko Timiza.

“Tuko kwenye hatua nzuri
mpaka sasa, ulazaji wa mabomba
unaendelea tunaimani mradi huu
unaenda kuwa mwarobaini wa
tatizo la upatikanaji wa maji ili-
yopo kwa mda mrefu,” alisema.

Alisema mradi huo umetokana
na tatizo la ongezeko la wakazi
na mahitaji  kuzidi uwezo na
uchakavu wa miundombinu il-
iyoshindwa kupeleka maji kwe-
nye Kata ya Boko  Mnemela na
viunga vyake.

Mwenyekiti wa Kata ya Boko
Mnemela, Jumanne Msusa, ali-
iomba DAWASA kusimamia kika-
milifu kuhakikisha huduma inapa-
tikanakwa  wakati ili wananchi
waanze kufaidika na huduma ya
majisafi.

“Kwa kweli tunaona jitihada na
tunapongeza sana, kilio chetu sisi
ni maji tutafurahi zaidi tukiona
wananchi wanaanza kupata hu-
duma, hivyo niwaombe DAWASA
msituangushe hakikisheni mradi
unakamilika kwa wakati,” alisema
Msusa.

Fransisca Kajembe, alisema an-
amatumaini makubwa kilio chao
kinaenda kwisha kwani wame-
teseka kwa mda mrefu bila mafan-
ikio, kuanzia kutafuta maji mbali
na makazi yao na kwa gharama
kubwa.

“Tumeteseka sana kupata hudu-
ma kwenye eneo hili, DAWASA tu-
nashukuru kwa jitihada hizi zina-
zoendelea tunataka tuondokane
na adha hii” alisema Kajembe.

Mradi wa maji Boko Mnemela ni
mojawapo wa miradi ambayo DA-
WASA imekabidhiwa kutoka kwa
Wakala wa Majisafi na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA) kwa
lengo la kuuboresha ili huduma
ipatikane kikamilifu.
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BN Jela maisha kumbaa mtoto wa miaka 15 Babati

MAIPAC lagawa
vitabu kwa
wakurugenzi wa
mashtaka

Allan Isack, ARUSHA

SHIRIKA la Wanahabari la Kusaidia Jamii za

Pembezoni (MAIPAC), limegawa vitabu vya

maarifa ya asili katika utunzaji wa mazingira,

vyanzo vya maji na misitu kwa wakurugenzi

wa mashitaka wasio wa serikali.
Wakurugenzi wa mashirika hayo ambayo

ni wanachama wa Mtandao wa Watetezi wa
Haki za Binaadamu (THRDC) walitembelea :

MAIPAC kujifunza utendaji kazi wake.
Wakurugenzi na wawakilishi wa mashirika
hayo waliongozwa na Mkuu wa Dawati la Wa-
nachama la THRDC, Lisa Kagaruki.
Wawakilishi wa mashirika hayo licha ya
kutembelea MAIPAC, pia walipatiwa vitabu
vya maarifa ya asili katika utunzaji wa maz-
ingira, vyanzo vya maji na misitu ambavyo
vimeandaliwa na shirika hilo kwa kushiriki-

ana na Shirika la Elimu ya Urai na Msaada wa :
Kisheria (CILAO), kwa udhamini wa Shirika

la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP),
kupitia programu ya miradi midogo na mfu-
ko wa mazingira duniani (GEF).

Vitabu hivyo vilizinduliwa na Waziri wa

Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira na

Muungano, Dk.Selemani Jafo, vimekuwa viki-
ombwa na wadau mbalimbali wa mazingira
na tayari vimesambazwa katika maeneo kad-
haa nchini ikiwepo shuleni.

Vitabu hivyo ni sehemu ya mradi wa uhi-
fadhi wa mazingira, vyanzo vya maji na mis-
itu kwa maarifa ya asili ambao umetekele-
zwa katika Wilaya ya Monduli, Longido na
Ngorongoro.

Mkurugenzi wa MAIPAC, Mussa Juma alise-
ma MAIPAC ni taasisi ya wanahabari ambao

wamekuwa wakiandika habari juu ya jamiiza :

pembezoni.
Alisema hadi sasa kuna wanahabari 86

ambao ni wanachama ambao wako katika :

mikoa ya Manyara,Mara, Dodoma, Dar es sa-
laam, Pwani, Kilimanjaro, Singida, Mwanza,
Shinyanga, Morogoro na Arusha

Vilevile alisema pia kuna wanachama am-
bao siyo wanahabari lakini ni wadau wa mas-

uala ya haki ardhi, mazingira na usaidizi wa :

jamii za pembezoni.
Akizungumza baada ya kukabidhiwa vi-

tabu hivyo, Mratibu Dawati la Wanachama :
wa THRDC, Lisa Kagaruki, alipongeza shirika :

hilo kwa kazi nzuri ambayo wanaifanya.

Alisema shirika hilo ni mwanachama wa :

muda mrefu wa THRDC na limekuwa liki-
fanya vizuri katika utekelezaji wa miradi yake
kwa kutumia vyombo vya habari.

Aidha, alisema licha ya kutoa kitabu hicho

pia wamekuwa wakifanya kazi nzuri katika :

kufuatilia haki za binaadamu nchini hasa ka-

tika makundi ya jamii za pembezoni na katika

vyombo vya habari.

Mkurugenzi wa Shirika la PWY kutoka

mkoani Mtwara, Alfred Muttakakwa, al-

ilipongeza shirika hilo kwa kazi nzuri ikiwa-

mo kuchapisha kitabu cha maarifa ya asili.
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Com-

es Salaam, Paul Makoe, alipongeza kazi nzuri

kazi zinazofanywa na shirika hilo.

Makoe alisema CHF na MAIPAC wana uhu-
siani mkubwa ikiwemo kushirikiana katika
masuala kadhaa ya utendaji na kupata wa-
hisani.

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

AHAKAMA  ya
Wilaya ya Babati
mkoani Man-
yara, imemhu-

kumu kifungo cha maisha

lay, Peter Roberth (20) kwa
kosa la kubaka na kumna-
jisi mtoto wa miaka 15 (jina
limehifadhiwa).

Hukumu hiyo ilitolewa
mwishoni mwa wiki na

Hakimu Mkazi wa Mahaka-
ma hiyo, Jumaa Mwambago.

Akisoma hukumu hiyo
hakimu Mwambogo alisema
mshtakiwa ametiwa hatiani
baada ya kukutwa na ma-
kosa mawili ya kubaka na
kunajisi mtoto wa miaka 15.

Hata hivyo hakimuM-
wambogo alisema mshtak-
iwa alitenda makosa hayo
Agosti 15 mwaka jana katika
ya Mwada wilayani Babati
mkoani humo.

Aidha, alisema mshtakiwa
alikiuka kifungu cha 130(1)
(2)(c) kwa kosa la ubakaji
na kifungu cha 131(1) vya ka-

nuni ya adhabu sura ya 20
kama vilivyofanyiwa mare-
jeo mwaka 2022.

Hakimu Mwambago
alisema amemtia hatiani
mshtakiwa huyo baada ya
kusikiliza ushahidi uliotole-
wa mahakamani kwa pande
zote mbili na mashtaka ya-
lithibitishwa pasipo kuacha
shaka.

Vilevile alisema  ma-
hakamani hapo  kuwa
upande wa mashtaka uli-
kuwa na mashahidi watano
na vielelezo viwili ambavyo
vimeisaidia Mahakama

kumtia hatiani na kutenda
haki.

Kadhalika alisema ushahi-
di uliotolewa mahakamani
umeonyesha kuwa mtoto
huyo ambaye ni mwanafun-
zi wadarasa la saba alifany-
iwa unyama huo na baba
yake mdogo.

Naye Mwendesha Mash-
taka wa Serikali, Emmanuel
Jumbe, kabla ya kutolewa
kwa hukumu hiyo aliiomba
mahakama kutoa adhabu
kali kwa mshtakiwa ili iwe
fundisho kwa watu wanao-
fanya ukatili wa aina hiyo

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Dk. Suleiman Serera, akipanda mti kwenye kata ya Naisinyai jana,
kupitia mradi wa kusaidia kaya masikini (TASAF) wa kuhifadhi mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya tabia

nchi. PICHA: GIFT THADEY

Tanzania ya kwanza duniani kuwa na simba wengi

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Maliasili na
Utalii, Mohamed Mchenger-
wa amesema Tanzania
inashika nafasi ya kwanza
duniani kwa kuwa na idadi
kubwa ya simba.

Aliyasema hayo juzi ji-
jini Arusha wakati akizindua
Chama cha Wakala wa Usa-
firishaji Watalii Wanawake
Tanzania (TAWTO).

Alisema kwa mujibu wa
takwimu za Taasisi ya Utafiti
wa Wanyamapori (TAWIRI),
zinaonyesha kuwa idadi ya
wanyamapori hapa nchini
inaendelea kuongezeka
mwaka hadi mwaka.

“Sisi serikali kwa tawak-
wimu za wanyamapori tuli-
zonazo za hivi karibuni  zi-
naonyesha idadi ya simba

tulionao ni zaidi ya 17,000,
hivyo kwa idadi hii inafanya
nchi yetu kuwa ya kwanza
duniani kuwa na wanyama
aina ya simba kuliko taifa
lolote,”alisema.

Kadhalika alisema wizara
hiyo imejipanga kufanya
mapitio ya sera na sheria ili
watu wanofanya shughuli
za utalii waweze kuutan-
gaza utalii kwa njia tofauti
pamoja na wafanye kazi
katika mazingira mazuri na
wezeshi.

Alisema kupitia Sera ya
Taifa ya Utalii ya Mwaka
1999 imetilia mkazo suala
la utalii endelevu kwa ku-
tambua mchango wa wadau
mbalimbali zikiwamo sekta
binafsi na wanawake.

Hata hivyo alisema hivi
karibuni kumekuwapo na

ongezeko kubwa la wa-
nawake wanaojishughulisha
na shughuli za utalii wakiwa-
mo waongoza utalii, wakala
wa usafirishaji wa utalii,
waendesha utalii, askari wa
uhifadhi na wahudumu wa
malazi katika hoteli za ki-
talii.

Aidha, aliwataka kuzinga-
tia Sheria ya Utalii ya Mwaka
2008, kanuni na utaratibu
za kuendesha shughuli za
utalii nchini ikiwamo kulipa
kodi ya serikali wakati wak-
itekeleza majukumu yao ya
kikazi.

Pia alisema kuwa wizara
hiyo kwa kushirikina na
wataalamu wake wamefun-
gua milango ya kusikiliza
kero zinazowakabili wadau
na vyama vyote vya utalii.

Katibu Mkuu wa Wizara

hiyo, Dk.Hassan Abbas, alise-
ma kupitia Filamu ya The
Royal Tour Rais Dk.Samia
Suluhu Hassan, amefanya
kazi kubwa ya kutangaza
utalii na vivutio vilivyoko
nchini.

Alisema pia kuanzishwa
kwa TAWTO ni matokeo ya
filamu hiyo kwa kuwa ilitoa
fursa kwa watu mbalimbali
duniani kuifahamu nchi.

Mwenyekiti wa TAWTO,
Elizabethi Mwakajila, alise-
ma lengo la kuanzishwa kwa
chama hicho ni kuhamasi-
sha wanawake kushiriki ka-
tika uendelezaji wa sekta ya
utalii na kuitangaza.

Alitumia fursa hiyo kui-
omba Wizara ya Maliasili na
Utalii, kuwapata ushirikiano
wakati wa utekelezaji wa
kazi zao.
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Mawakala
wa usajili
bidhaa
kupewa
tuzo

Na Ibrahimu Mmamba,
SAUT

KAMPUNI ya Vodacom
Tanzania imezindua
programu maalumu va
kutoa tuzo na zawadi
kwa mawakala wa usajili
wa bidhaa zao ikiwamo
kwenda Afrika Kusini
mwisho wa mwaka huu,
kama sehemu ya motisha
ili kuendelea kufanya kazi
kwa weledi.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa programu
hiyo juzi Jijini Mwanza,
Mkurugenzi wa Biashara
na Masoko wa Vodacom
Tanzania, Linda Riwa
alisema hatua hiyo ni
sehemu ya kutambua
mchango wao katika kuhu-
dumia jamii.

“Tunajivunia kuendelea
kuwa kampuni bora ya
teknolojia na mawasiliano
kupitia ubunifu wa kidiji-
tali unaonufaisha jamii ya
Watanzania nchini kote.
Leo tunapenda kutambuli-
sha programu yetu mpya
ijulikanayo kama “Vo-
dacom Stars’ inayolenga
kuwanufaisha mawakala
wetu wa usajili, ikiwa ni
sehemu ya kuwashukuru
kwa kuwa wanafamilia
wa Vodacom na vile vile
kuwawezesha kiuchumi
kwani Vodacom ni zaidi ya
mtandao,” alisema Riwa.

Riwa alisema kupitia
programu hiyo mawakala
watajipatia fursa ya ku-
jishindia zawadi mbal-
imbali ikiwemo safari ya
kwenda Afrika ya Kusini
itakayogharamiwa kila
kitu na Vodacom Tanzania.

Alitaja zawadi nyingine
ni pikipiki, baiskeli, spika
za muziki, bima ya afya
majiko ya gesi ya kup|k|a
luninga, simu za mkononi
na magodoro.

Mkuu wa Kanda ya Ziwa
wa Kampuni hiyo, Ezekiel
Nungwi, alisema kuwa ili
kuhakikisha mawakala wa
usajili wanawafikia wateja
na kuwafikishia huduma
za kimtandao watakuwa
na shughuli mbalimbali
katika viunga tofauti vya
mikoa mbalimbali nchini.

Alieleza shughuli hizo
kuwa ni pamoja na uha-
masishaji kupitia magari
yenye vipaza sauti, ku-
watembelea mawakala na
wafanyabiashara, pamoja
na kuzungumza na wateja
mitaani ili kuwaelimisha
kuhusu huduma na bidhaa
zetu na kuwaunganisha ili
waweze kunufaika nazo.

