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Serikali yaagiza 
msako wahalifu
Na Renatha Msungu, DODOMA

KUFUATIA kushamiri kwa vi-
tendo vya uhalifu nchini, Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, George 
Simbachawene, ameagiza Jeshi la 
Polisi mikoa yote kufanya msako 
wa wahalifu kwa miezi mitatu mfu-
lulizo ili kukomesha vitendo hivyo.

Pia, ameagiza kutoachiwa kwa 
mahabusu wanaokamatwa hadi wa-
takapofikishwa mahakamani hata 
kama kutakuwa na msongamano 
maeneo ya kuwahifadhi.

Simbachawene alitoa maagizo 
hayo jana alipozuru katika Kituo 
Kikuu cha Polisi Mkoa wa Dodoma 
na kushuhudia watuhumiwa wal-
iokamatwa kwenye operesheni 
maalum ya kudhibiti uhalifu inay-
oendelea mikoa yote.

Alisema uhalifu hauna nafasi 
Tanzania na msako huo unaende-
lea kwenye mikoa yote na hakuna 
kusimama kwa miezi mitatu.

“Matukio ya kukaba, kubaka, ku-
vunja nyumba, kuiba simu, runinga, 
kunyang’anya mikoba ya kinadada 
kwa kutumia bodaboda, yamekuwa 
mengi sana.

“Na ni kundi hili la vijana hawa-
taki kufanya kazi halali, wanataka 
kujihusisha na uhalifu.

“Ninampongeza RPC (Kamanda 
wa Polisi Mkoa) Dodoma, hii ni 
kazi nzuri kwa siku mbili tu kundi 
hili kubwa, tutatafuta magereza, 
tutatafuta pa kuwaweka, masuala 
ya kusema msongamano, msonga-
mano watu tunawaachia wanaenda 
mtaani wanaendelea kutuumiza,” 
alisisitiza.

Alisema watuhumiwa wa uhalifu 
watahifadhiwa popote na polisi na 
watalindwa na bunduki hata kama 
mahabusu zimejaa.

“Tutawaweka hapa na kuwalinda 
hapa hapa, hadi wapelekwe ma-
hakamani na wengine wakafungwe. 

“Kwa mfano, Dar es Salaam kila 
wanaokamatwa kwenye msako 
lazima wawili au watatu wawe ni 
waliopata msamaha wa kutoka ger-
ezani,” alisema.

Simbachawene alisema Tanzania 
ni nchi ya amani na watu wana-
takiwa kufanya shughuli zao bila 
kubughudhiwa.

“Watu wanashindwa kulaza TV 
zao sebuleni hadi wanalala nazo 
vyumbani kwa sababu yenu na wizi 
wa simu, Jeshi la Polisi endeleeni, 
moto ni huu huu, ninaamini jeshi 
lipo imara, lina watu wazoefu, ka-
mateni wote wapelekwe mahakam-
ani,” aliagiza.

Alitaja sababu ya kutowapa 
dhamana mahabusu kuwa wengi 
wanaoachiwa wamekuwa wakirudia 
kufanya makosa hayo hayo.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Dodoma, Gilles Muroto, alisema 
wamekamatwa watuhumiwa 60 wa 
uhalifu kwa siku mbili, wakiwamo 
wanaodaiwa kupora kwa kutumia 
bodaboda.

Mawaziri wakutana vikwazo vya biashara Tanzania, Kenya 
Na Mwandishi Wetu,      
ARUSHA

MKUTANO wa mawaziri wa 
Kenya na Tanzania unaendelea 
jijini Arusha, miongoni mwa 
agenda kuu ikiwa ni kujadili na 
kutatua vikwazo vya biashara 
visivyokuwa vya kiushuru.

Hatua hiyo ni sehemu ya 
utekelezaji wa maazimio yali-
yofikiwa na wakuu wa nchi hizo 
mbili wakati wa ziara ya kiseri-
kali ya Rais Samia Suluhu Has-
san nchini Kenya Mei 4-5 mwaka 
huu.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf 
Mkenda, jijini Arusha jana, ali-
bainisha kuwapo kwa majadil-
iano hayo. Alisema kuwa katika 
ziara ya Rais Samia nchini Ken-
ya, pamoja na mambo mengine, 
wakuu wa nchi waliwahakik-
ishia wafanyabiashara wa Tan-
zania na Kenya kuwa serikali za 
nchi zote mbili ziko tayari kuwa-
pa ushirikiano wowote wataka-
ouhitaji na kuweka mazingira 
mazuri ya kukuza biashara na 
uwekezaji katika nchi zote mbili.

Kwa mujibu wa Waziri Mken-
da, mahitaji ya mahindi Kenya 

ni takriban tani 600,000, hivyo 
vikwazo vilivyopo katika mipa-
ka ya Holili na Namanga havina 
tija kwa nchi zote mbili kwa 
kuwa Tanzania inalihitaji soko 
la Kenya kwa ajili ya mazao ya 
wakulima wake na Kenya ina uh-
itaji na mazao mbalimbali husu-
sani mahindi kutoka Tanzania. 
Alisema mkutano huo pamoja 
na kujadili kuhusu vikwazo 
vya biashara visivyokuwa vya 
kiushuru, pia utatoa fursa ya 
kujadiliana na kuwa na uelewa 
wa pamoja kuhusu biashara ya 
mazao na bidhaa zinazotokana 

na mazao.
“Tunakwenda katika mku-

tano huu tukiwa na agenda ya 
kuhakikisha kuwa tunaendelea 
kumkwamua mkulima wa Tan-
zania katika kutafuta masoko ya 
mazao kwenda Kenya, vilevile 
ya Kenya kuja nchini,” alisema.

Hivi karibuni, wafanyabiasha-
ra wa mahindi wanaonunua 
mahindi nchini na kuyasafirisha 
kwenda Kenya, walibainisha ku-
pata hasara kutokana na uamu-
zi wa Serikali ya Kenya kuzuia 
majindi ya Tanzania kuingia 
nchini mwake.

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Tanga, Thobi-
as Mwilapwa 
(kulia), 
akikabidhi 
Mwenge wa 
Uhuru kwa 
Kaimu Mkuu 
wa Wilaya 
ya Pangani, 
Toba 
Huvila, ka-
tika Kijiji cha 
Kimang’a, 
kwa ajili 
ya kuanza 
kukimbizwa 
wilayani 
humo jana. 
PICHA: 
STEVEN 
WILLIAM 

CHADEMA wampa wiki tatu Ndugai
Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

BARAZA la Wanawake la Cha-
ma cha Demokrasia na Maen-
deleo (BAWACHA), limetoa siku 
21 kwa Spika wa Bunge, Job 
Ndugai, kuwafukuza bungeni 
wabunge 19 wa viti maalum 
wanaotokana na CHADEMA  
kwa kuwa wameshafutiwa ua-
nachama.

Katibu Mkuu wa Baraza hilo, 
Catherine Ruge, alitoa tamko 
hilo jana mkoani Shinyanga 
wakati Mwenyekiti wa CHADE-
MA Taifa, Freeman Mbowe, 
alipozuru mkoani hapa kwa 
lengo la kukiimarisha chama 
hicho.

Catherine alisema baraza 
hilo limejipanga vyema kum-

shangaza Spika Ndugai endapo 
akishindwa kuwafukuza bun-
geni wabunge hao, wakiongo-
zwa na aliyekuwa Mwenyekiti 
wa BAWACHA, Halima Mdee.

“Spika Job Ndugai asidhani 
BAWACHA tupo kimya juu ya 
kuendelea kuwalinda kina Hali-
ma Mdee na wenzake, tunampa 
siku 21 awe ameshawafukuza 
bungeni, tofauti na hapo tutam-
shangaza.

“Pia, sisi BAWACHA bila ya 
kuwapo tume huru ya uch-
aguzi, hatutashiriki kwenye 
uchaguzi ujao wa serikali za 
mitaa mwaka 2024 pamoja 
na Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2025 kwa sababu hatutakubali 
kuporwa tena ushindi,” alise-
ma.

Spika Ndugai amekuwa aki-

sisitiza kuwa ameshindwa ku-
chukua uamuzi wa kuwafukuza 
bungeni wabunge hao kuto-
kana na kutokujitosheleza kwa 
barua aliyoipokea kutoka kwa 
Katibu Mkuu wa CHADEMA, 
John Mnyika, kuhusu suala hilo.

Katika ziara yake hiyo mkoa-
ni Shinyanga, Mbowe alionya 
usaliti ndani ya chama hicho na 
kubainisha kuwa yule ambaye 
atakwenda kinyume cha katiba 
yao watamfukuza kama walivy-
ofanya kwa kina Mdee.

Mbowe pia alitumia fursa 
hiyo kutaka uandikishaji mpya 
wa wapigakura kwenye daftari 
la kudumu la mpigakura huku 
akitaka kuchukuliwa hatua kwa 
maofisa wote wa tume wal-
iobainika kufanya kile alichoki-
ita kuharibu uchaguzi.

Pia, alisisitiza kutoipokea ru-
zuku ya serikali kwa ajili ya kue-
ndesha chama hicho kwa kuwa 
wako tayari kupambana we-
nyewe kutafuta fedha na ndio 
maana wamezindua mkakati 
wa CHADEMA Digital ili wapate 
fedha kupitia wanachama.

Mbowe alisema watakwenda 
kufanya utafiti wazo la kupiga 
kura kwa njia ya mtandao kwe-
nye uchaguzi ujao, ili kusiwapo 
alichokiita wizi wa kura wala 
kununuliwa kwa mawakala.

Katika ziara hiyo, Mbowe ali-
fuatana na Naibu Katibu Mkuu 
CHADEMA Zanzibar, Salumu 
Mwalimu, Naibu Katibu Mkuu 
CHADEMA Tanzania Bara, 
Benson Kigaila na Kaimu Mwe-
nyekiti wa BAWACHA, Sharifa 
Suleiman.
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Mwinyi 
alivyobanwa 
kuosha vyungu 
alfajiri

Na Christina Mwakangale

RAIS mstaafu wa awamu ya pili, Ali Hassan 
Mwinyi, amebainisha kuwa ilimlazimu kuwa 
anaamka mapema asubuhi kufanya kazi za 
nyumbani, ikiwamo kuosha vyombo kabla ya 
kwenda shuleni.

Amesema ratiba hiyo ya kila siku hai-
kuishia hapo, bali ilimpasa pia kufagia 
uwanja nje na ndani ya nyumba waliyokuwa 
wakiishi pamoja na kuchota maji kwa ajili ya 
kufanyia usafi.

Mwinyi anasimulia hayo kwenye kitabu 
chake cha ‘Mzee Rukhsa, Safari ya Maisha 
Yangu’, kilichozinduliwa mwezi huu.

Anasema hayo yalijiri wakati akiishi Man-
gapwani, Unguja kwa Mzee Suwedi Bin 
Mgeni, rafiki wa baba yake, Mzee Hassan, al-
ipokwenda kwa ajili ya kusoma shule.

Anasema baba yake (marehemu) alikusu-
dia mwanawe asome elimu akhera hadi chuo 
kikuu ndiyo sababu aliamua kumpeleka kui-
shi Unguja na familia ya Mzee Suwedi.

“Nilijikuta Januari 5 mwaka 1933 nimo ka-
tika darasa la kwanza, baada ya mlezi wangu 
Mzee Suwedi, kunipeleka Shule ya Mangap-
wani kuanza masomo.

“Nyumbani mwetu (kwa Mzee Suwedi), 
hakukuwapo mtoto mwanamke, tulikuwamo 
watatu, wote wanaume. Wakati nilipoanza 
shule nilikuwa na miaka minane na nusu.

“Waswahili wanasema ‘lisilo budi hu-
fanywa’. Mama mwenye nyumba ameamuru 
kumsaidia kazi za nyumbani... kwa mvulana 
kuishi katika nyumba isiyokuwa na msicha-
na, hapana budi kutoa msaada unaohitajika 
kuendesha nyumba.

“Kwa kuwa chakula cha usiku kilikuwa 
kinaliwa saa tatu za usiku, vyungu na sufu-
ria zinazopikiwa chakula ingebidi vioshwe 
asubuhi kesho yake kabla sijaenda shule. 
Kila kukicha nilienda jikoni kuvikusanya,” 
anasimulia.

Mwinyi anasema kutokana na vyungu 
hivyo kuwa vikubwa na kumzidi kimo chake, 
alilazimika kuvikumbatia wakati akivibeba 
kuhofia visivunjike hadi sehemu ya kuoshea 
vyombo.

“...ilinilazimu kuvikumbatia ili kuhakiki-
sha haviniponyoki na kuvunjika maana in-
gekuwa balaa kubwa... matokeo ya kupakata 
vyungu ilikuwa kujieneza masizi, nguoni na 
mwilini, nilipokwenda shule saa moja na 
nusu asubuhi huwa mchafu,” anasimulia.

Mwinyi anasema kwa kipindi hicho miaka 
ya 1930, kama zilivyokuwa nyumba nyingine 
ambazo hali ya umaskini ilishuhudiwa, wa-
toto wengi kununuliwa nguo ilikuwa ni mara 
moja kwa mwaka hasa msimu wa sikukuu.

“Shule yetu ilikuwa kati ya bahari mbili. 
Hivyo, kusafisha nguo zangu wala kukoga, 
hayakuwa mambo magumu, siku ya Jumapi-
li, Ijumaa watoto tulishinda pwani tukifua 
nguo, kuogelea kutwa.

“Tukitoka kwenye maji huwa nguo zetu za 
‘kauka nikuvae’ zimekauka tunazivaa kisha 
tunatawanyika,” anasema.

Katika kitabu hicho, mbali na masu-
ala muhimu ya kitaifa, kinanda na kimataifa, 
Mwinyi anasimulia kwa kina historia ya mai-
sha yake ya  takribani miongo tisa.

Uzalo ni Tamthilia kali na ya kusisimua iliyo na sifa za kila aina barani Afrika. 
Katika Uzalo makosa makubwa ya kitabibu yanafanyika kwa watoto wawili wanazaliwa na 
mama wawili tofauti, wanabadilishiwa vitanda kwa kila mama kupewa mtoto asiye wake.

Watoto hawa wanalelewa katika familia zisizo zao moja ya kiongozi wa dini 
na ya pili ikiongoza genge kubwa la uhalifu  wa wizi mkubwa wa magari.

Tamthilia ina baadhi ya waigizaji mahiri akiwemo Leleti Khumalo aliyeigiza kama Sarafina 
kkwenye filamu ya Sarafina, Don Mlangeni aliyekuwa Bra Zeb Matabane na Yohan Reyneke 

aliyekuwa Lungi Biyera Katika Isidingo The Need. 

Waziri aonya TANESCO kupokea kazi za vishoka 
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard 
Kalemani, ameliagiza Shirika la Umeme 
(TANESCO) kuhakikisha linapokea kazi 
za mafundi umeme waliosajiliwa na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma ya 
Nishati na Maji (EWURA) ili kudhibiti 
vishoka.

Alitoa agizo hilo jana alipofungua 
mafunzo kwa mafundi umeme kuhusu 
Sheria ya Umeme ya Mwaka 2008 na 
kanuni za ufungaji umeme za mwaka 
2019 iliyoandaliwa na EWURA jijini 
hapa.

Alisema hatua hiyo itasaidia kupun-
guza athari za ajali zinazotokana na mi-
fumo isiyo mizuri ya uunganishaji wa 
umeme kwa wateja.

“Ninaagiza TANESCO kutumia kanzi 
data ya EWURA katika kupokea kazi za 
kandarasi za umeme na fundi yeyote 
mwenye leseni ya EWURA ana uhuru 
wa kufanya kazi popote Tanzania Bara,” 
alisema.

Vilevile, alizitaka taasisi za serikali na 
watu binafsi kutumia mafundi ambao 
wamesajiliwa na wana leseni ili kuepu-
kana na vishoka.

“Tatizo lililopo mafundi wengi wasi-
osajiliwa wanafanya kazi bila usimam-
izi, wengine hawana leseni za EWURA 
na wengine wanatumia leseni mfu am-
bazo hawajazihuisha hadi leo,” alisema.

Waziri huyo alisema umeme ni sala-
ma lakini ni hatari.

“Mwenye nyumba anakutegemea 
wewe, amejenga nyumba kwa Sh. mil-
ioni 200, wewe unamfungia umeme 
lakini umefunga vibaya, nyumba nzima 
inaungua, hakikisheni kazi zenu zinaku-
wa salama kwa wateja wenu,” aliagiza.

Kuhusu utozaji bei holela za uungan-
ishaji umeme, Dk. Kalemani aliitaka 
EWURA na taasisi zinazohusika kufan-
ya uchambuzi wa bei halali za mafundi 
umeme majumbani.

Alisema kuwa suala hilo kwa sasa 
halina kanuni ndiyo maana kumeku-
wapo na utozaji bei hizo kiholela na 
kero kwa wateja.

“Hawajui wanachokilipia ni nini, ni 
wiring au muhuri? Vijijini lugha inay-
otembea sana vijijini ni muhuri, kwa 
hiyo analipia wiring na muhuri, kana 

kwamba hizo ni kazi mbili tofauti, kinachopas-
wa kulipiwa ni ufundi wako wa kumuwekea 
nyaya mteja siyo muhuri, muhuri unakutam-
bulisha wewe,” alisema.

Dk. Kalemani alisema kuna tabia anaye-
fanya uunganishaji umeme ni mtu mwingine 
lakini anayegonga muhuri ni mwingine.

“Kuanzia sasa tunataka aliyefanya kazi hiyo 
huyo huyo ndiyo agonge muhuri maana un-
amtambulisha yeye,” alisema.

Awali, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa EWU-
RA, Godfrey Chibulunje, alisema tatizo lililopo 
sasa mafundi wengi wa umeme wanafanya 
kazi bila kuwa na leseni na ni kinyume cha 
sheria ya umeme.

“Kuna mafundi wengi wasiosajiliwa na wa-
nafanya kazi bila usimamizi na hivyo kazi ny-
ingi zinafanywa chini ya viwango na pengine 
kusababisha ajali za moto muda mfupi baada 
ya kukamilika,” alisema.

Mwenyekiti wa 
Taasisi ya Sekta Bi-
nafsi (TPSF), Ange-
lina Ngalula (wa pili 
kushoto), akifungua 
mkutano wa mwezi 
wa Chama cha 
Wafanyabiashara 
Wanawake (TWCC), 
jijini Dar es Salaam 
jana. Kushoto 
Mwenyekiti 
mstaafu wa chama 
hicho, Jacqueline 
Maleko, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya 
TWCC, Mercy Sila 
(katikati), Mku-
rugenzi Mtendaji 
wa chama hicho, 
Mwajuma Hamza 
(kulia) na Mjumbe 
wa Bodi, Rose 
Romanus. PICHA: 
MIRAJI MSALA
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Jafo: Kila halmashauri ipande miti milioni 1.5
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Rais, Muungano na Mazin-
gira, Selemani Jafo, ameagiza kila 
halmashauri kuhakikisha inapan-
da miti milioni 1.5 kila mwaka na 
kuitunza ili kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi.

Vilevile, amesema mikoa, vyuo, 
shule za sekondari na msingi za 
umma na binafsi zitashindan-
ishwa katika utunzaji wa mazingi-
ra na shule au chuo kitakachoon-
goza kitapewa zawadi ya gari.

Jafo alitoa agizo hilo jana kwe-
nye upandaji miti eneo la Medeli 
jijini hapa.

Waziri Jafo alisema suala la 
utunzaji wa mazingira ni shiriki-
shi na linapaswa kufanywa na 
wananchi wote.

“Miti hii tunayopanda itatu-
saidia katika suala zima la uhar-
ibifu wa mazingira.

“Uharibifu wa ukataji miti ni 
mkubwa, kila mwaka miti zaidi ya 
milioni 48 inakatwa, hivyo tuna 
kila sababu ya kupanda miti.

