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CAG afichua zilipo tril.
1.46/- mikopo wanafunzi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

OFISI ya Mdhibiti na Mk-
aguzi wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), imesema Bodi
ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB),
imeshindwa kuwapata
wanufaika wa mikopo yenye
thamani ya Sh. trilioni 1.46.

Kutokana na wanafaika
hao kushindwa kurudisha
mikopo kwa wakati, baa-
dhi ya wanafunzi wapya na
wanaoendelea na masomo

wameshindwa
mikopo hiyo.

Hayo yamo kwenye toleo
maalum la Ripoti za Mdhibi-
ti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali kwa mwaka
wa fedha 2017/18.

“Kutopatikana kwa wanu-
faika hao kunapunguza uw-
ezo wa bodi kutoa mikopo
kwa wanafunzi wapya na
wanaoendelea,” ilisema se-
hemu ya kitabu hicho katika
ukurasa wa 42.

CAG alitoa mapendekezo
kwa HESLB kushirikiana na

kupata

taasisi nyingine na vyanzo
vingine vya taarifa kubore-
sha kanzi data yake ili ku-
watambua wanufaika wa
mikopo ambao bado hawa-
jatambulika.

Akizungumza na waandi-
Dodoma, kuhusu ukaguzi
unaofanywa na ofisi yao,
Mkaguzi kutoka Ofisi ya
CAG, Henry Naiman, alisema
eneo la mikopo ilibainika
kuwa jambo hilo limekuwa
kikwazo.

Alisema kutopatikana kwa

wanufaika hao kumesababisha
bodi hiyo kupunguza uwezo wa
kutoa mikopo kwa wanafunzi
wapya na wale wanaoendelea.
“Ni vyema bodi hiyo ika-
shirikiana na taasisi nyingine
lengo wanufaika wa mikopo
wajulikane,” alisisitiza Naiman
katika kipengele hicho.
Mwishoni mwa mwezi De-
semba, wanafunzi wa Serikali
ya Wanafunzi wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM), ili-
tangaza mgomo kwa madai
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Homa ya uchaguzi CCM, Chadema yapanda

Na Waandishi Wetu

Hali hiyo inatokana na kauli mbalimbali

UNAWEZA kusema sasa homa ya uchagu-
zi mkuu wa mwaka huu imeanza kupanda
ndani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na Chama cha Demokrasia na Maendeleo

(Chadema).

za viongozi wa vyama hivyo kuhusiana na
uchaguzi huo. Baadhi ya kauli zinahusu
kuonya makada, baadhi ya makada ku-
tangaza majimbo wanayotarajia kugombea,
wengine kuelekeza wanachama kuanza

kuomba vibali kwa Jeshi la Polisi kuhusu mi-

hapo baadae.

Mkurugenzi Mtendaji

TATHIMINI YA ATHARI ZA KIMAZINGIRA NA KIJAMII

TAARIFA KUHUSU MRADI TARAJIWA WA DHAHABU WA
NYAMULILIMA, KWA AJILI YA KAMPUNI YA GEITA GOLD MINING
LIMITED, WILAYA YA GEITA, MKOA WA GEITA

Mradli tarajiwa wa uchimbaji wa dhahabu katika eneo la Nyamulilima upo ndani ya ukanda wa madini
wa ziwa Victoria takribani kilometa 20 hadi 25 kwa njia ya barabara kutokea mji wa Geita. Mradi
pendekezwa unamilikiwa na kampuni ya Geita Gold Mining Limited (GGML) ambayo ni kampuni
tanzu ya AngloGold Ashanti. Mradi huu upo ndani ya leseni mahsusi ya uchimbaji madini yenye
yaani Special Mining Licence (SML) namba 45/99 iliyotolewa Juni 1999. Sehemu ya leseni ulipo
mradi ipo ndani ya kata Nyamwilolelwa, wilaya ya Geita, Mkoa wa Geita.

Mgodi wa Geita umekuwa ukifanya uchimbaji wa madini kwa kutumia njia ya mashimo ya wazi na
uchimbaji wa chini ya ardhi an uchenjuaji kwa kutumia sayanadi. Hata hivyo, rasilimali ya dhahabu
iliyobaki kwa mgodi wa Geita inaonekana kuisha mwishoni mwa mwaka 2020. Hivyo, kwa mgodi wa
Geita kuendelea kutoa mchango muhimu katika uchumi wa Tanzania, utafiti ulisaidia kugundua
maeneo mengine mbadala ndani ya leseni yenye madini. Maeneo ya Nyamlilima yamethibitishwa
kuwa na ukanda wenye hifadhi ya dhahabu ambao utaweza kupatikana na kuingizwa katika
uzalishaji kwa kupitia njia ya uchimbaji wa mashimo ya wazi na pengine uchimbaji wa chini ya ardhi

Hifadhi ya madini ya dhahabu iliyopopo na inayopendekezwa kuchimbwa kutoka eneo la
Nyamlilima ni miongoni miradi ya uchimbaji ambayo itasaidia kuendelea kuwepo kwa shughuli za
uchimbaji zinazofanywa kampuni ya Geita Gold Mining Limited (GGML)hata baada ya mwaka 2020.
lli kuhakikisha utekelezaji wa mradi huu, tathmini ya athari za kimazingira na kijamii inahitajika kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya usimamizi wa mazingira, 2004 na Sheria ya Madini, 2010.

Pia ili kukidhi mahitaji ya sheria ya mazingira ya taifa na kuhakikisha shughuli zinaendana na
viwango vinavyokubalika kimataifa kwa ajili ya usimamizi wa mazingira na mahitaji ya kijamii;
kampuni ya GGML imeiteua kampuni ya ushauri iitwayo MTL kufanya tathmini ya athari za
kimazingira na kijamii zinazoweza kutokana na mradii. Utafiti huo utachunguza faida pamoja na
athari na kuelezea hatua zote mbadala zitakazotumika ili kuongeza faida na kupunguza athari.

lli kufikia mahitaji ya kisheria ya ndani ya nchi na yale ya kimataifa katika kufanya utafiti huu wa
athari za kimazingira na kijamii, majadiliano na wadau wanaohusika na mradi ni muhimu. Na hivyo
tangazo hili linawakaribisha wadau wote wenye maslahi, ushauri au taarifa muhimu kuhusu athari
zozote ama za kimazingira au kijamii kuhusiana na mradi huu kuwasiliana kwa simu au kwa kutoa
mawazo kwa Msahuri Mwelekezi kupitia anuani ifuatayo:

MTL Consulting Company Limited,
Masaki, Nyumba namba 2,Kitalu 689,
S.L.P 77894, Barabara ya Sandvik

Dar es Salaam, Tanzania.

Tel./Fax: +255 22 2600594

Cellular: +255 (0) 767 360 225

Email: emasasila@mtlconsulting-tz.com

Mkurugenzi Mkuu,

Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC)

S.L.P 63154, Regent Estate Plot No. 29/30,
Dar es Salaam, Tanzania.

Tel: +255 22 2774889

Email: dg@nemc.or.tz

215573802

|

kutano ya kisisasa na wengine ku-
wataka wabunge wao kutekeleza
ilani yao ya uchaguzi.

WABUNGE CCM WABANWA IL-
ANI

Chama Cha Mapinduzi (CCM),
kimewataka wabunge kutekeleza
ahadi zote walizoahidi wakati wa
kampeni katika uchaguzi uliopita

na kuongeza kasi ya utendaji kazi,
¢ ili kumaliza malalamiko yanayo-
¢ tolewa na wananchi ambao ndiyo
: waliowaweka madarakani.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM

: Tanzania Bara, Rodrick Mpogolo,
. alitoa agizo hilo juzi alipokutana
: na wajumbe wa Jimbo la Sin-
: gida Mjini na kupokea taarifa ya
. utekelezaji wa Mbunge Musa Sima,
: katika kipindi chake cha miaka
: minne.

“Nawaomba wabunge wote,

. tekelezeni ahadi zenu mlizoahidi
: kwenye kampeni, ili mjenge imani
: kwa wananchi, chama na serikali...
: tudumishe ushirikiano, hatuwezi
kupata maendeleo bila ya kuwa
: na ushirikiano wa kutosha ndani
 yetu,” alisema Mpogolo.

Alifafanua kuwa, CCM inachoki-

: tafuta hivi sasa ni maendeleo ya
¢ watu na kumtaka Mbunge Sima
¢ kuchapa kazi, kwa ajili ya ku-
: waletea wananchi wa Jimbo la Sin-
¢ gida Mjini maendeleo.

Aliwataka watendaji wa seri-

. kali kuhakikisha wanamsaidia Rais
: John Magufuli, kutekeleza miradi
: mbalimbali ikiwamo mikubwa ya
: kimkakati ili kuwaletea wananchi
: maendeleo, na hivyo kuliwezesha
: taifa kusonga mbele.

Aliwapongeza wananchi wa Sin-

¢ gida kwa ushiriki wao madhubuti
- wa kujiletea maendeleo, ikilingan-
¢ ishwa na miaka ya nyuma ambayo
: mkoa huo ulikuwa nyuma na kuwa
¢ kati ya mikoa duni zaidi nchini.

Alisema hivi sasa hali hiyo haipo,

. kutokana na uwapo wa viashiria
: vya maendeleo, hususani nyumba
: nzuri za kisasa, tofauti na miaka ya
: nyuma ukipita kwenye barabara
¢ kuu ya Mwanza-Dar es Salaam
: kupitia Singida, nyumba nyingi zi-
¢ lizokuwapo ni za nyasi na tembe.

Akimkaribisha Naibu Katibu
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TCRA yafichua
utapeli mpya
wa fedha
mitandaoni

Na Neema Emmanuel, MWANZA

WANANCHI| wametakiwa kutokutoa
namba za siri za huduma za kifedha iki-
wamo mitandao ya simu na akaunti za
benki kwa baadhi ya watu wanaohusika
na usajili wa laini za simu kwa njia ya
alama za vidole.

Angalizo hilo limetolewa baada ya
kuibuka kwa kundi la watu waliobuni
mbinu mpya kwa kutumia fursa hiyo
kufanya utapeli jijini Mwanza kwa ku-
washawishi kuwa usajili wa laini za simu
kwa alama za vidole kwa kutumia kitam-
bulisho cha taifa unaendana na uhakiki
wa akaunti ya benki ya mhusika.

Akizungumza katika kikao kazi cha
kutoa taarifa ya hali ya mawasiliano
Kanda ya Ziwa kilichowajumuisha
viongozi wa Jeshi la Polisi wilaya za
[lemela na Nyamagana, Ofisa Usajili
kutoka Mamlaka ya Taifa ya Vitambul-
isho (Nida), watoa huduma wa makam-
puni ya simu na wanahabari, Mkuu wa
Mamalaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) Kanda ya Ziwa, Francis Mi-
hayo, alisema baada ya zoezi la usajili
kuongezewa muda limeibuka kundi la
vijana linaloingia mtaani kuwatapeli
wananchi.

Aliongeza kuwa vijana hao wanakuwa
wamevalia sare za watoa huduma
kutoka kampuni za mitandao ya simu
hupita majumbani, mitaani na sehemu
za biashara na kuwalaghai baadhi ya
wananchi kuwa usajili wa namba za
simu kutumia alama za vidole unafanyi-
ka sambamba na uhakiki wa akaunti
za benki, hivyo kusababisha watu
wengi kuibiwa fedha zao kwa kutumia
mitandao.

“Baada ya Rais kuongeza muda wa
usajili tumebaini kuongezeka wimbi la
utapeli unaofanywa na wakala wao wa-
sio waaminifu, hivyo wananchi watam-
bue zoezi linaloendelea ni la usajili wa
laini za simu kwa njia ya kibiometria
kwa kutumia kitambulisho cha Taifa au
namba ya kitambulisho cha Taifa na
siyo uhakiki wa akaunti za benki, hivyo
akitokea mtu anayemtaka kufanya hivyo
atoe taarifa mapema,” alisema Mihayo.

Aidha, alisema, takwimu zinaonyesha
hadi Desemba 31, mwaka jana idadi ya
laini zilizosajiliwa ni 48,321,949, am-
bapo laini zilizosajiliwa kwa alama za
vidole ni 24,021,757 sawa na asilimia
49.7 ya laini zote, huku laini ambazo
hazijasajiliwa kwa alama za vidole ni
24,300,192.

Naye Mkuu wa Upelelezi Wilaya ya
Nyamagana, Mrakibu wa Polisi Juma
Jumanne, alisema, utapeli wa mitandao
ya simu umeanza muda mrefu, na unab-
adilika kutokana na wakati, lakini usajili
wa alama za vidole utasaidia kupunguza
vitendo hivyo.

Hata hivyo, alisema baada ya siku za
usajili kuongezwa, vitendo vya utapeli
vimeongezeka, hivyo wananchi wachuk-
ue tahadhari na wawe makini.

Raphael Manase, Ofisa Msajili Mkoa
wa Mwanza, aliwataka wananchi kuz-
ingatia maelekezo wanayopewa na
kufuata utaratibu uliopo pamoja na ku-
tokukubali kupewa maelekezo mengine
ya upotoshwaji, kitu ambacho kitasaba-
bisha kutapeliwa.
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Abiria wasota usafiri wa mabasi mikoani

Na Godfrey Mushi, MOSHI

ABIRIA katika kituo kikuu cha
mabasi cha Moshi mjini wanaoele-
kea mikoa ya Dar es Salaam, Tan-
ga, Morogoro, Arusha na mikoa
ya Kanda ya Ziwa, wamesema
kukodishwa kwa mabasi ya abiria
na baadhi ya shule kwa ajili ya
kubebea wanafunzi, kumesababi-

sha wengi wao kusota kwa muda :

mrefu kituoni.

Jana kwa nyakati tofauti, abiria
waliozungumza na Nipashe kuhu- :
su hali ya usafiri kituoni hapo, :
walisema sababu hiyo ndiyo inay- :
ochangia kuwapo kwa uhaba wa :

mabasi yaendayo mikoani.

Licha ya adha hiyo kuelekea ku- :
pungua kutokana na kuwapo kwa :
safari za treni ya abiria ya De Lux :
kati ya mikoa ya Kilimanjaro, Tan- :
ga na Dar es Salaam, bado abiria :
wanalazimika kusubiri kwa muda :
mrefu usafiri badala ya kupata :

kwa wakati kama ilivyozoeleka.

HappyGod Reuben, aliyekuwa :
akielekea Mbezi, jijini Dar es Sa- :
laam, alisema alifika kituoni hapo :
tangu saa 11 alfajiri, lakini alifaniki-
wa kupata basi majira ya saa 4:00 :
asubuhi baada ya abiria mwen- :

zake kughairi kuondoka siku hiyo.

“Kama sio abiria mmoja kughai-
ri safari yake, nadhani ningeon- :
doka mchana au ningekosa kabisa :
usafiri kwenda Dar, maana haku- :
wa akiona dalili za kupata usafiri :

mapema,” alieleza HappyGod.

Nanderwa Mfinanga aliyekuwa :
akielekea mkoani Tanga, alisema :
hali hiyo inatokana na baadhi ya :
mabasi kukodishwa na wamiliki :
wa shule hasa msimu huu ambao :
wanafunzi wanafungua shule. :
Sijakata tamaa nimeenda ni- :
kawauliza mawakala wameniam- :
bia kwamba nitapata usafiri, lakini :

Mtoto afa kwa
kugongeshwa

kichwa kwenye

g0g0 akKicheza

Na Gurian Adolf, NKASI

do wilayani Nkasi Mkoa wa Ruk- :
wa, amefariki dunia wakati akip- :
atiwa matibabu hospitalini baada :
ya kugongeshwa kichwa kwenye :
gogo na mtu anayesadikiwa kuwa :

ni mgonjwa wa akili.

Mtoto huyo alipatwa na mauti
katika Hospitali ya Wilaya ya Mka- :

si Januari 3, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole- :
wa na Kamanda wa Polisi mkoani
Rukwa, Justine Masejo, tukio hilo :
lilitoke majira ya saa 1.30 za asu- :

bubhi kijijini humo.

Alisema kuwa Agnes alikuwa :
anacheza nje ya nyumba yao :

pamoja na watoto wenzake,
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huenda ikawa mchana,” alisema
Mfinanga.

Kwa sasa, treni inayofanya sa-
fari zake kati ya Dar es Salaam
na Moshi mkoani Kilimanjaro,
imeongeza kivutio kingine cha
nyama choma, kuuzwa ndani ya
usafiri huo baada ya kuwapo kwa
huduma ya bia.

Inaelezwa pia kuwa katika treni
hiyo hivi sasa, huduma ya bia im-
eongezeka kutoka sanduku 50
hadi 150 kwa siku, kwa wasafiri
wanaotoka Dar es Salaam kwenda
Moshi.

Hata hivyo, abiria wanaokwen-
da Arusha na Morogoro, ndio we-
nye changamoto kubwa ya usafiri

hasa kutokana na kutokuwapo na
usafiri wa treni ya abiria.

Nipashe imeshuhudia maofisa
wa Mamlaka ya Udhibiti wa Usa-
firi wa Ardhini (LATRA) na askari
wa Kikosi cha Usalama Baraba-
rani mkoa wa Kilimanjaro, wakiwa
bado wameweka kambi kituoni
hapo kuhakikisha hali ya usafiri

inakuwa katika mazingira rafiki.

Alipotafutwa ofisa wa LATRA
kuzungumzia hali hiyo, Mosoud
Abdalah, alisema wameweka kam-
bi kituoni hapo kuwabana baadhi
ya madereva wanaozidisha abiria
na mawakala wanaopandisha
nauli kutokana na wingi wa abiria
uliopo.

MTOTO Agnes Kiraba (3), mkazi :

Pubtic Service
Soeial-Security Fund

Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) unapenda kuutarifu
umma kwamba unauza Nyumba na Viwanja vilivyoko maeneo mbalimbali nchini
kama ifuatavyo:

NYUMBA

Nyumba zipo katika Mikoa ya Dar es Salaam (Buyuni-Chanika), Mtwara (Mangamba),
Tabora (Usule) Morogoro (Lukobe), Shinyanga (Ibadakuli), na Iringa (Mawelewele).

Kwa sasa, mathalani nyumba zilizoko Mkoa wa Dar es Salaam, gharama zake ni kama
ifuatavyo;

1. Nyumba yenye vyumba viwili bila “*'master bedroom” inauzwa shilingi milioni 31.
2. Nyumba yenye vyumba vitatu bila “*‘master bedroom” shilingi milioni 35.

3. Nyumba yenye vyumba vitatu na 'master bedroom” shilingi milioni 39.

4. Nyumba yenye vyumba vinne na “‘master bedroom” shilingi milioni 52.

Bei zote zimeonyeshwa bila Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT).

Kwa bei ya nyumba tofauti na zilizoko Mkoa wa Dar es Salaam, tafadhali wasiliana nasi

kupitia ofisi zetu za Mikoa ama kupitia namba ya simu 0657-151 938

VIWANJA

§ Mfuko unauza viwanja vilivyo katika maeneo ya Dar es Salaam, Pwani, Mwanza,

Arusha, Lindi, Mpanda, Songea, Sumbawanga, Bukoba, Singida, Shinyanga, Mbeya,
na Tabora. Viwanja hivi vinafaa kwa matumizi ya Makazi na Biashara (kama hoteli,
shule, vituo vya mafuta n.k.), na viwanja vyote vina hati miliki.

Uuzaji wa Viwanja na Nyumba utafanyika kwa njia ya fedha tasilimu (outright pur-
chase). Hata hivyo, kwa kuhakikisha kuwa watumishi wa umma na wananchi wengi
wanapata fursa ya kumiliki kiwanja au nyumba ya kuishi, Mfuko umekamilisha mazu-
ngumzo na benki ya AZANIA, na kwa kupitia benki hiyo, watumishi wa umma na
wananchi watapata mikopo itakayowawezesha kununua nyumba na viwanja hivyo
kwa njia ya mkopo.

Kwa taarifa zaidi piga simu namba 0657-151-938

au wasiliana nasi kupitia ofisi yoyote ya PSSSF mikoani.

Imetolewa na:

MKURUGENZI MKUU

MFUKO WA HIFADHI YA JAMII KWA WATUMISHI WA UMMA (PSSSF)
DODOMA

PZINS

< 0800 110 040 &2 www.psssf.go.tz

s

f W) PSSSFTZ
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s T'aboa sasa

Kalemani ampa
mkandarasi
mpaka Mei
kukamilisha Kkituo

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kalemani,
amemtaka mkandarasi wa kampuni ya China
Camc Engineer Company Limited, anayejenga
kituo cha kupoza na kuzalisha umeme Hal-
mashauri ya mji wa Geita, kukamilisha ujenzi
huo Mei, mwaka huu badala ya Juni ili wa-
nanchi wapate umeme wa uhakika mapema.

Alitoa agizo hilo juzi wakati akiweka jiwe la
msingi katika ujenzi wa kituo cha kupozea na
kufua umeme, kinachojengwa katika Mtaa wa
Mpomvu, Kata ya Mtakuja, Mjini Geita.

Alisema kituo hicho kitasaﬂrisha umeme wa
mkoani Shinyanga hadi Bulyanhulu na utasa-
firishwa hadi kwenye kituo hicho ambacho
kitazalisha umeme wa megawati 85.

“Mkandarasi unayejenga kituo hiki hakikisha
ujenzi wa unakamilika mwezi Mei mwaka huu
badala ya mwezi Juni kama ambavyo miradi
yetu ya umeme inavyokuwa ikikamilika kabla
ya muda wa mkataba,” alisema Dk. Kalemani.

Alisema serikali inakusudia kuunganisha
umeme wa Gridi ya Taifa kwenye migodi yote
ya uchimbaji wa madini ya dhahabu mkoani
humo kwa kipindi cha mwaka 2020 baada ya
kukamilika ujenzi wa kituo hicho.

Kadhalika, alisema kwa kipindi cha miaka
miwili iliyopita Shirika la Umeme nchini (Ta-
nesco) liliunganisha umeme kwenye migodi 28
ya uchimbaji wa madini ya dhahabu mkoani
humo kwa migodi yenye leseni za kati na
wachimbaji wadogo na migodi saba inataraji-
wa kuunganishiwa umeme wa gridi.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert
Gabriel, akitoa salamu za Mkoa wa Geita alise-
ma, umeme utasaidia kuinua uchumi wa kati
wa viwanda na kuongeza kuwa mkoa huo una
viwanda vya kuchenjua dhahabu 156 ambavyo
vinahitaji umeme wa kutosha.

Alisema kwa sasa kuna ujenzi wa kiwanda
kikubwa cha kusafisha madini ya dhahabu na
madini mengine kabla ya kuyapeleka kuyauza
nje ya nchi ambacho pia kinahitaji umeme.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii na
Mbunge wa Jimbo la Geita Mjini, Constantine
John Kanyasu amesema Rais Dk. John Pombe
Magufuli, amesikiliza kilio cha muda mrefu
cha wananchi wa mji wa Geita mwaka 2015,
wakati alipochaguliwa kuwa mbunge wa jimbo
hilo, wananchi walikuwa wakipata umeme
kutoka Mkoa wa Mwanza ambao ulikuwa uki-
katika kila mara.

Mwenyekiti wa Bodi ya Tanesco, Alexander
Kyaruzi, amesema, shirika hilo lina mipango
mahsusi ya kuhakikisha mikoa michache iliyo-
salia inapata umeme wa gridi ya taifa. Maeneo
yanayotajwa kutokuwa kwenye gridi ya taifa
ni Sumbawanga na Kigoma.

Mkurugenzi Mkuu wa Tanesco, Dk. Tito
Mwinuka, akitoa taarifa ya mradi huo, alisema
Mkoa wa Geita unapokea umeme kutoka njia
ndogo kutoka Mwanza, lakini kutoka na shu-
ghuli nyingi za uwekezaji haukidhi mahitaji na
kuamua kujenga kituo hicho.

Meneja wa Kampuni ya China Camc Engineer
Company limited, Song Jianxia, anayejenga
mradi huo, alisema ujenzi wa kituo hicho
ulianza Januari mwaka 2019 na unatarajiwa
kukamilika Juni, mwaka huu kwa mujibu wa
mkataba.

Hata hivyo anasema kuwa ujenzi huo unasu-
sua kutokana na mvua kunyesha kila mara.

yaililia TRA

‘utekelezaji agizo la PM

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wamiliki
wa Mabasi nchini (Taboa),
kimeeleza kusikitishwa na
ukimya wa mamlaka zina-
zowasimamia, huku ikieleza
kuwa wamegoma kutumia
mfumo wa kielektroniki ku-
kata tiketi za abiria.

Aidha, kamati ya utend-
aji wa Taboa imekutana
kujadili namna bora ya
kutekeleza agizo la serikali
kukatisha tiketi kwa mfumo
wa kielektroniki.

Al(izungumza na Waandi
es Salaam, Katibu wa Taboa,
Enea Mrutu, alisema wami-
liki hao wako tayari kuingia
kwenye mfumo huo ambao
utarahisisha mambo mengi.

Alisema Juni 30, mwaka
jana katika kikao chao na
Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, aliiagiza Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA)
kushughulikia suala hilo ili
kuhakikisha  linakamilika
kwa wakati na kuiwezesha
serikali kukusanya mapato
halali kutoka katika sekta
hiyo.

Mrutu alisema kuwa
licha ya chama hicho kuku-
tana na TRA katika kikao kil-
ichofanyika Oktoka mwaka
jana na kukubaliana masu-
ala mbalimbali ikiwamo
kupatikana mfumo rahisi
utakaorahisisha utekelezaji
wa agizo hilo, pande hizo
hazijaweza kukutana tena.

Pia alisema wanash-
tushwa na taarifa kuwa ha-

wataki kutumia mfumo huo.
“Katika kikao chetu cha
kamati tendaji tumesisitiza
kuangalia namna bora ya
kutekeleza mfumo huo ili
kuondoa minong'ono kuwa
hatuki kutumia tiketi za
kielektroniki kwa sababu tu-
likubaliana na Waziri Mkuu
na tayari tulisha-
kutana na TRA kikao  cha
kwanza sasa kama kuna
ucheleweshaji ni  TRA)”
alisema na kuongeza:
“Tulipokutana na TRA tu-
likubaliana wafanye mambo
mawili, moja waje na mfumo
utakaowezesha wao kukata
kodi yao na sisi kubakiwa na
chetu au wafanye ‘flat rate’
(kiwango cha kulingana)
wakadirie kila basi litalipa
kiasi gani kwa mwaka ili

kuondoa huu utata.”

Kwa mujibu wa Mrutu,
licha ya Waziri Mkuu ali-
ziagiza Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano
na Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi kushughu-
likia utaratibu wa matumizi
ya mfumo wa ufuatiliaji wa
mwendo wa mabasi (VTS)
ili kuondoa kasoro mbal-
imbali zilizojitokeza katika
utekelezaji wa mfumo huo,
jambo hilo halijafanyika
hadi sasa.

“Tangu Juni hadi leo
wasafirishaji na watoa hu-
duma tunaendelea kuumia
na hakuna hatua yoyote ili-
yochukuliwa. Sasa tunaom-
ba kauli ya Waziri Mkuu
iheshimiwe,” alisisitiza
Mrutu.

Mapokezi ya Mwenyekiti wa Baraza la Vijana la Chama cha Demokrasia na Maendeleo Taifa (Bavicha),

=

John Pam-

balu, alipowasili katika ofisi za Kanda za Chadema zilizopo mkoani Mwanza akitokea Dar es Salaam jana, baada ya
kuchaguliwa. PICHA: ROSE JACOB

Mtumishi hospitali kortini tuhuma wizi dawa za ARV

Na Jumbe Ismailly,
IGUNGA

MFAMASIA wa Hospitali
ya Wilaya ya Igunga, mkoani
Tabora, Francis Mlesa (33),
amepandishwa  kizimbani
katika Mahakama ya Hakmu
Mkazi wa wilaya hiyo kwa
tuhuma za wizi wa dawa za
wagonjwa.

Mwendesha  Mashtaka,

Joseph Mwambwalu, al-
idai kuwa mshtakiwa huyo
anakabiliwa na shtaka moja
la wizi.

Mbele ya Hakimu wa Ma-
hakama ya Wilaya ya Igun-
ga, Edda Kahindi Mwamb-
walu, alidai  Desemba 24,
mwaka jana majira ya usiku,
katika Hospitali ya Wilaya ya
Igunga, mtuhumiwa akiwa
mwajiriwa wa Halmashau-

ri ya Wilaya ya Igunga,
anatuhumiwa kuiba chupa
30 za vidonge vya dawa ya
kufubaza Virusi vya Ukimwi
(ARV) zenye thamani ya Sh.
2,116,000. Mwambwalu, al-
idai kuwa huku mshtakiwa
huyo akitambua kwamba
yeye ni mtumishi wa umma,
aliamua kutenda kosa hilo
kinyume cha kifungu 270
cha kanuni ya adhabu sura

ya 16 mapitio ya 2002 inay-
ozuia kutenda makosa kama
hayo.

Hata hivyo, baada ya
mshtakiwa huyo kusome-
wa shtaka lake, alikana na
hakimu kuiahirisha Kkesi
hiyo hadi Januari 31, mwaka
huu, na mshtakiwa yuko
nje kwa dhamana ya Sh.
300,000 kwa maandishi.
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Vyama hewa 3,436
ushirika kufutwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI inakusudia kuvifuta vyama
hewa vya ushirika 3,436 kwa mujibu wa she-
ria ya ushirika baada ya kuvifanyia uchuguzi
na kubaini kuwa havipo katika maeneo am-
bayo vinaonyesha vilisajiliwa wala viongozi
wake hawajulikani.

Hayo yalielezwa jana na Waziri wa Kilimo,
Japhet Hasunga, alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari.

Hasunga alisema mpaka sasa daftari la
mrajisi wa vyama vya ushirika nchini lina
jumla ya vyama 11,149, vilivyoandikishwa.

Alisema kati ya hivyo 3,436 havijulikani
vilipo (hewa) na vyama 1,250 vimesinzia na
vyama 6,463 vipo hai.

