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M
BALI na mawasiliano 
kama kuongea, kupata 
taarifa za mitandao 
ya kijamii na kupokea 

ujumbe mfupi (SMS), simu ya 
mkononi inatumika kwa mambo 
mengine mengi, ukiwamo kufun-
gua milango na   mageti nyum-
bani na ofisini.

Ni teknolojia inayoibuliwa 
na mwanafunzi Abeli Kalasoni 
wa Chuo cha Teknolojia na 
Uongozi  cha Kilimanjaro (KITM), 
jijini Dar es Salaam.

Anasema ni mfumo unaotumia 
‘laini’ ya simu iliyofungwa mlan-
goni au getini  na unafungua kwa 
kupiga simu na geti au mlango huo 
unafunguka.

Huwezi kuingia ndani mpaka 
mwenye simu na namba ya getini 
aipigie, anaeleza Abeli anapo-
zungumza na Nipashe kuhusu 
masuala ya uvumbuzi na ugun-
duzi.

Kadhalika walioko ndani ya 
nyumba au chumbani hawawezi 
kutoka mpaka kupiga simu 
kuwasiliana na kitasa hicho.

Anaeleza kuwa namba zinazo-
tumiwa ni zile zinazotolewa na 
kampuni za simu na ni chaguo la 
mteja kuchagua mtandao anaou-
taka.

Wakati mwingine aliyeko ndani 
hana lazima ya kupiga siku ili 
kutoka badala ya kupiga, simu 
mmiliki anaweza kubonyeza kitufe 
kinachofungua getini au mlangoni 
na mgeni akaondoka.

Abel anaeleza kuwa hata hivyo 
ili kuongeza ulinzi mlango huo 
hujifunga kwa muda mfupi usi-
ozidi dakika tano.

Ubunifu zaidi chuo hapo ni ule 
wa wanachuo wenzake Majidi 
Matikiti na Japheth Fedrick, 

alofungwa huduma hii sio 
lazima  liwe na uzio bali mfumo 
huu unafungwa juu ya nguzo  
kuchukua picha za  shamba zim, 
mfumo huo unajumuisha aina 
mbili za teknolijia ambazo ni 
‘access control’ , kufuli la umeme 
na CCTV kamera.

Mfumo huu ukifungwa sham-
bani unakuchukua matukio yote  
hata kama mwenye mali atakuwa 
mbali na eneo hilo na unatakuwa 
unatumia ‘access Internet’ kwa 
kutumia simu au kompyuta, 
gharama inakuja pale unapohi-
taji kuangalia matukio ni lazima 
utumie bando la kutosha kujua 
yaliyofanyika au yanayofanyika 
kwa wakati unaotaka.

Gharamà ya kufunga mfumo 
huu ni  Shilingi  milioni l.7 hii 
ni moja kwa moja haitagha-
rimu tena kufanya au kuongeza 
fedha nyingine lakini gharama 
itaongezeka  kwenye kifurushi au 
bando.

Mbezi Ahmed ni Mkuu wa 
Chuo cha Teknolojia na Uongozi, 
anayeongeza kuwa mbali na wana-
chuo  hao waliogundua mifumo 
hiyo ya kiulinzi KITM, imeendelea 
kusomesha wataalamu mbalim-
bali wanaofanyakazi katika taasisi 
za umma na binafsi.

Anataja baadhi ya fani zinazo-
tolewa chuoni hapo ni kompyuta, 
matengenezo ya vifaa, mashine 
na mitambo, michoro, picha, 
mtandao na elimu ya ukarimu na 
huduma za hoteli.

  Mbezi anasema   chuo kime-
kuwa na sifa na kinaendelea 
kutambulika zaidi kutokana na 
ubunifu na teknojia mbalimbali 
ikiwamo ya mifumo ya ulinzi 
kama  ya kutumia alama za vidole.

Mkurugenzi Mtendaji wa KITM, 
Ezekiel Mpanzu, anasema taasisi 
hiyo inaunga mkono juhudi za 
serikali za kumkomboa Mtanzania 
kielimu hasa eneo la ufundi stadi 
na uhandisi.

Anasema wanaongeza ujuzi 
kwa kuleta   watalamu mbalim-
bali wa  ndani na nje ili kuongeza 
ubora wa elimu, tija  na kupanua 
uelewa kwa wanafunzi wanaoji-
unga na taasisi hiyo.

Ujio serikali mtandao majalada, barua na miadi vitakavyopungua

AZAKI zinapoingia darasani kufunzwa kufuatilia usawa kijinsia kwenye bajeti
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TEKNOLOJIA 
NA PILLY KIGOME

inaweza ikatumika kwa ajili ya 
usalama zaidi.

Anaongeza kuwa hata kama 
kuna wizi au uharibifu wowote 
unaotokea shambani unaweza 
kuuona kupitia mfumo huo.  

“Hivyo  ni rahisi kwa teknolo-
jia hiyo kurahisisha mikakati ya 
usalama na ulinzi wa nyumba,ofisi, 
vyombo vya moto na samani 
kudhibiti watumiaji ambao hawa-
jasajiliwa.”

Anasema itakuwa vigumu 
kuingia au kutumia chochote 
kinacholindwa na teknolojia hiyo 
akiongeza kuwa kama ni familia 
inalazimu wote kusajiliwa kwa 
alama za vidole.

Mbali na geti na vitu vingine 
mtaalamu huyo anafafanua zaidi 
kuwa teknolojia hiyo   inaweza 
ikatumika mashambani kwa 
kufunga mfumo huo wa  usalama 
unaoonyesha kila kinachofanyika

hata kama yuko nje ya eneo hilo.
“Inasaidia kwa kuweka usalama 

zaidi wa shamba, mali, mifugo na 
kugundua   upotevu kama vile 
mazao, kuporwa ardhi na wafan-
yakazi wa shamba au   majirani 
mipakani.

“Tumekuwa tukishuhudia watu 
wanaibiana ardhi ama mazao 
hivyo kupitia teknolojia hii ya 
utambuzi wa alama za vidole ni 
suluhisho la kuepukana na kadhia 
kama hizo,” anasema.

Teknolojia hii ya kufungua geti 
kwa simù inagharimu Shilingi 
milion 1.8 lakini kuna ni lazima 
kuwa na simu na  vocha lakini 
pia mfumo umegawanyìka katika 
maeneo mawili wa ‘manyo’ na 
‘one line’ na unapowekwa getini 
unaambatana na  ‘electronic locks’ 
na kufuli ya umeme’

Kwa upande wa shamba  lin-

wanafunzi wa mwaka wa pili wa 
stashahada ya teknolojia chuoni 
KITM.

Wawili hao wamekuja na 
teknolojia nyingine ya kuingia na 
kutoka getini kwa kutumia mfumo 
wa alama za vidole (fingerprints).

Wanasema ili kuingia, mlango 
unafungwa kifaa kinachoweza 
kutambua alama za vidole 
ili  kuruhusiwa kupita getini hapo 
wale alama zao zinazotambuliwa.

Akielezea ubunifu wao, mtaal-
amu wa mifumo ya ulinzi ya kidiji-
tali chuoni hapo, Emmanuel Muti, 
anaiambia Nipashe kuwa, kinacho-
tumika katika teknolojia hiyo ni   
mbinu ya kuweka kwanza alama 

za vidole ili mlango ufunguke.
Aidha, anasema mfumo wa 

kidijitali   ujulikanao kama 
‘access control’, una kifaa   kina-
chomtambua ambaye hajasajiliwa 
ili kuzuia  asiingie au kutoka getini 
hapo.

Anasema mifumo hiyo inaima-
risha ulinzi zaidi kwenye nyumba, 
taasisi na katika majengo mbalim-
bali na kudhibiti uhalifu.

Muti anasema mfumo huo 
unaweza ukatumika kokote 
ukiachana na geti pia unaweza 
ukafunga popote ambako mtu 
atahitaji akitoa mfano kama gari, 
samani mfano kabati, jokofu na 
hata mashamba pia mifumo hiyo 
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Kina Mwabukusi watinga Mahakama ya Rufani
SAKATA LA BANDARI

Wakili: Dk. Slaa yuko 
polisi tuhuma uhaini 

Na Kulwa Mzee

JOPO la mawakili linalowakilisha 
walalamikaji wanne katika kesi 
ya kupinga Mkataba wa Ushiriki-
ano wa Kiuchumi na Kijamii kati 
ya Tanzania na Dubai (IGA) wa 
Bandari iliyotupiliwa mbali na 
Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya 
wiki iliyopita, limewasilisha ku-
sudio la kuukatia rufani uamuzi 
huo katika Mahakama ya Rufani.

Hatua hiyo imekuja siku 
chache baada ya Mahakama Kuu 
Kanda ya Mbeya kutupilia mbali 
kesi hiyo Agosti 10 mwaka huu 
kutokana na ilichokisema kuwa 
mkataba haujakiuka vifungu vya 
katiba.

Wakili Philipo Mwakilima, 

kwa niaba ya mawakili wen-
zake Mpale Mpoki, Boniface 
Mwabukusi na Livino Ngalimitu-
mba, waliwasilisha kusudio hilo 
jana katika Mahakama Kuu Kan-
da ya Mbeya.

Mwakilima alisema kuwa 
baada ya kuwasilisha kusudio 
hilo, wanasubiri mwenendo wa 
shauri hilo uandaliwe wapewe 
kwa ajili ya kuwasilisha rufani 
yao wakiwa na sababu mbalim-
bali za kupinga uamuzi.

Mahakama katika uamuzi 
wake ilisema mkataba huo un-
aolenga kuendesha, kuwekeza 
na kuendeleza bandari nchini, 
haukukiuka vifungu vya katiba, 
hivyo shauri halina mashiko. Li-
natupiliwa mbali.

Hukumu hiyo ilitolewa na jopo 

la majaji watatu; Jaji Dunstan Nd-
unguru ambaye ni kiongozi wa 
jopo, Jaji Mustafa Ismail na Jaji 
Abdi Kagomba.

Mwenyekiti wa Jopo, Jaji Nd-
unguru alisema mkataba huo 
ulitiwa saini Oktoba 25, 2022 na 
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Prof. Makame Mbarawa kwa nia-
ba ya Serikali ya Tanzania, baada 
ya kupewa nguvu ya kisheria na 
Rais Samia Suluhu Hassan, huku 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo ak-
ishuhudia.

Alisema watu wanne walio-
nyesha dosari kubwa katika mka-
taba huo na katika hati ya madai 
waliwasilisha misingi minne ya 
malalamiko yao.

Hata hivyo, jopo hilo la majaji 
lilisema hakukuwa na dosari za 

kisheria kufanya mkataba wa 
IGA kuwa batili.

Shauri hilo lilifunguliwa na wa-
nasheria watatu kutoka mikoa 
tofauti, Alphonce Lusako, Emma-
nuel Chengula, Raphael Ngonde 
na Mwananchi Frank Nyalus 
dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali (AG), Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi,  Katibu Mkuu Wizara 
ya Ujenzi na Uchukuzi na Katibu 
wa Bunge la Tanzania, ambaye ni 
mtendaji mkuu na mratibu wa 
shughuli za Bunge.

Walalamikaji wanawakilishwa 
na Mawakili Mpale Mpoki, Boni-
face Mwabukusi, Livino Ngalimi-
tumba na Philipo Mwakilima.

Wajibu maombi wanawakilish-
wa na Wakili wa Serikali Mkuu, 
Mark Mlwambo, Wakili Mkuu 

wa Serikali, Edson Mweyunge 
na Wakili wa Serikali, Stanley Ka-
lokola.

Walalamikaji katika shauri 
hilo wanapinga makubaliano 
yanayohusisha uwekezaji katika 
Bandari za Tanzania zilizoko ka-
tika mwambao wa bahari na ka-
tika maziwa, kuwa ni batili kwa 
kuwa yana ibara zinazokiuka 
sheria na Katiba ya nchi.

Wanadai makubaliano hayo 
yanahatarisha mamlaka ya nchi 
na usalama wa taifa na kwamba 
yaliridhiwa na Bunge kinyume 
cha utaratibu bila kuwapa na-
fasi ya kutosha wananchi kutoa 
maoni yao.

Kesi hiyo ilianza kusikilizwa Ju-
lai 25 mpaka Julai 28 na hukumu 
kutolewa Agosti 10 mwaka huu.

Na Mwandishi Wetu

ALIYEKUWA Balozi wa Tanza-
nia Sweden, Dk. Wilbroad Slaa 
anayedaiwa kukamatwa na 
Jeshi la Polisi juzi, kufanyiwa 
upekuzi na kufikishwa Kituo 
cha Polisi Osterbay, anatara-
jiwa kufikishwa mahakamani 
wakati wowote kuanzia sasa 
kwa tuhuma za uhaini, wakili 
wake amedai.

Wakili wa Balozi Dk. Slaa, 
Dickson Matata, aliiambia Ni-
pashe jana kuwa muda wa saa 
24 zinazoruhusiwa kisheria 
kwa mtu kushikiliwa polisi 
zilikuwa hazijafika tangu ku-
kamatwa, hivyo kwa muda 
huo asingehoji chochote kwa 
jeshi hilo.

Alidai kuwa walichoambiwa 
na polisi ni kwamba mteja 
wake huyo atafikishwa ma-
hakamani leo au kesho kwa 
mashtaka ya uhaini.

“Tumefika kituoni, tumem-

wona na kuhakikisha kwamba 
anapata huduma zote za kibi-
nadamu na kwa kuwa bado 
hazijatimia saa 24 zinazotak-
iwa kisheria kwa mtu kukaa 
ndani kabla ya kupelekwa ma-
hakamani, tunasubiri tuone 
itakuwaje.

“Lakini tumeambiwa atafik-
ishwa mahakamani kesho 
(leo) au keshokutwa (kesho). 
Tunaendelea kufuatilia,” alise-
ma Wakili Matata.

Juzi, wakili huyo alitoa 
taarifa kupitia mitandao ya ki-
jamii kwamba Balozi Dk. Slaa 
alikuwa amekamatwa na ali-
kuwa anahojiwa kwa tuhuma 
za uchochezi, lakini baadaye 
tuhuma zilibadilishwa na 
kuwa za uhaini. 

Wakili huyo alidai Balozi Dk. 
Slaa anaendelea vyema kiafya 
na amepatiwa huduma zote 
muhimu ikiwamo chakula na 
nguo za kuzuia baridi kama 
inavyotakiwa kwa mujibu wa 

sheria.
Balozi Dk. Slaa anadaiwa 

kukamatwa na Jeshi la Polisi 
nyumbani kwake Mbweni 
mkoani Dar es Salaam juzi 
mchana na baadaye kufanyi-
wa upekuzi.

Kwa mujibu wa Wakili Mata-
ta, mbali na kushikiliwa, polisi 
pia walichukua vifaa vyake vya 
kielektroniki ikiwamo simu 
yake ya mkononi, kompyuta 
mpakato na flash mbili.

Wadau mbalimbali na 
washirika wa karibu wa 
Dk. Slaa, akiwamo Makamu 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu 
na Askofu Bandekile Mwam-
akula wa Kanisa la Moravian 
la Uamsho Tanzania, wame-
zungumzia kukamatwa kwa 
balozi huyo aliyewahi kuwa 
Katibu Mkuu wa CHADE-
MA, wakikosoa kukamatwa 
kwake wakidai ni mpango 

wa kunyamazisha wanaoko-
soa suala la uwekezaji wa 
Bandari.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa 
Balozi Slaa, Wakili Boniface 
Mwabukusi na Mdude Nyagali 
ambao pia walikamatwa kwa 
makosa ya aina hiyo, hawa-
jafikishwa mahakamani licha 
ya kupita muda wa saa 24 tan-
gu wakamatwe.

Msemaji wa Jeshi la Polisi, 
David Misime, alipotafutwa na 
Nipashe jana kueleza kuhusu 
hatima ya Balozi Slaa na wen-
zake, hakupokea simu na pia 
hakujibu ujumbe mfupi wa 
maandishi aliotumiwa.

Juzi, Kamanda wa Polisi 
Kanda Maalum ya Dar es 
Salaam, Jumanne Muliro, al-
ipoulizwa alisema; “Kama 
kuna taarifa hiyo, tutawaam-
bia si huwa tunawaita? Basi 
tutawapatia. Lakini hadi sasa 
hakuna taarifa yoyote kutoka 
ndani ya jeshi”. 

Maji Kilimanjaro 
yashinda cheti 
Super Brand
Na Maulid Mmbaga

MAJI ya kunywa ya Kilimanjaro 
yanayozalishwa na Kampuni 
ya Coca-Cola yameingia kwe-
nye orodha ya vinywaji bora 
na kutunukiwa cheti cha ‘Super 
Brand’ baada ya utafiti uli-
ofanywa na Super Brand Afrika 
Mashariki, kwenye kundi la 
vinywaji visivyokuwa na kilevi.

Bidhaa hiyo ya Bonite Bottlers 
Limited inaungana na wana-
chama wengine wawili wa IPP 
gazeti la Guardian na ITV ambao 
wameshinda nembo hiyo mara 
kwa mara.

Akizungumza katika hafla ya 
utoaji wa tuzo hizo jana jijini 
Dar es Salaam, Mkurugenzi wa 
mradi wa Super Brand Afrika 
Mashariki, Jawad Jaffer, alisema 
maji ya Kilimanjaro yana sifa ya 
kutambuliwa katika kitengo cha 
vinywaji visivyo na kilevi ku-
tokana na utafiti wa watumiaji, 
huku akiwataka washindi ku-
dumisha ubora unaowawezesha 
kutambuliwa.

“Kupanda juu ni rahisi, lakini 
kukaa kileleni si rahisi; inahi-
taji kujituma, kufanya kazi kwa 
bidii, kutegemewa na uadilifu,” 
alisema Jaffer.

Baada ya kupokea cheti hicho, 
Mkuu wa Kitengo cha Mauzo 
na Masoko wa Bonite Bottlers, 
Christopher Loiruk, alisema 
mafanikio hayo yametokana na 
chanzo cha kipekee cha bidhaa 
hiyo mjini Moshi, mkoani Kili-
manjaro.

“Pia ni kwa sababu ya viwan-
go vya ubora ambavyo tunaz-
ingatia ambavyo vimewekwa 
nchini na kimataifa na vile vile 
uongozi thabiti na wafanyakazi 
wenye weledi wa hali ya juu,” 
alisema.

Kampuni nyingine zilizokabi-
dhiwa vyeti vya ubora wa juu 
ni Dar Ceramica Centre, (GSM), 
Benki ya NMB na Shirika la 
Bima la Taifa (NIC), ambayo ni 
kampuni pekee ya serikali iliyo-
ingia kwenye orodha hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa NIC, Dk. 
Elirehema Doriye, alisema ina 
maana kubwa kwa kampuni in-
ayomilikiwa na serikali kusima-
ma katika sekta yenye ushinda-
ni mkubwa kama vile bima.
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Anayedaiwa kufariki 
dunia na kuonekana, 
azungumza

Na Neema Hussein, MLELE

KATIKA hali isiyo ya kawaida mtu mmo-
ja aliyetambulika kwa jina la Mwashi 
Lutema (33), aliyefariki dunia miaka 
mitano iliyopita, inadaiwa ameonekana 
akiwa hai katika Kijiji cha Kamalampaka, 
Wilaya ya Mlele, mkoani Katavi.

Tukio hilo limezua taharuki kwa watu 
wengi wakiwamo ndugu wa mwanamke 
huyo wakidai ndugu yao alifariki dunia 
Aprili 2018 baada ya kusumbuliwa na 
maradhi ya kifua kwa muda mrefu.

Akizungumza na Nipashe, shemeji wa 
mwanamke huyo, Elias Maduhu, alisema 
kabla ya kifo chake alikuwa akiugua 
homa na alipozidiwa walimpeleka kwa 
mganga wa kienyeji kwa ajili ya matiba-
bu, lakini bila mafanikio alifariki dunia.

“Baada ya kufariki tulifanya mazishi, 
lakini kabla ya kufariki alikua akiishi na 
mume wake katika Kijiji cha Songambele 
kwa muda wa miaka miwili na walikuwa 
hawajapata mtoto.

“Tukio la kuonekana akiwa hai nil-
ilisikia baada ya kupigiwa simu na 
kwenda kushuhudia na kweli nikakuta 
ni mwenyewe, mwanzo sikuamini ila 
nilipomuona kwa sura na kuongea naye, 
ndipo nilipoamini.

Alikuwa kwenye ofisi za Mtendaji wa 
Kata ya Kamalampaka, waliniambia am-
etokea Mpanda maeneo yasiyojulikana,” 
alisimulia shemeji huyo.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Kamsisi, 
Leonard Nkomo, alisema taarifa hizo 
alizipata akiwa kwenye kikao cha Mkuu 
wa wilaya kuwa kuna mtu amepatikana 
baada ya kupotea kwa muda wa miaka 
mitano.

“Tukaanza kuulizana huyo mtu ali-
kua amepotea au alienda wapi? Ndiyo 
wakasema kuwa alikuwa amefariki du-
nia ameonekana Kijiji cha Kamalam-
paka, nilivyofika kijijini ikabidi nimpigie 
afande mmoja anaitwa Omary, akasema 
yuko eneo langu amemleta huyu mtu 
alikuwa amefariki dunia, basi nikam-
wambia ngoja nije nijiridhishe kama ni 
mwananchi wangu nimuone na mimi.

“Ikabidi nitoke nyumbani niende 

nikashuhudie mimi mwenyewe na ni-
kamtafuta Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Ilelanda alikofariki mwanamke huyo, 
akasema ni kweli kabisa alifariki miaka 
mitano aliyopita na nguo aliyozikwa 
nayo ni hii. Ikabidi nimtafute mzee 
mwingine mwenyeji wa kitongoji hiki 
naye akasema ni kweli mtu huyo alifari-
ki.”

Mwenyekiti huyo alisema tukio 
hilo halijawahi kutokea na wananchi 
wamelipokea kwa mshangao mkubwa 
huku kila mtu akitaka kumuona mwan-
amke huyo.

Nipashe ilizungumza na mwanamke 
anayedaiwa kufariki dunia ambaye na 
kusema anachokumbuka ni kuwa kuna 
watu walimchukua, wengine akiwaona 
anawakumbuka wengine hawakumbuki 
na kwamba walivaa mavazi yenye rangi 
nyeusi, nyekundu na nyeupe.

Alisimulia kuwa baada ya kumchukua 
walimpeleka sehemu isiyojulikana, la-
kini alirudi mwenyewe kutafuta ndugu 
zake baada ya kuwakimbia watu hao 
waliomchukua wakiwamo wanawake, 
wanaume, vijana wa kike na kiume 
pamoja na wazee.

“Huko nilikuwa naishi mazingira 
magumu, nilikuwa nakula vitu ambavyo 
havieleweki nakula mchanga, sabuni na 
matope, mara wanibake wamenitesa 
sana wamenipiga, wakaniumiza ila ha-
wajanifanyisha kazi yoyote ngumu zaidi 
ya kunitesa, kunipiga, kunilisha mchanga 
na vingine vichafu,” alisema Mwasi.

Diwani wa Kata ya Kamsisi, Leonard 
Kiyungi, alisema tukio hilo ni la kwanza 
kutokea na yeye kulishuhudia.  Alisema 
taarifa hizo alizipata kutoka kwa wa-
nanchi na baada ya kufuatilia alibaini 
mtu huyo ni mkazi wa Kijiji cha Songam-
bele, Kata ya Kamsisi na alikuwa akiishi 
Kitongoji cha Ilelanda.

Alisema alipopata taarifa hizo alienda 
kujiridhisha, lakini alipofika nyumbani 
kwa anayedaiwa kufariki na kuonekana, 
aliambiwa mhusika amepelekwa kwa 
kaka yake.

Alisema tukio hilo halijawahi kutokea 
kwenye Halmashauri ya Wilaya ya Mlele.

Mwashi Lutema, anayedaiwa kufariki dunia miaka mitano iliyopita.  PICHA: 
NEEMA HUSSEIN



Meneja Mkuu wa Chama Kikuu cha Ushirika wa Wakulima Masasi-Mtwara na Nanyumbu (MAMCU),Biadia 
Matipa, akisoma bei za mauzo ya zao la mbaazi kwenye mnada wa kwanza wa zao hilo tangu lilipoin-
gia kwenye mfumo wa stakabadhi ghalani uliofanyika jana Kijiji cha Mkululu wilayani Masasi, bei ya juu 
ilikuwa Sh.2,003 na chini Sh.1,950. PICHA: HAMISI NASRI
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Usafirishaji sampuli za 
kibaiolojia waipa TPC 
bil. 2/- mwaka mmoja
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Posta Tanzania (TPC) 
limesema lilisafirisha zaidi ya sam-
puli 700,000 zikiwamo za kibaiolo-
jia nchini.

Kwa kusafirisha sampuli hizo, 
shirika hilo liliingiza Sh. bilioni 
mbili, zikilipwa na serikali kupitia 
Wizara ya Afya na washirika wa 
maendeleo.

Macrice Mbodo, Postamasta 
Mkuu, alibainisha hayo jana alipo-
zungumza na wahariri wa vyombo 
vya habari wakati wa semina ili-
yoandaliwa kwa ajili ya kundi hilo.

“Hii ni huduma na anayesafirisha 
zile sampuli ni serikali. Tumepata 
zaidi ya Sh. bilioni mbili kwa mwaka 
uliopita. 

