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Na Mwandishi Wetu

K
ATIKA wasifu unaobaki 
rekodi baada ya kuin-
gia madarakani, ni pale 
akautajia umma safu ya watendaji wake wakuu wanaoap-ishwa ilisikika jina la Jumaa Aweso, kukabidhiwa Wizara ya Maji.

Ni utambulisho wa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, uliomfikia mbunge huyo wa Pangani, kwa sal-amu zilizogusa utashi wa umma, akimpa tahadhari ya mapema “ukinizingua nitakuzungua…” kwa maana ya kamkabidhi chombo nyeti cha umma na hahitaji masi-hara.
Kimsingi, Dk Samia, muumini wa itikadi ‘kumtua mama ndoo kichwani’ ni mbia wa sekta ya maji, hali kadhalika mazingira, kwani hata alipokuwa Makamu wa Rais, mwaka 2016, akawa mgeni rasmi, kufungua Mkutano Mkuu wa 10 wa Baraza la Mawaziri wa Maji Af-rika (AMCOW) jijini Dar es Salaam. 

Ni mkutano uliohudhuriwa na Rais Mstaafu wa Kenya, Marehemu Mwai Kibaki, akiwa mjumbe maal-umu wa UNESCO kuhusu masu-ala ya Maji na Usafi wa Mazingira, kuwa washiriki zaidi ya 1,500, wak-iwamo mawaziri 26 wa maji.
Kimsingi, aina ya utani ku-toka kwa Rais Dk. Samia, kiitifaki una sura ya kiafande, anapoele-keza jambo kimasihara, mdogo anafurahi, huku akipiga saluti ya 

kupokea ujumbe wenye sura ya amri. 
Ni utani kazini ambao sasa wengi wamekuwa wakimfuatilia Waziri Aweso, kama kuna ma-hali anajikwaa akaangukia hata ‘akazinguliwa’, maana kwenye sekta hiyo, panapo shida utashi wa kirafiki wa Dk. Samia unakaa kando; ‘maji ni uhai’ imebeba roho za Watanzania.

Upande wake Waziri Aweso amedhihirisha kukidhi mahitaji ya mkuu wa nchi, akiendelea kupatu-mikia akiidhinisha ridhaa ya Rais, hadi leo inatimu miaka miwili ya Rais madarakani.

Kama alivyozoea kutamka, James Mbatia, kiongozi muasisi wa chama -  NCCR Mageuzi, kila hoja inapaswa kubeba kielezo, uhalisia, uchapa kazi wa Aweso, unasafiri hadi kwenye tukio la uzinduzi wa Skimu ya Maji ya Kakonko kata za; Kiziguzigu, mkoani Kigoma, Ok-toba mwaka jana,  inayotekelezwa kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA).
Rais Dk. Samia anatamka ku-wapongeza watumishi wa mradi wenzao, akiwasifu kwa usimamizi bora, kuyaona mabadiliko chanya Wizara ya Maji yanayotoa matu-maini kuwa serikali kufikia malen-

go yaliyokusudiwa na sekta hiyo.
“Zamani huko nilikuwa na ugomvi na watu wa maji.  Kwa sasa,  watu wa maji ni marafiki zangu kweli kweli, wizara imebadi-lika. Taasisi zilizoko chini ya wiz-ara zimebadilika. Kazi inafanywa kweli kweli!  Naomba muendelee hivyo hivyo,” anasema Rais Samia. 

Kimsingi ni skimu inayotekele-zwa na RUWASA kwa kushirikiana na Ubelgiji, ikigharimu zaidi ya shilingi bilioni nne na inatarajiwa kunufaisha kata nne, ikiwa na jum-la ya vijiji 14.
Katika kumkaribisha Rais Dk. Samia, Naibu Waziri wa Maji, 

Maryprisca Mahundi, anasema mradi unawagusa wakazi wapa-tao 65,010 na penye upanuzi wake utafikia jumla ya wakazi 132,425, mwaka 2042.
Kitaalamu akaeleza imeongeza upatikanaji maji kutoka asilimia 51 hadi zaidi ya asilimia 70, mgao wake ukipungua kutoka saa 12 hadi saa tano kwa siku. 

Ni aina ya wasifu sasa Rais Mstaafu Jakaya Kikwete, naye Ok-toba mwaka jana, akaangukia hoja kama ya Rais wa sasa, akiwatamkia “RUWASA inafanya kazi nzuri ya kuwapatia wananchi waishio ma-neno ya vijijini majisafi na salama.”
Hata Rais Mstaafu Kikwete, alizuru Wiki ya Uwekezaji na Bi-ashara Mkoa wa Pwani, kwenye maonyesho ya Viwanja vya Stendi ya Zamani ya Kibaha Maili Moja, mkoani Pwani, pale alipopata taarifa  kuhusu mwelekeo wa RU-WASA, miradi ya maji na kubore-sha kazi yao.

Mwishoni mwa mwaka jana, Rais Dk. Samia akakagua miradi ya maji, safari hiyo akiwa mkoani Pwani, baada ya kuwapo ukame wa vyanzo na shida ya maji, am-bako akatoa maagizo ya kitaifa, ak-iwa katika vyanzo vya maji Ruvu, marufuku ya ukiukwaji utaratibu wa kunywesha mifugo na kutumia vyanzo vya maji katika maeneo hayo.

AZINDUA MAJI KIGAMBONI
Mnamo Novemba mwaka jana Rais Dk. Samia akazindua mradi wa Maji Kigamboni, mkoani Dar es Salaam kwa kuwasha mtambo wa kutoa maji ardhini, kwenye ki-sima kirefu mita 450, kwa ajili ya kuyapeleka kwenda kwenye tanki kubwa la maji eneo la Kigamboni, Dar es Salaam.

Hapo Kigamboni, akaahidi kui-marisha huduma ya maji   katika 
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Rais Samia Suluhu Hassan akipokea tuzo ya maridhiano kutoka kwa Mwenyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) Taifa, Freeman Mbowe, aliyeikabidhi kwa niaba ya Baraza la Wanawake 
CHADEMA (BAWACHA), baada ya kuwahutubia kwenye maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani mjini 
Moshi, kilimanjaro jana. PICHA: IKULU
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
akihutubia wakati akifunga Jukwaa la 
Uwekezaji na Biashara kati ya Tanzania na 

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DIVISHENI YA BIASHARA
ILIYOPO DAR ES SALAAM

SHAURI LA MADAI NA. 90 OF 2022
ALTAS YAG SU VE TARIM URUNLERI GIDA INSAAT OTOMOTIVE 

NAKLIYAT SANAYI VE TICARET A.S……MDAI
DHIDI YA

OSMANLI BUILDING CENTRE COMPANY 
LIMITED…………………………MDAIWA.

KUITWA SHAURINI
KWAKO:
MKURUGENZI MTENDAJI,
OSMAN BUILDING CENTRE KAMPUNI LIMITEDI
S.L.P 13851,
DAR ES SALAAM.

POPOTE ULIPO: Mdai amefungua kesi dhidi yako juu ya malalamiko yake 
katika mahakama hii, na mahakama imeamuru kutoa amri ya kukuita 
katika shauri kwa kutoa amri ya kuchapisha mbele ya gazeti hili. 
Mahakama imeamuru ukachukue kopi ya nyaraka za shauri hili kwenye 
masijala ya Mahakama hii, S.L.P. 12533, Dar es Salaam. Unatakiwa kufika 
katika Mahakama hii wewe binafsi au Wakili wako au Mwakilishi yoyote wa 
kampuni hii tarehe 20/03/2023 saa 03:00 Asubuhi mbele ya Mh. Jaji A. 
Mbangwa, kupokea amri za mahakama.

Zingatia ukishindwa kufika mahakamani kama ilivyoelekezwa, shauri hili 
litaendelea na maamuzi yatatolewa bila uwepo wako.

NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU DIVISHENI YA BIASHARA

DAR ES SALAAM

…Mbowe asema kuna wahafidhina 
wasioitakia mema Tanzania

ChadEma kulam-
ba ruzuku Bil. 3/-...

Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, linalochapishwa na kampu-
ni ya The Guardian Ltd (TGL), Beatrice Bandawe (wa tatu kushoto), 
akikabidhi msaada wa vitu mbalimbali kwa Ofisa Ustawi wa Jamii 
wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa Mwananyamala, Dar es Salaam jana, 
vilivyotolewa na kampuni hiyo ili kuadhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani. Wengine ni Mhariri wa Habari wa gazeti hilo, Salome kito-
mary (kushoto), Ofisa Utawala wa TGL, Rehema Shedrack na baadhi 
ya wafanyakazi wanawake wa kampuni hiyo. Picha zaidi Uk. 7. PICHA: 
MIRAJI MSALA
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…Mbowe asema 
kuna wahafidhina 
wasioitakia mema nchi
Na Waandishi Wetu, MOSHI

MWENYEKITI wa Taifa wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
Freeman Mbowe, amesema yawezekana 
ndani ya serikali kuna wahafidhina wa-
naotamani kukwamisha maridhiano au 
mchakato wa kuipata Katiba mpya ikiwa-
mo Tume Huru ya Uchaguzi.

“Hawa siamini kwamba wanaitakia 
mema nchi yetu. Nakusihi, nakusihi, usi-
kubali dhambi hiyo, kwani adhabu yake 
atoaye Mungu wetu, hatutamani, wala hat-
uombi imkute mtu yeyote katika taifa letu.

Mbowe alisema hayo jana katika kon-
gomano la BAWACHA, alipokuwa akimka-
ribisha Rais Samia Suluhu Hassan.

“Sisi kama CHADEMA tuko tayari 
kusamehe na kusahau tulikotoka kwa 
sababu mheshimiwa Rais umeonyesha 
roho nyepesi, roho ya wazi, roho safi ya 
kuibadilisha na kujutia huko tulikotoka.”

Akizungumzia suala hilo Rais Samia 
alisema, juzi CHADEMA walikuwa na 
mjadala kidogo, wa kwanini wamemuita 
(Rais). “Kwa hiyo Mwenyekiti (Mbowe), 
wale wahafidhina wako kwangu, wako 
kwako. Wako waliomwambia Mbowe 
umeshalishwa asali, tuambie Ikulu siku 
uliyotolewa jela umekwenda kuambiwa 
nini, mbona umekuja na toni hii sasa hivi.”

“Akienda nje anatandikwa, anaambiwa 
jamani sitaki kurudi kule. Mwendo ni huu 
huu kama tunavyofanya. Kwa hiyo wahafi-
dhina watatuelewa jinsi matokeo yanavy-
okuja.

“Ndugu zangu siasa ni mchezo wa fikira 
na mawazo, kulumbana kwa hoja kuanga-
lia kakosea wapi nimzodoe na mimi naona 
kasema nini, namjibu.

Kuhusu maridhiano, Rais Samia, alise-
ma katika mchakato huo, CHADEMA 
kilimwomba kuwasikiliza na kwa kuwa 
haikuwa rahisi alimwagiza Makamu Mw-
eyekiti wa CCM, Abdurahman Kinana ach-
ague watu watano na Mwenyekiti CHADE-
MA (Mbowe), apeleke watu watano wakae 
wazungumze.

“Niwaombe hapa mlisema never, nev-
er, niwaombe sana wezangu wanasema 
it takes too tangle. “Sasa ndugu zangu, 
acheni yale tusivutane. Taifa letu libaki 
salama. Ile never never again na mimi nai-
unga mkono.”

Vilevile, Rais Samia amewataka BAWA-
CHA kufanya siasa za kistaarabu akisema, 
“Ndugu zangu wa BAWACHA, twendeni tu-
kafanye kazi kwa pamoja kukuza teknolo-
jia, kukuza uchumi wetu, kustawisha jamii 
yetu ya kitanzania, lakini kama alivyosema 
Mwenyekiti wa BAWACHA na Mwenyekiti 
wa CHADEMA, kukuza siasa zetu pia, la-
kini za kistaarabu za maelewano.”

Awali akitoa salamu za BAWACHA, Ka-
tibu Mkuu wa Baraza hilo, Catherine Ruge, 
alisema wanawake wanajua wanaomkati-
sha tamaa Rais Samia ni wanaume, lakini 
asijali BAWACHA iko nyuma yake.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya CHADEMA 
na Mwenyekiti wa BAWACHA Kiliman-
jaro, Grace Kiwelu, alisema Rais Samia 
na Freeman Mbowe, wamebadilisha ka-
bisa siasa za Tanzania, kamati ya maridhi-
ano inaenda kumaliza siasa za ubaguzi, 
kunyang’anywa ushindi, kunyimwa  uhuru 
wa kukusanyika na kwamba wanaofanya 
hivyo ni wanufaika wa moja kwa moja.

*Imeandikwa na Godfrey Mushi na 
Mary Mosha

Samia: Sibagui, wananchi wote wangu 

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (kulia), akizungumza na wafanyakazi wa benki 
hiyo, katika hafla ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Waandishi Wetu, 
MOSHI

RAIS  Samia Suluhu Hassan 
amesema hakusita kukubali 
alipopata mwaliko wa kuwa 
mgeni rasmi katika konga-
mano la  Baraza la Wanawake 
wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo  (BAWACHA) 
kwa kuwa yeye ni kiongozi wa 
Watanzania wote.

Akizungumza jana katika 
maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani, ambayo 
kitaifa yaliandaliwa na BAWA-
CHA na kufanyika katika Man-
ispaa ya Moshi, Rais Samia 
alisema anatambua nafasi 
aliyo nayo na kwamba hana 
ubaguzi wa aina yoyote. 

 “Nilipopata mwaliko wa 
kuja kwenye maadhimisho 
haya, sikusita kwa sababu 
nikiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
kundi hili ni kundi langu pia. 
Huwezi kuitwa na wananchi 
wako ukasema siji. Haiweze-
kani. 

“Lakini nilifurahi kuja 
pia kwa sababu nilijua kwa 
sababu nitasikia CHADEMA 
wanasema nini na kwa kweli 
nimesikia wanawake wa 
CHADEMA wanasema nini, 
CHADEMA wanasema nini, 
kama chama kinasema nini,” 
alisema. 

Rais Samia pia aliwataka 
CHADEMA na BAWACHA 
panapotokea hoja, wakae 
wazungumze na si kupayuka 
kwenye majukwaa na kuanza 
kushambuliana.

“Tusibomoe taifa letu kwa 
hali yeyote ile. Hakuna kisi-
chowezekana kwenye ma-
zungumzo. Tumeshuhudia 
nchi kadhaa zikiingia kwenye 
vita, hakuna kupata suluhu. 
Suluhu ilipatikana kwenye 
mazungumzo.

“Kwa hiyo tuendelee ku-
zungumza. Najua si rahisi ka-
bisa watu kuja na utamaduni 

huu mpya ukakubalika mara 
moja. Si rahisi, kwangu kuna 
vikwazo, kwenu kuna vikwa-
zo. Kwa Tanzania nzima, kwa 
pande zote si rahisi kukubali 
utamaduni huu mpya kwa 
haraka.

“Lakini wakiona matun-
da yaliyotokea utamaduni 
utakubalika. Hakuna mwan-
adamu kaumbwa anapenda 
vurugu tu, fujo, hakuna. Kila  
mwanadamu anapenda am-
ani ya roho yake kwa hiyo 
twendeni tujenge amani ya 
nyoyo zetu,” alisisitiza.

Rais Samia alisema CHADE-
MA haina dhamira ya kushika 
dola mwaka 2025 kwa kuwa 
wanajua yeye (Samia) yupo.

“Hamna dhamira ya kushi-
ka dola 2025. Hamna. Mnajua 
mama yupo. Mnajua  mama 
yupo, dhamira hiyo haipo. La-
kini yes (ndiyo) niseme wote 
tuna lengo hilo, lakini tuka-
fanye kwa ustaarabu kama 
watu. 

Tuheshimiane na nchi yetu 
iheshimike duniani.

“Nataka kuwaambia kwa 
kipindi hiki kifupi nchi yetu 
inaheshimika sana duniani, 
sana sana duniani. Kwa hiyo 
tusiirudishe chini, tusiirud-
ishe nyuma. Twendeni na 
mwendo huu, tuweke heshi-
ma ya nchi yetu pale inapos-
tahili. Tanzania ni taifa kubwa 
tusilitolee sifa yake,” alisema.

MAADHIMISHO KISIASA
Rais Samia katika hotuba 

yake, alisema sura ya baraza 
hilo kwa jana ilikuwa ya  kisia-
sa zaidi na kwamba anaamini 
atapata jukwaa lingine aseme 
yale yote ambayo serikali 
yake imeyafanya ndani ya 
kipindi cha miaka miwili am-
bacho amekuwa kiongozi wa 
nchi.

“Lilinijia  wazo tufanye 
maridhiano, tuvumiliane. Ya-
mesemwa mengi na mimi leo 
nimefurahi sana Mwenyekiti 

Mbowe hapa kwamba amese-
ma sisi CHADEMA tume-
wafundisha watu wetu ‘no 
hate no fear’ (hakuna chuki 
hakuna woga). Hatuna  haja 
ya kulipiza kisasi, nimefurahi 
sana.

“Niwaahidi ndugu zangu 
mageuzi yapo na tutajenga 
taifa jipya. Taifa la Tanzania 
lenye ushindani wa kisiasa, 
bila vurugu. Huko ndiko tuna-
kotaka kwenda.

“Nimewasikia, unajua 
wakati nilipopendekeza kwe-
nye chama changu tufungue 
mikutano ya hadhara kuli-
kuwa kugumu kidogo, mjada-
la ulikuwa mkubwa kido-
go.  Kama ninyi juzi mlikuwa 
na mjadala kidogo, kwa nini 
mmemuita Rais kwenye hili 
jukwaa. Kwa hiyo Mwenyekiti 
(Mbowe) wale wahafidhina 
wako kwangu wako kwako,” 
alisema.

“Wako waliomwambia 
Mbowe umeshalishwa asali, 
tuambie Ikulu siku uliyotole-
wa jela umekwenda kuam-
biwa nini, mbona umekuja 
na ‘tone’ hii sasa hivi. Akienda 
nje anatandikwa anaambiwa 
jamani sitaki kurudi kule 
mwendo ni huu huu kama 
tunavyofanya kwa hiyo wa-
hafidhina watatuelewa jinsi 
matokeo yanavyokuja.

“Ndugu zangu siasa ni mch-
ezo wa fikira na mawazo, ku-
lumbana kwa hoja kuangalia 
kakosea wapi ni mzodoe na 
mimi naona kasema nini 
namjibu,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Taifa 
wa CHADEMA, Freeman 
Mbowe,   alisema wataende-
lea kutekeleza wajibu wao 
kama wapinzani kuishughu-
likia serikali yake kikamilifu 
na Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

“Mheshimiwa Rais, bila 
hofu wala bila woga lakini 
tutafanya yale yaliyo sahihi, 
yaliyo na uhakika, yaliyo na 

ushahidi ili sio tu muweze ku-
nyoosha nchi lakini na sisi tu-
weze kupata nafasi ya kuon-
goza siku za usoni.

“Ni matumaini yangu 
mheshimiwa Rais, azma yako 
ya kuliweka taifa pamoja li-
tarithiwa na viongozi walioko 
chini yako, walioko katika 
serikali yako, katika taasisi 
mbalimbali za utoaji haki ka-
tika nchi yetu.

 “Mheshimiwa Rais, 
demokrasia haipaswi kuwa 
chaguo yaani ‘option’, hakuna 
taifa lililopuuza demokrasia 
likakumbatia mifumo yenye 
udikteta, uonevu na dhambi 
likastawi. Tunapaswa wakati 
wote kuwa na viongozi wenye 
hofu ya kweli, ya Mungu na 
siyo ya uigizaji,” alisema.

Kuhusu katiba mpya, 
Mbowe, alimwomba Rais Sa-
mia kuongeza wigo wa mari-
dhiano akieleza,

“Naomba nisisitize jambo 
moja muhimu litakalorasi-
misha maridhiano yetu katika 
taifa na ni katiba mpya na kat-
iba bora. Mheshimiwa Rais na 
vyombo vyako vyote nawasi-
hi sana msipuuze kauli hii.

“Msione ni kauli ya utani, 
msione ni kauli ambayo in-
aweza ikapuuzwa. Kauli hii 
naomba muichukue kwa 
uzito mkubwa, ndio kilio na 
sauti ya taifa,” alisema na 
kuongeza:

“Mheshimiwa Rais ulisema 
unakwenda kuunda chombo 
cha kushughulikia katiba, 
muda umeshakwenda ni mie-
zi miwili, tunatambua maju-
kumu makubwa yanayokuka-
bili lakini vilevile, ona jambo 
hili nalo linahitaji umuhimu 
wa kipekee tuweze kutengen-
eza chombo hiki cha kuleta 
watu pamoja na tuanze kuwe-
ka mifumo sahihi ya kuipata 
katiba yetu.”

*Imeandikwa na Godfrey 
Mushi na Mary Mosha
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Wanawake Guardian wawakumbuka 
wagonjwa Hospitali Mwananyamala 
Na Elizabeth Zaya

WANAWAKE wa Kampuni ya The 
Guardian Ltd jana walisherehekea Siku 
ya Wanawake Duniani kwa kutoa zawadi 
mbalimbali kwa wagonjwa waliolazwa 
katika Hospitali ya Rufani ya Mwanany-
amala.

Zawadi hizo zilitolewa kwenye wodi 
za wanawake waliojifungua, wajawazito, 
wasiojiweza na wazee waliolazwa katika 
hospitali hiyo.

Miongoni mwa zawadi zilizokabidhiwa 
ni doti za kanga, pampers, sabuni, taulo 
za kike pamoja na katoni za maji ya ku-
nywa ya Kilimanjaro. Wanawake wa The 
Guardian Ltd, walifika katika hospitali 
hiyo asubuhi na kupokewa kwa shangwe 
na kundi la wafanyakazi wanawake wa 
hospitali hiyo. Kabla ya kuanza kugawa 
zawadi zao katika wodi mbalimbali, wa-
likaribishwa katika eneo maalumu kwa 
ajili ya utambulisho mbele ya kundi la 
wanawake mbalimbali waliokuwa wame-
jipanga kuona wagonjwa katika hospitali 
hiyo na kisha kuongozwa na kundi hilo 
kuelekea katika wodi hizo kwa ajili ya 
kugawa zawadi kwenye wodi nne za wa-
jawazito na wagonjwa wa kawaida.

Akizungumza baada ya kukabidhi 
zawadi hizo, kiongozi wa msafara wa 
wanawake wa The Guardian Ltd, Bea-
trice Bandawe, alisema katika siku hiyo 
muhimu waliona ni muhimu kuungana 
na wagonjwa hao ili wajione ni sehemu ya 
wanawake wenzao na kuwapa faraja.

“Kwa niaba ya wanawake, wafanyakazi 

wa The Guradian Ltd chini ya IPP Media, 
tumependa kusherehekea siku hii ya wa-
nawake, kwa kuwakumbuka wanawake 
wenzetu ambao wengi wao wanapitia 
machungu labda ya kujifungua au kuugua 
magonjwa mbalimbali, tumeona tushere-
hekee nao kwa kuwaletea kitu kidogo tuli-
chojaliwa ili nao wafarijike katika siku hii 
muhimu kwa wanawake wote.”

“Tunashukuru sana Hospitali ya Mwa-
nanyamala wametupokea vizuri, Mungu 
awabariki sana kwa kazi yenu nzuri 
mnayoifanya.”

Muuguzi Kiongozi wa wodi ya wa-
nawake katika hospitali hiyo, Mwanahija 
Biamwale, alisema zawadi zilizotolewa 
kwa wagonjwa ni jambo jema na la 
kupongezwa kwa sababu zinachangia ku-
leta faraja kwao na kwa wagonjwa pia.

“Kwa niaba ya Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa ya Mwananyamala, tunayo furaha 
kubwa sana kwa ujio wenu ndugu zetu wa 
The Guardian Ltd, kwa zawadi nyingi am-
bazo mmewaletea wagonjwa wetu kuwa-
fariji, kwa kweli tumefurahi sana na sisi 
kwa sababu furaha ya wagonjwa wetu ni 
furaha yetu sisi watoa huduma,” alisema 
Mwanahija.

“Tunajijua kabisa tuko hapa kwa ajili 
yao na ninyi mmekuja kuungana nasi ili 
kuwafariji, tunawaombea kwa Mwenyezi 
Mungu pale ambapo mmetoa, Mungu 
akajaze zaidi. Tunawaombea afya njema, 
tunawaombea kazi njema, maisha yenye 
furaha ili mwakani tukutane tena, kar-
ibuni sana Mwananyamala Hospitali na 
asanteni kwa kuja.”

Mwakilishi wa Nipashe Kanda ya Ziwa afariki dunia
Na Waandishi Wetu

MWANDISHI Mwandamizi wa magazeti 
ya Kampuni ya The Guardian Ltd Kanda 
ya Ziwa, Richard Makore amefariki dunia 
kwa ajali ya gari.

Makore aliyekuwa Mhariri wa Kanda ya 
Ziwa, alifariki dunia katika ajali ya basi la 
Kampuni ya Sheraton lenye namba za us-
ajili T 922 ADC iliyotokea juzi katika Kijiji 
cha Mwilima, Kata ya Kasamwa, mkoani 
Geita.

Ajali hiyo ilitokea baada ya tairi la 
mbele kuchomoka na kusababisha basi 
hilo kutumbukia mtaroni wakati likitokea 
mkoani Mwanza kwenda Ushirombo 
wilayani Mbogwe, mkoani Geita.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Geita, Kamishna Msaidizi wa Polisi (ACP), 
Berthaneema Mlay, alithibitisha kutokea 
kwa ajali hiyo ambayo watu tisa walifariki 
dunia na zaidi ya 30 kujeruhiwa.