“Kutokana na kuwapo kwa vyama hewa
katika daftari la mrajisi wa vyama vya ush-
irika, nilimwagiza kutangaza kwenye gazeti
la serikali kusudio la kuvifuta vya hivyo kwa
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika ki-
fungu 100, ambacho kinaeleza kuwa chama
kinaweza kufutwa kwa sababu mbalimbali,”
alisema Hasunga.

Aidha, Hasunga alizitaja sababu ambazo
zinaweza kusababisha chama cha ushirika
kufutwa kuwa ni pamoja na toka kiandikish-
we hakina ofisi, hakijulikani kilipo na vion-
gozi wake hawafahamiki na hawapatikani.

Sababu nyingine ni vyama hivyo

vimeshindwa kutekeleza takwa la kishe-
ria la kutayarisha makisio ya mapato na
matumizi na kuyapeleka kwa marajis
kuyapitia, kutayarisha taarifa ya mwaka,
kufunga mahesabu na kuyapeleka COAS-
CO, kwa ukaguzi na kutofanya mikutano
ya mwaka ya wanachama wote na bodi
Zao.

“Sababu nyingine ni pamoja na chama
kushindwa kufanya shughuli zake ndani
ya miezi sita tangu kiandikishwe, idadi
ya wanachama kupungua kwa mujibu
wa mabhitaji ya kisheria na kushindwa
kuteleza matakwa ya kisheria kama vile
sheria za fedda za benki kuu ya Tanzania
kwa upande wa Saccos,” alisema Hasun-
ga.
Akitoa maagizo kwa mrajisi wa vyama
vya ushirika nchini Hasunga alisema kwa
kuzingatia sheria No. 6 ya mwaka 2013 ya
vyama vya ushirika kifungu 100 na kanu-
ni ya 26, mrajisi anatakiwa kutoa notisi
ya kusudio la kutaka kufuta vyama vya
ushirika kwenye gazeti la serikali kwa
muda wa siku 90.

“Hivyo ninamwagiza mrajisi wa vyama
vya ushirika kutangaza mara moja kusu-
dio la kufuta vyama 3,436 ambavyo hav-
itekelezi majukumu yake ya msingi na

INAENDELEA UK. 8

Wakulima waahidiwa fursa zaidi

Na Mwandishi Wetu, RUVUMA

WAKULIMA nchini wamehakikishiwa
kuendelea kunufaika kwa fursa mbalimba-
li zitolewazo na taasisi za fedha zikiwamo
benki.

Wamepewa ahadi hiyo na Benki ya
Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB),
ambayo imesema itaendelea kuchagiza
maendeleo ya kilimo nchini ili kumpatia
tija na kumnufaisha mkulima.

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Japhet
Justine, aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki alipotembelea wakulima na miradi ya
kilimo iliyopewa mikopo na TADB.

Miongoni mwa miradi iliyokopeshwa
na TADB ni kiwanda cha Real World cha
kuchakata mahindi kilichopo mkoani
hapa.

Katika ziara hiyo Justine pia alikutana
na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Christina
Mndeme. Alieleza kuwa malengo makuu
yao ni pamoja na kusaidia upatikanaji na
utoshelezi na usalama wa chakula ambao
ni endelevu nchini; na kuchangia na ku-
saidia mapinduzi ya kilimo kutoka kilimo
cha kujikimu kwenda kilimo cha kibiasha-
ra ili kuchangia kwenye ukuaji wa uchumi
na kupunguza umaskini.

Alisema mikakati ya benki ni kuanza
mwaka kwa kutembelea mikoa yenye uzal-
ishaji mkubwa wa chakula nchini.

Alisema: “Ndio maana kwa kupitia vi-
wanda, tunaamini hadi mkulima wa chini
ananufaika na masoko. Pia, lengo letu ni
kuanza kuwakutanisha wakulima na kush-
irikiana fursa katika mnyororo wa thama-
ni.”

“Kwa wanaozalisha vifungashio waweze
kushirikiana na wasindikaji na wachakataji
ili kwa pamoja kuinua uchumi wa nchi. Pia
tungependa zaidi kuleta maendeleo ya kili-
mo mkoani hapa Ruvuma na tunashukuru
na kupokea wito wa Mkuu wa Mkoa wa

kuleta tawi mkoani hapa ili tuwahudumie
wakulima kwa ukaribu zaidi.”

Kwa upande wake, Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma, Christina Mndeme, ameitaka
TADB kufungua tawi la benki hiyo mkoani
humo ili kuwahudumia wakulima kwa
ukaribu zaidi.

Alisema mkoa wa Ruvuma, ni moja ya
mikoa saba Tanzania yenye uzalishaji
mkubwa wa mazao ya chakula, hasa uzal-
ishaji wa mazao ya nafaka kama mahindi.

RC Mndeme alisema Ruvuma ni mkoa
unategemea kilimo kwa asilimia 99.9 kama
shughuli ya kiuchumi.

Na mahindi ni zao kubwa linalotege-
mewa kwa chakula na biashara. Na mazao
mengine ni kama tumbaku, kahawa na
ufuta. Na kwa msimu uliopita, ufuta tu uli-
zalisha Sh. bilioni 24.

Alitaja baadhi ya changamoto mbalim-
bali zilizopo katika kilimo ikiwamo ma-
ghala ya kutosha, pembejeo na rasilimali.

Hata hivyo, aliishukuru benki hiyo kwa
kufungua fursa nyingi za kilimo kwa ku-
wekeza Sh. bilioni 2.8 kwa ajili ya kuende-
leza shughuli za kilimo ikiwamo kuyapa
thamani mazao ya kilimo kupitia viwanda
vinavyoongeza masoko ambapo imeleta
hamasa ya uzalishaji na kuinua vyama vya
wakulima 18.

RC Mdeme alisema kwa sasa mkoa huu
una mkakati wa kufanya uzalishaji katika
hekta milioni 1.8 ambapo msimu uliopita
ilikuwa milioni 1.6 tu.

John Magogo, Meneja wa kiwanda kina-
chochakata mahindi cha Real World am-
baye ni mmoja wa vijana waliopata ajira
katika kiwanda hicho, alisema kuwa kupi-
tia uwezeshaji wa TADB, mimi na vijana
wenzangu tumenufaika kwa ajira na pia
uzalishaji wa bidhaa za chakula na mifu-
go kiwandani umeongezeka na kupanua
masoko hadi Mtwara, Liwale, Lindi na Dar
es Salaam.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

ISO 9001: 2015 IMETHIBITISHWA

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MNADA WA

FORODHA KWA NJIA YA MTANDAO

Dar es Salaam, Januari 2, 2020:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwakumbusha wananchi
wote kuwa, kwa mara ya kwanza, mnada wa forodha kwa njia ya mtandao
utafanyika tarehe 2 hadi 6 Januari, 2020 kupitia Tovuti ya TRA ambayo ni
www.tra.go.tz.

Mnada huo utaanza saa 6:00 usiku tarehe 2 na kumalizika saa 5:59 usiku
tarehe 6 Januari, 2020 ambapo washindi watatangazwa tarehe 7 Januari,
2020 kupitia tovuti ya TRA.

[li kushiriki mnada huo kwa njia ya mtandao, mwananchi anatakiwa: -

1. Awe na kifaa kilichounganishwa na mtandao, kama vile Simu ya
mkononi, Kompyuta ya mezani, Kompyuta mpakato yaani laptop n.k;

2. Awe na Namba ya Utambulisho ya Mlipakodi yaani TIN na kama hana
TIN atatakiwa kujisajili kupitia tovuti ya TRA ya www.tra.go.tz ili kupata
TIN kwanza;

3. Awe na barua pepe yaani email address;
4. Awe na namba ya simu;

5. Awe amejisajili kwenye tovuti ya TRA kupitia ukurasa wa mnada kwa
kubonyeza sehemu ya juu iliyoandikwa Auctions;

6. Wakati wa kujisajili, mshiriki atahitajika kuhakiki kama jina alilojisajili
limeshatumika na mtu mwingine ama la kwa kubonyeza kitufe cha
tafuta (Search icon). Hata hivyo, mtu yeyote anaweza kuona bidhaa
zilizotangazwa kupitia mtandao hata kama hajajisajili;

7. Baada ya kujisajili, mshiriki ataweza kushindana na washiriki wengine
kwa kuweka bei na atakuwa na uwezo wa kuongeza bei kadri ushindani
utakavyokuwa ukiendelea;

8. Mshindi atapata ankara ya malipo ya awali ya asilimia 25 na ankara ya
malipo ya kumalizia ya asilimia 75 kupitia mtandao na atakwenda benki
kwa ajili ya kulipia;

9. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia 25 mara baada ya kupata ankara ya
malipo wakati ankara nyingine ya malipo ya asilimia 75 atatakiwa kulipia
ndani ya saa 48 ingawa kwa chombo cha moto kama vile gari, pikipiki
n.k kutakuwa na ankara nyingine kwa ajili ya kulipia ada ya usajili; na

10. Baada ya kukamilisha malipo, mshindi atatakiwa kufika eneo la forodha

mzigo ulipo kwa ajili ya kuchukua mzigo wake akiwa na uthibitisho wa

kuonyesha kuwa yeye ndiye mnunuzi halali.

Kupitia taarifa hii, wananchi wote walioko ndani na nje ya nchi
wanakaribishwa kushiriki mnada huo wa forodha kwa njia ya mtandao
wenye haki sawa kwa kila mtu atakayeshiriki mnada.

Kwa maelezo zaidi, mwananchi anaweza kupiga simu katika Kituo cha Huduma
kwa Mlipakodi kwa namba za bure 0800 75 00 75 au 0800 78 00 78. Pia,
anaweza kutuma ujumbe kwa njia ya WhatsApp namba 0744 23 33 33 au
kutuma barua pepe kwenda: huduma@tra.go.tz.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:

Richard Kayombo
Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Huduma na Elimu kwa Mlipakodi

215571902
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Matokeo Simba, Yanga
yasichafue upepo klabuni

BAADA ya tambo zilizodumu tangu kuanza kwa msimu
huu wa 2019/2020 wa Ligi Kuu Tanzania Bara, hatimaye
miamba ya soka nchini, Simba na Yanga imekutana ka-

Mechi hiyo ya watani wa jadi ilikuwa ‘dabi’ ya 100
tangu zianze kukutana na Yanga ilishuka dimbani ikiwa
imeshinda mara 36 wakati Simba ikishinda mara 28
huku zikitoka sare mara 35.

Hivyo, kwa matokeo ya sare ya mabao 2-2 zilizoyapata
juzi, yanaifanya miamba hiyo sasa kutoka sare mara 36
na Yanga ikiendelea kushikilia rekodi ya kushinda mara
nyingi zaidi.

Hakika matokeo hayo yanaweza kuwa yasiyotarajiwa
hasa kutokana na jinsi kila upande ulivyokuwa ukijina-
sibu kuibuka na ushindi kabla ya mechi kupigwa.

Simba ambayo ipo kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo
ilikuwa ikijivunia muunganiko mzuri wa kikosi chake
pamoja na ubora wa mchezaji mmoja mmoja.

Kwa upande wa Yanga inayoshika nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo, bado ilikuwa haijawa na
muunganiko mzuri katika kikosi chake, lakini mbali na
ubora wa mchezaji mmoja mmoja ilikuwa ikijivunia
zaidi namna ilivyokiboresha katika dirisha hili dogo la
usajili.

Hata hivyo, pamoja na kila timu kuamini ingeweza
kuibuka na pointi tatu muhimu, matokeo yamekuwa to-
fauti na miamba hiyo imejikuta ikiambulia alama moja
moja.

Tunatambua wapo mashabiki waliokwenda uwanjani
wakiwa na matokeo yao mkononi kutokana na kuamini
usajili walioufanya na ubora wa wachezaji wao.

Hata hivyo, hawana budi kuyapokea matokeo yaliyo-
patikana na kuganga mbele kwa kuwa mchezo wa soka
una matokeo matatu, kushinda, kushindwa ama sare.

Kadhalika, mashabiki wa Simba na Yanga hawana budi
kutambua timu hizo ndiyo kwanza zipo mikononi mwa
makocha  wapya hivyo hawana budi kuwapa muda
zaidi.

Simba ipo mikononi mwa Sven Vandenbroeck ali-
yerithi mikoba ya Mbelgiji mwenzake Patrick Aussems
mwezi uliopita wakati Boniface Mkwasa akikaimu miko-
ba ya Mwinyi Zahera mwezi mmoja na wiki kadhaa sasa.

Hivyo, ni makocha wanaohitaji muda zaidi ili kuweza
kuzijenga timu zao na wachezaji kuzoea mifumo na mbi-
nu kutoka kwao.

Tunasema hivyo kutokana na kufahamu chokochoko
zinazoweza kujitokeza kutokana na mashabiki ambao
huenda uwanjani na matokeo yao, kwani hawa huwa
hawakawii kwa kutaka makocha watimuliwe.

Matarajio yetu ni kuona Vandenbroeck na Mkwasa
wakipewa muda zaidi kuzijenga timu zao ili zitakapo-
kutana mzunguko wa pili ziweze kutoa burudani nzuri
zaidi kwa kuwa kila mmoja atakuwa amepata muda wa
kutosha wa kukiimarisha kikosi chake.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
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SASA TUTA-
HESHIMIANA.

Na Adam
Fungamwango

Jonesia alivyoitendea
haki mechi ya watani

ZIPO taarifa kutoka kwa baa-
dhi ya viongozi na wanacha-
ma na baadhi ya mashabiki
wa Simba na Yanga wakim-
Jaumu mwamuzi, Jonesia
Rukyaa kuwa hakulimudu
pambano hilo.

Baadhi ya viongozi wa
Yanga wanadai kuwa mwa-
muzi aliwabeba Simba hasa
kwa ile penalti ambao wao
wanadai haikuwa halali.

Wanachama na mashabi-
ki wa Simba nao wanal-
alamika kuwa bao la pili
la Yanga kabla ya kufunga,
Mohammed Hussein ‘Tsha-
balala’ alikuwa amefanyiwa
madhambi.

Kwa kawaida kwenye
mechi kubwa kama hizi,
hasa za Simba na Yanga
malalamiko huwa hayako-
sekani kwa timu yoyote ile.

Iwe timu moja imeshinda,
iliyofungwa italalamika,
hata zikitoka sare tabu. In-
awezekana kulikuwa na ma-
kosa kadhaa kwenye mechi
hiyo, lakini yalikuwa ni ya
kibinadamu kama inavyo-
tokea kwenye mechi hata za
nje ya nchi.

Kwa sasa tunashuhudia
kwenye Ligi Kuu hasa ya
England mechi zimeanza
kuamuliwa na teknolojia ya
VAR, ambayo husahihisha
pale mwamuzi anaposokea
au kushinda kungamua
tukio lililofanyika haraka na
kushindwa kulibaini.

Kama waamuzi wa ki-
ume Ulaya inafika wakati
wanaamuliwa na VAR,
iweje kwa Jonesia, mwan-
amama Mtanzania ambaye
anachezesha mechi ya wa-

tani wa jadi yenye presha
ambayo inawashinda hata
wanaume?

Mwamuzi huyo amechez-
esha mechi hiyo bila
msaada ya teknolojia, hivyo
kama kulikuwa na makosa
madogo basi yalikuwa ni ya
kibinadamu na si ya kusaba-
bisha eti watu kumbebesha
lawama na kuvunja nguvu

kwa  kazi yake hiyo ngu-
mu.
Tatizo lililokuwapo

kwenye timu hizi mbili ni
kwamba kila mmoja anata-
ka apendelewe yeye, lakini
kila moja ashinde yeye hapo
ndipo mwamuzi anapoone-
kana ametenda haki.

Ifike mahali tukubali
maamuzi ya waamuzi, lakini
klabu zifundishe wachezaji
wao kujua sheria za soka na
si kufanya mambo mengine
ya ajabu ambayo yanamwe-
ka mwamuzi njia panda.

Kwa upande wa Jone-
sia, maneno ya mashabiki
yasimvunje moyo wala
kumwondoa kwenye safari
yake ya uamuzi kwani mpa-
ka sasa amekuwa ni mwa-
muzi bora kabisa kwenye
Ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati na nadhani huko
mbele anaweza kuwa bora
Afrika na dunia.

Jonesia achukulie
kama changamoto kwani
mashabiki wa soka kiasili
ni walalamishi, kwani hata
huko Ulaya pamoja na mwa-
muzi kusaidia wa teknolojia
ya VAR, lakini bado wame-
kuwa wakiilalamikia hiyo
hiyo VAR kuwa inapendelea
baadhi ya timu.

BAHATI YAKO
UMEPURUCHUKA

MDOMONI!

gﬂméim:

Nilirejea upande wa
Shirikisho la Soka Nchini
(TFF) na Bodi ya Ligi, ime-
fika wakati sasa wa kuanga-
lia kurekebisha kanuni ili
kuruhusu waamuzi kutoka
nje kuchezesha mechi kub-
wa kama hizi ili kuondoa
malalamiko yasiyo ya msin-
gi.

Kanuni irekebishwe ili
mechi kama hizo za Simba
na Yanga zichezeshwe na
waamuzi kutoka nje ya nchi
kwani itachezeshwa na
watu ambao hawajulikani
na viongozi wala mashabiki,
na wao pia watakuwa ha-
wana presha ya mechi hiyo
kwa sababu ni wageni.

Hata kama kutakuwa na
makosa ya kibinadamu, kwa
sababu mwamuzi kutoka
nje, malalamiko yake haya-
tokuwa makubwa kama
vile yule ni timu fulani, au
kala mlungula, tofauti na
waamuzi wa hapa nchini
wanavyosingiziwa.

TFF haitokuwa ya kwanza
kufanya hivyo kwa sababu
tumeona nchi nyingi, mechi
zao za watani wa jadi zi-
naamuliwa kwa kuletwa
waamuzi ambao nao kwao
ni wageni machoni, wa-
nachezesha na kuondoka.

Hii itawafanya hata
waamuzi wetu kuwa salama
na kuondokana na tabia za
kuwatuhumu vitu visivyo na
msingi na kuwavunja moyo
kwa kazi yao hiyo ngumu,
inayohitaji ujasiri wa hali ya
juu hasa kuchezesha mechi
ya Simba na Yanga kama
alivyofanya mwanamama
huyo.
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Simba na Yanga imepita, kila timu igange yajayo

Na Adam Fungamwango

MECHI iliyokuwa ikisubiriwa
kwa hamu muda mrefu sana, kati ya
watani wa jadi, Simba na Yanga im-
emalizika Jumamosi iliyopita kwa
sare ya mabao 2-2 kwenye Uwanja

Ni mechi iliyokuwa na msisimko
mkubwa ndani na nje ya uwanja, ik-
ishuhudiwa na maelfu ya mashabiki
waliokuwa uwanjani, lakini maelfu
ya Watanzania wakiifuatilia mechi
hiyo kwa njia mbalimbali kama vile
kutazama kwenye runinga, baadhi
kusikiliza kupitia vituo vya radio
na wengine walikuwa hawasikilizi
kabisa mpira zaidi ya kupata taarifa
au matokeo ya mechi kwenye simu,
au mitandao ya kijamii.

Mechi imemalizika kwa kila
timu kupata pointi moja na magoli
mawili, hivyo kujiongezea pointi
moja na magoli mawili kibindoni.

Zaidi ya utani wa jadi, mechi ya
Simba na Yanga ni mechi kama zili-
vyo mechi nyingine.

Ilikuwa ni mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara kama mechi ny-
ingine zote ambazo timu ikishin-
da inapata pointi tatu, ikitoa sare
pointi moja na inayofungwa hai-
pati pointi, hivyo haina maana
kuwa baada ya mechi hiyo haku-
na kinachoendelea.

Naandika hivi nikiwa na maana,
kutokana na mazingira yenyewe
ya mechi yalivyopokelewa.

Nikianza kwa upande wa Sim-
ba, wanachama na mashabiki wao
wengi walionekana kusononeka
na kutupa lawama baada ya timu
yao kutoka sare ya mabao 2-2 dhi-
di ya Yanga.

Waliomini kuwa mechi hiyo
wangeibuka na ushindi na hasa
baada ya kuongoza kwa ma-
bao 2-0, kabla ya magoli hayo
kurejeshwa.

Wachezaji na viongozi wa Sim-
ba nao pia wameonekana kuumia
kutokana na matokeo hayo.

Lakini nawaambia kuwa mechi
imeisha, hivyo badala ya kuan-
za kupeana lawama au kuanza
kumtafuta uchawi, watulie na ku-
jipanga kwa mechi zingine za Ligi
Kuu na kuachana kabisa na ku-
kumbuka mechi dhidi ya Yanga.

Kwa sasa Simba inaongoza
ikiwa na pointi 35, hivyo kina-
chohitajika na benchi la ufundi
kuangalia ~ mapungufu  yako
wapi, kuyarekebisha na kuende-
lea kutafuta pointi tatu kwenye
mechi zinazofuata kana kwamba
hakikutokea kitu chochote huko
nyuma.

Hii inaweza kuwaweka karibu
na ubingwa kuliko kuanza kutafu-
ta ni kwa nini wametoka sare na
Yanga.

Viongozi, wanachama,
wachezaji na mashabiki wa Simba
waache kunyoosheana vidole,
badala yake waungane kwa ajili ya
kusaka ushindi kwenye mechi zi-
nazofuata kwa sababu mechi hiyo
imemalizika na maisha lazima
yaendelee.

Kitendo cha kuanza kutafu-
tana uchawi, kinaweza kushusha
morali ya wachezaji na kuanza

@MSAMBA

kuboronga mechi zinazofuata na hatimaye kuu-
kosa ubingwa.

Kwa upande wa Yanga wao wanashangilia sare
kwa sababu ilionekana kana kwamba hawana uw-
ezo wa kuifunga Simba.

Lakini kitendo cha kutanguliwa mabao mawili,
lakini ikaweza kurudisha kimewafanya wawe na
furaha isiyo kifani.

Ni kweli Yanga inastahili furaha, lakini isipilize
kiasi mpaka kupoteza malengo iliyojiwekea ya

kuhakikisha inarejesha ubingwa ambao
Simba imeuhodhi kwa miaka miwili mfu-
lulizo.

Ukiangalia pamoja na kushangilia sare,
lakini Yanga ipo nafasi ya nne kwenye
msimamo wa ligi kwa pointi 26, nyuma
ya Coastal Union na Azam FC zenye poin-
ti 26 kila moja.

Pamoja na kwamba iko nyuma kwa
mechi moja dhidi ya Azam na tatu dhidi
ya Coastal, lakini isibweteke na sare dhidi
ya Simba kwani mara nyingi tumeona
wachezaji wakitoka kwenye mechi hizo
kubwa huridhika na kufanya vibaya
michezo inayofuata.

Viongozi wa Yanga wanapaswa
wawaambie wachezaji wao kuwa hawa-
jashinda mechi dhidi ya Simba bali wa-
metoka sare na wanahitaji ushindi kwe-
nye mechi zinazofuata ili kutowafanya
kuanza kuzoea kuwa sare nayo ni ahueni
kwao.

Baada ya mechi dhidi ya Simba, kazi
ya kusaka ubingwa ni lazima iendelee
na kichwani mwao wafute matokeo ya
mechi hiyo kwa sababu tayari imemal-
izika na zinazofuata ni mechi zingine.

Gliardian Nipas
Two Unbeatable Deals
In One Place

24,000 /=
70,000 /=
130,000 /=
250,000 /=

1 Month
3 Months
6 Months
1 Year

26,000 /=
79,000 /=
157,000 /=
314,000/=

For enquiry, Please contact Subscription
Supervisor - Mr Pastory Massawe

—— 4 C—

Terms & Condition Apply.

C
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=

2,000 /=
9,000 /=
27,000 /=
64,000 /=

Please mention the start date from when you want to receive your subscription

+255719063 770
Email: subscription@guardian.co.tz

Offer valid from 16" Dec 2019 to 15 Jan 2020
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Homa ya uchaguzi CCM, Chadema yapanda

INATOKA UK. 2

Mkuu, kwa niaba ya mwe-
nyekiti wa CCM mkoa wa Sin-
gida, Juma Kilimba, Mwenyeki-
ti wa Chama Wilaya Singida
Mjini, Lucia Mwiru, aliwataka
madiwani wa manispaa kush-
irikiana ili kudhibiti ubovu wa
miundomibu ya barabara.

Aliagiza wakutane na mkuu
wa wilaya hiyo, kwa lengo la
kujadili miundombinu dhaifu
ya barabara zinazozunguka

ni (Tarura), ambazo ni mbovu.
Akiwasilisha taarifa yake ya
miaka minne, Mbunge Sima
ambaye ni Naibu Waziri Ofisi
ya Makamu wa Rais Muun-
gano (Mazingira), alieleza kuji-
vunia katika kipindi chake cha
miaka minne kuboresha sekta
ya elimu, afya na maji.
“Endeleeni kuniamini mimi

kijana wenu, sasa hivi tuna-
pigania ziwepo shule mbili za
kidato cha tano hadi cha sita,
na tayari zimeshapatikana...
katika Shule ya Sekondari
Mungumaji, tumejenga ma-
bweni mawili na juhudi zaidi
zinaendelea ili watoto wetu
wapate elimu ya juu,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu alikuwa
katika ziara ya siku moja, Man-
ispaa ya Singida.

WANAOJITANGAZA
WAONYWA

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Mara, Samuel Kiboye
(Namba Tatu), amesema
makada wanaoendelea ku-
vunja kanuni za chama kwa
kuanza kutangaza nia kabla ya
wakati watashughulikiwa kwa
kuwa mbali na kuvunja kanu-
ni za chama pia wanaifanyia
hujuma serikali iliyopo ma-
darakani.

Kiboye alirejea msimamo
huo jana baada ya kuutoa hivi
karibuni mjini Butiama, Mara
wakati wa sherehe fupi ya
maadhimisho ya miaka 90 ya
Mama Maria Nyerere ambaye
ni mke wa Rais wa kwanza,
Hayati Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere.

“Miongoni mwetu kuna
watu au makada ambao ha-
wasikii kabisa, badala ya
kuheshimu kanuni na Katiba
ya chama wameendelea kuiv-
unja kwa kutangaza nia ya ku-
wania nafasi mbalimbali uki-
wamo ubunge mkoani hapa.

“Naomba walifahamu na
walielewe ili kwamba, kuvunja
kanuni za chama ni miongoni
mwa sababu kubwa za utovu
wa nidhamu na kukidharau
chama, hivyo hatuwezi kuwa-
vumilia na hatutamwogopa
mtu iwe ni kada ambaye ana
cheo kikubwa, kwa kuwa

muda wa kufanya hivyo bado
na kuna taratibu zitapaswa ku-
fuatwa wakati ukifika,” alifafanua
Kiboye.

Aliongeza kuwa, muda ukifika
vikao vya chama ndiyo vitakavy-
oamua ni nani ambaye anapaswa
kuwania nafasi ipi ikiwa anakidhi
vigezo vitakavyoainishwa muda
ukifika.

“Vinginevyo wanaoendelea ku-
jitangaza watambue wanapoteza
muda wao na lazima hatua kali

zitachukuliwa dhidi yao,” al-
iongeza.
CHADEMA WAHAMASISHWA

KUOMBA VIBALI MIKUTANO

Mwenyekiti wa Chadema Kan-
da ya Nyasa ambaye ni Mbunge
wa Iringa Mjini, Peter Msigwa,
amewaagiza viongozi wa majim-
bo katika kanda hiyo kuandika

INAAENDELEA UK. 26
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Mkurugenzi Mkuu
wa Swissport Tan-
zania, Mrisho Yas-
sin (wa tatu kulia),
pamoja na Mkuu
wa Kitengo cha
Mipango Kam-
puni ya Ndege
Tanzania (ATCL),
Kitula Yango (

wa tatu kushoto),
wakikata keki
wakati wakiin-
gia makubaliano
ya kufanya kazi
pamoja kati ya
Swissport na Air
Tanzania, hafla
hiyo iliyofanyika
katika Viwanja
vya Ndege Ter-
minal 3 Dar es
Salaam jana. Wen-
gine ni maofisa
kutoka Swissport
na ATCL. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

CAG afichua zilipo tril. 1.46/- mikopo wanafunzi
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ya kutopewa mikopo tangu
kufunguliwa kwa chuo hicho
na kusababisha kuishi kwa
tabu.

Siku chache baadaye, Waziri
wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako, al-
itoa onyo kali kwa wanafunzi
hao waliotangaza mgomo na
kuagiza uongozi wa UDSM ku-
chukua hatua.

Siku iliyofuata uongozi wa
UDSM uliwasimamisha maso-
mo wanafunzi na viongozi wa
serikali ya wanafunzi ambao
walidaiwa kuvunja kanuni za
chuo hicho.

Pia serikali ya wanafunzi wa
Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (Sua), ililomba serikali
kuharakisha upatikanaji wa

mikopo kwa kuwa wanaishi
maisha magumu toka vyuo
hivyo vifunguliwe.

Siku chache baadaye Bodi
ya Mikopo ilitangaza kuanza
kutoa fedha kwa wanafunzi
walioko vyuoni, ikiwamo wa-
nafunzi 698 walioshinda ru-
fani mbalimbali.

MASHIRIKA 11 TAABANI

Katika ripoti hiyo ya CAG,
pia ilionyesha kuwa mashirika
yaumma 11 yanajiendesha kwa
hasara kwa zaidi miaka miwili
na kuwa tegemezi kwa msaada

kutoka serikalini.
Kwa mujibu wa Mkaguzi
Naiman, mashirika  hayo

yanajiendesha kwa hasara to-
fauti na mashirika mengine.

MENGINE 14 YASUASUA

Alisema mashirika 14 ya
umma yana changamoto za
kifedha na kupata hasara am-
bayo inawasababishia madeni
kuwa zaidi ya mitaji yao.

Ripoti hiyo ilitoa mapendek-
ezo kwa serikali ifanye mapitio
ya namna ya uendeshaji wa
mashirika hayo na kuongeza
mitaji ili yaweze kumudu
gharama za uendeshaji.

Kadhalika ripoti hiyo ilio-
nyesha kuwapo kwa wadaiwa
sugu wa pango jumla ya wa-
pangaji 623 wanaoendelea
kupokea huduma ya upangaji
katika kituo cha mikutano cha
AICC licha ya kuwa na madeni
sugu yanayofikia Sh. bilioni 3.8.

