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HABARI KITAIFA

Mafundi wakichanganya zege kwa ajili ya ujenzi wa jengo la utawala la Shule ya Sekondari Kiriba iliyopo Wilaya
ya Musoma mkoani Mara, juzi. Kwa mujibu wa Mkuu wa Shule hiyo, Paul Mtani (hayupo pichani), serikali imetoa Sh.
milioni 50 kuchangia ujenzi na uboreshaji wa miundombinu ya shule hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hatimaye waapishwa

Na Waandishi Wetu

WABUNGE 19 wa Viti Maalum wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
wamekula kiapo cha ubunge jana huku wak-
isema wana baraka zote kutoka kwenye cha-
ma chao na watafanya kazi kwa uaminifu na
uadilifu na kwa kiwango kilekile cha Bunge
latl.

Hata hivyo, Katibu Mkuu wa CHADEMA,
John Mnyika akizungumza na Nipashe jana,
alisema chama hicho kitachukua hatua
baada ya wabunge hao kuapishwa.

“Nasisitiza tu kwamba, Katibu Mkuu siku-
wasilisha orodha Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), wala Bunge, pili Kamati Kuu ya cha-
ma, haikuteua wabunge wa viti maalumu,
tatu, tutakaa kwenye vikao vya chama tut-
aeleza hatua ambazo tutazichukua,” alisema
Mnyika.

Awali, katika ukurasa wake wa twitter,
kabla ya wabunge hao kuapishwa, Mnyika
aliandika kuwa; kwa upande wa chama
aliandika barua NEC kuwajulisha kuhusu viti
maalum kwa chama hicho.

“Status kwa upande wa CHADEMA, na
kwa katibu mkuu ni hii hii ya Novemba 8,
mwaka huu na niliandika barua kwa kuwa-
julisha. Tunafuatilia yanayojiri ofisi ya Spika
wa Bunge na kuthibitisha hujuma au usaliti,
hatutasita kuchukua hatua. Turejee kwenye
mjadala,” aliandika Mnyika kwenye ukurasa
wake jana.

KAULI YA MDEE

Akizungumza kwa niaba ya wabunge
hao baada ya kuapishwa katika Viwanja
vya Bunge na Spika wa Bunge Job Ndugai,
Mbunge wa Viti Maalum na Mwenyekiti wa
Baraza la Wanawake Chadema (BAWACHA),
Halima Mdee, alikishukuru chama hicho
chini ya Mwenyekiti Mbowe kwa kuwapa na-
fasi hiyo.

“Tunashukuru kupitia wao wametupa na-
fasi hii ya kuwakilisha chama chetu ambacho
kwa mujibu wa matakwa ya sheria za nchi,
kimekidhi kigezo cha kupata viti maalum,
kwa hiyo viti hivi sio hisani ila ni sehemu
ndogo ya ushindi mkubwa ambao chama
chetu kimepata,” alisema.

Mdee alimhakikishia Spika Ndugai kwam-
ba kama anavyomjua vizuri, wamefanya kazi
wote kwa miaka 10 na watafanya kazi kwa
uaminifu kama kambi ya upinzani bungeni.

“Tutafanya kwa uadilifu mkubwa na kwa
viwango vile vile ambavyo tumekuwa tukivi-
fanya, tuwahakikishie watumishi wa bunge
hapa kuna vijana wapya kwenye chama tu-

wahakikishie sisi kama dada zao tutahakiki-
sha wanafanya kazi bora na nzuri kwa ajili ya
taifa na nchi kwa ujumla,” alisema.

KAULI YA MATIKO

Mbunge wa Viti Maalum, Esther Matiko,
alipoulizwa kuhusu kupewa idhini na chama
kula kiapo alisema “Kama mnavyofahamu
utaratibu za ubunge viti maalum hadi ku-
fika kuteuliwa, taratibu zinaendelea ndani ya
chama na baadaye chama kikabariki kwenda
Tume ya Taifa ya Uchaguzi, binafsi nilitaari-
fiwa kuteuliwa ndio maana nikaja hapa kula
kiapo. Nilitaarifiwa na mamlaka husika.”

Hata hivyo, alipoulizwa kuhusu kauli ya
Mnyika, alisema: “Sijui zaidi ya hapo kifupi
najua nimetaarifiwa na naendelea kukishuk-
uru chama kimeona kimepata nafasi chache
sana 19, lakini kimeona katika hao 19 basi na
mimi niwepo kukitumikia chama na taifa.”

Alisema kwa uchache wao wanawahakik-
ishia Watanzania wategemee makubwa ku-
toka kwao.

“Tunajua yaliyojiri kwenye uchaguzi,
tumepata hiki kidogo kwa ushindi mkubwa
tulioupata, kwa hiyo ni fursa ya pekee am-
bayo tutatumia kwa nguvu zote, akili zote tu-
nakiwakilisha chama vizuri ndani na nje ya
bunge, lakini tunawatetea Watanzania am-
bao wengi wao wana imani na sisi,” alisema.

Kadhalika alipoulizwa msimamo wao en-
dapo chama kitawafuta uanachama, Matiko
alisema “Tupo hapa kwa sababu ya chama,
hivyo chama kikiona kuna mwingine anafaa
zaidi, Matiko nipo tayari. Sasa kama kuna
mengine yalienda yakarudi yatazungumzwa
kwa wakati muafaka leo (jana) ni kula kiapo.”

NDUGAI

Akizungumza baada ya kuwaapisha,
Spika Ndugai alisema Novemba 20, mwaka
huu alipokea barua kutoka NEC ikieleza ku-
teua wabunge 19 wa viti maalum wa chama
hicho.

Hata hivyo, alifafanua kuwa kwa mujibu
wa ibara ya 78(1) ikisomwa na ibara ya 66(1)
(b) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya mwaka 1977, inaeleza vyama
vya siasa vilivyoshiriki uchaguzi mkuu kwa
kufuata utaratibu uliowekwa na kupata
angalau asilimia tano ya kura zote halali za
wabunge, vitapendekeza kwa Tume ya Taifa
ya Uchaguzi majina ya wanawake kwa kuz-
ingatia uwiano wa kura.

Pia alisema ibara ya 78(3) ya Katiba inawe-
ka masharti kwamba majina ya watu wali-
opendekezwa kwa mujibu wa ibara ya 78(1)
na NEC yatatangazwa kama matokeo ya

uchaguzi baada ya NEC kuridhika kwamba
masharti ya Katiba na sheria yanayohusika
yamezingatiwa.

Alisema vyama mbalimbali vilivyoshiriki
kwenye uchaguzi mkuu 2020 kimojawapo
ni CHADEMA na kwa mujibu wa matokeo
ya uchaguzi yaliyotolewa na NEC chama hi-
cho kimefikia idadi ya kura zinazowezesha
kupata wabunge wa viti maalum.

Akifafanua sababu ya kuapishwa nje ya
mkutano wa Bunge, Ndugai alisema kanuni
ya 30(b) ya Kanuni za Bunge inatoa ufafanu-
zi zaidi kuhusu kiapo cha wabunge kwa kip-
indi ambacho kunakuwa hakuna Mkutano
wa Bunge unaoendelea.

“Kama hakuna mkutano wa bunge un-
aoendelea kanuni inaeleza kuwa ‘Bila ku-
jali masharti ya fasili ya kwanza endapo
mbunge atachaguliwa au kuteuliwa baada
ya uchaguzi mkuu Spika atamwapisha ka-
tika eneo litakalopangwa na Spika iwapo
hakuna mkutano na baadaye atatoa taarifa
bungeni kwenye kikao cha kwanza cha
mkutano wa bunge unaofuata,” alisema.

Ndugai alisema utaratibu huo mpya ume-
tokana na Bunge la 11 lililopita kuona ipo
haja ya kutatua tatizo la wabunge wanaoch-
aguliwa au kuteuliwa kuchelewa kuanza
kutekeleza majukumu yao kwa ajili ya ku-
subiri kuapishwa.

Alisema lengo la utaratibu huo ni ku-
hakikisha wanaapishwa pasipo kuchelewa
na kuwawezesha kuanza kutekeleza maju-
kumu ya Bunge katika kufanikisha mata-
rajio ya wananchi waliowaamini na ku-
waletea maendeleo.

Alisema walioapishwa ni wabunge kamili
na wana haki zote kama wengine hivyo ku-
watakia kila la heri kwenye safari mpya ya
miaka mitano.

SURA MPYA TANO

Kati ya wabunge 19 walioapishwa,
wabunge watano ni wapya.

Wabunge wapya ni Agnesta Kaiza, Nusrat
Hanje, Asia Mohamed, Felister Njau na Stela
Fiyao.

Wabunge wengine 14 ambao walikuwepo
bunge lililopita ni Halima Mdee, Grace Ten-
dega, Esther Matiko, Cecilia Paresso, Esther
Bulaya, Jesca Kishoa, Hawa Mwaifunga,
Tunza Malapo, Naghenjwa Kaboyoka, So-
phia Mwakagenda, Kunti Majala, Anatropia
Theonest, Salome Makamba na Conchesta
Rwamlaza.

*IMEANDALIWA na Augusta Njoji (DO-
DOMA) na Christina Mwakangale(Dar es
Salaam).

TAMISEMI
yaanza
uchunguzi wa
udanganyifu
wa mitihani
la saba

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), im-
eanza uchunguzi wa udanganyifu
uliofanyika kwenye mtihani wa

kumaliza elimu ya msingi mwaka
huu huku ikiahidi kuchukua hatua
kali kwa wale wote waliohusika.

Udanganyifu huo umesababisha
wanafunzi 1,059 katika shule 38
kufutiwa matokeo kutokana na
tuhuma hizo.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari Jijini hapa, Katibu
Mkuu wa TAMISEMI, Mhandisi Jo-
seph Nyamhanga, alisema uchun-
guzi huo unatarajiwa kukamilika
ndani ya wiki moja na hatua kali
zitachukuliwa kwa wahusika
wote.

“TAMISEMI inalaani vikali tabia
hii ya kukiuka taratibu za ufanyi-
kaji na uendeshaji wa mitihani ya
Kitaifa, na uchunguzi unaendelea
na endapo kuna watumishi wa
serikali au sekta binafsi wata-
bainika kuhusika serikali ita-
chukua hatua kali,"alisema.

Alisema serikali itachukua hatua
ili iwe fundisho kwa watu wenye
tabia hiyo.

“Wote lazima wabebe mzigo
huo hatupendi hivi vitu vitokee
na hatukubali. Tumeanza uchun-
guzi na unafanyika kupitia Ofisi
za Mikoa na Wilaya, kwa upande
wa shule za binafsi zilizohusika
kunafanyika utaratibu wa ku-
jiwajibisha utakuwa tofauti,”
alisema.

Kuhusu mtihani wa kidato cha
nne inayoendelea hadi Desemba
11, mwaka huu, Mhandisi Nyam-
hanga alizitaka kamati za mitihani
za mikoa na halmashauri, ku-
hakikisha unafanyika kwa amani,
utulivu na usalama ili kupata
matokeo yaliyokusudiwa.

Aliagiza uendeshaji na usimamzi
wa mitihani ufanyike kwa kuzin-
gatia sheria, kanuni na taratibu za
Baraza la taifa la Mitihani Tanza-
nia (NECTA) na endapo itabainika
kuna ukiukwaji wa sheria, hatua
kali za kinidhamu na kisheria
zitachukuliwa kwa wahusika.

Pamoja na hayo, aliwaagiza
viongozi wa mikoa na halmashau-
ri kukamilisha maandalizi yote
yanayotakiwa kwa ajili ya uan-
dikishaji wa wanafunzi wa shule
za awali na darasa la kwanza
watakaoanza masomo Januari,
mwakani.

“Pia hawa viongozi wakamilishe
miundombinu, samani na kuweka
mazingira mazuri kuwapokea
wanafunzi watakaochaguliwa
kujiunga na Kidato cha Kwanza
bila vikwazo vya aina yeyote
ili kutekeleza sera ya utoaji wa
rlimu msingi bila malipo,”alisema.

Nyamhanga alisema kwa sasa
shule inafanya maandalizi ya ku-
jenga shule za sekondari maalum
za wasichana zenye hadhi va
kitaifa kila Mkoa ikiwa ni kubore-
sha mazingira ya watoto wa kike
kupata elimu.
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Wafunguka barua ya Rais kwa ACT- Wazalendo

Na Romana Mallya

ZIKIWA zimepita siku saba tangu
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, kukiandikia barua Chama
cha ACT-Wazalendo, kuomba jina
la Makamu wa Kwanza wa Rais,
wachambuzi wa siasa wamese-
ma Rais haondolewi mamlaka
ya kufanya kazi zake hata wasi-
potekeleza agizo hilo.

Novemba 19, Rais Mwinyi waka-
ti akitangaza Baraza la Mawaziri
aliloliunda, alisema ameiandikia
ACT-Wazalendo kuomba jina la
mtu wa kujaza nafasi hiyo ikiwa ni
takwa la kikatiba.

Katiba inasema chama kina-
chofikisha zaidi ya asilimia 10 ya
kura, kinajumuishwa katika ku-
unda Serikali ya Umoja wa Kitaifa
(SUK) na kinapewa siku 90 ku-
peleka jina ikiwa hakifanya hivyo
katika siku saba za mwanzo.

Wakizungumza na Nipashe
jana, wachambuzi wa Kkisia-
sa walisema suala kama hilo la
upinzani kutopeleka jina hakum-
wondolei Rais kutekeleza maju-
kumu yake.

Juzi, Kiongozi wa ACT-Wazalen-
do, Zitto Kabwe, wakati akihojiwa
na chombo kimoja cha nje kuhu-
su barua hiyo, alisema hawakui-
jibu kutokana na msimamo wao
wa kutokubaliana na matokeo ya
uchaguzi.

Mchambuzi wa kisiasa, Oth-
man Masoud, alisema katiba iko
wazi kuwa kama ACT-Wazalendo
itashindwa kupeleka jina hilo
ndani ya siku 90, Rais anaweza
kuacha kumteua Makamu wa
Kwanza wa Rais na kuteua nafasi
mbili za mawaziri zilizobaki.

“Kisheria hakuna madhara
yoyote ya kiutendaji ila itatege-
mea namna mtu atakavyoitafsiri
kwa sababu kifungu cha 91 (2) (f)
cha katiba hiyo kinasema Rais
anaweza kuteua mawaziri wawili
lakini nafasi ya makamu ikawa
haina mtu.

“Ukiangalia kwa muundo wa
kiserikali unakuwa haujakamilika
na unaweza kusema hauko halali
na mwingine akasema uko halali
kwa sababu una Makamu wa Pili
wa Rais, lakini hauna Makamu wa
Kwanza.

“Kuna kifungu cha katiba ki-
naeleza uwiano uliopo ndani ya
Baraza la Wawakilishi, hauiwez-
eshi serikali kuwa halali, kwa
hivyo Rais anatakiwa avunje
baraza na kuitisha uchaguzi
upya,” alisema.

Mchambuzi huyo alisema kama
ilivyotokea uchaguzi wa mwaka
2015 baada ya matokeo kufutwa
na uchaguzi kurudiwa upya
na baadaye CCM kutangazwa
kimeshinda na upinzani kususia,
Rais aliendelea kutekeleza maju-
kumu yake.

“Lilikuwapo katika awamu iliyo-
pita na bahati mbaya mtu hawezi
kwenda mahakamani kupinga
kwa sababu imekatazwa na kifun-
gu cha 10 (a) cha katiba yenyewe.

“Lakini, kisiasa unaweza kuse-
ma madhara yake ni hayo, tuki-
iangalia katiba ya Zanzibar im-
eundwa kwa misingi ya kifungu
cha 9 chini ya maridhiano, ukiwa
hauna unajiuliza, je, umetimiza
matakwa ya katiba?

Mchambuzi huyo alisema
Makamu wa Kwanza wa Rais ka-
tika serikali ya umoja wa Kkitaifa,
hana mamlaka lakini ana kazi za
kufanya.

“Kwa sababu anawakilisha
upande wa pili wa chama cha
upinzani, unajua mazingira ya
Zanzibar tulikotokea kulikuwa na
mgawanyiko tulikuwa tunauona
ni 100, labda 50 kwa 50 na sasa
umepungua na umekuwa mkali
zaidi,” alisema.

Pia alisema Makamu wa Kwanza
wa Rais hana mamlaka ya kuteua,
kufukuza wala kufanya uamuzi
wowote zaidi ni kushauriana na
Rais kama inavyofanyika upande
wa Tanzania Bara.

Naye, Prof. Abdallah Safari
alisema endapo siku 90 zikiisha

na ACT-Wazalendo wasipopeleka
jina, maana yake kutakuwa haku-
na serikali ya mseto.

Alisema kwa mujibu wa katiba
ya Zanzibar, Makamu wa Kwanza
wa Rais, hana mamlaka yoyote ni
kama alama tu imewekwa.

Katika mahojiano hayo ya juzi,
Zitto alisema suala hilo linajadil-
iwa katika ziara ya Mwenyekiti
wa Chama Maalim Seif ambaye
anatembelea  waathirika wa
matukio ya uchaguzi.

Alisema hawatapeleka jina kwa
sababu hawakukubali uchaguzi
na kama chama wana michakato
ya demokrasia na uamuzi ulishap-
itishwa kuwa hawautambui.

Awali, Maalim Seif, alikiri
kupokea barua hiyo kuhusu kuun-
da Serikali ya Umoja wa Kitaifa na

kueleza kuwa chama hicho kipo
kwenye mashauriano.

MARIDHIANO

Mwaka 2010 kulifanyika mari-
dhiano visiwani humo baina ya
Rais Amani Abeid Karume na
Maalum Seif wakati huo akiwa
Chama cha Wananchi (CUF). Kati-
ka maridhiano hayo, Makamu wa
Kwanza wa Rais moja ya kazi zake
ni kuwa Mshauri Mkuu wa Rais.

Katika uchaguzi mkuu uli-
ofanyika Oktoba 28, mwaka huu,
Rais Mwinyi alipata jumla ya kura
380,403 sawa na asilimia 76.27
na Maalim Seif Shariff Hamad,
mgombea kupitia ACT-Wazalen-
do, alipata kura 99,103 sawa na
asilimia 19.87.

Baada ya matokeo hayo ku-

tangazwa ACT-Wazalendo kiliyag-
omea na kudai uchaguzi haukuwa
huru na haki.

UCHAGUZI 2015

Siku moja baada ya uchaguzi
mkuu kufanyika mwaka 2015,
Maalim Seif alijitangaza mshindi
na ndipo Mwenyekiti wa Tume ya
Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Jecha
Salim Jecha, alifuta matokeo ya
uchaguzi huo akisema haukuwa
wa haki na ulikuwa na ukiukwaji
mkubwa wa sheria na taratibu za
uchaguzi.

Uchaguzi huo ulirudiwa, lakini
baada ya matokeo kutangazwa,
CUF kilisusia matokeo hayo hivyo
CCM kiliongoza serikali bila ya
kuwa na Makamu wa Kwanza wa
Rais.
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RIPOTI MAALUMU

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI

WAKALA WA MAJI NA USAFI WA MAZINGIRA VIJIJINI (RUWASA)
BODI YA MAJI YA WADHAMINI LYAMUNGO - UMBWE (LUWST)

1. Purpose of the Job

3.1. Qualification

3.2. Key competence

4. Age Limit

5. Nature of Employment

6. Remuneration

7. Mode of Application

before 15:30 hours

S L P. 8355 Moshl Slmu +255 ?ﬂ] 566500

VACANCY FOR WATER TRUST MANAGER

Lyamungo - Umbwe Water Supply Trust (LUWST) under RUWASA is a full autonomous
Water Utility isresponsible for the provision of adequate clean and safe drinking water and
improvement of hygienic situation. LUWST is looking for a dynamic, results driven
individual to fill in the position of “Manager”

aspects as well as have analytical,
unquestionable integrity,

- Inservice employer with Diploma in water supply and sanitation or equivalent
qualification with extensive proven working experience may apply.

haruapa pe Iya mungoumhwe@yahoo f.om

2. Main duties and Responsibilities
i.  The Chief Executive of Trust responsible for administrative issues on day to day basis,
ii. Responsible to prepare annual budgets and recommend staffing levels required

for the Trust and submits them to the Board for approval,

iii. Regularly review actual performance against approved plans and budgets and

submit reports to the Board detailing recommendations for actions necessary to

correct adverse variance,

iv. Responsible to ensure all Trust’s financial transactions are authorized and

controlled in accordance with the agreed procedures and that proper system of

internal control is maintained,

v. Responsible for preparing and submits to the external Auditor the annual
accounts of the Trust within four months after the end of the financial year,

vi. Responsible for maintaining and repairing, planning and construction of both

extension and new water projects.

vii. Recommend new or amendment of polices, regulations and by-laws to the Board for:

- Fixing water tariffs and revenue collections,

- Control and properly manage all assent of Trust as per public property

management guides

viii. To perform any other duties as may be assigned by the Board and Government

Official as per Trust’s constitution and Memorandum of Understand

3. Minimum Job Requirements

Proven computer knowledge and skills,
- Demonstrated good leadership qualities,
- Ability to work in team work and under pressure
. High level of initiative, creativity and integrity

The applicant should be below 50 years when lodging this application

Five years (5) renewable contract depending on the performance

This position attracts competitive salary plus other fringe benefits

Chairman,
Lyamungo - Umbwe Water Supply Trust (LUWST)

P.0.Box 8365,
Moshi - Kilimanjaro

broad minded,

W

This is a Managerial position in which the position holder will be responsible with the
entire managerial aspects of water supply, community hygienic proportion and sound
environmental affairs as well as Human Resources management.

- First degree in Engineering in any of the following disciplines; Civil,
Mechanical, Environmental or any Water Related Discipline (Master Degree in
water resources Management will be an added advantage).

- Should be registered as ProfessionalEngineering with Professional Engineer
Board and have more than Five years of relevant working experience, of
which three years must be in senior management position,

- Should have a background in water supply utility or related engineering

creative and

A hand written application along with Curriculum Vitae to include reliable contacts
(emails and day time working telephone), applicant’s recent passport size photo and
copies of all relevant certificates, transcripts and testimonies, names and addresses of
at least three (3) reputable referees to reach the undersigned by 21t December, 2020

Corona ilivyokimbiza
wafadhili vituo vya watoto -3

Na Elizabeth Zaya

SEHEMU ya tatu na ya mwisho ya ripoti
hii maalum inaeleza jinsi ugonjwa wa
corona ulivyoathiri vituo vya watoto
yatima kutokana na wafadhili kusi-
tisha misaada, wasimamizi wa vituo
hivyo wanavyohangaika ili watoto wao
wasikose haki ya elimu, chakula, mavazi
na sehemu ya kulala na kauli iliyotole-
wa na serikali.

Mmiliki wa kituo cha kulelea watoto cha
Ikwiriri, Kazamoyo mkoani Pwani, anasema
jengo ambalo watoto hao wanaishi ni la ku-
panga na mpaka sasa wana muda wa miezi
saba hawajalipa kodi.

“Tumezungumza na mmiliki wa nyumba
ametupa muda tujipange tumlipe, kwa hiyo
hilo nalo ni tatizo jingine linalotusumbua
ukiacha kuwaza namna gani tunapata pesa
kwa ajili ya chakula na huduma nyingine za
watoto,” anasema.

Mwenyekiti wa vituo vya kulelea watoto
yatima Wilaya ya Kinondoni, Hassan Hamisi,
anasema alikuwa anapokea malalamiko
mengi kutoka kwa wamiliki wa vituo vilivy-
opo katika wilaya yake baada ya hali kuzidi
kuwa ngumu na kutokuwa na uhakika wa
malezi bora kwa watoto katika vituo vyao.