Mlay alisema dereva wa basi hilo ali-
poteza ustahimilivu baada ya tairi ya 
mbele kupasuka na hivyo kwenda kutum-
bukia darajani.

  Alisema miili ya marehemu imehifa-
dhiwa katika Hospitali ya Rufani Mkoa 
wa Geita na majeruhi walipelekwa katika 
Kituo cha Afya Kasamwa kwa huduma ya 
kwanza na kisha kuhamishiwa hospitalini 
kwa matibabu zaidi.

Makore ambaye alikuwa amesafiri ki-
kazi kwenda mkoani Geita, alifikwa na 
umauti huo majira ya saa mbili usiku kati-
ka Kituo cha Afya cha Kasamwa alikopele-
kwa kwa ajili ya matibabu ya dharura.

Mwenyekiti wa Klabu ya Waandishi wa 
Habari Mkoa wa Mwanza (MPC), Edwin 

Soko, alisema wamesikitishwa kumpoteza 
mwanachama wao ambaye mwili wake 
umehamishiwa Hospitali ya Rufani Mkoa 
wa Geita ukisubiri taratibu nyingine.

Meneja Rasilimali Watu wa Kampuni ya 
The Guardian Limited, Emmanuel Maton-
do, alisema Makore alikuwa mfanyakazi 
anayechapa kazi na kampuni ilimwa-
mini na kumkabidhi Kanda ya Ziwa kwa 
ajili ya kuisimamia kuhakikisha maudhui 
muhimu kwa Watanzania yanapatikana.

“Enzi za uhai wake aliishi na wafanyaka-
zi wenzake vizuri, alikuwa na upendo na 
moyo wa kujituma, kampuni imepoteza 
mtu muhimu.

“Tunatoa salamu za pole kwa mke wake 
na watoto, ndugu, jamaa na marafiki. Kwa 
sasa uongozi wa kampuni unaendelea ku-
wasiliana na familia yake kwa ajili ya tara-
tibu zote za mazishi ambazo zitatolewa 
hapo baadae,” alisema.

Aidha, alisema kampuni kwa kush-
irikiana na familia wanafanya taratibu za 
mwili kutoka Geita kwenda Mwanza huku 
taratibu zingine za mazishi zikiendelea.

Mhariri Mtendaji wa gazeti la Nipashe, 
Beatrice Bandawe alisema Makore aliku-
wa miongoni mwa wafanyakazi wachapa-
kazi na tangu ahamishiwe Kanda ya Ziwa 
amefanya kuwapo kwa uhusiano mzuri 
baina ya kampuni na vyanzo mbalimbali 
vya habari pamoja na wateja wanaotan-
gaza na magazeti hayo.

Makore alizaliwa Aprili 20, mwaka 1978. 
Baada ya kumaliza masomo yake, alijiun-
ga na Kampuni ya The Guardian, Juni 30 
mwaka 2015, akiandikia gazeti la Nipashe 
na Septemba 14 mwaka 2020, alihamishi-
wa Kanda ya Ziwa.
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Chongolo aagiza chakula cha msaada 
Na Augusta Njoji,                    
SIMANJIRO

KATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel 
Chongolo, ameagiza Wakala 
wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula 
(NFRA) kupeleka chakula cha 
bei nafuu kwenye kata za wilaya 
ya Simanjiro mkoani Manyara 
zinazokabiliwa na njaa kutoka-
na na ukame wa miaka mitatu 
mfululizo.

Aidha, ameagiza kuondolewa 
kwa utaratibu wa sasa wa ku-
wachangisha fedha wananchi 
ndipo wapelekewe chakula 
hicho badala yake wapeleke ili 
wananchi wanunue.

Chongolo alitoa maagizo hayo 
jana alipokuwa akizungumza 
na wananchi katika mkutano 
wa shina namba 26 kwenye ki-
jiji cha Naisinyai wilayani hapa. 

Alisema amelibeba suala 
hilo na kuagiza NFRA kupeleka 
chakula bila masharti ya kuwa-
taka wananchi kuchangia kwan-
za na yawekwe kwenye maeneo 
ambayo wananchi watachukua 
kwa utaratibu utakaowekwa.

“Wananchi wanataka chakula 
mimi nitakachokusaidia nita-
zungumza na hao wanaofungia 
kwenye maghala wakilete hapa 
bila masharti ya kwanza wa-
nanchi kuchanga fedha. Wasi-
pate tabu mtu aje na fedha yake 
achukue chakula aondoke,” 
alisema. Mbunge wa Simanjiro, 
Christopher Ole Sendeka, alim-
womba Katibu Mkuu huyo kue-
lekeza serikali kuweka utaratibu 
rahisi wa uuzaji wa chakula cha 
bei nafuu tofauti na sasa fedha 
zinakusanywa kwanza kabla ya 
kupelekwa chakula.

Alisema ni vyema chakula hi-

cho kikawekwa kwa watendaji 
wa kata kama vituo vya kuuzia 
ili wananchi waende na fedha 
zao kununua.

“Kilichopo ni urasimu na 
utaratibu uliowekwa ambao ni 
mgumu unaotaka fedha kwan-
za zichangwe halafu ndipo 
watu wachukue fedha hatimaye 
chakula kiletwe. Katibu Mkuu 
ukileta chakula kwa watendaji 
siku mbili watu watakopana 
fedha na kuchukua mahindi. 
Tunaomba elekeza serikali 
iweke utaratibu rahisi badala 
ya kuchanga fedha na kukaa ku-
subiri chakula,” alisema.

Akizungumzia kuhusu ma-
wasiliano, Mbunge huyo amese-
ma eneo la Meshie na Lengasit 
na kumuomba Chongolo kuin-
gilia kati kuwasiliana na Waziri 
wa Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Nape Nnauye ili afik-

ishe mawasiliano hayo.
Awali, Mwenyekiti  wa Shina 

la Naisinyai, Toima Makisen, 
alisema eneo hilo ndipo yana-
toka madini ya Tanzanite kwe-
nye kijiji cha Naisinyai lakini 
wawekezaji hawakithamini kijiji 
husika isipokuwa kampuni za 
Laizer Bilionea na Tanzanite 
One ambayo awali ilikuwa iki-
milikiwa na raia wa kigeni.

“Hawa ndio wameweka 
michango kwenye kijiji hiki tu-
natambua Wizara ya Madini 
ndio wenye mamlaka ya kutoa 
leseni lakini hutakiwa kuripoti 
kwa kijiji kinachotoa ardhi ili 
kinachopatikana kichangie 
maendeleo ya kijiji.

“Pia geti la kuingilia Mererani 
limesogezwa mbali na kusaba-
bisha kina mama wa kimasai ku-
pata adha na kukosa muda wa 
kutosha kufanya kazi,” alisema.

Sekta binafsi 
yatakiwa 
kuwapa nafasi 
wanawake 
Na Romana Mallya

SEKTA binafsi imeombwa ku-
wapa nafasi wanawake katika 
masuala ya teknolojia na ubuni-
fu, ili waweze kutengeneza vi-
faa ambavyo vitatatua matatizo 
ndani ya jamii.

Ofisa wa Mpango wa Uwez-
eshaji Wanawake Kiuchumi ku-
toka UN Women Tanzania, Lilian 
Mwamdanga, aliyasema hayo 
jana katika maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake Duniani yali-
yokutanisha wadau wa kitaifa na 
kimataifa.

Maadhimisho hayo yamebeb-
wa na kaulimbiu: ‘Ring the Bell 
for Gender Equality’ ikimaani-
sha Piga Kengele kwa Usawa wa 
Kijinsia.

“Sekta binafsi ni wadau 
wakubwa wa maendeleo, wa-
natengeneza ajira na pia kuwa-
saidia wanawake kutengeneza 
vifaa vya teknolojia mbalimbali,” 
alisema.

Pia, aliiomba sekta binafsi kuja 
na sera mpya ambayo itahusi-
ana na masuala ya teknolojia na 
kutoa elimu ya mila zinazowa-
kandamiza wanawake wasiweze 
kutimiza malengo yao.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanza-
nia (TanTRADE), Latifa Hamis, 
akizungumza kwa niaba ya Wa-
ziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, alise-
ma kaulimbiu ya mwaka huu im-
elenga kukuza usawa wa kijinsia.

“Kwa mfano, uvumbuzi na 
teknolojia zinaweza kuchangia 
kufikia lengo hili kwa kuziba 
pengo la kidijitali,” alisema.

Alisema wanaweza kuwasaid-
ia wanawake kupata ujuzi na 
maarifa wanaohitaji ili kushiriki 
kikamilifu katika uchumi wa 
kidijitali.

Mshauri Mwandamizi Masu-
ala ya Jinsia, Afya na Maendeleo, 
kutoka Kamati ya Rais ya Ushau-
ri kwenye Masuala ya Usawa 
wa Jinsia (GEF), Grace Munisi, 
alisema Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) ina 
umuhimu mkubwa kwa wa-
nawake kwa sababu akiwa sehe-
mu yoyote ana uwezo kuitumia 
kujipatia kipato.

“Tunatakiwa kuwekeza katika 
TEHAMA ili kupunguza tatizo la 
uhaba wa ajira kwa wanawake 
na wasichana,” alisema.

Mkutano huo umeandaliwa 
na Soko la Hisa la Dar es Sa-
laam (DSE) kwa kushirikiana na 
Shirika la UN Global Compact 
Network Tanzania, UN Women 
Tanzania, UN Women Sustain-
able Stock Exchanges Initiative 
(SSE), United Nations Tanzania, 
and International Finance Cor-
porate (IFC) kwa ufadhili wa 
Shirika la TTCL Pesa na benki ya 
Stanbic.

Miili waliokufa katika ajali yaagwa
Na Neema Hussein, 
MPANDA

MIILI tisa ya watu waliofariki 
dunia katika ajali ya basi la Kom-
ba’s katika Mlima Nkondwe, 
wilaya ya Tanganyika mkoani 
Katavi, imeagwa katika Hospi-
tali ya Wilaya ya Mpanda.

Akitoa taarifa mbele ya 
waombolezaji wakati wa kuaga 
miili hiyo juzi, Katibu Tawala 
Mkoa wa Katavi, Hassan Rugwa, 
alisema   miongoni mwa watu 
hao walioifariki dunia, wawili 
ni wa kutoka familia moja huku 
mmoja akiwa mjamzito wa 
takriban wiki 20.

Rugwa alisema miili saba Kati 

ya 9 imetambuliwa huku miili 
miwili ikiwa bado haijatambuli-
wa na kwamba licha ya kuagwa, 
imerejeshwa katika chumba 
cha maiti kwa ajili ya kusubiri 
kutambuliwa na ndugu. 

Alisema majeruhi 39 wanaen-
delea na matibabu huku kati 
yao, wanne wamesafirishwa 
kwenda Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Bugando, jinini Mwan-
za kwa matibabu zaidi.  

Katibu Tawala huyo alisema 
chanzo cha ajali kinasadikiwa 
kuwa ni kufeli kwa breki kwa 
basi hilo kulikosababisha kua-
cha njia katoka mteremko mkali 
wa mlima Nkondwe na kutum-
bukia kwenye korongo lililo um-

bali wa takribani mita 75 kutoka 
usawa wa barabara.

Pamoja na kutajwa kwa chan-
zo hicho, alisema Jeshi la Polisi 
linaendelea na uchunguzi wa 
kina ili kubaini chanzo halisi.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, 
Mwanamvua Mrindoko, am-
baye aliongoza wananchi na 
viongozi kuaga miili hiyo, aliwa-
taka wasafirishaji na madereva 
wa abiria ndani ya mkoa wa 
Katavi, kuendelea kuwa makini 
wanapokuwa barabarani ikiwa 
ni pamoja na kuzingatia sheria 
za usalama barabarani.

Pia alilielekeza Jeshi la Polisi 
na vyombo vya ulinzi na us-
alama kuhakikisha ukaguzi, usi-

mamizi, udhibiti na ufuatiliaji 
wa vyombo mbalimbali vina-
vyobeba abiria unafanyika kwa 
umakini zaidi ili kudhibiti ajali 
za barabarani. “Kama nilivyoe-
lezwa kwamba ajali ile ilitokana 
na dereva kushindwa kulimudu 
gari, sasa kwa kuwa uchun-
guzi unaendelea ili kubaini 
kwa nini hakuweza kulimudu 
gari, itakapobainika hatua sta-
hiki tutazichukua kikamilifu,” 
alisema Mrindoko. Habari zaidi 
zinasema miongoni mwa watu 
waliopoteza maisha katika ajali 
hiyo ni Katibu wa Wazazi wa 
Chama Cha Mapindizi (CCM) 
Kata ya Makanyagio,  Anisiata   
Kapandila.

Mkurugenzi Mtendaji wa Puma Energy Tanzania, Fatma Abdallah (wa pili kulia), akijaza mafuta kwenye bajaji ya mwe-
nye ulemavu Sophia Abdallah mkazi wa Mbagala Maji Matitu, wakati kampuni hiyo ilipotoa zawadi ya mafuta na mitungi 
ya gesi ya kilo sita kwa wanawake wenye ulemavu wanaojihusisha na utoaji huduma ya kusafirisha abiria kwa kutumia 
chombo hicho, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, katika kituo cha Puma cha Upanga, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI 
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MATUKIO ya ajali zinazotokea kila siku nchini na kugharimu 
maisha ya Watanzania hayana budi kudhibitiwa ili taifa lisiend-
elee kupoteza nguvukazi.

Katika kipindi cha kuanzia mwisho wa mwaka 2022 hadi 
mwaka huu, matukio ya ajali yameendelea kutokea na watu 
wanaopoteza maisha ni wengi.

Ajali nyingi chanzo chake ni mwendo kasi na madereva kutoz-
ingatia alama za barabarani. Juzi kumeripotiwa ajali iliyotokea 
mkoani Katavi wilayani Tanganyika na kuondoka na maisha ya 
watu tisa huku wengine 30 wakiachwa na majeraha makubwa.

Uchungu wa kuondokewa na watu hao haujatoka mioyoni 
mwa ndugu, ajali nyingine inatokea Katavi na kuua watu saba 
miongoni mwao akiwa Mwakilishi wa Nipashe mkoani Mwan-
za, Richard Makore. Ni pigo kubwa sana kwa familia ya The 
Guardian kumpoteza Richard Makore, ambaye mpaka siku 
anayopata ajali alikuwa akitaniana na waandishi wenzake kwe-
nye grupu lao la kupeana habari kimtandao. Kwa wafanyakazi 
wa The Guardian Limited haikuwa rahisi kuamini baada ya ku-
pata taarifa ya kutokea kwa ajali hiyo na yeye akiripotiwa kuwa 
mmoja wa abiria waliokuwa kwenye basi hilo lililopata ajali.

Wakati juhudi za kufuatilia zikiendelea waandishi wanzake 
walikuwa wakimwomba Mungu Makore asipatwe na jambo 
baya, lakini baada ya kutambuliwa majeruhi waliokuwamo 
kwenye ajali hiyo na yeye jina lake kukosekana kwenye orodha 
hiyo, imani ya wengi ilianza kupotea kuwa Makore atakuwa hai.

Juhudi za kufuatilia Hospitali ya Bugando, mkoani Mwanza 
na Geita zilianza kwenye vyumba vya kuhifadhia maiti na hapo 
ndipo uhakika ulipopatikana kuwa Makore hayupo duniani 
akiwa ni mmoja waliofariki kwenye ajali hiyo.

Makore alikuwa bado kijana aliyekuwa tegemeo kubwa si 
kwa familia yake tu, bali hata kwa kampuni ya The Guardian 
aliyokuwa akifanyia kazi kutokana na uwakilishi wake mzuri 
kwa kushirikiana na timu yake ya Kanda ya Ziwa katika kupa-
sha habari za kanda hiyo.

Makore pamoja na watu wengine waliopoteza maisha kwe-
nye ajali hiyo wameacha vilio na uchungu mkubwa kwenye 
familia zao. Watoto walikuwa wakiwategemea, wazazi walioku-
wa wakiwategemea, wake wao walikuwa wakiwategemea na 
waume zao walikuwa wakiwategemea.

Vifo havipangwi, lakini vifo vya ajali vinaweza kuzuilika kama 
madereva wanaoendesha vyombo vya moto watakuwa makini 
kwa kuhakikisha wanafuata sheria za usalama barabarani na 
magari wanayoendesha yanakuwa salama kabla ya kuanza sa-
fari. Madereva pia wawe makini kwa kutoruhusu kujaza abiria 
kupita kiasi kutokana madai ya makondakta na madereva 
magari ya mkoani kuchukua abiria wa ziada ili pesa hiyo iingie 
mikononi mwao na ile halali ya siti ndio anayopelekewa mmi-
liki. Askari wa Usalama Barabarani wasichoke kutimiza wajibu 
wao kwa kukagua magari hayo yanapokuwa njiani ili kuepuka 
ajali hizo zinazojitokeza mara kwa mara kwa sababu ya uzem-
be wa madereva wa kutozingatia usalama wa abiria na bara-
bara wanazopita. 

Abiria pia wanapoona dereva anaendesha mwendo unao ha-
tarisha maisha yao, watoe ripoti kwa kuwapigia polisi wa us-
alama barabarani kudhibiti hatari isitokee na kuleta madhara 
makubwa ambayo yanashuhudiwa kutokea kila kukicha.

Kwa pamoja abiria wakishirikiana kudhibiti madereva wasi-
ofuata sheria za usalama barabarani, ajali zitaepukwa na kunu-
suru maisha ya Watanzania wanaotegemewa kuleta maende-
leo ya nchi yao.

Kinamama siku yetu tumeiona, sasa 
ni kusonga dira mabadiliko chanya

Kila siku ajali zinamaliza 
nguvukazi ya taifa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

KILA inapofika Machi 8 ya 
mwaka, siku kama ya jana, wa-
nawake wote duniani tunash-
erehekea siku maalum kwa ajili 
kutambua hadhi na nafasi yetu 
katika jamii, tukiendeleza mshi-
kamano wa dhati baina yetu.

Ni raha ya aina yake, pale il-
iponogeshwa jana na mkuu wa 
nchi, Dk. Samia Suluhu Hassan, 
naye akatia mguu kuweka his-
toria kuwa mgeni rasmi katika 
kikao cha Baraza la Wanawake 
wa CHADEMA (BAWACHA), ku-
paka gundi na kuweka kifuli la 
mshikamano zaidi.

Wapo wanayoitumia siku hiyo 
kwa kufurahi kutembea sehe-
mu mbalimbali, wapo wanao-
tumia siku hiyo kutembeleana 
kama zilivyo sikukuu zingine za 
kidini au za kiserikali.

Pia wapo wanayoitumia si-
kukuu hii kwa kubadilishana 
mawazo kwa mikusanyiko 
mbalimbali maalum ya wa-
nawake kwa kuongezeana ama 
maarifa au uwezo unaoimari-
sha, siku hiyo ikamilike.

Hivyo, tukiwa kama wa-
nawake hasa naomba nizun-
gumze na wanawake wa Tan-
zania, ili kuweza kuleta tija na 
kuweza kuleta mabadiliko ka-
tika jamii yetu.

Tunaposema mwanamke, ni 
jina kubwa sana katika jamii 
yetu ya Kitanzania na duniani 
kote kwa ujumla, hakuna asiye-
jua umuhimu wa mwanamke 
katika maisha yetu ya kila siku.

Hivyo, tunatakiwa tujitathmi-
ni tujipambanue na kujitambua 
pia umuhimu wetu hasa ka-
tika jamii yetu iliyotuzunguka, 
maana sisi wanawake ni kioo 
cha jamii na cha familia pia.

Inashangaza kuona kwamba, 
mwanamke anakuwa ni mtu 
wa ovyo katika jamii yetu hii ya 
Kitanzania, kwani ni jambo la 
kusikitisha. Hiyo ni kwa sababu 
mwanamke ni mlezi na ndiye 
anastahili awe mfano, kwani 
ameumbwa kwa kuujaza ulim-
wengu wake.

Ninaona utata pale tunapoen-
delea kuona wanawake wakitu-
pa watoto mitaroni. Vilevile ina-
shangaza kuona wanawake hao 
wakiwa wanafanya unyanyasaji 
na ukatili wa kijinsia majum-
bani, kwa watoto na wanaume.

Ni jambo gumu kwao, pale 
kuna hali ya wanawake wak-
iendelea kishiriki vitendo vina-
vyovunja amani katika jamii ya 
Kitanzania. 

Mimi naona, tukiwa katika 
kilele hiki la kutabasamu na 
siku yetu katika nafasi ya mama 
zaidi, nisiyechukizwa na viten-
do viovu vinavyofanywa na wa-
nawake, hata kuvunja heshima 
ya nafsi yake.  

Ninawaomba sana wanawake 
wenzangu, kwanza tubadilike 
katika mwenendo na tabia kwa 
ujumla, ili jamii yote ione uhali-
sia wa mwanamke kubaki kuwa 
mtu muhimu kuliko yeyote du-
niani. Wito wangu sasa ni tulete 
mabadiliko katika jamii yetu na 
tuwe mfano wa kuigwa, pia na 
tuwe mfano wa kuigwa na si 
kwenda kinyume na kuudhi vi-
umbe wengine duniani.

Licha ya wanawake  kuende-
lea kujitahidi kutetea haki zetu 
kila kukicha, pia tuchukue na-
fasi yetu katika kutetea haki za 
wenzetu na tuachane na yote 
tusiyopenda kufanyiwa, hata 
kuwachukiza wengine.

Kumekuwapo wimbi la wa-

nawake wanaopenda kutumia 
vibaya kasi ya teknolojia ikikua 
duiniani, kwani wamekuwa 
wakitumia mwanya huo kuhar-
ibu na kubomoa familia zao bila 
ya kujitambua.

Nasema hivi, kwa sababu 
teknolojia nayo imekuwa katika 
nafasi ya kubomoa utamaduni 
na mila zetu, kwa matumizi 
mbalimbali ya nyenzo, zikiwa-
mo televisheni na simu, amba-
zo  zimekuwa zikikua kwa kasi 
sana na kujikuta sisi wanawake 
tunabomoa maadili kwa watoto 
wetu bila ya kutambua au kuji-
tambua. 

Simu ni mfano mojawapo wa 
nyenzo hatari, kwani tukiwa 
tukiwaachia watoto watumi-
shi ikiwa ni sehemu ya map-
enzi kwa watoto hao, kumbe 
kinyume chake, tunabomoa 
kwa kuibua mmomonyoko wa 
maadili, bila ya kutambua.    

Napenda kuipongeza serikali 
na wadau wengine kwa ujumla 
ambao tayari wamejitokeza na 
wanaoendelea kujitokeza ili 
kuweza kuwasaidia wanawake 
waweze kujikwamua kiuchumi, 
ili kuwawezesha kuleta tija ka-
tika jamii yetu.

Serikali yetu ya Tanzania in-
ayoongozwa na Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, imekuwa ni ya 
mfano katika kupigania masla-
hi ya wanawake na kuhakikisha 
wanawake wanajiweza kujik-
wamua kiuchumi.

Hivyo, tukiwa katika nafasi 
yetu ya uanawake, serikali im-
ekuwa ikitupigania na imeweza 
kutoa fedha kwa ajili yetu, hivyo 
tutumie vizuri fursa hii adhimu 
ya kuona serikali inatujali lengo 
ni kunyanyua wanawake kuwa 
imara kiuchumi.  

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Pilly 
Kigome
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HABARI PICHANI

WAFANYAKAZI WANAWAKE WA KAMPUNI YA THE GUARDIAN 
LTD (TGL) WAADHIMISHA SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

Mkurugenzi wa Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha magazeti ya 
The Guardian na Nipashe, Joyce Luhanga (wa tano kulia), akiwaongoza wafan-
yakazi wanawake wa TGL kusimama dakika moja kwa ajili ya kumkumbuka 
mwandishi wa habari wa gazeti la Nipashe, marehemu Richard Makore aliye-
fariki kwa ajali ya gari mkoani Geita juzi, kabla ya kuanza halfa fupi ya kua-
dhimisha Siku ya Wanawake Duniani, Mikocheni Dar es Salaam jana. Kulia ni 
Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe. PICHA: JOHN BADI

Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe (kushoto), 
akiwaongoza baadhi ya wafanyakazi wanawake wa TGL, kuonyesha 
ishara ya usawa wa kijinsia kabla ya kukabidhi msaada wa vitu mbal-
imbali katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa Mwananyamala, jana. PICHA: 
MIRAJI MSALA

Mkurugenzi wa TGL, Joyce Luhanga, akikata keki kuadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani. PICHA: JOHN BADI

 Mkurugenzi wa TGL, Joyce Luhanga, Mhariri Mtendaji wa Gazeti la 
Nipashe, Beatrice Bandawe, Ofisa Utawala wa TGL, Rehema Shedrack 
(wa pili kulia) na Mhariri wa Habari Nipashe, Salome Kitomary (wa tano 
kulia), wakiungana na wafanyakazi wanawake kupiga ‘cheers’ huku 
wakiwa na furaha ya kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani.  PICHA: 
JOHN BADI

Mkurugenzi wa TGL, Joyce Luhanga, akiwa pamoja na wafanyakazi wanawake wa kampuni hiyo. PICHA: JOHN BADI
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HABARI KITAIFA

CHADEMA kuanza operesheni mpya 
Na Godfrey Mushi,      
ARUSHA

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
kimetangaza kuja na op-
eresheni mpya ya kitaifa 
mwishoni mwa Machi ita-
kayokipeleka chama hicho 
kila mkoa, jimbo, kata, kijiji 
na mtaa, kwa mwaka mzima.

