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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi Mtendaji
wa Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP), Lilian
Liundi (aliyesimama)
akifungua mafunzo
kwa wanawake vijana
kwa ajili ya kuongeza
ushiriki wa wanawake
katika ngazi za uongo-
Zi na maamuzi katika
ofisi za Mtandao huo,
Jijini Dar es Salaam
juzi, ambapo paliku-
wapo washiriki 97
kutoka vyuo 11 nchini.
PICHA:TGNP

Taasisi za dini nchini
zatajwa utakatishaji

Na Beatrice Shayo

TANZANIA imetajwa haina

mifumo mizuri ya usimamizi
na ufuatiliaji mienendo wa
jumuiya za kiraia, zikiwamo
taasisi na madhehebu ya dini,
hali inayotengeneza hatari ya
kutumika katika utakatishaji
fedha haramu au kufadhili
ugaidi.
Dar es Salaam na Waziri wa
Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamadi Masauni, wakati ak-
izindua kampeni za usajili wa
jumuiya nchini.

Alisema baadhi ya jumuiya
za kiraia zimeripotiwa kujihu-
sisha au kutumika katika ku-
fanikisha kutendeka kwa ma-
kosa ya jinai na vitendo vingine
vyenye madhara kwa jamii.

Alitaja miongoni mwa ma-
kosa hayo ni utakatishaji fedha
haramu, ugaidi na ufadhili wa
shughuli za kigaidi, usafirishaji
haramu wa binadamu, biasha-
ra haramu ya silaha na kuwapo
jumuiya za kidini zinazotoa
mafundisho potofu na hatari-
shi kwa usalama wa raia (afya
ya mwili na akili).

“Madhara yatokanayo na
kuchelewa kutoa ufumbuzi wa
changamoto nilizozitaja hapo
juu pamoja na udhaifu wa mi-
fumo ya fedha katika taasisi
hizo, umepelekea Taasisi ya
Kimataifa ya Financial Action
Task Force (FATF) ambayo
ilianzishwa na Baraza la Us-
alama la Umoja wa Mataifa, ku-
toa ripoti ambayo inaonesha
kuwa nchi yetu haina mifumo
mizuri ya usimamizi na ufua-
tiliaji mienendo wa jumuiya
za kiraia, zikiwamo taasisi na
madhehebu ya dini.

“Hali hiyo inatengeneza maz-
ingira rafiki ya taasisi hizo ku-
tumika au kuwa katika hatari
ya kutumika katika utakatishaji
fedha haramu au kufadhili
masuala ya ugaidi,” alisema.

Waziri huyo aliitaja ni hali
iliyosababisha Tanzania ku-
wekwa katika kundi la nchi zi-
nazohitaji ufuatiliaji wa karibu
(Enhanced Monitoring).

“Hivyo, ni lazima tushiriki-
ane kwa karibu katika kuon-

doa hali hii kwenye nchi yetu,”
alisema Masauni na kuongeza
kuwa vyombo vya kimataifa
na wadau mbalimbali wa ki-
mataifa wamekuwa wanapewa
tahadhari kuhusu udhaifu
wa kusimamia jumuiya hizo
ambao unaweza kutumika ka-
tika masuala utakatishaji fedha
haramu na ufadhili wa ugaidi.

Waziri Masauni alisema hali
hiyo inaweza kuleta madhara
ya kuharibu taswira nzuri ya
kidiplomasia iliyomo Kkatika
nchi.

“Ninaendelea kusisitiza
umuhimu wenu katika kush-
irikiana na Wizara ya Mambo
ya Ndani ya Nchi ambayo kupi-
tia Ofisi ya Msajili wa Jumuiya
inatekeleza Mpango Kazi wa
FATF utakaowezesha serikali
kuondolewa kwenye kundi
hili, pia kufanikisha jukumu la
kudumisha amani na utulivu
katika maeneo yetu,” alisema.

Waziri Masauni alisema licha
ya faida alizozitaja zitokanazo
na jumuiya zilizosajiliwa, hivi
karibuni kumeibuka wimbi la
kutumia jumuiya za kiraia ka-
tika kufanya vitendo vinavyo-
hatarisha amani na usalama
wa nchi.

Waziri alisema kuna baadhi
ya jumuiya zinatumika ka-
tika kusaidia makundi yenye
dhima ya kigaidi, kusambaza
propaganda za uchochezi, ku-
wasilisha ajenda za kigeni au
wafadhili wa nje ambao ajenda
zao zinaweza kuhatarisha ma-
slahi ya taifa ikiwamo mmo-
nyoko wa maadili.

Alisema ni muhimu kwa ju-
muiya za kiraia kufanya kazi
kwa kuzingatia kanuni za
maadili, uwazi na uwajibikaji
ili kuhakikisha wanachangia
katika maendeleo ya jamii bila
kuhatarisha ulinzi na usalama
wa nchi au kusababisha mmo-
nyoko wa maadili.

Alieleza kuwa serikali ina
jukumu la kusimamia na ku-
dhibiti shughuli za jumuiya za
kiraia ili kuhakikisha zinafanya
kazi kwa kuzingatia sheria na
taratibu za nchi.

Waziri huyo pia alisema
kumebainika changamoto ya
uanzishwaji holela na utitiri wa

nyumba za ibada katika mae-
neo mbalimbali nchini.

“Baadhi ya jumuiya za dini,
hususan makanisa na misikiti,
zimebainika kujengwa kati-
kati ya makazi ya watu, kuna
mrundikano wa taasisi nyingi
kwenye eneo dogo na baadhi
ya taasisi kutumia sauti za juu
na hivyo kusababisha adha na
usumbufu katika jamii,” alise-
ma.

Kwa upande mwwingine,
waziri huyo alisema jumuiya za
kiraia zina mchango mkubwa
katika kuleta mabadiliko chan-
ya katika jamii na kuchangia
katika maendeleo endelevu
ya jamii na taifa kwa ujumla
katika kuchochea ubunifu na
ukuaji wa uchumi, utoaji hu-
duma za kijamii, zikiwamo za
elimu na afya.

Alisema jumuiya za kiraia
zilizosajiliwa zina uwezo wa
kushirikiana na serikali, ma-
shirika ya kimataifa na wadau
wengine katika miradi na shu-
ghuli za maendeleo.

Alieleza kuwa usajili un-
aweza kuwa muhimu katika
kuanzisha ushirikiano na ku-
pata rasilimali na msaada ku-
toka kwa wadau hao na kudu-
muisha uwazi na uwajibikaji.

“Ni lazima kisheria kuan-
daa na kuwasilisha taarifa za
fedha za mapato na matumizi
ya jumuiya ambazo hutakiwa
kuwasilishwa na kupitishwa na
wanachama kupitia mikutano
mikuu ya jumuiya zao kabla
ya kuwasilishwa katika Ofisi ya
Msajili wa Jumuiya, aliagiza.

Alsiema wizara yake imeku-
wa inashirikiana na Mamlaka
za Serikali za Mitaa kwa ku-
fanya kazi kwa karibu na ofisi
za makatibu tawala wa mikoa
na ofisi za wakuu wa wilaya
katika ufuatiliaji mienendo na
usimamizi wa jumuiya kupitia
kamati za usalama zilizoko ka-
tika ngazi za mikoa na wilaya.

Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi
ya Rais - Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Sospeter Mtwale, alisema
watashirikiana na wizara na
kuchukua hatua dhidi ya ju-
muiya ambazo zinakwenda
kinyume cha taratibu za nchi.

ATCL yapokea ndege ya 14,
PM aonya ukatishaji ruti

Na Romana Mallya

KAMPUNI ya Ndege ya Tanzania
(ATCL), imepokea ndege ya 14 huku
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, aki-
toa maagizo saba likiwamo la kupun-
guza ukatishaji wa ruti za ndani.

Majaliwa alitoa maagizo hayo jana
Dar es Salaam wakati wa mapokezi
ya ndege mpya ya kisasa aina ya Boe-
ing 737-9 MAX.

Waziri Mkuu aliwaagiza viongozi
na watendaji wa shirika hilo kupun-
guza kukatisha ruti za safari za ndege
nchini ili kuleta matumaini makub-
wa kwa watumiaji wa ndege hizo.

Pia aliwaagiza kuhakikisha ndege
zinaendeshwa kwa tija kwa kufanya
utafiti wa kutosha wa masoko kabla
ya kuzipeleka.

Maagizo mengine ni wahakikishe
mikoa yote inaunganishwa na safari
za ndege na kuendelea kutafuta fur-
sa za safari za kimataifa ili kuongeza
fedha za kigeni.

Kwa upande wa Wizara ya Uchuku-
zi, Majaliwa alitaka kusimamia ip-
asavyo kampuni hiyo ili kuhakiki-
sha uwekezaji mkubwa uliofanywa
unaendelea kuleta matokeo chanya.

“Watumishi wetu ongezeni uzalen-
do na kila mmoja athamini kazi in-
ayofanywa na serikali. Muwafichue
wale wote wenye nia ovu ya kuhu-
jumu uwekezaji huu pamoja na ku-
dhibiti upotevu wa mapato kupitia
tiketi na mizigo katika maeneo yetu
ya kufanyia mauzo,” aliagiza.

Kadhalika aliitaka wizara kuandaa
mpango wa kuongeza watalaam wa-
zalendo ambapo mbali ya kupeleka
Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT),
waje na ubunifu kupitia vyuo vingine
vya ndani kwa fani zinazohusika.

Maagizo mengine aliyatoa kwa
Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tan-
zania (TCAA) akitaka waongeze
udhibiti wa usalama wa ndege kwa
kuhakikisha wahudumu na wahandi-
si wanakuwa na sifa za kuhudumu
ndege za kimataifa.

“Saba, taasisi na wadau wote katika
viwanja vya ndege wahakikishe wa-
nashiriki kikamilifu na kuwa sehemu
ya kuimarisha huduma hii,” aliagiza
na kusema serikali itaendelea kui-
marisha Ofisi ya Msajili wa Hazina ili
iendelee kusimamia bodi za taasisi
za serikali kufikia malengo.

“Hivi karibuni tutaanza safari ya
ndege ya Dubai na Afrika Kusini. Ka-
tika kipindi cha miaka mitatu hatu-
wezi kuacha kuwaambia mafanikio
ujenzi wa reli ya kisasa hivi sasa ume-
fikia kilomita 2102,” alisema.

Alisema wakati serikali ikinunua
ndege, wanaimarisha ujenzi wa
viwanja vya ndege, kikiwamo cha
Msalato kitakachounganisha safari
za ndani na mataifa ya nje ya nchi na
gharama za ujenzi Sh. bilioni 360 am-
bao umefikia asilimia 54.01 na unata-
rajia kukamilika Novemba 2025.

Pia alisema wanakiimarisha Ki-
wanja cha Julius Nyerere Dar es Sa-
laam ili kukifanya kuwa kitovu cha
usafiri wa anga Afrika Mashariki kwa
kuongeza miruko katika mataifa
mbalimbali.

Waziri wa Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, alisema serikali imenunua

ndege mbili za mafunzo kwa ajili ya
NIT ili kutoa mafunzo kwa marubani
na kupunguza uhaba wao.

Pia alisema chuo hicho kimewez-
eshwa mitambo ya kisasa ili kuzali-
sha wahandisi na mafundi mchundo
kuondoa uhaba wa wataalam katika
sekta ndogo ya usafiri.

Mtendaji Mkuu wa ATCL, Ladis-
laus Matindi, alisema kampuni hiyo
inaendelea  kutekeleza mpango
mkakati wake wa pili wa miaka mita-
no ulioanza 2022/23 na utamalizika
mwaka wa fedha 2026/27.

Alisema mpango huo unahusisha
mpango wa tatu wa taifa wa miaka
mitano 2021/22 -2025/26 na wana-
tarajia kuwa na ndege 20 ikiwamo
hiyo iliyopokelewa ambapo hadi sasa
ATCL ina ndege 14 zilizonunuliwa
katika kipindi cha ufufuaji ikiwamo
ndogo iliyokuwako kabla ya ufufuaji
na kufanya kuwa na ndege 15.

Alisema ndege ya 16 ambayo ni ya
masafa marefu inatarajiwa kupokele-
wa mwezi Aprili, mwaka huu, na ya
jana ni kwa ajili ya safari za masafa
ya kati.

Alisema uwapo wa ATCL umecho-
chea matumizi ya usafiri wa anga
na kufanya kutoonekana ni kitu cha
anasa na mahitaji ya miruko ndani ya
nchi ni makubwa na bado kuna uhi-
taji katika baadhi ya vituo vinavyota-
rajiwa kufunguliwa.

“Ajira zimeongezeka kutoka 175
wakiwamo marubani ni 13, wa-
handisi 27 na watumishi wengine
131 kwa mwaka 2016 hadi ajira 780
wakiwamo marubani 117, wahandisi
151 na watumishi wengine 512 kufikia
mwezi Februari 2024,” alisema.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na
Mafunzo Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Paul Makonda, akizungumza
kwa niaba ya Katibu Mkuu wake, Dk.
Emmanuel Nchimbi, alisema Rais
Samia anapotimiza miaka mitatu ya
uongozi, wana kila sababu ya kutem-
bea kifua mbele.

“Kwa niaba ya chama na nimem-
sikiliza vizuri Mheshimiwa RC Dar
es Salaam (Albert) Chalamila hapa,
amenifurahisha. Kuna kasumba
ya ujinga unaoendelea ya kutaka
kumtofautisha Dk. Samia (Suluhu
Hassan) na Dk. (John) Magufuli hu-
wezi kuwatenganisha hawa watu.

“Na viongozi wengi wanafiki wa-
naotaka kujipendekeza kwa Rais Sa-
mia kila wakipata jukwaa wanataka
kumfanya (Samia) kama si sehemu
ya Dk. Magufuli.

“Kama msemaji wa chama, tuna
ilani, kila anachofanya Dk. Samia
ndicho alichofanya Dk. Magufuli,
walizunguka nchini nzima kutafuta
kura, huwezi kuwatenganisha na
Waziri Mkuu wao yule pale, Kassim
Majaliwa.

“Ningetamani leo iwe mwisho wa
unafiki wa viongozi na wanasiasa
uchwara wanaopambana kuwaten-
ganisha viongozi hawa, mafanikio
haya tunasherekea wote,” alisema
Makonda.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salam,
Albert Chalamila, alisema ni heshima
kwa Rais Samia kuendelea kuyafan-
ya mambo ambayo waliyokwisha
kuyafanya (Samia na Magufuli).
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Kuna ulegevu wa kisheria kuwajibisha
watumishi wanaotajwa ripoti za CAG

Na Ludovick Utouh

WATANZANIA waipendao nchi yao
na wanaoitakia maendeleo chanya, wa-
nasubiri kwa shauku kubwa ripoti za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG) kwa mwaka 2022/23 zi-
takazowasilishwa bungeni mwezi Aprili
2024 na kuwa wazi kwa umma.

Katika ripoti za mwaka 2021/22 zi-
lizowasilishwa kwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dk. Samia Su-
luhu Hassan Machi 29, 2023, mbali na
kuwa kulikuwa na uboreshwaji mkubwa
wa hati za ukaguzi zilizotolewa na CAG,
bado kuliripotiwa vitendo vingi vya
matumizi mabaya na upotevu wa fedha
za umma.

Akiongea baada ya kupokea ripoti
hizo, Rais Samia alionesha kukasirishwa
na hali hiyo na kuagiza wahusika wa
vitendo hivyo wachukuliwe hatua za ki-
nidhamu na kisheria.

“Nadhani tumezubaa kwenye “pu-
nitive measures”, hatuchukui hatua
kwenye adhabu, ingekuwa tunachukua
hatua haya yasingeendelea. CAG wewe
majalada unampelekea Kamishna wa
Mashtaka (DPP), ninaomba kasi ya ad-
habu za kisheria iongezeke,” alisema
Rais Dk. Samia siku hiyo.

Mwishoni mwa mwezi Machi 2024,
itakuwa ni mwaka mmoja umeisha
tangu ripoti za CAG za mwaka 2021/22
zipokewe na Rais na kuwasilishwa bun-
geni. Sasa ni muda wa kupokea ripoti
mpya za CAG za mwaka 2022/23.

Shauku iliyopo kwa Watanzania ni
je, hali ya mwaka huu itakuwa tofauti
na miaka mingine? Je, maagizo ya Rais
yametekelezwa? Je, hali ya uadilifu na
uzalendo miongoni mwa watumishi wa
umma imeongezeka, hivyo kusababisha
kupungua kwa vitendo vya ubadhirifu,
uwizi na ufujaji fedha za umma?

WAJIBU (taasisi anayoiongoza) in-
aipongeza serikali kwa kuongeza uwazi
zaidi kwenye hatua zinazochukuliwa ka-
tika kutekeleza mapendekezo yanayo-
tolewa na CAG.

Kwa uelewa wa WAJIBU, taarifa za CAG
ni tathmini ya kina ya utendaji wa mi-
fumo ya usimamizi ya ndani, utekelezaji
sera na mipango pamoja na namna seri-
kali ilivyokusanya na kutumia fedha za
umma kwa kipindi kinachoripotiwa.

Hivyo, ni muhimu kwa maofisa masu-
uli na watumishi wengine wa serikali ku-
zichambua kwa kina ripoti za CAG kwa
lengo la kuendelea kuboresha utendaji
wa serikali kwa vipindi vijavyo.

WAJIBU imekuwa inafanya ucham-
buzi wa ripoti zinazotolewa na CAG kwa
kipindi za miaka saba mfululizo (2015/16
hadi 2021/22). Katika uchambuzi wa
ripoti hizo, WAJIBU imebaini mambo
makuu saba yafuatayo:

Kwanza; kumekuwa na mwenendo
hafifu wa utekelezaji mapendekezo ya
CAG. Katika kipindi cha miaka saba cha
uchambuzi wa ripoti hizo, utekelezaji
wa mapendekezo yake umekuwa chini
ya asilimia 50.

Mara nyingi, ama bungeni au seri-
kalini kumekuwa na kauli au migon-
gano ya kimtazamo baina ya viongozi
wa juu wanaohusika katika usimamizi
wa utekelezaji mapendekezo ya CAG.

Rais Samia Suluhu Hassan akipokea Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAC) kwa Mwaka 2021/22, kutoka kwake CAG Charles

Mara kadhaa, ama bungeni au serikalini ya-
mesikika maneno ya kushuku juu ya usahihi
wa mapendekezo au hoja zinazoibuliwa na
CAG.

Hali hii tunaamini inasababishwa na ku-
tokuwa na uelewa au kuwapo ukakasi katika
utaratibu unaotakiwa kufuatwa katika kuz-
ishughulikia hoja za ukaguzi zinatokana na
ripoti za CAG.

Kwa mujibu wa Kanuni za Ukaguzi wa
Umma za Mwaka 2009 (The Public Audit
Regulations 2009), Kifungu cha 93 kinam-
taka kila ofisa masuuli (accounting officer)
kuandaa majibu ya hoja za CAG ndani ya
siku 21 baada ya ripoti ya CAG kuwasilishwa
bungeni na kuwa wazi kwa umma. Hivyo,
kwa mujibu wa kanuni hiyo, maofisa masu-
uli ndio wenye mamlaka ya kutoa majibu
juu ya hoja za ukaguzi na siyo mawaziri au
wanasiasa.

Ushauri wangu juu ya hili ni kuwa, “TUSI-
WE MABINGWA WA KUPINGA HOJA ZA
UKAGUZI BALI TUJITAHIDI KUWA MABING-
WA WA KUZUIA HOJA ZA UKAGUZI KUJI-
TOKEZA”. Tukiliweza hilo, shughuli zote za
serikali zitakuwa zinafanywa kwa kufuata
sheria, kanuni na miongozo ambapo hoja za
ukaguzi zitapungua kwa kiasi kikubwa.

Pili; kumekuwapo uboreshaji mkubwa wa
uandishi/utayarishaji hesabu za serikali ka-
tika ngazi zote za serikali kwa kuzingatia hati
za ukaguzi zinazotolewa na CAG.

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania inastahili pongezi za kipekee kwa kuo-
na umuhimu wa uandaaji taarifa za fedha na
hesabu za serikali kuzingatia viwango vya
uhasibu vya kimataifa kuanzia mwaka 2004,
uamuzi ambao umechangia kwa kiasi kikub-
wa kuboresha hali ya uandishi wa hesabu za
serikali nchini.

WAJIBU katika uchambuzi wake wa ripoti
za CAG, na kupitia ripoti zake za “Hali ya
Uwajibikaji wa Kifedha Nchini” (CASFAR) za
mwaka 2019/20 na 2020/21, inaonesha ma-
boresho makubwa ya hati za ukaguzi zilizo-
tolewa na CAG.

Kwa mfano, matokeo ya ukaguzi wa CAG
kwa kipindi cha miaka mitatu (2019/20 -
2021/22) yanaonesha maboresho katika
uandaaji hesabu kwa Serikali Kuu, mashiri-
ka ya umma pamoja na Mamlaka za Serikali
za Mitaa. Hii imepelekea kuongezeka kwa

idadi ya taasisi, Mamlaka za Serikali za Mitaa
na mashirika ya umma yaliyopata hati safi.

Kwa mwaka 2019/20, hati safi kwa Mam-
laka ya Serikali za Mitaa, mashirika ya umma
na serikali kuu zilikuwa asilimia 87, mwaka
2020/21 zilikuwa asilimia 95 na mwaka
2021/22 asilimia 96.

Tatu; upungufu makubwa katika utendaji
wa mfumo mzima wa ukaguzi wa ndani. Ka-
tika ripoti zote za CAG zimeonesha utendaji
hafifu wa vitengo na mfumo mzima wa uk-
aguzi wa ndani kutokana na sababu mbalim-
bali kama kukosekana kwa rasilimali watu,
fedha na vitendea kazi, kutokuwa na ujuzi
stahiki, utendaji duni wa kamati za ukaguzi
na mfumo duni wa kutoa taarifa (reporting
mechanism).

Upungufu wa utendaji wa mfumo mzima
wa ukaguzi wa ndani pia unaweza kuoneka-
na kwa kuwapo hoja zinazotokana na uzin-
gatiaji duni wa sheria, taratibu na kanuni za
utendaji katika utumishi wa umma.

Nne; ulegevu wa sheria na kanuni za usi-
mamizi wa rasilimali katika kuwachukulia
hatua watumishi waliohusika kwenye ku-
vunja sheria, taratibu na kanuni za utendaji
katika utumishi wa umma.

Kwa kipindi cha miaka minane nilicho-
fanya kazi kama CAG (2006 hadi 2014), nil-
ishuhudia ugumu uliopo wa kuwachukulia
hatua watumishi wa umma waliofuja fedha
za umma ama kuisababishia hasara serikali.

Wasiwasi wangu huu umethibitishwa na
kauli ya Rais Samia kwenye kauli yake ali-
yoitoa wakati akipokea ripoti za CAG Machi
2023 aliposema, “Nadhani tumezubaa kwe-
nye ‘punitive measures’, hatuchukui hatua
kwenye adhabu, ingekuwa tunachukua hat-
ua haya yasingeendelea.”

Hii inatokana na ukweli kwamba sheria
zetu hazitoi taratibu bayana za kuchukuliwa
hatua kwa watumishi wa aina hiyo na wakati
mwingine taratibu zilizowekwa za kushu-
ghulikiwa mambo haya kiutawala huwa ni
mrefu mno na si rahisi kutekelezeka “not
effective”.

Mfano, itakumbukwa kwenye miaka ya
nyuma, Kamati ya Bunge ya Usimamizi wa
Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC), chini
ya uenyekiti wa Agustino Mrema ilikuwa
inaagiza maofisa masuuli na watumishi wa
umma waliotajwa kuhusika na upotevu wa

fedha za umma katika ripoti za CAG wakatwe
asilimia fulani ya mishahara yao, ingawaje
agizo hilo lilikuwa ni kinyume cha sheria na
kanuni za utumishi wa umma.

Hali hii ilitokana na kukosekana hatua sta-
hiki zinazotosheleza kuwachukulia hatua za
kisheria wahusika wa upotevu wa fedha na
rasilimali nyingine za umma. Hali hii inaone-
kana ilikuwa ni tatizo hata kwenye nchi ny-
ingine kama vile Marekani, Uingereza, Afrika
ya Kusini na hata majirani zetu Kenya.

Kwenye miaka ya 2006 na kuendelea wal-
ilazimika kutunga sheria za kupambana na
vitendo vya matumizi mabaya ya fedha za
umma (Fraud Acts) katika jitihada za kuima-
risha utaratibu wa kisheria wa kushughulikia
vitendo vya uwizi, ufisadi na ubadhirifu wa
fedha za umma.

Tano; kumekuwa na wimbi kubwa la vi-
tendo vya rushwa na ubadhirifu wa fedha za
umma. Baada ya kuchambua ripoti za CAG,
Taasisi ya WAJIBU imekuwa inafanya tath-
mini ya miamala ambayo ina viashiria vya vi-
tendo vya rushwa, udanganyifu na ubadhiri-
fu. Ingawa kwa kipindi cha miaka mitatu
iliyopita, miamala hiyo imekuwa inapungua,
bado jumla yake ni kiasi kikubwa cha fedha.

