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Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Mabenki Kenya, Julius
Alengo (kushoto) akimkabidhi tuzo Mweka Hazina wa Benki ya
NMB, Aziz Chacha ambaye alipokea tuzo ya Ofisa Mtendaji Mkuu
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Ofisa mradi wa kuwawezesha watoto wa kike uliopo chini ya Shirika la Worldvision, Neema Mwambo (mwenye kofia), akimuonyesha mgeni
rasmi, Ofisa Tawala wa Wilaya ya Karatu, Jackline Rwezaura taulo za kike zilizotengenezwa na wanafunzi kwenye uwanja wa Shule ya
Msingi Endabash vyalipofanyika maonyesho ya Siku ya Hedhi Duniani. PICHA: DANIEL SABUNI

Hoja 25 mabadiliko Sheria Vyama Siasa

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Ado Shaibu,
amesema chama chake kime-
pendekeza mabadiliko makubwa
kwenye Sheria ya Vyama vya Siasa
kwa lengo la kuweka uwanja huru
kwa vyama vyote kutekeleza waji-
bu wa kisiasa bila kuingiliwa na
serikali.

Amesema mapendekezo hayo

yaliyowasilishwa kwenye kikosi
kazi cha Rais, yameridhiwa na
kamati kuu ya chama hicho kili-
chokutana hivi karibuni mijini
Unguja na kujadili kwa kina mab-
adiliko yaliyofanywa mwaka 2019
kuwa yaliyofuta uhai wa vyama
vya siasa na kujenga himaya ya
chama chenye serikali iliyopo ma-
darakani.
Dar es Salaam alipozungumza na
waandishi wa habari, akieleza
kwa kina masuala waliyowasilisha
kwenye kikosi kazi cha Rais.

“Mabadiliko ya Sheria ya Vyama
vya Siasa ya mwaka 2019 yamefu-
ta uwapo wa vyama vya siasa hai
na kujenga himaya ya chama che-
nye serikali iliyopo madarakani
kumiliki fikra zote za wananchi na
hii ni hatari kwa Taifa,” alisema.

Alitaja baadhi ya mapendekezo
hayo kwenye sheria hiyo kuwa ni
usajili wa vyama vya siasa ufany-
we na tume huru, na mafunzo
ya elimu ya uraia na kujiongezea
uwezo yanayoandaliwa na vyama
vya siasa yasidhibitiwe na Msajili
wa Vyama vya Siasa.

MACT yataka usajill wa vyama ufanywe na tume hury

Katibu Mkuu huyo alisema
Ofisi ya Msajili izingatie masu-
ala ya Muungano kwa Msajili na
Naibu wake kutoka pande zote
za Muungano, vifungu vya 4(5)
(f) na 5A alivyodai vinalenga
kudhibiti mafunzo yanayoan-
daliwa na vyama vya siasa vi-
futwe ili vyama viwe huru kutoa
mafunzo, pia kinga ya msajili na
maofisa wake kutoshitakiwa ion-
dolewe.

Aliongeza kuwa mapendek-
ezo mengine waliyowasilisha ni
pamoja na masuala ya Muun-
gano na usawa wa kijinsia yazin-
gatiwe kwenye uteuzi wa Msajili
na Naibu Msajili.

“Kifungu cha 8(7) kifanyiwe
marekebisho ili kutamka bayana
muda ambao Msajili atatakiwa
kutoa usajili wa muda na wa ku-
dumu, Kifungu 8E kuhusiana na
vikosi vya ulinzi kibadilishwe ku-
viwezesha vyama kuwa na ulinzi
wa kulinda viongozi na mali za
chama,” alisema.

Kuhusu usawa wa Kkijinsia,
Ado alisema vyama viwekewe
sharti la kuwa na angalau asil-
imia 30 ya viongozi wa Kkitaifa
kuwa wanawake, huku akitaka
iongezwe fasili (c) kwenye Ki-
fungu cha 10(1)(c) kuweka sharti
kwa vyombo vya habari vya
serikali kutumikia vyama vyote
kwa usawa huku kwenye miku-

tano ya hadhara wakitaka Jeshi
la Polisi liwekewe muda ambao
litapaswa kutoa mrejesho baada
ya kupokea taarifa ya kufanyika
kwa mkutano wa hadhara (nda-
ni ya saa 12).

Akizungumzia ruzuku kwa
vyama vya siasa, Ado alisema
chama chao kinapendekeza
mfumo ubadilishwe ili kila cha-
ma kilichokidhi sifa ya kushiriki
uchaguzi, kutopata hati chafu,
kuwa na uwakilishi wa mbunge,
diwani au kiongozi wa serikali za
mitaa na angalau asilimia 30 ya
viongozi wanawake kupata ru-
zuku pamoja na kuanzishwa kwa
baraza la kusuluhisha migogoro
kwenye vyama vya siasa.

“Tumekuja na hoja 25 za ku-
fanyia maboresho makubwa
Sheria ya Vyama vya Siasa. Tu-
nalenga kupunguza madaraka
ya Msajili wa Vyama vya Siasa na
kuiondolea jinai siasa. Kwa hoja
hizi, itabidi Sheria ya Vyama vya
Siasa iandikwe upya,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Doroth Semu, alisema
wameangalia kwa kina nafasi ya
usawa wa kijinsia na kutaka mfu-
mo wa uchaguzi ubadilishwe
kwa mshindi kuchukua nafasi
zote za kiserikali.

Alisema katika mazingira
hayo ya kutaka mfumo wa uch-
aguzi ubadilishwe, ACT - Wa-

zalendo inataka kura ziwekwe
kwenye asilimia na kila chama
kiwasilishe majina ya wawakili-
shi katika ngazi husika zikilenga
usawa wa kijinsia.

Aliongeza kuwa hatua hiyo
itapunguza gharama za kufanya
uchaguzi mara kwa mara pale
kunapohitajika kuziba pengo la
mwakilishi aliyepoteza sifa ya
uwakilishi katika ngazi husika.

Ismail Jussa, Mjumbe wa
Kamati Kuu ya ACT-Wazalendo,
alisema dhamira ya chama hi-
cho ni kuona utaratibu wa ku-
patikana Katiba Mpya unaanza
sasa sambamba na mchakato wa
kupata Tume Huru ya Uchaguzi.

“Tunataka tume huru iende
sambamba na mchakato wa
Katiba na kama Katiba itakuwa
haijakamilika mpaka tunaingia
kwenye uchaguzi, basi tume
hiyo isimamie uchaguzi kwa
kuwa itakuwa na sifa za kutoege-
mea upande wowote,” alisema.

Alitaja sifa za kuwapata wa-
jumbe wa tume huru kuwa ni
watu wenye sifa kuomba na-
fasi hizo hususan mwenyekiti
na makamu wake na kisha ku-
chujwa na vyombo huru kabla
ya kukabidhiwa nafasi hizo na
mchakato huo uende sambamba
na kuwaajiri watumishi wa tume
na kuwaondoa wakurugenzi ka-
tika usimamizi wa uchaguzi.

]
Mume
akimbia
akituhumiwa
kumuua mke
Kwa risasi

Na Richard Makore, M\WANZA

MKAZI wa Buswelu, wilay-
ani llemela mkoani Mwanza
Swalha Salum (26), ameuawa
kwa madai ya kupigwa risasi
na mume wake kutokana na
mgogoro wa kifamilia unao-
daiwa kuhusishwa na wivu wa
mapenzi.

Imedaiwa kuwa mwanamke
huyo alipigwa risasi saa 2:00
usiku juzi nyumbani kwao
eneo la Buswelu ikiwa ni
miezi mitano tangu wawili
hao kufunga ndoa.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi mkoani Mwanza,
Ramadhan Ng'anzi, tukio
hilo lilitokea nyumbani kwao
baada ya kuwapo na mgogoro
wa muda mrefu tangu
wafunge ndoa yao.

Kamanda Ng'anzi alisema
tukio hilo limeleta simanzi
kwa familia na ndugu wengine
na kwamba baada ya mauaji
hayo mtuhumiwa alikimbia.

Alisema kutokana na sababu
za Kiupepelezi kwa sasa jina
la mtuhumiwa wanalihifadhi
na wanaendelea kumsaka
mtuhumiwa ili afikishwe kwe-
nye vyombo vya sheria.

Hata hivyo, Kamanda
Ng'anzi alikanusha baadhi
va taarifa zilizosambaa jana
katika mitandao ya kijamii
kwamba mwanamke huyo ali-
uawa baada ya kutoka katika
muziki uliokuwa ukipigwa na
Mwanza.

Aliongeza kuwa katika
tamasha hilo la Diamond
hakuna tukio lolote lililotokea
pamoja na mchezo uliopigwa
juzi kati ya timu ya Simba na
Yanga.

Katika mchezo huo am-
bao ulikusanya maelfu ya
mashabiki jijini hapo, Kaman-
da Ng'anzi alisema hakuna
tukio lolote lililojitokeza.

Tukio la kifo cha mwanamke
huyo jana lilisambazwa katika
mitandao ya kijamii huku
kukiwa na taarifa mbalimbali
baadhi zikidai alipigwa risasi
baada ya kurudi nyumbani
akitoka muziki usiku.

Mmoja wa marafiki wa
mwanamke wa marehemu,
aliandika katika mitandao
ya kijamii akidai kwamba
rafiki yake aliwahi kupigwa na
kitako cha bunduki na mume
wake na kuzimia kabla ya
tukio la juzi.

Alisema baada ya tukio hilo,
jana aliamua kumpiga risasi
na kumuua huku akiandika
maneno ya kumuombea kwa
Mungu apumzike kwa amani.
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Meneja Rasilimali Watu wa Kampuni ya KIOO Limited, Jacob Msuya ak-
ipokea tuzo ya mwajiri bora kwa Wilaya ya Temeke kutoka kwa Katibu

Mkuu wa Chama cha Wafanyakazi wa Sekta ya Viwanda na Biashara

(TUICO) Taifa, Boniface Ntakatisi wakati wa hafla iliyofanyika mwishoni

mwa wiki Dar es Salaam. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

MTUHUMIWA wa matukio ya

- kama Teleza, aliyekuwa akibaka
: wanawake na kuwaua, ameuawa
¢ na wananchi wenye hasira katika
¢ eneo la Murieti, mkoani Arusha
. jana.

Kamanda wa Polisi mkoani Aru-

sha, Kamishna Msaidizi, Jastine
: Masejo, alithibitisha kuuawa kwa
: mtuhumiwa huyo.

Alisema tayari Mkuu wa Upele-

¢ lezi wa Makosa ya Jinai Mkoa wa
Arusha (RCO), ametuma timu ya
¢ uchunguzi katika eneo la Murieti,
. kuhoji watu ili kujua kuwa ni yeye
* au ni mhalifu mwingine.

“Tunachunguza. Tumepokea

taarifa kuwa kuna kijana mmoja
* wa maeneo ya Murieti, ameuawa
: na wananchi wenye hasira kali
: jana alfajiri wakati akitaka kufan-
¢ ya uhalifu, bado hatujafahamu ni
: nani na alikuwa akitaka kufanya

uhalifu gani. Watu wanaweza
wakasema ni Teleza, lakini uka-
kuta siye ni mtu mwingine, tuna-
chunguza tutatoa taarifa kamili
kupitia vyombo vya habari,” alise-

ma Kamanda Masejo.
Aliwataka wananchi mkoani
Arusha  kutojichukulia  sheria

mkononi na wanapobaini mhali-
fu watoe taarifa polisi ili kupata
msaada wa kumkamata na kufik-
ishwa kwenye vyombo vya dola ili
sheria ichukue mkondo wake.

Taarifa zilizozagaa kwenye
mitandao ya kijamii, zilieleza
kuwa mtu huyo aliuawa saa 10
alfajiri jana katika eneo la Muri-
eti, alipovamia katika nyumba ya
mkazi mmoja (jina linahifadhiwa
kwa lengo la kufanya uhalifu wa
ubakaji wa watoto.

Majirani ambao hawakuwa
tayari kutajwa majina yao kwa
sababu za kiusalama, walisema
walisikia makelele ya kuomba
msaada kutoka kwa majirani

Mtuhumiwa ubakaji auawa na watu wenye hasira

. Na Daniel Sabuni, ARUSHA

wenzao na ndipo wakaungana
nao, walipofika wakakuta ame-
shauawa.

“Tulipofika tulikuta watu wengi
na gari la polisi, tukasaidia kump-
akia ili apelekwe kwenye chumba
cha kuhifadhia maiti cha Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Arusha
ya Mount Meru,” alisema mkazi
mmoja wa eneo la Murieti.

Mkazi mwingine alisema alisikia
mayowe ya watu wengi na walipo-
hoji wakaambiwa alifika katika
nyumba ya jirani yao kwa lengo
la kubaka mtoto, wakapiga kelele
za kuomba msaada, akakimbilia
kwenye paa la nyumba yake kujifi-
cha, wakampiga kwa silaha mbal-
imbali hadi mauti yakamkuta.

“Mimi simjui Teleza kwa sura,
lakini wengi wanadai ni yeye.
Kama ni mwenyewe itakuwa fura-
ha sana maana ametesa familia
nyingi kwa uhalifu wa ubakaji na
wakati mwingine kuwakata kwa
visu na kuwaua,” alisema.

Membe rasmi CCM, akabidhiwa kadi

Na Beatrice Shayo

ALIYEKUWA mgombea Urais
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2015, kupitia Chama cha ACT-
Wazalendo, Bernard Membe
ameeleza sababu zilizomfanya
arejee CCM baada ya kuondoka
na kutimkia upinzani.

Kadhalika amesimulia jinsi
alivyoumia kutokana na uamuzi
wa kuondolewa uanachama wa
CCM, chama alichokulia huku
akiahidi kufia ndani ya chama
hicho.

Membe aliyewahi kuwa Waziri
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Kimataifa katika Serikali ya
Awamu ya Nne, alirejea rasmi
CCM jana na kupokelewa na Ka-
tibu wa Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC) ya CCM, Itikadi na Uenezi,
Shaka Hamdu Shaka, katika mku-
tano wa hadhara wa Mbunge wa
Mtama, Nape Nnauye uliofanyika
katika Kata ya Chiponda, Jimbo la
Mtama mkoani Lindi.

Alisema kurejea kwake kunato-
kana na dhamira ya kukitumikia
chama hadi kufa.

Akizungumza katika mkutano
ma Machi 30 hadi Aprili Mosi,
mwaka huu aliitwa Dodoma,
kwenye Mkutano wa Kamati Kuu
ya Maadili na Mkutano Mkuu wa
Halmashauri Kuu, alipewa nafasi
na Mwenyekiti wa CCM Taifa ku-
zungumza na wana CCM.

“Mama yetu, Rais wetu na
Mwenyekiti wetu wa CCM Taifa
alinipa nafasi ya kuzungumza
na wajumbe wa Kamati Kuu ya
Chama Taifa. Nashukuru kwa
kupewa nafasi ile na wajumbe
waliridhia kwa kauli moja nirejee
CCM.

“Nimerejea CCM kwa sababu
kuu mbili, sababu ya kwanza
nilishauriwa na viongozi wa dini
zote, nilishauriwa na viongozi wa
CCM ngazi ya wilaya na Mkoa,
nilishauriwa na marafiki zangu
wote nirejee CCM, nilishauriwa

na wana CCM.

“Kutokana na ushauri wote huo
sikuwa na namna nyingine zaidi
ya kutii, nimekubaliana na ushauri
wa wote waliosema nirudi CCM
na sasa nimerudi CCM,” alisema
Membe wakati akitangaza kurejea
tena kwenye chama.

Alisema sababu ya pili ya kurudi
kwenye chama hicho inatokana na
dhamira yake ya kukitumikia Cha-
ma Cha Mapinduzi hadi atakapok-
wenda kaburini. “Nilipoondolewa
CCM nilisikitika sana, nilisononeka
sana, na ninyi wananchi mlisiki-
tika, mlisononeka.

“Sababu ambazo zilinifanya
niondoke CCM haziko tena, narudi,
sababu zilizoniondoa CCM haziko
tena. Nimerudi, namshukuru Mwe-
nyekiti wa CCM na wajumbe wa
Kamati Kuu kunirudisha. Nimerudi
kwenye chama ambacho nimezal-
iwa na kukulia, chama ambacho
kimenisomesha.

Kwa upande wake Mbunge wa
Jimbo la Mtama ambaye pia ni
Waziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape alise-
ma baada ya Membe kuondoka
kwenye chama wananchi wengi
walichukia, lakini aliwaomba wa-

sichukie kwa kuwa aliamini kuna

KUPOTEA KWA CHETI

116877502

FLORIDA JOHN CHIWA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye INDEX
NAMBA S0815-0036 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia MBINGA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2012. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:DAR/ KIG/RB/205422

siku moja atarejea.

“Leo Mwenyezi Mungu am-
eturudishia faraja la Rondo, am-
eturejeshea furaha Chiponda. Mta-
ma ni wastaarabu na hatuna shida
tena, tuna imani kubwa na Membe,
alinikabidhi kijiti na kuvaa viatu
vyake, kulikuwa na mambo yali-
yokwama huku nyuma kwa saba-
bu za kisiasa, lakini Mama Samia
amekuja ameziondoa,” alisema.

Aliwataka wananchi wa Mtama
kushikamana, fitina ambazo zili-
ingia kati zimekwisha. “Membe
amenipigania  katika mambo
mengi, nilipotaka ubunge Ubungo
baada ya kuonekana fitna zimein-
gia katikati Membe aliamua kucho-
raramani.”

AKABIDHIWA KADI

Akizungumza katika mkutano
huo, Shaka alisema Membe amer-
udishwa katika chama baada ya
kufuatwa kwa utaratibu ikiwemo
kujadiliwa na tawi lake kisha na vi-
kao vya juu.

Alisema Membe na wanachama
wengine zaidi ya 1,670 waliovuliwa
uanachama ambao wamejadiliwa
katika vikao na kurejeshewa ua-
nachama, sasa wanaweza kukabi-
dhiwa kadi zao katika matawi yao.

KUPOTEA KWA HATI YA KUSAFIRIA

116877702

MNYANGALA

JACOB
anatangaza kupotea kwa hati yake ya

DOMINIC

kusafiria  (Passport) yenye namba
TAE236556 iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam 2019 . Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi
kilichopo karibu naye. POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/207944/2022

NAFASI(2) ZA KAZI

IDARA YA OPERATIONS.

NAFASI:
TRANSPORT & LOGISTICS
MANAGERS.

116877802

SIFA:
1. MWOMBAJI AWE NA ANGALAU
DIPLOMA KWENYE FANI HIYO.

2. AWE NA UZOEFU USIOPUNGUA
MIAKA 3 KWENYE FANIHIYO.

MAOMBI YATUMWE KWA BARUA PEPE:

tzopenings@gmail.com
KABLA YA TAREHE 14/06/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

UPENDO HIRMAK KOMBA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gariainaya TOYOTA SIENTA
yenye USAJILI NAMBA
T948DDL, CHASSIS NAMBA :
NCP810056816, ENGINE NAMBA
: INZB246673. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifakituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DSM/PHQ/RB/210696/2022

116877602

$. STARCITY

%

!

=~ INDUSTRIAL -

SALEIN
MOROGORO

( I*Z-W

PLOTS FOR

* 1st Phase 300 Acres for Commercial & Industrial Use
* Land is along the Dar to Mbeya Highway

*Within Morogoro city
*Flat Land

* Plots ranging from 0.5 to 5.5 Acres
* Individual Titles will be given

* Accessability to SGR

216866902

CONTACT US... +255715415145 +255783 278787 - +255783 124688 - sales.starcitytz@gmail.com
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ya mwaka 2020-2025 mkoani Shinyanga jana. PICHA: ADAM MZEE

Wabunge wahamaki watoto
kufanyiwa ukatili kingono

Na Romana Mallya,
DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, amesimulia jinsi
babu alivyokuwa akimfanyia
mjukuu wake kitendo cha uka-
tili wa kingono kwa kumbaka
na kumlawiti katika kipindi cha
mwaka mmoja.

Kitendo hicho na vingine vya
kikatili dhidi ya wanawake na
watoto kiliwagusa Wajumbe
wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Huduma na Maende-
leo ya Jamii na kutaka serikali
na jamii kuja na njia za kuko-
mesha vitendo hivyo ili kuwa
na kizazi chenye ustawi na ki-
sichokuwa na maumivu kuto-
kana na ukatili.

Waziri Gwajima alisimulia
hayo wakati wa semina ya
wabunge iliyofanyika jiji
hapa juzi, kuhusu Mpango Kazi
wa Taifa wa Kutokomeza Uka-
tili dhidi ya Wanawake na Wa-
toto (MTAKUWWA), utekelezaji
wa masuala ya jinsia na uweze-
shaji wanawake kupitia jukwaa
la kizazi chenye usawa pamoja
na Programu Jumuishi ya Taifa
ya Malezi, Makuzi na Maende-
leo ya Awali ya Mtoto.

Alisema akiwa katika semina
hiyo kupitia namba yake ya
simu aliambiwa katika mkoa
mmoja (ambao hakuutaja),

kuna mtoto mwanafunzi ame-
kuwa akibakwa na kulawitiwa
na babu yake mfululizo kwa
mwaka mmoja.

“Kuna mbunge amechangia
hapa kuhusu masuala ya sai-
kolojia, wanasaikolojia kuwapo
mashuleni, ninajiuliza kama
kitendo kinatokea wakati wote,
kinamuathiri mtoto, hatafanya
vizuri katika masomo, atakuwa
analala tu au anakuwa na mata-
tizo ya kiafya au msongo wa
mawazo na anakwenda shule
kuna matroni, lakini hawawezi
kugundua,” alisema.

Waziri Gwajima aliwaomba
wabunge kuhamasisha jamii
na kuijengea uelewa kuhusu
kuwalinda watoto na makundi
mengine wakiwamo wanawake
ambao wanakabiliwa na ukatili
wa kila aina.

Alisema wakati awamu ya
kwanza ya MTAKUWWA ikikar-
ibia ukingoni mwezi ujao, kuna
mafanikio kadhaa yamepatika-
na, lakini jamii bado imesong-
wa na ukatili katika makundi
mbalimbali.

Alisema wizara ya itafanya
tathmini ya mpango huo ili
kubaini mafanikio yaliyopa-
tikana katika utekelezaji kwa
kipindi cha miaka mitano na
matatizo yaliyoathiri kufikiwa.

“Tathmini inatarajiwa
kubainisha masuala ya kuigwa
na kutoa mapendekezo ya
namna bora zaidi ya kukabili-

ana na matatizo na upungufu
uliobainika,” alisema.

Pia, alisema wizara inaen-
delea kuratibu programu ya
utekelezaji wa ahadi za nchi
katika kutekeleza malengo ya
Jukwaa la Kizazi Chenye Us-
awa, ambayo ipo katika hatua
ya ukamilishwaji ili iweze
kuzinduliwa mwezi ujao na
kuwaomba wabunge, wa-
hamasishe wananchi wajue
utekelezaji wa ahadi za nchi
kuhusu kizazi chenye usawa
hususan eneo la haki za kiu-
chumi kwa wanawake.

Mbunge wa Viti Maalum
CHADEMA, Hawa Mwaifunge,
alisema upo ukatili mkubwa
unaoendelea katika jamii, la-
kini sio waathirika wote wa-
naoweza kwenda katika mada-
wati ya kijinsia yaliyowekwa
polisi. “Ninapinga madawati
haya kuwapo polisi kwa sababu
kitendo cha mtu kutoka kwen-
da polisi kumshtaki mume
wake au baba yake mdogo au
mjomba wake ni jambo gumu
na watu wanaogopa, elimu ina-
madawati ya kijinsia yapo je
ni wangapi wanakwenda kuri-
poti,” alihoji.

Mbunge wa Viti Maalum
Mkoa wa Lindi, Tecla Ungele,
alisema idadi ya madawati yali-
yopo hadi sasa ni kidogo huku
kesi zikiwa nyingi na kuomba
lifanyiwe kazi.

Mbunge wa Viti Maalum
CHADEMA, Grace Tendega,
aliomba wakati wa kutekeleza
programu hiyo wasiwabague
wanaume, wafundishwe ili wa-
fahamu athari za kubaka.