NIC YAELEMEWA

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
Shirika la Bima la Taifa (NIC)
limeripotiwa madai ya kiasi
cha Sh. bilioni 53 wakati deni
halisi ni Sh. bilioni 63 mad-
eni hayo yana upungufu wa
thamani halisi ya kiasi cha Sh.
bilioni 10. “Kuna uwezekano
kuwa mapato yaliyorekodiwa
hayakuwa halisi hivyo seri-
kali imependekeza mashirika
halisi yanatakiwa kutekeleza
sera zao za upangaji na usi-
mamizi wa madeni ili kuwa na
usimamizi imara wa mapato,”
ilisema ripoti hiyo. Alisema
wakifanya hivyo watagawanyi-
ka kwa kiasi kikubwa kuwa na
mifumo imara ya usimamizi
wa mapato ya fedha ambazo
zinatakiwa kupatikana.

Mtoto afa kwa
kugongeshwa kichwa

INATOKA UK. 3

ndipo alipopita mtu huyo na kumkamata
mtoto huyo na kumgongesha kwenye gogo.

Baada ya kitendo hicho, wazazi wa Agnes
walimkimbiza katika kituo cha afya Kiran-
do kwa ajili ya matibabu, lakini hali yake
iliendelea kuwa mbaya hali iliyo walazimu
kumpa rufani na kumpeleka katika Hospi-
tali ya Wilaya.

Kamanda Masejo alieleza kuwa Agnes
alipofikishwa katika hospitali hiyo alianza
kupewa matibabu, lakini alifariki dunia
muda mfupi baadaye kutokana na kulala-
mika maumivu makali ya kichwa.

Kamanda Masejo alisema kuwa mtuhu-
miwa anashikiliwa na Jeshi la Polisi, na
kwamba atafikishwa mahakamani baada
ya upelelezi kukamilika.

Vyama hewa 3,436
- ushirika kufutwa

INATOKA UK. 5

havipo wala kujulikana vilipo vyama
hivi vimetapakaa kwenye mikoa yote Tan-
zania Bara,’alisema Pia alifafanua kuwa
asilimia kubwa ya vyama vinavyokusudiwa
kufutwa vingi ni vya Ushirika wa Akiba na
Mikopo ambavyo ni asilimia 73.8 ya vyama
vyote. Alisema kuwa vyama hivyo vingi
ni matokeo ya mfumo wa uwekezaji wa
wananchi kuiuchumi ujulikano kama (Jk
Fund) ambao ulilenga katika kuwezesha
wananchi kiuchumi.

“Katika mpango huu wananchi walio
wengi walianzisha Saccos, kwa lengo la ku-
pata mikopo kutoka kwenye mfuko huo na
vyama ambavyo havikupata mikopo havi-
kuendelea na majukumu yake na hata vili-
vyopata baada ya kupata mikopo walitele-
keza vyama vyao jambo ambalo lilipelekea
kuwa na Saccoss, nyingi ambazo hazifanyi
kazi,” alisema.

Alibainisha aina ya vyama ambavyo vi-
tafutwa kuwa Saccos 2,537, Amcos 264,
Mifugo 82, Vyama vya Walaji 25, Huduma
72, Ufugaji Nyuki 17, Nyumba 8,
Madini 23, Viwanda 102, Uvuvi 37, Umwagil-
iaji 31, Vyama vikuu 3, vinginevyo 235.

Aliitaja baadhi ya mikoa ambayo inaon-
goza kuwa idadi kuwa ya vyama hewa
kuwa ni pamoja na Mwanza vyama 393,
Pwani 335, Kagera 301, Morogoro 298, Aru-
sha 282, Tabora 282, Kigoma 207, Mara 151,
Tanga 136, Geita 119 na Iringa 92.

Wakati huo huo, Kamati ya Taifa ya Mbe-
gu (NSC) imepitisha matumizi ya aina 40,
mpya za mbegu bora zilizopendekezwa na
kamati ya taifa ya kupitisha aina mpya ya
mbegu (NVRC) kwa kuzingatia sheria, ka-
nuni na miongozo ya uzalishaji wa mbegu.

Waziri Hasunga alisema kufuatia hatua
hiyo na baada ya kupokea ushauri wa
kamati ya taifa ya mbegu na kwa mamlaka
aliyonayo chini ya kifungu cha 12 cha Sheria
ya Mbegu na 18 ya Mwaka 2003 na Mareke-
bisho yake ya Mwaka 2014 ameidhinisha
matumizi ya aina hizo mpya za mbegu kwa
ajili ya uzalishaji wa mazao husika nchini.

“Mbegu hizo mpya zimefanyiwa utafiti
na kugundulika kuwa zina sifa mbalimbali
kama vile kutoa mavuno mengi, ukinzani
dhidi ya magonjwa na kukomaa mapema,
kupendwa na wakulima pamoja na walaji
na zitaanza kuzalishwa na kutumika hapa
nchini kwa mujibu wa sheria ya mbegu
kunzia masimu wa 2019/2020,” alisema
Hasunga.
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Waziri alaani wavamizi wa hifadhi

Na Mwandishi Wetu

AIBU Waziri wa Maliasili
na Utalii, Constantine
Kanyasu, amelaani vikali
vitendo vya baadhi ya
watu walioanza kuvamia maeneo
mapya ya Hifadhiza Misitu nchini
kwa kuwazingira maofisa misitu
kwa kuwapiga na wakati mwing-
ine kuwasababishia vifo wakati
wanapotekeleza majukumu yao.
Akizungumza leo wakati ali-
potembelea kukagua ujenzi wa
ofisi na nyumba saba za watumi-
shi zinazojengwa kwa gharama
ya kiasi cha Sh. bilioni 1.3 katika
shamba la miti Biharamulo lililopo
katika Wilaya ya Chato mkoani
Geita, Kanyasu alisema serikali
imejipanga vilivyo kuwachukulia

hatua kali za kisheria watu wote
watakaobainika kujihusisha na
vitendo hivyo. Alitaja mauaji ya
askari wawili yaliyofanywa na waf-
ugaji mwishoni kwa mwaka jana
katika Msitu wa Hifadhi wa Isawi-
ma uliopo katika Wilaya ya Kaliua
mkoani Tabora kuwa yanarudisha
nyuma juhudi za uhifadhi nchini

Pia, Kanyasu ameeleza tabia
nyingine iliyozuka kwa baadhi
ya watu kuanza kupiga mwano
wanapowaona wahifadhi ikiwa ni
ishara ya wananchi kujikusanya ili
kuwadhuru wahifadhi hao, kuwa
vitendo hivyo vinachagiza chuki
baina ya wananchi na wahifadhi
badala ya kujenga mahusiano ma-
zuri baina yao.

“Nimeutaka uongozi wa Mkoa
wa Tabora kuwasaka watu wali-

ohusika na mauaji hayo popote
walipo ili sheria ichukue mkondo
wake.

Aidha, nimemwagiza Mkuu wa
Wilaya ya Chato, Charles Kabeho
ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati
ya Ulinzi na Usalama kuhakiki-
sha wanawakamata wananchi
wote waliovamia eneo la Nya-
bengo ndani Shamba la Miti la Bi-
haramulo na kufikishwa kwenye
vyombo vya sheria.

Alisema Wizara ya Maliasili na
Utalii kupitia Wakala wa Huduma
za Misitu Tanzania (TFS) haina
misitu yake, bali inalinda misitu
hiyo kwa niaba ya wananchi kwa
ajili ya manufaa ya watu wote.

Katika hatua nyingine, Kan-
yasu amewatahadharisha watu
hao kuacha tabia ya kuwazin-

gira maofisa misitu kuwa ni hatari
kwa vile wanakuwa na bunduki,
na wanapozingirwa cha kwanza
wanalazika kuilinda silaha, na pili
kujilinda wenyewe.

“Tumeamua kuwapeleka maofi-
sa misitu wote katika mafunzo ya
kijeshi kwa muda wa miezi sita, ili
waweze kupambana na watu wa-
naodhani kila sehemu wanaweza
kulima na kuanzisha makazi,”
alisema Kanyasu.

“Katika kipindi cha uongozi
wangu sitaki kusikia maofisa wal-
iojitoa kulinda na kuhifadhi misitu
yetu wakiendelea kuuawa na wa-
nanchi wenye tamaa ya kutaka
kuendesha shughuli za kibinada-
mu ndani ya hifadhi, hakikisheni
hali hiyo haijitokezi tena,” alisisiti-
za Kanyasu.

Mratibu na Msimamizi Mkuu wa miradi ya ujenzi ambayo inatekelezwa na Wizara ya Mambo ya Ndani jijini Dodoma, Mrakibu Mwandamizi wa
Polisi, SSP Costantine Kiwone, akimweleza Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Ramadhani Kailima (katikati) na maofisa wengine hatua mbalimbali

Wazazi matatani kijana wao kumpa mimba mwanafunzi

Na Hamisi Nasiri, NEWALA

MKUU wa Wilaya ya Newala
mkoani Mtwara, Aziza Mango-
songo, ameviagiza vyombo vya ul-
inzi na usalama kuwakamata wa-
zazi wa kijana ambaye anadaiwa
kumpa ujauzito mwanafunzi wa
kidato cha pili (jina linahifadhiwa)
ambaye amebainika kupata ujazi-
to na kukatishwa ndoto ya maisha
yake.

Mangosongo alitoa agizo hilo
baada ya kufanya ziara ya kush-
Kata ya Makonga ambako mwa-
nafunzi huyo anaishi na wazazi
wake, huku akiendelea kulea
ujauzito wake.

Alisema licha ya serikali kuke-
mea kila siku suala la wanafunzi
kupewa ujauzito, lakini ana-
shangazwa na jamii wilayani
humo kuendelea kufanya mambo
kama hayo.

Alisema baada ya kupata tetesi
za tukio holo, aliamua kufanya
anakoishi mwanafunzi huyo na
wazazi wake na kuzungumza
naye.

Alisema baada ya kuthibitisha
kwamba mwanafunzi huyo ana
ujauzito anavitaka vyombo vya
ulinzi na usalama kuwakamata
wazazi wa kijana ambaye alimpa
mwanafunzi huyo ili waeleze wapi
aliko kijana wao ili akamatwe.

Alisema wazazi hao kama ha-
watatoa ushirikiano wa kupati-
kana kwa kijana wao muhusika wa
ujauzito huo, basi serikali itawafik-
isha wao mahakamani kwa niaba
ya kujana wao.

Mangosongo alisema serikali
haitovumilia kuona vitendo hivyo
vinaendelea kufanyika wilayani
Newala na badala yake itawa-
chukulia hatua kali wahusika wa
matukio hayo wakiwamo wazazi.

“Naagiza wazazi wa huyu ki-
jana ambaye amesababisha mwa-
nafunzi huyu kupata ujauzito
wakamatwe mara moja waeleze
kijana wao aliko ili sheria ichuku-
we mkondo wake,” alisema Man-
£0Songo.

Alisema mwanafunzi huyo
ameeleza kuwa alishawishika na
kijana huyo na kuanzisha ma-
husiano kwa kununuliwa viatu,
mtandio, sketi, blauzi na gauni,
hivyo kukutana nae kimapenzi na
kupata ujauzito.

Akizungumza, huku akitokwa
na machozi, mwanafunzi huyo
alisema kijana huyo alikuwa na
tabia mara kadhaa ya kumshawi-
shi kumtaka kimapenzi, lakini ali-
kuwa akimkatalia.

Hata hivyo, alidai alishawishi-
ka kuanzisha mahusiano baada
ya kununuliwa vitu hivyo, na
baadaye kwenda nyumbani kwa
kijana kufanya naye kitendo hicho
na kujikuta akipata ujauzito.

/]
Watoto

3,494
waokolewa

kukeketwa

. Na Rose Jacob, TARIME

WATOTO wa kike zaidi

¢ ya 3,494 wameokolewa

¢ dhidi ya ukeketwaji ambao
¢ walitakiwa kufanyiwa

: mwaka 2018 na 2019 kuto-

kana na jamii kuelimishwa

§ juu ya madhara ya ukatili
§ wa Kijinsia.

Watoto hao waliokolewa

na Shirika la Association
¢ for Termination of Female
: Genital Mutilation (ATFGM)

Masanga, baada ya kuunda
klabu 193 za haki za wa-

: toto katika shule za msingi
i na sekondari.

Mkurugenzi mtend-

aji wa kituo cha kulelea
: watoto ambao wamekim-

bia ukeketaji cha ATFGM
Masanga, Sista Stella
Mgaya, alisema watoto

: 434 ni Watanzania na 55

: ni wa Kenya kwa mwaka

: 2019 ukiwajumlisha na

: watoto 3,005 wa mwaka

¢ 2018 ndio inafikia idadi ya
1 3,494,

“Tumekuwa tukishiriki-

¢ ana na serikali ya Wilaya
: ya Tarime na wadau
¢ wengine..tumefanikiwa

kupeleka shule wa-

¢ toto 402 kati ya hao 150

: wamefaidika na mafunzo
: ya ufundi, 180 shule za

' msingi na watoto 72

: sekondari, ingawa tunaku-
¢ tana na ukinzani mkubwa

kutoka kwa wazee wa
kimila ambao wanaona

: asasi inaenda kinyume cha
: mila na desturi hasa kwe-
: nye suala la ukeketaji,”

: alisema Sista Mgaya.

Aidha, alisema wa-

: nakumbana na changa-
¢ moto ya baadhi ya wa-
¢ zazi kuwakataa watoto
: wao baada ya msimu wa

kambi kuisha, na wengine

: wanapoenda majumbani

huchelewa kurudi shuleni

: na wengine kushindwa

kurudi shuleni kutokana

na kufanyiwa ukeketaji.

“Baadhi ya vijana wali-

¢ opokea elimu na kwenda

¢ tohara salama wamekuwa

¢ wakikamatwa na kupelek-

: wa tohara ya kienyeji kwa
* mara ya pili, jambo am-

balo limekuwa ni changa-

: moto kubwa, hivyo baadhi
! ya wanajamii wanajenga
¢ uadui na taasisi,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya

¢ ya Tarime, Mtemi Msafiri,
: alisema serikali hai-

: tokubaliana na vikundi

¢ vya watu wachache

: wanaotaka kuleta mad-

hara ndani ya jamii, na
itawashughulikia wanao-

¢ jihusisha na tohara zisizo
© salama.
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]
Wamabondeni
watakiwa
Kuhama

Na Ndalike Sonda,
KAHAMA

JESHI la Zimamoto na
Uokoaji wilayani Kahama
mkoani Shinyanga lime-
wataka wananchi waishio
katika mabonde kuhama
kwa muda kwa kuwa
mvua zinazoendelea kKu-
nyesha zinaweza kusaba-
bisha maafa kutokana na
mafuriko yanayojitokeza
mara kwa mara kwenye
makazi yao.

Hayo yalisemwa na
Kamanda wa Jeshi hilo, In-
spekta Duma Mohamed,
wakati akizungumza na
Nipashe, siku chache baada
ya kutokea mafuriko katika
mitaa ya Mhongolo, Sokola
na Nyakato Mtakuja mjini
Kahama, na kusababisha
maji kujaa kwenye makazi
va watu.

Alisema katika mvua
zilizonyesha hivi karibuni
mjini Kahama idadi kubwa
ya nyumba zilizoingiliwa
na maji walishindwa kutoa
msaada kwa wakati kuto-
kana na kutokuwapo kwa
miundombinu rafiki ya
kuyafikia makazi hayo.

Duma alisema hali hiyo
imetokana na wananchi
kujenga makazi holela
yasiyofuata misingi ya
ujenzi wa makazi ambapo
wengi wao wamejenga
kwenye njia za maji, na
kwamba njia pekee ni
wananchi hao kuhama il
kutoendelea kuathirika.

Happynes Charles,
mkazi wa Sokola Kata
yva Majengo, alisema
mafuriko yanayotokea
yanasababishwa na daraja
[ililojengwa katika mtaa
wa Mhongolo kuelekezea
maji kwenye makazi ya
watu na kwamba suala la
kuhama linahitaji msaada
wa serikali.

Naye Juma Idd na
Janeth John walisema
suala la kuhama kwenda
kuishi sehemu ambayo
haina mafuriko ni gumu
kutokana na wengi wao
wameshajenga makazi
ya kudumu na kwamba
serikali haina budi kujenga
mitaro ya uhakika kutoka
kwenye daraja lililojengwa
katika mtaa wa Mhongolo
hadi la Lyanzugu lililopo
katika mtaa huo.

Mitaa ya Sokola, Ma-
jengo, Malunga, Igomelo,
Sango, Mayila na Nyakato
Mtakuja ni miongoni mwa
mitaa ambayo imekuwa
ikiathiriwa mara kwa mara
na mafuriko ya mvua
kubwa zinaponyesha ka-
tika Mji wa Kahama.

Wananchi walia bei ya chakula kupanda

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA
'ANANCHI wa
Shinyanga Mjini
wamelalamika  ku-

panda kwa bei ya
chakula, hali ambayo inasababisha
baadhi yao hasa wenye hali duni ya
kimaisha kukosa fedha za kununua
chakula  hicho na kushinda na
njaa.

Hayo yalibainishwa juzi na Di-
wani wa Kata ya Chamaguha Man-
ispaa ya Shinyanga, Mourice Mug-
ini, kwenye ziara ya Mbunge wa
Shinyanga Mjini, Stephen Masele,
wakati akizungumza na wajumbe
wa kamati ya siasa ngazi ya matawi

wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kwenye kata hiyo.

Mugini alisema bei ya chakula
Shinyanga imepanda kwa Kkasi,
hali ambayo inasababisha baa-
dhi ya wananchi kushindwa ku-
mudu kununua, hivyo kushinda
na njaa, na kumwomba Mbuge
Masele aangalie namna ya kui-
tatua changamoto hiyo ili chakula
kishuke bei kuokoa maisha ya wa-
nanchi.

“Mbunge wetu changamoto
kubwa ambayo inatukabili hivi sasa
wananchi wa Kata ya Chamaguha
na Shinyanga kwa ujumla ni ku-
panda kwa bei ya chakula, mfano,
kilo moja ya unga inauzwa kuan-
zia Sh. 1,300 hadi Sh. 1,500 kutoka

Sh. 1,100, mchele unauzwa 1,700
hadi 1,800 kutoka 1,500,” alisema
Mugini.

“Kutokana na kupanda kwa bei
ya chakula, kuna baadhi ya wa-
nanchi hasa wale wenye hali duni
ya maisha, wamekuwa wakishind-
wa kununua chakula na kushinda
na njaa, hivyo kutokana na wewe
mbunge wetu upo hapa jimboni tu-
naomba uangalie namna ya kusaid-
ia agalau bei ya chakula ishuke,”
aliongeza Mugini.

Naye Masele ambaye ni Makamu
wa kwanza wa Bunge la Afrika,
aliahidi kuzungumza na serikali
na mamlaka zingine zinazohusika
na chakula ili kuona namna wafan-
yabiashara watakavyopata nafaka

kwa bei nafuu, ili nao wapunguze
bei ya chakula kuwa chini ambayo
kila mwananchi ataweza kuimudu.

Aidha, aliahidi kuendelea kush-
irikiana na wananchi pamoja na
serikali, ili kuhakikisha analeta
maendeleo katika mji wa Shin-
yanga ambao kwa sasa unakua kwa
kasi kimaendeleo baada ya ubore-
shaji wa huduma muhimu ikiwamo
umeme, majisafi na salama, miun-
dombinu ya barabara kiwango
cha lami.

Mfanyabiashara wa Shinyanga
Mjini, Bahati Mathias ambaye
anauza chakula dukani, alisema bei
ya chakula imepanda kutokana na
wao kununua nafaka kwa gharama
kubwa kutoka kwa wakulima.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu, akizungumza na baadhi ya makandarasi wa Shirika la Nyumba ya Taifa (NHC), baada ya
kukagua ofisi na nyumba saba ambazo kukamilika kwake zitagharimu kiasi cha Sh. bilioni 1.3 katika Shamba la Miti Biharamulo lililopo Wilaya ya
Chato mkoani Geita. Wengine ni watumishi wa shamba hilo. PICHA: LUSUNGU HELELA

Wafugaji wakaidi kuosha mifugo kukiona

Na Jumbe Ismailly, DODOMA

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi
imeziagiza kamati za majosho
kutunga sheria ndogo zitakazo-
simamia na kuwadhibiti wafugaji
wanaokwepa kupeleka mifugo yao
kuogesha kwa lengo la kukabiliana
na magonjwa yatokanayo na kupe.

Agizo hilo limetolewa na Kaimu
Ofisa Mfawidhi kituo cha uchungu-
zi wa magonjwa ya mifugo Kanda
ya Kati, Dk. Samuel Mngumi, waka-
ti wa uzinduzzi wa awamu ya pili
ya kampeni za uogeshaji mifugo
Kanda ya Kati uliofanyika katika
mkoani Dodoma.

Alisisitiza kwamba kamati za
majosho ndiyo moyo wa majosho
na shughuli nzima za uogeshaji,
hivyo waweke sheria ndogo za

kuwajibishana ili utaratibu wa
kuogesha uwe endelevu. Dk. Mn-
gumi alisema kwamba anaamini
kuwa kila halmashauri imetunga
sheria zake ndogo kwa baadhi ya
wafugaji wachache wanaokaidi ku-
peleka mifugo yao kwenda kuoge-
sha wanavyoshughulikiwa ili wasi-
wakatishe tamaa wafugaji wengine
wenye moyo wa kupambana na
magonjwa yanayotokana na kupe.
Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
kuna sheria nyingi zinazoongoza
udhibiti wa magonjwa ya mifugo
kwa sababu magonjwa yanasaba-
bishwa na vitu vingi na kutoa mfa-
no wa sheria ya magonjwa ya wan-
yama ya mwaka 2003 inayoeleza
kwamba ni lazima watu washiriki
katika kudhibiti magonjwa.
Alieleza kuwa baada ya serikali
kuona kwamba upo uwezekano

kwa baadhi ya wafugaji kuwa wa-
zito kutekeleza agizo hilo, Wizara
ya Mifugo na Uvuvi ipo katika hat-
ua za mwisho za kutoa kanuni za
udhibiti wa magonjwa ya mifugo
kwenye baadhi ya maeneo.

“Kwa mfano kuna kanuni ya
kuogesha itatoka, na itazungumzia
habari za kuogesha tu, kwamba
mtu asipoogesha kuna mambo
gani yatafanywa, mtu afanyweje na
kadhalika, lakini kuna kanuni nyin-
gi kulingana na juhudi za kudhibiti
magonjwa,” alibainisha.

Naye daktari wa mifugo wa Jiji la
Dodoma, Innocent Peter, alisema
kwamba tangu kampeni ya uoge-
shaji zilipoanza zimepunguza
matukio ya magonjwa yanayotoka-
na na kupe kulinganisha na kabla
ya kampeni hiyo kuanza.

Alisema hivi sasa matukio ya

magonjwa yatokanayo na kupe
kwa ngombe na mbuzi yamepun-
gua kutoka 30 kwa mwezi yali-
yokuwapo kabla ya kampeni hadi
matukio kati ya matano hadi 10
wakati kwa wafugaji wa maeneo ya
myjini simu walizokuwa wakipigiwa
na wafugaji wao zimepungua.

Mmoja wa wafugaji waliohud-
huria uzinduzi wa kampeni hiyo,
Yoro Losiwa, alisema kwamba
kampeni hiyo ni nzuri kwani ina-
lenga kupunguza na kama siyo
kutokomeza kabisa magonjwa ya-
tokanayo na kupe.

Mwenyekiti wa serikali ya Mtaa
wa Mkoyo, Benjamini Lebolo, ali-
ishukuru serikali kwa kuliona su-
ala la majosho ambalo linalolenga
kupunguza na kama siyo kumaliza
kabisa vifo vya mifugo.
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Hospitali yanunua CT Scan ya Kisasa

Na Allan Isack, MANYARA

OSPITALI ya Rufani

ya Kanisa la Kiinjili la

Kilutheri ya Tanzania

(KKKT) ya Haydom
wilayani Mbulu mkoani Man-
yara, inayohudumia wagonjwa
zaidi ya 120,000, kwa mwaka,
imenunua mashine mpya ya
kisasa ya uchunguzi ya mionzi
(CT Scan).

Kwa takribani miaka miwili
hospitali hiyo haikuwa ikitoa hu-
duma hiyo, kutokana na kuhar-
ibika. Kwa mwaka uhudumia
zaidi ya wagonjwa 105,296, wa
nje na 14,020, wa ndani wa
mikoa ya Manyara, Arusha, Tab-

ora, Singida, Dodoma na Simiyu.

Mkurugenzi wa Tiba wa
hospitali hiyo, Dk. Emmanuel
Nuwass, akizungumza alisema
Sh. milioni 800 zimetumika kui-
nunua mashine hiyo, Ujerumani
na kuisafirisha. Dk. Nuwass,
alisema awali mashine wali-
yokuwa nayo iliharibika miaka
miwili iliyopita, hivyo  wag-
onjwa wengi walikosa huduma
ya vipimo hivyo.

Alisema kutokana na uko-
sefut wa mashine hiyo, iliwabidi
watu wa eneo hilo kufuata vi-
pimo kwenye hospitali za kanda
ikiwamo Hospitali ya KCMC
iliyopo mkoani Kilimanjaro
na Bugando mkoani Mwanza.

juzi. PICHA: GODFREY MUSHI

Alisema mashine hiyo itasaidia
wagonjwa wengi hususani wale
wasio na kipato kupata vipimo
kwenye eneo la karibu.
Catherine Faustine, mkazi
wa eneo hilo alisema wananchi
wengi wameshindwa kupata
huduma hiyo, kutokana na um-
bali mrefu wa kufuata huduma
hiyo katika hospitali nyingine
kubwa. “Kuna baadhi ya watu
walifariki kwa sababu hawana
fedha za kwenda kupimwa
katika hospitali za mbali iki-
wamo KCMC iliyopo Manispaa
ya Moshi au Muhimbili Dar es
Salaam, hivyo, tunashukuru
kwa kupata mashine hii,” alise-
ma. Mtaalamu wa Mionzi
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wa hospitali hiyo, Paulo Fissoo,
alisema mashine hiyo ina uw-
ezo mkubwa zaidi tofauti na ile
ya awali iliyoharibika.

Hospitali ya Haydom inay-
omilikiwa na KKKT Dayosisi ya
Mbulu, ilianzishwa na wami-
sionari wa Norway mwaka 1955
ikiwa na vitanda 50 na sasa ina
vitanda 420.

Wagonjwa wanaopata hudu-
ma katika hospitali hiyo wanato-
ka wilaya za Mbulu, Hanang na
Babati mkoani Manyara, Karatu
mkoani Arusha, Igunga mkoani
Tabora, Iramba na Mkalama
mkoani Singida, Kondoa mkoa-
ni Dodoma na Meatu mkoani
Simiyu.

Wakulima watakiwa kuenzi matumizi ya mbegu za asili

Na Allan Isack, ARUSHA

KATIBU Tawala Mkoa wa
Arusha, Richard Kwitega, ame-
wataka wakulima nchini,
kuenzi matumizi ya mbegu
za asili ili kuepukana na tishio
la kutoweka kwa mbegu hizo,
kutokana na mwingiliano wa
matumizi ya mbegu za kisasa
zinazoendelea kushamiri kwa
wingi.

Rai hiyo aliitoa  wakati
wa kufungua maonyesho ya
mbegu na vyakula vya asili
yaliyoandaliwa na Mtandao wa
Vikundi vya Wakulima Tanza-
nia (MVIWATA) yaliyofanyika
wilayani Karatu. Mafunzo
hayo yaliwakutanisha wakuli-

ma kutoka mikoa mbalimbali,
na kuambatana na maanda-
mano ya kuonyesha mbegu za
mazao ya asili.

Aidha, alisema tatizo lin-
alokabili mfumo wa mbegu
ni wataalamu kutokufika kwa
wakati kwa wakulima kutoa
uratibu wa usambazaji wa
mbegu, kitendo hicho kina-
sababisha wakulima wengi
kutumia mbegu za kisasa zaidi
kuliko za asili. Alisema kupun-
gua kwa uhifadhi wa mbegu
unasababishwa na ukame
hivyo, aliwataka wakulima
kutumia maonyesho hayo ku-
panua wigo kwa wakulima ku-
tatua tatizo la utumiaji na
upatikanaji wa mbegu za asili.

Mratibu wa MVIWATA Mkoa
wa Arusha, Richard Masandika,
alisema kupitia mradi wa kil-
imo endelevu, sheria ya mbegu
ya mwaka 2016, imekuwa kik-
wazo kikubwa kwa wakulima
katika kutekeleza mfumo wa
mbegu za asili. Aliiomba seri-
kali  kutazama upya sheria
hiyo ili matumizi ya mfumo
usio rasmi utambulike na ku-
fufua matumaini mapya kwa
mkulima.

Alisema wadau wa kilimo
endelevu waliamua kuwasaid-
ia wakulima kupunguza kero
ya upatikanaji wa mbegu kwa
kufufua mfumo wa matumi-
zi ya mbegu za asili ambao
wakulima wengi wanautumia

kwa kuhamasisha uhuru wa
mbegu. Mwenyekiti wa (MVI-
WATA), John Safari, aliiomba
serikali kutambua mfumo wa
mbegu usio rasmi ili wakulima
wapate uhuru wa matumizi ya-
nayokubalika kwa kuwa sheria
za mbegu nchini hazitambui
mbegu za asili.

Akizungumza kwa niaba ya
wananchi waliohudhuria kati-
ka maonyesho hayo, Anastazia
Tuta alipongeza hatua ya uan-
daaji wa maonyesho hayo, na
kuiomba serikali kuzitambua
mbegu za asili na kuweka she-
ria ya uandaaji wa mfumo ulio
rasmi kwa kuwa mbegu hizo
hazitumii gharama kubwa
kama mbegu nyingine.

