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kukagua utekelezaji wa amri ya kuvaa barakoa
mitaani kama njia ya kuzuia kusambaa kwa vi-
rusi vya corona. Limesema atakayepatikana bila
barakoa atatozwa faini Sh. 20,000 au kifungo
miezi sita au vyote.

® Epuka mikusanyiko ya watu

© Nawa mikono kwa sabuni na maji yanayo-
tiririka

® Epuka kusalimiana kwa kushikana mikono na
kukumbatiana

® Ukipiga chafya au kukohoa, ziba mdomo

29 wakutwa
na corona,
mwingine

afa Z'bar
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Mabaki ya magari mawili, lori lenye namba za usajili T865DQJ Scania lenye tela namba T889DQJ na Coaster Mit-
subishi Rosa T102 DSW, baada ya kugongana uso kwa uso katika eneo la Kilimahewa Kaskazini, wilayani Mkuranga,
mkoani Pwani jana, na kusababisha watu 20 kufariki dunia na wengine 18 kujeruhiwa. PICHA: FUTUNA SULEIMAN
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.
Mmoja afariki -
kwacorona
Zanzibar

Na Romana Mallya

IDADI ya vifo vya
corona imeongezeka na
kufikia vinne baada ya
Mtanzania mwenye umri
wa miaka 63, mkazi wa
Kijichi Visiwani Zanzibar,
kufariki dunia nyumbani
kwake.

Mpaka sasa watu watatu
kutoka Tanzania bara na
mmoja Vvisiwani Zanzibar,
wamepoteza maisha kwa
ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na Waziri
wa Afya Zanzibar, Hamad
Rashid Mohammed, mwa-
namume huyo alifariki lju-
maa iliyopita na kuzikwa
siku hiyo hiyo.

Mohammed alisema
hadi jana kulikuwa na
ongezeko la wagonjwa
wapya sita kati yao
mmoja Ni mwanamke na
mmoja aliyefariki dunia
kufanya jumla ya visa
kuwa 18.

Alisema kati yao, Wa-
tanzania ni watano na
mmoja Nni raia wa Misri
ambaye aliingia nchini
juzi.

“Wagonjwa wapya ni
mkazi wa Fuoni (37), mka-
Zi wa Pangawe (45), mkazi
wa Kwamchina (60), mkazi
wa Migombani (48) na raia
wa Misri mwenye umri wa
miaka 33, ambaye aliingia
nchini jana (juzi) akitokea
Misri kupitia Dubai kwa
Shirika la Ndege la Fly
Dubai,” alisema.

Alisema wagonjwa wote
ambao ni raia wa Tanza-
nia hawana historia ya
kusafiri nje ya nchi siku
za hivi karibuni.

“Serikali inaendelea
kuwasisitizia wananchi
kuchukua tahadhari zote
za kujikinga na ugonjwa
huu zinazotolewa mara
kwa mara ikiwamo
kunawa mikono kwa maji
va kutiririka na sabuni
kuepuka misongamano na
kuahirisha safari za nje
na ndani ya nchi zisizo za
lazima,” alisema.

Pia, aliwataka wananchi
wenye dalili za homa Kkali,
kukohoa na kupiga chafya
wajitokeze kwenda katika
vituo vya afya na kupiga
simu namba 190.

“Ni vyema mgonjwa
mwenye dalili za maradhi
haya asijichanganye na
wagonjwa au watu wen-
gine tuache tabia ya kuji-
tibu wenyewe kwani kwa
kufanya hivyo tutaende-
lea kueneza maambukizi
na vifo,” alisema.

Arusha jana, kabla ya kukabidhiwa kwa nchi wanachama. PICHA: DANIEL SABUNI

20 wafa ajalini akiwamo bwana harusi mtarajiwa

Na Waandishi wetu

WATU 20 wamefariki dunia
akiwamo bwana harusi mtarajiwa
na wengine 18 kujeruhiwa baadhi
yao vibaya katika ajali ya gari iliyo-
tokea katika eneo la Kilimahewa
Kaskazini, wilayani Mkuranga,
mkoani Pwani.

Kati ya waliofariki, 14 wanao-
gari la kwanza lilianza safari kuele-
kea jijini Dar es Salaam na kugon-
gana uso kwa uso na Scania.

Kamanda wa Polisi mkoa wa
Kipolisi Rufiji, Onesmo Lyanga,
alithibitisha kutokea kwa ajali hiyo
iliyotokea jana majira ya saa 12:55
alfajiri na kuhusisha gari aina ya
Scania lenye namba za usajili T865
DQJ likiwa na tela T 889 DQJ, lil-
ilokuwa likitokea Dar es Salaam
likiwa na baadhi ya abiria walioku-
wa wakielekea kazini Kiwanda cha
Tarazo cha Goodwill Ceramic, kili-
chopo Mkiu Mkuranga.

Liligongana uso kwa uso na gari
aina ya Coasta lenye namba za
usajili T 102 DSW lililokuwa liki-

alifariki papo hapo huku idadi ya

abiria wa Scania haijajulikana.
“Kwa ujumla majeruhi 15 wal-

iokolewa walipofika hospitali

waliendelea kupoteza maisha na
kufikia 20,” alisema.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Mkuranga, Dk. Steven Mwan-
dambo, aliwataja waliojeruhiwa
na kupelekwa Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) ni Hija Sakulo,
Seif Malwambo, Hamis Matimbwa
(32), Ananias Edward (30), Fatuma
Athuman, Hamida Athman na
Shadia Ali Mbonde.

Wanaoendelea na matibabu
Hospitali ya Wilaya Mkuranga ni
Abdallah Kassimu (20), Fikiri Mir-
ingi (35), Ashraf Rajab (10), Sharifa
Said (32), Jaffari Juma (25), Fatuma
Mohammed (32) na Maiko Ngaliku
(25).

Alisema majeruhi saba wali-
opelekwa Muhimbili wana majere-
ha makubwa ambao ni wanaume
watano na wanawake wawili.

Kamanda alisema waliokim-
bizwa Hospitali ya Wilaya ya
Mkuranga ni saba miongoni mwao
wanawake ni sita na mwanaume
mmoja.

“Wanne wapo Kituo cha Afya
cha Kilimahewa na miongoni
mwao watatu ni wanaume na
mmoja ni mwanamke. Waliofari-
ki wanaume ni 12, wanawake ni
wanne na mtoto ni mmoja.”

Alisema kati ya waliokufa wata-
tu tayari wameshatambuliwa na

miili yao imeshachukuliwa na
ndugu zao.

Aliwataja waliofariki kuwa ni
Fatuma Habibu Mpili (36) Hamis
Said Mpili (50) na mfanyakazi wa
Goodwill Ceramic, Hemed Said

(28).

ALIYEPOTEZA WANNE ANENA

Akizungumza na  Nipashe,
Mwandishi wa Habari, Athumani
Mtulya, aliyepoteza wanafamilia
wanne katika ajali hiyo, alisema
mmoja wanandugu hao ni Hashim
Mtulya (26), ambaye alikuwa aoe
Jumapili ijayo Aprili 19, mwaka
huu.

Alisema kijana huyo ni mtoto
wa baba yake mkubwa na maan-
dalizi yote ya harusi yalishafanyika
ikiwamo kulipa mahari na kuto-
kana na hali ya Corona ilikuwa
es Salaam, ambayo ingehusisha
wanafamilia.

“Nimeshafika  Hospitali ya
Wilaya Mkurunga ambako miili
ya ndugu zetu imehifadhiwa na
tumeshaitambua, tunasubiri
wakamilishe taratibu zao watuka-
bidhi miili kwa ajili ya maziko, tu-
nazika leo,” alisema.
bani kwetu, ni umbali wa zaidi ya
kilomita 90 hadi Dar es Salaam,

na hilo ni gari la kwanza ambalo
tano asubuhi wameshafika jijini,”
alieleza.

RAIS ATUMA SALAMU

Wakati huo huo, Rais Dk. John
Magufuli, ametuma salamu za
rambirambi kwa ndugu, jamaa na
marafiki wa waliopoteza maisha
katika ajali hiyo na kuwaombea
waliojeruhiwa wapone haraka
na roho za marehemu zipumzike
pema peponi.

Kwa mujibu wa taarifa kwa vy-
ombo vya habari iliyotolewa na
Kurugenzi ya Mawasiliano ya Rais,
Ikulu, Rais amemtaka Mkuu wa
Mkoa wa Pwani, Evarist Ndikilo,
kufikisha salamu zake za pole kwa
familia za marehemu na ameeleza
kwamba anaungana nao katika
kipindi hiki cha majonzi ya kuon-
dokewa na wapendwa wao.

“Nawaombea familia za marehe-
mu wote, ndugu, jamaa na marafi-
ki kuwa na moyo wa uvumilivu na
ustahimilivu katika kipindi hiki
kigumu cha majonzi, kuwapoteza
Watanzania wenzetu kwa idadi
kubwa namna hii inaumiza sana,”
alisema Rais Magufuli.

EImeandikwa na Salome Ki-
tomari (DAR) na Futuna Sele-
man, MKURANGA

Vituo 24 Dar vyatengwa kuchukua sampuli corona

Na Romana Mallya

VITUO 24 vimetengwa mkoa
wa Dar es Salaam kwa ajili ya ku-
chukua sampuni za washukiwa wa
virusi vya corona, lengo likiwa ni
kupunguza maambukizi zaidi.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda jana, vituo hivyo vimet-
engwa kila wilaya mkoani humo.

Makonda alisema katika Man-
ispaa ya Kinondoni vimetengwa
vituo sita ambavyo ni hospitali za
Mwananyamala, Magomeni, Ra-
bininsia, TMJ na kituo vya afya cha
IST na Mikoroshini.

“Manispaa ya Ilala kutakuwa na

vituo saba ambavyo ni hospitali ya
Amana, Buguruni, Mnazi Mmoja,
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH), Hindu Mandal, Aga Khan
na Regency.

Alisema katika Wilaya ya Te-
meke kutakuwa na vituo vinne
ambavyo ni hospitali ya Temeke,
Mbagala Rangi Tatu, Yombo na
TOHS.

“Halmashauri ya  Ubungo
kutakuwa na vituo vinne ambavyo
ni hospitali ya Sinza, Bochi na
Mlongazira na kituo cha afya cha
Kimara,” alisema.

Makonda alisema katika Hal-
mashauri ya Kigamboni kutakuwa
na vituo vitatu ambavyo ni hospi-

tali binafsi ya Aga Khan na kituo
cha afya cha Vijibweni na Kigam-
boni.Alisema wahisiwa wote wa
ugonjwa wamekuwa wakipimwa
katika Maabara Kuu ya Taifa na
majibu yao hupatikana kwa waka-
ti kama muongozo unavyoelekeza.

“Changamoto moja wapo am-
bayo imekuwa ikijitokeza ni kwa
baadhi ya watu wenye dalili kupita
katika vituo kadhaa vya kutoa
huduma za afya, hivyo kuchanga-
mana, kukutana na watu kadhaa
kabla ya kugundulika kuwa ni
wagonjwa.

“Hali hii inaweza kuchangia
kuongezeka kwa visa vya corona
kwa kasi kubwa. Mkoa umejipan-

ga kupunguza ueneaji wa ugonjwa
kwa kuainisha vituo maalum vya
wahisiwa wanaokidhi vigezo vya
tafsiri ya ugonjwa kuchukuliwa
sampuli.

“leleweke kuwa vituo hivi havi-
tatumika kupima sampuli bali ni
vya kukusanya sampuli za wa-
husika tu.” Alisema vituo hivyo
vitawawezesha wahusika kupata
huduma ya vipimo kwa kuchuku-
liwa sampuli katika maeneo yao
ya karibu kabla ya kuchangamana
na watu wengine kwa sabababisha
kusambaza virusi hivyo.

Alisema vituo hivyo vitaongeza
kasi ya mapambano dhidi ya
ugonjwa huo.
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Watuhumiwa '

'ya ACT kuhami uchumi

mauaji
Wwauawa
wakijaribu
kutoroka
gerezani

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

WATUHUMIWA wawi-
li wa kesi za mauaji na
mfungwa mmoja wame-

fariki dunia nyakati tofauti
walipojaribu  kutoroka ka-
tika Gereza Kuu la Butimba
mkoani Mwanza.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mwanza, Muliro Ju-
manne, alisema April 14,
mwaka huu majira ya alfajiri
eneo la Gereza Kuu Butimba,
watuhumiwa watatu ni Yu-
suph Benard (34), ambaye ni
mahabusi namba3444/2016,
Seleman Seif ( 28), mahabusi
namba 1177/2017 na George
Aloyce(34), mfungwa  no
200/2019 walijaribu kuto-
roka ndipo askari Magereza
wakishirikianana wananchi
waliwakimbiza na kufaniki-
wa kuwakamata.

Alisema baada ya ku-
kamatwa, wananchi wali-
washambulia kwa kipigo ka-
tika sehemu mbalimbali za
miili yao, na kwamba walia-
mua kuwapeleka Hospitali ya
Rufani ya MkoawaMwanza
Sekou Toure kwa ajili ya
matibabu, lakini majira ya
saa 18:30 jioni walifariki du-
nia wakati wakiendelea na
matibabu.

Aliongeza kuwa mtuhu-
miwa wa tatu, George Aloyce,
aliyekuwa amefungwa kwa
miaka 15 kwa kosa la uhu-
jumu uchumi, huku akiwa
na  kifungo kingine cha
miezi sita, alijaribu kutoroka
tena katika Gereza la Butim-
ba, baada ya kukamatwa na
kuhojiwa na polisi, aliwaeleza
kuwa endapo wangefanikiwa
kutoroka wangechukua teksi
eneo la Mabatini Wilaya ya
Nyamagana .

“ Baada ya kupata mael-
ezo hayo, Polisi walimtaka
hawapeleke ili kuwaonyesha
huyo dereva teksi ambaye
angewasafirisha kuwapeleka
eneo la Katoro mkoani Gei-
ta, lakini walivyoshuka ku-
toka kwenye gari na kuanza
kutembea huku akijidai ana-
taka kuwaonesha muhusika,
ghafla alianza kukimbia ndi-
po askari polisi waliokua nae
walimwamuru  kusimama
huku wakipiga risasi juu,”
alisema Muliro na kuongeza:

“Kakini hakutii amri ndipo
walimrushia risasi zilizomje-
ruhi miguuni na kufanikiwa
kumkamata na kumpeleka
Hospitali ya Rufani ya mkoa-
ni hapa Sekou Toure ambapo
baadae naye alifariki.”

Mapendekezo manane

Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha ACT-Wazalendo,
kimependekeza mambo manane
ya kuhami Uchumi wa nchi na
kuukabiliana na corona.

Katika taarifa iliyotolewa na
chama hicho jana, kupitia Katibu
Mkuu wa chama hicho, Ado Sha-
hidi na Naibu Katibu Mkuu wa
chama hicho Zanzibar, Nassor
Mazrui, walisema ugonjwa huo
umeathiri sekta mbalimbali za
kibiashara nchini zikiwamo za kis-
erekali na binafsi.

Aidha, walipendekeza majiji
ya Mwanza, Arusha, Dodoma, Dar
es Salaam na Zanzibar kufungwa
siku 30.

Chama hicho kilipendekeza
kuwa watumishi wa umma ka-
tika mikoa husika wafanyie kazi
majumbani mwao kwa kuwa

vipato vyao ni vya uhakika, na
kwamba ofisi za umma zibak-
ize mtummoja kwa idaranakwa
zile kazi ambazo hazihusishi kuku-
tana na watu na iwe kwa zamu.

Walisema ofisi za umma za
kutoa huduma kwa wananchi
kama vituo vya huduma za
afya na polisi waendelee na kazi
kwa kupewa vifaa maalumu vya
kuzuia maambukizi ya virusi vya
COVID 19.

Walisema kumbi za starehe,
shughuli za michezo na maeneo
ya vinywaji kama vile baa na vila-
bu vyapombe visimame, pamoja
na watoa huduma za vyaku-
la kama mamalishe waendelee
na shughuli zao kwa uangalifu
mkubwa na inapobidi watumike
kusambaza vyakula majumbani
kwa watu watakaohitaji msaada.

Aidha, masoko yamazao yawe

wazi kwa usimamizi maalum
wa uongozi wa soko na mam-
laka za Serikali za Mitaa kuweka
utaratibu maalumu wa wananchi
kuhemea, masoko ambayo hay-
atafuata maagizo yafungwe bila
kuchelewa.

Pia, vyombo vya usafiri viend-
elee kwa maelekezo maalumu ya
kuhakikisha kuwa hakuna mson-
gamano kwenye viti, na magari
ya jeshi yatumike kupakia abiria
kuondoa msongamano.

Lingine ni kupunguza msonga-
mano magerezani kwa kuwapa
dhamana watu wanaostahili, ku-
wapa dhamana watu wote am-
bao kesi zao upelelezi unaende-
lea, kuwaachia huru watu wote
wenye umri unaozidi miaka 65,
wanawake wenye watoto kwa
ujumla. Walisema hospitali bin-
afsi zenye uwezo kuwa sehemu

ya karantini na (isolation)  kue-
pusha kuelemewa kwa vituo vya
umma vilivyopo sasa.

“Wako watu wenye uwezo wako
tayari kulipia kukaa hospitali
wanazozipenda wao wakiugua
corona,” ilieleza taarifa. Kuhusu
wasio na ajira, ACT-Wazalendo
inapendekeza walipwe na mifuko
ya Hifadhi ya Jamii Fao la upotevu
wa ajira, ili kuweza kuendelea na
maisha, na kila kaya kupewa kiasi
cha Sh. 300,00 kila mwezi.

Lingine ni kupunguza mson-
gamano magerezani kwa ku-
wapa dhamana watu wanaos-
tahili, kuwapa dhamana watu
wote ambao kesi zao upelelezi
unaendelea, kuwaachia huru
watu wote wenye umri un-
aozidi miaka 65.

Kutokana na ugonjwa wa CORONA,
Walipakodi wanashauriwa kutumia mawasiliano
yafuatayo kwa masuala ambayo hayawalazimu
kuja ofisini;-
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MAWASILIANO YETU

0800-750075 au 0800-780078

WHATSAPP

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

0744-233-333

EE@ @ tratanzania & huduma@tra.go.tz
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PM aamuru mfanyabiashara achukuliwe hatua

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Ma-
jaliwa, ameiagiza Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Mkoa
(KUU) wa Mwanza, imchukul-
ie hatua za kisheria mfanya-
biashara aliyekamatwa kwa
makosa ya kujihusisha na
biashara ya zana haramu za
uvuvi.

“Yuko mfanyabiashara
anaitwa Jeremiah Asam Omo-
lo, amekamatwa mara kad-
haa kwa kukutwa na nyavu
haramu. Wizara ilitoa specifi-
cations (aina ya nyavu) zina-
zoruhusiwa kutumika na KUU
ya Mkoa ikasimamia, lakini
kuna maofisa wa wizara wali-
ingilia zoezi hilo mara tatu
na akatozwa faini mara zote,”
alisema.

Waziri Mkuu alitoa agizo
hilo jana, wakati akizungumza
na Kamati ya Ulinzi na Usala-
ma ya Mkoa wa Mwanza, kwe-
nye kikao alichokifanya kwa
njia ya video (video confer-
ence) kutokea ofisini kwake
Mlimwa, jijini Dodoma.

“Mkuu wa Mkoa aliunda

timu ya kuchunguza matukio
haya. Hii ni timu ya serikali na
imeaminiwa kufanya kazi hii,
na ina uwezo wa kuchukua
hatua. Lazima KUU ya mkoa
isimamie na ichukue hatua.
Hatuwezi kuwa na Wizara am-
bayo haiiamini KUU ya mkoa,”
alisisitiza.

Alisema hatua pekee zilizo-
hukuliwa na wizara ni kum-
toza faini mfayabiashara huyo
kwa kumlipisha zaidi ya Sh.
milioni 470. “Lengo la serikali
siyo kutoza fedha peke yake,
bali ni kudhibiti matumizi ya
nyavu haramu nchini,” ali-
sisitiza.

Alisema kwa kuwa si mara
yake ya kwanza kukamatwa,
KUU ya Mkoa haina budi ku-
chukua hatua kali zaidi kwa
sababu nia ya kutoa adhabu
ni kumfanya mkosaji asirudie
kosa, lakini mfanyabiashara
huyo amekuwa akilipa faini
na kurudia makosa yaleyale.

Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, John Mongella alisema,
katika kosa la kwanza, mfan-
yabiashara huyo alipatikana
na marobota 66 ya nyavu

haramu aina ya makila sawa
na vipande 13,200 na alitozwa
faini ya Sh. milioni 50.

Alisema katika tukio la pili,
Aprili 3, mwaka huu, Omolo
alikutwa na zana haramu za
uvuvi aina ya makila vipande
6,964 na Timba vipande 179
na kutozwa faini ya Sh. milioni
129.8.

“Katika tukio la tatu, Aprili
4, 2020 alipatikana na kosa
la kumiliki zana haramu za
uvuvi ambazo ni marobota
10 ya nyavu haramu aina ya
makila sawa na vipande 300
na marobota 437 ya nyavu
haramu aina ya Timba sawa
na vipande 12,875 na kuto-
zwa faini ya Sh. milioni 300,”
alisema.

