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HABARI KITAIFA

Samia ataka vyuo
vikuu kubuni
Vyanzo mbadala

Idda Mushi na Christina
Haule, MOROGORO

MAKAMU wa Rais, Samia
Suluhu, amevitaka vyuo vikuu
nchini kubuni vyanzo mbadala
vya kuwaingizia mapato ili
kujiendesha.

Alivitaka kubuni vyanzo vi-
pya badala ya kusubiri ruzuku

kutoka serikali kuu, na kwamba

vyanzo visiathiri kwa namna
yoyote taaluma inayotolewa.
Samia alisema hayo wakati
wa kuweka jiwe la msingi
ujenzi wa maabara mtambuka
va kisasa katika Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA),
inayojengwa na mkandarasi
SUMA JKT, chini ya Mshauri
Mwelekezi Chuo Kikuu cha Ar-
dhi (ARU) kwa kushirikiana na
Norrplan, ambapo kukamilika
kwake kutawezesha kuchukua

watu 2,400 kwa wakati mmoja.

Makamu wa Rais licha ya
kupongeza kazi nzuri iliyo-
fanyika, aliitaka SUA kuhakiki-
sha utafiti mbalimbali wanaoi-
fanya unawafikia wananchi wa
moto iliyopo sasa ya utafiti
kutofika maeneo hayo.

Alisema kukamilika kwa
maabara hiyo kubwa kuta-
saidia kuongeza tija na kukuza
uchumi wa nchi kupitia utafiti
na mafunzo ya ugani yatakay-
owafikia wakulima na kutaka
maofisa ugani watumike kwa
namna mbalimbali kusaidia
kusambaza utafiti unaofanywa
na wataalam kufika kwa wa-
nanchi kwa urahisi.

Makamu wa Rais alisema
Serikali imejipanga kutekeleza
Mpango wa Pili wa Maendeleo
katika sekta ya kilimo, unao-
lenga kuhakikisha sekta hiyo
inakuwa na tija, kuzalisha bid-
haa na kuwa na viwanda vya
kuchakata pamoja na kutafuta

Waingia mitini na bil. 430/-

- zamikopo ya elimu ya juu

Na Mary Geofrey

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB) imese-
ma jumla ya wahitimu 145,656
hawajaanza kulipa mikopo yao ya
jumla ya Sh. bilioni 432.5.

Kiasi hicho cha fedha ni zaidi
ya bajeti ya HESLB kwa mwaka
wa fedha 2018/19 ambao bodi
hiyo ilitoa mikopo yenye thamani
ya Sh. bilioni 427 kwa wanafunzi
123,285. Kati yao, wa wanafunzi

wa mwaka wa kwanza walikuwa
40,544 na wanaoendelea na mas-
omo walikuwa 82,741.

Akizungumza na  Nipashe
kwenye ofisi ya HESLB zilizoko
Meneja wa Habari, Elimu na Ma-
wasiliano wa bodi hiyo, Omega
Ngole, alisema wadaiwa hao ni
waliovuka kipindi cha miaka 10
tangu wahitimu, maarufu wadai-
wa suguL.

“Jumla ya wahitimu 145, 656

ambao tunawaita sugu, hawa-
jawahi kurejesha mikopo yao hata
kidogo, fedha ambazo zinafika Sh.
bilioni 432.5. Tuna mikakati mbal-
imbali ya kuhakikisha tunawa-
pata ili waanze kurejesha,” Ngole
alisema.

Meneja huyo aliitaja mikakati
ya bodi hiyo kuhakikisha inawa-
nasa wanufaika hao wa mikopo
yake kuwa ni pamoja na kukutana
na wadau wa kimkakati kama
Mamlaka ya Vitambulisho vya

Taifa (Nida), Chama cha Waajiri
(ATE) na mifuko ya hifadhi ya
jamii ili kubadilishana taarifa za
kuwabaini.

Ngole pia alisema wanaende-
lea kutoa elimu kwa wanufaika
na waajiri kuhusu umuhimu
wa kurejesha mikopo yao kwa
wakati.

Alisema bodi hiyo pia inafanya
ziara za ukaguzi kwa waajiri kwa
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masoko sambamba na kukabili- :

ana na mabadiliko ya tabianchi. :

Aliishauri menejimenti ya

SUA kuweka katika mitaala yao
somo la Uzalendo kwa kuweke- |

wa mkazo ili wataalamu wa-
naotoka chuoni hapo waweze
kufanya kazi na kutumika kwa

manufaa ya wakulima, wafugaji §

na wavuvi kwa manufaa ya
taifa.

Aidha alisema Serikali katika
kukuza tija kwenye kilimo, im-
etenga Sh. bilioni 126 kwenda
kwa Wakala wa Taifa wa
Mbegu za Kilimo (ASA).

Mwenyekiti wa Baraza
la SUA, Jaji Mkuu Mstaafu
Mohamed Othman Chande,
alisema chuo hicho ni tajiri
kwenye taaluma, ugani na

utafiti, ingawa bado ni masikini :

kwenye bajeti ya maendeleo
na kuomba Serikali iendelee

INAENDELEA UK.26

Na Gwamaka Alipipi

RAIS mstaafu wa awamu ya
tatu, Benjamin Mkapa, anataraji-
wa kuongoza mhadhara utaka-
ohusu masuala mbalimbali ya
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Afrika (SADC), kwa kueleza
historia na uzoefu wake wakati al-
ipokuwa mwenyekiti wa jumuiya
hiyo.

Mhadhara huo umepangwa
kufanyika Agosti 15, mwaka huu
kwenye Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM) na utashirikisha
wasomi, wachambuzi na waha-
dhiri mbalimbali. Mkurugenzi wa
Idara ya Habari (Maelezo) na Mse-
maji Mkuu wa Serikali, Dk. Has-

san Abbasi, aliyasema hayo jana
ratiba ya matukio ya Mkutano wa
39 wa Wakuu wa Nchi wa SADC.

“Kupitia kongamano hilo, Rais
Mkapa ataelezea uzoefu wake
wa uongozi wakati akiwa kion-
gozi wa SADC, ataelezea kiundani
historia nzima ya jumuiya hiyo, si
mnafahamu yeye alikuwa ndiyo
gwiji wa jumuiya hiyo,” Dk. Ab-
basi alisema.

Kiongozi huyo wa serikali
alisema kwenye kongamano hilo
kutakuwa na majadiliano yata-
kayohusu nchi za SADC yakiongo-
zwa na Mkapa.

Dk. Abbasi aliwataka wananchi
kujitokeza kwa wingi kumsiki-

liza Rais Mkapa ambaye, akiamini
watapata elimu ya kina kuhusu
SADC.

“Tanzania imebeba historia
kubwa kutokana na mchango
wake kama vile kuzisaidia nchi
nyingi za kusini kupata uhuru
pamoja na kuzisaidia katika ku-
pata maendeleo,” Dk. Abbasi
alisema.

Awali, Dk. Abbasi alitembelea
mabanda ya maonyesho ya vi-
wanda ya SADC yaliyoko katika
Kituo cha Kimataifa cha Miku-
tano cha Julius Nyerere (JNICC).

Aliwaomba wananchi  kuji-
tokeza kuona bidhaa nzuri zili-
zotengenezwa na wajasiriamali
wa SADC kwa kuwa maonyesho

MKkapa kufunguka anayoyajua SADC

hayo hayana kiingilio.

Mkutano wa 39 wa Wakuu wa
Nchi za SADC umetanguliwa na
maonyesho ya nne ya viwanda
ya SADC, yakifunguliwa Agosti 5
na Rais John Magufuli. Mbali na
JNICC, maonyesho hayo pia yana-
fanyika viwanja vya Gymkhana

Tanzania inatarajia kupokea
marais 16 kutoka Nchi za SADC
wakifuatana na wageni wengine
zaidi ya 1,000 kwa ajili ya kush-
iriki mkutano huo Agosti 17 na
18. Mara ya mwisho Tanzania
kuongoza mkutano huo ilikuwa
mwaka 2003, kipindi ambacho
nchi ilikuwa chini ya uongozi wa
Rais Mkapa.
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Mwendesha
bodaboda ak-
iwa amepakia
tairi na abiria
juu, katika
barabara ya
Mandela, eneo
la Tabata,
Salaam jana,
kitendo amba-
cho ni hatari
kwa usalama
barabarani.
PICHA: JOHN
BADI

Wananchi na mwekezaji waushtaki uongozi wilaya

Na Mwandishi Wetu,
MBULU

Eshkeshm, Bonde la Yaeda-
chini wilayani Mbulu mkoani
Manyara wamelalamikia ki-
tendo cha baadhi ya viongozi
wa wilaya hiyo kuupiga vita
uwekezaji wa ranchi ya kisasa
ya mifugo.

Mradi huo ulikuwa un-
atekelezwa na kampuni ya
Baragweka Farm Limited uki-
wa na thamani ya Sh. bilioni 10.

Wananchi hao wamesema
baadhi ya viongozi hao ngazi
ya wilaya wamekuwa wakizu-
sha maneno ya uongo dhidi
ya mwekezaji huyo aliyefika
kwa lengo la kufungua ranchi
ya kisasa ya uzalishaji mifugo

kuwa eneo analomiliki ni map-

ito ya wanyama, jambo ambalo
halina ukweli.

Pia viongozi hao wanadai
kuwa mwekezaji huyo haku-
fuata taratibbu za umiliki wa
eneo hilo wakati wananchi we-
nyewe ndiyo waliamua kumpa-
tia eneo hilo.

Wakizungumza kwenye
mkutano wa hadhara uli-
ohudhuriwa na Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Luhaga
Mpina, aliyetembelea eneo
hilo kusikiliza changamoto za
wafugaji na kutembelea mi-
radi ya uwekezaji iliyofanywa
na kampuni hiyo, wananchi
hao walieleza kushangazwa na
mgogoro huo.

Wananchi hao walimweleza
Waziri Mpina kuwa  wali-
njema na kuamua kumgawia
mwekezaji huyo eneo la hekta
3,903 ili kuanzisha ranchi hiyo,

lakini wanashangazwa kuona
mwekezaji huyo anazuiliwa na
baadhi ya viongozi wa wilaya
kutoendeleza eneo hilo na
kufikia hatua ya kumchomea
maeneo yake ya malisho.

Wafugaji hao, Daniel Gudal
na Itamuka Ntaja walisema
eneo la malisho ya mifugo Yae-
dachini lililotengwa halina hu-
duma zozote ikiwamo maji na
hivyo kusababisha mifugo yao
kusafiri umbali mrefu kutafuta
maji na halikuwa na huduma
nyingine muhimu za kijamii
zikiwamo shule.

Walisema tangu mwekezaji
menufaika na uwapo wake kwa
kuwajengea visima vya maji,
majosho, shule na mashine ya
kusaga.

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu,
Chelestino Mofuga, alisema
eneo hilo ni mapito ya wany-

ama na halifai kwa matumizi
ya shughuli za ufugaji, jambo
kumzomea kwa madai kuwa
maelezo hayo ni ya uongo na
yana lengo la kumkwamisha
mwekezaji huyo kwa maslahi
binafsi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Baragweka Farm
Limited, Gesso Bajuta, alisema
mradi huo hadi sasa umeghara-
ma ya Sh. bilioni 1.6 ikijumuisha
ngombe bora 486, mbuzi 270,
kondoo 216, ujenzi wa nyumba
ya mwalimu, madarasa, ujenzi
wa vyoo, josho la mifugo, mradi
wa maji, nyumba na mashine ya
kusaga.

Alisema kampuni hiyo pia
imeziazima kaya 20 madume
bora 20 na mitamba 30 kwa
lengo la kuboresha koosafu za

INAENDELEA UK.26

Ewura
washusha
bei petroli,
dizeli

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (Ewura) ime-
tangaza kupungua kwa bei ya mafuta
ya petroli, dizeli na mafuta ya taa
kuanzia jana.

Hata hivyo, bei mpya ya nishati
iliyotangazwa na mamlaka hiyo
inatofautiana kutoka kanda moja
hadi nyingine kutokana na bandari
inakotoka na usafirishaji wake.

Kwa mujibu wa tangazo lililotole-
wa jana kwenye vyombo vya habari,
bei ya petroli imepungua kwa Sh. 160
kwa lita ikiwa ni asilimia 6.9.

Vilevile, bei ya mafuta ya dizeli
imepungua kwa Sh. 102 kwa lita
sawa na asilimia 4.63 na mafuta ya
taa Sh. 81 kwa lita, sawa na asilimia
3.75.

Katika tangazo hilo, kwa bidhaa
zinazoingizwa kupitia Bandari ya
Mtwara kwa ajili ya mikoa ya Lindi,
Mtwara na Ruvuma, bei imepungua
kwa petroli Sh. 105 kwa lita (asilimia
4.5), dizeli Sh. 124 (asilimia 5.43).

Kwa mwezi uliopita, bei ilikuwa ni
petroli Sh. 104.24, sawa na asilimia
4.74 na dizeli Sh. 123.57, sawa na
asilimia 5.72.

Mamlaka hiyo ilieleza kuwa pun-
guzo la bei limetokana na kushuka
kwa bei za mafuta katika soko Ia
dunia na mabadiliko ya gharama za
usafirishaji.

“Kampuni za mafuta ziko huru ku-
uza bidhaa za mafuta ya petroli kwa
bei ya ushindani mradi tu bei hizo
zisivuke kikomo kama ilivyokoko-
tolewa na kanuni iliyopitishwa na
Ewura,” mamlaka hiyo ilieleza katika
tangazo lake hilo.

Mtendaji avawa Kikatili kijijini

Na Mohab Dominick,
KAHAMA

MWENYEKITI wa Kitongoji

cha Nyambula Kata ya Ngog-
wa wilayani Kahama, mbkoani
Shinyanga, Khamis Kadelanha,
ameuawa kikatili na watu wa-
siojulikana, huku watu wengine
wawili wakiwa wamelazwa ka-
tika Hospitali ya Halmashauri ya
Mji wa Kahama.
Nyambula, William Mzava, ki-
zungumza jana na wanahabari
alisema tukio hilo lilitokea usiku
wa kuamkia jana.

Mzava alisema kuwa Kadilan-
ha akiwa amelala na mkewe, Shija
Maziku, walivamiwa na kundi la
watu ambao hawakufahamika
kisha kuwashambulia kwa ku-
wakata na kitu chenye ncha kali
kichwani na mabegani, na kusaba-
bisha kifo chake papo hapo.

Kwa mujibu wa ofisa mtend-
aji huyo, mtu mmoja ambaye ni
mwanafamilia wa marehemu
(jina limehifadhiwa), anashikiliwa
kwa tuhuma za kuhusika na tukio
hilo huku wengine hawajakamat-
wa.

marisha ulinzi shirikishi ili kuepu-
ka matukio kama hayo kuendelea
kujitokeza.

Dalali Kadelanha, kaka wa
marehemu, alisema usiku alisikia
kelele, lakini alidhani ni za walevi,
hivyo kuzipuuzia, ingawa baadaye
ndipo walipopata taarifa kuwa ni
mdogo wake aliyekuwa akisham-
buliwa.

Mmoja wa mashuhuda, Ka-
tarina Mihayo, alisema alifika
haraka katika tukio hilo ndipo
alipotoa taarifa katika uongozi wa

Jeshi la Polisi ambao walifika na

kuuchukua mwili pamoja na ma-
jeruhi, akiwamo mke wa marehe-
mu ambaye alijeruhiwa sehemu
mbalimbali za mwili.

Richard Abwao, Kamanda wa
Polisi mkoani Shinyanga, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo na
kuwataja wengine waliojeruhiwa
ni dada wa marehemu, Shija Kadi-
lanha ambaye alijeruhiwa kwa ku-
katwa panga katika mkono wake
wa kulia na sehemu mbalimbali,
na kuwa chanzo cha tukio hilo ni
imani za kishirikina.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,

kuwa wapole na kutoa ushirikiano
kwa Jeshi la Polisi katika kuwa-
baini waliohusika na tukio hilo na
kwamba yeye kama mwenyekiti
wa kamati ya ulinzi na usalama ya
wilaya atahakikisha usalama un-

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA AT DAR ES SALAAM

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.46 OF 2017
IN THE MATTER OF ADMINISTRATION OF THE ESTATE OF
THE LATE THOMAS ANTHONY MASAWE

NOTICE TO CREDITORS AND PERSONS WITH CLAIM

NOTICE is hereby given that all persons claiming debts or liabilities affecting
the estate of the above-named, THOMAS ANTHONY MASAWE deceased,
who died at Lugalo Hospital, Kinondoni, Dar es Salaam on the 10th day of
April, 2017 and probate of whose letters of administration of whose estate
was granted to me, PHILIPO ANTHONY MASAWE by the High Court on the
16th day of October, 2017 are hereby required to send in their claims to me
at the following address within sixty days from the date of the publication of
this notice at the expiration of which time | shall proceed to hand over the
assets to the persons entitled thereto having regard only to the claims of
which | shall then have had notice.

(lpaa.0e.
Philipo Anthony Masawe,
P.o BOX 252,
Hai.

115366102
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TBS yaandaa
kanuni mpya
kuirithi TFDA

Na Mary Geofrey

SHIRIKA la Viwango (TBS)
limesema linaendelea ku-
tunga kanuni mpya zitakazo-
liongoza kutekeleza maju-
kumu va iliyokuwa Mamlaka
ya Chakula na Dawa (TFDA)
ambayo imefutwa.

Vilevile, shirika hilo limei-
omba serikali ilipe kibali
cha kuwachukua baadhi
ya watumishi waliokuwa
TFDA ili walisaidie kuongeza
nguvu kusimamia masuala
ya chakula na vipodozi yali-
yokuwa yanasimamiwa na
mamlaka hiyo iliyofutwa.

Mkuu wa Kitengo cha
Uhusiano wa TBS, Roida
Andusamile, aliyasema hayo
jana alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu utekelezaji wa
majukumu yaliyokuwa chini
va TFDA.

Alisema kwa sasa wako
katika kipindi cha mpito cha
kuandaa kanuni zitakazotu-
mika katika utekelezaji wa
majukumu hayo na wanata-
rajia zitakuwa tayari katika
miezi miwili ijayo.

“Tunatarajia kuanza
utekelezaji kwa ukamilifu
ifikapo Oktoba Mosi, mwaka
huu. Hata hivyo, shirika li-
meendelea kupokea maombi,
kuuhisha vibali vya usajili
wa bidhaa mbalimbali na
majengo ambazo zilikuwa
zinasajiliwa na TFDA hapo
awali,” Roida alisema.

Aliongeza kuwa kanuni
zinazotumiwa na shirika hilo
kwa sasa kushughulikia mas-
vala ya chakula na vipodozi
ni za TFDA na wanalazimika

INAENDELEA UK. 8

Nyumba 56 kupigwa mnada

Na Salome Kitomari

NYUMBA 56 na magari mata-
tu katika maeneo mbalimbai
nchini, zimetangazwa kupigwa
mnada kutokana na wamiliki
wake kuchukua mkopo benki na
kushindwa kulipa.

Nyumba hizo zipo katika
mikoa ya Dares Salaam, Mwan-

za, Tabora, Mbeya na Iringa.
Tangazo hilo ambalo lilikuwa
kwenye moja ya magazeti ya kila
siku, lilieleza kuwa benki ya Ac-
cess imepata kibali cha kuuza
mnada wa hadhara mali ambazo
ziliwekwa dhamana ya mkopo
kwa wahusika na kushindwa
kulipa.
“Ifahamike itakapopita muda

wa siku 14 kwa dhamana ya ny-
umba au kiwanja, zitauzwa kwa
njia ya mnada kwa siku husika
iliyopangwa, mnada utafanyika
sehemu nyumba na kiwanja
husika vilipo,” tangazo hilo lil-
ieleza.

Aidha, tangazo hilo lilifafanua
kuwa mshindi atatakiwa kulipa
asilimia 25 ya kiasi alichoshinda

mara tu dalali atakapotangaza
kuwa mshindi na kwamba asilimia
75 lazima ilipwe ndani ya kipindi
cha siku 14 kutoka siku ya mnada.
“Kiasi cha asilimia 25 ki-
takachokuwa kimelipwa haki-
tarejeshwa iwapo mshindi
atashindwa kulipa salio katika

INAENDELEA UK. 8

Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Has-
san, akiweka jiwe la
msingi la ujenzi wa
maabara kubwa kwa
Afrika ya Sayansi,
katika Chuo Kikuu
cha Kilimo (SUA),
mkoani Morogoro
jana. Makamu wa
Rais yupo mkoani
humo kwa ziara ya
kikazi ya siku tatu.
Wanaoshuhudia ni
Waziri Mkuu mstaafu,
Jaji Joseph Warioba
na Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalicha-
ko. PICHA: OMR

Mahakama sasa yakubali kuchukua Kielelezo cha Aveva

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, imekubali kupokea
maelezo ya onyo ya Rais wa
Klabu ya Simba, Evance Aveva
kama kielelezo katika kesi ya
kughushi na kutakatisha Dola za
Marekani 300,000 inayowaka-
bili na makamu wake Godfrey
Nyange, maarufu kama Kaburu.

Uamuzi huo ulitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas
Simba, baada ya majibishano

ya kisheria ya pande zote mbili
kuhusu kupokelewa maelezo
hayo.

Awali, upande wa utetezi ul-
ipinga mahakama hiyo kupokea
maelezo kwa kuwa shahidi am-
baye ni Mchunguzi wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), Frank
Mukilanya, hakustahili kuyatoa.

Utetezi ulidai shahidi alichun-
guza kesi hiyo na wakati huo-
huo alimhoji mtuhumiwa hivyo
hakustahili kufanya kazi mbili

kwa wakati mmoja, hakustahili
kutoa maelezo hayo.

Upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na Mwendesha Mashtaka
wa Takukuru, Leonard Swai, ul-
ipinga pingamizi la utetezi kwa
kuwa halikuwa na mashiko ya
kisheria.

Swai alidai kuwa mchunguzi
kumhoji na kuandika maelezo
ya onyo ni sahihi kisheria aliom-
ba mahakama kutupilia mbali
pingamizi la utetezi.

Jana, mahakama hiyo ilitu-

pilia mbali pingamizi la utetezi na
ilikubali kupokea maelezo ya Aveva
kama kielelezo katika kesi hiyo.

Hakimu Simba alisema mahaka-
ma yake itaendelea kusikiliza usha-
hidi wa Jamhuri Agosti 20 na 22,
mwaka huu.

Katika kesi ya msingi, Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Shadrack
Kimaro, alidai kuwa katika tarehe
tofauti kati ya Machi 10 na 16, 2016,
Aveva na Kaburu walikula njama ya
kutenda kosa la matumizi mabaya

INAENDELEA UK. 8

Jipatie Maji ya Kunywa ya Kilimanjaro kwa Bei Elekezi za Rejareja kama Huatavyo:-

@ Nusv Lita (500ml) - TSHS. 500/=
@ Lita Moja na Nusv (1.5L) - TSHS. 1,000/=

® Bei Hizi Elekezi ni Kwa Nchi Nzima

® Maiji ya Kunywa ya Kilimanjaro ni Maji ya Kuaminika Kila Sikv

Inaleta hisia ya ndani una

215227501

/0ijlua mwenyewe
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Tanzania, Uganda kujenga
kituo kufua umeme wa maji

Na Romana Mallya

SERIKALI ya Tanzania na
Uganda zinatekeleza ujenzi
wa mradi wa ujenzi wa
kituo cha kufua umeme wa
maji wa Kikagati-Murongo,
uliopo kwenye mto Kagera
mpakani mwa nchi hizo
utakaozalisha megawatts
14.

Inakadiriwa kuwa kila
nchi itapata megawatts
saba kati ya hizo 14 zitaka-
zozalishwa mara baada ya
mradi huo kukamilika.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Uwekezaji (TIC),
Geoffrey Mwambe, am-

umeme unajengwa na kam-
puni ya kikandarasi ya PAC
ya ltalia na unasimamiwa
na kampuni binafsi ya
Uganda ya Kikagati-Muron-
g0 hydropower project.

Alisema ujenzi huo ulian-
za mwezi Mei mwaka 2018
na unatarajiwa kukamilika
Mei 2021 kwa gharama va
Dola za Marekani milioni
90.

Alisema ujenzi huo ni
makubaliano ya nchi hizo ili
kuwa na matumizi bora ya
maji ya Mto Kagera ambao
upo mpakani kati ya Tanza-
nia na Uganda.

Naye Mkuu wa Mkoa wa

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Mhandisi Hamad Masauni (wa pili kulia), akiangalia mashine itakayotumiwa
na Idara ya Uhamiaji ikiwa ni utekelezaji wa mabadiliko ya teknolojia kutoka pasi za zamani za kusafiria
kwenda za kielektroniki, alipotembelea Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume, mjini Zanzi-
bar jana. PICHA: WMNN

etaka maazimio ya mradi
wa ujenzi huo ya asilimia
50 kwa 50 yaliyofikiwa

na nchi hizo mbili, yazin-

Kagera, Brigedia Jener-
ali Marco Gaguti, alisema
kukamilika kwa mradi huo
kutasaidia kupatikana kwa

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Under The Same Sun (UTSS)
limetiwa moyo na ujumbe uliotolewa na Ka-
tibu Mkuu wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi
za Kusini mwa Afrika (SADC), Dk. Stergom-
ena Lawrence Tax, wakati wa maadhimisho
ya mwaka huu ya Siku ya Kimataifa ya watu
wenye ualbino (IAAD), inayoadhimishwa
kila mwaka Juni 13.

Mkurugenzi Mtendaji wa UTSS, Berthasia
Ladislaus, alisema hayo jana wakati kizun-
gumza na waandishi wa habari jana, Karim-
mkutano wa SADC.

Alisema katika ujumbe wake, Dk. Tax
alisema, “Tunatambua watu wenye ualbino

wanaendelea kukosa haki zao za kibinada- !

mu kwa njia tofauti ikiwamo unyanyapaa,

kukosa huduma ya matibabu na elimu, pia :

kutengwa kijamii na kisiasa.”

Alisema ujumbe huo aliutoa wakati watu :
wenye ualbino katika nchi za SADC wak- :
iendelea kupambana na changamoto za :
kukosa haki zao za kibinadamu na kukosa :

ulinzi.

Alimnukuu Dk. Tax akisema: “Kutokana
na sababu hii SADC inaendelea kulaani :
kwa nguvu aina yoyote ya ukandamizajina

udhalilishaji dhidi ya watu wenye ualbino.”

Alisema changamoto wanayokutana :

§ gatiwe.

UTSS yatiwa moyo ujumbe
wa Katibu Mkuu wa SADC

“Nilitembelea eneo la
mradi ambako ujenzi
unaendelea na nimetaka
maazimio ya ujenzi wa
mradi huo ya asilimia 50
Kila upande wa nchi hizi,
yazingatiwe,” alisema.

Alisema mradi huo wa

umeme wa uhakika.
Mhandisi Mshauri wa
mradi huo, kutoka kam-
puni ya nguvu za nishati
va geni, mhandisi Juliana
Pallangyo, alisema watasi-
mamia ipasavyo ili kuufani-
kisha mradi huo ili kila nchi
iweze kunufaika nao.

KUMBUKUMBU

nayo watu wenye ualbino inatokana na

INAENDELEA UK.26 :

Nchi za SADC zahimizwa
matumizi ya vipimo sahihi

Na Mwandishi Wetu

NCHI wanachama wa Jumuiya ya Maen-
deleo ya Kusini mwa Afrika (SADC), zime-
himizwa kuzingatia matumizi sahihi ya vi-
pimo katika uzalishaji wa bidhaa kuepuka
kuwekewa vikwazo wanapotaka kuuza
katika nchi nyingine.

Akizungumza jana katika Maonyesho ya
Nne ya Wiki ya Viwanda ya SADC, Meneja
wa Wakala wa Vipimo Tanzania (WMA)
katika kitengo cha bandari, Peter Chuwa,
alisema jumuiya hiyo inayo miongozo
mbalimbali ya vipimo ambayo inapaswa
kuzingatiwa na nchi wanachama.

Alisema hata sheria za vipimo nchini
zimetungwa kwa kuzingatia miongozo
hiyo na kwamba wamekuwa wakitoa
elimu kwa wafanyabiashara na wazalishaji
viwandani kuizingatia ili kuzalisha bidhaa
zenye ubora.

“Tumepata manufaa mengi kuwamo
kwenye SADC, tunatunga sheria zetu kul-
ingana na miongozo ya vipimo ya SADC
na tunahakikisha hata bidhaa zinazoingia

nchini zinakidhi vigezo,” alisema Chuwa.

Meneja huyo aliitaja baadhi ya miongo-
70 hiyo kuwa ni ule unaohusu ufungashaji
wa bidhaa ambao unalenga kuhakikisha
zinakuwa na ulinganisho sahihi.

Hata hivyo, alisema bado kuna changa-
moto kwa baadhi ya wazalishaji ndani ya
SADC kutozingatia miongozo ya kitaalamu
ya vipimo na kusababisha bidhaa nyingi
kukosa vigezo na kushindwa kufanya vi-
zuri sokoni.

Naye wa WMA, Irene John, alisema
wakala huo unahakikisha kuwa vipimo
vyote ni sahihi na vinatumika kwa usahihi
kulingana na Sheria ya Vipimo Sura 340
mapitio ya mwaka 2002 na maboresho
yake ya mwaka 2016 pamoja na kanuni
zake.

“Tunawahamasisha wananchi, wafan-
yabiashara na wenye viwanda waje kutem-
belea maonyesho haya ili kujifunza mengi
kuhusu masuala ya vipimo na miongozo
mbalimbali ili waweze kuzalisha bidhaa
zenye ubora na zinazoweza kuuzika katika
soko zima la SADC,” alisema Irene.

