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Uhaba ajira UlivyoibUa vijana 

l Kampeni ya kitaifa kulinda uhai yaweza kuwa mwarobaini

MAUAJI CHUKI ZA MAPENZI
Na ChristiNa 

MwakaNgale 

U
KIUKWAJI wa haki ya 
kuishi, unaosababisha 
watu kuuliwa kikatili na 
wenza au wapenzi wao, unaelezwa na Ripoti ya Haki za Binadamu ya mwaka 2020, kuwa ni kitisho cha maisha kwa vile visa vya mauaji hayo vinaongezeka kila mwaka.

Ripoti hiyo inabainisha kuwa ukiukaji wa haki za binadamu unazidi kwenye haki ya kuishi, uhuru wa kujieleza na kutoa 
mawazo pamoja na haki ya kuwa huru.

Ni kwa mujibu wa Anna Henga, Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) cha jijini Dar es Salaam, kinachoandaa ripoti hiyo.
Henga anasema hayo 

akiwasilisha muhtasari wa ripoti hiyo na kueleza kuwa kuna 
ongezeko la mauaji yatokanayo na wivu wa kimapenzi.

Anasema mauaji hayo yalifikia 23 mwaka jana, ikilinganishwa na 12 yaliyoripotiwa mwaka 2019.
Ripoti hiyo inabainisha kuwa matukio hayo yanakatisha haki ya kuishi, huku pia kukiwa na ongezeko la mauaji yatokanayo na kujichukulia sheria mkononi kutokana na wakati mwingine yakichochewa na imani za 

kishirikina.
Henga anasema mienendo ya hivi karibuni inaonyesha kwamba matukio ya wanawake kuuawa na wenza wao, yameongezeka kutokana na chuki na wivu 

wa kimapenzi, huku LHRC 
ikibaini kuwa mauaji hayo baadhi hufanywa na wenza wanaoishi pamoja au walioachana.

“Kwa mwaka 2019, LHRC 
ilikusanya matukio 12 ya mauaji ya wanawake yaliyofanywa 
na wenza wao, huku matukio nane yakihusishwa na wivu wa kimapenzi.

“Mwaka 2020, yalikuwa 32 
yakihusisha mauaji ya wanawake yaliyofanywa na wenza wao, 
matukio 23 yalisababishwa na wivu na chuki za mapenzi. Mauaji haya ni ukatili dhidi ya wanawake na yanakiuka uhuru wao dhidi ya ukatili pamoja na haki ya kuishi,” 

yakihusishwa na wivu wa 
kimapenzi. 

Kwa mwaka 2020 mauaji hayo yalifikia  32 wanawake wakiuliwa na wenza wao, huku matukio 23 yakisababishwa na wivu wa kimapenzi.
Ripoti inabainisha kuwa mauaji hayo ni ukatili dhidi ya wanawake na yanakiuka uhuru wao pamoja na haki ya kuishi.

NINI KIFANYIKE
Mapendekezo yaliyotolewa kwenye ripoti hiyo yana wasiwasi kwamba kuna hatari ya ukiukwaji wa haki za binadamu kwa watu kujichukulia sheria mkononi 

kuendelea. 
Henga anawatahadharisha wananchi kujiepusha na vitendo hivyo na kuacha mfumo wa haki jinai uchukue mkondo wake. 

“Kuna haja  ya kuwaelimisha Watanzania kwa kuwa na 
kampeni ya kitaifa ya haki za 
binadamu ili kujua zaidi kuhusu athari za kujichukulia sheria 
mkononi, kuua wenza, wapenzi na kufahamu umuhimu wa uhai na maisha ili kuhakikisha tabia hiyo inakomeshwa.”

Pia mapendekezo mengine ni kushughulikia changamoto ya rushwa katika mfumo wa haki jinai, ili kuimarisha imani ya 
wananchi kwenye mfumo huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa (LHRC), Anna Henga akizindua Ripoti ya Haki za Binadamu ya mwaka 
2020, Picha: Mtandao. 

ELIMU

anasema Henga.
“Matukio hayo ni zaidi ya mara mbili ya yaliyotokea mwaka 2020, ikilinganishwa yaliyoripotiwa mwaka 2019.”

Pia, ripoti inaonyesha mauaji yanayotokana na wananchi 
kujichukulia sheria mkononi 
yamepungua katika miaka ya hivi karibuni, taarifa za polisi 
zinaonyesha kwamba tangu 
mwaka 2015 wastani wa watu 640 wamekuwa wakiuawa na ‘watu wenye hasira’ kila mwaka.

SHERIA MKONONI
Henga anasena mwaka jana, polisi ilikusanya jumla ya matukio 

443 ya mauaji yanayotokana na wananchi kujichukulia sheria mkononi,
Mengi ya mauaji hayo 

yaliripotiwa katika mikoa ya 
Shinyanga, Katavi, Mwanza, 
Mbeya, Singida, Tabora, Simiyu,, Mbeya, Kilimanjaro, Dar es Salaam na Pwani.

UTAFITI
Henga anasema katika utafiti mdogo uliofanywa na LHRC 

kuhusu haki za binadamu, 
asilimia 27.2 ya washiriki 
walikubaliana na kauli kwamba mauaji yanayotokana na 

wananchi kujichukulia sheria mkononi ni tatizo kubwa katika eneo wanaloishi au kufanyia kazi, huku asilimia 8.2 ya waliohojiwa ikisema wanakubaliana 
na kauli hiyo na asilimia 15.2 
hawakukubaliani nayo.

Ripoti inaonyesha mauaji ya wanawake yanafanywa na wenza wao wa sasa na wa zamani, 
wakiwamo marafiki wao wa 
kiume wa sasa au zamani na 
wanaume zao. 

Mwaka 2019, ripoti hiyo ya LHRC ilikusanya matukio 11 ya mauaji ya wanawake yaliyofanywa na wenza wao, huku matukio 

“Matukio hayo 
ni zaidi ya 
mara mbili ya 
yaliyotokea 
mwaka 2020, 
ikilinganishwa na 
yaliyoripotiwa 
mwaka 2019
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Samia 
kulihutubia 
Bunge 
Alhamisi
 Na Gwamaka Alipipi, 

DODOMA

RAIS, Samia Suluhu 
Hassan, anatarajia 
kulihutubia Bunge 
pamoja na kuzungumza 
na Watanzania Alhamisi 
bungeni jijini Dodoma.

Rais Samia pamoja 
na mambo mengine, 
atatumia  fursa hiyo  
kueleza mwelekeo wa 
serikali yake ya awamu 
ya sita kwa kuzungumzia 
mambo mbalimbali 
muhimu kwa Taifa

Spika wa Bunge, Job 
Ndugai, alitoa taarifa 
hiyo jana bungeni baada 
ya kipindi cha maswali 
na majibu kumalizika na 
kueleza kuwa Rais Samia 
atalihutubia Bunge.

Kwenye taarifa hiyo, 
Spika Ndugai alisema: 
“Rais Samia Suluhu 
Hassan, atakuja hapa 
bungeni kwa ajili ya 
kulihutubia Bunge. 
Kwa hiyo atalihutubia 
Bunge na kuwahutubia 
Watanzania wote kupitia 
bunge kuanzia saa 10 
jioni. Baada ya hotuba 
yake tutapata futari ya 
pamoja ambayo atakuwa 
ametuandalia yeye.”

Spika Ndugai alisema 
futari hiyo itahusisha 
wabunge wote na 
watumishi wa Bunge 
na wageni waalikwa 
watakaokuwa wamejaa 
kwenye   jukwaa maalum 
ya wageni (gallery) 
watakaotoka sehemu 
mbalimbali.

“Kama mnavyojua Rais 
akihutubia Bunge basi 
‘gallery’ zetu zinakuwa 
zimejaa, maana tunaalika 
mabalozi, marais wastaafu 
na viongozi wa ngazi 
mbalimbali wanakuwapo 
hapa bungeni.”

Spika Ndugai aliwataka 
wabunge wanaoomba 
kusafiri kujaribu kuweka 
sawa ratiba zako kwa 
kiwango ambacho siku 
hiyo jioni wanakuwapo 
jijini Dodoma.

Alisema: “Na kwa 
mbunge  ambaye hayupo 

Wadai katiba mpya itawawajibisha wabunge

Rais, Samia Suluhu Hassan akimuapisha Mkuu wa Itifaki  katika Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Yusuph Tindi 
Mndolwa, kuwa Balozi katika hafla fupi iliyofanyika katika Ikulu ya Chamwino mkoani Dodoma PICHA: IKULU. 

 Na Elizabeth Zaya

W
ADAU mbalimbali wanaofuatilia 
mwenendo wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 

wameonyesha kusikitishwa na mijadala 
inavyoendeshwa bungeni, huku wakisema 
kuna haja ya kurudi kwenye mchakato wa 
katiba mpya ili wananchi wawe na mamlaka 
ya kuwawajibisha au kuwaondoa wabunge 
wanaoshindwa kuwajibika.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
na Nipashe, wadau hao walisema kwa 
sasa wanachoshuhudia kwa wabunge ni 
kusutana badala ya kujadili matatizo ya 
wananchi kwenye majimbo yao.

Aliyewahi kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa 
Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA), Dk. Ananilea Nkya, 
alisema kinachotokea bungeni kwa sasa 
kinaonesha umuhimu wa kudai katiba mpya.

“Kinachoendelea bungeni, kinaonyesha 
ni namna gani kuna umuhimu na ulazima 
wa kurudi kwenye katiba mpya. Sidhani 
kama wapigakura wangekubali kuwaacha 
wabunge wa namna hii endapo wangekuwa 
na mamlaka ya kuwawajibisha,” alisema 
Nkya.

“Wabunge wanasutana, wanajadili mtu 
badala wazungumze matatizo lukuki 
yaliyopo kwa wananchi wao ambayo ndiyo 

lengo la wao kuwapo humo, hii inashangaza 
na kusikitisha sana. Na hii ndio madhara ya 
kuwa na wabunge wanaosema eti wamepita 
bila kupingwa na wengine hawana vyama, 
lakini wapo tu bungeni.”

Dk. Nkya alimuomba Rais Samia Suluhu 
Hassan kuingilia kati ili Bunge lirushwe 
mubashara na wananchi waendelee 
kuwapima wabunge wao ili wasirudie 
makosa katika uchaguzi ujao.

Pia, alishauri wananchi wajipange 
kuhakikisha wanafuatilia wabunge wao 
wanachokifanya bungeni na wanaporudi 
majimboni wapange utaratibu wa kuwahoji.

Aliyewahi kuwa Mbunge wa Tarime 
Vijijini, John Heche, alisema kama ingekuwa 
inawezekana, bunge lingevunjwa na 
wananchi wakarudi kuchagua wabunge 
wengine wa kubeba matatizo yao.

“Kama Katiba ingekuwa inaruhusu, 
tungeshauri bunge livunjwe na uchaguzi 
urudiwe kuchagua wengine wenye uchungu 
na wananchi wao. Lakini kwa sababu Katiba 
hairuhusu inabidi wananchi wahesabu tu 
kwamba wamepata hasara. Wajipange katika 
uchaguzi ujao kuwaondoa na kuwaweka 
wengine.

Heche alisema ni jambo la kusikitisha 
kuona wabunge ambao wameaminiwa na 
wananchi kushindwa kufahamu wajibu wao 
na badala yake kurushiana vijembe.

“Ukiangalia mpaka unasikitika, unajiuliza 
hili ni bunge la namna gani, kiukweli hili 
halijawahi kutokea. Mtaani huku wananchi 
wana matatizo kibao, watu wanalia na ajira, 
kuna changamoto kwenye sekta mbalimbali, 
lakini hayo yote wabunge hawaoni, 
wanakazana kumjadili mtu,” alisema Heche.

Kwa upande wake Mwanasheria mbobezi 
na aliyewahi kuwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Kijo Bisimba, alisema kuna haja ya 
kuwapa elimu wabunge kuhusu wajibu wao.

“Kinachoendelea kwa wabunge wetu 
ni cha kusikitisha, inaonyesha wabunge 
hawana uwezo wa kujenga hoja, hawajui 
wajibu wao au hawajui nini cha kufanya.” 

“Hapa kuna haja kubwa labda wapewe 
semina ili wafahamu wajibu wao kama 
wabunge. Lakini pia kuna haja hata Spika 
wa Bunge naye asimame katika nafasi 
yake kuliko kuwaacha waendelee hivyo 
wanavyofanya maana hii ni hatari.”

“Hii ni hatari kwa sababu hawa ndio 
wanategemewa watunge sheria kwenye 
sekta zote, sasa kama hawana uwezo wa 
kujenga hoja, itakuwaje. Ndiyo maana 
baadhi ya watu wanafikia hata uamuzi wa 
kusema bora bunge livunjwe wakachaguliwe 
wengine, kwa kweli hata mimi nawaunga 
mkono.”

jijini Dodoma tufanye juhudi 
za kuhakikia anakuwapo 
Dodoma siku hiyo na 
kusikiliza hotuba hiyo 
muhimu kwa bunge na taifa.”

Hiyo itakuwa ni mara ya 
kwanza kwake kulihutubia 
Bunge tangu alipoapishwa 
kuwa Rais Machi 19, mwaka 
huu baada ya kifo cha 
Rais wa tano, Hayati John 
Magufuli kilichotokea Machi 
17, mwaka huu.

Rais Samia atatoa hotuba 
hiyo zikiwa zimebaki siku 
chache kwa chama chake 
(CCM) kikiwa kwenye hatua 
za maandalizi ya kufanya 
Mkutano Mkuu wa dharura 
Aprili 30, mwaka huu, kwa 
lengo la kumpa uenyekiti.

Tangu alipoapishwa kuwa 
Rais, Rais Samia kwenye 
hotuba zake amekuwa 
akisisitiza ukusanyaji wa 
mapato wenye haki pasipo 

kutumia mabavu, uwapo 
wa uhuru wa habari kwa 
kutoa agizo televisheni za 
mtandaoni zilizofungiwa 
kufunguliwa.

Mbali na hilo, Rais 
Samia kwenye hotuba 
zake amekuwa akiwataka 
Watanzania kujenga na 
kudumisha umoja wa kitaifa, 
kwa kupeana faraja na 
upendo.

Kadhalika, Rais Samia 

kwenye moja ya hotuba zake  
aliagiza kushughulikiwa 
kwa haraka kesi zilizopo 
na zisirundikwe, kesi zisizo 
na mashiko zisipelekwe 
mahakamani.

Baadhi ya mambo ambayo 
amekuwa akiombwa 
kuyatekeleza tangu aingie 
madarakani ni kufufuliwa 
kwa mchakato wa katiba 
mpya na makundi mbalimbali 
kuomba kukutana naye.
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Serikali kuwaondolea 
vikwazo wawekezaji

 Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAZIRI Mkuu Kassim 
Majaliwa, amewataka 
wawekezaji kuendelea 

kuiunga mkono serikali, huku akiahidi 
vikwazo vilivyokuwapo awali kuendelea 
kutatuliwa.

Majaliwa aliyasema hayo jana mjini 
Kibaha, mkoani Pwani,  alipotembelea 
Kiwanda cha kuunganisha magari cha 
GFA Assemblers kilichopo eneo la Tamco 
Mailimoja.

Alisema moja ya shughuli 
zinazosimamiwa na ofisi yake ni   
uwekezaji, hivyo jukumu la serikali ni 
kuhakikisha mwekezaji hapati kikwazo 
na usimamizi kwa waliowekeza uko 
vizuri ili waweze kufikia malengo yao.

“ Hayo ni maono ya waanzilishi wa 
awamu   ya   tano, awamu hii ya sita 
hatuna shaka malengo yalishawekwa 
utekelezaji unaendelea, tunatamani 
kuona viwanda vya namna hii ni vingi, 
waliokuwa wanadhani Watanzania 
hawawezi ni zana tu, utaalamu tunao 
tunatakiwa kuwadhihirishia,” alisema.

Majaliwa alitoa wito kwa wafanyakazi 
kuendelea kuwa waaminifu, huku 
akiendelea kumsisitiza mkurugenzi 
wa kiwanda hicho kupanua wigo wa 
uwekezaji.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi 
Evarist Ndikilo, alisema kiwanda hicho 
ni kati ya viwanda 1,438 vilivyopo katika 
mkoa huo.

Ndikilo alisema kiwanda hicho ni 
kati ya viwanda 1,100 vilivyojengwa 
katika kipindi cha miaka mitano kutoka 
viwanda 300 vilivyokuwapo awali.

Alisema uwapo wa ongezeko la 
viwanda katika mkoa huo umesababisha 
ongezeko la makusanyo ya mapato 
kutoka Sh. bilioni 65 mwaka 2015 na sasa 
kumfikia Sh. bilioni 147.

Mkuu huyo wa mkoa alieleza kuwa 
kipo kiwanda kingine cha kuunganisha 
magari ya abiria ambacho kinamilikiwa 
na Mtanzania Jonas Nyagawa ambacho 
kikikamilika kitakuwa na uwezo wa 
kuunganisha mabasi 50 kwa mwaka.

Mkurugenzi wa Kiwanda hicho, 
Aljawad Karimal, alisema hadi 
kukamilika kinatarajia kugharimu Sh. 
bilion 12 kwa awamu mbili ambapo hadi 
sasa imetumia kiasi cha Sh. Bilioni nne.

Aliomba pia serikali kutoa zabuni ya 
kusambaza magari ya kubebea taka,   
magari ya majisafi, ya kubebea wagonjwa 
na magari ya jeshi ambayo yanaweza 
kuunganishwa katika kiwanda hicho 
na kufungua wigo wa masoko kwenye 
halmashauri.

 Na Christina 
Mwakangale

RAIS Samia Suluhu 
Hassan amefanya uteuzi 
wa viongozi mbalimbali 
ikiwamo wenyeviti wa 
mabaraza, bodi na taasisi 
za serikali.

Kwa mujibu wa 
taarifa ya Kurugenzi ya 
Mawasiliano ya Rais, 
Ikulu, rais amemteua Dk. 
Richard Masika kuwa 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Taasisi ya Teknolojia Dar 
es Salaam (DIT). 

Alisema uteuzi huo 
umeanza Aprili, 16 
mwaka huu, akichukua 
nafasi ya marehemu Prof. 
Apollinary Peleka.

Kadhalika, rais  
amemteua Prof.  Joseph 
Msambichaka kuwa 
Mwenyekiti wa Bodi 
ya Tume ya Nguvu za 
Atomiki Tanzania (TAEC), 
uteuzi ambao ulianza 
Aprili, 15 mwaka huu 

akichukua nafasi ya Prof. 
Manase Salema.

Pia, Revocatus Mush-
umbusi, ameteuliwa 
kuwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Taasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania (TAFORI) 
na kwamba uteuzi huo ul-
ianza Aprili 16,  akichukua 
nafasi iliyoachwa wazi na 
Dk. Ladislaus Nshubemuki 
aliyestaafu.

Vilevile, rais, amemteua 
Prof. John kuendelea 
kuwa Mwenyekiti wa 
Baraza la Taifa la Elimu ya 
Ufundi (NACTE) baada ya 
kumaliza muda wa kipindi 
cha kwanza, uteuzi ambao 
ulianza Aprili 15, mwaka 
huu.

Kwenye uteuzi huo 
wamo pia, Dk. Mboni 
Ruzegea aliyeteuliwa 
kuwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Bodi ya Huduma za 
Maktaba Tanzania (TLSB), 
uteuzi wake ulianza Aprili 
16, akichukua nafasi 
iliyoachwa wazi na Dk. 

Ali Mcharazo ambaye 
amestaafu.

Taarifa hiyo, ilisema 
rais, amemteua Prof. 
Esther Hellen Lugwisha, 
kuendelea kushika nafasi 
ya Mwenyekiti wa Bodi ya 
Mamlaka ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali 
baada ya kumaliza muda 
wa kipindi cha kwanza, 
uteuzi ulioanza Aprili 15, 
mwaka huu.

Aidha, amemteua  
Kapteni, Ernest Bupamba, 
kuendelea kuwa 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Chuo cha Bahari Dar 
es Salaam (DMI) huku 
Prof. Makenya Maboko 
akiteuliwa kuendelea 
kuwa Mwenyekiti wa 
Kamisheni ya Tume 
ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH) 
baada ya wote kumaliza 
muda wa vipindi vya 
awamu ya kwanza, uteuzi 
wao ukianza Aprili 15, 
mwaka huu. 

Rais ateua viongozi bodi, taasisi
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Mume mbaroni tuhuma kumuua mke kwa kumcharanga mapanga
  Na Ibrahim Yassin, KYELA

MKAZI wa kitongoji cha Butia-
ma, wilayani Kyela, Amini Sanga 
(36), anashikiliwa na polisi kwa 
tuhuma za kumuua mkewe Ma-
ria Mahenge (25) kwa kumcha-
ranga mapanga kwa madai ya 
wivu wa mapenzi na yeye kujari-
bu kujiua kwa kujichoma kisu na 
kunywa sumu.

Tukio hilo limetokea juzi 
saa 2.30 usiku baada ya mwa-
namume huyo kudaiwa kwenda 
kwenye chumba cha mwan-
amke huyo (marehemu) ambaye 
inadaiwa alikuwa mke wake 
kabla ya kutengana.

Taarifa zinadai kuwa mwa-
namume huyo baada ya kuona 
mke huyo ameanza kupendeza 
alianza kumfuatilia kwenye 
chumba alichopanga kwa madai 
ya kwenda kusalimia watoto.

Mmoja wa jirani wa eneo 
hilo, Maria Mwabukusi, alim-
wambia mwandishi wa habari 
hizi kuwa mwanamke huyo al-
ipoachana na mumewe aliamua 

kujipangia chumba na alipoanza 
kupendeza mumewe akaanza 
kuingiwa na wivu akidhani ame-
pata mwanamume mwingine na 
kujifanya kwenda kuwasalimia 
watoto na kuamua kutekeleza 
mauaji hayo.

Alisema baada ya kufanya 
ukatili huo na yeye alijicharanga 
na kitu chenye ncha kali mwilini 
mwake kwa lengo la kujiua, la-
kini ilishindikana.

Alisema polisi baada ya ku-
pata taarifa kutoka kwa viongozi 
wa kitongoji walifika na kum-
kamata.Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Mjumbe wa Ny-
umba Kumi, Cheusi Maulidi, 
mauaji hayo yamefanyika katika 
eneo lake huku wakazi wakiwa 
hawatambuliki katika maeneo 
hayo kwa madai mwanamke 
alipanga katika mtaa huo bila 
kutoa taarifa.

Hata hivyo, alisema alipokea 
taarifa za ugomvi kutoka kwa 
majirani na baada ya kufika 
eneo la tukio alikuta mauaji 
tayari yamefanyika na kuchukua 

jukumu la kutoa taarifa polisi 
ambao walifika mapema.

Mwenyekiti wa kitongoji cha 
Butiama, Yohana Mwambun-
gu, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo huku akidai kuwa ni 
la kwanza katika eneo hilo na 
kwamba marehemu ameacha 
watoto wawili aliozaa na mwa-
nanume huyo aliyetekeleza 
mauaji hayo.

