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Milioni 19. 7
Kupiga
kura
uchaguzi
mitaa

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WATU milioni 19.7 86
wamejitokeza kujiandiki-
sha katika daftari la orod-
ha ya wapiga kura kwenye
uchaguzi wa Serikali za
Mitaa utakaofanyika No-
vemba 24, mwaka huu.

Waziri wa Nchi, Ofisi
va Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo,
aliwaambia waandishi wa
habari jana kuwa watu
hao ni sawa na asilimia 86
va lengo lililowekwa.

Huku idadi hiyo ya watu
wakijitokeza, Jafo alisema
Mkoa wa Dar es Salaam
ndio umekuwa kinara kwa
kuandikisha watu milioni
2.9 sawa na asilimia 108.

Jafo alisema Tamisemi
iliweka lengo la kuan-
dikisha watu milioni 22.9
ambao walikuwa na sifa
za kupiga kura lakini wal-
jojitokeza ni hao pekee.

Jafo alisema mafanikio
hayo yametokana na ha-
masa kubwa iliyofanywa
na viongozi wa Kitaifa,
Tamisemi, mikoa, wilaya,
halmashauri, tarafa, kata
hadi ngazi ya vitongoji na
wasanii.

Waziri huyo alitaja
mikoa mingine kuwa
na idadi kuwa ni Pwani
(568,627 asilimia 96),
Mwanza (1,340,177 asilim-
ia 95), Tanga (983,104 asil-
imia 90), Singida (610,344
asilimia 90), Morogoro
(1,075,379 asilimia 89),
Mbeya (776,811 asilimia
88), Ruvuma (651,257 asil-
imia 88), Katavi (234,163
asilimia 88) na Mtwara
(604,670 asilimia 86).

Mingine ni Dodoma
(893,890), Rukwa
(410,760) na Aru-
sha (787,232) yote
asilimia 85 kila mmoja,
Lindi (396,832), na Iringa
(433,259) asilimia 84 kila
mmoja, Mara (673,065
asilimia 80), Kilimanjaro
(741130), Geita (664,100)
na Manyara (565,827)
asilimia 79.

Tabora (879,664),
Songwe (402,840) na
Kagera (961,520) asilimia
78, Shinyanga (583,928)
na Simiyu (568,342) asil-
imia 76, Njombe (260,791)
asilimia 75 na Kigoma
(676,012) asilimia 65.

“Msako mkali wizi kompyuta za DPP

Na Waandishi Wetu

JESHI la Polisi nchini limesema
limeongeza nguvu nchi nzima
kufuatilia wizi wa kompyuta
katika ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) na kuwaonya
wanaohifadhi vitu vya wizi kuwa
wakibainika watashukiwa kama
mwewe.

Akizungumza na Nipashe jana
kuhusiana na wizi huo, Msemaji
wa Jeshi la Polisi nchini, David
Missime, alisema wameamua
kuongeza nguvu katika kufuatilia
wizi huo ambao umeibua mas-
wali kadhaa kila kona.

Juzi, Kamanda wa Polisi wa
Kanda Maalum ya Dar es Salaam,
Lazaro Mambosasa, aliliambia
gazeti hili kuwa ofisi yake il-
ipokea taarifa za wizi huo Ju-
manne asubuhi na wanaendelea
uchunguzi huku akisema hakuna
anayeshikiliwa.

Jana, Mambosasa alipotumiwa
ujumbe mfupi wa maandishi
kwa njia ya simu. Alisema uchun-
guzi wa tukio hilo ili kuwabaini
wahusika bado unaendelea.

Mambosasa alisema hadi jana
hakuna mtu aliyekuwa ame-
kamatwa kutokana na tukio hilo
pia hakutaja idadi ya kompyuta
zinazodaiwa kuibwa.

Hata hivyo, Missime alisema
taarifa ya Kamanda Mambosasa,
inajitosheleza na wanaamini kwa
uwezo mkubwa wa watendaji
wake watapata ukweli na ku-
wakamata wahusika.

“Kwa taratibu zetu za utend-
aji kazi taarifa hiyo imeshasam-
bazwa nchi nzima na maeneo
mengine ili kuongeza nguvu ya
ufuatiliaji.

“Tahadhari kwa wenye tabia
ya kupokea au kuhifadhi mali
za wizi badala ya kufanya hivyo
watoe taarifa polisi, la sivyo wak-

ibainika polisi watawashukia
kama mwewe anavyoshukia vifa-
ranga vya kuku,” alisema Misime.

DPP alipopigiwa simu yake ya
mkononi kuhusu tukio hilo na
idadi ya kompyuta zinazodaiwa
kuibwa, alisema yuko kwenye
kikao  na jana alipotafut-
wa simu yake ilikuwa ikiita bila
majibu.

Kwa mujibu wa chanzo cha
Nipashe, Oktoba 15, mwaka huu,
asubuhi ilibainika kuibwa kwa
kompyuta hizo.

Moja ya kesi zilizoko katika
hatua ya makubaliano ni ya uhu-
jumu uchumi inayowakabili vigo-
go wa IPTL, Harbinder Sethi na
James Rugemarila, wanaodaiwa
kutakatisha zaidi ya Sh. bilioni
309.

Watuhumiwa  wengine ni
mwandishi wa habari za uchun-
guzi, Erick Kabendera, anay-
etuhumiwa kukwepa kodi na ku-

takatisha jumla ya Sh. milioni 173.

Mtuhumiwa mwingine ni Yu-
suf Ally, maarufu Mpemba wa
Magufuli, anayetuhumiwa kusa-
firisha nyara za serikali zenye
thamani  zaidi ya Sh. milioni
200.

Aisha, mwandishi wetu al-
ipomtafuta DPP Biswalo Mganga
kwa njia ya simu zaidi ya mara 10
hakupokea simu yake.

Oktoba 17, Kamanda Mambosa-
sa aliliambia gazeti hili kwamba
Oktoba 15, mwaka huu, kompyu-
ta ambazo haijafahamika idadi
yake ziliibwa ofisi ya DPP na watu
wasiojulikana.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Kamanda Mambosasa
kwa njia ya simu alikiri kutokea
tukio hilo na kwamba jeshi lake
linaendelea na uchunguzi.

Imeandikwa na Romana
Mallya na Hellen Mwango

Wabeba miz-
igo wakiwa
wamening'inia
juu ya ma-
toroli yao,
wakati wak-
isubiri wateja
nje ya Stendi
ya Mabasi ya
Mikoani ya
Dar es Salaam
jana. PICHA:
JOHN BADI

Rc atangaza kuwachapa viboko mabachela

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, ameibuka na
jambo lingine kutishia kuwacha-
raza viboko waliofikisha umri
wa kuoa na kuolewa lakini bado
wako nyumbani.

Kiongozi huyo anatoa kauli
hiyo, wiki chache baada ya ku-
wacharaza viboko wanafunzi
waliodaiwa kuchoma bweni la
Shule ya Sekondari Kiwanja,
wilayani Chunya.

Calamila aliyasema hayo juzi
ani Chunya na kueleza kuwa
wameanza kutumia bakora kwa
kila jambo hata wakikuta mtu
amekaa nyumbani haolewi wala

kuoa.

“Hata tukikuta umekaa pale
nyumba huolewi ni bakora tu.
Nenda katafute mume muda
wako wa kukaa hapo umetosha.

“Tumekuona umekaa hapo
nyumbani hujaoa, ni bakora
tu. Nenda katafute mke, kuna
umri ambao unatosha lazima
uchangamshwe, kwa hiyo viboko
vinasaidia,” alisikika katika video
iliyorekodiwa katika mtandao
wa kijamii wa ‘Youtube’.

Alisema hata baba na mama
wakikosana bila watoto kuwao-
na wakijifungia ndani, wachap-
ane wamalizane huko.

“Mkitoka nje mnasema kwa
kweli kila mmoja anapukuta ma-
chozi mtoto haoni,” alisema.

Oktoba 3, mwaka huu, mkuu

huyo wa mkoa alitembelea Shule
ya Sekondari Kiwanja na ku-
wachapa viboko wanafunzi 14
wanaodaiwa kuchoma moto ma-
bweni mawili ya shule hiyo.

Akiwa shuleni hapo na Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa,
Chalamila alichukua fimbo na
kuwachapa wanafunzi hao, ki-
tendo ambacho kilizua mjadala
katika mitandao ya kijamii.

Oktoba Mosi, mwaka huu, ma-
bweni hayo yaliyokuwa yakika-
liwa na wanafunzi 150, yaliteket-
ea kwa moto huku wanafunzi
wakidaiwa kuhusika.

Siku nne baadaye, Rais John
Magufuli akiwa kwenye ziara
ya kikazi mkoani Songwe, al-
impongeza Chalamila kwa ku-
wachapa wanafunzi hao na

kuagiza wote wafukuzwe shule.

Akizungumza na wananchi,
Rais Magufuli alisema alimpigia
simu mkuu huyo wa mkoa na
kumpongeza.

“Leo (Oktoba 3) nilikuwa naon-
gea na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
nikamwambia ninakupongeza
kweli kweli kwa kuwatandika
wale viboko, nikamwambia uli-
watandika viboko vichache.

“Haiwezekani serikali tunatoa
mabilioni (ya shilingi) kujenga
madarasa na shule halafu mtoto
anakwenda kuichoma, nikam-
wambia hao watoto fukuza wote,
kwa hiyo kidato cha tano na sita
wa shule ile wote wamefukuzwa
na bodi imevunjwa kwa saba-
bu huo ni uzembe wa bodi ya
shule,” alisema.
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Vigogo Tucta wasimamishwa kazi

Na Mary Geofrey

SHIRIKISHO la Vyama vya
Wafanyakazi Tanzania (Tucta),
limewasimamisha kazi Katibu
Mkuu wake, Dk. Yahya Msigwa na
Naibu wake, Jones Majura, kwa
tuhuma za ubadhilifu wa fedha na
matumizi mabaya ya madaraka
ikiwamo kuuza nyumba.

Rais wa Tucta, Tumaini Nyam-
hokya, akizungumza na Nipashe
kwa njia ya simu jana, alithibitisha
kusimamishwa kazi kwa watend-

aji hao wakuu ili kupisha uchun-
guzi dhidi ya tuhuma zinazowaka-
bili.

“Wamesimamishwa kazi kwa
lengo la kupisha uchunguzi wa
tuhuma zinazowakabili, kikao
cha kamati ya utendaji kiliwataka
kukaa pembeni,” alisema Nyam-
hokya.

“Tumewasimamisha kazi kwa
muda ili kupisha uchunguzi na
kuona hatua zinazofuata na hatu-
jawafukuza,” alisisitiza.

Alipoulizwa kuhusu tuhuma

zinazowakabili alisema: “Hayo
ni mambo ya kikao cha ndani ni
masuala la kamati ya utendaji ya
shirikisho, tuhuma zikibainika
ndipo tutawajulisha ila ni mam-
bo ya ndani.”

Taarifa za awali zilizolifikia
gazeti hili zilisema viongozi hao
walisimamishwa kazi wiki iliyo-
pita ili kupisha uchunguzi dhidi
ya tuhuma zinazowakabili  iki-
wamo kuuza nyumba ya shirikisho
iliyoko Mafinga mkoani Iringa.

Nyamhokya alisema viongozi

hao wanadaiwa kuuza nyumba
hiyo bila uamuzi wa vikao ha-
lali vya shirikisho na bila kufanya
tathmini ya jengo lenyewe.

Taarifa za uchunguzi dhidi ya
tuhuma hizo, kwa mujibu wa taar-
ifa za ndani za Tucta, zitapelekwa
Baraza Kuu na Mkutano Mkuu
utakaofanyika baadaye mwezi
huu ili kutoa uamizi.

“Vikao vitakavyofanyika ndi-
vyo vitaamua hatima yao kama
warudishwe kazi au wafukuzwe
kabisa,” kilieleza chanzo hicho.

mapema wiki hii. PICHA: MIRAJI MSALA

Muuguzi afungiwa leseni tuhuma kubaka mgonjwa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BARAZA la Uuguzi na Ukunga
Tanzania, limemfungia kutoa
huduma za uuguzi na ukunga
Damian Mgaya kwa miezi mitatu
kutokana na tuhuma za kumbaka
binti wa miaka 16 baada ya kum-
choma sindano ya usingizi.

Aidha, vyombo vya dola vime-
ombwa kumsaka na kumkamata
mtuhumiwa huyo ili aweze kujibu
tuhuma zinazomkabili.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Msajili wa Baraza

hilo, Agnes Mtawa, muuguzi
huyo anadaiwa kutenda kosa
hilo Oktoba 9, mwaka huu, ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya Igunga
mkoani Tabora. Mtawa alisema
Mgaya anatuhumiwa kufanya ki-
tendo hicho kwa binti aliyekuwa
akimuuguza mama yake mzazi
hospitalini hapo baada ya kum-
choma sindano ya usingizi.
“Baraza limemfuatilia muuguzi
huyo na kubaini ametoroka kituo-
ni hapo, hivyo tunaomba vyombo
vya ulinzi na usalama vimsake
popote alipo akamatwe na kufik-
ishwa kwenye vyombo vya sheria

ili ajibu tuhuma zinazombkabili,”
alisema.

Kutokana na tuhuma hizo,
alisema kwa mamlaka ya baraza
hilo, kwa Sheria ya Uuguzi na
Ukunga, anasimamishiwa leseni
yake ya kutoa huduma za uuguzi
na ukunga popote nchini kwa
muda wa miezi mitatu wakati
taratibu za uchunguzi zikiende-
lea.

Alieleza kuwa iwapo itathibi-
tika alifanya kitendo hicho, hatua
za kisheria zitachukuliwa.

Alitoa wito kwa wauguzi na
wakunga popote nchini kufanya

kazi kwa weledi na kutoa huduma
kwa kuzingatia taratibu, sheria na
kanuni.

Msajili alisema muuguzi huyo
tukio hilo si la kwanza kufanya
hivyo na kwamba mwaka 2017
alitenda kosa la aina hilo katika
kituo cha afya Iguruki wilayani
Igunga na kupelekwa polisi na
kisha kufikishwa mahakamani na
kufunguliwa kesi lakini mwaka
2018 mahakama ilimuachia huru.

Uongozi wa afya wilayani Ig-
unga baada ya mtumishi huyo
kurejeshwa kazini, ulimhamishia
katika Hospitali ya Wilaya Igunga.