“Katika ajenda ya upandaji wa 
miti ninatamani sana kila mwa-
nafunzi wa shule ya msingi awe 
na miti miwili ama mitatu na kui-
tunza, suala la upandaji wa miti 
lishuke hadi ngazi ya familia.

“Kuna maeneo mengine leo 

hii yamekuwa kame, yamekuwa 
nusu jangwa kutokana na uhar-
ibifu wa mazingira,” alisema. 

Aliwataka wakuu wa mikoa, 
wilaya na wakurugenzi wa hal-
mashauri kusimamia upandaji 
wa miti katika maeneo yao.

“Maelekezo ya Ilani ya CCM, 
sera zetu za nchi na mipango 
yetu ya taifa imetuelekeza ni jinsi 
gani sasa tunatakiwa kuhakikisha 
tunalinda mazingira yetu.

“Ninazielekeza kila halmashau-
ri lazima zipande miti takribani 
milioni 1.5 kila mwaka,” alisema.

Jafo alisema wameamua mwa-
ka huu kuanzisha kampeni ka-
bambe ya mazingira.

“Tunataka Tanzania Kama nchi 
iwe ya mfano duniani na ndiyo 
maana tumeanzisha kampeni hii 
itakayozinduliwa na Makamu wa 
Rais,   Dk. Philip Mpango,” alise-
ma.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Anthony Mtaka, alimhakikishia 
waziri huyo kuwa viongozi wa 
Mkoa wa Dodoma watahakikisha 
wanatekeleza maelekezo yaliyo-
tolewa.

Mbunge wa Dodoma Mjini, 
Anthony Mavunde, alisema Do-
doma unahitaji kupandwa miti 
na kuahidi kushirikiana na seri-
kali kuufanya mkoa huo kuwa wa 
kijani.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo, akipanda mti katika eneo la Medeli, katika maadhimisho ya 
Siku ya Mazingira Duniani, jijini Dodoma jana. PICHA: OMR

TARI yatoa mbegu mpya ya mchicha ya muda mfupi

Majaliwa 
kusikiliza
vikwazo 
Ushirika
Na Faustine Feliciane

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, anat-
arajiwa kuwa mgeni rasmi katika kilele 
cha maadhimisho ya Ushirika Duniani 
ambapo kwa Tanzania maadhimisho 
hayo yanafanyika mkoani Tabora kuan-
zia Juni 23 hadi Julai 3 mwaka huu.

Katika kilele cha maadhimisho hayo, 
wanaushirika wanatarajiwa kutoa kero 
na mahitaji yao kwa serikali juu ya ush-
irika nchini.

Akizungumza na waandishi wa habari 
juzi, Mtendaji Mkuu wa Shirikisho la Vy-
ama vya Ushirika (TFC), Florian Haule, 
alisema ilivyo kwa maadhimisho ya 
mwaka 2018, wanatarajia kumwalika 
Majaliwa ili kufukisha malengo yao kwa 
serikali. “Kutakuwa na mambo mengi ku-
toka kwa wanaushirika, tunatarajia Wa-
ziri Mkuu kuwa mgeni rasmi pale Tabora 
katika viwanja vya Nanenane.

“Baadhi ya mambo yatakayokafanyika 
kwenye maadhimisho hayo ni pamoja 
na maonyesho ya wanaushirika, kufanya 
mambo ya kijamii ikiwa ni pamoja na ku-
changia damu, kuhamasisha utunzaji wa 
mazingira na mambo mengine,” alisema.

Haule alisema kuwa kaulimbiu ya 
mwaka huu ni “Ushirika Tujijenge Upya 
kwa Ubora na Tija’.

“Kaulimbiu hii imekuja hasa kutokana 
na ukweli kuwa dunia ilipitia changa-
moto ya corona ambayo pia haikuuacha 
salama Ushirika, hivyo sasa tumeona 
tusimame na tujijenge upya na hii ndiyo 
itakuwa kauli biu yetu ya maadhimisho 
haya ya 20 ya Ushirika tangu tumeanza 
kuadhimisha mwaka 2002 hapa Tanza-
nia,” alisema.

Aliongeza kuwa katika maadhimisho 
ya mwaka huu watazindua tuzo maalum 
kwa viongozi ambao wamechangia kwa 
kiasi kikubwa kuinua Ushirika na kuu-
fikisha hapa ulipo sasa.

Alisema Ushirika wana mambo mengi 
ambayo wanataka kufikisha ujumbe kwa 
serikali kwa maendeleo ya nchi.

Na Paul Mabeja, DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI) imetoa mbegu mpya tatu 
za mchicha ambazo zinastawi kwa 
muda mfupi, hazishambuliwi na 
magonjwa na zinaimarisha afya za 
walaji.

Imesema mbegu hizo pia zina 
protini zaidi ya nyama kwa asilimia 
15.  

Mratibu wa mradi wa mchicha 
wa kushangaza, Emmanuel Las-
wai, kutoka Kituo TARI Tengeru, 
alibainisha hayo jana jijini Dodoma 
kwenye jukwaa la wadau wa kilimo 
cha mchicha mkoani hapa.

Alisema mchicha huo unastawi 
kwa siku 21 na unavunwa kwa miezi 

mitatu na kuwataka Watanzania 
kuchangamkia fursa hiyo ya mbegu 
zilizofanyiwa utafiti ili kujikwamua 
kiuchumi.

Laswai alisema mradi huo wa 
mchicha wa kushangaza unatekele-
zwa katika maeneo mbalimbali 
kupitia kanda zake zote na unafa-
dhiliwa na Serikali ya Ujerumani 
kupitia Shirika la GIZ.

“Mbegu hizo za mchicha ambazo 
zimefanyiwa utafiti na kituo cha 
TARI Tengeru, ni Akeri, Nguruma 
na Pori, zitawezesha wakulima ku-
jikwamua kiuchumi na kuimarisha 
afya za walaji kutoka na kusheheni 
madini mbalimbali pamoja na pro-
tini kwa kiasi cha zaidi ya asilimia 15 
kushinda hata kiasi cha protini kili-

chopo kwenye nyama.
“Siyo lazima kuendesha boda-

boda, vijana walioko mtaani wa-
naweza kutumia kilimo hiki kiji-
patia kipato kwa muda mfupi kwa 
kuwa sifa zingine zilizopo katika 
mchicha huu ni kutosumbuliwa na 
magonjwa,” alisifu.

Mratibu huyo aliongeza kuwa 
mchicha huo ni muhimu kwa 
matumizi ya lishe ya watoto wa-
dogo kutokana na kuwa na uwezo 
mkubwa wa kuimarisha afya zao.

“Ili kuondokana na tatizo la udu-
mavu nchini mchicha huu utakuwa 
msaada mkubwa kutokana na kuwa 
na madini mengi pamoja na protini 
muhimu katika ukuaji wa afya za 
watoto,” alisema Laswai.

Alisema kuwa katika aina hizo 
tatu za mchicha pia upo mchicha 
nafaka ambao unaweza kutengen-
ezwa unga wa uji pamoja na vitafu-
nywa aina mbalimbali.

Meneja wa TARI Tengeru, Dk. 
Mpoki Shimwela, alisema lengo la 
jukwaa hilo ni kuwezesha wakulima 
kupata teknolojia mbalimbali zina-
zofanyiwa utafiti katika kilimo cha 
mchicha.

“Tumekuwa na majukwaa kama 
haya katika kanda tano za TARI 
nchini, lengo ni kuhamasisha 
wakulima kutumia mbegu hizi za 
mchicha ili kujikwamua kiuchumi 
lakini pia kuimarisha afya za wa-
tumiaji,” alisema Dk. Shimwela.

Alisema ili kusaidia kupatikana 

kwa soko la uhakika wa kilimo hi-
cho, wanaiomba serikali kutengen-
eza sheria ndogo ambazo zitalazi-
misha watengenezaji wa unga wa 
lishe wa watoto kutumia mchicha 
huo kuongeza virutubisho lishe.

“Wenzetu Kenya tunasikia kuwa 
wameweka sheria ambayo inataka 
watengenezaji wa unga wa lishe wa 
watoto kuwa ni lazima uchangany-
we na unga wa mchicha kutoka na 
kuwa na protini kwa kiasi kikubwa 
ianayohitajika kwa afya ya ukuaji 
wa watoto,” alisema Dk. Shimwela.

Alisema sheria hiyo hiyo itasaidia 
kuimarisha na kulinda afya ya wa-
toto pamoja na kuondokana na 
tatizo la udumavu na watoto wasi-
ofundishika darasani.
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habari kitaifa

Waona 
shida sheria 
maendeleo 
biashara 
Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Mawakala wa Forod-
ha Tanzania (TAFFA) kimeshauri 
sheria zifanyiwe marekebisho  
kurahisisha ufanyaji biashara na 
kusaidia bidhaa zinazoingia nchini 
kuwa na viwango ili kutoathiri 
wananchi.

Katibu Mkuu Mtendaji wa 
TAFFA, Elitunu Mallamia, alitoa 
rai hiyo juzi alipozungumza na 
waandishi wa habari kwenye 
mkutano ulioandaliwa na Shirika 
la Viwango (TBS) kwa lengo ya 
kuzipatia ufumbuzi kero mbalim-
bali wanazokutana nazo kwenye 
utendaji kazi wao.

“Pale ambapo taarifa zinakuwa 
zinapatikana kirahisi maana yake 
mwagizaji ataweza kufuata sheria 
vizuri na sisi tutaweza kumwele-
keza ili kwenda kule ambapo kuna 
bidhaa zenye viwango ambazo 
haziwezi kuathiri wananchi wa 
Tanzania.

“Kwa hiyo tutumie mkutano 
huo kwa ajili ya kutoa mapende-
kezo ambayo yatasaidia chama 
chetu, wanachama wetu na taasisi 
zingine tunazoshirikiana nazo 
kuondosha mizigo bandarini.

“Hiyo itasaidia kuhakikisha 
mizigo inaondoshwa kwenye vituo 
vyetu vya forodha kwa wakati na 
nchi inapata mafufaa ya uwapo 
wa TBS na kibiashara,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusi-
ano na Masoko wa TBS, Gladness 
Kasema, alitoa wito kwa wadau 
mbalimbali kutosita kuhudhu-
ria vikao kazi kama hivyo kwa 
kuwa ni fursa muhimu ya kutatua 
kero walizonazo na hatimaye 
kuwawezesha kutoa huduma kwa 
ufanisi.

Alisema tangu wameanza 
kufanya vikao hivyo na wadau 
wakiwamo wazalishaji wa bidhaa 
za aina mbalimbali, tija imekuwa 
ni kubwa, kwa kuwa malalamiko 
yamepungua kwa kiasi kikubwa.

Kaimu Mkurugenzi Udhibiti 
Ubora, Moses Mbambe, alisema 
lengo la mkutano huo na TAFFA 
ni kuboresha utaratibu wa ufan-
yaji kazi wao hasa kwa kuzingatia 
kuwa mizigo inayoingia nchini 
inakidhi matakwa ya viwango vya 
ubora na usalama.

“Kwa hiyo wakati wa uingizaji 
mizigo kwa ajili ya wateja wao 
ni lazima zihakikishwe zinakidhi 
utaratibu wa uagizaji mizigo za 
shirika letu,” alisema Mbabe.

Alisema kupitia kikao kazi 
hicho wameamua kukumbushana 
taratibu za shirika kwa lengo la 
kukumbushana ubora na usalama 
wa bidhaa.

Mfumo mpya kutumika uhamisho wa watumishi 
Na Mwandishi Wetu,        
SUMBAWANGA

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma, Dk. Laurean Ndumbaro, 
amesema kuanzia Julai, mwaka 
huu mfumo mpya wa Kitanza-
nia wa taarifa za kiutumishi na 
mishahara utatumika kuchaka-
ta na kuoanisha maombi ya 
vibali vya uhamisho wa watum-
ishi wa umma.

Amesema kuanza kutumika 
kwa mfumo huo kutapungu-
za malalamiko ya watumishi 
kuhusu kero iliyopo ya upati-
kanaji wa vibali vya uhamisho 
kuchukua muda mrefu. 

Dk. Ndumbaro aliyasema 
hayo mjini Sumbawanga juzi 

alipozungumza na watumishi 
mkoani Rukwa wakati wa ziara 
yake ya kikazi yenye lengo la 
kuhimiza uwajibikaji na kutatua 
kero zinazowakabili watumishi 
wa umma mkoani humo. 

Alisema mfumo huo utaka-
poanza kufanya kazi, utabore-
sha ufanisi wa waajiri katika ku-
ratibu zoezi zima la uhamisho 
wa watumishi wa umma nchini.

“Baada ya watumishi kuomba 
uhamisho, maombi yote yatain-
gizwa kwenye mfumo ambapo 
yatachakatwa, kuoanishwa na 
kuwasilisha kwenye mamlaka 
husika kwa ajili ya kutoa kibali,” 
Dk. Ndumbaro alifafanua.

Alisema kuwa ili kuhakiki-
sha uhamisho hauibui tatizo la 
uhaba wa watumishi kwenye 

maeneo ya uhitaji mkubwa wa 
rasilimaliwatu, wakuu wa taasi-
si za umma, wakurugenzi wa-
tendaji, makatibu tawala mkoa, 
Katibu Mkuu TAMISEMI na Ka-
tibu Mkuu Utumishi wamepewa 
uwezo wa kuona na kuratibu 
maombi yote ya uhamisho nda-
ni ya maeneo yao ya utawala.

Alisema kwa msingi huo, su-
ala la uhamisho litakuwa rahisi 
kufanyiwa kazi na mamlaka, 
hivyo watumishi wataruhusiwa 
kuhama pasi na vikwazo visivyo 
na msingi wowote.

Mtumishi Kilingo ambaye ni 
mwalimu, aliipongeza serikali 
kwa kuunda mfumo utakaora-
tibu uhamisho na malipo ya 
madai ya malimbikizo ya misha-
hara ya watumishi (automatic) 

na kuongeza kuwa mfumo huo 
utapunguza kero zilizokuwa 
zikiwakabili watumishi wa 
umma nchini kwa kipindi kire-
fu. 

Mwalimu Kilingo pia alim-
pongeza Dk. Ndumbaro kwa 
kuupa Mkoa wa Rukwa ofisa 
anayeshughulika na mfumo 
anayewajibika kikamilifu to-
fauti na aliyekuwapo mwanzo 
ambaye alilalamikiwa kwa ku-
totekeleza majukumu yake kwa 
wakati. 

Dk. Ndumbaro alihitimisha 
ziara ya kikazi ya siku mbili 
mkoani Rukwa na kwenda 
mkoani Katavi kuendelea na zi-
ara yake yenye lengo la kuhim-
iza uwajibikaji kwa watumishi 
waliopo katika mkoa huo.

  
  
  
  
  

Providing Unity and Religious Leadership to the Hindu Community of Tanzania 
Shree Sanatan Dharma 
Sabha 

Telephone: Society Registration No: E-mail: Web page: 

Pramukh Swami Street 
P. O. Box 5 
Dar es Salaam, Tanzania 

+255 22 2132835 
Mobile: 
+255  

463 
TIN: 
101-321-207 

mandir@ssds.or.tz www.ssds.or.tz 
 

A member of The Hindu Council of Tanzania 

 

SHREE SANATAN DHARMA SABHA 

                   
 

NOTICE OF EXTRA ORDINARY GENERAL MEETING . 
 
 
 
The extra ordinary general meeting will be held on Sunday, 6th June 2021 at Shree Laxminarayan 
Mandir at 04:00pm- Pramukh Swami Grah. All members of Tanzania hindu community are 
required to attend on time. 
 
The Agenda of the meeting are as follows: 
 
AGENDA 
 

1. Approval of audited accounts for 2020. 

2. Reappointment of statutory auditors for 2021. 

3. Approval of Budgets for 2021. 

4. Approval of Shree Sai Temple plan. 

 
The copies of accounts are available for viewing at the SSDS office (Monday to Thursday 5PM to 8PM) and 
please write your questions with details in the register at office before Friday 4th June, 2021, all queries will 
be addressed in the meeting. 
 
The details of proposed Sai Mandir Plan will be circulated in the Social Media and will be available for review 
at SSDS office. 
 
 
 

Thank you 
                                                       

Yash Desai 
Hon. General Secretary 

Shree Sanatan Dharma Sabha 
 
 
 
 
 

  
  
  
  
 
 

Wizara yatoa elimu kodi ya ardhi nyumba kwa nyumba
Na Halfani Chusi

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo na Makazi imeendelea 
na utoaji wa elimu nyumba kwa ny-
umba kuhamasisha wamiliki wa ar-
dhi kutambua umuhimu wa kulipa 
kodi ya ardhi.

Juzi, elimu hiyo ilitolewa mkoani 
Dar es Salaam na Ofisa Ardhi Kanda 
ya Dar es Salaam, Ramla Mwasha, 
aliyeongozana na jopo la moofisa 
ardhi na waandishi wa habari mae-
neo ya Mbagala Kijichi.

Ofisa huyo alisema kuwa baadhi 
ya wananchi  walikuwa wanashind-
wa kutofautisha kati ya kodi ya ar-
dhi na kodi ya majengo.

Alisema hali hiyo inasababisha 
kikwazo kikubwa kwa baadhi ya 
maofsa ardhi wakati walipopita mi-
taani  kukusanya kodi kwenye baa-
dhi ya maeneo.

“Kulikuwa na changamoto kub-
wa sana ndiyo maana tumeamua 
kutoa elimu hii nyumba kwa ny-
umba ili kuwaongezea wananchi 
uelewa juu ya suala zima la kodi ya 
ardhi na majengo.

“Tuligundua kuna baadhi ya wa-
nanchi hawana uelewa wa kutosha 
juu ya kodi ya ardhi na kodi ya ma-
jengo,” alisema.

Alifafanua kuwa kodi ya ardhi 
ni anayolipia mmiliki wa kiwanja 
ambacho kimepimwa na wizara 
na kutambulika kiserikali na kodi 
ya jengo ni anayolipia jengo lake 
hata kama limejengwa sehemu isi-
yopimwa na wizara  na kuongeza 
kuwa kodi hiyo inalipwa mara moja 
kwa mwaka.

Ofisa huyo alisema tangu kuanza 
kutolewa kwa elimu hiyo, wamefan-
ikiwa kukusanya Sh. bilioni 34 kati 
ya bilioni 69 walizokuwa wame-
panga kukusanya ndani ya mwaka 
mmoja.

Mwajuma Bakari,  mkazi wa eneo 
hilo, alikiri kunufaika na elimu hiyo 
na kusisitiza imempa ufahamu 

mkubwa, akiiomba wizara kufanya suala hilo 
kuwa endelevu.

“Leo nimepata kitu kipya kichwani mwan-
gu, nimegundua kuwa kiwanja changu kikip-

mwa na nikapata hati ya wizara, nitakuwa 
salama bila kuwa na hofu na wapora ardhi, 
lakini nimejua pia umuhimu wa kulipa kodi 
ya ardhi pamoja na jengo,” alisifu.
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA mwaka wa fedha wa 
2021/2022, Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
inatarajia kutumia Sh. trioni 1.077, 
kwa ajili ya kuboresha huduma za 
afya nchini.

Miongoni mwa huduma hizo ni 
kuboresha utoaji wa chanjo ili kuwak-
inga watoto chini ya miaka mitano, 
wajawazito na kutoa chanjo nyingine 
za kimkakati za kukinga na kudhibiti 
magonjwa yanayozuilika kama homa 
ya ini.

Lakini pia wizara husika inasema, 
inatarajia kuendelea kupunguza vifo 
vya kinamama na watoto wachanga 
vinavyotokana na uzazi, kuimarisha 
huduma ya lishe na kuboresha usafi 
wa mazingira nchini.

Kimsingi, yapo mengi ambayo 
wizara inajipanga kiyafanya, lakini 
kikubwa zaidi, ninataka kujadili suala 
la afya ya uzazi ambayo ni mambo 
muhimu yanayopaswa kuzingatiwa 
ili kuepusha vifo vinavyojitokeza ku-
tokana na uzazi ili mjamzito na mtoto 
waweze kuwa salama.