“Kuna uwezekano ikawa ni 
wivu wa kimapenzi kwa kuwa 
mwanamke huyo baada ya 
kuachana na mumewe alijipan-
gia huku akijifanyia shughuli 
zake mwenyewe,” alisema.

Naye Diwani wa Kata ya Mbu-
gani, Ipyana Mwakila, (Msauth) 
alisema mtuhumiwa anashikili-
wa na jeshi la polisi huku akien-
delea na matibabu katika hospi-
tali ya wilaya ya Kyela, chini ya 
ulinzi, akisubiri sheria ichukue 
mkondo wake.Mganga Mfawidhi 
wa hospitali ya Wilaya ya Kyela, 
Dk. Ray Salandi, alithibitisha 
kumpokea mtu huyo na kusema 
kuwa alipokelewa saa tatu usiku 

wa April 17, mwaka huu akiwa 
na jeraha kwenye mkono wa 
kushoto huku akiwa amekuny-
wa dawa isiyofahamika akiwa na 
lengo la kujiua.

Alisema baada ya kupatiwa 
matibabu aliruhusiwa kutoka 
April 18, mwaka huu, chini ya ul-
inzi wa polisi akiwa anaendelea 
vizuri.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Songwe, Urlich Matei, alisema 
mtuhumiwa alitenda tukio 
hilo la mauaji kwa kumchoma 
mkewe kwa kisu maeneo kifuani 
na shingoni na kumsababishia 
kifo huku na yeye akijaribu ku-
jiua pasipo mafanikio.

Alisema jeshi la polisi mkoani 
Mbeya linalaani tukio hilo na 
kuwataka wananchi hasa wa-
nandoa kuacha vitendo hivyo 
vya kuwaua wake zao na wao 
kujaribu kujiua kwa kuwa hilo 
si suluhisho la matatizo na pia 
aliwataka viongozi wa mitaa, 
vitongoji na vijiji kutoa elimu 
kwa wananchi ili waachane na 
vitendo hivyo.

PM amsimamisha kazi Mkurugenzi fedha DART
Marekani 
yasaidia 
vifaa 
mapambano 
ya corona
Na Mwandshi wetu

SERIKALI ya Marekani, kupitia 
Shirika la Marekani la Maendeleo ya 
Kimataifa (USAID), ilikabidhi vifaa 
vya UVIKO-19 kwa Wizara ya Afya 
ya Zanzibar.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na Ubalozi wa Marekani nchini, 
mradi wa USAID wa Mnyororo wa 
Ugavi wa Afya duniani hivi karibuni 
ulinunua vifaa vya upumuaji na 
usafi wa mazingira vyenye thamani 
ya Dola za Marekani 400,000 (sawa 
na Sh. milioni 927.6).

Ilieleza vifaa hivyo viliwasili 
mwezi uliopita kupitia Bandari ya 
Zanzibar na kusambazwa kwenye 
vituo vya umma vya kutolea hu-
duma za afya kupitia bohari kuu ya 
madawa. 

“Shehena hiyo inajumuisha vifaa 
vya kupumulia kama vile vipimo 
vya mwenendo wa damu, mirija ya 
kupimia puani kwa watoto na watu 
wazima, barakoa na vifaa vya usafi 
wa mazingira kama vile dawa za 
mkoba za kunyunyizia, na mifuko 
ya kuwekea taka hatarishi,” ilisema 
sehemu ya taarifa hiyo.

Akizungumzia kuhusu utoaji wa 
vifaa tiba, Mkurugenzi Mkuu wa 
Wizara ya Afya Ustawi wa Jamii, 
Wazee, Jinsia na Watoto Zanzibar, 
Dk. Abdullah Ali, alisema: “Tunaami-
ni katika uhusiano wa ushirikiano 
ambao unatoa huduma bora za afya 
kwa watu wote. “Shehena ya vifaa 
tiba vilivyopokelewa vitaziba map-
engo yaliyopo katika kupunguza 
hofu inayohusishwa na tishio la 
UVIKO- 19 kwa suala la vifo, mara-
dhi na kulazwa hospitalini.”

Kwa kipindi cha mwaka mmoja 
sasa, Marekani imetoa Dola za 
Marekani milioni 16.4 kupunguza 
UVIKO-19 Tanzania.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Seri-
kali ya Marekani inafurahi kush-
irikiana na Wizara ya Afya ya Zan-
zibar kutoa vifaa hivi muhimu, huku 
ikimpongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kuunda kamati ya timu 
ya wataalam kumshauri kisayansi 
juu ya suala la corona.

Na Mwandishi Wetu

W
AZIRI Mkuu Kas-
sim Majaliwa, 
amemsimamisha 
kazi Mkurugenzi 

wa Fedha wa Wakala wa Ma-
basi Yaendayo Haraka (DART), 
Suzana Chaula, baada ya kutori-
dhishwa na utendaji wake.

Akizungumzia Mtendaji Mkuu 
wa wakala huo, Mhandisi Ron-
ald Rwakatare, Waziri Mkuu 
amesema suala hilo atalikabidhi 
kwa mamlaka ya uteuzi.

Waziri Mkuu amechukua 
hatua hiyo jana wakati alipotem-
belea Kituo Kikuu cha DART-
Gerezani na kuonesha kutori-
dhishwa na utendaji wa viongozi 
hao.

“Tangu Mtendaji Mkuu 
ameingia DART ana miaka mi-
tano hakuna hata basi moja 
alilonunua, na anasema hana 
fedha kwani abiria hawasafiri? 

Si kila siku wanapigania kule 
Kimara na wote wanalipa unase-
maje hakuna fedha ya kununulia 
magari.”

Alisema tangu mradi huo 
ulipoanza mabasi yamekuwa 
yakipungua kutoka 140 hadi 85. 
“Watendaji wapo tu wamekaa 
ofisini wanapigwa na AC (viyoy-
ozi) wananchi wanaumia. Ha-
tuna sababu ya kumbakiza mtu 
kama hafanyi kazi”.

Kadhalika Waziri Mkuu alise-
ma wakala huo ulianzishwa na 
serikali kwa ajili ya kuondoa 
adha ya usafiri kwa wananchi, 
lakini viongozi hao wameshind-
wa kusimamia vizuri na kusaba-
bisha mradi huo kutoendelea 
vizuri.

Alisema mapato mengi ya 
serikali yamekuwa yakipotea 
kutokana na uendeshaji wa 
wakala huo. “Kwa nini ukatishaji 
wa tiketi haufanyiki kwa njia ya 
kielektroniki kwa asilimia 100? 

Tiketi zinauzwa kwa vifurushi.”
“Haiwezekani watu wana-

fanya ujanja ujanja tu wakuja 
na tiketi zao za mfukoni halafu 
wakimaliza anauza za POS 
(Mashine ya Kielektroniki ya 
Kukusanyia Mapato) na wasi-
mamizi wapo tu mkurugenzi 
wa fedha yupo tu ameshindwa 
kusimamia hili na lipo mikononi 
mwake.”

“Kwa nini mnauza tiketi kwa 
vifurushi hamtumii mashine 
kukata tiketi. Mnaua wakala huu 
kwa sababu wauzaji wa tiketi 
wanakuja na tiketi zao na ny-
ingine mnazileta nyinyi. Hamu-
wezi kusimamia mradi huu wa 
kimkakati.”

Pia, Waziri Mkuu ametembe-
lea karakana ya UDA ya Kurasi-
ni, Dar es Salaam na kushuhudia 
baadhi ya mabasi ya wakala huo 
yakiwa mabovu na alipouliza 
yanakabiliwa na changamoto 
gani Mhandisi Rwakatare alise-

ma yana tatizo la mfumo wa gia 
(gearbox).

Hata hivyo, Waziri Mkuu 
alibaini kuwa magari hayo ya-
nachangamoto nyingine na siyo 
gearbox pekee kwa sababu men-
gine yalikuwa yameondolewa 
baadhi ya vipuri, viti pamoja na 
matairi.

“…Unanidanganya gear-
box ndiyo imeharibika wakati 
magari chakavu hivi yamehar-
ibika kabisa, kama gearbox ndio 
tatizo mbona kwenye magari 
mengine mmetoa hadi viti na 
matairi?

Wakati huo huo, Waziri Mkuu 
amemuagiza Meneja wa Forod-
ha Bandari ya Dar es Salaam, 
Njaule Mdendu, kuhakikisha 
mizigo ya wateja katika bandari 
hiyo inatoka kwa wakati. Alitoa 
agizo hilo alipotembelea Kituo 
cha Forodha Bandari Kavu ili-
yopo Ubungo, mkoani Dar es Sa-
laam.

Abiria 
wakitem-
bea kwa 
tahadhari 
kutokana 
na matope 
katika 
stedi ya 
Kawe 
Manis-
paa ya 
Kinondoni 
jijini Dar 
es Salaam. 
PICHA: 
MIRAJI 
MSALA

Ilieleza vifaa hivyo vili-
wasili mwezi uliopita kupi-
tia Bandari ya Zanzibar na 
kusambazwa kwenye vituo 
vya umma vya kutolea 
huduma za afya kupitia 
bohari kuu ya madawa. 
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habari kitaifa

 Na Mwandsihi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Adolf 
Mkenda, amesema wizara yake im-
ejipanga kuhakikisha wakulima wa-
napata mbolea bora na kwa wakati 
sambamba na  mikakati ya kufanya 
tafiti za mbegu bora pamoja na upi-
maji wa afya ya udongo ili kuongeza 
tija kwenye kilimo.

  Akizungumza na waandishi 
baada ya kikao cha kazi cha Bodi 

ya Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
(TFRA), Prof. Mkenda alisema ili kil-
imo kiwe na tija, lazima kuweka mi-
pango ambayo itaongeza uzalishaji 
ikiwamo upatikanaji wa mbolea 
bora, huku akipinga mapendekezo 
ya ongezeko la bei elekezi.

  “Kama wizara hatukubaliani na 
mapendekezo ya ongezeko la bei 
elekezi kwa kuwa mipango na mi-
kakati yetu ni kuongeza uzalishaji. 
Tuna jukumu la kumwondolea 

mkulima changamoto mbalimbali 
zikiwamo upatikanaji wa mbegu 
bora, upimaji wa afya ya udongo, 
gharama nafuu ya pembejeo pamo-
ja na matumizi ya mbolea bora,” 
alisema.

 Prof. Mkenda ameitaka bodi hiyo 
kuongeza ufanisi kwa kushirikiana 
na Taasisi ya Utafiti ya Kilimo (TARI) 
ili kuwezesha utoaji wa elimu ya upi-
maji wa afya ya udongo na kupende-
keza matumizi stahiki ya  mbolea.

Waziri aja na mwaronaini sekta ya kilimo

Hati chafu kuwaadhibu watumishi halmashauri 53
 Na Gwamaka Alipipi, 
DODOMA

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais TAMISEMI, Ummy 
Mwalimu, amesema 

watumishi wa halmashauri 53 zi-
lizotajwa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kupata hati chafu, wata-
chukuliwa hatua stahiki za kishe-
ria na kinidhamu.

Amesema TAMISEMI ita-
fanya uchambuzi wa taaifa za 
halmashauri hizo, kubainisha 
sababu za matokeo hayo na 
kuchukua hatua hizo kwa wa-
tumishi watakaothibitika kuwa 
chanzo cha kutofanya vizuri kwa 
halmashauri zao.

Alitangaza hatua hiyo jana 
bungeni wakati akiwasilisha 
makadirio ya mapato na matumi-
zi kwa wizara yake kwa mwaka 
wa fedha 2021/22.

“Taarifa ya CAG kuhusu hes-
abu za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka 2019/20 im-
ebainisha kwamba halmashauri 

53 zimepata hati zenye shaka 
na halmashauri nane zimepata 
hati zisizoridhisha (Hati Chafu). 
Kufuatia matokeo hayo yasiyori-
dhisha,” alisema Waziri Mwalimu 
na kuongeza:

“TAMISEMI itafanya ucham-
buzi wa taarifa za halmashauri 
zote zilizopata hati chafu na hati 
zenye shaka kubainisha sababu 
za matokeo hayo na kuchukua 
hatua stahiki za kisheria na ki-
nidhamu kwa watumishi wote 
watakaothibitika kuwa chanzo 
cha kutofanya vizuri kwa hal-
mashauri zao”.

AFYA
Kuhusu malengo mahususi 

yaliyopangwa kutekelezwa na 
wizara yake kwa mwaka wa 
fedha 2021/22, Waziri Mwalimu 
alisema  wanatarajia kujenga ku-
jenga vituo vya afya vipya 121 kwa 
Sh. bilioni 60.50 katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa.

Alisema pia wanatarajia ku-
kamilisha ujenzi wa vituo vya 
afya 52 kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 15.60 vilivyoanza kujengwa 

mwaka wa fedha 2019/20 kwa 
kutumia fedha za ndani.

Alisema pia serikali itaende-
leza ujenzi wa hospitali za hal-
mashauri 68 za awamu ya kwan-
za zilizoanza kujengwa mwaka 
wa fedha 2018/19, ikiwamo Hos-
pitali ya Uhuru iliyopo katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chamwi-
no iliyotengewa Sh. bilioni 55.70.

Alisema pia kutafanyika uen-
delezaji wa ujenzi wa hospitali 27 
za awamu ya pili zilizoanza ku-
jengwa mwaka wa fedha 2019/20 
na hospitali nne za awamu ya 
kwanza, kwamba Sh.bilioni 11.40 
fedha za ndani zimetengwa.

Alisema kutafanyika ukamil-
ishaji wa maboma ya zahanati 
763 yaliyoanzishwa kwa nguvu 
za wananchi katika majimbo 
yote ya uchaguzi, yatakayogha-
rimu Sh.bilioni 38.15 ambapo kila 
zahanati imetengewa Sh.milioni 
50,” alisema Waziri Mwalimu.

Alisema pia kutaanzwa awamu 
ya kwanza ya ujenzi wa shule 10 
kati ya 26 za sekondari za wa-
sichana za bweni kwa masomo 

ya sayansi (shule moja kwa kila 
mkoa) ambayo katika awamu ya 
kwanza itajengwa miundombinu 
ya kidato cha tano na sita.

Alisema shule hizo zitakapoka-
milika zitakuwa na kidato cha 
kwanza hadi cha sita, kuwa na 
uwezo wa kupokea wanafunzi 
kati ya 1,000 hadi 1,200 kupitia 
Mpango wa Uboreshaji wa Elimu 
ya Sekondari (SEQUIP), kwamba 
Sh. bilioni 40 zimetengwa.

Alisema pia kutajengwa shule 
mpya 300 za sekondari za kut-
wa kwenye kata ambazo hazina 
shule za sekondari kwa gharama 
ya Sh. milioni 650 hadi 700 kwa 
kila shule kupitia Mpango wa 
Uboreshaji wa Elimu ya Sekond-
ari.

Kadhalika, alisema kutafanyika 
ukamilishaji wa maboma ya vy-
umba 3,268 kwa madarasa ya 
shule za msingi kwa gharama 
ya Sh. bilioni 40.85, Kuhakiki-
sha upatikanaji wa madawati ya 
shule za msingi 710,000 ili kuka-
biliana na upungufu wa madawa-
ti 1,048,561.

 Na Frank Monyo

TAASISI ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete ( JKCI), imewafanyia  upas-
uaji wa kupandikiza mishipa ya 
damu na mishipa mikubwa ya 
kifua kwenye moyo wagonjwa 22 
wakati   moyo ukidunda.

JKCI iliendesha kambi hiyo 
maalum kwa kushirikiana na 
Daktari bingwa wa upasuaji wa 
moyo na mishipa ya damu, Sub-
hash Sinha wa Hospitali ya MAX 
iliyopo New Delhi nchini India.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana mkoani Dar es 
Salaam, Mkurugenzi Mtendaji 
wa JKCI, Dk. Mohamed Janabi, 
alisema  kabla ya matibabu hayo 
JKCI kwa miaka mitano waliku-
wa wanapandikiza mishipa ya 
damu kwenye moyo kwa kuusi-
mamisha kufanya kazi.

”Ngoja hili niliweke sawa, sisi 
tulikuwa tunafanya hizi operesh-
eni kwa miaka mitano, tofauti 
kubwa na hii ni kwamba sisi tu-
livyokuwa tunafanya tulikuwa 
tunasimamisha moyo kabisa na 
kufanya upasuaji na baada ya 
hapo tunaushitua moyo na op-
eresheni inakuwa imekwisha,” 
alisema Dk. Janabi

Alisema kuwa opereshani hiyo 
imegharimu jumla ya Sh. mil-
ioni 330 na kwamba kila moja 
imegharimu Sh. Milioni 15, na 
kama wagonjwa wangepelekwa 
nje ya nchi matibabu yangegha-
rimu Sh. Milioni 990.

”Wagonjwa hawa kama tunge-
wapeleka nje gharama yake in-
gekuwa mara tatu tuliyotumia 
hapa, hapo tungetumia kama 
milioni 960, hizi ni operesheni 
kubwa na zimekwenda vizuri, 
wagonjwa waliopandikizwa 
mishipa wakati moyo unapiga 
wagonjwa wote wapo salama na 
wanaendelea vizuri, lakini tume-
wapoteza wagonjwa watatu ka-
tika upasuaji wa mshipa mkub-
wa,” alisema.   

Wafanyiwa 
upasuaji 
huku moyo 
unadunda

 Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, am-
ekishauri Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), kuitisha kikao cha wabunge 
(party caucus) endapo wanadhani 
kuna makundi ama mgawanyo wa 
wabunge ndani yao.

Amesema kama kuna mtu ana-
lengo binafsi ni vyema kukaitishwa 
kikao na kuwekana sawa kuliko kuse-
mana ndani ya mhimili wa bunge 
ama hadharani.

Spika Ndugai alilazimika kutoa 
kauli hiyo baada ya Mbunge wa Viti 
Maalum, Lucy Mayenga, kueleza bun-
geni kwamba kumekuwapo na tabia 
ya baadhi ya wabunge kupingana we-
nyewe, pamoja na kukosa umoja na 
mshikamano.

Kutokana na kutoa hoja hiyo, Spika 
Ndugai alisema: “Katibu wa caucus 
tuitishe vikao vya mara kwa mara 
kama mnaamini kuna makundi kati 

yenu ili mthibitishe na siyo hapa 
(bungeni) mahali ambapo mnatuhu-
miana na kujibizana.”

Aliongeza: “ Mkifanya hapa (bun-
geni) mnatupa wakati mgumu, mi 
sijui makundi kwa sababu Bunge hili 
ni jipya, Rweikiza itisha kikao, siasa 
ni makundi ili mradi yasilete sumu 
ya kutufanya tusisonge mbele, mimi 
sioni kama tunayumba lakini kama 
kuna makundi tuzungumze huko 
kwenye cocus (kikao cha chama) siyo 
hapa.”

Wakati akichangia hotuba ya bajeti 
ya Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa mwa-
ka wa fedha 2021/22, Mbunge Mayen-
ga alisema: “Nampongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan, sina shaka naye najua 
ni mfuatiliaji, ni mtu wa vitendo na 
ninamfahamu kama wabunge, lakini 
maendeleo yoyote katika TAMISEMI 
hayataweza kufikiwa kama hakutaku-
wa na umoja kuanzia juu hadi chini 
kwenye ngazi za mikoa hadi kijijini.”

“Lipo jambo ambalo Rais Samia amelisema jana kwa nafsi 
yangu siwezi kuacha likapita kimya kimya, alisema humu nda-
ni mwenendo wetu lazima tuangalie, ile kauli unaweza kuio-
na kama ni ndogo vile, lakini vipo humu ndani vitu ambavyo 
vinatusababishia kukosa umoja na mshikamano, ninafahamu 
kwamba wapo watu tena ni wengi ambao mtu akipinga wao 
wanapinga kutoka moyoni na mtu akiunga bila kuangalia vy-
ama kuna mtu pia anapinga,” alisema Mayenga.

 

Spika ataka wabunge CCM kufanya kikao badala kusemana bungeni 
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MAONI & UCHAMBUZI

   

MIMBA kwa wanafunzi zinatajwa kuchangi-
wa na mengi, miongoni mwake ikiwa ni kutem-
bea umbali mrefu kutoka nyumbani kwenda 
shuleni na kurudi jioni. Wakiwa njiani mabinti 
wanakumbana na vishawishi kadhaa.

Kinachowashawishi ni pamoja na lifti kutoka 
kwa madereva wa bodaboda, ili kuwawahisha 
shule au nyumbani, lakini lengo la waendesha 
pikipiki ni kuwa na uhusiano ya kingono.

Kwa wanafunzi ambao ni wepesi kushawishi-
ka kwa lifti , hujikuta katika wakati mgumu, 
kwa kukatisha masomo kutokana na kupata 
ujauzito na hivyo kujiharibia maisha na mlengo 
ya baadaye.

Mimba hizo kwa namna moja au nyingine, 
zinachangia kukwamisha hata Malengo ya Ki-
mataifa ya Maendeleo Endelevu (SDGs), hasa 
lengo namba 4 linalohusu elimu kwa wote 
pamoja na usawa wa kijinsia.

Zipo jitihada mbalimbali zinazofanywa na 
serikali pamoja na wadau wa elimu kwa ajili ya 
kumaliza tatizo hilo la mimba shuleni, hasa kwa 
wanafunzi wanaotembea umbali mrefu kufuata 
elimu.

Miongoni mwa juhudi hizo za serikali ni ujen-
zi wa mabweni na pia kuagiza wanafunzi kuso-
ma katika shule, ambazo ziko karibu na maeneo 
wanayoishi, ili kuwaepusha na vishawishi njiani.

Lakini , pia katika mwendelezo huo wa ku-
kabiliana na mimba, Rais Samia Suluhu Hassan, 
anaiagiza Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), kukamilisha ujenzi wa 
shule za wasichana 26 nchi nzima ifikapo 2025.

Mradi huo unalenga kuboresha mazingira ya 
watoto wa kike katika kupata haki ya elimu ili 
kuleta uwiano sawa wa haki ya kupata masomo 
kama ilivyo kwa wanaume.

Ni imani ya wengi shule hizo zikiwa na ma-
bweni, zinaweza kuepusha wanafunzi husika, 
kuepuka vishawishi ambavyo baadhi yao hu-
kutana navyo  njiani na kusababisha wakatishe 
masomo kwa kupata ujauzito.

Pamoja na hayo, bado kuna njia nyingi am-
bazo ni vyema zikaendelea kutumika kwa ajili 
ya kupunguza tatizo hilo, ikiwamo wazazi na 
walezi kuimarisha malezi bora kwa watoto wao.

Katika hilo na wazazi na walezi wana jukumu 

la kuhakikisha wanafuatilia kwa karibu mienen-
do ya watoto wao, kwa kuwa hatua hiyo inaweza 
kusaidia kupunguza ukubwa wa tatizo.

