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Rais mstaafu, Jakaya Kikwete, akitoa heshima zake za mwisho kwa aliyekuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, marehemu Bernard Membe, katika viunga vya 
Karimjee jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Samia: Nguzo kuu imeanguka
Na Halfani Chusi

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameongoza mamia ya waom-
bolezaji kuaga mwili wa ali-
yekuwa Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Kimataifa, 
Bernard Membe, aliyefariki Mei 
12 mwaka huu baada ya kuu-
gua kwa muda mfupi, akisisitiza 
“nguzo kuu imeanguka”.

Akitoa salamu za rambirambi 
jana jijini Dar es Salaam wakati 
wa kuuaga mwili wa Membe, 
Rais Samia alimtaja alikuwa ‘kaka 
wa karibu’ aliyependa kufundi-
sha na kutoa maarifa yake kwa 
wengine, muungwana, mchapa-
kazi na aliyependa maendeleo 
ya nchi na wananchi wake, kwa 
taifa lake na mataifa mengine.

Rais Samia alisema amepokea 
kwa huzuni na mshtuko mkubwa 
msiba huo, akieleza “...mimi na 
familia yangu tunaungana na Wa-
tanzania wote kutoa salamu za 
pole na rambirambi kwa mjane 
wa marehemu, watoto, ndugu 
jamaa na wana-Lindi.”

Alisema alifanya kazi na 
Membe katika Baraza la Mawa-
ziri la Serikali ya Awamu ya Nne, 
Kamati Kuu na Halmashauri Kuu 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kwa muda mrefu.  

“Katika mambo ambayo mwa-
nadamu hawezi kujipangia, ni 
siku ya kuzaliwa na hata kama 
utakuja kwa njia yoyote ya upas-
uaji na kwamba daktari atapanga 
tarehe ya kufanyiwa upasuaji, 
kama Mungu hakuitaka lita-
tokea jambo utakuja kwa tarehe 
nyingine. Vilevile, siku ya kufa 
binadamu hatuwezi kujipangia,” 
alisema.

Alisema kifo hicho kimewagu-
sa wengi ndani na nje ya mipaka 
kwa kuwa Membe alikuwa mtu 
mashuhuri na mwanadiplomasia 
mahiri.

“Ninaelewa machungu ya wa-
nafamilia kufuatia msiba huu, ila 
msiba huu sio wenu peke yenu. 
Ni msiba wetu sote ingawa athari 
na machungu yatakuwa upande 
wenu kwa kuwa mmeondokewa 
na mpendwa wenu. Kwa hakika 
nguzo kuu imeondoka. Ninam-
womba Mungu awape subira.

“Kifo chake kimeacha pengo 
kubwa sio tu katika familia yake, 
bali kwa Tanzania na mataifa 
aliyoyafanyia kazi katika kulinda 
utu na heshima ya mtu. Hakuna 
anayependa kuondokewa na 
mpendwa wake, lakini Mungu 
huchukua amana yake kwa jinsi 
inavyompendeza,” alisema.

ZITTO AFUNGUKA
Akiwasilisha salamu za pole 

kwa niaba ya wafuasi na wa-
nachama wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Kiongozi wa chama 
hicho, Zitto Kabwe, alisema 
Membe alikuwa mwanasiasa na 
mwanamikakati wa mfano wa 
kuigwa.

Alisema alimfahamu mara ya 

kwanza kwa sifa hiyo mwaka 
2005 alipokuwa anapambana 
kwa ajili ya kupata mgombea 
atakayemrithi Rais wa Awamu 
ya Tatu, Benjamin Mkapa.

“Kulikuwa na maneno na 
minong’ono ya chini ya kapeti 
kuwa mgombea wenu asinge-
teuliwa mngejiunga nasi tulioku-
wa upande wa upinzani. Ni hali 
ya kawaida kuwa na maneno ya 
namna hii kila nyakati za uch-
aguzi. 

“Wakati mwingine maneno ya 
namna hii huwa kweli na wakati 
mwingine haitokei. Wakati wenu 
huo haikutokea. Ninadhani kwa 
sababu mgombea wenu alishin-
da. “Kitendo chako (Membe) 
kuja kupaki gari lako mbele 
ya ofisi ya makao makuu ya 
chama changu cha wakati huo, 
na kuzungumza na mmoja wa 
waliokuwa wabunge wa chama 
hicho na kumpa salamu za kum-
letea mwenyekiti wetu, ‘kwam-
ba tujiandae mnakwenda Do-
doma, demokrasia ikikanyagwa 
tuwapokee’, kilikuwa ni kitendo 
cha kimkakati mno. 

“Hii ni kutokana na ukweli 
kuwa ulikifanya mchana hadha-
rani, ukijua kuwa ni lazima ma-
cho mengi yalikuwa yanakuona. 
Lengo ni kutengeneza mazingira 
ya wakubwa wa chama chako 
kupata ujumbe mahususi ul-
iokusudia. 

“Tukio hili kwangu lilikuwa 
ni mafunzo ya mwanzo ya ua-
nademokrasia na uanamikakati 
wako. Ni wanasiasa wachache 
sana wana kipaji cha kukusanya 
kwa wakati mmoja uanasiasa na 

uanamipango ya kisiasa. Wewe 
uliweza kuwa nazo hizo sifa 
zote.”

Kwa mujibu wa Zitto, Mem-
be alikuwa mstari wa mbele 
kutetea haki za Watanzania 
wote. Alisema kuwa mwaka 
2006 aliisaidia familia iliyoone-
wa na kupelekwa DRC kwa ma-
dai siyo raia hadi wakarejeshwa 
nchini. Alijali haki za watu zaidi 
kuliko maslahi finyu ya kisiasa.

Zitto alisema Membe alikuwa 
mtu mwenye msimamo, hakuo-
gopa kusema lile uliloliamini, 
ilikuwa fahari kutokubali kutii 
mambo kwa sababu tu mkubwa 
kataka na hakujali madhara ya 
kusimamia hayo. 

“Wakati mgumu sana wa mai-
sha yako kisiasa ulikuwa ndio 
wakati mgumu sana wa kisiasa 
nchini. Ulisimama na watetezi 
wa demokrasia na watetezi wa 
haki za binadamu bila kupepesa 
macho.

“Ulikuwa nasi kila tulipopata 
maswahibu kiasi cha kukuingiza 
wewe mwenyewe kwenye mas-
wahibu uliyokabiliana nayo kwa 
namna unayojua wewe mwe-
nyewe. 

“Mpaka umauti unakufika 
hukuacha kulionyesha taifa na 
dunia namna tunapaswa kuhu-
siana hata kama tunapingana ki-
mawazo na mirengo ya kisiasa,” 
Zitto alifafanua.

Kwa mujibu wa Zitto, Membe 
alipambana kulinda heshima 
yake dhidi ya watu waoga am-
bao badala ya kukabili hoja 
zake, waliamua kutuma mtu 
kumchafua pamoja na wote 

waliokuwa na mawazo mbadala 
kwa lengo la kuwanyamazisha. 

“Kesi yako kupinga kuchafuli-
wa ulitusemea na sisi wenzako 
wote.  Ulitupigania sisi wote 
dhidi ya tabia ya ovyo kabisa 
iliyojitokeza katika nchi yetu. 
Tabia ya watu wenye mamlaka 
kutuma wahuni kutukana vion-
gozi wenzao. 

“Tabia ya vyombo vya dola, 
vingine vyombo vya usalama, 
kuendekeza upuuzi na hata ku-
wezesha tabia hiyo chafu kabisa. 
Ni aibu kuwa mitambo ya baa-
dhi ya vyombo vyetu ilitumika 
kuchapisha mambo ya namna 
ile.

“Wapo hapa watu ambao 
walifadhili na kushabikia upuuzi 
uliopigana kuupinga mpaka ma-
hakamani na ukashinda. Nao eti 
wanakulilia. Nao eti wanakuaga. 

“Ninaamini kifo chako hiki 
na mazishi yako haya yatazika 
tabia zile ambazo hukukubali 
kamwe ziwe sehemu ya utama-
duni wetu wa kisiasa. Ninataraji 
hata katika mioyo yao watu wale 
watajuta na kukuomba radhi 
ukiwa kwenye umauti.

“Nilipenda utaratibu uli-
otumia kujiunga nasi, ukituan-
dikia barua ya kueleza kwa kina 
kwanini umeichagua ACT Wa-
zalendo, pamoja na mengine, 
ukituhimiza tusiache kutengen-
eza mazingira ya kutoa fursa 
wa kila mwathirika wa siasa na 
demokrasia kupata nafasi ya 
kuendelea kufanya siasa kupitia 
ACT Wazalendo. Tukio hili lili-
kuwa kilele cha uanademokra-
sia wako.

“Ulikaa nasi katika ACT Wa-
zalendo kwa muda mfupi sana 
wa maisha yako ya kisiasa. La-
kini muda huo mfupi ulikuwa na 
mafunzo makubwa sana kwetu. 
Ucheshi wako uliamsha ari zetu 
za kazi. Kila jambo lililokuwa lina-
tokea ulikuwa hukosi mfano wa 
kutupatia kulinganisha mazingira 
ya sasa na wakati ukiwa ama seri-
kalini au katika majukumu yako 
ya nje ya nchi.”

Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Dk. Stergomena Tax alisema, 
Membe alikuwa mtu muhimu 
katika safari yake ya kugombea 
nafasi ya kuwa Katibu Mtendaji 
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC).

“Binafsi Membe alinitia ujasiri 
sana wakati taifa langu liliponi-
teua kwenda kuwania nafasi ya 
kuwa Katibu Mtendaji wa SADC. 
Wizara iliyokuwa inatoa map-
endekezo ya kuratibu shughuli 
hii ilikuwa ni ya Mambo ya Nje.

“Tanzania ilionekana kama 
ni nchi pekee ambayo ingeweza 
kushika nafasi hii, lakini katika 
mchakato wa kuwania waliji-
tokeza wahitaji wengi kutoka nchi 
mbalimbali lakini yeye alisimama 
akasema ‘hatuogopi ushindani’,” 
alisema.

Waziri huyo alisema kuwa 
Membe alimwita na kumwambia 
“tuko nyuma yako, nenda kag-
ombee utashinda”. Pia alimsaidia 
kutekeleza majukumu mengi ya 
kimataifa kutokana na uzoefu 
mkubwa aliokuwa nao.

CHONGOLO
Katibu Mkuu wa CCM, Daniel 

Chongolo alisema Membe ali-
kuwa mtu mahiri. Chama kime-
poteza mtu muhimu aliyekuwa 
anagusa maslahi ya nchi kwa 
ujumla. Alisema Membe hakuwa 
mchoyo wa maarifa pale alipo-
hitajika kuyatoa. Maisha yake ya 
uongozi ndani ya chama na seri-
kali ameacha mengi mazuri ya-
nayostahili sifa.

Akizungumza kwa niaba ya 
familia ya Membe, Waziri wa 
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari ambaye ni Mbunge 
wa Mtama anakotokea Membe, 
Nape Nnauye, alimshukuru Rais 
Samia kwa mchango mkubwa, 
ikiwa ni pamoja na kusaidia 
gharama za kusafirisha mwili.

“Familia inawashukuru wote 
walioguswa, Wizara ya Mambo 
ya Nje, uongozi wa Mkoa wa Dar 
es Salaam kwa kuungana pamo-
ja tangu alipofikwa na umauti 
kaka yangu. Pia ninawashuku-
ru madaktari wa Hospitali ya 
Kairuki kwa jitihada za kujaribu 
kuokoa maisha yake.

Membe alifariki dunia Mei 12, 
mwaka huu katika Hospitali ya 
Kairuki mkoani Dar es Salaam 
alikokwenda kupata matibabu. 
Mwili wake unatarajiwa kuzikwa 
kesho katika Kijiji cha Rondo 
mkoani Lindi. 
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KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

NEEMA ERASTO MUSHI 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya gari yenye namba za 
usajili T 841 CTJ – SUZUKI 

CARRY. Chassis 
No. DD5IT305044. 

ENGINE No. F6A1750904. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 

ARU/ARU/RB/146783/2023

Na Augusta Njoji, DODOMA

WADAU wa elimu walioshiriki 
Kongamano la Sera na Mitaala ya 
Elimu, wametoa mapendekezo 
kadhaa ikiwamo kufuta mitihani 
ya kitaifa ya darasa la nne, la sita 
na kidato cha pili.

Pia wameshauri mtaala 
uruhusu kumkaririsha darasa 
mwanafunzi ambaye hatofikia 
kiwango cha upimaji kitaka-
chowekwa.

Wadau hao pia wameshauri 
wanafunzi wanaoandaliwa kuwa 
walimu, wawe na alama za juu 
za ufaulu ili pindi wanapohitimu 
wawe na uwezo wa kutekeleza 
majukumu yao ya ufundishaji 
kwa weledi wa kiwango cha juu.

Akitoa mapendekezo wakati 
wa kongamano hilo jana jijini 
hapa baada ya kujadiliana katika 
makundi, Mwalimu Zamoyoni 
Uzale, alisema mitihani hiyo ion-
dolewe na wanafunzi wasome 
hadi kidato cha nne moja kwa 
moja kwa kuwa kipimo cha miti-
hani kitasababisha wanafunzi 
washindwe kufikia viwango vi-
navyotakiwa. 

Alisema sera pia iseme usi-
mamizi na uendeshaji wa elimu 
uwe katika wizara moja kwa 

kuwa kumekuwapo tatizo la wiz-
ara nyingi kusimamia elimu.

“Ninadhani umefika wakati 
sasa tuwe na wizara moja am-
bayo inafanya kazi ya usimamizi 
kuanzia ngazi ya chini na kuen-
delea na elimu ya awali tunap-
endekeza iwe ya lazima,” alise-
ma.

Mapendekezo ya kundi la 
viongozi wa serikali na taasisi lil-
iongozwa na Mkuu wa Taasisi ya 
Teknolojia Dar es Salaam, Prof. 
Preksedis Ndomba, ni kwamba 
sera haijasisitiza vizuri kuwa 
elimu ya awali ni ya lazima na 
kupendekeza kuwa kutokana na 
madhumuni ya elimu hiyo, iwe 
ya lazima ili watoto wakikutana 
darasa la kwanza wawe wame-
pata hiyo elimu.

Alisema kamati hiyo kuhusu 
elimu ya amali inatoa angalizo 
kuwa kunaweza kuwa na elimu 
ya kikanda na kupunguza mwin-
giliano uliorithiwa na kushauri 
tamko liboreshwe.

“Kamati pia inahisi kwenye 
mikondo ya elimu ya amali 
kunawezekana wanafunzi ku-
changamkia mkondo mmoja. 
Kwa hiyo, kuna umuhimu wa 
tamko la kisera linalotoa uwiano 
wa idadi ya wanafunzi wa elimu 

ya amali na jumla,” alisema.
Kuhusu ubora wa elimu, Prof. 

Ndomba alisema wanashauri 
kuwe na msisitizo na tamko la 
msingi liseme serikali ihakik-
ishe uwezo wa huduma bora ya 
maktaba katika hatua ya usajili 
wa shule, taasisi ya elimu lazima 
kuwa na huduma hizo na zilizo-
anzishwa zihakikishe zina hu-
duma hiyo.

Alisema sera haijaeleza umri 
wa mtoto mwenye ulemavu 
kuanza shule na kushauri ianish-
we vizuri kwa kuwa wanaweza 
kuanza shule na miaka saba au 
minane.

Mbunge wa Kahama Mjini, 
Jumanne Kishimba, alisema wa-
nafunzi kuanzia darasa la saba 
hadi kidato cha nne wanaone-
kana wanaishi maisha ya ahueni 
lakini serikali na wazazi wana-
teseka kwa watoto waliosoma 
elimu ya juu.

Mbunge wa Buyungu, Aloyce 
Kamamba, alishauri iundwe 
taasisi ya uthibiti ubora wa elimu 
inayojitegemea ili kukagua ip-
asavyo elimu nchini.

“Wathibiti ubora ndio jicho la 
serikali upande wa elimu. Waki-
fanya kazi vizuri tuna uhakika 
changamoto zinazoikabili elimu 

watazibainisha. Zitakuwa wazi 
na hivyo zitafanyiwa kazi vizuri 
na kuziboresha,” alifafanua.

MAFUNZO YA AMALI 
Akihitimisha kongamano hilo, 

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
alisema mafunzo ya amali haya-
tokuwa kwa waliofeli, bali walio-
fanya vizuri katika masomo yao.

“Niwahakikishie katika mafun-
zo ya amali, tunataka tusiyafanye 
watu wakayadharau na ndio 
maana hasa ya kuanza na vyuo 
vya ufundi, mafunzo ya amali 
sio ya waliofeli, bali waliofaulu 
vizuri,” alisema.

Prof. Mkenda alisema wizara 
itazingatia maoni yaliyotolewa 
na wadau kwenye kongamano 
hilo na malengo yaliyopo. Uku-
sanyaji maoni utaendelea hadi 
Mei 31 mwaka huu.

“Kuna maoni elimu ya awali 
iwe ya lazima. Ni suala ambalo 
hata kamati ya Bunge walisisitiza 
na sisi tumesema tunalipokea, 
tunalichakata na kuliangalia. 
Hatuwezi kusema kwa haraka 
kwamba litakuwa lazima, la-
zima tuangalie uwezekano wa 
utekelezaji,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya 

Bunge ya Elimu, Utamaduni na 
Michezo, Prof. Kitila Mkumbo, 
alisema wataisimamia serikali ili 
kutekeleza mambo yaliyomo ka-
tika rasimu za sera na mitaala na 
yaliyoshauriwa na wadau.

“Katika miaka mitano au 10 
ijayo, elimu yetu itakuwa imei-
marika. Niwatoe shaka elimu ina 
malengo makubwa mawili. La 
kwanza ni kuwezesha kujua na 
pili ni elimu timizi,” alisema.

MITAALA MIPYA ELIMU: Wadau wataka mitihani ifutwe
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Le Mutuz 
afariki 
dunia
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa mtandao wa 
Lemutuz Tv na blogu maarufu 
Lemutuz Super Brand, Willium 
Malecela ‘Le Mutuz’, amefariki 
dunia baada ya kuugua kwa muda 
mfupi.

Taarifa iliyotolewa kwenye 
mtandao wa Lemutuz Tv asubuhi, 
ilithitisha kifo cha kiongozi huyo 
ambaye alikuwa maarufu kuto-
kana na aina ya maudhui kwenye 
mitandao yake na namna alivy-
okuwa ‘anarusha’ picha za watu.

“Uongozi wa Lemutuz Online 
Tv unadhibitisha kifo cha Mkuru-
genzi Willium John Malecela (Le 
Mutuz) kilichotokea mapema leo 
( jana). Taarifa zaidi zitatolewa,” 
ilisema taarifa hiyo.