Mathalani kwa mwaka 2021/22, ripoti
za CAG zilizotolewa mwezi Machi 2023, zi-
naonesha jumla ya miamala ya Sh. trilioni
3.05 (Sh. trilioni 4.59 mwaka 2020/21) ina via-
shiria vya rushwa, udanyanyifu na ubadhiri-
fu ambayo ni sawa na asilimia tisa (9) na13 ya
matumizi yote ya serikali, mtawalia.

Vitendo hivi vya rushwa, udanganyifu na
ubadhirifu vinaendelea kuwapo kutokana na
udhaifu wa utendaji kazi wa taasisi za uchun-
guzi na mashtaka kushindwa kuchunguza
kwa wakati matukio ya rushwa, kupata usha-
hidi stahiki na kushtaki kwa wakati watuhu-
miwa wote wa vitendo hivi.

Vilevile, kumekuwapo na tatizo kubwa la
kupungua kwa uzalendo, uadilifu na kume-
kuwapo na tabia ya kutotii sheria, kanuni na
miongozo inayotolewa kwa ajili ya kuende-
sha shughuli za serikali.

Sita; katika ripoti zote za CAG za miaka
saba iliyopita, imeripotiwa kuwa mashirika
ya umma na taasisi za serikali zimekuwa na
matatizo makubwa ya utegemezi kwa serika-
li, kushindwa kujiendesha, kutofikia malengo
ya kuanzishwa kwake pamoja na kujiende-
sha kwa hasara.

Katika uchambuzi wake, WAJIBU imebaini
sababu mbalimbali zinazopelekea changa-
moto hizo, kubwa zikiwa ni; udhaifu katika
uongozi wa taasisi na mashirika hayo, ku-
wapo mikataba na taratibu za kiutendaji zi-
nazozuia ufanisi kati ya serikali na taasisi au
mashirika hayo, uhaba wa mitaji na kuingili-
wa kiuendeshaji na kiutendaji wa mashirika
na taasisi hizi za umma na mamlaka mbalim-
bali za serikali na vyama vya siasa.

Saba; kumekuwa na uboreshwaji mkubwa
wa usimamizi wa rasilimali za umma hasa ku-
tokana na utekelezwaji wa Mpango Mkakati
wa Kuboresha Mfumo wa Usimamizi wa Fed-
ha za Umma (PFMRP - programs) pamoja na
uimarishaji mifumo ya kielektroniki (MUSE)
uliofanyika hasa katika kipindi cha miaka 10
iliyopita.

*Mwandishi wa makala hii ni CAG mstaa-
fu, pia alishakuwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu
(NBAA) na Mhadhiri wa Uhasibu Chuo Kikuu
cha Mzumbe.

FUATILIA KESHO USHAURI WAKE KWA
SERIKALI
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Serikali yakataa kufungwa
kiwanda cha Mo Enterprises

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imekataa ku-
ridhia ombi la kufungwa
kwa kiwanda cha chai
cha Mo Enterprises na
viwanda vingine nchini
kuepusha athari kwenye
sekta ya ajira na uwekezaji
nchini.

Pia, imesema ili sekta
ya chai isonge mbele,
iko tayari kuwapokon-
ya mashamba ya chai
wawekezaji walioshindwa
kuyaendeleza ili kunusuru
sekta hiyo.

Waziri wa Kilimo, Hu-
sein Bashe, akizungumza
kwenye mkutano wa
bodi ya chai jijini hapa,
alisema kuna athari nyingi
za kufunga viwanda kwa
watu mbalimbali ambao

wamewekeza, ikiwamo
baadhi ya watu kukosa
ajira.

Bashe alisema atakaa
chini na viongozi wa ki-

wanda hicho kuona kero
zinazowakabili ili waweze
kuzitatua na shughuli za
uzalishaji ziendelee.

“Hatutakubali kufunga
viwanda badala yake tut-
akaa chini na kujadiliana
kuona tunafanya nini,”
alisema Bashe.

Alisema kuna kero ny-
ingi ambazo serikali wa-
nakutana nazo, lakini wa-
naendelea kuzifanyia kazi
ili ziweze kuondolewa.

Pia, walipokea ombi la
kufungwa viwanda kutoka
kwa MO Enterprises, la-
kini hawajakubaliana nalo
na badala yake watakaa
chini kuzungumza na wa-
dau.

Alisema wizara yake
inaendelea na vikao na
Wizara ya Fedha ili kuona
wanachohitaji kwa ajili ya
sekta ya chai waweze ku-
saidiwa.

“Tunaendelea na vikao
na Wizara ya Fedha tut-
afikia mwafaka ili tuweze

kuingia sekta ya chai hapa
nchini,” alisema Bashe.
Alisema hakuna kitu
kinachoshindikana mbele
ya serikali watajipanga
kupiga hatua moja mbele
kwenye sekta hiyo.
Mkurugenzi  Mtendaji
wa Bodi ya Chai, Mary Kip-
eja alisema, wakulima wa-
dogo wa zao hilo wanaidai
serikali Sh. bilioni 2.8 kwe-
nye viwanda jambo lin-
alowarudisha nyuma.
Alisema fedha hizo ni
nyingi na wameiomba
serikali ~ kusimamia ili
waweze kupata fedha zao.
“Wakulima wadogo wa-
nadai fedha zao kutoka
kwa viwanda, naomba
suala hilo lifanyiwe kazi
ili wakulima wapate haki
yao,” alisema Kipeja.
Kadhalika, alisema
wakulima wanaweka jiti-
hada katika kilimo hicho,
lakini wanakatisha tamaa
kutokana na kutokupata
fedha zao kwa wakati.

Ngome ya Wanawake
ACT yakomaa na NEC

Na Mwandishi Wetu

NGOME ya Wanawake ya
Chama cha ACT Wazalendo
imesema sehemu ya waathirika
wakubwa wa udanganyifu
katika uchaguzi nchini ni wa-
nawake, ikipanga kuzunguka
nchi nzima kushawishi wa-
nawake na makundi mbalimbali
kuhakikisha nchi inapata Tume
Huru ya Uchaguzi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Mwenyekiti wa ngome hiyo,
Janeth Rithe, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuunga mkono kauli iliyotolewa
na Makamu Mwenyekiti wa
chama chao ya kutaka Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) ijiuzulu
kutokana na madai ya kufanya
kazi kwa upendeleo.

Rithe alisema viongozi wanao-
patikana kwa ridhaa ya wanachi
wana jukumu la kuhakikisha
wanawatumikia wananchi na
kutatua kero zao huku wakitam-
bua mwajiri wao namba moja
ni mwananchi (Ibara ya 8 ya
Katiba ya nchi). )

“Tunapokuwa na viongozi
wanaoingia madarakani kwa
udhaifu wa tume ya uchaguzi
ni wazi hawatawatumikia wa-
nanchi na matokeo yake ujinga,
maradhi na umaskini utata-
malaki miongoni mwetu na
waathirika wakubwa tunakuwa
sisi wanawake.

“Ngome ya Wanawake tu-
nakubaliana na kauli ya chama
kuwa kwa vile muundo na

utaratibu mpya wa kupatikana
kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEQ) kwa njia ya ushindani
ulipitishwa na Bunge kupitia
Muswada wa Sheria ya Tume va
Taifa ya Uchaguzi, tume

iliyopo ijiuzulu kupisha tume
mpya ya uchaguzi kuteuliwa,”
alisema. )

Mwenyekiti huyo aliongeza
kuwa uchaguzi wa hivi karibuni
wa marudio katika kata 23 ulio-
fanyika tarehe 20 Machi mwaka
huu, umewaonyesha bayana
kuwa tume ya sasa haiwezi
kusimamia Uchaguzi Mkuu kwa
ufanisi kwa sababu upatikanaji,
muundo na mwenendo wake
unakibeba chama tawala badala
va kusimamia maslahi ya wa-
nanchi. )

“Kwenye uchaguzi huo wa
marudio Ngome ya Wanawake
tulipangiwa na chama kusima-
mia kampeni za uchaguzi katika
Kata ya Kabwe iliyoko
Halmashauri ya Wilaya ya
NKkasi.

“Tumeshuhudia pia wasimamizi
wa uchaguzi, wengi
wakiwa makada wa Chama
Cha Mapinduzi wakisaidia CCM
ishinde ikiwamo kwa kubadili
namba kwenye vituo ambavyo
ACT Wazalendo tulishinda,”
alisema.

Aliongeza kuwa kinachow-
asikitisha ni kuona viongozi
wa juu wa nchi wakikaa kimya
pale wananchi wanaponyimwa
naki yao ya msingi ya kuchagua
kiongozi wanayemtaka.
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Lindi Jumbo

Limited

EOI RREFERENCE NUMBER - LJL_2024-19
REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST FOR BULK SUPPLY

AND DELIVERY of FLOCCULANTS AND FROTHERS

The Lindi Jumbo Graphite project is situated in southeastern Tanzania, about 200 km away from the port of
Mtwara. The project area can be accessed from the southern part via sealed roads that lead from Mtwara to
Nanganga, which is approximately 15 km to the north of the town of Ruangwa.

DESCRIPTION OF THE SCOPE OF THE PRODUCTS:
Lindi Jumbo Limited is seeking expressions of interest from companies capable of supplying and delivering
the following.

Reference # Item Description

The frother:

Polyethylene Glycol Monobutyl Ether (Butyl-TriGlycol) Mixture, molecular weight
approximately 200 g/mol. Dow 200, Flotanol 200, Sasfroth 200, Senfroth 200 or
equivalent. Supplied in 1000 IBC. Consumption 1000 kg/month.

LJL_2024-19

The flocculant:

Poly acrylamide flocculent, Senfloc 5150, Flopam AN912SH or equivalent. Supplied
in 25 kg bags, 40 bags on a pallet. Consumption 1000 kg/month

Objectives:

T

1.

2.

3.

he primary objectives of The Contractor are as follows:

Timely Delivery: Ensure the punctual supply and delivery of Flocculants and Frothers to Lindi Jumbo's specified
location(s) as per the agreed-upon schedule to minimise downtime and disruptions to operations.

Quality Assurance: Provide products that meet or exceed the required quality standards and specifications
outlined by Lindi Jumbo, ensuring consistency and effectiveness in their application within the mining processes.
Reliability and Consistency: Maintain consistent supply capabilities to fulfil Lindi Jumbo's ongoing operational
needs, avoiding stockouts or delays in product availability that could impact production schedules.
Communication and Transparency: Maintain open and transparent communication channels with Lindi Jumbo's
procurement and operational teams, providing regular updates on order status, product availability, and any
potential issues or concerns.

Compliance: Adhere to all relevant requlatory and compliance requirements, including but not limited to environ-
mental, health, safety, and legal requlations governing the supply and handling of chemical products in Tanzania.
Cost-effectiveness: Offer competitive pricing structures and cost-effective solutions while maintaining the
quality and reliability of the supplied products and services, optimising overall operational expenditures for Lindi
Jumbo.

Technical Support: Provide technical support and assistance as needed, including product training, troubleshoot-
ing, and on-site support to ensure the effective utilisation of Flocculants and Frothers within Lindi Jumbo's mining
processes.

Sustainability: Demonstrate a commitment to sustainable practices throughout the supply chain, including
environmentally responsible sourcing, packaging, and disposal of products, aligning with Lindi Jumbo's
sustainability objectives.

Customer Service: Maintain a high level of customer service and responsiveness, addressing any inquiries,
concerns, or issues promptly and effectively to ensure a positive and productive business relationship with Lindi
Jumbo.

10. Continuous Improvement: Strive for continuous improvement in supply chain efficiency, product quality, and

service delivery through feedback mechanisms, performance evaluations, and collaborative problem-solving with
Lindi Jumbo's procurement and operational teams.

MINIMUM REQUIREMENTS:

2.

3
4
5
6.
7
8
9

Proof of registration with the Tanzania Revenue Authority (TRA).

Company Information - including but not limited to corporate details, trading name, company registration number,
official report from BRELA, Local Content Compliance, and Tax Clearance Certificate for the latest year.

. Company profile.

. Capability Statement.

. Copy of certificates of accreditation with other operations.

List of Insurances, where applicable.

Quality Assurance Plan.

. Material Safety Data Sheets

Previously historical supply the same products.

10. Dealership letter from the OEM or JV with local Tanzanian indigenous company

Companies that possess the ability, capacity, and resources to supply the specified products are invited to express
their interest by uploading their proposals via the Procurement portal, www.webportunities.net.
Please note that only proposals submitted via the portal will be evaluated.

All documents must be submitted in English on or before 4:00PM (GMT +1) on 12 April 2024. Should you require
assistance on the portal, please contact the Tara Nawa team via the portal's Contact Us page.

L

indi Jumbo Limited will review and assess the documents provided by interested companies in accordance with this

Expression of Interest (EOI). Evaluations will be conducted based on internal criteria to determine which companies
will be included in the list of pre-qualified companies. Only the pre-qualified companies will receive an invitation to bid
by signing a Non-Disclosure Agreement (NDA) as part of the call for tender process continuation.

Please be informed that Lindi Jumbo Limited is not bound to accept the lowest or any tender offer received, and the
adjudication of the tender will be based solely on the discretion of the company with consideration given to both

q

ualification and commercial aspects.

We look forward to receiving your expression of interest and potentially partnering with your company for the supply

a

nd delivery of these essential products.
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Itungwe sheria kali kuwadhibiti
wabadhirifu wa fedha za umma

TAARIFA kuhusu ubadhirifu, wizi na uchepushaji wa fedha katika
mamlaka za serikali za mitaa nchini, zimekuwa zikiripotiwa mara kwa
mara huku zikionyesha kwamba baadhi ya wahusika wanachukuliwa
hatua kwa mujibu wa kanuni na taratibu za utumishi wa umma.

Kwa ujumla kuendelea kuwapo watu hao na vitendo kama hivyo ku-
jirudia kila uchao, kunakwamisha nia njema ya serikali kupeleka fedha
katika halmashauri kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo.
Fedha hizo ambazo zimekuwa zikiripotiwa kuibwa baadhi ni zile za
mapato ya ndani katika halmashauri na zingine kutoka serikali kuu
zinazotolewa kwa gjili ya utekelezaji wa miradi kama afya, elimu, bara-
bara na maji.

Kila viongozi wa juu kama Rais, makamu wa Rais na Waziri Mkuu wa-
napofanya ziara katika maeneo mbalimbali kukagua utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo, mambo hayo yamekuwa yakiripotiwa na wahusika
kuchukuliwa hatua. Pamoja na hatua zinazochukuliwa, inaonekana
kuwa tatizo hilo ni sawa na ugonjwa sugu kwa kuwa watu wamekuwa
wakiendelea kutumbua tu fedha za umma.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alipofanya ziara mkoani Kigoma, .-

.al.igundua wizi wa l.<1.1tisha wa fedha ga.mira.di huku baadhi ya mira.di i k“ e o PS PS
lvopewa fedha i imetekelera chin v Kivangn Bia ki, Warr (S Hivi ndivyo Magufuli,
[ X ] [ ] [ [ ]
aliiacha nchi katika mikono
[
salama ya Samia
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zwa na kufikishwa kwenye vyombo vya sheria.

Kama vile haitoshi, alipofanya ziara mkoani Mara, mambo kama
hayo yalijirudia na mbaya zaidi ikabainika kuwa baadhi ya watendaji
hao ngazi ya halmashauri, wana mtandao wa ushirikiano na maofisa  Sabato
katika Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).  Kasika
Hiyo ilibainika baada ya ofisa mmoja aliyechukua fedha na kukutana na —

maofisa wa TAMISEMI katika mji mmoja kisha kugawana.

Jambo hilo la kuwapo kwa mtandao baina ya baadhi ya watendaji wa
halmashauri na maofisa wa TAMISEMI limebainika baada ya Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) kutoa kauli
hiyo ikiwa katika ziara Muheza mkoani Tanga. Kamati hiyo imebainisha
wazi kwamba baadhi ya maofisa katika ofisi hiyo ya Rais wanawalinda
wabadhirifu wa fedha kwenye halmashauri kwa kuwakumbatia ili wa-
sichukuliwe hatua.

Mwenyekiti wa LAAC, Halima Mdee, alisema hayo mwishoni mwa wiki
iliyopita wakati akifanya majumuisho ya ziara kwa kuzungumza na wa-
tumishi wa halmashauri baada ya kukagua ujenzi wa shule ya sekond-
ari na hospitali ya wilaya. Alisema hali hiyo ya kulindana inatokana na
uswahiba baina ya watumishi wa TAMISEMI na halmashauri na huo ni
mtandao wa kuiba fedha za umma zinazotolewa kwa ajili ya miradi ya
maendeleo.

Kwa ujumla, hadithi ya kuwapo kwa ubadhirifu wa fedha katika hal-
mashauri si mpya kwa kuwa imekuwa ikielezwa kila mwaka na hata
ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa
mwaka husika, zimekuwa zikijirudia.

Hatua hiyo inaonyesha kwamba tatizo hilo ni sugu na halijapatiwa
ufumbuzi wa kudumu. Hali hiyo imekuwa ikisababisha miradi mingi
ya serikali kufanyika katika kiwango duni na mingine kutokukamilika
na matokeo yake wananchi kuendelea kupata adha ya ukosefu wa hu-
duma mbalimbali.

Wahenga wanasema penye nia pana njia. Kwa mantiki hiyo kama kwe-
li kuna nia ya dhati ya kukomesha vitendo kama hivyo, hapana budi
kuchukuliwa hatua dhidi ya wahusika kwa kuwa vitendo kama hivyo
ni uhujumu wa Uchumi. Kwa mantiki hiyo, serikali ifanye mabadiliko
ya sheria kwa kuwaingiza watu hao kwenye kundi la uhujumu uchumi.

Ni imani kwamba kama hiyo itafanyika na wahusika wa wizi na uba-
dhirifu wa mabilioni ya shilingi za serikali wakafikishwa mahakamani
na kuhukumiwa, ni wazi kwamba kutakuwa na mabadiliko makubwa.
Watu wanaopewa dhamana ya kusimamia fedha hizo watakuwa na nid-
hamu wakiamini kwamba wakifanya makosa, sheria itawahusu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

LEO ni siku ya 10 tangu kufanyika kwa
kumbukumbu ya miaka mitatu ya kifo cha
aliyekuwa Rais wa awamu ya tano, hayati
Dk. John Magufuli, aliyefariki dunia Machi
17 mwaka 2021.

Pamoja na kwamba ni siku ya 10 tangu
kufanyika kumbukumbu ya kifo chake,
huku mengi yakiwa yameandikwa kuhusu
utendaji wake, ninadhani si vibaya kuen-
delea kumkumbuka zaidi.

Kwa leo ninataka angalau nikumbushe
kidogo jinsi ambavyo aliiweka Tanzania
yenye uchumi wa kipato cha kati, ambao
unaendelezwa na mrithi wake Rais Samia
Suluhu Hassan.

Ni mwaka 2020 ndio ambao Benki ya
Dunia iliiorodhesha Tanzania kuwa katika
orodha ya nchi za uchumi wa kipato cha
kati kutokana na vigezo mbalimbali vilivy-
owekwa na benki hiyo.

Tanzania ilitangazwa kuwa nchi ya uchu-
mi wa kipato cha kati mapema kabla ya
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 ambao
serikali ilijiwekea kuwa ingetimia mwaka
2025, lakini hilo likatimia mapema.

Hatua hiyo ilionyesha ni jinsi gani nchi
inapiga hatua kwenda mbele katika maen-
deleo. Hivyo, wakati huu ambao Watanza-
nia wanajiandaa na kumbukumbu ya kifo
chake, ni vyema pia kuangalia jitihada za
kiongozi huyo za kulisaidia taifa kupiga
hatua mbalimbali za kimaendeleo.

Mbali na kukabiliana na ufujaji wa fed-
ha, Dk. Magufuli alifanikiwa kudhibiti
matumizi ya fedha na ufujaji wa fedha
hizo kufanikiwa kufikia malengo mapema
kabla ya mwaka 2025.

Lakini pia, lengo la kuifanya nchi
kuwa ya viwanda, ni miongoni mwa
jitihada zilizoifanya Tanzania kuwa ya
kipato cha kati, kwani serikali iliandaa
mpango wa miaka mitano wa maendeleo
ya taifa.

Mpango huo pamoja na mengine, uli-
sisitiza ujenzi wa viwanda ambavyo vi-
tachangia ukuaji wa uchumi na kutatua
changamoto za ukosefu wa ajira kwa vi-
jana wengi wasio na ajira nchini.

Wadau mbalimbali wa maendeleo,
waliitikia azma hiyo ya serikali na hivyo
miradi mbalimbali ya maendeleo ikaan-
zishwa vikiwamo viwanda na vingine
vya zamani vikawa vinafufuliwa.

Kitendo cha kutangazwa Tanzania
kuwa ya uchumi wa kipato cha kati,
kilimfanya Rais kutoa wito kwa Watan-
zania kuendelea kuchapa kazi zaidi ili
kuzidi kujiweka katika mazingira ma-
Zuri.

Tanzania ikatajwa kuwa miongoni
mwa nchi 50 duniani na nchi ya 24 kwa
Afrika na ya pili kwa Afrika Mashariki
kuwa ya uchumi wa kipato hicho, huku
akiwa na kaulimbiu ya ‘Hapa Kazi tu’.
Lakini Rais Samia naye ameendeleza
kaulimbiu hiyo kwa namna nyingine ya
‘Kazi Iendelee’.

Ni wazi kwamba uchumi wa kipato
cha kati ni ishara ya umaskini ume-
pungua, uchumi imara unajengwa,
uzalishaji viwandani unaimarika na
wananchi wanapata maendeleo.

Vilevile, uwekezaji katika miradi mi-
kubwa ya kimkakati inayokuza uchumi,
kuwekeza kwenye maendeleo ya watu
na kujenga sekta binafsi yenye tija kwa
maendeleo ya taifa, vimeifikisha Tanza-
nia ilipo sasa.

‘Hapa Kazi tu na Kazi Iendelee’ ni
kaulimbiu ambazo zinahimiza ufan-
yakazi kwa bidii, iwe ofisini, viwandani
na kwingineko, kila mmoja anatakiwa
kufanya kazi kujiletea maendeleo na
kukuza uchumi wa taifa.

Watanzania wanapokumbuka miaka
mitatu ya kifo cha Magufuli, wanakum-
buka pia jinsi alivyohimiza uchapakazi
na kujitahidi kuibua miradi mbalimbali
ya kimkakati kwa ajili ya maendeleo ya
nchi.

Juhudi hizo ndizo zilizowezesha nchi
kutangazwa ya uchumi wa kipato cha
kati, Rais Samia anapita katika nyayo
hizo kwa kukaribisha wawekezaji kwe-
nye sekta mbalimbali ili kukuza uchumi
wa nchi.
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Mke adaiwa kupata tatizo la akili
mume kudhulumu nyumba yake

Na Neema Hussein,
KATAVI

MKAZI wa Manispaa ya
Mpanda mkoani Katavi, Fel-
sta Mathias, anadaiwa ku-
patwa na tatizo la afya ya ak-
ili baada ya kutapeliwa mali
na mume wake alizozitafuta
kipindi walipotengana.

Ayubu Isaya (23), mtoto
wa pili kati ya sita katika fa-
milia ya mama huyo, alisema
walihamia Mpanda baada
ya mama yao kutengana na
baba yao kutokana na ki-
pigo alichokuwa akikipata
kutoka kwa baba yao wakati
wanaishi Halmashauri ya
Mpimbwe.

Alisema mama yake alia-
mua kukimbilia Mpanda na
kumuacha mume wake na
kuanza kujishughulisha na
biashara ndogo za kuuza,
nyanya, vitunguu na vitu
vingine vilivyomuwezesha
kupata pesa na kununua
kiwanja na kuanza kujenga
boma.

Hata hivyo, mama yake
alipogoma kurudiana na
mume wake, baba yake ali-
fungua kesi mahakamani
na kutokana na kukosekana
maelewano mahakama ilia-
muru wapeane talaka kisha
wagawane mali ikiwamo
nyumba aliyojenga mwan-
amke huyo Mpanda ambayo
ilikua haijamalizika.

“Mahakama ilimpa ny-
umba ya zamani mama na
nyumba mpya aliyokuwa
akijenga alipewa baba na
watoto tukaamriwa kuishi

kwa baba na kutimiziwa
mabhitaji yote ikiwamo kuen-
delea kusoma kitu ambacho
baba hakukifanya,” alisema.

[saya alisema, baada
mama yake kuona kiwanja
alichonunua na nyumba
yake kupewa mume wake,
alikata rufani, ndipo al-
ipoanza kupata tatizo la akili
na baba yao alipoona hivyo,
alitumia fursa hiyo kuuza ki-
wanja na boma alilopewa na
mahakama.

Isaya aliendelea kusimulia
kuwa mama yake alikuwa
akimfundisha biashara ya
kuuza nyanya na vitunguu
na baada ya kupatwa na tati-
zo hilo ameendelea kufanya
biashara hiyo huku akilea
wadogo zake.

Aidha, kupitia michango
ya wadau, ilimwezesha
kumpeleka mama yao hos-
pitali Dodoma kwa uchun-
guzi zaidi na kurejea kwe-
nye hali yake ya kawaida
na kuanza biashara, lakini
baada ya muda haliile ilirudi
kutokana na kukosa pesa za
kumpeleka kliniki kila baada
ya miezi mitatu.

