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HABARI KITAIFA

I
Kinanaamshauri
IGP Kero askari us-
alama barabarani

Beatrice Shayo na Maulid
Mmbaga, SONGWE

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Bara, Kanali mstaafu Abdul-
rahman Kinana, amemshauri
Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini,
Inspekta Jenerali (IGP) Camil-
ius Wambura, kuangalia kufan-
ya tathmini ya wingi wa askari
wa usalama barabarani mae-
neo ya mijini.

Amesema wingi wa askari
hao umesababisha kero na
malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi. Kinana alitoa ushauri
huo jana kutokana na malala-
miko aliyopokea kutoka kwa
wananchi mbalimbali waki-
wamo madereva, waliom-
weleza uwapo wa utitiri wa
askari hao na kuomba chama
kuingilia kati.

Malalamiko hayo pia yaliji-
tokeza kwenye kikao cha wana-
chama wa CCM kilichofanyika
mkoani hapo wakati wa ziara
ya Kinana ambaye ameambat-
ana na Katibu wa Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM, Iti-
kadi na Uenezi, Shaka Hamdu
Shaka, wakikagua miradi ya
maendeleo na utekelezaji wa
ilani ya uchaguzi ya chama.

Mmoja wa wananchi hao,
Joseph Mwakifule, alisema
kutoka Mbozi hadi Tunduma
kumekuwa na askari wengi
licha ya kuwa na vituo 15 na
kujikuta wanatoa fedha kuan-
zia Sh. 2,000 hadi Sh. 5,000.
Kutokana na  malalamiko
hayo, Kinana alisema, kwanza,
anampongeza Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kumteua IGP
mpya na ana hakika kiongozi
huyo wa polisi ni mwadilifu,
hodari na ni mchapa kazi.

Kinana alisema anamwomba
IGP na vyombo vyake kutaza-
ma utaratibu mzima wa askari
wa usalama barabarani kuwa
wengi maeneo ya mijini.

Unaondoka unaenda hatua
moja unasimamishwa, mara
unaambiwa washa taa. Sasa
niwashe taa ya nini mchana?
Nataka nimsihi IGP afanye tath-
mini juu ya hali ya trafiki wengi
walioko kwenye miji yetu,”
alisema Kinana huku akiweka
bayana kuwa hali hiyo imeku-
wa kero kwa watu.

Alisema biashara nyingi zi-
naharibika, kuchelewa kuto-
kana na kila wakati kuambiwa
upaki pembeni. Watu wanaker-
wa na kusimamishwa mara
kwa mara.

Nipashe ilizungumza na
Selemani Omari, dereva wa
lori linalofanya safari kutoka
Dar es Salaam kwenda Mbeya
na kuthibitisha kukutana na
usumbufu mkubwa barabarani
kutokana na trafiki kuwasi-
mamisha mara kwa mara huku
akishauri uwekwe utaratibu
maalumu wa ukaguzi.

: inatufundisha nini
: Ukitenguliwa kaa kimya wala ku-
: toongea maneno mabaya, hongera
: sana Chalamila.”
¢ Marry akisema: “Viboko Kagera vi-
: tawahusu wale wazembe.”

Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba
na Maendeleo
va Makazi,
Dk. Angeline
Mabula (ka-
tikati), akiwa
kwenye Mku-
tano Mkuu wa
41 wa Taasisi
va Shelter
Afrique
katika mji

wa Victoria
Falls, nchini
Zimbabwe
jana. PICHA:
WANMM

Uteuzi Ma-RC, Ma-RAS wazua gumzo

Na Waandishi Wetu

UTEUZI wa viongozi wa ngazi za

: mikoa, hususan wakuu wa mikoa
: uliofanywa na Rais Samia Suluhu
: Hassan jana, umezua gumzo kuto-
¢ kana na baadhi kung’ara tena aki-
: wamo, Albert Chalamila ambaye
: amerejea kwa mara nyingine.

Rais Samia alifanya mabadiliko

: ya wakuu wa mikoa na makatibu
: tawala wa mikoa huku wengine
: wakiondolewa kwenye nyadhifa
 hizo na katika wakuu wa mikoa,
: wanawake watano walichomoza
: hivyo kufanya idadi yao kuwa wa-
nane sawa na asilimia 30.76.

Kutokana na uteuzi huo,

: watu walitoa maoni yao kupitia
. mitandao ya Twitter, Instagram
¢ na Facebook, wengi wakipongeza
: wakisema unalenga kuimarisha
. safu ya utendaji kazi wa Rais Samia.

Mmoja ya watu walioandika

: maoni kwenye ukurasa wa twitter
¢ wa Ikulu Mawasiliano, aliandika:
¢ “Mlimtumbua Chalamila kwa nini
: na mmemrudisha kwa sababu
¢ zipi?” huku Mwinyi Salim akiandi-
ka: “Chalamila karudi kazini leo
: Ally Hapi kibarua kimeota nyasi.”

Naye  Augustino  Amando

: aliandika: “(Anthony) Mtaka alis-
¢ tahili kwenda Dar es Salaam na si
¢ Njombe, nimefurahi kuona Ally
* Hapi kaondolewa lakini sijafurahi
¢ Chalamila kurudi tena.”

Nicolaus Luhwago alisema: “Hii
Watanzania?

Huku Millanzi

Camel aliandika: “Wakati ume-

fika wa kuangalia weledi katika
: kuwapa watu madaraka. Tujenge
- nchi hii kwa uchungu na maar-
. ifa makubwa, tujitahidi kuacha
: alama hasa kwenye kuwasaidia
¢ wananchi. Tumalize
: ujinga na maradhi, tusiweke siasa
. linapokuja suala la utendaji serika-
¢ lini, tuwe wasikivu kidogo.”

umasikini,

Kwa takribani siku 412 tangu

: atenguliwe akiwa mkuu wa mkoa
* wa Mwanza, Chalamila alikuwa
: akionekana kwenye mitandao ya
¢ kijamii akitoa mahubiri na kuimba
: nyimbo mbalimbali.

Miongoni mwa nyimbo hizo ni

: wa ‘Galilaya Yesu alitembea juu ya
: maji kwa uweza wa Mungu'. Picha
: nyingine ya video alionekana aki-
. imba ‘Tukimaliza kazi tutavalishwa
: tajit

Kauli yake ya kuwataka wa-
nanchi kujitokeza na mabango
hata yenye matusi katika ziara ya
Rais Samia mkoani Mwanza, ilid-
aiwa kuwa sababu za kutumbuliwa
kwake. Kauli hiyo ya Chalamila ili-
kuja siku chache baada ya Rais Sa-
mia kuonya tabia za ulipukaji kwa
viongozi aliowateua.

MAONI YA WACHAMBUZI

Baadhi ya wachambuzi walitoa
maoni yao akiwamo Mhadhiri wa
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM),
Dk. Paul Loisulie, aliyesema wali-
oteuliwa wameaminika kuleta hali
mpya kwenye serikali.

“Waliobakizwa kwenye mikoa
bado wana nafasi ya kufanya vizuri
zaidi kwa kuwa wamemudu. Wal-
ioachwa huenda viatu vimewaba-
na, kwa kuwa jukumu walilopewa
huenda hawatimizi wajibu wao
kama inavyotarajiwa na Rais na
wananchi,” alisema.

Kuhusu Chalamila, alisema:
“Chalamila aliondolewa kwenye
nafasi na amerudishwa. Kwa waka-
ti ule ilionekana apumzike lakini
kwa sasa ameonekana anafaa ku-
rudi. Kwa ujumla, uteuzi huu una-
tafsiri mbalimbali lakini lengo ni
kupata watu ambao watamsaidia
kutekeleza ahadi kwa wananchi.”

Naye mchambuzi wa siasa,
uchumi na jamii, Jawadu Moham-
ed, alisema Rais anapanga serikali
yake vizuri ili kuleta matokeo chan-
ya kwa wananchi.

JINSIA YAZINGATIWA

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP), Lilian Liundi, alipongeza
uteuzi uliofanywa na Rais Samia
kwa kile alichosema ametekeleza
kwa vitendo kile alichoahidi hasa
kuongeza idadi ya wanawake.

“Katika nafasi hizi alizozitoa
kwa wakuu wa mikoa, tunam-
shukuru kwa sababu wanawake
wameongezeka japo kidogo. Tuna-
chosisitiza, tunatamani vitu vya
kudumu na endelevu vifanyike,”
alisema.

Mchambuzi wa siasa , Gwan-
dumi Mwakatobe, ambaye pia ni
muumini wa harakati za kijinsia,
alisema wanapozungumzia usawa
wa kijinsia, hawazungumzii nam-
ba, bali mtu yeyote apewe nafasi
kulingana na weledi, sifa na uwezo
alio nao na si jinsi.

“Asiteuliwe mtu kwa sababu ni
mwanamke. Ateuliwe kwa sababu
ana uwezo kuwazidi wengine. Tu-

angalie anayefanya kazi pale ni
kwa sababu ana sifa na uwezo wa
kuleta matokeo mazuri na si kwa
sababu ni mwanamke au mwa-
namume. Vigezo vya maumbile
visitumike kitumike kigezo cha
weledi, sifa na uwezo alionao mtu,”
alisisitiza.

UTEUZI USIKU WA MANANE

Alfajiri ya jana, Rais Samia ali-
fanya uteuzi wa wakuu hao pamoja
na makatibu tawala wa mikoa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais, Tkulu, Zuhura
Yunus, Rais Samia amefanya uteuzi
huo wa watu wapya, kuwahamisha
vituo vya kazi huku wengine wak-
itemwa.

WALIOTEMWA

Wakuu wa Mikoa waliotemwa
ni Stephen Kigaigai (Kilimanjaro),
David Kafulila (Simiyu), Rob-
ert Gabriel (Mwanza), Ally Hapi
(Mara), Brigedia Jenerali Marko
Gaguti (Mtwara), Brigedia Jener-
ali Wilbert Ibuge (Ruvuma), Meja
Jenerali Charles Mbuge (Kagera),
Dk. Binilith Mahenge (Singida) na
Joseph MKkirikiti (Rukwa).

Kwa upande wa Makatibu Ta-
wala wa Mikoa miongoni mwa
walioachwa ni  ProfFaustine
Kamuzora(Kagera),

WALIONGARA

Walioteuliwa ambao waliwahi
kushika nafasi hizo na wamerejea
baada ya kukaa benchi kwa miaka
kadhaa na mikoa mipya kwenye
mabano ni Fatma Mwasa (Moro-
goro) na Halima Dendego (Iringa).

Wengine waliong’ara na mikoa
kwenye mabano ni Nurdin Babu
(Kilimanjaro), Dk. Raphael Chegeni
(Mara), Peter Serukamba (Singida),
Kanali Ahmed Abbas Ahmed (Mt-
wara), Kanali Laban Thomas (Ru-
vuma) na Dk. Yahaya Nawanda
(Simiyu)

Kanali Ahmed, Kanali Thomas,
Nurdin Babu, na Dk. Nawanda kab-
la ya uteuzi huo walikuwa wakuu
wa wilaya za Kibiti, Nyasa, Longido
na Tabora.

Kwa upande wa Ma-RAS, Kam-
ishna Dk.Mussa Ali Mussa (Mo-
rogoro), Prof. Godius Kahyarara
(Geita), Alikuwa Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Uwekezaji, Viwanda na Bi-
ashara, Mhandisi Leonard Masanja
(Iringa), alikuwa Mkufunzi wa
Chuo cha Tanesco mkoani Dar es
Salaam, Toba Nguvila (Kagera) ali-

kuwa Mkuu wa Wilaya ya Muleba,
Elikana Balandya (Mwanza), ali-
kuwa Kamishna wa Bajeti Wizara
ya Fedha na Mipango, Prof. Siza
Tumbo (Shinyanga), alikuwa Naibu
Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo na
Dk. John Mboya (Tabora), alikuwa
Kamishina wa Idara ya Bajeti ka-
tika Wizara ya Fedha na Mipango.

WALIOHAMISHWA VITUO
Katika uteuzi huo, aliyekuwa
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Antho-
ny Mtaka amehamishiwa Njombe,
Queen Sendiga amehamishiwa
Rukwa akitokea Iringa, Waziri Kin-
damba amekwenda Songwe kuto-
ka Njombe, Martine Shigella ame-
pelekwa Geita akitokea Morogoro.
Wengine ni Omary Mgumba ku-
toka Songwe kwenda Tanga, Adam
Malima (Tanga kwenda Mwanza)
huku Rosemary Senyamule aki-
hamishiwa Dodoma kutoka Geita.
Kwa upande wa Ma-RAS, Mis-
saile Musa amekwenda Arusha aki-
tokea Songwe, Rehema Madenge
amehamia Dar es Salaam kutoka
Lindi, Hassan Rugwa (Dar es Sa-
laam kwenda Katavi), Ngusa Sa-
mike (Lindi kutoka Mwanza).
Wengine ni Msalika Makungu
(Mara kutoka Tabora), Albert
Msovela (Mara kwenda Kigoma),
Rodrick Mpogolo (Katavi kwenda
Mbeya), Zuwena Jiri (Pwani kutoka
Shinyanga) Happiness Seneda (Ir-
inga kwenda Songwe) na Rashid
Mchata (Kigoma kwenda Rukwa).

WALIOBAKI VITUONI

Wakuu wa mikoa waliobaki
vituoni ni Amos Makala (Dar es
Salaam), John Mongella (Arusha),
Mwanamvua Mrindoko (Katavi),
Makongoro Nyerere (Manyara),
Zainab Telack (Lindi), Juma
Homera (Mbeya), Thobias An-
dengenye (Kigoma), Sophia Mjema
(Shinyanga), Balozi Batilda Burian
(Tabora) na Abubakar Kunenge
(Pwani).

Ma-RAS waliobaki ni Dk. Fa-
tuma Mganga (Dodoma), Karo-
lina Mthapula (Manyara), Abdallah
Malela (Mtwara), Judica Omary
(Njombe), Willy Machumu (Kili-
manjaro), Steven Ndaki (Ruvuma),
Dorothy Mwaluko (Singida), Prisca
Kayombo (Simiyu) na Pili Mnyema
(Tanga).

EImeandaliwa na Augusta
Njoji (DODOMA), Romana Mallya
(Dar), Thobias Mwanakatwe
(Singida).
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Ndalichako aziwa

Na Richard Makore, MWANZA

SERIKALI ‘imeziwashia moto’
halmashauri mbalimbali kwa
kushindwa kuwasilisha michango
ya wafanyakazi wao na kusaba-
bisha wastaafu kutolipwa mafao
yao kwa wakati huku wengine
wakisota kwa zaidi ya miaka
minne.

Akizungumza na wastaafu ji-
jini Mwanza jana kutoka Mkoa
wa Mwanza na mikoa jirani, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Ajira na Watu Wenye Ul-
emavu, Profesa Joyce Ndalichako,
alisema chanzo cha waliokuwa
watumishi hao kuchelewa kupata
mafao yao ni kutokana na kukose-
kana michango yao katika mifuko
ya jamii.

Alisema wastaafu wengi wa-
napata shida kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo halmashauri
na sekta binafsi kushindwa ku-
wasilisha michango yao kwenye
mifuko ya jamii.

Profesa Ndalichako alisema
halmashauri zote zinatakiwa ku-
wasilisha michango ya watumishi
wao kwa kuwa hilo ni takwa la
kisheria.

“Nazitaka hizi halmashauri ku-

hakikisha zinawasilisha michango
ya watumishi wake kwa wakati
ili  kuwasaidia wanapostaafu
waweze kulipwa mafao yao,”
alisema.

“Waajiri wote wasimamie she-
ria bila shuruti kwa sababu she-
ria iko wazi mfanyakazi anakat-
wa asilimia kumi na mwajiri
anaongeza asilimia  kumi
inapatikana asilimia 20 ambayo
itawasilishwa kwenye mifuko,”
alisema.

Aidha, Waziri Ndalichako ali-
waomba watumishi wote wa Sek-
ta binafsi na Umma kuwa Mifuko
ya Hifadhi ya Jamii ina mifumo
ambayo inawawezesha kufuatilia
michango popote walipo kwa ku-
tumia mifumo ya TEHAMA na
kupitia simu ya kiganjani mtumi-
shi anaweza kuona taarifa zake
mbalimbali.

Alisema kwa upande wa wa-
tumishi wa umma serikali imeona
tatizo la baadhi ya waajiri hasa
wa halmashauri kutowasilisha
michango na kwamba kuanzia
mwezi Julai mwaka huu, serikali
ilichukua ya kukata moja kwa
moja michango ya watumishi.

Licha ya kuzimulika hal-

mashauri, Profesa Ndalichako pia

alisema sekta binafsi zinachelew-
esha kuwasilisha michango ya
wafanyakazi wake katika mifuko
ya PSSF na NSSF jambo ambalo
linasababisha usumbufu kwa
wastaafu kulipwa.

Akizungumza na waandishi wa
ti akizikiliza kero za wastaafu
hao ambao walikutana naye ili
awasikilize, Profesa Ndalichako
alisema kuna watu wamefuatilia
mafao yao tangu mwaka 2018
mpaka leo hawajalipwa.

Aliongeza kuwa malalamiko
mengine ya wastaafu hao ni
pamoja kupunjwa mafao yao na
mtumishi anayestaafu kulipwa ki-
dogo ikilinganishwa na mshahara
wa mwisho aliokuwa akiupata
kabla ya kustaafu.

Alifafanua kuwa jana alipata
nafasi ya kuwasikiliza kwa kina
wastaafu hao na kwamba shida
ambazo zinahusu wizara yake
atahakikisha anazitatua.

Profesa Ndalichako alisema
kama hali itaendelea kuwa hivi
kuna haja ya kubadilisha sheria ili
kuwabana waajiri ili kuhakikisha
mtumishi anapostaafu kazi ana-
lipwa mafao yake.

Kuhusu watumishi wanaolipwa

kia h'shauri kuchelewesha mafao wastaafi

mafao yao na hazina, Profesa
Ndalichako alisema wizara yake
haihusiki nao na kwamba wale
wanaomhusu atahakikisha kila
mstaafu analipwa mafao yake na
michango inawasilishwa kwenye
mifuko kwa wakati.

Mmoja wa wastaafu walio-
kutana na Waziri Ndalichako,
Haindo Ngowi, alisema wastaafu
wanakabiliwa na matatizo mbal-
imbali ikiwamo ucheleweshaji
wa mafao. Alisema shida zingine
wanazokutana nazo ni pamoja
na kupunjwa mafao yao huku ak-
isema suala lao linatakiwa kufany-
iwa kazi badala ya kusubiri mpaka
waziri akutane nao.

Naye mstaafu Benjamin Maka-
bala, aliomba serikali kushughu-
likia mapema matatizo yao kupi-
tia mifuko yao na sio kusubiri
mpaka serikali kutangaza muda
wa kuwasaidia.

Aidha, Zaina Mussa alisema
kuwa ana imani tatizo lake
litashughulikiwa ipasavyo baada
ya kikao hicho na waziri na ku-
waomba waliopewa dhamana
ya kushughulikia matatizo yao
wafanye hivyo mapema ili kuleta
furaha na kuwaondolea maumivu
waliyokuwa nayo.

Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Wa-

ziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na
Watu wenye
Ulemavu, Prof.
Joyce Ndalichako
(wa pili kushoto),
akizungumza na

jirani, alipoku-
tana nao jana, ili
kusikiliza kero
Zao, zikiwamo
za kupunjwa,
kucheleweshewa
mafao na kulipwa
mafao yao to-
fauti na misha-
hara waliyokuwa
wakipata wakati
wakiwa kazini.
PICHA: NEEMA
EMMANUEL

Rais Samia aipaisha Tanzania kimataifa

Na Jenifer Gilla

UHUSIANO mzuri wa kidiplo-
masia baina ya Tanzania na nchi
nyingine ulioimarishwa na Rais
Samia Suhuhu Hassan, unaelezwa
kuipaisha nchi katika nyanja mbal-
imbali.

Hayo yalisemwa juzi na Waziri
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, Balozi Lib-
es Salaam, wakati akizungumza
kuhusu dhana ya diplomasia na
utangamano wa kikanda.

Alisema nyanja za kimkakati
ni pamoja na afya, kiuchumi na
biashara na kwamba wizara ina-
popanga ziara za Rais ni lazima
kuonyesha ushawishi mkubwa
kuwa nchi itanufaika na kitu gani

kulingana na mikakati ya nchi.

“Yeye kila ziara aliyokuwa anak-
wenda ilikuwa lazima iwe na ush-
awishi mkubwa kwamba tunak-
wenda kupata nini? Ndiyo maana
ziara zake ni za tofauti. Kila ziara
aliyokwenda ilikuwa kubwa zaidi
ni diplomasia ya uchumi, lakini
biashara, anafuatana na wafan-
yabiashara, wawekezaji, lakini
pia tumeona tunasaini mikataba
mbalimbali katika maeneo ya kim-
kakati.

“Lakini nashukuru kwamba
katika kipindi cha mwaka mmoja
tumeona amefungua nchi, tumei-
marisha uhusiano baina ya Tan-
zania na nchi nyingine, jumuiya
ya kimataifa kama wanavyosema
Tanzania is Back (Tanzania imeru-
di),” alibainisha Mulamula.

Mulamula aliongeza kuwa uima-
rishwaji wa diplomasia umeisaidia
nchi kupata vifaa vya kujikinga na
ugonjwa wa UVIKO-19 ambao uli-
iathiri nchi hiyo, ikiwamo msaada
wa chanjo hali iliyosaidia nguvu
kazi ya taifa kutoathirika sana na
kuimarisha uchumi haraka.

“Kabla ya hili janga uchumi wa
nchi ulikuwa unakuwa kwa asilim-
ia saba, katika kipindi cha miaka
miwili ukaporomoka ikafika asil-
imia nne, huwezi kusema tunaji-
tosheleza. Kwa hiyo sasa, ndiyo
akatoka na kila ziara aliyokwenda
lengo lake ni hilo kurudisha uchu-
mi, kuimarisha miundombinu la-
kini kuwa na miradi ya kimkakati,”
alisema. Kuhusu Royal Tour, Ba-
lozi Mulamula alisema, tangu ku-
fanyika kwa ufunguzi huo Aprili,

mwaka huu, nchini Marekani sasa :
wanapokea wageni wengi kiasi :
cha mashine zinazotoa viza kwa :

wageni kuzidiwa.

“Maana yake tumezoea pen-
gine kupokea wageni 10, 20 sasa :
zinakuja viza 600, mashine ze- :
nyewe walivyozitengeneza nad- :
kwamba :
itatokea kuwe na watu wengi..kwa :
hiyo tuna wageni wa kila aina,” :

hani hawakutegemea

alisema.

Aliwasihi Watanzania kutumia :
fursa hiyo kuwekeza katika nyanja :
mbalimbali za biashara ili kuwe na :
wauzaji wa nje wengi kwa kuwa :
hadi sasa takwimu zinaonyesha :
kuwa nchi hiyo inanunua zaidi :
kutoka nje kuliko kuuza na kuwa :
serikali inawaunga mkono kwa ku- :

jikita zaidi kwenye uzalishaji.

baadhi ya wastaa- :
fu katika mkoa wa :
Mwanza na mikoa :

Mwanafunzi
aliyeozeshwa
adaiwa
kuambuKizwa
VWU

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MWANAFUNZI ambaye jina
lake limehifadhiwa, amedaiwa
kuambukizwa virusi vya Ukimwi
baada ya kuozeshwa ndoa ya uto-
toni.

Mwanafunzi huyo, imeelezwa
aliogeshwa dawa ya mvuto wa
mapenzi, maarufu kama samba
na wazazi wake ili apate mume
wa kumwoa kwa lengo la wao ku-
pata mifugo.

Mratibu wa Miradi kutoka
Shirika la Rafiki-Sdo mkoani
Shinyanga, Mariam Maduhu,
alibainisha hayo jana wakati aki-
wasilisha taarifa ya tathmini ya
ufungaji wa mradi wa kupinga
matukio ya ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto wilayani hapo.

Alisema wakati wa utekelezaji
wa mradi huo, wamekumbana na
matatizo ya wazazi kwenye Kata
ya Ilola, kuwaogesha watoto wao
wa kike dawa ya mvuto wa map-
enzi, ili wapate wanaume wa ku-
waoa na kupata utajiri wa mifugo.

“Wakati wa utekelezaji wa mra-
di, tumekumbana na mwanafun-
zi ambaye aliogeshwa ‘samba’
akaolewa na kuacha masomo.
Lakini hakudumu kwenye ndoa
yake akaachika huku tayari akiwa
ameshaambukizwa virusi vya
Ukimwi,” alisema Maduhu.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo
yaJamii wilayani Shinyanga, Deus
Mhoja, alisema jamii bado ina-
paswa kuendelea kupewa elimu
juu ya ukatili hasa kwa watoto
ambao ndio waathirika wakubwa
na hata kuzima ndoto zao.

Alisema matukio ya ukatili
dhidi ya watoto na wanawake
wilayani hapo bado yapo lakini
yamepungua kwa kiasi kikubwa
kutokana na wadau mbalimbali
kuendelea kutoa elimu pamoja
na wahusika kuchukuliwa hatua,
wakiwamo wazazi na wahusika
wa ndoa na ukatili.

Pia alisema serikali katika
mwaka wa fedha (2022/23 ka-
tika Idara ya Maendeleo ya Jamii
katika halmashauri hiyo, imet-
engewa Sh. milioni 20 kwa ajili
ya mapambano dhidi ya ukatili
kwa watoto na wanawake.

Naye Mratibu wa Mfuko wa
Ruzuku wa Wanawake Tanzania
(WFT-Trust) mkoani Shinyanga,
Glory Mbia, ambao wametoa
ufadhili wa fedha kwa wadau
kutekeleza mradi wa kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto wilayani Shinyanga, alisema
licha ya mradi huo kuisha, serika-
li inapaswa kuendeleza mapam-
bano na kumaliza kabisa ukatili
ndani ya jamii.
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Mkurugenzi
Mtendaji wa
Taasisi ya

Tiba ya Mi-
fupa Muhimbili
(MOI), DKk. Resp-
cious Boniface,
akizungumza
na waandishi
wa habari
jana, kuhusu
mwelekeo wa
utekelezaji wa
shughuli za
taasisi hiyo
kwa mwaka
wa fedha
2022/2023. PI-
CHA: IBRAHIM
JOSEPH

Wagonjwa majeruhi ajali barabarani waongoza

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI wa Taasisi
ya Tiba ya Mifupa Muhimbili
(MOI), Dk. Respicious Boniface,
amesema majeruhi wa ajali za
barabarani wanaongoza kwa
idadi kubwa ya wagonjwa wa-
naopokelewa na taasisi hiyo.

Pia ametaja sababu ya ndugu
kuwatelekeza wagonjwa hao
kuwa ni kushindwa kulipa
gharama za matibabu, kwa
mgonjwa aliyevunjika mguu au
kichwa matibabu yake ni kuan-
zia Sh. milioni 1.5 hadi Sh. mil-
ioni 30, kulingana na muda wa
kukaa wodini.

Mkurugenzi huyo alibainisha
hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu utekelezaji wa shughuli
mbalimbali za taasisi hiyo kwa
kipindi cha mwaka mmoja.

Alisema majeruhi wengi ni
wa ajali za pikipiki (bodaboda)
pamoja na magari na kuiwataka
Watanzania kuzingatia sheria
za usalama barabarani ili kui-
punguzia mzigo serikali wa
kuhudumia majeruhi hao.