Mbunge wa Viti Maalum
CCM, Pauline Nahato, alisema
mtoto anapofanyiwa uka-
tili upo uwezekano mkubwa
baadaye akanyanyasa wengine
kama hatasaidiwa kisaikolojia
wakati wa ukuaji wake.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Huduma na Maendeleo ya
Jamii, Aloyce Kamamba, ali-
ipongeza wizara kwa semina
hiyo kwa wabunge ambayo
imewanufaisha kwa mambo
mengi na kuitaka kufanyia
kazi maoni yaliyotolewa na
wabunge.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kitaifa ya wushauri kuhusu
utekelezaji wa ahadi za nchi
kwenye jukwaa la kizazi che-
nye usawa, Angellah Kairuki,
alisema masuala ya jamii yana-
muhusu kila mmoja na kuna
kila sababu ya kukemea ukatili
unaoendelea.

“Kuna baadhi ya nchi am-
bazo zimejitokeza kutoa ush-
irikiano katika utekelezaji wa
programu hii itakayozinduliwa
mwezi Juni, wabunge progra-
mu hii ni yenu na itashuka hadi
ngazi ya chini, tunaomba ush-
irikiano,” aliwaomba.

]
Chongolo

awageukia
wachimbaji
madini

Na Maulid Mmbaga, SHINYANGA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo amewataka
wachimbaji wadogo wa madini kuzin-
gatia utunzaji wa mazingira na miun-
dombinu kujiepusha kuchimba maeneo
yaliyopita mabomba ya maji.

kukagua ujenzi wa tangi la maji lenye
lita za ujazo 500,000 unaogharimu zaidi
va Sh. milioni 394 na kuratibiwa na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Kahama-Shinyanga (KASHWASA).

Aliwapongeza wananchi wa eneo hilo
kwa kutenga eneo la msitu wa hifadhi
unaosaidia kupambana na mabadiliko
ya tabianchi, huku akitoa wito kwa watu
wa sehemu nyingine kutenga sehemu
za uhifadhi kwa sababu zina tija kubwa
kwa wananchi na taifa kwa ujumla.

“Sio kila eneo linatakiwa kuwa na
ng'ombe, kuchimbwa na sio kila eneo
linatakiwa kutumiwa kwa Kila kitu, la-
zima muhifadhi maeneo machache kwa
ajili ya matumizi maalumu ya uhifadhi
ndani ya maeneo yenu.

“Niwaombe sana najua wengi wenu
hapa ni wachimbaji wa madini, sehemu
zinazopita mitandao ya maji na mabom-
ba msiende kuchimba na kuyakatakata
mabomba hayo, lindeni miundombinu
hiyo ya maji,” alisisitiza Chongolo.

Aliwakumbusha kuwa wananchi wa
eneo hilo wanaongezeka kadri siku
zinavyozidi kwenda na kuwataka
watunze miundombinu ya maende-
leo inayoendelea kutekelezwa katika
maeneo yao kwasababu ina umuhimu
kwa maisha yao pia inatija kwa mambo
mbalimbali.

“Sasahivi mnafanya kazi ya kuvundi-
ka udongo ili mtoe dhahabu, kuvundika
kule kunahitaji maji mkiichezea mi-
undombinu maana yake hata kazi ya
kutengeneza dhahabu kwa kuvundika
udongo kwenye yale matangi haitaenda
Vizuri na matokeo yake mtarudi kwe-
nye ulalamikaji,” alisema Chongolo.

Aliipongeza Mamlaka ya maji KASH-
WASA kwa kutimiza wajibu wao na
kuwasisitiza kuendelea kusimamia
vizuri miradi na miundombinu wanay-
oitekeleza ili ilete matokeo.

Vile vile, aliitaka Mamlaka ya Us-
ambazaji Maji na Usafi na Mazingira
ya usambazaji wa maji ili wananchi
wapate maji karibu na maeneo yao na
waendelee kuendesha shughuli zao za
kujipatia kipato.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Sophia Mjema, alisisitiza wa-
nanchi kujiandaa kuhesabiwa ili serikali
inapowapelekea miradi ya maendeleo
wapatiwe kulingana na idadi yao.

“Siku ya sensa msije mkakaa huko
kwenye migodi, jitokezeni kwa wingi
mhesabiwe, serikali itapeleka huduma
kwa wananchi kwa kuzingatia idadi
vao, kama hauko kwenye hesabu ina
maana Utakosa na hao ndiyo watakuwa
wa kwanza kulalamika, mjitokeze idadi
yenu ijulikane kwa maendeleo yenu na
taifa kwa ujumla,” alisema Sophia.
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Waombaji  watakaofanikiwa  watapatiwa
ufadhili kamili, ambao utahusisha gharama
zote za moja kwa moja zinazolipwa shuleni
ikiwemo ada ya masomo, uniform ,vitabu
,madaftari ,nauli za kwenda na kurudi kwa

walio kwenye shule za bweni, hela ya kujikimu
(pale inapohitajika), pamoja na kadi ya
matibabu ya NHIF na mahitaji mengine kama
yalivyooanishwa kwenye fomu ya kujiunga na
shule.

8 Elimu ya juu

Waombaji  watakaofanikiwa  watapatiwa
ufadhili kamili, ambao utahusisha gharama
zote za moja kwa moja zinazolipwa chuoni
ikiwemo ada ya masomo, pamoja na gharama
za mwanafunzi (chakula, malazi, vitabu na
vifaa, mafunzo kwa vitendo na mahitaji
muhimu ya kitivo) kama ilivyoainishwa katika
muongozo wa gharama wa chuo. Mfadhiliwa
pia atapatiwa kompyuta mpakato na mshauri
atakaemsaidia kukua katika taaluma yake.

MASOMO HUSIKA

Mpango huu wa ufadhili unalenga kufadhili
wanafunzi 50 kwa shahada za chuo za masomo
mbalimbali yakiwemo:

Business Economics

Oil and Gas Data Science
Medicine Data Mining
Engineering Risk Management
Actuarial Science

Computer Science or ICT

Mathematics and Statistics

Finance and Commerce

* Masomo ambayo hayapo katika orodha iliyotajwa
hapo juu, yatapata idhini kulingana na maamuzi
ya NMB Foundation.

Tumefungua Maombi

va Ufadhili wa Masomo
na Mafunzo kwa Ushauri
va NMB Nuru Yangu

kwa Mwalka 2022

Kwa Wanafunzi wanaoingia
Kidato cha Tano na Elimu ya Juu

KUHUSU UFADHILI HUU

NMB Foundation imeanzisha mpango wa ufadhili wa masomo na
mafunzo kwa ushauri kupitia program ya Nuru Yangu, yenye lengo la
kuunga mkono sekta ya elimu, kupunguza umaskini na kuendeleza
kizazi kijacho cha viongozi, kwa kuongeza wigo wa upatikanaji wa
elimu ya sekondari na vyuo vikuu.

VIGEZO VYA USTAHIKI

Tunatazamia kuchochea uwezo wa vijana wenye kiu ya maarifa,
wanaotazamia kesho iliyo bora na wenye shauku ya kuleta mabadiliko
ulimwenguni. Huu ni mpango wa masomo na ushauri unaolenga
kuwanufaisha vijana wanaotoka katika familia zenye kipato cha chini
wenye uwezo mzuri kimasomo na walio na bidii zenye kuleta matokeo
chanya kwa maendeleo ya jamii yetu.

UTARATIBU WA MAOMSBI

lli kukidhi vigezo kwa ajili ya mpango wa ufadhiliwa  Nyaraka zinazohitajika kuambatanishwa Tumefungua maombi ya ufadhili wa masomo

masomo na programu ya ushauri ya Nuru Yangu na maombi;
(Nuru Yangu Scholarship and Mentorship Program),
waombaji wote lazima wakidhi vigezo vyote vya 7.

ustahiki hapo chini: ufadhili

Barua ya maombi ikielezea kwanini upewe

2. Barua ya udhamini kutoka ofisi ya Mtendaji

na ushauri wa Nuru Yangu kwa mwaka wa
masomo unaowahusu wanafunzi wanaoingia
kidato cha tano mwaka 2022. Waombaji wote,
ambao wanakidhi vigezo wanahimizwa kuomba
kwa kujaza fomu inayopatikana kupitia

1. Lazima uwe raia wa Tanzania ambaye umemaliza www.foundati bbank.co.tz au kwenye
kidato cha nne mwaka 2021. Kata. tawi lolote la benki ya NMB.

2. Uwe na matokeo bora katika mitihani ya kidato 3. Nakala ya cheti cha kuzaliwa.
cha nne, (divisheni 1 point 7-14). 4. Nakala ya Cheti cha kifo (kama umefiwa na Mwisho wa Kujisajili ni :

3. Lazima uwe umechaguliwa katika moja ya shule mzazi mmoja au wote). 10 Juni 2022, 10:00jioni.

za umma, kwa masomo ya kidato cha tano 2022.
4. Lazima kuonyesha uhitaji wa kifedha.

VIGEZO VYA USTAHIKI

Ili kukidhi vigezo kwa ajili ya mpango wa ufadhili wa masomo na
programu ya ushauri ya Nuru Yangu (Nuru Yangu Scholarship
and Mentorship Program), waombaji wote lazima wafikie vigezo
vyote vya ustahiki hapo chini:

1. Lazima uwe raia wa Tanzania ambaye amemaliza Shule ya
Sekondari (Kidato cha Sita).

2. Uwe na matokeo bora katika mitihani ya Kidato cha Sita
Advanced Certificate of Secondary Education Examinations
(ACSEE) divisheni 1 pointi 3-7.

3. Ufaulu mzuri katika matokeo ya kidato cha nne, divisheni 1
point 7-14 ni sifa ya nyongeza.

Lazima uwe na umri chini ya miaka 30.

Lazima uwe umechaguliwa katika moja ya chuo kikuu cha
umma au taasisi ya juu ya umma inayotambulika, kwa masomo
ya muda wote kwenye moja ya kozi zilizoainishwa kuwa
sehemu ya program ya Nuru Yangu.

6. Lazima kuonyesha uhitaji wa kifedha.

Nyakara zinazohitajika kuambatanishwa na maombi
(zote ziwe zimehakikiwa)

1. Nakala ya majibu au vyeti vya NECTA vya sekondari kidato cha
nne na chasita.

2. Nakala ya Cheti cha kifo (kama umefiwa na mzazi mmoja au
wote).

3. Ushahidi/uthibitisho (kama umeonyesha kuwa na mabhitaji
maalumu katika fomu ya maombi)

4. Nakala ya cheti cha kuzaliwa.

5. Barua ya udhamini kutoka ofisi ya Mtendaji Kata.

UTARATIBU WA MAOMBI

Tumefungua maombi ya ufadhili wa masomo na ushauri ya Nuru Yangu kwa
mwaka wa masomo 2022/2023. Waombaji wote, ambao wanakidhi vigezo
wanahimizwa kuomba kwa kujaza fomu inayopatikana kupitia
www.foundation.nmbbank.co.tz

ANGALIZO 1: Hakikisha UNASOMA maagizo YOTE na unaelewa kabla ya kutuma maombi.

ANGALIZO 2: Hakikisha unajaza fomu ya maombi na kuikabidhi kwenye tawi la benki ya
NMB lililokaribu na makazi yako. (kwa maombi ya kidato cha tano).

ANGALIZO 3: Hakikisha nyaraka zote zinazohitajika zinaambatanishwa na maombi yako
yakiwa na taarifa sahihi, maombi yatakayokuwa na udanganyifu
yataondolewa kwenye mchakato.

ANGALIZO 4: Sambamba na uombaji wa ufadhili wa programu ya chuo kikuu waombaji
wanaimizwa kufanya maombi ya ufadhili wa Bodi ya Mikopo (HESLB). Hata
hivyo, endapo muombaji atapata ufadhili wa program ya Nuru Yangu na
HESLB, atatakiwa kujitoa kwenye udhamini wa HESLB pindi tu wapatapo
ufadhili huu.

ANGALIZO 5: Waombaiji wote wanaokidhi vigezo vilivyotajwa wana fursa sawa.

Mwisho wa Kujisajili ni:
30 Septemba 2022, 10:00jioni.

Kwa taarifa zaidi kuhusu maombi ya Nuru Yangu Scholarship and Mentorship Program:
Tutumie barua pepe: foundation@nmbbank.co.tz au
Tupigie kupitia namba: 0800 002 002

foundation.nmbbank.co.tz
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TFF rudisheni Fainali FA Cup
kwa Mkapa kuipa hadhi

MWISHONI mwa wiki zilipigwa nusu fainali mbili za Kombe la Shirikisho
la Soka nchini, maarufu Azam Sports Federation Cup (ASFC) ama FA Cup,
kwa msimu wa 2021/2022.

Nusu fainali ya kwanza ilipigwa Jumamosi katika Uwanja wa CCM
Kirumba ambapo Yanga iliibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Simba na
Arusha kati ya Azam FC na Coastal Union.

Kawaida michuano hiyo huanzia ngazi ya chini kwa kuchezwa katika
viwanja mbalimbali kwa kutegemeana na droo inavyochezeshwa kabla
ya kutinga raundi ya 64 ambapo timu za Ligi Kuu huanza kushiriki.

Michuano hiyo huanza kuwa na msisimko mkubwa na kuvuta hisia zai-
di pindi timu za Ligi Kuu zinapoingia, hiyo ikitokana na kuwa na mashabi-
ki wengi.

Hisia, wingi na utayari wa mashabiki huongezeka zaidi inapoingia hat-
ua ya robo fainali, nusu fainali na hatimaye fainali, ambapo bingwa hui-
wakilisha nchi kwenye michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Inapofika hatua ya nusu fainali na fainali, TFF hupanga viwanja vya
mikoani nje ya ule mkubwa nchini wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
lengo likiwa zuri tu la kutaka kupeleka soka kila kona ya nchi hususan
kwa mikoa ambayo haina timu za Ligi Kuu.

Tunaelewa kabisa lengo la TFF ni zuri kwani linalenga kuchochea wa-
dau wa mchezo huo kwenye mikoa hiyo kuona haja ya kuwa na timu za
Ligi Kuu ili kupata burudani ya soka mara nyingi zaidi kwa msimu.

Lakini pamoja na lengo zuri kwa TFF, sisi tunaona ipo haja kwa sasa
shirikisho hilo kubadiki utaratibu huo na kufanya kuwa kuanzia timu za
Ligi Kuu zinapoingia michuano hiyo kupangwa kuchezwa viwanja vya
mikoani ambazo hazina timu Ligi Kuu na inapofika hatua ya nusu fain-
ali na fainali, kurejeshwa katika uwanja ulio bora zaidi nchini, Benjamin
Mkapa.

Lakini pia kama inaona katika hatua za awali pindi zinapoingia timu
za Ligi Kuu ni vigumu kufanya hivyo, basi TFF inaweza kulifanya kuanzia
hatua ya robo fainali ili kufikia malengo ambayo inaona yanaweza kutim-
ia wakifanya hivyo. Tunaona michuano hiyo inapofika hatua ya nusu
fainali, inapaswa kuchezwa katika viwanja bora viwili nchini, kwa nusu
fainali moja kupigwa Uwanja wa Azam Complex, Chamazi na nyingine
Benjamin Mkapa. Na hatua ya fainali ipigwe tena kwa Mkapa.

Tunasema hivyo, kwa sababu hatua hizo huvutia watu wengi zaidi ku-
taka kwenda uwanjani kushuhudia mubashara, lakini pia mechi kubwa
kama za hatua hiyo, ndizo hutangaza soka letu pamoja na ubora wa mi-
ondombinu tuliyonayo nchini kisoka.

Tunatambua wapo watakaohoji kuwa mbona uwezo wa Uwanja wa
Azam Complex nao ni mdogo, lakini hapa tumeutaja kwa kuakisi zaidi
ubora wake hasa tukizingatia kuwa zipo timu kutoka nje zimekuwa ziki-
omba nafasi ya kuja kucheza mechi zake za kimataifa hapo na kuiingizia
nchi fedha za kigeni.

Kupeleka mechi kubwa kama hizo, ambazo zinafuatiliwa na wapenda
soka wengi ndani na nje ya nchi, ni kuinyima fursa Tanzania kutangaza
ubora wa miondombinu ya viwanja vyetu hivyo ambavyo vinaweza kuin-
gizia nchi mapato ya fedha za kigeni.

Lakini pia, mechi kama hiyo ambayo huvuta hisia kubwa ya mashabiki,
tunaamini kwamba waliohudhuria uwanjani hata waliokuwa wakifua-
tikia kupitia TV hawakutendewa haki kutokana na ubovu wa uwanja,
mpira kuonekana ukidundadunda jambo ambalo linapoteza raha ya
mechi kubwa.

Kuiga jambo jema si dhambi, hivyo TFF haina budi kuiga ama ku-
fuata utaratibu kama wa England ambapo michuano hiyo ya FA na ile
ya Kombe la Ligi (Carabao Cup), fainali mechi hizo hupigwa Uwanja wa
Wembley (Taifa).

Pamoja na England kuwa na viwanja vingi bora, hufanya hivyo, kwanza
kwa sababu Wembley ni Uwanja huru (Neutral Ground), ubora na uku-
bwa, lakini pia hutumia fursa hiyo kuutangaza na kutangaza soka lao.

Hivyo, ni wakati sasa kwa TFF kubadili mtazamo wake huo na kuto-
tazama faida moja tu kwenye michuano hiyo, ili kuleta ufanisi bora zaidi
na mapinduzi makubwa katika soka letu.
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“MWAKA
WA
HASARA!"

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Hongera Yanga, Simba sasa tengenezeni timu

Na Adam
Fungamwango

UNAWEZA
ni msimu wa Yanga, kwa
sababu kila inachokifanya
kinakubali. Mbali na uongozi
imara, lakini ina kikosi bora,

kusema huu

ambacho pia kimechang-
anyika na bahati kubwa
msimu huu.

Kwa sasa ni kama ipo var-
andani ikielekea chumbani
kutwaa ubingwa wa Tanza-
nia Bara, baada ya kupita mi-
simu minne migumu katika
mataji nchini.

Juzi imeivua rasmi Simba
ubingwa wa Kombe la FA
kwenye Uwanja wa CCM
Kirumba jijini Mwanza kwa
kuifunga bao 1-0, ikielekea
fainali ya Kombe la FA.

Ukitazama mfululizo wa
mechi za Yanga, unaweza
kuipa asilimia kubwa ya
kwenda kutwaa pia ub-
ingwa wa Kombe la FA, kwa
sababu mpaka sasa inabaki
kuwa timu pekee ambayo
haijafungwa ukijumlisha mi-
chuano yote miwili, Ligi Kuu
Tanzania na Kombe la FA.

Unaona wachezaji wake
wanapocheza wana ari,
nguvu na uwezo mkubwa
wa kupambana, pamoja na
wachezaji wanaojua kukaa

na mpira mguuni.
Moja kati ya mambo ya
kupongezwa kwa Yanga

msimu huu ni usajili waliou-
fanya ambao mwanzo ulibe-
zwa na baadhi ya watu, wak-
idhani kwamba kila mwaka
inaweza kuwa hivyo hivyo.

Ni baada ya klabu hiyo
kupitia  kipindi ~ kigumu
ikisajili wachezaji ambao
ama hawakuwa na uwezo
wa kuichezea timu hiyo, au
hawakuwa wakifiti kwenye
mfumo wa timu hiyo.

Msimu huu imesajili baa-
dhi ya wachezaji waliokuja
kukibadilisha kabisa kikosi
hicho na kukifanya kuwa
cha kuogopwa kama Fiston

Mayele, Djuma Shaaban, Yan-
nick Bangala, Dickson Job,
Djigui Diarra, Khalid Aucho
na wengineo.

Imekuwa ni Yanga am-
bayo baada ya miaka mingi
imeondokana na ule mfumo
wake wa enzi na enzi wa ku-
tumia mawinga asili na krosi
kwa ajili ya kushambulia,
badala yake sasa inatumia
viungo wa kati kutengeneza
mashambulizi, kitu ambacho
ni aghalabu sana kukiona
kwa utamaduni wa klabu
hiyo. Ndiyo maana kwa sasa
Yanga imekuwa ikichezea
sana mpira, hasa Kkatikati,
mfumo ambao ni asili ya kla-
bu ya Simba, ambayo msimu
huu haina.

Kutokana na jinsi Yanga
ilivyokuwa inacheza tangu
kuanza kwa msimu huu, in-
gekuwa soka halitendi haki
kama isingepata taji lolote, ile
ubingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia au Kombe la FA, au vyote
kwa pamoja.

Nitoe pongezi kwa uon-
gozi wa klabu hiyo, lakini
pia nikitoa angalizo kuwa
ikomae kwenye michuano ya
kimataifa, kwani inakwenda
kucheza Ligi ya Mabingwa,
hivyo ubabe inaouonyesha
nchini ikauonyeshe huko.

Haipendezi kuona klabu
kubwa kama Yanga ikipam-
bana na kina Dodoma Jiji kila
msimu, badala ya kina Asec
Mimosas, TP Mazembe, Al
Ahly, Raja Casablanca, Esper-
ance na nyinginezo.

Kwa upande wa Simba, na-
dhani wachezaji wake wengi
tayari hawana wanachotafu-
ta, kwani kila walichokuwa
wanakitaka wamekipata.

Wengi wa wachezaji wao
ni wale wa tangu 2017, am-
bao walitengeneza msingi na
kuanza kutwaa ubingwa mis-
imu minne mfululizo.

Ilichokuwa ikikifanya

Simba ni kuwaongezea
wachezaji watatu wanne, la-
kini kulikuwa na msingi wa
wachezaji kina Mzamiru Yas-
sin, Aishi Manula, Mohamed
Hussein, John Bocco, Erasto
Nyoni na wengineo.

Wengi wao sasa viwango
vimeporomoka, wengine
umri umekwenda, lakini
wapo ambao hawana vyote
hivyo, lakini wamebweteka
na ushindi wa misimu yote
ambayo timu imekuwa ikiu-
pata. Ukitazama kwa sasa
wachezaji wa Simba wengi
hawapambani, wanacheza
kama michuano ya bonanza
na si mashindano.

Nimemsikia Rais wa Hes-
hima na Mwekezaji wa klabu
hiyo, Dk. Mohamed ‘Mo’
Dewiji, akiitaka Bodi ya Waku-
rugenzi ya klabu hiyo ifanye
maamuzi magumu.

Ni kweli, inahitaji ifanye us-
ajili mkubwa ambao utaanza
kuweka msingi mpya, ili hata
msimu ujao wawe wanajazia
tu wachezaji watatu wanne
au watano.

Inashangaza kuona
wachezaji wa Simba ha-
wawezi kuwanyang’anya
wachezaji wa timu pinzani
mpira. Hii si kwenye mechi
ya Yanga tu, bali tangu
msimu unaanza. Wanaone-
kana hawana stamina, lakini
pia kila wanapogongana na
wachezaji wa timu pinzani
wanaumia wao.

Nadhani maamuzi magu-
mu yaanzie kwenye benchi
la ufundi, hasa kocha wa vi-
ungo na utimamu wa mwili,
baada ya hapo ndipo usajili
uanze kwenye maeneo yote.

Ukiitazama Simba ina ma-
pungufu maeneo yote, pem-
beni, kati, viungo wa kukaba,
kushambulia na kutoa pasi
za mabao, pamoja na mas-
traika. Kifupi ni kama vile im-
etengeneza timu mpya.
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Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema (Kushoto), Mstahiki Meya wa Manispaa ya Shinyanga, Elias Ramad-
hani (katikati) na Mkuu wa Matawi ya Benki ya Exim, Agnes Kaganda (kulia) wakiwa wameketi kwenye moja ya
madawati 100 yaliyotolewa na benki ya Exim Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TaFF yatoa ruzuku bilioni 38/-

Na Ashton Balaigwa, MO-

ROGORO

MFUKO wa Misitu Tanzania
(TaFF), kwa miaka kumi umetoa
ruzuku ya jumla ya Sh. bilioni 38.6
kugharamia miradi 738 yenye
mchango kwenye ulinzi, uhifadhi,
usimamizi na uendeshaji wa rasili-
mali misitu.

Katibu Tawala wa Mfuko huo,
Dk. Tuly Msuya, alisema hayo mjini
hapa kuwa mfuko huo ulizinduliwa
mwaka 2009/2010 na ulianza rasmi
utekelezaji wa majukumu yake Julai
2011.