Alisema kutokana na
changamoto za ugumu wa
maisha wanazopitia ombi
lao kubwa kwa jamii na
serikali ni msaada wa pesa
kwaajili ya matibabu ya
mama yao na wadogo zake
kupata elimu pamoja na
kuongezewa mtaji wa kuen-
deleza biashara alioachiwa
na mama yake ili asaidie fa-
milia.

Scholastika

Isaya (12),

mwanafunzi wa darasa
la sita, mtoto wa nne ka-
tika familia ya mama huyo,
alisema wanaomba msaada
mama yao apate matibabu
kutokana na hali yake kuzidi
kuwa mbaya kufikia hatua
ya kuchoma magodoro.

“Makonda alipokuja nil-
ienda, baada ya kuona kwe-
nye taarifa ya habari kuna
mtoto mmoja huko Kigoma
kujieleza na kusaidiwa na
mimi nilivyoona nikasema
nikienda nitasaidiwa, lakini
sikupata nafasi ya kuongea
naye,” alisema.

“Siku iliyofuata nilirudi ni-
kaonana na wasaidizi wake
wakasema watamsaidia
mama kumpeleka hospi-
tali, tunaomba sana serikali
itusaidie mama apelekwe
hospitali na nyumba yake
arudishiwe nasisi tukae
kwenye hali nzuri sasahivi
mama analala chini nyumba
inavuja,” alilalamika mtoto
huyo.

Dina Yotham, mfanyabi-
ashara katika soko la Mpan-
da ambaye alikuwa akifanya
biashara na mama huyo,
alisema kilio chake kikubwa
alichokua akimsimulia ni
kuhusu kudhulumiwa ny-
umba na mume wake.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Tambukareli, Selestino
Shalutanga, amesema tukio
hilo analifahamu na familia
hiyo ilifika kwake kuomba
msaada, walichangishana la-
kini pesa haikutosha kufani-
kisha matibabu ya mama
huyo.

Mahakama Kuu yatengua hukumu ya
Mahakama ya Kisutu malipo mil. 100/-

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu, Kanda
ya Dar es Salaam, imetengua
hukumu iliyotolewa na Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, iliyomtaka mfanya-
biashara Sudhir Lakhanpal
kumlipa aliyekuwa Mkuru-
genzi mwenza, Azim Hooda,
Sh. milioni 100 alizokope-
shwa.

Jaji John Nkwabi alifikia
uamuzi huo baada ya kuku-
bali rufaa iliyowasilishwa
na mrufani Lakhanpal, kup-
inga uamuzi wa Mahakama
ya Kisutu ambayo ilikubali
maombi ya mjibu rufaa
Hooda.

Jaji  Nkwabi alisema,
ameridhika kuwa Mahaka-
ma ya Kisutu ilifanya ma-
kosa kumpa mijibu rufani
Sh. milioni 100, na hukumu
na amri ya mahakama hiyo
inatupiliwa mbali.

Jaji huyo alibainisha
kuwa hakuwa na uhakika
ni lini hasa mrufani ali-
omba mkopo na hakukuwa

na ushahidi wa kutosha
kuthibitisha kuwa mrufani
aliomba mkopo huo kutoka
kwa mjibu rufaa.
“Nimeridhika kuwa kesi
ya mjibu rufani ilikuwa na
mikanganyiko  isiyoweza
kusuluhishwa katika usha-
hidi wa kila shahidi wake na
jumla ya ushahidi uliotolewa
wakati wa kusikilizwa shauri
hili na Mahakama ya Kisu-
tu,” alisema Jaji Nkwabi.
Alisema kuwa shahidi
mmoja alionesha kuwa fed-
ha hizo zilikabidhiwa kwa
mrufani ndani ya muda mfu-
pi, lakini ushahidi mwingine

unaeleza kuwa ilichukua
zaidi ya miezi saba.
Pia, alibainisha kuwa

mjibu rufani anadai kuwa
ni rafiki wa mrufani, lakini
inaonekana alikuwa na un-
dugu na mjibu rufani kupitia
Kampuni ya Regalia.
“Inahitaji ushahidi kwa
mtu kukubali kwamba mtu
anayefanya kazi katika taasi-
si moja ni rafiki wa mwing-
ine, kwa sababu si kawaida

kwamba kila mtu anayefan-
ya kazi katika taasisi moja ni
marafiki,” Jaji alisema.

Wakati wa kusikilizwa
kwa rufani hiyo, wakili wa
upande wa mrufani, Joseph
Rutabingwa, alisema kuwa
ikiwa kweli mjibu rufani al-
itoa mkopo kwa mrufani,
kwanini alitoa maelezo ya-
nayokinzana kuhusu tarehe
na awamu mbele ya Ma-
hakama Kuu na Mahakama
ya Kisutu.

Kwa upande mwingine,
mjibu rufani alidai kuwa
mrufani kupokea kiasi hicho
cha mkopo wakati anafanya
kazi katika kampuni yake
inayoitwa Regalia Tanzania
Limited kama mkurugenzi
na hajawahi kulipa.

Ilidaiwa kuwa mjibu ru-
fani alimshtaki mrufani kwa
madai ya aina mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na malipo
ya Sh. milioni 100 kama
mkopo uliotolewa kwake
kwa kuwa walikuwa wana-
fahamiana na marafiki wa
karibu.
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Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ni Taasisi ya Serikali chini ya Wizara ya Kilimo. NFRA
imeanzishwa chini ya Sheria ya Wakala za Serikali Na. 30 ya mwaka 1997 kwa madhumuni ya kuhakikisha
usalama wa chakula Nchini. Katika kutekeleza moja ya majukumu yake, NFRA hununua nafaka kwa ajili
ya Akiba ya Taifa ya chakula.

NFRA inatarajia kununua Mahindi Meupe na Mpunga katika msimu wa ununuzi wa mwaka 2024/2025,
kuanzia tarehe 1Julai, 2024. Ununuzi huo utafanyika kwenye maghala yaliyopo kanda za Arusha(ghala la
Arusha na Babati), Dodoma(ghala la Dodoma na Manyoni), Kipawa (Dar es Salaam), Makambako, Songwe,
Shinyanga, Songea na Sumbawanga (Sumbawanga na Mpanda) na vituo vingine ambavyo vitafunguliwa
na Wakala.

Aidha, ili kuongeza wigo wa kufikia ununuzi wa tani 700,000 pamoja na kuwa na utaratibu wenye tija
katika shughuli za ununuzi msimu wa 2024/2025, NFRA itaingia Mikataba ya Ununuzi wa nafaka

(Framework Agreement) na Wakulima pamoja na Wafanyabiashara wenye sifa zilizoainishwa hapa chini.

1. MASHARTIKWA MKULIMA:

2. MASHARTIKWA MFANYABIASHARA:

Mfanyabiashara lazima atimize masharti yafuatayo;

3. MASHARTI YA UJUMLA:

Tanbihi: Mkulima/Mfanyabiashara asiye na vigezo tajwa hapo ataendelea kuuza nafaka zake kwa
kuwasilisha katika maghala makuu ya NFRA yaliyopo katika Ofisi za Kanda au vituo vya ununuzi
vitakavyofunguliwa na NFRA, pasipo kuwa na mikataba hii ya ununuzi kutoka NFRA.

Kwa taarifa zaidi Mwombaji anaweza kuwasiliana na NFRA kupitia simu namba +255 (0) 26 2963953 au
Baruapepe: info@nfra.go.tz

Mkulima awe na shamba kuanzia ekari 100 ndani ya eneo moja katika Halmashauri/Wilaya na

Mkulima awe na uwezo wa kuzalisha kuanzia tani 200 za Mahindi Meupe au Mpunga.

Awe na uwezo wa kuiuzia NFRA kuanzia tani 2,000 hadi 5,000 za Mahindi Meupe au Mpunga.
Hati hai ya kutodaiwa kodi (valid tax clearance)

Mwombaji anapaswa kuwasilisha uthibitisho wa; -

Uraia au kampuni iliyosajiliwa Tanzania;

Namba ya Mlipa Kodi (TIN) na kuwa tayari kulipa kodi za Serikali;

Leseni ya biashara ya mazao;

Barua ya utambulisho kutoka kwa Mkurugenzi wa Halmashauri wa eneo ambalo Muombaji
anafanya shughuli zake za kilimo au biashara;

Utayari wa kuridhia kuuza nafaka yake kwa bei itakayopangwa na NFRA;

Utayari wa kuridhia kuwasilisha Mahindi au Mpunga katika ghala/kituo atakachoelekezwa na
kwa muda atakaopangiwa kwa mujibu wa Mkataba atakaoingia na NFRA;

Mahali salama pakuhifadhia Mpunga au Mahindi Meupe kabla ya kununuliwa na NFRA;
Kuzingatia vigezo vya ubora wa Mpunga na Mahindi Meupe daraja la kwanza vilivyowekwa na
NFRA kwa mujibu wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS).

Mwombaji anaelekezwa kuwasilisha barua ya maombi ya kuiuzia NFRA Mpunga au Mahindi
Meupe kabla au ifikapo tarehe 20 Aprili, 2024. Barua husika iwasilishwe kwa Mameneja wa
Kanda kwa njia ya barua pepe au anuani za ofisi za Kanda zilizokaribu na Mwombaji au
anapokusudia kuwasilisha nafaka zake.

Barua ya maombi iainishe yafuatayo; jina na anuani ya mwombaji, namba ya simu, baruapepe,
kiasi cha Mpunga au Mahindi Meupe anayokusudia kuuzia NFRA na kituo anachopendekeza
kuwasilisha Mpunga au Mahindi Meupe.

Waombaji watakaofuzu vigezo na masharti wataingia mikataba na NFRA ya kuuza Mpunga au
Mahindi Meupe kwa kuzingatia uhitaji wa nafaka kutoka kwa NFRA (framework contract),
kuanzia tarehe 1Mei 2024.

Imetolewa na:
Afisa Mtendaji Mkuu,
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula
Tarehe 25 Machi, 2024.
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Simulizi walioambulia ‘kiduchu’

bomoabomoa Bonde l1a Msimbazi

 Aliyetarajia fidia ya mil. 200/- aambulia mil. 16/-
- Mwenzake asafisha uso wake kwa fidia ya 27,000/-

Na Beatrice Shayo

NYUMBA 2,155 zilizomo katika
Bonde la Msimbazi, jijini Dar es
Salaam zinatarajiwa kubomolewa
kuanzia Aprili 12, mwaka huu
baada ya wamiliki wake kulipwa
fidia ya Sh. bilioni 52.61 kupisha
mradi wa kuendeleza bonde hilo.

Hata hivyo, taarifa za bomo-
abomoa hiyo zimeibua kilio kwa
baadhi ya wananchi, wakiwamo
wapangaji wa nyumba zilizoko
eneo hilo, wakidai wenye nyumba
wamechukua kodi licha ya kuwa
na taarifa kwamba nyumba zao
zitabomolewa.

Mjumbe wa Shina Mtaa wa
Madaba, Jamila Juma, akizun-
gumza na Nipashe juzi, alisema
ni miongoni mwa waliogomea
fidia ya awali ambayo aliandikiwa
kulipwa Sh. milioni saba, jambo
ambalo hakuridhishwa nalo.

Alisema kwa sasa amelipwa
fidia ya Sh. milioni 12 na baada ya
muda aliongezwa Sh. milioni nne
ambazo alijulishwa wameonge-
zwa na Rais Samia Suluhu Hassan.

Alisema fedha aliyolipwa im-
eishia kununua kiwanja na haku-
wa anajua nyumba yake itabo-
molewa Aprili 12, mwaka huu,
jambo ambalo limemshangaza.

Jamila alisema awali walijulish-
wa kuwa katika mradi huo, fidia

ya nyumba ni Sh. milioni 200,
lakini walicholipwa ni tofauti na
uhalisia wa maisha.

“Nilikuwa na matumaini ya Sh.
milioni 200, kama ningekosa hiyo,
basi wangesema kila mmoja wan-
amlipa Sh. milioni 50 ambao tuna
nyumba ili ununue kiwanja na
kujenga, matokeo yake tumeam-
bulia fedha kiduchu, yupo mtu
aliyelipwa Sh. 27,000, huu mradi
umekuja na maumivu,” alisema.

Agustina Francis (54), alisema
bado hajalipwa fidia kwa kuwa
awali walimwambia fidia yake ni
Sh. milioni saba, akawagomea na
alivyofanyiwa tathmini nyingine,
anasuburia kulipwa Sh. milioni 38.

Mpangaji katika eneo hilo, Ve-
ronica William, alisema hana taar-
ifa ya kubomolewa nyumba, mwe-
nye nyumba amekuwa anapokea
kodi huku akiwajulisha nyumba
hiyo haiwezi kubomolewa.

“Mimi nimesikia baba mwenye
nyumba kalipwa fidia, lakini hajat-
uambia wapangaji wake tuna-
takiwa kuondoka, amekuwa hata
mkataba hatupatii, kodi tumem-
lipa. Kwahiyo, zinakuja kubomole-
wa Aprili 12, hata hatujui.

“Jamani, ninakushukuru kwa
kuniambia, maana ningedhalilika
wangekuja kutubomolea na mali
zetu zingepotea daah! Ngoja ni-
anze kutafuta nyumba nyingine,

jamani! Mbaya ni huyu baba mwe-
nye nyumba, anachukua kodi na
kukaa kimya,” alilalama.

BIL. 52/- ZA FIDIA

Mratibu wa miradi ya ushiriki-
ano na Benki ya Dunia (WB) na
jini (TARURA), Humphrey Kany-
enye, aliwaambia waandishi wa
habari jijini juzi kuwa watu 2,155
kati ya 2,329 waliomo kwenye daf-
tari la kwanza wamekwishapokea
malipo yao ya Sh. bilioni 52.61
kupisha mradi wa kuendeleza
bonde hilo.

“Hii ‘yard’ ya mabasi ya mwen-
dokasi itahamishiwa Ubungo
Maziwa, ni sehemu ya kazi ya
mkandarasi, lengo la mradi huu
ni kujenga mto kwa ajili ya ku-
zuia mafuriko yanayotokea katika
eneo hilo na tutajenga City Park
(Maegesho ya Jiji) ambayo itaon-
goza kwa ukubwa,” alitamba.

Mratibu huyo alisema mradi
huo una mambo matatu; kujenga
daraja, ujenzi wa mto na kuhami-
sha kituo cha mabasi ya mwen-
dokasi na kujenga Maegesho ya
Jiji, ukigharimu Dola za Marekani
milioni 260.

Kanyenye alisema ofisi ya ura-
tibu wa mradi kwa kushirikiana
na ofisi za wakurugenzi wa Jiji
la Dar es Salaam na Manispaa ya
Kinondoni wanatarajia kuanza

ubomoaji nyumba zilizofidiwa
kuanzia Aprili 12, mwaka huu,
yaani siku 17 zijazo.

Alisema awamu hiyo ya
utekelezaji zoezi hilo itawahusu
wale ambao wamefikisha wiki sita
zilizotolewa baada ya kupokea
malipo ya fidia hadi kufikia Febru-
ari 29, mwaka huu.

Alisema daftari la pili la
waathirika 446 ambao hawaku-
fikiwa katika uthamini wa awali
kwa sababu ya kugomea fidia hiyo
na kudai ni ndogo kwa sasa wame-
shakubali na kutia saini.

Alisema daftari lilitarajiwa ku-
wasilishwa kwa Mthamini Mkuu
wa Serikali kwa ajili ya kutiwa
saini jana Machi 26, mwaka huu.

“Wananchi ambao  wana
maswali au wanahitaji mael-
ezo zaidi kuhusu ubomoaji wa-
naweza kuwasiliana na ofisi ya
uratibu wa mradi wa Bonde la
Msimbazi kupitia namba ya
WhatsApp 0738353854 kwa ku-
tuma ujumbe au kupiga namba
0738353855 kupata majibu ya
maswali yote kuhusiana na mradi
huo,” alisema.

HABARI HII ILIPASWA KU-
TOKA TOLEO LETU LA JANA
LAKINI KULITOKEA TATIZO
LA KIUFUNDI. TUNAOMBA RA-
DHI KWA USUMBUFU ULIOJI-
TOKEZA. MHARIRI.

Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Albert
Chalamila, (wa pili
kushoto), akipokea
msaada wa vifaa vya
afya ya mama na mto-
to’kutoka kwa Mwa-
likilishi wa Mkurugenzi
wa Jhpiego, Dk. Mteule
Amon, JI;\I/IHI kwenye
ofisi ya Mkuu huyo,
jana. Kulia ni Mratibu
wa mradi wa USAID
Afya Yangu Kanda ya
Dar es Salaam, Joyce
Ishengoma na Kaimu
Mganga Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, DK.
Ayoub Kibao. PICHA:
JOSEPH MWENDA-
POLE

]
Polisi
wamsaka
dereva wa
lori la ajali
iliyoua
waandishi
wa habari

Na Julieth MKireri,
RUFIJI

WAANDISHI wa Habari
wawili wamefariki du-
nia na mwingine kuje-
ruhiwa katika ajali ya
gari iliyotokea eneo la
Chumbi, Wilaya ya Ru-
fiji, mkoani Pwani.

Waliofariki dunia kati-
ka ajali hiyo ni waandi-
shi wa habari wa Mkoa
wa Lindi ambao wali-
kuwa safarini wakitokea

kurejea katika mkoa
wao wa kikazi Lindi.
Ajali hiyo ambayo
ilitokea usiku wa kua-
mkia jana, ilisababisha
vifo vya Josephine
Kibirity, Mwandishi wa
Kampuni ya Sahara Me-
dia Group na Abdallah
Nanda wa Chanel Ten.
Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Kipolisi Rufiji,
SACP Protas Mutayoba
alisema waandishi hao
walikuwa wanasafiri
kwa kutumia gari dogo
ambalo liligongana na
lori huko Chumbi.
Alisema miili ya mare-
hemu hao imehifadhiwa
Kituo cha Afya Ikwiriri.
Majeruhi Mziray Abed
anaendelea kupatiwa
matibabu Hospitali ya
Wilaya (Utete).
Kamanda Mutayoba
alisema dereva wa lori
lililogongana na gari
hilo alitoroka baada

ya ajali na anaendelea
kutafutwa ili aeleze
kilichotokea katika ajali
hiyo.

Waandishi hao ni

kati ya wawakilishi
washiriki wa mafunzo
yaliyokuwa yanatolewa
na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) kutoka
Mkoa wa Lindi.

...\Wizara vaingilia kati wakazi 1,700 kuondolewa kWa nguvu KIA

Na Mwandishi Wetu, HA|

ZIKIBAKI siku nne kufika uko-
mo wa notisi ya siku 21 kwa waka-
ya Hai kuondolewa kwa nguvu
ndani ya ardhi ya Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro (KIA), Wizara ya Uchukuzi
imeingilia kati na kuagiza mikoa
ya Kilimanjaro na Arusha kupele-
ka mapendekezo yao.

Machi 10, mwaka huu, Kampu-
ni ya Uendeshaji na Uendelezaji

Uwanja wa Ndege wa Kiliman-
jaro (KADCO), ilitoa notisi hiyo ya
kutaka wananchi hao kuondoka
kwa hiari kabla ya kuondolewa
kwa nguvu na kutakiwa kulipa
gharama zote zitakazoambatana
na kazi hiyo.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Da-
vid Kihenzile, alisema kwa kuwa
jambo hilo lilikuwa limepangwa
na mikoa hiyo miwili na KADCO,
wizara hiyo imetoa maelekezo
kwa wakuu wa mikoa husika
kukaa tena na kuja na mapende-

kezo yao, ambayo wizara itaya-
fanyia kazi ili kuangalia maslahi
ya wananachi na KADCO.

“Mbunge wa jimbo hilo, ali-
omba nyongeza ya siku 90. Tu-
mefanya mawasiliano serikali za
mikoa na wizara. Tumewataka
wakae tena na mapendekezo yao
tutayafanyia kazi.

“Bado wananchi 85 hawa-
jalipwa, kati ya hao wapo wa-
nanchi 28, ambao hawajalipwa
kwa sababu ya vitambulisho.
Wananchi watano mashauri yao

yako mahakamani, yanasubiri
mirathi na 17 wameweka kusu-
dio la kuweka zuio la mahakama
na wamegoma kuchukua fedha
na 31 hawakuweza kupatikana,”
alisema. Wakati Naibu Waziri Ki-
henzile akithibitisha hayo, KAD-
CO kupitia notisi hiyo, imeeleza
ulipaji kifuta jasho ili kuondoka
ndani ya eneo la KIA, uliwahusi-

Station, Tindigani, Chemka,
Mtakuja, Majengo Kati, Kaloleni,
Samaria na Malula.

Notisi hiyo iliyoanza kuhesa-
biwa kuanzia Machi 11, mwaka
huu, inafikia ukomo wake Machi
31, mwaka huu. Aprili Mosi, mwa-
ka huu, wananchi watakaokuwa
wamekaidi maelekezo hayo,
wataondolewa na kulipa ghara-
ma zote zitakazoambatana.

Mbunge wa Hai, Saashisha
Mafuwe, aliwasilisha  ombi
maalum la nyongeza ya muda
kwa Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, aliyekuwa mkoani Kili-
manjaro wiki iliyopita.
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— Ushiriki mdo

Kituo cha Afya
Sale chapokea
msaada vifaa
Vya upasuaji

Na Allan Isack,
NGORONGORO

WANANCHI wa Kata ya
Sale iliyoko Wilaya ya
Ngorongoro mkoani Arusha,
wataanza kunufaika na hu-
duma za matibabu, baada
va serikali kupeleka vifaa
tiba vya upasuaji katika
Kituo cha Afya Sale.

Lengo la serikali kupeleka
vifaa tiba hivyo ni ku-
sogeza huduma ya upasuaji
kwa wananchi wa Kata za
Malambo, Pinyinyi, Oldo-
nyosambu na Sale.

Mkuu wa Wilaya ya
Ngorongoro, Kanali Wilson
Sakulo, alisema serikali im-
eJ|tah|d| kupeleka miradi ya
maendeleo katika wilaya
hiyo, ikiwamo kuboresha
miundombinu ya kijamii
hasa sekta ya afya kwa
kutoa vifaa tiba ambavyo
vitasaidia kuokoa maisha ya
watu.

“Serikali imeleta shilingi
milioni 370 kwa ajili ya
kununua vifaa hivi na kue-
lekeza kuletwa katika kituo
hiki cha afya ili kifanye ya
kuhakikisha kinatoa hudu-
ma kwa wananchi,” alisema
Kanali Sakulo.

Vilevile alitoa rai kwa uon-
kuboresha na kudumisha
ulinzi katika eneo la kituo
hicho cha afya ili vifaa
hivyo vidumu.

“Nataka ulinzi uimarishwe
hapa, kwa kuwa tunatakiwa
kuvilinda vifaa hivi kwa
kuwa vinathamani kubwa
na vina tija kwetu sote,”
aliongeza Kanali Sakulo.

Diwani wa Kata ya Sale,
Hamza Masedo, alisema
serikali ya |meJ|toa katika
kuboresha miradi ya maen-
deleo na katika mpango wa
kujali afya za Watanzania.

wmammaacnzzos INIPASH@ 9

80 wa wasichana mafunzo

va uanagenzi waikwamisha serikali

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

IZARA ya
Elimu, Sayansi
na Teknolojia
imesema ushiriki
mdogo wa wasichana katika
programu ya mafunzo ya ua-
nagenzi  nchini, unatishia
mustakabali wa mpango wa
serikali wa kupata wataalam wa
kutosha wa mitambo na zana
za kilimo.

Programu ya uanagenzi ili-
yoanzishwa na serikali mwaka
2016 kwa Sheria ya Bunge ya
Mwaka 2012 na baadae Tanga-
zo la Serikali Namba 153 la Mei
4 Mwaka 2012, inayolenga ku-
wezesha utoaji wa ujuzi na stadi
muhimu zinazohitajika katika
viwanda.

Akizungumza jana katika

Wilaya ya Babati mkoani Man-
yara katika kikao kati ya wa-
fadhili wa mradi huo, Shirika
la West Germany Chambers of
Craft & Skilled Traders Coun-
cil (WHKT) na wajumbe wa
Bodi ya Mamlaka ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi Stadi
(VETA),

Mwakilishi wa wizara hiyo,
Ezekiel Kunyaranyara, alisema
kikwazo kikubwa wanachokio-
na katika utekelezaji wa mradi
huo kwa sasa ni ushiriki mdo-
g0 wa vijana wa kike.

“Imebidi tuje na mpango ma-
hususi wa tatizo hili na tume-
shaweka mkakati kwamba
mpaka kufikia mwaka 2026,
wataanza kuvipima vyuo vya
VETA kwa kuingiza idadi kubwa
ya watoto wa kike.

“Mtazamo wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, ni

Sumaye. PICHA: ASHRACK MIRAJI

kuongeza usaili wa wasichana
kwa asilimia 50, ambacho ki-
takuwa kipimo.” alisema.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi
wa VETA, Abdalla Ngodu, katika
programu hiyo wasichana 43
pekee kati ya vijana 362 wali-
odahiliwa kujiunga na vyuo
vitano vya ufundi nchini, ndio
waliopenya katika mpango huo
wa mafunzo ya fani ya mitambo
na zana za kilimo.