“Ni kweli hali ilikuwa ngumu sana na bado
haijatengamaa vizuri kwa sababu kila mmo-
ja alikuwa anakuja analalamika kwa lengo la
kuomba angalau msaada wa ushauri namna
ya kufanya katika kipindi hicho kigumu,”
anasema Hamisi.

Hamisi anasema eneo kubwa ambalo
vituo vingi viliathirika zaidi ni upande wa
chakula kwa watoto. Anasema baada ya
hali kuzidi kauwa mbaya na wahisani ambao
walikuwa wanasaidia vituo vingi kutoka nje
ya Tanzania kusitisha misaada yao, walilazi-
mika kuandika barua na kusambaza katika
taasisi mbalimbali nchini kuomba msaada.

“Lakini ninavyozungumza na wewe hivi
karibu zote hazikutujibu, isipokuwa juzi tu
kuna benki moja hivi ndiyo ilitujibu,” anase-
ma Hassani.

AFYA TETE

Hamisi anasema anamiliki pia kituo cha
kulelea watoto yatima na wanaoishi katika
mazingira magumu (CHAKUWAMA), Kkili-
chopo Kijitonyama.

Anasema kituo hicho pamoja na kuathiri-
ka katika maeneo mengi, lakini upande wa
afya ndiyo kiliathirika zaidi.

“Hali ilikuwa mbaya katika maeneo mengi
kwa sababu misaada yote ilisitishwa tuka-
baki tunatumia akiba tuliyokuwa nayo tu, la-
kini hali ilikuwa mbaya zaidi katika kuwahu-
dumia watoto kiafya, kwa sababu hilo nalo
tulikuwa tunasaidiwa na wahisani.”

“Wapo baadhi ya watoto ambao walikuwa
na bima ya afya kwa hiyo walitumia hiyo,
lakini kuna baadhi ambao hawakuwa nayo
kwa hiyo tulifika mahali tunakosa hata pesa
ya kununua dawa.”

Hamisi anasema mpaka sasa hali bado
haijarudi katika hali yake ya kawaida japoku-
wa ni mtu mmoja mmoja wa ndani ya nchi
ndiyo wanaowatembelea.

“Kwa sababu kama unavyojua baadhi ya
nchi bado zinaendelea kukabiliwa na huu
ugonjwa wa corona, kwa hiyo bado hawa-
jaanza kutoka sana nje ya nchi zao,” anase-
ma Hamisi.

“Serikali yetu imeendelea kuwahakikishia
kwamba nchi yetu iko salama na namna
ambavyo imepigana na hii vita, tunaamini
wataanza kuja na hali itarejea katika hali ya
kawaida.”

KAULI YA SERIKALI

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano, Idara
Kuu ya Maendeleo ya Jamii, kutoka Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-

toto, Prudance Costantine, anasema hawaja-
pata malalamiko yoyote kutoka kwa wami-
liki wa vituo hivyo kuyumba.

Ugonjwa huo wa corona uliripotiwa kwa
mara ya kwanza Desemba 31, mwaka jana
nchini China, katika mji wa Wuhan na Tan-
zania uliripotiwa Machi 16, mwaka huu.

Nchi nyingi zilifunga mipaka yao na kuzuia
watu kusafiri na nyingine raia wake walilazi-
mishwa kujifungia (lockdown) ili kudhibiti
usiendelee kusambaa na kuleta athari zaidi.

ATHARI YA CORONA

Ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyotolewa
Novemba 10, mwaka huu kutoka Roma
nchini Italia na Geneva, Uswisi pamoja na
mashirika ya Umoja wa Mataifa yakihusisha
la Uhamiaji (IOM) na Mpango wa Chakula
Duniani (WFP), inaeleza kwamba madhara
ya kiuchumi na kijamii yanayosababishwa
na mlipuko wa ugonjwa wa corona yanati-
sha kuliko janga lenyewe.

Ripoti hiyo inafafanua kwamba vikwazo
vya kutembea ili kuepusha kusambaa zaidi
kwa ugonjwa huo katika nchi zaidi ya 200
vimeathiri kwa kiwango kikubwa uchumi
na jamii na kuonya kuwa huenda yakawa
makubwa zaidi na hivyo kutoa wito kwa
dunia kuchukua hatua za haraka ili kukidhi
mahitaji ya kibinadamu yanayoongezeka na
kushughulikia athari hizo bila kusahau walio
katika hatari zaidi.

Pia inaonyesha kuwa, janga hilo
limeongeza ukosefu wa chakula na kuweka
hatarini zaidi wahamiaji, walio kwenye
mizozo na majanga pamoja na familia zina-
zotegemea upokeaji wa fedha kutoka kwa
jamaa (wahisani).

Mkuu wa Kituo cha Kulelea Watoto Yatima
na wanaoishi katika mazingira magumu (Do-
es Salaam, Dk. Dyfrlg Maliti, anaserna mipa-
ngo yote ambayo wahisani kutoka nje wali-
kuwa wameahidi kuwasaidia imevurugika.

Anasema kabla ya kuzuka kwa ugonjwa
huo, kulikuwa na mipango mingi ya kuen-
deleza kituo hicho ambayo wahisahi katika
nchi mbalimbali waliahidi, lakini mpaka sasa
imekwama.

Dk. Maliti, anasema miongoni mwa miradi
iliyositishwa ni pamoja na ujenzi wa shule ya
sekondari.

WAPONEA KANISANI

Dk. Maliti anasema kwa upande wa chaku-
la, amekuwa akitumia mbinu ya kuomba
msaada katika siku za ibada kwa waumini
kuwasaidia kuchangia chochote walichona-
cho.

“Kati ya vipindi ambavyo sitamani kukum-
buka ni hiki cha corona tulichopitia, mimi
ni mtumishi wa Mungu, kwa hiyo huwa
ninapokwenda kanisani, natumia muda
wa baada ya ibada kuwaambia watu ukweli
kuhusiana na hali tunayopitia,”

“Hatuna chakula, na hawa watoto ni wetu
sote, tunawasaidiaje...kwa hiyo kama kuna
mtu mwenye chochote anatusaidia, tuna-
vuka kwa mtindo huo, japokuwa sisi hapa
kwetu huwa tunashughuli mbalimbali tuna-
fanya ikiwamo kulima mboga zetu wenyewe
kwa ajili ya chakula, hilo nalo linasaidia. Tla
hali bado si shwari sana.”

Kwa upande wa afya kwa watoto wanaoi-
shi katika kituo hicho, Dk. Maliti anasema
mpaka sasa wanaomba Mungu ili wasiugue
kwa sababu hilo ni eneo ambalo walikuwa
wanasaidiwa na wahisani wa nje ya Tanza-
nia.

“Tunaomba Mungu atusaidie watoto wa-
siugue kama ambavyo mpaka sasa ametu-
saidia, maana hawana bima ya afya, matib-
abu walikuwa wanatusaidia wenzetu wa nje
ambao hatujui lini na wao watakuwa huru
na huu ugonjwa wa corona kama ilivyo sisi
Tanzania,” anasema Dk. Maliti.
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Sirro ataja
Kiini shule
kuteketea
kwa moto

Na Thobias Mwanakatwe

Tanzania yateuliwa
uenyekiti kamati UN

Na Waandishi Wetu

MKUU wa Jeshi la Polisi, IGP Si-
mon Sirro, amesema mfululizo
wa matukio ya shule kuteketea
kwa moto wamebaini inasaba-
bishwa na mambo mengi ikiwamo
migogoro ya uongozi kwenye
taasisi hizo.

Alisema hayo juzi wakati aki-
hojiwa kuhusu hali ya usalama
nchini  kwenye kipindi cha Daki-
ka 45 kinachorushwa na runinga
ya ITV kila ya Jumatatu.

IGP Sirro (pichani chini) alise-
ma katika uchunguzi uliofanywa
na jeshi hilo, wamebaini kuwa
kila tukio lina sababu zake, hivyo
hakuna sababu ya jumla.

Alisema matukio mengi yana-
tokana na migogoro ya uongozi
kwenye taasisi kutokana na ma-
slahi binafsi katika baadhi ya
shule.

Alisema sababu ya pili ni baadhi
ya shule kuwa na miundombinu
ya umeme na majengo ambayo
haijawekwa vizuri.

IGP Sirro alisema tatizo la tatu
ni hujuma ambapo mwalimu
anaona haelewani na utawala,
hivyo anamua kumtumia mwa-
nafunzi akachome shule.

Kimsingi, kila tukio linatokana
na sababu zake, na wala hakuna
sababu za jumla wala hakuna
sababu inayotokana na mambo
ya siasa au mambo ya dini..wen-
gine wanasema mwalimu alikuwa
ananifundisha ananipiga tu vi-
boko, anaamua kwenda kuchoma
magodoro,” alisema.

IGP Sirro alisema kutokana na
sababu hizo, Jeshi la Polisi limetoa
maelekezo awe anaachwa mwa-
nafunzi mmoja bwenini, kila shule
kuwe na ulinzi na kujenga uzio ili
kupunguza matukio hayo.

Septemba mwaka huu, wa-
nafunzi 10 walifariki dunia kwa
ajali ya moto uliounguza bweni la
wavulana katika Shule ya Msingi
Byamungu iliyopo wilayani Ky-
erwa mkoani Kagera.

Julai pia kulishuhudiwa
matukio makubwa mawili ya
moto yakizigusa shule mbili to-
fauti ambazo zinamilikiwa na dhe-
hebu la Kiislamu.

Tukio la kwanza lilikuwa ni
wanafunzi watatu wa kidato cha
pili wa Shule ya Sekondari ya Is-
lamic iliyopo Ilala Dar es Salaam
walipoteza maisha baada ya shule
hiyo ya bweni kuungua moto.

Pia shule ya The National Mus-
lim Council of Tanzania inayomi-
likiwa na Kinondoni High School
pamoja na Kinondoni College
School iliyopo jijini Dar es Salaam
iliungua moto yote na kusababi-
sha hasara kubwa.

Wiki iliyopita,
shule ya wasichana
ya Loreto mkoani
Mwanza nayo il-
iteketea kwa moto
=% nakusababisha
hasara kubwa

'h‘ i kwa wa-
=. nafunzi.

TANZANIA imeteuliwa kuwa
Mwenyekiti wa Kamati ya Hati
za Utambulisho ya Baraza
Kuu la Umoja wa Mataifa (UN
Credentials Committee) New
York Marekani kwa mwaka
2020/2021.

Hii ni mara ya kwanza katika
historia ya Tanzania kushika
nafasi ya kuongoza kamati
hiyo nyeti ya UN, na kwamba
uteuzi wake ulipendekezwa
na Ofisi ya Rais wa Baraza Kuu

la Umoja wa Mataifa na kui-
dhinishwa kwa kauli moja
na wajumbe wote tisa wa
kamati hiyo.

Wajumbe hao ni Mare-
kani, China, Urusi, Camer-
oun, Uruguay, Iceland Papua
Guinea, Trinidad na Tobago-
na na Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Akizungumza mara baada
ya uteuzi huo Mwakilishi wa
kudumu wa Tanzania katika
UN, Balozi Prof. Kenedy Gas-
ton, alisema uteuzi huo ni

muhimu na ni ishara ya nam-
na nchi inakubalika katika
uso wa Jumuiya ya kimataifa.

Alisema kukubalika kwa
Tanzania ni kutokana na
uongozi thabiti wa halikad-
halika sera zake za mambo
yanje.

Balozi Prof. Gaston al-
iongeza kuwa kwa mara ya
kwanza tangu uteuzi huo
Tanzania imeongoza kikao
chake cha kwanza cha kama-
ti hiyo kilichofanyika New
York, Marekani.

TANZANIA REVENUE AUTHORITY
ISO 9001: 2015 CERTIFIED

TAARIFA KWA UMMA

WITO WA KUSHIRIKI MKUTANO WA WADAU WA SEKTA YA
USAFIRISHAJI WA ABIRIA KWA MASAFA MAREFU

Dar es Salaam, Novemba 24, 2020:

Itakumbukwa kuwa tarehe 29 Mei 2020, Serikali, kupitia Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LATRA), Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),
na baadhi ya Wamiliki wa Mabasi ya Abiria wa Masafa Marefu, ilizindua Mfumo wa Tiketi Mtandao.
Lengo ni kuboresha huduma ya usafiri kwa abiria wa masafa mrefu, kwa upande mmoja, na kwa
upande mwingine, kuwahakikishia wamiliki wa vyombo vya usafiri kupata mapato yao stahiki na kwa
wakati. Mfumo huo, ambao umejengwa na wataalam wetu wa ndani na kwa mujibu wa Sheria, kama
ilivyofafanuliwa kwenye Kanuni ya 22(j) ya Kanuni za Leseni za Usafirishaji (Magari ya Abiria)
za Mwaka 2020, zilizotengenezwa kutokana na matakwa ya Kifungu cha 45 cha Sheria ya
Usafirishaji, SURA 317, umeiwezesha TRA kuwa na Mfumo wake, ikiwa ni utekelezaji wa matakwa
ya Kifungu cha 35 cha Sheria Usimamizi wa Kodi, SURA 438, ili kuongeza ufanisi na uwazi wa
kupata taarifa sahihi za kisekta kwa ajili ya kuisaidia TRA kutoza kodi ya Serikali kwenye sekta hii
muhimu kwa Maendeleo ya Taifa letu.

Pamoja na uzinduzi huo, Serikali ilielekeza TRA na LATRA kuendelea kufanyia kazi changamoto
zilizonekana ni muhimu kupewa ufafanuzi wa kina kwa wadau wa kisekta kuelekea kwenye matumizi
kamili ya Mfumo huo. Kutokana na msingu huu, TRA kwa kushirikiana na LATRA, inayo heshima
kubwa kukukaribisha wewe, pamoja na wadau wote wa sekta ya usafirishaji wa abiria katika
Mkutano wa pamoja utakaofanyika siku ya ljumaa tarehe 27 Novemba 2020 katika Ukumbi wa
Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere, Dar es Salaam kuanzia saa nne kamili (04:00) asubuhi
kwa lengo la kujielimisha zaidi juu ya matumizi ya mfumo wa tiketi za kielektroniki, utekelezaji wake,
na manufaa yake katika kukuza kipato cha wamiliki wa vyombo hivyo vya usafiri na maendeleo ya
Taifa kwa ujumla.

Ewe mdau, tunakuomba upange kushiriki. Karibu sana kwenye fursa hii ili tujifunze kwa pamoja na
kwa faida ya pande zote zinazohusika na kwa manufaa ya nchi yetu.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;
MKURUGENZI WA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI
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Kasi ya urejeshaji mali
za ushirika isipungue

SERIKALI imerejesha mali mbalimbali za vyama kadhaa vya
ushirika nchini, ambazo zinadaiwa kuporwa kiujanja.

Vyama vya Ushirika vya Nyanza (NCU), Geita (GCU), Simiyu
(SIMCU) na Shinyanga (SHIRECU) vimerejeshewa mali zenye
thamani ya Sh. bilioni 61 zilizokuwa zikimilikiwa kinyume cha
utaratibu.

Akikabidhi hati 37 kwa wenyeviti wa vyama hivyo jijini
Mwanza, Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya, alise-
ma kazi hiyo ni utekelezaji wa maagizo ya Rais John Magufuli
aliyoyatoa Agosti mwaka 2016.

Hati hizo zinahusisha ardhi, majengo na mitambo yenye
thamani ya kiasi hicho cha fedha zilizoporwa kinyemela na
watu kutoka vyama hivyo vya ushirika ambao ndio walikuwa
wamiliki halali.

Kusaya alisema kazi hiyo ya kufuatilia na kurejesha mali im-
efanywa na timu maalum iliyoundwa na Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, mwaka 2016 baada ya agizo la Rais Magufuli alipo-
fanya ziara mkoani Mwanza kuwa mali zote za Chama Kikuu
cha Ushirika Nyanza zifuatiliwe na kurejeshwa toka kwa wali-
ozimiliki kinyume cha utaratibu.

Kadhalika, Chama Kikuu cha Ushirika mkoani Shinyanga
(SHIRECU), kimekabidhiwa hati saba za mali za viwanja na ny-
umba, zilizoporwa na kuuzwa kinyume cha utaratibu.

Mwenyekiti wa timu iliyoundwa na Waziri Mkuu, Kasim Ma-
jaliwa, kufuatilia mali zilizoporwa za SHIRECU, Asangy Bangu,
alisema juzi kuwa wamefanikiwa kurudisha viwanja saba,
pamoja na nyumba ambazo ni mali za SHIRECU.

Alisema wamefanikiwa kurudisha viwanja saba vilivyopo
mkoani Shinyanga, nyumba ya ghorofa tatu ambayo ipo Ilala,
pamoja na ghala lililopo Kurasini jijini Dar es Salaam, ambazo
ni mali za SHIRECU.

Katibu Mkuu Kusaya, aliipongeza timu hiyo kwa kufanya
kazi kwa uzalendo, ambayo ilikuwa na mizengwe mingi, huku
akiutaka uongozi wa SHIRECU, kuzitunza mali hizo na zisi-
weze kurudi tena mikononi mwa watu binafsi.

akikisha wanaushirika wananufaika na mali zao, Kusaya ali-
waagiza viongozi wa vyama vya ushirika kuhakikisha mali hizo
zinatumike kwa manufaa ya wakulima ambao ndio wamiliki.

Kurejeshwa Iwa mali hizo ni hatua ya kupongeza kwa kuwa
wizi, ubadhirifu na matumizi mabaya ya mali ya umma vi-
likithiri, kiasi cha kuviacha vyama vya ushirika katika umas-
kini wa kutupa.

Hakika ni hatua mbele kwa kuwa miaka kadhaa iliyopita
hatukushuhudia mamlaka za serikali zikichukua uamuzi huu
ngumu wa kuwapa kibano waliopoteza mali za ushirika katika
maeneo mbalimbali ya nchi ili wazirejeshe.

Uchunguzi wa muda mrefu ulibainisha kuwa waliohusika
kufilisi mali za wanaushirika ni viongozi na watendaji, ambao
baadaye walijimilikisha wenyewe na kuwaacha hoi wanacha-
ma.

Pamoja na hatua hiyo, bado kuna mali nyingine nyingi zi-
naendelea kuwa mikononi mwa wajanga katika maeneo men-
gine, hivyo kuna kila sababu ya kuendeleza kibano ili zirejesh-
we kwa wenyewe.

Ni jambo lililowazi kwamba waliojimilikisha mali hizo wana-
fahamika, hivyo ni kazi rahisi ya kuzirejesha kwa kuwashiriki-
sha wananchi, ambao ndio wanachama wa vyama hivyo.

Tunafahamu pia kuwa kuna kesi mbalimbali zilizoko kwe-
nye mahakama zetu zilizofunguliwa na Jamhuri dhidi ya
watuhumiwa, ambazo tunasubiri mahakama zitoe haki.

Tumaamini kwamba serikali itaendeleza kibano kuhakiki-
sha mali hizo zinarejeshwa, ili kuwarejeshea nguvu ya kiu-
chumi wanaushirika. Itakumbukwa kuwa ushirika ndio tege-
meo kubwa kwa maendeleo ya wakulima, wafugaji na wavuvi
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Meza ya majadiliano tiba
ustawi ‘bustani’ demokrasia

TANGU kumalizika kwa uchaguzi
mkuu, baadhi ya vyama vya siasa
vya upinzanivimetoa matamko
mbalimbali yakiwamo kuunga
mkono uchaguzi huo kwamba
ulikuwa huru na wa haki.

Vingine vimegoma kuutam-
bua vikidai haukuwa huru na
haki, hivyo havioni sababu ya
kushirikiana na serikali, badala
yake vinajiweka pembeni na kui-
achia CCM.

Hata hivyo, Chama cha
NCCR Mageuzi, chenyewe ki-
najipambanua kuwa kinaweka
mbele zaidi maslahi ya taifa kwa
kujali mazungumzo ya pamoja
ili kuja na muafaka kuhusu uch-
aguzi huo.

NCCR-Mageuzi inaamini
kwamba ingawa yapo madai
ya ‘figisufigis’ kwenye uch-
aguzi huo, lakini njia pekee kwa
wanasiasa ni kuwekana sawa
na kuwapo kwa meza ya mazun-
gumzo, kwa ajili ya muafaka wa
kitaifa.

Hivi karibuni mwenyekiti wa
chama hicho, James Mbatia,
anatoa rai hiyo mbele ya wana-
habari jijini Dar es Salaam, kuwa,
asili ya kutatua matatizo huanzia
kwenye mazungumzo na kuishia
katika makubaliano ya kindugu.

Mbatia anaamini kuwa, kwa
miaka 59 ya uhuru, Watanzania
hawajatumia vizuri Tanzania ili
wajipatie mahitaji ya msingi kwa
wote na kuwa na furaha ya kweli.

Lakini, chama hicho kina-
kiri kwamba ni miongoni mwa
vyama ambavyo kwa miaka 28
vinaimba wimbo wa kupata
katiba mpya ya kubeba tume
huru ya uchaguzi, na kwamba

gharama zimekuwa kubwa kwa
chama hicho.

Kinachoshauriwa na NCCR-
Mageuzi ni sahihi, kutokana na
ukweli kwamba, hata nchi zi-
lizoendelea zinatumia njia hiyo
kumaliza tofauti za kisiasa kwa
manufaa ya kila mmoja.

Ni muhimu wanasiasa kutetea
ama kuweka mbele taifa badala
ya vyama kwa kukubaliana ku-
kaa meza moja ya mazungumzo
ili kutafuta mwafaka wa pamoja
kuliko kususa tu na kukaa pem-
beni.

Meza ya mazungumzo ita-
saidia kila chama kutoa duku-
duku lake na hatimaye kufikia
makubaliano ambayo msingi
wake ni kuendelea kumlinda
‘mama Tanzania’ kama anavy-
oshauri Mbatia.

Suala la meza ya mazun-
gumzo limewahi kuhimizwa na
Msajili wa Vyama vya Siasa Jaji
Mstaafu Francis Mutungi, baada
ya CHADEMA kutaka kufanya
maandamano nchi nzima Sep-
temba mosi, mwaka 2016.

Lengo la maandamano liliku-
wa ni kupinga hatua ya serikali
kukataza kufanya mikutano ya
kisiasa, lakini Mutungi, akashau-
ri kuwapo kwa kikao cha pamoja
kati yake na viongozi wa vyama
vya siasa kupata muafaka.

Wakati CHADEMA wakiwa
wamepanga kufanya maanda-
mano waliyoitwa, UKUTA, CCM
nao kupitia Umoja wa Vijana
(UVCCM), walikuwa wameomba
kibali cha kufanya maandamano.

Kufuatia mvutano huo wa hat-
ua ya upinzani kusisitiza kufanya
maandamano licha ya katazo la

serikali, msajili aliamua kuitisha
mazungumzo ili kupata mari-
dhiano, hali ambayo ilisaidia ku-
wapo kwa utulivu.

Kwa mantiki hiyo, ni wazi
kwamba busara ya majadiliano
ni njia sahihi kukabiliana na
mizozo kama hiyo inayotokana
na uchaguzi mkuu hadi baadhi
ya vyama kutopeleka bungeni
wabunge wa viti maalum.

Mwaka 2016, hata Spika Job
Ndugai, aliwahi kuita wabunge
wa upinzani katika meza ya
mazungumzo baada ya kususia
vikao.

Wakati akiitisha meza ya ma-
zungumza, alisema, ili bunge
lifanye kazi yake, linahitaji
kuishinda changamoto iliyopo
ya muhimili huo kutokuwa kitu
kimoja, huku akielezea kuwa
chanzo kikuu cha kusambara-
tika ni pamoja na “u-vyama” kuz-
idi na wabunge kutojali maslahi
ya taifa.

Hayo ya Jaji Mutungi na
Ndugai, ni machache yanay-
oonyesha umuhimu wa kukaa
katika meza ya mazungumzo
pale linapotokea jambo ambalo
linaonekana halijakaa sawa.