Hapa si serikali pekee, bali ni vy-
ema jamii nayo ikashiriki kuhimiza 
wajawazito kujifungulia hospitalini 
au kwenye vituo vya afya, ili kuwae-
pusha na vifo vinavyotokana na wao 
kuamua kujifungulia nyumbani.

Jamii ikishiriki kuwaelimisha ki-
namama umuhimu wa kuhudhuria 
kliniki mapema wanapogundua tu 
kuwa wana ujauzito, hatua hiyo ita-
saidia kuwaepushia athari mbalim-
bali zinazoweza kujitokeza wakati wa 
kujifungua.

Hatua hizo na nyingine nyingi, 
zinaweza kusaidia pia kufikia malen-
go ya maendeleo endelevu ya mille-
nia kuhusu afya ifikapo mwaka 2030 
ambayo ni kuwa na raia wenye afya 
bora.

Kwa maana hiyo, ni wazi kwam-
ba, kila mmoja wetu ana mchango 
wake katika kuhamasisha kinamama 
kuhudhuria kliniki kipindi chote cha 
ujauzito na cha kujifungua, ili waweze 

Jamii ishiriki vita dhidi vifo vya wajawazito, watoto

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

KILA mwaka kinapofika kipindi cha bajeti, kilio kikubwa  
kwa serikali ni kuangalia uwezekano wa kuondoa kodi 
kwenye bidhaa ya taulo za kike.

Wanaoteseka zaidi katika matumizi ya bidhaa hiyo 
ni wanafunzi ambao hutegemea msaada wa wazazi au 
walezi wanapofikia umri wa utu uzima wa kuitumia bid-
haa hiyo.

Tumesikia wanafunzi wengi wa kike wakikosa vipindi 
vya masomo kwa muda fulani kila mwezi kwa sababu 
wanapofikia muda huo wanakuwa katika wakati mgumu 
kwa kukosa taulo za kuwasitiri hali inayowafanya wabaki 
nyumbani kwa kuona aibu ya kuchekwa na wenzao wa 
jinsi nyingine.

Hali hiyo pia huwasababishia kutofanya vizuri katika 
masomo yao.

Baadhi ya watoto hao, wazazi au walezi wanakosa uw-
ezo wa kumnunulia mtoto kila mwezi kutokana na hali ya 
uchumi wa kipato.

Mtoto wa kike anapokuwa katika hali ya kutumia bid-
haa hiyo, anatakiwa kuwa katika usafi wa hali ya juu ili 
asiweze kupata madhara kiafya. Kutumia mbadala wa 
bidhaa hiyo ni kuhatarisha afya ya mtoto wa kike na wen-
gine kuwaathiri pia kwenye uzazi.

Kutokana na umuhimu wa bidhaa hiyo, juzi Naibu 
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto, ak-
iongea katika maadhimisho ya siku ya hedhi duniani, ali-
iomba Mamlaka ya Mapato nchini (TRA), kukaa na wafan-
yabiashara wa taulo za kike kuangalia tena upya namna 
ya kupunguza kodi zinazotozwa kwenye bidhaa hiyo ili 
ipatikane kwa bei nafuu.

Ombi hilo la Naibu waziri limetokana na bidhaa hizo 
kupatikana kwa gharama ambazo hazilingani na kipato 
cha wanawake wengi wa kitanzania na wanashindwa ku-
mudu kununua.

“Hali hii huwalazimu kutumia vifaa visivyo salama 
wakati wa hedhi na baadhi ya mabinti kutokwenda shu-
leni wakiwa kwenye hedhi,” alisema.

Ikiangaliwa pia bidhaa hizo nyingi zinazalishwa nje ya 
nchi na kufanya gharama za kuagiza zikiunganishwa na 
kodi hufanya bei iwe juu zaidi.

TRA pia imetakiwa kuelimisha wafanyabishara ili kuz-
ingatia bei elekezi kama ilivyo kwa bidhaa nyingine zina-
zopata bei elekezi serikalini.

Katika kuwaweka salama watoto wa kike hasa wan-
apokuwa shuleni ni muhimu ikatengwa bajeti kwa kwa 
ajili ya watoto hao ya kuwanunulia taulo za kike.

Naibu Meya wa Mansipaa ya Ubungo, Hassan Siraji, ak-
itoa msisitizo katika maadhimisho ya siku ya hedhi duni-
ani, kwenye eneo lake, anasema kama mtoto atashindwa 
kujistiri hawezi kushiriki masomo vizuri.

Kadhalika, amependekeza kila shule kuwe na vyumba 
maalumu vya kujistiri ili watoto waweze kujisikia huru 
wakati wote wanapokuwa katika hali hiyo shuleni.

Naibu Meya huyo aliwataka walimu kutoa elimu kwa 
watoto wa kike wajue hedhi ni kitu kilicholetwa na Mun-
gu kwa ajili ya mwanamke.

Kwa kuzingatia uhimu wa bidhaa hiyo kwa watoto wa 
kike, kuna kila sababu kodi ikaangaliwa upya kama sio 
kuondolewa kabisa basi ipunguzwe ili kila mwanamke 
aweze kuipata.

Kilio kodi taulo 
za kike kisikike

Hapa si 
serikali 
pekee, bali 
ni vyema 
jamii nayo 
ikashiriki 
kuhimiza 
wajawazito 
kujifungulia 
hospitalini 
au kwenye 
vituo vya 
afya, ili 
kuwaepu-
sha na vifo 
vinavyo-
tokana na 
wao kuamua 
kujifungulia 
nyumbani.

kujifungua salama.
Wataalam wa afya wamekuwa wakise-

ma, wapo wajawazito wanaofariki dunia 
wakati wa kujifungua, hali inayochangia 
baadhi ya familia kupoteza kinamama 
kila mwaka.

Kuna kampeni kama ‘Jiongenze Tu-
wavushe Salama’, yenye lengo la kupun-
guza na kudhibiti vifo vitokanavyo na 
uzazi, lakini pia Wizara ya Afya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
inatarajia kuibuka na nyingine.

Hiyo ni ya mfumo wa ufuatiliaji wa 
taarifa za wajawazito wote tangu wa-
napofika kliniki mara ya kwanza hadi 
baada ya siku 42 za kujifungua.

Waziri mwenye dhamana, Dk. Doro-
thy Gwajima, anasema, mfumo huo pia 
utasaidia wataalam wa afya kujua maen-
deleo wajawazito tangu wanapofika kit-
uo cha afya siku ya kwanza hadi baada 
ya kujifungua.

Kwamba watapata taarifa zake kila 
siku ili kujua ni namna gani baada ya ku-
jifungua wamehudumiwa ili wataalam 
hao wachukue hatua pale wanapoona 
kuna tatizo.

Dk. Gwajima anasema hayo kwa 
wataalam wa afya katika kikaokazi cha 
maandalizi ya utengenezaji wa mfumo 
huo na kuwataka wawe wanawafuatilia 
wajawazito inavyotakiwa ili kupata taar-
ifa sahihi.

Kwa kampeni hizo na nyingine zina-
zoendelea kuibuliwa kwa lengo la ku-
punguza vifo vya wajawazito na watoto, 
ni wazi kwamba kuna uwezekano wa 
kupunguza tatizo iwapo kila upande 
utatimiza wajibu inavyotakiwa.

Cha muhimu kutambua ni kwamba, 
mtindo wa kujifungua nyumbani ume-
shapitwa na wakati, hivyo wale ambao 
hawajui hilo, si vibaya wakaelimishwa 
ili watambue umuhimu wa kuhudhuria 
kliniki.

Kadri miaka inavyokwenda, ndivyo 
magonjwa nayo yanazidi kuongezeka, 
na ndivyo umuhimu kwa wajawazito 
kuhudhuria kliniki na pia kujifungulia 
hospitali kwenye vituo vya afya un-
aongezeka.
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Siasa za Bongo kama tamthilia	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Hongera DPP ikikupendeza 
anza kusafisha uchafu uliokuta

M
IAKA ya mwanzo ya 
tisini, Mwalimu Julius 
Nyerere akiwa bado 
hai lakini mstaafu, 

Rais Ali Hassan Mwinyi aliunda 
tume ya kutafuta maoni ya wa-
nanchi kuhusu nchi kurejea kwe-
nye mfumo wa vyama vingi vya 
siasa.

Alhaji Mwinyi akamteua Jaji 
Francis Nyalali kuongoza tume 
iliyozunguka nchi nzima kusaka 
na kuratibu maoni ya Watanzania 
wa wakati huo, waliokwishazoea 
kuwa chini ya chama kimoja, Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM).

Watu waliokuwa wakiishi mai-
sha ya amani na utulivu, lakini 
yenye ukata ulioambukizwa na 
vita vya Kagera, wakasema acheni 
tufe na CCM yetu tu, hata kama 
mlo ni mmoja. 

Asilimia 80 ya waliohojiwa 
wakasema hatutoki hapa.

Asilimia iliyobaki 20 wakasema 
ni wakati mwafaka sasa, kuruhusu 
watu kujibweda na vyama vingi, ili 
CCM ipate kupingwa, kwa sababu 
imebweteka na kudhani bila 
yenyewe hakuliki wala hakulaliki. 
Piga ua hakuna kuikumbatia CCM.

Hatimaye taarifa ikawasilishwa 
kwa Rais Mwinyi, kwamba Watan-
zania ni wagumu, hawataki katu 

mabadiliko, hata iwe nini wako 
tayari kubaki na CCM, liwake jua 
inye mvua, hakuna kubadilisha 
mfumo wa utawala ni chama ki-
moja tu basi.

Vichwa vikawauma wanatume 
ya Nyalali, hakika hata Mwalimu 
Nyerere kichwa kikamuuma, akio-
na jinsi dunia inavyobadilika kwa 
mwendokasi, akasema hapana 
lazima tubadilike tu. Wakamfuata 
kwa ushauri akasema: “Wengi 
wape lakini wachache nao wasiki-
lizwe.”

Sasa ili kauli hii ipate mashiko, 
ilikuwa lazima kuwe na sababu za 
ziada za kutengua usemi huo am-
bao ni wa wahenga, na umedumu 
maisha yote duniani hakuna    ali-
yepata kuutengua. 

Siku zote lilipoamuliwa jambo 
kwa kura, jibu     lilikuwa ni wengi 
wape, baasi.

Leo anakuja mtu anasema, sawa 
wengi wape ndiyo, lakini wach-
ache nao wasikilizwe. Kwa kuwa 
aliyesema hayo alikuwa ni Mwal-
imu na kwa kuwa alikuwa mahiri 
katika kuelimisha, akawaambia 
jamani dunia inatuacha, tukibaki 
hapa tutaishia.

Kwa heshima ya Watanzania 
kwa baba yao wa Taifa, wakaona 
isiwe tatizo, wakakubali. Mwaka 

1992, Tanzania ikarejea rasmi 
kwenye nfumo wa vyama vingi. 
Nchi ikawa sasa na upinzani rasmi. 
Wakaibuka kina Edwin Mtei kuan-
zisha Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo.

Wakaibuka kina James Mapalala 
na KAMAHURU kasha CUF, tuka-
wasikia kina Mabere Marando na 
kina Bob Makani, kina Walid Ka-
bourou wakitoka Marekani kuja 
kufanya mambo, wakishirikiana 
na kina Freeman Mbowe wakiwa 
vijana barubaru.

Tukaanza kuwasikia kina Chris-
topher Mtikila, kina Prince Bagen-
da, kina Chifu Abdallah Fundikira, 
kina Ndimara Tegambwage, Ka-
mara Kusupa na wengineo wengi, 
wengine wakahama CCM na kuji-
unga na upinzani watu kama Au-
gustine Mrema na wengi, wengi 
wengine.

Nchi ikawa kama ikapamba 
moto, nchi ikachemka, ikademka 
nakwambia, maandamano huku 
na kule, mikutano ya hadhara 
na kila aina ya hekaheka. Tuka-
wasikia kina Profesa Baregu nao 
wakishuka kutoka Mlimani kuja 
kushajiisha mapambano ya ki-
siasa.

Watu ikawa niende huku mara 
niende kule, mambo haihai, 

kaulimbiu kedekede, ‘Saa ya 
Ukombozi ni Sasa’, mara ‘Haki 
kwa kila mtu’. Tukasikia misamiati 
ya Magabacholi, ikihanikizwa na 
Mtikila na chama chake cha DP. 

Baadaye wakaibuka kina James 
Mbatia, kina Zitto Kabwe na hivi 
karibuni kina Tundu Lissu, waki-
simama dede kukabiliana na jim-
wamba CCM, ambalo limeota 
mvi katika mapambano ya kisiasa 
likishika Dola linavyotaka. Wakiin-
gia kulisukumiza pembeni lakini 
wapi, kila mara wakirudi kujipan-
ga upya.

Hata hivyo, kila wakijipanga 
ndivyo walimomonyoka. Wakika-
ribisha watu kama kina Edward 
Lowassa, Frederick Sumaye, Nya-
landu na wengine, unakuwa moto 
wa kifuu tu, baadaye hao wanaru-
di nyumbani kusimulia walichok-
iona upande wa pili.

Hivi sasa upinzani nchini ni 
kama mchezo wa kuigiza tu, wap-
inzani wakichukuliwa kama kama 
wanasesere wa watoto kuling-
ishiana. Ona sasa lile kundi letu 
pendwa la Covid-19 liko bungeni, 
lakini haijulikani nani kalipeleka 
huko, si chama si Katiba ya nchi, 
wapo tu, wakila na kusaza! Siasa za 
Bongo ngumu!

 Alamsiki!

Na Pascal 
Mayalla

K
WA Maslahi ya Taifa ni 
safu ya mwandishi Pascal 
Mayalla, itakayochambua 
hoja mbalimbali za kisiasa, 

kiuchumi na kijamii kuhusu Taifa la 
Tanzania, kitaifa na kimataifa, kwa 
kutanguliza mbele maslahi mapana 
ya taifa.

Ni mwananchi, mwanahabari 
wa kujitegemea na mwanasheria, 
anaandika katika nafasi zote tatu; 
Kwanza kama Mtanzania wa kawai-
da, kwa kutumia haki na uhuru wa 
kutoa maoni; pili kama mwandishi 
wa habari mwenye wajibu wa ku-
habarisha na kuelimisha jamii, tatu 
kama mwanasheria kusaidia kuwate-
tendea haki Watanzania, haswa pale 
ambapo haki zinaonekana kukiukwa 
wazi wazi, na huku Katiba, sheria, 
taratibu na kanuni zipo, lakini ama 
zinapuuzwa, ama zinakiukwa.  

Kanuni za Msingi za
 Haki za Kisheria

Tanzania inafuata Mfumo wa She-
ria wa Kiingereza, ambao uliingizwa 
nchini toka tulipotawaliwa na Wain-

gereza. Mfumo huu wa utoaji haki 
unafuata kanuni za msingi za haki 
za binadamu, ambazo ni pamoja na 
usawa mbele ya sheria, kila mtu ata-
hesabiwa hana hatia, mpaka hatia 
ithibitishwe, jukumu la kuthibitisha 
hatia, ni mshitaki, hakuna mtu kuhu-
kumiwa bila kusikilizwa, hakuna mtu 
anayeshtakiwa mara mbili kwa kosa 
lile lile na baada ya kuhukumiwa, 
mtuhumiwa ana haki ya kukata ru-
faa, na haki nyingine nyingi.

DPP na Mamlaka

Mfumo wa mashtaka nchini Tan-
zania, uko chini ya mtu anayeitwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka, yaani DPP, 
ambaye anateuliwa na rais kwa mu-
jibu wa ibara ya 59. Huyu DPP, ndiye 
mtu pekee mwenye mamlaka yote 
kuanzisha na kuendesha mashtaka 
yote ya jinai nchini Tanzania.

Mkurugenzi wa Mashtaka pia ame-
pewa mamlaka chini ya kifungu cha 
90 cha Sheria ya Mwenendo wa Ma-
kosa ya Jinai, ana mamlaka ya kuan-
zisha mashtaka yote ya jinai dhidi ya 
mtu yeyote mbele ya mahakama zote 

isipokuwa ya mahakama ya (kijeshi 
na mahakama ya katiba). Kifungu 
cha 91 kimempa DPP mamlaka ya 
kuondoa mashtaka dhidi ya mtuhu-
miwa yeyote na kifungu cha 98, DPP 
anaweza kumfutia mashtaka mtuhu-
miwa yeyote kwa kutumia kitu kina-
choitwa Nolle Prosequi, uamuzi wa 
DPP, hauingiliwi, wala kuhojiwa na 
mamlaka yoyote, hata rais wa JMT 
( Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia).

Kwa hivyo DPP, ni mtu mwenye 
mamlaka kubwa sana ya ajabu. Mtu 
mwingine mwenye mamlaka ya ku-
fanya lolote bila kuwajibika kutoa 
sababu zozote kwa yeyote ni Rais 
wa JMT. Hivyo kwa mamlaka haya 
ya DPP, yakitumiwa vibaya, DPP 
ni kama mungu mtu, hivyo mtu 
mwenye mamlaka makubwa hivi 
anapokuwa hatendi haki, mfumo 
mzima wa utoaji haki unaathirika na 
kuonekana hautendi haki. 

Haki inapocheleweshwa

Kuna watuhumiwa ambao wa-
nashtakiwa na Serikali ya Tanzania 

na kukaa muda mrefu mahabusu 
kwa sababu ya kukiukwa kwa kanuni 
za asili za msingi wa utoaji wa haki.

Hivyo, namuomba DPP mpya, 
kama itampendeza, jukumu lake la 
kwanza liwe kuangalia upungufu 
wote uliojitokeza ili kuepuka ‘karma’ 
ya vilio vya machozi, jasho na damu 
ya watuhumiwa kutotendewa haki.

DPP mpya, aanze kwa kutenda 
haki kwa kesi zote ambazo zime-
kuwa zikitajwa mahakamani kwa 
miaka mingi bila kusikilizwa kwa ma-
dai uchunguzi haujakamilika, huku 
watuhumiwa wakisota rumande na 
magerezani na wengine hadi waki-
poteza maisha magerezani bila ku-
tendewa haki. 

Haki iliyocheleweshwa ni haki 
iliyo kiukwa, na haki, haipaswi tu ku-
tendeka, bali haki inapaswa kutende-
ka huku ionekane kuwa imetendeka. 

Hivyo namshauri DPP mpya 
arejeshe imani ya umma kwa ofisi ya 
DPP kwa kuwatendea haki Watanza-
nia na watuhumiwa wote.

Pascal Mayalla 
Mob. +255 754 270403
pascomayalla@gmail.com

Kifungu cha 91 
kimempa DPP 
mamlaka ya kuon-
doa mashtaka 
dhidi ya mtuhumiwa 
yeyote na kifungu 
cha 98, DPP anaweza 
kumfutia mashtaka 
mtuhumiwa yeyote 
kwa kutumia kitu 
kinachoitwa Nolle 
Prosequi, uamuzi wa 
DPP....

Asilimia iliyobaki 
20 wakasema ni 
wakati mwafaka 
sasa, kuruhusu watu 
kujibweda na vyama 
vingi, ili CCM ipate 
kupingwa, kwa 
sababu imebweteka 
na kudhani bila 
yenyewe hakuliki 
wala hakulaliki. 
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Na Thobias 
Mwanakatwe

Kipi kinashindikana kumkamata mtuhumiwa huyu? 

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
0744000066

Fahamu umuhimu wa kumsikiliza mwenzi wako

T
AREHE 16 Mei 2021, Mku-
rugenzi wa Kituo Sheria na 
Haki za Binadamu (LHRC), 
Anna Henga, pamoja na 

baadhi ya wanasheria walifan-
ya ziara katika Wilaya ya Kyela 
mkoani Mbeya kufuatilia sakata 
la wanafunzi wawili wa Shule 
ya Sekondari Itope wanaodaiwa 
kutoroshwa na mfanyabiashara 
mmoja wa mjini Kyela.