Le Mutuz juzi alitoa salamu za 
pole kwa familia ya aliyekuwa Wa-
ziri wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Kimataifa, Bernard Mem-
be, aliyefariki siku tatu zilizopita 
katika Hospitali ya Kairuki, Dar es 
Salaam.

Le Mutuz aliweka picha yao 
waliyopiga na kuandika “Rest In 
Peace Benard Kamilius Membe” 
huku watu wakitoa pole na jana 
kwenye ukurasa huo walitoa pole 
kwa kifo cha aliyeandika ujumbe 
(Le Mutuz).

Pia alirusha picha yake akiwa 
eneo la starehe saa chache kabla 
ya kutangazwa kifo chake.

Hivi karibuni alikuwa mstari wa 
mbele kupinga ushoga na usagaji 
kwa kurusha picha za wanaofanya 
vitendo hivyo kwa lengo la ku-
waaibisha ili waache tabia hiyo.

Katika ukurasa huo, hadi kufikia 
saa nane mchana, zaidi ya watu 
1,500 walituma salamu za pole 
kwa familia na marafiki wa Le Mu-
tuz Superbrand.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano Serikalini, Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia, Inno-
cent Mtui, aliandika “...pole sana 
ndugu na wapenzi wa Le Mutuz 
Super brand, kuna vingi ulitue-
limisha na kutufundisha ikiwamo 
jambo la ushoga/kusagana, ndoa 
za jinsia moja ulipambana nazo si-
jui nani atavaa viatu vyako. Watan-
zania waendelee kusikia mapam-
bano yako kwa nchi yako pumzika 
kwa amani kamanda.”

Katika ukurasa wake wa Insta-
gram, Innocent Mungy aliandika 
“…habari hii imeleta majonzi 
sana kwangu na wote tuliom-
jua tangu miaka ya 80. Moja ya 
watu mashuhuri waliotumia so-
cial media (mitandao ya kijamii) 
kuwa sehemu ya maisha yake 
na walio wengi. Alikuwa sup-
porter (msaada) wa kampeni zi-
lizoendeshwa kwenye Sekta ya 
Mawasiliano.”

Madaktari bingwa JKCI watibu wagonjwa wa moyo 700 Malawi
Na Joseph Mwendapole

MADAKTARI bingwa wa Taasisi ya Moyo 
ya Jakaya Kikwete ( JKCI), wamewapatia 
matibabu ya kibingwa wagonjwa 724 wa 
moyo Malawi walikoweka kambi ya siku 
tano.

Matibabu hayo yamefanikiwa chini ya 
uratibu wa Kamati ya Utalii Tiba inayoon-
gozwa na Mkurugenzi wa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), Dk. Mohamed Janabi na 
Makamu wake, Abdulmalik Mollel, ambaye 
ni Mkurugenzi wa Global Education Link 
(GEL).

Akizungumza na waandishi wa habari 
kwenye Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 

wa Julius Nyerere ( JNIA) baada ya kuwasili 
jijini Dar es Salaam jana, kiongozi wa msa-
fara wa madaktari hao, Daktari Bingwa wa 
Maradhi ya Moyo wa JKCI, Angela Muhy-
oza, alisema kambi hiyo ilifanyika katika 
Hospitali ya Qeen Elizabeth.

Dk. Muhyoza alisema walikuwa na 
madaktari bingwa wa watoto wawili na 
madaktari bingwa wa watu wazima wawili 
na wataalamu wengine waliokuwa waki-
wasaidia madaktari hao.

Alisema kati ya wagonjwa waliowahu-
dumia, 524 waligundulika kuwa na mata-
tizo ya moyo ambapo baadhi yao walipati-
wa tiba hapohapo wakati wagonjwa 200 
walihitaji huduma za upasuaji mkubwa wa 

kufungua kifua.
“Miongoni mwa wagonjwa hao, 60 wa-

nahitaji matibabu ya haraka kutokana 
na matatizo waliyonayo. Kwa hiyo, wasi-
popata matibabu ndani ya muda huo wa-
naweza kupata matatizo zaidi. Wananchi 
wa Malawi wamefurahia huduma zetu 
na walitamani tuendelee kuwapo nchini 
kwao,” alisema.

Serikali ya Malawi imeishukuru Serikali 
ya Tanzania kwa kuwapeleka wataalamu 
wa moyo kwa ajili ya kufanya uchunguzi 
na matibabu ya magonjwa ya moyo kwa 
wananchi wa nchi hiyo.

Shukrani hizo zilitolewa na Waziri wa 
Afya wa Malawi, Khumbize Chiponda, ali-
potembelea Hospitali ya Queen Elizabeth 
kuangalia huduma zilizokuwa zinatolewa 
na wataalamu wa afya kutoka JKCI wakati 
wa kambi maalum ya siku tano ya mat-
ibabu ya moyo.

 Khumbize alisema Malawi na Tanza-
nia wamekubaliana kuwa na ushirikiano 
katika kujengeana uwezo kwa kuwa nchi 
hiyo haijaanzisha hospitali ya moyo, hivyo 
kupitia kambi hiyo wataenda kujitathmini 
uwezo wao kama wanaweza kuanzisha 
kituo ambacho kitakuwa kinatoa huduma 
za matibabu ya kibingwa ya moyo nchini 
mwao.

“Ndugu zetu Watanzania wapo mbele 
yetu katika kutoa huduma za uchunguzi 
na matibabu ya moyo kwa sababu tayari 
wameshafungua taasisi ambayo inatoa 
huduma za moyo na imewekeza wataala-
mu na vifaa vya kutosha. Ninaamini tuk-
iendelea kupata ujuzi kama huu, na sisi 
tutafungua hospitali ya moyo,” alisema 
Khumbize. Khumbize alisema matibabu 
ya moyo ni ya gharama. Hadi sasa Malawi 
ina wagonjwa zaidi ya 500 wenye ma-
gonjwa  mbalimbali ya moyo wanaosub-
iria kupelekwa nje ya Malawi kwa ajili ya 
matibabu.

Akizungumzia kambi hiyo, Daktari 
Bingwa wa Magonjwa ya Moyo kwa Wa-
toto wa JKCI, Parvina Kazaura, alisema 
katika kambi hiyo walifanya uchunguzi na 
matibabu ya moyo kwa watu wazima na 
watoto.

Alisema kila siku watoto zaidi ya 80 wa-
likuwa wakifanyiwa uchunguzi wa moyo 
na walibaini watoto wengi walikuwa na 
magonjwa ya moyo ya kuzaliwa nayo na 
wachache kuwa na magonjwa ya moyo 
waliyoyapata wakati wa ukuaji.

“Kwa bahati mbaya watoto wengi we-
nye magonjwa ya moyo ya kuzaliwa nayo 
wamekuja wakiwa na umri mkubwa am-
bapo ilipaswa kufanyiwa upasuaji mape-
ma baada ya kuzaliwa lakini hawakufanyi-
wa kutokana na huduma hizi kutokuwapo 
hapa Malawi,” alisema.

Balozi wa Cuba, Hum-
prey Polepole, akizun-
gumza na madaktari 
bingwa wa Taasisi 
ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete (JKCI) alipok-
wenda kuwalaki juzi 
usiku katika Uwanja 
wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere jijini 
Dar es Salaam jana 
wakitokea Malawi 
ambako waliweka 
kambi ya wiki moja 
kutibu wagonjwa wa 
moyo. PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE
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MAONI & UCHAMBUZI

WAWAKILISHI pekee wa Tanzania kwenye michuano ya ki-
mataifa kwa ngazi ya klabu barani Afrika, Yanga, watashuka ka-
tika Uwanja wa Royal Bafokeng uliopo Rustenberg, Afrika Kusi-
ni,   katika    mechi ya mkondo wa pili nusu fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya wenyeji wao, Marumo Gallants.

Katika mechi ya mkondo wa kwanza Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam, Yanga iliibuka na ushindi wa mabao 2-0, 
hivyo kwenye mchezo wa keshokutwa, inahitaji sare yoyote 
ama kutoruhusu kufungwa zaidi ya bao moja au kupata ushindi 
wowote, ili kutinga fainali.

Hadi kufika nusu fainali, hiyo ni rekodi kubwa kwa Yanga ku-
weza kucheza hatua hiyo ya michuano ya CAF ikiwa ni mara 
ya kwanza tangu klabu hiyo imeanzishwa miaka 88 iliyopita, 
hivyo kama itafanikiwa kufika fainali, itaendelea kujiwekea re-
kodi zaidi.

Kwa ujumla, si mashabiki wa Yanga pekee wanaotaka kuona 
klabu hiyo ikitinga fainali, bali ni Watanzania wote kwa ujumla, 
wanapenda  kuona hilo likitokea kwani haitakuwa heshima 
kwa timu hiyo pekee bali kwa soka la Tanzania kwa ujumla 
wake.

Tunasema hivyo hasa tukitambua kwamba mafanikio ya Yan-
ga si tu yataitangaza klabu hiyo, bali soka la Tanzania litazidi 
kutangazika na kuvutia wachezaji wakubwa na hata wawekeza-
ji zaidi, jambo ambalo litaongeza kipato kwa wachezaji na 
uchumi wa nchi kwa ujumla.

Hivyo, ili hilo litokee, juhudi zinahitajika kwa wachezaji 
wa Yanga, benchi la ufundi na viongozi kwa ujumla kwa kila 
mmoja kutimiza wajibu wake ili kwenda kumalizia kazi nzuri 
waliyoianza tangu kuanza kwa msimu wa michuano hiyo inay-
oratibiwa na Shirikisho la Soka barani Afrika, CAF.

Tunaamini Yanga wamejiandaa vizuri na wanaendelea ku-
jiandaa kwenda kupata matokeo chanya ama kulinda ushindi 
walioupata nyumbani ili kutinga fainali na hata kuchukua ub-
ingwa wa michuano hiyo ya pili kwa utajiri kwa ngazi ya klabu 
barani Afrika baada ya ile ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Tunatambua hautakuwa mchezo rahisi pale katika Uwanja 
wa Royal Bafokeng, Afrika Kusini, lakini kwa ubora wa Yanga 
ambao wamekuwa wakiuonyesha katika michuano hiyo nyum-
bani na ugenini msimu huu, hatuna shaka katika hilo.

Kikubwa ni kila mchezaji kubeba jukumu lake ipasavyo, aki-
tambua   kwamba mafanikio katika michuano hiyo si sifa tu 
kwa klabu, bali pia ni daraja pekee kwake katika kutangaza 
kipaji chake  na kujitafutia soko kwa klabu kubwa nje ya nchi.

Hiyo ni kutokana na ukweli kwamba katika michuano hiyo, 
mawakala wengi hutupia macho hususan kwa klabu zinazofika 
hatua za juu kama hiyo, jambo ambalo halitashangaza kuona 
baadhi ya wachezaji wa Yanga wakipata soko kwenda klabu 
kubwa zaidi baada ya kutamatika kwa mashindano hayo.

Tunaamini katika kipindi hiki kichache kilichobaki, benchi la 
ufundi la Yanga pamoja na kuendelea kuwapa wachezaji mbinu 
za    kiufundi, lakini pia watakitumia kuwaandaa kisaikolojia ili    
wakiwa ugenini    wasione tofauti yoyote na wacheze kwa kuu-
furahia    mchezo kama wapo vile wakiwa nyumbani bila kujali    
mchezaji wa 12, ambaye ni mashabiki wa timu mwenyeji.

Nipashe tunaitakia Yanga maandalizi mema na safari njema 
na matarajio yetu makubwa ni kuona ikirejea nchini na rekodi 
yao mpya ya kutinga fainali ya michuano hiyo kwa mara ya 
kwanza katika historia ya klabu hiyo.

Yanga wapuuzeni wapotoshaji  wa takwimu na rekodi za soka

Yanga kamalizeni kazi Afrika Kusini, 
Watanzania wanataka rekodi CAF

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

KLABU ya Yanga juzi ilishere-
hekea ubingwa wake wa 29, 
tangu timu hiyo ianzishwe 
mwaka 1935 jijini Dar es Sa-
laam. Ilifanya hivyo kwa kui-
funga Dodoma Jiji FC mabao 
4-2, mechi ikichezwa Uwanja 
wa Azam Complex uliopo 
Chamazi, Dar es Salaam.

Inaendeleza rekodi ya 
kuwa timu iliyotwaa ubingwa 
huo mara nyingi zaidi kuliko 
timu nyingine yoyote. Wakati 
ikitwaa mara ya 29, Simba 
inafuata ikichukua ubingwa 
mara 22 na Mtibwa Sugar ya 
Morogoro mara mbili.

Hapa tunasema mara 29, 
licha ya kwamba ligi hiyo 
imepita kwenye majina na 
mifumo mbalimbali, am-
bayo kama wangekuwa wale 
baadhi ya watu wapotofu 
wangeanza kuleta sintofaha-
mu ya kuwakanganya watu, 
na mashabiki wengine wa 
soka ambao wengi wao ni wa 
kizazi kipya.

Licha ya kwamba ligi im-
epita mifumo na majina 
mbalimbali, lakini haiwezi 
kuondoa ukweli kuwa ndiyo 
hiyo hiyo, kama vile Bakari 
kujiiita Beka, Mohamed ku-
jita Moody ama Mo.

Ilipoanzishwa mwaka 1965 
kwa wazo la Kocha wa timu 
ya Taifa wakati huo, raia wa 
Yugoslavia, Milan Celebic, 
mwaka 1964 kwa ajili ya ku-
pata wachezaji wa Taifa Stars 
kutoka pande zote za nchi 
badala ya Pwani na Dar es 
salaam tu, haikuwa kwa mfu-
mo huu wa leo tunaouona. 

Awali zilianza timu nane 
tu na zikawa zinacheza kwa 
mtindo wa mtoano mwanzo 
hadi mwisho kama tunavy-
oona sasa Kombe la FA.

Baadaye timu zilivyokuwa 
zikiongezeka na msisimko 
ya ligi yenyewe, timu zikawa 

zinagawanywa kwa mtindo 
wa makundi na liliche-
zwa mshindi wa kundi hili 
anacheza na mshindi wa pili 
wa kundi lingine hadi timu zi-
nafika fainali na anayeshinda 
ndiye anakuwa bingwa.

Mfano mzuri kama tunavy-
oona Kombe la Mapinduzi. 
Baadaye liliboreshwa na 
kuanza kuchezwa kwa mtin-
do wa ligi hii tunayoiona, 
lakini likianza mwanzo wa 
mwaka. 

Kama vile haitoshi mtin-
do wa kuanza mwanzo wa 
mwaka ukabadilika hadi 
sasa ukawa wa msimu, yaani 
inaanza mwenzi Agosti au 
Septemba mpaka mwaka 
unaofuata, ndiyo tukatoka 
kuwa na bingwa wa mwaka 
labda 1973 na kuwa bingwa 
na msimu 2013/14.

Huku kote ligi hii ilikuwa 
pia na majina yake ambayo 
yalikuwa yakibadilishwa. 
Achilia mbali wadhamini am-
bao walikuwa wanabadilisha 
majina ya ligi, lakini ilianza 
kuitwa Ligi ya Taifa, baadaye 
Ligi Daraja la Kwanza, Ligi 
Daraja la Kwanza Tanzania 
Bara, baadaye Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Hakuna yeyote aliyeamka 
na kusema kwa sababu ili-
kuwa inabadilishwa mifumo 
au majina, basi tufute ub-
ingwa ambao Yanga aliupata 
nyuma wakati mifumo hai-
jabadilishwa, tuanze pale 
ilipoanza kuitwa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Hili ndilo linatokea sasa 
kwa baadhi ya watu ambao 
wamepata jukwaa la kupasha 
watu habari, lakini wameku-
wa wakipotosha sana.

Mfano mtu anakwambia 
Simba haikufika nusu fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
badala yake imefika Klabu 

Bingwa. Huu ni upotoshaji 
mkubwa, Hili ni kombe moja 
tu ambalo limebadilishwa 
mfumo na majina kama ilivy-
okuwa ligi yetu.

Wakati inachezwa kwa 
mfumo wa mtoano mwanzo 
hadi mwisho iliitwa Klabu 
Bingwa Afrika, lakini il-
ipobadilishwa na kuchezwa 
kwa mfumo huu wa sasa 
inaitwa Ligi ya Mabingwa. 
Mwaka 1974, Simba iliingia 
nusu fainali dhidi ya Mehalla 
El Kubra ya Misri kwa kutole-
wa hatua hiyo kwa mikwaju 
ya penalti.

Upotoshaji mwingine 
mkubwa ni kulitenganisha 
Kombe la Shirikisho Afrika 
na Kombe la Washindi Ba-
rani Afrika na Kombe la FA. 
Yote ni moja tu, ila Shirikisho 
la Soka Afrika lilikuwa linay-
abadilisha majina kutokana 
na sababu mbalimbali mbal-
imbali, ikiwamo mifumo na 
wadhamini.

Kwanza liliitwa Kombe 
la Washindi kuanzia mwa-
ka 1975, hadi mwaka 1992 
lilipobadilishwa jina na kuit-
wa Kombe la CAF, mwaka 
mmoja baadaye Simba ilifika 
fainali ikafungwa mabao 2-0 
dhidi ya Stella Abidjan, na 
likabadilishwa tena mwaka 
2004 likaitwa Kombe la 
Shirikisho. 

Anapotokea mtu anasema 
ni makombe mawili tofauti ni 
wa kupuuzwa.

Ni kama nilivyoeleza kuhu-
su Ligi Kuu na historia yake. 
Hakuna tofauti na kilicho-
fanyika kwenye Ligi ya Bongo 
ni kama ile ya CAF. Ni kubadi-
li mifumo tu na majina. 

Utakuwa ni mtu wa ajabu 
ukisema eti Nuta Jazz, Juwata 
Jazz, Ottu Jazz na Msondo 
Ngoma si bendi moja kwa 
sababu majina ni tofauti.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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Waziri aingia mtaani kufuatilia  utekelezaji wa maelekezo yake
Na Munir Shemweta, DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, ame-
ingia katika Mtaa wa Ndachi jijini Dodoma 
kuangalia utekelezaji wa maelekezo ali-
yoyatoa kwa idara za ardhi nchini kuhakik-
isha zinawafuata wananchi angalau mara 
mbili kwa wiki kwa lengo la kutoa huduma 
za sekta ya ardhi.

Dk. Mabula alifanya ukaguzi huo mwis-
honi mwa wiki katika eneo hilo la Ndachi. 
Ni sehemu ya utekelezaji wa mkakati wa 
wizara kuhakikisha huduma za sekta ya 
ardhi zinasogezwa karibu na wananchi 
badala ya huduma hizo kupatikana ofisini 
pekee.