SALUM HERI PUGA

Siku, wiki, miezi na miaka imepita hatimaye leo tarehe 8/8/2014

unatimiza miaka mitano tangu ulipotutoka na kutuachia majonzi
makubwa yasioweza kufutika.

Machozi yametukauka machoni mwetu lakini moyoni bado tunakulilia.
Ukarimu, ucheshi, busara, upendo na upole wako bado vinakumbukwa
na wazazi, ndugu na marafiki zako wote uliosoma nao Nur Yakeen

Secondary School Temeke.

Hakika tulikupenda Baba Mzazi Heri Puga, Mama Mzazi Mariam
Njoroge na Mdogo wako Shaban Heri Puga.

INA LILAHI WAINA ILAHI RAJIUUNA.

615365502
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Nanenane isaidie kukabili
mabadiliko ya tabianchi

KILA mwaka Agosti 8, ni Maadhimisho ya Nanenane au Siku
ya Wakulima ambayo pamoja na wiki nzima ya maonyesho
ya Nanenane yanayofanyika kwa kuzunguka kila mkoa, kuna
maadhimisho ya kikanda na ya kitaifa.

Tunawapongeza wakulima, wavuvi na wafugaji wanaoshiri-
ki katika siku hiyo kwa moyo mkunjufu tunasema hongera,
wakulima wetu wavuvi na wafugaji kwa kuiwezesha Tanzania
kuwa na chakula cha kutosha.

Ni wazi kuwa maadhimisho ya Siku ya Nanenane zama hizi
yanafanyika katika kipindi ambacho dunia inakabiliwa na ma-
badiliko ya tabianchi yanayotishia maisha.

Hilo hutokea kutokana na ongezeko la joto duniani, uhaba
wa maji, vimbunga, mafuriko na ukame wa muda mrefu nayo
pia ni mambo yenye taathira inayojitokeza mara kwa mara
kipindi hiki.

Mabadiliko hayo na ongezeko la joto huathiri uzalishaji, uf-
ugaji na uvuvi baharini kwa kuwa maziwa na mito hupungua
kina na wakati mwingine vinakauka.

Kila eneo linaathirika. Wavuvi wanalazimika kuwa na mi-
fumo bora ya kuvua na kujenga mabwawa ya kulisha samaki.

Tena uvuvi wa samaki nao unatakiwa kufanywa na usimam-
izi wa hali ya juu kwa kutumia nyavu na teknolojia rafiki.

Kwenye kilimo hali ni mbaya zaidi, wakulima wanaambulia
hasara kutokana na ukame, lakini pia huumizwa na uwekezaji
kutokana na kutumia fedha nyingi kununua pembejeo lakini
hakuna tija.

Si hivyo tu wafugaji nao hasa wahamaji wanaotembea na
mifugo yao huathiriwa na ukame unaosababisha vifo na hata
magonjwa ya mifugo.

Mabadiliko ya tabianchi yameleta changamoto nyingi ndiyo
maana tunaomba serikali na wadau kuwasaidia wakulima,
wafugaji na wavuvi wetu kujua mbinu mbalimbali za kukabili-
ana na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Kutokana na changamoto hizi ni wakati ambao serikali na
wadau wana wajibu wa kutumia muda mwingi kuwafunza
wahusika namna bora za kutumia mbegu zenye ukinzani na
ukame, maradhi na zinazozaa sana kwa upande wa wakulima.

Aidha, kwa wafugaji na muhimu pia kufunzwa namna bora
ya kutunza wanyama na kuwa na wanyama wanaoweza kuhi-
mili madhara yatokanayo na tabia nchi.

Pia kutafiti vyakula ambavyo vina virutubisho kwa wany-
ama, mchanganyiko ambao silazima mnyama ale kiasi kingi
lakini hata akitumia kidogo anapata afya na lishe bora.

Yote hayo ni katika jitthada za kupunguza matumizi ya nyasi
nyingi, maji pamoja na maeneo makubwa ya kulishia vitu am-
bavyo vina athari kwa dunia ya leo kutokana na mabadiliko ya
tabianchi.

Mafunzo ya mara kwa mara na kuandaa mbinu za kimkaka-
ti kukabiliana na matatizo ya hali ya hewa na mabadiliko ya
tabianchi yatawafanya wakulima, wafugaji na wavuvi kupata
mbinu na mikakati mipya ya kuboresha shughuli zao.

Wakulima ndiyo walio kwenye hali mbaya zaidi hivyo
Nanenane zitumike kuboresha shughuli zao.

Tunaamini kuwa vituo vya utafiti zama hizi pamoja na
kuhimiza mabadiliko kiufugaji ni lazima kuangalia mbinu
mbadala za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa ku-
leta teknolojia nyepesi na nafuu kwenye kilimo hasa mazao ya
mkakati ambayo yanatanufaisha taifa na wakulima kimapato.

Shime serikali na wadau Nanenane za wakati huu zisiwe za
maonyesho ya kibiashara zaidi bali zijikite kwenye mbinu na
teknolojia mpya zitakazosaidia kukuza na kuongeza uwekezaji
kwenye sekta za uvuvi, kilimo na ufugaji.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

BT

B Muungwana Lazima Nilonge
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Kasika
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Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
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Waathirika dawa za kulevya
wanusuriwe kupitia njia hii

BAADHI ya wawakilishi wa wa-

nanchi bungeni, wamewahi
kuibua tuhuma nzito juu ya
tabia chafu zinazofanywa na
baadhi ya wamiliki wa nyumba
za kutibu waathirika na dawa za
kulevya, maarufu ‘sober house.’

Ilikuwa Aprili mwaka jana
mbunge kijana, Halima Bulem-
bo, alipodai baadhi ya wami-
liki wa nyumba hizo huwa-
choma tena sindano za dawa
za kulevya, vijana wanaokar-
ibia kupona, ili wasitoke ‘sober
house.’

Kwa mujibu wa Bulembo,
lengo kubwa la kufanya hivyo,
ni kutaka kuendelea kuingiza
pesa kupitia waathirika na ali-
taka maelezeo kutoka serikalini,
kuhusu  hatua zinazochuku-
liwa.

Baada ya tuhuma hizo, Waziri
wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu
(Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira
na Walemavu), Jenista Mhaga-
ma, alikiri kuptia kauli sio mara
ya kwanza bungeni na akawaon-
ya wahusika wanaoendekeza
nyendo hiyo.

Pamoja na hayo, mjadala
bado unaendelea. Kwa maoni
yangu, kuna haja ya serikali
kutafuta ufumbuzi katika hilo
kwa kujenga ‘sober house’ nyin-
gi nchini na itakayowakusanya
waathirika wa dawa za kulevya
waishi humo.

Hizo zinapaswa kuwa na
maeneo ya kutosha kwa ajili ya
uzalishaji mali, ili waathirika
wanapopona, wageuke kuwa
wazalishaji mali, zikiwamo za
kilimo inayowakwamua kiu-
chumi.

Nasema hivyo, kutokana na
ukweli waathirika walio nje ya
‘sober house’ wakitokea ma-
jumbani kwenda kupata mat-
ibabu vituoni kisha wanarudia
mazingira yao, wanakumbwa
na vishawishi vinavyowafanya

warudie ‘uteja’ hata baadhi hat-
ua mbaya kama vile kupoteza
maisha.

Kwa mujibu wa mtaalamu wa
afya, mtu anapotumia metha-
done (dawa za matibabu) na
kurudia dawa za kulevya, ana
uwezekano mkubwa wa ku-
poteza maisha na tena kifo cha
ghafla kwa kuzidisha matumizi.

Hivyo, ili kuwanusuru
waathirika ni vyema kuwa na
sober house nyingi nchini zenye
maeneo kwa ajili ya uzalishaji
mali na kuwaweka wote huko
wakiwa chini ya uangalizi wa
hali ya juu.

Ni ukweli usiopingika kwam-
ba matumizi ya dawa za kulevya
ni moja ya matatizo makubwa
yanayozikumba nchi mbalim-
bali duniani, ikiwamo Tanzania,
vijana wanatajwa kuathirika
zaidi kwa dawa hizo.

Madhara ya dawa ya kulevya
yako katika nyanja mbalimbali
kwani watumiaji wanaweza
kushiriki katika vitendo vya ki-
halifu ikiwamo wizi na ukahaba
ili kupata fedha za kununua
dawa hizo.

Dawa hizo zinasababisha
utegemezi wa kisaikolojia na
utegemezi wa kiuchumi. Pia, in-
afanana na kujichimbia kaburi
bila kujua, athari za kiakili na
kimwili.

Janga mojawapo la kiafya liko
kwa watumiaji, ni kuambuki-
zwa virusi vya Ukimwi (VVU)
kwa mtu sindano kutumiwa
na mtu zaidi ya mmoja, hali in-
ayokaribisha maambukizi.

Kwa mujibu wa ripoti mpya
ya Shirika la Umoja wa Mataifa
linalopambana na  Ukimwi
(UNAIDS), ingawa maambukizi
mapya ya virusi vya Ukimwi
(VVU), duniani kote yamepun-
gua, lakini maambukizi miongo-
ni mwa wanaojidunga sindano
za dawa hizo, hayapungui.

Ripoti iliyonduliwa Machi
mwaka huu mjini Geneva,
Uswisi, ikionyesha asilimia 99
ya watu wanaojidunga dawa za
kulevya wanaishi katika nchi
ambazo hazitoi huduma ya ku-
punguza madhara.

Inafafanua zaidi kuwa katika
wastani wa watu milioni 104
wanaojidunga sindano za dawa
za kulevya mwaka 2016, zaidi
ya nusu walikuwa wanaishi na
maradhi ya homa ya ini (Hepa-
titis C) na wanane ambao ni
wastani wa nusu orodha hiyo,
walikutwa na VVU.

Shirika hilo linashauri ku-
waweka watu katika vituo vya
malezi, wakihakikishiwa wa-
napata huduma bora za afya
za kijamii kwa misingi ya utu,
pasipo na ubaguzi dhidi ya
dai la makosa yao na kwamba
maisha yanaweza kuokolewa
na maambukizi mapya ya VVU
kupungua.

Pia iko wazi na sahihi ku-
tambua juhudi zinazofanywa
na serikali katika kuhakikisha
matumizi ya dawa za kulevya
yanakoma nchini, lengo kuu ni
kuokoa nguvukazi ya taifa, am-
bayo kimsingi ni kundi la vijana.

Nchini, serikali imeanzisha
vituo vingi vya kutoa dawa zina-
saidia waraibu kuacha matumi-
zi ya dawa za kulevya, pia kuna
nyumba za kuwatibu waathirika
wa dawa za kulevya.

Kimsingi, zote ni jitihada za
kutaka kuhakikisha watumiaji
dawa za kulevya wanaachana
nazo na kurejea hali ya kawaida,
hatimaye wenye manufaa kwa
familia, jamii na taifa lao.

Mtazamo mkubwa niliyo nao
kuptia mjadala huu, ni kwamba
ushauri ufanyike kitaifa kwa
kuanzishwa maeneo ya kutosha
ya shughuli za uzalishaji mali,
wahusika wapewe faida kwa fa-
milia, jamii na taifa lote.
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Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Sima (wa pili kulia), akiangalia namna

dhahabu inavyochenjuliwa na Mary Matiko Makorere kwa kutumia zebaki katika eneo la wachimbaji wadogo

katika wa Mtaa wa Kebaga, Kata ya Kenyamanyori, wilayani Tarime, mkoa wa Mara. MPIGAPICHA WETU

Bodi yalalamikia utitiri wa
viwanda mifuko isiyo bora

Na Elizabeth Zaya

BODI ya Chama cha Ushirika wa Viwanda
Vidogo Mkoa wa Dar es Salaam (Dasico), im-
eliomba Shirika la Viwango Tanzania (TBS),
kudhibiti utitiri wa viwanda vinavyotengen-
eza mifuko ya karatasi isiyo na ubora.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika mkutano wa mwaka wa chama hi-
cho, Mwenyekiti wa Dasico, Mfaume Yusufu,
alisema tangu kupigwa marufuku matumizi
ya mifuko ya plastiki, kumeibuka utitiri
wa viwanda vinavyotengeneza mifuko ya
karatasi kiholela.

Alisema utitiri wa viwanda hivyo un-
aathiri watumiaji na viwanda ambavyo
vimewekeza na kudhibitishwa na mamlaka

zinazohusika na udhibiti wa ubora.

“Sasa hivi kumeibuka utengenezaji wa
mifuko ya karatasi kiholela ambayo ni ya
ajabu. Huko mitaani hivi sasa kila mtu ana-
chukua viroba na kutengeneza mifuko ya
karatasi ambayo hata haieleweki na min-
gine inachanika ovyo, unaweza ukabebea
kitu unashangaa unakuchanikia,” alisema
na kuongeza:

“Kwa hiyo tunawaomba hao wenye
mamlaka wakague mifuko inayowekwa ki-
holela mitaani ili wajue ubora wake ukoje
na ninaamini kwamba wakifanya ukaguzi
watabaini mifuko mingi mibovu na watai-
piga marufuku, tunaunga mkono hatua

INAENDELEA UK.26 :

Oxfarm yasaidia maelfu
wakulima wa mkonge

Na Happy Severine, SIMIYU

SHIRIKA lisilokuwa la kiserikali Oxfarm
laam limeanzisha kilimo cha mkonge katika
wilaya za Kishapu mkoani Shinyanga na Me-
atu mkoani Simiyu na kuongeza thamani.

Kupitia mradi wake wenye malengo ya
kuongezeka thamani mazao, kupunguza
ja na usawa wa kijinsia jumla ya wakulima
3,500 wamefikiwa na kubadilishwa maisha
yao.

Akizungumza kwenye Maonyesho
ya Wakulima (Nanenane) kitaifa kwenye
viwanja vya Nyakadindi mkoani Simiyu,
Meneja mradi kutoka Redeso, Charles Bli-
gea alisema wakulima hao walionufaika ni
Kishapu.

Alisema lengo la Oxfarm kupitia Redeso
la kuanzisha kilimo cha mkonge kwenye
wilaya hizo ni kutokana na kukabiliwa na
ukame mkubwa huku wakulima wakibaki

maskini kutokana na mazao waliyokuwa
wakilima kutohimili hali hiyo.

“Tuliona ili kubadilisha maisha yao tu-
anzishe zao la mkonge ambalo linahitaji
maji kidogo na linaweza kustawi kwenye
ukame, mradi ulianza kujikita kwenye zao
hilo toka mwaka 2012 na utaisha 2021,”
alisema Bligea.

Alisema mradi huo ulilenga kuwapa
elimu juu ya zao hilo wakulima, kuwatafu-
tia soko la uhakika, kuwapatia teknolojia
rahisi za kuongeza thamani na ubora ikiwa
pamoja na kuwaunganisha na wadau wen-
gine katika kuboresha zao hilo.

Aliongeza kuwa mradi huo umeonyesha
mafanikio makubwa, ambapo awali zao
la mkonge kwenye wilaya hiyo lilitumika
kama uzio wa mashamba yao na sasa hivi
limekuwa zao kubwa la kibiashara.

“Sasa hivi wananchi wengi wameanza
kulima zao hili kama mazao mengine, kuna
zaidi ya hekari 200 sasa hivi mpya ambazo

INAENDELEA UK. 26

]
Waziri Mkuu aongoza
mazishi ya mke wa AG

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa, jana aliaongoza
mazishi ya mke wa Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali,
Prof. Adelardus Kilangi,
Natalia Bahati Kilangi.

Akizungumza kwa niaba
ya Serikali katika mazishi
hayo yaliyofanyika nyum-
bani kwa Prof. Kilangi eneo
la Luchelele jijini Mwanza,
Waziri Mkuu alimuomba
Prof. Kilangi na familia
yake kuwa watulivu katika
kipindi hiki kigumu am-
bapo wamempoteza mama
ambaye ni nguzo muhimu
ya familia.

Kadhalika, Waziri Mkuu
alitumia fursa hiyo ku-
wasilisha salamu za pole
kutoka kwa Rais John
Magufuli kwa Prof. Kilangi
na familia yake kutokana
na msiba mzito walioupata.

Katika salamu zake Rais
Magufuli alisema Serikali

inathamini sana mchango
mkubwa na mahili unao-
tolewa na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali na an-
amini kwamba kwa vyo-
vyote vile wakati wa uhai
wake, marehemu Natalia
alishiriki kwa kiwango ki-
kubwa kuhakikisha kwam-
ba mumewe anaifanya kazi
yake vizuri.

Awali, Spika wa Bunge,
Job Ndugai, aliwasihi
waombolezaji wote wam-
kumbuke katika sala zao
Prof. Kilangi ambaye ana
kazi nzito ya kuishauri
Serikali na alimtaja kuwa
ni kiungo muhimu cha
mihimili yote mitatu.

Naye, Askofu Mkuu
wa Jimbo Kuu Katoliki la
Mwanza, Renatus Nk-
wande, alimuomba Profesa
Kilangi na familia yake
wajipe moyo kwa sababu
binadamu anapokuwa hai
au anapokufa bado anaba-
ki kuwa mali ya Mwenyezi
Mungu.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA
ANDAN GROUP COMPANY LIMITED,

Kwa niaba ya AccessBank Tanzania Limited tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba na viwanja vilivyowekwa kama
dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Mnada
utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali lifuatalo:

NAMBA | TAWI | JINALA JINALA AINAYA | AUCTION MAHALI TAREHE | MUDA WA
HUSIKA | MTEJA MMILIKI DHAMAN | COMPANY DHAMANA YA MNADA
DHAMANA A ILIPO MNADA
SAA4NA
1. PAMBA | SHABANIM,J | MAHOBONYA/S | NYUMBA | BOSTON BUKABILE- | 21i082019 | pR@t o
OHN HABANI AUCTION MART | SIMIYU
,DAKOO
B PAMBA | SEGESE/ZPE | PETERZ. NYUMBA | BOSTON KAHANGARA- | 2010872019 | SAA 4 NA
: TER SEGESE AUCTION MART | MWANZA KUENDELEA
3. PAMBA | NGWANG'UK | DOTTOK. NYUMBA | JOSINA MWANCHIMW | 22/08/2019 | SAA 4 NA
,DOTTO NG'WANG'U AUCTION MART | A-MWANZA KUENDELEA
4, PAMBA | WANYAMA/M, | WANYAMA GARI JOSINA NYAMBITI 23/08/2019 | SAA4NA
WANYAMA MASHEHE T.728 AUCTION MART KUENDELEA
WANYAMA CcPG
5. PAMBA | MWAKABONA | DEBORABEN | KIWANJA | JOSINA LUMALA/ 23/08/2019 | SAA4NA
JEDEBORA | MWAKABONA AUCTION MART | MASHARIKI- KUENDELEA
MWANZA
6. PAMBA | RWEGAYULA/ | ROSEE. NYUMBA | JOSINA ILEMELA- 26/09/2019 | SAA4NA
E,ROSE RWEGAYULA AUCTION MART | MWANZA KUENDELEA
7 PAMBA | GILIGWATLGE | GILIGWAN.GER | NYUMBA | JOSINA TLEMELA- 26/09/72019 | SAA4NA
: RARD ARD AUCTION MART | MWANZA KUENDELEA
8. PAMBA | AUGUSTINE/M | AUGUSTINE/M | ALTERNA | BOSTON MAGU 23/08/2019 | SAA 4NA
IVE AUCTION MART
AJALWALEO | AJALWA,LEONI KUENDELEA
MORTIGA
NIDAS DAS GE

MASHARTI YA MNADA

Kwa mawasiliano:
Mratibu wa MIKOPO AccessBank Tanzania Limited-Makao Makuu
Simu: 022 2774355, Nukushi: 022 2774340

Barua pepe: info@accessbank.co.tz

Simu ya Dalali husika: +255768203040 JOSINAAUCTION MART

Dhamana zitauzwa mabhali zilipo
i. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda mara tu dalali atakapomtangaza kuwa mshindi
(nyundo itakaposhushwa), salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya siku 14 kutoka siku ya mnada. Kiasi cha asilimia Ishirini na tano
(25%) kitakachokuwa kimelipwa hakitarejeshwa iwapo mshindi atashindwa kulipa salio katika kipindi cha siku kumi na nne (14)
toka tarehe ya mnada.

. Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi.

. Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara tu baada ya kufanya malipo kamili.

+255766547732 BOSTON AUCTION MART

WOTE MNAKARIBISHWA.
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Nyumba 56 kupigwa mnada

INATOKA UK. 4

kipindi cha siku ya 14 toka tarehe ya mna-
da,” lilieleza.

Hatua hii ni mwendelezo wa kasi ya ma-
benki nchini kuuza nyumba na mali ny-
ingine za wateja wanaoshindwa kurejesha
mikopo zikiwamo mashamba, magari na
viwanja.

Hata hivyo, mamlaka za serikali zime-
shatoa angalizo kwa benki na madalali wao
kwa kupanga njama huku kuziuza kwa
mnada mali zilizowekwa kama dhamana
za wanaokwama kurejesha mikopo.

Mara kwa mara, Waziri wa Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Willium Lukuvi,
amekuwa akiwaonya madalali wanaokula
njama na mabenki ili kuuza mali za wa-
kopaji wanyonge kinyume cha sheria.

Kwa mujibu wa Waziri huyo, mwaka
2016 alipokea malalamiki zaidi ya 80 ya
kesi za watu walioonewa na madalali hao
na kati ya kesi hizo zaidi ya asilimia 75 ni
wanawake.

“Mnakwenda siku ya Jumamosi Sin-
za mnanadi nyumba kwa Sh. milioni 4
, haiwezekani unauza nyumba chini ya
asilimia 25 ya thamani. Ninayo majina ya
madalali nitawafuta na kuwatangaza. Fany-
eni hii kazi kwa sura ya ubinadamu, leo ya
wenzenu maskini kesho ni nyie,” alisema.

Waziri huyo alisema baadhi ya watumi-
shi wa benki wanashirikiana na madalali

wanawatafauta wanunuzi kwa Kisingizio
wanataka kulipa mikopo yao huu ni uongo.

Aidha, Waziri huyo aliweka masharti
kwamba bei wanayotaka kuuzia nyumba
husika mthamini lazima ajue, hatua zi-
lizofikiwa hadi kuuza nyumba ziandikwe
na ziwe wazi ili kujua thamani halisi ya ny-
umba husika kulingana na bei ya soko.

Alisema mthamini wa ardhi atafuatilia
kujua bei iliyouzwa kama ndiyo bei ya soko
na kama haki imetendeka kabla ya kuhami-
sha umiliki wa nyumba.

Hivi karibuni, Benki Kuu ya Tanzania
(BOT) ilisema kuwa benki zinazouza ny-
umba za wateja ovyo zinaandaliwa kibano
cha kuzidhibiti.

Ofisa wa Dawati la Malalamiko ya wateja
wa huduma za Kibenki wa BOT, Ramadhani
Myonga, alisema kibano hicho kitaanza hivi
karibuni baada ya kumalizika kwa uandaaji
wa kanuni za sheria ya sheria ndogondogo
za fedha ya mwaka 2018 na kuanza kutu-
mika.

Myonga alisema wamebaini kwamba
benki nyingi zimekuwa zikiweka masharti
magumu ambayo siyo rafiki kwa wakopaji
ambayo pia hayampi ahueni mkopaji ku-
uongeza muda mkopaji huyo kulipa mkopo
wake pale anapopata mtikisiko kiuchumi

Pia alisema wamebaini kwamba baadhi
ya benki hizo zimekuwa zikiweka masharti
hayo magumu ili kutengeneza mazingira ya
mteja kushindwa kulipa deni kwa wakati na

RADIO
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hivyo mali zake kupigwa mnada

Alitoa mfano kuwa unaweza
kukuta mteja anayekopa anaam-
biwa atarejesha kiasi fulani cha
fedha kumbe, wakati huo huo
rejesho lake halijajumuishwa
na fidia ya mkopo wa mwezi,
na kwamba mteja anapaswa
ajue hata na sehemu ya mareje-
sho, lakini hata zile nyaraka za
mikopo yao huwa hawapewi.

Alisema sehemu nyingine
ya matatizo ya mikopo ni pale
mteja anapotaka kuhama kuto-
ka benki moja kwenda nyingine
kwa ajili ya kutafuta ahueni ya
mkopo wake

Kwamba inafika mahalia
mkopaji akitaka kuhamia ka-
tika benki nyingine kwa ajili
ya kutafuta ahueni ya mkopo
wake, benki husika ambayo
amekopa humuwekea masharti
magumu ilimradi tu ashindwe
na mwisho wa siku ndiyo kuten-
geneza mazingira ya kukimbilia
kupiga mnada mali zake.

“Mabenki mengi hayatoi fursa
kwa wakopaji kurestructure
mikopo yao baada ya kuyumba
kiuchumi, badala yake yanakim-
bilia kupiga mnada mali na hiyo
pia inachangia na namna am-
bavyo mikataba imeandikwa,
haitoi fursa hiyo,” alisema.

Alisema tatizo jingine lin-
alochangia migogoro ya mikopo
ni wakopaji wenyewe kukimbilia
kusaini mikataba ya mikopo yao
bila kusoma vilivyoandikwa kati-
ka mikataba hiyo, hivyo mwisho
wa siku kujikuta wanaingia
katika matatizo hususan wan-
apobaini kwamba walichoki-
saini hawawezi kukitelekeza

Tatizo jingine ambalo alisema
linachangia migogoro ya mikopo
katika mabenki mengi ni lugha
inayotumika katika kuandika mi-
kataba ya mikopo, kutokuwa na
elimu ya mikopo kwa wakopaji
na maandishi madogo yanay-
oandikwa katika mikataba hiyo

“Kwa hiyo BOT imetengeneza
sheria mpya ya 2018 ambayo
inasubiri kanuni ambazo wakati
wowote zitakamilika na kuanza
kufanya kazi, hizi zitakuwa su-
luhisho la kumlinda mteja na
huduma za kibenki,” alisema
Myonga

Alisema pia itatoa fursa kwa
mkopaji kuwa na nafasi ya kujiri-
dhisha na kile kilichoandikwa
kwenye mkataba wa mkopo kwa
muda wa saa 24 hadi siku tatu na
kufanya uamuzi wa kukubali au
kukataa

“Pia kutakuwa na mfumo
wa kurestructure mkopo kwa
gjili ya kumsaidia mkopaji ana-
popata mtikisiko wa kiuchumi,”
alisema

Pia alisema sheria hiyo itatoa
fursa kwa BoT kutembelea
taasisi za fedha kuangalia au ku-
kagua na kujiridhisha kama zi-
natekeleza kanuni za kuwalinda
wateja na muongozo wa BOT.

Baada ya kauli ya BoT, Umoja
wa Mabenki nchini ulisema
umepokea jambo hilo kwa kuwa
utakwenda kusaidia pande zote.

Mahakama sasa
yakubali kuchukua
kielelezo cha Aveva

INATOKA UK. 4

ya ofisi.

Shtaka la pili, ilidaiwa kuwa katika tarehe
Dar es Salaam, Aveva na Kaburu, walifanya
matumizi mabaya ya madaraka kwa kuandaa
hati ya kuhamisha Dola za Marekani 300,000
kutoka akaunti ya Klabu ya Simba benki ya
CRDB tawi la Azikiwe kwenda akaunti bin-
afsi ya Aveva iliyoko benki ya Barclays, tawi
la Uhio.

Upande huo wa Jamhuri ulidai kuwa sh-
taka la tatu, Machi 15, mwaka 2016 Aveva na
Kaburu, wote kwa pamoja walighushi fomu
ya kuhamisha fedha ya tarehe hiyo wakio-
nyesha kwamba Klabu ya Simba inalipa deni
la Dola za Marekani 300,000 kwa Rais wake
Aveva.

Katika shtaka la nne, ilidaiwa kuwa Machi
15, mwaka 2016 katika benki ya CRDB, tawi
Aveva aliwasilisha fomu ya kuhamisha fedha
zilizoghushiwa ya terehe hiyo akionyesha
kwamba Klabu ya Simba imeomba kuhami-
sha Dola za Marekani 300,000 huku akijua
sio kweli.

Katika shtaka la tano, ilidaiwa kuwa kati ya
jilipa na kutakatisha Dola za Marekani 187,817
kutoka benki ya Barclays tawi la Uhio, huku
akijua zimetokana na kughushi.

Kimaro alidai katika shtaka la sita, kati ya
Machi 10 na 16, 2016 Kaburu alitakatisha fed-
ha baada mshtakiwa huyo wa pili kumsaidia
Aveva kupata Dola za Marekani 187,817.

Katika shtaka la saba, kati ya Machi 10 na
buru na Zakaria Hans Poppe, walighushi hati
ya malipo wakidai wamenunua nyasi bandia
zenye thamani ya Dola za Marekani 40,577,
huku wakijua si kweli.

TBS yaandaa
Kanuni mpya

INATOKA UK. 4

kufanya hivyo ili kutokwamisha shughuli za
serikali.

“Hakuna kilichosimama, bali kanuni za TBS
ndiyo zinafanyiwa kazi kwa wakati huu ambao
tuko katika mpito, tunatumia zile za TFDA,” Roida
alisema.

Roida alibainisha kuwa wameomba kibali seri-
kalini kuwachukua baadhi ya watumishi walioku-
wa TFDA wakishughulikia masuala ya chakula na
vipodozi kwenda kuongeza nguvu ya utendaji
kazi.

Juni 26, mwaka huu, serikali ilipendekeza kwa
Bunge kufanya marekebisho ya Sheria ya Viwango
Sura 130 ili kuhamishia majukumu ya kusimamia
masuala ya chakula na vipodozi kwa TBS kutoka
TFDA.

Kutokana na kubadilishwa kwa majukumu
hayo, ilipendekezwa kuwa badala ya kuitwa TFDA,
iitwe Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA).