Lakini, iwapo kila chama ki-
taendelea kuvutia upande wake
bila kujali maslahi ya taifa, bado
kutakuwapo na malalamiko yasi-
yofikia mwisho, ambayo huenda
yangetatuliwa na meza ya ma-
ZUungumzo.

Hivyo, ni vyema wanasiasa
wakalipa uzito suala la kukutana
katika meza ya mazungumzo
ili kuwekana sawa na kumaliza
sintofahamu iliyopo baada ya
kumalizika kwa uchaguzi mkuu.
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Magufuli awateua

Shein, Mwakyembe

Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. John Magufuli amemteua
Rais mstaafu wa Zanzibar, DKk. Ali
Mohamed Shein kuwa Mkuu wa
Chuo Kikuu Mzumbe.

Dk. Shein anachukua nafasi ya Jaji
mstaafu Barnabas Samatta ambaye
anamaliza muda wake.

Taarifa iliyotolewa na Katibu
Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi,
jana kwa vyombo vya habari, ilise-
ma pia, Rais Magufuli amemteua Dk.
Harrison Mwakyembe kuwa Mwe-
nyekiti wa Baraza la Chuo Kikuu cha
Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili
(MUHAS).

Taarifa hiyo ilisema Dk. Mwaky-
embe anachukua nafasi ya Mariam
Mwaffisi ambaye amemaliza muda
wake. Vile vile, Rais Magufuli amem-
teua Gaudensia Kabaka kuwa Mwe-
nyekiti wa Baraza la Chuo Kikuu cha
Dodoma (UDOM).

Kabaka anashika wadhifa huo kwa
Kipindi cha pili baada ya kipindi cha
kwanza kumalizika.

Pemba wapata
mawasiliano

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

KATIKA azma yake ya kuhakikisha
huduma za mawasiliano zinakuwa
za uhakika, Kampuni ya Zantel
imesogeza huduma zake kisiwa cha
Pemba kuwarahishia wananchi wa
huko huduma kwa urahisi zaidi.

Kampuni hiyo imeamua kufungua
duka kisiwani Pemba likiwa na kituo
cha huduma kwa wateja kilichob-
oreshwa zaidi.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa duka hilo, Mkuu wa Masoko na
Huduma za Kifedha wa Zantel, Sakyi
Opoku, alisema uwepo wa duka
hilo utapunguza adha mbalimbali
ambazo wateja walikumbana nazo
awali.

“Uboreshaji wa duka hili ni se-
hemu ya mkakati wa kampuni yetu
wa kuhakikisha tunasogeza huduma
karibu na wateja, ili kuhakikisha
wanazipata huduma na bidhaa zetu
kwa urahisi zaidi,” alisema.

Aidha, alisema duka hilo linata-
rajia kuhudumia zaidi ya wateja 100
likitoa huduma mbalimbali ikiwamo
usajili wa simu, huduma za kifedha
(Ezypesa) pamoja na uuzaji wa simu
mbalimbali zenye uwezo wa 4G
ikiwamo simu aina ya Smarta.

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, ji-
jini Dar es Salaam, imewahukumu Baraka
Mtunga na Rajabu Katunda kulipa faini
ya Sh. milioni tatu au kwenda jela miaka
miwili na kulipa fidia ya Sh. milioni 267.6
baada ya kukutwa na hatia ya makosa ya
kutumia mtandao kilaghai.

Kadhalika washtakiwa hao wana-
daiwa kuisababishia hasara Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ya Sh.
267,656,794.30.

Pia, mahakama hiyo iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Kassian Matem-
bele, iliagiza vifaa vya mawasiliano
walivyokamatwa navyo  washtakiwa
vinataifishwe zikiwamo simu mbili na
kompyuta mpakato kuwa mali ya serikali.

Hakimu alisema mahakama yake im-
efikia uamuzi huo baada ya washtakiwa
kuingia makubaliano ya kumaliza kesi kwa

njia ya majadiliano kati ya washtakiwa na
Mkurugenzi wa Mashtaka Nchini (DPP).

Akisoma hati ya makubaliano, Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Wankyo Simon, al-
idai baada ya pande mbili kukaa na kuku-
baliana washtakiwa walitakiwa kulipa
fidia ya Sh. 267,656,794.30 na walilipa Sh.
200,000,000.

Aliendelea kudai kuwa makubaliano
hayo pia yaliwataka washtakiwa hao ku-
malizia kiasi kilichobaki ndani ya miezi
sita. Akisoma maelezo ya awali katika kesi
hiyo wakili Simon alidai, washtakiwa hao
kupitia kampuni ya Uhuru One, ambayo
ilikuwa haijasajiliwa kisheria walitenda
makosa ya kutumia na kusambaza hu-
duma za intaneti kwa njia ya kilaghai bila
leseni.

Alidai baada ya taarifa za uchunguzi ku-
wafikia Jeshi la Polisi liliwakamata watuhu-
miwa ambao walikiri kusimika vifaa vya
mawasiliano na kutumia huduma za inta-

kutumia mtandao kilaghai

neti isivyo halali.

Pia alidai kuwa baada ya uchunguzi
zaidi iligundulika kuwa washtakiwa hao
walitenda makosa hayo kati Desemba 13,
2019 na Septemba 28, 2020.

Baada ya kusomewa maelezo hayo
Hakimu Matembele aliwasomea hukumu
na kuwaeleza kuwa kwa makubaliano wal-
iyowekeana na DPP na kukiri kwao nafasi
ya rufani imefungwa.

“Nafasi ya rufani inatolewa tu kwa hu-
kumu iliyotolewa baada ya kutiwa hatiani
kwa kusikilizwa ushahidi, lakini kwe vile
nyie mmekiri baada ya makubaliano haku-
na nafasi ya dhamana,” alisema Hakimu
Matembele.

Awali, washtakiwa hao walikuwa waki-
kabiliwa na makosa sita ikiwamo utakat-
ishaji fedha, makosa manne yalifutwa na
kusomewa hati moja ya mashtaka yenye
makosa mawili ya kutumia mtandao kila-
ghai na kusababisha hasara kwa TCRA.

Fa

Meneja Uhusiano wa Tecno Tanzania, Eric Mkomoya (kulia), akionyesha simu mpya aina ya Tecno Camon 16s
iliyozinduliwa jana, ambayo itapatikana kwa bei nafuu kwenye maduka yote ya Vodacom nchini, ikiwa na GB 96, ni
sehemu ya kuwapatia wateja punguzo katika msimu huu wa sikukuu. Kushoto ni Mkuu wa Mauzo na Usambazaji wa
Vodacom Tanzania PLC, George Lugata. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Amref, wasaﬁii waadhimisha wiki ya usafi mazingira

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Amref Health Africa
Tanzania na wasanii wa kizazi
kipya Zena Mohamed ‘Shilole’ na
Balozi wa kampeni ya Nyumba
ni Choo, Mrisho Mpoto (pichani),
wameungana na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto kuadhimisha wiki ya
usafi wa mazingira kwa kufanya
uhamasishaji wa usafi wa mazingi-
ra na kunawa mikono kwa sabuni

Dar es Salaam.

Akizungumza katika kilele cha
maadhimisho hayo kilichofanyika
Buguruni, Mkuu wa Wilaya ya Ilala,
Ng"wilabuzu Ludigija, aliipongeza
Amref kwa kuweka kipaumbele
suala la usafi wa mazingira.

“Usafi wa mazingira ni muhimu
hasa kwa watoto wetu wakiwa
shuleni na maeneo yenye mison-
gamano kama masoko. Nitoe rai
kwa wananchi kuendelea kuz-
ingatia tabia ya kunawa mikono
kwa maji tiririka na sabuni ili tuwe
salama,” alisema Ludigija.

Alisema katika Manispaa ya Ila-

la, wamepata mafanikio
makubwa ya kampeni ya
usafi wa mazingira kwa
kuwa mwaka wa nne sasa
hawajasikia magonjwa ya
mlipuko.

Meneja Miradi ya Maji
na Usafi wa Mazingira wa
Amref Tanzania, Mturi
James, alisema wataendelea kush-
irikiana na serikali kuleta mabadi-
liko ya kudumu katika sekta hiyo.

Alisema lengo ni kuchangia
juhudi za serikali kutekeleza mi-
radi ya kuboresha huduma za afya

na maendeleo ya jamii
kupitia sera na miongo-
zo ya afya ya kitaifa.
“Tunafanya mi-
radi yote hii, ili kujibu
vipaumbele vya afya
vya kitaifa na malengo
ya maendeleo endelevu
katika  kushughulikia
mahitaji ya afya ya wanawake na
watoto,” alisema James.
“Tunajitahidi kuongeza ufanisi
na uendelevu wa huduma hizi
kwa kuchangia na kuimarisha
mifumo ya afya, kuboresha upa-

tikanaji wa huduma na kuhama-
sisha mifumo ya afya ya jamii na
sera kwa ujumla.”

Kwa upande wake msanii wa ki-
zazi kipya, Shilole alisema wame-
kuwa wakizunguka katika shule
mbalimbali kujenga hamasa ya
umuhimu wa usafi wa mazingira.

Wiki ya usafi wa mazingira
mwaka huu imebebwa na ujumbe
wa “Mabhitaji ya jinsia kwa mazin-
gira endelevu” ikihamasisha jamii
kuzingatia mahita ya jinsia katika
utoaji wa huduma za usafi wa maz-
ingira.
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TARI yajipanga kuakisi maono
ya Magufuli mazao ya mkakati

Na Dotto Mwaibale, SINGIDA

BODI ya Wakurugenzi wa Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania (TARI) imewataka
watafiti wake kuongeza kasi katika ku-
leta mapinduzi ya kilimo ili kuongeza
malighafi ya kutosha kwenye ukuaji wa
viwanda vya ndani.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Dk. Yohana
Budeba, aliyasema hayo eneo la Masigati,
wilayani Manyoni mwishoni mwa wiki,
unaotekeleza mradi wa ‘Kilimo cha Pamo-
ja’ cha korosho, alipotembelea na kuanga-
lia sehemu ya utekelezaji wa maagizo ya
bodi kwa taasisi yake.

Mbali na kupongeza dhamiri ya dhati
ya Rais John Magufuli katika kuinua tija ya
kilimo nchini kupitia hotuba yake ya ufun-

guzi wa Bunge la 12, aliwataka watafiti na
wadau wengine wa kilimo kuunga mkono
juhudi za serikali, ili kuchagiza kasi ya ma-
badiliko hayo, sambamba na kusukuma
ukuaji wa uchumi.

Alisema katika kuhakikisha inasima-
mia utekelezaji wa majukumu ya taasisi
hiyo na maelekezo ya serikali, bodi yake
imefarijika kuona maagizo iliyotoa ku-
hakikisha ugunduzi na teknolojia zote
zinawafikia walengwa, limezingatiwa na
kutekelezwa kikamilifu.

Baadhi ya maagizo yaliyotolewa na bodi
hiyo ni kuitaka TARI kusambaza kwa kasi
teknolojia zake hususani eneo la ugunduzi
wa mbegu bora jambo ambalo limeende-
lea kutekelezwa.

Agizo lingine ni kuitaka TARI kufanya

utafiti wenye lengo la kupanua wigo wa
kilimo cha korosho kutoka mikoa mitano
iliyokuwa ikizalisha jambo ambalo nalo
limetekelezwa ipasavyo.

Katika kutekeleza hilo, TARI imebaini-
sha mikoa 20 yenye uwezo wa kuzalisha
korosho, ikiwamo Singida katika eneo la
Msigati ambalo limeanza uzalishaji katika
ekari 22,000. Mkurugenzi Mkuu wa TARI,
Dk. Geoffrey Mkamilo, alisema hitaji la
taasisi hiyo kwa sasa ni kuona uzalishaji
wa teknolojia zake, ubunifu na mbinu
bora za kilimo zinakwenda sambamba na
ukuaji wa viwanda.

Alisema malengo ya taasisi ni kuongeza
juhudi katika kuhakikisha kiwango cha
asilimia 60 za malighafi ya kilimo zinapati-
kana kwenye viwanda vya ndani.

5 va Zall

Dar es Salaam. Kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Kadi NMB, Philbert Casmir na Meneja Mwandamizi wa Kadi, Manfred

Kayala. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Benki yahamasisha matumizi ya kadi

Na Beatrice Moses

BENKI ya NMB imeanzisha kampeni
maalum iitwayo MastaBata yenye lengo
la kuhamasisha matumizi ya kadi kwenye
manunuzi badala ya fedha taslimu am-
bayo yanatajwa kuwa sisalama kwa kuwa
kuna wakati huchochea uhalifu.

Hatua hiyo inatajwa kuwa inaunga
mkono juhudi ambazo pia zinafanywa
Serikali ambayo imeendelea kuboresha
mfumo wa malipo mengi kwa kuhakiki-
sha hayafanywi kwa fedha taslimu badala
yake yanalipiwa kwa mfumo maalumu iki-
wamo kadi na simu za mkononi.

Akizungumza kwa niaba ya Bodi ya
Wakurugenzi na Menejiment ya NMB,
kwenye uzinduzi huo Ofisa Mkuu wa Wa-
teja Binafsi na Biashara, Filbert Mponzi,
alisema NMB imeamua kutoa fursa ya kip-
ekee kwa wateja wake kufurahia huduma
za benki hiyo kupitia promotion hiyo am-
bayo itatoa zawadi hizo zenye jumla ya Sh.
milioni 200.

Kupitia promosheni hiyo itakay-
oendeshwa kwa miezi mitatu, NMB
inalenga kutumia na wateja wake faida
waliyoipata, hivyo zawadi mbalimbali zi-
tatolewa, ikiwamo mshindi kuambatana
na mwenzi wake kwenda kufanya utalii
wa ndani Zanzibar au kwenye mbuga za
wanyama Serengeti na Ngorongoro.

“Kampeni itakuwa na droo za kila wiki
na kila mwezi, wateja wanapaswa kufanya
miamala yao kupitia kadi ya NMB Master-
card au QR mara nyingi iwezekanavyo kwa
kuwa unapofanya muamala unaongeza
nafasi moja ya kushinda,” alisema.

Mponzi alibainisha pia kadri mteja
anavyotumia kadi katika ununuzi kwe-
nye mtandao au kufanya malipo kupitia
mashine za malipo (POS)katika maduka
mbalimbali ndivyo unavyopata nafasi
nzuri zaidi ya kushinda.

Kwa mujibu wa Mponzi, katika kipindi
chote za kampeni hiyo MasterBara ‘siyo
ki kawaida’ wanatarajia kupata washindi
40 wa fedha taslimu 100,000 kila wiki na

washindi 15 wa simu janja aina ya Sam-
sung galax note20 yenye thamani ya
Sh. 2,480,000 au jokofu na runinga kila
mwezi.

Alisema hata hivyo, wameweka nafasi
kwa washindi wa utalii wa ndani iwapo
hawatakuwa tayari kwenda kutalii wa-
naweza kubadilisha zawadi kwa ku-
chukua runinga ya kibabe iliyolipiwa na
DSTV miezi mitatu au jokofu la milango
miwili, kompyuta mpakato, water dis-
penser namicrowave .

Kampeni hiyo iliyoanza rasmi jana, in-
atarajiwa kufikia kilele chake Februari 21,
wateja wote wakiwamo watakaojiunga
katika kipindi hiki baada ya promosheni
kuanza wanaruhusiwa kushiriki.

Mkaguzi kutoka Bodi ya Michezo ya
Kubahatisha, Rasuli Masudi, alihamasisha
wateja na wananchi wengine kujiunga
kushiriki kwenye promosheni hiyo kwa
kuwa imethibitika kuwa ni halali inazinga-
tia vigezo vyote vya utoaji wa zawadi kwa
watakaoshinda.

Uhamasishaji
shirikishi
chakula
wapamba
moto

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Wilaya ya Kibaha,
Martine Ntemo, amesema uha-
masishaji upatikanaji chakula
shuleni unafanyika kwa kush-
irikiana na wazazi ili kuhakikisha
watoto wanapata utulivu husu-
sani muda wa masomo.

Ntemo amesema uhamasishaji
huo wa watoto kupata chakula,
mbali na utulivu, pia unalenga
kupunguza utapiamlo hususani
wa ukondefu kwa wanafunzi.

Mkuu huyo wa Wilaya alisema
hayo jana alipokuwa akizun-
gumza kuhusiana na mikakati
waliyojiwekea kutokomeza udu-
mavu ikiwa ni baada ya wakuu
wa wilaya kutia saini mkataba
wa lishe na Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Mhandisi Evarist Ndikilo.

Ntemo alisema kwa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kibaha,
shule 20 kati ya 43 za msingi
na za awali zinatoa chakula
(uji) kwa watoto muda wa ma-
pumziko.

Pia alibainisha kuwa upande
wa Halmashauri ya Mji wa
Kibaha, shule za serikali tatu ze-
nye mahitaji maalumu wanafunzi
wanapata chakula cha mchana
wakiwa shuleni.

Aidha, alisema shule za msingi
26 za binafsi kati ya 62 zilizopo
(serikali na binafsi), wanafunzi
wanapata chakula cha mchana
kwa madarasa ya awali na ya
mtihani na kwamba chakula
kinachotolewa ni ugali, wali,
maharage, mboga za majani na
uji wa mchele.

Kuhusu elimu ya sekondari,
wataalamu wa lishe wanaende-
lea kufanya usimamizi shirikishi
katika shule za bweni na hosteli
na kuangalia utoaji wa lishe bora
kwa wanafunzl.

“Wilaya ya Kibaha inaahidi
kuendelea kusimamia utekelezaji
wa mkataba wa lishe kwa kuten-
ga fedha za kutekeleza afua za
lishe kupunguza utapiam|o kwa
watoto chini ya miaka mitano,
kupunguza hali ya ulemavu,”
alisema.

Alipongeza kuwa wilaya hiyo
inaendelea kuhakikisha wazazi
wananyonyesha watoto wao
maziwa ya mama pekee kwa
miezi sita ya mwanzo na wa-
jawazito kupewa vidonge vya
kuongeza damu. -

Mmoja wa wakazi wa Maili
Moja, Abeda Juma, alishauri
huduma ya chakula iwapo na
kwamba wazazi washirikishwe
kwenye vikao kwa kuwa fedha
wanazowapa watoto wanapok-
wenda shuleni Kila siku ni nyingi
kulinganisha na kipato walicho
nacho. . )

“Niko tayari kuchangia wa-
toto wapate chakula shuleni
ninachoomba uchangiaji uwe
wa kiwango ambacho kila
mwananchi atamudu kuchangia
kwani huduma hiyo ni jambo
nzuri. Watatuokoa kuwapa fedha
za kutumia shuleni, naomba hili
lifanyike kwa vitendo,” alisema.
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Wanafunzi
waaswa
matumizi
ya simu

Na Thobias Mwanakatwe

MWENYEKITI mstaafu wa CCM Mkoa
wa Mbeya, Nawab Mullah, amewataka
wanafunzi kuepuka matumizi ya simu
za mkononi kwani zimekuwa chanzo
kikubwa cha kuwapotosha na kujiingiza
katika matendo yasiyo na maadili.

Akizungumza mwishoni mwa wiki
wakati wa mahafali katika Shule ya
Sekondari ya Kawe Ukwamani, jijini Dar
es Salaam, alisema wanafunzi wana-
poteza muda mwingi kutazama video za
oVyO0 au za wanamuziki na tamthilia tu.

Mullah ambaye ni Mwenyekiti wa
Kampuni ya Afritea Tanzania Tea Blend-
ers, alisema, atafanya mchakato wa
kuratibu namna ambavyo watoto hasa
wanaotoka katika familia zenye vipato
duni na yatima, wasaidiwe kupata
chakula.

Aliwaomba wazazi wenye uwezo
ambao wana wanafunzi katika shule
hiyo kujaribu kutengeneza mpango wa
kuchangishana fedha walau kiasi kidogo
kidogo, ili kuokoa hatima ya watoto hao
ambao wanatoka katika familia zisizo
na uwezo.

Uongozi wa shule hiyo ulieleza
kuwa shule inakabiliwa na ukosefu wa
kompyuta na mashine ya kurudufia
(photocopy), vyoo kujaa maji kutokana
na eneo la shule kuwa oevu na uhaba
wa chakula kwa ajili ya wanafunzi hasa
wanaotoka katika familia zenye kipato
duni na yatima.

“Mimi ni Mwenyekiti mstaafu wa CCM
Mkoa wa Mbeya, na nilikuwa nagombea
kuteuliwa na CCM ili nigombee ubunge
Jimbo hili la Kawe, sasa msidhani
kukosa kwangu ubunge kutanifanya
niache kuyatekeleza yale yote niliyoku-
wa nimekusudia kuwafanyia wananchi
wa Kawe kama ningeupata ubunge,”
alisema Mullah.

Mullah pia aliahidi kuangalia namna
atakavyoweza kusaidia kukabili vikwa-
Z0 Vvinavyoikabili shule hiyo.

...5Sasa msidhani kukosa
kwangu ubunge kutanifanya
niache kuyatekeleza yale yote
niliyvokuwa nimekusudia ku-
wafanyia wananchi wa Kawe
kama ningeupata ubunge.

Sababu kuifanya Hifadhi
Nyerere bora duniani

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

ERIKALI inakusudia kuifanya

Hifadhi mpya ya Taifa ya Ny-
erere iliyomegwa kutoka Pori
la Akiba la Selous lililopo
mkoani Morogoro, kuingia katika hi-
fadhi bora duniani kutokana na ku-
wapo kwa wanyama na viumbe hai
ambao wengine hawapatikani sehe-

mu nyingine.

Hatua hiyo inatokana na hifadhi
hiyo kabla ya kukabidhiwa Shirika
la Hifadhi za Taifa (TANAPA) wakati
ikiwa Pori la Akiba la Selous kuwa
katika tishio la kupoteza sifa za
uhifadhi kutokana na vitendo vya

ujangili.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Naibu
Katibu Mkuu wa Wizara ya Maliasili
na Utalii, Dk. Allan Kijazi, wakati aki-
funga mafunzo ya awali kwa askari
561 wa Jeshi la Uhifadhi na Misitu yali-
yofanyika eneo la Matambwe katika

Kabla hai-
jatangazwa
kuwa Hifa-
dhi ya Taifa
va Nyerere,
hili eneo
lilikuwa
sehemu
yaPorila
Akiba la Se-
lous, hivyo
kulikuwa na
tishio la ku-
poteza sifa
za vhifadhi
duniani
kutokana
na majangili
kushambu-
lia sana
tembo na
wanyama
wengine.

Hifadhi ya Taifa ya Nyerere mkoani

Morogoro.

Dk. Kijazi ambaye ni Kamishna
wa Uhifadhi wa TANAPA, alisema
maamuzi ya kuifanya hifadhi hiyo
kuwa bora inachangiwa na kuwapo
kwa mradi wa ufuaji umeme kwa
kutumia maji wa Nyerere ambao
upo ndani ya hifadhi hiyo, hivyo
kuwa moja ya kivutio kikubwa cha
wageni kutembelea.

“Kabla haijatangazwa kuwa Hi-
fadhi ya Taifa ya Nyerere, hili eneo
lilikuwa sehemu ya Pori la Akiba la
Selous, hivyo kulikuwa na tishio la
kupoteza sifa za uhifadhi duniani
kutokana na majangili kushambu-
lia sana tembo na wanyama wen-
gine,” alisema na kuendelea:

“Sasa tumejipanga kuhakikisha
inakuwa hifadhi bora duniani ku-
liko zote za nchini.”

Alisema kutokana na umuhimu
huo, ndio maana TANAPA im-
eamua kuendesha mafunzo ya
awali ya Jeshi la Uhifadhi kwa ajili
ya askari wapya ambao watafanya
kazi ndani ya hifadhi hiyo mpya.