Mbali na juhudi hizo, kwa sasa Wizara 
ya Ardhi inabadilisha mifumo yake ku-
toka analogia kwenda digitali. Moja ya 
hatua kubwa zilizofikiwa ni utaratibu wa 
kuwapelekea wamiliki wa ardhi ankara za 
malipo kupitia ujumbe wa simu za kigan-
jani. Katika ukaguzi huo, Dk. Mabula alian-
zia ziara yake Ofisi ya Mtendaji Kata iliyopo 
eneo la Ndachi Boda. Aliwakuta watendaji 
wa sekta ya ardhi kutoka ofisi ya Mkuru-
genzi wa Jiji la Dodoma wakitoa huduma 
kama alivyoelekeza.

“Nimekuja kuangalia kuona maelekezo 
yangu kuwa badala ya wananchi kwenda 
kila mara ofisi za jiji kupata huduma, 
basi ofisi hiyo ipange walau mara mbili 
kwa wiki kwenda katika mitaa kusiki-
liza changamoto za ardhi. Nimekuja hapa 
kuangalia kuona kama hilo  limetekele-
zwa,” alisema Dk. Mabula.

Waziri huyo, akiwa katika Ofisi ya Mtend-
aji wa Kata ya Ndachi, alipata malalamiko 
kutoka kwa baadhi ya wananchi wakidai 
kuna mtu aliyemilikishwa kiwanja eneo la 
Ndachi Mnadani kwa maelezo kuwa kime-
tokea kwenye shamba lake, jambo walilo-
dai siyo kweli.

Kufuatia hali hiyo, Dk. Mabula aliongoza-
na na walalamikaji pamoja na  wananchi 
wengine kwenda kuliona eneo la shamba 
hilo. Akiwa katika eneo hilo, walalamikaji 
walidai mmiliki huyo alipatiwa eneo hilo 
kiulaghai kwa kushirikiana na baadhi ya 

watendaji wa jiji.
Kufuatia madai hayo, Dk. Mabula alim-

pigia simu Mkuu wa Idara ya Ardhi wa 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Maduhu 
Ilanga na kuweka sauti kubwa ili wananchi 
wasikie moja kwa moja. Mkuu huyo wa 
idara alieleza utaratibu mzima uliotumika 
hadi mdaiwa kumilikishwa, pamoja na 
mgogoro uliopo katika eneo hilo.

Mkazi wa Ndachi, Joel Said Katala, alim-
weleza Waziri wa Ardhi kuwa Dodoma ina 
changamoto kubwa hasa Halmashauri Jiji 
la Dodoma kutokana na watendaji wake 
kutosimamia ukweli na kuangamiza wa-
nanchi huku wakijua ukweli. Alisema 
watendaji hao hutengeneza uongo kwa 
sababu wao ni wa mwisho kuzungumza 
na viongozi.

Mkazi mwingine wa eneo hilo, Shaban 
Haruna, alisema changamoto ya eneo lin-
alolalamikiwa imetokana na serikali ku-
tangaza kuwapo mabadiliko katika eneo 
hilo kutoka mashamba kuwa makazi huku 
wananchi wakiwa tayari walishaanza kui-
shi.  Alisema Mkuu wa Wilaya ya Dodoma 
tayari ameshaunda kamati itakayoshughu-
likia umilikishaji kwenye maeneo hayo.

Salum Juma, Mwenyekiti wa Shina Nam-
ba Moja eneo la Ndachi Mnadani, alisema 
kuwa katika mchakato mzima wa utwaaji 
shamba alilomilikishwa mlalamikiwa, 
kamati inayosimamia suala hilo haijahu-
sishwa. Alisema mchakato unatia shaka.

Baada ya kupata maelezo kuhusiana na 
mgogoro huo, Dk. Mabula aliwaeleza wa-
nanchi kuwa, pamoja na wizara yake kupi-
tia Idara ya Ardhi Jiji la Dodoma kuwafuata 
wananchi katika maeneo yao, migogoro 
ya ardhi itaisha tu iwapo wananchi wataz-
ingatia sheria, kanuni na taratibu na kua-
cha kuwa na haraka kujenga nyumba bila 
kuwa na vibali.

“Sasa hivi Jiji la Dodoma linakua kwa kasi 
na fursa zipo nyingi na watu wanakimbilia. 
Kuweni na subira katika ujenzi. Fuateni 
taratibu,” aliagiza.

Waziri huyo alielekeza ujenzi unaoende-
lea eneo linalolalamikiwa kusitishwa hadi 
ufumbuzi wa mgogoro wa eneo hilo utaka-
popatikana.  

CPB yatenga bilioni 100/- za kununua mazao ya wakulima
Na Mwandishi Wetu, MWANZA

BODI ya Wakurugenzi wa Bodi  ya Nafaka 
na Mazao Mchanganyiko (CPB) imesema 
inakwenda kufanya mapinduzi makubwa 
katika mazao na nafaka kwa ujumla kwa 
kutenga Sh. billioni 100 kwa ajili ya ununu-
zi wa mazao kutoka kwa wakulima nchini.

Bodi hiyo pia imetangaza fursa kwa 
wakulima wote   nchini kulima mazao 
mengi msimu huu kwa kuwa inakwenda 
kuyanunua      kwa        wingi na kwa bei 
ya soko.

Mwishoni mwa wiki baada ya ziara ya 
bodi hiyo kutembelea miradi ya Kanda ya 
Ziwa, Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi, al-
iyezungumza kwa niaba ya Mwenyekiti wa 
Bodi hiyo, Kapenjama Ndile, alisema wa-
nakwenda kufanya mapinduzi makubwa 
ambayo hayajawahi kutokea.

“Tunakwenda kufanya mapinduzi 
makubwa katika sekta ya mazao na nafaka 
kwa ujumla. Tunakwenda kununua mazao 
ya zaidi ya Sh. billioni 100 kutoka kwa 
wakulima nchini,” alisema Ndile.

Aliwataka wakulima nchini wazalishe 
mazao mengi kwa kuwa CPB itanunua 
mazao hayo kwa bei ya soko. Inatoa fursa 
kwa Watanzania kuuza mazao yao katika 

bodi hiyo ili wajikwamue kiuchumi.
“CPB ni kimbilio kwa wakulima. Tuna-

nunua mazao kutoka kwao. Tunaongeza 
mazao thamani kwa kuchakata mazao 
kupitia viwanda vyetu vilivyoko katika baa-
dhi ya mikoa,” alisema.

Aliongeza kuwa kipaumbele cha kwanza 
ni chakula na usalama wa chakula, ndiyo 
maana serikali iliunda bodi hiyo ili kuwe 
na usalama wa chakula.

Ndile alisema bodi hiyo inaendelea ku-
jenga viwanda kikiwamo cha kuchakata 
muhogo kitakachojengwa katika Jiji la 
Mwanza na kingine kitajengwa Handeni 
mkoani Tanga.

Alisema wataendelea kupanua viwanda 
vilivyopo na kuajiri wataalamu wa viwan-
dani kwa lengo la kupanua wigo wa uzal-
ishaji ili wauze bidhaa ndani na nje ya nchi.

“Tuna viwanda vingine vilivyomo Aru-
sha ambapo kuna kiwanda cha kuchakata 
mahindi na ngano. Kiwanda kingine kipo 
Iringa kinachakata mhindi. Cha Dodoma 
kinachakata mahindi na alizeti,” alisema 
Linde.

Mjumbe wa Bodi hiyo, Fadhili Ngajilo, 
alisema bodi hiyo imepania kuleta mabadi-
liko makubwa kwa Watanzania kwa kufun-
gua milango ya biashara.













DAVID de Gea ameokoa 
penalti 13 tu kati ya 72 
walizokabiliwa nazo Man-
chester United kipa huyo 
akiwa langoni, ikiwa ni 
rekodi mbaya zaidi. Aidha, 
hakuweza kuokoa penalti  
hata moja kwenye fainali ya 
Ligi ya Europa mwaka 2021 
dhidi ya Villarreal.JE
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Na Adam Fungamwango

B
INGWA wa Tanzania Bara 
msimu wa 2022/23 amepa-
tikana, naye si mwingine 
ni Yanga ya Dar es Salaam, 

iliyopata ushindi wa mabao 4-2 juzi 
dhidi ya Dodoma Jiji FC, mechi iki-
pigwa Uwanja wa Azam Complex 
uliopo Chamazi, Dar es Salaam.

Yalikuwa ni mabao ma-
tatu yaliyofungwa na
 wachezaji wawili wa

 Kitanzania, Mudathir Ya-
haya akipachika mawili,
 moja Farid Mussa, huku

 lingine likifungwa na
 mchezaji wa kimataifa

 kutoka Zambia, Kennedy
 Musonda.

Mwamuzi Omari Mdoe, alipopuli-
za filimbi ya kuashiria mechi hiyo 

2007/08 na 2008/09, kabla ya 
kurudia ilichokifanya mara tatu, 
msimu uliopita na huu.

3. Inaziongoza timu za Dar
Yanga imeendeleza rekodi ya 

timu za Dar es Salaam kutwaa ub-
ingwa mara nyingi zaidi kuliko za 
mikoa mingine.

Kwa jumla timu za Dar es Sa-
laam zimechukua ubingwa mara 
54, Yanga ikitwaa mara 29, Simba 
mara 22, Pan African na Cosmo-
politan na Azam FC ambazo zote 
zimechukua mara moja, dhidi ya 
mara tano ya timu za mikoani am-
bazo ni Mtibwa Sugar iliyotwaa 
mara mbili 1999 na 2000, Mseto ya 
Morogoro iliyotwaa mwaka 1975, 
Tukuyu Stars mwaka 1986, Coastal 
Union ikilichukuwa mwaka 1988.

4. Miaka 58, timu tisa
Ingawa timu ni nyingi zinazos-

hiriki Ligi Kuu Tanzania Bara tan-
gu lianzishwe mwaka 1965, lakini 
mpaka sasa ni timu tisa tu ambazo 
zimetwaa ubingwa huo.

Ni miaka 58 imepita, lakini am-
bazo zimeshaonja raha ya kulibeba 
ni Yanga, Simba, Mseto, Cosmo-
politan, Pan African, Tukuyu Stars, 
Coastal Union, Azam, na Mtibwa 
Sugar tu.

5. Ligi Kuu Bara ilivyoan-
zishwa

Lilikuwa ni wazo la Kocha wa 
Timu ya Taifa ya wakati huo raia 
wa Yugoslavia, Milan Celebic, mna-
mo mwaka 1964 ikiwa ni njia ya 
kupata wachezaji wa timu ya taifa.

Alitaka ianzishwe ligi ya klabu, 
badala ya mashindano ya Sunlight 
Cup (baadaye Taifa Cup) yaliyoku-
wa yanazishirikisha timu za ma-
jimbo baadaye mikoa.

Ingawa timu za Simba wakati 
huo ikiitwa Sunderland na Yanga 
zilikuwapo, lakini zilikuwa zi-
kicheza na timu za mikoa ya Pwani 
tu ambayo sasa ni Dar es Salaam.

Mwaka 1965, Chama cha Mpira 
wa Miguu (FAT), kikaanzisha Ligi 
ya Taifa ikiwa inashirikisha timu 
nane na hapa ndio ukawa mwanzo 
Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini ili-
kuwa ikipitia hatua mbalimbali za 
mifumo, ikianza kwa mtindo wa 
mtoano mwanzo hadi mwisho, 
baadaye makundi, mpaka aina hii 
ya ligi tuliyonayo leo.

kumalizika na Yanga kuibuka na 
ushindi huo, iliashiria kuwa pointi 
tatu ambazo ilizipata zimeifanya 
kuwa jumla ya pointi 74, ambazo 
haziwezi kufikiwa na timu zote 15 
zilizobaki za Ligi Kuu.

Ilikuwa hoi hoi nderemo na vi-
fijo kwa wachezaji, wanachama, 
mashabiki na viongozi waliohud-
huria mechi hiyo ambao wengi 
walikwenda na familia zao, wak-
iongozwa na Rais wa Klabu hiyo, In-
jinia Hersi Said, ambaye aliungana 
na wachezaji na viongozi wenzake 
kushangilia ubingwa huo.

Yanga imetwaa ubingwa huo iki-
wa imebakisha mechi mbili mkon-
oni dhidi ya Mbeya City na Prisons.

Kwenye makala haya, tunakule-
tea takwimu za rekodi mbalimbali 
za Yanga kuhusu ubingwa wa ligi, 
pamoja na historia ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara, haya sasa...

1. Inaongoza kwa kutwaa 
mara 29

Yanga imetwaa ubingwa mara 
29 sasa kwenye vipindi na misimu 
tofauti na inaendelea kuwa timu 
iliyotwaa mara nyingi zaidi tangu 
kuanza kwa mfumo wa ligi Tanza-
nia mwaka 1965.

Yanga ilianza kuutwaa ubingwa 
wa Tanzania mwaka 1968, ikishind-
wa kulipata lilipoanzishwa mwaka 
1965 lilipochukuliwa na Simba 
wakati huo ikiitwa Sunderland 
mara mbili, mwaka 1965 na 1966, 
klabya mwaka 1967 kuchukuliwa 
na Cosmopolitan.

Wakati Yanga ikiwa inaongoza 
kwa kutwaa ubingwa mara nyingi, 
Simba inashika nafasi ya pili kwa 
kutwaa mara 22, Mtibwa Sugar im-
etwaa mara mbili mwaka 1999 na 
2000.

2. Mara nne kutwaa mfululizo 
(‘back to back’)

Inakuwa ni mara ya nne kwa 
Yanga kutwaa ubingwa mara mbili 
mfululizo. Ingawa imeshawahi kut-
waa mara tano mfululizo kuanzia 
mwaka 1968 hadi 1972, lakini hapa 
tunazungumzia mara mbili mfu-
lulizo tu.

Ilianza kufanya hivyo mwaka 
1996 na 1997, ikarudia tena 2005 
na 2006, ikatwaa tena msimu wa 

MAMBO MA5 USIYOYAJUA MAMBO MA5 USIYOYAJUA 
UBINGWA YANGA LIGI KUUUBINGWA YANGA LIGI KUU

Wafungaji wa mabao 
yote ya Yanga dhidi ya 
Dodoma Jiji FC juzi, Mu-
dathir Yahaya (kushoto), 
Farid Mussa (katikati) 
na Kennedy Musonda, 
wakishangilia moja kati ya 
mabao waliyofunga juzi 
kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi, Dar es 
Salaam, wakati wakiibuka 
na ushindi wa mabao 4-2 
na kutwaa ubingwa wa 
Tanzania Bara kwa mara 
ya 29 kwa misimu tofauti 
tangu kuanzishwa mwaka 
1965. MPIGAPICHA WETU



HABARI DODOMA
  15Jumatatu Mei 15, 2023

Waliofyeka miti 8,000 Msitu wa Mkola kukiona
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

M
KUU wa Mkoa wa 
Singida, Peter Seru-
kamba, ameagiza 
kukamatwa watu 

watano wanaodaiwa kufyeka 
miti 8,000 iliyopandwa kwenye 
Hifadhi ya Msitu wa Mkola.

Akikagua mwishoni mwa 
wiki uharibifu    kwenye msitu 
huo, Serukamba alisema wa-
nanchi hao wamekata miti na 
kufungua     mashamba huku 
wengine wakianzisha makazi na 

kuendesha shughuli za ufugaji.
“Naagiza hawa waliovamia 

msitu huu wakamatwe haraka, 
serikali haitavumilia mtu yeyote 
atakayefanya

shughuli za kilimo, ufugaji 
na ujenzi kwenye Hifadhi ya 
Msitu wa Mkola, uliopo Kata ya 
Mgori, Wilaya ya Singida Vijijini 
kwa kuwa uharibifu uliofanyika 
eneo hilo una athari endelevu 
kwa vizazi vya sasa na vijavyo,” 
alisema.

Alisema wananchi hao wame-
kuwa wakitoa vitisho kwa vion-
gozi wa kijiji wakidai hawana 

maeneo mengine ya kuendesha 
shughuli zao.

Serukamba alimwagiza 
Mtendaji wa Kijiji na Mwe-
nyekiti wa Kijiji cha Msikii, ku-
wasilisha majina   ya watu wote 
wanaolima    katika maeneo 
hayo kwa   kuwa ndiyo wanao 
tuhumiwa      kukaidi    amri ya 
serikali.

Alizitaka serikali za vijiji ku-
tumia sheria na taratibu ku-
hakikisha msitu huo unalindwa 
kwa gharama yoyote bila kum-
wonea mtu.

Naye Mkuu wa Wilaya Sin-

gida, Paskas Muragili, alisema 
msitu huo wenye hekta 1393.6 
una umuhimu mkubwa katika 
utunzaji wa mazingira na vijiji 
hivyo viliwahi kutoa Sh. milioni 
17 kwa ajili ya utunzaji wa msitu 
huo na lazima utunzwe.

Alisema mwaka juzi wal-
ishirikiana na vijiji hivyo waka-
panda miti 6,000 na mwaka 
jana wakapanda tena miti 
8,000, lakini inashangaza kuo-
na miti imekatwa yote na min-
gine imeliwa na mifugo jambo 
ambalo serikali haitalifumbia 
macho.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

KOICA yatoa mil. 200/- mafunzo vijana kujiajiri
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

SHIRIKA la Ushirikiano wa 
Kimataifa la Serikali ya Korea 
Kusini (KOICA), limetoa Sh. mil-
ioni 200 kwa ajili ya kuwezesha 
mafunzo ya ujuzi kwa vijana wa 
kike na wa kiume ili kujiajiri we-
nyewe na kujiinua kiuchumi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Kaimu Mkuru-
genzi wa Utahini na Utunuku wa 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi Stadi (VETA), Fran-
cis Komba, alisema mafunzo 
hayo yanatolewa kupitia mradi 
wa ujuzi wa ajira kwa maen-
deleo nchini Tanzania (E4DT) 
na fedha zitatumika kuwapa-

tia mafunzo ya ujasiriamali, 
uatamizi na kuwaongezea ujuzi 
vijana watakaokuja na mawazo 
ya kibunifu.

Alisema mradi huo utawa-
saidia vijana kupata mafunzo 
ya ujasiriamali, kukuza ujuzi 
katika bunifu zao na watapata 
mafunzo ya miezi minne, mi-
wili itatolewa darasani na miwili 
mingine hutolewa mafunzo ya 
vitendo.

“Sisi kama VETA tumeomba 
mafunzo haya yatambulike ki-
mataifa ili vijana wetu waweze 
kupata nafasi ya kufanya kazi 
katika miradi mikubwa inayoen-
delea nchini,” alisema Komba.

Komba alifafanua kuwa mradi 
huo umelenga kunufaisha vi-

jana 4,000 nchini katika mikoa 
ya Manyara, Lindi, Dodoma na 
Dar es Salaam huku Mkoa wa 
Dodoma ukitarajia kuchukua 
wanafunzi 2,200.