Hata hivyo, alikanusha uvumi
unaosambaa katika maeneo
mbalimbali nchini kuwa maje-

ruhi wa bodaboda wanakatwa
miguu wanapofikishwa katika
taasisi hiyo. “Sisi mafunzo yetu
yanatutaka kwanza kuangalia
namna ya kuokoa kiungo bada-
la ya kukikata hata kama mfupa
umevunjika mara nyingi, tuna-
takiwa kutoa uangalizi wa saa 12
baada ya hapo kama utakuwa
unaweza kuleta madhara katika
jeraha lile ndipo tunapaswa ku-
ukata,” alisisitiza Dk. Boniface.

Alisema serikali imetoa Sh.
bilioni 4.2 kwa gjili ya ununuzi
wa ‘Implants’ (viungo) ili ku-
kabiliana na changamoto ya
uhaba kwa wagonjwa.

“Vifaa hivi vimesaidia kue-
ndelea kuboresha huduma za
matibabu ya kibingwa ya mi-
fupa, ubongo, uti wa mgongo
na mishipa ya fahamu, hivyo
kuokoa maisha ya Watanzania
wengi na pesa za serikali am-
bazo zingetumika kupeleka
wagonjwa nje ya nchi kwa mat-
ibabu,” alisema Dk. Boniface.

Pia alisema katika kipindi
cha mwaka mmoja jumla ya
wagonjwa 7113  walifanyiwa
upasuaji  ikilinganishwa na
wagonjwa 6,793 waliofanyiwa
katika mwaka uliopita wa
2020/2021 ikiwa ni ongezeko la

asilimia mbili.

“Upasuaji mbalimbali wa
kibingwa uliofanyika ni pamoja
na kubadilisha nyonga 207,
kubadilisha magoti 182 upas-
uaji wa mfupa wa kiuno 96,
wagonjwa 200 wamefanyiwa
upasuaji wa magoti na mabega
kwa njia ya matundu kati yao
waliofanyiwa mabega ni 32 na
magoti ni 168, wagonjwa 249
wamefanyiwa upasuaji wa uti
wa mgongo kwa kufungua eneo
dogo (minimal invasive spine
surgery),” alisema.

Kadhalika, katika kipindi cha
mwaka mmoja watoto 17 wame-
fanyiwa upasuaji wa kunyoosha
vibiongo (scoliosis), wagonjwa
11 wamefanyiwa upasuaji wa
kuondoa vivimbe vya mishipa
ya damu kwenye ubongo (cer-
ebral aneurysm repair).

“Gharama za matibabu haya
ndani ya nchi zilikuwa Sh. bilio-
ni 10.2 na kama wangepelekwa
nje ya nchi kwa matibabu jumla
ya Sh. bilioni 42.7 zingetumika.
Hivyo taasisi imeokoa Sh. bilio-
ni 32.5, ambazo zitatumika kwa
shughuli nyingine za maende-
leo ya nchi,” alisema.

Alizitaja huduma mpya zilizo-
anzishwa na aassi hiyo katika

kipindi hicho kuwa ni huduma
ya kuondoa uvimbe kwenye
sakafu ya ubongo kupitia tundu
la pua na wagonjwa 19 wame-
shafanyiwa upasuaji.

“Gharama za upasuaji huu
hapa nchini ni Shilingi milioni
nane na nje ya nchi ni Sh. mil-
ioni 40, hivyo Taasisi imeokoa
zaidi ya Sh. 608,000,000 am-
bazo zingetumika kupeleka
wagonjwa hawa nje ya nchi,”
alisema. Alisema huduma ny-
ingine ni matumizi ya maabara
ya upasuaji wa ubongo na ka-
tika kipindi hiki wagonjwa 186
wamehudumiwa.

Alisema gharama za huduma
hiyo nchini ni kati ya Shilingi
milioni tano hadi 10 na nje ya
nchi ni Sh. million 30 hadi 60,
Taasisi imeokoa kati ya Sh.
bilioni 5.6 hadi Sh. bilioni 11.2
ambazo zingetumika kupeleka
wagonjwa hawa nje ya nchi.

“Huduma hizi mpya, zimei-
wezesha taasisi kupunguza
kwa kiasi kikubwa rufaa za wag-
onjwa nje ya nchi. Ambapo kwa
sasa kwa magonjwa ya Neuro-
surgeries asilimia 96 tunafanya
hapa na upasuaji wa mifupa
asilimia 98 tunafanya hapa,”
alisema.

TEF yaeleza umuhimu mabadiliko sheria za habari

Na Mary Geofrey

MWENYEKITI wa Jukwaa la
Wahariri Tanzania (TEF), Deo-
datus Balile, amesema mchaka-
to wa mabadiliko ya sheria za
habari ni kupata uhuru wa ki-
habari na kuondoa sheria zina-
zovizia wanahabari ili kuwain-
giza matatani.

Akizungumza katika Kipindi
cha 360 kinachorushwa na
Kituo kimoja cha Luninga jana
mchakato huo unalenga pia ku-
weka mipaka na na malengo ya
uhuru wa habari bila kuumiza
wengine.

“Mchakato wa mabadiliko
haya, unalenga kuweka mipa-

ka lakini pia uhuru wa habari
bila kuumiza mtu yeyote. Tu-
nalenga kupata uhuru zaidi wa
habari na wajibu kwa mwana-
habari.

“Tunapozungumzia uhuru
wa vyombo vya habari, sio
kwamba tunataka upendeleo
kutoka serikalini, Tunacho-
lenga hapa kila mmoja ap-
ate haki na awajibike,” alisema
Balile.

Kadhalika, alisema ingawa
wadau wa habari wanasima-
mia mabadiliko hayo, uhuru wa
habari unawahusu hata wale
wasio wanahabari.

“Kwamba, nchi ambayo uhu-
ru wa habari haupo, wananchi
hukosa fursa ya kupata taarifa
sahihi na hivyo kunyima haki

yao ya msingi ya kuhabarika.

“Tufahamu kuwa uhuru wa
habari ni haki ya msingi am-
bayo wengine wanaitaka. Vy-
ombo vya habari visipokuwa
huru, wananchi nao pia wa-
nakosa uhuru ikiwa ni pamoja
na kutoa maoni yao pia kupata
taarifa zinazowahusu moja kwa
moja,” alifafanua Balile.

Alitoa mfano wa ajali iliyo-
tokea Mtwara na kusababisha
vifo vya wanafunzi wanane
kwamba, watu wamefahamu
nini kimeendelea kutokana na
ajali hiyo, lakini uhuru wa kutoa
habari bado haujalindwa kishe-
ria, “Ndio maana tunataka hapa
ulindwe na sheria.”

Alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuona

umuhimu wa kupitia sheria za
habari na kuagiza zifanyiwe
maboresho ili kuendana na
mazingira yaliyopo.

“Tulikutana na Rais Samia
Ikulu na kwa kuanza, tulimu-
omba kuhamisha tasnia ya
habari na kuipeleka kwenye
Wizara ya Mawasiliano, tu-
nashukuru amefanya hivyo.

“Tukasema sasa tutengeneze
muwngiliano mzuri wa sheria,
na jambo zuri ni mchakato
umeanza, lakini siku za karibu-
ni hapa, umepoa,” alisema.

Alimkumbusha Waziri
wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye, kuongeza kasi ili ku-
fikia matamanio ya wadau wa
Tasnia ya Habari.

Serikali za mitaa
Kinara rushwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI za Mitaa zimetajwa kuongo-
za kwa vitendo vya rushwa katika utend-
aji kazi wao, kwenye taarifa iliyotolewa
jana na Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU),
mkoani hapa, Sosthenes Kibwengo.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Kibwengo alisema eneo linaloshika
nafasi ya pili ni Elimu, ikifuatiwa na Polisi,
huku upande wa Manunuzi na Ardhi.

Akitaja taasisi hizo na asilimia zake
kwenye mabano ni Serikali za Mitaa (15),
Elimu (11), Polisi (10), Manunuzi (6) na Ar-
dhi (5).

Kibwengo, alisema kwa upande wa
sekta binafsi, Misitu, Fedha na Afya kila
mmoja wana asilimia nne huku Maji wak-
iwa na asilimia tatu na sekta nyingine zina
asilimia tano.

Alisema taasisi hiyo imefuatilia miradi
77 ya maendeleo yenye thamani ya Sh.
million 19.5 ambayo ni katika sekta ya
maji, afya, elimu na ujenzi na kwamba
kati ya hiyo miradi 58 yenye thamani ya
Sh. million 10.4 ilitekelezwa kwa fedha za
UVIKO-19.

Hata hivyo, alisema wataendelea na
ufuatiliaji ikiwamo kutoa elimu kwa jamii
ili kuhakikisha kila mmoja anashiriki ka-
tika mapambano dhidi ya rushwa ili ku-
saidia jitihada za serikali katika mapam-
bano dhidi ya rushwa.

Alifafanua kuwa, pia taasisi hiyo mkoa-
ni Dodoma imefanikiwa kuokoa Sh. mil-
ioni 10.9 huku akisema watendaji 17 wali-
ofuja mali za jumla ya Sh. million 179.3
wamechunguzwa na tayari mashauri
15 ya ubadhilifu yameshafikishwa ma-
hakamani.

“Takukuru inaendelea na jitihada za
utoaji elimu kwa jamii ili kuhakikisha
rushwa inatokomezwa,” alisema Kibwen-
go.
Alisema taasisi hiyo mkoani hapa im-
efanikiwa kukusanya taarifa 111, kati ya
hizo 71 zilihusu masuala ya rushwa huku
40 zikiwa hazihusiani na rushwa.

Akizungumzia mikakati waliyopanga
ili kuhakikisha wanatokomeza rushwa
katika maeneo mbalimbali, Kibwengo
alisema, wamefungua milango kwa wa-
nanchi kutoa taarifa endapo wataona
mahali kuna ubadhirifu unafanywa, iki-
wamo kutoa taarifa ambazo zina viashiria
vya rushwa.

Katika sekta ambazo zimeonekana
kuwa sugu katika asilimia za uwepo wa
vitendo vya rushwa wataendelea kuzi-
fanyia kazi, pia amewataka wananchi
kutoa ushirikiano ili kuhakikisha wa-
nafikia malengo waliojiwekea kwenye
mapambano dhidi ya rushwa.

Aliwataka watumishi na wananchi
kubadili mtazamo wa utendaji kazi wao
ili kuhakikisha wanakuwa mabalozi ka-
tika maeneo ambayo wanaendesha shu-
ghuli zao za utendaji kazi zao za kila siku.

Akizungumzia masuala ya utoaji elimu
katika maeneo mbalimbali, Kibwengo
alisema wanaklabu za wapinga rushwa
katika shule za msingi, sekondari pamoja
na vyuo ambazo zilitembelewa na kue-
limishwa kuhusua madhara ya rushwa
ikiwamo kuziimarisha.

Kibwengo alisema lengo la kuwa na
klabu katika shule na vyuo ni pamoja
na kutaka wanafunzi hao wanapohitimu
wakawe mabalozi katika maeneo mbal-
imbali wanayoishi.



ljumaa Julai 29, 2022

Nipashe 5

TANGAZO

Cl

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2022

CITIBANK TANZANIA LIMITED

Tanzu ya Citigroup, Kampuni iliyoshirikishwa nchini Marekani

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni
Robo ya Roboya |Limbikizola | Limbikizola Robo Mwaka | RoboMwaka | Limbikizola | Limbikizo la
Robo Mwaka Robo Mwaka sasa mwaka Mwaka wa Mwaka ya sasa iliyopita Mwaka wa waka
ya/Mwakawa  Mwaka/Mwaka Linganishi sasa Linganishi a | Linganieni
&= ullopita (Mwaka (Mwaka 30-Jun-22 31-Mac-22 30Jun22  30-Jun21
30.. Uliopita) Uliopita) . Sslup22l|  3:-Mac2z |NNI0MZ2 | 30-un2i
un-22 31-Mac-22 1. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshali
A. MALL 30Jun22  30-Jun-2t 30-Jun-22 30-Jun21 Mapato/(Hasara) Halii 4,440 4716 9,155 5522
Marekebisho kwa Ajiiya:
3 Fodha Tasimu loise o8t 1 Mapato ya Riba 8477 8395 15,827 15215 +Hasara Katka al 491 484 o7 893
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 63,908 132,126 “Badilko Halsi Katika Mkopo (54,515) (11.702) (66,218) 10,543
; . 2 Gharama za Riba (1,746) (2,383) (3.251) (4,607)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 197,778 196,643 3 Mapato Halisi ya Riba 6731 6012 12576 10,608 -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali ©) -
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 394,996 245,009 P : . v{ o d 4 » 4 ~Mabadiliko Halisi Katika Amana 93,719 (177,649) (83,929) |  (431,901)
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 140 290 ladeni Viza vallyofutwa - - - - ~Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi o - = -
_ 5 PunguzolOngezeko la tengo katika Mikopo (464) (326) (140) (233) “Mabadilko Halisi Katka Dhima Nyingine 8,859 14,120 22,980 (5,107)
6 Miamala Baina ya Matawi - - & Mapato Yasiyo ya Riba 4891 3238 10,248 6620 “Mabadilko Haisi Katika Mal Nyingine (8216) | (10261) |  (@8477) | (2525)
7 Bili Zilizoafikiwa 23,517 15,619 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 3458 2,005 5,624 4,113 Kodiliyolipwa (620 (686) L2 (1,283
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 29,149 21,445 6.2 Ada na Kamisheni 1,433 1233 2,860 2507 -“Mengineyo - - - -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 100,275 48,867 6.3 Gawio - B - - odha Halisi gilizotolewa (silizotumika) kwa shughll za endeshali
10 Unekora Katikn Amana Nyinging - > o g ) . 7o . Fodha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli deshaj 33.891 181,142] (147250 | (423.868)
11 Mikopo Halisi liyopo 356,717 302,201 I Mtiririko wa Fedha_Kutokana na Shughuli za Uwekezali -
7 Gharama Zisizo za Riba: (6,718) (5:813) (13,529) (11,474) Gawio Lillopokewa - - - -
12 Mali Nyingine 15,435 12,026 7.1 Mishahara na Mafao (3.121) (2.255) (6:091) (4.488) T e bl 8 Koo @) - &= 2
13 Uwekezaji wa Hisa - - 7.2 Ada na Kamisheni - - - - Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala (2.235) (11.387) (13,623) (25,110)
14 Akaunti za udhamini - - 7.3 Gharama Nyingine (3,59) (3,559) (7.438) (6,986)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 6,951 7,090 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 4,440 3111 9,155 5,522 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughullkiwa na Mawakala & - = -
16 JUMLA YA MALI 1,204,362 993,297 9 Tengo la Kodi ya Mapato (1,182) (1,092) (2,723) (1,732) Mengineyo - - - ~
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato B8 2019 D 3,790 Fedna Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 2,509 (11,387 (13.897) 25.163)
B. DHIMA
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 312 886 Mapato ambayo hayajakamilka (1,100) 1,075 (154) (©2) . e wa Festa_citoans e Shugion 8 KHeabe;
18 Amana za Wateja 834,946 740,653 Mo Kutokam o Utooil wa Maden ya Muda Mref - j - .
Tengo la Kodi ya mapato ambayo hayajakamilika 330 (323) 46 25 paka Kiiokana na Utaan wa Madenl ya Muda Mretu
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mapato mengine baada ya kodi ya mapato (740) 753 () (57) Mapato Kutokana na Utoaii wa Mtaji wa Hisa - - - -
20 Amana Maalumu 9 ° 12 Jumla ya Faida (Hasara) iyojumuishwa 2,488 2772 6,325 3,733 Gawio Lillolipwa kwa Fedha Tasimu - ) .
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha o - 13 ldadiya Wasjiiwa o) 5 o) 45
i 14 Mapato kwa Hisa 325,812 201,940 643,287 379,005 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 105,160 880 106,040 5,000
Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2,379 2,472 15 oty Nt 1 1 1 4 Mengineyo - , - -
4,084 3,556 yaetant -
a la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 29,160 21,450 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 105,160 880 106,040 5,000
136,542 (191,649) (55,107) |  (444,031)
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na 136,542 (191,649) (55,107) (444,031)
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 712 632 D, BAADHIYA VIASHIRIO VYA UFANS) Fedha Tasimu
- BAADHI YA VIASHIRIO VYA UEANISI Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mal 11% 08% 1.2% 08% T s nazofanana na Fedha “ 2 629,921 C2E528 808,060
27 Dhima Nyingine 34,074 25,036 (il) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 13.0% 8.4% 12.7% 7.8% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 574,814 438,272 574,814 364,029
28 Madeni 198,240 93,080 (iil) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 57.8% 62.8% 59.3% 66.6% Mwaka/Mwaka
29 JUMLA YA DHIMA 1,103,915 887,774 (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 4.3% 3.3% 4.2% 2.7%
30 MALI(DHIMA) HALISI 100,447 105,523
¢ ) TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2022
Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaj ni zilizile ziizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka e i
lopit (Kiasi kwa shilingi milioni)
C . EEDHA ZA WANAHISA Ulopria
Mtajiwa | Malipo juu Mapa Ziadaya | Tengola | Mengineyo | Jumla
31 - Mtaji wa Hisa Uliolipwa 9,660 9,660 Hisa | yabeiya |Yalyobakiwa | Kisheria | Ziadaya
hisa Jumla
32 - Akiba ya Mtaji _ _ Imesainiwa na: ~ Geofrey Mchangila Date : 28 Julai 2022
33 - Mapato Yaliyobakizwa 82,441 90,005 (Ofisa Mtendaji Mkuu) Mwak
i Husi waka wa sasa
34 - Faida (Hasara) ya Kipindi Husika GrEs 37 Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 . 89,400 605 - 2021 | 101,686
35 - Akaunti Nyingine za Mtaji 1,913 2,683 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
36 - Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Imesainiwa na:  Iddi Msonga Date : 28 Julai 2022 Mapato ° - 6433 - = y 6,433
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 100,447 105,523 M va Mapato mengine yaliyojumuishwa - . - - - (108) (108)
(Mkuu wa Fedha) Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio lilloipwallitakalolipwa - - (7.564) - - - (7,564)
38 Dhima Zisizo Dhahiri 104,829 99,181 Ziada ya Kisheria - - 605 (605) - - -
39 Mikopo Chechefu - - Imesainiwa na:  Godwin Rutashobya Date : 28 Julai 2022 Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1,348 884 Mengineyo o - = s - @
41 Mall Nyingine Chechefu ~ i (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) Salio la mwisho wa mwaka 9,660 - 88,874 - - 1913 | 100,447
. Mwaka Uliopita
D . BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA . . SIS\,} tuhot‘aJwa hapo chini, wa]\!mbs{ wa bodiya wgkurugen‘zw‘ tunathibitisha us‘ah\h\ wa taarifa za hapu juu, tun?tamka kwamba tumezitathmini Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 . 85916 1,582 . 1,759 98,917
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali g g;ﬂ 18 g f’ taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi .0% .0% . d Mapato . . 3790 ) . 3790
(iil) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumia ya Amana 42.7% 40.8% matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisiza Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 29.6% 30.4% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (57) (57)
Miamala na wanahisa - - - - - - 5
% % Imesainiwa na:  Andulile Mwakalyeye Date : 28 Julai 2022 Gawio lilolpwalltakalolipwa - - (6,087) : - - (6:057)
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 78.8% 74.9% Iyey Zinda ya Kishera . T266 (1.268) . )
(vi) Ongezeko la Amana 11.2% -24.0% Lee"n%?n': yﬁ'adﬂ ya Jumia - - - - - -
(vii) Ongezeko la Mali 17.5% -16.0% Imesainiwa na: Wilson Chola Date : 28 Julai 2022 Salio la mwisho wa mwaka 9,660 . 85915 316 . 1,702 07,503

1.0 [Current Accounts CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 4.0 [Foreign T ci cy c Y 6.0 [Trade Finance Ti CHARGE/FEE
(a) Required minimum opening Waived Waived (a) Purchase/sale of TCs transaction ~ NA NA Documentary Collections
balance over the counter
(b) Monthly service fee (breakdown TZS 20,000 USD $20 (b) Purchase of foreign cheque NA NA Imports Handling: $130, Acceptance $65, Telex:
per customer tvpe) 0.325% minimum $98 and maximum $650
(c) Cheque withdrawal over the TZS 4,000 USS 5.00 (c) Sale/purchase of cash passport NA NA
counter
(d) Fees per ATM withdrawal N/A NiA (d) Telegraphic transfer Exports Allin fee: $100 ($50 courier and $50
(e) ATM mini statement N/A N/A -Inward Telegraphic Transfers [FTIN]  US$ 30 US$ 30 handling) per set of documents
() Interim statement per page TZS 7,000 USS 5.00 -Outward International TT / Electronic  0.25% of transfer, Min US$  0.25% of transfer, Min
[ROC 60.00 and Max US $ 500.00 US$ 60.00 and Max US $
500.00 Imports Letters of Credits
(a) Periodic scheduled statement  Waived Waived (e) Telex'SWIFT NA NA Openina fees LC issuance - 0.5% per quarter Min. $325
(h) Cheque book TZS 35,000 (100 leaves) USS 35 (100 leaves) (f) Transfer from foreign currenc: NA NA Handling fees Handlina: $130
(i) Dishonoured cheque TZS 52,000 uUss 50 denominated account to local current Amendment Fees Simple amendment $100, extension 0.5%
(i) Special clearance TZS 60,000 UsS 60 per quarter if it extends to other quarter (s)
5.0 Personal Loans
(k) Counter cheque TZS 2,500 per leaf USS 2 per leaf (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee Confirmation fees Confirmation 0.39% per quarter Min. EUR
390 per quarter
(1) Stop Payment TZS 30,000 Uss 30 (i) Personal loans NA NA per au
(m) Standing order EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 (ii) Overdrafts NA NA Risk marain on Accentance 0.25% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000 (iii) Mortaaae finance NA NA Other Bank LC re-issuance 0.1% per Quarter. min. $200
(Cmsi BG’\TEVJSU;ZS'V:(;S'EQSMO 26‘2 ;'500 00 ‘CmS? BO{/?E’J;;’ZJ’;;'S'E‘;S’;AG 26‘2 ;f (iv) Asset finance NA NA Bills Availization (Pour Aval 0.5% per Quarter or part thereof
ransfer, Min and Max ransfer, Min and Max ;
USD TISS: US $ 10.00 500.00 USD TISS: US $ 10.00 (b) Unpaid loan instalment NA NA
(n) Balance enquiry Waived Waived (c) Early repayment NA NA Exports Letters of Credits
(0) New ATM card issuance NA N/A (d) Valuation fees NA NA Handlina fees $500
(p) ATM card renewal or N/A NIA (e) Other NA NA Courier $100
roniacamant
(q) Overdrawn account interest 4.67%-8.92% 1.75%-7.78% Confirmation fees 0.25% per Quarter or part thereof
charae
(r) Unarranged overdraft 15% 10% Additional Disclossures Negotiation fees 0.1% Min. $1000
(s) Interbank transfer Waived Waived 1 _Deposit Rates Lcy FCY
(t) Bill payments through ATM N/A N/A -Current Account Deposits 0%-2.5% 0%-0% Liquidity financing
(u) Deposit fee US $20 and below: 3% of deposited amount  US $20 and below: 3% of deposited -Time Deposits Suppliers finance Prevailing market rates and negotiable
TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited amount based on riskness of the transaction
amount TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited
Coins: 3% of the deposited amount minimum  amount (a) 1- Months 2.1% -2.3% 1.51%-1.67% Accounts Receivable Finance  Prevailing market rates and negotiable
TZS 10,000 Coins: 3% of the deposited amount based on riskness of the transaction
minimum TZS 10,000
(v) Other (please specify) N/A (b) 3 - Months 2.47% -2.77% 1.88%-2.09%
(w) BRELA Search fees. Per search TZS 30,000 Uss 15 (¢) 6 - Months 2.26% -2.56% 2.32%-2.58% and Letters of Credits
(x) Foreign Loan Registration fees ~US$ 700 uss 700 (d) 9 - Months 3.33% -3.63% 2.52%-2.79% sBLC 0.5% per Quarter or part thereof
DRN)
(e) 12 - Months 4.40% -4.70% 2.71%-3.01% Bid Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
2.0 Savinas
(a) Required minimum opening NA NA Performance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
balance
(b) Monthly service fee NA NA 2 _Lendina Rate Lcy FCY Maintanance Bond 0.5% per Quarter or part thereof
(c) Interim statement NA NA Base lendina rate 8.06%-9.06% 4.8%-5.8% Advance Payment Guarantee  0.5% per Quarter or part thereof
(d) Account clossure NA NA Short term ( up to one vear ) 8.06%-9.06% 4.8%-5.8% Amendments fees on Simple amendments $100 and 0.5% per
Medium term ( 2 to 3 years ) 8.56%-9.56% 5.30%-6.30% Guarantees Quarter or part thereof, if it extends into next
Long term ( 3 - 5 years ) 9.06%-10.06% 5.8%-6.8% quarter(s)
3.0 Electronic Banking
(a) Internet banking monthly fee Waived Waived Term loans (over 5 vears ) 10.06%-11.06% 6.3%-7.3% Custom Bonds 0.5% per Quarter or part thereof
(b) Internet transfers EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 Warehouse Bond 0.5% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000
Cross Border Fund Transfers: 0.25% of Cross Border Fund Transfers: 0.25% of
transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00  transfer, Min US$ 60.0 and Max US$
USD TISS: US $ 10.00 500.00 USD TISS: US $ 10.00 Transit Bond 0.5% per Quarter or part thereof
Facility fees 1.5% per annum
(c) SMS banking N/A NIA
(d) Other Managers Cheques: TZS 4,000 Managers Cheques: US$ 5.00
We the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information
Name Date
|
=]
1 Iddi Msonga CFO Date : 28th July 2022 ,t
S
2 Michael Mungure TTS Head Date : 28th July 2022 ©|
~|
N
3 Magdalena Martin Act. Head of Treasury Date : 28th July 2022




6 NipaShe ljumaa Julai 29, 2022

MAONI & UCHAMBUZI

NIpas

MWANGA WA JAMII

Mjadala wa mishahara ufike mwisho sasa

SUALA la nyongeza ya mishahara kwa watumishi wa umma bado lime-
baki kuwa mjadala, huku pande zote zikieleza namna zinavyolifanyia
kazi suala hilo.

Mjadala uliibuka mwanzoni mwa wiki hii kwenye mitandao ya kijamii
baada ya kuonekana kile kinachoelezwa ni kiwango cha nyongeza kwa
watumishi hao.

Kwa mujibu wa nyaraka hiyo ambayo baadaye serikali ilifafanua kuhu-
su kiwango cha nyongeza pekee, ilionekana mfanyakazi wa kima cha
chini aliongezewa Sh.70,000 na wale wa juu waliongezewa Sh. 20,000.

Msemaji wa Serikali na Mkurugenzi wa Habari Maelezo, Gerson Msig-
wa, hata hivyo, aliwataka watumishi kuwa watulivu kwa kuwa serikali
itafafanua juu ya suala hilo.

Alipozungumza na waandishi wa habari alisema serikali imepokea
ombi la Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), kuku-
tana kabla ya kufanya kikao na upande wa serikali.

Kwa upande wao TUCTA walisema wamewasilisha hoja zao serikalini
hususan za nyongeza ya mishahara huku likipendekeza kiwango cha
kima cha juu mshahara kisipungue.

Walisema waliona kiwango cha chini ni asilimia 23.3 lakini wa kima cha
juu ama asilimia 0.6, huku wakisema ni tofauti kubwa ambayo haijawahi
kutokea. Aidha, walisema kuna wengine wenye mishahara binafsi, taasisi
na mamlaka za serikali hawakuguswa na ongezeko hilo, jambo ambalo
siyo sawa na kuiomba serikali kuliangalia kwa namna ya pekee.