“Unajua siku zote huwa tunasema 
kuna taasisi za serikali na binafsi, 
lakini kwa kifupi huwa kuna taasisi 
zingine tunazisahau zinaitwa taasisi 
za nchi. Zenyewe zinatekeleza maju-
kumu ya nchi,” alifafanua.

Alisema kuwa usafirishaji wa sam-
puli hizo unafanywa na shirika hilo 
baada ya kuingia makubaliano na 
serikali kufanya kazi hiyo.

Alisema kazi hiyo wakati mwing-
ine inahusisha sampuli hatarishi 
zikiwamo za magonjwa kama vile 
Ebola, Virusi vya Ukimwi, kansa, 
kifua kikuu (TB), kipindipindu na 
UVIKO-19. Hivyo, ni usafirishaji un-
aofanywa kwa umakini mkubwa, 
pia usiri.

Katika semina hiyo, Mbodo pia 
alisisitiza mkakati wao wa kutanua 
huduma za Posta nchini, akisema 

wamepanga wawe na wakala kila 
kijiji.

Alitaja mafanikio ya shirika yana-
jumuisha kuongeza mapato yake, 
kutoa huduma kidigitali, limenunua 
mitambo ya kisasa ya ukaguzi na 
kusafirisha vifaa vya (vishikwambi) 
Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 
2022.

Vilevile, alisema kuwa shirika sasa 
lina magari yake, yakiwamo mabasi 
yanayobeba abiria na kusafirisha 
vipeto katika mikoa mbalimbali 
nchini huku likishirikiana vyema na 
Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) 
katika usafirishaji.

“Tumeimarisha mtandao wa usa-
firishaji ili kuhakikisha tunakidhi vi-
onjo vya wateja wetu, na wananchi 
kwa ujumla, kwa mwaka huu ulioi-
sha, tumeongeza magari mengine 
14. Sasa tuna vyombo vya moto zaidi 
ya 300 kwa nchi nzima.

“Pia, tumeingia mikataba ya usa-
firishaji na kampuni mbalimbali za 
meli kwa ajili ya usafirishaji madini, 
kampuni mbalimbali za ndege. Kwa-
hiyo, tunakwenda nchi zote duniani, 
lengo ni kuhakikisha mwananchi 
anapata fursa ya kuhudumiwa na 
mtoa huduma za Posta kwa mam-
laka aliyopewa,” alisema.

Kiongozi huyo pia alisema 
wamewezeshwa na Umoja wa Posta 
Duniani kwa ajili ya kutengeneza 
mfumo wa utumaji na upokeaji fed-
ha ndani na nje ya nchi kwa njia ya 
kielektroniki.

WENYE ULEMAVU
Postamasta Mkuu huyo pia lisema 

changamoto ya elimu kwa baadhi 
ya watanzania ni sababu ya kundi la 
watu wasioona na viziwi kushindwa 
kunufaika na fursa zinazotolewa ka-
tika shirika hilo ya kusafirishiwa vi-
furushi vyao bila kutozwa gharama.

Alisema, kundi hilo linalindwa 
kwa kuzingatia sheria iliyotungwa 
na Umoja wa Posta Duniani. Baadhi 
ya watanzania hawajui fursa hiyo 
ndiyo maana kundi hilo limekuwa 
likipambana kusafirisha mizigo 
yake kwa njia ya usafiri wa mabasi.

“Kwa miongozo ya Umoja wa Pos-
ta Duniani,  viziwi na walemavu wa 
macho wanatakiwa kusafirisha vitu 
vyao bure na asitozwe chochote la-
kini hapa kwetu baadhi ya watu ha-
wana uelewa na kusababisha viziwi 
na wasioona wasinufaike na fursa 
hii,” alisema.

Alisema mfumo unaopaswa ku-
tumiwa na kundi hilo likitaka kusa-
firisha mzigo kwa mfumo huo ni 
kwenda ofisi hizo na kujitambulisha 
na watapewa huduma hiyo kwa 
kusafirishiwa mizigo yao bila kuto-
zwa gharama yoyote.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahari-
ri (TEF), Deodatus Balile, alipongeza 
Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa kuan-
zisha utaratibu wa mashirika yaliyo 
chini yake, kuwa na vikao na waha-
riri na waandishi wa habari kueleza 
utekelezaji wa shughuli zao.

Alisema utaratibu huo unapaswa 
kufanywa na wizara, akidokeza 
kuwa kuna mawaziri wanakwepa 
kuzungumza na waandishi wa 
habari “kwa kuwa utendaji wao una 
walakini”.

Shule za sekondari 
Dar kuwa za bweni
Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert 
Chalamilla, amesema wana mpango wa kuzi-
fanya shule za kutwa za kidato cha kwanza 
hadi cha nne kuwa za bweni ili kuwaepusha 
wanafunzi na mazingira hatarishi, vikiwamo 
vitendo vya ukatili.

Chalamila aliyasema hayo jana katika Shule 
ya Sekondari ya Wavulana Azania wakati Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Angellah Kairuki 
akikabidhi magari 10 kwa ajili ya maofisa 
elimu sekondari wa halmashauri nane nchini 
kwa lengo la kuongeza ufanisi, usimamizi na 
ufuatiliaji wa elimu nchini.

Alisema lengo la kuzifanya shule za sekond-
ari za mkoa huo kuwa za bweni ni kuwawez-
esha wanafunzi kusoma kwa bidii na kuongeza 
ufaulu wao.

Alisema hatua hiyo inafuatia tathimini ya 
ufaulu ya mkoa huo kuonyesha shule za kitado 
cha tano na sita ambazo ni za bweni zinafanya 
vyema katika matokeo ya kitaifa tofauti na 
shule za kidato cha nne.

“Shule hizi zitatusaidia kusimamia wanafunzi 
katika makuzi yao, muda wanaofika shuleni, 
walimu kuwa na muda wa kuwaongoza vy-
ema. Na hili andiko tutakuletea mezani kwako 
Mheshimiwa Waziri ili hata kama kuna ufadhili, 
wautazame kwa jicho la tofauti mkoa wetu,” 
alisema.

Chalamila alibainisha mkoa huo una shule za 
sekondari 455 zikiwamo za serikali 182 na za 
watu binafsi 273. Alitolea mfano Shule ya Wa-
vulana Azania ambayo ni ya bweni, matokeo 
ya kitado cha sita yanaonyesha wamepata 
daraja la kwanza hadi la tatu na hakuna daraja 
la nne wala sifuri.

Naye, Waziri Kairuki aliwataka maofisa 
elimu kutumia vyema magari hayo kwa ajili 
ya kurahisisha shughuli za elimu nchini katika 
kuongeza ubunifu wa utekelezaji wa majukumu 
yao.

Alisema magari yalikabidhiwa katika hal-
mashauri za Hai, Mtama, Songea Manispaa, 
Bukoba Vijijini, Monduli, Handeni, Ikungi na 
Sumbawanga Manispaa na magari mengine 
mawili yamepelekwa TAMISEMI kwa ajili ya 
usimamizi wa shughuli za elimu.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - TAMISEMI, 
Dk. Charles Msonde, alisema serikali imeamua 
kununua magari kwa ajili ya kuwezesha 
watendaji wa shule za msingi na sekondari 
kutekeleza majukumu yao kikamilifu.

Alisema serikali imetoa Sh. bilioni 20.6 kwa 
ajili ya kununua magari 200 yakiwamo 184 
kwa ajili ya maofisa elimu sekondari kusaidia 
kurahisisha shughuli zao na 16 kuwa makao 
makuu ya taasisi mbalimbali za TAMISEMI.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria 
na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Anna Henga, 
alilieleza Nipashe jana kuwa mpango huo una 
manufaa makubwa kwa wanafunzi wa mkoa 
huo wenye watu zaidi ya wakazi milioni 5.4 
kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya 
Mwaka 2022.

“Itasaidia sana kwani kwa mujibu wa utafiti 
wetu (LHRC), vishawishi vingi watoto huvipata 
njiani,” alisema Henga.

Mzazi wa wanafunzi watatu wa sekond-
ari, James Mlawa alisema ni ndoto ya wazazi 
kusomesha watoto wao shule za bweni, ili 
kuwanusuru na matatizo na purukushani za 
mitaani, lakini wengi hawana vipato.

“Kama serikali imeona umuhimu wa wa-
nafunzi wa sekondari hususani wa Dar es Sa-
laam kukaa bwenini, litakuwa jambo la msingi 
sana na watakuwa wapo kwenye usalama 
kuliko huku mitaani,” alisema.

Mzazi mwingine, Mariam Yusuph ana 
mtazamo kuwa watoto wakiishi bwen-
ini, familia zitataabika kwa sababu 
watoto wanategemewa kusaidia 
familia majukumu ya nyumbani.

“Kuna wengine wakirudi shuleni 
inabidi waingie kwenye biashara. 
Kama watakuwa bwenini itaku- wa 
faida kwa wanafunzi kuwasaidia 
kufaulu ila wazazi watakosa 
usaidizi,” alisema.



Jumanne Agosti 15, 2023 5

TANGAZO

S/N JINA LA MWOMBAJI WILAYA/MKOA
1.           ACHIENG ROBBY ODAMO S.L.P MUSOMA
2.         ALOYCE MASERO JOSEPHAT S.L.P MAGU 
3.         BAETRICE  MOHAMED  MOSHI S.L.P ARUSHA 
4.          BENENDICT  D. MSERI S.L.P DAR ES SALAAM
5.         BENENDICT HILOLIMUS  MWINGIRA S.L.P TEMEKE 
6.         BENJAMIN ASTON MTAMBO S.L.P UYUI 
7.           BENJAMIN K. MAYENGELA S.L.P SINGIDA 
8.         BONIFACE  ZACHARIA NAALY S.L.P KASULU
9.         CONSOLATA MUTALEMWA MULOKOZI S.L.P DAR ES SALAAM
10.      DINA A. MALISA S.L.P MWANZA
11.       EDWINA  P. GWAMAKOMBE S.L.P MOROGORO 
12.     ELIWAJA  JACOB  MSUKUMA S.L.P MOROGORO
13.     EMMANUEL RICHARD MPONGO S.L.P MONDULI 
14.     GABRIEL JEROME SHIRIMA S.L.P ARUSHA 
15.     GILBERT ROBERT S.L.P KYERWA  
16.     GORDON  ROBERT MWAKALUKWA S.L.P MOROGORO 
17.       JACOB  F. CHAWALA S.L.P MWANZA 
18.     JAPHARI  R. OMARY S.L.P KISHAPU
19.     JAMES MZIGABA BULEGE S.L.P MKINGA
20.    JOVITUS  JOSEPH MUHANDIKI S.L.P UYUI 
21.     MATUKU MARCO MUGETA S.L.P UKEREWE 
22.   MWITA LADISLAUS MAGIGE S.L.P KIBAHA 
23.   NGOMERO HAMISI S.L.P PANGANI 
24.    NZELA  CHARLES JAGADI S.L.P KALIUA
25.   PIUS  MORICE  KAZIBURE S.L.P NANYUMBU 
26.   PROSPER  KADEWELE S.L.P DODOMA 
27.     ROBERT BUNDALA S.L.P KIBAHA - PWANI
28.   ROBERT MANASE KILASI S.L.P SUMBAWANGA 
29.   SALOME  AUBREY KISSIMBO S.L.P ROMBO
30.   SELEMAN K. IDRISSA S.L.P BUKOBA
31.     SILAS MASUI MAGUNGUMA S.L.P MVOMERO 
32.   SILVANUS  SHIJA SULU S.L.P TABORA 
33.    SINGILA KASUMUNI S.L.P IRINGA 
34.   SONGALAEL  P. MIGIRE S.L.P KITETO 
35.    STEPHANIA  STEPHENE  NGONYANI S.L.P IRINGA 
36.    STEPHEN  S.N MUTABUZI S.L.P KYERWA 
37.    WAHID RASHID SALAMI S.L.P HANDENI 

S/N JINA WILAYA
1.            ABDALLAH K.  MAGONGO S.L.P ILALA -DAR ES SALAAM 
2.         ABDALLAH M. CHAMBA S.L.P NYAMAGANA -MWANZA
3.         ADRIAN  MWEMEZI  PROSPER S.L.P MEATU - SIMIYU
4.        AGREY S.  MHINZA S.L.P NZEGA- TABORA
5.         AISHA  SUDI  KAYUMBA S.L.P BAHI -DODOMA
6.         ALEX LUKANIZYA S.L.P BARIADI TC -SIMIYU
7.          ALLY ATHUMANI S.L.P BAHI -DODOMA
8.         ALLY R. MKETO S.L.P KALIUA – TABORA 
9.         ALOYS L. THOMAS SL.P MISENYI- KAGERA 
10.     ANACLET   P. BABWELATA S.L.P BUKOBA 
11.       ANNA MBAWALA S.L.P NAMTUMBO - RUVUMA
12.     ARISTIDES D.  ISHENGOMA S.L.P ILEMELA -MWANZA
13.     BARAKA A.  SANGA S.L.P TANGANYIKA-KATAVI
14.     BEATRICE  F. MJEMA S.L.P MUSOMA MC- MARA
15.     CECILIA  BATAMALE  SEBASTIAN S.L.P MULEBA-KAGERA 
16.     CHAMWEZI G. CHAMWEZI S.L.P KALAMBO- RUKWA
17.      CHARLES  B. KIKOTI S.L.P KALAMBO -RUKWA 
18.     CHARLES W. CHACHA S.L.P 263 KARATU -ARUSHA
19.     CLEMENCE  JOEL  SUKUM S.L.P BABATI- MANYARA
20.  CLEMENT  MAHEMBA S.L.P CHAMWINO- DODOMA 
21.     DANSTAN  PRIVA  MELLA S.L.P MOSHI DC -KILIMANJARO
22.    DARABU M.  GANAKU S.L.P NYAMAGANA- MWANZA 
23.   DAUDI ENOCK DAUD S.L.P ELEMELA KAGERA 
24.   DAUDI MPOLE S.L.P SINGIDA- SINGIDA
25.   DAVID  W. PHARLES S.L.P BAGAMOYO- PWANI
26.   DORICE  S. MLANGWA S.L.P KIBAHA -PWANI
27.    DOTTO J.  KIHONGO S.L.P NJOMBE -NJOMBE
28.    DOTTO MSANJILA S.L.P KIGOMA - KIGOMA
29.    DUNIA G. LUVENA S.L.P TEMEKE -DAR ES SALAAM
30.   DUWE  VITALI  ANDREA S.L.P KARATU- ARUSHA
31.     EBENEZER  ERICK   SHAO S.L.P ROMBO -KILIMANJARO
32.   EDINA DAUDI S.L.P SINGIDA MC -SINGIDA
33.   ELIAS  KAYAGAMBE  BOAZ S.L.P BUHIGWE-KIGOMA
34.   ELIDAD I. MATHAYO S.L.P MOROGORO- MOROGORO
35.   ELIFADHILI JULIASI LUDOVIC S.L.P MISUNGWI-MWANZA
36.   ELIWIRIAM  MIRISHO  NNKO S.L.P SIHA- KILIMANJARO
37.    EMMANUEL M.  DAVID S.L.P S/WANGA M-C -RUKWA 
38.   EMMANUEL PATRICK JOHN S.L.P ILALA -DAR ES SALAAM
39.   ENOCK  SIMWINGA S.L.P MPANDA -KATAVI
40. ERICK BEBWA S.L.P ITILIMA -SIMIYU
41.     EURITHA SAMSONI SHILAGA S.L.P KAHAMA -SHINYANGA
42.   FAIDHA  HASSANI  NYAMBUKA S.L.P MANYONI- SINGIDA
43.   FESTO BARUSHA  STANSLAUS S.L.P SHINYANGA DC -SHINYANGA
44. FORTUNATA  F. MUYAGA S.L.P TABORA MC -TABORA
45.   FRANSISCA JACKOBO S.L.P IKUNGI -SINGIDA
46.   FRIDA  ANTONY  MALLEY S.L.P BABATI -MANYARA
47.  FRIDA  N. MWIWULA S.L.P IRINGA -IRINGA 
48.   GABRIEL  STEPHANO  GWALTU S.L.P SINGIDA DC -SINGIDA
49.   GASPAR  O  JAKA S.L.P MOROGORO MC -MOROGORO
50.   GEORGE  RASHID  GAILANGA S.L.P KISHAPU- SHINYANGA 
51.     GEORGE  SALVATORY  YAPESA S.L.P MONDULI- ARUSHA 
52.   GERALD I.  MGAYA S.L.P NJOMBE - NJOMBE
53.   GERVAS A.  SANGA S.L.P MAKETE -NJOMBE 
54.   GRACE  MUTAENGERWA S.L.P SERENGETI -MARA
55.   HADIJA O.  RUMAMBO S.L.P NYAMAGANA -MWANZA
56.   HALPHA S. MFANGA S.L.P BABATI -MANYARA
57.    HAMISI  SHABANI  MTUNDUA S.L.P SINGIDA MC -SINGIDA
58.   HANCE MWALYEKO S.L.P RUKWA 
59.   HASHIMU S. NTANDU S.L.P IKUNGI -SINGIDA
60.   HASSAN ABDALLAH KIRIBA S.L.P 20 MISUNGWI -MWANZA
61.     IBRAHIM  M. STANSLAUS S.L.P TARIME-MARA
62.   IVONA J. BAJUMUZI S.L.P BUKOBA – KAGERA 
63.   JACOB    SARME   NAWE S.L.P LIWALE-LINDI
64.   JAMES MZIGABA BULEGE S.L.P 6005 MKINGA -TANGA
65.   JANE MTINDYA S.L.P KILOSA -MOROGORO
66.   JAPHARY RAMADHAN OMARY S.L.P SHINYANGA DCSHINYANGA
67.    JOB  MUVUNYI  GAHANGA S.L.P CHAMWINO- DODOMA
68.   JOHN JOSEPH LUKIKO S.L.P BUKOMBE -GEITA
69.   JOHN NTUGWA MAKONGOLO S.L.P KAHAMA SHINYANGA
70.  JOHN SEBASTIANI S.L.P MKALAMA-SINGIDA
71.      JOYCE  KIMARIO  CLEMENCE S.L.P GEITA  TC - GEITA
72.    JULIAN BRUNO  KAYOZA S.L.P DODOMA 
73.    JUMA  NGASOMA  SAWAKA S.L.P TEMEKE- DAR ES SALAAM
74.  JUMA ABDALAH DEDU S.L.P NGARA -KAGERA
75.    JUMANNE MTIPA  S.L.P BABATI- MANYARA
76.    JUSTUS  RICHARD  KAGYA S.L.P SHINYANGA MC - SHINYANGA
77.   KISHERI KIBORA S.L.P ILEMELA-MWANZA
78.    LUCAS  TITO  ZACHARIA S.L.P MISSENYI K-AGERA
79.    MAGAMBO  J. PETRO S.L.P BARIADI -SIMIYU
80.   MATHIAS  WILOMO S.L.P MPANDA-KATAVI
81.     MATHIASI NYAKWAKE S.L.P CHAMWINO -DODOMA
82.    MAYALA C.  LUSAWI S.L.P SERENGETI -MARA
83.   MAYUNGA  JITINYA S.L.P MTWARA MC- MTWARA
84.   MBAGA  M. IDI S.L.P TANGA JIJI -TANGA 
85.   MBOYI  E. KIDENDEI S.L.P BUTIAMA- MMARA
86.   MONICA JOHN MATIKO S.L.P TEMEKE -DAR ES SALAAM
87.    MULUNGU  JAILOSI MSAFIRI S.L.P ILEJE -SONGWE
88.   MUSSA H.  MPOTA S.L.P IRINGA DC-IRINGA 
89.   MWAKALINGA A. LUPAKISYO S.L.P KILINDI- TANGA 
90.   MWASONI  JUMANNE MADINA S.L.P SONGWE-SONGWE 
91.     MWINYI  SALIM  MWINYI S.L.P MBOZI- SONGWE
92.    NICHOLAUS TUBONEYE S.L.P 73 TUNDUMA-SONGWE
93.   NOLASCO  P. MUGALULA S.L.P SONGEA V-RUVUMA 
94.   OMARI  HALIFA  SAID S.L.P KILWA-LINDI
95.   OSCAR NSOLO S.L.P BARIADI-SIMIYU
96.   PACIENCE  C. MPONDA S.L.P KISARAWE- PWANI
97.    PASKALI  DIONISI  TSAFU S.L.P MBULU -MANYARA
98.   PASKALI KAKAY AMMO S.L.P BABATI - MANYARA
99.   PAUL  DEOGRATIAS  MSENJI S.L.P KASULU -KIGOMA 
100.           PETEONILA S. GADIYE S.L.P MANYARA 

101. PETER S.  LUSAMBO S.L.P NKASI -RUKWA 
102.          
                      

PHELISIAS KUBYULA S.L.P ILEMELA- MWANZA
103.           
                      

PHILEMON  PETER  KISININI S.L.P IRINGA 
104.          
                       

PRISCA B. MGALULA S.L.P DODOMA JIJI -DODOMA
105.           
                      

PROSPER  KADEWELE S.L.P DODOMA 
106.           
                      

RAHEL B. CLEMENT S.L.P MASWA -SIMIYU
107.           
                       

RAHEL  MANDAGO  SYLVESTER S.L.P MEATU -SIMIYU
108.           
                       

RAMADHAN  SAID  MPONDOKA S.L.P TEMEKE -DAR ES SALAAM
109.           
                       

RAMADHANI IDDI KABELWA S.L.P IKUNGI SINGIDA 
110. RAYMOND YOTHAMU LUTEMBA S.L.P MSALALA/KAHAMA- SHINYANGA 
111.   REHEMA  HASHIM  KAZIRI S.L.P ARUMERU-ARUSHA 
112.  RICHARD N.  SHAGUNGU S.L.P KILOSA-MOROGORO
113. ROBERT BUNDALA S.L.P KIBAHA-PWANI
114. RUTH W.  MLEMBA S.L.P IRINGA 
115. SAIDA FADHILI OMARI S.L.P KISARAWE -PWANI
116. SARA  SELEMANI  ABDALAH S.L.P MASASI -MTWARA
117. SELEMAN B.  MALINGISHI S.L.P GEITA DC- GEITA 
118. SHABAN  YUSUFU  YUSUFU S.L.P MTWARA  V -MTWARA 
119. SHIDA R.  OTWOMA S.L.P MUSOMA MC -MARA
120.          
                      

SHUARY  SEIF  CHEMBERA S.L.P CHEMBA -DODOMA
121.  SITTA LADISLAUS SILAS S.L.P BUKOBA – KAGERA 
122.           
                      

SOPHIA MAKARIUS S.L.P SONGEA MC RUVUMA
123.           
                      

TATU A. KINGWALA S.L.P CHALINZE - PWANI
124.           
                       

THADEI PAUL MUSHI S.L.P 27 HAI - KILIMANJARO
125.           
                      

THECLA  MBIKI S.L.P MOROGORO MC-MOROGORO
126.           
                      

THOBIAS  MUSIMU  MGANGA S.L.P BIHARAMULO-KAGERA 
127.           
                        

THOMAS  MADODI COSTER S.L.P KIGOMA DC- KIGOMA 
128.           
                       

TOSHA  SHOMARI S.L.P SONGEA MC- RUVUMA 
129.           
                       

TUPA  AMANI  MBWAMBO S.L.P TABORA MC- TABORA
130.           
                      

TUZO  SALEHE  MOHAMED S.L.P UBUNGO- DAR ES SALAAM
131. VALENTINE K.  MGONDA S.L.P URAMBO-TABORA
132.           
                      

VEDASTUS JOSEPH RUGANGILA S.L.P KAHAMA - SHINYANGA
133.           
                        

WCLIFFE  OMBORI S.L.P IGUNGA -TABORA 
134.            
                       

YEREMIAH G.  KITWANGE S.L.P NAMTUMBO- RUVUMA 
135.           
                        

ZAINA  FADHILI  MNDEME S.L.P KILWA - LINDI

ORODHA YA WAOMBAJI NAFASI YA MKUU 
WA IDARA YA WALIMU WENYE ULEMAVU

KUITWA KWENYE USAILI
Katibu Mkuu wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT) anawatangazia wote walioomba nafasi ya 
kukitumikia chama cha Walimu Tanzania (CWT) kwa nafasi za Katibu wa CWT Wilaya pamoja 
na Mkuu wa Idara ya Walimu wenye Ulemavu kuwa usaili utafanyika mnamo tarehe 19 Agosti 
2023, kuanzia saa mbili kamili asubuhi katika ukumbi wa St. Gasper Hotel Jijini Dodoma.

MUHIMU.

1. Kila msailiwa aje na vyeti halisi vya kitaaluma na kitaalamu pamoja na cheti cha kuzaliwa.

2. Kila msailiwa afike na hati ya mshahara (salary slip) za mwezi Juni, na Julai 2023.
3. Gharama za usafiri, chakula na malazi zitakuwa juu ya msailiwa.

Imetolewa na:

Maganga M. Japhet
KATIBU MKUU - CWT

CHAMA CHA WALIMU TANZANIA (CWT)
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MAONI & UCHAMBUZI

WAKATI serikali ilipoamua kubadilisha eneo lililokuwa 
stendi ya daladala Mwenge, Wilaya ya Kinondoni jijini Dar 
es Salaam na kuwa sehemu itakapojengwa Machinga Com-
plex, wafanyabiashara wadogo waliahidiwa kupewa kip-
aumbele wakati jengo hilo litakapokamilika kwa kupewa 
vibanda vya kufanyia biashara zao.