Naye Mkurugenzi wa KOICA 
nchini, Manshik Shin, aliwataka 
vijana kuja na ubunifu katika 
sekta mbalimbali za ujasiriamali 
katika kozi ambazo wanataka 
kusoma ili kujiendeleza zaidi.

Manshik alisema mradi huo 
umejikita pia katika sekta za 
afya, elimu, miundombinu, la-
kini kipaumbele katika awamu 
ya pili ya mradi ni mafunzo ya 
ujasiriamali.

“Fedha zipo, kinachotaki-
wa vijana kuja na mawazo ya 
kibunifu tutawasaidia kuongeza 

ujuzi kwenye bunifu zao ili 
waweze kujiajiri na kupunguza 
changamoto ya ajira nchini,” 
alisema Manshik.

Mkurugenzi wa Elimu ya Juu 
kutoka Wizara ya Sayansi na 
Teknolojia, Dk. Kennedy Hosea, 
alisema serikali itaendelea kusi-
mamia mfumo huo katika ngazi 
zote na kuhimiza ushiriki wa 
wanawake.

Alisema katika mradi uliopita 
wanawake walikuwa asilimia 
18 pekee na kuona namna ya 
kuwaongezea fursa za kupata 
mafunzo hayo.

Dk. Hosea aliwataka vijana 
waliohitimu mafunzo hayo 
kuwa waaminifu na kujiongezea 
maarifa na kujitangaza.

Kata 
zitakazoongoza 
kwa uchafu 
kupewa hati chafu
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA 

HALMASHAURI ya Jiji la 
Dodoma inatarajia kuanza 
kutoa hati chafu kwa kata 
zitakazokuwa vinara wa 
uchafu kwenye maeneo yao 
na kushindwa kutunza maz-
ingira na kufanya usafi.
Ofisa Mazingira wa jiji 

hilo, Dickson Kimaro, 
aliyasema hayo juzi al-
ipokuwa akizungumza na 
madiwani kwenye kikao cha 
baraza baada ya kukabidhi 
vyeti vya pongezi kwa kata 
nne zilizofanya vizuri kwa 
kuweka mazingira safi kati 
ya 41 zilizopo.
Kimaro alisema kuwa Jiji 

limedhamiria kutoa hati 
chafu kwa kata zitakazoku-
wa chafu ili kuwahamasisha 
wananchi wao kufanya 
usafi wa mazingira wa kila 
siku kwenye maeneo yao.
Alisema, ili kuleta ushinda-

ni huo wa kutunza mazin-
gira na kufanya usafi, jiji 
limetoa vyeti hivyo vya 
pongezi kwa kata hizo ki-
nara wa safi.
“Jiji la Dodoma kuna kata 

41, lakini zilizoonyesha na 
kutekeleza usafi wa mazin-
gira ni nne tu kati ya hizo 
na kwenye kikao hiki cha 
Baraza la Madiwani zitaka-
zostahili kupewa vyeti vya 
pongezi ni kata ya Ipagala, 
Chamwino Tambukareli na 
Mnadani ambazo mitaa yao 
imefuzu kwa usafi,” alisema.
Kimaro aliwaomba we-

nyeviti wa serikali za mitaa 
kwa zile kata ambazo hazi-
japewa vyeti vya pongezi 
kuendelea kutoa elimu 
ya umuhimu wa usafi wa 
mazingira na kuhamasisha 
wananchi wao ili kujitokeza 
kwenye usafi.
Naye Juma Mazengo, 

Diwani wa Kata ya Tambu-
kareli, aliwaasa madiwani 
ambao kata zao hazikufani-
kiwa kutoa elimu itakay-
owahamasisha badala ya 
vitisho na faini zisizokuwa 
na mishiko.
Mazengo alisema kupati-

kana kwa cheti hicho cha 
pongezi ni kutokana na 
elimu ya uhamasishaji am-
bayo iliwafanya wananchi 
kujitokeza wao wenyewe 
na kupenda kufanya usafi 
wa mazingira bila kushurut-
ishwa.
“Niwaombe viongozi wen-

zangu wa ngazi za kata 
tuendelee kushirikiana 
na wananchi wetu katika 
suala hili la usafi wa maz-
ingira ili jiji letu liwe kinara 
wa kuwa wasafi kwenye 
maeneo yote huku ikiwa 
na ustawishaji wake wa 
upandaji miti,” alisema.

Meneja Uanachama na Masoko wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) makao makuu, Hipoliti Lelo, akitoa mada kuhusu 
vifurushi na huduma zinazotolewa na mfuko huo kwa waandishi wa habari wanaoandika habari za Bunge, jijini Dodoma juzi.             
PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATOTO sita wa shule za 
msingi, sekondari na vituo 
vya kulelea watoto yatima ka-
tika Kata ya Iwambi, jijini hapo 
Mbeya wamekamatwa kwa ajili 
ya kuchunguzwa kuhusu tuhu-
ma zinazowakabili za kujihusi-
sha na mapenzi ya jinsia moja.

Diwani wa Kata ya Iwambi, 
Humphrey Ngalawa, aliyasema 
hayo wakati wa utoaji wa elimu 
kwa wanafunzi wa shule mbal-
imbali za kata hiyo ambayo 
iliratibiwa na Dawati la Jinsia la 
Chuo cha Afya cha Jiji la Mwan-
za.

Alisema baadhi ya wanafunzi 
hao wamekuwa wakiingiliana 
wenyewe kwa wenyewe wan-

apokuwa shuleni na kwenye 
vituo vya kulelea watoto yatima 
jambo linaloashiria mmomo-
nyoko wa maadili kwa watoto 
kuongezeka.

Alisema watoto waliokamat-
wa ni wa Shule ya Msingi Iwam-
bi, Shule ya Sekondari Iwambi 
na wa Kituo cha kulelea watoto 
yatima cha Iwambi ambao wa-
naendelea kufuatilia ili kuwa-
baini na wengine wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo.

“Tunafuatilia ili tubaini na 
wengine wanaoshiriki vitendo 
hivyo, kwa hiyo tunaendelea 
kuwahoji hawa, mbaya zaidi ni 
kwamba miongoni mwa hawa 
watoto ni wale wanaolelewa 
kwenye kituo chetu cha kulelea 
watoto yatima,” alisema Ngala-

wa. Alisema watafuatilia katika 
shule zote za kata hiyo ili ku-
hakikisha wanakomesha tabia 
hizo ambazo zimeanza kuibuka 
kwa kasi kwa vijana wa kiume 
na wa kike.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Iwambi, Nicholous Kip-
ete, aliwataka wanafunzi kue-
puka vishawishi mbalimbali 
ambavyo vinawalazimisha ku-
ingia kwenye mapenzi ya jinsia 
moja vitendo ambavyo ni kiny-
ume na maadili ya kiafrika.

Alisema wapo watu wame-
kuwa wakiwashawishi watoto 
kuingia kwenye vitendo hivyo 
kwa kuwapa vitu mbalimbali, 
kuwashawishi kwa maneneo 
na kutoa ahadi mbalimbali am-
bazo nyingi ni za uongo.

Vilevile, aliwataka wanafun-
zi kutoa taarifa wanapobaini 
kuwa kuna wenzao wanafanya 
vitendo hivyo vya kishetani 
ama kuna mtu yeyote ana-
washawishi kushiriki.

“Nawaomba wanangu msi-
kubali kushawishika na mtu 
yeyote kufanya vitendo hivi, vi-
tendo hivi ni vya kishetani kabi-
sa na ni kinyume kabisa na mila 
na desturi zetu za kiafrika, mtu 
yeyote akikushawishi tuleteeni 
taarifa,” alisema Kipete.

Kaimu Ofisa Maendeleo ya 
Jamii wa Jiji la Mbeya, Francis 
Ngelela, alisema kampeni ya 
kupinga mapenzi ya jinsia moja 
inaendelea nchi nzima kutoka-
na na kuanza kushamiri katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Wanafunzi sita wachunguzwa kujihusisha mapenzi jinsia moja

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAANDISHI wa habari mkoani 
hapo wametakiwa kufanya kazi kwa 
kuzingatia maadili, miiko na sheria 
za taaluma hiyo ili kuepuka kuingia 
kwenye migogoro na serikali pamo-
ja na kuepuka kuzua taharuki mion-
goni mwa wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe 
mkoani humo, Jaffar Haniu, alitoa 
ushauri huo juzi alipomwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, kwenye maadhimisho ya 
miaka 30 ya Uhuru wa Vyombo vya 
Habari yaliyoandaliwa na Chama 
cha Waandishi wa Habari wa Mkoa 
wa Mbeya (MBPC).

Aidha, Haniu ambaye kitaaluma 
ni mwandishi wa habari aliwataka 
wanahabari nchini kuwa wazalendo 
kwa taifa lao kwa kuepuka kutumi-
wa na mataifa ya nje kutoa taarifa zi-
nazoweza kuchafua taswira ya nchi.

Alisema taaluma ya habari ni nyeti 
ili kuepuka kuzua matatizo ni vyema 
kila mwandishi afanye kazi kwa kuz-
ingatia miiko ya taaluma hiyo.

“Nawaombeni pia mjitahidi sana 
kujiunga na vyama vya kitaaluma vi-
kiwamo hivi vya mikoa na vya kikan-
da, mimi wakati nafanya kazi kwe-
nye Shirika la Utangazaji la Taifa, 
nilishawahi kupata nafasi ya kwenda 
kukaa Afrika Kusini miezi mitatu ni-
kifanya kazi pale, nilipata nafasi hiyo 
kupitia MISA Tan,” alisema Haniu.

Awali, akisoma risala ya MBPC, 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya chama 
hicho, Elizabeth Nyivambe, alisema 
chama hicho kimekuwa kikifanya 
jitihada mbalimbali za kukabiliana 
na umaskini kwa wanachama wake 
hasa kwa kuanzisha miradi ya ku-
wanufaika.

Alisema chama hicho kimean-
zisha VICOBA na mpaka sasa kina 
mtaji wa zaidi ya Sh. milioni 30 
zinazotokana na michango ya wa-
nachama, wadau pamoja na faini 
mbalimbali ambazo wanachama 
wanatozwa.

Alisema pamoja na kazi kubwa 
ambayo waandishi wa habari wa-
naifanya, lakini wanakabiliwa na 
vikwazo mbalimbali ikiwamo baa-
dhi ya taasisi za umma na binafsi ku-
towapatia ushirikiano wanapohitaji 
taarifa.

“Baadhi ya wakurugenzi wa hal-
mashauri wanawazuia watendaji 
walio chini yao kutoa taarifa kwa 
waandishi kuhusu taasisi zilizo 
chini yao jambo ambalo linasababi-
sha hata sisi waandishi tushindwe 
kutekeleza vizuri majukumu yetu,” 
alisema Elizabeth.

Alisema waandishi wa habari 
wa Mkoa wa Mbeya wamekuwa 
wakifanya kazi kwa weledi hali in-
ayowafanya wawe wanajizolea tuzo 
mbalimbali zinazotolewa na taasisi 
tofauti za ndani na nje ya nchi.

Waandishi 
wa habari 
wakumbushwa 
kuzingatia maadili

Wenye mahitaji maalum waombewa msaada
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

W
ATANZANIA we-
nye uwezo wam-
etakiwa kuwa na 
utamaduni wa ku-

wasaidia watu wenye mahitaji 
maalumu chakula, mavazi na 
kugharimia huduma za matib-
abu ili watu wa makundi hayo 
waendelee kuishi.

Mchungaji wa Kanisa la 
Tanzania Assemblies of God 
(TAG) Upatanisho, lililopo ka-
tika Mamlaka ya Mji Mdogo wa 
Mbalizi mkoani hapo, Mikael 
Mwanizuwa, alitoa rai hiyo 
wakati kanisa hilo lilipokuwa 
linatoa msaada wa vitu mbal-
imbali kwa makundi ya wahi-
taji.

Makundi yaliyonufaika na 
msaada huo ni watu wenye 
ulemavu, wazee, wajane na 
wagane pamoja na wagonjwa 
ambao wanahitaji kwenda 
hospitalini.

Mchungaji Mwanizuwa al-

ivitaja vitu walivyowapatia 
makundi hayo kuwa ni chaku-
la, sabuni, chumvi, mavazi 
pamoja na fedha taslimu kwa 
ajili ya nauli kwa waliotoka 
mbali na eneo hilo pamoja na 
fedha ya matibabu kwa wag-
onjwa.

 Alisema waliamua kutoa 
misaada hiyo baada ya kubaini 
makundi hayo yanaishi katika 
mazingira magumu na kuhitaji 
kusaidiwa.

Alisema viongozi wa kanisa 
hilo walikubaliana kushiriki-
ana na wadau mbalimbali 
wakiwamo wanajamii wa eneo 
hilo kuchangishana vitu hivyo 
ili kuwasaidia wahitaji hao.

“Tulitangaza kupitia vyom-
bo vya habari kwamba siku ya 
leo ( jana) tutakuwa na zoezi 
hili, tumepokea watu wengi 
sana na hapa tumewagawia 
chumvi, miche ya sabuni na 
debe la mahindi kwa kila 
mmoja,” alisema Mwanizuwa.

Mmoja wa viongozi wa kani-
sa hilo, Samwel Mwahalende, 

alisema misaada waliyoitoa ni 
sawa na sadaka ambazo hutoa 
kila siku kwa lengo la kum-
tukuza Mungu na ni utaratibu 
wa kanisa hilo kutoa misaada.

Alisema michango hiyo 
wameikusanya kutoka kwa 
watu mbalimbali wakiwamo 
waumini wa kanisa hilo pamo-
ja na majirani ambao baadhi 
yao hawasali katika kanisa 
hilo.

Baadhi ya watu walionu-
faika na msaada huo, waliush-
ukuru uongozi wa kanisa hilo 
kuwa vitu walivyopatiwa vita-
wasaidia kuendesha maisha 
yao na wakawaomba watu 
wengine wenye uwezo kuen-
delea kuwasaidia.

Mmoja wa wanufaika hao, 
Salome Timotheo, ambaye ana 
ulemavu wa miguu, alisema 
hana  uwezo wa kutafuta fed-
ha kutokana na hali aliyonayo 
na     maisha yake yamekuwa 
ya kubahatisha kwa muda 
mrefu.

Alisema kutokana na hali 

hiyo anahangaika na mume 
wake kutafuta fedha ya ku-
nunulia chakula na mahitaji 
mengine na sehemu kubwa 
wanategemea misaada.

“Mimi kama mnavyoniona 
sitembei bali natambaa kwa 
hiyo uwezo wa kujitafutia ki-
pato sina, namshukuru Mungu 
kwa waumini wa kanisa hili 
pamoja na viongozi wao kwa 
msaada huu waliotupa, chaku-
la walichotupatia kitatusaidia 
sana,” alisema Salome.

Naye Herena Mwasomola 
ambaye ni mzee alisema kuto-
kana na umri wake anashind-
wa kujitafutia chakula na 
mahitaji mengine na msaada 
aliopewa ni muhimu kwake na 
utamsaidia kuendesha maisha 
yake.

Aliutaka uongozi wa kanisa 
hilo kuendeleza utaratibu huo 
wa kuwasaidia watu wenye 
mahitaji kutokana na kutoku-
wa na uwezo wa kujitafutia 
kama yalivyo makundi men-
gine.

HABARI MBEYA

Mchungaji 
wa Kanisa 
la Tanzania 
Assemblies 
of God (TAG) 
Upatanisho 
lililopo katika 
Mamlaka ya 
Mji Mdogo wa 
Mbalizi mkoa-
ni Mbeya, 
Mikael 
Mwanizuwa 
(kushoto), 
akikabidhi 
msaada wa 
nguo kwa 
baadhi ya 
watu wa 
makundi 
maalumu 
jana wakati 
wa ibada 
maalumu. PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA
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Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi Zanzi-
bar kupitia shirika la bandari 
imetiliana saini na kampuni 
ya Fumba Inland Container 
Deport Limited kwa ajili ya 
ujenzi wa bandari kavu (ICD) 
katika eneo la Fumba nje ya 
mji wa Zanzibar.

Mkataba huo kwa niaba ya 
wizara umesainiwa jana mji-
ni Zanzibar na Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika la Bandari 
Zanzibar, Nahat Mohamed 
Mahafoudh na kwa upande 
wa Kampuni ya Fumba 
Inland Contaner Deport 
Limited umewakilishwa na 
mwakilishi, Twalib Khamis.

Akizungumza baada ya 

kuwekwa saini kwa mka-
taba huo Waziri wa Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi, 
Dk. Khalid Salum Mohamed, 
amepongeza jitihada zilizo-
chukuliwa na wadau wa 
taasisi mbalimbali kwa kusi-
mamia kwa karibu kukami-
lika kwa taratibu za kuanza 
ujenzi wa bandari hiyo ya 
kushushia na kupakia ma-
kontena ya mizigo.

Waziri Dk. Khalid alisema 
kukamilika kwa ujenzi wa 
bandari hiyo na kuanza ku-
tumika kutasaidia kuondoa 
changamoto ya msonga-
mano wa ushushaji wa ma-
kontena katika Bandari ya 
Malindi.

Pia alisema kukamilika 
kwa bandari hiyo kutawez-

esha kuondoa changamoto 
ya usafirishaji wa makonte-
na    yaliokuwapo Mombasa 
Kenya      na badala wake 
kushushwa  moja kwa moja 
katika Bandari ya Fumba 
ndani ya kipindi cha muda 
mfupi.

 Aidha, Dk. Khalid ali-
wahakikishia wajenzi wa 
bandari ya Fumba kuwa, 
wizara kwa kushirikiana 
na Shirika la Bandari wa-
tatoa kila aina ya ushiriki-
ano, kuhakikisha ujenzi 
unafanikiwa kwa haraka ili 
kuwaondolea changamoto 
wananchi wa Zanzibar hasa 
katika upatikanaji wa bidhaa 
kwa bei nafuu. 

Naye mwakilishi kutoka 
kampuni hiyo, Fumba Inland 

Container Deport Limited, 
Twalib Khamis, aliipongeza 
Serikali ya Zanzibar kwa uja-
siri wa kuchukua hatua za 
haraka za kupunguza tatizo 
la msongamano wa meli na 
mizigo katika Bandari ya Ma-
lindi. 

Khamis aliihakikishia seri-
kali kuwa, kampuni yao ina 
uwezo mkubwa wa kuifanya 
kazi hiyo kutokana na uzoe-
fu wao na watahakikisha 
kazi inakamilika kwa muda 
mfupi ndani ya makubaliano 
ya mkataba.

“Tutahakikisha kazi hii 
inakamilika kwa wakati 
na meli ya kwanza itaanza 
kushusha makontena mwe-
zi Agosti ndani ya wiki ya 
kwanza,” alisema Khamis.