Aliwataka askari hao kushiriki-
ana na kamati za ulinzi na usalama
za wilaya zinazozunguka hifadhi
hiyo kutengeneza mkakati maal-
umu wa kiulinzi ili kukabiliana na
ujangili.

Naye Kamishna wa Uhifadhi
wa TANAPA Kanda ya Mashariki,
Asteria Ndaga, alisema mafunzo
hayo yamewajengea uwezo, uja-
siri, uzalendo na uadilifu wa usi-
mamizi wa rasilimali za wanyama
na misitu kwa faida ya Watanzania.

Alisema kuwa mafunzo hayo
yamefanyika kwenye maeneo
tofauti yenye wanyama wakali,
milima na mabonde na misitu
kwa lengo la kuwapa ujasiri na
uvumilivu askari huo wanapokuwa
kwenye kazi zao.

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Bakari Msulwa, ambaye wilaya hiyo
imezunguka hifadhi hiyo, alisema
watatoa ushirikiano wa kutosha
kuhakikisha wanaimarisha ulinzi
ndani na nje ya hifadhi hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tabora, Barnabas M
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wakalukwa, akionyesha jana kwa waandishi wa habari baadhi ya vitu

vinavyodhaniwa kuwa vya wizi, ambavyo watu waliokuwa wamevipakia katika pikipiki waliviacha na kutoroka. PICHA:

SHABAN NJIA

DC ashangazwa zahanati kuwa nha muuguzi mmoja

Na Frank Kaundula, MORO-
GORO

MKUU wa Wilaya ya Morogoro,
Bakari Msulwa, amemwagiza
Mganga Mkuu wa Halmashauri
ya Morogoro kumrejesha kazini
mara moja daktari wa zahanati ya
Msonge iliyopo Halmashauri ya
Morogoro ambaye ameenda likizo
zaidi ya wiki mbili na kuacha za-
hanati ikiwa na muuguzi mmoja.

Kutokana na hali hiyo, muuguzi
huyo analazimika kuhudumia
idadi kubwa ya wagonjwa.

Msulwa alitoa agizo hilo baada

ya kukuta muuguzi huyo akiwa
amezidiwa na wagonjwa, ambapo
alisema jambo hilo haliwezi kuvu-
milika, kwani linahatarisha mai-
sha ya watu kwa kukosa huduma
bora za afya.

Alisema  serikali imejipam-
banua kwa kuwasaidia wananchi
wa chini kupata huduma bora za
kijamii ikiwamo huduma ya afya,
hivyo daktari huyo anapaswa
kurejea kazini ili kusaidia wa-
nanchi.

“Nimekuta huyu muuguzi
hapa anafanya kazi zote kuanzia
kupokea wagonjwa kupima na

kuwahudumia bila kupumzika...
hili ni jambo la hatari sana licha
ya kwamba anaokoa maisha ya
watu kisa daktari ameenda likizo,
hii haiwezekani, lazima mganga
mkuu wilaya DMO aje hapa na
amrejeshe huyu daktari,” alisema
Msulwa.

Theresia Ndambaru, muuguzi
pekee katika zahanati hiyo, alikiri
kuzidiwa na wagonjwa baada ya
kukosa usaidizi katika kutoa hudu-
ma na kuiomba serikali kuchukua
jitihada za haraka kuongeza wa-
hudumu wa afya kwenye zahanati
hiyo.

Alisema miongoni mwa vikwa-
zo vikubwa ni pale inapotokea
kuwapo kwa mzazi anayetaka
kujifungua, ambaye anabhitaji
uangalizi wa karibu na wakati huo
huo kunakuwa na wagonjwa wen-
gine wanasubiri huduma, jambo
linalomfanya kushindwa kijigawa
kutoa huduma.

“Sina muda wa kupumzika
kwa sababu usiku nilikuwa na
mzazi anajifungua, ambaye ana-
hitaji msaada na baada ya muda
akaletwa mtoto ambaye amezidi-
wa, nilijitahidi kumuhudumia lak-
ini ukweli ni kwamba nafanyakazi

katika mazingira magumu kwa
sababu daktari wangu hayupo,
ameenda likizo,” alisema Ther-
esia.

Akizungumzia hatua wataka-
zozichukua kwa haraka kutatua
kikwazo hicho, Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Morogoro, Patrick Mwa-
kiriri, alisema suala lililotokea la
dakatari huyo kwenda likizo ni la
dharura, hivyo halmashauri ita-
fanya jitihada za makusudi kwa
kumhamisha daktari mmoja kuto-
ka Kituo cha Afya Mvuha ili kuziba
nafasi ya daktari huyo.
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Wachimbaji waomba
huduma ya majisafi

Diageo yaunga
mKono
maendeleo

Na Shaban Njia, KAHAMA na kusababisha kununua dumu moja  Joseph Nalemi, alithibitisha kuwapo e n d e I evu
lalita 20 kwa Sh. 1,000 hadi 1,500 kwa  kwa ukosefu wa huduma ya maji
ACHIMBAJI wadogo ajili ya kuoshea mawe yanayosadikika ya kutosha na kwamba kila siku Na Mwandishi Wetu
katika mgodi wa Kabela Kwa sasa kuwa na madini. amekuwa akitoa  shilingi 20,000 - -
Gold Mine katika hudumaya Alisema kabla ya kupelekewa kwa ajili ya kuchota maji ambayo DIAGEO, kampuni mama va Bia
Kata ya Zongomela, Maji kutoka pyquma ya nishati ya umeme pia  yanatumika kwenye vyoo ndani ya ya Serengetgj r(]SI%L)f_Imetarjggza
Halmashauri ya Kahama Mjini, yaamlaaj;‘.aafi walikuwa wakitumia gharama kubwa  mgodi, ili kuviweka katika hali ya usafi %Dgrqaggl g?waga IEJUtL(J)all anqachrg :wagoa

wameiomba serikali kwa kushirikiana
na wuongozi wa mgodi huo
kuwapelekea huduma ya majisafi na
salama ili kuwapunguzia gharama za
uendeshaji.

Waliyabainisha  hayo  wakati
wakizungumza na vyombo vya
habari kwa nyakati tofauti vilivyofika
mgodini hapo, kuangalia namna
shughuli za uchimbaji na uzalishaji wa
madini unavyoendelea, na uongozi

na Usafi
wa Mazin-
gira Mjini
Kahama
(KUWASA)
yameshafi-
ka Kata ya
Zongomela
na kili-
chobaki ni
ulazaji wa

(majenereta) katika uendeshaji wa
mgodi hasa wakati wa kuvuta maji
ndani ya madura ya kuchimbia
dhahabu, lakini baada TANESCO
kuwafungulia huduma hiyo, gharama
zilipungua.

Naye Yusta Kisuma, alisema
wamekuwa  wakitumia  gharama
kubwa kwenye uendeshaji hasa wakati
wa kuosha mawe yanayosadikika
kuwa na dhahabu kwa kutumia maji

na kujikinga na magonjwa ya mlipuko.

Alisema kwa sasa huduma ya
maji kutoka Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Mjini Kahama
(KUWASA) yameshafika Kata ya
Zongomela na kilichobaki ni ulazaji
wa mabomba ya maji na kufika katika
maeneo ya mgodi.

Hata hivyo, Nalemi aliwataka
KUWASA kuangalia namna ya
kuyafikisha maji kwenye eneo la

chanya kwa maendeleo duniani
kufikia mwaka 2030 ikiwa ni se-
hemu ya kuunga mkono jitihada
za Umoja wa Mataifa kupitia
mpango wake wa Malengo ya
Maendeleo Endelevu (SDG).
Hayo yamebainishwa na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Diageo, lvan
Menezes na kubainisha kuwa
kupitia mpango huo wa miaka
10, Diageo itajikita katika se-

L - mabomba . ) ” - . o hemu kuu tatu ambazo zimech-
unavyoshiriki ~ katika  kupeleka yamajina mengh ambayo upatikanaji wake mgodi ili kuongeza kasi ya uzalishaji aguliwa kwa kuzingatia Mpango
huduma za maendeleo katika vijiji kufika kati- ni shida, lakini mwisho wa siku na uchumi wa kila mchimbaji na wa Maendeleo Endelevu wa

vinavyozunguka mgodi huo.
Lameck Japani, katika mgodi kuna
ukosefu huduma ya maji ya uhakika

ka maeneo
ya mgodi.

wamekuwa wakipata ujira kidogo
ukilinganisha na kile walichotumia.
Mwenyekiti wa mgodi huo,

- S T
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kulipa kodi za serikali kwa wakati,
kwa kuwa na uzalishaji utaongezeka
na fedha zitapatikana kwa urahisi.

nanchi. PICHA: SHABAN NJIA

Ofisa Kilimo wa Kata ya Mondo, Halmashaun E K|shapu mkoam Shmyanga P|us Maganga (kulia),

jana akltoa e||mu

Wakazi Kisiju wamwomba JPM gati

Na Yasmine Protace, MKURANGA

kurasimisha bandari yao ili iweze kuwai-

zamani badala ya Nyamisati.

WAKAZI wa Kisiju Wilaya ya Mkuranga
mkoani Pwani, wamemwomba  Rais John
Magufuli, kuwatatulia kero yao sugu ya
ujenzi wa gati.
kwa nyakati tofauti, wakazi hao walisema
kuwa kuwapo kwa gati kutawasaidia ku-
fanya kazi zao katika mazingira mazuri.
Diwani wa Kata ya Kisiju, Ally Day, ali-
iambia Nipashe kuwa wanamwomba Rais
Magufuli awatengenezee gati, ikiwamo na

nua wananchi, ambao asilimia kubwa ni
wavuvi.
“Umuhimu wa gati unasaidia wananchi
na watumishi katika vijiji
Kwale, Kuruti na Kisiju ambavyo
vimezungukwa na Bahari ya Hindi,
hivyo mahitaji yao muhimu lazima
waje Kisiju Pwani,” alisema Day. -
Aliongeza kuwa abiria ambao wa- <
natumia usafiri wa jahazi kutoka
Mafia kuelekea Dar es Salaam
ni rahisi kupitia Kisiju kama

Alisema kwa kufanya hivyo, kutacho-
chea wananchi kuboreka kiuchumi iki-

mashauri ya wilaya na Serikali Kuu
kutopoteza mapato yake.

Pia, alimwomba Rais Magufuli,

Mkuranga Kisiju kwa kuwawekea
lami, kama alivyoahidi na
kwamba hali hiyo ita-
saidia kupanua uchumi
wa wilaya.

Umoja wa Mataifa.

Alisema sehemu hizo ni kuha-
masisha unywaji wa Kistarabu,
kuhakikisha ushirikishwa wa
jamii katika shughuli mbalimbali,
pamoja na kuhamasisha kilimo
endelevu. _ _
 Kwa kipindi cha miaka mitano
iliyopita, SBL inayomilikiwa
na Diageo, imekuwa ikiende-
sha kampeni ya kuhamasisha
unywaji wa kistarabu kupitia
kampeni ya Kitaifa ya “Usinywe
na kuendesha chombo cha
moto” ikishirikiana na wadau
mbalimbali kama Jeshi la Polisi
Kitengo cha Usalama Bara-
barani. Kampeni hii imeweza
kuwafikia zaidi ya watu 100,000
wakiwamo madereva bodaboda,
madereva wa mabasi na umma
kwa ujumla.
~ Katika kilimo endelevu, SBL
inafanya kazi na mtandao wa
wakulima 400 wanaolima mazao
kama mahindi, mtama na shayiri
ambao kwa sasa wanasaidia
kuipatia kampuni asilimia 80 ya
malighafi inayohitaji katika uzal-
ishaji wa bia zake kwa mwaka.

Kupitia programu yake ya
Kilimo Viwanda, kampuni in-
atoa ufadhili wa masomo kwa
wanafunzi wa kilimo ikilenga
kusaidia kuongeza wataalamu
wa Kilimo nchini ambao ni nguzo
muhimu katika maendeleo ya
sekta hii mama. o
~ Kwenye ushirikishi wa jamii,
imechimba visima 17 katika
maeneo mbalimbali hapa nchini
yenye changamoto kubwa ya
upatikanaji wa huduma ya maji,
hivyo kuwezesha jamii na haswa
kinamama na watoto wa kike
ambao hubeba mzigo wa kutafu-
ta maji kuweza kunufaika na
huduma ya majisafi na salama
karibu na maeneo yao.

Kadhalika, inatoa likizo ya
uzazi kwa miezi sita ikiwa ni
zaidi ya ile ya miezi mitatu in-
ayotakiwa kutolewa kisheria.

Akizungumzia kuhusu mpango
huo, Menezes, alisema: “Tukiwa
kama wadau wa biashara du-
niani, tunao wajibu wa kulinda
dunia yetu na kuifanya kuwa
sehemu salama ya kuishi kwetu
sisi na vizazi vijavyo. Ninay-
ofuraha kubwa kwa mchango
wa maendeleo ambao Diageo
imeweza kuutoa kufikia leo.
Mpango huu mpya utatuwez-
esha kuendelea kutoa mchango
mkubwa zaidi kufikia 2030.
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UCHAMBUZI

HABARI BORA NA KAMILIFU

Uvumilivu kisiasa una umuhimu
harakati za kutanzua mkwamo

Na Mwandishi Wetu

CHAGUZI mkuu wa mwaka

2020 umemalizika kwa ku-

tumia katiba iliyopo ya 1977

ambayo ndiyo inayounda na
kuipa uhalali Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) kuratibu na kusimamia
mchakato wa uchaguzi.

Baada ya uchaguzi huo, vyama
vya upinzani vikiwamo CHADEMA
na ACT-Wazalendo vimesusia na ku-
sisitiza kuwa haviko tayari kutambua
matokeo, na havitapeleka wabunge
hasa wa viti maalumu bungeni licha
ya kwamba havina wa majimbo.

Aidha, Mwenyekiti wa CUF, Profesa
Ibrahimu Lipumba, anatangaza kuwa
hatakuwa tayari kushiriki uchaguzi
mkuu wowote, na kwamba kipaum-
bele chake ni ulazima wa kuwa na
Tume Huru ya Uchaguzi.

Yote hayo yanaashiria kuwa na
madukuduku na mkwamo wa kisiasa
ambao unawagusa wapinzani, wapi-
gakura, serikali, wadau wa uchaguzi
wa ndani na nje na NEC.

Ikumbukwe uchaguzi ni mchakato
unaohusisha wadau wengi kuanzia
wagombea, wapigakura, vyama, NEC,
mahakama, vyombo vya ulinzi na
usalama, asasi za kiraia, Umoja wa
Afrika na waangalizi wa nje na ndani.

Na kwa mujibu wa ibara ya 74 ya
katiba ya Tanzania ya 1977, NEC ndi-
yo inayosimamia na kuratibu masu-
ala yote ya uchaguzi, hivyo baadhi ya
kasoro za uchaguzi zinazohusiana na
tume hiyo zitapatiwa majibu iwapo
kutafanyika marekebisho ya katiba
na kupatikana tume mpya.

Wakati ule wa kuanzisha mchaka-
to wa kutafuta maoni ya wananchi
kuhusu katiba mpya, hadidu za re-
jea za Tume ya Jaji Joseph Wariba
iliyochukua jukumu la kuwafikia
Watanzania na kusikia maoni yao,
zilielekeza kupatikana kwa katiba
mpya mwaka 2014 ili itumike kwenye
uchaguzi mkuu wa 2015. Hata hivyo,

e " *,

LK A ]

Profesa Ibrahim Lipumba, mgombea wa urais wa CUF 2020,
ambaye ametangaza kusimamia kidete uwepo wa tume huru

ya uchaguzi. PICHA: MTANDAO.

haikuwezekana na hilo limeendelea
kuwa kasoro kila baada ya uchaguzi
mkuu tangu ule wa kwanza ndani ya
mfumo wa vyama vingi uliofanyika
mwaka 1995.

Wakati michakato ya kuunda
baraza la mawaziri ikiendelea na
matayarisho ya vikao vya bunge la
awamu ya pili litakaloongoza kuan-
zia 2020 hadi 2025, ni vyema wadau
hasa wanasiasa wapinzani wakaen-
deleza utamaduni wa kuwa na uvu-
milivu wa kisiasa (political tolerance)
na kufanya majadiliano na serikali
kuhusu uwezekano wa katiba mpya
itakayoleta NEC mpya.

Uvumilivu wa kisiasa ndiyo utaka-
owezesha kila upande kumthamini
mwenzake bila kujali kuwa ni sehe-
mu ya bunge au diwani ama hakuch-
aguliwa na wananchi kuwawakilisha
au yeye hana cha kuleta kwa serikali
iliyoko madarakani.

Kwa maana nyingine ni
kwamba, chama ama mdau
huyo wa kisiasa hawezi
kusikilizwa kwa maana ha-
japewa nafasi ya kuwakilisha
wananchi iwe jimboni au
kwenye kata.

Uvumilivu wa kisiasa ndiyo
unaowezesha vyama tawala
na mahasimu wake (upinzani)
kukubali kuwa kila upande
una nafasi katika demokrasia,
kadhalika kupeana nafasi ya
kuwajibika kwa umma kwa
maelekezo ya katiba na she-
ria.

Pendekezo la Profesa Li-
pumba kuwa ataachana na
uchaguzi kwanza kushinikiza
katiba mpya, huenda halina
tija kidemokrasia, kwa kuwa
ni ajenda ambayo alianza kui-
zungumzia muda mrefu na

haijawa na mafanikio, hivyo
aendelee kuwa na uvumilivu
wa kisiasa hadi mambo ya-
takapotengemaa, lakini si
kukimbia uchaguzi.

Kuna mambo mengine am-
bayo yamekuwa yakizungum-
zwa na wapinzani ikiwa ni
pamoja na kufikishwa na kup-
ingwa mahakamani matokeo
yote ya uchaguzi bila kujali
iwe ni wabunge, madiwani na
rais. Yote haya hayajafanyi-
ka, lakini ni vyema upin-
zani ukaendelea kuyasisitiza
wakati huo ukiendeleza uvu-
milivu huo.

Kwa mujibu wa katiba ya
1977 matokeo ya urais yak-
ishatangazwa hayawezi kup-
ingwa popote.

Lakini pia, lipo suala la
mgombea huru au binafsi am-
balo nalo limekuwa miongoni
mwa ajenda zinazozungum-
Zwa na wapinzani na wadau
wanaofuatilia masuala ya

demokrasia.

Yote hayo katiba ya sasa
haiyaruhusu kwa mfano,
inaeleza jinsi ya kupata

mgombea wa ubunge, udi-
wani au urais ikifafanuliwa
ndani ya sheria ya uchaguzi
mkuu ya mwaka 2010 kuwa
ni lazima yeyote atokane na
chama, ndiyo maana ili ku-
fanikisha ni lazima pande
zote za Kkisiasa iwe serikali
ama wapinzani waendeleze
uvumilivu wa kisiasa na kuy-
atafutia ufumbuzi.

KUUNDA NEC MPYA

Katiba ni chombo cha nchi
na si mali ya mtu au kikundi,
ndiyo maana rasimu ya War-
ioba ilitolewa ili wananchi
watoe maoni yao na wapin-
zani walidai kuwa walipoona
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kuwa hawakuridhika walipinga
na kutoa msimamo dhidi yake
baada ya kuunda Umoja wa Kati-
ba ya Wananchi (UKAWA).

Kama ilivyokuwa kwa rasimu
ambayo ilitolewa ili Watanza-
nia waisome, waielewe, watoe
ushauri waongeze yale ambayo
hayapo wapendekeze hoja za
kuondoa pengine ni vyema
wakaangalia na NEC na ku-
pendekeza kile ambacho wana-
taka kiwepo.

Kuanza kutoa lawama kwenye
NEC wakati hakuna marekebi-
sho yaliyofanywa kwenye katiba
hakuna tija, hivyo si wakati mua-
faka kuwaambia Watanzania
kuwa chama kitasusia uchaguzi
hadi kuwe na tume mpya ni
vyema kuanza majadiliano ya
kuanzisha mchakato wa kupata
maoni ya NEC mpya ili kipati-
kane kile wanachotaka kisimam-
ie uchaguzi na kiwe ndani ya
katiba.

Uchaguzi ni suala la kikatiba
sio la chama fulani kusema
hakiutaki. Ikumbukwe chama
kinaweza kuondoka madara-
kani, lakini katiba na NEC vika-
dumu. Mfano Zambia chama cha
mwasisi Kenneth Kaunda cha
UNIP, Kenya KANU iliyoanzishwa
na Baba wa Taifa Jomo Kenyatta
na cha Malawi Congress Party
vyote vimekufa, lakini katiba na
mataifa hayo vinaendelea ku-
wapo.

Uvumilivu wa kisiasa ndiyo
utakaofanikisha michakato ya
katiba mpya yenye NEC mpya.

Akizindua bunge mapema
mwezi huu Rais John Magufuli,
anasema serikali itaudumisha
muungano na utadumu na
utaendelea kuwa thabiti na ku-
wepo na kwamba nia ya Tanza-
nia na Zanzibar kuudumisha.

Kwa hiyo hilo nalo pamoja
na tume ya uchaguzi ni hoja ya
kuzichukulia kikatiba na kuzi-
wekea vipengele vinavyosisitiza
umuhimu wa kulinda na kuhifa-
dhi muungano.

Kuna baadhi ya mambo ya-
nayotishia kuvunja muungano
ambayo iwapo yatawekwa sawa
kwenye katiba mpya, hakuna
atakayesimama na kuikanusha
ili kuendeleza nia thabiti ya ku-
ulinda na kuutetea.
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‘Lissu alipopangua umuhimu
wa ‘kigogo’ uchaguzi mkuu’

Na Ani Jozeni

UNA usemi kuwa histo-

ria hujirudia, ila mhenga

mmoja aliyesoma busara

hiyo alishangaa kuona
kuwa tukio la kihistoria halijirudii
kwa njia ile ile bali linaonyesha
utofauti kimantiki.

Anagundua, mhakiki semi huyo
anapoona kuwa ni kweli watu
mashuhuri hutokea kana kwamba
ni mara mbili katika historia, ila
kwanza inakuwa mkasa yaani jam-
bo la kushtusha na kushangaza na
mara ya pili inakuwa kama mzaha
kitu ambacho kinashangaza, ila
hakina mantiki.

Ukiangalia matukio ya ‘mduara’
wa uchaguzi nchini kuna taswira
kama hiyo inajitokeza; katika sura
nyingine.

Wakati wa kuhamia upinzani
kwa Edward Lowassa, mwaka
2015, kulitokea kama mkasa, kwa
sababu umoja wa makada uliota-
yarisha kampeni ya awamu ya nne
ulikwama kuendeleza harakati
zake katika kuiandaa awamu ya
tano.

Hivi karibuni kuhamia upin-
zani ACT-Wazalendo kwa Bernard
Membe, kulifanana kwa njia fulani
na kuhama mwaka 1995 kwa Au-
gustine Mrema, aliyetoka CCM na
kwenda NCCR-Mageuzi, kwa kuwa
alikuwa ni mtu mwenye dhamira
ya kugombea urais

Wakati huo, nafasi yake kuwania
urais ndani ya CCM ilikuwa ni ki-
tendawili aliamua kuhama.

Kimsingi, kwa wakati ule ilione-
kana ni ‘kipindi kilichokubalika’ au
‘muafaka’ kwani upinzani ulikuwa
mchanga na haukuwa na vigogo
wa kutosha kuubeba kwa nafasi
hiyo nzito.

Mwaka huu ni ghafla, ilishuhudi-
wa jambo jipya ambalo wengi ha-
wakuliamini, Tundu Lissu kupit-
ishwa na chama chake kuwania
nafasi ya urais na hatimaye aka-
hitimisha

dhamira yake, hata akijitosa
kampeni na kushiriki uchaguzi,
kabla ya kurudi tena barani Ulaya.