Wafanyabiashara hao walitengewa eneo lingine la ku-
fanyia biashara zao ambalo ni barabara ya kuelekea kiwan-
da cha Coca-Cola, eneo hilohilo la Mwenge, wakati wakisub-
iri jengo lao kukamilika.

Baadhi yao waliendelea kuuza bidhaa zao kwa kupanga 
chini wakati wa jioni na wengine kwa kupanga kwenye 
meza.

Wengine walihamia eneo la Makumbusho ambalo sasa 
ndiyo kituo kikuu cha mabasi ya daladala.

Wafanyabiashara wadogo wamedai wanaona dalili ya 
kutengwa kupewa vibanda hivyo na badala yake nafasi 
kubwa inapewa wafanyabiashara wakubwa, jambo wanalo-
dai ni kinyume cha makubaliano ya awali wakati ujenzi un-
aanza mwaka 2018.

Wafanyabiashara hao walikumbusha kuwa mwaka wa 
fedha 2018/19, serikali kupitia Halmashauri ya Wilaya ya 
Kinondoni, iliwaomba kupisha ujenzi wa mradi wa kituo 
cha magari katika eneo hilo na kuwaahidi kupewa kipaum-
bele kupata majengo ya biashara mradi ukikamilika.

Kwa sasa ukipita eneo la Mwenge utaona mabadiliko 
makubwa mandhari yake ni ya kupendeza, jengo la vibanda 
vya biashara limeleta mwonekano mpya na wa kuvutia.

Ukipita wakati wa usiku jengo hilo linapendeza zaidi kwa 
jinsi taa zinavyopendezesha jengo hilo na kuonekana eneo 
jipya zaidi.

Basi mwonekano huo usibadili lengo lililowekwa tangu 
wakati jengo hilo likipangwa kujengwa kwamba kipaum-
bele kitakuwa kwa wafanyabiashara waliokuwa eneo hilo 
tangu mwanzo.

Barua ya Halmashauri ya Kinondoni katika baadhi ya vi-
pengele inaeleza wazi kuwa “unatakiwa kupisha mradi wa 
ujenzi na baada ya kukamilika utatakiwa kufika na barua hii 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni ili uweze kukabi-
dhiwa eneo lako la biashara.”

Ahadi hiyo pia ilisisitizwa na Waziri Mkuu, Aprili mwaka 
jana alipokwenda kukagua maendeleo ya mradi huo.

Hata hivyo, wafanyabiashara hao wameshangazwa baada 
ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, alipokwenda kukagua 
mradi huo akiwa ameongozana na uongozi wa halmashauri 
mwezi Julai, kujulishwa kuwa barua walizopewa zenye taar-
ifa ya kupewa kipaumbele ni za kisiasa, hivyo wanatakiwa 
kufuata utaratibu wa kuomba nafasi pamoja na wafanyabi-
ashara wengine.

Kauli ya Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 
Manispaa ya Kinondoni, ilieleza kuwa manispaa imebadili-
sha utaratibu wa upangishaji wa vibanda vyake na sasa una-
fanyika kwa njia ya mnada.

Mpango huo ni maelekezo ya Ofisi ya Rais – TAMISEMI 
kwa halmashauri zote nchini na uliridhiwa na vikao vya 
madiwani na kutangazwa kupitia vyombo vya habari, mwe-
zi Mei, mwaka huu.

Imeelezwa kuwa lengo la utaratibu huo mpya ni kuwapa 
nafasi sawa wafanyabiashara wote nchini wenye nia ya ku-
kodisha vibanda hivyo na kuondoa malalamiko ya upende-
leo na mazingira ya rushwa.

Majibu hayo yanatoa ufafanuzi wa malalamiko kutoka 
kwa wafanyabiashara hao, lakini wahenga walisema ahadi 
ni deni. Kama waliahidiwa kupewa kipaumbele na uwezo 
wa kulipia vibanda wanao, wasikilizwe ili kuondoa malala-
miko.

Na Nasra 
Sereri, 
UDOM

HALI ya wafanyabiashara 
wa mitumba katika eneo la 
Mwenge Sokoni, Dar es Salaam 
yazidi kuwa mbaya, kutokana 
na msuguano wao na askari 
mgambo wanaowakataza ku-
fanya biashara maeneo wanay-
opanga na kuuza vitu vyao. 

Lengo la mgambo ku-
wafukuza ni kuwahamishia 
eneo jingine, ambalo serikali 
imewapangia wakauze huko 
bila gharama zozote, kwa ma-
dai yao  wafanyabiashara hao 
wanachafua mazingira na wa-
naongeza msongamano wa 
watu kwenye barabara bila 
sababu ya msingi.

Lakini, inaonekana baadhi ya 
wamachinga hao wamekuwa 
wagumu kuondoka katika eneo 
hilo la Mwenge, kwa sababu 
hapo ndiko wanakoamini  kuna 
wateja zaidi,  kuliko pale wa-
likotengewa na serikali, kwam-
ba biashara haziendi kwa ku-
kosa wateja.

Serikali imeshawapa mae-
neo mbalimbali Wamachinga 
ndani Dar es Salaam, amba-
ko mojawapo ni karibia na 
iliko kiwanda cha Cocacola, 
Mikocheni. Katika eneo hilo, 
serikali haitawatoza kodi ya 
malipo kutunza mizigo yao.

Nilipozungumza na baadhi 
ya wafanya biashara hao wal-
isema kuwa mgambo wanavyo-
fanya vurugu za kuwafukuza 
huwa wanaharibu mali zao na 
vile vile huwaingizia hasara 
sana.

Wanaumizwa sana kitendo 
cha kurushiwa mabomu ya ma-
chozi na wanateseka sana, vile 
vile wanaomba serikali inge-
waacha mahali ambapo wateja 
wao wamepazoea.

Nilipojaribu kuwauliza Wa-

machinga hao, mahali ambako 
ni mbadala wa soko kwa maana 
ya jirani nala Cocacola, baa-
dhi wanasema kwamba wako 
tayari kuondoka kwa muda, 
ila pale ujenzi wa stendi mpya 
ya Mwenge utakapokamilika 
wanaomba wahamie ndani 
ya stendi wakauze bidhaa zao 
humo.

Kwa upande mwingine, nili-
zungumza na wafanyabiashara 
ambao wana maduka mahali 
hapo, wanaonaje suala la wam-
achinga kufukuzwa kwa mae-
neo ya karibu hapo, na kupele-
kwa huko Mikocheni, wengine 
wakasema sio vizuri na kwam-
ba hakuna cha maana wana-
chokizuia kwa kubaki Mwenge, 
bali ni wanatafuta tu pesa.

Hapo wakafafanua kwamba 
kuhusu suala la usafi wa mazin-
gira, wakihoji mbona wengi hu-
fanya usafi wakiwa wanafunga 
mizigo yao na vilevile, mahali 
wanakopanga bidhaa zao?

Hapo wanena kwamba sio 
sehemu ambayo magari mengi 
hupita kama njia, bali ni se-
hemu magari husimamisha na 
kuegesha kwa muda ili kuingia 
maofisini au madukani basi.

Wapo waliofafanua kwam-
ba, serikali haina makosa ku-
wafukuza eneo hilo, kwa saba-
bu walishaambiwa wasipange 
tena bidhaa zao mahali hapo, 
kwani wameshatafutiwa sehe-
mu mbadala, lakini hawasikii na 
wameendelea kukiuka sheria, 
hivyo basi ndo maana mgambo 
wao wanafanya kazi yao. 

Mengi yameongelewa na 
wafanyabiashara wa Mwenge 
Sokoni, lakini hatima ipo 
mikononi mwa serikali na ua-
muzi wao wenyewe, kwani 
wakisema waendelee kubaki 

mahali hapo, itakuwa hasara, 
kwa sababu kila kukicha wata-
sumbuliwa hadi waondoke.

Pia anataja wanapoamua 
kuondoka na kufuata msima-
mo wa serikali, basi huo ndio 
utakuwa mwisho wa vurugu 
hizo, vilevile utakuwa mwisho 
wa mzozo kati yao na migam-
bo.

Wamachinga hofu yao kubwa 
ni kuhamia eneo jipya, watako-
sa wateja, lakini swali linaibuka 
kama mtu ana bidhaa nzuri, si 
lazima wateja watakuja tu? 

Pia hakuna asiyejua kwamba, 
wamehamishwa eneo la biasha-
ra na kwa sasa wapo karibia na 
kiwanda cha Cocacola. Vilevile 
eneo hilo sio mbali sana na 
walipo mwanzo, hivyo basi sio 
vigumu watu kutokuja kabisa 
ukizingatia maeneo yale yame-
zungukwa na ofisi, chuo, maka-
zi ya watu na kiwanda, hata ku-
fanya isiwe rahisi kupata wateja 
wapya katika eneo hilo. 

Wamachinga wamedumu 
kuwa watu muhimu sana kwa 
Watanzania, kwani huuza bid-
haa mbalimbali kwa bei ya chi-
ni, ambao Watanzania wengi 
wanaweza kununua. 

Vilevile, soko la Mwenge 
limezoeleka kwa Wamachinga 
wengi wanaouza bidhaa hasa 
za mitumba, haIi inayochangia 
Imani sio rahisi kwao kuhama 
na wana - Dar es Salaam wasi-
watafute kupata bidhaa wana-
zohitaji .

Katika mustakabali wa 
maelewano, ni busara mgambo 
wakatafuta mbadala wa kuwa-
hamisha katika maeneo wali-
yokatazwa, kwa njia  wanazo-
tumia sasa zinaleta msuguano, 
ambao unatabia ya kukaribisha 
mabaya na magumu.

Tuzitafakari mara mbili hekaheka 
za mgambo na machinga D’Salaam

Wamachinga wasitengwe 
ugawaji vibanda Mwenge

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284, 
Mapokezi: 	    0745 700710
Matangazo:   	    0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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HABARI KITAIFA

KABWELA Na Fadhil Mohammed

Zambia 
yaonyesha nia 
ushirikiano 
Hospitali 
rufani Mbeya

Kamishna Jenerali wa Jeshi la Magereza Tanzania, Mzee Ramadhani Nyamka (kushoto), akipokea 
ripoti kuhusu afya ya akili magerezani katika ofisi ndogo ya Kamishna Jenerali wa jeshi hilo 
iliyopo Ukonga, Dar es Salaam kutoka kwa Prof. Joseph Mbatia, ambaye ni kiongozi wa utafiti uli-
ofanywa na Asasi ya Afya  ya Akili Tanzania (MEHATA) kwa kushirikiana na wataalamu wa Jeshi la 
Magereza. PICHA: JESHI LA MAGEREZA

Na Mwandishi Wetu

HOSPITALI ya Taifa ya Zambia 
imeonyesha nia ya ushiriki-
ano na Hospitali ya Rufani ya 
Kanda Mbeya katika utoaji wa 
huduma bora za afya kwa wa-
nanchi wa Zambia kwa lengo 
la kubadilishana uzoefu na 
ujuzi.

Akizungumza baada ya ki-
kao cha pamoja uongozi wa 
Hospitali ya Taifa ya Zambia, 
Dk. Lazaro Mboma, mwak-
ilishi wa Mkurugenzi Mtendaji 
wa MZRH, alisema lengo la 
ziara hiyo ni kushirikishana 
utaalamu katika utoaji wa 
matibabu bora na sahihi 
kwa wananchi na ukuzaji wa 
teknolojia ya TEHAMA ka-
tika kuimarisha upatikanaji 
wa kumbukumbu sahihi za 
matibabu kwa mfumo wa e-
Medical ikiwa ni pamoja na 
tiba mtandao ili kurahisisha 
utendaji kazi na kuongeza 
ufanisi ikiwamo kukuza uhu-
siano wa muda mrefu kati ya 
watoa huduma za afya. 

“Tunapenda kuushukuru 
uongozi wa Hospitali ya Taifa 
ya Lusaka Zambia kwa ku-
tupokea na kutupa fursa ya 
kubadilishana uzoefu katika 
nyanja mbalimbali za matib-
abu na huduma bora za afya. 
Tunaamini kuwa ziara hii ita-
saidia kuboresha huduma za 
afya  zetu na kuleta mabadi-
liko chanya katika sekta ya 
afya  nchini zetu,” alisema Dk. 
Mboma.

Alisema kuwa ushiriki-
ano huo unajumuisha kutoa 
huduma za matibabu kwa 
wagonjwa kutoka nchi zote 
mbili wanaohitaji matibabu 
maalum ambayo hayapatikani 
katika hospitali zao za ndani, 
vilevile kubadilishana wataal-
amu wa afya kati ya hospitali 
zote mbili kupitia programu 
za mafunzo mtambuka ya 

kubadilishana wataalamu.
Naye Dk. Musaku Mwenech-

anya, Mganga Mkuu Mfawidhi 
wa Hospitali ya Taifa ya wa-
toto Zambia, alisema hospi-
tali hiyo inatarajia kuwa ush-
irikiano huo utaleta manufaa 
makubwa kwa hospitali zote 
mbili na kuimarisha huduma 
za afya kwa wananchi wa 
nchi hizo na wako tayari ku-
wapokea wataalamu wao na 
kuendelea kushirikiana kwa 
karibu katika siku zijazo.

“Tuna furaha ya kuanzisha 
ushirikiano huu na Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya 
mpango huu utatuwezesha 
kutumia nguvu na rasilimali za 
kila taasisi ili kunufaisha jamii 
tunazohudumia,” alisema.

Naye Balozi wa Tanzania 
nchini Zambia, Luteni Jener-
ali Mathew Edward Mkingule, 
alipongeza hatua zilizofikiwa 
kwa hospitali zote mbili ka-
tika ufanikisha ushirikiano 
huo kuwa mataifa yote mawili 
yana uhusiano mkubwa bai-
na ya nchi kwa miaka mingi 
kupitia waasisi wake na ana 
imani kuwa ushirikiano huo 
utaimarisha zaidi uhusiano 
huo na kutazamia kubadil-
ishana mbinu bora katika 
utoaji na usimamizi wa hu-
duma za afya.

Hospitali ya Rufaa ya Kanda 
Mbeya hutangaza tiba utalii 
(Medical Tourism) kitaifa na 
kimataifa na inatoa huduma 
za kibingwa na vipimo mbal-
imbali zikiwamo huduma za 
upasuaji wa kibingwa kama 
upasuaji wa moyo, ubongo 
na uti wa mgongo, figo, ini na 
matibabu ya saratani, huduma 
za magonjwa ya akili na matib-
abu ya kisaikolojia, magonjwa 
ya wanawake kama matibabu 
ya uzazi, huduma za upas-
uaji wa mifupa na mishipa ya 
damu, magonjwa ya kisukari 
na figo.

Na Jenifer Gilla

MSAJILI wa Hazina, Nehemia 
Mchechu, anatarajiwa kukutana 
na Jukwaa la Viongozi wa Taasisi 
za Umma, Agosti 19 hadi 21, mwaka 
huu, katika mkutano utakaofanyi-
ka mkoani Arusha ambao mgeni 
rasmi anatarajiwa kuwa Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Akizungumza na waandishi wa 
habari mwishoni mwa wiki jijini 
Dar es Salaam, Mchechu, alisema 
katika mkutano huo kutafanyika 
mambo makuu matano, ikiwamo 
kujadili changamoto za kiuende-
shaji zinazokabili taasisi hizo 
katika utekelezaji wa majukumu 
yao.

Alisema pia watapitia kwa 
pamoja na kukumbushana mambo 
muhimu ambayo wenyeviti na wa-
tendaji wa taasisi hizo wanapaswa 
kuyazingatia katika usimamizi wa 
utendaji wao wa kazi.

Vilevile, alisema watapitia kwa 
pamoja maboresho ya usimamizi 
wa taasisi pamoja na vigezo vipya 
vya utendaji kazi vitakavyotolewa 
na Ofisi ya Msajili wa Hazina.

Alisema pia viongozi hao 
watapata mafunzo ya uongozi, 
ili kuboresha utendaji kazi wao 
pamoja na kujadili na kupitia dira 
ya maendeleo ya taifa ya mwaka 

2050.
Aidha, alisema kutakuwa na 

tuzo za kuzitambua taasisi zina-
zofanya kazi nzuri zilizowekwa 
katika makundi manne ambazo 
zitatolewa na Rais Samia.

Mchechu alisema lengo la 
mkutano huo ni kutengeneza 
taasisi zenye ufanisi mzuri ili 
ziongeze faida au kuchangia ka-
tika magawio yao kwenye serikali 
na zile zinazotegemea kulipwa 
mshahara za serikali hadi leo zi-
achane na suala hilo.

Mwenyekiti wa jukwaa hilo, Sa-
basaba Moshingi, alisema mku-
tano huo ni muhimu kwa kuwa 

utawakutanisha viongozi na we-
nyeviti wa taasisi hizo kujadili 
mambo yatakayosaidia taasisi 
zao kuchangia ipasavyo katika 
ukuaji wa uchumi wa nchi hiyo.

Makamu Mwenyekiti wa juk-
waa hilo, Latifa Hamisi, alisema 
lengo la jukwaa hilo ni kurahisi-
sha mawasiliano ili kurahisisha 
utekelezaji wa majukumu yao.

“Napenda kutoa wito kwa vion-
gozi wenzangu wote kuendelea 
kushiriki pamoja na kuunga 
mkono mawazo mbalimbali ya 
kuendeleza taasisi zetu na taifa 
ili tuende sambamba na mabadi-
liko ya dunia,” alisema Latifa.

Mkutano jukwaa la viongozi 
taasisi za umma waiva



Makamu Mwenyekiti wa UWT Taifa, Zainab Shomari, akionyesha mfano wa ufyatuaji matofali yanayotumika kwenye 
ujenzi wa miundombinu ya maji (tangi) katika Kijiji cha Malaja Kata ya Nkalakala wilayani Mkalama mkoani Singida. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Hamisi Nasri, MASASI 

JUMLA ya kilo 2,092,595.00 
za mbaazi za wakulima wa 
Chama Kikuu cha Ushirika wa 
Wakulima Masasi, Mtwara na 
Nanyumbu (MAMCU), zimeu-
zwa katika mnada wa kwanza 
wa zao hilo tangu serikali ilipo-
tangaza rasmi kuingia kwenye 
mfumo wa stakabadhi mazao 
ghalani kama ilivyo kwa koro-
sho na ufuta.

Mnada wa mbaazi umefanyi-
ka jana katika kijiji cha Mku-
lulu, Halmashauri ya Wilaya 
ya Masasi na kuhudhuriwa na 
wadau mbalimbali wa mazao 
wakiwamo wafanyabiashara 

kutoka ndani na nje ya nchi na 
bei ya juu ya mnada imeuzwa 
kwa Sh. 2003 huku ya chini 
ikiwa ni Sh. 1,950. 

Akizungumza mbele ya 
wakulima baada ya kumalizika 
mnada huo, Meneja Mkuu 
wa MAMCU, Biadia Matipa, 
alisema kwa mara ya kwanza 
chama hicho kufanya mnada 
wa mbaazi tangu serikali il-
ipoagiza zao hilo kuuzwa kwa 
mfumo wa stakabadhi mazao 
ghalani.

Matipa alisema wakulima 
wamekuwa na mwamko chan-
ya wa kupeleka mbaazi zao 
ghalani kwa ajili ya kuitikia 
agizo hilo la serikali la kuuzwa 

kwa mfumo wa stakabadhi 
ghalani mfumo ambao unatija 
kwa wakulima na kuondokana 
na kunyonywa na wafanyabi-
ashara.

Alisema MAMCU inatara-
jia kufanya minada sita ya 
mbaazi kwa msimu huu kwa 
bei ya juu Sh. 2003 na ya chini 
Sh. 1,950.

Mwenyeikiti wa wakulima 
wa chama hicho cha Masasi, 
Siraji Mtenguka, alisema kwa 
vile zao hilo limeshaanza kuu-
zwa kwa mfumo wa stakaba-
dhi ghalani wakulima wana-
paswa kuepuka kuuza zao hilo 
kwa mfumo ambao sio rasmi 
ili wasije kunyonywa na wa-

fanyabiashara.
Baadhi ya wakulima wali-

oshiriki kwenye mnada huo, 
wameipongeza serikali kwa 
kusimamia bei nzuri ya zao 
hilo ambayo imeandika histo-
ria kuingizwa kwenye mfumo 
rasmi wa stakabadhi mazao 
ghalani. 

Jamila Hassani, mkulima wa 
mbaazi wa kijiji cha Mkululu 
alisema wanaishukuru serikali 
kwa kuingiza zao hilo kwenye 
mfumo wa stakabadhi mazao 
ghalani na kwamba umewai-
nua wakulima wa zao hilo.

Alisema kuwa awali wakuli-
ma walikuwa wakiuza kwa Sh. 
200 hadi 800.

Mfumo stakabadhi ghalani 
wainua soko la mbaazi
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HABARI KITAIFA

Na Halfani Chusi

UKOSEFU wa elimu sahihi 
kwa vijana jinsi ya kujikinga 
na maambukizi mapya ya 
Virusi vya Ukimwi (VVU), 
umetajwa sababu ya vijana 
wengi kupata maambukizi 
hayo.

Hayo yalisemwa jana jijini 
Dar es Salaam na Mkurugen-
zi Mkuu wa Baraza la Taifa 
la Watu Wanaoishi na Virusi 
vya Ukimwi (NACOPHA), 
Deogratius Rutatwa, wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari.

Rutatwa aliwaalika wa-

dau kushiriki mdahalo wa 
kitaifa wa kujenga ubia kati 
ya wadau na jamii, kuweka 
mkakati endelevu kupam-
bana na maambukizi hayo 
kufikia malengo ya kitaifa na 
kimataifa ya vifo 0.3 ifikapo 
2030.

Alisema vijana wengi wan-
apata maambukizi hayo kwa 
kutokujua  njia za kujikinga 
pamoja na kutotumia kinga 
(kondomu) wakati wa tendo 
la kujamiiana.

“Serikali kupitia Waziri wa 
Afya, Ummy Mwalimu ilise-
ma maendeleo ya watu wa-
naoishi na maambukizi hayo 

wanajua imefikia asilimia 
96, walioko kwenye matiba-
bu asilimia 98, waliofubaza 
asilimia 97, haya ni matokeo 
makubwa ambayo Watanza-
nia tunapaswa kuyalinda.

“Kazi hii sio ndogo, ina-
hitaji juhudi za kimkakati wa 
pamoja kati ya NACOPHA, 
Tume ya Kudhibiti Ukimwi 
Tanzania TACAIDS, na Ofisi 
ya Waziri Mkuu tumekubali-
ana kutengeneza mkakati 
wa kitaifa utakao tokana na 
mjadala wa kitaifa ambao 
kilele chake utakuwa Sep-
temba,” alisema Rutatwa.  

Alisema wataweka mkaka-

ti kuonyesha Tanzania ime-
lenga kutokomeza janga hilo 
na kuendelea kuunga mkono 
juhudi za serikali katika ma-
pambano hayo, huku akiya-
taka mashirika mbalimbali 
kuendelea kuwaunga mkono 
ili kufanikisha mpango huo.     

Ofisa Uraghbishi TA-
CAIDS, Jumanne Issango, al-
ilipongeza baraza hilo kwa 
kuisaidia serikali kupamba-
na na ugonjwa huo, akiwa-
taka wadau mbalimbali ku-
jitokeza kwa wingi kwenye 
mjadala huo kupata maoni 
ya pamoja ili kusukuma 
juhudi hizo.

‘Vijana wengi hawana elimu kujikinga VVU’

Serikali 
yatoa zaidi 
ya mil. 300/- 
kujenga 
madarasa
Na James Mwanamyoto 

SERIKALI imetoa Sh. milioni 331 
kupitia mradi wa BOOST kujen-
ga madarasa ili kutatua tatizo 
la msongamano wa wanafunzi 
Shule ya Msingi Mambamba ‘B’ 
wilayani Tandahimba.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais-
TAMISEMI, Deogratius Ndejembi, 
alisema fedha hizo zimetolewa 
na Rais Samia Suluhu Hassan.

Ndejembi alisema hayo ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Tandahimba, baada ya Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa kum-
patia fursa ya kuzungumza na 
wakazi wa eneo hilo. 

Alifafanua kuwa, Rais Suluhu 
alitafuta zaidi ya bilioni 230 
kwa ajili ya kujenga shule mpya 
na madarasa nchi nzima kupi-
tia Mradi wa BOOST kwenye 
maeneo ambayo shule zina 
msongamano wa wanafunzi au 
kukosekana shule na Tanda-
himba imenufaika na ujenzi wa 
Shule ya Msingi ya Mambamba 
‘B’ iliyogharimu Sh. milioni 331.

“Mhe. Waziri Mkuu milioni 331 
imejenga madarasa haya mazuri 
yenye kupendeza katika Shule 
hii ya Msingi ya Mambamba 
‘B’ ambayo yatasaidia kutatua 
changamoto ya msongamano 
wa wanafunzi uliopo katika 
shule mama ya Mambamba, 
ikiwa ni pamoja na kuwaon-
dolea adha wanafunzi kutembea 
umbali mrefu,” alisema.

Pia, alisema Halmashauri ya 
Wilaya ya Tandahimba im-
epokea Sh. milioni 95 kwa ajili 
ya ujenzi wa nyumba za walimu 
wa shule ya msingi na milioni 
95 nyingine kwa ajili ya ujenzi 
wa nyumba za walimu wa shule 
za sekondari.

Kadhalika, Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijijini (TARURA) 
imetenga fedha kwa ajili ya 
kukarabati barabara ya kilo-
mita 7.2 ya kutoka Mambamba 
kwenda Mwimbi hadi Tanda-
himba ili iweze kupitika katika 
majira yote.

