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Abiria wakwama Siku
3 daraja [a Morogoro

Na Idda Mushi, MOROGORO

NI mkwamo! Ndicho kinachoweza
kuelezwa na watumiaji wa barabara ya
Morogoro hadi Dodoma ambao wana-
sota kwa siku ya tatu sasa tangu daraja
la eneo la Kiegeya, maarufu kama daraja
la Mkange, Wilaya ya Gairo kuzolewa na
maji.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, jana
alitembelea eneo hilo na kuonyesha ku-
toridhishwa na utendaji kazi wa wataal-
amu, ambao walishindwa kutengeneza
njia mbadala za kubeba magari yenye
uwezo wa tani 30 hadi 40, ili kupunguza
msongamano.

Nipashe ilishuhudia malori yakiwa
yamesimama pande zote mbili huku
kukiwa hakuna huduma za vyakula wala
Vy0o0.

Kutokana na ahadi iliyotolewa juzi
na Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwelwe na Naibu
Waziri wa Ujenzi, kuwa juzi saa nne usi-
ku barabara hiyo ingeanza kupitisha gari
moja moja, baadhi ya mabasi yalikata
tiketi kwa abiria ambao wamekwama
eneo hilo.

Wakizungumza na Nipashe, baadhi
ya madereva wa malori ya mizigo na
magari ya mafuta, walisema usalama
wao uko shakani kutokana na mali wal-
izobeba.

“Hadi sasa hatuna uhakika wa usala-
ma kwa kuwa magari yamebeba mafuta,
hapa hakuna gari la zimamoto na iki-
tokea jambo lolote kama kuibiwa mafuta
hatutaweza kuzuia, lakini pia hatuwezi
kuzunguka kutokana na umbali pamoja
na kwamba matajiri wetu wameona mk-
wamo lakini wamekaa kimya,” alisema.

PM ATOA AGIZO

Jana Waziri Mkuu, alipotembelea eneo
hilo pamoja na kuwapa pole watumiaji
wa barabara, alisema hajaridhishwa na
utendaji kazi wa wataalamu.

Alimwagiza Mkuu wa Majeshi na
Wakala wa Barabara Tanzania (Tan-
roads), mikoa wa Dodoma na Morogoro
kushirikiana kuleta wataalamu wafanye
kazi usiku na mchana kuhakikisha kazi
hiyo inamalizika ifikapo leo jioni na gari
la kwanza kupita ili kuondoa msonga-
mano na hali ngumu iliyopo.

Alisema ni uzembe mkubwa kwa Tan-
roads kutokagua madaraja hayo mara
kwa mara, wangefanya hivyo, athari
zingejulikana mapema na hatua za ku-
nusuru zingechukuliwa.

Waziri Mkuu alimtaka Mtendaji Mkuu
wa Tanroads, Patrick Mfugale, kuondoka
na Kaimu Meneja wa wakala huyo mkoa-
ni Morogoro kutokana na kushindwa
kutimiza wajibu wake kwa kuwa serikali
inatoa fedha kwa ajili ya ukaguzi wa ma-
daraja ya barabara hiyo ya kimataifa.

Alishangazwa na wataalamu hao
kushindwa kutengeneza njia mbadala
za muda mfupi, na kuwaagiza kufanya
hivyo ili magari madogo yaendelee kupi-
ta. Pia, aliwataka watumiaji wa barabara
kuwa wavumilivu wakati serikali ina-
fanya jitihada mbalimbali za kurejesha
mawasiliano.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, bara-
bara hiyo ni ya kimataifa na mara kwa
mara wanapokea simu kutoka kwa vion-
gozi wa nchi jirani kuhusu watu wao
kukwama katika eneo hilo.
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Mafundi
wakiendelea
na kazi ya
ukarabati
wa daraja la
Mto Kiegeya
maarufu
daraja la
Mkange,
ambalo
lilizolewa
na maji na
kusababisha
kuka-

tika kwa ma-
wasiliano ya
Barabara ya
Morogoro-
Dodoma,
wilayani
Gairo, mkoa-
ni Morogoro
juzi. PI-
CHA: IDDA
MUSHI

Maalim Seif aeleza kilichompeleka Ikulu

Na Romana Mallya

MWANASIASA mkongwe
Maalim Seif Sharif Hamad, am-
etaja sababu za kwenda kwake
kufanya mazungumzo na Rais
John Magufuli.

Juzi, Maalim Seif (76), am-
baye aliwahi kuwa Makamu wa
Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
alikwenda Ikulu na kuteta na
Rais Magufuli. Mbali na Maalim
Seif, viongozi wengine waliotin-
ga Ikulu juzi na kuzungumza na
Rais, ni Mwenyekiti wa Chama
cha Wananchi (CUF), Prof. Ibra-
himu Lipumba, na Mwenyekiti
wa Chama cha NCCR-Mageuzi,
James Mbatia.

Haikuelezwa na Kurugenzi
ya Mawasiliano ya Rais, Tkulu
sababu hasa za viongozi hao
kwenda ITkulu, ingawa watatu
hao kwa pamoja katika kauli
zao baada ya kutoka Ikulu, wa-
ligusia suala la uchaguzi mkuu
wa mwaka huu.

Lakini, jana Maalim Seif alise-
kilichompeleka Tkulu ni mata-
tizo ya Kisiasa visiwani Zanzibar
na umuhimu wa maridhiano ya
Serikali ya Umoja wa Kitaifa.

Alisema maridhiano hayo
yalifikiwa mwaka 2010, waki-
kubaliana kwamba chama kina-
chopata kura nyingi za urais,
kitaongoza nchi na kingine ki-
tatoa Makamu wa Kwanza wa
Rais na mawaziri watagawana
kulingana na uwiano wa wa-
jumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi. Maalim Seif alisema nia
yake ya kuzungumza na Rais
Magufuli ni ya muda mrefu, ak-
ibainisha kuwa kabla ya kuitwa
Ikulu juzi, aliandika barua mara
tatu kumwomba wazungumze,
lakini hakufanikiwa.

Alisema alipata matumaini
ya kufanikisha azma yake hiyo
Novemba 12 mwaka jana wakati
wa hafla ya uzinduzi wa kitabu
cha Rais wa awamu ya tatu,
Benjamin Mkapa cha ‘My Life,
My Purpose’ (Maisha Yangu,
Kusudio Langu), aliposalimiana

na Rais Magufuli kisha kiongozi
huyo wa nchi kumpa ahadi ya
kuzungumza naye.

“Wakati bado niko CUF,
kulipozuka mgogoro, nilim-
wandikia Rais Magufuli barua
ya kuomba kuonana naye na si-
kupata jibu. Niliandika barua ya
ukumbusho mara ya kwanza,
ya pili na tatu, lakini sikupata
jibu. “Wakati wa uzinduzi wa
kitabu cha Rais Mkapa, nilipos-
alimia na Rais Magufuli, alisema
‘nasikia unanitafuta’ na akania-
hidi atatafuta muda tukutane.

“Jana (juzi) saa mbili asubuhi,
nikapata simu kutoka kwa Ka-
tibu wake ambaye aliniambia
Rais angependa kukutana nami
saa 3:30 asubuhi, nikamwam-
bia ni vizuri na hicho ndicho
chanzo cha kukutana.

“Baada ya kukutana, alinitaka
nimweleze niliyokusudia kum-
weleza. Niliona ni fursa adhimu,
nikazungumza yote ya moyoni,
zaidi ni suala zima la Zanzibar
na mwelekeo wake.

“Zanzibar tuna matatizo na
mengine ni ya kihistoria, ilifikia
hatua watu hawasemezani,
hawazikani hata ndugu kwa
ndugu. Bahati nzuri, Rais Mzee
Abeid Amani Karume alifikia
mahali akasema ‘hatuwezi
kwenda hivyo hivyo’, tukaku-
tana naye, tukazungumza ili
tumalize, nilikubali.

“Nikasema hili suala la mari-
dhiano lisiishie kwa Maalim Seif
na Karume, tukalipeleka Baraza
la Wawakilishi, wote wakakuba-
li CCM na CUF, tukasema hai-
toshi tukafanya kura ya maoni
na asilimia 66 wakasema wana-
taka maridhiano,” alifafanua.

Maalim Seif alisema walitoa
idhini Katiba ya Zanzibar ifany-
iwe marekebisho ili wafanye
kazi pamoja na uchaguzi unao-
fuata kusiwe na mshindi na ali-
yeshindwa, bali wote wafanye
kazi katika Serikali ya Umoja
wa Kitaifa. Maalim Seif alikum-
busha kuwa baada ya uchaguzi
wa kwanza wa maridhiano
hayo, chama chake kilikuwa na
Makamu wa Kwanza wa Rais na
mawaziri saba kwenye Baraza

la Mawaziri na CCM walikuwa
na mawaziri tisa.

Alisema uchaguzi wa mwaka
2015 ulifanyika shwari na CUF
ilishinda, lakini kukaibuka
matatizo tena, ambayo anaami-
ni ni kutokana na Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kutokuku-
bali “Dhamira yangu ilikuwa
nikutane na Rais Magufuli kwa
sababu ni Rais wa Tanzania,
na ni lazima aingilie mambo
yote yatayojitokeza. Ninashuk-
uru katika mazungumzo ili-
fika mahali akanielewa na mimi
nimemwelewa, hicho ndicho
kiini cha mazungumzo yetu,”
alisema kwa msisitizo.

UKAWA MPYA

Alipoulizwa kama kuna jiti-
hada zozote za upinzani kuwa
na umoja kama ilivyokuwa
katika uchaguzi mkuu uliopita
kulipoiundwa Umoja wa Katiba
ya Wananchi (Ukawa) na kusi-
mamisha mgombea mmoja wa
urais, Maalim Seif alidokeza
kuwa mazungumzo yanaende-
lea na yamefika patamu.

Alisema ACT-Wazalendo wa-
naamini katika ushirikiano kwa
sababu hawawezi kwenda kwe-
nye uchaguzi mkuu wakiwa
chama kimoja kimoja na wakat-
arajia kufanya vizuri.

“Uchaguzi 2015 kuna maeneo
tulipoteza kwa kura chache
sana kwa sababu kura za upin-
zani ziligawanyika (kwa wap-
inzani wenyewe). Endapo tun-
geungana maeneo yale, CCM
ingepoteza, tunaamini vyama
ambavyo vipo makini, kuunga-
na au kushirikiana ni muhimu
sana,” alisema.

Maalim Seif alisema ACT-Wa-
zalendo wanajitahidi kuafiki-
ana hilo na mwitikio walioupa-
ta siyo mbaya, lakini wanaona
ni mapema kusema wamefikia
hatua gani.

“Matumaini yetu bila ku-
poteza muda, tukae tuangalie
namna ya kuwa na ushirikiano
ambao kila mmoja ataridhika,”
alisema. Kuhusu hatima yake
kisiasa na uongozi na kama
amepanga kuwania tena urais

mwaka huu, Maalim Seif alise-
ma yeye ni mwanasiasa na
analoliangalia ni kama bado
wananchi wa imani naye.

“Mara zote nilizogombea nil-
iamini wananchi wana imani na
mimi ndiyo maana nikashinda,
nimesema mara nyingi, wakati
wowote nikiona imani ya wa-
nanchi imepotea sitoendelea,
uchunguzi tunaofanya Zanzi-
bar, bado wananchi wana imani
na mimi, wanasubiri uamuzi
wangu kama nitagombea ama
sitagombea,” alisema.

Maalim Seif alisema wadau,
wanachama na wafuasi wake
ambao wameanza kumshini-
kiza kugombea na anaamini
mwaka huu ule atashinda.

Alitamba kuwa mwaka huu
CCM watashindwa vibaya na
upinzani umejipanga na hau-
takubali kuwekewa Rais.

“Huu ndiyo msimamo wan-
gu, tutafanya vipi? Hiyo ni mi-
kakati ya chama, huwezi kuwa
na mkakati ukautangaza had-
harani, wajue wakati huu hatut-
akubali,” alitamba.

Maalim Seif pia aliulizwa na
waandishi kuhusu shinikizo la
baadhi ya vyama vya siasa kip-
indi hiki kudai nchi iwe na tume
huru ya uchaguzi na akajibu
kuwa serikali haiwezi kusema
kutakuwa na uchaguzi wa huru
na haki.

“Rais Magufuli anachopaswa
kufanya, kwanza akutane na
vyama vya upinzani na wajadili
suala la tume huru, majadiliano
yatakayokuwapo watafika ma-
hali watasema hapa tumesikili-
zana, ikiwa vigezo hivi vitatumi-
ka, basi wataridhika,” alisema.

Hata hivyo, Maalim Seif alise-
ma hata yakiwapo mazingira ya
aina gani, kama chama kimeji-
panga vizuri na kinawafikia wa-
nanchi, uwezekano wa kushin-
da upo.

“Siyo kwamba sisi tunapiga
kelele tu, wala hatuwezi kusema
tususie uchaguzi ili tumwachie
nguruwe mhogo, mwaka huu
hatususii uchaguzi, msimamo
wetu ACT-Wazalendo, hatusu-
si,” alihitimisha.
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miaka mitatu, baada ya kupatikana na hatia ya kukutwa na Dola za Marekani 84,300 bila maelezo. PICHA:

MIRAJI MSALA

Wagonjwa wanaume na
wanawake walala wodi moja

Na Neema Sawaka, KAHAMA

UHABA wa wodi katika Kituo
cha Afya Halmashauri ya Ushetu
wilayani Kahama Mkoa wa Shin-
yanga, umesababisha wagonjwa
wa kike na kiume kulala sehemu
moja.

Hayo yalibainishwa na Kaimu
Mganga Mfawidhi wa kituo hicho
cha afya, Eradius Kweyamba.

Aliyasema hayo kwenye halfa
ya kupokea msaada wa magodoro
15 na vitanda 18 vikiwamo vya ku-
jifungulia vyenye thamani ya Sh.
milioni 11.2 kutoka kampuni ya Al-
liance One inayojihusisha na un-
unuzi wa zao la tumbaku katika
wilaya hiyo.

Kweyamba alisema kituo hi-
cho kinaupungufu na ufinyu wa
wodi za kulaza wagonjwa hali
inayosababisha wagonjwa wa ki-

za kuboresha huduma za afya ka-
tika halmashauri hizo na kwamba
itaendelea kuboresha hudma ya
afya ya mama na mtoto pamoja
na wagonjwa wengine wanao-
patiwa huduma kituoni hapo.

“Ninaamini kila kitu tuna-
chokifanya na kusaidia ka-
tika jamii ni kubadilisha maisha
ya watu ili sote tuishi maisha bora
hapa duniani,” alisema Mayunga.

Alisema kutokana na changa-
moto zilizopo kituo hicho cha
afya, ataziwasilisha kwa mkuru-
genzi wa kampuni hiyo ili waone
namna ya kuzitatua.

Kwa upande wake Mganga
Mkuu wa Halmashauri ya Ushetu,
Dk. Nicodemas Sengui alisema:
“Ninawashukuru kwa msaada
huu na ninawaomba msichoke
kuendelea  kutusaidia  kituo
hiki ambacho kinakabiliwa na
changamoto nyingi, ikiwamo ku-
walaza wagonjwa wa jinsia zote
katika wodi moja pamoja na wa-
toto.”

Alisema kituo hicho kina wodi
mbili, moja ni ya wazazi nyingine
ni wagonjwa mchanganyiko,
kina watoa huduma wa afya 27,
madaktari watatu.

Simu: +255 26 2324455

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Mtaa wa Moshi,

I
Raia Cameroon ahukumiwa

kulipa faini ya mil. 100/-

Na Hellen Mwango

RAIA wa Cameroon John-
son Table (32), amehukumiwa
kulipa faini ya Sh. milioni 100
au kwenda jela miaka mitatu
baada ya kupatikana na hatia ya
kukutwa na Dola za Marekani
84,300 bila maelezo.

Kadhalika mahakama hiyo
imetaifishwa Dola za Mare-
kani 84,300 alizokutwa nazo
kuwa mali ya serikali baada ya
mshtakiwa kukiri kosa la kuku-
twa na fedha hizo bila maelezo.

Hukumu hiyo ilisomwa jana
katika Mahakama ya Hakimu
laam iliyoketi chini ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Rashidi
Chaungu.

Table alilipa faini hiyo na
kuachiwa huru.

Awali, Wakili wa Serikali
Mwandamizi Wankyo Simon,
akisaidiana na Wakili wa Seri-
kali Mkuu, Shadrack Kimaro,
alimsomea mshtakiwa mash-
taka yake na kukiri.

Kimaro aliomba mahakama
pamoja na adhabu ya kulipa
faini, fedha za kigeni alizokut-
wa nazo zitaifishwe kuwa mali
ya serikali.

Wankyo, alidai kuwa Febru-
ari 27, mwaka huu, katika Uwan-
ja Ndege wa Julius Nyerere,
uwanja namba tatu, mshtakiwa
akiwa safarini kutoka nchini
alikutwa na Dola za Marekani
84,300 bila maelezo kwa Mam-
laka ya Forodha ya Jamhuri ya
Muungano ya Tanzania.

Baada ya kusomewa mshtak-
iwa alikiri makosa na kusome-

wa maelezo ya awali dhidi ya
mashtaka yanayomkabili.

Mshtakiwa ambaye ni mfan-
yabiashara na mkazi wa Linde,
Cameroon, aliingia nchini Feb-
ruari 26, mwaka huu, kwa mu-
jibu wa kumbukumbu zilizopo
Mamlaka ya Forodha, wakati
anaingia nchini  hakueleza
kama anaingia na fedha zozote.

Februari 27, alikuwa akion-
doka nchini kupitia ndege ya
Rwanda na alikuwa na tiketi ya
kielekitroniki pamoja na hati ya
kusafiria.

Ndege hiyo ilikuwa ikiondoka
saa 11.40 jioni kuelekea Kigali na
baadaye Duoala, Cameroon.

Mshtakiwa alikuwa ameshika
begi, akiwa uwanjani alianza
utaratibu wa kuingia na akapita
kwenye mashine ya kwanza
ya ukaguzi, alipoenda kwe-
nye mashine ya pili ili aingie
kwenye chumba cha kusubiria
abiria, kitu kisicho cha kawaida
kiligundulika katika begi lake.

Inadaiwa alielekezwa aache
mkoba wake kwenye mashine
kwa mara ya pili na kitu kisicho
cha kawaida kilibainika.

Ilidaiwa kuwa aliamriwa
kutoa kila kitu kilichokuwa
kwenye begi, fedha hazikuwa
miongoni mwa vitu vilivyotole-
wa.

Begi lilipowekwa kwenye
mashine ilibaika kuwa ndani
zilifichwa fedha na lilipopekuli-
wa ilibainika Dola za Marekani
84,300.

Fedha zilizokamatwa zili-
wekwa kwenye akaunti katika
Benki ya NMB na namba zake
zilinakiliwa.

@) () UNHCR

United Nations High Commissioner for Refugees

Haut Commissariat des Nations Unies pour les réfugiés

Invitation to bid: No. ITB/2020/SUP/002

ESTABLISHMENT OF FRAME AGREEMENT(S) FOR THE
SUPPLY OF DIESEL FUEL - BULK DELIVERY

1. Background:

ume na kike pamoja na watoto Fax: +255 26 2323233 ?3 S.L.P. 2888,
i i moj Barua Pepe: ps@mow.go.tz ; 40470DODOMA, The Office of the United Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR),
kulazwa katika wodi moja. Tovuti: www.mwtc.go.tz ﬁ-_,, Tarehe 04/03/2019 9 9 ¢ )

Representation Office in Tanzania, invites qualified suppliers to make a firm offer
for the establishment of Frame Agreement(s) for the supply of Fuel (Diesel)
Delivered in Bulk to the destinations mentioned below.

Alisema kituo hicho cha afya
kinapokea wagonjwa 30,000 ku-
toka katika kata za Ulowa, Uyogo,
Bukomela na wilaya za mkoa

B TANGAZO I

wa jirani waTabora ikiwamo 1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMAPILI tarehe

wilaya za Kaliua, Uyuina Uram- 08/03/2020  kampuni ya  SINO-SHINE = OVERSEAS

bo. CONSTRUCTION& INVESTMENT (EA) LTD itasafirisha Mzigo
Alisema kituo hicho kinaka- wake wenye vipimo vikubwa. Kutoka INYONGA kuelekea

biliwa na changamoto nyingi KABANGA, kupitia MPANDA Magari hayo yana namba za usajili:

ikiwamo ufinyu wa maabara T550 BES/ T 474 BCJ

unaosababisha kukosekana kwa T389 BES/ T668 BCJ

chumba cha damu salama, uko-

sefu wa mashine ya Ultrasound, 2

UNHCR may award Frame Agreement(s) with initial duration of 2 (two) years,
potentially extendable for a further period of 1 (one) year, for supplying its
operation in Tanzania. The successful bidders will be requested to maintain their
quoted price model for the duration of the Frame Agreement(s).

2. Eligibility:

215649302

Fuel Companies, authorized resellers, wholesalers, or traders duly registered
with relevant government authorities, with sound financial basis, relevant
experience, reputed clientele and with knowledge of how to meet UNHCR’s
needs are invited to participate in the bidding process.

. Magari hayo yana vipimo vifuatavyo:

115654902

jengo la upasuaji ambalo haliki- Urefu - mita 16 The tender documents can be downloaded from link here
dhidviwango, upungufu wa ma- Upana . mita 2.7 https://drive.google.com/drive/folders/1TsJo5j3LqD-ZeHWG5dT80gr-80nFka6l
tundu ya vyoo. Kimo - mita 4.9

CRUCIAL DATES FOR THIS INVITATION TO BID

Tuesday 17th March 2020 at 23.59 hours EAT
Wednesday 18th March 2020 at 11.00hours EAT
Tuesday 14th April 2020 at 16.00 hours EAT

UNHCR tenders are free of charge, no fees are charged to access the tenders.

Akizungumza wakati akikabi-
dhi msaada wa vifaahivyo, Me-
neja wa Tumbaku wa Kampuni
ya Alliance One Mkoa wa kitum-
baku Kahama, Marcean Mayunga,
alisema kampuni ya Alliance One
inaunga mkono juhudi za serikali

3. Njia itakayotumika: INYONGA hadi KABANGA kupitia MPANDA
Gari litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Deadline for receiving requests for clarification
Suppliers’ conference meeting

Deadline for submission of offers
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Majaliwa awapa angalizo

]
Kunradhi

wenyeviti

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, ame-
wanaofanya biashara ya ardhi waache na
badala yake amewataka wajihusishe katika
kutekeleza majukumu yao ya msingi.

Alitoa onyo hilo jana wakati akizun-
gumza na wananchi kwenye mkutano wa
hadhara katika uwanja wa Shule ya Msingi

Bokwa wilayani Kilindi akiwa  kwenye zi-
ara yake ya kikazi mkoani Tanga.

Waziri Mkuu alisema tabia ya baadhi ya
ya uuzaji wa ardhi inachangia kuwapo kwa
migogoro, hivyo aliwataka wasijihusishe na
masuala hayo.
na vibali vya halmashauri wachukuliwe
hatua kwa sababu ndio wanaosababisha

Guiardian Limited

Job Purpose:

JOB VACANCY

The Guardian Limited ,publisher of leading Tanzania newspapers, The Guardian and
Nipashe, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

CIRCULATION FIELD OFFICER - DAR ES SALAAM

Main Responsibilities:

To boost copy sales and develop relationships with agents and vendors in the
sales channel in the assigned area to meet your set sales targets.

retail prices with optimal return levels.

* Monitor indicators relating to market

* Monitor daily performance of TGL
guide growth strategies.

* Open up new markets in particular
translate into higher sales.

particular area of operation.
set sales targets.

* Manage debt collection and credit
operation.

Minimum Qualifications and Experience:

The successful candidates will be responsible for the following key results:
* Work with the agents and vendors in making sure that the business grows and
The Guardian Limited publications are available and visible and sold at the set

» Develop and grow more channels of distribution.
indicators and make appropriate reports to Circulation Supervisor.

* |dentify and build rapport with existing and potential customers by
communicating the benefits of Selling The Guardian and Nipashe.

* Monitor newspaper distribution and sale trends in particular areas, prepare
weekly sales plans and update supervisor on a regular basis.

operation in comparison to our rival publications and make reports that

» Attend customer complaints that in one’s particular area of operation so as

to maintain good customer relations and protect the company’s interests.
* Liaise with supervisor in credit control and debt management within

* Submit daily and weekly reports on progress on activities, including meeting

* Demonstrate ability to work under minimum supervision.

arrivals, circulation sales and returns

brands in your particular areas of

areas of operation that will in turn

control within one’s respective area

* University Degree in Business Administ

wide range of newspapers brands.

MODE OF APPLICATION:

o At least 2 year’s relevant working experience.
* Excellent communication skills, computer knowledge, and familiarity with a

ration/Sales & Marketing or equivalent.

Apply online via HRO email address: ;vacancy@guardian.co.tz by March 13, 2020

NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

The Guardian Limited is an equal opportunity employer.

615654302

migogoro ya ardhi. Viongozi acheni tabia ya
kuwaingiza wananchi kwenye migogoro.”

Pia, Waziri Mkuu alionya tabia ya wafu-
gaji kuingiza mifugo kwenye mashamba ya
wakulima. “Haikubaliki na haiingii akilini ka-
tika hali ya kawaida mtu amelima shamba lake
la chakula halafu mwingine anaenda kuingiza
mifugo haikubaliki.”

Waziri Mkuu aliongeza: “Kama unadhani
mahindi ndio chakula bora cha ngombe wako
lima ulishe mifugo. Hakuna Mtanzania aliye-
ko juu ya sheria kama kuna mtu ameua kwa
kulinda ng'ombe wake, Mkuu wa Wilaya fanya
uchunguzi wa jambo hilo na hatua zichuku-
liwe.”

Alitoa agizo hilo baada ya kupokea malala-
miko kutoka kwa wananchi waliodai kuna
mkulima ameuawa na mfugaji kutokana na
mgogoro uliotokea wakati mfugaji alipoingiza
mifugo kwenye shamba la mkulima.

Akizungumzia kuhusu mgogoro wa mpaka
kati ya wilaya ya Kilindi (Tanga) na Kiteto
(Manyara), alisema suala hilo iachiwe Serikali
kwani tayari imeshaanza kulishughulikia.

Wakati huo huo, Waziri Mkuu amesema
Wilaya ya Kilindi itajengewa hospitali ya
wilaya ili kuwapunguzia wananchi kusafiri
umbali mrefu kufuata huduma za afya.

Pia, aliwataka wananchi waendelee kui-
amini Serikali yao na kwamba changamoto
mbalimbali zinazowakabili zikiwemo za upa-
tikanaji wa huduma za maji, umeme na miun-
dombinu ya barabara zitafanyiwa kazi.

Kadhalika, Waziri Mkuu alizindua mradi
wa maji wa Bokwa na amesema kwamba Seri-
kali ya Awamu ya Tano ina mikakati mizuri
inayolenga kumaliza tatizo la upatikanaji wa
maji safi na salama katika maeneo mbalimbali
nchini ikiwemo na Wilaya ya Kilindi.

Awali, Waziri Mkuu aliweka jiwe la msingi
katika mradi wa ujenzi wa kituo cha afya cha
Mswelo kilichopo kwenye Kata ya Kwediboma,
ambapo amesema awali Serikali ilitoa Sh. mil-
ioni 300 kwa ajili ya ujenzi huo na itaongeza
Sh. milioni 200 ili kituo hicho kikamilike.

vijiji wauza ardhi Xxavier
Kundi

KATIKA toleo letu Na.
0580099 la Desemba
12, mwaka jana, tuli-
chapisha habari kwenye
ukurasa huu ikiwa na
kichwa kilichosomeka
‘Kigogo TRC ahukumiwa
kulipa milioni 100/-".

Kimsingi habari hiyo
ilikuwa inahusu hu-
kumu iliyotolewa na
Mahakama ya Hakimu
es Salaam kumhukumu
mtumishi huyo wa
zamani wa Shirika la
Reli (TRC) kulipa fidia
ya Sh. 108,400, baada
ya kupatikana na hatia
ya wizi akiwa mtumishi
wa shirika hilo, lakini
tukaandika kimakosa
kiwango cha fidia
kwamba ni Sh. milioni
108.4.

Pia, katika kichwa cha
habari tulichoandika
siku hiyo, tulimtaja
kimakosa Kundi kwam-
ba ni ‘kigogo wa TRC'
ilhali alikuwa mtumishi
wa kawaida ndani ya
shirika hilo.

Tunamwomba radhi
Kundi na wasomaji
wetu kwa usumbufu
wowote uliojitokeza
kutokana na habari yetu
hiyo.

%Kesi mfanyabiashara

J4 yaanza kusikilizwa

Na Neema Emmanuel, MWANZA

¢ KESIyamauaji namba 131 ya mwaka 2017
¢ inayomkabili mfanyabiashara na mmiliki
: wa mabasi, Jumanne Wang'anyi, maarufu
¢ imeanza kusikilizwa na kutolewa ushahidi
¢ katika Mahakama Kuu Kanda ya Mwanza.

¢ Kesi hiyo ilianza kusikiliza juzi mbele
: ya Jaji Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Sam
: Rumanyika, Upande wa Mashtaka ukiongo-
* zwa na Wakili Robert Kidando na Upande
: wa Utetezi unaongozwa na Wakili Anthony
¢ Nasmir.

¢ Mbele ya Jaji Rumanyika, shahidi wa
: kwanza, Donatha Gabriel, ambaye ni mke
: wa marehemu Ally Abeid, na shahidi wa
pili, Aziza Sekarwanda, ambaye ni dada
¢ wa marehemu Cloud Sekarwanda, walidai
: mahakamani kuwa mnamo Julai 13, 2015
: ambayo ni siku ya tukio hilo la mauaji,
: waliagwa na Abeid na Sekarwanda (wote
: marehemu) kuwa wanakwenda kuonana
: na bosi wao ambaye ni mfanyabiashara

huyo. Inspekta Benidict Manyanda am-
baye ni shahidi wa tatu katika kesi hiyo, al-
idai mahakamani kuwa siku ya tukio, alifika
eneo la tukio na kukuta miili ya watu wawili
ikiwa chini na baadaye kuipelekea hospitali
kwa ajili ya uchunguzi zaidi.

Akitoa ushahidi wa tukio hilo, shahidi
wa nne, Inspekta wa Polisi Masaga Fran-
cis kutoka Kitengo cha Uhalifu kwa Njia ya
Mtandao, alidai mahakamani hapo kuwapo
kwa mawasiliano ya kimtandao baina ya
marehemu Abeid na mshtakiwa J4 kuanzia
Mei 2015 hadi Julai mwaka huo na hata siku
ya siku hiyo ya tukio.