N
Ajinyonga
na kufa
kwa madai
ana VWU

Na Gurian Adolf, NKASI

Kakoma, Nkasi mkoani
Rukwa, Shija Lutonja
(23), amejinyonga huku
akiacha ujumbe kuwa
haoni sababu ya kuishi
kwa kuwa ana virusi
vya Ukimwi (VVU).

Kwa mujibu wa
taarifa iliyotolewa na
hicho, Richard Kandege,
mwanamke huyo
alikutwa amejinyonga
kwenye mti kwa ku-
tumia kanga.

Alisema mwanamke
huyo alichukua uamuzi
wa kujinyonga juzi kati
va saa 3:00 na saa 4:00
asubuhi na aligundulika
amejinyonga baada
ya watu waliokuwa
wakipita katika mae-
neo hayo kuona mwili
ukining'inia juu ya mti
na kutoa taarifa kwe-

hicho, Patrick Mwami,
alisema baada ya tukio
hilo, walitoa taarifa
polisi ambao wali-

fika eneo la tukio na
katika uchunguzi wao
hawakuona majeraha
yoyote katika mwili
wake zaidi ya yale ya
kujinyonga.

Alisema katika mwili
wa marehemu waliu-
kuta ujumbe mfupi wa
maneno aliouandika
kuwa ameamua kujiua
kwa sababu amepimwa
na amekutwa na VVU
lakini pia mume wake
amefungwa jela hivi
karibuni, hivyo haoni
sababu ya kuendelea
kuishi duniani

Mwenyekiti huyo
alisema tukio hilo
limeacha simanzi

cho kwa kuwa ni mara
va kwanza kwa mwan-
amke kuchukua uamuzi
kama huo kujinyonga

hadi kufa.

Mkuu wa Wilaya
Nkasi, Said Mtanda,
amethibitisha kutokea
kwa kifo hicho na
kuitaka jamii kuacha
kujichukulia sheria
mikononi wakati jambo
lake lilikuwa la kawaida
kwa kuwa si yeye peke
yake mwenye VVU.
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Vigogo Chadema
Kuanza Kujitetea
wenyewe

MAHAKAMA ya Hakimu
es Salaam imekubali
pingamizi la Jamhuri
kwamba vigogo tisa
akiwamo Mwenyekiti
Taifa wa Chama cha
Demokrasia na Maende-
leo (Chadema), Freeman
Mbowe, kuanza kujitetea
wao wenyewe kabla ya
mashahidi kutoka nje
katika kesi inayowakabili
dhidi ya uchochezi.

Uamuzi huo ulitolewa
jana na mahakama hiyo
iliyoketi chini ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Thomas
Simba.

Hakimu alisema baada
va kusikiliza hoja za
pande zote pamoja na Vvi-
fungu vya sheria vilivyo-
wasilishwa, mahakama
yake imeona pingamizi la
awali la Jamhuri lilikuwa
na mashiko ya kisheria.

Alisema mahakama
yvake iliwaona washtak-
iwa wana kesi ya kujibu
na matakwa ya sheria
yanaelekeza mshtakiwa
kuanza kujitetea dhidi ya
mashtaka yake ikiwamo
kusomewa upya mash-
taka na kumpatia haki
zake.

“Mahakama hii baada
va kupitia hoja za pande
zote mbili imekubaliana
na pingamizi la awali la
Jamhuri kwamba kisheria
washtakiwa wanatakiwa
kuanza kujitetea na
mashahidi wao watafuata
kutoa ushahidi wao dhidi
ya Jamhuri,” alisema
Hakimu Simba wakati ak-
itoa uamuzi huo mdogo.

Wakili wa Utetezi,

KUPOTEA KWA CHETI

115467002

A

Francisca John Kihengele
anatangaza kupotea kwa Result Slip
ya kidato cha nne yenye index
namba P.0741/0511 iliyotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka
2019 katika Shule ya Sekondari
Itende.Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochcote cha Polisi. Polisi
Taarifa: DAR/CEN/RB/380741/2019

Peter Kibatala, alidai
wamekubaliana na va-
muzi wa mahakama, la-
kini wanaomba muda wa
kutosha wa kuwaandaa
washtakiwa hao.

Alidai washtakiwa
wote tisa watajitetea na
kwamba wameandika
barua kuomba vielel-
ezo vinne ikiwamo CD
ya video inayoonyesha
picha za tukio la maanda-
mano, lakini mpaka sasa
hawajapata.

Hakimu Simba aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Oktoba
21, mwaka huu, kwa ajili
va kutoa uamuzi kama
washtakiwa wapewe wiki
tatu za kujiandaa kutoa
ushahidi au la.

Mbali ya Mbowe,
washtakiwa wengine ni,
Katibu Mkuu Taifa, Dk.
Vicent Mashinji, Mbunge
wa Tarime Mjini, Esther
Matiko, Katibu Mkuu
Taifa, Naibu Katibu Mkuu
Taifa, Zanzibar, Salum
Mwalimu, Mbunge wa
Kibamba, John Mnyika,
Mbunge wa Tarime viji-
jini, John Heche, Mbunge
wa Iringa mjini, Peter
Msigwa na Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee.

Wengine ni, Mbunge
wa Tarime Mjini, Ester
Matiko na Mbunge wa
Bunda, Ester Bulaya.

Washtakiwa wanaka-
biliwa na mashtaka 13
likiwamo la kula njama,
wote wanadaiwa kuwa,
Februari mosi na 16,
es Salaam, waliku a
njama ya kutenda kosa la
kufanya mkusanyiko usio
halali na kukiuka tamko
kutawanyika.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI

(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Usimamizi wa mirathi No;205/2019

Ombi la OMARY SIMBA MOHAMED Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu SELUNGWI
ZABRONI UBWE

wa mirathi hiyo.

waweza kukaguliwa tarehe 09/10/2019
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Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 21/10/2019
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani

115467502

Kamishna Jenerali wa Magereza nchini, Phaustine Kasike akiangalia chumvi inayozalishwa na kiwanda cha
Gereza la Mtwara akiwa katika ziara yake ya kikazi, mkoani humo, juzi. PICHA: MAGEREZA

Ndalichako aikunjulia
kucha Suma JKT

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako,
amelijia juu Shirika la Uzalishaji
Mali la Jeshi la Kujenga Taifa (Su-
ma-JKT) kwa kushindwa kujenga
kwa wakati na kutotoa gharama
halisi za ujenzi wa Chuo cha Ual-
imu Kabanga, Kasulu mkoani
Kigoma.

Pia ametoa siku 15 kwa mshauri
elekezi ambaye ni BICO iliyo chini
ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
kufanya tathmini ya gharama za
ujenzi wa chuo hicho kwa kuwa
zinatia shaka.

Alisema kwa haraka haraka ku-
jenga majengo madogo ambayo
aliyaita kuwa ni ghorofa mtoto,
haiwezi kujengwa kwa Sh. bilioni
10.

“Hizi gharama nilishazikataa
toka mwanzo, nawapa muda hadi
Oktoba 30, mwaka huu, nipate
taarifa sahihi,”alisema.

Waziri huyo alisema licha ya
kupewa fedha, kazi haiendelei
vizuri na kwamba hakuna nguvu
kazi wala vifaa vya kutosha.

“Nimekupa hela ili ufanye kazi,
kwa nini mnabania hela? Msingi
mmechimba toka mwezi wa saba
(Julai) na hakuna nguvu kazi.
Idadi ya wafanyakazi waliopo
hapa ni wa kujenga kibanda cha
kuku,”alisema.

“Nyumba ya serikali ya Sh. bil-
ioni 10 idadi ya watu walioko kwe-
nye kazi haitoshi. Hii ni sawa na
mtu anajenga nyumba yake ya Sh.
milioni 20 unakua na mafundi wa-
tano au sita,” alisema na kuongeza:

“Askari hutakiwi kuwa mbi-

shi unatakiwa kupokea na
kutekeleza, ukiwa mbishi namna
hii kazi haiwezi kwenda, unatetea
nini unaona watu hawa wanato-
sha kufanya hii kazi na kukami-
lika kwa wakati?kila jengo lilitak-
iwa liwe na mashine yake lakini
hapa naona mashine moja.”

Alisema walichagua Suma JKT
ili kazi ifanyike vizuri na ikami-
like mapema lakini kwamba kasi
ya kazi hairidhishi kabisa huku
mvua zikikaribia kuanza.

“Eneo la ujenzi lenye thamani
ya Sh.bilioni 10 kuna mashine
moja ya kuzunguka ambayo ni
sawa na kujenga kibanda cha
kuku. Ilipaswa kuwa na vifaa vya
kutosha. Fedha zipo na ninataka
kazi ikamilike watoto wasome

INAENDELEA UK. 8

Benki ya Dunia yaimwagia Zanzibar bil. 340/-

Na Waandishi Wetu,
WASHINGTON DC

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar inatarajia kupata dola za
Marekani milioni 150 kutoka Ben-
ki ya Dunia kwa ajili ya kutekeleza
miradi mbalimbali ikiwamo kuku-
za Utalii na ustawishaji miji.

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha
na Mipango Zanzibar, Khamis
kuwa Benki ya Dunia imekuwa
mshirika mzuri wa maendeleo
kwa Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar kutokana na misaada mbal-
imbali inayoitoa katika kutekeleza
miradi ya maendeleo.

Omar alisema benki hiyo im-
efadhili ujenzi wa miundombinu
mbalimbali ikiwamo ya barabara
zinazoingia mijini, Uwanja wa
Ndege wa Zanzibar na bandari.

Aidha, alisema benki hiyo ime-
saidia ujenzi wa uwanja wa ndege
kwa kujenga sehemu ya maegesho
ya ndege, njia ya kutua na kurukia
ndege na njia ambazo ndege zi-
napita kabla ya kuingia kwenye
sehemu ya kurukia.

“Pia Benki hii imekuwa ikisaidia
miradi mbalimbali ya elimu Zan-
zibar ukiwamo mradi wa kukuza
matokeo na kuongeza ufaulu
wa  wanafunzi katika shule za
Zanzibar,” alisema Omar.

Katibu mkuu huyo alisema kwa
sasa wanatekeleza mradi mkubwa
wa ustawishaji wa huduma za mi-
jini ambao unafadhaliwa na benki
hiyo ambao utasaidia kuboresha
huduma muhimu katika miji ya
Zanzibar na kuongeza vivutio vya
utalii.

“Mradi huu umekamilika katika
awamu ya kwanza na awamu ya

pili itatekelezwa baada ya benki
hiyo kuridhia na kutoa idhini ya
utekelezaji wa mradi huo. Idhini
hiyo inatarajiwa kutolewa Aprili,
mwakani,” alisisitiza.

Kutokana na msaada huo,
aliishukuru Benki ya Dunia na
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF)
kwa ushirikiano wanaouonyesha

katika kusukuma maendeleo
ya Zanzibar na Tanzania kwa
ujumla.

Awali, Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo wa Zanzibar, Balozi Mohamed
Ramia Abdiwawa, alisema lengo la
kushiriki katika mikutano ya mwa-
ka ya Benki ya Dunia na IMF ni
kujadiliana na vyombo hivyo vya
fedha duniani kuhusu miradi inay-
otekelezwa kwa sasa na kuangalia
mustakabali wa utekelezaji wa mi-
radi ambayo inatarajiwa kutekele-
zwa baadaye.
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Waziri aagiza upimaji
shamba hekta 2,000

Na Munir Shemweta, UKEREWE

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, ameagiza
Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) kupima na kupati-
wa hati shamba lake la miti la
Rubya, wilayani Ukerewe lenye
ukubwa wa hekta 1,926.3.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo
juzi wakati alipokwenda kukagua
ujenzi wa nyumba za watumishi
wa TFS unaofanywa na Shirika
la Nyumba la Taifa (NHC) akiwa
katika ziara ya siku moja katika
kisiwa cha Ukerewe ku-
fuatilia utendaji kazi wa sekta
va ardhi katika hamashauri za
mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Alisema kinachohitajika sasa
kwa TFS ni kuhakikisha shamba
hilo linapimwa na kupatiwa hati
itakayoonyesha mipaka halisi ili
kuepuka migogoro.

“Miji inakua na wananchi bado
wanahitaji maeneo. Bila kuwa
na hati inayoonyesha mipaka
ya shamba kunaweza kuleta
migogoro. Tuelewe hati inalinda
mipaka ya shamba lisivamiwe na
wananchi,” alisema.

Naibu Waziri pia aliagiza eneo
la shamba kuwa mpango kina
utakaoonesha kila matumizi ya
sehemu ya ardhi kwa kuwa ka-
tika eneo hilo mbali na shamba la
misitu kuna makazi ya watu.

Meneja wa Shamba hilo,

Festo Chaula, alimweleza Naibu
Waziri Rubya ni miongoni mwa
mashamba 23 yanayomilikwa na
TFS lililoanzishwa mwaka 1951
kwa Tangazo la Serikali Namba
230.

Alisema wakala pia ina eneo
lingine lilipandwa miti kwa
ubia na halmashauri ya wilaya
va Ukerewe lenye ukubwa wa
hekta 1,152 lenye miti aina ya
misindano.

Kwa mujibu wa Chaula, katika
kuboresha makazi ya watumishi
wa wakala, Sh. milioni 383.8
zimetengwa katika mwaka wa
fedha wa 2019/20 kwa ajili ya
ujenzi wa nyumba tatu, tangi la
kuhifadhia maji, ukarabati wa
nyumba mbili na ujenzi wa uzio
wa bustani ya miti, kazi ambayo
ilianza Agosti, mwaka huu.

Katika hatua nyingine, Dk.
Mabula ameiagiza halmashauri
va wilaya ya Ukerewe kupima
maeneo katika halmashauri hiyo
kama operesheni maalum ili
kuondoa migogoro ya ardhi sam-
bamba na kuondoa ujenzi holela.

Akizungumza na madiwani
pamoja na watumishi wa ardhi
katika halmashauri hiyo, Dk.
Mabula alisema halmashauri
hiyo ina vifaa vya upimaji, hivyo
kinachotakiwa kwa sasa ni ku-
wasiliana na ofisi ya Ardhi Kanda
va Ziwa kwa ajili ya kupatiwa

Ashikiliwa tuhuma
mauaji ya mdogo wake

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvuma, linam-
shikilia Mohamed Luambano (70) mkazi
wa Mtelamwai wilayani Namtumbo kwa
tuhuma za kumkata na kitu chenye ncha
kali kichwani na kiganja cha mkono wa
kulia mdogo wake, Abeid Luambano (65)
na hatimaye kufariki dunia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ruvuma, Si-
mon Maigwa, alisema tukio hilo limetokea
juzi majira ya saa 2:00 usiku katika kiton-
Mtelemwai.