Pia alisema watumishi wa idara za afya, watendaji wa kata na mitaa
hawajaguswa na nyongeza hiyo na kwamba kwa kuwa na matabaka kuta-
sababisha mgawanyiko na kushusha morali ya kazi kwa watumishi.

TUCTA ilipendekeza mishahara kuongezwa kama ilivyokuwa inafanyi-
ka miaka ya nyuma kwa kutazama asilimia kuliko kiwango cha mshahara
wa mhusika, huku wakipendekeza kima cha juu kuongezewa asilimia 15.

Kwanza tunaipongeza serikali kwa kutimiza ahadi yake ya kuongeza
mshahara kwa watumishi wa umma, ambao wamekaa zaidi ya miaka
mitano bila nyongeza. Pili, utayari wa serikali kukutana na TUCTA hasa
baada ya nyongeza hiyo kutokana na upande huo kuonyesha mambo
ambayo wanaona hayako sawa wakitaka hatua zichukuliwe kuboresha.

Tunaamini pande zote zitakutana na kujadili kwa kina suala hilo ili
lisiwe mjadala bali liingie kwenye utekelezaji na watumishi wawekeze
nguvu kwenye kutekeleza majukumu yao ya kila siku.

Ni muhimu sana mchakato wa kuongeza mshahara ukawa shirikishi
kwa vyama vya wafanyakazi ili kuepusha malalamiko baada ya kiwango
kuwekwa hadharani au kuvuja mtandaoni kama ilivyotokea hivi sasa.

Kunapokuwa na nyongeza ya mshahara inaongeza morali ya kufan-
yakazi hasa kwa ambaye amekaa muda mrefu bila kuongezewa fedha
yoyote kwa wakati ambao nchi ilisema imeelekeza nguvu kwenye ujenzi
wenye manufaa kwa watu wengi.

Wapo watumishi wa sekta binafsi wana malalamiko ya kutolipwa,
kutokuwa na mikataba wala matibabu ilhali nao ni Watanzania ambao
wanalipa kodi kupitia bidhaa na huduma mbalimbali ambayo hutumiwa
kulipa na kuendesha serikali.

Mabadaliko ya kutaka kuona watumishi wa umma wanakuwa na ma-
slahi bora yaende hadi sekta binafsi kwa kupitia mikataba ya ajira, matib-
abu na stahiki nyingine ambazo zipo kisheria, ili kuepusha kuwa na watu
wanaoumia lakini wanakosa wa kuwatetea.

Tunatambua watumishi wa umma ndiyo wanachama wa vyama vya
wafanyakazi wengi wa sekta binafsi sio wanachama, hivyo wakati mwing-
ine haki zao zinaminywa kwasababu ya kukosa mtetezi, ni muhimu seri-
kali ikaangalia waajiriwa wote ili kiwa na maana halisi ya siku ya wafan-
yakazi nchini, ikiwezekana isiwe hiari kwa waajiri bali lazima kushiriki.

Bila ukaguzi wa mara kwa mara kwenye sekta binafsi kutatoa picha
kuwa wako kwa ajili ya wafanyakazi wa serikali pekee licha ya sheria ku-
wapo, huku nao wakilipa kodi mbalimbali ambazo zinasaidia kuendesha
nchi.

Majadiliano yanayohusu wafanyakazi yasitazame sekta ya umma pe-
kee, bali binafsi ambayo ndiyo imeajiri Watanzania wengi ambao wana-
lipa kodi na wana mchango mkubwa kwa maendeleo ya nchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Anthony
Gervas,
Mwanza

Tunakuomba Waziri Aweso, hili la
shida ya maji Mwanza limetuelemea

KAULIMBIU ya ‘Maji ni Uhai’ bado
inakabiliwa na changamoto lukuki
kufikia malengo ya kuondoa tatizo
la maji katika Jiji la Mwanza na
wilaya zake.

Hakuna mtu asiyefahamu kaulim-
biu hiyo, lakini kuna shida mahali
katika kuhakikisha tatizo hilo ama
linaondoka au kupungua na wa-
nanchi wanapata maji ya kutosha,
badala ya kuendelea kuwapo kilio
kile kile kila kukicha katika maeneo
mbalimbali ya wakazi wa jiji hilo.

Pamoja na kuwapo Ziwa Victoria
ndani ya maisha yetu, sehemu kub-
wa limezunguka Mkoa wa Mwanza
kwenye miji na wilaya ziliko, bado
tunakabiliwa na changamoto kub-
wa ya maji.

Mbali na hapa, ziwa hilo ni chan-
zo kikuu cha maji katika mikoa ji-
rani hata pakabatizwa jina la Kanda
ya Ziwa. Ni mahali Ziwa Victoria
lina uwezo wa kuhudumia sehemu
kubwa ya nchi, lakini maajabu ya
watendaji wetu shida hiyo haiishi
kila mwaka, kiangazi kikiwadia vilio
vikubwa vya wananchi ni maji.

Maeneo mengi maji huwa hayato-
ki katika mabomba yao na wengine
kulazimika kutumia ya visima virefu
na vifupi wakipanga foleni za ndoo.
Inakuwa jambo la kustaajabisha
sana kuambiwa hadithi za uhaba
wa huduma hiyo. Sababu ni nyingi
tunapewa, kila siku mpya.

Je, kusingekuwapo chanzo hi-
cho cha maji ingekuwaje sasa? Kwa
maana ile Mwanza haipishani na
mikoa mingine ambayo haina ziwa
kama hili. Mikoa mingine inatumia
maji kutoka vyanzo vya visima
virefu, vifupi, mito na mabwawa.
Kimsingi, ukijiuliza hatupishani nao
katika shida hiyo, jambo ambalo
haliingii akilini kwa mwananchi wa
kawaida.

Hivi, kwanini baadhi ya watendaji
mmekuwa mkiingiza siasa kwenye
suala nyeti kama hili? Tunapata mti-
hani hata kutamka ‘Maji ni uhai.’

Mfano mdogo Wilaya ya Magu
ziwa liko karibu, lakini wananchi
kila leo wanalalamikia uhaba wa
maji, tatizo hilo limekuwa la kihisto-
ria, ukiwamo mji mdogo wa Kisesa,
ambao unahudumiwa na wasimam-

Mfano
mdogo
Wilayaya
Magu ziwa
liko ka-
ribu, lakini
wananchi
kila leo
wanal-
alamikia
uhaba

wa maji,
tatizo hilo
lime-
kuwa la
Kihistoria,
ukiwamo
mji mdogo
wa Kisesa,
ambao
unahu-
dumiwa na
wasimam-
izi wa maji
Mwauwa-
sa kutoka

hapa.

Bado wako kwenye enzi za zama-
ni za kupanga ndoo foleni visimani
na ndoo, baadhi yao maji hayatoki
kwenye mabomba yao. Ni hali in-
ayozua malalamiko mengi kwa
wananchi wa mji huo wakiitupia
lawama mamlaka husika.

Siwabezi ndugu zangu, Wizara ya
Maji, lakini naamini mko mashahidi
mnalijua hilo. Wananchi inafikia
hatua wanaona hakuna maana ya
kuwapo chanzo kama Ziwa Victo-
ria, halafu huduma katika maeneo
mengi inasuasua, kwanza ni aibu
kuwaeleza watu, eti maji ni shida

Ukweli katika Jiji la Mwanza siku
zote, huwa hakuna maji ya uhakika
ya bomba, hata kwenye nyumba
za kulala wageni zilizo nyingi, maji
wanayotumia wateja yanakuwa
yamechotwa na kutunzwa kwenye
ndoo ya kuogea au jaba. Sababu
kuu hakuna uhakika wa kuwapo
maji bombani.

Nayasema haya hadharani, kwa
sababu nayafahamu na mamlaka
wizarani mkitaka kuyashuhudia,
mje kimya kimya mshuhudie wa-
nanchi wanaumia kubaki na msa-
miati wa mkuki kwa nguruwe kwa
binadamu mchungu.

Hivi karibuni Waziri wa Maji,
kwa ajili ya kutatua changamoto ya
maji Wilaya ya Nyamagana na mae-
neo mengine ya Jiji hilo. Sijua kama
ulitazama kwenye wilaya zetu
kushuhudia matatizo yanayosibu
mitaani kwetu, kwenye wilaya za
mkoa huo. Pamoja na wizara yenu
kusema inaupiga mwingi katika mi-
radi ya maji, binafsi nasema Mwan-
za hamuitendei haki. Acheni kusiki-
liza sifa za wapambe mitandaoni
wakati wapo wananchi wengi huku
wakiumia na maisha yao.

Tunakuomba Waziri Aweso, on-
doa aibu za kukosa maji kutoka
bombani, licha ya kuwapo na mata-
tizo mengine ya kitaalamu, pampu
za maji, watendaji wako wa chini
wasikufiche, wakueleze ukweli
wa hali halisi, kazi ya maboresho
ifanyike.
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“Kwa Maendeleo Yako” UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30-06-2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-06-2022

Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka Robo Robo ya mwaka sasa | Robo ya Mwaka | Limbikizo la mwaka Limbikizo la
ya/Mwaka wa sasa iliyopita wa sasa mwaka linganishi
Mw?l'f"’ M:”‘ka (Mwaka uliopita)
tHiopita 30/06/2022 31/03/2022 30/06/2022 30/06/2021
30/06/2022 31/03/2022 || Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
A MALI Mapato/ (Hasara) Halisi 356 (183) 173 305
1_|Fedha Taslim 462 365 Marekebisho kwa Ajili ya: - -
2 [Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 181 1 Hasara Katika Mali 39 265 304 534
3 |Uwekezaji katika Amana za Serikali 5 , Badiliko Halisi Katika Mikopo (1,042) 135 (907) (1,722)
4 |salio katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 2,534 2,003 Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali g - o -
5 |Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa N N Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,087 (2,437) (1,350) (605)|
6 |Miamala baina ya Matawi = . Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - - -
AT - : bl oo Dy o o ] )
8 |Dhima za Wateja Zilizo kubalika - 5 ’:Zd?"' ko Halis attka Mali Nyingine t 30’ = = ‘El
9 Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine - - Me"' m’ Z”(’I::msha) !—) f—) i_) ('—L
10 |uwekezaji katika Amana nyingine - - porgaeen — - - -
11 [Mikopo Halisi Itiyopo 5736 4693 Fedha Halisi zilize kwa shughuli (188) (1,688) (1,875) (2,073)
12__|Mali nyingine 4,401 4,090 M

13 _|Uwekezaji wa Hisa s

Gawio lililopokewa
14 | Akaunti za udhamini - -

unti ; ami - . Ununuzi wa Mali za Kudumu (4) () ©) 35)]
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 532 528 Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu . . . .
16 [JUMLA YA MALI 23,837 21,681 Ununuzi wa Amana zisi iwa na mawakala - - -
Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zis iwa na mawakala
B. DHIMA ineyo ( bainisha) - - - -
17 __|Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 3 303 Fedha Halisi Zilize ili; ika) kwa Shughuli za j (4) (4) ) (35)]
18 |Amana za Wateja 14,940 13,553
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 1ll_| Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha - - (100) (100) |
20 _|Amana Maalumu 117 17 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - (100) - -
21__|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mapato Kutokana na Utoaji wa madeni ya Muda Mrefu - - -
22 |Hundi na Hawala za Benki Zilizotolewa = - Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa
23 _|Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 124 272 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
24| Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja - - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 2 - 2
25 | Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. - - M (bainisha) 1,000 20 1,020
26 | Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - - Fedha Halisi Zili il ika) Kwa shughuli zakifedha Kifedha 1,000 (80) 920 (100)}
27 _|Dhima Nyingine 680 847 - — -
28 [Madeni 3426 7427 V_[Fedha Taslimu na Mali zin na Fedha Taslimu.
29 [JUMLA YA DHIMA 19,290 17,519 OF”fj Ze'(‘“ (v"“"g“m Hlf’“s‘ Katika T & R = o]
edha taslimu na mali na fedha taslimu .
30 IMALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) 4,347 4,162 Fedha na Mali na fedha taslimu mwanzon mwa Robo Mwaka/Mwaka 2,369 4,142 4,140 4,714
<[ FEDHA ZA WANARISA Fedha na Mali zi na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 3,177 2,369 3,177 2,506

8,789 8,789
31_|Mtaji wa Hisa Uliolipwa = -
32_|Akiba ya Mtaji

33 _[Napato Yaliyobaidzu (4,558) (4,558)| BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA
4_|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 203 (183)

35 |Akaunti nyingine za Mtaji 113 113 Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (

36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa
37 _[JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 4,547 4,162 mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

38 |Dhima Zisizo Dhahiri

39 |Mikopo Chechefu 1,451 1,513 Jina Na Cheo Saini Tarehe

40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 160 727

A1 Mali Nyingine Chechefu Philip Raymond (Imesainiwa) 23/Juli2022
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Meneja Mkuu

(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 19.08% 19.19%

(ii) _|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 9.90% 10.30% Kelvin Mushi (Imesainiwa) 23/Jul/2022
(iii) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 109.25% 110.36% Meneja wa kitengo cha Fedha and Utawala

(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 65.97% 67.77%

(v) |Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 87.69% 92.45%
(vi) |Ongezeko la Amana 7.78% -14.85% Saleh S. Abdallah . (Imesainiwa) 23/Jul/2022
(vii) |Ongezeko la Mali 9.95% T10.74% Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, kwamba tumezi
taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya
sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali halisi

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-06-2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo yamwakasasa | Roboyamwaka | Limbikizo lamwaka Limbikizo la Jina Saini Tarehe
inganishi (Mwak: i ishi
linganishi (Nwaka s mwaka linganishi 1. Arafat A. Haji (Imesainiwa) 23/0ul/2022
uliopita) (mwaka uliopita) e . N
Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi
30/06/2022 30/06/2021 30/06/2022 30/06/2021
2. Bakar R. Bakar (Imesainiwa) 23/Jul/2022
Mapato ya Riba 943 970 1,529 2,046
2 |Gharama za Riba (176) (230) (33) (460)
7

% m Lt = DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS
9 (1 a3) (182) (DISCLOSURES) REGULATION, 2015

%34 20 & 35 MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

6 __|Mapato Yasiyo ya Riba:

6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni 217 194 439 303 R
oo : : : - SAVINGS AGCOUNT GHARGES AND FEES Malengo account interest rates are as follows:
3 Individual Savings Account [ Period | Rate |
6.4 Mapato Mengine 18 6 12 12 Account opening minimum amount 20,000 |3 months | a% |
7 [Gharma Zisizo za Riba: ) 762 1247 1354 Minimum operating balance 5,000 [6 months I 5% |
|7 16 5 {525] AT247) (1,354) Minimum Interest Bearing balance 20,000 [T2months [ 6% ]
7.1 Mishahara na Mafao (361) (379) (7112) (674) Monthly Service Fee 500 (SMS Alert 1,000 1,800
7.2 Ada na Kamisheni (24) (45) (47) (78) Credit Interest Rate 2% FIXED DEPOSIT ACCOUNTS
7.3 Gharama Nyingine (240) (338) (488) (601) Group Savings Account (GS09) Period Range Rate
8 |Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji 38 161 203 365 Account opening minimum amount Free monthe b o Tzs 9999, 400
m Minimum operating balance Free months p toTzs 9,999 %
| 9_|Tengola Kodiya Mapato (0) (30) (60) (60)] Minimum Interest Bearing balance /A months b to Tzs 9,999 5.00%
10 _|Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 35 131 143 305 Cash Withdrawal Fee Refer cash withdrawal fee below i :2:::: z:: g: .999 ‘; 323‘
11| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - GreditInterest Rate nen 6 months p to T25 9,999 8.00%
Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 356 131 143 305 Joint Savings Account
FDR of T2510,000,000 and above is negotiable at management discretion
) ) ) %0 ‘Account opening minimum amount 20,000
- Minimum operating balance 5,000
Mapato kva Hisa 10.88 493 438 11.17 Minimurm Interest Bearing balance 20000 CENERAL CHARGES AND FEES
\dadi ya Matawi 2 2 2 2 Monthly Service Fee 500 (SMS Alert 1,000) 1.800 GENERAL CHARGES/ FEES Tzs
Credit Interest Rate 2%
npaid cheque
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Juvenile’s/ Minor Savings Account Fund related NA
n n Account opening Fee Free Technical NA
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 1.69% 0.73% 0.89% 1.65%) Account opening minimum amount 5,000 EPOSTAITHORAWAL TRANSACTIONS
(ii) [Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 8.85% 4.05% 4.66% 9.17% inimum operating balance 5,000 Cash deposit at branch Free
i) {Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 53.11% 65.12% 62.80% 57.32% oty Semiee paa o pRtenCE 20000 Cheque clearing (up to Tzs 1,500,000) 15,000
Ny - . " e Cheque clearing (above Tzs 1,500,000) 1
Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zinazozalisha 4.27T% 6.61% 1.13% 8.93% nterest Rate 2% Cash (less Tzs 5,000,000) 1,500
Siashara s A Cash from Tzs 5,000,000 and above) 0.08%, Max Tzs 150,000
L . ) iashara Savings Account “Account closur 10,000
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho Account Opening minimum amount 65,000 DZ?:,S:IZSCSOL?“ 5,000
kwa mwezi inayohusika katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho Minimum operating balance 50,000 Dormant account monthly Fee 1,500
Minimum Interest Bearing balance 50,000 Premature/cancelled Fixed Deposit Fee No interest given
Monthly Service Fee 5,000 Bank Statement Fee /page
Interest Rate 2% Audit confirmation Fee 10,000
Balance certificate Fee 20,000
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31-03-2022 .00
P T IS TS ‘Account opening Fee Free TT Outward local-TISS NA
(Kiasi cha shilingi milioni) e e i amount e T Outwiard local- EFT NA
inimum operating balance 10,000 TTInward local- TISS NA
Mtadi wa hisa Mapato Ziada va kisherla Jumla inimum Interest Bearing balance 20,000 T outward local- EFT NA
J yaliyobakizwa : lonthly Service Fee 500 (SMS Alert 1,000) 1,800 sa “k'y Processing (per entry) 2‘52“
Mwaka wa sasa 2022 nterest Rate Salance Inquiry 200
Salio la mwanzo wa mwaka 8,795 (4,558) 107 4,344 Saccos Savings Account Money Transfer 15000
5 — - card Cost 1
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 203 - 203 Account opening Fee Free Searching Fee 10,000
Mapato mengine yaliyojumuishy - - - - Account Opening minimum amount 55,000 Coins deposit fee 0%
Miamala na Wanahisa B - B - Minimum operating balance 50,000 ATM card 10,000
PRI - " N - Minimum Interest Bearing balance 100,000 ATM w/drawal Fee (on us) 1,300
G.awm l|l|lgl|pwa Monthly Service Fee 2,000 To other bank ATMs w/drawal Fee 1,300 ~
Ziada ya Kisheria - h - - Interest Rate 2% ATM mini statement S|
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - allet to Bank 7,000 S
Mengineyo B 5 B Z Elimu Savings Account MS alai 500 N
- - ‘Account opening Fee Free ank to Wallet (Below Tzs 100,000) .000
Salio la mwisho wa mwaka 8,795 (4,355) 107 4,547 Account Opening minimum amount 0000 ank to Wallet (Tzs 100,000-199,995) 300 2
Minimum operating balance 5,000 ank to Wallet (Tzs 200,000 - .700 |
Mwaka Uliopita 2021 Minimurn Interest Bearing balance 10,000 ank to Wallet (Tzs 300, .000 |
4 | "Bank to Wallet (Tzs 400,000~ ,500
Salio la mwanzo wa mwaka 8,886 (5,280) 87 3,693 L Lo ank to Wallet (Tzs 500,000- 1000
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 743 - 743 nterest Rate ank to Wallet X X 00
v Vo umuish . . . Z avings account interest rates 2
Mapato mengine yali Malengo Savings Account TM Baiance Inguir 500
Miamala na (91) - - (91) ‘Account opening Fee ree
Gawio lililolipwa - . . N Account Opening minimum amount ,000
Ziada ya Kisheria . @0 20 = inimum operating balance ,000 LOAN CHARGES AND COMMISION
- - - - = inimum Interest Bearing balance 20,000 /NG | CHARGIES
Tengo la ziada ya Jumla onthly Service Fee - [ [ RS T ]
Mengineyo - - - - nterest Rate See Table below “Loan application fee 20,000/=
Salio la mwisho wa mwaka 8,795 (4,558) 107 4,345
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Mwalimu amuua mkewe kisha kujinyonga

- hatua mikopo
'yanyumba

Na Munir Shemweta

Na Neema Hussein, KATAVI

MWALIMU wa Shule ya Sekond-
ari Tanga, Emmanuel Jerome (32),
anadaiwa kumnyonga mke wake
katika nyumba ya kulala wageni
kisha na yeye kujinyonga kwa ku-
tumia kamba aina ya manila ali-
yoifunga juu ya mti.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa .
Katavi, Ali Makame, aliwaambia :
waandishi wa habari jana kuwa :
Jerome ni mkazi wa Tanga na :
chanzo cha tukio hilo ni wivu wa :
kimapenzi. Makame alisema Je- :
rome alikuwa na mgogoro na mke :
wake na alikuwa akimtuhumu :
kuwa na uhusiano wa kimapenzi :

na wanaume Wengine.

Alisema wanandoa hao wali- :

fanya tukio hilo mkoani Rukwa,
alikimbilia mkoani Katavi na Ju-
lai 27, mwaka huu, na kufikia ka-
tika mtaa wa Ilembo Manispaa
ya Mpanda ambako alichukua
uamuzi wa kajinyonga.

Katika hatua nyingine, Jeshi la
Polisi linamshikilia Kisabo Ngabe-
zuri (43) kwa madai ya kufanya

panga safari kwenda mkoani : =i

Rukwa ambako ni nyumbani kwa :
mkewe na walipofika walifikia :
nyumba ya kulala wageni, ndipo :
alipochukua uamuzi wa kum- :

nyonga mke wake.

Kamanda Makame alisema : §
Jerome baada ya kumnyonga :
mkewe, aliacha ujumbe wa :
maandishi kwa ndugu wa mke :
wake, ambao ni shemeji zake uli- :
osomeka: “Nisameheni kwa yali- :

otokea”.

Alisema Jerome baada ya ku-

CRAIG DORIA SAFARIS LIMITED
(VOLUNTARY LIQUIDATION)
COMPANY NO 52157

NOTICE OF FINAL MEETING

IT IS HEREBY NOTIFIED THAT pursuant
to section 345 of the Companies Act
2002 the meeting of the members for
the purpose of lying down the accounts
and giving any explanations thereof
with respect to the voluntary winding up
of Craig Doria Safaris Limited (the
Company) will be held on 11th day of
January, 2022. The meeting will be held
at the registered office of the Company
at PLOT NO FARM NO 17, STREET
NGOROBOB HILL, WARD MATEVES,
ROAD A TO Z, DISTRICT ARUSHA,
REGION ARUSHA. The agenda of the
meeting will be laying of the account of
winding up of the company and giving
any explanation thereof on closure of
the Company. If any person has any
interest, they are advised to contact the
liquidator at the address below within
thirty (30) days of this notice.

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

FARAJA JOHN MTEGA
anatangaza kupotelewa na
kadi yake ya pikipiki aina ya

Sinoray yenye namba za usajili
MC316 CTS, Chasis namba
LD3PCK6J9L2014209 na

Engine namba
SR162FMJ20094086
Kwa yeyote atakayeiona au
kuiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Taarifa ya polisi:
MAN/BAB/RB/296911/2022

mauaji ya Nagala Ilasa (45) kwa
kumchoma kisu sehemu mbalim-
bali za mwili wake.

Kamanda Makame alisema Ila-
sa alifariki dunia Julai 26, mwaka
huu, wakati akipatiwa matibabu
hospitalini. Tukio hilo linadaiwa

Alisema Julai 25, majira ya saa
4:00 usiku, ulitokea ugomvi baina
ya Ngabezuri na Tlasa wakiwa kil-
abuni wanakunywa pombe.

Makame alisema wanaendelea
kumuhoji mtuhumiwa ili kuwa-
pata wengine waliokuwapo kati-
ka ugomvi huo kisha kuwafikisha
mahakamani.

Meneja wa Biashara ya Kadi wa Benki ya NBC, Esnat Hollela (wa tatu kushoto), akipeana mkono na Mkuu
wa Kitengo cha Bidhaa na Mauzo wa benki hiyo, Abel Kaseko, wakati wa uzinduzi wa huduma va kadi ya

ni Meneja wa Bidhaa na Mauzo wa benki hiyo, Dorothea Mabonya na Kaimu Mkuu wa Huduma za Kidigi-
tali Ulrik Peter. PICHA: MPIGAPICHA WETU

KUPOTEA
KWA VYETI

JOSEPH ELIAS MBOWE anatangaza kupotea kwa cheti cha
chuo cha BACHELOR OF SCIENCE WITH COMPUTER
SCIENCE chenye usajili namba 23652/T.98 chenye namba
BSCWCOM 000008 kilichotolewa na UNIVERSITY OF DAR
ES SALAAM mwaka 2001na cheti cha chuo cha MASTERS
IN COMPUTER SCIENCE chenye usajili namba P 065/T.12
kilichotolewa na UNIVERSITY OF DAR ES SALAAM mwaka
2007. Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa kwenye kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: UD/RB/3726/2016

KUPOTEA
KWA VYETI

YUSUPH KISEO NZOWA anatangaza kupotelewa na
vyeti,cha kidato cha nne chenye index namba
CS16000217537 kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya EAGLE SECONDARY mwaka
2015,na cheti cha kidato cha sita chenye index
namba ACS19080193 kilichotolewa kupitia shule ya
ALPHA SECONDARY mwaka 2019, yeyote
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

Polisi taarifa DAR/CHU/RB/298218/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu VITALISI LUCAS
YELINDE anatangaza
kupoteza kadi ya gari namba
T149DVQ aina ya Toyota
Probox.Taarifa imetolewa
kituo cha Polisi Bukoba kwa
RB namba
KAG/BUK/RB/298592/2022.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RODGER FARREN RODGER
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI AINA YATOYOTA

LAND CRUISER PICK UP
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T376 AED KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI.
TAARIFA:-
ARU/ARU/RB/289180/2022

TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA

1: Shaurila Talaka Na.26/2016
Mdai: Grace Abraham Mwakibete
Mdaiwa: Clement Philipo Fungo
2.Misc.APPL. Na.37/2020
Mdai: The Registered Trustees of Pentecostal Minission(PHM)
Mdaiwa: Pastor Ezekiel Kalinga
Kwa mamlaka tuliyopewa na Mahakama ya Mwanzo(W)
Bomani/lringa na Baraza la Ardhi na Nyumba(W) Iringa,
tutauza kwa Mnada wa hadhara nyumba mbili(2) za makazi
tarehe 02/08/2022, saa tano(5:00) asubuhi kama ifuatavyo:
1. Nyumba na viwanja viwili2) vya wanandoa: Grace
Abraham Mwakitebe na Clement Philipo Fungo mali zote
zipo Ngelewala /Mwangata/lringa nyumba Na.
IMC/A.10/43/141 squatter area.
2.Nyumba ya mdaiwa Pastor Ezekiel Kalinga iliyopo
Kivukoni/Mtua/llula//Kilolo  katika ~ eneo lisilo
pimwa(squatter area).