Je, ni sahihi kusema kambi ya
upinzani uimara wake katika kusi-
mamisha urais, ni sharti awe mwa-
nasiasa ‘kigogo’ aliyehama kutoka
ngambo nyingine kama historia
inavyojieleza?

Kwa kurejea matokeo ya uch-
aguzi mkuu wa hivi karibuni maji-
bu yake yanabaki njiapanda.

Itakumbukwa kuwa mwaka
1995 waziri mwandamizi, Augus-
tine Mrema, baada ya sintofahamu
muda mfupi kabla ya uchaguzi
mkuu, kupitia kisichotegemewa
wakati huo ghafla, alihamia NCCR-
Mageuzi, na kuvikwa ugombea
urais.

Katika uchaguzi wa mwaka
2005, CHADEMA ikipeperusha
bendera yake ya urais, kwa mgom-
bea Freeman Mbowe, matokeo
hayakuwa rafiki kwa kuambulia
kura ‘kiduchu’ na vyama vingine
hali ilifanana.

Pia ndani ya CHADEMA, Katibu
Mkuu wake, DkWilibrod Slaa, ali-
yekuwa sehemu ya mzizi muhimu,
mwaka 2010 aligombea nafasi
hiyo ya urais na kutoa ushindani
mkubwa.

Baada ya miaka mitano naye
alinyanyua virago na kurudi CCM,

Balozi wa Tanzania nchini Sweden,
Dk. Willboard Slaa.

ltakumbukwa
kuwa mwaka
1995 waziri
mwandamizi, Au-
gustine Mrema,
baada ya sintofa-
hamu muda mfupi
kabla ya uchaguzi
mkuu, kupitia
kisichotegemewa
wakati huo ghafla,
alihamia NCCR-
Mageuzi, na ku-
vikwa ugombea
urais.

2020, Tundu Lissu.

kisa na mkasa kuruhusiwa Lowas-
sa kugombea urais kwa tiketi ya
CHADEMA, mtazamo wa hamaki
ambao ulimsibu pia Mwenyekiti
na mgombea urais wa CUF, Pro-
fesa Ibrahim Lipumba.

Ni suala walilolijadili kwa muda
mrefu, kuwa Slaa na Profesa Li-
pumba, ni vipi kumpokea mkong-
we huyo wa kisiasa CHADEMA, ili
apeperushe bendera ya upinzani,
pamoja na kuwa uwezekano wa
kupata viti vingi zaidi vya ubunge?

Hivyo, kwa mantiki ya tathmini
ya sayansi ya siasa, ujio wa Lissu
safari hii na huenda hata kukwa-
ma kwake kufanikisha dhamira
yake pamoja na chama katika uch-
aguzi uliopita si jambo jipya ndani
ya miaka 28 ya Tanzania ya siasa
za vyama vingi, katika awamu ya
pili baada ya uhuru.

Ishara iliyoko sasa kwenye ubao
wa siasa za upinzani kwa zama za
sasa, hakuna tofauti kubwa na ya-
nayoendelea kujiri tangu uchaguzi
mkuu wa 2005.

Alipoibuka katika nafasi ny-
ingine ya uteuzi wa kidiplomasia,
Dk. Slaa, Katibu Mkuu wa zamani
wa CHADEMA, akawa anasikika
kuwa anang’ara kwa uwajibikaji
akiwa Balozi nchini Sweden.

Muonekano wa Dk. Slaa ni
wa aina yake, hivi sasa akiwa ni

Mgombea urais wa CHADEMA

Bernard Membe, aliyegombea

urais kwa tiketi ya ACT -Wazelendo.
PICHA ZOTE: MTANDAO.

Alipoibuka katika
nafasi nyingine
ya uteuzi wa
kidiplomasia, DK.
Slaa, Katibu Mkuu
Wa zamani wa
CHADEMA, akawa
anasikika kuwa
anang'ara kwa
uwajibikaji akiwa
Balozi nchini Swe-
den.

kamisaa wa kisiasa, mwenye nyayo
ndani ya siasa halisi za chama ta-
wala na ngome kuu ya upinzani.

Ni mazingira yanayoshuhudiwa,
Dk Slaa si wa kwanza kwa mfumo
wa mwenendo, mtu anatoka CCM
na kuhamia upinzani, ama anapa-
ta mafanikio au lah , anapokutana
na magumu anarejea tena kwenye
kimbilio nyumbani.

Ni kwa mrejeo huo huo wa
tathmini ya sayansi ya siasa, CCM
inasimama katika nafasi ya nguzo
ya kitaifa.

Simulizi hizo zinaweza kwen-
da mbali, kwa historia ya safari
za waliokuwa mawaziri wakuu
kwa ‘kuachiana ziwa’ Lowassa na
Frederick Sumaye, wote walitua
CHADEMA kila mmoja kwa safari
yake.

Leo hii, historia inajirudia kwa
kanuni ile ile ya msingi, kila mmo-
ja kwa wakati wake amesharejea
kundini CCM, wakitambuliwa na
‘mzazi’ kwa kukaribishwa katika
dhifa za kitaifa na hafla nyinginezo
kwa heshima ya nafasi zao serika-
lini.

Tathmini ya jumla, inaibeba
CCM kisiasa na katika nafasi yake
ya chama tawala kwamba imebe-
ba taswira tofauti ya wakongwe
wake, wageni na waliorejea nyum-
bani ikiipatia sura ya kitaifa.
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MGOGORO ETHIOPIA
Tofauti za Kipato, kubeba ukabila,

-

Abbas Mwalimu

Na Sabato Kasika

THIOPIA imekumbwa na

vita vinavyohusisha vikosi

vya jeshi la serikali ya jim-

bo la Tigray na majeshi ya
serikali ya shirikisho.

Abbas Mwalimu mchambuzi wa
siasa, anazungumza na Nipashe na
kueleza kuwa kiini cha vita hivyo
ni mlolongo unaoanzia kwenye
ukabila, umaskini na tawala za
majimbo.

Mchambuzi huyo anasema, seri-
kali ya jimbo la Tigray iliyokuwa
ikiongozwa na Rais wa jimbo hilo
Debretsion Gebremichael , wa cha-
ma cha Tigray People’s Liberation
Front (TPLF), ni sehemu ya chama
kikuu cha Ethiopia People’s Revo-
lution Revolutionary Democratic
Front (EPRDF).

“Ni muungano wa vyama vinne
vya kikabila na vyama vya eneo la
kusini ambalo lilikataa kutii agizo
la kuahirisha uchaguzi hadi mwa-
ka 2021 kama lilivyotolewa na
serikali ya shirikisho ya Ethiopia,”
anasema Abbas.

Anasema, sababu kubwa ya kua-
hirisha uchaguzi huo iliyoelezwa
na Waziri Mkuu Dk. Abiy Ahmed,
ni kuwapo ugonjwa wa COVID-19
unaosumbua nchini humo.

“Hadi sasa mgogoro huo ume-
sababisha watu zaidi ya 27,000
kukimbilia nchi ya Sudan huku
watoto zaidi 2,000,000 wakihitaji
msaada wa dharura,” anasema
akinukuu taarifa za Shirika la
Kuhudumia Wakimbizi Duniani
(UNHCR) na la Haki za Binadamu
la Amnesty International.

Anasema, licha ya Waziri Mkuu
Ahmed kusuluhisha mgogoro bai-
na ya Ethiopia na Eritrea ulioanza
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mwaka 1998, nchi hiyo imeende-
lea kukumbwa na tishio la mapin-
duzi mara kwa mara.

KIINI CHA MGOGORO

Mwalimu anasema kiini kime-
jikita kwenye tofauti kubwa kati
ya walio nacho na mafukara kwa
misingi ya ukabila.

“Ethiopia imekuwa na tatizo
la tofauti kubwa ya kipato kati ya
matajiri na maskini miongoni mwa
makabila makuu ya Waoromo,
Waamhara, Wasomali, Watigri,
Wasidama, Wagurage, Waloyta,
Waafar na wengine tangu miaka
ya 1960, hasa linapokuja swali na
nani anapata nini katika keki ya
taifa,” anasema Mwalimu.

Anasema, suala la kukosekana
usawa kwa misingi ya kufungama-
na na ukabila, limekuwa sehemu
ya utawala wa serikali ya Ethiopia
tangu kuzaliwa kwa madola yali-
yopo sasa na mwishoni mwa karne
ya19.

“Kuanzia mwaka 1648, Am-
hara lilichukuliwa kama kabila
pekee linaloongoza taifa na mtu
yeyote aliyetaka kupata nguvu za
kisiasa ama ajira katika uongozi
wa nchi ilimpasa kuwa mfuasi wa
dini ya Urthodox, anayefahamu Ki-
amhara,” anasema.

Mchambuzi huyo anasema
mgogoro unahusisha  matajiri
dhidi ya wafanyakazi na kwamba
wanyonyaji hao wanamiliki njia za
uzalishaji mali na hutaka kuwatu-
mikisha wafanyakazi, jambo lin-
alozua migogoro.

“ Chama EPRDF kilikuja na mi-
kakati miwili ya kutatua tofauti za
kipato kati ya walio nacho na wa-
sio na kitu iliyojengeka katika mis-
ingi ya ukabila,” anasema.

kunavyoitumbukiza Ethiopia vitani

Ukitazama kwa
Ethiopia kutokana
na mgawanyiko wa
serikali za majimbo
za kikabila, ni wazi
suala la kuahirishwa
kwa uchaguzi mpaka
2021 kutokana na
COVID-19 ilikuwa

ni sababu va ku-
taka kujitenga kwa
jimbo la Tigray na si
kingine, kwani hata
Amhara walijaribu
kufanya mapinduzi
mwaka 2019 huku
Sidama wakipiga
kura ya kujitenga,”
anasema.
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UTATUZI WA MGOGORO

Mwalimu anataja mkakati wa
kwanza kuwa ni kuondoa mata-
baka kati ya maskini na matajiri

kwa kuyatazama makabila kama
chombo cha kujenga shirikisho la
Ethiopia.

“Mkakati wa pili ni kuzitumia
kanuni za Joseph Stalin (Stalin
Principles) zinazounda serikali za
majimbo kwa kutoa haki ya kila
sehemu kujitawala.

“Abiy alizutumia kanuni hizi ku-
weka mfumo wa serikali za majim-
bo ya kikabila kujitawala na hata
kujitoa katika serikali ya shirik-
isho pale zinapoona vigezo fulani
vimetimia,” anasema.

Mwalimu anaeleza kuwa tangu
kuingia madarakani chama cha
EPRDF 1991 kulifanyika majaribio
kadhaa ya kutatua mgogoro wa
kikabila unaoitafuna Ethiopia iki-
wamo kuweka mikutano ya kitaifa.

Anafafanua kuwa lengo la miku-
tano hiyo likiwa ni kuunda katiba
mpya, ambayo ilitambua serikali
za majimbo yanayojitawala, yak-
iwa na marais na serikali zao na
kusaidia kupunguza migogoro ya
wenyewe kwa wenyewe.

“Kwa mantiki hiyo, Ethiopia il-
ianza kuwa na mfumo wa serikali
za majimbo yanayojitawala kikat-
iba na ndiyo mfumo unaoende-
lea hadi sasa huku majimbo hayo
yakiwa na uwezo wa kujitenga na
kuwa nchi huru,” anasema Mwal-
imu.

Anasema, hilo linawezekana
ikiwa yatahitaji kufanya hivyo, kwa
kupiga kura ya maoni, na kwamba
jimbo la Sidama lilifanya hivyo No-
vemba mwaka jana.

MAKOSA YALIPOANZIA

Mwalimu anasema, swali la
msingi liliibuka baada ya EPRDF
kuunda serikali ya shirikisho ya
majimbo ya kikabila yanayojitawa-
la na kuhoji mpango huo ungeleta
umoja wa kitaifa?

“Kwa bahati mbaya zaidi tofauti
na kilivyotegemea chama cha
EPRDF, serikali ya shirikisho ya
majimbo yanayojitawala ilisababi-
sha kupotea kwa umoja wa kitaifa
na kuongeza mgawanyiko na ma-
tabaka,” anasema Mwalimu.

Mgawanyiko huo wa matabaka
ulivutia baadhi ya makabila kutaka
kujitenga kutokana na kuimarika
kwa tawala za kikabila na kwamba
wachambuzi wa siasa za Ethiopia
wanabainisha hilo.

“Serikali ya shirikisho ya majim-
bo ya kikabila imesababisha nchi
kugawanyika na kuingia kwenye
vita vya wenyewe kwa wenyewe
kutokana na kuwa na serikali zake,
mabunge yake na mahakama
zake,” anasema Mwalimu.

Wanasayansi wa sayansi ya siasa
wanaamini kwamba muundo wa
taasisi hutoa nafasi ya kukusanya
mahitaji ya makabila na jamii zote
katika nchi husika ili kuondoa
uwezekano wa migogoro.

Inaonekana Ethiopia ilivuruga
kwenye katiba kuruhusu majimbo
ya kikabila kujitawala, anasema.

Anasema, kupitia katiba, mfumo
wa siasa kiuongozi unaweza ku-
jengwa kwa kuweka uwiano baina
ya makundi ya walio wachache na
walio wengi, kuhakikisha wote wa-
nawakilishwa katika uongozi wa
taifa na kutoa nafasi kwa ushiriki-
ano wa wote.

MIGOGORO KUTOKWISHA?

Mwalimu anasema, serikali za
majimbo zinajiona kuwa na uwezo
wa kujitawala na kujipangia mam-
bo yao wenyewe, huku serikali ya
shirikisho ikihakikisha inasima-
mia mustakabali wa majimbo hayo
kuzingatia sera za kiuchumi na
kiusalama jambo linaloleta mta-
faruku.

Anasema, kutokana na mazin-
gira hayo kila serikali hutunisha
misuli kuwa ndiyo ina haki ya kusi-
mamia ustawi wa eneo lake , ndipo
mitafaruku inapoanzia.

Wale wenye uchu wa madaraka
huichokonoa serikali ya shirikisho
ili vita itokee ili kujitwalia mamla-
ka na madaraka ya kuongoza mae-
neo hayo kama nchi kamili.

“Ukitazama kwa Ethiopia kuto-
kana na mgawanyiko wa serikali
za majimbo za kikabila, ni wazi
suala la kuahirishwa kwa uchaguzi
mpaka 2021 kutokana na COVID-19
ilikuwa ni sababu ya kutaka ku-
jitenga kwa jimbo la Tigray na si
kingine, kwani hata Amhara wali-
jaribu kufanya mapinduzi mwaka
2019 huku Sidama wakipiga kura
ya kujitenga,” anasema.

Anasema, uwepo wa serikali za
majimbo za kikabila umeongeza
ari ya watu wa makabila kuji-
tazama kwa misingi ya kikabila na
kuongeza kujitambua kwa kabila
moja dhidi ya jingine, hivyo ku-
punguza hali ya utaifa na hatimaye
kupoteza umoja uliokusudiwa.

“Bado kuna uwezekano wa ku-
tatua mgogoro huu, hasa Umoja
wa Afrika (AU) kutumia marais
na mabalozi wanaoelewa mila na
desturi na utamaduni wa maka-
bila ya Ethiopia kufikia suluhisho,”
anasema.

Mwalimu anasema AU inaweza
kusuluhisha mgogoro huo, iki-
wamo kupeleka vikosi vya ulinzi
wa amani. Yote yatategemea uta-
yari wa Serikali ya Shirikisho ya
Ethiopia na AU.
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JUKWAA LA UONGOZI

KIJANA BOBI WINE

B\Waridi, chipukizi wa mapinduzi la Afrika
gAtaondoa utamaduni wa ‘vibabu' kufia ikulu?

¥
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Robert Kyagulanyi au Bobi Wine, mgombea urais wa Uganda mwenye mvuto kwa vijana. PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

FRIKA inatajwa kuwa ni

bara changa linaloon-

gozwa na wazee ni kwa

sababu marais wengi
wenye zaidi ya miaka 70 wako
ikulu bila kuwapa nafasi vijana
ambao ni takribani asilimia 60
ya raia wote.

Umoja wa Afrika(AU) umean-
zisha kampeni ya ‘The Africa We
Want’ au Agenda 2063 ambayo
inasimamia mtangamano wa
kweli wa Afrika ifikapo mwaka
2063 ambao bila shaka, viongozi
wa miaka 70 haliwezi kuwa ju-
kumu lao.

Bobi Wine anakuwa kijana wa
kwanza Afrika kutaka kuwatoa
ikulu mababu. Anataka kubadili-
sha sura ya kisiasa kwani kuanzia
sasa hapana shaka yumo kwe-
nye uchaguzi mkuu wa Uganda
mwaka huu, akimpinga Rais Yow-
eri Museveni.

Bobi Wine au Robert Kyagu-
lanyi Ssentamuyupo na hii ni
baada ya Tume ya Uchaguzi ya
Uganda kumteua mwanamuzi-
ki huyo maarufu aliyegeuka
mwanasiasa wa upinzani, kuwa
mgombea rasmi wa urais katika
uchaguzi mkuu utakaofanyika

mwakani

Kyagulanyi ameibuka kuwa
hasimu mkuu wa kisiasa wa rais
wa muda mrefu wa taifa hilo
Yoweri Museveni, lakini uteuzi
wake ulielezwa kuwa ulikum-
bana na mkono wa chuma wa
jeshi polisi, ambalo lilimkamata
na wafuasi wake kupambana na
vikosi vya usalama wakati wakis-
hangilia uteuzi wake.

Huyo ndiye mwanasiasa na
msanii Robert Kyagulanyi al-
maarufu Bobi Wine akiwaongoza
wafuasi wake wachache wali-
omsindikiza kuteuliwa na tume
huru ya uchaguzi.

Akizungumza mara baada ya
uteuzi wake, Bobi Wine, anase-
ma anawania nafasi hiyo ya juu
ya kuwaongoza Waganda ili ku-
wawakilisha watu wanaokan-
damizwa, walio dhaifu, maskini
na wenye kudhulumiwa mion-
goni mwa wengine .

“Natumia wakati huu ku-
tangaza kwamba tunachoshuhu-
dia sasa ni uzinduzi wa awamu
muhimu katika mapambano
yetu ya kuikomboa nchi yetu ku-
toka kwenye minyororo ya udik-
teta uliotukwamisha kwa karibu
miongo minne. Tumevifunga vi-
tabu vya malalamiko. Sasa tume-

“Natumia wakati
huu kutangaza
kwamba tunacho-
shuhudia sasa ni
uzinduzi wa awamu
muhimu katika ma-
pambano vetu va
kuikomboa nchi
yvetu kutoka kwenye
minyororo vya udik-
teta uliotukwamisha
kwa karibu miongo
minne. Tumevifunga
vitabu vya malala-
miko. Sasa tume-
fungua kitabu cha
vitendo. Niko hapa
kumnusuru rais Mu-
seveni kutokana na
yeye mwenyewe...

fungua kitabu cha vitendo. Niko
hapa kumnusuru rais Museveni
kutokana na yeye mwenyewe;
kutokana na rushwa yake na ule-
zi wake miongoni mwa mengine.

KUTISHIA WAKONGWE

Mgombea huyo wa urais
anakiwakilisha chama cha upin-
zani cha National Unity Platform
(NUP), ni kijana mdogo anayeo-
nekana dhahiri kuwa anakitishia
kizazi kikongwe cha viongozi wa
Afrika.

Afrika bara changa linaloon-
gozwa na wazee, ni wazi haliko
tayari kumpokea mtoto huyu,
kubadilisha mwelekeo.

Kyagulanyi kama ambavyo
hakuna anayeweza kumpa na-
fasi ya kumpokonya unga mzee
mzima, anakutana na kibano cha
polisi na kulazimika kusimami-
sha kampeni zake wiki iliyopita.

Bobi Wine alitangaza kurejea
kwenye kampeni wiki hii baada
ya kukamatwa katika eneo la
Luuka na kupelekwa kituo cha
polisi cha Nalufenya.

KUANDAMWA KUPINDUKIA
Uchaguzi wa Uganda una wag-

ombea 11 wanaowania kiti cha

urais katika uchaguzi mkuu wa

Uganda, akiwamo kigogo Yoweri
Museveni na majenerali wake
wawili wa zamani wanaoelezwa
kuwa walikuwa naye vitani kabla
ya msituni kabla ya kuingia ma-
darakani.

Hata hivyo anayeandamwa na
dola ni Bob Wine ambaye katika
kushangilia uteuzi wae watu ka-
ribu 50 walikamatwa kufuatia
shamra shamra za kushangilia
uteuzi zilizotokea katika mji
mkuu wa Kampala baada ya
mwanasiasa huyo kuidhinishwa
kugombea urais katika uchaguzi
mkuu wa mwezi Januari mwaka
2021.

Mgombea huyo hakupewa na-
fasi ya kufurahia uteuzi badala
yake alisukumizwa kwenye
karandinga la polisi muda mfupi
baada ya uteuzi wake wa urais
na haikuwezekana kushangilia
pamoja na wafuasi wake kwani
alikimbizwa nyumbani na ku-
zuiliwa.

Anakwamishwa kila mahali na
hata siku alipotaka kwenda kuz-
indua ilani yake ilikuwa vigumu
pia.

Mgombea huyo anayeteka
hisia za vijana na mwenye uweze-
kano wa kupiiwa kura nyingi na
kundi hilo ni mwanzo wa kizazi
kipya kutaka kuiteka ajenda ya
‘the Africa We Want'.

AFRIKA YA VIKONGWE

Viongozi wa Afrika wengi ha-
wako tayari kungatuko mion-
goni mwao ni mkongwe Robert
Mugabe, wa Zimbabwe, aliye-
fariki Septemba mwaka jana ,ali-
furumushwa ikulu 2017, baada ya
kutawala kwa miaka 37.

Kigogo mwingine ni aliyeon-
doka madarakani mwaka 2017 ni
José Eduardo dos Santos Rais wa
Angola, akistaafu baada ya miaka
38 . Kiongozi huyu anatuhumiwa
kuwaacha wanae wawili kwenye
nafasi nyeti za uongozi serikalini.

Mkongwe Yahya Jammeh, Rais
wa Gambia, naye alikabidhi ma-
daraka kwa shinikizo la jesho
lililosimamiwa na askari wa Ju-
muiya ya Ushirikiano wa Afrika
Magharibi ECOMOG, akitakiwa
kukubalika matokeo na kuondo-
ka kwa vile chama chake kiliku-
wa kimeshindwa. Alitumbuliwa
akiwa na miaka 23 ya kuwa kion-
gozi wa taifa hilo aliyeingia ma-
darakani kwa njia ya mapinduzi.

Aprili 2019 nchini Sudan il-
iandikwa historia rais wa zam-
ani Omar al-Bashir, baada ya
miaka 30 ya utawala wa chuma,
aling'oka baada ya maandamano
ya kumpinga yaliyochukua miezi
kadhaa raia wakishinikiza kuwa
hawamtaki pamoja na chama
chake.

Mwaka huu ulianza kwa
kumngoa madarakani Abdelaziz
Bouteflika, aliyelazimika kujiu-
zulu kama rais wa Algeria, kuto-
kana na kushinikizwa na maan-
damano ya kumpinga kufuatia
tangazo kuwa angegombea tena
mara ya tano kwenye nafasi ya
urais

Huko Equatorial Guinea, Teo-
doro Obiang Nguema, amekuwa
rais kwa miaka 40 baada ya
kuiangusha serikali iliyokuwa
inaongozwa na mjomba wake
Francisco Macias Nguema am-
baye baadaye aliuawa.

Kadhalika nchini Rwanda,
Paul Kagame, haonyeshi dalili za
kuondoka ikulu tangu alipoingia
madarakani miaka 25 iliyopita.
Pamoja naye Rais wa Uganda,
Yoweri Museveni, anayegombea
awamu nyingine kwenye uch-
aguzi mkuu.