Ngodu, alitoa mfano wa
VETA-Manyara, ambacho kwe-
nye mradi huo kilidahili vijana
133, lakini wasichana waliopata
fursa hawakuzidi sita.

Alivitaja vyuo vilivyonufaika
na programu hiyo ni Manyara,
Arusha, Dakawa, Mpanda na
Kilakala.

“Tumepata vifaa vya udhibiti
wa upotevu wa mazao baada ya

kuvunwa ambavyo vitawanufai-
sha wakulima, lakini pia tume-
pata vifaa vya karakana, am-
bavyo vitasaidia kutoa mafunzo
yenye ubora unaotakiwa; am-
bavyo vilikuwa vinatumiwa na
walimu walionolewa na Waje-
rumani,” alifafanua.

Makamu Mwenyekiti wa
Baraza la Kilimo la Taifa, Vra-
jil Jituson, alisema vijana wa-
naopata ujuzi wanakuwa bora
kuliko hata waliomaliza vyuo
vikuu.

Alisema shida kubwa inay-
owakabili ni hawana vifaa vya
kufanyia kazi na wengi wao wa-
nahitaji mitaji ili wajikwamue
kiuchumi.

Aidha, Meneja mradi ku-
toka  Ujerumani, Herman
Roeder alisema alipoanzisha
mradi huo alipata ushirikiano
mkubwa.

Madereva bodaboda 72

Serikali yatumia mil.410/-
kurejesha ufaulu shule 16

Na Steven William,
MUHEZA

JINAMIZI lililokuwa likizite-
sa shule 16 za sekondari za
Wilaya ya Muheza, mkoani
Tanga, kutofanya vizuri katika
mitihani ya taifa kutokana na
kukosa vifaa vya maabara na
vitabu vya sayansi, limeilazi-
misha serikali kutumia zaidi
ya Sh. milioni 410 kupata
mwarobaini wake.

Mkuu wa wilaya hiyo, Zaina
Abdallah, alisema uamuzi wa
serikali kumaliza tatizo hilo,

unalenga kuinua ufundishaji
wa masomo ya sayansi kwa
wanafunzi wa sekondari, hasa
wasichana.

Zaina aliwakilishwa na Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya hiyo, Erasto Mhina.

Akizungumza katika Shule
ya Sekondari Kwemkabara,
wakati wa makabidhiano ya
vifaa na vitabu hivyo, alisema
kwa sasa wanaamini tatizo
la ufaulu wa chini lililokuwa
likisababishwa na kukosekana
kwa vitu hivyo, litakuwa si kis-
ingizio tena.

Shule hizo ni Bonde Se-

kondari, Bwembwera, Chief
Mangenya, Kwafungo na
Kwemkabara.

Nyingine ni, Magila, Mkuru-
muzi, Mkuzi, Mlinga, Mlingano,
Mtindiro, Muheza High School,
Nkumba, Potwe, Shebomeza
na Zirai.

Kabla ya makabidhiano
hayo, Ofisa Elimu Sekondari
Muheza, Serapion Bashange,
alisema bado wilaya hiyo ina-
hitaji ufumbuzi kama huo kwa
shule nyingine 17.

mbaroni tuhuma uhalifu

Na Oscar Assenga, TANGA

JESHI |a Polisi mkoani Tan-
ga, limekamata pikipiki 72
kutokana na makosa mbal-
imbali, ikiwemo kujihusisha
na uhalifu.

Kwenye idadi hiyo pia
wapo waliokamatwa wakiji-
husisha na makosa mbalim-
bali ikiwemo ya kutokuwa
na namba za usajili, kung'oa
bomba la kutolea moshi, ku-
tokuwa na leseni na kutovaa
kofia ngumu.

Kamanda wa Polisi mkoani
hapa, Kamishna Msaidizi
(ACP), Almachius Mchun-

guzi, alisema waendesha
pikipiki hao maarufu kama
bodaboda, walikamatwa
wakati wa operesheni za
kukabiliana na wahalifu.

Alisema baada ya upelelezi
kukamilika tayari majalada
yao yamepelekwa Ofisi
ya Taifa ya Mashtaka kwa
hatua zaidi.

Kamanda Mchunguzi alise-
ma: “Baadhi ya wahalifu hu-
susani watumiaji wa pikipiki
maarufu kama bodaboda,
wamekuwa wakifahamika
lakini wananchi hawatoi
ushirikiano kwa kutosha
kufanikisha kuwakamata na
kuwafikisha mahakamani”.
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Utambuzi vipaji Kwa watoto
watajwa njia kudhibiti ukatili

Na Zatifa Ramadhani, SAUT

TAMBUZI wa vipaji

vya watoto na kuwapa

muda wa kuvifanyia

kazi ni moja ya njia
muhimu ya kuwaepusha ku-
fanyiwa vitendo vya ukatili na
kutumia muda wao kujiimari-
sha kwenye fani husika.

Kauli hiyo imetolewa na
Mtaalamu wa Malezi na Maku-
zi ya Awali ya Mtoto, Yusuph
Mtobela ambaye pia ni Mku-
rugenzi Shirika la Uzao Wetu
linalojishughulisha na ulinzi
pamoja na usalama wa mtoto.

Mtobela alitoa kauli hiyo
katika mahojiano maalumu
na gazeti hili juu ya njia zina-
zoweza kutumiwa na jamii ku-
hakikisha vitendo vya ukatili
ukiwemo ulawiti, vipigo pamo-
jana ubakaji vinadhibitiwa.

Alisema katika kutekeleza

njia hiyo, shirika lake lime-
anzisha mradi uitwao ‘Kipaji
changu, utajiri wangu un-
aoendeshwa katika shule zote
za msingi na sekondari jijini
Mwanza kwa lengo la kuibua
vipaji vya watoto walioko shu-
leni na nyumbani kuanzia umri
wa miaka sifuri mpaka 18.

Alisema ili mtoto atambue
kipaji chake ni lazima awe na
watu wa karibu wa kumwende-
leza wakiwemo wazazi na wal-
imu, hali itakayomfanya atumie
muda mwingi kwenye kazi hiyo
pamoja na vikundi vya watoto
wenzake ili kumuongeza ulinzi
na usalama.

“Sisi katika kulitambua hili
tulianzisha mradi wetu huu
wenye miezi mitatu mpaka sasa
ukiendeshwa katika shule zote
za Serikali na binafsi katika Jiji
la Mwanza na shule ambazo
tayari zimekubali kushirikiana

na sisi ni Sekondari ya Buhong-
wa, Nyablogoya na Shule ya
Msingi Nyasubi.

Alisema kama mzazi hafaha-
mu kipaji cha mtoto basi mzazi
huyo kwa sehemu kubwa hafa-
hamu malezi ya mtoto, kwam-
ba mtoto anavyocheza michezo
mbalimbali ndio wakati ambao
anaonesha kipaji chake.

Hivyo kipaji cha mtoto huan-
za tangu akiwa tumboni mwa
mama yake na asipopewa nafa-
si ya kukitumia uishia kujiunga
na makundi yasiyokuwa na tija.

Kuhusu walimu, Mtobela
alisema kama watu wanaokaa
na mtoto kwa muda mrefu
wakati wa masomo wanatakiwa
kumpa msaada mtoto wa katika
utambuzi na uendelezaji kipaji
chao awapo shuleni na kuacha
kuruhusu michezo ya kujificha
vichakani.

Alitoa mfano wa aina za vipaji

vya watoto kuwa ni pamoja na E
kundi la “Word smart” linalo- :
zalisha vipaji vya watoto wa- :
kutamka maneno :

naoweza
vizuri.

“Kwenye kundi hili tunapata :
wandishi wa habari, washere- :
heshaji, wahubiri wa kanisani :
na misikiti, wahariri hivyo ku- :
waelekeza namna ya kufikia :
hatua hiyo katika ufasaha ni :

suala la muhimu,” alisema..

Alisema kundi lingine kuwa :
ni ‘Number Smart’ linalojikita :
katika takwimu ambao huzali- :
sha watu wa sayansi na wataal- :
amu wa hisabati pamoja na :
makundi mengine ya sanaa na :

muziki.

Mmoja wa wazazi waliopata :
elimu hiyo, Fraviana Mwantimo :
alisema atajitahidi kuendelea :
kumkomboa :
mtoto wake kifikra pamoja na :

kuizingatia ili

vitendo dhidi ya ukatili.

Balozi wa Ireland nchini, Mary O'Neil (katikati), akiwa pamoja na Reddy Sandewa (kulia) kutoka kampuni ya Kerry
Taste & Nutrition na wanachama wengine wa timu ya harambee ya kuchang|sha fedha ya St. Patrick |I|yodham|mwa

kusaidia watoto wanaopambana na saratani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wachimbaji wadogo waomba
kupatiwa leseni zilizofungiwa

Na Shaban Njia, KAHAMA.

WACHIMBAJI wadogo wa
dhahabu na almasi mkoani
Shinyanga, wameiomba seri-
kali kupitia Waziri wa Madini,
Antony Mavunde kuwapatia
leseni za utafiti na uchimbaji
wa madini zilizofutwa ili wazi-
fanyie kazi.

Leseni hizo ni zile zilizo-
fungiwa kutokana na wamiliki
wake kushindwa kuziendeleza,
hivyo kundi hilo la wachimbayji
limeziomba lizifanyie kazi na
kuanza kulipa kodi na kunu-

faika na rasilimali zilizopo.
Walitoa ombi hilo juzi katika
mkutano wa kawaida wa Cha-
ma cha Wachimbaji Wadogo
mkoani Shinyanga(SHIREMA)
uliolenga kusikiliza na kupokea
maoni ya namna bora ya kuen-
deleza uchimbaji salama.
Mmoja wa wachimbaji hao
kutoka mgodi mdogo wa Ntam-
balale-Wisolele Kata ya Segese,
Juma Saidi alisema hivi karibu-
ni Waziri wa Madini alitangaza
kufuta leseni za uchimbaji na
utafiti ambazo hajaendelezwa
kwa kipindi kirefu na kuomba

wapewe kupitia vikundi.

Alisema awali leseni hizo zi-
likuwa zinasababisha kuibuka
kwa migogoro hasa wachimbaji
wadogo wanapoyavamia mae-
neo hayo pasipo kujua na kue-
ndeleza shughuli za uchimbaji.

Mwenyekiti wa SHIREMA
Mkoa wa Shinyanga, Hamza
Tandiko alishauri serikali ku-
wapatia leseni wachimbaji
wadogo kwenye maeneo wali-
yoibua ili kuondoa migogoro ya
mara kwa mara.

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa
wa Kimadini Kahama, Joseph

Kumburu alisema serikali ipo :
tayari kutoa leseni hizo lakini :
ni kwa vikundi vitakavyofuata :
taratibu. Hivyo aliwataka wale :
ambao vikundi vyao bado havi- :
jasailiwa kuvisajili haraka ili :

wasiikose fursa hiyo.

Mbunge wa Kahama, Ju- :
manne Kishimba aliwakumbu- :
sha wachimbaji wenye leseni :
kuuza maeneo :
yao kufuata taratibu na sheria :
ikiwa ni pamoja na kutangaza :
na siyo kuuza kinyemela ili ku- :
dhibiti migogoro ya mara kwa :

wanapotaka

mara.

- TCDC yaja
na ‘Move’
kurahisisha
ufuatiliaji
vyama
ushirika

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKURUGENZI wa Utafiti
na Mafunzo kutoka Tume
va Maendeleo ya Ushirika
Tanzania (TCDC), Juma Mok-
ili amesema wameanzisha
mfumo uitwao ‘Move' wenye
lengo la kurahisha ufuatiliaji
wa vyama vya ushirika nchini.

Aliyasema hayo juzi katika
Jukwaa la Maendeleo ya
Ushirika mkoani Shinyanga la
mwaka 2024 na kuviagiza vy-
ama vyote vya ushirika kuin-
gia katika mfumo huo haraka
ili kupata taarifa za vyama
hivyo kwa njia ya kidigitali.
Juma alimwakilisha Mrajisi
wa Vyama vya Ushirika na
Mtendaji Mkuu wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika Tan-
zania, Dk. Benson Ndiyege
alisema kupitia mfumo huo
Mrajisi akihitaji kupata taarifa
atazipata kwa wakati.

Licha ya mfumo huo pia
alisema kila chama kinatakiwa
kuwa na nyenzo au Vvifaa vyo-
vyote ambavyo vitatumika
kwenye mfumo wa TEHAMA
ikiwamo tarakanishi, komputa
mpakato na vishikwambi.

Hivyo alivitaka vyama vya
ushirika kuendelea kuzinga-
tia, utekeleza kanuni, sheria
na miongozo 15 ya ushirika
na kwamba miongozo hiyo
bado haijatendewa haki, huku
akisisitiza kuandikisha wa-
nachama kwenye mfumo wa
‘Move' na watakaofanya vizuri
watapewa zawadi.

Mrajisi Msaidizi wa vyama
hivyo mkoani Shinyanga,
Hilda Boniphace, akielezea
hali ya ushirika mkoani hapa
alisema vyama vimefikia 273
ambavyo vyote hivyo wame-
fanikiwa kUV|saJ|I| kwenye
mfumo wa ‘Move' ikiwa ni
pamoja na ongezeko la wa-
nachama kutoka 15,400 hadi
72,000.

Mwenyekiti wa Chama Ki-
kuu cha Ushirika Shinyanga
(SHIRECU), Josephat Limbe,
alisema mkakati wa chama hi-
cho katika kumuinua mkulima
kiuchumi ni kukarabati ki-
wanda cha kukamua mafuta
kilichopo Mhunze pamoja na
Gineri ya Mhunze ya kuchaka-
ta pamba.

Mjumbe wa Bodi ya KACU,
Emmanuel Nyambi alisema
chama hicho kimepata mafan-
ikio mengi ikiwamo kuongeza
uzalishaji wa tumbaku.

Alisema pia kuongezwa
gharama kutoka Dola za Mare-
kani 1.6 hadi Dola za Marekani
mbili, kuongeza wanunuzi wa
tumbaku, pamoja na kulipa
malipo ya pili kwa wakulima
wa pamba.
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VITA RUSHWA NDANI YA CCM..

Wadau ndani na nje wampongeza

Rais, rai vao akaze kwenye sheria

Na Sabato Kasika

ARA zote msamiati
rushwa unadumu ku-
pigwa vita katika mus-

takabali wote kijamii.
Hapo ni kuanzia maisha ya kila
siku za jamii kwenye nyumba za
ibada, mijumuiko ya kijamii, vy-
ama vya siasa, hata serikalini.

Kimsingi, ni imani ya kimataifa
katika maadili, sera na sheria za
umma ikihimizwa kutokubaliana
na tendo hilo la dhuluma ya haki.

Msukumo wa rushwa kwa
watu mara nyingi upo katika
tabia, mbinu za kununua na ku-
uza haki, mbadala unaotumika
kwa pesa na matendo mengine
kama ya ngono.

Rushwa ina kawaida ya ku-
jitokeza penye ushirikiano wa
wahusika katika huduma inapo-
tolewa, wakiwa ama na wana
tabia hiyo, wenye elimu ndogo
ya jambo hilo, pia wakawa na
uhitaji.

Tangu uhuru wa nchi serikali
imekuwa katika vita kali dhidi
yake, serikalini katika jamii na
ndani ya chama nchini wakati
huo, TANU, ikiongozwa na Rais
Julius Nyerere.

Ni aina ya msimamo wali-
odumu nao Chama Cha Map-
induzi (CCM), mrithi wa TANU
ndani ya mfumo wa serikali
yake awali iliyokuwa na Taasisi
ya Kuzuia Rushwa (PCB), kabla
ya kuboreshwa kuwa jeshi pana
mwaka 2007 katika serikali ya
awamu ya tano, ilipoanzishwa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (PCCB), yenye ofisi
sasa kila wilaya.

Hadi sasa CCM inaendelea ku-
dumisha itikadi hiyo ya kukabili
rushwa ndani ya chama, katika
sehemu ya msimamo wake en-
delevu.

« Aambiwa akifanikisha, ataweka rekodi..

ZAMA AWAMU SITA

Uongozi wa CCM katika kulien-
deleza hilo, wakati wa kura za
maoni kuelekea uchaguzi, haku-
na kada atakayepita kwa mbinu
chafu bali atachaguliwa kulin-
gana na utendaji wake ndani ya
eneo analowakilisha.

Mwenyekiti wa CCM, Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan aka-
toa maelekezo kwa wawakilishi
wake wakiwamo madiwani na
wabunge, hawatakiwi  kuone-
kana kugawa ishara za rushwa,
hasa  vilivyozoeleka; khanga,
vitenge na hata fedha.

Dk. Samia anatamka kwamba
wanapotoa vitu hivyo, ni wazi
kwamba hawajafanya kazi katika
maeneo wanayowakilisha, pia ni
sawa na kuhonga, ili wachaguli-
we tena.

Mwenyekiti wa CCM, Rais Dk.
Samia akatumia fursa hiyo, kutoa
maelekezo kwa makada, kwam-
ba atawapima katika uchaguzi
ndani ya chama kwa kazi zao wa-
navyowajibika katika ubunge na
uwakilishi waliotumikia.

Ilikuwa katika hafla ya ku-
fungua tawi la CCM la Chaani
Masingini, Mkoa wa Kaskazini
Unguja, akitamka katika lugha
ya kuwaonya makada wa chama
hicho kwamba

“Ninataka kuwaambia jambo!
Tutakapopimana katika uchagu-
zi ndani ya chama chetu, tutapi-
mana kwa kazi za wabunge na
wawakilishi walizofanya.”

Ni kauli inayobeba ujumbe
wa kunyoosha kidole, akisisitiza
kuwa kazi za kuwaletea wa-
nanchi maendeleo ndizo zitawa-
beba wagombea wa CCM katika
uchaguzi mkuu ujao na si njia
nyingine na kwamba wajiandae
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Mwenyekiti wa CCM, Rais Dk. Samia Suluhu. PICHA: MTANDAO

nalo.

Hapo akaendelea:”Si khanga
na vitenge. Kama ni zawadi, zi-
tolewe katika sherehe zikiwamo
sikukuu za kidini, si kusubiri
wakati wa uchaguzi unakaribia
ndio mgombea aanze kutoa.”

Ni tamko la kuwajibika katika
vita dhidi ya rushwa, chama ta-
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wala kikiendesha vita hivyo
kuanzia ndani ya mfumo wake
kupata wawakilishi wasafi wa
ubunge na udiwani.

Hapo ndio sehemu muhimu
inayomwibulia Rais viongozi wa-
saidizi wake watarajiwa, wakiwa-
mo mawaziri, meya na wenyeviti
katika halmashauri, iwapo wao

na chama chao watashinda ka-
tika uchaguzi mkuu ujao, waka-
pewa nafasi ya kuunda serikali
na timu ya Baraza la Mawaziri.

WANENAVYO WADAU
SIASA

Baada ya tangazo hilo, Nipashe
imezungumza na wadau wa
siasa kupata maoni kuhusu vita
dhidi ya rushwa ndani ya chama
hicho, hasa kutokana na kuwapo
tuhuma za vitendo hivyo, ziki-
sababisha malalamiko kutoka
kwa baadhi ya wanachama.

Thomas Ngawaiya, kada wa
CCM aliywewahi kutumikia nafa-
si za juu katika vyama vya NCCR
- Mageuzi na TLP, anayekiri ku-
wapo baadhi ya wagombea nda-
ni ya chama wanaojihusisha na
rushwa, hata kusababisha kura
za maoni kurudiwa.

Ngawaiya anasema: “Nikupe
mfano mdogo tu kwamba uch-
aguzi uliopita wa viongozi ndani
ya chama, ilibidi aliyekuwa Kati-
bu Mkuu, Daniel Chongolo (sasa
Mkuu wa Mkoa Songwe), kufuta
uchaguzi na kuelekea kurudia
upya,”.

Sasa anashauri hatua, wataka-
obainika kujihusisha na rushwa,
watajwe hadharani, hata wen-
gine wenye nia ya namna hiyo
waogope akikumbusha kuwa ni
kosa la jinai.

“Njia ya kuikomesha ni mwe-
nyekiti kupenyeza vikosi vyake
viwanase wahusika na kuwataja
hadharani, ili wengine waogope
kuumbuka,” anasema Ngawaiya.

Kada huyo anashauri mchaka-
to wa kuwabaini watoaji rushwa
usisubiri uchaguzi, bali ufanyike
mapema kudhibiti wanaoende-
lea na tabia hiyo, kuelekea uch-
aguzi wa serikali za mitaa, pia
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Maandamano ya chama cha siasa, CHADEMA, baada ya kufunguliwa ulingo wa demokrasia ya vyama nchini. PICHA: MTANDAO

Kutoka kupambana na polisi, hadi
mjadala mezani, maandamano rafiki

« Sauti upinzani, AZAKI zaiwajibisha serikali - CCM

Na Dk. Reubeni Lumbagala

I swali wakirushiwa wa-
chambuzi wa mambo,
wanaelezea iko Kkatika

ukweli kuwa Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, anaelewa vy-
ema umuhimu wa demokrasia,
haki na uhuru wa kutoa maoni.

Hilo sasa linampa uhakika ku-
wapo maridhiano, kusameheana
na kutumikia pamoja kwa ajili
ya maendeleo ya nchi na kufani-
kisha ajenda ya kuwaletea wa-
nanchi maisha bora.

Katika demokrasia hiyo, chama
tawala kinakumbushwa kuhusu
uwajibikaji kupitia sauti zina-
ZOpazwa na vyama vya upinzani
na raia mmoja mmoja, hatimaye
kujirekebisha na kufanya vizuri
zaidi kwa manufaa ya umma.

Leo hii, Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, anaafiki kuwa anakotoka
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
kina nafasi ya kufanya kiufanisi
zaidi kupitia hoja zinapoibuliwa
na vyama vya upinzani, asasi za
kiraia ‘AZAKI' na wananchi wak-
inufaika kwa kujiimarisha.

Hiyo inatajwa ni katika kuzi-
fanyia kazi na hatimaye kuende-
lea kuongoza kwa kutumia mi-
pango na mikakati yake, ushauri,
kukosolewa kunakotolewa na
wengine na hivyo kutatua kero
za wananchi.

Mnamo Januari mwaka jana,
Rais Dk. Samia akizungumza na
viongozi wakuu wa vyama vya
siasa vya upinzani anaandika his-
toria, pale alipotangaza kufuta
zuio na kuurejesha uhuru kwa
‘wafungwa vyama vya kisiasa.’

Hiyo ni kwa namna ya kuruhu-
su mikutano ya hadhara isiyo na
bughudha. Akiwa Ikulu jijini Dar
es Salaam Rais Dk. Samia akase-
ma: “Nianze na la mikutano ya
hadhara, hii ni haki kwa sheria
zetu.

Lakini kama
waungwana
wastaarabu
niwaombpe
tunatoa
ruhusa

ya vyama
VVa Siasa
twendeni
tukafanye
Siasa za
kistaarabu,
za kupevuka,
za kujenga
na si kubo-
moa, kurudi
nyuma.

“Ni haki ya vyama kufanya mi-
kutano yao na kwa bahati taarifa
zote mbili zimeigusa kuwa ni
jambo muhimu sana. Uwapo
wangu leo mbele yenu ni kuja
kufanya ruhusa, kuja kutangaza
lile tangazo la kuzuia mikutano
ya hadhara sasa linaondoka.”

UHAI WA VYAMA

Ikumbukwe kuwa uhai wa
vyama vya siasa ni pamoja na
kuendesha shughuli zake za ki-
siasa kila siku ambapo mikutano
ya hadhara, kupokea wanacha-
ma, kunadi sera zake ni jukwaa
muhimu la kupanua na kuende-

Ndiko kwenye tafsiri ya ku-
zungumzia masuala muhimu ya
kitaifa, pia mtu mmoja mmoja
na hata kimataifa, ili kutafuta
majibu ya pamoja kwa ustawi na
maendeleo ya wananchi.

Kutokana na zuio lililokuwepo,
lilikwamisha vyama vya siasa ku-
fanya shughuli zake kwa uhuru,
na ndiyo maana Rais Dk. Samia
akaondoa kifungo hicho ili kutoa
uwanja sawa wa siasa za ushinda-
ni kati ya chama tawala na vyama
vya upinzani na sasa hadithi za
%(ijkatazwa mikutano zimesahau-
ika.

Hatua hiyo inayoondoa zuio
la mikutano ya kisiasa, imeweka
mazingira wezeshi ya kuufanya
uchaguzi ujao wa serikali za
mitaa, hata uchaguzi mkuu wa
mwakani 2025, pia wa serikali ya
mitaa unaotarajiwa mwaka huu.

Sababu hapo inatajwa ni kuvi-
wezesha vyama vyote vilivyope-
wa fursa sawa za kunadi sera zao
kwa wananchi, na yule mwenye
hoja za kuvutia wapigakura zina-
zogusa maisha yao, apate fursa
ya kuwatumikia kupitia sanduku
la kura.