Mfanyabiashara huyo anadaiwa kuwa Ju-
lai 13, 2015, aliwaua kwa kuwapiga risasi wa-
fanyabiashara wanzake wawili; Ally Abeid
na Cloud Sekarwanda, eneo la Nyakato
Boma lililoko sehemu ya kuhifadhi magari
ya kampuni ya mshtakiwa huyo.

Jaji Sam Rumanyika aliahirisha kesi hiyo
hadi kesho itakapotajwa tena huku mtuhu-
miwa akirudishwa mahabusi kwenye Ger-
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Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Evarist Ndikilo, akifungua bomba la maji katika eneo la Soko wilayani
Kisarawe jana, ikiwa ni ishara ya upatikanaji wa huduma ya majisafi baada ya kukamilika kwa
mradi mkubwa wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (Dawasa), uliogha-
rimu Sh. bilioni 10.6. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki , Prof.
Palamagamba Kabudi ,ataongoza
msafara wa wanawake wajasiriamali
nchini (TASWE) kwenda Comoro
kushiriki kwenye maonyesho ya bi-
ashara.

Lengo ni kuona fursa za kibiashara
zilizopo visiwani humo.
jana, Mwenyekiti wa TASWE, Anna
Matinde, alisema TASWE kwa kush-
irikiana na Ubalozi wa Tanzania
nchini Comoro wameandaa maonye-
sho hayo yakilenga kunadi na kuuza
bidhaa za wajasiriamali ambazo zime-
kuwa na uhitaji mkubwa katika nchi

ya Comoro.
“Kumekuwa na  wajasiriamali
wengi nchini ambao wamekuwa

wakisindika na kutengeneza bidhaa
zitokanazo na kilimo, mifugo na hata
uvuvi. Changamoto kubwa kwa waja-
siriamali hao ni soko la ndani ambalo
ushindani wake umekuwa mkubwa,
TASWE tumeandaa maonesho haya
ya bidhaa nchini Comoro kwa sababu
uhitaji wa bidhaa hizo ni mkubwa,”
alisema.

Alisema maonyesho hayo ambayo
yatajuimusha wajasiriamali 60 ku-
toka Tanzania na 150 kutoka Comoro

Kabudi kuongoza
wajasiriamali Comoro

yatafanyika kuanzia Aprili 17 hadi 24,
2020.

Aidha B Matinde alisema TASWE
itaendelea kuunga mkono jitihada za
serikali za ujenzi wa uchumi wa kati
kwa kuwatafutia fursa akina mama
wajasiriamali ndani na nje ya nchi.

“Serikali imejitahidi kuweka maz-
ingira mazuri kwa wafanyabiashara
na wajasiriamali jambo ambalo
limeongeza uwepo wa bidhaa nyingi
katika soko la ndani, hivyo tunaunga
jitihada za serikali kwa kuhakikisha
kila fursa inayopatikana inatumika
ili kuinua kipato cha Watanzania,”
alieleza Matinde.

Matinde alitoa wito kwa wanawake
wajasiriamali kujitokeza kwa wingi
kuzitumia fursa zinazojitokeza kwani
zitachochea kuwainua wanawake kiu-
chumi na nchi kwa uchumi.

Kwa upande wake, Careen Meela,
mjasiriamali wa bidhaa za Kilimo,
alisema ziara hiyo itamsaidia kwa kia-
si kikubwa kupata soko la uhakika wa
bidhaa zake kwa kuwa amekuwa na
uzoefu mkubwa wa kufanya biashara
nchini Komoro.

Naye Consolata Rugasila, mfanya-
biashara wa madini, aliwataka wa-
nawake waache kulalamika na badala
yake wajitokeze mstari wa mbele ka-
tika kufanya shughuli za maendeleo
ikiwamo ujasiriamali.

Viongozi dini waombwa

kusaidia vita ya corona

Na Sabato Kasika

SERIKALI imesema, hadi kufikia jana,
hakuna taarifa ya kifo cha ugonjwa unaoto-
kana na virusi vya corona wala mtu mwe-
nye dalili za ugonjwa huo nchini, huku aki-
waomba viongozi wa dini kusaidia katika
mapambano hayo.

Hata hivyo, Watanzania wametakiwa
kuendelea kuchukua tahadhari kuhakiki-
sha virusi hivyo havingii nchini na kama
ukiingia nchini, usisambae.
na Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee, na Watoto, Ummy Mwalimu,
wakati akifungua mkutano wa viongozi wa
dini.

Mkutano huo ulihusu njia za kukabiliana
na ugonjwa wa ebola na virusi vya corona
Tanzania, ambapo aliwahimiza viongozi
wa dini kusaidiana na serikali katika vita
dhidi ya virusi vya corona.

“Hadi sasa nchi iko salama, hakuna kifo
wala mgonjwa mwenye virusi vya corona,
mimi ninaamini tuko salama kwa dua na
sala zenu viongozi wa dini,” alisema Ummy.

Aliwataka viongozi wa dini kuende-
lea kushirikiana na serikali kuhakikisha
kwamba hata ukiingia nchini usiwe na
madhara, kwa vile wananchi watakuwa
wameelewa jinsi ya kijikinga.

“Takwimu za leo (jana) za WHO (Shirika
la Afya Duniani), zinaonyesha kuwa watu
90,870 wameambukizwa virusi hivyo na
pia 3,112 wamefariki dunia, na ugonjwa
huu sasa upo nchi 72,” alisema.

Aidha, alisema katika Afrika kuna nchi
nne zilizoripotiwa kukumbwa na ugonjwa
huo, ambao ni Algeria, Misri, Senegal na
Nigeria.

Aliwahakikishia Watanzania kuwa seri-

kali haijalala na inaendelea na jitihada
kukabiliana na tishio la ugonjwa huo kwa :

kila njia.

Alifafanua kuwa imeweka wataalamu :
wa afya na vifaa maeneo yote yakiwamoya :
mipakani, bandarini na viwanja vya ndege :

ili kupima abiria wanaoingia nchini.

“Vilevile, niwaombe wale watu wanao- :

watia wengine hofu waache kufanya hivyo,

badala yake jamii ipate elimu sahihi ya ku-

jikinga na corona,” alisema.

Kwa mujibu wa Ummy, elimu hiyo ni :
watu kutopeana mikono, kutokumbatiana :

na pia kunawa kama njia mojawapo ya ku-
saidia kuwa salama.

Waziri alisema, viongozi wa dini wana :
ushawishi mkubwa katika jamii na waumi- :
ni wao kwa ujumla, hivyo anaamini wana :
mchango wa kuhamasisha waumini kuz- :
ingatia kile ambacho kinaelekezwa katika :
kukabiliana na ugonjwa na hata kuondoa
taarifa zisizo sahihi ambazo baadhi ya :

watu wanaeneza na kuwatia wengine hofu.

kwa upande wake Mwenyekiti wa Ushirika
wa Dini na Taasisi za Kidini (Tanzania In- :

terfaith Partnership), Mchungaji Canon

Moses Matonya, aliishukuru serikali kwa

ushirikiano wanaoupata.

“Kwa ujumla tunafanya kazi vizuri kwa :
kushirikiana na serikali na sasa tumeomba :
kuelimishwa kuhusu magonjwa hayo ili :
nasi tuifikishe kwa waumini makanisanina  :

misikitini, “ alisema Matonya.

Naye Sheikh Twahir Amran kutoka Mise-
nyi mkoani Kagera, aliomba serikali itenge :
fedha kwa viongozi wa dini ili waweze ku-

fanya kazi kuelimisha waumini kwa ufanisi.

Sheikh Amran alisema muda wa ibada :
hautoshi kutoa elimu, hivyo wanahitaji :
kutenga muda wa ziada tena maeneo to- :

fauti na kutoa elimu hiyo.

TANZANIA WILDLIFE MANAGEMENT AUTHORITY

POSTPONEMENT OF ELECTRONIC
AUCTIONING OF VACANT HUNTING BLOCKS

Tanzania Wildlife Management Authority (TAWA) wishes to inform the
general public that, Hon. Dr. Hamisi A. Kigwangalla (MP), Minister
for Natural Resources and Tourism of the United Republic of Tanzania
has postponed the electronic auctioning of vacant hunting blocks
which was scheduled on 5th March 2020 till further notice.

The decision is made due to complaints from some stakeholders.

Thus, this is to allow consolidation of the said complaints before
conducting the third phase of the said e- auctioning. The new auction
date will be communicated to you in due time. We sincerely regret for
inconvenience caused.

Issued by:

Conservation Commissioner
Tanzania Wildlife Management Authority - TAWA Morogoro
Road-Kingolwira Area
TAFORI Building
PO Box 2658
Morogoro - Tanzania

Tel: +255 (0) 23-293424
E-mail: cc@tawa.go.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Rais Magufuli, upinzani
kukutana mwanzo mpya

RAIS John Magufuli juzi alikutana na kufanya mazungumzo na
wanasiasa watatu Maalim Seif Sharif Hamad, Prof. Ibrahimu Li-

Baada ya mazungumzo hayo, Maalim Seif Sharlf Hamad am-
baye aliwahi kuwa Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
alisema yeye na Rais Magufuli walizungumzia masuala ya ku-
dumisha amani, usalama na upendo kwa watu wote.

Alisema amefurahishwa na dhamira ya Rais Magufuli kuku-
tana na viongozi mbalimbali na kujadiliana mambo yenye ma-
slahi kwa nchi.

Prof. Lipumba ambaye ni Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
nanchi (CUF), alimpongeza Rais Magufuli kwa ahadi yake kuwa
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu utakuwa huru na wa haki.

Mtaalamu huyo wa uchumi pia alipongeza juhudi zinazo-
fanywa na serikali kupambana na rushwa, kudhibiti matumizi
mabaya ya serikali, kulinda na kutumia vizuri rasilimali za taifa,
kuboresha elimu na kuimarisha uchumi.

Alitoa wito kwa Watanzania wote kuweka uzalendo mbele na
kudumisha amani na utawala bora.

Naye Mbatia, mbali na kufurahishwa na dhamira ya Rais Magu-
fuli juu ya Uchaguzi Mkuu kuwa huru na wa haki, aliwataka wa-
nasiasa waache kukamiana na kuchochea mambo hasi dhidi ya
taifa, badala yake waungane kuendeleza mambo mazuri yanay-
ofanywa na serikali ikiwamo kuboresha elimu, upatikanaji wa
nishati na mengine yenye maslahi mapana kwa wananchi.

Mbatia alitoa wito kwa wanasiasa na Watanzania wote kwa
ujumla kuweka mbele maslahi ya taifa badala ya kukumbatia
mambo yenye maslahi binafsi.

Hii ni mara ya kwanza kwa Rais Magufuli kukutana na kufanya
mazungumzo na viongozi wa upinzani tangu aingine madara-
kani mwaka 2015.

Tunaipongeza hatua ya Rais ya kuanza kukutana na vyama
vya siasa kwa ajili ya kusikiliza maoni yao pamoja na kushauri-
ana kuhusiana na mambo mbalimbali ya nchi yetu yenye maslahi
mapana ya wananchi na taifa kwa ujumla.

Jambo la kutia moyo ni kuwa mazungumza hayo yamefanyika
katika kipindi ambacho taifa letu linajiandaa kufanya uchaguzi
mkuu mwishoni mwa mwaka huu, hivyo ni kiashiria kwamba
uchaguzi huo utafanyika katika mazingira rafiki, ambayo pande
zote zinasikilizana na kushauriana.

Kauli zilizotolewa na viongozi hao watatu wa upinzani zinadhi-
hirisha kuwa wanatanguliza mbele umoja wa kitaifa na maslahi
mapana ya taifa letu.

Jambo walilolisisitiza la kuwapo kwa uchaguzi huru na haki
lilishazungumziwa na Rais Magufuli alipokutana na mabalozi
na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa mwaka huu, hivyo ku-
dhihirisha kuwa serikali imedhamiria kuhakikisha uchaguzi huo
unafanyika katika mazingira rafiki.

Tunashauri kwamba milango aliyoifungua Rais Magufuli iend-
elee kuwa wazi kwa viongozi wa vyama vingine vya siasa nchini
kwa lengo la kuendeleza majadiliano na mashauriano yenye
lengo la kuhakikisha kuwa uchaguzi wa mwaka huu unakuwa wa
amani na salama.

Huu ni wakati kwa vyama vya siasa ambavyo vitapata fursa ya
kukutana na Rais kwenda na ajenda ambazo zina lengo la kusu-
kuma mbele maendeleo ya nchi yetu na watu wake.

Vinginevyo, tunasema kuwa hatia ya Rais ni mwanzo mpya,
hivyo fursa ya kukutana naye itumiwe vizuri.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

SALAMU
‘KIKORONA

¥

DUNIA sasa inakabiliwa na wasi-
wasi kutokana na virusi vya co-
rona, ambavyo vimeanzia nchini
China na sasa vinadaiwa kusam-
baa kwenye baadhi ya nchi,
huku ikielezwa kuwa vimesaba-
bisha vifo zaidi ya 2,000.

Shirika la Afya Duniani
(WHO), linasema dunia imeingia
hali ya shaka ya vita dhidi ya vi-
rusi hivyo, kwamba wakati kasi
ya maambukizi mapya imeshu-
ka nchini China, lakini kwingine
inaongezeka kwa kasi.

Wakati juhudi za kukabili-
ana na virusi hivyo zikiendelea,
serikali ya Tanzania imeanza
kuchukua hatua za kuhakiki-
sha wananchi wake wanakuwa
salama.

Miongoni mwake ni ile iliyo-
tangazwa wiki iliyopita na Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, akiwataka Watanza-
nia kuacha tabia ya kukumbati-
ana na kupeana mikono.

Anasema, japo virusi vya co-
rona havijaingia nchini, lakini
Watanzania wanatakiwa kuepu-
ka kusalimiana kwa mtindo huo
katika kipindi hiki cha mlipuko
wa ugonjwa huo unaoendelea
kutikisa dunia.

Ni hatua inayoangukia katika
‘kinga ni bora kuliko tiba.” Hivyo,
kila mmoja hana budi kuzingatia
maelekezo hayo na kuyafanyia
kazi, kuliko kuzembea na kuji-
kuta katika matatizo.

Wizara inasema suala la kua-
cha kusalimiana kwa kupeana
mikono au  kukumbatiana
linaweza kuwa gumu, lakini
pamoja na ugumu huo, jambo la
msingi ni kuacha mazoea ili kuji-
hakikishia usalama zaidi.

Kila mmoja anatakiwa kue-

SHOSTITO
~ KAUGOKO

Jamani, tukwepe corona kwa
staili toka kwa viongozi wetu

puka kugusana na mtu mwenye
dalili za magonjwa ya njia ya
hewa, hususani mwenye histo-
ria ya kusafiri katika maeneo au
nchi zilizoathirika na ugonjwa
huo.

Viongozi wakuu wa nchi
wameitikia maelekezo hayo na
wameanza kuyafanyia kazi. Kwa
mfano huo, Watanzania kwa
ujumla wao nao hawana budi
kuiga njia za viongozi wao.

Kwa kutii maelekezo hayo,
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
akiwa mkoani Tanga alisalimi-
ana na viongozi wa mkoa kwa
mbali, bila ya kugusana kama
ambavyo wizara husika ime-
agiza.

Rais John Magufuli, pia katika
njia hiyo, alionekana akisalimi-
ana na baadhi ya viongozi wa vy-
ama vya siasa kwa kugonganisha
viatu tu, bila kushikana mikono
lengo ni kutimiza maelekezo ya
usalama wa afya.

Sasa ni vyema hiyo ikawa njia
yetu wengine, tukiiga mfano huo
ili kuiweka nchi salama dhidi
ya virusi vya corona ambavyo
vimeshapoteza maisha ya wen-
zetu wengi duniani.

Ni wakati wa kutofanya mam-
bo kwa mazoea, badala yake
kuzingatia ambacho kinaeleke-
zwa kwa ajili ya usalama, kuliko
kusubiri majanga yatokee, kush-
tuka.

Jamii  inapaswa ichukue
malekezo hayo kwa umakini
bila ya kuhoji utaalamu ambao
umeshafanyiwa kazi. Kwani,
tangu serikali itangaze hatua
hizo zenye lengo la kukabiliana
na virusi, wapo baadhi ya watu
wameanza kusema wanavyojua
wao.

“Kama Mungu amekupangia

KAMEKOMAA!

UNGEVAA
‘BUTI
SHOSTI

kufa kwa virusi vya corona utak-
ufa tu, hata bila kupeana mikono
au kukumbatiana, na wengine,”
ni sehemu ya matamshi, wak-
iona ni vigumu kuacha salamu
hizo.

Binafsi kauli kama hizo nina-
ziita kwa jina la ‘uzembe’ ambao
hautakiwi kupewa nafasi, badala
yake wale wanaojitambua wa-
zingatie kile ambacho kimeele-
kezwa na serikali kwa ajili ya
usalama wetu sote.

Kama hawajui, basi wakum-
bushwe kutambua ‘kinga ni bora
kuliko tiba’ Wajifunze kupitia
msemo wa ‘kubadili gia an-
gani’ kuliko kungangania ma-
zoea ambayo mwisho wake ni
mbaya.

Ushauri huu wa kujizuia ku-
peana mikono na kukumbatiana
usipite kienyeji, bali uzae ma-
tunda na wale wenye mawazo
kwamba kuachana na matindo
huo haiwezekani, wanafaa
kurejeshwa darasani, maana
elimu haina mwisho.

Umuhimu wa kupeana miko-
no au kukumbatiana wakati wa
kusalimiana ni upi, kama siyo
mazoea na utamaduni? Pia ni
vyema kukumbuka kwamba
mazoea yana taabu.

Siyo vizuri kuishi kwa mazoea,
badala yake ni wakati wa kuishi
kulingana na mazingira na jinsi
dunia inavyokwenda, kama am-
bavyo sasa inapambana na vi-
rusi vya corona

Kila mmoja kwa njia moja
ama nyingine ana nafasi ya
kushiriki katika vita dhidi ya vi-
rusi hivyo, madaktari wanafanya
sehemu yao na wananchi kwa
upande wao, wanatakiwa kuz-
ingatia maelekezo ya wataalamu
hao wa afya.
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Ikungi
yazawadia
walimu,
wanafunzi

Na Elisante John, IKUNGI

HALMASHAURI ya Ikungi, mkoani
Singida, imetoa zawadi za vyeti na
fedha taslimu kwa shule zilizofanya
vizuri kwenye mitihani ya kitaifa kwa
mwaka jana.

Akizungumza kwenye hafla ya
kugawa fedha na zawadi iliyofanyika
katika sekondari ya Ikungi, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
Justice Kijazi, alisema jambo zuri
linapofanyika halinabudi kuungwa
mkono na wengi ili kujenga morali
kwa wanaolifanya.

Alizitaja shule kumi za msingi
zilizozawadiwa ni Msule, Utaho,
Musambu, Kituntu, Puma, Nkunin-
kana, Mankumbi, Dung'unyi, Matyuku
na Lainihungu, huku walimu wakiwa
ni Yasini Hamisi, Petro Mimbi, Elisha
Charles, Adinan Musa, Piniel Gidiba
na Richard Wedy.

“Utaratibu huu utatusaidia kuinua
taaluma kwenye shule zetu, hivyo
kila mwanafunzi na walimu wao
wataongeza juhudi zaidi ili kila
mmoja aweze kushinda zawadi hizi
za fedha zinazoanzia na Sh. 20,000
hadi Sh.70,000,” alifafanua Kijazi.

Kwa upande wa sekondari, Ofisa
Elimu Taaluma wa Halmashauri hiyo,
Andrew Marwa, alisema kwa miaka
miwili mfululizo ufaulu wa kidato cha
nne umeongezeka kutoka asilimia
83.27 mwaka 2018 hadi kufikia asil-
imia 93.43 mwaka jana.

Kwa upande wa kidato cha pili,
alisema kuwa mwaka jana 2018
ufaulu ulikuwa asilimia 94.2 kitaifa
ikiwa ni halmashauri ya 71 kati
va 184, wakati mwaka jana ufaulu
ulishuka kidogo hadi kufikia asilimia
93.35, huku kitaifa ikishika nafasi ya
82 kati ya 184.

Akikabidhi viti na meza 500 kwa
shule za sekondari zenye upungufu
na mengine 990 yaliyokarabatiwa,
megeni rasmi Katibu Tawala wa
Wilaya ya Ikungi, Winfrida Funto, ali-
wataka watumiaji kuvitunza ili viwe
endelevu.

Kiongozi huyo, alimwakilisha Mkuu
wa Wilaya, Edward Mpogolo.

Vitendea kazi vingine vilivyoka-
bidhiwa kwenye hafla hiyo ni vifaa
vya maabara kwa ajili ya masomo
ya sayansi na taulo za kike zikiwa
kwenye makasha 3,550, kwa ajili
ya wasichana wanaosoma shule za
sekondari wilayani humo.

Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi
imetumia jumla ya Sh. milioni 35.5
kutengeneza seti za viti na meza 830,
zikiwamo Sh. milioni 11.5 za mapato
ya ndani, huku Shirika la Taifa la
Hifadhi za Taifa (Tanapa) likitoa Sh.
milioni 24.

I[kungi ina jumla ya shule za msingi
111 na sekondari 36, wakati kwa
mwaka jana shule 108 za msingi
zilifanya mtihani wa darasa la saba
na shule 36 za sekondari zilifanya
mtihani wa taifa kidato cha nne na
upimaji wa kidato cha pili.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAMILIKI wa bajaji za
mizigo na abiria wilayani
Kahama mkoani Shinyanga,
wameiomba Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) Mkoa
Maalumu wa kikodi Kahama,
kuwapunguzia kodi kutoka
Sh. 250,000 wanazolipa sasa
hadi Sh.100,000.

Walisema mwaka jana wa-
likuwa wakilipa kodi ya Sh.
150,000 na kila mmoja alilipa
kwa wakati, na kwamba na
mwaka huu kodi imeongeze-
ka, hadi Sh. 250,000 sawa na
ongezeko la Sh. 100,000.

Ombi hilo lilitolewa na

wamiliki wa vyombo hivyo
katika mkutano wa hadhara
ulihudhuriwa na maofisa
wa TRA Kahama, na kusema
kuwa ongezeko la kodi lime-
sababisha baadhi yao kuamua
kuuza vyombo hivyo.

Richard Thomas, ka-
tibu msaidizi wa bodaboda
na bajaji mkoani Shinyanga,
alisema wamiliki wa bajaji za
mizigo na abiria wanatishia
kuuza bajaji zao, kutokana na
ongezeko kubwa la kodi.

“Tumekuwa tukipokea

malalamiko mengi ya ongeze-
kao la kodi..nilifanya utafiti
wa kina ni nani mpaka sasa
ameshalipa kodi baada ya

ongezeko hili, na nilibaini mtu
mmoja ambae nae alikuwa
amelipa nusu ya kodi, na
Mwanza,” alisema.

Aidha, alisema Wilaya ya
Kahama ina zaidi ya bajaji
1,400, huku bajaji za mizigo
zikiwa 800 na abiria zikiwa
600, kuwa endapo TRA ita-
punguza kodi na kufikia Sh.
100,000, wataweza kulipa
kodi kwa wakati na kuachana
na kuuza vyombo hivyo.

Thomasi alisema, endapo
kodi hiyo itapunguzwa, ata-
hakikisha kila mmiliki ana-
lipa kodi hiyo kwa wakati, na
kuwa na kuwa atakatekaidi,

Wenye bajaji wataka punguzo kodi

atawajibishwa kwa sheria za
chama.

Nae Juma Shagile, alisema
wamiliki wa bajaji katika Jiji
la  Dares Salaam na
Mwanza wanalipa kodi ya Sh.
100,000.

Kaimu Meneja wa TRA Ka-
hama, Willison Makalanga,
alisema wamiliki wa Dbajaji
za wanatoa kiasi hicho cha
kodi kutokana na kuwa na
ushindani wa kibiashara na
wamiliki wa daladala.

Hata hivyo, Makalanga
alisema ombi la kulipa Sh.
100,000 alelichukua na atali-
fanyia kazi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi, mkoani Singida, Justice Kijazi, akizungumza na walimu na wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari kabla ya kutoa zawadi kwa shule 10 za msingi zilizofanya vizuri mwaka 2019, na kugawa vifaa vya
maabara na madawati kwa shule za sekondari yaliyotolewa na Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa), jana. PICHA: ELISANTE JOHN

Viongozi dini wanolewa uhalifu wa mawasiliano

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Amani Mkoa
wa Morogoro imetoa wito
kwa taasisi nchini kuiga
mfano wa Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA)
katika  kuelimisha viongozi
wa dini kuhusu kujikinga na
uhalifu wa mawasiliano kwani
wao wana wafuasi wengi na
ushawishi mkubwa katika
Jjamii.

Kauli hiyo waliitoa jana
wakati wa semina ya Kamati
ya Amani ya Mkoa Morogoro
inayotolewa na TCRA kwa
kutoa elimu juu ya utumiaji

wa huduma za mawasiliano
kwa kujikinga na uhalifu una-
potumia huduma hizo.
Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Juma Ng'odavi, alisema
kuna umuhimu kupata semi-
naya huduma za mawasiliano
kwa kuwa wao wanazunguka
jamii yote ya mkoa huo, am-
bao wengi wao wanatumia
huduma za mawasiliano.
Alisema kazi yao kubwa
kama mabalozi baada ya sem-
ina hiyo ni kutoa elimu ka-
tika nyumba za ibada na kwa
viongozi ambao hawajafika
katika semina hiyo ili waweze
kupokea elimu ya kujikinga

na uhalifu wakati unapotumia
huduma za mawasiliano.

Naye Katibu wa Makani-
sa Mkoa wa Morogoro na
Mjumbe wa Kamati ya Mari-
dhiano Mkoa huo, Mchungaji
Canon Regnald Mdugi, alise-
ma elimu walioipata TCRA
wataipeleka kwa waumini
kwa kuhakikisha wanaelewa
kujikinga na uhalifu wakati
kutumia mitandao ya ma-
wasiliano.

Naye Mwakilishi wa Mkuu
wa Kanda ya Mashariki wa
TCRA, Christopher John,
alisema kampeni ya  kue-
limisha jinsi ya kujikinga na

uhalifu wakati wa kutumia
huduma za mawasiliano, ni
sehemu ya kampeni ya ‘Siru-
biniki Mjanja Haingizwi
Chaka’ inalenga kuelimisha
umma kujikinga na uhalifu wa
mitandao.

Naye Ofisa Mawasiliano
Mwandamizi wa TCRA, Ma-
bel Masasi, alisema wanafikia
makundi yote katika kampeni
hiyo na kwamba wakati
umefikia wa watu kutumia
mawasiliano kwa kulinda us-
alama wa nchi pamoja na
wanaotumia mawasiliano bila
kufuata sheria na taratibu,
mkono wa sheria utawakuta.
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kwa waenda kwa miguu. PICHA: MIRAJI

Chadema yajitosa sakata la Lema

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), kime-
tangaza kuchukua hatua za
kisheria ili kuhakikisha mjumbe
wa Kamati Kuu wao, Godbless
Lema, anapata haki ya kuachiwa
huru kwa dhamana au kufik-
ishwa mahakamani.

Kwa mujibu wa taarifa ya
chama hicho iliyotolewa jana,
hatua hizo zinachukuliwa baada
ya Jeshi la Polisi Mkoa wa Singida
kuendelea kumshikilia Lema
ambaye ni Mbunge wa Jimbo la
Arusha Mjini.

Jumatatu ya wiki hii, Lema
alisafirishwa kutoka Arusha hadi
Singida na jeshi hilo na juzi lilim-

fanyia mahojiano.

“Katika hali ya kushangaza
Polisi mkoani Singida kupitia
Mkuu wa Upelelezi Mkoa (RCO),
tangu kumalizika mahojiano
hayo wameshindwa kumwachia
kwa dhamana au kumfiki-
sha mahakamani kama sheria
zinavyoelekeza, badala yake
wamedai wanasubiri maelekezo

kutoka
hiyo.

Katika taarifa hiyo, Chadema
imelalamikia mwenendo huo
wa Jeshi la Polisi kuwatendea
watuhumiwa hasa viongozi, wa-
nachama, wafuasi na wapenzi
wa chama hicho kama wahalifu,
kitendo ambacho ni kinyume
cha sheria.

juu,” ilieleza taarifa

Jalada kesi ya Magoti bado mikononi mwa polisi

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, imeambiwa na Jamhuri
katika kesi ya uhujumu uchumi
inayomkabili Ofisa wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Tito Magoti na mwen-
zake kwamba hauwezi kueleza
upelelezi umefikia hatua gani
kwa sababu jalada bado liko
mikononi mwa polisi.

Jana kesi hiyo ilipangwa kwa
ajili ya kutajwa mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Janeth Mtega
pamoja na Jamhuri kuelezea hat-
ua ya upelelezi ulipofikia.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Wankyo Simon, alidai kuwa
kesi hiyo imepangwa kwa ajili
ya kutajwa na kwamba haiwezi
kielezea hatua ya upelelezi ul-
ipofikia kwa sababu jalada liko
mikononi mwa polisi wanaende-
lea na upelelezi wake.

Alidai kuwa upepelezi utaka-

pokamilika Jamhuri utaifahami-
sha mahakama.

Wakili wa utetezi Fulgence Ma-
sawe, aliiomba Mahakama iend-
elee kusisitiza Jamhuri kukamili-
sha upelelezi wa kesi hiyo.

Alidai kuwa shida ya utetezi ni,
haki na ili haki itendeke ni lazima
ionekane, maombi ya utetezi ni
Jamhuri watie msukumo kwa
polisi kukamilisha upepelezi,
kesi haina dhamana washtakiwa
wanasota rumande.

Hakimu Mtega alisema, Jam-
huri wawasiliane na polisi waka-
milishe upepelezi.

Alisema kesi hiyo itata-
jwa Machi 18, mwaka huu na
washtakiwa wataendelea kukaa
mahabusu.

Mbali na Tito mshtakiwa
mwingine ni, Mtaalamu wa
Tehama, Theodory Gyan (36)
wote kwa pamoja wanakabiliwa
na mashtaka matatu ikiwamo
kumiliki programu ya kompyuta

iliyotengezwa mahususi kufanya
kosa la uhalifu na kutakatisha Sh.
milioni 17.3.

Upande wa Jamhuri uliowas-
omea mashtaka washtakiwa ul-
iongozwa na Mawakili wa Serika-
li Wakuu, Faraja Nchimbi, Joseph
Pande na Wankyo Simon.