Alisema uongozi wa mkoa
uliamua kuunda timu ya
wataalamu inayojumuisha vy-
ombo vya usalama ambavyo
itafuatilia na kuchunguza kwa
undani mienendo ya mtuhu-
miwa huyo ikiwamo suala la
kikodi na ufanyaji wa biasha-
ra.
Alimwambia Waziri Mkuu
kwamba timu hiyo iliyoundwa

Aprili 9, mwaka huu, itapaswa :
kukamilisha kazi yake na ku- :
kabidhi taarifa yake, Jumatatu :

ijayo (Aprili 20, 2020).
Wakati  huohuo,
Mkuu amekemea

di shuleni.
“Ninazo taarifa

kwa kuachiana nafasi.”

Amesema changamoto in- :
ajitokeza kwenye makanisa :
yana :
waumini karibu 3,000. “Hayo :
sasa yatakuwa ni makonga- :
mano. Tunaamini maaskofu :
na Mufti wataliweka vizuri :
suala hili la Sunday school na :

makubwa  ambayo

madrasa,” alisema.

wahanga wa mafuriko yaliyotokea hivi karibuni, wilayani Rufiji. Wengine ni wafanyakazi wa kampuni hiyo.

Bila barakoa huingii KCMC

Na Godfrey Mushi, MOSHI

HOFU ya kuongezeka zaidi
idadi ya watu wanaougua
homa ya kali ya mapafu inayo-
sababishwa na virusi vya co-
rona, imesababisha Hospitali
ya Rufani ya Kanda KCMC,

kuweka sharti gumu kwa
watu wanaoingia katika lango
kuu la hospitali hiyo kuvaa
barakoa.

Uamuzi huo unalenga kuka-
biliana na kasi ya maambukizi
ya Covid - 19.

Jana, Ofisa Uhusiano wa

KCMC, Gabriel Chisseo, alise-
ma tahadhari hiyo imechuku-
liwa ili kudhibiti maambukizi
ya ugonjwa huo kusambaa.
“Ni kweli hata wazee ha-
waruhusiwi tena kwenda ku-
chukua dawa, badala yake wa-
napaswa kutuma watoto wao

au walezi kuwachukulia dawa.

“Pia tumechukua tahad-
hari nyingine ya kupunguza
idadi ya wanafamilia wanaok-
wenda kuhudumia wagonjwa
kuwa mmoja, na kuingia
KCMC tumesema ni lazima
uvae barakoa.”

Waziri :
miku- :
sanyiko inayofanyika kwenye :
nyumba za ibada kwa kigezo :
cha kutaka watoto wasikae :
majumbani kwa vile hawaen- :

kwamba :
wameanzisha mfumo wa ku- :
peleka watoto kwenye ma- :
darasa ya dini maarufu kama :
Sunday School. Tumeruhusu :
ibada tu, na hizo ibada lazi- :
ma ziangaliwe ziwe za muda :
mfupi kadri inavyowezekana. :
Tumesisitiza kwenye makani- :
sa au misikiti ambako ibada :
zinafanyika, waumini wakae :

]
CAG abaini

tatizo TBS

Na Mwandishi Wetu

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu (CAG), amebaini dosari katika
utekelezaji wa majukumu ya kisheria
va Shirika la Viwango (TBS).

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa
mwaka wa fedha 2018/19, CAG Charles
Kichere, anasema TBS ilianzishwa ili
kukuza viwango na uhakiki wa ubora
katika viwanda na biashara nchini.

Anasema amepitia utendaji wa
shirika ili kufahamu iwapo linafanya
kazi zake kwa mujibu wa sheria iliyo-
lianzisha na amebaini dosari katika
upakuaji wa kontena bila kushuhudiwa
na mawakala na kuweka muhuri wa
‘Tamper-proof’.

Anasema Kipengele cha 2.3.2 (I) cha
Mahitaji Maalum ya Masharti ya jumla
ya mkataba kati ya TBS na wakala
aitwaye Bureau Vetaris; Intertek
International; na SGS kinataka wakala
kushuhudia upakuaji na uwekaji wa
muhuri kwenye makontena.

“Mapitio ya mkataba kati ya TBS na
mawakala wa PVoC ilioingia (assigned
(United Arab Emirates), yalibaini kuwa
mawakala wawili kati ya watatu ha-
wakushuhudia upakuaji na uwekaji wa
muhuri kwenye kontena kwa mizigo
yote iliyoletwa Tanzania Bara kati ya
Septemba Mosi, 2018 na Juni 30, 2019.

“Wakala mmoja ndiye alishuhudia
kontena lililopakua bidhaa zenye
hatari ambazo walizionyesha kwa
uzoefu. Nilipowauliza mawakala,
walinieleza kuwa kipengele cha 2.3.2
(I) ni kipana sana, hivyo wanasubiria
maelekezo ya shirika kuhusu namna
ambavyo upakuaji na uwekaji wa
mihuri kwenye kontena unatakiwa
ufanyike kwa sababu hauwezi ku-
fanyika kwa mizigo yote inayoletwa.
“Maelekezo yanatakiwa kuonyesha
orodha ya bidhaa zenye hatari am-
bazo uhakiki wa lazima wakati wa
upakuaji unatakiwa kufanyika. Mfano,
kuna gharama zinazoambatana na
uhakiki wa upakuaji wa kontena na
changamoto za mizigo inayopakiwa
mmoja mmoja (Loose Cargo Loads) na
mizigo inayofungwa kwa pamoja (Full
Cargo Loads).

“Shirika la Viwango Tanzania, lili-
takiwa kuona mbali kwa kuandaa na
kuwashirikisha mawakala maelekezo
yaliyopo kwenye mkataba uliosa-
iniwa. Mizigo isiyoshuhudiwa inaacha
upenyo wa kuingiza bidhaa zisizokuwa
na viwango.

“Shirika lilieleza kuwa, orodha ya
bidhaa zenye hatari tayari ipo kwa
ajili ya mazungumzo na makubaliano
ya mwisho na watoahuduma kwenye
kikao cha pamoja ambacho kilipangwa
kifanyike mwezi Februari 2020,”
anasema.

CAG anapendekeza shirika liandae
na kushirikisha maelekezo ya mka-
taba kwa mawakala baada ya kufanya
tathmini ya hatari kwa bidhaa zote
Zinazoingizwa na kuzigawa bidhaa
kulingana na kiwango cha hatari na
kufanya uamuzi bidhaa zipi zitafanyi-
wa uhakiki wa lazima.

Pia, anapendekeza shirika liwasili-
ane na mawakala wa PVoC na kuku-
baliana njia inayofaa ya kutekeleza
mkataba.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

HUDUMA ZA TRA KWA NJIAYA MTANDAO

Ndugu mlipakodi TRA inakukumbusha kuwa, huduma zifuatazo
zinapatikana kwa njia ya mtandao bila kulazimika kufika ofisini;-

Usajili wa TIN unaotumia namba ya kitambulisho cha taifa,
Makadirio na malipo ya kodi ya majengo,
Kujisajili kwa ajili ya kufanya malipo ya kodi moja kwa moja kupitia mfumo
wa Revenue Gateway System na GePG,
Kuwasilisha kadhia za forodha kupitia mfumo wa TANCIS,
Kikokotoo cha magari yaliyotumika na kununuliwa kutoka nje ya nchi,
Kikokotoo cha kodi za ajira,
Minada kwa njia ya mtandao,
Maulizo na uwasilishaji malalamiko katika kituo cha huduma,
Kuchapisha cheti cha kodi ya zuio,
. Uwasilishaji wa ritani za kodi ya ongezeko la thamani (VAT).

Kumbuka kuwa, unaweza kupata fomu mbalimbali kwa
kutembelea tovuti yetu ya WWW.tra.go.tz

Kwa mawasiliano zaidi tufikie kwa kutumia mawasiliano yafuatayo;-

Simu za bure: 0800-750075 au 0800-780078
WhatsApp: 0744-233 333
Barua pepe: huduma@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Ni muhimu kwa kila
mtu kuvaa barakoa

HIVI karibuni Serikali ilitangaza kuwa janga la corona limeingia
kwenye jamii na sasa wanaoambukizwa inakuwa ngumu kujua
walikopatia maambukizi hayo.

Kutokana na hali hiyo, tayari zaidi ya Watanzania 88 wame-
abukizwa kwa maambukizi ya ndani hadi jana jioni, ikiwa na
maana kwamba wapo watakaoambukizana bila kujua hadi dalili
zitakapojitokeza wazi.

Kutokana na janga hili, Serikali imepokea fedha taslimu na vi-
faa vyenye thamani ya Sh. milioni 6.7, kutoka kwa wadau mbalim-
bali kwa ajili ya kupambana na corona.

Juzi, Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Richard Kasesela, alielekeza
wamiliki wa baa kuhakikisha wahudumu wao wanavaa barakoa,
ikiwamo kuhakikisha kuna maji yanayotiririka na sabuni.

Aidha, Shirika la Afya Ulimwenguni (WHO), lilieleza kuwa kuna
utafiti wa awali umeonyesha kuwa, huenda virusi hivyo vinaweza
kuambukizwa kwa hewa kwa kuwa vina uwezo wa kukaa kwe-
nye hewa kwa saa kadhaa. Kutokana na hali hiyo, Waziri alieleza
anaona kuna umuhimu wa watu kuvaa barakoa ili kujikinga zaidj,
ikiwamo kutoambukiza watu wengine.

Tunaona ni muhimu suala la kuvaa barakoa likatiliwa maanani
kwa kila mtu anayekuwa kwenye msongamano, ikiwamo kwa wa-
fanyakazi wa kampuni husika kuhakikisha watumishi wake wana
vifaa hivyo. Maeneo ambayo tunaona watu wanatakiwa kuvaa
barakoa ni kila anayekwenda kituo cha afya, zahanati na hospitali
yoyote nchini kutoruhusiwa kuingia kabla ya kuvaa barakoa.

Tumeona tayari hospitali ya Rufani ya KCMC imebandika
tangazo kwamba hakuna atakayeruhusiwa kuingia hospitalini
humo bila kuvaa barakoa, jambo ambalo ni zuri na linapaswa ku-
ingwa na hospitali zingine.

Maeneo mengine ni kwenye vituo vikuu na vidogo vya mabasi
kwa maana ya wasafiri, makondakta, madereva na wapigadebe
kuhakikisha wamevaa vifaa hivyo, ili kuepuka kuambukizana.

Maeneo mengine ni kwa mama lishe ambao hupokea watu
wengi wenye hulka tofauti, ambao wao wenyewe wanapaswa ku-
jikinga na wateja wao, ikiwamo kuweka mgomo kutouza chakula
kwa mtu ambae hajajikinga wakati wa kuagiza.

Wengine ni wenye maduka ya vyakula ambao hupokea watu
wengi kwa kutwa wanaokwenda kununua bidhaa. Tunatambua
kuwa kila anayefika anatakiwa kunawa mikono, lakini hiyo pekee
haitoshi kwa kuwa bado upo uwezekano wa mtu kupiga chafya
au kukohoa na wadudu kutoka na kusambaa kwenye hewa.

Maeneo mengine ni kwenye masoko ambako kuna miku-
sanyiko ya watu wengi, nako tunaona ni muhimu wakavaa bara-
koa kwa maana kuna wateja na wauzaji, hivyo kuwa rahisi kuam-
bukizana ugonjwa huo kwenye jamii.
es salaam, ambako hukusanya idadi kubwa ya watu ambao hu-
nunua na kuuza bidhaa zao, hivyo ni muhimu kila mmoja akavaa
barakoa ili kuepusha kusambaza ugonjwa huo iwapo mmo-
jawapo atakuwa nao.

Pia, ni vyema viongozi wa dini wakawasihi waumini wao kuan-
za kuvaa barakoa ili kuwa salama zaidi kwa kuwa picha ya utara-
tibu mpya wa sasa wa waumini kukaa mbalimbali, ni nzuri, lakini
bado ipo hatari.

Hatari ni kuwa katika ibada waumini huimba au kufanya kii-
tikio, kwa hiyo upo uwezekano wa mtu kutokwa na mate bila ku-
jijua na kusambaa na kwenda kwa mti aliyeko mbele au pembeni
yake, na kama virusi vinaweza kuishi kwenye hewa kwa saa tatu,
maana yake uwezekano wa mwingine kupata ni mkubwa.

Katika kufanikisha hili tunashauri serikali kuweka zuruku
kwenye viwanda vinavyotengeneza barakoa, ikiwamo kuzi-
gawanya bure kwa wananchi wa kipato cha chini kwenye mitaa
na hasa zile zinazoweza kudumu kwa mwezi mmoja.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Yasmine
Protace

TUMECHUTAMA'

HATVONI

UNAWAJI mikono ni sehemu
ya faida ya mtu kujikinga na
maambukizi ya magonjwa ya
kuambukiza, kokote aliko.

Mara nyingi jamii imekuwa
ikielimishwa faida za kunawa
mikono, wakati wa kutaka kula
na hata kumaliza mlo. Mbali na
kutaka kula au kumaliza mlo,
pia hata mtu anapotoka msala-
ni, iwe haja kubwa au ndogo,
unawaji mikono ni suala la la-
zima.

Kimsingi, mtu anapotoka
matembezini au safari zozote,
anapofika nyumbani anashau-
riwa kunawa mikono kwa maji
akitumia maji yanayotiririka.
Hilo ni agizo la kiafya sasa,
kitaifa na kimataifa, kwa mu-
jibu wa Shirika la Afya Duniani
(WHO).

Hivi sasa tuko katika pilika la
janga la corona, kumekuwapo
nchi nyingi zenye matatizo kwa
ngazi tofauti, zipo zilizokumb-
wa na zingine ziko katika hatua
ya kujikinga kuhakikisha hazi-
fikiwi, iwe kitaifa au majimbo
na mikoa ya nchi.

Kwa sasa, nikirejea tovuti ya
kitaifa ya Worldometer, hadi
jana nchini tunahesabiwa wali-
ofikwa na maradhi haya, idadi
yao ni 59, vifo vitatu na wali-
opona wako saba,

Serikali nchini inaendelea
kutoa elimu ya kunawa mikono
kama hatua ya kwanza, ikifuati-
wa na nyinginezo zinazohakiki-
sha wananchi hawafikiwi na
virusi hivyo hatari.

Kunawa mikono tumefanikiwa,
lakini Mabibo Sokoni...mmh!

Darasa ni pana, kwa walimu
inayotolewa kwa njia nyingi
kama magazeti, televisheni, re-
dio an viongozi wa kitaifa kuan-
zia sekta ya afya na nje ya sekta
hiyo zikiwamo nyumba za
ibada, shule ya kunawa mikono
iko juu.

Mengine ni watu wanatakiwa
kukwepa mikusanyiko, kuto-
jazana katika vyombo vya moto
inahimizwa kwa namna nyingi.

Juzi, serikali katika mwende-
lezo wa vita hivyo, ilitangaza
shule kufungwa hadi pale seri-
kali itakapotangaza tena. Ni
ishara ya hatari, kwa maana
ya rekodi yetu imefika hatua
ya kuchukua uhai wa wenzetu
kadhaa.

Katika kupambana, eneo la
masoko mengi wamejitahidi
kutia maanani yaliyosistizwa.
Kumewekwa maji na sabuni,
ili waingiaji wanawe mikono
mlangoni huko, kabla ya kuin-
gia huko wanakoenda kupata
mabhitaji na hata wanapotoka.

Mtu anapofika katika madu-
ka mbalimbali, ni kawaida aka-
kuta ndoo za maji na sabuni,
ikiwa ni kiashiria kizuri kwam-
ba wananchi wameelimika vy-
ema katika hatua ya kujikinga
na corona, hasa kupitia kinga
7a Mwanzo; maji, sabuni na vi-
takasa mikono.

Ila kuna ninachothubutu ku-
waza, kwamba wapo wasio na
mwamko katika suala la usafi
wa mikono yao, eneo nililo-
dokeza kushuhudia mafanikio

makubwa katika sehemu ny-
ingine, ikiwamo sokoni amba-
ko ndiko kuna dhamira ya hoja
yangu.

Dar es Salaam, eneo la lango
la kuingilia sokoni, kuna maji
yaliyowekwa na kuna aska-
ri mgambo anayeshika kipaza
sauti na kuelimisha na kuwa-
himiza wananchi wanaoingia
sokoni, kuhakikisha wananawa
mikono yao.

Pamoja na elimu hiyo thabiti
kupitia kipaza sauti, nina ush-
uhuda unaonishangaza ku-
waona baadhi ya watu hawana
uelewa wanaoambiwa kuhusu
dhamira ya kunawa mikono.

Nimewashuhudia wengi wa-
naingia sokoni Mabibo bila ya
kunawa mikono yao, tena ka-
tika mwendelezo wa mshangao
kutoka ushuhuda binafsi, mtu
anatangaziwa elimu umuhimu
ya kunawa mikono, anaishia
kupuuza.

Kama mtu anakataa kunawa
mikono yake, anategemea nini
kinamtokea kwa kutonawa
mikono? Ni busara tuzingatie
maelezo kutoka kwa wataal-
amu wa kunawa mikono, tu-
achane na mkusanyiko mkub-
wa kwa muda na kuendelea
kufuata kwa hatua tunayoam-
biwa na viongozi wetu.

Hata kuna kingine kinacho-
shangaza, kuna wanaofuatwa
kukumbushwa wajibu huo wa
kunawa mikono, bado wana-
goma na kutii hilo.
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]
Ujerumani yatoa magari 9 maabara zinazotembea

Na Daniel Sabuni,
ARUSHA

SERIKALI ya Ujerumani
kupitia Benki ya Maendeleo
ya Ujerumani, imetoa msaada
wa magari tisa ya maabara zi-
nazotembea kwa nchi wana-
chama wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki yenye thamani ya
Dola za Kimarekani milioni 1.8.

Magari hayo yana vifaa vya
kupimia virusi vinavyosababi-
sha homa kali mapafu Covid-19
na magonjwa mengine.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki, Balozi Liber-
at Mfumukeko, alisema katika
mgawo wa maabara hizo Tan-
zania imepata magari mawili ,
Kenya mawili, Uganda mawili,
Sudani Kusini, Rwanda na Bu-
rundi kila moja imepata gari
moja.

“Baadhi ya nchi zimepata
magari zaidi kuliko nyingine
sababu ya wingi wa watu,
maana ukiwa na watu wengi

unahitaji zaidi ili kuwa na :
uwiano kupata huduma kwa :
haraka, malengo yetu kama :
mtu ameambukizwa apate :
majibu ya damu yake haraka :
na kwa kufanya hivyo itasaidia :
nchi kupanga namna ya ku- :

dhibiti,” alisema.

Pia kuna magari mengine :

mawili zaidi

kwa nchi za :

Tanzania, Kenya na Uganda, :
wakati Sudani Kusini, Rwanda :
na Burundi zimepata moja :
zaidi ili kuwezesha wataalamu :
wa afya watakaotoa huduma :
kupitia maabara wayatumie :
kuwafikisha wanapokwenda

kuhudumia wananchi.

“Maabara hizi zina kila kina- :
chohitajika kwa huduma kama :
kupima, kuzuia, nina imani :
kubwa zitasaidia mapambano :
ya vita vya virusi vya Covid-19 :
kwa Jumuiya ya nchi wana- :
chama pamoja kudhibiti ma- :
gonjwa kama ebola na homa :
ya manjano,” alisema Mfu- :

mukeko.

Serikali yatoa msimamo kung'olewa kwa mameya

Na Augusta Njoji,
DODOMA

BUNGE limepitia ba-
jeti ya Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi) kwa
mwaka 2020/21,Sh. trilio-
ni 7.019, huku serikali iki-
taka uamuzi ya baraza la
madiwani ya kuwaondoa
mameya uheshimiwe.

Akihitimisha hoja ya
bajeti hiyo juzi bungeni,
Waziri wa Ofisi hiyo,
Selemani Jafo, alisema
kumekuwapo na hoja
kuhusu kuondolewa kwa
mameya wa Dar es Sa-
laam na Iringa, na kwam-
ba ni vyema uamuzi huo
uheshimiwe.

Alisisitiza kuwa  si
viongozi hao walioon-
dolewa madarakani,
kwani kuna wenyeviti
watatu wa halmashauri
ambao ni wa Chama cha

Mapinduzi(CCM),
wameondolewa.

Kuhusu hoja ya fedha
za maendeleo kutolewa
kulingana na ukubwa wa
jimbo, Jafo alisema seri-
kali inafanyia kazi hoja
hiyo.

Akizungumzia kuhusu
kuongezea fedha Wakala

pia

Mijini (Tarura), Waziri
Jafo alisema Ofisi hiyo ina
mikakati ya kutafuta fed-
ha kutoka vyanzo vingine
ili kutengeneza barabara
kwa ufanisi, na kuwa
Tarura ina mtandao
mkubwa wa barabara.
“Pamoja na kuja na
fomula endelevu ya ku-
gawa fedha za barabara,
lakini pia tunamkakati
wa kutafuta fedha katika
vyanzo vingine kama tu-
livyofanya katika kubore-
sha Jiji la Dar es Salaam,
kuna miji ambayo pia

inaboreshwa na baadaye
tutakuja na halmashauri
45 zingine,” alisema Jafo.
Kuhusu posho za
madiwani, Jafo alisema
Ofisi yake itahakikisha
hadi kufika Mei 30,mwa-
ka huu madiwani wana-
lipwa malimbikizo ya po-
sho zao. Akijibu hoja ya
Kambi Rasmi ya Upinzani
Bungeni kwamba kuna
Sh. bilioni 184.1 ambazo
hazijatolewa kwa ajili ya
umaliziaji wa maboma
sekta ya afya na elimu,
Naibu Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Ashatu
Kijaji, alisema si kweli,
kwa kuwa kila mwaka
serikali imekuwa ikitenga
na kutoa fedha zote.
Alisema kwa mwaka
ujao 202021, serikali im-
etenga Sh. bilioni 228.15
na zitatolewa zote kwa
qjili ya kukamilisha ma-
boma ya sekta ya afya na

elimu.
“Katika bajeti ambayo
inaheshimiwa sana ni

ile ya kumalizia nguvu
ya wananchi.. kuanzia
mwaka 2017/18 bajeti yote
inayotengwa kwa ajili ya
maboma imekuwa iki-
tolewa na mwaka 2017/18
tulipanga Sh. bilioni 38.9
na tulitoa zote kwa ajili ya
umaliziaji maboma 96 ya
vituo vya afya,” alisema.