Vikundi 82 vilivyoshindwa kufanya
marejesho vyafikishwa mahakamani

Na Alex Sayi, MASWA

ALMASHAURI ya
Wilaya ya Maswa im-
evifikisha mahakama-
ni vikundi 82 vya wa-
nawake, vijana na watu wenye
ulemavu kutokana na kushind-
wa kurejesha mikopo ya asil-
imia 10 ya Sh. milioni 129.9 kwa
mwaka wa fedha 2021/22.
Mwenyekiti ~wa  Baraza
la Madiwani wilayani Maswa
ambaye pia ni Diwani wa Kata ya
Shanwa, Poul Maige, aliyasema
hayo juzi wakati akizungumza

na Nipashe katika mahojiano
maalumu. Maige alisema kuwa
baraza hilo tayari lilishaele-
keza kufikishwa mahakamani
vikundi vyote vilivyoshindwa
kurejesha mikopo hiyo ambayo
ilikopwa na kushindwa kuireje-
sha hali inayowakosesha waom-
baji wengine wenye uhitaji wa
mikopo katika halmashauri.
Alisema baada ya baraza ku-
toa uamuzi huo, ofisi ya ofisa
maendeleo pamoja na ofisa
mikopo wanashughulikia suala
hilo kwa kuwa bajeti ya 10% in-
ayotengwa na halmashauri kila

mwaka haitoshelezi kuvikope-
sha vikundi vyote.

Kuhusu ukusanyaji mapato,
alisema wanatarajia kukusan-
ya zaidi ya Sh.bilioni nne kwa
mwaka wa fedha 2022/2023
ikilinganishwa na makadirio
ya bajeti ya Sh.bilioni 2.2 kwa
mwaka wa fedha  uliopita
2021/2022. Mgurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya wilaya
hiyo, Saimon Berege alisema
kuwa mashauri ya vikundi 50
yalifikishwa mahakamani kati
ya vikundi 82 na tayari zaidi
ya Sh.mil 98.4 zimeshalipwa.

“Pamoja na fedha hizi
kurejeshwa bado tuna uhaba wa
bajeti hata hivyo bado tunaen-
delea kuimarisha ukusanyaji wa
mapato ya ndani na kwa mwaka
huu wa fedha 2022/2023 tumet-
enga zaidi ya Sh.mil 300 kwa
ajili ya makundi ya wanawake,
vijana na walemavu,”alisema.

Mkuu wa Divisheni ya Maen-
deleo ya Jamii wilayani humo,
Rodger Limo alisema kwa mwa-
ka wa fedha 2021/2022 zaidi ya
Sh.milioni 200 zilikopeshwa
kwa vikundi 25 kati ya vikundi
80 vilivyoomba mkopo.

Nyabilongo, kata ya Kwehancha, kuweka alama namba 248 ambayo ndio kubwa kwa ajili ya kutambua mpaka wa Hifadhi ya Tan‘a
Serengeti (SENEPA) kwa upande wa Wilaya ya Tarime, mkoani Mara mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Prof. Mahalu:; Somo la haki za binadamu lifundishwe kuanzia awali

Na Vitus Audax, MWANZA

MAKAMU wa Chuo Kikuu cha
Mtakatifu Augustino (SAUT), Ba-
lozi Costa Mahalu ameishauri
serikali kuongeza somo la haki
za binadamu katika mtaala wa
elimu kuanzia awali mpaka
vyuo vikuu, lengo ni kuongeza
wigo wa uelewa wa haki hizo
katika jamii.

Alitoa ushauri huo juzi wakati
akishiriki utiaji saini wa mka-
taba wa ushirikiano wa utoaji
elimu na utekelezaji wa haki
za binadamu baina ya SAUT
na Mtandao wa Watetezi wa

Haki za Binadamu Tanzania
(THRDC) uliofanyika chuoni
hapo.

Alisema kwa sasa ni vyema
serikali ione umuhimu wa kuli-
tazama suala hilo kwa kueneza
elimu hiyo kuanzia awali kwa
lengo la kuhakikisha watoto
wanaanza kuelewa haki zao we-
nyewe.

“Elimu kama hii isitolewe
vyuo vikuu pekee bali hata
huku chini wazitambue haki
Zao pamoja na wenzao waelewe
uhusiano wao pamoja na wen-
zao , heshima yao pamoja na
ulazima wa kuheshimiana wao
kwa wao na kuelewa kuwa

usipo mheshimu mwenzako
tayari umemvunjia heshima,”
alisema Prof.Mahalu
Mkurugenzi wa THRDC,
Onesmo Ole Ngurumwa alise-
ma wanafunzi wanatakiwa
kuandaliwa mapema kuzijua
haki za binadamu ili ziwasaidie
hata wakiwa maeneo ya kazi.
Alisema hali ya kushindwa
kutambua haki za binadamu
kwa vijana mara kadhaa im-
ekuwa ikisababisha kutokea
kwa matukio mbalimbali ikiwa
ni pamoja na kuporomoka kwa
maadili ya Watanzania.
“Wanafunzi wengi wameku-
wa wakihitimu mpaka ngazi ya

vyuo vikuu bila kuwahi kuku-
tana na suala lolote linaloitwa
haki za binadamu na hao hao
ndiyo tunaowakuta katika se-
hemu mbalimbali za utoaji haki
hizo hali inayosababisha watu
hao kuzivunja bila ya kuelewa,”
alieleza Ngurumwa

Elizabeth Hosea ni mwa-
nafunzi katika chuo hicho
alisema hatua ya chuo hicho
kuingia mkataba wa ufundishaji
na utoaji wa elimu ya haki za bi-
nadamu utawasaidia katika ku-
hakikisha wanakuwa na weledi
katika utendaji kazi wao wakati
wote wawapo shuleni pamoja
kazini.
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Nilifika kwa basi nikaondoka
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., na Bugatti” amefichua Georgina
Rodriguez jinsi maisha yake
yalivyobadilika baada ya
kukutana kwa maraya kwanza,\

£ | naCristiano Ronaldo.
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MADRID, Hispania

¢ ‘NILIFIKA kwa basi nikaondoka na
Bugatti” amefichua Georgina Rodri-
guez jinsi maisha yake yalivyobadi-
lika baada ya kukutana kwa mara ya
kwanza na Cristiano Ronaldo.

Mwanamitindo huyo wa Hispania,
Georgina, alifunguka kuhusu tarehe
yake ya kwanza ya kukutana na Ronaldo
na mabadiliko yaliyofuata katika maisha
yake.

Mhispania huyo alikuwa akifanya kazi
katika duka la nguo la Gucci mjini Ma-
drid, ambapo ndipo alipokutana na Ron-
aldo kwa mara ya kwanza.

Kisha walikutana kwenye chakula cha
jioni kabla ya nyota huyo wa Ureno ku-
muomba amchumbie.

Akizungumza kuhusu tarehe yake ya
kwanza na Ronaldo, Rodriguez alianika
kila kitu katika makala yake kwenye Net-
flix aliyoipa jina la “Mimi ni Georgina”

“Nilifurahi sana, na tukiwa njiani kue-
lekea mgahawani, mikono yetu iligon-
gana, na nilihisi kana kwamba mikono
hiyo ilikuwa nami kwa muda mrefu, na
tulipogongana tena, tulishikana.

“Baada ya chakula cha jioni, nilienda
nyumbani na moyo wangu ulikuwa
unadunda kwa nguvu mno. Nilikuwa na
furaha ya kipekee sana.

“Wakati wa kipekee zaidi ulikuwa Ju-
mamosi. Nilikuwa natamani kumuona
na kuwa naye, lakini sikutaka kumtumia
ujumbe. Aliniandikia ujumbe baada ya
mchezo na bila shaka, sikumwambia
kwamba nilikuwa tayari kwa lolote, ni-
kamwambia kwamba nilikuwa nimekaa
nyumbani na kwamba nilikuwa nataka

'GEORGI
ULIZ
MAISHA NA¥
RONALDO,

L]

NA.

h T

kulala.

“Akaniambia: ‘unataka kula chakula
cha jioni?’ na nikasema: ‘Sawa’. Nilikuwa
tayari nimekula. Alikuja kunichukua ny-
umbani. Tukafika kwake. Nilifurahi mno
kama kila mwanamke anapopata mwa-
naume wake.”

Baada ya tarehe yao ya kwanza, Ronal-
do alikuwa anakwenda kumchukua Rod-
riguez kazini kwenye gari lake la Bugatti
kama anavyoeleza:

“Alikuwa anakuja kunichukua baada
ya kazi. Kuna wakati alikuja na gari yake
ya Bugatti. Wenzangu walikuwa wakinip-

TANGU miaka 19 iliyopita hadi
leo, Cristiano Ronaldo, alipo-
cheza mechi yake ya kwanza
kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya, ameweka rekodi va;
mfungaji wa mabao mengi
zaidi (140), kinara wa kucheza
mechi nyingi (183), kushinda
mechi nyingi za fainali (5),
mabao mengi kwa msimu (17)
na nyingine ni mabao mengi
kwenye hatua ya mtoano (67).

iga picha. Nilifika kwa basi na kuondoka
kwa Bugatti.”

Mshambuliaji huyo wa zamani wa
Real Madrid alielezea kuhusu kukutana
kwake na Georgina kwa mara ya kwan-
za, akisema kwamba alimvutia mno.

“Tulipocheza kwa kiwango cha juu,
ilikuwa wakati wa kipekee ... alikuwa
msichana wa kuvutia, mkomavu, na
nilianza kuhusishwa ... na uhusiano wa
kupendeza sana. Baada ya muda, nilihisi
kuwa yeye ndiye mwanamke wa maisha
yangu.”

Wapenzi hao wana watoto watano,
watatu kutoka kwa mama wawili tofauti.
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LONDON, England "

IONEL Messi ndiye mwanasoka bora zaidi
wa wakati wote. Tayari amewatia moyo wa-
nasoka wa kizazi kipya na ataendelea kufanya
hivyo kwa siku zijazo. Kumtazama Messi aki-
kua kutoka winga mwembamba na mwenye miguu
mahiri hadi mshindi wa dunia imekuwa tukio la ku-
ridhisha na la kipekee.
Ndio maana ulimwengu ulishere-
hekea pamoja alipoivusha Argentina
na kutwaa ubingwa wa Kombe la
Dunia Desemba 2022. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 35, ni mmoja
wa washambuliaji waliocheza vema
wakati wote. Ustadi wake mzuri wa
kucheza chenga huwaacha mabeki
wanyonge huku uwezo wake wa
ajabu wa kupiga mashuti ukiendelea
kuwafanya walinda mlango kuwa na
wakati mgumu.

Ni kawaida kwa wanasoka kwenye mchezo wa leo
kupata msukumo kutoka kwa Messi. Baada ya yote,
mshindi huyo mara saba wa Ballon d'Or ni mmoja
wa wanasoka wenye ushawishi mkubwa zaidi wa
wakati wote.

Hapa tunawatazama wanasoka watano wenye
uchezaji unaofanana na Messi, twende sasa...

#5 Phil Foden (Manchester City)

Phil Foden ni mmoja wa washambuliaji wachanga
wanaosisimua zaidi ulimwenguni hivi sasa. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 22, ni zao la akademi
ya Manchester City na tayari ni tegemeo katika
Timu ya Taifa ya England.

Foden ni mchezaji anayetumia mguu wa kush-
oto ambaye anaweza kucheza katika nafasi kad-
haa kwenye safu ya mbele na kiungo. Kama
Messi, mpira unashikamana na miguu ya -
Foden na ni vigumu kumnyanganya
mpira. Pia ni mwanasoka mbunifu am-
baye maono yake yanalingananasifa
zake za kiufundi.

Foden, kama vile Muargen- J
tina huyo mashuhuri, hafanyi
mambo mengi ya kuvutia
anapokuwa  anamiliki
mpira.

Pia, anafan-
ya vema ka- |
tika kucheza
kama namba

tisa kama alivyofanya nguli huyo wa Argentina ka-
tika siku zake za ujana chini ya kocha Pep Guardiola
alipokuwa akiinoa Barcelona.

#4 Paulo Dybala (AS Roma)

Paulo Dybala ni mmoja wa washambuliaji we-
nye vipaji vya ufundi wa kizazi chake. Hata hivyo,
wasifu wa Dybala unakaribia kufanana na wa Messi.
‘La Joya’ alikuwa mmoja wa wachezaji muhimu wa
Juventus wakati wa kipindi cha mafanikio zaidi cha
‘Bianconeri’ katika muongo uliopita.

Dybala anaweza kucheza katika nafasi mbalimbali
kama mshambuliaji wa kati, mshambuliaji wa pili,
kiungo mkabaji, namba tisa au kama winga wa pem-
beni. Anasifika kwa ustadi wake wa kuchezea chenga
na uwezo wa kupiga mashuti ambao unafanana sana
na ule wa Messi.

#3 Riyad Mahrez (Manchester City)

Uchezaji wa Riyad Mahrez una sifa nzuri zaidi,
yeye ni mshambuliaji ambaye mtindo wake wa
uchezaji unafanana sana na wa Messi. Mchezaji huyo
wa kimataifa wa Algeria kwa kawaida hucheza chini
ya winga ya kulia na kuwapita mabeki kutokana na
uwezo wake wa ajabu wa kupiga chenga.

Mshambuliaji huyo anapenda kukata kutoka uba-
vuni na kupiga mashuti kwa mguu wake wa kusho-
to wenye nguvu zaidi. Mahrez anaonesha uwiano
mkubwa, kasi na ustadi kila anapopanda na mpira na
anachukuliwa kuwa mmoja wa mawinga bora zaidi
kwenye mchezo huo.

#2 Neymar Jr (Paris Saint-Germain)

Neymar Jr. ni mmoja wa marafiki wa karibu wa Li-
onel Messi katika soka. Wawili hao walishiriki uhu-
siano mzuri wakati walipokuwa pamoja Barcelona
kati ya mwaka 2013 na 2017 na sasa wanaleta uhar-
ibifu pamoja wakiwa Paris Saint-Germain.

Kama mchezaji mbunifu, Neymar anafanana
sana na mwenzake wa PSG kwa jinsi anavyocheza.
Anafunga mabao na kutengeneza nafasi nyingi kwa
wachezaji wenzake. Mbrazil huyo mara nyingi ana-

kosolewa kwa matendo yake nje ya uwanja.

Lakini hiyo haibadilishi ukweli kwamba yeye ni
mmoja wa washambuliaji bora wa zama za kisasa.
Messi na Neymar ni wachezaji wawili wabunifu

na stadi wa wakati wote.

#1 Mohamed Salah (Liverpool)
Mohamed Salah alijiunga na Liverpool
msimu wa majira ya joto wa 2017 na akafani-
kiwa kuwa mshindi wa taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya akiwa chini ya kocha Jurgen Klopp. Ame-
kuwa mchezaji muhimu zaidi wa Liverpool katika
miaka ya hivi karibuni. Salah ni mtambo wa kupa-
chika mabao na uchezaji wake unafanana kabisa na
wa Lionel Messi.

Miguu ya haraka ya mchezaji huyo wa kimataifa
wa Misri, mwendo wa kasi na wepesi vyote vinam-
fanya kufanana na nyota huyo wa Argentina. Pia
amekuwa na kiwango ambacho hakijawahi kush-
uhudiwa akiwa na Liverpool.