Katika kesi ya msingi, Wankyo
alidai kuwa washtakiwa wote,
katika tarehe kati ya Februari
Mosi na Desemba 17, 2019 ndani
ya Jiji la Dar es Salaam na ma-
hali tofauti nchini Tanzania kwa
pamoja na watu ambao hawapo
mahakamani kwa makusudi
walishiriki kutenda makosa ya
kiuhalifu ya kumiliki programu
ya kompyuta iliyotengenezwa
mahususi kufanya kosa la jinai
na kuwawezesha kujipatia Sh.
17,354,535.

Nchimbi alidai katika tarehe
tofauti kati ya Februari mosi
na Desemba 17, 2019 ndani ya
jiji na Mkoa wa Dar es Salaam

kwa pamoja washtakiwa hao
na wengine ambao hawapo ma-
hakamani walimiliki programu
ya kompyuta iliyotengenezwa
mahususi kwa ajili ya kutenda
makosa.

Mkude alidai katika shtaka la
tatu, Inadaiwa kuwa kati ya Feb-
ruari mosi na Desemba 17, 2019,
hao kwa pamoja walitakatisha
na kujipatia Sh. 17,353,535 wakati
wakijua mapato hayo yameto-
kana na zao la kosa la kushiriki
genge la uhalifu.

Hata hivyo, washtakiwa hawa-
kutakiwa kujibu chochote kwa
kuwa Mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo
ya uhujumu uchumi mpaka ip-
ate kibali kutoka kwa Mkuru-
genzi wa Mshataka nchini (DPP)
au upelelezi utakapokamilika
itahamishiwa Mahakama Kuu,
Divisheni ya Uhujumu Uchumi
na Rushwa.

Watoto
mazingira
magumu
kurudishwa
kwa wazazi

Na Pendo Thomas, KIGOMA

MANISPAA ya Kigoma Ujiji
imeanza kuwakamata watoto
wanaoishi mitaani kuongea
nao na kufanya utaratibu wa
kuwawezesha kukutana na
familia zao.

Akizungumzia kazi hiyo ili-
yoanza ljumaa iliyopita, Ofisa
Ustawi wa Jamii Manispaa va
Kigoma Ujiji, Agness Punjila,
alisema kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali likiwamo
Jeshi la Polisi wamekamata
watoto 39 na kuwahoji ili
kubaini chanzo cha kuondoka
nyumbani.

Alisema kazi hiyo ni
ngumu kwa kuwa watoto hao
wanapobaini wanatafutwa
hujificha au kukimbia, hivyo
ili kufanikisha wanawavizia
usiku wakiwa wamelala.

Pia, Punjila alisema watoto
hao wanaishi katika mazin-
gira hatarishi kutokana na
kutumiwa kutekeleza vitendo
vya uhalifu vya kupora na
kujeruhi watu pamoja na Ku-
lala sehemu zisizo salama.

“Tumefanya mahojiano
na baadhi ya watoto wame-
kubali kurudi nyumbani na
wengine wamekataa hivyo
watapelekwa katika vituo
vya kulelea watoto kwa
ajili ya tiba ya kisaikolojia na
baadaye kuwakutanisha na
ndugu zao,” alisema.

Mwenyekiti wa kamati
iliyoundwa ya kunusuru
watoto wanaoishi mtaani na
Mratibu wa Shirika la Msal-
aba Mwekunduku Kigoma,
Harid Suleiman, alisema
asilimia kubwa ya watoto
waliowakamata wana wazazi,
lakini kutokana na changa-
moto za kimalezi walikimbia
nyumbani.

Suleimani aliwataka wa-
hisani mbalimbali wanaotoa
misaada kwa watoto hao
mitaani kuacha na kutoa ka-
tika vituo vya kulelea watoto
kwa kuwa uwapo wa wa-
hisani hao unachangia watoto
kuvutiwa na maisha hayo na
kusababisha watoroke katika
familia zao.

“Mimi nashauri zitungwe
sheria za kuzuia watu ku-
saidia watoto hawa mtaani ili
wakose fedha za kuendesha
maisha na warudi nyumbani,”
alisema.

Mmoja wa watoto hao
amepongeza hatua hiyo ya
kukusanywa na kuomba kwa
walioamua kurudi nyumbani
warudishwe na wanaotaka
kupelekwa katika vituo vya
kulelea watoto wapelekwe.
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O
Ufugaji nyuki kuokoa

uharibifu mazingira

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WANANCHI wameshauriwa kufuga ny-
uki ili kutunza mazingira na kujiongezea
kipato.

Ushauri huo umetolewa juzi mjini
Kibaha, na Mjumbe wa Kamati ya Mazin-
gira ya Jumuiya ya Wazazi, Kibaha Mjini,
Ibrahim Mkwiru, alipokuwa akiongea na
waandishi wa habari kuhusu umuhimu
wa ufugaji nyuki.

Mkwiru alisema, ufugaji wa nyuki
unaweza kusaidia kuanzia ngazi ya fa-
milia katika mapambano ya umaskini, na
endapo uhamasishaji utafanyika maeneo
mengi ni moja ya chanzo cha ukuaji wa
uchumi kwa taifa.

Alisema, katika Halmashauri ya Mji wa
Kibaha, vipo baadhi ya vikundi vimenu-
faika na mafunzo ya kufuga nyuki, lengo
kuviwezesha kujiajiri na kutumia ufugaji
huo kama shughuli yao ya kuleta mab-
adiliko ya kiuchumi.

“Tunaunga juhudi za mapambano ya
umaskini, tumekuwa tukiwashauri wa-
nanchi kutunza mazingira katika maeneo
vao, lakini katika hili kuwahamasisha
kufuga nyuki kama sehemu ya chanzo
chao cha mapato,” alisema Mkwiru.

Alisema, wananchi walionufaika na
mafunzo ya ufugaji nyuki wamepatiwa
mizinga kwa ajili ya kuanza kufuga.

“Tayari nimetoa mizinga 40 ya kufugia
nyuki kwa vikundi vilivyopo ndani ya
Jumuiya ya Wazazi wa CCM, wapo watu
binafsi ambao pia wamepata na tayari
wameanza ufugaji nitaendelea kusaidia
kadri iwezekanavyo kulingana na mahi-
taji” alisema Mkwiru.

MwenyekKiti wa Jumuiya ya Wazazi
Kibaha Mjini, Edwin Shunda, alimshuku-
ru Mkwiru kwa kufanikisha kupatikana
kwa mizinga hiyo na mafunzo ya ufugaji
ambayo yamefanyika kutekeleza agizo
la jJumuiya hiyo ngazi ya Taifa.

Mmoja wa wanufaika wa mizinga
kwenye kikundi cha Mwambisi Kata ya
Kongowe, Cleophamary Edwin, alisema,
ufugaji wa nyuki ni kati ya mazao ya-
nayosaidia kukuza kipato.

Alisema, mafunzo waliyopatiwa kabla
ya kupatiwa mizinga hiyo, yatawaon-
goza katika uvunaji wa asali unaofuata
kanuni na taratibu ambao utawawezesha
asali yao kuwa na soko ndani na nje ya
nchi.

jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mwanamke aliyetupa Kichanga
choo cha halmashauri asakwa

Na Pendo Thomas,
KIGOMA

ESHI la Polisi mkoani
Kigoma linamtafuta
mwanamke aliyet-
upa kichanga kina-
chokadiliwa kuwa na umri
wa miezi minne hadi mitano
katika choo cha Halmashauri
ya Manispaa ya Kigoma/ Ujiji.
Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo jana, Kaimu Kaman-
da wa Polisi mkoa wa Kigoma,
Alchelius Mtalemwa, alisema

baada ya kupata taarifa za ku-
kutwa kwa kichanga chooni,
walifanikiwa kukichukua na
kukipeleka kufanyiwa uchun-
guzi. “Wale ambao walikuwa
wajawazito kwa maeneo ya
hapa na hata maeneo men-
gine tutafuatilia kujua mael-
ezo ya kwa nini ujauzito ume-
potea,” alisema.

Aidha, Mutalemwa amem-
taka mhusika kujisalimisha
mwenyewe katika vyombo
vya usalama ili jamii ifahamu
kitu gani kinaendelea kabla

jeshi hilo halijatumia nguvu
zaidi.

Naye Kaimu Mganga Mkuu
wa Manispaa ya Kigoma/Ujiji,
Shaban Magolwa, alisema
uchunguzi umeonyesha kuwa
tukio hilo limetekelezwa
ndani ya saa 12 hadi 14 kabla
ya mwili huo kubainika kwa
kuwa kiumbe hakijabadilika
sana.

Mmoja wa mashuhuda wa
tukio hilo, Salvina Ishengoma,
alisema wamepokea tukio
hilo kwa masikitiko makubwa

kwani limesababisha aibu kwa
watumishi wa kike katika ofisi
ya halmashauri hiyo.

Alisema jambo hilo lina-
paswa kukemewa na kuchuku-
liwa hatua kwani amekatisha
uhai wa maisha ya kiumbe
alichopewa na Mungu, pia kui-
aibisha jamii ya watumishi wa
hamashauri hiyo.

“Yaani mtu unakuja kuten-
da tukio la kikatili katika vyoo
vya umma, ilitakiwa baada
ya kupata ujauzito akubaliane
na hali yake,” alisema.

Mbatia awakaribisha waasisi wa NCCR-Mageuzi kurejea

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha
NCCR-Mageuzi, James Mbatia,
amewaalika vigogo na waliokuwa
waasisi wa chama hicho, kurudi
na kurejesha kasi ya kisiasa iliyoku-
wapo awali.

Mbatia amesema kama kulikuwa
na makosa yaliyofanyika na ku-
sababisha waasisi na vigogo hao wa
zamani wa chama hicho kuondoka,
tayari wamejifunza na kuyarekebi-
sha na kwamba hayatajirudia tena.
Salaam wakati akizungumza na
waandishi wa habari.

Alisema mwaka huu wamejipan-
ga kukirejesha chama hicho katika

misingi yake ya awali na kasi zaidi.

Pia, alisema tayari baadhi ya
watu wakiwamo wabunge walio-
wahi kuwa katika chama hicho
wameomba kurudi na kwamba
bado nafasi ipo ya kuwapokea watu
mbalimbali waliowahi kujiunga na
chama hicho na ambao hawajawa-
hi kuwa wanachama.

“Wale wote waliotoka NCCR-
Mageuzi wakiwa waasisi wa ma-
geuzi, tunaomba warudi nyumbani,
kwa sababu huku ndiyo nyumbani
kwao, sisi tukiwa kama waasisi wa
mageuzi tumeshgjifunza na tu-
nasema makosa yetu ya jana am-
bayo tulifanya yaliyowasikitisha
sana ni mafundisho yetu ya leo, na
tunawaambia kwamba tayari tume-

shajifunza na hayatajirudia tena,”
alisema Mbatia na kuongeza:

“Na kama tuliwakosea
tunawaomba radhi kweli kweli,
warudi nyumbani, nguzo tuliyosi-
mika ya uasisi wa mageuzi iendelee
na tushiriki kwenye nafasi zote za
uongozi katika uchaguzi mkuu
wa mwaka huu, kuanzia nafasi ya
urais Zanzibar na Bara, wabunge
wa baraza la wawakilishi, wabunge
wa Jamhuri ya Muungano na madi-
wani.”

“Waasisi wale walioweka damu
na jasho lao katika mageuzi, tu-
naomba mrudi, tunajua kuna
wabunge na madiwani ambao
wameshaomba kurudi nyumbani,
tunawakaribisha tunaomba warudi

tu, na pia kuna kundi la vijana wa
kizazi kipya wameomba kujiunga
nasi, nao tunawakaribisha sana.”

Alisema tayari anaanza ziara
ya kuzunguka katika mikoa mbal-
imbali kwa ajili ya kuzungumza
na wanachama katika mikoa hiyo
ikiwamo kufungua matawi katika
mikoa hiyo.

Katika mkutano huo na waandi-
shi wa habari, Mbatia alimpokea
na kumkabidhi kadi ya chama
hicho aliyekuwa Katibu Mwenezi
wa Baraza la Vijana la Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Bavi-
cha), Edward Simbeye, ambaye
amejiunga na chama hicho.

Akizungumza katika mkutano
huo baada ya kukabidhiwa kadi,

Simbeye alisema kilichomsukuma
kujiunga na chama hicho ni kuto-
kana na kanuni na miongozo miz-
uri iliyopo kwenye katiba ya chama
hicho.

“Katiba ya NCCR-Mageuzi im-
eeleza kwa kina nini maana ya
utu, niwaombe vijana wenzangu
popote walipo wajiunge na chama
kinachojali utu wa mwanadamu,
twende tukakijenge chama na nchi
yetu, naamini kwamba chama hiki
kinawajenga vijana kubishana kwa
misingi ya hoja, bila matusi wala
kejeli wala kutishia kufanya vurugu,
mambo ambayo ni muhimu katika
kuifikisha nchi yetu kule tunako-
taka,” alisema Simbeye.

mwisho
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]
Kibiti yapewa
mashine 48 za
makusanyo
ya mapato

Na Yasmine Protace, KIBITI

HALMASHAURI va i
Wilaya ya Kibiti mkoani 1
Pwani, imepatiwa na ;
serikali mashine 48 za 1
kutunzia kumbukumbu za !
mapato yanayokusanywa |

Hayo yalisemwa na 1
Mwenyekiti wa Hal- ;
mashauri hiyo, Khatibu 1
Chaulembo, katika kikao ;
cha robo mwaka cha 1
Baraza la Madiwani.

Chaulembo alisema i
kuwa kutolewa kwa ;
ni msaada tosha ambao ;
utawezesha kufahamu '
kinachopatikana kupitia ;
makusanyo ya mapato. '

“Tumepatiwa mashine ;
zitatusaidia kuhifadhi 1
kumbukumbu za mapato ;
ambayo tutakuwa tunay- 1
akusanya kupitia vy- ;
anzo vyetu vya mapato,” 1
alisema. ;

Aliongeza kuwa kwa 1
sasa kinachotakiwa ni ;
kuwapo kwa ubunifu, am- !
bao utasaidia kusimamia ;
miradi na kama ubunifu i
hautakuwapo, mapato 5
hayawezi kuongezeka, ]
licha ya kuwa yatakuwa ;
yanakusanywa. ]

Kwa mujibu wa 5
Chaulembo, kama mapato
hayatasimamiwa vizuri, 1
halmashauri haziwezi ;
kuendelea. 1

Aliongeza kuwa serikali
delea bila kuwa na fedha,
hivyo inatakiwa kusima- 1
mia miradi na mapato ili ;
kuleta maendeleo katika 1
sehemu husika. 5

Majaliwa: Maeneo va
shule vyatumike Kitaaluma

Na Mwandishi Wetu

AZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa, amepiga
marufuku  shughuli
zisizohusiana na
taaluma kama ujenzi wa viwanda
katika maeneo ya shule ili kutoa
fursa kwa wanafunzi kuwa kwenye
mazingira mazuri ya kujifunzia.

“Sheria  inakataza  kuweka
matumizi yoyote yasiyokuwa ya
kitaaluma katika maeneo ya shule
kwani yanasababisha kelele hivyo
wanafunzi kushindwa kusoma vi-
Zuri.”

Waziri Mkuu aliyasema hayo juzi
jioni baada ya kupokea malalamiko
ya wazazi kuhusu eneo la Shule ya
Msingi Mshikamano iliyoko Hal-

PICHA: SABATO KASIKA

mashauri ya Mji Handeni mkoani
Tanga kuuzwa kwa mfanyabiasha-
ra, ambaye amefungua karakana ya
kutengeneza magari.

Kufuatia hali hiyo, Waziri Mkuu
aliuagiza uongozi wa halmashauri
hiyo ukazungumze na mfanyabi-
asharahuyo ili aondoekarakana
katika eneo hilo, na kumtafutia
eneo mbadala kwa ajili ya kuende-
sha shughuli zake na eneo hilo liba-
ki kwa ajili ya masuala ya kitaaluma.

Pia, ameutaka uongozi wa
Halmashauri ya Mji wa Handeni
upange matumizi bora ya ardhi
kwa kuainisha maeneo ya makazi,
biashara, viwanda na huduma za ki-
jamii ili kuepuka mji huo kujengwa
bila ya mpangilio.

Kadhalika, Waziri Mkuu aliwa-

ANe Dunian

J oo I||_'J AL

taka wananchi kuwafikisha kwenye
vyombo vya dola walimu watakao-
bainika kuwa na mahusiano ya
kimapenzi na wanafunzi. “Serikali
imeweka sheria kali ya kumlinda
mtoto wa kike, ukimpa mimba,
ukimchumbia au kumuoa ad-
habu yake ni kifungo cha miaka 30
jela”

Akizungumzia kuhusu uwapo wa
mabango mengi kwenye mikutano
ya hadhara ya viongozi wa kitaifa,
Waziri Mkuu alisema kunadhihiri-
sha wazi kwamba watendaji wa
halmashauri hawawatembelei wa-
nanchi katika maeneo yao na kutat-
ua kero mbalimbali zinazowakabili.

“Watendaji hamuendi kuwa-
tembelea wananchi na kusikiliza
matatizo yao, haiwezekani wawe

wanawasubiri viongozi wa juu na
kuwasilisha kero zao, sasa jipangeni
haya mabango yote mtakuja kuyaji-
bu kwa sababu hoja zote ni za ngazi
ya halmashauri,” alisema.

Waziri Mkuu alisema serikali
imeelekeza nguvu kubwa katika
kuwatumikia wananchi na kutatua
kero zao, hivyo itasimamia kuhakik-
isha kila mtumishi anawajibika kwa
kiwango kinachostahili.

“Serikali hii haimlindi mfanyaka-
zi ambaye ni mbadhirifu, mwizi
na asiyefanya kazi kwa weledi au
anayebagua wananchi eti kwa uw-
ezo wake wa kifedha au rangi au
dini yake au chama chake. Hivi vitu
havipo katika serikali kila mwa-
nanchi aliyeko Nzega anatakiwa
kuhudumiwa,” alisisitiza.

Mkemia Mkuu ataka mjadala udhibiti kemikali

Na Mary Geofrey

MKEMIA Mkuu wa Serikali, Dk.
Fidelice Mafumiko, amezitaka
taasisi za udhibiti wa kemikali na
wadau kujadili namna bora ya
kusimamia na kudhibiti kemikali
zinazoharibu tabaka la hewa kul-
ingana na mkataba uliosainiwa na
nchi.

Mkataba huo wa kimataifa uli-
sainiwa mwaka 1987 kwa lengo la
kulinda tabaka la hewa kwa kuon-
doa uzalishaji wa kemikali na vitu
ambavyo vinaharibu tabaka hilo
ambalo huzuia athari za mionzi ya
jua kufika moja kwa moja duniani.

Mkataba huo ulianza utekelezaji
rasmi Agosti 26, 1989 na Tanzania
iliridhia mkataba huo mwaka 1993.

Mkemia Mkuu wa Serikali alitoa
wakati akifungua kikao cha pamo-
ja kati ya Mamlaka za Udhibiti wa
Kemikali hizo na wadau kwa ajili
ya kujadili namna ya kuimarisha
udhibiti wa kemikali zinazoharibu
tabaka la hewa.

“Naelewa majadiliano ya kikao
hiki yanalenga kuweka utaratibu
wa kuboresha utekelezaji wa mka-
taba wa makubaliano ya Montreal
ya mwaka 1987 ikizingatiwa kuwa
kemikali chini ya protokali hiyo

zinatakiwa kufikia ukomo wa
matumizi yake mwaka 2030.

Najua mtapata uelewa wa ma-
jukumu ya kila taasisi inayohusika
na mkataba huo ndani ya serikali
pamoja na wajibu wenu nyinyi
kama wadau mnaojishughulisha
na kemikali hizo,” alisema Dk.
Mafumiko.

Alisema katika kikao hicho
watajadili kwa pamoja namna
ya kuanza kupunguza kiasi cha
uingizaji wa kemikali hizo kufikia
mwaka 2030 na zitaondolewa ka-
bisa katika matumizi na kusitishwa
uzalishaji wake.

“Ni imani yangu mtajikita katika

kuweka msisitizo wa kupunguza
na kukomesha uagizaji wa kemi-
kali hizi kwa lengo la kuweka maz-
ingira ya nchi yetu salama dhidi
ya uharibu wa tabaka la hewa la
ozone,” alisisitiza Dk. Mafumiko.
Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya
Usimamizi wa Kemikali nchini,
Daniel Ndiyo, alisema kikao hicho
kimehusisha pia wadau kwa lengo
la kujadili kwa pamoja na kuku-
baliana utaratibu utakaotumika
ili kuimarisha utekelezaji wa mka-
taba huo unaosimamia kemikali
zinazoharibu tabaka la hewa.
Alisema mjadala huo utajikita
katika kutengeneza na kukubali-

ana utaratibu wa kupunguza uin-
gizaji na utumiaji wa kemikali hizo
ili ifikapo mwaka 2030, kemikali
hizo ziwe zimeondolewa Kkatika
matumizi na mbadala wake ndio
uwe unatumika.

Baadhi ya kemikali ambazo zina-
husishwa na uharibifu wa tabaka
la hewa ni kama chlorofluorocar-
bons (CFCs), hydro chlorofluoro-
carbons (HCFCs), halons, methyl
bromide, carbon tetrachloride, hy-
drobromofluorocarbons, chloro-
bromomethane, and methyl chlo-
roform ambazo hutumika kama
gesi za kwenye magari na friji.
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BoT yaja ha mfumo bora wa
uwekezaji taasisi, mashirika

Na Allan Isack, ARUSHA

ENKI Kuu ya Tanzania

(BoT), imesema imean-

daa mfumo bora wa

kuziwezesha  taasisi
binafsi na mashirika ya umma
kuwekeza kwa faida badala ya
kupata hasara katika shughuli za
biashara na uwekezaji kwenye
Jjamii.

Akizungumza wakati wa
semina ya waandishi wa habari
za uchumi na biashara, Meneja
wa Idara ya Masoko na Fedha

wa BoT, Tawi la Arusha, Lameck
Kakulu, alisema kuwekeza
kuna faida kubwa kwa kuwa
mwekezaji ana fursa ya kujipa-
tia faida kuliko hasara.

Alisema kiwango cha
riba kwenye dhamana za muda
mfupi kilishuka kutoka asilimia
8.5 Agosti hadi asilimia 5.5 De-
semba mwaka 2019.

Hata hivyo, alisema matokeo
ya utekelezaji wa sera bora za
fedha iliongeza ujuzi wa fedha
kwenye benki kutoka wastani
wa asilimia saba hadi nane.

Aidha, alisema benki za bi-
ashara ziliongoza ushiriki kwe-
nye uwekezaji wa dhamana ya
serikali kwa asilimia 67 na kwa
upande wa mifuko ya pen-
sheni, dhamana ilipanda kutoka
asilimia nane hadi asilimia 20.

Pia alisema  ushiriki wa
wawekezaji binafsi dhamana ili-
panda kutoka asilimia mbili hadi
kufikia asilimia sita.

Aidha, alisema uwekezaji ka-
tika soko la upili zimeendelea
kukua na dhamana ya muda
mrefu imefikia thamani ya Sh.

bilioni 81570 na ziliuzwa na
kununuliwa, ukilinganisha na
kipindi kilichopita thamani hiyo
ilikuwa Sh. bilioni 203.99.

Alisema ongezeko hilo lil-
itokana na kurejea sokoni kwa
mifuko ya pensheni pamoja na
kuongezeka kwa uelewa kwa
wawekezaji wa mashirika na
taasisi binafsi.

Kakulu alisema kiwango halisi
cha dhamana za muda mfupi
na muda mrefu kilichopatikana
ni Sh. bilioni 2,572.52 sawa na
asilimia 103, wakati kiwango

Mwenvyekiti wa Umoja wa Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi (UWT), Mkoa wa Arusha, Yasmini Bachu (kulia), akitoa mafunzo ya
kutengeneza mitandio ya batiki wakati wa uzinduzi wa kikundi cha Binti CCM, juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

Mil.10/- kutumika kuchanja mifugo

Na Jaliwason Jasson,
HANAN'G

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Hanan’g mkoani Manyara, in-
atarajia kutumia Sh. milioni 10
kwa ajili ya chanjo ya ngombe
ili kuiepusha mifugo hiyo na ma-
gonjwa mbalimbali.

Hayo yalisemwa mwis-
honi mwa wiki na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo,
Bryson Kibasa, wakati akizun-
gumza kwenye kikao cha Baraza
la Madiwani.

“Tunatarajia kutumia kiasi
cha Sh. milioni 10, kwa ajili ya
kutoa chanjo kwa ngombe ili
kuwaepusha na magonjwa
mbalimbali,” alisema Kibasa.

Hoja ya mifugo kupewa
chanjo ilibuliwa na madiwani
hao sambamba na kuitaka hal-
mashauri hiyo kufanya sensa ya
kutambua mbwa waliopo kwe-
nye eneo hilo.

Hata hivyo, hoja ya kufanyika
kwa sensa ya kutambua mbwa
waliopo kwenye eneo hilo ilip-
ingwa na Mwenyekiti wa Hal-

mashauri hiyo, George Bajuta.

Aidha, Bajuta aliwataka wa-
nanchi kuwachanja mbwa wao
na kuwafunga nyakati za mcha-
na.

“Wataalamu watembelee
wafugaji kuangalia kama wa-
nanchi wanachanja mbwa wao,
ni vizuri katika halmashauri
yetu kila mbwa achanjwe,” alise-
ma Bajuta.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, aliliambia baraza
hilo kuwa mpango uliopo kwa
sasa ni kuhakikisha wanachanja

ng'ombe zote katika eneo hilo.

Aliwaagiza wataalamu wa
mifugo kuharakisha mpango wa
kuchanja ngombe.

Mkazi wa Dirma, Issaay Boay,
alisema ni vizuri wafugaji wa
mbwa wakapewa elimu ya ku-
watunza kuliko kuwaua.

John Saitoti, mkazi wa
Katesh, alisema mbwa wanao-
zurura ni haki kupigwa risasi ili
wasilete madhara kwa kungata
watu hususan watoto.

Akizungumzia suala la serikali
kuchanja ngombe, alisema ni

Mbarawa
awaelekeza
Viongozi
usimamizi maji

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI wa Maji na Umwagiliaji,
Prof. Makame Mbarawa, amewa-
taka viongozi wilayani Monduli,
kusimamia na kulinda miundom-
binu ya maji, na kutoa taarifa za
watu wanaoharibu miundombinu
hiyo, ili wachukuliwe hatua za
Kisheria.

Akizungumza jana katika ziara
yake ya kikazi ya kukagua miradi
ya maji Wilaya ya Monduli, Prof.
Mbarawa, alisema kuna baadhi
ya miradi ya maji imeharibiwa na
wananchi kwa kukata mabomba,
hivyo wameisababishia seri-
kali hasara. Hata hivyo, alisema
serikali imewekeza fedha nyingi
katika miradi ya maji, hivyo vema
kwa viongozi waliopewa dhamana
yva kusimamia na kuilinda miradi
hivo, kukamata watu wanaohusika
kuharibu miundombinu ya maji.

“Mradi wa Monaro unaungani-
sha Kata ya Moita na una chanzo
kirefu cha maji, ambacho kinazali-
sha lita 18,000 kwa saa, lakini kuna
tatizo la wananchi kukata ma-
bomba ya maji bila kutambua kuwa
serikali imewekeza fedha nyingi
katika ujenzi, sasa naagiza viongozi
nendeni mkasimamie mradi huu, na
mkikamata mtu mchukulieni hatua
kali za kisheria,” alisema.

Kadhalika, alisisitiza kutunzwa
kwa miundombinu hiyo, kwa kuwa
serikali imetumia gharama kubwa
kujenga ili wananchi wapate hu-
duma ya majisafi na salama.

Naye Wakala wa Maji na Usafi
Wilaya ya Monduli, Neville Msaki,
alisema mradi huo una tatizo
la usimamizi hafifu, hali iliyosaba-
bisha kushindwa kukarabatiwa
kwa miundo mbinu hiyo.

“Mradi huu unashindwa kutoa
huduma katika Kata ya Moita,
kutokana na kutofanyiwa ukarabati
wa makorongo na kusababisha maji
kupotea.. ili mradi ulete matokeo
yaliyokusudiwa, ni lazima kulinda
maji yasipotee kwenye makorongo,
nashauri tubadilishe mabomba
va plastiki na kuweka ya chuma
kwa gharama ya Sh. milioni 305,”
alishauri Msaki.

Diwani wa Moita, Prosper Meyan,
alisema mradi huo kwa jamii ya
kifugaji ni mgumu kutokana na
kutumia gharama kubwa ya umeme
kusukuma maji. Alitoa rai ku-
jengwa kwa tangi katika Mlima
Dume kwenye mfumo wa mradi
mkubwa wa maji wa Arusha. “Tuki-
tumia chanzo kitakachoshusha maji
kutakuwa na uwezekano mkubwa
wa na maji,” alisema.

Mkuu wa Wilaya Monduli,
lddy Kimanta, alisema hali ya
upatikanaji wa maji kwa wananchi
kuwa kati ya wananchi 164,213
wanaopata, maji ni 111,266 sawa
na asilimia 67.78 kwa msimu wa
kiangazi na masika ni asilimia 76.
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]
Upepo Same
waharibu
miundombinu
Tanesco

Na Ashton Balaigwa, SAME

UPEPO mkali uliovuma katika Kata
va Kihurio na Ndungu katika Tarafa
ya Ndungu wilayani Same, umeharibu
miundombinu ya Shirika la Umeme
nchini (Tanesco).

Upepo huo umeangusha nguzo 10
za umeme na kusababisha kukose-
kana kwa huduma ya nishati hiyo kwa
takribani siku nne mfululizo.

Kutokana na hali hiyo, baadhi ya
wakazi wa kata hizo wamelalamikia
Tanesco kwa kuchelewa kutafuta
ufumbuzi, na kwamba kuchelewa
kutatua tatizo kumesababisha hasara
kubwa hasa kwa wafanyabiashara.

Nipashe lilishuhudia katika Kata ya
Kihurio, baadhi ya wafanyabiashara
wanaouza vinywaji baridi na wenye
mashine za kukoboa na kusaga wak-
ishindwa kufanya biashara kutokana
na kukosa umeme siku nne mfululizo.

Mmoja wa wafanyabiashara katika
kata hiyo, Bakari Charles, kukatika
kwa umeme katika kata hiyo lime-
kuwa ni sugu kutokana na baadhi ya
Nguzo zinazosafirisha umeme katika
eneo hilo nyingi zimeoza na mara kwa
mara zimekuwa zikianguka.