Alisema inadaiwa siku ya tukio, Abeid
alikutwa akiwa ameuawa kwa kukatwa
na kitu chenye ncha kali na pia kukatwa
kiganja cha mkono wa kulia na watu wasi-
ofahamika.

Maigwa alisema Abeid kabla ya kuuawa,
alivamiwa ghafla na watu wasiojulikana
nyumbani kwake na kisha kutolewa nje
ya nyumba yake na kuanza kupigwa na kitu
chenye ncha kali hadi kupoteza maisha.

Kutokana na tukio hilo, alisema Luam-
bano ambaye ni kaka wa marehemu, ame-
kamatwa kwa mahojiano zaidi kutokana

na madai kwamba siku za karibuni kume-
kuwapo na kutoelewana kati ya ndugu hao.

Alisema ugomvu huo ulisababishwa na
Abeid kuchomewa nyumba yake aliyokuwa
akiishi akimtuhumu kaka yake na mtoto
wake aliyetajwa kwa jina la Msajiri kuwa
walikuwa wakimfanyia vitu vibaya.

Mtoto huyo wa Luambano amekimbia na
kutokomea kusikojulikana baada ya tukio
hilo la mauaji. Kamanda maigwa alisema
juhudi za kumtafuta zinaendelea.

Katika tukio lingine, Nuru Milanzi, mfan-
yabiashara mdogo na mkazi wa Mashujaa,
Manispaa ya Songea, amekutwa akiwa ame-
fariki dunia baada ya kujinyonga kwa ku-
tumia kamba ya manira ndani ya chumba
alichokuwa analala.

Kamanda Maigwa alisema tukio lilitokea
juzi majira ya saa 1:00 usiku baada ya Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Mashujaa,
kutoa taarifa kituo cha polisi kuwa Milanzi
amekutwa nyumbani kwake akiwa ame-
jinyonga na kufariki dunia.

Alisema chanzo cha kujinyonga kwake
inadaiwa ni madeni yaliyokithiri kwenye
vicoba ambayo yalimsababishia msongo
wa mawazo.

Mwendesha pikipiki iliyosheheni magunia ya mkaa, akiifanyia matengenezo baada ya
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

TFF iwe makini mrithi
wa Wambura TPLB

JUMANNE wiki hii, Shirikikisho la Soka nchini (TFF), lilitangaza
rasmi kuwa kesho yake [Jumatano], litaanza mchakato wa
kumtafuta Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB),
kufuatia aliyekuwa akikalia nafasi hiyo, Boniface Wambura, ku-
maliza mkataba wake. Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred Kidao, aki-
tangaza uamuzi huo, alisema Jumatano wiki hii wangeanza kutoa
matangazo kwa ajili ya wadau mbalimbali wa soka kuomba nafasi
hiyo muhimu kwa ajili ya kuliongoza soka la nchi hii.

Aidha, Wambura ambaye amewahi kuwa mwenyekiti wa Cha-
ma cha Waandishi wa Habari za Michezo Tanzania (TASWA) na
baadaye Ofisa Habari wa TFF, amepewa majukumu mengine am-
bapo sasa atakuwa Mkurugenzi wa Idara ya Habari na Masoko wa
TFF akishirikiana na Clifford Ndimbo katika upande wa habari
wakati Aaron Nyanda, atafanya naye kazi za kutafuta masoko.

Tunampongeza Wambura si tu kwa majukumu mapya aliyope-
wa, bali kwa changamoto kubwa alizokabiliana nazo wakati aki-
wa Mtendaji Mkuu TPLB, kwani ni idara ambayo inahitaji uma-
kini mkubwa na uelewa wa kutosha wa masuala ya soka.

Hivyo, tunatumai ataendelea kutoa ushirikiano wa kutosha
katika majukumu yake mapya, lakini pia pale mrithi wake katika
nafasi ya Mtendaji Mkuu wa TPLB atakapopatikana.

Hata hivyo, kuelekea mchakato mpya wa kumsaka mrithi wa
Wambura, tunaitaka TFF kuwa makini na kuifanya kazi hiyo kwa
kutumia weledi wa hali ya juu kwani idara hiyo ndiyo mhimili
mkubwa wa soka la Tanzania. Kwa muda mrefu klabu, makocha,
mashabiki na wadau wa soka kwa ujumla wamekuwa wakilala-
mikia suala zima la mabadiliko ya ratiba ya Ligi Kuu mara kwa
mara, jambo ambalo mara nyingine tumeshuhudia timu moja
ikiwa na viporo hadi zaidi ya sita kwa kisingizio tu inashiriki mi-
chuano ya kimataifa ambayo kalenda yake hutoka mapema hata
kabla ya ile ya Ligi Kuu kupangwa.

Hali kadhalika, msimu uliopita tulishuhudia ukimalizika bila Ligi
Kuu kuwa na mdhamini jambo ambalo hadi leo haijajulikana bing-
wa wa ligi hiyo, Simba atapewa zawadi gani mbali na kombe am-
balo walikabidhiwa. Kwa hayo machache tu, bila kuwa na Mtendaji
Mkuu wa TPLB, mwenye taaluma ya kutosha atakayeweza kuunda
timu yake imara ya kufanya nayo kazi, hakika soka la Tanzania li-
taendelea kuwa la kujikongoja na itakuwa vigumu kuweza kufikia
kule tunapopatamani walipo wenzetu waliopiga hatua kisoka.

Aidha, pamoja na mchakato ambao Nipashe tunaamini TFF itau-
endesha kwa umakini na weledi wa hali ya juu kabisa bila kutazama
itikadi ya vyama, siasa, dini ama klabu kwa manufaa ya soka letu,
pia tunataka utakapokamilika na kuiacha Bodi ya Ligi kuwa huru
kama ambavyo zinavyofanya nchi za wenzetu zilizopiga hatua
kisoka. Tunatambua hata kama TFF itafanikiwa kumpata Mtend-
aji Mkuu wa TPLB mwenye taaluma ya kutosha na makini katika
kazi hiyo, kama hatakuwa huru katika kutekeleza majukumu yake,
itakuwa ni kazi bure kwani tutaendelea kuyashuhudia madudu
yale yale ambayo hatutamani kuyaona katika soka letu.

Tunaamini Rais wa TFF, Wallace Karia na Katibu wake, Kidao si
tu watahakikisha mchakato huo haufanyiki kwa lengo la maslahi
yao binafsi, bali watamulika zaidi nani anayeweza kuleta mapin-
duzi mapya kwenye ligi yetu ikiwa ni pamoja na kuwezesha vyanzo
vingi vya mapato vinazidi kupatikana.

Ni aibu kubwa kwa Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo tunaamini
ni miongoni mwa ligi bora kabisa Afrika Mashariki na Kati na inay-
otazamwa zaidi, kuwa na wadhamini watatu tu, Kampuni ya Voda-
com ambao ni wadhamini wakuu, Benki ya KCB wadhamini wenza
pamoja na Azam TV inayodhamini upande wa kurusha matanga-
zo ya mechi. Hivyo, kama TFF itakuwa makini katika kumtafuta
Mtendaji Mkuu wa TPLB lakini pia ikatoa uhuru kwake katika
kutekeleza majukumu yake, ni wazi tutashuhudia soka letu likipiga
hatua kubwa na kuvutia wawekezaji wengi kuliko ilivyo sasa.

Ni matumaini yetu TFF itazingatia hayo tuliyoyaeleza ili kuliinua
soka letu hususan Ligi Kuu ambayo kwa sasa imeanza kuwa kivutio
kikubwa ndani na nje ya nchi kwa makocha wengi na wachezaji
kuvutiwa kuja kufanya kazi nchini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Kongole Jeshi la Polisi Kigoma
kwa ulinzi makini uwanjani

ZIARA ya Simba mkoani
Kigoma imeibua vitu kadhaa
vipya ambavyo mashabiki
wengi wa soka hasa wa mikoa
mingine nchini hawaku-
wahi kuviona vikitokea hapa
nchini.

Simba ilienda Kigoma
baada miaka mingi kupita
tangu enzi za Mbanga FC il-
ipokuwa Ligi Kuu na ikacheza
na timu za Mashujaa, ikashin-
da bao 1-0 na mechi nyingine
ilikuwa dhidi ya Mabingwa
wa Burundi, Aigle Noir na ika-
toka nao sare tasa.

Mechi hizo zote ziliche-
zwa kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika mkoani Kigoma.

Kitu cha kwanza amba-
cho kilishangaza wengi ni
mapokezi makubwa iliyoya-
pata Simba tangu ilipowasili
Uwanja wa Ndege na mitaani
ambako kulikuwa na umati
mkubwa wa mashabiki, ul-
iowavutia mno wachezaji na
benchi la ufundi la timu hiyo.

Kilichofuatia kingine ni jin-
si mashabiki wa soka Kigoma
walivyojitokeza kwa wingi
kwenye mechi hizo mbili.
Taarifa zinaeleza kuwa, saa
nne asubuhi, tayari uwanja
ulikuwa umeshaanza ku-
furika watu kutoka sehemu
mbalimbali mkoani humo.

Halafu wakazi wa Kigoma
si tu kwamba walikuwa
wamejazana uwanjani, lakini
walikuwa wakishangilia mno
muda wote kitu ambacho hu-
washinda hata mashabiki wa
soka wa Dar es Salaam.

Kitu kingine kilichow-
ashangaza wengi ni ubovu wa

Uwanja wa Lake Tanganyika.
Nadhani utakuwa unaongoza
kwa ubovu kati ya viwanja
vyote Tanzania kama sitoko-
sea.

Udongo mwekundu ndiyo
unaoonekana zaidi kuliko
nyasi. Nyasi chache zilizoba-
ki uwanjani zimekaukiana
kwa kukosa maji na rutuba.
Kusema kweli sehemu ya
kuchezea uwanjani inasikiti-
sha kweli kweli.

Jinsi mashabiki wa Kigoma
walivyojitolea kwenye ziara
ya Simba na kama kungeku-
wa na kiwanja kizuri, basi
wangefaidi kandanda safi na
pesa yao ingekwenda kihalali.

Cha mwisho ni muundo wa
ulinzi kwenye uwanja huo.
Haijapata kutokea kuona
muundo ule wa ulinzi kwe-
nye viwanja vyote nchini Tan-
zania. Aina ile ya ulinzi mara
nyingi huwa tunaiona nje ya
nchi kwenye ligi mbalimbali
hususan Ulaya.

Kuna baadhi ya watu wa-
lidiriki kusema kuwa huenda
hawakuwa askari wa Tanza-
nia wanaolinda uwanja huo.
Lakini ukweli ni kwamba wa-

likuwa ni Wabongo.
Muda wote walikuwa
wamegeukia mashabiki

kama Ulaya vile. Walikuwa
wameachiana nafasi na ku-
zunguka uwanja mzima,
huku wakitazamana na
mashabiki, tofauti na tulivyo-
zoea askari polisi wakiwa nao
ni sehemu ya watazamaji wa
soka katika viwanja vingine.
Umati mkubwa wa
mashabiki Kigoma ulivyoku-

WEWE
UNITISHI,
\ NAKIMBIA
\ MAFURIKO

@MSAMBA

wa uwanjani na jinsi askari
walivyokuwa wanalinda ilivu-
tia mno, kiasi kwamba wengi
waliokuwa wanaangalia kwe-
nye televisheni walisifu na
kumtaka Mkuu wa Jeshi la
Polisi nchini (IGP), Simon Sir-
ro, kuagiza askari wake kote
nchini wanaopewa jukumu
la kulinda usalama viwanjani
wakati wa mechi kuiga mfano
ule.

Aina ile ya ulinzi hata kama
kunatokea tatizo ni rahisi ku-
litatua kwa muda mfupi na
bila madhara makubwa huku
mhusika kama anatokea juk-
waani kuwa rahisi kujulikana.
Kwa sababu mtu wa kwanza
kumpiga mwenzake, kuru-
sha chupa au kufanya fujo
ataonekana na kudhibitiwa
kwa urahisi.

Lakini askari wanaoanga-
lia soka wanashtukia fujo
imeshakuwa kubwa na kina-
chofanyika nao wanahamaki
na kupiga mabomu ya ma-
chozi.

Yeyote aliyetoa mafunzo
kwa askari polisi wa Kigoma
anastahili sifa. Kamanda wa
Polisi Mkoani Kigoma na hata
ni makamanda wa vituo vya
polisi vilivyotoa askari nao
pia wanastahili sifa na kuwa
mfano kwa wengine. Nad-
hani askari polisi na walinzi
wa viwanja vingine vya soka
nchini wanachakujifunza ku-
toka kwa wenzao wa Kigoma
ambao pamoja na kwamba
hawana Ligi Kuu kwa miaka
mingi, lakini kiulinzi ‘wameti-
sha’ zaidi na sina budi kutoa
kongole kwao.
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Abiria wanusurika kifo basi kuwaka moto

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

Abiria 20 waliokuwa wakisafiri
kutoka Shinyanga kwenda Tanga,
wamenusurika kifo baada ya basi
walilokuwa wakisafiria kuwaka
moto, katika eneo la Mhizi, wilay-
ani Shinyanga.

Tukio hilo limetokea jana majira
ya 12:30 wakati basi hilola  Freys
Coach lenye namba za usajili T
119 BDY likiendeshwa na Msami
Atwayi (39) likiwa njiani kwenda
Tanga.

Basi hilo lilianza kuwaka moto
hivyo kusababisha abiria wote

kushuka na kuanza kuuzima moto
huo. Hakuna kifo wala majeruhi
kutokana na tukio hilo.

Mmoja wa mashuhuda wa tukio
hilo, Josephine Charles, ambaye ni
miongoni mwa abiria hao, alise-
ma walipokuwa njiani walianza
kusikia harafu za breki lakini
waliendelea na safari ndipo ika-
tokea Toyota Hiace iliyokuwa nyu-
ma yao na kutoa ishara ili dereva
asimamishe gari kwa kuwa matairi
yalikuwa yanawaka.

Alisema baada ya dereva kusi-
mama, matairi mawili yalipasuka
na basi kuanza kuanza kuwaka
moto.

Hata hivyo, alisema abiria wote
walishuka na kuanza kuuzima
moto kwa kutumia mchaga, huku
wengine wakitoa taarifa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji ambalo lili-
fika kwa wakati na kuuzima moto
huo.