Kufuatia pendekezo hili, TBS itachukua jukumu
la kuunganisha utaratibu wa usajili wa majengo,
bidhaa, udhibiti wa bidhaa na udhibiti wa bidhaa
kutoka nje.

Mapendekezo hayo ndiyo yalisababisha kureke-
bishwa kwa Sheria ya Chakula, Dawa na Vipodozi
Sura ya 219 ili kuiondolea TFDA jukumu la kusi-
mamia chakula na vipodozi.
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EPZA yawataka Watanzania
kuchangamkKia fursa za SADC

Na Mwandishi Wetu

AMLAKA ya Ukan-

da Maalum wa

Uwekezaji Nchini

(EPZA) imesema
Jumuiya ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC) inazo fursa
za uwekezaji na soko kubwa
ambavyo kwa pamoja ni vitu
muhimu katika maendeleo ya
viwanda na juhudi za kuondoa
umaskini.

Kauli hiyo imetolewa na Mku-
rugenzi Mkuu wa EPZA, Kanali
mstaafu  Joseph  Simbakalia,
wakati akiwasilisha mada katika
Maonyesho ya Nne ya Viwanda
ya SADC yanayofanyika katika

ukumbi wa Kimataifa wa Mwal-
Salaam.

“SADC imejaa fursa lukuki za
uwekezaji zikiambatana na mtaji
mkubwa wenye nguvu kazi ya
vijana ambayo ni nguzo muhimu
sana katika ujenzi wa uchumi wa
viwanda,” alisema.

Maonyesho ya Nne ya SADC
ya Viwanda yalifunguliwa rasmi
Jumatatu na Rais John Magufuli
ambaye katika kilele ya mkutano
wa jumuiya ya SADC atachukua
kiti cha uenyekiti.

Aliongeza kusema kuwa vi-
jana katika eneo la SADC ni vema
wakapewa maelekezo sahihi ili
waweze kuwa madhubuti katika

kushiriki kwenye maendeleo ya
nchi zao na eneo lote la SADC
badala ya kujiingiza katika siasa za
vurugu.

Alisema uimara na uthabiti wa
kisiasa ni nguzo muhimu sana
katika kujenga kujiamini na kuvu-
tia uwekezaji wa miradi ya muda
mfupi na muda mrefu ambayo
ni muhimu sana katika ujenzi wa
uchumi wa viwanda.

Alisema eneo la SADC lipo
thabiti na imara kisiasa iliyojeng-
wa wakati wa juhudi za ukombozi
na kupigania uhuru wa nchi hizi.

“Hali hii imejenga umoja na
ushirikiano katika nchi hizi ikiwa
ni kigezo muhimu sana katika
ujenzi wa uchumi wa viwanda.

“Jumuiya ya SADC imetengen-
eza mpango mkakati wa maen-
deleo wenye lengo la kusukuma
mbele maendeleo ya viwanda ili
yaweze kuchangia zaidi katika
ujenzi wa uchumi wa nchi hizi,”
alisema Simbakalia.

Aliongeza kuwa SADC ina-
takiwa itumie fursa ya uhusiano
na China katika kujenga mikakati
imara zaidi yenye lengo la kuleta
maendeleo endelevu katika ukan-
da huu. Alisema ni vema SADC
kuelekeza nguvu katika uzalishaji
wa bidhaa mpya na mitambo in-
ayotumika sehemu mbalimbali za
uzalishaji kwa kutumia aina mbal-
imbali za madini yanayopatikana
katika nchi hizi.

MPIGAPICHA WETU

Wafugaji kuchanja ng'ombe dhidi ugonjwa wa mapafu

Na Edward Kondela

SERIKALI kupitia Wizara ya
Mifugo na Uvuvi imewataka
wafugaji kuchanja ngombe
wao dhidi ya ugonjwa wa ma-
pafu ya ngombe (CBPP) ambao
husababisha vifo.

Mkurugenzi wa Huduma
za Mifugo kutoka Wizara ya
Mifugo na Uvuvi ambaye pia
ni Mganga Mkuu wa Mifugo
nchini, Dk. Hezron Nonga,
akizungumza katika Maonye-
sho ya Wakulima, Wafugaji na
Wavuvi (Nanenane), kwenye

viwanja vya Nyakabindi ka-
tika Wilaya ya Bariadi mkoani
Simiyu, alisema chanjo hiyo
iliyoanza kutumika nchini Julai,
mwaka huu inapatikana kwa
Sh. 200 hadi 250 pekee.
“Ugonjwa wa mapafu ya
ngombe unasababisha kifo
usipomkinga ngombe wako
kwa kutumia chanjo hii utain-
gia gharama kubwa kwa kuwa
ng’ombe huyo atakufa pia utat-
umia gharama kubwa kuwalin-
da ng'ombe wengine ulionao,”
alisema Dk. Nonga.
Akizungumzia chanjo hiyo,
Dk. Nonga, alisema, tayari ipo

sokoni nchi nzima na kwamba
vipo vituo 11 kila kanda na ku-
wataka wafugaji kuhakikisha
ng'ombe wanachanjwa dhidi ya
ugonjwa huo.

Vile vile, alisema Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kupitia Kituo
cha Kuzalisha Chanjo Kibaha
(TVI) kilichopo mkoani Pwani
inatarajia katika kipindi cha
mwaka mmoja hadi miwili
kuanza kuzalisha chanjo dhi-
di ya ugonjwa wa kichaa cha
mbwa ambazo kwa sasa zina-
nunuliwa kutoka nchi za nje.

Kutokana na watu wengi
kuwa na utaratibu wa kumi-

liki mbwa katika makazi yao
katika kipindi cha siku za hivi
karibuni, Mkurugenzi
wa Huduma za Mifugo Nonga,
aliwataka watu wanaomiliki
mbwa kuhakikisha wanyama
hao wanachanjwa kwa kuwa
ugonjwa wa kichaa cha mbwa
hauna tiba endapo binadamu
atang’atwa.

Alifafanua kuwa kwa kawai-
da chanjo hiyo hupatiwa mbwa
mara moja kwa mwaka na kwa
sasa inapatikana kwa Sh. 1,000
pekee ili kuhakikisha wamiliki
wa mbwa na wananchi wa-
nakuwa salama.

: alisema kuwa chanzo hicho

Maelfu

Vijiji viwili
‘wakosa
‘majisafi

: Na Daniel Limbe, KYERWA

WAKAZI zaidi ya 6,400

 viwili vya Kibimba na Makazi

wilayani Kyerwa mkoani
Kagera hawana huduma va
majisafi na salama.

Hali hiyo imesababisha

i wananchi hao kutumia maji
yasiyo salama kwa afya ya

binadamu ambayo hupatikana
kwenye chanzo cha Tungula
katika Kitongoji cha Kibimba

‘B’, huku wakichangia na

mifugo.
Mwenyekiti wa Kiton-

i goji cha Kibimba ‘B, Thobias
§ Theobard, ameliambia Ni-

pashe kuwa wananchi wake

: wanalazimika kutumia maji

hayo kutokana na kukosekana
huduma mbadala ya ma-

¢ jisafi na salama, na kwamba

wanalazimika kutumia chanzo
hicho hasa kipindi cha ki-

' angazi.

Licha ya kwamba maji hayo
hayafai kwa afya za binada-
mu, bado hutumika kupikia,
kufua, kunywa na kufulia
Nguo.

Gazeti hili likiwa katika

¢ eneo la tukio lilizungumza na

Ibrahimu Paschala ambaye

: viwili, na kwamba kinapokau-

ka hasa kipindi cha kiangazi

wananchi hulazimika kutem-

bea umbali wa kilomita 11
kutafpt_q hvuduma hiyo kwe-
Chemigela.

Kutokana na hali hiyo,

Shirika lisilo la Kiserikali la

Kuhudumia Wakulima wilay-

i ani Karagwe na Kyerwa la

Mavuno, limeamua kupanda
miti zaidi ya 3,000 kwenye

chanzo hicho cha maji ili ku-

nusuru kukauka kutokana na

uharibifu wa mazingira.
Mkurugenzi wa Shirika

la Mavuno, Charles Bahati,

alisema shirika hilo kwa

kushirikiana na wananchi wa

kuendelea kukitunza chanzo
hicho cha maji kwa kupanda

:omiti ili kukinusuru, kwa kuwa

bado ndiyo chanzo pekee kin-

: achotegemewa na wananchi

zaidi ya 6,400.

hicho, Denis Ndagara, amekKiri

i wananchi hao kutumia maji
yasiyofaa kwa matumizi ya

binadamu, na kwamba baadhi

i ya wananchi wasiotambua

umuhimu wa kutunza mazin-

: gira wamekuwa wakichafua

kwa kujisaidia ovyo, hali
inayosababisha wananchi
kuugua magonjwa va kuhara.
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Wanahabai
wasaidia shule

Gideon Mwakanosya,
SONGEA.

UMOJA wa Vilabu vya
Habari Tanzania [UTPC),
umetoa msaada wa mi-
fuko 20 ya saruji yenye
thamani ya Sh, 380,000
kwaajili ya kusaidia ujen-
zi wa shule ya msingi
ya Ulamboni katika Kata
ya Kizuka na shule ya
Sekondari ya Kata ya
Litapwasi zilizopo katika
Halmashuri ya Wilaya va
Songea mkoani Ruvuma.

Akikabidhi saruji
hiyo jana mratibu wa
Chama cha Waandishi wa
Habari mkoani Ruvuma,
Thomas Makwaya, kwa
niaba ya Mkurugenzi wa
UTPC, Abubakar Karsan,
alisema saruji hiyo im-
etolewa msaada kwenye
shule hizo ili kusaidia
ujenzi wa madarasa un-
aoendelea kwenye shule
hizo .

Makwaya alisema
msaada huo uliotolewa
na UTPC ni kutokana na
UONgOZi wa muungano
huo kufanya ziara ya
siku tatu mkoani Ruvuma
ambapo katika ziara hiyo
walitembelea maeneo
mbalimbali yakiwamo
Shule ya Msingi ya
cha Lyangweni Kata ya
Litapwasi chenye shule
ya sekondari ya kata.

Mratibu huyo alise-
ma uongozi wa UTPC
ulioongonzwa na Karsan
walipokuwa katika mae-
neo hayo na kutambua
shughuli zinazofanywa
hivyo, ikiwamo jitihada
za kuboresha shule hizo
kwa kujenga madarasa,
waliamua nao kuchangia
ujenzi huo kwa msaada
wa mifuko 20 ya saruji.

Kwa upande wake
Afisa manunuzi wa
Halmashauri ya Songea,
Noel Lyanga akipokea
saruji hiyo, alisema uon-
gozi wa Halmashuri hiyo
unaushukuru uongozi wa
UTPC kwa msaada huo
ambao utasaidia kuleta
chachu kwa wananchi na
wadau mbalimbali kuona
umuhimu wa kujitolea
katika suala la maende-
leo.

“Kitendo hiki kilicho-
fanywa na UTPC kimetu-
fanya tufumbue macho,
kutambua kuwa kumbe
kazi za maendeleo
zinafanywa na wanachi
zimekuwa zikitambuliwa
na taasisi mbalimbali
zikiwamo za waandi-
shi wa habari,” alisema
Lyanga.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Magharabi, Sospeter Magesse, akimkabidhi tikitimaji, Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, alipotembelea
banda la benki hiyo kwenye maonyesho ya Sikukuu ya Wakulima (Nanenane) kitaifa mkoani Simiyu. NMB ni wadhamini wa maonyesho hayo.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waeleza fedha za ruzuku
va Tasaf zilivyowaendeleza

Na Restuta Damian, MULEBA

AADHI ya wananchi wali-
opo katika mpango wa
kunusuru kaya maskini

Kyamyorwa Kata ya Kasharunga
na Kyamunyagi Kata ya Magata
wilayani Muleba mkoani Kagera,
wameeleza  jinsi walivyoweza
kuendeleza elimu ya watoto wao
pamoja na kuwa na makazi bora.
Wamesema kuwa wamepata ma-
fanikio hayo kutokana na kuwa-
hishiwa fedha za ruzuku kutoka
serikalini.

Wameeleza kuwa mpango huo
umesaidia kubadili maisha ya fa-
milia na kaya zao kwa kutumia
vizuri  maelekezo yaliyokuwq
yakitolewa na wataalamu baada
ya kupokea fedha zinazotolewa
na serikali yenye lengo la kubadili
maisha ya wananchi wasiojiweza
katika kimapato. Rosemary Peter,
alisema mafanikio aliyonayo kwa
muda wa miaka mitatu sasa ni

kutokana na fedha za ruzuku ya
Tasaf Il alizopata, hivyo kumsaidia
kusomesha mtoto hadi kufikia taal-
uma ya udaktari wa binadamu.

Alisema baada ya kuingia katika
mpango huo, alianzisha ufugaji wa
kuku na kilimo cha mboga kwa ku-
fanya ujasiriamali, na kumwezesha
kuongezea fedha anayoipata kiasi
cha Sh. 40,000 kuongeza malipo
ya mwanafunzi. “Baada ya kupata
fedha niliona kama haitoshi mimi
na familia ya watoto sita nikaan-
zisha ufugaji na kulima bustani,”
alisema na kuongeza: “Kile nili-
chopata nilipeleka magulioni nia
yangu nipate pesa zaidi kupitia ni-
nayopewa na serikali, na nyingine
natumia kwa matumizi ya familia.”

Alisema awali aliishi katika maz-
ingira magumu kutokana na ku-
kosa chakula cha uhakika pamoja
na makazi duni, na kuwa alikuwa
na nyumba ya majani.

Nadhali Ramadhan, mnufaika

ya Magata, alisema kwa kipindo

kirefu aliishi kwenye familia ya
mzee wake, huku akitegenea ardhi
na chakula kutokana na kulima
vibarua vya malipo na kupewa
chakula. Alisema baada ya kuingi-
zwa katika mpango wa kaya maski-
ni, alipata nuru iliyomvusha kutoka
hali duni na kuanza kutumia fedha
kwa kuwekeza kwenye kilimo cha
mazao ya muda mfupi na ufugaji.
“Nilipoingia tu katika mpango
huu niliona nuru kubwa imeingia
ndani ya familia, nilianza kulima
matunda kwani fedha niliyopata
nilinunulia mbegu na mbolea ya
kukuzia nyingine nikaanza ufu-
gaji wa kuku, bata na mbuzi kama
akiba ya elimu kwa watoto wangu,”
alielezea Ramadhan.

nye wakazi 7,222, wanaume 4782
na wanawake2440, huku nguvu
kazi ikiwa 3,482.

Alisema kuwa, walengwa wali-
opo katika mpango ni 201 kiasi

kilichotolewa kwa sehemu ya
kwanza ni zaidi ya Sh. milioni 164
ambacho kiliwanufaisha kuwa na
elimu, mahudhurio ya kliniki, kili-
mo, na ufugaji.

“Manufaa ya mradi huo kwa
walengwa waliweza kuwa na
makazi ambapo nyumba 56 zili-
jengwa, ufugaji wa kuku 76 mbuzi
kilivyoonyesha nia na mafanikio,”
alisema Kibelenge.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais (Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Dk. Mary Mwan-
jelwa, alisema lengo la serikali ni
kupata matokeo chanya Kkatika
mpango wa Tasaf kwa kuona ma-
fanikio.

Dk. Mwanjelwa alisema kwa
kuona juhudi na kiu ya kuwa na
uwezo wa kuishi maisha yenye ku-
jihudumia, kaya hizo zitakuwa ma-
balozi wa kusaidia wengine ambao
waingizwa sehemu ya pili waweze
kupata mahitaji na kuboresha mai-
sha yao.

Waziri awataka wafugaji, wavuvi kujiunga NSSF

Na Said Hamdani, LINDI

WAFUGAJI na wavuvi Kanda ya
Kusini inayounganisha mikoa ya
Lindi na Mtwara, wamesisitizwa
kujiunga na Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii {NSSF} kwa kuwa ni miongo-
ni mwa wadau wakubwa kwenye
sekta ya isiyo rasmi.

Msisitizo huo umetolewa na
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, alipokuwa akizun-

gumza na wanahabari kwenye
viwanja vya Maonyesho ya Wakuli-
ma Nanenane Kanda ya Kusini ka-
tika Manispaa ya Lindi.

Naibu Ulega alisema kwa mujibu
wa mabadiliko ya Sheria ya Hifadhi
ya Jamii mwaka 2018, NSSF ndiyo
iliyopewa jukumu la kuandikisha
wanachama kutoka sekta binafsi
na ile isiyo rasmi wakiwamo wafu-
gaji na wavuvi, hivyo wanao wajibu
wa kutumia fursa hiyo kujiandiki-

sha.

Ulega alisema idadi kubwa ya
wadau wake wapo wafugaji na wa-
vuvi, wakiwamo wadogo.

Ulega alisema wavuvi, wafugaji
na wananchi wengine watakapo-
jiunga na mfuko huo, watanufaika
na huduma mbalimbali, ikiwamo
mafao ya uzeeni, matibabu pamoja
na mikopo itakayowawezesha kui-
marisha shughuli zao za uzalishaji
mali.

Alisema wafugaji na wavuvi
wamepata mahali salama pa hifa-
dhi kwa watakaojiunga na NSSF.
Naye Meneja wa NSSF mkoani
Lindi, Robert Cosmas, akipokea
maelekezo hayo, alimhakikishia
Ulega kuwa wamejipanga vizuri
kuhakikisha wananchi wote wali-
opo sekta binafsi na zile zisizo
rasmi wanasajiliwa ili kunufaika
na mafao yanayotolewa na mfuko
huo.



HABARI ARUSHA
Serikali yaonya mangariba Simanjiro

Novatus Makunga,
SIMANJIRO
ERIKALI imewataka
mangariba wanaofanya

hughuli ya ukeketaji wa
watoto wa kike wilayani
Simanjiro mkoani Manyara, kua-
cha mara moja shughuli hiyo kwa
kuwa ni haramu na badala yake
wajitumbukize katika ujasiriamali.

Hayo yameelezwa na Mkuu
wa Wilaya ya Simanjiro, Mhandisi
Zephania Chaula, wakati akizun-
Loswaki, kilichopo katika Kata ya
Terrat wilayani humo.

Mhandisi Chaula alisema uke-
ketaji ni biashara haramu ambayo
haitakiwi katika wilaya hiyo na ku-
wataka mangariba kujitumbukiza
katika shughuli nyingine za ujasiri-
amali.

Alisema kuwa mikakati ya ku-
wasaidia kujiingiza katika ujasiri-
amali imeanza na mwezi uliopita,

shirika lisilokuwa la kiserikali la
Nafgem limewapatia mashine ya
kukoboa nafaka, waliokuwa man-
gariba.

Mhandisi Chaula alisema pia
kuna fursa ya Halmashauri ya
Wilaya ya Simanjiro, kupitia fed-
ha asilimia kumi zinazotengwa
kutoka mapato ya ndani ya hal-
mashauri hiyo kwa makundi ya
vijana, wanawake na watu wenye
ulemavu. Alisema mwezi uliopita
walitoa mikopo ya jumla ya Sh.
milioni 230 kwa vikundi cha uja-
siriamali vya wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu.

“Ni mpango wa Rais John Magu-
fuli wa kuwasaidia wanyonge kwa
kuwapatia mikopo isiyokuwa na
riba, hivyo ni vyema kinamama
wakachangamkia fursa hiyo ya
kujikwamua kiuchumi,” alisema.

Aliwahakikishia wananchi wa
Kata ya Terrat kwamba watapata
umeme kabla ya kufikia mwaka
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Alisema mpaka sasa hivi katika
umeme kati ya vyote 57 na kazi
ya usambazaji inaendelea kupitia
mradi wa umeme vijijini (Rea).

“Serikali inasambaza umeme
kwa gharama nafuu ya Sh. 27000
hivyo msiwe na wasiwasi, nina-
chowasihi msikubali kurubuniwa
na kuwatumia vishoka, nendeni
ofisi ya Tanesco mtahudumiwa
vizuri,” alisema.

Pia mkuu huyo wa wilaya ali-
waahidi wananchi hao kwamba
wilaya hiyo ipo katika mpango
wa kukarabati barabara zilizohar-
ibiwa na mvua za masika na kuwa-
taka kuvuta subira.

Alisema katika vikao mbalim-
bali vya mkoa walishauri bajeti ya
Wakala wa Usimamizi wa Bara-
kuongezwa kutoka asilimia 30 ya
sasa huku Tanroads wakitengewa
asilimia 70.

Katika hatua nyingine Mhandisi
Chaula alipiga marufuku uchezaji
wa michezo mbalimbali wakati
wa kazi ikiwamo ya kubahatisha
pamoja na pool table.

Aliwaagiza viongozi wa serikali
tika halmashauri ya wilaya kush-
irikiana na vyombo vya usalama
kudhibiti michezo hiyo na ku-
hakikisha kila mtu hususani vijana
wanafanyakazi.

Kwa upande wake Diwani wa
Kata ya Terrat, Jackson Materi, al-
imwomba mkuu huyo wa wilaya
kusukuma utekelezaji wa ukara-
bati wa barabara zinazohudumia
lai 20, walikuwa na mkutano na
maofisa wa Tarura.

Vile vile, Diwani Materi ali-
zungumzia suala la usambazaji
umeme na kusema kasi imekuwa
ndogo pamoja na kwamba nguzo

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Chelestino Mofuga (katikati), akiwa na viongozi wengine waliotembelea banda la Taasisi ya Utafiti

wa Viuatilifu katika eneo la Tropiki (TPRI) kwenye maonyesho ya Nanenane Kanda ya Kaskazini jijini Arusha, wakimsikiliza Ofisa
Mwandamizi wa taasisi hiyo, Justine Ringo, akielezea njia sahihi ya unyunyiziaji viuvatilifu jana. PICHA: GIFT THADEY

Wananchi wahimizwa kufuga samaki

Na Woinde Shizza, ARUSHA

SERIKALI imewaomba wa-
nanchi nchini waanze ufugaji wa
mazao ya samaki kutokana na
uhitaji mkubwa nchini na duni-
ani.
na Mtaalamu wa Mifugo na Uvuvi
wa wizara hiyo, Fredrick Franc-
esis, katika viwanja vya Themi,
sho ya Wakulima (Nanenane)
kwa Kanda ya Kaskazini.

Alisema hadi sasa Tanzania
ipo asilimia 50 kati ya 100 katika
kufikia lengo la ufugaji samaki na
mazao yake ambayo yana faida
kubwa kiafya na biashara.

Fredrick alisema serikali im-

ekuwa ikipokea maombi mengi
kutoka nchi mbalimbali duniani
ya mazao ya uvuvi, hasa vyakula
vinavyotokana na mazao ya ba-
hari.

“Lakini hatujaweza kukidhi
maombi hayo kutokana na ki-
wango chetu cha uzalishaji ni
kidogo kuliko mahitaji na hivyo
nawaomba Watanzania ku-
changamkia fursa hiyo,” alise-
ma.

Alisema mazao ya uvuvi yana
soko kubwa duniani kuliko bi-
ashara nyingine ambazo baadhi
ya watu wanalazimisha kufanya,
japokuwa ni haramu na kosa
kwa mujibu wa sheria za nchi,
hivyo hawana budi kugeukia
kuzalisha kwa wingi ili kwenda

sambamba na ukubwa wa soko.

Kwa mujibu wa Fredrick,
kwa kuzingatia ukweli huo,
wananchi wanatakiwa kupata
elimu ya ufugaji wa mazao hayo,
itakayowasaidia waweze kujik-
wamua kiuchumi na wachangie
pato la taifa kupitia katika sekta
ya uvuvi.

“Watu wanalalamika umas-
kini, lakini kuna fursa nyingi, sisi
watumishi wa serikali tunawaji-
bu wa kuwaonyesha wananchi
fursa hizo, ikiwamo hii ya mazao
ya samaki kuwa ya biashara kub-
wa duniani,” alisema Ulega.

Pia mtaalamu huyo wa wiz-
ara yenye dhamana ya uvuvi
na mifugo alisisitiza kwamba
mkakati wa serikali ni kuifanya

nchi kuwa ya uchumi wa vi-
wanda ili kufikia mkakati huo
malighafi zinahitajika, hususani
katika viwanda vya kuchakata
mazao hayo.

Naye Ofisa Uvuvi wa Wilaya
ya Mwanga, alisema baada ya
kufanikiwa kutokomeza tatizo
la uvuvi haramu kwa asilimia
90, kwa hivi sasa ni muda wa
kusimamia utoaji elimu kwa
wananchi kuhusu ufugaji Ili wa-
nanchi watumie fursa hiyo.

Alisema, uvuvi haramu unaha-
ribu mazingira ya mazalia ya sa-
maki hivyo kuwaomba wafanya-
biashara nchini kuona umuhimu
wa kushirikiana kuondoa tatizo
la uvuvi haramu kwa kutonunua
samaki ambao hawapo kisheria.

]
Wafugaji
walalamikia

umbali mrefu
kufuata maji

Na Cynthia Mwilolezi, MANYARA

Irkujit, Kata ya Edonyongijape
wilayani Simanjiro, mkoani
Manyara, wamelalamikia
changamoto ya ukosefu wa
maji kwa kuwa inawalazimu
kutembelea umbali wa kilomita
30 kwenda Orkesumet kufuata
maji na kurudi nyumbani.

Wakizungumza juzi wafugaji
hao walidai kuwa inawawia
vigumu kufanya shughuli mbal-
imbali za kijamii na za maen-
deleo kutokana na ukosefu wa
huduma ya maji kwenye eneo
la karibu.

Mmoja kati ya wafugaji hao,
Parasoi Kurdun, alisema suala
la maji limekuwa tatizo kubwa
kwao hasa wakati huu wa
kiangazi kwa kuwa mifugo na
wanyama wanapata shida mno.

“Tunaiomba serikali iangalie
suala hili kwa jicho la huruma
haiwezekani sisi tulie juu ya
maji na kusababisha mifugo na
jamii kwa ujumla iteseke kwa
muda mrefu,” alisema Kurdun.

Mfugaji Yohana Ngalai,
alisema japokuwa hivi sasa
Nguzo za umeme zinasimikwa
nishati ya umeme, lakini suala
la maji bado ni changamoto
kubwa kwao.

“Sera ya maji na ilani ya uch-
aguzi wa CCM imeelezea kuwa
lengo ni kumtua mama ndoo
kichwani na umbali wa kuchota
maji isiwe zaidi ya mita 200
au 400, lakini sasa inakuwa
tofauti kwetu, tunatembea
zaidi ya kilomita 30 kwenda na
kurudi,” alisema Ngalai.

Rehema Kivai, alisema
watoto na wanawake ndiyo hu-
teseka zaidi kwa kuwa hutumia
punda kufuata huduma ya maji
kwenye mji mdogo wa Orkesu-
met na sasa hivi kuna ukame.

“Tuna wakati mgumu sana,
tunakabiliwa na changamoto
kubwa mno ukiwa na maji ki-
dogo unachagua uoge, unywe,
ufue, uwape mifugo, upikie
chakula au umwagilie mti,”
alisema Kivai.

Hata hivyo, Mbunge wa
Jimbo la Simanjiro, James Ole
Millya, alisema kero hiyo ya
maji itafikia ukingoni wakati
wowote mradi mkubwa wa
maji wa Mto Ruvu upo mbioni
kukamilika.

Ole Millya, alisema mradi
huo wa maji unaotoka katika
kata ya Ruvu Remit hadi mji
mdogo wa Orkesumet ukikami-
lika Mei mwakani kata jirani za
Edonyongijape na Langai nazo
zitanufaika.

Alisema wanamshukuru Rais
John Magufuli kwa kufanikisha
mradi huo mkubwa wa maji
ambao utakuwa faida kwao
wafugaji na vizazi vijavyo.

Alisema mradi huo utagha-
rimu Sh. bilioni 41.5 pindi uki-
kamilishwa na kuwa suluhisho
la tatizo la maji kwa mifugo na
binadamu.
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HABARI KILIMANJARO

Mbatia aomba
barabara ya
lami Kiborloni

Na Mary Mosha, MOSH|

Mweka yagundua nyuki mpya
asiyepatikana nchi zingine

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MBUNGE wa Vunjo (NCCR-Ma-
geuzi) na Mwenyekiti wa Kituo
cha Demokrasia Tanzania (TCD),
James Mbatia, amemwomba
Rais John Magufuli kuijenga kwa
kiwango cha lami barabara ya
Kiborloni/ Kidia hadi Hospitali
ya Mtakatifu Monica yenye urefu
wa kilomita 14.

Mbatia ameeleza kuwa iwapo
serikali itaona umuhimu wa kui-
jenga barabara hiyo, itarahisisha
ufikishwaji wa wagonjwa katika
hospitali hiyo na kufungua fursa
za utalii. Alikuwa akizungumza
jana katika Kata ya Kirua Vunjo
Magharibi, wakati wa hafla
ya uzinduzi wa Hospitali ya
Mtakatifu Monica, inayomilikiwa
na Mfuko wa Kusaidia Watoto,
Kata ya Kirua (KCCF). Alisema
barabara hiyo ambayo kwa sasa
imeishia katika eneo maarufu la
Kwa Msaki, imeshajengwa kwa
kilomita 2.5 pekee kati ya kilo-
mita 14 zilizopo.

Kwa mujibu wa Mbatia, tayari
ameshaijengea hoja kwa Wa-
ziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Prof. Makame
Mbarawa na serikali imewaahidi
kuendelea kuijenga kadiri fedha
inapopatikana.

“Tunaomba ikiipendeza serika-
li, iunganishe barabara hiyo hadi
eneo la Maua ili iitwe barabara
ya utalii, kwa kuwa itasaidia ku-
wapitisha watalii kwenda Hifadhi
ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro
kwa nyakati zote hasa za misimu
ya mvua,” alisema Mbatia.