Aidha, ni vizuri zaidi wazazi na walezi katika 
malezi yao, wasiwaache watoto wakawa na uh-
uru uliopitiliza bila kufanya ufuatiliaji, ambao 
unaweza kuchangia kuwangiza katika matatizo.

Vilevile elimu ya afya ya uzazi nayo ina na-
fasi kubwa katika malezi, kwa kuwa inasaidia 
kuwafanya wajitambue, ili hata wanapokutana 
na vishawishi vikiwamo vya lifti, wanakuwa na 
ujasiri wa kuvikwepa.

Suala la kuwapo kwa klabu za wanafunzi shu-
leni nalo lina umuhimu, kwa kuwa wanapata 
nafasi ya kukutana na kujadili mambo mbalim-
bali na mbinu ya kujiweka pembeni na mambo 
yanayoweza kuwaharibia malengo yao.

Klabu za wanafunzi zina mchango kwao, kwa 
kuwa kupitia elimu wanayopata inaweza pia 
kubadilisha fikra na kuwakomboa kutoka katika 
mazingira ambayo ni hatari kwa maendeleo yao 
ya kielimu.

Njia hizo na nyingine nyingi, zinaweza kuwa 
na mchango mkubwa katika vita dhidi ya mim-
ba kwa wanafunzi, iwapo kila mmoja wetu ata-
shiriki kikamilifu kutoa mchango wake wa ku-
piga vita tatizo hilo.

Ikumbukwe, lengo la mradi wa ujenzi wa 
shule 26 alizosema rais, ni kuboresha mazingira 
ya watoto wa kike nchini, kupata haki ya elimu 
ili kuleta uwiano sawa wa haki ya kupata maso-
mo kwa watoto wa kike na kiume.

Hivyo, ni muhimu jamii kushiriki katika vita 
hiyo yenye lengo la kumsaidia mtoto wa kike ili 
naye aweze kufikia malengo yake katika elimu 
badala kukwamishwa na mambo ambayo waka-
ti mwingine anaweza kunusuriwa.

Kushirikiana na wadau wa masuala ya kijin-
sia na afya kunaweza kuleta mafanikio kwenye 
kukomesha ukatili huo kwa wanafunzi ambao 
umekuwa ukiripotiwa kuwapo nchi kila mwaka.

Wadau wa masuala ya jinsia wana msaada 
mkubwa kwa wanafunzi wa kike wanaoishi ka-
tika mazingira hatarishi kwa kuwa ushauri wao 
unaweza kusaidia kufanya wahusika kutoa taar-
ifa katika vyombo mbalimbali ikiwamo polisi na 
taasisi nyingine wanapokutana na vishawishi.

Elimu, ushiriki wadau 
tiba vita mimba utotoni

 Muungwana Lazima Nilonge

Tuangalie mafuta
hayo yana viwango?

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:       0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com

Na Sabato 
Kasika

SUALA la mafuta ya kula kuwa changamoto kila wakati 
limeanza kuwa kama jambo la mazoea. Kama ambavyo sukari 
nayo inafika kipindi ikaondoka sokoni kwa maelezo kuwa 
wazalishaji wanasafisha vikaango, vivyo hivyo mafuta nayo 
yanapotea.

Kuna maelezo kuwa miwa ikishakamuliwa ‘juisi’ yake 
inapitishwa katika mitambo ya kuikausha ili iwe kama ‘mchanga’ 
ambayo ndiyo sukari na eneo inapokaushiwa huitwa kikaango.

Changamoto ya sukari kuadimika kama yalivyo sasa mafuta 
imekuwa ni suala la mara kwa mara na kinachotokea kwenye 
upungufu huo ni maduka kuongeza bei na sasa ndicho 
kinachotokea kwenye mafuta.

Hata hivyo, kinachotusukuma leo ni kuzungumzia mafuta. Kwa 
muda mrefu suala la mafuta halijaeleweka kwa vile sokoni kuna 
aina ya mafuta ya kula ‘isiyoeleweka’ au ya viwango duni.

Mafuta hayo ndiyo yanayotumiwa na wapishi wa aina 
mbalimbali iwe migahawani, mama na babalishe na kukaanga 
vitafunio mbalimbali kama mihogo, chips , ndizi na vyakula 
vingine vingi.

Yapo kwenye ndoo kubwa na ndogo na hata madumu 
ambayo wateja hupimiwa kwenye vipimo vidogo au lita moja 
wanaponunua rejareja lakini ukiyaangalia ni kama hayana 
viwango. Yanaelekea kana kwamba hayayeyuki. Yana masimbi 
Tena yameganda.

Haya ndiyo mafuta yanayotumiwa karibu kila mahali kukaanga 
chapatti na vitafunwa mbalimbali na ndiyo yanayotumika kupikia 
vyakula kwenye migahawa na sehemu kubwa mijini na vijijini.

Ukifuatilia unakuta kuwa hayayeyuki kikamilifu na pengine 
hayana kiwango yakilinganishwa na mengine yanayoelezwa 
kuwa yamechunjwa mara kadhaa na kemikali ambazo pengine 
zina madhara kwa binadamu.

Mafuta yanayouzwa ghali ni yale ambayo yamechujwa na 
kusafishwa yakawa meupe na ndiyo ambayo huuzwa ghali zaidi 
na ndiyo yaliyoelezwa kuwa yameadimika.

Mafuta hayo tunafikiri wakati umefika wa kuyachunguza, 
tukishauri Shirika la Viwango pamoja na Mamlaka ya Dawa na 
Vifaatiba kutoa maelezo kuhusu ubora na viwango vyake kwa 
afya ya walaji.

Mafuta hayo yanauzwa kwa wingi kwenye chupa za plastiki 
yakijazwa kwenye chupa hizo zinazookotwa mitaani baada ya 
watu kuzitupa wakishamaliza kunywa maji.

Uuuzaji mafuta hayo yaliyojaa sokoni, madukani, mnadani 
na kwenye maeneo ya biashara za vyakula, unatia mashaka. Na 
hofu yetu ni kwamba huenda hayako salama kiafya kutokana na 
ukweli kuwa yanaganda, yana masimbi na rangi si angavu.

Licha ya maelezo kuwa kuna shehena ya mafuta ya meli 
iliyotoa nchini, bei za mafuta hasa ya viwango vya juu au 
yaliyochunjwa ‘double refined’ yanayotumiwa na wachache bei 
zake zimeendelea kupaa. Lita moja ikiuzwa Sh. 8,000 kwa jumla 
na takribani 10,000 kwa rejareja.

Ukweli ni kwamba mafuta yanayotumiwa mitaani kukaanga 
vyakula kuanzia samaki hadi vitumbua yanaibua maswali mengi 
na mara nyingi huwa hayaadimiki, wala bei zake hazibadiliki 
mara kwa mara.

Tunapendekeza mafuta hayo kuchunguzwa kwa sababu si 
wafanyabiashara wote wanaotoa taarifa za ukweli huenda wapo 
wadanganyifu na mara nyingi wanakwepa kuuza bidhaa hiyo kwa 
utaratibu unaofahamika na badala yake huwapa wamachinga 
wawasaidie kuuza.
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Na Salome Kitomari

U
BALOZI wa Ufar-
ansa nchini, unata-
rajia kutoa Dola za 
Marekani 720,000 

(sawa na Sh. Bilioni 1.7) kwa 
ajili ya mradi wa kuwajengea 
uwezo wasichana kupitia kili-
mo hai katika mikoa ya Dodo-
ma (Kogwa), Tabora (Nzega) 
na Zanzibar.

Akizungumza wakati wa 
kutambulisha mradi huo jana 
jijini Dar es Salaam, Balozi wa 
Ufaransa nchini, Frederic Cla-
vier, alisema wanaamini ka-
tika kuwawezesha wanawake 
na kupambana na mabadiliko 
ya hali ya hewa. Mashirika 
yasiyo ya kiserikali yatakay-
oshiriki utekelezaji wa mradi 
huo ni FCS Trust Limited, 
Msichana Initiative, Practical 
Permaculture Institute of Zan-
zibar na Sustainable Agricul-
ture Tanzania (SAT).

Alisema mradi huo uta-
wafikia vijana 2,000, ikiwa 
ni asilimia 90 wasichana 
na asilimia 10 wavulana, ni 
mwendelezo wa mradi wa 
kilimo hai kwa wakulima wa-
dogo uliotekelezwa mwaka 
2019/2020 kwa gharama ya 
zaidi ya Dola milioni moja.

“Ufaransa inajivunia kui-
saidia Tanzania katika mab-

adiliko ya kilimo cha kisasa, 
kwa kuzingatia kilimo endel-
evu kwa mipango ya maende-
leo ya muda mrefu,” alisema.

Kwa mujibu wa balozi huyo, 
mradi huo wa miaka miwili 
2021 hadi 2021 watasaidia 
ubunifu na kukabili mabadi-
liko ya hali ya hewa.

Balozi Clavier alisema Ufar-
ansa iliona matokeo ya uwez-
eshwaji kiuchumi kwa wa-
nawake kupitia miradi yake ya 
awali ya kilimo hai, mafunzo 
kiasi cha kuibua wajasiriamali 
wadogo wa kilimo hicho.

Alisema kwa miaka ya hivi 
karibuni Tanzania imejionea 
upepo mkali, mvua nyingi, 
dhoruba na kuongezeka kwa 
joto, na kwamba kama hatua 
madhubuti hazitachukuliwa 
joto litaongezeka kwa nyuzi 
joto tatu hadi nne, na kwam-
ba mwaka jana nchi ilishika 
nafasi ya tano duniani kwa 
kupoteza bionuwai.

Mkurugenzi wa Shirila la 
Wasichana Initiative, Rebeca 
Gyumi, alisema kwa muda 
mrefu wanawafikia wasicha-
na kwenye masuala ya haki, 
usawa na kuripoti ukatili wa-
naopitia katika maisha yao 
ikiwamo ndoa za utotoni.

“Mradi huu ni muhimu sana 
unaenda kuwekeza kwenye 
baadhi ya matokeo tuliyoyao-

Ufaransa yatoa bil. 1.7/- kujengea uwezo wasichana 

NMB yazindua bima 
simu za mkononi
 Na Beatrice Moses

BENKI ya NMB kwa kushirikiana Kampuni ya Reliance Insur-
ance, wamezindua huduma mpya ya bima, inayolenga kulipia 
gharama za matengenezo ya simu za mkononi za wateja wao 
wanaotumia huduma ya NMB Mkononi pale zinapoharibika.

Huduma hiyo iliyo chini ya mwamvuli wa BancAsuarance, 
inatambulika kama Muamala Wako, Bima Yako, ambako simu 
yenye NMB Mkononi, itakayotumia huduma hiyo angalau mara 
moja kwa mwezi, italipiwa gharama za matengenezo isiyozidi 
Sh. 500,000.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa huduma hiyo, Ofisa 
Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara, Filbert Mponzi, alisema 
Muamala Wako, Bima Yako ni huduma inayoenda kufaidisha 
zaidi ya wateja milioni 3 wanaotumia huduma ya NMB Mkon-
oni kote nchini.

Aliongeza kuwa ubunifu wa kihuduma ni kipaumbele cha 
benki yake na kwamba wanaamini wateja wao wataifurahia 
sana bima hiyo na kwamba kutokana na kuongezeka kwa wa-
tumiaji wa simu za mkononi, wameona umuhimu wa kugusa 
mahitaji ya kila mteja.

Mkurugenzi Mtendaji (CEO) wa Reliance Insuarance, Ravi 
Shankar, aliliita tukio hilo la uzinduzi huo kuwa ni la kihistoria, 
huku akiwahakikisha wateja wa NMB Mkononi huduma bora 
na za haraka za malipo ya bima za matengenezo ya simu zao.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Mamlaka ya Bima Tanzania 
(TIRA), Emily Kiria, alizipongeza NMB na Reliance Insuarance 
kwa huduma hiyo, aliyosema inaunga mkono jitihada za Seri-
kali kupitia mamlaka yake ya kuongeza uelewa na matumizi ya 
bima miongoni mwa Watanzania.

na kwenye ripoti za tathimini, wasi-
chana wengi wanashindwa kuripoti 
ukatili kutokana na kukosa misingi 
na uwezo wa kiuchumi, mradi huu 
utaunganisha masuala ya usawa wa 
kijinsia, vita dhidi ya ukatili wa ki-
jinsia na uwezeshaji kiuchumi kwa 
wasichana,” alifafanua.

Naye, Mkurugenzi wa Shirika la 
Kilimo Endelevu (SAT), Janet Maro, 
alisema wamekuwa wakifanya 
shughuli za kilimo hai kwa zaidi ya 
miaka 10 na wameufikia mtandao 
wa wakulima 20,000 wa mikoa ya 
Morogoro na Dodoma.

Naye, Ofisa Mtendaji Mkuu wa 

FCS Trust Fund na Meneja Uende-
shaji, Ikram Ramadhani Soraga wa 
Shirika la Practical Permaculture 
Institute of Zanzibar, walisema 
mradi huo kwa pamoja watawa-
saidia wasichana kujikita katika kili-
mo hai ili kupata lishe bora pamoja 
na usalama wa chakula.
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Asasi zajadili sheria, miongozo

Na Richard Makore, 
MWANZA

KANISA la Anglikana Dayosisi 
ya Victoria Nyanza, jijini Mwan-
za, linatarajia kumsimika askofu 
mteule wa dayosisi hiyo, Zepha-
nia Ntuza.

Ntuza anatarajiwa kuwa asko-

fu wa tano wa kanisa hilo katika 
dayosisi hiyo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Kaimu Katibu wa 
Dayosisi ya Victoria Nyanza, jijini 
Mwanza, Mchungaji Canon Wil-
lison Mafumbi, alisema askofu 
huyo atasimikwa Mei 16, mwaka 
huu.

Alisema sherehe za kumsimi-
ka kiongozi huyo, zitahudhuriwa 
na maaskofu wote wa kanisa la 
Anglikana nchini.

Askofu huyo alichaguliwa kwa 
mujibu wa katiba ya kanisa hilo, 
Aprili 15, mwaka huu.

Akizungumzia sherehe hizo, 
Mchungaji Canon Shadrack 

Thobias wa Dayoyo ya Victoria 
Nyanza, alisema wanahudumia 
waumini wapatao 600,000 kati-
ka mikoa mitatu ya Geita, Simiyu 
na Mwanza.

Alisema dayosisi hiyo imekaa 
bila askofu tangu mwaka 2017 
baada ya aliyekuwapo kustaafu 
utumishi huo.

Kanisa Anglikana Nyasa lapata askofu

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Bilinith Mahenge, akitoa hotuba yake ya kufungua mafuzo ya siku mbili kuhusu huduma zi-
nazotolewa na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), kwa wakazi wa Dodoma katika ukumbi wa mikutano uliopo 
makao makuu ya Jeshi la Zimamoto, Jijini Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mary Geofrey

A
SASI za kiraia zimeku-
tana kujadili  matakwa 
ya sheria na miongozo 
inayosimamia na ku-

ratibu sekta ya asasi hizo nchini, 
baada ya sheria hizo kufanyiwa 
marekebisho mwaka 2019.

Mkutano huo ulioandaliwa 
na  Foundation for Civil Society 
(FCS) kwa kushirikiana na Baraza 
la Taifa la Mashirika yasiyo ya 
Kiserikali (NaCoNGO), Mtandao 
wa Mashirika yasiyo ya Serikali 
(TANGO) na Shirika la Equality 
for Growth  (EfG) uliwakutanisha 
wadau hao kwa njia ya mtandao 

wa zoom.
Akizungumza kuhusu mku-

tano huo wa siku mbili, Meneja 
Idara ya Kujenga Uwezo   wa 
FCS, Edna Chilimo, alisema lengo 
la kuwakutanisha wadau hao 
pamoja ni  kutoa elimu juu ya 
utekelezaji wa sheria hizo, kuz-
ipitia ili kuona namna ambavyo 
zitatekelezwa pamoja na kutoa 
fursa kwa wadau hao kutoa mao-
ni yao. 

“Kuna changamoto kubwa ka-
tika uelewa na tafsiri ya sheria 
hizo,   wapo wengine walikuwa 
hawazielewi na wengine wali-
kuwa na tafsiri potofu, wengine 
walihamaki hivyo FCS kama 

mwezeshaji baada ya kugundua 
tatizo tukashirikiana na wadau 
wengine ambao ni Mashirika ya 
kimtandao ambayo ni   NaCoN-
GO, TANGO na EFG   kutengen-
eza programu ya kuwawezesha 
asasi za kiraia kuzielewa vizuri,” 
alisema Edna.

Alifafanua zaidi kuwa, wadau 
hao walielezwa   tafsiri sahihi ili 
waweze kuzifuata na kuzifanyia 
kazi katika kutekeleza miradi yao 
kwa weledi katika kuwafikia wa-
nanchi.

Alisema mkutano huo ulizi-
kutanisha asasi za kiraia zaidi ya 
300 na mada mbalimbali zilitole-
wa  na baadhi ya wataalamu ku-

toka katika Ofisi ya Usajili wa Ma-
shirika yasiyo ya kiserikali (NGOs) 
Usajili wa Jumuiya za Kijamii, na 
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Ud-
hamini (RITA).

Aidha, alisema katika progra-
mu hiyo licha ya kutoa elimu ya 
kuwajengea uwezo wa uelewa wa 
sheria hizo pia walilenga  kutoa 
msaada kwa yale mashirika yali-
yokuwa yanahitaji msaada wa 
kitaalamu katika kufikia malengo 
yao.

Kadhalika alisema FCS inaji-
panga kuandaa mkutano mkub-
wa zaidi kwa kushirikisha wadau 
wengi zaidi ili kuendelea kutoa 
uelewa juu ya sheria hizo.

Na Happy Severine, BARIADI.

MADIWANI wa Halmashauri ya Bari-
adi mkoani Simiyu, wamekilalamikia 
kituo cha afya cha Muungano kwa 
utoaji wa huduma mbovu za afya.

Kituo  hicho kinacholalamikiwa ni 
tegemeo kwa wakazi wa mji huo kwa 
ajili ya kupata huduma, lakini kwa 
sasa kimegeuka na kuwa mwiba kwa 
wananchi hao.

Wakizungumza katika kikao cha 
Baraza la Madiwani wa Halmashauri ya 
Bariadi, mwishoni mwa wiki iliyopita, 
walimtaka Mkurugenzi na  Idara ya 
Afya wa halmashauri, kutatua kero hiyo 
ili wananchi hao waweze kupatiwa 
huduma stahiki.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, David Masanja, alisema kituo 
hicho pia hakitoi huduma nyakati za 
usiku hali inayosababisha usumbufu 
kwa wananchi.

‘’Kituo hicho kinakuwa wazi nyakati 
za usiku, lakini hakuna huduma zina-
zotolewa wakati huo wala mganga 
anayekuwa zamu kutoa  huduma…
tunakuomba Mkurugenzi ufuatilie suala 
hili, wananchi wanalalamikia utoaji wa 
huduma kituoni hapo,’’  alisema mwe-
nyekiti huyo.

Madiwani walalamikia 
kituo cha afya

Na Enock  Charles 

BENKI ya Standard Chartered jana 
imezindua shindano linalojulikana 
kama ‘Bank more score more’katika 
mkakati wake wa kuingia katika mfumo 
wa matumizi ya benki kidijitali.

Kqdhqalika, imewaomba wananchi 
kuingia katika mfumo huo wa kisasa ili 
kukwepa hatari mbalimbali kama  wizi 
na magonjwa kama Corona ambazo 
huweza kujitokeza katika mfumo wa 
kizamani.

Akizungumza na waandishi wa 
habari ,Jijini Dar es Salaam jana ,Mkuu 
wa Kitengo cha wateja binafsi wa 
benki hiyo Ajmair Riaz alisema lengo la 
shindano hilo ni kuwafanya wateja wao 
kufanya miamala ya kibenki kidijitali 
na kuondokana na mifumo ya kizamani 
katika kutunza na kutumia fedha zao.

“Katika mwaka huu tunakumbuka 
kuwa ni miaka miwili tangu tuanzishe 
benki ya kidijitali hapa Tanzania kwa 
hiyo mwezi huu tunaadhimisha miaka 
miwili”-alisema Riaz

 Alisema kwa mwaka huu pekee 
benki hiyo imefikisha idadi ya akaunti 
laki moja na kuweza kuongeza idadi ya 
wateja wake kwa zaidi ya asilimia 700 
ambapo ameeleza kuwa kabla ya kuz-
indua benki hiyo kidijitali miaka miwili 
iliyopita ilikuwa na wateja wanao tumia 
benki kidijitali 20,000 pekee na hivyo 
kuwapongeza watanzania kuitikia wito 
huo.

Shindano hilo linatarajiwa kupata 
washindi 40 kila wiki ambao watashin-
da baada ya ama kufungua akaunti, 
kuchukua mkopo au kutumia huduma 
zingine za benki hiyo ambapo mteja 
atapata pointi zitakazomuwezesha 
kushinda.

Standard Chartered 
yaanza kuhamasisha 
mfumo wa kidigitali
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Kigogo CCM anayedaiwa
kutishia maisha afunguka

Wamiliki 
220 majengo 
vyakula, vipodozi 
wasajiliwa

Viongozi wa 
serikali awamu 
ya 6 waombewa

Na Mwandishi Wetu, Uyui

WAFANYABIASHARA wanao-
miliki majengo ya bidhaa za 
chakula na vipodozi wapatao 
220 wa baadhi ya kata za 
wilaya za Sikonge na Uyui, 
mkoani Tabora, wamesajili 
na kupata vibali kwa ajili ya 
kuendesha shughuli zao kwa 
mujibu wa sheria.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki wilayani hapa na 
Ofisa Uthibiti Ubora wa Shirika 
la Viwango Tanzania (TBS) 
Dodoma, Zena Mushi, alipokuwa 
akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu ukaguzi na 
usajili wa majengo ya bidhaa 
za chakula na vipodozi lililo-
fanyika kwenye baadhi ya kata 
za wilaya hizo mbili.

Kwa mujibu wa Mushi, 
ukaguzi na usajili wa majengo 
ya bidhaa za chakula na 
vipodozi katika wilaya hizo 
mbili ulianza Machi 29, mwaka 
huu na kuhitimishwa juzi  
wilayani Uyui.

 Mushi alisema wamehitimi-
sha kazi hiyo kwa awamu hiyo 
ya kwanza Wilaya ya Uyui kwa 
kufikia Kata mbili za Roya na 
Tura, ambapo walifikia wafan-
yabiashara 100 na wote wame-
pata vibali.

Alisema mwitikio wa 
wananchi kusajili majengo 
ya bidhaa za chakula na 
vipodozi katika wilaya hizo 
umekuwa mkubwa na kwamba 
hicho ni kielelezo kuwa 
wafanyabiashara sasa wanataka 
kuendesha shughuli zao kwa 
mujibu wa taratibu na sheria za 
nchi.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

VIONGOZI wa dini wametakiwa 
kutopingana na serikali  badala 
yake wajikite kuhubiri amani na 
kuwaombea viongozi waliopo 
madarakani.