“Baada ya dereva kusimama
abiria wote tulikimbilia nje na
kuanza kushirikiana kuuzima
moto ili usilete madhara makub-
wa zaidi. Muda mfupi zimamoto
walifika na kuuzima kabisa na
hakuna kifo wala majeruhi,” alise-
ma Charles.

Kamanda wa Polisi Mkoani
Shinyanga, Richard Abwao, alith-
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ibitisha kutokea kwa tukio hilo na
kubainisha hakuna mtu yeyote ali-
yepata madhara kwenye ajali hiyo.

Abwao alisema abiria wote
waliokuwa katika basi hilo, wal-
ishafaulishwa kwenye mabasi
mengine na kuendelea na safari.

Aidha alisema chanzo cha ajali
hiyo ni hitilafu kwenye mfumo wa
breki iliyosababishwa na msugua-
no na hatimaye kutokea moto na
kuanza kuliunguza basi hilo.

Hata hivyo, Abwao alisema basi
hilo halikuwaka lote kutokana na
abiria kuanza kuzima moto huku
jeshi la zimamoto nalo likifika kwa
wakati na kuuzima.

Nipashe 7

Macedonia
yaongoza
darasa la
saba llala

Na Mwandishi Wetu

Wachuuzi wa viazi mviringo wakiviandaa wakati wakisubiri wateja kando ya Barabara ya Mabibo, eneo la Urafiki jijini Dar es Salaam jana.

Ndoo moja ya viazi yenye ujazo wa lita 20 iliuzwa kwa bei ya 9,000/-. PICHA: JOHN BADI

Kioo Ltd yang'ara tuzo uzalishaji bora

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya kutengeneza chu-
Salaam, imeibuka mshindi wa wa-
zalishaji wa bidhaa zinazotokana
na madini kwa viwanda vikubwa
kwenye tuzo za Rais za mzalishaji
bora kwa mwaka 2019.

Tuzo hizo zilizoandaliwa na
Shirikisho la wenye Viwanda Tan-
zania (CTI), zilitolewa jana na
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa,
kwa niaba ya Rais John Magufuli
es Salaam.

Meneja Maendeleo na Mafunzo
wa Kioo Limited, William Bongo,
ndiye aliyepokea tuzo hiyo kwa

niaba ya uongozi wa kampuni hiyo.

Akizungumezia siri ya mafanikio
hayo, Bongo alielezea kufura-
hishwa na tuzo hiyo na kueleza
kuwa imewapa moyo wa kuende-
lea kufanya kazi kwa ajili ya jamii
ya Watanzania.

Alisema mikataba bora na uhu-
siano mwema na wafanyakazi
wa kampuni hiyo wanaofikia 551,
ni baadhi ya vigezo vilivyowapa
ushindi huo wa mwajiri bora.

“Tuzo imetupa moyo kwamba
kazi zetu kwa jamii zinatambulika
hivyo sisi tunawaahidi Watanza-
nia kwamba tutazidi kuboresha
huduma zetu na uhusiano na wa-
fanyakazi wetu kwa kuendelea
kuboresha maslahi yao,” alisema

Bongo.

Alisema uhusiano mzuri na wa-
fanyakazi na taasisi mbalimbali
umechangia kwa kiasi kikubwa
mafanikio ya kampuni hiyo kwani
hakujawahi kutokea migogoro
wala migomo ya wafanyakazi.

Kuhusu uwazi katika ajira za
kampuni hiyo, alisema wana kan-
zidata ya watu waliotuma maombi
ya kazi, hivyo kila inapotokea na-
fasi wanaangalia mwenye sifa zina-
zotakiwa na kisha kuitwa kwenye
usaili.

“Mfano unaweza kukuta mtu
alituma maombi mwaka uliopita
lakini pale inapotokea nafasi ana-
shangaa kuitwa kwenye usaili na
hatimaye anapata kazi. Uwazi una-

tawala kwenye kuajiri,” alisema
Akizungumzia Kioo Ltd inavy-
oshiriki kwenye shughuli mbal-
imbali za kijamii, Bongo alisema
wana uhusiano mweka na wilaya
ya Temeke na wameshiriki shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo.
“Kila wanapotuomba kush-
irikiana nao katika suala fulani la
maendeleo sisi huwa hatusiti kush-
iriki na tunawaahidi kuwa tutaen-
delea kushirikiana nao watakapo-
tuhitaji ili kuleta maisha bora kwa
Watanzania,” alisema Bongo.
Alisema kampuni hiyo iliingia
mkataba wa hali bora na wafan-
yakazi hali ambayo imekuwa iki-
wawezesha kuboresha maslahi ya
wafanyakazi mwaka hadi mwaka

SHULE ya Macedonia
iliyoko Tabata Bonyokwa,
imekuwa ya kwanza kwa
Salaam katika matokeo ya
darasa la saba.

Kwenye matokeo hayo
valiyotangazwa hivi
karibuni na Baraza la Taifa
la Mitihani (Necta), shule
hiyo imeshika nafasi ya
pili kwa Mkoa wa Dar es
Salaam kati ya shule 459
Zilizopo.

Mwalimu Mkuu wa
Shule hiyo, Benard Josia,
alisema juzi kuwa wa-
nafunzi waliofanya mti-
hani huo walikuwa 102 na
99 walifaulu kwa wastani
wa daraja A na wawili tu
ndio waliopata daraja B.

Josia alisema shule hiyo
pia imeshika nafasi ya 23
kitaifa kati ya shule 9,929
na kuzipita shule kongwe
nchini akieleza kuwa hayo
ni mafanikio makubwa
kwa shule yake.

Alisema wameyafurahia
matokeo hayo na kuahidi
kufanya vizuri zaidi kwe-
nye mitihani ijayo kwani
walimu wamejipanga
kufudisha bila kuchoka
kuhakikisha wanapata
matokeo mazuri.

Mwalimu huyo alisema
kwenye matokeo ya
mtihani wa moko mwaka
huu shule hiyo ilikuwa ya
kwanza kwa Mkoa wa Dar
es Salaam na wanafunzi
wake walifaulu kwa Ki-
wango cha kuridhisha.

Alitaja siri ya mafanikio
yao kuwa ni kujiwekea
malengo makubwa na
kufanya kazi kwa bidii
usiku na mchana kwani
matokeo mazuri kama
hayo hayawezi kuja kwa
miujiza.

“Tunajitahidi kujua
udhaifu wa mwanafunzi
mmaoja mmoja na kutafuta
mkakati wa kutatua shida
iliyopo. Tumekuwa tuki-
fanya vizuri kwani mwaka
2018 tulikuwa watano kwa
Mkoa wa Dar es Salaam
na 40 kitaifa na tuko hapa
Tabata Bonyokwa Segerea
na hatuna tawi popote,”
alisema.

Mwalimu Mkuu huyo
aliwashukuru walimu, wa-
fanyakazi na mkurugenzi
wa shule hiyo kwa ush-
irikiano waliotoa kuhakiki-
sha shule hiyo inaendelea
kupata mafanikio.
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HABARI KITAIFA

'mmmmm Ndalichako aikunjulia kucha Suma JKT

Mawakala Tigo
Pesa wanyakua
kitita mil. 10/-

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu ya
Tigo imetoa zawadi ya Sh.
milioni 10 kwa washindi
watatu wa promosheni ya
tatu ya mawakala wa Tigo
Pesa ikiwa ni sehemu
va kurudisha shukrani
kwa mawakala wao nchi
nzima.

Akizungumza wakati wa
hafla ya kukabidhi zawadi
kwa washindi hao jana,
Kaimu Mkuu wa Kitengo
cha Tigo Pesa, Angelica
Pesha, alisema promo-
sheni hiyo ni kwa ajili ya
kutoa shukrani kwa zaidi
ya mawakala 100,000.

“Kwanza niwashukuru
na kuwapongeza sana
mawakala wetu wote kwa
kazi kubwa wanayoifanya
ya kuhudumia wateja nchi
nzima. Pili niwapongeze
mawakala hawa watatu
kwa kuibuka na ushindi
kwa kuwapiku maelfu ya
mawakala kweye mikoa
yao,” alisema

Huduma ya Tigo Pesa,
alisema imekuwa zaidi
ya mfumo wa kutuma
na kupokea pesa bali
ni sehemu ya shughuli
zilizoanzishwa katika
kuhakikisha inachangia
agenda ya ujumuishwaji
wa watu kiuchumi hasa
katika kuwawezesha
mawakala hao.

“Kama kampuni ya
kidigitali tunahakikisha
tunakuja na mikakati
mbalimbali ambayo
itawafanya mawakala
nchi nzima kunufaika na
huduma hii.

“Tuna furaha kuchangia
agenda ya ujumuishaji
wa watu kiuchumi kupitia
huduma ya Tigo Pesa kwa
kurahisisha huduma za
kifedha jambo linalocho-
chea ukuaji wa uchumi
kwa mawakala, jamii na
nchi kwa ujumla,” alisema
Pesha.

Pesha aliwataja washin-
di hao kuwa ni Suleiman
Hussein kutoka Zanzibar
aliyeshinda Sh. Milioni
tano, Vicky Ibrahim wa
Temeke aliyeibuka na
Sh. Milioni tatu na Anna
Mosha kutoka llala aliye-
jishindia Sh. milioni mbili.

Promosheni hiyo
ijulikanayo kama ‘Tigo
Pesa Wakala promosheni’
ilianza Septemba, mwaka
huu na washindi 12
wametoka katika kanda
nne za Tigo ambazo ni
Kanda ya Ziwa, Pwani,
Nyanda za Juu Kusini na
Kaskazini.

INATOKA UK. 4

kwenye eneo zuri,” alisema.
Prof. Ndalichako alisema ma-
jengo yanayotumiwa kwa sasa
na wanafunzi ni hatarishi yanay-
oweza kuwaangukia wanafunzi
kwa kuwa kuta zake zimepasuka
kiasi cha kuona upande wa pili.
Alisema kwa uchunguzi wake

wa awali, alibaini kuwa hakuna
maelewano kati ya mkandarasi na
mshauri elekezi ambaye ni BICO.

“Kinachoonekana hapa ume-
jenga ghorofa mtoto, limejengwa
hapa ili kuonyesha tu, lakini uhali-
sia hakuna kinachoendelea, hairi-
dhishi kabisa,” alisema.

Alitolea mfano wa ujezi wa
Chuo cha Ualimu Kitangali amba-

cho kimejengwa na mkandarasi
binafsi kwa gharama ya Sh. bilioni
sita ambazo zilijenga nyumba za
kisasa, ofisi na mabweni ambayo
yana samani zote.

“Bico wafanye mapitio ya jen-
go kwa jengo hili tujue kwa nini
eneo hili gharama ni kubwa zaidi
wakati msimamizi wa ujenzi ni
yule yule Bico ambaye alisimamia

pa kajengwa kwa gharama za Sh.
bilioni sita. Hatutaki maghorofa
mtoto, tunataka majengo halisi
vinginevyo tutachukua hatua za
kisheria,” alisema.

Awali, Kaimu Mkuu wa Kanda
ya Ujenzi Suma JKT, Luteni Kanali
Onesmo Njau, alisema ujenzi
umekamilika kwa asilimia 30 na
kwamba ukosefu wa vifaa vya
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2.0 INDEPENDENT REPORT OF THE CONTROLLER ANMD AUDITOR GEMERAL

To: Hon. Chairperson of the Council,
Masasi Town Council,
P. Q. Box 447,
MASASI,

Re: Report of the Controller and Auditor General on the Financial
Statements of Masasi Town Council for the Financial Year ended 30"
June, 2018

Unqualified Opinion

| have audited the accompanying financial statements of Masasi Town
Council, which comprise the statement of financial position as at 307
June 2018, siatement of financial performance, cash flow statement,
statement of changes in net assets/equity, and the statement of
comparison of budget and actual amounts for the year then ended, as
well as the notes to the financial statements. including & summary of
significant accounting policies set out from page 8.

In my op . the acc pany f | statements present fairly n
all material respects, the financial position of Masasi Town Council as at
30" June, 2018, and its financial performance and its cash flows for the
year then ended in accordance with International Public Sector
Accounting Standards (IPSAS) accrual basis of accounting and in the
manner required by the Local Government Finances Act of 1982, revised
2000.

Basis for Opinion

I conducted my audit in accordance with International Standards of
Supreme Audit Institutions (ISSAls). My responsibilities under the said
standards are further described in the Auditor's Responsibilities for the
Audit of the financial statements section of my report. | am independent
of Masasi Town Council in accordance with the International Ethics
Standards Board for Accountants’ Code of Ethics for Professional
Accountants (IESBA Code) together with the ethical requirements that
are relevant to my audit of the financial statements in Tanzania, and |
have fulfilied my other ethical responsibilities n accordance with these
requirements and the IESBA Code.

Report on Other Legal and Regulatory Reguirements

Compliance with the Public Procurement Act, 2011

In view of my responsibility on the procurement lcgislat :
inte consideration the procurement transactions and processes | ha ’:’-‘
reviewed as part of this audit, | state that, Masasi Town Council
precurement transactions and processes have generally complied with
the requirements of the Public Procurement Act Mo.7 of 2011 and 1ts
underlying Regulations of 2013,

jan and taking

March, 2019

Hational Audit Office of Tanzania,
Audit House,

4 Ukaguzi Road,

P.0O. Box 950,

41104 TAMBUKARELI,

DODOMA, TANZANIA.

Tel: + 255 (022) 2321759

Fax: 255 (022) 2117527

Email: gcag@nac.20.52

Chief Secretary,
State House,

P. O. Box 9120,

1 Barack Obama Road,
11400 DAR ES SALAAM.

Copy to;
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RC aagiza wawekezaji waswekwe ndani

Na Allan Isack, KITETO

KUU wa Mkoa wa

Manyara, Alexan-

der Mnyeti, amem-

wagiza Mkuu wa
Polisi wa Wilaya ya Kiteto, Fadhil
Luoga, kuwakamata wachimbaji
wa madini ya Ruby katika Kij-
iji cha Orkine wanaofanya utafiti
wa madini hayo kinyume cha
sheria.

Mnyeti alitoa agizo hilo juzi
baada ya kupokea malalamiko
kutoka kwa wananchi wa Orkine
ya kutokupata msaada wowote
kutoka kwa wachimbaji hao am-
bao kila mwaka wanadai wana-
fanya utafiti.