Pampu
umwagiliaji
zanufaisha
15,000

Na Allan Isack, ARUSHA

WAKULIMA zaidi ya 15,000 wa
mikoa ya Arusha, Manyara, Kili-
manjaro na Singida, wataondoka na
adha ya kusubiri kilimo cha msimu
wa mvua baada ya kampuni vya IYO
pampu za umwagiliaji maji, zinazo-
tumia nishati ya jua katika maeneo
ya mikoa hiyo.

Mkurugenzi wa Masoko na
Uendeshaji wa Kampuni ya IYO
Solar Pump Group, Abdull Sariko,
alisema bodi ya wakurugenzi ya
kampuni hiyo, imelenga zaidi kum-
komboa mkulima wa hali ya chini
kulima kisasa kwa kutumia pampu
za jua kumwagilia mashamba na
gharama yake ni nafuu na imem-
lenga mkulima wa hali ya chini.

“Pampu hizi tumeshasambaza
kwa wakulima zaidi ya 15,000, tu-
naamini itakuwa njia mojawapo ya
kumwondoa mkulima katika kilimo
cha kizamani kwenda katika kilimo
cha kisasa na kuacha kutegemea Kil-
imo cha mvua pekee yake, ambacho
hakina uhakika hasa wakati huu wa
mabadiliko ya tabianchi,” alisema.

Sariko alisema uwezo wa pampu
hizo ni mkubwa kwa kuwa ina uw-
ezo wa kusambaza maji lita 40,000
kwa sasa na Kilio cha wakulima
kutegemea mvua.. kwa sasa itakuwa
historia na nchi itakuwa na mavuno
va kutosha ya chakula katika mae-
neo ya mikoa hiyo na mingine.

Alisema kampuni imejikita katika
mikoa hiyo, na lengo ni kusambaa
mikoa mbalimbali ikiwa ni mo-
jawapo va njia ya kuisaidia seri-
kali kuboresha kilimo kuwa cha
Kisasa.

“"Tumeshasambaza pampu hizi
katika wilaya za Same, Mwanga,
Simanjiro, Arumeru, na Singida na
mahitaji ni makubwa sana, lakini
tutajitahidi kukidhi mahitaji hayo,”
alisema Sariko.

Mmoja wa wakulima, Obed Ma-
walla, alisema ameshanunua pampu
Marangu mkoani Kilimanjaro na
inafanya kazi vizuri ya kumwagilia
mahindi na migomba, na kwamba
imestawi tofauti na awali alipokuwa
akitegemea mvua.

Alisema pampu hizo ni mkombozi
wakulima kuacha kutegemea mvua.

Elias Qarro, mkazi wa Karatu ali-
itaka serikali kuipa sapoti kampuni
hiyo ili ziwasaidie wakulima katika
kilimo cha kisasa kuliko kutegemea
mvua peke yake.

Qarro alisema amenunua pampu
hiyo, na ameona matunda yake na
iwapo wakulima nchini watazi-
nunua, sekta ya kilimo itainuka na
serikali haitakuwa na taabu katika
suala la chakula.

Meneja Masoko ya Kampuni ya
lyo Solar Pump, Anna Mchome,
alisema kampuni hiyo, imejipanga
kusambaza mashine maji ziwam-
fikie wakulima na wafugaji.

Mchome alisema, mbali ya wakuli-
ma pia wafugaji watanufaika na
mashine hizo kwa kuwa mifugo
itapata maji kwa wingi na kilio cha
wafugaji kwenda kulisha na kuny-
wesha mifugo katika vyanzo vya
maji itakuwa historia.
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Washangaa ujenzi

kukwama miaka 7

Na Godfrey Mushi, SIHA

Kata ya Ormelili, Wilaya ya Siha
mkoani Kilimanjaro, wameeleza
kushangazwa na ujenzi wa zahanati
kwa zaidi ya miaka saba sasa.

Kutokana na mkwamo huo, baadhi
dai kutembea umbali wa zaidi ya
kilomita 15 kufuata huduma za afya
katika Hospitali ya Wilaya ya Siha
iliyopo eneo la mji mdogo wa Sanya
Juu.

Walieleza masikitiko yao juzi,
wakati Mkuu wa Wilaya hiyo, Ones-
hicho na kwenda kukagua maende-
leo ya ujenzi wa zahanati hiyo.

Mmoja wa wakazi wa Sinai, Glori-
ana Shoo, alisema mkwamo katika
ujenzi wa zahanati hiyo umewafan-
va watumie siku nzima kufuata hu-
duma ya afya Sanya Juu na hivyo
shughuli nyingine kama uzalishaji
mali kusimama kwa sababu ya ku-
kosa muda.

“Mimi binafsi naumia kusafiri
muda mrefu, ninachoomba sasa
hivi ni serikali itusaidie kusukuma
ujenzi huu ukamilike mwaka huu na
ikiwezekana kabla ya sikukuu ya
Pasaka. Ukienda Sanya Juu mpaka
urudi Sinai ni siku imeisha hiyo na
huwezi kufanya kazi nyingine ya
kukuingizia kipato,” alieleza Shoo.

Naye Jafari Mwalisu, mkazi wa
wa wananchi wanatembea umbali
mrefu kufuata huduma ya afya
ikiwamo kliniki kwa kinamama,
huku wakitumia gharama kubwa za
usafiri.

“Unaweza kutumia zaidi ya Sh.
30,000 katika nauli kwa usafiri wa
pikipiki maarufu kama bodaboda au
pikipiki ya matairi matatu (bajaji)
kwa nyakati za usiku kwa ajili ya
kukupeleka hospitali ya wilaya. Hizi
ni gharama kubwa kwa wananchi,
ombi letu kwa serikali itusaidie
kusogeza huduma hiyo hapa, kwa
sababu wanaoumia zaidi ni wa-
nawake na watoto,” alisema Mwal-
iSu.

Awali Mwenyekiti wa Kitongoji
cha Kilusu, Jacob Mollel, alisema
ujenzi wa zahanati hiyo ulianza ras-
mi mwaka 2012, hadi kufikia sasa
fedha zilizotumika ni Sh. milioni 59
ambazo zilitolewa na serikali kuu.

Mwalisu alisisitiza kuwa makisio
ya ujenzi wa mradi huo yanaonye-
sha ili kukamilisha kwa zahanati
hiyo kuna hitajika kiasi cha Sh.
milioni 136.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
huyo, zahanati hiyo imeshapauliwa
na kupigwa bati, lakini bado vitu
mbalimbali ili kukamilika ikiwamo
madirisha, milango, ujenzi wa choo,
nyumba za watumishi na uzio.

Akijibu ombi la wananchi wa Si-
nai, Mkuu wa Wilaya hiyo, Onesmo
Buswelu, alisema hatua za ukamil-
ishaji wa mradi huo, upo katika
dakika za lala salama na kwamba
serikali imedhamiria kuona zahanati
hiyo inaanza kutoa huduma ifikapo
Februari mosi, mwaka huu.

Kamati kuchunguza udanganyifu mradi wa maj

Na Godfrey Mushi, SAME

ERIKALI imeunda
kamati maalumu ku-
hunguza madai ya

udanganyifu katika
utekelezaji wa mradi wa maji
wa Vumari, unaotarajiwa

katika Wilaya ya Same, mkoani
Kilimanjaro.

Uamuzi wa kuundwa kamati
hiyo, unatokana na taarifa
kuwa mradi umekamilika kwa
asilimia 80 na vitongoji vina-
vyopata huduma kwa sasa ni
saba kati ya 10, huku taarifa za
serikali zikionyesha uhalisia
wa kitongoji kilichofikiwa
na mradi huo ni kimoja pe-
kee. Taarifa kuhusu kuanza
kwa uchunguzi huo, ulithibit-

ishwa jana kwa njia ya simu
na Mkuu wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule.
“Nimeipa kamati ya uchun-
guzi muda wa siku tano kuja
na majibu, hata hivyo nili-
waambia wahusika kwamba
haiwezekani tukavumilia,
tayari tumechukua hatua
kunusuru mradi wa maji wa
Vumari ambao unatekelezwa
kwa fedha za serikali.
“Kimsingi huo mradi uli-
ukitekelezwa kwa fedha za
umma tangu wakati wa utawa-
la wa serikali ya awamu ya nne
na mpaka serikali ya awamu
ya tano chini ya Rais Dk. John
Magufuli, unaingia madaraka-
ni hadi kufikia sasa mradi huo
haujaisha kwa wakati.”
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Kwa mujibu wa Senyamule,
uamuzi wa kuchukua hatua ili
kujiridhisha na kubaini chanzo
cha tatizo hilo, unatokana na
malalamiko ya wananchi wa
Vumari kuiomba serikali ku-
chukua hatua za haraka kuu-
nusuru usife.

Alisema alipigwa butwaa
baada ya wananchi wa Vu-
mari kumweleza kuwa wana-
shangaa kusikia mradi umeka-
milika kwa asilimia 80, wakati
kati ya vitongoji saba vinavyo-
takiwa kupata maji, ni kitongo-
ji kimoja pekee kinapata maji.

Alisisitiza Senyamule kuwa,
“Mwisho wa siku wananchi
wanataka maji, kwa hiyo ha-
dithi za michakato kwao si
za muhimu kama maji haya-
jatoka. Niwahakikishie tu wa-

nanchi wa Vumari kwamba
nasubiri ripoti ya uchunguzi
mezani na nitachukua hatua
kwa yeyote aliyechelewesha
utekelezaji wa ilani ya Chama
Cha Mapinduzi kwa lengo la
kuikwamisha serikali.”

Mradi huo wa maji ulitenge-
wa na serikali zaidi ya Sh. mil-
ioni 870 na kisha kukwama
kwa zaidi ya miaka miwili ku-
tokana na ukata wa fedha ku-
fikia mwaka 2017.

Mradi huo ulisimama tangu
Juni mwaka 2015 na ukaende-
lea tena mwaka 2017.

Kuchelewa kukamilika kwa
mradi huo kunadaiwa ku-
sababisha wananchi zaidi ya
3,700 kupoteza muda mwingi
kutafuta maji, badala ya kufan-
ya shughuli za kiuchumi.
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Askari wa Jeshi la Kujenga Taifa Kitengo cha Uzalishaji (Suma-JKT) Kanda ya Nyanda za Juu wakisaidia kupakia kwenye gari maba-
ti yaliyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, kwa ajili ya kukamilisha vyumba vya madarasa katika halmashauri
zote za Mkoa wa Mbeya. PICHA NA NEBART MSOKWA.

Udhaifu usimamiaji miche wamkasirisha Mgumba

Na Mary Mosha, HA|

UDHAIFU katika usimamizi
wa miche bora ya kahawa inay-
ozalishwa na Taasisi ya Utafiti
wa Kahawa nchini (TaCRI),
kwenda katika halmashauri
za wilaya hadi kwa wakulima
wa zao hilo ‘umemchefua’
Naibu Waziri wa Kilimo, Omari
Mgumba.

Ameielekeza taasisi hiyo
kuacha utaratibu wa kutoa
miche hiyo bila kawapo mpan-
go kamili wa ufuatiliaji. Naibu
Waziri Mgumba alieleza hayo
mwishoni mwa wiki, wakati al-
ipofanya ziara ya kikazi ya siku
moja mkoani Kilimanjaro. Ku-

tokana na udhaifu huo, aliitaka
TaCRI kuhakikisha kila anayek-
abidhiwa miche hiyo ya ka-
hawa kutoa mawasiliano yake
na eneo analoenda kuotesha ili
iwe rahisi katika ufuatiliaji.
“TaCRI imekuwa ikizalisha
miche chotara inayovumilia
magonjwa kwa gharama kub-
wa, lakini kumekuwa na usi-
mamizi usio na tija katika hal-
mashauri na baadhi ya vyama
vya misingi. Jambo hili halina
afya kwa sababu hakuna ma-
tokeo chanya yanayopatikana
kwa serikali kama inavyota-
rajiwa,” alisema.  “Hatuoni
mabadiliko katika zao hili la
kimkakati, kwa sababu bado

uzalishaji ni tani milioni 48
hadi tani 60 kwa mwaka. Hii
haitoshi tunatakiwa kuona ma-
badiliko zaidi katika zao hilo.”

Alisema ni vizuri hal-
mashauri kwa kushirikiana na
TaCRI kwa kuimarisha kitengo
cha ufuatiliaji na usimamizi
wa miche, kinakopelekwa na
kujua idadi ya wakulima ili iwe
rahisi kitengo hicho kuhakiki
miche yote.

Akitoa ufafanuzi wa ki-
taalamu kuhusu kauli hiyo ya
Naibu Waziri Mgumba, Mtafiti
wa Usambazaji Teknolojia na
Mafunzo wa TaCRI, Sophia
Malinga, alisema sababu za ku-
tokuwapo kwa mwitikio chan-

ya wa miche wanayoisambaza,
ni baadhi ya wakulima kutoku-
wa na uelewa wa namna ya
utunzaji miche hiyo. “Ni kweli
hakuna ufuatiliaji wowote un-
aofanywa baada ya wananchi
kukabidhiwa na halmashauri,
ndio maana miche hiyo hufa.
Pia kuna baadhi ya wakulima
hawaoni umuhimu wa kui-
tunza miche hiyo kwa sababu
wamepewa bure,” alisema Ma-
linga.

Awali, akitoa taarifa ya uzal-
ishaji wa miche, Mkurugenzi
Mtendaji wa TaCRI, Prof. Deus-
dedit Kilambo, alisema ufinyu
wa bajeti umechangia kuzali-
sha miche chini ya matarajio.
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VIUNGO WAKABAJI WAS BORA

Kiungo wa zamani wa
Timu va Taifa ya Ivory
Coast, Yaya Toure, alii-
fungia Manchester City
mabao 79, anatajwa kuwa
ni moja ya viungo bora
waliowahi kuichezea
klabu hiyo katika kipindi
cha miaka 10 iliyopita.
Nyota huyo alishinda
mataji matatu ya Ligi Kuu
England akiwa na City,
mawili ya Kombe |a Ligi
na kabla ya kutua England,
mwaka 2010 alishinda
taji la La Liga akiwa na
Barcelona.

STIHAD

AMRWAYSg

Beki wa Barcelona, Gerard Pique (kulia), akipambana kuwania mpira dhidi
yva mshambuliaji wa Espanyol, Wu Lei, katika mechi ya Ligi Kuu Hispania
iliyochezwa juzi usiku. Timu hizo zilitoka sare ya mabao 2-2. PICHA: MTANDAO
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D SOKA

JE, WAJUA?

UNITED,
SOLSKJAER
NAUSAJILI
WAUANUARI

MANCHESTER, England

JADALA wa wachambuzi ume-
kuwa mkubwa kuhusu nini Man-
chester United inachokitarajia
kwenye usajili wa dirisha hili
dogo la kipindi cha majira ya baridi Januari,
nani ambaye watamsajili na nani ataondoka?

NINI AMBACHO KOCHA AMESEMA?

“Tunaendelea kwenda katika njia ambayo
ni sahihi,” alisema Ole Gunnar Solskjaer kab-
la ya kikosi chake kucheza na Manchester
City Desemba mwaka jana.

“Tunajua nini tunachokitaka
kuimarisha kikosi chetu kuwa
kipana na chenye ubora. Tume-
sajili wachezaji watatu wazuri

zaidi kwa uhakika kabisa.

“Tumepata wachezaji vijana, lakini bado
kikosi kinahitaji kuwa kipana zaaidi hasa un-
apofikiria kuhusu majeruhi wote tulionao,
na kushindwa kuwa kwenye kiwango chetu.

“Lakini wakati tukipata wapya nina uhaki-
ka kwamba pengo hilo tutakuwa tumeliziba.

“Naona kama nitatumia mamilioni ya
pauni kwa wachezaji ambao hatuna uhakika
nao? Kama nilivyosema, tunahitaji kujijenga
upya kikosi, tunahitaji kubadilisha utama-
duni.

“Tunataa utamaduni wa njaa na mafani-
kio binafsi ambayo wachezaji wengi wao wa-
nayaonyesha.

“Una mtu kama (Scott) McTominays na
(Marcus) Rashfords na (Jesse) Lingards,
wachezaji ambao wanaijua Manchester
United ilivyo.”

NINI AMBACHO MANCHESTER UNIT-
ED ILIKIFANYA KIPINDI CHA MAJIRA
YA JOTO?

Ole Gunnar Solskjaer aliwaleta wachezaji
watatu kwenye usajili wake, Daniel James
kutoka Swansea (kwa pauni milioni 15),
Harry Maguire kutoka Leicester (kwa pauni
milioni 80) na Aaron Wan-Bissaka kutoka
Crystal Palace (kwa pauni milioni 45).

NANI WAMEKUWA WAKIHUSISHWA
NAO?

Gedson Fernandes (Benfica), Danny
Loader (Reading); Jadon Sancho (Borussia
Dortmund), Eduardo Camavinga (Rennes);
Dejan Kulusevski (Atalanta), Dries Mertens
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(Napoli); Christian Eriksen (Tottenham),
Emre Can (Juventus); Arturo Vidal (Barce-
lona), Jack Grealish (Aston Villa), Moussa
Dembele (Lyon), Ricardo Pereira (Leices-
ter) na Richarlison (Everton).

NANI ANAWEZA KUONDOKA?

Nemanja Matic (Atletico Madrid); Matic
(Inter Milan); Chris Smalling (Juventus na
Inter Milan); Paul Pogba (Real Madrid na
Juventus).

Kuhusu Paul Pogba, ambaye alionyesha
wazi anataka kuondoka wakati wa kipindi
cha majira ya joto kilichopita, akitajwa
kuwaniwa na Real Madrid, ambao wali-
kuwa wapo tayari kutoa pauni milioni 150
ada iliyokuwa inahitakiwa na United kwa
Mfaransa huyo.

Nemanja Matic anaonekana kuwa ndi-
ye mchezaji mwenye nafasi kubwa zaidi
ya kuondoka, kwa sababu kwa sasa hana
namba kwenye kikosi cha kwanza na
klabu kadhaa zimeonyesha nia ya kutaka
saini yake. Na hivyo kwa uhakika anaweza
kuondoka.

Na Manchester United wanamuona ki-
ungo wa Benfica, Gedson Fernandes kuwa
ndiye anayeweza kuziba pengo lake katika
kikosi hicho.

Wachezaji wengine ambao wanaoneka-
na ni wazi kwamba wanaweza kuondoka
kwenye kikosi hicho ni pamoja na Marcus
Rojo na Eric Bailly ambaye ndiyo kwanza
amerudi kutoka majeruhi pamoja na Tim-
othy Fosu-Mensah.

Hata hivyo, kocha huyo anaonyesha
kwamba hataki kuwatoa wachezaji hao
kwa mkopo, kwani lengo lake ni kuwauza
ili yeye aweze kubakia na wachezaji we-
nye damu changa kikosini mwake.”

MSHAMBULIAJI wa
Timu ya Taifa ya Misri,
Mohamed Salah, ame-
funga zaidi ya mabao
202 kwa nchi yake na
klabu yake ya Liver-
pool katika kipindi cha
miaka 10. Nyota huyo
kwao Misri anaitwa
Mfalme.
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» MICHEZO

Na Adam Fungamwango

AKIKA 90 za mechi ya wa-
tani wa jadi kati ya Simba
na Yanga zilimalizika kwa
ubao ukisomeka 2-2, huku
mashabiki wa mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Bara, Wekundu wa Msimbazi
wakiwa hawaamini macho yao.

Umati wa mashabiki

wa Simba uliofurika
kwenye Uwanja wa
Taifa na kuwafunika
wenzao wa Yanga, si tu
kwamba waliamini kuwa
watashinda, lakini ha-
wakuamini kuwa watani
zao wa jadi watarudi
sha mabao yote mawili,
baada ya kuongoza.

Yalikuwa ni magoli ya Meddie
Kagere kwa mkwaju wa penalti na
Deo Kanda, lakini baadaye Mapinduzi
Balama na Mohamed Issa ‘Banka’ wal-
isawazisha magoli hayo.

Zipo sababu nyingi za kisaikolojia
na kiufundi ambazo zilisababisha sare
hiyo tofauti na watu walivyofikiri.

Kwanza kabisa Yanga ilipofika nje
ya jengo la Uwanja wa Taifa wali-
chukua muda mrefu kushuka kwenye
gari. Walipoingia uwanjani, wachezaji
wa Yanga walikata kona kuelekea
upande wa Kaskazini mwa uwanja
walipokuwa wachezaji wa Simba na
wakakata kona kwenye kibendera

UIBANAYSIMBA

kwenye michuano hiyo. Hii ni mbinu ya
kisaikolojia ambayo ilianza kuwatisha
mashabiki wa Simba waliokuwa uwan-
jani kabla hata mechi haijaanza.

1. WACHEZAJI WA SIMBA
WALLJIAMINI ZAIDI

Baada ya sababu za kisaikolojia zi-
lizosababisha mechi hiyo imalizike kwa
sare, sasa zinafuatia sababu za kiufundi
ambazo moja ni kwamba wachezaji wa
Simba walionekana kujiamini kupita
kiasi.

Waliamini uwezo wao na walidhani
watautawala zaidi mchezo kuliko wap-
inzani hao, hivyo kuwaweka kwenye
wakati mgumu. Ilikuwa hivyo kipindi
cha kwanza, lakini kipindi cha pili Yanga
iliamka na kwa kipindi kirefu ilitawala
mchezo, hasa katikati ya uwanja.

Wachezaji wa Simba hawa viungo na-
dhani hawakujiandaa kukutana na hali
hiyo, hivyo walionekana kuchanganyiki-
wa na kupotezana.

2. YANGA ILICHEZA KITIMU
ZAIDI

Labda kwa kutambua kuwa hawaku-
wa na wachezaji mmoja mmoja mwe-
nye uwezo mkubwa kuliko wenzao,
wachezaji wa Yanga kwa asilimia kubwa
walicheza kitimu zaidi.

Walikaba kwa pamoja na wakienda
mbele wanaenda kwa pamoja. Mastrai-
ka wao na mawinga walikuwa na uwezo
wa kukaa na mpira na kuwasubiri wen-
zao wapande na wakati wa kuzuia wali-
rudi nyuma mara moja.

Mbinu hii iliwasaidia kwa kiasi kikub-

Kiungo wa
Yanga, Papy
Tshishimbi
(katikati),
akijaribu
kuwatoa
wachezaji wa
Simba, Mu-
zamiru Yassin
(kushoto)

na Shomary
Kapombe.
PICHA: JU-
MANNE JUMA

mtego wa viungo wa Yanga.

Hata goli la kwanza la Yanga lilitokana
na tabia ya viungo wa Simba kutaka
kukaa sana na mpira, kugeuka, kupiga
chenga zisizokuwa za lazima na kutaka
kuwaaminisha mashabiki wao kuwa wa-
najua kuuchezea mpira wanavyotaka.

Mzamiru alikuwa na mpira, huku
wachezaji wenzake wakiwa tayari ku-
upokea. Lakini alikaa nao kwa muda
mrefu bila sababu akitaka kupiga
chenga na kufanya madoido, kabla ya
kunyang'anywa na Yanga kwenda ku-
funga bao la kwanza lililowarejesha
mchezoni. Viungo wa Yanga, kina Mo-
hamedi Issa, Mapinduzi Balama, Abdul-
Aziz. Makame, walihakikisha viungo wa
Simba hawapati fursa sana ya kupeleka
mipira mbele wakiwa huru.

Na kwa sababu udhaifu wa viungo wa
Simba ni kukaa na mpira muda mrefu,
huku wakiwa hawatumii nguvu na ha-
wana uwezo wa kushindana nguvu
mmoja kwa mmoja, walihakikisha wa-
nakasi muda wote na wakafanikiwa.

4. KUUMIA KWA KANDA KULII-
MALIZA SIMBA

Kuumia kwa winga Deo Kanda kwa
kiasi kikubwa ndiko kulikoifanya mechi
hiyo iende sare.

Kwenye mechi ya Jumamosi, Kanda
alikuwa mwiba mchungu kwenye safu
ya ulinzi wa Yanga kuliko mchezaji yoy-
ote yule wa Simba. Baada ya kufunga
bao la pili na kuumia, mchezaji huyo raia
wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo

(DRC), alitolewa nje.

Na baada ya hapo Yanga hawakuwa
na tishio lolote lile, badala yake viungo
wake badala ya kwenda kuwasaidia
mabeki wa pembeni, waliingia zaidi
kati ya kufanya kutawala dimba, mechi
ikabadika kabisa.

5. MANULA HAKUWA MCH-
EZONI

Kipa Aishi Manula Jumamosi iliyo-
pita alikuwa kwenye siku mbaya ofisi-
ni. Aliruhusu magoli mepesi ambayo
yanalalamikiwa sana na wanachama
na mashabiki wa Simba.

Goli la kwanza ni aina ya magoli am-
bayo Manula huwa anafungwa mara
kwa mara na goli la pili, ni goli ambalo
ilibidi afungwe kipa ambaye si mzoefu
kwenye mechi za Ligi Kuu, achilia mba-
li mechi za Simba na Yanga.

Ilibaki kidogo afungwe goli lingine
la kizembe, kama si Paschal Wawa ku-
uokoa na kuwa kona, kabla ya kuanza
kumlalamikia.

6. MAPINDUZI NYOTA WA
MCHEZO

Kiungo wa Yanga, Mapinduzi Balama
alionyesha uwezo mkubwa kwenye
mechi hiyo. Licha ya uchanga wake na
kuwa ni mechi yake ya kwanza kubwa
ya Simba na Yanga, aliwafunika viungo
wazoefu wa Simba kina Mkude, Chama
na Mzamiru. Na mchezaji huyo huyo
ndiye aliyemnyang’anya mpira Mzami-
ru na kwenda kufunga bao la kwanza.

wa, tofauti na wenzao wa Simba ambao
walikuwa wanategemea zaidi viungo
wao kupeleka mashambulizi.

cha upande wa Kaskazini Magharibi
mwa uwanja, na kuingia uwanjani
kurejea upande wao wa Kaskazini.

Walifanya hivyo badala ya kuingia
na kukata kona kuelekea upande wa
kusini moja kwa moja.

Yanga ilifanya mbinu hii ambayo
ilitumiwa na UD Songo ya Msumbiji
mwaka jana kwenye michuano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika na mechi ikaisha
kwa sare ya bao I-1, Simba ikatolewa

KIKOSI cha Manchester United kilichelewa
kufika kwenye Uwanja wa Molineux, ikiwa
ni saa moja kabla ya mechi ya mashindano
ya Kombe la FA dhidi ya wenyeji Wolves.
Kocha wa United, Ole Gunnar Solskjaer,
amewatupia lawama askari wa barabarani
kwa kushindwa ‘kusafisha’ njia ili kuruhu-
su timu yao kufika mapema katika mechi
hiyo iliyochezwa Jumamosi na kumalizika
kwa sare ya bila kufungana. Pia kocha
huyo alilalamikia ubovu wa vyumba vya
kubadilishia nguo vya klabu hiyo.

3. VIUNGO SIMBA WALIINGIA
KWENYE MTEGO

Viungo wa Simba Jonas Mkude,
Mzamiru Yassin, Cleotus Chama kwa
kiasi kikubwa walichangia timu yao ku-
topata ushindi kutokana na kutobadi-
lika kiuchezaji, baada ya kuingia kwenye
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Extra Time

VIUNGO,WAKABAY]
WATANO BORA
ZAIDI DUNIANI

LONDON, England

MUHIMU wa kuwa na kiungo mka-

baji ni hitaji la lazima kwa timu ka-

tika soka la kisasa. Kiungo mkabaji

anachukuliwa kama ndio ‘ngao

ya ulinzi’ ya timu na mara zote amekuwa

‘mkataji’ wa mashambulizi kwenda kwenye
lango lake.

Siku hizi nafasi hii imekuwa

msaada mkubwa kwa walinzi

na nafasi yao ni kucheza kwa

kuwasaidia walinzi na pia

wakiwa na nafasi ya kuten-
geneza mashambulizi.

Viungo kama Claude Makelele, Patrik
Vieira, Frank Rijkaard na Roy Keane wal-
ishaonyesha kile walichokuwa nacho kwe-
nye nafasi ya kiungo mkabaji wakati wao
wa uchezaji na kuzisaidia timu zao kutwaa
mataji mbalimbali.

Majina ya wachezaji hao ndio kwa kiasi
kikubwa yameonyesha umuhimu wa kiungo
mkabaji na mwenye uwezo wa kukaa na ku-
gawa mipira sehemu mbalimbali na pia kuli-
walisha washambuliaji wake.

Kwa wakati huu kuna wachezaji kadhaa
wameonekana kuwa na mafanikio kwenye
nafasi hiyo. Na mara nyingi wachezaji wa
nafasi hii huonekana kuwa ndio viongozi wa
timu.

Makala hii inawaangalia viungo wakabaji
watano ambao ndio bora zaidi kwa soka la
sasa duniani:

5. RODRI (MANCHESTER CITY)

Huyu ni mchezaji mwenye umri wa mia-
ka 23, raia wa Hispania na amekuwa nguzo
muhimu kwa kikosi cha Manchester City
kwenye safu ya kiungo mkabaji pale kati tan-
gu alipotua hapo akitokea Atletico Madrid
kipindi cha majira ya joto kilichopita.

Akitarajiwa kuwa ndiye mrithi wa muda
mrefu wa Fernandinho, Rodri amekuwa na
uwezo wa kukaba kukaa na mpira na kuten-
geneza pasi zenye macho, huku pia akiwa na
uwezo wa kusukumiza mashambulizi mbele.

Akiwa amecheza mechi 16 kwa City, tak-
wimu zake zinaonyesha kwamba ana wastani
wa kukaba wa 2.5, huku akiwa na pasi zenye
uhakika wa asilimia 93. Katika umri wake wa
miaka 23, ameonyesha kwamba anaweza kui-
marika zaidi na kuwa nguzo muhimu zaidi
katika kikosi cha timu hiyo kwenye safu ya
kiungo kwa siku zijazo.

4. CASEMIRO (REAL MADRID)

Kiungo huyu wa kimataifa wa Brazil, Ca-
semiro amekuwa nyuma ya mafanikio yote
ya Real Madrid katika miaka ya hivi karibuni
akijiimarisha yeye mwenyewe kuwa mmoja
wa wachezaji bora zaidi wa safu ya kiungo
mkabaji duniani kwa sasa.