Aidha, alisema kwa
mwaka 2018/19 ziliteng-
wa Sh. bilioni 29.9, kuka-
milisha maboma 2,392
ya madarasa ya shule za
sekondari na zilitolewa
zote.

“Mwaka 2019/20 zilipit-
ishwa Sh. bilioni 19.5 na
zimetolewa zote hadi
sasa kwa ajili ya kuka-
milisha 364 nyumba za
walimu kwenye shule za
msingi na maboma ya za-
hanati 52,” alisema.
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Mkuu wa
Mkoa wa
Arusha, Mrisho
I Gambo (kushoto)
na Meneja Mkuu
wa kampuni ya
Mega Beverages,
Chris Ndosi,
wakimkabidhi
msaada wa lita
200 za vitakasa
mikono na ndoo
10 za kunawia
mikono Kaimu
Kamanda wa
Polisi wa mkoa
huo, Koka Moita,
ikiwa ni se-
hemu ya msaada
uliotolewa na
kampuni hiyo,

ili kupambana
na maambukizi
ya virusi vya
ugonjwa wa
Corona. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Waziri amsweka ndani mkandarasi kisa ajali

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, George Simbachawene,
amemsweka ndani mkandarasi
wa Kampuni ya Nangonga Build-
ing and Cicil Contractors, Mo-
hammed Nangonga, kutokana
na kushindwa kuweka alama za
barabarani wakati akikarabati
mashimo eneo la barabara ya
Morogoro-Dodoma, hivyo ku-
sababisha ajali za vifo vya watu
watatu.

Simbachawene alisema kuwa
eneo la Thumwa ambako ndiko
kulikokuwa kukifanyika ukara-
bati huo, juzi kulitokea ajali
hiyo ambayo ilisababisha vifo
vya watu wawili hapo hapo gari

lilipokuwa linakwepa shimo am-
balo lilikuwapo eneo hilo.

Juzi pia lori lililokuwa lime-
beba saruji likitoka Dar es Salaam
kwenda Kigoma, lilipata ajali ya
kugongana na basi, hivyo kusaba-
bisha kifo cha utingo wa lori hilo.

Kutokana na ajali hizo, Wa-
ziri Simbachawene alifika katika
eneo la ajali na kusema Seri-
kali haiwezi kukubali uzembe
huo kwani imesababishwa na
mkandarasi kutokuweka alama
za kutosha barabarani wakati aki-
fanya matengenezo.

“Kwa hili kamwe siwezi kuku-
bali watu wafe, tena kwa uzembe,
hivyo nakuagiza RTO (Mkuu wa
Tradiki Mkoa) mkamate yeye
pamoja na vibarua waliokuwa

wamechimba shimo hili lililo-
sababisha ajali mara moja. Licha
ya kwamba ni rafiki yangu, ila
mweke ndani, hatuwezi kuwa tu-
naangalia tu huu uzembe, nase-
ma kamata weka ndani wote,”
alisema Simbachawene.

Baada ya kutoa maelekezo
hayo, RTO Mkoa wa Dodoma,
Nuru Selemani, alimkamata
mkandarasi huyo na kumpeleka
katika gari la Polisi lililokuwapo
eneo hilo. Simbachawene alise-
ma Jeshi la Polisi na Wakala wa
Barabara (Tanrods) wanatakiwa
kutafakari utendaji kazi wao ku-
tokana na uzembe huo.

“Nuru (RTO), hii ni aibu huu
ni zaidi ya uzembe, mashimo
yanachimbwa bila kuwekwa

alama yoyote,Tanroads mpo tu
mnawaangalia.. hapa zimetokea
zaidi ya ajali nne mnaangalia tu
hapana, nasema hapana lazima
watu wawajibishwe, nimekasiri-
ka mno,” alisema.

Wakati Simbachawene akien-
delea kuzungumza, alifika Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Seleman Jafo, na kuo-
nyesha kusikitishwa kutokana
na kutokuwekwa alama katika
eneo hilo. Mkandarasi aliyekuwa
akikarabati eneo hilo, Moham-
med Nangonga, akizungumza
mbele ya Sombachawene, alise-
ma wamekuwa wakiweka alama,
lakini wezi wamekuwa wakiziiba,
hivyo kuwapa wakati mgumu.

hgtl BEST GROUP (T) LIMITED

ars, Aucticnasr,
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dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

NOTISI NA TANGAZO LA MDANA

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia
Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa anaetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo.
Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo huo
kwa MNADA WA HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea mahali

Na. | JINA LA MDAIWA

MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO

I. JANUARIUS OTTO
MKINGA
MKINGA

Nyumba ya makazi yenye kiwanja na.188, Kitalu “C” lliyopo
Mbezi beach Dar es salaam kwa jina la JANUARIUS OTTO

2. HAMRABI KISEHNA
HANGAYA

381,Mwanza

Nyumba ya makazi yenye hati na.25871, ardhi na.404532, Kiwanja
na.477, Kitalw’A”, Maeneo ya nyasaka Mwanza iliyopo kwa jina la
HAMRABI KISEHNA HANGAYA wa sanduku la posta

3. NYANDA &
COMPANY LTD

Nyumba ya makazi yenye hati na.18447, Ardhi na.243179 Kiwanja
na.430, kitalu ‘A” iliyopo eneo la Buswelu Mwanza iliyopo kwa jina
la JOSEPH EDWARD KAHEZELAH NSUMBA wa
sanduku la posta 506,Mwanza

MASHARTI YA MNADA
1.Dhamana itauzwa kama ilivyo.

na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

2.Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3.Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa
kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa.

4.Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki,

kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana

Mkurugezi Mtendaji

Bank of Africa

Head Office,

NDC Development House, ohio street-kivukoni
P.0. BOX 3054,

DAR ES SALAAM

Tel: +255-22-2110104/2111290

Fax: +255-22-2113740

‘Wapya 29 wabainika
Kuwa na corona

Na Mwandishi Wetu

IDADI ya watu walioam-
bukizwa ugonjwa wa virusi
va corona nchini imezidi
kuongezeka kutoka 53 hadi 88
kufikia jana jioni.

Taarifa iliyotolewa na Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, ilieleza kuwa
idadi hiyo ni kutokana na
ongezeko la wagonjwa wapya
29 waliothibitika kuwa na
ugonjwa huo.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
kati ya wagonjwa hao wapya,
wawili wapo Mwanza, na
mmoja yupo mkoani Kiliman-
jaro, wote wanaendelea na
matibabu chini ya watalaamu
wa afya.

Ilieleza kuwa ufuatiliaji wa
watu waliokuwa karibu na

wagonjwa hao unaendelea.

“Hivyo, hadi kufikia leo,
jumla ya watu 88 wamepata
maambukizi ya ugonjwa wa
corona nchini kutoka 53 tulio-
watolea taarida awali. Ongeze-
ko hili linajumuisha wagonjwa
wapya sita waliotolewa taarifa
na Waziri wa Afya Zanzibar
leo,” ilieleza taarifa hiyo.

Ilieleza kuwa wagonjwa wal-
iopona ugonjwa huo ni 11, vifo
vikiwa ni vinne.

“Katika kipindi hiki ni
muhimu wananchi kuepuka
misongamano na mikusanyiko
isiyokuwa ya lazima,” ilieleza
taarifa hiyo.

Aidha, kupitia taarifa hiyo,
serikali iliwataka wananchi ku-
chukua tahadhari ya kujikinga
na ugonjwa huo kama taarifa
na elimu inavyotolewa mara
kwa mara kupitia njia mbal-
imbali.

]
Ajira
45,000 Zaja
serikalini

Na Sanula Athanas, DODOMA

SERIKALI imesema inata-
rajia kuajiri watumishi wapya
44 811 katika mwaka ujao wa
fedha.

Mpango huo ulibainishwa
jana bungeni jijini hapa na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
- Menejimenti ya Utumishi
wa Umma, Kapteni mstaafu
George Mkuchika, alipowasili-
sha hotuba kuhusu makadirio
ya mapato na matumizi ya
wizara yake kwa mwaka ujao
wa fedha.

Waziri huyo alisema ajira
hizo zitagusa kada ya elimu
itakayopata waajiriwa wapya
13,529, afya 10,467, kilimo,
mifugo na uvuvi 2,145, Jeshi
la Polisi 2,725, Magereza
685, Jeshi la Zimamoto 501,
Uhamiaji 495 na hospitali za
mashirika ya kidini na hiari
1,262.

Vilevile, Mkuchika alisema
serikali inatarajia kuajiri
watumishi 13,002 wa kada
nyinginezo wakiwamo wa-
hadhiri wa vyuo vikuu vya
umma nchini na kupandisha
vyeo watumishi 222,290 wa
kada mbalimbali kulingana na
maelekezo yatakayotolewa.

Alisema wizara yake pia
itachambua na kuhakiki
madai ya malimbikizo ya
mishahara ya watumishi wa
umma 20,027 yenye thamani
va Sh. 45,743,803,190.79
(bilioni 45.744) na kuchukua
hatua ipasavyo.

Mkuchika pia alilieleza
Bunge mafanikio ya wizara
yvake kwa mwaka huu wa fed-
ha, akibainisha kuwa kupitia
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru),
wameokoa Sh. bilioni 50.8
kutokana na operesheni
mbalimbali za uchunguzi
na ufuatiliaji wa miradi ya
maendeleo unaofanyika kote
nchini.

Alifafanua kuwa kati yake,
Sh. bilioni 6.7 ni fedha taslimu
zilizorejeshwa serikalini, Sh.
bilioni 11.2 ni thamani ya
mali zilizotaifishwa ambazo
ni nyumba tatu na viwanja
vinne na Sh. bilioni 30 zil-
iokolewa baada ya uchunguzi
kufanyika na kubaini mzabuni
aliongeza bei kwenye hu-
duma aliyotoa serikalini na
Sh. bilioni 2.9 zilidhibitiwa au
kurejeshwa kwa wananchi.

“Aidha, kiasi cha fedha na
mali zilizowekewa zuio ku-
subiria kukamilika kwa tara-
tibu za kisheria za utaifishaji,
ni Sh. bilioni saba, Dola
za Marekani milioni 5.26;
magari 14 yenye thamani ya
Sh. milioni 635, nyumba 14
zenye thamani ya Sh. bilioni
13 na nyumba moja yenye
thamani ya Dola za Marekani
410,000,” alibainisha.
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HABARI KITAIFA

Kibaha walia
bei ya sukari

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

BAADHI ya wafanyabi-
ashara mjini Mailimoja,
Kibaha mkoani Pwani,
wamelalamikia kuadimika
kwa sukari sokoni.

Aidha, wamelalamika
kuwa hata walio nayo
wameipandisha bei hadi Sh.
3,000 kwa kilo kutoka Sh.
2,500.

Nipashe ilitembelea baa-
dhi ya maduka katika eneo
la Maili Moja na kubaini
kuadimika kwa sukari, huku
wafanyabiashara wakiwa
hawajui wapi wataipata.

[ssa Omari na Adinani
Mmari, walisema, kwa
mara ya mwisho walinunua
sukari kwa Sh. 130,000
kwa mfuko wa kilogram 50
kabla ya kuadimika kabisa.

“Hapa kwangu sina su-
kari, niliyonunua mara ya
mwisho kwa Sh. 130,000
imeisha, na sijajua nitaipata
wapi, nimejaribu kupiga
simu ninakochukulia mara
zote, lakini wamesema
hakuna, sijajua hatima ya
hili ni lini” alisema Mmari

Mwenyekiti wa wafanya-
biashara Mkoa wa Pwani,
Abdallah Ndauka, alithibiti-
sha kupokea taarifa za uko-
sefu wa sukari dukani na
kuiomba Serikali kusaidia
upatikanaji kwa haraka ili
wananchi waondokane na
changamoto hiyo.

“Nimepata taarifa ya
kukosekana kwa sukari
dukani, na hata walionayo
wanaiuza kwa Sh. 3,000
ambao ni wachache pia,
tunaomba serikali ifanyie
kazi suala hili,” alisema.

Ndauka alisema: Kama
kuna uwezekano wafan-
yabiashara wakubwa
waruhusiwe kuingiza sukari
kutoka nje kwa kiwango
chao ili kuepusha adha
ambayo ipo kwa sasa.

Mwanahawa Hamis,
mmoja wa wakazi wa Maili
Moja, alikiri kununua sukari
kwa Sh. 3,000, na kuwa ali-
zunguka kwa muda mrefu
kuisaka bidhaa hiyo.

Na Elizabeth Zaya

HAMA cha Demokrasia

na Maendeleo (Chadema)

Kanda ya Pwani, kimetoa

wito kwa taasisi za dini
nchini kuchukua hatua zaidi ka-
tika vita dhidi ya ugonjwa wa co-
rona.

Taarifa yake yake kwa vyombo
vya habari iliyotolewa na Ofisa
Habari wa Kanda hiyo, Lyenda
Bernard, alisema chama hicho ki-
nathamini mchango mkubwa un-
aofanywa na taasisi za dini katika
kuhubiri amani na utulivu katika

jamii, lakini katika kipindi hiki cha
mapambano dhidi ya ugonjwa
huo, kuna haja ya kuchukua ta-
hadhari. “Chadema Pwani tu-
nathamini kwa kiwango kikubwa
kazi kubwa iliyotukuka inayofany-
wa na taasisi za dini kuhubiri am-
ani, utulivu na kufariji wananchi
katika nyakati tofauti za maisha
yao ili kujenga taifa la watu we-
nye hofu ya Mungu, wenye kutii
na demokrasia na kuthamini haki
za kila raia,” alisema Bernard na
kuongeza: “Tunapenda kuchukua
fursa hii kwa moyo wa unyenyek-
evu kuwaomba viongozi wetu wa

dini waone kuna haja ya kupungu-
za mikusanyiko kwenye nyumba
za ibada ili kuepuka maambukizi
ya virusi vya corona.” Taarifa
hiyo ilisema kwamba wameamua
kutoa wito huo kwa taasisi za dini,
baada ya kushuhudia msongama-
no mkubwa wa watu katika ibada
ya Jumapili ya Pasaka. “Wakati
Watanzania wakijazana kanisani,
makao makuu ya Kanisa Katoliki
Vatican kwenye makao makuu
ya Kanisa Kuu la Mtakatifu Petro,
waumini walizuiwa kuhudhuria
misa na kushauriwa wafuatilie
kwenye mitandao na runinga.”

Askari wa Kikosi cha Usalama barabarani, Koplo Mrisho, akiwa chini ya basi la abiria lenye namba za usajili T 488 DGP, wakati akifanya
ukaguzi wa magari katika kituo kidogo cha mabasi, mjini Shinyanga jana. Kushoto ni Mkuu wa kikosi hicho, mkoa wa Shinyanga, Africanus
Sulle. PICHA: SHABAN NJIA

Chadema yawapa neno
viongozi wa dini corona

“Lakini pia mahali patakatifu
pa Waislamu kwenda kufanya
hija Mecca nchini Saudi Arabia,
pamesitishwa huduma ili kue-
pusha msongamano unaohatari-
sha kusababisha maambukizi
ya ugonjwa huo.”  Aliwaomba
Watanzania,kujifunza namna nchi
nyingine zinavyochukua tahad-
hari kupambana na ugonjwa huo.

“Kama Vatican na Mecca
wameguswa kwa kiwango hicho,
sisi Watanzania tunapaswa pia
kuchukua hatua na kuepusha mi-
kusanyiko,” ilisema taarifa hiyo ya
Chadema

Jenereta, televisheni vyaibwa hospitalini

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAMLAKA ya Kuzuia Rushwa na
Uhujumu Uchumi Zanzibar (ZAE-
CA) Kisiwani Pemba, inaendelea
kuwahoji mfanyakazi mmoja baada
ya mwingine wa Hospitali ya Chake
Chake, kufuatia tuhuma za wizi wa
genereta na televisheni nne.

Imeelezwa kuwa vifaa hivyo vili-
vyoibwa vilikuwamo kwenye wodi
ya wagonjwa.

ZAECA, imesema baada kupokea
taarifa ya tukio hilo la wizi, iliamua
kufuatilia kwa kina kuhusu wizi
wa jenereta hilo, baada ya sehemu
yake lilipowekwa kukutwa patupu
sambamba na televisheni nne nazo
kutoonekana.

Mdhamini wa ZAECA Kisiwani
humo, Suleiman Ame Juma, alise-
ma, baada ya kujiridhisha juu ya
wizi huo, wameshaanza uchunguzi
unaoambatana na upigaji wa pi-
cha wa maeneo vilipokuwapo vitu

hivyo.

Alisema jingine ambalo kwa sasa
wanaendelea nalo ni kuwahoji baa-
dhi ya wafanyakazi wa hospitali
hiyo, ili kupata taarifa na kumtafuta
aliyehusika na wizi huo wa mali
za serikali kisha sheria kuchukua
mkondo wake.

Mdhamini huyo alifafanua kuwa,
ZAECA haina nia ya kumuonea mtu
yeyote asiyehusika na tukio hilo,
ingawa pia hatovumiliwa yeyote ali-
yehusika na wizi huo bila ya kujali

cheo au umaarufu wake.

Katika hatua nyingine Mdhamini
huyo ZAECA kisiwani Pemba, alise-
ma inaonesha wizi huo ulifanyika
kwa muda mrefu katika hospitali
hiyo.

Daktari dhamana wa hospitali
hiyo, Ali Omar Khalifa, alithibiti-
sha kutokea kwa wizi huo, ingawa
alisema hawajamfahamu aliefanya
tukio hilo, ingawa taarifa wames-
hazifikisha Polisi.

Alisema, jenerata hilo ambalo

hawalioni kwa takribani miezi sita
sasa, halikuibwa sambamba na tel-
evisheni nne, na kuwa moja ilikuwa
getini, wodi ya watoto wanawake
na wodi ya wanaume.

Alieleza kuwa, wizi wa jenereta
hilo lililokuwa kwa ajili ya kusim-
bazia umeme wa dharura eneo la
Thieta, umeathiri utendaji wa kazi
kwenye maeneo hayo, hasa umeme
wa ZECO unapozimwa  wakati
upasuaji unaendelea.
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HABARI BUNGENI

Ujenzi
mahakama
33 wilaya
wanukKia

WIZARA ya Katiba na
Sheria, imesema Mshauri
Elekezi, ameshafanya
mapitio ya michoro ya
ujenzi wa mahakama za
wilaya 33 zinazotarajiwa
kukamilika Desemba
mwaka huu.

Hayo yalibainishwa jana
na Wizara hiyo ilipokuwa
ikijibu swali la Mbunge wa
[ramba Mashariki (CCM),
Allan Kiula.

Katika swali lake,
Mbunge huyo alisema wa-
nanchi wa Jimbo la I[ramba
Mashariki wanasafiri um-
bali mrefu na pia kutumia
gharama kubwa kufuata
huduma ya Mahakama ya
Wilaya iliyopo Kiomboi na
baadhi yao hukata tamaa
na hivyo hupoteza haki
Zao0.

“Je, ni lini mahakama ya
wilaya itajengwa Mkalama
kama ilivyoahidiwa bun-
geni mwaka 2019?" alihoji.

Katika majibu ya Wizara
hiyo, ilisema uhaba wa
majengo Ni moja ya kero
inayoikabili Mahakama ya
Tanzania.

“Mahitaji ya majengo va
kuendeshea shughuli za
Mahakama hapa nchini ni
makubwa, kwa msingi huu,
Mahakama imejiwekea uta-
ratibu wa kujenga majengo
haya kwa awamu kulingana
na mMpango wa ujenzi na
upatikanaji wa Fedha,”
ilisema.

[libainisha kuwa ujenzi
wa jengo la Mahakama
ya Wilaya ya Mkalama ni
miongoni mwa majengo ya
mahakama za wilaya 33
ambayo yatajumuisha Ma-
hakama za Mwanzo katika
jengo moja.

“Ujenzi wa majengo haya
umepangwa kuanza mwezi
Juni na kukamilika mwezi
Disemba, 2020 kwa ufa-
dhili wa Benki ya Dunia,”
ilisema.

Hata hivyo, ilisema kwa
sasa Mahakama ipo katika
hatua za mwisho kuka-
milisha taratibu za awali
ili ujenzi wa majengo hayo
vanze kwa muda kama
ilivyo katika mpango wa
Mahakama.

“Tayari Mshauri Elekezi
amefanya mapitio ya mi-
choro na ujenzi unatarajiwa
kuanza kama ilivyopangwa.
Hivyo, ninaendelea kumu-
omba Mheshimiwa Mbunge
kuwa na subira ili jengo hili
likamilike ambalo litatatua
changamoto alizozitaja,”
ilisema.

Dar, Arusha vinara wagonjwa wa figo

IKOA ya Arusha na

Dar es Salaam, imeta-

jwa kuongoza kuwa

na wagonjwa wengi
wa figo nchini.

Hayo yalibainishwa jana bun-
geni, na majibu yaliyotolewa na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
jamii, Jinsia, Wazee na Watoto ka-
tika swali la Mbunge wa Viti Maal-
um (CUF), Mgeni Jadi Kadika.