Mhe. Waziri Mkuu milio-
ni 331 imejenga madar-
asa haya mazuri yenye 
kupendeza katika Shule 
hii ya Msingi ya Mam-
bamba ‘B’ ambayo yata-
saidia kutatua changa-
moto ya msongamano 
wa wanafunzi.
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Malezi 
ya mtoto 
yanaanzia 
akiwa tum-
boni na hii 
ni ajenda 
ya kitaifa 
ambayo 
imeshikili-
wa na Rais 
Samia Su-
luhu Hassan 
hivyo wote 
tuwajibike.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

I
MEELEZWA kuwa asilimia 47 ya 
watoto chini ya miaka nane malezi 
na makuzi yao yanafuatiliwa kwa 
karibu, huku Mkoa wa Manyara 

ukiwa na asilimia 50 ya watoto wanao-
fuatiliwa

hayo yalielezwa na mtaalamu kutoka 
Mtandao wa Malezi na Makuzi ya Wato-
to Wadogo Tanzania (TECDEN), Bruno 
Ghumpi, wakati wa kikao cha mapitio 
ya Programu Jumuishi ya Taifa ya Male-
zi Makuzi na Maendeleo ya Awali (PJT-
MMMAM),kwa kipindi cha Januari hadi 
Juni mwaka huu.

Ghumpi alisema hapa nchini bado 
wazazi, walezi na serikali hawajaweza 
kufuatilia ukuaji wa watoto walio 
chini  ya miaka minane kikamilifu ili 
waweze kukua katika utimilifu.

Ufuatiliaji malezi, makuzi 
kwa watoto wafikia 47%

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 
WAZIRI  wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, (TAMISEMI), Angellah 
Kairuki amewaagiza  watumishi 
wa halmashauri nchini, kue-
puka migogoro sehemu za kazi 
na kujikita kusimamia miradi ya 
maendeleo.

Aidha, ameziagiza halmashau-
ri zote nchini pamoja na ofisi za 
wakuu wa mikoa,  ambao ha-
wajapanga mpango kazi katika 
kutekeleza miradi ya maendeleo 
kwa mwaka huu wa fedha, ku-
weka mipango hiyo. 

Pia,  amewaagiza wakuu wa 
wilaya zote nchini, kujishusha 

na kusikiliza kero za  wananchi 
na kuzitatua  ikiwamo kutenga 
siku maalum za kuwasikiliza wa-
nanchi.

Aliyasema hayo jana wilayani 
Karatu, wakati akifungua mafun-
zo kazi ya siku nne kwa viongozi 
wa Mkoa wa Arusha, wakuru-
genzi pamoja na wakuu wa idara 
na vitengo, kutoka halmashauri 
saba za Mkoa wa Arusha.

“Nyie watumishi ninawaomba 
muwe   na mshikamano, penye 
dosari tujirekebishe, ili tuima-
rishe uhusiano katika maeneo 
yetu ya kazi, hasa katika kusima-
mia miradi ya maendeleo inay-
otekelezwa katika maeneo yenu.

“Ndugu zangu staha, heshima, 

nidhamu   na utawala bora   ni 
misingi imara katika maeneo ya 
kazi, lakini pia chuki na fitina 
ziwe mwiko kwenu, lakini mjik-
ite katika kusaidiana mtumi-
shi mwenzenu anapopatwa na 
matatizo binafsi lakini isiwe 
kuchunguza maisha ya mwen-
zako,” alisema.

Alisema mafunzo hayo yat-
aongeza chachu na ufanisi hasa 
katika mwaka huu wa fedha   
ambapo serikali imetenga fedha 
nyingi kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi ya maendeleo.

Kuhusu wakuu wa wilaya, 
Kairuki alisema anatambua kazi 
nzuri wanayoifanya, akisema 
lakini inahitajika nguvu zaidi ka-

tika kusikiliza kero za wananchi 
na kuzitatua. 

Aidha, alisisitiza taarifa za ri-
poti hasa za lishe ziwe za uhalisia 
kwa kuwa baadhi ya watumishi 
wamekuwa wakitengeneza taar-
ifa zisizo na uhalisia na wakati 
mwingine kuziwasilisha kwenye 
mamlaka za juu, kitu ambacho ni 
kinyume na utaratibu wa utumi-
shi wa umma.

Pia, aliagiza wanafunzi wa ki-
dato cha tano wanaoripoti shu-
leni kupokelewa na kuwekewa 
mazingira rafiki, kwa sababu 
wengi ni wageni, akisema en-
dapo ikitokea upungufu mipa-
ngo mbadala iwekwe ili kuondoa 
changamoto.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
John Mongella, alisema   Rais 
Samia Hassan Suluhu ana ndo-
to kubwa ya kuhakikisha kila 
mikoa, wilaya na halmashauri zi-
natekeleza shughuli mbalimbali 
za kimaendeleo kwa wananchi. 

Alisema siku nne watakazozi-
tumia watawawezesha kukaa 
pamoja kwa ajili ya kufahamiana 
ikiwemo uboreshaji wa shughuli 
mbalimbali za serikali.

Mkuu wa Wilaya ya Karatu, 
Dadi Kolimba, alimshukuru Rais 
Samia kwa kufungua uchumi wa 
Karatu ambao umewezesha ma-
pato ya utalii kufikia Sh. bilioni 
27, huku hoteli zikiwa 68 zenye 
hadhi ya nyota tatu.

Kairuki achukizwa na migogoro kazini, atoa maagizo

Mwenyekiti wa Taasisi ya Jamiyatul Akhlaaqul Islam (JAI) Tanga, Suleiman Kasimu (wa pili  kulia), akizungumza na 
wanachama wa taasisi hiyo, juzi  katika hospitali teule wilayani Muheza baada ya kufanya usafi na  kutoa msaada kwa 
wagonjwa ikiwamo sabuni, dawa za meno, vinywaji, biskuti kwa watoto pamoja na kufanya usafi. (Wa tatu kulia  mwe-
nye fagio) ni mlezi wa taasisi hiyo, Makame Seif. PICHA:  STEVEN WILLIAM

Madiwani 
wapiga 
marufuku fedha 
za walimu 
kwenda CWT
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MADIWANI wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Karatu, mkoani Aru-
sha, wameridhia ombi la walimu 
zaidi ya 500 kutokatwa misha-
hara yao na Chama cha Walimu 
Tanzania (CWT), baada ya waal-
imu hao kujitoa kwenye chama 
hicho na kujiunga na chama cha 
CHAKUHAWATA.

Akiwasilisha ombi hilo jana ka-
tika baraza la madiwani wilayani 
humo, Katibu Msaidizi wa chama 
hicho, Deogratius Mmao alilaani 
kitendo cha idara ya utumishi 
kuendelea kuwakata mishahara 
yao na kuelekeza CWT.

Mmao alisema kuwa walimu 
hao wamefuata taratibu zote za 
utumishi na kujiunga na CHAKU-
HAWATA.

“Tunaomba uamuzi wa kujiun-
ga na chama kipya uheshimiwe 
na siyo kuendelea kuwakata 
mishahara yao na kuendelea 
kuipeleka CWT ambako wameji-
toa na kwa kuendelea kupeleka 
michango yao huko, ni kuten-
geneza mgogoro mwingine,” 
alisema. 

Wakichangia hoja hiyo, 
madiwani hao waliunga mkono 
hoja na kumtaka Mkurugenzi 
Mtendaji wa halmashauri hiyo, 
Juma Hokororo kupitia idara 
ya utumishi, kuheshimu hoja ya 
walimu hao na kuacha kuwakata 
mishahara na kuelekeza CWT, 
badala yake waelekeze kwenye 
chama kipya.

Hivyo, walimwagiza mku-
rugenzi huyo kupitia idara ya 
utumishi kuanzia Agosti mwaka 
huu kuhakikisha hakuna msha-
hara wa mwalimu unaokatwa na 
chama hicho ili kuheshimu uhuru 
wa mwalimu.

Naye Mwenyekiti Msaidizi wa 
CHAKUHAWATA, Festo Mbilinyi 
alishukuru baraza la madi-
wani kwa kupokea ombi lao, 
aliomba mchakato huo uharak-
ishwe, ili uweze kuingia kwenye 
utekelezaji.

Alisema: “Hili limetuumiza 
kichwa kwa muda lakini leo tu-
nashukuru limepatiwa ufumbuzi 
na hii itatuepusha kuingia kwe-
nye mgogoro usio wa lazima”.

Aidha, alisema mkoa ambao 
unafanya vizuri ni Arusha, ambao 
unawafuatilia watoto kwa zaidi ya 
asilimia 70, akisema kwa Mkoa wa 
Manyara katika eneo la lishe bado 
wana asilimia 36 za udumavu 
wakati kiwango cha kitaifa ni asil-
imia 31.

Katibu Tawala Mkoa wa 
Manyara, Karolina Mthapula, 
alisema watoto wa umri wa mi-
aka sifuri mpaka nane ni kipindi 
muhimu cha kuwa nao karibu 
kwa malezi.

“Malezi ya mtoto yanaanzia aki-
wa tumboni na hii ni ajenda ya ki-
taifa ambayo imeshikiliwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan hivyo wote 
tuwajibike,” alisema Mthapula.

Vilevile alisema mtoto akipewa 
chakula vizuri kabla ya kuzaliwa 

na baada ya kuzaliwa humfanya 
kuwa bora.

Hivyo, alitumia fursa hiyo ku-
waagiza maofisa elimu kuhakiki-
sha wanajua idadi ya wanafunzi 
wanaokula chakula shuleni na 
siyo kutaja idadi ya shule zinazoli-
sha chakula. 

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Cosita linalotekeleza 
mradi wa mtoto kwanza, Patrice 
Gwasma, aliwaomba wataalamu 
wa serikali kuendelea kusimamia 
utoaji wa chakula shuleni ili wa-
toto wapate chakula na kusoma 
vizuri.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa 
wa Manyara, Anna Fisoo, alisema 
ili watoto waweze kukua katika 
utimilifu kitu cha msingi ni mama 
kunyonyesha vizuri.
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Na Shaban Njia, KAHAMA

M
KAZI wa Mtaa wa Nyasubi 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Kahama mkoani Shin-
yanga, Mseven Mchele 

amehukumiwa Kwenda jela miaka 30 
baada ya kukutwa na hatia ya kum-
baka mtoto wake wa kufikia wa miaka 
12.

Hukumu hiyo imetolewa na 
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahaka-
ma ya Wilaya ya Kahama, Edmund 
Kante ambapo mbali na hukumu hiyo 
pia atapigwa viboko 10 na faini ya Sh. 

Atupwa jela miaka 30 kwa 
kumbaka mtoto wa kufikia

Na Mwandishi wetu, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
Amos Makalla ameipongeza 
Benki ya Maendeleo TIB kwa 
kuchochea uchumi kupitia mi-
taji ya kibiashara na kuwekeza 
kwenye sekta mbalimbali husu-
sani za utalii, madini, biashara, 
usafiri, kilimo na uvuvi.

Alitoa pongezi hizo juzi 
wakati wa mkutano wadau na 
wateja wa benki hiyo waliotoka 
kwenye mikoa nane ya Kanda 
ya Ziwa na kueleza kuwa mi-
radi ya zaidi ya Sh. bilioni 285 
imewekezwa.

Aidha, aliipongeza benki hiyo 
kwa kusikiliza kero za wateja 

wao na kupata mreje-
sho, akisema itasaidia 
benki hiyo kuboresha 
sera zao ili ziendane na 
wakati.

Alisema Mkoa wa 
Mwanza unakua kwa 
kasi kiuchumi kwani 
pamoja na uwepo wa 
fursa za kutalii, miradi 
mbalimbali ya miun-
dombinu inajengwa kama 
Bandari, meli, Daraja la Kigon-
go-Busisi na Reli ya Kisasa ya 
SGR.

Kuhusu sekta ya uvuvi na 
kilimo, Makalla alisema Mkoa 
wa Mwanza umezungukwa 
na Ziwa Victoria na ardhi 

yenye rutuba hivyo 
wawekezaji wana 
nafasi ya kuanzisha 
mashamba ya kisasa 
hata kufufua viwan-
da vilivyosimama ili 
kuchochea maende-
leo. 

Naye, Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji wa 
Benki ya Maendeleo 

TIB, Lilian Mbassy alitoa shuk-
rani kwa wateja, wadau wa 
maendeleo na watumishi wa 
taasisi hiyo ambao wamekua 
sambamba kushirikiana katika 
kuwainua wafanyabiashara na 
wadau mbalimbali. 

Aliongeza kuwa malengo ya 

mkutano huo yalikuwa kupata 
maoni ya wadau ili kuwezesha 
benki kuboresha utoaji wa hu-
duma kwa wateja wake.

Alisema kuwa hadi kufikia 
Julai 31, mwaka huu TIB im-
ewekeza zaidi ya Sh.bilioni 
285 kwenye miradi mbalimbali 
ndani ya sekta za kimkakati. 

Alizitaja ni pamoja na maji, 
afya, kilimo, madini, hoteli, ma-
wasiliano na uchukuzi, kwam-
ba asilimia 99 ya uwekezaji huo 
ni miradi ya sekta binafsi. 

Aidha, alisema kuwa benki 
hiyo ina mpango mkakati wa 
miaka mitano wa maendeleo 
na kwamba wanatoa mikopo ya 
mitaji ya kuanzia miaka mitatu.

Makalla aipa kongole TIB kuchochea uchumi

Mwenyekiti wa Kamati ya Elimu Kituo cha Taarifa na Maarifa cha Kata ya Majohe jijini Dar es Salaam, ambacho kiko chini ya Mtandao 
wa Jinsia Tanzania (TGNP), Halima Masoud, akitoa taarifa ya shughuli mbalimbali za kamati hiyo kwenye kikao cha kituo hicho jana. 
PICHA: SABATO KASIKA

Wajawazito 1,196 
waongezewa damu 
Hospitali ya Simiyu

Bilioni 6/- kujenga 
hospitali ya wilaya

Na Ndalike Sonda, BARIADI

WAJAWAZITO 1,190 
wameongezewa damu katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Simiyu katika kipindi cha Aprili 
hadi June mwaka huu.

Takwimu hizo zilitolewa na 
Mwenyekiti wa Damu Salama 
Mkoa wa Simiyu, Dk. Khamis 
Kulemba wakati akizungumza 
na Nipashe akieleza kuwa katika 
kipindi hicho uniti 3,809 za damu 
zilikusanywa  katika kampeni 
mbalimbali za kuchangia damu 
kwa ajili ya mahitaji yaliyopo.

Alisema kuwa uniti 2,483 zili-
tumika kuwaongezea watu mbal-
imbali wenye uhitaji na kati ya 
hizo wajawazito liliongoza kwa 
kuwa na uhitaji wa uniti 1,196 
likifuatiwa na kundi la watoto 
chini ya umri wa miaka mitano 
ambapo kwa kipindi hicho jumla 
ya uniti 531 waliongezewa.

Makundi mengine yaliongeze-
wa damu katika kipindi hicho ni 
wagonjwa wa upasuaji ambapo 
uniti 317 zilitumika, uniti 544 
wagonjwa wengine wa kawaida 
na uniti 132 wenye Virusi Vya 
Ukimwi.

Dk.Kulemba alisema kuwa kwa 
sasa  Mkoa wa Simiyu unauhitaji 
mkubwa wa damu salama kuto-
kana na kuwa na idadi kubwa 
ya wahitaji, huku makundi ya 
wajawazito na wanaojifungua, 
watoto chini ya umri wa miaka 
mitano na majeruhi ndio wenye 
uhitaji zaidi.

Alisema kuwa Mkoa wa Simiyu 
umejiwekea malengo ya kuku-
sanya damu kwa mwaka uni-
ti 21,116.

Na Vitus Audax, MWANZA 

ZAIDI ya Sh.bilioni sita zinata-
rajiwa kuwekezwa katika ujenzi 
wa ghorofa katika Hospitali ya 
Wilaya ya Nyamagana mkoani 
Mwanza itakayotoa huduma za 
kibingwa.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa 
jengo hilo jana litakalokuwa na 
ghorofa nne, Mganga Mfawidhi 
wa Hospitali hiyo, Dk. Mohamed 
Kiwanuka alisema ujenzi huo upo 
katika hatua za awali baada ya 
kupokea mchoro wa ramani.

Alisema jengo hilo litasaidia 
kuondoa msongamano wa wag-
onjwa katika hospitali hiyo ikiwa 
ni pamoja na kutoa huduma za 
kibingwa.

Kadhalika, alieleza kuwa katika 
hospitali hiyo tayari limejengwa 
jengo la kuhifadhia maiti lenye 
zaidi ya Sh.milioni 109 ambalo 
ujenzi wake umekamilika kwa 
asilimia 100.

Alisema jengo hilo kwa sasa 
linasubiri kuwekewa majokofu 
ili lianze kutoa huduma, huku 
hospitali hiyo ikitoa huduma kwa 
wagonjwa zaidi ya 172 kwa siku. 

Akizungumza wakati wa ziara 
ya kukagua miradi ya afya, Msta-
hiki Meya wa Halmashauri ya 
Jiji la Mwanza, Sima Constantine 
aliwapongeza viongozi wa afya 
kwa kuendelea kusimamia vyama 
vya ujenzi wa miundombinu hos-
pitalini hapo na kuifanya kuwa 
na adhi ya Hospitali ya Wilaya.

Mahaka-
ma imemtia 
hatiani 
kwa mujibu 
wa Sheria 
Namba 130 
ya Sheria 
ya Kanuni 
ya Adhabu 
Kifungu cha 
1, 2(e)...

milioni moja.
Hakimu Kente alitoa hukumu hiyo 

baada ya kuridhika na ushahidi uli-
otolewa na upande wa Jamhuri ambao 
pasipo kuwa na shaka kuwa Mseven 
alitenda kosa hilo.

Alisema Mahakama imemtia hatiani 
kwa mujibu wa Sheria Namba 130 ya 
Sheria ya Kanuni ya Adhabu Kifungu 
cha 1, 2(e) ya Kanuni ya Adhabu Sura 
ya 16 iliyofanyiwa marejeo ya Mwaka 
2022. 

Alifafanua kuwa Mahakama imetoa 
adhabu hiyo ili iwe fundisho kwake 
na kwa watu wengine wenye tabia 

kama hizo kwenye jamii ambao wa-
natekeleza matukio ya ukatili kwa Wa-
toto.

Awali akisoma shauri hilo wakili wa 
upande wa Jamuhuri, Jukael Jairo ali-
iomba Mahakama hiyo kutoa adhabu 
kali kwa Mseveni ili iwe fundisho kwake 
na kwa wazazi wengine wanaotekeleza 
matukio ya ukatili kwa watoto wao.

Nae Mseven katika utetezi wake 
aliiomba Mahakama hiyo impunguzie 
adhabu kwa madai kuwa anafamilia 
ya watoto watano  wanaomtegemea, 
hoja ambayo ilitupiliwa mbali na Ma-
hakama.



Maajabu mchakato wa
 kuzaliana unavyowaua 

viumbe hawa 

Itumie simu kulinda usalama nyumbani,
vitega uchumi usibakie kuongea na ‘Whatsap’
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M
BALI na mawasiliano 
kama kuongea, kupata 
taarifa za mitandao 
ya kijamii na kupokea 

ujumbe mfupi (SMS), simu ya 
mkononi inatumika kwa mambo 
mengine mengi, ukiwamo kufun-
gua milango na   mageti nyum-
bani na ofisini.

Ni teknolojia inayoibuliwa 
na mwanafunzi Abeli Kalasoni 
wa Chuo cha Teknolojia na 
Uongozi  cha Kilimanjaro (KITM), 
jijini Dar es Salaam.

Anasema ni mfumo unaotumia 
‘laini’ ya simu iliyofungwa mlan-
goni au getini  na unafungua kwa 
kupiga simu na geti au mlango huo 
unafunguka.

Huwezi kuingia ndani mpaka 
mwenye simu na namba ya getini 
aipigie, anaeleza Abeli anapo-
zungumza na Nipashe kuhusu 
masuala ya uvumbuzi na ugun-
duzi.

Kadhalika walioko ndani ya 
nyumba au chumbani hawawezi 
kutoka mpaka kupiga simu 
kuwasiliana na kitasa hicho.

Anaeleza kuwa namba zinazo-
tumiwa ni zile zinazotolewa na 
kampuni za simu na ni chaguo la 
mteja kuchagua mtandao anaou-
taka.

Wakati mwingine aliyeko ndani 
hana lazima ya kupiga siku ili 
kutoka badala ya kupiga, simu 
mmiliki anaweza kubonyeza kitufe 
kinachofungua getini au mlangoni 
na mgeni akaondoka.

Abel anaeleza kuwa hata hivyo 
ili kuongeza ulinzi mlango huo 
hujifunga kwa muda mfupi usi-
ozidi dakika tano.

Ubunifu zaidi chuo hapo ni ule 
wa wanachuo wenzake Majidi 
Matikiti na Japheth Fedrick, 

alofungwa huduma hii sio 
lazima  liwe na uzio bali mfumo 
huu unafungwa juu ya nguzo  
kuchukua picha za  shamba zim, 
mfumo huo unajumuisha aina 
mbili za teknolijia ambazo ni 
‘access control’ , kufuli la umeme 
na CCTV kamera.

Mfumo huu ukifungwa sham-
bani unakuchukua matukio yote  
hata kama mwenye mali atakuwa 
mbali na eneo hilo na unatakuwa 
unatumia ‘access Internet’ kwa 
kutumia simu au kompyuta, 
gharama inakuja pale unapohi-
taji kuangalia matukio ni lazima 
utumie bando la kutosha kujua 
yaliyofanyika au yanayofanyika 
kwa wakati unaotaka.

Gharamà ya kufunga mfumo 
huu ni  Shilingi  milioni l.7 hii 
ni moja kwa moja haitagha-
rimu tena kufanya au kuongeza 
fedha nyingine lakini gharama 
itaongezeka  kwenye kifurushi au 
bando.

Mbezi Ahmed ni Mkuu wa 
Chuo cha Teknolojia na Uongozi, 
anayeongeza kuwa mbali na wana-
chuo  hao waliogundua mifumo 
hiyo ya kiulinzi KITM, imeendelea 
kusomesha wataalamu mbalim-
bali wanaofanyakazi katika taasisi 
za umma na binafsi.

Anataja baadhi ya fani zinazo-
tolewa chuoni hapo ni kompyuta, 
matengenezo ya vifaa, mashine 
na mitambo, michoro, picha, 
mtandao na elimu ya ukarimu na 
huduma za hoteli.

  Mbezi anasema   chuo kime-
kuwa na sifa na kinaendelea 
kutambulika zaidi kutokana na 
ubunifu na teknojia mbalimbali 
ikiwamo ya mifumo ya ulinzi 
kama  ya kutumia alama za vidole.

Mkurugenzi Mtendaji wa KITM, 
Ezekiel Mpanzu, anasema taasisi 
hiyo inaunga mkono juhudi za 
serikali za kumkomboa Mtanzania 
kielimu hasa eneo la ufundi stadi 
na uhandisi.

Anasema wanaongeza ujuzi 
kwa kuleta   watalamu mbalim-
bali wa  ndani na nje ili kuongeza 
ubora wa elimu, tija  na kupanua 
uelewa kwa wanafunzi wanaoji-
unga na taasisi hiyo.

Ujio serikali mtandao majalada, 
barua na miadi vitakavyopungua

AZAKI zinapoingia darasani kufunzwa 
kufuatilia usawa kijinsia kwenye bajeti
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inaweza ikatumika kwa ajili ya 
usalama zaidi.

Anaongeza kuwa hata kama 
kuna wizi au uharibifu wowote 
unaotokea shambani unaweza 
kuuona kupitia mfumo huo.  

“Hivyo  ni rahisi kwa teknolo-
jia hiyo kurahisisha mikakati ya 
usalama na ulinzi wa nyumba,ofisi, 
vyombo vya moto na samani 
kudhibiti watumiaji ambao hawa-
jasajiliwa.”

Anasema itakuwa vigumu 
kuingia au kutumia chochote 
kinacholindwa na teknolojia hiyo 
akiongeza kuwa kama ni familia 
inalazimu wote kusajiliwa kwa 
alama za vidole.

Mbali na geti na vitu vingine 
mtaalamu huyo anafafanua zaidi 
kuwa teknolojia hiyo   inaweza 
ikatumika mashambani kwa 
kufunga mfumo huo wa  usalama 
unaoonyesha kila kinachofanyika

hata kama yuko nje ya eneo hilo.
“Inasaidia kwa kuweka usalama 

zaidi wa shamba, mali, mifugo na 
kugundua   upotevu kama vile 
mazao, kuporwa ardhi na wafan-
yakazi wa shamba au   majirani 
mipakani.

“Tumekuwa tukishuhudia watu 
wanaibiana ardhi ama mazao 
hivyo kupitia teknolojia hii ya 
utambuzi wa alama za vidole ni 
suluhisho la kuepukana na kadhia 
kama hizo,” anasema.

Teknolojia hii ya kufungua geti 
kwa simù inagharimu Shilingi 
milion 1.8 lakini kuna ni lazima 
kuwa na simu na  vocha lakini 
pia mfumo umegawanyìka katika 
maeneo mawili wa ‘manyo’ na 
‘one line’ na unapowekwa getini 
unaambatana na  ‘electronic locks’ 
na kufuli ya umeme’

Kwa upande wa shamba  lin-

wanafunzi wa mwaka wa pili wa 
stashahada ya teknolojia chuoni 
KITM.