Alisema Mkuu wa Wilaya ya
Kiteto, Tumaini Magessa, alishaa-
giza wasimamishe kufanya kazi
katika eneo hilo, kutokana na
kufanya utafiti kwa kipindi cha
miaka 20 bila kuonekana kwa
faida yoyote.

Mkuu wa mkoa alisema si
sahihi wachimbaji hao kufanya
utafiti zaidi ya miaka 20 kwa
kuwa wanapaswa kutafiti kwa
miaka minne na wakiona kuna
madini wakate leseni kwenye
Tume ya Madini halafu wazun-

""" “Kama
wana leseni ya utafiti huwa
haizidi miaka minne, watuambie
kama kuna madini au hakuna na
kama hayapo wanatakiwa kuon-

doka. Lakini endapo wamegun-
dua kuna madini, wanapaswa
kufuata utaratibu wa kukata
leseni,” alisema Mnyeti.

Alisema hata wangekuta
kuna madini na kupata leseni
wanapaswa kuwa na ushirikiano
duma kwenye Halmashauri ya
Wilaya ya Kiteto.

“Nakuagiza OCD (Mkuu wa
Polisi wa Wilaya) wakamate
hawa watu wote waweke ru-
mande waseme wanachimba
kwa mamlaka gani kwa sababu
wameshazuiwa kuchimba ha-
wasikii na kwa nini wanaendelea
kuchimba,” alisema.

Kwa upande wake, Magessa

alisema suala hilo alilifihamu
mapema na alishamwagiza
ofisa madini kufanya ukaguzi
na ilibainika kuwa katika eneo
hilo kuna madini lakini yapo
chini ya kiwango.

Magessa alisema aliagiza shu-

ghuli hizo zisitishwe lakini alis-
hangazwa kuambiwa kuwa bado
wanaendelea na uchimbaji kwa
kisingizio cha utafiti.
Mkopi, alisema amesikitishwa
na wachimbaji hao ambao kila
siku wamekuwa wakidai wapo
kwenye majaribio zaidi ya miaka
msaada, hawasaidii kitu cho-
chote.

-

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Gabriel Dagarro (katikati), akizindua utoaji wa chanjo ya Surua, Rubella na Polio, katika hospitali ya Levolosi,

Vikundi 17 vyalamba mikopo ya mil. 50/-

Na Zanura Mollel,
LONGIDO

OFISA Maendeleo ya Jamii
wa Halmashauri ya Longido,
Grace Mghase, amesema Kka-
tika mwaka wa fedha 2019/20
wanatarajia kutoa Sh. million
150 kutoka katika mapato ya
ndani kukopesha vikundi vya
wanawake, vijana na wale-
mavu.

Mghase alisema hayo juzi
wakati wa kukabidhi hundi
yenye thamani ya Sh. milioni
50 kwa vikundi 17 kutoka
kwenye bajeti ya mwaka wa
fedha 2019/20 .

Alisema  vikundi  hivyo
vimesajiliwa na vinaratibiwa
na idara ya maendeleo ya

jamii, lengo likiwa kuwajengea
uwezo wananchi katika wilaya
hiyo ili kukabiliana na changa-
moto mbalimbali za kimaisha
na kubuni njia za kuzalisha
kipato tofauti na kutegemea
ufugaji pekee.

Changamoto kubwa inayo-
vikabili vikundi vingi, alisema
ni utegemezi wa miradi ya
ufugaji ambayo huathiriwa na
ukame wa mara kwa mara.

Pia alitaja changamoto
nyingine inayoikabili wana-
vikundi hao ni kutokujua ku-
soma na kuandika, hivyo hu-
sababisha kushindwa kutunza
kumbukumbu za fedha kwa
usahihi.

“Vikundi vilivyopewa
mikopo ni 17, wanawake saba

walipokea millioni 20, Vijana
sita walichukua millioni 20,
na walemavu wanne wal-
ipewa millioni 10, licha ya ku-
pewa mikopo hiyo walipatiwa
elimu ya ujasiriamali ikiwemo
kutengeneza nguo aina ya ba-
tiki,” alisema Grace.

Mbunge wa Longido, Dk.
Steven Kiruswa, aliomba idara
hiyo kuangalia uwezekano wa
kutolewa kwa elimu ya watu
wazima, tofauti na ya ujasiri-
amali ili kuwasiadia wale wa-
siojua kusoma na kuandika.

Akikabidhi hundi ya fed-
ha kwa vikundi hivyo, Mkuu
wa Wilaya ya Longido, Frank
Mwaisumbe, aliwataka wanu-
faika wa fedha hizo kuzitu-
mia kwa matumizi sahihi na

kurejesha kwa wakati ili kutoa
nafasi kwa vikundi vingine ku-
kopeshwa.

Pia aliitaka halmashauri
hiyo, kuhakikisha mikopo hiyo
inafikia vikundi 18 vilivyoko
katika kata za Longido na
kuwataka kuacha tabia ya ku-
rudia kutoa mikopo hiyo kwa
kata moja mara kwa mara..

Mathayo Kunana, ambaye
ni mlemavu kutoka kata ya
Kitumbeine, aliishukuru
serikali kwa kuyatambua
makundi yenye ulemavu kwa
kuweka mikakati ya kuyainua
kiuchumi. Alisema miakaya
nyuma watu wenye ulemavu
walionewa na hawakusaidiwa
na pia walisahaulika kabisa
ndani ya jamii.

Watoto
87,332
Kuchanjwa
surua

Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
SHA

HOSPITALI za Wilaya vya
Arusha zinatarajia kutoa
huduma za chanjo ya polio
na surua kwa watoto 87,332
wenye umri kuanzia miezi
tisa hadi miaka mitano
kwa muda wa siku tano
kuanzia juzi. Akizungumza
juzi jijini hapa wakati wa
ufunguzi wa chanjo hiyo
katika hospitali ya Levo-
losi, Mganga Mkuu wa Jiji
la Arusha, Dk. Simon Cha-
cha, alisema watoto 51,366
wanatarajia kupata chanjo
ya surua na wengine 35,966
chanjo ya polio.

“Kwa upande wa wilaya
hali ya uchanjaji imefikia
asilimia 117 kwa sababu
wanaopatiwa matibabu
wengine wanatoka katika
wilaya zingine, hivyo asil-
imia kubwa wanapatiwa
huduma kwa Arusha mjini
ndiyo maana huduma hii in-
aongezeka na tutaisambaza
katika maeneo yote yenye
wakazi,” alisema.

Mkuu wa Wilaya va
Arusha, Gabriel Dagarro,
alisema chanjo hizo ni
muhimu kwa kuwa watoto
wasipopatiwa itawasaba-
bishia ulemavu na baadaye
kupoteza maisha, hivyo ni
vyema wazazi wahakikishe
watoto wao wanapata chanjo
zote tisa ili kuepukana na
magonjwa ya maambukizi
na ulemavu.

Dagarro aliongeza kuwa
ndani ya Wilaya ya Aru-
sha, dawa zinapatikana
kwa asilimia 95 hadi 98 na
wananchi wa wilaya hiyo,
wakae tayari kupata huduma
kwenye hospital ya wilaya
muda si mrefu.

“Hospitali hii itakami-
lika siku za karibuni, hivyo
huduma zitaendelea kuwa
imara na nawaomba wa-
nanchi mwendelee kuwa na
umoja na serikali ili kufani-
kisha malengo yaliyopo,”
alisema. Katibu wa Lions
Club Arusha, Maswanya
Yusuf, alisema wadhamini
wa chanjo hizo wataendelea
kuhamasisha wananchi ili
chanjo iwafikie watoto wote
na lengo kubwa nikuwaepu-
sha watoto na magonjwa ya
kuambukizwa .

Mmoja wa wazazi wa
watoto waliopatiwa chanjo
hizo, Fatuma Khalidi, ali-
ishukuru serikali na wadau
wa afya kwa kuwapatia
watoto wao chanjo hizo
muhimu.
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HABARI KILIMANJARO

Ataka
udhibiti wa
mlipuko
magonjwa

Na Mary Mosha, SAME

MKUU wa Mkoa wa
Kilimanjaro, Dk. Anna Mh-
gwira, ameagiza hatua za
haraka zichukuliwe kuzuia
kujitokeza kwa magonjwa
ya Kipindupindu na kuhara
katika Soko la Mwembe,
wilayani hapa.

Pia ametaka Mkuu wa
Wilaya hiyo, Rosemary
Senyamule, kumwajibisha
Ofisa Afya anayesimamia
soko hilo kutokana na ku-
ruhusu kufanyika biashara
bila kuwapo huduma ya
choo.

Dk. Mghwira alitoa
maelekezo hayo juzi al-
ipokwenda kusikiliza kero
za wafanyabiashara wa
soko hilo la Mwembe.

Akiwa katika soko hilo,
Dk. Mghwira alisema
kukosekana kwa huduma
ya choo katika soko hilo
kunatishia kuibuka tena
kwa magonjwa ya mlipuko
ya Kipindupindu.

Kutokana na tishio hilo,
alimtaka Mkuu wa Wilaya
ya Same hadi kufikia
Novemba, mwaka huu,
ahakikishe choo kipya
kimejengwa katika soko
hilo.

Baadhi ya wafanya-
biashara wadogo wa
soko hilo, walisema kuna
umuhimu wa choo katika
soko kwa kuwa kumeku-
wapo na magonjwa va
mlipuko ya kila mara hasa
nyakati za mvua.

Mmoja wa wafanyabi-
ashara hao, Edward Msofe,
alisema wanalazimika
kujisaidia pembezoni mwa
kuta zilizoko katika soko
hilo kutokana na kukoseka-
na choo kwa muda mrefu .

“Kukosekana kwa choo
katika soko hili kunatulazi-
misha kujisaidia vichakani
hali ambayo ni hatari kwa
afya zetu lakini hatuna
namna. Tunaomba serikali
ituangalie kwa namna ya
pekee,” alisema.

Akipokea maelekezo
hayo, Senyamule alisema
tayari wametenga eneo
lingine kwa ajili ya kuham-
ishia soko hilo.

“Tumepokea maelekezo
yako Mkuu wa Mkoa. Tut-
ayafanyia kazi lakini tayari
tumeshatenga eneo lingine
kwa ajili ya maandalizi
ya ujenzi wa soko ambalo
l[itakuwa na miundombinu
rafiki kwa wafanyabiasha-
ra,” alisema.

Kampeni ya surua yaanza kwa Kasi

Na Godfrey Mushi, HAI

KAMPENI ya chanjo ya surua,
rubella na polio imeanza rasmi
kutolewa kwa kasi ya aina yake ka-
tika Wilaya ya Hai mkoani Kiliman-
jaro, baada ya idara ya afya kueleza
kuwa walengwa watakaofikiwa ni
zaidi ya watoto 44,000.

Utaratibu huo hufanyika kila
baada ya miaka mitatu ili kupun-
guza kwa kiasi kikubwa kama siyo
kutokomeza kabisa magonjwa ya
surua, rubella na polio ambayo
yanapopuuzwa husababisha ule-
mavu wa kudumu na hata vifo kwa
waathirika.

Mratibu wa Chanjo wa Wilaya
ya Hai, Michael Ndowa, aliyasema
hayo jana wakati Mkuu wa Wilaya
hiyo, Lengai Ole Sabaya, alipok-
wenda katika hospitali ya wilaya
kuzindua kampeni hiyo.

Kampeni hiyo itatekelezwa kwa
siku tano kuanzia Oktoba 17 hadi 21

mwaka huu.

Sera ya Afya ya Mwaka 1990 ina
lengo la kuinua hali ya afya kwa
wananchi wote mahali popote
kwa kupunguza maradhi na vifo
kwa wananchi na kuongeza umri
wa maisha yao kwa kuwa na afya
thabiti kimwili, kiakili na kijamii.

“Maandalizi yote yamekamilika
na zoezi linaanza rasmi leo (jana)
katika sehemu mbali mbali za
wilaya yetu. Lengo la Wizara ya
Afya ni kuhakikisha watoto wote
wanapata chanjo hii ya Surua,
Rubella na Polio ili kukabiliana na
magonjwa yanayosababishwa na
kutokupata chanjo hizo.

“Na kimsingi, tunatarajia kwam-
ba zaidi ya watoto 28,000 wenye
umri kuanzia miezi tisa hadi miaka
minne na miezi 11, watapatiwa
chanjo ya surua na rubella. Lakini
pia zaidi ya watoto 16,000 wenye
umri wa mwaka mmoja na nusu

hadi miaka mitatu na nusu wata-
patiwa chanjo ya polio,” alisema.

Akizindua kampeni hiyo, Ole
Sabaya aliwataka watumishi wote
wa umma katika wilaya hiyo kush-
irikiana na idara ya afya kuhama-
sisha wazazi na walezi wenye wa-
toto, kuhakikisha kila mtoto wenye
umri unaostahili kupewa chanjo
hiyo, anapatiwa chanjo stahiki.

“Serikali imegharamia gharama
zote za chanjo hii na ndio maana
inatolewa bure kwa watoto. Hatu-
wezi kupoteza mtoto kwa kupooza
kwa kukosa chanjo, hivyo ninyi
wazazi na walezi mliofika hapa
hospitali ya wilaya, mhamasishe
wengine wote washiriki kikamilifu
katika zoezi hili,"alisisitiza Ole Sa-
baya

Ugonjwa wa rubbela ambao
dalili zake zinashabihiana kwa
karibu na surua, ugonjwa huu hu-
sababishwa na virus vya rubella
na huenezwa kwa njia ya hewa,

ingawa pia hata mjamzito huweza
kumuambukiza mtoto tumboni
kwa njia hiyo. Ugonjwa huu kama
surua, pia huweza kuwapata watu
wazima ingawa watoto ndio zaidi.

Dalili zake pia ni pamoja na vi-
pele vidogo vidogo kwenye ngozi,
homa na macho kuwa mekundu.
Nyingine ni uchovu wa mwili, vid-
onda kooni, uvimbe kwenye mate-
zi na mafua.

Aidha, ugonjwa wa polio nao
huambukizwa na virusi vijulika-
navyo kitaalamu kama polio virus
na huweza kumpata mtu wa umri
wowote, lakini hasa zaidi watoto
walio chini ya umri wa miaka 15.