Ujenzi bandari kavu Fumba wanukia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema ita-
jenga kituo cha kurekebisha vijana 
kuachana na matumizi ya dawa za 
kulevya huko Kangagani Pemba katika 
kipindi cha mwaka wa fedha 2023-
2024.
Hayo yalisemwa juzi katika kikao 

cha Baraza la Wawakilishi na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Kwanza 
wa Rais, Harusi Said Suleiman, wakati 
akijibu hoja za wajumbe waliochangia 
makadirio matumizi ya bajeti ya wiz-
ara hiyo kwa mwaka wa fedha 2023-
2024.
Alisema serikali imetenga eneo la 

Kangagani lenye ukubwa wa eka sita 
ambalo litajengwa kituo kitakacho-
tumiwa na vijana kurekebisha tabia 
kuachana na dawa za kulevya ambalo 
ni janga la kitaifa.
“Serikali imetenga eneo la Kangagani 

kwa ajili ya kujenga kituo cha kureke-
bisha tabia kwa vijana kuachana na 
matumizi ya dawa za kulevya kama 
ilivyo kwa upande wa Unguja huko 
Kidimni wilaya ya kati Unguja,” alise-
ma.
Alitoa ufafanuzi huo baada ya wa-

jumbe wa baraza hilo kuhoji hadi sasa 
kwa upande wa Pemba hakuna kituo 
cha kurekebisha vijana kuachana na 
uraibu wa dawa za kulevya baada ya 
kubainika tatizo hilo kuongezeka kisi-
wani humo.
Waziri Harusi alikiri umuhimu wa 

uwapo wa kituo hicho na kutoa mfano 
wa kituo kilichopo Kidimni Wilaya 
ya Kati Unguja kilivyosaidia kureke-
bisha tabia kwa vijana kuachana na 
matumizi ya dawa za kulevya na ku-
wapo kwa mafanikio makubwa.
Alisema kituo cha Kidimni tayari kina 

uwezo wa kutibu vijana wanaotumia 
uraibu wa dawa za kulevya 50 kwa 
mwaka na kitakapomalizika baadhi ya 
majengo yake kitakuwa na uwezo wa 
kutibu vijana 200 kwa mwaka.
Akifafanua kuhusu baadhi ya tuhuma 

za kukimbia kwa vijana 60 waliofik-
ishwa katika kituo hicho kupata tiba, 
alisema sababu kubwa ni vijana hao 
kutokuwa tayari kupata huduma za 
matibabu kurekebisha tabia zao na 
kuachana na dawa za kulevya.
Alisema walipelekwa katika kituo hi-

cho kwa kulazimishwa na wazazi wao 
na ili uweze kuachana na matumizi ya 
dawa za kulevya ni suala la hiyari ya 
mtu.
“Ni kweli wapo vijana wapatao 60 

wamekimbia katika kituo hicho baada 
ya kuletwa kupata tiba ambapo saba-
bu yake kubwa ni kwamba hawajawa 
tayari kuachana na matumizi ya dawa 
za kulevya...ili mtu aweze kuachana 
na dawa za kulevya ni hiyari yake 
mwenyewe na sio kulazimishwa na 
wazazi,” alisema.
Hata hivyo, Wajumbe wa Baraza la 

Wawakilishi walipitisha makadirio 
mapato na matumizi ya bajeti ya Ofisi 
ya Makamu wa Kwanza wa Rais kwa 
mwaka wa fedha 2023-2024 jumla 
ya Sh. 16,778,429,375,00 kwa kazi za 

Serikali yaahidi 
kujenga kituo 
kurekebisha 
watumia dawa 
kulevya

Balozi Norway ataka wanawake waungwe mkono uongozi
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

B
ALOZI wa Norway 
nchini, Elisabeth 
Jacobsen, amesema 
kuna umuhimu 

mkubwa wa kuendelea ku-
waunga mkono wanawake 
Zanzibar ili kushika nafasi za 
uongozi.

Aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na wa-
dau mbalimbali wa haki za 
wanawake katika Ofisi ya 
TAMWA, Tunguu nje ya mji 
wa Zanzibar.

Alisema Norway ina-
shirikiana na Tanzania kwa 
miaka 60 sasa katika mae-
neo mbalimbali ya kiuchumi 
na kijamii, ikiwamo masu-
ala ya kuwaunga mkono wa-
nawake katika uongozi.

Alisema pia wataende-
lea kufungua milango zaidi 
kukaribisha asasi za kiraia, 

waandishi wa habari na 
jamii wakiamini kuwa wana 
mchango mkubwa kwenye 
jamii na kwamba wanapas-
wa kuungwa mkono.

Balozi huyo anaamini 
kuwa suala la wanawake 
kuwa viongozi linaweza ku-
chukua muda mrefu, lakini 
kama watajengewa uwezo 
watakuwa na uthubutu, ku-
jiamini na kushughulikia 
changamoto kuanzia ngazi 
ya familia.

 Aidha, alisikitishwa na 
vitendo ya udhalilishaji kwa 
wanawake na kusema kuna 
haja ya kuunganisha nguvu 
zaidi katika mapambano 
hayo huku lengo likiwa ni 
kuwaweka wanawake katika 
mazingira salama.

Mkurugenzi wa TAMWA 
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, 
alisema wanawajengea uwe-
zo wanawake kuwa viongozi 
na kwa kiasi fulani kuna ma-

fanikio makubwa na wapo 
ambao wameshika nyadhifa 
hizo.

Naye Mkurugenzi wa Ju-
muiya ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFELA), 
Jamila Mahmoud, alisema 
licha ya wanawake kujenge-
wa uwezo, pia huwajengea 
uwezo wahamasishaji jamii 
ili kutoa elimu katika jamii 
kuhusu nafasi za uongozi 
kwa wanawake.

Ujio wa Balozi wa Norway, 
ni utekelezaji mradi wa ku-
hamaisha wanawake Zanzi-
bar kushiriki kwenye nafasi 
za uongozi (SWIL) ambao 
unatekelezwa na TAMWA, 
ZAFELA pamoja na PEGAO 
kwa kushirikiana na Ubalozi 
wa Norway.

Katika hatua nyingine Ba-
lozi huyo alikutana na Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi na kuisifu Tan-
zania kuendelea kuwa nchi 

ya amani, yenye raia wenye 
upendo, ushirikiano, umoja 
na utulivu wa kisiasa.

Alisema Tanzania ni kiele-
lezo cha nchi ya mfano ba-
rani Afrika na kwengineko 
duniani kuwa ni taifa lenye 
demokrasia kwa kutekeleza 
haki za binadamu na siasa 
safi.

Alimwahidi Rais Mwinyi, 
kwamba Serikali ya Norway 
daima itaendelea kuiunga 
mkono Tanzania ikiwamo 
Zanzibar kwenye sekta za 
maendeleo.

Rais Mwinyi, alisema Zan-
zibar imenufaika na fursa 
nyingi kutoka Norway ziki-
wamo sekta za afya, umeme 
na elimu na uhusiano wa 
Norway na Tanzania uta-
kumbukwa zaidi kwa kuinu-
faisha Zanzibar kupitia sekta 
ya umeme, hasa wa kutoka 
Tanga hadi Pemba na Dar es 
Salaam hadi Zanzibar.

HABARI ZANZIBAR

Balozi wa Norway 
Nchini Tanzania, 
Elisabeth Jacob-
sen (kushoto), 
akipokea zawadi 
ya mkoba wa 
ukili kutoka kwa 
Mkurugenzi 
wa Chama cha 
Waandishi wa 
Habari Wanawake 
Tanzania (TAM-
WA), Zanzibar, 
Dk. Mzuri Issa, 
baada ya ku-
maliza mkutano 
na wadau wa 
utetezi wa haki 
za wanawake, 
uliofanyika jana 
ofisi za TAMWA 
Tunguu nje ya 
Mji wa Zanzibar. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN
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HABARI KITAIFA

Muhimbili yashtukia ongezeko 
shida ya ugumba kwa wanaume

Watoto wenye ulemavu wanaolelewa katika  kituo cha St.Justin kilichopo mjini Musoma, walezi wao na wafanyakazi wa 
kituo hicho wakifurahia baada ya kukabidhiwa msaada wa hundi ya dola 10,000 kutoka kwa Meneja Mkuu wa Mgodi wa 
Barrick North Mara, Apolinary Lyambiko, katika hafla ilifanyika kituoni hapo mwishoni mwa wiki. NA MPIGAPICHA WETU

Na Elizabeth Zaya

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Tawi la Mloganzila, ina-
tarajia kuanzisha huduma maal-
um ya kutibu tatizo la ugumba 
kwa wanaume.

Akizungumza na Nipashe 
mwishoni mwa wiki, Kaimu 
Mkurugenzi Kitengo cha Upas-
uaji wa MNH Mloganzila, Dk. 
Godlove Mfuko, alisema hudu-
ma hiyo inatarajiwa kuanza hivi 
karibuni na kabla ya kuanza wa-
tatoa taarifa kwa umma.

Dk. Mfuko alisema tayari 
maandalizi ya kuanzisha hu-
duma hiyo yalishafanyika iki-
wamo kuandaa madaktari wa-
bobezi katika eneo hilo ambao 
walipelekwa nje kwa ajili ya 
kuongeza ujuzi mahsusi kwa 
kazi hiyo.

Alisema miongoni mwa mae-

Na Mwandishi Wetu, NGARA

KAMPUNI ya Tembo Nick-
el, imeingia Mkataba wa 
Makubaliano (MoU) wa zaidi 
ya Shilingi bilioni moja na Jeshi 
la Polisi Tanzania, kudumisha 
ulinzi na usalama katika jamii 
inayozunguka mradi wa Ka-
banga Nickel uliopo wilayani 
Ngara, Mkoa wa Kagera.

Pamoja na mambo mengine, 
katika utekelezaji wa mkataba 
huo kitajengwa kituo cha polisi 
daraja A, Kata ya Bugarama 
wilani humo, nyumba za askari 
na kununua gari la polisi.

Kamishna wa Operesheni 
na Mafunzo wa Jeshi la Polisi, 
Awadhi Juma, alisema jukumu 
la kuhakikisha usalama wa 
wananchi na wawekezaji, wa-
nalitekeleza ili kuhakikisha 
usalama ndani ya nchi unaen-
delea kuimarika.

Alisema, wana utaratibu wa 
kutoa ulinzi mahususi kwa 
taasisi, utiaji saini makubaliano 

hayo ni utekelezaji wa sehemu 
ya majukumu yao.

‘‘Tunaposema tunajenga 
kituo cha polisi daraja A, 
maana yake hiki kituo daraja 
A ni kituo sawa na vile vyenye 
hadhi ya kituo cha mkoa, lakini 
hiki sasa kitajengwa katika kata 
hii na kuhudumia tarafa hii ya 
Rulenge, naamini kwa kush-
irikiana na wananchi usalama 
kawenye eneo letu na mradi 
wetu utaimarika sana,“ alisema 
Kamishina Awadhi.

Meneja Mkaazi wa Tembo 
Nickel, Benedict Busunzu, 
alisema ushirikiano wao na 
serikali pamoja na wananchi 
umeundwa kwa lengo la ku-
hakikisha uwapo wa thamani 
inayotokana na usawa na ua-
minifu.  

Alisema utiaji saini wa mka-
taba huo ni makubaliano ya 
kuboresha ulinzi na usalama 
katika vijiji vilivyozunguka 
Mradi wa Kabanga Nickel na 
wilaya yote ya Ngara. 

Kampuni ya Tembo Nickel 
inatambua kuna uwezekano 
kutokea ongezeko la watu ka-
tika jamii inayozunguka eneo 
la mradi wa Kabanga Nickel 
kwa lengo la kutafuta fursa na 
kwamba itakuwa na mpango 
maalum wa kutoa elimu kwa 
umma kupata fursa katika 
mradi ili kupunguza madhara 
ya ongezeko la watu. 

Kampuni ya Tembo Nickel 
inaihakikishia jamii ya Wa-
nangara pamoja na Watanza-
nia kuwa imejipanga vyema 
kushirikiana na Jeshi la Polisi 
kama mmoja wapo wa wadau 
muhimu katika  jamii inay-
ozunguka mradi ili Jeshi la Poli-
si la Tanzania liweze kubore-
sha shughuli zake katika eneo 
hilo. 

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, 
Albert Chalamila, aliyekuwa 
mgeni rasmi katika shughuli 
hiyo, alipongeza kampuni 
hiyo kwa uamuzi wake na ku-
taka wananchi wanaozunguka 

mradi huo kutumia fursa mbal-
imbali zinazopatikana katika 
mgodi huo ili kuinua maisha 
na uchumi wa mkoa huo.

‘‘Tembo Nickel mna kazi ya 
kuinua maisha ya wananchi wa 
eneo hili na wananchi niwaam-
bie tu sio kwamba Tembo Nick-
el watakuja kuwawekea fedha 
mifukoni mwenu, watakacho-
fanya ni kuboresha huduma za 
jamii.

‘‘Kwa mfano kama suala lili-
kuwa ni mnashindwa kufanya 
shughuli kwasababu ya us-
alama sasa usalama ndio huu 
unaimarishwa, najua wanafan-
ya kazi kubwa kuboresha mi-
undombinu ya afya ya elimu, 
umeme utakuja, ajira zaidi ya 
1,500 watatoa mradi utaka-
poanza, mkoa wetu wa Kagera 
kwa naamini uchumi wake 
utakuwa, kwa sasa kwa kigezo 
cha GDP ndo mkoa wa mwisho 
kwa umaskini Tanzania, lakini 
uwapo wa mgodi huu utabadili 
mambo,“ alisema.

Tembo Nickel, Jeshi Polisi waingia
mkataba bil. 1/- kuimarisha ulinzi

Makalla aitaka 
DAWASA 
kuongeza 
uzalishaji maji
Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Amos Makalla, amei-
taka Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar es 
Salaam (DAWASA), kuongeza 
nguvu katika uzalishaji wa 
maji kupitia visima virefu vya 
Kigamboni.

Amesema hatua hiyo itasaidia 
kwa kiwango kikubwa visima 
hivyo kuongeza upatikanaji wa 
maji na kukidhi mahitaji ya wa-
nanchi kipindi cha kiangazi hadi 
maeneo ya pembezoni.

Makala aliagiza hayo mwisho-
ni mwa wiki wakati wa ziara ya 
kutembelea na kukagua maen-
deleo ya uchimbaji na usafishaji 
wa visima virefu vya Kigamboni 
vinavyochimbwa na kusafishwa 
ili kuongeza huduma.

Alisema DAWASA inapaswa 
kuhakikisha visima virefu 
vinavyotakiwa kuchimbwa, 
vinachimbwa haraka na kwa 
vile vinavyotakiwa kusafishwa, 
kazi hiyo ifanyike kwa kasi ili 
visaidie katika upatikanaji wa 
maji wakati wa kiangazi.

Alimtaka Mkandarasi wa Kam-
puni ya Serengeti kurejea kazini 
mara moja ili akamilishe kazi ya 
uchimbaji wa visima na kusafi-
sha vilivyopo.

“Leo nimekuja rasmi kuona 
maendeleo ya mradi wa visima 
na kujua mpango uliopo wa 
kuhakikisha visima vyote 20 
vinakamilika na vinatoa maji 
sanjari na maelekezo ya Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa ali-
yoyatoa wakati wa ziara yake 
Kigamboni.

“Tunahitaji kuwa na maji ya 
kutosha ya kuhudumia wa-
nanchi wote wa Kigamboni, 
katikati ya jiji na maeneo ya 
pembezoni hususani wakati wa 
kiangazi,” alisema Makalla.

Alisema visima saba vina-
vyotoa maji kwa sasa havitoshi 
kuhudumia wananchi wote, 
hivyo inahitajika nguvu zaidi ya 
kuongeza visima ili wakati wa 
kiangazi pasiwe na changamoto 
ya wakati uliopita.

Aliitaka Menejimenti ya 
Mamlaka kuandaa mpango kazi 
wa ujenzi wa miundombinu ya 
kupokea maji kutoka kwenye 
visima virefu na kuyapeleka 
kwenye bomba kuu.

Mkuu wa Wilaya ya Kigam-
boni, Halima Bulembo, aliahidi 
kufanyia kazi maelekezo yote 
yaliyotolewa na Mkuu wa Mkoa 
ili kuimarisha utoaji wa huduma 
ya maji kwenye katika yote.

Mwakilishi wa Kaimu Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa DAWASA, 
Shabani Mkwanywe, alisema 
mamlaka imepokea maelek-
ezo yote ya Mkuu wa Mkoa na 
utekelezaji wake utaanza mara 
moja.

Alisema kuwa tayari mam-
laka imeandaa mpango kazi wa 
namna ya kuongeza uzalishaji 
wa maji kupitia visima virefu 
vya Kigamboni pamoja na 
maeneo mengine ili kuongeza 
upatikanaji wa maji na kukabili-
ana na changamoto wakati wa 
kiangazi.

neo yatakayolengwa zaidi katika 
utoaji wa huduma hiyo ni tiba 
dawa, saikolojia na upasuaji.

“Huduma hii itaanza muda 
si mrefu katika hospitali yetu 
ya Mloganzila na tunashukuru 
hatua hii inawezeshwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa ku-
weka miundombinu ya kufani-
kisha huduma hii, wataalamu 
wabobezi na vifaa vya uhakika 
katika hospitali yetu ya Mlogan-
zila,” alisema Dk. Mfuko.

Alisema tatizo la ugumba 
halipo kwa wanawake tu. Hata 
wanaume limekuwa likiwatesa. 
Lakini wanaume hawawezi 
kusema ni wagumba kwa 
sababu wanaona aibu tofauti 
na ilivyo kwa wanawake na 
ndiyo maana wameona kuna 

umuhimu wa kuwasaidia.
Alisema tatizo hilo la ugumba 

kwa wanaume kwa sasa ni kub-
wa na imebainika si wale wana-
okwenda katika kliniki ndogo 
wala kubwa. Kote wamekuwa 
wakiwabaini waathirika.

Alisema zipo sababu mbal-
imbali zinazochangia tatizo hilo 
la ugumba kwa wanaume na 
kutaja baadhi kuwa ni pamoja 
maambukizi kwenye njia ya 
mkojo, uvimbe kwenye viungo 
vya uzazi, ulevi, magonjwa ya 
shinikizo la damu, kisukari, tati-
zo kwenye mishipa ya damu na 
hata tatizo la kisaikolojia.

Sababu nyingine ya ugumba 
kwa mwanaume, alisema ni 
maumbile pamoja na tatizo la 
nguvu za kiume.

“Kupitia huduma hii tunay-
oanzisha itasaidia wote wenye 
shida hii hata kama mtu ame-
pooza. Kuna vifaa maalum am-
bavyo vitatumika kutoa mbegu 
zake na kuzipandikiza.

