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Baada ya Uwanja wa Mkapa, vipi jina lenu Taifa Stars?
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Mbunifu mashine aliyetangazwa na Oxfam, Majaliwa ‘amuokotesha dodo’

Ukurasa 12

TMDA yashikia bango Uchumi Viwanda kwa wazalishaji dawa

Na Renatha Msungu, aliyekuwa Bariadi 

SIKU ya kilele cha Maonyesho ya 28 ya Wakulima (Nanenane), haiwezi kusa-haulika kwa mjasiriamali Daudi Magari, ambaye kampuni ya Oxfam ilimfanya aonekane na serikali kuchukua jukumu la kumtangaza na kumtambua, kazi zake zijulikane ndani na nje ya nchi.Leo hii ameshakuwa bidhaa ya ubunifu kitaifa, inayofanyiwa kazi kutangaza ma-tunda ya ubunifu wa Kitanzania.  Mwanzo wake ilikuwa kama bahati yake siku hiyo, kwani kabla ya kufunga maonyesho hayo, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alitembelea mabanda ya mao-nyesho na alipofika katika banda la Ox-fam,’ lililokuwa ndani ya Halmashauri ya Kishapu, alimkuta Magari.Hapo alikuwa akionyesha mashine ra-hisi ya kuchakata katani, yenye uwezo wa kuchakata kuanzia tani 40 kwa siku, jam-bo ambalo kiongozi huyo mkuu wa utend-aji kiserikali aliliona kuwa ni maendeleo makubwa kwa mjasiriamali huyo. Baada ya Waziri Mkuu Majaliwa kupata maelezo kuhusu mashine hiyo, aliagiza mjasiriamali huyo atambulike kwa taasisi zinazohusika na masuala ya mashine, ili ziwekwe kwa nembo yake binfasi na si vinginevyo. 
Hapo Majaliwa alielekeza Wizara ya Viwanda na Biashara, kuanza  kumfua-tilia mjasiriamali huyo na kutoa maagizo kwa taasisi kama TEMDO,TILDO na SIDO, kushirikiana naye kutumia ubinfu wake, kutengeza mashine za kuchakata katani. Ni matunda kutoka jitihda  za wad-hamini wa Oxfam, katika kuhudhuria maonyesho ya Nanenane, kama anavy-oeleza Mratibu wa Fedha, Cecelia Makota, kwamba waliona kazi ya mbunifu magari ina mashiko, ndipo wakampeleka katika maonyesho ya Nanenane, wakiamini kazi yake ingeonekane. 

Anasema, Oxfam ipo kwa ajili ya ku-wainua wajasiriamali wabunifu, wa-

naokosa njia ya kutokea, wao wanawaibua kwa staili ya mao-nyesho.  Makota anaendelea: “Tumefanya kazi kubwa Oxfam ya kuhakikisha Magari anaone-kana, ndio maana serikali imep-ita na kutoa maagizo dhidi yake na yametekelezwa. “
Makota anasema, jukumu lao ni  kuwainua wajasiriamali wabunifu wanaofanya kazi nzu-rina wanahitaji kutambulika kitaifa na kimataifa na anawaaa-lika wajasiriamali wengine kazi za kiubunifu, wasisite kuzifikisha Oxfam, ili nao wazitangaze.

WIZARA BIASHARA & VIWANDANaibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Injinia Stella Man-yanya, anasema mbinifu Magari, amefika sehemu sahihi katika ngazi na safari ya ubunifu wake. “Nawapongeza Oxfam, lakini nampongeza pia Magari kwa kazi yake ambayo imeonekana na serikali tumeitambua, “anase-ma Injinia Manyanya.Anasema, wizara yake im-ekuwa ikikutana na wabunifu wengi na kuwatambua, hivyo kwa Magari, kutoka Kishapu,. Shinyanga.na Wizara ya Viwanda na Biashara imetekeleza agizo la 

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, la kumuendeleza mbunifu Daudi, kufikia kuwa na mashine ya kuchakata mkonge inayotambu-lika kitaifa na kimataifa. Kwa mujibu wa Naibu Wazairi, mbunifu huyo ataunganishwa na taasisi zinazohusika na uundaji mashine kama hizo, ili waungane naye katika uzalishaji wake. “Huyu ni lulu   kwa taifa na kuna wabunifu wengine wengi ambao hawajaibuliwa, naomba Oxfam watafuteni ili tupate wabunifu mbalimbali, “anasisiti-za Injinia Manyanya. Anaeleza lengo lililopo sasa, ni 

kuinua ubunifu wa kijasiriamali utambulike serikalini, ili wahusi-ka wapige hatua na kufika mbali zaidi.
Ni katika hatua hiyo, Injinia anamuagiza Katibu Mkuu wa Wizara, Profesa Riziki Shemdoe, ahakikishe mashine inakuwa na jina la mbunifu, Daudi Magari, ambaye

naye analipokea kwa kuagiza (wiki mbili na nusu kutoka leo), wakurugenzi wa TEMDO, SIDO na TILDO wakutane na mbunifu wa mashine hiyo.
“Natoa hadi Agosti 30 ku-hakikisha taasisi hizo zikutane na mbunifu huyo kwa ajili ya ku-muinua na kutangaza kazi zake,” anasema Profesa Shemdoe. 

MBUNIFU JE?
Magari anaelekeza shukrani za kipekee kwa Oxfam, waliyoiona kazi yake na kuamua kumpeleka katika maonyesho ya Nanenane, akatangaze mashine hiyo.  Anasema amekuwa akizifan-ya vizuri kazi hizo za kibunifu, isipokuwa vikwazo vyake ni upa-tikanaji vifaa vya kukamilisha kazi zake, akiamini pindi zinapo-patikana kazi za uzalishaji inaku-wa nyepesi, hasa katika mashine hizo za kuchakataka katani. Pia, anakiri kuwapo wabuni-fu wa kiufundi wengi wa aina yake wanaokwama kwa kukosa fursa za kujitangaza, hivyo katika Maonyesho ya Nanenane, seri-kali imekuwa ikitumia kuanga-lia ubunifu za wajasiriamali na kuzitambua kazi zao, ili ziwanu-faishe.

• Aagiza nembo yake, kazi imeshaanza…   

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Injinia Stella Manyanya, akiwa na Katibu Mkuu wake, 

Profesa Riziki Shemdoe, wakimsikiliza mbunifu wa mashine ya kuchakata katani, Daudi 

Magari. PICHA: RENATHA MSUNGU.

KUTOKA VIWANJA NANENANE…

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6    Maswali magumu hukumu ya Morrison Uk.23
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TCRA yabainisha sababu za

luninga, redio kuomba vibali
MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), imeeleza 
sababu tatu za kutaka 
vituo vya utangazaji nchini 
vinavyojiunga na vituo...

UKURASA WA 7

Usafiri  Ziwa Victoria 
sasa kuanza Agosti 16
SIKU chache baada ya 
Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa, Agosti 9, mwaka 
huu, kumuagiza Katibu 
Mkuu wa Wizara...
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Madereva walizwa
barabara Rusumo 
MADEREVA wa magari 
ya mizigo kutoka mikoa 
mbalimbali nchini, 
wameiomba Wizara ya 
Ujenzi, Uchukuzi na...

YALIYOMO

Mhadhiri 
kuburuzwa

kortini 
madai

rushwa 
ngono

NEC yafungua pazia la
urais, ubunge, udiwani  

Siri uteuzi kinamama 
ubunge CHADEMA hii 

Ashikiliwa tuhuma za kumuua
shemeji yake akiamulia ugomvi

Mtaalam ataja sababu 
matetemeko ya ardhi 

Kati ya majimbo 10 Dar, wanaume wawili tu wachomoza, 
miji mikubwa washinda kura za maoni na kupewa nafasi…  
Endelea ukurasa wa 2
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Asia Msangi - Ukonga

Halima Mdee - Kawe Khadija Mwago - Mbagala

Lucy Mageleli - Kigamboni. Suzan Lyimo- Kinondoni
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Siri uteuzi kinamama 
ubunge CHADEMA

Mtaalamu aeleza 
sababu ya tetemeko

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipewa maelezo ya  Kivuko cha Mafia, alipokagua ujenzi wake unao-
fanywa na Kampuni ya Songoro Marine, Kigamboni jijini Dar es Salaam, jana. Kivuko hicho, kitaka-
pokamilika kitafanya safari kati ya Kisiwa cha Mafia na Nyamisati mkoani Pwani. PICHA: OWM

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), kime-
tangaza orodha mpya ya wagom-
bea ubunge wake, huku jijini Dar 
es Salaam kukitawaliwa na safu ya 
kinamama.

Mkuu wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa CHADEMA, Tu-
maini Makene, katika orodha hiyo 
mpya ya wagombea ubunge 37 
wa Tanzania Bara aliyoitoa jana, 
wamo kinamama 11. Kati yao, 
wamo watatu wanaofanya idadi 
ya wagombea wanawake Dar es 
Salaam kufikia watano. 

Kwa mujibu wa Makene, chama 
hicho hakijateua wagombea ka-
tika majimbo Kibamba, Temeke 
na Ilala jijini kutokana na sababu 
mbalimbali.

Makene alibainisha kuwa, 
Temeke na Ilala ni miongoni 
mwa majimbo saba ambayo 
chama hicho kitalazimika kuru-
dia mchakato wa kura za maoni 
wakati Kibamba ni miongoni mwa 
majimbo saba ambayo CHADEMA 
haijapiga kura za maoni kuwapa-
ta wagombea wake.

Makada wanaume wali-
ochomoza katika uteuzi huo wa 
CHADEMA jijini Dar es Salaam ni 
aliyekuwa Meya wa Ubungo, Bon-
iface Jacob, anayewania ubunge 
wa Ubungo na John Mrema, 
anayesaka ubunge wa Segerea.  

Vilevile, taarifa za chama hi-
cho zinaonyesha kuwapo kwa 
wateule wengi wanawake wanao-
peperusha bendera ya CHADEMA 
katika majimbo ya miji mikubwa, 
ikiwamo Shinyanga Mjini, Mpan-
da Mjini, Morogoro Mjini, Tarime 
Mjini, Geita Mjini, Bunda Mjini na 
Tabora Mjini.

Orodha ya kwanza iliyotolewa 
Jumapili na Naibu Katibu Mkuu 

wa            CHADEMA Bara, Benson 
Kigaila,      ilionyesha mageuzi ya 
kinamama    kuchomoza wakiwa 
jumla         ya  wateule 40 kati ya 
163.

Katika orodha iliyotolewa jana, 
wanawake waliochomoza katika 
majimbo ya Dar es Salaam ni Su-
san Lyimo (Kinondoni), Khadija 
Mwago (Mbagala) na Lucy Mager-
eli (Kigamboni). 

Makada wanawake wa CHADE-
MA waliokuwamo kwenye orodha 
ya kwanza ya wateule wa chama 
hicho kuwania ubunge majimbo 
ya Dar es Salaam ni Asia Msangi 
(Ukonga) na Mwenyekiti wa Wa-
nawake wa chama hicho (BAWA-
CHA), Halima Mdee anayewania 
tena ubunge wa Kawe.

SIRI KINAMAMA KUTAMBA

Alipoulizwa na Nipashe 
jana kuhusu siri ya wanawake 
kung’ara katika uteuzi wa wagom-
bea ubunge mwaka huu kupitia 
chama hicho, Makene alianika 
sababu mbili.

Kwa mujibu wa kiongozi huyo, 
sababu ya kwanza ni mkakati wa 
muda mrefu wa chama hicho 
kuandaa viongozi, ambao alidai 
umekumbwa na misukosuko 
mingi ikiwamo kufuatiliwa na vy-
ombo vya dola.

Makene aliitaja sababu ya pili 
kuwa ni programu mahsusi ya 
BAWACHA kuhamisha wanawake 
kujitosa katika uongozi, akifafan-
ua kwamba, “siyo jambo la kuba-
hatisha, liliandaliwa kwa muda 
mrefu na viongozi wa BAWACHA 
wamekumbana na mengi, iki-
wamo kupigwa mabomu.”

Taarifa ya jana ya Makene ili-
bainisha kuwa Waziri wa zamani 
wa Maliasili na Utalii, Lazaro Nya-
landu, aliyeshika nafasi ya pili 

katika kura za maoni kumsaka 
mgombea urais kupitia chama 
hicho, atagombea ubunge wa Sin-
gida Kaskazini.

Mbali na kinamama waliong’ara 
katika uteuzi wa majimbo ya Dar 
es Salaam, orodha ya jana ya 
CHADEMA ilikuwa na majina ya 
Jacqueline Swai (Ngorongoro), 
Khadija Madwanga (Kwimba), 
Neema Chozaile (Geita Vijijini), 
Salome Makamba (Shinyanga 
Mjini), Jedidia Kitundu (Msalala), 
Aisha Madoga (Dodoma Mjini), 
Hadija Maula (Mvumi) na Cecil-
lian Ndossi (Monduli).

Wengine ni Joel Hema (Singida 
Mashariki), Martin Mussa (Tabora 
Kaskazini), Gibson Ole-Meiseyeki 
(Arumeru Magharibi), Gervas 
Sulle (Mbulu Mjini), Aboubakar 
Mashambo (Bumbuli) na Norbeet 
Marandu (Handeni Mjini).

Vilevile, Nicholous Mapunda 
(Peramiho), Renatus Nzemo (Bu-
kombe), Gody Bagamba (Mbog-
we), Adolf Mkono (Karagwe),  
Thedo Assechekamwati (Kaha-
ma), Emmanuel Magema (Ush-
etu), Idd Amri (Kishapu), Edson 
D’zombe (Lupembe), Frederick 
Kihwelo (Mafinga Mjini), Emma-
nuel Lusambo (Mpanda Vijijini), 
James Lembileki (Ludewa) na Pe-
ter Mdidi (Mvomero).

Pia wamo Issa Chilindima 
(Newala Mjini), Arfat Kadewele 
(Tunduru Kusini), Marato Marwa 
(Butiama), Larazo Maige (Uli-
yankulu), Philbert Macheyeki 
(Urambo) na Nyenje Undi (Tun-
duru Kaskazini).

Orodha hiyo ya jana ilifanya 
jumla ya wagombea walioteuliwa 
na CHADEMA kuwania ubunge 
kufikia 200. Tanzania ina majim-
bo ya uchaguzi 264. Kati yake, 214 
yako Tanzania Bara na 50 yako 
Zanzibar 50.

Na Romana Mallya

MJIOLOJIA Mwandamizi na 
Mkuu wa Kitengo cha Majanga 
ya Asili kutoka Wakala wa Jiolo-
jia nchini (GST), Gabriel Mbo-
goni, amesema matetemeko 
hayatabiriki.

“Linapotokea wananchi wa-
chukue tahadhari kama wapo 
ndani ya nyumba wabaki ndani 
na kama wapo nje wabaki nje 
kusiwe na hali ya kutaharuki,” 
alisema.

Alitoa maelezo hayo kuto-
kana na taharuki iliyowakumba 
wakazi wa Jiji la Dar es Salaam 
na mikoa mingine baada ya 
kupita tetemeko hilo juzi majira 
ya saa mbili usiku na kudumu 
kwa sekunde kadhaa.

Baadhi ya wakazi waliokuwa 
kwenye majengo marefu wa-
likimbilia nje kuhofia usalama 
wa maisha yao.

Mjiolojia huyo alisema sio 
mara zote mtikisiko unaweza 
kufanana kwa sababu inatege-
mea wa kwanza ulitokeaje.

“Kama nguvu ya mwanzo ili-
kuwa kubwa inaweza isijirudie 
tena hii inategemeana na nam-
na ambavyo nguvu ilivyojiku-
sanya, kama mtikisiko wa kwan-
za ulikuwa ndio mkusanyiko 
pekee haiwezi kujirudia, kama 
ilikuwa zaidi inaweza kujirudia 
kwa wiki au miaka,” alisema.

Kuhusu ukubwa wake, alise-
ma hawezi kuujua na kutoa 
tahadhari kwa wananchi kuwa 
tetemeko haliwezi kuzuilika.

“Linapotokea wananchi wa-
chukue tahadhari kama wapo 
ndani ya nyumba wabaki ndani 
na kama wapo nje wabaki nje 
kusiwe na hali ya kutaharuki,” 
alisema.

TMA YAFAFANUA
Mamlaka ya Hali ya Hewa 

(TMA), imefafanua kutokea kwa 
tukio hilo la tetemeko, hakuna 
tishio la kusababisha mawimbi 
ya Tsunami baharini.

“Tetemeko hili halikuwa na 
nguvu kubwa na hakuna mapo-
romoko ya ardhi yaliyotokeza 
baharini ambayo yangeweza 
kuzalisha tsunami,” ilisema 
taarifa hiyo.

Mamlaka hiyo ilisema kuwa 
inaendelea kufuatilia mifumo 
ya hali ya hewa baharini na 
kutoa taarifa endapo kuta-
tokeza mwendelezo wa matete-
meko katika eneo la bahari.

“Hakuna athari zilizojitokeza 
au zinazotarajiwa katika mi-
fumo ya hali ya hewa ya bahari 
kutokana na tetemeko hili,” il-
isema.

Mamlaka hiyo imewashauri 
watumiaji wa eneo la bahari 
ikiwa ni pamoja na wananchi 
wanaoishi katika maeneo yaliyo 
karibu na Bahari ya Hindi ku-
tokuwa na hofu na kuendelea 
na shughuli zao kwa kuzingatia 
taarifa ya hali ya hewa baharini 
kama waliyoitoa awali.

WANANCHI WASIMULIA
Baadhi ya wananchi katika 

mitandao mbalimbali ya kijamii 
wameeleza walivyokumbwa na 
tetemeko hilo katika maeneo 
yao.

Mkazi wa jijini Dar es Salaam, 
Luis Mbunda alisema wakati 
tetemeko hilo likitokea alikuwa 
sokoni Kariakoo na alihisi kama 
amepatwa na degedege.

Hawa Musa, mkazi wa 
Mwenge alisema wakati liki-
tokea alikuwa amekaa sebuleni 
kwake na mtikisiko alioupata 
alijikuta amekimbilia mtaani 
kuhofia kudondokewa na ny-
umba.

Mkazi wa Tabata, John Jo-
seph, alisema wakati likitokea 
alikuwa njiani kuelekea nyum-
bani na alipohisi mtikisiko huo 
alikimbia akidhani ardhi inata-
ka kupasuka ndipo baadaye ali-
poelezwa lilikuwa ni tetemeko 
la ardhi.

Baadhi ya wakazi wa Kari-
akoo ambako majengo mengi ni 
ya ghorofa, walisema walisikia 
tetemeko la nguvu na kuhisi ny-
umba inaweza kudondoka ndi-
po wakakimbia kushuka chini 
ya jengo kwa usalama wao.

Kwa mujibu wa mtandao wa  
Volcano Discovery, Septemba 
10, 2016 saa 9:27 mchana ku-
litokea tetemeko la ardhi mkoa-
ni Kagera ambako ni kitovu 
kwenye makutano ya latitudo 
10 06’ na longitudo 31055’ eneo 
ambalo ni kilomita 20 Kaskazini 
Mashariki mwa kijiji cha Nsunga 
na kilomita 42 Kaskazini Ma-
gharibi mwa mji wa Bukoba.

Kitovu hicho kilikuwa kilo-
mita 10 chini ya ardhi kwenye 
eneo hilo. Nguvu za mtetemo 
wa ardhi wa tetemeko hilo lili-
kuwa ni 5.7 kwa kutumia skeli 
ya “Richter” ukubwa ambao ni 
wa juu kiasi cha kuleta madhara 
makubwa.

Kutokana na ukubwa huo 
maeneo mengi ya Mkoa wa 
Kagera ikijumuisha mji wa Bu-
koba yalipatwa na madhara 
makubwa ikijumuisha nyumba 
nyingi kupasuka na watu wengi 
kujeruhiwa kwa kuangukiwa 
na vifusi na kuta za nyuma am-
bapo inakisiwa kuwa watu 13 
walipoteza maisha yao.

Mwezi Aprili mwaka 2017 te-
temeko lingine lenye ukubwa 
wa 5.7 kwa vipimo vya Richter 
lililotokea tena na kusababisha 
vifo vya zaidi ya watu 10 na 
kujeruhi watu wasiopungua 
200 na kuwaacha mamia bila 
makazi.

Mwezi Machi, mwaka huu, 
GST walithibitisha kutokea te-
temeko la ardhi saa 3:27 usiku 
lenye ukubwa wa kipimo cha 
Richa 4.9, mkoani Tanga.

Mbogoni alisema tetemeko 
hilo lilidumu kwa sekunde 12 
ambapo kitovu chake ni eneo 
la Vulaya lililopo umbali wa 
kilometa 19 kutoka Maramba, 
Korogwe mkoani humo.
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Mhadhiri 
kufikishwa 
kortini 
kwa tuhuma 
rushwa 
ngono
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

 TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa Dodo-
ma kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mashtaka, inatarajia kum-
fikisha mahakamani Mha-
dhiri Msaidizi wa Chuo Kikuu 
cha Dodoma (UDOM), Jacob 
Nyangusi (43), kwa tuhuma 
za  kutaka rushwa ya ngono.

 Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa  
jana,  Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Dodoma, Sosthenes 
Kibwengo, alisema mtuhumi-
wa huyo alikutwa na TAKUK-
URU majira ya saa 3:00  Okto-
ba 3, 2018 nyumbani kwake, 
eneo la Nyumba 300.

 Alisema TAKUKURU ilim-
kamata mtuhumiwa huyo 
kabla hajatenda nia ovu ya 
kufanya ngono na mwa-
nafunzi wake wa mwaka wa 
kwanza wa Shahada ya Sanaa 
katika Jiografia na Mazingira.  

“Tumemfungulia shauri 
Nyangusi kwa tuhuma za 
kutaka rushwa ya ngono 
kinyume cha  kifungu cha 25 
cha Sheria ya Kupambana 
na Rushwa namba 11/2007,” 
alisema Kibwengo. 

 Kibwengo alisema awali, 
TAKUKURU ilipokea taarifa 
kwamba mtuhumiwa alim-
taka mwanafunzi wake king-
ono ili kumsaidia mitihani 
ya marudio na kumwezesha 
kufaulu na ndipo ikaweka 
mtego na kumkamata. 

 Kibwengo  alisema kwa 
kushirikiana na Ofisi ya 
Mashtaka imewafikisha ma-
hakamani Theobald Maina 
(44) aliyekuwa Diwani wa 
Kata ya Ntyuka jijini hapa, 
Benedict Mazengo (60) am-
baye ni ofisa mtendaji na An-
derson Jonathan aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Mtaa wa Chi-
mala. 

Wote hao, alisema wa-
nashtakiwa kwa makosa ya 
matumizi mabaya ya mamla-
ka kinyume cha kifungu cha 
31 na ubadhirifu kinyume na 
kifungu cha 28 vya Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa namba 11/2007.

 Kibwengo alisema uchun-
guzi umeonyesha kwamba 
Aprili, 2016 watuhumiwa kwa 
pamoja walitumia vibaya ma-
daraka yao, hivyo kujipatia 
kwa njia ya kughushi Sh. Mil-
ioni mbili  ambazo ni malipo 
ya minara ya simu iliyoko 
kwenye Kata ya Ntyuka.