Surua kwa mujibu wa wataala-
mu wa afya, ni ugonjwa unaosaba-
bishwa na virusi aina ya ‘morbilli-
vurus paramyxvirus’ vinavyoenea
kwa haraka. Ugonjwa huu huathiri
watu wa rika zote lakini zaidi ni
watoto wenye umri wa chini ya
miaka mitano.

alipofanya ziara Kijijini hapo, jana. PICHA: GIFT THADEY

Walalamikia kutozwa michango bila sababu

Na Mary Mosha, SAME

WAKAZI wa Kata ya Hedaru,
Same mkoani Kilimanjaro, wame-
peleka malalamiko yao kwa Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk. Anna
Mhgwira, juu ya michango ya Sh.
250 kwa kila mwananchi bila ku-
jua fedha hizo zinatumikaje.

Waliowasilisha malalamiko
hayo ni wananchi wa Kitongoji cha
Gundu Sinde ambao kwa umoja
wao wanadai kwamba viongozi wa
kitongoji hicho wanatoa sababu
ambazo haziwaridhishi.

Akiwasilisha malalamiko hayo
kwa niaba ya wenzake, Restina

Ahadia, alisema kila mwezi wame-
kuwa wakichangishwa Sh. 250
kwa madai ya kulipia mshahara wa
mlinzi, ingawa wanajua analipwa
na serikali.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa,
tunaomba kauli yako ili tujue
kama ni halali sisi kuchanga fedha
za mshahara wa mlinzi kwa mu-
jibu wa taratibu za serikali au laa,”
alisema Ahadia

Mwananchi huyo alisema
viongozi hao wa vitongoji wame-
kuwa wakichangisha fedha hizo
bila kuzitolea ufafanuzi huku
wakitishwa kunyimwa huduma za

kijamii endapo watakaidi kulipa
fedha hiyo.

Akijibu malalamiko hayo, Dk.
Mghwira alisema utaratibu huo
haupo kwenye serikali na ame-
chukua malalamiko hayo kama
changamoto na atayapatia ufum-
buzi haraka iwezekanavyo.

Aidha, Mghwira aliitaka hal-
mashauri ya wilaya ya hiyo, ku-
hakikisha inafanya ukarabati wa
soko la Hedaru ili kuwasaidia wa-
fanyabiashara hao kufanya shu-
ghuli zao katika mazingira rafiki.

“Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya (Anna Claire
Shija), hakikisha miundombinu ya

soko hili inaboreshwa. Wafanyabi-
ashara wamelalamikia miun-
dombinu ya soko, usafi wa vyoo,
kutokuwapo kwa umeme katika
soko na vijiji jirani licha ya kuwapo
kwa umeme wa REA (Wakala wa
Kuhusu barabara, mkuu huyo al-
izitaka mamlaka husika kuhakiki-
sha inashughulikia barabara zote
ma kupeleka mazao yao sokoni.
Ofisa Mtendaji wa Kata ya He-
daru, Jackson Mbwambo, alisema
amepokea changamoto zote na
zitafanyiwa kazi kwa mujibu wa
sheria.
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Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Deogratius Ndejembi (kushoto), akiimba wimbo kwa kurukaruka na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Mta-
nana, wilayani humo, mkoani Dodoma, alipotembelea kukagua miradi ya elimu shuleni hapo, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Watakiwa kujiunga na elimu ya ufundi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

JANA wanaohitimu elimu
ya msingi na sekondari
wametakiwa  kujiunga
na vyuo vya ufundi ili
kujikwamua kiuchumi badala ya
kukaa vijiweni na kujiingiza kwe-
nye makundi ya uhalifu.  Wito
huo ulitolewa jana na wahitimu wa
mafunzo ya ushonaji wa Chuo cha
ushonaji cha Tailoring Beach Cent-

er Dodoma wakati wa mahafali yao,
Akisoma risala kwa niaba ya
wahitimu hao, Joyce Daud, alisema
vijana hawana sababu ya kukaa viji-
weni na kuinyooshea serikali vidole
kwa kukosa ajira wakati zipo fursa
nyingi za kuwawezesha kujikwa-
mua kiuchumi kupitia mafunzo ya
ufundi.
Alisema kitendo cha kukaa vi-
jiweni kinasababisha kujihusisha

na uhalift. Kwa upande wake,
Mkuu wa chuo hicho, Richard Mne-
mele, aliwataka wazazi na walezi
kuwaendeleza vijana wao kielimu
kupitia mafunzo ya ufundi ili kush-
iriki kwenye kuifikia azma ya seri-
kali ya kufikia uchumi wa kati na wa
viwanda. “Msiwaachie kuzunguka
mitaani na kukaa vijiweni wapele-
keni vyuo vya ufundi wapate ujuzi
utakaowasaidia kuajiriwa na kuji-
ajiri wengine,”alisisitiza.

Vile vile Mkuu wa Chuo alisema
changamoto iliyopo kwa wazazi
na walezi zama hizi ni kuwa na
mtazamo kuwa kijana anapohitimu
elimu hiyo anapaswa kutafutiwa
kazi bila kutambua umuhimu wa
elimu ya ufundi.

Naye, Mussa Kawea, mhitimu, ali-
wataka waliomaliza mafunzo hayo
kutumia fursa waliyoipata kujiinua
kiuchumi kwenye kaya zao na kuwa
na viwanda vya ushonaji.

Jamii yaonywa Kuchezea surua

Na Renatha Msungu, BAHI

WAKAZI wa Wilaya ya Bahi
wametakiwa kuacha kuwatibu kie-
nyeji watoto wenye ugonjwa wa
surua badala yake wapelekwe vituo
vya kutolea huduma za afya ili ku-
pata tiba sahihi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Mganga Mkuu wa Hospitali ya Mkoa
wa Dodoma, Dk.Best Magoma,
baada ya mkazi wa Bahi, Angelina
Hamis, kueleza kuwa alilazimika
kumficha mtoto wake ndani na
kumtibu kienyeji alipopata ugonjwa
wa surua.

Akizungumza katika uzinduzi wa
chanjo ya surua rubella na polio,

mama huyo alisema aliamua ku-
fanya hivyo kwa kuwa aliambiwa
akipelekwa hospitali akichomwa
sindano ugonjwa huo utahamia
tumboni.

“Mtoto wangu alipata dalili za
ugonjwa huo mama mmoja aka-
niambia nimfiche ndani baada ya
siku mbili niliona hali ya mtoto
inazidi kuwa mbaya nikatoroka
kumpeleka hospitali na tulifanikiwa
kupata matibabu na mwanangu al-
ipona,” alisema Angelina.

Alieleza kuwa elimu kuhusu
ugonjwa huo inahitajika hasa kwa
ni surua inatibika kienyeji.

Kufuatia ~ simulizi  hiyo,

Dk.Magoma alisema hakuna saba-
bu ya kuwaficha ndani watoto kwa
kuwa ugonjwa huo unatibika hospi-
talini na pia una chanjo.

“Hizi ni imani potofu kinacho-
takiwa kwa sasa ni kuwapeleka
watoto wenye umri chini ya miaka
mitano kupata  chanjo za surua,
rubella na polio ili kuzuia kupata
magonjwa hayo,”alisema Mganga
Mkuu.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi, Mganga Mkuu Hospitali ya
Wilaya ya Bahi Dk. Philipina Philipo,
aliwasisitiza wananchi wa eneo
hilo kutumia siku tano za kampeni
ya utoaji chanjo kupeleka watoto
kwenye vituo vya afya ili kupata

huduma.

Alisema wilaya hiyo imejipanga
kutoa chanjo kwa watoto 44,035
kwenye magonjwa hayo na watoto
wengine 19,667 wao watapatiwa
chanjo ya polio.

Akizindua utogaji chanjo, Mkuu
wa Wilaya ya Bahi Mwanahamisi
Munkunda, kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma, Dk.Binilith
Mahenge, aliwataka wananchi ku-
peleka watoto kwenye vituo hivyo
ili waweze kupata chanjo.

Alisema kazi ya utoaji chanjo ina
umuhimu mkubwa kwani ni njia ya
kuwaokoa kwa kuwaepusha wato-
to na vifo vitokanavyo na magonjwa
hayo.

96,000
kuchanjwa
wilayani
Dodoma

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WATOTO 96,336
wa Wilaya ya Dodoma
wanaendelea kupatiwa
chanjo za polio, surua
na rubella ili kuwalin-
da na kuwaepisha
na magonjwa hayo
yanayosababisha
ulemavu na vifo.

Hayo yalisemwa
jana na Mratibu wa
Chanjo Jiji la Do-
doma Consolata Urio,
alipokuwa akizun-
gumza na wanahabari
akihamasisha kampeni
ya utoaji chanjo am-
bayo itafanyika kwa
siku tano, ilianza juzi.

Alisema kuwa kati
ya idadi hiyo ya wa-
toto 61,500 watachan-
jwa surua na rubella
na wengine 34,836
watachanjwa polio.

Alieleza kuwa chanjo
hiyo itatolewa na
wataalum wa afya
kwenye vituo vya afya
60 ambavyo vitakuwa
vya muda na kuhama-
hama.

“Chanjo hii itakuwa
ya siku tano kuanzia
Oktoba 17- 21 mwaka
huu, wahudumu mbali
na kutoa huduma
kwenye vituo vya
afya pia watawafikia
kuwahudumia wa-
toto kwenye shule,
,minadani na vituo
vya mabasi,”alisema
Mratibu huyo

Aliwataka wazazi
na walezi kuwapeleka
watoto kwenye vituo
vya afya ili kupata
chanjo na kuwaepu-
sha na kuwakinga na
magonjwa hayo.

Aidha, aliwataka wa-
zazi na walezi kuacha
imani potofu juu ya
chanjo zinazotolewa
kwa watoto hao kwani
ni salama na hazina
madhara yoyote.

Alieleza kuwa
kumekuwepo na
mtazamo kuwa mtoto
akipata chanjo ata-
pata ulemavu jambo
ambalo si kweli.

Mratibu huyo
alisema chanjo hiyo
inatolewa bure kwe-
nye vituo vyote vya
kutolea huduma za
afya na watawafikia
watoto wote na wali-
mengine kwa kutumia
vituo vya kuhama-
hama.
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Baadhi ya wananchi wakiwa na mbwa wao, katika mji wa Kiomboi, wilayani I[ramba, wakiwa wamejitokeza kwenye moja va kituo cha
ofisi ya idara ya mifugo na uvuvi, kwa ajili ya chanjo ya mbwa na paka iliyoendeshwa wilayani humo mkoani Singida jana, kupitia ufa-
dhili wa shirika linalojihusisha na wanyama la EAAW. PICHA: ELISANTE JOHN

Anaswa Kuagiza dawa Kinyemela

Na Hawa Abdallah, ZAN-
ZIBAR

AMLAKA ya Kuzuia
Rushwa na Uhuju-
mu Uchumi Zanzi-
bar (Zaeca), inam-
shikilia raia wa India, Nootan
Ramaiya (54), kwa tuhuma za
kuagiza dawa za binad-
amu bila  kufuata taratibu na
sheria.

Mtuhumiwa huyo anahojiwa

baada ya kubainika kuwa ame-
ingiza zaidi ya kilo 100 za dawa
za binadamu, bila kufuata uta-
ratibu na sheria zinazotakiwa.
Akitoa taarifa kwa waandi-
shi wa habari jana mjini hapa,
Kaimu Mkurugenzi wa Uchun-
guzi na Operesheni wa Zaeca,
Makame Khamis Hassan,
alisema Ramaiya alikamatwa
kwenye uwanja wa ndege
wa kimataifa wa Abeid Aman
Karume, akitokea nchini India

akiwa na mabegi kadhaa yali-
yobeba dawa hizo.

Alieleza kuwa rai huyo wa
India tayari amefanyiwa ma-
hojiano ili taratibu za kiuchun-
guzi ziweze kuendelea na mara
baada ya kukamilika, jalada
litapelekwa kwa Mkurugenzi
wa Mashtaka kwa hatua zaidi
za kisheria.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa
Idara ya Dawa na Vipodozi wa
Wakala wa Chakula na Dawa

Zanzibar, Nasssir Buhet, alise-
ma dawa hizo ni sahihi kwa
matumizi ya binadamu lakini
zimeingizwa kinyume na utara-
tibu wa sheria za Zanzibar.

Katika mazungumzo
hayo alitoa wito kwa wafan-
yabiashara kufuata taratibu

katika uingizaji wa  bidhaa
zao kutoka nje ili kuepuka
usumbufu usio wa lazima na
hata wakati mwingine kupam-
bana na mkono wa dola.

Vijana watambia teknolojia mpya

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Mamlaka
ya Amali Zanzibar, Bakari Ali
Silima, amewataka vijana kui-
tumia teknolojia mpya ya ma-
wasiliano ya ‘internet thing
kwa ukamilifu ili kukusanya
taarifa mbalimbali za kijamii na
pia kujiajiri.

Akizungumza na vijana kwe-
nye mkutano uliofanyika Vuga,
wakati akifungua mafunzo ya
matumizi ya teknolojia hiyo ya
‘internet thing’, aliwataka vijana
hao kuona kuwa wanafaidika
na mafunzo hayo na teknolojia
pia.

Aliwaambia kuwa watazidi
kunufaika na teknolojia hiyo
kwani itazidi kukuza elimu ka-

tika vyuo vikuu kwa kuwezesha
kusoma vitabu na majarida
mbalimbali kieletroniki na kwa
urahisi.

Aidha, wataweza pia kufanya
shughuli nyingine za kijamii
kama kujifunza utaalam wa kil-
imo na uvuvi.

Vilevile, alisema teknolojia
hiyo ina fursa nyingi kama vile
kuwawezesha kutumia simu za
mkononi, kwani itawarahisishia
kupata mitandao mingine ya
kijamii .

Aliwaambia kuwa manufaa
mengine ni kupata mbinu mbal-
imbali za kujiajiri wenyewe na
kuwawezesha kufanya mambo
mengi na bora zaidi.

Alisema wanaweza kurahi-
sisha kufanya shughuli kama
uvuvi kwa upande wa baharini

na kwa nchi kavu wataitumia
kwenye kilimo bila ya kwenda
shambani na pia inaweza kutu-
mika kama CCTV kwa ulinzi
wa mali na kuimarisha usalama
nyumbani.

Hivyo aliwahimiza vijana
kuitumia fursa hiyo ambayo in-
aweza kuwapatia ajira na ku-
jiendeleza kimaisha na pia ku-
jiongezea utaalamu na kipato.