Katika swali lake, alisema
ugonjwa wa figo unakua kwa kasi
kubwa sana nchini.

“Je, ni mkoa gani katika mikoa
yote Tanzania Bara na Visiwani
unaongoza kwa kuwa na wag-
onjwa wengi wa figo?” alihoji.

Katika majibu ya Wizara hiyo, il-
ielezwa kuwa tatizo hilo ni kubwa

kwa Mkoa wa Dar es salaam am-
bako takwimu za kitabibu zinao-
nyesha kuwa na wagonjwa 1,234.

Pia, ilisema mkoa wa pili kuwa
na tatizo la wagonjwa wengi wa
figo ni Mkoa wa Arusha wenye
idadi ya wagonjwa 563 na mkoa
ambao una takwimu chache za
wagonjwa wa figo ni Simiyu wag-
onjwa 113.

Awali, Wizara hiyo ilifafanua
ugonjwa wa figo husababishwa
kwa kiasi kikubwa na magonjwa
yasiyoambukiza.

Ilisema utafiti ulioitwa “Com-
munity Base Survey to assess
prevalence of kidney diseases
mwaka 2013” uliofanyika katika
maeneo ya Kaskazini Mashariki
uliohusisha mikoa ya Kiliman-

jaro, Arusha, Tanga na Morogoro
pamoja na utafiti uliofanyika
mwaka 2015 uliohusisha mikoa ya
Pwani na Dar es Salaam, ulionye-
sha asilimia 44 inasababishwa na
ugonjwa wa kisukari.

Pia, ilisema shinikizo la damu
linachangia asilimia 34.

“Utafiti huo uliofanyika katika
mikoa ya Kilimanjaro, Arusha,
Tanga na Morogoro mwaka 2013
ulionyesha tatizo kuwa kubwa
asilimia 7 na takwimu za
utafiti kwenye jamii uliofanyika
Kisarawe na Dar es Salaam mwaka
2015, ulionyesha tatizo kuwa
kwa asilimia 124,” ilielezwa katika
majibu ya wizara.

Wizara hiyo ilibainisha kuwa,
magonjwa yasioambukiza hu-

sababishwa na mtindo usio bora
wa maisha ikiwa ni pamoja na
matumizi ya pombe kupita kiasi,
matumizi ya tumbaku na bid-
haa zake, matumizi ya chumvi
ya mezani, kutokufanya mazoezi
na kwa ujumla na lishe mbaya,
mfano matumizi ya mafuta kupita
kiasi.

“Viashiria vyote hivi huchangia
kupata magonjwa ya shinikizo la
damu na kisukari ambayo ndio
husababisha zaidi ugonjwa wa
figo. Pia mtindo usiofaa wa mai-
mikoa yote ya Tanzania Bara na
Visiwani,” ilisema.

Ilitoa wito kwa wananchi kuen-
delea kufanya mazoezi kuepuka-
na na magonjwa yasiyoambukiza.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jaffo, akizungumza bungeni jijini Dodoma, juzi.

PICHA: OWM

Serikali yaidhinisha aina mpya tisa mbegu za alizeti

BUNGE limeelezwa kuwa,
katika kuongeza uzalishaji wa
mbegu za alizeti mwezi Desem-
ba 2019, Serikali imeidhinisha
aina mpya tisa za mbegu ya zao
hilo zenye sifa ya kutoa mafuta
mengi kati ya asilimia 32 hadi 42.

Pia, mbegu hizo zinatoa ki-
wango hicho kwenye mavuno
kati ya tani 2 hadi 5 kwa hekta na
kuhimili magonjwa na ukame.

Wizara ya Kilimo ilitoa majibu
hayo jana bungeni katika swali
la Mbunge wa Serengeti (CCM),
Marwa Ryoba, ambaye alisema
baada ya zao la tumbaku kukosa
soko na mwelekeo, wananchi wa
Wilaya ya Serengeti wameamua
kuanzisha kilimo cha alizeti.

“Je, Serikali iko tayari kuwapa
mbegu bora za kisasa zinazotoa
mafuta mengi?” alihoji.

Kwa mujibu wa majibu ya

Wizara hiyo, serikali imeidhini-
sha mbegu hizo tisa mpya zina-
zotoa mafuta mengi.

Aidha, ilisema kupitia Wakala
wa Usambazaji Mbegu Tanza-
nia (ASA) na kampuni binafsi
itaendelea kuzalisha mbegu
hizo pamoja na mbegu aina ya
RECORD kwa ajili ya kuongeza
upatikanaji wa mbegu za alizeti
nchini.

Mlikiri kuwa wakulima wa tum-
baku katika Wilaya ya Serengeti
pamoja na uzalishaji wa zao hilo
wamejikita pia katika uzalishaji
wa zao la alizeti ili kuongeza ki-
pato na kuwa na zao la biashara
zaidi ya tumbaku.

“Serikali kupitia Halmashauri
ya Wilaya ya Serengeti imen-
unua mbegu za alizeti kilo 400
aina ya Hysun 33 zenye thamani
ya Sh. milioni 12 na kuwanufai-

sha wakulima 400 katika kata
10,” ilisema.

Aidha, ilisema mbegu hizo
zina uwezo wa kuzalisha kilo
800 hadi 1,000 kwa ekari.

“Katika mwaka 2019/20 Hal-
mashauri hiyo pia imetenga
jumla ya Sh. milioni 10 kwa ajili
ya kununua kilo 300 za mbegu
bora za alizeti ambapo taratibu
za ununuzi zimekamilika na
mbegu hiyo itasambazwa kwa
wakulima,” ilisema.

Vile vile, ilisema msimu
wa 2020/21 Halmashauri ya
Serengeti imetenga jumla ya Sh.
milioni 25.15 kwa ajili ya ununuzi
wa mbegu za alizeti kilo 838.

Kadhalika, ilisema uhama-
sishaji wa sekta binafsi kushiriki
katika kununua na kusambaza
mbegu bora za alizeti kwa bei
nafuu unaendelea sambamba

na uwekezaji katika viwanda vya
kusindika alizeti ambapo hadi Machi
2020, kuna jumla ya viwanda sita vya
kusindika alizeti vinavyofanya kazi.

Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA
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RC Singida: Tumeshaweka

‘silaha kifuant’ vita ya corona

Na John Mapepele, Singida

ORONA inatisha duniani.
Hadi jana asubuhi nchini
Tanzania kulikuwa na
jumla ya wagonjwa 53.

Inaelezwa kiwango si kikubwa
sana ikilinganishwa na kwing-
ineko duniani, huku Mwakilishi
Mkazi wa Shirika la Afya Duniani
(WHO) hapa nchini, Dk. Tigest
Katsela Mengestu, ameipongeza
serikali kwa hatua inazozichukua
kukabiliana nayo.

Singida, mkoa ulio kitovu cha
nchi, wenye barabara zote kuu
zinazounganisha nchi, Mkuu
wa Mkoa, Dk. Rehema Nchimbi,
anasema wameshawakutanisha
wadau wa afya; viongozi wa dini,
wataalamu afya, wafanyabiashara
na vyombo vya habari, ili kuweka
mkakati wa kuukabili na kuzinga-
tia masharti yaliyotolewa na seri-
kali.

“Jambo la msingi kwa sasa ka-
tika mkoa wetu wa Singida ni ku-
wawezesha wananchi wetu kuwa
na uelewa wa kutosha wa ugonjwa
huu, ili wajikinge kirahisi kabisa
na hiyo ndiyo silaha yetu kubwa
ya kwanza,” anafafanua Mkuu wa
Mkoa, anayewaomba wananchi,
pia kumkumbuka Mungu.

Kingine kinachotekelezwa, ni
kutolewa elimu kwa njia tofauti,
vikiwamo vyombo vya habari na
mitandao ya kijamii.

Mganga Mkuu wa Mkoa, Dk.
Victorina Ludovic, anasema kila
halmashauri imetenga chumba
maalum cha kuhudumia watakao-
hisiwa na corona, wakati wakisub-
iri taratibu kitaifa za uchukuaji
sampuli za uchunguzi. Kituo cha
Afya Sepuka, mjini Singida kimet-
engwa kuhudumia wagonjwa wa
mkoa.

L

Mkuu wa Mkoa S|ng|da Dk. Rehema Nchimbi (kulia). PICHA: JOHN MAPEPELE.

Niwaombe
ndugu Wa-
tanzania kwa
ujumla wa
madhehebu
yote, huu
ndio wakati
mzuri sana wa
kumtegemea
Mungu kuliko
wakati wote.

Dk. Rehema anafafanua kwam-
ba, kwa kushirikiana na Wizara ya
Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, wameshatoa
mafunzo maalum kwa wataal-
amu ambao nao wameshaenda
kuwafundisha wa ngazi za chini,
namna ya kukabiliana na ugonjwa
huo.

Mkuu wa Mkoa anawataka
wazazi wote kuhakikisha watoto
na wanafunzi wote mkoani wasi-
zurure ovyo, katika kipindi shule
zimefungwa, badala yake wajisio-
mee majumbani.

Pia, anasisitiza ameshaelekeza
kila kaya, taasisi, sehemu za bi-
ashara na vituo vya mabasi, kuwa
na miundombinu ya kunawa
mikono na vitakasa mikono (sani-

tizers) na anatawaka watengen-
ezaji vitakasa mikono mkoani,
waandae vingi pasipo kupandi-
sha bei, kwani atakayekiuka ata-
chukuliwa hatua za kisheria.

Dk. Nchimbi anashauri wa-
nakaya, mwenzao anaopotokea
kuhisiwa mgonjwa, wamchague
wa kumhudumia, ili kupunguza
msongamano hospitalini atakapo-
hudumiwa.

Anayooshea kidole mila na
tabia za kuendekeza unywaji
pombe za kienyeji kwa makundi
katika chombo kimoja, akiagiza
hilo likome mara moja

Dk. Nchimbi, pia anawaelekeza
wamiliki wa nyumba za kulala
wageni, kuchukua taarifa sahihi
za wageni wanaoingia na kutoka,

ili wajue hali zao zilivyo na wan-
apobaini mgeni ana dalili za co-
rona, taarifa itolewe mara moja.

Huku akisisitiza ni msimu wa uu-
zaji vitunguu kimkoa, unaoendana
na wageni wengi wafanyabiashara
kutoka ndani na nje ya nchi, ana-
fafanua agizo lake kwamba:

“Kila mkazi wa mkoa wangu awe
mlinzi wa mwenzake ili tuudhibiti
kabisa uingiaji na usambaaji wa
ugonjwa huu.”

Rais Dk. DkJohn Magufuli,
ameendelea kutoa elimu ya
ugonjwa huo kupitia njia mbalim-
bali na kuwaondoa hofu wananchi
na alipotoa salamu kwenye Ibada
kanisani jijini Dodoma, wiki tatu
na nusu zilizopita akisema.

“Watu tusitishane, kwa maana,
tunatishana mno, anatamka
Rais na kuongeza: “Niwaombe
ndugu Wakristo na Watanzania
kwa ujumla wa madhehebu yote,
huu ndio wakati mzuri sana wa
kumtegemea Mungu kuliko wakati
wote, tuendelee kuchapa kazi,
tuendelee kuujenga uchumi wetu”

Hivi karibuni, mtaaluma wa
uchumi, Profesa Honest Ngowi,
kutoka Chuo Kikuu Cha Mzumbe,
Kampasi ta Dar es Salaam, anawa-
kumbusha wananchi kuzingatia
tahadhari na miongozo inayo-
tolewa na wizara inayohusika na
afya, kuhusu corona.

Anatoa mfano, namna inavyo-

jeruhi uchumi wa dunia katika

masoko makubwa ya mitaji, kama
yajijini London, Uingereza na New
York, Marekani, jambo linalojenga
woga kwa wawekezaji kuja hata
nchini.

Pia, anafafanua Tanzania, am-
bayo utalii ni sehemu ya nyenzo
ya uchumi wake, inaathirika ka-
tika tafsiri inayobeba mnyororo
wa utalii.
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ljue corona ilivyo ugonjwa

Na Jackson Paulo

MESHAPITA takriban miezi

minne tangu kugundulika vi-

rusi aina ya corona . Watu ni

wengi wanaoambukizwa na
wengi wanapoteza maisha.

Wakati huohuo, kuna tafiti zina-
zoendelea kufanywa kwa lengo la
kubaini tabia ya virusi hivyo, pamo-
ja na athari zake kwa watu wa hali
tofauti.

Hapo kunatajwa umri, jinsia, afya
ya mwili, hali ya ujauzito na unene.
Hivi karibuni, uchambuzi wa tak-
wimu za wagonjwa waliothibitika
kuwa na virusi na waliokwishafariki
dunia, kutokana na covid 19, umeen-
delea kufanyika na imeonekana
kwa kiasi kikubwa, athari za virusi
vya corona vinaweza kuwa tofauti,
kati ya mtu mmoja na mwingine.

Kitaalamu kumeibuka mjadala
‘kwanini huyu anaguswa na yule
haguswi”Hapo kuna majadala
unaowahusu wajawazito, watoto
wachanga, wanene na tofauti za
athari kijinsia.

WATOTO JE?

Utafiti unaonyesha kwamba, wa-
toto waliowahi kupata maambukizi
ya virusi vya corona, wamekuwa
wakionyesha dalili za kawaida na
wako mbali na kuugua.

“Vichanga hawapo katika hatari
kubwa dhidi ya virusi vya corona,
kutokana na kile tunaweza kusema
hadi sasa,” anathibitisha Mwing-
ereza, Dk. Corda.

Anasema, imeonekana watoto
wengi wanaambukizwa virusi vya
corona, baada ya kuzaliwa au waka-
ti mama yake anajifungua.

“Bado hatuelewi kwanini hili
hutokea, lakini ushahidi wa hivi ka-
ribuni hadi sasa unaonyesha hivyo
na watoto wengi hawatapata dalili
zozote au huishia kupata dalili ndo-
go ndogo tu,” anasema.

Tabibu mwingine, anasema mto-
to anaweza kupata maambukizi
ndani ya tumbo la uzazi, akirejea
mfano wa mtoto aliyezaliwa na
mwanamke aliyeambukizwa virusi
vya corona, alipopimwa, alikutwa
na chembe za kinga ya mwili ‘anti-
bodies’ dhidi ya corona wakati wa
kuzaliwa.

Kwa kawaida chembe za kinga ya
mwili au ‘antibodies” haziwezi kusa-
firi kwa njia ya mfuko wa uzazi (pla-
centa) kutoka kwa mama kwenda
kwa mtoto.

Hiyo ina maana kwamba, mtoto
alikuwa tayari ameshaanza kupi-
gana na ugonjwa huo tumboni na
madaktari wanafafanua, mwan-
amke aliye na maambukizi ya virusi
vya corona, bado anaweza kum-
nyonyesha mtoto wake kwa sababu
hakuna ushahidi kuwa corona in-
aweza kupitishwa kwa njia hiyo.

WATU WANENE

Kuna takwimu zinazoeleza
kwamba, watu wanene na wenye
dhaifu, wako hatarini kupatwa na
madhara makubwa zaidi, endapo

unaomkamata baba zaidi

- Unene chanzo, kuendekeza sigara kumo
- Mjamzito, mnyonyeshaji hawajaguswa

Wananchi mitaani katika kampeni ya kupiga vita janga la ugonjwa corona, nchini Marekani. PICHA

ZOTE: MTANDAO

Daima ni
bora kuwa
katika hali
nzuri Ki-
afya wakati
wote.Tuna-
hitaji kupima
athari za
ugonjwa huu
kwanza ku-
toka kwenye
mtazamo wa
mtu binafsi.

wataambukizwa virusi vya corona.

Katika hilo, wanaaswa kuwa ma-
kini kujenga mwili wao, ikiwamo
kufanya mazoezi na kuuweka mwili
katika hali njema kiafya, kama alivy-
otamka daktari mmoja bingwa.

“Daima ni bora kuwa katika hali
nzuri kiafya wakati woteTunahi-
taji kupima athari za ugonjwa huu
kwanza kutoka kwenye mtazamo
wa mtu binafsi. Hili ni pamoja na
kuuweka mwili sawa na kupunguza
uzito,” anasema.

Takwimu kutoka Shirika la Hudu-
ma ya Afya nchini Uingereza (NHS),
zinaonyesha asilimia 38 ya waliola-
zwa katika chumba cha uangalizi
maalumu (ICU) kutokana na virusi
vya corona ni watu wanene.

Pia, katika wagonjwa waliolazwa
ICU, wastani wa nusu yao (55%) wal-
ifariki. Kwa wenye unene uliopiti-
liza na umri wao unazidi miaka 60,
kiwango cha vifo vyao ni kikubwa
zaidi.

Profesa Fredrik Karpe, wa Chuo
Kikuu cha Oxford, Uingereza, ana-
taja mkasa wa wanene kuugua aki-
fafanua: “Ikiwa una tumbo kubwa,
basi wakati unalala uzito wa tumbo
husukuma ‘diaphragm’(kifua na
ubavu)kuelekea juu, hivyo kupun-
guza ukubwa wa eneo la mapafu
kutanuka ili kuweza kuingiza hewa
ya kutosha.

Inalaezwa, virusi vya corona

vinapambana na ufanyaji kazi wa
mapafu pekee, hivyo chochote kin-
achoathiri mfumo huo, kinachangia
tatizo kubwa la kiafya.

Profesa Karpe anatahadharisha
kuwa, kila mtu anaweza kuambuki-
zwa virusi vya corona na njia bora
ya kujihami ni kuandaa mwili katika
hali nzuri na imara.

Anawashauri watu wanene kuan-
za na mazoezi ya kutembea, kuwa
na mpangilio mzuri wa chakula,
hali inayoipa uwezo mapafu ndani
ya wiki mbili, yajijenge zaidi.

WANAUME HATARINI

Takwimu za kimataifa zinaonye-
sha, wanaume huugua zaidi kuliko
wanawake. Taarifa kutoka Kituo
cha Ukaguzi na Utafiti (ICNARC),
Uingereza zinaonyesha kibababa
wanachukua asilimia 73  kutoka
jumla ya wagonjwa zaidi ya 2,000
waliougua corona na kulazwa ICU.

Hadi sasa, taarifa kwingineko du-
niani katika nchi 18, zinaonyesha
idadi ya waliopimwa na kukutwa na
maambukizi ya corona ipo juu, ni
takriban sawa kati ya wanaume na
wanawake, ingawa wanaume wengi
zaidi ndio wanafariki.

Nchini Ugiriki na Peru, asilimia 72
ya waliokufa kutokana na corona ni
wanaume, wakati Italia, asilimia 68
ya vifo ni kwa wanaume.

Katika nchi za China, Denmark

Ndivyo ilivyo miili

I ) i ya wanaume,
inayotajwa hatari kwa kuugua corona.

na Ujerumani, asilimia 64 ya vifo
vinahusu wanaume, huku Uin-
gereza takwimu mpya bado hazi-
jatolewa kuhusu athari za corona,
tangu mwishoni mwa mwezi Machi.

Pia, asilimia 61 ya vifo 6,000 vya
wali ni vya wanaume. Hapo ndipo
inazua swali kuu, kwanini wa-
naume?

Iligunduliwa kwa mara ya kwan-
za nchini China, janga lilikoanzia,
katika mikasa 44,672 ilivyothibit-
ishwa hadi Februari 11 mwaka huu,
wastani wa vifo vilivyowaangukia
wa kwa wanaume wote ilikuwa asil-
imia 2.8 na asilimia 1.7 wanawake.

Wataalamu wakati huo walijiuliza
sababu kama mtindo wa maisha
kati ya wanaume na wanawake, in-
aweza kuchangia hilo?

Nchini China, kuna wastani wa
nusu ya wanaume ni wavuta sigara
na wanawake ni chini ya asilimia
nne.

Hivyo, katika mantiki wanaume
wako hatarini kuugua magonjwa ya
mapafu, moyo, shinikizo la damu na
saratani, ambapo zote zinachangia
mateso zaidi kwa mgonjwa.

Hata hivyo, maelezo hayo hay-
akuendelea kuaminika zaidi, pale
corona ilipoanza kuingia katika
mataifa ya Ulaya, ambako kiwango
cha uvutaji sigara ni chini kulin-
ganisha na China, kwa mujibu wa
Shirika la Afya Duniani.

Pia, katika uhalisia wanaume wa-
najulijkana kuwa jinsia dhaifu zaidi
linapokuja suala la kupambana na
virusi, ikithibitishwa na mkasa wa
kuenea virusi vya Sars mwaka 2003,
iliyoua watu 780 duniani.

Hadi jana, mtandao wa Worldo-
metre, unaonyesha ugonjwa ul-
ishaua wastani wa watu 126,848
kutoka jumla ya watu 2,005,848
walioambukizwa. Waliopona ni
486,874.

Sars, nayo inaonyesha ilikuwa
mbaya zaidi kwa wanaume, kwani
asilimia 21 ya waoambukizwa wali-
fariki, ikilinganishwa na wanawake
asilimia 13.

Katika taarifa hiyo, kurejea
mtandao wa Johns Hopkins, am-
bayo inataja vyanzo vya Shirika la
Afya Duniani (WHO) hadi kufikia
Jumanne iliyopita, jumla ya watu
15, 471 walishaambukizwa, kati yao
2,953 walishapona na 835 walifariki

Pia, mwaka 2012 kuna asilimia
63 ya kinamama walioambukizwa
ugonjwa wa mers walikuwa wa-
naume.