Ashikiliwa madai ya kumuua shemeji yake
Na Frank Kaundula,          
MOROGORO

JESHI la Polisi Mkoa wa Moro-
goro, linamshikilia Shinje Njilang-
ila       (30), mkazi wa Kijiji cha     
Mbamba, wilayani Kilosa kwa 
tuhuma    za    mauaji ya shemeji 
yake   Dotto Ngembe (28), kwa 
kumchoma na kitu chenye ncha 

kali.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Morogoro, Wilbroad Mutafungwa, 
alisema tukio hilo lilitokea usiku 
wa kuamkia Agosti 12 baada ya 
Ngembe kuingilia mgogoro wa 
kimahusiano uliozuka baina ya 
mtuhumiwa na mkewe, Kulwa 
Ngembe, ambaye ni dada wa 
marehemu.

Kamanda Mtafungwa alisema 
mauaji hayo yalitokea nyumbani 
kwa marehemu ambaye alikuwa 
amewaita wanandoa hao kwaajili 
ya kusuluhisha ugomvi ulioku-
wa ukiendelea baina yao, ndipo 
mtuhumiwa alipomshambulia 
shemeji yake hadi kumsababishia 
umauti.

“Chanzo cha tukio hili mtuhu-

miwa alimfuata mkewe nyum-
bani kwa shemeji yake kwaajili ya 
usuluhishi, lakini ilipofika majira 
ya saa sita usiku ndipo alipofanya 
mauaji kwa kaka wa mke wake 
aliyekuwa akimtuhumu kuwa 
ndio chanzo cha mgogoro wao na 
baada ya kutekeleza mauaji hayo 
alikimbia mafichoni,” alisema 
Mtafungwa.
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Mahakama yamwamuru 
Lissu kufika mahakamani

TCRA yabainisha 
sababu za
luninga, redio 
kuomba vibali
Na Mwandishi wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), imeeleza sababu 
tatu za kutaka vituo vya utangazaji 
nchini vinavyojiunga na vituo ving-
ine vya kanda, nje ya nchi na raia 
wa kigeni kuwatembelea kupata 
kibali kabla ya kufanya hivyo.

Kwa mujibu wa tangazo lililotole-
wa kwenye gazeti hili jana, na Mku-
rugenzi Mkuu, lazima hiyo inatoka-
na na mabadiliko ya kanuni ya 37, 
zinazoruhusu vituo vya utangazaji 
kujiunga na kituo chochote cha 
utangazaji kwa ajili ya matangazo 
mubashara ili mradi kunakuwa na 
makubaliano ya kibiashara.

Lengo ni kuweka uwazi madhu-
muni ya ushiriki wa raia wa kigeni 
katika shughuli za utangazaji wa-
napotembelea vituo vya utangazaji 
nchini.

Pia, kutimiza matakwa ya itifaki 
za kidiplomasia kuwa wawakilishi 
wa nchi za nje na mashirika ya ki-
mataifa wanapaswa kuambatana au 
kupokewa kule wanapokwenda na 
maofisa wa serikali wanapokuwa 
wamepata kibali cha kutembelea 
miradi ambayo wanajihusisha nayo.

Kadhalika, kuhakikisha uende-
shaji wa vituo vya utanagazaji 
unazingatia udhibiti wenye uwazi 
hususan kwa upande wa ufundi, 
ujenzi wa vituo hivyo huruhusiwa 
kwa kibali.

Aidha, vituo hivyo vimetakiwa 
kuwasilisha maombi ndani ya siku 
saba tangu kutolewa kwa taarifa 
hiyo Agosti 11, mwaka huu.

Alifafanua kuwa utaratibu huo ni 
wa kawaida wenye lengo la kuleta 
ufanisi katika usimamizi wa maud-
hui yanayorushwa na vituo hivyo.

TCRA ilieleza kuwa uzoefu 
uliopatikana katika kusimamia 
utekelezaji wa kanuni hiyo, kume-
kuwa na changamoto ya vipindi au 
habari zinazorushwa na vituo vya 
utangazaji vinapojiunga na vituo 
vya nje ya nchi na kurusha habari 
au matukio nchini.

“Kwa mfano inapotokea dhahiri 
kuwa habari zinazohusu nchi yetu 
hazikuzingatia maadili na wel-
edi wa uandishi wa habari, huku 
habari hizo zikirushwa na vituo 
vilivyopewa leseni na TCRA, ni 
dhahiri inasababisha changamoto 
katika utekelezaji wa kanuni hizo,” 
alisema.

Alisema kutokana na mazin-
gira hayo, utatuzi marekebisho 
ya kanuni ya 37 yamefanyika 
kwa kuongeza kifungu kidogo cha 
2 iliyotaka kituo chochote cha 
utangazaji kinachojiunga na kituo 
kingine cha ndani au nje ya nchi 
kwa ajili ya kurusha matangazo 
yake yakiwamo ya mubashara 
kupata kibali/ruhusa ya kufanya 
hivyo kutoka TCRA.

Kwa mujibu wa tangazo hilo, 
marekebisho hayo yanavihusu vi-
tuo vyote vya utangazaji vya redio 
na televisheni na watoa huduma za 
maudhui mtandaoni.

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, imemwamuru 
kufika mahakamani mbunge 
wa zamani wa Singida Mashari-
ki, Tundu Lissu na wenzake 
watatu, wanaokabiliwa na 
kesi ya uchochezi, Septemba 
14, mwaka huu, baada ya jana 
kushindwa kufika kusikiliza 
kesi yake.

Amri hiyo ilitolewa jana na 
mahakama hiyo iliyoketi chini 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thom-
as Simba, kesi hiyo ilipopang-
wa kwa ajili ya kutajwa.

Awali, Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Wankyo Simon, 
alidai shauri lilipangwa kwa 
kutajwa na kwamba mshtak-
iwa Lissu, hakufika kusikiliza 
kesi yake.

Mdhamini wa Lissu, Rob-
ert Katula, alidai mshtakiwa  

aliwasiliana naye juzi asubuhi 
na kumueleza kwamba yuko 
mkoani anatafuta wadhamini 
kwa ajili ya uchaguzi wa mwa-
ka huu.

Hakimu Simba, alimtaka 
mdhamini huyo kuhakikisha 
mshtakiwa anafika mahakama-
ni na sio kutoa sababu ambazo 
sio za kisheria.

“Mdhamini hizo sababu 
hazikubaliki kisheria tusiikosee 
sheria, sisi ni watekelezaji wa 
sheria ambapo tunatoa amri. 
Ukisema unaiachia mahakama 
tunaweza kusema ulipe dha-
mana na ukishindwa unak-
wenda jela hatutaki kufika 
huko, wewe hakikisha unam-
leta mshtakiwa tarehe ijayo,” 
alisema.

Hata hivyo, wadhamini wa 
Lissu waliomba mahakama  
kujitoa katika udhamini kwasa-
babu wanayemdhamini hana 
ushirikiano mzuri na wad-

hamini wake na mahakama 
iliwaeleza kuwa kisheria md-
hamini akitaka kujitoa lazima 
kwanza anamleta mshtakiwa 
halafu ndiyo aweze kujitoa.

Kwa upande wa mshtakiwa 
wa tatu ambaye hakufika ma-
hakamani Mehbooh, ilidaiwa 
na mdhamini wake kuwa ni 
mgonjwa na kuwasilisha fomu 
mahakamani hapo.

Hakimu Simba baada ya 
kusema hayo, alimtaka md-
hamini wa Lissu ahakikishe 
mshtakiwa huyo anafika ma-
hakamani hapo tarehe ijayo na 
sio vinginevyo.

Mbali na Lissu washtakiwa 
wengine ni, Wahariri Simon 
Mkina, Jabir Idrisa na Mchap-
ishaji wa Kampuni ya Jamana, 
Ismail Mehbooh.

Katika kesi ya msingi kwa 
pamoja washtakiwa hao wa-
nakabiliwa na mashtaka mata-
no ikiwamo kuandika habari za 

uchochezi kinyume na Sheria 
ya Magazeti ya Mwaka 2002.

Ilidaiwa kuwa kati ya Janu-
ari 12 hadi 14, 2016 jijini Dar 
es Salaam, washtakiwa Jabir, 
Mkina na Lissu, waliandika na 
kuchapisha taarifa za uchoche-
zi zenye kichwa cha habari 
kisemacho, ‘Machafuko yaja 
Zanzibar.’

Katika shtaka la pili wana-
daiwa kuwa Januari 14, 2016 
walichapisha habari hizo ili 
kuleta chuki kwa wananchi wa 
Zanzibar.

Mshtakiwa Mehboob anadai-
wa kuwa Januari 13 ,2016 katika 
jengo la Jamana lililopo Manis-
paa ya Ilala, alichapisha gazeti 
la Mawio lililokuwa na taarifa 
za uchochezi.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa 
huyo pia alichapisha gazeti 
hilo bila ya kuwasilisha hati ya 
sheria ya kiapo kwa Msajili wa 
Magazeti.

Wahukumiwa kunyongwa hadi kufa 
Na Restuta Damian,       
BUKOBA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya 
Bukoba, imewahukumu ku-
nyongwa hadi kufa washtakiwa 
watatu katika matukio mawili 
ya mauaji na kumwachia huru 
mmoja miongoni mwao

Akitoa hukumu ya kwanza 
inayohusu mauaji, maarufu 
kama ukataji wa makoromeo, 
Jaji   Sam Rumanyika alisema 
Aliyuu Dauda na Rashid Athu-
man, walifanya mauaji ya 
kukusudia Mei 9, 2015 Kata ya 
Kitendagulo Manispaa ya Bu-
koba.

Jaji Rumanyika alisema 

mtuhumiwa wa kwanza, Dau-
da, alijihusisha na mauaji ya 
Herman Grid huko Kitendagu-
lo kwa kumkata koromeo.

Pia alisema mtuhimiwa 
Athumani alikiri kujihusisha na 
matukio ya uchomaji wa ma-
kanisa. Jaji Rumayika alisema 
katika shauri la jinai namba 
79/2016, mshitakiwa Shija 
Bunzali alifanya mauaji ya ali-
yekuwa Diwani wa Kimwani 
Wilaya ya Muleba kwa tiketi ya 
CUF, Sylvester Faustine, Januari 
31, 2016.

Alisema mtuhumiwa huyo 
amehukumiwa kifo baada ya 
kukiri kuwa vifaa vilivyoko 
kwake vilivyonekana kuwa na 

damu ni mali yake.
“Mshtakiwa alikutwa na 

panga likiwa na damu mbichi 
na suruali aliyosema ni mali 
yake ikiwa na tone la damu, 
kwani taarifa ya vinasaba in-
atoa vielelezo hivyo,” alisema 
Jaji Rumanyika

Alisema watuhumiwa wawili 
wa  uchomaji makanisa na 
mauaji  wameonekana kuwa 
na makosa katika kesi ya jinai 
namba 34/2020 na mtuhimiwa 
wa tatu kuonekana kuwa na 
hatia katika shauri la jinai nam-
ba 79/2016.

Jaji Rumanyika alisema 
watuhumiwa hao wawili wa-
likiri mbele ya mlinzi wa amani 

kuwa ushahidi uliotolewa uliji-
tosheleza kuwatia hatiani. Ush-
ahidi huo, alisema ulitolewa na 
ofisa wa polisi.

“Ushahidi uliotolewa na 
upande mashkata unaji-
tosheleza kuwatia hatiani 
kwani mashahidi wa watuhu-
miwa walikuwa watano 
akiwamo ofisa wa polisi na 
itoshe kusema kuwa mahaka-
ma haiwezi kumtia  hatiani 
mshtakiwa wa upande mmoja 
tu,” alisema.

Katika hatua nyingine,  Jaji 
Rumanyika alimwachia huru 
Ngesela Keeya baada ya vielel-
ezo vya mahakama kutoonye-
sha kuwa na kosa.

Kijana akik-
inga petroli 
kwenye gari 
la kubebea 
mafuta, 
lililokuwa 
kwenye 
foleni katika 
barabara ya 
Mandela, 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, kitendo 
ambacho ni 
hatari kwa 
usalama wake 
na chombo 
hicho, kwani 
anaweza 
kusababi-
sha mli-
puko. PICHA: 
CHARLES 
MLEO/
TUDARCO
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KUWAPO kwa maradhi ya COVID 19 yaliyoanzia China  na kusam-
baa dunia nzima mwaka huu kumeathiri uchumi na sekta nzima ya 
kazi na kusababisha kuwapo na changamoto kubwa kwenye ajira na 
wafanyakazi wengi kuyumba kimaisha kutokana na kukosa kazi bila 
kutegemea.

Mathalani, nchini Marekani takribani watu milioni 20 hawana 
ajira kufuatia mlipuko wa COVID- 19  uliolazimisha waajiri kusi-
mamisha uzalishaji kufunga viwanda na kampuni , kutoa likizo bila 
malipo, kupunguza mishahara na wengine kufukuza wafanyakazi.

Wakati corona iliporipotiwa nchini Machi 17, 2020 wafanyakazi  
na katika maeneo mbalimbali ya uzalishaji walianza kuona changa-
moto za maradhi hayo zilizoambatana na hofu ofisi, kampuni na 
viwanda vikifungwa, kufanyakazi kwa zamu (shifti), kupunguziwa 
mishahara, kupunguza wafanyakazi na kazi nyingine kufutwa.

Changamoto hizo zinaleta fikra mpya kuwa taifa linahitaji she-
ria ya namna ya kukabiliana na athari hizo  iwapo litaibuka gonjwa 
kama COVID -19 ambalo linaathiri waajiri, wawekezaji na wafanyaka-
zi kwa muda mrefu.

Mwanzoni mwa wiki hii Ofisi ya Shirika la Kazi Duniani (ILO) Dar 
es Salaam , imeshauri Tanzania  kufanya mapitio ya Sheria ya Ajira 
na Mahusiano Kazini na kuangalia uwezekano wa kuweka kipengele 
cha namna ya kukabiliana na milipuko ya magonjwa hatari ya 
kuambukiza    ili kupunguza athari na changamoto zinazowakumba 
waajiri na wafanyakazi.

Ni mambo yanayoibuliwa katika jukwaa la kitaifa la vijana, ajira 
na  kazi zenye staha na kuonekana kuwa wakati wa corona mambo 
mengi yanayohusu ajira yalifanyika  bila kuzingatia haki wala ush-
irikishwaji wafanyakazi ambao walipokea uamuzi bila kuhusishwa.

Wapo waliofukuzwa kazi, kupunguziwa mishahara, wengine ha-
wakulipwa na hata baada ya kurudishwa kazini hakuna  malipo ya 
fidia . Yote hayo yamesababishwa na uamuzi kufanyika bila kuwa na 
majadiliano  ya utatu yakishirikisha vyama vya wafanyakazi,  serikali 
na waajiri.

Tunajua miongoni mwa wafanyakazi walioumia zaidi ni walimu 
wa shule au taasisi za elimu za watu binafsi. Wengi hawakulipwa 
mishahara  na wala kujali hatima zao.

ILO inashauri  taifa lijifunze changamoto za corona na jinsi zilivy-
oathiri sekta ya ajira na kuweka kipengele cha namna ya kukabiliana 
na matukio ya magonjwa hatari ya kuambukiza kwenye Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini.

Ni wazi maradhi hayo  yalileta usumbufu kwa waajiriwa na kwa 
waajiri pia kwani wapo waajiri waliolazimishwa kufunga kazi na 
kuondoka chini ya usimamizi wa polisi. Hasa Zanzibar, huko  we-
nye migahawa na hoteli walilazimishwa kufunga huduma bila kujali  
bidhaa zitaharibika na gharama zilizolipwa awali na wateja mbalim-
bali wamiliki waitalazimika bila kujali walikuwa walipata hasara  au 
faida. Sheria hiyo itazungumzia masuala ya fidia nyakati za majanga 
kama hayo.

Tunaona kuwa kukiwa na kipengele hicho, waajiri, waajiriwa na 
serikali watakuwa pamoja kujadiliana na kufanya maamuzi sahihi 
hivyo  kupunguza usumbufu baina ya pande zote tatu.

Aidha, ikumbukwe kuwa mafanikio katika sekta ya ajira na uajiri  
yatawezekana tu iwapo kutakuwa na kazi za staha zinazoheshimu 
, kukubaliana, kutii na kufuata  sheria, sera na  mikataba ya  kazi ili 
Watanzania wafanye kazi zenye staha.

Mambo ya ajira yatafanikiwa kwa kuwa na sera na sheria zinazo-
heshimu na kuendeleza haki za wafanyakazi ikiwa ni pamoja na ku-
pewa  mikataba, kulipwa mishahara inayostahili, haki za likizo, mat-
ibabu , malipo ya mafao ya uzeeni na kuendeleza  usawa wa kijinsia 
bila kudhalilisha wanawake na wasichana wala kuwatenga wenye 
ulemavu katika ajira.

Na Yasmin 
Protace RUSHWA ni neno kubwa, lenye 

alama chafu katika jamii ambalo 
limekuwa likizungumzwa katika 
maeneo mbalimbali yanayoizun-
guka jamii iliko katika makazi yao.

Ndani ya msamiati na nadharia 
pana ya rushwa, kuna aina inayo-
husishwa na eneo la jinsia- rushwa 
ya ngono. Mtu anapewa upendeleo 
wa kupatiwa kitu, kwa mbadala wa 
ngono isiyo na hiyari.  

Licha ya rushwa mara nyingi ku-
zoeleka kufanyika katika mazingi-
ra ya faragha, kuna aina hiyo inayo-
husiswa na ngono, watu wachache 
sana wamekuwa wakithubutu hata 
kulizungumzia.

Hapo ndipo wadau wa haki, 
waliandaa kilichoitwa Semina za 
Maendeleo ya Jamii (GDSS) in-
ayoandaliwa na asasi ya TGNP 
Mtandao, ikiwalenga wanafunzi na 
wazazi wao, kujadili na kuzungum-
zia kwa kina rushwa hiyo ya ngono, 
namna wanavyokutana nazo au 
kuzikabili.

Bibie Msumi, Mwanasheria, 
Mchunguzi, pia Mwendesha Mash-
itaka  kutoka Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) , jijini Dar es Salaam, anayetoa 
elimu hiyo, alianisha rushwa hizi 
katika makundi kama; rushwa ya 
ngono, rushwa ya madaraka na 
rushwa ya matumizi mabaya ya 
ofisi.

Anasema rushwa ya ngono in-
aweza kufanywa na pande zote 
mbili, mwanaume kumtaka mwa-
namke kimapenzi au mwanamke 
kumtaka mwanaume kimapenzi. 
Hiyo inatokana na kufanya jambo 
kwa ajili ya kujifurahisha kama 
shukrani.

Mwanasheria huyo anasema, 
rushwa ya madaraka inasababisha 
hata maendeleo ya sehemu hiyo 
kuyumba kutokana na usimamizi 

Elimu kujikinga na rushwa
ngono izame zaidi shuleni

 Muungwana Lazima Nilonge

Corona iwe chachu ya 
kuboresha sheria, ajira
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THE GUARDIAN LIMITED
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
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wake unakuwa mbovu.
Katika rushwa ya matumizi ma-

baya ya ofisi, huwa inatumiwa na baa-
dhi ya wafanyakazi wasio waaminifu, 
ni aina ya upotoshaji dhidi ya ghara-
ma za matumizi yanayoendelea ka-
tika ofisi zao.

Unaagukia mfano wa kuwapo  
wanaoenda safari kwa njia mbada-
la na ili kuhifadhi pesa za usafiri, 
anaghushi tiketi za safari yake, tena 
huenda ni ya bei kubwa zaidi.

Mambo ya namna hayo yanaka-
biliwaje? Anatoa  jibu kupitia kwam-
ba katika kupambana na rushwa, 
ni wajibu wa jamii kutoa taarifa 
TAKUKURU kupitia namba za simu  
waazogawa, kuwezesha kuwanasa 
wahusika wachukuliwe hatua. Mwa-
nasheria huyo anawakumbusha wa-
najamii, kuwa  kila mmoja ni mlinzi 
wa sehemu husika, hivyo inapotokea 
anaona kuna mambo ya rushwa, ana 
wajibu wa kutoa taarifa kwa mam-
laka husika.

Mshiriki anayejitambulisha kwa 
jina,  Ally Juma, anasema yeye 
hakujua kuwapo aina ya rushwa ya 
matumizi mabaya ya ofisi na ma-
daraka, hivyo kwa faida ya umma wa 
walio na upeo aliyokuwa nao, ana-
shauri  elimu itolewe na ikiwezekana 
kuwekwe mabango, ili jamii yote ifa-
hamu hayo.

Aidha, mwanafunzi wa shule moja 
ya sekondari  ya kata, jijini Dar es Sa-
laam, anasema rushwa ipo shuleni 
kwao, kutokana na wanafunzi wa 
kike wanapofanya mitihani vibaya na 
kupata alama za chini,wanakutana 
na magumu kutoka kwa walimu wa 
kiume.

Anasema, pia mwanafunzi anapo-
chelewa kufika shule, hata kwa ba-
hati mbaya, huagukiwa na adhabu 
nzito kutoka kwa walimu wa kiume, 
hata kujenga mazingira ya kukakati-
sha tamaa kimasomo.

Anasema 
rushwa 
ya ngono 
inaweza 
kufanywa 
na pande 
zote mbili, 
mwanaume 
kumtaka 
mwanamke 
kimapenzi au 
mwanamke 
kumtaka 
mwanaume 
kimapenzi. 
Hiyo inato-
kana na ku-
fanya jambo 
kwa ajili ya 
kujifurahisha 
kama shuk-
rani.
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NMB yamkabidhi Samia 
vyoo 10 vya shule

Usafiri  Ziwa Victoria kuanza Agosti 16
Na Rose Jacob, MWANZA

SIKU chache baada ya Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa, Agosti 9, 
mwaka huu, kumuagiza Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Uchukuzi, 
Leonard Chamuriho, kuhakiki-
sha kibali cha meli ya New Vic-
toria Hapa Kazi Tu, kinapatika-
na ndani ya siku mbili, hatimaye 
kimetolewa na meli hiyo itaanza 
huduma kwa wakazi wa Mwan-
za na Bukoba, Jumapili hii.

Ratiba hiyo ilitangazwa rasmi 
Agosti 12, mwaka huu na Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa huduma za 
meli, Eric Hamissi. Alisema, meli 
hiyo yenye uwezo wa kubeba 
abiria 1,200 na tani 200 za miz-
igo, itakuwa ikifanya safari za 

Mwanza kuanzia saa 3:30 usiku 
kupitia Kemondo ikielekea Bu-
koba na kufika saa 12:00 kamili 
asubuhi, mkoani Kagera.

Eric alisema katika hatua hiyo 
pia meli ya New Butiama Hapa 
Kazi Tu, yenye uwezo wa kube-
ba abiria 200 na tani 100 za 
mizigo, itaanza safari zake rasmi 
tarehe itakayotajwa na itatoka 
Mwanza kuelekea kisiwani  Uk-
erewe.

“Meli hizo mbili zitaanza sa-
fari zake rasmi, kufuatia kuka-
milika kwa ukarabati na tayari 
zimeishakaguliwa na Shirika 
la Wakala wa Meli Tanzania 
(TASAC), kupewa vyeti vya 
ubora, baada ya mkandarasi 
KTMI Co. Ltd., ya Korea Kusini 

kumaliza shughuli hiyo, ambayo 
imegharimu Sh. bilioni 27.61 iki-
wa ni fedha zilizotolewa na Seri-
kali ya Tanzania kwa asilimia 
100,” alisema Eric.