Vile vile, alizishukuru taasisi
za dini kwa kuwekeza huduma
za afya katika jimbo hilo na
kuwa kunarahisisha upatikanaji
wa matibabu tofauti na ili-
vyokuwa kwa kutembea umbali
mrefu hasa nyakati za mvua na
usiku ikilinganishwa na mazin-
gira ya milimani. “Maeneo ya
huku ni milimani na iliwalaz-
imu wananchi kutembea umbali
mrefu hasa nyakati za usiku na
za mvua hasa kinamama, watoto
pamoja wazee mara wanapope-
wa rufani,” alisema Mbatia.

Katika hatua nyingine, Mbunge
huyo ameeleza kuwa Vunjo
ndiyo jimbo pekee la uchaguzi
mkoani Kilimanjaro ambalo
linaongoza kwa kuwa na taasisi
nyingi za elimu na afya.

“Maendeleo kama haya mnay-
oyaona hivi sasa hayana itikadi
zozote zile tunatakiwa tuweke
nguvu kwa pamoja ili tuhakik-
ishe manufaa yanakuwapo katika
jamii kutokana na uwekezaji wa
namna hii ambao unasaidia watu
wa kada zote zile,” alisisitiza
Mbatia. Awali, Mwenyekiti wa
Mfuko wa Kusaidia Watoto wa
Kata ya Kirua (KCCF), Padri Ame-
deus Macha, alisema kuwa hospi-
tali hiyo iliyozinduliwa inalenga
hasa kutoa matibabu kwa wazee
na watoto waliokuwa wakitem-
bea umbali kupata matibabu.

ATAALAMU  wa
nyuki kutoka
Chuo cha Ki-
mataifa cha Usi-
mamizi na Uhifadhi wa Wany-
amapori Tanzania (Mweka),
wamedai kugundua aina mpya
ya nyuki ambaye hapatikani ma-
hali popote duniani, zaidi ya ku-
wapo katika ukanda wa Mlima
Meru uliopo chini ya Hifadhi ya
Taifa ya Arusha.

Akizungumza jana na Nipashe
kuhusu ugunduzi huo, mtaala-

mu wa nyuki kutoka Chuo cha
Kimataifa cha Usimamizi na Uhi-
fadhi wa Wanyamapori Tanza-
nia, Julius Laswai, alisema nyuki
huyo ambaye amegunduliwa ka-
tika eneo hilo ana rangi ya bluu.
“Hata hivyo, kunahitajika jiti-
hada zaidi za kumlinda asihame
kwenda mbali, lakini pia kama
taifa, hivi sasa Tanzania inapas-
wa kuhakikisha inakuwa na tak-
wimu sahihi za nyuki waliopo,
ingawa kuna taarifa kwamba
wataalamu wanaendelea na
kazi ya kupata takwimu sahihi,”
ameeleza mtaalamu huyo.

Kwa mujibu wa Laswai, kwa
sasa nchi za Afrika Mashariki zi-
natajwa kuwa na aina za nyuki
1,200.

Pamoja na mambo mengine,
mtaalamu huyo ametahadhari-
sha kuwa kwa Tanzania, nyuki
wachavushaji wako hatarini ku-
potea kutokana na kushamiri
kwa tatizo la uharibifu wa mazin-
gira na mabadiliko ya tabianchi.

“Hali hiyo kama haitadhibiti-
wa haraka kwa mamlaka husika
kuchukua hatua, kuna hatari ya
kukumbwa na baa la njaa ku-
tokana na umuhimu wa nyuki

hao kwa wakulima,” ameeleza
Laswai.

Kutokana na hali hiyo, baadhi
ya wataalamu wa kilimo wali-
ozungumza na Nipashe kuhusu
hatari hiyo, akiwamo Lasiogloso-
mu Merurupter, amewashauri
wakulima wa Tanzania kuhakik-
isha wanazingatia kanuni bora
za kilimo ili kuhakikisha mimea
inakutana na nyuki wachavush-
aji.

Mabadiliko ya tabianchi, yana-
tajwa na wataalamu hao kuathiri
uzalishaji wa mazao ya chakula
na biashara, jambo ambalo hu-

Huu ndio mwonekano wa baadhi ya maeneo ya Jiji la Dar es Salaam ambayo yanatumiwa na wafanyabiashara wadogo ambao bado
hawajatengewa maeneo ya kufanyia shughuli zao kama hawa wa Mbezi Mwisho. PICHA: SABATO KASIKA

Wafanyabiashara wafunguka uuzaji mazao

Na Godfrey Mushi, MOSHI

BAADHI ya wafanyabiashara
wa mazao katika mikoa ya Kili-
manjaro na Arusha wamefungu-
ka kuhusu angalizo lililotolewa
na Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, la kuwataka watend-
aji wa wizara yake pamoja na
wakuu wa wilaya nchini kutowa-
zuia wakulima kuuza mazao yao
ndani na nje ya nchi kwa kuhofia
kutokea baa la njaa.

Kilimo ni njia kuu ya uchumi
wa Tanzania, ikiajiri zaidi ya asil-
imia 70 ya wananchi.

Kwa nyakati tofauti jana, wa-
fanyabiashara hao wakizun-
gumza katika maonyesho ya
Nanenane, wameeleza kuwa
iko haja kwa serikali kusimamia

maagizo hayo kutekelezwa kwa
vitendo ili kumaliza sintofaha-
mu inayojitokeza wakati mwing-
ine.

Mfanyabiashara wa mabhi-
ndi kutoka mkoani Kilimanjaro,
Nicholaus Mashauri, alisema
uamuzi wa serikali wa kuondoa
zuio hilo la wakulima kuuza
mazao yao nje ya nchi ni la ki-
ungwana na linalenga kuwasaid-
ia wakulima na wafanyabiashara
kunufaika na jasho lao.

“Wafanyabiashara walio
wengi wa mazao hasa mahindi
na maharage tunajua kero na
changamoto tunazokutana nazo
katika uendeshaji wa shughuli
zetu zinavyovuruga uchumi
wetu, lakini pia zuio hilo lilikuwa
likisababisha serikali yetu ikose

mapato yake yanayotokana na
fedha za kigeni,” alisema Gide-
ria Samson, mfanyabiashara wa
maharage.

Naye Fidelia Allan, mkazi wa
Arusha na mfanyabiashara wa
mazao alisema kuondolewa
kwa kizuizi hicho kilichokuwa
kimewekwa na serikali tangu
Juni mwaka 2017, kunatoa fur-
sa kwa soko na mapato kwa
wakulima kuchanua na hivyo
kuwawezesha kuchangia pato
la taifa.

Juzi Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, aliwataka wa-
tendaji wa wizara yake pamoja
na wakuu wa wilaya nchini
kutowazuia wakulima kuuza
mazao yao ndani na nje ya nchi
kwa kuhofia kutokea baa la njaa.

Bashe alitoa angalizo hilo,
wakati akifungua maonyesho
ya kilimo na sherehe za wakuli-
ma (Nanenane), Kanda ya Ziwa
Magharibi ambayo inajumui-
sha mikoa ya Kagera, Geita na
Mwanza.

Mwaka 2017, serikali kupitia
kwa Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ilitangaza ingeyataifisha
mahindi yote pamoja na malori
yanayovusha chakula kwa njia
ya magendo kwenda nje ya nchi.

Serikali iliweka mkazo zaidi
kuhusu zuio hilo, ikisema mtu
yeyote atakayekamatwa ana-
safirisha mahindi kwenda nje ya
nchi, yatataifishwa na yatapele-
kwa kwenye ghala la taifa la
chakula na gari litataifishwa na
litaishia Jeshi Polisi.
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Maradhi va figo kugundulika kupitia simu

inasababisha vifo kwa wastani watu
100,000. Katika majaribio yaliyo-

Anafafanua: “Ni mageuzi makubwa
unapata ishara kuhusu mgonjwa
popote ulipo hospitalini. Huduma za
afya zinahama na za muda sahihi.
Hiki kifaa kinachonisaidia kuona
majibu kwa muda sahihi niliko.”

Mshauri wa Kitaalamu kuhusu
masuala ya figo, Dk. Sally Hamour,
kutoka hospitali husika ya Royal
Free, anakitaja kifaa hicho kuwa na
maana kubwa katika kuokoa afya ya
wagonjwa.

LONDON, Uingereza

MAPINDUZI mapya va teknolojia
yanayobaini maradhi ya figo ya-
naelezwa kuleta mageuzi makubwa
hospitalini, majibu ya vipimo yana-
pelekwa moja kwa moja katika simu
za mkononi.

Ni hatua inayomwagiwa sifa na
wengi kuokoa muda, ikizingatiwa
sehemu kubwa ya watu wanasum-
buliwa na maradhi hayo. Kila mwaka

hapa, kunatajwa mageuzi makubwa
majibu kupatikana kwenye simu
ndani ya dakika 14, kinyume na
zamani ilivyochukua saa nyingi.

Mary Emerson, Muuguzi Mwan-
damizi katika hospitali iliyofanyiwa
majaribio, katika maoni yake anakiri
kushuhudia mageuzi makubwa ya
nafuu va kikazi.

Wagonjwa wa figo wakionyeshana majibu yao
kwenye simu. PICHA: MTANDAO.

JULAI YA KIPEKEE..

UN valia kufikwa joto la kihistoria,
watafiti watahadharisha balaa laja

« Ulaya hakushikiki: Japan 5000 waenda hospitali
 India walia shida maj

I Ubelgiji, Ujerumani..

¥
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Pilika ya Wajapani kutokana na adha ya joto, Julai mwaka jana. Mwaka huu mwezi huo baadhi ya watu walifikishwa kutibiwa

hospitalini. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

AKATI inatimia

wiki moja sasa tan-

gu kuanza mwezi

mpya, watafiti wa
masuala ya hali ya hewa na sayan-
si duniani, wamekuja na matokeo
ya kipekee duniani kuhusu hali ya
hewa isiyoridhisha.

Katika mtazamo wao wanautaja
mwezi uliopita, Julai ndio ulikuwa
na joto zaidi katika kipindi cha
miaka 40 iliyopita.

Kwa kurejea takwimu ya siku
29, rekodi inaonyesha mwezi huo
ulifikisha kiwango kinachopiku re-
kodi inayofanana na hiyo, mwaka
2016.

Watafiti kutoka Umoja wa Ul-
aya (EU), walidhihirisha hayo siku
kadhaa zilizopita wakisema kuna
viashiria vya joto kuongezeka kwa
kiasi kikubwa duniani, katika re-

Tunahitaji
kwenda kwa
kasi na ku-
weka sawa
sera zetu,
zinazotambu-
lika bungeni
kwamba hali
va hewa ni
va dharura
kwetu.

kodi inayobadilika katika namna
tofauti.

Kwa mujibu wa taarifa hizo,
rekodi hizo zimethibitishwa na
zingine kutoka vituo mbalimbali
vya hali ya hewa duniani.

Wakati ikieleza joto hilo bado
halijaonyesha uhusiano wa moja
kwa moja na mabadiliko ya hali ya
hewa duniani, bado ukweli unasi-
mama kwamba joto la mwezi uli-
opita liko katika hatua mbaya.

Watafiti wananena kwamba,
huenda mabadiliko hayo yana
uhusiano na kiwango kikubwa cha
gesi ya ukaa (carbon dioxide) inay-
otolewa, kutokana na ziada ya shu-
ghuli za kibinadamu imeongeza
kwa ziada ya joto, iliyofikisha re-
kodi ya mwezi uliopita.

“Mwezi huu umekuwa na joto
zaidi. Lakini kwangu mimi hiyo
siyo hoja. Mtazamo mkuu kwangu
si mwezi huu umekuwa na joto

zaidi. Miezi yote kwa mwaka 2019
imekuwa na joto zaidi ikilingan-
ishwa na miaka mingine,” anase-
ma mtaalamu, Dk. Freja Vamborg.

“Pia, mwenendo huu unaone-
kana hauna dalili za kukoma, ving-
inevyo tuchukue hatua fulani kusi-
mamisha,” anaongeza.

TAHADHARI DUNIANI

Wakati imekuwa utamaduni kila
mwezi Julai kuwa na kiwango cha
juu zaidi cha joto, lakini mwaka
huu unaonekana kuwapo upekee
wa joto hilo bara za Ulaya, Mare-
kani na iliko Arctic.

Hapo kunatajwa nchi zilizos-
huhudia nyuzi joto 40 katika
mataifa ya Ubelgiji, Uholanzi na
Ujerumani, ilhali Uingereza ilifikia
nyuzi joto 38.7. Vyote ni ziada na
joto lisilozoeleka.

Nchini Marekani kunaelezwa
kwamba, mamilioni ya wakazi

wao waliathirika mno, wakati ka-
tika jimbo la Alaska, mashamba
yaliathirika, vivyo hivyo Kaskazini
mwa nchini Russia.

Upande mwingine wa nchini
India, joto jingi lilileta athari za
kijamii, zinajumuisha shida ya
maji; wakati nchini Japan kuliku-
wapo wastani wa watu 5,000 wali-
ogua kutokana na athari za joto
na wakalazimka kwende hospitali
kusaka matibabu.

“Huu ni ushahidi zaidi kwamba
tunalekea katika dunia yenye joto
jingi, iwapo tutaruhusu kuende-
lea kutolewa kwa hewa ya ukaa,”
anasema Dk. Katherine Kramer,
kutoka asasi iitwayo Christian Aid.

“Kwa watu wengi kutoka dunia
inayoendelea, kumekuwapo uk-
weli kwa kipindi kirefu sasa, sasa
mfumuko wa joto unakamata se-
hemu nyingi za nchi zilizoendelea
kama vile Uingereza.

“Kama Waziri Mkuu anahitaji
ukumbusho, asipuuzie mabadiliko
hali ya hewa. Julai hii imenyesha
Uingereza haiwezi kuikimbia sa-
yari inayopata joto.

“Tunahitaji kwenda kwa Kkasi
na kuweka sawa sera zetu, zina-
zotambulika bungeni kwamba
hali ya hewa ni ya dharura kwetu,”
anafafanua.

Kwa mujibu wa Kitengo cha
Umoja wa Mataifa kinachoshu-
gulikia Bahari na hali ya Hewa
(NOAA), mwezi wa Julai mwaka
2016, ilikuwa rekodi ya juu iliyopi-
ku cha mwaka 1880.

NOAA inasema asilimia 90 ya
joto la miezi Julai, imeshuhudiwa
katika karne ya 21, ikimanaisha
kuanzia mwaka 2000.

Asasi ya hali ya hewa ya Mare-
kani (NASA), ina mtazamo tofauti
kwamba, ikirejewa kiwango kikub-
wa cha joto cha mwaka 2016 kiko
juu kuliko cha mwaka 2017.

Takwimu za mwezi Julai mwaka
huu, NASA inasema zitatolewa kati
ya wiki moja na mbili ijayo.

MAONI UN

Shirika la Hali ya Hewa Duniani,
nalo linaungana na hilo kwamba
mwezi uliopita, ikiutaja kwamba
wastani wa joto duniani kwa siku
29 kuanzia Julai Mosi, kuna rekodi
‘isiyoshikika.’

Katibu Mkuu wa Umoja wa
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Wakazi wa Uingereza waliofurika ufukweni, kutokana na joto kali, Julai 25. PICHA ZOTE: MTANDAO

Mataifa, Antonio Guteress , alitam-
ka Alhamisi iliyoipita, kwamba in-
apiku rekodi ya Julai 2016, akirejea
mfano wa joto la bahari ya Pacific,
lenye kawaida ya kuathiri hali ya
hewa Kusini mwa Bara Amerika

la Paris, kwamba ]OtO lake lilifikia
nyuzi joto sentigredi 42.6. Ana-
fafanua Guteress: “Tuko katika
mfululizo wa miaka mitano yenye
joto lililopitiliza kutoka mwaka
2015 hadi 2019. Kama hatuta-
chukua hatua katika mabadiliko ya
hali ya hewa.”

Anatoa mfano wa barafu ku-
potea katika ukanda wa Green-
land akitaja ni mamilioni ya tani
za barafu yanayeyuka kila kukicha.

Guteress anaielezea ripoti ya
Umoja wa Mataifa mwaka jana,
inayotathmini maamuzi ya serikali
duniani kuingia katika mkakati wa
kupunguza joto la nchi dunia ya
tatu, kwa kiwango nyuzi joto sen-
tigredi 1.5 kila mwaka.

Hivyo katibu mkuu analingani-
sha kuwa sawa na kuweka rehani
uhai wa mamilioni ya watu du-
niani, kupitia janga la hali ya hewa,
njaa na ukame.

Hadi sasa wanadamu katika
nchi za dunia ya tatu wanaele-
zwa kuongeza joto kiwango cha
sentigredi moja na kwa kasi ya
mwenendo ulioko, kuna shaka ku-
fikia nyuzi joto 2.7 ifikapo mwaka
2030, jambo linalopaswa ku-
chukuliwa hatua.

Akizungumza na wajumbe wa
Kamati ya Hali ya Hewa ya Umoja
torial Guineas, ambayo Ralsjakaya
Kikwete alikuwa Mwenyekiti wake
mwaka 2014, aliyekuwa Katibu

Tuko katika
mfululizo wa
miaka mi-
tano yenye
joto lililopit-
iliza kutoka
mwaka 2015
hadi 2019.
Kama ha-
tutachukua
hatua katika
mabadiliko
va hali ya
hewa.

UN valia kufikwa joto la kihistoria,
watafiti watahadharisha balaa laja

Wakazi wa jiji la Paris, Ufaransa wakitafuta nafuu kutokana na joto kali, Julai 23 iliyopita.

Mkuu Ban Ki -moon, alikuwa na
ushawishi kama wa sasa kuhusu
kutetea hali ya hewa.

Katika safari ya kuzishawishi
nchi za dunia ya tatu, kuridhia
maoni ya mchakato wa awali ku-
fikia Mkataba wa Paris wa Mazin-
gira, Ban alizitaka nchi za Afrika
zilizoko daraja la dunia ya tatu,
kukubali kwani zingenufaika zaidi

dhidi ya madhara ya hali ya hewa.
Ban Ki - moon, alitoa mifano
kwamba nchi zenye viwanda vi-
kubwa ndio zinaharibu zaidi maz-
ingira kwa mbadala wa kunufaika
kiuchumi na nchi za dunia ya tatu
zinanufaika kidogo na viwanda
hivyo, huku athari ya mazingira
kwa watu wake zikiwa juu zaidi.
Katibu Mkuu huyo aliiomba Af-

rika kupitia AU, kuridhia maoni
iliyoyapokea kwa mikono miwili
kupitia kamati yake, ambayo yal-
ipelekwa katika kikao cha kwanza
nchini Marekani, kabla ya maazi-
mio kupitia ngazi nyingine, hadi
kufikiwa Paris.

Makala hii ni kwa mujibu wa
taarifa mbalimbali
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Kahama waamka katika ubia na NGO
kukabili madhara ukatili kwa watoto

= B

Mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali Huheso Foundation, Juma Mwesigwa, akizungumza na wadau wa mashirika yasiyokuwa ya serikali muda mfupi kabla ya kuzinduliwa.

Na Shaban Njia, Kahama

KATILI wa Kkijinsia kwa

watoto  unatajwa  ku-

changia ongezeko la wa-

toto mitaani na kukwa-
misha kutimiza ndoto au malengo
waliojiwekea tangu zama za usomi
Wwao.

Hilo ni zao la sintofahamu kwe-
nye familia, baba kumnyanysa
mama, kushindwa kutimiza wajibu
wake kwenye familia au mama
kuwanyanyasa watoto na watoto
wanaoishia kushindwa kuhimili na
wanatoweka nyumbani, wanaishia
kuanza maisha wangali wadogo.

Kutokana na ongezeko la ukatili
dhidi ya watoto katika nchi nyingi,
Tanzania ikiwamo mahitaji yake
hayaishii suala hilo si la serikali
pekee, bali hata asasi binafsi zime-
amua kuingilia kati kukabili udhal-
ilishaji watoto.

Mkoa wa Shinyanga uko ka-
tika orodha ya muda mrefu, kuk-
ishuhudiwa kuongoza ndoa za uto-
toni, ukatili wa kijinsia na mauaji,
kwa imani za kishirikina.

Ni hali inayochangia maendeleo
kuwa duni kwa wakazi wake, kupi-
na kata, huku jinsia ya kinamama
nayo ikiangukia janga la kudhalil-
ishwa.

Serikali katika hatua yake, im-
eandaa Mpango wa Taifa wa
kutokomeza ukatili dhidi ya wa-
nawake, lengo ni kuipunguza kwa
kiwango cha asilimia 50 ifikapo
mwaka 2022. Hiyo ni sehemu ya

Hizi ni taar-
ifa ambazo
huwa zi-
naripotiwa
pale tatizo
linapokuwa
kubwa, ila
kwenye fa-
milia zetu
ukatili bado
upo kwa
kiwango Ki-
kubwa sana.

b A ' .
Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Kahama, ambaye pia ni Ofisa Maendeleo ya Jamii katika halmashau-
ri hiyo, Mary Chima, alipofungua mradi wa ‘mwanamke amka." PICHA ZOTE: SHABAN NJIA

HUHESO FOUNDATION

Wilberth Wanga, ni Mratibu wa Mra-
di wa ‘Mwanamke Amka’ kutoka ka-
tika shirika lisilo la kiserikali la Huheso
Foundation.

Anasema, mkakati wao wa ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia dhidi ya wa-
toto na wanawake, ni sehemu ya Mpan-
go Mkakati wa Kitaifa wa Kutokomeza
Ukatili wa Kijinsia Dhidi ya Watoto na

utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa
Maendeleo ya Jinsia 2005; Sera ya Maen-
deleo ya Mtoto 2008; na Sheria ya Ma-
kosa ya Kujamiana ya Mwaka 1998.

Wanawake (MTAKUWWA).

Wamanga anasema katika lengo la
kupunguza ukatili wa kijinsia ambao
ni tatizo kwenye jamii., mpango wao
unalenga kutekelezwa kwenye kata
tano zilizopo katika Halmashauri ya
Mji wa Kahama, akizitaja kata hizo
kuwa; ni Kilago, Kinaga, Mondo, Zon-
gomela na Ngongwa na lengo

Anaeleza walivyolenga ni pamoja
na kuwafikia hata wasiowahi ku-
wafikia ambao bado hawajafanyiwa
ukatili wa kijinsia na kuwapatia mis-
aada ya kiafya, ikiwamo wasichana
hasa walioko katika mazingira hatari-
shi dhidi ya ukatili wa kijinsia.

Wanga anaahidi kufikia wajumbe
120 na kuwajengea uwezo wa namna
ya kupambana na ukatili wa kijinsia,
sambamba na kujenga vilabu 10 mah-
susi kupinga ukatili huo katika kata
zinazofikiwa na mradi.

Ni mradi unaojitanua kuwanufai-
sha kupitia mafunzo walimu shule za
msingi na sekondari, kuhusu namna
ya kusimamia na kuratibu masuala
ya ukatili wa kijinsia kwa wanafunzi,
kupitia uanzishaji klabu katika shule
hizo.

DAWATI LA JINSI

Ofisa wa Polisi Kitengo cha Dawati
la Jinsia, wilayani Kahama, Koplo
Iyogelo Njile, anashiriki katika ku-
tokomeza ukatili wa jinsia kwa watoto
na kinamama, akianza na kutoa elimu
kwa jamii akidai asilimia kubwa ya
wananchi wanashindwa kutoa taari-
fa, wakihofu watatengwa na jamii zao.

Anasema wengi wanaofanyiwa
ukatili huo ni yatima waliokosa ama
mzazi mmoja au wazazi wote na ajira
7a utotoni ni nyingi majumbani, wen-
gi wanatokoa mkoani Kigoma na hata
kwenye kambi za wakimbizi.

Koplo Njile anasema ukatili wilay-
ani Kahama bado uko juu, licha ya
kuwa mbali na taarifa zinazotolewa
na baadhi ya wananchi, kwamba ni
vitendo ambavyo vimekuwa vikiri-
potiwa mara nyingi Polisi.

Anasema mwanzo waliojitokeza
kulalamika walikuwa wanawake na
watoto wadogo, lakini sasa hata wa-
naume wanajitokeza baada ya kupati-
wa elimu na kujitambua kuwa na haki
ya kuripoti na kusaidiwa.

Njile anaendelea kusema kuwa,
kesi nyingi za ukatili wa kijinsia zina-
haribika, kutokana na walalamikaji
hawatojitokezi mahakamani na zi-
naishia kufutwa, kwa sababu ya ku-
kosa ushahidi au vielelezo.

OFISA USTAWI WA JAMII

Abduharman Nuru, ni Ofisa Usta-
wi wa Jamii katika Halmashauri ya
Mji wa Kahama, anasema zaidi ya
mashauri 908 ya ukatili wa kijinsia
yanayowahusu watoto na wanawake,
yameripotiwa na kutafutiwa ufumbu-
zi, asilimia kubwa yakiwagusa watoto.

Anasema kuwa, kwa kipindi cha
kuanzia mwezi januari hadi juni mwa-
ka huu wa 2019 zaidi ya mashauri 908
yameripotiwa na kutafutiwa ufum-
buzi, huku ukatili dhidi ya watoto
ukiwa 585, wa kike 222 na wanaume
351; Kutoka jumla yao, watu wazima
wako 323.

“Ukatili wa kijinsia ndugu zangu
kwa wilaya ya Kahama bado uko juu
sana, ukilinganisha na halmashauri
nyingine zilizopo mkoani kwetu,”
anasema Nuru akiongeza:

/

Tokyo, Japan

NCHINI Japan kumefanyika
mageuzi ya aina yake ya
kidemokrasia, watu wenye
ulemavu wa kipekee nchini
humo katika fursa hiyo ya
kuwa wenye mamlaka ya
kutunga sheria.

Hao ni Yasuhiko Funago
na Mama Eiko Kimura. Wote
ulemavu wao uko katika
hatua isiyo nzuri hata kidogo,
kufikia kiwango cha kihistoria
katika wabunge walemavu
wa aina hiyo.

Pia, katika tafsiri ya
demokrasia ndani ya bunge
la Japan, napo kunaelezwa
kuna mafanikio makubwa ya
kihisitoria. Wote walianza
kutumikia Alhamsi iliyopita,
wakipokewa kwa shangwe
kubwa bungeni.

Yasuhiko Funago, mwenye
umri wa miaka 61 misuli
yake imeathrika kwa kiasi
kikubwa hata mfumo wake
wa mawasiliano kwa kutumia
kompyuta.

Ni hali ya maradhi yake
yaliyofikia hatua mbaya zaidi
katika mwaka 2000, hapo
alipoteza uwezo mkubwa wa
kimwili, ikiwamo kutembea.

“Nimetawaliwa na hisia
ambazo wakati wake ume-
fika,” anasema Funago na
kuongeza kuhusu msimamo
wake kwamba:“Ninaweza
kuonekana ni dhaifu, lakini
nina uthubutu kuliko wengine

“Hizi ni taarifa ambazo huwa zi-
naripotiwa pale tatizo linapokuwa
kubwa, ila kwenye familia zetu uka-
tili bado upo kwa kiwango kikubwa
sana.”

Lingine analolifanya ni kuhakik-
isha watokomezaji ukatili huo
wameanzisha mabaraza ya watoto
98 kila kata, inayotoa mikopo kwa
kinamama, vijana na walemavu.

Kuna fedha zaidi ya Sh. milioni
743 zimekwishatolewa, kwa kuan-
zisha vilabu 11 vya kupinga ukatili
wa kijinsia shuleni.

Anasema kuwa, ukatili dhidi
ya watu wazima walikuwa 323
huku wanawake wakiwa 281 na
wanaume wakiwa 42 nakuongeza
asilimia kubwa ya wanaofanyiwa
vitendo hivyo ni wanawake na wa-
toto wadogo.

Anasema ukatili wa kisakolojia
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Waandishi wa habari wakizungumza na Eiko Kimura. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Yasuhiko Funago, akizungumza kwa kusaidiwa.

(wabunge), kwani ni suala la
kufa na kupona kwangu.”

Eiko Kimura, mwili wake
umetwaliwa na kupooza
upande wa kulia, kuanzia
usawa wa shingo yake, hali
ambayo amekuwa nayo
tangu akiwa na umri wa
miezi minane.

Lakini, wasifu wake uko
bayana kuwa ndani ya ul-
emavu huo, yu mpambanaji
mkubwa na ana ujasiri wa
‘kujichangaya' katika jamii
kuyatafuta mafaniko yaliko.

watoto walikuwa 57, watoto wakike
walikuwa 41 na watoto wakiume
walikuwa 16 huku kwa watu wazima
walikuwa 154, wanaume walikuwa
34 na wanawake walikuwa 120.

Nuru anasema, watoto waliofany-
iwa ukatili wa kingono walikuwa
50, wavulana 19 na mabinti 31. Pia,
kuna wanawake 14 waliofanyiwa
ukatili wa kingono, walikuwa wote
wanawake na ukatili wa kutupa
watotoni zikiwa taarifa mbili ziriri-
potiwa.

MKURUGENZI HAL-
MASHAURI

Mary Chima, ni Kaimu Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Mji wa Ka-
hama, anayesema mradi wa ‘Mwa-
namke Amka’ katika mji huo uko
katika muafaka, kwani wataalamu
wa halmashauri hawakufanikiwa.

Katika harakati zake hizo
mpya za kisiasa, anapeperusha
bendera ya chama pinzani
chenye itikadi ya siasa za
kushoto (ujamaa).

Ni chama ambacho muasisi
wake awali alikuwa muigi-
zaji tamthilia, lakini baadaye
akajitosa katika siasa na ku-
fanikiwa kuutwaa ubunge na
nafasi zingine mbili zinazofan-
ya chama kuwa na wabunge
watatu, ndizo zimetwaliwa na
walemavu hao.