Naye Mkuu wa Shule ya
Elimu Endelezi na Utaalamu
inayohusiana na Teknolojia
ya internet thing , Dk. Haji Ali
Haji, alisema taaluma hiyo ni
mpya kwa  Zanzibar ambayo
inalenga jitihada za kukuza
teknolojia na kuwataka kuyaz-
ingatia mafunzo hayo wanayo-
patiwa ili wakimaliza waya-
fanyie kazi.

Aidha, alisema  teknolojia
hiyo inarahisisha mambo men-
gi ikiwamo kutumia simu ya
mkononi kwa kuingiza kila una-
chotaka, kufanya utafiti, mazin-
gira na hata mambo ya utalii.

Kwa wupande wa mtaala-
mu wa mafunzo hayo kutoka
Chuo Kikuu cha Teknolojia cha
Copenhagen, nchini Denmark,
Sebastian, teknolojia hiyo ni
muhimu kwa vijana.

Aliwataka ~ waitumie kika-
milifu  kwani itawarahisishia
mambo mengi hasa kwa ku-
tumia simu za mkononi.

Mafunzo ya kozi hiyo ya
muda yamewashirikisha vijana
kutoka vyuo vikuu mbali mba-
li vya Zanzibar ambao wamea-
hidi kuyafanyia kazi.

‘Msitegemee
vivuli vya
viongozi’

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAFANYAKAZI wa Wizara
va Ardhi, Maji, Nyumba na
Nishati , kisiwani Pemba,
wametakiwa kuacha kufanya
kazi kwa kutumia vivuli vya
ViONgOozi.

Aidha, wameonywa kuacha
kufanyakazi kwa mazoea
badala yake wafuate sheria
na kanuni za utumishi wa
umma katika utendaji wao.

Hayo valielezwa na Ofisa
Mdhamini Ofisi ya Rais Utumi-
shi wa Umma na Utawala
Bora, Massoud Ali Moham-
med, alipokuwa akifungua
mkutano ulioandaliwa na
Ofisi ya Tume ya Maadili ya
Viongozi wa Umma, uliofanyi-
ka Gombani.

Mafunzo hayo valilenga
kuzungumzia umuhimu wa
maadili ya viongozi kwa wa-
tumishi wa umma.

Alionya kuwa mtumishi
yeyote analindwa na sheria
na kanuni za utumishi, hivyo
ni vyema pale zinapotokea
kasoro kwa watendaji na
viongozi wao kufuata utara-
tibu jambo ambalo litaongeza
ufanisi katika utendaji wa kila
siku wa kazi ndani ya taasisi
zenyewe kwa taifa.

Alisema ni vyema kila mfan-
yakazi wa umma kuelewa na
kufuata maadili ya kazi
zao ili kuondosha migogoro
inayojitokeza baina ya watu
wanaowahudumia na kuepu-
sha chuki zisizo za lazima.

Aidha, Ofisa Mdhamini ali-
wataka watumishi hao kuwa
na uelewa wa kujua maadili
ya viongozi wa umma badala
ya kuiachia tume pekee kush-
ughulikia suala hilo kwani
watumishi na jamii inahusika
katika kutoa taarifa za ukiuk-
waji wa maadili.

Akitoa maelezo kwa wa-
tumishi hao Msaidizi Mkuu
Idara ya Usajili Kumbukumbu
na Uhakiki Tume ya Maadili
ya Viongozi Pemba, Suhaila
Mohammed Iddi, alisema
kiongozi hatakiwi kujihusisha
na Migongano ya maslahi ya
umma bali afuate utaratibu
katika kufanya kazi zake ili
jamii imuelewe kwa maslahi
yao na va taifa.

Akielezea baadhi ya athari
ya maadili ya kiongozi katika
taasisi kukiuka maadili, Ofisa
Uhusiano na Elimu Tume vya
Maadili Zanzibar Haji Juma
Chapa, alisema endapo kion-
gozi atakiuka maadili wach-
ache ndio wataofaidika.

Aidha hali hiyo itapelekea
kuporomoka kwa utendaji wa
kazi sambamba na kuiongezea
mzigo serikali kwa kuonekana
kuwa haiko imara kiuongozi.
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BASI SAWA

Amini umetoa nyongo,
sasa tulia

MWANAMUZIKI Amini amesema tasnia ya
muziki imetawaliwa na fitina na unafiki ku-
tokana na baadhi ya watu kuwashusha watu
wasiowapenda.

Amesema kwa msanii ambaye anafanya kazi
peke yake si rahisi kufika mbali kutokana na
hali mbaya iliyokuwepo kwa sasa.

“Mimi napambana na hali hiyo najifananisha
na maji ambayo yanaweza kupita hata katika
ukuta wa zege, siogopi hali hiyo lakini uk-
weli hali ni mbaya kutokana na watu kuamua
kuwashusha wasiowapenda na kuwapandisha
wale wanaonufaika nao,” alisema Amini.

'\H d N : | ) | I

Dogo‘Jatnja awehuk
na mapenzi Harua

MKALI wa muziki Dogo janja, Pia amempiga dongo la kiai- wafuasi wake.
amesema ana mpango wa Ku- na mke wake wa zamani Irene “Najiona mwenye furaha
tangaza ndoa ili kuepukana na Uwoya, kwa kueleza huyu wa zaidi kumpata mwanamke
vitendo vya zinaa vinavyomka-  sasa hana tabia ya kupenda mwenye hofu ya mungu na
sirisha Mungu. mitandao na kujianika ovyo ambaye amejitahidi kubadili-
Amesema kwa sasa anajiona kama hana mwanaume. sha mwenendo wangu kiasi
amebadilika kitabia kutokana Uwoya amekuwa mpenzi wa kikubwa. Nashukuru huyu hana
na kuwa na mwanamke mwe- mitandao ya kijamii kiasi kila mapenzi na mitandao va Ki-
nye upeo na hofu ya Mungu siku haiwezi kupita bila kuposti  jamii hapendi kujianika ovyo,”
na mnyenyekevu kwa mwana- kitu ambacho wakati mwingine amesema Dogo Janja.

Nye.rere kama kweli mume. kinaibua mjadala mkali kwa
basi wewe mzalendo

MSANII wa filamu, Steve Nyerere, amesema

kupitia umoja wao wa Uzalendo Kwanza, wana Kaka yangu Kwa
mpango wa kujenga wodi ya wazazi katika Haji Manara sisi tu-
hospitali ya Vijibweni jijini Dar es Salaam. kinachokubak- liokua
Akizungumza wakati akikabidhi vifaa tiba iza Kigali, Rwanda kwenye hali
vyenye thamani ya Sh. milioni tano, amesema mpaka sasa hivi ni nini mbaya hatuna
jengo hilo likikamilika litaitwa Uzalendo Kwan- aisee? kitu, lakini
za kama njia ya kuunga mkono juhudi ya rais Au watu wazima tu- tulikuwa na
Dk. John Magubuli. . jiongeze? Maana Iringa upendo sana,
“Sisi kama asasi ya wasanii tumeona tuna unakaaga siku moja tu karne hii up-
jukumu la kuunga mkono serikali yetu kwa ku- ya pili unataka kurudi, endo hakuna
jenga wodi ya mama na mtoto katika hospitali ila sasa Rwanda inakata kabisa-Ally

hii, kazi hiyo itaanza hivi karibuni,” amesema wiki, vipi aisee?!!l-MC Choki.
Steve Nyerere. Pilipili.
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Kala atoa ushauri kwa wanaojirekodi

RAPA Kala Jeremiah ametoa nii mwenzake Menina ambaye na simu, simu hazina siri kila mtu
ushauri kwa watu wanaotumia simu  video zake za faragha zimesambaa anaweza kuzidukua bora hata mji-
za mikononi kujirekodi kuachana mitandaoni, amesema jambo hilo angalie kwenye kioo au mjirekodi
na tabia hiyo kwani kuna hatari ya hafurahishwi nalo hata kidogo na kamera ya kawaida,” amesema
kudukuliwa na watu wabaya. kwani limevuka mipaka ya utu. Kala.

Akizungumzia sakata la msa- “Nawaomba watu wasijirekodi

‘
Vanessa 1
‘Bado’ utamu
Ule ule

SINGO mpya ya mwanamuziki Vanessa Mdee
akimshirikisha Rayvanny imezidi kupaa siku nne
baada ya kuachiwa video yake mtandaoni.

Kulingana na mtandao wa You tube, wimbo
huo unaoitwa ‘Bado’ umeshafikisha wazamaji
300,000 huku ukiongoza kuwa na mvuto wa
kipekee zaidi.Baadhi ya watu waliotoa maoni
yao wamsema, video hiyo inaonyesha jinsi gani
mwanamuziki huyo anavyoonesha kipaji chake
cha hali ya juu katika fani hiyo.

r >>> Usikose Jarida hili la
g Burudani Tele (BT) ndani
L.\_ ya Gazeti lako la Nipashe

. kila Jumamosi, pia lipo

ANTIES kwenye mtandao wa

'Eu“n kijamii Twitter, tu’ follow
e

@burudanitele

Kuan- Tarehe Kila asubuhi swa-
zisha 14 la huamka akijua
Kila Kitu Oktoba kuwa lazima awe
ni ngumu. Kuan- nilitimiza na kasi zaidi kuliko simba

miaka mitatu
kwenye ndoa
yangu. Dhu-
muni la kuoa
Nyerere Day

zisha biashara
NgUMU, mapenzi ni
magumu, kufanya
mazoezi Nngumu,
kuzeeka ngumu,

mwenye kasi ili asiliwe.
Simba pia huamka akijua
lazima awe na kasi kuliko
swala ili asilale njaa.
Tuffolow/ Tu-tag Bila kujali wewe ni swala
i kufa ndiyo kabisa. nitawaambia au simba, jua likichomoza
@burudanltele Ugumu ndiyo rangi hivi karibuni- ni bora uanze kukimbia

_ ';'.' ya maisha-Nikki " Tunda Man. ' kwa kasi-Steve Nyerere.
wa Pilli.
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3 Kuumbe!

/Bong

ofleva,

jifunzeni Nigeria

WA wanamuziki wa Bongo ni jambo
lisilozoeleka kuwaona wasanii
wakinunuliana zawadi kwa ajili ya
kupongezana au kuimarisha fani
yao.

Kila kukicha kwenye mitandao ya kijamii
utakuta wasanii wa Bongo fleva wakilum-
bana na wengine wakisemeana ovyo kana
kwamba sanaa hiyo imekuwa uvadui.

Huwezi kusikia mmoja anatangaza kum-
kubali mwenzake kutokana na kazi yake
kuwa nzuri. Badala yake utawasikia wakito-
ana kasoro na majigambo yasiyo na maana.

Lakini huko Nigeria mambo ni to-
fauti kwani huko msanii mmoja kumsifia
mwingine ni jambo la kawaida sana, tena
wakati mwingine wanapeana zawadi zenye
gharama kubwa kama ishara ya kumkubali.
Ndivyo mkali wa muziki kutoka nchini

humo, Davido, alipoamua kununua mkufu
wa gharama kwa ajili ya kumtunza mwa-
namuziki wake kuonyesha ni namna gani
anavyokubali sanaa yake.

Davido amempatia zawadi ya mkufu
msanii mwenzake aitwae Zlatan wenye
gharama ya Sh.milioni 19.

Kutokana na tukio hilo, mitandao ya
kijamii wiki nzima imekuwa ikijadili suala
hilo huku wafuasi wa mwanamuziki huyo
wakimpongeza kwa kitendo chake hicho.

Hata hivyo, Davido ameacha maswali
yasiyokuwa na majibu kwa mashabiki huku
wengine wakisema huenda Davido ana
mpango wa kumsaini msanii huyo katika
lebo yake.

Davido na Zlatan hapo awali walisha-
wahi kufanya wimbo wao wa pamoja
uitwao Bum Bum.

‘\ SHILOLE

Na Adam Fungamwango

MAARUFU ni kitu ambacho bin-

adamu wengi hupenda kuwa nao.

Tatizo ni kwamba hauji hivi hivi

tu, lazima ifanyike kazi ua ziada na
mhusika kujenga jina.

Wakati mwingine umaarufu huja tu
kutokana na Kkipaji halisi kilichotoka kwa
Mwenyezi Mungu. Hiki huwa hakifi na
hakinyang'anywi na binadamu yoyote hadi
pale mwenye nacho ataondoka na Kipaji
chake duniani.

Umaarufu pia humfanya mtu kupata
urahisi wa mahitaji yake muhimu ambayo
yangemgharimu pesa nyingi, muda mwingi
Kuyapata.

Hapo hapo, kuna mastaa hujiongeza na
kutaka kujiongezea kipato nje ya kazi yake
va Kipaji.

Tumeona upande wa waigizaji wa Kike,
wengine wao baada ya kupata ustaa,
wakaamua kujiongeza na wakautumia ustaa
wao kufanya kitu kingine cha kujiongezea
kipato.

WEMA SEPETU

Ni mrembo aliyekuwa Miss Tanzania
ambaye aliamua kujiingiza kwenye masu-
ala ya uigizaji. Aliingizwa kwenye fani hii
na msanii maarufu wa bongo fleva wakati
huo, Steven Kanumba. Wema Sepetu mpaka
sasa amecheza filamu nyingi na kuzidi
kujiongezea umaarufu.

Kwa sasa anautumia umaarufu wake
kujiingizia kipato kwa kazi zake mbalimbali
nje ya bongo fleva na kuna wakati aliunda

kampuni yake ya uigizaji.

SHILOLE

Huyu ni mrembo mwenye Vvipaji vingi.

Ni mwigizaji na akapata umaarufu kwa
kazi yake hiyo. Lakini baadaye akageukia
kwenye muziki wa kizazi kipya. Huko nako
akafanya vizuri kiasi chake.

Shilole baada ya kupata umaarufu
akajiongeza. Kwa sasa amefungua mga-
hawa na umekuwa maarufu tu kutokana na
kumilikiwa na mtu maarufu.

" SHAMSA
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JENIFER KYAKA ODAMA

Ni mwigizaji mrembo kwenye uwezo wa
hali ya juu, si tu kuigiza, lakini hata kupam-
bana kimaisha.

Baada ya kufanya kazi kubwa ya kutu-
mikia filamu za kukodishwa na kulipwa
ambazo kwa kiasi kikubwa ndizo zilizom-
patia umaarufu kwa sasa ameunda kampuni
yake ambayo imekuwa ikitengeneza filamu
mbalimbali.

Odama ambaye kwa sasa ndiye bosi
anayechukua wasanii na kuwalipa kama al-
ivyokuwa anafanya yeye zamani, lakini pia
yeye na kampuni yake wamekuwa waki-

ibua vipaji vipya kwa vijana wapya.