MITANDAO.



HABARI DODOMA

Kongamano

kuwakutanisha

wadau sekta
afya

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

JUMLA ya wadau 354 kutoka

nyanja mbalimbali ya sekta ya
afya wanatarajia kushiriki kon-
gamano la afya litakalofanyika
kuanzia leo na kesho. )

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Rais wa kongama-
no hilo, Dk. Omary Chillo, alise-
ma kongamano hilo ni la saba
kufanyika na lengo ni kujadili
uchumi wa kati unavyoendana
na nyanja ya afya nchini.

Dk. Chillo alisema katika
kongamano hilo, tasisi zisizo za
kiserikali zitatoa mada na ku-
jadili ni jinsi gani hasa wataweza
kuboresha afya ya jamii kwa
wananchi.

Alieleza kuwa katika mku-
tano huo watatoa mrejesho wa
mikutano mingine iliyowahi
kufanyika na kutoa mapendek-
ezo ya nini hasa kifanyike katika
kuboresha sekta ya afya kipindi
hiki cha uchumi wa kati.

“Msingi mkuu wa kongamano
hili ni kubadilisha uzoefu na
kuona tunafanyaje kazi hasa
Kipindi hiki tulichoingia uchumi
wa kati katika taifa letu pendwa
la Tanzania,” alisema.

Vilevile, Dk. Chillo alisema
kutakuwapo na maonyesho
mbalimbali ya masuala ya afya
na wabunifu watakaoshiriki ka-
tika kongamano hilo watapatiwa
zawadi.

“Natoa wito kwa watu ambao
bado hawajajiandikisha kuji-
andikisha ili kushiriki kongama-
no hilo, na kuleta chachu katika
sekta ya afya na kuboresha
mifumo va afya zaidi nchini,”
alisisitiza.

Natoa wito kwa watu am-

bao bado hawajajiandiki-

sha kujiandikisha ili kush-

iriki kongamano hilo, na

kuleta chachu katika sekta

ya afya na kuboresha mi-

fumo ya afya zaidi nchini.
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Uwezo wa serikali kugundua
wagonjwa wenye TB wapaa

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imeongeza uwezo wa

kugundua wagonjwa wapya wa

Kifua Kikuu (TB) na kuwaweka

kwenye matibabu kutoka wag-
onjwa 62,908 mwaka 2015 na kufikia
82,166.

Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. Abel
Makubi, aliyasema hayo jana alipoku-
wa akifungua mkutano wa mwaka wa
Mpango wa Taifa wa Kifua Kikuu na

Alisema serikali imejipanga ku-
tokomeza ugonjwa huo kwa kuongeza
uwezo wa ugunduzi wa wagonjwa
wapya.

Prof. Makubi alisema maisha ya wa-
nanchi takribani 300,000 wakiwamo
watoto 45,000 yameponywa kwa ku-
patiwa dawa kwa wakati na kufuatiliwa
kwa usahihi kuanzia mwaka 2015 hadi
sasa.

“Juhudi hizi pia zimepunguza idadi
ya vifo vinavyosababishwa na kifua ki-

Malengo
ambayo
tulijiwekea
yva Kupun-
guza vifo
vitoka-
navyo na
kifua kikuu
tumeweza
kuyafikia
pamoja na
kupunguza
madhara
yanayoto-
kana na
vgonjwa
huo.

kuu kwa asilimia 33, ambapo mwaka
2015 kulikuwa na vifo 30,000 hivi
sasa vimepungua hadi kufikia vifo
20,000,” alisema.

Prof. Makubi alisema mafanikio
hayo ya ongezeko la kasi ya ugunduzi
wa wagonjwa wapya yametokana na
mikakati mbalimbali iliyowekwa na
wizara kupitia Mpango wa Taifa wa
Kudhibiti Kifua Kikuu na Ukoma.

Alieleza kuwa mikakati hiyo ni
kuboresha huduma za ugunduzi wa
TB na kutoa kipaumbele kwa makun-
di yaliyoathirika zaidi kama kaya
zenye wagonjwa, wanaoishi kwenye
kaya duni, gerezani, wachimbaji wa-
dogo na kwa waathirika wa dawa za
kulevya.

“Aidha, tumewekeza katika afua
bunifu mbalimbali za matumizi ya
teknolojia mpya za molekyula za
kubaini TB kwa usahihi na kwa hara-
ka,” alisema Prof. Makubi.

Awali Mkurugenzi wa Huduma
za Kinga kutoka Wizara ya Afya, Dk.

Leonard Subi, alisema wizara imefan-
ya vizuri kwenye kwa kufikia malen-
go waliyoyaweka kwenye mpango
mkakati ambao unamalizika mwaka
huu.

“Malengo ambayo tulijiwekea ya
kupunguza vifo vitokanavyo na kifua
kikuu tumeweza kuyafikia pamoja na
kupunguza madhara yanayotokana
na ugonjwa huo,” alisema.

Pia, alisema kuwa  serikali
imefanikiwa kuongeza vituo vya
upimaji wa kifua kikuu sugu kutoka
kituo kimoja mwaka 2015 hadi kufika
vituo 145.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya Afya,
Ustawi wa Jamii na Lishe kutoka Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa, Dk. Ntuli Kapologwe, alisema
katika kipindi cha miaka mitano ijayo
imejiwekea mikakati ya kuwawezesha
watumishi katika vituo vya kutolea
huduma za afya, ili wawe na ujuzi na
uwezo wa kutambua na kutoa hudu-
ma kwa wagonjwa wa TB.

PETER MKWAVILA

Chanzo cha uuzaji holela pombe chawekwa wazi

Na Augusta Njoji, DODOMA

IMEELEZWA kuwa kutokuwapo
kwa sera ya pombe, kumesababi-
sha bidhaa hiyo kuuzwa ovyo kwe-
nye maduka ya vyakula badala ya
maeneo yenye leseni ya kufanya
biashara hiyo.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Fatuma Toufiq, aliyaeleza hayo jana
alipokuwa akifunga mafunzo ya
waandishi wa habari yaliyoandali-
wa na Mtandao wa Mashirika ya Ku-
pambana na madhara ya matumizi
mabaya ya pombe nchini (TAAnet).

Alisema kutokana na hali hiyo,
unywaji wa pombe kupita Kkiasi
umekuwa ukisababisha athari kwa
jamii ikiwamo vitendo vya ukatili

wa kijinsia, kupoteza nguvu kazi ya
vijana na kudumaza maendeleo ya
kiuchumi.

Mbunge huyo alisema kuna she-
ria ya pombe na vilevi ya mwaka
1968 ambayo imefanyiwa mareke-
bisho mwaka 1977, lakini zimepitwa
na wakati na bado hakuna sera ya
utekelezaji wa sheria hizo.

Alibainisha kuwa sheria hiyo ili-
fanyiwa marekebisho tena mwaka
2009 imezingatia zaidi matangazo
ya kibiashara na matumizi bila mi-
paka.

“Mimi kama mbunge nitahakiki-
sha tunaanza kufanyia kazi kwa
kuwa ndio Bunge kwanza litaanza
kazi zake Februari 2, mwakani, ita-
bidi tufanye utaratibu wa kuwafikia

wabunge wapya ili kuwa na sauti ya
pamoja ili kufanikisha kuwepo na
sera,” alisema.

Aidha, alisema ni muhimu ku-
wapo kwa sera ambayo haitaathiri
viwanda na wawekezaji, lakini am-
bayo itasimamia sheria miongozo
sahihi ya matumizi ya pombe.

“Maana kuna watu wanatuma
hata watoto wadogo kuwanunulia
bia na akipewa anaonja, hii si nzuri
inahitaji kuokoa kizazi kijacho,”
alisema.

Aliwaasa waandishi kuandaa vi-
pindi na makala mbalimbali zina-
zotoa elimu ili jamii ifahamu mad-
hara ya matumizi ya pombe kupita
kiasi.

Awali,

Mwenyekiti wa

Mtandao huo, Sophia Komba,
alisema mafunzo hayo kwa waandi-
shi yanalenga kusaidia kuandika
habari zinazochochea uwepo wa
sera ya kudhibiti unywaji pombe
kupita kiasi.

Alisema kuwa sheria zilizopo
zinapuuzwa kwa kiasi kikubwa
na watu wanafanya biashara ya
pombe bila kufuata sheria.

“Tanzania ni miongoni mwa nchi
ambazo bado hazina sera ya pombe
au mwongozo kuhusu matumizi ya
pombe ukilinganisha na nchi jirani
kama Kenya, Malawi na Zambia
wakati wenzetu wa Uganda, Burun-
di na Rwanda wamepiga hatua ka-
tika upatikanaji wa sera,” alisema.

Alisema lazima kuwapo kwa mi-

fumo mizuri ya uuuzaji wa pombe
kwa kuzingatia umri wa muuzaji,
mnunuzi, siku, muda na maha-
li pakuuzia.

Akizungumzia hali ya unywaji
wa pombe kimataifa, mwenyekiti
huyo alisema takwimu zilizotolewa
na Shirika la Afya Duniani (WHO)
mwaka 2018 zinaonyesha matumizi
mabaya ya pombe yamesababisha
vifo vya watu milioni tatu ikiwa ni
asilimia 5.3 ya vifo vyote.

Alisema watu wanaofariki kwa
sababu hiyo idadi yao ni kubwa
kuliko wanaofariki kwa ugonjwa
wa kifua kikuu, Ukimwi, na sukari,
huku wanaume ndio wanaoongoza
kwa vifo.
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Chanzo maradhi ya

meno chatajwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

FUMO mbovu wa ulaji na

kutofanya usafi wa kinywa

kwa baadhi ya Watanzania

umetajwa kuwa chanzo
cha watu wengi kuugua maradhi ya
kinywa na meno ikiwamo kansa ya
kinywa.

Hayo yalisemwa juzi jijini Mbeya
na Katibu wa Chama cha Wataalamu
wa Afya ya Kinywa na Meno Tanzania
(TDA), Dk. Ngemma Berege, wakati
wa maadhimisho ya miaka 40 tangu
chama hicho kilipoanzishwa, yaliyo-
fanyika mjini hapa.

Maadhimisho hayo yalifanyika kwa
jopo la madaktari hao bingwa wa kiny-
wa na meno kushirikiana na madaktari
bingwa wa Hospitali ya Kanda ya Ru-
fani ya Mbeya kutoa huduma ya mat-
ibabu bure kwa wananchi wanaosum-
buliwa na maradhi ya kinywa na meno.

Dk. Berege alisema wananchi wengi

wamekuwa wakitumia mara kwa mara
vyakula vyenye sukari nyingi bila kusafi-
sha meno hali ambayo ndiyo chanzo ki-
kubwa cha maradhi hayo.

Meno na “Mfumo wa ulaji unaathiri sana
kinywa .. kinywa na meno. Kuna mtu kila akihisi
vinahitaji  kiu anatamani kunywa kinywaji fulani,
5;’;:::2‘"3 sasa anakunywa hivyo vinywaji vyenye
e sukari na hakumbuki kusafisha meno
Kat'zo kama inavyotakiwa, hivyo kujiweka
ubwa Kati . - o
linalowak- katika hatari ya kupata maradhi haya,
abili Wa- alisema Dk. Berege.
tanzania 1li kudhibiti madhara zaidi ya kinywa
wengi ni na meno, aliwataka Watanzania kubadi-
kutokula li mfumo wa ulaji kwa kuepuka kula
mlo kamili mara kwa mara vyakula vyenye sukari
ambao un-  nyingi pamoja na kukumbuka kusafisha
ajumuisha  yjnywa mara kwa mara.
Vya':(“'? Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo
‘r:'};arisll:: Kikuu cha Dar Es Salaam Ndaki ya
meno. Mbeya, Dk. Emeria Mugonzibwa, aliwa-

taka Watanzania kula vyakula vyenye
madini yanayosaidia kuimarisha meno
yakiwamo madini ya kalshiamu.

Pia alishauri watu kuzingatia utunzaji
wa kinywa kwa kusafisha meno kwa
kutumia dawa zenye madini yanayo-
imarisha meno na kuua wadudu wana-
oshambulia kinywa na meno.

“Meno na kinywa vinahitaji kutun-
zwa vizuri. Tatizo kubwa linalowaka-
bili Watanzania wengi ni kutokula mlo
kamili ambao unajumuisha vyakula
vya kuimarisha meno,” alisema Dk. Mu-
gonzibwa.

Katika maadhimisho hayo, watu 19
wenye matatizo ya kinywa na meno ku-
toka katika mikoa ya Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini walinufaika na huduma
ya upasuaji wa kinywa na meno iliyo-
tolewa bure na madaktari hao.

Daktari bingwa wa kinywa na meno
wa Hospitali ya Rufani ya Kanda ya
Mbeya, Dk. Lazaro Mboma, aliwaomba
madaktari bingwa kufika mara kwa
mara hospitalini hapo kusaidia utoaji
wa matibabu kwa wananchi ambao
wengi hawana uwezo kiuchumi.

Mbunge wa Jimbo la Mbeya Mjini ambaye ni Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, DK. Tulia Ak-
son (kulia), akizungumza na waandishi wa habari juzi, kuhusu mambo mbalimbali ikiwamo kuanza utekelezaji wa ahadi
alizoahidi wakati wa kampeni. PICHA: NEBART MSOKWA

Watakiwa
kugeukia
mambo va
maendeleo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIJANA wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Mkoa wa Mbeya,
wametakiwa kusahau habari za
uchaguzi mkuu ambao ume-
shapita na badala yake waen-
delee kukitumikia chama kwa
vadilifu ili kufikia ndoto zao za
kisiasa.

Mdau wa Maendeleo wa Mkoa
wa Mbeya, Ndele Mwaselela, al-
itoa ushauri huo juzi jijini hapa
alipokuwa anakabidhi vifaa vya
ujenzi kwa ajili ya kukamilisha
nyumba ya makazi ya Katibu
wa Umoja wa Vijana wa CCM
(UVCCM) wa Mkoa wa Mbeya
ambayo inajengwa katika Kata
va ltezi.

Mwaselela ambaye ni Mjumbe
wa Kamati ya Uchumi na
Fedha ya CCM Mkoa wa Mbeya,
alisema yeye ni miongoni mwa
watu waliosomeshwa na chama
hicho, hivyo anatamani vijana
wafanye kazi kwa uaminifu.

Alisema wanachama wote
wa chama hicho wanatakiwa
kuachana na masuala ya
uchaguzi na sasa waendelee
kuchapa kazi ili kujiinua kiu-
chumi.

Katibu wa UVCCM Wilaya ya
Mbeya Mjini, Steven Shija, alise-
ma baada ya uchaguzi mkuu
kukamilika, vijana wameanza
kuhimizana kufanya kazi kwa
bidii ili kujikwamua kiuchumi.

Alisema wakati wa uch-
aguzi kulikuwa na mgawanyiko
mkubwa wa wanachama wa
chama hicho na kwamba baadhi
walikuwa wanaitana majina ya
ajabu ajabu, lakini baada ya
uchaguzi kuisha na makundi ku-
vunjwa, wanachama wameanza
kuwa wamoja.

Baadhi ya vijana waliohudhu-
ria makabidhiano hayo, waliahi-
di kufuata nyayo za mdau huyo
wa maendeleo kwa kufanya
kazi kwa bidii ili na wao wajik-
wamue kiuchumi.

DC ataka mafunzo usalama, afya kwa wenye ulemavu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI imesema kuna haja ya
kuwawezesha watu wenye ulema-
vu katika shughuli za uzalishaji
kupitia mafunzo ya usalama na
afya kazini na kuwapa mitaji ili
kuboresha shughuli zao za kiu-
chumi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wil-
liam Ntinika, alisema hayo juzi
mafunzo ya kukuza uelewa wa
masuala ya usalama na afya maha-
li pa kazi yalioandaliwa na Wakala
wa Usalama na Afya Mahali pa
Kazi (OSHA) kwa kushirikiana na
Taasisi ya Maendeleo ya Viziwi

Tanzania (TAMAVITA) Mkoa wa
Mbeya.

Ntinika ambaye alimwakilisha
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, kwenye ufunguzi wa
mafunzo hayo, alisema: “Serikali
imetenga fungu maalum la fedha
kwa ajili ya kutoa mikopo isiyo
na riba kwa makundi mbalimbali
katika jamii ambapo asilimia 2 ya
fedha hizo ni kwa ajili ya watu we-
nye ulemavu.

Aliongeza kuwa: “Kama serikali
tunaona kuna umuhimu wa kutoa
mafunzo ya usalama na afya kwa
makundi lengwa, ili waweze kue-
puka madhara yanaweza kusaba-
bishwa na kutozingatia kanuni za

usalama na afya kazini,” alisema.

Mkuu huyo wa wilaya ali-
ipongeza OSHA kwa kutekeleza
ipasavyo wajibu wake ikiwamo
kufanya ukaguzi wa usalama na
afya katika sehemu nyingi za kazi
pamoja na kuwaelimisha wa-
nanchi kuhusiana na masuala ya
afya na usalama kazini.

Hata hivyo, Ntinika aliitaka
OSHA kuongeza jitihada zaidi ili
kuweza kuwafikia wananchi wen-
gi zaidi.

Mafunzo hayo ya siku moja yali-
jikita katika kuainisha na kushauri
mbinu za kudhibiti vihatarishi vya
usalama na afya ambavyo huam-
batana na shughuli mbalimbali za

uzalishaji zikiwamo ujenzi, kilimo,
ufundi seremala, kilimo, ufugaji,
biashara ndogo na kazi za ofisini.
Kaimu Mtendaji Mkuu wa
OSHA, Khadija Mwenda, alisema
mafunzo hayo yamekuwa yaki-
tolewa kwa makundi mbalimbali
ya kijamii wakiwamo watu wenye
ulemavu katika mikoa mbalimbali
na kusisitiza kwamba ni endelevu.
“Kama taasisi yenye dhamana
ya usalama na afya kwa mfan-
yakazi, tumeona kuna umuhimu
wa kuyafikia makundi haya ya
watu wenye ulemavu kwa kuwa
tunatambua ulemavu ni hali tu na
haupaswi kuwa kikwazo kwa mtu
kushiriki katika shughuli kiuzal-

ishaji.” Alisema.

Mmoja wa washiriki wa mafun-
70 hayo, Renatha Xavery, ambaye
ni mwanafunzi wa ufundi katika
Chuo cha VETA Mbeya, alieleza ku-
furahishwa na mafunzo hayo na
yatawawezesha kujilinda dhidi ya
vihatarishi mbalimbali vilivyopo
katika sehemu zao za kazi.

“Mafunzo haya tuliyoyapata
leo tumeyaona yana faida nyingi
kwani yatatusaidia kulinda afya
zetu na kupitia mafunzo haya
tutakuwa waangalifu zaidi katika
kazi mbalimbali ambazo ni hata-
rishi hususan kuzingatia matumizi
sahihi ya vifaa kinga muhimu,”
alisema.
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HABARI ZANZIBAR

IS Makamu wa Pili ahofia ubovu
mashine uwanja wa ndege

Mawaziri
waanza
utekelezaji
maagizo ya
Rais

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAWAZIRI walioteuliwa hivi
karibuni, wameanza kutekeleza
maagizo 13 waliyopewa na Rais wa
Zanzibar likiwamo la kukutana na
wadau katika wizara zao.

Akitembelea kituo cha ufugaji wa
vifaranga vya samaki juzi, Wa-
ziri wa Uchumi wa Bluu na Uvuvi,
Abdallah Hussein Kombo, alisema
hajaridhishwa na utendaji wa kituo
hicho katika kazi za kuzalisha vifa-
ranga vya samaki, majongoo na kaa.

Alisema wizara itaunda tume
ya kuchunguza mradi huo ambao
kwa zaidi ya miezi 11 umesitisha
shughuli za uzalishaji wa vifaranga
hivyo ambavyo wateja wake ni
wafugaji.

“Nimesikitishwa na uendeshaji wa
kituo hiki, katika kufikia malengo
yake ya udhalilishaji wa vifaranga
nakusudia kuunda tume kuchunguza
mradi huu,” alisema Kombo.

Naye Mkurugenzi wa Idara
ya Maendeleo ya Uvuvi, Mussa
Aboud Jumbe, alisema kituo hicho
kimeshindwa kutekeleza malengo
yake kwa sababu serikali hai-
kutenga bajeti ya uendeshaji, huku
Shirika la Kimataifa la Misaada ya
Korea likiahidi kutoa fedha za kue-
ndesha kituo, lakini hawakutoa.

Akizungumza na watendaji wa
Mamlaka ya Vitega Uchumi Zanzi-
bar (ZIPA), Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Uchumi na Uwekezaji, Mudrik
Suraga, alisema uwekezaji ni Kiini
cha kuleta maendeleo katika nchi.

Alisema pamoja na wawekezaji
kutoka nje, lakini wa ndani ni se-
hemu ya kuleta maendeleo hivyo ni
vyema kuwsaidia ili kupata uzal-
ishaji na kutengeneza ajira.

“llani yetu ya Chama Cha Map-
induzi tunataka kutengeneza ajira
300,000 mpaka kufikia mwaka
2025, hivyo hiyo haikuwa siasa tu
bali tumedhamiria na inawezekana
tujikite katika kuweka mazingira
rafiki kwa wawekezaji ili kutekeleza
shughuli zao,” alisema Suraga.

Waziri wa Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo, Tabia
Maulid Mwita, alisema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar itahakikisha
inaimarisha sekta ya habari kwa
kutatua changamoto mbalimbali
zilir]zopo katika sekta hiyo muhimu
nchini.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed
Suleiman Abdalla, amese-
ma ubovu wa baadhi
ya mashine za kukagulia abiria na
mizigo kwenye Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Abeid Aman Karume,
unaweza kutoa mwanya kwa wafanya-
biashara kuendesha biashara haramu
na kuliingiza taifa mahali pabaya.

Aliyasema hayo juzi wakati alipo-
fanya ziara katika viwanja hivyo, Ki-
sauni nje kidogo ya mji wa Zanzibar
kuwa ubovu wa mashine katika eneo
hilo haukubaliki kwa sababu ni eneo
muhimu kwa uchumi wa taifa.

Alisema hajaridhishwa na uwezo
wa baadhi ya mashine zisizofanya kazi
wakati serikali imeshajipanga kuona
uwanja huo unatoa huduma za ki-
mataifa.

Alisema viwanja vya ndege na
bandari ni sura ya nchi ambayo la-
zima wageni wanapoingia wapokewe
kwa kiwango kinachokubalika hatua
inayokwenda sambamba na ongezeko
la ukusanyaji wa mapato ya taifa.

Alisema kuwa viongozi na watend-

hajari-
dhishwa
na uw-

ezo wa
baadhi ya
mashine
zisizo-
fanya kazi
wakati
serikali
imeshaji-
panga
kuona
uwanja
huo unatoa
huduma za
kimataifa.

aji wanapaswa kuandaa mbinu na
mfumo utakaosaidia serikali iongeze
vianzio vyake vya mapato vitakavy-
oonekana na kuridhiwa moja kwa
moja na wananchi.

Kadhalika alisema uwanja wa ndege
unahitaji mabadiliko makubwa ili
changamoto zilizopo zipatiwe ufum-
buzi badala ya tabia ya baadhi ya vion-
gozi na watendaji kusubiri ziara za
viongozi katika maeneo yao.

“Uwanja wa ndege unahitaji ma-
badiliko makubwa, mambo yanay-
owezekana yasisubiri kuongozwa,
na ile tabia ya watendaji kuendelea
kuangalia mitandao ya kijamii ofisini
kwa sasa lazimaiishe,” alisema Hemed.

Akizungumzia suala la mikataba,
aliwaagiza wanasheria wa taasisi za
umma kuangalia upya mikataba iliyoti-
wa saini katika miradi iliyoanzishwa
kwenye taasisi zao, ili kujihakikishia
mapato yanayokusanywa katika mi-
radi ya huduma yanasimamiwa na
kukidhi mahitaji halisi.