“Huu ni mwendelezo wa mfa-
nano tuliouona kwa maambukizo
mengi ya virusi vya njia ya upu-
muaji - wanaume wanaweza kupata
matokeo mabaya,” anasema mtaal-
amu wa tofauti za jinsia Sabra Klein,
mwanasayansi wa Chuo Kikuu cha
Johns Hopkins cha Marekani.

“Tumeona hili kwenye aina
zingine za virusi, wanawake wa-
napigania navyo vyema zaidi kuliko

Changamoto corona ya Afnka Nna taarifa zake
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Na Michael Eneza

MTU akiangalia au kutathmini
Ugonjwa corona au covid 19,
kasi inavyoenea barani Afrika
na ulivyoanza Marekani na
kwingineko, mifumo hiyo
inafanana.

Kwa vipi? Yaani mstari wa
chati za takwimu zinapanda
kwa kasi, mithili ya mchoro
wa mgongo na shingo ya
twiga anakula majani mtini.

Endapo watu watauli-
zana watabaki vipi salama,
jibu lake ni gumu kutolewa.
Maambukizi ya kwanza yali-
kuwa Machi 17, na wiki tatu
baadaye yalifishafika 10,000
duniani.

Swali mojawapo linalouli-
zwa ni katika mijadala ya
kitaaluma ni jinsi mifumo ya
sekta ya afya barani Afrika,
inaweza kukabiliana na wimbi
la homa hiyo, hata kufanana
na nchi za Magharibi, ambako
hali ni mbaya.

Mitazamo ya wengi inaan-
gukia shaka, kwani chembe
ya ndani ya ugonjwa ni Kirusi
cha mafua halisi, hakiendani
na joto la Afrika, kunakoele-
zwa kuna kasi ndogo ya
maambukizi, ingawa bado

wanaume,” anafafanua.

Daktari James Gill, anaamini
sababu mojawapo ni kwamba wa-
naume hawatunzi miili yao na wa-
levi kuliko wanawake.

Aidha, utafiti mbalimbali unao-
nyesha wanaume wana nafasi ndo-
go kufuata masharti ya lishe bora
na sio wepesi kutafuta msaada wa
matibabu, hata wanapoihitaji.

Profesa Philip Goulder, mtaala-
mu wa ya kinga ya mwili, anayetoka
Chuo Kikuu cha Oxford, anaeleza,
tofauti za kiafya zilizopo ni tabia za
athari baina ya jinsia hizo.

Baada ya takwimu kuthibitisha
kuwa watu wanene wanaougua,

.

kunafuka moshi.

Dalili mbaya va tatizo hilo
Ni mazingira yanayojitokeza
Kusini mwa Afrika, maam-
bukizi yanaanza kuenea
katika kipindi cha baridi
kikianza, joto likipisha msimu
mwezi huu. Ahueni ya joto
inatarajiwa kurudi tena
mwezi Novemba, ndipo Kirusi
kianze kukosa nguvu tena.

Hata hivyo, kinachojadiliwa
zaidi nje ya nchi, ni uwezo
wa Afrika kulibeba janga hilo
ama Kkiafya au kimatibabu.

Kuna msemo wa Wain-
gereza |gnorance is bliss,”
ikiimaanisha ‘kama hujui
kuna furaha’ kwani kile am-
bacho kingeweza kukuumiza
moyo, huna habari nacho.

Wimbi la corona ni vigumu
kulificha. Vifo vinatokea kwa
haraka, hasa kwa walio dhai-
fu kwa njia moja au nyingine.
Pia, katika kuhudumia inaku-
wa ngumu kupata takwimu
kila wakati, kukiwepo ugumu
wa mapambano yenyewe.
Hata mamlaka zenye dha-
mana hazitakuwa na mbada-
la. Hapo inajumuisha serikali,
zinapoamua kukusanya kwa
kipindi fulani, mfano wiki,
kisha inaitangaza.

zaidi wanaokufa, mtaluma huyo
anafafanua mwanamume ana asili
ya umbile la tufaha (apple) katika
eneo la katikati ya mwili na tumbo.

Anasema, unene wa tumbo
una asili ya kuathiri upumuaji wa
mgonjwa na kumuongezea kan-
damizo kwenye misuli ya upu-
muaji, hivyo mgonjwa wa corona
huwa anashindwa kupumua vizuri.

Wanasayansi wa masula ya vina-
saba (DNA) wametoa pia tathimini
yao, kueleza kinachosababisha
tofauti kati ya wanaume na wa-
nawake.

“Kuna tofauti kubwa kati ya mfu-
mo wa kinga ya mwili kati ya wa-

r L
omosd pT

AT Ty

Tayari hiyo imeshatokea
kuwa sehemu ya malalamiko
nchini Marekani, kwenye mzizi
wa tatizo China, kwamba haku-
weka kwa usahihi wingi wa
maambukizi na mahali penye
tatizo lenyewe.

Pia, katika mtazamo wa
namna fulani, unadai kwamba
Marekani haikujua kama
ilikuwa na haja ya kukuchukua
hatua za ziada, kwa mtazamo
‘ni tatizo la China’ kumbe ni uk-
weli ni kimbunga cha kimataifa
kisichojua mipaka au mifumo
ya kimataifa.

Hapo ndio panapozaa
mtazamo wa mtihani wa
serikali za Kiafrika kuhudumia
watu wake chakula na mahitaji
mengine kwa miezi kadhaa,
wakiwa karantini ya lazima.

Nchi za Magharibi zime-
shaanza kujadili kwa kina,
namna ya kuhakikisha mtu
anabaki na akili timamu,
endapo atazuiliwa kutoka nje,
hasa kama hana shughuli ya
maana anayoweza kuifanya
kimtandao au kwa simu, nje ya
pOrojo.

Pia, kunatajawa tatizo la
magonjwa vya akili. Ubongo wa
mtu unahitaji kuangalia kuona
njia, mwanga kwa mbali, na

sars, nayo in-
aonvyesha ili-
kuwa mbaya
zaidi kwa
wanaume.
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siyo hali isiyotabirika kukaa
nyumbani bila ya matumaini.

Hadi ilikofikia, corona bado
ni kubwa kimataifa na kuna
maeneo yanayojongea kiuchu-
mi na kibiashara, kwa uhaba
wa walaji (wanunuzi, wateja),
pia kupungua shughuli za uchu-
mi, kunakoathiri waliobaki.

Daima, kinachopatikana
huwa tatizo zaidi katika mazin-
gira ambako nchi haina mfumo
wa Vipato vya msingi kwa Kila
mtu, hasa wasio na ajira. Ni
hali inayolazimisha ubangaizaji
na kuishia kuzidisha uweze-
kano wa maambukizi.

Ni dhana inayokumbusha
usemi wa Mwalimu Julius
Nyerere kwa kauli ya mzaha
“It is very expensive to be
poor (Ni gharama kubwa kuwa
masKkini).”

Lingine linalojitokeza kwa
kasi katika kuenea homa ya
mapafu sasa, ni maskini wana-
okaa katika maeneo yaliyoba-
nana, wanakuwa hatarini zaidi
kuliko wengine.

Nchini Marekani, wenye asili
va Afrika hawazidi asilimia 13
ya wakazi wote na kuna mae-
neo, ambako vifo vimetokea
wastani unaokaribia unawaan-
gukia weusi.

naume na wanawake, na kwamba
tofauti hizi zina athari kubwa ka-
tika kuamua kiwango cha madhara
yatokanayo na magonjwa hasa ya
kuambukiza,”anasema Profesa
Goulder.

Pia, anasema mfumo wa mwi-
tikio wa kinga baada ya chanjo na
vita dhidi ya maambukizo ya mwili,
mara zote umeonekana mkali na
imara zaidi kwa wanawake, ikilin-
ganishwa na wanaume.

Makala hii imeandaliwa kwa
mujibu wa taarifa za kimataifa
na mwandishi anapatikana kwa
baruapepe:: jacpole@gmail.com
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BORIS JOHNSON;
Atoka wodini fikra ‘mpya’ dhidi
va alivokataa hospltall za serikali

Na Ani Jozeni

ACHAMBUZI wa sia-

sa nchini Uingereza,

wameanza kuangalia

kwa makini mwele-
keo wa Waziri Mkuu Boris Johnson
kisera, baada ya kuruhusiwa kuon-
doka Hospitali ya Saint Thomas,
mahali alikolazwa hayati Mwalimu
Julius Nyerere takriban miaka 21
iliyopita.

Johnson wa kuanzia wiki hii,
ni mwingine kabisa dhidi ya msi-
mamo wake wa kisera wa siku ny-
ingi, kuhusu namna ya kuendesha
huduma za afya hospitalini.

Boris ‘aliyepigiwa chapuo’ na
Rais Donald Trump wa Marekani
kuchukua nafasi ya Theresa May,
baada ya hoja ya mkataba wa Brexit
kukwama bungeni, alidhihirisha
undani wa hisia na uzalendo wake
usio wa kawaida.

Hizo ni hisia kuhusu mfumo hu-
duma za afya kitaifa, kwamba ni
kielelezo muhimu cha uzalendo
nchini Uingereza.

Kihistoria, kutoka mtazamo wa
kimataifa katika uongozi wake,
Mwalimu Nyerere alikuwa kati ya
waliotokea kukubali kimataifa fikra
ya kisiasa za kundi la Fabian Soci-
ety, wenye mwelekeo wa Kijamaa.

Chimbuko la fikra na kundi hilo,
ni kupinga yaliyojiri badaa ya map-
induzi ya viwanda nchini Uingereza
na kukaibuka kundi la wasio na ajira
wakitangatanga na hata waajiriwa,
walionyanyasika.

Katika historia hiyo, inayobeba
hata chimbuko la vyama vya wafan-
yakazi duniani na baadhi ya nad-
haria za taaluma za rasilimali watu,
ndio iliibua kundi la kiharakati la
Fabian Society, ambalo halikuku-
baliana na uonevu huo kwa wafan-
yakazi.

Kimsingi, jadi na fikra zao ndizo
kielelezo cha siasa za chama cha
Labour nchini Uingereza hadi leo.
Viongozi wa chama hicho, akiwamo
Waziri Mkuu Harold Wilson, walim-
uelewa sana Mwalimu, alipotaifisha
njia kuu za uchumi mwaka 1967,
kupitia Azimio la Arusha.

Boris Johnson, alitoka hospitalini
Jumapili na akatoa taarifa aliyoiso-
ma mwenyewe kutoka nyumba ya
mapumziko ya Chequers, ambako
alisema huduma ya madaktari na
manesi, ndizo ziliamua ugonjwa
wake unakoelekea.

Kimantiki inaangukia hata taf-
siri uwezekano wa kifo ulikuwa
mkubwa, kama isingekuwa hatua
hizo za kitabibu zilizochukuliwa na
madaktari na manesi, alipokuwa
katika chumba cha uangalizi maal-
um (ICU).

Kulikuwapo maelezo yanay-
olenga kujenga picha kuwa alihu-
dumiwa kama mgonjwa mwingine
yeyote na kwa vile alianzia wodini,
kisha kuingia ICU na akarudi wo-
dini. Ni jambo linaloingia akili, kwa
sababu hapakuwapo chumba maal-
um alikolazwa wakati wote.
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Hii ndiyo hospitall ya St. Thomas,
corona. PICHA ZOTE : MTANDAO.

Johnson ali-
kuwa mmoja
wa mawaziri
(Mambo va
Nje wakati
huo) wal-
iojitoa ka-
tika serikali
va Waziri
Mkuu The-
resa May,
kupinga
makubaliano
aliyokuwa
anaelekea
kufikia na
Umoja wa
Ulaya (EU).
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a||kolazvva Waziri I\/Ikuu Boris Johnson, kutokana na maradh| ya

Waziri Mkuu, Boris Johnson, akizungumza hospitalini, Jumapili

iliyopita, siku ya Pasaka.

Kuingia hospitalini kwa Waziri
Mkuu Johnson, kumekuja kabla
ya mwaka kukamilika, kuanzia
pale utawala wa mtangulizi wake,
Waziri Mkuu Theresa May, ulipo-
tangaza Mpango wa Miaka 10 wa
Shirika Kuboresha Mfumo wa Afya
wa Uingereza (NHS).

Hii ni kabla ya Januari mwaka
jana, Rais Trump hajazua upinzani
kwamba NHS ibinafsishwe. Alidai
ina madeni makubwa na imek-
wama.

Mwezi Juni, kiongozo huyo wa
Ulaya, alifanya ziara fupi nchini
Uingereza, akitokea shughuli ki-
kazi katika nchi nyingine za barani
Ulaya.

Ni wakati wanachama wa chama
cha tawala Uingereza cha Con-

servative, walikuwa wanaendelea
na matayarisho ya kura za maoni
kupata kiongozi mpya wa chama
hicho bungeni.

Johnson alikuwa mmoja wa
mawaziri (Mambo ya Nje wakati
huo) waliojitoa katika serikali ya
Waziri Mkuu Theresa May, kupinga
makubaliano aliyokuwa anaelekea
kufikia na Umoja wa Ulaya (EU).

Baadaye, Boris alifikia
makubaliano kama hayo, ila EU
ilikubali kuendelea na majadiliano,
kipengele cha mpaka wa Ireland.

Akiwa ziarani Uingereza, Rais
Trump alikuwa anaunga mkono
chama cha siasa kali kuikataa kabi-
sa EU, huku washauri wake wa ka-
ribu kama John Bolton, akiwaunga
mkono wafuasi wa chama cha Ki-

fashisti nchini Italia.

Sera zao ni pamoja na kufuta
mifumo ya huduma za tiba kwa
hospitali za taifa, kwa hoja kuwa zi-
napoteza fedha, hoja ambayo zina
nguvu kiasi katika siasa za nchini
Marekani.

Wanatumia mfumo wa
bima,ambao siyo kwa wote wa-
naozipata, hivyo mtangulizi wake
Rais Barack Obama, alipata tabu
kutaka kuhakikisha kila mtu ana-
pata bima.

Mpango wa Waziri Mkuu wa
awali May, ulikuwa kuingiza kiasi
cha Pauni za Uingereza bilioni 20
(wastani Sh. trilioni 50) hadi kufikia
mwaka 2023.

Kwa aliyosema Boris, baada ya
kutoka hosptalini Saint Thomas,
ni wazi mpango huo atautekeleza
au kuuboresha endapo ataombwa
kufanya hivyo.

Ni hatua inayoweza kubadili
mjadala kuhusu Mfumo wa Afya
wa Taifa nchini humo na kumaliza
ubishi kuhusu athari za kujitoa EU,
dhidi ya sekta ya afya Uingereza.

Wengi walitazamia matumizi EU
yakipungua, mfumo huo wa afya
ungepata fedha zaidi, hadi Rais
Trump alipoingia na sera ya kuibi-
nafsisha, ambayo hata hivyo hai-
kuungwa mkono na chama tawala
cha Conservative.

Wachambuzi ~ wanakumbusha
kuwa, ufashisti Ulaya mara ny-
ingine huendana na Ujamaa kiasi.
Kuinua dola na kuvunja nguvu
kampuni kubwa zenye kulenga
faida na si nchi.

Kuzaliwa upya au
“kufufuka’kiitikadi kwa Johnson
wakati wa Pasaka baada ya kutoka
hospitali, ni habari njema nchini
humo, kwamba mivutano ya Kkii-
tikadi inawekwa pembeni wakati
wa vita ngumu ya Covid-19. Kuugua
Johnson kuliishtua nchi, halafu
ikawa ahueni kiitikadi.

Kabla hajaingia madarakani,
Johnson, alikuwa mmoja wa vion-
gozi wa chama tawala cha Conserv-
ative wanaoonekana kuwa na msi-
mamo mkali dhidi ya uendeshaji
wa NHS na alivyobadilika sasa, ni
kiwango cha neema kwa huduma
kwa wagonjwa wa nje (OPDs).

Wakuu wa shirika hilo, wa-
naisitiza kuwa wakati mpango huo
uliojadiliwa bungeni Juni mwaka
jana wa kupunguzwa fedha za
kuwaangalia wagonjwa wa nje,
ili wasihitaji kulazwa zitaumiza
ufanisi wa mpango wa miaka 10 wa
Theresa May.

Baada ya kutoka hospitalini
akiwa na ari mpya kuhusu NHS,
huenda Boris Johnson akasikiliza
kwa makini zaidi shirika hilo lina-
chotaka kuboresha huduma kwa
wananchi wa kawaida, hasa wale
ambao hawajalazwa.

Kuzuka kwa kirusi cha Covid-19(
corona) kumeleta changamoto
isiyopimika sekta ya afya duniani,
Uingereza ikijidhirisha kwa sura
yake.
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Askofu ataka maombi kitaifa kuhusu corona

Na Paul Mabeja, DODOMA

SKOFU wa Kanisa la
Maombezi jijini Dodoma
(EHT), Dk. Eliah Mauza,
memwomba Rais John
Magufuli, kutangaza maombi
maalum ya kufunga na kumuom-
ba Mungu kwa madhehebu yote
nchini ili aiepushie Tanzania na
janga la ugonjwa wa corona (covid
19).
Askofu Dk. Mauza, aliyasema
zungumza na waandishi wa habari
juuya janga hilo.

Alisema kuwa upo umuhimu
wa wananchi wote bila kujali imani
zao, kufunga na kuliombea Taifa na
Rais wa nchi pekee ndiye mwenye
mamlaka ya kuliambia Taifa kufan-
ya hivyo. “Rais amekuwa mfano
kila wakati kuliombea Taifa katika
mapambano dhidi ya corona, lakini
sasa ni vizuri atamke Taifa
liftunge na kuomba ili
kumuomba Mungu kwa ajili ya
uponyaji dhidi ya corona,” alisema
Askofu huyo.

Alisema ugonjwa huu ni pigo
kwa dunia na ndio maana hata
nchi zenye uwezo wa kifedha na

vifaa vya kutosha, zimeshindwa
kupata tiba, na kuwa muda mfupi
umeshaua maelfu ya watu duniani.

Aidha, alitumia fursa hiyo kuwa-
taka viongozi wa Serikali kutopuu-
za suala la maombi.

“Neno la Mungu linasema ‘ni-
angalieni mimi mkaokolewe’...kwa
hiyo pamoja na kufuata maelekezo
mengine ya kisayansi ya kujikinga
na ugonjwa huu, lakini pia maombi
ndio dawa ya kuiponya Tanzania,”
alisema na kuongeza:

“Dunia nzima imetikisika leo
hakuna cha daktari bingwa, wote
wameshindwa sasa tumtazame

Mungu pekee, huku tukitubu
kwake.”

Alisema Tanzania ni miongoni
mwa nchi zinazotenda dhambi,

hivyo inapaswa itubu maovu na

imgeukie Mungu kwa maombi
ili kupata majibu ya ugonjwa
huo. Aidha, alisema kuwa ma-

janga kama ya corona siyo mara
ya kwanza kuikumba dunia, kwani
hata katika vitabu vitakatifu vinao-
nyesha kuna vizazi vilishakumbwa
na ugonjwa wa tauni, lakini kuto-
kana na viongozi wake kufunga na
kuomba, maradhi hayo yaliondoka
mara moja.

Wananchi wakipita kandokando ya barabara iliyoharibiwa na mvua katika Mtaa wa Chinyoa, Kata ya Kilimani, jijini Dodoma jana, na kusababi-
sha usumbufu kwa watumiaji wa barabara hiyo. PICHA: PETER MKWAVILA

Amfuata Lukuvi bungeni malalamiko kuporwa ardhi

Na Paul Mabeja, DODOMA

wilayani Kahama mkoani Shinyan-
ga, Magohe Kafumu, amemfuata
bungeni jijini Dodoma, Waziri wa
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, William Lukuvi, ili amsai-
die kupata haki yake ya ardhi ekari
20 alizonyang'anywa na baraza la
ardhi.

Kafumu  akizungumza na
waandishi wa habari, alisema lengo
lake ni kuhakikisha anamfikishia
kilio chake waziri huyo kutokana
na kukosa msaada katika wilaya
yake.

Alisema amekuwa akihangaika
kwa muda mrefu kupata msaada
katika ngazi tofauti bila mafanikio,
na sasa ameamua kufunga safari

fursa ya kuonana na Waziri Lukuvi.

Alisema eneo analolilalamikia ni la
ukubwa wa ekari 20, ambalo ali-
nunua kwa Ilagila Kapagala kwa Sh.
milioni 3.5 mwaka 2013.

Alisema kabla ya kulinunua eneo
hilo, alikuwa akikodi kwa mwaka
kwa gharama ya Sh. 200,000, la-
kini baadaye mmliki wa eneo hilo
akadai kumuuzia.

“Aliposema kuwa anauza nika-
muuliza Sh. ngapi, akasema kwa
sababu nimekuwa nikikodi basi
impatie Sh. 3,500,000, nikaanza
kumpatia kwanza milioni moja na
baadaye mkewe akaja kufuata ny-
ingine na tulikuwa tukiandikisha
zote zipo,” alisema.

Aidha, baada ya kulinunua na
kuanza kulima alipata samansi ku-
toka Baraza la Ardhi la Wilaya ya
Kahama ambapo alikwenda kui-
tikia wito.

Alisema alipofika aliambiwa
hatakiwi kufanya chochote kile ka-
tika eneo hilo ambalo alishalima
mpunga na kutumia gharama ya
Sh. 17,350,000.

Alifafanua kuwa jambo la kush-
angaza ni namna ambavyo kesi
hiyo iliendeshwa kwani Kkatika
siku zote za kuhudhuria vikao vya
baraza hilo, mlalamikaji hakuwahi
kufika hata siku moja wala masha-
hidi hawakuitwa kutoa ushahidi.