Alisema Mfuko wa Misitu Tanza-
nia unawezesha wananchi kiuchumi
kupitia utoaji wa ruzuku kughara-
mia miradi ya uhifadhi, usimamizi,
uendelezaji na matumizi endelevu
ya rasilimali misitu katika mikoa ya
Tanzania.

Katibu Tawala wa Mfuko huo

alisema, kuanzia mwaka wa fedha
2020/2021, ulianzisha programu
maalumu ya kutoa ruzuku kwa shule
za msingi na sekondari kwa ajili ya
kuanzisha vitaluy, ili kupata miche
ya miti ya kupanda katika maeneo
ya shule na kupatiwa wanafunzi ku-
panda katika maeneo ya makazi yao.

Alifafanua kuwa katika mwaka
huo wa fedha, mfuko ulitoa ruzuku
ya jumla ya Sh. milioni 299.9 kwa
shule 60 kutoka wilaya 25 za mikoa
sita yenye mazingira ya ukame
kwa ajili ya kutekeleza miradi ya
uanzishwaji wa vitalu vya miti na
upandaji miti shuleni.

Alisema mwaka wa fedha wa
2021/2022, mfuko ulitoa ruzuku ya
jumla ya Sh. milioni 315 kwa shule
63 katika mikoa minane ukiwamo
wa Dodoma katika wilaya mbili za
Chamwino na Dodoma.

Mingine ni Singida, Shinyanga,
Kagera, Manyara, Arusha, Kiliman-

jaro na Simiyu.

“Katika kipindi cha mwaka wa
fedha 2022/2023, mfuko unatarajia
kutoa Sh. milioni 370 kwa miradi ya
shule 74 katika wilaya 37 ya mikoa
12,” alisema Dk. Msuya.

Kwa upande wake, Ofisa Elimu
Taaluma wa Wilaya ya Chamwino,
mkoani Dodoma, Happiness Mgon-
go, alisema wilaya imenufaika kwa
kupata ruzuku kwa shule nne na kila
moja imepatiwa Sh. milioni 10 kwa
ajili ya kutekeleza miradi ya uan-
zishwaji wa vitalu na upandaji miti
shuleni.

Alizitaja shule za wilaya hiyo zili-
zonufaika ni shule ya msingi Idifu,
Loje, Mvumi Misheni na Shule ya
Sekondari Makang'wa.

Alisema shule sita zimenufaika
kwa kupatiwa fedha za ruzuku am-
bazo ni Shule ya Msingi Thumwa,
Iyumbu, Medeli, Mkapa, Mnadani na
Nala.

TRA yahimiza wananchi kuhakiki ubora vinywaji

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA), imewataka wananchi ku-
hakiki ubora wa vinywaji kabla ya
kutumia ili kulinda afya zao.

Wito huo umetolewa jana na
Meneja Mradi Stempu za Kodi za
Kielektroniki (ETS) kutoka TRA, In-
nocent Minja, wakati wa mafunzo ya
Kampeni ya “Hakiki Stempu, Linda
Afya Yako.”

Kampeni hiyo imezinduliwa hivi
karibuni na TRA na imewekeza na
kufanya maboresho makubwa ka-
tika mifumo ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA), ikiwa na
lengo la kuongeza ufanisi, uwajibi-
kaji, uwazi na kurahisisha ukusan-
yaji wa mapato serikalini.

Minja alisema dhumuni la mafun-
7o hayo ni kuuhabarisha umma

wa watumiaji wa bidhaa, eneo mo-
jawapo ambalo maboresho hayo
yamefanyika ni katika stempu hizo.

Minja alisema ETS ni alama maal-
um zinazobandikwa au kuchap-
ishwa katika bidhaa ili kuonesha
kuwa ni halali na imezalishwa au
kuingizwa nchini na mfanyabiasha-
ra anayetambulika, amelipa kodi ya
ushuru wa bidhaa stahiki.

Alisema mfumo huo umeungan-
ishwa na TRA ili kupata takwimu
sahihi za uzalishaji, uagizwaji kwa
maana ya idadi, ujazo pamoja na
kodi halisi inayostahili kutozwa.

“TRA inapenda kuwahamasisha
wananchi wanaotumia bidhaa hizo
kushiriki kulinda afya zao kwa ku-
tambua bidhaa halisi na halali kwa
matumizi yao.”

Aliwaomba wananchi kutumia
simu zao za kiganjani kutambua

bidhaa halali wanazotaka kuzitumia
na watumiaji wanaweza kuzitam-
bua kuwa halali kabla ya kuzitumia
kwa kupakua App ya Hakiki Stempu
kwenye simu zao bure.

“Kwa sasa bidhaa zinazobandikwa
stempu za kielektroniki za ushuru ni
sigara, mvinyo wa zabibu, pombe
kali, bia, mvinyo wa matunda men-
gine kama vile ndizi, rozela, nyanya
pamoja na aina zote za vileo,” alise-
ma Minja.

Alitaja bidhaa zingine ni vinywaji
laini kama soda, visisimuzi, sharu-
bati, maji na bidhaa za muziki na fil-
amu zilizofungashwa kwenye CDs/
DVDs/ kanda.

Minja alisema hadi sasa viwanda
ambavyo vimeunganishwa na mi-
fumo ya ETS nchini ni 286 na waa-
gizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi
ni 106.

]
390 waliokatisha
masomo Kwa
ujauzito, utoro
warejea shuleni

Na Ibrahim Yassin, TUNDUMA

WANAFUNZI 390 wa shule mbalimbali za sekond-
ari katika Halmashauri ya mji Tunduma waliokatisha
masomo kwa kupata ujauzito na utoro, wameanza
kurejea shule.

Hatua hiyo imetokana na kauli ya Rais Samia Suluhu
Hassan, kuagiza wanafunzi waliopata ujauzito warejee
shule baada ya kujifungua.

Kasi ya wanafunzi kupata ujauzito imeendelea ku-
tokana na mji wa Tunduma kuwa wa kibiashara huku
wazazi wengi wakiwa wameegemea zaidi shughuli za
kutafuta fedha na kusahau kufuatilia nyendo za watoto
wao ambao wanatumbukia kwenye vishawishi.

Kauli ya Rais Samia imewaibua wazazi wengi na
kumpongeza wakisema amefanya jambo la muhimu
huku wakijipanga kuhakikisha wanakuwa wazazi wema
kwa kuwafuatilia watoto wao ili kutimiza ndoto zao.

Judith Msari, mmoja wa wanafunzi walioacha shule
baada ya kupata ujauzito, alisema aliupata akiwa kidato
cha tatu mwaka 2020 na baada ya kauli ya Rais Samia
ameamua kurejea darasani akirudia kidato cha pili.

Alisema yeye ni mmoja wa waathirika na kuiomba
serikali iharakishe ujenzi wa mabweni ili wanafunzi wa
kike waweze kulala shuleni badala ya kwenda na ku-
rudi kwa kuwa wengi wao wanatoka mbali na matokeo
yake ni kurubuniwa na wanaume hasa waendesha
bodaboda na madreva wa malori.

Nelly Jobu, wa kidato cha tano Chisunga Sekond-
ari, alisema tatizo la ujauzito kuwakumba wanafunzi
katika shule za halmashauri ya Tunduma ni umaskini
na malezi duni ya wazazi au walezi, hali inayowafanya
watoto kutumbukia kwenye vishawishi vya kimapenzi
na kujikuta wakipata mimba.

Alisema miaka ya hivi karibuni kulikuwapo na uko-
sefu wa ajira na wahitimu wa vyuo mbalimbali waliku-
wa wakizagaa mitaani bila kupata ajira licha ya wazazi
wao kutumia fedha nyingi kuwasomesha.

Hali hiyo alisema iliwakosesha moyo wa kusoma
wakidhani hata wao watakuwa mitaani wanapomaliza
masomo.

Mkurugenzi wa shule binafsi ya Sekondari Chisunga,
Mwalimu Joent Chisunga, alisema baada ya agizo la
Rais, alipokea wanafunzi wengi na tayari wengine
wameenda vyuo vikuu kwa kuwa katika shule yake wa-
nasoma masomo ya miaka miwili (QT) halafu wakifanya
vizuri katika mitihani yao wanaenda shule za serikali
hadi vyuo vikuu.

Alisema ndani ya miaka miwili amepokea wanafunzi
419 kati ya hao, wasichana 317 ambao waliacha shule
kwa Kupata ujauzito na wavulana waliacha kwa sababu
mbalimbali ikiwamo utoro.

Hivi sasa alisema wanafunzi 44 wamefanya miti-
hani ya kidato cha sita na ana uhakika kuwa watafaulu
mitihani yao.

“Ninampongeza Rais Samia kwa kuruhusu wasi-
chana walioacha shule kwa kupata ujauzito ama utoro
kurejea shule, tunashirikiana vizuri na halmashauri
kupitia idara ya elimu sekondari kwa kuwa wanafunzi
tunaowapokea tunawapa masomo maalum kuhakikisha
wanakuwa na mwendelezo mzuri,” alisema.

Akizungumzia maboresho kuondoa msongamano wa
wanafunzi darasani, Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri hiyo, Fillimoni Magesa, alisema wamepokea
Sh. 1,266,339,776 kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya
ujenzi wa vyumba vya madarasa na ukarabati shule
chakavu.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo, Ayoub Mlimba,
alisema Tunduma ni halmashauri ya kimkakati na
imekuwa na idadi kubwa ya watu kutokana na kuwa
lango kuu la nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) na ku-
kumbwa na idadi kubwa ya upungufu wa madarasa na
madawati.

Alisema serikali ilisikia kilio chao kwa kuwapa fedha
nyingi zinazowasaidia kujenga shule mpya zikiwamo
za ghorofa, moja ni ya sekondari na nyingine shule ya
msingi.
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Warioba atoa ushauri uhaba mafuta ya kula

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WAZIRI Mkuu mstaafu, Joseph
Warioba, amewaagiza watafiti
wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha
Kilimo (SUA), kufaya utafiti wa
mimea mingine inayoweza ku-
zalisha mafuta ya kula ili taifa
liondokane na tatizo la bidhaa
hiyo inayoagizwa kutoka nje.

Jaji Warioba ambaye ni Mkuu
wa Chuo, alisema imefika wakati
watafiti kulisaidia taifa kwa kuwa
na mafuta yatakayozalishwa
nchini ikiwa ni hatua ya kuunga
mkono juhudi zinazofanywa na
serikali kuondokana na utege-
mezi wa mafuta kutoka nje.

Alitoa maelekezo hayo mwis-
honi mwa wiki wakati akizun-
gumza na watumishi wa chuo
kikuu hicho katika kampasi
ya Edward Moringe baada ya

Makamu Mkuu wa Chuo, Profesa
Raphael Chibunda, kutoa taarifa
ya majukumu ya chuo hicho.

Alisema kwa sasa nchi inaka-
biliwa na changamoto ya mafuta
ya kula, hali iliyosababishwa na
mabadiliko duniani ikiwamo vita
ya Ukraine na Russia na kwamba
wakati huu ndiyo muafaka kwa
watafiti kuisaidia nchi.

Alisema Tanzania imebarikiwa
kuwa na mimea mingi inayoweza
kutoa mafuta, akitolea mfano al-
izeti, michikichi, nazi na mimea
mingine inayoweza kuwa na
mafuta.

“Tukiachilia kupanda kwa bei
ya mafuta ya petroli, lakini ilian-
za mafuta ya kupikia na ukiona
duniani vyanzo vya mafuta haya
vilianza kuwa na matatizo hata
kabla ya vita hiyo kuanza hivyo
lazima kupitia watafiti wetu
tusaidie nchi kuondokana na

changamoto hizo,” alisema Jaji
Warioba. Alisema kutokana na
changamoto hiyo serikali ime-
onesha juhudi ya kutaka kuende-
leza eneo hilo ili taifa lisiwe tege-
mezi wa mafuta ya kula nchini.

Vile vile, alisema serikali inaji-
tahidi kuongeza nguvu kwenye
maeneo ya maendeleo kama
kilimo na kwamba kutokana na
mabadiliko mbalimbali sekta
hiyo haijafanya vizuri.

Alisema SUA ina watafiti wal-
iobobea kwenye utafiti utaka-
ochangia na kuboresha mbinu
za kuboresha kilimo katika kuji-
tosheleza kwa chakula na mafu-
ta.

Aidha, aliwakumbusha waso-
mi hao kuwa serikali inafumua
mfumo wa elimu na kwamba
wana wajibu wa kushiriki kutoa
maoni yao ili kuwa na elimu ita-
kayowatengenezea ajira badala

wanaosubiri kuajiriwa.

Alisema licha ya changamoto
zinazokikabili chuo hicho, kuna
mafanikio makubwa ndani ya
miaka mitano kama uboreshaji
wa miundombinu, ukarabati
wa majengo ya zamani na ujenzi
wa mengine mapya likiwamo la
maabara mtambuka.

Awali, Makamu Mkuu wa SUA,
Profesa Raphael Chibunda, alise-
ma chuo hicho kinafanya vizuri
katika nyanja za utafiti kwa kush-
irikiana na wadau wa maende-
leo kutoka ndani na nje ya nchi,
ambazo zilichapishwa kwenye
majalada ya kitaifa na kimataifa
kati ya 200 -250 kupitia miradi
isiyopungua 120 kwa mwaka
yenye thamani ya Sh. bilioni 25.

Alisema katika miaka ya hivi
karibuni mwelekeo wa SUA ume-
kuwa ni kukuza matumizi ya Say-
ansi, Teknolojia na Elimu Bunifu.

Mabula ataka ‘clinic’ ardhi kutatua

Na Munir Shemweta,
DODOMA

WAZIRI wa Ardhi Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula, amewataka Makam-
ishna wa Ardhi Wasaidizi wa
mikoa nchini kuanzisha ‘Clinic’ za
Ardhi kushughulikia changamoto
za sekta ya ardhi katika mikoa
yao.

“Mjiwekee utaratibu mzuri wa
kusikiliza changamoto za ardhi
katika mikoa yenu kwa kuanzisha
kliniki za ardhi, Mwanza wame-
kuwa wakifanya hivyo na wame-
fanikiwa,” alisema.

Alisema kuna changamoto ya
kutokuwa makini kwa watend-
aji na kutoa mfano wa barua za
malalamiko zinazokwenda kwe-
nye ofisi yake kuwa zingeweza
kushughulikiwa katika mikoa
husika.

“Changamoto kubwa hatuko
serious, barua za malamimko
ya migogoro ya ardhi zinakuja
kwa waziri na mimi nazirudisha
kwenu kupata ufumbuzi na huko
napata majibu why (kwanini)

msingeshughulikia mpaka zije
huku? Ndiyo maana migogoro
inakuwa mingi,” alisema Mabula.

Alisema hayo mwishoni mwa
wiki wakati akizungumza na
Wakuu wa taasisi zilizo chini ya
wizara, Makamishna wa Ardhi
Wasaidizi wa mikoa na watend-
aji wa Makao Makao Makuu
baada ya kupitishwa kwa ba-
jeti ya wizara yake na Bunge ya
Sh. 110,323,474,000 ziliidhin-
ishwa kwa  mwaka wa fedha
2022/2023.

Dk. Mabula, alisema sehemu
kubwa ya migogoro ardhi in-
achangiwa na kutokuwapo mi-
pango ya matumizi bora ya ardhi
kwenye halmashauri na kuwa-
taka Makamishna wa Ardhi Wa-
saidizi wa mikoa kuzikumbusha
halmashauri katika mikoa yao
kutenga fedha kwa ajili ya mipa-
ngo hiyo.

Pia, aliwataka kuhakikisha pesa
za halmashauri zinazokopeshwa
kwa ajili ya miradi ya kupanga,
kupima na kumilikisha ardhi zi-
natumika kwa malengo yaliyoku-
sudiwa na ile faida inayopatai-

kana itumike kuboresha sekta ya
ardhi.

Kuhusu urasimishaji makazi
holela, aliwataka Makamishna
wa Ardhi Wasaidizi wa mikoa ku-
hakikisha kampuni zilizoshindwa
kukamilisha kazi za urasimishaji
zinachukuliwa hatua na kuanga-
lia namna bora ya kukwamua
kazi zilizokwama.

“Kama wao wamekwama kuka-
milisha kazi za urasimishaji ninyi
mnafanyaje? Undeni timu katika
mikoa kwenda wilaya moja hadi
nyingine kulingana na mahitaji,
zoezi hili lina chanagamoto kub-
wa sana mfano Mkoa wa Tabora
umefanya vizuri sana,” alisema
Dk. Mabula.

Kwa upande wake, Naibu Wa-
ziri wa Ardhi Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Ridhiwani Kik-
wete alikemea ucheleweshaji
hati kwa wamiliki wa ardhi na
kueleza kuwa, kama kuna tatizo
linalosababisha mwananchi ku-
topata hati yake haraka basi aele-
zwe badala ya kumuacha mpaka
aanze kulalamika.

“Kuna kilio cha wananchi hati

Watendaji
kutoka
Idara na
Taasisi za
Wizara ya
Ardhi na
Makam-
ishna wa
Ardhi
Wasaidizi
wa mikoa
wakimsiki-
liza Waziri
wa Ardhi

Maendeleo
va Makazi
Dk. Ange-

(hayupo
pichani).
PICHA:
MPIGAPI-
CHA WETU

migogoro

kuchukua muda mrefu, nina mfa-
no wa Dar es Salaam kuna mama
mmoja hati yake ilichukua miaka
saba na tatizo lake ilikuwa kitam-
bulisho cha NIDA, lakini hak-
uelezwa hadi akaja kulalamika
kwangu, kama lipo tatizo mhusi-
ka aelezwe mapema, maduhuli
yanakosekana kutokana na wa-
nanchi kutopewa hati,” alisema
Ridhiwani.

Dk. Allan Kijazi, Katibu Mkuu
Wizara ya Ardhi Nyumba na
Maendeleo ya Makazi alieleza
kuwa, ipo changamoto kwa baa-
dhi ya watumishi kufanya kazi
bila kufuata taratibu na taarifa
zao hazitolewi na Makamishna
wa Ardhi wa mikoa husika jambo
alilolieleza linasababisha wizara
kupata taarifa kupitia vyanzo
vingine.

“Kuna changamoto ya wa-
tendaji kufanya kazi bila kufuata
taratibu na taarifa hazipatikani
na pale zinapopatikana ni kutoka
other sources sasa utendaji wenu
utapimwa pia na jinsi unavyosi-
mamia watendaji wako,” alisema
Dk. Allan Kijazi.

Nyumba na

line Mabula

Mtendaji Mkuu
NMB ashinda
Tuzo Ubora
Afrika 2022

Na Mwandishi Wetu

OFISA Mtendaji Mkuu wa Benki ya
NMB, Ruth Zaipuna, ametangazwa
mshindi wa Tuzo ya Ofisa Mtendaji
Mkuu Bora Afrika kwa mwaka 2022
(Tanzania) katika kipengele cha benki
na uongozi jijini Nairobi, Kenya.

Tuzo hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki na Julias Alego Mkurugenzi
Mtendaji Taasisi za Benki nchini Ken-
ya na kupokelewa na Mweka Hazina
Mkuu wa benki ya NMB, Aziz Chacha.

Akipokea tuzo hiyo kwa niaba ya
ofisa huyo, Chacha alisema wanajisikia
fahari na heshima kupokea tuzo hiyo.

“Ni heshima kubwa sana kuwa
nanyi usiku wa leo kupokea Tuzo ya
“African Banking CEO of the Year 2022
(Tanzania)” kwa niaba ya Ruth Zaipu-
na, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
NMB Plc,” alisema.

Aziz pia aliwashukuru wafanyakazi
wa NMB kwa kujitolea kwao na nia
ya kuendelea kuwa mstari wa mbele
katika uvumbuzi, kuzingatia wateja,
uthabiti, uaminifu, na usalama.

“Kwa maneno ya Ruth, natoa tuzo
hii maalum kwa moja ya mtaji wetu
mkubwa ambao ni wafanyakazi wa
benki ya NMB ambao bila wao, pen-
gine tusingekuwa hapa tulisherehek-
ea,” aliongeza.

Alibainisha kuwa benki yake kwa
miaka mingi imekuwa na mchango
mkubwa katika kusaidia shughuli
mbalimbali za kiuchumi katika sekta
nyingi ikiwamo Utalii, elimu, kilimo,
miradi ya kimkakati ya muda mrefu
na afya.

“Ninatoa tuzo hii kwa wadau wa
benki ya NMB ambao wamejitolea ki-
kamilifu katika azma yetu ya kubaki
kweli bila kulinganishwa - benki im-
ekuwa mstari wa mbele kwenye suala
zima la ubunifu kwa kuzingatia wa-
teja, uthabiti, uaminifu, usalama na
usalama.”

Zaipuna pia alitajwa kuwa mion-
goni mwa wanawake 74 wenye ush-
awishi mkubwa barani Afrika katika
sherehe za wanawake wanaofanya
biashara kubwa barani Afrika na data
zilizotumika kutengeneza orodha hiyo
ilitolewa kutoka Bloomberg na taarifa
ya Africa.com.

Orodha hiyo iliwakilisha wanawake
wanaofanya biashara kubwa barani
Afrika. Biashara zote zinazoendeshwa
na wanawake zenye mapato ya Dola
za Kimarekani milioni 100 au zaidi.

Viongozi wengine wanawake wali-
otajwa, ni pamoja Natascha Viljoen,
Ofisa Mkuu Mtendaji wa kampuni ya
Anglo American Platinum, Nompume-
lelo Thembekile Madisa, Ofisa Mkuu
Mtendaji wa Bidvest Group na Leila
Fourie, Mtendaji Mkuu wa Soko la Hisa
la Johannesburg,.

Viongozi wengine wanawake wa
Afrika Mashariki kwenye orodha hiyo
ni pamoja na Mitwa Ngambi, Ofisa
Mtendaji Mkuu wa MTN Rwanda Tele-
communications, Kendi Ntwiga-Nder-
itu, Mwakilishi wa kampuni ya Micro-
soft nchi, Kenya na Brenda Mbathi,
Mkurugenzi wa kampuni ya General
East Affrica.
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Watoto 112, 000
wanufalka.
mpango elimu
bora

Na Richard Makore, SENGEREMA

WATOTO 112,000 kutoka mikoa
mbalimbali nchini wananufaika
na mpango wa elimu bora na
ulinzi kwa vijana unaoratibiwa
na shirika lisilo la kiserikali
la kimataifa la Compassion
Tanzania kwa kushirikiana na
wafadhili kutoka Uholanzi kupitia
makanisa washirika 500.

Akizungumza katika hafla
iliyokutanisha waumini wa
Kanisa la Africa Inland Church
Tanzania (AICT), kutoka wilayani
Sengerema, mkoani Mwanza,
Mkurugenzi wa Shirika hilo,
Mary Lema, alisema lengo la
kukutana pamoja na wazazi na
wafadhili kutoka nchini Uholanzi
ni kukusanya zaidi ya Sh. milioni
300 ili kusaidia watoto wenye
uhitaji.

“Leo tumejumuika pamoja na
watoto, wazazi na marafiki zetu
30 kutoka Uholanzi kwa kufanya
mazoezi ya kutembea, kukimbia
pamoja na kuendesha baiskeli
kwa lengo la kukusanya Sh.
milioni 300 ambazo zitasaidia
kujenga madarasa ya wanafunzi
na kutoa elimu bora kwa watoto
hao wenye uhitaji,” alisema.

Alisema shirika lake
linajihusisha na utoaji wa elimu,
makuzi, malezi a ulinzi wa
watoto na vijana katika mikoa
mbalimbali hapa nchini.

Aliongeza kuwa watoto zaidi
ya 112,000 wamenufaika na
mpango huo ambao wanaufanya
kwa kushirikiana na makanisa
500.

“Leo tupo hapa na wajumbe
kutoka shirika hili ambao
wanatoka nchini Uholanzi
waliokuja nchini kuungana na sisi
ili kuhakikisha tunapata fedha za
kutekeleza mpango huu,” alisema
Mary.

Kwa upande wake, Mchungaji
Kiongozi wa Kanisa la AICT,
Sengerema, Amos Ndangwaa,
alisema mpango huo utasaidia
wanafunzi 190 katika eneo hilo.