Salah amefunga mabao 173 na kutoa asisti 69 ka-
tika mechi 280 kwenye mashindano yote akiwa na
Liverpool hadi sasa.

‘ Nukuu
y /

“Nina uzoefu pale Palmeiras (va
Brazil) ilipokaa bila kutwaa ub-
ingwa kwa miaka 20, hapa ni sawa
kabisa. Ndio maana nimekuja,
sisemi tutashinda ubingwa wa ligi
kwa sababu hakuna kilichoamuliwa
bado, lakini tupo pale. kupigana
hadi mwisho,” Mshambuliaji wa
Arsenal, Gabriel Jesus, akiionya
klabu yake ya zamani, Manchester
City kuhusu mbio za ubingwa Ligi
Kuu England.

“Kama nilivyosema katika mku-
tano na waandishi wa habari
uliopita, ni kushinda, kushinda,
kushinda. Wao [Arsenal] wame-
kuwa na mwendo wa kustaajabi-
sha hadi sasa msimu huu, sidhani
kama watapoteza pointi nyingi
na lazima tuwe humo. Ni muhimu
kwetu kufika kwenye mechi kwa
kushinda leo (juzi) na [ni] fainali
[dhidi ya Arsenal] katika mch-
ez0 ujao wa Ligi Kuu,” Kocha wa
Manchester City, Pep Guardiola,
baada ya juzi, Jumamosi kuichapa
Leicester City mabao 3-1.

“Rio Ferdinand na JT (John Terry)
walikuwa na misimu mibaya katika
maisha yao ya soka kama wacheza-
ji wote, VVD (Van Dijk) ana moja tu.
Hakuna beki wa kati katika enzi ya
Ligi Kuu England aliyewahi kuwa
na mchango mkubwa kwa timu
kama Dijk,” Mlinzi wa Liverpool,
Virgil van Dijk huenda hajawa
kwenye kiwango bora msimu huu,
lakini Jamie Carragher, anasema
ndiye beki wa kati bora zaidi ka-
tika historia ya Ligi Kuu England.
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LIONEL Messi ndiye mwanasoka bora zaidi
wa wakati wote. Tayari amewatia moyo
wanasoka wa kizazi Kipya na ataendelea
kufanya hivyo kwa siku zijazo. Kumtazama
Messi akikua kutoka winga mwembamba na
mwenye miguu mahiri hadi mshindi wa dunia
imekuwa tukio la kuridhisha na la kipekee.
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Na Adam Fungamwango

I timu nne tu zime-

baki kwenye Kombe

la Shirikisho la Mpira

wa Miguu nchini
(TFF), maarufu Kombe la FA,
ikimaanisha kuwa imefikia
hatua ya nusu fainali.

Timu hizo ni Mabingwa
Watetezi Yanga, Simba, |
Azam na Singida Big Stars.
Hatua ya robo fainali ilian-
za Aprili 2, Singida Big Stars
ilipoibwaga Mbeya City ma-
bao 4-1, kwenye Uwanja wa
Liti, Singida kisha Aprili 3, Azam
ikaishindilia Mtibwa Sugar mabao
2-0, Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam.

Aprili 7, Simba ikifanya
mauaji kwenye Uwanja
wa Azam Complex, il-
ipoirarua lhefu mabao
5-1 na kutinga hatua ya
nusu fainali, kabla ya
Aprili 8, mwaka huuy,
Yanga kuondoka na
ushindi wa bao 1-0 kwe-
nye uwanja huo huo.

Bingwa wa michuano hii huiwak-
ilisha nchi kwenye Kombe la Shirik-
isho barani Afrika. Jumla ya mabao
14 yamefungwa kwenye hatua hiyo
ya robo fainali na kwenye makala
haya tutayaangalia mabao 10-bora
yaliyofungwa kwa ustadi kwenye
hatua hiyo...

#1. Rafael Daudi (Ihefu vs
Simba)

Wakati Simba iliongoza kwa ma-
bao 4-0, dakika ya 60, Thefu ilipata
faulo pembeni kulia mwa lango,
iliyokwenda kupigwa na Never Ti-
gere.

Si mabeki wa Simba wala kipa
wao Aishi Manula aliyekuwa akiuo-
na ukija aliyehangaika kuruka zaidi
ni Rafael Daudi ambaye alikwenda
juu kidogo na kuupiga kichwa
mpira ukajaa wavuni na kumwacha

\
.

kipa na wachezaji wake wakilaumi-
ana.

#2. Saido Ntibazonkiza
(Simba vs Ihefu)

Kipa wa Thefu, Shaaban Kado al-
imuanzia beki wake wa kushoto Ya-
haya Mbegu kushoto mwa uwanja.
Saidi Ntibazonkiza alikuwa anakuja
kwa kasi kukabia juu, hivyo kum-
fanya beki huyo kuteleza, na Mrun-
di huo akaupitia mpira, akavuta
hatua mbili tu kabla ya kuachia fa-
taki lililojaa ndani ya wavu dakika
ya 39, likiwa ni bao la nne, Simba
ikiondoka na ushindi wa mabao 5-1.

#3. Bright Adjei (Singida Big
Stars vs Mbeya City)

Bright Adjei wa Singida United

MSHAMBULIAJI wa Manchester City,
Erling Haaland, amebakiza mabao
mawili tu kufikia rekodi ya kufunga
mabao mengi kwa msimu mmoja
kwenye Ligi Kuu England iliyowekwa
msimu wa 1993/94 na Andy Cole wa
Newcastle United ya kucheka na nyavu
mara 34, ambayo pia ilifikiwa msimu
uliofuata wa 1994/95 na Alan Shearer
wa Blackburn Rovers.
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JEAN BALEKE

MABAG 10 BORA
l.lo FAINALI

alifunga bao maridadi kwenye
mechi kati ya timu yake dhidi ya
Mbeya City iliyochezwa Uwanja wa
Liti, Singida.

Ilikuwa ni dakika ya tisa alipopa-
chika bao la pili akiunganisha krosi
iliyochongwa na Dickson Kibabage,
Kazadi akaukosa, ukamkuta mfun-
gaji ambaye aliusukumizia wavuni.

#4. Jean Baleke (Simba vs
Ihefu)

Ilikuwa ni dakika ya 15 ambapo
Jean Baleke alipofunga bao lake
la pili, kabla hajatimiza ‘hat-trick’
yake kwenye mechi dhidi ya Thefu,
alipoupata mpira wa pasi ndefu ili-
yopigwa na Kibu Denis, akakokota
ndinga, na kiasi cha mita 20 hivi
kutoka golini alichia kombora kali
la mguu wa kushoto ukajaa wavuni,
pembeni mwa kipa Shaaba Kado.

Ilikuwa ni kazi nzuri ya Kibu aliy-
emkwepa Peter Mwalyanzi aliye-
taka kumsukuma, hivyo akaanguka
na mwamuzi akaamuru mpira uen-
delee, akaondoka kwa kasi kabla ya
kummegea mfungaji.

#5. Fiston Mayele (Yanga vs
Geita Gold)

Mayele aliugusa tu mpira kuu-

poteza uelekeo, kutokana na krosi
ya Tuisila Kisinda. Mpira ulikuta
unakatisha kwenye mstari wa goli
la Geita Gold, kabla ya mfungaji
kuugusa, ukajaa ndani ya kimia
dakika ya 57, likiwa bao pekee kwe-
nye mechi hiyo, Yanga ikishinda
bao 1-0.

Bao lilitengenezwa upande wa
kushoto kwa Kibwana Shomari,
akapeleka kwa Salum Abouba-
kar ‘Sure Boy’, aliyemtamn-
gulizia Tuisila akamzun-
guka beki mmoja wa timu
pinzani kabla ya kutimua
mbio na kupiga majalo.

#6. Pape Sakho (Simba
vs lhefu)

Chama aliuchukua mpira ka-
tikati ya uwanja, akiwa peke yake
aliondoka kwa kasi, likiwa ni sham-
bulizi la kustukiza, ‘counter attack’,
akammegea mfugaji ambaye aliwa-
zidi mbio mabeki wawili wa Thefu
kabla ya kuujaza mpira wavuni
kwa mguu wa kushoto dakika ya
nne ya nyongeza, likiwa ni bao la
tano la mchezo.

#7. Eliud AmbokKile (Mbeya
City vs Singida Big Stars)

Pamoja na kupoteza kwa ku-
fungwa mabao 4-1, Mbeya City
ilipata bao kali la kufutia machozi
lililofungwa na Eliud Ambokile
dakika ya 54, kipindi ambacho
Singida Big Stars ikiongoza kwa
mabao 3-0. Alipachika bao kwa
kuubetua mpira.

#8. Kipre Junior (Azam vs
Mtibwa Sugar)

Krosi iliyopigwa na Ayoub Lyan-
ga ilipigwa kichwa na Idris Mbom-
bo, lakini haikwenda langoni, bali
ulikatisha eneo la lango ikionekana
ni kama krosi nyingine hivi. Kipre
alikutana na mpira huo ukizagaa
na akaukwamisha wavuni dakika
ya 27, likiwa ni bao la kwanza kwe-
nye mechi hiyo.

#9. Abdul Selemani Sopu
(Azam vs Mtibwa Sugar)

Sopu alipenyezewa mpira wa
Idris Mbombo, ukawa mrefu ki-
dogo, kipa wa Mtibwa Sugar akawa
anatoka kuuwahi, lakini mfungaji
akafanikiwa kuufikia na kuudokoa,
mpira ukajaa ndani ya wavu. Lili-
kuwa ni bao la pili dakika ya 73 ya
mchezo.

#10. Bruno Gomes (Singida
Big Stars vs Mbeya City)

Mchezaji huyu raia wa Brazil,
Bruno, alipigiwa pasi ndefu kutoka
nyuma, ikionekana mabeki wa
Mbeya City wakiwa wamepanda
mbele. Akachomoka kama kip-
anga, akauwahi na kukimbia nao,
kipa akatokea kwa nia ya kulipun-
guza goli, alichofanya akamdang-
anya kama anapiga, alipotikisika,
akamlamba chenga, akabaki na
goli tupu, kabla ya kuusukumizia
wavuni.
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Serikali
yvaagiza
mashamba

a shule

uzalisha
chakula

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

SERIKALI mkoani Singida
imeagiza mashamba yote
ya shule katika msimu
ujao wa Kilimo yatu-
mike kuzalisha mazao ya
chakula na biashara ili wa-
nafunzi wapate chakula
cha kutosha na kuongeza
ufaulu.

Katibu Tawala Mkoa wa
Singida, Dk. Fatma Mgan-
ga, alitoa agizo hilo juzi
katika mkutano wa Jumui-
va ya Tawala za Serikali
za Mitaa (ALAT) uliofanyi-
ka wilayani Ikungi.

Alisema ili kuondoa
tatizo la utoro wa wa-
nafunzi shuleni kila shule
iweke utaratibu wa kulima
mashamba na kwamba
kufanya hivyo kutaongeza
upatikanaji wa chakula
shuleni.

Dk.Fatma alisema shule
nyingi za Mkoa wa Singida
Zina maeneo makubwa
yanayofaa kilimo lakini
yanatumika kuzalisha
Kiasi kidogo jambo ambalo
linaongeza mzigo mkubwa
kwa wazazi katika ku-
changia chakula shuleni.

“Serikali imeleta madara-
sa iliyobaki ni sisi viongo-
Zi kuhakikisha wanafunzi
wanahudhuria darasani,
wazazi kuhakikisha wa-
nawalisha wanafunzi, la-
kini litakuwa jambo jema
watoto wetu wakaanza
kuyatumia mashamba ya
shule kuzalisha chakula
chao wenyewe,” alisema.

Aidha, aliwaagiza
maofisa elimu mkoani
hapa kuhakikisha wana-
tumia mbinu mbalimbali
za kufundishia zikiwamo
matumizi ya vijiti vya
kuhesabia ili kuondoa tati-
Z0 la baadhi ya wanafunzi
kushindwa kusoma, kuan-
dika na kuhesabu.

“Inashangaza mfano
Shule ya Msingi Kisasida
iliyopo Manispaa va Sin-
gida yenye wanafunzi
zaidi ya 1,000 kati ya hao
139 hawajui kusoma na
kuandika,” alisema.

Hivyo aliwataka walimu
kuwa na nia ya dhati ka-
tika kuondoa tatizo la ku-
soma, kuandika, kuhesabu
shuleni kwani wazazi wa-
nawategemea katika mab-
adiliko ya watowa wao.

Pia, aliwagiza wakuru-
genzi na wenyeviti wa
halmashauri za wilaya ku-
hakikisha wanatumia she-
ria ndogo kuondoa tatizo
la utoro shuleni ili kuinua
Viwango vya elimu.

Mbunge ataka tume kuchunguza kushuka uzalishaji korosho

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI  imeshauriwa

kuunda tume huru ya ku-

chunguza kushuka kwa

uzalishaji wa zao la ko-
rosho katika kipindi cha miaka
mitatu mfululizo.

Mbunge wa Nanyamba, Ab-
dallah Chikota aliyasema hayo
wakati  akichangia mjadala
wa makadirio ya mapato na
matumizi ya ofisi ya Waziri
Mkuu na taasisi zake kwa mwa-
ka 2023/24.

Alisema pamoja na jitihada za
serikali za kuratibu upatikanaji
wa pembejeo kuna mdondoko
wa zao hilo.

“Napongeza serikali kwa kazi
kubwa anayoifanya katika ku-
wekeza katika tasnia ya koro-
sho, tumeona kwa miaka mitatu
mfululizo, serikali ikitoa pembe-
jeo bure kwa wakulima wa ko-
rosho, tunaendelea kuishukuru
serikali.”

“Mwaka huu kuna mikataba
yenye thamani ya Sh. bilioni
340 ambayo imetolewa na nina
matumaini pembejeo hizi zi-
tafika kwa wakati na wakulima
wa korosho watanufaika na
pembejeo,”alisema Chikota.

Alisema pamoja na uwekezaji
ulifanywa na serikali kwenye
tasnia ya korosho bado kuna
anguko la uzalishaji wa korosho

nchini ambapo kwa kwa msimu
wa kilimo wa mwaka 2017/18,
Tanzania ilifikisha uzalishaji wa
tani 320,000.

“Lakini  kwa  masikitiko
makubwa katika msimu uliopita
uzalishaji umepungua hadi ku-
fikia tani 160,000 pamoja na
uwekezaji mkubwa uliofanywa,
ukiuliza Bodi ya Korosho ha-
wana majibu ya uhakika na hata
Taasisi ya Utafiti ya TARI Nalien-
dele hawana majibu ya ku-
toshereza ya anguko kubwa na
uzalishaji wa korosho, alisema.