Wanafunzi hao (majina tunaya-
hifadhi) wa kidato cha pili ka-
tika shule hiyo wanadaiwa kuto-
roshwa na mfanyabiashara huyo 
tangu mwezi Januari, mwaka huu 
na mpaka sasa hawajulikani wa-
liko hali inayoleta simanzi na vilio 
kila siku kwa wazazi.

Lengo la makala 
hizi katika darasa 
hili la ndoa ni ku-
wasaidia wanan-
doa kuishi maisha 
bora ya ndoa. 
Unapojifunza usi-
jitazame wewe tu, 
bali angalia familia 
yako pia.Kama una 
mtoto wa kiume 
ujue una mume wa 
mtu mtarajiwa.

N
doa ni zawadi ya Mungu 
kwa mwanadamu. Ndoa 
sio taasisi ya kuivamia 
bali maandalizi yana-

hitajika. Bahati mbaya sana, watu 
wengi huelekeza nguvu nyingi zai-
di katika kuandaa sherehe kubwa 
za harusi, kuliko kujiandaa kuwa 
mume au mke bora. Matokeo yake, 
watu wengi wameingia katika 
ndoa wakiwa hawana ufahamu 
na maarifa ya kutosha kuhusu 
taasisiya ndoa. Hali hii imesaba-
bisha migogoro na kuvunjika kwa 
ndoa nyingi. Upo umuhimu mkub-
wa kwa wanandoa na wanandoa 
watarajiwa kufahamu mahitaji na 
madai ya taasisi ya ndoa kabla na 
baada ya kuingia katika ndoa.  

Maisha ni safari ndefu inayohi-
taji kujifunza na kukua kila siku. 
Kupata ufahamu mzuri kuhusu 
uhusiano wa ndoa ni zoezi la mai-
sha yote ya wanandoa. Mtu an-
apooa na kuolewa afahamu kuwa 
anaingia katika shule ambayo 
haina kuhitimu.Hii ni hatua ny-
ingine muhimu ya maisha ambapo 
uvumilivu unahitajika sana. Mun-
gu alianzisha taasisi hii ili watu 
waingie, waipende na kuifurahia.

Hata hivyo, mambo yamekuwa 
kinyume kwa baadhi ya wanan-
doa. Wanandoa wengi wameshind-
wa kuishi maisha ya ndoa. Maisha 
ya ndoa ya baadhi ya wanandoa ni 
kama jangwa, ambapo muda wote 
hufukuta joto na kutimua vumbi. 
Wengi wao wamekuwa wanaha-

rakati zaidi kuliko kuwa walezi wa 
ndoa zao. Usanii (Pretendence) 
unazidi kuongezeka katika ndoa 
nyingi. 

Wakiwa mbele ya watu wen-
gine hujifanya wako sawa na wa-
napendana, lakini maisha yao ya 
ndoa yamejaa migogoro na kutok-
uelewana. Hali hii imesababisha 
wanandoa wengi kupoteza hisia 
chanya na mvuto dhidi yao.

Lengo la makala hizi katika 
darasa hili la ndoa ni kuwasaidia 
wanandoa kuishi maisha bora ya 
ndoa. Unapojifunza usijitazame 
wewe tu, bali angalia familia yako 
pia.Kama una mtoto wa kiume 
ujue una mume wa mtu mtarajiwa. 
Kama una binti, basi ujue una mke 
wa mtu mtarajiwa. 

Mafunzo haya yatakusaidia ku-
weka misingi bora ya maisha ya 
baadaye ya watoto wako pia, kwani 
watoto hujifunza sana kutokana 
na matendo ya wazazi wao. Pia, 
mafunzo haya yamekusudia kuwa-
patia ufahamu na maarifa vijana 
wanaotarajia kuingia katika ndoa 
ili wawe waume na wake bora.  

Ni muhimu kuruhusu fahamu 
zetu kuingiza jambo jipya kwa 
kuwa kila siku ni siku ya kujifun-
za. Kujifunza huondoa kasumba 
ya kuishi kwa mazoea, hivyo, 
watu wapende kujifunza na ku-
ruhusu mabadiliko ndani yao. 
Katika makala ya leo, tunajifunza 
umuhimu wa kumsikiliza mwenzi 
wako. Kupata muda wa kumsiki-

liza mtu mwingine ni zawadi ya 
thamani. Watu wengi wanajua 
kuongea, lakini watu wachache 
wanajua namna ya kusikiliza watu 
wengine. 

Mara nyingi watu wana shughuli 
nyingi kiasi cha kushindwa kusiki-
liza watu wengine. Kumsikiliza 
mwenzi wako ni muhimu kwani 
zipo faida nyingi.

Faida na umuhimu wa kumsiki-
liza mwenzi wako

lKusikilizwa ni sehemu ya tiba 
kwani mtu anapata fursa ya kue-
leza ya moyoni mwake. 

lUnapomsikiliza mwenzi wako 
unampa ujumbe kuwa unajali. 

lKusikiliza kunakusaidia kuwa 
karibu na mwenzi wako kimwili na 
kihisia. 

lUnapomsikiliza mwenzi wako 
unajifunza zaidi kutoka kwake.

lKusikiliza kunawasaidia wa-
nandoa kufahamiana zaidi. Mwen-
zi atafahamu kile mwenzake ana-
chofikiri, mahitaji yake, hisia zake 
na matamanio yake. 

lKusikiliza ni ishara ya kum-
heshimu mwenzi wako. 

lUnapokuwa msikilizaji mzuri 
wa mwenzi wako, unatoa ujumbe 
wenye kuonesha kuwa yeye ni mtu 

muhimu.
lKumsikiliza mwenzi wako 

huongeza pendo, mahaba na mvu-
to.

Kwa hiyo, usimpuuzie mwenzi 
wako, bali tamani kumsikiliza. 
Jihadhari na mambo au vitu vina-
vyoweza kukufanya ukose muda 
wa kumsikiliza mwenzi wako, 
kwani baadhi ya wanandoa simu 
za kiganjani au kazi zimechukua 
muda wa wenzi wao na watoto. Ni 
muhimu kukumbuka kuwa, upo 
kwa sababu watu wengine wapo! 
Dhamiria kupata muda wa kum-
sikiliza mwenzi wako, halikadha-
lika na watoto wako pia. 

Usipende wewe usikilizwe 
tu, lakini tamani kusikiliza mtu 
mwingine pia. Unaposikiliza un-
ajitengenezea mazingira ya wewe 
kusikilizwa pia. Kusikiliza ni ju-
kumu la msingi la upendo katika 
ndoa. Zingatia hii itakusaidia ka-
tika maisha ya ndoa na kuongeza 
thamani yako kwa mwenzi wako!

[Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asa-
si inayojishuhulisha na masuala 
ya ndoa, familia na malezi. Kwa 
maelezo zaidi, tembelea www.
tamcare.or.tz. Fuatilia mafunzo 
zaidi katika tamcaretv online. 
Kwa maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
+255744000066].

Baada ya kutoroshwa, taarifa 
ziliripotiwa katika kituo cha 
Polisi Kyela mjini na kupewa RB 
namba KY41/RB/07/2021 na ISK/
RB/41/2021, lakini tangu taarifa za 
tukio hilo zitolewe mtuhumiwa 
hajakamatwa ikiwa ni takribani 
miezi mitano sasa.

Wazazi wa wanafunzi hao kwa 
muda mrefu wamekuwa wakifua-
tilia polisi kujua hatima ya watoto 
wao na kama mtuhumiwa ame-
kamatwa, lakini kimekuwa ni ki-
tendawili kisichokuwa na majibu 
ambapo haijulikani kama wapo 
hai au wameshakufa.

Kutokamatwa kwa mfanyabi-
ashara huyo ambaye hadi sasa 
biashara zake za maduka zinaen-
delea kama kawaida mjini Kyela 
sambamba na ujenzi wa nyumba 
zake mpya ndiko kulikomsukuma 
Mkurugenzi wa LHRC kuchoma 
mafuta ya gari na kutembea um-
bali wa zaidi ya kilometa 900 
hadi wilayani Kyela.

Mkurugenzi wa LHRC awali 
aliwatuma maofisa wake, lakini 
hakukuwa na matokeo chanya na 
safari hii akaamua kwenda mwe-
nyewe kujionea kulikoni mfanya-
biashara huyo hakamatwi huku 
taarifa za kiintelijensia zikionye-
sha mtuhumiwa yupo hapa hapa 
nchini.

Kituo cha kwanza baada ya 
kuwasili Kyela, Mkurugenzi wa 
LHRC alionana na mzee Simon 
Mwasitu nyumbani kwake karibu 
na njiapanda ya kwenda mpaka 
wa Kasumulu ambaye mtoto 
wake anadaiwa kutoroshwa kwa 
mara pili na mfanyabiashara 
huyo.

Mzee Mwasitu anaanza kwa 
kueleza kuwa sakata la kuto-
roshwa mwanaye ameshakata 
tamaa kabisa kuendelea kulifua-
tilia polisi kwa madai kuwa Jeshi 
la Polisi limeshindwa kumtia 
mbaroni mfanyabiashara huyo 
kwa muda mrefu sasa bila sababu 
za msingi.

Anasema suala hilo ameamua 
kulikabidhi mikononi mwa Mun-
gu kwani hivi sasa limeanza kum-
letea matatizo kifamilia na pia 
kuishi maisha ya wasiwasi am-
bapo wakati mwingine anafungi-
wa kwa nje mlango wa nyumba 
yake na watu wasiojulikana bila 
kufahamu lengo la watu wanao-
fanya kitendo hicho.

Anaongeza kuwa anaimani kub-
wa na LHRC kwamba wataweza 
kufuatilia kwa kina tukio hilo 
na haki itaweza kutendeka na 
kwamba anachomuomba Mungu 
kila siku ni mtoto wake apatikane 
akiwa salama.

Baada ya mazungumzo na mza-

zi huyo, msafara wa Mkurugenzi 
wa LHRC na timu yake ukatinga 
katika Shule ya Sekondari Itope 
iliyopo nje kidogo na Kyela mjini 
ambako wanafunzi hao wali-
otoroshwa.

Mkuu wa Shule na mwalimu wa 
nidhamu na malezi wa shule hiyo 
wanamthibitishia Mkurugenzi 
wa LHRC kutoroshwa kwa wa-
nafunzi hao na kwamba na wao 
wanasikitishwa sana kwani ‘wa-
namiss’ masomo hasa ikizingatia 
kuwa kuna mtihani wa taifa wa 
kidato cha pili mbele yao ambao 
unatarajia kufanyika mwezi No-
vemba, mwaka huu.

Baadaye ikafuata zamu ya 
kwenda kituo cha polisi Kyela 
mjini ambapo hapa Mkurugenzi 
wa LHRC na timu yake wakapata 
wasaa wa kuonana na Mkuu wa 
Kituo ambaye naye kwasababu ya 
ugeni akasema jambo hilo halifa-
hamu vizuri na kumwita mpele-
lezi wa kesi hiyo.

Mkurugenzi wa LHRC swali 
lake la kwanza kwa mpelelezi 
wa tukio hilo lilikuwa ni kutaka 
kujua kwanini jeshi la polisi li-
mechukua muda mrefu kum-
kamata mtuhumiwa aliyetorosha 
wanafunzi hali ambayo imezua 
hofu na maswali mengi yasiyo na 
majibu juu ya nguvu alizonazo 
mfanyabiashara huyo hadi asi-

kamatwe.
Ziara ya Mkurugenzi wa LHRC 

ilihitimishwa kwa kuonana na Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, 
Ulrich Matei, ambaye baada ya 
mazungumzo ya kina aliahidi 
kutoa ushirikiano ili mtuhumiwa 
huyo aweze kukamatwa ndani ya 
mwezi mmoja na kuchukuliwa 
hatua kwamujibu wa sheria.

Kimsingi ukiyasikiliza mael-
ezo ya mzazi, walimu na jeshi la 
polisi katika sakata hili utabaini 
kuna jambo nyuma ya pazia na 
ndio maana intelejensia ya polisi 
Mbeya ni kama imekwama au 
imeshindwa kumtia mbaroni 
mtuhumiwa.

Haiingii akilini mtuhumiwa 
atafutwe kwa miezi mitano ha-
patikani, lakini wakati huo huo 
biashara zake ambayo ni maduka 
yanaendelea kufanyakazi kama 
kawaida na pia ujenzi wa nyumba 
zake mpya unaendelea na cha 
kujiuliza ni nani anatoa fedha za 
kuendeleza miradi yake hiyo.

Noja tusubiri mwisho wa muzi-
ki huu na mwezi alioahidi RPC ili 
tuone utachezwa kwa staili ipi.
NAWASALIMU KWA JINA LA 
JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA....Kazi Iendelee
Kwa maoni na ushauri tumia 
barua pepe mwanakat-
we2015@gmail.com
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HUHUDIA jinsi mgambo walipokwenda  kum-
kamata jamaa mmoja

Mgambo: Hodi, hodi
Jamaa:  Kimya
Mgambo: Hodi, hodi wenye nyumbaa
Jamaa: We nani kwani?
Mgambo: Sisi mgambo
Jamaa: Sawa, mnataka nini?
Mgambo: Kuongea na wewe
Jamaa:  Kuongea na mimi?!
Mgambo: Ndio
Jamaa: Mko wangapi?
Mgambo: Watatu
Jamaa: Kama mko watatu si muongee we-

nyewe…!!!

SWALI
Paka ana manufaa gani kwa binadamu?
5

Na Beatrice Moses 

N
ENO la Mungu ndiye 
mpaji lina maana kubwa 
kwa yule ambaye anaji-
tuma katika kutafakari 

vyema mambo. Kila mtu ana ki-
paji chake ambacho Mungu am-
emkirimu.

Kazi ya mzazi kwa mtoto ni 
kumlea katika misingi ipasayo. 
Ikiwamo kuhakikisha anapata 
chakula, malazi na mavazi.

Pia ni wajibu wa mzazi ku-
hakikisha anasimamia na 
kugharamia elimu ya mwanaye.
Hivyo kila mzazi anapaswa ku-
fanya kazi kwa bidii ili kuwa na 
kipato cha kulea watoto wake 
vizuri. 

Ni wazi kwamba kuna ndoto 
njema ambazo mtoto huzipata 
kulingana na kipaji ambacho 
Mungu amemjalia, miongoni 
mwa vipaji hivyo ni pamoja na 
uwezo wa kuunda ama kubu-
ni kitu vya aina mbalimbali, 
kucheza michezo, kuimba  na 
vingineyo vingi ambavyo jamii 
inanufaika navyo. 

Baadhi ya vijana waliofanikiwa 
kutimiza ndoto zao wamevuna 
yaliyo mema wao binafsi lakini 

PAKA RANGI
 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Mzazi ni daraja la mtoto kutimiza ndoto yake

NA HAMIS KIDAGO

Andika kitenzi Ouvrir (yaanikufun-
gua) katika nyakati tofauti kama 
zilivyoainishwa hapo chini.

Indicatif
présent
j’                             ……………
tu                           ……………
il/elle                    …………..
nous…………….
vous       …………….
ils/elles                  ……………

imparfait
j’                               …………………..
tu                         …………………..
il/elle                      …………………
nous                        …………………
vous  ………………..
ils/elles                    ………………

future simple
j’                                ………………..
tu                        ……………….
il/elle                        ………………
nous                       ……………..
vous                ……………..
ils/elles                       ……………………

passé simple
j’                               ……………………..
tu                          …………………….
il/elle                       ……………………
nous                          …………………..
vous                           ………………….
ils/elles                    ………………….

passé compose
j’                   ai       ………………………….
tu    as      …………………………
il/elle    a        ………………………..
nousavons  ………………………..
vousavez   ………………………….
ils/ellesont     ………………………….

plus – que – parfait
j’                  ……….ouvert
tu                 ………ouvert
il/elle          ………ouvert
nous……….ouvert
vous……..ouvert
ils/elles………..ouvert

futurantérieur
j’                      ………..ouvert
tu                    ………..ouvert
il/elle             ……….ouvert
nous               …………..ouvert
vous               ………..ouvert
ils/elles   …………..ouvert

passéantérieur
j’                         eus                        
……………
tueus                        …………..
il/elleeut                        …………..
nouseûmes                 …………..
vouseûtes                   ……………
ils/elleseurent                 …………….

Conditionnel
présent
j’                           ……………..
tu                       ……………..
il/elle                  …………….
nous                     ……………
vous                      ……………
ils/elles               ……………..

passé
j’                   aurais                
………………..
tuaurais                 ……………….
il/elleaurait                 ……………….
nousaurions              ……………….
vousauriez                 ……………….
ils/ellesauraient ……………….

QUIZ0657 207168 

kipaji alichonacho, lakini jambo 
la kushangaza miongoni mwa 
wazazi ndiyo wamekuwa wak-
ichangia kuharibu ama kubadili 
ndoto za watoto. 

Wapo wawazi ambao nao 
wamekuwa wakiota ndoto za 
kuwa na watoto wenye vipaji 
vile wamavyovipenda wao, ka-
tika mazingira hayo wapo am-
bao wamelazimisha watoto ku-
somea masomo ya fani ambazo 
haziendani na vipaji ama ndoto 
walizonazo watoto hao. 

Jambo hilo limesababisha baa-
dhi ya watoto hao hata wanapo-
fanikiwa kumaliza masomo hayo 
wanaokosa ushawishi wa ku-
fanya kazi zinazoendana na fani 
walizosomea, hivyo inakuwa 
ni hasara kwa pande zote mbili 
mzazi na kijana wake. 

Mfano kuna wazazi ambao 
hawatambui kuwa wanapaswa 
kuwasaidia vijana wao wenye 
vipaji kwa michezo mbalimbali 
ambayo ni fani na ina mafunzo 
husika hivyo wapelekwe kuna-
kostahili ili waweze kuatimiza 
ndoto walizonazo.

 Wapo pia wanaolazimisha 
watoto wawe wanamichezo 
hata kama mtoto hana kipaji 

huko, wazazi wa aona hii ndiyo 
wamekuwa wakichangia baadhi 
ya maeneo kukosa watu wenye 
sifa kwa kuwa walilazimishwa 
hivyo hawafanyi kwa moyo wa 
kupenda. 

Mzazi ana mtoto ambaye 
anatamani kuwa mtaalam wa 
magari yeye anamlazimisha aso-
mee udaktari au uhasibu hiyo 
siyo sawa, ni vyema kumtambua 
mwanao ana ndoto gani nawe 
ukasaidia umpitisha katika mae-
neo ambayo atafanikisha ndoto 
yake hiyo kutimia kadri Mungu 
atakavyomjalia. 

Ni vyema kila mzazi akakum-
buka wajibu wake wa kumjengea 
mtoto wake uwezo wa kutimiza 
ndoto anayoitamani ili iweze 
kumpa thamani katika maisha 
yake, hivyo anza kumuuliza 
mwanao mwenye uelewa je, 
anatamani kuwa nani baada 
ya kukua nawe usaidie kumpa 
mwongozo mzuri wa kufaniki-
sha. 

Jamii inatamani kuwa na vija-
na wenye vipaji vya aina mbalim-
bai, wenye ndoto njema ikiwamo 
za ubunifu wa vifaa mbalimbali 
vikiwamo hadi vile vya vinavyok-
wenda na sayansi na teknolojia.

pia wamewezesha kunufaisha 
ama kuburdisha jamii kwa ku-
tumia vipaji vyao. 

Kuna  wakati inaweza kutokea 
mtoto akabadilishiwa kipaji 
chake kutokanana mazingira 
anayoishi, wapo ambao wame-
badilishiwa na wazazi wao na 

wengine wamevumbua ‘vipaji’ 
visivyokubalika wala kuheshimi-
ka kwenye jamii, miongoni vipaji 
vinavyosababisha kero ni wizi. 