“Hukumu wakatoa wao kuwa na-
takiwa kuliachia shamba na mpaka
Juni mwaka huu natakiwa kutoa
vitu vyangu, lakini kinachoonekana
ni kuna watu wanalitaka eneo lile,
tena kwa bei ya juu na ni viongozi
wakubwa wa wilaya yetu,”alisema
Kafumu.

Akizungumza kwa njia ya simu

Nyahanga, Daudi Samson, alisema

katika uongozi wake alishuhudia
sehemu ya mauziano ya eneo hilo
na kudai kuwa ushahidi wote
anao.

“Mimi nikiwa kiongozi sehemu
ya mauziano nilishiriki kama
mwenyekiti, lakini nashangaa kwa
nini sisi kama mashahidi hatu-
jaitwa na mlalamikaji... hakuwahi
kwenda katika kesi, lakini uamuzi
umetolewa,”alisema Samson.

Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi
Wilaya ya Kahama, Paulo Lekamoy,
alisema kama kuna mtu anaona
kuwa haki haikutendeka, akate
rufani au aende kokote anakoona
kutamsaidia.

“Kama amekuja hapo na ana-
dai anataka kwenda kwa Waziri
mwache aende na kama hajaridhi-
ka na uamuzi basi akate rufani, sina
maneneo mengine ya kusema, nina
kazi nyingi za kufanya.”

]
Wananchi
waonywa
upotoshaji
corona

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WANANCHI wame-
sisitizwa kuacha ku-
zusha taarifa kuhusu
Ugonjwa wa corona,
badala yake kufuatilia
taarifa sahihi kutoka
mamlaka husika.

Angalizo hilo lilitolewa
na Dk. Faraja Eliamuya,
kwa niaba ya Mganga
Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma wakati akizun-
gumza na wanahabari.

Alisema kufuatia
kuwapo kwa janga la
Virusi vya corona nchini,
wapo watu wachache
wasio waaminifu wa-
naopotosha jamii.

Alisema hadi sasa
wataalamu wa afya
wanaendelea kufuatilia
katika maeneo mbalim-
bali ya mkoa na pindi
itakapobainika kuna
mtu mwenye dalili za
ugonjwa huo atafik-
ishwa katika vituo vili-
vyotengwa kupata hu-
duma za kitabibu.

Pia, alisema virusi vya
corona hadi sasa vimee-
nea mataifa mengi duni-
ani na kusababisha vifo,
kuyumba kwa shughuli
za kiuchumi na baadhi
ya mataifa kutoa amri
ya raia wake kutotoka
nje kuepuka kusambaa
kwa virusi, hivyo, kuwa-
taka wananchi kufuata
maelekezo ya wataala-
mu wa afya.

Mratibu wa shughuli
za afya kwa ngazi ya
jamii, Marry Kongola,
alisema wametoa elimu
kwa wananchi namna ya
kujikinga na virusi vya
corona katika maeneo
mengi ikiwamo maeneo
ya masoko na ny-
umba za ibada akieleza
kuwa mwitikio ume-
kuwa mkubwa kwa watu
kuzingatia maelekezo
ya wataalamu wa afya
jinsi ya kuchukua tahad-
hari.

“Mwitikio umekuwa
mkubwa kila tunapok-
wenda kutoa elimu
jambo ambalo linatia
moyo sana,” alisema

Alitoa wito kwa wa-
nanchi kutii maelekezo
yaliyotolewa na kuwata-
ka viongozi wa Serikali
za mitaa katika maeneo
yote kusimamia maagizo
hayo kwa kuendelea
kuhimiza na kufua-
tilia utekelezaji wake
katika maeneo yao.
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HABARI MBEYA

Dhamana
yakwamisha
wajasiriamali
mikopo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

UKOSEFU wa dhamana
kwenye mali zisizohamishika
ikiwamo nyumba, imetajwa
kuwa sababu inayochangia
wajasiriamali wadogo katika
Halmashauri ya Jiji la Mbeya,
kushindwa kunufaika na mikopo
inayotolewa na taasisi za
kifedha.

Kundi maalumu la watu
wenye ulemavu, wanawake
na vijana wanakosa fursa ya
mikopo kwa sababu baadhi yao
hawana biashara za kufanya
hivyo kutegemea mikopo kuan-
zisha biashara.

Hayo yalisemwa jana na mja-
siriamali wa mboga na matunda,
Yasinta Peter, kutoka soko la
Sido. Alisema taasisi za kifedha
zimeweka masharti magumu va
utoaji mikopo hasa kwa wanao-
miliki nyumba pekee wakidai
hawawezi kurudisha mikopo
kwa sababu nyumba hazizalishi.

“Tunaomba masharti ya
mikopo yalegezwe hata nyumba
tunaweza kuziwekea dhamana
na tukapata mikopo ya kufanyia
biashara, watu wenye ulemavu
wanatamani sana kufanya
biashara, lakini kwa sababu
hawana mitaji wanakosa hiyo
mikopo,” alisema Peter.

Ashura Mwaipyana, mwenye
ulemavu wa miguu, alisema
licha ya tatizo alilonalo, lakini
anapenda kufanya biashara,
kikwazo ni taasisi za kifedha
kushindwa kumuamini na kum-
patia mkopo ili akuze biashara
yake ya karanga aliyoianza hivi
karibuni.

Alisema kundi la watu wenye
ulemavu haliaminiwi na benki
kwa hofu kuwa watashindwa
kurudisha fedha suala ambalo
alidai ni mtazamo hasi, na kue-
leza kuwa wao ni waaminifu na
wanajituma.

Ofisa biashara wa Jiji la
Mbeya, Joseph Seme, alisema
wanatoa mikopo yao bila
masharti magumu na Kipaum-
bele kwa wajasiriamali walio
kwenye kundi maalumu ambao
ni watu wenye ulemavu, vijana
na wanawake.

Alisema, kwa mwaka wa fed-
ha 2019/2020, Halmashauri ya
Jiji ilitoa mikopo ya Sh. milioni
73 kwa vikundi 21 vilivyosajili-
wa kwa mujibu wa sheria.

Aliwaomba wajasiriamali
wanaopata mikopo hiyo kuwa
waaminifu kurejesha fedha
kwa wakati ili zitumike kwa
wengine, alisema fedha hizo
hazitolewi kama hisani bali
zinatakiwa kurejeshwa kwa
wakati.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
William Ntinika, alisema
kwa Kipindi cha miaka mi-
wili iliyopita, Sh. milioni 218.4
zilikopeshwa kwenye vikundi
mbalimbali vya ujasiriamali.

Polisi yakagua magari vasiyo
na vifaa vya Kunawa mikono

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ESHI la Polisi Kitengo cha
Usalama barabarani kati-
ka Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, kimeanza uk-
aguzi wa magari ya abiria yanay-
ofanya safari zake ndani ya wilaya
hiyo, kuangalia utekelezaji wa ag-
izo la serikali la kuweka ndoo za
maji na sabuni ili kila abiria aweze
kunawa mikono zikiwa ni jitihada
za kukabiliana na ugonjwa wa
Covid-19.
Akizungumza na Nipashe jana
wakati wa ukaguzi wa magari
pamoja na kutoa elimu kwa abiria

na madereva, Mkuu wa Kikosi
cha Usalama barabarani wilayani
humo, Abel Kidai, alisema suala
la kunawa mikono ni lazima kwa
kuwa ni agizo la wataalamu ka-
tika kukabiliana na ugonjwa huo
unaosababishwa na virusi vya
corona.

Alisema  endapo  dereva
hataweka ndoo za kunawa
mikono pamoja na sabuni au vi-
takasa mikono kwa ajili ya abiria
wanaopanda na kushuka
kwenye gari,  hatua za kisheria
zitachukuliwa ikiwa ni pamoja
na kulipa faini au kufikishwa ma-
hakamani.

=

“Kikosi cha usalama barabarani
kimefanya operesheni kwenye
vituo mbali mbali vya daladala,
lengo ni kuangalia utekelezaji
wa agizo la kuhakikisha
magari yote yanakuwa na ndoo
za maji na sabuni kwa ajili ya watu
kunawa mikono, mwitikio
bado ni mdogo, lakini naamini
utekelezaji bado unaendelea,”
alisema Kidai.

Alikemea tabia ya baadhi ya
abiria kupenda kusimama ndani
ya magari na kusababisha mlun-
diko wa abiria hali inayohatarisha
afya za wengine.

Aliwasisitiza madereva kutii

agizo la kuhakikisha abiria wote
ndani ya daladala wanapata siti.
Mmoja wa madereva, Peter Nesto-
ry, alisema ugonjwa wa Covid-19
ni hatari na waliyapokea masharti
yote yaliyotolewa na wataalamu
wa afya ikiwa ni pamoja na ku-
hakikisha magari yao yanakuwa
nandoo za maji na sabuni pamoja
na kupulizia dawa.

Alisema kikwazo kinachosaba-
bisha baadhi yao kushindwa
kutimiza masharti hayo ni ghara-
ma kubwa za vifaa, kwa madai
kuwa hali ya kiuchumi ni ngumu,
abiria ni wachache na wamiliki
wanahitaji fedha za malengo

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya, Reuben Mfune (katikati), akipata maelezo kutoka kwa Ofisa Afya wa Wilaya hiyo, Said Sadick,
kuhusu namna ya kutambua sabuni zinazofaa kutumiwa ili kukabiliana na maambukizi ya virusi corona, alipotembelea eneo la Igawa, hivi
karibuni, kuangalia utekelezaji na hamasa ya watu kunawa mikono kwa maji tiririka na sabuni. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Mbegu mpya ya maharagwe yagunduliwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KITUO cha Utafiti wa Kilimo
kwa kushirikiana na taasisi ny-
ingine za kimataifa kimegundua
mbegu mpya za maharagwe, ka-
ranga na soya zenye uwezo wa
kukabiliana na tatizo la udumavu
kwa watoto pia zikiwa na uwezo
mkubwa wa kurutubisha ardhi
kwa ajili ya ustawi wa mazao
mengine.

Haya yalisemwa juzi na Mku-
rugenzi wa Kituo cha Utafiti wa

Kilimo Uyole, Dk. Tulole Bucheye-
ki, kuwa utafiti uliofanyika kwa
miaka minne ulibaini kuwa Tan-
zania kuna tatizo la udumavu wa
watoto kutokana na kukosa lishe
bora, na pia ardhi inayofaa kwa
kilimo ikiwa imeishiwa rutuba
kiasi cha kushindwa kuzalisha
mazao yenye lishe bora.

Dk. Tulole, alisema ugunduzi
huo wa mbegu za mazao ya
chakula itakuwa msaada mkubwa
katika kukabiliana na tatizo la
utapiamlo na kituo kitaendelea
kuzalisha na kuwauzia wananchi

kwa gharama nafuu. “Kwa mia-
ka minne Kkituo chetu kilijikita
kutafuta mbegu mpya za mazao
kama maharagwe na karanga ili
kusaidia kukabiliana na tatizo
la utapiamlo kwa watoto, tume-
fanikiwa, kazi kubwa iliyopo ni
kuongeza uzalishaji na kutoa
elimu kwa wananchi namna ya
kutumia ili kuwasaidia watoto
kuwa na afya njema,” alisema Dk.
Tulole.

Naye Mwakilishi wa Shirika la
kimataifa la Utafiti wa Kilimo, IITA
nchini Tanzania, Dk. Fred Kan-

ampiu, alisema tatizo la udumavu
kwa watoto linatokana na wazazi
kutokuwa na elimu ya lishe bora.

Alisema Shirika hilo kwa kush-
irikiana na Tari, Kituo cha Uyole,
litasaidia upatikanaji wa vyakula
tofauti vyenye lishe bora kwa wa-
toto ikiwa ni pamoja na uzalishaji
wa mbegu lishe kwa wingi.

Baadhi ya wakulima walise-
ma, ugunduzi wa mbegu hizo
ni mkombozi kwao kwa kuwa
watalima mazao yatakayokidhi
viwango vinavyohitajika kwenye
soko la ushindani.



\

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Shaaban Seif Mohamed, akizungumzia na viongozi wa Bandari ya Mkokotoni,
manahodha na wakuu wa madiko, wilayani Kaskazini, juzi.

Vyombo vya usafirishaji
bandari bubu kutaifishwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIBU Mkuu Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Shaaban
Seif Mohamed, amese-
ma ni jambo la kusikitisha kuona
baadhi ya bandari bubu zinaen-
delea kutumiwa kwa kusafiri-
sha abiria kutoka nje ya Zanzibar,
licha ya marufuku ya Serikali.
Alisema marufuku ya Serikali
haijatenguliwa na kukumbusha
kwamba vyombo vya dola havi-
tasita kuwachukuliwa hatua za
kisheria watu watakaokaidi maru-
fuku hiyo na kutaifisha vyombo
vitakavyobainika kutumika.
Shaaban alieleza hayo katika
kikao kilichowakutanisha vion-
gozi na watendaji wa Bandari ya
Mkokotoni, wakuu wa madiko ya

uvuvi, manahodha wa vyombo
vya baharini, viongozi wa Serikali
ya Wilaya ya Kaskazini ‘A" kilicho-
fanyika Ofisi ya Halmashauri ya
Wilaya hiyo huko Mkokotoni.
Kikao hicho kimekuja kufuatia
ongezeko la baadhi ya watu wa-
naoingia Zanzibar kwa kutumia
bandari bubu wakitokea Tanza-
nia Bara, ambao baadhi yao wali-
fanyiwa uchunguzi na wataalamu
wa afya na kubainika kuwa na
dalili za virusi vya corona.
Alisema kasi ya maambukizi
ya virusi vya corona inazidi ku-
panda na kutishia maisha ya wa-
nanchi hali inayoonekana baadhi
ya viongozi waliopewa dhamana
kushindwa kutekeleza majukumu
yao kwa kuzingatia zaidi muhali
kutokana na wanaofanya vitendo
hivyo wakiwa na ukaribu nao.
“Visiwa vilikuwa na wagonjwa

wachache walioambukizwa vi-
rusi vya corona, lakini kutokana
na baadhi ya viongozi kushind-
wa kutekeleza  dhamana zao,
ongezeko la virusi hivyo linazidi,
” alisema.

Alieleza kuwa tabia ya dharau
na kebehi inayofanywa na baadhi
ya watu kutojali kuchukuwa ta-
hadhari dhidi ya virusi vya corona
inaweza kuliangamiza taifa katika
kipindi kifupi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Kamisheni ya Kukabiliana na
Maafa Zanzibar, Makame Kha-
tibu Makame, alisema baadhi ya
vyombo vya usafiri wa baharini
havijazingatia umuhimu wa kuwa
na vifaa vya maafa sambamba na
vya kuyjilinda na maambukizi ya
virusi vya corona.

Alisema hali hiyo inaweza kwa
kiasi kikubwa kuambukiza kwa

haraka virusi hivyo kutokana na
msongamano wa abiria katika
vyombo hivyo licha ya kuonywa
kuchukuwa idadi inayokubalika
kwa mujibu wa usajili wa chombo
husika. Wakichangia katika ki-
kao hicho, baadhi ya viongozi na
watendaji wa taasisi zilizo katika
wilaya ya Kaskazini ‘A’ walieleza
changamoto kubwa inayowakabili
ni ukosefu wa vifaa vya kutekeleza
majukumu yao ya kila siku hasa
kipindi hichi cha mlipuko wa jan-
ga la virusi vya corona.

Walisema ukosefu wa boti za
doria pamoja na magari za kufua-
tilia matukio pale yanaporipotiwa
hasa kipindi hiki cha uingiaji wa
watu kutoka nje ya Zanzibar ni
changamoto kubwa inayopaswa
kuchukuliwa hatua za dharura na
Serikali pamoja na taasisi zake ili
kupunguza changamoto hizo.

Kiwanda cha mwani kujengwa Pemba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imese-
ma, inakusudia kujenga kiwanda
cha kusarifu mwani na kuongeza
thamani ya zao hilo huko Cha-
manangwe kisiwani Pemba katika
mwaka wa fedha 2020-2021.

Hayo yalisemwa na Waziri
wa Biashara na Viwanda, Balozi
Amina Salum Ali, wakati akitoa
ufafanuzi na kujibu hoja za Wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi
wa kamati ya Fedha Biashara na
Kilimo ya mwaka 2019-2020.

Balozi Amina alisema hizo ni

sehemu za juhudi zinazochuku-
liwa na Serikali ya Zanzibar katika
kuona kilimo cha mwani kinaku-
wa mkombozi kwa wananchi wa
Unguja na Pemba.

Alizitaja juhudi hizo ni pamoja
na kuwawezesha wakulima wa
kilimo cha mwani kupiga hatua
kubwa ya maendeleo na uchumi
pamoja na kutafuta soko la uhaki-
ka nje ya nchi.

Alisema mafanikio yameanza
kuonekana kwa wakulima wa
mwani kwa kupanda kwa bei ya
zao hilo kutoka Sh.400 hadi kufi-
kiya Sh.1,800 kwa kilo moja.

“Napenda kuwajulisha wa-

jumbe wa Baraza la Wawakilishi
kwamba mikakati ya Serikali kwa
sasa ni kuimarisha kilimo cha zao
la mwani ambayo hulimwa na
wanawake wengi katika mwam-
bao wa pwani ikiwamo kujenga

kiwanda cha kusarifu mwani
huko Chamanangwe Pemba,”
alisema.

Aidha, alisema Serikali itaende-
lea kuweka mipango madhubuti ili
kukifanya kilimo cha mwani kuwa
cha manufaa ya kibiashara na
kubadilisha maisha ya wananchi
wanaoishi pembezoni wa mwam-
bao wa pwani.

“Hiyo ndiyo mikakati yetu, kuo-

na kilimo cha mwani kinakuwa
cha kibiashara na kunyanyua ki-
pato cha mwananchi wa kawaida
wa kijijini ikiwamo wanawake,”
alisema.

Baadhi ya Wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi wamelitaka Shirika
la Taifa la Biashara (ZSTC) kujikita
katika kununua mwani kama ina-
vyofanya kwa mazao ya viungo iki-
wamo karafuu na pilipili hoho ili
kuwanyanyua wakulima hao.

Zanzibar ni miongoni mwa
nchi tatu katika Bara la Afrika zi-
nazozalisha na kusafirisha zao la
mwani kwa wingi duniani katika
nchi za Asia na Marekani.

]
Mfumo wa

kudhibiti
mchanga
wakaribia

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar
imesema, inakusudia kuweka
mfumo mzuri wa udhibiti
wa matumizi ya maliasili
zisizorejesheka ikiwamo
mchanga baada ya kubaini
kuwapo kwa matumizi
mabaya.

Akiwasilisha ripoti ya
utekelezaji wa maagizo ya
Kamati ya Fedha, Biashara
na Kilimo ya Baraza la
Wawakilishi kwa mwaka
2019-2020, Waziri wa
Kilimo, Maliasili na Uvuvi,
Mmanga Mjengo Mjawiri,
alisema kuwapo kwa
udhibiti wa mchanga kwa
kiasi kikubwa kumewezesha
kuwapo kwa bei nafuu na
upatikanaji wa mchanga kwa
wananchi.

Alisema Serikali pia im-
eweka mikakati ya udhibiti
katika rasilimali ya uchim-
baji wa kifusi mawe na
kokoto Unguja na Pemba.

Alieleza kuwa awali
hakukuwa na udhibiti
wa rasilimali hiyo, hivyo
kuwafanya baadhi ya watu
kujimilikisha machimbo ya
mawe na kifusi na kuvuna
rasilimali hiyo kiholela.

"Wizara ya Kilimo,
Maliasili, Mifugo na Uvuvi
imefanikiwa kuweka udhibiti
bora wa matumizi ya
rasilimali zote ambazo zipo
katika hatari ya kutoweka
kutokana na kasi ya matumi-
zi yake ikiwamo mchanga,
kifusi, mawe pamoja na
Kokoto,” alisema.

Alieleza kuwa Wizara
imefanikiwa kudhibiti rasili-
mali ya mali zisizorejesheka
ikiwamo mchanga kutoka Sh.
558,000,000 mwaka 2015
hadi Sh. 16,549,056 kufikia
Februari 2020.

Naye Mwenyekiti wa
Kamati ya Fedha, Biashara
na Kilimo ya Baraza la
Wawakilishi, Dk. Mwinyihaji
Makame Mwadini, aliitaka
serikali kuruhusu wafanya-
biashara wakubwa ikiwamo
kampuni za ujenzi kuingiza
mchanga kutoka nje ya nchi
ili kukabiliana na uhaba wa
mchanga nchini.

Dk. Makame alisema Zan-
zibar inakabiliwa na uhaba
wa rasilimali ya mchanga
ambao hautoshelezi mahitaji
na matumizi ya ndani.

Alieleza uhaba wa
mchanga athari zake zime-
jitokeza ikiwamo baadhi
ya miradi mikubwa ya
ujenzi kuchelewa kuanza
utekelezaji wake na kumal-
izika kwa wakati.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

REGISTRATION OPPORTUNITIES
KELAND NURSERY AND PRIMARY
SCHOOL

announces registration opportunities

located at  salasala

for Nursery and Primary School
students. Call: 0713 327613.