“Na sasa hivi wanaokumbwa 
na tatizo hili la ugumba si wale 
wenye umri mkubwa pekee. 
Hata vijana wapo wengi tu na 
ndio maana tumeweka pia na 
hiyo huduma ya saikolojia ili tu-
guse kila eneo.

“Na kadri tutakavyoendelea 
kulishughulikia ndivyo tutazidi 
kuboresha zaidi. Huduma hizi 
zimekuwa zikifanywa lakini siyo 
kwa ukamili. Kwa hiyo hii tunay-
oanzisha itakuwa imekamilisha 
kila kitu katika eneo hili,” alise-
ma.

• Mloganzila yaweka mkakati kuwatibu
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TATU TIBASHENGWA

Kutoka ndoto za mwanasheria 
hadi mhasibu mashuhuri

Na Halfan Chusi

AKIWA msichana mdogo, 
Tatu Tibashengwa alitaka 
kuwa mwanasheria. Kili-
chomfanya atamani taaluma 
hiyo, ni mwanasheria ni fila-
mu iitwayo Neria. 

Anasema “...nilimpenda 
sana mwanasheria aliyeku-
wa mmoja wa washiriki wa 
filamu hiyo kwa namna alivy-
owatetea wateja wake. Hilo 
likanifanya nitamani kuwa 
mwanasheria.” 

Hata hivyo, alipoufikia uja-
na, alihamishia mapenzi yake 
katika uhasibu - mambo ya 
hesabu za fedha.

Alipohitimu kidato cha 
nne, akaamua kuchukua 
mchepuo wa ECA (Uchumi, 
Biashara na Uhasibu) Kidato 
cha 5 na 6. Akafaulu vizuri. 

Akawa na shauku katika 
ulimwengu wa uchumi na 
akanuia kufanya kila awezalo 
kusomea Shahada ya Kwanza 
ya Biashara na Uhasibu ka-
tika Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM). Akakubaliwa 
kujiunga na chuo kikuu hicho 
kikongwe zaidi nchini. Alihit-
imu mwaka 2010 (miaka 13 
iliyopita).

Baada ya kuhitimu shaha-
da ya uhasibu, mwaka 2012 
alihitimu cheti cha taaluma 
ya juu ya uhasibu (CPA) kin-
achotambuliwa Bodi ya Wa-
hasibu Tanzania. Baadaye 
alifanya kazi kwa miaka mi-
wili katika moja ya taasisi 
kisha akaomba kujiunga na 
Kampuni ya Geita Gold Min-
ing Limited. Ikamwajiri kwa 
cheo ya Ofisa wa Udhibiti 
wa Ndani kuanzia mwaka 
2015.

Tangu ajiunge na GGML, 
Tatu amekuwa mmoja wa 
wafanyakazi hodari. Mnamo 
2017, alipandishwa cheo hadi 
Msimamizi Daraja la Pili wa 
Udhibiti wa Ndani katika 
Idara ya Fedha.

Mazingira ya kazi ndani ya 
GGML yamemruhusu Tatu 
kujifunza ujuzi mpya kutoka-
na na mwingiliano wa mara 
kwa mara na wafanyakazi 
wenzake. 

Baada ya kupanda cheo 
ndani ya miaka miwili akiwa 
GGML, Tatu anasema ali-
kuwa mfanyakazi aliyejitolea 
kufanya kazi kwa bidii na 
kwa uadilifu. Anaamini ndi-
cho kilichowavutia viongozi 
wake.

Mnamo mwaka wa 2019, 
alichaguliwa kujiunga na Pro-
gramu ya Masuala ya Uon-
gozi - MBA kutoka Chuo cha 
Uongozi cha Afrika Mashariki 
na Kusini (ESAMI) ambako 
alihitimu Shahada ya Uzamili 
katika Usimamizi wa Biasha-
ra (MBA).

Katika shahada hiyo, Tatua 
alijifunza mambo mbalimbali 
kuhusu uongozi, utawala, 
usimamizi wa miradi na she-
ria za biashara. Zikamsaidia 
kuendelea kuifanya kazi yake 
vizuri zaidi.

Mnamo mwaka 2020, Tatu 
alihitimu mafunzo ya Kozi 
(cheti) ya Ukurugenzi ku-
toka Taasisi ya Wakurugenzi 
nchini. Programu hizo pia 
zilikuwa sehemu muhimu 
ya mipango ya GGML ku-
waandaa wafanyakazi wake 
kuwa viongozi wa baadaye ili 
kutimiza lengo la kuwawez-
esha Watanzania wengi ku-
shika nafasi za uongozi ndani 

ya kampuni.
Tatu ambaye ni mama 

wa watoto watatu, anasema 
anatekeleza majukumu yake 
kwa usawa kuanzia ngazi ya 
familia hadi katika kampuni 
kutokana na ushirikiano 
mzuri anaoupata kutoka 
pande mbalimbali za jamii 
inayomzunguka.

“Hata kunapokuwa na tati-
zo katika shule wanayosoma 
watoto wangu, nina mtu am-
baye ninaweza kumtegemea, 
na ikitokea kunahitajika 
kusafiri kikazi, nina mtu wa 
kumsaidia majukumu men-
gine,” anasema.

Anautaja ni mfumo wa us-
aidizi ambao ameutengen-
eza. Huhakikisha hana wasi-
wasi na anaweza kumudu 
majukumu yake ya kuwa 
mama na mfanyakazi kwa 
wakati huohuo.

Tatu ana maoni kuhusu 
GGML inavyosaidia wafan-
yakazi wake. Anasema... “kwa 
kweli niseme wazi kwamba 
unapokuwa ndani ya kam-
puni hii, unayo fursa pana ya 
kujiendeleza kitaaluma. Kwa 
sababu wanakuunga mkono 
ipasavyo.

“Kuna mafunzo mbalimbali 
utafaidika kuyapata ndani ya 
kampuni hii ikiwa ni pamoja 
mafunzo kazini. Pia unapata 
fursa ya kujifunza kutoka 
kwenye migodi mingine in-
ayoendeshwa na kampuni 
mama ya AngloGold Ashanti 
katika nchi zingine na tunaji-
funza mambo mengi.”

Kwa yeyote ambaye bado 
anasita kuingia kwenye taal-
uma ya uchimbaji madini, 
Tatu anasema... “GGML ni 
mwajiri mzuri ambaye ana-

jali watu wake. Kuna fursa 
nyingi kwa mtu ambaye yuko 
tayari kukua kitaaluma.”

Tatu anasema uwiano kati 
ya wafanyakazi wanawake 
katika sekta ya madini hau-
ridhishi kulinganishwa na 
wingi wa wanaume kwenye 
sekta hiyo. Anasema GGML 
imepambana kufuta dhana 
hiyo kwamba kazi za migo-
dini ni za wanaume pekee.

Kampuni ya AngloGold 
Ashanti – Geita Gold Min-
ing Limited imeitikia wito 
huo kuhakikisha malengo 
ya kuwawezesha wanawake 
kujiunga na sekta ya madini 
yanafanikiwa.

Mapema mwaka huu, Tatu 
alikuwa miongoni mwa wa-
hitimu wa kundi la nane 
la mafunzo ya Mwanamke 
Kiongozi kupitia Programu 
ya Female Future Tanzania 
(FFT) iliyoratibiwa na Chama 
cha Waajiri Tanzania (ATE) 
kwa kushirikiana na Chuo 
cha ESAMI.

Mpango huo unalenga kui-
marisha usawa wa kijinsia 
mahali pa kazi, kuboresha 
uwakilishi wa wanawake ka-
tika michakato ya kufanya 
uamuzi wa usimamizi na ku-
wavuta wanawake kwenye 
nyadhifa za juu za sekta ya 
binafsi na serikalini.

Haikuwa bahati mbaya 
kwamba baada ya kuhitimu 
mafunzo hayo ya FFT Machi 
mwaka huu 2023, Tatu ali-
pandishwa cheo kushika 
wadhifa wa Meneja (Utawala 
Bora) Fedha, hatua ambayo 
ni muhimu kwa kampuni ka-
tika kutimiza lengo la ushirik-
ishaji wa usawa wa kijinsia 
katika sekta ya madini.

Mzee wa 
miaka 72 
alivyouawa na 
tembo akienda 
kuchimba 
mihogo
Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Kijiji na Kata ya Nami-
kango, Tarafa ya Mnero, Wilaya 
ya Nachingwea, mkoani Lindi, Issa 
Mnunduma (72) ameuawa kwa 
kukanyagwa na tembo, wakati ak-
ienda shambani kuchimba mihogo.

Kwa mujibu wa taarifa kutoka 
kwenye kata hiyo na kuthibit-
ishwa na Diwani Siasa Chikawe 
na Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Nachingwea, Adinani Mpyagila, 
Mnunduma alikutwa na umauti 
huo Mei 5, saa 10 alasiri.

Diwani Chikawe alisema siku 
ya tukio, Mnunduma akiwa na 
baiskeli umbali wa kilomita 50 
kutoka nyumbani kwake, alikutana 
na kundi la tembo wakiwa katika 
matembezi yao na walimsham-
bulia kwa kumkanyaga maeneo 
mbalimbali ya mwili na kufariki 
papo hapo.

“Mwananchi huyu amekanyagwa 
na tembo akiwa njiani kuelekea 
shambani kuchimba muhogo kwa 
ajili ya kunywea chai asubuhi,” 
alisema Chikawe.

Alitaja maeneo aliyokanyagwa 
na kumchomwa na meno yao 
kuwa ni kichwani na kumvunja 
sehemu ya kifuani, shingoni na 
kumkanyaga miguuni, kisha kue-
ndelea na safari zao za kuharibu 
mazao kwenye mashamba ya 
wakulima.

Alisema, kutokana na tukio hilo, 
walitoa taarifa mamlaka husika 
ya wanyama pori (TAWA), kituo 
kilichopo Kijiji cha Nditi na askari 
walifika na kuwaondoa wanyama 
hao kuwarejesha msituni.

Chikawe alisema wakati askari 
wakiwaondoa wanyama hao kwa 
kupiga risasi za juu, tembo wawili 
walionyesha jeuri na kuwafuata 
askari kutaka kuwashambulia, la-
kini kabla ya lengo lao halijatimia, 
mmoja alipigwa risasi na ku-
fariki papo hapo huku mwingine 
akikimbia na kuwafuata wenzake 
msituni.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Nachingwea, Adinani Mpyagila na 
Mkuu wa wilaya hiyo, Mohamedi 
Hassani Moyo, wamekiri kuuawa 
kwa mkulima huyo na kusema 
wanyama hao wameondolewa na 
askari wanyama pori kituo cha 
Nditi na kuelekea msituni wana-
koishi.

Kuhusu kuuawa kwa tembo 
anayedaiwa kuonyesha kiburi 
wakati wakiondolewa kurejeshwa 
msituni na askari hao, viongozi 
hao walisema mnyama huyo ali-
kuwa na lengo baya kwa walinzi 
hao.

“Ni kweli tembo wawili kati ya 
kundi lililokuwapo walionyesha 
jeuri ya kukataa kurejea msituni 
na kuwafuata askari ndipo mmoja 
akapigwa risasi.” 

Tatu Tibashengwa akiwa ofisini kwake. PICHA: HALFAN CHUSI



Na Saada Akida 

B
ARAZA la Michezo la 
Taifa (BMT), limem-
widhinisha bondia 
wa zamani wa mche-

zo wa ngumi za kulipwa nchi-
ni, Chaurembo Palasa, kuwa 
Rais wa Kamisheni ya Ngumi 
za Kulipwa baada ya kuibuka 
mshindi kwa kupata kura 19 
dhidi ya mpinzani wake wa 
karibu, Meja Bakari Songoro 
aliyepata kura 15 huku kuki-
wa hakuna kura iliyoharibika 
kati ya 34 zilizopigwa.

Katika uchaguzi huo uli-
ofanyika juzi, Jumamosi kwe-
nye Ukumbi wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam na 
kusimamiwa na BMT kupi-
tia Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uchaguzi, Allen Alex, Palasa 
alikuwa kitetea nafasi yake ya 
urais aliyoshinda mwaka jana 
baada ya kumbwaga Meja Ba-
kari Songoro kwa kura moja.

Katika nafasi ya Makamu 
wa Rais wa Kamisheni hiyo, 

Nassoro Chuma, alikuwa 
mgombea pekee na amepita 
kwa kura 28 huku sita pe-
kee zikiwa za hapana kwa 
upande wake.

Kwa upande wa na-
fasi ya Katibu Mkuu,
 George Silas, amem-
bwaga kwa kishindo
 Ibrahim Kamwe ‘Big

 Right’ kwa kupata
 jumla ya kura 25 

huku mpinzani wake
 huyo akiambulia
 kura nane pekee.

Nafasi ya mweka hazina 
ilikuwa na mgombea mmoja 
pekee, Elius Mlundwa, am-
baye amepita kwa jumla ya 
kura 31 huku kukiwa na kura 
moja tu ya hapana.

Kwa upande wa nafasi nne 
za Wajumbe wa Kamati ya 
Utendaji wa Kamisheni hiyo, 
daktari wa mchezo huo na 
Mjumbe wa Kamati ya Afya, 
Dk. Hadija Hamisi, ameshin-
da kwa kura 33 akifuatiwa 

na Abdallah Juma aliyepata 
kura 30 wakati Peter Kulunge 
akiwa amepata jumla ya kura 
28 na Hamis Kimanga akiwa 
mjumbe wa mwisho katika 
wajumbe wa nne walioch-
aguliwa kwa kupata kura 24.

Baada ya ushindi huo, Pala-
sa aliwashukuru wajumbe 
wa mkutano mkuu kwa kum-
wamini na kumchagua kwa 
kipindi cha miaka minne kwa 
ajili ya kuongoza kamisheni 
hiyo huku akisema kuwa 
atahakikisha anaendeleza 
mipango mizuri ya kusima-
mia mchezo huo, akifuata 
maagizo yote yaliotolewa na 
serikali katika kuusimamia 
mchezo huo.

“Kwanza nataka niwashuk-
uru wajumbe wote kwa 
kuweza kunipa ridhaa ya 
kunichagua kuongoza kam-
isheni yetu kwa kipindi cha 
miaka minne, niwakati wa 
kuvunja makundi yote na ku-
jenga au kurudisha umoja tu-
liokuwa nao ili tuweze kupiga 

hatua kubwa katika mchezo 
wetu wa ngumi.

“Najua tunachangamoto 
nyingi ambazo zinapaswa 
kufanyiwa kazi, lakini kwa 
kufuata maelekezo na maa-
gizo ya serikali kupitia sera 
ya michezo, ni imani yangu 
umoja wetu utasaidia kutu-
peleka mbali katika mchezo 
wetu,” alisema Palasa.

Katibu Mkuu wa Kamisheni 
hiyo, George Silas, alisema: 
“ Nashukuru kwa nafasi mli-
yoweza kunipa, hii inaonye-
sha imani kubwa juu yangu 
katika kuhakikisha ngumi 
zetu zinapiga hatua, lakini 
kuweza kulinda maslahi ya 
mabondia wetu.

“Nataka niwaambie kwam-
ba nitafanya kazi yangu waka-
ti wote kwa sababu mchezo 
wetu unahitaji muda mwingi 
wa kuweza kuwahudumia 
wadau lakini kufuata na 
kusikiliza yote yatakayoku-
wa yakielekezwa na serikali 
kupitia BMT,” alisema Silas.

PALASA AULA TENA NAFASI 
URAIS NGUMI ZA KULIPWA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

VITA ya ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar, imeendelea kupamba 
moto dhidi ya timu mbili KMKM 
SC na KVZ FC, baada ya kushinda 
michezo yao miwili kati ya mi-
tano iliyobaki.

KMKM FC imefikisha alama 60 
huku KVZ FC ikifikisha pointi 59 
katika michezo yao ya 27 kila 
timu iliyocheza zikiwa zimesalia 
na michezo mitatu kila moja kab-
la ya ligi msimu huu kumaliza.

Kwa mujibu wa ratiba ya ligi 
hiyo KMKM, itacheza mchezo 
wake wa 28 dhidi ya Black Sailor 
Jumanne katika Uwanja wa 
Mau majira ya saa kumi alasiri, 
wakati wapinzani wao, KVZ Al-
hamisi wakiwa ugenini Kisiwani 
Pemba dhidi ya wenyeji wao, 
Chipukizi FC katika Uwanja wa 
Finya, mechi ikipigwa majira ya 
kumi alasiri.

Wadau wa soka visiwani hapa 
wanauangalia zaidi mchezo wa 
KMKM dhidi ya Black Sailor 
ambao kila timu inahitaji kupata 
alama tatu ili kutimiza lengo 
lake.

Black Sailor inahitaji alama 
tatu ili kuendelea na harakati za 
kuepuka kushuka daraja wakati 
KMKM ikihitaji alama tatu ili 
kuendelea kuzichanga karata 
zake za ubingwa wa Ligi Kuu.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Msaidizi wa KMKM, 
Ame Msimu, alisema kila mchezo 
wanaoshuka dimbani wanau-
tazama kama fainali kwao.

Alisema kila mchezo unau-
muhimu  kwao mpaka ule wa 
mwisho wa kumaliza ligi, kul-
ingana na msimamo wa ulivy-
okuwa.

Alisema mchezo wa Black 
Sailor ndio mgumu zaidi kuto-
kana na kila timu kuhitaji kupata 
alama tatu kutimiza lengo lake.

“Tumejipanga kupata alama 
tatu, lakini kama unavyojua 
ukicheza na timu ambayo ina-
pambania kubaki katika ligi, basi 
mchezo huwa mkali kwa kuwa 
mpinzani wetu ili abaki Ligi Kuu 
anatakiwa ashinde michezo yote, 
hivyo tunatakiwa kucheza kwa 
tahadhari sana bila kuharibu 
mipango yetu,” alisema Msimu.

KMKM, KVZ 
FC vita 
vya ubingwa 
Zanzibar

HABARI MICHEZO
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Wanachama wa timu za Joging za Smart, Talent na Wanaki za Tabata Dar es Salaam, wakiwa katika mazoezi 
jana, huku wakibeba mabango yenye ujumbe unaohamasisha vita dhidi ya rushwa ya ngono, ikiwa ni sehemu ya 
Kampeni ya ‘Safari Salama Bila Rushwa ya Ngono Inawezekana’, inayoendeshwa na Shirika la Wanawake katika 
Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI). PICHA: SABATO KASIKA

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Kitayosce ya Tabora, 
imepanda Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwa mara ya kwanza 
tangu kuanzishwa kwake, 
baada ya kuifumua African 
Sports mabao 3-0 juzi, mechi 
ikipigwa Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi mjini Tabora.