Alisema ipo baadhi ya mikataba
ndani ya taasisi za umma inaonye-
sha dalili ya uwapo wa mwanya wa
rushwa kutokana na kupungua kwa
asilimia ya makusanyo ya mapato ya

serikali ilhali viongozi wanaosimamia
mikataba wanaendelea kushuhudia
hali hiyo.

Aliutaka uongozi wa Wizara ya Ujen-
zi, Mawasiliano na Uchukuzi kuhakiki-
sha haki za kila mfanyakazi zinapatika-
na ili kuondoa au kupunguza matatizo
yanayowakumba baadhi yao.

Alisema wapo baadhi ya watendaji
waliofukuzwa kazi kwa tuhuma mbal-
imbali na baada ya uchunguzi wa kina
wameonekana hawana hatia, lakini
bado wanaendelea kuzungushwa ki-
tendo ambacho hakitoi haki na seri-
kali haitaridhia kuona kinaendelea.

Kwa upande wao wahandisi wa-
naosimamia mashine za ukaguzi
kwenye uwanja huo, walisema baadhi
ya mashine hizo bado zipo kwenye
uangalizi wa kampuni ilizozifunga.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Zan-
zibar, Said Iddi Ndombogani, alisema
wafanyakazi wanaosimamia mashine
hizo hupatiwa leseni baada ya kumal-
iza mafunzo ya kuzihudumia.

Hata hivyo, mkurugenzi huyo alise-
ma kitengo hicho bado kimekuwa kiki-
kabiliwa na bajeti ndogo inayoshindwa
kukidhi mahitaji halisi ya uendeshaji.
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Mwenyekiti wa Chama cha ADA-TADEA, Juma Ali Khatib, akizungumza na waandishi wa habari ofisini kwake eneo la
Kwamchina Mjini Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ADA-TADEA yataka Rais Mwinyi aungwe mkono

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama cha ADA-
TADEA amewataka viongozi wa
vyama vya siasa kumuunga mkono
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, ili kutekeleza ahadi alizozi-
ahidi wakati wa kampeni zake.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana ofisini kwake, eneo la
Kwa Mchina mjini Unguja, alisema
uchaguzi umekwisha na sasa ni ku-
fanya kazi na kuachana na siasa za
chuki na uhasama.

Aliwataka viongozi wa vyama
vya siasa kuweka maslahi ya nchi
badala ya kuwa na maslahi yao bi-
nafsi kwa sababu vyama na vion-
gozi wa vyama vya siasa watakufa,
lakini Zanzibar itakuwapo.

Aliwataka wanasiasa kutii mari-
dhiano ya Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa kutokana na Rais Dk. Mwinyi
kuahidi maridhiano hayo.

“Tuweke maslahi ya Zanzibar
mwanzo kuliko maslahi ya vyama
vyetu..nawaomba wanasiasa
namfahamu Maalim Seif ni

mwanasiasa mahiri na mtu wa
maridhiano hivyo kutii agizo la
rais katika kutekeleza hasa kwa
faida ya Wazanzibari kwa sababu
maendeleo  hayana  chama,”
alisema Khatib.

Alisema chama hicho kimefura-
hi na mwenendo wa rais aliouanza
na kuwataka mawaziri walioteuli-
wa kutekeleza maagizo 13 waliyo-
agizwa na Dk. Shein baada ya hafla
ya kuwaapisha mawaziri.

Alimpongeza Dk. Mwinyi kwa
kumteua Hemed Suleiman kuwa

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar kwa sababu kiongozi huyo ni
mchapaka kazi hodari na wakati
alipokua Mkuu wa Mkoa wa Kusi-
ni Pemba alifanikiwa kuokoa Sh.
bilioni 3.5 za karafuu zilizokuwa
zimefichwa kisiwani Pemba.

Pia, alisema Dk. Mwinyi ni kion-
gozi mbunifu ulioonekana katika
kampeni zake ambazo zilikuwa za
kisayansi na alikutana na makundi
mbalimbali na kuzungumza nayo.

“Tunamuunga mkono uteuzi
wa Baraza la Mawaziri na sisi ADA-

TADEA tunamuunga mkono, kwa
baraza hili amechagua chaguo
sahihi wengi wao ni vijana wazal-
endo wenye elimu nzuri na juhudi
kubwa za kufanya kazi, lakini tu-
nampongeza rais kwa kuniteua
mimi kuwa mjumbe wa Baraza la
Wawakilishi,” alisema.

Aliwataka wananchi kuanza ku-
fanya utalii wa ndani ili kumuunga
mkono katika kukuza sekta hiyo,
kuwakaribisha na kuwafurahisha
wanapokuja nchini kwa sababu
ujio wao ni neema kwa Zanzibar.
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KUPOTEA KWA RESULT SLIP

116011802

GERISHON PAGIEL SETH anatangaza
kupotelewa kwa result slip ya kidato
cha nne iliyotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary
HWAZI mwaka 2019, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi, Polisi taarifa

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

EMILIANA EDWARD
RAPHAEL ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YA

GARI YENYE NO ZA USAJILI
T439 BRE. CHASSIS NO
AE1105035695. ENGINE NO

5AC066973. g

ATAKAYEIONAATOE ~ §

TAARIFA KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:

ARU/ARU/RB/811477/2020

KUPOTEA KWA PRIMARY
MINING LICENCE

EDSON EDEN MBUNDE
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
PRIMARY MINING LICENCE
YENYE NAMBA 001034NZ
ILIYOTOLEWA NA MINISTRY
OF ENERGY AND MINERALS
TAREHE 08/06/2017.
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:

11601220

IN THE DISTRICT COURT OF MOSHI

AT MOSHI
DCCIVIL CASE NO.9 OF 2020
1) CLEMENCE MBOWE MENT. .1ST PLAINTIFF

2) DIDAS PATRICE MUSHI.
3) PASTORY GABRIEL TIMILA

VERSUS

2ND PLAINTIFF
.3RD PLAINTIFF

1)JULIUS TARIMO.... 1ST DEENDANT
2)AMAN SEMBEKE ... ..2ND DEENDANT
3)AUSTOCK ALPHONCE MUSHI...3RD DEFENDANT

NOTICE OF MENTION/HEARING

TO: DEFENDANT.

Take Notice that the above case has been fixed for mention in the

Resident Magistrates Court of Moshi on 26 the day of November 2020.

You are hereby ordered to appear in person or by advocate of agent

dully authorized to do so and you are directed to produce on that day

any document under which you intend to rely in support of your case.
TAKE FURTHER NOTICE that, default of your appearance on that

day afore mentioned the court will proceed with the matter in your

absence.

Given under my hand and seal of this Court this 17th day of
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNIYA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MIJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;335/2020

Ombi la HENRY BERNAD KOBELO,
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi
marehemu BERNARD HENRY.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 25/11/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 25/11/2020.

/£ \’Rx\% G\A_ rarche 3810|2099

\ ! Salitiye HoHna
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Result Slip ya kidato cha

nne yenye index namba
S.5124/0011 iliyotolewa
na ST. MAXIMILIAN

SEKONDARI mwaka 2019.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
DAR/BUG/RB/816156/2020.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
08/12/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 24/11/2020.

P
5 rorenddplias
5 \N‘) i

9Ky
Y, ARBAK A~ YA MWANZO NI
&/ MOROGOR®

116012602

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
24/12/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 24/11/2020.
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Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 26/11/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 24/11/2020.
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MWANGA WA JAMIT

Tupigie
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e
KAS/RB/5809/2020 ARU/ARU/RB/816389/2020. Na a0
KUPOTEA KWA RESULT SLIP JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA MAHAKAMA uza
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI /4
USIMAMIZI WA MIRATHI USIMAMIZI WA MIRATHI
= (5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2 (5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2 (5.M.M.1984 NYONGEZA)  YA'5 KANUNIYA2 .
vl Katika mahakama ya mwanzo Katika mahakama ya mwanzo Katika mahakama ya mwanzo Chenye Thaman'
5 MJINI-MOROGORO MJINI-MOROGORO MJINI-MOROGORO
N ! e Usimamizi wa mirathi No;357/2020 Usimamizi wa mirathi No;356/2020 Usimamizi wa mirathi No;359/2020 K b K
S L Ombi la ANDREW JEREMIA HAULE, Kuteuliwa Ombi la JULITHA EMMANUEL Ombi la RAJABU RASHIDI JONGO,Kuteuliwa ubwa Kwa
i izi wa mirathi h NEEMA MESSAH, Kuteuliwa msimamizi wa mirathi msimamizi wa mirathi marehemu HASSAN
HENRY NAFTAL SANGA NATHANIEL NSALAMBA. marehemu EMMANUEL MESSAH MWAKAJILA. TWAHIBU MSELEM.
anatangaza kupotea kwa

Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wanahabari wamgomea
Rais Yoweri Museveni

KAMPALA, Uganda

VYOMBO vya habari vinavyomilikiwa
na watu binafsi Uganda, vimekataa kuru-
sha hotuba ya Rais wa taifa hilo, Yoweri
Museveni.

Hotuba hiyo ilipangwa kufanyika kila
siku ya Jumapili, kuanzia majira ya saa
1:00 usiku hadi saa 3 usiku, kwa saa za
Kampala.

Rais Museveni alikuwa ameagiza vy-
ombo vyote vya habari nchini Uganda
kurusha hotuba yake ya kila wiki, lakini
muungano wa wamiliki wa vyombo hivyo
umekataa agizo hilo, wakisema huu ni
msimu wa kampeni, kwamba hawawezi
kutoa fursa kwa mgombea mmoja pekee
bila kuzingatia wagombea wengine kwa
sababu inavunja kanuni za uandishi wa
habari.

Taarifa iliyotolewa na muungano wa
wamiliki wa vyombo vya habari Uganda,
ikisomwa na Katibu Mkuu wake Joseph
Beyanga, umeandikia Tume ya Ma-

wasiliano Uganda - UCC, ukisema kwam-
ba: “Rais Museveni ni mgombea wa urais
katika uchaguzi mkuu mwa mwaka 2021,
kwa hivyo tukipeperusha hotuba yake,
wasikilizaji na watazamaji watachukulia
ujumbe wake kama kampeni”.

Kulingana na sheria ya utangazaji
nchini Uganda ya mwaka 2013, kila
mgombea katika uchaguzi anastahili ku-
pewa nafasi sawa katika vipindi na habari
zinazochapishwa au kupeperushwa na
vyombo vyote vya habari nchini humo.

Kulingana na Msemaji wa Rais Musev-
eni, Don Wanyama, hotuba ya Rais Mu-
seveni ya jumapili ilikuwa imepangiwa
kuangazia usalama na ukuaji wa uchumi.

Baada ya muungano wa vyombo vya
habari kukataa kurusha hotuba hiyo,
Wanyama aliandika ujumbe kwenye uku-
rasa wa mtandao wa kijamii wa twitter
kwamba: “Hotuba ya rais imeahirishwa
hadi siku ambayo tutawaarifu. Tunasiki-
tika kwa usumbufu wowote ambao ume-
jitokeza”

Ilieleza: “Tungependa kujua aina ya
hotuba atakayotoa Rais Museveni kabla
ya kupanga namna ya kuirusha. Iwapo
hotuba hiyo ni kampeni, basi vyombo vya
habari vinavyotaka kurusha vinastahili
kulipwa kwanza”.

Rais Museveni mwenye umri wa miaka
76, anagombea muhula wa sita madaraka-
ni kupitia chama cha National Resistance
Movement (NRM).

Machafuko yalitokea Uganda wiki iliyo-
pita baada ya polisi kumkamata mgom-
bea wa urais wa chama cha National
unity platform - NUP, Robert Kyagulanyi,
maarufu Bobi Wine.

Bobi Wine alifikishwa mahakamani
na kufunguliwa mashtaka ya kufanya
kampeni katika njia inayoweza kusam-
baza virusi vya ugonjwa wa corona. Ali-
achiliwa kwa dhamana na anaendelea na
kampeni yake.

DwW
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Rais wa Uganda, Yoweri Museveni, ambaye vyombo va habari nchini humo vilimgomea kurusha hotuba yake. PICHA: REUTERS

—— .

Biden ataja timu yake ya
usalama, kidiplomasia

WASHINGTON, Marekani

RAIS mteule wa Marekani, Joe Biden,
ametaja timu yake ya juu ya kidiplomasia
na usalama wa taifa kwa utawala wake
ujao.

Kati ya walioteuliwa ni pamoja na mmo-
ja wa washauri wake wa karibu wa masu-
ala ya kigeni, Antony Blinken, ambaye ame-
kuwa Waziri wa Mambo ya Nje ya Nchi.

Biden pia alimtaja mwanadiplomasia
wa zamani wa Marekani, Waziri wa Mam-
bo ya Nje, John Kerry kwa nafasi mpya
kama mjumbe maalum wa rais wa hali ya
hewa wakati akiwa anashikilia kiti kwenye
Baraza la Usalama la Kitaifa.

Hii inaonyesha ni namna gani utawala
ujao wa Biden ulivyojipanga kushughulikia
mabadiliko ya hali ya hewa, kama suala la

haraka la usalama wa kitaifa.

inahitaji uthibitisho wa Baraza la Seneti.

Biden akiwa anajiandaa kuwa rais wa 46
wa Marekani na akiwa na umri wa miaka
78, atakuwa rais mwenye umri mkubwa
zaidi, wakati wa kuapishwa kwake Januari
20, huku RaisTrump akiwa anaendelea na
jaribio lake la kisheria la muda mrefu la
kutengua ushindi wa uchaguzi wa Novem-
ba 3 wa kidemokrasia.

Biden, akisimamia mabadiliko yake ya
kuingia madarakani Washington kutoka
nyumbani kwake Wilmington, Delaware,
alimchagua Alejandro Mayorkas kuwa Wa-
ziri wa Usalama wa Ndani ya Nchi.

Biden pia alimtaja Mwanadiplomasia
mkongwe, Linda Thomas-Greenfield, kuji-
unga na Baraza lake la Mawaziri linalokuja
kama chaguo lake kwa nafasi ya Balozi
kwenye Umoja wa Mataifa (UN) .Nafasi hiyo

Linda Thomas-Greenfield alifanya kazi
katika tawala zote za wademokrat na
Warepublican, wakati wa miaka 35 ya kazi
katika Wizara ya Mambo ya Nje ya Mare-
kani.

Akiwa mtaalam wa masuala ya Afrika,
aliwahi kuwa Balozi wa Marekani nchini
Liberia, alishikilia wadhifa hupo pia katika
nchi za Kenya, Gambia na Nigeria.

Chini ya Rais Barack Obama, aliwahi
kuwa Naibu Waziri anayeshughulika na
maswala ya Afrika (2013-2017), akiendeleza
na kusimamia sera ya Washington kuele-
kea bara la Afrika kusini mwa Jangwa la
Sahara.
ujumbe wa Marekani kwenye UN.

VOA

Jeshi la
Ethiopia
lasonga
mbele
Tigray

ADDISABABA, Ethiopia

JESHI la Ethiopia limesema liko umbali
wa kilomita 60 kuufikia mji mkuu wa
Tigray Mekele.

Aidha, Msemaji wa vikosi vya kundi la
TPLF vinavyopambana na jeshi hilo la
Ethiopia, Getachew Reda, alisema jeshi
lao limeharibu kitengo cha magari ya
silaha ya jeshi la serikali.

Reda, alitangaza jana kwamba wame-
haribu kitengo cha silaha cha Jeshi la
Ethiopia, huku kiongozi wa kundi hilo la
TPLF, Debretsion Gebremichael, akisema
kwamba Waziri Mkuu Abiy anajaribu ku-
funika ukweli juu ya kushambuliwa kwa
jeshi lake na vikosi vya Tigray.

Gebremichael alisema vitisho vilivyo-
tolewa na Abiy dhidi ya Tigray ni mbinu
ya kuvuta muda kutokana na kipigo
walichokipata wanajeshi wake.

Kupitia Shirika la Habari la AFP,
kiongozi huyo wa Tigray alisema Abiy
haelewi Watigray ni kina nani.

Kadhalika, alijinadi kiongozi huyo
kwamba wao ni watu wenye misimamo
na wako tayari kufa kulinda haki zao
kusimamia jimbo lao.

Msemaji wa serikali ya Ethiopia
hakupatikana kutoa tamko kuhusiana
na madai ya Tigrai. Hata hivyo Shirika
la Habari la Reuters, limesema haliwezi
kuthibitisha taarifa zote zilizotolewa na
pande zote mbili kutokana na kukatwa
kwa mawasiliano ya simu na mtandao
katika eneo la Tigray.

Mamia ya watu wameuawa tangu
Novemba 4, mwaka huu ulipozuka
mgogoro huu na watu wapatao 40,000
wamekimbilia Sudan.

Msemaji wa Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa (UN), Stephanie Dujarric,
akizungumza kuhusiana na hali ilivyo
kwa sasa.

Kufuatia hali ilivyo Msemaji wa Katibu
Mkuu wa UN, Stephane Dujaric, Alisema:
"Bado tuna wasiwasi mkubwa na us-
alama wa raia katika jimbo la Tigray na
hasa watu zaidi ya nusu milioni ikiwamo
wafanyakazi wa mashirika ya msaada
200 waliobakia Mekelle, kufuatia taarifa
kwamba mapigano huenda yakaingia ka-
tika mji huo ndani ya saa kadhaa zijazo.

DW

Kadhalika, alijinadi
kiongozi huyo kwamba
Wao ni watu wenye mi-
simamo na wako tayari
kufa kulinda haki zao
kusimamia jimbo lao.
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BABA AFUNGUKA ISCO KUONDOKA MADRID

MADRID, Hispania

ISCO anataka kuondoka Real Madrid na
kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga, kwa mu-
jibu wa wakala wake ambaye ni baba yake
mzazi, Francisco Alarcon.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 28,
ambaye mkataba wake na Madrid unamal-
izika mwaka 2022, amekuwa na wakati
mgumu wa kurudisha kiwango chake, akiwa

ameanza katika mechi tatu tu za Ligi Kuu
msimu huu.

Everton, Arsenal na Manchester City
zimekuwa zikuhusishwa na mchezaji huyo
wa kimataifa wa Hispania, ambaye ameku-
wa pale Madrid tangu mwaka 2013.

Wakala ambaye ni baba yake, Alarcon,
amesema Isco anatafuta sehemu ya kwenda,
ingawa pia hakutakuwa na tatizo kubaki Ma-
drid.

TURIN, Italia

KOCHA wa Juventus, Andrea Pirlo, ame-
sisitiza Cristiano Ronaldo hapati huduma ya
kipaumbele maalumu kwa miamba hao wa
Serie A.

Ronaldo ameanza vizuri msimu huu akiwa
na Juve, kwa kufunga mabao manane katika
mechi sita.

Mabao yake mawili yaliipa Juve ushindi wa
2-0 dhidi ya Cagliari Jumamosi, na Ronaldo
amecheka na nyavu mara 29 kwa Juve katika

ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Ferencvaros, Pirlo
alimzungumzia Ronaldo na alisema mshindi
huyo mara tano wa Ballon d'Or, anahudumiwa
kama mchezaji mwingine yeyote.

“Namchukulia Ronaldo kama wachezaji
wengine, hapati huduma ya kipaumbele,”
alisema Pirlo akiwaambia waandishi wa
habari.

“Ni rahisi kuwa na mahusiano mazuri na
watu wanyenyekevu. Napenda hilo.

“Namchukulia kama mchezaji mwingine
yeyote kwenye kikosi changu, hivyo naona

mechi 59 za Serie A mwaka huu. -

MANCHESTER, England

SAHAU kuhusu Lionel Messi na Harry
Kane kwani Manchester City sasa imeri-
potiwa kwamba inataka kumsajili Jack Gre-
alish wakati wa dirisha la usajili la Januari
mwakani.

Kwa mujibu wa gazeti la The Independ-
ent kocha wa Man City, Pep Guardiola,
anataka klabu hiyo kuhakikisha inamsajili

« jambo zuri zaidi kwake kuonekana wa kawai-
Kabla ya mchezo wa jana, Jumanne wa Ligi | da.”

nyota huyo wa Aston Villa.

Grealish mwenye umri wa miaka 25,
amekuwa nyota pale Aston Villa msimu
huu na pia kuwa na wakati mzuri kwenye
kikosi cha timu ya Taifa ya England wakati
wa mapumziko ya mechi za kimataifa.

Na sasa inaonekana kwamba, Man City
imekunwa na kiwango cha Grealish na
Guardiola anamtaka mchezaji huyo.

Kwa mujibu wa ripoti, nyota wa Barcelo-

na, Messi na mshambuliaji wa Tottenham,
Kane wanaonekana hawana uwezekano
wa kusajiliwa pale Man City, na Guardiola
anamuona Grealish kama ndiye mbadala
wao hao.

Ni Kane pekee ndiye mwenye pasi za
mwisho nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu ya
England (tisa) msimu kuliko Grealish mwe-
nye tano hadi sasa.

“Kwa sasa, tuna ofa kadhaa, lakini Isco
anataka kujaribu kwenye ligi nyingine,”
alisema akiiambia Cadena SER Jumatatu.

Aliongeza: “Kubaki Madrid hakutakuwa
na tatizo.”

Isco ameshinda mataji mawili ya Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, na manne ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya tangu alipojiunga na Madrid
akitokea Malaga.
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PEPE

AOMBA RADHI KWA KADI NYEKUNDU

LONDON, England

NICOLAS Pepe ame-
omba radhi baada ya kuo-
nyeshwa kadi nyekundu
wakati Arsenal wakitoka
sare ya bila kufungana na
Leeds United kwenye mch-
ezowa Ligi Kuu ya England,
Jumapili.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 25, alio-
nyeshwa kadi nyekundu ya
moja kwa moja katika daki-
ka ya 51 pale kwenye dimba
la Elland Road kwa kum-
bamiza na mpira kichwani,

Ezgjan Alioski.

Pepe na Alioski walituma
ujumbe wa kutukanwa
kwenye mitandao ya ki-
jamii baada ya tukio hilo,
ambalo baadaye lililaumi-
wa na wachezaji wote wa
klabu hizo mbili.

Kocha wa ‘Washikabun-
duki’ hao, Mikel Arteta,
alielezea tukio la winga
huyo kwamba “halikuba-
liki” na mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ivory Coast
sasa ameomba radhi kupi-
tia kwenye mtandao wa
kijamii kwa kosa lake hilo.

“Jana (juzi) niliangusha
timu yangu na hakuna msa-
maha kwa tabia yangu,”
aliandika Pepe kwenye
ukurasa wake wa Insta-

gram.
“Kutoka ndani ya moyo
wangu napenda  ku-

waomba radhi mashabiki,
wachezaji wenzangu, ko-
cha na watu wote klabuni.”

Pepe amekuwa na
wakati mgumu msimu huu,
kwani mchezo huo dhidi ya
Leeds ndio ulikuwa wa pili
kwake kuanza kwenye Ligi
Kuu ya England.

MASHABIKI 4,000
KURUHUSIWA KUINGIA
VIWANJANI ENGLAND

LONDON, England The FA

MAMLAKA ya soka nchini
England imepanga kuanza ku-
waruhusu mashabiki  kuingia
viwanjani kuanzia Desemba 2,
mwaka huu, katika miji ambayo
haipo kwenye athari kubwa ya
maambukizi ya virusi vya co-
rona.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily
Mail, Chama cha Soka cha Eng-
land (FA), kwa kushirikiana na
serikali ya Uingereza kimesema
kuwa idadi isiyozidi mashabiki
4,000 wataruhusiwa kuingia vi-
wanjani kwenye maeneo yasiyo
na kitisho kikubwa cha maam-
bukizi ya corona.