Lengo ni kujisogeza karibu 
na wananchi baada ya kuon-
dolewa zuio la mikutano ya 
hadhara ya vyama vya siasa 
lililodumu kwa zaidi ya mia-
ka saba.

Rais Samia Suluhu Hassan, 
aliondoa zuio hilo Januari 3, 

mwaka huu,  wakati akizun-
gumza na viongozi wa kitaifa 
wa vyama vya siasa nchini, 
Ikulu jijini Dar es Salaam.

Akizungumzia ujio wa 
operesheni hiyo na uzin-
duzi wake, Mwenyekiti wa 
CHADEMA Taifa, Freeman 
Mbowe, alisema Kamati 
Kuu ya chama hicho iliyoku-
tana Machi 4, mwaka huu, 
ilifanya tathmini ya mambo 
mbalimbali, lakini yapo wali-
yokubaliana ambayo lazima 
yafanyike.  “Jambo moja, am-
balo tulikubaliana ni kwam-
ba kama chama, tunapaswa 
kwenda kwenye operesheni 
maalum ya chama.

“Kwamba kama chama, 
tunapaswa kwenda kwe-
nye operesheni maalum ya 
chama ambayo sitaizindua 
leo na wala sitaeleza jina lake 
leo, lakini itoshe kuwaam-
bia kwamba tutazindua op-
eresheni maalum ya chama. 

“Tumepanga tutaanzia 
Mkoa wa Kigoma, mwisho 
wa mwezi huu na tutaende-
lea Katavi na Tabora.

“Tutakwenda Kagera, 
Geita, Mwanza, Shinyanga, 
Simiyu, Mara na tutamaliza 
awamu hiyo katika Kanda ya 
Ziwa na Kanda ya Magharibi 
na kisha tutaendelea kanda 
nyingine kwa ratiba ambayo 

baadaye itawekwa wazi na 
chama.”

Hiyo itakuwa ni operesh-
eni ya saba ya CHADEMA, 
baada ya kutanguliwa na 
Operesheni Kata Funua, Op-
eresheni Chadema ni Tawi, 
Operesheni Sangara,  Op-
eresheni Chadema ni msingi, 
Vuguvugu la Mabadiliko 
(M4C) na Operesheni Mshi-
ke Mshike. Kabla ya Mbowe, 
kudokeza ujio wa operesh-
eni mpya maalum, mwezi 
uliopita kulifanya mikutano 
ya kisiasa katika Kanda ya 
Nyasa inayojumuisha mikoa 
ya Rukwa, Songwe, Mbeya, 
Iringa na Njombe.

Kasi matukio ukatili watoto yazidi
Na Christina Mwakangale

MKUU wa Kituo cha Polisi 
cha Songwe na Ofisa Polisi 
Kata ya Bonde la Songwe, 
mkoani Mbeya,  Inspekta 
Dominic Mawala, amesema 
taarifa zinazohusu wa-
toto kuingiliwa kinyume 
cha maumbile zimekuwa 
zikipokewa mara kadhaa kit-
uoni hapo.

Amesema pamoja na 
taarifa kupokewa ikiwamo 
na baadhi ya watuhumiwa 
kufikishwa kituoni hapo na 
wananchi, ushahidi hukose-
kana kwa kuwa ushirikiano 
na elimu kuhusu matukio 
hayo bado ni duni.

Inspekta Mawala aliyase-
ma hayo juzi wakati akizun-
gumza na wananchi katika 
Kata ya Bonde la Songwe, 
ikiwa ni maadhimisho ya 
kuelekea kilele cha Siku ya 
Wanawake Duniani yanay-
ofanyika leo. 

“Sheria ya Mtoto ya Mwa-
ka 2009 namba 21, inatoa 
ulinzi na haki kwa mtoto ku-
pata elimu, burudani. Tume-
pokea kesi nyingi kwa mfano 
watoto kuingiliwa kinyume 

na maumbile na watu wa-
zima na madhara yake wa-
napata maambukizi VVU na 
magonjwa ya zinaa.

“Tunatoa elimu mwamko 
unaongezeka na vyombo 
vinatoa haki na watenda 
makosa wanaadhibiwa. Wa-
nanchi wanaokumbana na 
madhila hayo washiriki na 
tunapowaita mbele ya ma-
hakama kuthibitisha, wawe 
wanafika,” alisema.

Alisema changamoto 
iliyopo ni uelewa mdogo 
kuhusu haki na sheria, wa-
nanchi baadhi wakidhani 
polisi jukumu lao ni kutoa 
adhabu kwa watuhumiwa 
wa matukio hayo, akisema 
hilo linaihusu mahakama 
baada ya kujiridhisha.

Devarine Mgoda, Ofisa 
Maendeleo ya Jamii anayes-
hughulikia masuala ya 
Wanawake na Watoto, Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, alisema kata moja 
huchaguliwa kuadhimisha 
siku hiyo, ikipendekezwa 
Bonde la Songwe, mwaka 
huu.

Alisema maadhimisho 
hayo huenda sambamba na 

mafunzo wiki moja kabla ya 
kilele, na kwamba wame-
baini elimu inahitajika kuhu-
su masuala ya wanawake na 
watoto, ikiwamo kuepukana 
na ukatili.

Christopher Sawanga, 
Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Songwe-Viwandani, alisema 
maadhimisho hayo yakia-
dhimishwa kwenye eneo 
lake kimkoa, yanaongeza 
kasi ya wananchi kuripoti 
matukio ya ukatili yanay-
otokea eneo hilo.

“Huwa tunashirikiana 
na maofisa kutoa elimu na 
kupokea taarifa. Tunashiriki-
ana na taasisi za kiraia kuhu-
su masuala ya kijamii na vi-
levile viongozi wenzangu wa 
vitongoji waisambaze elimu 
hii kwenye maeneo yao,” 
alisema Sawanga.

Thobias Ndawi, mkazi 
wa kijiji cha Idiga, alisema 
kwamba wanaume pia 
wamehamasika kushiriki 
maandalizi ya siku ya wa-
nawake, ili kupata elimu ku-
tokana na mafunzo mbalim-
bali waliyopewa.

“Mwanaume anakufa 
mapema kutokana na 

msongo wa mawazo, kumbe 
anapigwa na mkewe lakini 
anakaa kimya, lakini uki-
jichanganya kama hivi una-
pata elimu, unabaini je, upo 
wapi.

“Kinamama hawa pia 
kushirikiana nao huwa ni 
msaada mkubwa, wanaishi-
ka familia, na pia katika mi-
rathi tuweke wazi ili wasije 
wakadhulumiwa baadaye,” 
alisema Ndawi.

Tabitha Bugali, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Sauti ya 
Mama Afrika Foundation 
(SAMAFO), alisema wame-
toa mafunzo kwa Kijiji cha 
Viwandani, kata ya Bonde la 
Songwe, kuelezea aina, via-
shiria vya ukatili kwa kush-
irikiana na watoa msaada wa 
kisheria na dawati la Jeshi la 
Polisi.

Alisema pia maofisa 
ustawi na maendeleo ya 
jamii, wameshirikishwa 
ili kuelezea masuala hayo 
huku akisema kaulimbiu ya 
mwaka huu ni “Teknolojia 
na Ubunifu kwa Matarajio ya 
Kuwapata Wabunifu ambao 
hawakukwamishwa Nyuma 
na Vitendo vya Ukatili.”

Wafundishwa ujasiriamali 
kukabili ugumu wa maisha
Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Misaada la Kimataifa la Kulea 
Childcare Villages limewasaidia Watanzania 
1,500 wengi wakiwa wanawake wanaolea wa-
toto wenyewe na kuishi mazingira magumu, 
kunufaika na elimu ya ujasiriamali na mradi wa 
Maisha Matters.

Akizungumza na waandishi wa habari jana 
mkoani Dar es Salaam kuelekea maadhimisho 
ya Siku ya Wanawake Duniani, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Childcare Villagers nchini, Paul 
Magaya, alisema mbali na elimu pia wanahu-
dumia watoto yatima ambao wazazi wao wali-
fariki wakati au baada ya kujifungua.

Alibainisha kuwa kuna baadhi ya wanawake 
nchini wametelekezwa na wanalea watoto wao 
katika mazingira magumu na kwamba wana-
shirikiana na serikali na hospitali za rufani ku-
wapata na kuwapatia mtaji na elimu ya kuan-
zisha biashara kwa mwaka mmoja ili iwasaidie 
kujikwamua na kumudu gharama za maisha.

“Watoto hawa tunawapata kupitia rufani 
maalum na Wizara ya Mambo ya Ndani im-
etupa kibali cha kufanya kazi na hospitali tano 
za mkoa wa Dar es Salaam zikiwamo ya Ama-
na, Temeke, Kigamboni, Mwananyamala na 
Muhimbili, pia tuna mpango wa kuomba kibali 
tufikie hospitali za kata na wilaya,” alisema Ma-
gaya.

Aidha, alibainisha kuwa wapo wanawake na 
watoto ambao pia wanaingia katika mradi huo 
kupitia maofisa wa ustawi wa jamii na maen-
deleo wa kata na wengine ambao wamepewa 
mamlaka ya kutoa barua za rufani na idhini.

Pia, alimpongeza Rais Samia Suluhu Hassan, 
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, na watendaji 
wa ngazi mbalimbali za serikali kwa kuwapatia 
ushirikiano kwa lengo la kusaidia watoto, wa-
nawake na wanaume waliopoteza wake zao na 
kuachiwa jukumu la kulea watoto.

Kwa mujibu wa Magaya, kila Jumanne wazazi 
au walezi wanapeleka watoto kituoni hapo kwa 
ajili ya kupimwa na kuangaliwa maendeleo yao 
ya ukuaji, pamoja na kuangalia viashiria vya un-
yanyasaji wa kijinsia.

Tausi Salimu, mwenye watoto mapacha wa-
tatu na mnufaika wa mradi huo, alisema awali 
alitelekezwa na baba wa watoto wake kabla 
hajajifungua na ilimsababisha kuishi maisha ya 
shida bila kujua anawaleaje watoto hao.

“Nashukuru Mungu baada ya kuchukuliwa na 
shirika hili lilinisaidia kuwaangalia watoto wan-
gu katika malezi, walinipatia mtaji usiokuwa na 
riba na elimu ya namna ya kuanzisha biashara 
dogo, ambayo imenisaidia kumudu gharama za 
maisha mpaka sasa naendelea vizuri,” alisema 
Tausi.

Ofisa Muuguzi wa shirika hilo na Mratibu wa 
mradi wa Maisha Matters, Flora Saasita, alisema 
wamekuwa wakijikita pia kuwapa wanawake 
elimu ya afya namna ya kujilinda na magonjwa 
na jinsi ya kuwalea watoto vizuri.

Alisema watu wote wanaowapatia huduma 
wamepewa rufani kutoka hospitali na baada ya 
kuwapokea wanaenda kwanza katika makazi 
yao, ili kuhakikisha hakuna kitu chochote ki-
takacho kwamisha huduma watakayompatia, 
pamoja na kujua hali yake ya kimaisha ili wam-
saidie kulingana na uhitaji.

“Kuna kinamama walikuja na watoto wakiwa 
na utapiamlo lakini baada ya kuwapatia hudu-
ma sasa hivi wanaenda vizuri, wengine pamoja 
na kuwapatia lishe, lakini hawaji vizuri kama tu-
navyotarajia, tunajitahidi kuwapa elimu ya usafi 
na kila mtoto analipiwa bima ya afya ya mwaka 
mmoja ili kuhakikisha wanakua vizuri,” alisema 
Flora.

Mkuu wa Matawi ya Benki ya Exim, 
Agnes Kaganda (wa pili kulia), 
akizungumza wakati akitambulisha 
huduma mpya ya akaunti maalum 
kwa ajili ya wanawake ijulikanayo 
kwa jina la ‘Supa Woman’ ikiwa ni 
sehemu ya maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani jijini Dar es 
Salaam jana. Wengine ni Mkuu wa 
Matawi wa Kanda wa benki hiyo, 
Elizabeth Mayengo (kulia), Mkuu 
wa Bidhaa za Rejareja na Uhakika 
wa Mapato, Mtenya Cheya (wa pili 
kushoto) na Meneja Msaidizi Masoko 
na Mawasiliano, Mariam Mwapinga. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkuu wa Matawi ya Benki ya Exim, Agnes Kaganda (wa pili kulia), akizungumza wakati akitambulisha 
huduma mpya ya akaunti maalum kwa ajili ya wanawake ijulikanayo kwa jina la ‘Supa Woman’ ikiwa ni se-
hemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani jijini Dar es Salaam jana. Wengine ni Mkuu wa Matawi 
wa Kanda wa benki hiyo, Elizabeth Mayengo (kulia), Mkuu wa Bidhaa za Rejareja na Uhakika wa Mapato, 
Mtenya Cheya (wa pili kushoto) na Meneja Msaidizi Masoko na Mawasiliano, Mariam Mwapinga. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Na Jaliwason Jasson, BABATI

WANAWAKE kutoka vyombo 
vya ulinzi na usalama mkoani Man-
yara, wametoa msaada kwa familia 
mbili za wajane wilayani Babati na 
Hanang’, kwa kuzipatia vyakula na 
pikipiki.

Msaada huo umetolewa kupi-
tia Mtandao wa Polisi Wanawake 
(TFNET) ikiwa ni sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake 
Duniani.

Wajane waliopatiwa msaada huo  
ni Zaituni Haji, kutoka Kitongoji 
cha Walangi B kilichoko Wilaya ya 
Babati na Paskalina Gidad wa Kijiji 
cha Ming’enyi wilayani Hanang’.

Akizungumza wakati wa kukabi-

dhi misaada hiyo, Mkuu wa Kiko-
si cha Usalama Barabarani mkoani 
Manyara, Georgina Mtagi, alisema 
wamekabidhi pikipiki moja kwa 
kila familia hizo, ili wazitumie kuin-
ua kipato cha familia.

Alitaja vitu vingine walivyowa-
saidia ni magodoro, sabuni, vyaku-
la na nguo ili nao washerehekee 
siku hiyo kwa furaha.

“Tuliowapatia misaada hii ni 
familia zinazohitaji msaada na tu-
lizipata kupitia utafiti tuliofanya,   
kupitia viongozi wa kata na vijiji vy-
ote vya wilaya zote mkoani hapo. 
Hawa kweli wanastahili,”alisema.

Alisema Zaituni alifiwa na mume 
wake akiwa hana kiwanja ila ali-
pambana akapata kiwanja na ku-

jenga chumba kimoja.
Mtagi alisema kazi kubwa anayo-

jishughulisha nayo ni ulimaji wa 
mboga, kwamba watoto wake 
ndiyo wanauza mitaani ili wapate 
fedha za kujikimu kimaisha na 
kwenda shule.

Alisema watoto hao hulazimika 
kutembeza mboga mtaani na 
baadaye ndipo wanakwenda shule, 
hali inayowasababisha wakati 
mwingine kutokwenda.

Alisema kwa msaada wa pikipiki 
waliompatia itaondoa tatizo hilo la 
utoro, kwamba wataanza kupata 
kipato na kuwahi shule bila kik-
wazo.

Kuhusu mjane Paskalina, Mtagi 
alisema watoto wake walikuwa wa-

nalala na mifugo ikiwamo mbuzi 
na nguruwe kwa sababu ya ugumu 
wa maisha. Wakizungumza baada 
ya kupokea msaada huo, mjane 
Zaitun Haji alishukuru kupewa 
msaada huo.

Alisema wakati wote alikuwa 
analala kanisani akiomba Mungu 
amuinue na sasa amemjibu.

Mjane mwingine Paskalina 
Gidad alishukuru kwa kupewa 
msaada wa pikipiki, vyakula, sabu-
ni, mashuka, mablanketi na nguo.

Mkuu wa Wilaya ya 
Hanan’g,  Janeth Mayanja, ali-
wapongeza wanawake hao kwa ku-
toa msaada huo na kuwataka kupi-
gania usawa wa kijinsia katika jamii 

kwa kuwa harakati hizo zinaanza 
na wao.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Ming’enyi, Karan Sadan,  aliahidi 
kutoa mabati 40 ili kumjengea ny-
umba mjane Paskalina.

Kamanda wa Polisi mkoani Man-
yara, Kamishna  Msaidizi wa Poli-
si,  George Katabazi aliwapongeza 
wanawake hao kwa kuonyesha 
mfano kwa wengine.

Vikosi vilivyoshiriki katika ku-
toa msaada huo ni kutoka Jeshi 
la Polisi, Magereza, Zimamoto na 
Uokoaji, Uhamiaji, Hifadhi ya Taifa 
Tarangire, Taasisi ya Wanyama 
Pori (TAWIRI), Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) pamoja na SUMA JKT.

Wakazi vijiji 12 
wamwangukia 
Chongolo mgogoro 
wa mipaka

Wanawake watakiwa kutafakari vitendo
vya ukatili wanavyofanyiwa wanaume
Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
KURUGENZI wa 
Shirika la Maen-
deleo la TUSINGE 
CDO, Aginatha Ruta-

zaa, amewapa somo wanawake 
akiwataka kuitumia Siku ya 
Wanawake Duniani kutafakari 
kuhusu vitendo vya ukatili vina-
vyofanyika dhidi ya wanaume 
kwenye ndoa.

Alisema kwa kuwa katika 
karne hii jamii imekimbilia suala 
la kukuza usawa wa kijinsia ka-
tika kundi la kinamama, wasi-
chana na watu wenye ulemavu, 
wakisahau vitendo vya wa-
naume kunyanyaswa na wenzi 
wao.

“Tunaposherehekea siku yetu 
kinamama tujiulize, yule mwa-
naume wako nyumbani ni kwa 
namna gani umemsaidia baba 
kujisikia ni sehemu ya huyu 
mama kudumisha ndoa yako, 

ili baba akiingia nyumbani awe 
anaingia na ujasiri kama baba, 
kama babu wa wajukuu, baba 
wa watoto na mume wa mke ali-
yeko kule ndani.

Maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani, yanaongozwa 
na kauli mbiu isemayo, ‘Ubunifu 
na mabadiliko ya teknolojia, 
chanzo katika kuleta usawa wa 
kijinsia’.

“Ni vizuri tutumie muda huu 
kujitafakari. Kwamba sisi kama 
kinababa tumekaa kwenye na-
fasi zetu, tumesimama vizuri? 
Tumevaa viatu vyetu kwenye 
ndoa sawa sawa! Tumevaa via-
tu vyetu kama mama ndani ya 
familia, ambayo inalea watoto 
wako sawa sawa.

Zaidi aliongeza, “Tumetenga 
muda wetu vizuri wa kulea? Tu-
najua mama ndiye mlezi mkuu 
wa familia. Baba anatafuta, 
mama anakuwa analea sana, 
kwa sababu kwanza tuna fursa 

ya kuwa na hiyo mifuko kwe-
nye matumbo yetu ya kubeba 
watoto, ni baraka kubwa Mungu 
ametupa. Tumewabeba tum-
boni miezi tisa, tunatoka tu-
nakaa nao, tunawanyonyesha na 
tunawalea. Mpaka mama atoke 
aende barabarani ni zaidi ya 
miaka miwili.”

Aidha, baadhi ya wadau wa 
TUSONGE CDO, akiwamo Vai-
leth John, alisema teknolojia 
ni nzuri, lakini pale ambapo 
inatumika vibaya huwa inaleta 
madhara hasa katika masuala ya 
ukatili wa kingono.

“Unakuta wanawake na wa-
sichana ama watoto wanakuwa 
wanadhalilishwa mitandaoni 
kwa kuitumia teknolojia vibaya. 
Unakuta wanawake wanatu-
ma picha za utupu zinatupwa 
mitandaoni, huo ni udhalilishaji. 
Unakuta mahusiano yao ama 
maisha yao ya usiri yanatumwa 
mitandaoni, huo ni udhalil-

ishaji,” alisema.
Mwenyekiti wa Jukwaa la Wa-

nawake na Wasichana Wenye 
Ulemavu, Mkoa wa Kiliman-
jaro, ambaye ni mnufaika wa 
TUSONGE CDO, Linda Macha, 
alisema     watu wenye ulemavu 
na      masuala ya kidijitali, ku-
weka bando     kwenye simu ni 
ngumu kwao kwa      sababu ha-
wana pesa ya kununua mahitaji 
yake na kupata taarifa kupitia 
kidijitali. 

Alisisitiza kuwa mambo ya 
dijitali yanataka kila saa uwe 
mtandaoni na kumwelimisha 
mtu mwenye ulemavu pia ni 
changamoto inahitaji hatua kwa 
hatua.

Ofisa Miradi wa Mtandao wa 
Vikundi vya Wakulima, Mkoa 
wa Kilimanjaro (MVIWAKI), 
Stefano Msuya, alisema wakati 
yanafanya maadhimisho haya 
wamegundua kinababa nao wa-
napitia ukatili wa kingono.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

WANANCHI kutoka vijiji 12 vya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Babati mkoa-
ni Manyara, vinavyopakana na 
Hifadhi ya Taifa ya Manyara na Taran-
gire, wamemwomba Katibu Mkuu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Daniel 
Chongolo, kuwasilisha kilio chao seri-
kalini kuhusu suluhu ya mpaka kati 
yao na hifadhi hizo.

Pia wamemwomba kufikisha kilio 
chao cha wanyamapori kuingia katika 
makazi yao na kufanya uharibifu wa 
mali na maisha ya wananchi.

Diwani wa Kata ya Magara katika 
Halmashauri hiyo,  Jacob Fundi na 
Mbunge wa Babati Vijijini, Daniel Sillo 
(CCM), wametoa maombi hayo juzi 
baada ya Katibu Mkuu huyo kusima-
ma na kuzungumza na wananchi wa 
Magara,  wakati  akianza ziara yake 
wilayani Babati.

Akizungumzia mgogoro wa mpaka 
kati ya hifadhi hizo na vijiji hivyo, Sil-
lo alisema wananchi wana mgogoro 
wa mpaka baina yao na hifadhi hizo 
na haijawahi kupatiwa ufumbuzi.

Aidha,  alimwomba Chongolo ku-
wasaidia kufikisha kilio chao kwa 
serikali,  ili wanyamapori wanaoin-
gia vijijini humo kutoka kwenye hi-
fadhi  hizo na kuharibu mazao yao,   
walipwe fidia inayolingana na uhar-
ibifu uliofanywa.

Akijibu maombi hayo,  Chongolo 
alisema atazungumza na Waziri wa 
Maliasili na Utalii  ili aje kukaa na 
wananchi hao,  kuwasikiliza na wa-
bainishe alama za mipaka ili kumaliza  
mgogoro uliopo.

Chongolo alisema: “Ninakwenda 
kuzungumza na waziri husika aje 
hapa azungumze nanyi, awaonyeshe 
alama za mipaka halisi, lakini hili la 
wanyamapori wanapokuja kwa wa-
nanchi na kuleta uharibifu,  lazima 
mamlaka husika iwalipe fidia,  kulin-
gana na uharibifu uliofanywa”.

Wanawake vyombo vya ulinzi watoa msaada kwa wajane

Mkuu wa Wilaya 
ya Ilala, Edward 
Mpogoro (kati-
kati) na Mkuru-
genzi Mtendaji 
wa Benki ya 
Biashara ya DCB, 
Isidori Msaki 
(kulia kwake), 
wakikabidhi 
mfano wa hundi 
ya zaidi ya Sh. 
milioni 790 kwa 
wawakilishi 
wa vikundi 16 
vya wanawake, 
vijana na watu 
wenye ulemavu 
kama mikopo 
ya mapato ya 
asilimia 10 ya 
Halmashauri ya 
Jiji la Dar es Sa-
laam juzi. PICHA: 
MIRAJI MSALA
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Wanawake wachimbaji madini waomba kutengewa maeneo 
Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

W
ACHIMBAJI ma-
dini wanawake 
wameiomba seri-
kali kuwatengea 

maeneo ambayo watakuwa 
wakifanya shughuli ya uchim-
baji, pamoja na kuwawezesha 
mitaji na vifaa vya kuchimbia ili 
wajikwamue kiuchumi.

Walitoa ombi hilo kwenye 
kongamano la wanawake am-
bao wanajishughulisha na 
sekta ya uzinduaji (mafuta, 
gesi asilia na   madini), ikiwa 
ni sehemu ya maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake Duniani, lil-
iloandaliwa na Taasisi ya Haki-
Rasilimali na kufanyika mkoani 

Shinyanga.
Katibu wa Chama cha Wa-

nawake Wachimbaji wa Madini 
na Uongezaji Thamani Madini 
(WIMO), Mhandisi Lightness 
Salema, alisema katika kum-
wezesha mwanamke kunufaika 
na sekta ya uzinduaji, wana-
paswa kutengewa maeneo yao 
kwa ajili ya uchimbaji madini 
pamoja na kuwezeshwa mitaji 
na vifaa vya uchimbaji.

“Mikwamo ambayo tunaku-
tana nayo sisi wanawake kwe-
nye uchimbaji wa madini ni 
ukosefu wa mitaji na vifaa vya 
kuchimbia madini, tunaiomba 
serikali kupitia kongamano hili 
la wanawake katika sekta ya uz-
induaji ituangalie kwa mapana 
zaidi na kutupatia mikopo na 

hata kututengea maeneo yetu 
ya uchimbaji madini,”alisema 
Salema.

Kaimu Meneja Tathmini na 
Ufuatiliaji kutoka Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (NEEC), Oswald 
Karadisi, alisema katika baraza 
hilo kuna fursa mbalimbali za 
uwezeshaji.