Alisisiza: “Haiwezekani mikoa
ya uzalishaji wa korosho im-
eongezeka, serikali imefanya
uwekezaji wa kutosha lakini

uzalishaji unazidi kuwa mdogo.”

Chikota alisema malengo
ya Bodi ya Korosho Tanzania
mwaka huu ilikuwa ni kufikisha
tani 400,000 na Ilani ya Chama
cha Mapinduzi ni kufikisha tani
700,000 ifikapo mwaka 2025.

“Kwa anguko hili kuna kazi
kubwa inayopaswa kufanywa ili
kufikia malengo na shauri seri-
kali kuunda tume hii huru yenye
wataalamu kutoka nje ili kupata
mawazo mapya,”alisema.

Aliomba watumie wataala-
mu wa nje na Chuo cha Kilimo
Sokoine (SUA) ili kuangalia mfu-
mo wa uagiziaji na udhibiti wa
pembejeo kwa kuangalia ubora
wake.

. Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimweri (aliyevaa skafu), akiangalia wanafunzi wa shule ya sekondari Miyuji, wakitumia
mojawapo ya kompyuta walizosaidiwa na Vodacom Tanzania Foundation, ikiwa ni sehemu ya mradi wa uunganishwaji wa shule za
sekondari unaolenga kuziunganisha shule 300 Tanzania, kwa kushirikiana na ‘African Child Projects’ na Mfuko wa Mawasiliano kwa
Wote (UCSAF). Taasisi h|yo ilikabidhi kompyuta 15 na vifaa vingine vya TEHAMA vyenye thamani ya zaidi ya sh. milioni 48 kwa

shule 9 za sekondari, j

ijini Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Uwapo wa chakula shuleni wapunguza utoro kwa wanafunzi

Na Renatha Msungu
MANYONI

KAIMU Mkuu wa Wilaya ya
Manyoni, Lydia Ntitu amesema
uwepo wa chakula cha mchana
kwa wanafunzi wa shule za
msingi katika maeneo mbal-
imbali kumesaidia kupunguza
utoro na kuongeza ufaulu kwa
wanafunzi.

Aliyasema hayo wakati ak-
ipokea chakula kutoka Shirika la
Word Vison Tanzania, kwa ajili
ya shule nane za msingi zilizopo
kwenye mradi wa kilimatinde
wilayani Manyoni, chenye tham-
ani ya Sh.milioni 89.9.

Shule zilizokabidhiwa vyakula
hivyo ni Shule ya Msingi

Solya, Mankembo, Saranda,
Makuru B, Sasajila, Makas-
uku, Hika na Shule ya Msingi
Chibumagwa.

Ntitu alisema uwepo wa
chakula shuleni ni moja ya ush-
awishi wa wanafunzi kuhudhu-
ria darasani kwa sababu anaku-
wa na uhakika wa kula mchana
lakini pia anakuwa na uwezo wa
kusikiliza masomo darasani.

Kutokana na hilo alilishukuru
Shirika la World Vision Tanza-
nia, kwa kutoa chakula hicho
ambacho kimesaidia kuziba
pengo ambalo baadhi ya wazazi
wengine walishindwa kuchang-
ia fedha kama utaratibu ulivy-
owekwa.

“Kama tunavyofahamu

mpango wa serikali kupitia
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) ni kuwasaidia wanafunzi
kupata chakula shuleni, hivyo
World Vision wamekuja wakati
muafaka,”alisema Ntitu.

Hata hivyo aliwataka walimu
wa shule kuhakikisha chakula
hicho kinahifadhiwa vizuri iki-
wamo kugawiwa kwa wakati
wanafunzi pindi wanapokuwa
shuleni kuendelea na masomo
ya kila siku.

Mratibu wa wa mradi huo,
Rukia Msuya alisema mradi
17 vilivyopo kwenye kata tano zi-
lizopo Wilaya ya Manyoni mkoa-
ni Singida.

Msuya alisema lengo la mradi
huo ni kuboresha maisha ya
mtoto, familia na jamii, akisema
ndiyo maana shirika hilo lina-
shirikiana na serikali ili kuhakik-
isha wanafunzi wanapata lishe
mashuleni.

Alisema chakula walichotoa
ni pamoja na mahindi, maha-
ragwe, mafuta pamoja na chum-
vi ambazo zimetolewa katika
shule nane zilizoanishwa kwa
ajili ya kupata msaada huo.

Nelly Antony mmoja wa wa-
nafunzi aliishukuru serikali ku-
tokana na kuanzisha mpango
wa kutoa chakula kwa wa-
nafunzi shuleni, akisema ume-
saidia wanafunzi kuhudhuria
darasani.
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Madereva wengi Mbeya hawajapata mafunzo, hawana vyeti

. Watakiwa
. kuchangamkia

magari ya abiria ambayo yana ‘:
leseni C, Cl, C2, C3 na leseni E : fU T
ambayo ni ya malori, tutakagua :

 maonyesho

kila gari ambalo linapita baraba- :

. nane nane

Mwenyekiti wa Kamati ya :
Usalama Barabarani Mkoa wa :
Mbeya, Mhandisi Rajab Ghulika :
aliwataka madereva ambao ha- :
wajapita kwenye vyuo waende :
vyuoni ili wakapate umahili wa :

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AADHI ya madereva
wa vyombo vya moto
mkoani Mbeya wame-
bainika hawajawahi ku-
pata mafunzo ya udereva kwe-
nye vyuo vinavyotoa mafunzo
hayo, hali ambayo inawafanya
wakose weledi, kuhatarisha mai-
sha yao na ya watumiaji wengine
wa barabara.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
wa Polisi, Benjamin Kuzaga
aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa ukaguzi wa
magari ya abiria na binafsi ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya
wiki ya nenda kwa usalama.

Alisema kutokana na hali hiyo,
jeshi hilo limeagiza madereva
wote mkoani humo kupeleka

vyeti vyao pamoja na leseni za
udereva ili vihakikiwe.

Alisema uhakiki huo ni
utekelezaji wa agizo la Mkuu wa
Jeshi la Polisi Nchini (IGP), Camil-
lus Wambura ambalo alilitoa hivi
karibuni kwa makamanda wa
polisi wa mikoa yote nchini.

Alisema madereva wote am-
bao watabainika kuwa hawajap-
ita kwenye vyuo vya udereva wa-
tatakiwa kwenda ili waendane
na matakwa ya sheria kwa lengo
la kupunguza ajali za barabarani
ambazo baadhi zimekuwa zikito-
kana na kukosa weledi kwa ma-
dereva.

“Ni kweli unaweza ukawa ma-
hiri sana kwenye uendeshaji wa
gari lakini kama hujapita kwenye
vyuo vinavyotoa mafunzo hiyo
ni kazi bure, utaakiwa kwenda
kupata mafunzo hayo kwenye

vyuo vyetu vya ufundi stadi ama
shule zinazofundisha udereva,”
alisema Kamanda Kuzaga.

Kwa upande wake Mkuu wa
Kikosi cha Usalama Barabarani
Mkoa wa Mbeya, Mrakibu Mwan-
damizi wa Polisi, Yusuph Ka-
mota alisema kwa sasa ukaguzi
huo unafanyika kwa hiyari ndani
ya wiki mbili na baada ya hapo
wataanza kuchukua hatua za
kisheria. Alisema wataendesha
operesheni maalumu ya kuwasa-
ka madereva wasiokuwa na vyeti
lakini wanaendesha magari na
wana leseni ili wachukuliwe hat-
ua za kisheria. Alisema wataka-
gua magari yote yakiwemo ya
abiria, ya watu binafsi pamoja na
malori na kwamba ukaguzi huo
wa hiyari utafikia ukomo mwis-
honi mwa Aprili mwaka huu
na hivyo akawataka madereva

kwenda wenyewe kukaguliwa.
“Tutaweka mkazo kwenye

rani na tutachukua hatua kali za
kisheria,” alisema Kamota.

kufanya kazi hiyo.

Alisema hata ambao wana vy- :
eti na walipata mafunzo miaka :
ya nyuma wanaruhusiwa kwen- :
da vyuoni kupata mafunzo ili ku- :
jifunza alama na michoro mipya :
ya usalama barabarani pamoja :
na kujikumbusha vitu ambavyo :

wamesahau.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, ACP Benjamin Kuzaga (wa nne kulia), akishirikiana na wadau mbalimbali wa usalama
barabarani mkoani humo, kukata utepe kuzindua ukaguzi wa vyeti vya madereva pamoja na magari mwishoni mwa wiki, ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya wiki ya nenda kwa usalama. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI mkoani Mbeya
wametakiwa  kuchangamkia
fursa ya maonyesho ya ki-
mataifa ya kilimo ambayo yata-
fanyika mkoani humo mwaka
huu kwa kuboresha huduma
zao ili kuwavutia wageni.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa aliyasema hayo
juzi alipozungumza na wandi-
shi wa habari ofisini kwake
kuhusu maandalizi ya mao-
nyesho hayo ambapo alisema
maonyesho hayo ni fursa kwa
wananchi. Alisema wamiliki
wa hoteli wanatakiwa wajian-
dae kupokea wageni wengi
kwenye maeneo yao na hivyo
ni muhimu wakaboresha zaidi
huduma zao.

Alisema maandalizi yame-
shaanza ikiwa ni pamoja na
vikao vya maandalizi, ukusan-
yaji wa michangho kutoka kwa
wadau pamoja na waonyeshaji
mbalimbali watakaoshiriki.

Vilevile alisema wanaende-
lea na maboresho ya miun-
dombinu mbalimbali katika
Uwanja wa John Mwakangale
ambao ndio unatumika kwa
maonyesho hayo.

Alisema miundombinu am-
bayo inaboreshwa ni bara-
bara, majengo, miundombinu
ya maji pamoja na umeme ili
kuhakikisha shughuli hiyo ina-
fanyika vizuri na kwa tija zaidi.

Aidh,a alisema Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Wilaya
hiyo inaendelea na maandalizi
mbalimbali ya kuhakikisha hali
ya amani inaimarika wakati
wote.

Siri ya ufaulu wanafunzi wa sekondari yatajwa

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

BIDII na kujituma kwenye
masomo imetajwa kuwa ndiyo
sababu ya baadhi ya wanafunzi
wanaohitimu elimu ya sekondari
kufanya vizuri na kufikia malen-
20 yao.

Meneja Miradi wa Mamlaka ya
Elimu Tanzania (TEA), Masozi
Nyirenda aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki kwenye mahafali
ya kidato cha sita katika Shule ya
Sekondari Isimila iliyopo mkoani
Iringa ambako alikuwa mgeni
rasmi kwa niaba ya Mkurugenzi
Mkuu wa mamlaka hiyo.

Alisema kwa miaka ya kar-
ibuni, Shule ya Sekondari Isimila
ni miongoni mwa shule zinazo-
fanya vizuri ambapo matokeo ya

miaka mitatu yameonesha haku-
na mwanafunzi yeyote aliyepata
daraja sifuri kwenye mitihani ya
kitaifa. “Nimefurahishwa kuona
namna uongozi wa shule hii una-
vyoendelea kuweka mikakati
ya kuhakikisha wanafunzi wake
wanaendelea kupata matokeo
mazuri, miongoni mwa mikakati
hiyo ni pamoja na kuboresha mi-
undombinu,” alisema Nyirenda.

Alisema shule hiyo imeongeza
vyumba vya madarasa vinne, ofi-
si mbili pamoja na kutengeneza
madawati 130 ambapo alisema
miradi hiyo imetekelezwa vizuri
kutokana na kuwepo kwa ush-
irikiano mzuri kati ya serikali na
uongozi wa shule hiyo.

Nyirenda alisema, TEA ilian-
zishwa kwa lengo la kuratibu

uendeshaji wa Mfuko wa Elimu
wa Taifa ambao unalenga kusaid-
ia jitihada za serikali za kuongeza
upatikanaji wa elimu bora na
kwa usawa nchi nzima.

Kupitia mfuko huo, Sh. bilioni
1.1 zimetolewa katika kipindi cha
miaka mitatu kwa ajili ya kufa-
dhili sekta ya elimu mkoani Ir-
inga.

Aidha, aliushauri uongozi wa
shule kuwasilisha maombi ya
ufadhili kwenye mamlaka hiyo
kwa ajili ya kusaidia kukabiliana
na upungufu wa miundombinu
mingine shuleni hapo.

Aliwapongeza wahitimu wote
wa kidato cha sita kwa hatua
waliyofikia na kuwataka waend-
elee kufanya maandalizi kwa ajili
ya mitihani yao ijayo ili wafanye

vizuri na kuendeleza historia ya
shule hiyo ya kutofalisha hata
mwanafunzi mmoja.

Awali akitoa taarifa ya maen-
deleo ya shule hiyo, Mkuu wa
Shule, Mwalimu Frank Mahenge
alisema shule ina wanafunzi 1,178
kuanzia kidato cha kwanza mpa-
ka cha sita.

Alisema kati ya wanafunzi hao
wasichana wapo 835 na wavula-
na 343, huku kidato cha tano na
sita wakiwa ni wasichana pekee
jambo ambalo linasababisha wa-
sichana kuwa wengi zaidi.

Alisema shule hiyo imekuwa
ikifanya vizuri kwenye mitihani
ya mwisho ya Taifa na kwamba
kwa kipindi cha miaka mitatu
mfululizo 2020 - 2022 shule ili-
faulisha wanafunzi kwa asilimia

100 hivyo kuwa moja ya shule
zinazofanya vizuri.

Aliitaja baadhi ya miundom-
binu ambayo inahitajika kuwa
ni pamoja na jengo la utawala,
jengo la maktaba kwa ajili ya
wanafunzi kujisomea pamoja na
mashine za kudurufu mitihani
shuleni hapo.

Katika risala yao, wahitimu
wa kidato cha sita waliishukuru
serikali kwa kuanzisha mfumo
wa elimu bila malipo kwa mael-
ezo kuwa imesaidia hata watoto
wanaotoka kwenye familia duni
kupata elimu.

Walisema mbali na elimu bila
malipo pia serikali imekuwa iki-
jenga miundombinu ya elimu
kwa ajili ya kuboresha mazingira
ya wanafunzi hao kujifunzia.
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Mfumuko wa bei za bidhaa washuka Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TWANGO cha mfumuko

wa bei kwa kipindi cha

Machi 2023, kimeshuka

a kufikia asilimia 7.09

kutoka asilimia 7.77 kilichore-

kodiwa kipindi cha Februari
mwaka huu.