“Tumekuwa na huu mpango wa
kusaidia watoto tangu mwaka
2008 na tuliandikisha watoto
200, lakini kwa sasa wamebaki
watoto 190 kutokana na wengine
kuhamishwa na wazazi wao
pindi wanapohama makazi,
lakini mpango huu umewasaidia
sana kukuza elimu yao pia na
wazazi kupunguza mahitaji
katika kusomesha watoto wao,
tumejengewa madarasa, wapo
walimu wazuri na elimu nzuri
inatolewa kwa watoto hawa,”
alisema.

Verendiana Venance, mzazi
mwenye mtoto anayenufaika na
mpango huo, eneo la Mlimani
alisema mpango huo umesaidia
mtoto wake kupata elimu.

“Nafurahi kupitia mpango
huu unaoratibiwa na shirika
la Compassion umemfanya
mwanangu anapata elimu
pamoja na maadili mema kwa
kuwa hatukuwa na uwezo wa
kumpleka shule,” alisema.
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Mke wa Makamu wa Rais, Mama Mbonimpaye Mpango (Mwenye kiremba cha rangi ya bluu) akisikiliza maelezo kutoka kwa wawezeshaji
wa maabara ya hedhi salama mkoani Kigoma wakati wa maadhimisho ya Siku ya Hedhi Salama Duniani mwishoni mwa wiki. PICHA:
OFISI YA MAKAMU WA RAIS

Bilioni 100/- kujenga bandari Uvuvi Kilwa

Na Mbaraka Kambona,
KILWA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki amewataka
wananchi hususan wanaoishi
wilayani Kilwa kujipanga kutumia
vyema fursa zitakazojitokeza
wakati wa utekelezaji wa mradi
wa ujenzi wa Bandari ya Uvuvi
utakaoanza mwezi Juni, mwaka
huu.

Waziri Ndaki alitoa wito huo
alipofanya ziara ya kutembelea
na kukagua eneo lililotengwa kwa
ajili ya ujenzi wa bandari hiyo
lililopo wilayani Kilwa, mkoani
Lindi, mwishoni mwa wiki.

Wakati akiongea na wananchi
wa wilaya hiyo, alisema kuanza
kwa ujenzi wa mradi huo kutaam-

batana na fursa mbalimbali zi-
takazo kuwa na manufaa kwao
na kwamba ni vyema wananchi
hao wakaanza kujiandaa ili mra-
di utakapoanza waweze kuwa
sehemu ya wanufaika na sio
watazamaji.

Alisema katika kuhakikisha
mradi huo unajengwa na kuka-
milika, Rais Samia Suluhu Has-
san ameridhia kutengwa kiasi
cha pesa kisichopungua bilioni
100 kwa ajili ya ujenzi wa bandari
hiyo. “Naomba muiamini serikali
ya Mama yetu makini, Rais Samia
Suluhu Hassan, amedhamiria
kuijenga Tanzania, huu ni mradi
wake wa kielelezo, wa kimkakati
na utakaoacha alama kwenye
nchi hii,” alisema.

Waziri Ndaki aliwahakikishia

wananchi wa Kilwa kuwa bandari
hiyo itaanza kujengwa mapema
mwezi Juni mwaka huu na aliwa-
taka kujiandaa kuchangamkia
fursa mbalimbali zitakazojitokeza
wakati mradi huo unatekelezwa.

Awali, akitoa taarifa ya wilaya
ilivyojiandaa kuhakikisha mradi
huo unajengwa, Mkuu wa Wilaya
ya Kilwa, Zainab Kawawa, alisema
wameshafanya matayarisho yote
kuhakikisha mradi huo unajeng-
wa na wanaotakiwa kuachia mae-
neo yao kupisha mradi huo wapo
tayari kufanya hivyo.

“Tunaamini kwamba bandari
hii ya kimkakati itakapojengwa
na kukamilika italeta tija kubwa
kwa wavuvi na wananchi kwa
ujumla na sisi tumeshafanya
matayarisho yote ili mradi huu

usikwame,” alisema.

Naye, mvuvi anayefanya shu-
ghuli zake wilayani Kilwa, Sulei-
man Mohammed, akizungumza
kwa niaba ya wenzake alisema
ni kweli wanavuna samaki katika
Bahari ya Hindi, lakini hawana
sehemu ya uhakika ya kuuzia
samaki wao kwa kuwa soko lililo-
jengwa kwa ajili ya shughuli hiyo
mpaka sasa halijaanza kutumika.

“Tunakuomba  Mheshimiwa
waziri soko hili lililojengwa Ii-
fanye kazi ili tuweze kulitumia ku-
fanya biashara zetu,” alisema Mo-
hammed. Waziri Ndaki aliwataka
wananchi wanaotakiwa kuachia
maeneo yao kwa ajili ya kupisha
mradi huo wasiwe na wasiwasi,
serikali itahakikisha kila mmoja
anapata haki yake anayostahili.

Ongezeko bili za maji chanzo kutokaguliwa dira

Na Shaban Njia, KAHAMA

MALALAMIKO ya kupanda kwa
ankara za maji kwa watumiaji wa
huduma hiyo mkoani Shinyanga,
inadaiwa kusababishwa na ku-
tokukaguliwa kwa dira za maji
(mita) kabla ya kufungia wateja
na Wakala wa Vipimo (WMA) na
wateja kuendelea kulipa gharama
kubwa.

Wakala wa Vipimo Mkoa wa
Shinyanga, Leo Patrick, aliyabaini-
sha hayo jana wakati wa Mkutano
Mkuu kwa vyombo vya watoa
huduma ya maji ngazi ya jamii,
kwa lengo la kujadili, kutathimini
na kubadilishana uzoefu kuhusu
masuala mbalimbali yanayohusu
maji safi, uliofanyika Manispaa ya
Kahama.

Alisema, malalamiko mengi ya
ongezeko la ankara za maji kila
mwezi kwa watumiaji wa huduma
hiyo yanasababishwa na uvujaji
wa maji katika mabomba yaliyopo
chini ya ardhi ikiwa ni pamoja
na dira za maji kutokaguliwa na
wakala wa vipimo ili kujua kama
zinafanyakazi vyema kabla ya
kuzifunga kwa wateja.

Patrick alisema, ili kuondoa tati-
7o hilo kwa wananchi, wameanza
kukagua dira za maji na kutoa
elimu kwa kuanza na wateja wa
Mamlaka ya Maji na Usafi wa
Mazingira Shinyanga (SHUWASA)
na kuziweka alama kuonyesha
zimekaguliwa na zinafaa kwa
matumizi.

Alisema, baada ya kuhitimisha
ukaguzi wa dira hizo SHUWASA

watajielekeza katika Mamlaka ya
Maji Kahama (KUWASA) na lengo
ni kuondoa malalamiko ya wa-
tumiaji wa huduma ya maji ili kila
mteja alipe ankara kwa anachoki-
tumia.

Awali, akitoa taarifa ya
utekelezaji wa miradi ya maji,
Meneja wa RUWASA, Mhandisi
Maduhu Magili alisema, ka-
tika bajeti ya kipindi cha mwaka
2021/2022, walipanga kutekeleza
miradi 26 katika Halmashauri za
Msalala USHETU na Manispaa ya
Kahama, miradi mitano ni ya uka-
milishaji na 21 ni mipya.

Alisema, miradi hiyo inajumui-
sha pia miradi ya utafutaji wa
vyanzo vipya vya maji na yote il-
itengewa bajeti ya Sh. bilioni 8.842
na hadi mwezi Aprili 30, mwaka

huy, fedha zilizotolewa na kutu-
mika kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi ni kiasi cha Sh. bilioni 6.685
sawa na asilimia 75.6.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Msalala, Flora Sa-
gasaga alisema, kuna maeneo
wanatumia maji na mifugo na
kuiomba serikali kuelekeza nguvu
yanakabiliwa na ukosefu wa hu-
duma ya majisafi na salama.

Diwani wa Ngogwa, Kamuli
Mayunga alisema, kuna mradi wa
maji umekamilika kwenye kata
yake, lakini haujaanza kutoa hu-
duma kwa wananchi hali ambayo
inasababisha wananchi kuende-
lea kushambuliwa na fisi wakati
wakielekea kutafuta maji nyakati
za alfajiri.
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HABARI KITAIFA

Kampuni
uwekezaji
mafuta, gesi
kuwezeshwa
kifedha

Na Frank Monyo

KAMPUNI za
Kitanzania zenye nia ya
kushiriki katika shughuli
mbalimbali kwenye miradi
mikubwa ya mafuta na
gesi zimehakikishiwa
upatikanaji wa huduma za
kifedha zitakazowezesha
kushiriki vyema katika
miradi hiyo.

Akiongea wakati wa
tukio lililowakutanisha
wanachama Jumuiya ya
Watoa Huduma wa Sekta
ya Mafuta na Gesi (ATOGS)
Pamoja na taasisi za
fedha, Mkuu wa Kitengo
cha Mifumo ya Miamala
wa Benki ya NMB, Linda
Teggis alisema benki hiyo
ipo tayari kuwasaidia
Watanzania kunufaika na
miradi mikubwa ya mafuta
na gesi.

Alisema benki ya NMB
inatambua mchango wa
wazawa kwa uchumi wa
nchi na kwamba tayari
imeshaandaa bidhaa mbali
mbali za kifedha maalum
kwa ajili ya kuwawezesha
wazawa kushiriki na
kunufaika na miradi hiyo.

“Tunafahamu moja
kati ya changamoto
inazozikumba kampuni
nyingi za kitanzania
kushiriki katika miradi
mikubwa kama hii ni
upatikanaji wa mitaji. Benki
ya NMB kwa kutambua hili
imejipanga kuwasaidua
wazawa na tunaweza
kukopesha kampuni moja
hadi shilingi bilioni 320,"
alisema.

Mwenyekiti wa ATOGS,
Abdulsamad Abdulrahim
alisema jumuiya hiyo
inafanya kazi na wadau
mbali mbali ikiwamo taasisi
za fedha lengo likiwa
ni kuhakikisha wazawa
wanaweza kunufaika na
miradi hiyo.

“Tunayo furaha
kubwa kuwa na wadau
kama NMB ambao
wametuhakikshia kuwa
wanachama wetu watapata
huduma za kifedha
zitakazowawezesha
kushiriki vyema katika
fursa zilizopo kwenye
miradi ya mafuta na gesi,”
alisema.

MwenyekKiti huyo
alizitaka kampuni za
Kitanzania kutumia fursa
zilizopo na zinazokuja
na zingine ambazo
hazijajiunga na ATOS
kufanya hivyo ili kujua
kila kinachoendelea katika
sekta hiyo na kuvuna faida
zake.

Meneja Rasil-
imali Watu
wa Mgodi
wa Bulyan-
hulu, Chrispin
Ngwaji,
akiongea
katika kon-
gamano la
kuwajengea
uwezo wa-
nafunzi wa
vyuo Vikuu
lililoandaliwa
na taasisi
va AIESEC
Tanzania
lililofanyika
mwishoni
mwa Wiki
katika
Chuo Kikuu
cha Ush-
irika Moshi
(MoCU) kwa
/ udhamini
wa kampuni
va madini
ya Barrick.
- PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Makala ataka shule zitoze ada nafuu

Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makala, amezitaka
shule binafsi nchini kutoza ada
nafuu, ili kusaidia Watanzania wen-
gi kumudu kusomesha watoto wao.

Alitoa wito huo mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam, alipokuwa
mgeni rasmi kwenye mahafali ya 14
yakidato  cha sita kwenye shule
ya St.  Anne Marie Academy, ili-
yoko Mbezi Kim ara kwa Msug-
uri.

“Nashauri ada ya shule iwe hi-
milivu, shule ziweke ada ambayo
haiwezi kuwashinda wazazi wenye
vipato vya kati kusomesha watoto
wao na hiyo itatoa fursa kwa wa-
tanzania wengi kumudu kuwalipia
ada watoto wao,” alisema Makala.

Katika hatua nyingine, Makala
alimpongeza Mbunge wa Bukoba

kwa uwekezaji mkubwa alioufanya
kwenye sekta ya elimu.

Alisema uwekezaji huo
umeongeza juhudi za serikali ku-
hakikisha Watanzania wengi wa-
napata elimu na kutoa ajira kwa
Watanzania wengi.

“Nimeambiwa kuna walimu zai-
di ya 200 hapa, walinzi, watendaji
wa mazingira, makatibu muhtasi,
madereva, hili ni jambo kubwa na
sisi serikali lazima tumpongeze na
kumtia moyo ili aendelee kutoa
huduma hii muhimu kwa Watanza-
nia,” alisema.

Pia, aliwapongeza wazazi /walezi
wa wanafunzi wa kidato cha sita
waliohitimu kwa kutimiza wajibu
wao wa kuwalea na kuwalipia ada,
ili wapate elimu bora katika shule
bora.

Makala pia alipongeza uongozi
wa shule hiyo kwa usimamizi mzuri
wa shule hali iliyosaidia kufanya vi-

zuri katika mitihani ya kitaifa.

“Nimesikia hapa kwenye taarifa
kwamba matokeo ya darasa la
nne, la saba, kidato cha pili, kidato
cha nne na kidato cha sita ni ma-
zuri sana matokeo haya mazuri
yanaonesha ni kwa jinsi gani shule
hii imejipanga kuhakikisha wa-
nafunzi wote wanaohitimu hapa
wanapata matokeo mazuri,” alise-
ma.

Alisema kwa kuwa shule hiyo im-
ezungukwa na jamii, inapaswa itoe
misaada na ishiriki kwenye maen-
deleo ya jamii kama vile barabara,
zahanati, shule, miundombinu ya
maji, ulinzi na usafiri, ili kusaidia
kudumisha uhusiano chanya kati
ya shule na jamii.

Aidha, alisema serikali inatam-
bua mchango mkubwa wa shule
binafsi na kwamba itaendelea ku-
weka mazingira rafiki ili kupata
shule nyingi ziweze kuwekeza kwe-

nye elimu na kutoa huduma nzuri.

“Naamini ~ mafanikio  haya
makubwa ya shule yanatokana na
ushirikiano mzuri uliopo kati ya
wafanyakazi wa shule hii, kujituma,
kufanyakazi kwa bidii na uwekezaji
mkubwa uliofanywa na uongozi
wa shule hivyo naomba msirudi
nyuma endeleeni kufanya kazi
zenu kwa bidii ili shule hii iendelee
kupaa siku hadi siku,” alisema.

Awali, Mkurugenzi wa shule hiyo,
Dk. Jasson Rweikiza, alisema ataen-
delea kuboresha miundombinu ya
shule hiyo ili kuhakikisha inaende-
lea kufanya vizuri kwenye mitihani
yote ya ndani na ya kitaifa.

Alisema shule hiyo itamsomesha
bure mwanafunzi yeyote atakaye-
fiwa na mzazi akiwa anaendelea na
masomo shuleni hapo na kwamba
wapo ambao walifiwa na wazazi na
hawakurudishwa nyumbani kwa
kukosa ada.

‘Lipeni ankara miradi iwe endelevu’

Na Restuta Damian, KYERWA

WANANCHI wilayani Kyerwa
mkoani Kagera, wametakiwa ku-
tambua miradi ya maji inayotekele-
zwa na serikali inakuwa endelevu
iwapo watachangia fedha zitaka-
zosaidia kukarabati miundombinu
inapoharibika au kuchakaa.

Wito huo ulitolewa hivi karibuni
na Meneja Wakala wa Usambazaji
(RUWASA) wilayani humo, Mhandi-
si Shukrani Tungaraza, wakati ak-
itoa taarifa ya upatikanaji wa maji
kwa wananchi kwa kipindi cha
mwezi Januari hadi Aprili, mwaka
huu.

Alisema RUWASA inaendelea na
ujenzi wa miradi ya maji kwa bajeti
ya mwaka 2021/22 inayonufaisha
wananchi zaidi ya 180,000, ambao
wanatakiwa kulipa ankara za maji
ili iwe endelevu.

“Miradi iliyokamilika ni saba
imegharimu Sh. bilioni 1.3 kwe-
nye maeneo yote ya miradi na
wananchi wananufaika na maji,”
alisema Tungaraza.

Alisema  katika  kuhakikisha
miradi hiyo inakuwa endelevu ju-
muiya za usimamizi wa maji kwe-
fedha kama sehemu ya uchangiaji
gharama za matengenezo ya miun-
dombinu inapoharibika.

“Ziliundwa jumuiya za maji am-
bazo zitasimamia miundombinu
ya maji kwa wananchi sambamba
na ukusanyaji wa mapato yanayo-
tolewa na watumiaji maji,” alisema
Tungaraza.

Aidha, alisema zipo jumuiya
hazikusanyi fedha kutoka kwa wa-
nanchi kutokana na mwitiko mdo-
2o na imani kuwa vyanzo vya maji
ni mali ya wanachi na hawatakiwi
kuchangia huduma hizo.

Naye, Mhasibu wa Maji Jumuiya
ya Nyaruki, Donatha Benard, alise-
ma changamoto kubwa ni mapato
kidogo kutoka kwa watumiaji maji
uelewa wa wananchi.

Mathalani, alisema kwa Januari

hadi Aprili, mwaka huu, kwenye vi-

nanchi 30 wanaotumia maji kwa
malipo zikiwa taasisi kama zahati
na shule,” alisema Benard.

Kadhalika, alisema miradi mingi
ya maji inashindwa kulipiwa fedha
iliyokubaliwa na koki za kufungulia
maji zikiharibika vituo hufungiwa
huduma. Mkuu wa Wilaya ya Kyer-
wa, Rashid Mwaimu, alisema lengo
ni kusogeza huduma za maji ndani
ya mita 400, na kwamba ni lazima
wananchi kuchangia ili kuwa na
akiba ya kukarabati miundombinu
huduma iwe endelevu.
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LONDON, England

IRISHA la uhamisho wa majira

ya joto 2022, litafunguliwa hivi

karibuni na tunaweza kuona

uhamisho wa hali ya juu uki-
fanyika katika kipindi cha miezi mich-
ache ijayo.

Katika dirisha la uhamisho wa majira
yajoto la 2021, lilikuwa mojawapo ya yale
ya kusisimua zaidi katika miaka ya hivi
karibuni. Mikataba mingi ya hali ya juu
ilivunjwa msimu uliopita wa majira ya
joto. Hata nyota wakubwa wa soka, Lionel
Messi na Cristiano Ronaldo, walibadili
klabu huku kukiwa na shangwe kubwa.

fedha nyingi zilitumika katika dirisha la
uhamisho wa majira ya joto la 2021

Jack Grealish kwenda Manchester
City (euro milioni 117), Romelu Lukaku
kwenda Chelsea (euro milioni 113), Jadon
Sancho kwenda Manchester United (euro
milioni 85) zilikuwa dili ghali zaidi. Paris
Saint-Germain ilivamia soko la wakala
bila malipo kusajili wachezaji kama Gi-
anluigi Donnarumma, Sergio Ramos na
Georginio Wijnaldum.

Pia walilipa euro milioni 70 kumsajili
Achraf Hakimi kutoka Inter Milan. Msimu
huu wa majira ya joto, klabu nyingi kub-
wa barani Ulaya kwa mara nyingine zina-
pigania kuimarisha vikosi vyao.

Hapa tunaangalia uhamisho wa
wachezaji wanne mkubwa zaidi ambao
unaweza kutokea katika dirisha hili la
usajili wa majira ya joto.

1:4. Gabriel Jesus kwenda Arse-
na

Huku Erling Haaland na Julian Alvarez
wakithibitishwa kujiunga na Manchester
City msimu wa majira ya joto, mshambu-
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liaji wa Brazil, Gabriel Jesus katika klabu
hiyo nafasi yake inaweza kuwa adimu.
Manchester City wanatarajiwa kumtoa Je-
sus na kwa mujibu wa Fabrizio Romano,
Arsenal wako tayari kutoa ofa ya kum-
nunua.

Mikataba miwili ya Lacazette na Nke-
tiah inamalizika msimu huu wa majira ya
joto na wana uwezekano wa kuondoka
pale Emirates na ‘Washikabunduki’ hao
wanahaha kutafuta mshambuliaji. Roma-
no anadai kuwa City wanataka kiasi cha
euro milioni 50 hadi 60 kwa ajili ya Jesus.

Wakala wa Jesus, Marcelo Pettinati
ameripotiwva ~ kumwambia ~ Romano
kwamba, wanapenda ajiunge na Arsenal.
Jesus amefunga mabao 13 na kutoa asisti
12 katika mechi 40 kwenye mashindano
yote na anaweza kuwa fiti kwa upande
wa kocha Mikel Arteta. Ikiwa Arsenal iko
tayari kufika bei inayotakiwa na City, dili
hili linaweza kukamilika hivi karibuni.

#3. Frenki de Jong kwenda Man
United

Kuna mambo machache yanayohusi-
ka ambayo yanaashiria uwezekano wa
Frenkie de Jong kusajiliwa na Manches-
ter United msimu huu wa majira ya joto.
‘Mashetani Wekundu’ hao wanabhitaji sana
viungo wenye ubora. Kocha wa zamani
wa De Jong katika klabu ya Ajax pia atain-
0a Man United.

Ingawa Barcelona hawana nia ya ku-
muuza Mholanzi huyo, wanahitaji kutafu-
ta njia ya kupata fedha ili kuimarisha nafa-
si nyingine. Kutokana na matatizo yao ya
kifedha, Barcelona wako tayari kukubali
dili la euro milioni 60 kwa De Jong, kwa
mujibu wa Goal.

Man United watakuwa na fedha kwa
gjili ya uhamisho huo, lakini hawapo
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kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, hivyo
wanaweza kushindwa kumnasa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25.

#2. Aurelien Tchovameni kwen-
da Liverpool

Liverpool imekuwa moja ya timu zili-
zotawala zaidi barani Ulaya msimu huu.
Tayari wamebeba Kombe la Carabao na
la FA.

Timu hii ya Liverpool imejaa wachezaji
wa kiwango cha kimataifa ambao pia
wameonyesha vita na njaa nyingi. Wa-
naweza kuimarika zaidi msimu huu wa
majira ya joto na kwa mujibu wa Ekrem
Konur wa Fichajes, Liverpool wako kwe-
nye mazungumzo na AS Monaco ili kum-
sajili Aurelien Tchouameni.

Kiungo huyo wa kati wa Ufaransa
amekuwa mmoja wa nyota bora kwenye
msimu wa Ligue 1 wa 2021-22. Anaweza
kuifanya safu ya kiungo ya Liverpool
kuwa bora zaidi.

AS Monaco wanaripotiwa kutaka euro
milioni 55 hadi 60 kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 22. Liverpool
wana uwezo mkubwa katika uhamisho
na halitakuwa jambo la kushangaza kama
watamsajili kwa dau la chini. Hii inaweza
kuwa moja ya mikataba mikubwa ya
uhamisho wa majira ya joto.

#1. Robert Lewandowski kwen-
da Barcelona

Baada ya mchezo wa mwisho wa msimu
wa Bayern Munich dhidi ya Wolfsburg,
mshambuliaji nyota, Robert Lewandowski
alifichua kwamba, huenda ukawa mchezo
wake wa mwisho kwa klabu hiyo. Katika
mahojiano baada ya mechi, alisema (kupi-
tia Fabrizio Romano): “Inawezekana huu
ulikuwa mchezo wangu wa mwisho kwa

CARLO Ancelotti, amekuwa kocha
wa kwanza katika historia ya

Ligi ya Mabingwa Ulaya kutwaa
kombe hilo mara nne, lakini pia
amelibeba taji hilo mara mbili
katika Jiji la Paris baada ya
kufanya hivyo mwaka 2007 na
mwaka huu.

Bayern. Siwezi kusema hivyo kwa asilimia
100, lakini inaweza kuwa (mchezo wangu
wa mwisho). Tunataka kupata suluhisho
bora kwangu na kwa klabu.”

Kwa mujibu wa Romano, Lewandowski
ana nia ya kutaka kujiunga na Barcelona.
Inadaiwa zaidi kuwa Barcelona wame-
kubaliana maslahi binafsi na mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 33. Wameri-
potiwa kuwa tayari kumpa mkataba wa
miaka mitatu ambao anautaka.