Alisema kuna mifuko 73 am-
bayo inatoa ruzuku, mikopo 
ya moja kwa moja na dha-
mana na kuwataka wanawake 
wachimbaji wa madini wadogo 
wachangamkie fursa hiyo na 
kupata mitaji.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Johari Samizi, aliwapongeza 
wanawake kwa kujishughuli-
sha na uchimbaji wa madini, 

akisema sekta hiyo ilikuwa 
ikiaminika kuwa inawezwa na 
wanaume, lakini wao wamed-
hihirisha wanaweza kufanya 
shughuli hiyo.

Hivyo, alitoa wito Tume na 
Wizara ya Madini pamoja na 
taasisi za kifedha hapa nchini 
kuwaunga mkono wanawake 
ambao wanajishughulisha 
kwenye uchimbaji wa madini, 
ikiwamo kuwapatia mikopo ili 
wapate mitaji na kununua vifaa 
vya kisasa.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Haki Rasilimali, Adam Anthony, 
alisema wameendesha konga-
mano katika sekta ya uzinduaji 
ili kujadili matatizo ambayo hu-
wakabili na kuyatafutia ufum-
buzi.

Na Shaban Njia, KAHAMA

KATIBU wa Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT), 
Asha Kitandala, amesema 
watoto na wanawake 781 
mkoani Shinyanga wame-
fanyiwa vitendo vya ukatili 
wa kijinsia.
Alitoa takwimu hizo jana 

wakati wa maadhimisho ya 
Siku ya Wanawake Duniani 
yaliyofanyika katika viwanja 
vya kituo cha uwezeshaji 
wananchi kiuchumi kilichopo 
kata ya Nyihongo-Manispaa 
ya Kahama.
Alisema kutokana na 

matukio hayo kesi 234 
zinaendelea kusikilizwa 
mahakamani, 106 wahusika 
walishinda mashauri, 73 
zikishindwa kuendelea ma-
hakamani kwa kukosa usha-
hidi wa kutosheleza, huku 
kesi 287 zikiendelea na 
upelelezi.
Alisema katika matukio ya 

ukatili wa ubakaji kulikuwa 
na matukio 192, ulawiti 40 
pamoja na mimba za wa-
nafunzi 157 kutoka katika 
Halmashauri za Shinyanga, 
Manispaa ya Kahama, Kisha-
pu, Msalala na Halmashauri 
ya Ushetu.
Kitandala alisema matukio 

mengi ya ukatili wa kijin-
sia kwa kiwango kikubwa 
yanafanywa na wanawake 
kwenye jamii, huku akiwasi-
hi kubadilika. “Mkoa wetu 
umendelea kuwa na matukio 
mengi ya ukatili wa kijinsia 
kwa watoto kulingainisha 
na mikoa mingine kuto-
kana na kuwa na takwimu 
kubwa na matukio yanay-
otokea katika halmashauri 
zetu, hivyo tushirikiane 
pamoja kutokomeza ukatili 
huu,”alisema Kitandala.
Alisema katika kipindi cha 

Januari hadi Desemba mwa-
ka 2020 matukio 812 yaliri-
potiwa katika vyombo vya 
sheria, kati ya hayo mashau-
ri 32 yanaendelea kusiki-
lizwa mahakamani, 106 
zilishinda, 169 zikishindwa 
kwa kukosa ushahidi, huku 
204 zikiendelea na upele-
lezi. Mwenyekiti wa UWT, 
Grace Samweli aliwataka 
wanawake kuacha tabia ya 
kuingia kwenye michezo ya 
kukopeshana fedha, akisema 
michezo hiyo imekuwa moja 
ya sababu ya wanawake 
wengi kuzikimbia familia 
zao pale wanaposhindwa 
kufanya marejesho kwa 
wakati. 
Alisema wanawake wame-

kuwa na tabia ya kukopa 
viwango vikubwa vya fedha 
kulinganisha na hali za mai-
sha yao, hali ambayo fedha 
zinatumika katika matumizi 
ambayo hayakulengwa.
Mwenyekiti wa CCM Mkoa 

wa Shinyanga, Mabala 
Mlolwa alisema matukio ya 
ukatili wa kijinsia kwa Wa-
toto yanatisha na takwimu 
siyo nzuri.

Watoto, wanawake 
781 wafanyiwa 
ukatili wa kijinsia

Na Waandishi Wetu

MAOFISA ugani kutoka Hal-
mashauri ya Sengerema mkoa-
ni Mwanza na Ushetu mkoani 
Shinyanga wamepewa pikipiki 
121, huku wakitakiwa kuzitumia 
pikipiki hizo kwa matumizi yali-
yokusudiwa.

Akizungumza wakati wa uga-
waji wa pikipiki hizo, Mkuu wa 
Wilaya ya Sengerema, Senyi 
Ngaga, alisema kwa mwaka wa 
fedha 2022/2023 Wilaya ya Sen-
gerema imepokea pikipiki 83.

Alisema pikipiki zingine 
walipatiwa maofisa watendaji 
wa kata ambao waliahidi kue-
ndelea kutoa huduma kwa 

wananchi ili kuhakikisha wa-
nafikia lengo la serikali pamoja 
na kuinua kipato cha mtu mmo-
ja.

Maofisa hao walisema wali-
kuwa wanashindwa kuwafikia 
wananchi kwa wakati pindi 
walipohitajika kwenda kuwa-
tatulia matatizo yao na kusaba-
bisha kukwamisha maendeleo 
kwa jamii husika.

Kadhalika, mkoani Shinyanga 
Halmashauri ya Ushetu pikipiki 
44 zilitolewa, kati ya hizo 38 
kwa ajili ya maofisa ugani na 
sita kwa watendaji wa Kata.

Aidha, kati ya pikipiki hizo 
38 na halmashauri hiyo kwa 
kiwango kikubwa inategemea 

mapato yake ya ndani katika 
kilimo hususani cha tumbaku 
na pamba licha ya kuwa na 
mgodi mdogo wa madini ya 
dhahabu wa Mwabomba.

Kadhalika, halmashauri 
hiyo kwa mwaka wa fedha 
2022/2023 inatarajia kuku-
sanya na kutumia Sh. bilioni 
32.6 kati ya hizo Sh. bilioni 3.4 
ni mapato ya ndani na Sh. bil-
ioni 29.1 ni ruzuku na fedha 
za wahisani ikilinganishwa na 
mwaka 2021/2022 walipanga 
kukusanya Sh. bilioni 31.1.

Akikabidhi pikipiki hizo, 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Gagi Lala, alisema vyom-
bo hivyo vinatakiwa kutumika 

katika matumizi yaliyopangwa 
na siyo vinginevyo na atakaye-
bainika kwenda kinyume na 
matumizi atawajibishwa kishe-
ria.

Mbunge wa Ushetu, Emman-
ule Cherehani, alisema pikipiki 
hizo zitakatumike katika ku-
dhibiti mapato yatokanayo na 
kilimo kwa sababu baadhi ya 
wakulima wamekuwa na tabia 
ya kutorosha mazao na kwenda 
kuuza wilaya za jirani zilizopo 
mkoani Tabora, Kigoma na 
Geita.

Imeandaliwa na Elizabeth 
Seleman (Sengerema), Sha-
bani Njia (Kahama)

Maofisa ugani Sengerema, Ushetu wamepewa pikipiki

Mkuu wa Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga, Mboni Mhita (wa pili kulia), akikabidhi funguo ya pikipiki kwa Ofisa Ugani wa Kata 
ya Malunga, Halmashauri ya Manispaa ya Kahama, Laibelia Sabini jana, zilizotolewa na serikali kwa ajili ya kuwatembelea wakulima 
na kuwapatia elimu ya kulima kitaalamu na kuongeza uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara. PICHA: SHABAN NJIA
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Na Mwandishi Wetu

K
ATIKA wasifu unaobaki 
rekodi baada ya kuin-
gia madarakani, ni pale 
akautajia umma safu ya 

watendaji wake wakuu wanaoap-
ishwa ilisikika jina la Jumaa Aweso, 
kukabidhiwa Wizara ya Maji.

Ni utambulisho wa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, uliomfikia 
mbunge huyo wa Pangani, kwa sal-
amu zilizogusa utashi wa umma, 
akimpa tahadhari ya mapema 
“ukinizingua nitakuzungua…” kwa 
maana ya kamkabidhi chombo 
nyeti cha umma na hahitaji masi-
hara.

Kimsingi, Dk Samia, muumini 
wa itikadi ‘kumtua mama ndoo 
kichwani’ ni mbia wa sekta ya maji, 
hali kadhalika mazingira, kwani 
hata alipokuwa Makamu wa Rais, 
mwaka 2016, akawa mgeni rasmi, 
kufungua Mkutano Mkuu wa 10 
wa Baraza la Mawaziri wa Maji Af-
rika (AMCOW) jijini Dar es Salaam. 

Ni mkutano uliohudhuriwa na 
Rais Mstaafu wa Kenya, Marehemu 
Mwai Kibaki, akiwa mjumbe maal-
umu wa UNESCO kuhusu masu-
ala ya Maji na Usafi wa Mazingira, 
kuwa washiriki zaidi ya 1,500, wak-
iwamo mawaziri 26 wa maji.

Kimsingi, aina ya utani ku-
toka kwa Rais Dk. Samia, kiitifaki 
una sura ya kiafande, anapoele-
keza jambo kimasihara, mdogo 
anafurahi, huku akipiga saluti ya 

kupokea ujumbe wenye sura ya 
amri. 

Ni utani kazini ambao sasa 
wengi wamekuwa wakimfuatilia 
Waziri Aweso, kama kuna ma-
hali anajikwaa akaangukia hata 
‘akazinguliwa’, maana kwenye 
sekta hiyo, panapo shida utashi 
wa kirafiki wa Dk. Samia unakaa 
kando; ‘maji ni uhai’ imebeba roho 
za Watanzania.

Upande wake Waziri Aweso 
amedhihirisha kukidhi mahitaji ya 
mkuu wa nchi, akiendelea kupatu-
mikia akiidhinisha ridhaa ya Rais, 
hadi leo inatimu miaka miwili ya 
Rais madarakani.

Kama alivyozoea kutamka, 
James Mbatia, kiongozi muasisi wa 
chama -  NCCR Mageuzi, kila hoja 
inapaswa kubeba kielezo, uhalisia, 
uchapa kazi wa Aweso, unasafiri 
hadi kwenye tukio la uzinduzi wa 
Skimu ya Maji ya Kakonko kata za; 
Kiziguzigu, mkoani Kigoma, Ok-
toba mwaka jana,  inayotekelezwa 
kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA).

Rais Dk. Samia anatamka ku-
wapongeza watumishi wa mradi 
wenzao, akiwasifu kwa usimamizi 
bora, kuyaona mabadiliko chanya 
Wizara ya Maji yanayotoa matu-
maini kuwa serikali kufikia malen-

go yaliyokusudiwa na sekta hiyo.
“Zamani huko nilikuwa na 

ugomvi na watu wa maji.  Kwa 
sasa,  watu wa maji ni marafiki 
zangu kweli kweli, wizara imebadi-
lika. Taasisi zilizoko chini ya wiz-
ara zimebadilika. Kazi inafanywa 
kweli kweli!  Naomba muendelee 
hivyo hivyo,” anasema Rais Samia. 

Kimsingi ni skimu inayotekele-
zwa na RUWASA kwa kushirikiana 
na Ubelgiji, ikigharimu zaidi ya 
shilingi bilioni nne na inatarajiwa 
kunufaisha kata nne, ikiwa na jum-
la ya vijiji 14.

Katika kumkaribisha Rais Dk. 
Samia, Naibu Waziri wa Maji, 

Maryprisca Mahundi, anasema 
mradi unawagusa wakazi wapa-
tao 65,010 na penye upanuzi wake 
utafikia jumla ya wakazi 132,425, 
mwaka 2042.

Kitaalamu akaeleza imeongeza 
upatikanaji maji kutoka asilimia 
51 hadi zaidi ya asilimia 70, mgao 
wake ukipungua kutoka saa 12 
hadi saa tano kwa siku. 

Ni aina ya wasifu sasa Rais 
Mstaafu Jakaya Kikwete, naye Ok-
toba mwaka jana, akaangukia hoja 
kama ya Rais wa sasa, akiwatamkia 
“RUWASA inafanya kazi nzuri ya 
kuwapatia wananchi waishio ma-
neno ya vijijini majisafi na salama.”

Hata Rais Mstaafu Kikwete, 
alizuru Wiki ya Uwekezaji na Bi-
ashara Mkoa wa Pwani, kwenye 
maonyesho ya Viwanja vya Stendi 
ya Zamani ya Kibaha Maili Moja, 
mkoani Pwani, pale alipopata 
taarifa  kuhusu mwelekeo wa RU-
WASA, miradi ya maji na kubore-
sha kazi yao.

Mwishoni mwa mwaka jana, 
Rais Dk. Samia akakagua miradi 
ya maji, safari hiyo akiwa mkoani 
Pwani, baada ya kuwapo ukame 
wa vyanzo na shida ya maji, am-
bako akatoa maagizo ya kitaifa, ak-
iwa katika vyanzo vya maji Ruvu, 
marufuku ya ukiukwaji utaratibu 
wa kunywesha mifugo na kutumia 
vyanzo vya maji katika maeneo 
hayo.

AZINDUA MAJI KIGAMBONI
Mnamo Novemba mwaka jana 

Rais Dk. Samia akazindua mradi 
wa Maji Kigamboni, mkoani Dar 
es Salaam kwa kuwasha mtambo 
wa kutoa maji ardhini, kwenye ki-
sima kirefu mita 450, kwa ajili ya 
kuyapeleka kwenda kwenye tanki 
kubwa la maji eneo la Kigamboni, 
Dar es Salaam.

Hapo Kigamboni, akaahidi kui-
marisha huduma ya maji   katika 
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MIAKA MIWILI YA RAIS SAMIA… 

CCBRT Moshi yahesabu miaka 25
kuwafikia wenye ulemavu 18,000 Ukurasa 13

Ujue ugonjwa uitwao
 ‘maradhi adimu’

unaotesa watoto kwa 
hali na gharama

Ukurasa  14

Asivyo na masihara kwenye
kumtua mama ndoo kichwani

Inaendelea Uk. 14

KUFANIKISHA CHANJO UVIKO - 19… 

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, siku alipozindua chanzo cha maji Kigamboni, Dar es Salaam. PICHA: 
MTANDAO.

• Msimamo tangu mawaziri wa kwanza…

Ends
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AFYA

Mwanamama Profesa Muhimbili, ashuhudia 
alivyofikwa na kansa na kupambana nayo
Na Mwandishi Wetu

M
ADAKTARI wanawake 
wawili katika kua-
dhimisha Siku ya 
Mwanamke Duniani, 

wametoa ushuhuda wa namna ya 
kupambana na saratani ya matiti, 
ambayo imewapata. Wanaishi na 
wanaamini kuwa yeyote anaweza 
kupata maradhi hayo.

Jana kilele cha Siku ya Wanawake 
Duniani, ilikuwa na simulizi ya Dk. 
Grace Mzengi, mtaalamu tiba ana-
yeumwa.

Leo inamhusu Profesa Mshiriki, 
Julie Makani, bingwa tiba wa afya 
ya damu, kutoka Chuo Kikuu cha 
Afya na Sayansi Shirikishi Muhim-
bili (MUHAS), ana neno la tumaini 
kwa wanaoishi na saratani, akisema 
kufuatilia tiba ilivyo muhimu, kui-
kabili kansa.

Anaeleza chimbuko la mkasa 
huo, ilikuwa asubuhi Ijumaa   ya 
Machi mwaka 2021, akiwa na umri 
miaka 51, pale alipoamka asubuhi 
na kuona tone la damu kwenye 
shuka chini ya matiti. Lakini, haiku-
muingia akilini, ungekuwa mwanzo 
wa kubadilisha maisha yake.

Anasimulia akashangaa jinsi ilivy-
otokea, kisha akakimbilia kwenye 
mkutano mtandaoni. Hakufikiria 
sana, akaendelea na mkutano. 
Profesa Julie anaendelea: “Nilihisi 
kulowana zaidi, kwani damu ili-
kuwa ikinitoka nyingi kwenye titi. 
Ilinishtua, nikampigia simu daktari 
wangu, aliyenishauri nikutane naye 
mara moja,” 

Hapo anafafanua wanawake 
wengi hawapati matibabu ya hara-
ka na wengine hupuuza dalili hadi 
hali inapokuwa mbaya.

Kwake ni bahati kugundua tatizo 
hilo mapema na kupata matibabu 
ya haraka, akiwa katika fani ya tiba.

DAKTARI KAWA MGONJWA 
“Ni hali iliyokuwa ngumu sana 

kwangu kuwa mgonjwa, kwa saba-
bu sikuweza kuizima akili ya kidak-
tari au mwanasayansi anayefahamu 
kila kitu kuhusu kansa, halafu kama 
mgonjwa unakuwa katika hali 
ambayo unatamani usiwe nayo.” 
anaeleza Profesa Julie.

“Nikiwa daktari bingwa na 
mwandamizi kuliko wale wanaoni-
hudumia, tena wanaonijua kama 
mhadhiri wao, nilifadhaika sana, 
kwa sababu madaktari walionitibu 
walikuwa na wasiwasi sana au kuni-
ogopa. 

“Wapo walioniuliza ‘ninafikiria 
nini.’ Kama daktari, huwezi kubadi-
li jukumu hilo, unasoma juu tatizo 
na kupata maoni kutoka kwa wen-
zako,” anasimulia mtaalamu huyo.

Anafafanua kwamba katika kupa-
ta matibabu, alitambua upungufu, 
jambo ambalo mara nyingi inagusa 
mfululizo wa michakato ya uchun-

guzi  tiba, mgonjwa anapaswa kupi-
tia, iwapo anahisiwa kuwa na sara-
tani ya matiti, kabla ya kutambua 
na kuthibitisha.

Profesa Julie anahoji iwapo aliwa-
hi kuwa na uvimbe wa matiti awali, 
jibu lake likawa hapana.

MWANZO WA TIBA
Anasema alipokutana na dak-

tari wake, uchunguzi wa matiti 
ulichukuliwa na mtaalamu wa ‘ra-
diolojia’ aliyegundua hali isiyo ya 
kawaida. Alipangiwa kufanyiwa 
uchunguzi wa ‘ultra sound’ ya ma-
titi na ‘mammography’ siku iliyo-
fuata; vyote vikaeleza  zaidi  hali 
isiyo shwari, kuna tatizo.

Daktari akapendekeza apatiwe 
uchunguzi wa sindano kupitishwa 
kwenye ziwa, ili kupata ‘tishu’ za 
ndani ya ziwa, inayojumuisha ku-
tumia bomba refu kupata sampuli 
ya tishu kuichunguza.

“Ilichukua mwezi mmoja kupata 
matokeo ya ugonjwa. Hii ilinifanya 
kutafakari na kufikia wengine, kwa 
sababu kwangu ilichukua mwezi 
tena niko Muhimbili na nina nafasi 
ya kutibiwa. Vipi kuhusu ambaye 

hawezi kupata huduma kama yule 
anayetoka maeneo ya mbali zaidi 
mikoani? Hili lilinifanya nisisimke 
usiku  na kuwaza sana.”

Anasema, kupata matibabu kira-
hisi kama ilivyokuwa kwake ni 
bahati ya tatu, akiamini kinyume 
na hapo, pasikokuwa Muhimbili, 
akiamini huenda kungekuwapo 
ucheleweshaji zaidi.

“Uchunguzi ulichelewa na kwan-
gu kama daktari niliona aibu kwa 
sababu nilijua nini kifanyike katika 
suala la uchunguzi. Lakini, naishuk-
uru Taasisi ya Saratani ya Ocean 
Road na Hospitali ya Agha Khan, 
kwa yote waliyofanya, utambuzi na 
matibabu wanayofanya,” anaeleza 
bingwa huyo.

“Kwa kuona kilichotokea, ni-
nagundua kuwa kuna mambo, 
au  maelezo madogo muhimu ya 
kuongeza, ambayo yanaweza kule-
ta tofauti kubwa. Sehemu ya uchun-
guzi ni jambo muhimu.  kwa saba-
bu mara tu vipimo vinapofanywa, 
inakuongoza mara moja kwenye 
matibabu na kuzuia kuchelewa, ili 
kuondoa uwezekano wa mgonjwa 
kuwa na hali mbaya zaidi,” anase-

ma Profesa Julie. 

Hapo ana mtazamo kwamba 
hilo linawaletea wagonjwa wengi 
hili linaleta kizuizi kikubwa; hati-
maye wangeshangaa katika mfumo 
wa afya. Uchunguzi unaonyesha, 
ucheleweshaji wa matokeo ya vip-
imo, yanachukua wastani takriban 
mwaka mmoja, au siku 358. Cha 
kwanza muhimu, anataja ni kuitam-
bua saratani. 

Upungufu mwingine anautaja, 
wapo wanaoamua kutafuta tiba 
mbadala kwa waganga wa kienyeji, 
kukabiliana na vizuizi vilivyopo vya 
mfumo wa afya.

Saratani ya matiti inatajwa kuwa 
ya pili kwa wingi wa kansa kwa wa-
nawake nchini na ya pili kuchangia 
vifo vya saratani miongoni mwa wa-
nawake.

Inakadiriwa, kuanzia  mwaka 
2012 hadi 2030, idadi ya wagonjwa 
wapya wa saratani ya matiti Tanza-
nia itaongezeka kwa asilimia 82 na 
idadi ya vifo vyake vitafikia asilimia 
80.

Anaeleza namna alivyopewa 
mbinu nyingi za kukabiliana na 

ugonjwa huo, kutoka kwa marafiki, 
wafanyakazi wenzake na wanafa-
milia. Profesa Julie:

“Nafikiri jambo jingine lililotokea 
ni kupewa mawazo mengi mfano 
kutumia  dawa vyakula na mimea 
fulani, kwenda kwenye  maombi 
au kukutana na mchungaji, kuele-
kezwa sehemu ambayo ningeweza 
kujiunga na kuomba. 

“Niliambiwa  na madaktari wan-
gu,  pia wafanyakazi wenzangu. 
Hiyo ilinifanya nifikirie sana kuhusu 
wengine ambao hawakuweza ku-
tambua habari hii na kuchagua la 
kufanya. Mara nyingi hiki ni kipindi 
kigumu sana.” anaeleza.

SAFARI NDEFU YA MATIBABU
Profesa Julie anaitaja kuwa ni sa-

fari ndefu kutoka uchunguzi hadi 
matibabu kwa mgonjwa wa sara-
tani, ikiendana na hofu, kiwewe, 
msukosuko wa mihemko, uzoefu 
unaombatana na  Mfululizo wa vi-
pimo na tiba.

Profesa Julie, 
anafafanua:”Niliendelea kufikiria 
jinsi wagonjwa wengine wanavyo-
fanya, kwa sababu mchakato mzi-
ma ulikuwa mgumu, ni rahisi sana 
mtu kukata tamaa, pia hufungua 
mwanya wa rushwa na uzembe.”

Mtalamu huyo anaeleza kuwa 
tiba yake anaipata nchini Afrika 
Kusini, yalikopendekezwa na wa-
fanyakazi wenzake, akieleza “niliti-
biwa na  mtaalamu bingwa wa upas-
uaji  saratani ya matiti, huwafanyia 
upasuaji wagonjwa  20 kwa siku. “

Anayemtibu, mtaalamu mwan-
damizi wa radiolojia ya saratani ya 
matiti, akitamka huwa anasoma 
picha za wagonjwa karibu 100 kwa 
siku, akamfafanulia:“Niliona tofauti 
ya uzoefu na utaalamu waliokuwa 
nao wote wawili, jambo ambalo 
lilikuwa kinyume kabisa na hapa 
Tanzania.”

Hapo anarejea ushuhuda wa 
mfumo wa afya katika nchi ny-
ingine, Profesa Julie, ana mtazamo 
wa kuwekwa pamoja wataalamu 
wa  taaluma nyingi na umuhimu 
wa kuwapo utaratibu wa dharura, 
kuwahudumia kikamilifu wagonjwa 
wa saratani.

Anaeleza alivyotibiwa: ”Nilifany-
iwa upasuaji wa kuhifadhi matiti. 
Ilibidi watoe sehemu ya titi langu 
lenye ugonjwa na daktari wa upas-
uaji alilazimika kuchukua sehemu 
kubwa ya lile zima,  ili kuliunda 
upya kuyafanya yawe sawa, yasiyo 
na tofauti”

Anakumbuka, akapata matatizo 
kiafya yanayoitwa ‘neutropenia’ au 
uhaba wa chembe nyeupe zinazo-
saidia kinga. Pia, akaugua kutokana 
na kuchoma mionzi, ukiwa ni utara-
tibu wa kuzingatia, napo akachun-
guzwa mara moja, kwani kulikuwa 
na vifaa vya uchunguzi wa upasuaji, 
na matibabu yote yalipatikana.

Anakiri kushuhudia mfumo ulio-
jengeka, akiamini toba hiyopkuwa 
ndiyo imemuwzesha kuwa hai hadi 
sasa, licha ya saratani yake kuwa ka-
tika hatua za awali.

Daktari huyo, anasema anaende-
leza matumaini ya uhai wake, aki-
dumisha sala kumtegemea Mungu 
kiimani.

• Makala hii kwa mujibu wa 
MEDICOPRESS .

VUGUVUGU SIKU YA WANAWAKE...

Profesa Julie Makani. 
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Ujue ugonjwa uitwao ‘maradhi adimu’
unaotesa watoto kwa hali na gharama
Na Elizabeth Zaya

S
IKU za Magonjwa  Adimu 
Duniani huadhimishwa kila 
Februari 28 ya mwaka, len-
go ni kujenga uelewa mion-

goni mwa jamii, kuhusu magonjwa 
yanayotokea kwa kundi dogo la 
watu, hususani watoto, yakipewa 
jina ‘magonjwa adimu.’