Wito huo ulitolewa katika 
ibada ya kushukuru Mungu 
kulipitisha Taifa katika uongozi 
wa awamu ya tano na kuingia 
awamu ya  sita kwa amani.

Katika ibada hiyo iliyofanyika 
kwenye Kanisa la PMC Maili-
moja  na kuongozwa na Askofu 
Gervase Masanja wachungaji 
waliombea Taifa liendelee ku-
dumu kwenye amani.

Wachungaji walioshiriki katika 
ibada hiyo walisema kubadil-
ishana uongozi katika nchi ny-
ingine ingekuwapo misuguano, 
lakini  kwa Tanzania, Serikali 
ya awamu ya sita imeendelea 
kuongoza kwa amani na utulivu, 
jambo ambalo ni la kumshukuru 
Mungu kwa hali iliyopo.

Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, Gullamhussein Kifu (katikati) akipokea msaada wa madawati, viti na meza 500 kwa ajili ya 
shule za wilaya hiyo, kutoka kwa Mkurugenzi wa Wateja wa Wadogo wa Benki ya NBC, Elibariki Masuke, kwa ajili ya 
kuboresha sekta ya elimu wilayani. Wengine ni Mbunge wa Kibiti, Twaha Mpembenwe (kushoto), Mkurugenzi wa Idara 
ya Masoko na Mawasiliano wa benki hiyo, Neema Singo (wa pili kushoto) na Mwenyekiti wa CCM  Wilaya ya Kibiti, 
Abduljabir Marombwa. MPIGAPICHA WETU

“Sikumtishia, kama ningem-
tishia mbele ya Mkuu wa Mkoa wa 
Songwe ambaye ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 
Mkoa halafu niachwe nisichuku-
liwe hatua,” alisema Mkola wakati 
akizungumza na gazeti hili.

Alipoulizwa kama  alisambaza 
vifaa hivyo kwa halmashauri na 
kudai alipwe Sh. milioni 12, alisema 
hawezi kufahamu kwa sababu  ana 
watu ambao wanaendesha kampu-
ni zake, hivyo wao ndo wanaweza 
kujua kama wanadai au la.

“Anayedai fedha halmashauri 
siyo Mwenyekiti wa chama bali 
mkurugenzi wa kampuni, kamuuli-
zeni kama ana documents (nyara-
ka) atawaonyesha, unajua kuna 
uchaguzi ndani ya chama, kwa hiyo 
mahasimu wangu wa kisiasa wana-
jaribu kunichafua,” alisema.

Mkola alisema kampuni zake tan-
gu mwaka 1987 zimekuwa zikifanya 
biashara na halmashauri na anaye-
husika ni Rahabu Mkola ambaye 

ndiye mkurugenzi.
Alipoulizwa je, sheria inamruhu-

su kama kiongozi kuingia zabuni au 
kufanya biashara na halmashauri, 
alisema yeye ni mwenyekiti wa 
chama, kazi ambayo anaifanya kwa 
kujitolea halipwi mshahara.

Awali gazeti hili liliporipotiwa 
kwa mara ya kwanza, Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Songwe, George 
Kyando, alipoulizwa   alithibitisha 
suala hili liliripotiwa katika kituo 
cha polisi lakini lilishughulikiwa 
kiutawala.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Mbo-
zi, Hanji Godigodi, alipoulizwa 
alikiri kutishiwa maisha na kion-
gozi wa chama mbele ya Mkuu wa 
Mkoa wa Songwe na Katibu Tawala 
Mkoa huo.

Alisema baada ya tukio hilo alik-
wenda kutoa taarifa katika kituo 
kikuu cha polisi Vwawa Machi 2, 
mwaka huu na kwamba polisi wa-
naendelea kuchunguza suala hilo.

Sikum-
tishia, kama 
ningemtishia 
mbele ya 
Mkuu wa 
Mkoa wa 
Songwe 
ambaye ni 
Mwenyekiti 
wa Kamati 
ya Ulinzi na 
Usalama ya 
Mkoa halafu 
niachwe ni-
sichukuliwe 
hatua.

Na Thobias Mwanakatwe, SONGWE

M
WENYEKITI wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM)  Mkoa wa 
Songwe, Henerico Mkola, 
ambaye anatuhumiwa kum-

tishia maisha Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi, Hanji 
Godigodi, amefunguka na kusema 
asingeweza kufanya hivyo halafu vy-
ombo vya ulinzi na usalama visikum-
chukulie hatua hadi sasa.

Mwenyekiti huyo anadaiwa kum-
tishia mkurugenzi huyo baada ya ku-
kataliwa kulipwa Sh. milioni 12 anazo-
dai kusambaza vifaa vya ujenzi nondo 
na saruji zabuni ambayo inadaiwa ni 
hewa na tukio hilo kuripotiwa kituo 
cha polisi Vwawa na kufunguliwa RB 
kwa ajili ya upelelezi namba MBZ/
IR/200/2021.

Mwenyekiti huyo amesema hafa-
hamu kama kampuni zake za biashara 
zinaidai halmashuri hiyo kiasi cha Sh. 
milioni 12 kutokana na kusambaza vi-
faa hivyo.

Na Zuwena Shame

SERIKALI imetoa wito kwa 
vyuo nchini kuharakisha 
utoaji wa vyeti kwa wahitimu 
wa fani mbalimbali ili ku-
warahisishia utafutaji wa ajira 
baada ya kuhitimu masomo.

Aidha, serikali imesema  
kumekuwa na utaratibu kwa 
vyuo vingi nchini kuchelew-
esha utoaji wa vyeti kwa wa-

hitimu na hivyo kuwafanya 
wengi wao kushindwa kuingia 
katika soko la ajira.

Wito huo ulitolewa jijini Dar 
es Salaam na Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, Dk.  Leonard 
Chamuriho, wakati wa maha-
fali ya 19 ya Chuo cha Bandari. 

Waziri alisema hayo baada 
ya Mkuu wa chuo hicho, Dk. 
Lufunyo Hussein, kusoma 
taarifa ya chuo, akisema 

kimedhamiria kutoa vyeti 
kwa wahitimu wake wa kozi 
za stashahada na astashahada 
ndani ya wiki moja. 

Waziri  Chamuriho alisema  
iwapo vyeti vitatolewa kwa 
muda mwafaka kwa wahit-
imu  itarahisisha kuomba 
nafasi mbalimbali za ajira na 
kuongeza weledi katika shu-
ghuli zao kwani wengi wao 
wanakuwa na ari ya kufanya  

kazi.
“Wahitimu wengi waki-

maliza vyuo wanahitaji vyeti 
ili kutafuta ajira, lakini wa-
nakwama kutokana na vyeti 
hivyo kuchukua muda … hii 
ni changamoto kubwa kwani 
wanashindwa kupata ajira 
kwa wakati mwafaka,” alisema 
Waziri huyo.

Waziri ataka wahitimu kupewa vyeti kwa wakati



MBUNGE wa Kwela (CCM), Deus 
Sangu, ameitaka serikali kuanza 
ujenzi wa kiwango cha lami wa 
barabara ya kilometa 200 katika 
kutoka Kilyamatundu hadi Maji-
moto ambayo inaunganisha Mkoa 
wa Rukwa na Songwe.

Akiuliza maswali bungeni jana, 
Mbunge huyo alitoa angalizo kwa 
Wizara ya Ujenzi kuwa mtaalamu 
aliyepo eneo la mradi kasi yake 
ni ndogo sana na kutaka amalize 
kazi hiyo ndani ya kipindi cha 
mkataba.

“Kwa kuwa barabara kutoka Mji 
mdogo wa Laela kupitia Mlokola 
hadi kuunganisha nchi jirani ya 
Zambia ni ahadi aliyotoa Rais 
wakati wa kampeni, na wananchi 
wapo tayari kuachia eneo la bara-
bara kutokana na umuhimu wa 
barabara hiyo, naomba kujua lini 
barabara hii itafanyiwa upembuzi 
yakinifu ili ijengwe kwa kiwango 
cha lami,”alihoji.

Pia, alisema Hayati Dk.John 
Magufuli akiwa kwenye ziara 
Mkoa wa Rukwa aliahidi ujenzi 
wa barabara kutoka Kaengesa 
hadi Chitete na tayari upembuzi 
yakinifu umekamilika, na kuhoji 
lini ujenzi wa barabara hiyo kwa 
kiwango cha lami utaanza. 

Akijibu maswali hayo, Naibu 
Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Godfrey Kasekenya alisema 
kuwa barabara ya Kilyamatundu 
– Muze – Mfinga – Kasansa hadi 
Majimoto yenye urefu wa kilo-
meta 206 ni barabara ya mkoa 
inayosimamiwa na Wizara yangu 
kupitia Wakala wa Barabara 
nchini (TANROADS).

Alisema kuwa barabara hii 
inaunganisha Mkoa wa Rukwa na 
Mkoa wa Songwe eneo la Kily-
amatundu na Kamsamba katika 
daraja la Momba.

“Kwa kuzingatia umuhimu wa 
barabara hiyo, Serikali ilianza 
kuchukua hatua za kuimarisha 
barabara hii kwa kuanza na 
kukamilisha ujenzi wa daraja la 
Momba lenye urefu wa mita 84 na 
barabara za maingilio zenye urefu 
wa kilometa 1.2 ambalo lilikuwa ni 
kikwazo kikubwa cha mawasiliano 
baina ya mikoa ya Rukwa, Katavi 
na Songwe,”alisema.

Aidha ,alisema serikali inaende-
lea na kazi ya upembuzi yakinifu 
na usanifu wa kina kwa ajili ya 
ujenzi kwa kiwango cha lami wa 
barabara ya Ntendo – Muze – 
Kilyamatundu ambao unahusisha 
sehemu ya Kilyamatundu – Muze 
yenye urefu wa kilometa 142. 
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habari kitaifa

Habari na Augusta Njoji

Rasimu muswada sheria 
ya bima ya afya yaiva

BUNGE limeelezwa kuwa Sh. 
bilioni 42.3 zimetengwa katika 
bajeti ya mwaka 2021/22 kwa ajili 
ya malipo ya fidia kwa wananchi 
waliopisha mradi wa umeme 
Chalinze.

Naibu Waziri wa Nishati, 
Stephen Byabato, aliyasema 

hayo jana bungeni alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa 
Chalinze(CCM), Ridhiwani Kik-
wete.

Katika swali lake, Mbunge huyo 
alitaka kujua ni lini wananchi hao 
watalipwa fidia kupisha ujenzi 
wa miundombinu ya miradi 

ya kusafirisha umeme kutoka 
Kinyerezi na Bwawa la Mwalimu 
Nyerere.

Naibu Waziri Byabato akijibu 
swali hilo, alisema fidia ya wanan-
chi hao itaanza kulipwa kuanzia 
Mwaka wa fedha 2021/22 baada 
ya taratibu zote kukamilika.

“Serikali kupitia TANESCO in-
atekeleza Mradi wa ujenzi wa 
njia ya kusafirisha umeme ya 
msongo wa kilovoti 400 kutoka 
Kituo cha kuzalisha umeme cha 
Julius Nyerere hadi Chalinze 
na ujenzi wa kituo cha kupoza 
umeme katika Kijiji cha Chaua – 

Chalinze,”alisema.
Alibainisha kuwa serikali ku-

pitia TANESCO imekamilisha 
tathimini ya mali za wananchi na 
Taasisi zilizopisha utekelezaji wa 
mradi huu na fidia kuidhinishwa 
na Mthamini Mkuu wa Serikali.

hiyo.
Katika swali la msingi, 

Mbunge huyo alihoji, seri-
kali ina mpango gani wa 
kuwasaidia wajasiriamali 
wadogo kupata bima ya 
afya kupitia vikundi ambao 
ulikuwa msaada mkubwa 
sana kwenye Jamii.

Akijibu, Dk.Mollel alise-
ma serikali kupitia Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya 
inatoa kitita mahususi cha mafao kwa 
makundi maalum ya wajasiriamali 
ambao wamerasimisha shughuli zao 
kupitia mwamvuli wa jumuiya au vy-
ama vyao vilivorasimishwa.

“Makundi ya wajasiriamali ambayo 
yananufaika na utaratibu wa bima 
ya afya ni pamoja na makundi ya 
wakulima kupitia vyama vya ushirika 
225 vyenye idadi ya wanachama 6,196, 
vikundi 17 vya umoja wa wamachinga, 
wajasiriamali wadogo, wachimbaji wa 

madini,” alisema.
Alitaja makundi 

mengine ni wavuvi, 
na mama lishe am-
bavyo vina idadi ya 
wanachama 2,315, na 
vikundi vya umoja wa 
madereva bodaboda na 
madereva wa malori na 
daladala ambavyo vina 
idadi ya wanachama 
303.

Aidha, alisema kwa makundi ya wa-
nanchi ambao ni wajasiliamali lakini 
hawapo katika mwamvuli wa jumuiya 
za wajasiriamali zilizorasimishwa, 
mfuko umeanzisha vifurushi vya bima 
ya afya vya hiari ambavyo vinazingatia 
umri, ukubwa wa familia, aina ya hu-
duma na gharama halisi za matibabu 
nchini.

Naibu Waziri huyo alifafanua kuwa 
hadi Machi, 31 2021 wanachama 32,343 
wameshajiunga na mpango huu.

Kwa sasa 
inaen-
delea 
kuandaa 
mpango 
utaka-
oruhusu 
maduka 
makubwa 
ya dawa 
kutoa 
huduma 
hiyo kwa 
wananchi 
wanao-
tumia 
bima ya 
afya. 

W
IZARA wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, imekamilisha 
rasimu ya Muswada wa ku-

tunga sheria ya bima ya afya kwa wote 
ambao utawasilishwa Bungeni, Juni 
mwaka huu.

Aidha, imesema kwa sasa inaendelea 
kuandaa mpango utakaoruhusu madu-
ka makubwa ya dawa kutoa huduma 
hiyo kwa wananchi wanaotumia bima 
ya afya. 

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Godwin 
Mollel, alibainisha hayo bungeni jana 
alipokuwa akijibu swali la nyongeza la 
Mbunge wa Viti maalum (CCM), Janeth 
Mahawanga.

Katika swali lake, Mbunge huyo ali-
hoji kwanini serikali isiruhusu maduka 
makubwa ya dawa kutoa huduma ya 
dawa kwa kutumia bima kwa wananchi.

Dk. Mollel alifafanua kuwa mpango 
huo upo na una utaratibu maalum ku-
wezesha maduka hayo kutoa huduma 

Bil. 42/- zatengwa kuwalipa waliopisha umeme Chalinze

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa, akijadili jambo na mbunge wa Mwanakerekwe, 
Kassim Haji Kassim  kwenye ukumbi wa bunge Jijini Dodoma  jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ataka barabara 
ya lami 
Kilyamatundu-
Majimoto
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Uhaba ajira ulivyoibua vijana 

l Kampeni ya kitaifa kulinda uhai yaweza kuwa mwarobaini

MAUAJI CHUKI ZA MAPENZI

Na Christina 
Mwakangale

 

U
KIUKWAJI wa haki ya 
kuishi, unaosababisha 
watu kuuliwa kikatili na 
wenza au wapenzi wao, 

unaelezwa na Ripoti ya Haki za 
Binadamu ya mwaka 2020, kuwa 
ni kitisho cha maisha kwa vile visa 
vya mauaji hayo vinaongezeka kila 
mwaka.

Ripoti hiyo inabainisha kuwa 
ukiukaji wa haki za binadamu 
unazidi kwenye haki ya kuishi, 
uhuru wa kujieleza na kutoa 
mawazo pamoja na haki ya kuwa 
huru.

Ni kwa mujibu wa Anna Henga, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC) cha jijini Dar es Salaam, 
kinachoandaa ripoti hiyo.

Henga anasema hayo 
akiwasilisha muhtasari wa ripoti 
hiyo na kueleza kuwa kuna 
ongezeko la mauaji yatokanayo na 
wivu wa kimapenzi.

Anasema mauaji hayo yalifikia 
23 mwaka jana, ikilinganishwa na 
12 yaliyoripotiwa mwaka 2019.

Ripoti hiyo inabainisha kuwa 
matukio hayo yanakatisha haki 
ya kuishi, huku pia kukiwa na 
ongezeko la mauaji yatokanayo 
na kujichukulia sheria mkononi 
kutokana na wakati mwingine 
yakichochewa na imani za 
kishirikina.

Henga anasema mienendo ya 
hivi karibuni inaonyesha kwamba 
matukio ya wanawake kuuawa 
na wenza wao, yameongezeka 
kutokana na chuki na wivu 
wa kimapenzi, huku LHRC 
ikibaini kuwa mauaji hayo baadhi 
hufanywa na wenza wanaoishi 
pamoja au walioachana.

“Kwa mwaka 2019, LHRC 
ilikusanya matukio 12 ya mauaji 
ya wanawake yaliyofanywa 
na wenza wao, huku matukio 
nane yakihusishwa na wivu wa 
kimapenzi.

“Mwaka 2020, yalikuwa 32 
yakihusisha mauaji ya wanawake 
yaliyofanywa na wenza wao, 
matukio 23 yalisababishwa na 
wivu na chuki za mapenzi. Mauaji 
haya ni ukatili dhidi ya wanawake 
na yanakiuka uhuru wao dhidi ya 
ukatili pamoja na haki ya kuishi,” 

yakihusishwa na wivu wa 
kimapenzi. 

Kwa mwaka 2020 mauaji hayo 
yalifikia  32 wanawake wakiuliwa 
na wenza wao, huku matukio 
23 yakisababishwa na wivu wa 
kimapenzi.

Ripoti inabainisha kuwa mauaji 
hayo ni ukatili dhidi ya wanawake 
na yanakiuka uhuru wao pamoja 
na haki ya kuishi.

NINI KIFANYIKE
Mapendekezo yaliyotolewa 

kwenye ripoti hiyo yana wasiwasi 
kwamba kuna hatari ya ukiukwaji 
wa haki za binadamu kwa watu 
kujichukulia sheria mkononi 
kuendelea. 

Henga anawatahadharisha 
wananchi kujiepusha na vitendo 
hivyo na kuacha mfumo wa haki 
jinai uchukue mkondo wake. 

“Kuna haja  ya kuwaelimisha 
Watanzania kwa kuwa na 
kampeni ya kitaifa ya haki za 
binadamu ili kujua zaidi kuhusu 
athari za kujichukulia sheria 
mkononi, kuua wenza, wapenzi na 
kufahamu umuhimu wa uhai na 
maisha ili kuhakikisha tabia hiyo 
inakomeshwa.”

Pia mapendekezo mengine ni 
kushughulikia changamoto ya 
rushwa katika mfumo wa haki 
jinai, ili kuimarisha imani ya 
wananchi kwenye mfumo huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa (LHRC), Anna Henga akizindua Ripoti ya Haki za Binadamu ya mwaka 
2020, Picha: Mtandao. 

ELIMU

anasema Henga.
“Matukio hayo ni zaidi ya mara 

mbili ya yaliyotokea mwaka 2020, 
ikilinganishwa yaliyoripotiwa 
mwaka 2019.”

Pia, ripoti inaonyesha mauaji 
yanayotokana na wananchi 
kujichukulia sheria mkononi 
yamepungua katika miaka ya 
hivi karibuni, taarifa za polisi 
zinaonyesha kwamba tangu 
mwaka 2015 wastani wa watu 640 
wamekuwa wakiuawa na ‘watu 
wenye hasira’ kila mwaka.

SHERIA MKONONI
Henga anasena mwaka jana, 

polisi ilikusanya jumla ya matukio 

443 ya mauaji yanayotokana na 
wananchi kujichukulia sheria 
mkononi,

Mengi ya mauaji hayo 
yaliripotiwa katika mikoa ya 
Shinyanga, Katavi, Mwanza, 
Mbeya, Singida, Tabora, Simiyu,, 
Mbeya, Kilimanjaro, Dar es Salaam 
na Pwani.

UTAFITI
Henga anasema katika utafiti 

mdogo uliofanywa na LHRC 
kuhusu haki za binadamu, 
asilimia 27.2 ya washiriki 
walikubaliana na kauli kwamba 
mauaji yanayotokana na 

wananchi kujichukulia sheria 
mkononi ni tatizo kubwa katika 
eneo wanaloishi au kufanyia kazi, 
huku asilimia 8.2 ya waliohojiwa 
ikisema wanakubaliana 
na kauli hiyo na asilimia 15.2 
hawakukubaliani nayo.

Ripoti inaonyesha mauaji ya 
wanawake yanafanywa na wenza 
wao wa sasa na wa zamani, 
wakiwamo marafiki wao wa 
kiume wa sasa au zamani na 
wanaume zao. 

Mwaka 2019, ripoti hiyo ya 
LHRC ilikusanya matukio 11 ya 
mauaji ya wanawake yaliyofanywa 
na wenza wao, huku matukio 

“Matukio hayo 
ni zaidi ya 
mara mbili ya 
yaliyotokea 
mwaka 2020, 
ikilinganishwa na 
yaliyoripotiwa 
mwaka 2019
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Na Marco Maduhu, SHINYANGA

Uhaba ajira ulivyoibua vijana kumiliki kiwanda

Nataka kila 
shule inunue 
boksi moja hadi 
mawili, chaki 
zipo za kutosha 
na vijana hawa 
wapo tayari 
kuwasambazia 
hadi kwenye 
shule zenu

U
HABA wa ajira rasmi nchini 
unaelezwa na vijana kuwa 
ni suala lenye pande mbili, 
wapo wanaoliita tatizo lakini 

kuna wengine wanaoliona kama ni 
fursa nyingine ya kiuwekezaji.

Ni uwanja mwingine wa kujitanua 
ki ujasiriamali, ndivyo wanavyoeleza 
baadhi ya vijana katika Manispaa ya 
Shinyanga, wanaotumia fursa hiyo 
kubadilisha maisha yao.

Wasomi 15 kutoka Shinyanga, wa-
naoiambia Nipashe kuwa baada ya 
kuishi bila ajira rasmi wamewekeza 
kwenye kiwanda kidogo cha kuten-
geneza chaki, watakazoziuza kwenye 
shule zilizoko mkoani Shinyanga.

Wanasema wanaamini katika kauli 
mbiu ya John Magufuli, ambaye enzi 
za uhai wake alipoingia madarakani 
2015, alianza na sera ya Tanzania ya 
viwanda.

Ili kuibua wawekezaji hasa wa-
nawake, vijana na wenye ulemavu, 
aliondoa riba kwenye mikopo inayo-
tolewa na halmashauri akilenga ki-
namama, vijana, na wenye ulemavu.

Fedha hizo mitaji na kuanzisha bi-
ashara mbalimbali ikiwamo kufungua 
viwanda vidogo, kama walivyofanya 
wasomi hao.

Mwenyekiti wa kikundi hicho cha vi-
jana 15 kinachojiita ‘uzalendo na kazi, 
Hashimu Issa, anasema ukosefu wa 
ajira, ndiyo uliowasukuma kuanzisha 
mradi huo.