Hadi mashabiki 2,000 wa-
taruhusiwa katika maeneo ya-

0

o

takayoorodheshwa ya Daraja
la Pili, lakini hakutakuwa na
mashabiki katika maeneo ya
Ligi Daraja la Tatu.

Michezo ya ndani inaweza
ikabeba mashabiki hadi 1,000
katika madaraja ya kwanza na

mashabiki wa michezo ya ndani
na nje ikibaki kuwa asilimia 50.

Hata hivyo, habari njema ni
michezo ya ngazi ya chini ka-
bisa, mazoezi ya gym yanaweza
kuendelea rasmi ingawa kwa
tahadhari kubwa.

pili huku uw-
ezo wa

ROONEY SHABIKI WA BARCA, MESSI

alicheza mechi 393 na kufunga mabao 183 na alirejea tena kwenye

timu yake ya zamani ya Everton msimu wa 2017-18.

Rooney ameweka wazi kuwa alikuwa anafikiria kucheza ndani

ikosi cha Barcelona chenye nyota, Lionel Messi.
¥ ‘l%lflct)(s)lka ndani ya moyo wangu nilikuwa ninapenda kuon(%oka
na kujiunga Barcelona. Nilikuwa shabllgl mkubwa wa Barcelona
kuliko Real Madrid,” alisema Rooney algnukphwa na Sky Sport.
“Nakumbuka niliwahi kukaa chini ruk_aﬁlqua kwamba ingekua-
je ningecheza timu moja na Messi, Xavi, Iniesta na Busquets, na
zama zile Messi hakuwa anacheza kama anavyocheza sasa kama

namba 9,” alisema.

LONDON, Engand

NYOTA wa zamani wa Manchester Umteq,
Wayne Rooney, ameweka wazi kuwa z_ahtal;a kuji-
unga na Klabu ya Barcelona quan {llpo'rlpOUWa
kwamba anahitaji kuondoka ndani ya kikosi thf‘lO‘

Msimu wa 2010 wakati akiwa ndani ya Man Up}ted,
ilielezwa kuwa nyota huyo anahitaji kuondo_ka ili ap-
ate changamoto mpya baada ya kujiunga na timu hiyo
msimu wa 2004 akitokea Everton. o
Ndani ya Man United aliyodumu hadi msimu wa 2017,
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GRIEZMANN: MESSI
ATAKUFA NA MIMI

® ® ®Nimezungumza naye akatoa kauli hiyo kwa

sababu watu wanazungumza vibaya kuwa...

BARCELONA, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Antoine
Griezmann, amesisitiza mahusiano yake
na Lionel Messi ni mazuri, akisema alihisi
nyota huyo alikuwa tayari “kufa” kwa ajili
yake.

Griezmann amekuwa na wakati mgu-
mu wa kuwa kwenye kiwango chake pale
Barcelona tangu alipotua akitokea Atletico
Madrid kwa euro milioni 120 mwaka jana.

Mahusiano ya straika huyo na Messi
yameibua maswali na Griezmann ame-
bainisha kwamba uamuzi wa kukataa ku-
jiunga na Barca mwaka 2018 ulikuwa ni
kwa sababu ya mshindi huyo mara sita wa
Ballon dOr.

Hata hivyo, Griezmann amesema hana
shaka juu ya mahusiano yake na Messi
kwa sasa.

“Niliwasili Barcelona baada ya kukataa
kuja kabla,” alisema akiiambia Movistar.

“Wakati nilipofika kulikuwa na maswali
mengi kwenye vyumba vya kubadilishia
nguo, kutoka kwa waandishi wa habari na
mashabiki na ndio maana nilipofika nili-
omba radhi dimbani.

“Kama nilimkosea mtu kwa kile nili-
choamua, niliomba radhi uwanjani kwa
kuchelewa kutua hapa.

“Nilizungumza na Leo [Messi] wakati
nilipokuja na aliniambia ilimuumiza waka-
ti nilipokata kuja hapa mara ya kwanza,
kwa sababu alitamka hadharani na mimi
nikasema hapana.

“Na akaniambia atakufa pamoja na
mimi kwa sababu watu wanazungumza
vibaya na tumeendelea kuwa na mahusi-
ano mazuri tu.”

Wakala wa zamani wa Griezmann am-

baye ni mjomba wake alibainisha mapema
mwezi huu kwamba hana mahusiano ma-
zuri na Messi hasa wakati huu timu ikiwa
katika wakati mgumu, nafasi ya 13 kwenye
msimamo wa LaLiga.

Lakini Griezmann raia wa Ufaransa
amejiweka mbali na kauli ya wakala wake
huyo wa zamani.

“Sina mahusiano yoyote na wakala
wangu wa zamani tangu siku nilipofunga
ndoa. Siku ya harusi yangu nilimualika,
lakini hakuja. Ndio maana nikasitisha ma-
husiano yangu na yeye,” alisema.

“Anazungumza vitu ambavyo sijawahi
kumwambia, hata baba yangu au dada
yangu hawezi kuzungumza na vyombo
vya habari bila kuwaambia. Uzuri ni
kwamba Leo anajua hilo na anajua nam-
na gani namheshimu na ninavyovutiwa
naye.”

KWA UFUPI

GUARDIOLA AMTAKA GREALISH

PEP Guardiola anataka Manchester City
kumsajili Jack Grealish, kwani kiungo huyo wa
kati wa Aston Villa na England mwenye umri
wa miaka 25 ni kipaumbele chake katika mipa-
ngo yake ya kuunda kikosi kipya. (Independ-
ent)

HENDERSON HAONDOKI UNITED

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar
Solskjaer, amesisitiza mlinda mlango, Dean
Henderson “anataka kusalia Manchester Unit-
ed”, licha ya ripoti kuwa mchezaji huyo wa
kimataifa mwenye umri wa miaka 23, anataka
kuondoka. (Mail)

LAMPARD AMGANDA GIROUD

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard amese-
ma mshambuliaji wa Ufaransa, Olivier Giroud
mwenye umri wa miaka 34, ambaye anataka
kuhamia kwingineko kutafuta fursa ya kuingia
kwenye kikosi cha kwanza kabla ya michuano
ya euro mwakani, ni “mchezaji muhimu” na
amesisitiza anataka abakie Stamford Bridge.
(Mirror)

ISCO YUPO SANA MADRID

REAL Madrid bado haijapokea ofa yoyote
kwa ajili ya kiungo wa kati wa Hispania Isco
mwenye umri wa miaka 28, ambaye amehu-
sishwa na Manchester City na Arsenal. (AS)

HAALAND ANAVUTIWA NA EPL

BABA mzazi wa Erling Haaland, Alf-Inge, am-
baye ni mchezaji wa zamani wa Nottingham
Forest, Leeds na Manchester City, amekubali
kwamba nyota huyo wa kimataifa wa Norway
mwenye umri wa miaka 20, anavutiwa na Ligi
Kuu ya England. (Sport 1, via Mirror)

MESSI ATABIRIWA MAN CITY

KIUNGO wa zamani wa Manchester City, Tre-
vor Sinclair, anaamini ujio wa nyota wa Barce-
lona, Lionel Messi mwenye umri wa miaka 33
pale Etihad unawezekana baada ya Pep Guar-
diola kusaini mkataba mpya. (Talksport)

ERIKSEN AWANIWA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund iko tayari
kuanzisha tena mikakati ya kumsaka kiungo
wa kati wa Inter Milan raia wa Denmark, Chris-
tian Eriksen, baada ya kuhusishwa na mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28, aliyekuwa
Tottenham mapema mwaka huu. (Tuttermer-
catoweb)

NUNO AONA MABAO WOLVES

KOCHA wa Wolves, Nuno Espirito Santo ana
imani kuwa wataanza kupata mabao na kupun-
guza shinikizo kwa mchekaji mzuri wa nyavu,
mshambuliaji raia wa Mexico, Raul Jimenez
mwenye umri wa miaka 29. (Express & Star)

QPR KUMUUZA MASTERSON

QPR itamsaka tena beki wa kati na kumuuza
mlinzi wa Jamhuri ya Ireland, Conor Masterson
mwenye umri wa miaka 22, kwa mkopo wakati
dirisha la usajili litakapofunguliwa Januari.
(West London Sport)

GREALISH KUBURUZWA MAHAKAMANI

NAHODHA wa Aston Villa, Jack Grealish,
anakabiliwa na hatari ya kushtakiwa kwa kosa
la nne la uendeshaji mbaya wa gari mwaka huu
kulikotokea karibu na eneo la kufanya mazoezi
la klabu hiyo mwezi uliopita. (Birmingham
Mail)

RYENA AJIFUNGA DORTMUND

KIUNGO wa kimataifa wa Marekani, Giovan-
ni Reyna, mwenye umri wa miaka 18 ambaye
amekuwa akihusishwa na Liverpool amesaini
mkataba wa muda mrefu na Borussia Dort-
mund. (Team Talk)
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI Tanzania ikihusishwa na
malipo yanayodaiwa kusababisha Shirik-
isho la Soka la Kimataifa (FIFA), kumfun-
gia kwa kipindi cha miaka mitano Rais
wa Shirikisho la Soka Afrika (CAF), Ah-
mad Ahmad, Shirikisho la Soka nchini
(TFF), limetoa onyo kuhusu wote wa-
takaoendelea kusambaza taarifa hizo il-
izoeleza kuwa ni za uongo.

Juzi Kamati ya Maadili ya FIFA, ili-
tangaza kumfungia Ahmad kwa kipindi
cha miaka mitano sambamba na faini
ya dola za Marekani 220,000 sawa na
Sh. milioni 507.9 za Tanzania kutokana
na matumizi mabaya ya ofisi pamoja na
ufujaji wa fedha, huku Tanzania na Cape
Verde zikitajwa kuhusika na mgawo wa
fedha kutoka CAF kinyume cha taratibu.

Lakini jana TFF, ilitolea ufafanuzi

suala hilo huku ikieleza halitosita kum-
chukulia hatua za kisheria dhidi ya wote
watakaoendelea kusambaza taarifa hizo
ilizoeleza kuwa ni za uongo.

Katika taarifa ya TFF, ilianza kwa
kueleza: “Tkumbukwe kuwa Mei 2017,
Kamati ya Utendaji ya CAF ilipitisha ua-
muzi kuwa kila mwanachama wake (TFF
ikiwamo) kupatiwa mgawo wa dola za
Marekani 100,000 ambazo ziligawanywa
katika mchanganuo ufuatao;

“Jumla ya dola 80,000 kwa matumizi
ya maendeleo ya soka na dola 20,000
kwa Rais wa Shirikisho husika kwa ajili
ya kumsaidia katika majukumu yake ya
shughuli za mpira wa miguu kutokana na
ukweli kuwa hawalipwi mshahara.

“Baada ya mgawo huo wa CAF ku-
ingia kwenye akaunti ya TFF, Rais wa
TFF, Wallace Karia, alizielekeza fedha
hizo (dola 20,000) zitumike kwa shu-

RAIS CAF KUFUNGIWA

ghuli mbalimbali za shirikisho kutokana
na changamoto ya fedha iliyokuwapo.
Hakuna fedha ya CAF iliyowahi kuingi-
zwa kwenye akaunti binafsi ya Rais Ka-
ria,” ilieleza taarifa hiyo ya TFF iliyosa-
iniwa na Ofisa Habari wa shirikisho hilo,
Cliford Ndimbo.

Aidha, ilieleza kuwa suala hilo wal-
ilitolea ufafanuzi Aprili mwaka huu
wakati lilipoibuliwa kwa mara ya kwanza
na kwamba wanapenda kusisitiza kuwa
fedha tajwa hazikuwahi kulipwa katika
akaunti binafsi ya Rais Karia.

“Taarifa ya Kamati ya Maadili ya Fifa
ya kumfungia Rais Ahmad, haikuzun-
gumza chochote kuhusu fedha hizo, dola
20,000 kwenda kwa marais wa wana-
chama wa CAF. “Hivyo, TFF haitosita ku-
chukua hatua za kisheria dhidi ya wote
watakaoendelea kusambaza taarifa hizo
za uongo,” ilieleza.

Kipa wa Azam FC, David Kisu, katika moja ya maandalizi ya Ligi Kuu Bara wakati leo wakiikaribisha Yanga kwenye mechi za ligi hiyo

itakayopigwa Uwanja wa Azam Complex, Chamazi jijini Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA

Muuaji Simba aendelea kutakata U/Uhuru

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Ruvu Shooting, Fully
Maganga, ameendeleza rekodi yake safi
ya kupachika mabao kila akicheza kwe-
laam, baada ya kufunga tena bao mwis-
honi mwa wiki, timu yake ikiishindilia
Mbeya City mabao 3-0 kwenye mchezo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Maganga anayeonekana kuwa na ba-
hati ya kuziona nyavu za Uwanja wa
Uhuru, amefunga mabao mara tatu mfu-
lulizo, kila timu yake inapocheza dim-
bani hapo.

Ikumbukwe kuwa Ruvu Shooting kwa
sasa inatumia Uwanja wa Uhuru kama
wake wa nyumbani, baada ya kufungiwa
Uwanja wa Mabatini, Mlandizi mkoani
Pwani. Tangu alipoifunga Simba kwe-
nye uwanja huo, Maganga amekuwa ak-
iendelea kutupia anapocheza dimbani
hapo.

“Kikubwa ni mazoezi. Ni mazoezi ni-
nayopewa na kocha wangu Boniface
Mkwasa, hasa akinieleza mimi na wen-
zangu ni jinsi gani ya kucheza kwenye
uwanja kama huu wa Uhuru ambao ni
wa nyasi bandia,” alisema.

Maganga ambaye kwa sasa amefiki-

sha mabao manne kwenye ligi, alianza
kufunga bao kwenye Uwanja wa Uhuru
Oktoba 26, mwaka huu wakati timu yake
ilipoifunga Simba 1-0, Novemba Mosi
akifunga tena bao hapo, timu yake iki-
ichakaza Coastal Union mabao 3-1, kabla
ya mechi ya mwishoni mwa wiki kuz-
iona tena nyavu uwanjani hapo, Ruvu
Shooting ikipata ushindi wa 3-0 dhidi ya
Mbeya City.

Maganga ambaye ni nahodha wa Ruvu
Shooting, ameiongoza timu hiyo kufiki-
sha pointi 19 zilizoiwezesha kushika na-
fasi ya nne baada ya kushuka dimbani
mechi 11.

O
Ngorongoro

Heroes
hesabu kwa
Somalia

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa timu ya Taifa
ya Tanzania, chini ya miaka 20
‘Ngorongoro Heroes’, Jamhuri Kihwelo,
‘Julic amesema ana imani na kikosi
chake kufanya vizuri katika michuano
ya Kombe la Mataifa ya Afrika Mashari-
ki na Kati (CECAFA).

Akizungumza na gazeti hili kwa njia
ya simu jana, Julio alisema malengo
yao ni kupambana kwenye kila mechi
kuhakikisha wanafanya vizuri wakati
huu wakielekea kujiandaa kwa mchezo
unaofuata dhidi ya Somalia.

Alisema ametumia mechi ya jana
kuwasoma wapinzani wao Somalia na
kubaini ubora na mapungufu yao kabla
ya kukutana nao kwenye mashindano

“Baada ya ushindi mnono dhidi ya
Djibout, matokeo hayo hayatufanyi
kujiamini zaidi na kutoendelea kujifua
kwa kufanyia kazi mapungufu yaliyoji-
tokeza katika mechi iliyopita,” alisema
Julio ambaye kikosi chake kiliibuka na
ushindi wa mabao 6-1 katika mechi hiyo
ya awali.

Ngorongoro Heroes ambayo ipo
Kundi A, itashuka tena dimbani kesho
kuwavaa Somalia katika michuano hiyo
inayoshirikisha nchi tisa.

Nchi zinazoshiriki michuano hiyo
ni mwenyeji Tanzania, Kenya, Sudan,
Uganda, Sudan Kusini, Somali, Djibouti,
Ethiopia na Burundi.

Lusajo kumbe ni
kiboko ya Azam

Na Saada Akida

BAO pekee alilofunga wakati KMC
FC ikiibuka na ushindi wa 1-O Juma-
Dar es Salaam, linamfanya Reliants
Lusajo kuendelea kuweka rekodi ya
kuwa mwiba mkali mbele ya Azam
FC kwa kuwafunga misimu miwili
mfululizo katika michezo ya Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Msimu uliopita Lusajo ambaye
alikuwa katika kikosi cha Namungo
aliipa ushindi timu hiyo kwa kufunga
tena bao pekee wakati wakishinda
1-0 dhidi ya Azam, kwenye mechi
iliyopigwa Uwanja wa Majaliwa, Ru-
angwa mkoani Lindi.

Katika mechi hiyo alifunga bao
hilo dakika ya 60, wakati aliloifungia
KMC alilifunga dakika ya 59.

Mshambuliaji huyo ameliambia
gazeti hilo kwamba kabla ya mechi
kocha wake, Habib Kondo alimpa
majukumu ya kuhakikisha anakuwa
makini na nafasi anazopata ili kupata
pointi muhimu katika mchezo huo
dhidi ya Azam.

“Ni kweli nimekuwa na bahati ya
kuwafunga Azam, nimetimiza maju-
kumu yangu ya uwanjani, kuhakiki-
sha tunapambana kutafuta pointi
muhimu katika kila mechi,” alisema
Lusajo.
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AZAM, YANGA
KUAMUA
MBABE WA
KILELENI LEO

@ ® ®)\iakocha wajigamba
kumaliza kasoro mechi zilizopita,
kila mmoja akieleza kuwa...

Na Saada Akida

NI ushindi tu ndio utakaoamua mbabe anayestahili
kukalia usukani wa Ligi Kuu Bara kwa pointi leo, wakati
wababe wanaoshikana shati kileleni kwa tofauti ya mabao
ya kufunga na kufungwa, Azam FC na Yanga watakaposhu-
ka katika Dimba la Azam Complex, Chamazi jijini Dar es
Salaam kwenye mechi ya raundi ya 12 ya ligi hiyo.

Azam inaongoza ligi hiyo kwa tofauti nzuri ya mabao ya
kufunga na kufungwa kutokana kuwa na pointi 25 sawa na
Yanga inayoshika nafasi ya pili ikifuatiwa na Simba yenye
alama 23, hivyo timu yoyote itakayoibuka na ushindi leo,
ndiyo itakayokaa kileleni kwa idadi kubwa ya pointi, lakini
sare yoyote ile ‘Wanalambalamba’ hao wa Bakhressa wa-
taendelea kukaa kileleni kwa tofauti ya mabao.

Ni mechi itakayochezwa saa 1:00 usiku, Azam ikishuka
dimbani ikiwa mwenyeji wa pambano hilo, lakini ikiwa
na kumbukumbu ya kukubali kichapo cha bao 1-0 dhidi
ya KMC FC katika mchezo uliopigwa Jumamosi iliyopita,
wakati Yanga yenyewe itaingia uwanjani, ikiwa haijapata
ushindi kwenye mechi tatu mfululizo, baada ya Jumapili
iliyopita kulazimishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya Namungo
FC.

Kocha wa Azam FC, Mromania Aristica Cioaba akizun-
gumzia mchezo huo, amesema wachezaji wake wako
tayari kwa ajili ya kupambana kuhakikisha wanapata
pointi muhimu katika mechi hiyo ili kujiweka katika mazin-
gira ya kubaki kileleni mwa ligi hiyo wanayoongoza kwa
tofauti ya mabao.

Alisema alifanyia kazi udhaifu uliojitokeza katika mechi
iliyopita ambayo walipoteza, hivyo ana uhakika hayawezi
kujirudia tena leo watakapoikaribisha Yanga katika Uwanja
wao wa Chamazi.

“Wachezaji wangu wote wapo fiti hakuna majeruhi na
tupo tayari kwa mechi yetu hiyo dhidi ya Yanga,
utakuwa mchezo wa ushindani mkubwa kwa
sababu wote tunahitaji pointi muhimu, kwe-
tu tunazihitaji sana ili kujiimarisha kubaki ~ _ * \
kileleni na kuhakikisha tunafikia malengo
yetu ya msimu huu,” alisema Cioaba.

Alisema ameimarisha kikosi chake kila
idara ikiwamo safu ya ulinzi pamoja na
ushambuliaji na wapo tayari kwa ajili ya
mchezo huo ambao utakuwa na ushindani
mkubwa kwa timu zote.

Kwa upande wa Kocha wa Yanga, Mrundi Cedric
Kaze, alisema amefanyia kazi upungufu uliojitokeza mechi
iliyopita, ikiwamo kuwabadilishia mbinu washambuliaji
wake ili kuhakikisha wanatumia vema nafasi za hususan ni
kwenye umaliziaji.

“Kila mechi ina mpango wake, tulivyocheza dhidi ya Na-
MUNgo, si tutakavyocheza kesho (leo) dhidi ya Azam, najua
itakuwa mechi ngumu, Ligi ya Tanzania ina ushindani
mkubwa mechi zote ni tofauti.

“Nimefanyia kazi safu ya ushambuliaji, huku nikiendelea
kuwapa majukumu viungo wangu, lakini pia kuwakumbu-
sha mabeki kuwa makini,” alisema kocha huyo.
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Mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed Salah, akiwa amerejea ma-
zoezini juzi tayari kwa ajili ya mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Atalanta itakayopigwa katika Uwanja wa Anfield leo. Salah
alikuwa karantini kutokana na kupata virusi vya corona alipokuwa
akiitumikia timu yake ya Taifa ya Misri. PICHA: MTANDAO

GAZETI HILT HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

'SIMBA YAPEPEA

NA MAJEMBE 24

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA watetezi wa Ligi
Kuu Bara, Simba, wamepepea kwa
‘mwewe’ wa Shirika la Ndege la
Ethiopia, wakiwa na kikosi cha
wachezaji 24, kuelekea Nigeria
tayari kwa mechi yao ya raundi ya
awali ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Plateau United.

Simba ambayo iliondokea Uwan-
ja wa Ngege wa KIA jana jioni,
keshokutwa, ljumaa itashuka katika
Uwanja New Jos uliopo mji wa Jos,
Nigeria majira saa nane za huko
sawa na saa 10 za Tanzania kwa
mechi hiyo ambayo inatarajiwa
kuwa ngumu kwa Kila upande.

Kocha Mkuu wa

Simba, Mbelgiji Sven
Vandenbroeck, alisema
wachezaji alioondoka
nao kwa ajili ya mechi
ni makipa, Aishi Manula,
Ally Salum na Beno
Kakolanya, huku mabeki
wakiwa ni Shomari
Kapombe, Gadiel Michael
, Mohammed Hussein
‘Tshabalala’, Erasto
Nyoni, Ibrahim Ame,
Joash Onyango, Pascal
Wawa na Kennedy

Juma.

Safu ya kiungo walioondoka ni
Jonas Mkude, Mzamiru Yassin,
Said Ndemla, Rally Bwalya, Hassan
Dilunga, Francis Kahata na Clatous
Chama, wakati washambuliaji wak-
iwa ni John Bocco, Meddie Kagere,
Miraji Athumani, Bernard Morrison,
Luis Miquisson na Ibrahim Ajibu.

Kuhusu mechi hiyo, Sven alisema
lengo lake ni kuona wanapata
matokeo katika mchezo huo il
kuondoa presha kwenye mechi ya
marudiano itakayopigwa Uwanja
es Salaam kati ya Desemba 4-6,
mwaka huu.

“Wachezaji wangu wote wapo
tayari kwa mchezo na kila mmoja
anafahamu umuhimu wa kupata
matokeo ugenini ili kuondoa pre-
sha katika mechi ya marudiano,
malengo yetu kwanza ni kufika
hatua ya makundi, hivyo tuna-
paswa kuanza kushinda mechi hii
ili kuyafikia,” alisema.

9%7708567541002
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