Daktari Bingwa wa Watoto, 
Mariam Noorani, anasema ma-
gonjwa adimu ni yale yanayotokea 
kwa nadra na kwa wagonjwa wach-
ache sana duniani.

Zipo changamoto nyingi zina-
tajwa za kidini, kihisia, kiuchumi 
na kijamii katika kuyatambua ma-
gonjwa hayo kwa wanaoishi nayo, 
huku jamii ikikosa elimu ya kutosha 
kuhusu undani wake.

Kurejea wataalamu wa afya, asil-
imia 72 ya magonjwa hayo yanato-
kana na vinasaba na zaidi ya asil-
imia 70  ya wanaokumbwa nayo, ni 
watoto wadogo, ikitajwa kuwaathiri 
kwenye ubongo, damu na ini.

Kutokana na jamii kukosa uelewa 
wa kutosha wa ugonjwa huo, haiupi 
kipaumbele kutokana na ufahamu 
mdogo walio nao, ukosefu wa tafiti 
makini kutokana na ukata wa rasili-
mali fedha na vifaa tiba.

Nchini Tanzania, serikali sasa 
inaweka mikakati yake ya ku-
hakikisha inasimamia kikamilifu 
na kuweka mazingira mazuri ya 
kisera kuhakikisha watoto wenye 
magonjwa adimu, wanapatiwa haki 
sawa na kutoachwa nyuma katika 
kuhudumiwa.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
alipohutubia taifa baada ya kuap-
ishwa, akasisitiza kuhusu serikali 
yake kuweka mipango maalum 
kuhudumia makundi yenye ma-
gonjwa adimu.

Miongoni mwa maeneo hayo, 
serikali imeboresha katika sekta ya 
elimu, kuhakikisha watoto hao wa-
nafuatwa majumbani na kupatiwa 
elimu kama ilivyo kwa wengine.

Sharifa Mbarak, mama mwe-
nye mtoto anayeishi na magonjwa 
adimu, anasema licha ya serikali 
kuendelea kuweka mipango mizuri 
kwa watoto hao  bado wanapata 
shida kwenye upatikanaji wa hu-
duma eneo la sekta ya afya.

Anasimulia kwamba watoto wa-
naosumbuliwa na ugonjwa huo hu-
tumia gharama kubwa ya matibabu 
kwa sababu, tiba yake inapatikana 
kwenye hospitali kubwa, kutokana 
na uhitaji vifaa na vipimo vinavyo-
patikana huko pekee.

Sharifa anasema, ni ugonjwa 
unaotakiwa kutumia mashine za 
kupumua na kuongezwa oksijeni 
muda wote kwa baadhi yao, hata 
upatikanaji wake unakuwa na ur-
asimu mkubwa, mtu wa kawaida 
anashindwa kulipia gharama zake.

Akitoa mfano wa mwanawe, Ally 

Kimara, mama huyo anasema mwa-
nae hutumia mashine au kuongeze-
wa oksijeni muda wote na anapo-
tumia mashine gharama yake si 
chini ya Sh.50,000 kila siku.

‘’Nikisema leo tuongeze oksijeni, 
ambao mtungi lita 15 ukitumia 
miwili kwa saa 24 ni Sh. 80,000, 
kila mtungi mmoja ni Sh. 40,000, 
utaona hapo ni namna gani ghara-
ma inakuwa kubwa kwa wagonjwa 
hawa,’’ anasema.

“Tunaomba serikali iangalie haya 
tunayopitia katika sekta ya afya, 
siyo rahisi kumudu kwa kipato 
chetu tunachokipata, wazazi wenye 
watoto kama hawa, wanapunguza 
au wanaacha kabisa kufanya kazi, 
ili waweze kuwahudumia watoto na 
hii inafanya kipato chao cha kawai-
da kinazidi kushuka na kushindwa 
kuwahudumia,’’ anaeleza.

Anasisitiza kwamba, hakuna mtu 
anayelipia pumzi, bali wote wan-

apumua, hivyo anatoa wito kwa 
serikali, kuwaangalia watoto hao 
ambao ni wachache wanaotumia 
oksijeni ya ziada, ikizingatiwa ndio 
tegemeo lao.

‘’Tungeomba serikali iangalie 
uwezekano wa kutoa oksijeni bure 
kwa watoto hawa au ikishindikana 
kabisa, gharama zipunguzwe ili kila 
mzazi na anayelea mtoto wa namna 
hii amudu.

‘’Tunaishukuru serikali kupitia 
Rais Samia kwa jitihada zake kwa 
watoto hawa na tumeona tangu 
alipokuwa Makamu wa Rais hadi 
nafasi aliyo nayo sasa, alivyokuwa 
mstari wa mbele katika kuhakiki-
sha anawawekea mazingira mazuri 
watoto hawa, ni yeye aliyesema 
wapatiwe elimu kwa kufuatwa ma-
jumbani.

‘’Hivi mtoto wangu anakuja ku-
fundishwa na mwalimu wake hapa 
nyumbani, ambaye ameletwa na 

serikali na alifanya mtihani wake 
wa darasa la nne na matokeo yake 
ni mazuri amepata alama ‘A’. Kwa 
hiyo, naomba na watoto wengine 
wote nao wapate neema hii na haki 
yao ya msingi,” anaeleza Sharifa.

Anasema, tangu mwaka 2021 
walipofanya maadhimisho ya 
kwanza nchini Tanzania ya Siku 
ya Magonjwa Adimu na kuanza 
kuongeza uelewa kwa jamii, 
wameanza kuona matokeo chanya.

‘’Japokuwa elimu bado haijafika 
kwa upana wake kwa umma, lengo 
letu ni kutaka ifike hadi vijijini. Im-
ani za kishirikina watu wasiziweke, 
unapoona mtoto wako ana dalili 
ambazo hazipo sawa mpeleke hos-
pitali,” anasema Sharifa.

Anaongeza: ‘’Pia tunashukuru 
Wizara ya elimu kupitia ‘founda-
tion’ (Mfuko) yetu ya Ally Kimara 
Rise Disease, kufanya mikakati ju-
muishi, hawa watoto katika kuwa-
patia elimu na sasa hivi wanaandaa 
muongozo ambao utawajumuisha 
katika mambo mbalimbali.”

Mama huyo anafafanua, katika 
bajeti ya mwaka 2021/22 ya Wiz-
ara ya Afya, ilitaja kundi la watoto 
waishio na magonjwa adimu, iki-
waingiza katika bajeti ya kuwahu-
dumia , hata kuwapa matumaini.

DAKTARI BINGWA 
Tabibu Bingwa wa Watoto na 

Mkuu wa Idara ya Watoto Hos-
pitali ya Aghakhan nchini, Dk. 
Mariam Noorani, anayafafanua ma-
gonjwa  adimu ni yanatokea kwa 
nadra na kwa wagonjwa wachache 
duniani.

“Ndio maana ni vigumu kuyat-
ambua na kuyafahamu katika jamii 
na huku ndiko husababisha baadhi 
ya wazazi au walezi kuwa na imani 
potofu.

“Kutokana na magonjwa haya 
kuwa magumu kutambulika, hata 
baadhi ya madaktari huyachang-
anya na hata kupata changamoto 
namna ya kuyatibu  au kuyaelezea 
kwa jamii kwenye lugha inayoe-
leweka.

“Kwa hiyo, tunaendelea kupaza 
sauti kwa wataalamu wa Afya, seri-
kali na jamii ili wafahamu kwamba 
haya ni magonjwa yapo, licha ya 
changamoto nyingi zilizopo.

Anaeleza changamoto nyingine 
inayowakabili wenye ugonjwa huo, 
ni upatikanaji wa huduma za vi-
pimo na dawa, anayoisema haipati-
kani kwa urahisi nchini.

“Hivi ndivyo vinachangia kwa 
kiwango kikubwa kuwahudumia 
watoto wa namna hii, kuwe kugu-
mu na kwa gharama kubwa zaidi,” 
anasema Dk. Miriam.

Anasisitiza  rai kwa serikali ien-
delee kusaidia na kuhamasisha ku-
punguzwa gharama kwa wagonjwa 
hao, kwani ni kubwa sana katika 
matibabu.

Mtalamu huyo anataja kuwa, ni 
hivi karibuni watoto wenye ma-
gonjwa adimu, wanapatiwa mat-
ibabu katika hospitali tofauti na 
ilivyokuwa zamani, jambo ambalo 
ni la faraja.

Mgonjwa Ally Kimara, akifundishwa nyumbani, huduma maalum 
anayopewa ya kufuatwa na mwalimu.

Ali Kimara, akijifunza nyumbani. 

	 •	 	 •	
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AFYA

Na Margaret Malisa 

S
IKU ya Februari 25 mwaka 
huu, Hospitali ya CCBRT  
ya Dar es Salaam, ilishere-
hekea miaka  25 ya kutoa 

huduma za utengemao wa Kanda 
ya Kaskazini  na maeneo mengine 
nchini  kupitia kituo chake cha 
CCBRT Moshi maarufu ‘Nyumba 
ya Matumaini.’ 

Makao yake makuu Msasani 
Dar es Salaam, yalianzishwa kama 
programu ya kijamii mwaka 1994, 
kwa lengo la kutoa tiba kwa wag-
onjwa wa macho, hususan mtoto 
wa jicho na magonjwa mengine 
ya macho yanayosababisha upofu 
unaozuilika.

Baada ya mwaka 1996, likaan-
zishwa tawi la CCBRT Moshi 
maarufu kama ‘Nyumba ya Matu-
maini’ kutoa huduma za utenga-
mao kwa watu wenye ulemavu na 
familia za Kanda ya Kaskazini na 
mikoa mingine.

Ni kituo kilichowezesha maelfu 
ya watu wenye ulemavu na famil-
ia zao, kupata huduma za utenga-
mao, na kuboresha maisha yao.

Wanaohudumiwa kituoni hapo, 
ni pamoja na watoto wenye mtin-
dio wa ubongo, vichwa vikubwa 
na mgongo wazi, miguu kifundo 
au nyayo zilizopinda, sambamba 
na wenye ulemavu wa viungo wa-
naohitaji huduma ya utengamao, 
viti mwendo na vifaa saidizi vina-
vyowawezesha kuendesha mai-
sha yao kila siku. 

MKUU CCBRT
Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa 

Hospitali ya CCBRT Brenda Msan-
gi, anasema taasisi yake kwa kush-

irikiana na wadau, imeadhimisha 
siku hiyo ikitathmini mafanikio 
waliyofikia katika kuwahudumia 
wenye changamoto za ulemavu 
na wakati huohuo kutathmini 
changamoto walizokabiliana 
nazo kwa  kipindi chote.

Anasema, kwa kushirikiana na 
serikali, CCBRT kupitia kituo caho 
imewezesha huduma za utenga-
mao kwa maelfu ya watoto wenye 
ulemavu na familia zao. 

Pia anataja mikoa mingine 
huduma  inakolewa sasa, ni ka-
tika mikoa ya Arusha, Manyara, 
Singida, Tanga, Dodoma, Iringa, 
Shinyanga, Kigoma Mwanza na 
Morogoro.

Kituoni CCBRT Moshi, watoto 
wenye ulemavu hupatiwa mat-
ibabu ya kina wakati wa wiki 
maalumu ya mazoezi tiba (Week 
of Intensive Treatment). 

Brenda anadems, programu 

hiyo inajumuisha wiki nzima ya 
mazoezi tiba kwa watoto na jopo 
la wataalamu (Daktari wa watoto, 
Fiziothearapia, Watalaamu wa 
tiba kwa vitendo (Occupational 
Therapists) na mtaalamu wa 
lishe) wanapata muda wa kutosha 
kuwahudumia watoto hawa. 

Pia anataja kuwapo kliniki ya 
vifaa tiba, mafunzo juu ya lishe 
na baada ya wiki maalumu ya 
mazoezi watoa huduma majum-
bani na wataalamu wanamfuatilia 
mteja kwenye jamii, kuwapatia 
mafunzo mbalimbali ikiwemo 
jinsi ya kujikwamua kiuchumi, 
matumizi sahihi ya vifaa na, uan-
galizi wa vifaa vyao saidizi.

Huduma nyingine zinazotole-
wa na kituo hicho ni huduma kwa 
watoto wachanga waliozaliwa na 
miguu kifundo, kliniki ya wateja 
wa kutwa, kliniki ya viti mwendo/
vifaa tiba ambayo wahitaji huten-

genezewa vifaa hivi kulingana na 
uhitaji wao. 

Kwa kushirikiana na wadau 
kama vile maofisa elimu maalum 
wa Halmashauri ya Moshi, watoto 
wenye ulemavu wameandikishwa 
shule za kawaida na kujumuika 
na wasiokuwa na ulemavu, baada 
ya kupata huduma za utengamao 
na vifaa tiba saidizi.

Anasema, CCBRT kupitia kituo 
hicho, kwa kushirikiana na seri-
kali; Idara ya Maendeleo ya Jamii 
na Mashirika /Taasisi zinazotoa 
mikopo na elimu ya ujasiriamali 
wameziwezesha familia na walezi 
wenye watoto wenye ulemavu, 
kuanzisha biashara ndogo na ku-
jikwamua kiuchumi.

MAFANIKIO YALIVYO
Brenda anataja baadhi ya 

mafaniko ya kituo chake kwa 
miaka 25 ni kuwafikia wenye ul-

CCBRT Moshi yahesabu miaka 25
kuwafikia wenye ulemavu 18,000

emavu zaidi ya 18,000; vifaa said-
izi 10,000 vimetolewa kwa kada 
hoyo ya jamii; viti mwendo 3,500 
vimetolewa.

Lingine, ni kuboresha uchumi 
wa familia kutoa mafunzo kwa 
wadau na wafanyakazi wa afya 
wa serikali zaidi ya 12,000 na 
kuongeza ubora wa huduma na 
upatikanaji wataalamu wa hudu-
ma za utengamao.

CCBRT kwa kushirikiana na 
wizara na wadau  imewezesha 
serikali ya Tanzania kuwa na 
Mpango Mkakati wa Kitaifa wa 
Huduma za Utengamao (National 
Rehabilitation Strategy) uliozin-
duliwa Mwaka 2021, kusaidia mi-
fumo ya utoaji huduma za afya na 
masuala ya watu wenye ulemavu 
kuwa jumuishi.

Hadi sasa kuna mnufaika wa 
muda wa mrefu wa huduma za 
utengamao kutoka CCBRT Moshi, 
Emmaneul Kipingu (28), mlema-
vu wa viungo mwenye mtindio 
wa ubongo.

CHANGAMOTO ZILIZOKO
Mkurugenzi Brenda, anaeleza 

kituo hicho kinakabiliwa na 
changamoto nyingi, akiziorodhe-
sha: 

•	 Utegemezi	wa	wafadhili	wa	
nje.

•	 Gharama	kubwa	na	upati-
kanaji wa shida wa vifaa tiba 
kwa wahitaji.

•	 Uchumi	duni	kwa	familia	za	
watoto wenye ulemavu, hu-
sababisha watoto kushindwa 
kupata huduma stahiki na 
wakati. 

•	 Miundombinu	ya	ofisi,	shule,	
hospitali na vyombo vya 
usafiri siyo rafiki, changamo-
to hasa kwa watumiaji ifaa 
saidizi kama viti mwendo.

•	 Wataalamu	ni	wachache		
kuhudumia utengamao

•	 Hakuna	barabara	rasmi	
ya kuingia kituoni  CCBRT 
Moshi na hata watoto 

Wagonjwa wanaohudumiwa katika kituo cha CCBRT, mjini Moshi. 

	 •	 	 •	

wilaya za Temeke, Ilala na Kinon-
doni, kupunguza makali wa mgao 
wa maji, majibu yaliyoshuhudiwa 
ndani ya muda mfupi.

Ni siku hiyo, Rais Dk. Samia, aki-
agiza Mamlaka ya Maji Safi na Usafi 
wa Mazingira Dar  es Salaam (DA-
WASA), kuhakikisha inasambaza 
maji kwa wananchi katika wilaya 
ya Kigamboni kwa asilimia 100. 

Hapo anaitaka Wizara ya Maji 
kutoa elimu kwa wananchi, kua-
cha kuchoma misitu ovyo, kuche-
pusha maji na kuingiza mifugo, 
hasa kwa wananchi wanaoishi 
kando ya  vyanzo vya maji, aki-
kumbusha inachangia upungufu 
wa maji.  

Rais, pia akaahidi serikali in-
getekeleza ujenzi wa Bwawa la 
Maji la Kidunda mkoani Moro-
goro,   litakalotumika kukusanya 
maji wakati wa mvua, akisema ni 
wakati wa kukabidhi   mitambo 

ya kuchimba visima na ujenzi wa 
mabwawa na eneo kwa mkandar-
asi wa Mradi wa Bwawa la Maji la 
Kidunda.  

Anasema, bwawa hilo lenye 
thamani ya shilingi bilioni 329  li-
takalojengwa kwa kutumia fedha 
za ndani, litawezesha uhakika wa 
maji kwa kipindi cha mwaka mzi-
ma jijini Dar es Salaam na maeneo 
ya mkoa wa Pwani. yanategemea 
maji ya Mto Ruvu.  

Ujenzi wa bwawa utatekelezwa 
kwa kipindi cha miaka mitatu 
kuanzia mwaka jana na kukami-
lika 2025, ikiaminika utachochea 
maendeleo ya viwanda   mkoani 
Pwani na Dar es Salaam.  

MAMA ASAIDIWA
Suala la maji na huduma yake 

inajishuhudia, hata pale wakati 
fulani mwaka huu, Mtendaji Mkuu 
wa Serikali, Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa akiwa wilayani Mpanda, 

mkoa wa Katavi, akafika hapo na 
kucharuka dhidi ya mtendaji wa 
chombo cha maji ya umma, aki-
hisi hujuma hata akalifikisha kwa 
vyombo vya dola, kwa utekelezaji 
kisheria.

Majaliwa anaenda mbali aki-
taja na uelewa wake katika hilo, 
akifafanua namna alivyomfuatilia 
mtendaji huyo kutoka  kituo cha 
kazi mkoa mwingine alikokuwa 
anatumika na alishapambana 
naye.

Hapo inafungua picha, ya uhali-
sia pale mtendaji mkuu wa seri-
kali anafuatilia sera ya ‘mguu kwa 
mguu’ kuhusu haki ya upataji maji 
safi na salama.

Ni katika hatua kama hiyo, Wazi-
ri Mkuu akiwa Kilwa, akamuagiza 
Meneja wa RUWASA Wilaya ya Kil-
wa, kufanya utafiti utakaowezesha 
upatikanaji maji safi na salama, 
katika maeneo yote yenye changa-
moto ya maji katika wilaya hiyo.

Anatamka, Rais Dk. Samia 
amedhamiria kuhakikisha hu-
duma ya maji safi na salama ina-
patikana katika kila kijiji, ikiwa ni 
utekelezaji wa kampeni yake ya 
kumtua mama ndoo kichwani. Ili-
kuwa, Oktoba mwaka 2021.

 “Utafiti lazima ufanyike ili tujue 
wapi tunapata maji, Rais Samia 
anatoa pesa kwa ajili ya kuwahu-
dumia wananchi, piteni mpime 
maeneo yote mtafute vyanzo na 
mtuambie maji yako kiasi gani, mi-
tambo na wataalam tunao,” ana-
tamka Majaliwa

SERA YA MAJI
“Maji ni muhimu kwa viumbe 

vyote duniani, bila maji hakuna 
uhai. Aidha maji ni muhimu kwa 
maendeleo ya kiuchumi na ki-
jamii. Kiwango cha maendeleo ya 
jamii yoyote kinategemea kuwepo 
kwa maji ya kutosha na yenye ubo-
ra unaotakiwa. 

“Katika hali yake ya asili, maji 
ni sehemu ya mazingira ambapo 
wingi na ubora wake ndio una-
osaidia katika kuamua jinsi maji 
yatakavyotumika. Upatikanaji wa 
maji safi na salama kwa ajili ya 
matumizi ya nyumbani na usafi 
wa mazingira ni muhimu katika 
kulinda afya za wananchi.

“Utumiaji wa maji ambayo sio 
salama na uhaba wa maji huchang-
ia katika kusababisha milipuko na 
kuenea kwa magonjwa kama ku-
hara na kipindupindu. Japokuwa 
maji ni muhimu kwa uhai wa vi-
umbe, na maendeleo ya kijamii 
na kiuchumi, hakuna uwiano wa 
mgawanyo wa maji ulio sawa kati 
ya sehemu moja na nyingine na 
katika majira mbalimbali ya mwa-
ka. Aidha, wingi wa maji yanayofaa 
kwa matumizi mbalimbali ya ki-
jamii na kiuchumi una kikomo, na 
maji hayo pia yanaweza kuathirika 
kirahisi”.

INATOKA UK. 11

Asivyo na masihara kwenye kumtua mama ndoo kichwani
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Na Peter Mkwavila, 
KONGWA

KATIBU wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Wilaya ya Kong-
wa, Joyce Mkaugala, amesema 
wanawake wanajukumu la 
kusimamia maadili katika jamii 
kwa kuhusika kikamilifu kwe-
nye malezi ya watoto pamoja 
na kuhakikisha wanakwenda 
shule.

  Pia amewataka wanawake 
hao kunusuru maadili ya jamii 
ambayo kwa kiasi kikubwa ya-
memomonyoka.

Mkaugala alisema hayo 
jana kwenye maadhimisho ya 
kilele cha Siku ya Wanawake 

Duniani, iliyoandaliwa na Div-
isheni ya Maendeleo ya Jamii 
kwa kushirikiana na umoja wa 
walimu wanawake Wilaya ya 
Kongwa, yaliyofanyika Kata ya 
Mkoka. 

Alisema wanawake wanaju-
kumu kubwa katika kuhakiki-
sha watoto wanapatiwa malezi 
bora ili kunusuru maadili am-
bayo yamemomonyoka.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Kongwa, Dk. 
Omary Nkullo, aliwataja wa-
nawake kusimamia mchakato 
wa maendeleo.

Pia alikabidhi vifaa mbal-
imbali vya usafi wa mwili na 
vyombo vya chakula kwa wa-

nafunzi wenye mahitaji maal-
um wa Shule ya Msingi Mkoka 
vya Sh. 800,000 vilivyotokana 
na michango ya umoja wa wal-
imu wanawake Kongwa na wa-
dau mbalimbali.

Ofisa Elimu Maalum Wilaya 
ya Kongwa, Sophia Mohamed 
akizungumza kwa niaba ya 
wanawake kutoka Divisheni ya 
Maendeleo ya Jamii na Umoja 
wa Walimu alisisitiza jamii ku-
paza sauti kupinga ukatili wa 
kijinsia na unyanyasaji kwa 
watoto wakiwamo wenye ma-
hitaji maalum.

Mkuu wa Divisheni ya Maen-
deleo ya Jamii, Paskalina Duwe, 
aliwataka wanawake kuwa na 

mshikamano wa umoja wa 
walimu   ikiwa na pamoja na 
kuendelea kusaidia makundi 
mengine ngazi ya jamii kama 
wanavyofanya kwa wanafunzi.

  Duwe alitumia fursa hiyo 
kutoa wito wa kushiriki kilele 
cha maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani ambayo 
kimkoa ilifanyika wilayani 
Kondoa.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Mkoka, Eliah Chibago,  aliwa-
himiza wanawake kukemea 
vitendo vya unyanyasaji wa 
kijinsia vinavyotajwa kukithiri 
baina ya wanawake na wa-
naume.

Katibu CCM: Wanawake wanajukumu la kusimamia maadili katika jamii

Wazazi wadaiwa 
kuwatelekeza
watoto wenye 
ulemavu shuleni

TASAC, NBS wafanya sensa  vyombo vya usafiri majini
Na Paul Mabeja, DODOMA

S
HIRIKA la Uwakala wa 
Meli Tanzania (TASAC) 
kwa kushirikiana na 
wadau wengine ikiwa-

mo Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS), Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi, Ofisi ya Rais TAMISEMI 
imefanya sensa ya kwanza ya 
vyombo vidogo vya usafiri ma-
jini.

Mkurugenzi Mkuu wa 
TASAC, Kaimu Mkeyenge, 
alibainisha hayo jana jijini 
hapo wakati akitoa taarifa ya 
utekelezaji wa shughuli mbal-
imbali zilizotekelezwa na 
wakala huo katika kipindi cha 
miaka miwili.

Mkeyenge alisema katika 

sensa hiyo taarifa kuhusu vy-
ombo, umiliki na mahali vilipo 
nchini zilikusanywa na kuin-
gizwa katika kanzidata kwa 
malengo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kuboresha usimam-
izi wa    usalama wa vyombo 
vya usafiri majini, utungaji 
wa sera na mipango itakay-
oongeza mchango wa uchumi 
wa rasilimali za maji katika 
pato la taifa.

“Sensa ya namna hii ni ya 
kwanza kufanyika nchini na 
itawafaidisha wadau mbal-
imbali walipo katika sekta 
hii ya usafirishaji wa njia ya 
maji,”alisema.

Aidha, alisema ili kukuza 
uwekezaji katika shughuli za 
usafiri majini na uvuvi, serikali 

kupitia TASAC inaendelea ku-
kamilisha mradi wa kimataifa 
wa mawasiliano na uchukuzi 
katika Ziwa Victoria.