N’GOLO KANTE

Casemiro, ameshinda mataji manne ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya akiwa na Madrid, na ame-
kuwa mmoja wa wachezaji wenye kipaji ki-
sichochuja chenye mwendelezo chanya kwa
kipindi cha misimu kadhaa sasa.

Katika umri wake wa miaka 27 amecheza
kila mechi kwenye Ligi Kuu Hispania, La Liga,
msimu huu na amekuwa na uwezo wa kuka-
ba wa kiwango cha 3.7.

3. SERGIO BUSQUETS ( BARCELONA)

Mmoja wa viungo wenye ‘udambwi
udambwi’ mwingi zaidi wa wakati wote, Ser-
gio Busquets ambaye historia itamkumbuka
kwa miaka mingi kuwa ndiye mmoja wa vi-
ungo wakabaji bora zaidi kuwahi kutokea ka-
tika nafasi hiyo.

Mhitimu huyu wa chuo cha kulelea vipaji
vya soka cha pale La Masia amekuwa kama
nguzo muhimu wa Barcelona kwenye nafasi
ya kiungo kwa miaka mingi. Amebarikiwa
uwezo na kipaji cha aina yake na kutawanya
mipira na kumiliki mpira akiwa eneo lake
la kujidai. Raia huyu wa Hispania mwenye
umri wa miaka 31 amecheza mechi 16 kati ya
18 msimu huu na anahitaji kuendelea kuwa
kwenye kiwango chake bora ili Blaugrana
hao waweze kutetea taji lao msimu huu.

2. FABINHO (LIVERPOOL)

Baada ya kuanza taratibu maisha ya soka
pale kwenye dimba la Anfield, Fabinho sasa
anaonekana kama ameonyesha ubora wake
na mmoja wa wachezaji muhimu zaidi wa
kikosi hicho kwenye safu ya kiungo.

Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 26
amekuwa na kiwango cha kuvutia zaidi kwa
wekundu hao na uwezo wake sasa umem-
fanya kuanza katika mechi 11 chini ya kocha
Jurgen Klopp msimu huu.

Alikuwa mmoja wa wachezaji muhimu
wakati Liverpool ikitwaa taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu uliopita na kiwango
hicho ameendelea nacho msimu huu. Sio
jambo la kushangaza haraka amekuwa
mmoja wa wachezaji wanaovutiwa zaidi na
mashabiki wa klabu hiyo.

1. NGOLO KANTE (CHELSEA)

Anayependa kutabasamu wakati mwingi,
N'Golo Kante anachukuliwa na wengi ndio
kama kiungo mkabaji bora zaidi duniani
kwa sasa.

Mfaransa huyu amekuwa kwenye kiwango
kizuri katika ukabaji, kugawa pasi za uhaki-
ka, na kutengeneza mashambulizi mbele.

Alikuwa nguzo muhimu zaidi kwa Leices-
ter City wakati wakitwaa taji la Ligi Kuu Eng-
land msimu wa 2015-16 na akashinda tena
mwaka uliofuata akiwa na Chelsea, na kum-
fanya kuwa mshindi mara mbili mfululizo
wa taji hilo.

Katika umri wake wa miaka 28 amekuwa
nguzo muhimu kwa Chelsea katika kuwasu-
kumizia mbele mipira washambuliaji wake
na pia kufunga mabao kwa jina lake.

Alikuwa nje ya dimba mwanzoni mwa
msimu huu, lakini amerudi akiwa imara na
ameonyesha kwa uhakika kabisa kile ali-
chokuwa wanakimisi Blues hao.

‘ Nukuu/

/

“Mikel (Arteta), ni kocha mkubwa

na anayeufahamu vema mpira wa
miguu. Ni mchezaji mkubwa, anatu-
letea vitu vipya na ninaamini katika
filosofia yake. Tunatarajia kufanya
mambo makubwa ndani ya muda
mfupi ujao, lakini tutaenda hatua
kwa hatua, huwezi kubadilisha
kutoka sifuri mpaka namba 10 kwa
siku moja, wiki moja, mwezi mmoja,”
alisema beki wa Arsenal, David Luiz.

“Pengine tunaweza kumaliza katika
nafasi ya saba au nane kwenye
msimamo, lakini kwa sababu hatu-
jaribu, mechi ziko pale na tulicheza
vizuri, Nimehamasika na kiwango
cha timu, wachezaji walionyesha ari
nzuri na morali ya juu,” Pep Guar-
diola, Kocha wa Manchester City
alisema baada ya mchezo dhidi ya
Everton uliomalizika kwa kushinda
mabao 2-1.

“Peke yangu siwezi kufanya lolote,
ninahitaji ushirikiano kutoka kwa
wachezaji wenzangu ili tufikie
malengo, kila siku ninaamini kuji-
tuma ili kuisaidia timu yangu iweze
kufanya vema katika mashindano
mbalimbali,” alisema kiungo wa
kimataifa wa Yanga Mnyarwanda
Haruna Niyonzima, baada ya kure-
ieiini katika klabu hiyo kwa mara ya
pili.
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Michezo

NAJUA WAJUA

Na Adam Fungamwango

IPA chaguo la kwanza wa

Simba na Timu ya Taifa,

(Taifa Stars), Aishi Manula,

Jumamosi iliyopita alipata

wakati mgumu kutoka kwa wana-

chama na mashabiki wa klabu yake

kwenye Uwanja wa Taifa baada ya

kufungwa moja ya mabao ambayo
yanajirudia mara kwa mara.

Baada ya mechi kumalizika

na Simba kutoka sare ya

mabao 2-2 dhidi ya Yanga

licha ya kuongoza mabao

2-0, lakini yalirud

ishwa kwa muda mfupi tu,

mashabiki wa Simba wal

ionekana kutoa ‘povu’ kwa

Manula kuwa yeye ndiye

aliyesababisha sare hiyo

kwa sababu amefungwa

magoli mepesi ambayo

hayakupaswa kwa kipa wa

aina yake.

“Kila mara amekuwa akifungwa
magoli ya aina hii hii, hivyo hajifunzi?
Hivi makocha wa makipa Simba wa-
nafanya kazi gani? Kwa nini mechi hii
asingedaka Kakolanya (Beno)?”

Ni baadhi ya maneno yaliyosikika
kutoka kwa mashabiki wa Simba wal-
ioonekana kuchukizwa na sare hiyo,
wakiwaacha wenzao wa Yanga wakiser-
ebuka kwa ngoma, shangwe na hoi hoi.

Ni kweli, rekodi zinaonyesha kuwa
Manula tangu msimu uliopita ana ud-
haifu wa kufungwa magoli ya mbali
ambayo mashabiki wa Simba wame-
kuwa wakilalamika mara kwa mara,
lakini ni kama vile imekuwa ni donda

ndugu lisilotibika.

Rekodi zinaonyesha kuwa ame-
funga magoli manane ya mbali, ukim-
julisha na la Jumamosi tangu msimu
uliopita wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
matano akifungwa msimu uliopita na
msimu huu tayari ameshafunga bao
la tatu la aina hiyo.

Haya ndiyo baadhi ya magoli ya
mbali ambayo Manula amekuwa
akiruhusu na kuwakera mashabiki wa
klabu yake.Kwa bahati nzuri kwake ni
kwamba nyingi Simba imekuwa aki-
pata ushindi.

1. SIMBA VS MTIBWA SUGAR
(NGAO YA JAMII)

Ilikuwa ni mechi ya Ngao ya Jamii,
kufungua msimu wa Ligi Kuu 2018/19,
Simba ikicheza dhidi ya Mtibwa Sugar
kwenye Uwanja wa CCM Kirumba ji-
jini Mwanza.

Simba ilianza kupata bao dakika ya
29 lililofungwa na Meddie Kagere.

Kelvin Sabato akiwa umbali ya
mita 30, aliachia mkwaju wa mbali
uliompita kichwani kipa Manula
na kukaa wavuni, Mtibwa Sugar iki-
sawazisha bao dakika nne tu baada
ya Simba kupata bao. Shukrani kwa
bao la Hassan Dilunga dakika tatu ya
nyongeza ya kipindi cha kwanza lililo-
zima kelele za lawama.

2. SIMBA VS MWADUI (LIGI KUU)

Charles Tlamfya wa Mwadui FC
alimtungua Manula bao la mbali
kwenye mechi ya Ligi Kuu msimu
wa 2018/19 kwenye Uwanja wa Kam-
barage mjini Shinyanga Septemba 22,
2018, Simba ikishinda mabao 3-1.

Baada ya kutangulia kwa mabao ya
John Bocco akifunga mawili, na Med-
die Kagere, Ilamfya alifunga bao la ku-

MSHAMBULIAJI mpya wa
Yanga, Ditram Nchimbi, ndiye
alifunga bao la ushindi lil-
iloipeleka Timu ya Taifa (Taifa
Stars), katika fainali za Kombe
la Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN),
ambazo zitachezwa Aprili
mwaka huu nchini Cameroon.

futia machozi dakika ya 81 alipokimbi-
zwa na beki Pashal Wawa.

Wakati huo huo Manula naye alia-
mua kutoka goli, lakini bila mahesa-
bu, mfungaji akiwa mita 25 akaubetua
juu, mpira ukatinga wavuni.

3.SIMBA VS AFRICAN LYON (LIGI
KUU)

Awadh Juma wa African Lyon akiwa
mita 35 hivi, aliachia shuti kali na mpi-
ra kujaa wavuni kwenye mechi ya Ligi
Kuu, Oktoba 5, 2018, Ligi Kuu 2018/19
Salaam na kuwafanya mashabiki wa
Simba na wasiwasi wa goli kurud-
ishwa kwani sasa ubao ukawa unas-
omeka mabao 2-1.

Awali Simba ilipata mabao yake
kupitia kwa Shiza Kichuya na Emma-
nuel Okwi na mechi ikaisha mabao
2-1.

4. SIMBA VS ALLIANCE (LIGI
KUU)

Oktoba 24 mwaka 2018, Simba
iliichapa Alliance mabao 5-1 kwenye
yaliyofungwa na Emmanuel Okwi ali-
yefunga mawili, Asante Kwasi, Adam
Salamba na Cleotus Chama, lakini
goli la kufutia machozi la Alliance lil-
ilofungwa na Zabona Hamisi dakika
ya tatu ya nyongeza kabla ya mechi
kumalizika, lilikuwa ni shuti la mita 25
lililomshinda Manula na kujaa wavuni.

5. SIMBA VS COASTAL UNION
(LIGI KUU)

Tlikuwa ni Mei 8, 2019 ikiwa ni Ligi
Kuu msimu iliopita 2018/19, Simba
ilipoifunga Coastal Union mabao 8-1
Salaam.

Manula alifungwa bao mita 30 kwa
shuti la mbali lililopigwa na Raizin
Hafidh dakika ya 34, lakini halikuwau-
ma mashabiki wa Simba kwa sababu
timu yao ikishinda mabao 8-1, ya Okwi
matatu, Kegere matatu, Dilunga na
Chama.

6. SIMBA VS JKT TANZANIA (LIGI
KUU)

Agosti 29 mwaka jana, Ligi Kuu
msimu huu, Simba ilishinda mabao 3-1
dhidi ya JKT Tanzania yaliyofungwa na
Kagere mawili na Miraji Athumani.

Edward Songo alimtungua Manula
shuti la mbali mita 30 dakika tatu
kabla ya mechi kumalizika na mpira
kwenda moja kwa moja wavuni, in-
gawa halikuwanyima pointi tatu.

7. SIMBA VS MWADUI (LIGI KUU)

Kichwa cha mbali kilichopigwa na
Gerald Mathis, kilimkuta Manula aki-
wa ametoka golini na hata alipojaribu
kurudi nyuma alikuwa amechelewa
na mpira ukajaa ndani ya wavu, Simba
ikilala bao 1-0 kwenye Uwanja wa Kam-
barage, mechi iliyochezwa Oktoba 20
mwaka jana Ligi Kuu msimu huu.

)
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BARCELONA, Hispania

ARCELONA
wameingia
mwaka mpya
wakiwa
kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu
Hispania, La Liga,
kwa tofauti ya pointi
mbili na wapinzani
wao wa jadi kwenye
soka la Hispania,
Real Madrid.

Inaonekana |
kama mam
bo yanak-
wenda sawa tu
kwa vijana hao
wa kocha, Ernes-
to Valverde hasa 1
baada ya kufuzu °
hatua ya 16 bora
kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya. Hata
hivyo, kuna sehemu
ambazo kikosi hicho

kinatakiwa kufanyiwa

marekebisho.

Huku wachezaji kadhaa wakiwa
wanahusishwa na uwezekano wa ku-
tua pale kwenye dimba la Nou Camp
akiwamo Neymar, kwa vyovyote diri-
sha hili la usajili wa Januari linaweza
kuwa bize zaidi kwa kila mmoja, na
hapa tunaangalia wachezaji ambao
wanaweza kusajiliwa na klabu hiyo ya
Katalunya.

DANI OLMO (WINGA/KIUNGO
MSHAMBULIAJI)

Huku usajili kwa kwenda Bar-
celona ukionekana kukaribia kwa
mshambuliaji huyo wa Dinamo Za-
greb, litakuwa jambo la maana kum-
weka kwenye orodha hii. Barca imeri-
potiwa imetoa ofa kwa mchezaji huyo
wa Hispania na kwamba kwa sasa
mambo yanaonekana kwenda sawa.

Anaijua vizuri Barca kwa sababu
alikaa pale miaka saba akiwa kwe-
nye akademi yao na wakamruhusu
kuondoka. Kiungo huyu ambaye ana
uwezo wa kucheza nafasi yoyote ya
ushambuliaji, Olmo anaweza kuwa
mtu muhimu zaidi kwa kuifungia ma-
bao Barca.

JADON SANCHO (WINGA)

Sahau kuhusu Neymar. Hakuna
winga ambaye Barcelona wanatakiwa
kumchukua kama nyota huyu wa

f=2) Lk

Borussia Dortmund, Jadon Sancho.
Akiwa na mabao tisa na ‘asisti’
10 kwenye mechi 15 za Bundesliga,
Mwingereza huyu ameendelea kuo-
nyesha dunia ni namna gani alivyo
bora. Bila shaka Barca watakumbana
na ushindani mkubwa wa kuwania
saini yake, lakini Barcelona ndio sehe-
mu haswa inayomfiti mchezaji huyu
kucheza pamoja na Lionel Messi na
kwa uhakika watakuwa na safu kali
zaidi ya ushambuliaji.

DONNY VAN DE BEEK
(KIUNGO WA KATI)

Van de Beek kwa muda mrefu
amekuwa akihushwa na mpango wa
kutakiwa na wapizani wao Real Ma-
drid, lakini Barcelona ndiko sehemu
ambako kunaweza kumfaa zaidi.

Wanambhitaji kiungo wa kati na
litakuwa jambo jema zaidi kwao kama
wataweza kumsajili Van de Beek na
kuungana na Frenkie de Jong pale

yr """,_J\ SANCHO

NYOTA WAS
WANAOTAKIWA
KUSAJILIWA &
BARCELONA &
JANUARI

katikati. Rakitic na Vidal washapitwa
na wakati, Van de Beek ndio kwanza
ana umri wa miaka 22 na anaonekana
atakuwa nguzo muhimu zaidi.

De Jong na Van de Beek wakicheza
pamoja pale kwenye kiungo ya kati
kutaifanya Barcelona kuwa tishio
zaidi kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

MILAN SKRINIAR (BEKI WA
KATI)
Bahati mbaya, Gerard Piqué ana-

Tanga imeendeleza kasi ya
ushindi katika mechi za Ligi
Kuu Bara baada ya mwishoni
mwa wiki kupata ushindi wa
tatu mfululizo na kufikisha
pointi 26 zilizowapaisha hadi
nafasi ya tatu kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

#

zeeka
sasa
/n a
. Bar-
celona
wanabhi-
taji kupata
mbadala
7
wake. Clement
Lenglet na Sam-
7 uel Umtiti wataen-
~ delea kupambana
" kule nyuma, lakini
mkali huyu wa Inter,
Skriniar atakuwa su-
luhisho zuri zaidi la
kuchukua mikoba ya
mkongwe huyo raia wa His-
pania.

Beki aliyetulia, mwenye uwezo
wa kukaba na kupanda mbele, kwa
uhakika kabisa raia huyo wa Slo-
vakia ni aina ya mchezaji ambaye
Barcelona wanahitaji kwenye kikosi
chao na ni rahisi kumwondoa ku-
toka pale kwenye dimba la San Siro.

DONYELL MALEN (FOWADI)

Bahati mbaya kwa Barcelona, Pi-
qué sio ndio mchezaji pekee kwe-
nye kikosi chao cha kwanza ambaye
umri unamtupa mkono. Luis Suarez
umri wake sasa ni miaka 32 na ame-
kuwa akihusishwa na mpango wa
kwenda kumalizia soka lake kule
kwenye Ligi Kuu Marekani, MLS.

Malen ni mmoja wa kizazi kipya
chenye vipaji cha Uholanzi. Barce-
lona kama wakifanikiwa kumsajili
nyota huyu kwa uhakika, Malen
atakuwa msaada kwa kufunga ma-
bao.

NDANI YA 18



UMUHIMU wa kuwa na Kiun-
go mkabaji ni hitaji la lazima
kwa timu katika soka la kisa-
sa. Kiungo mkabaji anachu-
kuliwa kama ndio ‘ngao va
ulinzi’ ya timu na mara zote...

Nipashe

St

BARCELONA, Hispania

WA sasa tumeshaingia
katikati ya msimu wa
2019/20. Mchezo wa
oka unazidi kupamba
moto na klabu za Ulaya zikishindana
kuwania mataji mbalimbali.

Pamoja na hilo wachezaji pia wame-
kuwa kwenye wakati wa kujitengen-
ezea mafanikio yao binafsi.

Tuzo za kiatu cha dhahabu ina-
tolewa kwa mchezaji mwenye mabao
mengi zaidi katika ligi kubwa tano Ul-
aya. Kwa sasa mshindi wa tuzo hiyo ni
nahodha wa Barcelona, Lionel Messi,
ambaye alikuwa kinara wa mabao kwa
ligi zote tano Ulaya msimu uliopita aki-
funga mabao 36.

Hata hivyo, raia huyo wa Argentina
msimu huu ameanza vibaya kwani
mwanzo wote aliukosa kutokana na

otika

NYOTAS
WANAOWANIA
KIATU CHA
DHAHABUj
KUMPIKU}

“ 1982 na aliichezea nchi yake

kusumbuliwa na majeruhi.

Pamoja na yote, Messi mwenyewe
sio kwamba amepoa, kwani hadi sasa
ana mabao 12 kwa jina lake katika
mechi alizocheza kwenye Ligi Kuu His-
pania, hivyo ushindani unaweza kuwa
mkubwa zaidi msimu huu kuliko waka-
ti wowote. Sasa hapa tunawaangalia
wachezaji watano ambao msimu huu
wanaweza kumpiku Messi na kutwaa
kiatu cha dhahabu kwa ufungaji wa
mabao mengi:

5. CRISTIANO RONALDO

Nyota huyu wa Juventus haitaji mas-
wali mengi unapomwelezea. Ni mshin-
di mara tano wa Ballon d'Or pamoja na
mchezaji bora wa mwaka wa Fifa.

Msimu huu pia Ronaldo unaone-
kana anaendeleza makali yake, kwani
hadi sasa amefunga mabao 10 katika
mechi 14 alizocheza kwenye Ligi Kuu

ALIYEKUWA nahodha wa
Timu ya Taifa ya Nigeria,
Vincent Enyeama, alizaliwa

mnamo Agosti 29, mwaka

mechi 101 katika kipindi cha
kuanzia mwaka 2003 hadi
2015, alipotangaza kustaafu
soka la kimataifa.

RONALDO

Italia, Serie A, hivyo kwa vyovyote men-
gi zaidi yatakuja kutoka kwake.

4. JAMIE VARDY

Mshambuliaji huyu wa Uingereza
naye yupo kwenye mbio za kuwania
kiatu cha dhahabu msimu huu.

Vardy hadi sasa amefunga mabao
17 katika mechi 19 alizocheza kwe-
nye Ligi Kuu England, EPL. Na sasa
ndiye anayeongoza kwenye orodha ya
wachezaji wenye mabao mengi kwe-
nye ligi hiyo.

3. CIRO IMMOBILE

Mara ya mwisho mshambuliaji kuto-
ka kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A, kut-
waa kiatu cha dhahabu Ulaya ilikuwa

nmwaka 2016 wakati Gonzalo Higuain
alipowazidi Lionel Messi, Luis Sudrez na
Cristiano Ronaldo wakati alipofikisha ma-
bao 36 akiwa na Napoli.

Kwa sasa Higuain hayupo kwenye ki-
wango kizuri, lakini amechomoza mwing-
ine kutoka ligi hiyo na si mwingine bali ni
nyota wa Lazio, Ciro Immobile.

Kwa sasa anaongoza kwenye orodha
ya wafungaji bora kwenye Ligi Kuu Italia
akiwa na mabao 17 katika mechi 16 za Se-
rie A hadi sasa msimu huu.

2. TIMO WERNER

Mashabiki wengi wa soka wanamwim-
bia mapambio ya kumsifu, mshambuliaji
wa Bayern Munich, Robert Lewandowski
kwa kufunga mabao mengi huko kwenye
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga.

Hata hivyo, kuna jina jingine linakuja
kwa kasi zaidi na huyo ni nyota wa RB
Leipzig, Timo Werner.

Nyota huyu wa kimataifa wa Ujerumani
kwa sasa ana mabao 18 kwa jina lake ka-
tika ligi hiyo baada ya kushuka dimbani
mara 17 kwenye mechi za Bundesliga.

1. ROBERT LEWANDOWSKI

Hii ni bunduki ya mabao ya Bayern
Munich. Robert Lewandowski kwa sasa
ametawala kwenye ligi kubwa tano za
Ulaya kwa kupachika mabao msimu huu.
Kwa uhakika kabisa ana nafasi kubwa ya
kutwaa tuzo hiyo mwishoni mwa msimu.

Raia huyo wa Poland hadi sasa amefun-
ga mabao 17 katika mechi 17 alizocheza
kwenye Ligi Kuu Ujerumani.

Anapewa nafasi kubwa zaidi ya kuibe-
ba tuzo hiyo mwishoni mwa msimu
kwani, kasi yake ni wazi kwamba inatisha.
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Wakulima waomba bwawa kuvunia maji

Na Nebart Msokwa,
MBARALI
AKULIMA wa
mpunga wa

Skimu ya Mnazi

wanaounda Ush-
irika wa Nguvu Kazi Mwanav-
ala katika Wilaya ya Mbarali,
wameiomba serikali kuwajen-
gea bwawa la kuvunia maji ya
mvua kwa ajili ya kilimo cha
umwagiliaji ili kuepuka uhar-
ibifu wa Mto Ruaha.

Wakulima hao ambao wapo
zaidi ya 5000 wanalima
mashamba yenye ukubwa wa
hekta 5000 ambazo zinatege-
mewa kwa ajili ya uzalishaji
wa malighafi za viwanda 15 vya
kusindika mpunga vilivyopo
katika Kata ya Ubaruku wilaya-
ni humo.

Walitoa ombi hilo juzi wakati
wa ziara ya Naibu Waziri wa
Viwanda na Biashara, Stella
Manyanya, ambaye alikagua
viwanda mbalimbali wilayani
humo na kuzungumza na wana

ushirika hao kujua changamoto
wanazokabiliana nazo kwenye
kilimo. Meneja wa Ushirika
huo wa Nguvu Kazi Mwanavala,
Christopher Uhagile, alisema
mashamba hayo mbali na kuwa
tegemeo kwenye uzalishaji wa
malighafi za viwanda, lakini
yanazalisha ajira kwa idadi kub-
wa ya wananchi.

Alisema endapo watajenge-
wa bwawa hilo na serikali, wa-
takuwa na uwezo wa kuongeza
mavuno na kuwa na uhakika
wa viwanda vya eneo hilo ku-
fanya kazi mwaka mzima tofau-
ti na sasa ambapo kuna wakati
baadhi ya viwanda huwa vinasi-
mama kutokana na kuishiwa
malighafi.

“Viwanda hivi vyote vikub-
wa vilivyopo katika Kata ya
Ubaruku, vinaendeshwa kwa
malighafi zinazotoka katika
mashamba haya ya ushirika
kwa zaidi ya asilimia 70, sasa
tunaamini serikali ikitujengea
bwawa itakuwa rahisi hata vi-
wanda vingine kuongezeka,”

alisema Uhagile.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, alisema wilaya
hiyo ina fursa kubwa ya maen-
deleo katika sekta ya kilimo,
ambayo wananchi wanaitumia
ipasavyo kuibua fursa nyingine
ikiwamo uanzishwaji wa viwan-
da. Alisema viwanda vingi kati-
ka wilaya hiyo ni vya kusindika
mpunga kutokana na kwamba
ndio zao kuu linalozalishwa
katika wilaya hii, ikilinganishwa
na maeneo mengine ya nchi
ambayo yanazalisha mazao
mchanganyiko.

Alisema wilaya hiyo inazali-
sha ziada ya mpunga kwa zaidi
ya tani 150,000 ambayo wa-
naitumia kwa ajili ya biashara
baada ya kujitosheleza kwa
chakula na viwanda vilivyopo.

“Ukipita kwenye maghala
utakuta kuna magunia ya ku-
tosha ya mpunga ambayo ya-
mehifadhiwa na mashine zi-
naendelea kuchakata kwa ajili
ya kusafirisha kwenda kwenye
masoko mbalimbali ya ndani

na nje ya nchi,” alisema Mfune.

Akizungumza na wakulima
hao pamoja na wamiliki wa vi-
wanda wa Wilaya ya Mbarali,
Naibu Waziri Manyanya alisema
changamoto hizo ataziwasili-
sha kwa wenzake ili waone
namna ya kuzitatua.

Alisema pamoja na hayo pia
watahakikisha ~ wanatekeleza
maelekezo yote yaliyotolewa
na Rais John Magufuli aliyoy-
atoa wakati alipokuwa ziarani
wilayani humo.

“Tutawaita wadau mbalim-
bali ili tujadiliane namna ya ku-
tatua matatizo haya mliyoyase-
ma, na ni muhimu kuboresha
kilimo katika kipindi hiki am-

bacho tunakazana kujenga
uchumi wa viwanda,” alisema
Manyanya.

Baadhi ya wamiliki wa viwan-
da vya kusindika mpunga, wali-
iomba serikali kuwaboreshea
miundombinu ya barabara kwa
maelezo kuwa barabara inayo-
ingia kwenye viwanda hivyo sio
nzuri.

Naibu
Waziri wa
Viwanda na
Biashara,
Mhandisi
Stella
Manyanya,
akikagua
ubora wa
mchele un-
aozalishwa
na moja vya
viwanda
vilivyopo
katika Kata
va Ubaruku
wilayani
Mbarali juzi,
alipokuwa
kwenye zi-
ara ya kuka-
gua viwanda.
PICHA NA
NEBART
MSOKWA

]
Chakula tani
milioni nne
kuzalishwa
2020

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKOA wa Mbeya unakusudia ku-
zalisha tani milioni 3.93 ya mazao ya
chakula na biashara katika msimu huu
wa kilimo ili kukidhi mahitaji ya wa-
nanchi kwa chakula na ziada kuuzwa.

Hayo yalisema na Katibu Tawala
Msaidizi (kilimo na uzalishaji), Said
Madito, na kuwa ukubwa wa eneo
litakalolimwa kwa mwaka mzima ni
hekta 559,589 kwa mkoa mzima.

Alisema pamoja na hali ya uzal-
ishaji kukadiriwa kuwa kubwa, lakini
mahitaji ya mkoa kwa ajili ya chakula
ni asilimia 17 pekee ya chakula, hivyo
kuna matarajio ya ongezeko la usa-
firishaji wa mazao hayo nje ya Mkoa
kwa ajili ya biashara.

“Kwa sasa tunawahamasisha wadau
wote wa sekta ya kilimo katika Mkoa
huu, kuendelea kuwahamasisha wa-
nanchi na kuwasaidia kuzalisha kwa
tija ili ikiwezekana tuvuke lengo tulilo-
jiwekea,” alisema Madito.

Alisema kwa sasa hali ya usalama
wa chakula katika mkoa huo ni ya
kuridhisha kwa kutumia kigezo cha
ufikaji katika mashamba na kwenye
masoko.

Alisema tathmini iliyofanyika ku-
fikia mwezi Oktoba 2019 inaonyesha
kuwa bei ya mazao katika masoko
mbalimbali ya Mkoa wa Mbeya hasa
mazao ya Kipaumbele ilikuwa chini
kiasi kwamba ilikuwa ni rahisi kila
mwananchi kumudu kununua.

Alisema bei ya mahindi ambayo
ndiyo zao kuu la chakula ilikuwa ni
wastani wa Sh. 600 kwa kilo mpaka
Sh. 800, mchele ilikuwa Sh. 1,500
mpaka 2,200 kwa kilo moja, maharage
ilikuwa Sh. 1,500 mpaka Sh. 2,200 kwa
kilo moja.

Aliyataja mazao mengine ya kip-
aumbele ni ndizi ambazo zilikuwa zin-
auzwa Sh. 500 mpaka Sh. 1,000 kwa
kilo na viazi ilikuwa Sh. 300 mpaka
Sh. 700.

Chalamila awajia juu wanaharakati

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, amewajia juu
baadhi ya watetezi wa haki za bi-
nadamu nchini waliomkosoa alip-
owacharaza bakora wanafunzi wa
Shule ya Sekondari Kiwanja wilay-
ani Chunya kwa kosa la kuchoma
mabweni, lakini wako kimya waka-
ti watoto wanaibwa.

Akizungumza juzi katika uwanja
wa Jeshi la Polisi Kikosi cha Kutu-
liza Ghasia (FFU) wakati wa ku-
wapokea watoto wawili wa familia
Mbeya na kukutwa mkoani Tabora,
Chalamila alisema wakosoaji wake
hao hawana maana.