Kuanza kwa safari ya meli 
hizo kutasaidia kupunguza 
kwa adha za gharama za usa-
firi ikiwa na punguzo la bei ya 
ubebaji wa mizigo na tani moja 
mteja atalipa Sh. 27,000, Meli ya 
New Victoria ambayo itakuwa 
na madaraja matatu tiketi zitau-
zwa kwa Sh. 16,000 kwa daraja 
la uchumi, daraja la biashara 
30,000 na daraja la kwanza 
45,000, huku meli ya New Butia-
ma ambayo itakuwa na madara-
ja mawili tiketi zikiuzwa kwa Sh. 
8,000 kwa daraja la uchumi na 

10,000 daraja la biashara.
“Meli ya New Victoria ilisi-

mama kutoa huduma ya usafiri 
tangu Desemba 2014, kwa sasa 
itakuwa ikifanya safari zake 
mara tatu kwa wiki kutoka 
Bandari ya Mwanza Kaskazini 
kila siku ya Jumapili, Jumanne 
na Alhamisi saa 3:30 usiku na 
kuwasili siku inayofuata alfajiri 
katika Bandari ya Bukoba kupi-
tia Kemondo,” alisema Eric.

Vile vile, kuhusu Meli ya New 
Butiama, kwa sasa itakuwa 
ikiondoka Bandari ya Nansio 
kila siku saa 2:00 asubuhi na 
kuwasili   Mwanza saa 4:00 asu-
buhi na ita  ondoka Mwanza saa 
9:00 alasiri, itafika Nansio 11:00 
jioni.

IGP Sirro 
aridhishwa 
ujenzi wa 
bweni la 
polisi
Romana Mallya na  
Fatma Mtutuma

MKUU wa Jeshi la Polisi 
nchini (IGP), Simon Sirro, 
amesema ameridhishwa 
na utekelezaji wa mradi wa 
ujenzi wa bweni la polisi ka-
tika Chuo cha Maofisa wa 
Polisi, jijini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na Makao 
Makuu ya jeshi hilo, IGP 
Sirro alifanya ziara katika 
Bohari Kuu ya Polisi iliyopo 
barabara ya Kilwa pamoja na 
kutembelea chuo hicho cha 
taaluma ya polisi.

IGP Sirro alisema miradi 
hiyo inaendelea vizuri na 
thamani ya fedha iliyotumika 
inaonekana.

“Miradi hiyo iliwezeshwa 
na Rais John Magufuli ili Jeshi 
la Polisi lifanye kazi kwa wel-
edi na kujitegemea,” alisema.

IGP Sirro aliwapongeza 
wasimamizi wa miradi hiyo 
ambayo kwa sasa imefikia 
hatua ya mwisho kukamilika 
kwake.

Rais Magufuli alitoa Sh. 
milioni 700 kwa ajili ya 
kugharamia ujenzi wa ma-
bweni ya askari wanafunzi na 
Sh. milioni 600 kwa ajili ya 
kiwanda cha ushonaji huku 
madarasa ya chuo cha uta-
bibu fedha zake zikitolewa 
na jeshi hilo.

Na Mwandishi WETU

MAKAMU wa Rais, Samia Suhulu 
Hassan, amepokea msaada wa 
matundu 10 ya vyoo vya Shule ya 
Msingi Kibuteni Kusini Unguja, vili-
vyojengwa na Benki ya NMB.

Msaada wa vyoo hivyo ni  sehemu 
ya shamrashamra ya Tamasha la 
Kizimkazi maarufu kwa jina la Kizim-
kazi Day.

Meneja wa benki hiyo Kanda ya 
Dar es Salaam na Unguja, Donatus 
Richard, amesema msaada huo uli-
ogharimu Sh. milioni 10, unawalenga 
walimu na wanafunzi wa jinsia zote 
kwa lengo la kuhakikisha wanasoma 
katika mazingira salama kiafya.

“Hivi vyoo vipo katika ubora wa 
hali ya juu, lengo ni walimu kutoa 
elimu nzuri na wanafunzi kupata na 
kuishi katika mazingira yaliyosafi 
kwa afya zao.” Donatus alisema NMB 
inaifikia jamii kivitendo na lengo la 
benki hiyo ni kuwafikia wananchi 
wote hususani kinamama wajasiri-
amali ambao bado wamekuwa na 
muamko mdogo juu ya utunzaji 
Fedha kupitia mfumo wa kibenki.

“Hatuishii Kizimkazi pekee, Ila 
tumekuwa tukitoa huduma ya elimu 
kwa kinamama hususani vikundi vya 
wajasiriamali maeneo mbalimbali 
Unguja na Pemba, na hata Tanza-
nia Bara, ambapo tunawashawishi 
kujiunga na mfumo wa kibenki rahisi 
kabisa wa Pamoja Account.”

 “Tunatoa  elimu hata kwa mmoja 
mmoja ambaye ni mjasiriamali, na 
tunatoa mikopo kwa wafanyabiasha-
ra mmoja mmoja, lengo ni kusaidia 
biashara zao zikuwe kimalengo,” 
alisema Donatus.

Hata hivyo, alisema bado NMB 
itaendelea kuangalia na kutatua 
changamoto zilizopo ndani ya jamii 
katika maeneo yote ya Zanzibar na 
Bara ambapo kiasi cha asilimia moja 
ya mapato yake yatanufaisha jamii.

“Sisi lengo letu ni jamii tunayofan-
ya nayo kazi inanufaika na benki 
yao, kwa kuwa sisi tunapata faida 
kidogo hatuwezi tumia faida hiyo 
pekee yetu,”.

Kwa upande wake, Samia ali-
ishukuru benki hiyo kwa kuendelea 
kuwa mstari wa mbele hasa kusaidia 
kwenye mahitaji muhimu ya jamii.

Naye Meneja NMB Zanzibar, 
Unguja na Pemba tawi la Mwanak-
werekwe, Malindi na Chakechake, 
Abdullah Duchi, alisema wataende-
lea kushirikana na wananchi katika 
mambo mbalimbali ya kijamii kwa 
lengo la kutatua changamoto zina-
zowakabili. “Jana tumeshiriki siku 
ya vijana, katika mambo mbalimbali 
yakiwamo ya kifedha kuwasaidia 
wapatapo mikopo iwasaidie kimalen-
go na tumeanzisha program maalum 
kwa ajili hiyo ‘Chipukizi Program’

Benki ya NMB imekuwa mdau wa 
karibu wa Tamasha la Kizimkazi Day 
lililoanzishwa mwaka 2015. Tamasha 
hilo linalofanyika Aprili  kila mwaka, 
limekuwa likihusisha shughuli za 
kitamaduni kama vile maonesho 
ya vyakula vya kiasili, michezo na 
ngoma za utamaduni.

Mamalishe akiandaa chakula kwaajili ya wateja wake, kwenye mazingira machafu katika kona 
ya Barabara ya Sewa, eneo la Viwandani, Mikocheni jijini Dar es Salaam jana, kitendo ambacho 
ni hatari kwa afya za walaji. PICHA: NASRI MCHEKENJE/TUDARCO
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Kilo 
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tumbaku 
zanunuliwa

Watanzania wachangamkia bidhaa za ndani 
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

KATIBU Mtendaji wa Baraza la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
(NEEC), Beng’i Issa, amesema Wa-
tanzania wengi sasa wameanza ku-
tumia bidhaa zinazotengenezwa 
hapa nchini tofauti na awali

Beng’i alibainisha hayo juzi ka-
tika ziara ya siku moja mjini hapa 
wakati baraza hilo lilipomtembel-
ea mjasiriamali Heri Mtanga katika 
mtaa wa Twendepamoja Kata ya 
Sofu, Halmashauri ya Mji Kibaha

Alisema awali Watanzania wa-

likuwa wakithamini zaidi bidhaa 
kutoka nje kuliko zinazozalishwa 
ndani lakini kutokana na ongeze-
ko la viwanda nchini na ubora wa 
bidhaa, vimesababisha kubadili 
mtazamo .

Akizungumza katika kara-
kana ya Mtanga inayotengeneza 
mashine mbalimbali za kusagia 
nafaka, matofali na kutotolesha 
vifaranga, alisema baraza hilo li-
nathamini wajasiriamali wadogo 
na kushirikiana nao ili kuwainua 
na kuwa wafanyabiashara wakub-
wa. 

Issa alimwahidi mjasiriamali 
huyo kupata mkopo wa zaidi ya 
Sh. milioni 327 anazohitaji kwa ajili 
ya kuendeleza shughuli zake.

Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, 
Martine Ntemo, aliwasihi wajasiri-
mali kuzingatia majina ya lebo za 
biashara zao ambayo yatakuwa 
rafiki kwa wateja wao. 

Meneja wa Shirika la Viwanda 
Vidogo (SIDO) Mkoa wa Pwani, 
Beatha Minga, alikiri shirika hilo 
kumtegemea zaidi mjasiriamali 
Matanga kwa mkoa huo kutokana 
na kazi anazozifanya.

Mtanga aliwataka wajasiriamali 
kuachana na mawazo tegemezi 
ambayo yanawakwamisha wen-
gine kupiga hatua.

Aidha , alisema kwa sasa vibali 
vingi vinapatikana bila kuwapo 
kwa urasimu kwenye taasisi husi-
ka.

 Alisema tangu kuanzisha kara-
kana hiyo mwaka 2012 hadi sasa, 
ameunda mashine 45 ambazo 
wameziuza ndani na nje ya nchi   
na kwamba changamoto anayoka-
biliana nayo kwa sasa ni mtaji am-
bao NEEC imeahidi kumpatia.

WMA yaisaidia Jangwani kompyuta
Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Vipimo Tanzania 
(WMA), imetoa kompyuta 16 ze-
nye thamani ya Sh. milioni 32 kwa 
Shule ya Sekondari ya Jangwani ya 
jijini Dar es Salaam.

Msaada huo ulikabidhiwa jana 
na Mkurugenzi wa Huduma za 
Biashara wa WMA, Deogratius Ma-
neno, kwa Mkuu wa Shule hiyo, 
Nyaiburi Bhoke, katika hafla iliyo-
fanyika shuleni hapo.

Akizungumza baada ya ku-
kabidhiwa msaada huo, Bhoke 
alisema umekuja wakati mwafaka 

kwa kuwa shule hiyo ina mahitaji 
makubwa ya kompyuta.

Shule hiyo, alisema  ina wa-
nafunzi 200 wanaosomea kompy-
uta kuanzia kidato cha kwanza 
hadi cha nne lakini zilizopo ni 22 
tu, hivyo wana upungufu mkub-
wa.

“Kwa wastani ni kwamba wa-
nafunzi watano wanatumia 
kompyuta moja, hivyo tunaishuk-
uru WMA kwa msaada huu ambao 
umekuja wakati mzuri na tuna 
hakika utasaidia kupunguza tatizo 
lililopo,” alisema.

Pia alisema kompyuta hizo zita-

saidia kuinua kiwango cha ufaulu 
kwa   wanafunzi wa shule hiyo 
hasa     wale wanaosoma somo 
hilo.

Maneno kwa upande wake 
alisema wameona umuhimu wa 
kusiadia shule hiyo kongwe am-
bayo ina wasichana watupu ili ku-
saidia kuinua ufaulu wao.

Alisema lengo ni kuwahamasi-
sha wasichana hao wasome kwa 
bidii na mwishowe watakapomal-
iza elimu yao ya vyuo vikuu wawe 
na shauku ya kujiunga na WMA 
kufanya kazi.

Mwanafunzi wa kidato cha 

kwanza shuleni hapo, Leokadia 
Abeid, aliishukuru WMA kwa 
msaada huo ambao alisema uta-
wapunguzia adha ya kutumia 
kompyuta moja wanafunzi wengi 
kwa kuwa zilizopo hazitoshi.

Alisema wanafunzi wakiji-
funza kwa kutumia kompyuta na 
teknolojia ya kisasa ni rahisi kue-
lewa mambo mengi na kufaulu 
masomo yao kisha kuja kuwa 
viongozi bora wa baadaye.

Najma Nizar wa kidato cha 
kwanza shuleni hapo, alisema 
utamhamasisha binafsi kusoma 
masomo ya teknolojia.

Na Tiganya Vincent, 
TABORA

JUMLA ya kilo milioni 
35.5 za tumbaku zimen-
unuliwa na kampuni 
mbalimbali hapa nchini 
tangu msimu wa unu-
nunuzi uliopozinduliwa 
Juni, mwaka huu.

Hayo yalibainishwa 
jana na Mteuzi Mkuu 
kutoka Bodi ya Tum-
baku Tanzania (TTB), Al-
bert Challe, kwa Katibu 
Mkuu wa Wizara ya 
Kilimo, Gerald Kusaya 
wakati wa ziara ya 
kikazi mkoani Tabora.

Alisema kiasi hicho 
ni sehemu ya makisio 
ya jumla ya kilo milioni 
57.7 ambazo zilita-
rajiwa kununuliwa na 
kampuni hizo kununua 
msimu huu.

Challe aliongeza kuwa 
tumbaku iliyonunuliwa 
imewezesha kupata 
kiasi cha Dola za Mare-
kani milioni 50.3, na 
kwamba bei ya wastani 
ilikuwa ni Dola 1.41 kwa 
kilo.

Alisema kati ya kilo 
hizo, kilo milioni 34.8 
zenye thamani ya Dola 
za Marekani milioni 
49.3 zilitokana na tum-
baku ya mvuke (VFC) 
na kilo 700,000 zenye 
thamani ya zaidi dola 
900,000 ni tumbaku ya 
moshi (DFC).

Challe alisema 
kushuka kwa uzito 
kulisababishwa na 
mvua nyingi iliyonye-
sha na kusababisha 
mbolea kutokaa katika 
mimea, jambo ambalo 
limewaathiri wakulima 
na kusababisha baadhi 
yao kushindwa kulipa 
madeni.

Alisema kufuatia 
athari hizo, Kampuni 
ya ununuzi wa Tum-
baku ya Japan (JTI) 
imeamua kuongeza bei 
ili kuwasaidia wakulima 
walioathiriwa na mvua 
hizo.

Kusaya alitoa wito 
kwa kampuni nyingine 
kuangalia uweze-
kano wa kuwasaidia 
wakulima walioathirika 
na mvua ili angalao 
waweze kupata kiasi 
cha fedha cha kuri-
dhisha.

Mkurugenzi wa Huduma za Biashara wa Wakala wa Vipimo (WMA), Deogratius Maneno (kulia), akikabidhi msaada wa kompyuta 16 zenye 
thamani ya Sh. milioni 32, kwa Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Jangwani, Nyaiburi Bhoke, katika hafla iliyofanyika shuleni hapo, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Mteja akichagua mananasi katika Soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana. Nanasi moja linauzwa kati ya 1,500/- hadi 2,000/.              
PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shaban Njia, KAHAMA

 ONGEZEKO la watoto wa 
mitaani hasa wanafunzi wa 
shule za msingi na sekond-
ari wilayani Kahama mkoani 
Shinyanga, linachangiwa na 
ugomvi wa baba na mama 
katika familia na kushindwa 
kutimiza majukumu yao.

Imeelezwa kuwa hali hiyo 
inasababisha watoto kukimbia 
nyumbani kwenda kutafuta 
maisha. 

Hayo yalibainishwa jana 
na Mwenyekiti wa chama 
cha ushirika cha kuweka na 
kukopa (Mkombozi Saccoss) 
Kata ya Majengo, Baraka Ally, 
alipokuwa akizungumza na 
vyombo vya habari kuhusiana 
na chama kinavyowasaidia 
vijana wapiga debe, mawakala 
wa mabasi na mama lishe 
kujikwamua kiuchumi ikiwa 
sehemu ya maadhimisho ya 
Siku ya Vijana Duniani. 

Alisema asilimia kubwa 
ya watoto wanaokamatwa 
maeneo ya kituo cha mabasi 
katika Kata ya Majengo ni wa-
nafunzi kutoka Halmashauri 
za Msalala, Ushetu na Mwaki-
tolyo Shinyanga Vijijini na 
wanapowahoji zaidi wanadai 
wananyanyaswa na walezi 
wao, na  kwamba ndio sababu 
ya kutoroka nyumbani kwao. 

Aidha, Ally alisema wapo 
wanaoletwa na matajiri kwa 
lengo la kuwatumikisha kazi 
za ndani na kwenye miga-
hawa, na kuongeza kuwa wan-
apoona mtoto mdogo mwenye 
umri wa kwenda shule aki-
fanya shughuli yoyote ndani 
ya kituo hicho, wanamrejesha 
kwa wazazi wake mara moja.

 Katibu wa chama hicho, 
Michael Masanja, alisema, 
mpaka sasa chama hicho kina 
wachama zaidi ya 600 wengi 
ni wapiga debe, mama lishe 
na watu wenye ulemavu, na 
wamekuwa wakijikwamua 
kiuchumi kwa kukopeshana 
fedha zenye riba nafuu.

 Masanja alisema, mwaka 
juzi walifanikiwa kutoa 
mikopo ya Sh. milioni 60 
kwa wanachama walioki-
dhi masharti ya uombaji wa 
mkopo na kuongeza mikopo 
hiyo imekuwa ikitolewa kwa 
wanachama mwenye shughuli.

 Pia alisema kuwa, wanata-
rajia kuwekeza kwenye kilimo 
chenye tija kwa kiasi cha 
fedha walichonacho ili baadae 
wasajili ushirika imara wa 
kununua mazao ya kibiashara 
na kuuza nchi  jirani. 

Nae Samweli Katikiro, mwa-
nachama, alisema tangu mwa-
ka 2013 chama kimemsaidia 
kujenga makazi ya kudumu 
na kuondokana na kupanga 
sambamba na kuwasomesha 
watoto wake .

Chanzo ongezeko 
watoto wa mitaani
chawekwa bayana

Wachachamalia kuporwa kituo cha mabasi
Na Lilian Lugakingira,    
BUKOBA

A
BIRIA na watumiaji 
wengine wa kituo ki-
kuu cha mabasi katika 
Manispaa ya Bukoba, 

mkoani Kagera, wamelalamikia 
kuporwa mali zao wakati wa usi-
ku kutokana na kituo hicho ku-
tokuwa na taa za umeme na uzio.

Wakitoa malalamiko yao kwa 
Mkuu wa mkoa huo, Brigedia 
Jenerali Marco Gaguti, aliyewa-
tembelea kwa lengo la kusiki-
liza changamoto zinazowakabili, 
baadhi ya watumiaji wa kituo hi-
cho walisema magari yanayotoka 
mikoani mengine hufika usiku na 
kulazimika kushusha abiria giza-
ni, na kuwa baadhi hulala katika 
jengo la abiria ambalo pia halina 

taa. Mmoja wa wapiga debe ka-
tika kituo hicho, Adam Kichwab-
uta, alisema kwa kuwa serikali 
imeshindwa kukamilisha kituo 
kipya cha mabasi katika eneo la 
Kyakailabwa, basi wawekewe taa 
za umeme ili kupunguza mad-
hara yanayowakumba ikiwamo 
kuporwa na wakati mwingie ku-
jeruhiwa na vibaka. 

Mwenyekiti wa chama cha 
kutetea haki za abiria mkoani 
Kagera, Bashiru Samadu, alisema 
mbali na kituo hicho kutokuwa 
na taa pia hakina uzio hivyo 
vibaka huwavamia abiria usiku 
na kuwapora.

“Kuna magari yanaingia hapa 
stendi usiku kutoka mikoani, 
abiria wengine hawana pesa za 
kwenda kulala katika nyumba 
za wageni, lakini pia hawawezi 

kupata magari yanayokwenda 
wilayani… hawa hulazimika 
kulala katika jengo la abiria na 
kuporwa mali zao, tunaomba 
kujengewa uzio ili abiria wawe 
salama,” alisema.

Aidha, Samadu aliiomba seri-
kali kuhakikisha wapigadebe 
na wabeba mizigo wanakuwa 
na sare zenye namba ili ikitokea 
wakafanya uporaji abiria wa-
watambue haraka.

“Hapa sifahamu kuna tatizo 
gani, maana hii nadhani ni 
stendi pekee Tanzania ambayo 
imeshindikana wapigadebe na 
wabeba mizigo kutokuwa na 
sare, hili nalo linaongeza uhari-
fu,” alisema.

Akijibu malalamiko hayo, Ga-
guti ameahidi ndani ya siku saba 
kituo hicho kitakuwa na taa za 

umeme ili kuimarisha ulinzi na 
usalama kwa watumiaji.

“Nimewasikia, ili usalama ui-
marike lazima kuwe na taa, hapa 
taa lazima zifungwe nitalisima-
mia hili mwenyewe ndani ya 
siku saba zitafungwa tena zenye 
mwanga mkali, usiku patakuwa 
kama mchana,” alisema.

Kuhusu uzio, alisema serikali 
italifanyia kazi hata kwa kuanza 
na uzio wa gharama kubwa, ili 
baadae fungu likipatikana ujeng-
we uzio imara.

“Haiwezekani watu wanain-
gilia popote na kutokea popote, 
lazima tujenge uzio hata kama 
tutaanza wa gharama ndogo, 
lakini watu wote tuhakikishe 
wanaingilia na kutokea sehemu 
moja, hii itapunguza vitendo vya 
uharifu,” aliongeza.

Na Samson Chache, TARIME

WAKAZI zaidi ya 200 wa ki-
tongoji cha Nyamichele, Kijiji 
cha Nyakunguru, wilayani hapa, 
wameiomba serikali iwasaidie 
kulipwa fidia za mali zao yaki-
wamo mashamba.

Walidai kuwa Mgodi wa Bar-
rick North Mara unaozunguka 
maeneo yao, ulifanya tathmini 
tangu mwaka 2013 hadi sasa bila 
mafanikio ya kulipwa fidia.

Wakitoa kilio katika mkutano 
wa kitongoji cha Nyamichele na 
Kijiji cha Nyakunguru, kata ya 
Kibasuka, chini ya Mwenyekiti 
wa kijiji hicho, Chacha Sasi, ali-
yekuwa diwani kata hiyo, Joyce 
Manyata, walisema kuwa wa-

nanchi wao waliofanyiwa tath-
mini na mgodi huo kwa ajili ya 
kulipwa fidia tangu mwaka 2013 
hadi sasa, hawajalipwa.

Walidai maeneo yao walioku-
wa wakilima mazao ya chakula, 
wengi walisitisha kufanya shu-
ghuli za kilimo na wenye ny-
umba zilizokumbwa na zoezi 
hilo la tathimini,   nyumba zao 
zimebomoka kutokana na kuto-
fanyiwa ukarabati.

“Wananchi wa Nyamichele na 
Nyakunguru tunaiomba serikali 
ya awamu ya tano ya kuwatetea 
wanyonge chini ya Rais John 
Magufuli kuhimiza Mgodi wa 
Barrick North Mara ili uweze 
kuwalipa fidia wananchi wali-
ofanyiwa tathimini.”

Mkuu wa Wilaya ya Tarime, 
Mtemi Msafiri, alisema maeneo 
ya kitongoji cha Nyamichele, 
kijiji cha Nyakungu, wananchi 
walifanyiwa tathmini ili walipwe 
fidia kama maeneo mengine am-
bayo kwa sasa ulipaji unaende-
lea vijiji vinavyozunguka mgodi 
huo yakiwamo maeneo ya Ma-
tongo na Nyabichune.