Masharti: Mnunuzi anatakiwa kulipa 25% papo hapo na salio
alipe ndani ya siku kumi na nne(14) na akishindwa kulipa mali
itauzwa tena kwa mnada wa hadhara na malipo ya awali
hayatarudishwa.

UTAWALA

WASILIANA NASIKWA NAMBA: 0755 976 676/0767 969 133.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo cha NYANKUMBU Mkoa GEITA
Shauri la Madai Na. 28/2022
Jina la Mdai. PENDO CHARLES
Jina la Mdaiwa... LISHA JAPHET
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa: ELISHA JAPHET
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake ya TALAKA PAMOJA NA KUACHANA-

Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe
04 Mwezi 08 Mwaka 2022 saa 2:00 asubuhi. Kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 25 Mwezi 07 Mwaka 2022.

]
Tanzania yapiga

TANZANIA imepiga hatua

: katika utoaji mikopo ya ny-
: umba huku ikibainika kuwa
. mikopo 6,182 imetolewa hadi
: sasa ikilinganishwa na 579 ili-
: yotolewa hadi kufikia mwaka
i 2009.

Licha ya ongezeko la mikopo

: hiyo, pia muda wa urejeshaji
* umeongezeka kutoka miaka 15
: hadi 25 sambamba na riba za
¢ mkopo kupungua kutoka asil-
¢ imia 20 hadi 22 mwaka 2009
- hadi asilimia 15 hadi 19 zinazo-
: tozwa sasa.

Hayo yalibainishwa na Wazi-

. 1i wa Ardhi, Nyumba na Maen-
: deleo ya Makazi, Dk. Angeline
: Mabula juzi, 2022 katika Mku-
¢ tano Mkuu wa 41 wa Taasisi ya
: Shelter Afrique unaoendelea
. Victoria Falls, Zimbabwe am-
: bapo Tanzania inahudhuria
¢ kama mwanachama.

Akichangia mada kuhusu

: jukumu la Benki Kuu kwenye
: soko la nyumba katika Bara la
Afrika huku akitoa uzoefu wa
¢ Taasisi ya Tanzania Mortage
! Refinance Company’ iliyoan-
. zishwa kutokana na utekelezaji
: wa mradi wa mikopo ya nyum-
¢ ba uliokuwa ukisimamiwa na
¢ Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
: Dk. Mabula alisema kume-
: kuwa na mafanikio makubwa
¢ toka kuanzishwa taasisi hiyo.

Alisema kwa sasa benki

: na taasisi za fedha 33 zinatoa
: mikopo ya nyumba tofauti
¢ na ilivyokuwa kabla ya kuan-
: zishwa kwa taasisi hiyo am-
: bapo awali benki tatu tu ndizo
: zilizokuwa zikitoa mikopo.

Waziri Mabula aliwaeleza

. washiriki wa mkutano huo
: umuhimu wa Benki Kuu kusi-
: mamia ipasavyo benki na taasi-
¢ sizinazotoa mikopo hiyo ili ku-
. hakikisha zinatoa riba ambazo
: wananchi wanaweza kumudu
: kwa kuwa nazo zinawezeshwa
¢ kupata mitaji nafuu.

Kuhusu upungufu wa ny-

: umba 3,000,000 na mabhitaji
* ya nyumba 200,000 kwa kila
: mwaka nchini Tanzania, Dk.
i Mabula alisema endapo benki
! na taasisi za fedha zitaendelea
¢ kuachiwa kutoza riba kubwa
: bila usimamizi, haitafanikiwa
¢ kuwezesha wananchi hususan
¢ wa kipato cha chini kumudu
: gharama za nyumba bora.

“Endapo benki na taasisi za

: fedha zitaendelea kuachiwa
¢ kutoza riba kubwa bila usi-
* mamizi, itakuwa vigumu ku-
: wezesha wananchi hususan
: wa kipato cha chini kumudu
¢ gharama za nyumba,” alisema.

Mkutano Mkuu wa 41 wa

: Shelter Afrique ulioanza Julai
: 25, unatarajiwa kumalizika leo
: na unahudhuriwa na nchi wa-
: nachama wa bara la Afrika iki-
: wamo Tanzania na umebeba
¢ kaulimbiu ya ‘Climate Change
: and the Built Environment’.
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I
Wanachama

‘ya bahari kwa rasilimali endelevu

wa CCM
waonywa
kusigana

Na Julieth MKireri, KIBAHA

CHAMA Cha Mapindu-
zi (CCM) Mkoa wa Pwani,
kimewaonya wanachama wa-
naojitokeza kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi kuacha
kusigana katika kipindi hiki
cha uchaguzi wa ndani wa
chama.

Akizungumzia hali ya uch-
aguzi unaoendelea, Kaimu Ka-
tibu wa CCM Mkoa wa Pwani,
ambaye ni katibu wa Jumuiya
ya Wazazi mkoani hapa,
Elisante Msuya, alisema juzi
kuwa kuna baadhi ya wagom-
bea ambao wameanza kusiga-
na jambo ambalo ni kinyume
cha kanuni.

Kutokana na hali hiyo,
Msuya alisema uchaguzi uko
katika mfumo, ratiba na tara-
tibu, hivyo wanatakiwa kuzi-
fuata bila kukiuka ili wamalize
vizuri.

Alisema zaidi ya wana-
chama 50,000 wamejitokeza
kugombea nafasi za jumuiya
na chama  katika mkoa wa
Pwani.

“Haijapata kutokea wingi
huu kuanzia ngazi ya tawi hadi
sasa tunapoelekea mkoa wana-
chama kujitokeza katika nafasi
moja watu 20 kitu ambacho
hakijawahi kutokea. Tunapata
wakati mgumu katika mchujo
kwani tunatakiwa kupata watu
makini,” alisema Msuya.

Kadhalika, Msuya alisema
wameshamaliza uchaguzi
ngazi ya matawi na sasa wa-
nafanya uchaguzi wa jumuiya
hadi juzi walikuwa wamefikia
asilimia 95 katika kata 133.
Kata sita kati ya hizo zitabaki
kutokana na maelekezo wali-
yopewa kurudia uchaguzi.

Katika hatua nyingine,
Msuya alikana kupokea taarifa
za viongozi wa chama kuhu-
sishwa kwenye uuzaji wa eneo
la ranchi ya Razaba linalomi-
likiwa na Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.

Serikali yaahidi kulinda mazingira

Na Joseph Mwendapole

ERIKALI imeahidi kuende-
leza jitihada za kulinda maz-
ingira ya bahari ili rasilimali
zinazopatikana humo ziwe
endelevu.
Dar es Salaam na Waziri wa Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi Liberata Mula-
mula.

Aliyasema hayo wakati akifunga
kongamano la siku tisa la wataala-
mu kutoka mataifa 21 kuhusu mi-
kakati ya kuhakikisha mazingira
ya bahari yanaendelea kuwa safi,
lililoandaliwa na Umoja wa Mataifa.

“Tumefarijika sana Umoja wa
Mataifa wameona umuhimu wa
kufanya kongamano kama hili la

kuangalia namna ya kuzingatia maz-
ingira ya baharini hapa Tanzania,
tunaahidi kuendelea kutunza maz-
ingira ya bahari kwa manufaa yetu,”
alisema Mulamula.

Alimpongeza Balozi wa Tanzania
kwenye Umoja wa Mataifa, Gaston
Kenendy  kwa kushawishi mku-
tano huo muhimu kufanyika Tan-
zania.

Aidha, Balozi Mulamula alisema
mkutano huo umekuja wakati mwa-
faka ambapo Tanzania itashirikiana
na Umoja wa Mataifa kulinda mazin-
gira ya bahari ili kuwa na rasilimali
endelevu kwa maslahi ya vizazi vi-
javyo.

Alisema kwenye mkutano huo
wataalamu hao walizungumza nam-
na mataifa yanavyoweza kutumia
rasilimali zinazopatikana baharini

kuleta maendeleo endelevu bila
kuathiri mazingira yake na viumbe
vilivyoko baharini.

“Katika siku hizi tisa wataalamu
hawa wa mazingira wametembe-
lea pia miradi yetu ya kimkakati
kuangalia namna tunavyojipanga
kuimarisha miundombinu ya usafiri
na pia wameenda Zanzibar wame-
kutana na Waziri wa Uchumi wa Bu-
luy,” alisema Mulamula.

Alisema Tanzania inashiriki
kwenye mazungumzo na Umoja wa
Mataifa kuhakikisha inapata mkata-
ba ukataoziwezesha nchi zote wa-
nachama wa umoja huo kuweka
kipaumbele suala la kulinda mazin-
gira ya bahari.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), Dk. Samuel

Gwamaka, alisema mkutano huo
kufanyika hapa nchini ni miongoni
mwa  fursa chache sana kupati-
kana.

Alisema muda mwingi NEMC
imekuwa ikihangaikia usimamizi
wa mazingira kwenye nchi kavu na
maziwa lakini kwenye bahari bado
walikuwa hawana uelewa wa kuto-
sha hivyo kongamano hilo imekuwa
fursa kwao.

“Hili kongamano limetufumbua
macho zaidi kujua ni kwa kiwango
gani tunapaswa kufaidika na uchu-
mi wa bahari kwasababu tuna rasili-
mali nyingi za bahari lakini tunanu-
faika kidogo sasa  baada ya hili
kongamano tumejua mambo mengi
ya kufanya tunufaike na wakati huo
huo tulinde mazingira ya bahari,”
alisema Dk. Gwamaka.

Mbunge wa Bagamoyo mkoani Pwani, Muharami Mkenge, akihutubia mkutano wa hadhara katika Kata ya Mapinga alipokuwa kwenye ziara ya
¢ kukagua shughuli za maendeleo juzi. Kulia ni Mwenyekiti wa CCM wa kata hiyo, Hassan Omary na Diwani wa kata hiyo, Dismass Chandika. PICHA:
. MPIGAPICHA WETU

DC aikaba koo RUWASA alipo mkandarasi wa mradi wa maji

Na Steven William, IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa, Mo-
hamed Moyo, ametoa saa 48 kwa
Wakala wa Maji na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini (RUWASA) kumlipa
mkandarasi wa mradi unaopeleka
maji Neghabihi na Ikengeza un-
aotekelezwa kwa fedha za UVIKO - 19
wenye gharama ya Sh. 643,792,097.

Akiwa katika ziara ya ukaguzi wa

miradi ya maji Wilaya ya Iringa juzi,
Moyo alisema kazi iliyofanywa na
mkandarasi GNMS Contractors kwa
kiasi kikubwa imekamilika na kili-
chobakia ni kulipwa fedha zake.

Moyo alisema  haiwezekani
mkandarasi amemaliza kazi lakini
mhasibu anachelewesha malipo,
hivyo akamwagiza Meneja wa RU-
WASA Wilaya ya Iringa kumlipa
fedha mkandarasi huyo.

“Meneja mwambie mhasibu am-

lipe mkandarasi ndani ya saa 48
kinyume cha hapo atamchukulia
hatua za kisheria kwa kuwa kamati
ya ulinzi na usalama ya wilaya ya
Iringa imeridhishwa na kazi ili-
yofanywa na mkandarasi,” alisema
Moyo.

Alisema mradi umefika asilimia
73 na hakuna malipo yoyote yaliyo-
fanyika, hivyo RUWASA inapaswa
kulipa haraka malipo ambayo
mkandarasi anadai ili kumalizia kazi

iliyobaki hatimaye kuwatua ndoo
wanawake.

Meneja wa RUWASA Wilaya ya
Iringa, Mhandisi Masoud Samila,
alisemamradihuoni wa teknolojia
ya msukumo kwa kutumia pampu
ya umeme na chanzo cha maji ni vi-
sima virefu kwa maeneo yote mawili
ya Neghabihi na Ikengeza.

Samila alisema lengo ni kuwapatia
wananchi wa eneo husika majisafi
na salama katika umbali usiozidi

mita 400 pamoja kupungunza mli-
puko wa magonjwa mbalimbali ya-
nayoweza kujitokeza kutokana na
ukosefu wa huduma ya majisafi na
salama.

Alisema mradi huo unatarajiwa
kuwanufaisha wananchi 4,920 am-
bao walikuwa wanakosa majisafi
na salama karibu, hivyo kukami-
lika kwake kutachochea kuongezeka
shughuli za kiuchumi kwa wananchi
walioko maeneo ya mradi.
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Waziri ataka miradi barabara ilingane na thamani ya fedha

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

AZIRI wa Fedha na

Mipango, Dk. Mwig-

ulu Nchemba, ame-

waagiza mameneja
na Mijini (TARURA) na Wakala wa
Barabara (TANROAD) kuhakikisha
miradi yote ya ujenzi wa barabara
inayotekelezwa nchini ilingane na
thamani ya fedha zinazotolewa na
serikali.

Dk. Mwigulu ambaye ni Mbunge
wa Iramba Magharibi alisema hayo
juzi kwenye kikao cha Bodi ya Bara-
bara Mkoa wa Singida.

“Rais Samia Suluhu Hassan
amekuwa akitoa fedha nyingi kwa
ajili ya kutekeleza miradi hii ili ku-

muheshimisha nawaombeni miradi
hiyo mnayoisimamia kuijenga ilin-
gane na thamani ya fedha zinazo-
tolewa na serikali,” alisema.

Naye aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Dk. Binilith Mahenge,
ambaye alikuwa mwenyekiti wa
kikao hicho, alisema wataalamu
wahakikishe fedha zilizotengwa na
serikali kwa ajili ya mkoa huu zinatu-
mika kuleta mabadiliko makubwa
kwenye miundombinu ya bara-
bara.

Alisema serikali imetenga fedha
nyingi kwa ajili ya matengenezo na
ufunguzi wa barabara mpya ili zi-
weze kusaidia kuleta maendeleo ya
wananchi.

“TARURA na TANROAD mhakik-
ishe fedha zinatumika vizuri kukara-
bati na kuanzisha barabara mpya

katika maeneo yenye changamoto
za upitaji ili kukamilisha kauli ya
‘Tunawafikisha Pasipo Fikika' ina-
timia,” alisema.

Dk. Mahenge alisema bado kuna
maeneo mengi katika mkoa huu
ambayo yana changamoto kubwa
ya miundombinu ya barabara hivyo
ajenda hiyo ni muhimu kujadiliwa
kwa kina kwa kuwa ni chombo cha
kuleta maendeleo ya wananchi.

Aliagiza TANROADS na TARURA
kutenga maeneo katika barabara
kwa ajili ya kupitisha mifugo ili kuzi-
tunza na akasisitiza elimu itolewe
kwa wananchi ya utunzaji wa bara-
bara hizo.

Mbunge wa Singida Mashariki, Ju-
manne Mtaturuy, alisema pamoja na
jitihada za kutengeneza na kufungua
barabara mpya lakini kasi ya uhar-

ibifu wa barabara hizo imekuwa
ikiongezeka sana.

Awali akitoa taarifa, Meneja wa
TARURA Mkoa wa Singida, Mhandi-
si Tembo David, alisema mkoa una
mtandao wa barabara zenye urefu
wa kilometa 5,666.412 kati ya hizo
barabara zenye urefu wa kilimeta
1360.6 sawa na asilimia 24 zina hali
nzuri na zinapitika majira yote ya
mwaka wakati kilomita 1700.8 sawa
na asilimia 30 zina hali ya wastani
na kilomita 2607.9 sawa na asilimia
46 zina hali mbaya.

Meneja wa TANROADS, Mhandi-
si Msama Kosani Msama, alisema
katika mpango wa bajeti wa mwaka
2022/23 Mkoa wa Singida wamewe-
ka mpango wa kuweka taa za bara-
barani katika maeneo mbalimbali.

Alitaja baadhi ya maeneo hayo

kuwa ni katika barabara inayoanzia
ofisi za Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) hadi Mwenge katika
barabara ya Singida - Gehandu
na kuanzia  Skyway hadi Kona ya
Mohamedi, Njuki hadi Mizani ka-
tika barabara ya Dodoma - Singida
- Mwanza.

Wakichangia katika kikao hicho
baadhi ya wabunge na wenyeviti wa
halmashauri za wilaya mkoani hapo
waliomba barabara zilizoombwa ku-
jengwa zijengwe kwa wakati.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mkalama, James Mkwega
ambaye alitaka wilaya hiyo ipewe
kipaaumbele kwa kuzingatia kuwa
haina barabara ya kiwango cha
lami inayounganisha wilaya hiyo na
makao makuu ya wilaya ukilingani-
sha na halmashauri zingine.

Mradi umeme kuleta

mageuzi nishati

Na Mwandishi Wetu

MRADI wa ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya
kV 400 kutoka Iringa hadi Zambia (TAZA) utaanza
kutekelezwa Januari, mwakani na kukamilika mwaka
2025.

Mradi huo utawezesha upatikanaji umeme katika
mikoa ya Iringa, Njombe, Mbeya, Songwe na Rukwa
pamoja kuiwezesha Tanzania kufanya biashara ya
umeme katika nchi za kusini na mashariki mwa Afrika.

Waziri wa Nishati, January Makamba, alisema hayo
juzi alipofika katika eneo litakalojengwa kituo cha kupo-
za na kukuza umeme cha Tunduma wilayani Momba,
mkoani Songwe. Kituo hicho ni moja kati ya vituo vitano
vya kupoza umeme vitakavyojengwa kwenye mradi huo.

Alisema mradi huo una muhimu wa kipekee kwa
kuwa unaifanya Tanzania kuwa kiungo cha biashara
ya umeme na pia unaipa Tanzania nafasi ya kuendelea
kuzalisha umeme zaidi hata utakaozidi mahitaji ya nchi
kwa kuwa kuna fursa pia za biashara ya umeme.

“Tuna matumaini mradi utakamilika ndani ya miaka
miwili kwani umetengwa katika vipande vinane, hivyo
kutakuwa na makandarasi wengi watakaofanya kazi kwa
mpigo, hii itawezesha kujengwa kwa vituo vitano vya
kupoza umeme pamoja na njia ya kusafirisha umeme
kutoka Iringa hadi Rukwa na kipande cha kwenda mpa-
ka wa Zambia,” alisema.

Pia katika kutekeleza kipaumbele cha Wizara ya Ni-
shati cha kupeleka umeme kwenye maeneo ya uzalishaji
cha Itumbi, Chunya mkoani Mbeya ili kuzungumza na
wachimbaji wadogo na kuwaleeza hatua zilizochuku-
liwa na serikali za kupeleka umeme kwenye maeneo
yao ya uchimbaji, kusikiliza kero zao na kuhamasisha
matumizi ya nishati safi na salama ya kupikia.

Waziri aliwaeleza wachimbaji hao kuwa mae-
neo 22 ya uchimbaji madini wilayani humo yatapata
umeme kupitia mradi wa Gridi Mapato ambao tayari
una Sh. bilioni 300 ambazo zitapeleka umeme kwenye
maeneo ya uzalishaji ikiwamo migodi na viwanda nchini.

Mratibu wa Mradi wa TAZA, Mhandisi Elias Makunga,
alisema mradi huo utatekelezwa kwa gharama ya Sh.
trilioni 1.4 ambazo tayari Tanzania inazo na kwamba
utakuwa kiunganishi cha kwanza cha umeme wa juu
kati ya Nchi Wanachama wa Kusini mwaka Afrika (SAPP)
na Nchi Wanachama wa Mashariki mwa Afrika (EAPP).

Alisema kukamilika kwa mradi huo kutachagiza bi-
ashara ya umeme kwa kuwa Tanzania itanunua umeme
nje ya nchi pale panapokuwa na upungufu na pia itaku-
wa na uwezo wa kuuza umeme nje ya nchi pale inapoku-
wa na ziada.

Mhandisi Makunga aliongeza kuwa Sh. bilioni 23.1 zim-
etengwa kwa ajili ya kulipa fidia kwa wananchi 6,198
waliopisha mradi huo na Wizara ya Fedha na Mipango
kuanzia Agosti, mwaka huu, itafanya uhakiki ili kila mwa-
nanchi apate fidia stahiki kabla ya mradi kuanza.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Benki ya
CRDB, Abdulmajid
Nsekela (katikati),
Mkurugenzi Mkuu
wa Benki ya Maen-
deleo Afrika (AfDB),
Ukanda wa Afrika
Mashariki, Nnenna
Nwabufo na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa
African Guarantee
Fund (AGF), Jules
Ngankam, wakio-
nyesha nyaraka za
makubaliano baada
va kusaini mika-
taba miwili yenye
thamani ya dola za
kimarekani milioni
Salaam juzi, ili
kuwezesha mikopo
kwa wanawake wa-
jasiriamali wadogo
na kwa maendeleo
ya wananchi. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

‘Ulevi chanzo cha wavuvi kufa maji

Na Jenifer Gilla

ULEVI na ukosefu wa elimu
kwa wavuvi vimeelezwa kuwa
moja ya vyanzo vya ajali za ba-
harini nchini, hali inayochang-
ia kupoteza nguvu ya taifa.

Hayo yameelezwa juzi na
mkufunzi wa mafunzo ya
uvuvi wa Wakala wa Elimu ya
Mafunzo na Uvuvi Kampasi
ya Mbegani, Mwanza wakati
wa maadhimisho ya Siku ya
Kimataifa ya Kuzuia Ajali za
Majini yaliyofanyika Kkatika
mwalo wa samaki wa Msasani,
jijini Dar es Salaam.

Maadhimisho hayo yali-
fanyika kwa kaulimbiu ya
‘Kuzama Kunazuilika Chukua
Tahadhari’.

Alisema kuwa utafiti wa
mwaka 2017, 2018 na 2019
umeonyesha wavuvi 25 kati
ya 40 wametumia pombe na
bangi wakiwa baharini kwe-
nye shughuli za uvuvi waki-
amini kuwa wanajiepusha na
msongo wa mawazo.

“Unajua hizi kazi za bahari
ni ngumu, sasa mtu anafikiria

kwamba nikienda nimelewa
nitakuwa nimepunguza baa-
dhi ya stress (matatizo), kwan-
za mapato ni kidogo, anaweza
akarudi na mzigo wa elfu kumi
tu ambayo haigawanyiki hata
kwenye familia kwa hiyo wa-
naona bora walewe,” alisema.

Aidha, alisema baada ya ku-
gundua hayo walipata ithibati
ya kuzunguka nchi nzima ya
kuwafundisha wavuvi mad-
hara ya kiafya na kisheria ya
kwenda baharini huku ukiwa
umelewa, shughuli wanay-
oendelea nayo hadi wataka-
pojiridhisha na usalama wa
shughuli hiyo.

“Hili tatizo litakwisha kama
hawa watu watapata elimu
nchi nzima, kwa sababu wavu-
vi wengi wanaamini kwenda
baharini ukiwa umelewa ni
kawaida na sehemu ya maisha
kama ukiwa nchi kavu. Kumbe
baharini ni sehemu hatari
sana,” alifafanua Nicas.

Kwa mujibu wa mkufunzi
huyo, serikali iweke mkakati
wa kuwapima wavuvi kabla ya
kuingia baharini kubaini kama

hawajatumia kilevi kama ina-
vyofanyika kwa madereva.

Ofisa Mwelekezi kutoka
Shirika la Usimamizi wa Maz-
ingira na Maendeleo (EME-
DO), Grace Andrew, alisema
Watanzania 3,000 kila mwaka
wanapoteza maisha nchini
kutokana na ajali za kuzama
maji.

Alisema wengi hukutwa na
mauti wakiwa wanaoga, kuku-
sanya maji kwa matumizi ya
nyumbani, kusafiri juu ya maji
kwenye boti na uvuvi.

Andrew alisema shirika hilo
linaandaa maadhimisho hayo
kwa mara ya pili nchini tangu
Umoja wa Mataifa (UN), kupiti-
sha Julai 25 kila mwaka kuwa
siku maalum ya maadhimisho
hayo duniani ili kutoa elimu
kwa wadau wa bahari na Wa-
tanzania namna ya kujikinga
na gjali hizo.

“Aprili 21, mwaka jana, UN
ilipitisha siku ya leo kuwa
ya maadhimisho ya kuzuia
ajali za baharini kwa kuwa
iliona kuwa ajali ni nyingi, la-
kini hazitolewi taarifa na ku-

fanyiwa uhamasishaji. Utafiti
uliofanywa na Shirika la Afya
Duniani (WHO), unaonyesha
watu 3,000 hufa maji kila
mwaka hapa Tanzania na
236,000 duniani,” alisema.

Naye Katibu wa Kikundi cha
Wavuvi Mwalo wa Msasani
(KIWAWAM), Ujeje Mamboleo,
alisema kila mwezi wavuvi wa-
siopungua watano wanakufa
baharini.

Mmoja wa wavuvi wa mwa-
lo huo, Lucas Gallu alisema:
“Mimi ni mhanga wa ku-
zama dada yangu, miaka ya
hivi karibuni nilipata ajali ya
kupinduka na boti katikati ya
bahari nikiwa na wenzangu
wawili, ilituchukua takribani
saa 12 kuokolewa na wenzetu.
Kwa hiyo maadhimisho haya
huwa sikosi ili nijue ni nini
hasa serikali imepanga juu
yetu.”

Akifungua  maadhimisho
hayo, Katibu Tawala wa Wilaya
Kinondoni, Stella Msofe, alise-
ma serikali imepokea malala-
miko na mapendekezo kwa
ajili ya kuyafanyia kazi.
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Na Shaban Njia, KAHAMA

KOA wa Shinyanga

hususani wilaya ya

Kahama  inatajwa

kuwa kinara wa ku-
haribu miundombinu ya Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO), hasa
wizi wa mafuta na nyaya za kopa
kwenye transfoma katika kanda
ya Magharibi, ambapo pia kuna
mikoa kama vile Tabora, Katavi na
Kigoma.

Ni hali ambayo zao lake ni wa-
teja wa Tanesco kuendelea kukosa
huduma kwa wakati, viwanda
kusimamisha uzalishaji kwa muda
usiojulikana, huku shirika hilo nalo
mapato yake yakididimia mkoani
humo.

Pia, ni wizi unaokwamisha juhu-
di za shirika kusogeza huduma ya
nishati kwa wananchi, hususani
kwa wanaoishi pembezoni mwa
miji na miradi yao nayo, haikamiliki
kwa wakati.

Hapo ndipo Tanesco Kahama,
imeamua kushirikisha askari wa
jadi, Sungusungu kuchukua ju-
kumu la kulinda miundombinu ya
umeme katika maeneo yao, kuwa-
dhibiti wezi wanaohujumu shirika,
wakienda kuuza vitu hivyo kama
vyuma chakavu.

Sungusungu hao ni kutoka kata
58 za Halmashauri za Msalala, Ush-
etu, na Manispaa ya Kahama, pale
wanapomuona mtu au fundi ana-
panda kwenye nguzo za umeme,
wahakikishe wanamhoji  kujua
uhalali wake, pia penye shaka wa-
toe taarifa katika ofisi za Tanesco
kujiridhisha.

OFISA KANDA YA MAGHARIBI
Ofisa Usalama Kanda ya Ma-
gharibi Tanesco, Mhandisi Saidi
Songwe, wilaya ya Kahama imeku-
wa kinara wa kuhujumu miundom-
binu za umeme, wakiiba mafuta na
nyaya za kopa kwenye transfoma,
hata kulifikisha shirika hilo kupata

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

orodha

va mafanikio

kwa miaka mitano
kuanzishwa kwake ||

Tanesco yaanza mpambano na wezi
vifaa Shinyanga Kupitia Sungusungu
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Ofisa wa Shirika la Tanesco wilayani Kahama, Mhandisi Iddi A. Iddi, akiwaonyesha Sungusungu
nyaya aina ya kopa zinazoibiwa zaidi kwenye transfoma. PICHA: SHABAN NJIA.

hasara ya Sh. milioni 400 hadi sasa.