Hivyo ni jukumu la mzazi ku-
hakikisha anakuwa kiongozi 
mzuri kwa mwanaye ili anafani-
kiwe kutimiza ndoto njema ya 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji tuende-
lee kujadili yale yanayojiri kwe-
nye maisha yetu kila uchao. Ni 
kama vile yanaonekana kuwa 
ni ya kawaida kumbe ni mata-
tizo makubwa yaliyojificha na 
kufunika fahamu zetu.

N
imegundua kwamba vi-
jana wengi wameshikwa 
na maadui siyo tu kwe-
nye eneo la mahusiano, 

bali uchumi. Shetani anajua fika 
kwamba akikamata maeneo hayo 
familia nyingi hazitakuwa na ma-
fanikio katika maendeleo yao. La-
zima vinakuwepo vikwazo ili mtu 
anayejitahidi kuinuka arudi chini.

Wiki iliyopita nilikuwa Moro-
goro kwa mkutano wa kikazi. 
Asubuhi wakati natoka hotelini 
kwenda kwenye mkutano, mama 
mmoja mfanyakazi wa pale akawa 
anaongea kwa simu kuhusu kijana 
wake aliyemnunulia pikipiki hivi 
karibuni ili ainasue familia kiu-
chumi.

Baadhi ya maneno niliyoyanasa 
ni kwamba kijana wake amekuwa 
na mvuto wa abiria kwenye kituo 

chao cha bodaboda. Kila anapore-
jea anapata abiria hadi wenzake 
wanashangaa.

“ Cha ajabu, Dula haendi tena 
kazini, pikipiki kaegesha nyum-
bani, nikimuuliza kwa nini ana-
dai wateja pamoja na wenzake 
wanamwambia ananuka. Lakini 
anapokuwa nyumbani yupo sawa, 
hatusikii harufu yoyote mbaya, 
anasema na kuongeza;

“Hivi sasa yupo nyumbani anaji-
fungia ndani analia tu, hata mimi 
nachanganyikiwa sijui nifanyeje”. 
Mama huyo alipomaliza kuongea 
kwa simu, nilimfuata kutaka ni-
pate taarifa zaidi. Akasema ni mie-
zi mitatu sasa akifanya kazi hiyo 
bila tatizo lolote.

Msomaji wangu, picha niliyoio-
na kwenye familia hii ni kwamba 
ipo vita imeanzishwa dhidi yake. 
Katika maisha, Mungu amewafun-
gulia wanadamu milango ya ma-
fanikio, tena mikubwa sana. La-
kini wapo baadhi ya watu hupinga 
wenzao kupenya.

Shetani ana tabia ya kusubiri 
mtu aanzishe mradi, kisha yeye 

anavuruga. Kile ambacho unaki-
tamani sana kukifanya, shetani 
naye amenyoosha mkono wake 
pale. Unanunua simu yako nzuri, 
adui anainyemelea anakuibia. Un-
abahatika kuwa na maisha mazuri,  
mke au mume mzuri lakini wapo 
watu wabaya wanawakodolea ma-
cho wakitamani kuibomoa ndoa 
yako. Chochote kile unachokip-
enda, amini kuwa mkono wa giza 
nao umekishikilia. 

Ukitaka kuinuka juu lazima 
uchukue hatua. Na zaidi ya yote, 
kile unachotaka kukifanya ni la-
zima ujiandae kwa vita. Kama 
huna nguvu ya Mungu ya kuku-
saidia, utapata taabu sana. Katika 
vita hiyo ni lazima uwe na nguvu 
zaidi ya  adui yako ndipo utaweza 
kumshinda. Hiyo ni kanuni katika 
ulimwengu wa roho.

Familia ya kijana niliyemtolea 
mfano, iliamini kuwa maadam 
imejipatia chombo cha usafiri, 
bodaboda, huo ni mwanzo wa 
kujikwamua kiuchumi. Kumbe, 
badala yake ndio kwanza  wame-
ingia vitani.

Msomaji wangu, kumbuka wapo 
baadhi ya watu wanatumia sana 
nguvu za giza kuinukia kiuchumi. 
Hawa wanainuka haraka lakini 
mara nyingi anguko lao ni kubwa 
sana. Katika biashara michezo ya 
kishirikina ni mingi wengine hu-
fikia hatua kupotezeana maisha.

Lakini pia lipo kundi lin-
alomtegemea Mungu. Wanaanza 
taratibu, baadaye kipato kika-
ongezeka na kudumu. Nguvu ya 
Mungu huwaweka salama hata 
adui akiwapiga hawayumbi.

Vijana wengi wanaofanya bi-
ashara ya bodaboda wamekuwa 
kama wamepagawa hawatulii 
wakifukuzia abiria.  Kijana mmoja 
mlokole nikataka kujua afanyavyo 
kazi na majaribu anayokutana 
nayo.

Akasema; “Hapa unavyotuona 
kituoni wapo wanaokwenda ny-
umba za ibada, wengine wanat-
egemea nguvu za giza kuvutia 
abiria. Hupeleka vyombo kwa wa-
ganga na kupewa hirizi za kinga.

Kundi lingine hawaendi nyum-
ba za ibada, wanachojua ni kupata 

fedha akishatoa za tajiri zingine ni 
ulevi na starehe. Baadhi hujitam-
bua na kujenga nyumba hata kuoa.

Kwa wale wanaoendekeza ngu-
vu za giza wamekuwa na wivu kwa 
wenzao wanaoinuka kimaende-
leo. Ni vita ya kuangushana badala 
ya kutiana moyo. Ndivyo anavy-
omaliza kusema kijana huyu.

Mpenzi msomaji, baada ya mael-
ezo hayo, nikarudisha picha kwa 
kijana wa Morogoro. Nikawaza 
pengine huyu hakuwa na nguvu ya 
Mungu kumkinga na mashambu-
lizi ndio maana akarushiwa mkosi 
wa harufu abiria wamkimbie. Hii 
ndio vita inayowakuta baadhi ya 
vijana wetu. Wengine hatma zao 
zimepindishwa, wengine ndoto 
za mafanikio zimekatishwa ghafla 
kwa ajali visababishi ikiwa ni ulevi 
na ushirikina.

Msomaji wangu, Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Wiki ijayo ni-
taelezea zaidi jinsi watu wana-
vyoishi na vifungo vya maisha 
wasijue cha kufanya. Je, una 
maoni, kisa, tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Kazini huambiwa ana harufu mbaya, 
nyumbani yupo vizuri, tatizo ni nini?

W
IKI iliyopita Mkuu 
wa Mkoa wa Dar 
es Salaam, alitoa 
maelekezo ya kuwa 

na utaratibu wa wafanyabiashara 
ndogo maarufu kama machinga, 
na mama lishe ili kuhakikisha jiji 
limepangika.

Agizo hili limekuja kwa wakati 
mwafaka kwa kuwa jiji la Dar es 
Salaam, sasa linaonekana chafu 
na halina mpangilio kwamba mtu 
yeyote anaweza kufanya biashara 
kokote bila kuulizwa na yeyote 
na kutolipa kodi yoyote.

Kwa sasa njia za watembea kwa 
miguu hazipo ndiko wafanyabi-
ashara hao wamejaa na mbaya 
zaidi walirudi hata katika mae-
neo wasiyotakiwa kama Posta, 
na kubwa ni siasa kupewa nafasi 
kubwa kuliko uhalisia, kwamba 
hawa ni wapiga kura wasibugu-
dhiwe.

Ukienda Kariakoo idadi ya 
machinga imeongezeka kiasi 
kwamba hakuna pa kupita, na 
wamepanga bidhaa zao nje ya 
maduka, wateja wengi wadogo 
wanaishia kununua kwao huku 
wenye maduka ndiyo wanaolipa 

kodi.
Ukienda Mwenge idadi in-

aongezeka kiasi kwamba kwa 
sasa hakuna sehemu za maege-
sho ya magari, huku maeneo ya 
watembea kwa miguu yaliyo-
jengwa hivi karibuni kutokana na 
upanuzi wa barabara ya Mwenge 
Morocco wameshajaa.

Ukienda Mbagala ndiyo kabisa 
wamejipanga hadi eneo la katika 
la hifadhi ya barabara na huku 
maeneo ya watembea kwa miguu 
yakimezwa yote.

Hali hii siyo ya kuridhisha ka-
bisa kwani jiji linakuwa na mia-
vuli au mifuko ya nailoni mingi 
iliyosambazwa ili kupata kivuli 
huku usiku wakisambaza umeme 
ili kupata mwanga, jambo amba-
lo ni hatari.

Wafanyabiashara wenye 
maduka wanalipa kodi, lakini 
wanashindwa kufanya biashara 
kiasi kwamba baadhi wamefunga 
maduka na kugeuza kuwa stoo 
za kuhifadhi mizigo, ambayo 
husambazwa kwa wafanyabi-
ashara ndogo na sasa ile kodi 
ambayo serikali ilikuwa inapata 
haipati tena.

Ni muhimu sana kukawa na 
utaratibu kwa kuwapanga wa-
fanyabiashara hawa kwa kuwa 
siyo kweli kuwa wanaruhusiwa 
kufanyabiashara zao kila mahali, 
ni lazima kuwe na nidhamu ya 
ufanyaji biashara, na siyo kwam-
ba wakifanya hivyo ndiyo wapiga 
kura wazuri. Haya yalifanyika 
kwenye mapito ya wanyama na 
maeneo ya mtawanyiko, ambayo 
yanapotea kwa kuwa vimesajili-
wa vijiji, kufunguliwa mashamba 
na ofisi za serikali, kwa kisingizio 
cha wapiga kura.

Hali hii iko katika miji yote, na 
wakati utaratibu unafanyika ni 
muhimu kufungananisha sekta 
kama miundombinu mizuri na 
nishati, ili kuongeza mzunguko 
wa biashara kwenye miji midogo 
kwa ajili ya kupunguza wimbi la 
vijana wanaokimbilia mjini.

Mathalani, ukitembelea soko 
la Mabibo, Buguruni, Kariakoo 
na kwingine kuna idadi kubwa 
ya wavulana wanauza mifuko na 
kubeba mizigo, baada ya muda 
hao ndiyo hugeuka kuwa mach-
inga na kuanza kupanga bidhaa 
kando ya barabara.

Kwa ujumla serikali inapoteza 
mapato mengi kwa kuruhusu 
watu hawa kuongezeka, na wapo 
ambao hawakubali kuonyesha 
wamekuwa kibiashara kwa kuwa 
wanajua kinachofuata ni kulipa 
kodi. 

Agizo la kuwapanga ni muhimu 
sana likatekelezwa hata kwa ku-
jifunza nchi nyingine ambazo 
zimefanikwa, kwamba waliweka 
kando siasa ya kwamba hawa wa-
sibugudhiwe ni wapiga kura.

Ukitembelea Jiji la Bangkok, 
Thailand, wametenga maeneo ya 
mama lishe ambao wapo kwenye 
jengo kubwa katikakati ya mji, 
huku kwenye mitaa kuna eneo 
maalum na siyo kila mtu kuji-
pangia bidhaa au kuanza kuuza 
chakula pale anakoona yeye ku-
nafaa.

Pia, kwa machinga wamepan-
ga vizuri sana kiasi kwamba un-
aingia kwenye jengo kubwa lina 
machinga wa kila aina, na ndicho 
kinatakiwa kufanyika kwamba 
Kariakoo kuwe na maduka ya 
wauzaji wakubwa na machinga 
ambao wako kwenye eneo moja.

Hali ya sasa inaumiza nchi 

Siasa iwekwe kando suala la machinga, mama lishe
kwamba wale wanatakiwa ku-
fanyabiashara ili walipe kodi wa-
nashindwa na sasa kuna ujanja 
wa kufunga maduka na kubaki 
na stoo ya kuhifadhi mizigo inay-
osambazwa kwa machinga, hali 
ikiachwa hivi siyo sawa.

Jiji la Dar es Salaam linapaswa 
kupangwa na ndiyo itakuwa mfa-
no kwa miji na majiji mengine, 
kuacha hali ilivyo ni kuharibu 
muonekano ambao siyo lazima 
mgeni atembelee bali akiwa an-
gani anaona jinsi tulivyokosa 
mpangilio.

Machinga ni Watanzania na 
wanahaki ya kutafuta kipato, la-
kini lazima kuangalia kasi ya vija-
na kukimbilia mjini, na kuhakiki-
sha kuna kuwa na ukuaji sawa wa 
miji na majiji, na kujenga mazin-
gira wezeshi kwa vijana kubaki 
vijijini kuzalisha na kupata mkate 
wa siku.

Wengi wanakimbilia mjini kwa 
kuwa ndiko kuna uwezekano wa 
kupata kipato, na bado shughuli 
za kilimo, uvuvi na ufugaji hazi-
jajengewa mazingira wezeshi ya 
kuendelea kusalia waliko.

Mungu ibariki Tanzania
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harusi

SHANGWE na 
nderemo zilisikika 
kwa wanafamilia ya 
bwana harusi Mburuja 
Mmbata na Bi Irene 
Mngazija ambao 
waliamua kufunga ndoa 
Aprili 18, mwaka huu 
na kufuatia sherehe 
ya kuwapongeza 
iliyofanyika Mkonge 
Hoteli jijini Tanga.
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M
SIMU wa baridi unaen-
delea, kila mtu anakuwa 
makini kujilinda kwa kuvaa 
nguo ambazo anagalu 

zinaongeza joto na kumpa mwonekano 
wa kupendeza.

Mavazi aina ya Kaunda suti zilizobuni-
wa kisasa ni baadhi ya mavazi ambayo 
kipindi hiki yanabamba vilivyo.

Kulingana na mbunifu wa mavazi Ka-
tonda, nguo za Kaunda suti zinavaliwa 
na watu wa aina zote, wanawake na 
wanaume kutokana na sifa yake kubwa 
kuwa inafaa kwenda nayo sehemu yoy-
ote. Aina hizi za nguo zinatumia vitam-
baa aina ya tiara, ambavyo ni vizito na 
vyenye rangi inayong’aa na kumpatia 
mtu husika taswira nzuri mbele ya jamii.

Endapo utanunua Kaunda suti, una 
uhuru wa kuvaa viatu vya aina yoyote ili 

mradi inalingana na rangi ya nguo yako 
tu. Unaweza kuvaa viatu vya ngozi, sendo 
au ‘simple’.  Ukitaka kuvaa kofia kichwani, 

basi chukua ya umbo la duara, halafu weka 
nakshi murua ya mawani na saa kwenye 
mkono wako wa kushoto.

Wengi wanaona vazi hili lina gharama 
kubwa, lakini kiuhalisia ni ndogo ukilingani-
sha na suti zingine zinazopatika madukani. 
Nipo lebo ya ‘Katonda Dis’ Gongolamboto 

kwa Diwani. Mavazi ya ‘Kaunda suti’ za 
Kisasa.

(Kwa msaada wa Katondo 
Design, anayepatikana Gongolam-
boto jijini Dar es Salaam. Simu 
0622246311, 0769316940)

KAUNDA SUTI

JUMAPILI mei 30, 2021

Vaa 
upendeze 
msimu 
wote
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UREMBO ‘HEELS’

MAPISHI
Na Mary Geofrey
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je maji, weka mafuta ya kuto-
sha kwenye sufuria kisha weka 
vitunguu maji vikibadilika ran-
gi weka vitunguu swamu na 
tangawizi baada ya kubadilika 
rangi weka nyama na kaanga.

Baada ya hapo weka bin-
zari nyembamba   na baada 
ya muda kidogo weka pilau 
masala, weka viazi mviringo 
na njegere endelea kukoroga.

Endelea kukoroga mpaka 
kuiva vizuri ndipo mimina 
mchele na supu ya nyama ya 
ng’ombe na malizia na chumvi 
na ukoroge vizuri na weka 
njegere.

Funika chakula chako 
kichemke na kukaukia maji.

Baaba ya kukaukia geuza na 
kama unapikia mkaa palia na 
moto juu ya mfuniko.

Tayari chakula chako kitaku-
wa kimeiva kwa ajili ya kuliwa 
na kachumbari.

Raha, karaha 
za viatu virefu

Pilau la 
njegere

U
R E M B O  wa  kuva a 
viatu virefu maarufu 
kama ‘Heels’ umesam-
baa duniani kote, hata 

hivyo baadhi ya wanawake 
wanashindwa kutumia kutokana 
na ugumu wake.

Kwa mtu anayevaa mara ya 
kwanza anapata wakati mgumu 
wakati wa kutembea na asipoku-
wa makini anaweza kuanguka 
au kuumia mguu.

Hata hivyo, utapatiwa mafun-
zo ya namna ya kutumia haita-
chukua muda mrefu kuanza ku-
zoea na kisha ukawa miongoni 
mwa wanawake wanaofurahia 
urembo huo.

Leo tunawaletea njia sahihi za 
kujifunza kutembea ukiwa ume-
vaa viatu.

CHAGUA KINACHOKUTO-
SHA

Unatakiwa kuchagua kiatu 
kinachokutosha vyema, kama 

LEO katika safu yetu ya mapishi 
tunaelekezana namna ya kupika 
pilau njegere na nyama.

Mahitaji
Pilau masala, mchele kilo moja, 

chumvi kiasi, mafuta, nyanya, vi-
tunguu maji, vitunguu swaumu 
vilivyosagwa na tangawizi il-
iyosagwa.

Binzari nyembamba, supu ya 
nyama, njegere, nyama nusu kilo, 
viazi mviringo na maji ya moto.

  
Matayarisho
Chemsha nyama ya ng’ombe 

niliyoiwekea viungo na epua.
Osha mchele kisha acha uchu-

vikubwa au vinakubana itakupa 
shida katika kutembea.

Pia unatakiwa kujua aina ya 
miguu yako, kuna aina ya viatu 
kwa wale wenye miguu minene 
na wenye miguu myembamba 
haviwakai vizuri.

ANZA VISIGINO VIFUPI
Ukitaka kuwa mzoefu wa viatu 

virefu, lazima uchukue hatua 
mbalimbali ikiwamo kuanza ku-
vaa viatu ambavyo vina visigino 
vifupi, na ukishazoea vaa vyenye 
urefu kiasi.

TEMBEA UMBALI MFUPI
Ukifikia hatua ya kuvaa kiatu 

kirefu, hakikisha kabla hujatoka 
navyo matembezi fanya mazoezi 
kwa kutembea mwendo mfupi 
ndani kwako.

Unaweza kwenda nacho ka-
zini,  lakini hakikisha umebeba 
viatu vya kawaida kwenye begi 
lako ili unapoona umechoka un-
abadilisha.

Hakikisha usianzie umbali 
mrefu kwani unaweza kushind-
wa kutembea au ukaanguka na 
kuumia.

CHANGAMOTO
Kuna changamoto mbalimbali 

zinajitokeza wakati unapoanza 
kuvaa viatu virefu, ikiwamo 
maumivu wakati wa kutembea.

Ili kuondoa tatizo hilo una-
shauriwa wakati wa kutembea 
uzito uwe kwenye kisigino kwen-
da kwenye vidole, wengi huwa 
tunafanya makosa kwa kuweka 
uzito kwenye vidole kwenda 
kwenye kisigino na kusababisha 
maumivu.
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Dondoo muhimu ya kufanya 
meza yako ya chakula 
kupendeza muda wote
1: Hakikisha meza ya chakula 
inakuwa tupu wakati wa muda 
wa kawaida, weka mapambo 
ikiwamo maua ili kuongeza 
mvuto.

2: Usiweke vitu vingi kama 
watu hawapo mezani kwani in-
aweza kutumika katika shughuli 
zingine za kifamilia.

3: Hakuna umuhimu wa kuweka 
vitambaa, kwani vitambaa 
vinatumika wakati wa kula ili 
mabaki ya chakula isichafue 
meza.

4: Wakati wa kula weka kila 
kitu muhimu kama sahani, vi-
jiko, upawa, glasi na ‘hotpot’za 
kuhifadhia chakula.