Alisema tatizo lililopo katika 
maeneo yaliyofanyiwa tathmini, 
baadhi ya wananchi wamepan-
da mazao usiku na kutegesha 
miche ya kahawa, migomba, ka-
tani na miti ya matunda katika 
eneo moja kwa nia ya kuhesabi-
wa miche hiyo ili ilipwe, kitendo 
ambacho kinakwamisha zoezi 
hilo kwa wananchi kukosa ua-

minifu. Kadhalika, Msafiri alise-
ma baadhi wamekuwa mawaka-
la kwa kununua maeneo ya watu 
wengine kwa kutegesha wakati 
awali tathimini ikifanywa ha-
wakuwapo.

“Tunaendelea kufanya uhaki-
ki wa majina ya watu wanaos-
tahili kulipwa fidia na kuondoa 
majina ya watu wasio na sifa 
waliojipenyeza kwa nia ya ovu 
ya kutaka kujipatia fedha kwa 
njia ya udanganyifu,” alisema.

Aliwataka wananchi hao kuwa 
na subira kwa kuwa ulipaji fidia 
unaendelea hatua kwa hatua na 
sawa ulipaji huo uko katika vijiji 
vya Matongo na Nyabichune na 
baadaye kuendelea katika mae-
neo mengine.

Waiomba serikali isaidie kulipwa fidia
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Nanyumbu 
kupata 
ghala la 
korosho

Na Mohab Dominick, NGARA

MADEREVA wa magari ya 
mizigo kutoka mikoa mbalimbali 
nchini, wameiomba Wizara ya 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 
kutembelea barabara kipande 
cha  Rusahunga-Rusumo mkoani 
Kagera ili kujionea usumbufu  na 
adha wanayoipata madereva ku-
tokana na uharibifu mkubwa wa 
barabara. 

Baadhi ya madereva hao, Tu-
maini Josia, Iddi Khalifa, Mohamed 
Abed, Julius Kweyunga na Kurwa 
Mohamedi wakiongea na waandi-
shi wa habari  kwa nyakati tofauti 
jana, walimuomba Waziri wa wiz-
ara hiyo, Isack Kamwelwe, kufika 
kwenye eneo hilo kusikiliza kero 
ya madereva kisha kuzitatua na 
kunusuru magari yao kuendelea 
kuanguka na kuharibika. 

Madereva hao walisema  licha 

ya ukarabati mdogo unaoendelea, 
lakini hauleti tija kwa barabara 
hiyo kwani sehemu hizo ni korofi 
na zinahitaji ukarabati mkubwa, 
na kuongeza kuwa hali hiyo kwao 
ni tatizo kubwa ambalo linapele-
kea magari yao kuharibika na 
kuanguka mara kwa mara na ku-
pelekea baadhi ya wamiliki wa 
malori kuanza kuihama barabara 
hiyo na kuhamia barabara ya nchi 
jirani ya Kenya, lengo la  kusafiri-
sha mzingo yao. 

“Tunaomba serikali itusaidie sisi 
madereva angalau tuweze kupita 
kwa urahisi, magari yanaharibika 
kila siku, tunashinda hapa na ku-
lala na sijui hatima yetu itakuwa 
lini… naomba serikali isikie kilio 
chetu, barabara ya Nyamugombe 
haifai,” alisema Mohamedi Abed, 
mmoja wa madereva hao.

 Kutokana na hali hiyo, Nipashe 
ilitembelea barabra hiyo ambayo 

ni muhimu kwa uchumi, lakini 
pia    huunganisha Tanzania na 
nchi jirani za Rwanda, Burundi, 
Uganda na Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) na kushuhudia 
uharibifu huo. 

Hata hivyo, akitoa ufafanuzi kwa 
njia ya simu kuhusu hali ya miun-
dombinu mibovu ya barabara ku-
toka  Rusahunga hadi  Rusumo, 
Naibu  Waziri wa wizara hiyo, Eli-
as Kwandikwa, alisema  atahakik-
isha anatembelea barabara hiyo ili 
kujionea hali halisi, huku akisema 
mkakati wa serikali ni kuikarabati 
kabla ya mvua za masika kuanza. 

“Asilimia 14 za ajali zinaweza 
kusababishwa na ubovu wa mi-
undombinu ya    barabara, lakini 
ndani yake kuna vitu vingine kama 
alama za barabarani na uhar-
ibifu wa watu ambao wanaweza 
kung’oa alama za barabarani, kwa 
hiyo mchanganyiko wa haya yote 

pamoja na mambo mengine ndio 
hupelekea ajali za barabarani,” 
alisema Kwandikwa na kuendelea:

 “Kuna kilometa 93, na mkakati 
wa serikali ni kupajenga hapo na 
maeneo yote korofi nchi nzima 
na kuna fedha nyingi zimetolewa 
kwenye maeneo korofi kimsingi, 
barabara ni kama binadamu huwa 
zinaishi kuanzia siku ya kwanza 
tu… ukimaliza unaendelea    ku-
fanya matengenezo,    mvua 
zikinyesha zinachangia kuharibu 
barabara, lakini pia hata watu 
wengine magari yanaharibika, wa-
namwaga oil barabarani.”

Aliwahakikishia watumiaji wa 
barabara kuwa serikali imejipanga 
kurekebisha kipande cha Rusaun-
ga- Rusumo, na kwamba  atawa-
tuma makandarasi wa tatu    ili 
kuhakikisha hizo kilometa 93 zi-
takamilika ndani ya muda mfupi 
kabla ya mvua kuanza.

Barabara Rusahunga-Rusumo 
yawaliza madereva wa malori

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania (TADB) 
na uongozi wa Wilaya ya 
Nanyumbu mkoani Mtwara  
wamekubaliana kujenga 
ghala la kuhifadhi tani 5,000 
za korosho wilayani humo 
kupitia Mfuko wa Dhamana 
kwa Wakulima Wadogo (SCGS) 
na kwa kushirikiana na Masasi 
and Mtwara Cooperative Un-
ion (MAMCU).

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dr es Salaam 
baada ya mazungumzo hayo,  
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TADB, Japhet Justine, mbele 
ya  Mkuu wa Wilaya ya Nany-
umbu,  Moses Machali, alisema 
ghala hilo litatatua tatizo la hi-
fadhi korosho wilayani humo 
na kuwaondolea usumbufu 
wakulima.

Alisema mipango ya TADB 
ni kuleta mageuzi makubwa 
katika kilimo ili kwenda sam-
bamba na sera ya serikali ya 
kujenga uchumi wa viwanda. 

Malighafi ni moja ya vitu 
muhimu na mazao ndiyo 
malighafi muhimu za viwanda 
vyetu. Tutajitahidi  iweze-
kanavyo kuleta mabadiliko 
makubwa katika sekta ya 
kilimo ili kuchangia kwa kiasi 
kikubwa ukuaji wa pato la 
faifa, alisema Justine.

Korosho ni kati ya mazao 
manane yanayotambuliwa 
na serikali kuwa ni mazao 
ya asili ya biashara. Korosho 
sasa limefanywa kuwa zao la 
kimkakati katika kuinua pato 
la wakulima na kuendeleza 
ajenda ya taifa ya uchumi 
wa viwanda. Uzalishaji wa 
korosho umekuwa ukiongeze-
ka kila mwaka kutoka tani 
155,416 msimu wa kilimo wa 
2015/16 hadi zaidi ya tani 
350,000 msimu 2018/2019.

 Machali aliipongeza benki 
hiyo kwa kuhakikisha zao la 
korosho linaongezwa thamani 
na kuwa miongoni mwa zao la 
kimkakati.

“Naishukuru TADB kwa 
mchango wake wa kuleta 
maendeleo  chanya katika 
Wilaya ya Nanyumbu.   Ghala 
la kuhifadhi  korosho  litaufan-
ya   uzalishaji uongezeke na 
baadhi ya gharama zitapun-
gua hususani za usafirishaji,” 
alisema . Mashali.

Machali amesama kwa 
msimu  wilaya yao ina  
uwezo wa uzalisha korosho 
katika tani 19,000 na kwamba 
ukosefu wa ghala ulikua ni 
changamoto kubwa sana 
katika kilimo cha korosho 
wilayani humo.

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi, Sarah Chiwamba, akipata 
chakula cha mchana na baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Msingi Kitogoro, 
alipotembelea shule hiyo juzi, akiwa katika ziara ya kikazi. PICHA: MPIGA 
PICHA WETU

Wafugaji Chalinze 
wamuita Waziri Mpina
Na Julieth Mkireri,   
CHALINZE

BAADHI ya wakazi wa Ki-
jiji Cha Magulumatali Kata 
ya Talawanda Halmashauri 
ya Chalinze, mkoani Pwani, 
wamemuomba Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi kufika katika 
kijiji hicho kusikiliza kero zao 
ikiwamo josho na daktari wa 
kuwachanganyia dawa za 
kuogeshea mfugo..

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari juzi kijijini 
hapo, walisema sehemu am-
bayo josho lipo kwa sasa 
ambalo lilijengwa zaidi ya 
miaka 40 iliyopita wameam-
biwa ni eneo la wakulima, 
hivyo hawawezi kuendelea 
kuogeshea mifugo.

Maria Lemamba, mmoja 
wa wakazi wa Magulumatali, 
alisema, wanamuomba Wa-
ziri wa wizara hiyo, Luhaga 
Mpina kufika na kusikiliza 
kero zao kama anavyofanya 
katika maeneo mengine.

Orijuwa Leboy na Ngi-
ras Natori, walisema mbali 
na changamoto ya josho, 
pia wanaomba kupatiwa 
daktari atakayewasaidia ku-
changanya dawa kwa ajili ya 
kuogeshea mifugo yao kwa 
kuwa ofisa Mifugo wa Kata 
amewagomea, hali iliyosaba-
bisha baadhi ya mifugo yao 
kufa.

Alisema wamekuwa 
wakimshirikisha ofisa  huyo, 
lakini hawakupata ushiriki-
ano,  hivyo kulazimika ku-
changanya wenyewe dawa 
kinyume cha utaratibu wa 
kitaalamu na kusababisha 
mifugo kufa wakati iki-
ogeshwa.

“ Tunaomba Waziri Mpina 

atufikie na sisi asikilize kero 
zetu kama itashindikana hata 
Naibu Waziri, Abdallah Ulega, 
afike Magulumatali kama al-
ivyoenda katika vijiji vya jira-
ni tupate haki kama wengine, 
tupate msaada wa daktari wa 
kutuchanganyia ili kuokoa 
mifugo yetu,” alisema.

Ofisa Mifugo wa   Kata 
hiyo, Ernest Less, alisema 
anatambua kero hiyo,   na 
kwamba ameshindwa kutoa 
ushirikiano kutokana na 
eneo la josho kuwa  katika 
migogoro baada ya uongozi 
wa Kijiji kusitisha shughuli 
ya kuogeshea mifugo katika 
eneo hilo.

Alisema sababu nyingine 
ni kutokana na Ulega kua-
hidi kushughulikia kero hiyo 
na kwamba kukosekana kwa 
majibu hadi sasa imechangia  
kwenda kufanya shughuli 
zake kama inavyotakiwa ka-
tika josho hilo..

“ Hivi Karibuni Naibu 
Waziri Ulega   alizungumza 
na wafugaji   katika eneo 
la Chamakweza ambapo 
alifikishiwa kero ya josho 
la Magulumatali na kuahidi 
kutolea majibu, hivyo siwezi 
kwenda kuchanganya dawa 
wakati majibu ya wafugaji 
kuendelea kuogesha mifugo 
yao hapo bado hayajatolewa 
pamoja na migogoro iliyopo 
kijiji hapo ya josho kutumika 
lakini na la kusubiri, tamko la 
Waziri limechangia kuwa na 
ushirikiano hafifu.”

Mwenyekiti wa Chama Cha 
wafugaji Kanda ya Mashiriki, 
Leton Leboy, alisema kazi ya 
chama hicho ni kiunganishi 
wafugaji na Serikali na kwam-
ba kero zilizoelezewa atazi-
fuatilia kwa ngazi husika.
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Mbunifu mashine aliyetangazwa na 
Oxfam, Majaliwa ‘amuokotesha dodo’
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TMDA yashikia 
bango Uchumi 
Viwanda kwa 

wazalishaji dawa

Na Renatha Msungu, aliyekuwa 
Bariadi 

SIKU ya kilele cha Maonyesho ya 28 
ya Wakulima (Nanenane), haiwezi kusa-
haulika kwa mjasiriamali Daudi Magari, 
ambaye kampuni ya Oxfam ilimfanya 
aonekane na serikali kuchukua jukumu 
la kumtangaza na kumtambua, kazi zake 
zijulikane ndani na nje ya nchi.

Leo hii ameshakuwa bidhaa ya ubunifu 
kitaifa, inayofanyiwa kazi kutangaza ma-
tunda ya ubunifu wa Kitanzania.  

Mwanzo wake ilikuwa kama bahati 
yake siku hiyo, kwani kabla ya kufunga 
maonyesho hayo, Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa, alitembelea mabanda ya mao-
nyesho na alipofika katika banda la Ox-
fam,’ lililokuwa ndani ya Halmashauri ya 
Kishapu, alimkuta Magari.

Hapo alikuwa akionyesha mashine ra-
hisi ya kuchakata katani, yenye uwezo wa 
kuchakata kuanzia tani 40 kwa siku, jam-
bo ambalo kiongozi huyo mkuu wa utend-
aji kiserikali aliliona kuwa ni maendeleo 
makubwa kwa mjasiriamali huyo. 

Baada ya Waziri Mkuu Majaliwa kupata 
maelezo kuhusu mashine hiyo, aliagiza 
mjasiriamali huyo atambulike kwa taasisi 
zinazohusika na masuala ya mashine, ili 
ziwekwe kwa nembo yake binfasi na si 
vinginevyo. 

Hapo Majaliwa alielekeza Wizara ya 
Viwanda na Biashara, kuanza  kumfua-
tilia mjasiriamali huyo na kutoa maagizo 
kwa taasisi kama TEMDO,TILDO na SIDO, 
kushirikiana naye kutumia ubinfu wake, 
kutengeza mashine za kuchakata katani. 

Ni matunda kutoka jitihda  za wad-
hamini wa Oxfam, katika kuhudhuria 
maonyesho ya Nanenane, kama anavy-
oeleza Mratibu wa Fedha, Cecelia Makota, 
kwamba waliona kazi ya mbunifu magari 
ina mashiko, ndipo wakampeleka katika 
maonyesho ya Nanenane, wakiamini kazi 
yake ingeonekane. 

Anasema, Oxfam ipo kwa ajili ya ku-
wainua wajasiriamali wabunifu, wa-

naokosa njia ya kutokea, wao 
wanawaibua kwa staili ya mao-
nyesho.  Makota anaendelea: 
“Tumefanya kazi kubwa Oxfam 
ya kuhakikisha Magari anaone-
kana, ndio maana serikali imep-
ita na kutoa maagizo dhidi yake 
na yametekelezwa. “

Makota anasema, jukumu 
lao ni  kuwainua wajasiriamali 
wabunifu wanaofanya kazi nzu-
rina wanahitaji kutambulika 
kitaifa na kimataifa na anawaaa-
lika wajasiriamali wengine kazi 
za kiubunifu, wasisite kuzifikisha 
Oxfam, ili nao wazitangaze.

WIZARA BIASHARA & VIWANDA
Naibu Waziri wa Viwanda 

na Biashara, Injinia Stella Man-
yanya, anasema mbinifu Magari, 
amefika sehemu sahihi katika 
ngazi na safari ya ubunifu wake. 

“Nawapongeza Oxfam, lakini 
nampongeza pia Magari kwa 
kazi yake ambayo imeonekana 
na serikali tumeitambua, “anase-
ma Injinia Manyanya.

Anasema, wizara yake im-
ekuwa ikikutana na wabunifu 
wengi na kuwatambua, hivyo 
kwa Magari, kutoka Kishapu,. 
Shinyanga.na Wizara ya Viwanda 
na Biashara imetekeleza agizo la 

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, la 
kumuendeleza mbunifu Daudi, 
kufikia kuwa na mashine ya 
kuchakata mkonge inayotambu-
lika kitaifa na kimataifa. 

Kwa mujibu wa Naibu Wazairi, 
mbunifu huyo ataunganishwa na 
taasisi zinazohusika na uundaji 
mashine kama hizo, ili waungane 
naye katika uzalishaji wake. 

“Huyu ni lulu   kwa taifa na 
kuna wabunifu wengine wengi 
ambao hawajaibuliwa, naomba 
Oxfam watafuteni ili tupate 
wabunifu mbalimbali, “anasisiti-
za Injinia Manyanya. 

Anaeleza lengo lililopo sasa, ni 

kuinua ubunifu wa kijasiriamali 
utambulike serikalini, ili wahusi-
ka wapige hatua na kufika mbali 
zaidi.

Ni katika hatua hiyo, Injinia 
anamuagiza Katibu Mkuu wa 
Wizara, Profesa Riziki Shemdoe, 
ahakikishe mashine inakuwa na 
jina la mbunifu, Daudi Magari, 
ambaye

naye analipokea kwa kuagiza 
(wiki mbili na nusu kutoka leo), 
wakurugenzi wa TEMDO, SIDO 
na TILDO wakutane na mbunifu 
wa mashine hiyo.

“Natoa hadi Agosti 30 ku-
hakikisha taasisi hizo zikutane 
na mbunifu huyo kwa ajili ya ku-
muinua na kutangaza kazi zake,” 
anasema Profesa Shemdoe. 

MBUNIFU JE?
Magari anaelekeza shukrani za 

kipekee kwa Oxfam, waliyoiona 
kazi yake na kuamua kumpeleka 
katika maonyesho ya Nanenane, 
akatangaze mashine hiyo.

  Anasema amekuwa akizifan-
ya vizuri kazi hizo za kibunifu, 
isipokuwa vikwazo vyake ni upa-
tikanaji vifaa vya kukamilisha 
kazi zake, akiamini pindi zinapo-
patikana kazi za uzalishaji inaku-
wa nyepesi, hasa katika mashine 
hizo za kuchakataka katani

. Pia, anakiri kuwapo wabuni-
fu wa kiufundi wengi wa aina 
yake wanaokwama kwa kukosa 
fursa za kujitangaza, hivyo katika 
Maonyesho ya Nanenane, seri-
kali imekuwa ikitumia kuanga-
lia ubunifu za wajasiriamali na 
kuzitambua kazi zao, ili ziwanu-
faishe.

• Aagiza nembo yake, kazi imeshaanza…   

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Injinia Stella Manyanya, akiwa na Katibu Mkuu wake, 
Profesa Riziki Shemdoe, wakimsikiliza mbunifu wa mashine ya kuchakata katani, Daudi 
Magari. PICHA: RENATHA MSUNGU.

KUTOKA VIWANJA NANENANE…
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TMDA yashikia bango Uchumi 
Viwanda kwa wazalishaji dawa

UCHUMI 

DUNIA imeumbwa ili 
kukaliwa na watu mbal-
imbali wenye mitazamo 
na maono tofauti. Wapo 
wanaojipenda na kuji-
pendelea, lakini wapo 
wasioamini hivyo, ambao 
hufanya mambo na kusa-
hau, wasijali kutambuliwa 
au kusifiwa.

Akimsifia Rais wa 
Awamu ya Tatu, Benjamin 
Mkapa, kwenye mazi-
shi yake kijijini Lupaso, 
Masasi, Mtwara hivi 
karibuni, Rais wa Awamu 
ya Nne, Jakaya Kikwete 
alisema: “Alikuwa kiongozi 
thabiti, hakujali kusifiwa, 
maana unaweza kusifiwa 
ili uharibu.”

Miongoni mwa mambo 
makubwa na ya kujivunia 
aliyofanya Mkapa katika 
uongozi wake, ni kujenga 
uwanja mkubwa wa 
michezo wenye uwezo wa 
kukaliwa na watu 60,000 
kwa wakati mmoja, ambao 
ulikuwa ukijulikana kama 
Uwanja wa Taifa.

Ulipoteza jina hilo Julai 
28, baada ya Rais Dk John 
Magufuli kukubali map-
endekezo ya wadau, kuwa 
uwanja huo sasa uitwe 
jina la aliyeujenga, yaani 
Mkapa.

“Ingawa yeye hakuwa 
anapenda uitwe kwa jina 
lake, lakini kwa kuwa sasa 
hawezi kuniadhibu kwa 
kuwa amelala hapo, sasa 
natangaza kuwa utaitwa 
Mkapa…” alitamka Rais 
kwenye uwanja wa Uhuru 
siku ya mazishi ya kitaifa 
kwa Mkapa.

Vigelegele na makofi 
vilivyosikika, vilidhihiri-
sha kuungwa mkono kwa 
tamko hilo la mkuu wa 
nchi, pia ni wazi wengi 
walikubali kumuenzi Rais 
huyo wa awamu ya tatu, 
kwa mchango wake huo 
adhimu katika tasnia ya 
michezo nchini.

Hata hivyo, bila shaka ni 
udhaifu tulio nao Wa-
tanzania, hasa viongozi 
tunaopewa dhamana ya 

Baada ya Uwanja wa Mkapa, 
vipi jina lenu Taifa Stars?

TAFAKURI YA MLALAHOI 

kusimamia mambo mbal-
imbali, wa kusubiri kila 
kitu aseme Rais ndipo 
kifanyike. Hivi kweli wiz-
ara kuna siku ilithubutu 
kumwambia Mkapa au 
iliamua kuuita jina hilo 
ikakataliwa?

Je, ni lazima kusubiri 
mtu aage dunia ndipo 
awekewe kumbukumbu? 
Bila shaka si lazima, hivyo 
uwanja huu ulitakiwa 
uitwe rasmi Mkapa miaka 
mingi tu iliyopita, kama lil-
ivyokuwa Daraja la Mkapa 
katika Mto Rufiji, shule na 
majengo mbalimbali yaen-
dayo kwa jina lake.

Kwa kuwa Mkapa ha-
kutaka kusifiwa, pengine 
ndiyo sababu alikaa kimya 
kwani alitenda wema 
akaenda zake, lakini pen-
gine ndiyo sababu Rais 
Magufuli akasema haku-
taka makubwa, hakupenda 
majina yake zipewe taasisi 
au miundombinu. Wachapa 
kazi mara nyingi hawaami-
ni katika kusifiwa.

Napongeza uamuzi wa 
kuwa na uwanja mkubwa 
wa michezo unaoitwa 
Mkapa, utasaidia kuweka 
historia kwa vizazi vi-
javyo, ambavyo pengine 
havitakuwa vinamjua kwa 
kumwona au kumsoma, 
lakini angalau kwa kuona 
alichokiacha.

Kwa muktadha huo huo, 
bado nadhani Wizara in-

ayohusika na michezo, ina 
deni la kuitafutia timu ya 
Taifa ya soka ya Tanzania 
jina. Hivi sasa inaitwa 
Taifa Stars (Nyota wa 
Taifa). Hilo si jina mahsusi 
la timu. Nchi zote zina 
‘taifa stars’ wao. 

Mathalan Kenya, wa 
kwao wanaitwa Haram-
bee Stars, Uganda wana 
The Cranes, Zambia wana 
Chipolopolo, Afrika Kusini 
wana BafanaBafana na 
BanyanaBanyana (Wa-
nawake), Rwanda wana 
Amavubi, Nigeria wana 
The Super Eagles, nk.