Anasema hata wateja wao, nao
wanaendelea kukosa huduma kwa
matumzi ya kawaida na uzalishaji,
huku Tanesco inakosa kwa Kkiasi
kikubwa, kutokana na kuhujumiwa
vifaa ambavyo ndivyo ulinzi mkub-
wa wa tansfoma.

Mhandisi Songwe anafafanua,
yanapotolewa mafuta na anachoki-
ita ‘nyaya za kopa’ kwenye trans-
foma, Tanesco huingia gharama ya
Sh.milioni 12 kurekebisha na inapo-
chelewa, hasara ni huwa maradufu,
akitoa mfano wa pigo la hasara,
Sh.milioni 400 na ndiyo sababu ya
kushirikisha Sungusungu kuimari-
sha ulinzi wa vifaa vyao.

“Serikali inatoa fedha nyingi
katika kusogeza huduma ya ni-
shati kwa wananchi, baadhi yao
wanaihujumu kwa kuiba nyaya za
kopa na mafuta kwenye transfoma
ambayo zinasaidia kulinda uhai wa

transfoma na kufanya kazi vyema,
na wanaenda kuuza kama chuma
chakavu,” anasema Songwe.

Kwa mujibu wa Songwe, matukio
ya wizi wa vyuma katika njia za usa-
firishaji umeme, yamepungua kwa
kiasi kikubwa shida ipo katika wizi
wa mafuta na nyaya za kopa kwe-
nye transfoma.

MENEJA SHINYANGA

Mhandisi Grace Ntungi, ni Me-
neja wa Tanesco mkoa wa Shin-
yanga, anataja wizi wa vifaa hivyo,
upo zaidi katika kata za Kagongwa
Manispaa ya Kahama, na kata ya
Bulyanhulu, katika Halmashauri
ya Msalala, hata kuchangia umeme
kukatika huko kila mara.

Anasema, mpaka sasa zaidi ya
transfoma 40 zimeshaharibiwa
kwa kuibwa mafuta na nyaya za
kopa zinazolinda uhai wake ku-
fanya kazi. Hapo anaomba msaada

mkubwa wa Sungusungu, kudhibiti
wizi huo.

Meneja huyo wa Tanesco ana
maoni kwamba Sungusungu wa-
hakikishe kuwa mstari wa mbele,
kuhakikisha wanatokomeza viten-
do hivyo, kwa sababu wahujumu
wanaishi yao mtaani, ikiwezekana
kukomesha tabia hiyo.

Katika hilo, Festo Kiswaga,
Mkuu wa Wilaya ya Kahama, pia ni
Mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na
Usalama, anawataka sungusungu
wote kufanya mikutano katika mae-
neo yao kuwaleza wananchi hajaya
kulinda miundombinu ya umeme.

Hapo inatangazwa, sungusungu
atakayemkamata mwizi anayehuju-
mu atapewa zawadi Sh.500, 000 na
cheti cha ushujaa, akifafanua lengo
kuinufaisha Tanesco, wananchi, pia
serikali.

Mkuu wa Wilaya anatoa tahad-
hari kwamba, itaanza kuwachuku-

lia hatua kwanza makamanda wa
Sungusungu. kwani wao ndio wa-
naishi na wanajamii.

“Mkimkuta mwizi akiwa ana-
hujumu miundombinu ya shirika
hakikisheni mnamuwajibisha
kisheria na kutoa taarifa kituo cha
polisi kwa hatua zaidi za kishe-
ria na mkimkuta amefika kwe-
nye transfoma baada ya kutokea
kwa shoti, toeni taarifa Tanesco,”
anasema Kiswaga.

Anaendelea:"Hawana  akili
wote wanaohujumu miundom-
binu, kwa sabababu wanaiba vitu
vya gharama kubwa na kwenda
kuuza kama chuma chakavu tena
kwa fedha kidogo,na kwa mara ya
mwisho wezi hao waliiba Trans-
foma ya Kata ya Kagongwa”.

Mwenyekiti wa Sungusungu
Wilaya, Muzari Kashindya, anaahi-
di watahakikisha wanafanya mi-
kutano ya kila mara kukumbush-
ana wajibu wa jeshi lake la jadi,
ikiwemo kulinda miundombinu
ya Tanesco na anaomba Polisi ku-
wapa ushirikiano.

Anakiri ni zaidi ya miaka mi-
tatu hawajafanya mikutano ya
kukumbushana majukumu yao
na wengi walijisahau kutekeleza
majukumu yao katika maeneo
yao, hata kuchangia kuibuka wizi
wa namna hiyo.

Sungusungu Paul Mabula na
Samwel Mpengo, wanaahidi kuin-
gia katika mapambano na wata-
shirikiana na wananchi kuibua
wahalifu walioko.

Mpengo anaisihi Tanesco, ku-
hakikisha wanapopeleka nyaya
nanchi, wawe wanawajulisha zi-
lizosalia ili wao Sungusungu, wa-
hakikishe wanazilinda.

Pia, Mpengo analiomba shirika
kuwapatia orodha kamili ya trans-
foma zilizopo katika Halmashauri
za Msalala, Ushetu na Manispaa ya
Kahama, ili waelekeze nguvu za
ulinzi huko.

ARURA yahesabu
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TARURA vahesabu orodha va mafanikio

kwa miaka mitano kuanzishwa kwake
« Yajayo: mradi wa ujenzi bonde Jangwani waja

Na Mwandishi Wetu

AKALA wa Usi-

mamizi wa

Barabara za Vi-
(TARURA) unaadhimisha miaka
mitano tangu uanzishwe, ukiwa
na mafanikio lukuki kiasi cha
wengine kudhani imekuwepo
nchini miaka mingi.

TARURA ilizinduliwa na Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa
mnamo Julai 2, ya mwaka 2017,
baada ya kutangazwa katika
Gazeti la Serikali mwezi Mei
mwaka huo.

Ni uzinduzi ambao Waziri
Mkuu, alitamka katika lugha
ya ahadi kwamba, itakabili
changamoto ya usafiri nchini
chini ya Mamlaka za Serikali za
Mitaa, ikielekea kumalizika.

“Wakala huu tunaouzin-
dua leo, utakuwa na manufaa
makubwa kwa ustawi wa nchi
yetu kwa kuongeza chachu ya
uzalishaji mali mashambani
kutokana na urahisi wa mazao
kufika sokoni. Utashusha bei
ya Vyakula mijini na bidhaa za
gharama za usaflrlshajl mazao
kutoka mashambani na bidhaa
za viwandani kutoka mijini ku-
pungua,” anasema.

MBUNGE AJIELEZA

Je, kuna ishara gani ya ku-
tumia aliyoyanena Waziri Mkuu
Majaliwa, miaka mitano iliyopi-
ta? Mbunge wa Ushetu, Emma-
nuel Cherehani, anatoa maoni
yake:

“Kabla ya Tarura kuifungua
Halmashauri ya Ushetu kwa
barabara zinazopitika kwa vi-
pindi vyote vya mwaka hali ili-
kuwa ngumu sana.

“Tulikuwa tunalima, tuna-
vuna sana lakini wakati mwing-
ine unakuta tumbaku, mahindi
pamoja na alizeti zetu zinak-
wama kutoka shambani, hivyo
wakati mwingine wakulima
kuuza mazao yao kwa bei
rahisi ili kukwepa adha ya
usafiri,”anasema

Anafafanua kwamba wakuli-
ma walikuwa wanatumia ghara-
ma kubwa ya kusafirisha mazao
na hasa kipindi cha mvua, kwa
sababu magari makubwa hay-
akuweza kuingia vijijini ku-
chukua mazao yao, kwa kuwa
barabara zilikuwa za udongo,

Daraja la chuma lililoko Kibiti, Mkoa wa Pwani, kazi inayofanywa na TARURA.

hata magari mengi hasa ya uz-
ito mkubwa yanazama.

“Ilikuwa inatubidi tukodishe
magari yenye uzito mdogo kwa
ajili ya kusomba mazao kutoka
shambani, kitu ambacho Kkili-
kuwa kikiongeza gharama za
mazao huku, wakulima wen-
gi wakishindwa kuzimudu,”
anasema.

BOSI MKUU
Mtendaji Mkuu wa Wakala
(TARURA), Victor Seff, anase-
ma lengo kuu la kuanzishwa
TARURA ,ni kufanya matengen-
ezo endelevu ya barabara na
madaraja kwa gharama nafuu,
ili kusaidia maendeleo ya kiu-
chumi ya kijamii nchini.
“Wakala huu umeanzishwa
ukiwa na dira ya kuwa taasisi
inayoongoza katika meneji-
menti ya mtandao wa barabara
ga, kusanifu na kujenga kwa
kuzingatia ufanisi wa ghara-
ma,” anasema.

Seff anasema, TARURA
ilipoanzishwa  ilikuwa  na
mtandao wa barabara wenye
urefu wa km 108,946.19, kati ya
hizo, kilomita 56,624.59 zilizo-

tangazwa rasmi kwenye Gazeti la
Serikali ni kilomita 52, 321.60.
Anasema walifanya utambuzi
na uhakiki wa mtandao wa bara-
bara za wilaya, ikiwa ni pamoja
na kilomita 52,321.60 zilizokuwa
hazijatangazwa kwenye Gazeti la
Serikali na wakakamilisha.

Anasema, katika kipindi cha
miaka mitano mtandao wa bara-
bara wanazohudumia sasa una
urefu wa Km 144,429.77 na zote
zimeshatangazwa kwenye Gazeti
la Serikali 1a Juni 25, 2021.

“Mtandao huo wa barabara
ni ongezeko la kilomita 87,805.17
ambazo bado zilikuwa hazijatan-
gazwa kwenye Gazeti la Serikali,”
anasema.

Anasema, mtandao una ma-
daraja 3,191 na makalavati 69,317,
barabara za lami km 2,404.9, za
changarawe kilomita 29,166.57 na
barabara za udongo km 112,858.3.

Seff anasema, fedha kwa ajili
ya uendeshaji na utekelezaji wa
majukumu ya TARURA zitatokana
na mapato yatokanayo na huduma
zinazotolewa na wakala, serikali
kuu, mfuko wa barabara na wadau
wa maendeleo.

Anataja wadau hao ni Ben-
ki ya Dunia, Shirika la Maen-
deleo la Uingereza (DFID),

Shirika la Misaada la Marekani
(USAID) na Umoja wa Ulaya (EU).
Pia, anasema mamlaka za serikali
za mitaa hutoa fedha za ujenzi na
matengenezo kupitia mapato yao
ya ndani.

Mhandisi Seff anasema, mpan-
go mkakati wa kwanza wa TARU-
RA ulianza kutekelezwa Julai
Mosi, 2017 na kukamilika Juni 30,
mwaka jana.

“Katika kipindi hicho, kuna
barabara zenye urefu wa kilomita
24,979.24 zilifanyiwa matengen-
ezo, kilomita 955.35 zilijengwa
kwa kiwango cha lami na km
16,857.82 zilijengwa kwa kiwango
cha changarawe,” anasema.

Pia, anayataja madaraja 231 yali-
yojengwa kutoka madaraja 2,960,
hadi 3,191 sambamba na makara-
vati 1,325 yamejengwa.

Katika kipindi hicho anasema
ukusanyaji wa mapato yatokanayo
na tozo ya maegesho ya magari
kwenye matumizi ya hifadhi ya
barabara mapato yalifika Sh bil-
ioni 50.41 toka Julai 2018 hadi Juni
2021.

Mtendaji huyo wa TARURA,
anasema kutokana na changa-
moto zilizojitokeza wakati wa
ukusanyaji mapato ya maegesho,
TARURA ilianzisha mfumo wa

kielektroniki wa Tarura Revenue
Management Information System
(TARMIS).

Anasema, ni mfumo uliotengen-
ezwa na wataalamu wa TARURA
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais
Tamisemi, pamoja na Wizara ya
Fedha na Mipango, sasa unaonye-
sha mafanikio makubwa.

Seffa anaoredhesha mafanikio
zaidi katika miaka mitano anase-
ma wameweza kuwa na jengo la
makao makuu katika Mji wa Seri-
kali Mtumba, Dodoma ambalo
tayari linatumika,akitaja mwaka
2019 walisimika mfumo wa malipo
serikalini (MUSE).

Anasema, umesaidia kuongeza
udhibiti na usimamizi wa rasili-
mali fedha, ikiwa ni pamoja na ku-
punguza gharama za uendeshaji
na kudhibiti matumizi ambayo
hayakuwapo kwenye mpango.

Mhandisi Seff anasema, kiten-
go cha usanifu na usimamizi wa
utekelezaji wa kazi za barabara
na madaraja kiitwacho TARURA
Engineering and Environmental
Consulting Unit, mpaka sasa kime-
fanya usanifu wa barabara zenye
urefu wa km 147.47 na madaraja
39.

Anasema, katika kuboresha
makao makuu ya nchi, TARURA
katika mji wa Magufuli, Mtumba
wamejenga barabara za lami nzito
zenye urefu wa km 51.2 kwa Sh

v "

89,112,145,500.06.
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Baada ya kuisha mpango
mkakakti wa kwanza (2016/2017 -
2020/2021), Seff anasema TARURA
imeandaa mpango pili wa miaka mi-
tano kuboresha barabara za wilaya,
yaani 2021/2022 hadi 2025/2026,
ukihusisha utunzaji barabara zi-
lizo katika hali nzuri na za wastani
kubaki katika hali hiyo.

Pia, anataja itahusisha kupun-
guza barabara zenye hali mbaya na
kuziweka katika hali nzuri, ili zipi-
tike mwaka mzima, kukiwa na ma-
tarajio mtandao kwa barabara za
lami miaka mitano ijayo utaongeze-
ka.

Hapo kunatajwa kutoka kilomi-
ta 2,404.90 za sasa hadi kilomita
,855.65, changarawe kutoka Kkilo-
mita 29,116.57 hadi 102,358.14 na
madaraja idai yake 2,812, hadi 6,620
na fedha zitakazotumika kwenye
mpango huo wa pili zinakadiriwa
kuwa Sh trilioni 3.6.

Mratibu Humphrey Kanyenye,
anayesimamia miradi hiyo chini ya
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa
Fedha za Benki ya Dunia, akifafan-
ua wana mradi wa barabara kwa
ajili ya kuongeza fursa za kiuchumi
na kijamii nchini baadhi ikitekele-
zwa na TARURA.

Mradi huo ulianza Julai Mosi
mwaka jana na unatekelezwa kwa
miaka sita kwa gharama ya Dola za
Marekani milioni 350, Dola milioni
300 zikiwa ni mkopo wa masharti

S

nafuu kutoka Benki ya Dunia na
Dola milioni 50 ni mchango wa
serikali.

Mradi huo anasema utahusisha
ujenzi wa barabara za km 535 kwa
lami huku barabara za km 400 ziki-
wa chini ya TARURA na kilomita 135
zitakuwa chini ya Wakala wa Bara-
bara (TANROADS).

Mradi huo pia unafanya maten-
genezo sehemu korofi zenye urefu
wa km 2,900 pamoja na matengen-
ezo ya kawaida urefu wa km 23,000
katika barabara za TARURA.

Maeneo yatakayonufaika na
mradi huu ni barabara ya Wenda -
Mgama kilomita 9 na Mtilili - Ifwagi
kilomita 14, katika Halmashauri za
Wilaya ya Iringa na Mufindi Mta-
walia.

Anasema, katika halmashauri
tatu wanatekeleza ujenzi wa bara-
bara kwa kiwango cha lami zenye
urefu wa kilomita 50 za mwanzo
kwa kila halmashauri za; Ruangwa,
Mbogwe na Handeni ambazo zina
mgao wa kilomita 100 kila moja.

Kanyenye anasema, mwaka uli-
opo wa fedha wanatarajia kuanza
ujenzi katika Bonde la Mto Msimba-
7i, Dar es Salaam, pakitengewa Dola
za Marekani milioni 270.

Anasema mradi  utahusisha
ujenzi wa daraja eneo la Jangwani,
mfereji na barabara yake, kwamba
usanifu umeshafanyika na tathmini
ya mazingira vimeshafanyika.

“Vilevile tunatarajia kutekeleza
mradi mkubwa wa kuendeleza miji
45 (TACTIC). Awamu ya kwanza
tunatarajia kuanza na miji 12 ya
mwanzo ya Arusha, Dodoma, Tab-
ora, Kigoma Ujiji, Mwanza Ilemela,
Geita, Kahama, Morogoro, Mbeya,
Sumbawanga na Songea. Utekeleza-
ji wake umeshaanza,” anasema.

Sehemu ya barabara |I|yOJengwa na TARURA mkoam Mbeya PICHA ZOTE: TARURA

TAFAKURI YA MLALAHOI
LATRA mnaupiga wote,
Iakml plgenl na hapa

NAONA Mamlaka ya
Udhibiti wa Usafiri wa
Nchi Kavu (LATRA) ina-
jaribu kuupiga mwingi. Au
mnaonaje wenzangu (kwa
sauti ya Uhuru K))?
Ukifuatilia kinacho-
fanyika, utaona inahami-
sha watu kutoka analogi
kwenda digitali, sasa
tunatakiwa tukate tiketi
kwa njia ya mtandao tuki-
taka kusafiri kwa mabasi.
Haitoshi, naiona LATRA
tofauti na iliyokuwa ile
SUMA+TRA, hii inataka
sasa watu wakisafiri was-
afiri kwa raha bila usum-
bufu, kutoka kituo kimoja
kwenda kituo kingine.
Nimewasikia wakikemea
tabia ya watu kupanda
kwenye mabasi na kuanza
kuhubiri neno la Mungu.
Pia, wale wapandao na
makasha yaliyosheheni
vyakula na vinywaji waki-
nuka vikwapa na kuhani-
kiza kwa abiria kununua,
bei yao sasal
Nimeyafurahia haya
matatu na ndiyo sababu
nadiriki kusema inajaribu
kuupiga mwingi, lakini
kinachotakiwa ni elimu
na kufuatilia kwa karibu
utekelezaji wa yote haya.
Najiuliza, hivi wajameni
(kwa sauti ya Uhuru K.),
hii digitali itawahusu na
wale ndugu zetu, wazee
hata wasio na simu au
kompyuta? Elimu ime-
shaanza pia huko?
Tukiambizana kuwa
mwisho wa mwezi huu
ndio mwisho wa tiketi
analojia, tutakuwa tumet-
enda haki mpaka kwa hao
wenzetu wa nilikokusema
na upembu2| yakinifu
umeshafanyika na kuona
inafaa basi na ifae, ianze.
Na tutakapoanza, tu-

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

kumbuke pia kuna wenzetu
wanaopandia njiani am-
bao naamini hawatakuwa
kwenvye digitali, lakini wapo
wenye dharura ya safari
mara moja, kuwa limezuka
la kuzuka wan.ataka usafiri
na wako njiani huko, wana-
fanyaje wawe kidigitali?

Hilo kwa kweli, linahitaji
elimu haina mwisho, ili kila
mmoja aweze kujua jinsi
ya kufanya mpaka mambo
yawe barabara. Ni utaratibu
mzuri tena wa kisasa, usio
na usumbufu, lakini shaka
yangu ni katika utekelezaji.

Lakini, kwa kuwa mwele-
keo umeshaonekana hakuna
linaloshindikana chini ya
jua. Ili mradi kodi ya seri-
kali inapatikana.

Tuache hilo, nirudi kwe-
nye hawa jamaa wahubiri
ndani ya mabasi mpaka
kwenye daladala, wanaod-
hani katika mabasi abiria
wote ni waumini wao! Hili
la kuwazuia ni mwafaka na
swadakta kabisa.

Waacheni watu waende
kwenye majumba yao ya
ibada, badala ya kulazi-
mishana kwenye mabasi
ambapo kila mmoja ana
lake analowaza, hajui siku
itaishaje mara anaingia
mtumishi anasikia ooh...

Mwingine anaingia na
kutisha abiria, ooh bila
kusikia neno la Mungu sa-
fari hii haitakuwa na amani,
hivyo sote tufumbe macho
tuiombee safari yetu, kana
kwamba watu walimsubiri
yeye ndipo wamwombe

Muumba wao, Kwani
hawakuomba majumbani
mwao? Wengine wakimali-
za wanaomba sadakal

We unavamia basi un-
awavuruga tu na utumbo
street wako walahi!l Hapo
LATRA mmeupiga wote
kabisa. Pia, wenye mabasi
nao waache ile ya kutu-
wekea kanda za video za
kiimani safari nzima, huku
si wa imani tukilazimika
kusikiliza.

Lingine ambalo sasa
LATRA mnapaswa kulian-
galia, ni hili la sisi abiria
wa mikoani kulazimishwa
kwenda kula kwenye
hoteli za wenye mabasi au
maswahiba zao kwa bei ya
kuua mtu.

Abiria huna hili wala lile,
mara ghafla basi linachepu-
ka barabara na kuegesha
kwenye hoteli na mnatan-
gaziwa abiria dakika 10 za
kula na kuchimba dawa,
mnakwenda kula bei ni
kama mkosi sijui nchi gani,
tofauti kabisa na tulikozoea
kwa mama/baba n'tilie.

Mnalazimika kula kwa
sababu hukuna jinsi wala
pengine pa kupata huduma
hiyo, ila kwa ruhusa ya
dereva na msaidizi wake,
ambao wao kula yao ni
‘kitonga’, hawalipi chochote
zaidi ya kupeleka wateja
sisi pangu pakavu, kum-
changia mwenye hoteli au
basi.

LATRA mkiweza kul-
ishughulikia na hili, bila
shaka mtakuwa mmeupiga
mwingi kwa funga mwaka,
bila kutoa nje na hakika sa-
fari zitakuwa za mustarehe,
kuliko hivi sasa ambayo
tuna bambikiwa vitu vingi
mpaka kufika unakokwen-
da, umekombwa sehemu
kubwa ya akiba yako.

Ila hakuna lisilowezekana
kama nilivyosema hapo
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BAADA KUTANCAZWA RUZUKU MBOLEA..

TFRA yaanika njia itakayopita kumfikia

mkulima aliko na mapinduzi kilimo nchini

«Elektroniki kijijini: ajenda kuu ya Maonyesho 88
«Ushuhuda rasmi wa tabasamu lake Bashe bungeni

Renatha Msungu, DODOMA

BOLEA inaju-
likana ni kati ya
viuatilifu  muhimu
kwa wakulima wa
mazao mbalimbali nchini, ku-
tokana na inavyosaidia kukuza
mazao, pale inapotumika ip-
asavyo katika sehemu husika.

Hiyo imo katika sababu zilizoi-
fanya serikali kutenga Sh. bilioni
150, kwa ajili ya kutoa mbolea
za ruzuku katika bajeti iliyoanza
mwezi huu na katika kutekeleza
hilo nchini, kuna Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea (TFRA).

Mamlaka hiyo, kimsingi ni
chombo kilichopewa dhamana
kisheria kusimamia na kudhibiti
mbolea, ili kuhakikisha mkulima
anapata mbolea sahihi na kwa
wakati sahihi, ikiwemo kwenye
bei himilivu.

Kuelekea maadhimisho ya
siku ya wakulima kitaifa, maaru-
fu Nanenane ambayo kitaifa
safari hii imepangwa mkoani
Mbeya, TFRA imenuia kutumia
mkusanyiko huo kuwapa somo
wakulima, ilivyojipanga katika
msimu ujao wa kilimo kuwapatia
wakulima, mbolea za ruzuku .

Ndani ya hilo, kuna suala la ku-
hakikisha inawafikia kwa wakati
ili waweze kuitumia mbolea hiyo
kwenye msimu wa kilimo. Dira ya
TFRA ni kuhakikisha usalama wa
chakula kwa wananchi na Taifa
unakuwepo, kulingana na wal-
ivyojiandaa kuwapatia wakulima
mbolea nchini kote.

Hilo linatokana na uamuzi wa
serikali kuwekeza zaidi kwenye
sekta ya kilimo ambayo hata ka-
tika bajeti ya mwaka uliopo wa
fedha, kiasi kikubwa cha bajeti
kimeelekezwa huko, ikizingatiwa
kilimo ni mwajiri wa sehemu
kubwa ya umma.

Miongoni mwa sababu zili-
zotolewa, inajumuisha chom-
bo TFRA kusaidia kupunguza
makali ya bei ya mbolea, ambayo
imepanda kwenye soko la dunia,
kutokana na sababu tofauti.

WANENVAVYO TFRA

Mkurugenzi  Mtendaji wa
TFRA, Dk. Stephano Ngailo,
anasema ili kuhakikisha wakuli-
ma wanapata mbolea sahihi,
wamepanga kuhakikisha kuwa
mzalishaji au mwingizaji wa
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Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Mbolea Tanzania (TFRA) DK. Stephan Ngailo akipewa
maelezo kutoka kwa Ofisa wa kampuni inayotoa mikopo ya mbolea kwa wakulima katika Hal-

mashauri ya Wilaya ya Mbozi.

mbolea nchini anadhibitiwa.

Hapo, azma ni kutaka mkulima
atumie mifuko maalumu kwa ajili
ya ruzuku yenye maandishi yanay-
osomeka kuhusu ruzuku, ili ku-
watambulisha wakulima wanao-
tumia mbolea inayonunuliwa kwa
bei ya ruzuku.

Dk. Ngailo anasema, wanafanya
hivyo kuhakikisha wakulima wote
wanapata mbolea kwa bei ya ru-
zuku, hata ikawasaidie kujiinua
kiuchumi wao na familia zao kwa
ujumla.

Anafafanua, lengo la seri-
kali sasa ni kuona kila mkulima
anafikiwa na mbolea kwa msimu
wa kilimo uliopo, 2022/2023 na
anasema uingizaji mbolea kwa
pamoja kupitia TFRA sio jambo
geni.

Kwa mujibu wa mkuu huyo wa
TFRA, kilichopo sasa kimaende-
leo ni maboresho ya mifumo ya
kutoa mbolea, ili kuondoa mianya
ya ubadhirifu na kuwepo kwa tija
inayomfikia mkulima mnufaika
wa ruzuku.

Namna usajili utakavyofanyika,
Dk. Ngailo anaeleza ni kupitia
ofisa ugani mahali wakulima

zinaingizwa kwenye mfumo wa
kielektroniki kuwezesha usamba-
zaji wa mbolea hizo.

Anaongeza kuwa, mzalishaji au
mwingizaji mbolea nchini atat-
umia mifuko maalumu kwa ajili ya
ruzuku, ili kutambulisha mbolea
hiyo inayonunuliwa na mkulima
kwa bei ya ruzuku.

Anasema utoaji ruzuku za
mbolea si jambo jipya nchini,
kwani serikali imeendelea kubore-
sha mifumo ya utoaji mbolea hizo,
ili kuondoa mianya ya ubadhirifu
hata kumfikisha mkulima aweze
kunufaika vilivyo na ruzuku hiyo.

Mkurugenzi huyo anasema,

wakiwa mamlaka ya mbolea ki-
taifa, wamejipanga kuhakikisha
wakulima wananufaika na mbolea
inayotolewa kwa ruzuku ya seri-
kali na kuwataka wakulima waji-
weke sawa kuhakikisha wanaifikia

TFRA, kufahamu upatikanaji
mbolea za ruzuku.
Anasema utoaji ruzuku za

mbolea, ni matokeo ya maono
ya Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika umuhimu wa kuwawezesha
wakulima wafikie tija na uhakika
wa mavuno ya chakula na kibi-

Shamba darasa ambalo mbolea inatumika mkoani Iringa.