Wawili hao wamekuja na 
teknolojia nyingine ya kuingia na 
kutoka getini kwa kutumia mfumo 
wa alama za vidole (fingerprints).

Wanasema ili kuingia, mlango 
unafungwa kifaa kinachoweza 
kutambua alama za vidole 
ili  kuruhusiwa kupita getini hapo 
wale alama zao zinazotambuliwa.

Akielezea ubunifu wao, mtaal-
amu wa mifumo ya ulinzi ya kidiji-
tali chuoni hapo, Emmanuel Muti, 
anaiambia Nipashe kuwa, kinacho-
tumika katika teknolojia hiyo ni   
mbinu ya kuweka kwanza alama 

za vidole ili mlango ufunguke.
Aidha, anasema mfumo wa 

kidijitali   ujulikanao kama 
‘access control’, una kifaa   kina-
chomtambua ambaye hajasajiliwa 
ili kuzuia  asiingie au kutoka getini 
hapo.

Anasema mifumo hiyo inaima-
risha ulinzi zaidi kwenye nyumba, 
taasisi na katika majengo mbalim-
bali na kudhibiti uhalifu.

Muti anasema mfumo huo 
unaweza ukatumika kokote 
ukiachana na geti pia unaweza 
ukafunga popote ambako mtu 
atahitaji akitoa mfano kama gari, 
samani mfano kabati, jokofu na 
hata mashamba pia mifumo hiyo 
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Kifaa cha mifumo ya ulinzi kinachofungwa katika geti kuruhu-
su kuingia kwa alama za utambuzi  wa vidole. PICHA: PILLY 
KIGOME
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AZAKI zinapoingia darasani kufunzwa 
kufuatilia usawa kijinsia kwenye bajeti

K
UANZIA Agosti hadi Sep-
temba, ni kipindi amba-
cho halmashauri zina-
wasilisha mwongozo wa 

mchakato wa kukusanya maoni  
na vipaumbele vya miradi kwa 
serikali za mitaa, vijiji na kata.

Ni kutokana na kwamba huu ni 
mwanzo wa utekelezaji wa bajeti ya 
mwaka wa fedha   2023/24 ambao 
ulianza Julai mosi, kazi inayoambat-
ana na tathmini na ufuatiliaji.

Hivyo, halmashauri pia zinafanya 
vikao vya robo ya pili ya mwaka 
ambavyo vinapitisha maoni ya 
wananchi kuhusu miradi ya 
vipaumbele, huku kila kijiji kiki-
fanya mikutano hiyo muhimu.

Wakati hayo na mengi yakian-
daliwa ni fursa kwa wadau kufanya 
utafiti na  uchambuzi uchambuzi 
wa bajeti hiyo kama ina mrengo 
wa kijinsia na kufuatilia utekelezaji 
wake.

Ili kufanikisha hilo, Mtandao wa 
Jinsia Tanzania TGNP, umewain-
giza darasani viongozi wa asasi za 
kiraia (AZAKI) kwa muda wa siku 
tano kwa lengo la kuwapa mbinu 
za ufuatiliaji huo.

Viongozi hao kutoka mikoa 
mbalimbali, walipata mafunzo yali-
yopewa jina la ufuatiliaji wa uwa-
jibikaji jamii katika kutoa huduma 
za jamii.

Katika ufunguzi wa mafunzo 
hayo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
TGNP, Lilian Liundi, anasema 
ushirikishwaji wa jamii katika 
usimamizi wa huduma   unafani-
kisha kuchochea maendeleo na 
kuongeza uwezo na ari ya jamii 
kuona umuhimu na faida ya kodi 
wanayotoa.

Jamii inapopewa kipaumbele 
kufanya maamuzi yenye faida kwao, 
inakuwa ni rahisi kuleta maendeleo 
endelevu, na sisi TGNP tunaamini 
mafunzo haya yatakuwa ni nyenzo 
muhimu katika kufuatilia bajeti za 
halmashauri,” anasema Lilian.

Anafafanua kuwa, ni nyenzo 
muhimu,  kwa maelezo 
kwamba  yatakayoiwezesha jamii 
kuwa na ufahamu wa jinsi gani ya 
kuchambua nyaraka mbalimbali za 
serikali za mipango na bajeti.

“Kwa miaka 30 TGNP imekuwa 
mstari wa mbele katika kujenga 
uwezo na ushawishi juu ya bajeti 
yenye mrengo wa kijinsia, hivyo 
ni imani yangu kwamba mafunzo 
hayo pia yatasaidia kujenga uelewa 
wa pamoja kwa mashirika yanayo-
tetea haki za wanawake,” anasema.

Mkurugenzi mtendaji huyo 
anasema uelewa wa pamoja 
unahusu pia mitandao ya 
wanawake, wanaowezesha wana-
harakati ngazi ya jamii juu ya dhana 
muhimu zinazotumika kwenye 
ufuatiliaji na uwajibikaji wa jamii 
kwa mtazamo wa kijinsia.

“Tunataka kutengeneza mwon-

gozo na mbinu bora za ufuatiliaji 
na uwajibikaji jamii kwa mtazamo 
wa kijinsia, kubadilishana uzoefu 
kwa ajili ya kuimarisha usawa wa 
kijinsia,” anasema.

  
 JUKUMU
Baada ya mafunzo hayo, sasa 

wanakubaliana kila mmoja kwenda 
kutoa elimu kwa wananchi, hasa 
wanawake ili watambue changa-
moto za eneo lao na kuziibua 
katika vikao.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo 
Nemence Mabung’ai, anasema 
viongozi hao wanapata mafunzo, 
pia wanatakiwa kwenda kuhama-
sisha wananchi kuhudhuria vikao 
vya mitaa na kuibua changamoto 
za kijinsia.

“Vilevile mnatakiwa kuwajengea 
uwezo viongozi wa maeneo hayo 
juu ya umuhimu wa masuala ya 
jinsia kwenye changamoto zina-
zoibuliwa na kuziandika kwa 
ufasaha ili ziwasilishwe kwenye 
kata,” anasema Mabung’ai.

Anasema elimu hiyo inatakiwa 
kutolewa pia katika baraza la maen-
deleo la kata ili kupenyeza masuala 
ya kijinsia kwa lengo la kuyafikisha 
katika ngazi ya halmashauri.

“Lakini pia halmashauri nazo 
zinatakiwa kujengewa uwezo, hasa 
kamati mbalimbali za madiwani 

kuhusu kujumuisha masuala ya 
kijinsia katika vipaumbele vilivy-
oibuliwa na kata,” anasema.

Aidha, mwezeshaji huyo 
anasema ipo haja ya kuomba ush-
iriki wa asasi      za kiraia katika 
mikutano na vikao vya baraza la 
madiwani ili kuangalia  kama kuna 
vipaumbele kwenye bajeti za hal-
mashauri, ambavyo vimezingatia 
masuala ya kijinsia.

URASIMU
Katika mafunzo hayo, linaibuka 

suala la urasimu kwamba baadhi ya 
viongozi wa halmashauri hawako 
tayari kuweka wazi bajeti za hal-
mashauri zao na vipaumbele vyake.

Hilo linaibuliwa na Bahati Simba 
ambaye ni   Mkurugenzi wa asasi 
iitwayo Yowed Foundation ya jijini 
Dar es Salaam.

Anasema bajeti za halmashauri 
zimekuwa ni za siri, hali ambayo 
inawawia vigumu wananchi kujua 
vipaumbele vilivyomo.

“Nilishawahi kufuatilia bajeti 
katika halmashauri moja hapa 
Dar es Salaam, badala ya kupewa, 
nikaambiwa kuwa nimetumwa na 
vyama vya upinzani. Jibu hilo lilio-
nyesha kuwa  wananchi hawtakiwi 
kujua, bali wanatumwa na upinzani 
tu,” anasema Bahati.

Anasema ingekuwa ni vyema 

kuondoa mtazamo huo, kwa kuwa  
bajeti inayohusu umma, ni muhimu 
waijue kuliko kuwa siri ya viongozi 
wakati imetengwa kwa ajili ya 
maendeleo ya wananchi.

Anasema mtindo huo wa baadhi 
ya wakurugenzi wa halmashauri 
unaweza kuwa kikwazo cha maen-
deleo, kwa maelezo kwamba si 
rahisi wananchi kujua kama kile 
wanachohitaji katika eneo lao kina-
zingatiwa katika bajeti hiyo.

Anaongeza kuwa pamoja na 
urasimu huo, kupitia 

mafunzo hayo, atabadili mbinu 
za ufuatiliaji wa bajeti ili aipate 
huku akishirikisha wananchi kujua 
umuhimu wa ufuatiliaji kwenye 
maeneo hayo kuanzia katika vijiji 
hadi halmashauri.

Sakata la urasimu huo wa 
halmashauri linasemwa pia na 
mchambuzi wa masuala ya bajeti, 
Dominic Ndunguru kutoka asasi 
ya Open Mind Tanzania, kwamba 
bajeti za wizara huwa ziko wazi 
lakini za halmashauri haziko wazi.

“Ninadhani umefika wakati sasa 
halmashauri kuachana na urasimu 
huo ambayo kwa namba moja au 
nyingine unachangia wananchi 
kuwa gizani kwa kutojua kinach-
oendelea katika halmashauri zao,” 
anasema Ndunguru.

Hata hivyo, mwezeshaji anawa-
tia moyo kwamba kupitia mafunzo 
hayo, iwapo watayazingatia, 
itakuwa ni rahisi kufuatilia kwa njia 
sahihi bajeti za halmashauri zao.

“Kumekuwa na changamoto 
nyingi katika ufuatiliaji na uwajibi-
kaji ikiwamo ukosefu wa rasilimali 
fedha na vitendea kazi, waathirika 
wakubwa ni wanawake, hivyo 
msikate tamaa, fuatilieni bajeti kwa 
kuzingatia maelekezo mliopewa na 
kupenyeza masuala ya kijinsia ili 
yapewe uzito,” anasema.

Anasema wakati mwingine 
baadhi ya wafuatiaji wa bajeti 
wanaweza kusababisha wakose 
ushirikiano na kunyimwa taarifa.

“Kinachotakiwa ni kwenda na 
kujieleza vizuri na kuonyesha 
vitambulisho ili kumuondoa shaka 
mkurugenzi wa halmashauri au 
wilaya na kumfanya awe tayari 
kutoa ushirikiano.

“Ni kweli kwamba kama maelezo 
au utambulisho wako hauji-
toshelezi, inaweza kuwa vigumu 
kupata ushirikiano, lakini kwa 
kuwa mmeshapata mafunzo, ni 
imani yangu yatawasaidia kupata 
taarifa na kuzifanyia kazi kwenye 
maeneo yenu ili kuleta matokeo 
chanya,” anasema.

Anasema Kwa kawaida serikali 
hupanga bajeti kulinga na vipaum-
bele vyake na kwamba katika 
mazingira hayo, wakati haizingatii 
mrengo wa kijinsia na kuwaacha 
wanawake nyuma.

Mabung’ai anasema kupitia 
viongozi hao waliopata mafunzo, 
inaweza kuwa rahisi watasaidia 
kuhamasisha kuwapo kwa bajeti 
ambayo inazingatia mrengo wa 
kijinsia ili kundi hilo ambalo ni 
kubwa linufaike na bajeti na seri-
kali kuu hadi kwenye halmashauri.

Baadhi ya viongozi wa asasi za kiraia wakiwa katika mafunzo ya kufuatilia bajeti. PICHA: SA-
BATO KASIKA

“Vilevile mna-
takiwa kuwa-
jengea uwezo 
viongozi wa 
maeneo hayo 
juu ya umuhimu 
wa masuala ya 
jinsia kwenye 
changamoto 
zinazoibuliwa 
na kuziandika 
kwa ufasaha 
ili ziwasil-
ishwe kwenye 
kata,” anasema 
Mabung’ai.
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Ujio serikali mtandao majalada, 
barua na miadi vitakavyopungua

P
ENGINE ni Watanzania 
wachache wanaposikia 
serikali mtandao (elec-
tronic government), wa-

naweza kuelewa ni jambo gani 
hasa, au kufikiria ni nini kitaka-
chotokea.

Kwa wepesi dhana hii inahusi-
sha kuachana na kujaza makaratasi 
kwa kalamu, kuwa na vyumba vya 
mafaili yenye vumbi au yaliyoliwa 
na mchwa, kuonana na maofisa wa 
serikali uso kwa uso na kugonga 
milango ya ofisi hizo ili kupata 
huduma, badala yake mambo 
hufanywa kielektroniki.

Serikali mtandao inahu-
sisha matumizi ya teknolo-
jia ya habari na mawasiliano 
(TEHEMA),kuwapa   huduma 
za umma wananchi na wengine 
wanaoshirikiana na serikali kufani-
kisha majukumu mbalimbali.

Hivyo, huduma za seri-
kali zinakuwa mtandaoni na 
zinawafikia watu kielektroniki 
iwe kuwahudumia wananchi, 
wafanyabiashara,wateja mahakam-
ani, vyuoni, kwenye   taasisi na 
vyombo vyote vya umma na hata 
vya  kimataifa na kikanda.

Kufanikisha jitihada za serikali 
mtandao katika taasisi za umma 
kunategemea kuwapo kwa sera, 

sheria, kanuni, viwango, miongozo 
na mikakati madhubuti ili kuhakik-
isha matumizi sahihi na salama 
ya  TEHAMA, katika taasisi zake 
yanazingatiwa, anasema,  Mkuru-
genzi Mkuu wa Wakala wa Seri-
kali Mtandao (e-GA), Benedict 
Ndomba.

A n a i a m b i a  N i p a s h e 
kuwa    usalama wa matumizi ya 
TEHAMA katika taasisi za umma, 
husaidia kulinda maslahi ya 
wananchi ambao ndiyo watumiaji 
wa huduma zitolewazo na serikali 
kielektroniki.

Anaongeza kuwa Sheria 
ya Serikali Mtandao Na 10 ya 
2019, inataka kila taasisi ya umma 
kutekeleza miradi ya TEHAMA kwa 
kuzingatia viwango vya ufundi 
na miongozo    inayoainishwa 
na Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(e-GA), ili kuepuka urudufu wa jiti-
hada za Serikali Mtandao.

Ndomba anaeleza kuwa, ili 
teknolojia itumike serikalini lazima 
kuwe na usimamizi  unaotoa 
mwelekeo wa kuhakikisha 
TEHAMA inayotumika, inaratibiwa 
na kuainisha matumizi sahihi na 
salama katika taasisi za umma.

Anasisitiza kwa, taasisi zote za 
umma kuzingatia kanuni, viwango 
na miongozo ya serikali mtandao 

katika ujenzi na usimamizi wa 
miradi na mifumo .”

Vilevile anasema washiriki 
kuwezesha kutatua changamoto 
zinazojitokeza kwa haraka zaidi 
akieleza kuwa sheria haijazuia 
kutumia wataalamu wa nje au 
sekta binafsi katika ujenzi wa 
miradi ya TEHAMA isipokuwa ni 
lazima miradi hiyo ifuate sheria na 
taratibu zilizowekwa sambamba 
na kukidhi viwango vya serikali 
mtandao.

“Katika kuhakikisha matumizi 
salama  e-GA imeandaa viwango 
na miongozo mbalimbali ya seri-
kali mtandao ambayo inatoa 
maelekezo na taratibu zinazotak-
iwa kufuatwa na taasisi za umma 
katika matumizi mbalimbali ya 
TEHAMA,” anasema.

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala 
wa Serikali Mtandao  anasema 
miongozo hiyo, inaelekeza namna 
ya uundaji, ununuzi, usimami-
aji na utekelezaji wa jitihada za 
TEHAMA, jinsi ya kulinda mifumo 
dhidi ya maafa, majanga au uhar-
ibifu na namna ya kudhibiti athari 
zinazoweza kupunguza utendaji 
wa taasisi za umma.

Halikadhalika, anasema inaele-
keza umuhimu wa matumizi bora, 
salama na sahihi ya mifumo, data 
na vifaa vya TEHAMA serikalini 
yatakayowezesha mifumo kuun-
gana na kubadilishana taarifa ili 
kufikia dira ya kuwa na mifumo 
ya serikali mtandao yenye tija na 
ufanisi.

“Taasisi zote za umma, zina-
paswa kutumia kwa ukamilifu 
miongozo hii ili, kuleta mafanikio 
chanya katika utendaji na utoaji 
huduma pamoja na kuhakikisha 
kuwa, siri za serikali hazivuji kwa 
kutumia mwanya wa TEHAMA na 
hatimaye kufikia azma ya kuwa 
na Serikali ya Kidijiti, ambayo ina-
patikana muda wowote, mahali 
popote na kwa hali yeyote ya 
mtumiaji,” anaeleza.

Meneja wa Huduma za Sheria 
e-GA, Raphael  Rutaihwa, 
anasema uwapo wa  sheria ya 
serikali mtandao na kanuni zake, 
unasaidia kuwezesha matumizi 
sahihi ya TEHAMA katika taasisi za 
umma, yanayopelekea kuboresha 
utendaji kazi na kutoa huduma 
bora zinazopatikana kwa urahisi 
na haraka, na hivyo kuwa na seri-
kali ya kidigitali iliyo imara na 
endelevu.

Rutaihwa anasema, sheria 
hiyo inazitaka na kuzielekeza 
taasisi za umma zinazohusika 
na ujenzi wa miundombinu ya 
serikali kama vile barabara, reli 
na majengo kuhakikisha kuwa, 
zinawekewa mazingira wezeshi 
kwa ajili ya kupitisha miundom-
binu ya TEHAMA kuanzia wakati 
wa kuandaa michoro ya ujenzi.

 “Ili kuhakikisha tunajenga seri-
kali ya kidijitali, ni vema taasisi 
zote za umma zikazingatia Sheria 
ya Serikali Mtandao Na. 10 ya 
mwaka 2019, kanuni zake pamoja 
na viwango na miongozo ya Seri-
kali Mtandao iliyopo,” anasema 
mtaalamu huyo.

katika utendaji kazi   ili kujenga 
mifumo yenye tija na kwamba 
sheria inazitaka na kuzielekeza 
taasisi hizo  kuwasiliana na e-GA 
ili kushirikiana na kuhakikisha 
matumizi ya TEHAMA yanakuwa 
yenye tija kwao na serikali pia.

 “Mamlaka ya Serikali Mtandao 
ipo kwa ajili ya kuhakikisha 
matumizi ya TEHAMA serikalini 
yanakuwa yenye tija na faida kwa 
serikali na wananchi siyo kwa ajili 
ya kuzibana taasisi za umma au 
kuzuia matumizi ya TEHAMA,” 
alisema.

Anasema kwa kuzingatia 
matakwa ya sheria hiyo, taasisi 
yoyote ya umma inayokusudia 
kutekeleza mradi wa TEHAMA ina-
takiwa kuwasilisha andiko la mradi 
e-GA,  kupitia tovuti ya huduma 
za TEHAMA serikalini ijulikanayo 
kama ‘Government ICT Service 
Portal’ (GISP).

Anasema andiko hilo linapaswa 
kuwasilishwa  wakati wa hatua 
ya mipango ili kupata ushauri wa 
kitaalam na kibali kutoka mamla-
kani, akifafanua kuwa kwa miradi 
ya TEHAMA inayoendelea au ili-
yokamilika, taasisi za umma zina-
paswa kuwasilisha taarifa zake 
sahihi na kamili kupitia GISP ili 

e-GA  ipitie na kufanya tathmini 
ya miradi hiyo na kutoa ushauri 
wa kitaalamu ikiwa kuna maeneo 
ya kuboresha.

“Mamlaka hufanya ukaguzi wa 
miradi, mifumo na miundombinu 
ya TEHAMA kwa lengo la kuhakik-
isha usalama, ufanisi pamoja na 
uzingatiwaji wa viwango na mion-
gozo ya serikali mtandao,  kuleta 
tija katika kutoa huduma bora kwa 
wananchi.

 “Ili kufikia usalama wa mifumo, 
sheria ya serikali mtandao inaele-
keza taasisi za umma kuhifadhi 
mifumo yao katika mazingira 
yaliyothibitishwa na serikali. e-GA 
inalo jukumu la kukagua mazin-
gira yanayohifadhi mifumo hiyo 
kujiridhisha iwapo mazingira 
hayo yamethibitishwa serikalini,” 
anasema.

Anaeleza kuwa, lengo ni kuhakik-
isha usalama  na kwamba  e-GA 
inaendelea kufuatilia   kubaini 
taasisi zinazokiuka matakwa ya 
sheria katika kuhifadhi mifumo 
yao, anasema Ndomba.

“Sheria inasisitiza pale 
inapowezekana ujenzi wa mifumo 
na miundombinu ya TEHAMA 
ifanywe kwa kutumia wataalamu 
wa ndani, ili  washiriki kikamilifu 

• Ni huduma kielektroniki kifanisi huku gharama zikipunguzwa 

Benedict Ndomba.
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SAYANSI
NA MWANDISHI WETU

Maajabu mchakato wa kuzaliana 
unavyowaua viumbe hawa 

K
UPATA mwenza unay-
emtaka si jambo jepesi 
kwa kuwa hata kwa 
wanyama wengi hu-

poteza uhai pale tu wanapoku-
tana na wale wawapendao na wa 
muhimu kwao.

Ni mambo ya kustaajabisha, kwa 
mujibu wa BBC, kuhusu wanyama 
hao na kwamba wameangalia kwa 
ukaribu zaidi mpango wa uzal-
ishaji unaofahamika kama ‘Semel-
parity’ au kwa maelezo mengine 
uzazi wa kujitoa uhai.

Mara nyingi wanyama wengi 
huwekeza nguvu zao nyingi 
kwenye kuzaliana kabla ya kufa  
na mmoja kati ya wanyama wa 
kipekee ni panya mdogo aina ya 
‘antechinus’ wanaopatikana huko 
nchini Australia.

Mnyama huyu mwenye sifa za 
kujamiaana kwa muda wa saa 
14, hali hii inapomtokea kinga ya 
mwili inaanza kudhoofu na hata 
kusababisha   kifo chake muda 
mfupi.

Pengine unaweza kuita kujitoa 
mhanga kwa mzazi, panya hawa 
aina ya ‘Antechinus’ hufa katika 
mazingira hayo huku wakiamini 
kuwa  wameacha mbegu na kuz-
isambaza watoto wengi wataka-
osambaa na kufika  mbali zaidi.

“Jambo kubwa hapa ni kwamba 
spishi hizi zinapokutana huzaa 
watoto wengi zaidi,” Jeyaraney 
Kathirithamby, mtaalamu wa 

entomolojia  au elimu ya kuangalia 
mwanzo na mabadiliko ya viumbe 
hai katika Chuo Kikuu cha Oxford, 
anaiambia BBC.

 
KUJITOLEA  KUFA
Buibui wa kike, anaelezwa 

kuwa anapata hisia mbaya pale tu 
wadudu wengine hatari wa kike 
wanapoamua kuwala au kuwaua 
wenzi wao.

Hata hivyo, buibui aina ya ‘Ste-
godyphus lineatus’ anaamua kufa 
kwa ajili ya watoto wake wasid-
hurike au kukosa chakula.

Baada ya kundi lake la kwanza 

la mayai kuanguliwa, mama 
anawatafutia chakula buibui 
wadogo na kisha kuwaacha 
wamle  hadi kufa.

Anasema Catherine Scott, mwa-
nafunzi wa uzamivu katika Chuo 
Kikuu cha Toronto nchini Canada.

Anaongeza kuwa buibui wa 
kiume ana tabia ya kujitolea miili 
yao ili tu waonekane kuwa ndiyo 
baba halisi wa buibui hao wadogo.

Buibui wa kiume “wana viungo 
viwili vya kuhamisha manii au 
mbegu za kiume, ambavyo hufa-
hamika kama pedipalps,” ambayo 
hutumiwa wanapokutana na 

buibui jike’ anasema Scott.
Baada ya kufa, “mwili wa buibui 

wa kiume una hisia katika sehemu 
nyeti za buibui wa kike na hii 
huwapa shida buibui wengine pale 
wanapopata matamanio ya kuku-
tana au kumpanda  buibui huyo 
mjane.”

“Buibui wa kiume aina ya 
‘argiope’ hupendelea kukutana 
na wale walio tayari kuyeyuka na 
mwisho hushindwa kuwala. Lakini 
inapotokea ni buibui mzee , atamla 
baada tu ya kufa ,” Anasema Scott.

 
SAMAKI KIMAAJABU
Samaki huyu ni maarufu kwa 

kutotoa mayai mengi kupindukia. 
anapatikana kwenye Bahari ya 
Pasifiki na hufa baada ya kuzaa au 
kutotoa mayai.

Ni spishi wa ‘chinook’ ambaye 
husifika kwa kutotolesha mayai 
mpaka 5,000 kwa wakati mmoja.

Samaki jamii ya mkunga kutoka 
Amerika na wenyewe wanabainika 
kuwa hutoa mayai mpaka milioni 
30 kwa wakati  na muda mmoja, 
lakini maisha yao ya kuzaliana 
bado ni ya kimaajabu, anasema 
John Casselman, Mhadhiri wa 
Chuo Kikuu Ontario huko Canada.

Anasema aina hii ya samaki 
huchukua miaka 20 kukua, mara 
nyingi maisha yao wanakwenda 
mpaka ukingoni chini kabisa mwa 
bahari na hii inawapa maswali 
wataalamu kwani wameshindwa 
kufahamu wanavyozaliana, hata 
hivyo bado wanafanya uchun-
guzi wa kina zaidi kuona kama 
wataweza kupata njia zao.