“Lengo la mradi huo pamoja 
na mambo mengine ni ku-
jenga vituo vinne vya uokozi 
ambavyo vitakuwa kimoja 
kimoja katika maeneo ya Kan-
yala – Sengerema, Musoma 
- Mara, Nansio - Ukerewe na 
Ilemela – Mwanza ambavyo 
vitasaidia katika kushughulikia 
changamoto za usafiri kwa 
njia ya maji na katika uokozi 
majini, kuimarisha usalama 
wa vyombo vya usafiri kwa 
njia maji na kuongeza fursa za 
kiuchumi kwa jamii zinazoishi 
kandokando ya Ziwa Victoria,” 
alisema Mketenge.

Kadhalika alisema mradi 
huo unaotekelezwa na nchi 
za Tanzania na Uganda na 
utagharimu Sh. bilioni 59.23, 
kwamba upande wa Tanza-
nia gharama za mradi ni  Sh. 
bilioni 19.97  zinazojumuisha 
gharama za kazi za ndani na 
sehemu ya mchango wa Tan-
zania katika kugharamia kazi 
za kikanda zinazofanywa kwa 
kushirikiana na Uganda.

Alisema  TASAC inatekeleza 
miongozo inayotolewa na 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(eGA) katika kuhakikisha 
manunuzi, matumizi bora, 
sahihi na salama ya vifaa na 
mifumo yote ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) serikalini. 

Na Ibrahim Joseph, BAHI 

OFISA Elimu Maalumu wa Wilaya 
ya Bahi, Sarah Chizingwa, amesema 
asilimia kubwa ya wanafunzi wenye 
ulemavu wanaosoma katika Shule 
ya Msingi Viziwi ya Kigwe wilayani 
Bahi mkoani Dodoma wametelekezwa 
na wazazi wao.
Alyasema hayo juzi wakati akizun-

gumza na kinamama wafanyakazi 
wa Mamlaka ya Majisafi na usafi wa 
Mazingira Mkoa wa Dodoma (DUWA-
SA) walipotembelea shule hiyo ikiwa 
ni sehemu ya maadhimisho ya Siku 
ya Wanawake Duniani.
Chizingwa, alisema asilimia kubwa 

ya wanafunzi wanaosoma shule 
hiyo wametelekezwa na wazazi wao 
baada ya kupelekwa hapo.
“Kinamama wenzangu wanafunzi 

hawa waliopo hapa asilimia kubwa 
wametelekezwa na wazazi wao na 
hapa siyo shule tu bali imekuwa ni 
sehemu ya nyumbani kwao pamoja 
na wanafunzi wanaomaliza kidato 
cha nne,”alisema.
Alibainisha kuwa kutokana na hilo 

shule hiyo pamoja na uongozi wa 
serikali wamekuwa wakiwasaidia ma-
hitaji yao wanafunzi hao ili kutimiza 
ndoto zao za kupata elima. 
Alisema baadhi ya wazazi hao 

wamekuwa wakiwapeleka watoto 
hao shuleni hapo kwa lengo la kupata 
masomo lakini  baadaye huwatele-
keza kutokana na ulemavu wao.
Kadhalika alisema wanafunzi hao 

wamekuwa wakifanya vizuri kwenye 
masomo yao na kuchaguliwa kujiunga 
na shule mbalimbali za sekondari 
nchini, lakini baada ya kuhitimu 
kidato cha nne wengi wamekuwa 
wakirudi shuleni hapo kwa sababu 
hawana sehemu ya kwenda.
Katibu wa kinamama wa DUWASA, 

Esta Mlewa alisema wametoa msaada 
wa vitu mbalimbali ikiwa ni sehemu 
ya kuadhimisha ya Siku ya Wa-
nawake Duniani.
Mlewa alisema wamekuwa na uta-

ratibu wa kutoa misaada hiyo wakati 
wa maadhimisho hayo kila mwaka 
kwa maeneo mbalimbali nchini.
Alitaja vitu walivyokabidhi shuleni 

hapo kuwa ni sabuni, magodoro, 
mafuta ya kujipaka na kupikia, dawa 
za miswaki pamoja na taulo za kike 
vyote vikiwa na thamani ya Sh. mil-
ioni 1.5. 
Awali akitoa taarifa ya shule hiyo, 

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msin-
gi Kigwe Viziwi, Thadei Mwagila 
alisema shule hiyo ina wanafunzi 
112 kati ya hao wavulana ni 67 na 
wasichana 45.
Alibainisha matatizo yanayowaka-

bili shule hiyo kuwa ni upungufu wa 
vifaa vya kufundishia masomo ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA).
Mengine ni upungufu wa magodoro 

ya kulalia wanafunzi hao na uchaka-
vu wa mabweni ya kulala.
Aliongeza kero nyingine ni aina 

ya mitihani wanayopimwa wakati 
wa kumaliza elimu ya msingi na se-
kondari kutokuwa rafiki kwa wenye 
ulemavu wa viziwi kwa sababu ya 
ujifunzaji wao kuwa na majibu ya 
mkato.

Wanawake kutoka wizara, taasisi na idara mbalimbali wakishiriki maandamano ya Siku ya Wanawake Duniani iliyofanyika 
kimkoa katika Halmashauri ya Mji wa Kondoa mkoani Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Grace Mwakalinga, MBOZI

MWENYEKITI wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), 
Jenerali mstaafu, Venance Ma-
beyo,    amesema serikali inata-
rajia kuwalipa fidia wananchi wa 
Kijiji cha    Ndolezi         mkoani     
Songwe waliothaminisha      mae-
neo yao.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati 
akizindua makumbusho  yali-
yoko katika Kitongoji cha Isela Ki-
jiji cha Ndolezi, Kata ya Mlangali 
wilayani Mbozi.

Alisema serikali imekusudia 
kulipa fidia kwa kaya 176, Sh. 
bilioni 1.4 ili wakajenge makazi 

mapya na kuacha eneo la ma-
kumbusho kuendelezwa.

“Serikali imekusudia kulipa Sh. 
bilioni 1.4 kwa wananchi waliopi-
sha     upanuzi wa       kituo hiki, 
hivyo naomba mwendelee kuun-
ga    mkono jitihada hizi hadi sasa 
tumeshatenga fedha za kuanza 
kulipa fidia hizo,” alisisitiza Jen-
erali mstaafu Mabeyo.

Alifafanua kuwa moja ya 
shabaha ya serikali ya kuzin-
dua makumbusho hayo ni ku-
hakikisha fursa za kiuchumi zi-
tapatikana  kila pembe ya nchi 
ili kuwawezesha wananchi kujik-
wamua kiuchumi kupitia sekta 
ya utalii.

Vile vile alitumia fursa hiyo 

kuwashukuru viongozi wa kim-
ila kwa kutoa ushirikiano kuo-
nyesha mila na desturi ya jamii 
inayokaa katika maeneo hayo 
na kusema kuwa makumbusho 
hayo ni ya kwanza ya aina yake 
kwa Nyanda za Juu Kusini.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Dk 
.Francis Michael, aliwataka NCAA 
kuendelea kufanya maboresho 
zaidi katika kituo hicho ili kuwa-
vutia watalii wengi kutembelea 
eneo hilo.

Akitoa taarifa ya mkoa kuhusu 
utalii, alisema kuwa wanaen-
delea kuhifadhi na kuvitunza 
vivutio vya utalii ili kutopoteza 
uhalisia wake ambapo vivutio vil-
ivyoko mkoani humo ni pamoja 

na Kimondo, chemchem ya maji 
moto, masalia ya maandaki ya 
vita kuu ya pili ya dunia pamoja 
na mapango ya popo.

Alitaja mengine ni mapor-
omoko ya maji ya Mto Momba, 
Sange na Bwenda, jiwe lenye 
alama ya unyayo wa binadamu 
wa kale, michoro ya kale kwenye 
miamba, madaraja ya kuning’inia 
matanuru ya kale ya kufua vyu-
ma majengo ya Kanisa Katoliki lil-
ilopo Wilayani Momba Mkulwe, 
Nagalula wilayani Songwe yenye 
miaka zaidi ya 120.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbozi, George Msy-
ani, alimuomba Mwenyekiti wa 
NCAA Jenerali Mstaafu Mabeyo 

kusimamia na kuweka msukumo 
wa haraka kulipwa fidia hiyo 
kwani kutolipwa kwa wakati ku-
naleta sura ya kudhulumiwa na 
hivyo kuichukia serikali.

Licha ya tamko la kulipwa fidia 
baadhi ya wananchi waliiom-
ba serikali iwatengee maeneo 
maalumu ya kujenga makazi yao 
mapya, huku wakidai kulipwa 
fidia bila kuwapa maeneo ya ku-
jenga itakuwa siyo kuwatendea 
haki.

Kamishna Msaidizi Mwandam-
izi wa Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro, Joshua Mwankun-
da,  alisema kuwapo kwa ma-
kumbusho hayo kutaleta chachu 
ya maendeleo.

Bil. 1.4/- zatengwa kuwalipa fidia wakazi wa Ndelezi

Na Grace Mwakalinga,      
SONGWE

NAIBU Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, Mhandisi 
Godfrey Kasekenya, ame-
wataka viongozi wa Mkoa 
wa Songwe kubeba ajenda 
ya barabara za kimkakati 
ambazo zinachangia ukuaji 
wa uchumi wa mkoa.
Alitoa kauli hiyo juzi 

kwenye kikao cha bodi ya 
barabara kilichofanyika 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Songwe.
Alisema kuna barabara 

nyingi ambazo ni muhimu 
katika kukuza uchumi wa 
Mkoa wa Songwe, hivyo 
viongozi lazima wahakik-
ishe ajenda ya barabara 
inakuwa kipaumbele.
“Kucheleweshwa kwa 

barabara hizo kunapoteza 
mapato kwa mfano Bara-
bara ya Mlowo - Kam-
samba ni moja ya barabara 
muhimu katika kukuza 
uchumi kwa sababu ni 
kiungo cha mikoa miwili 
Songwe na Rukwa ambayo 
ukikamilika ujenzi wake 
ambao ni kiwango cha lami 
utaongeza mapato yetu,” 
alisema Mhandisi Kaseken-
ya.
Mkuu wa Mkoa wa Song-

we, Dk. Francis Michael, 
aliwataka wakurugenzi wa 
halmashauri kuhakikisha 
wanafungua barabara zote 
ambazo zinaunganisha mi-
taa na vijiji ili kurahisisha 
shughuli za uzalishaji mali.
Mbunge wa Viti Maalum 

Mkoa wa Songwe, Neema 
Mwandabila, alisema haoni 
sababu ya kutochukuliwa 
hatua kwa makandarasi 
wanaoshindwa kutekeleza 
kazi na kusababisha wa-
nanchi kutopata huduma 
kwa wakati.

Ukosefu wa fedha NGO chanzo cha migongano ya majukumu
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

U
KOSEFU wa fedha 
kwa mashirika yasiyo 
ya kiserikali (NGO’s) 
imesababisha migon-

gano katika majukumu ya kazi 
kutokana na mashirika mengi 
kutekeleza shughuli ambazo ha-
wajapewa kibali cha kuzifanya.

Katibu Tawala  Msaidizi Mi-
pango, Mkoa wa Mbeya, Emma-
nuel Kilundo, alitoa kauli hiyo 
alipofungua mafunzo ya siku 
moja ya kuwajengea uwezo ma-
shirika 60 yasiyo ya kiserikali 
mkoani Mbeya.

Kilundo alisema mashirika 

mengi yamekuwa yakiomba 
usajili kwa ajili ya kutekeleza 
shughuli f     ulani za kijamii lak-
ini wanapohitaji fedha hukiuka 
sheria na miongozo waliyopewa 
wakati wa usajili kwa kutekeleza 
shughuli zilizo nje ya usajili wao 
kwa lengo la kupata fedha.

“Mashirika yanapata fedha 
kwa uandishi wa maandiko, kwa 
hiyo mfano alisajili kuhudumia 
watoto yatima lakini anaona 
tangazo limetolewa wanawez-
esha masuala ya kidemokrasia   
hivyo anaandika andiko akipata 
fedha anajikuta anatekeleza 
kitu ambacho hajapewa kibali 
na mwisho inaleta mgongano 
na wengine wanaofanya kitu 

kama hicho,”alisema Kilundo.
Aliongeza kuwa mashirika 

mengi hayawasilishi taarifa 
zao kila baada ya miezi mitatu 
kutokana na wengi kupuuza 
sheria na miongozo iliyowekwa 
na wengine kwa kisingizio cha 
kuwa hawakutekeleza kazi zao.

Ofisa Mwandamizi ku-
toka Shirika la FCS ambao ni 
waandaaji wa mafunzo hayo,  
Nicholaus Mhozya, alisema wa-
nawajengea uwezo mashirika 
hayo kutokana na   baadhi ya 
upungufu ambao wameubaini 
katika       uendeshaji wa mashiri-
ka     ikiwamo uelewa mdogo wa 
sheria na miongozo ya ulipaji 
kodi inayosimamia mashirika 

hayo.
Baadhi ya washiriki wa 

mafunzo hayo walisema vikwa-
zo wanavyokutana navyo ni 
ukosefu wa fedha za ufadhili 
kwa ajili ya kuendeshea shughu-
li zao hali inayoleta changamoto 
katika ulipaji wa kodi.

Mashirika 60 yasiyo ya kiseri-
kali mkoani Mbeya yamejenge-
wa uwezo kuhusu sheria za 
mashirika, ulipaji kodi pamoja 
na       kuimarisha uhusiano kati 
ya mashirika hayo na serikali,        
mafunzo yaliyoandaliwa na 
Shirika la FCS,    Baraza la Asasi 
zisizo za         serikali    Taifa na 
ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya.

Mkurugenzi wa masuala ya Sheria na Udhamini wa Wanawake wa Kampuni ya Serengeti Breweries Ltd, Lucia Minde (kushoto) 
na Mkuu wa Kitengo cha Wafanyabiashara Wadogo wa Airtel Tanzania, Alice Mashiku (wa pili kushoto), wakikabidhi kifaa cha 
intaneti isiyo na kikomo kwa wanafunzi wanawake wa mambo ya kibunifu ya teknolojia wa kampuni bunifu ya Lauchpad Tan-
zania, wakati wa kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Viongozi Songwe 
watakiwa kusimamia 
barabara kimkakati
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Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

DAKTARI Bingwa wa 
Afya ya Uzazi kutoka Hos-
pitali ya Mnazi Mmoja, 
Dk.Ummulkurthum Omar, 
amewataka wanawake wali-
ofikia umri wa ukomo wa 
hedhi na bado wanaendelea 
kupata wawahi hospitali ili 
kuchunguzwa afya.

Alitoa wito huo mwishoni 
mwa wiki wakati akizun-
gumza na wanachama wa 
Chama cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA) Zanzibar.

Alisema mwisho wa ukomo 
wa hedhi ni kati ya miaka 45 
na 55 na mwanamke anapo-
tokwa na hedhi zaidi ya muda 
huo huenda ikawa ni tatizo la 
kiafya, hivyo ni vyema kuwahi 
hospitali kuonana na wataala-
mu wa afya.

“Ukomo wa hedhi hufikia 
pale kutopata hedhi kwa 
muda wa miezi 12 mfululizo 
na unapofikia muda huo 
baadaye ikatoka hilo ni tatizo 
la kiafya na huenda ikawa 
ni tatizo la maradhi au ma-
gonjwa mengine,”alisema.

Daktari huyo alisema mwa-
namke anapofikia ukomo wa 

hedhi huwa hana uwezo tena 
wa kupata mtoto na uzazi 
huwa umefunga.

Alisema mwanamke an-
apofikia muda wa kukoma 
kwa hedhi hupata mabadi-
liko ya kibaiolojia ikiwamo 
kuongezeka uzito, ukavu ka-
tika sehemu za uke, kupata 
maumivu     wakati wa tendo 
la ndoa na kuwa na hasira 
zaidi.

Aidha, aliwataka wanawake 
ambao uke wao ni mkavu na 
kuathiri ndoa zao kufika hos-
pitali kuonana na wataalamu 
wa afya kwa ajili ya uchun-
guzi wa afya zao na kupata 

suluhisho  ili kufurahia ndoa 
zao.

Alisema mwanamke an-
apofikia ukomo wa hedhi ma-
dini ya calcium mwilini hu-
pungua, hivyo ni vyema kula 
vyakula vinavyotengeneza 
madini hayo na kula vyakula 
vyenye vitamini ikiwamo 
maziwa, mayai na kuwa na 
utamaduni wa kufanya ma-
zoezi ili kuimarisha mwili.

Hata hivyo aliwataka wa-
nawake kufanya uchunguzi 
wa afya zao ikiwamo saratani 
ya matiti na shingo ya kizazi 
ambayo inawaathiri sana wa-
nawake.

Daktari bingwa awapa somo wenye matatizo ya hedhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI Mtendaji wa Hospi-
tali ya Mnazi Mmoja, Dk. Muhidini Abdi 
Mahmoud, amewataka wananchi ku-
chukua tahadhari ya kujikinga na ugonjwa 
wa figo kwa sababu gharama za matibabu 
hayo ni ghali.

Dk.Muhidini ambaye ni Daktari Bingwa 
wa Figo alisema miongoni mwa tahadhari 
hizo ni kuacha kula vyakula vyenye mafu-
ta mengi na vyenye kemikali na badala 
yake kula vyakula vyenje afya ikiwamo 
mboga, matunda na kufanya mazoezi.

Alisema utafiti uliofanyika kuhusu 
ugonjwa wa figo imeonyesha kwamba 
asilimia 10 ya idadi ya watu duniani wa-
nasumbuliwa na ugonjwa wa figo na kati 
ya watu 100 kuna watu 10 wanatatizo hilo.

Alisema Zanzibar hakuna utafiti uli-
ofanyika lakini idadi ya wagonjwa wa figo 
wapo wengi na kwa sasa inatoa huduma 
za kuchuja damu kwa wagonjwa wa figo, 
kwamba kwa siku wagonjwa 40 wanahu-
dumiwa.

“Tatizo la figo ni kubwa na wenye uhi-
taji ni wengi. Tanzania nzima inakadi-
riwa watu 8,500 wana uhitaji wa kupata 
huduma kuchuja damu kwa sababu ya 
matatizo ya figo na wameshafikia hatua 
ya mwisho, lakini wenye kupata huduma 
wapo 2,700,”alisema. Alisema ili kupun-
guza athari ya magonjwa hayo lazima 
jamii ipewe elimu ya umuhimu wa figo na 
namna ya kujikinga na athari za ugonjwa 
huo.

Alisema pia waathirika wa ugonjwa huo 
wanapaswa kuchukua hatua ili ugonjwa 
huo usifikie katika hatua ya mwisho am-
bayo itasababisha kupandikizwa figo au 
kuchuja sumu katika damu.

Dk. Muhidini alisema huduma ya ku-
chuja sumu katika damu kwa mgonjwa 
wa figo gharama yake ni Sh. 300,000 kwa 
huduma ya siku moja wakati mgonjwa 
mwenye uhitaji wa huduma hiyo hutak-
iwa ndani ya wiki moja kupata huduma 
kwa siku tatu. 

Alisema figo ni kiungo muhimu kwa 
binadamu na kazi yake kuu ni kuchunja 
taka mwilini, hivyo zinaposhindwa kufan-
ya kazi binadamu hupoteza maisha.

Alisema miongoni mwa visababishi 
vya ugonjwa wa figo ni mfumo mbaya 
wa maisha ikiwamo ulaji holela, utumiaji 
wa vyakula vya chumvi nyingi, shinikizo 
la damu, kisukari, utumiaji wa pombe, 
sigara, tumbaku na matumizi mabaya ya 
dawa za hospitali na miti shamba.

Hivyo aliitaka jamii kuwa na utamaduni 
wa kuchunguza afya zao mara kwa mara 
kwa sababu ugonjwa wa figo ukigundu-
lika mapema unatibika. Meneja wa Kiten-
go cha Maradhi yasiyoambukiza Zanzibar, 
Dk. Omar Muhammed Suleiman, alisema 
maradhi ya figo ni sehemu ya maradhi 
yasiyoambukiza na wanahitaji kuwekeza 
zaidi katika kinga kwa sababu gharama za 
magonjwa hayo ni kubwa.

Hivyo alitaka jamii kubadilisha mfumo 
wa maisha kuacha kutumia vyombo vya 
moto vya usafiri kwa muda mrefu na 
mabadala yake kuwa na utamaduni wa 
kutembea ili kuimarisha kinga.

Watanzania 
wapewa hadhari
ya kujikinga 
ugonjwa wa figo

SMZ kutumia tril.1.06/- miradi ya maendeleo
Na Mwandishi Wetu,   
ZANZIBAR 

S
ERIKALI ya Mapin-
duzi ya Zanzibar (SMZ) 
inakusudia kutumia 
asilimia 53.8 ya Sh. 

trilioni mbili (Sh. tril.1.06) ka-
tika miradi ya maendeleo kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024.

Hayo yalielezwa jana na 
Naibu Katibu wa Idara ya Iti-
kadi, Uenezi na Habari wa 
CCM, Khamis Mbeto Khamis, 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari katika 
ofisi ya CCM Kisiwandui Zan-
zibar, kuhusu tuhuma mbal-
imbali zilizotolewa na Chama 
cha ACT-Wazalendo.

Alisema miradi inayotara-
jiwa kujengwa ni pamoja na 
hospitali za mikoa baada ya 
kukamilika kwa ujenzi wa 
hospitali 12 ambazo zimejeng-
wa kwa kila wilaya.

Alisema Rais wa Zanzibar 
na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, ameamua kutoa kip-
aumbele maeneo ya huduma 
za jamii katika sekta ya afya, 
miundombinu, elimu na hu-
duma za majisafi na salama.

Mbeto alisema serikali 
inaendelea na mpango wa ku-
jenga bandari ya kisasa katika 
eneo la Mangapwani baada ya 
Bandari ya Malindi kukabil-
iwa na ufinyu na kushindwa 
mizigo kutoka kwa wakati.

Alisema serikali imenunua 
mashine za kupakia mizigo 
na kushusha za Sh. bilioni 
18.4 ili kazi za uchunguzi na 
usafirishaji mizigo ziweze 
kufanyika kwa wakati katika 
bandari hiyo.

Alisema Bandari ya Ma-
lindi Unguja ilijengwa miaka 
ya 1990 wakati idadi ya watu 
Zanzibar ikikadiriwa kuwa 
800,000 lakini kwa sasa sekta 
ya biashara na uwekezaji im-
eongezeka ikiwamo sekta ya 
utalii visiwani Zanzibar.

“Siku za nyuma wafanya-
biashara waliokuwa wakileta 
bidhaa katika makontena wa-
likuwa kati ya watano hadi 
sita lakini sasa zaidi ya wa-
fanyabiashara 30 wanaingiza 
mizigo kutoka nje ya Zanzi-
bar.

Aidha, alisema ujenzi wa 
Bandari ya Mangapwani 
itakapokamilika Zanzibar 
itafunguka kiuchumi na kuwa 
kituo cha biashara Afrika 
Mashariki.

Kuhusu mfumuko wa bei 
uliojitokeza umesababishwa 
na mambo manne kuibuka 
kwa maradhi ya ugonjwa wa 
virusi vya corona, ukame ul-
iojitokeza kutokana na ma-
badiliko ya tabianchi na vita 
vinavyoendelea kati ya Russia 
na Ukraine.

“Siasa sio kila jambo kuse-
ma uongo, Zanzibar chakula 
kipo tena cha kutosha pamo-
ja na uzalishaji wa mazao ya 
chakula na nafaka kuathiriwa 

duniani,”alisema Mbeto.
Alisema viongozi wa Cha-

ma cha ACT -Wazalendo 
walipaswa kumpongeza Rais 
Dk. Mwinyi kwa maendeleo 
anayoendelea kuyaleta kwa 
muda mfupi baada ya kubeza 
juhudi zake.

Alisema katika kukabiliana 
na tatizo la mfumuko wa bei, 
serikali inatoa kila mwezi Sh. 
bilioni 21 kufidia kudhibiti 
ongezeko la bei ya mafuta ili 
kuleta unafuu kwa wananchi 
wa Zanzibar.

Aidha, alisema kwamba 
serikali inaendelea na ujenzi 
wa barabara zenye urefu wa 
kilomita 275 ikiwamo bara-
bara kuu na za ndani katika 
visiwa     vya Unguja na Pem-
ba.

Kuhusu kero za muungano, 
alisema kamati ya pamoja im-
etatua kero 22 kati ya 25 na 
kuondoa malalamiko katika 
sekta mbalimbali za kiuchu-
mi.

Katibu wa Idara ya Itikadi, Uenezi na Habari ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar, Khamis Mbeto, akionyesha 
ilani ya chama hicho, wakati akijibu hoja mbalimbali zilizotolewa na Chama cha ACT-Wazalendo kwenye mikutano ya 
hadhara, alipokutana na  waandishi wa habari katika  ofisi kuu ya CCM Kisiwandui jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN



KUPOTEA KWA 
PASSPORT

PETER GODFREY MGHASE anatangaza 
kupotea kwa hati yake ya kusafiria (Passport) 
yenye namba TAE 269400 iliyotolewa na Idara 
ya Uhamiaji Dar es salaam mwaka 2020. 
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha 
Polisi kilicho karibu naye. Taarifa ya Polisi: 
KW/IRI/RB/797/2023.