PICHA ZOTE: MTANDAO.

ashara kwa, ustawi wa umma na
taifa.

Mchumi Mwandamizi na
Kaimu Meneja wa TFRA Eliza-
beth Bole, anafafanua kwamba
mkulima mnufaika wa mbolea ya
ruzuku, ni anayesajiliwa kwenye
mfumo wa kielektroniki, kukiwa-
mo taarifa zake.

Ni taarifa zinazojumuisha; jina
ukubwa wa shamba lake, hali am-
bayo Mchumi Elizabeth anaitaja
itasaidia kutoa picha halisi ya
kiasi cha mbolea kinachohitajika
shambani.

Anasema, lengo la TFRA ni ku-
dhibiti ubora kwenye biashara ya
mbolea, ndani ya mnyonyoro wa
thamani wa uzalishaji na uingi-
zaji wa mbolea kutoka nje, kuhi-
fadhi usambazaji na uuzaji wake.

Elizabeth anafafanua kuwa
wanatarajia baada ya maonyesho
ya Nane Nane jamii na wadau
mbalimbali watakuwa na uelewa
sahihi wa namna ya upatikanaji
mbolea za ruzuku.

WAZIRI WA KILIMO

Waziri mwenye dhamana ya
kilimo, Hussein Bashe, anaeleza
dira ya mkakati uliopo nchini, ni

kukabiliana na changamoto
zilizojitokeza katika mifumo ya
ruzuku iliyopita, kujikita katika
elektroniki kusajili waingizaji,
wasambazaji na wauzaji mbolea,
ili kuwahakikishia wakulima wa-

nanufaika na mbolea.
Bashe anasema, mfumo huo
uliowekwa utatumika katika

kuhakikisha huduma zote za us-
ambazaji mbolea za ruzuku zina-
tolewa na mtu sahihi na kumfikia
mkulima mwenyewe na si vingi-
nevyo.

Waziri Bashe anasema kuwa
ajenda ya sasa ni kuzama katika
kilimo cha biashara, hapo kunai-
buka haja ya umuhimu wa Sensa
, kwani itawasaidia watu

kuhesabiwa kwa mipango bora
katika sekta ya kwenye kilimo,
mifugo na uvuvi nchini.

Anadokeza ni sehemu ya
msingi unaoifanya serikali kuwa
na kila sababu ya kuhakikisha
inawekeza nguvu kubwa katika
sekta ya kilimo, kumuona mkuli-
ma anapiga hatua katika safari ya
kutafuta kilipo kilimo biashara.

NENO LA WAKULIMA

Muhina Njelwa, ni mkulima
anayeisifu serikali, akipongeza
kwa kauli ‘imefanya jambo kub-
wa’ kwa gjili ya sekta ya kilimo,
akiwataka wakulima wenzake ku-
changamkia fursa za kutembelea
banda la TFRA katika maonye-
sho ya Nanenane, wapate elimu
stahiki ya upatikanaji mbolea za
ruzuku, kwa bei ya serikali.

Anasifu kuwa wamejengea
mazingira bora ya kilimo, hata
kufunguliwa mazingira bora ya
safari kuingia kwenye kilimo cha
biashara.
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Serikali

yahlmlza:

kasi
ujenzi
Kituo

e \/ijjana 800,000 waingia soko la ajira

Na Augusta Njoji, DODOMA

MEELEZWA kuwa kila Mwaka
takribani vijana 800,000 wa-
naingia katika nguvu kazi ya
Tanzania wakiwa na matarajio
madogo ya kupata ajira.
Kutokana na hali hiyo, imeshau-
riwa kuwapa vijana ujuzi, mafunzo
na rasilimali wanazohitaji kuchangia

Na Renatha Msungu, uchumi wa nchi.
Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la
DODOMA Misaada la Marekani(USAID), Kate
X Somvongisiri, alibainisha hayo juzi
NAIBU Katibu kwenye ufungaji wa mradi wa Feed
Mkuu, Ofisi ya Waziri the Future Tanzania  Inua Vi-
Mkuu, Sera, Bunge jana uliotekelezwa kwa  ufadhili

na Uratibu, Kaspar
Mmuya, amemwagiza
mkandarasi anayejenga
Kituo cha Uratibu na
Udhibiti wa Maafa
eneo la Nzuguni, jijini
Dodoma, kuongeza kasi
ili kukamilisha kazi kwa
wakati.

Akizungumza baada
va kukagua maendeleo
ya ujenzi wa kituo
hicho, Mmuya alisema
ujenzi wa Kkituo hicho
unaogharimu zaidi
ya Sh. bilioni mbili,
unapaswa kuwa na
ubora kulingana na
thamani ya fedha.

“Licha ya changamoto
ndogo ndogo zilizopo
katika mradi huu, ni
Vizuri mkandarasi
akaongeza speed (kasi)
ya ujenzi wa mradi huo.

“Ni vizuri kutumia
Kipindi ambacho
hakina changamoto
nyingi kufanya kazi
nyingi kwa uharaka
ili changamoto zikija
zile ambazo huwezi
kuzikabili inakuwa
rahisi kukamilisha
ujenzi huo,"alisema
Mmuya.

Alisema lengo lao
ni kuona kituo hicho
kinakamilika kwa
wakati na kuanza
kufanya kazi kama
yalivyo matarajio ya
serikali.

Pia Alimtaka
mkandarasi kuongeza
NgUVU va ujenzi wa
kituo hicho ikiwamo
vifaa na muda wa
kufanya kazi.

“Naomba mtekeleze
kazi yenu kwa weledi.
Wito wangu muongeze
kasi ili serikali
izidi kuwaamini na

) O

wa USAID kwa miaka mitano (2017-
2022).

“Ili Tanzania ipate manufaa ya
ongezeko la idadi ya vijana na kufikia
malengo ya ajenda yake ya maende-
leo, ni muhimu zaidi kuliko wakati
mwingine kuwapa vijana ujuzi,”
alisema

Mkurugenzi huyo alisema asilimia
67 ya nguvu kazi ya Tanzania ina-
jishughulisha na kilimo ili kukabiliana
na ukosefu wa ajira, serikali na wadau
wanapaswa kuhimiza ushirikishwaji
wa vijana kwenye sekta hiyo.

Akizungumzia mradi huo, alisema
mpango huo umewafikia zaidi ya vi-
jana 43,000 na kutoa zaidi ya Sh. Bil-
ioni 5.3 kama ruzuku kwa shughuli za

TR 10

biashara na kilimo zinazomilikiwa na
vijana.

Mradi huo, alisema umebadilisha
mtazamo wa jamii kuhusu vijana na
kuwa mawakala wa maendeleo we-
nye uwezo wa kubadilisha jamii inay-
owazunguka.

Akifunga mradi huo, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vi-
jana, Ajira na Wenye Ulemavu, Prof.
Joyce Ndalichako, aliziagiza wizara
na taasisi zinazohusika na ustawi wa
jamii kuja na mpango mkakati wa
kushughulikia kero zinazowakabili
vijana nchini.

Alisema serikali itaendelea ku-
wekeza katika maendeleo ya vijana
na maeneo mengine yenye lengo la

wiki hii, baada ya kushiriki mbio za hisani, zilizoandaliwa na shule hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kuleta usawa kwa wananchi.

Pia alisema agizo lingine la Waziri
Mkuu ni kwa mamlaka za serikali za
mitaa zihakikishe zinawatambua na
kuwapatia mikopo vijana hao.

“Agizo lingine ni Ofisi ya Waziri
Mkuu Kazi Ajira na Wenye Ulemavu
ishirikiane na Ofisi ya Rais-TAMISEMI
(Tawala za  Mikoa na Serikali za
Mitaa) kuhakikisha  vijana wanaen-
delea kuwezeshwa na kujengewa
uwezo na kupewa vitendea kazi,”
alisema.

Prof. Ndalichako alitoa rai kwa vi-
jana walionufaika na mradi huo ku-
hakikisha wanaendeleza mafanikio
mazuri ya mradi.

Kampuni Uswisi kuwekeza biashara ya hewa ukaa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Mazingira,
Dk. Selemani Jafo amekutana na
wawekezaji wa kampuni ya Black
River kutoka Uswisi wenye lengo la
kuwekeza katika biashara ya hewa
ukaa.

Akizungumza kuhusu kikao hicho
jana, Dk. Jafo aliahidi kushirikiana
na wadau wa mazingira katika ku-
hakikisha Tanzania inanufaika na

biashara ya hewa ukaa.

Waziri huyo alisema katika Mku-
tano wa 26 wa Nchi Wanachama
wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa
kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi
(COP 26) uliofanyika Glasgow, Scot-
land, mwishoni mwa mwaka jana,
miongoni mwa agenda kubwa
iliyopewa msukumo madhubuti ni
pamoja na namna ambavyo nchi zi-
takavyonufaika na biashara ya hewa
ukaa.

“Tunaweka misingi mizuri ya

kuhakikisha sasa Tanzania inanu-
faika na biashara ya hewa ukaa kwa
kukamilisha mwongozo wa biashara
hiyo,” alisema.

Aliagiza timu ya wataalamu ku-
toka Ofisi ya Makamu wa Rais, Ofisi
ya Rais TAMISEMI (Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa), Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali, Wizara
ya Fedha na Ofisi ya Maliasili na Utalii
kuchakata andiko litakalowasilishwa
na kampuni ya Black River ndani ya
wiki mbili.

“Ni matumaini yangu kuwa bi-
ashara ya hewa ukaa itaweza ku-
saidia katika bajeti kubwa ya Serikali,
kuelekea bajeti ya mwaka 2023/24
nchi inufaike na biashara hii huku
tukilinda mazingira,” alisema.

“Pamoja na ukweli kwamba Tan-
zania sio miongoni mwa nchi zinazo-
zalisha gesi joto kwa wingi duniani.
Serikali kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali imechukua hatua za ku-
kabiliana na athari za mabadiliko ya
tabianchi zikiwamo kujenga uwezo

wa kitaasisi, kutoa elimu kwa jamii
na kuhimiza shughuli za kilimo, ufu-
gaji na uvuvi zinazostahimili mab-
adiliko ya tabianchi,” aliongeza.

Mkurugenzi Mkuu wa Black
River, Cedric Biart, alisema kam-
puni yake iko tayari kuwekeza
nchini, kunufaisha wananchi kupitia
makubaliano na ushirikiano baina
ya serikali kuu, serikali za mitaa na
wananchi wanaozunguka hifadhi za
misitu katika jitilhada za kuhifadhi
mazingira.
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Mwanafunzi
ashikiliwa
tuhuma
kukutwa na
risasi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani
Mbeya, linamshikilia
mwanafunzi wa kidato cha
nne, Shule ya Sekondari ya
Wazazi ya Mbalizi, Leodiga
Mbunda (17), kwa tuhuma za
kukutwa na risasi ya silaha
za Kivita akiwa ameiweka
mfukoni.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Mbeya, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa
Polisi, Ulrich Matei, alisema
mtoto huyo alikamatwa
Julai 27, mwaka huu
katika maeneo ya Mtakuja,
Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbalizi akiwa na risasi hiyo
ambayo inadaiwa kuwa ni ya
bunduki aina ya AK.47.

Alisema alikamatwa
asubuhi wakati wa msako
maalumu uliofanywa
na makachero wa jeshi
hilo kwenye maeneo
mbalimbali ya mji huo na
walipomkamata walimpekua
na kukuta ameificha kwenye
mfuko wa Kkoti.

Alisema bado haijajulikana
aliikuta wapi risasi hiyo na
alikuwa anaenda kuifanyia
nini kama asingekamatwa,
jeshi hilo linaendelea
kumhoji ili kujua alikoitoa.

“Bado tunaendelea kumhoyji
ili tujuwe alikoitoa na
alichokuwa anataka kuifanyia
risasi hiyo, tukio hili sio la
kawaida, lakini tunaamini
kuwa tutapata ukweli wa
jambo hili,” alisema Kamanda
Matei.

Katika hatua nyingine
Kamanda Matei alisema Jeshi
hilo linawashikilia watu 14
raia wa Rwanda kwa tuhuma
za kuingia nchini bila kuwa
na vibali.

Alisema watuhumiwa
hao walikamatwa Julai 24,
mwaka huu saa 1:45 jioni
katika Kizuizi cha Polisi
cha Chalangwa kilichopo
wilayani Chunya na maaskari
waliokuwa doria.

Alisema kati ya
watuhumiwa hao, 11
ni wanaume, mmoja ni
mwanamke na wawili
ni watoto, na walikuwa
wanasafiri kwenye basi
lenye namba za usajili T.860
BDR mali ya Kampuni ya
Hamed Prince.

Watu hao walipanda
kwenye gari hilo kama abiria
wa kawaida na walikuwa
wanatokea mkoani Tabora
kwenda Mbeya na hatimaye
kuelekea nchini Malawi.

Kamanda Matei aliwataka
wananchi na viongozi wa
serikali za mitaa kuendelea
kushirikiana na Jeshi la
Polisi kwa kutoa taarifa za
viashiria vya uhalifu huku
akisisitiza kuimarisha vikundi
vya ulinzi shirikishi kwenye
maeneo yao.

Naibu Waziri
wa Ujenzi na
Uchukuzi,
Atupele
Mwakibete
(kushoto) na
Mwenvyekiti
wa Chama
Cha Mapin-
duzi (CCM),
Wilaya va
Rungwe, Sam
Mwakapala
(katikati),
wakishiriki
kwenye
ujenzi wa
Zahanati
Ngeleka, kata
va Kisegese,
Halmashauri
va Busokelo,
wilayani
humo juzi. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

REA yapewa miezi minne kukamilisha usambazaji umeme

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

ERIKALI imetoa  miezi

minne kwa Wakala wa

Umeme Vijijini (REA), ku-

kamilisha usambazaji wa
Kata ya Matundasi, Wilaya ya Chu-
nya mkoani Mbeya ikiwamo kwe-
nye migodi ili kuinua shughuli za
kiuchumi.

Waziri wa Nishati, January
Makamba alitoa agizo hilo juzi al-
kupata malalamiko kwa wananchi
kuwa mpaka sasa hawajaungan-
ishiwa huduma hiyo na baadhi ya
shughuli zao kukwama.

Mbunge wa Jimbo la Lupa,
Itumbi ndicho kinachoongoza
katika wilaya hiyo kwa kuwa na
migodi mingi ya dhahabu, lakini
hakijawahi kuwa na umeme tangu
kilipoanzishwa.

Alisema wachimbaji wanalazi-
mika kutumia mafuta ya dizeli kwe-

nye migodi hali ambayo alisema
inaongeza gharama za uzalishaji
na hivyo akamuomba Waziri ku-
wasaidia wachimbaji hao kupata
huduma hiyo muhimu.

Alisema mbali na kwenye migodi,
lakini pia maeneo mengi ya kijiji hi-
cho wananchi bado hawajaungan-
tayari na nishati hiyo.

“Hapa mheshimiwa waziri wa-
nanchi wengi hawana umeme na
shughuli zao nyingi zinakwama,
wananchi wanaona tu nyaya zime-
pita, lakini hawajaunganishiwa hu-
duma hii nao tunaomba waungan-
ishiwe,” alisema Masache.

Alisema endapo wananchi hao
watakuwa wameunganishiwa ni-
shati hiyo, shughuli zao za uchumi
zitaongezeka na hata uzalishaji wa
dhahabu utaongezeka kutokana na
gharama za uzalishaji kupungua.

Baada ya maelezo hayo, Wa-
ziri Makamba, aliwataka watendaji
wa REA, makandarasi na maofisa

wa Shirika la Umeme nchini (TA-
NESCO), Mkoa wa Mbeya kutoa
ufafanuzi kuhusu kero hiyo.

Msimamizi wa miradi ya REA
nchini, Hamis Mrope, alisema wam-
etenga bajeti ya Shilingi bilioni tisa
kwa ajili ya kujenga njia ya umeme
wa msongo wa kati wenye urefu wa
kilomita 19 na huo ndiyo utasaidia
hapo. Alisema pia, wametenga zaidi
ya Sh. milioni 200 kwa ajili ya ku-
jenga njia ya umeme wa msongo
mdogo wenye urefu wa kilomita
sita kwa ajili ya kusambaza kwenye
makazi ya wananchi wasiopungua
150. “Tulishafuatilia na kubaini
hitaji makubwa ya umeme kwa hiyo
naomba niwatoe hofu wananchi wa
hapa kwamba watapata huduma
hii ndani ya miezi miwili ijayo,”
alisema Mrope.

Alisema wapo makandarasi wa-
naoendelea na kazi mbalimbali
za miradi ya kuunganisha umeme

ujazilizi kwenye maeneo ambayo
nishati hiyo ilishafika, lakini wa-
nanchi hawajaunganishiwa.

Meneja wa TANESCO Mkoa wa
Mbeya, Mhandisi Mathias Solongo,
alisema mbali na miradi hiyo pia
shirika hilo limetenga zaidi ya Sh.
bilioni 2.2 kwa ajili ya kusambaza
umeme kwenye migodi ya dhahabu

Alisema baada ya miradi hiyo
kukamilika wananchi wa wilaya
maeneo hayo watakuza shughuli za
kiuchumi hasa kwenye migodi am-
bako alisema sasa hivi wapo kwe-
nye hatua nzuri za ukamilishaji.

Waziri Makamba aliagiza mpaka
kufikih mwezi Desemba wawe
wamekamilisha miradi yote ya us-
ambazaji wa nishati kwa wananchi
na ikishindikana wanatakiwa kuka-
milisha kabla ya mwezi Februari.

Aliutaka uongozi wa wachimbaji
wa dhahabu katika wilaya hiyo
kumpelekea taarifa endapo ha-
watapatiwa huduma hiyo kwenye
maeneo hayo.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Afya ya Ifakara kupi-
tia programu ya Nest 360 Tanzania
imetoa msaada wa vifaatiba vya
kulinda afya za watoto wachanga
vya kujifunzia Sayansi ya Vifaatiba
katika Chuo Kikuu cha Sayansi na
Teknolojia Mbeya (MUST), vyenye
thamani ya Sh. milioni 70.

Vifaa hivyo vimetolewa katika
chuo hicho ili kurahisisha ufundis-
haji na ujifunzaji wa wanafunzi
wa fani hiyo ya ukarabati wa vifaa
tibaambayo ni mpya katika chuo
hicho na huzalisha wataalamu
ambao watalisaidia  taifa kupun-
guza uagizaji wa mafundi nje ya
nchi.

Akikabidhi vifaa hivyo juzi, Mra-
tibu Kiongozi wa Mradi wa Nest
360, Donat Shamba, alisema taasisi

hiyo imelenga kutoa msaada wa
aina hiyo kwenye maeneo mbalim-
bali nchini na kwamba kwa kanda
ya Nyanda za Juu Kusini kituo kina-
chonufaika ni MUST.

Alivitaja vituo vingine vitakavy-
onufaika kuwa ni Arusha, Dodoma,
Mwanza kupitia hospitali ya Bugan-
do na Dar es Salaam kupitia Taasisi
ya Teknolojia ya Dar es Salaam
(DIT).

Shamba alisema taasisi hiyo il-
itoa msaada huo baada ya kubaini
uwapo wa tatizo la uhaba wa
wataalamu wa vifaa vya kulinda
maisha ya watoto wanaozaliwa.

“Vifo vya watoto wachanga vime-
kuwa vikiongezeka katika maeneo
mengi nchini licha ya kwamba kwa
sasa upo utaalamu mkubwa wa
kuokoa maisha ya vichanga hivyo,
sasa tunaamini kwamba vifaa hivi

vitazalisha wataalamu ambao wa-
takuwa wanakarabati vifaa hivi
vinapopata shida,” alisema Shamba.

Mhandisi wa vifaa tiba wa progra-
mu ya Nest 360 Tanzania, Elizabeth
Ngowi, alivitaja vifaa vilivyotolewa
katika chuo hicho kuwa ni mashine
ya kutibu watoto waliozaliwa
na tatizo la manjano ya ngozi na
mashine ya joto kwa watoto wanao-
zaliwa kabla ya muda.

Vifaa vingine ni mashine ya ku-
saidia kufungua mapafu ya mtoto
mchanga ili aweze kupumua vi-
zuri, mashine ya Oksijeni, ya kutoa
vitu visivyotakiwa katika mwili wa
mtoto anapozaliwa na ya kuangalia
kiwango cha oksijeni kinachoingia
mwilini.

Akipokea vifaa hivyo, Naibu
Makamu Mkuu wa MUST, Prof.
Godliving Mtui, alisema msaada

MUST yapatiwa msaada vifaa vya Kujifunzia

huo utakuwa chachu ya kuzali-
sha wataalamu wengi watakaok-
wenda kusaidia maisha ya watoto
wachanga nchini.

Aliishukuru tasisi hiyo ya afya Ifa-
kara kwa msaada huo na kwamba
wadau wengine wa afya wanataki-
wa kuiga mfano wa taasisi hiyo ku-
tambua umuhimu wa uzalishaji wa
wataalamu wa vifaa tiba.

Alisema chuo hicho kimeanza
kuzalisha wataalamu wa ukarabati
wa vifaa tiba, lakini tatizo lililopo ni
upatikanaji wa ajira kuwa mgumu
kutokana na kuwa ni fani mpya
nchini.

“Wadau wengi hawatambui
uwapo wa wataalamu hao, kwa
hiyo tuna kazi ya kuanza kuipigia
kampeni fani hii na kuwatangaza
wahitimu wetu ili waajiriwe,” alise-
ma Prof. Mtui.
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Wafugaji wakabiliwa ukosefu vifaranga samaki

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR
SHIRIKA wa ufugaji sam-
aki na ukulima wa chum-

Mkoa wa Kusini Pemba
(Kibaridi fishing farm), umesema
kuwa fedha na nguvu nyingi wa-
natumia katika kazi hiyo lakini
wanakabiliwa na changamoto ny-
ingi ikiwamo kukosa vifaranga vya
samaki.

Hayo yalielezwa na Mwenyekiti
wa ushirika huo, Ahmed Salum
Issa, wakati akitoa taarifa kuhusu
ufugaji wa samaki na ukulima wa
chumvi wakati Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, alipofika
ufugaji.

Mwenyekiti huyo alisema licha
ya juhudi zao za kuunga mkono
kwa vitendo azma ya serikali ya
uchumi wa buluu, changamoto
kuu ni kukosa vifaranga na soko la
chumvi na kusababisha hali zao za
kimaisha kuwa duni.

Alisema masikitiko yao ni
kushindikana kupatikana kwa vi-

faranga vya samaki vya maji ya
bahari jambo ambalo linawatia
hasara na kuwavunja moyo kwa
sababu wanafuga samaki aina ya
mwatiko ambao vifaranga vyake ni
vya kubahatisha.

Alisema kutokana na changa-
moto hiyo wana idadi ndogo ya
samaki ikilinganishwa na uwezo
wa shamba na wana uhitaji wa vi-
faranga vya samaki milioni moja na
laki tano.

“Changamoto yetu mheshim-
iwa rais ni kukosa vifaranga vya
uhakika na vyenye ubora, vifaa vya
kufanyia kazi ikiwamo mashine ya
kutengeneza vyakula vya samaki,
za kuingiza oksijeni katika mab-
wawa ya samaki, elimu ya ujasiri-
amali, ghala la kuhifadhia chumvi,
soko la chumvi na fedha za kue-
ndesha ufugaji wa kaa na Kamba,”
alisema.

Alisema kutokana na kukabiliwa
changamoto hizo bado hawajafikia
malengo yao ya kujikomboa kiu-
chumi na kuondokana na umas-
kini.

“Lengo letu la kuanzisha kikundi
hiki cha ushirika ni kutumia fursa

Kusini Pemba jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

zilizopo kwa kujiajiri wenyewe
kuanzisha miradi ya kiuchumi ku-
jipatia kipato halali na kuondokana
na umasiki,” alisema.

Naye Waziri wa Uchumi wa Bu-
luu na Maendeleo ya Uvuvi, Ma-
soud Suleiman Makame, alisema
kuwa changamoto hizowanaziele-
wa na tayari wizara imeshafikia
makubaliano na mwekezaji am-
baye atawekeza katika uzalishaji
wa vifaranga na mwanzoni - mwa
mwezi wa Agosti watasaini mka-
taba wa utekelezaji.

Alisema baada ya kusaini mka-
taba huo, wanategemea tatizo la
changamoto ya ukosefu wa vifar-
anga utaondoka na wafugaji kuji-
andaa kwa ufugaji wa samaki.

Akizungumzia ufugaji wa sa-
maki, alisema wana mpango wa
kufuga katika maeneo yote badala
ya kuzalisha chumvi kwa sababu ya
kukosa soko la chumvi.

Alisema katika eneo hilo wana
uwezo wa kuzalisha samaki milioni
sita kwa mwaka na watakapozali-
sha vifaranga watakaa pamoja na
washirika wao wawekezaji vifar-
anga vya  aina Zote vinapa-

tikana ili kuinua hali za wananchi
kiuchumi.

Kwa upande wake, Rais Mwinyi
alisema tafsiri ya uchumi wa buluu
ni kuitumia bahari kujipatia kipato
na ndani yake kuna uvuvi, ufugaji
wa samaki, kaa, kamba na ukulima
wa mwani.

Alisema katika suala la uvuvi na
ukulima wa mwani, kuna juhudi
nzuri zilizofanyika ikiwamo wavuvi
na wakulima wa mwani kupatiwa
vitendea kazi vya kisasa na kuwa
juhudi za ziada zinahitajika katika
ufugaji wa samaki.

“Nimejionea mimi mwenyewe
kwa kweli juhudi iliyowekwa hapa
ni kubwa kwa kutumia uwezo
wenu wenyewe, serikali tuna kila
sababu ya kukusaidieni na hivyo
tutataka wahusika kuwapatia mi-
taji mnayohitaji na kupatiwa vifar-
anga,” alisema.

Aliitaka wizara husika kuhakiki-
sha vifaranga vinapatikana kwa
muda mfupi sana kwa sababu seri-
kali inatumia fedha nyingi kuten-
geneza mabwawa ya ufugaji wa
samaki na bila ya vifaranga ufugaji
wa samaki hautafanyika.

Mwinyi aipongeza Taasisi ya Milele miradi maendeleo

Na Rahma Suleiman, PEMBA

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, ameipongeza Taasisi ya
Milele kwa juhudi zake za kuiunga
mkono serikali yake katika miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Rais Mwinyi aliyasema hayo
wakati akizungumza na wananchi
baada ya kukagua ujenzi wa bara-
bara ya Kijangwani hadi Birikau,
Kisiwani Pemba yenye urefu wa
kilomita 4.3 inayojengwa kwa ki-

wango cha lami.

Alisema kuwa, asasi zisizo za ki-
serikali ziko nyingi, lakini Taasisi
ya Milele imekuwa na mchango
mkubwa kuiunga mkono serikali.

Alisema, taasisi hiyo imesaidia
katika ujenzi wa shule, nyumba,
misikiti pamoja na miradi kadhaa
ya maendeleo.

Pia, alisema ukamilishaji wa
ujenzi wa barabara hiyo fedha
zake zimeshatiwa kwenye bajeti ya
mwaka huu.

Aliwapongeza wananchi wa

maeneo hayo kwa hatua waliyoi-
chukua ya kutotaka kulipwa fidia
yamazao yao yalivyoathirika waka-
ti wa ujenzi wa barabara hiyo.

Naye Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Dk. Khalid
Salum Mohammed, alisema katika
mambo yaliyopangwa kufanywa
kisiwani Pemba ni pamoja na ku-
jenga jengo jipya la abiria pamoja
na njia ya kurukia na kutulia ndege
katika kiwanja cha ndege kisiwani
humo ili ndege kufanya safari.