Alisema walikuwa mstari wa
mbele kuwatetea wanafunzi wali-

ochoma mabweni, lakini hawa-
jaonekana mahali popote kutetea
watoto waliokuwa wameibwa na
kwamba anahisi pengine kwao wa-
toto hao hawana haki ya kuishi.
“Ninyi ni mashahidi, lile tukio la
mimi kuwachapa wanafunzi wali-
ochoma mabweni kule Chunya,
lilivaliwa njuga na wanaojiita wa-
tetezi wa haki za binadamu mpaka
likasikika hata kimataifa, lakini
kwenye hili la watoto wetu kupotea
wako kimya, sasa sijui haki za bin-
adamu kwao zina maana gani,”
alisema Chalamila. Hata hivyo, ali-
yashukuru makundi mbalimbali ya
wananchi wa Mkoa wa Mbeya kwa
ushirikiano waliouonyesha kwe-
nye tukio la kupotea kwa watoto
hao likiwamo Jeshi la Polisi, vyom-
bo vya habari, machifu pamoja na

viongozi wa dini. Aidha, aliagiza
watoto hao wakapimwe afya zao
katika Hospitali ya Kanda ya Rufani
ya Mbeya na wataalamu wa masu-
ala ya saikolojia wawasaidie wa-
zazi kupatiwa ushauri ili suala hilo
lisiendelee kuwatesa.

Katika hatua nyingine, Chalamila
alisema pamoja na kwamba baadhi
ya taarifa zinaonyesha kuwa mwizi
wa watoto hao ambaye ni Hawa
Mkalipa (40) na matatizo ya akili,
lakini yeye ana maono tofauti.

“Kichaa anaokota makopo lakini
huyu aliacha makopo akaokota
watoto, sasa ukimwangalia kwa
haraka haraka unaona kila dalili
za ushirikina, kwa sasa tuliachie
Jeshi la Polisi liendelee kumuhoji ili
aseme alikuwa ametumwa na nani
na alikuwa anawapeleka wapi wa-

toto,” alisema Chalamila.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Ulrich Matei, alisema
mwizi huyo wa watoto baada ya
kuwachukua nyumbani kwao
Songwe, akaingia Rukwa, Katavi na
hatimaye akatokea Tabora.

Alisema mama huyo ambaye ni
laam, alikuwa anaelekea na watoto
hao mkoani Mwanza, lakini alipofi-
ka Tabora mtoto mmoja akaugua
na ndipo akamwacha wa kiume na
kumkimbiza hospitalini mdogo.

Alisema baada ya kufika hospi-
talini ndipo watu walipomshtukia
kuwa mtoto sio wa kwake na hatua
za kumkamata zikaanza kuchuku-
liwa na taarifa zikaletwa ofsini
kwake akatuma baadhi ya maofisa

kwenda kufuatilia.

“Hili tukio limetunyima sana us-
ingizi, wananchi wa Mbeya wame-
onyesha ushirikiano mkubwa
sana kwenye hili tukio, walishiriki
kutafuta na kusambaza taarifa,
sasa huyu mama kinachofuata
ni mahakamani na tutahakikisha
anafungwa maana tukio la kuiba
watoto ni baya,” alisema Matei.

Baba wa watoto hao, Mashaka
Juma, aliwashukuru wananchi wa
Mkoa wa Mbeya kwa ushirikiano
waliomwonyesha wakati wa kuwa-
saka watoto hao na kwamba tukio
hilo limemuumiza sana.

Alisema ni mara ya kwanza ku-
kutana na tatizo kama hilo kwenye
maisha yake na hivyo akawashauri
wananchi kuwalinda watoto wao ili
kuepuka shida kama aliyoipata.



22 Nipashe .............

HABARI DODOMA

Mchungaji awachongea
wakwepa kodi va serikali

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

CHUNGAJI

Kiongozi wa

Kanisa la Evan-

gest Assembles
of God Tanzania (EAGT)
Ipagala mkoani Dodoma,
Evance Lucas, amesema
Watanzania wanaokwepa
kulipa kodi ni wapinga
maendeleo yanayofanywa
na uongozi wa  serikali
ya awamu ya tano na pia
wanakwamisha ukuaji wa
uchumi. Lucas aliyasema
hayo alipokuwa akihubiri

kwenye ibada maalumu ya
kukaribisha Mwaka Mpya
wa 2020, iliyofanyika katika
hapa, na kusema wanaok-
wamisha ulipaji huo wa kodi
ni sawa na wapinzani wa
maendeleo. Katika mahubi-
ri yake alisema maendeleo
mbalimbali yanayojitokeza
kwa hivi sasa yanatokana na
kodi hizo zinazotolewa na
Watanzania, hivyo ni wajibu
kuhakikisha kila Mtanzania
analipa kodi mwenyewe,
bila kufuatiliwa.

Alisema kuwa kodi hiyo
isipotolewa hakuna miun-

dombinu itakayoonekana
kama ilivyo sasa katika awa-
mu ya tano ya uongozi wa
Rais John Magufuli, ambapo
maendeleo mbalimbali ya-
mepatikana ikiwamo ujenzi
wa miundombinu ya bara-
bara, afya, usafiri wa ndege
na elimu.

“Mnajua uendeshaji wa
serikali yoyote ile unakuwa
mgumu kutokana na wa-
nanchi wake kutolipa kodi,
lakini pale inapolipwa kodi
hizo bila kushurutishwa
uchumi wake unakua kwa
haraka na maendeleo yake
yanakua kwa kasi kubwa,

hivyo ni muhumi kodi zika-
lipwa kwa wakati na tena
siyo kwa kudaiwa kwa ngu-
vu,” alisisitiza.

Pia aliwataka Watanzania
kuhakikisha wanawajibika
katika kuombea uchaguzi
mkuu utakaofanyika mwa-
ka huu ili ufanyike kwa ama-
ni na utulivu.

Kadhalika,  aliwaomba
viongozi wa madhehebu
mbalimbali ya dini kutumia
nyumba zao za ibada ku-
hakikisha waumini wanaku-
wa na utamaduni wa kufan-
ya sala na dua ili uchaguzi
huo uwe huru na haki.

Wazazi
wa wa-
nafunzi
wakiwan-
unulia
watoto
Wao sare
za shule
kama wal-
ivyokutwa
eneo la
kibiashara
la One
Dodoma
mwisho
wa wiki,
ikiwa ni
maan-
dalizi

va shule
ambazo
zimefun-
guliwa leo
Jumatatu.
PICHA NA
IBRAHIM
JOSEPH

Wenyeviti wa mitaa 222 walia kunyimwa mihuri

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

HATIMA ya wenyeviti wa
serikali za mitaa 222 wa Jiji
la Dodoma kuchelewesh-
ewa mihuri inatarajiwa ku-
julikana kesho.

Kesho watajadiliana ni
kwanini wamekuwa waki-
zungushwa kwa zaidi ya
miezi miwili sasa kupatiwa
mihuri na maofisa watend-
aji wao.

Akizungumza na wana-
habari, mwenyekiti wa we-
nyeviti wa mitaa hiyo 222,
Jiji la Dodoma, Matwiga
Kyatya, alisema:

“Katika kikao chetu, ha-
tutashiriki kwa maanda-
mano tutafanya kikao kwa
njia ya amani, lengo letu
ni kutafuta muafaka wa
kupewa mihuri kwa ajili

ya kuhudumia wananchi...
baada ya kuapishwa na
hakimu hatukuambiwa
lolote tuliambiwa tuwa-
hudumie wananchi na ku-
tumia mihuri na kufuata
kanuni taratibu na kanuni
za nchi” Aidha, alisema
wananchi wamekuwa waki-
kutana na changamoto ya
kutembea umbali mrefu ku-
watafuta watendaji wa kata
ili wapate huduma hiyo ya
kugongewa mihuri.

“Sasa hivi wanahudumi-
wa na baadhi ya mihuri ya
watendaji wa kata, lakini
kunakuwa na usumbufu
mkubwa wananchi wengi
wanaishi mbali kwa sababu
mitaa mingine haina wa-
tendaji.

Mwenyekiti  huyo al-
itoa wito kwa serikali ku-
hakikisha wenyeviti wa-

napewe mihuri kwa ajili
ya kuhudumia wananchi
kwani mikoa  mingine
wameshapewa. “Tatizo hili
ni kwa Jiji la Dodoma tu,
kwa sababu sehemu nyingi
wenyeviti tayari wana mi-
huri yao isipokuwa kwa Jiji
la Dodoma tu,” alisema.

Pia alisema katika kikao
hicho watajadiliana mam-
bo mabalimbali ikiwamo,
utendaji kazi, namna gani ya
kuleta maendeleo katika mi-
taa pamoja na kuhakikisha
ulinzi na usalama unaku-
wapo katika mitaa.

Juzi baadhi ya wakazi wa
Jiji la Dodoma, wakizun-
gumza na waandishi wa
habari, walidai kwamba
walitegemea baada ya kuap-
ishwa wenyeviti hao mihuri
wangeipata kwa urahisi, lak-
ini wanalazimika kutembea

umbali mrefu kwenda kwa
watendaji wa kata ili kuipata
mihuri hiyo.

Juma Matonya, ni mkazi
wa Mtaa wa Kisabuje jijini
hapa, alisema ametembea
umbali mrefu kwenda mpa-
ka eneo la Kizota kumtafuta
mtendaji wa kata hiyo ili ap-
ate kupigiwa mihuri barua
yake ya maombi ya kazi.

“Tunakutana na wakati
mgumu kutokana na we-
nyeviti wa mitaa kutokuwa
na mihuri, imenibidi ni-
pande bodaboda mpaka
Kizota kwa ajili ya kumfuata
Mtendaji wa Kata, jambo hili
tunaomba liangaliwe.

Mkurugenzi wa Jiji la Do-
doma, Godwin Kunambi,
alisema suala hilo lipo
kwa Ofisa Utumishi, lakini
aliahidi kulifuatilia ili kujua
sababu ni nini.

Uhaba wafanyausafi
walikumba soko kuu

Na Paul Mabeja, DODOMA

Eliamini Mollel, ameliomba jiji kuongeza wa-
fanyausafi katika soko hilo kwa kuwa waliopo
hawatoshi.

Soko lina wafanyausaji sita tu ambao ha-
watoshi kuhudumia soko hilo lenye mamia ya
wafanyabiashara.

Mollel alisema soko hilo lenye wafanyabiasha-
ra zaidi ya 2,000 lina wafanyausafi wasiopungua
sita walioletwa na Ofisi ya Jiji la Dodoma.

“Wafanyausafi ni wachache hawazidi sita kwa
soko zima, soko ni kubwa tungekuwa na angalau
12 au 15 soko ni kubwa,” alisema.

Pia alisema walifanikiwa kuzibua mitaro kabla
va mvua kuanza kunyesha kwa kutumia michan-
g0 ya viongozi wa soko hilo.

Mollele alisema kuna uhaba wa vitendea kazi
na vifaa vya kutupia uchafu vinavyoletwa na Jiji
la Dodoma hali ambayo kwa kiasi kikubwa im-
ekuwa ikichangia mrundikano wa uchafu katika
eneo hilo.

Alisema awamu ya kwanza za michango zilipa-
tikana Sh. 150,000 na awamu va pili zilipatikana
Sh. 110,000 fedha ambazo zilitimika kuwalipa
watu waliozibua mitaro ya ndani na nje nya soko
hilo. Aidha, alisema changamoto nyingine katika
soko hilo ni ongezeko la bei ya huduma ya choo
kutoka Sh.100 hadi Sh. 200.

“Saula hilo bado ni kitendawili tumejaribu ku-
lalamikia ongezeko hilo hatujasikilizwa tumepuu-
zwa na ofisi ya Mkurugenzi, tumejaribu kuonana
ana kwa ana, lakini hatujafanikiwa,” alisema.

Alisema wafanyabiashara wanalipa bei mpya
ya Sh. 200 kwa shingo upande.

“Ongezeko la bei ya huduma ya choo limeleta
uchafuzi wa mazingira kwani baadhi ya watu
wanakojoa kwenye chupa za maji kisha kuzitupa,
tulifanya msako wa kusaka wanaofanya hivyo
lakini sasa tatizo hilo limepungua,” alisema.

Alisema soko hilo lina vyoo vitatu vinavy-
oendeshwa na kampuni tofauti na vyote bei ya
huduma imepanda.

“Uongozi wa soko haukushirikishwa kwenye
ongezeko hilo la bei ilikuwa ni amri hakuna ush-
irikishwaji tulisomewa kama tangazo,” alisema.

Akizungumzia juu ya kuezekwa kwa eneo la
‘stock yard’ alisema wanasubiri mkandarasi aka-
milishe michoro na kununua vyuma ili eneo hilo
liezekwe kwani bati zipo.

Alisema wahandisi wa tatu kutoka Jiji la Do-
doma walifika kwa ajili ya ukaguzi wa kazi hiyo
na kinachosubiriwa ni vyuma.

Alisema eneo hilo lina makundi matatu ya
wafanyabiashara wa jumla wa nyanya, vitunguu
na mahindi.

Aidha, akizungumzia hali ya biashara kwa
kipindi cha sikukuu ya Krismasi na Mwaka Mpya
zilizopita alisema hali ya biashara ilikuwa ya
wastani.

Alisema gunia la viazi mviringo lenye kilo
45, liliuzwa kwa Sh. 70,000 kutoka Sh. 45,000
ya hapo awali viazi hivyo ni kutoka mikoa ya
Mbeya na Njombe na kilo moja ilikuwa ikiuzwa
kwa Sh. 1,200 hadi Sh. 1,500.

Alisema ongezeko hilo la bei ni kutokana na
mvua zinazoendelea kunyesha katika mikoa
mbalimbali hali inayosababisha usafirishaji kuwa
mgumu.

“Viazi vingi tulikuwa tunategemea kutoka
Njombe sasa ni vigumu kuvipata sababu kubwa
ni mvua, biashara ni ya kawaida licha ya kuwa
na sikukuu tofauti ni ndogo sana labda sababu ya
uchumi wa wananchi unaweza kuwa ni mgumu,”
alisema.

Alisema bidhaa kama mchele bei zimekuwa za
kawaida kwa Sh. 1,700 hadi Sh. 2,200 kwa kilo
moja na bei ya kuku imeendelea kuwa ile ile kwa
kuku wa kienyeji wanaanzia Sh.10,000.
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Z'bar yaingia mchakato uchumi wa bluu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Ali Mohamed Shein,

amesema kuwa Zan-

ibar imeingia katika
mchakato wa kutekeleza uchu-
mi wa bluu na tayari hatua kub-
wa zinachukuliwa kuhakikisha
lengo hilo linafikiwa.

Alisema kuwa watu wa Zanzi-
bar wamezungukwa na bahari,
lakini hiyo haijatumiwa vizuri
na badala yake watu kutoka
nje ya nchi huwaiba samaki wa
Zanzibar wakiwamo aina ya
jodari.

Akizungumza juzi wakati
wa uwekaji wa jiwe la msingi
la ujenzi wa soko la samaki na
bandari ya uvuvi huko Malindi
Mjini Unguja, alisema samaki
wakubwa na wazuri wako ba-

hari kuu ambako kufikia huko
kunahitajika uwezo wa vifaa
vya kuvulia. Alisema haiweze-
kani Zanzibar izungukwe na
bahari, lakini haivui samaki ip-
asavyo na kutokuwa na kiwan-
da cha kusindika.

Dk. Shein alisema serikali
inajenga bandari pamoja na
soko la Malindi ambalo idadi
ya wastani ya watu 6,000 wata-
fanya kazi katika eneo hilo la
soko jambo ambalo litaleta tija
katika sekta ya uvuvi.

Alisema historia ya Zanzibar
inaonyesha watu wa Zanzibar
walianza kuvua kwanza kuliko
kulima, hivyo uvuvi una histo-
ria kubwa na ambayo ni uvuvi.

“Uvuvi wa samaki ni sehemu
moja tu katika uchumi wa bluu,
lakini katika uchumi huo ni vy-
ema kukawapo maandalizi ya
usafiri wa uhakika wa baharini,

boti za kisasa na kuwawezesha
wavuvi wa hapa nchini,” alise-
ma.

Alisema serikali itakapo-
jenga bandari mpya ajira na bi-
ashara vyote vitaongezeka kwa
kiasi kikubwa hasa ikizingatiwa
kuwa Zanzibar ina historia ya
biashara.

Naye Waziri wa Kilimo, Mali-
asili, Mifugo na Uvuvi, Mmanga
Mjengo Mjawiri, alisema wizara
hiyo imeweka utaratibu maal-
umu wa kufuatilia miradi yao
ili kuhakikisha inamaliza kwa
wakati na inakuwa bora.

Alisema serikali itaendelea
kuweka mazingira mazuri kwa
wavuvi ili waweze kuvua uvuvi
wenye faida na kipato ili waon-
dokane na uvuvi wa mazoea.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Kilimo, Maliasili, Mifugo na
Uvuvi, Mariam Juma Abdalla

-1

—

Saadalla, alieleza kwamba
uwekaji wa jiwe la msingi la
ujenzi wa soko hilo na bandari
ya wavuvi ni matokeo ya jitiha-
da za muda mrefu za Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar.

Alieleza kuwa jengo hilo la
soko la kisasa na bandari ya
uvuvi, linajengwa na Kampuni
ya Rinkai Nissan Construction
Co. Ltd kutoka nchini Japan iki-
saidiana na SCI Co. Ltd ya Dar
es Salaam na Coastal Dredging
Co. Ltd ya Zanzibar.

Alisema kuwa ujenzi huo
utagharimu Sh. bilioni 26.491
kati ya hizo Sh. bilioni 22.776 ni
msaada kutoka Serikali ya Ja-
pan kupitia (JICA) na Sh. bilioni
3.715 ni kutoka Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar, mkataba wa
ujenzi ulifungwa rasmi Machi
26, 2019 na ujenzi kuanza mwe-
Zi Juni, 2019.

Waziri wa
Nchi Ofisi ya
Makamu wa
Pili wa Rais
wa Zanzibar,
Mohamed
Aboud Mo-
hamed, aki-
zungumza
na wananchi
wa Uroia
baada ya
kuzindua
mradi wa
majisafi na
salama wa

akimwakili-
sha Makamu
wa Pili wa
Rais wa Zan-
zibar, Balozi
Seif Ali Iddi.
PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Wananchi wahakikishiwa majisafi, salama

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imewahakikishia wa-
nanchi wote kwamba itaimari-
sha utoaji wa huduma za ma-
jisafi na salama hadi lengo la
kuwafikia wananchi linatekele-
Zwa ipasavyo.

Utekelezaji huo ni mwen-
delezo wa dhamira za waasisi
wa Mapinduzi ya Zanzibar ya
mwaka 1964 wenye azma ya
kwenda sambamba na malen-
go yaliyowekwa na jumuiya za
kimataifa katika kukidhi mahi-
taji ya maji kwa binadamu am-
bayo ni chachu ya maendeleo
ya kiuchumi na kijamii.

Akizungumza jana kwa nia-
ba ya Makamu wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Waziri Mohamed
Aboud Mohamed, kwenye uz-
induzi wa mradi wa majisafi
na salama wa Bambi - Uroa,
alisema upatikanaji wa hudu-
ma hiyo huleta faida kubwa ka-
tika jamii hasa kwa wanawake
na watoto. Alisema baadhi ya

nanchi wake wanatumia maji
ya chumvi ambayo sio mazuri
kiafya na kufikia uamuzi wa
kuwaondolea shida hiyo kwa
uchimbaji wa kisima hicho.
Aliwaomba wananchi

wa

huduma hiyo kuchangia ili
kuiwezesha Mamlaka ya Maji
Zanzibar (ZAWA) kumudu,
kuyalinda, kuyasambaza na
kuyafanya maji kuwa huduma

inayoendelea.

Akitoa taarifa ya kitaalamu
ya mradi huo wa Bambi - Uroa,
Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi,
Nyumba, Maji na Nishati, Ali
Khalil Mirza, alisema Uroa ni
ma ya majisafi na salama baada
ya Mapinduzi ya Zanzibar ya
mwaka 1964.

Mirza alisema Serikali ya
Zanzibar ililazimika kufanya
juhudi ya kuchimba kisima
kwa ushirikiano na Serikali
ya Rais Al - Khaimah, baada
ya maji waliyokuwa wakitu-
mia kuchanganyika na maji ya
chumvi. Alisema mradi huo wa
majisafi na salama kutoka Bam-
bi hadi Uroa, wenye urefu wa
kilomita nne, umegharimu zai-
di ya Sh. 349,000,000, utaku-

wa na uwezo wa kuzalisha lita
960,000 wakati mahitaji halisi
ni lita 800,000 kukiwa na aki-
ba ya lita 160,000.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Kusini kwa niaba ya wananchi
wa mkoa huo, Ayoub Mohamed
Mahmoud, alisema wananchi
wa Mkoa wa Kusini wamefari-
jika kutokana na kukamilika
kwa mradi huo kutoka Bambi
kwenda Uroa na kuondoa
changamoto iliyodumu kwa
kipindi kirefu.

Ayoub alisema mradi huo
utasaidia kufaidisha wananchi
wa Shehia ya Uroa iliyozunguk-
saba ndani ya Wilaya ya Kati
bado zinaendelea kukumbwa
na tatizo la ukosefu wa majisafi
na salama.

]
Mapinduzi yasifiwa
kuondoa ubaguzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAPINDUZI ya Zanzibar yameele-
zwa kuwa yameleta usawa, umoja,
udugu na maelewano na kuondoa
ubaguzi wa aina zote na kuwafanya
Wazanzibari wawe wamoja.

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, alisema Zanzibar inayoonekana
sasa na ile ya miaka 60 iliyopita ni
tofauti. Dk. Shein aliyasema hayo jana
katika hafla ya uwekaji wa mawe ya
msingi ya Michenzani Mall na jengo la
Sheikh Thabit Kombo, hafla iliyo-
fanyika katika viwanja vya Mapinduzi
Square, ikiwa ni shamrashamra za
sherehe za miaka 56 ya Mapinduzi ya
Januari 12, 1964.

Akieleza historia ya Zanzibar, Rais
Dk. Shein alisema wazee walipata ma-
dhila na hawakuwa na maisha mazuri
kama ilivyo hivi sasa na kuwataka
Wazanzibari kutosahau historia yao
ikiwa ni pamoja na kujua walikotoka,
walipo na wanakokwenda.

Alieleza historia ya mji wa Zanzibar
na mipaka yake kabla ya Mapinduzi
matukufu ya Januari 12, 1964 na
jinsi Waafrika walivyokuwa wakiishi
katika nyumba zisizostahiki kuishi
binadamu. Alisema lazima historia
ielezwe kwa watoto, wajukuu, virem-
bwe na vinyinginya hasa ikizingatiwa
kuwa kabla ya Mapinduzi Mwafrika
alikuwa hana haki ya kufanya jambo
lolote la maendeleo hata kustarehe
nchini mwake. Alisema hatua hiyo
ndiyo iliyofanya mapambano ya
miaka saba katika kupigania uhuru
wa Mwafrika, Zanzibar na hatimaye
kufanywa kwa Mapinduzi matukufu
ya Januari 12, 2964.

Alisema ni jambo la kusikitisha kwa
wanaokebehi Mapinduzi kwa kuwa
Mapinduzi yamefanyika nchi nyingi
duniani ikiwamo Ufaransa, Marekani,
Cuba, Misri, China na nyinginezo kwa
lengo la kuondoa dhuluma.

Alisema Michenzani ni kitovu na
historia ya Mapinduzi na mambo yote
wakati huo yalikuwa yakipatikana
Michenzani hivyo, ni vyema historia
hiyo ikaimarishwa. Alisema, jengo la
Thabit Kombo, linatokana na historia
ya mwasisi huyo ambaye ameitu-
mikia nchi na ana historia kubwa ya
Zanzibar, biashara na historia ya ASP
na baadaye CCM.

Waziri wa Fedha na Mipango, Balozi
Mohammed Ramia Abdiwawa, alisema
eneo hilo lina historia yake katika
VUgUVUEU la Mapinduzi ya Januari
12, 1964. Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha na Mipango, Khamis Mussa,
katika risala yake alisema ujenzi wa
maduka hayo katika eneo la Michen-
Zani ni miongoni mwa utekelezaji wa
[lani ya Uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) ya mwaka 2015/2020
ambayo kwa Zanzibar, Rais Dk. Shein
amekuwa akiitekeleza kwa vitendo.

Kwa upande wa jengo la Sheikh
Thabit Kombo, alisema kuwa huo
ni ubia kati ya Mfuko wa Hifadhi
ya Jamii Zanzibar (ZSSF) na Chama
Cha Mapinduzi (CCM) katika eneo la
maskani ya MwembeKisonge kwa ajili
ya mradi wa jengo la biashara lenye
maduka, ofisi na kumbi za mikutano.
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Malalamiko ya wafungwa yamwibua RC

Hamisi Nasiri, MTWARA

KUU wa Mkoa wa

Mtwara, Gelasius

Byakanwa, ameunda

timu maalum ya
kuchunguza malalamiko yaliyo-
tolewa na wafungwa na mahabusi
waliopo katika Gereza la Kilungu
mkoani Mtwara.

Byakanwa alichukua hatua
hiyo baada ya kufanya ziara ka-
tika gereza hilo, ambayo ililenga
kusikiliza kero za wafungwa na
mahabusi wa gereza hilo.

Alisema amekasirishwa sana
na malalamiko ambayo amey-
apokea kutoka kwa baadhi ya ma-
habusi hao na wafungwa waliopo
kwenye gereza hilo.

Byakanwa alisema moja ya
malalamiko hayo ambayo yam-
emsukuma hadi kufanya maamu-
zi ya kuunda timu ya kuchunguza

ni mahabusi kupewa kesi ambazo
haziendani na makaosa yao.

Alisema malalamiko mengine
ambayo yametolewa na baadhi
ya wafungwa ni ya uwapo wa
wafungwa zaidi ya 75 kutoka
Ethiopia ambao wao wenyewe
wameeleza kuwa kifungo chao
kimemalizika, lakini wameende-
lea kukaa gerezani.

Byakanwa alisema malalamiko
hayo kwake ni tosha kabisa kum-
fanya aunde timu maalum kwa
gjili ya kuchunguza kile kinachoe-
lezwa na wafungwa hao ili kupata
majibu halisi ya pande zote mbili.

“Naunda tume hii na nataka
ifanye kazi ndani ya siku saba
halafu inipe majibu ya kile kina-
cholalamikiwa na wafungwa
hawa inakuwaje wafungwa wawe
wamemaliza kifungo chao halafu
wasema bado wapo gerezani?”
Alihoji Byakanwa.

Mkuu huyo wa Mkoa aliende-
lea kufafanua kuwa kwa jambo
hilo lazima sheria ifanye kazi yake
waliokosa washtakiwe kuendana
na makosa yao waliofanya na sio
kubambikiziwa makosa ambayo
hawajayafanya.

Alisema timu hiyo itafanya kazi
kwa haki na itatoka na taarifa yote
halisi juu ya malalamiko hayo na
yeye atayafanyia kazi.

Akizungumza kwa niaba ya ma-
habusi wa gereza hilo, Leonard
Igogo, alisema yeye anakabiliwa
na kesi ya madai ya Sh. milioni
tatu, lakini kesi hiyo imeguuzwa
na kuwa kesi ya uhujumu uchumi
ya kudaiwa Sh. bilioni tatu.

Alisema ameshangazwa kuona
kesi yake kwa sasa kugeuzwa
kuwa ya uhujumu, na kwamba
tangu kesi yake hiyo ifunguliwe
alishakuwa tayari kulipa deni hilo
Sh. milioni tatu, lakini alikataliwa

na baadaye kesi kugeuzwa na
kuwa ya uhujumu uchumi.

“Mahabusu katika gereza
wamekuwa wakibadilishiwa
kesi zao halisi na kupewa kesi
ambazo haziendani na makosa,
hivyo tunakushukuru sana mkuu
wa mkoa kwa kuja kutusikiliza
malalamiko yetu hapa,” alisema
Igogo.

Naye mfungwa ambaye ni
miongoni mwa wafungwa raia
wa Ethiopia, Tagabu Tambabre,
alisema wao wamemaliza kifungo
bado wapo gerezani hadi sasa.

Alisema wanaiomba serikali ya
Tanzania kuwaachia uhuru, na
kuwafanyia utaratibu wa kurudi
nchini kwao, ili wakaendelee na
maisha yao na familia zao kwani
kifungo chao kimemalizika, hivyo
na hakuna sababu ya wao kuen-
delea kuwa wafungwa.

Lori la miz-
igo likiwa
limekata
barabara
katika
mteremko
wa Simikoe
kwenye
barabara
Kuu ya
Tanzania
na Zambia
(Tanzam)
baada ya
kushindwa
kupanda
mlima na
kuanza ku-
rudi nyuma.
PICHA NA
NEBART
MSOKWA

Waomba viwanda vya Kisasa kukamua mawese

Na Ashton Balaigwa, KIGOMA

WAKULIMA wa michikichi ka-
tika mkoa wa Kigoma walioitikia
wito wa serikali wa kulima zao
hilo, wameiomba  kuwajengea
viwanda vyenye teknolojia ya
kisasa pamoja soko maalumu la
kuuza mafutaya mawese kwa bei
elekezi.

Wametoa ombi hilo kutoka-
na na kuwapo kwa mkakati wa
kuongeza uzalishaji wa zao hilo.

Wameeleza kuwa kutokuwapo
kwa soko maalum kwa ajili ya
kuuza mafuta ya mawese imewa-
sababisha kuuza kwa beiya chini,
hivyo kushindwa kujikwamua ki-
maisha.

Mmoja wa wakulima hao mkazi
wa Kata ya Mahembe, Halmashau-
ri ya Wilaya ya Kigoma, Dina Cos-
mas, alisema pamoja na kuitikia
wito wa serikali kulima michikichi
kwa kutumia mbegu za kisasa
aina ya Tenera, lakini bado kuna
changamoto ya viwanda vya kuka-

mulia michikichi ili kutengeneza
mafuta.

Alisema viwanda vilivyopo vya
kukamulia mafuta ya michikichi
ni vya teknolojia ya zamani am-
bavyo vinachangia upotevu wa
mafuta, hivyo kusababisha baa-
dhi ya wakulima wanaozalisha
zao hilo kupata hasara kutokana
na gharama wanazotumia katika
kilimo hicho.