Kilichobaki kufanya sasa ni Barcelona
na Bayern Munich kukubaliana kuhusu
ada. Lakini kutokana na Lewandowski
kushinikiza kujiunga na miamba hao wa
Katalunya, Wabavaria hao huenda wakai-
dhinisha uhamisho huo hivi karibuni.
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PARIS, Ufaransa

BELE ya Uwanja wa Stade de

France uliojaa jijini Paris, juzi

Real Madrid ilishinda Kombe lao

la 14 la Ulaya baada ya kuifunga
Liverpool bao 1-O kwenye fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya mwaka huu.

Liverpool walianza vema
mchezo huo huku Luis Diaz
na Sadio Mane wakionekana
kutisha mapema. Huenda
‘Wekundu’ hao walipata na-
fasi nzuri zaidi kipindi cha
kwanza wakati shuti la Sadio
Mane lilipookolewa na go-
likipa, Thibaut Courtois.

.

Hata

hivyo, ni

Real Ma-

drid ambao

waliweka

mpira wavuni

kwanza. Karim

Benzema alifunga

dakika za lala salama

za kipindi cha kwanza. Lakini

VAR ilikataa bao hilo kwani al-
ionekana kuotea.

Baada ya kipindi cha kwanza kisicho

na bao, ‘Los Blancos’ hatimaye walichukua

uongozi kupitia kwa Vinicius Junior kwenye

dakika ya lala salama. Krosi ya chini kutoka

kwa Federico Valverde ilimkuta na kutia
mpira wavuni.

Katika mchezo wa kusisimua pale Paris,
hapa kuna mambo machache ambayo mtu
anaweza kuwa amekosa katika muda wa
dakika 90, haya hapa...

#1. Mabomu ya machozi kwa
mashabiki wa Liverpool

Fainali ya Ligi ya Mabingwa kati ya Liv-
erpool na Real Madrid juzi, ilicheleweshwa
kwa dakika 36. Kwa mujibu wa gazeti la The
Athletic, mashabiki wa Wekundu hao wal-
iokuwa na tiketi hawakuweza kuingia uwan-
jani licha ya kupanga foleni nje kwa zaidi ya
saa mbili.

Ofisa Habari wa timu ya Wanawake ya Liv-
erpool na akademi ya timu hiyo, Andy Kelly,
aliripoti kwamba mashabiki walizuiwa kwa
mabomu ya machozi nje ya uwanja. Kelly ‘al-
itweet’ yafuatayo kabla ya kuanza kwa mch-
ezo huo:

“Mashabiki wakiwa wamepanga foleni nje
wakiwa na tiketi za kuingia kwenye geti am-
balo limefungwa bila sababu kwa kupigwa
mabomu ya machozi. Kupitia uzoefu mbaya
na hatari sana. Hivi sivyo mashabiki wana-

paswa kutendewa katika jamii iliyostaara-
bika. Haikubaliki.”

Mchezo huo ulicheleweshwa kwa dakika
15. Hata hivyo, ucheleweshwaji huo ulionge-
zwa baadaye ambapo uliwalazimu pande
zote mbili kutoka nje ya uwanja kwa raundi
ya pili ya maandalizi ya mchezo kabla ya
mchezo. Wakati wa mchezo huo, Wekundu
hao walitoa taarifa rasmi wakiomba uchun-
guzi rasmi kuhusu masuala ya kabla ya
mechi na mashabiki.

#2. Nyota wa Tenisi, Rafael Nadal
ashangiliwa na mashabiki wa Real
Madrid

Nyota wa Tenisi, Rafael Nadal alishang-
iliwa na mashabiki wa Real Madrid wakati
Mhispania huyo alipoonyeshwa kwenye
skrini kubwa kabla ya mchezo kuanza. Na-
dal ni shabiki mkubwa wa ‘Los Blancos’
hao na alikuja hapo Stade de France kutoa
msaada wake kwa upande wa LaLiga.

Nadal kwa sasa yuko Paris akishiriki
mashindano ya 2022 Roland Garros
(French Open). Mhispania huyo mwenye
umri wa miaka 35, anakodolea macho taji
lake la 14 la French Open wakati huu.

Nadal jana Jumapili alitarajiwa kumen-
yana na Mkanada Felix Auger-Aliassime
katika Raundi ya 16-Bora ya French Open.
Hata hivyo, hilo halikumzuia kuwaunga
mkono Real Madrid katika fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Liverpool.

#3. Upinzani wa Ibrahima Konate
kwa Vinicius

Mashabiki wa Liverpool walikuwa na wasi-
wasi kidogo baada ya kuona jina la Ibrahima
Konate kwenye kikosi cha kwanza badala ya
Joel Matip. Hata hivyo, wasiwasi huo ulion-
dolewa haraka baada ya kuweza kumdhibiti
vilivyo winga wa Real Madrid, Vinicius Jun-
ior.

Kinda huyo wa Brazil alikuwa akitafuta
kutengeneza kitu kwenye upande wa kulia
wa safu ya ulinzi ya Liverpool. Vinicius ali-
jaribu kuuwahi mpira kwenye eneo la ha-
tari, lakini mbio zake zilizuiwa na Konate na
baadaye akazidiwa misuli na Mfaransa huyo.

Konate aliwasili Anfield msimu uliopita wa
majira yajoto akitokea RB Leipzig ya Bundes-
liga. Beki huyo mwenye umri wa miaka 23,
alicheza mechi 28 kwa Wekundu hao kabla
ya fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#4. Virgil van Dijk alicheza kama
mshambuliaji

Liverpool katika dakika za lala salama,
Jurgen Klopp alimwagiza mlinzi Virgil van
Dijk kucheza kama mchezaji wa mbele. Hii
ni licha ya Wekundu hao kuwa na Mohamed
Salah, Diogo Jota, Roberto Firmino na Sadio
Mane uwanjani.

Dijk alionekana kuwa tishio kutokana na
uchezaji wake na kimo chake cha urefu.

#5. Raul alimfariji Klopp

Mshambulizi wa zamani wa Real Madrid,
Raul alimfariji kocha wa Liverpool, Jurgen
Klopp wakati yeye na timu yake wakiwataza-
ma wapinzani wao wakinyanyua taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Kikosi kizima cha Liverpool
kiliwangoja Los Blancos uwanjani kunyanyua
kombe hilo kabla ya kuwapigia makofi wapin-
zani wao.

Klopp na wachezaji wake walisimama
pamoja kutazama Real wakinyanyua kombe
kabla ya kuondoka. Raul aliamua kwenda
kumfariji Klopp wakati wakiondoka.

Wekundu hao sasa wamepoteza fainali yao
ya pili ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Real
Madrid katika miaka ya hivi karibuni.

“Mechi ngumu zaidi kwenye Ligi ya
Mabingwa msimu huu? Mechi dhidi
yva Chelsea pale [Uwanja] wa Ber-
nabeu. llikuwa ngumu sana Kiakili
kwa sababu tulishinda London,”
Kocha wa Real Madrid, Carlo An-
celotti. Katika mechi hiyo Madrid
walishinda 3-1 wakiwa Stamford
Bridge na mchezo

wa marudiano

nyumbani
hadi dakika

ya79 .
Chelsea F

ikawa
inaon-

goza 3-0
kabla ya
wenyeji
hao ku-
pata mabao
mawili dakika
ya 80 na 96 na
kusonga mbele kwa
mabao 5-3.

“Ten Hag atataka Rangnick aon-
doke tu. Ningekuwa Ten Hag
ningemwambia Rangnick aondoke
zake na kusema ‘nitafanya hivi
mwenyewe. Hu-
jafanya cho-
chote tangu
umekuja,
nataka
nianze
upya
na watu

hani kama
anam-
hitaji Rang-
nick pale hata
kidogo. Haiingii akilini
kwake kuwa bado pale pamoja na
yeye kuchukua kazi kuinoa Aus-
tria. Anapaswa kuwa ameondoka,”
mshambuliaji wa zamani wa
Aston Villa, Gabriel Agbonlahor
anaamini kuwa kocha mpya wa
Manchester United, Erik ten Hag,
hapaswi kuwa na Ralf Rangnick.

“Naamini nilikuwa namba moja, na-
jiweka namba moja moja kwa moja
ndivyo ninavyokabiliana na kila
kitu. Namba mbili nitaenda kwa
Vidic, mpenzi katika uhalifu, nadha-
ni aliongoza kwa mfano, hajawahi.
sema sana.’ mimi nilikuwa mzun-
gumzaji, mpangaji, alikuwa mny-
ama. Ni mchezaji pekee niliyemu-
ona washambuliaji walimtazama
na kuwaza ‘Woah',

tazama pua
yake, alitu-
mia Kichwa
kupitia

watu
kushinda
mpira

lakini

kwa kweli
alikuwa
mwanasoka
bora kuliko
watu wanavy-
ofikiria, alisoma

mchezo vizuri sana,

tulikuwa na ushirikiano mzuri,”
beki wa zamani wa Manchester
United, Rio Ferdinand akidai
kwamba yere na Nemanja Vidic
ndio mabeki wawili bora katika
historia ya Ligi Kuu England.
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Na Adam Fungamwango

LIKUWA ni moja kati ya mechi
chache za watani wa jadi amba-
7o huwa zinachezwa nje ya Jiji la
Dar es Salaam. Uwanja wa CCM
Kirumba juzi kuanzia saa 9:30 Ala-
siri ulizipokea timu kongwe na ze-
nye mashabiki wengi nchini, mechi
iliyomalizika kwa Yanga kushinda
bao 1-0.
Lilikuwa ni bao la juhudi
binafsi za kiungo Feisal
Salum ‘Fei Toto’ kuachia
fataki kali umbali wa mita
35, lililokwenda moja kwa
moja wavuni na Kumua-
cha kipa Beno Kakolanya
akiruka baada ya mpira
kujaa wavuni.
Baada ya bao hilo, timu hizo zili-
cheza kwa dakika 65 zilizobaki bila
mafanikio na hadi mwamuzi Ahmed
Aragija alipopuliza kipenga cha ku-
maliza mechi hiyo, Yanga ikawa imet-
inga hatua ya fainali ya Kombe la FA,
na kuivua rasmi ubingwa huo Simba.
Ikawa pia imehitimisha msimu
mbaya kwa ‘Wekundu wa Msimbazi’
kwani pia haina uhakika kabisa wa
kutwaa ubingwa wa Tanzania Bara
msimu huu. Ilichofanikiwa kuchukua
ni Kombe la Mapinduzi ililolipata
mwanzoni mwa mwaka huu kwa
kuifunga Azam FC bao 1-O kwenye
Uwanja wa Amaan, Zanzibar.

Yanga yalipa Kisasi

Ni ushindi ambao umeifanya
Yanga kulipa kisasi cha kufungwa
mechi ya fainali ya kombe hilo
msimu uliopita kwenye Uwanja wa
Tanganyika, Kigoma Julai 25, mwa-
ka jana, Simba ikishinda 1-0 kwa
bao la Thadeo Lwanga.

Yanga pia imelipa kisasi cha ku-
fungwa mechi ya nusu fainali ya mi-
chuano hiyo misimu miwili iliyopita
kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-
Ppa, iliponyukwa mabao 4-1, Julai 12,
2020, yakifungwa na Gerson Fraga,
Clatous Chama, Luis Miquissone na
Mzamiru Yassin.

Kati ya wafungaji hao ni wawili tu
waliosalia kwenye kikosi hicho am-
bao ni Chama ambaye hata hivyo
hakucheza kwenye mechi hiyo
kutokana na kuwa majeruhi, huku
Mzamiru pekee ndiye aliyecheza.
Aliyefunga bao la kufutia machozi
ni Fei Toto, naye ndiye aliyepeleka
kilio Mzimbazi juzi.

Ngao ya Jamii, Ligi hadi FA

Ni msimu ambao Yanga imeku-
wa mbabe kwa Simba, baada ya
kushinda mara mbili kwenye mi-
chuano mingine, huku Wekundu
wa Msimbazi wakifanikiwa kulazi-
misha suluhu kwenye mechi zote
za Ligi Kuu.

Ulionekana mapema ni mwa-
ka wa kicheko kwa Yanga na wa

Real Madrid wamekuwa waki-
ishi kwa ngozi ya meno li-
napokuja suala la Ligi ya
Mabingwa Ulaya, na msimu
huu imeonyesha ukubwa wake

kwani hadi inatwaa taji hilo juzi,

imezipiga Paris St- Germain,
Chelsea, Manchester City na
Liverpool.

Mfungaji
wa bao pe-
kee dhidi
ya Simba
juzi katika
Uwanja
wa CCM
Kirumba,
Kiungo

wa Yanga,
Salum
Abdallah
‘FeiiToto'
PICHA:
MAKTABA

shetani kwa Simba, kwenye mechi
ya Ngao ya Jamii Septemba 25,
mwaka jana, Yanga ilishinda bao
1-0, lililofungwa na Fiston Mayele.

Zilikutana mara ya kwanza
mzunguko wa kwanza wa Ligi
Kuu Desemba 11, mwaka jana na
kutoka suluhu bila kufungana, la-
kini matokeo kama hayo yalipati-
kana zilipocheza mechi ya mzun-
guko wa pili Aprili 30, mwaka huu.

Ilionekana kama tayari wame-
shamalizana msimu huu, lakini
baada ya kila mmoja kushinda
kwenye FA, droo ikapangwa, ika-
bidi zikutane na hapo ilikuwa ni
lazima apatikane mbabe na Yanga
ikadhihirisha kuwa msimu huu
haitanii kwa ushindi mwingine wa
bao 1-0 juzi.

Timu ziligawana vipindi

Kwenye mechi hiyo, Yanga ilita-
wala zaidi kipindi cha kwanza na
Simba ikauchukua mchezo kip-
indi cha pili.

Hata hivyo, ni Yanga ambao
walifanya mashambulizi mengi
ya hatari kipindi ambacho walita-
wala, tofauti na kipindi ambacho
Simba waliutawala mchezo.

Shambulizi la hatari zaidi kwa
Simba kipindi cha kwanza liliku-
wa dakika ya 37, Chris Mugalu al-
ipounganisha kwa kichwa mpira
wa faulo ya Mohamed Hussein
‘Tshabalala’, lakini kipa wa Yanga,
Djigui Diarra alijinyoosha upande
wake wa kushoto na kwenda ku-
udaka mpira.

Ni kipindi ambacho Yanga
ingekuwa makini ingekuwa na
mabao manne, kwani pamoja
na kupata bao moja, ilifanya
mashambulizi hatari matatu ya
yote yalimhusisha Mayele.

Mayele tena ‘alimkamua’ Joash
Onyango, akaingia hadi hatua
tatu tu kutoka golini, lakini ali-

kuwa mchoyo kwa kutaka kufun-
ga mwenyewe, shuti lake hafifu
likambabatiza Kakolanya na kuza-
gaa eneo la hatari, kabla hajauwa-
hi na kuudaka.

Dakika ya 90 ndipo Simba
ilifanya shambulizi hatari kwa
mpira wa kona ya Rally Bwalya na
kupigwa kichwa na Onyango, uk-
agonga mwamba wa juu na kure-
jea uwanjani, ukamkuta Mhilu
ambaye uliurudisha golini, lakini
ukawababatiza mabeki wa Yanga
na kurejea uwanjani.

Wachezaji wa Simba ha-
wana hguvu

Kitu kilichoonekana kwenye
mechi hiyo ni kwamba wachezaji
wengi wa Simba walionekana wa-
vivu kupambana.

Wakati wao walipasiwa mpira,
wachezaji wa Yanga waliwafuata
kwa nguvu ili kuwanyang’anya au
kuwatia presha, lakini walikuwa
wakiwaachia kwanza wachukue
mpira na baada ya hapo ndiyo
wawafuate, kitu ambacho kiliwa-
fanya wawe watumwa uwanjani.

Pia walishindwa vita’® ya
kunyang’anya mpira moja kwa
moja dhidi ya mchezaji wa Yanga
wanapogombania.

Wachezaji wa Yanga walioneka-
na kuwa na nguvu na wakakama-
vu dhidi ya Simba, ambao hata
wakiwa wawili walishindwa kuu-
chukua mpira dhidi ya mchezaji
mmoja wa Yanga, hasa pale ka-
tikati. Na hilo ni tatizo kubwa la
timu hiyo msimu huu.

Mfumo wa Nabi, Pablo

Kilichoshangaza wengi ni kwam-
ba Kocha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi hakuchezesha winga
hata mmoja kipindi cha kwanza,
mpaka kipindi cha pili alipoingia
Farid Mussa.

Badala yake alijaza viungo Yan-
nick Bangala, Abobakar Salum,
Khalid Aucho na Fei Toto. Kati ya
hao, watatu, ukimuondoa Ban-
gala, pamoja na sifa ya kuzuia, la-
kini pia wana sifa ya kushambulia,
hiyo iliwasaidia zaidi Yanga ambao
kwa kujua aina ya uwanja wa CCM
Kirumba, walichezesha mastrai-
ka wawili, Hetirier Makambo na
Mayele.

Kocha wa Simba, Pablo Franco
yeye alikuwa na viungo watatu,
Thadeo Lwanga, Sadio Kanoute na
Mzamiru Yasssin ambao wote asili
yao ni kuzuia zaidi kuliko kusham-
bulia, na ndiyo maana baada ya ku-
ingia Bwalya, timu ilichangamka na
kushambulia zaidi. Aliweka straika
mmoja tu Chris Mugalu ambaye
hakuonekana kama anaweza ku-
leta hatari yoyote ile.

Kwenye upande wa ushambulia-
ji, Kibu Denis, aliyecheza winga ya
kushoto, ndiye mchezaji pekee ali-
yeonekana ni hatari kwa Yanga kila
anapokuwa na mpira, tofauti na
Mugalu ambaye muda wote alione-
kana kupotea mpira akiwa amelipa
mgongo lango la timu pinzani, kitu
kilichowapa urahisi sana mabeki
wa kati wa Yanga, Dickson Job na
Bakari Mwamnyeto.
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DCaonya
Wanaovamia -
maeneoya
uwekezaji

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MKUU wa Wilaya
ya Dodoma, Jabir
Shekimweri, ameonya
wananchi kuacha
kuvamia maeneo ya
umma vyaliyotengwa
kwa uwekezaji
wa miundombinu
mbalimbali.

Shekimweri alitoa
onyo hilo jana
kwenye ziara yake
va kutembelea miradi
ikiwamo eneo la uwanja
wa ndege wa kimataifa
utakaojengwa Msalato
na Shule ya Sekondari
ya Hombolo Makulu.

Onyo hilo lilitokana na
mkazi mmoja wa Kata
va Hombolo Makulu,
kujenga nyumba ndani
ya eneo la shule ya
sekondari na hivyo
kuagizwa kuibomoa.

Alisema kuwa maeneo
hayo yametengwa
kwa ajili ya shughuli
mbalimbali za
kiserikali,hivyo hakuna
sababu ya watu kuanza
kuvamia na kujenga
majengo.

Aliwataka wananchi
kujiepusha na tabia
hiyo ya kuvamia
maeneo ambayo
yameshatengwa kwa
ajili ya miundombinu ya
umma.

Aidha, aliwataka
wananchi wa kata hiyo
kuwa na mwamko wa
kuwekeza kwenye elimu
ili watoto wao wafikie
ndoto zao kielimu.

Kwa upande wake,
Ofisa Elimu Sekondari
wa Jiji la Dodoma,
Upendo Rweyemamu,
alisema kuwa kuwapo
kwa shule hiyo
kutasaidia watoto
kuondokana na kero ya
kutembea kwa umbali
mrefu kufuata shule.

Tot

Mkurugenzi Mkuu Kampuni ya Mafuta ya TotalEnergies, Jean Francois Schoepp (kulia) akikata utepe kuzindua kituo cha cha mafuta cha TotalEnergy
eneo la Mapinga, Bagamoyo mkoani Pwani, kinachomilikiwa na Mtanzania, kwa utaratibu vitwao DODO. Kushoto ni Mmiliki wa Kituo hicho Jakson
Swai, katikati ni Joyce Swai (Mke wa mmiliki). Hiki ni kituo cha 14 cha TotalEnergy kinachoendeshwa kwa mpango wa DODO, ambao ni Mtanzania

kujengewa uwezo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bashungwa ahimiza uwajibikaji utumishi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
Innocent Bashungwa, amewataka
maofisa utumishi kuwa waadilifu,
wabunifu na wenye kuwajibikaji
kwa hiari ili kutoa huduma bora kwa
wananchi.

Bashungwa aliyasema hayo juzi
kao kazi cha Wakuu wa Idara na
Vitengo vya Utawala na Usimamizi
wa Rasilimaliwatu katika Utumishi
wa Umma.

“Nyie ni mameneja wa rasilimali-
watu, sasa unampimaje mtumishi
ni kulingana na anachopata na ana-

chozalisha, na shughuli yetu kubwa
kwa serikali ni kutoa huduma bora
kwa wananchi, naomba mkazinga-
tie,” alisema.

Aidha, Bashungwa aliagiza maofi-
sa hao waliopo kwenye Sekretarieti
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa kuwasaidia Wakurugenzi kwe-
nye kufanya maamuzi ya kiutendaji
katika halmashauri zao.

“Ninyi mna mamlaka ya kumshau-
ri Mkurugenzi kufanya maamuzi sa-
hihi ya kiutumishi timizeni wajibu
huo kwa kutenda haki, pamoja na
kusimamia maadili ya utumishi wa
umma.”

“Pia, mna wajibu wa kusimamia
miradi ya maendeleo kwa sababu in-

atekelezwa na watumishi, tukifuatil-
ia utendaji kazi katika maeneo yenu
na kukuta changamoto, Ofisa Utum-
ishi utawajibika sababu unakuwa
umeshindwa kusimamia kazi yako
ya rasilimaliwatu,” alisisitiza.

Waziri Bashungwa alitoa maelek-
ezo kwa Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais
Utumishi, Dk. Laurean Ndumbaro
kushirikiana na Ofisi ya Rais, TAMI-
SEMI kufanyia kazi suala la Maofisa
Utumishi wanaokaimu nafasi hizo
kwa muda mrefu.

Naye, Naibu Waziri, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Deogratius Nde-
jembi, aliwataka maofisa hao kutun-
za siri za serikali na kupima ubora

wa utendaji kazi wa watumishi.

“Watumishi wa umma tuna deni
kubwa kwa Rais wetu Samia tayari
yeye ameonesha kwa vitendo ku-
wajali watumishi na ameongeza
mishahara lakini ametoa kibali cha
kuongeza posho kwa watumishi,
tumlipe Rais wetu kwa kufanya kazi
kwa bidii,” alisema.

Mwenyekiti wa Maofisa Utumishi
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa,
Tabia Mohamed, alisema kikao hi-
cho kimesaidia kuwakumbusha ma-
jukumu yao pia kujifunza utumiaji
wa mfumo mpya wa kuweka taarifa
za watumishi ikiwamo mfumo wa
usimamizi wa utendaji kazi kwa wa-
tumishi wa umma (PEPMIS).

Watafiti watakiwa kufuata takwimu sehemu sahihi

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imewataka wadau wa-
naotaka kufanya tafiti katika masua-
la ya afya kwenda kutafuta takwimu
sehemu sahihi kwa ajili ya kufanya
utafiti badala ya kutoa malalamiko
ya kuwa hawapewi ushirikiano.

Mkurugenzi wa Huduma za Afya,
Ustawi Jamii na Lishe, kutoka Ofisi
ya Rais, Serikali za Mitaa na Tawala
za Mikoa (TAMISEMI), Dk. Ntuli Ka-
pologwe, aliyasema hayo wakati
wa mdahalo wa kujadili masuala ya
ubunifu katika sekta ya afya.

Dk. Kapologwe alisema wame-
baini kuwa wengi wa wanaotaka ku-
fanya utafiti wanachelewa kufanya
utafiti wao kwa kuomba takwimu
kwa ajili ya muongozo wa ufanyaji
utafiti kwenye sehemu ambazo haz-
istahili kufanya hivyo.

“Serikali inapenda kuona tafiti
mbalimbali na bunifu zinafanyika,
kwa sababu zinasaidia kubuni vitu
ambavyo vinaleta afua kwa serikali
ikiwamo kutatua changamoto mbal-
imbali,” alisema.