Alisema Bandari ya Mkoani, ita-

jengwa ili kupokea meli za mizigo
ikiwamo makontena, hatua itakay-
opunguza gharama kwa wananchi
pamoja na ujenzi wa barabara
ya Chake, Wete na Mkoani hadi
Chake.

Ofisa Mdhamini wa Wizara ya
Mawasiliano na Uchukuzi, Ibrahim
Saleh Juma, aliipongeza Taasisi ya
Ifraji Zanzibar Foundation pamoja
na Milele kwa wazo lao la kusaidia
ujenzi wa barabara hiyo ambayo ni
ukombozi mkubwa kwa wananchi
wanaoishi katika maeneo hayo.

]
Ulaji mbaya
chakula tishio
ugonjwa
shinikizo la
damu

Na Mwandishi Wetu

WATU milioni nane duniani
hufa kila mwaka kutokana
na ugonjwa wa shinikizo la
damu (presha) na watu bilio-
ni Moja sawa na asilimia 26
ulimwenguni kote wanaishi
na maradhi hayo kutokana
na mfumo mbaya wa ulaji
chakula.

Akitoa elimu kwa waandi-
shi wa habari Mjini Unguja,
Ofisa wa kitengo cha mara-
dhi yasiyo ambukiza, Zan-
zibar, Dk. Lulu Omar, katika
Kituo cha jumuiya ya watu
wanaoishi na maradhi yasiyo
ambukiza kuhusu athari
za maradhi ya shinikizo la
damu.

Alisema, kwa mujibu wa
utafiti uliofanyika mwaka
2011 Zanzibar, watu wenye
umri kati ya miaka 25 hadi
65 ndiyo hupata maradhi
hayo kwa kiwango kikubwa
na ni chanzo kikubwa cha
kupata ulemavu kutokana na
ugonjwa wa Kiharusi na vifo
Vya mapema.

Aliitaka jamii kuchukua
tahadhari kwa kufanya
mazoezi, kula mlo kamili
wenye matunda na mboga
na kupunguza vyakula vizito
kabla ya kulala.

Aidha, alisema ni vyema
jamii ikaacha kutumia vyaku-
la vyenye mafuta kwa wingi,
nyama nyekundu, chumvi
nyingi na sukari, soda na
ulevi ambavyo ni kichocheo
kikubwa cha maradhi hayo.

Alisema, wagonjwa wa
maradhi yasiyo ambukiza ni
vyema wakafuata ushauri
wa wataalamu wa afya
kuliko kutumia dawa za miti
shamba ambazo hazijathibit-
ishwa.

Pia, aliitaka jamii kujenga
utamaduni wa kufika vituo
vya afya kuchunguza afya
zao mara kwa mara kwa
kuwa kufanya hivyo kuta-
saidia kuepukana na maradhi
hayo.

Naye Meneja wa jumuiya
ya watu wanaoishi na mara-
dhi yasiyo ambukiza, Haji
Khamis, aliwataka wagonjwa
wa maradhi hayo kuzitumia
dawa kwa mujibu wa maele-
kezo na ushauri wa wataal-
amu wa afya na kwamba
kufanya hivyo kutasaidia
kuishi kwa matumaini.

Alisema kwenda kinyume
na ushauri wa wataalamu
kutaongeza athari zaidi kwa
mgonjwa wa maradhi hayo.
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MKOMBOZI COMMERCIAL BANK PLC
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chin ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenk

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

R, Limbikizo la
Robo:lav:;ka ya Robo lliyopita Limbikizo la Mwaka

Mwaka wa sasa
30/06/2022 30/06/2022

Robo Mwaka ya Robo Mwaka ya
/Mwaka wa sasa /Mwaka Uliopita

June-22 Mar-22

31/03/2022 Linganishi
30/06/2021

A. MALI : Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
1 Fedha Taslimu 7,540 7193 Mapato/(Hasara) Hél_isi 906 1,059 1,966 577
2 [Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 12,873 13,983 Ma’jgzg';hzamg ’:,{!'“ya' = 7 [ 7358
3 [Uwekezaiji Katika Amana za Serikali 35,345 40,221 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,852) 4,067 5,659 (11,261)
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 9,784 6,211 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 58 77 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 1,691 (4,850) (3,159) 6,342
6 Miamala Baina ya Matawi 119 18 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda
7 |Bili Zilizoafikiwa N N - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 546 598 (769) 562
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika N N -Mabgdi.liko. Halisi Katika Mali Nyingine 415 (656) (1,002) (2,461)
9 [Mikopo liyotolewa kwa Benki Nyingine 21,333 20638 gty (airisa] 1201 Rl =%
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 2,000 2,000
11 Mikopo Halisi lliyopo 117,589 113,434 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa
12 Mali Nyingine 6,098 5,800 shughuli za uendeshaji 1,668 852 2,810 4,254
13 Uwekezaji wa Hisa 539 539 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za

Gawio Lililopokewa - - -
Ununuzi wa Mali za Kudumu o - (290) 68

14 Akaunti za udhamini = -

15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 6,564 6,685 Mapato Kutokana na Mauzo_ya Mali za Kudumu - - - -
JUMLA YA MALI 219,844 216,799 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na - - = -

Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana - - - -
Mengineyo (bainisha) - - > N

17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - -

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa

18 Amana za Wateja 178,354 176,663 Shughuli za Uwekezaji - - 290! 68
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - E iririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
20 Amana Maalumu - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda - - = -
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 6 6 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 4,487 4,467 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu __ - - - -

. - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (98) 598 500 (3,863)

24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 9

Mengineyo (bainisha) - - - B

Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa

X X P
27 |Dhima Nyingine 4865 Shughuli za Kifedha (98) 598 500 3,863)
28 Madeni 4,333 IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
29  JUMLA YA DHIMA 192,054 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu 1,570 1,450 3,020 (8,049)
30 MALV(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 27,790 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
C. EEDHA ZA WANAHISA. Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 36,727 35,278 35,278 51,926
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 22,820 22,820 T
32 Akiba ya Mtaji N N Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha
33 Mapato Yaliyobakizwa @77) (1,094) Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 38,297 36,727 38,297 43,877
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,966 1,059
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 3,781 4,997
36 __iStahikiya Wenyehisa Chache : - TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2022
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 27,790 26,883 (Kiasi kwa shilingi millioni)
38 Dhima Zisizo Dhahiri 2,737 3,028
39 Mikopo Chechefu 11,180 14,124 Mtaji wa Malipo juu Mapato b Tengo la
40 |Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 3,407 4,264 Hisa vabeiya y.iohakizwa  Kisheria ~ 22daya
hi J

Mwaka wa sasa (2021)

41 Mali Nyingine Chechefu - -
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA

= " n " Salio la mwanzo wa mwaka 22,820 - (1,657) 4,661 - - 25,824
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 13% 12% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya n n 1,966 N N n 1,966
(i) [Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 9% 12%|  [Mapato mengine yaliyojumuishwa S N 880 (880) 5 B d
(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 68% 67% i na wanahisa - - - - e
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55% 54% Gawio lililolipwa - - - - - - -
(v)  [Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80% 81%| |ZiadayaKisheria = - = - = - -
(vi)  |Ongezeko la Amana 1% 3% "\I;Iengc? la Ziada ya Jumla < - 3 N N N 3

m - lengineyo - - - - - - -

{vii) Ongezeko la Mall 1% 0% Salit?la mwisho wa mwaka 22,820 - 1,189 3,781 - - 27,790

Mwaka Uliopita (2020
Salio la mwanzo wa mwaka

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022

* el sl e ere e Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya - - 3,046 - - - 3,046
(KIOSI kwa Shllmgl m|||on|) Mapato mengine yaliyojumuishwa = - = - = - =
P i na wanahisa = - = - = - =
Robo ya mwaka f—rimn Limbikizo la Mwaka ——
et g sk U Mt e G IR TN - - R s - -
uliopita 30-06-2021 Uliopita) 30-06-2021 Ziada ya Kisheria = - (1,130) 1,130 = - =
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
Mengineyo 2,205 - - - - - 2,205

| 1|mapato ya Riba 5.767) 6305 ‘21003| 11,996 Salio la mwisho wa mwaka (1,657) 4,661
2|Gharama za Riba (1,761) (2,105) (3,333_ﬂ (4,314)
Halisi ya Riba (1kutoa 2) 4,005 4,200 8,670 7,682 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA JUNI 2022

4[Madeni Viza Yaliyofutwa

5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (692) (1,023) (1,325) (1,398) Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaiji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
[ Mapato Yasiyo ya Riba: 1,521 1,155 2,588 2,149 zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaiji taarifa za fedha katika kipindi cha robo
347, 169 525 355

6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni m.waka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

6.2 Ada na Kamisheni 958 876 1,633 1,575
6.3 Gawio & - -
6.4 Mapato Meng 215) 110 430 220 Respige O. Kimati

Gharama Zisizo za Riba: ( Ofisa Mtendaji Mkuu)
7.1 Mishahara na Mafao (2,009) (2,073) (4.117) (4,214) - .
72 Ad Kamish Vitalis Michael
g la na Kamishenl - - - - (Meneja- Fedha)
7.3 Gharama_Nyingine 1,918 1,886, 3,850 3,641
3] Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 906 374 1,966 577 Crispin Paul K.
9|Tengo la Kodi ya Mapato - - - - (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

10|Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 906 374 1,966 577 Imesainiwa: 28.07.2022
11|Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - -| 4

12|Juml Faida (H iliyoj i ki ki 906 374 1,966 577 . . - . " . - . N .
um‘a ya a|”é( asara) iliy wa mwaka Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
13/idadi ya Waajiriwa 166 166 166 166 tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya N
14]|Mapato kwa Hisa 0.0 0.0 01 0.0 Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali §
15|lIdadi ya Matawi 11 11 11 11 halisi. 8
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI i e
S
i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0% 0% 0% 0% - - .
- - 1.Gasper Casmir Njuu - Mwenyekiti wa Bodi
i) [Wanahisa 3% 1% 2% 1%
(iii) [Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 54% 53% 55% 56% 2. Uphoo Swai-Mjumbe wa Bodi
(iv) |Zinazozalisha 9% 10% 5% 4% Imesainiwa: 28.07.2022
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MKOMBOZI COMMERCIAL BANK PLC

New Rates-VAT Exclusive

Effective dates 01-Khordad-21 Toll-free: 0800 750 040

Tariff Currenta/c Community Current A/C Personal CallA/C Savings Business  Savings Diocese, |Savings Personal | Bishop A/C  |Integrity A/C  |Student |Joint/ |MwanaA/C  |Wajasiriamali |ForexA/C Salary A/C |Vicoba/Informal ~|Priest  |Nun
Business - Sole |Current A/C Parish, Jumuiya A/C Wanando A/C Group A/C A/C A/C
propriator, aA/C
¢ N

Account opening amount 100,000 20,000 15,000 5,000,000 50,000 20,000 15,000 50,000 20,000 5,000 | 30,000 15,000 16,000 $/€/£ 100 zero 20,000 20,000 | 20,000

Minimum operating balance 50,000 10,000 20,000 5,000,000 20,000 10,000 10,000 50,000 10,000 zero | 10,000 5,000 10,000 SJEJES0 | zero 10,000 10,000 | 10,000

Interest rate payable below 5m nfa nfa nfa nfa 0.5% nfa 0.5% nfa up to 2% 0.5% 0.5% 0.5% 0.5% nfa nfa 0.50% nfa nfa

Interest rate payable above 5m nfa nfa nfa up to 4% 2.0% nfa 2.0% nfa up to 5% 2.0% 2.0% 2.0% 2.0% nfa nfa 1.00% nfa nfa

Interest minimum earning balance nfa n/a nfa 5,000,000 100,000 nfa 100,000 nfa 500,000 | 100,000 | 100,000 100,000 100,000 nfa nfa 100,000 nfa nfa

Monthly mai e fee 12,000 free 10,000 free 1,500 free 1,500 free free free 2,000 free free free nfa free free free

Deposit fee (Notes) free free free free free free free free free free free free free free free free free free

Deposit fee(Coins) N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A N/A

Teller withdraw fee below 5m 4,000 free 4.000 free 4,000 Free 4,000 free free 1,500 4.000 4,000/ free| 0.1% min $/€/£2 free free 3,000/ 3.000

Teller withdraw fee below 5m - 20m 6.000 free 6.000 free 5.@ free 6.000 free free 5.000 6.000 6.000 free max 50 free free 3,000/ 3.000

Teller withdraw fee above 20m 0.12% max| free 0.12% max 100,000 free 0.12% max| free| 0.12% max 100,000 free free 0.12% 0.12% 0.12% max| 0.12% max| free free 3,000( 3,000

100,000 100,000 max| max 100,002 100,003
100,000/ 100,001

Teller B/E 500 500 500 free 500 500 500 500 500 500 500 500 500 500 500 500 500 500

Monthly statement free free free free free free free free free free free free free free free free free free

Adhock statement 1,500 1,500 1,500 free 1,500 1,500 1,500 1,500 1500] 1,500 1,500 1,500 1,500 S/EEL5 | 1,500 1,500 1,500] 1,500

Other charges

Certificate of Balance 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000] 30,000 30,000 30,000 EEY 30,000 30,000 30,000 30,000

Confirmation to Auditors 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000f  30,000{ 30,000 30,000 30,000 $/€/E 15| 30,000 30,000{  30,000| 30,000

Search for information over 5 years 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000f  30,000] 30,000 30,000 30,000 $/€/E 15 30,000 30,000{  30,000| 30,000

Cheque book costs (per leaf) 500 free 500 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/€/£0.25 nfa nfa nfa nfa

Bankers cheque issued (BP's) 30,000 30,000 30,000 30,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa /€/E 15 nfa nfa nfa nfa

Status Report 30,000 30,000 30,000 30,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa /€/E 12 |nfa nfa nfa nfa

Stop payment 30,000 30,000 30,000 30,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa /€/£ 15|n/a nfa nfa nfa

Dishonored Cheque for lack of funds 150,000 150,000 150,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/€/£50|n/a nfa nfa nfa

or refer to drawer or effects not cleared

Dishonored Cheque due to techninical 30,000 30,000 30,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/€/E 15|n/a nfa nfa nfa

error caused by customer

Dormant account activation free free free free free free free free free free free free free free free free free free

Closing account less than six month 30,000 30,000 30,000 n/a 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 | 30,000 | 30,000 30,000 30,000 $/€/£ 15|n/a 30,000 | 30,000 | 30,000

(other than SGL accounts)

Counter cheque book per leaf 10,000 10,000 10,000 nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/€/£ 15|n/a nfa nfa nfa

monthly Charge drawn below Minimum 10,000 10,000 10,000 nfa 10,000 10,000 10,000 10,000 10,000/ 10,000/ 10,000 10,000 10,000 $2 /€15 [£1.5 10,000 10,000 10,000| 10,000

balance

Salary processing/bulk payment (per | n/a nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa nfa $/E/EL 2,000(n/a nfa nfa

entry)

(a) Standing order

(i) Instructions within Mkombozi bank 5,000 5,000 5,000 n/a 5,000 5,000 5,000 5,000 5,000 5,000 5,000 5,000 5,000 SIEIE3 5,000 5,000 5000 | 5000

(if) Standing orders to other banks 15,000 15,000 15,000 n/a 15,000 15,000 15,000 15,000 15,000 15,000 | 15,000 15,000 15,000 nfa 15,000 15,000 15,000 | 15,000

(iil) Unpaid bankers orders 30,000 30,000 30,000 n/a 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 30,000 | 30,000 30,000 30,000 $/€/£15 30,000 30,000 30,000 | 30,000

(b) Mobile banking charges

(i) Transfer from Bank to MNOs nla nla YES nla nla nla YES YES nla YES nla nla YES nfa YES nfa YES YES

1,000-50,000 1,000 |n/a nla nla 1,000 1,000 |n/a 1,000 |n/a nla 1,000 |n/a 1,000 |n/a 1,000 | 1,000
50,001-100,000 1,500 |nfa nla nla 1,500 1,500 |nfa 1,500 |nfa nla 1,500 |n/a 1,500 |n/a 1,500 | 1,500
100,001-300,000 2,000 |nfa nla nla 2,000 2,000 |nfa 2,000 |n/a nla 2,000 |n/a 2,000 |n/a 2,000 | 2,000
300,001-500,000 3,000 |n/a nla nla 3,000 3,000 |n/a 3,000 |n/a nla 3,000 |n/a 3,000 |n/a 3,000 | 3,000

500,001-1,000,000 4,000 |nfa nla nla 4,000 4,000 |nfa 4,000 |nfa nla 4,000 |n/a 4,000 |nfa 4,000 | 4,000
1000001-1,500,000 5,000 |n/a nla nla 5,000 5,000 |n/a 5,000 |n/a nla 5,000 |n/a 5,000 |n/a 5,000 | 5,000
1,500,001-3,000,000 6,000 |nfa nla nla 6,000 6,000 |nfa 6,000 |n/a nla 6,000 |n/a 6,000 |n/a 6,000 | 6,000

(ii) Internal Bank Account Transafer 500 |n/a nla nla 500 500 |nfa 500 |nfa nfa 500 |nfa 500 500 500

(ii) Transfer from MNOs to Bank nla nla nla nla nla nla nla nla nla nfa nla nla nla nfa nla nla nla

(ii) Balance Enquiry nla nla 300 n/a nla nla 300 300|n/a 300|n/a nla 300|n/a 300|n/a 300 300

(iv) Mini statement nla nla 500|n/a nla nla 500 500|n/a 500|n/a nla 500|n/a 500 (n/a 500 500

(c) EFT / SWIFT / TISS transfers nfa

(i) EFT Within the bank (Incoming) free free free nfa free free free free free free free free free nfa free free free free

(ii) EFT to other banks 1,500 1,500 1,500 n/a 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 1,500 nfa 1,500 1,500 1,500 | 1,500

(i) TISS transfers 10,000 10,000 10,000 n/a 10,000 10,000 10,000 10,000 10,000 10,000 | 10,000 10,000 10,000 nfa 10,000 10,000 10,000 | 10,000

(iif) Swift transfers USD 50 plus swift charges

ATM & ID Cards charges

Customer ID nfa n/a nfa 12000 12000 12,000 nfa nfa 12,000 nfa] 12,000 12,000 n/a SIEIES 12,000 12,000 nfa nfa

New ATM Card nfa nfa nfa nfa nfa nja 5,000 5,000 nfa 5,000 nfa nfa 5,000 nfa 5,000 nja 5,000 | 5,000

Replacement of lost/ damaged ATM nfa nfa nfa nfa nfa nfa 10,000 10,000 nfa 10,000 nfa nfa 10,000 nfa 10,000 nfa 10,000 | 10,000

card

ATM Monthly fee per month (charged nfa nfa nfa nfa nfa nfa 500 500 nfa 500 nfa nfa 500 nfa 500 nfa 500 500

quarterly or annually)

ATM Balance inquiry nfa nfa nfa nfa nfa nfa 200 200 nfa 200 nfa nfa 200 nfa 200 nfa 200 200

ATM Withdraw charges per transaction nfa nfa nfa nfa nfa nfa 1,300 1,300 nfa 1,300 nfa nfa 1,300 nfa 1,300 nfa 1,300 | 1,300

Fixed deposit rates - Local currency Fixed deposit rates - Forex (USD) Fixed deposit rates - Forex (EURO)

3 months 4% p.a 30 Days 0.305% p.a 30 Days 0.00% p.a

6 months 5% p.a 60 Days 0.65% p.a 60 Days 0.00% p.a

9 months 6% p.a 90 Days 1.10% p.a 90 Days 0.00% p.a

12 months 7%p.a 180 Days 1.15% p.a 180 Days 0.00% p.a

18 months 8%p.a 360 Days 1.35% p.a 360 Days 0.00% p.a

24 months 9% p.a Above USD 100,000 negotiable Above USD 100,000 negotiable

36 months 10%p.a

Above TZS 100 Million Negotiable

Premature Closure penalty 50% of accrued Premature Closure penalty 50% of accrued Premature 50% of accrued

Interest foregone Interest foregone Closure penalty Interest foregone

After maturity without notice from Upon FDR maturity After maturity without notice from Upon FDR maturity After maturity Upon FDR

Client without any notice Client without any notice without notice maturity without

from Client to the from Client to the from Client any notice from
Bank, there shall be Bank, there shall be an Client to the Bank,
an automatic automatic there shall be an
rollover/renewal of rollover/renewal of the automatic
the particular FDR particular FDR basing rollover/renewal of
basing on the on the prevailing board the particular FOR
prevailing board rates in the same basing on the
rates in the same tenure/period the prevailing board
tenure/period the same have had before. rates in the same
same have had tenure/period the
before. same have had
before.

Loans* gri Business Housing Mi remium Financing Mortgage Salaried SGL oD Wastaafu

Interest Rate 17%p.a 26% p.a 25%p.a 19%p.a 18%p.a 18%p.a 39%p.a 25%pa_ |18%pa | |

Processing Fee 1%flat 2.5%flat 2.5%flat N/A 2.5%flat 2.5%flat 2.5%flat 2.5%flat 1%flat ‘ ‘

Insuarance Fee 2%flat on the 2% On the

disbursed amount disbursed amount
for Public Sector
and 1.2%pa of the
loan amount
payable upfront for
the tenor of facility
0.1% per month | 0.1% per month 0.1% per month N/A 0.1% per month | for Private Sector 0.1% per month | 0.1% per month g

Mortgage Fee 1%flat 1%flat 1%flat N/A 1%flat N/A N/A 1.2%flat N/A 2

Discharge Fee T25.80,000/ T25.80,000/ Tzs.80,000/ NA T25.80,000/ Tz5.80,000/ N/A Tz5.80,000/ N/A '3,

Penalties 13%p.a 22%p.a 21%p.a 15%p.a 23%p.a NA 35%p.a 30%p.a N/A °

*Loan Interest rates are indicative. The actual pricing shall depend on the type and risk level of the underying client and business. N
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WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2022

Robo Mwaka ya
sasa

MWALIMU COMMERCIAL BANK PLC

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

Robo Mwaka
iliyopita

‘TAARIFA YANTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2022 (Kiasi kwa

Robo Mwaka | RoboMwaka |  Limbikizola |  Limbikizola

30-Jun-2022

31-Mach-2022

yasasa | fiyopita | Mwaka wa

sasa | Mwaka Linganishi

hilingi milioni)
A MALL e I [SPNach2| S | Sont
1. Fedha Taslmu 1127 21|\ Wiio wa Fedha Kutokana na Shughlia Uendeshaj: | |
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 5728 5,384 -
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - - Weglo Hasee) el Ul % § (il
4, Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha £ 84 Marekebisho fwa A ya: - . . - ) "
- Mwalimu Commercial Bank Ple
:» ;”"d' Taéﬂ‘a"‘a‘a :’: 4 e - Hasara ek Vel %7 bl 18 U5
. ok Som o e -Badio el ke Miopo 5| (1) [ 76 T ARIFF GUlDE 2022
8. Dhima za Wateja Zil . . - Mebadiko Halsi Katka Amana (26%) 978 7048 5510
9. Mikopo liyotolewa kwa Benki Nyingine 14,083 11,996 - Mabadiiko Halst Kafia Amana za Muda Mup Zizoafiiva : . . : PRODUCTNAME_ TRANSACTIONTYPE L
10, Unekezaj katka Amana Nyingine . - T ikl General Fees and Commissions
1. Wikapo Rl oo % i - Mebilko Halsi Katka Dhima Nyingine 58 69 £l (4 oy T e
2 Vel Ny 1o ) -iebao e Kae i Njngre B @ 1 ) : T T eiontr s
13. Uwekezaji wa Hisa - - ~Kodi liyolipwa - . . - . p— Ao et Lot sttenet
. | Cemebok | IS stopr ks
WA,Qka;unI\ za udhamini — - - .Mengmeyo 15 5 n B
15. Mali Zis: itambo na Vifaa 965 997 — — " - st TS pnn/USSH
~o JOMLA VA RAL] 5 T Fedha Halis ziizotolewafziizotumika) kwa shughuli za uendeshaj 3904 (1,630) 21 (1902) fr— mam s
B. DHIMA: Il iririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Unekezaji: . . . . w— o s | T g
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha - - - Gawio Lilopokewa . . . Ok TS50t ‘Etrn;'zﬁ 5200
18. Amana za Wateja 55,510 48,462 s el - e
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - ;ﬂuﬂl:l\x r::[l: a K;\fumu o 6] (174 @9 Cub/NGO auren st e— g 155 T w00
20. Amana Maalumu - Mapalo Rulokna na Nauzo ya Nl 22 Rudumu . . . [r— 50 Standng Order
1. Maagizo ya MaiipoFecha 22 Kuhamisha - Ununuziv A Ziszoshughikiv na vkl P B I P
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Moo Ktoana na aizoya Amena naMawakda = - [
23. Limbiko la Kodi na Gharama 1,629 1458 - Forelon Curency Curtent T3 P
24. Dhima la Tozo kwa Ajii ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - -Mengrego . . . Aecout USS//ERO) | v gy riree f"‘“’ Mgl
25 Miamala Baina ya Matawi 1218 1,008 Fedha Halisi Zizotolewa(zilzotumika) kwa Shughuli za Unekezaji 3 1 209) tropine - Segenent MimCad )
9 | P o
. - etk — Replacemet MvalimuCard (£
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Baadae n 19 [l Mtirriko wa Fedha Kutokana na Shughuliza Kifedha: - - - EELE: w:h:,c:m wti/u
27. Dhima Nyingine 1,193 1,035 Ui vt Wi A Yangu (25 Ony) L4 hridit) Mg
28, Madeni - - . Vi petglre ilimuCar VS Qe Maitrance e
29, JUNLA YA DHINA 0627 51982 - Magato Ktokana na Ui wa Maderi ya Muda My v Eremem— -
30. MALV(DHIMA) HALISI 15,043 15,867 - Mapato Kutokana na Utoaiwa Miaj wa Hisa Tatsctin e Taifi bty
. T - MortyFee Fee A
; F’:?HAZ:‘W‘G“{“’"S‘- o o - Gawio Lilopwa kv Fedha tasim prs— [ —
. Mtaji wa Hisa Uliolipwa X X i TR P i peslghce T '
52, Aoz ya M - - Mabadiiko Halsi Katia Madeni Menging ey poy—— e . ml = DW“N' i ;
3. Mapato (19975) (19,950) - Nergineyo oxti [
4. Faida (Hasara) ya Kipindi Huska 6 (%) Fedha Halsi Zizotolewa (iizotumika) kwa shughuli za Kifegha et ot it e -
2: Ask‘z:‘":: y:ﬁ:;:;xt’;ﬁm' tanguiz) s SO0 Feh Telmura Ml iezofanena i Fecha T - - - - i man
) . fee
37, JUNILA YA FEDHA ZA WANAHISA 15,043 15,867 - Ongezeko/ Punguzo Hals Katka Fedha Tesimu nia Mallznazofanana nia Fecha Tasimu 380 (1804 2085 (1809 - P e— a0
36. DHIMA ZISIZ0 DHAHIRI - Fechana e Zazofananana Fedha asimu Mvanzoni miva Robo Mvakavaka 4169) 60 8051 4485 ) P
39. Mikopo Chechefu 604 574 - Fha na el Zinazofanana na Fecha Tesimu Mishoni v Robo Mlahwaka 80% 4169 116 258 e Bt fiz bt fe
40. Tengo kwa Ajii ya Mikopo Chechefu (382) (382) :_:: i
41 Mali Nyingine Chechefu - - o g
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA BAADHI YA MAELEZO et fee
- Uniano wa Fecha za Wanctisa na umla ya el 21.1% 234% KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2022 [T T e I
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.2%j 1.3% i Mitkied ke st
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 88.0%: 92.3%) fes | I s w0 | e e
‘EWW va m“‘lf"’? Halisina J“'“'aJyaIMa“ ':Aa“‘?' e 889% | Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika s P
- wanowa il ha meya Pl gag %24 | wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita Sttt ot e ey
- Ongezeko la Amana 145% 25.2% [rrS— Ts0m i ‘m]
- Ko la Mal 11.4% 16.6% 7 PrS— J—
ot il o5 Jina na Cheo Taraha Mintperigtis — [:’-myw T e
—— = ot | s - et | | e i
RoboyaMvaka | Robo yamwaka . . Loan .
TAARIFAVAFAAPI:L%:%;QA&I‘J:Q\Z\ KWAROBOI.!::;(MNAYG\SH\AID I e Richard L. Makungwa oo, 28 Julai 2022 . s
2022 (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa) e 0o, s ana e
1. Mapato ya Riba 20M 1243 3628 2055 Mwalimu PersonalLoan w =
2 Graenaz Rt [ ® 146 5 Valmaaiala MwalimuMobile
3. Mapato Halisi ya Riba (f kutoa 2) 1,268 81 231 1549 R TARFFTOCUSTOMER
. TRANSACTIONTYPE  RANGE OF ANOUNT TRANSACTIONTYPE  RANGEOF AMOUNT
Vel Ve - - Selemani Kijori ... R 28 Julai 2022 i B st .
5 PunquzoOngezetoltengo R Mikopo @) o) (Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa) . o o
f o s
6. Mapata Yasiyo ya Rba: 50 17 102 m i oo oo o
11 Faa Hasera) Ziokanazo naMiemal y Fedha za i ? 1 4 1 £ o
- 3
el @ ] ] B |PatrickMashalla |, 28 Julai 2022 S =
3 Gaio - - - ; ; . Ty |
S oleie 3 2 W | |(Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa) - P, o
7. Gharama Zisiz za Rba 187 1472 3314 320 Mm:‘;:I::::ly s
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T2 e aniten : : : ‘| |usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na MalimuCard VISA Tarif
I3 taaralVe ] 7 L) 17| kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya TRANSACTIONFEES  TARIFFTOCUSTOMER
3 Fl ) 3 Vet o 09 § (%) | Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na : m w0
T el B | |Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi. T t— 1o
10, Faida(Hasare) Halis Baada ya odiy2 Napo 10f (13 § (1351 T iy ™
11, Mapato Mengine Yelyojumuishwa ‘ | Tar ehe 2 ﬁ?ﬁimmm 15':50
12. Jumla ya Faid iliyojumu k 0 (403) ] (1‘35I)| 7 PR 5000
3620y Ve Fl 5 il % |1/ Francis Ramadhani B oo
14 Mapato v Hisa 18 (¥ 01 18 (Mwenyekit) ... 28 Julai 2022
15, dadi ya Mlawi 2 7 2 2 Contact Info
B 4
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIS MCB e Mimani Tower - Mezzaine Fioo
B r am o 0 i i Sam Nujoma Road
Uniano va Faa el y i Wt il 014% 100% 001% W o Epna V. Mwakipesile BANK B 0 vsemumimbsnicot — DaquEs b
- Uniano wa Feida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 084% -200% 0044 400% p . M Commercl Bkl e o ¢
; ; % (MkUrUQenZI) -------------- 28 Julai 2022 E-malt info@mebcot
- Uniano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghefi 9438% 14000%‘ 99.82% 175.00% - 9 Cai0a00 750053
- Unieno wa Magato Hasi ya iba na Wastan we el Znazozaliha 200% 200%\ 372% 4.00%| (Imesainiwa) '