“Tumechukua mikopo benki tu-
menunua hizi mashine za kukoboa na
kusaga nafaka, lakini tumekuwa tukik-
wama kutokana na tatizo la umeme
katika kata yetu... haipiti wiki mbili
lazima umeme ukatike na hii inasa-
babishwa na uchakavu wa nguzo,
tunaomba tubadilishiwe nguzo zote
ikiwezekana,” alisema Charles.

Naye Monica Mshana, mfanyabi-
ashara wa chakula na vinywaji baridi,
aliomba serikali kuingalia kata hiyo
kwa jicho la pelee kutokana na kuwa
pembezoni kwa kulimaliza tatizo la
kukatika kwa umeme mara kwa mara.

“Vinywaji vingi vinavyopendwa na
wateja ni baridi sasa, umeme unakati-
ka kila wakati unategemea tunafanye
biashara ya vinywaji, tumeshafikisha
sana haya malalamiko kwa uongozi
wa Tanesco, lakini ndio hivyo kama
unavyoona leo siku ya nne hatuna
umeme,” alisema Monica.

Diwani wa Kihurio, Mariane Abra-
ham, alisema tatizo la umeme katika
eneo hilo limekuwa sugu kwa muda
mrefu, hali ambayo imekuwa ikiwasa-
babishia hasara wajasiriamali na wa-
fanyabiashara wanaotegemea nishati
hiyo kwa ajili ya kujiingizia mapato.

Naye Balozi wa Utalii na Maliasili
ambaye ni mdau wa maendeleo katika
kata hiyo, Nangasu Wallema, ali-
jomba serikali kumaliza tatizo hilo la
kukatika kwa umeme mara kwa mara
katika eneo hilo kwani linawakatisha
tamaa na kurudisha nyuma shughuli
za maendeleo.

Meneja wa Tanesco wa Kituo cha
Ndungu kinachosimamia kata hizo,
Abdallah Kondo, alisema sababu
kubwa ya nguzo hizo nyingi kuanguka
imetokana na kuoza.

Alisema utatuzi wa tatizo hilo utat-
egemea namna Tanesco itakavyopata
NgUZO MPya.

DC aitisha kikao cha dharura cha corona

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KUU wa Wilaya ya

Moshi, Kippi Wario-

ba, ameitisha kikao

kazi cha dharura na
Mji Mdogo wa Himo ili kutoa
maelekezo ya kuwatambua wa-
geni wanaoingia wilayani humo
wakitokea Kenya.

Warioba amewataka viongozi
hao kutoa elimu kwa wananchi
na kuchukua tahadhari dhidi
ya mwenendo wa ugonjwa wa
homa kali ya mapafu inayosaba-
bishwa na kirusi cha corona.
Mkuu huyo wa Wilaya juzi aliku-
tana na viongozi hao.

“Ndugu zangu watendaji wa

Mji Mdogo wa Himo na wale
mnaotoka Tarafa za Vunjo Ma-
gharibi na Vunjo Mashariki,
nimewaiteni hapa tupeane
maelekezo kuhusu ugonjwa wa
corona. “Niwaeleze wazi kwam-
ba ugonjwa unaosababishwa na
virusi vya corona ni hatari sana,
lazima tufuate ushauri uliotole-
wa na Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto kuepuka kusalimiana
kwa kushikana mikono na ku-
kumbatiana.

Lazima kila mmoja wetu ab-
adilike na tusiishi kwa mazoea.”
Maeneo yaliyotengwa kwa
ajili ya matibabu na kipokea
washukiwa wa ugonjwa huo

nchini ni pamoja na Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Kiliman-
jaro (Mawenzi), Hospitali ya
kudhibiti magonjwa ambukizi
ya Buswelu ya Mwanza na Hos-
pitali ya Kigamboni jijini Dar es
Salaam.

Ugonjwa huo unaosaba-
bishwa na kirusi jamii ya corona
(Covid 19), ambacho ni tofauti
na virusi vingine vya jamii hiyo
ambavyo viliwahi kusababisha
milipuko ya ugonjwa unaoju-
likana kama ‘Sars-Cov’ mwaka
2003 na Mers-Cov Corona Virus
mwaka 2013.

Inaelezwa kuwa ugonjwa huo
huambukizwa kwa njia ya hewa
kwa kuingiwa na majimaji yenye
virusi kutoka kwa mtu mmoja

kwa njia ya kukohoa au kupiga
chafya au kwa kugusa maji-
maji au makamasi kutoka kwa
mgonjwa aliyethibitishwa kuwa
na dalili za ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa Wizara ya
Afya, dalili za ugonjwa huo
huanza kuonekana kati ya siku
moja hadi 14 tangu kupata
maambukizo.

Kulingana na taarifa rasmi ku-
toka Shirika la Afya Ulimwengu-
ni, tangu mlipuko wa ugonjwa
huo uanze katika mji wa Wuhan
uliopo Jimbo la Hubei nchini
China mwezi Desemba 2019
hadi 28 Januari 2020, jumla ya
watu 4,593 wamethibitishwa
kuugua ugonjwa huo duniani
kote.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Kibosho Magharibi, Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, Elisha Moses (kushoto), akipongezwa na Matroni wa
Shule ya Sekondari ya Manushi, baada ya kutangaza vita dhidi ya waendesha pikipiki wanaowapa lifti wanafunzi kwenye kata hiyo,
jana. PICHA: GODFREY MUSHI

Uuzaji holela petroli, dizeli marufuku Same

Na Ashton Balaigwa, SAME

SERIKALI ya Wilaya ya Same,
imepiga marufuku uuzaji wa
mafuta ya petroli na dizeli kwa
njia za kienyeji katika maeneo

Uamuzi huo unatokana na
taarifa za kuwapo kwa watu
watano wanaodaiwa kupoteza
maisha kutokana na kuhifadhi
petroli kwenye ya makazi yao.

Mkuu wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule, ame-
thibitisha kuwa watu hao wali-
poteza maisha baada ya kuweka
ndani ya nyumba mafuta hayo,
kwa gjili ya kuwauzia madere-
va wa pikipiki wanaosafirisha
abiria maarufu kama bodaboda.

Senyamule alisema watu hao
watano waliofariki ni pamoja na
mfanyakazi mmoja wa serikali,
baada ya kushindwa kujiokoa
na kulipukiwa na moto huo uli-

otokana na mafuta ya petroli.

Alisema kutokana na kuende-
lea kuibuka kwa matukio hayo,
serikali imeagiza watendaji wa
fuku hiyo.

“Ni kweli nimepiga maru-
fuku uuzaji holela wa petroli, na
nimewataka wanaotaka kufan-
ya biashara hiyo kufuata tara-
tibu zilizowekwa na Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji.

“Kama wanataka kuendelea
na biashara yao, wajenge vituo
vya gharama nafuu vya kuuzia
mafuta katika maeneo ambayo
hayana vituo vikubwa vya kuu-
zia mafuta.”

“Ninatoa onyo kwa wafan-
yabiashara wanaouza mafuta
kwenye madumu na zile chupa
za maji kuacha mara moja...
kama wanataka kufanya hivyo
biashara wawasiliane na Ewura

kwa ajili ya kupata elimu juu
ya ujenzi wa vituo vidogo
vya gharama nafuu vya kuuza
mafuta, vinginevyo kuanzia sasa
tutafanya operesheni za kus-
tukiza na tukiwakamata sheria
itachukua mkondo wake,” alise-
ma. Mmoja wa wafanyabiashara
wanaouza mafuta hayo ya vi-
Frank Sadic, alisema hawapin-
gani na agizo la serikali, lakini
wao wanatoa huduma hiyo ku-
tokana na eneo kutokuwapo
kwa kituo chochote cha kuuza
petroli, huku kukiwa na vyom-
bo vya moto kama bodaboda
ambazo zinahitaji mafuta hayo.

Aliomba  serikali  kutoa
mikopo ya riba nafuu kwa wa-
fanyabiashara wa maeneo ya
vijijini ili waweze kujenga vituo
hivyo vya kuuzia mafuta vya
gharama nafuu ili kufanya bi-
ashara hiyo kwa kufuata sheria

na kuondokana na ajali za mili-
puko ya moto inayogharimu
maisha ya watu

Meneja wa Ewura Kanda
ya Kaskazini, Mhandisi Lorivil
Long’idu, alisema wameanza
kutoa elimu kwa ajili  kupun-
guza matukio ya moto unao-
sababishwa na uuzaji holela wa
petroli kwenye mapipa na ma-
dumu ya plastiki unaofanywa
na baadhi ya wafanyabiashara
ambako hakuna vituo vya mafu-
ta.

Alisema Ewura Kanda ya
Kaskazini imeanza kutoa elimu
kwa wafanyabiashara wa petroli
wenye mitaji midogo na wa-
sio na uelewa wa kutosha juu
ya ujenzi wa vituo rafiki vya
gharama nafuu katika maeneo
tikia wito huo kwa kuanza ujen-
Zi.
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Seoul, Korea Kusini

Lee Man - hee, akipiga magoti kuomba radhi. PICHA:

MTANDAO.

AFYA

Shinyanga kinara

KIONGOZI wa Kidini nchini Korea,
Lee Man - hee, ameomba msa-
maha kwa umma wa nchi yake,
kutokana na eneo lake la imani
kuwa mhusika mkuu aliyesam-
baza maradhi ya corona.

Lee ni kiongozi wa kanisa
linalojulikana ‘Shincheonji Church
of Jesus’ alifanya hivyo, huku Ic
akidhihirisha kauli yake kwa hii.
Kupiga magoti.

Nchini Korea Kusini, athari

Aomba radhi kanisa lake kueneza corona

Hadi sasa, asimilia 60 va
wanaougua corona idadi yao ni
wastani watu 4,000 wana mzizi
wa kanisani kwake na duniani
nchi hiyo inashika nafasi ya 28
kwa kuwa na wagonjwa wengi.

Wakati China ambako ndiko
kwenye mzizi kunaongoza kwa
wagonjwa wengi duniani, idadi
ya wanaougua dunia nzima
inakadiriwa kuwa 90,000 wiki

zaidi ni katika mji wa Daegu,
kunakochukua asilimia 75 ya wa-
geni kwa wote katika nchi hiyo
na theluthi tatu ya wagonjwa hao
wanaelezwa wanatokea kanisani.

Kati mji Mkuu wa Seoul, ambao

una wastani wa wakazi milioni
10 (mara mbili ya Dar es Salaam),
hakujaingiliwa na Meya wake
amekuwa akiwahimiza wakazi
kuwa makini na mjumuiko wa

makundi na inapobidi kubaki

majumbani.

kitaifa mimba

va mabinti kupitia matukio haya

« Babu miaka 70 vs binti miaka 14 « Ulimbukeni mahari
ng’'ombe sita e Shule kwa vvasmhana vabaki shubiri

Mkurugenm wa Shirika la Agape, John Myola akielezea wanavyosaidia waathirika wa mimba na ndoa za utotoni kutimiza ndoto
zao, kwa kuwasomesha elimu ya watu wazima. PICHA: MARCO MADUHU.

Na Marco Maduhu, Shinyanga

ATIZO la mimba na ndoa

za utotoni Shinyanga

limebaki kuwa sugu. In-

awahusu wote walioko
shule na hasa sekondari.

Kuna wanaoozeshwa ili wa-
zazi wapate mahari, hasa mifugo.
Takwimu za kitaifa mwaka 2012,
zinaonyesha Mkoa wa Shinyanga
unaongoza kwa mimba na ndoa za
utotoni kwa asilimia 59, ikifuatiwa
na Tabora kuhusu madhara ya
uozeshaji watoto (58%), kisha
Mara (55%).

Mwathirika wa ndoa za uto-
toni (jina limehifadhiwa) mwenye
umri miaka 16, mkazi wa Shinyaga
Mjini, anasimulia alipomaliza dar-
asa la saba alikuwa na miaka 14 na
alipofaulu kuendelea na sekond-
ari, bibi yake aligoma, badala yale
alimuozesha akawe mke wa nne.

Walianza
2006, baada
va miaka
sita, waligun-
dua tatizo

la mimba na
ndoa hizo,
hata mabinti
wengi wal-
ishindwa
kumaliza
masomo.

Anasema awali mwanamume
alimpenda, lakini baada ya kupata
mtoto wa kwanza, alianza kumn-
yanyasa akidai hamhudumii vizuri
kama wake zake wengine, alim-
nyima hela za matumizi, ndipo
alipoamua kuikimbia na mtoto al-
imuachia bibi yake.

“Siku moja nililisikia shirika la
Agape likitoa elimu ya kupinga
matukio ya mimba na ndoa za
utotoni, huku likihitaji kusaidia
waathirika wa matukio haya.

“Ikabidi nijitokeze na sasa wa-
nanisomesha kwenye shule yao
ya mfumo wa elimu ya watu wa-
zima. Nipo kidato cha pili na ndoto
zangu ni kuja kuwa mwalimu,”
anasema mwanamke, huyo am-
baye baba yake alishafariki.

Mwingine (jina limehifadhiwa)
ana umri wa miaka 20, mkazi wa
Kishapu, anasema aliozeshwa na
baba yake mzazi alipomaliza dara-

sa la saba, akiwa na miaka 14 kwa
mahari ya ngombe saba, mumewe
alikuwa na miaka 32 aliyemzalisha
watoto wawili mfululizo.

Anasimulia kwamba, alishindwa
kumudu familia na akakimbilia
mjini Shinyanga kufanya kazi za
ndani, ndipo alipokutana na shiri-
ka la Agape, lililomsomesha ufun-
di cherehani na sasa anajitegemea,
akiwa katika hatua ya mbali ujenzi
wa nyumba yake.

Mwingine, mkazi wa Kata ya
Lubaga wilayani Kishapu mwenye
miaka 14, anasema alikomea dara-
sa la awali, baada ya baba yake ku-
goma kumsomesha. Aliambiwa ‘ni
wa kuolewa tu’

Anasema, mwaka juzi alipoku-
wa na umri miaka 11, baba yake
alimuozesha mume wa miaka 70
kwa mahari ya ngombe sita na
alipogoma, binti anasimulia ali-
pigwa na vitisho, kasha alipelekwa

kwa mume kwa nguvu.

Msichana huyo anasimulia
uzoefu wake, alipolala na mzee
huyo, alitetemeka sababu haku-
wahi kufanya tendo hilo, pia al-
ipofanya iliambatana na maumivu
makali, ili hakupata ujauzito, kabla
mama yake kumuokoa.

“Mama yangu mzazi waliten-
gana na baba. Nipo mimi pamoja
na mdogo wangu wote wa kike, tu-
kabaki kuishi na mama wa kambo
ambaye naye alikuwa akishabikia
niolewe kwa huyo mzee. Baada
ya kuolewa kwa nguvu, ikabidi ni-
tafute mawasiliano ya mama.

“Ndipo akaja kuniokoa na sasa
naishi naye. Sina elimu yoyote, si-
jui kusoma wala kuandika. Nime-
baki kukaa tu nyumbani, sababu
ndoto zangu zimeshazimwa na
sijui wapi pa kuanzia, nipo naishi
na mama yangu mzazi, pamoja na
mdogo wangu,” anaeleza.

Mkasa mwingine unamhusu
mwanambke aliyebakwa na sheme-
ji yake na baada ya ujauzito, ali-
fukuzwa nyumbani na dada yake,
akidai ujauzito huo hakupewa na
mume wake, pia shule akafuku-
Zwa.

Anasema, alipojifungua alimua-
cha mtoto kwa mama yake mzazi,
kisha akaenda kutafuta msaada
kwenye shirika la Agape kuende-
lea na masomo ya sekondari, aliko-
fanikiwa sasa yuko elimu ya watu
wazima.

“Ndoto zangu ambazo zilizotaka
kuzimika, sasa hivi zimeamka na
zitatimia, sababu kwenye matokeo
yangu ya kidato cha nne mwaka
huu 2019, nimepata ufaulu wa
daraja la pili na ninakwenda kida-
to cha tano na ninataka nifike hadi
chuo, nataka kuwa mwanasheria,”
anaeleza.

WAZAZI

Paulina Shija, mzazi mwenye
mtoto aliyeumizwa na ndoa za
utotoni, anasema uozeshaji wato-
to wadogo unasababishwa na mila
zinazomtambua binti ni kitega
uchumi, kupitia mahari ya mifugo.

Ana uzoefu binafsi mtoto wake
wa kwanza aliolewa kwa mahari
ya ng'ombe sita, lakini ndoa ilim-
shinda mtoto na aliamua kurudi

nyumbani, ndoto za masomo
zimezimika.
“Binti akishavunja ungo tu,
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tayari anaanza kutafutiwa mchum-
ba, ili aolewe na kuleta ngombe
nyumbani,” anasema Shija.

Mzee Sonda Kabeshi wa Shin-
yanga, anasema mila na desturi
za kabila la Wasukuma, mtoto wa
kike anaingia katika orodha ya
kuleta utajiri kwa familia na wa ki-
ume anatajwa ‘mfujaji mali.

“Mtoto wa kike akishavunja
ungo tu na kuchomoza matiti,
tayari mzee anaanza kuhesabu
hizo ni ngombe zinakaribia kuin-
gia katika familia,,”’anasema Ka-
beshi.

Ngassa Maganga, mkazi maaru-

wepa makali ya sheria, wanam-
shawishi binti afanye vibaya maso-
moni, wao wanufaike na mahari ya
ngombe.

“Pia taaluma yangu ni mwal-
imu nimestaafu mwaka 2016, haya
ninayosema nina ushahidi nayo.
Nimeshuhudia mabinti waliokuwa
wazuri kweli kimasomo, wakifeli,”
anasimulia Mzee Maganga.

Pia, anataja umaskini wa fa-
milia kushindwa kumtimizia binti
mabhitaji, inamkatisha tamaa na
anaamua kujiingiza katika mambo
kinyume na staha zake, abahatishe
mabhitaji yake.

KAULI AGAPE

John Myola ni Mkurugezi wa
Shirika binafsi la Agape, linalo-
tetea haki za wanawake na wa-
toto mkoani Shinyanga, anataja
jukumu lao ni kuelimisha na ku-
tokomeza mimba na ndoa za uto-
toni kwa waathirika, warudishe
matumaini ya ndoto zao.

Anasema, walianza mwaka
2006 na baada ya miaka sita, 2012,
waligundua tatizo la mimba na
ndoa hizo, hata mabinti wengi wal-
ishindwa kumaliza masomo.

Myola anasema, walianzisha
mradi wa kutokomeza matukio
hayo, kupitia elimu katika jamii
kuhusu madhara ya kuozesha
watoto na uendekezaji mila kan-
damizi.

“Tulianza kwenye Kata mbili za
mjini Shinyanga kama majaribio,”
anasimulia Myola na kuongeza
walipanua na kuupeleka wilaya za
likobaini hali ngumu zaidi.

“Baada ya kuona tatizo ni kubwa
zaidi, sanjari na kutibua ndoa za
watoto hawa siku za harusi zao
na kukosa mahali pa kuwapeleka,
ndipo ikabidi tubuni mbinu ya
kuishi nao kwenye shirika letu,”
anasimulia.

Anasema, katika kundi hilo
wapo waliopatiwa elimu ya se-
kondari na wengine walichagua
kusomea ufundi na walipelekwa
katika vyuo husika.

Felex Ngaiza, ni Mwanasheria
wa Agape, anayeelekezea lawama
sheria ya ndoa iliyopo sasa, akidai
imechangia vikwazo kuzuia ndoa
na mimba za utotoni.

Paulina Shija, mkazi wa wilayani

Mama yan-
gU mzazi
walitengana
na baba.
Nipo mimi
pamaoja na
mdogo wan-
gu wote wa
kike, tuka-
baki kuishi
na mama wa
kambo am-
baye naye
alikuwa ak-
ishabikia
niolewe kwa
huyo mzee.

¥

OFISA SERIKALI

Tedson Ngwale ni Katibu Mpan-
go Mkakati wa Kitaifa wa Serikali
wa Kupunguza Ukatili wa Kijinsia
Dhidi ya Wanawake na Watoto
(Mtakuwwa), Mkoa wa Shinyanga,
anasema serikalini hivi sasa ina-
punguza mimba na ndoa za uto-
toni, kupitia elimu kwa jamii.

Anataja mkakati mingine ni
ujenzi wa nyumba salama za
kuhifadhi waathirika na mimba,
pia ndoa za utotoni, ili kesi zina-
poendeshwa wasirudi majumbani
na wakarubuniwa.

Pia, anataja msako dhidi ya wa-
ganga wa kienyeji wanaorubuni
kinamama kwa kuwatia hofu wa-
sichana kuwapa dawa za mapenzi
maarufu ‘samba’ na anafafanua:

“Mkoa tayari umeshaagiza
wakuu wa wilaya wote pamoja
na wakurugenzi kufanya msako
wa waganga wa kienyeji ambao
wanaogesha dawa za mapenzi
watoto wa kike na kuleta orodha
ya majina yao yote hapa mkoani,
ili wapate kutambulika. Mkuu wa
Mkoa atafanya mazungumzo nao
na kuwapatia maagizo mazito,

“Pia, tunafanya mawasiliano na
kampuni za simu za mkononi, ili
kuwa zinatuma jumbe mfupi (sms)
kwa wakazi wa Mkoa wa Shinyan-
ga, zinazopinga matukio ya ukatili
dhidi ya wanawake na watoto, am-
bapo ‘sms ‘hizo moja ya kampuni
za simu zimeshaanza kutuma,”
anaeleza.

Shinyanga kinara kitaifa mimba
ya mabinti kupitia matukio haya

Mtoto ni Hazina tumlinds
na Kumwendeleza

__ |

Mwathirika wa mimba ya utotoni, akielezea simulizi anayodai

udhalilishaji uliomkuta kutoka kwa mwalimu wake, akaangukia
ujauzito na hatimaye kufukuzwa shule.

Anataja takwimu za ndoa za
utotoni mkoa Shinyanga, kuanzia
Julai 2018 hadi Juni 2019 ni watoto
32 walio na umri chini ya miaka

18, huku kukiwapo mimba 168 za
wanafunzi na wameshaacha mas-
omo, wa shule za sekondari 167,
msingi kuna mimba Saba.
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SHIDA VITAMBULISHO

Wazee Kishapu ‘watosa’ hospitali
warejea zama za tiba mitishamba

Na Marco Maduhu, aliyekuwa

ZEE ni nani? Kisheria,
hata kiafya, ni mtu
aliyetimiza umri wa
miaka 60.

Sera ya Wazee ya Mwaka 2003,
inawapa haki ya kupatiwa huduma
za afya bila ya malipo, katika vituo
vyote vya afya vya serikali nchini.

Licha ya kuwapo haki hiyo kishe-
ria, utekelezaji wake bado haujafika
kiwango cha juu zaidi. Katika baa-
dhi ya maeneo, wazee hao wanala-
zimika kuingia mifukoni kutoa fed-
ha za matibabu.

WAZUNGUMZA

Wilayani Kishapu katika Mkoa wa
Shinyanga, hiyo inaajiri zaidi. Wa-
zee, wanakabiliwa na tatizo la uko-
sefu wa matibabu ya bure, sababu
kuu ni kukosa vitambulisho vinavy-
owaidhinisha kupata huduma hiyo
ya afya bure.
cha Kiloleli w1layan1 Kishapu, am-
baye hana kitambulisho cha mat-
ibabu bure.

Anaeleza alivyo kiafya sasa, hana
nguvu tena ya kufanya kazi za ku-
muingiza kipato na pale anapou-
gua na kwenda hospitali kupatiwa
matibabu, analazimika kutoa fedha
zake mfukoni, baada ya kuuza
mifugo yake.

Mzee huyo anasema, kuna wakati
anapougua na kukosa fedha ya
kwenda kupatiwa matibabu, anala-
zimika kutumia dawa za jadi - mit-
ishamba.

Ni dawa ambazo zinazalishwa

Kuna baa-
dhi ya ma-
gonjwa

ya wazee
hayaponi
kwa mit-
ishamba,
bali ya-
naishia
kupoza
makali tu
Ugonjwa,
jambo wa-

nalofahamu,

lakini haku-
na mbadala
wake.

kwa kuchemsha mizizi au matawi
ya miti, kutokana na ugonjwa
anaougua na hata kusaidia kupoza
makali ya ugonjwa, hata akaende-
lea na maisha yake kila siku.

Pia, Mzee Keneja, anasema kuna
baadhi ya magonjwa ya wazee
hayaponi kwa mitishamba, bali ya-
naishia kupoza makali tu ugonjwa,
jambo wanalofahamu, lakini haku-
na mbadala wake.

“Wazee wengi tu kwenye wilaya
hii ya Kishapu hawana vitambul-
isho vya matibabu bure nikiwamo
na mimi na pale tunapokosa hudu-
ma za matibabu kwenye huduma
za afya, inatulazimu turudi kwenye
zama zetu za zamani za kutumia
dawa asili za mitishamba, ili kupoza
makali ya magonjwa

“Mfano mimi mwenyewe pale
ninapokuwa naugua na kujikuta
mfukoni sina hela ya kwenda hos-
pitali kupatiwa matibabu, huwa
nachimba mizizi ya miti, ukiwamo
mwarobaini, nachemsha kisha
na kunywa pamoja na wajukuu
zangu. Magonjwa mengine kama
malaria huwa tunapona kabisa,”
anaongeza.

Mzee Emmauel Lufyekela, mkazi
wa Bunambiu wilayani Kishapu,
anasema wazee wengi wanakabili-
wa na magonjwa ya kizee kutokana
na umri wao, akitaja baadhi kuwa
ni shinikizo la damu, tezi dume,
kisukari, kibofu cha mkojo, ma-
gonjwa ambayo hayatibiki kwa mit-
ishamba, bali dawa za hospitalini.

MWENYEKITI WAZEE

Mwenyekiti wa baraza la Wazee
wilayani Kishapu, Suzana Masebu,
anasema wengi wilayani humo hali

ZA

Mzee Bundala Salehe kutoka Shangihilu wilayani Kishapu, akitoa neno kuhusu
adha ya kutopata matibabu bure, chanzo ni kukosa kitambulisho.

zao ni duni, kutokana na ujana wao
walijishughulisha na kilimo pamoja
na ufugaji na baada ya kuzeeka ngu-
vu zinawaishia, hawamudu tena ku-
jiingizia kipato.

Anasema, kwa mila za kabila lao
wasukuma, wazee wanapenda kui-
shi na wajukuu zao na kujikuta hata
ile mifugo aliyokuwa akiitengemea
kuendesha maisha ya uzeeni, ina-
malizwa na wajukuu.

Hivyo, anasema wanajikuta
wameshapoteza mali na kuwafanya
waanangukia katika za maisha ya
umaskini na kutokana na hilo, wao
Baraza la Wazee wamekuwa wakiji-
tahidi kushirikiana na mashirka ya
kutetea haki za wazee kuwasaidia.

Pia, serikali kupitia Halmashauri
ya Wilaya ya Kishapu, ilitenga bajeti
kwa ajili ya kuwakatia vitambulisho
wazee wapate matibabu bure, ili
kuwaondolea changamoto ya mat-
ibabu.

“Wazee ambao hawana vitambul-
isho hivi vya matibabu bure, wame-
kuwa wakipata tabu ya kupatiwa
matibabu bure kwenye huduma za
afya na hata kama wakihurumiwa
huishia kwenye vipimo tu, huku
wakiambiwa wakanunue dawa na
wakati hata pesa hawana, hivyo
kurudi kutumia dawa asili za mit-
ishamba.

“Sera hii ya Wazee ya Mwaka
2003, ili ipate kutekelezeka kwa vi-
tendo katika utoaji wa huduma za
matibabu bure kwa wazee, lazima
itungiwe sheria ili kila kitu kiwe
kinatekelezwa kwa mujibu wa She-
ria,” anafafanua Suzana

USTAWI & MAENDELEO
Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kishapu,
Rehema Kasita, anataja takwimu
za wazee wilayani kuwa jumla yao
wapo 15462, wanawake 8,462, na
wanaume 7,000. Katika orodha
hiyo, walio na vitambulisho vya
matibabu bure wako 12,148.
Anasema  kilichowakwamisha
wazee 3,314 wasiwe na vitambul-
isho vya matibabu bure, ni ufinyu
wa bajeti katika halmashauri yao.
Rehema anatumia fursa hiyo
akiahidi fedha zikapopatikana, hao
waliobaki watakatiwa vitambulisho
vitakayowandolea adha hiyo ya
ukosefu wa matibabu bure kwenye

" hudumaza afya.

“Ni kweli bila ya kuwa na ki-
tambulisho hicho huwezi kupewa
huduma ya matibabu bure, kwa
sababu serikali haikutambui. Hivyo,
nawaomba wazee wangu tuvumili-
ane pale pesa itakapopatikana, tu-
kawakatia wote,” anasema.

Joseph Swalala, ni Mkuu wa Idara
ya Maendeleo katika Halmashauri
Wilaya Kishapu, anayewatoa hofu
wazee hao, kwa ahadi serikali

. itaendelea kutatua changamoto zi-

nazowakabili wazee, hasa kwenye
huduma za afya mahsusi katika

| tiba, upatikanaji dawa, madirisha

na madaktari maalum kwa wazee.

Anasema, ni moja ya sababu
halmashauri hiyo imeongeza ma-
baraza ya wazee kutoka katika kata
mbili hadi 17, za sasa. Kishapu ina
jumla ya kata 29, lengo ni kubaini
changamoto zinazowakabili, kisha
kutatuliwa.

Kwa mujibu wa Swalala, hadi sasa
suala hilo la vitambulisho vya mat-

NI vita ya aina vake kurekebisha

vvallonasa na dawa Z3

-h..

kulevya

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge va Masuala ya Ukimwi na Dawa ya Kulevya, wal|p0wa5|l|k|za waraibu wa dawa ya
kulevya katika kituo cha matibabu yao, cha Itega, Jijini Dodoma. PICHA: YASMINE PROTACE

Na Yasmine Protace

DAWA za kulevya zinaen-
delea kuwaharibia maisha
watumiaji wake kila kukicha.
Si nchini pekee, bali ki-
mataifa, nguvukazi za vijana
zinapotea

Wengi wanajiingiza ku-
tumia bila kujua, inapokuja
suala la kujiondoa, uhakika
haupo.

Serikali imekuwa ikitoa
elimu kwa vijana jinsi ya
kujikinga na dawa hizo, hata
asasi binafsi nazo hazipo
nyuma kisaidia; hapo kuna
kuzungumza na vijana jinsi
zilivyo athari za dawa za
kulevya na zaidi ya hapo.

Hadi sasa kuna vituo na
taasisi za watu binafsi, zi-
nazowahudumia waathirika,
baadhi wanaelezwa kupiga
hatua va ‘kujikubali’ wakipata
dawa zinazowawezesha ku-
rudia hali zao za kawaida.