Samaki huyu yuko hatarini zaidi 
kutoweka kwa sababu nyingi zina-
zochangiwa na uvuvi wa kupin-
dukia na ukarabati wa mabwawa 
makubwa, ndiyo maana ni vigumu 
kufahamu siri zao za kuzaliana.

 
VIFO VYA NYUKI 
Wadudu nyuki jamii ya  Strep-

siptera, wanawake wao huzalisha 
kati ya mabuu 1,000 hadi 750,000 
katika tendo lao moja walikutana 
dume na jike.

Wanyama hawa wana maisha 
ya kustaajabisha sana, kwa mfano 
wanawake huzika miili yao ndani 
ya mwili wa nyuki aliyekufa, aki-
jificha lakini huzingatia kutokuwa 
na mabawa,macho, miguu au 
‘antenna’, huko pia huhifadhi 
vitoto vyake ambavyo huonekana 
kama ‘peremende nyeupe.’

Sehemu pekee ya mwili wao 
ambayo hutoka kwenye mfereji wa 
mwili wa mdudu aliyekufa ndiyo 
hupitishia watoto hapo kuna njia 
iliyowazi inayomwezesha mwa-
naume kumpanda jike na mabuu 
pia huitumia kutoka nje. Ni uhusi-
ano: wataalamu wanaouita upendo 
wenye mahangaiko,

Vimelea vya kiume vinavy-
owakamata wa kike shingoni 
nyuki wa kiume wanaoishi kwa 
saa nane, ambao huruka akiwa na 
nyuki jike na kujamiana mpaka 
kifo kinapowatenganisha.

Kathirithamby anasema baada 
ya mabuu kutoka ndani ya mwili 
wa mwanamke naye pia hufa.

Wanyama hawa hufa kewnye uzazi. Huitwa wanyama kwa vile viumbe hai huundwa na makundi mawili  mimea na wanyama. 
PICHA: MTANDAO 

“Buibui wa 
kiume aina 
ya ‘argiope’ 
hupendelea 
kukutana na 
wale walio 
tayari kuyeyu-
ka na mwisho 
hushindwa 
kuwala. Lakini 
inapotokea ni 
buibui mzee , 
atamla baada 
tu ya kufa 
,” Anasema 
Scott.



Na Thobias Mwanakatwe, MKA-

LAMA

MWENYEKITI wa Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT), Mary Chatanda, ame-
waagiza wahandisi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkalama  mkoani Singida 
kusimamia kikamilifu miradi inay-
otekelezwa wilayani humo ili ijengwe 
kwa ubora na viwango vinavyotakiwa.

Alitoa kauli hiyo jana wilayani hapo, 
baada ya kukagua miradi  ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara yake mkoani 
Singida.

Alisema kuna baadhi ya miradi im-
ekuwa inajengwa chini ya kiwango na 
ubora kutokana na usimamizi mbovu 
hivyo ni wajibu wa wahandisi ku-
hakikisha wanasimamia miradi hiyo 

ipasavyo.
Alieleza serikali inatoa fedha ny-

ingi kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali, hivyo ni vizuri miradi hiyo 
ijengwe kwa viwango na ubora unao-
takiwa ili kudumu kwa muda mrefu.

Akikagua ujenzi wa jengo la ma-
gonjwa ya dharura la hospitali ya 
wilaya hiyo, aliagiza jengo hilo likami-
like haraka ili wananchi waanze kupa-
ta huduma za afya.

Kuhusu tatizo la maji lililopo hos-
pitali ya wilaya hiyo, alimpigia simu 
Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca Ma-
hundi na kutaka kueleza wananchi 
mpango wa wizara hiyo kutatua tatizo 
hilo.

Mahundi aliahidi kuchimba kisima 
cha maji hospitalini hapo ili kuondo-
kana na tatizo hilo.

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AJASIRIAMALI milioni 
8.6 wamenufaika na 
mikopo yenye thamani ya 
Sh.trilioni 6.1 kupitia mi-

fuko inayoratibiwa na Baraza la Taifa 
la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
(NEEC) kwa mwaka 2022/23.

Aidha, hadi kufikia Juni 2023 ajira 
145,245 zimezalishwa kwa Watanza-
nia kwenye miradi ya kimkakati na 
uwekezaji.

Akizungumza jana jijini hapa na 
waandishi wa habari, Katibu Mtend-
aji wa baraza hilo, Beng’i Issa kuhusu 
mafanikio ya masuala ya uwezeshaji 
Tanzania na vipaumbele kwa mwaka 
2023/24.

“Hadi Machi, 2023, hii imeweza ku-
toa mikopo yenye thamani ya Sh. tri-
lioni 6.1 kwa wajasiriamali 8,650,257 
wakiwamo wanawake 4,747,321 na wa-
naume 3,902,936,” alisema.

Aidha, alisema mifuko na programu 
hizo zimetengeneza ajira 17,603,271 
ambapo ajira kwa wanawake zilikuwa 

NEEC yatoa Sh.trilioni 6.1 
kuwawezesha wajasiriamali

Hadi kufikia 
Juni 2023, 
jumla ya 
ajira 145,245 
zimezal-
ishwa kwa 
Watanzania 
kupitia 
miradi hii 
ambapo 
wanawake 
29,049 
wamenu-
faika na 
wanaume 
116,196 wa-
menufaika.

9,248,916 na ajira kwa wanaume ni 
8,354,355.

Kuhusu ajira za Watanzania kwe-
nye miradi ya kimkakati, Katibu 
huyo alisema baraza linaratibu mas-
uala ya ajira hiyo katika sekta za kip-
aumbele kama uzinduaji (mafuta na 
gesi), kilimo, ujenzi, viwanda, utalii 
na sekta mtambuka.

“Hadi kufikia Juni 2023, jumla ya 
ajira 145,245 zimezalishwa kwa Wa-
tanzania kupitia miradi hii ambapo 
wanawake 29,049 wamenufaika na 
wanaume 116,196 wamenufaika,” 
alisema.

Alisema kampuni za kitanzania 
zaidi ya 1,700 zimenufaika kwa ku-
pata kazi mbalimbali katika miradi 
hiyo.

Akizungumzia kuhusu Mpango 
wa Kuendeleza Viwanda Vidogo na 
vya Kati (SANVN Viwanda Scheme) 
unaolenga kutoa fursa kwa Watanza-
nia kupata mikopo yenye riba nafuu 
kwa ajili ya kuanzisha na kuendeleza 
viwanda hususani vilivyochakata 
mazao ya kilimo na mifugo, alisema 

hadi Juni 2023 umewezesha mikopo 
ya Sh. bilioni 3.83 kwa miradi 65.

Alisema miradi hiyo ilifanyika ka-
tika mikoa 13 ambayo ni Mwanza, 
Arusha, Dar es Salaam, Kilimanjaro, 
Mbeya, Geita, Dodoma, Shinyanga, 
Iringa, Njombe, Singida, Pwani na 
Rukwa.

Kadhalika, alisema hadi Machi, 
2023 vituo vya uwezeshaji 18 vime-
anzishwa katika mikoa ya Shinyan-
ga, Geita, Singida, Rukwa, Kigoma na 
Dodoma.

Alisema vituo viwili katika mikoa 
ya Morogoro na Pwani viko kwenye 
hatua za kuongeza huduma wezeshi 
na kuweza kuwa vituo vya uwez-
eshaji kamili.

Alisema: “Vituo hivi vimeweza ku-
toa mikopo yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 9.4 kwa wajasiriamali 4,017. Aid-
ha, kwa mwaka wa fedha 2022/23, 
serikali ilitenga fedha za kuweza 
kukarabati vituo katika halmashauri 
tatu, kwamba Nyang’wale ilipewa 
Sh. milioni 247, Mlele Sh. milioni 698 
na Mbinga Sh. milioni 123.4”.
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Usomaji mita 
shirikishi 
wapunguza 
malalamiko
Na Ibrahim Joseph, Dodoma

MKURUGENZI wa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Mkoa wa 
Dodoma (DUWASA), Mhandisi Aron 
Joseph, amesema usomaji wa mita za 
maji shirikishi umesaidia kupungu-
za malalamiko ya wateja wao.

Aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki jijini hapo alipokuwa akiwasili-
sha taarifa ya utendaji kazi wa mam-
laka hiyo kwa ujumbe wa Bodi ya 
Taifa ya Maji walipotembelea ofisi za 
mamlaka hiyo.

Alisema usomaji huo wa mita za 
maji shirikishi  umesaidia kupunguza 
malalamiko ya wateja hao kutokana 
na kupata taarifa ya matumizi ya 
kabla ya kutumiwa ankara yake ya 
maji aliyotumia katika mwezi husika.

Alisema ushirikishwaji huo ume-
saidia kubaini upotevu wa maji 
kutokana na kujua matumizi halisi 
ya wateja wao kwenye maeneo yote 
wanapotoa huduma hiyo ya maji.

Pia alisema wameweka namba za 
simu za bure za kuwasiliana na wa-
teja wao kama kuna malalamiko na 
ikitokea kuna mashaka wamekuwa 
wakifika kwa haraka kujiridhisha na 
taarifa za wateja.

Kadhalika, alisema wameanza 
kuchimba visima kwenye baadhi ya 
maeneo wanayotoa huduma hiyo na 
lengo ni kuhakikisha kila eneo lina-
pata maji yaliyo safi na salama.

Mwenyeti wa Bodi ya Maji ya 
Taifa, Mhandisi Mbogo Mfutakamba, 
alisema maendeleo ya uchumi dunia 
yanategemea upatikanaji maji ya 
uhakika ya matumizi.

Alibainisha kuwa maji yamekuwa 
ni muhimu na hayana mbadala hivyo 
wananchi wakiyakosa wamekuwa 
wakiyatafuta mbali kwa gharama 
kubwa.

Alisema maji hayo yaliyopo  chini 
ya ardhi hayajatangazwa kama 
maeneo tengefu na ndiyo maana uki-
taka kuchimba utakuta tayari mae-
neo yanamilikiwa na watu.

Mhandisi Mbogo alieleza kuwa 
serikali imeipa nguvu bodi hiyo 
kuhakikisha maji yanaendelea ku-
patikana kama nyenzo muhimu ya 
maendeleo ya Taifa katika kuchangia 
uchumi. 

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, Beng’i Issa, akizungumza na waandishi wa 
habari ukumbi wa Idara ya Habari Maelezo jijini Dodoma jana, kuhusu mafanikio ya uwezeshaji nchini na vipaumbele 
kwa mwaka wa fedha 2023/2024. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wahandisi waagizwa 
kusimamia miradi kikamilifu 

HABARI DODOMA

M/kiti UWT akoshwa mradi uzalishaji ng’ombe
Na Mwandishi Wetu, 	
SINGIDA

MWENYEKITI wa Umoja 
wa Wanawake Tanzania 
(UWT) Taifa, Mary Cha-
tanda, amefurahishwa 
na mradi wa uzalishaji 
wa ng’ombe wa kikundi 
cha wanawake cha 
Tunza kilichopo Mkala-
ma mkoani Singida.

Wanawake wa kikundi 
hicho ni miongoni mwa 
wanufaika na mikopo 
iliyokuwa ikitolewa na 
halmashauri ya wilaya 
hiyo, ambapo kilipata 
Sh. milioni 20. 

Akizungumza na 
wanawake wa kikundi 
hicho, Chatanda ali-

waomba wanawake hao 
kuendelea na uzalishaji 
wa ng’ombe kwa kuwa 
umewawezesha kureje-
sha fedha katika hal-
mashauri kwa wakati. 

“Niwaombe wa-
nawake nchini ku-
changamkia fursa hiyo 
ambayo Rais Samia 
Suluhu Hassan anataka 
mnufaike na fedha hizo. 
Tumuunge mkono kwa 
kutujali na kututhamini 
sisi wanawake kwa 
kutoa fedha bila riba” 
alisema.

Mary alisema UWT 
ipo bega kwa bega na 
Rais Samia katika ku-
tatua changamoto zote 
za wanawake kwa kuwa 
ni jukumu lao, kumsaid-

ia katika kuhakikisha 
wanawake nchini wana-
pata mikopo na wanai-
nuka kibiashara.  A

lisema serikali imewa-
shika mkono wanawake 
nchini kwa kuwapa 
fedha na kujiinua katika 
biashara zao, hivyo 
aliwaomba wasimwan-
gushe Rais Samia kwa 
kuwa amewamini.

Kwa upande wa wa-
nawake walionufaika na 
mradi huo wa ng’ombe 
akiwemo Mwenyekiti 
wa Kikundi cha Tunza, 
Jenifa Julias alim-
pongeza mwenyekiti 
huyo kwa kuwatembe-
lea na kuwapa elimu 
kuhusu mikopo ya 
benki. 



Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca Mahundi, akizungumza na waandishi wa habari juzi kuhusu mpango wake wa kush-
irikiana na Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya kuwafanyia upasuaji wa mtoto wa jicho wananchi wenye tatizo hilo. 
PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
ATU zaidi ya 200 wal-
iobainika kuwa na tatizo 
la mtoto wa jicho mkoa-
ni Mbeya wanatarajia 

kupatiwa matibabu bila malipo ku-
tokana na wengi wao kuwa ni wenye 
kipato cha chini.

Watu hao watapatiwa matibabu 
hayo katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Mbeya baada ya hospitali 
hiyo kwa kushirikiana na Mbunge 
wa Viti Maalumu Mkoa wa Mbeya, 
Mhandisi Maryprisca Mahundi kuan-
daa mpango maalumu wa kuwasaid-
ia.

Akizungumza na waandishi wa 
habari juzi, Mhandisi Mahundi am-
baye pia ni Naibu Waziri wa Maji, 
alisema programu ya kuwasaidia 
wananchi hao itazinduliwa Agosti 22 
mwaka huu na itafanywa na madak-
tari bingwa wa macho.

Alisema madaktari hao watatoka 
Ujerumani na wengine kutoka katika 
Hospitali ya CCBRT ya mkoani Dar 
es salaam ambao watapiga kambi ya 
wiki moja katika Hospitali ya Rufani 

Watu 200 wenye tatizo la 
mtoto jicho kutibiwa bure
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NIC rasmi 
yatambulika 
kimataifa utoaji 
huduma bora
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Bima Tanzania 
(NIC) limepokea cheti cha 
ubora kutoka kwa Taasisi ya 
Superbrands ya kuwa kinara 
katika sekta hiyo ikiwa ni 
baada ya kufanyika kwa 
utafiti na tathmini ya kina ya 
huduma zake.

Kutambuliwa kwa NIC 
kunaonesha namna kam-
puni hiyo ilivyojikita katika 
kuboresha viwango vya juu 
vya ubora, kuwajali wateja 
na kuzingatia weledi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
NIC, Dk. Elirehema Doriye, 
alisema cheti hiko ni hes-
hima taasisi hiyo.

“Ni heshima kubwa 
kupokea cheti cha utambu-
lisho kutoka kwa taasisi ya 
Superbrand. Kutambuliwa 
huku ni uthibitisho wa kazi 
kubwa tunayoifanya pamoja 
na kujitolea kwa kila mfan-
yakazi wa NIC, inatuongezea 
chachu zaidi ya kuendelea 
kuboresha viwango vya hu-
duma katika bima,” alisema.

Aliongeza kuwa shirika hilo 
limejizatiti kuendelea kuleta 
maendeleo chanya kwa jamii 
na kuchangia kwenye shu-
ghuli za kijamii na kiuchumi 
kwa maendeleo ya taifa.

“Kutambuliwa na Super-
brand kumekuja wakati 
sahihi na kuongeza ari zaidi 
ya NIC kuendeleza ubora wa 
viwango vya hali ya juu, ku-
tumia ubunifu na teknolojia 
ili kuwapatia wateja huduma 
wanazohitaji na kusaidia 
sekta nzima kusonga mbele 
zaidi,” alisema.

Alisema NIC kwa muda 
mrefu linajiendesha kama 
kinara katika soko la huduma 
za hisa nchini, likihudumia 
mahitaji ya wateja kwa ku-
wapatia huduma tofauti za 
bima ambazo zinalinda mai-
sha, mali, na biashara zao.

Wakazi Chunya waiangukia serikali kupata majisafi
Na Ashton Balaigwa, CHUNYA

WANANCHI wa Mji wa Chunya 
mkoani Mbeya, wameiomba 
serikali kuwasaidia kutatua kero 
ya upatikanaji wa maji ya bomba 
inayoukabili mji huo.

Wamesema kero hiyo inawa-
sababishia gharama za maisha 
kuwa juu na kuwa katika hatari 
ya kukumbwa na magonjwa ya 
mlipuko.

Walitoa kilio hicho juzi kwe-
nye mkutano wa hadhara ul-
ioitishwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera uliokuwa 
na lengo la kusikiliza kero za wa-
nanchi ambapo walisema kuto-
kana na tatizo hilo wanalazimika 
kununua maji kwa bei kubwa.

Mmoja wa wananchi hao, Sa-
fia Hamad alisema tatizo hilo 
linakuwa kubwa zaidi kipindi 
cha kiangazi ambapo maji huwa 
hayatoki kwenye mabomba.

Alisema serikali iliwapelekea 
mradi wa kuchimba visima vire-
fu vya maji ambavyo hutumika 
kuvuta maji na kujaza kwenye 
matangi lakini kipindi cha kian-
gazi visima hivyo huwa vinakau-
ka na hivyo kuwasababisha ku-
kosa kabisa huduma hiyo.

Zena Shabani ambaye ni mkazi 
wa Kitongoji cha Ujenzi alisema 
kipindi cha kiangazi wananunua 
maji kwa vijana ambao wana-
zungusha kwa kutumia maguta 
huku wakiwa hawana uhakika 
na usalama wa maji hayo.

Alisema wananunua ndoo 
moja ya lita 20 kwa Sh. 1,000 
jambo ambalo alisema linawa-
sababishia gharama za maisha 
kuwa juu kuliko uwezo wao wa 
kiuchumi.

Alisema wapo baadhi ya mata-
jiri ambao wamechimba visima 
na wanawauzia lakini maji hayo 
yana magadi mengi.

Diwani wa Kata ya Itewe, Alex 
Kinyama alikiri uwepo wa tatizo 
hilo na kwamba mradi wa visima 
haukufanya vizuri kutokana na 
miamba ya eneo hilo kuwa na 
mipasuko inayosababisha maji 
kupotea kwa kuzama chini.

Alisema Wilaya ya Chunya ni 
miongoni mwa wilaya zitaka-
zonufaika na mradi wa kupeleka 

maji kwenye miji 28 nchini na 
kwamba mradi huo ndio utaku-
wa suluhisho la tatizo la upati-
kanaji wa huduma hiyo.

Alisema wamepatiwa zaidi 
ya Sh. bilioni 11 kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi huo huku 
akieleza kuwa wameanza kupata 
wasiwasi kutokana na mkandar-
asi aliyepata tenda ya kutekeleza 
mradi kutaka kubadili chanzo.

Alisema Naibu Waziri wa Maji, 
Mhandisi Maryprisca Mahundi 
pamoja na wataalamu wa Waka-
la wa Maji Vijijini (RUWASA) wa-
liridhia chanzo cha maji cha Mto 
Gwaziva ambao upo umbali wa 
kilomita 30 kutoka kwenye mji 
huo ndicho kitumike.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 

Homera aliagiza Mamlaka ya 
Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Wilaya ya Chunya (CHUWASA), 
kuhakikisha wanatafuta su-
luhisho la muda mfupi wakati 
taratibu za utekelezaji wa mra-
di wa miji 28 zikiwa zinaende-
lea.

Vilevile alimtaka mkandarasi 
anayetekeleza mradi huo kwen-
da kuripoti kwenye ofisi yake 
ili apewe wataalamu wataka-
omshauri namna ya kutekeleza 
mradi huo vizuri.

Aliwataka viongozi wa seri-
kali katika wilaya hiyo pamoja 
na madiwani kuhakikisha wana-
shirikiana na mkandarasi huyo 
atakapoanza kazi ili mradi huo 
ukamilike mapema.

HABARI MBEYA

Huduma 
hizo 
zitatolewa 
bure kwa 
wananchi 
wote wa 
Mkoa wa 
Mbeya 
na hivyo 
akawa-
taka 
wananchi 
kujitokeza 
kupata 
huduma 
hiyo.

ya Mkoa wa Mbeya kwa ajili ya kuwa-
tibu wananchi hao.

Aliwataka wananchi wote wenye 
matatizo ya macho kujitokeza katika 
hospitali hiyo ya kanda kwa ajili ya 
kufanyiwa matibabu hayo bure na 
kwamba watahakikisha watu wote 
watakaojitokeza wanatibiwa.

Alisema utaratibu huo ni mwende-
lezo wa nia yake ya kuwasaidia wa-
nanchi wa mkoa huo kutatua matatizo 
mbalimbali ambapo alisema tangu 
alipochaguliwa ameshatumia zaidi ya 
Sh. milioni 200 kuwasaidia wananchi.

Alisema moja kati ya huduma alizo-
wasaidia wananchi ni pamoja na upas-
uaji kwa wanawake zaidi ya 60 wal-
iobainika kuwa wana tatizo la fistula.

Mratibu wa huduma za macho 
wa Hospitali ya Rufani  ya Mkoa wa 
Mbeya, Dk. Fariji Killewa alisema asil-
imia 50 ya watu wanaosumbuliwa na 
macho katika Mkoa wa Mbeya wana 
tatizo la mtoto wa jicho.

Alisema katika kipindi cha mwaka 
mmoja wananchi waliojitokeza katika 
hospitali hiyo wakiugua macho wali-
kuwa 2,399 lakini waliobainika kuwa 
na tatizo la mtoto wa jicho walikuwa 

1,499.
Alisema watu hao walipatiwa matib-

abu ya tatizo hilo kwa kufanyiwa upas-
uaji na kwamba tatizo hilo ni kubwa 
katika maeneo mengi lakini uelewa 
wa wananchi ni mdogo.

Alisema madaktari bingwa wa ma-
cho kutoka Ujerumani na Hospitali 
ya CCBRT, wataanza kazi Agosti 22 
mpaka 29 mwaka huu na kwamba 
watashirikiana na wataalamu waliopo 
kuwatibu watu watakaojitokeza.

Ofisa Habari wa hospitali hiyo, 
Agrey Mwaijande alisema huduma 
hizo zitatolewa bure kwa wananchi 
wote wa Mkoa wa Mbeya na hivyo 
akawataka wananchi kujitokeza ku-
pata huduma hiyo.

Alisema waliamua kuanzisha 
kampeni hiyo ya kuhamasisha wa-
nanchi baada ya kubaini kuwa baadhi 
ya watu wamekuwa wakishindwa ku-
jitokeza kwenye vituo vya kutolea hu-
duma za afya kwa sababu ya kuogopa 
gharama.

Alisema wengi wamekuwa wakiji-
fungia majumbani bila kutibiwa hali 
ambayo inaweza ikawasababishia up-
ofu ambao ni tatizo kubwa zaidi.
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HABARI ZANZIBAR

Bundi waongeza idadi ya 
watalii Msitu wa Amani

Ujenzi Kituo 
cha Polisi 
Tumbatu 
kumaliza kero 
ya uhalifu
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMISHNA wa Polisi Zanzibar, 
Hamad Khamis Hamad, amesema 
kukamilika kwa mradi wa Kituo 
cha Polisi Kisiwa cha Tumbatu ku-
tatatua changamoto za kiusalama 
katika kisiwa hicho.

Aliyasema hayo huko mkoa wa 
Kaskazini Unguja alipokuwa akika-
gua mradi wa ujenzi wa Kituo cha 
Polisi Tumbatu.

Alisema kituo hicho kitaka-
pokamilika kitatoa huduma kwa 
wananchi kwa wakati na kwa ura-
hisi kwa sababu kabla ya ujenzi 
huo wanachi wa  kisiwa hicho 
wakifuata huduma katika Kituo 
cha Polisi Mkokotoni hali ambayo 
inawalazimu kuvuka bahari.

Naye Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kaskazini Unguja, Kamishna 
Msaidizi Daniel Shila, alisema kit-
uo hicho kitawapunguzia wanachi 
gharama wanapohitaji huduma za 
kipolisi  na kuwasisitiza wananchi 
kuendelea kushirikiana na Jeshi la 
Polisi na kuhakikisha wanaitunza 
miundombinu hiyo.

Wananchi wa kisiwa hicho 
waliipongeza serikali kwa kuwa-
sogezea huduma hiyo karibu, wali-
waomba askari watakao pangi-
wa katika kituo hicho wajengewe 
makazi kisiwani hapo.

“Tunaiomba serikali kituo kitaka-
poanza kufanya kazi watendaji 
wake wapatiwe makazi katika 
kisiwa hiki na isiwe wanakuja asu-
buhi alafu jioni wanaondoka kwa 
sababu wahalifu hawana muda 
maalum,” alisema Miza Makame 
mmoja wa wakazi wa kisiwa 
hicho.

Kituo hicho kimegharimu zaidi 
ya milioni 250 hadi kukamilika 
kwake na hadi sasa ujenzi wake 
umefikia asilimia 70.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imesema 
Ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa 
Abeid Amani Karume Pemba na 
Barabara ya Chakechake hadi 
Wete utafungua mlango wa 
uwekezaji katika sekta ya utalii 
kisiwani humo.