Mara kadhaa, Rais Samia ameji-
tangaza ni muumini wa kukosole-
wa, hivyo vyama vya upinzani

viikosoe serikali kikamilifu kwa
kutumia lugha za staha na kwa
kuheshimu mila, desturi, she-
ria, kanuni na miongozo ya nchi
kwani kukosolewa kunaipa seri-
kali nafasi ya kujua changamoto
zilizopo kwa ajili ya kuzifanyia
kazi.

Katika mkutano na viongozi
wa vyama vya upinzani, Rais Sa-
mia akawaambia: “Wajibu wenu
ni kufuata sheria zinavyosema,
kanuni zinavyoelekeza ndiyo wa-
jibu wenu.

“Lakini  kama waungwana
wastaarabu niwaombe  tuna-
toa ruhusa ya vyama vya siasa
twendeni tukafanye siasa za
kistaarabu, za kupevuka, za ku-
jenga na si kubomoa, kurudi
nyuma.”

Aidha, vyama vimepata uwan-
ja sawa wa kufanya siasa za
ushindani kwa kutekeleza kwa
vitendo haki ya kuandamana ili
kufikisha ujumbe mbalimbali

Hapo, mathalan unatolewa
mfano wa kuwapo maandamano
ya Chama Cha Demokrasia na
Maendeleo -CHADEMA, kina-
choandamana katika matukio
ya majiji mbalimbali nchini hivi
karibuni; Dar es Salaam, Mbeya,
Mwanza na Arusha na kinaende-
leza kikishinikiza hoja zake.

Ni maandamano yanayobeba
madai kuwapo hali bora kuto-
kana na ugumu wa maisha na
kupinga sheria za uchaguzi zilizo-
fanyiwa marekebisho hivi karibu-
ni na bunge.

CHADEMA kote imefikisha
ujumbe kwa serikali bila bughud-
ha na mlinzi wa amani na mali za
rais, Jeshi la Polisi likiilinda miku-
tano hiyo kikamilifu.

Vilevile, kukawapo uhuru wa
kujieleza, kwa wananchi na kwa
wanasiasa kwa ujumla ni ny-
enzo muhimu katika uwanja wa
demokrasia na kufikia maende-
leo, ndivyo anavyoamini Rais Dk.

Samia.

Uhuru wa kujieleza na kukosoa
umepewa msukumo mkubwa na
serikali ya awamu ya sita ya Rais
Samia kwani ni katika kujieleza
na kukosoa kistaarabu na kiung-
wana, ndiko kunapotoka mawa-
70 mazuri ya kujenga.

Ndiko kunakoonyesha wapi
ilikosea, na namna bora zaidi ya
kuinua uchumi, jamii na siasa.
Wananchi wote, waliosoma na
wasiosoma, wanayo mawazo
muhimu ambayo kama yakisikika
na kufanyiwa kazi, yatachangia
maendeleo ya nchi kwa kasi kub-
wa na pia kiufanisi.

Aidha, inafafanuliwa, Mama
amewapa uhuru, wanachama na
viongozi wa vyama vya siasa kwa
kuwahakikishia kuwa milango
iko wazi wakati na muda wow-
ote kushauri na kutoa maoni na
mawazo yao ili serikali iweze ku-
fanyia kazi kwa manufaa ya taifa.

Eneo lingine analopewa ‘maua
yake’ Rais Dk. Samia ni katika
mazingira wezeshi ya siasa za
ushindani kupitia falsafa yake 4R’
yaani’; Maridhiano, Ustahimilivu,
Mageuzi na Kujenga upya.

Kimsingi, wanasiasa wan-
apokuwa wameridhiana kwa
pamoja na kuondoa vikwazo vili-
vyokuwa vikiathiri mshikamano
na umoja wao, huwa dhahiri
ushindani utafanyika vyema.

Ndiko anakokanyagia Rais Dk.
Samia, mara kadhaa akifanya
vikao na viongozi wa vyama vya
siasa ili kujenga maridhiano,
huku ustahimilivu ukihitajika
sana katika kusubiria hoja zilizo-
tolewa kufanyiwa kazi na serikali.

Hilo linaendana na mageuzi
katika sheria mbalimbali yanay-
ofanyika, kufanikisha azma ya
serikali kujenga upya nchi kufikia
maendeleo endelevu kwa kizazi
cha sasa na baadaye.

» Mwandishi ni Mwalimu
wa Shule ya Sekondari Mlali
iliyoko wilaya ya Kongwa
mkoani Dodoma: Simu: +255
0620 800 462.
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Falsafa 4R inavyobaki mtaji kusafisha
siasa hadi vigingi vya ‘ng’ambo va pili’

o I||anza kwa kunadiwa, kisha sasa inatekelezwa

Na Gaudensia Mngumi

WENYE moja ya
kampeni za uchaguzi
mkuu, mgombea anaahi-

di kujenga daraja na
kuapa kwa miungu yote kuwa
kama halitajengwa akatwe kidole
gumba.

Baada ya miaka mitano, anaru-
di tena kuomba kuchaguliwa
aongoze jimbo. Anashangaa ku-
kutana na mabango yenye ma-

panga na visu.
Hakukumbuka alichoahidi
hadi aliposoma ‘tunakukata

kidole liko wapi daraja letu?’

Ndiyo mfano wa ahadi hewa,
wagombea au watiania wa-
nazowahadaa wapigakura ili
wawachague kwenye uongozi.

Ni ujumbe kwa wanasiasa
wanaotangaza nia ya kuwania
uongozi iwe kwenye serikali za
mitaa au ubunge ama udiwani na
urais kwenye chaguzi zinazoanza
mwaka huu.

Wanaonywa na Ilani ya Uch-
aguzi ya Wanawake, inayoan-
daliwa na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) Mtandao wa
Wanawake na Katiba kwa ud-
hamini wa Mfuko wa Udhamini
wa Wanawake (WFT-T).

Ilani inaangazia uchaguzi wa
serikali za mitaa na mkuu wa
2025.

[lani inawaonya wanaotoa
ahadi hewa kuwa wanaozitoa
hawana kipya cha kuwafanyia
wananchi badala yake wanawa-
danganya.

Aidha, inawataka wapigakura
kuwa makini na wagombea hao
na kuwataka waonyeshe nia na
njia za dhati za kuleta usawa wa
kijinsia na kuyapa kipaumbele
masuala kama ukatili na ubaguzi
wa kijinsia na namna watakavy-
oyaondoa.

UJUMBE WA VYAMA

Vyama vya siasa vinatajwa nail-
ani kuwa ni walinzi wa lango kuu
la kuingia katika kinyang'anyiro
cha uchaguzi na kwenye nafasi
za uongozi kitaifa, hivyo inazidai
mengi taasisi hizo.

Mosi, inavitaka kuchukua
hatua za kuchagua na kuteua
viongozi ndani ya vyama ili ku-
toa fursa kwa wanachama wa-
nawake kushiriki katika uongozi
na uamuzi ndani ya chama.

Aidha, vizingatie misingi ili-
yobainishwa kwenye mikataba
ya kimataifa, kikanda, katiba ya
Tanzania na dira ya 2025 kuhusu
usawa wa kijinsia kwenye uon-
gozi ndani ya vyama hivyo.

Kadhalika vyama vijielimishe
kuhusu faida za kuzingatia us-
awa wa jinsia katika uongozi na
maamuzi ndani ya taasisi hizo ili
kuujua umuhimu wa kuleta mab-
adiliko katika mfumo wa uongozi
ndani ya taasisi hizo.

Halikadhalika, vyama hivyo
vitenge mafungu maalumu ku-
wawezesha wanawake vijana
kushiriki katika uongozi, lakini
viache malumbano ya ubin-

Rais Samia Suluhu Hassan, akiongozwa na aliyekuwa Spika wa Bunge, Job Ndugai, wakiin-
gia ndani ya ukumbi wa Bunge, kwa ajili ya kulihutubia tarehe 22 Aprili, 2021 Jijini Do-

doma. PICHA: MTANDAO

afsi badala yake vijenge hoja na
utamaduni wa majadiliano ya
kistaarabu yasiyo na vitisho au vi-
tendo vya kuwadhalilisha wakati
wa mchakato wa uchaguzi.

Pia inavitaka vionyeshe nia ya
kupambana na ufisadi na rushwa
za aina zote ikiwamo ya ngono
kwa wagombea wanawake na
ukatili wa kingono dhidi yao.

Ilani inavionya viache kutumia
viti maalumu kushawishi wa-
nawake kujiondoa kwenye nafasi
za kushindana majimboni, jam-
bo linalosababisha kuwatumia
kuwapigia debe wanaume wa-
naowania nafasi hizo.

“Wanawake wanachama wa
vyama vya siasa watambue
kwamba wanapochaguliwa
kwa mfumo wa ‘viti maalumu’
hawana fursa sawa za ushiriki.
Hawawezi kuteuliwa kwenye na-
fasi ya Waziri Mkuu au katika ma-
baraza ya mikoa,” inaonya ilani.

Inaeleza kuwa walioingia kwa
mfumo wa viti maalumu huba-
guliwa katika uteuzi wa wenye
viti wa kamati mbalimbali hata
kama sheria hazikatazi.

Kadhalika, hawapati fedha za
mfuko wa maendeleo ya jimbo
zinazowawezesha wabunge wali-
ochaguliwa kwa kura majimboni
kuendelea kujiimarisha kwenye
uchaguzi.

HAWATAUNGA MKONO
Kwa kauli zao ndani ya ilani
wanawake, wanasema hawataku-
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unga mkono chama kisichoonye-
sha nia ya kubomoa mfumo dume
na mifumo kandamizi ndani ya
vyama.

Mifumo hiyo inajidhihirisha
kwenye safu za uongozi ndani
ya vyama na ile ya waliojitolea
kuwania nafasi kwenye chaguzi
za serikali na mitaa na uchaguzi
mkuu wa 2025.

“Chama chenye uongozi unaod-
halilisha wanawake katika ngazi
yoyote kuanzia kwenye kaya,
hakitaungwa mkono. Hata vyama
au chama chenye historia ya ku-
fuja mali za taifa na kujilimbikizia
mali kwa njia zisizo halali.”

Vilevile hakuna kuunga mkono
vyama visivyoonyesha utayari wa
kimkakati wa kufungua milango
ili wanawake washiriki kikamilifu
ndani ya vyama vyao na katika
kuwania uongozi wakati wa uch-

aguzi.
“Sisi wanamtandao wa wa-
nawake, katiba, uongozi na

uchaguzi pamoja na mitandao
mingine ya tapo (movement) la
ukombozi wa wanawake kwa sau-
ti moja tunakiri tutaunga mkono
vyama vilivyoteua wagombea ka-
tika nafasi mbalimbali ambao kwa
maoni yetu ni wagombea wenye
kuheshimu utu wa wanawake.

Wasio na tamaa ya kuhodhi
mamlaka, walio tayari kusimamia
na kuweka mbele maslahi ya taifa
ili rasilimali au utajiri wa Tanza-
nia unatumika kwa manufaa ya
wote.”

Wagombea
ambao ha-
wana histo-
r|a va ufu-
jaji, wizi na
hata kashfa
Za NEONO Na
udhalilishaji
wowote wa
Kijinsia, wa-
taungwa
mKkono pia.

Aidha, inasema wagombea am-
bao hawana historia ya ufujaji,
wizi na hata kashfa za ngono na
udhalilishaji wowote wa Kkijinisia,
wataungwa mkono pia.

KUNUNUA KURA

Tlani inasema katika chaguzi zi-
lizopita wanaharakati wapigaku-
ra walishuhudia wagombea wasio
na sifa wakihaha kutumia uwezo
wao kifedha kununua kura.

Inamfananisha kiongozi huyo
na sumu kwa taifa, maendeleo ya
demokrasia na hata kwa harakati
zinazolenga kuwakomboa wa-
nawake na makundi yaliyo pemb-
ezoni yanayotaabika kutokana na
rasilimali za taifa kutowafikia.

“Vile vile tulishuhudia wag-
ombea wakitumia lugha ya ku-
wadhalilisha wagombea wengine
hasa wanawake. Kwa umoja wetu
tunasema anayetumia lugha ya
kudhalilisha utu wa mwanamke
amefilisika kimawazo tena asiyes-
tahili kura zetu.”

Tlani inawaonya wagombea wa-
situmie nguvu ya fedha kununua
kura bali busara na nguvu ya
hoja kushawishi wapigakura. Pia
mgombea au mpigadebe anatak-
iwa ajiepushe na kutumia matusi
au ubabe kudhalilisha wanawake
wagombea.

ASASI ZA KIRAIA

Tlani inaeleza kuwa katika ilani
zilizopita asasi nyingi za kiraia
zimejihusisha na elimu ya mpi-
gakura ikiwa ni pamoja na kuha-
masisha kupigakura, kuwachagua
viongozi bora na waadilifu.

Aidha, elimu ya wapigakura im-
etolewa siku chache kabla ya uch-
aguzi na haikuwa endelevu kuna
asasi chache sana zilizowekeza
kwenye kutetea na kuhamasisha
jamii kuhimiza wanawake wenye
uwezo kujitokeza zipo chache
zilizowezesha kwa njia ya elimu
na zilizoendeleza elimu ya wa-
pigakura kwa muda mrefu ni
chache.

Ilani inaeleza kuwa kasoro hiyo
inaathiri uelewa wa wapigakura
kuhusu kanuni, taratibu na haki
na wajibu wao katika uchaguzi wa
viongozi.

Inazitaka kuunganisha nguvu
ya pamoja katika kuhamasisha
wanawake wenye uwezo kugom-
bea nafasi za uongozi kukataa
kuburuzwa kama wapigadebe na
kupinga kurubuniwa na nafasi
za upendeleo zinazotumia kama
kigezo kikuu cha kupeleka mwa-
namke kwenye uongozi iwe bun-
geni au halmashauri.

Aidha, AZAKI zinatakiwa zitoe
elimu endelevu kwa wapigakura
inayozingatia masuala ya haki za
wanawake katika uongozi kitaifa
kama sehemu muhimu ya kue-
ndeleza demokrasia shirikishi,
pia zionyeshe kwa vitendo imani
thabiti isiyobagua wanawake na
makundi mengine kwenye uch-
aguzi.



[
14 SIasa JUMATANO MACHI 27, 2024

JUKWAA LA VIONGOZI

Mwenyekiti AAFP afunguka vake

magumu va safari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UYO ni Mwenyekiti wa
chama cha AAFP, Said
Soud Saidi anayeisimulia

Nipashe hali ya vipindi
vya kabla na baada ya Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, namna vy-
ama vya siasa vilipitia magumu.

Hiyo anasema ni hata nchi ika-
onekana kuwa na vyama vya siasa
katika umaarufu wa majina zaidi,
kuliko nafasi kama za kuikosoa,
kuishauri au kuielekeza serikali.

Anasema, ni hali iliyoifanya
jamii kukosa watetezi na wa-
nanchi kukosa nguvu kazi ya vy-
ama vyao vya siasa, huku mustak-
abali wa demokrasia na utawala
bora ukawa mgumu.

Hapo anataja mabadiliko ya
sasa anayataja kuwa mageuzi
pale, Rais anajishugulikia na ma-
geuzi ya katiba, kuwanyooshea
Watanzania demokrasia yao.

Anafafanua kuwa, suala la
katiba ndilo lenye manufaa zaidi
kijamii, akionyesha ndio msingi
pekee anaoamini unawafanya
Watanzania kupata haki zao za
msingi.

Mwenyekiti huyo anasema li-
cha ya Rais Samia kuruhusu vy-
ama vya siasa kufanya mikutano
ya hadhara na maandamano,
bado ana kikwazo cha kwamba
vyama vya siasa havijapata ru-
zuku kama katiba inavyoelekeza.

Anasisitiza ulazima wa suala
hilo la vyama kuwezesha kupata
asilimia zilizotajwa za mapato ya
serikali kugawa na hatimae vy-
ama vikapata ruzuku na kuingia
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
2025 vikiwa vinajitambua.

“Vyama havina ruzuku,
vimeshindwa kutanua demokra-

sia na sasa tunaweza tukafikia
mahali vyama vikafa vyenyewe,
kwa sababu uwezo wa kujiende-
sha unashindikana,” anasema.

AMSIFU DK. SAMIA

Soud anarejea chama chake
AAFP kwamba kinapongeza
uongozi huo wa miaka mitatu
wa Rais Dk. Samia katika uon-
gozi, kwani awali walikutana na
chamgamoto nyingi zilizokwaza
kiutendaji katika.

Katika hilo, anasema wanaami-
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ni katika uwezeshaji na walipam-
bana kucahngia nchi kuelekea
kwenye maendeleo makubwa
kiuchumi.

Anafafanua kisiasa, amefaniki-
wa kwa kiasi kikubwa kuchangia
kuiweka nchi katika hali nzuri
ya maelewano na mshikamano,
kwa sababu alikuwa yupo tayari
kuzungumza na vyama vya siasa
katika kujenga hoja ya amani na
utulivu kupatikane mafanikio ka-
tika mazungumzo hayo.

Mwenyekiti huyo anasema, li-

cha ya kuwapo changamoto ny-
ingi, lakini wanakabiliana nazo
wakizifanyia kazi.

Kuhusu hali ya uchumi, Soud
anasema nchi imekuwa katika
mazingira ya maendeleo, licha ya
kwamba wananchi maisha yao
hayajawa mazuri kwa sababu
ndani ya Tanzania zaidi ya wa-
nanchi milioni 16, wanaishi ka-
tika maisha duni, wakiohitaji kui-
nuliwa kimaisha kumudu milo
mitatu kwa siku.

“Bado Rais Samia anakabiliwa

Zao wanasiasa

na kazi ya kuinua maisha ya
watu, licha ya kwamba serikali
inatangaza uchumi umekuwa
lakini bado maisha ya watu haya-
jakuwa.

“Ni kwa sababu wananchi ndio
wenye uwezo mkubwa wa kui-
fanya nchi kuwa na uchumi au
kutokuwa na uchumi, muhimu
wananchi kupata maisha mazuri,
fedha za matumizi, matibabu na
elimu,” anasema.

Anfafanua kuwa Rais Dk. Samia
ana safari bado ya kuirudishia
heshima Tanzania katika mazin-
gira yanayoendelea, akiamini en-
dapo atafanikiwa kuiongoza tena
nchi katika miaka mitano ijayo,
anaweza kufanikiwa kwa asilimia
95.5 katika maendeleo kiuchumi,
kisiasa na kijamii.

Soud anamtaja Rais Dk. Samia
katika uongozi wake hana uba-
guzi, huku akibashiria kukiwapo
katiba inayopigiwa upatu sasa,
itazidi kuwalinda wanawake, uh-
uru na haki zao hata wanakuwa
bna uwezo wa kutumikia taifa na
kupata maendeleo.

“Kama katiba itakuwa hii am-
bayo bado inautata wa kumtam-
bua kiongozi hawezi mwanamke
kufanikiwa, mwisho wataogopa
hata kugombea, kwa sababu ma-
tokeo yake baada ya kuhesabiwa
kura zinapigwa mafungu bila ya
kuhesabiwa na hatimaye kutan-
gazwa,” anasema.

Anahitimisha kwa kujadili hali
ya demokrasia nchini, kwamba
utataa wake unajitokeza kupitia
katiba wanayoipigania ipatikane
mpya, akilalamika iliyoko sasa
haijawa na muongozo sahihi wa
haki za Tume ya Uchaguzi, haki
za mgombea, haki za mwanamke
na haki za kiongozi.

Wadau ndani

INATOKA UK. 11

“Nimuombe mwenyekiti
wa CCM Taifa asirudi nyuma
katika uamuzi huu aliou-
tangaza, ili kulinda heshima
ya chama. Ana vyombo
vingi vya kunusa kila kona,
avitumie kuwaba|n| watu
wa aina hiyo,” anasema.

Ngawaiya anafafanua
madhara ya rushwa kwe-
nye uchaguzi, ikiwamo
kupata viongozi ambao
si chaguo la wapigakura,
hivyo hawawezi kusaidia
maendeleo yao.

“Raha ya uongozi mtu
achaguliwe kihalali, ata-
shirikiana na wananchi ku-
panga mipango ya maende-
leo, aliveingia madarakani
kwa rushwa, atahangaika
kurudisha fedha alizohonga
kupata uongozi,” anasema.

Anawakumbusha man-
tiki ya Rais DK. Samia, kila
mgombea ashinde kihalali
na sio njia ya mkato isiyo

Nna nje wampongeza Rais, rai yao akaze kwenye sheria

na tija kwa maendeleo

ya nchi, hivyo anapaswa
kusaidiwa na viongozi
wenzake katika vita hiyo,
kupatikane waliochaguliwa
kihalali.

TAKRIMA IFUTWE )

Kada wa chama cha upin-
zani, NCCR-Mageuzi, Joseph
Selesini, aliyekwishawahi
kuwa mbunge kwa tiketi ya
Chadema, anasema mbinu
itakayosaidia kuondoka
rushwa ndani ya CCM, ni
kufuta sheria |I|yoruhusu
kuwapo kwa ‘takrima’.
~ Selasini anasema ni sheria
iliyochangia kuenea rushwa,
huku akifafanua:"Kwanza
nimpongeze mwenyekiti
wa CCM kwa ujasiri huo ..
kumaliza rushwa ndani ya
chama chake, afute sheria
iliweka takrima.”

Anasema baadhi ya wa-
nasiasa wanatumia vibaya
takrima, wamegeuza kuwa
uchochoro wa kufanya

mambo yanayohusiana na
rushwa kwa kisingizio kuwa
wanatoa ‘takrima’.

Mwanasiasa huyo anase-
ma takrima imesababisha
kuwapo udalali wa uongozi
na anafafanua kuwa, baadhi
ya watumishi badala ya
kufanya kazi, wanahangaika
kutafuta pesa za kuhonga
wapate uongozi katika
siasa.

“Unakuta mtu ananunua
fulana, kofia, khanga,
wtenge mipira na vitu
vingine vingi na kuvigawa
jimbo zima.., “ anasema, ak-
ishauri Taasisi ya Kudhibiti
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) wanatakiwa
kuziba mianya yote ya
rushwa mapema, ili kusaidia
taifa kuwa na viongozi
wanaotokana na ridhaa ya
wananchi.

“Mama DKk. Samia amean-
Za vizuril. Hili tatizo la
rushwa limeshika mizizi na
ni mtambuka. Nimpongeze

tena kwa hatua hii, najua
litamletea msuguano kwe-
nye chama chake na nje ya
chama.

“Akifaulu atakuwa amean-
dika historia na huenda kwa
mara ya kwanza tukawa
na viongozi wanaotokana
na ridhaa ya wananchi.”

MIFUMO IBADILISHWE

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Katiba Tanzania (JUKATA),
Dk. Ananilea Nkya, anasema
rushwa haiko CCM pekee,
bali imetapakaa kote kivy-
ama, na kwamba njia ya
kuimaliza ni kubadilisha
mifumo ya sasa inayohu-
siana na sheria za kukabili
rushvva

“Serikali unaweza ku-

peleka miswada bungeni
ipitishwe kuwa sheria kali
za kupambana na rushwa,
kwani kwa sasa hali si
shwari ndani ya nje ya
vyama. Watu wanatoa na
kupokea rushwa,” anasema

DK. Ananilea, ambaye ni
mwanahabari.

Mwenyekiti huyo wa
zamani wa Chama cha Wa-
nahabari Wanawake (TAM-
WA), anasema hatua hiyo
va kuwa na mifumo mipya
ya kukabiliana na rushwa,
inaweza kukomesha viten-
do vyake, vinavyojitokeza
kwenye kampeni za uch-
dguzi Nna maeneo mengine.

“Ushauri wangu kwa Rais
ni huo! Nadhani wote tu-
napaswa kumuunga mkono
kutokana na hatua hiyo
va kuweka wazi msimamo
wake dhidi ya rushwa,
hivyo wapinga rushvva wote
tuungane naye,” anasema.

Anaeleza imani yake
kwamba, sheria kali ndio
mwiba dhidi ya watoaji
na wapokeaji rushwa na
anaongeza kuwa serikali
ione ukubwa wa tatizo na
kuweka sheria ambazo wa-
husika wataogopa kujihusi-
sha na vitendo hivyo.
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TARURA yamwagiwa
sifa uboreshaji

miundombinu Singida

Na Elisante John, SINGIDA

BAADHI ya wananchi mkoani

Singida wamepongeza juhudi za

Wakala wa Barabara Mjini na
sha miundombinu ya barabara
katika Manispaa ya Singida.
Uboreshaji huo ni pamoja na
kujenga barabara kwa kiwango
cha lami, hivyo kupunguza
adha kwa shughuli za usa-
firishaji abiria na uchukuzi wa
mizigo.

Wakizungumza baada ya ku-
kamilika kwa ujenzi wa Bara-

bara ya Mwenge-Mungumaji na :

ile ya Imbele-Mnung'una, kwa
kiwango cha lami, wakisema
itarahisisha mawasiliano katika
Mji wa Singida,

Mmoja wa wakazi hao, Devota
alisema kukamilika kwa miun-
dombinu hiyo kutarahisiaha

shughuli za uchukuzi wa mizigo

na usafirishaji abiria kwa hara-
ka zaidi.