Pia, wapo waathirika wasio
na elimu yoyote kuhusu
athari za dawa. Hao wanan-
gukia mustakabali wa kuzidi
kudhoofu kiafya, maana
hawako katika mkakati wa

kujinusuru.

Hivi karibuni, serikali ili-
ihakikishia Kamati ya Bunge
ya Masuala ya Ukimwi na
Dawa va Kulevya, kwamba
itaendelea kuboresha hu-
duma kwa waathirika wa
dawa, kupitia tiba inayoitaja
dawa ya Methadone.

Mkurugenzi wa Idara ya
Kinga katika Wizara ya Afya,
Mandeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Leon-
ard Subi, anaiambia Kamati
ya Bunge chini ya Oscar
Mukasa, katika ziara wali-
ofanya kwenye Kituo cha
Kuhudumia Waathirika cha

Dk. Subi anasema serikali
inatarajia kufungua kituo cha
Methadone mkoani Tanga
mwezi ujao, akifafanua

vita ya dawa ya kulevya,
inahitaji ushirikishaji wa sek-
ta mbalimbali na ndio sababu
wanatumia asasi zisizo za
serikali kuwafikia watumiaji
na kuwaleta vituoni.

“Imesaidia sana kuwajenga
kijamii na ndio maana kuna
wengine wanasema ndoa
ziliisha lakini kwasasa wa-

naishi na wake zao” anasema
DK. Subi.

Mwenyekiti wa Kamati
va Bunge, Oscar Mukasa,
anaishauri serikali kuwa
makini na kuwapo kiwango
kikubwa cha maambukizi ya
homa ya ini kwa waathirika
wa dawa.

HOSPITALI MIREMBE

Mkurugenzi wa Hospitali ya
Mirembe na Kituo cha Itega,
Dk. Erasmus Mndeme, katika
taarifa yake anasema waraibu
wanawafikia kupitia asasi
Zisizo za serikali.

Dk. Mndeme anabainisha,
kwa sasa kituo kina waraibu
479 na kati yao 367 wana-
tumia dawa aina ya metha-
done kila siku.

Pia, katika kundi hilo kuna
waraibu 26 wanaoishi na
virusi vya ukimwi(VVU) na kati
yao, wapo wanne waliogundu-
lika kuumwa maradhi ya kifua
kikuu.

“Wengine 176 walipimwa
homa ya ini, ambao 64 sawa
na asilimia 36, waligundulika
kuwa na homa va ini aina ya
‘B’ na C,” anasema.

Dk. Mndeme anaiomba
kamati iwe balozi wa upati-
kanaji ajira na ushirikishwaji
waraibu katika shughuli za
kijamii, ili wajiongezee kipato.

NGO& MRAIBU

Meneja wa asasi isiyo ya
kiserikali inayopambana na
dawa za kulevya (Mefada),
Alex Chitawala, anasema kuan-
zishwa kituo cha Itega, kime-
ondoa kwenye mzunguko Kiasi
cha Sh. bilioni 2.7 zilizokuwa
zikitumiwa na waraibu 367
kila mwaka, kununua dawa ya
kulevya aina ya heroin.

Anasema, asasi zisizo za
serikali zina mchango mkubwa
katika kupambana na dawa za
kulevya na wamekuwa waki-
wafuata ‘vijiweni’ kuwaengua
kutoka matumizi ya sumu hiyo
kwa maisha yao.

Chitawala anakiri vita vikub-
wa, kwa sababu wameondoa
fedha kwa wauzaji na ana-
fafanua mchanganuo ulivyo:
“Kete moja ya heroin Dodoma
inauzwa Sh.7, 000 na kiwango
cha chini cha matumizi kwa
m&u mmoja ni kete tatu kwa
siku.

ibabu bure, limeshaingizwa tayari
kwenye mkakati wa bajeti ya hal-
mashauri.

NGO WASHIRIKI

Kaimu Mratibu wa shirika lisilo
la kiserikali la Tawale, linalotetea
haki za wazee mkoani Shinyanga,
Judith Kalwani, anasema hivi sasa
wanaendesha mradi wa kufanya
mifumo ya utawala, ili kuwajibika
kwa wazee.

Anafafanua kwamba, hiyo ina-
husu masuala ya wazee kwenye
mipango yao ya bajeti, ili kutatua
changamoto zao zikiwamo za mat-
ibabu.

Judith anasema mradi wao wa-
naoutekeleza katika halmashauri
za Kishapu na Kahama Mjini, ul-
ianza Agosti 2019 na utakoma Julai
mwaka huu, wakilenga kutatua

changamoto zinazowakabili wazee,
hasa suala la kupata matibabu bure,
eneo ambalo wengi wanapoteza
maisha kwa sababu za kukosaa fed-
ha za matibabu.

“Tumekuwa tukitekeleza mi-
radi mbalimbali ya kusaidia wazee
kuondokana na changamoto mbal-
imbali zinazowakabili, ikiwamo
kutokomeza mauaji ya kishirikina,
eneo ambalo tumefanikiwa. Sasa
tupo kwenye uboreshaji huduma
za afya kwa wazee.

“Asilimia 96 ya wazee wameku-
wa wakiishi maisha magumu kuto-
kana na hapo awali hawakuwa na
ajira rasmi na kutokuwa na mafao,
ambayo yangeweza kuwasaidia ki-
dogo kiuchumi na asilimia nne ndio
waliokuwa na ajira rasmi, sababu
ambayo imekuwa ikichangia wazee
wengi kukosa fedha za matibabu,

®

Tumekuwa
tukitekeleza
miradi mbal-
imbali ya ku-
saidia wazee
kuondokana
na changamo-
to mbalimbali
zinazowaka-
bili...

“Sisi kama shirika tunahama-
sisha serikali kupitia kwenye hal-
mashauri iwe inatenga bajeti za
wazee, ili wapatiwe vitambulisho
bure vya matibabu, kwa sababu
kila mwaka huwa kuna ongezeko la
wazee wapya, ambao wanafikisha
umri wa miaka 60 na wanatakiwa
waingizwe kwenye msamaha wa
matibabu,” anafafanua.

Oktoba Mosi ya kila mwaka, du-
nia huadhimisha Siku ya Wazee Du-
niani na nchini mwaka jana kitaifa,
yalifanyika katika Uwanja Nang-
wanda Sijaona, mkoani Mtwara.

Mgeni rasmi Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa, alisema suala la utoaji
huduma kwa wazee, limo katika
orodha ya vipaumbele vya sasa vya
serikali, kwa kuendelea kuboresha
hali yao ya maisha, ikiwamo katika
huduma za afya.
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BAADA MIAKA 11...

Simulizi za mwanasheria William
ukomo mauaji va wenye valbino

« TOka zama za kul|a had] k|cheko Ub|a Wao Na Under the Same Sun

Watoto wenye ualbino wakiwa katika mikusanyiko tofauti, yenye huduma na harakati za kupigania haki zao. PICHA: MTANDAO.

Na Romana Mallya

I kicheko. Ndivyo unavy-
osema baada ya kundi la
watu wenye ualbino am-
balo miaka 11 iliyopita,
aliliishi kwa shaka na hofu kubwa
ya kuuawa au kukatwa sehemu ya
miili yao. Sasa wanatembea kifua
mbele, kutokana na vitendo hivyo
kudhibitiwa kwa kiasi kikubwa.

Maduhu William ni miongoni
mwa watu wenye ulemavu wa
ngozi, ambaye kitaaluma ni mwa-
nasheria na anathibitisha kuwapo
usalama kwa sasa.

“Tulikuwa tunaishi kwa hofu na
mashaka, tukihofia usalama wa
maisha yetu. Fikra zetu ziliona kila
anayekuja mbele yetu ni mhalifu
kwetu, anataka viungo vyetu au
uhai wetu.

“Kwa sasa maisha yamebadilika
tupo kwenye usalama, tunapata
elimu na tunatumia taaluma zetu
kuwasaidia wengine,” William ndi-
vyo anavyoanza kueleza

William, Mwanasheria wa shiri-
ka la Under the Same Sun (UTSS),
aliyezungumza na Nipashe kuhu-
su kuanzishwa kwa shirika hilo,
hafichi tabasamu lake kubwa ni
kiashiria cha amani iliyopo kwa
kundi hilo, baada ya kupita zama
za vitishio kwao.

Ni mazungumzo yaliyochukua
dakika 60, kati yake dakika 40 zi-
natawaliwa na simulizi ya mafani-
kio.

Kila siku ya Februari 24, asasi
ya Under The Same Sun hufanya
maadhimisho ya kumbukumbu
hiyo, ambayo katika hadhira ya
mwaka huu, mtaaluma wao wa
sheria, William anakiri wasiwasi

Kabla ya ku-
tumia dawa,
lazima ujue
hivi vimelea
vina sham-
bulia sehe-
mu gani ya
mwili wako.
Baada ya
hapo dak-
tari anaweza
kukushauri
utumie dozi
ipi, tiba ipi
na kwa dozi
va Kiasi
gani.

na vitisho dhidi yao vimepungua
sana, kundi lao likifurahia mafani-
kio, ambayo pia yaliacha simanzi
kutokana madhara yake.

William anaanza kueleza kuwa,
shirika hilo lilianzishwa kwa
madhumuni makubwa mawili
anayoyataja:“Kutoa elimu kwa Wa-
tanzania kujua kwa nini mtu anaz-
aliwa na ualbino na changamoto
zake.”

Pili, anasema shirika hilo lilian-
zishwa ili kutoa ufadhili wa elimu
kwa jamii hiyo katika ngazi mbal-
imbali, kuanzia awali hadi chuo
kikuu.

Anasema, hadi sasa tangu
kuanzishwa kwake, wanufaika wa
elimu wamefikia 420 na miongoni
mwao, wapo wahitimu ambao
sasa wanafanya kazi katika mae-
neo tofauti ikiwamo serikalini.

SAFARI WALIKOTOKA

William anasema maadhimisho
ya mwaka huu yamelenga kuanga-
lia safari yao walikotoka, walipo na
wanakoelekea.

“Tulikotoka ni mbali, hali ili-
kuwa tete. Ukiangalia usalama wa
hili kundi hali ilikuwa mbaya kwe-
likweli, watu walikuwa wanauawa,
wanakatwa mkono au mikono au
viungo vingine mwilini.

“Miaka ya 2008 na 2009, hadi
mwaka 2015 usalama wetu uli-
kuwa shakani. Waliokuwa shule
walikuwa wachache, kutokana na
uelewa wa wananchi na walimu.
Hii ilichangia hata ajira kwetu zi-
likuwa changamoto, waajiri wengi
walikuwa na uelewa mdogo, hawa-
kutuona kama tunaweza.”

William anataja eneo lingine lil-
ilokuwa na changamoto, ni uelewa

mdogo wa wananchi, unyanyapaa
uliokuwa katika kiwango cha juu,
ukimbatana na lugha za kejeli.

Mwanasheria huyo anakum-
busha kuwa changamoto hizo
ndizo zilizosababisha kuanzishwa
shirika hilo la UTSS, ambalo mwa-
sisi wake ni Peter Ash, raia kutoka
Canada.

Anasema, eneo lingine lililoka-
biliwa na changamoto ni ngozi
7ao, ambazo wenye ualbino wali-
kuwa na uelewa mdogo wa kuzi-
tunza, hivyo ikasababisha wengi
wao kupata maradhi ya saratani.

“Walikuwa hawajui kama wa-
natakiwa kuvaa kofia pana, kuvaa
mavazi yanayoficha ngozi, kupaka
losheni maalum ya ngozi. Wengi
walipoteza maisha kwa sababu ya
saratani ya ngozi.

“llikuwa ukitembelea hospitali
ya Ocean Road, Hospitali ya Taifa
ya Muhimbili (MHN), Hospitali ya
KCMC, utakuta wagonjwa wengi
wamelazwa kwa sababu ya jua
lililosababisha ngozi kupata sara-
tani.”

WALIKOFIKIA

William anasema, kwa kiwango
kikubwa wengi wao wamepata
elimu na kuelimika na sasa wa-
namjua mtu mwenye ualbino ni
nani, hivyo imefuta fikra potofu
dhidi yao hata baadhi kushiriki
kuwaua.

“Utaona sasa mauaji yamepun-
gua sana. Yalikuwa yakitokea kwa
sababu watu wengi walikuwa na
uelewa mdogo. Watu wamefa-
hamu sisi ni binadamu wenzao,
tofauti iliyopo ni rangi tu.

“Leo, ukizungumzia usalama
wetu upo wa juu sana, hofu ina-

pungua siku hadi siku, tunafanya
shughuli zetu vizuri usiku na
mchana.

“Eneo la pili ambalo linaashiria
kwamba uelewa umekuwa mkub-
wa ni ajira, tunaona kwa sasa
tuna viongozi wa taifa, tuna balozi
mwenye ualbino, tuna naibu ka-
tibu mkuu, wabunge. Yote ni kia-
shiria kwamba uelewa umekuwa
mkubwa,” anasema.

Mwanasheria huyo anataja eneo
la tatu, ni kwamba katika miaka ya
nyuma walikuwa wakipokea kesi
nyingi za wazazi kutekeleza wa-
toto wenye ualbino, akiifafanua
kwa kauli:

“llikuwa ukizaa mtoto mwe-
nye ualbino, haikuwa furaha kwa
mama, kwa sababu mzazi mwen-
zake wa kiume alikuwa akitele-
keza familia na kuikimbia.

“Mama naye akiona amekim-
biwa, alikuwa akimchukua mtoto
au bibi kwa kuogopa kuchekwa.
Hii ilisababisha takiwmu za watu
wenye ualbino nyingi kuonyesha,
malezi yao ni ya upande mmoja,
yaani mama au babu au bibi.

“Leo tunapokea simu za ponge-
zi wazazi wanauelewa wanakuja
kwenye ofisi za shirika hili zilizopo
Mikocheni jijini Dar es Salaam,
kueleza kuwa wamezaa mtoto
mwenye ualbino wanataka elimu
namna ya kuwalea.

“Tunawapa elimu, baba wa mto-
to anaahidi kuwa ‘huyu ni mwa-
nangu nitamlea kwa gharama
zote na nitamlinda kwa gharama
yoyote’ yote hii inaashiria kuwa
uelewa umeongezeka sasa.”

William anasema kesi za watoto
kutelekezwa ambazo hapo nyum-
ba zilikuwa nyingi, lakini kwa sasa
zimepungua.
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Simulizi za mwanasheria William
ukomo mauajl ya wenye uvalbino

“Kingine, miaka ya nyuma tuli-
kuwa na watoto wengi waliokuwa
wanaishi vituo maalum vya kule-
lea watoto, leo ukienda namba
yao imepungua sana. Ilifikia hatua
vituo vilizidiwa idadi ya watoto ili-
kuwa kubwa kati ya 200 hadi 300.

“Kwa sasa wanarudi makwao
wanajumuika na familia zao, kwa
sababu tu usalama upo na wa-
natembea usiku na mchana bila
ya kupata tatizo. Uelewa wa wa-
nanchi kwa sasa tumefikia asilimia
70,” anaeleza bila ya kuzifafanua
hizo asilimia kwa kina.

Kwenye elimu, anasema kwa
sasa wengi wao ni wasomi wame-
kanyaga ngazi ya vyuo vikuu na
kutunukiwa shahada za kwanza,
baadhi za pili na wapo waliokwea
hadi kuwa na shahada za uzamivu,
hadi udaktari falsafa.

William anasifu elimu ya kundi
lake limewakweza kupata ajira
bora na wapo walioteuliwa kushi-
ka nyadhifa mbalimbali serikalini
na katika taasisi mbalimbali za
umma.

KUELEKEA UCHAGUZI

William anasema shirika lao
kwa sasa, linaendelea kutoa elimu
na katika mazungumzo yake
na Nipashe anasema kwamba,
baadhi ya wafanyakazi walitoka
mikoa mbalimbali nchini kwa ajili
ya kueneza uelewa huo.

“Hatuwezi kuacha kutoa elimu,
tutaendelea ili kila mmoja wetu
atambue kuwa mtu mwenye ual-
bino anastahili kuishi.

Pia, anatoa wito kwa wadau wa
uchaguzi na vyama vya siasa kue-
lekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa
Oktoba ijayo, mtu kutoka kundi
hilo anapoonyesha nia ya kugom-
bea, daima apewe ushirikiano.

“Ikitokea mwenye ualbino ame-
chukua fomu kugombea nafasi ya
kisiasa apewe ushirikiano kama
mwananchi mwingine kwa mu-
jibu wa ibara ya tano ya Katiba
inayotoa haki ya mtu kuchagua na
kuchaguliwa.

“Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
iweke mwongozo na kanuni am-
bazo zitasaidia wagombea wale-
mavu wakiwamo wenye ualbino,
walindwe kwa sababu ipo tabia
ya wagombea wakati wa kujinadi
wanatoa lugha za kejeli au kashfa,
matusi au kumaanisha mtu ulema-
vu aliyo nao,” anasema.

William anaeleza ushuhuda ku-
toka Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2015, katika mkoa wa Kusini mwa
nchi mwenye ualbino kukejeliwa
kuhusiana na ulemavu wake na
anayefanya hivyo, ni mshindani
wake katika ulingo wa kisiasa.

William anatoa angalizo, ak-
isema katika miaka ya nyuma
walishuhudia matukio ya kuuawa
na kujeruhiwa wenye ulemavu na
anongeza:

“Tunaamini uchaguzi huu utai-
sha bila ya kusikia tukio lolote la
mtu mwenye ualbino kuzuriwa
ama kuuawa. Tunajua uelewa upo
wa hali ya juu na wananchi tayari
wameelimika,” anasema.

v

Wana-
chukua
mabaki

ya viungo
Vyao ha
kwenda na-
vyo Kusiko-
julikana,
tunaomba
vyombo
husika vi-
wachukulie
hatua wa-
husika wote
pindi wan-
apokamat-
wa.

WAFUKUA MAKABURI

Anaeleza elimu inayoendelea
kutolewa kwenye jamii, imeweze-
sha kupunguza matukio ya uhalifu
kwa wenye ulemavu wa ngozi, lak-
ini kunaibuka sura nyingine ya ku-
wepo changamoto kwa baadhi ya
wahalifu ambao sasa wamebadili
mbinu, kukimbilia makaburini ku-
fukua miili ya wenye ulemavu wa
ngozi.

“Wahalifu badala ya kutuua au
kutujeruhi, wamebadilisha mbinu
wakihofia mkono wa dola, hivi
karibuni huko Mbeya na Njombe
kumejitokeza matukio ya kufuku-
liwa makaburi ya zamani ya ndugu
zetu waliozikwa.

“Wanachukua mabaki ya viungo
vyao na kwenda navyo kusikoju-
likana, tunaomba vyombo husika

viwachukulie hatua wahusika
wote pindi wanapokamatwa,”
anaomba.

William, katika nafasi ya pekee
anamshukuru Rais Dk. John Magu-
fuli na serikali yake kuwa mstari
wa mbele kuhakikisha hakutokei
matukio ya kuuawa ama kuje-
ruhiwa.

Anasema elimu inayoendelea
kutolewa kwa makundi mbalim-
bali, imewezesha wazazi wenye
watoto walio na ualbino kwenda
katika shirika hilo kupata elimu
namna ya kuwalea ili wasipate
saratani ya ngozi.

“Kwa mwaka huu hadi sasa
jumla ya familia sita zimejitokeza
na mwaka jana zilikuwa zaidi ya
30, wanakuja kuomba ushauri wa
malezi ya watoto wao na wengi

Maduhu William, Mwanasheria wa asasi ya Under The Same
Sun. PICHA: ROMANA MALLYA

wanataka kujua matumizi ya
losheni, ili kuzuia mionzi ya jua,”
anasema.

Hata hivyo, William anaiomba
serikali kuharakisha kesi za wen-
zao zilizopo mahakamani, ambao
walipatwa na majanga ya kuuawa
au kujeruhiwa kuanzia mwaka
2008

MADHILA YALIVYOKUWA

Ni madhila yanayokinzana
sana na haki za binadamu. Kuna
matukio kadhaa ya vifo na kuje-
ruhiwa kwa watoto wadogo yal-
ishamiri katika mikoa ya Kanda ya
Ziwa, huku yakihusishwa na imani
za kishirikina na utajiri.

Baadhi ya wazazi walijitoa ufa-
hamu na kugeuka wahalifu kwa
kushiriki mauaji ya watoto wao, ili
watajirike, kitendo ambacho siyo
kweli.

Uchimbaji madini, siasa na
imani za waganga wa kienyeji, zili-
itajwa kuwa vishawishi vikuu vya
kutaka viungo vya watu hao, ili
mambo yao yanyooke.

Juhudi za kudhibiti matukio
hayo zilifanywa na serikali kupitia
Jeshi la Polisim ndiyo inamfanya
William badala ya kueleza changa-
moto, anasimulia hatia ya ukom-
bozi kwa furaha, kutokana na
juhudi zilizofanywa kukabiliana
na tatizo hilo.
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Staili ‘namba mbili’ kukabili

Kujihami na corona nchini Nigeria. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Michael Eneza

AADA ya Nigeria ku-

tangaza tukio la kwanza

la homa ya corona kutoka

kwa mtu anayesadikika
alitokea nchini Italia. Nchi nyingine
kadhaa za Afrika, ziko katika uweze-
kano wa matukio kama hayo.

Hatari ni endapo ataingia mtu
nchini, akiwa bado virusi vya co-
rona (au inavyoitwa corona mpya,
COVID-19) havijachangamka
mwilini kuanza kupandisha joto,
hivyo havionekani kirahisi. Inaku-
wa mwanzo wa kuenea ugonjwa
huo.

Kipindi kati ya kuambukizwa na
dalili kuonekana ni kigumu, kwani
wataalamu  wanasema  vipimo
wakati huo huenda havionyeshi
chochote. Kimsingi, mtu huyo
anaweza akaruhusiwa aende.

Jinsi maambukizi yalivyohamia
nchi nyingine, inaelekea homa ya
corona inaambukiza kwa kasi ku-
liko magonjwa mengine na kwa
kiasi fulani, inafanana na ebola.

Barani Afrika, madhara yake
hayajasambaa katika eneo kubwa,
lakini kwa watu wanaowakaribia
sana walioambukizwa, uwezekano
wa kupata ugonjwa huo unakuwa
mkubwa.

Corona imeshaua madaktari na
manesi katika hospitali ya jiji la Wu-
han huko China, ambako mlipuko
ulianza; waliambukizwa kabla ta-
hadhari haijaanza.

Katika nchi tofauti, kuna mijada-
la ya kisiasa na kitaaluma iliyok-
wishaanza au imepamba moto, ni
jinsi gani nchi husika zimejiandaa
kwa janga la homa ya corona, nini
cha kufanya kuzuia kuenea kwake
na hata kuua watu wengi.

Kwa mujibu wa takwimu za
Shirika la Afya Duniani na mengine
(ikiwamo Taasisi ya Magonjwa ya
Tropiki ya Ufaransa), nchi za Afrika
zina viwango tofauti vya uweze-
kano wa maambukizi, kutokana na

Kila mahali
ziKiwepo
hizo halafu
zisaidiane na
Zile za ku-
tibu ugonjwa
husika
(yaani mafua
na homa kali,
zaidi ‘antibi-
otics’), Kinga
inaweza ku-
jengwa.

hodi ya corona barani

wingi wa safari za ndege kwenda au
kurudi kutoka China.

Pia, nchi hizo zina tofauti za uwe-
zo wa kukabili ugonjwa huo, iwapo
itazingilia na kuwapo mtu aliyeam-
bukizwa, ambaye hajagundulika
anapoingia nchini.

Corona inaelezwa, inajidhihiri-
sha tofauti kati ya nchi moja na
nyingine katika kugundua maam-
bukizi yake, kujua yalikotokea na
kuwazuia majumbani waliokutana
na vyanzo hivyo vya maambukizi.

Taarifa zinazopatikana kutoka
Uingereza na Marekani, zinaonye-
sha uwezo wa hali ya juu wa kufua-
tilia ‘nyendo za corona,” hali am-
bayo si rahisi katika nchi za Afrika,
hivyo kuwapo hatari kubwa ya kasi
ya maambukizi.

Nigeria ilitangaza tukio moja
la maambukizi na likapita, bila
kuwapo mshituko zaidi. Nchi zi-
lizopata matatizo makubwa zaidi
na homa ya corona, ni ambazo
maambukizi ya awali yalitokea ka-
tika hadhara fulani, mfano katika
masoko ya nyama maalum kabla ya
sikukuu mwaka mpya wa Kichina.

Pia, nchini Korea Kusini, ilikuwa
katika hadhara ya kidini, hivyo

Ukaguzi dhidi ya corona nchini Algeria.

waanza kufuatilia wote walioku-
wapo na kuwazuia wasitoke. Iliku-
wa kazi ngumu sana.

Maambukizi ya nchini Uingereza
na Marekani, hasa yalitokana na
watu waliosafiri kwenda nchi za
China, Iran na Italia wakaambuki-
zwa huko.

Wakati taasisi za kimataifa za
masuala ya afya zinaeleza jinsi Af-
rika ilivyo na ukaribu na China,
hata wakapima uwezekano wa
maambukizi kuwafikia kutokana
na safari za ndege, bado haijazun-
gumziwa kwa karibu mpangilio wa
kukabiliana na hatari ya kusambaa
kwa homa hiyo.

Uingereza inasema, imeandaa
vitanda 300 kukabili hali, pindi
ikitokea wimbi la maambukizi na
itaendelea zaidi.

AFRIKA ILIKOSIMAMA

Nchi za Afrika kwa jumla zime-
kuwa kimya, zikihofia kutangazwa
ugonjwa huo kuingia katika nchi
zao. Tahadhari zimewekwa zaidi
katika viwanja vya ndege vya ki-
mataifa.

Ndani ya nchi kwingi kuna
ukimya mkuu wa matayarisho ya

Afrika

mapokezi ya wagonjwa au mfumo
wa tiba, bila ya kuzungumzia ghara-
ma na mikakati, endapo homa itae-
nea.

Tatizo la msingi la mkakati kama
huo, ni haraka ya maradhi kuenea
katika mazingira ambako watu ni
wengi katika makazi na siyo rahisi
kufuatilia historia yake, kama vile
watu aliyokutana nao.

Pia, kuna suala la uharaka wa
tiba, ambao katika hali ya kawaida,
kulaza wagonjwa hospitalini bado
ni tabu. Hapo inaendana na haraka
ya vipimo na kiwango cha tija kati-
ka taasisi zilizopo za kutoa huduma
ya afya.

Katika sura ya pili, ikirejewa
corona ni mithili ya flu au mafua
makali yanayoenea kwa haraka, ni
wazi kunakuwapo hitaji la mkakati
wa wepesi wa kugundua na kuhu-
dumia dalili, zikafanyiwa kazi katika
hatua ya awali, hata pale mtu alipo.

Bado hakujawepo matumizi ya
mitandao kama vile simu, endapo
mtu anapatwa na dalili za tatizo
hilo, anapatiwa ushauri wa haraka
kuhusu dawa au mbinu za matiba-
bu zinazopaswa kufuatwa, pasipo
kuchelewa.

Lingine muhimu, si ajabu pia
kuwepo mkakati wa msingi wa
dawa za kuanzia na hasa kujenga
kinga mwilini kwani uharaka wa
kudhoofika unatokana na kinga
kupungua kwa haraka. Hapo kuna
mtihani wa ‘ukuta dhidi ya corona’

Majadiliano kuhusu homa ya
corona hayajagusa tiba za haraka
katika nchi tofauti, kwani kimsingi
ni mafua makali na homa. Zaidi
kuna utafiti wa kupata chanjo am-
bayo baadhi wanasema itachukua
mwaka mmoja au na nusu. Ila kuna
watafiti nchini Israel wakishirikiana
na wenzao wa Marekani, wanase-
ma ni wiki kadhaa tu.

Kimsingi, hatari ya kuenea kwa
homa ya corona ipo na haikwepeki,
kwani kupenya mtu mmoja kutoka
nchi iliyoambukizwa wakati maam-
bukizi yanaenea ni jambo gumu ku-
zuia. Zaidi ya hapo, kasi ya kuenea
kwa homa hiyo kutokana na watu
kuwa wengi hasa katika maeneo ya
makazi, ni changamoto kabambe
kwa mkakati wowote ule wa ku-
kabiliana na homa hiyo nchini au
kwingine barani Afrika.

Inabidi kuwapo vipengele viwili
vya kujenga ukuta dhidi ya corona.
Kwanza, ni upatikanaji dawa za
kujenga kinga kwa haraka mwilini
(hasa ‘multivitamin’ zilizowasaidia
sana wenye virusi vya ukimwi na
hata vidonda vya saratani vilivyo-
panuka.

Kila mahali zikiwepo hizo halafu
zisaidiane na zile za kutibu ugonjwa
husika (yaani mafua na homa kali,
zaidi‘antibiotics’), kinga inaweza
kujengwa.

Aidha, kuna umuhimu wa ku-
wapo kwa dawa za msingi zinazo-
fahamika kutapunguza lazima wa
kupeleka wagonjwa hospitali kun-
goja vipimo na kuandikiwa, kwani
itakuwa balaa.
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Wanufaika Tasaf kufuatiliwa kidigitali

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI imesema in-
aandaa mpango wa ku-
fanya uhawilishaji wa
wanufaika wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (Tasaf) am-
bao unatekeleza mpango wa ku-
nusuru kaya maskini kidigitali ili
kuepuka kuwa na kaya hewa na
wanufaika wasiokuwa na sifa.
Aidha, inaandaa kiapo maal-
umu cha wuadilifu ambacho
maofisa maendeleo ya jamii wa
halmashauri zote nchini ambao
wanaosimamia mpango huo
watakuwa wanaapa na kwamba
wakikiuka kiapo hicho wataku-
wa wanaadhibiwa kwa mujibu
wa sheria.
Mbeya na Naibu Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, Mary Mwanjelwa, alipoku-
wa anazungumza na viongozi wa

Mkoa wa Mbeya kabla ya kuanza
ziara ya kukagua maendeleo ya
wanufaika wa Tasaf.

Mwanjelwa alisema katika
awamu zilizopita kuliibuka wim-
bi kubwa la wanufaika hewa na
kwamba baadhi ya waliokuwa
wananufaika, hawakuwa na sifa
za kunufaika.

Alisema wanufaika wa mfuko
huo wataunganishwa na mfumo
wa GPS ambao utarahisisha
ufuatiliaji na uhakiki ili kuhakiki-
sha kila anayeingia kwenye
mfuko huo ni mlengwa sahihi na
hata wakati wa kufuatilia iwe ra-
hisi kumkuta.