Kama timu ya Tanza-
nia ya wanawake in-
aitwa Twiga Stars, kama 
timu ya wavulana in-
aitwa Serengeti Boys au 
Ngorongoro Heroes, kwa 
ni timu ya taifa ikose 
jina? Ikumbukwe hawa 
Serengeti, Ngorongoro 
na Twiga wote ni ‘stars’, 
wote ni nyota, lakini ili 
kuwatofautisha wana 
majina mahsusi.

Kana kwamba haitoshi, 
kwanini Shirikisho la 
Vyama vya Soka Tanzania 
(TFF) halijabuni nembo 
ya Ligi Kuu ya Soka ya 
Tanzania kama zilivyo 
nchi zingine? Ligi Kuu ya 
Uingereza mathalan, ina 
nembo yenye kichwa cha 
mnyama simba, yetu Tan-
zania ni ipi? Badala yake 
tunatumia jina la mfadhili 
Vodacom kama nembo! 
Nani anakataza kuwa na 
nembo hiyo, mfadhili? 
Hapana. Kwa nini hatuna?

Ni vema Wizara husika 
ikafumbua macho na 
kuona umuhimu wa kuwa 
na jina la Timu ya Taifa 
ya Wanaume na nembo ya 
Ligi Kuu ya Soka, huku pia 
ikifikiria kuwa na Kombe 
la Ligi Kuu, lenye sura na 
umbile moja kama lilivyo 
la Dunia, la Afrika na hata 
la Azam. Alamsiki!

• Simu: 
(+255) 713 410008 
na baruapepe:
jkulangwa@yahoo.com

Na Joseph Kulangwa
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Na Mary Geofrey

A
JENDA ya kukuza 
Uchumi wa Viwanda 
nchini inazidi kushika 
kasi baada ya wataal-

amu wa afya, kuja na yao kutilia 
mkazo uanzishwaji viwanda vya 
kuzalisha dawa kitaifa, ili kue-
ndana na mipango ya nchi kujenga 
uchumi jamii ya watu wenye kipa-
to cha kati.

Hiyo inafanyika huku kasi ya 
uwekezaji katika viwanda mbalim-
bali inaendelea kuongezeka, kuto-
kana na idadi kubwa ya viwanda 
vinavvyofunguliwa, vikubwa na 
vidogo.

Ni mtazamo unaoshika nafasi, 
huku takribani asilimia 70 ya dawa 
zinazotumika nchini zinazalishwa 
nje ya nchi. Bado inatajwa kuwa ki-
wango kidogo sana cha uzalishaji 
wa dawa nchini.

Sasa hatua iliyoko ni kuwepo 
dhamira mahsusi ya kiserikali ku-
hakikisha inatimiza azma ya ku-
wapo viwanda vinavyojitosheleza 
kwa bidhaa za dawa nchini.

Hapo kuna azma mahsusi ya 
kuhakikisha kunatengezwa miun-
dombinu rafiki, ambayo kwa kiasi 
kikubwa itasaidia kupanua wigo 
wa ongezeko la viwanda nchini 
na katika eneo tajwa, kuna jicho la 
kipekee la kujengwa viwanda vya 
dawa.

Ni miaka mitano sasa, serikali 
nchini ya Rais Dk. John Magufuli 
nchi imefanikiwa kwa kiasi kikub-
wa kuanzisha viwanda vya dawa, 
vifaa tiba na vitendanishi.

Viwanda ni ajenda ya uongozi 
wa Rais Dk. Magufuli kwa lengo 
la kuifanya nchi   kujitegemea 
yenyewe katika kuzalisha bidhaa 
zitokanazo na malighafi ya ndani 
na kuwezesha soko isijazwe na 
bidhaa kutoka nje ya nchi.

AJENDA YA TMDA
Katika kuunga mkono juhudi 

hizo, Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA), imetekeleza kwa vi-
tendo agizo hilo kwa kushirikiana 
na wawekezaji kujenga viwanda 
vya dawa na vifaa tiba 30.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
TMDA, Adam Fimbo, anasema vi-
wanda vinavyozalisha dawa na vi-
faa tiba kwa sasa idadi yao inafika 
14 nchini, katika mchanganuo 
wake, inajumuisha viwanda viwili 
vya kutengeneza dawa za binada-

mu   na vya mifugo  na  vifaa tiba 
viko vitano.

Anasema, serikali imeweka msu-
kumo mkubwa katika uanzishwaji 
viwanda  hivyo, vikiwamo vya 
kutengeneza dawa za binadamu, 
mifugo na vifaa tiba. 

“Wawekezaji 16 wapya waliwasil-
isha maombi ya usajili wa viwanda 
vipya vya dawa na vifaa tiba, am-
bavyo kwa sasa vipo katika hatua 
mbalimbali za ujenzi,” anasema 
Fimbo.

Anataja bidhaa zinazotarajiwa 
kuzalishwa, vinalenga kuzalisha 
dawa mbalimbali kama sindano 
aina za ‘Sterile Small Volume Par-
enteral (SVP); Large Volume Par-
enteral (LVP); dawa za macho; na 
dawa za kupaka (Topical prepara-
tions); dawa za vidonge na maji 
(General Oral Solid Dosage forms 
& oral liquids); na dawa za chanjo 
ya mifugo.

Pia, anafafanua kuwapo vi-
wanda vingine vilivyoanzishwa na 
kusajiliwa na TMDA, vinavyoten-
geneza barakoa (masks), vikubwa Kiwanda cha kuzalisha dawa za binadamu kilichoko Bagamoyo, Mkoa wa Pwani. PICHA ZOTE: 

MTANDAO.

•	 Orodha ndefu ya wajenzi iko mezani
•	 Vitakasa mikono, barakoa viko sokoni

vipo vinne, vidogo na kati 66, hali kad-
halika kuna viwanda 73 nchini, mahsu-
si kwa kutengenezaji vitakasa mikono.

USHAURI TMDA
Fimbo anasema, jitihada za TMDA 

kuhakikisha viwanda vinakidhi vi-
wango muhimu, ni pamoja na kupitia 
pamoja na wamiliki kuhusu michoro 
tarajiwa ya viwanda na kuwashauri 
marekebisho, kwa kuzingatia matakwa 
ya kutaalamu, kabla ya ujenzi kuanza.

Lingine analonena, ni ushauri wa 
kitaalam kuhusu mashine na vifaa 
vinavyofaa katika uzalishaji na kutoa 
mafunzo kwa wataalamu wa viwanda 
ili kuwaongezea uwezo  .

“Tunakuwa tunaendelea kutoa 
ushauri na kufanya ukaguzi kwa viwan-
da husika vinavyoanzishwa,”anasema 
Fimbo na kufafanua kuwa, wanapun-
guza gharama za kusajili dawa za  vi-
wanda vya ndani, kutoka Sh. milioni 
moja na muda wa usajili kutoka miezi 
sita hadi miezi miwili.

Fimbo anawashauri wawekezaji 
waendelee kujitokeza kwa wingi kwa 
lengo la uwekazaji madhubuti ya vi-
wanda vya dawa  na hakuna tozo za 
ukaguzi wa viwanda na kuingiza ma-
lighafi, vifungashio na  vifaa vya ujenzi 

Anasema, TMDA imeanzisha mada-
wati maalum ya kushughulikia vi-
wanda vya ndani katika ofisi ndogo 
ya Dar es Salaam na Tume ya Taifa ya 
Uwekezaji (TIC), ikiwamo kuandaa vi-
peperushi vinavyoelezea utaratibu wa 
uanzishwaji viwanda.

Fimbo anaahisi mamlaka hiyo itaen-
delea kutekeleza azma ya serikali ku-
hamasisha na kusimamia uanzishwaji 
viwanda na kuviboresha vidogo vilivy-
opo, ili kufanikisha Sera ya Viwanda na 
sekta ya dawa nchini, lengo ni kuwez-
esha upatikanaji dawa bora, salama na 
zenye ufanisi kitaifa. 

Kwa Upande wake Kaimu Mkuru-
genzi wa Dawa na Vifaa tiba  ,Akida 
Khea, anasema wawekezaji wa ndani 
wamepata mwamko mkubwa katika 
kuziba ombwe la uagizaji dawa nchini.

  “Kati ya wawekezaji 16 waliokuja 

kuomba kujenga viwanda vya dawa 
na vifaa tiba, ambaye si Mtanzania ni 
mmoja tu, inamaana   wawekezaji 15 
ni Watanzania, hii itatusaidia kukuza 
kipato cha nchi na kuongeza ajira,” 
anasema Khea.

Anaeleza kuwa, wamehakikisha wa-
nafuata taratibu zote za uanzishaji vi-
wanda vya namna hiyo. 

 “Tumekuwa tukiwatembelea mara 
kwa mara ili kuhakikisha hawakiuki 
sheria kwa kuwa haya ni maisha ya 
watu tutambue dawa ni sumu ukii-
tumia vibaya inakudhuru,”anasema 
Khea.

TANZANIA VIWANDA
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, ame-

kuwa akitamka mara kadhaa, kwamba 
ili Tanzania kufikia lengo la Uchumi 
wa Viwanda, haina budi kuhakikisha 
kutimiza vigezo kadhaa, kikiwamo cha 
ukuaji uchumi kwa kiwango asilimia 12 
kwa mwaka.

Anataja vigezo ni mchango wa vi-
wanda katika Pato la Taifa usiopungua 
asilimia 15, utoaji ajira rasmi na za moja 
kwa moja uongezeke na kufikia asilim-
ia 40 ya ajira zote na sekta ya viwanda 
iweze kuiingizia nchi mapato ya fedha 
za kigeni zaidi ya asilimia 25ya mapato 
yote ya fedha za kigeni.

“Viwanda ndivyo vimekuwa chim-
buko la maendeleo ya haraka ya nchi 
mbalimbali duniani na mhimili mkuu 
wa kutegemewa katika kuondoa 
umasikini kwa kutoa ajira nyingi na za 
uhakika kwa wananchi. Maendeleo ya 
sayasi na teknolojia yanategemea sana 
sekta ya viwanda,” anasema Majaliwa.

Anasema takwimu zinaonyesha ka-
tika mwaka 2018, sekta ya viwanda im-
etoa ajira rasmi 306,180 ikilinganishwa 
na ajira 280,899 za mwaka 2017; sawa 
na ongezeko la asilimia 9.

Moja ya viwanda vinavyohama-
sishwa ni vile vinavyochochea uzal-
ishaji wa ajira kwa wingi. 

Anasema ujenzi wa viwanda vipya 
nchini, katika kipindi cha Serikali ya 
awamu ya tano, umechangia kupatika-
na kwa ajira mpya 482,601 nchi nzima.

Meneja Udhibiti Ubora wa Kiwanda cha Viuadudu, Samwel Mziray (aliyegeuza mgongo), akifafanua jambo kwa washiriki wa Mao-
nyesho ya Wiki ya Viwanda ya SADC, kuhusu matumizi ya dawa ya kuua mbu, walipofanya ziara kiwandani hapo, mwaka jana. Picha 
kulia ni sehemu ya kiwanda hicho.

•	 	 •	
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“Sisi kama wadau 
wa maji na 
watetezi wa haki 
za wanawake, 
tunajua 
changamoto 
nyingi katika 
sekta hii. 
Unakuta kuna 
uharibifu wa 
miundombinu 
hiyo, unaofanywa 
na watu 
kutokana na 
ukosefu wa 
elimu,” anasema 
Temba.

Tukio la uzinduzi wa huduma ya maji. PICHA: MTANDAO.   

Na Sabato Kasika 

DIRA ya Taifa ya Mwaka 2025,  
inalenga kuinua hali ya maisha ya 
wananchi, kwa serikali kufikisha 
kiwango cha juu upatikanaji maji 
kufikia vijijini na mijini.

Lengo lililopo serikalini sasa ni 
kuhakikisha inaendelea kuimari-
sha uwezo wa kusimamia rasilimali 
ya maji, ikiwa sehemu ya Mkakati 
wa Taifa wa Kukuza Uchumi na Ku-
punguza Umaskini awamu ya Pili 
(MKUKUTA -2).

Mkakati huo ulioanzishwa katika 
awamu ya pili ya uongozi wa nchi, 
unaozingatia kuongezeka kiwango 
cha upatikanaji maji, kama moja ya 
vipaumbele muhimu katika ajenda 
yake, kwa kuwa nchi ina mito min-
gi ya msimu inayotiririsha maji kip-
indi chote cha mwaka. 

Waziri wa Maji, Profesa Makame 
Mbarawa, anaitaja mito mikubwa 
ni pamoja na  Ruvuma, Rufiji, Kil-
ombero, Pangani, Wami na Ruvu, 
Malagarasi, Ruhuhu, Kiwira, Kag-
era, Bubu, Simiyu na Mara.

Anasema, katika kipindi cha 
Oktoba, mwaka jana na Februari, 
mwaka huu, mito hiyo imekuwa na 
maji mengi juu ya wastani wake.

MAHITAJI YALIVYO
Profesa Mbarawa anasema, ma-

hitaji ya maji kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali kama vile nyumbani, 
umwagiliaji, viwanda na mazingira, 
ni wastani wa mita za ujazo bilioni 
40 kwa mwaka. 

Anafafanua:”Inakadiriwa ma-
hitaji hayo ya maji yataongezeka 
hadi kufikia wastani wa mita za 
ujazo bilioni 57 kwa mwaka ifikapo 
mwaka 2035. 

“Hii inaonyesha nchi yetu itaen-
delea kuwa na rasilimali za maji 
za kutosha, kwa ajili ya shughuli 
za maendeleo ya kiuchumi na ki-
jamii.”

Pia, anabainisha kwamba kuto-
kana na mwenendo wa kuongeze-
ka mahitaji ya maji nchini, ni 
muhimu nchi ikaendelea kuimari-
sha uhifadhi wa rasilimali za maji 
na taifa lisiingie kwenye uhaba siku 
za usoni.

“Kwa mujibu wa ‘Atlas’ ya Taifa 
ya rasilimali za maji, toleo la mwa-
ka 2019, nchi yetu inakadiriwa 
kuwa na rasilimali za maji zinazo-
faa kwa matumizi ya binadamu 
kwa wastani wa mita za ujazo bil-
ioni 126,” anasema.

Katika hizo anasema, pia zimo 
pia mita za ujazo bilioni 105 juu 
ya ardhi na za ujazo bilioni 21 ar-
dhini na kwa kuzingatia makadirio 
ya idadi ya watu milioni 54 nchini 
mwaka 2018, kiasi cha maji kili-
chopo kwa kila mtu kwa mwaka ni 
takribani wastani wa mita za ujazo 
2,300.

“Kiasi hicho ni juu ya wastani 
wa mita za ujazo 1,700 ambacho 
ni kiwango cha chini cha mahitaji 
ya maji kwa mtu kwa mwaka kina-
chokubalika kimataifa. Chini ya 
hicho, nchi huhesabika kuwa na 
uhaba wa maji,” anasema.

MALALAMIKO 
Ofisa Programu Mwandamizi 

wa Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), Deogratius Temba, ana-
taja sababu zinazochangia kuwapo 

ukosefu wa maji, katika baadhi ya 
maeneo.

Temba anataja sababu mo-
jawapo ni ukosefu wa elimu kwa 
jamii, inayowezesha kutambua 
umuhimu wa kulinda na kutunza 
vyanzo na miundombinu ya maji.

Pia, suala la kuhifadhi mazingira, 
vyanzo na miundombinu ya maji ni 
muhimu, ili kuhakikisha uendelevu 
wa huduma hiyo kwa jamii, hivyo 
suala la utoaji elimu kwa jamii hai-
kwepeki.

“Sisi kama wadau wa maji na wa-
tetezi wa haki za wanawake, tuna-
jua changamoto nyingi katika sekta 
hii. Unakuta kuna uharibifu wa 
miundombinu hiyo, unaofanywa 
na watu kutokana na ukosefu wa 
elimu,” anasema Temba.

Anasema kuna wanaoendesha 
shughuli za kibinadamu karibu 
na vyanzo vya maji na kusababi-
sha huduma hiyo muhimu kukosa 
uhakika kwenye baadhi ya mae-
neo.

Kwa mujibu wa Temba, wizara 
inafanya jitihada mbalimbali iki-
wamo kubainisha vyanzo vya maji 
na kuvihifadhi na kuunda Jumuiya 
za Watumia Maji, ikiwashiriki-
sha wananchi katika mipango ya 

muhimu sana katika kusimamia 
ulinzi na uhifadhi wa vyanzo vya 
maji na miundombinu yake kwa 
ajili ya kuboresha huduma hiyo 
muhimu katika jamii,” anasema.

SERA ILIVYO
Sera hiyo ya mwaka 1991, ina-

lenga kuweka mfumo endelevu 
wa unaosimamia rasilimali maji 
nchini, unalenga kuandaa na 
kutekeleza taratibu za kisheria 
na kuweka muundo wa kitaasisi 
wenye uwezo wa kuitekeleza, iki-
wamo kuwashirikisha kikamilifu 
walengwa wa huduma za maji.

Aidha, sera inalenga kutatua 
matatizo ya maji katika sekta mbal-
imbali za kijamii na kiuchumi, 
utunzaji na usimamizi endelevu 
wa rasilimali maji na ushirikishaji 
wa wadau wote katika kusimamia 
rasilimali za maji nchini. 

Lingine, mtazamo unashikwa 
katika kuweka misingi endelevu 
wa kusimamia na kuendeleza 
rasilimali za maji, katika hali ya 
mabadiliko kiutendaji, hasa baada 
ya serikali kupunguza majukumu 
ya moja kwa moja kutoa huduma 
hizo na kubaki kuratibu, kushauri, 
kuwezesha, kusimamia na kutoa 
miongozo.

matumizi ya maji katika kidakio 
husika. 

“Hatua hiyo ni nzuri, lakini jambo 
lingine ambalo linatakiwa kufanyi-
ka ni kuelimisha umma kutambua 
umuhimu wa kulinda na kutunza 
vyanzo vya maji ikiwamo pia ulinzi 
wa miundomboni ya maji kwenye 
maeneo yao,” anasema.

Temba anaeleza kwamba, kuna 
watu ambao wakiona bomba la 
maji limepasuka kwenye maeneo 
lao, hata hawathubutu kutoa taarifa 
kwa mamlaka husika, badala yake 
inakuwa sherehe ya kupata maji ya 
bure, kwa kukinga kutoka sehemu 
iliyopasuka .

“Watu wa aina hiyo wanatakiwa 
kupewa elimu, watambue kuwa 
miundombibu ya maji inayowekwa 
kwenye maeneo yao, ni muhimu 
wailinde hata kwa kuweka vijana 
wa kufanya kazi hiyo ili idumu,” 
anasema.

Temba anasema, elimu ikitolewa 
kwa umma, fedha zinazotarajiwa 
kutumiwa na Wizara ya Maji am-
bazo Sh.bilioni   733,284,075,000 
katika bajeti ya mwaka 2020/2021, 
zitafanya kazi yake vizuri na kuzaa 
matunda katika enero hilo.

“Kila mmoja wetu ni mdau 

• Mtazamo mkuu; matumizi, mtaji na nyenzo
• Tunaendaje? Elimu, umakini, vyanzo sahihi
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA 

OFISA Masoko wa Jiji 
la Dodoma, James Yuna, 
amewataka wafanya-
biashara  wanaopanga 
biashara kwenye bara-
bara ya Nyerere Square 
kwa ajili ya soko la jioni, 
kuheshimu makubaliano 
na maelekezo yaliyo-
tolewa.

Yuna aliyasema hayo 
jana alipokuwa akizun-
gumza na wafanya-
biashara hao kwenye 
mkutano mkuu wao na 
kuwataka kuheshimu na 
kutii maelekezo yali-
yoelekezwa kwao kwa 
ajili ya matumizi ya bara-
bara hiyo.

Alisema baadhi ya wa-
fanyabiashara wanakiuka 
maelekezo ambayo ya-
metolewa na halmashauri 
ya jiji, yanayowataka 
biashara zianzie kuuzwa 
muda wa jioni badala 
majira ya asubuhi.

Kwa mujibu wa Yune, 
barabara hiyo kwa muda 
wa asubuhi imetengwa 
ili itumike kupaki magari 
ambayo huliingizia jiji 
mapato.

“Kuna wamachinga 
hapa ambao ikifika 
majira ya asubuhi wa-
napanga biashara zao 
kwenye eneo hii la bara-
bara bila kujali athari 
inayoweza kutokea iki-
wamo ya kuzuia magari 
kupaki na kulikosesha 
jiji mapato ya ushuru 
wanaotozwa wakishapaki 
hapa,” alisema. “Kutokana 
na dhana hii inaonyesha 
wazi kuwa baadhi yenu 
mnakaidi makubaliano 
yaliyowekwa baina yenu 
na halmashauri ya jiji na 
sisi kamwe hatutakubali-
ana na kitendo hicho cha 
kuzuia magari kupaki 
kwa sababu za biashara 
zenu,” alisema.

Ofisa huyo alisema 
serikali kwa kushirikiana 
na halmashauri ya jiji, 
inawathamini wamachin-
ga wote, hivyo kinacho-
takiwa ni kutii mam-
laka husika ili wafanye 
biashara zao kwa uhuru 
bila kubughudhiwa.

Awali, wakizungumza 
katika mkutano huo, 
wafanyabiashara hao 
waliiomba halmashauri 
ya jiji kuruhusu siku za 
Jumamosi na Jumapili 
wafanye  biashara zao 
kuanzia majira ya asu-
buhi ili kujiongezea ki-
pato zaidi.

Waonywa 
kupanga 
bidhaa 
barabarani 

Waziri aagiza mkandarasi
umeme kukatwa bil. 4.76/- 
Na Paul Mabeja, CHEMBA

W
AZIRI wa Nishati, 
Dk. Medard Kalem-
ani, ameagiza ku-
katwa asilimia 10 ya 

malipo ya Kampuni ya A2Z Infra 
Engineering Limited, sawa na Sh. 
bilioni 4.76 kwa kuchelewesha ku-
kamilisha mradi wa usambazaji 
umeme katika baadhi ya vijijii vya 
wilaya ya  Chemba mkoani Do-
doma.

Dk. Kalemani pia amemwagiza 
Mkuu wa Wilaya ya Chemba, Si-
mon Odunga, kushikilia hati za 
kusafiria za makandarasi husika na 
kuhakikisha hawatoki nje ya mkoa 
wa Dodoma, hadi watakapokamili-
sha kazi hiyo.

Waziri Kalemani alitoa maagizo 
hayo juzi  wakati wa ziara yake 
ya kukagua miradi ya usambazaji 
umeme katika vijijini vya Farkwa 
na Banguma wilayani humo baada 
ya kuona kuwa mkandarasi huyo 

hajakamilisha kazi kama ilivyoain-
ishwa kwenye mkataba. Alitakiwa 
kukamilisha na kukabidhi mradi 
Juni 30, mwaka huu.

“Hatuongezi fedha na miradi 
hii lazima ikamilike kwa wakati 
kwani mko nje        ya muda huku 
wananchi wanahitaji     huduma 
ya umeme na mkilipwa mtakatwa 
mishahara yenu,” alisisitiza Dk. 
Kalemani.