Hayo yamesemwa na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Kazi, 
Uchumi na Uwekezaji, Mudrik 
Ramadhan Soraga, alipokuwa 
akizungumza katika sherehe za 
uzinduzi wa mradi wa  Cocco 
lagoon wa nyumba za makazi na 
bangaloo.

Alisema kwamba kuimarika 
kwa huduma za miundom-
binu kutaimarisha sekta ya 
utalii na huduma za usafirishaji 
na uchukuzi hasa baada ya 
wawekezaji kuanza kujitokeza 
kuwekeza katika Kisiwa cha 
Pemba.

Chini ya mpango huo Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar, inata-
rajia kutumia Sh. trilioni 1.4 ku-
jenga kilomita 103 za miundom-
binu ikiwemo Uwanja wa Ndege 
Pemba kuwa wa kimataifa, Bara-
bara ya Mkoani/Chake, Tunguu/
Makunduchi na Kisauni/Fumba.

Aidha, alisema wakati mipa-

ngo ya ujenzi wa barabara hizo 
ukiendelea kampuni ya ujenzi 
wa Mecco inaendelea na ujenzi 
wa barabara ya Cheke/Wete am-
bayo itaunganisha mikoa miwili 
ya Pemba na kuimarisha hudu-
ma za usafirishaji na uchukuzi.

Soraga alisema ndani ya muda 
mchache Pemba itafunguka kiu-
chumi ambapo itasaidia katika 
ustawi wa jamii na kusukuma 
gurudumu la maendeleo katika 
kisiwa hicho.

Alisema kunahitajika mikakati 
ya mapema ya kuongeza uzal-
ishaji wa mazao ya vyakula na 
mazao ya baharini kutokana na 

ukuaji wa sekta ya utalii unaon-
delea kujitokeza kisiwani Pemba 
ili kuepusha kutegemea bidhaa 
hizo nje ya visiwa hivyo. 

Ofisa Miliki wa Bodi ya Kon-
dominia inayohusika na makazi 
katika mradi huo, Salim Mu-
hammed alisema mradi huo uta-
saidia kuongeza ajira kwa vijana 
na kutangaza sekta ya uwekezaji 
visiwani Zanzibar.

Alisema nyumba zinazoende-
lea kujengwa eneo la Wambaa 
Mkoa wa Kusini pemba, kupitia 
mradi huo zitasajiliwa na bodi 
hiyo kwa watu watakaonufaika 
pia ni utekelezaji wa mpango 

wa serikali kwa kukuza uchumi 
kupitia uchumi wa buluu Zanzi-
bar. 

Naye Meneja Mauzo na Uende-
shaji wa Kampuni ya  Cocco 
lagoon, Jakub Kazmierczak 
alisema mpaka sasa nyumba 24 
zimeuzwa tangu kuanza mauzo 
ya awali ya nyumba za makazi 
katika mradi huo zikiwa na hu-
duma zote muhimu.

Alisema uwekezaji huo umez-
ingatia uhifadhi wa mazingira 
na kulinda rasilimali lakini uta-
saidia kukuza uchumi wa Zanzi-
bar na kutangaza sekta ya utalii 
kimataifa kisiwani humo.

Uwanja wa Ndege Abeid Karume kufungua uwekezaji

Meneja Mradi wa Ufugaji wa Vipepeo, Amiri Sheghembe, akizungumza na waandishi wa Chama cha Waandishi wa 
Habari za Mazingira Tanzania (JETI) waliofanya ziara katika Msitu wa Asili wa Amani Muheza mkoani Tanga, ziara 
iliyoandaliwa na JETI kwa ufadhili wa mradi wa USAID tuhifadhi maliasili. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, aliyekuwa 

MUHEZA

N
DEGE aina ya bundi katika 
Hifadhi ya Msitu wa Asili 
wa Amani uliopo Muheza 
mkoani Tanga wamekuwa 

kivutio kwa watalii wanaofika katika 
msitu huo.

Mtafiti wa ndege kutoka Shirika 
la Uhifadhi wa Ndege na Mazingira 
Tanzania, Edigar Apolinary, aliyase-
ma hayo wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kutoka Chama 
cha Mazingira Tanzania ( JETI).

Wanahabari hao walitembelea 
msitu huo kwa ufadhili wa USAID 
Tuhifadhi Maliasili.

Apolinary alisema bundi anafaida 
nyingi hasa kwa wakulima, kwamba 
huondoa wadudu waharibifu wana-
oshambulia mazao ikiwamo panya 
buku. 

Mtafiti huyo anapingana na im-
ani na fikra za baadhi ya wananchi 
wanaoamini kuwa ndege huyo an-
amambo mabaya ikiwamo uchuro, 
nuksi na ushirikina.

Alisema katika msitu huo ndege 
huyo ni kivutio kikubwa cha utalii 
na anaongeza fedha za kigeni na 
pato la taifa kutokana na watalii na 

Mimi na-
muona bundi 
kama ndege 
wengine hii 
ni kutokana 
na elimu 
niliyo-
pata kutoka 
shirika lisilo 
la kiserikali 
linalohusika 
na uhifadhi 
wa ndege na 
mazingira 
Tanzania 
na tuna-
shirikiana 
na wanaki-
jiji wezangu 
pamoja na 
serikali 
katika ku-
walinda.

watafiti wanaofika katika msitu 
huo.

Aidha, alisema ndege huyo ni 
tofauti na ndege wengine kwa 
sababu huonekana zaidi nyakati 
za usiku na hata watalii wanaofika 
katika msitu huo huwalazimu ku-
fanya utalii nyakati za usiku ili ku-
muona.

Mkazi wa Kijiji cha Magoda am-
bacho kimezungukwa na hifadhi 
ya msitu huo, Habibu Chando 
alisema elimu zaidi inahitajika 
kwa jamii kuhusu umuhimu wa 
ndege akiwamo bundi kwa sababu 
wengi wao wanamuona ndege 
huyo katika mtazamo hasi.

“Mimi namuona bundi kama 
ndege wengine hii ni kutokana na 
elimu niliyopata kutoka shirika 
lisilo la kiserikali linalohusika na 
uhifadhi wa ndege na mazingira 
Tanzania na tunashirikiana na wa-
nakijiji wezangu pamoja na serika-
li katika kuwalinda,” alisema.

Kaimu Mhifadhi wa Hifadhi 
ya msitu huo, Alphonce Nyululu 
anasema hifadhi hiyo hupokea 
watalii wengi wanaofika kuanga-
lia ndege akiwemo bundi, utalii 
wa vinyonga na utalii wa mapor-
omoko ya maji.

Alisema kwa mwaka wa fed-

ha  2007/2008 hadi 2022/ 2023 
hifadhi hiyo imeingiza Sh. mil-
ioni 538 baada ya kupokea watalii 
14,096. 

Alisema katika hifadhi hiyo wa-
navifaa vya kisasa ambao huvitu-
mia waongoza watalii katika msitu 
huo kwa kumuita bundi.

Mkurugenzi Mtendaji wa JETI, 
John Chikomo, alisema waandishi 
wa habari wananafasi kubwa ya 
kuuhabarisha umma umuhimu 
wa misitu pamoja na viumbe hai 
vinavyopatikana ikiwemo ndege.

Alisema bila ya uwepo wa 
misitu ni hatari kubwa kwa taifa 
lakini pia viumbe hai waliopo 
wakiwemo ndege aina ya bundi 
watatoweka.

Alisema viumbe hai husaidia ka-
tika kulinda bayoanuai lakini pia 
katika kukuza pato la taifa kunako-
tokana na sekta ya utalii.

Mkurugenzi huyo alisema lengo 
la ziara hiyo kwa waandishi wa 
habari ni kuangalia Shoroba ya 
Amnai-Niro kwa sababu ni mion-
goni mwa shoroba muhimu kwa 
uhifadhi wa bayoanuai nchini. 

Aidha, alisema shoroba hiyo ina-
vivutio mbalimbali ambavyo hav-
ipatikani katika shoroba zingine 
ikiwemo ndege aina ya bundi.

Kituo hicho kimegha-
rimu zaidi ya milioni 250 
hadi kukamilika kwake 
na hadi sasa ujenzi wake 
umefikia asilimia 70.
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HABARI KITAIFA

Serikali yaunda 
kamati kuchunguza

KUPOTEA 
KWA CHETI

PRISCA GEORGE MWAMBONA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kuhitimu kidato cha 
nne chenye index No S 0341/167 kilichotolewa 
na baraza la mitihani kupitia SANGU 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2013. Yeyote 
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
Taarifa polisi: MBE/MBE/RB/690809/2020.

Na Jenifer Gilla

WAZIRI wa Afya, 
Ummy Mwalimu, ame-
unda kamati yenye wa-
jumbe 13, kuchunguza 
malalamiko ya madak-
tari tarajali wanaodai ku-
wapo ukiritimba katika 
mitihani ya kupata leseni 
ya taaluma hiyo inayo-
simamiwa na Baraza la 
Madaktari Tanganyika 
(MCT).

Ni uamuzi uliochuku-
liwa na serikali baada 
ya Julai 21, mwaka huu 
wawakilishi hao kum-
wandikia Rais Samia 
Suluhu Hassan barua ya 
wazi yenye hoja kadhaa 
zinazohusu malalamiko 
hayo na nakala yake ku-
pelekwa Wizara ya Afya.

Katika taarifa yake 
kwa umma jana, Waziri 
Ummy alisema kamati 
hiyo itakayoongozwa na 
Mganga Mkuu wa Serika-
li mstaafu, Prof. Muham-
ad Bakari, itafanya kazi 
kwa mwezi mmoja kwa 
kufuata hadidu za rejea 
zilizoainishwa na wizara 
ili kuchunguza msingi wa 
malalamiko yaliyotolewa 
na madaktari tarajali 
hao.

Vilevile, Waziri Ummy 
alibainisha kuwa katika 
muda ambao kamati 
hiyo itakuwa inatekeleza 
majukumu yake, taratibu 
zingine za mafunzo ya 
madaktari tarajali zitaen-
delea kama ilivyoainish-
wa kisheria.

Aliwata madakatari 
tarajali kuwa na subira 
katika kipindi ambacho 
kamati inafanya uchun-
guzi na pale watakapohi-
tajika kutoa maelezo kwa 
kamati, watoe ushiriki-
ano kwa kuwa wizara ita-
simamia haki na ustawi 
wa taaluma ya udaktari 
nchini.

Daktari Bingwa wa 
Tiba ya Familia kutoka 
Hospitali ya Agakhan ji-
jini Dar es Salaam, Will-
broad Kyejo, alipongeza 
uamuzi wa serikali kuun-
da kamati hiyo ikiwa na 
wajumbe madaktari wa-
bobevu watakaokwenda 
kuchunguza suala hilo 
kitaalamu zaidi.

Alisema anaamini 
matokeo ya uchunguzi 
huo yatatoa majibu yata-
kayoridhisha pande husi-
ka na kama kuna tatizo 
mahali, busara itatumika 

NUSU YA MADAKTARI KUFELI

kutatua changamoto hiyo.
“Ninaamini pia wanafun-

zi hao watapewa nafasi ya 
kuzungumza kama kuna 
changamoto walipitia wakati 
wanafanya mitihani hiyo na 
wakipewa mitihani ya maru-
dio watafanya vizuri zaidi. 
Lengo liwe kujenga, siyo kubo-
moa,” alishauri.

Aliongeza: “Udaktari ni fani 
muhimu sana kwa kuwa ina-
husisha moja kwa moja afya na 
uzima wa binadamu. Kwahiyo, 
ni lazima wasimamizi wajiri-
dhishe kuwa daktari ameiva 
inavyostahili kabla ya kupewa 
kibali cha kutoa huduma kwa 
jamii.”

Daktari Daraja la Pili katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Amosi Kilipamwambu, 
alisema kuundwa kamati hiyo 
kunatoa ishara serikali ina-
jali wananchi wake na imed-
hamiria kutenda  haki kwa 
pande zote mbili.

Alisema kufanya mitihani 
ya aina hiyo si suala jipya. Li-
nafanyika dunia nzima kwa 
lengo la kujiridhisha daktari 
anayehitimu anaweza kutoa 
huduma kwa wananchi kwa 
namna inayostahiki.

“Kwa mfano, leo mimi ni-
kiomba kazi Marekani ni la-
zima nifanye huo mtihani 
na kuna bodi inasimamia, ili 
wajiridhishe kuwa ninaweza 
kuifanya kazi hiyo vizuri. Kwa 
sababu unaweza kuwa daktari 
lakini ukashindwa kufanya 
baadhi ya majukumu,” alisema 
Dk. Amos.

Zaidi ya nusu ya madaktari 
tarajali waliofanya mtihani 
wa kuipata leseni hiyo mwaka 
huu wameanguka. Kati ya 640 
walioufanya, 366 (asilimia 57) 
wamefeli.

Katika mazungumzo na 
Nipashe jijini Dar es Salaam 
wiki mbili zilizopita zilizopita, 
mwakilishi wa madaktari tara-
jali hao, Baraka Shija, alidai 
zaidi ya wahitimu 300 wa fani 
ya udaktari waliofanya mtiha-
ni huo mwaka huu wamefeli.

Shija alidai kufeli kwao ka-
tika mtihani huo kumetokana 
na alichokiita urasimu ndani 
ya MCT, ikiwamo kuwataka 
wafanye mtihani wenye mas-
wali 200 ndani ya saa tatu.

Katika ufafanuzi wake kwa 
Nipashe kuhusu suala hilo, 
Dk. David Mzava, Msajili MCT, 
alibainisha kuwa madaktari 
tarajali 640 walifanya mtihani 
wao Machi 22 mwaka huu. Kati 
yao, 274 (asilimia 43) walifaulu 
na 366 (asilimia 57) walifeli, 
akikiri kwamba idadi ya wali-
ofanya vibaya ni kubwa.

Na Mwandishi Wetu, NEWALA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, amesema serikali inaende-
lea kuboresha huduma mbalim-
bali za kijamii nchini zikiwamo 
za afya, hivyo wananchi waend-
elee kuipa ushirikiano.

Alitoa rai hiyo jana alipozun-
gumza na wananchi baada ya ku-
weka jiwe la msingi katika Hospi-
tali ya Wilaya ya Newala akiwa 
katika ziara ya kikazi mkoani 
Mtwara. 

Waziri Mkuu alisema serikali 
imedhamiria kuendelea kubore-
sha huduma za afya nchini, huku 
akimwagiza Mkuu wa Wilaya ya 
Newala asimamie ipasavyo upa-
tikanaji dawa katika vituo vya 
kutolea huduma za afya kwa 

kuwa serikali inatoa fedha nyingi 
kwa ajili ya kugharamia huduma 
hiyo.

Waziri Mkuu alisema serikali 
kila mwezi inapeleka fedha kwa 
ajili ya ununuzi wa dawa, hivyo 
hatarajii wananchi wanaokwen-
da vituo vya kutolea huduma za 
afya wakose dawa. 

Mganga Mkuu wa Wilaya, Dk. 
Matiko George, alisema seri-
kali imetoa Sh. bilioni 2.85 kwa 
ajili ya ujenzi wa miundombinu 
mbalimbali ikiwamo jengo la 
maabara, wagonjwa wa dharu-
ra, huduma ya mama na mtoto, 
mionzi, utawala, wodi za wa-
nawake, wanaume na watoto.

Alisema faida za mradi huo ni 
pamoja na kupunguza gharama 
kwa wananchi ambao walila-

PM aahidi maboresho 
huduma za afya nchini

zimika kutembea umbali mrefu 
kufuata huduma za afya katika 
halmashauri za jirani za Newala 
Mji, Masasi na Hospitali ya Rufani 
Ndanda.

“Hospitali hii itakuwa na uwezo 
wa kufanya huduma za upasuaji 
kwa kinamama watakaokuwa wa-
napata changamoto ya kujifungua 
kwa njia ya kawaida. Pia huduma za 
afya za kinywa na macho nazo zita-
tolewa hospitalini hapa,” alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na wananchi Stendi Kuu wilayani Newala, akiwa kwe-
nye ziara ya siku mbili mkoani Mtwara jana. PICHA: OWM
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NIAMEY, Niger

SERIKALI ya kijeshi nchini Niger imese-
ma itamfungulia mashtaka Rais aliyeon-
dolewa madarakani Mohamed Bazoum 
kwa uhaini na kudhohofisha usalama wa 
ndani na nje ya taifa hilo. 

Ilielezwa jana kuwa taarifa hiyo ilikuja 
saa chache baada ya kundi la wanazuoni 
waandamizi wa Kiislamu kusema viongo-
zi wa mapinduzi ya nchi hiyo wako tayari 

kwa diplomasia kutatua mzozo wao na 
jumuiya ya kikanda ya Afrika Magharibi.

Bazoum, 63, na familia yake wame-
zuiliwa katika makazi rasmi ya rais huko 
Niamey tangu mapinduzi ya Julai 26, 
mwaka huu, huku wasiwasi wa kimataifa 
ukiongezeka juu ya hali zao kizuizini.

Rais aliyeondolewa madarakani alise-
ma kwamba matibabu ambayo yeye na 
familia yake wamepokea ni ya kikatili, 
huku serikai ya kijeshi ikisema baada ya 

daktari kumtembelea Bazoum kwamba 
hakukuwa na matatizo yoyote kuhusu 
afya yake.

Msemaji wa Jeshi la Niger Kanali Maj 
Abdramane, ambaye alisoma taarifa hiyo 
kwenye televisheni ya taifa, pia alishu-
tumu vikwazo haramu, na vya kufedhe-
hesha vya Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika 
Magharibi (ECOWAS).

BBC

BAMAKO, Mali

UJUMBE wa kulinda amani wa Umoja 
wa Mataifa nchini Mali, (MINUSMA), 
umesema kuwa umeharakisha uondoka-
ji kutoka kambi ya kaskazini mwa nchi 
hiyo kutokana na hali ya usalama inay-
ozidi kudorora.

Siku chache zilizopita, muungano wa 
waasi unaoongozwa na wapiganaji wa 
kabila la Tuareg, unaoitwa Uratibu wa 
mavuguvugu ya Azawad, (CMA), umevi-
tuhumu vikosi vya jeshi la Mali na wapi-
ganaji wa kundi la Russia la Wagner, kuki-
uka makubaliano ya kusitisha mapigano 
kwa kuvishambulia vikosi vyake vilivoko 
mjini Ber. 

Ilielezwa kuwa Jeshi la Mali halijajibu 
tuhuma hizo, licha ya kusema wanajeshi 
wake sita walioko Ber waliuawa  wakati 
wakizima jaribio la uvamizi na makundi 
ya magaidi wasiojulikana. Huku likieleza 

kuwa   limechukuwa udhibiti wa kambi 
ya Ber baada ya matukio kadhaa yaliyo-
vuruga usafiri wa vikosi vyake.

MINUSMA ulizisihi pande zote husika 
kujizuia na hatua zozote zinazoweza 
kuongeza ugumu katika operesheni zao, 
licha ya kutowataja waliohusika.

Pia inaelezwa kuwa makabiliano hayo 
yamesababishwa na madai ya kush-
tukiza ya Mali kwa MINUSMA kuhitimi-
sha ujumbe wake wa muongo mzima, 
na kuibua wasiwasi kwamba kuondoka 
kwake huenda kukazidisha ugumu kati-
ka utekelezaji wa makubaliano ya amani 
ya 2015 na waasi wa Tuareg na kudho-
hofisha juhudi za kudhibiti uasi.

Taarifa zilisema ufafanuzi kuhusu tare-
he ya mwanzo ya uondokaji havikutajwa, 
lakini katika ujumbe uliochapishwa jana 
na kikosi hicho kilisema msafara wa MI-
NUSMA ulioondoka Ber ulishambuliwa 
mara mbili, na kwamba walinda amani 

watatu waliojeruhiwa walihamishiwa 
mjini Timbuktu kwa ajili ya matibabu.

Taarifa hiyo iliongeza kuwa masham-
bulizi dhidi ya walinda amani yanaweza 
kuwa uhalifu wa kivita chini ya sheria ya 
kimataifa.

Ujumbe wa MINISUMA, uliokuwa na 
wanajeshi 11,600 na maofisa wa polisi 
1,500 nchini Mali, ulianza mwaka 2013 
baada ya uasi wa wanaotaka kujitenga 
na wapiganaji wa jihadi kuzuka kaskazini 
mwa Mali.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa kitendo cha 
MINISUMA kujiondoa Mali kumezidisha 
mzozo kati ya utawala wa kijeshi na waa-
si wa zamani wa vuguvugu la CMA.

CMA ilisema kwamba jeshi la Mali li-
likuwa limedhamiria kukalia maeneo 
ya MINUSMA kwa gharama yoyote ile, 
ikiwemo maeneo yalio chini ya udhibiti 
wa CMA, katika ukiukaji wa makubaliano 
ya amani ya 2015.		    DW

Serikali ya kijeshi Niger 
kumshtaki rais aliyeondolewa

Papa ashtushwa idadi 
wanaofia baharini

VATICAN, Italy

MKUU wa Kanisa Katoliki Papa 
Francis amesema idadi ya waha-
miaji wanaofia kwenye bahari ya 
Mediterranean ni jeraha la wazi 
kwa ubinadamu baada ya wiki 
nzima iliyogubikwa na mfululizo 
wa ajali za boti.
Katika ibada ya kila wiki ya 

Angelus, kiongozi huyo mwenye 
umri wa miaka 86 aliwaombea 
watu 41 walioripotiwa kupotea 
siku chache zilizopita na wenzao 
wanne walionusurika na kupele-
kwa kwenye kisiwa cha Italy cha 
Lamepdusa.
Papa alisema ni maumivu na 

aibu, huku akikumbusha takwimu 
za Umoja wa Mataifa (UN), zikio-
nyesha kwamba zaidi ya waha-
miaji 2,000 wamekufa kwenye 
bahari ya Mediterranean tangu 
mwanzoni mwa mwaka huu.
Wakati huohuo pia aliwapongeza 

wote wanaojihusisha na kuzuia 
ajali za boti pamoja na uokozi.
Msemaji wa shirika la UN lina-

loshughulikia wakimbizi, (IOM) 
mwishoni mwa wiki alisema 
kwamba takribani watu 2,060 
wamekufa kwenye bahari ya 
Meditarrenean tangu mwanzoni 
wa mwaka, wakati 1,800 miongoni 
mwao wakipoteza maisha kati-
kati ya bahari hiyo kati ya Afrika 
kaskazini kuelekea Italy na malta.

VOA

Usalama duni waiondoa MINUSMA Mali

Wafanyakazi wa uokoaji wakiwapeleka wahamiaji ufukweni, baada ya boti iliyokuwa imewabeba kutoka Ufaransa ku-
zama katika njia ya maji Dover, Uingereza juzi. PICHA: MTANDAO

Mazungumzo serikali na 
upinzani yaendelea Kenya
NAIROBI, Kenya

AWAMU nyingine ya mazungumzo 
ya kujaribu kupata muafaka kati 
ya serikali ya Kenya na upinzani, 
inatarajiwa kuendelea tena huku 
kukiwa na matumaini ya kupatikana 
makubaliano.
Inaelezwa kuwa hilo linatarajiwa 

kijiri baada ya wiki kadhaa za 
maandamano ya upinzani, kulala-
mikia kupanda kwa gharama ya 
maisha na shinikizo za kuifanyia 
marekebisho Tume ya Uchaguzi.
Ilibainishwa kuwa kikao hicho 

kinaendelea kuratibiwa na rais 
wa zamani wa Nigeria, Olusegun 
Obasanjo, na kwamba kinatarajiwa 
kutoa suluhu ya mvutano unaoen-
delea kati ya kinara wa upinzani 
Raila Odinga na serikali, ambako 
kila upande ulichagua timu ya watu 
watano.
Mchambuzi wa masuala ya siasa 

Kenya Dk. Brian Mutie, alisema 
“Mazungumzo yatazaa matunda 
iwapo pande zote mbili ziko kwe-
nye hali ya kuweka mambo wazi”.
Aidha, makundi ya kutetea haki 

za binadamu nchini humo yalisema 
karibia watu 30 walifariki katika 
maandamano yaliyoitishwa na Od-
inga, huku upinzani ukisema rekodi 
zake zilionyesha watu 50 waliuawa.
Upinzani ulisimamisha maandama-

no mwezi Aprili na Mei ili kuruhusu 
mchakato sawa wa mazungumzo 
ya pande mbili, lakini maandamano 
yalianza tena baada ya mazungum-
zo kuvunjika.

RFI



20

HABARI MICHEZO

Jumanne Agosti 15, 2023

Na Faustine Feliciane, TANGA

BAADA ya timu yake kutoka mikono 
mitupu katika mashindano ya Ngao ya 
Jamii, kipa wa Singida Fountain Gate, 
Beno Kakolanya, amesema yuko tayari 
kwa mikikimikiki ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara ambayo itaanza rasmi leo.

Kakolanya alisema timu yake ime-
fanya maandalizi mazuri na anaamini 
makosa yliyojitokeza katika michuano 
iliyomalizika juzi jijini hapa wataya-

fanyia kazi na hatimaye kuwa na 
msimu mzuri wa mwaka 2023/2024.

Kipa huyo amesema ana uhakika 
sasa kiwango chake kitaongezeka ku-
tokana na kupata nafasi ya kucheza 
mara kwa mara baada ya kujiunga na 
timu hiyo mpya akitokea Simba.