“Pia itaundwa timu maalumu
ya ufuatiliaji wa wanufaika,
watakuwa wanawatembelea
wanufaika kwenye maeneo wa-
nayoishi, wakati wataalamu hao
wanapofanya kazi watapigwa
picha wao pamoja na wanufaika
wanaowahakiki na taarifa zitain-
gia moja kwa moja kwenye mfu-

mo,” alisema Mwanjelwa.

Alisema utaratibu wa mikuta-
ekuwa ikitumika kupendekeza
kaya zinazostahili kunufaika na
mfuko huo itaendelea kufanyika
na mfumo wa digitali ni kwa ajili
ya uhakiki.

Alisisitiza watahakikisha wa-
naondoa matatizo yote ambayo
yalibainika kwenye awamu zi-
lizopita za mfuko huo ambazo
hivi karibuni, Rais John Magu-
fuli, aliziainisha kwenye hotuba
yake wakati anauzindua upya
mfuko huo.

Mratibu wa Tasaf wa Mkoa
wa Mbeya, Haika Temu, alisema
kuanzia mwaka 2015 mpaka sasa
zaidi ya Sh. bilioni 42 zilipokele-
wa na kugawanywa kwa waleng-
wa wa mfuko huo katika hal-
mashauri zote za mkoa huo.

Alisema ofisi yake kwa kush-
irikiana na maofisa maendeleo
wa wilaya na viongozi wengine

wamekuwa wakifuatilia maen-
deleo ya kaya zinazonufaika
na kwamba kuna mabadiliko
makubwa ya kimaisha.

Temu alisema kutokana na
mfuko huo, baadhi ya wanufaika
wameboresha makazi na kuanzi-
sha miradi mbalimbali ya maen-
deleo ikiwamo kilimo, ufugaji,
ususi na biashara ndogo ndogo
hali ambayo inawapa uhakika
wa kupata milo mitatu kwa siku.

Vilevile alisema kumekuwa
na ongezeko la mahudhurio ya
watoto wanaotoka kwenye kaya
maskini kwenye huduma za
jamii ikiwamo shuleni na kliniki.

“Tatizo lililopo ni kwamba
baadhi ya wanufaika wameku-
wa wakizitumia fedha hizo kwa
matumizi yasiyofaa ikiwamo
kunywea pombe na kuhonga,
lakini baadhi ya mitaa haijawahi
kunufaika na mfuko huu tangu
ulipoanza na ina watu wenye
sifa,” alisema Temu.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora), Mary Mwanjelwa (wa pili kulia) na Mkuu
wa Wilaya ya Mbeya, William Ntinika (kulia), wakinengua pamoja na baadhi ya wanufaika wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tasaf)

I
ltende sasa walilia
Ukarabati barabara

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZ| wa Kata ya Itende ka-
tika Halmashauri ya Jiji la Mbeya,
wameiomba serikali kukarabati
barabara inayoanzia katika njia
panda ya Itende kwenda mpaka
Mtaa wa Mkuyuni ili kuwarahi-
sishia usafiri.

Waliyasema hayo juzi wakati wa
ziara na Naibu Spika, Dk. Tulia Ak-
son, ambaye alitembelea kata hiyo
kwa ajili ya kuwasilisha msaada
wa mifuko 100 ya saruji kwa ajili
ya ukarabati wa Shule ya Msingi
MKkuyuni.

Wananchi hao walisema usafiri
wanaoutumia kwenye eneo hilo
ni bajaji na pikipiki na kwamba
usafiri wa gari ni shida kutokana
na barabara hiyo kuwa mbovu na
yenye mashimo na matope ambayo
yanasababisha magari kukwama.

Zakayo Ndele, alisema kutokana
na mvua inayoendelea kunyesha
kwa sasa hata bajaji zinashindwa
kufika mpaka mwisho, hivyo
wanalazimika kutembea kwa mguu
mpaka kuzifikia zinapoishia.

“Mvua ikinyesha unaweza ukad-
hani huu ni mto kumbe ni barabara,
maji yote yanayotoka kwenye
mitaa ya juu yanakusanyika na
kupita humu kwa hiyo inakuwa ni
shida kubwa, tunaomba serikali
itusaidie,” alisema Ndele.

Akizungumzia tatizo hilo DK.
Tulia alisema yeye na viongozi
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Mbeya Mjini, watawasili-
sha kilio hicho kwenye mamlaka
zinazohusika ili irekebishwe.

Alisema lengo lake kwenda kati-
ka eneo hilo ilikuwa ni kuwasilisha
mchango wake kama alivyokuwa
ameombwa na uongozi wa shule
hiyo na kwamba hata yeye alionja
adha ya ubovu wa barabara hiyo.

“Ni kweli hili ni tatizo kwa hiyo
tunalichukua na tutalifikisha kwa
wahusika kwa ajili ya utekelezaji
na hata matatizo mengine mli-
yoyasema hapa tunayachukuwa
na yatafanyiwa kazi,” alisema Dk.
Tulia.

Ziwa Rukwa, Nyasa hatarini kupotea

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ZIWA Rukwa na Ziwa Nyasa am-
bayo yapo katika mikoa ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, yapo ha-
tarini kukauka kutokana na shu-
ghuli za kibinadamu zinazofanyika
kwenye vyanzo vya maji ya mito
inayomwaga maji kwenye maziwa
hayo.

Hayo yalisema na wasimamizi
wa mabonde hayo kwenye mku-
tano wa pamoja wa mabonde
matatu ya Ziwa Rukwa, Ziwa Nyasa
na Bonde la Mto Rufiji kujadili
utekelezaji wa mipango shirikishi
ya usimamizi na uendelezaji wa
rasirimiali maji kwenye mabonde
hayo.

Ofisa wa Maji wa Bonde la Ziwa

sasa wanashirikiana na wadau

Rukwa, Grace Chitanda, alisema
bonde hilo linakabiliwa na ma-
badiliko makubwa ya tabianchi
yanayosababishwa na shughuli
za kibinadamu kikiwamo kilimo
na ufugaji ambazo zimekuwa ziki-
fanyika kwenye mito.

Alisema kutokana na shughuli
hizo, baadhi ya mito inayomwaga
maji kwenye ziwa hilo imeanza
kukauka ukiwamo Mto Katuma na
kwamba kwenye baadhi ya mito
maji yamepungua ikilinganishwa
na miaka iliyopita.

Alisema wanakabiliana na tatizo
hilo kwa kushirikiana na taasisi
zingine ikiwamo maofisa wa Mam-
laka ya Usimamizi wa Hifadhi za
Taifa (Tanapa) kuzuia shughuli zo-
zote kwenye vyanzo vya mito.

“Wakulima wa mpunga wame-
kuwa wakianzisha mifereji mingi
ya kienyeji kwenye mito na
hivyo kuharibu mtiririko wa maji,
Mto Katuma ulikuwa na mifer-
eji 48, lakini t umeshirikiana
na wadau kuifukia mpaka im-
ebakia nane pekee,” alisema Ch-
itanda.

Alisema bonde hilo pia lina idadi
kubwa ya mifugo ambayo imeku-
wa ikichungwa na kunyweshwa
maji kwenye mito na hivyo kusaba-
bisha kiwango cha maji kupungua
kwa kiasi kikubwa.

Alisema ili kukabiliana na janga
hilo wamependekeza serikali kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali
wa mazingira kujenga mabwawa
ya kuvunia maji ya mvua ambayo

yatatumika kunyweshea mifugo na
kutumika kwenye kilimo cha um-
wagiliaji.

Naye Mwenyekiti wa Bonde
la Ziwa Nyasa, Mhandisi Ngwisa
Mpembe, alisema wanaendelea
na utoaji wa elimu kwa wananchi
kuhusu umuhimu wa kutunza vy-
anzo vya maji ili kuwa na rasilimali
endelevu za maji.

Alisema katika maeneo mengi
ya vyanzo vya maji ya Ziwa Nyasa,
baadhi ya wananchi wamekuwa
wakikata miti na kusababisha maji
kupungua kwenye mito na hivyo
kuhatarisha uwepo wa Ziwa hilo
miaka ijayo.

Alisema ziwa hilo linashirikisha
mikoa minne ya Mbeya, Njombe,
Songwe na Ruvuma, hivyo kwa

mbalimbali kukabiliana na mata-
tizo yaliyopo.

Mkurugenzi wa Rasilimali Maji
kutoka katika Wizara ya Maji, Dk.
George Lugomela, alisema mi-
pango shirikishi ya usimamizi na
uendelezaji wa raslimali maji ilian-

daliwa mwaka 2015 na ilikuwa
inaendelea kutekelezwa  ka-
tika kipindi ~ chote cha miaka
mitano.

Alisema mpango huo ulikuwa
umegawanyika katika awamu tatu
ambazo ni mpango wa muda mfu-
pi ambao ni miaka mitano kufikia
2020, muda wa kati ambao ni mia-
ka 10 mpaka kufikia 2025 na muda
mrefu ambao ni miaka 30 mpaka
kufikia 2035.
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\Wagombea uenyekiti CCM Dodoma waonywa

Na Augusta Njoji, DODOMA

AGOMBEA wa na-

fasi ya uenyekiti

wa Chama Cha

Mapinduzi (CCM),
Wilaya ya Dodoma wameony-
wa kujiepusha na vitendo vya
rushwa katika uchaguzi unaota-
rajiwa kufanyika Machi 7, mwaka
huu.

Uchaguzi huo unatokana na
Mwenyekiti aliyekuwapo Robert
Mwinje, kuondolewa kutokana
na matumizi mabaya ya madara-
ka Desemba 18, mwaka jana.

Akizungumza na Nipashe
jana, Katibu wa CCM Wilaya
ya Dodoma Mjini, Elirehema
Nassari, Nassari alisema katika
kikao cha Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM, Februari
28, mwaka huu, kiliteua majina
ya wagombea watatu ambao

watawania nafasi hiyo.

“Wagombea walioteuliwa ni
pamoja na Dk. David Malole,
Vanesa Malika na Johanic Salin-
go, hawa ndio watasimama ku-
wania nafasi hiyo na uchaguzi
utafanyika Machi 7, mwaka
huu na wapigakura watakuwa
1,300,” alisema.

Aliwataka wanachama na
viongozi kuachana na vitendo
vya rushwa ili kuchagua kiongo-
zi ambaye hatokani na rushwa.

“Kama ambavyo Mwenyekiti
wa chama amekuwa akiji-
pambanua ni mtu asiyependa
rushwa niwaombe sana na ni-
wasihi wawe makini na vitendo
vyovyote ambavyo vitaashiria
kwamba kuna mazingira ya
rushwa,” alisisitiza.

Aliwataka wagombea kuom-
ba kura kwa ustaarabu na ku-
waeleza wanachama watawa-

fanyia nini katika kipindi cha
miaka miwili iliyobaki kuanzia
mwaka 2020 hadi 2022.

“Kwa hiyo nitoe rai vion-
gozi wangu, wagombea wangu
tafadhali sana msijihusishe na
masuala ya rushwa lakini kubwa
kuliko yote tufanye kampeni za
kistaarabu, jambo lingine ni-
waombe viongozi wangu wasia-
hidi mambo ambayo yapo kiny-
ume na kanuni na taratibu zetu,”
alisisitiza.

Kuhusu kuondolewa kwa
Mwinje, Katibu huyo alisema
aliondolewa kwa mujibu wa Ka-
nuni ya 18(1) ya chama hicho.

“Kanuni  inasema  ataon-
dolewa kwa kutumia vibaya
madaraka aliyopewa ama kwa
ajili ya manufaa yake binafsi au
kwa upendeleo au kwa namna
yoyote ile ni kinyume na lengo
lililokusudiwa,” alisema.

“Ndugu yetu mwenyekiti ali-
tumia vibaya madaraka yake ya
uenyekiti ndio sababu kubwa
ambayo imemwondoa kwenye
nafasi hiyo, baada ya kuon-
dolewa tulianza mchakato wa
kutafuta mwenyekiti mpya.”

Alifafanua  kuwa  katika
mchakato huo, wanachama 38
walijitokeza kuchukua fomu na
utaratibu wa uchujaji wagom-
bea ulianza na hatimaye wame-
baki watatu.

“Kwa mujibu wa kanuni yetu
Kamati ya Siasa ya Halmashauri
Kuu ya CCM, Wilaya ya Dodoma
Mjini ndio kikao cha kwanza
kinachoanza taratibu nzima ya
uchujaji, kamati ya siasa ilikaa
ikapendekeza kwa kamati ya
siasa ya mkoa na kamati ya siasa
ya mkoa ndio ikapendekeza kwa
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa,” alisema.

Naibu Wa-
ziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na
Mawasiliano,
Elias Kwandik-
wa (kushoto),
Mtendaji Mkuu
wa Mfuko wa
Mawasiliano
kwa wote
(UCSAF), Jus-
tina Mashimba
(katikati) na
Mkurungenzi
Mtendaji wa
kampuni ya
Vodacom Tan-
zania, Hisham
Hendi, waki-
bonyeza kitufe
cha kompyuta

jana, kuashiria
uzinduzi rasmi
wa mradi wa
kuunganisha
shule 163 kwa

taneti, ambapo
Vodacom im-
etoa kompyuta
806 pamoja na
vifaa kiungai-
shi mfumo wa

kwa ajili ya
shule hizo.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Serikali yakomalia vibali vya mchele

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema itaende-
lea kuzuia vibali vya kuagiza nje
ya nchi mazao ya chakula ya-
nayozalishwa kwa wingi nchini
ikiwamo mchele.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe katika mkutano wa
Baraza la Mchele Tanzania am-
bao ulikuwa ukijadili uzalishaji
bora na endelevu ili kuongeza
tija kwa wakulima wa zao hilo.

Alisema serikali itaendelea
kusimamia uagizaji wa mchele
kutoka nje ya nchi na ndio msi-
mamo wa serikali.

“Huu ndio msimamo wa seri-
kali kwamba hatuwezi kuruhu-
su muagize mazao ya chakula
ambayo sisi wenyewe tunazali-
sha kwa wingi, tunazalisha tani
milioni moja za mpunga lazima
tujiwekee malengo ili kuwa na
uzalishaji wa tani milioni tatu
hadi nne,” alisema.

Bashe alisema lengo ni kuki-
dhi mabhitaji ya nchi.

“Baada ya mkutano huu ni-
taomba nipate ripoti ambayo
itaonyesha malengo tuliyoji-
wekea, na namna gani tutabore-
sha uzalishaji wetu ili kuzalisha
tani milioni tano kwa mwaka za
mchele, na uwekezaji wa kilimo
cha umwagiliaji kwenye mchele
na tutaongezaje uzalishaji wa
mbegu za mpunga,” alisema.

Pia alisema kama serikali

walenge kwenye uzalishaji wa
mbegu ya aina wanayoipenda.

“Lazima tuwe na mchele un-
aowiana na mazingira yetu na
uasili wetu kama vile Super,”
alisema.

Nao baadhi ya wadau kwenye
mkutano huo, walisema kuna
tatizo la vifungashio na kuha-
masisha wakulima kuachana na
matumizi ya vifungashio visivyo
na ubora ili kupunguza upotevu
wa mazao.

mtandao wa in-

intaneti (router),

I
Huduma
shikizi tiba
methadone
kuanzishwa
Dar es Salaam

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inatarajia kuanzi-
sha huduma shikizi za tiba ya
methadone kwa waathirika wa
dawa za kulevya aina ya heroin
kwenye Jiji la Dar es Salaam
kutokana na kuwapo na mson-
ﬁamano mkubwa wa wagonjwa

ao.

Hayo vyalielezwa juzi na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Hospitali ya
Rufani ya Taifa ya Mirembe na
Kituo cha Methadone cha ltega,
Dk. Erasmus Mndeme, alipokuwa
akiwasilisha taarifa ya huduma
za methadone pamoja kituo
hicho kwa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Masuala ya Ukimwi na
Dawa za Kulevya.

Alisema kuna msongamano
mkubwa katika maeneo yanay-
otoa huduma za methadone
kwenye jiji la Dar es Salaam na
kwa sasa kwenye kliniki zote
tatu zilizopo idadi ya wagonjwa
ni maradufu ya makadirio ya
awali.

Alisema hadi kufikia Januari
2020, wagonjwa 7,658 wanapata
huduma ya methadone kati yao
6,682 sawa na asilimia 87 wapo
kwenye jiji hilo.

“Awali ilikadiriwa kuwa na
wagonjwa kati ya 1,000 hadi
1,500 kwa kituo, lakini hali hii
inasababisha waratibu wa hu-
duma hizo katika ngazi ya Taifa
na kupitia vikao vya pamoja
vya waratibu na watoa huduma
kufikiria mbinu mbadala ya
kuboresha huduma hizi kwenye
vituo vyetu,” alisema.

Aliserna mojawapo ya mbinu
zilizokubalika ili kukabiliana
na hali hiyo ni uanzishwaji wa
‘satellite’ kliniki nne kwenye
vituo vilivyopo katika ngazi za
halmashauri na kituo kimoja
kwenye Gereza la Segerea ifi-
kapo Desemba 2020.

Dk. Mndeme alisema mkakati
huo utapunguza msongamano
kwenye kliniki hizo na hivyo
kutoa mwanya kwa watoa
huduma kuwa na muda zaidi wa
kuwaona wagonjwa na kuwapa
huduma stahiki.

“Pia kupeleka huduma kwenye
halmashauri karibu na makazi
ya waathirika ili kuwapunguzia
gharama za usafiri na uhata-
rishi wa kupata magonjwa ya
kuambukiza ambayo kwa bahati
mbaya kundi hili limekuwa na
changamoto kubwa ya maam-
bukizi ya magonjwa ikiwamo,
kifua kikuu, homa ya ini na VVU/
Ukimwi,” alisema.

Awali, Mkurugenzi huyo
alisema huduma za methadone
nchini zimeongezeka tangu
zilipoanzishwa mwaka 2011 ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhimbili.

“Hadi kufikia Januari 2020,
jumla ya wagonjwa 7,658 wana-
pata huduma ya methadone kati
yao wanawake ni 471 sawa na
asilimia 6.2 na wagonjwa 6,682
sawa na asilimia 87 wanapata

alisema.



HABARI ZANZIBAR ='

Gavana BoT
ateta na Rais
wa Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar
imefurahishwa na taarifa ya
Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
iliyoitoa ya kuendelea kukua
kwa uchumi wa Zanzibar.

Rais wa Zanzibar DKk. Ali Mo-
hamed Shein, aliyasema hayo
Ikulu Zanzibar, wakati alipo-
fanya mazungumzo na Gavana
wa Benki Kuu, Profesa Florens
Luoga ambaye alimweleza Dk.
Shein jinsi uchumi wa Zanzibar
unavyoendelea kuimarika.

Dk. Shein kwa upande wake
alisema kuwa hiyo ni habari
njema ambayo inatoa mwanga
wa maendeleo ya uchumi wa
Zanzibar na juhudi za makusu-
di bado zinaendelea kuchuku-
liwa katika kuhakikisha uchumi
unaimarika zaidi.

Rais DK. Shein alisema hatua
hiyo imefikiwa kutokana na
UWapo wa uongozi bora na
ushirikiano mzuri kati ya seri-
kali, wananchi na Benki Kuu.

Alisema katika suala la mfu-
muko wa bei pia, amepokea
kwa furaha maelezo ya kuwa
mfumuko wa bei uko vizuri
hali ambayo inaleta faraja kwa
wananchi.

Alisema Zanzibar haina shida
yva chakula na wananchi wame-
kuwa wakila chakula wana-
chokitaka.

Hata hivyo, alieleza kuwa
Serikali Zanzibar itaendelea
kushirikiana na BoT hasa ikiz-
ingatiwa kwamba hiyo ni benki
ya wananchi wote wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.

Dk. Shein alimpongeza Ga-
vana huyo kwa juhudi anazo-
zichukua katika kuhakikisha
benki hiyo inaimarika na
inaendelea kuwa tegemeo
kwa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Naye Gavana Luoga alisema
uchumi wa Zanzibar unaen-
delea kuimarika Kila siku na
kumpongeza Rais Dk. Shein
kwa kuendelea kuisimamia hali
hiyo.

Alisema BoT, itaendelea
kutoa ushirikiano kwa Serikali
ya Zanzibar kwa lengo la ku-
hakikisha uchumi wa Zanzibar
unazidi kuimarika kutoka
wastani wa asilimia saba hivi
sasa.

Pia alisema BoT haijachapi-
sha wala kuingiza fedha mpya
kwenye mzunguko tangu mwa-
ka 2009 na kwamba iliyopo
kwenye mzunguko inatosha
kwa mahitaji ya soko.

Alisema BoT inaendelea na
mapambano kwa watengen-
ezaji, wasambazaji na watumi-
aji wa noti bandia na kueleza
hatua inazozichukua katika
kutoa elimu kwa wananchi
ya kufanya utambuzi wa noti
bandia ili kuepuka utapeli.

Alisema Benki Kuu itaende-
lea kutekeleza sera yake ya
sarafu safi huku akiziomba
benki zote kuhakikisha zinatoa
huduma rafiki kwa wananchi
ili waweze kutumia vyema
huduma hizo.
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Shein ataka uwazi usajili mali, madeni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Ali Mohamed Shein,

amesema  viongozi

wote wa serikali wana
wajibu wa kusajili taarifa za mali
na madeni kwa uwazi, ikiwa ni
hatua muhimu katika kukamili-
sha dhana ya utawala bora.

Dk. Shein alisema hayo ITkulu
Zanzibar, wakati akipokea taar-
ifa ya utekelezaji wa mpango
kazi kwa Ofisi ya Rais, Utumishi
wa Umma na Utawala Bora kwa
kipindi cha Julai hadi Desemba
2019/2020.

Alisema ni wajibu wa viongozi
wote nchini kuweka taarifa zao
kwa usahihi na uwazi mali na
madeni waliyonayo na hakuna
sababu ya viongozi kuficha.

Dk. Shein aliupongeza uongo-
zi wa Tume ya Maadili na Vion-
gozi wa Umma kwa kutambua
dhima kubwa iliyokabidhiwa na
Taifa na kutekeleza vyema maju-
kumu yao, ambayo yanawahusi-
sha viongozi wote wa umma.

Aliipongeza tume hiyo kwa
kufanya kazi zake kuambatana
na misingi ya haki na demokra-
sia na kutoa fursa ya kujieleza
kwa viongozi wanaotuhumiwa.

Alisema ana  matumaini
makubwa ofisi hiyo itapata ma-
fanikio makubwa katika siku za
usoni kutokana na kasi kubwa
ya utendaji kazi inayochukuliwa
na watendaji wake.

Katika hatua nyingine, Dk.
Shein aliutaka uongozi wa Chuo
cha Utawala wa Umma Zanzi-
bar (IPA), kuendelea kutekeleza
malengo ya utoaji wa mafunzo
kwa watumishi wa umma na
wananchi mbalimbali ili kuwa-
jengea uwezo na kuliwezesha
taifa kuwa na wigo mpana wa
wataalamu.

Alipongeza juhudi zinazo-
fanywa na uongozi wa chuo
hicho katika utoaji wa taaluma
kupitia viwango tofauti vya
elimu.

Naye, Katibu Mkuu wa Baraza
la Mapinduzi na Katibu Mkuu
Kiongozi, Dk. Abdulhamid
Yahya Mzee, aliupongeza uon-

gozi wa Ofisi ya Rais, Utumishi
wa Umma na Utawala Bora kwa
juhudi kubwa wanazoendelea
kuchukua katika kusimamia na
kupanga vyema maslahi na sta-
hiki mbalimbali za watumishi
wa umma, hatua iliyowezesha
kuleta utulivu mkubwa.
Alishauri ofisi hiyo kuharaki-
sha utoaji wa matokeo kwa wa-
nanchi na wanavyuo wanaofan-
ya usaili wa nafasi mbalimbali
za kazi, akibainisha kuwapo kwa
utaratibu unaochukuwa muda
mrefu hivi sasa hadi kukamili-
sha mchakato wa ajira kwa wa-
tumishi wapya. Alisema baadhi
ya nyakati hali hiyo inaipotezea
serikali watumishi wenye sifa na
viwango bora vya elimu baada
ya wananchi hao kuchukuliwa
na taasisi nyingine binafsi au
kujiunga na taasisi za Tanzania
Bara kutokana na uchelew-
eshaji huo. Pia Dk. Abdulhamid
aliushauri uongozi wa ofisi hiyo
kuzingatia kwa kina changa-
moto ya kuwapo kwa makundi
ya watumishi kutoka baadhi ya
idara na taasisi za serikali wana-

okwenda mafunzoni na baadaye
kubadili kada, jambo alilosema
linaathiri idara na taasisi wana-
zotoka.

Akiwasilisha  taarifa  ya
utekelezaji ya mpango kazi
ya Ofisi ya Rais, Utumishi wa
Umma na Utawala Bora kwa nia-
ba ya waziri wa wizara hiyo, Wa-
ziri Ofisi ya Rais na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, Issa
Haji Gavu, alisema wizara ime-
pata mafanikio makubwa ka-
tika utekelezaji wa mpango huo
kupitia programu mbalimbali.

Alisema mafanikio hayo ya-
mefikiwa kutokana na upati-
kanaji wa Sh. 6,587,048,945 iki-
wa sawa na asilimia 93 ya fedha
zilizokadiriwa kutumika katika
kipindi hicho.

Alisema miongoni mwa ma-
fanikio hayo ni pamoja na kuan-
daa miongozo ya usimamizi wa
Tehama katika taasisi ya udhibi-
ti wa viwango na kutoa ushauri
wa kitaalamu katika uanzishaji
wa mfumo wa elektroniki katika
shughuli za uendeshaji na utoaji
wa mizigo bandarini.

A

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Uratibu na Uwekezaji), Dorothy Mwaluko (wa pili kulia), akimsikiliza Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Uchapaji wa Serikali Zanzibar, Khalfan Sheikh Saleh, alipotembelea wakala huo, Maruhubi, mjini Zanzibar juzi. PICHA:

Ukosefu takwimu wakwamisha kesi za udhalilishaji

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

LICHA ya kazi kubwa zinazo-
fanywa na waandishi wa habari
katika kuripoti matukio ya ud-
halilishaji wa wanawake na
watoto, kunakosekana kwa tak-
wimu sahihi za matukio hayo ku-
toka katika taasisi zinazofuatilia
kesi hizo.

Ofisa ufuatiliaji na tathmini
kutoka Chama cha Wanahabari
Wanawake Tanzania (Tamwa),
Ofisi Zanzibar, Mohammed

Khatib Mohammmed, alisema
hayo wakati akizungumza na
wabhariri wa vyombo vya habari
katika Ofisi za Tamwa, mjini
hapa.

Alisema katika kufikia malen-
go ya kukomeshwa kwa vitendo
hivyo ni lazima taasisi za habari
kuwa na utaratibu wa kuandika
takwimu sahihi za matukio
ya udhalilishaji ili kuwa rahisi
kuzifuatilia kesi zinazotokea na
kujua mwendelezo wa kesi
hizo.

Mohammed alisema waandi-

shi wa habari wana kazi kubwa
katika jamii ya kutoa elimu ya vi-
tendo hivyo ambavyo vimekuwa
sugu na kuliathiri taifa.

Alisema iwapo kila chombo
cha habari kitakuwa na takwimu
za matukio ya udhalilishaji, in-
awezekana ikawa njia imara ya
ufuatiliaji wa kesi ambazo ziko
mahakamani na mwendelezo
wake.

Alisema hivi sasa waandishi
wengi wanaripoti matukio ya
udhalilishaji yanapotokea, lakini
changamoto ipo katika kuzifua-

tilia kesi hizo zinapokuwa ma-
hakamani.

Alisema wakati umefika kwa
jamii kuachana na rushwa na
usiri kwa wanaofanya vitendo
hivyo na badala yake kuziripoti
katika vyombo husika ili sheria
ichukue mkondo wake.

Kwa upande wao wahariri wa
vyombo vya habari walisema
katika kufikia malengo ya kuwa
na takwimu za matukio hayo ni
lazima taasisi hizo zifanye kazi
za ziada za ufuatiliaji wa matukio
ya udhalilishaji.
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Bakita, Bakiza
Zapewa

tano kukuza
Kiswahili

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania
na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar zimepongeza
Baraza la Kiswahili Tanza-
nia (Bakita) na Baraza la
Kiswahili Zanzibar (Bakiza)
kwa kazi kubwa waliyofan-
va katika kuandaa waraka
wa ushawishi wa kuingiza
Kiswahili kama moja ya
lugha rasmi ya mawasiliano
katika nchi za SADC.

Pongezi hizo zimetolewa
katika kikao cha ushiriki-
ano baina ya Wizara zenye
dhamana ya Habari, Utam-
aduni, Sanaa na Michezo
kati ya Serikali ya Jamahuri
ya Muungano wa Tanzania
na Serikali ya Mapinduzi ya:
Zanzibar ngazi ya makatibu'
wakuu Kilichofanyika Zan-
zibar Machi 03, 2020.

Akizungumza katika
kikao hicho ngazi ya Maka-
tibu Wakuu Mwenyekiti
ambaye ni Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Habari,
Utalii na Mambo va Kale
wa Serikali ya Mapinduzi
va Zanzibar, Saleh Yusuf
Mnemo, amesema kuwa
BAKITA na BAKIZA zime-
fanya juhudi kubwa katika
kukuza lugha ya Kiswahili
ambayo ni Nguzo muhimu
katika kudumisha muun-
gano wetu.

“Mabaraza haya mawili
yanafanya kazi kubwa
sana katika kukuza lugha
yetu ya Kiswahili ni lazima
tuyapongeze lakini ni vizuri
yakaendelea kushirikiana
katika kuelimisha Watan-
zania matumizi mazuri
na sahihi ya lugha hiyo ili
iendelee kuwa miongoni
mwa lugha bora duniani,”
alisema Saleh Yusuf.

Kwa upande wake Naibu
Katibu Mkuu Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Dk. Ally Possi
ameyataka mabaraza hayo
kuendelea kutafuta namna
bora zaidi ya kukuza
lugha hiyo nje ya nchi kwa
kutumia fursa za uhitaji wa
watalaam wa lugha hiyo
zinazojitokeza kwa kuwa
tayari ina kanzidata ya
wataalamu hao.

“Sekta hizi zina umuhimu
mkubwa katika Muungano
wetu ni vizuri wakuu wa
idara na taasisi kuwa na
utaratibu wa kukutana
angalau mara moja kwa
mwaka ili kujadili utekelazji
wa maazimio ya maeneo
ya ushirikiano pamoja
na kutatua changamoto
ambazo zinajitokeza kabla
mamlaka za juu hazijafanya
hivyo,” alisema DK. Possi.