NYUMBA/VIWANJA

NYUMBA INAUZWA, Ninauza nyumba va
vyumba vinne vya kulala, kimoja ni master
self contained. Ina vyumba vitano vya nyuma
kimoja ni self contained, choo, bafu na jiko.
Nyumba iko Ntyuka Dodoma karibu na shule ya
sekondari Ntyuka. Nyumba iko kwenye kiwanja
cha ukubwa wa SQM 2590. Ni nyumba nzuri
sana kwa makazi na kupangisha. Kwa maelezo
zaidi piga simu no. 0699-210258

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu:

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;94/2020

Ombi la EMMANUEL WAZIRI KILUSUNGU
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
VUMILIA SALEHE MDENG'O.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe  20/04/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa  kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 02/04/2020.

@ Lrn

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA

KINONDONI
SHAURI LA MADAI NA 27 YA 2020
TUJIJENGE TANZANIA LTD................. MDA
DHIDI YA
MARCELA JEREMIAH................... MDAIWA

Kwa, MARCELA JEREMIAH

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika nakala za madai ambazo zinaweza

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA

KINONDONI
SHAURI LA MADAI NA 28 YA 2020
TUJIJENGE TANZANIA LTD.................] MDA
DHIDI YA
BEATRICE SALAKANA...................| MDAIWA

Kwa, BEATRICE SALAKANA
KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika nakala za madai ambazo

kupatikana katika Mahakama hii, kwa hiyo
kuhudhuria katika Mahakama hii binafsi au Wakili au
Mwakilishi ambaye anaruhusiwa siku ya tarehe 27 Mwezi 04
mwaka 2020 saa 2:00 asubuhi. Kwa mujibu wa madai hayo, na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusoma hukumu ya shauri hilo
ni lazima ufike bila kukosa.

ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
Mahakama ikithibitisha kama umepokea wito wa kuitwa
shaurini itaweza kutoa hukumu bila ya uwepo wako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 14 Mwezi 04 Mwaka 2020.

Katika hii, kwa hiyo
ia katika hii binafsi au
‘Wakili au Mwakilishi ambaye anaruhusiwa siku ya tarehe
27 Mwezi 04 mwaka 2020 saa 2:00 asubuhi. Kwa mujibu
wa madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusoma
hukumu ya shauri hilo ni lazima ufike bila kukosa.

ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo
juu na ikithibiti: kama P wito wa
kuitwa shaurini itaweza kutoa hukumu bila ya uwepo
wako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 14 Mwezi 04 Mwaka 2020.

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA YA WILAYA YA
MBEYA
SHAURI No. 98/2019.
'YOLAM CHANDO.

TANU B.KIYOMBO .....ccoeserercccc

YAH:  KUITWA SHAURINI
KWA: TANU V.KIYOMBO

Fahamu kwamba Yolam Chando amefungua shauri dhidi yako
katika baraza hili.

shauri limepangwa kutajwa tarehe 16/04/2020 saa 2:30 asubuhi
mbele ya Mh; T Munzerere Mwenyekiti katika Baraza
unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21 tangu
tarehe ya wito huu.

Nyaraka zinahusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la ardhi na Nyumba Mbeya.

Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa
wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria. Ofisi
za baraza zipo ndani ya eneo la sabasaba Mbeya Mjini.

Kumbuka: Usipo hudhuria siku hiyo baraza litatoa amri
stahilivu ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe
kuwepo.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na likiri/muhuri wa
baraza hili leo tarehe 16/03/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YAS
KANUNI YA 2 Katika mahakama ya
mwanzo
MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;6/4/2020

Ombi la OSCAR JOHN KITAMBI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu BERNADETA
JOHN GAMBISHI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe  05/05/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 06/04/2020.

%

KUPOTEA KWA TANGAZO LA KUPOTEA [l TANGAZO LA KUPOTEA AT BARATA LA AR A NACHBA LA R e O WA
KADI YA GARI KWA KADI YA PIKIPIKI KWA KADI ZA GARI. CAGERA L AT cOBA MAHAKAMA
SAMWEL ZEPHANIA MAOMBI 13012018 USIMAMIZI WA MIRATHI
S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2
ADAM ABDALLAH AKYOO ANATANGAZA MAR-rAI:Aﬁ'::LlAGNAI\ZIATEWE LENA JOEL RWE;QIBDL:RYQ .................... MDAI ( )
MALIMA KUPOTEA KWA KADIYA KUPOTELEWA NA KADI 2L ) INTERNATIONAL LTD ... WaDAWA Katha nafalars 13 Muarza
3. JUSTUS NDIBALEMA
anatangaza kupotelewa na PIKIPIKI YENYE NAMBA YA 4 ERICK GWAE Usimannizi wa Mirathi No. 28/2020.
kadi Ya gari yenye namba za USAJ|L| MC 984AHF ZA GARIAINAYA KWA JUSTUS NDIBALEMA NA ERICK GWAJE
PN (POPOTE PALE WALIPO) i
Usajlll T 853 ANLTOYOTA ENG'NE NO NISAN SAFARI YENYE NO Mnaarifiwa/unaarifiwa kuwa maombi Na. 130/2018 Omb la MOSHI HASSAN DARUWESHI

CHASER. Chassis namba
JZX1006022725. Engine
namba JAA002718.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

157031

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/308424/2020.

162FMJD5165747 CHASSIS
NO LFSGE2PKO001643

KWA ATAKAYEIONA ATOE

TAARIFA KITUO CHA
POLISI

ARU/ARU/RB/456158/2019.

157033

YA USAJILIT247CD 241 NA
MARCEDES BENZ T247
CD266

KWAYEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA POLISI
ARU/KIK/RB/309091.

157034

yamepangwa kutajwa tarehe 30/04/2020 mbele ya
mwenyekiti wa Baraza R. Mtei saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe /
mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja dhidi
yako na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa Baraza
hili leo tarehe 08/04/2020.

157043

kuteuliwa kuwa Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu DARUWESHI HASSAN NYAGANI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja
na  kuhudhuria  kesi  wakitaka ~mnamo
tarehe23/04/2020 kabla huyo  mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
TARAHE 14/4/2020.

157042

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MWANZA
SHAURI LA MADAI YA UTEKELEZAJI NO 36/2019

PHILIMON MWOGOSI.......cccvvmininininndd MDAI
DHIDI YA
BURURE MARWA KYARO.................. MDAIWA
KWA:

BURURE MARWA KYARO
POPOTE ULIPO

KUITWA SHAURINI

Unaarifiwa wewe au wakili wako kuhudhuria hapa
mahakamani bila kukosa tarehe 22/4/2020, kuja
kusikiliza shauri la madai lililofunguliwa dhidi yako.

Unatahadharishwa kuwa endapo hautofika siku hiyo
shauri litasikilizwa upande mmoja dhidi yako na
kutolewa maamuzi.

Hati hii imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya
mahakama leo hii tarehe 30/3/2020.

157044

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo

MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;96/2020

Ombi la FORTUNATHA PAULO MSAWANGA

Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
SIGHSBERT RAJABU MBARUKU
Watu wote dai kuwa na uhusi na

mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 24/04/2020 kabla
ya baji haj i kuwa i izi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 06/04/2020.

e S,

157041

KUPOTEA KWA

KADI YA KADI

GEORGE NGUGI KAMAU
Anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba ya
usajili T52 1 AAV BMWV, Rangi
Metalic Engine No.06869376

Chassis No.
WBAA920NBA10965
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi.

157047

Taarifa ya polisi
ARU/ARU/RB/313812/2020

OFISI ZA MATANGAZO

Uza, Chenye Thamani

Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Ukikutwa hujavaa barakoa faini elfu 20

NAIROBI, Kenya

JESHI la Polisi nchini Kenya, limeanza

Mkuu wa Jeshi hilo, Hillary Mutyam-
bai, alisema kuwa Wakenya wameshape-
wa muda wa kutosha kujipatia vazi hilo

kusuka nywele, sharti wavae barakoa
wanapowahudumia wateja.

Hata hivyo, suala la ubora wa barakoa
hizo linazua utata. Baadhi ya barakoa zi-

rasmi kukagua utekelezaji wa amri ya Lakini la kujikinga.

\ - X . Wakenya . . s . .

kuvaa barakoa mitaani kama njia ya wamekuwa Mwishoni mwa wiki iliyopita, Waziri

kuzuia kusambaa kwa virusi vya co- wakiitaka W2 Afya wa Kenya, Mutahi Kagwe, ali-

rona. serikali wasilisha kwenye gazeti rasmi la serikali
Limesema atakayepatikana bila kywapa adhabu ambazo zinaweza kutolewa kwa

barakoa mtaani atatozwa faini ya Sh. barakoa watakaokiuka sheria hiyo.

20,000 au kufungwa kwa muda usi- bure. Kagwe aliwataka wafanyakazi wa bi-

ozidi miezi sita au vyote.

ashara ya maduka ya jumla, saluni na

Watishia kutoroka

karantini, wagonjwa

wakiongezeka

NAIROBI, Kenya

IDADI ya watu waliokuwa katika
karantini ya lazima nchini Kenya,
wamefanya mgomo na kutishia
kutoroka katika kituo hicho katika mji
mkuu wa Nairobi.

Wanadai kwamba kusalia kwao
katika vituo hivyo sio haki kwa kuwa
wamepimwa mara mbili na kukose-
kana kuwa na virusi hivyo.

Wiki iliyopita, serikali ilitangaza
kwamba muda wao wa kusalia
karantini utaongezwa kutoka wiki
mbili hadi mwezi mmoja baada ya
kubainika wakikaidi baadhi ya maa-
gizo vya serikali kukabiliana na virusi
vya corona.

Lakini baadhi ya wale walio katika
karantini wanasema kwamba wanau-
gua shinikizo la kiakili.

Kundi hilo la watu 21 ambalo lime-
kuwa likiishi katika chuo kikuu cha
Kenya (KU) liliagizwa kusalia baada
ya vipimo vya hivi karibuni kuwa-
pata wawili wao na Vvirusi .

Hatua hiyo inajiri huku Kenya
ikiripoti wagonjwa wengine tisa wa
virusi vya corona na kufanya idadi ya
waliopatikana na ugonjwa huo kufikia
225. BBC

nashonwa mitaani pasina kujali kanuni
za usafi wala afya.

Kwa upande wake Waziri wa Biashara
na Viwanda, Betty Maina, alibainisha
wiki iliyopita kuwa, kampuni za kuten-
geneza nguo za Kenya zina malighafi ya
kutosha kushona barakoa milioni sita.

Viwanda vya Kicotex vilivyopo Kitui
na Rivatex ya Eldoret ndivyo vilivyope-
wa wajibu wa kushona barakoa zitakazo-
timiza vigezo vya afya na kuwa bei nafuu.

Lakini Wakenya wamekuwa wakiitaka
serikali kuwapa barakoa bure.

Kulingana na Shirika la Afya Ulim-
wenguni (WHO), barakoa zinapunguza
uwezekano wa kusambaza mate na maji-
maji yenye virusi vya corona endapo
mtu anapokohoa au kuzungumza. DW

Maofisa wa polisi nchini China, wakiwa mtaani wakipulizia dawa ili kudhibiti maambuzi ya ugonjwa wa Virusi vya

corona. PICHA: REUTERS

Congo yapambana na ebola, corona

KINSHASA, Congo

JAMHURI ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),
kwa sasa inapambana na magonjwa mawili
ya mlipuko ambayo ni ebola na corona.

Wakati maambukizi ya kwanza ya
ugonjwa wa virusi vya corona yalipothibit-
ishwa nchini humo Machi, taifa hilo liliku-
wa limetangaza kuwa liko huru na ugonjwa
wa ebola kwa wiki kadhaa.

Ilidhaniwa kuwa, vifaa tiba ambavyo vili-
tumika kukabiliana na ugonjwa huo ving-
eweza kukabiliana na ugonjwa wa virusi
vya corona.

Lakini Ijumaa, ikiwa ni siku mbili tu
baada ya Shirika la Afya Duniani (WHO) ku-
tangaza mwisho wa mlipuko wa ugonjwa
wa ebola uliosababisha vifo zaidi ya 2,000,
wagonjwa wengine waliripotiwa kupata
maambukizi ya ebola mjini Beni mashariki

-]
Marekani kusitisha ufadhili WHO

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump,
amesema kuwa uongozi wake uta-
sitisha ufadhili kwa Shirika la Afya
Duniani (WHO).

Amesema WHO imeshindwa
kufanya majukumu yake muhimu
katika kukabiliana na mlipuko wa
Virusi vya corona.

Vilevile ameishutumu Umoja wa
Mataifa (UN) kwa kutoweza kuka-
biliana na kusambaa kwa ugonjwa
huo ambao ulianzia nchini China,
na linapaswa kulaumiwa.

Rais Trump awali aliishutumu
WHO kwa kuipendelea China.

Aidha, Rais Trump mwenyewe
alikosolewa kwa namna ana-
vyokabiliana na mlipuko huo nchini
mwake.

“Ninawapa muongozo, utawala
wangu kusitisha ufadhili wakati
Shirika la Afya duniani likiwa lina-
chunguzwa katika majukumu yake
yaliyoshindwa kuyatimiza katika
kukabiliana na usambaaji wa virusi
vya corona ,” alisema Trump wakati
akizungumza na waandishi wa
habari Ikulu.

Rais Trump alisema WHO
limeshindwa majukumu yake
muhimu na wanapaswa Kuwaji-
bishwa.

mwa nchi hiyo.

Wakati ugonjwa wa corona ukisambaa
nchini humo, mamlaka ya afya sasa imean-
za kukabiliana na magonjwa hayo mawili
hatari.

Maambukizi ya ugonjwa wa ebola yal-
isambaa zaidi Mashariki mwa congo tofauti
na corona ambayo imesambaa katika mji
mkuu wa Kinshasa hadi kwenye majimbo
yenye mgogoro ambapo kuna wagonjwa
235 walioripotiwa.

Dunia sasa inakabiliana na janga hilo la
kutafuta tiba au chanjo pamoja na msaada
wa kuweza kukabiliana na ugonjwa wa mli-
puko.

Mchanganyiko wa taarifa kuhusu ma-
gonjwa yanayoambukiza barani Afrika,
yameondoa imani ya watu kwa serikali
zao kuwa na uwezo wa kukabiliana na ma-
gonjwa ya mlipuko.

Alisema kuwa ugonjwa huo ni sawa na
timu mbili tofauti.

Alisema kutokomezwa kwa ugonjwa wa
ebola kulileta matumaini kuwa baadhi ya
rasilimali ambazo zilitumika kwa kipindi
cha miezi 20 kuwatibu wagonjwa wa ebola,
ikiwa ni pamoja na maabara, vifaa tiba na
wataalamu wa afya ambao walielimishwa
jinsi ya kukabiliana na magonjwa yanay-
oambukiza.

Maambukizi ya ebola kwa mwanamume
mwenye miaka 26, yamesababisha utafiti
kufanyika ili kubaini wapi aliambukizwa.
BBC
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POGBA:

ENILIKUWA
SHABIKIWA

ARSENAL

MANCHESTER, England

IUNGO wa Manches-
ter United, Paul Pogba,
amebainisha kuwa
wakati anakuwa alikuwa

shabiki wa Arsenal kwa sababu
ya Thierry Henry ambaye ni raia
mwenzake wa Ufaransa.

Pogba yupo kwenye kipindi
cha pili pale United, awali ali-
jlunga na mashetani wekundu
hao wakati akiwa na umri wa mi-
aka 16 akitokea Le Havre mwaka
2009 kabla ya kwenda Juventus
miaka mitatu baadae na kurudi
kwa ada iliyoweka rekodi mwaka
2016.

Lakini Pogba awali alionyesha
mahaba yake kwa Arsenal, aki-
iambia tovuti ya United: “Nita-
kuwa mkweli. Mwanzo nilikuwa
shabiki wa Arsenal, na hasa kwa
sababu ya wachezaji wa Ufaran-
sa, kama unavyojua.

“Mimi na kaka yangu tulikuwa
mashabiki wa Arsenal, lakini
kaka yangu mwingine ilikuwa
shabiki wa Manchester United.

“Nilikuwa nampenda Henry
na kwa sababu ya yeye ndio nili-
kuwa shabiki wa Arsenal. Halafu
nikabadilika na kaka yangu. Ni-
kaachana na Arsenal, nikaenda
klabu nyingine, shabiki wa Unit-
ed!”

T

Herrera
asifia
mchango
wa Neymar

PARIS, Ufaransa

KIUNGO wa Paris Saint-Germain, Ander
Herrera, amesifia mchango wa “ajabu”
wa Neymar kwa klabu hiyo ya Ligi Kuu
Ufaransa, Ligue 1.

PSG walikuwa kileleni mwa msimamo
wa Ligue 1 na wapo kwenye robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya pamoja
na Kombe la Ufaransa - wakati msimu
uliposimamishwa kutokana na mlipuko
wa Virusi vya corona.

Herrera amezungumzia jitihada za
mchezaji huyo wa Brazil, Neymar kwa
PSG, hasa kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya hatua ya 16 dhidi ya Borussia
Dortmund.

“Wote tulikwenda nyumbani kwake
kula chakula pamoja... alikuwa ni mtu
mwenye hamasa. Alipambana kwa hali
na mali,” alisema akiiambia Canal+
Jumanne.

“Wakati nilipowaona waandishi
wachache wanasema Neymar alikuwa
haifikiri PSG, nilishangaa, kwani mchan-
go wake kwa timu ulikuwa ni wa ajabu.

“Neymar alijitoa kwa hali na mali kwa

umoja.”

i

timu. Mchezaji wa daraja A ambaye
anajitoa kwa timu kama yeye inamaana
kubwa na huifanya timu kuwa na

Herrera pia ana matumaini msimu
wa Ligi Kuu utarudi na kuendelea tena
licha ya kusimama kutokana na virusi

‘ Vya corona.

akala hana hofu
hatima ya Van de Beek

AMSTERDAM, Uholanzi

WAKALA wa Donny van de Beek,
amesisitiza hakuwa na hofu kuhu-
su majaliwa ya baadaye ya kiungo
huyo wa Ajax.

Van de Beek amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kuondoka
kutoka kwa miamba hao wa Ligi
Kuu Uholanzi, Eredivisie, huku
Real Madrid na Manchester United
zikiripotiwa kumwania.

Wakala wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22, Guido Al-
bers, amesema huku soko la usajili
linaweza kuwa tofauti kutokana na

corona, majaliwa ya Van de Beek
bado sio jambo la kulijadili sana.

“Itakuwa tofauti, lakini lazima
niwe mkweli,” alisema akiiambia
televisheni ya Voetbal Interna-
tional.

“Pia inatengeneza nafasi kwa kla-
bu nyingine kugonga mlango licha
ya kwamba hazikuwa na mpango
nae.

“Sina hofu kuhusu Donny.”

Albers hakuwa tayari kuzun-
gumzia kwa undani kuhusu klabu
ambazo zinamwania Van de Beek,
lakini amesema bado kuna ofa ny-
ingi zinakuja.
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Man United
kumng'oa
Niguez Atletico

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United inaanga-
l[ia uwezekano wa kumsajili kiungo

wa Atletico Madrid, Saul Niguez huku
wakimpa ofa ya mshahara wa pauni
85,000 kwa wiki zaidi ya anaolipwa
sasa.

Miamba hao wa Ligi Kuu England
kwa muda mrefu wamekuwa wakim-
fuatilia mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25 lakini kwenye mkataba
wake ana kipengele cha kuondoka kwa
pauni milioni 135.

United itajaribu kumwongezea
mshahara wake wa wiki kutoka pauni
115,000 hadi pauni 200,000 kwa wiki,
kwa mujibu wa gazeti la The Sun.

Klabu hiyo ya Old Trafford imeri-
potiwa kwamba imeandaa kutoa ofa ya
pauni milioni 70 kama ada ya kumsajili
mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispa-
nia. United ilituma maskauti wake kum-
wangalia Saul wakati akiisaidia kuitupa
nje Liverpool kwenye Ligi ya Mabingwa

Ulaya mwezi uliopita.

Anaonekana kuwa atafiti kwenye
kikosi cha United chini ya Ole Gunnar
Solskjaer ambaye anaendelea kukijenga
kikosi chake. Saul alisaini mkataba wa
muda mrefu pale Atletico mwaka 2017
ambao unamalizika mwaka 2026.

Saul amefunga mabao manne katika
mechi 37 za Atletico msimu huu, liki-
wamo goli la ugenini kwenye mchezo
wa kwanza hatua ya mtoano wa 16
dhidi ya Liverpool mjini Madrid.

Aguero ahifadhiwa jezi na. 10

BUENOS AIRES, Argentina

JEZI namba 10 inayopendwa na Ser-
gio Aguero, imehifadhiwa kwa ajili
yake na klabu ya Independiente,
amesema kocha Lucas Pusineri.

Mfungaji huyo wa wakati wote
pale Manchester City, aliondoka
katika klabu yake hiyo ya utotoni na
kujiunga na Atletico Madrid miaka
14 iliyopita na mara kwa mara ame-
kuwa akizungumzia mpango wake
wa kwenda kumalizia soka lake
pale Independiente maarufu kama
El Rojo.

Aguero mwenye umri wa miaka

32 mkataba wake wa sasa na City
unamalizika mwaka 2021, na ku-
teuliwa kwa mchezaji mwenzake
wa zamani, Pusineri kuwa kocha
wa Independiente mapema mwaka
huu kumeongeza ushawishi wa
mchezaji huyo kurudi nyumbani.

“Matumaini yangu nitakuwa ko-
cha wa Kun Aguero,” alisema Pusin-
eri akiliambia gazeti la Super Miter
Deportivo.

“Alikuwa mchezaji mwenzangu
na matumaini yangu siku zijazo
atarudi na kuendelea kucheza
hapa chini yangu. “Natumaini ku-
kaa kwangu hapa Independiente,

naweza kuungana na yeye Sergio.
Tumeihifadhi jezi namba 10 kwa
ajili yake.”