Naye John Ndumiwe kutoka
Halmashauri ya Wilaya ya Uvin-
7a, alipongeza mkakati wa serikali
wa kufufua zao la michikichi kwa
ajili ya uzalishaji wa mafuta, na
kutaka uende sambamba na
ujenzi wa soko la kisasa kwa ajili
ya kuuza na kununua mafuta ya
mawese kwa bei itakayopangwa
ili wakulima waondokane na ul-
anguzi unaofanywa na baadhi ya
wafanyabiashara kutoka maeneo
mbalimbali.

“ Tumeitikia wito wa serikali
wa kulima zao la michikichi kwa
ajili ya kuzalisha mafuta ya kula

yatayosambazwa nchini, lakini
changamoto kubwa hakuna soko
la uhakika la kuuza mafuta... kila
mkulima anajikamulia mafuta na
kuuza kwa bei anayokubaliana na
mteja, lakini wengi wao tunauza
kwa hasara dumu la lita 20 linau-
zwa mpaka mpaka Sh. 26,000,
alisema Ndumiwe.

Mwenyekiti wa Muungano
wa Vyama vya Wakulima wa
Michikichi katika mkoa wa Kigo-
ma (AMCCOS), Hussein Ally,
alisema kwa kuungana wanaku-
sudia kuzifuata taasisi za fedha
kwa ajili kuomba mkopo kujenga
soko la kisasa la kuuzia mafuta ya
mawese ili kuondokana na ulan-
guzi.

Akizungumzia tatizo la viwan-
da vya kukamulia mafuta hayo,
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania (Tari),
Dk. Geofrey Mkamilo, alisema
mkakati wa kwanza uliwekwa ni
kuzalisha mbegu za kisasa aina
ya tenera ambazo zinatoa mafuta

mengi ya mawese kwa ajili ya ku-
wapa bure wakulima ili waachane
na mbegu za zamani aina ya
dura ambao umepata mafanikio
makubwa.

Alisema baada ya hapo serikali
kupitia taasisi zake wameanza ku-
weka nguvu katika ujenzi wa
viwanda vya kisasa kwa ajili ya
kuchakata mafuta ya mawese
kwa kuwa vilivyopo sasa ni vya
teknolojia ya zamani ambayo in-
achangia kupotea kwa asilimia 40
ya mafuta ya mawese yanayokam-
uliwa.

Naye ofisa kilimo katika Sekre-
tarieti ya mkoa wa Kigoma, Joseph
Rubuye, akizungumzia changa-
moto za viwanda vya kisasa vya
kukamulia mafuta na soko la
mawese, alisema zimeshapatiwa
ufumbuzi wa uhakika kutokana
na kujitokeza kwa baadhi ya
wawekezaji wa ndani na nje ya
nchi kujenga viwanda vya kisasa
ili kununua michikichi kisha kuka-
mua mafuta ya mawese.

—
Changamoto
chanjo ya
homa va ini

Na Happy Severine, SIMIYU

MTAALAMU wa maabara
wa Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Simiyu, Raphael
Kambona, amesema wana-
kutana na changamoto ya
upatikanaji wa chanjo za
kutosha ya homa ya ini hali
inayowalazimu kusitisha
huduma hiyo kwa vipindi.

Kambona alisema hayo
jana na kubaini kuwa
ndani ya miezi sita tangu
hospitali hiyo ianze kutoa
huduma hiyo, mwitikio wa
wananchi wa kupima na

kupatiwa chanjo umekuwa
mkubwa sana.

Alisema kwa sasa
mwitikio wa wananchi ni
mkubwa hali inawalazimu
kusitisha kupokea wateja
wapya wa chanjo kwani
kutokana na akiba waliyo-
nayo kuwa kidogo.

“Mwitikio wa wananchi
kupima na kutambua afya
zao umekuwa mkubwa...
watu wanajitokeza kwa
wingi kupima na kupatiwa
chanjo ya homa vya ini
baada tu ya kutangaziwa
huduma hiyo kutolewa hos-
pitalini hapo,” alisema na
kuongeza:

“Ila tunakutana na
changamoto ya uhaba wa
chanjo, maana akiba iliyopo
inahifadhiwa kwa ajili ya
kukamilisha chanjo za wale
walioanza.”

“Tumekuwa tukiwarudi-
sha wateja wetu wengine
kwa sababu ya uhaba wa
hizi chanjo...na tunafanya
hivyo ili wale walik-
wishaanza waweze kupata
kwa mtiririko unaotakiwa
na tukishawaanzishia ni
lazima tuwakamilishie dozi
ya awamu tatu,” alifafanua
Kambona.

Kambona alieleza kuwa
kwa kipindi cha miezi sita
jumla ya wananchi 251
sawa na asilimia 3.2 wali-
jitokeza kupata huduma
ya upimaji na chanjo ya
homa ya ini na kati ya
hao nane waligundulika
na homa hiyo na kupewa
rufani za kwenda Hospitali
ya Bugando kwa ajili ya
matibabu zaidi.

Naye Mganga Mfawidhi
wa Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Simiyu, DK.
Matoke Mahanji, alisema
kadri hospitali inavyoen-
delea kufanya kazi ndivyo
itakavyoweza kujitosheleza
kwa kila Kitu.

Alisema bado hospi-
tali hiyo ni changa ila ni
matumaini yao watazidi
kupanuka na kuboresha
huduma muhimu ambazo
hazijakamilika.
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Museveni aanza
matembeziya
siku sita jangwani

KAMPALA, Uganda

'Wanamgambo Al Shabab

wauawa uwanja wa ndege

NAIROBI, Kenya

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni,
ameanza matembezi ya siku sita
jangwani, kama sehemu ya kum-
bukumbu ya jinsi vikosi vyake vili-
vyopambana kuchukua madaraka
mwaka 1986, kutoka kwa Idi Amin
na Milton Obote.

Wapinzani wake wamekosoa
matembezi hayo, wakidai kuwa
na mpango wa kujipatia umaarufu
kabla ya uchaguzi mkuu mwaka
ujao, Museveni anatarajiwa kugom-
bea urais kwa muhula wa sita.

Rais Museveni anakabiliwa na
upinzani kutoka kwa msanii wa
zamani wa muziki na mwanasiasa,
Bobi Wine, ambaye anajinadi kama
mkombozi wa maskini.

Katika matembezi hayo ataka-
milisha katika mji wa magharibi wa
Birembo, eneo ambalo mapigano
makali yalizuka kati ya vikosi vya
waasi vikiongozwa na yeye (Mu-
seveni) na wanajeshi wa aliyekuwa
Rais wa Uganda wakati huo Milton
Obote, Junuari 10, mwaka 1986.

Katibu Mkuu wa Mawasiliano ya
Rais, Don Wanyama, ameliambia
shirika la habari la AFP kuwa safari
hiyo inayoongozwa na Rais, ni
hatua ya kukumbuka yaliyopita ili
kujivunia hali ilivyo sasa.

“Safari hii itadumu kwa wiki moja
jangwani, kupitia njia iliyopitiwa na
wakombozi wa nchi wakiongozwa
na Museveni.” Alisema.

Bobe Wine ambaye jina lake
halisi ni Robert Kyagulanyi, ameli-
ambia shirika hilo kwamba matem-
bezi hayo ya Rais ni ya kupoteza
muda. BBC

Trump atishia
kuvishambulia
Vvituo 52 vya Ilran

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald

Trump, ameonya kuwa nchi yake
itayashambulia haraka na vikali
maeneo 52 vya lran iwapo nchi hiyo
italipiza kisasi mauaji ya Jenerali
Qassem Soleimani.

Katika ujumbe wa Kkitisho kupitia
ukurasa wa Twitter, Trump amese-
ma maeneo yatakayolengwa ni yale
yaliyo muhimu kwa Iran na utama-
duni wake, na akaonya Marekani
haiko tayari kuendelea kutishwa.

Ujumbe huo wa Trump unafutia
onyo la makundi ya wanamgambo
yanayoiunga mkono Iran, la ku-
vishambulia vituo vya Marekani
nchini Irag kutokana na mauaji ya
kamanda huyo.

Katika ishara za mwanzo za
uwezekano wa kulipa kisasi, ma-
kombora mawili yalilipiga eneo lililo
karibu na ubalozi wa Marekani mjini
Baghdad mapema jana.

Makombora mengine mawili yali-
ishambulia kambi ya kijeshi ambayo
inahifadhi wanajeshi wa Marekani,
lakini hakuna athari kubwa zilizori-
potiwa. DW

KUNDI la kigaidi la Al Shabaab,

malumbano yanayoendelea kati ya
Iran na Marekani.
Jeshi la Kenya limethibitisha ku-

mwa Kenya
Al Shabaab walikuwa wanajaribu
kuelekea kambi ya karibu inayotumi-

Wakaziwa o, Lwa shambulio hilo katika

Uwanja wa Ndege wa Lamu.
Msemaji wa jeshi la Kenya, amese-

limefanya shambulio katika uwanja h

wa ndege wa jeshi unaotumiwa na Svr;ﬁeh;tla%a

vikosi vya Marekani na Kenya katika yyalikuwa

eneo la Lamu, Kusini Mashariki mwa yanasikia ma kuwa wameweza kuthibiti sham-

Kenya. milipukona  bulio hilo na wamekuta miili minne
Kundi hilo la kigaidi la mtandao baadaye milio ya wanamgambo wa Al Shabaab.

wa Al-Qaeda limesema kuwa tukio Ya risasi. Hakuna maelezo zaidi yaliyotole-

wa kwa pamoja Marekani na Jeshi la
Kenya.

Wakazi wa eneo hilo wamesema
walikuwa wanasikia milipuko na
baadaye milio ya risasi. Moshi mzito
ulionekana katika eneo la tukio.

Uwanja wa Ndege wa Lamu ume-

hilo halina uhusiano wowote na

wa. Mji wa Lamu, kusini mashariki

fungwa kwa muda usiojulikana. BBC
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Uwanja wa Ndege wa Manda, uliopo Lamu Kusini Mashariki mwa Kenya. PICHA: BBC

Maelfu wamuaga Jenerali Soleimani

BAGHDAD, Irag

MAELFU ya waombelezaji wamekusanyika
katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad kush-
iriki maandamano ya mazishi ya kamanda
wa jeshi la Iran, Qasem Soleimani.

Jenerali Soleimani (pichani), aliuawa ka-
tika shambulio la angani lililotekelezwa na
Marekani siku ya [jumaa.

Kamanda hiyo alikuwa kiungo muhimu
katika operesheni ya Iran Mashariki ya
Kati, hata hivyo taifa hilo limeapa kulipiza
kisasi kwa mauaji yake.

Mkusanyiko huo wa mjini Baghdad ni
mwanzo wa siku kadhaa ya maombolezi ya
Soleimani.

Pia makundi ya watu mjini humo wa-
naomboleza kifo cha Abu Mahdi al-Muhan-
dis, mmoja wa kamanda wa Iraq ambaye

kundi lake la Kataib Hezbol-
lah, linaungwa mkono na Iran.

Waandamanaji ~ walianza
kukusanyika mjini Baghdad
mapema jana wakipeperusha
bendera ya Iraq na ya waasi
wakiimba ‘kifo kwa Amerika’.

Watu walizunguka barabara
za mji huo wakibeba mabango
nyenye picha ya Soleimani,
huku wengine wakiwa na
picha ya kiongozi mkuu wa
kidini wa Iran, Ayatollah Ali
Khamenei.

Ripoti zinasema mwili wa raia huyo wa
Iran aliyeuawa katika shambulio hilo, ulisa-
firishwa nchini mwake jana jioni ambako
siku tatu ya maombolezo imetangazwa
kwa heshima ya jenerali huyo.

Waliofariki mafuriko wafikia 60

WATU 60 wamefariki dunia kuto-
kana na maporomoko ya udongo
na mafuriko yaliyoukumba mji
mkuu wa Indonesia, Jakarta na
maeneo jirani.

Waokoaji wanaendelea na
juhudi za kuwaokoa wale wali-
ofukiwa na kifusi cha tope.

Mvua kubwa za masika zime-
sababisha mito kufurika na
kuathiri wilaya kadhaa za mji
wa Jakarta kwa kufunikwa na
maji na kutokea maporomoko

ya udongo yaliyowafukia watu
kadhaa.

Msemaji wa ofisi ya taifa ya
kukabiliana na majanga, Agus
Wibomo, amesema waliokufa ni
pamoja na wale waliozama au
kunaswa na umeme wakati kingo
za mito zilipopasuka Jumatano
iliyopita.

Mafuriko hayo ni mabaya
zaidi tangu yale ya mwaka 2007,
ambapo watu 80 walikufa katika
kipindi cha siku kumi. DW

Mazishi yake yatafanyika
siku ya Jumanne nyumbani
kwake Kerman, eneo la kati la
Iran.

Baadhi ya raia wa Iran wal-
isherehekea taarifa za kuuawa
kwa Soleimani mjini Baghdad.

Alilaumiwa kwa kupanga
ghasia na kuvunja maan-
damno ya amani ya kupigania
demokrasia katika miezi ya
hivi karibuni.

Televisheni ya taifa ya Iraq,
imetangaza mashambulio mengine ya an-
gani nchini humo saa 24 baada ya kuuawa
kwa Soleimani.

Vyanzo vya habari vya jeshi nchini
humo vimeliambia shirika la habari la
Reuters, kuwa watu sita wameuawa katika
shambulio hilo jipya, ambalo lililenga msa-
fara wa waasi wa Iraq jana.

Msemaji wa Jeshi la Muungano linaloon-
gozwa na Marekani, katika eneo hilo
amesema hawakuhusika na shambulio
hilo.

Marekani imesema kuwa wanajeshi
3,000 wa ziada watapelekwa mashariki ya
kati kujibu hatua yoyote ya kulipiza kisasi.

Akizungumza na vyombo vya habari
katika mgahawa wa Mar-a-Lago mjini
Florida, Rais Donald Trump alisema Jeshi
la Marekani katika opereshini stadi ilifani-
kiwa kumuua gaidi nambari moja duniani,
Qassem Soleimani.

“Soleimani alikuwa anapanga kush-
ambulia wanadiplomasia na maofisa wa
kijeshi wa Marekani, lakini tulifanikiwa ku-
pata kabla hajatekeleza mpango wake na
kumwangamizwa,” alisema Trump. BBC
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Vijiji

57 kunufaika

na fursa ya umeme

Na Renatus Masuguliko, GEITA

VIJIJI 57 vikiwamo 10 utakapopitia mradi
mkubwa wa kusafirisha na kupoza
mkoani Shinyanga hadi mkoani Geita ku-
pitia Mbulyanhulu wenye urefu wa kilo-
meta 180 vitanufaika.
mkoani Geita, na mradi huo baada ya ku-
kamilika pia serikali itauuzia

Mgodi wa dhahabu wa Geita megawati
46 hatua itakayoiingizia serikali mpato
kutokana na uhitaji wa sasa kwa mji wa

Geita ambao ni megawati 12.7 wakati
umeme utakapokuwa ukipatikana baada
ya mradi kukamilika ni megawati 85.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kale-
mani, alisema hayo juzi wakati akizindua
mradi wa kusafirisha na kupoza umeme
katika mtaa wa Mpovu Kata ya Mtakuja
mkoani Geita mradi ambao umelezwa
utakuwa mwarobaiani wa matatizo ya
uhitaji wa umeme wa muda mrefu
mkoani Geita, hivyo kufungua milango
ya ujezi wa Tanzania ya viwanda.

Mradi huo utagaharimu Sh. bilioni 53
na vituo vingine vya mradi kama huo 34

vinaendele kujengwa kote nchini, huku
miradi mingine 34 inatarajia pia kujen-
gwa kwa lengo la kuhakikisha kila mkoa
una kuwa na huduma hiyo ikiwa ni hatua
ya kutekeleza kwa vitendo adhima ya ku-
jenga Tanzania ya viwanda.

Mbali na mradi huo kuwa mkombozi,
pia imeelezwa utawezesha serikali kupi-
tia Tanesco kuuzia mgodi wa dhahabu
wa Geita jumla ya megawati 46 za umeme
kwa ajili ya uendeshaji wake kutokana na
uhitaji wa sasa wa huduma ya umeme
kwa sasa kwa Geita ni megawati 12.7,
hivyo kuliingizia Taifa mapato.

=

y

Mbunge wa Jimbo la Shinyanga Mjini, Stephen Masele, akizungumza na wajumbe wa kamati ya siasa ngazi ya matawi
kutoka Chama Cha Mapinduzi CCM Kata ya Chamaguha, na kuwataka washikamane kutumikia wananchi. PICHA: MARCO

MADUHU

Homa vya uchaguzi CCM, Chadema

INATOKA UK.8

barua kwa Jeshi la Polisi nchini kuom-
ba ulinzi katika mikutano ya hadhara ili
kujiandaa na uchaguzi mkuu unaotara-
jiwa kufanyika Oktoba mwaka huu.

“Lilitolewa agizo kuwa mikutano ya
siasa haitafanyika mpaka mwaka 2020 si
mnakumbuka jamani?” Alihoji Msigwa na
kuendelea:

“Na huu ndio mwaka 2020 sasa
mimi kama Mwenyekiti wa Kanda naa-
giza kwamba viongozi wote wa kanda
hii kuandika barua polisi za kutoa taarifa
kwa mujibu wa taratibu tufanye mikuta-
no ya hadhara.”

Akizungumza na wanachama wa
chama hicho, Msigwa alidai sasa ni wakati
wa kujiandaa na uchaguzi mkuu ujao
baada ya kile alichodai kuvurugika kwa
mchakato wa uchaguzi wa serikali za
mitaa ambapo chama hicho na vyama
vingine vya upinzani vilisusia baada ya
kudai kuenguliwa kwa wagombea wao
kinyume cha utaratibu, hivyo kutokuwa
na wagombea katika uchaguzi huo.

Msigwa alidai pamoja na kutokufanya
mikutano hiyo kwa miaka minne

kutokana na kuzuiliwa, lakini bado
chama hicho kipo imara na kipo

tayari kushindana na CCM katika ucha-

guzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Ok-
toba mwaka huu.

Juni mwaka 2016, Rais John Magufuli
alitoa amri ya kuzuia kufanyika kwa mi-
kutano ya kisiasa hadi mwaka 2020,
akisema wabunge na madiwani ndio pe-
kee wanaoruhusiwa kufanya mikutano
kwenye maeneo waliyochaguliwa.

WAITARA ATANGAZA KUMNG'OA
HECHE

NAIBU Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Mwita Waitara, amewatanga-
kuwa endapo chama chake kitampa rid-
haa atagombea ubunge katika jimbo hilo.

Waitara ambaye kwa sasa ni Mbunge
wa Ukonga, alieleza kuwa ni mzaliwa wa
Tarime na kuwa huko ni nyumbani kwao.

“Mwaka 2020 mimi ni mmoja ya wa-
tia nia Jimbo la Tarime Vijijini, ikitokea
chama changu kikanipitisha kuwa mgom-
bea,” alisema Waitara ambaye awali ali-
pata ubunge wa jimbo hilo kwa tiketi ya
Chadema.
John Heche, kuhusu kauli hiyo ya Waitara,
alisema hana sababu ya kumpa umaarufu
Naibu Waziri huyo zaidi ya kujielekeza ka-
tika mipango yake binafsi.

“Hiyo siyo ‘concern’ (hainihusu) yangu
sina sababu ya kumpa umaarufu ambao
hana,” alisisitiza Heche.

Waitara alidai kuwa mwaka 2010 ali-
poamua kugombea kwa mara ya kwanza
Chama Cha Mapinduzi hakuwa na fedha
na kudai kuwa ilisababisha kushindwa
kupewa nafasi na chama hicho.

Alisema jambo hilo ndiyo ilikuwa sababu
ya yeye kukihama chama hicho na kwenda
Chadema na kupata nafasi ya kugombea
ubunge Jimbo la Ukonga mwaka 2015.

“Wakati ule katika Chama Cha Map-
induzi kulikuwa na utaratibu kwamba
mwenye pesa ndiye anayepewa nafasi na
mimi sikuwa na pesa wala refarii na ka-
tika serikali sina shangazi wala mjomba,”
alisema.

Mwaka 2010 jimbo hilo liliongozwa na
Nyambari Nyangwine kutoka Chama Cha
Mapinduzi likiwa ni jimbo moja akipokea
kutoka kwa marehemu Chacha Wangwe
aliyekuwa mbunge wa jimbo hilo, kupitia
Chadema na baadaye mwaka 2015 jimbo
hilo liligawanya na kuzaliwa majimbo
ambayo yote kwa sasa yanashikiliwa na
wabunge wa Chadema.

Imeandikwa na Elisante John, SIN-
GIDA, na Enock Charles, DAR

Walalamikia
uchakavu
miundombinu
sokoni

Na Stevie chindiye, TUNDURU

WAFANYABIASHARA wa soko
kuu la Azimio wilayani Tundu-
ru mkoani Ruvuma, wamelala-
mikia uchakavu wa miundom-
binu ya soko hilo.

Kufuatia hali hiyo, wengi ya
wafanyabiashara hao wamedai
kuwa wamekuwa wakipata
hasara endapo watachelewa
kufunika bidhaa zao pindi
mvua zinaponyesha.

Walisema mbali na kulala-
mikia ubovu huo kwa muda
mrefu kwa viongozi wa Hal-
mashauri hiyo, lakini wame-
kuwa hawayafanyii kazi na
kufanya kero hiyo kuendelea
kudumu kwa muda mrefu na
kufanya shughuli zao kwa
shida.

Wakifafanua taarifa hiyo
kwa niaba ya wafanyabiashara
wenzao katika soko hilo, Ed-
gar Nyakunga, Abas Chilumba
na Mwenyekiti wa Soko hilo,
Mohamed Ngaunje, walisema
kinachowashangaza ni namna
viongozi hao wanavyotoa
majibu ya halmashauri ku-
tokuwa na fedha za kufanya
ukarabati huo.

Walisema wakati hao yak-
iendelea wao hulipa fedha
za ushuru, pango la vibanda
na ada mbalimbali wanazo
watoza sokoni hapo, lakini
inapofika kwenye matumizi ya
kuboresha miundombinu yao
kunakuwa na ugumu.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya yaTun-
duru, Gasper Balyomi, alikiri
kuwapo kwa tatizo hilo, na
kwamba tayari amekwisha
watuma wataalamu kwenda
kufanya uhakiki.

Alisema baada ya kupatiwa
taarifa hizo pia amewatuma
wafanye tathmini ya kutafuta
ghalama ambazo zitatumiwa
katika ukarabati wake ili
waweze kufanya marekebisho
hayo.

Kufutia hali hiyo, Balyomi
amewataka wafanyabiashara
hao kuwa wavumilivu wakati
taratibu hizo zikifanyiwa kazi
kwa ajili ya kutafuta suluhisho
la kudumu.

Baada ya kupatiwa
taarifa hizo pia amewa-
tuma wafanye tathmini
yva kutafuta gharama
ambazo zitatumiwa
katika ukarabati wake
ili waweze kufanya
marekebisho hayo.
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Polisi yataja
mwarobaini
wa migogoro
yva kifamilia

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

KATIKA kukabiliana na matukio ya
watu kujichukulia sheria mkononi,
Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga
Iimeitakajamii kutumia vion-

na taasisi za dini katika kutatua
migogoro mbalimbali ikiwa ni pamo-
ja na ile ya kifamilia.

Kauli hiyo imetolewa jana na
Kamanda wa Polisi mkoani humo,
Kamishna Msaidizi wa Polisi (ACP)
Deborah Magiligimba, wakati aki-
zungumza na Nipashe, ikiwa ni siku
chache baada askari Polisi mwenye
Namba H, 8980 Pc Kazimiri kuje-
ruhiwa sehemu za siri na mke wake
kutokana na mgogoro wa ndoa.

Alisema matukio mengi ya kuji-
chukulia sheria mkononi yamekuwa
yakisababishwa na ugomvi wa
kifamilia, na kwamba viongozi wa
serikali wakiwamo wa madhehebu
ya dini wana nafasi kubwa katika
kutatua migogoro hiyo.

Kamanda Magiligimba alisema
wanandoa wamekuwa na desturi
va kukaa na migogoro bila
kuwashirikisha watu wao wa
karibu, jambo ambalo ni hatari
katika maisha yao kwani anaweza
kusababisha maafa kwa watu
kujichukulia sheria mkoani.

Katika hatua nyingine, Kamanda
Magiligimba, alisema katika kipindi
cha sikukuu ya Krismasi na Mwaka
Mpya hakuna matukio makubwa ya
uhalifu yaliyoripotiwa, na kwamba
Jeshi la Polisi lilikuwa limeimarisha
ulinzi wa raia na mali zao pamoja na
usalama barabarani.

Aidha, Kamanda Magiligimba alise-
ma kuwa katika mwaka 2020, Jeshi
la Polisi mkoani humo limejipanga
kikamilifu kutokomeza matukio ya
uhalifu na wahalifu kwa kuimarisha
doria na ushirikishwaji wa wananchi
na kuwataka wananchi wazidi kuwa
karibu na Jeshi la Palisi.

Nao baadhi ya wananchi wilayani
hapa walisema kuwa wanandoa
wengi wanashindwa kuwashiriki-
sha viongozi wa serikali na dini ili
kuficha siri ya migogoro yao, hali
ambayo inasababisha migogoro
kuwa mikubwa, na kwamba elimu
izidi kutolewa kwa jamii ili kuwa na
uelewa huo.

Wakulima korosho
walia utitiri makato

Na Stevie chindiye, TUNDURU

WAKULIMA wa koroshoa wilayani Tun-
duru mkoani Ruvuma wamelalamikia
utitiri wa makato wanayo tozwa kipindi
cha kuuza mazao yao.

Walitoa malalamiko hayo wakati waki-
zungumza na wataalamu kutoka Asasi
ya TUPACE ambao wamekuwa wakupita
katika maeneo mbalimbali ya wilaya hiyo
ili kutafuta kero za wakulima wakiwamo
wa korosho na kuwashirikisha viongozi
wa wilaya hiyo kwa lengo la kuzitafutia
ufumbuzi wa kudumu.

Walisema kipindi cha kuandaa
mashamba, kununua pembejeo, kupu-
lizia, kuokota korosho zao huwa peke yao
mashambani, lakini korosho zinapofika
sokoni wanakatwa makato ambayo ha-
wajui chanzo chake ni nini.

Walisema uwapo wa makato hayo ume-

kuwa ukiwafanya wapate fedha kidogo na
kuwafanya washindwe kutimiza malengo
yao.

“Makato tunayokatwa kila tunapo uza
korosho zetu kumekuwa kukitufanya
tupate Fedha kidogo na kushindwa ku-
timiza ndoto zetu za kujiimarisha kiuchu-

alisisitiza Abilay Adam, Mkulima wa

Walisema kutokana na hali hiyo, baa-
dhi ya wakulima wa korosho wamekuwa
wakiacha kuhudumia mashamba yao na
kufanya kilimo cha zao hilo kufifia.

Katika taarifa hiyo wakulima hao wali-
tolea mafano vyama vilivyopo mjini
makato ya kisheria ni Sh. 238.52 kwa kila
moja inayo uzwa katika mnada na ghala-
ma za Usafirishaji ni Sh. 36 kwa kila kilo
na kwamba gharama zinaongezeka kuto-
kana na umbali ambapo vipo vyama vina-
vyouza korosho zake kulingana na umbali

wa yalipo maghala ya AMCOS za kuleta
katika ghala kuu la mnada.

Akizungumzia hali hiyo Mkurugenzi wa
Asasi ya TUPACE, John Nginga, alisema
kuwa shirika lake lilibuni mbinu hiyo baa-
da ya kubaini kuwapo kwa changamoto
na kero mbalimbali kutoka kwa wakulima
wakiwamo wa zao la korosho.

Alisema baada ya kuziibua kutoka kwa
wakulima shirika lake huwahusisha wata-
alamu na viongozi ndani ya wilaya hiyo na
kushirikiana katika kuzitafutia ufumbuzi.

Kaimu Ofisa Kilimo wa Wilaya ya Tun-
duru, Method Pilli, alisema kuwa makato
ya kuendeleza zao kupitia Chuo cha Uta-
fiti Naliendendele Sh. 300 na makato ya
usajili wa mkulima hivi sasa ni bure.

Alisema makato mengine yaliyopitish-
wa kisheria kwa ajli ya kusaidia maende-
leo ya elimu wilaya na michango ya elimu
itaendelea.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo (katikati), akizungumza na
wananchi wa Kata ya Chalangwa wilayani Chunya katika Kituo cha Afya cha Kata hiyo, alipokuwa ziarani. PICHA: NEBART
MSOKWA

Watumiaji maji sasa kufungiwa mita za Luku

Na Dege Masoli, TANGA

UFUNGAJI mita za Luku kwa wa-
nanchi na kwenye taasisi za seri-
kali utaondoa mzigo wa madeni
kwenye taasisi hizo na kuondoa
kero zilizopo za utoaji wa huduma
hizo kwa wateja.

Ofisa Huduma kwa Wateja wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Tanga (Tanga-Uwasa),
Devota Mayala, alisema hayo
wakati akizungumza na wananchi

kwenye kazi ya uehmlshajl kuhusu
huduma zao.

Mayala alisema ufungaji wa
mita za Luku kwa wananchi na
kwenye baadhi ya taasisi za seri-
kali kutasaidia kupunguza madeni
na kuondoa kero.

Siwaeleza wananchi hao kuwa
elimu hiyo inahusiana na matu-
mizi sahihi ya maji ili waweze ku-
ondokana na malalamiko ya ku-
letewa bili kubwa.

Alisema lengo la kutolewa kwa
elimu hiyo ni kutaka kupunguza
madeni na kuondoa kero kwa wa-
nanchi wanaodai kubambikiwa
bili kubwa hivyo uwapo wa mfu-
mo huo, utawezesha kulipia hu-
duma hiyo kabla ya kulipia.