Mkazi mwingine, Said Athu-
man, alisema kukamilika kwa
ujenzi wa Barabara ya Imbele-
Mnung'una, itaongeza kasi ya
uchukuzi wa abiria na biashara

ya usafirishaji wa abiria kupitia

usafiri wa bajaji na bodaboda
mkoani Singida.

Akizungumza ujenzi wa mi-
undombinu hiyo, Meneja wa

TARURA Mkoa wa Singida, Ibra-

him Kibasa, alisema wamed-
hamiria kuboresha miundom-

binu ya barabara ili kurahisisha :

uchukuzi wa mizigo na usa-
firishaji abiria kwa uhakika
wakati wote. )

Kibasa alisema katika ku-
hakikisha miundombinu hiyo
inapitika wakati wote, serikali

imetekeleza miradi hiyo kati ya

Julai mwaka jana hadi Februari
mwaka huu, lakini akaiomba
jamii kushiriki katika kuzitunza
barabara hizo ili ziweze ku-
dumu zaidi.

Kwa mujibu wa Kibasa,
TARURA Mkoa wa Singida,
unahudumia mtandao wa bara-
bara wa kilometa 533, ndani
va Manispaa ya Smglda huku

utekelezaji wa ujenzi wa miradi §
yake mbalimbali, ikiwa imefikia :

asilimia 75 ya miradi yote.

- Hoja 15 za muungano zatatuliwa
miaka mitatu ya Rais Samia

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRT wa Nchi,
Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muunga-
no na Mazingira,
Selemani Jafo, amesema katika
kipindi cha miaka mitatu ya
uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan hoja 15 za muungano
zimetatuliwa

hapa, alipokuwa alqzungumza
na waandishi wa habari kuhusu
mafanikio yaliyopatikana ka-
tika kipindi cha miaka 60 ya
muungano.

Alisema hadi kufikia mwaka
huu jumla ya hoja za muun-
gano ambazo zimefanyiwa kazi

ni 22 na zilizobakia ni hoja nne
ambazo bado juhudi zinaende-
lea ili kuzimaliza.

“Hadi mwaka 2020 hoja za
muungano ambazo zilikuwa
zimetatuliwa ni hoja saba, la-
kini katika kipindi cha miaka
mitatu ya Rais Samia tumeweza
kutatua hoja 15 zaidi ya
nusu na kufanya zibakie hoja
nne ili tumalize zote” alisema
Jafo.

Aidha, aliwataka Watanzania
kuendele kuenzi na kuulinda
muungano wa Tanzania na
Zanzibar wakati huu ambapo
unafikisha miaka 60.

“Miaka 60 siyo jambo dogo
sana ni umri wa mtu mzima
wengi wenu hapa mlikuwa

bado hamjazaliwa hivyo tu-
napaswa kuulinda kwa hali
na mali kwani wenzetu wengi
wamejaribu lakini walishindwa
sisi ni nchi pekee katika Afrika
ambao tumefanikiwa kuwa
na muungano kwa miaka yote
hiyo” alisisitiza Jafo.

Aidha, alisema mafanikio
mengine yaliyopatikana Kka-
tika miaka 60 ya muungano
ni pamoja na jamii kuendelea
kuwa tulivu na yenye amani
ukilinganisha na mataifa men-
gine.

“Lakini pia kama taifa ndani
ya miaka 60 tumefanikiwa
kuwa na maendeleo makubwa
katika sekya ya afya, elimu na
miundombinu ya barabara am-

bapo karibu nchi nzima imeun-
ganishwa na lami kasoro M koa
wa Kigoma tuu ambao nao pia
tupo katika juhudi kubwa za ku-
fanikisha kwani zipo kandarasi
zinaendele sasa” alisema.

Kadhalika, alimshuru Rais
Samia kwa namna ambavyo
amekuwa mstari wa mbele
kuulinda muungano huo kwa
kusaidia miradi mbalimbali
katika pande zote mbili za
muungano.

Msemaji Mkuu wa Serikali,
Mobhare Matinyi, alisema kue-
lekea miaka 60 ya muungano
ofisi yake imeandaa utaratibu
wa viongozi wa wizara zenye
idara za muungano kueleza ma-
fanikio yaliyopatikana.
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Naibu Spika wa Bunge, Mussa Azzan ‘Zungu’ kwa niaba ya Spika wa Bunge, akiongoza kikao cha Kamati ya Uongozi na Bajeti katika
mashauriano kuhusu mambo ya muhimu yaliyojitokeza kwenye kamati za Kisekta wakati wa kujadili utekelezaji wa Baj et| za
Wizara kwa Mwaka wa Fedha 2023/2024 na Makadirio ya matumizi ya Serikali kwa Mwaka wa Fedha 2024/2025, Bungem jijini
Dodoma jana. PICHA: OFISI YA BUNGE
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DK. Biteko: Ubungufu watumishi afya, ustawi wa jamii ni 52%

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri
wa Madini, Dk. Doto Biteko amese-
ma upungufu wa watumishi wa
kada za afya, ustawi wa jamii na
lishe na vifaa tiba unakadiriwa
kufikia asilimia 52 kutokana na
ongezeko la vituo vya kutolea
huduma katika ngazi ya afya ya
msingi.

Amesema kutokana na hali hiyo
serikali imetaja imekuja na su-
luhisho la kukabiliana na upungu-
fu huo ikiwamo kuajiri watumishi
kulingana na bajeti.

Aliyasema hayo jijini hapa
wakati wa mkutano wa kwanza

wa kimataifa wa afya ya msingi ul-
iokwenda sambamba na uzinduzi
wa namba 115 ya Mfumo wa Usafiri
wa Dharura kwa Wajawazito, wal-
iojifungua na Watoto Wachanga
(M-MAMA).

Dk. Biteko alisema kuanzia
mwaka 2021 hadi 2024 nafasi
za ajira 18,528 zimetolewa ka-
tika mamlaka za serikali za mitaa,
kwamba ajira hizo zimeleta ma-
badiliko makubwa katika utoaji
huduma.

“Ninatambua idadi hii haiwezi
kukidhi mahitaji yote, serikali
inaendelea na mikakati mbalim-
bali ili kupunguza changamoto
hiyo. Moja ya mikakati ni kuen-

delea kutoa vibali vya ajira kul-
ingana na uwezo wa bajeti ya
serikali,”alisema.

Aidha, alisema kila mwaka ki-
namama zaidi ya milioni 2.3 na
kati yao 45,000 wanapata dharura
zinazohitaji usafiri.

“Tangu kurasimisha kwa mfu-
mo zaidi ya dharura 60,000 zime-
safirishwa na kwa sasa kwa rufaa
zinazotolewa kituo kwa kituo tu-
napata dharura zaidi ya 5,500 kila
mwezi ikiwa ni sawa na dharura
200 kila siku na dharura nane kila
saa nchini,” alisema.

Naibu Waziri, Ofisini ya Rais,
TAMISEMI, Dk.Festo Dugange,
alisema Serikali imejenga na kui-

marisha miundombinu ya afya
msingi, kuajiri watumishi na ku-
hakikisha upatikanaji wa dawa na
vifaa tiba katika vituo vya kutolea
huduma za afya ya msingi.
Alisema hadi kufikia Februari
mwaka 2024, sekta ya afya ya
msingi nchini ina vituo vya kutolea
huduma za afya 6,933 zikiwamo
zahanati 5,887 vituo vya afya 874
na Hospitali za Halmashauri 172.
“Takwimu hizi zinaonyesha
kwamba kuna ongezeko kubwa
la vituo katika afya ya msingi ikil-
inganishwa na idadi ya vituo 5,270
katika mwaka 2015. Hii ni hatua
kubwa katika kuelekea kuhakiki-
sha upatikanaji wa huduma bora

za afya kwa wananchi wote nchi-
ni,” alisema.

Pamoja na mafanikio yaliyopa-
tikana katika kuongeza idadi ya
vituo vya afya ya msingi, alisema
kuna upungufu mkubwa wa wa-
tumishi wa kada mbalimbali za
afya, ustawi wa jamii na lishe na
vifaa tiba mbalimbali.

Hivyo, alimuomba Rais Samia
kuendelea kutoa kibali cha ajira
kwa watumishi wa kada za mbal-
imbali za afya, ustawi wa jamii, na
lishe, huku akiomba mashirika ya
kimataifa, wadau wa maendeleo
na sekta binafsi kuendelea ku-
wekeza katika eneo hilo muhimu
ili kupata ufumbuzi wa kudumu.
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TTB yaanza uhamasishaji
utalii wa kiutamaduni kusini

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ODI ya Utalii Tanza-

nia (TTB) imeanza

kuhamasisha utalii wa

kiutamaduni  katika
mikoa ya kusini, ili kuwavutia
watalii kujifunza tamaduni
za wakazi wa mikoa hiyo na
kuongeza pato la wananchi na
Taifa.

Hamasa hiyo ni sehemu ya
utekelezaji wa Mradi wa Kuku-
za Utalii Kusini (REGROW) am-
bapo bodi hiyo imeanza kuha-
masisha kwa kutoa mafunzo
maalumu kwa  waongoza
watalii ili wawe wanawapeleka
watalii kwenye vivutio hivyo.

Ofisa Utalii wa TTB, George
Mwagane alisema wanatoa
mafunzo hayo kwa vikundi 10
vya waongoza watalii kutoka
katika mikoa minne ya Moro-
goro, Iringa, Mbeya na Ruvuma
ili  watumike kuhamasisha
watalii kutembelea vivutio
hivyo.

Alisema vikundi hivyo vya

kiutamaduni vimekuwa viki-
tumia shughuli zao zikiwemo
ngoma za asili kama bidhaa
na hivyo watalii wakitembelea
watakuwa maeneo hayo wa-
takuwa wanajifunza tamaduni
na kulipia ili wapate burudani.

Alisema watalii wakitem-
belea maeneo hayo mbali na
kujifunza pia wataongeza siku
za kuishi katika maeneo hayo
ili kuongeza kipato cha wakazi
wa maeneo husika kwa ku-
nunua bidhaa mbalimbali zi-
nazozalishwa kwenye maeneo
husika.

“Lakini pia hii itasaidia
kuongeza ajira kwa vijana
hawa ambao wanaongoza

watalii na itasaidia pia kuzali-
sha ajira ambazo sio za moja
kwa moja, kwahiyo tunaamini
kwamba utalii huu ni muhimu
kwa maendeleo ya sekta hii,”
alisema Mwagane.

Ofisa wa TTB Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini, Hoza Umbula
alisema aina ya utalii huo ni
miongoni mwa vivutio vipya
ambavyo awali vilikuwa havi-

hamasishwi miaka ya nyuma
na kwamba kwa sasa wame-
baini kuwa ni muhimu kuha-
masisha.

Alisema watalii watakaoku-
wa wanavutiwa na aina hiyo ya
utalii mbali na kufurahia utalii
huo pia watajifunza vyakula na
shughuli zingine za kiutama-
duni ambazo zinafanywa na
jamii husika.

Alisema vivutio hivyo ni vin-
gi katika mikoa ya kusini mwa
Tanzania na kwamba mradi
huo wa REGROW utasaidia
kuviibua na kutembelewa kwa
kiwango kikubwa na watalii.

“Hawa waongoza watalii
ambao tunawapatia mafunzo
haya watatusaidia kuwafikisha
watalii kwenye maeneo haya,
watalii watanunua bidhaa
mbalimbali za kiutamaduni
ambazo zinazalishwa na wa-
nanchi,” alisema Umbula.

Baadhi ya viongozi wa vi-
kundi ambavyo vilihudhuria
mafunzo hayo walisema wa-
tahakikisha wanawafikisha
watalii kwenye maeneo yote

ambayo yana vivutio hivyo ili
wajifunze vitu mbalimbali vya
kiutamaduni.

Mmoja wa waongoza watalii
hao, Joseph Ndomondo ku-
toka mkoani Ruvuma, alisema
miaka ya nyuma sekta ya utalii
ilikuwa imewekewa mkazo ka-
tika mikoa ya Kaskazini mwa
Tanzania na mikoa ya Kusini
ilikuwa haikumbukwi.

Alisema kwa sasa mbali na
bodi ya utalii kuhamasisha la-
kini pia serikali imeboresha
miundombinu ya usafiri na
usafirishaji hali ambayo inawa-
fanya watalii kuvifikia vivutio

vilivyopo kiutalii.
Alisema elimu ambayo
wameipata itawasaidia ku-

waongoza watalii kwenye mae-
neo yenye vivutio, ili kuifanya
sekta hiyo kukua katika ukan-
da huo.

Mwishoni mwa mwaka 2023,
maofisa wa Bodi ya Utalii wali-
fanya ziara maalumu ya kuha-
masisha utalii Kusini mwa Tan-
zania kwa kutembelea vivutio
mbalimbali.

Maofisa wa
Taasisi ya
Tulia Trust
(wenye fu-
lana nyeusi),
wakimkabi-
dhi Diwani
wa Kata

yg Sinde,
Fanuel
Kyanula (wa
pili kushoto),
mifuko 200
ya saruji, ili-
yotolewa na
taasisi hiyo
kwa ajili ya
ujenzi wa
vyumba
viwili vya
madarasa
na ofisi

ya walimu
katika Shule
ya Msingi
Mlimani,
jana. PICHA:
NEBART
MSOKWA

- Shule kongwe
3 zapewa

. msaada mifuko
400 ya saruji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa Mbeya Mjini,
Dk. Tulia Ackson kupitia
taasisi yake ya Tulia Trust,
amekabidhi mifuko 400 ya
saruji kwa ajili ya ujenzi na
ukarabati wa vyumba vya
madarasa katika shule kong-
we tatu za Jiji hilo.

Akikabidhi mifuko hiyo,
Ofisa Habari wa taasisi hiyo,
Joshua Mwakanolo alisema
mifuko 200 ni kwa ajili ya
ujenzi wa vyumba viwili vya
madarasa na ofisi moja ka-
tika Shule ya Msingi Mlimani
iliyoko katika Kata ya Sinde.

Alisema shule hiyo inakabil-
iwa na upungufu wa vyumba
13 vya madarasa ikilingan-
ishwa na idadi ya wanafunzi
na hivyo waliamua kujenga
vyumba hivyo ili kupunguza
tatizo.

Alisema mifuko mingine 100
inapelekwa katika Shule ya
Wasichana ya Dk. Tulia ili-
yopo Kata ya lyunga na min-
gine 100 inapelekwa katika
Shule ya Sekondari Itende.

Alisema: “Lengo la kufanya
ukarabati wa madarasa haya
ni kuwasaidia watoto hawa
kutobanana kwenye vyumba
vichache vilivyopo, lakini pia
mbunge ameamua kukarabati
madarasa kwenye shule hizi
kongwe”.

AKikabidhi mifuko
hiyo, Ofisa Habari wa
taasisi hiyo, Joshua
Mwakanolo alisema
mifuko 200 ni kwa ajili
ya ujenzi wa vyumba
viwili vya madarasa na
ofisi moja katika Shule
ya Msingi Mlimani
ilivoko katika Kata ya
Sinde.

DC aagiza kukamatwa wanafunzi wanaozurura

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa amewaagiza
watendaji wa kata, mitaa na vi-
jiji wilayani hapa kuwakamata
wanafunzi ambao wanazurura
mitaani wakati wa masomo,
ili kukabiliana na tatizo la
utoro pamoja na ukatili wa kijin-
sia.

Agizo hilo alilitoa wakati wa
kikao cha wadau wa elimu cha
Halmashauri ya Mji Njombe kili-
choenda sambamba na utoaji
tuzo kwa shule zilizofanya vizuri
kitaaluma kilichofanyika mkoani
hapa.

“Mtoto atakayeonekana anaza-
gaa wakati wa masomo achuku-
liwe, atafutwe mzazi wake na
mzazi wake awajibishwe na jamii
husika kwa sababu haiwezekani
watoto tukawapoteza, watoto
kwenye utoro wanafanyiwa vitu
vibaya sana kuna mambo mengi
yanatokea huko mtaani lazima
tuwalinde watoto wetu,” alisema
Kasongwa.

Hata hivo alisema kuwa kila
kata na mitaa zinapaswa kuten-
geneza mkakati wa kuwalinda
watoto na kutaka jambo hilo ku-
fanyika kwa haraka kwa sababu
ya kuonekana kuna wimbi kub-
wa la watoto mitaani.

“Mimi mwenyewe nitam-
chukulia hatua Mtendaji wa
Kata wa eneo hilo kwa maana ya
kusema hivyo ningeomba sana
washirikiane na wallmu wakuu
la sivyo itakuwa jambo ambalo si
shirikishi,” alisema Kasongwa.

Kwa upande wake, Mkurugezni
wa Halmashuari ya Mji Njombe,
Kuruthum Sadick aliwataka wal-
imu kuzingatia uweredi na kua-
cha kufanya vitendo vizivyofaa
kwa wanafunzi.

“Walimu badala ya kuwa ni
wazazi tunajisaau tunakengeuka,
tumekuwa na kesi nyingi za wal-
imu kufanya ambavyo sivyo kwa

watoto kwa hiyo niwaombe wal-
imu wakuu wa shule za msingi
na sekondari kwamba ambaye
mnamuona anatabia ambayo ni
mbaya mchukulieni hatua,” alise-
ma Sadick.

Awali Ofisa Elimu Taaluma
Msingi Halmashauri ya Miji
Njombe, Bryson Kingililwe alise-
ma zipo changamoto mbalimbali
zinazoikabili sekta ya elimu na
hivyo kushindwa kufikia malen-
go yalizokusidiwa.

Alizitaja  changamoto hizo
kuwa ni upungufu mkubwa wa
miundombinu ya madarasa, ma-
tundu ya vyoo, utawala, maktaba
na nyumba za walimu.

“Kwa upande wa uhaba wa ny-
umba za walimu hasa ukizingatia
shule nyingi zimejengwa maeneo
yasiyo na makazi ya watu amba-
ko nyumba za kupanga hazipo
hata zikipatikana hazina ubora
hii hufanya walimu kutokuwa na
mazingira ya kufanya kazi kwa
ufanisi,” alisema Kingililwe.

Baadhi ya wakuu wa shule za
serikali akiwemo Mkuu wa Shule
ya Sekondari Yakobi, Deogratias
Msagati alisema moja ya sababu
iliyosababisha shule yake ku-
fanya vizuri kitaaluma ni pamoja
na kukutana na wazazi na ku-
waeleza kuhusu umuhimu wa
kushiriki malezi kwa watoto.
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Jaji Mkuu:
Mashindano

ya Qur’ani
yanaimarisha dini
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JAJI Mkuu wa Zanzibar,
Khamis Ramadhan Abdalla
amesema uwepo wa mashinda-
no ya Qur'ani ni muhimu kwa
mustakbali wa kukuza na kui-
marisha dini ya kiislamu.

Jaji Khamis aliyasema hayo
jana katika mashindano ya
kuhifadhi Qur'ani kwa wa-
nafunzi wa madrasa za Mkoa
wa Kusini Unguja yaliyofanyika
katika ukumbi wa DK. Ali Mo-
hamed Shein Tunguu mkoani
humo.

Alisema kuwa jambo hilo ni
muhimu kutokana na kuwa
Qur'ani ndiyo kitabu kinacho-
towa mwongozo mzima wa
dini ya kiislamu na maisha ya
mwanadamu kwa ujumla.

Hata hivyo alisema kuwa kati-
ka mashindano hayo amejionea
uimara wa Vvijana wanavyo-
jiamini na kuweza kusimama
mbele za watu na kuisoma
vizuri.

Aidha, alisema kuwa lengo
la tamasha hilo ni kurudisha
utamaduni wa kiislamu kwa
kuwaweka watu pamoja katika
mwezi mtukufu wa Ramadhan
ambalo linahusisha shughuli
mbalimbali mbali ikiwemo ku-
wakutanisha na kubadilishana
Mawazo.

Alisema kuwepo kwa tama-
sha hilo ni jambo jema na ku-
waomba viongozi wa dini na
wananchi kulisimamia jambo
hilo hasa katika mwezi huu wa
Ramadhan ambao ndio ilipoter-
emshwa.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Kusini Unguja, Ayoub Moham-
med Mahmoud alisema kuwa
anadhamira ya dhati kupitia
mashindano hayo kuibua vipaji
katika ngazi za mkoa vitakavy-
oshiriki kitaifa na kimataifa ili
kuwawakilisha vyema katika
ngazi zinazofuata.

Aidha alisema wataendeleza
jambo hilo la kheri kwa miaka
yote lengo ikiwa ni kuhuisha
na kuendeleza dini yao na
kuendeleza imani ya dini kwa
wananchi wa mkoa huo.

‘Makamu wa Rals akemea
‘tabia wizi mitandao ya simu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili

wa Rais Zanzibar,

Hemed  Suleiman

Abdullah amesema
baadhi ya watumiaji wa mitandao
ya simu hawana uelewa, kwamba
kuna mambo yanayofanyika ka-
tika mitandao yenye viashiria vya
Wizi.

Aliyasema hayo juzi visiwani
Zanzibar baada ya futari iliyoan-
daliwa na kampuni ya simu ya
Tigo- Zantel na kuitaka kampuni
hiyo kushirikiana na mamlaka
zingine kuwadhibiti watu hao
wasiendelee kuwaibia wananchi,
kutofanya mambo yasiostahiki
ndani ya nchi.

“Wapo watu  huwatumia
ujumbe watumiaji wa simu
kwamba wamepokea shilingi
milioni moja, sasa katika hali ya
kawaida ukiona ujumbe kama
huo wa kuingiziwa fedha anaona
ni jambo la kawaida, kumbe ni

ujanja tu hakuna fedha iliyotum-
wa” alisema Hemed.

Aliitaka kampuni hiyo kudhibi-
ti mambo hayo, kutafuta namna
ya kuzuwia na wale wote wan-
aohusika wachukuliwe hatua za
kisheria.

Alisema isingekuwa jambo la
faraja kampuni hiyo kutumika
kwa kutuma ujumbe usio leta pi-
cha nzuri, kwamba utasababisha
kuleta dosari kwa kampuni.

Aidha, aliwataka wale wote
watakaojihusisha na wizi wa
mitandaoni wachukuliwe hatua
za kisheria kwa kushirikiana na
mamlaka zingine za kiserikali.

“Lakini hili likitokea kwa wa-
tendaji wenu maana mambo
haya kama mtu siyo mtaalamu
hawezi kulifanya, hivyo ikitokea
kwa kampuni yenu naomba
mchukue hatua kali sana ili ku-
komesha mtendaji mwingine
asiweze kuyafanya haya” alisema
Hemed.

Alisema serikali itaendelea ku-
toa ushirikiano ili kufanya kazi

iliyokusudiwa na kutimiza matak-
wa ya wananchi hasa katika eneo
la mawasiliano.

Hemed alisema kuimarika kwa
huduma za mawasiliano ya simu
kwa asilimia 97 yatarahisisha na
kuimarika kwa sekta ya uwekezaji
na kuifanya Zanzibar kuwa Kituo
cha Uwekezaji Ukanda wa Afrika
yaMmashariki.

Alisema kampuni ya Tigo-
Zantel imefanikiwa kufikisha
huduma za mawasiliano kwa
asilimia 97 katika maeneo yote
ya uwekezaji 1mechul<uwa nafasi
kubwa.

Alisema hali hiyo inaleta matu-
maini na kwenda sambamba na
dhamira ya Rais wa Zanzibar
Dk.Hussein Ali Mwinyi kukiun-
ganisha kisiwa cha Zanzibar na
mawasiliano ya simu na huduma
nyingine za mawasiliano.

Hata hivyo alisema serikali
imepata faraja kutokana na kazi
inayofanywa na kampuni hiyo
ambapo awali wananchi wengi

walikuwa na wasiwasi na hofu
kufuatia kampuni hizo kuungani-
sha nguvu zao za pamoja katika
kufanya kazi.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa kam-
puni ya Tigo-Zantel, Innosent
Rwetabura alisema kampuni hiyo
inatambua umuhimu wa mwezi
wa Ramadhan ambao ni nguzo
muhimu mwenye imani, mwezi
wa kuvuna baraka na kuwaweka
watu pamoja na ndiyo maana
wameandaa chakula hicho cha
pamoja na wateja wao.

Alisema mwezi huo pia ni
ukumbusho wa ushirikiano na
kupata hisia mtu ambae ameshin-
da na njaa na kupata fursa ya
umuhimu wa familia na jamii
katika kusaidiana na kudumisha
mshikamano.

Aidha, alisema kampuni hiyo
imewekeza katika kuboresha
miundombinu ya teknolojia ya
mtandao huo na imekuwa kam-
puni ya kwanza ya mawasiliano
Tanzania kwa kuweka kasi ya ma-
wasilaino ya 5G visiwani Zanzibar.

Serikali yaanza UJen2| barabara za vijijini Pemba

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma kazi ya ujenzi wa barabara za
(kmi15) umeanza na kwamba
utarahisisha huduma za usafiri
pamoja na kuimarisha sekta ya
kilimo.

Hayo yalisemwa jana na Wa-
ziri wa Ujenzi, Mawasiliano na
Uchukuzi, Dk.Khalid Salum Mo-
hamed alipotembelea Barabara
ya Wingwi Mapofu hadi Tumbe
Bandarini (km 5) Kisiwani Pem-
ba.