Anasema walibuni mradi wa kuan-
zisha kiwanda kidogo cha chaki kwa 
vile mkoa mzima wa Shinyanga hauna 
kiwanda hicho.

WALIVYOIBUKA
Issa anasema mara baada ya kuhit-

imu walitafakari na kuona kuwa ajira 
ni changamoto na kuanza kusaka 
mikakati ya kutoka ndipo wakapata 
wazo hilo la kiwanda cha kutengeneza 
chaki.

Baada ya wazo waliandaa katiba 
yao na kupeleka wazo hilo kwenye 
Halmashauri ya Manispaa ya Shin-
yanga, ili kuomba  mtaji kupitia fedha 
za mkopo kwa vijana , wanawake na 
wahitaji.

Issa anasema:
“Wazo lilikubalika na tulipata 

mkopo wa Sh. milioni 24.275 na hati-
maye kuanzisha kiwanda hicho cha 
kutengeneza chaki mwaka jana, na 
sasa tunauza chaki kwenye shule zote 
za Manispaa ya Shinyanga, huku tuk-
iendelea kutafuta masoko kwa shule 
zote za mkoa huu.”

“Kama vijana ambao tumeamua ku-
jiajiri wenyewe, tunaomba kuungwa 
mkono na serikali pamoja na walimu 
wakuu wa shule za msingi na sekond-
ari mkoani Shinyanga, kwa kununua 
chaki kutoka kiwandani kwetu ili tui-
nuke kiuchumi na kupanuka zaidi, na 
hatimaye kuongeza ajira nyingi zaidi 
kwa vijana,”anasema Issa.

“Mathalani, soko letu lipo hapa Man-
ispaa ya Shinyanga pekee, tena baada 
ya kutolewa maagizo na mkurugenzi 
pamoja na Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko, kuwa shule 
zote wilayani hapa hakuna kununua 
chaki kwingine bali kwenye kiwanda 
chetu. Tunao uwezo wa kuhudumia 

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko, (kushoto) akiangalia ubora wa chaki zinazotengenezwa na kikundi cha vijana 15 
waliojiajiri kwa kuanzisha kiwanda cha chaki. PICHA: MARCO MADUHU

FEDHA ZIPO
Mkurugenzi wa Manispaa ya Shinyanga 

Geoffrey Mwangulumbi, anasema:
“Vijana hawa walipokuja na wazo lao la 

kuanzisha kiwanda cha kutengeneza chaki, 
nikaona ni zuri sababu hapa mkoani kwetu 
hatuna kiwanda hicho, hivyo sikusita kuwapa-
tia fedha za mkopo wa milioni 24.2 kwa ajili ya 
mtaji na kuanza uzalishaji wa chaki.”

Anaeleza kuwa halmashauri hiyo ina fedha 
nyingi za mikopo bila riba na kuwataka vijana 
wajiunge kwenye vikundi na kupeleka mawa-
zo yao ya biashara ambazo zinauzika sokoni, 
ili wasikwame bali wainuke kiuchumi na kue-
ndesha maisha yao.

“Msaada wangu kwao vijana hawa nikiwa 
Mkurugenzi wa Manispaa ya Shinyanga, nil-
itoa maagizo kwa mdomo na maandishi kwa 
walimu wote wa shule za msingi na sekond-
ari wasinunue chaki kwingine bali kwenye 
kiwanda hiki cha vijana ili tuwaunge mkono 
na ndiko wanaponunua chaki,”anaongeza 
Mwangulumbi.

 WILAYA KUSAKA SOKO
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta 

Mboneko, anasema mara baada ya kutembe-
lea kiwanda hicho cha kutengeneza chaki, ali-
furahishwa na namna vijana hao walivyoibua 
wazo zuri, naye pia alitoa maagizo kwa shule 
zote za Wilaya ya Shinyanga, zinunue chaki 
kutoka kwenye kiwanda hicho ili kuwainua 
vijana hao kiuchumi.

Anasema vijana wanapoanzisha jambo 
lenye tija na kujiajiri wenyewe ni vyema 
wakaungwa mkono, na ndivyo hivyo anavyo-
fanya na licha ya kutoa maagizo kwa walimu 
wakuu wote wa shule za msingi na sekond-
ari wilayani humo kununua chaki kiwandani 

hapo, pia ataendelea kuwatafutia soko kwe-
nye halmashauri nyingine za Shinyanga.

“Nawaagiza wakuu wa shule zote watumie 
chaki zinazozalishwa katika kiwanda chetu 
cha Shinyanga, kuna chaki za kutosha nataka 
zinunuliwe. Hatuwezi kununua nje ya Shin-
yanga wakati tunazo hapa kwetu kwenye ki-
wanda chetu, tena ni nzuri sana na vijana wa-
nafuata taratibu zote za uzalishaji”, anasema 
Mboneko.

“Nataka kila shule inunue boksi moja hadi 
mawili, chaki zipo za kutosha na vijana hawa 
wapo tayari kuwasambazia hadi kwenye shule 
zenu,”anaongeza Mboneko.

Mbunge wa Viti Maalumu mkoani Shin-
yanga, Santieli Kirumba, ambaye alitembelea 
kiwanda hicho anawapongeza vijana hao na 
kuwapatia Sh. 250,000 kama mchango wake 
wa kuwaunga mkono katika kuendeleza Tan-
zania ya viwanda.

“Nawapongeza vijana kwa uthubutu wao 
wa kuanzisha kiwanda hiki cha kutengeneza 
chaki, na wasikate tamaa licha ya kukabiliwa 
na changamoto ya kukosa soko la uhakika, 
bali waendelee kutengeneza bidhaa bora na 
zenye kiwango,” anasema Kirumba.

Ofisa Vijana Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga Charles Luchagula, akizungumza 
kwa niaba ya Ofisa Maendeleo ya Jamii John 
Tesha, anasema tangu mwaka 2015 hadi  
2020, manispaa hiyo imetoa mikopo kwa vi-
jana inayofikia Sh. milioni 524 kwa vikundi 48.

Anasema kwa mwaka huu wanatarajia 
kutoa tena fedha hizo za mikopo kwa kinama-
ma, vijana na wenye ulemavu akiwataka wa-
dau wa makundi hayo wachangamkie fursa 
hiyo ya fedha za halmashauri, kwa kujiunga 
kwenye vikundi ili wapate mitaji na kufanya 
uwekezaji ili kujiingizia kipato.

ELIMU/UJASIRIAMALI

shule zote za mkoa huu,”anaongeza.
Aidha, anatolea mfano mkoani Simiyu amba-

ko Mkuu wa Mkoa, Athony Mtaka, aliagiza shule 
zote za mkoa kununua chaki kwenye kiwanda 
kilichopo wilayani Maswa mkoani humo, lengo 
likiwa ni kuwainua vijana waliowekeza kwenye 
mradi huo, kupunguza tatizo la ajira na kuchang-
ia pato la taifa.

“Ndivyo hivyo tunavyotaka iwe kwa Shinyan-
ga, wasiagize chaki nje kwani zipo zinazalishwa.”
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NA GAUDENSIA MNGUMI

Hilo ndilo jambo la wanaoishi 
na ulemavu kwa Rais Samia

Ndani ya 
Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu 
kuna kundi 
la watu we-
nye ulemavu. 
Hili kundi 
tungeweza 
kuliweka 
kwenye Wiz-
ara ya Afya 
na Ustawi wa 
Jamii, Maen-
deleo ya Wa-
nawake na 
Watoto, lakini 
kwa unyeti 
wake tu-
melinyanyua 
tukaliweka 
Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu.

B
AADA ya Rais, Samia Su-
luhu Hassan, kuchukua 
usukani wa kuliongoza 
taifa, Watanzania wanaen-

delea kuona kuwa anagusa mioyo 
ya wengi na ataendelea kutetea 
wote hasa walioachwa pembezo ili 
wasonge mbele kufikia maendeleo 
ya taifa.

Katika makala hii, Nipashe ina-
zungumza na Eligius Bwalya, am-
baye ana ulemavu wa aina mbili 
unaohusisha viungo na macho, 
kujua kile kundi hilo linachotamani 
kimfikie Rais.

Bwalya ni mwalimu mwenye sha-
hada ya uzamili ya watu wenye ma-
hitaji maalumu (Master of Educa-
tion in Special Education), na sasa 
ni mtumishi wa Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi (NACTE) jijini Dar 
es Salaam, kwenye eneo la uandishi 
wa mitaala.

Mwalimu Bwalya anaeleza, kile 
ambacho anahisi ni matamanio 
yake na ya wenye ulemavu kwa 
Rais Samia na hata kile anachod-
hani wangetaka Ikulu iwafanyie.

Katika mahojiano hayo, Bwalya 
anatamani kuona wenye mahi-
taji maalumu wakiteuliwa katika 
kila uteuzi Rais Samia anaofanya. 
Anaanza...

SWALI: Ni kitu gani ungependa 
kuona Rais  akifanya kwa ajili ya 
wenye uhitaji maalumu?

JIBU: Ningependa kuona kuna 
Mkuu wa Wilaya, Mkoa, Kamishna 
wa Tume ya Uchaguzi, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wakala au Mamlaka za 
Udhibiti mwenye ulemavu akipewa 
jukumu hilo.

SWALI:Ni kitu gani kinachoku-
sukuma kuwa na matamanio 
hayo?

JIBU: Niinukuu hotuba yake am-
bayo wenye ulemavu wanasimamia 
. Hii ni sehemu ya hotuba ya Rais, 
akizungumza Aprili 06, 2021 wakati 
wa kuwaapisha baadhi ya wateule 
wake, anataja haya:

“Ndani ya Ofisi ya Waziri Mkuu 
kuna kundi la watu wenye ulema-
vu. Hili kundi tungeweza kuliweka 
kwenye Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii, Maendeleo ya Wanawake 
na Watoto, lakini kwa unyeti wake 
tumelinyanyua tukaliweka Ofisi ya 
Waziri Mkuu.

“Naomba mkawashughulikie, 
hawa watu wana manung’uniko 
mengi sana. Wasikilizwe na ya-
nayowezekana yatekelezwe, yasi-
yowezekana yaletwe huku juu tu-
zungumze kwa pamoja…”, 

Nami Bwalya naanza kuchangia 
katika yale watakayozungumza, 
hili la uteuzi ni sehemu ya mambo 
yanayotakiwa yafikishwe mezani 
kwake kwa mazungumzo.

Hotuba hiyo inaleta matumaini 
kuwa Rais anawakumbuka watu 

Balozi wa Tanzania nchini Vatican, Dk Abdallah Possi ni miongoni mwa wawakilishi walioteuliwa na 
Ikulu kuwakilisha nchi ughaibuni.    PICHA: MTANDAO

kubwa kuliko ya wanaume, kwa 
hiyo kuwaacha nyuma ni jambo 
lililopingwa si hapa nchini hata 
kwingineko duniani, pengine 
huoni kuwa haiwezekani idadi 
ya wenye ulemavu haiweza kul-
inganishwa na wanawake, tu-
ambie idadi ya wenye ulemavu 
hapa Tanzania wanaweza kuwa 
wangapi?

JIBU: Kwa mujibu wa Shirika la 
Afya la Duniani (WHO), kila penye 
Watanzania 10, mmoja ni mle-
mavu. Hivyo basi, tunaweza kuwa 
na walemavu takribani 6,000,000 
ambao tungependa kuwakilishwa 
katika kila nafasi kwenye nyadhaifa 
za uongozi wa serikalini.

Kwa hiyo tunamuomba Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, atukumbuke katika kila nafasi 
aliyo na mamlaka ya uteuzi.

“Tunatamani kuwaona wale-
mavu wakichomoza katika ngazi za 
mawaziri na manaibu waziri, maka-
tibu wakuu na manaibu, wakuu 
wa taasisi mbalimbali za serikali, 
wakuu wa mikoa na wilaya, maka-
tibu tawala wa mikoa na wilaya, 
majaji, wabunge, wakurugenzi wa 
halmashauri, mabalozi, makatibu 
wakuu, wakuu wa vyuo na vyuo vi-

wanaoishi na ulemavu.
“Hata sisi watu wenye ulemavu 

tuko kwenye mipango yake. Jambo 
ninaloweza kumwomba Rais ni 
kwamba wenye ulemavu wange-
penda kuwa na uwiano na uwakili-
shi mkubwa katika kila sekta.

“Hii ni kutoka na ukweli kuwa 
serikalini kuna nafasi nyingi sana 
ambazo tungefurahi kuona tuna-
chomoza kila mahali.”Mara nyingi 
huwa napenda kusema kuwa say-
ansi ya jamii imewaweka walema-
vu, wanawake, wazee, wakimbizi, 
yatima na watoto kwenye kundi 
moja ambalo wanaitwa ‘the disad-
vantaged group’.

Lakini, ukiangalia makundi yote 
haya, kundi la wanawake limepiga 
hatua kubwa.

“Kwa sasa siyo wenzetu tena. Kila 
nafasi zilizoko serikalini, wanawake 
wamechomoza kuanzia urais, uwa-
ziri, ukuu wa mikoa, wilaya, waku-
rugenzi wa halmashauri, waganga 
wakuu wa mikoa na wilaya, waku-
rugenzi wa bodi, wakuu wa vyuo, 
vyuo vikuu na taasisi mbalimbali za 
serikali”

“Ni makatibu tawala wa mikoa 
na wilaya, majaji, viongozi jeshini 
kama makamanda wa mikoa na 

wakuu mfano Uhamiaji, mabalozi 
nje na ndani ya nchi, wabunge na 
nafasi nyingine za kiutendaji na 
kiutawala. Kote huko wanawake 
wameng’ara na hakuna mahali, iwe 
bungeni, serikalini, ubalozini, ma-
hakamani ambako hutakuta mwa-
namama.

SWALI: Unadhani ni kwanini 
kumekuwa na mafanikio hayo?

JIBU: Hii haijaja kwa bahati 
mbaya bali ni matokeo ya juhudi 
za makusudi za dunia kuwainua 
wanawake .

Tukirejea Mkutano wa Beijing 
China wa mwaka 1995 ndiyo ulioan-
zisha ajenda hiyo pia Tanzania ku-
wapo kwa taasisi za kuhamasisha 
na kupiga kelele kwenye vyombo 
vya habari kama Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP), Chama cha Wa-
nahabari Wanawake (TAMWA) na 
Chama cha Wanasheria Wanawake 
(TAWLA) na vyote vinahamasisha 
kuhusu haki za wanawake kushiriki 
na kuwa sehemu ya uamuzi.

Tungependa hata hili litokee 
kwetu wenye ulemavu.

SWALI: Idadi ya wanawake 
duniani na hata Tanzania ni 

ELIMU

kuu na ngazi nyinginezo.”
Pia uteuzi wa wanaoishi na ul-

emavu katika sekta mbalimbali usi-
ishie kwa Rais pekee ,bali awahim-
ize wasaidizi wake wenye mamlaka 
na uteuzi kama mawaziri na maka-
tibu waku wao wahakikishe wana-
wateua walemavu katika kila nafasi 
zilizo na mamlakanazo.

Kwa kufanya hivyo, jamii ita-
watambua watu wenye ulemavu 
na hivyo kuondoa mawazo poto-
fu kuwa ukishakuwa mlemavu, 
maana yake umeshindwa maisha 
na huwezi kitu.

Pia itawaamsha wazazi wa-
naowaficha watoto wenye ulemavu 
na kuwapeleka shuleni.

Naomba nimalizie kwa kusema 
kuwa hatujachelewa sana, muda 
tunao na wakati ni sasa.
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Na Michael Eneza 

Kukuza Kiswahili kunapotatizwa 
na  zama mpya, uchumi shindani

W
AKATI ulipotangazwa 
mkakati wa kukuza 
Kiswahili katika nyanja 
tofauti za kiutawala na 

kijamii, ambao kimsingi bado upo, 
uzoefu ulionyesha kuwa suala hilo 
halitafuatiliwa bila ushindani, kwani 
Kiswahili hakimsaidii kijana kupata 
ajira, ila Kiingereza  ni muhimu zaidi.

 Ujuzi wa Kiswahili ni nyenzo 
shindani katika ajira kwa maeneo 
machache hasa yanayohusiana na 
habari au ushereheshaji au upamba-
niaji kwa watu wa kawaida vifaa au 
nyenzo za kiufundi katika eneo fulani, 
kwa mfano dawa za aina tofauti iwe ni 
za kilimo (zinaitwa viuatilifu). 

Hasa ni lugha ya kuzungumzia kina-
chohusika, si kukielewa.Kujua kwa 
undani bidhaa au nyenzo husika iko 
vipi , imetengenezwaje, ina matumizi 
ya aina zipi na kwa uangalifu kiasi gani 
lazima kurudi katika lugha ya awali ya 
kiteknolojia, kujua viini vya kemia au  
anuwai’ vilivyotumika.

 Suala hapa ni kwamba kinacho-
hitajiwa siyo tu kufahamu viini au 
chembe husika kwa majina yake ila 
pia mengine kitaaluma, kwani kujua 
vianzio hivyo, maingiliano yake ndiyo 
inawezesha kuelewa tahadhari au 
taratibu, mipaka ya matumizi husika, 
kufafanua tatizo linapotokea.

 Kutojua viini kunaleta kukariri, 
yaani mtu aongee kwa Kiswahili nini 
alicholeta pale ila hana uelewa wa 
kina wa mifumo iliyotumika kukiun-
da, au miiko yake katika matumizi na  
sababu zake.

Maeneo hayo ya matumizi ya lugha 
katika kujifunza fani tofauti shuleni na 
vyuoni, tofauti na kutumia uelewa huo 
kueneza masuala kadhaa ya kiufundi 
miongoni mwa watumiaji yalikuwapo 
hata katika kufikiria ukuzaji wa Kiswa-
hili wakati huu uliopita.

 Sasa kuna mabadiliko kutokana 
na kuiacha dira ya uchumi unaoji-
angalia ndani kwa ndani na kuhitaji 
wawekezaji kwa maneno huku mka-
zo ukiwe kwenye hisia potofu kuwa 
wawekezaji wageni wanafaidi zaidi 
kuliko nchi.

 Kuna mabadiliko katika mwelekeo 
wa usimamizi sera, kwa kutambua 
tunawahitaji wawekezaji kuliko wao 
wanavyotuhitaji, kwani unaweza ku-
hamishia mitaji kokote ambako kuna 
amani, si rasilimali, nguvu kazi.

Hivi sasa kuna mkasa wa kuingia 
kwa mahindi ya Tanzania nchini 
Kenya ila kwa magendo, na sababu 
mojawapo inayoonekana ni kuwa 
uzalishaji hapa nchini umechukulia 
soko la mahindi Kenya kama kitu kina-
chotazamiwa au kinafahamika kipo, 
siyo cha kuulizia. Tatizo ni kuwa Tan-
zania imekataa kuingia mkataba halisi 
wa Soko la Pamoja la Afrika Mashariki 
ambalo ni mojawapo ya hatua za ku-
jenga umoja wa kiuchumi wa eneo 
hili, ikiridhia kikamilifu Umoja wa 
Forodha, kitu kikiagizwa kutoka nje 
na kuingia nchi mojawapo, kisitozwe 
kodi nyingine. Pia nchi hizi zinaoani-

Utaalamu na teknolojia unahusisha utambuzi na ugunduzi wa vitu kuanzia taarifa na maelezo 
muhimu, majina na muingiliano na kazi nyingi zimetumia Kiingereza. Kiswahili hakiwezi kuzipa 
majina sehemu zote za mwili wa binadamu kazi ambayo ilifanywa miaka mingi iliyopita. Itaku-
waje ikielekezwa kutumia lugha hiyo kufundisha elimu ya viumbe hai kuanzia msingi hadi vyuoni? 
PICHA: MTANDAO. 

Ina maana kuwa vijana wata-
hitaji kupata uzoefu wa vielelezo 
vya kiufundi na hata vya kitaal-
uma katika umri mdogo, kidogo 
zaidi shule za msingi lakini zaidi 
sekondari.

 Inamaanisha kuwa kusoma 
kwa Kiingereza kuwekewe mka-
zo zaidi ili kuwe na usawa kiasi 
fulani katika kufatuta ajira halisi 
au za kujikimu, kile kinachoitwa 
kujiajiri, dhana ambayo ni kosa 
kisanifu, au labda ni ‘kumsanifu’ 
mbangaizaji kuwa ‘anajiajiri,’ 
wakati kimsingi anatafuta ajira.

Endapo matazamio yaliyoain-
ishwa na serikali ya kimapinduzi 
iliyotangulia kuona Kiingereza 
kama vile ni ‘mabaki ya ukoloni’ 
yatafuatiliwa (“kabla hata Mzun-
gu hajafika unasikia mtu,’you 
know….,” halafu watu wanache-
ka) ina maana ajira zote zenye 
ladha zitaenda kwa wanaosoma 
‘English Medium’ na karo zake 
zitapanda kwa kiwango kikubwa 
kwani wazazi watapigania watoto 
wao wasome huko.

Ni ili wawe na msingi una-
okubalika wa kutafuta ajira za 
kujikimu baada ya masomo ya se-
kondari. Uwepo wa wageni wengi 
katika kuuza bidhaa, kusafiri 
nchi za jirani na kupokea bidhaa 
za kila aina na kuhitaji kuzitu-
mia, kwa mfano vifaa vya simu, 
kompyuta na mengine ni maz-
ingira ya kila siku yanayohitaji 
kujua Kiingereza ili kushiriki shu-
ghuli yoyote hata iwe ni kando tu 
ya barabara. Watu ‘hawatadang-
anyika’ na Kiswahili.

Wakati akiwa makamu wa rais 
kiongozi mkuu wa sasa alise-
ma tuhamie Kiswahili ili watu 
wasikose haki zao kwa kutojua 
lugha, ikaelezwa kuwa mahaka-
ma za mwanzo hutumia Kiswa-
hili kwa shughuli zote na sehemu 
kubwa ya kuendesha mashauri 
mahakama za wilaya. Inapokuja 
katika mahakama za kibiashara, 
Mahakama Kuu au Mahakama ya 
Rufani, kuna mivutano ya kishe-
ria ambako ni wanasheria wana-
vutana na siyo mwananchi wa 
kawaida anayefuatilia haki yake.

 Maelezo hayo yaliendana na 
vipaumbele vya sera na ‘mageuzi 
ya kitamaduni’ ya kutusahaulisha 
mambo ya Magharibi ikiwa ni 
pamoja na mikutano mingi mno 
kati ya makundi ya hapa nchini 
na yale ya nchi za Ulaya au katika 
ukanda huu. 

Ni mwelekeo ambao sasa 
hauna mashiko kwani uchumi 
shindani unachanganya washiri-
ki toka popote, hivyo kuhitaji 
kuinua vipaji na kujenga ufasaha 
wa lugha ya kuelezea vipaji hivyo 
na lugha shindanishi ni Kiin-
gereza.

elimu

sha viwango vya ushuru kabla ya bajeti.
Ukisikiliza kinachosemwa katika suala la kilimo cha 

biashara na hata viwanda vyenye msingi wake katika 
bidhaa za kilimo, unakuta kuna matazamio yasiyo 
haba ya kutumia masoko ya nchi jirani kama sehemu 
mahsusi ya dhana ya soko ambayo yanakuwapo ka-
tika uzalishaji. 