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA | Mtaji wa Yal:?;gz;iiz Mtaji
30 JUNI 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa wa tangulizi
Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (19,895) 5,000 16,017
Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 6 - 6
Mengineyo - (80) (80)

Salio la mwisho wa mwaka

Mwaka Uliopita

(19,969) 15,943

Salio la mwanzo wa mwaka

30,912 (18,508) 5,000 17,404

Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi

Salio la mwisho wa mwaka

(19,895)

MCB
BANK

M e .: o 5
mashine (Pos) . (osoarsoozs () smwalimubari g
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HABARI MICHEZO

RONALDO ATAKA KUONDOKA

CRISTIANO Ronaldo ameiambia Manchester United
anataka kusitisha mkataba wake ili kuchezea timu in-
ayoshiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini United wame-
bainisha hawataki kumuuza mshambuliaji huyo wa
Ureno mwenye umri wa miaka 37. (Daily Mail)

FIRMINO KUTUA JUVENTUS

DILI la mshambuliaji wa Liverpool, Roberto Firmino
linaripotiwa kuwa “karibu sana” huku mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 30 akitarajiwa kuhamia Juven-
tus inayoshiriki Ligi ya Serie A. (Corriere dello Sport)

WERNER MAMBO MAGUMU

JUVENTUS inaweza kuacha mpango wa kumnunua
mshambuliaji wa Chelsea na Ujerumani, Timo Werner
mwenye umri wa miaka 26 na mshambuliaji wa Man-
chester United na Ufaransa, Anthony Martial mwenye
miaka 26. (Corriere dello Sport).

GRIMALDO ANUKIA CITY

MLINZI wa kushoto wa Timu ya Taifa ya Hispania,
Alex Grimaldo mwenye umri wa miaka 26 ndio chaguo
kuu kwa Manchester City, huku Benfica ikiweka bei ya
euro milioni 20 katika uhamisho wake. (Marca)

TAVERNIER KIMEELEWEKA

KLABU ya Bournemouth imekubali mkataba wa
pauni milioni 15 kumsajili kiungo wa kati wa Middles-
brough, Marcus Tavernier mwenye umri wa miaka 23.
(90min)

CARVALHO AKARIBIA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest inavutiwa na kiungo wa
kati wa Real Betis na Timu ya Taifa ya Ureno, William
Carvalho mwenye umri wa miaka 30. (Mail)

KOUNDE AKARIBIA BARCA

BARCELONA wanakaribia kuipiku Chelsea katika
kumsajili, Jules Kounde mwenye umri wa miaka 23
baada ya kuafikiana na Sevilla kwa ada ya euro milioni
50 kumnunua mlinzi huyo wa Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa. (Mirror)

ATALANDA YAIGOMEA ARSENAL

UHAMISHO wa mkopo wa Nuno Tavares kutoka Arse-
nal kwenda Atalanta uko mashakani baada ya timu hiyo
ya Italia kukataa ombi la washikabunduki hao la mkopo
wa moja kwa moja na mpango wa kumnunua beki huyo
wa kushoto wa Ureno mwenye umri wa miaka 22. (foot-
ball.london)

UNITED YAMGANDA DE JONG

KLABU ya Manchester United bado ina matumaini ya
kumsajili kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Uholanzi,
Frenkie de Jong mwenye umri wa miaka 25 kutoka Bar-
celona. (Mail)

SCAMACCA RASMI PSG

KLABU ya Paris St Germain imemsajili mshambuliaji
wa Timu ya Taifa ya Italia, Gianluca Scamacca mwenye
umri wa miaka 23, kabla ya kukamilisha uhamisho wake
wa kwenda West Ham kutoka Sassuolo. (Sky Sports)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TLESS

(=

=
r “ddd

%

UHAMISHO WAMWEKA

NEYMAR KIKAANGONI

® @ ® Mshambuliaji huyo anakabiliwa na kesi ya ulaghai
iliyotokana na ukiukwaji wa...

BARCELONA, Hispania

IKIWA imepita miaka tisa tangu
mwanasoka Neymar kuhama ku-
toka nchini kwao Brazil kwenda
Barcelona, anakabiliwa na kesi ya
madai ya ukiukwaji wa taratibu za
uhamisho wake, imeelezwa.

Katika sakata la kisheria am-
balo limedumu kwa miaka mingi,
mchezaji huyo wa kimataifa wa

Brazil ambaye sasa anachezea Paris
Saint-Germain anatuhumiwa kwa
udanganyifu na ufisadi.

Kesi hiyo itafanyika kwa wiki
mbili kuanzia Oktoba 17, mwaka
huu ikiwa ni mwezi mmoja kabla ya
Kombe la Dunia nchini Qatar.

Watu wengine kadhaa pia
watashtakiwa. Marais wawili wa
zamani wa klabu ya Barcelona, Jo-
sep Maria Bartomeu na Sandro Ro-

sell, pamoja na wazazi wa Neymar
wanakabiliwa na madai sawa, kulin-
gana na ripoti kutoka Hispania.
Wale wote waliohusika katika kesi
hiyo kwa muda mrefu wamekanu-
sha madai hayo, yaliyotolewa na
mfuko wa uwekezaji wa DIS, ambao
ulidai ulikuwa na haki ya kupata
asilimia 40 ya ada ya uhamisho ya
Neymar mwaka 2013 alipoondoka
katika klabu ya Santos ya Brazil.
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UIS Suarez amejiunga rasmi na
klabu yake ya kwanza kucheza
soka la kulipwa ya Nacional ya
nchini Uruguay.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
35, ambaye alikuwa mchezaji huru baada
ya kuondoka Atletico Madrid mwishoni
mwa msimu uliopita, alitangaza Ju-
manne kuna makubaliano ya kurejea
Nacional.

Uhamisho huo ulifanyika rasmi Ju-
matano, ingawa urefu wa mkataba wake
haukuwekwa wazi na klabu hiyo ya
Amerika Kusini.

“Ninajivunia kuvaa jezi hii tena,” alise-
ma Suarez kupitia Twitter.

“Asante kwa msaada wako wote. Tuta-
onana hivi karibuni!”

Suarez alicheza mechi yake ya kwanza
ya kulipwa kwa Nacional akiwa na umri
wa miaka 18 mwaka 2005 kabla ya ku-
hamia Groningen msimu uliofuata.

Kisha alifurahia vipindi akiwa na Ajax,
Liverpool, Barcelona na Atletico, ambao
aliwafungia mabao 32 katika mechi 67 za
ligi kwa misimu miwili, akishinda LaLiga.

Mfungaji huyo anayeshikilia rekodi
Uruguay, ambaye anatarajiwa kucheza
Kombe la Dunia mwaka huu, atatumaini
kuisaidia Nacional kutwaa tena taji la
Ligi Daraja la Kwanza baada ya wap-
inzani wao Penarol kulinyanyua msimu
uliopita.

v i
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, @TZSportPesa n @SportPesaTZ
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BARCELONA, Hispania

BARCELONA wamekubaliwa dili
la kumsajili beki wa kati wa Sevil-
la, Jules Kounde, kwa mujibu wa
90min.

Chelsea walidhani wameshinda
mbio za kumnasa Mfaransa huyo
mwishoni mwa juma lililopita baa-
da ya kukubaliana ada na Sevilla
ili kuambatana na makubaliano ya
kibinafsi na mchezaji huyo, lakini
Barcelona waliingilia kati na ku-
fikia naye makubaliano.

Timu hiyo ya Katalunya ilikubali
mkataba na Kounde na kisha kuan-
za mazungumzo na Sevilla kuhusu
ada ya uhamisho, ambayo awali ili-
pungua kabla ya kukubaliana kuki-
dhi bei iliyotakiwa ya euro milioni

Kounde akaribia kutué Barcelon

50 pamoja na nyongeza ya euro
milioni 10.

Kounde alipewa nafasi ya kucha-
gua kati ya Chelsea na Barcelona
na ameamua kujiunga na kikosi
cha Xavi, na kuwa mchezaji wa
tano kusajiliwa na Blaugrana hao
msimu huu wa joto.

Barcelona tayari wameipiku
Chelsea katika kumnasa Raphinha
msimu huu wa joto, huku wakim-
chukua Andreas Christensen kwa
uhamisho huru na kufanikiwa
kumshawishi Ousmane Dembele
kugoma kuhamia Stamford Bridge
ili kusaini mkataba mpya.

Robert Lewandowski pia aliku-
wa na nia ya kuhamia Barcelona na
alikataa mazungumzo na Chelsea.




ljumaa Julai 29, 2022

Nipashe 23

HABARI MICHEZO

16,895/~

MAYELE AFUNGUKA ALITAKIWA
KAIZER CHIEFS, AAHIDI MAZURI

Na Adam Fungamwango

STRAIKA tegemeo wa Yanga, Fiston
Mayele, amekiri alikuwa anatakiwa
na klabu mbalimbali nje ya Tanza-
nia ikiwamo Kaizer Chiefs ya Afrika
Kusini lakini amekanusha yuko kwa
mabingwa hao wa Ligi Kuu Bara kwa
mKkopo.

Mayele aliliambia gazeti hili Kai-
zer Chiefs ilikaribia kumnasa lakini
mchakato huo haukukamilika kuto-
kana na sababu mbalimbali.

Mkongomani huyo alisema anashu-
kuru kurejea tena katika timu yake ya
Yanga kwa msimu wa pili, kwa saba-
bu imefanikiwa kumrejesha kuende-
lea kuwatumikia.

Alizitaja baadhi ya timu zilizoonye-
sha nia ya kumsajili mbali na Kaizer

Chiefs ni pamoja na Al Hilal ya Sudan
na Raja Casablanca ya Morocco.

“Mimi ni mchezaji wa Yanga na ni-
taichezea timu hii kwa msimu ujao
wa mashindano. Ni kweli nilitakiwa
na klabu nyingi sana, ila klabu za
Kaizer Chiefs, Al Hilal na Raja Casa-
blanca ndizo zilikuwa karibu zinisa-
jili, ila kwa bahati nzuri nimebaki
Yanga. Kikubwa mimi kama mchezaji
niko kwenye mazoezi ya mwanzo wa
msimu, natakiwa nijitume nifanye
mazoezi ya nguvu kwa sababu wana-
chama na mashabiki watataka kum-
wona Mayele yule yule wa msimu
uliopita au zaidi, yale ya msimu ulio-
pita yamepita, wanataka kuona sasa,”
alisema Mayele.

Straika huyo aliongeza yupo Yanga
kwa sababu ya wanachama, mashabi-

ki na kwa kutambua hilo, amejiandaa
kuendelea kuwapa furaha.

“Nataka niongee ukweli, kuna watu
wanasema eti mimi nipo Yanga kwa
mkopo, si kweli, nilisaini Yanga mka-
taba wa miaka miwili, nimetumikia
mmoja na sasa nimebakisha mwaka
mmoja, kwa hiyo Wanayanga wasiwe
na wasiwasi, nimerudi na nitaichezea
Yanga,” Mayele alisema.

Yanga ilimsajili Mayele kutoka AS
Vita Club ya Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) na amekuwa kwe-
nye msimu mzuri kwa kufanikiwa
kuziteka nyoyo za wanachama na
mashabiki wa timu hiyo akimaliza
nafasi ya pili kwenye orodha ya wa-
fungaji, nyuma ya mshindi wa kiatu
cha dhahabu, George Mpole wa Geita
Gold aliyepachika wavuni mabao 17.

. W
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.

Kocha Mkuu wa Timu ya Soka va Taifa va Vijana ya Wanawake wa umri chini ya miaka 17 (Serengeti Girls),
Bakari Shime (kulia), akiongoza mazoezi ya kikosi hicho kinachojiandaa na fainali za Kombe la Dunia (U-17),
zitakazofanyika Oktoba mwaka huu nchini India. PICHA:TFF

Mapinduzi, Makaka watua Mtibwa

Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa zamani wa Yanga, Map-
induzi Balama na kipa, Mohamed
Makaka wamejiunga na Mtibwa Sugar
kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na mashindano ya
Kombe la FA, imefahamika.

Msemaji wa Mtibwa Sugar, Thobias
Kifaru, alisema wachezaji hao ni mion-
gozi mwa nyota wapya tisa ambao
wapo kambini kwa ajili ya kujiandaa

na msimu mpya utakaofanyika kuan-
zia Agosti 17, mwaka huu.

“Tumeingia kambini siku ya tatu
sasa, tuna wachezaji wapya tisa ambao
wameanza mazoezi. Kwa sasa sitoweza
kutaja majina yao yote, lakini niseme
tu, Makaka yupo kambini na yule ki-
ungo mfupi aliyekuwa Yanga (Kipense-
li), yupo na wana furaha kubwa sana
kutua katika mashamba ya miwa,”
alisema Kifaru. Makaka amejiunga na
Mtibwa Sugar akitokea Ruvu Shooting

na alikuwa mmoja wa makipa walio-
fanya vyema katika msimu uliopita.

Mtibwa Sugar imeachana na wa-
chezaji saba ambao ni pamoja na Said
Ndemla, Baraka Majogolo, Salum Ki-
himbwa, Shaaban Kado, Boban Zilin-
tusa na Jaffar Kibaya.

Tetesi zinasema Mtibwa Sugar iko
katika mazungumzo na beki wa Coast-
al Union, Paschal Kitenge, ambaye ni
raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC).

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X 2

TAREHE
01.30/07/22

MUDA MICHEZO

Cardiff vs Norwich City

02.30/07/22

Millwall vs Stoke City

03.30/07/22

Rotherham vs Swansea

04.30/07/22

Wigan vs Preston

05.30/07/22

Bristol Rovers vs Forest Green

06.30/07/22

Carlisle vs Crawley Town

07.30/07/22

Kilmarnock vs Dundee Utd

08.30/07/22

St. Johnstone vs Hibernian

09.30/07/22

Morecambe vs Shrewsbury

10.30/07/22

GIF Sundsvall vs Varbergs Bois

11.30/07/22

0Odd Ballklubb vs Rosenborg

2.30/07/22

Liverpool vs Manchester City

13.30/07/22

Qostende vs Mechelen

14.30/07/22

Enppi Club vs Al Masry Club

15.30/07/22

Nimes vs Caen

16.30/07/22

Le Havre vs Grenoble Foot

17.30/07/22

MECHI ZA USHINDI

US Quevilly Rouen vs Rodez Aveyron

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X"” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 29/07/2022

GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

Albirex Niigata (SIN) vs Lion City Sailors

1
2.07

SARE

X

UGENINI

2

Lahti vs Ilves Tampere

3.35

MSK Zilina vs Dukla Banska Bystrica

1.39

Ural Yekaterinburg vs FC Krasnodar

2.44

Viljandi Tulevik vs Parnu Jalgpalliklubi

2.93

FC Jazz vs Vjs

144

GKS Piast Gliwice vs Zaglebie Lubin

1.98

TSG Neustrelitz vs Karlsruher SC

25.50

Dynamo Dresden vs Stuttgart

532

Parnu JK Vaprus vs Nomme Kalju

10.76

1. FC Kaan-Marienborn vs Nurnberg

22.42

FK Pohronie vs FC KoAiice

2.42

Resovia Rzeszow vs Sandecja

2.44

Blau Weiss Linz vs Austria Vienna Il

1.33

Rapid Vienna Il vs SKN St Polten

2.90

FC Liefering vs Vorwarts Steyr|

155

Dornbirn vs Amstetten

3.49

Hobro vs FC Helsingor

3.54

Novi Pazar vs Partizan

9.63

1. SC Feucht vs Regensburg I

3.57

Krka vs Brinje Grosuplje

144

Odense vs Midtjylland

3.31

SpVgg SV Weiden vs SC Eltersdorf

8.61

Viktoria Griesheim vs SV Rot-Weiss Walldorf

2.31

SV Erlbach vs TSV Dachau

1.95

Memmingen vs TSV 1861 Nordlingen

1.82

Yverdon vs Sport FC-FC Thun

2.75

Budapest Honved vs Zalaegerszegi TE

1.90

Ludogorets Razgrad vs PFC Spartak Varna

1.04

ND Gorica vs NK Radomlje

2.84

Farul Constanta vs Chindia Targoviste

171

OKS Odra Opole vs Zaglebie Sosnowiec

214

Cracovia vs Legia Warszawa

2.61

Admira Wacker vs Liebherr Gak

1.81

Maynooth University Town FC vs Villa FC

1.67

Everton vs Dynamo Kiev

173

Treaty United vs Usher Celtic FC

114

Union Saint Gilloise vs Charleroi

1.68

UCD Dublin vs Cockhill Celtic

1.21

Drogheda Utd vs Athlone Town

122

Dundalk FC vs Longford Town

114

Bray Wanderers vs Shelbourne

7.25

1860 Munich vs Borussia Dortmund

14.26

Orsomarso vs Chico

3.53

Dinamo Zagreb vs Istra

mm

Red Star Belgrade vs Radnik Surduluca

1.03

Huddersfield vs Burnley

275

Finn Harps vs Bohemians FC

3.58

Stjarnan vs Vikingur Reykjavik

3.28

FBC Melgar vs UTC Cajamarca

1.27

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mshambuliaji wa
Timu ya Soka ya
Tanzania (Taifa
Stars), Abdul
Suleiman ‘Sopu’
(kulia), akiwania
mpira dhidi ya
nyota mwenzake
wa timu hiyo
katika mazoezi ya
kuikabili Somalia
kwenye mechi ya
kusaka tiketi ya
kushiriki fain-

ali za Kombe la
Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN)
itakayochezwa
kesho kwenye
Uwanja wa Ben-
Dar es Salaam.
PICHA: TFF

HATIMAYE MUGALU,
KAGERE YAMETIMIA

® ® ®Waondoka kambini Misri, usajili wa Manzoki,
Okwa sasa wafikia patamu...

Na Saada Akida

USAJILI wa nyota wapya wa Ki-
mataifa, mshambuliaji, Cesar Manzoki
na kiungo, Nelson Okwa kujiunga na
Wekundu wa Msimbazi kwa ajili ya
msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
na mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika unakaribia kukami-
lika, imeelezwa.

Taarifa zilizopatikana Dar es Salaam
jana zinasema Mkongomani Manzoki
na Okwa raia wa Nigeria walitarajiwa
kuwasili Misri jana na wakati wowote
kuanzia leo watatambulishwa rasmi ku-
jiunga na klabu hiyo ya Mtaa wa Msim-

Chanzo hicho kiliendelea kusema
wakati nyota hao wawili wakitua katika
mji wa Ismailia kuungana na wacheza-
ji wenzao walioweka kambi huko,
wachezaji watatu ambao ni Meddie
Kagere, Taddeo Lwanga na Chris Mu-
galu wameachana na timu hiyo baada
ya kuvunja mikataba yao.

Imeelezwa nyota hao watatu ha-
wakurejea Ismailia na badala yake kila
mmoja alianza safari ya kurejea nchini

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwake ili kujipanga upya.

“Baada ya kumaliza mchezo wa
kirafiki dhidi ya Haras El Hodood yenye
maskani yake Cairo, Kagere, Mugalu na
Lwanga hawakurudiIsmailia, waliondo-
ka kurejea makwao, siwezi kusema kwa
undani zaidi,” chanzo hicho kilisema.
Kiliongeza hatua hiyo ilifikiwa baada
ya mazungumzo ya pande zote mbili
kwenda sawa na hivyo rasmi wachezaji
hao wa kigeni hawatakuwa sehemu ya
kikosi cha Simba kitakachoshiriki kwe-
nye msimu mpya wa 2022/2023.

“Ni kweli Kagere, Mugalu na Lwan-
ga hawako kambini na baada ya
makubaliano kufikia katika hatua nzuri,
wanaondoka na nafasi yao wanaingia
Manzoki na Okwa, muda wowote wa-
tatambulishwa rasmi ni mali ya Simba,”
kiliongeza chanzo hicho.

Alisema suala la Manzoki lilifikia
pazuri baada ya meneja (jina haliku-
wekwa wazi), kutua nchini juzi usiku
ili kukamilisha mazungumzo na ma-
bosi wa Simba na hatimaye kufikia
makubaliano.

“Meneja alikuwapo hapa nchini kwa
ajili ya kuzungumza na Mwenyekiti

wa Bodi ya Wakurugenzi, pamoja na
kamati ya usajili, suala hilo limekwisha
na mchezaji husika amekubali kulipa
fedha kulingana na muda wa mkataba
wake uliobakia na hatimaye kutua nchi-
ni muda wowote,” alisema mtoa habari
huyo.

Wakati huo huo, Mkuu wa Idara
ya Habari na Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, amewataka mashabi-
ki wasiwe na hofu juu ya usajili wa
wachezaji wa kigeni ambao wanasajili-
wa na wanaoachwa.

“Shauku ni kubwa kujua wanaoon-
doka ndani ya klabu yetu, wanaondoka
tuko katika mazungumzo nao, tutaka-
chokubaliana kwa maslahi ya pande
zote mbili tutawajulisha, usajili bado
unaendelea, kila dili litakapokamilika
la mchezaji ataweka hadharani wala
msiwe na presha, tupo kwa ajili ya
kuwafahamisha kila hatua,” alisema
Ahmed.

Simba inatarajia kurejea nchini
mapema wiki ijayo kwa ajili ya kushiriki
Tamasha la Simba Day litakalofanyika
Agosti 8, mwaka huu kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

UKURASA 21

Uhamisho wamweka Neymar i(iaangoni

Nabi: Muziki wa
Yanga haushikiki

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nesred-
dine Nabi, amesema amefurahi
kuona wachezaji wake wamerejea
kutoka mapumzikoni wakiwa fiti
na kwa sababu hiyo hakuwa na
kazi kubwa kuwanoa kuelekea
msimu mpya wa 2022/2023.

Nabi aliliambia gazeti hili
wachezaji wote wamerejea wakiwa
fiti na utimamu wa miili yao pia
iko vizuri.

Kocha huyo alisema wachezaji
wake wamekuwa wepesi wa Ku-
fuata maelekezo anayotoa ambapo
ametambulisha mbinu zinazoten-
geneza mifumo mbalimbali ya
uchezaji.

“Sina kazi kubwa katika suala la
utimamu wa mwili kwa wachezaji
kwa sababu wamerejea katika ubo-
ra mzuri, kazi kubwa tunayoifanya
uwanjani ni kuwapa mbinu za kiu-
fundi, tunaandaa na kutambulisha
mifumo hasa kwa wachezaji wapya
na wale waliokuwapo msimu uli-
opita tunawakumbushia,” alisema
Nabi.

Aliongeza katika kuhakikisha
anakuwa na kikosi imara zaidi,
amepanga kutumia muda mwingi
wa mazoezi uwanjani ukilinganisha
na katika gym.

“Timu inatumia saa tatu kufanya
mazoezi ya uwanjani na wanaenda
Gym katika mazoezi ya viungo
kwa saa mbili, leo (jana) tuna siku
sita tangu tumeanza rasmi maan-
dalizi ya msimu mpya.

“Kama nilivyosema awali msimu
huu utakuwa mgumu na ushindani
mkubwa sana kwa sababu timu
zote zimefanya usajili mzuri na
kujiimarisha kila idara, hali hiyo
tunatakiwa kuwa makini katika hii
Pre Season yetu,” alisema Nabi.

Alieleza amefanya kikao na
wachezaji wake kwa ajili ya kuwa-
kumbusha malengo ya kikosi chao
kwa msimu ujao huku akiwaambia
wanatakiwa kujituma, kuweka
nidhamu mbele lakini pia waki-
heshimu nembo na jezi ya klabu
hiyo wanayoitumikia.

Yanga ilikuwa na wakati mzuri
katika msimu uliopita kwa kushin-
da Ngao ya Jamii, Ligi Kuu Tan-
zania Bara na Kombe la FA, lakini
ikitolewa mapema kwenye michua-
no ya kimataifa inayoandaliwa na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).