Alisema serikali imejipanga

kuhakikisha miundombinu ya
Kisiwa cha Pemba inaimarishwa
katika kiwango cha ujenzi wa
lami.

Alisema kazi hiyo imeanza,
itaelekea hadi katika maeneo
ya sekta ya utalii pamoja na

maeneo huru ya uchumi
Micheweni kwa ajili ya kuwavu-
tia wawekezaji.

Dk. Khalid alisema serikali ime-
jipanga kutangaza sekta ya utalii
katika Kisiwa cha Pemba kupitia
majengo ya kale yaliyobeba his-
toria kubwa, huku kazi ya ujenzi
wa Uwanja wa Ndege wa Pemba
ambao utakifunguwa kisiwa hi-
cho umeanza.

Hivyo, aliwataka makandarasi
wa kampuni ya IRIS kujipanga
vizuri kuhakikisha wanatekeleza
mradi huo kwa mafanikio na
kuhakikisha adhma ya Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar ya ku-
jenga miundombinu ya barabara
Pemba inatimia.

“Wizara ya Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi tumeanza
kutekeleza mradi mkubwa wa
bazo unatekelezwa na kampuni
ya IRIS kutoka Uturuki, matarajio
yetu makubwa ni kufanyika kazi
hiyo kwa mafanikio makubwa
kwa kuzingatia viwango” alise-

M1<andar351 wa  kampuni
ya IRIS, Yussuf Aguas alisema
wamejipanga kutekeleza mradi
wa ujenzi wa barabara hizo kwa
ufanisi na kuzingatia viwango na
ubora wa kazi.

Alisema wameanza ujenzi huo
kwa Barabara ya Wingwi Mapofu
inayoelekea katika Bandari ya
Tumbe (km 5).

“Tunao uhakika wa kutekeleza
mradi wa ujenzi wa barabara
na hiyo ni kutokana na uwezo
wetu wa kujenga barabara katika
sehemu mbali mbali duniani”
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini
Pemba, Salama Khatib Mbarouk,
alisema ujenzi wa barabara za
zokifunguwa I<151wa cha Pemba
na kukiunganisha na miundom-
binu ya barabara
tika Mkoa wa Kaskazini havuaun—
ganishwa na barabara za lami na
hivyo kufanya mawasiliano ya
usafiri kuwa magumu.

Aidha, alisema ujenzi wa bara-
bara za ndani utasaidia wakulima
ikiwemo wa karafuu kufikisha
bidhaa zao hadi mjini kwa ura-
hisi pamoja na wavuvi kufikisha
samaki wao sokoni.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

ROBERT CHARLES BUGAISA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari ainaya TOYOTA IST
yenye usajilinamba T 383
CYR, CHASSIS NAMBA
NCP600203557 na ENGINE
NAMBA: 2NZ3505715. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:

9910840445315

PRISCA HENJEWELE
MOLLEL anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari yenye
namba za usajili T176CZS
ainaya Nissan DUALIS,
Chassis No. NJ10006343,
Engine No. MR20269718A.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/D0OD/8186/2024

PASCAL TADEI MUSHI
anatangaza kupotelewa na
kadi za magari zenye namba

za usajili T 880 AEA -
TOYOTA HIACE, T 880 DFZ -
TOYOTA COASTER na T 456

BDT - CANTER. Yeyote

atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
PHOQ/DAR/KIN/45223/2024.

HAROUB SEIF SULEIMAN
anatangaza kupotea kwa
kadi za tractor FORD na
MASSEY FERGUSON zenye
usajilinamba T 770 DBV na
T 767 DBV. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/TAN/TAN/2518/2024

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI ZA MAGARI | KADIZA TRACTOR § KADI ZA MAGARI

HAROUB SEIF SULEIMAN
anatangaza kupotea kwa
kadi za magari NISSAN
SAFARI na CARAVAN zenye
usajilinamba T 544 AFW
na T 183 AGC. Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/TAN/TAN/2515/2024

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI | KADI ZA PIKIPIKI KADI ZA PIKIPIKI KADI ZA PIKIPIKI KADI ZA MAGARI

ROMAN JOACHIM ASSENGA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba
za usajiliMC 356 ABT -
BOXER. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote
che polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/UBU/46842/2024.

ONESPHORY DOMINICK
MTUNDU anatangaza
kupotelewa na kadi za

pikipiki zenye namba za

usajili T 956 CBS, T 270

CCO, MC 328 APD. Yeyota
atakayeziona atoe taarifa
Kituo cha polisi. Taarifaya
polisi:
PHO/TAN/MUH/2514/2024.

ONESPHORY DOMINICK
MTUNDU anatangaza
kupotelewa na kadi za

pikipiki zenye namba za

usajiliMC 354 ACP, MC 874

BMO, MC 924 BMQ. Yeyota

atakayeziona atoe taarifa

kituo cha polisi. Taarifaya
polisi:

PHQ/TAN/MUH/2518/2024.

ONESPHORY DOMINICK
MTUNDU anatangaza
kupotelewa na kadi za

pikipiki zenye namba za

usajiliMC 200 AZB, T 491

CHW, MC 572 BAR. Yeyota

atakayeziona atoe taarifa

kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:

PHO/TAN/MUH/2516/2024.

MEENDA GEORGE MALLYA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina ya TOYOTA
CARINA yenye usajilinamba T 908 ABD,

CHASSIS NAMBA: ST176025280 na
ENGINE NAMBA: 3E0560555. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo cha
polisi Polisi taarifa
PHQ/DAR/KIN/46721/2024 na kadi ya
gariaina ya HINO RANGER yenye namba
ya usajili T 435 AZD, CHASSIS NAMBA:
FC2JCA12757 na ENGINE NAMBA:
J08CB26801, kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa:
PHQ/DAR/KIN/46703/2024.

KUPOTEA KWA
ROMANUS EZEKIA KADUMA
anatangaza kupotea kwa kadi

ya trekta yenye namba za
usajili T 128 APR aina ya
FORD, Chassis No. 312223,
Engine No. 312223. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Taarifa
ya Polisi:
PHQ/DOD/D0OD/8373/2024.

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE COURT OF DISTRICT COURT OF KONDOA
AT KONDOA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 5259 OF 2024
Inthe matter of the Estate of the late MARK KUNDA KIVANGWA
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
PETRONILA MARK KUNDA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of The Probate Rules Gn 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 18 Day of 04, 2024

Dated at Kondoa this 14 Day of 03, 2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO BOMA
WILAYA YA MOROGORO, MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na...14/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: JOSEPH JOHN wa K/NDEGE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA JOHN JOSEPH MNYUNE

TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo Tarehe 05 Mwezi 04 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA
GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Uhaba fedha
kuviondoa
vikosi vya
SADC Msumbiji

MAPUTO, Msumbiji

VIKOSI vya Wanajeshi wa Jumuiya
va Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC) ambao walitumwa kukabili-
ana na waasi wa Kiislamu nchini
Msumbiji wanatarajiwa kuondoka
nchini humo kutokana na matatizo
ya kifedha.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Msumbiji Veronica Macamo,
alisema hayo yanajiri kwa sababu
SADC imekuwa ikizingatia ukomo
wa bajeti yake.

Veronica akieleza kuwa umoja
huo unaamini kuwa Msumbiji iko
shwari ikilinganishwa na mashari-
ki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), ambayo imekuwa
ikikabiliwa na makundi yenye
silaha kwa miongo kadhaa.

Rais wa Msumbiji, Filipe Nyusi,
alisema SADC inapanga kuondoa
vikosi vyake ifikapo Julai, mwaka
huu. Akieleza kuwa hatua hiyo
haimaanishi kwamba vita vya Ki-
taifa dhidi ya makundi ya kijihadi
vitakoma.

“Nchi pia zimejitolea kufanya
kazi nasi kwa pande mbili, ikiwa
ni sawa, kama Wasumbiji tunahi-
taji kuwa tayari kwa ukweli huu.
Tusikengeushwe, jukumu kubwa
liko kwetu,” alisema.

[lielezwa kuwa kundi la waasi
lililojihami lilishambulia eneo
la kaskazini mwa Msumbiji kwa
miaka sita, huku kundi la Islamic
State likisema ndilo lililohusika na
baadhi ya ghasia hizo.

Uasi huo, ambao umehusisha
mashambulizi kadhaa dhidi ya
umma na Vvikosi vya jeshi, ulisaba-
bisha majibu ya kijeshi Julai 2021.

Usaidizi ulikuja kwanza kutoka
kwa Rwanda, ambayo ilituma
zaidi ya wanajeshi 2,000 nchini
Msumbiji, na kisha kutoka SADC.
BBC

aye aahidi kuitawala

‘Senegal kwa unyenyekevu

DAKAR, Senegal

MGOMBEA wa upinzani Sen-
egal Bassirou Faye anajiandaa
kuwa rais baada ya mpinzani
wake mkuu kutoka chama
tawala kukubali kushindwa,
kufuatia uchaguzi uliofanyika
juzi, huku akiahidi kutawala
taifa hilo kwa unyenyekevu.
Ni mara ya kwanza katika
uchaguzi wa 12 wa urais zilizo-
fanyika chini ya haki ya upigaji
kura wa watu wote tangu Sen-
egal ilipopata uhuru kutoka
kwa Ufaransa mwaka wa 1960
ambako mgombea wa upinza-
ni ameshinda katika duru ya
kwanza ya upigaji kura.
Mpinzani wake mkuu ku-
toka muungano unaotawala,
Amadou Ba, mwenye umri wa

T T —

miaka 62, aliutambua ushindi
wa Faye na kumpigia simu
kumpa salamu za pongezi.
Rais anayeondoka Macky
Sall, ambaye hakugombea
baada ya ushindi wake wa
2012na 2019, pia alimpongeza,

akisifia kile alichokielezea
kawa ni  ushindi wa
demokrasia ya Senegal.

Katika hotuba yake ya
kwanza baada ya uchaguzi,
Faye aliwaambia waandishi
wa habari kuwa katika kum-
chagua yeye, watu wa Senegal
wameamua kuachana na yali-
yopita, akiahidi utawala wa
uwazi.

Aidha, alimshukuru Rais
Macky Sall na wagombea wen-
gine kwa kuheshimu utama-
duni wa demokrasia wa Sen-

egal kwa kutambua ushindi
wake mapema kabisa kabla ya
matokeo rasmi kutolewa.

Ilielezwa kuwa hatua ya ali-
yekuwa mgombea wa uraisi
wa upinzani Ousmane Sonko
kumuidhinisha naibu wake
huyo wa zamani Faye kabla ya
uchaguzi wa Jumapili ilikuwa
muhimu.

Sonko, alishitakiwa kwa
uasi mwezi Julai na kuzuiwa
kugombea katika uchaguzi
ili kumrithi Rais Macky Sall,
hatua iliyomlazimu kumcha-
gua Faye kama mbadala wake.

“Chaguo langu la Faye sio
chaguo kutoka moyoni, bali la
hoja. Nilimchagua kwa sababu
anatimiza vigezo ambavyo ni-
meviweka. Ni mchapakazi na
amesoma katika shule ya ki-

fahari kabisa nchini Senegal,”
alisema.

“Hakuna anayeweza kuse-
ma sio mwaminifu. Naweza
hata kusema kuwa ni mwa-
minifu zaidi kuliko mimi.

Ninamkabidhi mradi huu
mikononi mwake,” alisema
Sonko.

Aidha, tume ya uchaguzi
ilisema matokeo ya awali yal-
ionyesha Faye akiwa na karibu
asilimia 53.7 ya kura na Ama-
dou Ba akiwa na asilimia 36.2
kwa kuzingatia hesabu kutoka
asilimia 90 ya vituo vya kupi-
gia kura katika duru ya kwan-
za ya uchaguzi.

Hata hivyo, ilieleza kuwa
matokeo rasmi yanatarajiwa
kutangazwa ifikapo mwishoni
mwa wiki hii. DWW

Rais mteule, Bassirou Faye wa chama cha upinzani akihutubia wananchi Senegal. PICHA: MTANDAO

Na Romana Mallya

MKURUGENZI Mkuu wa Mam-
laka ya Serikali Mtandao (e-GA),
Benedict Ndomba, amesema wa-
taendelea kusimamia matumizi
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) serikalini
ili kuleta tija na kuongeza ufanisi
wa utendaji kazi.

Ndomba ameeleza hayo baada
ya hivi karibuni Rais Samia
Suluhu Hassan kueleza kuwa
viongozi wa umma wanapaswa
kufahamu na kutumia mifumo
mbalimbali ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) iliyoko serikalini katika

utekelezaji wa majukumu yao.

Rais Samia aliagiza viongozi
hao kutumia Mfumo wa Kiele-
ktroniki wa Mawasiliano wa e-
Mrejesho ili kupokea maoni ya
wananchi kuhusu serikali na
kutoa mrejesho kwa wananchi
kupitia mfumo huo.

Akizungumza kuhusu matumi-
zi ya mifumo ya TEHAMA serika-
lini, Mkurugenzi Mkuu Ndomba
alisema e-GA itaendelea kusima-
mia matumizi ya TEHAMA seri-
kalini ili kurahisisha upatikanaji
huduma bora kwa wananchi
kwa wakati mahali walipo.

“Moja ya maeneo ambayo Rais
Samia amekuwa akiyapa kip-

aumbele ni kuimarisha Serikali
Mtandao kwa kuhakikisha taasisi
7za umma zinatumia TEHAMA
kwenye utendaji kazi wake na
wananchi wanapata huduma za
serikali kidijatali mahali popote
na muda wote.

“Katika kuhakikisha tunafikia
lengo la Rais, e-GA kwa kush-
irikiana na taasisi nyingine za
umma tumetengeneza mifumo
mbalimbali ya TEHAMA ambayo
imesaidia kupunguza gharama,
kuokoa muda, kuongeza ufanisi
na kurahisishia wananchi ku-
pata huduma kidijitali mahali
walipo,” alisema.

Ndomba alisema mfumo wa e-

Mrejesho unawezesha wananchi
kutuma kero au malalamiko,
maoni, maswali na pongezi kidi-
jitali kwenda katika taasisi yoy-
ote ya umma na kisha kupata
mrejesho wa utekelezaji wake
kidijitali mahali walipo.

Pia alisema unasaidia kuokoa
muda na fedha, kwani mwa-
nanchi halazimiki tena kusafiri
umbali mrefu kwenda katika ofi-
si ya umma kwa ajili ya kuwasili-
sha malalamiko yake au kufua-
tilia utekelezaji wake na badala
yake, anaweza kufanya hivyo
kidijitali kupitia simu yake ya ki-
ganjani mahali alipo.

“Zamani ilikuwa mtu akihi-

eGA: TEHAMA italeta ufanisi utendaji serikalini

taji kutoa maoni au malalamiko
kuhusu huduma inayotolewa na
taasisi ya umma ilimlazimu kufi-
ka katika taasisi hiyo na kuwasili-
sha malalamiko yake kwenye
sanduku la maoni au kuwasilisha
barua katika taasisi hiyo na kisha
kufanya ufuatiliaji utekelezaji
wake, lakini kwa sasa anaweza
kuwasilisha maoni hayo kidiji-
tali,” alifafanua Ndomba.
Akiwaapisha wateule wake
hivi karibuni, Rais Samia ali-
wataka kutumia mfumo wa e-
Mrejesho kupokea maoni ya wa-
nanchi na kutoa mrejesho kwa
wananchi pamoja na serikali
kuhusu utekelezaji maoni hayo.
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WIZARA,

Na Renatha Msungu, DODOMA

IZARA ya Utama-
duni, Sanaa na
Michezo pamoja
na Kampuni ya
Drum Beats Carnival (T) Lim-
zimesaini makubaliano ya
ushirikiano kwa ajili ya ku-
ratibu Tamasha la Kitaifa la
Utamaduni lililopangwa ku-
fanyika Agosti 25, mwaka huu,
mkoani Ruvuma.
Makubaliano hayo yalisaini-
wa jana katika ofisi za wizara
zilizopo eneo la Mtumba jijini
Dodoma kati ya Kaimu Katibu
Mkuu wa Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Nich-
olas Mkapa na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Drum Beats Car-
nival (T) Limited, Selestine
Mwesigwa.

BEATS

KITAIFA

utiaji saini, Mkapa alisema
Wizara ina matarajio makub-
wa kutoka kwa Drum Beats
katika kuendesha tamasha
hilo ambalo ndio kubwa la
kitamaduni Tanzania na
kuongeza kuwa huo ni mwan-
zo mzuri wa kushirikiana na
sekta binafsi katika kuende-
sha matamasha ya wizara
hiyo.

Mbali na hilo alisema
tamasha hilo litasaidia
pia kupanua wigo kwa
wadau wa sekta binaf-

si kushiriki kikamilifu
katika uendeshaji wa
matukio ya kijamii.

“Hii haina maana kuwa seri-

kali imeliachia tamasha hili
moja kwa moja bali tunatoa
fursa kwa sekta binafsi itoe
mchango wake na pia kuhakik-
isha tamasha hili linafanyika

kubwa, lakini serikali itaende-
lea kusimamia kwa karibu,”
alisema.

Mkapa alitoa wito kwa Wa-
tanzania kujitokeza kwa wingi
katika hatua zote za tamasha
hilo kuanzia awali hadi ngazi
ya kitaifa kwani ni la kitaifa
linalolenga kuimarisha utama-
duni wa Tanzania.

Mkurugenzi wa Utamaduni
wa wizara hiyo, Dk. Mnata Re-
sani, alisema tamasha hilo la ki-
tamaduni la kitaifa litafanyika
Songea mkoani Ruvuma kuan-
zia Agosti 25 hadi 28, mwaka
huu, huku akisisitiza kuwa ujio
wa Drum Beats kushirikiana
na wizara ni dalili njema kuwa
tukio hilo litakuwa katika vi-
wango vya juu zaidi.

“Kutakuwa na mambo mbal-
imbali kama vile vyakula vya
kitanzania, zana mbalimbali,

UTAMADUNI

maonyesho barabarani yaani
street carnival,” alisema na
kuongeza kuwa serikali ita-
fanya kazi kubwa ya kutoa ha-
masa ili watu wengi zaidi wa-
shiriki katika tukio hili kubwa.

Kwa upande wa Afisa
Mtendaji Mkuu wa Drum Beats
Carnival (T) Limited, Mwesig-
wa, alisema kampuni yake iko
tayari kushirikiana na wizara
kuhakikisha tamasha hilo lina-
fanikiwa.

“Timu yetu imekamilika na
tuko tayari kushirikiana na
wizara kuhakikisha malengo
yanafikiwa na pengine kuvuk-
wa,” alisema.

Alisema baada ya utiaji saini,
kampuni yake itatoa ratiba
nzima ya shughuli zote za ta-
masha hilo. “Tunatoa wito kwa
Watanzania kutuunga mkono
ili kufanikisha jambo hili,”

]
Kocha mpya

Tabora Utd
afunguka

mazito

Na Adam Fungamwango

KOCHA mpya wa Tabora United,
Denis Goavec, amesema baada ya
muda mfupi tu kuwapo ndani ya
kikosi hicho, amegundua mambo
kadhaa ambayo anadhani yalikuwa
yakisababisha timu hiyo isifanye
vizuri katika mechi zake za Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Kocha huyo raia wa Ufaransa ali-
yechukua nafasi ya Mserbia, Goran
Copunovic, alisema hakukuwa na
nidhamu kwa wachezaji, ambapo
pia hawakuwa na furaha kikosini.

“Nilichokutana nacho kwanza

Akizungumza baada ya

kitaalamu zaidi na linakuwa

mavazi na pia kutakuwa na alisema.

Uhamiaji FC
yapania kucheza
michuano CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kurejeshwa madarakani kwa mara
nyingine, uongozi wa Klabu ya Uhamiaji, umese-
ma malengo yao makubwa kwa miaka hii mi-
tatu ni kuhakikisha timu hiyo inapata nafasi ya
kushiriki mashindano ya kimataifa kwa ngazi ya
klabu Afrika.

Klabu ya Uhamiaji wiki wiki iliyopita ilifanya
uchaguzi mkuu na kuwarejesha viongozi wake
madarakani ambapo kwa mujibu wa katiba yao
kila baada ya miaka miatatu inawataka kufanya
uchaguzi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Katibu Mkuu
wa timu hiyo, Salehe Abasi, amabaye kwa mara
nyingine amerejea katika nafasi hiyo, alisema
miaka mitatu iliyopita ambayo walichaguliwa
walitimiza lengo lao kubwa moja likiwa ni kui-
pandisha timu hiyo kucheza Ligi Kuu Zanzibar.

Alisema miaka mitatu hii ambayo wamerudi
tena madarakani wanataka kutimiza lengo lao
la kuhakikisha timu hiyo inashiriki michuano
ya Ligi ya Mabingwa au Kombe la Shirikisho Af-
rika, michuano ambayo huandaliwa na Shirik-
isho la Soka barani Afrika, CAF. Alisema katika
kuhakikisha hilo linatimia, wanaweka mkazo
zaidi katika michuano ya Kombe la Shirikisho la
Soka Zanzibar (ZFF), maarufui FA Cup, ambayo
wamefanikiwa kutinga hatua ya 16-bora.

Mbali na kushiriki mashindano ya kimataifa,
lakini pia alisema wanataka kuendesha timu
hiyo kwa njia ya kisasa zaidi ‘kidigital’ kama zili-
vyo klabu nyingine kubwa.

“Sasa hivi timu zinaendeshwa ‘kidigital’ zaidi,
kutumia mitandao ya kijamii ambayo ndio in-
awafuasi wengi na inasababisha timu kufuatili-
wa na kujulikana, huu nao ni mpango mwingine
ambao utasaidia katika kuitangaza timu na hata
kupata mechi nyingi za kirafiki, alisema.

Hata hivyo, aliwataka wanachama wa timu
hiyo kushirikiana pamoja kwa kila hatua ili ku-
hakikisha wanatimiza mipango waliyokusudia
kuifanya.

NIPO FITI...
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Mdhamiru Yassin akifanya mazoezi juzi usiku baada ya kujiunga na
timu yake ya Simba akitokea Azerbau.a.n. kwenye majukumu ya timu
mechi ya robo fainali ya Ligi ya Mabmgvva Afrika dhidi ya Al Ahly ya
Misri, itakayopigwa ljumaa wiki hii katika Uwanja wa Benjamin Mkapa
Dar es Salaam. PICHA: SIMBA

kabisa nidhamu kwa wachezaji
ilikuwa ndogo, halafu walikuwa
hawana furaha, siwezi kujua ni
kwa sababu gani ilikuwa hivyo
kabla ya sisi kufika.

“Kazi yangu kubwa iliyopo
kwa sasa ni kurudisha nidhamu
na furaha kwa wachezaji, kama
hivyo vyote vikiwapo basi kila
kitu kinawezekana,” alisema kocha
huyo.

Alisema kwa sasa anakiandaa
kikosi chake kwa ajili ya mechi
yva Kombe la FA itakayochezwa
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba
dhidi ya S|ng|da Fountain Gate.

“Itakuwa mechi nzuri kwetu,
hatutokuwa tayari kushindwa na
ndiyo mechi itakayorejesha furaha
ya mashabiki wa Tabora United,”
alisema Goavec.

Timu hiyo inashika nafasi ya 13
ikiwa na pointi 21, ikicheza mechi
21, kushinda nne, sare tisa na ku-
poteza nane.

Awali, mara tu baada ya kupewa
timu, kocha huyo alidai kugundua
shida kwenye safu yake ya usham-
buliaji pamoja na viungo waten-
geneza nafasi.

“Nimeangalia kitu na nimegun-
dua safu ya ushambuliaji ina shida,
tumetengeneza nafasi chache na
tumefunga mabao machache, kwa
hivyo lazima kwanza tuanze na
yale mapungufu makubwa ambayo
nimeyagundua baada ya kufua-
tilia mechi kadhaa ilizocheza huko
nyuma,” alisema kocha huyo.

Timu hiyo imefunga mabao 15
mpaka sasa na kuruhusu 25, ikiwa
imesalia na mechi tisa tu za Ligi
Kuu msimu huu.

Itakuwa mechi nzuri kwetu,
hatutokuwa tayari kushind-
wa na ndiyo mechi itakayor-
ejesha furaha ya mashabiki
wa Tabora United.