RC Tabora ataka orodha
vigogo biashara haramu

Na Tiganya Vincent, TABORA

KUU wa Mkoa wa

Tabora, Aggrey
Mwanri, amemtaka
Mrajisi Msaidizi wa

Ushirika wa mkoa huo kupeleka
ofisini kwake majina ya watumishi
na viongozi wanajihusisha na bi-
ashara haramu ya mazao ya biasha-
ra, ili hatua za kisheria zichukuliwe
dhidi yao.

Alitoa agizo hilo wakati wa Kikao
cha Ushauri cha Mkoa (RCC) cha
kupitia mapendekezo ya bajeti ya
mwaka ujao wa fedha.

Alisema vitendo hivyo ni tatizo

kwa wakulima na vinawafanya
waendelee kuwa maskini na hal-
mashauri za wilaya kupata mapato
kidogo ya ushuru wa mazao.

Mwanri alisema haiwezekani
kila wakati Ofisi ya Mrajisi Msaidizi
inatoa taarifa kuwa kuna baadhi
ya viongozi wa serikali, wa kisiasa
na vyama vya ushirika wamejiin-
giza kwenye biashara ya vishada na
uuzaji wa pembejeo bila kuwataja
majina.

Alisema serikali kupitia Waziri
Mkuu ilishatoa maelekezo kuwa
mtu akayeruhusiwa kuuza tum-
baku ni yule ambaye ana shamba la
tumbaku na zao hilo litauzwa kupi-

tia ushirika.

Kamati hiyo iliviomba vyombo
vya ulinzi na usalama, ikiwamo
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) kuchunguza na
kuwafuatilia wanaojihusisha na vi-
tendo hivyo ili wachukuliwe hatua
za kisheria.

Ilisema vitendo hivyo ni kosa ku-
tokana na wahusika kutoa rushwa
na udanganyifu kwa ajili ya kum-
nyonya mkulima na kuibia serikali
mapato yake yanatokana na ushuru
wa mazao.

Katibu Tawala Mkoa wa Tabora,
Msalika Makungu, alisema kuna
baadhi ya viongozi wanashiriki

katika biashara chafu ya uuzaji na
ukopeshaji wa fedha kwa wakulima
kwa riba kubwa na kuwafanya kue-
ndelea kuwa maskini.

Alisema kuna baadhi ya wakuli-
ma wamekuwa wakikopeshwa
pembejeo na fedha kwa mara mbili
ya bei halali kwa madai kuwa pindi
watakapovuna tumbaku, ni lazima
wampe sehemu ya tumbaku kama
malipo ya deni.

Makungu alisema vitendo hivyo
vimefanya wakulima wengi wakati
wa kuuza tumbaku yao kubaki na
fedha kidogo na sehemu kubwa ya
mauzo inaenda kwenye deni.
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Mtaalamu wa Huduma za Kidijitali wa Tigo Tanzania, Ikunda Ngowi (kulia), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 13, kwa mkazi wa Mba-

CHA WETU

Karagwe waomba taasisi utatuzi wa migogoro

Na Restuta Damian, KARAGWE

WANANCHI wilayani Karagwe
mkoani Kagera, wameziomba
taasisi, mashirika na sekta za umma
kufanikisha utatuzi wa changa-
moto za upatikanaji wa haki katika
migogoro mbalimbali ya kijamii.

Hatua hiyo imetokana na uwapo
wa uhitaji wa msaada na haki ku-
tokana na jamii kuwa na migogoro
inayopelekea kuondoa uvunjifu wa
amani.

Wakizungumza na  Nipashe
katika Siku ya Msaada wa Kishe-
ria inayofanyika viwanja vya
Whangalawe Kata ya Kayan-
ga wilayani hapa, Emmanuel llom-
alisema kuna matukio mengi hasa
mauaji na unyang’aji wa ardhi, am-

bayo wananchi wanaogopa kutoka
taarifa kwa kuogopa vitisho.

Ilomba alisema matukio hayo
yanakwama kufika katika mamlaka
husika kutokana na gharama kwani
kuna umbali mrefu licha ya kuhitaji
msaada wa kujua sheria na haki.
cha Bugene Kata ya Bugene, alisema
ujio wa ofisi hizo kwa ajili ya kusiki-
liza wananchi inayonyesha wazi
kuwa dhuluma ya ardhi na mirathi
itaondoka.

Alisema shida kubwa ni masham-
ba yanayoingiliwa na watu kwa njia
ya kununua bila kujua ni mali za
ukoo wa familia fulani au dhuluma
yanguvi.

“Kwa muda mrefu mtu anatumia
muda kutembelea ofisi na kushinda
huko bila kupata nafasi ya kusikili-

zwa wala kuona mhusika na kupata
ufumbuzi ni mateso makubwa,”
alisema Kaziri. Mkuu wa Kitengo
cha Shirika la linalotoa Huduma
kwa wanawake MHOLA, Teresia Bu-
jiku, alisema makundi ya wanawake
ndio yenye changamoto zaidi kwa
upande wa mirathi na ndoa.

Alisema kesi nyingi ambazo hu-
fika kwenye shirika hilo zinahusu
ardhi ambapo kwa mwaka 2019
waliweza kufikia wananchi 7,808
kati ya walengwa 14,200.

Aliongeza kuwa kesi 795 zilihu-
sisha mambo mbalimbali yanay-
otokea katika jamii na kupitia mi-
kutano ya hadhara, iliweza kufika
wananchi 2,000 kwa mwaka.

Mwanasheria wa wilayani Karag-
we, Samara Matiko, alisema kama
wananchi watajengewa uelewa

kupitia siku ya msaada wa Kkishe-
ria, kuna uwezekano wa kupun-
guza migogoro na msongamano
maofisini.

Matiko alisema shughuli inay-
ofanyika kwa wiki hiyo ni kuangalia
jinsi ya kutafuta na kumpatia mwa-
nanchi msaada wa kisheria.

Naye Mkuu wa Mkoa Kagera,
Brigedia Jenerali Marco Gaguti,
alisema mkoa kwa kushirikiana na
mashirika ya TANRAP na MHOLA
kwa yalifadhi siku hiyo, yamekuwa
yakisaidiana na serikali kutatua
changamoto hizo.

Gaguti alisema lengo ni kupun-
guza msongamano kwenye ofisi
pamoja na kupunguza gharama
kwa mwananchi kwa kuwa kuna
zaidi ya taasisi 30 zitahudumia wa-
nanchi.
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" Wafungwa 54,000 waachiwa

Mgonjwa wa
mwisho wa
ebola atoka
hospitali

KINSHASA, Congo

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO)
l[imesema nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
hakuna mgonjwa yoyote anayeu-
gua ugonjwa wa ebola.

Hatua hiyo imekuja baada ya
kupona kwa mgonjwa wa mwisho
aliyelazwa hospitalini mji wa Beni
ulio kaskazini-mashariki mwa
nchi hiyo.

Kiongozi wa kikanda wa WHO,
Dk. Mathsidiso Moeti alielezea
kwenye akaunti yake ya mtandao
wa Kijamii wa Twitter kuwa
wamepokea kwa tahadhari mata-
rajio ya matokeo mazuri hayo
kuhusu ugonjwa huo uliotanga-
Zwa rasmi Agosti mosi, 2018.

Ugonjwa wa ebola nchini Congo
utatangazwa kuwa umemalizika
endapo hakutokuwapo na kisa
Kipya kwa muda wa siku 42.

Hadi kufikia jana ni siku 15
imetimia ambayo hakujaorod-
heshwa kisa kipya cha ugonjwa
huo wa ebola kwenye majimbo
va Kivu ya Kaskazini na Ituri, il-
ielezea taarifa ya Wizara ya Afya
yva Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo.

Mgonjwa wa mwisho aliyepona
aliondoka jana kwenye kituo
cha matibabu ya ebola cha Beni,
eneo la mwisho lililokumbwa
na ugonjwa huo mashariki mwa
Congo.

Mwanamama huyo, Masika Ma-
wasu Semida, alipongeza wauguzi
kwa huduma aliyopewa.

Watu 2,264 walikufa kutokana
na ugonjwa wa ebola huko Beni
na lturi, ambao ni kwa mara ya 10
Congo kukumbwa na ugonjwa huo
hatari toka mwaka 1976. DW

Waziri Mkuu
ajiuzulu baada
va miezi sita

KYIV, Ukraine

kuepuka maambukizi corona

TEHRAN, Iran

IRAN imewaachia huru kwa muda
wafungwa zaidi ya 54,000 ikiwa ni
miongoni ma jitihada za kukabiliana
na maambulizi ya virusi vya ugonjwa
wa corona katika magereza yaliyo na
msonganamo wa watu.

Msemaji wa mahakama, Gholam-
hossein Esmaili, aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa wafungwa wa-
liruhusiwa kutoka gerezani baada
ya kupimwa na kukutwa hawana
ugonjwa wa Covid-19.

Hata hivyo, wafungwa wa usalama
waliofungwa kwa muda wa zaidi ya
miaka mitano hawataachiwa.

Mfanyakazi wa wabhitaji nchini
Iran ambaye ni raia wa Uingereza,
Nazanin Zaghari-Ratcliffe anaweza
kutolewa hivi karibuni kwa mujibu
wa mbunge wa Uingereza.

Balozi wa Uingereza nchini Iran,
Tulip Siddiq, alisema kuwa Zaghari-
Ratcliffe ataachiwa huru muda wow-
ote. Mume wake alisema Jumamosi
kuwa aliamini mke wake alipata
maambukizi ya Covid-19 akiwa Ger-

Zaghari-
Ratcliffe
alifungwa
kwa Kip-
indi cha
miaka mi-
tano tangu
mwaka
2016 baada
ya ku-
kamatwa
alikanusha
kuhusika
na madai
yanayom-
kabili.

eza la Evin laTehran na mamlaka ili-
yokuwa inakataa kumpima.

Esmaili alisisitiza Jumatatu kuwa
Zaghari-Ratcliffe alikuwa akiwasili-
ana na familia yake na kuwaambia
kuwa afya yake iko salama.

Zaghari-Ratcliffe alifungwa kwa
kipindi cha miaka mitano tangu
mwaka 2016 baada ya kukamatwa
alikanusha kuhusika na madai yanay-
omkabili.

Msemaji wa Ofisi ya Mambo ya
Nje alisema kuwa serikali ya Iran

itawaruhusu haraka wataalamu wa
afya kuingia katika Gereza la Evin
kuangalia hali za raia wenye uraia wa
Uingereza na Iran zikoje.

Mpaka sasa zaidi ya matukio
90,000 ya ugonjwa wa Covid-19 du-
niani kote yameripotiwa na vifo 3,110
vimetokea tangu ugonjwa huu uanze
mwishoni mwa mwaka jana, huku
wengi waliokufa ni Wachina.

Mlipuko wa virusi vya corona
umeua watu wapatao 77 nchini Iran
katika kipindi cha wiki mbili. BBC

WAZIRI Mkuu wa Ukraine, Oleksiy
Honcharuk, amewasilisha barua ya
kujiuzulu kwa mara va pili katika
kipindi cha miezi miwili.

Wabunge kutoka chama tawala
ndiyo watakaoamua kama wa-
takubali kujiuzulu kwake au la
wakati wa kikao maalumu.

Waziri wa Fedha na Mambo ya
Nje huenda pia wakaondolewa ka-
tika nyadhifa zao kama sehemu ya
mabadiliko ya Baraza la Mawaziri.

Naibu Waziri Mkuu, Denys Sh-
mygal, anapigiwa upatu kuchukua
nafasi ya Honcharuk. Shmygal
awali alihudumu kama mkuu wa
utawala wa kikanda katika Jimbo
la Magharibi la Ivano-Frankvisk
kabla ya kuchukua wadhifa wa
naibu waziri mkuu mwezi uliopita.
DW

A

Bernie Sanders (kushoto) na Joe Bien wakati wa mjadala kati ya wagombea wa urais katika kura za mchujo katika
chama cha Democratic huko Charleston, South Carolina. PICHA: AFP

Biden, Sanders ‘wakabana koo’ uchaguzi

WASHINGTON, Marekani

MATOKEO ya kwanza ya kuhusu kura za
mchujo kwa wagombea urais katika cha-
ma cha Democratic yanaendelea kutolewa
kwa upande mmoja baada ya mwingine.

Kura zimepigwa katika majimbo 14 ili
kumchagua mgombea atakayepambana
na Rais Donald Trump katika uchaguzi
wa urais uliopangwa kufanyika Novemba
mwaka huu.

Wagombea katika uchaguzi huo ni kati
ya Seneta kutoka Vermont, Bernie Sand-
ers, Makamu wa Rais wa zamani na Joe
Biden. Biden amenyakua ushindi katika
majimbo ya Alabama, Arkansas, North
Caroline, Massachusetts, Minnesota, Okla-
homa, Tennessee na Virginia.

Naye Sanders anaongoza katika majim-
bo ya Colorado, Utah na Vermont. Hivi
sasa ndiye anaongoza katika majimbo ya
California na Texas.

Kwa upande mwingine Elizabeth War-
ren ameanguka katika ngome yake ya
Massachussets, huku Joe Biden akiibuka
mshindi katika jimbo hilo, kulingana na
taarifa za vyombo vya habari vya Mare-
kani.

Makamu wa rais wa zamani, ambaye
hadi hivi sasa anakabiliwa na upinzani
mkubwa tangu kuanza kwa kura hizi za
mchujo, amefanya vizuri katika majimbo
nane wakati wa zoezi hilo la “Jumanne
maalum”, ambapo kwa jumla majimbo 14
yamepiga kura.

Jumla ya wajumbe 1,357 wanashindani-

wa katika uchaguzi huu wa Jumanne
Maalum na Biden anahitaji matokeo ma-
zuri ili kumzuia Sanders kuchukua uon-
gozi mkubwa kabla ya mkutano mkuu wa
chama utakaomteua mgombea wa chama
Julai.

Wengi katika chama cha Democratic
wana hamu ya kuizuia kasi ya Sanders ka-
tika kura hizo za wajumbe, wakisema sen-
eta huyo atashindwa vibaya kabisa katika
uchaguzi mkuu ambao Rais Trump ame-
dokeza kuwa atamuita kuwa msoshalisti
anayetaka kuuwekea kikomo mtindo wa
maisha ya Wamarekani.

Meya wa zamani wa New York, Michael
Bloomberg na Seneta wa Massachusetts
Elizabeth Warren pia wanashiriki katika
kinyang’anyiro hiki. RFI
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NMB yapiga jeki vifaa

elimu, afya Dar, K’jaro

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imekabidhi misaada
mbalimbali ya vifaa tiba na vifaa vya elimu
katika mikoa ya Dar es Salaam na Kili-
manjaro, ikiwa ni sehemu ya utaratibu wa
kurejesha kwa jamii asilimia moja ya faida
yao kupitia Programu ya Uwajibikaji kwa
Jamii (CSR).

Jijini Dar es Salaam, NMB imetoa mis-
aada yenye thamani ya Sh. milioni 15 kwa
Shule ya Sekondari Tambaza, iliyopo
Upanga na Kituo cha Afya Pugu Kajiungeni
mkoani Kilimanjaro imekabidhi vifaa tiba
kwa Hospitali ya Wilaya ya Hai.

Tambaza Sekondari, imepokea msaada
wa vitanda 80 vya kulalia wasichana wa
shule hiyo vyenye thamani ya Sh. milioni
10, vilivyokabidhiwa na Meneja wa NMB
Kanda ya Dar es Salaam, Badru Idd na ku-
pokelewa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Mazingira),
Mussa Zungu.

Katika hafla ya kukabidhi vifaa tiba ka-
tika Kituo cha Afya Pugu Kajiungeni, NMB

ilikabidhi msaada huo wenye thamani ya
Sh. milioni 5 kupitia kwa Meneja Mwan-
damizi wa NMB Kitengo cha Biashara za
Serikali, Adelard Mang'ombo na kupokele-
wa na Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Sofia Mje-
ma.

Mkoani Kilimanjaro, NMB kupitia Mene-
ja wa Kanda ya Kaskazini, Aikansia Muro,
alikabidhi msaada wa vitanda vitano vya
kulalia, viwili vya kujifungulia kinamama,
mashuka 25, magodoro 5, pamoja na hun-
di ya Sh. 16 za wakulima wa zao la vanilla
mkoani humo.

Muro akiwa ameambatana na Meneja
wa NMB Tawi la Hai, Medard Malisa, alika-
bidhi vifaa tiba hivyo kwa Kaimu Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Agnes Hokororo, tukio
lililoshuhudiwa na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Hai, Yohana Sintoo.

Akizungumza wakati akipokea vitanda
kwa ajili ya bweni la wasichana Tambaza
Sekondari, Zungu, ambaye ni Mbunge wa
Ilala, alikiri kuwa mabadiliko chanya ka-
tika Sekta ya Elimu na Afya, yanahitaji ngu-
vu za pamoja baina ya serikali na wadau
muhimu kama Benki ya NMB.

Zungu aliipongeza NMB kwa namna ina-
vyojitoa kuunga mkono jitihada za serikali
katika kuboresha sekta za elimu na afya,
kwa aina ya misaada inayotoa kila wakati
kupitia kitengo chake cha CSR.

Kwa upande wake, Meneja wa NMB
Kanda ya Dar es Salaam, Idd, aliushukuru
uongozi wa Tambaza Sekondari kwa ku-
wafikiria wao walipohitaji msaada wa
vitanda na kwamba wanajisikia faraja
kuendelea kuwa sehemu ya utatuzi wa
changamoto za shule hiyo kongwe.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Tambaza
Sekondari, Dk. Amos Mwakilasa, aliishuku-
ru NMB kwa msaada huo, unaoenda kum-
aliza changamoto ya malazi miongoni mwa
wasichana wa shule hiyo, yenye jumla ya
wanafunzi wa kike na kiume wapatao 760.

Katika hafla ya kukabidhi vifaa tiba kwa
Kituo cha Afya Pugu, Meneja Mwandamizi
wa NMB Kitengo cha Biashara za Serikali,
Adelard, alisema afya kwa jamii ni nguzo
kuu ya maendeleo kwa taifa lolote, ndio
maana NMB imekuwa ikitoa kipaumbele
kukabiliana na changamoto hizo pale ina-
poshirikishwa.

Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Ruvuma
yajipanga
kukabiliana
corona

Na Gideon Mwakanosya, SON-
GEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma,
Christina Mndeme, amewaomba
viongozi mbalimbali wa dini
mkoani humo kutumia nyumba
za ibada kuliombea taifa ili
Mwenyezi Mungu aliepusha na
Ugonjwa wa corona.

Mndeme ametoa rai hiyo hivi
karibuni wakati alipokuwa aki-
zungumza katika warsha ya vion-
gozi wa mkoa na wilaya kuhusu
mpango wa usajili watoto walio
na umri chini ya miaka mitano,
iliyofanyika mjini hapa.

Alisema viongozi wa dini
wanapaswa kutumia nyumba
za ibada kwa ajili ya kuliombea
taifa ili Mwenyezi Mungu alinu-
sUru na ugonjwa huo.

Alisema kuwa katika kukabili-
ana na changamoto ya ugonjwa
huo, ameziagiza halmashauri
zote mkoani humo kutenga mae-
neo maalumu kwa ajili ya kuwa-
hudumia wananchi watakaogun-
dulika kuwa na ugonjwa huo.

Alisema Mkoa wa Ruvuma upo
salama kwa kuwa mpaka sasa
hakuna mwananchi yeyote aliye-
gundulika kuwa na ugonjwa huo.

Mndeme aliwataka wananchi
kunawa mikono kwa maji yanay-
otembea na yaliyo safi na salama
kwa matumizi ya binadamu.

Aliwatahadharisha wananchi
wa mkoa huo kuachana na
utamaduni wa kusalimiana kwa
kupeana mikono na kukumbati-
ana.

Viongozi wa dini wa-
napaswa kutumia
nyumba za ibada kwa
ajili ya kuliombea
taifa ili Mwenyezi
Mungu alinusuru na
ugonjwa huo.

Mvutano wa kujenga makao makuu Bunda wamalizwa

Na Ahmed Makongo, BUNDA

MVUTANO Kkati ya madiwani wa Jimbo la
Bunda na Jimbo la Mwibara, mkoani Mara
umefikia mwafaka baada ya Baraza la Madi-
wani wa Halmashauri ya Bunda kupitisha
azimio la kujengwa makao makuu ya hal-
mashauri hiyo eneo la Mwibara.

Kabla ya kupitishwa kwa azimio hilo, kila
upande ulitaka ofisi za makao makuu ya hal-
mashauri hiyo zijengwe katika jimbo lao.

Hatua hiyo iliwahusisha watendaji wa
halmashauri kujiingiza katika masuala ya
kisiasa na kupendelea upande fulani.

Katika kikao hicho, madiwani wa pande
zote mbili walipambana kwa hoja kutetea

maslahi ya wananchi wao.

Madiwani wa kutoka Jimbo la Bunda, am-
balo mbunge wake ni Boniphace Getere,
walisema kuwa makao makuu yanapaswa
kujengwa katika jimbo hilo kwa sababu
kuna vigezo vya msingi vikiwamo vyanzo
vingi vya mapato na kuwapo kwa hospitali
ya halmashauri hiyo.

“Mwenyekiti tunaomba makao makuu
ya halmashauri ya wilaya yetu ya Bunda
yajengwe katika Jimbo la Bunda, kwa sa-
babu kuna hoja nyingi za msingi ikiwamo
ya vyanzo vingi vya mapato kuwa vipo
katika jimbo hilo na pia kuna Hospitali ya
Halmashauri ya Wilaya ya Bunda,” alisema
Diwani Fyeka Sumera wa Nyamuswa.

Diwani wa Namhura Jogoro Amoni,
kutoka katika Jimbo la Mwibara, alisema
makao makuu ya halmashauri yanapaswa
kujengwa katika mji wa Kibara katika Jimbo
la Mwibara ili kusogeza huduma karibu na
wananchi.

Jogoro alisema kwa sasa ofisi za makao
makuu ya halmashauri hiyo ziko katika
eneo la mji wa Kibara, tangu Rais Dk. John
Magufuli, alipotoa tamko kwamba hal-
mashauri zote nchini zisogeze huduma kwa
wananchi,” alisema Jogoro akiungwa mko-
no madiwani wote wa jimbo hilo.

Wabunge wa majimbo hayo, Getere wa
Jimbo la Bunda na Kangi Lugola wa Mwiba-
ra, kila mmoja alitaka kusogeza huduma za

serikali karibu na wananchi, hali iliyofanya
kuwapo mvutano kikao hicho.

Awali Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri, Amos Kusaja, akitoa ufafanuzi
wa jambo hilo alisema, mapendekezo ya
kwanza yalizingatia ushauri wa watendaji
na wataalamu wa halmashauri hiyo.

Kufuatia malumbano hao, mwenyekiti
wa halmashauri hiyo, Isack Maela, aliamuru
zipigwe kura na ndipo ikaamuriwa kuwa
makao makuu yajengwe katika Jimbo la
Mwibara.

Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Lydia Bupili-
pili, alisema, serikali inawapenda watumi-
shi wake na wakatekeleza majukumu yao
ipasavyo bila kuingiza mambo ya siasa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:34..2020
Mdai: RASHID YASIN MBELLA
DHIDI YA
Mdaiwa: FARIDA MOHAMED
Kwa: FARIDA MOHAMED WA TUNDURU
Ombi la Mdai: RASHID YASIN MBELLA
Madai ya: TARAKA

Jnatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri
ajwa hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa
wsikilizwa mnamo tarehe 10 mwezi 03 mwaka
2020 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuria/hamkuudhuria  siku
liyotajwa hapo juu.Mahakama ikidhibitisha kama
imepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii itaweza
wtoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama
i leo tarehe 04 mwezi 03 mwaka 2020.
bt

115656302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/83)
Mahakama ya mwanzo ya Arusha Mjini Wilaya ya Arusha
Madai Namba 6/2020
Mdai: Lucy Godbless Shoo
Amdai
Mdaiwa: Hilary Joseph

Kwa: Hilary Joseph

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake, kwamba /Eleza hapa habari za
madai):-

Talaka, Matunzo ya mtoto.

Kwa hiyo unahitajiwa/ mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii siku ya JUMANNE tarehe 10 /03/2020 saa 08:30
asubuhi / alasiri kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyonisiku
ya kukatwa shauri hilo, ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati
Zzote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo .

Angalia kama hukuhudhuria/ hamkudhuduria siku iliyotajwa hapo

juu, ibiti kama kuitwa
shauri hili litaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/ mmeshindwa
Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo

tareh

115656202

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
FOMU Il
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo ya MANZESE/SINZA
Usimamizi wa Mirathi Na. 38/2020

Ombi la NOEL IZACK MSOWOYA kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
CHRISTINA IZACK MSOWOYA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo
tarehe 9/03/2020 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
uliwa. Tarehe 3/3/2020.

waweza kukag
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115654802

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA
BABATI
MKOA WA MANYARA
MAOMBI NA. 8/2020
MOHAMED HASSAN MOHAMED................. MWOMBAJI
DHIDI YA

|. AHMED ABDALLAH..
2. AHMED ADAN IBRAHIM
3. MOHAMED ABDULLAH

4. ATHUMANI ABDI KAHIN

\WAJIBU MAOMBI

Wadaiwa AHMED ABDALLA NA AHMED ADAN IBRAHIM popote
mlipo.

Fahamu kwamba mleta Maombi MOHAMED H. MOHAMED
ameleta Maombi Na. 8/2020 dhidi yenu.

Hivyo basi kama mnakusudia kupinga maombi hayo mnatakiwa
kuleta majibu yenu na muwepo Barazani nyie binafsi, wakili wenu au
mwakilishi anayekubalika kisheria, Shauri limepangwa kutajwa
tarehe 16/3/2020.

Endapo hayo shauri i upande mmoja na

hukumu kutolewa.

Imetolewa Wa saini na mhuri wa Baraza hili leo tarehe
2302057 g 5

: MWENYEKITI
SERRALETA ARDHI NA NYUMEA (W) BABATT

215655802

JAMUHURI YA MUUNGANOWA TANZANIA
(THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA)
MAHAKAMA YA TANZANIA
(THE JUDICIARY)
MAHAKAMA KUU DIVISION YA KAZI
(LABOR DIVISION OF THE HIGH CORT)
(Rule 16)
Samansi (summons)
(Made under Lubour Court Rules,Rule 16 GN.106/2007 AND 0.1 82OF cpc Cap 33
RE 2002) .NA 17 ya mwaka 2019.
(HIGH COURT LABOUR REVISION NO 16 OF 2019)

PETER JACOB WEREMA &I1 OTHERS Baina ya WalalamikajiiWaombaji
NA

AKO GROUP LIMITE!

Malalamikiwa /Mjibu Maombi

KwalTo: AKO GROUP
P.O.BOX 63314, DAR ES SALAAM.

Unatakiwa kufika binafsi mbele ya Mahakama hii ikikaa MUSOMA mnano tarehe 26 MWEZI
MACHI Mwaka 2020 saa

Unatakiwa kufika binafsi mbele ya Mahakama hii ikikaa MUSOMA mnano tarehe 26 MWEZI
MACHI Mwaka 2020 522300 {ASUBUHI}Mbele ya Mhe ZN GALEBA JAJl na kubakia
mahakamni hadi urshusive na mahalama kuondokakwa i ya kumjwalkisidizva
maombildenituzo.

(You are required to appear in person before this court at MUSOMA on the 26th day of
MARCH 2020 at 900 MORNING TIME Before Hon.Z/N.GALIBA JUDGE and to remain in
attendance undl permitted by the Courtfor mention/hearing of Execution.

Na unaszhadharishwa kuwa usipuuze asiani ki samansi hii vinginevyo utzadabishwa kv
kutozwa faini aukufungwa jeh.

(you are further coutioned that you shall on no account neglect to compiy with this summons
lest you render yourselfablee to 2 fine or Imprisonment).

Imesainiwa hapa MUSOMA siku ya tarehe 5 mwez, FEBRUARY Mwaka 2020.
(sidned at)MUSOMA(today this)5th Day of February 2020)

215655602

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF ILEMELA

AT ILEMELA
CIVIL CASE NO 1012019
ELIAS MASATU
MAYAGL......ocoiiiiiinniiinnnnd PLAINTIFF
VRS

"WADDOCK SACCOSS LTD...... DEFENDANTS
1. DKT SEVERINE M .LALIKA

NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING

"AKE NOTICE THAT; the above case has been fixed for
4EARING on 20th day of march 2020

‘OUR ARE required to appear in this court without fail
nd you must produce on that day all the documents
1pon which you intend to reply upon in support of your
ase.

SIVEN UNDER my hand and the SEAL of the court this
0 day of JANUARY 2020 at 08:30 AM.

e o

s
215655702

,J.;

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MWANZA
SHAURI LA MADAI RUFAA NAMBA 28 YA MWAKA 2019

JACKSON ELIAS MASHAMBO............ MDAl
DHIDI YA
JOSEPH JUMA BUJIMILE..

KWA:
JOSEPH JUMA BUJIMILE
POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI
Unaarifiwa  kuhudhuria  hapa Mahakamani tarehe
16/4/2020, kuja kusikiliza shauri la Madai lililofunguliwa
na mdai dhidi yako.

Unatahadharishwa kuwa endapo hautofika siku hiyo
shauri litasikilizwa upande mmoja dhidi yako na
kutolewa maamuzi.

Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya
Mahakama leo hii tarehe 3/03/2020.

156555

THE COMPANY ACT CAP 212 (R.E 2002)

RAMCO GROUP LIMITEDN
(COMPANY NO 126260)

NOTICE OF RESOLUTION TO
WIND UP VOLUNTARILY

Notice: | hereby gave to the general public that by
special resolution dated ~ 7/2/2019.

TAKE NOTICE THAT: All the creditors are
hereby requested to furnish the chairman with full
details of their claims against the Company at the
address below within 14 days from the date of this
notice.

Dated of Dar es Salaam on this 4/3/2020

RAMCO GROUP LTD
P.O BOX 25
MWANZA-TANZANIA.

MAIN MOHAMAD NASSER
CHAIRMAN.

115655202

Nipashe

Uza, Chenye Thamani

Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa

Bei Poa Tupigie

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

s ippmedia com

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/822536/6

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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KLOPP:

NA KICHAPO
CHELSEA

LONDON, England

OCHA Jurgen Klopp amesema

matokeo ya juzi usiku iliyopa-
ta Liverpool kwa kufungwa na
Chelsea hayajamuumiza.