Ina maana kuwa endapo Tanzania inakuwa 
wawekezaji waje nchini, licha tu ya kuongeza uzal-
ishaji katika maeneo tofauti ndani ya nchi, ina maani-
sha vijana wanaomaliza sekondari na vyuo watahitaji-

ka kuwa na uwezo wa kujitambulisha kwa wageni na 
kuongea hata kama ni kwa uchache kiasi fulani. 

Kutokana na udhaifu mkubwa wa kuongea lugha 
ya Kiingereza hapa nchini, hilo linahitaji kuwekewa 
mkazo maalum.

Ina maana pia kuwa ili vijana wapate ajira za hapa 
na pale katika viwanda vidogo maeneo ya wilaya au 
mikoa, mafunzo ya kiufundi inabidi yapewe kipaum-
bele, iwe ni katika kilimo, ufumaji, umeme, injini za 
aina tofauti na hasa inapogusa kompyuta (labda kuna 
Kiswahili chake). 



Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

SERIKALI imesema inatam-
bua juhudi kubwa zinazo-
fanywa katika mradi wa elimu 
maalum kwa watoto wenye 
ulemavu wa akili uliolenga ku-
wapatia mahitaji yao stahiki ili 
wafikie malengo yao.

Ofisa Elimu Maalumu kutoka 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Seleman Chamsha-
ma, aliyasema hayo alipokuwa 
akizungumza na maofisa elimu 
maalumu na walimu wa viten-

go vya watoto wenye ulemavu 
wa akili jijini hapa.

“Tunatambua kuwa watoto 
hao wenye ulemavu wa akili 
wana changamoto nyingi, la-
kini hata hivyo serikali haipo 
nyuma kuhakikisha matatizo 
yao yanatatuliwa, hii ni pamoja 
na mashirika, taasisi na watu 
binafsi ambao wanaojitolea 
kwa ajili ya watoto hao, hivyo 
nasema tutahakikisha wana-
pata mahitaji yao hayo kama 
ilivyo kwa wenzao ambao ha-
wana ulemavu,” alisema.

Awali, akizungumza kwenye 

mafunzo hayo Mkurugenzi 
wa Shirika lisilo la kiserikali la 
Special Olympic inayojihusisha 
na Elimu Jumuishi kwa ajili ya 
watoto wenye ulemavu wa ak-
ili, Charles Rays, alisema bado 
kuna tatizo watoto hao kukosa 
mahitaji yao stahiki kama ili-
vyo kwa wenzao.Mkurugenzi 
huyo ambaye Shirika lake lime-
fadhiliwa na Stavros Niarchos 
Foundation, alisema watoto 
hao wenye ulemavu wame-
kosa mahitaji muhimu kama 
vile miundombinu ya viwanja 
vya michezo, vifaa visaidizi, 

matibabu elimu na hata kush-
irikishwa kwenye jamii.Naye, 
Mwalimu wa kitengo cha elimu 
maalum kwa ajili ya watoto 
wenye ulemavu wa akili Shule 
ya Msingi Mlezi Jiji la Dodoma, 
Edinesta Tati, aliiomba serikali 
kuwaangalia watoto hao kuto-
kana na mazingira waliyonayo 
kwenye maisha yao ya kila siku.

Alitaja mazingira hayo ni 
pamoja na ukosefu wa vi-
wanja vya michezo ili waweze 
kushiriki kwenye mashindano 
mbalimbali yakiwamo ya ki-
mataifa na kitaifa.

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

M
KUU wa Mkoa 
wa Dodoma, Dk. 
Bilinith Mahenge, 
amewataka wakazi 

wa mkoa huo kuchangamkia 
elimu inayotolewa na Wakala 
wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) kwa kuwa ina 
umuhimu mkubwa katika ku-
jikwamua kiuchumi.

Dk. Mahenge aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki jijini hapa 
wakati akifungua mafunzo ya 
siku mbili kwa wakazi wa jiji 
hilo. 

Akizungumza katika ufun-
guzi huo, Dk. Mahenge ali-
waambia washiriki kwamba ili 
kufanikiwa ni vyema biashara 
au kazi husika ikarasimishwa 
na kutambulika kisheria.

“Hatua ya kwanza ya kufani-
kiwa katika biashara ni kuirasi-
misha biashara ili itambulike 
kwa mujibu wa sheria. BRELA 
wapo hapa Dodoma kwa siku 
mbili kwa hiyo hii ni fursa kub-
wa na adhimu,”   alisema Dk. 
Mahenge.

Naye, Msimamizi wa Kanda 
ya kati na Ofisi ya BRELA mkoa-
ni Dodoma, Gabriel Girangay 
alisema licha ya elimu hii kwa 

wote inayotolewa kwa siku 
mbili, lakini pia ofisi zipo tayari 
kwa ajili ya kuwahudumia.

“Ofisi ya BRELA mkoani Do-
doma ipo tayari kuwahudumia 
na inafanya maandalizi ya ku-
fika katika wilaya zote tisa za 
Mkoa wa Dodoma kwa ajili ya 
kutoa elimu kwa wananchi  
katika maeneo yao kuhusu 
huduma zetu,”     alisema Gi-
rangay.

Aliwataka pia wadau wa 
BRELA walio katika mkoa huo 
na kanda nzima ya kati, wasi-
pate shida ya kwenda ofisi za 
BRELA jijini Dar es Salaam na 
badala yake wafike katika ofisi 

za BRELA mkoani hapo katika 
jengo la PSSSF Makole, ghorofa 
ya 10.

Naye Msaidizi wa Ofisi 
Mwandamizi wa Utawala ku-
toka BRELA, Saada Kilabula, 
alimshukuru Mkuu wa mkoa 
kwa niaba ya Ofisa Mtendaji 
Mkuu, Godfrey Nyaisa kwa 
kuthamini uwapo wao ndani 
ya Dodoma na kuja kufungua 
mafunzo hayo.

BRELA inaendelea na  
mpango wa kutoa elimu kwa 
umma, awamu ya kwanza 
mikoa sita itafikiwa ambayo ni 
Ruvuma, Njombe, Iringa, Sin-
gida, Dodoma na Morogoro.

Wakazi Dodoma watakiwa 
kuchangamkia elimu BRELA
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Bashungwa 
ataka ubunifu 
watumishi 
Wizara ya Habari

Katibu wa Kanda ya Kati Dodoma, Chifu wa Mazengo Kamwaya, Ashery Maloda, akiwaonyesha idadi ya machifu 
wanaotambuliwa miongoni mwa makabila yenye machifu, alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari (hawapo 
pichani) jana, Dodoma, kuhusu kuibuka kwa watu wanaojipachika cheo cha uchifu  wakati  hawana vigezo wala sifa 
zinazotakiwa kushika nafasi hiyo yenye heshima kubwa. PICHA PETER MKWAVILA

Serikali yatambua juhudi elimu kwa watoto wenye ulemavu

HABARI dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Innocent Bas-
hungwa, ametaka watumishi wa 
wizara hiyo kuwa wabunifu katika 
kutekeleza majukumu yao hatua 
inayoboresha utendaji kazi na kufikia 
malengo ya serikali.

Bashungwa aliyasema hayo jijini 
hapa katika kikao cha wafanyakazi 
wa wizara hiyo chenye lengo la ku-
wakaribisha viongozi wapya pamoja 
na kufanya kikao cha Baraza la 
Wafanyakazi wa wizara hiyo.

Alisisitiza upendo, uaminifu, ush-
irikiano, kuchapa kazi kwa weledi na 
kuongeza ubunifu katika kazi wana-
zofanya kwa maslahi ya taifa.

Alisisitiza kuwa viongozi na 
watumishi wa wizara hiyo ni lazima 
kufanya kazi kwa bidii na jitihada 
katika maeneo yao ya kazi kwa 
kuungaanisha nguvu kwa kuwa wa-
nasifa kwenye nafasi zao ili wizara 
hiyo ifike mbali zaidi katika kuwatu-
mikia Watanzania.

“Naamini katika ushirikiano, sisi 
viongozi wenu tunachotarajia ni 
kuona mnaendelea kuwa wazalendo, 
wachapakazi, wabunifu na kuwa 
watu mnaowekeza katika bidii ya 
utendaji na sio majungu, fitina na 
uzembe kazini,” alisema.

Hata hivyo, Waziri Bashungwa 
alisema wizara yake tayari im-
etekeleza maelekezo ya Rais Samia 
Suluhu Hassan kuhusu kufungulia 
vyombo vya habari hususan Tv 
mtandao na maagizo hayo wamey-
atekeleza kwa kushirikiana na 
Wizara ya Habari na Teknolojia ya 
Mawasiliano kupitia Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Kwa upande wake, Naibu Waziri 
katika wizara hiyo, Pauline Gekul, 
alimshukuru Rais Samia kwa kumwa-
mini na kumteua katika nafasi hiyo 
na kuahidi kumpa ushirikiano na 
kutoa matokeo anayotarajia.

Alisisitiza watumishi hao kushiriki-
ana katika kufanya kazi kwasababu 
wizara hiyo ni nyeti na inagusa 
maisha ya watu kupitia sekta zake na 
kuikumbusha jamii kuzingatia utama-
duni pamoja na kuimarisha na kuenzi 
mila na desturi za nchi.

Naye, Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Dk. Hassan Abbasi, alisema 
bajeti ya wizara inaendelea kuon-
gozeka mwaka hadi mwaka.

Alisema kwa mwaka ujao wa fedha 
wa 2021/2022, inatarajia kuwa na 
ongezeko la bajeti ya fedha za maen-
deleo kufikia Sh. bilioni 20 kutoka Sh. 
bilioni 7.7 mwaka uliopita.

Pia, alisema fedha za matumizi 
mengine zimeongezeka kutoka Sh. 
bilioni 11 kwa mwaka 2020/2021 na 
inatarajiwa kufikia Sh. bilioni 14 kwa 
mwaka ujao wa fedha 2021/2022 
ambazo zimetengwa kutekeleza 
majukumu ya Wizara hiyo.
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Na Nebart Msokwa, CHUNYA

S
ERIKALI wilayani Chunya, 
imekerwa na baadhi ya 
wananchi wilayani humo 
kuzusha migogoro inay-

ohatarisha amani kwenye jamii 
ikiwemo inayohusu  wawekezaji.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Saimon 
Mayeka, alionyesha kukerwa na 
tabia hiyo juzi alipokuwa anasu-
luhisha mgogoro kati ya wananchi 
na mwekezaji anayechimba dha-
habu kwenye eneo la Mlima Ka-
puta ambapo wananchi wanataka 
mwekezaji huyo aondolewe.

Alisema wananchi wa kijiji hicho 
walitengeneza maneneo ya uongo 
wakati wa Ziara ya aliyekuwa Rais 
wa wa Tanzania, Hayati Dk. John 
Magufuli wilayani humo Mei 2019 
wakidai mwekezaji wa eneo hilo 
anakiuka sheria.

Alisema wananchi hao walim-
wambia Hayati Dk. Magufuli kwam-
ba mwekezaji huyo anachimba ma-

dini kwenye eneo lenye matengi ya 
maji pamoja na eneo lililotengwa 
kwa ajili ya makaburi, jambo am-
balo alisema ilikuwa ni uongo.

“Suala la kumdanganya rais siyo 
jambo dogo ndugu zangu, sasa 
mkishindwa kulimaliza jambo hili 
tutatoa uamuzi wa mwisho wa seri-
kali, maana serikali ni zaidi ya kijiji 
chenu,” alisema Mayeka.

Ofisa Madini Mkazi wa Wilaya 
ya Chunya, Sabai Nyansiri, alisema 
wananchi hao wamekuwa wakim-
tuhumu mwekezaji wa eneo hilo 
ajulikanaye kwa jina la Jose Mwa-
zyele kuwa anamiliki mlima mzima 
wa Kaputa jambo ambalo sio kweli.

Alisema Serikali haina mpango 
wa kummilikisha mwekezaji huyo 
mlima mzima na badala yake wa-
nanchi wote wanaohitaji kuwekeza 
kwenye sekta ya madini watapewa 
nafasi kwenye eneo hilo.

“Eneo la Mwazyele ni dogo sana 
lakini lengo la serikali ni kuwanu-
faisha wananchi wote wa Tanzania 

na hata ninyi mtanufaika endapo 
mtakuwa tayari kuwekeza kwenye 
eneo  hili,” alisema Nyansiri.

Hata hivyo, baadhi ya wakazi 
wa eneo hilo walikiri kuwa mael-
ezo waliyopatia Dk. Magufuli ya-
likuwa ya uongo na yalisababisha 
mwekezaji wa eneo hilo kushindwa 
kuendelea na kazi yake ya kuchim-
ba madini.

 Mangazin Zambi alisema mael-
ezo yote ambayo yalitolewa kuwa 
mwekezaji huyo anachimba kwe-
nye vyanzo vya maji na makaburini 
yalikuwa siyo ya kweli.

Naye Mussa Kagoba, alisema wao 
hawakuwa na nia ya kumdanganya 
rais, na kwamba kilichofanyika ni 
maelezo yao kunukuliwa tofauti 
huku akidai kuwa wao walitaka 
kueleza kuwa mwekezaji huyo ali-
kuwa anawanyanyasa wananchi.

Alisema kinachowasumbua wa-
nanchi wa kata hiyo ni makundi ya 
siasa kuwagawa na kwamba hayo 
ndiyo yamekuwa yakipandikiza 

chuki miongoni mwa wananchi.
Diwani wa Kata ya Chalangwa, 

Haji Chapa, alisema kutokana na 
mgogoro huo imefika mahali wa-
nanchi wa Kata hiyo wamekuwa 
wakiwatishia maisha viongozi wa 
Serikali akiwemo na yeye mwe-
nyewe.

Alisema baadhi ya wananchi hao 
walikuwa wanamtuhumu kuwa al-
ipewa Sh. milioni 30 na Mwazyele 
ili amtetee na kwamba walifikia hat-
ua wakabonda gari lake na kupasua 
vioo wakati ameegesha sehemu. 

“Mimi sijashiriki kwenye jambo 
hilo, lakini imefika mahali mmepiga 
mawe gari langu na sielewi ni nani, 
nawaombeni wananchi tuache hizi 
tabia hazitatufikisha popote,” alise-
ma Chapa.

Wilaya ya Chunya ni miongoni 
mwa wilaya zinazokabiliwa na 
migogoro mingi baina ya wachim-
baji wadogo na wawekezaji hali am-
bayo wakati mwingine huwa inasa-
babisha uvunjifu wa amani.

Serikali yakerwa migogoro Chunya

Zana duni zaharibu ubora wa maharagwe
Na Nebart Msokwa, MBEYA

IMEELEZWA kuwa wakulima wa 
maharage katika mikoa ya Mbeya 
na Songwe wanapunguza ubora 
wa mazao yao wakati wa kuvuna 
kwa kuyapasua wanapopiga na 
kushindwa kuyakausha kwa ubora 
kutokana na kutumia zana duni.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki na Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo (TARI) Kituo cha 
Uyole jijini Mbeya, Dk. Tulole Bu-
cheyeki, wakati taasisi hiyo kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Kimataifa 
ya  Kilimo cha mazao ya kitropiki la 
CIAT zilipokabidhi mashine za kisa-
sa kwa vikundi viwili vya wakulima 
wa zao hilo.

Vikundi vilivyokabidhiwa 
mashine hizo ni kikundi cha wa-
nawake cha Mshewe katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya    Mbeya na 
kikundi cha Upendo kilichopo Kata 
ya Senjele wilayani Mbozi katika 

Mkoa wa Songwe.
Mashine zilizokabidhiwa kwa 

vikundi hivyo ni mashine maalu-
mu ya kupigapiga maharagwe na 
mtambo maalumu wa kukaushia 
maharagwe unaotumia nishati ya 
Jua (Bean Solar Drier).

Alisema wakati wa kuvuna 
wakulima wengi wanapigapiga 
maharage yao kwa kutumia njia za 
kienyeji hasa kutumia fimbo hali 
ambayo husababisha mazao yao 
kupasukapasuka na hivyo kupun-
gua thamani.

“Lakini pia wakulima wengi 
mazao yao huwa yanaoza kutokana 
na kutokaushwa vizuri na hivyo 
kuyafanya yasiuzike ama bei yake 
kuwa chini kuliko vile ambavyo 
wao huwa wanatarajia na haya ni 
matatizo ambayo yanawakabili 
wakulima wengi katika mikoa yetu,” 
alisema Dk. Bucheyeki.

Alisema katika utafiti waliofan-
ya hivi karibuni walibaini kuwa 

wakulima wanapoteza kati ya asil-
imia 25 na 80 ya mazao yao wakati 
wa michakato hiyo miwili ambayo 
ni mchakato wa kupigapiga na ku-
kausha.

Mwakilishi wa Shirika la CIAT, 
Sylvia Karemera, alisema walika-
bidhi mashine hizo kwa vikundi 
vya wakulima hao ili kuwapungu-
zia mzigo wakati wa shughuli hizo 
pamoja na kuongeza thamani ya 
mazao yao kwa kuepusha mazao 
kuoza na kupasuka. Alisema kwe-
nye shughuli za kupiga na kukausha 
mazao hayo wanaoumia zaidi ni 
wanawake na watoto na kwamba 
ndio maana walishawishika kusaid-
ia vikundi hivyo.

“Wakati mwingine wakulima wa-
navuna maharage yao wakati am-
bao hali ya hewa sio nzuri na hivyo 
kushindwa kuyakausha vizuri, sasa 
sisi kama wadau tumeamua kuwa-
saidia mashine hizi ili ziwapunguzie 
kazi,” alisema Sylvia.

Alisema mashine ya kupigapiga 
maharage ina uwezo wa kupiga 
aina nane za mazao yakiwamo ma-
hindi na hivyo akawataka wakulima 
hao kuzitumia vizuri mashine hizo.

Baadhi ya wakulima waliokabi-
dhiwa mashine hizo walizishukuru 
taasisi hizo kwa kuwasaidiwa wak-
idai kuwa mashine hizo zitawa-
saidia kupunguza kasi pamoja na 
kuongeza thamani ya mazao yao.

Mwenyekiti wa Kikundi cha 
wakulima cha Upendo wilayani 
Mbozi, Daud Bukuku, alisema 
baada ya kupatiwa mashine hizo 
watavuna mazao yao kwa wakati na 
kuyauza kwa bei yenye faida kuliko 
ilivyokuwa awali.

Alisema mashine ya kukaushia 
mazao itawasaidia kuuza mazao 
yao wakati wowote wanapopata 
wateja tofauti na ilivyokuwa awali 
ambapo walikuwa wanawasubiri-
sha wateja mpaka jua liwake kwa 
ajili ya kukaushia.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, Dk. Yahya Msuya, akitoa maelezo ya namna ya unawaji kwa wanafunzi wa Shule ya Msingi 
Nsambya iliyopo katika Kata ya Iwindi wilayani humo, wakati Shirika la Kuhudumia Watoto la Umoja wa mataifa (UNICEF) lilipokuwa linakabidhi 
matundu ya vyoo kwa ajili ya shule hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA.

Wanafunzi
sasa wapata
vyoo vya 
kisasa
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WANAFUNZI wa shule za 
msingi Lusungo na Nsam-
bya katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, ambao 
walikuwa wanajisaidia 
vichakani kwa sababu ya ku-
tokuwa na vyoo, wameondo-
kana na kero hiyo, baada ya 
kujengewa vyoo vya kisasa.

Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Wa-
toto (UNICEF) kupitia mradi 
wa SAWA, iliamua kufadhili 
mradi wa ujenzi wa vyoo 
bora  katika shule hizo.

Mwalimu Mkuu wa Shule 
ya Msingi  Lusungo, Kanuti 
Mbamba, alisema awali wa-
likuwa na jumla ya matundu 
sita ya vyoo ambao matatu 
yakiwa wavulana na matatu 
vya wasichana.

Alisema kutokana  na 
idadi kubwa ya wanafunzi 
ukilinganisha na matundu ya 
vyoo vilivyopo  wakati wa 
mapumziko wanalazimika 
kwenda vichakani kujisaidia.

Alisema Shirika la UNICEF 
kupitia mradi wa SAWA 
wamesaidiwa kujengewa 
matundu zaidi ya 26 ya 
vyoo.

“Hali ilikuwa mbaya kwa 
watoto wetu kutokana na 
uhaba wa vyoo walilazimika 
kujisadia vichakani  tuli-
kuwa na matundu matatu 
ya wavulana na wasichana  
ambayo kipindi yalikuwa ha-
toshi na kusababisha foleni 
kubwa, baada ya UNICEF 
kupata taarifa juu ya adha 
hii waliamua kutufadhili ku-
jenga matundu 20 kwa shule 
yetu,”  alisema Mbamba.

Mwanafunzi wa Shule 
ya Nsambya, Claud Bahati, 
alisema  walikuwa wana-
tumia magunzi na majani 
kujisaidia kutokana na vyoo 
hivyo kutokuwa na miun-
dombinu ya maji lakini hata 
walipoenda vichakani.

Alisema baada ya ku-
jengewa vyoo bora na 
UNICEF wanajisaidia chooni, 
huku wakitumia maji safi na 
salama.

Mkurugenzi wa Mradi 
wa SAWA,  Charles Za-
karia,  alisema  Shirika la 
UNICEF limejikita kuboresha 
miundombinu ya elimu kwa 
watoto kwa kuhakikisha 
kuna kuwa na usafi wa maz-
ingira na huduma za maji ili 
kuboresha afya za watoto.

Alisema ujenzi huo 
umegharimu zaidi ya Sh. mil-
ioni 76  ikijumlisha gharama 
za saruji, mbao, gharama 
za mafundi, huku wananchi 
kupitia nguvu kazi zao wak-
ichangia Sh. milioni mbili.
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HABARI ZAnZIBAR

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Kusini imepanga kukusanya zaidi 
ya Sh.  milioni 700 kutoka vyanzo 
vya ndani vya mapato na kutumia 
zaidi ya bilioni moja na nusu kwa 
mwaka wa fedha 2021/2022.

Hayo yalielezwa na Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Kusini, kas-
sim Abu Mtoro, wakati kiwasilisha 
ripoti ya makadirio ya mapato na 
matumizi ya fedha kwa mwaka 
2021/2022 kwa wajumbe wa baraza 

la madiwani wa Wilaya hiyo. 
Alisema Sh. bilioni 1.5 zitatumika 

kwa ajili ya shughuli za maendeleo, 
matumizi ya kawaida, miundombi-
nu, masuala ya mtambuka pamoja 
na mishahara ya wafanyakazi.

Nao wajumbe wa baraza hilo 
walisema licha ya mafanikio wali-
opata katika sekta mbalimbali, la-
kini pia wanakabiliwa na matatizo 
yakiwamo usafiri, uhaba wa wafan-
yakazi hasa katika sekta ya kilimo, 
afya na elimu kwa walimu wa say-
ansi.