“Nina imani kubwa na timu yangu 
kufanya vizuri, kila mmoja kwenye 
kikosi anataka kusaidia timu kufanya 
vizuri, tumemaliza michuano hii na 
sasa nguvu zetu zinahamia katika 

mashindano ya kimataifa, tunaenda 
kupambana,” alisema Kakolanya.

Aliongeza anatarajia msimu mpya 
utakuwa mgumu kutokana na uimara 
wa timu zote ambazo zimejiimarisha 
kwa ajili ya kuonyesha ushindani.

“Mimi nadhani msimu ujao ligi 
itakuwa ngumu zaidi, timu zimesajili 
kwa kadiri ya nguvu zao, ligi itakuwa 
ngumu na ninamaanisha ushindani 
utaongezeka sana,” Kakolanya alise-
ma.

PLUIJM AFURAHIA NGAO YA 
JAMII IMEWABEBA AFRIKA

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya Wa-
nawake ya wavu imeshindwa 
kuelekea Cameroon katika 
mashindano ya Afrika ku-
tokana na ukata wa fedha, 
imefahamika.

Mashindano ya Afrika ya 
wavu yalianza jana na yata-
malizika Agosti 25, mwaka 
huu.

Katibu wa Kamati ya 
Timu za Taifa wa Chama 
cha Wavu Tanzania (TAVA), 
Riziki Godwin, alisema jana 
ukata umechangia kushindwa 
kuisafirisha timu yao na 
hivyo wamepoteza nafasi ya 
kutimiza malengo yao.

“Tumefanya maandalizi ya 
muda mrefu lakini timu yetu 
imeshindwa kwenda katika 
mashindano, inatusikitisha 
sana, wachezaji wamejisikia 
vibaya mno, tutajipanga 
upya kwa ajili ya kushiriki 
mashindano yajayo,” alisema 
Godwin.

Amewataka wachezaji ku-
tokata tamaa kwa changamo-
to waliyokutana nayo ambayo 
imewavuruga na kuharibu 
kalenda yao ya mashindano.

Wavu washindwa 
kwenda Cameroon

Mwenyekiti Simba
kuzikwa leo Tanga

Na Saada Akida, TANGA

LICHA ya malengo yake kutotimia, Ko-
cha Mkuu wa  Singida Fountain Gate FC, 
Hans Van der Pluijm, amesema mashinda-
no ya Ngao ya Jamii yamemsaidia kuima-
risha kikosi chake kuelekea michuano ya 
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika 
ambayo watashiriki.

Singida Fountain Gate imemaliza katika 
nafasi ya nne baada ya kupoteza mechi 
ya mshindi wa tatu waliyocheza dhidi ya 
Azam FC.

Kikosi cha timu hiyo tayari kimerejea 
Dar es Salaam ili kujiandaa na mchezo wa 
Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya JKU ya 
Zanzibar utakaopigwa Agosti 18, mwaka 

huu kwenye Uwanja wa Azam Complex 
na marudiano wiki moja baadaye.

Akizungumza na Nipashe jana, Pluijm 
alisema malengo yao yalikuwa ni kutwaa 
taji hilo lililochukuliwa na Simba lakini 
mechi mbili walizocheza zimewasaidia 
wachezaji wake kuimarika zaidi.

Pluijm alisema amepata mwanga wa 
kuona madhaifu yao ikiwamo safu ya 
ushambuliaji na ulinzi ambayo ilikuwa na 
makosa katika mechi dhidi ya Azam FC 
ambayo walifungwa mabao 2-0.

“Hatukufikia malengo yetu lakini hii 
michezo imetusaidia kuandaa kikosi kue-
lekea mechi yetu ya Kombe la Shirikisho, 
haitakuwa mechi rahisi kwa sababu wap-
inzani wetu wamejipanga vizuri.

Hayo mashindano sio rahisi kwa sababu 
timu zilizofanikiwa kucheza michuano 
hii walifanya vizuri katika ligi zao, hatuta-
wadharau kwa sababu tunahitaji kusonga 
mbele katika michuano hiyo,” Pluijm alise-
ma.

Singida Fountain Gate yenyewe itaanza 
kampeni ya kuwania taji la Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa kuwakaribisha Prisons 
Agosti 22, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
CCM Liti, mkoani Singida.

Pazia la Ligi Kuu Bara litafunguliwa 
rasmi leo kwa Ihefu kuwakaribisha Geita 
Gold FC wakati Dodoma Jiji itawaalika 
Coastal Union na JKT Tanzania itawafuata 
Namungo mkoani Lindi.

Kakolanya aipania Ligi Kuu

Baadhi ya Wafanyakazi wa Kampuni ya  Barrick nchini wakishiriki mbio za riadha za CRDB Marathon zilizofanyika jijini Dar 
es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Renatha Msungu DODOMA

MWENYEKITI wa zamani 
wa klabu ya Simba, Ayoub 
Chamshama, aliyefariki India 
alipopelekwa kwa ajili ya mat-
ibabu anatarajiwa kuzikwa leo, 
imeelezwa.

Mtoto wa marehemu, Cham-
shama Soud, aliliambia Ni-
pashe mazishi ya baba yake 
yatafanyika katika kijiji cha 
Kilole, Lushoto jijini, Tanga.

“Tuna masikitiko makubwa 
ya kutangaza kifo cha baba 
yetu mpendwa Ayoub Saleh 
Chamshama kilichotokea 
Agosti 11, mwaka huu huko 
India alipokuwa anapatiwa 
matibabu, kwa Dar es Salaam 
msiba uko Chang’ombe Maduka 
Mawili,” alisema Soud.

“Uongozi wa Simba unatoa 
pole kwa ndugu, jamaa na 
marafiki walioguswa na msiba 
huu, tuko pamoja na familia 
katika kipindi hiki kigumu cha 
maombolezo ya kumpoteza 
mpendwa wetu,” ilisema 
taarifa ya Simba.

Enzi za uhai wake, marehe-
mu Chamshama alikuwa mwe-
nyekiti wa Simba katika kipindi 
cha kuanzia mwishoni mwa 
miaka ya 1980 na baadaye 
mwanzoni mwa mwaka 2000.

-------------------------------

-------------------------------

--------------------------------

-------------------------------



NEYMAR SAFARI IMEIVA
MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na Brazil, Ney-

mar mwenye umri wa miaka  31, amekubali mkataba wa 
misimu miwili na klabu ya Saudi Pro League ya Al-Hilal 
ambayo itampatia euro milioni 160 - mradi tu ada ya 
uhamisho itakubaliwa. (L’Equipe)

CAICEDO, CHELSEA SAFI
KIUNGO wa kati wa Brighton na Ecuador, Moises 

Caicedo mwenye umri wa miaka 21, jana alitarajiwa ku-
fanyiwa vipimo vya afya katika klabu ya Chelsea kabla 
ya kukamilisha uhamisho wa pauni milioni 115. (Talk-
Sport)

BALOGUN KUMRITHI KANE
KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kumnunua 

mshambuliaji wa Arsenal, Folarin Balogun, mwenye 
umri wa miaka 22 baada ya nyota wake, Harry Kane 
kuondoka. (Gazzetta Dello Sport)

SANGARE AGOMBEWA ULAYA
LIVERPOOL, Bayern Munich na Paris St-Germain zi-

navutiwa na kiungo wa kati wa PSV Eindhoven mwe-
nye umri wa miaka 25 aliyekadiriwa kuwa na thamani 
ya pauni milioni 32, Ibrahim Sangare. PSV ilikataa ofa 
kutoka Nottingham Forest msimu huu wa joto. (ESPN 
Uholanzi)

BAYERN YAIKATALIA UNITED
KLABU ya Bayern Munich imekataa ofa ya Manches-

ter United ya kumnunua beki wa Timu ya Taifa ya Ufar-
ansa, Benjamin Pavard mwenye umri wa miaka 27. (Sky 
Sports)

ONANA AKARIBIA UNITED
MANCHESTER United inafikiria kumnunua kiungo 

wa kati wa Ubelgiji, Amadou Onana, mwenye umri wa 
miaka 21, na wanasubiri kujua bei yake kutoka kwa 
Everton. (Mail)

AJAX  YAMFUATA AKPOM
KLABU ya Ajax inatazamiwa kumsajili mshambuliaji 

wa zamani wa England, Chuba Akpom, mwenye umri 
wa miaka 27 kutoka Middlesbrough kwa dau la pauni 
milioni 10. (Subscription - Athletic)

WALKER KUBAKIA CITY
MLINZI Kyle Walker mwenye umri wa miaka 33 ana-

tarajia kusaini mkataba mpya na Manchester City wiki 
hii baada ya kukataa kuhamia Bayern Munich. (Fab-
rizio Romano)

CITY YAMWINDA OLISE
KLABU ya Manchester City itamfikiria kiungo wa kati 

wa Crystal Palace na Ufaransa, Michael Olise mwenye 
umri wa miaka 21, ikiwa watashindwa kumsajili kiungo 
wa kati wa West Ham na Brazil, Lucas Paqueta (25). 
(Football Insider)

LAVIA AKARIBIA LIVERPOOL
LIVERPOOL inatarajiwa kufikia ofa ya Chelsea ya 

pauni milioni 55 kwa kiungo wa kati wa Southampton 
na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Romeo Lavia, mwenye 
umri wa miaka 19. (TalkSport)

JUVE, CHELSEA WATETA
JUVENTUS ipo katika mazungumzo na Chelsea kuhu-

su kumsajili mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku, 
mwenye umri wa miaka 30, ambaye ameonyesha nia ya 
kuhamia Turin. (Corriere Dello Sport) 

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Paris Saint-
Germain, Neymar anakaribia 
kukubaliana na maslahi binafsi ya 
Al Hilal na kukamilisha uhamisho 
wa kwenda Ligi Kuu ya Saudi Ara-
bia, kwa mujibu wa ESPN.

PSG wanataka euro milioni 
80 kwa ajili ya mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 31, la-
kini mazungumzo kati ya klabu 
hizo yanaendelea vizuri, vyanzo 
vimesema.

Vyanzo viliongeza Neymar ana-
tazamiwa kusaini mkataba wa mi-
aka miwili wenye thamani ya euro 
milioni 100 kwa mwaka huko Al 
Hilal, ambapo anaweza kuungana 

na Kalidou Koulibaly, Rúben Ne-
ves na Sergej Milinkovic-Savic.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil aliachwa nje ya kikosi cha 
PSG kwenye mechi yao ya ufun-
guzi ya Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 
1, Jumamosi wakati wakitoka su-
luhu na Lorient, huku kukiwa na 
ripoti za kuondoka klabuni hapo.

Kurejea Barcelona kulikuwa ni 
pendekezo, huku nahodha wake, 
Sergi Roberto akisema alijadili-
ana na Neymar.

ESPN iliripoti mapema wiki hii 
Neymar ameonyesha nia ya ku-
jiunga tena na Barcelona msimu 
huu wa joto, lakini kuna mjadala 
wa ndani katika klabu kuhusu 
usajili wa mshambuliaji huyo, na 

wengine wakipinga - akiwamo ko-
cha, Xavi Hernandez.

Uwezekano wa kuhamia Barca 
ulionekana ni mdogo kwa sababu 
ya matatizo ya kifedha ya klabu 
na upinzani wa Xavi kutomtaka.

Vyanzo viliiambia ESPN kuwa 
PSG, ambao walimsajili fowadi, 
Ousmane Dembélé, kutoka Barca 
Jumamosi iliyopita na wangefura-
hi Neymar kuondoka.

Tangu alipohamia Ufaransa 
mwaka wa 2017, Neymar ameshin-
da mataji matano ya Ligue 1 na 
mataji 13 ya nyumbani kwa jumla, 
na pia kumaliza mshindi wa pili 
katika fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya za mwaka 2020.

   Ni baada ya ndoto zake za kurejea Barca kukwama huku 
uamuzi...
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BARCELONA, Hispania 

K
OCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernandez, amemjia juu 
mwamuzi wa LaLiga baada ya 
timu yake kuanza kutetea taji 

la Ligi Kuu Hispania kwa suluhu dhidi 
ya Getafe hapo juzi na kusema anaha-
ribu mchezo huo.

Pande zote mbili zilimaliza mtanange 
mkali wa wachezaji 10 baada ya Raph-
inha na Jaime Mata kutolewa nje kwa 
kadi nyekundu, huku Xavi naye akitole-
wa nje kipindi cha pili.

Xavi alisema mwamuzi, Cesar Soto 
alikuwa ameiruhusu Getafe kupita 
kiasi na akamshutumu kwa “kubuni” 
mpira wa mkono dhidi ya Gavi ili kue-
puka kuipa Barca penalti ya dakika za 
lala salama kwa kumchezea vibaya, 
Ronald Araújo.

“Hii ilikuwa ni mechi isiyopendeza,” 
alisema Xavi akiwaambia waandishi wa 
habari baada ya mchezo huo kwenye 

Uwanja wa Coliseum Alfonso Perez. 
“Kama hii ni bidhaa ligi tunayoiuza ni 

aibu kabisa, huo ndio ujumbe usiku wa 
leo ( juzi), kila mtu ameona hilo, inabidi 
ukweli usemwe tusikae kimya.

“Mwamuzi aliruhusu kila aina ya 
upuuzi, alinitoa nje katika nafasi ya 
kwanza na akasema mpira wa mkono 
wa Gavi. Muda uliopotezwa ulikuwa wa 
aibu. Tungesimamisha saa kwa sababu 
huu ni ujinga.”

Barca walikasirishwa mapema na 
matukio kadhaa ambayo hayakuad-

hibiwa, ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa 
mwili wa Damián Suárez, ambao ulizua 
hali ya uhasama ambayo Xavi alisema 
ilisababisha Raphinha kutolewa nje.

“Kadi nyekundu ya Raphinha ni 
mwisho wa mambo,” alisema bosi huyo 
wa Barca. 

“Jukumu liko kwa viongozi. Kwangu, 
lilikuwa kubwa sana. Tulipoteza vich-
wa vyetu na Raphinha alifanya makosa, 
lakini kwa sababu mambo mengi yali-
kuwa yametokea.”

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappé yuko katika mazun-
gumzo ya kuongeza mkataba wake na 
Paris Saint-Germain na klabu hiyo sasa 
ina uhakika atasalia, kwa mujibu wa 
ESPN.

Mbappé alirejeshwa katika kikosi 
cha kwanza cha PSG Jumapili baada ya 
mvutano wa muda mrefu na klabu hiyo 
ambao ulimfanya kukosa ziara ya kuji-
andaa na msimu mpya barani Asia na 
mechi ya ufunguzi ya kampeni ya Ligue 
1 dhidi ya Lorient.

Vyanzo viliiambia ESPN kufuatia ma-
zungumzo mazuri Jumamosi, Mbappé 
alikubali na kuahidi kutoondoka kwa 
uhamisho wa bure mkataba wake 
utakapomalizika mwakani. 

Rais wa klabu hiyo, Nasser Al-Khel-
aifi, aliwaambia waandishi wa habari 
kuhusu kukubaliana na Mbappé.

Nahodha huyo wa Ufaransa aliad-
hibiwa na kusimamishwa kwa kukataa 
kuongeza mkataba wake. 

PSG pia ilimworodhesha kuuzwa na 
walikuwa wakisikiliza ofa za mshindi 
huyo wa Kombe la Dunia la mwaka 
2018.

Mbappé, mfungaji bora wa Ligue 1 

katika misimu mitano iliyopita, alikuwa 
akifanya mazoezi na wachezaji wen-
gine wa PSG wanaouzwa, wakiwamo 
Georginio Wijnaldum, Julian Draxler 

na Leandro Paredes. 
PSG watarejea kwenye mechi ya 

Ligue 1 dhidi ya Toulouse Jumamosi.

Mbappé sasa kubaki PSG

***

------------------------

XAVI AKERWA XAVI AKERWA 
NA REFA NA REFA 
BARCELONA BARCELONA 
IKISHIKWAIKISHIKWA

***

------------------------
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Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania Bara, JKT Queens 
imeanza vyema kampeni ya kusaka 
ubingwa wa Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA) baada ya  kuifunga AS Kiga-
li Women mabao 2-1 katika mechi ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa Omon-
di Lugogo, Uganda juzi jioni.

Haikuwa rahisi kwa mabingwa hao 
kupata ushindi huo kwani ilianza ku-
ruhusu bao dakika ya pili lililowekwa 
wavuni na Zawadi Usanase na kuki-
fanya kikosi hicho cha Maafande 
kuongeza juhudi.

Kabla ya mapumziko, Stumai Ab-
dallah, aliisawazishia JKT Queens bao 

hilo baada ya kuunganisha faulo iliyo-
pigwa na Happiness Hezron.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya 
mabadiliko na hatimaye Donisia Min-
ja alikwamisha mpira wavuni na kui-
patia JKT Queens goli la ushindi.

Kwa matokeo hayo yanawaweka 

wawakilishi hao wa Tanzania Bara 
katika  nafasi nzuri ya kuelekea kwe-
nye kampeni ya kutwaa ubingwa wa 
CECAFA ili kupata tiketi ya kushiriki 
fainali za Ligi ya Mabingwa Afrika 
kwa wanawake.

Kocha Mkuu wa JKT Queens, Es-
ther Chabruma, alisema ushindi huo 
umetokana na jitihada za wachezaji 
wake na wataendelea kupambana 
kuhakikisha wanasonga mbele katika 
michuano hiyo.

JKT Queens itashuka tena dimbani 
kesho kucheza mechi ya pili dhidi 
ya New Generation FC ya Zanzibar 
ambayo juzi ilipata kichapo cha ma-
bao 3-1 kutoka kwa Vihiga Queens ya 
Kenya.

JKT QUEENS YANG’ARA 
MICHUANO YA CECAFA

Yanga yamfungua macho Robertinho

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya Dynamos wakifanya mazoezi maalum ili kujiimarisha kwenye 
Uwanja wa JMK Park, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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timu inapokuwa na mechi, hali hii 
inaongeza hamasa kwa wachezaji,” 
alisema kocha huyo.

Naye Kocha wa makipa wa Simba, 
Daniel Cadena, amefichua siri ya 
ubora wa Ally Salim kudaka penalti 
unatokana na mazoezi waliyokuwa 
wakifanya mara kwa mara.

“Ninafuraha sana kuona Ally ana-
fanya kile alichofundishwa kwenye 
uwanja wa mazoezi, kwa ubora ali-
onyesha katika mechi hizi, matarajio 
yangu anazidi kuimarika kila siku,” 
alisema Cadena.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel 

Gamondi, alisema wachezaji wake 
walijituma kusaka ushindi lakini ha-
wakuwa na bahati ya kufunga kupitia 
nafasi mbalimbali walizotengeneza.

Gamondi alisema timu yake ili-
kuwa ni bora ukilinganisha na wap-
inzani wao lakini hawakuwa na siku 
nzuri hapo juzi.

“Hatukufanikiwa kufunga, sisi tu-
likuwa bora zaidi, ninafurahishwa 
na kiwango kilichoonyeshwa lakini 
nimeumizwa na kupoteza kwa ku-
fungwa katika hatua ya penalti,” 
Gamondi alisema.

Aliongeza mechi ilikuwa ya ush-
indani mkubwa, ilikuwa bado bora 
kwake kucheza na Simba ni timu 

bora, lakini wachezaji wake walikosa 
umakini katika kutengeneza nafasi na 
walishindwa kuzitumia walizopata.

Nahodha wa Yanga, Bakari Mwam-
nyeto, alisema suala la penati halina 
mwenyewe lakini kiujumla timu yao 
ilicheza vizuri katika kila eneo.

“Kilichokosekana kilikuwa ni ku-
funga mabao tu, kuweka mpira wa-
vuni, lakini tulicheza vizuri sana, 
tukutane katika ligi,” Mwamnyeto 
aliongeza.

Tayari timu zote zimesharejea Dar 
es Salaam tayari kwa ajili ya mechi za 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo pazia 
lake litafunguliwa leo kwa michezo 
mitatu.
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Na Adam Fungamwango

TIMU sita zinatarajia kushuka 
katika viwanja vitatu tofauti nchini 
kuanza kampeni ya kuwania ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara ambao 
unashikiliwa na Yanga ya Dar es 
Salaam.

Mechi ya ufunguzi wa ligi hiyo 
msimu huu itachezwa kwenye 
Uwanja wa Highland Estates ulioko 
Mbarali, Mbeya kwa wenyeji Ihefu 
kuwakaribisha Geita Gold kutoka 
mkoani Geita kuanzia saa 10:00 jioni.

Ni kama marudio ya msimu uliopita 
kwa timu hiyo ilipowaalika Ruvu 
Shooting, mchezo ulimalizika kwa 
Ihefu kuchapwa bao 1-0, mfungaji 
akiwa ni Ally Bilal dakika ya 18.

Wenyeji watashuka na kumbu-
kumbu ya ushindi wa mabao 3-1 
walioupata kwenye uwanja huo hapo 
Juni 6, mwaka huu lakini ikipoteza 
ugenini kwa bao 1-0.

Mechi nyingine itakayochezwa leo 
ni kati ya Namungo FC watakaokuwa 
nyumbani Uwanja wa Majaliwa, Ru-
angwa, Lindi, saa 12:00 jioni kuwaa-
lika JKT Tanzania iliyorejea Ligi Kuu 
msimu huu baada kuteremka msimu 
wa 2020/21.

Meneja wa Namungo, Idris Bandari, 
amesema baada ya mazoezi yao 
ya muda mrefu katika kambi yao 
iliyokuwa Karatu, Arusha na baadaye 
Dar es Salaam, kikosi chao kiko tayari 
kuanza Ligi Kuu Bara.

“Tulicheza mechi kadhaa za majar-
ibio, sasa ni zamu ya kuwapa furaha 
mashabiki wetu kwa kuchukua pointi 
tatu kwenye uwanja wa nyumbani,” 
alisema meneja huyo.

Kwenye Uwanja wa Jamhuri 
Dodoma, Dodoma Jiji itawavaa 
Coastal Union, mchezo utakaochezwa 
kuanzia saa 3:00 usiku.

Msemaji wa Dodoma Jiji, Moses 
Mpunga, alisema kampeni yao ya 
kuhakikisha wanashinda mechi zote 
watakazocheza nyumbani itaanza 
rasmi leo.

Mpunga alisema ili wafikie malen-
go ni lazima wahakikishe hawapotezi 
pointi hata moja wanapocheza nyum-
bani na kupambana zaidi wanapok-
wenda ugenini.

Alisema kwao kila mechi ni 
muhimu na hawataidharau timu yoy-
ote inayoshiriki katika ligi hiyo.

INAENDELEA UK. 23

Caique Luiz Santos da Purificacao

   Mbrazili huyo asema haikuwa kazi rahisi kubeba 
Ngao huku Mwamnyeto akilia...

YANGA YAMFUNGUA
MACHO ROBERTINHO

Tambo zatawala
Ligi Kuu Bara 
ikirindima leo

Na Saada Akida, TANGA 

WAKATI Kocha Mkuu wa Simba, Ro-
berto Oliviera ‘Robertinho’, akisema 
ubingwa wa Ngao ya Jamii umem-
wonyesha mwanga mzuri kuelekea 
msimu mpya, watani zao Yanga wame-
sema hawakuwa na bahati ya kufunga 
katika mechi hiyo ya fainali na sasa 
wanaelekeza nguvu kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Simba iliwavua ubingwa Yanga baa-
da ya kupata ushindi wa penalti 3-1 ka-
tika fainali iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa CCM, Mkwakwani jijini Tanga juzi 
usiku.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Robertinho alisema furaha yake ya 
kuchukua taji la kwanza tangu aanze 
kukinoa kikosi cha timu hiyo alipokuja 
msimu uliopita imeongezeka zaidi kwa 
sababu amepata taji hilo kupitia mechi 
ya dabi.

Robertinho alisema ameshinda mat-
aji mbalimbali katika timu alizozifundi-
sha awali ila ndani ya kikosi cha Simba 
anajua pia amewafurahisha mashabiki 
na wanachama wa timu hiyo.

“Haikuwa mechi rahisi kushinda, 
niwapongeze wachezaji wangu kuji-
tuma hadi mwisho na kufanikisha kile 
tulichokitarajia, nina furaha kupata taji 
langu la kwanza hapa, ni jambo kubwa 
ambalo linatupa dira kuelekea msimu 
mpya wa mashindano.

Nimechukua mataji matatu nikiwa 
Rwanda na matatu nikiwa Uganda, la-
kini kwa hapa Tanzania hili la kwanza, 
ninawapongeza wachezaji, benchi la 
ufundi na viongozi kwa kufanikisha 
hili,” alisema Robertinho.

Kocha huyo alisema licha ya kun-
di moja la wachezaji kuwafiti lakini 
wameonyesha uwezo mzuri na kila 
mmoja kufanya majukumu yake hati-
maye walifikia malengo ya kutwaa taji 
hilo.

Aliongeza safu ya ulinzi ya timu yake 
imeimarika na ilifanya vizuri katika 
kuzuia mashambulizi kutoka kwa wap-
inzani wao ambao walikuwa wakifika 
katika eneo lao la hatari.   

“Nawapongeza mashabiki wetu, wa-
naipenda sana timu yao, mara zote 
wanajitokeza kwa wingi uwanjani kila 

Neymar akaribia kusajiliwa Saudia

Kipa wa Yanga, Djigui Diarra (kushoto), akiruka kuwania mpira dhidi ya kiungo 
wa Simba, Clatous Chama katika mechi ya fainali ya Ngao ya Jamii iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini, Tanga juzi usiku. Simba ilishinda kwa 
penalti 3-1. PICHA: SIMBA SC


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24new