Alisema takwimu katika Wizara
ya Afya zinahitaji umakini kwa saba-

bu zikitolewa ovyo zinaweza ku-
leta madhara kwa watoa taarifa hiyo
pamoja na jamii ambao ni walengwa
wa utafiti unaotaka kufanyika.

“Mkihitaji takwimu kwa upande
wa Afya mnatakiwa kwenda Wizara
ya Afya na TAMISEMI na si kwing-
ineko mnapaswa kulitambua hilo,”
alisema Dk. Kapologwe.

Alisema wanaunga mkono jiti-
hada za wadau mbalimbali, sekta
binafsi, vyuo na wengineo ambao
wanasaidia serikali kuleta ubunifu
ili kuboresha utoaji huduma katika
sekta ya afya.

Mkurugenzi huyo alisema kwa
kipindi cha miaka miwili hadi mi-
tatu, serikali imepokea bunifu mbal-
imbali zikiwamo za usimamizi wa
fedha kwenye ngazi ya vituo vya
kutolea huduma na ngazi ya msingi
na za kukabiliana na watoto wenye
tatizo la upumuaji.

Alisema serikali itaendelea kush-
irikiana nao ili kuhakikisha kwamba
inatengeneza mazingira wezeshi
kwa wabunifu kutoka ngazi ya jamii,
vituo vya afya, rufani mkoa hadi
taifa. Alipongeza kampuni ya Voda-
com kwa kuwezesha wabunifu kwa

upande wa vijana hususani wa kike
katika kujiendeleza kupitia bunifu
zao. Naye, Mkurugenzi wa Huduma
za Kidigital kutoka Vodacom Tanza-
nia, Nguvu Kamando, alisema tangu
programu ya Digital Accelerator im-
eanza imesaidia zaidi ya kampuni
15 za wajasiriamali ambapo kati ya
hizo nne tayari zinafanya vizuri ki-
mataifa.

Kamando alisema Vodacom
Digital Accelerator ina lengo la ku-
waangalia wajasirimali wa Kitanza-
nia kwenda kwenye ndoto zao kwa
muda mfupi zaidi.
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Waiangukia
serikali
kuingilia Kati
‘lumbesa’

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

WAKULIMA wa Mpunga
katika Wilaya ya Mbarali
mkoani Mbeya, wamei-
omba Serikali kuwadhibiti
wanunuzi wa zao hilo
wanaotumia vipimo
visivyoruhusiwa ikiwemo
ujazo mkubwa ujulikanao
kama ‘Lumbesa’.

Wakulima hao wamei-
omba serikali kuwala-
zimisha wanunuzi wote
wa zao hilo kununua kwa
kutumia mizani badala ya
kupima kwenye madebe
na mifuko yenye ujazo
usiojulikana ili kuepuka
unyonyaji unaowasaba-
bishia hasara.

Ombi hilo lilitolewa
wakati wa utoaji wa
elimu vya kilimo bora cha
mpunga iliyotolewa na
Kampuni ya usambazaji
wa mbolea ya YARA Tan-
zania kwa kushirikiana
na Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo nchini (TARI), kituo
cha Uyole.

Elimu hiyo ilitolewa
katika shamba darasa
lililoandaliwa na taasisi
hizo katika Skimu ya
Umwagiliaji ya Matebete
iliyopo katika Kata ya
Chimala, wilayani humo
na wakulima hao walise-
ma wamekuwa wakipata
hasara. Mmoja wa wakuli-
ma hao, Edward Mwak-
ifwamba, alisema baadhi
ya wakulima hao, wame-
kuwa wakinunua mazao
hayo kwa kushindilia
kwenye mifuko ambayo
ujazo wake haujulikani.

Alisema kitendo hicho
kimekuwa kikiwasaba-
bishia hasara wakulima
kutokana na kupata
kipato kisichoendana na
gharama za uzalishaji wa
zao hilo.

“Tunataka tusaidiwe
kuuza mazao yetu kwa
kutumia mizani, sisi hata
tukiuza kilo moja kwa Sh.
1,000 tunaamini tutapata
faida nzuri na tutapata
tija kwenye zao hili, la-
kini sio sasa hivi ambapo
wanunuzi wanakuja na
mifuko yao,” alisema
Mwakifwamba.

Akiwa ziarani mkoani
Mbeya mwaka juzi, Wa-
ziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, alipiga marufuku
wanunuzi wa mazao vya
wakulima kutumia ujazo
wa lumbesa huku akiwa-
taka viongozi wa serikali
kusimamia utekelezaji wa
katazo hilo.

Na Nebart Msokwa, CHUNYA
ERIKALI mkoani Mbeya
imewatangazia kiama

wakulima, viongozi wa Seri-

kali na vyama vya Msingi
vya wakulima wa tumbaku (AMCOS)
watakaobainika kutorosha tumbaku
katika Wilaya ya Chunya mkoani
humo kuwa watachukuliwa hatua
kali za kisheria.

Aidha imepiga marufuku kampu-
ni za ununuzi wa tumbaku kubeba
mazao ya wakulima na kuyasafirisha
kabla hawajawalipa fedha zao kwa
maelezo kuwa utaratibu huo unasa-
babisha wakulima kudhulumiwa.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera alitoa tahadhari hiyo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa anazin-
dua msimu mpya wa ununuzi wa
Tumbaku wilayani Chunya katika
Kata ya Kambikatoto.

Homera alisema mbali na ku-
pelekwa mahakamani pia serikali
itataifisha tumbaku itakayokamatwa

ikitoroshwa pamoja na vyombo
vya usafiri vitakavyokamatwa viki-
tumika kwenye utoroshaji huo ili
kufidia hasara ambayo imekuwa iki-
patikana. Alisema katika miaka ya
karibuni tatizo la utoroshaji wa tum-
baku limekuwa likiongezeka katika
Wilaya ya Chunya jambo ambalo
linaikoseha Serikali mapato pamoja
na kuvisababishia hasara vyama
vya Msingi kutokana na tumbaku
hiyo kuzalishwa kwa pembejeo za
mkopo.

Aliwaagiza maofisa watendaji
kushirikiana na maaskari Kata ku-
dhibiti utoroshaji wa tumbaku na
kwamba kwa wale ambao tumbaku
itatoroshwa katika maeneo yao pia
watashughulikiwa.

“Viongozi wa Kata zote za Tarafa
ya Kipembawe ni lazima muwe
makini, mmekopa zaidi ya Sh. Bil-
ioni saba, sasa tumbaku ikitoroshwa
mtarejesha mkopo huo na nini? Sasa
ikitokea tumbaku ikatoroshwa kwe-

nye eneo lako ujuwe na wewe uko
matatani,” alisema Homera.

Katika hatua nyingine Homera
alisema kampuni zitakazowadhulu-
mu wakulima fedha zao zitachuku-
liwa hatua.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon, alisema katika
msimu uliopita walikamata baadhi
ya wakulima wakitorosha tumbaku
na wakaitaifisha tumbaku hiyo na
kuwafikisha mahakamani wahusika.

Alisema mwaka huu wanakusudia
kuongeza udhibiti kwenye maeneo
mbalimbali ili watoroshaji wasiwapo
na akawataka wakulima kuacha
tabia hiyo akisisitiza kuwa watafil-
isiwa. Akitoa taarifa ya uzalishaji wa
tumbaku wilayani humo, Kaimu Me-
neja wa Chama Kikuu cha Ushirika
wa wakulima wa tumbaku wilayani
Chunya (CHUTCU), Juma Nshishi
alisema mwaka huu mavuno yame-
shuka kutokana na mabadiliko ya
tabianchi.

Alisema makisio ya uzalishaji

yawatangazia kiama viongozi AMCOS

ilikuwa Kilo 9,000,000 lakini
wamezalisha Kilo 8,000,000 na
kwamba tatizo kubwa ilikuwa ni
mvua kuchelewa kuanza kunyesha
na kuisha mapema hali ambayo
ilisababisha wakulima kushindwa
kuendana na msimu.

Hata hivyo alisema msimu ujao
wanakusudia kuongeza uzalishaji
kutokana na kuongezeka kwa kam-
puni nyingine ya ununuzi hali am-
bayo alisema itasababisha ongezeko
la mahitaji.

“Vilevile tunatarajia kuongeza
usajili wa wakulima kwenye vyama
vya Msingi tulivyonavyo ili kuongeza
uzalishaji, tunakusudia kufikia
uzalishaji wa zaidi ya kilogramu
10,000,000,” alisema Nshishi.

Hata hivyo baadhi ya wakulima
waliwalalamikia viongozi wa vy-
ama vyao kuwa katika msimu huu
waliwanunulia baadhi ya pembejeo
ambazo zilikuwa feki na hivyo kuwa-
sababishia ongezeko la gharama za
uzalishaji.

Vi

Wakulima
wa vitunguu
katika Skimu
ya Umwa-
giliaji ya
lgomelo ka-
tika Wilaya
va Mbarali
mkoani
Mbeya,
wakipalilia
mazao yao
mwishoni
mwa wiki,
eneo hilo

ni mion-
goni mwa
maeneo
yanayozali-
sha vitunguu
kwa wingi
katika Mkoa
wa Mbeya.
PICHA:
NEBART
MSOKWA.

Waonywa kutumia uzazi wa mpango bila ushauri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WASICHANA wameshauriwa
kuepuka kutumia njia za uzazi wa
mpango bila kupata ushauri wa
wataalamu wa afya ili kuepuka ku-
pata madhara ya afya ya uzazi tatizo
ambalo linadaiwa kuwa linaongeze-
ka kwa kasi katika jamii.

Aidha wametakiwa kuepuka
kuanza kushiriki ngono katika umri
mdogo ili kutopata mimba za uto-
toni pamoja na magonjwa ya zinaa
ambayo yanadaiwa kuwa matatizo
yanayoathiri afya ya uzazi kwa vi-
jana hasa wasichana.

Ushauri huo ulitolewa na wataala-
mu wa afya wa Jiji la Mbeya wakati
wa mafunzo maalumu ya kuwa-
jengea uwezo waandishi wa habari
wa Mkoa wa huo kuhusu masuala
ya afya ya uzazi mafunzo yaliyoan-
daliwa kwa ushirikiano kati ya
Timu ya Afya ya Mkoa na Shirika lisi-
lokuwa la kiserikali la JHPIEGO kupi-
tia mradi wake wa ‘Tupange Pamoja’

(TCI).

Mmoja wa wataalamu hao, Celina
Kayange ambaye ni muuguzi, alise-
ma zipo njia mbalimbali za uzazi wa
mpango ambazo zimethibitishwa
na Shirika la afya duniani kuwa ziko
salama kwa kupanga uzazi lakini
zinatakiwa kutolewa kwa utaratibu
maalumu.

Alisema baadhi ya wasichana
wamekuwa wakitumia dawa hizo
hasa vidonge vya P2 bila kupata
maelekezo ya wataalamu hali am-
bayo alisema ni hatari kwa afya zao
7a uzazi.

“Tunachosisitiza sasa hivi ni vi-
jana kuacha kushiriki ngono katika
umri mdogo, vitendo hivi ni hatari
kwa afya zao lakini baadhi yao pia
wanatumia dawa za uzazi wa mpan-
go bila kupata maelekezo ya wataal-
amu,” alisema Celina.

Mkuu wa Dawati la Jinsia na Wato-
to wa Mkoa wa Mbeya, Inspekta Lo-
veness Mtemi, alisema katika mkoa
huo vitendo vya ukatili wa kijinsia

hasa ukatili wa kingono vimekuwa
vikiongezeka kwa kasi katika mkoa
huo na hivyo kuathiri afya ya uzazi
kwa vijana.

Alisema kesi nyingi za ukatili wa
kijinsia ambazo wamekuwa wak-
ipokea katika dawati hilo zimekuwa
zikihusu ukatili wa kingono hasa ula-
witi na unajisi wa watoto na hivyo
akawataka wazazi na walezi kuwa
makini na watoto wao.

Alisema baadhi ya vitendo hivyo
huwa vinachochewa na wazazi ku-
waruhusu watoto wao kutumia simu
za mkononi na kompyuta kuingia
kwenye mitandao ya kijamii pamoja
na kuangalia kwenye runinga bila

uangalizi.
“Nawaomba  wazazi  msiwe
mnawaacha watoto wanatumia

simu zenu na kuangalia runinga
muda mwingi, wanajifunza vitendo
ambavyo hawastahili  kujifunza,
wanunulieni vitabu vitawasaidia,”
alisema Ins. Loveness.

Hata hivyo, alisema baadhi ya wa-

zazi na walezi wamekuwa wakihar-
ibu ushahidi wa kesi za unyanyasaji
wa kingono kwa watoto wao kuto-
kana na kuelewana wenyewe kwa
wenyewe na hivyo kuharibu kesi.

Vilevile, aliwataka wazazi kuepu-
ka kuwalaza watoto wao na wageni
wa kiume hata kama ni ndugu kwa
maelezo kuwa vitendo vingi vya
ubakaji wa watoto vinafanywa na
ndugu huku akisisitiza kuwa watoto
wa kiume kwa sasa wana hali mbaya
zaidi.

Akifungua mafunzo hayo, Mgan-
ga Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Dk.
Salum Manyatta, aliwataka waandi-
shi wa habari kutumia kalamu zao
kuelimisha jamii kuhusu afya ya
uzazi pamoja na kuibua vitendo vya
ukatili wa kijinsia.

Alisema vijana wenye umri kati ya
miaka 15 mapaka 24 wako katika ha-
tari zaidi ya kupata matatizo ya afya
ya uzazi ikiwa ni pamoja na kupata
maambukizi ya Virusi vya UKIMWI
na mimba za utotoni.
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Kesi baba anayedaiwa kumwingilia
mwanawe kinyume yaendelea kortini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAHAKAMA ya Mkoa wa
Vuga, imeendelea kusikiliza
kesi inayomkabili mshtakiwa
Kheri Mkombe  Abdallah,
anayedaiwa kumwingilia kiny-
ume na maumbile mtoto wake
wa kike mwenye umri wa mia-
ka1l

Kesi hiyo inasikilizwa na
Hakimu Omar Mcha huku
upande wa mashtaka ukiwak-
ilishwa na mawakili wa seri-
kali Khamis Othman, Kudra
Khamis na Mariyam Abdlah
na upande wa utetezi ukiwak-
ilishwa na wakili wa kujitege-
mea, Rajab Abdallah.

Mshtakiwa anadaiwa kuten-
da kosa hilo Mei 10, mwaka huu
nyumbani kwake Pangawe,
Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja.

Akitoa ushahidi mahakam-
ani, mama wa mtoto huyo
(jina linahifadhiwa) ambaye
ni mke wa mshtakiwa alidai
kuwa majira ya saa nne usiku
wa Mei 10, alimkuta mshtakiwa
amekaa sebuleni akiwa hana
nguo huku akiwa amempakata
mtoto wake.

Alidai mbele ya mahakama
hiyo kuwa hakuamini alichok-
iona baada ya kuona uume wa
mume wake ukitoka sehemu za
siri za mtoto wake.

“Illikua majira ya saa nne
usiku siku hiyo mume wangu
alichelewa kurudi kazini, alipo-
ingia nyumbani alinikuta nipo
chumbani kwangu nishapanda
kitandani kwa ajili ya kujitayar-
isha kulala na watoto wangu
nimewaacha sebuleni na dada
wa kazi.”

Alidai baada ya mume wake
kuingia chumbani alimuam-

sha, lakini alijifanya amelala na
kutoka sebuleni akiwa ameji-
funga kanga ya kiuno.

Kitendo cha kutoka chumba-
ni akiwa amejifunga kanga ya
kiuno kilimfanya adhani kuwa
anaenda bafuni kuoga, lakini
baada ya kuona amechukua
muda mrefu bila ya kurejea
alikwenda kumuangalia na
kumbkuta sebuleni akiwa anam-
fanyia kitendo cha udhalilishaji
mtoto wake.

“Baada ya kumfuma nika-
piga kelele, akainuka ghafla
na kuanza kuniziba mdomo
ili nisipige kelele zaidi na ku-
niingiza chumbani kwangu na
kuufunga mlango kwa ndani
huku akiniomba radhi kuwa
nimsamehe kwa kitendo ali-
chofanya,” alidai shahidi huyo.

Alidai mahakamani hapo
hapo kuwa muda huo alishind-
wa kutoka nje kuomba msaada

kutokana na mume wake
kufunga mlango na ufunguo
kuushikilia huku akiendelea
kumtuliza na kumuomba ra-
dhi na kumuahidi atampa kitu
chochote cha thamani endapo
atamfichia uovu huo.

Shahidi huyo aliadi kuwa
baada ya kupambazuka Mei 11,
alitoka nyumbani kwenda kwa
mama yake kumueleza tukio
hilo na ndipo walipochukua
hatua kwa kumpeleka mtoto
kituo cha polisi na hospitali
na daktari athibitisha alikuwa
ameingiliwa.

Alidai wakati wakiende-
lea na hatua hizo mshtakiwa
alishatoroka kusikojulikana.

Baada ya mahakama kusiki-
liza ushahidi wa mama, pia
ilisikiliza ushahidi wa mtoto ali-
yedhalilishwa na kesi hiyo kua-
hirishwa hadi Juni 13, mwaka
huu.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar akimshuhudia mwanafunzi Mudrik Salum akiweka alama ya kumbumbu skuli hapo ya kuwa
mwanafunzi bora wa mwaka kutoka Shule ya Feza Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ kuendelea kuthamini shule binafsi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma kuwa itaendelea kuthamini
mchango wa shule binafsi ka-
tika kuhakikisha vijana wana-
pata elimu bora ambayo itazali-
sha wataalamu wa kulisimamia
Taifa. Makamu wa Pili wa Rais,
Hemed Suleiman Abdulla, ali-
yasema hayo katika mahafali ya
sita ya wanafunzi wa kidato cha
sita ya Shule ya Feza Zanzibar,
yaliyofanyika katika shule hiyo
Kisauni.

Alisema Sera ya Elimu
ya mwaka 2006, inaeleza
kuthamini sekta binafsi katika
kutoa elimu na mategemeo

ya serikali kupata wataalamu
mbalimbali kupitia shule za
serikali na binafsi.

Hemed aliupongeza uon-
gozi wa Shule ya Feza kuwa
ni mfano kwa kujitolea katika
kuwafunza watoto na kuibua
vipaji walivyokuwa navyo na
kuwahakikishia serikali itaen-
delea kuthamini juhudi hizo.

“Kwa dhati kabisa
naupongeza uongozi wa Shule
ya Feza kwa kuwa taasisi ya
mfano na ya kipekee katika
kutoa elimu bora kwa miaka
mingi hapa Zanzibar na Tanza-
nia kwa ujumla,” alisema.

Alisema faraja yake ni kuona
ufaulu mzuri wa wanafunzi
ambao unasababisha kupata

fursa mbalimbali za kujiunga
na vyuo vikuu vya ndani na nje
ya nchi.

Hemed aliwaasa wahitimu
hao kuwasikiliza na kuwatii wa-
zazi wao pamoja na kuthamini
juhudi za walimu waliojitahidi
katika makuzi yao.

Naye Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Lela Mu-
hamed Mussa, alisema kuwa
Shule ya Feza ni miongoni mwa
shule zinazofanya vizuri nchini
jambo ambalo linasaidia kupa-
ta wasomi wazuri wanaotege-
mewa na taifa.

Aidha, alisema sekta ya
elimu inakabiliwa na changa-
moto nyingi na shule hiyo
imekuwa mstari wa mbele

kukabiliana nazo kwa lengo la
kupata wataalamu bora wenye
nidhamu, maadili na uzalendo.

Akisoma risala ya wahitimu
mwanafunzi, Mudrik Salum,
aliushukuru uongozi wa shule
hiyo kwa kuwajenga kifikra za
kitaaluma na wamewahakik-
ishia kuendeleza mema yote
waliyofunzwa wakiwa shuleni
hapo. Akitoa shukrani kwa
niaba ya wazazi wa wanafunzi
waliohitimu, Amria Masoud
Ali, aliwashukuru walimu wa
shule hiyo kwa kuwasimamia
watoto wao katika taaluma na
malezi na kueleza imani yake
kuwa wahitimu hao watakuwa
kioo kwa jamii pamoja na kuwa
taifa bora.

- ACT-Wazalendo
- yatoa msimamo
- Muungano

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha
ACT- Wazalendo Zanzibar, Othman Masoud
Masoud, amesema kwamba msimamo wa cha-
ma hicho ni kuwapo Muungano wenye fursa
sawa kwa pande mbili za Muungano ambao
utakuwa na manufaa ya kimaendeleo kwa kila
upande.

Othman aliyasema hayo alipozungumza na
ngome ya Vvijana ya chama cha ACT, Kiem-
besamaki kwa nia ya kuwakumbusha vijana
kuhusu madhumuni ya kuendelea na harakati
za kudai mabadiliko ya Muungano.

Alisema Muungamo wa sasa Wa seri-
kali mbili hauwezi kuwa salama na wenye
manufaa kwa Zanzibar na kwa hivi sasa
ulivyo unaonekana kuunufaisha zaidi upande
wa Tanzania na suluhisho pekee ni kuwapo
Muungano wa serikali tatu ambao utatengani-
sha mambo ya Zanzibar na Tanganyika.

Alisema kwa mfumo uliopo sasa ambao
hauna utaratibu wa uwajibikaji na kiongozi
anaweza akafanya atakavyo bila kuwapo
chombo cha kumuwajibisha na hivyo nchi
haiwezi kusonga mbele.

Othman ambaye pia ni Makamu wa Kwanza
wa Rais, alisema mfumo wa sasa wa serikali
mbili sambamba na katiba iliyopo haitoi na-
fasi na haki kwa Zanzibar kuwa na mamlaka
va kuchagua Rais wa Muungano ambaye ana-
patikana kwa wingi wa kura jambo ambalo
halitoi uzito wa haki kwa Zanzibar.

Alisema mfumo wa Muungano uliopo sasa
una upungufu mkubwa hata katika utaratibu
wa kisheria, kutokuwapo sera ya kusimamia
mambo ya Muungano na pia kwenye nyenzo
za kiuchumi kusimamiwa na upande mmoja
huku Zanzibar ikibakia imefungwa mikono.

Kadhalika, alisema dhamira ya chama hicho
ni kupigania pia kuondoa utaratibu wa nchi
kuongozwa kwa mfumo wenye matakwa na
maslahi ya kundi ama watu fulani na badala
yake kuwapo serikali inayowajibika kwa
wananchi kwa maslahi ya taifa.

Alisema hali hiyo itawezekana iwapo nchi
itaandaa na kuwa na uchaguzi huru na wa
haki wa kuweza kuwapata viongozi mbali
mbali ambao watejenga nidhamu bora ya
kuwajibika kwa wananchi.

Akizungumzia Serikali ya Umoja wa Kitaifa,
Othman alisema kwamba chama chake kime-
ingia katika serikali hiyo kwa nia ya kupi-
gania mabadiliko kwa kuweka misingi bora
va utekelezaji wa serikali hiyo kuwa imara
kwa maslahi ya taifa. Alisema kuwa uamuzi
wa chama chake ni kupigania mabadiliko ya
kuwapo serikali ya kweli ya Umoja wa Kitaifa
kwa kuwa iliyopo kwenye Katiba hivi sasa
ni fursa pekee ya kujenga misingi ya serikali
hiyo ili kuijenga vyema Zanzibar.

Naye Mjumbe wa Kamati Kuu ya Chama
hicho Ismail Jussa Ladhu, aliwataka vijana
kutovunjika moyo na badala yake kuendelea
na vugugugu la harakati za kujenga chama na
kuitafutia Zanzibar mamlaka kamili.

Alisema kwamba viongozi wailiaosisi chama
hicho hawakuwa na uroho wa madaraka na
ndiyo maana waliweza kusamehe mararaka
na vyeo vikubwa walivykuwa navyo lakini
kwa sababu ya uzalendo wa kupigania nchi
hawakujali madaraka.

Mwenyekiti wa Ngome ya Vijana ya ACT
-Taifa, Abdul Nondo, alisema katika kuimari-
sha muungano wenye kutoa haki kwa pande
zote ni lazima kushughulikiwa kwa umakini
changamoto za muungano ikiwa ni pamoja na
kuwepo katiba mpya inayozingatia kuondo-
sha kero za Muungano.
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KIOO Limited yatwaa
tuzo mwajiri bora 2022

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya KIOO Limited
imetwaa tuzo ya mwajiri
bora inayotolewa na Chama
cha Wafanyakazi wa Sekta ya
Biashara, Taasisi za Fedha,
Huduma na Ushauri (TUICO),
Kanda ya Das es Salaam.