Walisema suala la elimu na wal-
imu wa sanyansi ni changamoto 
kubwa katika shule zilizopo katika 
halmashauri hizo, hivyo ni vyema 
likaangaliwa kwa upana ili kupati-
wa ufumbuzi.

“Changamoto ya walimu wa say-
ansi lipo katika shule nyingi, hivyo 
ni vyema tukawa na mikakati kwa 
kushirikiana na wenzetu wa Wiz-
ara ya Elimu, wadau wa elimu ili 
kuona namna gani changamoto hii 
tunaitatua au kuutafutia ufumbuzi 
wa kudumu,” alisema mmoja wa 

wajumbe.
Mkuu wa Wilaya ya Kusini, 

Rashid Makame Shamsi, aliwa-
sisitiza madiwani na watendaji wa 
halmashauri hiyo kuwajibika ip-
asavyo na kujiepusha na matumizi 
mabaya ya fedha ili serikali iweze 
kutekeleza vyema malengo yake 
iliyojipangia.

Katika mkutano huo wajumbe 
wa baraza waliipitisha na kuridhia 
ripoti ya makadirio ya mapato na 
matumizi kwa mwaka mpya wa 
fedha

Halmashauri kukusanya mil. 700/-

Wawakilishi, madiwani wapewa 
jukumu kutoa elimu ya TASAF
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

M
KUU wa Mkoa wa 
Kaskazini Ungu-
ja,   Ayoub Mohmed 
Mahmoud,   amewata-

ka wawakilishi na madiwani kuwae-
limisha wananchi juu ya mpango 
wa kunusuru kaya masikini katika 
maeneo yao hususani katika kufua-
ta vigezo vya  wananchi wanaopas-
wa kuwamo  katika  mpango huo.

Mkuu wa Mkoa aliyasema hayo 
wakati akizindua kikao  kazi  cha 
kujenga  uwelewa  kuhusu mpan-
go wa   kunusuru   kaya masikini   
kipindi cha pili kwa viongozi ,  
watendaji   na wawezeshaji wa 
Mpango huo hafla iliyofanyika ka-
tika Wilaya ya Kaskazini ‘B’.

Aliwataka watakaokuwa wana-
zihudumia kaya hizo kufanya kazi 
kwa uweledi ili lengo la mpango 
huo la kunusuru kaya masikini li-
weze kufanikiwa.

Alisema haipendezi kujihusisha 
katika vitendo vya ubadhirifu kwa 
kuingiza undugu katika kutekeleza 
majukumu  yao na kuwaacha wa-
husika ambao wanapswa kuwamo 
katika mpango huo.

 “Tunaomba muwe makini sana 
na kaya hewa, msije kujidanganya 
katika kufanya udanganyifu iki-
wamo mhusika anaishi sehemu 
nyingine, lakini mtu anaenda ku-
piga picha nyumba ndogo  iliyopo 
shambani …hii haikubaliki kwani 
mfumo uliowekwa hivi sasa uta-
wabaini   watu hao na eneo hilo,” 
alisema.

Alisema   takwimu zinaonyesha   
kwamba utekelezaji wa mpango 
huo   katika kipindi cha kwanza   
umesaidia kupunguza umasiki-
ni   wa   mahitaji   ya msingi kwa 
kaya kwa silimia 10   na umasikini  
uliokithiri umepungua kwa  
asilimia 12 kwa kaya masikini sana.

Aidha, alisema   utekelezaji 

wa mpango wa kunusuru kaya 
masikini   pia umewezesha   kaya  
walengwa kujikita   kwenye shu-
ghuli za   kukuza kipato   na ku-
jiimarisha kiuchumi, ikiwamo ku-
jiingiza katika masuala ya ufugaji, 
kilimo, uvuvi  na biashara ndogo.

Mkuu wa Wilaya   wa Kaskazini 
‘B’, Aboud Hassan Mwinyi, akim-
karibisha mgeni rasmi ambae ni 
mkuu wa Mkoa huo, alisema  watu 
hao watakaopatiwa mafunzo kwa 
ajili ya kuhudumia kaya maskini 
wafanye kazi zao kwa uhalisia ili 
kuepusha malalamiko.

Alisema yapo malalamiko 
kadhaa ya wananchi ambao wal-
idai kuwa wapo watu ambao  
wanajiweza kuliko wao, lakini ha-
wakuingizwa katika mpango huo 
mfuko huo wa kunusuru kaya 
masikini inaotekelezwa na Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Aliwataka washiriki tisa katika 
Wilaya ya Kaskazini ‘B’ watakao-

patiwa mafunzo hayo kufanya 
kazi zao kwa uadilifu ili kuondoa 
malalamiko yaliyojitokeza katika 
kipindi cha kwanza. 

  Nae Mwakilishi     wa    
TASAF  kutoka Makao  Makuu  kwa 
niaba ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mfuko huo,  Mkangila Jonhson , 
alisema   awamu ya tatu ya kip-
indi cha   pili   itatekelezwa   kwa 
kipindi cha miaka minne kuanzia   
2021-2023.

  Alisema kutakuwa na mafun-
zo ya siku tano kwa watendaji  
ambapo   kwa mwaka huu utam-
buzi utafanyika kwa njia ya  
kieletroniki ili kuondoa taswira 
mbaya kwa taasisi hiyo.

  Mratibu wa TASAF Zanzibar, 
Saida Saleh   Adam,   alisema 
utekelezeaji wa Awamu ya Kwan-
za umetekelezwa kwa asilimia 
70, hivyo asilimia 30   itakwenda     
kufanikiwa katika awamu ya tatu.

Mikakati 
yatakiwa 
kukabili 
majanga 
Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

 WIZARA ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali, imesema 
kuna umuhimu wa ku-
weka mikakati ya haraka 
ili kujipanga endapo yata-
tokea majanga ya kitaifa na 
kusababishwa kufunga  kwa 
shule .

Katibu Mkuu Wizara hiyo, 
Ali Khamis Juma ,alisema 
hayo wakati akichangia 
tathmini ya athari za kijinsia 
kwa wanafunzi katika kipindi 
cha kufungwa shule  kufua-
tia mlipuko wa maradhi ya 
Corona mwaka 2020.

Alisema  lazima jitihada 
zichukuliwe  mapema ili  
kuwasaidia watoto  kusoma 
kwa utulivu na kuwaepusha 
na matatizo mbalimbali yaki-
wamo ya mimba za mapema 
katika kipindi ambacho 
hawatakwenda shule.

Akitolea mfano kwa 
mwaka 2020 ambapo shule 
zilifungwa takribani miezi 
mitatu kutokana na janga la 
Corona hali iliyoleta athari   
kwa wanafunzi  hata proga-
ramu nzima ya ufundishaji 
kwa mwaka husika kutokana 
na wanafunzi  kukaa ny-
umbani muda mrefu bila ya 
matarajio.

“ Siku zote tumekuwa 
tukiangalia majanga ya mvua 
yaani vitu ambavyo tuna-
jua vitatokea kimazingira, 
lakini hatukuwahi kuwaza 
kama itatokea janga ambalo 
litasababisha shule kufungwa 
, hivyo tunatakiwa lazima 
tuwe na mipango hii katika 
sekta ya elimu,” alisema.

Mapema akiwasilisha 
ripoti hiyo, Mkuu wa Sek-
sheni ya Stadi za Maisha 
kutoka  Kitengo cha Elimu 
Mjumuisho na Stadi za Mai-
sha,  Fatma Mbarak Hashim, 
alisema tathmini imeonyesha 
kuwa jumla ya wanafunzi 69 
wameacha shule, wanafunzi 
15 wamepata ujauzito, 
wanafunzi 2 ndoa za uto-
toni, wanafunzi 4 wa kike 
wamefanyiwa udhalilishaji 
wa kingono na wanafunzi 23 
wamejiingiza katika ajira za 
utotoni.

Alisema tathmini hiyo 
imepatikana kufuatia utafiti 
mdogo walioufanya katika 
mikoa yote mitano ya Zanzi-
bar kwa shule 15 zikiwemo 
10 za sekondari na 5 za 
msingi.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Unguja Ayoub Mohmed Mahmoud aliyevaa suti nyeusi akiwa pamoja na Mwakilishi wa Tasaf kutoka Makao Makuu 
Mkangila Johnson katika uzinduzi wa kikao cha kujenga uweleaa kuhusu Mpango wa kunusuru Kaya Masikini kipindi cha Pili, Katika Ukumbi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kaskazini B uliyopo Kinduni PICHA: HAWA ABDALLAH



Chad lawashikilia waasi
Mao, CHAD

CHAD inaendelea 
kushuhudia mdororo 
wa usalama, siku mbili 
baada ya mapigano 
makali kutokea kati ya 
vikosi vya serikali na 
waasi wa kundi la Front 
for Alternation and 
Concord in Chad (FACT), 
mwishoni mwa wiki.

Mapigano hayo yal-
itokea Kaskazini mwa 
mji wa Mao, katika 
Mkoa wa Kanem, zaidi 
ya kilomita 300 kutoka 
mji mkuu Ndjamena. 

Kundi la waasi wenye 
silaha, ambalo liliokea 
katika ngome yake kuu 

nchini Libya, liliingia 
nchini Chad Aprili 11, 
kwa lengo la kumtimua 
Idriss Deby, mamlakani.

Jeshi lilitangaza 
kuwa kati ya waasi 250 
na 300 wameuawa, 
na waasi wengine 150 
wamekamatwa, ikiwa 
ni pamoja na kion-
gozi wa chama cha 
siasa ambaye aliamua 
kujiunga na kundi la 
waasi miaka michache 
iliyopita. 

Kundi lingine la waasi 
lilielekea upande wa 
Magharibi na hadi juzi 
jioni lilikuwa halijaone-
kana.

Serikali ya Uingereza 

ilisema msafara wa 
FACT ulikuwa ukiele-
kea Kusini Magharibi, 
kuelekea mji mkuu 
N’Djamena na ulizidi 
mji wa Faya, kwenye 
umbali wa kilomita 770 
(maili 478) na mji wa 
N’Djamena.

Msafara mwingine ul-
ionekana ukikaribia mji 
wa Mao, karibu kilomi-
ta 220 Kaskazini mwa 
N’Djamena, serikali 
ya Uingereza ilisema 
kwenye tovuti yake ya 
ushauri kuhusu safari.

Hata hivyo upinzani 
ulisema kuwa hakuna 
uchaguzi uliofanyika 
nchini Chad. RFI

Treni yapinduka na kuua watu 11
Cairo, MISRI

AJALI ya treni iliyopinduka ka-
tika jijini la Banha Mkoa wa Qaly-
ubia, imesababisha vifo vya watu 
11 na wengine 98 kujeruhiwa, 
taarifa kutoka nchini hapa imeri-
poti.

Taarifa ya serikali imeeleza 
kuwa katika ajali hiyo, mabe-
hewa manne yalipinduka na ku-

sababisha taharuki na majeraha 
katika maeneo jirani, huku wa-
kirejea picha za video zilizowek-
wa mtandaoni kuonyesha nam-
na abiria walokuwa wakikimbia 
kutetea usalama wao.

Treni hiyo ilikuwa ikisafiri 
kwenda mji wa Nile Delta wa 
Mansoura kutoka mji mkuu wa 
Misri. Ilikuwa ni ajali mpya ya reli 
kuikumba nchi hiyo katika miaka 

ya hivi karibuni.
Ajali hiyo ilitokea Kaskazini 

mwa mji mkuu wa Misri Cairo 
hivi punde, wiki tatu baada ya 
treni mbili kugongana.

Kulingana na taarifa ya seri-
kali, mabehewa manne ya treni 
kutoka Cairo kwenda Mansoura, 
kilomita 130 kaskazini mwa nchi, 
yalipoteza mwelekeo katika 
eneo la kilimo la Toukh. Sababu 

za ajali hazijajulikana.
“Watu kumi na moja wame-

fariki dunia na 98 wamejeruhiwa 
katika ajali ya treni huko Toukh”, 
katika Delta ya Nile, kulingana na 
ripoti ya hivi punde kutoka kwa 
Wizara ya Afya. 

Majeruhi 14 waliruhusiwa ku-
toka hospitali.

Magari mengi ya wagonjwa 
yalitumwa katika eneo la ajali, 

kulingana na Wizara ya Afya. 
Wachunguzi walitumwa huko 
kujaribu kujua sababu.

Rais wa Misri, Abdel Fattah 
al-Sisi, aliwaagiza wahandisi wa 
kijeshi kuchunguza ajali hiyo.

Kulingana na chanzo cha 
usalama, dereva wa treni na 
maofisa wengine wa treni 
wamekamatwa ili kuhojiwa. 
VOA/RFI
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Picha ikionyesha treni iliyopata ajali na kusababisha vifo vya watu 11 na kujeruhi takribani 100, iliyotokea jiji la Delta, mji mkuu Cairo, Misri, juzi. PICHA: XINHUA

Tembo waua 
mshukiwa ujangili
Johannesburg, AFRIKA KUSINI

MSHUKIWA wa ujangili nchini hapa, 
amefariki baada ya kukanyagwa na 
tembo katika Hifadhi ya Taifa ya 
Kruger.

Mamlaka ya Hifadhi za Afrika 
Kusini (SANParks), juzi ilisema 
kuwa marehemu pamoja na wen-
zake wawili walikuwa wakiwakim-
bia askari walipoingia katika kundi 
la tembo.

SANParks ilisema kuwa mmoja 
wa washukiwa hao, alinaswa na 
askari na kuhadithia namna wal-
ivyokumbana na tembo hao. 

Hakuwa na uhakika kama mwen-
zao amenusurika.

“Askari walimkuta akiwa ame-
kanyagwa vibaya na tembo na kwa 
bahati mbaya akapoteza maisha 
kutokana na majeraha aliyoyapata,” 
taarifa ya mamlaka ilieleza.

“Mshukiwa wa tatu inasemekana 
aliumizwa jichoni lakini ametoroka. 
Bunduki moja imepatikana...”

Mwaka 2019, mshukiwa wa ujan-
gili wa faru alikanyagwa na tembo 
na kisha kuliwa na simba katika 
mbuga hiyo. BBC

Huawei yakuza uwekezaji kibiashara
Beijing, CHINA

KAMPUNI ya mawasiliano 
ya Huawei, imebainisha 
mkakati wake wa kuboresha 
uwekezaji ili kukuza uthabiti 

katika biashara.
Pia imelenga kukabiliana 

na mvutano wa kijiografia, 
virusi vya corona na kuzuiwa 
kufanya biashara Marekani.

Taarifa hiyo ilitolewa na 

Mwenyekiti wa kampuni 
hiyo, Eric Xu, wakati aki-
wasilisha hotuba katika mku-
tano  wa 18 wa wachambuzi 
wa kidunia ulioshirikisha 
zaidi ya watu 400.

Mkutano huo pia, uliju-
muisha wachambuzi wa tas-
nia na wa kifedha, viongozi 
wa maoni na wawakilishi wa 
vyombo vya habari ulioanza 
Aprili 12 hadi 14.

“Uthibiti wa kibiashara 
ndio kanuni inayotuongoza. 
Tunataka kuongeza uimara 
wa biashara yetu yote na 
tangu mwaka jana tumeku-
wa tukifanya kazi kuboresha 
uwekezaji tukiwa na lengo 
hili,” alisema Xu.

Xu alisema ripoti ya 
mwaka 2020 ya Huawei, 
ilionyesha mapato yaliyoto-
kana na mauzo ya kampuni 
hiyo, mnamo 2020 kufikia 
CNY891.4 bilioni.

“Tunatafuta fursa mpya 
za kibiashara katika sekta ya 
programu. Tunapopata kitu 
kinachotufaa, tutaongeza 
uwekezaji ili kuongeza ush-
iriki wa huduma za program 
katika vyanzo vyetu vya ma-
pato,” alisema Eric Xu.

Novemba mwaka 2018, 
Huawei iliwekeza kiasi cha 
dola za kimarekani bilioni 
mbili katika kuboresha uw-
ezo wao wa uhandisi wa pro-
gramu.



LONDON, England 

THOMAS Tuchel amesema tayari ana-
hisi kama vile ni sehemu ya familia 
ya Chelsea na amefungua milango 
kwa ajili ya kusaini mkataba mpya 
kama klabu hiyo inaona anastahili 
kubakia hapo.

Kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 47, alichukua mikoba ya Frank 
Lampard hapo Stamford Bridge Janu-
ari kwa mkataba wa awali wa miezi 
18 ambao unaweza kuongezwa.

Amefurahia mwanzo mzuri wa mai-
sha hapo Chelsea, akishinda mechi 
13, sare nne na kupoteza mbili katika 
mechi zake za kwanza 19 akiwa kama 
kocha mkuu.

Na ameiwezesha Chelsea kutinga 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na fainali ya Kombe la FA, na 
pia kuwa na matumaini ya kumaliza 
kwenye nne bora ya Ligi Kuu.

Tuchel amebainisha kwamba, ali-
kuwa na woga wa namna ya kupata 
mafanikio hapo London na sasa yupo 
tayari kuongeza mkataba.

“Nilikuwa na mawazo mengi, lakini 
baadaye ninasema mambo yatab-
adilika na naweza kuendelea kukaa 
hapa,” alisema akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Huwa napenda mafanikio, nataka 
matokeo bora kadiri ninavyoweza. 
Kama nastahili kubaki hapa, nataka 
kukaa kwa muda mrefu zaidi. 

“Nahisi kama familia ya Chelsea. 
Tumekuwa na wakati mzuri wa 
kuvutia hapa pamoja na timu na 
nataka kupambana zaidi.

“Hivyo sijali watazungumza nini 
kuhusu mkataba wangu. Nahitaji 

kustahili kukaa hapa kwa muda 
mrefu zaidi, hivyo nitakaa sana.”

Tuchel 
ajipigia debe 
mkataba 
mpya Chelsea

habari michezo
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MILAN, Italia 

ANTONIO Conte amesema 
bado kuna nafasi ya kuimarika 
zaidi kwa Christian Eriksen, la-
kini alimsifia kiungo huyo kwa 
kiwango kizuri wakati Inter 
ikipata pointi moja Jumapili. 

Eriksen alionekana angeon-
doka Inter katikati ya msimu 
huu baada ya Ofisa Mtendaji wa 
klabu hiyo, Giuseppe Marotta, 
kubainisha kwamba amemuwe-
ka kwenye orodha ya wachezaji 
wanaoondoka.

Nyota huyo wa zamani wa 
Tottenham amerudi kwenye 
mipango ya Conte na Jumapili 
aliiwezesha Inter kupata sare 

ya bao 1-1 dhidi ya Napoli baada 
Samir Handanovic kujifunga 
mwenyewe kipindi cha kwanza. 

Alifunga bao dakika ya 24 
kwa shuti na kuweza kuwafan-
ya Inter kupata pointi hiyo moja 
kwa bao la kusawazisha.

Matokeo hayo yalimaliza 
umwamba wa Nerazzurri hao 
wa kushinda mech 11 mfululizo 
kwenye Serie A, ingawa wame-
baki kwenye nafasi nzuri ya 
kushinda taji la ligi hiyo kwa 
mara ya kwanza tangu msimu 
wa 2009-10. 

Conte bado anataka zaidi ku-
toka kwa Eriksen, lakini alirid-
hishwa na kuimarika kwake ka-
tika mechi za hivi karibuni. 

PARIS, Ufaransa

N
EYMAR anakaribia kusaini 
mkataba mpya na mabingwa 
wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, 
Paris Saint-Germain, kwa mu-

jibu wa Canal+.
Kwa muda mrefu, Neymar ameku-

wa akitajwa kwamba, anataka kurudi 
tena kujiunga na Barcelona baada ya 
kuondoka kule Camp Nou kwa ada 
iliyoweka rekodi mwaka 2017.

Majaliwa ya Neymar yalikuwa 
shakani kuendelea kuwapo 
hapo jijini Paris wakati uvumi 
ukiendelea kumhusisha na 
mpango huo wa kuondoka.

Lakini sasa Paris Saint-
Germain wapo kwenye 
nafasi nzuri zaidi ya ku-
muongezea mkataba 
mpya nyota huyo wa 
kimataifa wa Brazil.

Neymar mwe-
nyewe wiki iliyopita 
alinukuliwa akise-
ma kwamba an-
ataka kuende-
lea kukaa na 
klabu hiyo, 
hasa baada 
ya kufuzu 
hatua ya nusu 
fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Conte ataka zaidi 
kutoka kwa Eriksen

Neymar sasa 
akaribia 
kusani 
mkataba 
mpya
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De Bruyne aipa 
pigo Man City

MADRID, Hispania 

ZINEDINE Zidane ameiambia Real 
Madrid kuendelea “kupambana hadi 
kifo” baada ya kutoka sare ya bila ku-
fungana na Getafe na hivyo kuwaweka 
kwenye wakati mgumu katika mbio 
zao za ubingwa wa Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga.

Iliitoa Atletico Madrid kileleni mwa 
msimamo kwa pointi moja kwa ushindi 
wao wa mchezo wa El Clasico dhidi ya 
Barcelona wiki iliyopita, lakini kikosi 
hicho cha Zidane kilisindwa kupata 
pointi tatu pale kwenye dimba la Coli-
seum Alfonso Perez, Jumapili.

Golikipa wa Madrid, Thibaut Cour-
tois, aliokoa hatari sita kwenye lango 
lake dhidi ya Getafe.

Baada ya mchezo huo, Zidane ali-
waambia waandishi wa habari: “Tuli-
cheza kwa kiwango cha juu kabisa. Ni 
sare, lakini tunaendelea kupambana. 
Hilo halitaishia hapa.

“Kuna mechi nyingi, lakini timu ita-
kayokwenda kushinda itahitaji kupata 
ushindi kwa mechi zake zote na sisi 
tutafanya kila tunaloweza, hasa kwa 
wachezaji wangu.

“Tunatakiwa kuwa kwenye ubora 
wetu. Hatuna namna nyingine, kwani 
tukitaka kushinda taji hili lazima 
tushinde kila mchezo uliopo mbele 
yetu.”

Ushindi wa Atletico wa mabao 5-0 
dhidi ya Eibar kwenye mchezo wa 
mapema Jumapili, maana yake inaon-
goza msimamo kwa tofauti ya pointi 
tatu dhidi ya Madrid waliopo nafasi ya 
pili na tano dhidi ya Barcelona 
waliopo nafasi ya tatu, lakini 
wana mchezo mmoja mkononi.

LONDON, England 

K
ELECHI Iheanacho nyota 
wa Klabu ya Leicester City, 
amewashukuru mashabiki 
kwa sapoti yao na kuahidi 

kuendelea kupambana kwa ajili ya 
mafanikio ya timu hiyo.

Usiku wa kuamkia jana kwenye 
Uwanja wa Wembley, Iheanacho 
alikuwa shujaa baada ya kutupia 
bao la ushindi dakika ya 55 katika 
nusu fainali ya Kombe la FA mbele 
ya Southampton ambayo imefun-
gashiwa virago katika kombe hilo.