Nafasi hizo maalum wal-

Kuna fedha
zaidi ya Sh.
milioni 743
zimekwisha-
tolewa, kwa
kuanzisha
vilabu 11 vya
kupinga uka-
tili wa Kijin-
sia shuleni.
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izozipata walemavu hao ni
fursa maalum za kisheria
zinazotolewa, kushirikisha pia
wazazi wasio na waume au
wake, kama vile wajane na
wasio na ajira za kudumu.

Kutokana na uwapo wa
wabunge hao wenye ulemavu
mkubwa, kuna maboresho ya
kimiundombinu yamefanyika
kuwawezesha watumikie
wajibu wao huo mpya kwa
uhuru zaidi.

*Kwa mujibu wa taarifa za
mtandao.

Anakiri kuwa, serikali pekee
haiwezi kutokomeza ukatili wa ki-
jinsia, pasipo kuwashirikisha wa-
dau wengine binafsi, kwani mila
potofu zimekuwa zikichangia uoz-
eshwaji watoto wenye umri mdogo.

Mkurugenzi anataja tiba ya ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia dhidi
ya watoto na wanawake, ni kutoa
elimu kwa jamii kupitia kubadilisha
mtazamo.

Pia, anahimiza kwamba, kiny-
ume na mabadiliko ya elimu in-
aishia vifungo na kujazana ma-
gerezani, pasipo kutatua msingi
mkuu wa tatizo kwenye jamii.

Ikumbukwe, Shinyanga imekuwa
mkoa unaotajwa kuongoza kwa
ukatili wa kijinsia kitaifa na wilaya
ya Kahama, ambako kumean-
zishwa mapambano kumekuwa ki-
nara wa mkoa.
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CHANGAMOTO SAFARI YA DUNIA

Mapinduzi kilimo yanavyoteketeza
hali ya hewa duniani nha mazingira

« China, India zatoa ishara zao
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Sehemu ya bidhaa za mizizi, viazi na karoti zinazotajwa kuathiri mazingira. PICHA ZOTE: MTANDAO

IPOTIYA “Matarajio ya
Idadi ya Watu duniani
2019” iliyotolewa na
Kitengo cha Masuala ya
Idadi ya Watu katika Idara ya Mas-
uala ya Uchumi na Jamii (DESA)
ya Umoja wa Mataifa, inasema
idadi ya watu duniani inatarajiwa
kuongezeka kutoka bilioni 7.7 ya
sasa, hadi bilioni 9.7 mwaka 2050.

Ongezeko hilo linatarajiwa ku-
tokea katika nchi za: India, Nige-
ria, Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), Pakistan, Ethiopia,
Tanzania, Marekani, Uganda na
Indonesia.

Pia, wastani wa ukuaji idadi ya
watu dunaini, inaonekana kuwa
kubwa zaidi katika nchi za kipato
cha chini na kati, huku katika nchi
zilizoendelea, wastani wake uk-
ishuka.

Ripoti inafafanua kwamba,
mapato  husika  yanatarajiwa
kuongezeka kwa kasi kubwa katika
nchi nyingi zenye kipato cha chini
na cha kati, hususan India na Uchi-
na, ambazo kwa pamoja zinaunda
asilimia 37 ya idadi ya sasa ya watu
duniani.

Kuna mtazamo kwamba bidhaa
kutoka nchi hizo, zinaweza kuta-
wala soko la dunia.

Ikiwa mapato hayo yataongeze-
ka barani Afrika na watu wengine
bilioni 1.3, maana yake ni kwamba,
itakaribia nusu ya wakazi duniani.

Kwa kuzingatia mifumo ya uku-
aji katika siku zijazo, Afrika na Asia

Teknolojia
nazo zina-
zoruhusu
vzalishaji
mzuri zaidi,
hivyo ripoti
inashauri
umuhimu ni
lengo kuu

la utafiti

wa Kilimo,
ikitoa mfano
kutoka Chuo
Kikuu cha
Guelph, Kili-
chopo nchini
Canada.

zitashikilia zaidi ya nusu ya watu
duniani.

Ukuaji huo wa mapato, unaele-
zwa kusababisha kuongezeka ma-
hitaji ya baadhi ya vyakula kama
vilde nyama, maziwa, matunda na
mboga mpya.

Vizuizi

Pia, kingine kinachoguswa na
ripoti husika ni kwamba, chakula
kilichopo sasa hakiwezi kushu-
ghulikia ongezeko la mahitaji kwa
jumla.

Hapo kunatajwa mambo mawili
makuu; kwanza ni hitaji la kuzali-
sha chakula zaidi katika mfumo
wa sasa, ambao ngazi ya sasa
haukidhi mahitaji.

Pili, ni kwamba kilimo na uzal-
ishaji chakula ni mfumo wa ziada,
ni una athari katika mazingira.
Hivyo, jamii inahitaji kutafakari
tena kuhusu chakula, mapishi
yake na inavyotumiwa.

Tatu, inagusa athari itokanayo
na mabadiliko ya hali ya hewa
tayari zinaonekana, zaidi ni kwa
nchi maskini zaidi duniani.

Ripoti inadokeza mtazamo
kwamba, kuna jambo lisilozun-
gumziwa kikamilifu kutoka kwe-
nye mabadiliko ya hali ya hewa
na inaweza kuwa na athari kutoka
kwenye mbolea, pale inapozalisha
nafaka kubwa, matunda au mboga.

Walakini huo, pia unaweza ku-
punguza kwa kiwango kikubwa

virutubishi cha vyakula vilovyopo.

Uzalishaji wa chakula ni ishara
mojawapo katika mazingira. Hapo
ndipo inapodokezwa tahadhari
kama za haja ya kula nyama ki-
dogo.

Kuna kundi linaloeleza kwam-
ba, ulaji kiasi kidogo cha nyama
unaweza kuifanya kuwa endelevu.

Katika badaji ya maendeo, nchi
kama vile kunaelezwa kwamba,
New Zealand na Australia, watu
wanalisha ngombe na kondoo
kwa sababu wana ardhi ya kuto-
sha inayofaa uzalishaji na wany-
ama hao hawaathiri. Katika mifugo
hiyo, uzalishaji wa kukua unazidi
maradufu nyama za ngombe kwa
kiasi kikubwa, mshindani wa ka-
ribu ikitajwa nchi kama vile Mare-
kani.

Mazao shambani yanatajwa
kuwa na uharibifu mkubwa na zi-
nahitaji kupingwa kabisa kwa mfu-
mo wa ikolojia uliopo, iwe nyasi na

Wakulima huendesha kilimo
cha kuondoa sehemu yenye viru-
tubishi zaidi ya mmea na mbegu
zake kwa mazao kama vile ngano,
mahindi, shayiri na matunda.

Hapo kuna mtindo wa kuondoa
mmea mzima ua mzizi wake kama
ilivyo kwa karoti na viazi. Hiyo ina-
poendelea mwaka mmoja, hadi
mwingine, aina ya uchimbaji un-
aofanya udongo wa ardhi kuwa
dhaifu.

Kitaalamu inatajwa, wastani wa
theluthi moja ya chakula kimataifa
kinaharibiwa. Katika mataifa tajiri,
kunaelezwa kuwapo mazoea ya
kununua chakula zaidi kuliko kin-
achoweza kuliwa.

Katika mataifa masikini, zaidi
wanaishia katika shamba ambalo
watu wanakosa vifaa vya kuhifa-
dhi chakula na hawajaunganishwa
vizuri katika masoko, kuweza kuu-
za kabla ya uharibifu wa vyakula.

Ni mustabali unaoifanya jamii
kuongeza uzalishaji wa chakula
bila ya ardhi kuwa na ardhi ya zi-
ada, zaidi ya kutosha na mchanga
bora.

Teknolojia nazo zinazoruhusu
uzalishaji mzuri zaidi, hivyo ripoti
inashauri umuhimu ni lengo kuu
la utafiti wa kilimo, ikitoa mfano
kutoka Chuo Kikuu cha Guelph,
kilichopo nchini Canada.

VYAKULA VIPI?

Hiyo ina maana kwamba, ili
kulisha watu wengine bilioni tatu
duniani, pamoja na kuwapo shini-
kizo la hali ya hewa na uharibifu
wa mazingira wa rasilimali kuu
inayohitajika kutokeza chakula,
mambo yanayoweza kubadilika.

Wanasayansi wanaendelea kuji-
tahidi kubuni uzalishaji wa ainaya
mazao yanayostahimili ukame na
kuhimili mafuriko.

Makala hii imeandaliwa na
Mwandishi wa Magzingira, Jeni-
fer Julius, kwa msaada wa taar-
ifa mbalimbali za kimataifa.
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Ummy Mwalimu alipotoa darasa
‘kila kitu’ ndani ya unyonyeshaji

« Awanyooshea mkono wanaokaidi sheria

Na Yasmine Protace

ADO nyayo za Wiki ya

Unyonyeshaji kitaifa

hazijatoweka. Hapo

kuna kujiuliza chimbuko
lake nini? Marejeo ni Azimio la
Innocenti la Mwaka 1991, nchini
Italia linalolenga kuwawezesha
wanawake maziwa yao pekee kwa
‘vichanga’ vyao miezi sita tangu
kujifungua.

Ni matunda ya kilichoafikiwa
katika mji wa Innocenti nchini
Italia, wawakilishi wa nchi mbal-
imbali zikiwamo Tanzania, wadau
na vyombo vya Umoja wa Mataifa,
zikiwamo Shirika la Afya(WHO)
na Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF), wa-
liridhia.

Hiyo ilifanyika kwa utiaji saini
kulinda, kuendeleza na kusaidia
unyonyeshaji maziwa ya mama,
kama njia pekee bora zaidi ya ku-
wapatia watoto mlo bora.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, alitamka hivi ka-
ribuni katika maadhimisho hayo
jamii inapata jukwaa la kukum-
bushana umuhimu wa maziwa ya
mama na yanavyosaidia kubore-
sha afya ya watoto wachanga, kui-
marisha kinga na ukuaji wa mwili
na akili ya watoto.

MALENGO UNYONYESHAJI

Ummy anaainisha malengo
ya Wiki ya Unyonyeshaji Maziwa
ya Mama mwaka huu, ni kuinua
uelewa wa jamii kuhusu usawa
wa kijinsia, sheria na kanuni, zina-
vyolinda, kuendeleza na kusaidia
unyonyeshaji maziwa ya mama na
ubora wa lishe ya watoto.

Anasema, katika hilo wana-
shirikisha taasisi na watu binafsi
kuchangia ulinzi, kuendeleza na
kusaidia unyonyeshaji maziwa ya
mama, hivyo inaboresha lishe ya

Jjamii.
Waziri anasema, katika
utekelezaji uliopo wanahimiza

kuimarisha usawa wa kijinsia, usi-
mamizi na utekelezaji wa sheria
na kanuni zinazosaidia malengo
tajwa.

Anasema Wiki ya Unyonyeshaji
Duniani mwaka huu ina kaulim-
biu: “Wawezeshe wazazi kufani-
kisha unyonyeshaji” inayobeba
ujumbe wanawake na wenza wao
kusaidiwa watekeleze kwa ufanisi
jukumu la kuwanyonyesha watoto
wao.

Kaulimbiu hiyo, pia inahim-
iza uwajibikaji wa pamoja wa
wadau ikiwamo watumishi wa
serikali, asasi za kiraia, sekta bin-
afsi, vyombo vya habari na jamii
kwa ujumla katika kulinda, kue-
ndeleza na kusaidia unyonyeshaji
maziwa ya mama, hivyo kubore-

sha lishe ya jamii. .
PICHA INAYOTAWALA
Waziri Ummy anataja tak-

wimu za ulishaji watoto nchini
kwa mujibu wa utafiti wa lishe

el

Waziri Ummy Mwalimu, akizungumza katika Wiki ya Unyonyeshaji ya mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Ukimzoe-
sha mtoto
wako ni wa
kiume wewe
unampa mi-
dori au kioo
ajiangalie
atafikiri mai-
sha yake
yake yote
vitu hivyo
vinafaa
kutumiwa
naye.

nchini mwaka 2018, zinaonyesha
wastani wa asilimia 97 ya watoto
wenye umri chini ya miaka mi-
wili wananyonyeshwa maziwa ya
mama.

“Takwimu hii inaonyesha kuwa
hali ya unyonyeshaji wa maziwa ya
mama imepungua, ikilinganishwa
na takwimu ya mwaka 2015/2016
ambayo ilikuwa asilimia 98,” anase-
ma.

Pia, Ummy anasema, idadi ya
watoto wanaoanzishiwa kunyo-
nyeshwa maziwa ya mama kwa
wakati sahihi, ambayo ni saa moja
baada ya kuzaliwa ni asilimia 53,
ikilinganishwa na asilimia 51 ya
mwaka 2015/2016.

Anasema kuwa idadi ya watoto
wanaonyonyeshwa maziwa ya
mama pekee bila ya kupewa maji,
vinywaji na vyakula vingine katika
kipindi cha miezi sita ya mwanzo
baada ya kuzaliwa ni asilimia 58,
ikilinganishwa na asilimia 59 ya
mwaka 2015/2016.

Ummy analifafanua hilo kuwa
idadi ya watoto wenye umri wa
miezi sita hadi 23 wanaolishwa
chakula kinachokidhi vigezo bora
vya lishe ni asilimia 35, akitaja
kuwa ni kiwango kilichoongezeka,
ikilinganishwa na asilimia 10 kwa
mwaka huo wa awali.

Anataja vigezo vinavyotumika
kuwa ni idadi sahihi ya milo anay-
opewa mtoto kwa siku kulingana
na umri wake, anauainisha kuwa
na mchanganyiko wa vyakula kuto-
ka makundi yasiyopungua manne,
yakiendana na huduma za kunyo-
nyesha maziwa ya mama au men-
gineyo.

Ummy  anaongeza kuwa,
ili kuboresha viwango vya unyo-
nyeshaji na ulishaji watoto vyakula
vya nyongeza, kila mtu ana wajibu
nao ikiongozwa na Azimio la Ino-

centi, 1991.

VYOMBO VYA LISHE

Hivi sasa kuna mchakato wa
kuanzishwa vyombo vya kura-
tibu na kusimamia unyonyeshaji
kitaifa, kukidhamiriwa kuwapo
kamati ya unyonyeshaji kitaifa
inayojumuisha; serikali, asasi za
kiraia na wanataaluma.

Waziri anasema, masuala ya
lishe yanaratibiwa na Taasisi ya
Chakula na Lishe Tanzania na ka-
tika Mpango Jumuishi wa Lishe
wa Taifa imeanzishwa Kamati ya
Kitaifa ya Wataalamu wa Lishe ya
Wanawake, Watoto na Vijana wali-
opoevuka.

Anasema kuhakikisha kuwa kila
kituo kinachotoa huduma ya afya
hususani huduma za kujifungua
kwa wanawake zinatekeleza hatua
kumi za kufanikisha unyonyeshaji
maziwa ya mama.

Hatua zake zinatajwa kuwa ni
kuwafundisha wanawake wan-
aohudhuria kliniki ya wajawazito
faida za unyonyeshaji, kuwasaidia
kinamama unyonyeshaji ndani ya
saa moja baada ya kujifungua, jinsi
ya kukamua maziwa ya mama na
unyonyeshaji maziwa ya mama
pekee kabla mzazi hajaruhusiwa
kwenda nyumbani, baada ya kuji-
fungua.

Huku akirejea vigezo kimataifa,
Waziri Ummy anasema Tanzania
ina kanuni ya kitaifa inayosima-
mia taratibu za uuzaji, usambazaji
maziwa na vyakula vya watoto
wachanga na wadogo, chini ya usi-
mamizi wa Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto.

SHERIA KAZINI
Waziri Ummy anafafanua kuwa:
“Suala hili limezingatiwa Kkatika

Sheria ya Ajira na Mahusiano Ka-
zini ya Mwaka 2004 inayotumika
nchini Tanzania.

“Kupitia sheria hii, wanawake
waliojifungua wanayo haki ya ku-
pewa likizo ya uzazi yenye malipo
ya siku 84. Endapo mwanamke
atajifungua watoto mapacha anas-
tahili likizo ya uzazi ya siku 100,”
anasema.

Pia, anachambua kanuni za
sheria hiyo ya mwaka 2017, kina-
chompa fursa mwanamke arudi-
po kazini baada ya likizo yake ya
uzazi, haki ya ruhusa saa mbili
kwa siku kumnyonyesha mtoto
ambayo mnyonyeshaji atakubali-
ana na mwajiri.

Ni aina ya ruhusa kisheria inay-
omfungulia mlango baba wa mto-
to likizo ya siku tano, ndani ya wiki
moja mke anapojifungua.

Ummy anataja faida zina-
zoendana na unyoyeshaji kwa
jamii, familia, jamii na taifa kwa
ujumla ni zifuatazo:

» Watoto wachanga watakuwa
na hali nzuri ya lishe itakayobore-
sha ukuaji na maendeleo yao kim-
wili na kiakili.

» Kasi ya watoto kupata ma-
gonjwa hatari ya kuambukizwa
itapungua na hivyo kupunguza
vifo vya watoto nchini.

- Hali ya lishe na afya ya wa-
nawake itaboreka kwa kupunguza
uwezekano wa kupata saratani ya
matiti na via vya uzazi; pamoja na
kuepuka kupata mimba nyingine
katika kipindi cha miezi michache
baada ya kujifungua.

e Gharama za matibabu zita-
pungua kutokana na kuimarika
kwa kinga ya mwili kwa watoto
hali itakayosababisha kupungua
kwa kasi ya watoto kuugua mara

INAENDELEA UK.20
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AFYA

Ummy Mwalimu alipotoa darasa

‘kila kitv’ ndam va unyonyeshaji

INATOKA UK.19

kwa mara.

e Tija katika shughuli za uzal-
ishaji mali itaongezeka kutokana
na wazazi kutumia muda mwingi
katika kufanya kazi za kuongeza
pato la familia badala ya kutumia
muda huo kuuguza watoto.

+ Wanawake wanaonyonye-
sha watazidi kujiamini kuwa wa-
naweza kuwanyonyesha watoto
wao vizuri kutokana na kutambua
kuwa jamii ipo tayari kuwasaidia
ili waweze kufanikisha unyonye-
shaji inavyopaswa.

UTAPIAMLO

Ummy anazungumzia athari za
lishe duni, kwamba kuna kiwango
kikubwa cha utapiamlo kwa wato-
to chini ya miaka mitano na utafiti
wa lishe nchini mwaka jana, unao-
nyesha asilimia 31 wamedumaa,
ikilinganishwa na asilimia 34 ya
mwaka 2015/2016. .

Anataja sababu kubwa ya uta-
piamlo huo, ni lishe duni inay-
ochangiwa na majukumu mengi
yanayomkabili mama, hivyo wana-
kosa muda wa kuwatunza watoto.

Waziri Ummy anasema, ujumbe
wa Wiki ya Unyonyeshaji mwaka
huu unaikumbusha jamii wajibu
wa kuwawezesha wanawake wa-
zazi kunyonyesha watoto wao
maziwa ya mama pekee kwa miezi
sita ya mwanzo.

Wadau ambao ni baba wa mto-
to, familia yake, jamii, waajiri na
sekta binafsi, wanakumbushwa
wajibu wa kumsaidia mwanamke
fursa ya kumnyonyesha mtoto
maziwa yake pekee katika miezi
sita inayoridhiwa kiafya na kuen-
delezwa na milo mingine katika
miaka miwili.

Ummy anataja sehemu ya uwez-
eshaji huo, ni kutoa elimu na taari-
fa sahihi zinazohusu faida za unyo-
nyeshaji Anaongeza: “Utamaduni
wa ulishaji watoto kwa kutumia
chupa unaanza kujitokeza sasa.”

“Jambo hili linahitaji juhudi za
makusudi za uelimishaji jamii,
kuwajengea wanawake hali ya ku-

Jukumu la unyoyeshaji likien-
delea. PICHA: MTANDAO.

jiamini kuwa kunyonyesha watoto
maziwa ya mama ndiyo njia bora
zaidi kuliko zote ya ulishaji watoto.

“Jamii inapaswa kumwondolea
mwanamke vikwazo vinamfanya

ashindwe kunyonyesha mtoto
wake ipasavyo, pamoja na ush-
awishi wa kibiashara kutoka kwa
wauzaji wa vyakula mbadala vya
watoto na hisia au imani na mi-

tazamo isiyo sahihi katika jamii
dhidi ya unyonyeshaji na ulishaji
watoto kwa ujumla ,” anasema.

Waziri anaongeza kwamba
yanahitaji ulinzi wa kisheria una-
osaidia kujenga mazingira wezeshi
kwa wanawake kazini waweze ku-
nyonyesha watoto wao.

HATUA KWA WAAJIRI

Waziri Ummy anasema, serikali
kupitia wizara yake imetangaza
kuwachukulia hatua waajiri wote
wanaokaidi sheria kwa kukwepa
kutoa likizo kwa kinamama wa-
Zazi.

“Haki ya mwanamke kuzaa na
kupata likizo ya uzazi ni ya asili,
haitakiwi kuwekewa vikwazo au
changamoto yoyote, kwa hiyo ni-
toe wito kwa wanawake ambao
wanafanya kazi, ni haki yako ku-
pata likizo,” anasema na kuongeza:

“Asije mtu anakwambia anaijaza
kazi yako kwa kuwa umetoka likizo
ya kujifungua. Tuambie sisi, tuta-
chukua hatua na huyo mwajiri tu-
tamtangaza kuwa ni adui wa wa-
nawake na watoto wa Tanzania,
“anasema.

Waziri Ummy anaeleza kuwa
serikali ipo katika mpango wa
kuanzisha dawati la malalamiko
litaloshughulikia kupigania na
kutetea haki za wanawake kupata
likizo ya uzazi, jambo litalosaidia
kudhibiti waajiri wanaowakan-
damiza katika haki hiyo.

KUTOKA UNICEF

Mwakilishi wa UNICEF, James
Gitau, anasema unyonyeshaji ni
moja ya njia muhimu inayohakiki-
sha afya bora kwa mtoto na wito
wake kwa

wanahabari kuhakikisha wana-
ivusha elimu hiyo mbali, hususan
kwa kinamama.

Gitau anaiomba serikali
kuongeza nguvu katika uhama-
sishaji wa kupatikana haki ya wato-
to kunyonyeshwa, jambo analoam-
ini litasaidia kuokoa watoto dhidi
ya magonjwa yatokanayo na ku-
kosa virutubisho kutoka kwenye
maziwa ya mama.

JTGNP waibukia vyumba vya kunyonyesha

Na Yasmine Protace

WAKATI Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii Jinsia
Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, akitoa ufafanuzi
wa kina kuhusu nafasi ya
unyoyeshaji, asasi ya

TGNP Mtandao imemuunga
mkono kwa kuanzisha
chumba maalamu kwa ajili
ya wanawake kunyonyesha
watoto wao.

Deograthias Temba, ni
Ofisa Programu Mwandamizi
wa TGNP Mtandao, anayes-
ema ofisi yao inaunga mkono
serikali kuamua kutenga vy-

umba kwa ajili ya kinamama
kunyonyesha.

“Kutengwa kwa vyumba
jicho ni pongezi kubwa kwa
Waziri Ummy Mwalimu,
kwa kuangalia umuhimu wa
wakina mama katika kunyo-
nyesha,” anasema .

Temba anafafanua kwam-
ba, kinamama wakitengewa
sehemu ya kunyonyesha,
inawasaidia kutanua wigo wa
uchumi kutokana na muda
ambao angeupoteza kwenda
nyumbani kunyonyesha, sasa
anautumia alipo kazini.

Temba anasema, baadhi ya
kampuni zimekuwa zikiuza

haki hiyo na haiwajali wa-
nawake wanaonyonyesha na
wengine wamejikuta waki-
poteza ajira, baada ya kuji-
fungua, jambo ambalo Waziri
Ummy ameshalikemea.

Anasema katika kuwajali
wanawake, TGNP Mtandao,
imetenga vyumba maal-
umu kwa ajili ya kunyo-
nyeshea watoto katika ofisi
yao, ambako kuna wanawake
wanafika mikutanoni au
kufuata baadhi ya shughuli za
kiofisi, watoto wao wanan-
yonya pasipo bugudgha.

Pia, ofisa huyo mwana-
harakati wa haki za kijinsia,

anasema kuwapo chumba
maalumu cha kunyonyesha
watoto, njia mojawapo ya
kumezesha mama mwenye
mtoto kunyonyesha pasipo
shaka yoyote

Anasema, mwaka jana
waliandika barua kwa
mawaziri wa Afya na Ofisi
ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu) kuomba sauti hiyo
bunge, juu ya kuwapo na
vyumba vya kunyonyeshea
watoto mahali pa kazi.

Kupitia mwitikio huo, Tem-
ba anaeleza kushukuru barua
zao zilijibiwa na sasa wizara

imetenga chumba maalumu
kwa ajili ya kina mama ku-
nyonyesha watoto.

“TGNP Mtandao tunam-
pongeza Waziri Ummy kwa
kuandaa chumba maalumu
kwa ajili ya kunyonyesha,”
anasema.

Anaongeza kuwa, mwaka

jana alianzisha programu ya

kuwapo na ‘vilinge’ sehemu
za kazi zinazowawezesha
wanawake kuzitumia ku-
nyonyeshea watoto wao na
kuisaida hata msukumo wa
uchumi kupanda, kwa kujenga
ufanisi katika utendaji wao.
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Pinda mgeni rasmi Nanenane Nyanda za Juu Kusini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AZIRI Mkuu mstaafu
wa awamu ya nne,
Mizengo Pinda, anat-
arajiwa kuwa mgeni
rasmi kwenye kilele cha Maonye-
sho ya Wakulima (Nanenane) Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini yanay-
ofanyika kwenye viwanja vya John
Mwakangale jijini Mbeya.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila,
ambaye ndiye mwenyeji wa mao-
nyesho hayo wakati kikao cha
majumuisho ya maonyesho hayo

na kuwataka wakulima kuji-
andaa kumpokea mkulima
mwenzao.

Alisema maandalizi ya kilele hi-
cho yamekamilika ikiwamo kuan-
daa maeneo atakayotembelea
kiongozi huyo pamoja na utaratibu

wa wakulima kuonyesha teknolojia
wanazozitumia kwenye uzalishaji.

Aliwataka wenye mabanda
ya maonyesho kuwahi ili mgeni
huyo maarufu ‘Mtoto wa Mkulima’
atakapokuwa anatembelea awa-
kute wataalamu na wampe mael-
ezo kuhusu teknolojia zao.

“Maonyesho yetu yalifunguliwa
rasmi na Naibu Waziri wa Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi) na tunatarajia
yatafungwa na mzee wetu Wa-
ziri Mkuu mstaafu Mizengo Pinda,
hivyo tujiandae kumpokea,” alise-
ma Chalamila.

Aliwasisitiza wataalamu  wa
halmashauri kuweka utaratibu
mzuri wa kuzifikisha teknolojia za
kilimo zinazoonyeshwa kwenye
maonyesho hayo kwa wakulima ili
kuyafanya kuwa na uhalisia tofauti
na ilivyo sasa.

Alisema kuwa taarifa za utafiti
wa kilimo, mifugo na uvuvi zinazo-
tolewa na wataalamu zinaonyesha
ukanda huo ni rafiki kwa uzalishaji,
lakini wananchi wanashindwa kuz-
itumia teknolojia hizo.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Tunduru mkoani Ru-
vuma, Julius Mtatiro, aliitaka sek-
retarieti ya maandalizi ya maonye-
sho hayo kuwa na kanzi data ya
wananchi wanaojitokeza kwenye
maonyesho hayo pamoja na wao-
nyeshaji. Alisema utaratibu huo
utawasaidia katika kufanya tath-
mini ya maonyesho hayo na kujua
kama yanawasaidia wananchi ama
la pamoja na kutafuta mbinu za
kuboresha.

“Wananchi wanakuja na kuon-
doka, lakini hatujui ni wangapi wa-
nakuja kujifunza, hii haitatusaidia
hivyo wataalamu wetu lazima

mtusaidie kuandaa taarifa za watu
na kuwe na ufuatiliaji wa kile wa-
nachojifunza hapa ili tujue kama
kinawasaidia,” alisema Mtatiro.

Baadhi ya wananchi waliotem-
belea maonyesho hayo walisema
wanavutiwa na baadhi ya mbegu
za mazao yakiwamo maharage
ambayo yanazalishwa na Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo (Tari) Kituo cha
Uyole.

Mmoja wa wakulima hao, Joseph
Mwambungu, alisema kituo hicho
kina mbegu za maharage ambazo
zina madini ya chuma na zinki, ma-
dini ambayo ni muhimu kwa afya
za wananchi.

Alisema wataalamu hao wa-
nafundisha namna ya kulima na
pamoja na soko lake lilivyo na
hivyo akawashauri wananchi wen-
gine kutembelea ili kujifunza na
kuanza kuzitumia.

Askari wa Kikosi
cha Usalama
Barabarani aki-
kagua ajali baada
ya bodaboda
kugongwa na gari
katika Barabara
ya Bagamoyo,
eneo la Tangi
Dar es Salaam
jana. Dereva wa
bodaboda ali-
tambulika kuwa
ni mfanyakazi
wa kampuni ya
Mwananchi Com-
munications Ltd,
Athumani Omari.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Wafugaji waendeleza migogoro waonywa

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya ka-
tika Mkoa wa Mbeya imewatahad-
harisha wafugaji wanaoendeleza
migogoro ya ardhi na wakulima
kwa kuchungia mifugo kwenye
mazao ya wakulima kuwa itawa-
chukulia hatua kali za kisheria iki-
wamo kuwafikisha mahakam-
ani.