Tuzo hizo zilikabidhiwa
mwishoni mwa wiki na Ka-
tibu Mkuu TUICO, Boniface
Nkakatisi na kupokelewa na
Meneja Rasilimali Watu, Jacob
Msuya.

Msuya, aliipongeza TUICO
kwa tuzo hiyo itakayoongeza

chachu ya utendaji kazi kwe-
nye kampuni.

Alisema ushindi huo una-
tokana na wanavyowajali wa-
fanyakazi wao na kuthamini
maslahi yao.

Alisema kuzingatia ma-
slahi ya wafanyakazi na ku-
wawekea mazingira mazuri
ya kazi watumishi wake, im-
ekuwa chanzo kikubwa cha
kampuni hiyo kushika nafasi
hiyo ya kwanza kwa mwaka
wa pili mfululizo.

Pia, kampuni hiyo ina tatua
changamoto za ndani za wa-
fanyakazi na menejimenti,

jambo lililochangia kujenga
uhusiano mzuri na wafan-
yakazi wake.

“Tunathamini sana wafan-
yakazi na tumewawekea maz-
ingira rafiki na salama ya ku-
fanyakazi wafanyakazi wetu
na tunafanya haya kuunga
mkono juhudi za serikali yetu
kuhakikisha Tanzania inaku-
wa nchi ya viwanda,” alisema.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo, Katibu wa TUICO Te-
meke, Magwe Muyaga, alise-
ma miongoni mwa mafanikio
makubwa ya chama hicho ni
kutatua migogoro mbalimbali

ya wafanyakazi.

Alisema TUICO imefani-
kiwa kutatua migogoro 247 na
kufanikiwa kuendeleza uhusi-
ano mwema baina ya waajiri
na wafanyakazi na kutoa
elimu kuhusu masuala mbal-
imbali kwa wanachama wake.

Kuhusu changamoto, alise-
ma kuna baadhi ya waajiri
wakorofi wanaowakataza wa-
fanyakazi kujiunga na chama
hicho, pia kuwakataza wa-
sishiriki mikutano ya chama
hicho kwa kisingizio cha
ugonjwa wa UVIKO-19, hivyo
kukwamisha shughuli zao.

Wafanyabiashara wa mkaa
wang’ang’aniwa tozo 250/-

Na Julieth MKkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar
Kunenge, amewataka wafanyabiasha-
ra wa mkaa kuendelea kulipa tozo za
mazao ya misitu zilizowekwa kwa mu-
jibu wa sheria.

Kunenge alitoa agizo hilo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu malalamiko ya wafanya-
biashara hao kulipa ushuru wa bidhaa
hiyo kuwa ni kubwa.

Alisema tozo ya Sh. 250 kwa kilo ya
mkaa inatozwa kwa mujibu wa sheria
GN 59 ya Januri 28, 2022 iliyotolewa na
waziri mwenye dhamana.

Kunenge alisema kumekuwa na

vikwazo namna ya kukusanya tozo hiyo
jambo ambalo mkoa huo umeanza kul-
ishughulikia kwa kuandaa mapendek-
ezo yake kwa ajili ya kuyafikisha kwenye
wizara husika.

“Tumewaita kutoa ufafanuzi na
maelekezo kuhusu tozo za mazao ya
misitu kwa bidhaa ya mkaa, kimsingi
viwango vya tozo ni Sh. 250 kwa kila
kilo ya mkaa vimewekwa kufuatia GN 59
iliyotolewa na Waziri mwenye dhamana
hivyo haviwezi kubadilika bila kufuata
taratibu,” alisema.

“Sheria ya maelekezo ya tozo hiyo ipo
kwenye Gazeti la Serikali na ilitolewa na
waziri mwenye dhamana utaratibu huo
utaendelea haya masuala ya kisheria

yana namna yake ya kuyafanyia mab-
adiliko,” alisema.

Alisema Serikali ya Mkoa huo
imeandaa mapendekezo kuhusu tozo
ya mkaa na watayawasilisha kwa waziri
husika ili aweze kuyapitia na kuyafanyia
kazi.

“Wafanyabiashara waendelee kulipa
kiasi hicho hadi pale serikali itakapotoa
taarifa itakavyoona inafaa kuwa na ma-
badiliko kwani mkoa umeona kikwazo
kilichopo kwenye tozo hizo na ume-
shaandaa mapendekezo hatua zinaen-
delea kumfikia waziri,” alisema.

Aliwataka wakazi wa mkoa huo kujik-
ita kwenye matumizi ya nishati mbadala
na kuacha kutegemea mkaa.

RUNAPA
vaweka
mkakati
kutangaza
utalii

Na Friday Simbaya, IRINGA

HIFADHI ya Taifa ya Ruaha (RUNA-
PA) mkoani Iringa katika mkakati
wake wa kutangaza utalii Kanda
ya Kusini, inatarajia kuanzisha
mkataba maalum wa utalii katika
eneo la Kusini mwa Hifadhi ya
Usangu.

Hayo yamesemwa hivi kar-
ibuni na Ofisa Utalii wa RUNAPA,
Amina Salum, alipokuwa akitoa
taarifa kwa kamati za siasa za
CCM wilaya (Manispaa va Iringa na
Iringa DC), zilipotembelea hifadhi
hiyo na kuongozwa na MKuu wa
Wilaya ya Iringa, Mohamed Moyo.

Kamati za siasa za wilaya (Man-
ea hifadhi hiyo na kutangaza utalii
ili kuleta matokeo chanya katika
maendeleo ya utalii katika hifadhi
hiyo.

Salum alifafanua kuwa eneo la
mikataba ya utalii (tourism con-
cession area) ni aina ya uwekezaji
utakaomwezesha mwekezaji
kuruhusiwa kuwa na eneo maalum
ndani ya hifadhi ya taifa, chini ya
vangalizi wa mwekezaji kwa kutoa
huduma kwa wageni.

Pia, mkakati huo utamtaka
mwekezaji kuwa na mtaji mkubwa
wa ujenzi wa majengo, vifaa na
gharama za uendeshaji na utam-
ruhusu kutoa huduma za malazi,
chakula na vinywaji, elimu na
shughuli za utalii.

Aidha, mkataba maalum wa utal-
ii wa kipekee utamtaka mwekezaji
kulipa tozo maalum ya mwaka
mzima.

RUNAPA imetenga maeneo
mbalimbali ya uwekezaji kwa
ajili ya kujenga nyumba za ku-
lala wageni, kambi za kudumu za
mahema, kambi maalum za msimu,
safari za puto, hosteli na nyumba
ndogo pamoja na kujenga kambi
Za umma.

Alisema katika mikakati mingine
ya kukuza utalii wanakusudia
kuanzisha aina mpya za utalii
ambazo ni safari za boti, wapanda
farasi, kutenga maeneo zaidi ya
kambi za wageni, kutoa huduma
kwa mujibu wa mfumo wa Ki-
mataifa wa usimamizi wa ubora
(QMS) kutoka Shirika la viwango
vya kimataifa (ISO 9001).

Vile vile, kusimamia na
kutekeleza miongozo ya shirika
ya kukabiliana na ugonjwa wa
COVID-19 pamoja na kufungua
miundombinu ya utalii kupitia
mradi wa maeneo yaliyohifa-
dhiwa (REGROW) ili kuwawezesha
wawekezaji wa ndani na nje ku-
wekeza kwenye hifadhi.

Hifadhi ya Taifa ya Ruaha ina
jumla ya wawekezaji 13 ambao
wamewekeza katika kambi za ma-
hema, nyumba za kulala wageni na
kambi za muda zenye vitanda 296.
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Watu 30
wafariki katika
mKkanyagano
Nigeria

ABUJA, NICERIA

ZAIDI ya watu 30 wameuwawa
kusini mwa Nigeria juzi Juma-
mosi katika mkanyagano uli-
ozuka wakati wa hafla ya kugawa
chakula kanisani.

Viatu vilitapakaa baada ya tukio
hilo katika eneo la Port Harcout
kusini mwa Nigeria, ambapo
kanisa moja lilitoa chakula na
zawadi kwa wasiojiweza lakini
umati uliingilia kati na kusamba-
ratisha zoezi hilo.

Kulingana na taarifa ya polisi
Jumla ya watu 31 walipoteza mai-
sha katika mkanyagano huo na
kwamba uchunguzi unaendelea.

Nigeria imeshuhudia majanga
kadhaa ya mkanyagano katika
maeneo ya usambazaji wa chaku-
la katika miaka ya hivi karibuni,
ikiwa ni pamoja na mpango wa
chakula wa shirika la misaada
kaskazini mwa Jimbo la Borno,
na kusababisha wanawake saba
kufa mwaka jana.

Uhasama
Rwanda,
Congo wazidi
kufukuta

KIGALI, RWANDA

RWANDA imesema wanajeshi
wake wawili wanazuiliwa na waa-
si katika Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo, na kuishutumu seri-
kali ya Congo kwa kuunga mkono
kundi lililohusika.

Haya yanajiri wakati mgogoro
wa Kidiplomasia ukiendelea ku-
fukuta kati ya majirani hao huku
pande zote mbili zikilaumiana
kusaidia wanamgambo wenye
silaha katika eneo lenye hali
tete mashariki linalopakana na
Rwanda.

Juzi shirika la ndege la Rwan-
dAir lilitangaza kusitisha safari
zake kuelekea Jamhuri ya Kidem-
krasia ya Congo.

Hata hivyo, Congo ilisimamisha
ndege hiyo na kumshutumu balozi
wa Rwanda kwa kile inachodai
kuwa Rwanda inawaunga mkono
waasi wa kundi la M23.

Russia yaongeza
mashambulizi Ukraine

KYIV, UKRAINE

VIKOSI vya Russia vimeongeza kasi
ya mashambulizi dhidi ya mji wa
Sievierodonetsk mashariki mwa

mitandao ya kijamii siku ya Ju-
mamosi kwamba mji wa Sievi-
erodonetsk umekabiliwa na
mashambulio makali ya vikosi
vya Russia.

Ukraine baada ya kuutia mkononi Maofisa wa Taarifa zaidi zinaeleza kuwa
mji wa Lyman. Marekani  epeo la Lysychansk-Bakhmut,
Kwa mujibu wa taarifa kutoka Wameliambia pia Jimekabiliwa na mashambu-
eneo hilo, wanajeshi wanakaribia Shirikala lizi makali ambapo majeshi ya
kuliteka eneo lote la Luhansk ka- HabarilaRe-  Russia yanalenga kuuchukua ili
tika jimbo la Donbas, kwenye vita, UtersKwam-  kuweza kuvizingira vikosi vya
ambavyo sasa vimeingia katika baombi Ukraine.
mwezi wake wa nne tangu kuanza 1a UKraine Polisi ya Ukraine imesema ku-
Februari. linazingatiwa metokea uharibifu mkubwa ka-
Wizara ya ulinzi ya Russia ilisema Na uamuzi tika mji huo wa Lysychansk.
wanajeshi wake pamoja na vikosi Utatolewa Mshauri wa rais wa Ukraine
vya washirika vya waasi wanaotaka Katika siku ambaye pia anaiwakilisha nchi
kujitenga sasa vinaudhibiti kika- Zljazo. yake kwenye mazungumzo ya

milifu mji wa Lyman.

Eneo hilo ni muhimu kutokana
na kuwa na makutano ya huduma
zareli kutoka magharibi mwa mto
Siverskyi Donets katika mkoa wa
Donetsk ambao ni jirani na mkoa
wa Luhansk.

Hata hivyo naibu waziri wa ulinzi
wa Ukraine, Hanna Malyar alisema
vita katika mji huo wa Lyman bado
viliendelea.

Polisi ~ walichapisha  kwenye

amani, Mykhailo Podolyak, alitoa
wito huo kwa nchi yake kupewa
magari ya kijeshi yanayoweza
kurusha makombora mengi ya
masafa marefu kwa wakati mmo-
ja kutoka Marekani.

Maofisa wa Marekani wame-
liambia shirika la Habari la Reu-
ters kwamba ombi la Ukraine lin-
azingatiwa na uamuzi utatolewa
katika siku zijazo.

Rais wa Ukraine Volodymyr

Zelenskiy, ameonyesha matu-
maini katika hotuba yake kwa
njia ya video kwamba washirika
wataipa nchi yake silaha zinazo-
hitajika kufikia wiki ijayo.

Zelenskiy alisema  haami-
ni wazo la kutumia nguvu ili
kuikomboa ardhi yote iliyon-
yakuliwa na Russia tangu mwaka
2014, ambayo pia inajumuisha
jimbo la Crimea.

Katika juhudi za kidiplomasia
kuwezesha kupatikana suluhu
kwenye vita vya Ukraine Rais
wa Ufaransa Emmanuel Macron
na Kansela wa Ujerumani Olaf
Scholz walizungumza kwa njia ya
simu na Rais wa Russia Vladimir
Putin siku ya Jumamosi ambapo
walimuhimiza juu ya kuondoa
vizuizi kwenye bandari ya Odesa
na kuruhusu usafirishaji wa na-
faka kutoka Ukraine.

Viongozi hao walisema rais
Putin aliwaambia kwamba nchi
yake iko tayari kujadili njia zi-
takazoiwezesha Ukraine kuanza
tena usafirishaji wa nafaka ku-
toka kwenye bandari zake katika
Bahari Nyeusi.
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Moshi ukiwa umetanda katika anga la mji wa Sievierodonetsk kutokana na mashambulizi makali ya makombora
yanayofanywa na vikosi vya Russia. PICHA: DW

Viongozi Umoja wa Afrika wajadili ugaidi

MALABO, EQUATORIAL GUINEA

VIONGOZI wa Umoja wa Afrika wame-
jadili kuhusu ugaidi na vitisho vya itikadi
kali katika siku ya pili ya mkutano wa
kilele wa umoja huo nchini Equatorial
Guinea.

Mkutano huo uliitishwa kufuatia msur-
uru wa mapinduzi katika bara hilo, na
mabadiliko ya kikatiba ya serikali.

Nchi nyingi za Kiafrika pia zinakabili-
wa na mashambulizi ya kigaidi pamoja
na changamoto zinazohusiana na chaku-
la na maji kutokana na mabadiliko ya hali
ya hewa.

Mkuu wa kamati kuu la Umoja wa Afri-
ka Moussa Faki Mahamat, alisema karibu
Waafrika milioni 113 wanahitaji msaada
wa haraka wa kibinadamu mwaka huu.

Idadi hiyo pia inajumuisha wakimbizi

milioni 48, wanaotafuta hifadhi, pamoja
na wakimbizi wa ndani. Wanachama
wanne wa Umoja wa Afrika, ikiwamo
Guinea, Burkina Faso, Sudan na Mali kwa
sasa wamesimamishwa kutoka mapin-
duzi ya kijeshi au kutokuwepo kwa seri-
kali ya kiraia

Matukio ya mashambulizi ya silaha ya-
meongoza kusababisha vifo nchini humo
kuliko ajali za gari kwa mwaka 2020. BBC
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Z'BAR QUEENS VA TU /A UGANDA I
TAVAR! KUIVAA ETHIOPIA CECAFA  Ethiopia

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR Tanzania Bara, Sudan Kusini na Ethio- kwa wote.
pia, wakati Kundi A likiundwa na wenyeji Aidha, alisema anaimani kubwa na = n a
IMU ya Soka ya Taifa ya Wa- Uganda, Burundi, Rwanda na Djibouti. timu hiyo kufanya vizuri japokuwa hai- °
nawake Zanzibar  ‘Zanzibar Michuano hiyo inatarajiwa kuanza Ju- kuwa na maandalizi makubwa sana,
Queens’, imeondoka jana Ju- matano wiki hii kwa Burundi kuvaana lakini wachezaji walipata mazoezi ya Za S h I n d a
mapili, kuelekea nchini Uganda na Djibouti kabla ya Uganda kupepet- pamoja kwa muda mrefu. -
katika michuano ya Afrika Mashariki na  ana na Rwanda, wakati Zanzibar Queens “Tunawategemea mtabadilika,
Kati (CECAFA), kwa Wanawake. itaanza kutupa karata yake ya kwanza tunawategemea mabadiliko zaidi yat- r I a d h a D a r

Timu hiyo imeondoka mjini Alhamisi wiki hii dhidi ya Ethiopia na akuwapo katika kutunza nidhamu kwa
Zanzibar jana kwa boti kupi- sikuhiyo hiyo Tanzania Bara ikimenyana muda wote, muheshimu hata mpinzani Na Saada Akida

i i na Sudan Kusini. wako uwanjani, muheshimu kiongozi
ktlljasgf?rrl ?(::Nsaalt?:srlrikrlljaellgﬁl;g Awali, juzi usiku akikabidhi bendera yeyote ambao mtakutana nao katika mi- TIMU za Taifa za Ethiopia za
Uganda ikiwa na msafara wa kwa timu hiyo ya Taifa ya Wanawake, chuano hii hata kama hatukufanikiwa michezo ya Riadha chini ya
A .. Katibu Mkuu wa Baraza la Michezo la katika kushindanda uwanjani, lakini umri wa miaka 18 na 20 (U-18
watp 29 Kati yao WaCI‘!e;ajl Taifa Zanzibar (BTMZ), Marine Said, ali- tutashinda katika nizamu naomba zinga- na 20), zimefanikiwa kutwaa
Waklwa, 20 na viongozi tIS.a! wataka wachezaji hao kutunza nizamu tieni hili,” alisema. ubingwa katika mashindano ya
ambapo inatarajiwa kuwasili il waweze kufanikiwa. Kwa upande wa nahodha wa timu hiyo, Afrika Mashariki yaliyomalizika
nchini humo leo, Jumatatu. Alisema mafanikio yoyote katika sekta Mwajuma Abdallah, aliwaahidi Wazanzi- juzi katika Uwanja wa Benjamin
Zanzibar katika michuano hiyo ya CE- ya michezo yanapatikana kwa kutunza bar kuwa timu hiyo itafanya vizuri ikilin- Mkapa, Dar es Salaam.
CAFA imepangwa Kundi B pamoja na nizamu, umoja pamoja na ushirikiano ganishwa na mashindano yaliyopita. Mashindano hayo vya siku

mbili yalianza Mei 27-28,
mwaka huu, huku yakishirikisha
nchi saba ambazo ni, Zanzibar,

‘._ Ethiopia, Kenya, Eritrea, Sudan
L Kusini, Somalia na wenyeji Tan-
-f‘-' _ zania Bara.

Tanzania Bara wamemaliza
nafasi ya tano huku U-20, waki-
chukua medali moja ya dhahabu,
tatu za fedha na nne za shaba
na timu ya U-18 ikiambulia
medali ya fedha moja na tano za
shaba.

Kwa upande wa visiwani
Zanzibar, timu U-20 imemaliza
nafasi ya tatu kwa kuondoka na
medali mbili za dhahabu, fedha
mbili na shaba moja na chini ya
miaka 18 wameshika nafasi ya
pili kwa kushinda medali tatu
za dhahabu, tatu fedha na mbili
shaba.

Timu ya vijana ya U-20 ya
Kenya, imemaliza nafasi ya pili
kwa kuondoka na medali nne za
dhahabu na tano za fedha huku
kwa upande wa U-18 wakiwa
nafasi ya tatu kwa kushinda me-
dali moja ya dhahabu, nne fedha
na moja shaba.

Eritrea imemaliza mashindano
hayo wakiwa nafasi ya nne kwa
ujumla kwa upande wa timu ya
U-20 na U-18, kwa kuondoka na
medali mbili za dhahabu, fedha
moja na shaba mbili.

Kwa upande wa U-18 hawaku-
wa na dhahabu bali walishinda
medali mbili za fedha na moja

-y

Katibu Mkuu wa Baraza la Michezo la Taifa Zanzibar (BTMZ), Marine Said (wa pili kulia), pamoja na viongozi mbal- shaba,

imbali wa Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), wakikabidhi Bendera ya Taifa kwa Nahodha wa Zanzibar Queens, Mwa- Mshindi wa sita umeenda kwa
juma Abdallah (katikati), juzi visiwani Zanzibar, tayari kwa ajili ya kwenda kuipeperusha vema kwenye michuano va timu ya Sudan Kusini kwa timu
CECAFA nchini Uganda. PICHA: HAWA ABDALLAH zote mbili U-18 na U-20 kuondo-

ka na medali mbili, moja ikiwa
ya fedha na nyingine shaba

Netiboli Ligi Daraja la Kwanza kupigwa Dar i 00 vaierbis

fedha mbili.
Na Saada Akida inafanyika Dar es Salaam kwa ajili yaku-  zoshiriki ligi hiyo, na kwamba 27 zime- Somalia imeburuza mkia kwa
pata wadhamini watakaosaidia kila kitu  thibitisha kushiriki na kati ya hizo 21 ni kutopata medali yoyote katika

UONGOZI wa Chama cha Netiboli kwenda vizuri. wanawake 21 na wanaume sita. mashindano hayo yaliyomaliza
Tanzania (CHANETA), umehamisha Alisema maandalizi yanaendelea vi- Alizitaja timu za wanawake kuwa ni juzi.
kituo cha Ligi Daraja la Kwanza na zuri kiufundi na miundombinu tayari Tamisemi, Uhamiaji, JKT Mbweni, Mgu- Rais wa Shirikisho la Riadha
sasa ligi hiyo itafanyika Dar es Salaam, ipo sawa na kwamba barua zimezifikia lani JKT, Jeshi Stars, Magereza Moro- Tanzania, Silas Isangi, ame-
imeelezwa. timu shiriki kwa ajili ya mabadiliko ya goro, Eagle Queens, Kampala na Maku- wapongeza wanariadha kwa

Awali, ligi hiyo ilipangwa kufanyika kituo cha ligi hiyo. tupora Dodoma. kiwango walichoonyesha ingawa
jijini Mbeya na sasa itafanyika Dar es “Nipende kuwaambia, tumehamisha Nyingine ni Polisi Arusha, Polisi Kigo- maandalizi hayakuwa ya muda
Salaam kwenye uwanja wa ndani wa kituo sasa tutafanyia Dar es Salaam ku- ma, Polisi Tanga, Polisi Morogoro, MRVF mrefu kwa timu ya Tanzania.
Benjamin Mkapa (Indoor Taifa) kuanzia tokana na kwamba tunajitangaza na Dream, Mbozi United, Mbeya City, Chuo “Wito wangu kwa wanariadha
Julai 9-17, mwaka huu. ligi hii kubwa tumeona tuombe Azam Kikuu Dar es Salaam (UDSM), Tarime kujituma kufanya mazoezi na

Akizungumza na gazeti hili jaana, Ka- waturushi mubashara ili mchezo wetu Queens, Jiji Tanga, Jiji Arusha na Mabibo kufuata maelekezo ya walimu
tibu Mkuu wa CHANETA, Rose Mkisi, utambulike urudi katika mstari,” alise- Queens. wao ili waweze kutimiza ndoto
alisema hatua ya kubadilisha kituo ni  ma Rose. Kwa wanaume ni Smart Boys, Hapa zao kwa kuwa michezo kwa sasa
kutokana na ushauri wa Baraza la Mich- Alisema wanatarajia kuwa na timu Kazi, Muungano Dodoma, Jiji Arusha, ni ajira na afya,” alisema Silas.

ezo Taifa (BMT), kuhakikisha ligi hiyo 29 za wanawake na wanaume zitaka- Bright Dodoma na Ushirika Moshi.
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KANTE AWINDWA UNITED

KLABU ya Manchester United inafikiria kuwasili-
sha ombi la kimnunua kiungo wa kati wa Chelsea na
Ufaransa, N'Golo Kante, 31. (Guardian)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

DEMBELE ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL wamefanya mawasiliano na winga wa
Ufaransa, Ousmane Dembele, 25, ambaye mkataba
wake na Barcelona unamalizika msimu huu wa ma-
jira ya joto. (Sport)

TUCHEL AMTAKA GALLAGHER

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel atafanya
mazungumzo na kiungo wa kati wa England, Conor
Gallagher, 22, kabla ya kuamua mustakabali wake.
Msimu uliopita alicheza kwa mkopo Crystal Palace.
(Fabrizio Romano)

GUNDOGAN ASUBIRIWA CITY

NYOTA wa Manchester City, Ilkay Gundogan, 31,
anasubiriwa kuzungumezia nafasi yake.(90min)

KOMPANY NA BELLIS

KOCHA mtarajiwa wa Burnley, Vincent Kompany
anataka kumfanya beki wa kati, Taylor Harwood-
Bellis, 20, kuwa usajili wake wa kwanza pale dimba
la Turf Moor kwa mkopo kutoka klabu ya zamani ya
Manchester City. (TSun)

RAPHINHA AMULIKWA BARCA

BABA wa winga wa Leeds United, Raphinha, 25,
amesema “uwezekano upo” juu ya mustakabali wake
huku mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil akiende-
lea kuhusishwa na Barcelona. (Express)

DI MARIA MWAKA MMOJA

KLABU ya Juventus imempa mkataba wa mwaka
mmoja winga wa Argentina, Angel di Maria, 34, baada
ya kuamua kuondoka PSG mwishoni mwa msimu
huu. (Calciomercato)

KLOPP:

'l

TUTAKUWA

CAVANI AIOTA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Uruguay, Edinson Cavani,
35, amesema amebakiwa na “ladha chungu” katika
barua ya wazi kwa Manchester United baada ya
kuondoka katika klabu hiyo. (Star)

FAINALI

® ® ® Nina hisia kubwa kwamba tutarudi tena,
msimu ujao Istanbul? Weka nafasi ya hoteli...