Ilikuwa ni mechi ya kufa 
au kupona ambapo hakuna 
ilichokihitaji Kitayosce zaidi 
ya ushindi na ikafanya hivyo 
kwa mabao ya Moses Nassor, 
Fabrice Ngoy wa Ngoy na Dan-
iel Lukandamila.

Ushindi huo umeifanya 
timu hiyo kumaliza Ligi ya 
Championship ilifikisha pointi 
60, hivyo kuungana na JKT 
Tanzania ambayo tayari ilitan-
gulia kupanda.

Timu hiyo ilianzishwa mwa-
ka 2014, na Kitayosce ni kifupi 
cha maneno ya Lugha ya King-
ereza, ‘Kilimanjaro Talented 
Youth Sports Centre.’

Kitayosce na JKT Tanzania 
ambao ndiyo mabingwa wa 
Championship msimu huu, 
wataanza kucheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu ujao wa 
2023/24.

Haikuwa siku nzuri kwa 
Pamba ya Mwanza, kwani 
pamoja na ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya Fountaine Gate 
Princess, imeshindwa ku-
panda kwa kumaliza ligi na 
pointi zake 59, moja nyuma 
ya Kitayosce na kipindi chote 
kulikuwa na mchuano mkali 
baina ya timu hizo mbili ku-
wania nafasi ya kupanda moja 
kwa moja.

Kwa matokeo hayo, Pamba 
iliyoshika nafasi ya tatu, itasu-
biri timu zitakazoshika nafasi 
ya 13 na 14 kwenye Ligi Kuu 
ili kujaribu tena bahati yake 

kama inaweza kupanda kupi-
tia mechi za ‘play off’ (mchu-
jo).

Timu ya Mashujaa ya Kigo-
ma nayo imepata nafasi ya 
kucheza mechi za mchujo, 
baada ya kumaliza nafasi ya 
nne ya ligi hiyo, ilipoibamiza 
Mbuni FC mabao 2-1, Uwanja 
wa Lake Tanganyika, Kigoma.

Mechi zingine zilichezwa 
kwenye Uwanja wa Uhuru Dar 
es Salaam, Pan African ilibugi-
zwa mabao 3-2 dhidi ya Green 
Warriors, KenGold ikaichapa 
Biashara United 3-2 na Mbeya 
Kwanza ikaibamiza Copco 4-3.

Kitayosce nayo yapanda Ligi Kuu Bara

INAWEZEKANA...

Black Sailor inahitaji 
alama tatu ili kuendelea 
na harakati za kuepuka 
kushuka daraja wakati 
KMKM ikihitaji alama 
tatu ili kuendelea kuz-
ichanga karata zake za 
ubingwa wa Ligi Kuu.



AIKUBALIA CHELSEA

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur na 
Paris St-Germain, Mauricio Pochettino, amekubali 
kuinoa Chelsea msimu huu wa majira ya joto. (Tel-
egraph)

MOUNT ATAKIWA KUBAKI

MAURICIO Pochettino anataka Mason Mount 
kubaki Chelsea, ingawa kiungo huyo wa kati wa Eng-
land mwenye umri wa miaka 24, amebakisha mwaka 
mmoja tu katika mkataba wake. (Mail)

ALLISTER KUNUNULIWA LIVER

LIVERPOOL iko tayari kumnunua mshindi wa 
Kombe la Dunia, Alexis Mac Allister, kwa dili la pauni 
milioni 70 kutoka Brighton na Argentina. (Mirror)

WALKER KUKOMAA CITY

MLINZI wa Manchester City na England, Kyle Walk-
er, mwenye umri wa miaka 32, yuko tayari kukataa 
kutoka nje ya nchi na kukamilisha miezi 12 ya mwisho 
ya mkataba wake katika Uwanja wa Etihad. (Sun)

KUONGEZEWA MPUNGA

MLINZI wa Manchester United na Argentina, Lisan-
dro Martinez, mwenye umri wa miaka 25, anatarajia 
kuongezwa mshahara msimu huu wa majira ya joto 
punde tu masuala ya umiliki wa klabu hiyo yatakapo-
tatuliwa. (Sun)

ONANA KUPIGWA BEI

KLABU ya Everton itakuwa tayari kukubali pauni 
milioni 50 msimu huu kwa mlinzi wa Ubelgiji, Ama-
dou Onana, ikiwa watashushwa daraja kutoka Ligi 
Kuu. (Football Insider)

NEVES ATAKIWA BARCA

KLABU ya Barcelona ina nia ya kumsajili kiungo wa 
kati wa Wolves na Ureno, Ruben Neves, 26. (Talk-
sport)

BELLINGHAM AIKATAA CITY

KIUNGO wa kati wa England, Jude Bellingham, 
ameripotiwa kukataa kuhama kutoka Borussia Dort-
mund kwenda Manchester City. (FourFourTwo)

ASENSIO ATAKIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inamtaka kiungo wa kati wa 
Real Madrid na Hispania, Marco Asensio, mwenye 
umri wa miaka 27, na mshambuliaji wa Barcelona na 
Hispania, Ferran Torres, 23. (Sport)

GRAVENBERCH AWANIWA

KLABU ya Manchester United imeingia kwenye 
kinyang’anyiro cha kumsajili kiungo wa kati wa Bay-
ern Munich na Uholanzi, Ryan Gravenberch mwenye 
umri wa miaka 20, msimu huu wa majira ya joto. 
(Football Insider)

RAIS APIGA KIMYA YA MESSI

RAIS wa Klabu ya Al-Hilal ya Saudi Arabia, Fahad 
Bin Saad Bin Nafel, amekataa kutoa maoni yake 
kuhusu uvumi wa uhamisho wa mshambuliaji wa 
Paris St-Germain na Argentina, Lionel Messi, 35. 
(Mundo Deportivo)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England 

K
OCHA wa Liverpool, Jur-
gen Klopp ana imani timu 
yake inaweza kuziba pengo 
la Manchester City msimu 

ujao.
Kutokuwa na uwiano wa

 matokeo - iliishinda Man-
chester United mabao 7-0
 na Bournemouth 9-0, la-
kini ikapoteza kwa Leeds 
United kipigo chao pekee

 cha nyumbani msimu
 huu – kumeifanya Liver-

pool kuachwa pointi 20
 na vinara hao wa Ligi Kuu 

England, Man City.

Imekuwa kawaida zaidi kwa 
wawili hao kusukumana hadi siku 
ya mwisho ya msimu, Liverpool iki-
shika nafasi ya pili kwa pointi mara 
mbili, na licha ya matatizo yao ya 
hivi majuzi, Klopp anatarajia hudu-

   Tunaweza kuunda timu 
ambayo inaweza kushinda 
michezo mingi? Ndio...
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KLOPP: TUTAIZUIA MAN 
CITY EPL MSIMU UJAO

ma ya kawaida itaanza tena wakati 
kampeni mpya itakapoanza Agosti.

“Kuna mechi mbili kwa msimu, 
labda na mataji matatu, manne au 
matano, unapocheza na City, Arse-
nal na wengine,” alisema kabla ya 
safari ya Leicester City wanaocheza 
nao leo, Jumatatu.

“Kuna njia milioni tano za kushin-
da mchezo wa soka, lazima utafute 
moja tu. Msimu wenye mafanikio 
ni kwamba uko tayari kwa michezo 
yote, kwamba unaweza kushinda 
michezo 25-isiyo ya kawaida.

“Ikiwa City, Arsenal, Chelsea, 
Newcastle, Tottenham, Man United 
wote wanahusika katika 25 basi ni 
bora zaidi. 

“Lakini tunaweza kuunda timu 

ambayo inaweza kushinda michezo 
mingi? Ndio, tunaweza. Haikuwa 
juu ya kile timu zingine hufanya.

“Hatukuwa mabingwa kwa pointi 
mara mbili na kutakuwa na baadhi 
ya watu ambao wanasema ni kwa 
sababu hatukuwa na mchezaji huyu 
wakati huo. “Kupata alama 90 ni 
wazimu kabisa, maalum sana, na 
hakuna mtu anayepaswa kuchukua 
mambo haya kuwa ya kawaida.

“Saba bora hukaribiana zaidi, 
itakuwa ngumu zaidi na yenye 
ushindani zaidi.

“Haifanyi iwe rahisi, lakini kila 
mtu aliye na wazo zuri ana nafasi 
ya kuwa sehemu yake. Ikiwa wewe 
ni sehemu ya vita huko juu basi un-
aweza kushinda pia.”
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LEICESTER

LIVERPOOL

1|4.58
x|4.10
2|1.59

Lorem ipsum

13:00 4166 FC Minaj vs SC Dnipro 1 7.18 4.41 1.34

13:15 5249 FC Bulleen Lions vs Preston Lions 2.57 3.63 2.30

14:35 5321 Beijing Guoan vs Nantong Zhiyun 1.44 3.90 6.36

15:00 1315 Kolos Kovalivka vs Oleksandria 2.94 3.14 2.22

15:00 3296 Arba Minch Kenema vs Welayta Dicha FC 5.09 3.17 1.70

15:00 5407 Van Yerevan vs Ararat Yerevan 2.39 2.85 2.70

15:30 4988 Gareji vs Merani Martvili 2.20 3.32 2.91

16:00 2369 Polisi Tanzania vs Mtibwa Sugar 2.21 2.80 3.34

17:00 3210 Neftchi Fargona vs Bunyodkor 2.00 3.05 3.20

17:00 3472 Metallurg Bekabad vs Nasaf Qarshi 4.90 3.40 1.55

18:00 1229 Artsakh vs Pyunik Yerevan 10.36 5.39 1.22

18:00 2280 Hadiya Hosahina FC vs Wolkite City FC 1.84 3.16 4.14

18:00 2968 Sloboda Tuzla vs Siroki Brijeg 2.38 2.94 2.94

18:00 5400 Oman Club vs Al Nasr Salalah 2.43 2.80 3.01

18:00 5810 AL Musanaa vs Al Suwaiq 4.57 3.22 1.75

19:00 1234 Spartak Subotica vs Mladost Lucani 1.84 3.29 3.80

19:00 1302 Al Khaleej Club vs Al Taawon 2.87 3.46 2.31

19:00 2016 JK Tabasalu vs Flora II 2.54 3.83 2.41

19:00 3106 Al Raed Club vs Dhamk 2.46 3.40 2.71

19:00 3418 Al Masry Club vs El Daklyeh 1.78 3.27 4.62

19:00 4096 AL Baten vs AL Faiha 2.59 3.36 2.58

19:00 5419 Radnicki Nis vs Javor Ivanjica 1.61 3.49 4.93

19:00 5913 Najran SC vs AL Khlood 2.88 2.83 2.45

19:25 1359 Jeddah Club vs Al Faisaly (KSA) 4.10 3.18 1.81

19:30 4523 FC Martigues vs Nancy 2.22 3.26 3.05

20:00 1296 Kristianstads FF vs Hassleholms IF 3.01 3.32 2.15

20:00 1774 Warta Poznan vs Radomiak Radom 2.31 3.03 2.88

20:00 2312 Erzgebirge Aue vs Borussia Dortmund II 2.80 3.43 2.32

20:00 3091 Trelleborgs FF vs Ostersunds 2.59 3.30 2.63

20:00 3641 Randers vs Viborg FF 2.68 3.29 2.51

20:00 4033 GIF Sundsvall vs Helsingborg 2.58 3.26 2.66

20:00 5250 Oliveirense vs SCU Torreense 2.24 3.27 2.91

20:10 2942 AIK Football vs IFK Goteborg 1.89 3.24 3.65

20:20 4818 Hajer Club vs Al Jabalain 2.44 2.85 2.65

20:30 2858 Maccabi Tel Aviv vs Hapoel Beer Sheva 2.13 3.34 2.93

20:30 5131 Maccabi Netanya vs Maccabi Haifa 4.93 3.95 1.53

21:00 4407 CS Union Huaral vs FC Carlos Stein 1.65 3.50 4.63

21:30 1532 Al Fateh (KSA) vs AL Adalh 1.68 4.00 4.48

21:30 3060 Enppi Club vs El Ittihad Alexandria 2.67 2.97 2.67

21:30 3738 Barracas Central vs Central Cordoba 2.48 3.01 2.75

21:30 4884 Union Santa Fe vs Sarmiento Junin 2.08 3.10 3.36

21:45 1357 Derry City vs Dundalk FC 1.59 3.59 4.93

21:45 2582 Sampdoria vs Empoli 3.01 3.31 2.20

21:45 3533 Annecy FC vs Le Havre 3.45 3.15 2.07

22:00 2069 Leicester vs Liverpool 4.58 4.10 1.59

22:00 3806 Betis vs Rayo Vallecano 1.86 3.40 3.86

22:00 4163 Levante vs UD Ibiza Eivissa 1.30 4.71 9.03

22:00 5084 Shamrock Rovers vs St Patricks 1.59 3.59 4.93

22:15 2195 GD Estoril vs FC Arouca 2.49 3.11 2.76

01. 17/05/23 18:00 Marumo Gallants FC vs Young Africans 2.50 3.30 2.50

02. 17/05/23 19:00 AEL Limassol vs Karmiotissa 2.69 3.27 2.48

03. 17/05/23 19:30 IF Karlstad Fotboll vs Hammarby Talang FF 2.29 3.59 2.53

04. 17/05/23 20:00 Ankaragucu vs Antalyaspor 2.28 3.41 2.83

05. 17/05/23 21:30 National Bank vs Ismaily SC 2.39 2.95 3.05

06. 17/05/23 21:35 Airdrieonians vs Hamilton 2.45 3.23 2.66

07. 18/05/23 02:00 Sport Recife vs Sao Paulo 2.80 2.96 2.47

08. 18/05/23 02:30 Toronto FC vs NY Red Bulls 2.37 3.26 2.94

09. 18/05/23 03:30 America Mineiro MG vs Internacional 2.56 3.01 2.65

10. 18/05/23 22:00 AZ Alkmaar vs West Ham 2.68 3.24 2.51

11. 18/05/23 22:00 Sevilla FC vs Juventus 2.35 3.14 2.98

12. 19/05/23 03:00 Arsenal Sarandi vs Independiente 2.90 2.85 2.47

13. 19/05/23 19:00 Hillerod vs HB Koge 2.44 3.13 2.62
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MILAN, Italia

T
ED Dimvula wakala wa Rafael Leao, 
ametoa taarifa kuhusu mazungumzo ya 
mteja wake ya kuongeza mkataba na AC 
Milan, akithibitisha kwamba majadilia-

no ni marefu.
Imeripotiwa sana siku za hivi karibuni kwam-

ba nyota huyo wa Ureno mwenye umri wa miaka 
23, amekubali kusaini mkataba mpya wa miaka 
mitano na ‘Rossoneri’ hao wenye thamani ya 
takriban euro milioni saba kwa msimu, am-
bao unajumuisha kifungu cha kuruhusiwa 
kuondoka cha euro milioni 150.

Mustakabali wa Leao umekuwa gumzo 
kuu linaloizunguka Milan msimu huu na 
klabu itatamani sana kurasimisha mka-
taba wake mpya hivi karibuni, ikitaka 
kuepusha vitisho vyovyote vinavyoweza 
kutokea katika dirisha lijalo la majira ya 
joto.

Akizungumza na Foot kuhusu mkata-
ba wa Leao na Milan, Mercato Dimvula 
alithibitisha kuwa kazi inaendelea ku-
kamilisha mpango huo.

Dimvula alisema; “Ndio, tunajadili-
ana na Milan kuongeza mkataba wa 
Rafael. Kama ilivyo kwa ripoti yoyote 
ya ukubwa huu, majadiliano ni marefu 
na kila undani ni muhimu. Tunapanga 
kukutana saa chache zijazo kuhusu 
suala hili na uongozi wa klabu.”

Kwa Rafael, Milan ni klabu ambayo ni 
muhimu na matarajio yake hayajabadi-
lika tangu awasili hapa. Anataka kucheza 
chini ya kocha ambaye anajua jinsi ya 
kumwendeleza, na anataka kucheza Ligi ya 
Mabingwa,” alisema wakili huyo.

Leao, ambaye alikosa mechi ya mkondo wa 
kwanza wa nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya dhidi ya Inter kutokana na jeraha, ame-
funga mabao 13 na kutoa asisti 13 katika mechi 
44 katika michuano yote msimu huu.

LEAO KUONGEZA 
MKATABA 
AC MILAN

LONDON, England 

KLABU ya Chelsea imeri-
potiwa kukaribia kumteua 
Mauricio Pochettino kuwa 
kocha wao mpya.

‘The Blues’ hao wame-
kubaliana na kocha huyo 
wa zamani wa Tottenham 
Hotspur, kwa mujibu wa ri-
poti katika vyombo mbalim-
bali vya habari vya Ulaya.

Muargentina huyo mwe-
nye umri wa miaka 51, ata-
chukua mikoba ya kocha wa 

muda Frank Lampard mwis-
honi mwa msimu.

Hakujakuwa na uthibit-
isho kutoka kwa klabu, la-
kini Shirika la Habari la PA 
limewasiliana na Chelsea.

Chelsea inatafuta kocha 
mpya wa muda baada ya 
kumtimua Graham Potter 
ambaye alidumu kwa muda 
wa miezi saba pekee ya mka-
taba wake wa miaka mitano 
aliyosaini Aprili mwaka huu.

Lampard, ambaye hapo 
awali aliiongoza klabu hiyo 

kuanzia msimu wa 2019-
2021, aliletwa kwa muda, 
lakini mapambano ya timu 
hiyo yameendelea na wa-
nashika nafasi ya 11 kwenye 
Ligi Kuu.

Pochettino, ambaye ali-
iongoza Tottenham kwenye 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya mwaka 2019 kabla ya 
kutimuliwa baadaye mwaka 
huo, anapatikana baada ya 
kuondoka Paris St Germain 
msimu uliopita wa majira ya 
joto.