Vile vile, baadhi ya wafugaji hao
wanadaiwa kutumia nguvu ku-
ingiza mifugo kwenye mazao ya
wakulima kwa kuwacharaza bako-
ra wakulima hasa wanawake wa-
naowazuia kuingiza mifugo hiyo
kwenye mashamba hali ambayo
inazua uhasama miongoni mwa
makundi hayo.

Tahadhari hiyo ilitolewa juzi na
Mkuu wa Wilaya hiyo, Mhandisi
Maryprisca Mahundi, wakati al-
ipokuwa anafungua mkutano wa
mradi wa uboreshaji na usimamizi
wa rasilimali za umma na uwajibi-
kaji katika sekta ya kilimo na mifu-
go katika Halmashauri ya Wilaya
hiyo.

Alisema wafugaji wamekuwa

wakifanya vitendo vya ukatili
na udhalilishaji kwa wanawake
wakiwa mashambani kwa lengo
la kuwalazimisha kuingiza mifugo
yao kwenye mashamba bila ku-
jali kuwa kwenye mashamba hayo
kuna mazao ambayo bado hayaja-
vunwa.

Mahundi alisema serikali haiwe-
zi kuendelea kuvumilia vitendo
vya aina hiyo viendelee kwenye
jamii na kwamba ndio maana ilia-
mua kutenga maeneo kwa ajili ya
wafugaji ili kuepuka kuingiliana
kwenye shughuli zao za uzalishaji
mali na hivyo akawataka kuacha
mara moja vitendo hivyo.

Alisema vitendo hivyo ni kiny-
ume na maagizo ya serikali ya ku-
hakikisha migogoro ya ardhi kati
ya wakulima na wafugaji inako-
meshwa ili kudumisha amani na
mshikamano miongoni mwa jamii.

Alilitaka jukwaa la wakulima
na wafugaji linaloundwa wilayani
humo kuhakikisha linatumika
kwa ajili ya kutatua migogoro ya
wakulima na wafugaji na kwamba
endapo litashindwa kutakuwa
hakuna maana ya kuendelea ku-

wapo.

“Katika kuhakikisha tunamaliza
migogoro ya ardhi kati ya wakuli-
ma na wafugaji tuliamua kutenga
maeneo maalumu kwa ajili ya waf-
ugaji ili kuepuka kuingiliana, lakini
pia tulifanya hivyo ili kuweka uta-
ratibu mzuri wa matumizi ya ar-
dhi, sasa ombeni jukwaa hili litaka-
loundwa likawe msaada kwenye
utatuzi wa migogoro hii,” alisema
Mahundi.

Alizitaja kata zenye wafugaji
wengi wasiotaka kufuata sheria
pamoja na kufanya vitendo vya
ukatili dhidi ya wafugaji kuwa ni
Upendo, Mamba na Lualaje na
kwamba kwenye maeneo hayo
vimekuwa vikiripotiwa visa vingi
vya ukatili vinavyofanywa na wafu-
gaji hao.

Kwa wupande wake Katibu
Mtendaji wa Mtandao wa ma-
shirika yasiyokuwa ya kiserikali
mkoani Mbeya (Mbengonet), am-
bayo yanajishughulisha na kukuza
utawala bora na uwajibikaji wa
jamii, Paulo Kitta, alisema lengo la
mradi huo ni kuongeza ushiriki wa
wananchi katika kuchangia miradi

ya maendeleo kwa sekta ya kilimo
na mifugo ili kukuza umiliki na
uendelevu wa miradi.

Akizungumzia suala la wafu-
gaji kuwavamia na kuwapiga
wakulima, Katibu wa Chama cha
Wafugaji Wilaya ni Chunya, James
Kidayi, alisema uongozi wa wafu-
gaji haujawahi kupata malalamiko
kutoka kwa wakulima kuhusu
kupigwa na wafugaji na kwamba
endapo wangekuwa wamepata
taarifa hizo wangekuwa wame-
shalishughulikia.

Aliwataka wakulima kutoa ush-
irikiano kwa viongozi wa wafugaji
ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa
za uonezi wanazofanyiwa ili hatua
zichukuliwe mapema na kumaliza
migogoro ambayo sio ya lazima
miongoni mwao.

“Sisi tuna maeneo yetu ya ku-
chungia mifugo na kwa bahati
mbaya sana hatujawahi kupata
malalamiko hayo kutoka kwa
wakulima, lakini hatuwezi kukataa
kuwa vitendo hivyo havipo maana
watu tunatofautiana akili zetu, tu-
naomba wenzetu wakulima wawe
wanatuletea taarifa hizo.

]
Vijana
wasisitizwa
kujiunga
JKT
Kujiajiri

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

VIJANA Kkatika Mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, wameshauriwa Ku-
jitokeza kwenye mafunzo
va uzalishaji mali ya-
nayotolewa na Jeshi la
Kujenga Taifa (UKT) ili
wapate mafunzo yatakay-
owasaidia kujiajiri badala
ya kusubiri kuajiriwa.

Ushauri huo ulitolewa
juzi na Mwakilishi wa
Mkuu wa JKT, Kanali
Julius Kadawi, kwenye
Maonyesho ya Wakulima
(Nanenane ) Kanda ya
Nyanda za Juu kusini.

Alisema jeshi hilo
linatoa mafunzo yanayo-
husu shughuli za kijamii
na uzalishaji mali.

Alitoa ushauri huo
baada ya kutembelea
mifugo pamoja Na Vvipan-
do mbalimbali ambavyo
vimeandaliwa na jeshi
hilo kupitia vijana wa
kujitolea.

Kanali Kadawi ambaye
pia ni Mkurugenzi wa
Utumishi wa JKT, alisema
Vijana wasiwe waoga wa
kujiunga na nafasi za kuji-
tolea kwa kuwa yanasaid-
ia kujua kazi mbalimbali
ambazo yanasaidia baada
ya kumaliza mafunzo.

Alisema jeshi hilo
[imekuwa likitumia vijana
katika kazi mbalimbali
na kupata elimu ikiwa ni
sehemu ya kujifunza na
hatimaye Kkujiajiri baada
ya kumaliza mafunzo
hayo.

“Pia tumekuwa tukitoa
elimu kwa wananchi
wanaozunguka kambi
zetu za jeshi ili waweze
kujifunza shughuli za
uzalishaji mali wakiwa
kwenye makazi yao, tuna-
tumia mashamba darasa
kufikisha elimu hiyo,”
alisema Kanali Kadawi.

Baadhi ya vijana
wanaotumiwa na Kambi
va JKT 844 KJ Itende ya
mafunzo wanayoyapata
Nni mazuri na yatawasaidia
kujiajiri watakaporudi
nyumbani.

Mmoja wa vijana
hao, Jackson Mgonyo,
ambaye anafanya kazi
kwa kujitolea, aliwataka
vijana wanaojiunga na
JKT kuondoa dhana ya
Kuajiriwa na badala yake
wajenge imani ya kujiajiri
kwa kutumia elimu hiyo.
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HABARI DODOMA
Serikali yasisitiza mafunzo usindikaji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AJASIRIAMALI
wataweza ku-
fanya kazi kwa
ubora zaidi iwapo
wataalamu wa usindikaji wata-
wafundisha vijana njia bora za
kuongezea thamani mazao yao.

Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara Stella Manyanya, alise-
ma hayo wakati akitembelea
mabanda mbalimbali kwenye
Maonyesho ya 26 ya Nanenane
yanayoendelea katika viwanja
vya Nzuguni jijini Dodoma.

Aliwataka wataalamu wa
kilimo kuwafundisha wajasiri-
amali vijana jinsi ya kusindika
bidhaa wanazozalisha ili wa-
ziongezee thamani tofauti na
ilivyo sasa.

Manyanya alikumbusha kuwa
kwa Dodoma ni makao makuu
na vijana wengi wanahamia

kwa hiyo ni vema wataalamu
wakatoa elimu ya usindikaji ili
kuwawezesha vijana kuwekeza
katika kilimo na ufugaji.

Naibu waziri huyo alisema,
viwanda bila wakulima na waf-
ugaji haviwezi kusonga mbele
kwa hiyo wataalamu kutoka
wizara hiyo na ile ya kilimo wa-
napaswa kushirikiana kuhakiki-
sha mnatoa elimu juu ya usindi-
kaji wa bidhaa ili kuongeza
thamani jambo ambalo litawa-
pa faida wajasiriamali na taifa
kwa ujumla.

“Mkiwapa elimu ya usindikaji
itasaidia kuzuia upotevu wa
bidhaa mashambani kama ili-
vyo sasa kwa sababu watakuwa
wakizisindika,” alisema Man-
yanya.

Alisema kinachotakiwa kwa
sasa ni wataalamu kutumia
fursa ya maonyesho haya ku-
wasisitiza wakulima kusindika
bidhaa ili ziweze kuwa bora na

kuingia katika soko la ushindani
la kimataifa.

Alisema pamoja na kuwa
kuna changamoto ya soko la
bidhaa hiyo ya usindikaji itawa-
saidia kuongeza upatikanaji wa
masoko ya bidhaa ambazo wa-
nalima na kutengeneza.

“Viwanda haviwezi kufanya
vizuri bila wakulima na wafugaji
kwa hiyo naomba muwasisitize
juu ya suala zima la usindikaji
bidhaa zao,” alisema Manyanya.

Alisema lengo la serikali ni
kuona wakulima na wafugaji
wanapiga hatua katika kilimo
na ufugaji wanaofanya katika
maeneo mbalimbali wanay-
otoka. Katika hatua nyingine
amewataka wakulima na wafu-
gaji kupeleka fedha zao benki ili
ziweze kuzaa faida katika mzun-
guko wa shughuli nyingine za
kibenki ambazo zinaleta faida
badala ya kuzihifadhi nyum-
bani kwenye magunia na chini

ya magodoro ambapo usalama
wake ni mdogo.

Naibu Waziri alisema hivi sasa
Benki Kuu (BoT), imetoa fursa
ya kuhifadhi fedha ikiwamo
kutoa mitaji kwa wajasiriamali
kupitia dhamana.

Alisema hilo ni jambo jema
ambalo litawasaidia kuongeza
ufanisi katika biashara wanazo-
fanya.

“Nawapongeza benki kwa
kuanzisha utaratibu huo kwa
sababu utawasaidia sana waja-
siriamali katika kuendeleza mi-
taji yao,” alisema Manyanya.

Aliwataka kuchangamkia fur-
sa ili waweze kupiga hatua kwa
kile wanachokifanya.

Akizungumzia  maonyesho
hayo kwa ujumla alisema mwa-
ka huu yamekuwa bora zaidi
tofauti na miaka ya nyuma ku-
tokana na kwamba wananchi
wanazidi kuonyesha mwamko
kadri siku zinavyokwenda.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhandisi Stella Manyanya, akiangalia nyanya zilizostawishwa kwenye bustani ya
kampuni ya East African Seed (T) LTD inayojihusisha na utengenezaji wa dawa za mbegu za mimea mbalimbali alipotembelea
kwenye banda hilo lililopo Halmashauri ya Chamwino viwanja vya Nzuguni Dodoma. PICHA: PETER MKWAVILA

RC: TBS jengeni maabara Dodoma

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, ameli-
taka Shirika la Viwango la Taifa
(TBS) kujenga maabara mkoani
Dodoma ili kufanya ukaguzi na
uchunguzi mapema ili kuwez-
esha wawekezaji kupata vibali
vya kufanya kazi kwa haraka.

Dk. Mahenge alitoa ushauri
huo alipotembelea kiwanda

kipya cha kisasa cha kukamua
mafuta ya alizeti cha Pyxus Ag-
riculture Tanzania, kilichopo

Aidha, ahsema kuwa kume-
kuwapo na malalamiko
kwa baadhi ya wawekezaji
kucheleweshwa kupata vibali
na kuwataka TBS kuondoa
kasoro hiyo.

Alisema kutokana na uhi-
taji huo analishauri shirika la
viwango, kutumia kila mbinu
kujenga maabara ili kuwasaidia

wawekezaji hao kupata vibali
kwa wakati.

Aidha, alikipongeza kiwanda
hicho kuja na utaratibu wa
kutoa mikataba kwa wakulima
wa mazao ili kuwasaidia kupata
soko la uhakika.

Halikadhalika, alisema kwa
upande wa serikali itandelea
kushirikiana na wakulima kwa
kuwatafutia masoko ya uhaki-
ka, ikiwamo mbegu za kisasa
kwa lengo la kuwakwamua kiu-
chumi.

Kwa upande wake Mkurugen-
zi wa kiwanda hicho, Malcom
McGrath, alisema kuwa wanata-
rajia kuanza kazi mara baada ya
shirika la viwango, kuwathibiti-
sha bidhaa zao.

Alieleza kuwa kiwanda hicho
pamoja na kuhakikisha mazao
yatakayoletwa  yanakaguliwa
kwa mashine ya kisasa, itatumia
utaalamu huo kutambua kama
mbegu za mafuta na nafaka ny-
ingine zimechanganywa pamo-
jana alizeti.

]
Askofu
ahimiza
kuchagua
waadilifu

Na Peter Mkwavila, MPWAPWA

WAPIGAKURA wamekum-
bushwa kuwa kuchagua
viongozi ni jukumu lao na
kuonywa wasifanye makosa
katika uchaguzi wa serikali za
mwishoni mwa mwaka huu.

Aidha, wamekumbushwa
kuvvachagua viongozi wa-
naopigana na umaskini na
wenye juhudi za maendeleo
tena wanaounga mkono kazi
zinazofanywa na serikali ya
awamu vya tano chini ya Rais
John Magufuli.

Ushauri huo ulitolewa juzi
na Askofu mstaafu wa Kanisa
la Pentecostal Holiness As-
sociation Mission Tanzania
(PHAM) Kanda ya Mashariki,
Everest Mkomekwa, alipokuwa
akizungumza na wanahabari.

Aidha, aliwashauri wagom-
bea wenye sifa ya uongozi
kujitokeza kugombea nafasi
mbalimbali katika uchaguzi
ambao utafanyika mwaka huu
nchini kote.

Askofu huyo aliwataka Wa-
tanzania kwenye uchaguzi huo
wasifanye makosa ambayo ni
hasara kwa taifa na watu wake
kwa kuwachagua viongozi
wasiokuwa waadilifu, mafisadi
na wenye sifa ya wapinga
maendeleo.

Aidha, walishauriwa ku-
tokubali kuwachagua viongozi
wanaopingana na maendeleo
yanayofanywa na serikali ya
awamu ya tano.

Kadhalika, askofu huyo ali-
wataka wapigakura kuhakiki-
sha wale wote wenye sifa ya
uongozi wasihofie kuchukua
fomu na kugombea.

Aliwaambia hakuna sababu
va kuhofia kujitokeza kwenye
uchaguzi huo kugombea nafasi
hizo kwa kuwa ni haki yao ya
msingi.

Alisema kuwa ili uchaguzi
huo uweze kufanikiwa wana-
takiwa kujitokeza kwa wingi
badala ya kukaa majumbani
na kusubiri watu wengine
wawachagulie viongozi wa
tongoji hivyo ni vizuri waka-
tumia nafasi hiyo kujitokeza
kwa wingi ili waweze kufanya
maamuzi yatakayoweza kuwa-
pata viongozi wenye uchungu
kwa ajili ya taifa na rasilimali
zake.

Askofu huyo alisema kuwa
Tanzania inahitaji kuwa na
viongozi wenye uadilifu,
wachapa kazi ambao pia wa-
taunga mkono juhudi zinazo-
fanywa na Rais Magufuli.

Mwangalizi wa Kanisa la
Pentecostal Holiness Associa-
tion Mission Tanzania (PHAM)
lililopo Bonde la Mtera Aswile
Mwandambo, aliwataka Wa-
tanzania wajitokeze kushiriki
uchaguzi huo muhimu kwa
ngazi ya serikali ya mitaa.



Waraka
wasukwa
kutatua
kero
viwanja
Vya ndege

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa
Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Yussuf
Masauni, amesema
Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege na vy-
ombo vya usalama
vinatarajia kuten-
geneza waraka na
kuwasilisha serika-
lini ili kutafuta njia
bora ya kufanya kazi
kwa ushirikiano.

Akizungumza ka-
tika mwendelezo wa
ziara yake visiwani
Zanzibar, Masauni
alisema hatua hiyo
inalenga kukuza
ushirikiano katika
kufanya kazi za ku-
wahudumia wageni
na wananchi kwa
ujumla.

Alisema kutokana
na umuhimu wa
viwanja vya ndege,
kunahitajika ush-
irikiano ili kuondoa
usumbufu ikiwamo
foleni katika kuwa-
hudumia wageni.
~ Masauni pia ali-
ipongeza mamlaka
hiyo, Jeshi la Polisi
na ldara ya Uhamiaji
kwa kubuni njia za
kuharakisha utend-
aji kazi ikiwamo
kuajiri vijana wenye
taaluma za kazi na
kuimarisha mifumo
ya mawasiliano na
ulinzi.

“Kitu ambacho
kinahitajika ku-
fanyika ni kuona ule
upungufu ambao
umejitokeza husu-
sani katika vyombo
vyetu hivi viwili,
unaboreshwa ili kazi
ziendelee kufanyika
vizuri," alisema.

Kaimu Mkurugenzi
wa Mamlaka ya
Viwanja vya Ndege
Zanzibar, Rajab
Ali Mussa, alisema
wanatarajia kufunga
mitambo mipya ya
Vipoza hewa na
vifaa vya kufanyia
upekuzi ili kupungu-
za muda wa kufanya
kazi hiyo.

“Kwa sasa, tupo
vizuri kwani ile hali
ya usumbufu katika
ukaguzi itapungua
kwa kiasi kikubwa,”
alisema.
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Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, akipata maelekezo alipotembelea Kiwanda cha nguo cha Cotex, ambacho kinata-
rajiwa kufufuliwa baada ya kutofanya kazi kwa muda mrefu huko Chumbuni Zanzibar juzi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ yapata kampuni mpya
kufufua kiwanda cha Cotex

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi

ya Zanzibar (SMZ) im-
eamua kuipa kampuni ya
uwekezaji ya Basra Textile

Milles jukumu la kufufua kiwanda
cha nguo cha Cotex kilichoko Mtaa
wa Chumbuni ikiwa ni sehemu ya
uimarisha sekta ya viwanda nchini.
Uamuzi huo umechukuliwa ku-
tokana na kiwanda hicho kusitisha
uzalishaji kwa miaka 25 na kusaba-

bisha watu wengi kupoteza ajira.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Ali Iddi, aliyasema
hayo alipofanya ziara ya kuanga-
lia eneo la kiwanda hicho ambalo
limekuwa na magofu.

Balozi Iddi alisema zipo taratibu
za uwekezaji zilizowekwa sahihi na
serikali kupitia taasisi zake ambazo
kampuni au mwekezaji analazi-
mika kuzifuata. Aliuagiza uongozi
wa Wizara ya Biashara na Viwan-
da Zanzibar kuhakikisha mali za
mwekezaji aliyeshindwa kukiende-

leza kiwanda hicho, zinaondoshwa
ili kumpisha mwekezaji aliyekuwa
tayari kufanya kazi hiyo.

Alisema kiwanda hicho ni mion-
goni mwa maeneo yanayoweza
kusaidia kupata nafasi nyingi za
ajira, hivyo kutimiza nia ya serikali
kuimarisha viwanda ili kuongeza
mapato na kustawisha maisha ya
wananchi wake.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Biashara na Viwanda Zanzibar,
Ali Khamis Juma, alimweleza Ba-
lozi Iddi kuwa mwekezaji alipewa

agizo la kuondoka na kuhamisha
mali zake baada ya kushindwa kuk-
iendeleza kiwanda cha Cotex kwa
miaka mingi.

Alisema wizara kwa kushirikiana
na vyombo vya dola imelazimika
kuchukua hatua ya kumwondoa
kwa nguvu kutokana na ukaidi
wake. Alisema wizara hiyo pia
imeshawasiliana na Mamalaka ya
Mapato (TRA) kufanya ukaguzi wa
magari matano ya thamani kubwa
yaliyomo ndani ya kiwanda hicho
ambayo hayana namba za usajili.

Tume: Sheria nyingi Z'bar zinapaswa kurekebishwa

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

TUME ya Kurekebisha Sheria
imesema Zanzibar zipo sheria ny-
ingi za zamani ambazo zinapaswa
kufanyiwa marekebisho ili zien-
dane na mabadiliko ya wakati.

Katibu wa tume hiyo, Kubingwa
Mashaka Simba, aliyasema hayo al-
ipozungumza na wadau mbalimba-
li wa sheria kisiwani Pemba kuhusu

marekebisho ya Sheria ya Ardhi.

Alisema Sheria ya Umiliki wa
Ardhi Na.l ya mwaka 1992 na ili-
yoanzisha Mahakama ya Ardhi ya
mwaka ya 1994 ni miongoni mwa
sheria zinazopaswa kufanyiwa
marekebisho.

Alisema sheria hiyo inahitaji ku-
fanyiwa marekebisho ili iweze ku-
fanya kazi na kuondoa malalamiko
ya migogoro ya ardhi ambayo ni
changamoto kubwa kwa sasa.

“Tunakabiliwa na migogoro min-
gi ya ardhi ambayo njia pekee ya
kuipatia ufumbuzi wake ni kuwa na
sheria zinazokwenda na wakati wa
mabadiliko ya matumizi ya ardhi,”
alisema.

Mrajisi wa Ardhi Zanzibar, Ab-
dinasir Hikmany, alisema mareke-
bisho ya Sheria za Ardhi na umiliki
wake yanalenga kutatua migogoro
na kubainisha matumizi sahihi ya
ardhi nchini.

Alisema kwa sasa ardhi ya kilimo
imevamiwa na kutumika kwa ujen-
zi wa nyumba za kudumu, hivyo
kuhatarisha maendeleo ya sekta
hiyo kwa vizazi vijavyo.

“Marekebisho ya Sheria ya Ar-
dhi lengo lake kubwa ni kudhibiti
matumizi mabaya ambayo yame-
pelekea uvamizi wa ardhi ikiwamo
ile ya kilimo kutumika kwa makazi
ya ujenzi wa nyumba za kudumu,”
alisema.
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Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda, akikagua bidhaa ya mafuta ambayo yametengenezwa na wajasiriamali waliowez-
eshwa na Benki ya NBC, alipotembelea maonyesho ya Nanenane Kitaifa, viwanja vya Nyakabindi, mkoani Simiyu juzi. Kulia
ni Mkoa wa Mara, Adamu Malima. PICHA: HAPPY SEVERINE

Serikali yatoa maelezo kukaimu
nafasi Katika utumishi wa umma

Na Restuta Damian,
BIHARAMULO

AIBU Waziri Ofisi ya

Rais  (Menejimenti

ya Umma na Uta-

wala Bora, Dk. Mary

Mwanjelwa, amewata watumi-

shi kufuata sheria na taratibu

za kazi kwa kutekeleza mion-
gozo inayotolewa na serikali.

Amesema hayo akiwa wilay-

ani Biharamulo mkoani Kag-

erabaadayakupokea taarifaya

utumishi na utawala iliyosom-

wa na Mkuu wa Wilaya hiyo,
Saada Malunde, na kueleza
baadhi ya idara kukaimiwa
kwa kipindi kinachozidi miezi
sita. Dk. Mwanjelwa alisema
katika utumishi sualala saba-
bu binafsi kupeana madaraka
ya kukaimu nafasi ambayo
haina mhusika ni kuwavunja
moyo watumishi wengine.
Alisema kuwa serikali imetoa
waraka wake tangu mwaka
2018 ambao unatamka juu ya
nafasi ambazo hazina wakuu
wa idara kukaimu ni miezi

sita endapo kuna sababu ya
kuendelea itolewe taarifa.

“Waraka ulishatolewa tayari
wenye kusema kwamba nafasi
zote zisiwe zaidi ya miezi sita
endapo mnaona kuna sababu
toleeni taarifa, acheni kupen-
deleana, fanyeni uwajibikaji,”
alisema Mwanjelwa.

Aidha, alisema kuwa
taarifa ya Wilaya Biharamulo
ambayo imeonyesha kuna
watumishi wamekaimu nafasi
zaidi ya mwaka mmoja kwe-
nye Idara ya Ardhi,

Fedha, Maendeleo ya Jamii
na Afya bila kufanya maanuzi
yoyote.

Aliongeza kuwa, ukaimu wa
muda mrefu unafanya mhusi-
ka wa nafasi hiyo kushindwa
kuona ufanisi wa kazi yake
kutokana na  kukaimishwa
nafasi ambayo amepangiwa na
mwajiri wake. Alisema kuwa,
kufanya hivyo kunatokana na
mazoea ya kazi bila kutam-
bua uwajibikaji, hali ambayo
ni kunyimana haki na kufanya
upendeleo.

DCB, manispaa kutekeleza miradi ya Kimkakati

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara ya DCB
imesema itaendelea kushiriki-
ana kwa karibu zaidi na manis-
paa mbalimbali nchini, na kwa
sasa itaanzisha mpango maalu-
mu kuwezesha manispaa hizo
kupata fedha.

Mpango huo kupitia hu-
duma maalumu (municipal
bonds) utaziwezesha manispaa
hizo kupata fedha kwa ajili ya
kutekeleza miradi ya kimkaka-
ti.

Mkurugenzi Mtendaji wa DCB,
Godfrey Ndalahwa, alisema
mpango huo utakaosaidia
upatikanaji wa fedha kuende-
sha miradi ya kimkakati, una
masharti wezeshi kwa mkopaji
na tayari wameshaanza ma-

Zungumzo na manispaa na wa-
dau wengine muhimu katika
mchakato huo.

“Mchakato wa uanzishwaji
wa huduma hii unaendelea tut-
akachofanya ni kuongeza man-
ispaa na halmashauri nyingine
ambazo pia zina miradi ya kim-
kakati kuweza kujumuishwa
kwenye mpango huu.

“Ombi langu ni kwamba na-
jua vyanzo viko vingi, lakini hii
inaweza ikawa chanzo kizuri
cha kutafuta pesa, na vilevile
ni chanzo kizuri kwa ajili ya
kusaidia umma wa wawekezaji
wakubwa na wadogo kupata
fursa ya kuwekeza kwenye mi-
radi yetu,” aliongeza.

Mkurugenzi Mtendaji huyo
wa DCB alizungumzia udhami-
ni na ushiriki wao katika miku-
tano mbalimbali na shughuli

za kijamii ikiwamo Mkutano
Mkuu wa Mwaka wa Shirikisho
la Serikali za Mitaa (ALAT) uli-
ofanyika mjini Mwanza hivi ka-
ribuni, alisema hiyo imetokana
na azma ya kuanzishwa kwa
benki hiyo ikiwa na kuwahu-
dumia wananchi na wajasiri-
amali wadogo wadogo hasa wa-
nawake na vijana na kufanikiwa
kwa azma hiyo kumechangiwa
kwa kiasi kikubwa na ushiriki-
ano kutoka katika manispaa na
halmashari za Jiji la Dar es Sa-
laam ilikoanzishwa.
“Tumekuwa tukishirikiana
kwa karibu sana na Manispaa
na halmashauri zote za Jiji la
Dar es Salaam katika kutoa
mikopo ya wanawake na vi-
jana na mafanikio ni makubwa
mpaka sasa hivi ukiaangalia
hiyo pesa iliyotoka na wanu-

faika wamenufaika mara tatu
na hii ni kwa sababu ya weledi
na uzoefu tulionao,” alisema.

Akizungumza mafanikio ya
zoezi la uuzaji hisa lililofanyika
hivi karibuni, Ndalahwa alise-
ma lilifanikiwa kwa asilimia
108 na hiyo imechangiwa sana
na historia yao na mahusiano
yao ya karibu na manispaa na
halmashauri kwa maana wao
ndiyo waanzilishi.

Alisema wigo wa kufanya
biashara umeongezeka kutoka
Dar es Salaam pekee na sasa
wameruhusiwa kuendesha bi-
ashara nchi nzima wakiwa na
matawi manane likiwamo la
Dodoma pamoja na mawaka-
1a 1,000 nchi nzima, huku waki-
patikana kwenye mtandao,
hivyo huduma zao kupatikana
nchi nzima.

Wananchi walia
meli kuwakwaza

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

mwambao wa ziwa Tanganyika mkoani
Rukwa, wamelalamika kuwa wapo
hatarini kupoteza maisha kutokana na
kukosekana kwa usafiri wa uhakika
baada ya meli ya Mv Liemba kusimama
kufanya safari kwa zaidi ya mwaka
mmoja hivi sasa.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti
na gazeti hili, walisema kwa Kipindi cha
zaidi ya mwaka mmoja na nusu meli
hiyo imesimama kwa madai inafanyiwa
ukarabati hali inayowalazimu kusafiri
kwa kutumia maboti na mitumbwi.
Samazi kilichopo mwambao wa ziwa
hilo wilayani Kalambo, Pierre Sikazwe,
alisema tangu meli hiyo iliposimama
kufanya safari zake kati ya bandari ya
Kasnga na Kigoma wamejikuta katika
wakati mgumu.

Alisema hivi sasa wanalazimika
kufanya safari zao kwa kutumia maboti
pamoja na mitumbwi, hali ambayo ni
hatari hasa katika kipindi cha pepo kari
kwani vyombo hivyo vinashindwa kuka-
bili mawimbi ya maji katika ziwa hilo.

"Kwakeli tupo katika wakati mgumu
sana,na hatuna namna hapa tulipo
tunajiona kama nusu wafu kutokana na
kukosa usafiri wa uhakika kwa kip-
indi kirefu na sisi watu wa mwambao
tumekuwa tukiitegemea meli ya Mv
Liemba,imesimama kwa muda mrefu
kwa madai kuwa inafanyiwa ukarabati,”
alisema.