Hayo yameelezwa na Mkuu

wa Kitengo cha Takwimu za Bei
kutoka Ofisi ya Mtakwimu Mkuu
wa Serikali, Salma Saleh Ali,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari.

Alisema kiwango cha mfumu-
ko wa bei za chakula na vinywaji
visivyo na vileo kilipungua hadi
asilimia 10.06 kipindi cha Machi
2023 kulinganisha na asilimia
10.23 iliyorekodiwa kipindi cha

Februari 2023.

Alisema faharisi za bei zil-
iongezeka hadi 104.31 mnamo
Machi 2023 ikilinganishwa na
97.41 Machi mwaka jana.

Alizitaja bidhaa zilizochangia
kushuka kwa kiwango cha mfu-
muko ni pamoja na mchele wa
jasmin asilimia 0.8, unga wa
ngano asilimia 3.4, unga wa sem-
be asilimia 0.5, ndizi za mtwike

asilimia 16.7, sukari nyeupe asil-
imia 0.9, na mafuta ya dizeli asil-
imia 0.3.

Mchumi kutoka Benki Kuu
ya Tanzania (BoT), Dk. Ulrick
Mumburi, alisema, kushuka kwa
mfumko kulichangiwa na kuen-
delea kuimarika kwa dola kwe-
nye mzunguko wa fedha.

Hata hivyo, alisema bado hali
ya kiuchumi iko vizuri kutokana

na kuwepo kwenye tarakimu
moja ambayo ndiyo njia bora ya
kuwavutia wawekezaji kwa ajili
ya kuwekeza nchini.

Mchumi Mkufunzi Mwandam-
izi kutoka Shule ya Biashara,
Dk.Estella Ngoma Hassan, alise-
ma kushuka huko kwa kiwango
cha mfumko ni hali ya kawaida
kulingana na mwenendo wa
kibiashara.

Serikali yaanzisha
kamati kusikiliza,
kutatua migogoro
ardhi

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Ardhi na Maendeleo
va Makazi Zanzibar, imeanzisha
kamati ya kusikiliza malalamiko ya
migogoro va ardhi kutoka kwa wa-
nanchi, kuifanyika kazi.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, DK.
Mngereza Mzee Miraji, alisema
hayo jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari ofisini kwake
Maisara.

Alisema kamati hiyo inaongozwa
na Waziri wa Wizara hiyo, Rahma
Kassim Ali.

Aidha, alisema kuna kesi nyingi
zmazopokelevva katika wizara hiyo
ambapo awali walikuwa wakipokea
chache lakini baadaye ziliongezeka
hali iliyosababisha kutenga siku
maalum ya kusikiliza kesi hizo.

“Mwanzo tulikuwa tunasikiliza
kwa siku moja tu malalamiko ya
migogoro ya ardhi lakini kadri siku
zilivyokuwa zikisonga mbele basi
migogoro ndiyo inaongezeka, tu-
kaona tuweke siku mbili ambayo ni
Alhamisi na ljumaa,” alisema.

Alisema kuwa kamati hiyo inasiki-
[iza mgogoro na kutoa maamuzi,
kesi inapokwenda wanasikilizwa na
wanasheria pia watu wa pande zote
mbili na kutakiwa kujaza fomu,
huku wanasheria kwa kushirikiana
na kamisheni ya ardhi watakwenda
eneo husika kujiridhisha.

“Baadae wanaitwa pande zote
mbili, ipo migogoro ambayo in-
aamulika hapa hapa wizarani na ipo
mengine ambayo tunawapigia watu
wa tasisi wanakuja na tunaiamua
na migogoro mengine kwa uzito
wake tunaipeleka mahakamani,”
alisema.

Alisema tangu kuanzishwa kamati
hiyo kasi imekuwa kubwa na zaidi
ya migogoro 170 imepokelewa, kati
ya hiyo mingine imemalizwa kwa
kupatiwa ufumbuzi, ipo iliyopele-
kwa mahakamani na mingine inaen-
delea kufanyiwa kazi.

Alibainisha kuwa kuna mwitikio
mkubwa kwa wananchi kuwasilisha
malalamiko yao na wizara kupitia
timu yake imejipanga vizuri ku-
hakikisha inapunguza migogoro va
ardhi nchini.

Hivyo, aliwaomba wananchi kuitu-
mia kamati hiyo ili changamoto zao
ziweze kufanyiwa kazi na lengo la

serikali la kupunguza migogoro ya
ardhi nchini liweze kufikiwa.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa Tigo, CPA Innocent Rwetabura (kulia), akijadiliana jambo na Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid Mohamed (katikati) katika hafla ya iftar iliyoandaliwa na Tigo Zanzibar mwishoni
mwa wiki. Kushoto ni Mkurugenzi wa Mauzo wa Tigo, Uthman Madati. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Meli iliyobeba watalii 400 yawasili Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MELI ya Seabourn Sojourn
iliyobeba watalii 400 im-
ewasili visiwani Zanzibar juzi
ikitokea Marekani na Ulaya.

Meli hiyo iliwasili katika
Bandari ya Malindi Mjini
Unguja ambapo watalii hao
walitembelea katika vivutio
mbalimbali vya utalii kwa
muda wa siku mbili na kuon-
doka jana.

Akizungumza na waandi-

shi wa habari juzi baada ya
kuwasili wa meli hiyo na ku-
wapokea watalii hao, Waziri
wa Utalii na Mambo ya Kale,
Simai Muhammed Said, alise-
ma ujio wa wageni hao ni
fursa ya nzuri ya kuitangaza
Zanzibar.

Alisema ujio wa watalii hao
pia itaongeza pato la serikali
kupitia pesa za kigeni sam-
bamba na kukua kwa sekta
ya utalii nchini.

Alisema lengo la serikali
ni kuibadilisha Bandari ya

Malindi Zanzibar kwa ajili
ya kupokea meli za aina hiyo
mara kwa mara.

Waziri Simai alisema kuwa
malengo ya wizara yake ifika-
po mwaka 2027 ni kupokea
angalau meli tano kwa mwe-
zi kutoka nchi mbalimbali.

Naye kepteni wa meli hiyo,
Kyriakos Karras, alisema
wameanza safari yao ku-
kwenda sehemu mbalimbali
ikiwemo visiwa vya Shelishe-
li na watakapoondoka Zanzi-

bar watakwenda jijini Dar es
salam na kumalizia Afrika ya
Kusini.

Alisema alifurahishwa na
huduma nzuri, mandhari na
watu wakarimu wa Zanzibar
kutokana na mapokezi wali-

yopokelewa.
Mkuu wa Kikosi cha Ku-
zuia Magendo Zanzibar

(KMKM), Azana Hassan Msin-
giri, alisema watahakikisha
wanaimarisha ulinzi ili wa-
geni hao wawe salama wakati
wote wakiwa Zanzibar.
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Watu milioni 11 mikoa mitatu
kunufaika upandaji miti

Na Ashton Balaigwa, MO-

ROGORO

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Morogoro, mkoani hapa kwa
kushirikiana na Shirika la Uhi-
fadhi wa Mazingira Duniani
(WWF), limeanza mkakati
maalumu wa uhifadhi maz-
ingira katika vyanzo vya maji
kwenye mito tegemezi ambayo
ndio chanzo cha maji kwa watu
zaidi ya milioni 11 wa mikoa ya
Morogoro, Pwani na Dar es Sa-
laam.

Chini ya mkakati huo mae-
neo ya vyanzo vya chemichemi
hai zinazotiririsha maji na ku-
jaza vijito na mito yatapandwa
miti rafiki ikiwamo ya matun-
da, karafuu na mazao ya viun-
go ambayo inasaidia kutunza
na kuhifadhi mazingira kwenye
maeneo ya vyanzo vya maji.

Katika kutekeleza mpango
huo WWF imetoa bure miche
20,000 ya miti ya karafuu kwa
wakulima wanaolima kando-
kando ya mito hiyo pamoja
na vyanzo maji ili waweze ku-

panda na kisha kujinufaisha
kiuchumi huku wakiendelea
kuvitunza.

Akizungumza wakati wa uga-
waji wa miche ya karafuu na
mazao ya viungo iliyofanyika
katika kata Kinole, Ofisa Pro-
gramu wa Maendeleo Endel-
evu Afrika wa WWF, Happness
Minja, alisema mradi huo uta-
husisha kata nne zinazopitiwa
na mito hiyo muhimu kwaajili
ya vyanzo vya maji.

Minja, alisema lengo kuu la
mradi huo pamoja na utunzaji
wa mazingira na vyanzo vya
maji pia utakuza uchumi wa
wakulima kupitia upandaji wa
miti ya mazao ya viungo ikiwa-
mo karafuu na matunda.

Alitaja maeneo yatakayo-
pandwa miti hiyo ni pamoja
kata ya Tegetero, wananchi
wanaolima katika Chanzo cha
Tandai na Kalundwa kata ya
Kinole.

Wengine ni wanaolima pem-

Mto Mtombozi kwa wananchi
sange kata ya Mtombozi, Hal
mashauri ya wilaya hiyo Moro-
g0TO0.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri
ya wilaya hiyo ya Morogoro,
Chesco Lwaduka, alisema ka-
tika mkakati huo wa kutunza
mazingira na vyanzo vya maji,
halmashauri hiyo imefanya
utafiti inahitaji miche 1,113,042
ya karafuu, mdalasini miche
12,155,578,  pilipili  manga
miche 5,825,212 na Iliki miche
5,452,709 ili ipandwe.

Alisema kutokana na ma-
hitaji hayo halmashauri hiyo
inawalika wadau wengine
wa maendeleo kujitokeza ili
kutimiza azma ya kuhifadhi
mazingira na vyanzo vya maji
kwaajili ya vizazi vya sasa na vi-
javyo huku akilishukuru shirika
la WWF kwa kujitolea miti hiyo
ya viungo.

Mkuu wa Kidakio cha Ruvu
kati kutoka Ofisi ya Bonde la
Wami/Ruvu, Richard Mwasen-
ga, alisema alisema faida ya
kupanda miti hiyo pembezoni

mwa vyanzo vya maji ni pamo-
ja na kusaidia kingo za mito na
mmomonyoko wa ardhi.

Akizindua upandaji wa
miche hiyo, Katibu Tawala
Msaidizi upande wa uchumi na
uzalishaji, Dk. Rozalia Rwegasi-
ra, alisema athari za uharibifu
wa mazingira katika Mkoa wa
Morogoro zimeanza kujitokeza
kutokana na baadhi ya maeneo
kuanza kukosekana kwa mvua.

Dk. Rozalia alisema kutokana
na athari hizo kuna kila sababu
ya kupanda miti yenye faida
kama mikarafuu kwaajili ya ku-
tunza mazingira na kuhifadhi
vyanzo vya maji na kuachana
na miti isiyo na faida kwa wa-
nanchi.

“Mkoa umeweka mkakati
wa kupanda miti yenye faida
kama hii mikarafuu katika
kuhifadhi mazingira kwakuwa
anayepanda ataweza kuutunza
na baadaye kupata mavuno
na kujiinua kiuchumi tofauti
na miaka ya nyuma tulikuwa
tukipanda miti isiyo na faida
na kuitelekeza” alisema, Dk Ro-
zalia.

Viongozi wa
dini waunga
mKkono
Wabunge
kupinga ushoga

Na James Lanka, MOSH|

VIONGOZI wa dini na wadau
mbalimbali wa maendeleo
mkoani Kilimanjaro wameunga
mkono juhudi za Wabunge wa
Bunge la Jamhuri ya Muunga-
no Tanzania kupinga ndoa za
jinsia moja, ushoga na usagaji.

Wakizungumza na waumini
mbalimbali wa dini ya Kiis-
lamu pamoja na wananchi
wengine walioshiriki katika
futari maalumu iliyoandaliwa
na Baraza la Kiislamu Tanza-
nia (BAKWATA) mkoani hapa
kwa watu wote katika viwanja
vya ofisi za taasisi hiyo juzi,
viongozi hao waliunga mkono
wabunge hao ambao kwa
pamoja walitaka kurekebishwa
kwa sheria zinazounga mkono
ndoa za jinsia moja, tabia za
ushoga na usagaji.

Mbunge wa Moshi Mjini,
Priscus Tarimo, Shekhe Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Mle-
wa Shabani, alifafanua kuwa
hakuna mtu anayejua atakufa
lini ndio maana kumetengwa
muda wa mwezi mmoja kwa
binadamu (Mwezi Mtukufu wa
Ramadhani) kuzungumza na
Mungu na kutubu dhambi zao
na kutoa wito kwa Watanza-
nia wote kuwaunga mkono
wabunge wanaopinga mambo
maovu yasiyompendeza
Mungu ikiwamo ndoa za jinsia
moja na tabia za ushoga na
usagaji zinazorindima katika
nchi mbalimbali duniani iki-
wamo Tanzania.

“Binafsi kwa niaba ya Wais-
[amu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
ninapenda kutumia nafasi hii
kumpongeza mbunge wetu wa
Moshi mjini, Priscus Tarimo
kwa ushirikiano wake ambao
amekuwa akiuonesha kwa
viongozi wa dini mbalim-
bali ikiwemo sisi (Waislamu)
pasipo ubaguzi wowote kwa
maendeleo ya mkoa wetu na
taifa kwa ujumla, tumuunge
mkono kwa kupinga mambo
yasiyofaa kama hili linal-
orindima kwa sasa |a ndoa za

Kaimu Shekhe wa Mkoa wa Dar es Salaam, Walid Alhad Omar (wa pili kushoto), akitoa msaada wa futari kwa watu we-
nye uhitaji katika eneo la Magomeni Map|pa mkoani humo mwishoni mwa wiki. Wa (pili kulia) ni Mkurugenzi wa Lalji
Foundation, Imtiaz Lalji. PICHA: MARY GEOFREY

jinsia moja,” alisisitiza Shekhe
Mlewa.

Stanbic, UNDP kushirikiana upatikanaji mtaji maendeleo biashara

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Stanbic na Mpango wa
Umoja wa Mataifa wa Maende-
leo (UNDP) Tanzania, wametan-
gaza ushirikiano wenye lengo la
kuimarisha upatikanaji wa mtaji
na huduma za maendeleo ya bi-
ashara kwa kampuni changa na
biashara ndogo na kati za kitan-
zania.

Ushirikiano huo, chini ya mi-
pango yao ya Stanbic Biashara
Incubator na Funguo Innovation
Programme, unalenga kubore-
sha ubora wa huduma za maen-
deleo ya biashara zinazotolewa
na watoa huduma tofauti na
waendeshaji wa uvumbuzi kwa

kampuni na biashara changa
Zinazoongozwa na vijana na wa-
nawake.