PERISIC HUYOOO SPURS

WINGA wa Croatia, Ivan Perisic, 33, anatarajiwa

Romano)

ya joto. (TyC Sports, via Express)

kusaini mkataba wa kujiunga na Tottenham Hotspur
kutoka Inter Milan kwa uhamisho huru na mpango
huo unaweza kutangazwa wiki ijayo. (Fabrizio

DYBALA KWA MOURINHO

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho anatumaini
kuzishinda klabu zake za zamani, Tottenham Hotpur
na Manchester United katika kumsajili mshambuliaji
wa Argentina, Paulo Dybala, 28, kwa uhamisho huru
baada ya kuondoka Juventus msimu huu wa majira

RICHARLISON AWINDWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inataka kumsajili
mshambuliaji wa Brazil, Richarlison, 25, kutoka Ever-
ton msimu huu wa majira ya joto. (Fichajes)

PARIS, Ufaransa

OCHA Jurgen Klopp, ame-

waambia mashabiki wa Liv-

erpool kujiandaa “kuomba

afasi ya hoteli” kwa ajili ya

fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
mwaka ujao kule Istanbul.

Real Madrid iliifunga Liver-

pool 1-0 katika fainali

Jumamosi na kuwanyima

‘Wekundu’ hao kutwaa taji

la pili la michuano hiyo

ndani ya miaka mitatu.

Ina maana wanamaliza msimu
huu wakiwa wameshinda Kombe la
FA na Kombe la Corobao.

“Nina hisia kubwa kwamba tut-

arudi tena. Vijana wana ushindani.
Tutakuwa na kundi bora msimu
ujao,” alisema Klopp akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mch-
ezo huo.

“Iko wapi (mwisho) msimu ujao?
Istanbul? Weka nafasi ya hoteli.”

Wiki moja kabla ya kipigo cha Ju-
mamosi, bado kulikuwa na gumzo
la Liverpool kuweza kushinda mata-
jimanne kwa vile walikuwa kwenye
mbio za kuwania ubingwa wa Ligi
Kuu England.

Hilo lilipunguzwa hadi kufikia
mataji matatu Jumapili ya wiki moja
iliyopita wakati Manchester City ili-
potwaa ubingwa siku ya mwisho ya
msimu wa Ligi Kuu England.

Liverpool walipata nafasi nyingi
katika kipindi cha kwanza dhidi

ya Real kwenye Uwanja wa Stade
de France, lakini mlinda mlango
Thibaut Courtois alikuwa kwenye
kiwango cha hali ya juu.

Wakati Wekundu hao wakika-
milisha msimu kwa mataji mawili,
Klopp alikiri ilikuwa mapema
sana kwa wachezaji wake kuweza
kuthamini kuwa wamefanikiwa.

“Kwenye chumba cha kubadil-
ishia nguo hakuna anayehisi uliku-
wa msimu mzuri kwa sasa,” alisema
Klopp.

“Labda tunahitaji masaa mach-
ache kwa hilo. Tulicheza mchezo
mzuri, sio mchezo kamili. Vijana
walijaribu kila kitu, haswa tukiwa
nyuma kwa bao 1-0, kisha tukacheza
kama tulivyotaka kucheza hapo
awali.”
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PARIS, Ufaransa

LINZI mkongwe wa Bra-
zil, Marcelo, amethibitisha
kuwa anaondoka Real Ma-

drid baada ya kushinda taji
la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Beki huyo wa kushoto mwenye umri
wa miaka 34, amekuwa na ‘Los Blan-
cos’ hao tangu mwaka 2007, akicheza
mechi 550 akiwa na klabu hiyo.

Marcelo, ambaye hakutumika kama
mchezaji wa akiba katika ushindi
wa 1-0 Jumamosi dhidi ya Liverpool,
alithibitisha baada ya mchezo huo
kwamba ataondoka kwenye klabu hiyo
msimu huu baada ya mkataba wake
kumalizika mwishoni mwa Juni.

Alisema: “Ilikuwa mechi yangu ya
mwisho na Real Madrid”.

Marcelo ataondoka katika klabu hiyo
akiwa na mataji 25, ambayo ni zaidi ya
mchezaji mwingine yeyote katika his-
toria ya klabu hiyo.

Kulikuwa na uvumi kwamba Mbra-
zil huyo anaweza kukubali kukatwa
mshahara ili kubakia Madrid msimu
ujao.

Marcelo, ambaye alijiunga na Madrid
kutoka Fluminense, alicheza mechi 18
katika mashindano yote msimu huu.

PIERRE
bameyang

alisikitishwa na kushind-
wa kwa Arsenal kufuzu
Ligi ya Mabingwa Ulaya,

kwani alitarajia kukutana
na klabu yake hiyo ya za-
mani akiwa na Barcelona.

Licha ya kufurahia
msimu wa kutia moyo
chini ya kocha Mikel Ar-
teta, Arsenal ilikosa na-
fasi ya nne bora mbele
ya wapinzani wao wa jiji
moja, Tottenham Hotspur

Aubameyang aisikitikia Arsenal

BARCELONA, Hispania

baada ya kupoteza mechi
zao mbili kati ya tatu za
mwisho wa msimu wa Ligi

Kuu England.
Kuporomoka kwao

mwishoni mwa msimu

kulimaanisha Arsenal

haijamaliza katika nafasi
nne za juu za Ligi Kuu
tangu ‘Washikabunduki’
hao walipomaliza wa pili
mbele ya Leicester City
msimu wa 2015-16 wakiwa
chini ya kocha Arsene
Wenger.

Aubameyang, kwa
upande wake, aliondoka

pale Uwanja wa Emirates
Januari baada ya miaka
minne katika klabu hiyo,
akifunga mabao 13 katika
mashindano yote akiwa
na Xavi ya Barcelona huku
‘Blaugrana’ hao wakimal-
iza nafasi ya pili kwenye
LaLiga.

Mshambuliaji huyo
raia wa Gabon, amekuwa
mfungaji bora wa pamoja
wa Barca kwenye msimu
huu pamoja na Memphis
Depay, licha ya kucheza
mechi 23 pekee tangu ali-
powasili Camp Nou.

as
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880 320 ‘JACKPOT
MECHI WIKI HIT

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA

MICHEZ0 1 X )
01.01/06/22

02.01/06/22
03.01.06.22
04.02.06.22

Scotland vs Ukraine

Italy vs Argentina

Real Cartagena vs Leones FC

Fortaleza CE vs Ceara CE

05. 02.06.22 USA vs Morocco

06. 02.06.22 CRB AL vs CSA AL
07.02.06.22 Bulgaria vs North Macedonia
08.02.06.22 Cyprus vs Kosovo

09. 02.06.22 Czech Republic vs Switzerland

10. 02.06.22
1. 02.06.22
12.02.06.22
13.02.06.22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 30/05/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

Spain vs Portugal

Serbia vs Norway

Na Adam Fungamwango

Slovenia vs Sweden

AKATI Meneja Habari na

Mawasiliano wa Klabu ya

Simba, Ahmed Ally, aki-

wapa pole wanachama
na mashabiki wao kutokana na kipigo
cha bao 1-0 walichokipata kutoka kwa
watani zao wa jadi, Yanga kwenye me-
chi ya nusu fainali ya Kombe la FA,
Mwenyekiti wa Heshima na Mwekezaji
wa miamba hiyo, Dk. Mohamed “Mo”
Dewji, ameitaka Bodi ya Klabu hiyo
kufanya maamuzi magumu kwa man-
ufaa na maslahi ya klabu hiyo.

Baada ya kumalizika kwa
mechi hiyo katika Uwanja
wa CCM Kirumba juzi, Mo
aliandika kwenye mtandao

Northern Ireland vs Greece

GAMEID

FC Tuapse vs Spartak Nalchik

Mohammedan Sporting Club Dhaka vs Bashundhara Kings

Selangor Pkns vs Kuching FA

Polisi Tanzania vs Biashara United

Villa San Carlos vs Satsaid
Vard Haugesund vs Odds BK 2

wake wa kijamii kuonyesha
kuguswa na matokeo

ya timu hiyo, lakini pia aki-

wapongeza watani wao wa

jadi.

Mbali na hilo, Mo amesema kuna
haja ya kuangalia upya kikosi hicho
na mipango kwenye bodi, akiongeza
kuwa wachezaji wamekosa motisha,
na njaa ya kushinda mataji msimu
huu.

Kwenye ujumbe wake huo elekezi
aliandika maneno haya.

“Hongereni watani, msimu huu
umekua mbaya sana kwa Simba
ukilinganisha na misimu mitano ili-
yopita, Bodi ya Simba inabidi ifanye
maamuzi magumu kwa ajili ya msimu
ujao, tunapaswa kuangalia upya timu
na mipango kwenye bodi. Tunahitaji
kuijenga vizuri timu yetu na kuweka
mikakati ambayo itaturudisha kwenye
malengo yetu, timu imekosa motisha,
na njaa ya kushinda mataji. Tumepun-

Mwenyekiti na Mwekezaji wa Simba, Dk. Mohamed Dewj. PICHA: MAKTABA

gukiwa hamasa, ari ya kupambania
mataji msimu huu.” Aliandika.

Naye Meneja Habari na Mawasiliano
wa klabu hiyo, amesema kuwa anafa-
hamu namna ambavyo wanachama
na mashabiki wa timu hiyo wanavyo-
teseka kutokana na matokeo mabovu
msimu huu, lakini akawaahidi kuwa
watafanya usajibu mkubwa kwa ajili ya
msimu ujao.

“Niwape pole wanachama na
mashabiki wetu, nafahamu namna am-
bavyo wanatesema na kuumia, ninajua
machungu wanayopitia. Tumepoteza
mchezo uliotegemea kurudisha fu-
raha yetu msimu huu, lakini ungetu-
fanikisha kufikia nusu ya malengo yetu

msimu huu, lakini tumepoteza, ni ma-
jonzi makubwa, tumeumia, sisi kama
utawala na wachezaji.

“Tulifanya kila njia kutwa mataji
msimu huu, lakini mambo hayakuwa
hivyo. Msimu huu sasa rasmi tumeum-
aliza, hatuna dalili yoyote ya kutwaa
ubingwa, ndivyo mpira ulivyo, niwaa-
hidi tu kuwa tumeona panapovuja, tu-
nakwenda kufanya usajili babu kubwa
ili msimu ujao tuwe imara zaidi,” alise-
ma kwa masikitiko.

Simba imetwaa Kombe la Mapinduzi
pekee msimu huu ikilitema Kombe la
FA, huku pia ikiwa na dalili zote za kuu-
kosa ubingwa wa Tanzania Bara iliy-
ouhodhi kwa misimu minne mfululizo.

Mabondia wa Madola Tanzania wachapwa

Na Saada Akida

MASHINDANO ya kimataifa ya ngumi
za wazi ya ridhaa, yanayoendelea ka-
tika Uwanja wa Ndani wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, yameanza kwa
kasi huku mabondia wa Tanzania wa-
kianza kwa kuchezea kichapo.

Michuano hiyo imeandaliwa na
Baraza la Michezo la Taifa (BMT) kwa
kushirikiana na Shirikisho la Ngumi
za Wazi Tanzania (OBFT), ikiwa na
lengo la kuisaidia Tanzania kujiandaa
na mashindano ya Jumuiya ya Madola
yanayotarajiwa kutimua vumbi Julai
28 hadi Agosti 8, mwaka huu nchini
Uingereza.

Pambano la kwanza kwa bondia wa
timu ya Taifa ya Tanzania, Alex Isen-
di, lilianza kwa kukubali kichapo kwa
pointi kwa majaji watatu kwa mmoja
dhidi ya mpinzani wake kutoka Ugan-

da, Tukamuhewe Joshua katika uzito
wa Kg. 63.5.

Katika uzito huo Bondia wa Ugan-
da, Senyange Zebra, alishinda kwa
majaji wote watatu dhidi ya mpinzani
wake kutoka Burundi, Nduwarugira
Nestroy. Bondia wa Uganda, Kibira
Owen aliibuka mshindi kwa kumt-
wanga kwa KO mpinzani wake ku-
toka Klabu ya Magereza ya Tanzania,
Shaban Hamadi kwa uzito wa Kg. 67.

Katika uzito wa Kg. 75, bondia
kutoka Uganda, Nkobeza Yussuph,
ameshinda kwa RSCH (mpinzani kuo-
kolewa na mwamuzi) dhidi ya Marko
Francis wa Klabu ya JKT Tanzania.

Pambano hilo la mabondia wote
kutoka Tanzania la uzito wa Kg. 52,
Chinyemba Patrick, ameshinda kwa
pointi kwa majaji wote watatu dhidi
ya Yohana Kenneth wa JKT.

Uzito wa Kg. 48, Rahma Joseph wa

JKT, ameshinda kwa pointi kwa ma-
jaji wote watatu kwa kumchapa kwa
pointi Aisha Idd wa JKT.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mkurugenzi wa Mashindano wa
Maendeleo ya Michezo wa Wizara
ya Utamaduni, Sanaa na Michezo Yu-
suph Singo, alisema kuandaa mashin-
dano hayo ni jambo jema na bora kwa
ajili ya maandalizi ya mabondia wetu
kujiandaa na michezo ya Jumuiya ya
Madola.

Kwa upande wa Katibu Mkuu
Msaidizi wa OBFT, Mohamed Abuba-
kar, ameishukuru serikali, kwa ku-
wezesha wanamichezo wanaoji-
andaa na michezo hiyo wakiwamo
mabondia kukaa kambini tangu
Februari mwaka huu na kuhakikisha
maandalizi ya mashindano ya kima-
taifa ya majaribio yanafanyika kwa
kuwawezesha kwa asilimia 100.

FCl Levadia Tallinn U21 vs Paide Linnameeskond

Pepo Lappeenranta vs KPV Kokkola

FC KTP vs EIF Ekenas

Kapa vs Kiffen

SuperSport Utd vs Orlando Pirates

Brann vs Mjondalen

Grorud IL vs Stjordals-Blink

Komeetat vs FC Vaajakoski

Kfum Oslo vs Skeid Fotball

Flora Il vs Parnu Jalgpalliklubi

Raufoss vs Aasane Fotball

Stabaek vs Kongsvinger IL

Spjelkavik vs Molde FK 2

National Bank vs Ceramica Cleopatra

Utsiktens BK vs Skovde Aik

Orebro Syrianska vs Gefle IF

Nosaby IF vs Eslovs BK

Rosengard W vs Pitea W

Umea IK W vs Kristianstads W

BK Olympic vs Angelholms

Sprint/Jeloy vs Start 2

Rosenborg BK 2 vs Tiller IL

Akra vs FK Haugesund 2

Taby FK vs Vasalunds IF

Yxhults IK vs Nordvarmland FF

AS Douanes vs ASC Diambars

Atletico Lanus W vs Racing Club

CA Fenix vs CA Rentistas

Al Ahly Cairo vs Wydad Casablanca

Kansas City Nwsl vs Racing Louisville FC W

Njarovik vs Reynir Sandgerdi

SAO Paulo FC SP W vs Atletico Mineiro MG

Sport Huancayo vs Alianza Atletico

Independiente Fbc vs Club Guarani De Trinidad

12 de Octubre de Itaugua vs Guairena FC

Arnett Gardens FC vs Mount Pleasant FC

Colo Colo vs Nublense

Paysandu PA vs Manaus Fc/Am

Anapolis GO vs Ceilandia Esporte Clube DF

Internacional vs Atletico GO

Alianza Lima vs Club Cienciano

Deportivo Moron vs Deportivo Riestra

Tegs SK vs Umeaa FC

UTC Cajamarc vs Escuels Municioal Deportivo Binacional

(@) CHEZA KWA WAJBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.




Wachezaji wa Real Madrid ya Hispania, viongozi na benchi la ufundi wakishangilia baada ya kukabidhiwa Kombe

la Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa kuifunga Liverpool ya England bao 1-0 kwenye mechi ya fainali iliyopigwa
Uwanja wa Stade de France, Paris nchini Ufaransa juzi. HABARI UK. 12+13. PICHA: MTANDAO

Adam Fungamwango na Shufaa
Lyimo

IUNGO wa Yanga, Feisal Salum

‘Fei Toto’, aliyefunga bao pekee

kwenye mechi ya nusu fainali

ya Kombe la FA dhidi ya watani
wao wa jadi, Simba, amefichua siri kuwa
baadhi ya wachezaji wa wapinzani wao
hao wanaocheza eneo la kiungo wana
tatizo la kasi.

Fei Toto aliyefunga bao
hilo dakika ya 25 ya mch-
ezo kwa shuti kali la mbali,
amesema aliwafanyia ma-
zoezi ya siku tatu viungo
wa Simba, baada ya kugun-
dua kuwa hawana Kkasi.

Mchezaji huyo anayesifika kwa mashu-
ti ya mbali, alisema kuwa hawakuwa
na muda mrefu wa kujiandaa na mechi
hiyo, lakini walitumia siku tatu kuisoma
Simba, ndipo alipogundua udhaifu huo.

“Nilikuwa nawaangalia viungo wa
Simba wanavyocheza, uzuri wao na ud-
haifu wao, kuna baadhi ya wachezaji wa-
naocheza eneo la kiungo hawana kasi, ni
wachezaji wazuri, lakini wana udhaifu
huo, hivyo nikatafuta ni jinsi gani ya kuu-
tumia udhaifu huo. Siyo kila mchezaji
amekamilika, hata mimi nina madhaifu

FEI TOTO AANIKA
UDHAIFU SIMBA

® ® ® Ataja kinachowatesa viungo,
kocha Nabi naye afunguka mbinu...

yangu,” alisema Fei Toto ambaye pia
huichezea Taifa Stars na timu ya Taifa
ya Zanzibar, Zanzibar Heroes.

Alisema siri ya kupiga mashuti ni ma-
zoezi binafsi ambayo anayafanya, lakini
pia uthubutu kwani siyo kila shambu-
lizi ni lazima wachezaji wafike hadi kwa
golikipa.

“Nimefunga mabao haya msimu huu
kama matatu hivi, unajua kuna mae-
neo ukisogea unaona umjaribu kipa,
golikipa naye ni binadamu, zingine zi-
nakataa, zingine huwa zinakubali. Nili-
sogea nikaona sikabwi, na kuna nafasi
va kupiga, nikapiga mwanangu kam-
bani, mnyama kafa.” Alisema huku aki-
angua kicheko.

Mchezaji huyo alijiunga na Yanga
mwaka 2018 kwa namna ya kush-
angaza, kwani asubuhi alitambulishwa
kama mchezaji wa Singida United, laki-
ni jioni akatangazwa kuwa mchezaji wa
Yanga. Kabla ya ‘sinema’ hiyo, mchezaji
huyo alikuwa akiichezea JKU ya Zanzi-
bar.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Kla-
bu ya Yanga, Nasreddine Nabi, amese-
ma walicheza vizuri zaidi ya wapinzani

wao, Simba ndio maana wakafanikiwa
kuwatoa kwenye michuano hiyo Kombe
la Shirikisho la Azam (ASFC).

Akizungumza na gazeti hili Kocha
huyo alisema: “ Simba walicheza vi-
zuri kipindi cha pili ni kawaida yao
kupata magoli kipindi cha pili, lakini
hata sisi tulipata nafasi nyingi za wazi
hatukuongeza goli,” alisema Nabi.

Alisema mchezo huo ulikuwa na
ushindani na kudai anashukuru dakika
45 za kipindi cha kwanza timu yake
iliweza kupata bao la kuongoza lililo-
dumu hadi mwisho.

Kuhusu kucheza bila winga kwa kip-
indi kirefu cha mchezo, Nabi alisema
aliamua kufanya hivyo baada ya ku-
kosekana kwa wachezaji wake, Saido
Ntibazonkiza na Dickson Ambundo
ambao aliwasimamisha kwa utovu wa
nidhamu.

Yanga sasa itakutana na Coastal Un-
ion katika mechi ya fainali itakayopig-
wa Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini
Arusha Julai 2, mwaka huu. Coastal im-
eitoa Azam jana kwa penalti 6-5 katika
nusu fainali ya pili iliyopigwa uwanjani
hapo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Coastal yaifuata
Yanga fainali FA

Na Adam Fungamwango

COSTAL Union ya Tanga ndiyo itakayocheza
fainali ya Kombe la FA dhidi ya Yanga kwenye
2, mwaka huu baada ya jana ku1bwaga Azam FC
kwa mikwaju ya penalti 6-5, baada ya dakika 120
zilizokuwa hazina bao lolote.

Penalti za Coastal ziliwekwa nyavuni na Muh-
sin Makame, Amani Kiata, Pascal Kitenge, Ab-
dul Selemani ‘Sopu’, William Kisingi na Hamza
Mubarak, huku Miraji Hassan akikosa.

Azam ambayo msimu uliopita ilitolewa pia
kwenye hatua ya nusu fainali dhidi ya Simba kwa
bao 1-0, penalti zake ziliwekwa wavuni na Rodg-
ers Kola, Bruce Kangwa, Never Tegere, Aggrey
Morris na Idriss Mbombo, Lusajo Mwaikenda ali-
yekosa penalti ya kwanza na Charles Zulu aliyei-
kosa ya mwisho. Hadi penalti tano-tano zinaka-
milika, timu zote zilikuwa zimeweka penalti nne
kimiani na kukosa moja moja ndipo zilipofuata
zile za piga nikupige kabla ya Azam kutolewa.

Ni mechi iliyokuwa na kosa kosa nyingi kwa
pande zote mbili, lakini makipa wa pande zote
Wilbroad Maseke wa Azam na Mohamed Hus-
sein wa Coastal Union wakikaa imara kuokoa
michomo mikali.

Kama Coastal ingekuwa makini ingeweza ku-
pata ushindi ndani ya dakika 30 za nyongeza,
kwani Azam FC walionekana kuchoka na “‘Wagosi
wa Kaya’ walifanya mashambulizi mengi kipindi
hicho, lakini mabeki wa timu hiyo wakiongozwa
na Morris, Kangwa walikaa imara kuokoa hatari.

Kwenye mechi ya robo fainali, Coastal Union
pia iliitoa Kagera Sugar kwa mikwaju ya penalti
5-4, baada ya kutoka sare kwa dakika 90 za mch-
ezo. Kwa matokeo hayo, sasa fainali ya kombe
hilo Yanga itacheza dhidi ya Coastal na mshindi
atakayetwaa ubingwa atakwenda kuiwakilisha
Tanzania kwenye michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Hata hivyo, ni Coastal ndiyo itakuwa inatafu-
ta tiketi hiyo, kwani Yanga tayari ina tiketi ya
kucheza Ligi ya Mabingwa Afrika, kwani iko kwe-
nye timu mbili za juu kwenye Ligi Kuu Tanzania

Bara.
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