Aidha, Dk. Kalemani alimta-
ka  mkandarasi huyo kukamilisha 
kazi ya kuunganisha umeme kati-
ka vijiji vyote 66 vilivyobakia kabla 
ya Septemba 15 huku akisisitiza 
kuwa hakutakuwa na nyongeza ya 
muda wala msamaha.

Pia aliwataka makandarasi wote 
nchini wanaotekeleza mradi wa 
kusambaza umeme vijijini una-
osimamiwa na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) kuwa wamekamili-
sha usambazaji wa umeme ifikapo 
Septemba 15, mwaka huu.

“Maeneo yatakayokuwa yame-

baki fanyeni ninyi (TANESCO) 
kukamilisha miradi hiyo ya usam-
bazaji umeme na pesa iliyokuwa 
ilipwe       kwa hao wakandarasi 
ilipwe kwenu”, alielekeza Dk. 
Kalemani.

Vile vile, Dk. Kalemani alitoa 
siku 10, kufungwa transifoma ka-
tika kijiji cha Kwamtoro, Gonga, 
Babahi na Makorongo na Augosti 
22, mwaka huu anakwenda kuwa-
washia wananchi wa vijiji hivyo 
umeme.

Aidha, alimwagiza mkandarasi 
huyo kuongeza vibarua na ma-
genge, ili kukamilisha kazi kwa 
wakati.

Hata hivyo Dk. Kalemani aliagi-
za Meneja wa TANESCO (Shirika 
la Umeme Tanzania) Mkoa wa 
Dodoma, kumweka pembeni msi-
mamizi wa mradi wa REA mkoani 
hapa baada ya kushindwa kusima-
mia majukumu kikamilifu.

“Hatuwezi kufanya kazi kwa ma-
zoea, hivyo mkandarasi atakayes-

hindwa kukamilisha na kukabidhi 
mradi wake Septemba 15, mwaka 
huu, na watendaji wote wa REA 
watachukuliwa hatua za kisheria 
kwani wananchi wanahitaji ku-
pata huduma ya nishati ya umeme 
ninyi mnaleta mazoea kazini,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Chemba, 
Odunga, alikiri kuwapo utendaji 
mbovu wa mkandarasi huyo kwa 
kutoonekana  kazini kwa kipindi 
cha miezi sita.

“Mheshimiwa Waziri naku-
hakikishia kuwa maelekezo yote 
uliyonipa nitayatekeleza kikamili-
fu na kwa wakati na kuhakikisha 
wananchi wetu wanapatiwa hu-
duma stahiki”, alisema Odunga.

Awali, akitoa taarifa  yake kwa 
Waziri, Meneja wa TANESCO Mkoa 
wa Dodoma, Mhandisi Frank 
Chambua, alisema kati ya vijiji 
581 vya mkoa huo, vijiji 393 vime-
shapata umeme ambavyo ni sawa 
na asilimia 67.47 ya vijiji vyote.

Na Renatha Msungu, DODOMA

 SEKTA ya kilimo nchini imeele-
zwa kuendelea kukua kwa wastani 
wa asilimia 5.2, huku sekta ndogo 
ya mazao ikikua kwa asilimia 5.8 na 
kuchangia ongezeko la kasi ya uku-
aji wa uchumi.

Hayo yalibainishwa jana na Kam-
ishna wa Uendelezaji Sekta ya Fed-
ha nchini, Charles Mwamaja, kwa 
niaba ya Katibu Mkuu wa Wizara       
ya Fedha, James Doto, katika ufun-
guzi wa warsha ya wadau wa ufuta 
inayofanyika jijini hapa.

Mwamaja alisema pato la 
taifa linalotokana na kilimo kwa 
kutumia bei za mwaka 2015, 
limeongezeka kwa asilimia 17 ku-
toka Sh. trilioni 25.2 mwaka 2015 

hadi Sh. trion 29  kwa mwaka jana. 
Alisema hali hiyo inaonyesha sekta 
hiyo inavyoendelea kukua.

“Tunaona jinsi sekta hiyo inavy-
oleta mabadiliko kila mwaka, hivyo 
miaka mitano ya serikali imeonye-
sha jinsi gani inavyowekeza   ka-
tika sekta hiyo ya kilimo,” alisema 
Mwamaja.

Mwaka 2018 sekta ilichangia asil-
imia 28.2 ya pato la taifa huku sekta 
ndogo ya mazao ikichangia asilim-
ia 16.2 na kwamba hali hiyo imeto-
kana na kuongezeka kwa uzalishaji 
wa bidhaa mbalimbali zikiwamo 
vyakula vinavyotokana na mazao 
ya kilimo.

kati ya mwaka 2015 na 2019, sek-
ta ya kilimo imeendelea kukua kwa 
wastani wa asilimia 5.2 ambapo 

sekta ndogo ya mazao imeendelea 
kukua kwa wastani wa asilimia 5.8.

“Kutokana na takwimu hizi, ni 
dhahiri kuwa uboreshaji wa sekta 
hii utaongeza kasi ya ukuaji wa 
uchumi wa nchi yetu kwa ujumla,” 
alisema. 

Alifafanua kuwa serikali imeku-
wa mstari wa mbele kuhakikisha 
ahadi hii imetekelezeka ili wakuli-
ma waone faida katika kilimo am-
bacho wamekuwa wakifanya kila 
mwaka. 

“Tunahitaji kuona wakulima 
wanafanya kilimo cha tija,  ninyi ni 
mashahidi kwamba kwa sasa nchi 
inajivunia kuwa na Soko la Bidhaa 
mbalimbali,” alisema Mwamaja. 

Mwamaja alisema mfumo wa 
masoko wa sasa kama inavyofaha-

mika hauko wazi kushindanisha 
nguvu ya soko bali uko mikononi 
mwa wanunuzi wachache ambapo 
bei inapatikana bila ushindani. 

Alisema serikali kwa kutambua 
umuhimu wa mkulima na faida za 
Mfumo wa Stakabadhi za Ghala 
pamoja na mfumo wa mauzo kupi-
tia Soko la bidhaa, Soko la Bidhaa 
Tanzania (TMX) kwa kushiriki-
ana na Bodi ya Korosho Tanzania 
(CBT); Financial Sector Deepening 
Trust (FSDT).

Pia alisema Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika Tanzania (TCDC) ime-
andaa warsha hiyo ili kuwakutani-
sha Wadau muhimu wa mfumo 
wa Stakabadhi za Ghala na Soko 
la Bidhaa kwa mazao ya ufuta na 
korosho. 

Sekta kilimo yakua asilimia tano

Waziri wa Nishati Dk. Medard Kalemani (wa tatu kulia), na Ujumbe wake, wakiwa katika ziara kukagua utekelezaji wa miradi ya umeme vijijini, 
wilayani Chemba, Mkoa wa Dodoma, juzi. 
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, 
mbeya

TAASISI ya Tulia Trust 
inayojishughulisha na utoaji 
huduma mbalimbali kwa 
jamii ndani na nje ya mkoa 
wa Mbeya, imetoa msaada 
wa mifuko 140 ya saruji 
katika shule za msingi za 
Halinji na Nsalaga zilizopo 
jijini hapa.

Mkurugenzi wa Taasisi 
hiyo ambaye pia ni Naibu 
Spika wa Bunge la Tanzania, 
Dk. Tulia Ackson,  alikabidhi 
msaada huo jana na kusema 
lengo la kufanya hivyo ni  
kuwasaidia watoto kusoma 
kwa furaha.

 Alisema msaada huo 
hauna uhusiano wowote 
na masuala ya siasa bali ni 
kutoa huduma za kijamii 
kwa wananchi kwa ku-
waletea maendeleo ikiwamo 
ujenzi wa vituo vya afya, 
shule na mikopo.

“Taasisi ya Tulia Trust im-
ekuwa ikitoa msaada wa hali 
na mali kwa wakazi walioko 
ndani na nje ya mkoa kwa 
kuhakikisha inajenga na 
kuboresha huduma mbal-
imbali. 

“Nawaomba wananchi 
suala hili na taasisi yangu 
lisihusishwe na mambo ya 
kisiasa kwa sababu muda 
wa kampeni bado na mimi 
hapa sijaja kama mgombea 
bali nimekuja kama kion-
gozi wa taasisi,” alisema Dk. 
Tulia.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Tulia alipokea madawati 200 
kutoka kampuni ya bomba 
la mafuta  inayofanywa kwa 
ubia wa nchi ya Tanzania na 
Zambia ya Tazama Pipeline.

Alisema madawati hayo 
yatagawanywa kwa shule 
mbalimbali za msingi na 
sekondari jijini Mbeya 
ambazo zina upungufu  ili 
kusaidia kuongeza ufaulu 
kwa wanafunzi na kusoma 
kwa utulivu.

Tulia Trust 
yatoa
mifuko 
140 saruji

Wanahabari watakiwa kupima afya 
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WAANDISHI wa habari wam-
etakiwa kuchukua tahadhari dhidi 
ya maambukizi ya magonjwa ya 
mlipuko ikiwa ni pamoja na ku-
jenga utamaduni wa kupima afya 
mara kwa mara.

Mtaalam wa maabara kutoka 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Mbeya, Cloudy Mgaya, aliyasema 
hayo juzi wakati wa mafunzo 

kwa   wanachama wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Mkoa wa 
Mbeya (MBPC).

Mafunzo hayo yalikuwa na lengo 
la  kuwakumbusha  kuchukua ta-
hadhari katika kukabiliana na ma-
gonjwa ya mlipuko ikiwamo maam-
bukizi ya virusi vya corona.

Alisema   wanahabari wanapas-
wa kujenga utamaduni wa kupima 
afya zao mara kwa mara ili kujie-
pusha na madhara yanayoweza 
kutokea endapo atabainika kuwa 

mgonjwa.
“Wanahabari mmekuwa mstari 

wa mbele kutoa elimu kwa wa-
nanchi juu ya kujikinga na ma-
gonjwa mbalimbali ya mlipuko 
ikiwamo vita dhidi ya corona. Haki-
ka mmefanya kazi kubwa lakini 
nawaomba nanyi mchukue tahad-
hari kwa kuzingatia kanuni zote za 
afya pamoja na kupima afya mara 
kwa mara,” alisema Mgaya.

Aidha, Mgaya aliwaomba wa-
nahabari wa Mkoa wa Mbeya kue-

ndelea kutoa elimu kwa wananchi 
juu ya magonjwa ya mlipuko kwa 
kuwahamasisha kunawa mikono 
mara kwa mara, kuvaa barakoa na 
kuzingatia umbali wa kuanzia mita 
moja wakati wa kupata huduma se-
hemu zenye mikusanyiko.

Mwenyekiti wa MBPC, Festo Sik-
agonamo, alisema elimu waliyoipa-
ta juu ya  kujikinga na magonjwa ya 
mlipuko itawasaidia kuwa salama 
katika kutimiza majukumu yao ya 
kihabari.

Mwanachama wa chama hicho, 
Charles Mwakipesile, aliwaomba 
wanahabari kuelekea uchaguzi 
mkuu kuzingatia maadili  ya uandi-
shi ili  kuepusha chuki na madhara 
kwa vyanzo vya habari na jamii 
kwa ujumla.

Alisema  ni wakati sasa kwa wa-
nahabari kuwa makini   kuripoti 
habari za uchaguzi kwa kujiepusha 
na ukereketwa wa chama chochote 
cha siasa..

TGNP yajitosa rushwa kwenye uchaguzi
 Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

M
TAALAM wa   so-
sholojia na masuala 
ya ufuatiliaji na tath-
mini kutoka Mtandao 

wa Jinsia Tanzania (TGNP), Grati-
ana Rwakibarila, ameiomba Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU)  na vyombo 
vingine vinavyohusika na masuala 
ya utoaji haki,   kuhakikisha wag-
ombea wote waliohusika na utoaji 
rushwa wanachukuliwa  hatua. 

Rwakibarila alisema hayo jana 
wakati wa mafunzo kwa waandi-
shi wa habari wa mikoa ya Mbeya 
na Ruvuma yaliyolenga kujenga 
na kuongeza uelewa   na uwezo   

katika kuripoti masuala ya kijinsia  
na kuhamasisha ushiriki wa wa-
nawake na vijana kwenye uongozi.

Alisema   rushwa inachangia 
kwa kiasi kikubwa   kupokonya 
haki za wananchi ambao wana 
sifa ya kuwa mahali fulani lakini 
kutokana na hilo, wengi hawa-
tendewi haki.

Mtaalam huyo alisema moja ya 
mada ambazo zinaongelewa kwa 
sasa ni rushwa kwenye mchakato 
wa kura za maoni kwenye nafasi 
za udiwani na ubunge na kwamba 
wenye fedha walitoa ili kupata na-
fasi vile vile rushwa ya ngono.

“Tunaviomba vyombo vinavyo-
husika na utoaji haki, vihakikishe 
hakuna mgombea yeyote aliye-
husika na rushwa hapewi nafasi 

ya kugombea nafasi yeyote ili ku-
wapa nafasi wale ambao waliku-
wa na sifa wagombee. Sisi TGNP 
tunaamini katika usawa na haki,” 
alisema Rwakibarila.

Aidha, aliwashauri wanahabari 
kuwapa wanawake na vijana 
waishio  vijijini (pembezoni) na-
fasi kwenye vyombo vyao ili 
waeleze malengo na shughuli wa-
takazofanya endapo watapewa 
nafasi ya kugombea uongozi.

Vilevile alisema watu wenye 
ulemavu  wafuatwe huko waliko 
ili kupewa nafasi ya kueleza wali-
yonayo katika kuwatumikia wa-
nanchi bila kujali aina ya ulemavu 
walionao.

“Waandishi wa Habari 
nchini   nawaomba wafanye 

ulinganifu   katika makundi 
yote   hususani wanawake na vi-
jana ambao walijitokeza kwenye 
kiny’ang’anyiro  za uongozi kuan-
zia udiwani hadi ubunge kuwafua-
tilia ili kujua  wanayofanya kuele-
kea uchaguzi mkuu. Hii itasaidia 
kutoa haki,” alisema  Rwakibarila.

Alisema hali hiyo itasaidia ku-
wapa moyo na kuwahasisha wa-
nawake kufahamika kwa wapiga 
kura wao bila kujali maeneo yao 
wanakotoka.

Aliwahamasisha wagombea 
wote   kutokubali kukatishwa 
tama na suala la rushwa badala 
yake wajikite kueleza sera na 
mikakati yao   kuwatumikia wa-
nanchi endapo watapata ridhaa 
ya kuwaongoza.

Mtaalamu mwelekezi wa masuala ya upangaji bajeti ngazi ya familia kutoka Shirika la Elimisha la jijini Mbeya, Festo Sikagonamo, akizun-
gumza kuhusu umuhimu wa upangaji wa bajeti kwa vijana wa Kata ya Igawilo, jijini humo, jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Rais wa Muungano, 
Samia Suluhu Hassan, amezitaka 
redio jamii nchini kutoa elimu 
zaidi kupambana na vitendo vya 
udhalilishaji wa kijinsia ambapo 
baadhi ya tafiti zinaonyesha wa-
toto wa kiume kuathirika vibaya 
na matukio hayo.

Suluhu alisema hayo huko 
Binguni Wilaya ya Kati Unguja, 
wakati akifungua kituo cha redio 
jamii ambacho ujenzi wake ume-
fadhiliwa na Shirika la Umoja wa 
Mataifa Sayansi na Utamaduni 
(UNESCO).

Alisema matukio ya vitendo 
vya ukatili wa kijinsia kwa jamii 
ya watoto wa kiume hivi sasa 
yanasikitisha na kama hakuna 
juhudi za makusudi za kupambana 
na athari hizo ipo hatari ya taifa 
lijalo kizazi kukosa nguvu kazi na 
uwezo wa kuongoza nchini.

“Nimesikitishwa na taarifa za 
matukio ya vitendo vya ukatili wa 
kijinsia ambavyo vimeshika kasi 
kwa kundi la watoto wa kiume ku-
haribiwa...tusipochukua tahadhari 
ipo hatari ya kizazi kijacho kukosa 
nguvu kazi inayotegemewa,” 
alisema.

Aliitaka jamii ya Wazanzibari 
kuacha ‘muhali’ na kutoa taarifa 
za matukio ya ukatili wa kijinsia 
kwa taasisi husika ikiwamo jeshi 
la polisi na kufanyiwa kazi.

Alisema bado wapo wanawake 
wanaoficha matukio hayo kwa 
kuwahifadhi waume zao ambao 
hufanya ukatili wa kutisha katika 
familia zao kwa kuogopa kupewa 
talaka.

“Zipo taarifa kwamba wanawake 
wanaogopa kutoa taarifa za viten-
do vya ukatili vinavyofanywa na 
waume wao katika familia eti kwa 
kuogopa kupewa talaka,” alisema.

Naye Waziri wa Habari Utalii na 
mambo ya kale, Mahmoud Thabit 
Kombo, alilipongeza Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Sayansi na 
Utamaduni kwa kusaidia kue-
ndesha vituo vya redio jamii 
vilivyopo Zanzibar na kusaidia 
kufikisha ujumbe wa matukio 
mbalimbali kwa wananchi.

“Tunazo redio jamii nyingi 
Unguja na Pemba ambazo zimetu-
saidia kwa kiasi kikubwa kufiki-
sha ujumbe na taarifa za matukio 
mbalimbali kwa ajili ya ustawi wa 
jamii na wananchi wetu,” alisema.

Kwa upande wake Mwakilishi 
wa Shirika la UNESCO nchini, 
Tirso Do Santos, aliwataka wasi-
mamizi wa redio jamii kuzitumia 
kutoa elimu ya mambo mbalimbali 
ikiwamo suala zima la kudumisha 
amani na utulivu katika kipindi 
cha kuelekea uchaguzi mkuu.

“Tunakabiliwa na uchaguzi mkuu 
wa Oktoba na redio jamii zetu 
zinatakiwa kufikisha ujumbe wa 
viongozi na wananchi kudumi-
sha amani na kuepuka vurugu 
za kisiasa ambazo athari zake ni 
kubwa,” alisema.

Samia azitaka redio 
jamii kutoa elimu 
udhalilishaji kijinsia

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

W
AZIRI wa Kili-
mo, Maliasili, 
Mifugo na Uvuvi, 
Mmanga Mjengo 

Mjawiri, amesema kuwa wizara 
hiyo imelenga kuendeleza ma-
geuzi katika sekta ya kilimo kwa 
kuifanya ya kisasa, jumuishi na 
yenye ushindani.

Alisema kuwa sekta ya kilimo 
ikijumuisha mazao, mifugo, 
uvuvi, misitu na rasilimali zisi-
zorejesheka bado inaendelea 
kuwa ni muhimili mkuu wa 
uchumi wa Zanzibar.

Alisema hayo Ikulu Mjini Zan-
zibar wakati akiwasilisha Taarifa 
ya utekelezaji wa Mpango Kazi 
wa Mwaka 2019/2020 na wa 
mwaka 2020/2021.

Alisema sekta hiyo inatoa 
mchango wa moja kwa moja 
kwa wananchi katika ku-
jikimu kimaisha na asilimia 40 
wameajiriwa na sekta hiyo na 

inakadiriwa kuwa zaidi ya asil-
imia 70 ya wananchi wanatege-
mea sekta hiyo na kwa mwaka 
2019 imechangia asilimia 21.2 ya 
Pato la Taifa. Akieleza kuhusu 
wizi na uchimbaji holela wa 
rasilimali ya mchanga, Waziri 
Mjawiri alisema kuwa wizara 
kwa kushirikiana na vikosi vya 
ulinzi vya Zanzibar, imeunda 
kikosi shirikishi cha doria amba-
cho kinaendelea kupambana na 
wizi na uchimbaji wa mchanga 
kiholela na udhibiti wa ukataji 
ovyo wa miti.

Alieleza Mpango Kazi wa 
mwaka 2020/2021 ambao 
umelenga kuleta Mapinduzi ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi kutoka 
Kilimo duni cha kujikimu kue-
lekea kilimo endelevu cha kibi-
ashara na chenye tija pamoja na 
uhifadhi na matumizi. Pia, jumla 
ya wafanyakazi 263 wameajiriwa 
ikiwamo wahudumu shambani, 
maofisa katika ngazi tafauti na 
wataalamu 68. Dhamira ya wiz-
ara hiyo ya kuibadilisha sekta 

ya kilimo kuwa ya kibiashara ni 
kwa kuhamasisha ukuaji wa vi-
wanda vidogo, miradi ya kilimo, 
mifugo, uvuvi, misitu, utumiaji 
wa teknolojia za kisasa, uzal-
ishaji na usindikizaji wa mazao 
ya kilimo, kuongeza uzalishaji 
pamoja na kuweka mazingira 
bora katika sekta hiyo.

Alisema kuwa wizara hiyo 
kwa mwaka wa fedha 2020/2021 
inalengo la kujenga miundom-
binu ya umwagiliaji maji katika 
eneo la hekta 65 na kukarabati 
hekta 87. Alisema pia inatarajia 
kuongeza uzalishaji wa mpunga 
kufikia wastani wa tani 50,000 
na kuendelea kutoa huduma 
za matrekta na zana zake kwa 
wakulima na kufuatilia ukulima 
wa zao la mpunga katika eneo la 
ekari 33,800 na mazao mengine 
ya kilimo. Alisema wizara hiyo 
pia, itafanya utafiti wa kisayansi, 
kiuchumi na kijamii kwa mujibu 
wa ‘Zanzibar Research Agenda’ 
kuwajengea uwezo watafiti wa 
kilimo, mifugo na uvuvi na kui-

marisha miundombinu ya utafi-
ti. Naye RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, ameutaka uon-
gozi wa Wizara ya Kilimo, Mali-
asili, Mifugo na Uvuvi kuendelea 
kufanyakazi kutokana na kupata 
mafanikio makubwa.

Dk. Shein alieleza imani yake 
kwamba zoezi hilo limesaidia 
kwa kiasi kikubwa kutathmini 
shughuli za wizara za serikali.

Alisema kuwa serikali imewe-
ka mkazo kufanya utafiti hatua 
ambayo imesababisha kuanzi-
sha taasisi mbalimbali na kituo 
cha utafiti cha Kizimbami ndio 
cha kwanza katika nchi za Afika 
Mashariki hali inayoonyesha 
kuwa Zanzibar imepiga hatua 
muda mrefu.

Alisema taasisi hizo zime-
undwa kwa ajili ya kuendeleza 
kilimo, uvuvi na afya kwa lengo 
la kuleta tija na Zanzibar itak-
wenda mbele katika sekta ya 
kilimo kutokana na programu 
mbalimbali zinazotekelezwa na 
wizara hiyo.

Wizara kuleta mageuzi sekta ya kilimo 

Mkurugenzi  Idara ya Elimu Sekondari, Asya Iddi Issa, akitoa maelezo kuhusu idara yake, katika kikao cha utekelezaji wa mpango kazi 
kwa kipindi cha Mwaka 2020/2021 cha Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali kilichofanyika katika ukumbi wa Ikulu Mjini Zanzibar 
jana, chini ya Mwenyekiti wake, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (hayupo pichani). 
PICHA: IKULU

Naibu Msajili avipongeza vyama kwa uwazi
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

NAIBU Msajili wa Vyama 
vya Siasa nchini, Mohamed Ali 
Ahmed, amevipongeza vyama 
vya siasa kwa kufanya uchaguzi 
wao wa ndani na kuwapata 
viongozi katika hatua ya awali 
kwa uwazi na kufuata misingi 
ya demokrasia ikiwamo baadhi 
ya vyama kurusha matangazo 
mubashara.