MAISHA NI NYUMBA
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habari kimataifa

Volcano yalipuka tena DRC
TEHRAN, Iran

MELI ya mafuta yenye 
kupeperusha bendera ya 
Iran, ambayo ilitekwa na 
Indonesia mapema Januari 
mwaka huu imeachiwa 
huru. 

Televisheni ya Iran, 
ilitangaza kuwa meli hiyo 
imeendelea na safari yake 
kabla ya kurejea nchini 
humo.

Serikali ya Indonesia 
ilisema walinzi wa pwani 
waliitia nguvuni meli hiyo 
iitwayo MT Horse, kwa 
kuishuku kuwa inasafiri-
sha mafuta kinyume cha 
taratibu katika eneo la 
bahari la taifa hilo.

Iran ambayo kwa sasa 
ipo katika vikwazo vya 
Marekani, kwa mara kad-
haa imekuwa ikituhumiwa 
kufanya mauzo ya mafuta 
yake kwa kificho.

Meli ya Iran 
yaachiwa huru GOMA, DRC

MLIPUKO wa pili wa volkano 
umetokea karibu na mji wa Goma 
nchini Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) jana.

Wizara ya mawasiliano nchini 
humo, kupitia ujumbe wa Twit-
ter ilisema mlipuko huo ulikuwa 
mdogo na ulitokea upande wa 
kaskazini mwa Nyamulagira.

Ujumbe huo ulisema lava im-
etiririka kuelekea sehemu ambayo 
haina makazi ya watu katika Mbu-
ga ya Virunga. 

Kabla ya mlipuko huo,  maelfu 
ya watu wanaoishi katika mji wa 
Goma wanaendelea kuhama kuto-
kana na hofu ya kutokea milipuko 
mingine ya volkano.

Awali mamlaka za eneo zilisema 
kulikuwa na hofu kwamba Mlima 
Nyiragongo unaweza kulipuka 
tena.  Wiki iliyopita mlipuko wa 
volkano katika mlima wa Ny-
iragongo ulisababisha vifo vya 
watu 32, na kuacha maelfu bila 
makazi, kulingana na taarifa ya 
Umoja wa Mataifa.

Mlipuko huo mdogo wa jana 

huenda ukazidisha hofu katika 
mji huo ambao zaidi ya nusu ya 
wakaazi wake wameondoka na 
waliobaki sasa wanatazamia ku-
chukua hatua kama hzo ili kunu-
suru maisha yao.

Kabla ya kulipuka tena. Baadhi 
ya watu walianza kurejea kwenye 
nyumba zao, licha ya kutolewa 
onyo kuwapo na tishio ya milipu-
ko mingine ya volcano.

Eneo hilo mpaka jana limepig-
wa na matetemeko ya ardhi zaidi 
ya 200 ambayo yamesababisha 
uharibifu wa majengo na kutokea 

nyufa mbili ardhini zenye urefu wa 
mita mia kadhaa.

Gavana wa kijeshi wa jimbo la 
Kivu Kaskazini, Ndima Kongba, 
aliamuru kuhamishwa kwa ka-
ribu theluthi moja ya wakazi wa 
mji huo siku ya alhamisi, akisema 
magma iligunduliwa chini ya Ziwa 
Kivu lililo karibu na hapo.

“Hivi sasa hatuwezi kuzuia mli-
puko kwenye ardhi au chini ya 
ziwa,” Kongba alisema, akiamuru 
raia wanaoishi kwenye  wilaya 10 
kuhama.

BBC

Kanali Goita ateuliwa Rais mpya Mali
BAMAKO, Mali

MAHAKAMA ya Katiba ya Mali, 
imemtangaza Kanali Assimi Goita, 
kuwa rais mpya wa mpito kujaza 
nafasi iliyoachwa wazi na Rais Bah 
Ndaw ambaye amejiuzulu.  HYPER-
LINK “https://www.dw.com/sw/
mahakama-ya-mali-yamtangaza-
goita-rais-wa-mpito/a-57710416”  
INCLUDEPICTURE “https://static.
dw.com/image/57710308_303.jpg” 
\* MERGEFORMATINET 

Katika uamuzi wake, mahakama 
hiyo ilisema Goita, aliyeongoza 
mapinduzi ya kijeshi siku ya Ju-
matatu anapaswa kujaza nafasi 
hiyo. 

Uamuzi huo unazidisha mk-
wamo wa uongozi, licha ya marais 

wa mataifa ya Afrika Magharibi 
wanajiandaa kukutana jana ku-
zungumzia hatua ya kukabidhi 
madaraka.

Viongozi hao wanaeleza 
mgogoro huo unahatarisha 
harakati za kuelekea kwenye 
demokrasia na kudhoofisha ma-
pambano dhidi ya wapiganaji wa 
jihadi katika ukanda huo.

Goita alikuwa makamu wa rais 
baada ya kuongoza mapinduzi 
mwezi Agosti mwaka uliopita na 
kumuondoa madarakani Rais Ibra-
him Boubacar Keita. 

Ndaw na Waziri Mkuu, Moctar 
Ouane ambao walishikiliwa baada 
ya mapinduzi hayo kisha wali-
jiuzulu siku ya jumatano baada 
ya kushinikizwa na jeshi wakiwa 

kuzuizini.
Viongozi hao waliokuwa katika 

serikali ya mpito waliachiwa huru 
siku moja baadae.

Hayo ni mapinduzi ya pili ku-
fanyika Mali ndani ya kipindi cha 
mwaka mmoja.

Kanali Goita, ambaye aliwashu-
tumu Ndaw na Ouane kwa kuki-
uka hati ya makubaliano kuhusu 
serikali ya mpito na kushindwa 
kuwasiliana naye kuhusu kufanya 
mabadiliko ya baraza la mawaziri, 
ambapo maofisa wawili wa kijeshi 
walipoteza nafasi zao. 

Kiongozi huyo wa kijeshi pia ali-
washutumu Ndaw na Ouane, kwa 
kushindwa kuituliza hali ya mam-
bo nchini Mali, ukiwamo mgomo 
wa wiki iliyopita ulioandaliwa na 

shirikisho la vyama vya wafan-
yakazi.

Hata hivyo, Goita alisema ha-
wakuwa na njia nyingine isipoku-
wa kuingilia kati. 

‘’Tulilazimika kuchagua kati ya 
machafuko na mshikamano ndani 
ya vikosi vya ulinzi na usalama na 
tulichagua kushikamana,’’ alifafan-
ua Goita.

Kanali huyo wa jeshi, alisema 
atamchagua waziri mkuu ndani ya 
siku chache zijazo. 

Akizungumza kwa mara ya 
kwanza tangu achukue madaraka, 
Goita alisema hatua hiyo ilichuku-
liwa baada ya kufanya mazungum-
zo na viongozi wa kisiasa na vyama 
vya kiraia mjini Bamako.

DW

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imerejesha 
vikwazo kwa kampuni tisa 
zinazomilikiwa na serikali 
ya Belarus. 

Hatua hiyo imechukuliwa 
baada ya taifa hilo kula-
zimisha kutua kwa ndege 
ya abiria katika mji mkuu 
wa Belarus, Minsk ambayo 
ilikuwa imembeba mwandi-
shi wa habari mpinzani wa 
serikali ya taifa hilo.

Hata hivyo, taarifa ya 
Ikulu ya Marekani haijay-
ataja majina ya kampuni 
zinazokusudiwa. 

Pamoja na vikwazo hivyo, 
serikali ya Rais Joe Baden, 
inapanga kuongeza orodha 
ya maofisa wa karibu na 
Rais Alexander Lukashenko, 
kutokana na kuongezeka 
kwa vitendo vya ukiukwaji 
wa haki za binadamu na 
rushwa baada ya uchaguzi 
unaolalamikiwa wa 2020.

Mwandishi huyo Roman 
Protasevich na mwenzi 
wake walikamatwa Mei 23, 
mwaka huu muda mfupi 
baada ya ndege hiyo kutua 
katika uwanja wa ndege 
wa kimataifa wa Minsk na 
kuibua lawama jumuiya ya 
kimataifa.

DW

Marekani 
yaiwekea 
vikwazo 
Belarus

Wakazi wa mji wa Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), wakihama makazi yao baada ya volcano kulipuka kwa mara ya pili 
katika Mlima Nyiragongo (PICHA: BBC)
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Tusiwakumbuke kwa majuto	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kifo cha Maneti kilivyotikisa nchi	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
ARIA eeh, Mary. 
Sikiliza miziki wa 
Awamu ya Pili Ma-
ria, inavyolalamika 

juu yako. Sina raha Maria, wala 
Sitamani kula Maria. Kama 
nasafiri, Tanga Moshi Arusha 
Sumbawanga, nakufikiria we 
Maria. Sijapenda namna hii 
toka kuzaliwa. Na wala sito-
penda namna hii toka kuzaliwa. 
Na wala sitopenda mpaka siku 
ya kufa. Hahahaha, Maria eee, 
adios hahahaha.”

Hicho ni kipande cha mwan-

Wengine wata-
kumbukwa kwa 
ukali, ucheshi, 
mizaha kubwa 
zaidi umuhimu 
wake katika 
familia hiyo au 
ofisini.
Kitu kibaya 
tulichonacho 
binadamu huwa 
ni vigumu sana 
kuona umuhimu 
wa kitu mpaka 
kinapopotea. 

zo cha wimbo wa bendi ya Vijana 
Jazz uitwao Mary Maria. Ulirekodi-
wa mwaka 1985 kwenye studio za 
Radio Tanzania Dar es Salaam.

Hupigwa kwenye vipindi cha 
muziki, vipindi vya salamu, Wakati 
wa Kazi, Ombi Lako, na vinginevyo.

Cha ajabu siku hiyo wimbo uli-
pigwa kwenye kipindi cha Majira. 
Ni kipindi ambacho wananchi hu-
juzwa habari mbalimbali za kitaifa 
zilizotokea nchini Tanzania.

Lakini siku hiyo, kipande cha 
muziki cha kuashiria kipindi hicho 
kilipoanza na kumalizika tu, kikaf-
uatia kipande cha wimbo wa ‘Mary 
Maria’.

Ilikuwa ni saa 3:00 usiku, Mei 31 
mwaka 1990. Kila aliyekuwa anasiki-
liza redio alishangaa. Awali ilione-
kana kana kwamba mtangazaji 
alichanganya madawa na ataomba 
radhi kwa hilo. Haikuwa hivyo. 
Kilipoisha tu sauti ya mtangazaji il-
isikika. Ilikuwa ni ya majonzi na hu-
zuni. Ilitamka hivi.

“Mwanamuziki maarufu nchini, 
mwimbaji na kiongozi wa bendi ya 
Vijana Jazz, Hemed Maneti amefari-
ki dunia. Maneti alifariki dunia leo 
saa 11:00 jioni kwenye Hospitali ya 
Mwananyamala jijini Dar es Salaam 
alipokuwa amelazwa.”

Ilikuwa ni sauti ya mtangazaji 

Idd Rashid Mchata (marehemu). 
Wengi hawakuamini. Ni kwa sababu 
hawakuwahi kusikia kama mwana-
muziki huyo mgonjwa.

Ni kweli Maneti alifariki baada 
ya kuugua kwa muda kidogo, lakini 
ikumbukwe wakati huo kulikuwa 
hakuna mitandao ya kijamii kama 
sasa ya kupenyezeana taarifa za 
kidaku.

Kesho Mei 31, itakuwa ni siku ya 
kumbukumbu ya kifo cha mwana-
muziki huyo maarufu kabisa kama 
si nchini, bali Afrika Mashariki, 
kwani ameshafanya kazi hata nchini 
Kenya, alipokwenda kurekodi vibao 
mbalimbali kama ‘Masido’, ‘Stella’ 
na nyinginezo. Pamoja na umaarufu 
wote aliokuwa nao alifariki akiwa na 
miaka 37 tu.

Kwa wakazi waliokuwa wakiishi 
karibu na maeneo ya Hospitali ya 
Mwananyamala, na vitongoji vyake 
walipata taarifa ya kifo hicho muda 
mfupi tu.

Hakukuwa na simu wala 
mitandao, lakini taarifa tu za mdo-
mo kutoka kwa waliokuwa hospi-
talini hapo kwa sababu mbalimbali, 
ikiwemo kuangalia ndugu zao, wal-
isambaza taarifa ambazo zilisababi-
sha umati ujae nje ya geti la hospi-
tali. Wengi waliangua vilio. Walitaka 
kwenda kuangalia kama ni kweli. 

Ilibidi ulinzi uongezwe maradufu.
Umati mwingine wa watu ambao 

ulikuwa mithili ya maandamano, ul-
ianza kukusanyika nyumbani kwake 
Mtaa wa Kiyungi, Magomeni Moroc-
co karibu kabisa ya Kanisa Katoliki 
la Magomeni ili kuthibitisha jambo 
hilo. Hawakukuta msiba.

Ulikuwa ni ndugu yake Salum 
Faya (marehemu), ambaye aliwahi 
kuwa kiongozi wa klabu ya Simba.

Yote haya yalitokea kwa sababu 
wakati huo, Maneti alikuwa mwana-
muziki maarufu sana.

Sifa zake, mbali na kuwa kion-
gozi wa bendi hiyo, lakini utunzi 
na uimbaji wake, ulisababisha ku-
jizoelea umaarufu na kupendwa na 
mashabiki wengi wa dansi.

Miezi michache iliyopita alikuwa 
ametoka kurekodi albamu ya  ‘Wifi 
Zangu Mna Mambo’, ambayo inase-
mekana aliirekodi akiwa mgonjwa. 

Mbali na hizo, Maneti alitunga na 
kuimba nyimbo nyingi kama ‘Op-
eresheni Maduka’, ‘Niliruka Ukuta’, 
‘Tambiko la Pambamoto’, ‘Magaidi 
wa Msumbiji’, “Bujumbura’, ‘Ngo-
ma’, ‘Penzi Haligawanyiki’, ‘Jiko Li-
menuna’, ‘Tabu’, ‘Madaraka kwenye 
Baa’, ‘Ogopa Tapeli’, ‘Charembo’, 
‘Aza Umeniumbua’, na nyingine 
lukuki. Alitunga zaidi ya nyimbo 50.

Alizaliwa Juni 19, 1954 kijiji cha 

Mamboleo, Bombuera Silas Estate, 
Muheza mkoani Tanga, wazazi wake 
wakiwa wahamiaji kutokea Sum-
bawanga mkoani Rukwa, wakifika 
huko kwa ajili ya kazi za mashamba 
ya mikonge.

Muziki aliuanza alipokwenda 
kumtembea dada yake mjini Moro-
goro. Alimueleza dada yake azma 
ya yeye kutaka kuwa mwanamuziki, 
kutokana na dada yake huyo kufa-
hamiana na gwiji la muziki mkoani 
hapo, Juma Kilaza. Dada alimuom-
bea na alikwenda kufayiwa marajir-
ibio akafaulu. Ndipo alipojiunga na 
Cuban Marimba na kutunga nyimbo 
nyingi ikiwemo ‘Subisubi’. Baadaye 
yeye na Kilaza waliunda bendi ya 
TK Limpompo na kutunga nyimbo 
kama ‘Maisha ya Sasa’, kabla ya ku-
jiunga na Vijana Jazz mwaka 1974. 
Alizikwa Juni 2 kijijini kwao Mam-
boleo.

Pamoja na muziki, hadi anafariki 
Maneti pia alikuwa Mwenyekiti 
wa UVCCM Ndugumbi, tawi la Ma-
gomeni na Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya Vijana Taifa.

Kesho itatimia miaka miaka 31 ka-
mili, akiwa amelala chini ya tumbo 
la ardhi, lakini kazi aliyoiacha du-
niani bado itaendelea kukumbukwa 
na kuwa burudani kwa vizazi na vi-
zazi.

B
INADAMU tuna utamaduni 
wa kujenga mazoea. Una-
potokea msiba mahala fu-
lani, watu hulia sana juu ya 

mtu wao wa karibu anapoaga dunia. 
Wengi wetu hudhani kwamba, kina-
chotuliza ni juu ya wema wake, lakini 
nafikiri zaidi tunalia kwa sababu tu-
lizoea kuwa naye, hata kama alikuwa 
na mabaya kwetu tuliyazoea akiwapo 
na anapoondoka huruma ya kumkosa 
hutuingia.

Ukweli kwamba binadamu yeyote 
anazo pande mbili haupingiki, kwa 
maana ya uzuri wake ama ubaya wake. 
Pande hizo ndizo zinazo kamilisha 
ubinadamu wake, hivyo hatutegemei 
atapatikana mtu akatenda mazuri tu 
au mabaya tu bali katika kutenda kwa 
vyovyote vile kutakuwa na mchang-
anyiko na hivyo kuleta mgawanyiko 
wa maoni baina ya mtu na mtu.

Kama ni familia au ofisi inapomkosa 
mtu ambaye ilimzoea kwa mema yake 
au mabaya yake, basi baada ya muda 
fulani mnaweza kujikuta mkimkum-
buka ndugu yenu kwa mambo mbal-
imbali. Wengine watakumbukwa kwa 
ukali, ucheshi, mizaha kubwa zaidi 
umuhimu wake katika familia hiyo au 
ofisini.

Kitu kibaya tulichonacho binadamu 
huwa ni vigumu sana kuona umuhimu 
wa kitu mpaka kinapopotea. Mfano, 
huwezi kuona umuhimu wa njaa uki-
wa na shibe, kwahiyo mtu akiwa na 
njaa utamshangaa, unaweza kuwa na 
mama kichaa usione umuhimu wake, 
lakini siku hayupo ndio utajua kwam-

ba hata ule ukichaa wake ulikuwa na 
maana na sababu yake nimesema ni 
mazoea.

Unaweza kuwa na mwanamume au 
mwanamke ukamwita mwanamume 
suruali au mwanamke gauni, siku hay-
upo utajua kwamba ulikuwa na suru-
ali, gauni au ulikuwa na mtu muhimu 
sana katika maisha yako. Wanaume au 
wanawake ambao wamewahi kuacha-
na na wake au waume zao wa mwanzo, 
wanaweza kuwa mashuhuda wa hili. 

Chochote kinachotokea katika ma-
husiano mapya ni haraka sana ku-
jaribu kukumbuka mwanzo ulikuwa 
unaishije na huyo suruali au gauni, 
si kwamba amefanya maajabu sana 
kwenye maisha yako, tatizo ni yale ma-
zoea, lakini pia yakitegemea mabadi-
liko haya mapya, inawezekana kweli 
ikatokea ukaona kwamba, kwanini 
ulichelewa kule, lakini bado yapo uta-
kayokuwa unayakumbuka kwasababu 
kama ulidumu naye kwa muda, kuna 
mambo uliyapenda, hayo ndiyo yat-
akufanya umkumbuke.

Tanzania kwa sasa tunaye rais wa 
sita ambaye anakwenda kukamilisha 
kipindi cha awamu ya tano ambayo 
imeishia njiani kutokana na kifo cha 
Rais John Pombe Joseph Magufuli. 

Kwakuwa awamu zinahesabiwa kwa 
vipindi viwili vyenye jumla ya miaka 
kumi basi Rais wa sasa Samia Hassan 
Suluhu anakwenda kuikamilisha awa-
mu ya tano ambayo ingekamilishwa 
na Rais John Pombe 2025 na wala siyo 
awamu ya sita kama inavyosemwa 
na wengi bali tuna rais wa sita katika 

muhula wa pili wa awamu tano.
Sasa umekuwa utamaduni na ndi-

vyo ilivyo wala haitaanza katika kip-
indi hiki, kwamba kila tunapopita 
katika awamu moja kwenda nyingine, 
kutokana na mazoea tumekuwa hat-
uoni sana umuhimu wa awamu iliyoko 
madarakani kwa wakati huo, bali tu-
nakumbuka baadhi ya mambo katika 
awamu zilizopita.