Alisema kwa sasa luku hizo
zimefungwa katika taasisi kubwa
za serikali na wateja ambao ni
wadaiwa sugu na bado wapo kwe-
nye majaribio na kuangalia jinsi
zinavyofanya kazi na changamoto

zake.

Awali, akizungumza wakati wa
uelimishaji, Ofisa Ankra Msaidizi
wa Tanga-Uwasa, Ausi Anthony,
alisema mita hizo zimeanza ku-
fungwa kwa taasisi kubwa na zina
gharama kidogo na kwa wateja bi-
nafsi Wanafungiwa bure.
hapa, Mashaka Shabani, allsema
ufungaji wa mita hizo utakuwa
mkombozi kwao kwa kuwa utawa-
saidia kutumia maji kwa uangalifu

mkubwa ambao utakuwa chachu.

Alisema mfumo huo utakuwa
kama wanavyofanya kwenye Luku
ya umeme.

Mkazi wa Mwanzage, Beatrice
Benjamin, alisema bili inaweza
kuja kubwa mtu akashindwa ku-
lipia kutokana na kukosa fedha,
lakini uwapo wa mfumo wa mita
za Luku utawawezesha kuwa ma-
kini na kujiandaa na malipo muda
wowote.
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CUCURELLA
AKANUSHA
KUMUITA

MILITAOR

MADRID, Hispania

EKI wa Getafe, Marc Cucurella
amekanusha madai ya kum-
tolea maneno ya kibaguzi
nyota wa Real Madrid, Eder

Militao wakati wa mchezo wa Ligi Kuu

Hispania, LaLiga, uliochezwa juzi Ju-

mamosi.

Wawili hao walionekana kubwatuki-
ana katika kipindi cha pili wakati Ma-
drid wakiibuka na ushindi wa mabao
3-0 kwenye mchezo huo uliopigwa
kwenye Uwanja wa Coliseum Alfonso
Perez.

Ilidaiwa kwenye vyombo vya habari
kwamba, Cucurella, ambaye amejiunga
na Getafe kwa mkopo wa muda mrefu
akitokea Barcelona Julai mwaka jana, al-
imuita Militao kwa jina la ‘mico’, ambalo
lina maana ya nyani kule Katalunya.

Cucurella alisema alitumia neno la
kihispania la ‘mico’, ambalo mdomoni
alionekana ametamka tofauti.

“Napenda kufafanua kwamba, si-
kumtukana Militao. Maneno yangu
yalikuwa ni ‘funga mdomo wako’,”
aliandika kwenye ukurasa wake wa
Twitter.

“Naomba radhi kwa yoyote aliyek-
wazika na hili. Hiyo ndio sentesi pekee
niliyotamka mdomoni mwangu. Asan-
teni.”

Zidane: Madrul
inawafungaji wengi

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane anaamini uwezo
wa Raphael Varane kufunga mabao
mawili kwenye ushindi wa 3-0 dhidi
ya Getafe umeonyesha jinsi gani
Real Madrid hawategemi fowadi tu
kufunga mbao.

Los Blancos walirudi kwenye ligi
wakiwa wamefunga mara moja kati-
ka mechi zao tatu zilizopita kwenye
ligi, lakini mchezaji wa kimataifa wa
Ufaransa, Varane alifunga mabao
mawili dhidi ya vijana hao wa ko-
cha, Jose Bordalas.

Luka Modric alifunga la tatu na
kuipa ushindi huo mkubwa zaidi
tangu Novemba 9, mwaka jana na
Zidane alisema kikosi chake kilitulia
na kuweza kupata ushindi huo.

“Nilishasema kwamba, tunatak-
iwa kutulia mbele ya goli,” alisema
kocha huyo wa Madrid akiwaambia
waandishi wa habari.

“Unatakiwa kutulia kwa sababu
wakati mwingine mchezo unakuwa
mgumu. Na mabao ya leo kutoka kwa
Varane, inaonyesha jinsi gani Madrid
wana vyanzo vingi vya kufunga.

“Kwa upande wetu, ni muhimu
kushinda kwa sababu ulikuwa mch-
ezo mgumu wa ligi. Vijana walicheza
kwa kujituma tangu dakika ya kwan-
za na walionyesha nguvu kubwa.”

Zidane pia alimsifia golikipa
wake, Thibaut Courtois, ambaye
alicheza mchezo wake wa tatu mfu-
lulizo bila kuruhusu bao na kusema
kwamba, alikuwa kwenye kiwango
bora.

Cavani,
Paredes
kubaki PSG

PARIS, Ujerumani

THOMAS Tuchel anatarajia Edinson Cavani
na Leandro Paredes watabakia katika
klabu ya Paris Saint-Germain wakati huu
wa dirisha dogo la usajili.

Mfungaji wa wakati wote wa PSG,
Cavani amekuwa na wakati mgumu wa
kupata namba kikosi cha kwanza, baada
va kumsajili wa mkopo Mauro Icardi.

Mchezaji wa kimataifa wa Argentina,
Paredes pia ameripotiwa kutaka kuondoka
baada ya kuanza kwenye mechi nane tu
katika mashindano yote msimu huu, lakini
Tuchel ameonyesha imani kwa wachezaji
wote wawili.

“Paredes alicheza mwishoni mwa mwa-
ka,” alisema. “Alionyesha uwezo mkubwa
na kuwa mchezaji muhimu kwenye mch-
ezo wetu.

“Na kwa Edinson, nilishasema hapo
kabla - ilikuwa ni ngumu kumpa nafasi
wakati akiwa ametoka majeruhi kwa
sababu hakuwa fiti bado.

“Lakini yupo hapa akiwa fiti na kila
mmoja anajiandaa kuwa kwenye ubora
wake wakati wowote anapohitajika.

“Nawaamini wao na nafikiri watabakia
na sisi. Sio muhimu kufikiria kitu kingine
chochote.”

Nyota wa Juventus, Mattia De Sciglio
na Emre Can wamekuwa wakihusishwa na
mpango wa kutua pale Parc des Princes,
lakini Tuchel bado hajafikiri kuhusu usajili
mpya.

“Chochote kinaweza kutokea, lakini
sijaomba chochote hadi sasa,” alisema.
“Naipenda timu yangu na wachezaji
wangu. Napenda kufanya nao kazi na tuna
uhusiano mzuri.”

ACCOR LIVE LIMITLESS
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Oblak ni Kipa
bora duniani
- Simeone

MADRID, Hispania

GUARDIOLA
KUTOWAPA

JAN Oblak ni golikipa bora duniani na
Atletico Madrid wanatakiwa kumshukuru
baada ya kuwasaidia kupata ushindi wa
2-1 dhidi ya Levante Jumamosi, kocha
Diego Simeone, amesema.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Slove-
nia, Oblak, alionyesha ubora wake wakati
alipookoa mpira wa kichwa uliopigwa na
Enis Bardhi dakika ya 93 kwenye mchezo
huo uliopigwa dimba la Wanda Metropoli- . L2
ta&?ba huyo ameokoa mashuti 14 kati ya ') : : EP Guardiola amesema hawe-
17 kwenye |_|Ig(ljrtl<lé1u Hispania, LalLiga, yaki- ﬁgg%i%gﬁfﬁ?;ngﬁ;ﬁ
wamo mawili dhidi ya Levante. i,

Atletico sasa imeshinda mechi nne zilizo- wake vijana kutoka kwenye

MANCHESTER, England

pita kwenye mashindano yote na Simeone

alimsifia Oblak.

“Kwa upande wetu yeye ni golikipa bora
duniani. Ni mmoja kati ya manahodha
wetu. Kwa uhakika kabisa yeye ni golikipa
bora duniani,” alisema Simeone.

“Anatupa uwezekano wa kushinda mechi
ambazo zilionekana kwamba tungeweza

kushindwa.

“Vichwa vya habari ni Oblak ameiokoa
Atletico, lakini tungeweza kuokolewa kama
tungetumia nafasi yetu mapema.

“Siamui nani anashinda tuzo. Sio poa
kuzungumza kuhusu magolikipa wengine,
lakini ni wazi kwamba yeye ni golikipa

bora duniani.”

Barca yalalamikia kadi ya De Jong

BARCELONA, Hispania

ERNESTO Valverde amesema
kwamba, kutolewa nje kwa kadi
nyekundu kwa Frenkie de Jong
kuliiumiza Barcelona wakati
wakitoka sare ya mabao 2-2 kwe-
nye ‘dabi’ ya Katalunya dhidi ya
Espanyol na kubainisha kikosi
chake kilikabiliwa na wakati
mgumu.

Blaugrana walitoka nyuma
ya bao moja kwenye Uwanja wa
RCDE na kuongoza kwa 2-1 shuk-
rani kwa mabao ya Luis Suarez
na Arturo Vidal, lakini De Jong
alionyeshwa kadi ya pili ya njano

dakika 15 kabla ya mchezo ku-
malizika.

Hiyo ilikuwa ni kadi ya kwanza
nyekundu kwa kiungo huyo kati-
ka maisha yake ya soka na Espa-
nyol ilipigana na kuweza kupata
sare baada ya Wu Lei kufunga la
kusawazisha na kuwawezesha
kupata pointi moja kwenye mch-
ezo huo wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga.

Valverde, ambaye kikosi chake
kimeshinda mechi moja kati ya
nne zilizopita, alikitaka kikosi
chake kupambana ili kupata
ushindi.

“Tunatakiwa kupambana

katika kila mechi,” alisema Val-
verde akiwaambia waandishi wa
habari.

“Tulianza vibaya, tuliweza
kurudi mchezoni, lakini bahati
mbaya tukabakiwa na wachezaji
10 na wakasawazisha.

“Kutolewa kwa Frenkie kulitu-
athiri. Hatukuwa na uwezo wa
kufunga la tatu. Huu ndio mch-
€70 wa soka.

“Ulikuwa mchezo wenye
ushindani mkubwa, dabi yenye
umakini mkubwa. Kama uk-
ishinda na kusawazisha, un-
aacha nafasi kwa kupoteza
pointi mbili.”

akademi ya Manchester City, la-
kini anaamini Taylor Harwood-Bellis
na Phil Foden wanaweza kuwa na
mchango kwenye kikosi cha kwanza.

Harwood-Bellis mwenye umri wa
miaka 17 na Foden mwenye miaka 19,
walianza na kufunga katika ushindi
wa magoli 4-1 kwenye Kombe la FA
dhidi ya Port Vale Jumamosi, huku
Tommy Doyle mwenye umri wa mia-
ka 18 alitokea benchi.

Foden amepewa nafasi zaidi ku-
liko wachezaji wenzake vijana, akiwa
ameanza kwenye Ligi Kuu, lakini
Guardiola amewashauri wachezaji
hao kujituma zaidi ili kupata nafasi ya
kucheza.

“Bila shaka ni muhimu kuwa na
wachezaji vijana kutoka kwenye aka-
demi yetu kama Taylor na Phil - na
Tommy,” alisema Guardiola. “(Doyle)
alicheza mwezi uliopita kwenye
Kombe la Carabao na alicheza dakika
chache leo (juzi).

“Sio kwa sababu wao ni Waingereza
- tunaamini wanaweza kufanya vizuri
kwa sababu ni wachezaji wazuri.
Hatuwapi nafasi wakati huu. Wana-
takiwa kuzitafuta wao wenyewe.

“Katika mechi hizi, kuna nafasi kwa
kila mmoja. Lakini kutokana na kile
tulichokiona hadi sasa, wana ubora
wa kutusaidia.

“Wachezaji vijana hawatakiwa
kuzungumza sana, wanatakiwa kuji-
funza na kusikiliza na kujifunza zaidi.
Wanatakiwa kujifunza.

“Dakika ni nzuri zaidi kwa maende-
leo yao, na majaliwa yao ya baadaye
yapo mikoni mwao. Kitu muhimu
kwao ni kuhakikisha wanapata dakika
nyingi za kucheza kwenye timu yao.”
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® ® ® Amemtaja nyota huyo ni mshambuliaji
mzuri, anaweza kuongeza nguvu katika safu...

MANCHESTER, England

OCHA wa  Manchester
United, Ole Gunnar Solsk-
jaer, ameshindwa kuondoa
uwezekano wa kumsajili
nyota wa Wolves, Raul Jimenez baada
ya mchezo wa Kombe la FA, juzi Ju-
mameosl.
Baada ya Erling Haaland
kuamua kujiunga na
Borussia Dortmund, United
imekuwa ikihusishwa na
mshambuliaji huyo wa
Wolves, Jimenez wakati
huu wakiangalia uwezeka-
no wa kuimarisha safu yao
ya ushambuliaji.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Mexico, Jimenez amefunga mabao
nane kwenye Ligi Kuu England msimu
huu katika mechi 17 alizoichezea
Wolves kwenye mashindano yote.

Alipoulizwa  kuhusu  Jimenez
baada ya kutoka sare ya kutofunga
na Wolves, Solskjaer aliwaambia
waandishi wa habari: “Mchezaji
mwingine mzuri ambaye tumekuwa
tukihusishwa nae.

“Ni wachezaji wengi ambao tume-
kuwa tukuhishwa nao sisi. Niliona
aliingia na alifanya vizuri leo (juzi).
Lakini siwezi kuzungumzia kuhusu
uvumi.”

Kocha wa Wolves, Nuno Espirito
Santo pia aliulizwa kuhusu uvumi
huo na alisema: “Ni mara ya kwanza

nasikia hilo. Ole (Gunnar Solskjaer)
hajazungumza chochote kuhusu hilo.

“Lakini dirisha la usajili lipo wazi
kwa sasa. Likishafunguliwa kitu cho-
chote kinaweza kutokea. Hata hivyo,
tunajisikia fahari kuwa na Paul.”

Pia majaliwa ya nyota wa United,
Paul Pogba yametawala vichwa vya
habari, wakati huu ambapo dirisha
la usajili la Januari likiwa limefun-
guliwa.

Huku akiwa majeruhi baada ya
kuumia enka, Pogba amekuwa aki-
husishwa na klabu za Juventus, Inter
na miamba wa Ligi Kuu Hispania, La-
Liga, Real Madrid.

Hata hivyo, Solskjaer ameiambia
BBC: “Hamtashuhudia Paul (Pogba)
akiondoka Januari hii.”

EMERSON AKARIBIA JUVE

JUVENTUS imeanza mawasiliano na wawakilishi wa
beki wa kushoto wa Chelsea ili kujadili uwezekano wa
kumsajili Mbrazili, Emerson, ambaye ana umri wa miaka
25. (Calciomercato)

UNITED KUMTOA LINGARD

MANCHESTER United imesema iko tayari kumtoa
kiungo wa Timu ya Taifa ya England, Jesse Lingard (27),
ili kufanikisha mchakato wa kumsajili nyota wa Leicester
City, James Maddison (23), kwa dau la pauni milioni 45.
(Sunday Mirror)

CITY, WEST HAM VITANI

WEST Ham United itajaribu kupambana na Manchester
City kuwania saini ya beki wa Napoli, Kalidou Koulibaly,
ambaye ana umri wa miaka 28. (Sunday Express)

WEST HAM, BENFICA KUTETA

MABOSI wa West Ham United maarufu The Hammers
wanatarajia kukutana na viongozi wa Benfica ili kujadili
kuhusu nia ya kumsajili kwa mkopo, Gedson Fernandes,
20. (Record, via Daily Star Sunday)

MILAN YAMTAKA ERIKSEN

INTER Milan imeweka wazi nia yake ya kumsajili
kiungo wa Tottenham Hotspur, Christian Eriksen kwa
dau la pauni milioni 20, licha ya nyota huyo wa Denmark
mwenye umri wa miaka 27 kuwa mchezaji huru mwis-
honi mwa msimu huu. (Sun on Sunday)

MARTINEZ ANUKIA UNITED

MANCHESTER United wamemweleza Kocha Antonio
Conte kuwa wanambhitaji straika wa Timu ya Taifa ya
Argentina, Lautaro Martinez (22), kabla ya kumruhusu
kiungo wao Mfaransa, Paul Pogba (26), kuhamia San Siro.
(Sunday Mirror)

ANCELOTTI AMTAKA RODRIGUEZ

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti, anataka kumsajili
kiungo mchezeshaji wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya
Colombia, James Rodriguez (28), kutua Goodison Park
kwa mkopo. (Sunday Mirror)

TOSUN ANUKIA PALACE

KLABU ya Crystal Palace imeweka wazi nia ya kumsajili
straika wa Everton na Timu ya Taifa ya Uturuki, Cenk
Tosun, ambaye ana umri wa miaka 28. (Mail on Sunday)

MUSTAFI SAFARI IMEIVA

BEKI wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Ujerumani,
Shkodran Mustafi, ambaye ana umri wa miaka 27, anata-
rajia kuondoka katika klabu hiyo inayoshiriki Ligi Kuu
England mwishoni mwa mwezi huu. (Sunday Mirror)

DEMIRAL ATAJWA LEICESTER

KOCHA wa Leicester, Brendan Rodgers, amekataa
kuthibitisha au kukubali taarifa za klabu yake kuanza
mchakato wa kumsajili beki wa Juventus na Timu ya Taifa
ya Uturuki, Merih Demiral (21). (Mail on Sunday)

SPURS YAMWANIA PARROTT

MABOSI wa Tottenham wanaamini kuwa straika wa
Timu ya Taifa ya Jamhuri ya Ireland, Troy Parrott (17),
atakubali kusaini mkataba mpya wa muda mrefu na klabu
hiyo ifikapo mwezi ujao. (Evening Standard)
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JKT yajipanga
kusajili wapya

Na Mwandishi Wetu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa JKT Tanzania,
Abdallah Mohammed ‘Bares’ (pichani
chini), amesema kuwa uongozi wa
timu hiyo umeanza mchakato wa
kusajili mchezaji mpya atakayeziba
nafasi ya beki, Adeyum Saleh, am-
baye amejiunga na Yanga katika
Kipindi hiki cha dirisha dogo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Bares, alisema kuwa anaamini usajili
atakaofanya katika dirisha dogo,
utasaidia kuimarisha kikosi chake ili
kitimize malengo waliyoweka katika
msimu huu.

Bares alisema kuwa ameshabaini
makosa ambayo timu hiyo ilifanya
katika mechi zilizopita na sasa ni
wakati wa kurekebisha upungufu
ili watakapoanza mzunguko wa pili
wawe imara.

“Hatuna majeruhi, tunaamini tut-
ajipanga zaidi, ili kutimiza malengo
yetu, bado tuko mahali pazuri, lakini
hatutabweteka, ligi ni ngumu na ina
ushindani mkubwa,” alisema Bares.

Kocha huyo aliongeza kuwa
anaushukuru vongozi wa JKT Tan-
zania kwa kumpa ushirikiano mzuri
na yeye pamoja na benchi la ufundi,
wanaahidi watapambana kuhakikisha
wanamaliza kwenye nafasi za juu
katika msimamo wa Ligi Kuu Bara
msimu huu.

~

Singo kufungua
tenisi Afrika leo

Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Maendeleo ya
Michezo Tanzania, Yusuph Singo,
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi katika
ufunguzi wa mashindano ya tenisi ya
vijana barani Afrika yanayotarajiwa
kuanza leo kwenye Viwanja vya

Mashindano hayo yanayoshirikisha
timu nane yatafanyika kuanzia 3:00
asubuhi na maandalizi yake yameka-
milika.

Mwenyekiti wa Chama cha Tenisi
Tanzania (TTA), Denis Makoi alisema
mashindano hayo ni ya kalenda ya
mwaka ya Shirikisho la Kimataifa
la mchezo huo (ITF) na lile la Afrika
(CAT).

Makoi alisema. “Tayari wachezaji
kutoka nchi za Kenya, Uganda,
Rwanda, Burundi, Somalia, Comoro,
Shelisheli na Eritrea wamewasili, wa-
taungana na wenyeji Tanzania kusaka
bingwa wa michuano hiyo,” alisema
Makoi.

Alizitaja nchi za Sudan, Djibouti
na Ethiopia zimejitoa kushiriki
mashindano hayo ya mwaka huu.

Kiongozi huyo alisema kuwa kikosi
cha Tanzania kimeandaliwa kwa
kiwango bora kwa lengo |la kubakisha
ubingwa wa michuano hiyo.

IMU ya Azam inatarajia kuanza

kampeni ya kutetea ubingwa wa

mashindano ya Kombe la Mapin-

duzi kwa kuvaana na Mlandege

katika mechi ya Kundi A itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Amaan.

AKizungumza na gazeti hili

jana, Kocha Msaidizi wa Azam

FC, Iddi Cheche, alisema kuwa

kikosi chake kimejiandaa

vizuri kuelekea mchezo huo

na anaamini wataanza vema

kampeni ya kutetea kombe

hilo wanalolishikilia.

Cheche alisema kuwa kikosi chake

kimeimarika na hiyo inatokana na kiwan-
go kizuri walichokionyesha kwenye mechi
mbili zilizopita za Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Tumejiandaa vizuri na tunaamini
tutafanya vema, tunajua michuano hii ni
migumu kwa sababu tunakutana na timu
zinazoshiriki ligi nyingine, lakini wachezaji
wangu ni wazoefu na wamejipanga ku-
hakikisha wanarudi na ubingwa,” alisema
Cheche.

Katibu wa Kamati ya Kombe la Map-
induzi, Khamis Said, alisema maandalizi
yamekamilika na wanatarajia kuwa na
mashindano yenye ushindani.

Said alisema kuwa timu kutoka nje ya
Zanzibar zinazoshiriki michuano hiyo, zil-
itarajiwa zote kuwasili visiwani hapa hadi
jana jioni, tayari kuanza kampeni ya ku-

wania kitita cha Sh. milioni 15.

“Maandalizi yamekamilika hapa Unguja,
lakini hali hii ipo katika kituo cha Kisiwani
Pemba, tayari kamati imeshaandaa mazin-
gira mazuri ya kufikia timu na mahitaji yote
muhimu,” alisema Said.

Aliwataka mashabiki kufika uwanjani
kwa wingi kuangalia michuano hiyo am-
bayo idadi ya mechi zitakazochezwa mwa-
ka huu zimepungua, kutokana na kuche-
zwa kwa mtindo wa mtoano.

Mechi nyingine ya michuano hiyo in-
ayofanyika kila mwaka itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Gombani, Pemba
itakuwa ni kati ya wenyeji Chipukizi dhidi
ya Mtibwa Sugar wakati kesho Simba ita-
vaana na Zimamoto huku Yanga wakiwak-
abili Jamhuri.

Wachezaji wa Simba kutoka kushoto, Meddie Kagere, Deo Kanda na Muzamiru Yassin, wakishangilia bao la pili
katika mechi ya Ligi Kuu dhidi ya watani zao Yanga iliyochezwa juzi. Timu hizo zilitoka sare ya 2-2. PICHA: JU-

MANNE JUMA

Taifa Jang'ombe kusajili nyota sita

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa Timu ya Taifa Jang'ombe
inayoshiriki Ligi Daraja la Kwanza,
umesema unatarajia kusajili wachezaji
wapya sita ili kuimarisha kikosi chao
katika kipindi cha dirisha dogo ambalo
litafungwa rasmi Ahamisi wiki hii,
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Msaidizi wa timu hiyo, Mohamed Ali,
alisema wachezaji hao watakaosajiliwa

watakuwa wenye viwango vya juu kwa
sababu wanahitaji kuona wanapanda
daraja na kucheza Ligi Kuu Zanzibar
msimu ujao.

Ali alisema pia timu hiyo ime-
panga kuacha wachezaji sita ambao
wameshindwa kuendana na kasi ya timu
hiyo tangu kuanza kwa msimu huu.

“Tutasajili wachezaji sita na tutaacha
wachezaji sita, nyota wanaochwa sio
kama hawana viwango, lakini tunataka
kusajili wachezaji ambao wataipandisha

daraja timu na kucheza Ligi Kuu msimu
ujao,” alisema Ali.

Hata hivyo, kocha huyo hakuweka wazi
majina ya wachezaji watakaoachwa kati-
ka kikosi hicho ambacho kilianza vizuri
msimu huu, lakini wakapata matokeo ya
sare mfululizo kabla ya kumalizika kwa
mzunguko wa kwanza.

Taifa Jangombe yenye pointi 21, iko ka-
tika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa
Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja
yenye kushirikisha klabu 13.
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Mkwasa: Tutafika
tunapopataka

Na Mwandishi Wetu

HABARI UK.30

KOCHA Mkuu wa Yanga, Boniface Mkwasa,
amesema mashabiki wa timu hiyo watarajie
kuona mambo mazuri baada ya wachezaji
walioongezwa katika dirisha dogo la usajili
kuzoeana na wenzao.
Mkwasa alisema kuwa

anatarajia kuona kikosi hicho
kikiwa imara zaidi ndani ya

muda mfupi na dalili zime- il
onekana baada ya kuonyesha L :
kiwango kwenye mechi dhidi N "3
ya watani zao Simba hapo G [
juzi. * .

“Wenzetu wamekaa muda % f/
mrefu wako pamoja, wa- 71 | #F/
nacheza kitimu, lakini sisi
pia tunajenga timu yetu, nilikuwa na wakati
mgumu baada ya kufungwa magoli mawili,
ilikuwa mechi ngumu na yenye burudani, ni
moja kati ya mechi bora za Simba na Yanga,
nadhani watu wote waliokuwa wamefurahi,”
alisema Mkwasa.

Kocha huyo aliongeza kuwa anaamini
kikosi chake kitaendeleza ‘moto’ huo katika
mechi nyingine za Ligi Kuu Tanzania Bara
zitakazofuata baada ya wachezaji wake ku-
zoeana zaidi.

Alisema usajili wa dirisha dogo waliou-
fanya umelenga zaidi kuimarisha kikosi hicho
ambacho jana kilielekea Zanzibar kwa ajili ya
kushiriki mashindano ya Kombe la Mapinduzi

PICHA: JUMANNE JUMA

Simba yaumia, Yanga kicheko

Na Somoe Ng'itu

AADA ya mechi ya watani wa jadi
nchini iliyochezwa juzi kumalizika
kwa sare ya mabao 2-2, upande wa
mabingwa watetezi na vinara wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba ndio ume-
onekana kuwa na ‘machungu’ zaidi ukilin-
ganisha na Yanga ambayo imefurahia ma-
tokeo hayo ya kugawana pointi. 5
Kwa matokeo hayo, Simba
_imeendelea kujiimarisha
kileleni mwa msimamo wa
ligi hiyo ikiwa na pointi 35
baada ya kucheza mechi 14,
wakati Yanga yenye michezo
miwili pungufu imefikisha
pointi 25 na kusalia kwenye
nafasi nne kwenye msimamo.
Akizungumza na gazeti hili, Kocha Mkuu
wa Simba, Sven Vandenbroeck, alisema ku-
umia kwa wachezaji wake na watani zao Yan-
ga kupata mabao ya haraka ya kusawazisha
kuliwaondoa nyota wake ‘mchezoni’.

ambayo yanatarajiwa kuanza leo kwa kush-
irikisha timu nane za hapa nchini.

Yanga itaanza kampeni ya kuwania kombe
hilo kesho kwa kucheza dhidi ya Jamhuri
wakati Zimamoto itawakaribisha Simba kwe-
nye Uwanja wa Gombani, Pemba.

® ® ® Ni baada ya matokeo ya sare ya 2-2 katika mchezo
wao wa mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu Bara...

Sven alisema walicheza katika kiwango ki-
zuri hasa kipindi cha kwanza, lakini wapinza-
ni walikuwa vizuri zaidi katika safu ya kiungo.

“Nilikuwa na wachezaji wawili majeruhi,
na wao walipata nafasi ya kusawazisha
mabao yote mawili, kama tungekuwa 11
wasingeweza kufunga, walicheza na viungo
wengi lakini sisi (Simba), tulitawala mch-
ezo, kwa kifupi nimeridhishwa na namna
wachezaji wake walivyocheza, lakini si ma-
tokeo waliyopata,” alisema kocha huyo raia
wa Ubelgiji.

Kocha huyo aliongeza kuwa baada ya Yan-
ga kusawazisha mabao yote mawili ndani ya
dakika tatu, timu yake ilipoteza mwelekezo,
lakini ilizinduka dakika 20 za mwisho am-
bazo Yanga walijitahidi kuwabana na kuto-
ruhusu bao lingine.

Kufuatia matokeo hayo, Mkuu wa Idara
ya Habari na Mawasiliano wa Simba, Haji

Manara, amesema kuwa wachezaji wa timu
hiyo hawatimu kama walivyo wapinzani wao
licha ya kulipwa kwa wakati na kupewa hu-
duma muhimu na za kiwango cha juu.

Manara alisema kuwa wachezaji wa Simba
wanatakiwa kubadilika na kujua thamani
ya jezi hiyo na heshima wanayopata kutoka
kwa mashabiki wao.

“Kweli mpira una matokeo matatu, ila kwa
jana (juzi), bila kupepesa macho ile sare hai-
kustahili kwa ukubwa wa Simba, mmewaan-
gusha sana mashabiki wetu ambao kila siku
wanakuja kuwapa nguvu, bodi yetu makini
mmeiangusha, viongozi wenu tumelowa,
na mnampa wakati mgumu tajiri (Moham-
med Dewji), anayeweka fedha zake, kwa ki-
fupi mmetuudhi, ukweli mchungu,” alisema
Manara.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Boniface
Mkwasa, alisema kikosi chake kilikuwa na
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wakati mgumu baada ya kuwa nyuma kwa
mabao 2-0, lakini juhudi za wachezaji wake
zilibadilisha matokeo hayo.

Mkwasa alisema kuwa penalti ambayo
Simba walipata ilichangia wao kucheza chini
ya kiwango, lakini baadaye waliimarika na
hatimaye kurejea mchezoni.

Aliongeza kuwa baada ya kusawazisha,
wachezaji wake walitawala mchezo huo na
kama muda ungeongezeka zaidi, walikuwa
na uwezo wa kufunga bao la tatu.

Vigogo hao wa soka nchini waliondoka ji-
jini Dar es Salaam jana mchana na kuelekea
kushiriki katika mashindano ya Kombe la
Mapinduzi, na endapo timu hizo zitafanya
vema, watakutana tena kwenye mchezo wa
fainali ya michuano hiyo itakayochezwa Janu-
ari 13, mwaka huu kwenye Uwanja wa Amaan.
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