Akizungumza na wandishi wa 
habari ofisini kwake Chukwani, 
alisema wameshuhudia hatua 
ya awali ya mchakato wa kupata 
viongozi wa vyama ukifanyika 
kwa njia ya kidemokrasia am-
bayo imewaridhisha wagombea 
na kuondoa malalamiko.

Alisema sheria ya msajili wa 

vyama vya siasa inavitaka vy-
ama hivyo kuendesha shughuli 
zao kwa uwazi katika hatua 
mbalimbali ikiwamo kutafuta 
viongozi.

Alisema anaamini katika hat-
ua nyingine inayofuata ya kufan-
ya kampeni za kisiasa, viongozi 
wa vyama hivyo watazingatia 
maadili, na sheria ikiwamo ku-
fanya kampeni za kistaarabu ze-
nye kuzingatia na kulinda amani 
na utulivu. Alisema baadhi ya 
vyama vya siasa mchakato wake 
wa kupata wagombea nafasi ya 
urais ulikuwa wazi na kufahami-
ka kwa kila mwanachama mwe-
nye nia ya kugombea nafasi hiyo 
hadi katika hatua za mwisho iki-
wamo za kupigiwa kura.

“Ofisi ya Msajili wa vyama vya 
siasa Zanzibar imeridhishwa 

na utendaji wa vyama vya siasa 
katika mchakato wa awali wa 
kupata viongozi watakaoshiriki 
katika hatua mbalimbali za uch-
aguzi mkuu na matarajio yetu 
makubwa uchaguzi mkuu ujao 
utafanyika kwa amani na utu-
livu,” alisema. Alivitaka vyama 
vya siasa kuzingatia mafunzo 
waliyopatiwa na Ofisi ya Msajili 
ikiwamo kuimarisha amani na 
utulivu na kuzingatia usawa wa 
kijinsia katika kupata viongozi 
wa nafasi mbalimbali za uon-
gozi.

Alisema sheria ya Msajili wa 
Vyama vya Siasa inavitaka vy-
ama kuweka usawa wa kijinsia 
kwa nafasi za uongozi katika 
ngazi mbalimbali za juu kuan-
zia nafasi ya urais, uwakilishi, 
ubunge na udiwani na kuona 

kundi la wanawake linashirik-
ishwa na hatimaye kuingia ka-
tika vyombo vya uamuzi vya 
kutunga sheria.

Alivipongeza baadhi ya vy-
ama vya siasa nchini kwa kuo-
nyesha mwelekeo mzuri wa 
kuzingatia usawa wa kijinsia 
ikiwamo kuwateua wanawake 
katika nafasi ya urais, ugombea 
mwenza pamoja na ubunge na 
uwakilishi.

“Tunavipongeza baadhi ya vy-
ama vya siasa nchini vimezinga-
tia matakwa ya sheria ya Msajili 
wa vyama vya siasa vya kutoa 
nafasi kwa wanawake kugom-
bea nafasi za juu...vipo vyama 
vya siasa wameteua wagom-
bea mwenza wanawake huku 
wabunge na wawakilishi wakip-
ewa nafasi zaidi,” alisema.
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MATANGAZO
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HABARI KImaTAIFA

KAMPAKA, Uganda 

CHAMA cha The Forum for Democratic 
Change (FDC) nchini Uganda, kipo njia pan-
da baada ya muasisi wake na mgombea mara 
nne wa urais, Kizza Besigye, kukataa ombi la 
kupeperusha tena bendera ya chama hicho 
Uchaguzi Mkuu mwakani.

Dk. Besigye, ambaye alipambana mara 
nne na Rais Yoweri Museveni tangu mwaka 
2001, kila mara alimshutumu Rais huyo kui-
ba kura.

Mwaka 2001 na 2006 alikwenda katika 
mahakama ya juu na katika kesi zote kwa 
kauli moja majaji walithibitisha kuwa kuliku-
wa na wizi wa kura lakini kwa mgawanyiko 
wa kura haukutosha kubatilisha matokeo ya 
mwisho ya kura.

Uamuzi wa Dk. Besigye wa kutogombea 
tena urais mwakani umekiacha chama 
chake kikimtafuta atakayekiwakilisha katika 
uchaguzi huo.

Tayari chama hicho kimeaihirisha mara 
mbili uteuzi wa wagombea wake wa urais 
kwa matumaini kuwa Dk. Besigye angebadili 
msimamo wake na kuchukua fomu za uteuzi.

Mwaka 2019 mbunge wa upinzani Ugan-
da, Robert Kyagulanyi na mwanaharakati 
wa kisiasa na mpinzani Dk. Kizza Besigye 
waliahidi kushirikiana kukiondosha ma-
darakani chama tawala National Resistance 
Movement (NRM) kinachoongozwa na Rais 
Museven.

Akizungumza na kituo cha televisheni cha 
NTV, Besigye alikataa kujibu swali kuhusu 
iwapo atagombea urais 2021 au la. 

Mara nyingi alisisitiza kuwa swali hilo 
ni kosa na alisema  hakuna uchaguzi 
utakaomng’oa madarakani Rais Museveni.

“Hatuhitaji uchaguzi ili tupate uhuru. 
Mkakati unaopaswa kutuandaa kupigana 
kwa ajili ya nchi yetu uchaguzi uwapo au bila 
uchaguzi,” alisema.

Dk. Besigye ni mpiganaji wa zamani na 
daktari binafsi wa Museveni wakati wa vita 
vyao vya msituni vya kati ya mwaka 1981 
hadi 1986 vilivyoweka madarakani vugu-
vugu la NRM.

Safari ya Dk. Besigye ya kutaka kuwania 
kiti cha urais nchini humo haikuwa rahisi, 
mara kwa mara alitaka kufungwa na hata 
kupigwa na maofisa wa usalama hususani 
alipojaribu kutafuta haki hiyo.

			   	 BBC

PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel Macron, 
kuimarisha kwa muda uwapo wa jeshi la 
nchi hiyo katika eneo la Mashariki mwa 
Mediterenia kutokana na mzozo wa gesi 
asilia kati ya Uturuki na Ugiriki

Katika mawasiliano ya simu aliyofanya na 
Waziri Mkuu wa Ugiriki, Kyriakos Mitsotakis, 
Rais Macron alielezea wasiwasi wake kuhu-
su taharuki iliyoko katika eneo hilo. 

Haya ni kwa mujibu wa taarifa kutoka 
makao makuu ya Rais huyo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa, uwapo wa jeshi 
la Ufaransa utaimarishwa kwa muda katika 
siku zijazo ili kuangazia hali ilivyo katika 
eneo hilo na kuonyesha kujitolea kwa taifa 
hilo katika kuhakikisha uzingatiaji wa sheria 
ya kimataifa.

Hatua hii itachukuliwa kwa ushirikiano 
na mataifa washirika wa Umoja wa Ulaya 
ikiwa ni pamoja na Ugiriki.

Waziri Mkuu Mitsotakis aliishukuru jana 
Ufaransa kwa ahadi yake hiyo ya kuimarisha 
uwapo wa jeshi lake katika eneo la Mashari-
ki mwa Mediterania ambapo meli za kivita 

za Ugiriki na Uturuki zinatishiana.
Zinatishiana kutokana na juhudi za Utu-

ruki za utafutaji nishati katika sehemu ya 
bahari ambayo Ugiriki inadai kumiliki.

Katika ujumbe kupitia ukurasa wa twit-
ter, Mitsotakis alisema kuwa Rais Macron 
ni rafiki wa kweli wa Ugiriki na pia mlinzi 
wa maadili ya bara la Ulaya na sheria za ki-
mataifa. 

Mapema wiki hii, Macron alitoa wito kwa 
Uturuki kusitisha shughuli hiyo ya utafutaji 
wa gesi katika eneo hilo la bahari linalozo-
zaniwa hali ambayo imeongeza mvutano na 

Ugiriki.
Ufaransa ambayo ni mshiriki wa Ugiriki 

katika shirika la kujihami la NATO na pia 
katika Umoja wa Ulaya ni taifa lenye uwezo 
mkubwa zaidi wa kijeshi katika Umoja wa   
Ulaya. 

Kufanya hali kuwa ngumu zaidi, Uturuki 
ambayo ni mpinzani mkubwa wa jadi wa 
Ugiriki katika kanda hiyo, pia ni mwanacha-
ma wa jumuiya ya NATO lakini haina uhusi-
ano mzuri na Ufaransa.

			   DW

Mgombea wa urais FDC 
akataa kuwania mwakani Mahasimu 

kisiasa wajitosa
kumshambulia 
Trump 
WASHINGTON, Marekani

MGOMBEA wa urais nchini 
Marekani kupitia chama 
cha Democratic, Joe Biden, 
pamoja na mgombea mwenza 
wake, Kamala Harris waweka 
kando uhasama wao wa awali 
wa kisiasa na kumshambulia 
Rais Donald Trump.

Wawili hao walijitokeza 
kwa pamoja mara ya kwanza 
juzi na corona iliwazuia 
kuwahutubia wafuasi wao 
katika ukumbi uliojaa na 
badala yake walitoa hotuba 
yao katika ukumbi uliokuwa 
na waandishi wa habari na 
familia zao tu. 

Harris ndiye aliyeonekana 
kumshambulia Trump zaidi 
kuhusiana na namna alivyol-
ishughulikia janga la virusi 
vya corona Marekani.

“Virusi hivi vimeathiri nchi 
zote ila kuna sababu iliyoi-
fanya Marekani kuathirika 
zaidi ya mataifa yote yali-
yoendelea, ni kwa sababu ya 
Trump kushindwa kulichuku-
lia suala hili kwa umuhimu 
kutoka mwanzo. “Lakini, 
tuwe wazi kwamba lengo la 
uchaguzi huu siyo kumshinda 
Trump na Mike Pence tu, 
lengo ni kuijenga nchi hii iwe 
bora tena.”

Kuchaguliwa kwa Harris 
katika nafasi ya mgombea 
mwenza wa Biden kumeleta 
siyo tu uzito wa kihistoria 
katika kampeni hiyo, bali pia 
ni jambo lililoiinua kampeni 
yake katika suala la uchang-
ishaji fedha za kampeni.

		  	 DWMgombea mara nne wa urais kupitia chama cha The Forum for Democratic Change (FDC) nchini Uganda, Kanali Dk. Kizza Besigye, 
akiwa mikononi mwa polisi katika moja ya matukio ya kukamatwa mara kwa mara na  polisi wakati wa uchaguzi.PICHA:MTANDAO

Ufaransa kuimarisha ulinzi mzozo gesi asilia

“Virusi hivi vimeathiri nchi 
zote ila kuna sababu iliyoifan-
ya Marekani kuathirika zaidi 
ya mataifa yote yaliyoende-
lea, ni kwa sababu ya Trump 
kushindwa kulichukulia suala 
hili kwa umuhimu kutoka 
mwanzo. “Lakini, tuwe wazi 
kwamba lengo la uchaguzi 
huu siyo kumshinda Trump na 
Mike Pence tu, lengo ni kui-
jenga nchi hii iwe bora tena.”

BERLIN, Ujerumani

WAZIRI wa Afya wa Ujerumani, Jens 
Spahn, amesema  kuwa ana matumaini ya 
kupatikana kwa chanjo ya virusi vya corona 
katika miezi michache ijayo na hasa mwaka 
ujao. 

Kauli hii ya Spahn inatolewa baada ya 

Taasisi ya Robert Koch nchini Ujerumani ku-
kanusha ripoti ya awali kwamba kutakuwa 
na chanzo tayari katika msimu wa mapuku-
tiko. Taasisi hiyo ilisema kwamba ripoti hiyo 
ilikuwa haijakamilishwa na ilichapishwa ki-
makosa.

Waziri Spahn hakutoa mwezi kamili am-
bao chanjo hiyo itakuwa tayari kwa sababu 

bado haijabainika ni mara ngapi watu wa-
tahitajika kupewa chanjo au kinga hiyo na 
itadumu kwa muda gani mwilini.

Waziri wa Utafiti wa Ujerumani, Anja 
Karliczek, awali alisema kwamba hakuna 
uwezekano wa chanjo yoyote kutolewa kwa 
umma kabla ya katikati ya mwaka ujao.

				    DW

Ujerumani ina matumaini chanzo corona
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Neymar: 
PSG haizuiliki kutwaa ubingwa Uefa

Sanchez 
hatihati 

nusu fainali 
Europa

DUSSELDORF, Ujerumani 

ALEXIS Sanchez anaweza asiwe fiti 
kwa ajili ya mchezo wa nusu fainali ya 
Kombe la Ligi ya Europa, baada ya vi-
pimo kuonyesha kwamba mshambuliaji 
huyo wa Inter Milan ameumia misuli.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Chile 
alifanyiwa matibabu kwenye mchezo 
wa robo fainali wa ushindi wa 2-1 dhidi 
ya Bayer Leverkusen mjini Dusseldorf 
Jumatatu na alimaliza mchezo huo huku 
akichechemea mguu wake wa kulia.

Katika taarifa iliyotolewa Jumatano, 
Inter ilithibitisha: “Alexis Sanchez ame-
fanyiwa vipimo vya afya asubuhi mjini 
Duisburg baada ya kuumia kwenye 
mchezo dhidi ya Bayer Leverkusen.

“Vipimo vimeonyesha kwamba, 
ameumia misuli ya nyama za paja la 
kulia. Hali yake itaendelea kufuatiliwa 
kwa siku chake zijazo.”

Inter itacheza na Shakhtar Donetsk, 
ambao waliwafunga Basel 4-1 kwenye 
hatua ya robo fainali, katika mchezo wa 
nusu fainali utakaopigwa mjini Dussel-
dorf, Agosti Jumatatu ijayo.

Sanchez mwenye umri wa miaka 31, 
amecheza mechi 30 kwa Inter msimu 
huu 2019-20.

Baada ya awali kujiunga kwa mkopo 
kutoka Manchester United, alisajiliwa 
moja kwa moja wiki iliyopita kutokana 
na kufikia makubaliano na ‘Mashetani 
Wekundu’ hao.

Sancho: Napenda kuchezea Dortmund

LISBON, Ureno

NEYMAR amesema “haitaweze-
kana” kuizuia Paris Saint-Germain 
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kama wataendeleza morali 
yao ya kupambana hadi dakika ya 
mwisho baada ya ushindi wa 2-1 
dhidi ya Atalanta.

Mabingwa hao wa Ufaransa 
walikuwa wakielekea kutupwa 
nje kwenye mashindano hayo 
hatua ya robo fainali juzi Juma-
tano mjini Lisbon, baada ya kuwa 
nyuma kwa muda mrefu kwa bao 
la Mario Pasalic la kipindi cha 
kwanza.

Hata hivyo, Marquinhos alifun-
ga bao la kusawazisha dakika ya 
90 na Eric Maxim Choupo-Moting 
akafunga la ushindi sekunde 149 
baadaye na kupindua matokeo 
hayo.

Licha ya kuonekana kuwa kwe-

nye hatari ya kutolewa mikononi 
mwa Atalanta, Neymar amesisiti-
za hakuwa na hofu ya kuondole-
wa kwenye mashindano hayo.

“Kamwe sikufikiria kutolewa. 
Kamwe sikufikiria kurudi nyum-
bani,” alisema akiiambia RMC 
Sport. 

“Kuanzia mwanzo hadi 
mwisho, tulifikiria kuhusu kufuzu 
kwenye nusu fainali.

“Hakuna mtu aliyenibadilisha 
hilo,  nataka kwenda kwenye 
fainali. Kiwango kingine kitakuja 
kwetu.

“Tuna furaha kubwa, tunapata 
uzoefu. Sisi ni kundi kubwa, famil-
ia na akili yetu inawaza kwamba, 
haiwezekani sisi kutolewa.

“Kamwe hatukukata tamaa, 
hata tukiwa kwenye mazingira 
magumu. Hamasa niliyonayo ni 
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa 
na hiyo ilikuwa kwenye akili yan-

gu kabla ya hata huu mchezo.”
PSG imetinga nusu fainali ya 

mashindano hayo kwa mara ya 
kwanza tangu msimu wa 1994-
95, wakisubiri mshindi kati ya 
RB Leipzig au Atletico Madrid Ju-
mapili, na Neymar anasubiri kwa 
hamu kubwa.

“Umebaki mchezo mmoja 
kwenda fainali. Tutapigana kwa 
kila kitu, tutafanya kila kitu 
kushinda,” alisema.

“Ilikuwa ngumu  Atalanta ni 
timu kubwa, ambayo imecheza 
vizuri msimu mzima na im-
ewashangaza wengi kwenye 
mashindano haya.

“Tulijua kwamba, tupo kwenye 
mstari mgumu, maana walikuwa 
wanacheza kwa kusukumiza 
mashambulizi kutoka kila upande 
wa uwanja.”

DORTMUND, Ujerumani

JADON Sancho amesema anapen-
da “kuichezea” Borussia Dortmund 
hasa kwa zao la wachezaji wa sasa 
baada ya kikosi chake hicho kuibuka 
na ushindi wa kuvutia wa mabao 6-0 
kwenye mchezo wa kirafiki dhidi ya 
Rheindorf Altach, Jumatano.

Mkurugenzi wa soka wa Dort-
mund, Michael Zorc, alibainisha 
mapema wiki hii kwamba, Sancho 
anayewaniwa na Manchester United, 
atabakia klabuni hapo kwa msimu 
wa 2020-21.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
England, Sancho, mwenye umri wa 
miaka 20, yupo na kikosi hicho kwe-
nye kambi ya mazoezi nchini Uswisi 
na alicheza dakika 45 dhidi ya timu 
hiyo ya Austria, Altach, kwenye mch-
ezo wao wa kwanza wa kirafiki wa 
maandalizi ya msimu mpya.

Lucien Favre aliweka sura nyingi 

mpya pamoja na Sancho kwenye 
mchezo huo uliopigwa Uwanja wa 
Schnabelholz, kulekea msimu wake 
wa nne kwenye timu ya wakubwa, 
akifurahia na kizazi cha vipaji.

“Napenda kucheza sana hapa,” 
alisema akiiambia BVB-TV. “Ni kun-

di maalumu. Tumepata wachezaji 
vijana wengi wanaochipukia. Kwa 
hakika nina furaha kubwa kucheza 
nao uwanjani.

“Mwanzo nilikuwa kama wao, 
nikicheza na wakubwa. Nafurahia 
kuwa nao.”



HABARI MICHEZO

21Ijumaa Agosti 14, 2020

De Ligt 
apasuliwa  bega, nje miezi mi3
TURIN, Italia

MLINZI wa Juventus, Matthijs de Ligt, 
anakabiliwa na uwezekano wa kukaa nje ya 
dimba kwa miezi mitatu baada ya kufanyiwa 
upasuaji wa bega.

Beki huyo wa kati wa Uholanzi alikuwa 
akisumbuliwa na tatizo la bega baada ya 
kuteguka mwaka jana.

Juve ilithibitisha Jumatano kwamba, 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21, 
alifanyiwa upasuaji mjini Rome na operesh-
eni hiyo ilikuwa na “mafanikio makubwa” na 
hataweza kuwa fiti hadi Novemba.

Bado haijawekwa wazi tarehe rasmi ya 
kuanza kwa msimu mpya wa 2020-21 katika 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, lakini Shirikisho la 
Soka la Italia (FIGC), awali lilibainisha kwam-

ba inaweza kuanza Septemba Mosi.
De Ligt amecheza mechi 39 katika 

mashindano yote kwenye msimu wake wa 
kwanza na Juve tangu alipojiunga nayo ku-
toka Ajax kwa ada ya awali ya euro milioni 
75 mwaka jana.

Juve walishinda taji la Ligi Kuu, Scudetto, 
kwa mara ya tisa mfululizo, lakini walifung-
wa na Napoli kwa mikwaju ya penalti katika 
fainali ya Coppa Italia na walitolewa kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16-bora na 
Lyon.

Kocha Mkuu, Maurizio Sarri, alifuku-
zwa siku moja baada ya kutolewa kwenye 
mashindano hayo na akapandishwa aliyeku-
wa kocha wa kikosi cha Juve cha umri chini 
miaka 23 na kiungo wa zamani wa timu hiyo, 
Andrea Pirlo, kuwa kocha mkuu.

MADRID, Hispania

IKER Casillas amebaini-
sha kwamba ana matu-
maini ya kurudi “nyumba-
ni” pale Real Madrid, lakini 
si kucheza, hiyo ikija baada 
ya kupewa ofa na Rais wa 
klabu hiyo, Florentino 
Perez.

Gwiji huyo wa Hispania 
alitangaza kustaafu soka 
wiki iliyopita, akiwa ha-
jacheza mchezo wowote 
tangu alipokumbwa na 
shambulio la moyo akiwa 
kwenye mazoezi na FC Por-
to, Mei Mosi, mwaka jana.

Casillas, golikipa alikulia 
kwenye akademi ya vi-
jana ya Madrid na kucheza 
mechi 725 kwa klabu hiyo 
kabla ya kuondoka miaka 
mitano iliyopita, 
baada ya kuk-
waruzana 

na Rais Perez.
Hata hivyo, Casillas kwa 

sasa ana uhusiano mzuri na 
Perez na kipa huyo mwe-
nye umri wa miaka 39, am-
ethibitisha ripoti kwamba 
anaweza kurudi pale kwe-
nye dimba la Santiago Ber-
nabeu kwa kazi ya ushauri.

“Hakuna kilichofungwa 
bado, lakini natumaini 
kwamba hatua yangu inay-

ofuata nitaku-
wa pale 

R e a l 

Madrid,” alisema akiliambia 
jarida la Semana. 

“Kuondoka kutoka Real 
Madrid kulikuwa kwa 
mshituko, lakini ni nyum-
bani kwangu.

“Uhusiano wetu ulivun-
jika, kama ilivyo kwenye 
ndoa watu wanatengana 
na kusema kila kitu na ku-
likuwa na mambo mengi 
yaliyosemwa vibaya, lakini 
muda umepita na kila kitu 
kimetulia.

“Mwaka mmoja au miwili 
iliyopita, nilianza kuwa na 
uhusiano mzuri na Floren-
tino na aliniambia mimi, 
‘unatakiwa kuwa hapa’.

“Sasa ni Agosti, tutazun-
gumza kwa sababu Real Ma-
drid ni nyumbani na ni mai-
sha yangu. Florentino hivi 
karibuni alinipigia na kuni-
pa ofa na sasa nitakaporudi 
Madrid, tutazungumza.”

MADRID, 

Hispania

NYOTA Joao Felix ana matumaini ya ku-

fuata nyayo za Antoine Griezmann chini ya 

kocha, Diego Simeone pale Atletico Madrid.

Atletico ilitumia euro milioni 126 kum-

sajili mshambuliaji huyo wa kimataifa wa 

Ureno kutoka Benfica baada ya Griezmann 

kuondoka na kwenda Barcelona, ikizipiku 

klabu kadhaa zilizokuwa zinawania saini 

yake.
Umekuwa msimu wa kupanda na kushuka 

kwa Joao, ambaye amefunga mabao nane hadi 

sasa na kutoa pasi za mwisho tatu kwenye mechi 

35 alizocheza katika mashindano yote.