Taarifa iliyotolewa na Stan-
bic na UNDP, imesema vilevile,
mpango huo unalenga kukuza
na kusaidia mazingira yatakayor-
uhusu kampuni hizo kustawi.

Kadhalika, ushirikiano huo
unalenga kutoa mafunzo ya
kiufundi na kujenga uhusiano
na wawekezaji na wafadhili na
kuongeza fursa kwa kampuni
changa na biashara ndogo na
kati ili kuongeza vyanzo mbalim-
bali vya mtaji.

Utiaji saini wa hati ya
makubaliano, ulifanyika kwenye
hafla fupi iliyohudhuriwa na

wadau mbalimbali wa ubunifu
na ujasiriamali, kutoka sekta ya
umma, binafsi, wadau wa maen-
deleo, waanzilishi wa kampuni
za kibunifu pamoja na wandishi
wa habari.

Kusainiwa kwa hati hiyo kulia-
shiria kuanza rasmi kwa ushiriki-
ano huo na kuanza kwa shughuli
ya kwanza ya pamoja, ambayo
ilihusisha mafunzo ya siku mbili
ya mbinu na maarifa ya kutafuta
mitaji ya uwekezaji kwa kampu-
ni changa na biashara ndogo na
za kati.

Ushirikiano huo unaendana na
lengo la 17 la Malengo ya Maen-
deleo Endelevu ya Umoja wa
Mataifa, ambalo linasisitiza ush-

irikiano kwa maendeleo endel-
evu. UNDP Tanzania na Benki ya
Stanbic Tanzania wanatambua
kuwa ushirikiano ni muhimu
katika kuendeleza mfumo wa
uvumbuzi na ujasiriamali wa Ki-
tanzania na wamejitolea kufanya
kazi pamoja kukuza maendeleo
endelevu kupitia ushirikiano.
Christine Musisi, Mwakilishi
Mkazi wa UNDP Tanzania, alise-
ma, “Tunafurahi kushirikiana
na Benki ya Stanbic Tanzania
kukuza ubunifu na ujasiriamali
nchini Tanzania. Tunaamini
ushirikiano huu utatusaidia
kuongeza ufikiaji wa mtaji na hu-
duma za maendeleo ya biashara
kwa kampuni changa na biasha-

ra ndogo na kati za Kitanzania,
hivyo kutengeneza fursa za ajira
kwa vijana wa Kitanzania, na ha-
timae kuchangia ukuaji wa uchu-
mi wa nchi.”

Vivyo hivyo, Kevin Wingfield,
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya Stanbic Tanzania, alisema,
“Tunafurahi kushirikiana na
UNDP Tanzania kwenye mpango
huu. Kama benki, tumejitolea
kuunga mkono wajasiriamali na
biashara ndogo ndogo, na tu-
naamini kuwa ushirikiano huu
utasaidia sana kuongeza ufikiaji
wa mtaji na huduma za maen-
deleo ya biashara kwa kampuni
changa na biashara ndogo ndogo
na kati za Kitanzania.”
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Mwanasiasa
auawa akiwa
mubashara
kwenye runinga

MOMBAY, India

MWANASIASA wa zamani wa
India, ambaye alipatikana na
hatia ya utekaji nyara, ameuawa
kwa kupigwa risasi katika tukio
[ililorushwa mubashara katika
runinga.

Atig Ahmed, ambaye alikuwa
chini ya usalama wa maofisa wa
polisi, alikuwa akizungumza na
waandishi wa habari wakati bun-
duki ilipotolewa karibu na kichwa
chake katika eneo |la Prayagraj.

Baada ya risasi hizo kufyatu-
liwa, wanaume watatu waliokuwa
wakijifanya wanahabari walijisal-
imisha haraka na kuwekwa chini
ya ulinzi.

Mtoto wa kiume wa Ahmed,

pia alivawa kwa kupigwa risasi na :

polisi siku za nyuma. Makumi ya
kesi, ikiwa ni pamoja na utekaji
nyara, mauaji na unyang'anyi,
zilisajiliwa dhidi ya Atig Ahmed
katika kipindi cha miongo miwili
iliyopita.

Mahakama ya eneo hilo ilim-
hukumu yeye na wengine wawili
kifungo cha maisha Machi mwaka
huu, katika kesi ya utekaji nyara.

Ahmed alidai hapo awali
kuwa kulikuwa na tishio kwa
maisha yake kutoka kwa polisi.
Video ilionyesha Ahmed na kaka
yake, Ashraf, wote wakiwa na
pingu, wakizungumza na waandi-
shi wa habari wakiwa njiani
kwenda kuchunguzwa afya zao
hospitalini,sekunde chache kabla
ya wote wawili kupigwa risasi.

Katika video hiyo, iliyosamba-
zwa kwenye mitandao ya kijamii
na vituo vya televisheni, Ahmed
alikuwa akiulizwa ikiwa alihud-
huria mazishi ya mwanawe. BBC

Moshi ukiwa umetanda katika anga la mji mkuu wa Sudan wa Khartoum baada ya kuzuka kwa mapigano kati ya kikosi
cha wanamgambo cha RSF na wanajeshi wa serikali. PICHA: AFP

Sudan kwawaka moto

KHARTOUM, Sudan

MOTO unaendelea kuwaka
nchini Sudan, baada ya kikosi
Maalum cha Wanamgambo
cha RSF, kusema kimechukua
udhibiti kamili wa Ikulu ya
rais, makazi ya Mkuu wa
Jeshi, Jenerali Abdel Fattah al-
Burhan na uwanja wa ndege
wa kimataifa wa Khartoum.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
hatua hiyo imechukuliwa ka-
tika kujibu mashambulizi ya-
nayofanywa na jeshi dhidi ya
kambi za RSF kusini mwa miji
mkuu.

Awali kikosi cha RSF, kina-
choongozwa na Jenerali
Mohamed Hamdan Dagalo,
anayefahamika zaidi kwa jina
la Hemedti, kilisema kuwa
jeshi lilizingira moja ya kambi
zake na kufyatua risasi kwa
kutumia silaha za kivita.

Wakati huo huo, vyama vya
kiraia vya Sudan ambavyo
vimesaini makubaliano ya
awali ya kugawana madaraka
na jeshi la nchi hiyo pamoja na
kikosi cha RSF vimetoa wito
wa kusitishwa kwa mapigano
yaliyozuka baina ya vikosi
hivyo viwili.

Kwa mujibu wa vyama
hivyo, vimetoa wito kwa wa-
dau wa kimataifa na kikanda
kuchukua hatua haraka ku-
zuia umwagaji damu.

BALOZI ZATAKA AMANI

Balozi wa Marekani nchini
Sudan, John Godfrey, ali-
jitokeza jana na kueleza
kuongezeka kwa mivutano
kati ya vikosi vya kijeshi nchini
Sudan na kuibuka kwa mapi-
gano, ni hali ya hatari.

Ametoa wito kwa uongozi
wa juu kusitisha mapigano

« Mapigano makali yatanda Khartoum
« |[kulu yatekwa, rais hajulikani aliko

haraka.

Godfrey alisema wafanyaka-
zi wa ubalozi wa Marekani,
wamejihifadhi ndani ya uba-
lozi huo.

Aidha, ubalozi wa Rus-
sia nchini humo, ulisema
una wasiwasi kutokana na
kuongezeka kwa ghasia nchini
humo na umetoa wito wa kusi-
tishwa kwa mapigano na ku-
fanyika mazungumzo.

Shirika la habari la Russia,
(RTA) limeripoti juzi ubalozi
huo ulisema hali katika miji
wa Khartoum ni tete na inatia
wasiwasi, lakini wanadiploma-
sia wa nchi hiyo wako salama.

Kwa upande wake Waziri wa
Mambo ya Nje wa Marekani,
Antony Blinken alisema hali
nchini Sudan ni tete, lakini
alisisitiza kwamba bado kuna
fursa ya kukamilisha kipindi
cha mpito kuelekea kuipata
serikali inayoongozwa kiraia.

Misri nayo imeelezea wasi-
wasi wake mkubwa kutokana
na mapigano yanayoendelea
Sudan na imetoa wito kwa
pande zote kujizuia.

HOFU YA KIMATAIFA

Uingereza ilisema inafuatilia
kwa karibu hali inayoendelea
nchini Sudan na kwenye mae-
neo mengine ambako kuna
mapigano ya kijeshi yanay-
oendelea.

Katika taarifa yake ali-
yochapisha Jumamosi kwe-
nye ukurasa wake wa Twit-
ter, ubalozi wa Uingereza pia
uliwataka raia wake kubakia
nyumbani na kufuatilia kwa

karibu ushauri unaotolewa na
ubalozi huo ikiwemo masuala
ya safari.

Mkuu wa sera za kigeni wa
Umoja wa Ulaya, Josep Bor-
rell, alivitolea wito vikosi vy-
ote vinavyopambana nchini
Sudan kuacha mapigano
mara moja.

Borrell aliongeza kusema
kuwa wafanyakazi wote wa
Umoja wa Ulaya nchini Sudan
wako salama.

Mkuu wa ujumbe wa amani
wa Umoja wa Mataifa nchini
humo (UNITAMS), Volker
Perthes alitoa wito wa kuko-
meshwa mapigano yanayoen-
delea kati ya vikosi vya jeshi la
serikali na wanamgambo.

Taarifa iliyotolewa na UNI-
TAMS ilieeleza kuwa Perthes
analaani vikali kuzuka kwa
mapigano nchini  Sudan.
“Perth amewasiliana na pande
zote husika akiwarai wasitishe
mara moja mapigano na ku-
hakikisha usalama kwa watu
wa Sudan na kuliepusha taifa
hilo na ghasia zaidi,” ilieleza
taarifa hiyo.

WATU
KADHAA WAUAWA
Taarifa iliyotolewa jana

na muungano wa madak-
tari ilieleza kuwa raia watatu
wameuawa na wengine kad-
haaa wamejeruhiwa wakati
ambapo mapigano makali
yanazidi kupamba moto baina
ya vikosi vya kijeshi nchini Su-
dan.

Pande zote zinazohasimi-
ana kila mmoja akimshutumu

mwenzake kwa kuchochea
ghasia.

Taarifa  iliyotolewa na
madaktari hao, ilisema kuwa
raia wawili waliuawa katika
uwanja wa ndege wa Khar-
toum, na mwingine mmoja
alivawa kwa kupigwa risasi
kwenye jimbo la Kordofan
Kaskazini.

Kwa mujibu wa kamati hiyo
ya madaktari, watu wengine
kadhaa wamejeruhiwa nchini
Sudan, huku wengine wakiwa
katika hali mbaya.

NDEGE ZAAHIRISHWA

Huku hayo yakijiri shirika
la ndege la Saudi Arabia, lin-
alomilikiwa na serikali lilise-
ma kuwa moja ya ndege zake
aina ya Airbus, imepata ajali
katika uwanja wa ndege wa
Khartoum, kabla ya kuanza
safari yake ya kuelekea Ri-
yadh jana.

Taarifa hiyo haikutoa mael-
ezo zaidi.

Saudia pia ilisema katika
taarifa yake kuwa safari za
ndege zake kwenda na kuto-
ka Sudan zimesitishwa hadi
hapo itakapotangazwa tena.

Nalo shirika la ndege la
Misri la EgyptAir ,limesitisha
safari zake za ndege kuele-
kea na kutoka Khartoum kwa
muda wa saa 72 kutokana na
mapigano hayo ya kijeshi ka-
tika mji mkuu, Khartoum.

Shirika la habari la Associ-
ated Press limeripoti kuwa
ndege nyingine ya Ukraine
ilionekana ikiwaka moto kuto-
kana na mapigano hayo. DW
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MASHABIKI

Na Mwandishi Wetu

CHANA na matokeo
ya dabi ya jana, kule
kwenye ‘Betika Mtoko
wa Kibingwa’ ilikuwa
ni hakuna mbambamba, kwa
mashabiki 100 wa Simba na
Yanga kuishuhudia dabi hiyo
kwa staili ya kipekee.
Mashabiki hao ambao ni
mabingwa wa Promosheni
ya Betika Mtoko wa Kibingwa
kwa siku mbili wamekuwa
na matukio tofauti jijini Dar
es Salaam yaliyokuwa na
kaulimbiu ya hakuna mbam-
bamba walipoanza kush-
erehekea ‘bata’ la msimu

lililokuwa mahususi kwa ajili
ya kuisubiri mechi ya dabi
ya watani wa jadi, Simba na
Yanga iliyochezwa jana katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Kabla ya mechi hiyo, Ma-

bingwa hao kutoka mikoa
mbalimbali nchini, walianza
kwa kusherehekea bata la
msimu huku wakitambiana
kila upande ukijinasibu kuon-
doka na pointi tatu kwenye
mechi hiyo ya mzunguko
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Mabingwa kutoka
mikoani, waliwasili
Dar es Salaam kwa
nyakati tofauti Juma-
mosi asubuhi na lju-
maa usiku kwa ndege
na kuungana na wale
wa Dar es Salaam jioni
katika pati ya bata la
msimu iliyofanyika
Kidimbwi ikinogesh-
wa na msanii maarufu,
Christian Bella, Dj d
Ommy, Mussa Husein,
Ibra Kasuga na Abby
Chams.

KIBINGWA '

DABI

Kampuni ya Betika Tanza-
nia imewagharamia mabing-
wa hao 100 ambao walishin-
da Promosheni ya Mtoko wa
Kibingwa kuishuhudia dabi
hiyo kwa hadhi ya VIP, huku
juzi wakishiriki hafla hiyo ili-
yokwenda sanjari na buruda-
ni mbalimbali.

Sherehe hiyo ilifanyika
kwa saa nne kuanzia saa 2:00
usiku hadi saa 6:00 ikiwa na
burudani ya muziki, mashabi-
ki wa pande zote mbili ku-
tambiana na wachambuzi
kuichambua dabi hiyo na
burudani nyingine na jana Ju-
mapili waliungana na maelfu
ya mashabiki kuishuhudia
dabi hiyo laivu pale kwa Mka-
pa.
Ofisa Habari wa Betika Tan-
zania, Juvelinaus Rugamb-
wa, alisema mabingwa hao
wataondoka leo kwa ndege
kurejea makwao.

“Betika hatuna mbambam-
ba, mabingwa wetu 100 kama
tulivyoahidi wameishuhudia
dabi hii kwa hadhi ya VIP.

“Hii ni mara ya tano kwa
Betika kuleta mabingwa wa
Promosheni ya Mtoko wa Kib-
ingwa kushuhudia dabi hiyo
laivu huku kila msimu dadi
ikiongezeka na safari hii ni
mara mbili ya ile ya awali.