HABARI MICHEZO

FRANK ATAKIWA UNITED

KABU ya Manchester United inamlenga kocha wa
Brentford, Thomas Frank, kuchukua mikoba ya Erik
ten Hag pale Old Trafford msimu wa majira ya joto, na
sio kocha wa England, Gareth Southgate. (Football
Transfers)

WERNER KUFUNGWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur wanania ya kukamilisha mka-
taba wa kudumu kwa mshambuliaji wa RB Leipzig na
Ujerumani, Timo Werner mwenye umri wa miaka 28,
lakini wanaripotiwa kuwa hawana haraka ya kuanzisha
kipengele cha kumnunua kwa pauni milioni 14.5. (Four
Four Two)

DIOMANDE KUTUA ARSENAL

ARSENAL imefikia ofa ya pauni milioni 51 pamoja na
bonasi ambayo Chelsea wametoa kwa Sporting Lisbon
kwa mlinzi wa Ivory Coast, Ousmane Diomande, 20.
(Record)

HAALAND NA FURSA MADRID

MSHAMBULIAJI wa Norway, Erling Haaland mwenye
umri wa miaka 23, anaitazama robo fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya ya Manchester City dhidi ya Real Ma-
drid kama fursa ya kuthibitisha uwezo wake wa kuha-
mia miamba hao wa Hispania. (AS - kwa Kihispania)

BENRAHMA KUSAINILYON

KLABU ya West Ham inatarajia winga wa Algeria
mwenye umri wa miaka 28, Said Benrahma kusaini
mkataba wa kudumu katika klabu ya Ligue 1 ya Lyon
msimu huu wa majira ya joto. (Football Insider)

ATAJWA LEVERKUSEN

BAYERN Leverkusen ni miongoni mwa klabu za juu
za Ulaya zinazotaka kumsajili mlinda lango wa Everton
na England, Douglas Lukjanciks, 16. (Mail)

ZERBI HANA HARAKA

KOCHA wa Brighton, Roberto de Zerbi, amefura-
hishwa na nia ya Bayern Munich kutaka huduma yake
- lakini kocha huyo wa Italia hana haraka ya kufanya
uamuzi juu ya mustakabali wake wa muda mrefu. (Mir-
ror)

CHELSEA KUADHIBIWA

CHELSEA inakabiliwa na adhabu ikiwa ni pamoja na
kukatwa pointi kwenye Ligi Kuu England iwapo itapa-
tikana na hatia ya kukiuka sheria za matumizi chini ya
umiliki wa Roman Abramovich. (Guardian)

CHIESA AGOMBEWA EPL

LIVERPOOL itachuana na Manchester United
kumnunua fowadi wa Juventus raia wa Italia, Federico
Chiesa, 26. (Teamtalk)

TOULOUSE KUNUNULIWA

WAMILIKI wa Liverpool, Fenway Sports Group na
Mkuu mpya wa Soka, Michael Edwards, wanachunguza
mpango wa kununua Klabu ya Toulouse Kuu ya Ufar-
ansa. (Football Insider)

BARCELONA, Hispania

AIS wa Barcelona, Joan

Laporta, amesisitiza kuwa

kiungo Frenkie de Jong hana

ia ya kuondoka klabuni

hapo kwenye dirisha linalokuja la
usajili wa majira ya kiangazi.

De Jong amekuwa
mchezaji muhimu kwa
Barca tangu uhamisho

wake wa euro milioni 75
kutoka Ajax mwaka 2019.

Lakini thamani yake kubwa im-
ekuwa ikimfanya kuwa mtaji licha
ya matatizo makubwa ya kifedha ya
klabu hiyo na Barca walijaribu kum-
bakiza Mholanzi huyo ambaye awali
alikuwa akiwaniwa na Manchester

Licha ya Wakatalunya wakiwa
bado hawajaondoka kwenye hali
mbaya ya kifedha, mustakabali wa
De Jong - na wale wengine kadhaa
akiwamo Ronald Araujo na Pedri -
bado haujajulikana, ingawa mcheza-
ji mwenyewe amekuwa akisisitiza

DE JONG

-LAPORTA

® @ ® Tuna nafasi ya mkataba
mpya, tumefurahishwa naye,
kama mtu anataka kuondoka...

kwamba anataka kubaki na Laporta
amethibitisha kwamba bado haijab-
adilika.

“Ana furaha akiwa Barcelona. Kitu
cha mwisho ambacho angetaka ni
kuondoka Barcelona. Ameniam-
bia zaidi ya mara moja, kwamba
amefurahishwa hapa,” alisema rais
huyo akiliambia gazeti la Mundo
Deportivo.

“Tuna nafasi ya mkataba mpya.
Tumefurahishwa naye,” aliongeza
Laporta.

“Sina wasiwasi na mtu yeyote na
kama mtu anataka kuondoka, hatu-
wezi kwenda kinyume na matakwa
ya mchezaji. Lakini nadhani kila
mtu anataka kubaki na tunataka
kila mmoja wetu abaki.”

Manchester United waliende-
lea kumtaka De Jong, ambaye ali-

kuja kujulikana Ajax chini ya Erik
ten Hag, majira ya joto yaliyopita,
wakati Bayern Munich pia waliuliza
wakati huo.

Amekuwa akihusishwa mara kwa
mara na Paris Saint-Germain, huku
tetesi za Chelsea pia zikiibuka tena
hivi karibuni.

Mkataba wa De Jong huko Bar-
celona, uliotiwa saini mwaka 2020,
utaendelea hadi mwisho wa msimu
wa 2025/26.

Baada ya ada kuafikiwa kati ya
klabu, kilichokatisha tamaa ya
uhamisho wa kwenda Manchester
United msimu wa majira ya joto
wa 2022 baada ya kuwasili kwa Ten
Hag ni ukosefu wa ufafanuzi juu ya
nani atamlipa mchezaji huyo deni
lake la mshahara uliosimamishwa
na Barca.
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ANCHES-
TER City
wana-
fuatilia
‘ maendeleo  kuhusu
mlinzi wa Everton,
Jarrad Branthwaite,
7 kwa mujibu wa ri-
. poti.
Branthwaite
' amefurahia msimu
mzuri pale Goodi-
son Park licha ya
vita vinavyoende-
lea vya ‘The Tof-
fees’ hao dhidi ya
kushushwa da-
raja kutoka Ligi
Kuu England, na
= jana Jumanne
= alitarajiwa  ku-

cheza mechi yake ya kwan-
za kwa kikosi cha England
dhidi ya Ubelgiji.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 21, amekuwa
akihusishwa sana na kuon-
doka Everton katika miezi
ya hivi karibuni kutokana
na kiwango chake kizuri na
hali mbaya ya kifedha ya
klabu.

Ripoti ya Daily Mail ime-
dai Man City ndiyo timu
ya hivi karibuni zaidi ku-
weka wazi mpango wao
kwa Branthwaite, ambaye
amecheza mechi 35 pekee
za Ligi Kuu England katika
maisha yake ya soka.

Mabingwa hao watetezi
wanasemekana kuvutiwa
na umri wake, hali ya nyum-
bani na kufanana na John

Stones, ambaye alihama ku-
toka Everton mwaka 2016.

Mbali na City, Mail ina-
ongeza kuwa Manchester
United, Real Madrid na Tot-
tenham Hotspur pia wana-
vutiwa na Branthwaite.

90min ilifichua mapema
mwezi huu kwamba United
na Madrid wanavutiwa na
Branthwaite, lakini wa-
naweza kushidwa na bei ya
Everton ya pauni milioni 70.

United bado haijatayari-
sha orodha ya wachezaji
wanaolengwa kwenye diri-
sha la majira ya joto huku
INEOS na Sir Jim Ratcliffe
wakiendelea na kazi ya ku-
rekebisha nyuma ya pazia,
ingawa Michael Olise wa
Crystal Palace ni jina linalo-
pendwa.

Bayern yampa
tarehe ya
mwisho Davies

MUNICH, Ujerumani

Vinicius: Nahisi kukosa
hamu ya kucheza

MADRID, Hispania Brazil jana ilicheza na Hispa-
nia katika mechi ya kirafiki ya
kimataifa kwenye Uwanja wa
Santiago Bernabeu mjini Madrid
kama sehemu ya kampeni ya
kupinga ubaguzi wa rangi chini
ya kaulimbiu ‘Ngozi Moja’.
Vinicius alisema: “Hakuniingia
akilini kuondoka Hispania kwa
sababu nikiondoka nitawapa
wabaguzi kile wanachotaka.
“Nitabaki kwa sababu kwa
njia hiyo wabaguzi wa rangi
wanaweza kuendelea kuniona

KLABU ya Bayern Munich imemuonya beki
wake wa kushoto, Alphonso Davies, kwamba
ana hadi mwisho wa mwezi kufanya uamuzi
kuhusu mustakabali wake katika klabu hiyo,
ripoti imedai.

Davies ameingia miezi 18 ya mwisho ya
mkataba wake wa sasa na Bayern wanata-
rajia kumuongezea mkataba, lakini Mkuru-
genzi wa Michezo, Max Eberl, hivi karibuni
alikiri klabu hiyo haiwezi kusubiri jibu milele.

Kinachotatiza mambo kwa Bayern ni
dhamira ya Real Madrid kumsajili Davies
msimu unaokuja wa majira ya joto.

WINGA wa Brazil, Vinicius Jr
amesema anahisi kama hana
hamu va kucheza soka kwa
sababu ya unyanyasaji wa mara
kwa mara wa kibaguzi ali-
ofanyiwa.

Msimu uliopita kulikuwa na
matukio 10 ya aina hiyo dhidi
ya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 23, valiyoripotiwa
kwa waendesha mashtaka na
LaLiga.

Timu hiyo ya Hispania inatumai Davies
atakataa ofa ya mkataba mpya, ambao utailaz-
imu Bayern kumuuza kwa ada iliyopunguzwa.

Kwa mujibu wa Sky Sport, Bayern wanataka
jibu kutoka kwa Davies ifikapo mwisho wa
mwezi huu. Iwapo ataamua kukataa kuon-
gezewa muda, mchezaji huyo wa Kimataifa
wa Canada atapatikana kwa uhamisho na
Bayern wanataka muda wa kutosha kuta-
futa nyongeza ya kiwango cha juu.

Wachezaji wengine kama Theo Hernan-
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Wakati wa mkutano wa

waandishi wa habari jana, Vin-
icius alisema kuwa hataondoka

Real Madrid na Hispania,
kwani kwa kufanya hivyo
ataruhusu ubaguzi wa
rangi kushinda.

Hata hivyo, alisema

alikuwa anaona ni “vigumu

kusonga mbele” kutokana
na unyanyasaji huo.

usoni zaidi na zaidi.

“Mimi ni mchezaji shupavu,
nacheza Real Madrid na tu-
nashinda mataji mengi
na hilo haliwafurahishi
watu wengi.

“Nataka tu kucheza
soka, lakini ni vigumu
kusonga mbele;
~najihisi kutopenda
Vo kucheza.”

dez wa AC Milan na Ian Maatsen wa Chel- R

sea wametajwa kuwa wanaweza kuchu-
kua nafasi ya Davies.

Davies anaripotiwa kudai mkataba
mpya wenye thamani ya euro milioni
20 kwa mwaka, lakini ofa ya Bayern ina
thamani ya euro milioni 14 kwa msimu.

Ikiwa Bayern watalazimika kuachana
na Davies msimu huu wa majira ya joto,
watadai ada ya angalau euro milioni 50,
lakini Madrid wanafanya kazi “kwa nguvu zao
zote” kupunguza kiasi hicho.
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Morocco: Bado
nina kazi ya
kufanya Stars

Na Adam Fungamwango

KIBADENI
SIMBA VS

Na Saada Akida

PAMOJA na ushindi wa mabao 3-0O dhidi
ya Timu ya Taifa ya Mongolia juzi, mechi
iliyochezwa Uwanja wa Dalga Arena nchini
Azerbaijan, Kaimu Kocha Mkuu wa Taifa
Stars, Hemed Suleiman ‘Marocco’, amese-
ma bado ana kazi ya kufanya kuinoa safu
ya ushambuliaji kwani katika mchezo huo
imeonekana kukosa mabao mengi ya wazi.

Akizungumza baada ya mechi hiyo ya
mashindano maalum ya FIFA Series 2024
iliyopigwa juzi, Morocco alisema nafasi ny-
ingi zilizokuwa zinapatikana na kupotezwa,
wakati mwingine hupatikana chache katika
michezo mingine ya mashindano makub-
wa, hivyo inabidi zitumiwe vema.

“Kwa mimi, lakini bado nina kazi ya ku-
fanya, kwa sababu tumetengeneza nafasi
nyingi, tulikuwa tufunge mabao zaidi ya
hayo, katika baadhi ya mechi za mashinda-
no makubwa nafasi zile unazipoteza inaku-
wa shida, lakini pia huwezi kupata nafasi ny-
ingi kama zile, utapata chache na unatakiwa
kuzitumia, nafikiri tunapanda kidogo kido-
go, lakini pia tuna kazi ya kufanya,” alisema
kocha huyo.

Alisema baada ya mashindano hiyo,
atakuwa na kazi ya kurekebisha hali hiyo
katika michezo inayofuata huko mbele.

Akiizungumzia mechi hiyo, kocha huyo
alisema kipindi cha kwanza hali ilikuwa
ngumu kwa sababu wapinzani wao wali-
paki basi, lakini kipindi cha pili walibadili-
sha mfumo na kuweza kupata idadi hiyo ya
mabao ambayo kwake anasema yalikuwa ni
machache kuliko nafasi zilizopatikana.

P Diddy atoweka,
Usalama wamsaka

INATOKA UKURASA 24 pia ilikuwapo
katika kusaidia

zoezi hilo.

Wanawake ambao wametoa shutuma
hadharani dhidi ya Diddy wameonesha ku-
furahishwa na uvamizi huo wa nyumba za
P Diddy.

Wakili Douglas Wigdor, anayemwakili-
sha Cassie Ventura na mlalamikaji ambaye
jina lake lilijulikana kama Jane Doe, alitoa
taarifa hii:

“Siku zote tutaunga mkono utekelezaji
wa sheria unapotaka kuwafungulia mash-
taka wale ambao wamekiuka sheria. Tuna-
tumaini huu ni mwanzo wa mchakato am-
bao utamshikilia P Diddy kuwajibika kwa
mwenendo wake potovu.”

Majumba mawili yalifanyiwa uchunguzi
huko Los Angeles na Miami kama sehemu
ya uchunguzi.

Hata hivyo, wawakilishi wa rapa huyo ha-
wakuwa tayari kuzungumezia zoezi hilo.

Pia, P Diddy mwenyewe imedaiwa kwam-
ba aliondoka mapema kwa ndege binafsi
kuelekea kusikojulikana.

Mwaka jana, mwimbaji wa R&B, Cas-
sie, ambaye jina lake kamili ni Casandra
Ventura, aliwasilisha kesi katika mahakama
ya shirikisho ya New York dhidi ya Combs,
ambaye walikuwa wamechumbiana kati ya
2005 na 2018.

Wanawake wengine wawili wakajitokeza
na kesi zao, wakimtuhumu kwa unyanyasaji
wa kijinsia.

CHEZAJI wa zamani
wa Timu ya Taifa
(Taifa Stars) na Kla-
bu ya Simba, Abdal-
lah ‘King’ Kibadeni, ameliomba
benchi la ufundi la timu yake
hiyo kumpanga kipa Ayoub
Lakred katika mchezo wa robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Al Ahly ya Misri.

Simba itaikaribisha Al Ahly
katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa Ijumaa wiki hii kabla
ya kwenda kurudiana Aprili 5,
mwaka huu, kwenye Uwanja
wa Cairo, Misri na mshindi wa
jumla atatinga nusu fainali ya
michuano hiyo mikubwa zaidi
kwa ngazi ya klabu barani Af-
rika.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kibadeni alisema amean-
galia baadhi ya mechi ambazo
makipa wote walicheza na

zibar, tayari kwa mechi ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Al Ahly ya Misri, itakayopigwa ljumaa wiki hii katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa Dar es Salaam. PICHA: SIMBA

kuona Manula ameshuka ki-
wango kidogo kutokana na
majeraha ambayo aliyapata
huko nyuma, Ayoub raia wa
Morocco akiwa kwenye kiwan-
go cha juu kwa sasa.
Alisema, licha ya
Kaseja kupona na
kurejea uwanjani, la-
kini anaamini hajawa
fiti jambo ambalo
lilimfanya kuruhusu
mabao matano katika
mechi dhidi ya Yanga.
“Tutampa lawama sana Man-
ula, hivi karibuni hayupo katika
ubora alikuwa nao awali, kwa
sababu ametoka katika majer-
aha makubwa na anatakiwa ku-
pewa mechi zisizo na ushinda-
ni mkubwa kwa sasa yule kipa
kutoka Morocco (Ayoub) yupo
vizuri apewe nafasi ya kucheza
ikiwezekana hii mechi ya Iju-
maa dhidi ya Al Ahly.

AYOUB

Alisema anaimani kubwa
kwa Simba kufanya vizuri dhidi
ya Al Ahly, sina mashaka na
benchi la ufundi, wana kocha
Benchikha (Abdelhak), mzuri
anauzoefu na hii michuano, ki-
kubwa wachezaji wanatakiwa
kuelewa kuwa wamebeba mi-
oyo ya watu wengi,” alisema
Kibadeni.

Aliongeza kuwa viongozi wa-
natakiwa kukaa na wachezaji
kuzungumza nao kuhusu
umuhimu wa mchezo huo dhi-
di ya Al Ahly ili kupambana na
kuwapa burudani mashabiki
na wanachama ambao wa-
naumia pale Simba inapofanya
vibaya.

“Binafsi nimekuwa na wakati
mgumu sana juu ya Simba in-
apofanya vibaya, ninaimani
katika mchezo wa I[jumaa
tutafanya  vizuri, kikubwa
Wanasimba tushirikiane na
kuwa wamoja tukifanya hivyo

tunaweza kumuondoa Al Ahly
kama ilivyo miaka ya nyumba,
alivyoondolewa Zamalek ya
Misri,” alisema Kibadeni.

Kuhusu viwango vya
wachezaji wawili, Freddy Mi-
chael na Pa Omar Jobe, wali-
osajiliwa dirisha dogo, alisema
kama kocha hana mashaka na
wachezaji hao na wanatakiwa
kupewa muda.

“Ni mapema sana kuwazun-
gumzia hao wachezaji hawana
muda mrefu ndani ya timu,
katika usajili hasa nyota wa
kigeni kuna mambo mengi
sana, kwanza ni mazingira ya
kuyazoea, lakini na aina ya
wenzake aliokutana nao ka-
tika timu husika, mfano ukim-
chukuwa Lionel Messi akija
hapa atakuwa na ubora huo?,”
alisema mshambuliaji huyo wa
zamani wa Simba anayeshikilia
rekodi ya kufunga ‘hat-trick’
kwenye dabi dhidi ya Yanga.

I
Pigo Al Ahly,
Mamelodi

African Football League

(AFL), na kutuondoa kikanu-
ni, pasi na shaka kila mmoja
wetu tunajua hilo, lakini tu-
nahitaji kutumia uwanja wa
nyumbani kutafuta ushindi
mnono ambao tutawatoa
wapinzani hapa nyumbani,”
alisema Kajula.

Kwa upande wa Yanga,
Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Ali Kamwe, alisema jana
kuwa, baada ya kujichimbia
kambini kwa muda, kocha
Gamondi amewahakikishia
kuwa kikosi hicho tayari
kimeiva kwa ajili ya mchezo
huo wa robo fainali, hivyo
kuwa na uhakika wa kufanya
vema katika mechi ya kwan-
za itakayochezwa Jumamosi
Uwanja wa Banjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Ofisa habari huyo alisema
wana imani ya kupata
ushindi katika mchezo wa
kwanza kwa sababu wapin-
zani wao pia wana baadhi
ya wachezaji ambao hawa-
tocheza kwa kuwa majeruhi
na adhabu kikanuni.

“Niwaibie tu siri Wanay-
anga kuwa hata Mamelodi
pia wana wachezaji wao
ambao ni majeruhi na wen-
gine ambao hawatocheza
mechi hiyo kutokana na
kuwa na kadi tatu za njano,
kwa hiyo wasiwe na wasi-
wasi, tutatumia udhaifu huo
kuwashangaza,” alisema
Kamwe.
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Nipashe

Emam Ashour - Al Ahly

PIGO AL AHLY, MAMELODI,
KICHEKO SIMBA, YANGA

Adam Fungamwango na

Saada Akida

AKATI  wapinzani
wa Simba na Yanga
kwenye hatua ya
robo fainali ya Ligi

ya Mabingwa Afrika, Al Ahly na
Mamelodi wakitarajiwa kutua
nchini leo tayari kwa mechi zi-
takazopigwa [jumaa na Jumamo-
si, taarifa zimeeleza kuwa vikosi
vyao vinakabiliwa na wimbi kub-
wa la majeruhi.
Simba itaikaribisha Al
Ahly ya Misri katika
Uwanja wa Benjamin
Mkapa ljumaa wiki hii
kabla ya kesho yake,
Jumamosi Yanga kuwa
mwenyeji wa Mamelodi
Sundowns ya Afrika
Kusini uwanjani hapo.

Kocha Rulani Mokwena wa Mamelodi na mchezaji

Usalama

LOS ANGELES, Marekani

P Diddy atoweka,

wamsaka

Mawakala hao
walionekana waki-

MAWAKALA wa Us-
alama wa Marekani
jana walivamia jumba
la rapa, Sean “Diddy”
Combs au Puff Daddy
lililoko Holmby Hills

huku yeye mwenyewe
akitokomea kusikoju-
likana.

Sababu hasa ya
uvamizi huo bado

P Diddy hivi karibuni
amehusishwa na ma-
dai ya unyanyasaji wa
kijinsia na biashara ya
Ngono.

Mawakala hao wali-

mtaa wa 200 wa S.
Mapleton Drive huko
Holmby Hills, eneo la

na jumba la Playboy.
~Jumba hilo linahu-
sishwa na Kampuni ya

za Bad Boy ya Combs.

wake, Themba Zwane, atakayeikosa mechi ya Yanga

kwa ajili ya uchunguzi,

haijawekwa wazi, lakini

vamia jumba hilo katika

matajiri la Los Angeles
I|naIOJuI|kana kama mi-
taa ya watu mashuhuri

Utengenezaji wa Filamu

washikilia wanaume
wawili ambao baadaye
walitambuliwa kuwa
ni watoto wa Diddy,
na kwamba vijana hao
walizuiliwa nje huku
upekuzi ukiendelea
ndani ya jumba hilo.
“Mapema leo (jana),
uchunguzi wa Usalama
wa nchi (HSI) New York,
ulichukua hatua za
kutekeleza sheria kama
sehemu ya uchunguzi
unaoendelea, kwa us-
aidizi kutoka kwa HSI
Los Angeles, HSI Miami,
na washirika wetu wa
kutekeleza sheria ka-
t|ka eneo husika.
“Tutatoa taarifa zaidi
kadr| zitakavyopatika-
"ilisema taarifa ya
Idara hiyo ya Usalama
wa nchi katika taarifa
iliyotolewa kwa vy-
ombo vya habari.
Idara ya kipolisi ya
Sheriff ya Los Angeles
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® ® ® Majeruhi yaandama vikosi vyao vya kwanza waka-
ti zikitua nchini leo kwa...

Kuelekea mechi hizo kwa mu-
jibu wa vyombo mbalimbali vya
habari Misri na Afrika Kusini,
wachezaji majeruhi kwa upande
wa Al Ahly ni kiungo mshambu-
liaji Allou Dieng anayeuguza goti,
golikipa Mohamed El Shenawy,
mwenye majeraha ya bega, na
kiungo mkabaji Emam Ashour
aliyeumia bega wote wakiwa ni
wa kikosi cha kwanza.

Kwa upande wa Mamelodi
Sundowns, imeripotiwa kuwa ki-
ungo mshambulaji Muargentina
Junior Leandro Mendieta, goliki-
pa tegemeo, Ronwen Williams,
Thapelo Maseko ni majeruhi
pamoja na Teboho Mokoena,
huku kiungo mshambuliaji Th-
amba Zwane akiukosa mchezo

huo kutokana na kadi tatu za
njano, lakini pia imeelezwa naye
ni majeruhu.

Hata hivyo, habari nzuri kwa
Mamelodi ni kwamba wachezaji
wengine majeruhi wamepata
nafuu, nao ni Mothobi Mvama na
Khuliso Mudau.

Uongozi wa Simba umesema
umeandaa silaha mbili zitakazoi-
saidia timu yao kufikia malengo
yao ya kufanya vizuri na kutinga
nusu fainali msimu huu.

Mtendaji Mkuu wa Simba,
Imani Kajula, jana aliweka kuwa
wazi silaha hizo kuwa ni kutilia
maanani matakwa ya benchi la
ufundi linaloongozwa na Ab-
delhak Benchikha pamoja na
wachezaji, lakini na mashabiki

kujitokeza kwa wingi uwanjani.

Kajula alisema kwa misimu
kadhaa Simba imekuwa ikiishia
hatua ya robo fainali, lakini
wamefanya majaribio ya maku-
sudi na mahususi kwa safari hii
kwenda nusu fainali.

Alisema majaribo hayo ni
kuandaa silaha hizo ikiwamo
kumsikiliza Benchikha mabhi-
taji yake kwa kupata mazingira
mazuri ya kambi kwa timu ku-
jichimbia visiwani Zanzibar kwa
ajili maandalizi ya mchezo huo
na silaha nyingine ni mashabiki
ambao wamekuwa wakiisapoti
timu wakati wote.

“Timu ilipokuwa Zanzibar tu-
lipata mechi ya kirafiki ambayo
imetupa maandalizi mazuri
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sana, kocha imempa ufundi,
kuona madhaifu ya kikosi chake
pamoja na wale waliopo Taifa
Stars kurejea na kuungana na
wenzao, Chama (Clatous) na
wengine watarudi muda wowote
kuanzia leo na kuungana na timu
kambini.

“Tunaiheshimu Al Ahly ni timu
bora, lakini tukumbuke tumeku-
tana nao katika robo fainali ya
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