KUPOTEA KWA 
CHETI

BYAMKAMA MULOKOZI ALIGAWESA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index No. S2506-0019 kilichotolewa na baraza la 
Mitihani kupitia CARMEL SECONDARY SCHOOL 
mwaka 2014.Yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/87925/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

ADAM SAID MAULID anatan-

gaza kupotea kwa kadi ya 

bajaji aina ya TVS KING yenye 

usajili namba MC 809 AVE  na 

CHASSIS NAMBA: 

MD6M14PK2F4E71917.kwa 

yeyote atakaeiona atoe tarifa 

kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/URA/R-

B/87634/2023

KUPOTEA KWA 
CHETI

JACKSON BUNDALA anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha nne chenye index 
number S0367/0075 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia KILOSA SEKONDARI 
mwaka 2000. Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
DAR/URA/RB/87480/2023.
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO    MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO 

Mikocheni Industial Area,  Po.Box 31042,  

Dar es Salaam.   Mobile:  +255 - 745 700 710.   

E-mail:   advertise@guardian.co.tz,  

Website: www.ippmedia.com

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA……….
Kituo cha MJINI

Mkoa  MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na 28 /20…………………

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU CATHERINE MANGULA OGESSA 

KINGURUNYEMBE
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOLETWA NA IGNAS ALEX MANGULA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 

mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo.
Tarehe 20 mwezi 3 mwaka 2023kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo
Imetolewa leo tarehe 6 mwezi 3 mwaka 2023

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

JAMHURI YA  MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA 

Katika  Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya  KILINDI
Kituo cha SONGE

Mkoa  TANGA
Shauri la Madai/Ndoa  09/2020

Jina la Mdai.............HAMIDA STEWADI MGENI
Jina la Mdaiwa .......RAMADHANI  ADAMU   MOHAMEDI

                              KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai  katika 

Mahakama za Mwanzo)

Kwa.  RAMADHANI  ADAMU  MOHAMEDI
Kwa kuwa Mdai ameleta..............MADAI YA MGAWANYO WA MALI ZA NDOA 
..........
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe..15..Mwezi..03..Mwaka..2023.. Saa 02:30 asubuhi kwa mujibu wa 
madai hayo na kwa kuwa  siku hiyo ni siku ya kusikilizwa Shauri hili ni lazima 
kuleta shahidi/Mashahidi  wako na vielelezo vyote vinavyohusu Shauri hili 
kwaajili ya kujitetea .
ANGALIZO: Kama hautohudhuria  siku iliyotajwa hapo juu na ikithibitika 
kuwa ulipokea  hati ya kuitwa Shaurini, Mahakama inaweza  kusikiliza Shauri  
bila ya wewe kuwepo.
Hati hii  imetolewa  kwa Amri  na Muhuri wa Mahakama  hii leo tarehe 
...28...mwezi.. 02...mwaka...2023

.....................................
 HAKIMU

FAHAMU:
Iwapo unafikiria   kuwa   Mashahidi  wako  hawatohudhuria  kwa  hiari yao 
wenyewe  unaweza kupewa hati ya kuitwa  Shaurini  katika Mahakama  hii ya 
kuwalazimisha  mashahidi wote wahudhurie na kupeleka hati yoyote 
inayohitajiwa mbele ya Mahakama. Unaweza kuiomba Mahakama kwa kulipa 
ada ipasavyo.
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habari KiMaTaiFa

Wanajeshi wa Burkina Faso wakiwa katika opereshini ya kuwasaka waasi wanaoleta vurugu kaskazini mwa nchi 
hiyo. PICHA: DW

KYIV, Ukraine

MAOFISA kutoka nchi za Magharibi 
wamesema kati ya wanajeshi 20,000 
na 30,000 wa Russia wameuawa au 
kujeruhiwa katika vita vinavyoende-
lea kuwania mji wa Bakhmut nchini 
Ukraine.

Walisema idadi hiyo tangu mapigano 
hayo yaanze na kwamba kilele cha vita 
hiyo ya udhibiti wa jiji hilo haikuwa 
sawa kutokana na umuhimu wake mdo-
go wa kimkakati.

Baada ya zaidi ya miezi sita ya ma-
pigano makali, hatima ya jiji hilo bado 
haijaamuliwa, na ni asilimia kumi tu ya 
wakazi wake bado waliosalia eneo hilo.

Mji huu mdogo, ulioko katika mkoa 
wa Donbass, umekuwa magofu na ma-

baki ya miti iliyoharibiwa na ukali wa 
mapigano.

Maofisa hao walisema kwamba Rus-
sia itapata mafanikio kidogo hata kama 
itachukua udhibiti wa mji huo kwa 
sababu imepoteza nguvu kubwa, na 
hadi kufikia lengo kunaweza kuchukua 
muda.

Serikali ya Ukraine, ilisema vita vya 
Bakhmut vilikuwa fursa adimu ya kuua 
Warusi wengi.

Jeshi la Ukraine pia limepata hasara 
kubwa, ingawa maofisa wa Magharibi 
wanapuuza takwimu zilizotajwa na Wa-
ziri wa Ulinzi wa Russia, Sergei Shoigu, 
katika hutuba yake ya juzi.

Shoigu alisema katika taarifa yake 
kwenye mkutano wa kijeshi, iliyochap-
ishwa kwenye mtandao wa Telegram, 

kwamba Ukraine imepoteza wanajeshi 
11,000 mwezi Februari pekee

Wakati huo huo, Ukraine imekanu-
sha kuhusika kwa namna yoyote na 
shambulio dhidi ya mabomba ya gesi 
ya Nord Stream, lililotokea mwezi Sep-
temba mwaka jana.

Ufafanuzi wa Ukraine unakuja baada 
ya ripoti ya gazeti la New York Times, 
ambao unawataja maofisa wa kijasusi 
wa Marekani kuvujisha siri kwamba 
kundi linalounga mkono nchi hiyo ndi-
lo linalohusika.

Katika ripoti tofauti, vyombo vya 
habari vya Ujerumani vilisema wachun-
guzi wanaamini walitambua mashua 
iliyotumiwa kutega vilipuzi.

Usafirishaji wa gesi kupitia bomba 
ulikuwa umesitishwa kabla ya milipuko 

hiyo.
Russia ilifunga bomba la Nord Stream 

1 , Agosti mwaka jana, ikidai linahitaji 
matengenezo. Bomba la Nord Stream 2 
halijawahi kusafirisha gesi.

Sababu kamili ya milipuko iliyotokea 
na kupasua mabomba ya gesi asilia 
haijulikani, lakini inaaminika kuwa yal-
ishambuliwa.

Russia imezilaumu nchi za Magharibi 
kwa milipuko hiyo na kutoa wito kwa 
Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa 
kuwachunguza.

Viongozi wa Nato na nchi za Maghar-
ibi wameacha kuishutumu Russia moja 
kwa moja, ingawa EU ilisema hapo awa-
li kuwa Russia inatumia mabomba yake 
ya gesi kama silaha dhidi ya Magharibi.

BBC

WANAMGAMBO 110 wanaodaiwa 
kuwa magaidi wameuawa nchini 
Burkina Faso katika kipindi cha siku 
chache wakati serikali ikiendelea na 
operesheni kwa kutumia anga.
Operesheni hiyo inawalenga vi-

kundi vya waasi vinavyoendesha 
harakati zao kaskazini na kusini 
mwa nchi hiyo.
Msemaji wa jeshi la nchi hiyo am-

ethibitisha operesheni hiyo, bila 
kusema idadi kamili ya watu wali-
ouawa mpaka sasa. 
Upande wa kaskazini mwa Burkina 

Faso, amri ya kutotembea nje usiku 
na marufuku ya kuendesha aina 
fulani ya pikipiki imewekwa tangu 
wiki iliyopita.
Serikali ya mpito inayoongozwa na 

Rais Ibrahim Traore, ambayo iliin-
gia madarakani kupitia mapinduzi 
ya kijeshi, mpaka sasa imeshindwa 
kuwarudisha nyuma wanamgambo 
hao. 
Karibu askari 70 waliuawa katika 

mashambulizi ya Februari pekee. 
Kwa mujibu wa shirika la haki za 
binaadamu nchini humo la Bur-
kina Faso Movement for Human 
and Peoples Rights, karibu raia 60 
waliuawa wakati wapiganaji walik-
ishambulia kijiji kimoja cha mkoa 
wa Tapoa mashariki mwa nchi hiyo.

DW

Jeshi laua 
wanamgambo 
110 Burkina 
Faso

MAPUTO, Msumbiji

KIMBUNGA Freddy kinatarajiwa 
kuipiga tena Msumbiji wiki ijayo 
baada ya kuleta maafa nchini Mada-
gascar jumatatu.

Serikali ya Madagascar ilisema 
watu wanane waliuawa na zaidi ya 
nyumba 1,000 ziliharibiwa.

Kimbunga hicho kilisababisha 
maafa kwa mara ya kwanza eneo hilo 
la kusini-mashariki mwa Afrika mwis-
honi mwa Februari, na kuua watu 
21 na idadi kubwa ya watu kuhama 
makazi katika nchi zote mbili.

Wataalamu wa hali ya hewa wa-
nasema ni nadra kuona kimbunga 
kukaa kwa muda mrefu kama hicho.

Kimbunga hicho cha kitropiki am-
bacho kinajiongeza nguvu kiko mbi-
oni kuwa dhoruba ambayo imedumu 

muda mrefu zaidi kuwahi kurekodi-
wa.

Dhoruba hiyo tayari imevunja re-
kodi kwa kuwa na nguvu ya kutem-
bea kilomita 8,000 kwa saa iliyopitia 
katika Bahari ya Hindi.

Kutokana na kimbunga hicho ku-
kaa muda mrefu na kuwa na nguvu, 
kimevutia wataalam wa hali ya hewa 
ulimwenguni kote kwa kutaka kujua 
zaidi.

Kimbunga hicho kilizuka katika 
Pwani ya kaskazini mwa Australia, 
mwanzoni mwa mwezi Februari na 
kisha kusafiri maelfu ya kilomita ku-
vuka kusini mwa Bahari ya Hindi, na 
kuathiri Mauritius na La Réunion, 
kabla ya kupiga nchini Madagascar 
na Msumbiji.

Wataalamu walisema hiyo ni njia 
nadra sana kupita kwa dhoruba kama 

hiyo.
Tayari kimbunga Freddy kinashi-

kilia rekodi ya kusanyiko la juu la ni-
shati ya inayounda kimbunga katika 
ukanda wa kusini.

Hata hivyo, kinatarajia kuipiga 
Msumbiji kwa mara ya pili, huku 
ikiwa taifa hilo bado linahangaika 
na mvua na mafuriko yaliyoletwa na 
kimbunga hicho.

Madagascar ilipata takriban mara 
tatu ya wastani wa mvua yake ya 
wastani ya kila mwezi katika wiki 
moja iliyopita.

Kamati ya tathmini ya Hali ya Hewa 
na Hali ya Hewa ya Umoja wa Mataifa, 
ilisema pengine itaanzisha uchungu-
zi kuhusu tukio hilo la ajabu na nadra 
baada ya kimbunga hicho kutoweka.

BBC

Kimbunga Freddy kuipiga 
Msumbiji kwa mara ya pili

Russia yadaiwa kupoteza wanajeshi 30,000 Bakhmut

Serikali ya mpito in-
ayoongozwa na rais 
ibrahim Traore, ambayo 
iliingia madarakani kupi-
tia mapinduzi ya kijeshi, 
mpaka sasa imeshindwa 
kuwarudisha nyuma wa-
namgambo hao. 



Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imewataka wazazi na 
walezi ambao ni wanachama na mashabiki 
wa timu hiyo kuwapeleka mabinti zao we-
nye vipaji vya kucheza soka kujiunga na 
kikosi chao cha Yanga Princess inayoshiriki 
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania, imeelezwa.

Mkurugenzi wa Wanachama na Mashabi-
ki wa Yanga, Haji Mfikirwa, alisema hayo 
wakati akizungumza na wanachama na 
mashabiki wanawake wa timu hiyo jijini Dar 

es Salaam jana ikiwa ni kuadhibimisha Siku 
ya Wanawake Duniani.

Mfikirwa alisema mpira wa miguu si wa 
wanaume peke yao, badala yake hata kina-
dada na kinamama wameonekana kuwa na 
vipaji vikubwa katika mchezo huo ambao 
kwa sasa umekuwa ni ajira kubwa.

“Kuna timu ya wanawake inaitwa Yanga 
Princess, inahitaji kuungwa mkono pia na 
nyinyi kinamama. Timu ile tumeianzisha 
kwa ajili ya kutoa fursa pia kwa wanawake 
kushiriki katika michezo na kama mnavyo-

jua siku hizi mpira ni ajira,” alisema Mfikiri-
wa.

Aliwasisitiza wazazi kuwapeleka mabinti 
zao kufanya majaribio na watakaobainika 
kuwa na viwango watapata nafasi ya kusa-
jiliwa kwenye kikosi cha timu hiyo.

“Kwa hiyo msione haya, msione tabu 
mkiona watoto wenu wa kike wana vipaji 
vya mpira, basi mjue klabu yenu inayo timu 
ambayo inasapoti kinamama na kinadada, 
tunaomba mjitokeze,” aliongeza.
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AzAm yAAnzA kuchAngA
kArAtA kuikAbili ihefu Sc

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar 
(ZFF), linajipanga kuendesha 
mafunzo mbalimbali kwa ajili ya 
wanawake ili kuwaandaa vyema 
ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya 
kuelekea msimu ujao, imefahamika.

Katibu Mkuu wa (ZFF), Hus-
sein Ahmada Vuai, alisema lengo 
la kuandaa mafunzo katika idara 
mbalimbali kwa wanawake ni 
kuwapa fursa ya kushiriki kika-
milifu katika shughuli za soka huku 
wakiwa na weledi.

Vuai alisema kwa Zanzibar bado 
ushiriki wa wanawake katika soka 
uko chini ikilinganishwa na mich-
ezo mingine hivyo wanalazimika 
kuwahamasisha kwa kuwapeleka 
darasani.

Alitaja mafunzo ambayo yata-
tolewa kwa wanawake ni ya uamu-
zi, usimamizi wa mechi, ukamishna, 
uongozi na kuwaandaa watoto wa 
kike kufahamu namna ya kuokota 
mipira wakati mechi mbalimbali 
zinaendelea.

“Mpira wa miguu duniani kote 
hivi sasa umebadilika, wanawake 
wanashiriki kikamilifu katika masu-
ala ya soka, lazima na sisi tuibadil-
ishe jamii yetu hasa ya wanawake 
kushiriki na kuitumia fursa hii,” 
Vuai aliongeza.

ZFF yawaandalia 
wanawake darasa

Na Saada Akida 

KIKOSI cha Azam FC kimeanza mazoezi  
rasmi kujiandaa na mchezo wao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Ihefu FC utakaoche-
zwa Jumapili kwenye Uwanja wa Highlands 
Estates ulioko Mbarali mkoani Mbeya.

Akizungumza na gazeti hili, Msemaji wa 
Azam FC, Zakaria Thabit, ‘Zaka’, alisema 
baada ya mchezo uliopita wa mashindano 
ya Kombe la FA (ASFC), wachezaji walipewa 
mapumziko na jana wameanza rasmi maan-
dalizi ya kuelekea mchezo huo.

Zaka alisema wanahitaji kikosi chao kiwe 
imara zaidi kwa sababu wanafahamu  we-
nyeji wao wameimarika na hawataki ku-
poteza pointi wakiwa nyumbani.

Alisema wamejiandaa kukutana na 
ushindani katika mchezo huo ambao unata-
rajiwa kuwa mgumu kwa kila upande.

“Kikosi kimeanza mazoezi rasmi leo 
(jana), kuelekea mchezo wetu dhidi ya 
Ihefu, tutakuwa ugenini na kikosi kitasafiri 
Jumapili ya Machi 12, mwaka huu, kuelekea 
Mbarali tayari kwa ajili ya kutafuta pointi 
tatu muhimu kutoka kwenye mchezo huo,” 
alisema Zaka.

Aliongeza malengo ya Azam ni kupata 
ushindi na kuhakikisha wanamaliza ligi hiyo 
wakiwa katika nafasi tatu kwenye msimamo 
wa ligi.

“Tunaenda kufuata pointi tatu, ingawa tu-
najua hakuna mechi rahisi, hivyo ni lazima 
tujiandae kupambana,” Zaka aliongeza.

Alisema kila mchezaji wa timu hiyo anafa-
hamu malengo waliyonayo kwa sasa baada 
ya kujiondoa kwenye mbio za kuwania taji 
hilo linaloshikiliwa na Yanga huku watani 
zao, Simba wakishika nafasi ya pili.

“Tunaupa umuhimu mkubwa mchezo 
huu na tumejiandaa kukutana na ushindani 
mkubwa, tunaenda kutafuta matokeo chan-
ya, tumewaambia wachezaji wasibweteke 
na wasidharau wapinzani tunaokutana 
nao,” ofisa huyo aliongeza.

Azam FC iko katika nafasi ya tatu kwenye 
msimamo wa ligi hiyo wakiwa na pointi 47 
sawa na Singida Big Stars wakati vinara ni 
mabingwa watetezi, Yanga yenye pointi 62 
na Simba inafuatia ikiwa na alama 54.

Wanamichezo wenye ulemavu, Sophia Mbeyela (kushoto), Rehema Said (katikati) na Mwanaidi Ng’itu wakiwa na tuzo 
walizopata kutokana na mafanikio mbalimbali waliyopata ikiwa ni sehemu ya sherehe za Siku ya Wanawake Duniani 
iliyoandaliwa na Global Peace Foundation. Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wanawake wa Kiislamu Tanzania (JUWAKITA), 
Shamim Khan (katikati waliosimama), alikuwa mgeni rasmi katika sherehe hizo. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Yanga Princess yafungua milango

Tanzania, India 
wafurahia kipekee
Na Romana Mallya

KATIKA kuadhimisha Siku ya 
Wanawake Duniani, Kituo cha 
Utamaduni cha Swami Vive-
kananda (SVCC) , kimewakutanisha 
Watanzania na Wahindi kuimba 
nyimbo za Kihindi lengo la kuima-
risha ushirikiano wa kitamaduni.

Maadhimisho hayo yaliyanyika 
jana katika kituo hicho na kuhud-
huriwa na Balozi wa India nchini, 
Binaya Pradhan huku nyimbo 
zaidi ya 17 ziliimbwa kwa kuwa-
husisha wasanii saba wa Watan-
zania ambao wanajifunza muziki 
katika kituo hicho.

Mkurugenzi wa SVCC, Dk. 
Soumya Chavan, alisema maa-
dhimisho hayo yaliyojulikana kwa 
jina la ‘An evening of Ghazals’ 
yalilenga kuimarisha uhusiano wa 
kitamaduni na maelewano kati ya 
India na Tanzania.

“Tunapoadhimisha siku ya ki-
mataifa ya wanawake tunafurahi 
sana kuona wanafunzi wanaosoma 
katika SVCC wamepata nafasi ya 
kuimba darasa la muziki wa Ki-
hindi lililoendeshwa na TIC Vishnu 
Mishra,” alisema Chavan.

Balozi Pradhan alisema tukio 
hilo linahimiza mabadilishano 
ya kitamaduni na kujenga urafiki 
kupitia sanaa na utamaduni.

-----------------------------

-----------------------------

-------------------------------

-------------------------------



CAICEDO AGOMBEWA SOKONI
ARSENAL, Manchester United, Chelsea na Liverpool 

bado zinavutiwa na Moises Caicedo licha ya kiungo 
huyo wa Timu ya Taifa ya Ecuador mwenye umri wa 
miaka 21 kutia saini mkataba mpya na Brighton wiki ili-
yopita. (Football Insider)

OSIMHEN ATAJWA ARSENAL
MSHAMBULIAJI wa Napoli na Timu ya Taifa ya Nige-

ria, Victor Osimhen, mwenye mwe umri wa 24 na kiun-
go wa kati wa West Ham na England, Declan Rice (24), 
ndio wachezaji walengwa wakuu wa Arsenal msimu 
huu wa joto. (Sun)

BELLINGHAM, MADRID WATETA
MKUU wa Kitengo cha Uajiri wa Real Madrid, Juni 

Calafat, alifanya mkutano na babake kiungo wa kati wa 
Borussia Dortmund na England, Jude Bellingham, mwe-
nye umri wa miaka 19 katika hoteli moja ya London, Ju-
manne. (Footmercato)

RABIOT AGOMBEWA ULAYA
LIVERPOOL, Manchester United na Tottenham Hot-

spur zimeomba kufahamishwa kuhusu hali ya mkataba 
wa kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Adrien 
Rabiot, mwenye umri wa miaka 27 ambaye anaichezea 
Juventus ya Italia. (90Min)

MOUNT ANUKIA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United imejiunga kwenye mbio 

za kumsajili kiungo wa kati wa Chelsea na Timu ya Taifa 
ya England, Mason Mount ambaye ana umri wa miaka 
24. (Mail)

CITY YAMTAKA LAVIA
KLABU ya Manchester City ipo katika nafasi nzuri 

ya kumsajili kiungo wa kati wa Ubelgiji, Romeo Lavia, 
mwenye umri wa miaka 19 kutoka Southampton baada 
ya kujumuisha kipengele cha kumnunua tena katika 
mkataba wake. (Football Insider)

LAPORTA, BABA MESSI WAKUTANA
RAIS wa Barcelona, Joan Laporta, hivi majuzi aliku-

tana na babake mshambuliaji wa Paris St-Germain na 
Argentina, Lionel Messi, na ameacha wazi uwezekano 
wa kurejea Nou Camp msimu wa joto kwa mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 35. (Goal)

LIVERPOOL YAMTAKA SILVA
LIVERPOOL na Tottenham Hotspur zilituma maskau-

ti kuwatazama beki wa Benfica Mreno, Antonio Silva, 
mwenye umri wa miaka 19 na kiungo wa kati, Floren-
tino Luis (23). (90min)

UNITED, WANUNUZI KIKAONI
MAZUNGUMZO kati ya Manchester United na 

wanunuzi wa klabu hiyo yataanza wiki hii, huku kundi 
la Qatar linaloongozwa na Sheikh Jassim bin Hamad Al 
Thani likifikiriwa kuwa mstari wa mbele. (Mail)

TIMBER NJIA PANDA
MLINZI wa Ajax na Timu ya Taifa ya Uholanzi, Jur-

rien Timber, mwenye umri wa miaka 21 anayelengwa na 
Manchester United amesema atazingatia chaguo lake 
msimu huu wa joto. (Ajax Life, Via Mirror)

BRIGHTON, NICE VITANI
KLABU za Brighton na Nice zina nia ya kumsajili win-

ga wa England, Reiss Nelson, mwenye umri wa miaka 
23 baada ya mkataba wake na Arsenal utakapokamilika 
msimu huu wa joto. (CBS Sports)

ZISIKUPITE
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LONDON, England 

KOCHA Graham Potter aliku-
wa mwenye hisia kali na alisifu 
uchezaji “mzuri” wa Chelsea baada 
ya kukata tiketi ya kucheza hatua 
ya robo fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya kwa kuwafunga Borussia 
Dortmund mabao 2-0 katika mch-
ezo uliochezwa juzi usiku.

Mabao kutoka kwa Raheem 
Sterling na Kai Havertz yalipindua 
matokeo ya mchezo wa mkondo 
wa kwanza katika hatua ya 16 bora 
pale uliofanyika kwenye Uwanja 
wa Stamford Bridge. 

Katika mchezo wa kwanza Chel-
sea ikiwa ugenini ilifungwa bao 
1-0.

Ushindi huo wa mabao 2-0 
uliwafanya Chelsea yenye makao 
makuu yake London Magharibi 
kupata ushindi wa pili mfululizo 
kwa mara ya kwanza tangu Ok-
toba, mwaka jana ikiwa imetoka 
kushinda mchezo wa Ligi Kuu Eng-
land wikiendi iliyopita.

Potter mwenye umri wa miaka 
47 alisema baada ya mechi: “Sina 
hakika jinsi ninavyohisi! Kuna 
hisia nyingi sana. Nilikuwa na 
wasiwasi, lakini walicheza vizuri.”

“Nimefurahi kwa wao kupata 
ushindi na ni mzuri kwa kila mtu 
hapa.

“Kulikuwa na hisia nzuri kwe-
nye chumba cha kubadilishia 
nguo. Tumepitia kipindi kigumu 

na mashindano haya yana maana 
kubwa kwetu.

“Tulitaka kusonga mbele na ku-
ingia katika nafasi nane inatuweka 
sawa kwa wiki chache zijazo.

“Ni nzuri kwa wachezaji, ushin-
di wa mabao mawili ni safi baada 
ya kipindi kigumu. Unapata hilo 
maishani na ni jinsi unavyojibu na 
wachezaji wamekuwa wazuri.

“Hali ya kustaajabisha, jioni ya 
kustaajabisha, wachezaji waliku-
wa wazuri, mashabiki walikuwa 
wazuri.

“Walipaswa kuwa dhidi ya timu 
ambayo ilikuwa inafanya vizuri 
sana. Nadhani katika mechi mbili 
tulizostahili kupitia, ulikuwa usiku 
maalum.”

   Ni baada ya kuonyesha kiwango safi na kuiondoa 
Dortmund katika...