“Tukisema Mtoko wa Kib-
ingwa, maana yake ni hii,
imekuwa ni bandika bandua
kwa washindi wetu ambao
walipokelewa kibingwa Iju-
maa na Jumamosi na kufikia
kwenye hoteli ya nyota tano,”
alisema na kuongeza:

“Jumamosi kama ratiba
ilivyokuwa imepangwa, wal-
ishiriki kwenye bata la msimu
na kulala kwenye hoteli ya
nyota tano na Jumapili (jana),
waliishuhudia dabi laivu kwa
Mkapa.”

Winga wa Simba, Denis Kibu, akishangilia baada ya kuifungia timu yake bao la pili wakati ikiibuka na ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Yanga iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. MPIGAPICHA WETU

Kitayosce, Pamba zavutana, JKT Tanzania bado mbili

Na Adam Fungamwango

NI wazi Maafande wa JKT Tanza-
nia wanasubiri muda tu kutanga-
zwa kurejea Ligi Kuu Tanzania
Bara, kwani wanahitaji pointi
mbili tu katika mechi tatu wal-
izosaliwa nazo kwenye ligi ya
Championship kuweza kupanda.

Timu hiyo juzi ilipata ushindi
wa mabao 2-0 kwenye Uwanja
wa Mkwakwani jijini Tanga dhidi
ya African Sports na kufikisha
jumla ya pointi 62, ikiendelea

Ligi ya
Wanawake
Daraja la
Kwanza
yapamba
moto

Na Adam Fungamwango

LIGI Daraja la Kwanza Tanza-
nia Bara kwa mchezo wa soka
wanawake iliyoanza Jumamosi
asubuhi jijini Mwanza, imeanza
kupamba moto baada ya timu
kuonyesha umwamba zikiisaka
nafasi ya kucheza Ligi Kuu
MSimu Ujao.

Ligi hiyo inachezwa kwenye
viwanja vya Nyamagana na
CCM Kirumba asubuhi na jioni,
ikishirikisha jumla ya timu 14
ambazo zimepangwa kwenye
makundi manne.

Matokeo ya mechi hizo, Bunda
Queens ilianza vema michuano
hiyo kwa kuisasambua Masala
Queens mabao 5-0 kwenye
Uwanja wa Nyamagana, Map-
induzi Queens ikiisulubu Lengo
Queens 3-1, Singida Warriors
ikiangukia pua kwa kuchapwa
mabao 3-2 dhidi ya Ukerewe
Queens, Bilo FC ikiikung'uta TSC
Queens mabao 3-2, CCM Kirum-
ba, halafu ikashinda mechi ny-
ingine bao 1-0 dhidi ya Ukerewe
Queens, huku Oysterbay Queens
ikitoa kipigo cha mabao 7-0
dhidi ya MT Hannang Queens.

Baada ya raundi mbili, msima-
mo wa makundi yote inaonye-
sha Kundi A, Bunda Queens ya
Mara, inaongoza ikiwa na pointi
sita ikifuatiwa na Mapinduzi
Queens ya Njombe ikiwa na
pointi tatu, huku Kundi B likion-
gozwa na JMK Park Queens ya
Dar es Salaam ikiwa na pointi
sita.

Kundi C linaongozwa na Bilo
FC ya Mwanza yenye pointi
sita, ikifuatiwa na Ukerewe
Queens pia ya Mwanza, yenye
pointi tatu, na Kundi D kinara ni
Oysterbay Queens ya Dar es Sa-
laam yenye pointi tatu, ya pili
ni Geila Gold ya Geita ambayo
pia ina pointi tatu, ikizidiwa
mabao tu ya kufunga na vinara.

kuongoza kwa mbali kwenye
msimamo wa ligi hiyo.

Kwa sasa inajitaji kushinda
mechi moja, au kutoa sare mbili
kati ya hizo tatu ili kurejea kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara
baada ya kushuka msimu wa
2020/21.

Iwapo itashinda mechi yoy-
ote kati ya tatu ilizosaliwa nazo,
itafikisha pointi 65 ambazo hazi-
wezi kufikiwa na Pamba yenye
alama 51 iliyo kwenye nafasi ya
pili au Kitayosce iliyo nafasi ya

tatu.

Pamba kama itashinda mechi
zote nne ilizosaliwa nazo itafiki-
sha pointi 63 na Kitayosce am-
bayo nayo imesaliwa na mechi
nne, itamaliza ikiwa na pointi 62
tu.

Katika hali inayoonyesha kuwa
kuna mchuano mkali kupata
timu ya pili itakayopanda moja
kwa moja pamoja na JKT Tanza-
nia, timu ya Pamba imepindua
kibao baada ya kuiengua Kitay-
osce kwenye nafasi ya pili iliyoi-

shikilia kwa muda mrefu, kwa
kuichapa Mashujaa FC mabao
2-0, mechi ikichezwa Uwanja wa
Nyamagana jijini Mwanza.
Pamba imefikisha pointi 51 na
kuitupa Kitayosce nafasi ya tatu
kwa pointi zake 50, zote zikiwa
zimesaliwa na michezo minne.
Pamba mabingwa wa Jam-
huri ya Muungano mwaka 1990,
iliteremka daraja mwaka 1999,
na kwa misimu ya hivi karibuni
imekuwa ikikwamia kwenye
hatua ya mchujo, hivyo safari

hii imepania kupanda moja kwa
moja.

Msimu wa 2021/22 ilishindwa
kutinga Ligi Kuu ilipotoka sare
ya mabao 2-2 nyumbani dhidi ya
Coastal Union na kuchapwa ma-
bao 3-1 ugenini.

Timu mbili za juu kwenye ligi
ya Championship zitapanda
moja kwa moja, huku ya tatu na
nne zitakwenda kucheza ‘play
off’ na timu zitakazomaliza na-
fasi ya 13 na 14 kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara.
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MAXIMIN KUUZWA

KLABU ya Newcastle United haitampa winga
Mfaransa, Allan Saint-Maximin, 26, mkataba mpya na
itasikiliza ofa ya kumuuza. (Team Talk)

JUDE NA MAN CITY

MANCHESTER City ipo katika nafasi nzuri ya kum-
sajili kiungo wa kati wa England, Jude Bellingham, 19,
kutoka Borussia Dortmund msimu huu, lakini wana-
taka kuhakikishiwa kwamba anataka kufanya kazi na
kocha, Pep Guardiola. (Mirror on Sunday)

ALLISTER ATAKIWA

KLABU ya Brighton inamthaminisha kiungo wa
kati wa Argentina, Alexis Mac Allister, 24, kwa pauni
milioni 60 hadi 70, lakini wanatumaini wanaweza
kupata zaidi huku Chelsea, Liverpool na Manches-
ter United wakimtaka mchezaji huyo. (Football
Insider)

TCHOUAMENI HAUZWI

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Aurelien Tchoua-
meni, 23, hana nafasi katika kikosi cha kwanza cha
Real Madrid, lakini hawatasikiliza ofa ya kumuuza.
(AS)

GAVI NI WA BARCATU

KOCHA wa Barcelona, Xavi, hafikirii kiungo wa kati
wa Hispania, Gavi, 18, atakuwa na furaha katika klabu
tofauti baada ya kuhusishwa na na kuhamia Chelsea.
(90min)

KESSIE, BROZOVIC KUPISHANA

BARCELONA na Inter Milan zimejadili mkataba
wa kubadilishana unaomhusisha kiungo wa kati wa
Ivory Coast, Franck Kessie, 26, na kumuacha kiungo
wa kati wa klabu ya Hispania na Croatia, Marcelo
Brozovic, 30, kuelekea upande wa pili. (Gazzetta
dello Sport)

COLWILL LULU CHELESEA

CHELSEA haina nia ya kumuuza beki wa Timu ya
Taifa ya England chini ya miaka 21, Levi Colwill, 20,
ambaye yuko kwa mkopo Brighton. Mchezaji huyo
atakuwa sehemu ya kikosi cha kwanza cha Stamford
Bridge msimu ujao. (Independent)

DIER MKATABA MPYA

KLABU ya Tottenham imeanza mazungumzo na
mlinzi wa England, Eric Dier, 29, kuhusu mkataba
mpya wa miaka mitatu hadi 2026 na wanataka uka-
milike haraka bila kujali nani atakuwa kocha ajaye.
(Football Insider)

SABITZER BADO HAKIELEWEKI

NAFASI ya kiungo wa Austria, Marcel Sabitzer,
29, kuhamia Manchester United kwa mkataba wa
kudumu inategemea Bayern Munich iwapo itapun-
guza bei yao ya pauni milioni 25 kwa mchezaji huyo.
(Sun)

RB LEIPZIG YAIGUSA ARSENAL

KLABU ya RB Leipzig inavutiwa na mshambuliaji
wa Arsenal, Folarin Balogun, 21, ambaye anawika kwa
mkopo Reims kama mbadala wa fowadi wa Ufaransa,
Christopher Nkunku, 25, ambaye anatazamiwa ku-
jiunga na Chelsea msimu wa majira ya joto. (Todo-
fichajes)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

HAALAND

LIGI KUU

® ® ® Tayari ameifikia rekodi ya
Salah ya mabao 32, sasa aitafuta
ya Cole na Shearer msimu...

MANCHESTER, England

RLING Haaland alifuga ma-

bao mawili na kuifikia re-

kodi ya Mohamed Salah ya

kufunga mabao mengi kwa
msimu mmoja katika ushindi wa 3-1
wa Manchester City dhidi ya Leices-
ter City, Jumamosi.

Haaland alifikisha mabao
32 na kuifikia rekodi ya
Salah aliyefunga mabao

hayo kwenye mechi 38
za Ligi Kuu England.

Sasa Haaland, amebakiza mabao
mawili tu kufikia rekodi ya kufunga
mabao mengi kwa msimu mmoja
kwenye Ligi Kuu England iliyowek-
wa msimu wa 1993/94 na Andy Cole
wa Newcastle United ya kucheka na
nyavu mara 34, ambayo pia ilifikiwa
msimu uliofuata wa 1994/95 na
Alan Shearer wa Blackburn Rovers.
Wawili hao waliweka rekodi hiyo
baada ya mechi 42 za msimu wakati
huo ligi hiyo ikijumuisha timu 22.

Siku nne tu mapema, Haaland ali-
kua mchezaji wa kwanza katika soka
la England kufunga mabao 45 katika
msimu mmoja kwenye mashindano
yote wakati wa ushindi wa 3-0 wa
City dhidi ya Bayern Munich katika
mchezo wa kwanza wa robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Jumamosi aliongeza rekodi hiyo
hadi kufikia mabao 47.

Kocha Pep Guardiola alimtoa
mshambuliaji huyo kipindi cha pili
katika Uwanja wa Etihad Jumamosi,
na kumpa mapumziko kabla ya
mechi ya mkondo wa pili ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Bayern.

Kikosi cha Guardiola, ambacho
hakijafungwa katika mechi 14 za mi-
chuano yote, kimepitwa pointi tatu
na vinara Arsenal wakiwa na mch-

.. . ! . .
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ezo mkononi katika mbio zao za
mwisho za kuwania taji la Ligi Kuu
England.

“Nadhani tumefurahishwa sana
na pointi tatu zaidi. Pointi tatu zaidi
karibu na Arsenal na tunawawin-
da,” alisema kiungo wa kati wa Man-
chester, Kalvin Phillips akiiambia
BBC.

“Viwango vyetu vilishuka kidogo
kuelekea mwisho, kulikuwa na ma-
kosa machache na tulikuwa na ma-
badiliko kadhaa. Kwa ujumla tuna
furaha na dakika 60 za kwanza au
zaidi.”

John Stones alianza kuifungia City
katika dakika ya tano na Haaland ali-
fanya matokeo kuwa 2-0 kwa penalti
dakika ya 12, iliyotolewa kutokana na
mpira wa mkono wa Wilfred Ndidi.
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PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe amekuwa
mfungaji bora wa muda wote
wa Paris Saint-Germain kwe-

ye Ligi Kuu Ufaransa, Ligue
1, huku mabingwa hao wa Ufaransa
wakipiga hatua kubwa kuelekea ku-
litwaa taji kwa ushindi wa 3-1 dhidi ya
Lens wanaoshika nafasi ya pili kwenye
Uwanja wa Parc des Princes Jumamosi.

Mbappe, ambaye tayari ni mfungaji
bora wa PSG katika michuano yote, ali-
funga bao lake la 139 katika Ligue 1 da-
kika ya 31 na kumpiku Edinson Cavani.

Kufikia hatua hiyo, Lens tayari ili-
kuwa imepunguzwa hadi wachezaji 10
baada ya kadi nyekundu ya dakika ya
19 kwa Salis Abdul Samed kwa kumche-
zea vibaya Achraf Hakimi.

Wenyeji walijihakikishia ushindi kab-
la ya muda wa mapumziko kutokana na
mabao zaidi ya Vitinha na Lionel Messi.

Vichapo vya mfululizo vya hivi ma-
juzi kwa PSG vimeifanya Lens iliyo kati-
ka kiwango chake kufunga pengo kilele-
ni mwa Ligue 1 hadi pointi sita pekee.

Lakini vijana wa Christophe Galtier
walifanya kazi nyepesi kwa wapinzani
wao Jumamosi kuongeza faida yao hadi
alama tisa huku kukiwa na mechi saba
za msimu kumalizika.
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LONDON, England

KOCHA wa muda wa
Chelsea, Frank Lampard
aliikosoa timu yake ku-
topambana na kusema
kwamba inabidi abadil-
ishe hali ya klabu hiyo ha-
raka kabla ya mechi dhidi
ya Real Madrid Jumanne.

Lampard akizungumza
baada ya kupoteza kwa
mabao 2-1 katika Ligi Kuu
England dhidi ya Brigh-
ton & Hove Albion, alise-
ma Chelsea -- washindi
wa Ligi ya Mabingwa Ula-

ya mwaka 2021, ambao
sasa wamekwama katika
nafasi ya 11 kwenye Ligi
Kuu, walikuwa wakione-
sha kushindwa kutimiza
mambo ya msingi.

“Inasikitisha kwa kila
ngazi,” aliiambia  Sky
Sports. “Timu bora il-
ishinda na ingeweza
kushinda kwa zaidi. Wa-
licheza kama timu. Wa-
nafanya kazi pamoja kwa
muda mrefu.

“Lakini haitoshi kwa
mtazamo wetu. Sehemu
zote za msingi za soka -

kupigana, kukimbia, na
mambo hayo - tulikuwa
na upungufu. Inabidi tu-
jichimbue kwa haraka
sana.