Monica Nachula mkazi wa Kasanga,
alisema daima safari zao zimekuwa roho
mkononi kutokana na kukosa usafiri wa
uhakika,na hawawezi kukaa bila kusafiri
kwakuwa wanatafuta maisha na ku-
wasalimia ndugu zao kitendo ambacho
wanahisi kama serikali imewatelekeza.

Alisema kumekuwa na ajali za majini
mara kwa mara hali ambayo ni tishio
kwa maisha yao na hawaoni jitihada
za kumaliza ukarabati huo haraka kana
kwamba hakuna wananchi wanaoteseka
kwa kukosekana kwa meli hiyo kongwe
kuliko zote duniani.

Kasanga, alisema amegundua kuwa meli
hivyo imekuwa hailipi kwakuwa baadhi

ya abiria wanakwenda mjini Sumbawan-
ga na kutumia usafiri wa mabasi ambao

ni wamuda mfupi.

Alisema kwa kawaida kusafiri kutoka
bandari ya Kasanga iliyopo mkoani
Rukwa hadi bandari ya Kigoma mkoani
Kigoma meli hiyo inatumia siku tatu,
lakini ukipanda basi saa 12;00 asubuhi
Sumbawanga mjini mko Rukwa unafika
Kigoma mjini saa 12;00 jioni, hivyo
abilia wengi waliamua kuacha kusafiri
kwa kutumia meli hiyo.

Hivi karibuni Mbunge wa NKkasi
Kusini, Ally Kessy, alimwambia Mkuu
wa mkoa wa Rukwa, Joachim Wangabo,
kuwa serikali itatoa fedha kwa ajili ya
kuikarabati meli hiyo ambayo imesi-
mama kwa Kipindi kirefu na kuleta adha
kubwa kwa wananchi.

Wangabo aliiomba serikali kufanya
mwambao wanakabiliwa na hali ngumu
kwakuwa usafiri wanaotumia hivi sasa
ni wa maboti na mitumbwi ambao si
salama kwa maisha yao.
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Rwanda, Congo

zaweka ulinzi mkali
mipakani kisa ebola :

KIGALI, Rwanda

NCHI za Rwanda na Jamhuri

ya Demokrasia na Congo (DRC)
zimeanza kuzuwia usafiri kuvuka
kuingia katika mipaka yao wakati
maofisa wakipambana kudhibiti
kusambaa kwa virusi vya ugonjwa
wa ebola.

Vikwazo vya kusafiri ni sehemu
va hatua zinazochukuliwa na
maofisa wa nchi hizo waliokutana
nchini Rwanda siku ya Jumanne.

Kulingana na taarifa iliyotolewa
mwishoni mwa mkutano huo, watu
wanaosafiri nje ya mipaka hiyo
kwa sababu zisizo muhimu kama
vile kuhudhuria warsha na mikuta-
no ya kidini watahitaji vibali kutoka
serikali zote mbili.

Mlipuko wa ugonjwa wa ebola
mashariki mwa Congo umesababisha
vifo vya zaidi ya watu 1,800.DW

Wine: Tutaendelea
kutetea haki za
wanyonge

KAMPALA, Uganda

MBUNGE wa upinzani na mwana-
muziki nchini Uganda, Robert Kyagu-
lanyi maarufu Bobi Wine, amesema
ataendelea kutetea haki za wanyonge
licha ya kuandamwa na serikali ya
Rais Yoweri Museveni.

Mahakama nchini humo imemfun-
gulia mashtaka mbunge huyo na watu
wengine zaidi ya 20 kwa kumkasiri-
sha Rais Museveni.

Mbunge huyo aliyetangaza nia
ya kuwania urais mwaka 2021,
aliongezewa shtaka hilo, baada ya
kuanza kwa kesi hiyo mwanzoni
mwa wiki jijini Kampala, kutokana
na mashtaka mengine yanayomkabili
va kurushia mawe msafara wa Rais
Museveni mwaka uliopita.

“Mashtaka mengi ya kipumbavu
yanaendelea kuwasilishwa dhidi
yetu, napenda kuiambia dunia kuwa,
hii haitutishi kwa njia yoyote ile,”
alisema Wine. RFI

NAIROBI, Kenya

VYANZO vya Kkiintelijensia nchini
Kenya vimeeleza kuwa madaktari
wawili raia wa Cuba waliotekwa
mjini Mandera Kaskazini Mashari-
ki mwa Kenya Aprili, mwaka huu
wamelazimishwa na wanamgambo
wa Al-Shabaab kujiunga na dini ya
Kiislamu.

Mtandao wa gazeti la Daily Na-
tion umenukuu ripoti ya kiusalama
ya hivi karibuni na kueleza kuwa
madaktari hao wamehamishiwa
katika msitu wa Halaanqo karibu
na mji wa Barawe Kusini Magharibi
mwa Somalia ambako wanadaiwa
kuwasilimisha kwa lazima.

Mkuu wa Jeshi la Polisi Kenya,
Hilary Mutyambai, alieleza kuwa
operesheni ya ukombozi wa madak-
tari hao raia wa Cuba inakabiliwa

Kazi yetu
kama polisi
inaishia
mpakani...
sipo katika
nafasi ya
kuelezea
hatima ya
madaktari
wa Cuba
waliotekwa
lakini
maofisa
wangu
wanashu-
ghuliki.

na changamoto kadhaa ikiwa ni
pamoja na kupata idhini ya kuvuka
mpaka wa Kenya na Somalia.

“Kazi yetu kama polisi inaishia
mpakani... sipo katika nafasi ya kue-
lezea hatima ya madaktari wa Cuba
waliotekwa lakini maofisa wangu
wanashughulikia,” alisema Mutya-
bai wakati akielezea changamoto
inayowakabili maofisa wake.

Hata hivyo, Mutyambai alieleza
kuwa wanawazuia baadhi ya
washukiwa ambao wanasaidia ka-
tika shughuli ya uchunguzi.

Watu waliokuwa wamejihami
kwa bunduki waliwateka madaktari
Assel Herera Corea na Landy Rod-
riguez, Aprili katika uvamizi mkali
ambapo mmoja wa ofisa wawili wa
polisi waliokuwa wakiwasindikiza
madaktari hao katika kituo chao
cha kazi alipigwa risasi na kuuawa.

Watekaji hao walioshukiwa kuwa
wanamgambo wa kundi la kigaidi
la Al-Shabaab, baadaye walitaka
kupewa dola 150,000 ili kuwaachia
madaktari hao, kwa mujibu wa wa-
moja kushiriki katika mazungumzo
ya kushinikiza kuachiliwa kwao ka-
tika eneo la Jubbaland, Somalia.

Hatima ya madaktari hao wa ki-
geni haijulikani kufikia sasa

Inaarifiwa madaktari hao wanai-
shi karibu na makazi ya Gavana
wa eneo hilo ambayo ni kilomita
takriban nne kutoka eneo la mpaka
na Somalia.

Haijulikani ni washambuliaji
wangapi waliokuwa ndani ya
magari aina ya Probox ambayo
kwa mujibu wa duru yalikuwa ya-
meegeshwa karibu na makazi hayo.
BBC
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Mwanamuziki na Mbunge wa Upinzani nchini Uganda, Bobi Wine (aliyenyoosha mkono), akiwa mbele ya mahaka-

ma Aprili mwaka huu. PICHA: AFP

Korea Kaskazini yatumia mabilioni kutengeneza makombora

PYONGYANG, Korea Kaskazini

RIPOTI ya Umoja wa Mataifa (UN)
imeeleza kuwa Korea Kaskazini
‘imeiba’ dola bilioni mbili kufadhili
mpango wake wa silaha kupitia
uvamizi wa kimtandao.

Ripoti hiyo ambayo ilikuwa ya
siri imeeleza kuwa Pyongyang ina-
lenga mabenki na ubadilishanaji
wa sarafu ya crypto-currency
kukusanya pesa.

Vyanzo vya habari vimethibit-
ishia kwamba UN ilikuwa iki-
chunguza mashambulio 35 ya
kimtandao na kwamba Korea
Kaskazini ilifyatua makombora
mawili juzi ikiwa ni mara ya nne
katika kipindi cha chini ya wiki
mbili.

Rais wa nchi hiyo, Kim Jong-un
alisema hatua hiyo ni onyo dhidi

ya mazoezi ya pamoja ya kijeshi
yanayofanywa na Marekani na Ko-
rea Kusini.

Pyongyang imeelezea kuwa ma-
zoezi hayo yanakiuka mkataba wa
amani.

Ripoti hiyo ilitumwa kwa kamati
ya vikwazo vya Korea Kaskazini
katika Baraza Kuu la Usalama
la UN, inasema: “Pyongyang ili-
tumia uhalifu wa hali ya juu wa
kimtandao kuiba pesa kutoka kwa
taasisi za kifedha na ubadilishanaji
wa sarafu ya crypto-kukusanya
mapato yake”.

Wataalamu pia wanachunguza
shughuli za kimtandao zinazolen-
ga malipo kupitia fedha za kigeni.

Ripoti hiyo ilieleza kuwa sham-
bulio la Korea Kaskazini dhidi ya
sarafu ya crypto- imeisaidia kuku-
sanya fedha kwa njia ambazo ni

vigumu kutambuliwa na ikilingan-
ishwa na ukaguzi wa kawaida un-
aofanywa na sekta ya benki.

Pia imeeleza kuwa Korea Kaska-
zini imekiuka vikwazo vya UN kwa
kutumia njia haramu ya kubadil-
ishana fedha pamoja na kupata
vifaa vya kutengeneza silaha ya
maangamizi.

Tangu mwaka 2006, Baraza Kuu
la UN iliiwekea Korea Kaskazini
vikwazo vya kuuza nje ya nchi hiyo
bidhaa kama vile mkaa wa mawe,
vyuma na vyakula vya baharini.

Pia iliwekewa kiwango cha uagi-
zaji kutoka nje mafuta na bidhaa
zake.

Taarifa ya kutoka Wizara ya
Mambo ya Nje ya Korea Kaska-
zini inaeleza kuwa ushirikiano wa
kijeshi baina ya Kusini na Mare-
kani unawalazimu kuendelea ku-

fanya ugunduzi na majaribio ya
silaha mpya.

“Tunalazimika kuendelea, ku-
jaribu na kutumia makombora
mazito ambayo ni muhimu kwa
kujilinda,” ilieleza taarifa iliyotole-
wa na Korea Kaskazini.

Taarifa hiyo pia imeeleza kuwa
kinachoendelea baina ya Marekani
na Korea ya Kusini ni uvunjwaji wa
mazungumzo ya hivi karibuni bai-
na ya Marekani na Korea Kaskazini
(DPRK).

“Tumeshaonya mara kadhaa
kuwa mazoezi ya kivita yatad-
horotesha mahusiano baina ya
Marekani na Korea Kaskazini na
mahusiano ya Korea zote mbili
kwa ujumla na kutufanya tufikirie
kurejea tena hatua zetu za awali,”
ilieleza taarifa iliyotolewa na Korea
Kaskazini.

Kwa mujibu wa Jeshi la Korea
Kusini, makombora yaliyorushwa
mwanzoni mwa wiki ni ya masafa
mafupi yanayoenda mpaka kilo-
mita 450.

Ndani ya wiki mbili zilizopita,
Korea Kaskazini imekuwa ikirusha
aina mpya ya makombora ya mas-
afa mafupi.

Wiki iliyopita Korea Kaskanini
ilirusha makombora mawili yali-
yoangukia kwenye bahari ya Ja-
pani.

Kim Jong- Un mwaka jana waka-
ti wa mkutano wake na Rais wa
Marekani, Donald Trump nchini
Singapore alikubali kuwa atako-
mesha vitendo vya majaribio si-
laha za nyuklia.

Kim pia alisema Korea Kaskazini
haitarusha tena makombora ya
masafa marefu. BBC
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kupitia orodha ya malipo ya mishahara ya
wafanyakazi wao.

Ngole alibainisha kuwa tangu mwaka
1994 serikali ilipoanza kutoa mikopo hiyo,
Watanzania 479,779 wamenufaika kwa ku-
pewa mikopo yenye jumla ya Sh. trilioni
3.889.

RIPOTI ZA CAG

Katika ripoti yake ya mwaka wa fedha
2017/18 aliyoiwasilisha bungeni Aprili 10,
mwaka huu, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), Prof. Mussa
Assad (pichani), alisema amebaini HESLB
imeshindwa kufahamu waliko wakopaji wa
mikopo ya elimu ya juu yenye thamani ya
Sh. trilioni 146.

“Kiasi hiki cha fedha ni kikubwa sana
ikizingatiwa kuwa Kifungu cha 4(h) cha
Sheria ya HESLB kinaitaka bodi kutengen-
eza mtandao na kushirikiana na taasisi na

mashirika mbalimbali ili kuwatambua wa-
daiwa na kuwezesha kupata marejesho ya
mikopo hiyo,” alisema.

Prof. Assad alisema HESLB inapaswa
kushirikiana na taasisi na vyanzo vingine
vya taarifa ili kuiongezea nguvu kwenye
kanzidata yake kuwatambua wakopaji am-
bao hawajulikani waliko.

Vilevile, katika ripoti yake ya ukaguzi
wa mwaka wa fedha 2016/17, CAG Assad
alisema amebaini HESLB imewafikisha ma-
hakamani wadaiwa sugu wawili tu
katika kipindi cha miaka miwili
ilhali taarifa zinaonyesha kuna
wadaiwa sugu 163,394 wa-
naopaswa kuchukuliwa hatua
hizo za kisheria.

Alisema amebaini kuna ud-
haifu katika uchukuaji wa hatua
dhidi ya wadaiwa sugu wa mad-
eni ya mikopo, akieleza kuwa
wakati wa ukaguzi, bodi l
hiyo ilikuwa na wadaiwa

sugu 163,394, lakini kumbukumbu za bodi
zilizowasilishwa kwa wakaguzi zilionyesha
kulikuwa na wadaiwa sugu 18.

Alisema pia amebaini urejeshaji wa
mikopo na ukusanyaji wa madeni kwa kip-
indi cha kuanzia 2012/13 hadi 2016/17 ni
chini ya asilimia 50 ya mikopo iliyoiva.

Prof. Assad alishauri bodi hiyo kutambua
na kuchukua hatua za kisheria mara kwa
mara dhidi ya wadaiwa sugu na wanufaika
wanaokiuka masharti ya ulipaji mikopo iki-
wa ni pamoja na kuwashirikisha wadhamini
na waajiri wao.

“Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-

jia inapaswa kujitathmini kama ina uw-
ezo wa kuendelea kusimamia utendaji
wa moja kwa moja wa HESLB katika
kushughulikia urejeshaji wa mikop na
ukusanyaji wa madeni ya mikopo ama
kuipa kazi taasisi nyingine ya serikali
kama vile Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo yenye ujuzi na uzoefu wa masuala
hayo,” CAG Assad alishauri.

Wananchi na mwekezaji waushtaki uongozi wilaya
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mifugo yao na kupata mavuno
makubwa kwa kuwa na ng'ombe
wenye uzito mkubwa na kuongeza
uzalishaji wa maziwa.

Bajuta alisema katika kipindi
chote alichosumbuliwa na baa-
dhi ya viongozi wa wilaya hiyo,
amepata hasara ya Sh. bilioni 2.5
na kama uwekezaji huo ungeen-
delea kwa kipindi chote cha miaka
tisa, angezalisha jumla ya ng'ombe
1,458, mbuzi 1,080 kondoo 864 na
kufanikiwa kuwasaidia wafugaji
wa asili madume na kuleta faida
kwao na taifa kwa ujumla.

Akizungumza kwenye mku-
tano huo, Waziri Mpina alisema
serikali ya awamu ya tano inay-
oalika wawekezaji kutoka maeneo
mbalimbali ndani na nje ya nchi,

kamwe haiwezi kukubali kuwa
kikwazo kwa wawekezaji ambao
tayari wameshaonyesha nia njema
kuwekeza kwenye sekta hiyo na
kusisitiza iko tayari kumtafutia
ardhi eneo lolote mwekezaji wa
aina hiyo.

Waziri Mpina alisema kabla ku-
maofisa kutoka Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kwenda kukagua mradi
huo na walikuta miundombinu ya
mifugo ikiwa kwenye hali nzuri na
kutoa huduma na walikuta zaidi
va ng'ombe 400 aina ya Sahiwal
na mbuzi na kondoo zaidi ya 400.

Mpina alisema baada ya kutem-
belea miradi ya mwekezaji huyo,
amekuta ng'ombe na madume
bora aina ya Sahiwal ambayo ya-
mekuwa yakitumika kama shamba
darasa kwa wafugaji wa eneo

na kunufaika na uboreshaji wa
koosafu za mifugo.

Alisema kwa sasa uhitaji wa
mbegu za madume bora ni
mkubwa, hali inayowafanya
wafugaji wengi kuagiza madume
hayo kutoka nje ya nchi kutokana
na taifa kutokuwa na madume ya
kutosha.

Alisema kitendo cha mwekezaji
huyo kwenda kuwasaidia wafugaji
hao ni jambo la kuungwa mkono
kwa kuwa ni dhamira ya seri-
kali kuboresha koosafu za mifugo
yake.

Mpina alimtaka mwekezaji
huyo wakati anasubiri utaratibu
utakaotolewa na viongozi wa juu
kuhusu suala hilo la ardhi, aend-
elee kuwahudumia wafugaji hao
ili mifugo yao isidhoofike kwa
kukosa huduma muhimu.

Oxfarm yasaidia wakulima maelfu
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zimepandwa zao  hili,  uzalishaji
umeongezeka kutoka tani O hadi 40,”
alisema Bligea.

Aliongeza kuwa mradi huo ulianza na
mshine 20 za kutumika kama mafunzo
ambazo zinaongeza thamani zao hilo,

ambapo wakulima baada ya kujifunza na
kuona manufaa yake wameanza wenyewe
kununua na zimefika zaidi ya 50.

“Katika kuongeza mnyororo wa thamani
zao hili limetoa ajira zaidi ya watu 3,000
na wengi wakiwa wanawake na vijana,
mkulima wa chini anapata kilo 100 hadi
200 kutoka kilo 10 hadi 20 walipokuwa

Bodi yalalamikia utitiri viwanda
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va serikali kupiga marufuku
mifuko ya plastiki na hatutaki
kurudi huko tena hivyo tuhakik-
ishe kwa sasa hakuna kitu kibovu
kinachoingizwa sokoni,” alisema.

Akizungumzia vyama vya ush-
irika, Mfaume aliiomba serikali
iweke usimamizi imara katika
vyama hivyo ili virudishe ari na
nguvu iliyokuwapo awali.

Alisema ari na nguvu ya vyama
hivyo imedorora na haifanani na
ile ya vyama vya ushirika vya
miaka 10 au 15 iliyopita.

“Ari na nguvu ya vyama vya
ushirika kwa kweli imefifia, am-
sha amsha ya vyama hivi si kama
ya miaka iliyopita, nguvu ime-
pungua kidogo, kwa Mkoa wa Dar
es Salaam pekee kuna zaidi ya
vyama 200, lakini naona havina
msaada,” alisema Mfaume.

Aliongeza: “Kama ambavyo tu-
naona inafanyika katika maeneo
mengine, tunaamini kila mara
viongozi wakuu wangekuwa wa-
navitembelea na kuvipa maele-
kezo mazuri na amsha amsha ya
kuvisimamia ingesaidia vifanye
vizuri kama zamani,” alisema.

wanatumia kisu katika kusindika,” alisema
Bligea.

Alisema Oxfarm kupitia Redeso wame-
fanikiwa kuwasaidia soko wakulima wa
zao hilo na wengi wameanza kubadilika
kutoka kulima mazao mengine na kuanza
kulima mkonge kwa kasi kubwa.

Mmoja wa wakulima wa zao hilo kutoka
Kishapu, Tabu Hashimu, alisema awali ha-
wakujua kama mkonge unaweza kubadili-
sha maisha yao kutokana na kuliona kama
siyo zao lenye tija kubwa kwao.

“Tulikuwa tumezoa mazao yetu ya ma-
hindi na pamba, na hali ya hewa ikiwa
mbaya tunapata hasara, lakini sasa tuna-
washukuru Redeso na Oxfarm kwa kutu-
letea mkombozi, sasa hivi nazalisha kilo
5,000 hadi tani moja na mapato yangu
kwa mwaka ni Sh. milioni tano hadi sita,”
alisema Hashimu.

Naye Meneja Kampeini wa Oxfarm, Jo-
vitha Mlay, alisema shirika hilo linajivu-
nia kuona maisha ya wakulima wa wilaya
hizo yameanza kubadilisha kwa kiwango
kikubwa kama malengo yake yalivyokuwa
yamepangwa.

Alisema shirika hilo linawasaidia wakuli-
ma wa mazao mengine kama alizeti na
mpunga, lengo likiwa kuwasaidia wakuli-
ma kuongeza thamani mazao hayo ili ku-
fikia uchumi wa viwanda.

Samia ataka
VYyuo Vikuu
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kuwatupia macho ili wafanikiwe.

Naye Mkamu Mkuu wa chuo hicho
Prof. Rafael Chibunda, akamshuruku
Rais John Magufuli kwa kuwajengea
maabara hiyo kubwa na ya kisasa
kwa Afrika Mashariki, kwa kutoa Sh.
bil 10.5 zikiwamo bilioni 9.1 za ujenzi
huo, baada ya miaka minne mfululizo
kukosa ruzuku serikalini.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof Joyce Ndalichako,
alisema Serikali imeendelea kutumia
fedha nyingi kufanya uwekezaji
mkubwa kwenye sekta ya elimu ya
juu ikiwamo kujenga na kuboresha
miundombinu katika vyuo na ofisi.

Mkuu wa Chuo hicho, Waziri
Mkuu na Makamu wa Kwanza wa
Rais mstaafu, Jaji Joseph Warioba,
aliyebainisha kuwa licha ya taifa
kufanikiwa kwenye kuondoa ujinga
na maradhi kwa kuboresha sekta za
elimu na afya, bado kuna changa-
moto kubwa ya umaskini hasa kwa
wengi.

Jaji Warioba alisema kwa sasa
nchi unaweza kusema inajitosheleza
kwa chakula, lakini kama wakulima
wadogo ambao ndio wazalishaji
wakubwa hawatawezeshwa kupiga
vita umaskini, itakuwa kazi kubwa.

Makamu Mkuu wa ARU, Prof
Idrissa Mshoro, alisema ujenzi wa
maabara hiyo hadi kukamilika itat-
umia Sh. 11,452,390,954, na kwamba
hadi sasa asilimia 87 ya ujenzi huo
imefikiwa na amekwishalipwa Sh.
bilioni 4.78.

UTSS yatiwa
MOoYyo ujumbe

INATOKA UK. 5

jamii ya nchi za SADC kutokuwa
na uelewa na kusababisha watu hao
kushambuliwa, kunyanyaswa na
kutengwa na jamii.

Katika maadhimisho hayo ya Siku
ya Kimataifa ya watu wenye ualbino,
Dk. Tax, alitoa ujumbe kwa kuiomba
jamii kuendelea kutoa elimu kuhusu
masuala yanayowaathiri watu wenye
valbino na kutaka ari ya kisiasa kutu-
mika kuelimisha tatizo hilo.

Berthasia alisema wakati wakuu wa
nchi za SADC na serikali wakikutana
Tanzania katika Mkutano Mkuu wa
nchi hizo, UTSS imewaomba viongozi
hao kuweka mkazo wa kupambana
na changamoto zinazowakuta watu
wenye ualbino na kupata suluhisho.

“Tunawaomba viongozi wana-
chama wa SADC kuchukua hatua kwa
kila mwanachama kuweka sera na
mabadiliko ya kisheria ili kuweka
ulinzi wa kutosha kwa watu wenye
valbino,” alisema.

Alisema nchi za SADC lazima
zitekeleze kwa vitendo kampeni za
kutokomeza mtazamo hasi kwa watu
wenye ualbino na imani za kishirikina
zinazosababisha kupoteza uhai wao.

Kadhalika alisema Tanzania kuwa
mwenyeji wa mkutano wa SADC ni
heshima kubwa kwa wananchi na
taifa kwa ujumla, mara ya mwisho
ilikuwa mwenyeji wa mkutano huo
miaka 16 iliyopita (2003).
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

ANAHITAJIKA MHASIBU SIFA:
MWANAMKE

ELIMU:  DIPLOMA
MAWASILIANO: 0715 885533 /
0752 610700.

MCHANGANYIKO VIWANJA VINAUZWA KISEMVULE:
malipo awamu mbili

SHAMBA NYUMBA INAUZWA

Shamba ekari 13 lililopo Vikuruti
barabara iendayo Bagamoyo lina
matunda, maji ya dawasco na
Kisima Kirefu. Piga simu: 0767
237404, 0715 237 404 na 0767

856900.

muda wa
mwezi mmoja, urefu futi 50 kwa
upana futi 40, bei Sh.1,700,000/=
tu simu 0623528465/0752737534.

WACHIMBAJI VISIMA- Master
Drilling:Tunachimba Visima virefu /
vifupi mikoa ya Dodoma/Singida/

Arusha/Manyara tunatumia
mashine kubwa za kisasa
simu:0788767141.

Wachimbaji Visima visima
Tanzania tunachimba Visima

virefu na vifupi kwa gharama
nafuu na ofa ya pampu vya bure,
simu:0623528465/0713256904.

NIPASHE
NI JIBU
LAKO

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DODOMA
SHAURI LA ARDHI NA. 3212017

INNOCENT FRANK CHAML..........covvvvnnrinnecd MDAI
DHIDI YA
1. CRDB BANK PLC
2. KIMBEMBE AUCTIONMARTIN LTD..........coooonenee
KWA: KIMBEMBE AUCTION MARTIN LTD
POPOTE PALE WALIPO

YAH: TAARIFA YA KUTAJWA KWA SHAURI LA ARDHI
NA. 32/2017 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DODOMA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; shauri tajwa hapo juu litatajwa Mahakama
kuu ya Tanzania, kanda ya Dodoma, mbele ya MHE.JAJI. MLACHA, wa
Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma, saa tatu (3:00)kamili asubuhi siku ya
jjumaa tarehe 9/8/2019.

HIVYO unatakiwa ufike wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo iliyotajwa
bila kukosa.

NA ENDAPO hutafika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo iliyotajwa
inatosha kumaanisha kwamba shauri hili itashughulikiwa na Mahakama
kama itavyoamua pasipo wewe au wakili wako kuwepo.

IMETOLEWA kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama leo hii tarehe

2/82019. T

215365702

KADI YA GARI
IMEPOTEA

KAJUBI DIOCLES
MUKAJANGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajili
T.861 DLR aina ya gari
TOYOTA PORTE.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi

215365602

TAARIFA POLISI:
TAN/RB/1089/2019.

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MWANZA
SHAURI LA MADAI NAMBA 47 YA MWAKA 2017
ABDULMALIK ISSA SHABAN.

DHIDI YA

FREDY SAMWEL KAULAS;
HAPPYHERMAN LYIMO..........
ACCESS BANK TANZANIA LIMITED..

KWA
FREDY SAMWEL KAULASA
HAPPY HERMAN LYIMO
POPOTE MLIPO

KUITWA SHAURI

Mnaarifiwa kuhudhuria hapa mahakamani tarehe 22/08/2019
iza shauri la madai yaliyc Jliwa na mdai dhidi yenu.

Mnatahadharishwa kuwa endapo hamtafika siku hiyoshauri

litasikilizwa upande mmoja dhidi yenu na kutolewa uhamuzi.

Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya mahakama

leo hii tarehe 29/07/2019.
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE RESIDENT MAGISTRATE COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO
CIVIL APPEALIMISC CR.APPEAL CASE/CR.APPLICATION
CASENO:.... 2T......... 2019
NEEMA JOSEPH MNYENYELWA. ...PLAINTIFF/PETITICIVER

EMMANUEL BORUZA BARIDL......c..orsvve DEFENDANT/RESPONDENT
NOTICE OF DATE MENTION/HEARING

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
mention/Hearing on 19th....Day of AUGUST...2019 at 09:00am
Before Hon E.JNYEMBEZE..................ccccucuus S.RM

YOU ARE required to appear before this court without fail and
you must produce on that day all the documents upon which
you intend to rely in support your case.

Given Under my Hand and the seal of the Court this ....1st...Day
of AUGUST ...2019: =

215366202

KUPOTEA KWA KADI

Thobius Ngonyani Lyander
anatangaza kupotea kwa kadi
ya Bajaji yenye namba ya
usajili MC 553 AUS aina ya
TVS yenye chasis namba
MO6M14PK3E4140857,
engine namba
OK4AFA187830.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

115365902

Polisi Taarifa:

DAR/OST/RB/189248/2019

KwaH

abari Motomoto

usikose Gazeti 1ako ia
Nipashe kila sikuU

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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WAMTAKA ,
OZIL

LONDON, England

LABU ya DC. United itafanya ma-
zungumzo wiki hii na wawakilishi
wa kiungo wa Arsenal, Mesut Ozil,

wa mujibu wa ESPN FC.

Gazeti la Washington Post limeripoti
kwamba D.C. imeonyesha nia ya kutaka
kumsajili nyota huyo wa zamani wa timu ya
taifa ya Ujerumani.

Habari za D.C. United kuamua kumfuata
Ozil ni kwa ajili ya kuziba pengo la Wayne
Rooney ambaye anamalizia msimu wa Ligi
Kuu ya Marekani, MLS, na atajiunga na
timu ya daraja la kwanza ya England Derby
County akiwa kocha mchezaji Januari mwa-
kani.

Ozil amekuwa kwenye wakati mgumu wa
kupata namba ya kucheza katika kikosi cha
kwanza chini ya kocha, Unai Emery pale Ar-
senal.