Alhamisi Machi 9, 2023

HABARI MICHEZO

Potter: Chelsea
sasa imebadilika
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MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ
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1,087,305,640/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
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KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

MANCHESTER UTD

BETIS

1|1.46
x|4.25
2|6.23

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 11/03/23 18:00 Everton FC vs Brentford FC 2.55 3.05 2.70

02. 11/03/23 18:00 Preston North End vs Cardi� City 2.55 3.10 2.70

03. 11/03/23 18:00 Queens Park Rangers vs Watford FC 2.65 3.15 2.50

04. 11/03/23 18:15 Elche CF vs Real Valladolid 2.65 3.15 2.55

05. 11/03/23 18:30 FC Pacos Ferreira vs Santa Clara Azores 2.31 3.15 2.95

06. 11/03/23 20:15 KAS Eupen vs KV Oostende 2.46 3.30 2.60

07. 11/03/23 22:45 Bologna FC vs Lazio Rome 2.95 3.15 2.29

08. 11/03/23 23:00 Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem 2.35 3.25 2.80

09. 12/03/23 14:15 NEC Nijmegen vs FC Utrecht 2.45 3.20 2.70

10 12/03/23 14:30 US Lecce vs Torino FC 2.85 2.90 2.55

11. 12/03/23 16:00 RCD Mallorca vs Real Sociedad San Sebastian 3.20 2.85 2.36

12. 12/03/23 17:00 AC Ajaccio vs Montpellier HSC 2.75 3.10 2.50

13. 12/03/23 17:00 FC Nantes vs OGC Nice 3.05 3.10 2.28
14. 12/03/23 17:00 Hellas Verona vs AC Monza 2.36 3.05 2.95
15. 12/03/23 18:30 Rio Ave FC vs Gil Vicente Barcelos 2.28 3.10 3.05
16. 12/03/23 20:30 KRC Genk vs Union Saint-Gilloise 2.29 3.40 3.05
17. 12/03/23 21:30 VfL Wolfsburg vs Union Berlin 2.26 3.20 3.30

13:00 3095 Aktobe vs Okzhetpes 1.43 3.90 6.57

13:00 3930 PS Tni vs PSM Makassar 3.19 3.08 2.12

14:00 2619 Rio Ave U23 vs Leixoes SC U23 2.05 3.27 3.27

14:30 5495 Bandirmaspor vs Eyupspor 2.93 3.24 2.18

14:45 4851 Albirex Niigata (SIN) vs Lion City Sailors 2.08 3.34 3.03

14:45 5196 Young Lions vs Tampines 9.63 6.35 1.18

15:00 2582 Aksu vs Kairat Almaty 2.88 3.19 2.22

15:00 3126 Saudi Arabia U20 vs Japan U20 3.42 3.27 1.99

15:00 5678 KF Ballkani vs KF Drita 2.11 2.93 3.39

16:00 1028 AL Baten vs Al Khaleej Club 4.20 3.72 1.78

16:00 3172 KMC vs Kagera Sugar 2.26 2.80 3.24

16:00 5550 Al-Ettifaq vs Al Wehda 1.95 3.30 3.10

16:30 1128 NK Bistrica vs ASK Bravo 5.08 4.36 1.48

17:00 2621 Hyderabad FC vs ATK Mohun Bagan 2.35 3.32 2.61

18:00 1149 Sporting CP U23 vs Portimonense U23 2.43 3.47 2.50

18:20 3030 Al Salmiyah vs Al Kuwait SC 4.51 3.54 1.65

18:20 3415 Al Jahra vs Al Fehaheel 2.62 3.29 2.35

18:30 2181 East Ri�a vs Sitra Club 3.11 2.95 2.28

18:30 2453 Al Nahda (Oman) vs Al Seeb 2.45 2.65 2.85

18:30 2815 AL Badii vs Muharraq SC 10.38 4.98 1.25

19:00 1815 JK Tammeka Tartu II vs JK Narva Trans 1.85 3.55 3.15

19:00 2913 Laanemaa JK Haapsalu vs JK Welco Elekter 3.11 4.25 1.84

19:00 4029 Paide Linnameeskond vs FC Elva 4.36 4.58 1.61

20:00 1014 Viimsi JK vs Flora II 1.88 3.99 3.46

20:00 1931 VfB Lubeck vs Werder Bremen II 1.56 4.00 4.78

20:00 3960 Sakaryaspor vs Samsunspor 3.19 3.35 2.01

20:30 2400 Al Ittihad Jeddah vs Al Nasr Riyadh 3.14 3.51 2.14

20:30 3135 Al Shabab Riyadh vs AL Faiha 1.61 3.84 5.33

20:30 5749 CA Osasuna W vs Athletic Bilbao W 3.99 3.99 1.67

20:45 1576 AEK Larnaca vs West Ham 4.84 3.83 1.63

20:45 3494 El Fahem vs Maccabi Petach Tikva 2.69 3.06 2.63

20:45 3513 Sheri� Tiraspol vs Nice 4.24 3.38 1.83

20:45 4166 Union Berlin vs Union Saint Gilloise 1.64 3.59 5.25

20:45 4209 Anderlecht vs Villarreal 3.48 3.38 2.01

20:45 4455 Roma vs Real Sociedad 2.12 3.03 3.59

20:45 4710 Bayer Leverkusen vs Ferencvaros TC 1.29 5.25 8.68

20:45 5268 Sporting Lisbon vs Arsenal 3.28 3.23 2.15

21:00 3663 FC Tallinn vs JK Tabasalu 1.77 3.70 3.30

21:30 2834 Nova Iguacu RJ vs Madureira RJ 2.17 2.96 3.32

21:30 5413 Floresta CE vs Tiradentes CE 1.61 3.42 5.39

22:00 4446 HK Kopavogs vs IF Vestri 1.26 5.60 7.67

23:00 1560 FC Basel vs Slovan Bratislava 1.81 3.58 4.04

23:00 2531 Orsomarso vs Leones FC 2.70 3.07 2.47

23:00 2638 Sevilla FC vs Fenerbahce 1.76 3.64 4.24

23:00 3760 Fiorentina vs Sivasspor 1.31 4.94 8.68

23:00 3830 Juventus vs SC Freiburg 1.70 3.42 5.01

23:00 4192 KAA Gent vs Basaksehir 2.03 3.33 3.48

23:00 4374 Manchester Utd vs Betis 1.46 4.25 6.23

23:00 5691 Lech Poznan vs Djurgardens IF 1.94 3.48 3.63

23:00 5958 Shakhtar Donetsk vs Feyenoord 2.93 3.44 2.23

LONDON, England 

KIUNGO wa kati wa Borussia Dort-
mund, Jude Bellingham, aliita pen-
alti iliyorudiwa na Chelsea, ambayo 
iliiondoa timu yake kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya Jumanne kuwa ni 
“mzaha.”

Mechi hiyo ya mkondo wa pili wa 
hatua ya 16 bora kwenye Uwanja wa 
Stamford Bridge ilionekana kama in-
gekuwa sare baada ya The Blues hao 
kushinda bao 1-0 kupitia kwa Raheem 
Sterling. 

Na hivyo ilimaanisha timu hizo 
zimepata sare ya 1-1 kwa ujumla baa-
da ya mchezo wa kwanza Dortmund 
kushinda 1-0 nyumbani.

Lakini krosi ya Ben Chilwell ilion-
ekana kugonga mkono wa Marius 
Wolf mapema kipindi cha pili.

Mwamuzi, Danny Makkelle akisaid-
iwa na Ofisa wa VAR, Pol Van Boekel, 
walikagua tukio hilo na baadaye aka-
toa mkwaju wa penalti ambayo Kai 
Havertz, alikosa kwa kugonga mwam-
ba.

Hata hivyo, tathmini nyingine ya 
VAR iligundua wachezaji kadhaa wa 
Dortmund walikuwa wamevamia 
eneo la hatari kabla ya Havertz kupi-
ga mpira na hivyo kumfanya Makkelle 
kuamuru ipigwe tena, na Mjerumani 
akafunga na kuipeleka timu yake 
robo fainali kwa jumla ya ushindi wa 
mabao 2-1.

habari michezo
22 Alhamisi Machi 9, 2023

Bellingham: Ni penalti ya mzaha

BARCELONA, Hispania 

R
AIS wa Barcelona, Joan 
Laporta, anataka kuwa-
ongezea mikataba mipya, 
Xavi na Sergio Busquets ili 

kuongeza uhusiano wao wa muda 
mrefu na klabu hiyo.

Mchezaji wa zamani, Xavi sasa 
ni Kocha Mkuu wa Blaugrana hao 
huku Busquets akibaki kuwa seh-
emu muhimu ya safu yao ya kiungo 
kwani timu hiyo ya Katalunya iki-
ongoza msimamo wa Ligi Kuu His-
pania, LaLiga, kwa pointi tisa dhidi 

ya wapinzani wao Real Madrid.
Lakini kutokana na mkataba wa 

Busquets umemalizika mwishoni 
mwa msimu huu na ule wa Xavi uki-
wa umebaki mwaka mmoja, kuliku-
wa na sintofahamu kuhusu ni muda 
gani magwiji wa klabu hiyo watakaa 
hapo Camp Nou.

Hata hivyo, Laporta alifafanua 
hali hiyo na kufichua klabu hiyo iko 
tayari kutoa mikataba mipya kwa 
wawili hao.

“Tayari nimefikiria juu ya kuwapa 
mikataba mipya,” alisema Laporta 

akiwaambia waandishi wa habari. 
“Nadhani tunapaswa kumpa mka-

taba mpya Xavi kwa sababu anasta-
hili.

“Anaijua nyumba hii vizuri zaidi. 
Anaijua Barca na anaielewa vyema 
hali ya klabu.

“Tumezungumza kuhusu Bus-
quets. Yeye ni muhimu kwenye 
chumba cha kubadilishia nguo, 
ana namna ya kucheza inayoen-
dana na mfumo wetu. Xavi anataka 
aendelee.

Xavi, Busquets kuongezewa mikataBa

%%%%%

%%%%%
***
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01. 11/03/23 18:00 Everton FC vs Brentford FC 2.55 3.05 2.70

02. 11/03/23 18:00 Preston North End vs Cardi� City 2.55 3.10 2.70

03. 11/03/23 18:00 Queens Park Rangers vs Watford FC 2.65 3.15 2.50

04. 11/03/23 18:15 Elche CF vs Real Valladolid 2.65 3.15 2.55

05. 11/03/23 18:30 FC Pacos Ferreira vs Santa Clara Azores 2.31 3.15 2.95

06. 11/03/23 20:15 KAS Eupen vs KV Oostende 2.46 3.30 2.60

07. 11/03/23 22:45 Bologna FC vs Lazio Rome 2.95 3.15 2.29

08. 11/03/23 23:00 Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem 2.35 3.25 2.80

09. 12/03/23 14:15 NEC Nijmegen vs FC Utrecht 2.45 3.20 2.70

10 12/03/23 14:30 US Lecce vs Torino FC 2.85 2.90 2.55

11. 12/03/23 16:00 RCD Mallorca vs Real Sociedad San Sebastian 3.20 2.85 2.36

12. 12/03/23 17:00 AC Ajaccio vs Montpellier HSC 2.75 3.10 2.50

13. 12/03/23 17:00 FC Nantes vs OGC Nice 3.05 3.10 2.28
14. 12/03/23 17:00 Hellas Verona vs AC Monza 2.36 3.05 2.95
15. 12/03/23 18:30 Rio Ave FC vs Gil Vicente Barcelos 2.28 3.10 3.05
16. 12/03/23 20:30 KRC Genk vs Union Saint-Gilloise 2.29 3.40 3.05
17. 12/03/23 21:30 VfL Wolfsburg vs Union Berlin 2.26 3.20 3.30

13:00 3095 Aktobe vs Okzhetpes 1.43 3.90 6.57

13:00 3930 PS Tni vs PSM Makassar 3.19 3.08 2.12

14:00 2619 Rio Ave U23 vs Leixoes SC U23 2.05 3.27 3.27

14:30 5495 Bandirmaspor vs Eyupspor 2.93 3.24 2.18

14:45 4851 Albirex Niigata (SIN) vs Lion City Sailors 2.08 3.34 3.03

14:45 5196 Young Lions vs Tampines 9.63 6.35 1.18

15:00 2582 Aksu vs Kairat Almaty 2.88 3.19 2.22

15:00 3126 Saudi Arabia U20 vs Japan U20 3.42 3.27 1.99

15:00 5678 KF Ballkani vs KF Drita 2.11 2.93 3.39

16:00 1028 AL Baten vs Al Khaleej Club 4.20 3.72 1.78

16:00 3172 KMC vs Kagera Sugar 2.26 2.80 3.24

16:00 5550 Al-Ettifaq vs Al Wehda 1.95 3.30 3.10

16:30 1128 NK Bistrica vs ASK Bravo 5.08 4.36 1.48

17:00 2621 Hyderabad FC vs ATK Mohun Bagan 2.35 3.32 2.61

18:00 1149 Sporting CP U23 vs Portimonense U23 2.43 3.47 2.50

18:20 3030 Al Salmiyah vs Al Kuwait SC 4.51 3.54 1.65

18:20 3415 Al Jahra vs Al Fehaheel 2.62 3.29 2.35

18:30 2181 East Ri�a vs Sitra Club 3.11 2.95 2.28

18:30 2453 Al Nahda (Oman) vs Al Seeb 2.45 2.65 2.85

18:30 2815 AL Badii vs Muharraq SC 10.38 4.98 1.25

19:00 1815 JK Tammeka Tartu II vs JK Narva Trans 1.85 3.55 3.15

19:00 2913 Laanemaa JK Haapsalu vs JK Welco Elekter 3.11 4.25 1.84

19:00 4029 Paide Linnameeskond vs FC Elva 4.36 4.58 1.61

20:00 1014 Viimsi JK vs Flora II 1.88 3.99 3.46

20:00 1931 VfB Lubeck vs Werder Bremen II 1.56 4.00 4.78

20:00 3960 Sakaryaspor vs Samsunspor 3.19 3.35 2.01

20:30 2400 Al Ittihad Jeddah vs Al Nasr Riyadh 3.14 3.51 2.14

20:30 3135 Al Shabab Riyadh vs AL Faiha 1.61 3.84 5.33

20:30 5749 CA Osasuna W vs Athletic Bilbao W 3.99 3.99 1.67

20:45 1576 AEK Larnaca vs West Ham 4.84 3.83 1.63

20:45 3494 El Fahem vs Maccabi Petach Tikva 2.69 3.06 2.63

20:45 3513 Sheri� Tiraspol vs Nice 4.24 3.38 1.83

20:45 4166 Union Berlin vs Union Saint Gilloise 1.64 3.59 5.25

20:45 4209 Anderlecht vs Villarreal 3.48 3.38 2.01

20:45 4455 Roma vs Real Sociedad 2.12 3.03 3.59

20:45 4710 Bayer Leverkusen vs Ferencvaros TC 1.29 5.25 8.68

20:45 5268 Sporting Lisbon vs Arsenal 3.28 3.23 2.15

21:00 3663 FC Tallinn vs JK Tabasalu 1.77 3.70 3.30

21:30 2834 Nova Iguacu RJ vs Madureira RJ 2.17 2.96 3.32

21:30 5413 Floresta CE vs Tiradentes CE 1.61 3.42 5.39

22:00 4446 HK Kopavogs vs IF Vestri 1.26 5.60 7.67

23:00 1560 FC Basel vs Slovan Bratislava 1.81 3.58 4.04

23:00 2531 Orsomarso vs Leones FC 2.70 3.07 2.47

23:00 2638 Sevilla FC vs Fenerbahce 1.76 3.64 4.24

23:00 3760 Fiorentina vs Sivasspor 1.31 4.94 8.68

23:00 3830 Juventus vs SC Freiburg 1.70 3.42 5.01

23:00 4192 KAA Gent vs Basaksehir 2.03 3.33 3.48

23:00 4374 Manchester Utd vs Betis 1.46 4.25 6.23

23:00 5691 Lech Poznan vs Djurgardens IF 1.94 3.48 3.63

23:00 5958 Shakhtar Donetsk vs Feyenoord 2.93 3.44 2.23
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Mobby alikuwa alaMa
katika soka shinyanga
Na Adam Fungamwango

CHAMA cha Soka Mkoa wa Shin-
yanga (SHIREFA), kimesema kilikuwa 
kinamtumia aliyekuwa mchezaji wa 
Mtibwa Sugar, marehemu, Iddi Mobby, 
kutangaza na kuhamasisha mchezo wa 
mpira wa miguu mkoani humo.

Mobby aliyefariki Jumapili iliyo-
pita alizikwa juzi kwenye makaburi ya 
Mshikamano yaliyoko kwenye Kata ya 
Ndembezi, Shinyanga.

Mwenyekiti wa SHIREFA, Said Manki-

ligo, alisema Shinyanga imepoteza mtu 
muhimu katika tasnia hiyo kwa sababu 
alichangia kuwafanya wachezaji wenye 
vipaji kuupenda mchezo huo.

Mankiligo alisema walimtumia mare-
hemu kutambua vipaji vilivyolala vijiji-
ni na walifanikiwa sana katika mchaka-
to huo.

“Hili ni pengo kubwa sana kwa pan-
de zote, taifa na klabu yake ya Mtibwa 
Sugar, sasa Mobby ameondoka, itabidi 
tufanye kazi ya ziada kuwarudisha vi-
jana kwenye morali yao ili waendelee 

na kufika pale ambapo marehemu ali-
fikia,” alisema kiongozi huyo.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi 
ya Ligi, Almasi Kasongo alisema mare-
hemu ameacha pengo katika familia 
yake, klabu na taifa kwa ujumla kwa 
sababu aliwahi kuitumikia timu ya taifa 
(Taifa Stars).

Mbali na Mtibwa Sugar, marehemu  
amewahi kuzichezea timu mbalimbali 
za Ligi Kuu Bara zikiwamo Stand Unit-
ed, Polisi Morogoro, Polisi Tanzania, 
Mwadui FC na Ruvu Shooting.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi (kushoto), akiwa amemkumbatia kiungo wa timu hiyo, Salum 
Abubakari ‘Sure Boy’ baada ya kumaliza mazishi ya mtoto wa nyota huyo aliyefariki juzi na kuzikwa kwenye 
makaburi ya Magomeni, Dar es Salaam jana. PICHA: MTANDAO

CHANETA yawaamsha wanawake
Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Netiboli Tanzania 
(CHANETA), kimewataka wanawake 
kutojiweka nyuma katika shughuli za 
michezo zinazofanyika kwenye mae-
neo mbalimbali nchini kwa ajili ya ku-
saidia kuimarisha afya zao.

Kauli hiyo ya CHANETA imetolewa 

katika kusheherekea Siku ya Wa-
nawake Duniani ambayo iliadhimish-
wa sehemu mbalimbali jana.

Mwenyekiti wa CHANETA, Devotha 
Marwa, aliliambia gazeti hili mwan-
amke ana ujasiri wa kufanya jambo 
lolote endapo atakuwa na nia na kwa 
sababu hiyo wanatakiwa kujiamini.

“Wanawake tunaweza, tusijiweke 

nyuma katika michezo, tunapaswa 
kujituma na  kuonyesha tunaweza ku-
fanya jambo lolote litakalotuletea hes-
hima na kujitangaza, “ alisema Marwa.

Aliongeza mwanamke ana uwezo 
wa kufanya shughuli yoyote ya ku-
jiongezea kipato bila kumtegemea 
mwanaume jambo ambalo litamsaidia 
kujihudumia vizuri.



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

   Kocha akiri haikucheza vizuri, lakini ndoto za kutinga robo fainali...
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Kocha mpya Stars
awaita mashabiki
Na Mwandishi Wetu

KOCHA mpya wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Adel 
Amrouche, amewataka mashabiki wa soka kutoka sehemu 
mbalimbali nchini kumpa ushirikiano mkubwa ili afanye 
vizuri kazi yake ya kukinoa kikosi hicho.

Amrouche ametambulishwa rasmi na Waziri wa Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Pindi Chana jijini Dodoma juzi.

Akizungumza na gazeti hili, Amrouche, alisema anaamini 
mashabiki wana nafasi kubwa katika maendeleo ya Taifa 
Stars na si kuwatisha wapinzani pale timu hiyo inapokuwa 
uwanjani.

“Kitu kikubwa na muhimu kwangu ni mashabiki, nataka 
mashabiki kutoka Kusini, Kaskazini na sehemu zote za Tan-
zania kunipa ushirikiano, tukiwa pamoja tutapata mafanikio, 
mashabiki huwaongezea nguvu wachezaji,” alisema Am-
rouche.

Alisema kitu kingine anachoamini kitasaidia Tanzania 
kutimiza ndoto zake ni kuwapa nafasi wachezaji vijana na 
kwa kufanya hivyo, itasaidia kulinda na kuendeleza vipaji 
vya chipukizi hao.

Naye Katibu Mkuu wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
Wilfred Kidao, alisema kocha huyo amepewa mkataba wa 
miaka mitatu na atasaidiwa na Hemed Suleiman ‘Morocco’.

Amrouche ambaye ni raia wa Algeria na Ubelgiji, amewahi 
kufundisha timu za Taifa za Burundi, Botswana, Libya, 
Equatorial Guinea na Kenya ambayo aliweka rekodi ya 
kucheza mechi 20 bila kufungwa.

Naibu Waziri wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamisi Mwinjuma ‘Mwana FA’ 
(kushoto), akimkabidhi nahodha wa Simba, John Bocco, kiasi cha Sh. milioni tano kutoka 
kwa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, baada ya kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Vipers FC 
katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam juzi. PICHA: SIMBA SC

Simba kubadiliSha gia

Potter: Chelsea sasa imebadilika

Na Saada Akida 

LICHA ya timu yake kupata ushindi na 
kufufua matumaini ya kusonga mbele kati-
ka mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
yanayoendelea, Kocha Mkuu wa Simba, 
Roberto Oliviera ‘Robertinho’, amesema 
bado anahitaji muda wa kukisuka vyema 
kikosi chake ili kiwe imara hasa kwenye 
safu ya ushambuliaji.

Simba iliyopata ushindi wa ugenini na 
nyumbani dhidi ya Vipers FC ya Uganda, 
sasa imefikisha pointi sita na kukwea hadi 
nafasi ya pili katika msimamo wa Kundi C 
ambalo linaongozwa na Raja Casablanca ya 
Morocco yenye pointi 12.

Horoya AC ya Guinea yenye pointi nne 
iko katika nafasi ya tatu huku Vipers SC 
inayoshika mkia kwenye kundi hilo ka-
tika mashindano hayo yanayoandaliwa na 
Shirikisho la Soka Afrika (CAF), ina pointi 
moja mkononi.

Simba itashuka tena dimbani katika mi-
chuano hiyo Machi 17, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 

kuwakaribisha Horoya AC.
Akizungumza baada ya mchezo dhidi 

ya Vipers, Robertinho alisema pamoja ku-
pata ushindi, mechi hiyo ilikuwa ngumu 
kwao na walicheza kwa nguvu kwa sababu 
walihitaji zaidi kuzipakisha pointi tatu ny-
umbani.

Robertinho alisema lengo lao kubwa li-
likuwa ni kupambana kusaka ushindi na 
kujiweka katika nafasi nzuri kwenye kundi 
lao. “Ulikuwa mchezo mgumu sana na hii 
ni kutokana na wapinzani wetu Vipers ku-
tumia mashambulizi ya kushtukiza, lakini 
nafurahi lengo letu la kupata pointi tatu 
limetimia, ninawapongeza wachezaji wan-
gu kwa hilo,” alisema Robertinho.

Kocha huyo alisema presha ya uhitaji wa 
matokeo iliwasumbua wachezaji wake na 
kusababisha kushindwa kuzitumia vizuri 
nafasi nyingi walizitengeneza katika mch-
ezo huo.

Aliongeza bado anahitaji muda wa  kuen-
delea kuijenga timu hiyo ili icheze soka safi 
na la kuvutia huku ikipata ushindi mnono 
katika mechi za mashindano mbalimbali 

wanayoshiriki.
Alisema muda wa miezi miwili au mitatu 

tangu alipokabidhiwa timu hiyo haitoshi ki-
taalamu kujenga kila kitu na kwa ukubwa 
wa mashindano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika ambayo kipaumbele chake ni kuvuna 
pointi tatu.

“Sio kazi ya wiki moja au mbili ku-
pandikiza mifumo na falsafa zangu kwa 
siku chache ambazo nipo hapa ukizingatia 
hatuna muda mrefu wa kufanya mazoezi, 
timu iko katika mashindano matatu tofauti, 
kila baada ya siku mbili au tatu tunacheza 
mechi hivyo mashabiki wanapaswa kutupa 
muda, hata hivyo nawapongeza wachezaji 
wangu kwa juhudi wanazozionyesha,” 
alisema Robertinho.

Naye Kocha Mkuu wa Vipers, Roberto 
Luiz Bianch, amekiri kipigo hicho kime-
poteza matumaini waliyokuwa nayo ya 
kufanya vizuri katika michuano hiyo Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Bianch alisema safu yake ya ushambulia-
ji ilikosa umakini na kushindwa kuzitumia 
vizuri nafasi nyingi za mabao walizoten-

geneza ndani ya mchezo huo na kupelekea 
kuwapa wenyeji ushindi.

“Nahisi huzuni sababu matokeo ya leo 
( juzi), yameyeyusha ndoto zetu za kufan-
ya vizuri katika hatua hii ya mashindano, 
mchezo huu hatukustaili kupoteza, tunge-
pata pointi tatu au hata sare, lakini tatizo 
lilikuwa kwa washambuliaji wetu,” alisema 
Bianchi.

Wakati huo huo, Naibu Waziri wa Wizara 
ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamisi 
Mwinjuma ‘Mwana FA’, juzi alikabidhi kiasi 
cha Sh. milioni tano kutoka kwa Rais, Dk. 
Samia Suluhu Hassan kutokana na ushindi 
huo.

“Tunashukuru Mungu kwa kupata ushin-
di huu umuhimu ambao umetuweka katika 
nafasi nzuri, tunamshukuru Rais kwa zawa-
di hii ambayo inatuongezea morali. Tu-
naishukuru wizara ya michezo kwa sapoti 
mnayotupa, wachezaji tunapambana kwa 
ajili ya Simba na nchi kwa ujumla,” alisema 
John Bocco, nahodha wa Simba baada ya 
kupokea fedha hizo.
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