Pusineri alibainisha pia kuwa na
mawasiliano ya mara kwa mara na
nyota huyo wa kimataifa wa Argen-
tina, ingawa alikanusha madai ya
kumshawishi kurudi pale Indepen-
diente.

Aguero amefunga mabao 254 ka-
tika mechi 368 pale City, huku 180
yakiwa kwenye Ligi Kuu na kum-
fanya ashike nafasi ya nne kwenye
orodha ya wafungaji wa wakati
wote wa Ligi Kuu England, ambapo
pia amefunga 12.

MILAN, talia

C Milan inatakiwa kumsaji-

li, Mauro Icardi kutoka kwa

wapinzani wao Inter Milan

ili kuifanya safu yao ya ush-
ambuliaji kuwa bora zaidi, kwa mu-
jibu wa Marco Simone.

Antonio Conte alimwondoa Icardi
katika mipango yake wakati Inter
ikijilandaa na msimu wa 2019-20, na
badala yake wakamchukua Romelu
Lukaku kuwa patina wa Lautaro
Martinez.

Icardi alipelekwa kwa mkopo Par-
is Saint-Germain, ambapo alimweka
benchi mfungaji wa wakati wote wa
kabu hiyo, Edinson Cavani katika
kikosi cha kwanza akifunga mabao
20 katika mechi 31.

Simone anaamini Milan wana-
hitaji kuimarisha safu yao ya usham-
buliaji na anafikiri Cavani au nahod-
ha wa zamani wa Inter, Icardi mmoja
wao anaweza kuwa suluhisho la
matatizo yao kama mkataba wa
Zlatan Ibrahimovic hautaongezwa
mwishoni mwa msimu huu.

Rossoneri hao wanashika nafasi
ya saba kwenye msimamo wa Ligi
Kuu TItalia, Serie A, huku ikiwa ime-
funga mabao machache zaidi kabla
ya ligi hiyo kusimama kutokana na
mlipuko wa virusi vya corona.

“Ningemchukua Icardi au Cavani
ili kuimarisha safu ya ushambuliaji
kwani ni wachezaji wenye vipaji vya
ukweli,” amesema Simone, ambaye
alishinda mara nne Kombe la Ligi
Kuu Italia na mataji mawili ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya akiwa na Milan, ak-
iliambia gazeti la La Gazzetta dello
Sport.

Milan ilimfukuza ofisa wake wa
soka, Zvonimir Boban, baada ya
kuzungumza hadharani kutofura-
hishwa na mbinu za Ofisa Mtendaji
Mkuu Ivan Gazidis.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

INTER WAITEGA BARCA

INTER Milan imesema itahitaji kupewa mshambuliaji
Mfaransa Antoine Griezmann (29), ili kumtoa straika Lau-
taro Martinez kama Barcelona inataka kumsajili nyota
huyo raia wa Argentina mwenye umri wa miaka 22. (La
Gazzetta dello Sport, via Marca)

BARCA YAMTAJA ISAK

MABOSI wa Barcelona wamesema watafanya mchaka-
to wa kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya
Sweden, Alexander Isak, ambaye ana umri wa miaka 20,
akitokea Real Sociedad kama watashindwa kunasa saini
ya Martinez. (Marca)

KANTE ANUKIA MADRID

KIUNGO wa Chelsea na Timu ya Taifa ya Ufaransa,
ielder N'Golo Kante (29), ni mmoja kati ya nyota watatu
wanaowindwa na Real Madrid katika dirisha lijalo la
usajili.(AS, via Mail)

KANE APELEKWA BARCA

KOCHA wa zamani wa Tottenham, Harry Redknapp,
amesema straika Harry Kane hataweza kuendeleza
kipaji chake kwa kujiunga na Manchester United lakini
nahodha huyo wa England ataimarika endapo ataelekea
Barcelona au Real Madrid. (Talksport)

COUTINHO ANUKIA EPL

ARSENAL na Chelsea zitakuwa katika nafasi nzuri ya
kumsajili kiungo mchezeshaji wa Barcelona, Philippe
Coutinho (27), kwenye majira ya joto kufuatia Bayern Mu-
nich kusitisha mpango wa kumpa mkataba wa kudumu
Mbrazil huyo ambaye alikuwa akiitumia klabu hiyo kwa
mkopo. (Sun)

uw i
iirr

ARSENAL YAJIPANGA
KUMNUNUA PARTEY

® ® @ Yawasilisha dau nono ili kumnasa kiungo
huyo Mghana anayeichezea Atletico...

UNITED YAMGANDA NIGUEZ

)
MANCHESTER United inaendelea kumfuatilia kiungo

} wa Atletico Madrid, Saul Niguez, lakini kwa kulipa ada

; ya pauni milioni 70.badala ya pauni milioni 132 ambazo
zimewekwa katika mkataba wake. United inajipanga
kumlipa Mhispania huyo mshahara wa pauni 115,000
kwa wiki na utaongezeka hadi kukaribia pauni 200,000
kwa wiki hapo baadaye. (Sun)

DE BEEK AGOMBEWA ULAYA

WAKALA wa kiungo wa Ajax, Donny van de Beek (22),
amesema nyota huyo anayeichezea Timu ya Taifa ya
Uholanzi ambaye anahusishwa na kutakiwa na Real Ma-
drid na Manchester United, anatakiwa na klabu mbalimba-
li nyingine duniani. (Voetbal International, via Metro)

LONDON, England

AITAKI mchezo! Hii ni kauli

ambayo unaweza kusema

inatoka kwa mabosi wa

Arsenal baada ya kuweka

mezani dau la pauni milioni 43.5 kwa

gjili ya kuwania saini ya nyota wa

Atletico Madrid, Thomas Partey, im-
efahamika.

Kiungo huyo raia wa

Ghana amekuwa mmoja

wa wachezaji muhimu

katika kikosi cha Wanda

Metropolitano msimu

huu, akicheza mechi 35 za

mashindano mbalimbali na

kuisaidia Atletico Madrid

kutinga hatua ya robo

fainali ya michuano ya Ligi

ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, licha ya mkataba wa
Partey kuonyesha kiasi anachotakiwa
kuuzwa endapo kuna klabu nyingine
itamhitaji, gazeti la Corriere dello
Sport, limeandika Mikel Arteta im-
ewasilisha rasmi dau la pauni milioni
43.5 kama ofa yake.

Taarifa katika gazeti hilo maarufu
la michezo zimeandika kuwa nyota
huyo tayari ameshaanza kujiandaa
kujiunga na klabu hiyo inayotumia
Uwanja wa Emirates.

Tangu alipojiunga na Arsenal hapo
Desemba mwaka jana, Arteta ame-
kuwa akipambana kukijenga kikosi
hicho ili msimu ujao awe na timu
iliyoimarika baada ya kuwa na msimu
wenye matokeo mabaya.

The Gunners iko katika nafasi ya
tisa kwenye msimamo wa Ligi Kuu
England, ikiwa imeshinda mechi tisa
kati ya michezo 28 iliyotarajiwa, na
Arteta amekuwa akiongeza nguvu ili

kuirejesha timu hiyo kwenye ubora
wake na ndani ya “Top Four.’

Arteta anatajwa amekuwa na
mpango wa kuimarisha safu yake ya
kiungo wakabaji kutokana na kuy-
umba kwa wachezaji waliokuwapo
na kutoa nafasi ya safu ya ulinzi ku-
pata msaada, wakati Lucas Torreira
na wenzake wakiendelea kupambana
kuwania namba katika kikosi cha
kwanza.

Licha ya mkataba wa Partey kubak-
iza miaka mitatu, Atletico tayari ili-
kuwa imeshaanza mchakato wa kum-
patia mkataba mpya wa kuendelea
kuitumikia klabu hiyo.

Vigogo hao wa LalLiga wanataka
kuona nyota huyo ambaye yuko kati-
ka kiwango cha juu sasa, akipandishi-
wa mshahara wake na wanaamini
hiyo itasaidia kumfanya abakie kwe-
nye timu yao hadi mwaka 2025 huku
ikimpatia mshahara mnono.

HAALAND ATAJWA SOKONI

MANCHESTER United na Real Madrid hazitaweza

kuboresha dau la straika wa Borussia Dortmund na Timu
ya Taifa ya Norway, Erling Braut Haaland ambao ni pauni
milioni 65 katika majira ya joto kwa sababu haiwezi
kubadili mwelekeo hadi ifikapo mwaka 2022. (Mirror)

INSIGNE KUZEEKEA NAPOLI

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Italia, Lorenzo In-

signe, ambaye ana umri wa miaka 28 anajiandaa kusaini
mkataba mpya utakaomweka Napoli hadi mwaka 2025.
(Calciomercato)

NEWCASTLE YAPIGWA BEI

MMILIKI wa Newcastle United, Mike Ashley, amesema

atakuwa tayari kuiuza klabu hiyo endapo mnunuzi ata-
kayejitokeza atatoa kiasi cha pauni milioni 300. (Mail)
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Coastal Union
kusajili baadaye

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Coastal Union yenye

sasa hautasajili mchezaji yoyote mpaka
hapo dirisha la usajili litakapofunguliwa
rasmi na Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), imefahamika.

Mwenyekiti wa Coastal Union, Steven
Mguto, alisema klabu hiyo haitafanya
mazungumzo na mchezaji yeyote kwa
sasa na badala yake itaendelea kusi-
mamia mazoezi ya timu kwa ajili ya
kumalizia mechi zilizosalia kama Ligi
Kuu Bara itaendelea tena.

Mguto alisema Coastal Union imeamua
kusimamisha shughuli zote za kiutend-
aji mpaka pale janga la maambukizi ya
Virusi vya ugonjwa wa corona (COVID
19) litakapomalizika.

“Kwa sasa hatuna muda wa kuzun-
gumzia usajili mpaka hapo janga hili
la corona litakapomalizika, kwa kiasi
kikubwa Watanzania tuungane kwa
pamoja kuomba ugonjwa huu upungue
ili tuweze kuendelea na majukumu men-
gine,” alisema Mguto.

Aliongeza kwa sasa wanachokifanya
ni kuhakikisha kila mchezaji anafanya
mazoezi ya binafsi kwa kufuata maele-
kezo waliyopewa na kocha wao, Juma
Mgunda, ili kuiweka sawa miili yao
wakati wakisubiri uamuzi mpya utakao-
tolewa na TFF baada ya kufuata mwon-
g0z0 wa serikali.

“Tunaomba kila mchezaji awe makini
kwa kufuata maelekezo aliyopewa na
mwalimu ili kujiweka sawa, hii itawa-
saidia kulinda viwango vyao katika kip-

indi hiki ambacho hakuna mechi zozote,”

Mguto alisema.

Sputanza vaita
wachezaji Bara

Na Mwandishi Wetu

NYOTA wanaoshiriki Ligi Kuu Bara
wametakiwa kujiunga na Chama cha
Wachezaji wa Soka Tanzania (Sputanza),
kwa lengo la kuwaongoza katika mambo
mbalimbali na kamwe kutosubiri ku-
fikwa na matatizo.

Wito huo pia unawahusu wachezaji
wa timu za Ligi Daraja la Kwanza, Ligi
Daraja la Pili na Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania. Katibu Mkuu wa Sputanza,
Said George, aliliambia gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana kuwa, chama hicho
kimeundwa kwa lengo la kuwasaidia
na kuwaunganisha wachezaji wote wa
mpira wa miguu.

Said alisema wanawakumbusha
wachezaji kujiunga na umoja huo ambao
utasaidia kuwaelimisha kufanya uamuzi
wa mambo mbalimbali ambayo yatawa-
saidia katika maisha yao ya kila siku.

“Ili kupeusha malumbano na migogoro
ya mara kwa mara, tunawakumbusha
wachezaji na viongozi wa klabu zote
kuheshimu kanuni na taratibu za usajili,
kila upande ujue mipaka yake, kikubwa
wachezaji wasikae mbali na Sputanza,
hiki ni kiunganishi chao,” alisema katibu
huyo.

Sputanza ni chama shiriki cha Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF), kama
kilivyo Chama cha Waamuzi (FRAT) na
Chama cha Soka la Wanawake Nchini
(TWFA).

CHUJI AVUNJA RASMI
MKATAEA NASINGIDA

Na Adam Fungamwango

IUNGO mkongwe  nchini,

Athumani Idd ‘Chuji’, amesema

amevunja mkataba wake na

labu yake ya Singida United

kwa sababu hawakumpa mshahara wa
miezi mitatu.

Salaam, Chuji alisema kwa
sasa si mchezaji wa Sin-
gida United kwa sababu

wamevunja makubaliano,

kwani kwenye Kipengele
cha mkataba alisaini kuwa
asipolipwa mshahara wa
miezi miwili basi mkataba
wake umevunjika.

“Kwa sasa niko huru kwa sababu
nilisajiliwa kumalizia ligi kipindi cha
dirisha dogo, lakini hadi naondoka ni-
likuwa sijalipwa miezi mitatu,” alisema
Chuji ambaye ni mmoja wa wachezaji
wachache waliowahi kuzichezea klabu
kubwa nchini za Simba, Yanga na Azam
FC.

Kwa maana hiy,0 kiungo huyo mka-
baji, aliyekuwa akisifika kwa mashuti
makali na pasi ndefu za uhakika, ameji-
weka sokoni ili timu yoyote inayomtaka
ifanye mawasiliano naye.

Kuhusu klabu ya Singida United, Chuji
alisema, anayejitahidi kwa sasa kuhakik-
isha haishuki na kuendelea kucheza
ligi ni Waziri wa zamani wa Mambo
ya Ndani, Mwigulu Nchemba, ambaye
anaonekana yupo karibuni na timu,
huku baadhi ya viongozi wakionekana

kama kuisusa.

“Nashangaa watu wa Singida siyo
kama wa Mtwara ambako Ndanda FC
kila mwaka inapokuwa kwenye hali
mbaya, basi wanakwenda kwa viongozi
wa mkoa kama vile Mkuu wa Mkoa na
viongozi wengine wa kisiasa kuhama-
sisha wananchi timu kuwa haishuki na
wanafanikiwa sana kwa hilo, Ndanda
huwa inasalimika kwa kubakia Ligi Kuu,
nashangaa kwa nini watu Singida hawa-
fanyi hivyo.” alisema.

Chuji pia aliwalaumu baadhi ya watu
ndani ya klabu hiyo kutaka ishuke kwa
maslahi yao, halafu waipandishe.

“Mimi nishawasikia kuna watu wa-
nasema wanataka timu ishuke, halafu
wao wataipandisha, sasa hawa wanaita-
kia mema klabu au wana maslahi yao?”
alihoji.
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Beki wa Timu ya Soka ya Wanawake (Twiga Stars), Fatuma Issa (kushoto), akipambana kuwania mpira dhidi ya
nyota wa Algeria katika mashindano ya Kombe la UNAF yaliyofanyika hivi karibuni nchini Tunisia. Twiga Stars
ilishinda mabao 3-2. PICHA: SOMOE NG'ITU

Corona chanzo ZFF kufunga ofisi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limefunga ofisi zake kuanzia Aprili 14,
mwaka huu, ikiwa njia mojawapo ya ku-
jikinga na virusi vya corona (COVID-19)
ambavyo vinaitesa dunia kwa sasa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Katibu Mkuu wa shirikisho hilo,
Mohamed Ali Hilali, ilieleza, ZFF ita-
wasiliana na wanachama wao pale in-
apohitajika huduma kwa njia za simu

ya mkononi pamoja na barua pepe ya
shirikisho hilo.

Alisema ZFF imechukua uamuzi
huo ili kuendelea kushirikiana na
serikali katika kujikinga na virusi
hivyo hatari ikiwamo kuepuka
mikusanyiko katika kipindi hiki
kigumu inachopitia dunia.

Aidha, alisema pia wamesitisha miku-
tano na mahojiano ya moja kwa moja na
waandishi wa habari badala yake taarifa
zitatolewa kwa njia ya taarifa za maandi-

shi kwa vyombo vya habari mpaka pale
serikali kupitia Idara ya Habari Maelezo
Zanzibar itakapotoa tamko juu ya miku-
tano hiyo.

Hata hivyo amewataka wadau wa
soka na wachezaji kuendelea kuchukua
hatua ya kujikinga na virusi vya Corona
kwa kuacha kufanya mazoezi kwa miku-
sanyiko katika sehemu mbalimbali iki-
wamo ufukweni ili kuunga mkono juhu-
di za serikali kukabiliana na ugonjwa
huu hatari.



Michezo

Alhamisi Aprili 16, 2020

Nipashe
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Viungo wa Simba, Clatous Chama (kushoto), na Muzamiru Yassin, wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi za Ligi Kuu
msimu huu, kabla haijasimamishwa kutokana na virusi vya ugonjwa wa corona (COVID 19). PICHA: MAKTABA

Mwakalebela

mambo magumu

® ® ® Ni baada ya Simba kumshitaki TFF, akikut-

wa na hatia kuigharimu pia Yanga...

Na Somoe Ng'itu

AKATA linaendelea baada ya Klabu

ya Simba kutinga katika Shirikisho

la Soka Tanzania (TFF), kwa lengo la

kumshitaki Makamu Mwenyekiti wa
Yanga, Frederick Mwakalebela kwa tuhuma
za kufanya mazungumzo na kiungo wake,
Clatous Chama, kinyume na kanuni za us-
ajili zinavyoelekeza, imeelezwa.

Hata hivyo Mwakalebela
ameomba radhi kwa Simba,
TFF na Yanga kwa kauli
hiyo aliyoitoa na kueleza
kwamba alikuwa akiwa-
tania na si kweli amefanya
mazungumzo yoyote na Ki-
ungo huyo raia wa Zambia.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa

Habari na Mawasiliano wa TFF, Clifford
Ndimbo, alisema Simba imewasilisha
malalamiko katika shirikisho hilo dhidi ya
kauli iliyotolewa na Mwakalebela ya kufan-
ya mazungumzo na mchezaji wao ambaye
bado ana mkataba na klabu hiyo.

Ndimbo alisema vinara hao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara wanaomba Mwakalebela
achukuliwe hatua kali kwa sababu kitendo
alichokifanya ni cha ukiukaji wa kanuni za
usajili za TFF na Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa (Fifa).

Ofisa huyo wa TFF alisema malalamiko
hayo yamepelekwa katika Kamati ya Sheria
na Hadhi za Wachezaji ambayo iko chini ya
Mwenyekiti wake, Elias Mwanjala.

“Katika malalamiko hayo, Simba imeom-
ba ichukuliwe hatua stahiki ili kulinda ka-
nuni zinazotawala mpira wa miguu pamoja
na weledi,” alisema Ndimbo.

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano

wa Simba, Haji Manara, alisema klabu hiyo
imeamua kuchukua hatua dhidi ya kiongozi
huyo ili iwe fundisho kwa wadau wote am-
bao wanaenda kinyume na kanuni na tara-
tibu za mpira hapa nchini.

Manara aliweka wazi Chama ambaye ana
umri wa miaka 28 ana mkataba na klabu
hiyo ambao utamalizika ifikapo Julai mwa-
kani na si miezi sita kama alivyotangaza
kiongozi huyo wa zamani wa TFF.

“Inaonekana jambo hili nimelizungumza
limevuka mipaka, basi natumia fursa hii kui-
omba msamaha Simba, TFF na wenzangu
wa Yanga. Labda nilizidisha utani, naamini
kabisa jambo hili halitaweza kutokea tena
kwangu,” Mwakalebela alisema.

Endapo Mwakalebela atakutwa na
hatia,kwa mujibu wa kanuni ya 70 (5),
atatozwa faini au Yanga kuzuiwa kusajili
kwa kipindi cha mwaka mmoja hadi
mitatu.
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Evymael
aipeleka
Yanga
kimataifa

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Luc
Eymael, amesema ana imani
hajakosea katika ripoti ya
kiufundi ambayo aliiacha
kuhusiana na suala la kusajili
wachezaji wapya anaowahi-
taji kuelekea msimu ujao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara na
mashindano yote watakay-
oshiriki.

Akizungumza na Nipashe
jana, Eymael alisema ameji-
andaa kukamilisha mchakato
huo kwa umakini ili malengo
yake ya kujenga kikosi imara
yakamilike.

Mbelgiji huyo alisema
anataka kuona Yanga inasajili
wachezaji watakaoisaidia timu
katika mechi zote na si ving-
inevyo.

“Nilipotua nchini na ku-
kabidhiwa majukumu nime-
kuta tayari Yanga imeshasajili
na kubaki nafasi moja,
nilimpendekeza Bernard Mor-
rison, lakini pia niliahidi kwa
Wanayanga nikiachiwa jukumu
la kusajili basi nitahakikisha
ninaleta wachezaji bora zaidi,”
alisema Eymael.

Kocha huyo alisema mbali na
kusajili wachezaji wapya, pia
ameutaka vongozi wa klabu
hiyo kuhakikisha nyota wa
zamani waliomaliza mikataba
yao ambao bado anawahitaji
kuwapa mikataba mipya ili
waendelee kuitumikia Yanga.

Hata hivyo kocha huyo
alikataa kuweka wazi majina ya
wachezaji ambao amepende-
keza wabakie katika kikosi
hicho kwa sababu ya kuri-
dhishwa na viwango vyao.

Tayari mabosi wa Yanga
wameshawapa mikataba mipya
Bernard Morrison, Said Maka-
pmu na Papy Tshishimbi yuko
katika hatua za mwisho za
kukamilisha mazungumzo va
kusaini mkataba mwingine na

klabu hiyo.
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