Mchezaji huyo msimu uliopita alicheza
dakika 1,741 tu kwenye Ligi Kuu, zikiwa
chache zaidi tangu msimu wa 2007-08
wakati alipopata nafasi ya kucheza Ligi
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, pale Werder
Bremen.

Tangu alipojiunga na washikabunduki
hao mwaka 2013, Ozil amecheza mechi 231,
akifunga mabao 43 huku akishinda mataji
matatu ya Kombe la FA na lile la Ngao ya
Jamii.

Ozil alianza kucheza soka ya kulipwa
mwaka 2006 akiwa na Schalke kabla ya
kujiunga na Bremen, Real Madrid na
halafu Arsenal.

Alikuwa sehemu ya kikosi cha Real
Madrid kilichoshinda taji la Ligi Kuu
ya Hispania, La Liga, msimu wa 2011-
12 pamoja na kombe la Copa del Rey.

Katika mechi za kimataifa, Ozil
alicheza mechi 92 akiwa na Uje-
rumani akifunga mabao 23, alikuwa
sehemu ya kikosi cha Kombe la Du-
nia kilichotwaa kombe hilo mwaka
2014. \

Alistaafu kuichezea Ujerumani |
Julai 2018 akiwa na umri wa miaka
29 kwa madai ya ubaguzi wa rangi.
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Rooney:
Familia
imenirudisha
England

LONDON, England

WAYNE Rooney amesema kwamba
elimu ya watoto wake ndio ilikuwa
kigezo kikubwa zaidi kwa yeye kua-
mua kuondoka nchini Marekani na
kurudi nchini England na kujiunga na
klabu ya Derby County.

Akizungumza kwenye mkutano wake
na waandishi wa habari Jumanne
baada ya kutangazwa kujiunga na kla-
bu hiyo, Rooney alibainisha kwamba
familia ndiyo ilikuwa kigezo kikubwa
cha kuamua kujiunga na timu hiyo.

“Ni kitu nilichokiangalia kwa makini,
nikiwa na watoto wa kiume wanne
na kwa ajili ya kijana wangu mkubwa
(Kai) ni muda wa shule na ningependa
wasome huku,” alisema Rooney.

“Jambo la muhimu kwangu ilikuwa
ni familia yangu. Na vitu vingine vich-
ache vilinifanya niamue kurudi hapa.”

Pia amesema sababu nyingine
ilikuwa ni kufuata nyayo za wachezaji
wenzake wa zamani wa England kwe-
nye kazi ya ukocha, Steven Gerrard na
Frank Lampard.

Rooney amejiunga na timu hiyo
akiwa kocha mchezaji, huku Lampard
aliondoka Derby na kuwa kocha wa
Chelsea, huku Gerrard ameanza msimu
wa pili akiwa kocha wa Rangers.

Rooney atarudi nchini Marekani
kumalizia msimu wake akiwa na DC
United na atajiunga rasmi na Derby
Januari mwakani.

Newcastle United yafikia
makubaliano kumsajili Krafth

NEWCASTLE, England

KLABU ya Newcastle United
imefikia makubaliano na
Amiens kumsajili beki wa
kulia, Emil Krafth.

Wiki iliyopita Newcastle
ilitoa ofa ya pauni milioni 4.5
kumsajili beki huyo, lakini
klabu hiyo ya nchini Ufar-

ansa iliikataa.

Lakini sasa Newcastle im-
etuma ofa ya pili kwa Krafth
ya pauni milioni 6 ambayo
imekubaliwa na Amiens.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 25 raia wa
Sweden alitumia miaka
minne kucheza nchini Ita-
lia akiwa na Bologna na

baadaye akajiunga na Ami-
ens.

Kocha mpya wa Steve
Bruce tayari  amesajili
wachezaji kama Joelinton,
Jetro Willems na Allan Saint-
Maximin,

Magpies hao wataanza
kampeni ya Ligi Kuu kwa
kucheza na Arsenal Jumapili.
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PIQUE: NEYMAR
TAMKA WAZI
KAMA UNATAKA
KURUDI BARCA

MIAMI, Marekani

ERARD Pique amesema Neymar

anatakiwa kuzungumza wazi

kama anataka kusukuma uham-

isho wake wa “utata” kurudi
Barcelona kutoka Paris Saint-Germain
kipindi hiki cha majira ya joto.

Kwa mujibu wa ESPN FC, Barca in-
aangalia dili hilo la kumsajili Neymar,
huku Mkurugenzi wa soka wa PSG, Leon-
ardo amethibitisha kwamba klabu hiyo
inaweza kumuuza nyota huyo wa Brazil
kwa kiasi kama klabu itafikia kiasi wana-
chokitaka.

Neymar mwenye umri wa miaka
27, aliondoka Barca kwenda PSG
kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia
ya euro milioni 222 miaka miwili
iliyopita na kwa namna alivy-
olazimisha uhamisho wake
aliwakasirisha baadhi ya
mashabiki wa klabu hiyo ya
pale Katalyunya.

Hata hivyo, Pique amese-

Lukaku ajifua Anderlecht,
akitaka kuondoka United

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa Manches-
ter United, Romelu Lukaku
amefanya mazoezi na Ander-
lecht kwa siku ya pili wakati
akiendelea kutafuta nafasi ya
kuondoka hapo kwenda dimba
la Old Trafford.

Lukaku alipigwa picha ak-
iwa na klabu hiyo ya nchini
Ubelgiji Jumatatu baada ya
uhamisho wake kwenda Ju-
ventus kushindikana baada
ya United kushindwa kufikia
makubaliano na Paulo Dybala

ambaye alikuwa sehemu ya ku-
kamilisha uhamisho huo.

Awali Lukaku alitakiwa ku-
rudi kwenye kambi ya mazoezi
ya Man United pale Carrington,
lakini Jumanne alipigwa picha
akiwa akifanya tena mazoezi na
Anderlecht, ambako rafiki yake
Mbelgiji mwenzake, Vincent
Kompany ni kocha.

Maofisa wa United walikataa
kuzungumza lolote kuhusu Lu-
kaku kufanya mazoezi na klabu
hiyo. Lukaku alifanya mazoezi
ya peke yake Jumatatu kabla ya
kujiunga na kikosi cha timu ya

vijana chini ya umri wa miaka
18.

Hajaichezea Man United
katika mechi sita za kirafiki za
maandalizi ya msimu mpya
wa ligi kwa madai kwamba
ana maumivu ya kifundo cha
mguu.

Lukaku alilambia United
anataka kuondoka klabuni
hapo kipindi hiki cha majira
ya joto, lakini Inter Milan wal-
iokuwa wakimtaka kwa udi na
uvumba wameshindwa kufikia
ada ya kumnunua ya pauni mil-
ioni 80.

ma atajisikia vizuri kumbkaribisha tena
hapo kwenye dimba la Camp Nou, lakini
akasema haitakuwa kazi rahisi kwa ma-
bingwa hao wa Ufaransa kumwachia.

“Nafikiri Neymar ni mchezaji mkubwa
ambaye anajua vizuri vyumba vya kubadil-
ishia nguo, jiji pamoja na klabu yetu,”
alisema beki huyo katika mkutano wake na
waandishi wa habari juzi Jumatano kabla
ya mchezo dhidi ya Napoli katika dimba la
Hard Rock mjini Miami.

“Kuna watu ambao hawakuwa na furaha
kwa jinsi alivyoondoka, lakini kuna watu
wengi ambao walikuwa na furaha kubwa
kutokana na kiwango chake.

“Ni uhamisho ulioleta utata. Yeye ni
mchezaji wa PSG na yupo kwenye kikosi
ambacho kinauwezo wa kushinda kila taji.

“Kama nafasi inakuja, mnajua uhusiano
wangu na yeye. Nitajisikia furaha kama
atarudi, lakini ni mchezaji wa PSG.

“Anatakiwa Neymar mwenyewe ndio
azungumze hilo. Bila shaka tunazungumza
nae, lakini si sawa kuweka hadharani
mambo binafsi tunayozungumza. Kama
anataka kuzungumza au kutoa maoni
yake, anatakiwa kujitokeza hadharani na

kuzungumza wazi.”

SAO PAULO, Brazil

DANI Alves amesema ameji-
unga na Klabu ya Sao Paulo ili
kujiimarisha zaidi kwa ajili ya
michuano ya Kombe la Dunia
ya mwaka 2022 nchini Qatar,
wakati ambapo atatimiza umri
wa miaka 39.

Zaidi ya mashabiki 40,000 wa
Brazil walijitokeza juzi Jumanne
kumpokea beki huyo wa zamani
wa Barcelona, Juventus na Paris
Saint-Germain aliyeamua ku-
rudi katika klabu yake hiyo ya
utotoni.

Alves ambaye alikuwa na-
hodha akiiongoza Brazil kutwaa
ubingwa kombe la mataifa ya
Amerika Kusini, Copa America,
mwezi uliopita amesaini mka-

il

taba utakaomweka hapo hadi
Desemba 2022.

Aliondoka PSG akiwa mchezaji
huru baada ya mkataba wake
kumalizika Julai mwaka huu
wakati wa kipindi cha majira ya
joto. Alves amebeba makombe
40 kwa Kipindi chake chote cha
uchezaji na sasa anaangalia
kulitwaa jingine.

“Nina ndoto ya kucheza mi-
chuano ya Kombe la Dunia ijayo
na nahitaji timu itakayoniamini,
katika historia yangu ya soka,”
amesema Alves akiwaambia
waandishi wa habari.

“Nimekuja Sao Paulo ku-
leta matokeo, sitaki mtu yeyote
afikirie kwamba nimekuja kumal-
iza Kipindi changu cha uchezaji.
Bado nina matarajio mengi.”
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UNAHESABIKA SPURS

® ® ® Wavutana mshahara, ataka kumpiku Kane,
awekewa pauni 200,000 mezani lakini...

TURIN, Italia

AULO Dybala anahatarisha

uhusiano wake usioweza

kutenganishwa na Juventus

ikiwa atakataa kujiunga na
Tottenham kutokana na mshahara
wake mkubwa anaoutaka.

Spurs imefikia makubaliano na
Juventus kuhusu dau la uhamisho
linaloelezwa kuwa takriban pauni
milioni 69, lakini Dybala, ambaye alit-
arajiwa kutua Manchester United pia
dili hilo likafa kutokana na kuhitaji
mshahara mkubwa, anataka kulipwa
pauni 300,000 kwa wiki, mshahara
ambao utamfanya kumpiku mchezaji
anayelipwa kiasi kikubwa Spurs, Har-
ry Kane anayepokea pauni 250,000
kwa wiki.

Kwa mujibu wa vyanzo vya karibu
na Dybala, mshambuliaji huyo wa ki-
mataifa wa Argentina yupo tayari ku-
tua Tottenham na amevutia wote kwa
kucheza chini ya raia mwenza Mauri-

cio Pochettino na kuishi London.
Mpenzi wa Dybala, Ori-
ana Sabatini, inaeleweka
pia amemshauri Dybala
kwamba angependa kui-

shi London.

Lakini uhamisho huo bado unat-
egemea zaidi na Tottenham kuongeza
ofa ya mkataba wao, na utayari wa
Dybala kukubali mshahara wa chini.

Endapo Dybala, 25, hatakubali
mpango huo na kusema hapana kwa
Spurs, mapema zaidi baada ya ku-
kataa kutua United, Juventus itaka-
sirika.

Ada yake ya uhamisho inahitajika
ili kuwezesha kufanikisha uham-
isho wa Romelu Lukaku kutoka
United, na miamba hiyo ya Italia,
kwa zote zitakuwa zikikabiliwa na
kukosa wachezaji wao muhimu wal-
iokuwa wakiwawinda na kuwaacha
wachezaji wakiwa hawana thamani
tena. Dybala anakabiliwa na kuwa

ziada Juve kama hatapata klabu ny-
ingine.

Tottenham bado haijazungumza
dili hilo na Dybala. Mawakala wake
wapo London kujaribu kukubaliana
malipo binafsi, na wanataka kunufai-
ka na fedha nyingi zilizopo Ligi Kuu
England.

Ofa ya wazi kwa Spurs inaeleweka
kuwa tayari kumlipa pauni milioni
tisa kwa mwaka ambazo ni zaidi ya
pauni 170,000 kwa wiki, na aibu ka-
tika mkataba wa Kane.

Kuna ishara kwamba Dybala ana-
taka pauni 300,000 kwa wiki, la-
kini Tottenham inaweza kumwekea
mezani pauni milioni 10 kwa mwaka
sawa na pauni 200,000 kwa wiki.

Pointi zingine kubwa za kuambat-
ana na dili la United zilikuwa pauni
milioni 15 kwa mwaka na shida ya
wakala wake ilikuwa haki ya ma-

tangazo. Dybala pia italazimika
kuachana na ada ya wakala wake ku-
gomea mpango huo.

COUTINHO ANUKIA TOTTENHAM

TOTTENHAM bado ipo tayari kuipata saini ya kiungo
mshambuliaji wa Barcelona, Mbrazil Philippe Coutinho,
27, wakati Arsenal ikiwa haijawahi kuvutiwa naye.
(ESPN)

CANCELO AFUZU VIPIMO CITY

MANCHESTER City jana ilitarajiwa kuthibitisha
kuipata saini ya Joao Cancelo kutoka Juventus baada ya
beki huyo Mreno kufaulu vipimo vya afya na mabingwa
hao wa England. (Star)

ERIKSEN AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United imepiga hatua katika mpango
wa kuipata huduma ya kiungo wa Tottenham, Mden-
mark Christian Eriksen, 27. (Telegraph)

YAGOMEWA UPAMECANO

ARSENAL imetoa ofa ya pauni milioni 55 kwa beki wa
kati Mfaransa Dayot Upamecano, 20, lakini klabu yake
inayoshiriki Bundesliga, RB Leipzig ikawakatalia. (Bild -
in German)

OZIL KUMRITHI ROONEY DC UTD

DC United inajiandaa kufanya mazungumzo
na wawakilishi wa kiungo wa Arsenal, Mje-
rumani Mesut Ozil, 30, wakati ikisaka mbadala
wa nahodha wa zamani wa England, Wayne
Rooney, 33, anayetarajiwa kutua Derby Januari
mwakani. (Mirror)

MADRID, UTD ZAITIWA NEYMAR

PARIS St-Germain imetoa ofa kwa Manchester
United, Juventus na Real Madrid kumsajili Neymar,
27. Mabingwa hao wa Ufaransa hawataki kuiruhusu
Barcelona kumsajili tena nyota huyo wa kimataifa wa
Brazil. (Sport)

LLORENTE KUSHITUKIZWA UTD

MANCHESTER United inapanga kushtukiza kwa
kwenda kumsajili straika wa zamani wa Tottenham, Fer-
nando Llorente, na Mhispania huyo akipatikana kama
mchezaji huru. (Sky Sports Italy, via Metro)

YAFUNGUKA KWA FABINHO

LIVERPOOL haina lengo la kumuuza kiungo wao
Mbrazil Fabinho, 25, licha ya kuwapo kwa tetesi za
dakika za mwisho zinazomhusisha na Real Madrid.
(Echo)

AJER KUMRITHI MAGUIRE

LEICESTER City inamtaka beki wa Celtic, Mnorway
Kristoffer Ajer, 21, kama mbadala wa beki wa kati wa
kimataifa wa England, Harry Maguire, 26, aliyejiunga na
Man United. (Star)

LUKAKU HAJARUDI CARRINGTON

STRAIKA wa Manchester United, Mbelgiji Romelu
Lukaku, 26, hajarudi kujifua Carrington kwa mara ya
kwanza huku kukiwa na tetesi kuhusu mustakabali wake
wa baadaye. (Mirror)

YAGOMEWA KWA DOUCOURE

WATFORD imekataa ofa ya pili ya pauni milioni 36.7
kutoka Everton kwa kiungo Mfaransa Abdoulaye Dou-
coure, 26. (Sky Sports)
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Mabondia kuibuka
na bima ya afya

Na Mwandishi Wetu

HOMA ya mapambano ya ubingwa
Afrika Mashariki na Kati imezidi
kupanda baada ya Kampuni ya Bima
va Resolution kuahidi kutoa bima ya
afya ya mwaka mzima kwa mabondia
watakaoibuka na ushindi wa Agosti
24, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Mkurugenzi Mtendaji wa
Resolution Insurance, Maryanne MuUgo
alisema mchezo wa ngumi ni mion-
goni mwa michezo ambayo wachezaji
wake wana kila sababu ya kuwa na
bima ya afya.

Kwa upande wake mratibu wa
kiufundi wa pambano hilo, Yassin
Abdalah, alisema ujio wa Resolution
na kuboresha zawadi kwa washindi
ni suala la kupongezwa kwani uwepo
wa wadhamini katika ngumi ni jambo
muhimu kwa maendeleo ya mchezo
huo.

Aliwataja mabondia hao kuwa ni
Nasibu Ramadhani na Issa Nampep-
eche pamoja na Haidary Mchanjo na
Tonny Rashidi na katika mapambano
ya utangulizi, Lukmani Ramadhan vs
Ismail Haridi pamoja na Bakari Dunda
na Kudura Tamimu.

Naye Mratibu Mkuu wa Pambano
hilo, Selemani Semunyu, alisema
mbali na mapambano hayo pia
kutakuwapo na mabondia kutoka
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanza-
nia wanaojiandaa na mashindano ya
Dunia ya Majeshi nchini China.

Mlandege kufyeka
wachezaji 10

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mlandege itawatema
wachezaji 10 katika kikosi chake

cha mwaka huu kinachojiandaa na
msimu mpya wa Ligi Kuu ya Zanzibar
2019/2020, ili kusajili nyota wengine
wapya, lengo likiwa ni kusaka mafani-
kio zaidi ya msimu uliopita.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu wa timu hiyo, Mbaraka Hamidi,
alisema klabu yao ilikuwa na msimu
mzuri kwa mwaka uliopita na kuleta
ushindani mkubwa licha ya kukosa
mataji mawili la Ligi Kuu na lile la
Kombe la FA Zanzibar.

Aidha, Hamidi alisema mabadiliko
va klabu yao yatakuwa kwenye ubora
na kwamba watasajili wachezaji
vijana baada ya baadhi ya nyota wao
kutimkia klabu nyingine mbalimbali
ikiwamo mlinzi wao wa kati mahiri,
Abubakar Azizi aliyesajiliwa na Klabu
ya Malindi.

Hata hivyo, hakuweka wazi majina
ya wachezaji ambao wataachwa kwe-
nye idadi hiyo badala yake akaeleza
kuwa ni mapema sana kuzugumzia
wachezaji hao kwani ripoti ya mwal-
imu haikuweka bayana anaotaka
watemwe.

Ligi Kuu Zanzibar inatarajiwa
kuanza rasmi Septemba 25, mwaka
huu kwa kupigwa mchezo wa Ngao ya
Jamii siku moja kabla kati ya ma-
bingwa wa Kombe la FA, Malindi na
Mabingwa wa Ligi Kuu, KMKM.

AZAM YATUA ETHIOPIA

NA MATUMAINI KIBAO

Na Mwandishi Wetu

ABINGWA watetezi wa Kombe

la Shirikisho (FA Cup), Azam

FC wametua salama nchini

Ethiopia wakiwa na matu-
maini ya ushindi kuelekea mechi yao ya
Kombe la Shirikisho Afrika raundi ya awa-
li dhidi ya wenyeji, Fasil Ketema (Ethiopia
1) utakaopigwa Jumapili wiki hii.

Azam FC jana ilitua Ethiopia ikiwa
tayari imetanguliza mashushu wake wa
kuwaandalia mazingira mazuri kuelekea
mechi hiyo, ambao waliongozwa na Ofisa

Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Abdulka-
rim Amin, ‘Popat’.
Kwa mujibu wa Ofisa Habari
wa Azam FC, Jaffary Iddi
Maganga, msafara wa timu
Ababa na walikuwa wakisubiri
ndege jana mchana kwa ajili
ya kuunganisha kwa safari
kuelekea Gondar Kaskazini
mwa Ethiopia itakapopigwa

mechi hiyo.

“Tumefika Addis Ababa salama na sasa
tunasubiri ndege ya pili ya kwenda Gond-
ar sehemu ambayo mechi itachezwa,”
alisema.

Kabla ya kukwea pipa usiku wa kua-
mkia jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Mrundi Etienne Ndayiragije aliliambia
Nipashe kuwa licha ya maandalizi mazuri
waliyoyafanya wataivaa Fasil Ketema kwa
tahadhari kubwa lakini ana uhakika ya ku-
pata matokeo.

“Tunakwenda kucheza kwa tahadhari
kwa sababu tutakuwa ugenini, lengo ni
kutimiza ndoto zetu,” alisema Ndayiragije.
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Waziri Mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kassim Majaliwa (katikati), akiwapongeza
mashabiki wa Simba kwa kujaza Uwanja wa Taifa, pamoja na mwekezaji wa klabu hiyo, Mohamed ‘Mo’ Dewji
(kulia) kwa kuamua kuwekeza katika soka. Pongezi hizo alizitoa wakati alipokuwa mgeni rasmi katika tamasha la
Simba Day juzi. Kushoto ni Naibu Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson. PICHA: GETRUDE MPEZYA

ITV yajitosa kudhamini Mr. Tanzania

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya shindano la kumtafuta Mr.
Tanzania 2018 kushindwa kufanyika
mwaka jana kutokana na kukosekana
kwa wadhamini, hatimaye ITV imejitosa
kudhamini shindano hilo mwaka huu
ambalo litakalofanyika Novemba 26,
kabla ya mshindi kupatikana katika fainali
itakayofanyika siku tatu baadaye kwenye
Hoteli ya Hyatt Regency jijini Dar es
Salaam.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana jijini Dar es Salaam, Katibu Mkuu
wa Tanzania Body Building Federation
(TBBF), Francis Mapugulo, alisema lengo
la shindano hilo ni kuhakikisha wanapata
mshindi bora na kuwataka Watanzania
kujitokeza kwa wingi siku ya shindano hilo.

Alisema mwaka huu katika shindano
hilo la kumtafuta Mr. Tanzania 2019,
yameongezeka madaraja mawili ambayo
ni Mr. Physique na Miss Fitness.

“Mwaka huu tumeongeza madaraja

hayo ambapo katika makundi hayo
kila mshindi atapewa zawadi na
wote watakaokuwa wameshiriki hata
wasiposhinda watapewa kitu kidogo,”
alisema katibu huyo.

Aidha, alisema kutakuwa na makundi
matatu ya Mr. Tanzania, ambao Kundi la
Kwanza linakuwa la uzito wa kilo 60-69,
na lingine litakuwa la uzito wa kilo 70-79,
na Kundi la Tatu litakuwa la uzito wa kilo
80-100.

“Katika makundi hayo tutatafuta
mshindi ambaye atashiriki Mr. Tanzania
na upande wa Miss Fitness hawatakuwa
na uzito watakuwa uzito huru.

Alisema mshindi wa kwanza Mr
Tanzania atapata zawadi ya Sh. milioni
tano, na kwa kundi la tatu mshindi wa
kwanza atazawadiwa Sh. milioni tatu,
mshindi wa pili milioni mbili na wa tatu
milioni moja.

Kwa upande wa Mr Physique mshindi
wa kwanza atapata Sh. milioni 3, mshindi
wa pili milioni 1 na mshindi wa tatu

atajinyakulia kiasi cha shilingi laki 5, hivyo
hivyo na upande wa Miss Fitness zawadi
ZIpo sawa.

Alisema mwaka jana walishindwa
kufanya shindano hilo kutokana na
ukosefu wa wadhamini ndio maana huwa
wanafanya mara moja kila baada ya miaka
miwili.

“Lengo la kufanya haya mashindano
ni kuhakikisha mchezo huu unakuwa
kama ilivyo michezo mingine, tunaomba
wasichana wajitokeze kwa wingi ili
wapate zawadi kutokana na mazoezi
waliyoyafanya kuweka miili yao kuwa na
mvuto,” alisema.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa ITV
ambao ndio wadhamini, Koigi Macharia,
alisema mwaka huu shindano hilo
litakuwa la kipekee, kutokana na mvuto
ulioongezeka.

“SisikamalTVtutaendeleakuwatangaza
mpaka watakapofikia tamati ya shindano
hilo, naamini mwaka huu yatakuwa ya
aina yake,” alisema Macharia.



Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Klabu ya Simba, Mohamed ‘Mo’ Dewji, akizunguka uwanja kuwasalimia
mashabiki wa timu hiyo baada ya kutambulishwa yeye na kikosi cha msimu mpya wa 2019/20 kwenye tamasha la kilele

cha Wiki ya Simba, lililofanyika Uwanja wa Taifa juzi. PICHA: GETRUDE MPEZYA

‘ASANTENI, SASA CAF’

® ® ® Simba yatangaza kuanza kazi Ligi ya

Mabingwa, kuwafuata UD Songo [jumaa huku...

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kuhitimisha kilele
cha SportPesa Simba Wiki kwa
mashabiki kujitokeza kwa wingi
na kuujaza Uwanja wa Taifa, huku
wakishuhudia timu yao ikiibuka na ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya Power Dynamos
ya Zambia juzi, uongozi wa klabu hiyo
umesema “asanteni sana” na kutangaza
vita mpya kuelekea michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika mwishoni mwa wiki.
Katika ukurasa wa Instagram
wa klabu hiyo, imeandika:
“Mwenyekiti na Wajumbe wa
Bodi ya Wakurugenzi ya Simba
Sports Club Company Limited,
pamoja na Secretariat ya Simba
tunawaambia Wanasimba na
Watanzania wote Asanteni
sana. Iga Ufe This is Next Level”.
Aidha, umeeleza kuwa hauna neno la
kusema kwa sasa kwa mashabiki wake zaidi

ya kuwashukuru kwa kujitokeza kwa wingi
juzi Uwanja wa Taifa.

Ofisa Habari wa Simba, Haji Manara alise-
ma hakuna jambo jingine la kuwaambia
mashabiki na wapenzi wa Simba zaidi ya
shukrani.

“Mengi makubwa ambayo mmefanya kwa
kuitikia wito hakuna cha kuwaambia zaidi
ya kusema asante kwa sapoti yenu na kuji-
tokeza kwenu Uwanja wa Taifa.

“Picha linaanza siku yenyewe ilikuwa ni
katikati ya wiki sipati picha kama ingekuwa
siku ya mapumziko namna ambavyo Wa-
nasimba wangeitikia ila yote kwa yote asan-
teni sana.”

Katika mechi hiyo mashabiki wa Simba
waliweka rekodi kwa kujitokeza kwa wingi
na kuujaza Uwanja wa Taifa, hivyo kula-
zimika kuwekewa TV kwenye Uwanja wa
Uhuru ili kushuhudia kilichokuwa kikiende-
lea ikiwa ni pamoja na mechi hiyo, baada ya
dimba hilo la shughuli kujaa.

Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Simba, Cres-
centius Magori, akizungumzia kikosi hicho

kuelekea mechi ya Ligi ya Mabingwa Juma-
mosi ugenini dhidi ya UD Songo ya Msum-
biji, alisema kila kitu kipo sawa na wana
matumaini ya kupata matokeo chanya.

Simba itashuka dimbani Msumbiji Juma-
mosi kuivaa UD Songo kwenye mechi yao
ya raundi ya awali kabla ya kurudiana wiki
Salaam na mshindi wa jumla atakutana na
timu itakayoshinda nyumbani na ugenini
kati ya FC Platinum ya Zimbabwe ama Big
Bullets ya Malawi.

“Timu itaondoka Ijumaa asubuhi kuele-
kea Msumbiji kwa ndege ya kukodi na tut-
arejea baada ya mechi kumalizika kuja kuji-
andaa na mchezo wa marudiano pamoja na
ule wa ngao ya Jamii dhidi ya Azam FC.

“Tumefanya hivyo ili kukwepa usumbufu
wa kuunganisha ndege mbili kwa wakati
mmoja ilhali tunaweza kufanya mambo
makubwa kwa ajili ya klabu yetu,” alisema.

Msimu uliopita Simba ilifanikiwa kufika
robo fainali ya michuano hiyo kabla ya ku-
tolewa na TP Mazembe ya DR Congo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Dybala muda unahesabikal SplFs

.
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yaivutia gia
Township
Rollers

Na Mwandishi Wetu

YANGA leo itakamilisha 'kupangua gia'
zake kuelekea mechi yake ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya Township Rollers
ya Botswana kwa kuivaa Malindi kwenye
mechi ya kujipima nguvu itakayopigwa
usiku katika Uwanja wa Amaan visiwani
Zanzibar.

Jana usiku Yanga ilicheza mechi ya
kwanza ya kirafiki visiwani Zanzibar dhi-
di ya Mlandege, ikiwa ni baada ya kutoka
kulazimisha sare ya bao 1-1 dhidi ya Kar-
iobangi Sharks ya Kenya kwenye mechi
ya kilele cha Wiki ya Mwananchi iliyo-
pigwa Uwanja wa Taifa Jumapili iliyopita.

Kocha wa Yanga, Mwinyi Zahera,
alisema mechi hizo mbili zitamsaidia
kurekebisha makosa aliyoyabaini dhidi
ya Kariobangi Sharks kabla ya kukutana
na Township Rollers Uwanja wa Taifa Ju-
mamosi.

Zahera yupo katika kibarua kigumu
cha kuhakikisha anawaunganisha vema
nyota wake kabla ya kuivaa Township
Rollers, kutokana na klabu hiyo kusajili
nyota wengi wapya.

Endapo Yanga itapata matokeo Ju-
mamosi na kisha ugenini, itakutana na
mshindi kati ya Green Mamba ya Eswati-
ni na Zesco ya Zambia, na ikishinda
itafuzu hatua ya makundi ya michuano
hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la Soka

barani Afrika, Caf.
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