Ndivyo ilivyo toka awamu ya kwan-
za, ya mzee Mwinyi, Mkapa, Jakaya, 
John na hata wakati wa leo wa mama 
Samia. Tayari yapo mambo ambayo 
watu wananong’onanong’ona kwam-
ba angekuwepo rais Magufuli hili lis-
ingekuwa hivi na vile wala hawajako-
sea tatizo ni mazoea. Kwahiyo aliyeko 
madarakani pia hana sababu ya kuwa-
chukia ni kujaribu kuyatazama yanay-
ofanya mtangulizi wake akumbukwe 
ili ayarekebishe kupunguza hayo ma-
juto japo nina uhakika hataweza kum-
ridhisha kila mtu.

Sasa hivi kuna maneno huko mtaani 
na si ya kupuuza yameanza kujitokeza 
ni muhimu sana kuyatazama, ambayo 
huko nyuma yalikuwa yameshamiri 
sana isipokuwa kipindi cha John, tabia 
ya baadhi wafanyakazi wa umma ku-
towaheshimu na kuwathamini wa-
nanchi katika kuwapatia huduma.

Kuna baadhi ya maeneo yameanza 
kulalamikiwa, kwamba mbona wakati 
wa John hayakuwa hivi? Kwa maana 
ya nidhamu ya watumishi wa umma. 
Ni muhimu sana kutupia macho mae-
neo muhimu kama huduma za Polisi, 
Hospitalini, Mahakama,TRA na ofsi 

nyinginezo za umma na hasa ambazo 
huduma zake zinaweza kukaribisha 
mzungumzo ya rushwa, ili mwananchi 
kupatiwa huduma.

Hata wakati wa John, kuna baadhi 
ya maeneo wananchi walitamani kip-
indi cha Jakaya, kama nilivyosema 
ni kawaida, lakini muhimu zaidi rais 
anayekuwa madarakani malalamiko 
katika eneo fulani, huwa ni taa ya 
kukuongoza katika kuyarekebisha si 
rahisi kufanya kama yeye kwasababu 
ni watu wawili tofauti japo rais wetu 
alituambia yeye na John ni kitu kimoja.

Ukiachiwa watoto kuwalea una 
uchaguzi wa mambo mawili, moja ku-
wafanya wamkumbuke aliyekuwapo 
kwa kujuta kwamba angekuwepo leo 
tusingeishi hivi au kuwafanya wam-
sahau kwa kuyaendeleza yale yanay-
omfanya wamkumbuke ili kutoona 
tofauti kubwa sana kati ya mlezi na 
mzazi wao.

Bahati nzuri ya mlezi ulishaona 
namna mzazi alivyokuwa akiwalea 
watoto wake na kama alikuwa anako-
sea katika kuwalea, utakuwa na nafasi 
ya kuwabadili fikra kwanza, kwamba 
hamkupaswa kulelewa hivi malezi 
mazuri ni haya na baada ya muda wa-
takuwa wamekuelewa na kutokum-
kumbuka tena badala yake faraja yao 
inakuwa kwako, lakini ikitokea watu 
wakamkumbuka baba yao kwa majuto 
litakuwa jambo baya sana katika mai-
sha yao.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
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Kipi kinashindikana kumkamata mtuhumiwa huyu? 

*********************
“Hodi wenyewe.” Sauti ilisikika nje 

ya mlango mkubwa.
Mtu mmoja aliufungua. 
“Habari za hapa.”
“Nzuri, samahani. Namuulizia 

dada mmoja anaitwa Tausi.”
“Tausiii...” Aliitwa na kijana aliye-

fungua mlango.
Dakika moja baadaye alisimama 

mlangoni msichana aliyekuwa ame-
vaa kijora.

Tausi alimuangalia mgeni wake, 
lakini hakuweza kumtambua. Aliku-
wa anamuona kwa mara ya kwanza.

Alipomtazama tu aligundua kuwa 
ni mwanamke mwenye uwezo. In-
awezekana pia na madaraka. Aliku-
wa ameshika ufunguo wa gari. Mita 
chache kutoka pale kulikuwa na gari 
imepaki.

Wala hakujiuliza mara mbili kuwa 
gari hilo ndilo alilokuja nalo mgeni.

Kwa mbali alianza kuwa na wasi-
wasi. Hakuwahi kupokea mgeni yey-
ote wa aina hiyo. Hasa wa kike.

Rafiki zake ni hawa hawa tu wa 
kuja kukopeshana blauzi, madela, 
vijora, mawigi, manukato na kudai-
ana.

Alishindwa hata kumkaribisha 
mgeni. Alibaki amesimama huku 
miguu ikiwa kama ina ganzi.

“Habari yako dada.”
“Nzuri, karibu.”

“Ahsante, samahani wewe ndiye 
Tausi?”

Alisita kidogo, lakini kiu ya kutaka 
kujua kitu gani kinaendelea alijikuta 
akijibu “Ndiyo?”

“Ooh, vizuri sana, nimefurahi kuk-
ufahamu.”

Tausi aliendelea kuvurugwa. 
Wakati mgeni wake akishukuru 
kumfahamu, yeye bado hajamfaha-
mu mgeni wake.

“Naomba tutete kwanza. Nina sal-
amu zako.”

“Salamu gani?”
“Tausi, mimi naitwa Doroth. Ni 

mchumba wa Donald. Nataka kum-
wambia kitu. Wewe ni mwanamke 
mwenzangu. Achana na Donald. Ni-
achie Donald wangu.”

Maneno hayo yalifanya tumbo la 
Tausi kushtuka na kuanza kuuma 
ghafla. Alianza kujisikia vibaya, tum-
bo likikata. Lakini alijikaza.

“Wewe dada we. Mbona unani-
letea habari ambazo mimi sizijui? 
Donald mchumba wako, halafu 
mimi nahusika vipi hapo?”

“Tausi, najua kila kitu. Mimi si 
mtoto mdogo. Nimewafuatilia siku 
nyingi. Nimegundua kuwa unatem-
bea na mchumba wangu. Tunataka 
kufunga ndoa. Lakini wewe imeliin-
gilia penzi langu.”

“Eeeh, jamani, makubwa haya. We 
dada mbona mi sikuelewi?”

W
ala haikuwa kazi kub-
wa sana kwa Said. Ju-
mamosi ya kwanza tu 
alifanikiwa.

Ilirahisishwa zaidi alipoletwa na 
Doris mwenyewe na kuonyeshwa 
geti ambalo anayetakiwa kufuatiliwa 
atatoka. Akapewa na picha, na gari 
analopenda kutumia.

Saa nne asubuhi geti lilifunguliwa 
na Said aliiona gari ambalo aliam-
biwa jamaa anapenda kutumia. Al-
ipoangalia picha aliyopewa haikuto-
fautiana na sura ya mwenyewe.

Aliwasha bodaboda yake na kuli-
fuatia nyuma kwa uangalifu. Mwisho 
wa safari ulikuwa ni kwenye nyumba 
moja Magomeni Mikumi, karibu ka-
bisa na kwenye kiwanda cha kuten-
geneza tambi.

Alisimama kwa mbali kidogo. Ndi-
po alipomuona jamaa akiteremka 
peke yake. Lakini baada ya dakika 
kadhaa alifika msichana mmoja am-
baye alikumbatiana na jamaa huyo, 
wanapigana mabusu, wakashikana 
mikono kuingia ndani.

Kwa sababu alidokezwa kidogo 
sababu, Said kwa kujiongeza ali-
chukua picha fupi ya video, na picha 
tatu za mnato.

“Picha zao hizi hapa.” Alimuonye-
sha. Alizichukua picha zote zile na 
kuweka kwenye simu yake ili iwe 
ushahidi baadaye itakapohitajika.

Baada ya dakika tano za ukimya, 
akiwaza hili na hili, Doris alijikuta 
akisema “Ananitambua huyu.”

“Nani sasa huyu demu au jamaa 
yako?” Said alimuuliza.

“Wewe kazi yako imekwisha, pesa 
yako hii, ahsante sana.” Doris alim-
jibu.

“Lazima nidili nalo hizi, ving-
inevyo nitampoteza Donald.” Aliji-
ambia mwenyewe.

Hata hivyo, bado hakujua nini 
afanye. Alijipa muda kwanza kichwa 
chake kitulie, aone hatua gani za 
kuchukua. Na ni zipi? Azifanye 
peke yake asimwambie mtu yeyote? 
Awaambie wazazi wake pekee. Au 
awashirikishe pia wazazi wa Donald? 
“Muda utaongea.” Alipanda kwenye 
gari yake kutoka pale alipokutana 
na Said, kurudi nyumbani kwake, 
Ununio.

Alipomtazama 
tu aligun-
dua kuwa ni 
mwanamke 
mwenye uw-
ezo. Inaweze-
kana pia na 
madaraka. 
Alikuwa 
ameshika 
ufunguo 
wa gari. 
Mita chache 
kutoka pale 
kulikuwa na 
gari imepaki.
Wala haku-
jiuliza mara 
mbili kuwa 
gari hilo ndilo 
alilokuja nalo 
mgeni.

Sumu ya mapenzi-8

hadithi
MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora, Dar es Salaam. Sauti hizo za risasi 
ziliwafanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majambazi 
waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kampuni za 
simu.Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke mtoto 
mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya Toyota IST. 
Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini alimteka mtoto? Mtoto ni wa nani? Mwanamke 
aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji? Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua na kuhuzunisha.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Nisikie mdogo wangu. Mimi si-
kuja kwa shari. Ningekuwa mshari 
nisingekuja kukwambia. Ninge-
fanya ninachotaka kufanya, lakini 
nimekuja kukwambia tu kwa up-
endo tu.”

“Sasa ndiyo nakwambia mimi 
huyo mchumba wako simjui. Na 
wewe ulipaswa umkalishe huyo 
mchumba wako chini umwambie 
atulie nyumbani, sijui umfunge 
kamba asitembee. Wee kiguu na 
njia hadi huku, mimi nahusika vipi 
hapo kama siyo kutafutana muha-
li?” Tausi aliongea akiwa ameshi-
ka kiuno, huku akijitikisatikisa, 
akimuangalia mgeni wake kuanzia 
chini hadi juu.

“We ninyali tu, unajua mimi 
siyo mtoto wa uswahilini. Ila na-
chokwambia kifanyie kazi, usije 
ukaniona mimi mbaya.” Doroth 
alisema huku akipiga hatua kwen-
da kwenye gari lake. Kwanza aliona 
mzozo umeanza kuwa mkubwa, 
huku watu wa uswahilini wakiwa 
hawana dogo. Wameshaanza ku-
jaa. Kingine hakumuweza Tausi 
kwa kuongea. Yeye mtoto wa ush-
uani, mwenzake wa uswazi. Neno 
moja mwenzake kumi. Hiyo ilizidi-
sha hasira, hivyo aliona anaweza 
kufanya kitu ambacho atakuja 
kujuta baadaye. Sababu nyingine 
ni kwamba kazi iliyompeleka 
alishaitekeleza. Kumfahamisha 
kuwa Donald ana mchumba. Kama 
alikuwa anamdanganya basi ajue 
hivyo. Mwisho ni kumpiga mkwara.

Hakupata tabu sana kupafa-
hamu kwa kina Tausi. Aliletwa 
na Said jamaa wa bodaboda hadi 
kwenye nyumba ya kina Sadiki. 
Hakumfahamu jina, ila aliuza kuwa 
anamuulizia msichana mmoja, 
akataja wajihi wake ambao aliuona 
kwenye picha ya video iliyopigwa 
na Said, akiwa na Donald, ndipo 
walipomwambia kuwa msichana 
anayemtafuta anaitwa Tausi, lakini 
hakai hapo. Akaelekezwa nyum-
bani kwao.

“Wanawake wengine bwana. ho-
vyoo. Yaani mchumba ndiyo unani-
fuata kunipiga mkwara, angekuwa 
mume je?” Bado Tausi alizidi kum-
sindikiza Doroth na maneno am-
bayo hayo hakuyasikia, kwani gari 
lake lilishaanza kuondoka akiwa 
ameshafunga vioo.
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MASHABIKI wa muziki wa Bongo Fleva 
nchini, wamezidi kupagawishwa na wimbo 
mpya wa Barnaba unaitwa ‘Cheketua’ kuto-
kana na mistari yake inayowavutia warem-
bo.

Kwa ujumla Barnaba akishirikiana na 
Ali KIba, umekuwa ukitamba kila kona na 
wengi wa wasikilizaji wanasema ndani yake 
kuna utajiri wa misemo ya Kiswahili.

Naupenda wimbo huu jamani, ukiwasikili-
za barnaba na Ali Kiba wamejitahidi kuweka 
misemo ya Kiswahili na yenye kumvutia kila 
mtu,” amesema Amina Saidi.

WAKENYA wamewavuruga tena Watanza-
nia baada ya mwanamuziki Ali Kiba, kulala-
mika amezushiwa uongo kwa kuambiwa 
ana watoto saba.

Tukio hilo lilianza baada ya Blog moja 
nchini humo kuandika msanii huyo anata-
rajia kupata mtoto wa saba muda wowote, 
ndipo Kiba kupitia akaunti yake ya Twitter, 
aliandika kuwa ni uongo.

Muda mfupi baada ya kuandika neno hilo, 
mashabiki wake walivamia mtandao huo na 
kuanza kushambulia kwa maneno makali.

Kiba asababisha 
moto Kenya

I
MESHTUA! Ni kama 
Dunia imesimama 
ghafla baada ya sherehe 
za utoaji wa Tuzo za 

Oscars, kuahirishwa na ku-
sogezwa mbele hadi Machi 
17, mwaka 2022.

Awali utoaji tuzo hizo uli-
pangwa kufanyika Februari 
27, mwakani, lakini kutoka-
na na sababu za kusambaa 
virusi vya corona, kamati 
inayosimamia sherehe hizo 
imeamua kusogeza mbele.

Ratiba mpya imetoka jana 
inaonyesha matukio yote 
yaliyopangwa kufanyika 
kwenye ukumbi wa Dolby 
Theatre huko Hollywood 
& Highland Center nchini 
Marekani.

Tuzo za Oscar hufanyika 
kila mwaka na kampuni ya 
Academy of Motion Picture 
Arts and Sciences (AMPAS) 
kwa lengo la kutambua 
mchango wa taaluma ya 
tasnia ya filamu, wakiwamo 
waongozaji, waigizaji, na 
watunzi wa filamu.

Barnaba we 
mkali bhana

Tuzo 
za Oscar 
zasogezwa 
mbele

Jumapili Mei 30, 2021
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habari michezo

BARCELONA, Hispania 

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta, 
yupo tayari kupitisha panga kwenye 
kikosi cha kwanza cha miamba hiyo 
ya Nou Camp kusafisha wachezaji wa-
siohitajika na kuleta wengine wapya.

Antoine Griezmann na Philippe 
Coutinho ni miongoni mwa wachezaji 
wanaotajwa wanaweza kuwamo kwe-
nye orodha hiyo ya watakaopigwa bei 
dirisha hili la uhamisho wa majira ya 
joto. 

Kutupwa nje mapema kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na kushindwa ku-
beba ubingwa wa Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga, umewafanya Barcelona kuja 
na mkakati wa kubadili kikosi chao.

Kwa mujibu wa BT Sport, kwa kuan-

zia watahakikisha Lionel Messi ana-
pewa mkataba mpya.

Mabosi wa Barcelona wana uhaki-
ka mkubwa Messi atasaini mkataba 
mpya, huku jambo hilo likiwafanya 
wafungue milango ya kutokea kwa 
nyota wengine.

Wachezaji wengine wanaotajwa 
huenda wakaondoka ni Ousmane 
Dembele, Miralem Pjanic, Martin 
Braithwaite, Junior Firpo na Neto.

Beki wa kati, Samuel Umtiti, naye 
anaweza akaondoka kutokana na ku-
sumbuliwa na majeruhi ya mara kwa 
mara. 

Matheus Fernandes naye yupo kwe-
nye orodha ya watakaouzwa huku 
Riqui Puig akijiandaa kutolewa kwa 
mkopo.

LONDON, England 

J
ESSE Lingard amewaaga wache-
zaji wenzake kupitia kurasa zake 
za mitandao ya kijamii, lakini 
hajaweka kizuizi juu ya uweze-

kano wake wa kurejea tena West 
Ham kwa siku zijazo.

Nyota huyo mwenye umri wa mi-
aka 28, alifanya vema sana akiwa na 
klabu hiyo ya London Mashariki tan-
gu alipojiunga nayo akitokea Man-
chester United Januari, mwaka huu.

Lingard amefanikiwa kufunga 
mara tisa, na kutoa pasi za mwisho 
tano kwenye mechi 16 alizocheza 
Ligi Kuu England, akiwa na mchango 
wake kwenye klabu hiyo kufuzu ku-
cheza Ligi ya Europa msimu ujao.

Lingard akizungumzia namna 
bora ya kumaliza msimu kwenye 
chapisho lake, amesema yeye pamo-
ja na kikosi chake hapo West Ham 
wamefanikiwa kufikia lengo ambalo 
walijiwekea. 

“Haijalishi kesho itakuwaje, lakini 
West Ham itakuwa na nafasi ya pekee 
sana kwenye moyo wangu,” alisema 
Lingard akinukuliwa na BT Sport.

Lingard amebainisha kuwa klabu 
imempa nafasi ya pekee ya kurejesha 
ubora wake baada ya kutoka Man 
United. 

Pia amewashukuru mashabiki kwa 
kumsapoti tangu alipowasili kwa 
‘Wagonga Nyundo’ hao wa jijini Lon-
don.

LOS ANGELES, Marekani 

KAMPUNI ya vifaa vya michezo ya 
nchini Marekani, Nike, inasema ili-
acha kufanya kazi na mwanasoka wa 
Brazil, Neymar kwa sababu “alikataa 
kushirikiana katika uchunguzi kwa nia 
njema” juu ya madai ya unyanyasaji 
wa kingono dhidi ya mfanyakazi.

Tukio hilo linadaiwa lilitokea 
mnamo mwaka 2016 na kuripotiwa 
kwa Nike mwaka 2018.

Msemaji wa Neymar, alisema 
alikataa unyanyasaji wa kijinsia na 
akajitenga na Nike mwaka jana kwa 
sababu za kibiashara.

Nike iliachana na Neymar Agosti 
2020, na kumaliza moja ya mikataba 
yake ya udhamini wa hali ya juu na 
kampuni hiyo haikutoa sababu ya 
kutengana naye wakati huo.

Katika taarifa yake ya juzi Nike 
ilisema: “Haitakuwa sahihi kwa Nike 
kutoa taarifa ya mashtaka bila ku-
weza kutoa ushahidi wa kuunga 
mkono.”

Lakini iliongeza: “Nike ilimaliza 
uhusiano wake na mchezaji huyo kwa 
sababu alikataa kushirikiana katika 
uchunguzi kwa nia njema kuhusu ma-
dai ya kumdhulumu mfanyakazi.”