Kocha huyo alisema alipata
maumivu baada ya kupoteza - .
mechi ya Ligi Kuu dhidi ya
Watford. ,

Kauli ya Klopp imekuja
baada ya Liverpool ku- i
fungwa mabao 2-O na N
Chelsea katika mch-
ezo wa Kombe la FA
raundi ya tano na
hivyo kutupwa nje
kwenye mashinda-
no hayo na kufuta |
ndoto zake za kube- =
ba mataji matatu
msimu huu.

Mabao ya Ross
Barkley na Willian
yalitosha kuende-
leza kipigo kwa
timu hiyo katika
mechi tatu kati ya
nne za mwisho
ilizocheza hivi ka-
ribuni.

Awali, Liver-
pool ilipoteza kwa
kufungwa na Atletico
Madrid katika mechi ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya hatua ya 16-bora, halafu %
ikafungwa na Watford kabla ya
juzi usiku kukubali kipigo kingine
kutoka kwa Chelsea.

Liverpool ikiwa ugenini kwenye
Uwanja wa Metropolitano ilifungwa
bao 1-0 kabla ya kuchapwa 2-0 dhidi ya
Watford. Klopp alisema kati ya mechi
hizo tatu, aliumizwa zaidi na kipigo cha
Watford.

DORTMUND, Ujerumani

OFISA Mtendaji wa Borussia
Dortmund,  Hans-Joachim
Watzke haamini kama Jadon
Sancho anataka kuondoka
kwa miamba hao wa Bun-
desliga baada ya kuhusishwa
na mpango wa kwenda Man-
chester United.

United imeripotiwa kwam-
ba inawania kumsajili nyota
huyo wa Dortmund na timu
ya Taifa ya England, Sancho
mwishoni mwa msimu huku,
huku pia vinara wa Ligi Kuu

Wanyama
amfuata Henry
Marekani

LONDON, England

jana.

yake ya soka.

KIUNGO wa Tottenham, Victor Wany-
ama amesaini mkataba wa miaka mi-
tatu na klabu ya Ligi Kuu ya Marekani
(MLS), Montreal Impact, imethibitishwa

Wanyama mwenye umri wa mi-
aka 28, alicheza mechi nne kweye
mashindano yote kwa Spurs msimu
huu wa 2019-20 na sasa atajiunga
na Thierry Henry pale Montreal kwa
uhamisho huru.

Kiungo huyo wa kimataifa wa Kenya,
alitua Tottenham akitokea Southampton
mwaka 2016 na atacheza nje ya Ulaya
kwa mara ya kwanza katika maisha

“Kwa uhakika nina furaha kujiunga na
klabu kama Montreal Impact,” alisema
Wanyama katika taarifa yake.

“MLS inaendelea kukua kila msimu
na naangalia uwezekano wa kuitangaza
zaidi barani Afrika.

“Nilipozungumza na Thierry aliniam-
bia alinitaka niungane naye pale Mon-
treal, na sikufikiria mara mbili.

“Mara zote amekuwa mchezaji am-
baye navutiwa naye, na kwa uhakika
nina furaha kupata nafasi ya kucheza
Montreal Impact.”

Montreal ilishinda mchezo wake
wa ufunguzi wa Ligi Kuu ya Marekani
msimu huu dhidi ya Dallas, Jumamosi.

= —

ya England, Liverpool na
Chelsea zote zikimuwania.

Wakati uvumi huo
kuhusu majaliwa ya Sancho
ukipamba moto, Watzke -
ambaye amebainisha “hana
uhakika na kitakachotokea,”
amesisitiza Dortmund ina
fedha za kutosha kuweza
kumpa ofa nene mchezaji
huyo mwenye umri wa
miaka 19.

“Nafikiri anahisi kwamba
klabu haina majaliwa mazuri
ya baadaye,” amesema Watz-
ke akinukuliwa na BBC Sport.

Sancho sasa kujazwa
noti abaki Dortmund

“Kwa maoni yangu, sidhani
kama anataka kuondoka.”

“Si swali kuhusu fedha,”
amesema Watzke. “Kwa
upande wetu, litakuwa
jambo bora kama atabakia
Borussia Dortmund.

“Tuna fedha za kutosha.
Tunataka kupata mataji.
Nafikiri timu hii ina nafasi
nzuri zaidi kuwa na Jadon ku-
liko kumkosa.”

Watzke aliongeza: “Tuna
siri kubwa ya mahusiano kati
yake na sisi pamoja na waka-
la wake. Tutalijadili hilo.”
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Flick akunwa

Bayern
nusu fainali
DFB-Pokal

MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Bayern Munich, Hansi
Flick ameridhishwa na kiwango cha
timu yake baada ya kupata ushindi
wa bao 1-0 dhidi ya Schalke 1-0
kwenye robo fainali ya Kombe la
Ujerumani (DFB-Pokal).

Bao la Joshua Kimmich la dakika
ya 40, lilitosha kwa Bayern
kutawala mchezo huo kwenye
Uwanja wa Veltins Arena, Jumanne.

Licha ya ushindi huo
mwembamba, Flick alikuwa na
furaha kwa Bayern kutinga robo
fainali kwenye michuano hiyo ya
DFB-Pokal.

“Timu yangu ilicheza vizuri
sana. Nimeridhishwa na namna
tulivyoshinda mchezo,” alisema
baada ya mchezo huo.

“Tulicheza dhidi ya Schalke
timu ambayo inacheza vizuri
zaidi kwenye safu yake ya ulinzi.
Tulitengeneza nafasi na kwa ujumla
tulicheza vizuri kwa asilimia 80.

“Mwisho wa siku, mara zote ni
muhimu kuona kwamba tunasonga
mbele kwenye mashindano
haya. Tupo kwenye nusu fainali,
najivunia timu yangu. Wachezaji
wameonyesha morali ya hali ya juu
na wapo kwenye kiwango Kizuri.”

Vinara hao wa Ligi Kuu ya
Ujerumani, Bundesliga, Bayern
wanaongoza msimamo wa ligi
hiyo na Jumapili watacheza na
Augsburg.

Corona
yaahirisha
mechi ya Juve

TURIN, Italia

MCHEZO wa pili wa nusu fainali ya Kombe la

Italia kati ya Juventus na AC Milan uliotakiwa ku-
pigwa jana Jumatano hapa Turin, umeahirishwa
kwa sababu ya hofu ya ugonjwa wa corona.

Hiyo ni baada ya kuripotiwa kwamba watu

#) 27 wamefariki duniani kutokana na ugonjwa
huo nchini Italia ndani ya saa 24, na kufanya
idadi yake kufikia watu 79.

Matukio ya michezo yalizuiwa katika
mikoa mitatu, Lombardy, Veneto na Emilia
Romagna pamoja na miji mingine miwili.

"Mchezo umeahirishwa na tarehe mpya ita-
tangazwa baadaye," ilisema taarifa ya Juve.

Timu hizo mbili zilitakiwa kukutana kwenye

Uwanja wa Allianz Arena baada ya mchezo wa

\ % kwanza kumalizika kwa matokeo ya 1-1 baada ya

majeruhi kuipa sare hiyo Juve.
Napoli nao watacheza na Inter Milan kwenye
mchezo wa Coppa Italia leo Alhamisi.
Mechi nne tu za Ligi Kuu ya Italia, Serie A, zilipigwa
wikendi iliyopita, huku ligi yote ya nchini Uswisi ikia-
hirishwa hadi Machi 23.

) Cristiano Ronaldo kufunga penalti ya dakika za

KURUDI KWA
"GUARDlOl.A

ARTETA

MACHI11

LONDON, England

CHEZO wa Ligi Kuu ya
England kati ya Manches-
ter City dhidi ya Arsenal
umepangwa kupigwa Ju-
matano ijayo Machi 11, mwaka huu.

Arsenal awali walikuwa wame-
pangwa kwenda pale Uwanja wa
Etihad wikendi iliyopita, lakini Man
City walikuwa wanacheza fainali ya
Kombe la EFL na hivyo kulazimika
kuahirishwa.

Mikel Arteta timu yake itacheza
dhidi ya City kwa mara ya kwanza
tangu alipoondoka kama msaidizi wa
Pep Guardiola kuchukua mikoba hiyo
ya kuwanoa ‘Washikabunduki’ hao.

City, ambao wametwaa taji la EFL
kwa msimu wa tatu mfululizo baada
ya kuifunga Aston Villa 2-1 pale kwe-
nye dimba la Wembley, ilishinda 3-0
kwenye mchezo wa kwanza dhidi ya
Arsenal uliopigwa pale Uwanja wa
Emirates, Desemba mwaka jana.

Arsenal wapo nafasi ya 10 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu na wamepit- ‘
wa pointi nane na Chelsea waliopo
nafasi ya nne na mchezo mmoja
mkononi, huku City wapo nafasi ya
pili wakipitwa pointi 22 na vinara
Liverpool.

Kikosi hicho cha Guardiola jana
Jumatano kilishuka dimbani kucheza
na Sheffield Wednesday kwenye
mchezo wa raundi ya tano wa Kombe
la FA, kabla ya kwenda kucheza na
Manchester United kwenye Uwanja
wa Old Trafford Jumapili.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SOUTHGATE AMTAJA KANE

NA RASHFORD EURO 2020

® @ @ Pia amtaka Vardy kufungua milango ya
kurejeshwa kuitumikia England huku akieleza...

LONDON, England

OCHA wa England, Ga-

reth Southgate amewataja

washambuliaji wake wawili

arry Kane na Marcus Rash-

ford kuwa ana matumaini makubwa

watakuwa fiti kwa ajili ya michuano ya
Euro 2020.

Straika huyo wa Totten-
ham, Kane amekuwa nje
ya uwanja tangu Januari
Mosi akiuguza majeraha
ya misuli, wakati
mshambuliaji wa Man-
chester United, Rashford
amekuwa akisumbuliwa
na majeraha ya mgongo.

“Wote wakiwa vizuri watakuwamo
kwa ajili yetu majira ya joto,” alisema
Southgate.

Kocha huyo wa England pia hajawe-
ka kando suala la kumtaka msham-
buliaji wa Leicester, Jamie Vardy ku-
ruhusu yeye mwenyewe kuitwa katika
kikosi hicho.

Vardy alijiweka kando katika soka
la kimataifa mwaka 2018, wakati huo
akisema “ikiwa mbaya zaidi ilitokea na
kila mtu alijeruhiwa, basi ni wazi nis-
ingesema hapana”.

Mshambuliaji huyo mwenye umri
wa miaka 33, ni miongoni mwa
wachezaji wanaoongoza kwa ufungaji
wa mabao Ligi Kuu England msimu
huu wakiwa na mabao 17.

“Kwa nini nimweke mtu yeyote
nje?” Alisema Southgate.” Mara zote

nimesema kuwa mlango kamwe hau-
jafungwa.”

Rashford, ambaye hajacheza tangu
Januari 15, amefunga mabao 14 kwe-
nye ligi msimu huu, wakati Kane akiwa
akicheka na nyavu mara 11.

“Mimi ni mkweli,” aliongeza South-
gate. “Ninawaza kuhusu Harry Kane
na Marcus Rashford, wote walikuwa
na majeraha makubwa, lakini wote
kati yao watafanya kila kitu ndani
ya nguvu zao kujiwezesha wenyewe
kuwa fiti na tayari kwetu majira ya
joto.

“Kipaumbele cha kwanza kwao
wote ni kurejea kuzichezea klabu zao.”

England itaanza kutupa karata yao
ya kwanza kwenye michuano ya Euro
2020 dhidi ya Croatia katika Uwanja
wa Wembley Juni 14, mwaka huu.

BARCA, LIVER KWA TORRES

BARCELONA imejiunga na Liverpool na Real Madrid
katika mbio za kumsajili winga wa Valencia, Ferran Tor-
res, 20. (El Mundo Deportivo via Daily Mail)

POCHETTINO KUMRITHI ZIDANE

REAL Madrid imemtaka kocha wa zamani wa Spurs,
Mauricio Pochettino kuendelea kuijulisha mipango
yake wakati huu ikizingatia kumnasa kwa ajili ya kurithi
mikopa Zinedine Zidane. (Independent)

INTER YAMFUNGUKIA SANCHEZ

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Alexis
Sanchez, 31, atahitajika kushusha mshahara wake
kama atataka kukamilisha mchakato wa kuhamia

jumla Inter Milan majira ya joto. (Tuttosport via

Daily Mail)

JUDE KUIGHARIMU DORTMUND

KIUNGO wa Birmingham City na England U-17, Jude
Bellingham, 16, anajiandaa kuweka rekodi ya usajili
Borussia Dortmund kwa ada ya pauni milioni 30.4. (Bild
-in German)

KANE KUITOA JASHO SPURS

TOTTENHAM itakabiliwa na vita kali ya kumbakisha
straika wake kinara, Harry Kane, 26, katika majira ya joto
kama itashindwa kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
ujao. (Telegraph)

VILLA MGUU SAWA KWA SANSON

ASTON Villa inavutiwa na kiungo wa Marseille, Morgan
Sanson, 25, lakini inajua nafasi yao ya kumsajili nyota
huyo wa zamani wa Ufaransa U-21 kunategemea endapo
itabaki Ligi Kuu England msimu ujao. (Birmingham
Mail)

BRUCE AKANA BIFU NA ALLAN

KOCHA wa Newcastle, Steve Bruce amesema taarifa ya
kuwapo kwa mpasuko kati yake na mshambuliaji Mfar-
ansa, Allan Saint-Maximin, 22, ambaye anahusishwa na
kujiunga na Wolves, “kwa ujumla ni upuuzi”. (Newcastle
Chronicle)

ATLETICO MBIO KWA RAKITIC

ATLETICO Madrid ipo mstari wa mbele katika
mchakato wa kumsajili kiungo wa Barcelona, Ivan
Rakitic, 31, na wakati nyota huyo wa kimataifa wa Croatia
akiwa tayari kubaki Hispania. (Marca)

FOSTER AIKANA TOTTENHAM

KIPA wa Watford, Ben Foster amesema uhamisho wa
kwenda Tottenham majira ya joto ni “habari za maga-
zeti”. Nyota huyo wa zamani wa kimataifa wa England,
36, yupo atamaliza mkataba wake majira ya joto. (Wat-

ford Observer)

MOURINHO HATAIBOMOA SPURS

KOCHA Spurs, Jose Mourinho amesema hajapanga
kukifanyia mabadiliko kikosi chake majira ya joto. (Even-
ing Standard)

GERRARD ATOA MSIMAMO

KOCHA wa Rangers, Steven Gerrard amesema ataon-
doka katika klabu hiyo endapo tu atatimuliwa. (The
Scotsman)
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Kungwi ashinda
Tigo Chemsha

Na Mary Geofrey

laam, Miller Kungwi amejinyakulia
zawadi ya Sh. milioni 13 baada ya
kuibuka mshindi wa Promosheni ya
Tigo Chemsha Bongo 2020.

Promosheni hiyo ilidumu kwa
miezi mitatu na wateja wa Tigo
walipata nafasi ya kujishindia
zawadi za pesa taslim kila siku na
droo ya mwisho mshindi alikuwa
anajinyakulia zawadi ya Sh. milioni
13.

Washindi 90 kila siku walijishin-
dia Sh. 100,000 na walipatikana
washindi 12 Kili wiki kwa muda wa
wiki 12.

Akizungumza wakati akikabi-
dhiwa hundi ya fedha hizo, Kungwi
alisema alishuhudia kuona washin-
di mbalimbali, lakini hakuwahi
kudhani angekuja kubahatika kama
ilivyotokea.

“Wakati napigiwa simu,nilikuwa
nyumbani najipanga kutoka
kwenda katika mihangaiko yangu
ya kibiashara, basi nilipopata ile
taarifa kwamba nimeibuka mshindi
nilifurahi sana kwani sikutegemea
kabisa kuwa ningeibuka mshindi
katika promosheni hii,” alisema
Kungwi.

Kwa upande wake, Mtaalamu wa
Huduma za Kidijitali kutoka Tigo,
Ikunda Ngowi, alimpongeza mshin-
di huyo na kutumia fursa hiyo
kuwashukuru wateja wote wa kam-
puni ambao walishiriki na baadhi
vao kujishindia zawadi mbalimbali
ikiwamo zawadi za fedha taslimu.

Mbao vasisitiza
haishuki daraja

Na Shufaa Lyimo

LICHA ya kukubali kichapo cha ma-
bao 2-0 kutoka kwa Yanga, Kocha
Msaidizi wa Mbao FC, Agustino
Malindi, amesema bado hawajakata
tamaa na badala yake wataendelea
kupambana ili wasishuke daraja.

Akizungumza na gazeti hili,
Malindi alisema kikosi chake
kilipoteza mchezo huo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara kutokana na
wachezaji wa Yanga kucheza ka-
tika kiwango Kizuri.

Malindi alisema walizidiwa uw-
ezo katika mchezo huo, lakini ma-
kosa aliyoyaona atayafanyia kazi
na kuahidi wataingia tofauti katika
mechi yao dhidi ya KMC itakay-
ochezwa keshokutwa, Jumamosi
es Salaam.

“Ingawa tumefungwa na Yanga
lakini hatukati tamaa, makosa
tumeyaona na tutayarekebisha ili
yasijitokeze tutakapokutana na
KMC Jumamosi,” alisema Malindi.

Aliongeza kuwa mchezo wao
wa kesho ni muhimu kwa saba-
bu anaamini wakipata ushindi,
wachezaji wake wataimarika na
kuanza kujiamini ili kupambana na
hatimaye kubakia kwenye ligi hiyo.

MASTRAIKA SIMEA WAMPASUA
KICHWA EYMAEL AKIJIGAMEBA

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Yanga, Luc
Eymael amesema kikosi chake
kimeimarika na hali hiyo
inampa ujasiri wa kutarajia
matokeo  vizuri  kuelekea  mechi
zinazofuata ukiwamo mchezo dhidi
ya watani zao, Simba utakaochezwa
Dar es Salaam.
Juzi Yanga ilishinda mechi
yake dhidi ya Mbao FC na
huo ni ushindi wa pili mfu-
lulizo baada ya wiki iliyopita
kuwafunga Alliance FC na ku-
maliza ‘gundu’ la sare lililoku-
wa limewang’ang’ania.
Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Eymael alisema anaamini uwezo wa
wachezaji wake unazidi kukua kila siku

jambo linalomfanya aondoe hofu na
kuamini watafanya vizuri kwenye mechi
zao zilizobakia za Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Eymael alisema ana uzoefu mkubwa
wa mechi za ‘dabi’ kwa mataifa ambayo
aliyowahi kufundisha na mipango yake
ni kuona wanashinda mechi hiyo.

“Hatuidharau Simba hasa katika safu
yake ya ushambuliaji iko vizuri, kazi
kubwa niliyokuwa nayo kwa sasa ni ku-
zuia balaa la washambuliaji wa Simba,”
alisema Eymael.

Kocha huyo alisema ana imani hilo
litawezekana kutokana na kila siku
wachezaji wake wanazidi kuimarika na
kufanya kile ambacho anahitaji huku
wakiwafurahisha pia mashabiki wa kla-
bu hiyo.

“Sasa ninaona matokeo mazuri kwa
vijana wangu, na hili linaleta mwanga
wa kujua wapi tunakokwenda, hata

kwenye mchezo wetu dhidi ya Simba
tutafanya vizuri,” alisema kocha huyo
raia wa Ubelgiji.

Alitaja tatizo alilolibaini kwa upande
wa kikosi chake ni idadi ya mabao wali-
yonayo ni ndogo tofauti na Simba, kiasi
ambacho kinamletea ugumu na kula-
zimika kufanyia kazi ili kuzuia balaa la
wapinzani wao.

“Washambuliaji wangu wengi bado
hawana umakini, wanapokuwa kwenye
lango wanapoteza hali ya kujua nini
wanatakiwa wafanye tofauti na wenzetu
ambao wana washambuliaji wenye
mabao mengi kuliko sisi,” alisema
Eymael.

Safu ya ushambuliaji ya Yanga inaon-
gozwa na Mkongomani David Molinga
ambaye ana mabao saba wakati kwa
upande wa Simba Mnyarwanda Meddie
Kagere mwenye mabao 14 ndiye kinara
wa ufungaji katika ligi hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa Tanga Cement, Reinhardt Swart (kulia), akiwapa maji baadhi ya wakimbiaji wa mbio za
Kili Marathon 2020 kwenye kituo cha maji kilichoandaliwa na Kampuni ya Tanga Cement wakati wa mbio hizo
zilizofanyika mwishoni mwa wiki mjini Moshi. PICHA: JUMANNE JUMA

Tanapa yaendelea kuipiga ‘tafw’ Gofu

Na Faustine Feliciane

SHIRIKA la Hifadhi ya Taifa (Tanapa),
limetangaza kudhamini mashindano ya
gofu ya Klabu ya Lugalo ambayo yame-
pangwa kufanyika Machi 14 na 15, mwa-
ka huu kwenye viwanja vya klabu hiyo

Mashindano hayo kwa mwaka huu
yaliyopewa jina la ‘“Tanapa Lugalo Gofu’
yanatarajiwa kushirikisha zaidi ya wa-
shiriki 100 ambao watakuwa katika ma-
daraja mbalimbali.

Akizungumza jijini jana, Mwenyekiti
wa Klabu ya Gofu Lugalo, Brigedia Jen-
erali mstaafu Michael Luongo, alisema

mashindano haya yataenda sambamba
na ufunguzi wa ofisi za chama cha mch-
ezo huo Tanzania (TGU) pamoja na Cha-
ma cha Gofu cha Wanawake nchini.

“Tunatarajia Waziri wa Habari, Sanaa,
Utamaduni na Michezo, Mwakyembe
(Harrison) au mwakilishi wake atatu-
fungia mashindano haya pamoja na
kuzindua ofisi hizo ambazo zimejeng-
wa na klabu ya Lugalo kwa kutambua
umuhimu wa maendeleo ya mchezo
huu,” alisema Luongo.

Naye nahodha wa mchezo huo wa
klabu ya Lugalo, Brown Masai, alisema
mashindano hayo yatachezwa kwa
mtindo wa ‘Gross’ ambapo mshindi wa

jumla atatangazwa kuwa bingwa.

“Lakini tumegawa wachezaji kwenye
makundi manne, kundi la wachezaji wa
kulipwa, wachezaji wa ridhaa, wachezaji
vijana na watoto ambapo kilele chake ki-
takuwa Machi 14,” alisema Masai.

Alisema mashindano haya yatashiriki-
sha wachezaji kutoka klabu mbalimbali
zilizoko Tanzania Bara na Zanzibar.

Mwakilishi wa Tanapa, Hassan Mbaga,
aliyemwakilisha Kamishna Mkuu alise-
ma taasisi hiyo inaona fahari kutangaza
hifadhi za Taifa kupitia michezo na wa-
naamini wataendelea kutumia fursa
hiyo huku wakiwakutanisha wachezaji
mbalimbali pamoja.
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Rais CAF afuata dabi Simba, Yanga

® ® ® Marefa watakaochezesha waonywa, wache-
zaji nao sasa kusalimiana ‘ki-corona’ staili ili...

Na Somoe Ng'itu

ESHIMA ya mechi ya watani wa

jadi nchini, Simba na Yanga inata-

rajia kuongezeka zaidi baada ya

Rais wa Shirikisho la Soka Afrika

(CAF), Ahmad Ahmad kuwa miongoni mwa

wageni watakaohudhuria mechi hiyo ya

mzunguko wa pili inayotarajiwa kupigwa Ju-

mapili kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es
Salaam, imefahamika.

Hii itakuwa ni mara ya tatu

kwa kiongozi huyo wa CAF

kuja nchini, lakini ni mara

yake ya kwanza kushuhudia

mechi hiyo inayovuta hisia

za mashabiki wengi wa soka

ndani na nje ya nchi.

Taarifa zilizopatikana jijini jana zinaeleza
kuwa Ahmad amethibitisha kuwa nchini na
mbali na kushuhudia mchezo huo, pia ata-
fanya mazungumzo na viongozi pamoja na
wadau wa soka wa hapa nchini.

“Ndio anakuja nchini, ila kwa ufafanuzi
zaidi, wasiliana na Rais wa TFF,” alisema
kiongozi mmoja wa TFF jina tunalihifadhi.

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
Wallace Karia alipoulizwa jana, aliliambia
gazeti hili kuwa taarifa kamili kuhusiana na
ujio wa kiongozi huyo wa juu katika medali
ya soka barani Afrika ambaye ni raia wa Mad-

agascar, itatolea rasmi leo.

“Naomba usubiri hadi kesho (leo), ndio
tutatoa taarifa kamili kuhusiana na ujio wa
Rais wa CAF, leo (jana) kuna habari mbal-
imbali, Simba na Azam wanacheza, Azam
nao, na kuna habari nyingine,” alisema kwa
kifupi Karia.

Kwa mujibu wa taarifa za uhakika zili-
zolifikia Nipashe jana, zinaeleza kuwa Ah-
mad atawasili nchini Jumamosi Machi 7 na
kuondoka Machi 10, mwaka huu akirejea
kwao Madagascar akipitia nchini Kenya.

Wadau mbalimbali waliozungumza na Ni-
pashe kuhusu maoni yao ya mechi hiyo ya
‘dabi’ kuhudhuriwa na Rais wa CAF, walise-
ma huu ni wakati wa mashabiki wengi kuji-
tokeza kuujaza uwanja huo ili kumshawishi
kiongozi huyo kuleta michuano mikubwa
nchini.

Lakini walisema ni wakati wa waamuzi
watakaopangwa kuchezesha mechi hiyo
kuwa makini kwa kufuata sheria 17 za soka
ili kudhihirisha ubora wa soka la Tanzania.

“Unajua kama tukijitokeza kwa wingi
katika dabi hii, itamvutia kiongozi huyo na
siku TFF ikiomba kuandaa michuano mi-
kubwa CAF itashawishika kwa kuwa kuna
mtaji wa mashabiki nchini,” Mtanzania Ally

Talib achambua dabi,
Miqguissone, Morrison

Na Saada Salim

Kimrume aliyeko Gaborone Botswana alil-
iambia Nipashe kwa njia ya simu baada ya
kusikia taarifa za kiongozi huyo kuhudhuria
mechi hiyo.

“Unajua kwa mfumo mpya wa michuano
ya CAF ile ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la
Shirikisho, kwa sasa mechi ya fainali ni moja
si nyumbani na ugenini tena, na nchi in-
ayotaka ichezwe kwao, inatakiwa kuomba,
hivyo bila CAF kujiridhisha inapochezwa
kuna mtaji wa mashabiki wanaohudhuria
uwanjani huwezi kupewa nafasi hiyo, hivyo
dabi Jumapili ni wakati wa kuanza kujijen-
gea msingi kwake,” Kimrume aliongeza.

Collins Emily mdau mwingine wa soka,
alisema: “Yale makosa ambayo yamekuwa
yakifanywa na waamuzi wetu ni wakati wao
wa kuongeza umakini, lakini wachezaji Sim-
ba na Yanga wanapaswa kuonyesha soka
la kiwango cha juu na nidhamu ya mch-
ezo maana uwapo wake uwanjani utafanya
mechi hiyo kumulikwa na wageni wengi nje
na ndani ya nchi.”

Yanga ambao ndio wenyeji wa mchezo
huo, watashuka uwanjani wakiwa na kum-
bukumbu ya sare ya mabao 2-2 waliyopata
katika mchezo uliopita, wakitokea nyuma
na kusawazisha kupitia Mapinduzi Balama
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ALIYEKUWA Kocha wa Simba, Talib Hilal ameki-
chambua kikosi hicho na cha watani zao, Yanga
kuelekea mechi ya dabi huku akiwagusa nyota
wanaoongoza kwa mvuto katika klabu hizo, Luis
Miquissone na Bernard Morrison.

Talib ambaye ni kocha wa timu ya Taifa ya soka
la ufukweni nchini Oman aliwahi kuifundisha Simba
kwa mafanikio na sasa ametoa tathmini yake juu
ya mechi hiyo ya watani, Yanga dhidi ya Simba
itakayochezwa Jumapili kwenye Uwanja wa Taifa
akieleza timu yake hiyo ya zamani kiufundi ipo
Vizuri zaidi ya watani zao.

Akizungumza na Nipashe kwa simu, Hilal alisema
kwa uzoefu wa michezo hiyo ana imani ufundi
unakuwa mdogo huku wachezaji wakicheza kwa
kukamiana na kuumizana.

Alisema kiufundi Simba iko vizuri kutokana
na kwamba haitegemei mchezaji mmoja mmoja
kama ilivyo kwa wapinzani wao, lakini akaionya
isibweteke kwa kuidharau Yanga.

“Ukiangalia kikosi cha Simba ni kipana kina
wachezaji wazuri wengi, hakitegemei mchezaji
mmoja kuna kikundi cha wachezaji, ukiangali Luis
Miquissone ambaye amekuja kuongeza nguvu to-
fauti na Yanga kumtegemea Bernard Morrison,”

“Ukiachilia Luis Simba kuna Clatous Chama nime-
angalia mechi iliyopita [dhidi ya KMC FC] alitoa pasi
muhimu na kuifanya wapate ushindi, lakini kuna
Meddie Kagere, Deo Kanda, John Bocco na wengine
wengi ni wazuri,”

alisema Talib na kuongeza:

na Mohammed Issa ‘Banka’ huku yale ya
Simba yakifungwa na Meddie Kagere na
Deo Kanda.

Mechi hiyo ya watani pia inatarajiwa
kutoa sura ya vita ya ubingwa wa msimu
huu ambapo mpaka sasa bado ipo mikon-
oni mwa vinara Simba, Azam FC, Yanga na
Namungo ya mkoani Lindi.

Simba itashuka uwanjani ikiwa inaon-
goza katika msimamo wa ligi hiyo wakiwa
na pointi 65 (kabla ya matokeo ya mechi ya
jana usiku dhidi ya Azam, FC), wakati Yanga
yenye pointi 44 ina mechi mbili mkononi,
wako katika nafasi ya nne.

Wakati huo huo, TFF imesema uta-
ratibu wa wachezaji kusalimiana kabla ya
kuanza kwa mechi hautatumika kwa sasa
na badala yake watasalimiana kwa ishara
tu.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa TFF, Clif-
ford Ndimbo, alisema utekelezaji wa agizo
hilo ulitarajiwa kutekelezwa kuanzia katika
mechi zote zinazosimamiwa na shirikisho

hilo kuanzia jana.

(LUl
O

|
9|708 67541

>



	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16-17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24
	Page 25
	Page 26
	Page 27
	Page 28
	Page 29
	Page 30
	Page 31
	Page 32