Pochettino aikubalia Chelsea
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18:00 2968 Sloboda Tuzla vs Siroki Brijeg 2.38 2.94 2.94
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18:00 5810 AL Musanaa vs Al Suwaiq 4.57 3.22 1.75

19:00 1234 Spartak Subotica vs Mladost Lucani 1.84 3.29 3.80

19:00 1302 Al Khaleej Club vs Al Taawon 2.87 3.46 2.31

19:00 2016 JK Tabasalu vs Flora II 2.54 3.83 2.41

19:00 3106 Al Raed Club vs Dhamk 2.46 3.40 2.71

19:00 3418 Al Masry Club vs El Daklyeh 1.78 3.27 4.62

19:00 4096 AL Baten vs AL Faiha 2.59 3.36 2.58

19:00 5419 Radnicki Nis vs Javor Ivanjica 1.61 3.49 4.93

19:00 5913 Najran SC vs AL Khlood 2.88 2.83 2.45

19:25 1359 Jeddah Club vs Al Faisaly (KSA) 4.10 3.18 1.81

19:30 4523 FC Martigues vs Nancy 2.22 3.26 3.05

20:00 1296 Kristianstads FF vs Hassleholms IF 3.01 3.32 2.15

20:00 1774 Warta Poznan vs Radomiak Radom 2.31 3.03 2.88

20:00 2312 Erzgebirge Aue vs Borussia Dortmund II 2.80 3.43 2.32

20:00 3091 Trelleborgs FF vs Ostersunds 2.59 3.30 2.63

20:00 3641 Randers vs Viborg FF 2.68 3.29 2.51

20:00 4033 GIF Sundsvall vs Helsingborg 2.58 3.26 2.66

20:00 5250 Oliveirense vs SCU Torreense 2.24 3.27 2.91

20:10 2942 AIK Football vs IFK Goteborg 1.89 3.24 3.65

20:20 4818 Hajer Club vs Al Jabalain 2.44 2.85 2.65

20:30 2858 Maccabi Tel Aviv vs Hapoel Beer Sheva 2.13 3.34 2.93

20:30 5131 Maccabi Netanya vs Maccabi Haifa 4.93 3.95 1.53

21:00 4407 CS Union Huaral vs FC Carlos Stein 1.65 3.50 4.63

21:30 1532 Al Fateh (KSA) vs AL Adalh 1.68 4.00 4.48

21:30 3060 Enppi Club vs El Ittihad Alexandria 2.67 2.97 2.67

21:30 3738 Barracas Central vs Central Cordoba 2.48 3.01 2.75

21:30 4884 Union Santa Fe vs Sarmiento Junin 2.08 3.10 3.36

21:45 1357 Derry City vs Dundalk FC 1.59 3.59 4.93

21:45 2582 Sampdoria vs Empoli 3.01 3.31 2.20

21:45 3533 Annecy FC vs Le Havre 3.45 3.15 2.07

22:00 2069 Leicester vs Liverpool 4.58 4.10 1.59

22:00 3806 Betis vs Rayo Vallecano 1.86 3.40 3.86

22:00 4163 Levante vs UD Ibiza Eivissa 1.30 4.71 9.03

22:00 5084 Shamrock Rovers vs St Patricks 1.59 3.59 4.93

22:15 2195 GD Estoril vs FC Arouca 2.49 3.11 2.76

01. 17/05/23 18:00 Marumo Gallants FC vs Young Africans 2.50 3.30 2.50

02. 17/05/23 19:00 AEL Limassol vs Karmiotissa 2.69 3.27 2.48

03. 17/05/23 19:30 IF Karlstad Fotboll vs Hammarby Talang FF 2.29 3.59 2.53

04. 17/05/23 20:00 Ankaragucu vs Antalyaspor 2.28 3.41 2.83

05. 17/05/23 21:30 National Bank vs Ismaily SC 2.39 2.95 3.05

06. 17/05/23 21:35 Airdrieonians vs Hamilton 2.45 3.23 2.66

07. 18/05/23 02:00 Sport Recife vs Sao Paulo 2.80 2.96 2.47

08. 18/05/23 02:30 Toronto FC vs NY Red Bulls 2.37 3.26 2.94

09. 18/05/23 03:30 America Mineiro MG vs Internacional 2.56 3.01 2.65

10. 18/05/23 22:00 AZ Alkmaar vs West Ham 2.68 3.24 2.51

11. 18/05/23 22:00 Sevilla FC vs Juventus 2.35 3.14 2.98

12. 19/05/23 03:00 Arsenal Sarandi vs Independiente 2.90 2.85 2.47

13. 19/05/23 19:00 Hillerod vs HB Koge 2.44 3.13 2.62

bu tunahitaji ushindi ili tunapocheza 
dhidi ya Marumo Gallants tusiwe na 
presha kubwa juu ya kutetea ubingwa 
na kuwaza mechi ya nusu fainali ya 
FA,“ alisema Nabi.

Aliongeza: “Nimeshaongea na 
wachezaji wangu kwamba furaha na 
sherehe za ubingwa zimeishia uwan-
jani na kuwataka kusahau yote, kwa 

kuwataka kutuliza akili na nguvu zao 
katika mechi yetu ya marudiano Af-
rika Kusini”.

Kwa upande wa Rais wa Yanga, 
Hesri Said, alisema malengo yao ni 
kuona wanashinda kila mechi, na 
kwamba hili wamefanikiwa na kwa 
kutwaa mataji ya Ngao ya Jamii sasa 
kutetea ubingwa wa Ligi Kuu na sasa 
wanataka kwenda fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika na FA Cup.
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YANGA, UNICEF WAIFIKIA 
JAMII KUPITIA ISHI KIJANJA 
 Na Mwandishi Wetu

K
LABU ya Yanga 
kwa kushirikiana 
na Shirika la Kuhu-
dumia Watoto 

Duniani (UNICEF), Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Dar 
es Salaam kupitia Ofisi ya 
Afya ya Mkoa kwa pamoja 
wameendelea kutoa elimu 
kuhusu ugonjwa wa mlipu-
ko wa kipindupindu.

Kampeni hii ya siku 
nne iliyopewa jina la 

‘Ishi Kijanja’, imelenga
 kueneza uelewa

 juu ya magonjwa ya
 kuhara na kutapika

 ikiwamo kipindupin-
du na kuhimiza hatua
 za kujikinga ili kulin-
da afya za wananchi.
Akizungumza na Waandi-

shi wa Habari, Mtendaji 
wa Yanga, Andre Mtine, 
alisema siku ya kwanza 
ya kampeni hiyo ilianzia 
katika maeneo ya Ilala na 
Buguruni, ambapo vion-
gozi wa Yanga, UNICEF, na 
Wizara ya Afya walishiriki-
ana kutoa elimu kuhusu 
kipindupindu na wananchi 
wengi walihudhuria na ku-
pata fursa ya kusikiliza na 
kujifunza kuhusu ugonjwa 
huo hatari.

Alisema wataalamu wa 
afya walitoa maelezo ya 
kina juu ya dalili za kipin-
dupindu, njia za maambuki-
zi, na hatua za kujikinga. 
Pia, walisisitiza umuhimu 
wa usafi wa mazingira na 
matumizi ya maji salama.

Aidha, hawakuishia hapo 
ila siku iliyofuata alisema 
walielekea Mwananyamala, 
Tandale, na Kigogo Lu-
hanga ambayo ni maeneo 
ya makazi ya watu wengi, 
jambo ambalo kutoa elimu 
huko lilikuwa na umuhimu 
mkubwa. Wananchi wal-
isikiliza kwa makini na ku-
uliza maswali yanayohusi-
ana na kipindupindu.

Alisema kwa ushiriki-
ano wa karibu na viongozi 
wa klabu ya Yanga, ambao 
ni nguzo muhimu katika 
jamii, ujumbe wa kampeni 
uliwafikia watu wengi na 
kuongeza uelewa wa jinsi 
ya kuzuia kipindupindu.

Kiongozi huyo alisema 
siku ya tatu, Kampeni 
ya Ishi Kijanja, ilielekea 
Mburahati, Mabibo, Manz-
ese na Simu 2000. Maeneo 
hayo pia yalikuwa na idadi 
kubwa ya watu, na jitihada 
za kuelimisha juu ya kip-
indupindu zilipokelewa 
vizuri. Wananchi walifura-
hishwa na jitihada za Klabu 

ya Yanga katika kuwafikia 
na kuwaelimisha kuhusu 
afya yao na afya ya jamii 
kwa ujumla.

“Siku ya nne na ya 
mwisho ilikuwa ni Juma-
tano Mei 10, mwaka huu 
kuanzia asubuhi kwenye 
Uwanja wa Mkapa Jijini 
Dar es Salaam wakati timu 
hiyo, ikjijiandaa na mch-
ezo wa kwanza wa hatua 
ya nusu fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya 
Marumo Gallants ya Afrika 
Kusini.” 

Aidha, Mtine alisema 
elimu hiyo ilitolewa kwa 
mashabiki wote waliofika 
uwanjani hapo, na kikubwa 
wametakiwa kuchukua hat-
ua kuelekeza na kuongeza 
uelewa endelevu kuhusu 
kuzuia na kudhibiti ma-
gonjwa yote yanayosamba-
zwa kwa maji yanayosaba-
bishwa na aina ya vijidudu 
ikiwa ni pamoja na mlipuko 
wa kipindupindu.

Alizitaja hatua zitakazo-
chukuliwa kuwa ni pamoja 
upatikanaji na matumizi 
ya majisafi ya kunywa kwa 
kuchemsha na kutibu maji 
kwa klorini.

Pili kushughulikia hali 
duni ya usafi wa mazingira 
na usafi kibinafsi, hiyo iki-
jumuisha kuelimisha jamii 

juu ya matumizi sahihi ya 
choo, uondoaji wa taka za 
maji na taka za viwandani. 
Tatu kuboresha usafi wa ki-
binafsi na usafi na usalama 
sahihi wa chakula, kunawa 
mikono kwa maji safi na 
tiririka kabla ya kula/ kuan-
daa chakula cha mtoto kab-
la ya kumlisha pamoja na 
kuhakikisha maji ya kuny-
wa yanahifadhiwa kwenye 
chombo safi kilichofunikwa 
muda wote.  

“Kampeni ya Ishi Kijanja 
imekuwa moja ya jitihada 
muhimu zaidi za Klabu ya 
Yanga katika kushiriki ka-
tika maendeleo ya kijamii. 
Tumeona umuhimu wa 
kuunganisha nguvu zetu na 
mashirika kama UNICEF na 
serikali katika kuelimisha 
jamii juu ya kipindupindu. 
Kupitia kampeni hii, tume-
wafikia maelfu ya watu 
na kutoa elimu muhimu 
ambayo itawawezesha ku-
chukua hatua za kujikinga 
na kuzuia ugonjwa huo. 
Pia, kwa kuweka ndoo za 
kunawia mikono, sabuni na 
vitakasa mikono (sanitizers) 
katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, tulilenga kutoa mfa-
no mzuri kwa mashabiki 
wetu na umma kwa ujumla 
juu ya umuhimu wa usafi 
wa mikono,” alisema.

CAF yabariki Yanga fainali 
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tayari wasimamizi wake 
wameanza mazungumzo na 
uongozi wa klabu hiyo.

Kapombe alisema: “Kwa 
sasa sifikirii kwenda klabu 
yoyote zaidi ya kubaki Simba, 
mkataba wangu unaelekea 
ukingoni na wawakilishi 
wangu wanaendelea na 
mazungumzo na viongozi, 
naamini tutafikia makubaliano 
mazuri,” alisema.

Endapo mazungumzo hayo 
yakikamilika, Kapombe ataku-
wa mchezaji wa pili kuongeza 
mkataba mpya baada ya beki 
kisiki wa kati wa timu hiyo, 
Henock Inonga, kufanya hivyo 
Desemba mwaka jana.
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Kapombe 
atangaza
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tena Simba

kuanzia msimu wa 2019-
2021, aliletwa kwa muda, 
lakini mapambano ya timu 
hiyo yameendelea na wa-
nashika nafasi ya 11 kwenye 
Ligi Kuu.

Pochettino, ambaye ali-
iongoza Tottenham kwenye 
fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya mwaka 2019 kabla ya 
kutimuliwa baadaye mwaka 
huo, anapatikana baada ya 
kuondoka Paris St Germain 
msimu uliopita wa majira ya 
joto.

Pochettino aikubalia Chelsea
Nasreddine Nabi.



Katika mchezo wa mkondo 
wa kwanza uliopigwa wiki 
iliyopita Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Yanga ilishinda mabao 
2-0, hivyo keshokutwa, Juma-
tano itashuka katika Uwanja 
wa Royal Bafokeng uliopo 
Rustenberg, Afrika Kusini, 
ikihitaji sare yoyote ama ku-
tokubali kufungwa zaidi ya 
bao 1-0 au kupata ushindi 
wowote ili kutinga fainali.

Na kutokana na Yanga kuwa 
katika nafasi ya kucheza fain-
ali ya Kombe la Shirikisho, Caf 
wametua barua Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), kuridhia 
kusogeza mbele tarehe ya 
kuanza ukarabati mkubwa 
katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa kwa ajili ya michuano 
ya Super League, ambayo 
Simba itashiriki, ili kuipa fursa 
Yanga kuutumia uwanja huo 
ikiwa itafanikiwa kutinga hat-
ua ya fainali.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Utamaduni Sanaa na Michezo, 
Saidi Yakubu, akizungumza 
na Nipashe jana, alisema wali-

panga kuufunga uwanja huo 
mapema mwezi huu, lakini 
wameamua kusogeza mbele 
matengenezo hayo kwa kip-
indi cha mwezi mmoja zaidi 
baada ya kukubaliana na CAF 
kutokana mafanikio ya Yanga 
kwenye michuano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika.

“Nataka niwaambie tuli-
kubaliana kuufunga uwanja 
mwezi huu ili kupisha maten-
genezo ambayo tumekubali-
ana ambayo kawaida yana-
chukua hadi miezi minne.

“Lakini tumeongea na 
wenzetu wa CAF juu ya suala 
la Yanga na tumekubaliana 
kulipeleka mbele kwa kipindi 
cha mwezi mmoja ili kuacha 
nafasi ya mchezo wa kwanza 
wa fainali ikiwa Yanga ita-
fanikiwa kwenda fainali ili 
ichezwe hapa hapa kabla ya 
kwenda kwenye mchezo wa 
marudiano, nafikiria itakuwa 
ni Juni 3, mwaka huu,” alisema 
Yakubu. 

Wakati hayo yakiende-
lea, Kocha Mkuu wa Yanga, 

Nasreddine Nabi amesema 
tayari amewataka wachezaji 
wake kusahau sherehe za 
ubingwa baada ya kuifunga 
Dodoma Jiji FC juzi na badala 
yake kuelekeza akili zao ka-
tika dakika 90 za pili dhidi ya 
Marumo Gallants keshokutwa, 
Jumatano. 

Alisema mchezo ulikuwa 
mgumu dhidi ya Dodoma Jiji 
kwa sababu inapigania kujinu-
suru kushuka chini na Yanga 
ikihitaji matokeo mazuri ili 
kutokuwa na presha kuelekea 
mchezo wao wa marudiano 
dhidi ya Marumo Gallants. 

“Haukuwa mchezo rahisi 
wachezaji wamepambana, 
nawapongeza vijana wangu, 
watu wangu wa benchi la 
ufundi, viongozi na mashabiki 
ambao wamekuwa na sisi kila 
hatua hadi kutimiza malengo 
yetu ya kutetea taji letu la ub-
ingwa.

“Hii mechi ambayo ilikuwa 
muhimu sana kwetu kwa saba-

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha inakisuka 
mapema kikosi chake kue-
lekea msimu ujao, uongozi 
wa Klabu ya Simba umeanza 
kwanza kuboresha mikataba ya 
wachezaji wao inayotamatika 
mwishoni mwa msimu huu kabla 
ya kuanza kushusha vifaa vipya, 
imeelezwa.

Hii ni baada ya msimu huu 
tena kutoambulia taji lolote huku 
wakishindwa kufikia lengo lao 
la kutinga nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, walilokuwa 
wamejiwekea, jambo ambalo 
limewaamsha na kuahidi usajili 
mkubwa.

Tayari Yanga imetwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu, hivyo Simba 
haina nafasi tena ya kubeba taji 
hilo huku ikiondoshwa kwenye 
Kombe la FA katika hatua ya 
nusu fainali na Azam FC, lakini 
pia ikikomea robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika baada ya 
kutolewa na mabingwa watetezi 
wa michuano hiyo, Wydad Casa-
banca ya Morocco kwa mikwaju 
ya penalti 4-3, hiyo ikitokana 
na kila timu kushinda bao 1-0 
nyumbani.

Hata hivyo, Simba itakuwa 
timu pekee katika Ukanda wa 
Afrika Mashariki, itakayoshiriki 
michuano mipya na mikubwa 
zaidi kwa ngazi ya klabu Afrika, 
Super League, inayotarajiwa 
kuanza kutimua vumbi Oktoba 
mwaka huu ikishirikisha klabu 
nane kubwa, jambo ambalo 
wamesema wanataka kujipanga 
mapema. 

Ofisa Mtendaji wa Simba, 
Imani Kajula, amesema watafan-
ya usajili mkubwa wa wachezaji 
wenye viwango vya hali ya juu 
kuelekea msimu ujao na wakati 
akitoa kauli hiyo, jana beki wa 
kulia, Shomari Kapombe, alisema 
yupo kwenye mazungumzo ya 
kuongeza mkataba mpya.

Katika mahojiano yake jana na 
Meneja Habari wa klabu hiyo, 
Ahmed Ally, Kapombe alisema 
mkataba wake unafika ukingoni 
mwishoni mwa msimu huu na 
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Na Saada Akida 

W
AKATI Yanga wak-
itua salama Afrika 
Kusini jana baada 
ya kutetea ub-

ingwa wao wa Ligi Kuu Bara 
juzi, Shirikisho la Soka barani 
Afrika (CAF), limekubali ku-
sogeza mbele tarehe ya kuan-
za kufanyika ukarabati katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam ili kuipa fursa 
ya kucheza fainali ya Kombe 
la Shirikisho Afrika uwanjani 
hapo endapo itafuzu.

Yanga ambayo juzi
 ikiwa Uwanja wa Azam

 Complex, Dar es Sa-
laam, ilifanikiwa 

kutetea ubingwa wake
 wa Ligi Kuu Bara baada

 ya kuifunga Dodoma
 Jiji FC mabao 4-2,

 hivyo kufikisha pointi
 74, ambazo haziwezi

 kufikiwa timu yoyote
 katika ligi hiyo msimu

 huu, imetua Afrika
 Kusini tayari kwa mch-

ezo wao wa mkondo
 wa pili wa nusu fainali

 ya Kombe la Shirikisho 
Afrika dhidi ya wenyeji, 

Marumo Gallants.
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Pochettino aikubalia Chelsea

Kapombe 
atangaza
nia kujifunga 
tena Simba
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CAF YABARIKI YANGA 
FAINALI KWA MKAPA

   Serikali yatoa tamko ikiisubiria 
kama itafuzu, yatua Sauzi kumaliza kazi, 
Nabi asema...

Wachezaji wa Yanga kabla ya kuelekea Afrika Kusini jana katika mchezo wa nusu fainali ya pili ya Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya Marumo Gallants, wakiwa katika kampeni yao kabambe ya ‘Ishi Kijanja’, ambayo ni 
maalum kwa kutoa elimu kuhusu ugonjwa wa mlipuko wa kipindupindu. Katika kampeni hiyo wanashirikiana na 
Shirika la Kuhudumia Watoto Duniani (UNICEF) na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam kupitia Ofisi ya Afya 
ya Mkoa. HABARI UK. 23. MPIGAPICHA WETU
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