Griezmann, Coutinho 
wanukia panga Barca

Nike yataja 
sababu 
kumtema 
Neymar

Lingard 
yupo tayari 

kurudi 
West Ham



Sterling sasa kuuzwa

MANCHESTER City inajiandaa kumuuza mshambu-
liaji wake, Raheem Sterling mwenye umri wa miaka 
26 kipindi hiki cha majira ya joto baada ya kukaa hapo 
kwa miaka sita. (Mail)

Haaland atoa neno

NYOTA wa Borussia Dortmund, Erling Braut 
Haaland mwenye umri wa miaka 20, amesema 
anaheshimu mkataba wake na timu yake, licha ya 
kuhusishwa na mpango wa kuondoka. (Viaplay, via 
Independent)

Barca wajipa matumaini

BARCELONA wanajiamini kwamba watakamilisha 
usajili wa mshambuliaji wa Manchester City, Sergio 
Aguero mwenye umri wa miaka 32, na mlinzi wa 
Uholanzi, Georginio Wijnaldum, 30. (Sky Sports)

Pogba kurudi Juve

KIUNGO wa Manchester United na Ufaransa, Paul 
Pogba mwenye umri wa miaka 28, anataka kurudi 
tena Juventus. (Calciomercato)

Tuchel kujifunga Chelsea

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, yupo tayari 
kuongeza muda zaidi wa kukaa kwa Blues hao. 
Tuchel mwenye umri wa miaka 47 raia wa Ujerumani, 
mkataba wake wa sasa ni wa mwaka mmoja. 
(Telegraph)

Liverpool kuuza nyota nane

LIVERPOOL inaweza kuingiza kiasi cha pauni 
milioni 80 kama itawauza wachezaji wake nane 
wakati wa dirisha la usajili akiwamo winga wa Uswisi, 
Xherdan Shaqiri mwenye umri wa miaka 29, straika 
wa Ubelgiji, Divock Origi, 26, na Takumi Minamino 
mwenye miaka 26. (Liverpool Echo)

Oscar ataka kurudi Chelsea

KIUNGO wa zamani wa Chelsea, Oscar, mwenye 
umri wa miaka 29, anataka kurudi Stamford Bridge, 
ikiwa ni miaka minne tangu nyota huyo wa Brazil 
alipoondoka na kwenda China kujiunga na timu ya 
Shanghai Port. (Goal)

Bergwijn atakiwa Ajax

AJAX inawania kumsajili winga wa Tottenham Hot-
spur na Uholanzi, Steven Bergwijn mwenye umri wa 
miaka 23. (De Telegraaf)

Varane hataki Madrid

MLINZI wa kati wa Real Madrid, Raphael Var-
ane mwenye umri wa miaka 28, ambaye amekuwa 
akihusishwa na Manchester United, amesisitiza hana 
mpango wa kuondoka. (Mail)

Balbuena huru kuondoka

WEST Ham United imemuambia mlinzi wa kati 
raia wa Paraguay, Fabian Balbuena mwenye umri wa 
miaka 29, yupo huru kutafuta klabu nyingine mkataba 
wake utakapomalizika. (Football Insider)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

TURIN, Italia 

C
RISTIANO Ronaldo 
ameripotiwa kuwaambia 
wachezaji wenzake wa Ju-
ventus kwamba anatarajia 

kuondoka klabuni hapo msimu huu 
wa majira ya joto.

Mshambuliaji huyo wa zamani 
wa Real Madrid, aliwasili Turin ku-
toka mji mkuu wa Hispania Madrid 
mwaka 2018, lakini ameona msimu 
ukipita bila ubingwa wa Serie A.

Mkataba wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 36, hapo katika 

dimba la Allianz unamalizika Juni 
2022, ingawa anaweza kuondoka 
Juve msimu huu wa majira joto.

Kwa mujibu wa Il Mes-
saggero, Ronaldo ame-

waambia wachezaji
 wenzake wa Juventus

 kwamba anataka kuon-
doka katika dirisha hili

 la uhamisho.

Nyota huyo wa kimataifa wa 
Ureno ameripotiwa kuwaambia 
wachezaji wenzake hao kwamba, 

ataondoka mara baada ya michua-
no ya Euro 2020 inayoanza mwezi 
ujao.

Manchester United na Sporting 
CP wamehusishwa na kumtaka tena 
nyota wao wa zamani baada ya Real 
Madrid kukataa nafasi ya kumsajili 
tena. Pia miamba ya Ligi Kuu Ufar-
ansa, PSG nayo imetajwa kuwania 
saini ya mchezaji huyo.

Katika miaka yake mitatu pale Tu-
rin, Ronaldo amefunga mabao 101 
na kutoa pasi za mwisho 22 katika 
mashindano yote kwa ‘Bianconeri’ 
hao.

    Mkataba wa mchezaji huyo unamalizika 
Juni 2022, lakini anaweza kuondoka majira haya...

habari michezo
Jumapili Mei 30, 2021

Ronaldo awaaga 
wachezaji Juventus
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Na Mwandishi wetu

W
AKATI bondia Hassan 
Mwakinyo akifanikiwa 
kutwaa ubingwa wa Afrika 
(ABU) wa uzito wa Super 

Welter kwa kushinda kwa knockout 
(KO) dhidi ya mpinzani wake Antonio 
Mayala, bondia Jongo Shaaban, ame-
waangusha mashabiki wake baada ku-
pigwa kwa KO dhidi ya Mnigeria Olan-
rewaju Durodora.

Mwakinyo ametwaa ubing-
wa huo Ijumaa usiku

 katika raundi ya tisa kwe-
nye Ukumbi wa Next Door 
Arena, Dar es Salaam kwe-

nye pambano kali na la
 kusisimua lililoandaliwa na
 Kampuni ya Jackson Group

 chini ya Ofisa Mtendaji
 Mkuu, Kelvin Twissa

Bondia huyo alikabidhiwa mkanda 
wa ubingwa na Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Damas Ndumbaro sambamba 
na Waziri wa Michezo, Innocent Bas-

hungwa na Mkurugenzi wa Maendeleo 
ya michezo, Yusuph Singo.

Mbali ya viongozi hao, katika maka-
bidhiano hayo pia walikuwapo Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya KCB, 
Cosmas Kimaro, Mkurugenzi wa Mul-
tichoice Tanzania, Jackline Woiso na 
Meneja Masoko wa M-Bet Tanzania, 
Allen Mushi.

Mwakinyo hakupata ushindi huo 
kirahisi kutokana na Mayala kupigana 
kwa mbinu kubwa huku akitegua mite-
go kadhaa.

Mayala aliingia raundi ya tisa kwa 
‘pupa’ kwa kujua kuwa Mwakinyo 
amechoka, jambo ambalo lilimponza 
na kudumu kwenye raundi hiyo kwa 
sekunde 55 tu, baada ya kupigwa 
konde kali la mkono wa kushoto 
na kwenda chini moja kwa moja na 
kushindwa kuendelea na pambano.

Baada ya kuibuka kidedea, Mwak-
inyo alisema: “Namshukuru Mungu 
kwa ushindi huu, natamani kufika 
mbali zaidi na kupigana na mabon-
dia wakali zaidi duniani, na niliahidi 
kutowaangusha Watanzania na Rais 
Mama Samia Suluhu Hassan,” alisema 

Mwakinyo.
Wakati huo huo bondia aliyepewa 

nafasi kubwa ya kushinda ubingwa wa 
ABU wa uzito wa juu, Shaaban Jongo 
alichapwa kwa KO na bondia Olanre-
waju Durodora wa Nigeria katika raun-
di ya pili.

Jongo alitawala sana pambano hilo, 
ila alijikuta anachezea kichapo baada 
ya kutojilinda na kupigwa ngumi kali 
kutoka kwa Mnigeria huyo na kushind-
wa kuendelea katika pambano hilo lil-
ilodhaminiwa na Benki ya KCB, Bodi ya 
Utalii, DStv, Onomo Hotel, M- Bet, Plus 
Networks Limited.

Pia bondia Ibrahim Class, alishinda 
kwa pointi mpinzani wake, Sibusiso 
Zingane wa Afrika Kusini huku bondia 
Hamis Palasungulu akichapwa kwa KO 
na Ardi Ndembo wa Congo Brazzaville 
katika pambano la uzito wa juu.

Naye bondia Imani Daudi akishind-
wa kwa pointi dhidi ya Chris Thomp-
son na Leila Yazidu akipoteza kwa 
pointi dhidi ya bondia kutoka Bulgaria, 
Joana Nwamerue. Pia Daniel Matefu 
alichapwa kwa pointi na bondia wa 
Bulgaria Pencho Tsvetkov.

Mwakinyo atwaa mkanda
ABU wa Afrika, Jongo chali

Na Hawa Abdallah Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mafunzo imepunguzwa kasi ya 
kuukaaribia ubingwa wa Ligi Kuu Zanzi-
bar baada ya juzi kupokea kichapo cha 
bao 1-0 dhidi ya Mlandege .

Bao pekee la Mlandege lilodumu kwa 
dakika zote 90 lilifungwa na mkongwe 
wa timu hiyo, Sabri China katika dakika 
ya 36 mchezo huo uliopigwa Uwanja wa 
Mau A Visiwani hapa.

Mafunzo ambayo kama ingepata alama 
tatu katika mchezo huo ingeendeleza 
mbio zao za ubingwa kwa kuwa nyuma 
ya alama mbili dhidi ya vinara wa ligi 
hiyo, KMKM yenye alama 37, sasa inaen-
delea kubaki nafasi ya pili na kwa alama 
zake 32 baada ya kupoteza mechi hiyo.

Kwa upande wa Mlandege nao wa-
natakiwa kuhakikisha sasa wanashinda 
michezo miwili na kuwaombea mabaya 
ya kufungwa wapinzani wao ambao 
wapo juu yao katika msimamo wa ligi ili 
timu hiyo ibaki katika Ligi Kuu Zanzibar 
msimu ujao.

Na Saada Akida 

TIMU ya Taifa ya Tazania ya Soka la 
Ufukweni, imetupwa nje kwenye Fainali 
za Afrika za michuano hiyo (SBAFCON) 
baada ya juzi kukubali kipigo cha mabao 
4-2 dhidi Misri katika mchezo wa ku-
wania nafasi ya tano.

Mchezo huo Tanzania dhidi ya Misri 
wa kuwania nafasi ya tano,  ulipigwa 
katika Ufukwe wa Sally, pembezoni mwa 
Bahari ya Atlantic jijini Dakar, Senegal 
zinapofanyika fainali hizo.

Tanzania imekamilisha mechi zake 
za michuano hiyo bila kushinda hata 
mchezo mmoja kutokana na kufungwa 
mabao 4-3 dhidi ya Uganda, 3-1 dhidi ya 
wenyeji Senegal kwenye Kundi A.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
nahodha wa timu ya Tanzania ya Soka 
la Ufukweni, Jaraf Rajab, alisema 
mashindano yalikuwa na ushindani 
mkubwa na wamepata cha kujifunza li-
cha ya kutolewa kwenye michuano hiyo.

Mafunzo yavutwa 
shati ubingwa Z’bar

Soka Ufukweni 
wapata darasa

Mjumbe 
wa Bodi ya 
Wadhamini 
ya Shirikisho 
la Soka 
nchini (TFF), 
Abdallah 
Bulembo, 
akizungumza 
na waadishi 
wa habari 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, kuhusu 
kulitaka 
shirikisho 
hilo 
kubadilisha 
katiba kabla 
ya uchanguzi 
mkuu 
kufanyika 
Agosti 7, 
mwaka 
huu. PICHA: 

Na Saada Akida 

HUKU Tanzania ikiwa na uhaki-
ka sasa wa kuingiza timu nne 
msimu ujao kwenye michuano 
ya kimataifa inayoandaliwa na 
Shirikisho la Soka barani Afrika 
(CAF), uongozi wa Azam FC, 
umeweka kando mechi ya nusu 
fainali ya Kombe la Shirikisho la 
Azam (ASFC) dhidi ya Simba na 
kuelekeza nguvu zote Ligi Kuu 
Bara kuelekea mechi yao dhidi 
ya Gwambina FC.

Kutokana na Simba kufanya 
vizuri kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu huu, Tanzania sasa 
ni miongoni mwa timu 12 barani 
Afrika ambazo zitapata nafasi 
msimu ujao wa kuingiza timu 

nne kwenye michuano hiyo ya 
CAF, mbili Ligi ya Mabingwa na 
idadi kama hiyo Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Hata hivyo, kulingana na ka-
nuni za Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), bingwa wa Ligi Kuu hui-
wakilisha nchi michuano ya Ligi 
ya Mabingwa huku timu itakay-
obeba Kombe la ASFC (FA Cup) 
ikipewa jukumu la kuipeperusha 
bendera nchini  Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Lakini kutokana na uwapo wa 
nafasi hizo nne, ni wazi sasa timu 
itakayomaliza nafasi ya pili kwe-
nye Ligi Kuu Bara itakata tiketi 
ya kushiriki michuano ya Ligi ya 
Mabingwa, huku itakayoshika 
nafasi ya tatu nayo ikipeperusha 

bendera ya nchi kimataifa kwe-
nye Kombe la Shirikisho Afrika. 

Akizungumza na gazeti hili jiji-
ni jana, Kocha Msaidizi wa Azam 
FC, Vivier Bahati, alisema wa-
nahitaji kushinda mechi zilizopo 
mbele yao iwe wanacheza nyum-
bani au ugenini ili kujiweka kati-
ka mazingira mazuri ya kumaliza 
kwenye nafasi ya pili ya ligi hiyo.

Alisema wanachokifikiria sasa 
ni jinsi ya kujiandaa kwa mch-
ezo dhidi ya Gwambina ambao 
wanaamini utakuwa mgumu ku-
tokana na ushindani uliopo, na 
baada ya hapo ndipo watageuzi 
akili zao kwenye maandalizi ya 
nusu fainali ya ASFC.

“Hatuwezi kufirikia mchezo 
wetu wa Juni 24 dhidi ya Simba 

kwani kabla ya nusu fainali hiyo 
tuna kibarua cha ligi dhidi ya 
Gwambana FC, mechi itakuwa 
ngumu na ushindani mkubwa 
kwa sababu tunahitaji pointi tatu 
kwenye mchezo huo ili tuend-
elee kujiweka sawa katika malen-
go yetu ya kumaliza ligi tukiwa 
nafasi ya pili,” alisema Vivier.

Alisema baada ya kupata poin-
ti tatu muhimu katika mchezo 
huo watarejea uwanjani kufany-
ia kazi upungufu na ubora wa 
Simba kuelekea mchezo huo wa 
nusu fainali ya ASFC ambao nao 
ni muhimu kwao pia kuhakiki-
sha wanacheza fainali na kutwaa 
kombe hilo.

“Hakuna mechi ambazo si 
muhimu kwetu, sasa hivi tuna-

hitaji kupata ushindi katika ligi 
ili kufikia malengo hayo, lakini 
pia tunahitaji kucheza fainali ya 
ASFC lazima tupambane nayo 
tushinde dhidi ya Simba,” alise-
ma kocha huyo.

Alisema wamebakiza mich-
ezo minne ambayo miwili wa-
nacheza nyumbani ikiwamo 
dhidi ya Gwambina na Simba na 
ugenini dhidi ya Mwadui FC na 
Ruvu Shooting ambazo wana-
hitaji kukusanya pointi 12 katika 
michezo hiyo.

Kikosi cha Azam FC kitaingia 
kambini kesho kujiandaa na 
mchezo huo dhidi ya Gwambina 
FC, utakaopigwa Juni 18, Uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi nje 
kidogo ya Dar es Salaam.

Azam yaiweka kando Simba, akili sasa Ligi Kuu



Waziri wa Maliasili na Utalii, Damas Ndumbaro (wa nne kulia), akimvisha mkanda wa uzito wa Super Welter wa 
Afrika, bondia Hassan Mwakinyo baada ya kumtwanga Muangola Antonio Mayala kwa KO katika raundi ya tisa 
kwenye pambano la kuwania ubingwa wa ABU lililofanyika kwenye Ukumbi wa Next Door Arena, Dar es Salaam 
juzi usiku. Wanaoshuhudia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya KCB, Cosmas Kimaro (wa tatu kulia), Mkurugenzi 
Mtendaji wa MultiChoice, Jakline Woiso (wa tatu kushoto) na CEO wa Jackson Group Sports, Kelvin Twissa (wa pili 
kushoto). NA MPIGAPICHA WETU

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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    Kwa matokeo hayo sasa imefikisha pointi 64 
huku ikiwa nyuma michezo mitatu.....
Na Adam Fungamwango

D
AKIKA 12 tu kabla ya mechi ku-
malizika jana zilitosha kwa Sim-
ba kufunga mabao matatu na 
kuiwezesha kuondoka na ushin-

di wa mabao 3-1 dhidi ya Namungo FC, 
kwenye Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa 
mkoani Lindi, hivyo kuendelea kupepea 
mawinguni kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Bara.

Wakati huo Simba ilikuwa
 nyuma kwa bao 1-0 na

 ilionekana kama inakwenda
 kupoteza mechi hiyo, kabla ya

 kuanza kufungua ukurasa wa
 mabao kuanzia dakika ya 78.
Simba ilionekana kubadilika na ku-

fanya mashambulizi mfululizo baada ya 
kuingia kwa wachezaji watatu, nahodha 
John Bocco aliyefunga bao la pili na Ber-
nard Morrison aliyefunga bao la tatu na 
Hassan Dilunga aliyewachachafya vilivyo 
mabeki wa Namungo FC, wakichukua na-
fasi za Rally Bwalya, Mzamiru Yassin na 
Meddie Kagere.

Hakuna timu yoyote iliyofanya sham-
bulizi la hatari kwa dakika 20 za mwan-
zo. Shambulizi la kwanza la ghafla lil-
ilofanywa dakika ya 21 na Namungo FC 
liliwapatia bao lililotiwa ndani ya nyavu 
na Mrundi Styve Nziogamasabo aliyei-
tendea haki pasi ya Talients Lusajo baada 
ya kumzunguka Pachal Wawa na kumzi-
di mbio, kabla ya kumpasia mfungaji.

Baada ya hapo ndipo Simba ilipoone-
kana kama inataka bao na dakika ya 27, 
Kagere aliachia shuti kali lililopaa juu ya 
lango.

Kipa Jonathan Nahimana aliifanya Na-
mungo FC kuwa salama dakika ya 40, 
baada ya kuokoa mara mbili mfululizo 
shuti la Chris Mugalu, akizuia na mguu, 
ukamrudia tena mchezaji huyo akaruka 
juu na kupiga kichwa, lakini ukaokolewa 
tena kwa ustadi na kipa huyo.

Mugalu tena alikosa bao baada ya ku-
piga kichwa cha mbizi dakika moja kabla 
ya mapumziko, kufuatia krosi ya Moham-
ed Hussein ‘Zimbwe Jr’.

Kipindi cha pili hasa mwanzoni Na-
mungo FC iliendelea kuibana Simba na 
kuwafanya wachezaji wake kupoteza 

mwelekeo.
Ndipo zilipofika dakika 12 za furaha 

kwa Wanamsimbazi hao pale Mugalu 
aliposawazisha bao, akiunganisha krosi 
kutoka kwa Shomari Kapombe dakika 
ya 78.

Ilionekana kama mechi hiyo ingekwen-
da sare, lakini krosi ya Mugalu dakika ya 
83, ilitua kichwani kwa nahodha Bocco 
aliyeukwamisha wavuni na kuamsha hoi 
hoi kwa mashabiki wa Simba ambao kwa 
muda mrefu walikuwa kimya.

Wakati wachezaji wa Namungo waki-
wa wamecharuka kusaka bao la kusawa-
zisha, Morrison akiwa katika mstari wa 
dura la katikati ya uwanja, alimchungulia 
Nahimana na kubaini kasogea mbele 
kidogo kisha akaachia shuti la mbali la 
kushtukiza, lililokwenda moja kwa moja 
wavuni, huku kipa huyo ayejaribu kuu-
fuata mpira huo bila mafanikio, akiishia 
kuanguka chini na mpira kujaa kambani.

Kwa matokeo hayo, Simba imefikisha 
jumla ya pointi 64 huku ikiwa mechi tatu 
nyuma ya Yanga inayoshika nafasi ya pili 
na alama zake 61 baada ya kushuka dim-
bani mara 29.

Jumapili Mei 30 , 2021

Ronaldo awaaga wachezaji Juve

Simba yabaki mawinguni,
Morrison atupia la mwaka 

Na Mwandishi wetu

WAKATI bondia Hassan Mwak-
inyo akifanikiwa kutwaa ubingwa 
wa Afrika (ABU) wa uzito wa 
Super Welter kwa kushinda...

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta, 
yupo tayari kupitisha panga kwe-
nye kikosi cha kwanza...

Mwakinyo bingwa 
ABU, Jongo chali

Griezmann, 
Coutinho 
kukatwa Barca

kwa kO...
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