Ushindi huo unaipa nafasi Leices-
ter City kutinga hatua ya fainali na 
itakutana na Chelsea ambayo iliitoa 
Manchester City katika hatua ya 
nusu fainali.

Ikiwa na miaka 137, Leicester City 
haijawahi kushinda taji la FA licha 
ya kufika katika fainali zake mara 
nne ila wana taji la Ligi Kuu England 
ambalo walilitwaa miaka mitano ili-
yopita.

Nyota huyo mara baada ya mche-
zo huo, aliandika kwenye ukurasa 
wake wa Instagram: “Asanteni sana 
kwa sapoti yenu mashabiki wenu 
kwa kila mmoja kutoka nyumbani, 
ninawashukuru kwa mara nyingine 
tena.

“Nina amini kwamba tutaonana 
kwenye fainali ila endeleeni kukaa 
salama huko mlipo.”

MANCHESTER, England 

MANCHESTER City itamtath-
mini Kevin De Bruyne kugundua 
ukali wa jeraha la kiungo huyo 
kabla ya safari ya Jumatano kuiv-
aa Aston Villa.

De Bruyne aliumia wakati 
wa mchezo wa nusu fainali ya 
Kombe la FA dhidi ya Chelsea 
Jumamosi na jeraha la kifundo 
cha mguu baada ya kugongana 
na N’Golo Kante.

Ilikuwa ni changamoto isiyo 
na hatia kutoka kwa kiungo wa 
Chelsea, lakini De Bruyne al-
ionekana kuumia mguu wake 
na hakuweza kuendelea, na Phil 
Foden alichukua nafasi yake 
baada ya dakika 48.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ubelgiji atafanyiwa vipimo 
Jumapili, lakini bosi wa City, Pep 
Guardiola, alitoa makadirio yake 
ya awali kuwa jeraha ni la kutisha 
baada ya mchezo kumalizika.

Alipoulizwa juu ya taarifa 
mpya, Guardiola aliiambia Man-
chester Evening News: “Sijui, la-
kini ana maumivu.

“Jumapili tutafanya vipimo na 
madaktari, lakini haionekani vi-
zuri. Tutaona.”

De Bruyne alikosa michezo 
saba Januari na Februari kwa 
sababu ya jeraha la nyama za 
paja, pamoja na kutokuwapo 
kwenye michezo miwili mwaka 
2019, hana historia ya shida ya 
kifundo cha mguu.

Zidane: 
Tutapambana 
LaLiga hadi 
kieleweke

Iheanacho 
alipania kutwaa 

Kombe la FA



Messi hajapewa ofa

BARCELONA haijampatia ofa mpya Lionel Messi, 
33, ambaye mkataba wake na klabu hiyo unakami-
lika msimu huu. (Marca)

Mbappe kubaki PSG

KOCHA wa Paris St-Germain, Mauricio Pochet-
tino, ana matumaini mshambuliaji wa Ufaransa, 
Kylian Mbappe, 22, atakubali kufikia mkataba mpya 
na klabu hiyo. (Goal)

Lacazette mkataba bado

ALEXANDRE Lacazette amesema uamuzi 
kuhusu mkataba mpya Arsenal “si wangu pekee”, 
wakati mkataba wa sasa wa mshambuliaji huyo wa 
Ufaransa aliye na umri wa miaka 29, ukitarajiwa 
kukamilika mwaka 2022. (Mirror)

Kean haitaki Everton

WAZO la mshambuliaji wa Italia, Moise Kean, 
21, kurejea Everton baada ya kumaliza muda wa 
kucheza kwa mkopo kule PSG ni “ngumu kufikiria”, 
kwa mujibu wa ndugu yake, Giovanni. (Tuttosport)

Nagelsmann haendi Bayern

KOCHA wa RB Leipzig, Julian Nagelsmann ame-
kaririwa kuwa hajafanya mazungumzo na Bayern 
Munich juu ya kumbadilisha Hansi Flick kama 
kocha wao. (Goal)

Inter yamtaka Emerson

KLABU ya Inter Milan inataka kumsajili mchezaji, 
Emerson Palmieri, 26 kutoka Chelsea. (Todo-
fichajes)

Szczesny haondoki Juve

GOLIKIPA wa Poland na mlinda mlango wa 
zamani wa Arsenal, Wojciech Szczesny, 31, hataon-
doka Juventus kujiunga na Tottenham msimu huu. 
(Goal)

Ibrahimovich kusaini mpya

MKURUGENZI wa AC Milan, Ricky Massara, 
amesema anatarajia klabu hiyo itafikia mkataba 
mpya na mshambuliaji Zlatan Ibrahimovic, 39, 
na ana “imani” mlinda mlango wa Italia Gianluigi 
Donnarumma, 22, na kiungo wa kati wa Uturuki, 
Hakan Calhanoglu mwenye miaka 27, watatia saini 
mkataba mpya katika klabu hiyo ya Serie A. (DAZN, 
via Football Italia)

Abraham agombewa

LEICESTER na West Ham zinawania kumsajili 
straika wa Chelsea na England, Tammy Abraham, 
23, baada ya kutokuwa na namba ya kudumu pale 
‘The Blues’. (Guardian)

Ancelotti amtaka Olsen

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti, anataka 
kumsajili golikipa wa Sweden, Robin Olsen, 31, na 
hivyo kubadilisha mkataba wake wa mkopo kutoka 
AS Roma kuwa wa kudumu. (Liverpool Echo)

zisikupite
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LIVERPOOL, England 

K
LABU ya Liverpool imeji-
andaa kutumia fedha ny-
ingi kumsajili winga wa Bar-
celona, Ousmane Dembele, 

kama mbadala wa straika Msen-
egal Sadio Mane katika kipindi cha 
majira ya joto kinachokuja.
Umekuwa msimu wa kukati-

sha tamaa kwa Mane,
 ambaye amefunga mabao

 12 tu kwenye mashindano
 yote na matano tu tangu
 mwanzoni mwa mwaka

 huu, wakati kikosi hicho cha
 kocha Jurgen Klopp kiki-

tolewa kwenye mashindano
 kwa kila kombe.

Kwa mujibu wa ESPN, Liverpool 
inafikiria kumuuza mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Senegal mwenye 
umri wa miaka 29, katika msimu 
huu wa majira ya joto licha ya mka-
taba wake kubakisha miaka miwili 
kumaliza.

Kulingana na ripoti za Fichajes.
net huko Hispania, Dembele ndiye 
mtu anayekusudiwa kuchukua na-
fasi yake.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa, Dembele mwenye umri 
wa miaka 23, amebakiza mwaka 
mmoja tu kwenye mkataba wake 
na Barcelona, lakini bado hajasaini 
nyongeza aliyopewa.

Wiki iliyopita Dembele mwe-
nyewe alibainisha kwamba, bado 

hajui kinachoendelea kuhusu ku-
saini mkataba mpya, lakini alisema 
ana matumaini mambo yatakwen-
da kama yalivyopangwa.

Kocha wa Barcelona, Ronald Koe-
man, mapema wiki hii alinukuliwa 
akisema kuwa anataka Dembele 
aendelee kuwa kwenye kikosi hi-
cho, kwa sababu bado ana mipango 
naye.

Dembele mara kadhaa ameweka 
wazi kuwa hana mpango wa kuon-
doka Barcelona, licha ya klabu za 
Manchester City na Manchester 
United kujaribu kutaka kumsajili.

Msimu huu Dembele umekuwa 
bora zaidi kwake baada ya kutoka 
kupona majeraha yaliyomuweka 
nje ya dimba kwa kipindi kirefu.

    Ni mpango wa kuja kumrithi Mane ambaye 
amekuwa na msimu mbaya, hivyo atauzwa majira...

habari michezo
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Liverpool sasa yafungia 
kazi usajili wa Dembele



Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Orlando Pirates ya Ligi 
Kuu Afrika Kusini, imetajwa 
kumtaka beki kisiki wa Simba, 
Mkenya Joash Onyango (picha-

ni), kutokana na kuvutiwa na kiwango 
chake kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika.

Mkuu wa Idara ya Habari
 na Mawasiliano wa Klabu

 ya Simba, Haji Manara, 
amesema alipigiwa simu na

 mtu aliyejitambulisha kuwa
 ni kiongozi wa klabu hiyo

 na kumuulizia kama wa-
naweza kumsajili.

“Niwaibie siri, jana ( juzi) Meneja wa Or-
lando Pirates alinipigia simu na kuniam-
bia wamevutiwa na Onyango. Kaniuliza 
wakimtaka mchezaji huyo ofa yake bei 
gani na mimi nikawatania labda walete 
dola milioni moja,” alisema Manara.

Manara alisema kwa sasa hawezi kuta-

ja kiasi halisi cha gharama ya Onyango, 
lakini hawezi kuuzwa kwa pesa ndogo 
kwa sababu ni mmoja wa mabeki ghali 
na bora Afrika kwa sasa.

“Hivi majuzi tu kachaguliwa kuwa 
mmoja wa mabeki bora Afrika unafikiri 
atauzwa bei gani?” Alisema.

Katika hatua nyingine, Manara alisema 
kuwa kwa sasa Simba imekuwa ikifuatili-
wa si Ukanda wa Afrika Mashariki na Kati 
tu, bali Afrika nzima na wachezaji wake 
pia wamekuwa wakifuatiliwa kwa karibu 
na klabu zote Afrika.

“Kuna mtaalam mmoja nchini Kenya 
ameandika kuwa Simba inaweza kuwa 
ni alama ya klabu zote za Ukanda wa Af-
rika Mashariki na ni kweli kwa sababu 
uwekezaji umefanyika. Myonge mnyon-
geni, lakini haki yake mpeni, bila Mo-
hamed ‘Mo’ [Dewji], sisi wanachama na 
mashabiki wa Simba tungeweza kumlipa 
mchezaji Luis Miquissone? Tunaweza 
kumlipa Chama?” Alihoji.

Amebainisha kuwa wachezaji wa Sim-
ba, benchi la ufundi na wafanyakazi wote 
wa klabu ya Simba mishahara yao kwa 
pamoja inazidi kiasi cha Sh. milioni 300 
kwa mwezi.

“Mo amekuwa akilipa mishahara ya 
wafanyakazi wote wa Simba, kuanzia 
wachezaji, benchi la ufundi hadi sisi,  Sh. 
milioni 300 kila mwezi, ni kama wizara 
tu. Ndiyo maana ninawaambia Simba 
kwa sasa ni dude kubwa. Halafu kuna 
mtu anakuja anamsema vibaya Mo. Na-
dhani hajui nini anachokisema,” alisema 
Mkuu huyo wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba.

Orlando yanyemelea 
usajili wa Onyango Simba

habari michezo
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Na Shufaa Lyimo

MWANARIADHA Alphonce Simbu, 
amesema hana muda wakupoteza 
kwa sasa na amekuwa akiendelea 
na mazoezi makali kujiandaa na 
michuano ya Olimpiki 2021 inay-
otarajiwa kufanyika Julai, mwaka 
huu Tokyo, Japan.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, mwanariadha huyo alisema 
anafanya mazoezi ya kukimbia 
kwa muda mrefu ili kuhakiki-
sha anakwenda kufanya vizuri 
katika mashindano hayo ambayo 
anaamini yatakuwa na ushindani 
mkubwa.

Aidha, Simbu aliwaomba Wa-
tanzania kuzidi kumuombea ili 
aende kuiwakilisha vizuri nchi 
ikiwamo kukitangaza kipaji chake 
kupitia mashindano hayo, huku 
akiwataka wachezaji ambao mpa-
ka sasa bado hawajafuzu kush-
iriki mashindano hayo kuongeza 
juhudi.

Naye Makamu Mwenyekiti wa 
Chama cha Riadha Tanzania (RT), 
John Bayo, aliwaomba Watanza-
nia waiunge mkono timu ambayo 
inakwenda kushiriki mashindano 
hayo, ili wachezaji waweze ku-
pata unafuu wa kufanikisha safari 
yao hiyo.

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa timu ya 
Taifa Soka la Ufukweni, Boni-
face Pawasa, amesema kikosi 
chake kinaendelea na mazoezi 
magumu kwa ajili ya kujindaa na 
mashindano ya Kombe la Mataifa 
Afrika (BSAFCON) yanayotarajiwa 
kufanyika Mei 23-29, mwaka huu 
huko Dakar, Senegal.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Pawasa alisema ameamua 
kuanza kambi mapema kwa lengo 
la kuwaweka sawa wachezaji 
wake ambao wanajiandaa kuka-
biliana na kibarua hicho kizito 
cha kuipeperusha vema bendera 
ya Tanzania kimataifa.

Alisema mazoezi ambayo 
anawapa wachezaji wake yata-
wasaidia kwa kiasi kikubwa kutoa 
ushindani katika mashindano 
hayo, na kwamba kila mchezaji 
ameahidi kwenda kufanya vizuri 
ili kuitangaza vema Tanzania.

Aliwashukuru Watanzania 
pamoja na wadau mbalimbali wa 
mchezo huo kutokana na ushiriki-
ano ambao wanawaonyesha kwa 
kujitokeza kwa wingi kushuhudia 
viwango vinavyoonyeshwa na 
wachezaji pindi timu hiyo in-
apokuwa inacheza, jambo ambalo 
linazidi kumpa matumaini.

Simbu sasa 
hakuna kulala 
Olimpiki 2021

Pawasa: Ni kazi 
kazi kuelekea 
BSAFCON

Na Saada Akida 

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, 
Vivier Bahati, amesema ha-
wana muda wa kuwatazama 
Simba na Yanga wanafanya 
nini zaidi ya wao kuhakikisha 
wanaonyesha kiwango bora 
na kutafuta matokeo kwa kila 
mechi za Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Vivier alisema malengo 
makubwa ni kupambana 
kutafuta nafasi mbili za juu, 

ubingwa au nafasi ya pili 
ambazo zitawafikisha katika 
malengo yao ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa kwa 
msimu ujao.

Alisema wanapamba 
kuhakikisha wanashinda 
mechi zao bila kuangalia wa-
naowafuata na waliopo juu 
yao wanafanya nini, zaidi ya 
kupigania kumaliza michezo 
yao kwa kupata ushindi.

“Tunahitaji kushinda mechi 
zetu zote, bila ya kuangalia 
waliokuwa juu, kuhakikisha 

kila mechi kwetu tunahitaji 
kupata matokeo mazuri ili ku-
fikia malengo yetu ya kumali-
za tukiwa katika nafasi mbili 
za juu,” alisema Vivier.

Alisema wanaendelea vi-
zuri na maandalizi yao huku 
wakifanyia kazi upungufu un-
aojitokeza katika kila mechi 
ikiwamo safu ya ulinzi kuto-
ruhusu mabao na washam-
buliaji kutumia vema nafasi 
wanazozitengeneza kupata 
mabao.

“Baada ya kupata ushindi 

dhidi ya JKT Tanzania, sasa 
tunaendelea na maandalizi ya 
mechi yetu dhidi ya Dodoma 
jijini kuhakikisha tunapata 
ushindi na kufikia malengo 
yetu,” alisema Vivier. 

Azam ambayo ipo nafasi ya 
tatu katika msimamo wa Ligi 
Kuu ikiwa na pointi zake 50 
zilizotokana na michezo 26, 
keshokutwa, Alhamisi itashu-
ka katika Uwanja wa Jamhuri 
jijini Dodoma kuvaana na Do-
doma Jiji FC kwenye mwende-
lezo wa ligi hiyo.

Azam yazipotezea Simba, Yanga mbio ubingwa

Kaimu Kocha Mkuu wa Yanga, Juma Mwambusi na Kiungo wa timu hiyo, Haruna Niyonzima (Kulia), wakizungumza 
na vyombo vya habari jijini Dar es Salaam jana, kuelekea mechi yao ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Gwambina FC itakayo-
pigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa leo. PICHA: YANGA

TUPO TAYARI...
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   Madrid, Barcelona, Man United, Liverpool, Man 
City, Juve, Inter, Chelsea, zatangaza kujitoa UEFA huku...

Ofisa Habari wa Simba, Haji Manara, akicheza muziki wa Singeli katika Studio za Wasafi FM na msanii 
maarufu wa miondoko hiyo, Dulla Makabila (kushoto), baada ya kutangaza rasmi kubadili ushabiki 
wake kutoka Yanga na kuwa shabiki kindakindaki wa Wekundu wa Msimbazi hao kuanzia jana. Kushoto 
ni mchambuzi wa soka wa Wasafi FM, Edo Kumwembe. Utambulisho wa shabiki huyo ulienda sam-
bamba na uzinduzi moto wa wimbo mkali wa Singeli wa kuishabikia Simba. MPIGAPICHA WETU 

Orlando yamnyemelea Onyango wa Simba

 Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga wakati 
wowote kuanzia leo, huenda 
ikamtangaza aliyekuwa Kocha 
Mkuu wa Al-Merrikh ya Sudan, 
Nasreddine Nabi, kuwa Kocha 
Mkuu mpya kuchukua mikoba 
ya Cedric Kaze aliyetimuliwa 
Machi 7, mwaka huu.

Habari za ndani kutoka Klabu 
ya Yanga, zimeeleza kuwa kocha 
huyo huenda akawasili muda 
wowote kuanzia leo kuungana 
na bechi la ufundi lililopo kwa 
ajili ya mechi za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara inayoendelea na kuna 
uwezekano wa kutambulishwa 
kabla ya mechi dhidi ya Azam 
FC itakayochezwa Jumapili wiki 
hii.

Taarifa zinasema kuwa awali 
kulikuwa na majina mawili ya 
waliotakiwa kuinoa Yanga 
ambao wote walikuwa Al-Mer-
rikh, nao ni Mserbia Miodrag 
Jesic na Mtunisia huyo, lakini 

Nasreddine akakubalika zaidi na 
kurithi mikoba ya Didier Gomes 
da Rosa baada ya kujiunga na 
Simba.

Mtunisia huyo aliiogoza Al 
Merrikh kwenye mechi tatu tu 
za Ligi ya Mabingwa Afrika na 
alipoteza kwa mabao 3-0 ugeni-
ni dhidi ya Al Ahly ya Misri, ma-
bao 4-1 nyumbani dhidi ya AS 
Vita na suluhu ya bila kufungana 
dhidi ya Simba nyumbani, ma-
tokeo ambayo yalimsababishia 
kutimuliwa saa chache baada ya 
mechi kumalizika na nafasi yake 
kuchukuliwa na Lee Clark..

Alipoulizwa juu ya ujio wa 
kocha huyo, Ofisa Habari wa 
Yanga, Hassan Bumbuli alisema: 
“Hakuna kitu kama hicho, kocha 
wetu sisi ni Juma Mwambusi 
ambaye anaendelea na kazi. 
Hakuna kocha yeyote ambaye 
tunamtegemea kuja kwa sasa 
na kama kuna lolote jipya, basi 
tutawaambia na wala si kama 
hivyo mnavyosema ninyi”.

Yanga kumshusha 
kocha wa Al Merrikh

NIMEHAMA YANGA...

 Nyon, USWISI

S
HIRIKISHO la Soka barani Ulaya 
(UEFA), jana limefanya mkutano 
kuhusu mgogoro wa mpasuko 
mkubwa saa kadhaa baada ya 

klabu kubwa 12 kuushtua ulimwengu wa 
soka kwa kutangaza kuanzishwa kwa mi-
chuano mipya ya Ulaya maarufu kama Eu-
ropean Super League (ESL).

Klabu ambazo tayari zimetanga uamuzi 
huo kwa England ni Liverpool, Arsenal, 
Chelsea, Manchester City, Manchester 
United na Tottenham, wakati kwa Hispa-
nia ni Real Madrid, Barcelona, Atletico Ma-
drid, huku kwa Italia zikiwa ni AC Milan, 
Inter Milan na Juventus.

ESL imeeleza kuwa klabu hizo anzilishi 
zimekubali kuanzisha “michuano mipya 
ya katikati ya wiki” wakati timu hizo zik-
iendelea kushindana katika ligi zao za 
ndani kama kawaida huku pia ikieleza 
kwamba inapanga kuanzisha michuano 
ya wanawake mapema iwezekanavyo 
baada ya mashindano hayo ya wanaume 
kuanza.

Benki ya Uwekezaji ya Marekani JP 
Morgan ( JPM.N) imeithibitishia Reuters 

euro bilioni 1.4 na deni halisi la milioni 488 
ambapo klabu hiyo ilikubaliana kupungu-
za malipo ya wachezaji kwa muda mfupi 
mwaka jana na ililazimika kuchelewesha 
malipo kwa wachezaji kwa Desemba.

UEFA iko tayari kupambana na walio-
jitenga, na Jumapili ilisema kwamba “itaz-
ingatia hatua zote zinazopatikana kwetu, 
katika ngazi zote, za kimahakama na mich-
ezo ili kuzuia hilo kutokea”.

UEFA pia ilisema klabu zinazohusika 
“zitapigwa marufuku kucheza kwenye 
mashindano mengine ya ngazi yoyote ya 
nyumbani, Ulaya au duniani, na wachezaji 
wao wanaweza kunyimwa fursa ya kuwak-
ilisha timu zao za taifa”.

kwamba inafadhili ligi mpya, ambayo 
inajumuisha klabu kama Real Madrid na 
Manchester United na ni mpinzani wa 
mashindano ya UEFA ya Ligi ya Mabingwa.

JP Morgan inatoa ruzuku ya Yuro bilioni 
3.5 kwa klabu anzilishi kutumia kwenye 
miundombinu na kuziba mapengo yaliyo-
tokana na athari za janga la COVID-19.

Vita vikali vya kudhibiti mchezo huo na 
mapato ya mabilioni ya dola zake viliingia 
katika hatua mpya na barua iliyotumwa na 
klabu 12 kwa UEFA Jumatatu ambapo wal-
isema watachukua hatua za kisheria katika 
mahakama ambazo hazina jina kulinda 
masilahi yao kama wanavyoweka kuhusu 
ligi hiyo.

Mpasuko huo umekuwa ukikosolewa 
vikali na mamlaka za soka, mashirika ya 
mashabiki na wanasiasa kote Ulaya ambao 
wanasema inatia utajiri na nguvu ya waso-
mi wadogo wa klabu.

Klabu zilizojitenga zitahakikishiwa na-
fasi za kila mwaka kwenye mashindano 
hayo- tofauti na Ligi ya Mabingwa ya UEFA, 
ambayo inahitaji timu kufuzu kupitia ligi 
zao za ndani.

“Kuundwa kwa Super
 League kunakuja wakati

 janga la virusi vya corona
 ulimwenguni  limeongeza

 kasi ya kuyumba kwa mtin
do wa uchumi wa mpira wa
 miguu uliopo Ulaya,” klabu
 zilisema katika taarifa yao

 ya uanzishaji.
Hesabu za akaunti za mwisho za Barcelo-

na, ​​moja miongoni mwa klabu 12 anzilishi 
za ESL, zilionyesha deni kubwa la zaidi ya 

Ligi ya Mabingwa Ulaya vipande viwili
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