Kiwango cha kupanda na kushuka kimechangiwa 

na majeraha msimu huu, lakini mchezaji huyo mwe-

nye umri wa miaka 20, ana matumaini ya kuwa nyota 

m k u b w a 

wa Atleti kama ilivyokuwa kwa Griezmann kabla yake.

“Kama nikiweza kufanya kile alichokifanya Griezmann au 

kujiimarisha zaidi, litakuwa jambo zuri kwa sababu ameten-

geneza historia na klabu hii,” alisema Joao Felix akiliambia 

gazeti la Marca.
“Amefanya vizuri sana, amekuwa na El Cholo (Simeone), 

na kama nitafanya vizuri, litakuwa jambo bora sana kwake.”

Baadhi ya wachambuzi wa soka wa Hispania wamekuwa 

wakikosoa staili ya Simeone anayotumia kumpanga Joao 

kwenye nafasi ya ushambuliaji.
Simeone mara kwa mara amekuwa akisisitiza Joao atao-

nyesha ubora wake mara tu atakapoizoea LaLiga, kitu am-

bacho Mreno huyo anakubaliana nacho.

“Watu wengi wanasema kitu kimoja, wengine wanasema 

kingine, lakini nipo hapa kucheza soka ambalo Cholo ana-

taka nicheze,” aliongeza.
“Subiri tuone. Naanza kuzoea soka la Hispania, na mara 

zote najifua kwa ajili ya kujiimarisha zaidi.”

Joao Felix ataka ufalme Atletico

Casillas kurudi Real Madrid
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  Tumebakiwa na mechi tatu kushinda Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, nimejiandaa kwa kila kitu...

KWA UFUPI

LISBON, Ureno

ANTOINE Griezmann anatarajia 
kuiona Barcelona ikitinga fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya Agosti 23 na 
amebeba hadi “gemu yake ya PlaySta-
tion” kwa ajili ya kubakia hapo Lis-
bon.

Barca waliibuka na ushindi wa 3-1 
dhidi ya Napoli kwenye mchezo wa 
pili wa hatua ya 16-bora na kutinga 
robo fainali kwa ushindi wa uwiano 
wa mabao 4-2 na sasa watakutana na 
Bayern Munich leo Ijumaa kwenye 
dimba la Estadio da Luz.

Bayern imeshinda mechi 26 na ku-

toka sare moja katika mechi zake 27 
za mashindano zilizopita na wanape-
wa nafasi kubwa ya kushinda taji hilo 
la Ulaya, lakini Griezmann amesema 
Barca wapo tayari kuwang’oa miam-
ba hao wa Bavaria.

“Nimejiandaa kwa kila kitu katika 
begi langu tayari kubakia hapa Lis-
bon hadi Agosti 23  nimebeba pia 
gemu yangu ya PlayStation,” alisema 
akiiambia tovuti ya klabu hiyo.

“Tumebakiwa na mechi tatu 
kushinda Ligi ya Mabingwa Ulaya, la-
kini tuna nyenzo za kufanikisha hilo. 
Kila timu ina nafasi ya kushinda mch-
ezo mmoja.

“Tunasubiri hilo, tumefanya kazi 
kubwa ya kiufundi na tupo tayari 
kucheza mchezo huu uliopo mbele 
yetu.

“Tunajua kwamba itakuwa ngumu, 
lakini tunajua nini tunachotakiwa ku-
fanya ili kufuzu nusu fainali. Utakuwa 
mchezo mzuri sana.

“Tuna matumaini ya kufuzu kwa 
sababu ya ubora wa kikosi chetu. 
Tupo kwenye wakati mzuri na 
tunaweza kucheza mchezo mzuri 
sana.

“Tunatakiwa kuwa pamoja, mbele 
na nyuma, na kujaribu kuwa na mpira 
wakati wote kadili inavyowezekana.”

City yajitosa kwa Alcantara
MANCHESTER City imeingia kwenye mbio 

za kuwania kumsajili kiungo wa Bayern Mu-
nich, Thiago Alcantara na inaaminika imetoa 
ofa kubwa zaidi kuliko Liverpool kwa Mhispa-
nia huyo mwenye umri wa miaka 29. (Sport-
Bild - via Star)

Utd bado ipo na Sancho
MANCHESTER United imesimamisha 

kwanza suala la usajili kwa wachezaji wen-
gine, huku wakijaribu kumsajili nyota wa 
Borussia Dortmund na England, Jadon San-
cho mwenye umri wa miaka 20. (Mirror)

Juve yamtaka Lacasette
JUVENTUS imewasiliana na Arsenal juu ya 

uwezekano wa kumsajili straika wa Ufaransa, 
Alexandre Lacazette mwenye umri wa miaka 
29. (CalcioMercato)

Watford: Bei ya Ismaila hii
WATFORD inataka ada ya zaidi ya pauni 

milioni 40 kwa winga wake, Ismaila Sarr 
mwenye umri wa miaka 22 raia wa Senegal, 
wakati Liverpool na klabu nyingie Ulaya zik-
ionyesha nia ya kutaka kumsajili. (Evening 
Standard)

Roma yamuwania Torreira
AS Roma inaweza kumtoa kiungo wa ki-

mataifa wa Guinea, Amadou Diawara mwe-
nye umri wa miaka 23 ili kumpata kiungo wa 
Arsenal, Lucas Torreira (24), raia wa Uruguay. 
(Gazzetta dello Sport - via Mail)

Grealish kukalishwa Villa
JACK Grealish atafanya mazungumzo maal-

umu na Ofisa Mtendaji wa Aston Villa, Chris-
tian Purslow wakati akirudi kutoka likizo, 
huku Manchester United bado ikiwa inamu-
wania kiungo huyo mwenye umri wa miaka 
24 raia wa Uingereza. (Mirror)

Benfica yamtaka Vertonghen
BENFICA inaongoza kwenye mbio za ku-

wania kumsajili mlinzi wa Tottenham, Jan 
Vertonghen  na nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 33 raia wa Ubelgiji, anaweza kuji-
unga na klabu hiyo kuungana na mchezaji 
wa Uruguay na straika wa zamani wa Paris 
St-Germain, Edinson Cavani mwenye miaka 
33. (Sun)

City, Arsenal kwa Aouar 
MKURUGENZI wa michezo wa Lyon, Jun-

inho, amesema kiungo, Houssem Aouar 
anaweza kuondoka kipindi hiki cha majira ya 
joto, huku Arsenal, Manchester City na Juven-
tus zote zikimfuatilia Mfaransa huyo mwenye 
umri wa miaka 22. (Mail)

Pogba, United kuteta
KIUNGO wa Ufaransa, Paul Pogba mwe-

nye umri wa miaka 27, anatarajia Manches-
ter United kufungua mazungumzo mara tu 
mashindano ya Ligi ya Europa yatakapomal-
izika. (Sky Sports)

Pickford aitesa Everton
KLABU ya Everton inaweza kutafuta mrithi 

wa Jordan Pickford mwenye umri wa miaka 
26, wakati kocha Carlo Ancelotti anahisi 
kwamba golikipa huyo Muingereza hana uw-
ezo wa kutosha. (Star)

Arsenal yamulika Sporting
ARSENAL inawania kumsajili kinda la 

Sporting Lisbon, Joelson Fernandes mwe-
nye umri wa miaka 17. Nyota huyo wa kikosi 
cha timu ya Taifa ya Ureno chini ya umri wa 
miaka 17, amekuwa akitajwa kama ‘Cristiano 
Ronaldo’ mpya. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Griezmann: Barca
itaitoa Bayern leo
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habari michezo

Na Faustine Feliciane

MCHAKATO wa kumsaka kocha mkuu 
wa Yanga bado umeonekana kuwa suala 
gumu kuamuliwa na wajumbe wa Kamati 
ya Utendaji ya klabu hiyo huku majina 
mawili, Mrundi Etienne Ndayiragije na 
Mbelgiji Patrick Aussems yakiwagawa, 
imefahamika.

Mpaka sasa Yanga imeeleza ina majina 
ya makocha zaidi ya 50 ambao wameom-
ba kukifundisha kikosi hicho, lakini maji-
na yanayoongoza katika mbio hizo ni la 
Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Ndayiragije 
na aliyekuwa Kocha wa Simba, Aussems.

Taarifa kutoka chanzo chetu ndani ya 

klabu hiyo, zimeeleza wajumbe wameg-
awanyika kuhusu uamuzi wa nani apewe 
nafasi ya kuifundisha timu hiyo.

“Wapo wanaompa nafasi Ndayiragije, 
lakini wengine wanataka apewe Aussems 
ambaye amepata mafanikio makubwa 
katika ngazi ya klabu akiwa na Simba, 
bado tunaendelea na majadiliano, lakini 
ndani ya kipindi kifupi klabu itatangaza 
kocha tutakayeafikiana kumpa kazi,” 
kilieleza chanzo chetu.

Aidha, kilisema licha ya kuwapo kwa 
majina hayo mawili bado wanaangalia na 
sifa za makocha wengine walioomba kazi 
ya kufundisha timu hiyo.

Alipoulizwa Makamu Mwenyekiti wa 

klabu hiyo, Fredrick Mwakalebela kuhu-
su mchakato huo, alisema: “Mchakato 
bado unaendelea, pindi mambo yat-
akapokamilika basi kila kitu kitawekwa 
wazi.” Alisema majina yaliyopo mezani 
ni mengi zaidi ya hayo mawili (Aussems 
na Ndayiragije) na wanaendelea kuya-
chambua kupata mtu sahihi wa kuifundi-
sha timu hiyo.

Yanga inasaka kocha mpya baada ya 
kumtimua aliyekuwa Kocha Mkuu, Mbel-
giji Luc Aymael na kuvunja benchi lote 
la ufundi huku wakimbakisha kocha wa 
viungo, Riedoh Berdien na kumpandisha 
kocha wa timu ya vijana, Said Maulidi ku-
saidiana naye.

Ndayiragije, Aussems  
wawagawa Yanga SC

Wachezaji wa Simba Queens, wakisherehekea ubingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake msimu wa 2019/20 walipokabidhiwa juzi baada ya 
mechi yao ya funga msimu dhidi ya TSC Queens iliyopigwa katika Uwanja wa Nyamagana jijini Mwanza na kushinda kwa mabao 9-0. 
PICHA: SIMBA  

Simba Queens 
yanogesha 
ubingwa
Na Mwandishi Wetu 

licha ya kwamba tayari kil-
ishajihakikishia ubingwa wa Ligi 
Kuu ya Wanawake kutokana na 
kufikisha pointi 53 ambazo hazi-
wezi kufikiwa na timu yoyote, 
Kikosi cha Simba Queens, kime-
funga msimu wa ligi hiyo kwa 
kutoa kipigo cha mbwa mwizi 
baada ya kuichapa TSC Queens 
kwa mabao 9-0 katika mechi ili-
yopigwa Uwanja wa Nyamagana 
jijini Mwanza juzi. 

Katika mechi hiyo ambayo 
baada ya kumalizika Simba 
Queens ilikabidhiwa kombe kwa 
kuwa mabingwa kwa msimu wa 
2019/20, mabao yake yalifungwa 
na Asha Djafar, Opah Clement 
aliyeondoka na mpira kutokana 
na kutupia hat-trick, Joele Bukuru 
aliyefunga mawili pamoja na 
Mwanahamisi Omary aliyecheka 
na nyavu mara mbili. Hat-trick 
hiyo, inamfanya Oppah Clement 
kumaliza msimu akiwa na mabao 
20 nyuma ya mshambuliaji wa 
JKT Queens, Fatma Mustaf aliyeo-
ndoka na Kiatu cha Dhahabu kwa 
kuwa mfungaji bora wa ligi hiyo 
baada ya kucheka na nyavu mara 
30 kabla ya mchezo wao wa juzi.

Simba Queens imemalizika ligi 
hiyo ikiwa na pointi 56 baada ya 
kucheza mechi 22  huku tofauti 
ya mabao yao ya kufunga na 
kufungwa yakiwa ni 69. 

MABINGWA...

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Namungo imeendeleza 
dhamira yake ya kukiimarisha kikosi 
chake baada ya kumsajili kiungo mzoefu 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, Abdul-
halim Humud kwa mkataba wa miaka 
miwili akitokea Mtibwa Sugar.

Mtandao wa Klabu ya Namungo ume-
thibitisha kumsajili kwa miaka miwili 
mchezaji huyo anayecheza nafasi ya ki-
ungo mkabaji huku wakimkabidhi rasmi 
jezi ya timu hiyo.

Huyo ni mchezaji wa tatu mpya kusajil-
iwa na klabu hiyo, baada ya kumsajili 
mchezaji wa Lipuli FC ambayo imeshuka 

daraja, Fred Tangalo anayecheza nafasi 
ya kiungo mshambuliaji, pamoja na strai-
ka kutoka nchini Ghana, Steven Sey, am-
baye alikuwa anaichezea Singida United 
iliyoshuka daraja.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, Hassan 
Zidadu, alisema mchakato wa usajili 
unaendelea kutokana na mapendekezo 
ya Kocha Mkuu, Hitimana Thiery, na 
kwamba pamoja na usajili huo wanata-
rajia kusajili pia golikipa mwenye kiwan-
go cha juu.

“Usajili unaendelea, tunasajili kwenye 
upungufu na nafasi ya golikipa ambayo 
pia tunaitazama na tutasajili mwenye 
uwezo mkubwa,” alisema Zidadu.

Kwa sasa Namungo ina kipa Mghana 
Nurdin Barola ambaye kwa sasa ana-
tafutiwa kipa mwingine bora ili kumpa 
changamoto.

Mbali na hilo, alisema wapo kwenye 
hatua za mwisho kusajili mchezaji wa 
kimataifa kutoka nchini Uganda ambaye 
hakutaka kumtaja jina.

“Tunaongea na mchezaji mmoja kuto-
ka nchini Uganda, mambo yakikamilika 
kila kitu kitakuwa wazi,” alisema Mwe-
nyekiti huyo.

Namungo itaiwakilisha nchi kwenye 
Kombe la Shirikisho Afrika (Caf ), huku 
Simba ikipeperusha bendera ya nchi ka-
tika michuano ya Ligi ya Mabingwa.

Humud amwaga wino Namungo

Ihefu FC: Ukimya 
una kishindo kikuu

Na Saada Akida 

MWENYEKITI wa Ihefu FC, Juma 
Nyauba, amesema ukimya wao 
una kishindo kikubwa ambacho 
timu hiyo itaonyesha katika mich-
ezo yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Nyauba alisema mambo yao 
wanafanya kimya kimya ikiwamo 
usajili kwa ajili ya kukiimarisha 
kikosi cha timu hiyo kwa msimu 
wao wa kwanza Ligi Kuu Bara.

Alisema wako makini katika 
usajili wao kuhakikisha wanapata 
wachezaji wazuri watakaosaidia 
timu yao hiyo kufanya vizuri ka-
tika michezo yote ya nyumbani na 
ugenini.

“Tuko katika mazungumzo na 
baadhi ya wachezaji kutoka timu 
za Ligi Kuu na Daraja la Kwanza, 
kupitia mapendekezo ya benchi 
letu la ufundi kwa kuhakikisha tun-
aboresha kikosi cha timu yetu kwa 
msimu mpya,” alisema Nyauba.

Mwenyekiti huyo alisema wame-
kuja kuleta changamoto katika 
soka kwa kuhakikisha wanajipanga 
kusajili vizuri wachezaji wataka-
ofikia malengo yao ya kumaliza 
ligi hiyo katika nafasi nzuri.

Ihefu imepanda kucheza Ligi Kuu 
baada ya kufanya vizuri katika 
mechi zake za mchujo kwa kuitoa 
Mbao FC ya Mwanza.



Na Faustine Feliciane

BAADA ya Kamati ya Sheria na Hadhi 
za Wachezaji ya Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), kutoa hukumu kwa kumpa ushindi 
kiungo Mghana Bernard Morrison dhidi 
ya klabu yake ya Yanga, hukumu hiyo 
imeacha maswali magumu kwa mashabi-
ki na wadau wa soka, lakini pia kwa 
Watanzania wote kwa ujumla.

Katika kesi ya msingi iliyokuwa ikisiki-
lizwa na kamati hiyo, ilikuwa ni dhidi 
ya mlalamikaji, Morrison ambaye alidai 
mkataba wake na Yanga ni wa miezi sita 
na umekwisha muda wake na kwamba 
mkataba mpya wa miaka miwili anao-
daiwa kuingia na klabu hiyo si halali kwa 
kuwa saini yake imeghushiwa.

Kamati hiyo ikiwa chini ya Mwenyekiti 
wake, Elias Mwanjala ilijifungia kwa siku 
tatu ikijadili, kupitia nyaraka mbalimbali 
na mkataba huo pamoja na kuwahoji 
wahusika kuanzia Agosti 10 kabla ya juzi 
jioni kutoa hukumu kwa kumtangaza 
Morrison kushinda.

Hata hivyo, kinachowasumbua wadau 
wa soka hususan wabobezi wa sheria si 
ushindi kwa Morrison, bali ni vipengele 
vilivyotumika kumtangaza mshindi hasa 
ikizingatiwa kesi ya msingi iliyokuwa 
mbele yao ilikuwa ni mchezaji kulala-

mika si yeye amesaini mkataba husika, 
lakini katika hukumu iliyosomwa na 
Mwanjala  ikaeleza mkataba kutokuwa 
halali kutokana na baadhi ya upungufu.

Akisoma hukumu hiyo, Mwanjala 
alisema: “Tumekuwa makini katika ku-
fuata haki na kamati yetu ilikuwa makini, 
kulikuwa na mapungufu makubwa 
upande wa tarehe ambapo kuna sehemu 
ilionyesha kuwa amesaini Machi 20 huku 
chini ikionyesha Julai 15, 2020.

“Pia kuna ukurasa wa saini kwenye 
mkataba unaoonyesha kuna upungufu 
katika sehemu ya saini ambayo imefut-
wa kwa kalamu jambo ambalo linao-
nyesha kwamba kulikuwa kuna tatizo 
kwenye masuala ya mkataba, ni upun-
gufu mkubwa, hivyo tunampa ushindi 
Morrison anakuwa mchezaji huru, suala 
la timu atakayocheza itakuwa ni uamuzi 
wake.”

Maswali Magumu
Ikumbukwe baada ya hukumu hiyo, 

Morrison amepelekwa kwenye Kamati 
ya Nidhamu ya TFF kutokana na kitendo 
chake cha kusaini mkataba na Simba 
wakati kesi yake ilikuwa bado haija-
tolewa uamuzi, na aliyempeleka huko ni 
Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji 
ambayo ni kubwa zaidi. Je, kwa nini 
irudishe tena chini?

Pili, je, saini inaweza kuondoa uhalali 
wa mkataba huo kama mambo mengine 
ya msingi yalikuwapo kwenye mkataba?

Tatu, kama suala lilikuwa tu upungufu 
wa saini kukatwa na tarehe, je walipas-
wa kutumia siku tatu kulibaini hilo?

Nne, ni nyaraka gani Mwanjala ali-
waeleza waandishi wa habari siku ya pili 
kuwa amewaagiza Yanga na Morrison 
kuzipeleka? 

Tano, je mkabata huo ulishafikishwa 
TFF, kama ndivyo, iliukagua? Na kama 
iliona kuna upungufu huo kwa nini isiwa-
take wahusika kuyarekebisha kwanza?

Maswali hayo yamewafanya wa-
dau kuwa na mashaka kwamba kuna 
kilichopo nyuma ya pazia, kwa TFF 
yenyewe kuvurunda hivyo kuficha ud-
haifu wake ama Yanga pengine ilighushi 
hivyo kutaka kuinusuru au huenda kuna 
upande wenye maslahi na Morrison 
umechangia kutolewa kwa uamuzi hao.

Mwanasheria na mdau mkubwa wa 
soka nchini ambaye pia alikuwa akiitetea 
Yanga kwenye shauri hilo, Alex Mgongol-
wa, aliliambia Nipashe: “Tarehe na saini 
peke yake hakuwezi kuufanya mkataba 
kutokuwa halali, mtu anaweza akaingia 
mkataba leo lakini mkataba huo ukaanza 
kufanya kazi tarehe za mbele, lakini pia 
kama kuna makubaliano yalifikiwa na 
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  Wanasheria wachambua udhaifu uliopo, TFF kimya, lakini yahusishwa kwa...

Bernard Morrison, akisaini mkataba wa kuichezea Simba kabla hukumu ya kesi yake na Yanga kutolewa juzi: PICHA: Simba

Maswali ma5 magumu 
hukumu ya Morrison

mambo yote ya msingi yakafanyika ikiwa 
ni pamoja na malipo stahiki.”

Aidha, Naibu Waziri wa zamani wa 
Michezo, Mudhihir Mudhihir, ambaye pia 
ni mwanasheria kitaaluma, alihoji kama 
mkataba ulikuwa na upungufu kwa nini 
Morrison amepelekwa kwenye kamati ya 
nidhamu.

“Pamoja na kwamba mimi ni Yanga, 
nikiweka pembeni U-yanga wangu,  na-
dhani kamati imepotoka kidogo kwenye 
sheria, kama ni tarehe tu na saini bado 
hakuwezi kuufanya mkataba huo kuwa 
batili ikiwa kuna makubaliano mengine 
ya msingi yamefikiwa na yanaonekana 
kwenye mkataba,” alisema Mudhihir.

Lakini mapema TFF ilipoulizwa  kama 
mkataba huo wenye upungufu kwa 
mujibu wa kamati hiyo, ulishafikishwa 
kwao, haikutaka kueleza chochote na 
badala yake ikamtaka mwandishi wetu 
kuwasiliana na Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Mwanjala.

Msemaji wa TFF, Clifford Ndimbo alise-
ma: “Ni vigumu sisi (TFF) kuzungumzia 
suala hilo, ni vema akapigiwa mwenyekiti 
wa kamati aelezee kuhusu hilo, itaone-
kana kila mtu analizungumzia wakati ni 
jambo la kamati,” alisema Ndimbo.

Ajibu 

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Simba umesema 
leo utaanza rasmi kuwatambulisha 
silaha zao mpya akiwamo Bernard 
Morrison ambaye ni miongoni mwa 
nyota waliosajili kukitumikia kikosi 
hicho kuelekea msimu wa 2020/21.

Mbali na Morrison, Simba tayari 
imewasajili mabeki, Ame Ibrahim 
(Coastal Union), David Kimeta 
(Lipuli) pamoja na mshambuliaji wa 
KMC, Charles Ilanfya.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini jana, Ofisa Habari wa 
Simba, Haji Manara, alisema utam-
bulisho wa wachezaji hao utajumui-
sha pamoja na wiki yao ya Simba 
kwa kuipa jina la ‘Wiki ya Mabingwa 
2020’ ambayo kilele chake ni Agosti 
22 mwaka huu.

“Mbali ya kutambulisha wachezaji 
pia tutatambulisha nembo mpya 
ambayo tumeifanyia maboresho, 
lakini pia tutazindua jezi zetu 
zitakazotumikia msimu mpya wa 
2020/21, huku Jumapili tukisoma 
dua kuombea waliotangulia mbele 
za haki.

“Baada ya hapo kwa kushirikiana 
na mdhamini wetu SportPesa tu-
tatembelea timu za mtaani kuunga 
mkono soka la vijana kwa kutoa 
vifaa kwa vijana hao,” alisema 
Manara.

Simba kuanika 
nyota wapya leo

Griezmann: Barca itaitoa Bayern leo


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