“Tuna mchezo mkub-
wa Jumanne. Hakuna
haja ya kuwa chini sana,
lakini kitaalamu tunapas-
wa kuelewa ni kwa nini
leo ilienda jinsi ilivyoku-
wa. Na haikuwa nzuri
kwetu.”

Chelsea wamepoteza
michezo yote mitatu tan-
gu Frank Lampard arejee
kama kocha wa muda.
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SINGIDA

Na Saada Akida

ONGOZI wa Singida Big Stars
umesema hauna mpango wa
kumuuza wala kumuachia
kiungo wao mkabaji, Bruno
Gomes, ambaye anahusishwa na
kutakiwa na Yanga kuelekea dirisha
kubwa la usajili.
Hivi karibuni kulikuwa na
taarifa kuwa uongozi wa
Yanga uko katika mchakato
wa kuhitaji huduma ya
kiungo huyo kwa ajili ya
usajili wa dirisha kubwa la
msimu ujao wa mashindano.

Hatua hiyo ni baada ya Kocha Mkuu
wa Yanga, Nasreddine Nabi, kudaiwa
kupendekeza jina la kiungo huyo am-
baye amekuwa na kiwango kizuri na

549,430

HATUTARUHUSU
KUTUA

kusaidia Singida Big Stars katika mich-
ezo mbalimbali ikiwamo Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa Singida Big Stars, Ibra-
him Mirambo, alisema bado wapo na
mipango na mchezaji huyo kwa ajili
ya msimi ujao wa michuano iliyopo
mbele yao.

Alisema hawana mpango wa ku-
muuza nyota huyo kwa klabu yoyote
na kwamba wanachohitaji ni kukiima-
risha kikosi cha timu hiyo kuelekea
msimu ujao ambao wanauhakika wa
kushiriki michuano ya kimataifa.

Aliongeza kuwa, Bruno bado ana
mkataba wa muda mrefu (miaka mi-
wili) na hawana mpango wa kumuuza
na ataendelea kusalia ndani ya kikosi
cha Singida hadi hapo mkataba wake
utakapofikia tamati.

Mirambo alisema wanapambana
timu yao kufanya vizuri na kumaliza
ligi katika nafasi ya tatu pamoja na
kuhakikisha wanacheza fainali ya
michuano ya Kombe la Shirikisho la
Azam (ASFC).

Singida Big Stars wako nafasi ya tatu
kwennye msimamo wa Loigi Kuu Bara
wakiwa na pointi 51, juu ya Azam FC
ambao wako nafasi ya nne wakiwa na
pointi 50, Simba nafasi ya pili alama
60 na Yanga ikiongoza msimamo kwa
pointi 68 kabla ya mechi ya jana dhidi
ya Simba.

Katika michuano ya ASFC, Singida
Big Stars wametinga nusu fainali na
watakutana na Yanga kwenye mchezo
utakaopigwa Uwanja Liti mkoani, Sin-
gida nusu fainali nyingine ikiwakutan-
isha Simba na Azam FC katika Dimba
la Nangwanda Sijaona lililopo Mtwara.
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JACKPOT BONUS WINNER

0,069,006

MADUHU PETER JAMES

Mshindi wa Jackpot Bonus, Peter Maduhu, kutoka Moshi akionyesha mfano wa hundi ya Sh. milioni 6 baada
ya kubashiri mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa wiki iliyopita. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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wango cha hali ya juu.

Hata hivyo, matokeo hayo haya-
jaathiri msimamo wa ligi, Yanga ik-
iendelea kukaa kileleni kwa pointi
68, Simba ikifuatia na pointi zake 63,
lakini ikiwa imepunguza pengo ku-
toka pointi nane mpaka tano.

Katika hatua nyingine, kipa Ally
Salim amezawadiwa kiasi cha Sh.

milioni 10 baada ya ahadi hiyo ku-

a si kwa Simba aisee

tolewa na Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya Simba, Salim Abdal-
lah “Try Again’.

Ahadi hiyo aliitoa juzi usiku katika
kikao cha watu watano akiwamo,
mwenyekiti huyo, wajumbe wawili
na makipa wawili wa Simba, Salim na
Beno Kakolanya aliyekuwa benchi
katika mchezo huo wa jana.

Wakati huo huo, Rais wa Hes-
hima na Mwekezaji wa klabu hiyo,
Mohammed ‘Mo’ Dewji ameitisha

kikao cha dhararu cha wachezaji
wake kuelekea katika mchezo wao
wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika dhidi ya Wydad Casablanca
utakaopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa Jumamosi wiki hii.

“Bosi alifanya mazungumzo na
bodi na kutoa maagizo ya kutaka ku-
kutana na wachezaji wake kuongea
nao kuelekea mechi ya kimataifa,
lengo ni kushinda hiyo mechi,” alise-
ma mtoa habari wetu.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE
01.19/04/23

NYUMBANI

MUDA
17:00

MICHEZO

Istanbulspor vs Antalyaspor

1
2.73

SARE
X

3.31

BASHIRIKWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI

02.19/04/23

17:00 Kayserispor vs Kasimpasa

2.31

3.35

03.19/04/23

18:00 | Fotbal Trinec vs Pribram

2.68

3.09

04.19/04/23

20:30 Konyaspor vs Adana Demirspor

2.61

3.30

05.19/04/23

21:45 Blackburn vs Coventry

2.30

315

06.19/04/23

21:45 Swansea vs Preston

244

316

07.19/04/23

22:00| Bayern Munchen vs Manchester City

2.54

3.41

08.20/04/23

20:30 Sivasspor vs Trabzonspor

261

3.30

09.20/04/23

22:00|Sporting Lisbon vs Juventus

2.34

317

10.21/04/23

01:00| San Lorenzo vs Fortaleza CE

2.21

317

1.21/04/23

05:00| Universitario vs Goias

223

312

12.21/04/23

05:00| Deportes Tolima vs CA Tigre

227

328

13.21/04/23

19:00 | Apollon Limassol vs Pafos FC

244

3.27

2.74

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA

GAMEID

JUMATATU -17/04/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

SQC Binh Dinh vs TT Ha Noi

1

X

Argesul Pitesti vs Chindia Targoviste

Van Yerevan vs Artsakh

Hai Phong vs CLB Viettel

Bandirmaspor vs Sakaryaspor

Burnley U23 vs Bristol City U23

Bunyodkor vs Nasaf Qarshi

CD Mafra U23 vs Sporting CP U23

NK Dubrava vs Orijent Rijeka

Pyunik Yerevan vs Alashkert Martuni

Bassam vs Denguele Sport

Viking FK 2 vs Vidar

Paide Linnameeskond vs FC Nomme United

Sandecja vs Puszcza Niepolomice

FCI Levadia Tallinn U21 vs Flora ll

KKS 1925 Kalisz vs Znicz Pruszkow

Orleans vs FC Martigues

Randers vs Nordsjalland

West Bromwich U23 vs Sunderland U23

Stal Mielec vs Miedz Legnica

Trelleborgs FF vs Orgryte IS

Viktoria Koln vs Duisburg

Jonkopings Sodra vs Gefle IF

Honefoss vs Raufoss IL 2

Eik-Tonsberg vs Start 2

Varbergs Bois vs Sirius FK

IFK Goteborg vs Malmo

Nancy vs Red Star

Genclerbirligi vs Altay

Boluspor vs Caykur Rizespor

Steaua Bucuresti vs Farul Constanta

Jong AZ Alkmaar vs Jong Utrecht

FC San Pedro vs Club Omnisports de Korhogo

Jong Ajax vs Jong PSV

Al Fehaheel vs AL Arabi

Al Salmiyah vs Kazma SC

CA Fenix vs Canuelas

Truro City vs Bracknell Town

Fiorentina vs Atalanta

Qalali vs Busaiteen

Grenoble Foot vs St Etienne

Levante vs Mirandes

Vaca Diez vs Club Atletico Palmaflor

Leeds vs Liverpool

Celta Vigo vs Mallorca

Vilafranquense vs CF Estrela

FC Vizela vs Boavista

Smouha Club vs Al Ahly Cairo

CA Platense vs Colon Santa Fe

Santiago Morning vs Cobreloa

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kulia ni beki wa kati wa Simba, Henock Inonga, akiifungia timu yake bao la kwanza kwa kichwa na kushoto ni kiungo mshambuliaji wa timu hiyo, Denis Kibu,
akiachia bonge la shuti na kufunga bao la pili wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Yanga kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Yanga si kwa Simba aisee

® ® ® Kipa Ally Salim ajazwa mamilioni, Inonga, Kibu waip-
iga mabao ya mwaka, Robertinho akiandika rekod.i...

Adam Fungamwango na

Saada Akida

ABAO mawili yali-
yofungwa na beki
raia  wa Jamhuri
ya Kidemokrasia
ya Congo, Henock Inonga na
Mtanzania Denis Kibu, yalito-
sha kuiwezesha Simba kuibuka
na ushindi wa 2-0 dhidi ya wa-
tani zao wa jadi, Yanga kwenye
mechi kali ya ‘dabi’ ya Ligi Kuu
Bara iliyochezwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
jana.
Simba imeshinda mechi
yake ya Ligi Kuu kwa
mara ya Kwanza tangu
Februari 16, 2019 ili-
popata ushindi wa bao
1-0 lililowekwa wa-
vuni na Meddie Kagere.
Baada ya hapo zimep-
ita mechi saba za Ligi
Kuu, Yanga ikishinda
mbili na sare tano.

Na kwa mara ya kwanza
msimu huu, Yanga imeshindwa
kupata bao kwenye mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kocha Mkuu wa Simba, Rob-
ertinho Oliveira na Msaidizi
wake, Juma Mgunda wanashin-
da ‘dabi’ ya kwanza, lakini ikiwa
si mara ya kwanza kwa Rob-

ertinho kuifunga Yanga.

Mara ya kwanza ilikuwa ni
Agosti 29, mwaka 2018 kwenye
mechi ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika hatua ya makun-
di wakati akiifundisha Rayon
Sports ya Rwanda, ikishinda bao
ya bila kufungana Mei 16, mwa-
ka huo Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Mara ya pili ni Agosti 6, mwa-
ka jana wakati kocha huyo raia
wa Brazil akiifundisha Vipers
SC ya Uganda, alipoipa Yanga
kichapo cha mabao 2-0, kwenye
mechi ya kirafiki ya kimataifa
iliyopewa jina la Siku ya Mwa-
nanchi.

Katika mechi ya jana, ilianza
kwa kasi na dakika ya pili tu ya
mchezo, Simba iliandika bao
la kwanza lililowekwa wavuni
na beki wake wa kati Henock
Inonga kwa kichwa, baada ya
kuunganisha krosi iliyopigwa na
Shomari Kapombe.

Beki huyo wa kulia alipokea
pasi fupi ya mpira wa kona iliyo-
pigwa na Clatous Chama, kabla
ya kumiminina majalo hayo yali-
yomkuta mfungaji.

Jean Baleke alikosa bao la
wazi dakika ya 12, aliposhindana

ubavu na mabeki wa Yanga, kab-
la ya kuwazidi lakini shuti lake
lilikwenda nje akiwa anatazama-
na na kipa Djigui Diarra.

Fiston Mayele nusura auk-
wamishe mpira wavuni dakika
moja baada ya Baleke kufanya
shambulizi, alipoambaa na mpi-
ra katikati ya uwanja, na mita
zipatazo 30 aliachia kombora
ambalo lilidunda, lakini kipa Ally
Salim alikaa imara akaupangua
na kuwa kona.

Baada ya mabao hayo mawili
Simba ilionekana kama kuri-
dhika na kucheza nyuma waki-
waacha Yanga wakishambulia
mfululizo.

Hata hivyo, walijisahau na ku-
peleka shambulizi la kushtukiza,
ambapo nusura Simba ipate bao
dakika ya 29 kama si Beleke ku-
gongesha nguzo alipounganisha
krosi ya Saido Ntibazonkiza.

Dakika mbili baadaye Simba
ilipata bao la pili lililotiwa ndani
ya kamba na Kibu Denis kwa
shuti kali la juu lililomshinda
kipa Diarra na kujaa wavuni.

Mpira huo ulianzia kwa
wachezaji wa Yanga wenyewe
ambao walipigiana pasi wakau-
poteza katikati ya uwanja, Kibu
akauchukua na kuondoka nao,

ikionekana kama anaweza
kumpasia Saido, lakini hakufan-
ya hivyo, kwani kiasi cha mita 30
aliachia fataki liliotua wavuni.

Mayele alifanya majaribio
mawili dakika ya 34 alipopiga
shuti kali la mbali ambalo li-
litemwa na kipa Salim kabla ya
kuuwahi tena, na dakika nne
baadaye aliwakosa Simba kwa
kupiga nje, kutokana na uzembe
na Mohamed Hussein kushinda
kuufagia mpira maeneo ya ha-
tari.

Dakika moja kabla ya ma-
pumziko, Baleke alikosa tena
bao la wazi alipobaki yeye na
Diarra kwa kupiga nje kidogo ya
lango, baada ya pande safi kuto-
ka kwa Chama.

Kipindi cha pili Yanga ilifanya
mabadiliko ambapo waliwatoa
Salum Aboubakar ‘Sure Boy’,
Yannic Bangala na Jesus Moloko,
wakiwaingiza Stephane Aziz
Ki, Mudathir Yahaya na Tuisila
Kisinda, ambayo yaliwasaidia
sana kukamata eneo la katikati
na kusukuma mashambulizi
makali langoni mwa Simba.

Haikushangaza kuona dakika
mbili baadaye Aziz Ki alipopiga
shuti kali lililopaa langoni mwa
Simba.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba ilimtoa Nyoni na nafasi
yake ikachukuliwa na Nassor
Kapama kusaidia kati kutokana
na kutawaliwa zaidi na Yanga

kipindi cha pili.
Kipa namba tatu wa Simba
ambaye alilazimika kudaka

mechi ya jana kutokana na Aishi
Manula kuwa majeruhi, Salim
alifanya kazi ya ziada kuokoa
shuti la karibu la Tuisila Kisin-
da, ambapo lilimtoka na mpira
ukamkuta Bernard Morrison
ambaye naye aliingia kipindi
cha pili, lakini alijitupa mzima
mzima ili kuuzuia mpira huo
usijae wavuni.

Salim alikuwa kikwazo kwa
wachezaji wa Yanga pale wali-
popata nafasi chache za kush-
ambulia, hivyo kuibuka shujaa
wa mechi.

Kocha Mgunda alisema wal-
imuandaa kipa huyo tangu
mechi ya robo fainali ya Thefu,
ambayo nayo alicheza kwa ki-
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