SHAMSA FORD
Mwanadada mrembo na mwigizaji

ambaye alitamba mno kwenye tasnia ya
bongo movie.

Ni mmoja wa waigizaji ambao wameu-
tumia umaarufu wao vizuri kwani amefun-
gua duka kubwa la nguo ambalo amekuwa
akilisimamia nje ya kazi yake ya uigizaji.

AUNT EZEKIEL

Ni mwigizaji mrembo, mtoto wa mchezaji
wa zamani wa Simba na timu ya taifa
miaka ya ‘80, Taifa Stars, Ezekiel Grayson
‘Jujuman’. Huyu pia ni kama Wema Sepetu,
alianzia kushindana kwenye urembo, lakini
hakubahatika kushinda kama mwenzake.
Akaamua kujiingiza kwenye uigizaji kabla
va kuwa staa kama baba yake. Kwa kuu-
tumia ustaa wake vizuri na kujiongeza, kwa

Dar es Salaam.
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4 PICHA ILIYOPITA

—

. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa figisu! -

Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa. VL
2. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati,
Kiwalani DSM. Vg .
3. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu P ; > o
atakomenti ‘nice’ - Agatha Mbale, Moro Town. Wiss '
4. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso, o N
Tabata DSM. s
5. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makumbusho
- Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.
6. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani na a ery Or ove
selfiil - Mama Nah, Manzese DSM.
7. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende ®
kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji. FU ara a I e eu a U U
8. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - Sam-
wel Sungi, Utemini Singida.
9. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - Msa-
baha J. Msabaha, Mikindani Mtwara. Na Adam Fungamwango Hatimaye Alex ambaye alikwenda
10. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto - na rafiki yake alifukuzwa kama mbwa
Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji. TANGU enzi na enzi, fukara hathamini- ukweli. Hii ilimuumiza Alex kiasi cha
11. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifahamu ki. Watu wanashindwa kujifunza kulazwa hospitalini.
sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga. kumthamini mtu ambaye hana kitu. Siku isiyo na jina anakutana na rafiki
12. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza kuji- Hawatambui kuwa umasikini si kilema ya marehemu baba yake, Patcho Mwam-
selfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji. ambacho mtu anakuwa nacho milele. ba. Patcho anamshangaa kijana kuwa
13. Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya Umasikini ni kitu ambacho huenda katika hali ile wakati anafahamu kuwa
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji. kisikae kwa mtu huyo milele. Ndiyo baba yake alikuwa tajiri.
14. Hapo ‘chacha’l Disco limeingia watu wa kabila lileee! Mta- maana masikini anaweza siku moja Alex anamwambia Patcho kuwa baba
juta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga. akawa tajiri na tajiri akafilisika na kuwa yake alipofariki ndugu aliuza mali zote
15. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi masikini. na kumdhulumu.
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji. Mtunzi wa filamu ya ‘Battery For Kwa huruma, Patcho ambaye alikuwa
16. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu hai- Love’ anajaribu kulianika hili na kuiasa  hana siku nyingi akitokea Marekani,
selfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM. jamii kuondokana na tabia ya kuwadha- anamchukua na kumpeleka nyumbani
17. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Nahoja rau na kuwanyanyapaa watu wasio na kwake.
Mazengo, Mbande Chamazi DSM. uwezo. Wasanii walicheza picha hili ni Wale ambao walidhani mwanzo kuwa
18. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha Hemed Suleiman, Mazee Magari, Patcho  Alex si msomi walikosea. Baba yake
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM. Mwamba na wengine wengi. kabla hajafa alimsomesha haswa aka-
19. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa Inaanza kwa kumuonyesha kijana hitimu, ila ile hali mbaya alikuwa nayo
Ausi Juma, Michenzani Unguja. Alex anaishi kwa kuuza chips. Anampa-  kutokana na kuathirika kisaikolojia kwa
20. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy ta msichana mrembo aitwaye Jackline kudhulumiwa haki yake.

Mwaipiana, Keko Bora DSM.
21. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehemu
va kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

anayetoka kwenye familia ya kitajiri.

Mapenzi yao yanakuwa motomoto
kiasi cha kuamua kutambulishana kwa
wazazi. Wakati huo huo kuna kijana
mtanashati Hemed anaanza kumrubuni
msichana Jackie. Pamoja na utanashati
wake, lakini pia ana wadhifa kazini,
hivyo inakuwa rahisi tu kumrubuni
msichana huyo.

Ghafla Jackie anaanza kubadilika.
Anaanza kumchukia Alex na kumnyan-
yapaa kwa sababu ya ufukara wake.
Anapokwenda kumuulizia kwao anajibi-
wa kifedhuli na mama Jackie, tofauti na
zamani ilivyokuwa.

Siku moja anaitwa kwenye kikao
nyumbani kwa kina Jackie. Chochote ki-
zuri alichofikiria hakikuwa hivyo. Ana-
chokipata huko ni kutolewa maneno ya
kejeli, kudhalilishwa, huku Mzee Magari
ambaye ni baba mzazi wa Jackie akim-
wambia binti yake kuwa, mtu msomi
kama yeye hawezi kuolewa na kijana
masikini na asiye na elimu kama Alex.

SMS Bomba ya Leo:
Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwenye simu -
Dully, Kiembesamaki Zenji.

PICHA MPYA ¥

TUMA MESEJI -
0785652621

Anachofanya Patcho anampa Ukuru-
genzi kwenye kampuni yake. Binti ya
Patcho naye anaonekana kumpenda
Alex. Baba yake hana kipingamizi, hivyo
Alex na binti ya Patcho wanakuwa
wapenzi.

Upande mwingine, Hemed anafuku-
zwa kazi kutokana na ulevi. Anaamua
kwenda kutafuta kazi kwingine. Anak-
wenda kwenye kampuni anayoiongoza
Alex ambaye sasa amebadilika.

Ana madaraka na mke mrembo pia.
Hemed anaambiwa ili apate kazi ana-
takiwa kwenda kesho yake na md-
hamini. Anaamua kwenda na mkewe.
Alex anatoka nje kutazama mfanyakazi
wake na mdhamini. Anakutaka na
mpenzi wake wa zamani Jackie. Ndipo
Alex anapogundua kuwa Hemed ndiye
aliyeleta matatizo yote yale. Pamoja na
aibu aliyopata Jackie na Hamed, Alex
anawaambia wasiondoke. Anamwambia
Hemed kuwa kazi amepata, yeye hana
kinyongo na yaliyopita yamepita.
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KALITIKISA
Zari awak

MA kweli umaarufu hu-
leta heshima! Ndivyo Staa
na mrembo Afrika Mashariki,
Zarina Hassan maarufu kama
The Boss Lady wiki hii alipojenga hes-
hima baada ya kulitetemesha shirika
la ndege la Kenya na likatikisika.

Zari ambaye amejipatia umaarufu
zaidi baada ya kuzaa na mwanamuziki
Diamond Platnumz na kuzaa naye
watoto wawili, alibwatukia shirika hilo
akilalamika kuibiwa vitu vyake ndani
yva ndege yao.

Akitumia ukurasa wake wa Insta-
gram, Zari alitoa taarifa za kupotea
kwa vitu vyake vilivyokuwa vikisa-
firishwa na ndege ya Kenya Airways.

Alilalamika kwamba anaamini vitu
vyake hivyo viliibiwa ndani ya ndege
hiyo, hivyo amekuwa hana furaha
kutokana na tukio hilo.

Alilalamika vitu vyake vya thamani
ikiwamo manukato na nguo alizotumi-
wa na marafiki zake kutokea Dubai
- zimeyeyukia ndani ya ndege hiyo na
haijulikani nani amechukua.

Baada ya kutoa tangazo hilo, wafua-
si wake waliwasha moto mtandaoni na
kusababisha shirika hilo limjibu Zari
kupitia mtandao na kumtaka ajitokeze
ili uchunguzi ufanyike mara moja.

‘Kwako zari, tunatamani kwa wateja
wetu wote kuwa na safari nzuri, tume-
kutafuta ili kuweza kupata maelezo
yako ambayo yataweza kutusaidia
kuratibu pamoja na uongozi vitu
ambavyo vimetokea katika viwanja
vyetu (JHB, JKIA, EBB) ili kuweza ku-
jua Kilichotokea, tunasubiria jibu lako’
ailiandika Kenya Airways.

Ombi la shirika hilo lilipokelewa
vizuri na Zari na aliwashukuru kwa
hatua hiyo.

‘Asante sana’ Zari aliandika kwa
ufupi.

Pamoja na shirika hilo kujitokeza
haraka na kuhitaji ushirikiano kutoka
kwa mrembo huyo, mashabiki wake
bado wanaendelea kutoa povu kwa
kulitupia lawama ya uzembe.

-



Beyonce
awaumiza watu

kwa urembo

MWANAMUZIKI maarufu wa Marekani,
Beyonce, ametajwa kuwa mwanamke

anayeshika nafasi ya pili kwa urembo
duniani.

Katika tafiti zilizofanywa na Golden
Ratio Of Beauty, mwanamitindo Bella
Hadid, ndiye anashikilia nafasi ya
kwanza.

Katika tafiti hiyo walizingatia zaidi
uzuri wa umbo, midomo ya kuvutia,

pua, shingo na mikatiko ya viungo.

kukanyaga
lkulu ya Nigeria

MWIGIZAJI nyota wa Nollywood,
Funke Adesiyan ameteuliwa
kuwa msaidizi wa mke wa Rais
wa Nigeria, Aisha Buhari, katika
upande wa misaada ya kijamii.

Funke atawajibika kumsaidia
mke wa kiongozi huyo katika
kuangalia misaada yote inayo-
tolewa inayolenga watu maskini
na wasiojiweza.

Staa huyo ameungana na watu
wengine wanne waliotangazwa
Oktoba 16, mwaka huu na majina
yao kupitishwa na Rais Buhari.

Regina mumeo
atakuponza

REGINA Daniel na mumewe hati-
maye wamezungumzia kwa mara
ya kwanza maisha ya ndoa yao.

Hivi karibuni mwanablog,
Daddy Freeze, aliwakuta wanan-
doa hao Dubai na hapo mwigizaji
huyo wa Nollywood (59) aliweka
wazi kwamba mume wake huwa
hataki kuona anaingia jikoni
kupika chakula.

Kulingana na msanii huyo ame-
jaribu kupika peke yake lakini
anashindwa kutokana na mume
wake huyo ambaye ni bilionea
kumwambia aache na badala
yake anaingia mwenyewe.

Simi kweli wewe
mJjamzito?

MWANAMUZIKI Simi ameibua
mjadala mkali kwa mashabiki
wake ambao wanajiuliza kama
msanii huyo mjamzito au la,
kutokana na picha aliyoiposti
kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram kuwa yenye utata.

Swali kama Simi amepata
ujauzito bado gumu kupata jibu
l[icha ya msanii huyo kutimiza
miezi tisa tangu afunge ndoa na
Adekunle Gold.

Katika ukurasa wake wa
Octoba 14, Simi aliweka picha
ambayo ilimuonesha tumbo lake
[imekua kiasi na kusababisha
gauni alilovaa kumbana.

Helen pole
yako mama

STAA wa filamu kutoka Mare-
kani, Helen Hunt, amenusurika
kifo baada ya gari lake aina ya
SUV kupata ajali katika jiji la Los
Angeles.

Ajali hiyo iliyotokea Oktoba 15
mwaka huu imemuacha msanii
huyo na majeraha ambayo val-
imfanya kukimbizwa hospitalini
kupata tiba.

Kulingana na mtandao wa
TMZ, Hunt alikuwa peke yake
ndani ya gari wakati ajali hiyo
inatokea.
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Na John Juma
0716217615

WA wanaokuwa maham-
akani iwe kwenye kesi
7ao, Za jamaa zao au ny-
ingine, wakati mwingine
wanaweza kujiuliza hivi kuna uha-
lali wazee wa baraza wanaosikiliza
kesi kumhoji shahidi maswali ma-
hakamani?

Kwa mujibu wa kifungu cha 265
cha Sheria ya Mwenendo wa Kesi
za Jinai, kinaelekeza kuwa kesi zote
za jinai mahakama kuu ziendeshwe
kukiwa na usaidizi wa wazee wa
baraza, kadhalika kifungu cha 7
cha Sheria ya Mahakama za Ma-
hakimu kinataka vivyo hivyo kwa
upande wa mahakama za mwanzo.

Kifungu cha 177cha Sheria ya Ush-
ahidi kinaruhusu wazee wa baraza
kuuliza maswali mashahidi wakati
wa kesi. Huku kifungu cha 290 cha
Sheria ya Ushahidi kikiruhusu hayo
kufanyika, aidha wakili na wahusika
katika kesi kwa maanaya mshitaki
na mshitakiwa kuhojiana maswali
pia ni jambo linaloruhusiwa.

Kifungu cha 177 kinawaruhusu
wazee wa baraza kuuliza mas-
wali wakati tukiona hiki cha 290
kikiruhusu wakili pamoja na mshi-
taki na mshitakiwa kuhojiana mas-

wali. Kisheria kuna tofauti ya kuhoji
maswali(cross examine) na kuuliza
maswali au kwa lugha inayotumika
mahakamani ‘ask or put questions.

Na tofauti ni hiyo kuwa katika vi-
fungu hivi wazee wa baraza wamer-
uhusiwa kuuliza, wakati mawakili
na wahusika wa kesi wakiruhusiwa
kuhoji.

Katika mahakama kuhoji ni
kuuliza maswali ya kumchang-
anya shahidi, maswali ya mitego,
maswali yaliyo nje na muktadha
wa kesi ili ~ kumvuta shahidi na
maswali mengine ambayo haya-
janyooka. Hata maswali yaliyo-
nyooka yanaruhusiwa pia katika
kuhoji. Anayehoji au kwa lugha ya
kortini cross examine, ana uwanja
mpana wa kuhoji chochote. Kwake
mbingu ndio mpaka wa kuhoji na
anaamini kuwa huku ndiko kuhoji.

Vilevile, kuuliza maswali kwa mu-
jibu wa tafsiri ya kifungu cha 177 She-
ria ya Ushahidi ni kuuliza maswali
yaliyonyooka tu na kuepuka swali
lolote lenye lengo la kumchanganya
shahidi. Ni maswali yanayolenga
kupata ufafanuzi tu katika kile ali-
chosema shahidi huyo.

Hii ndiyo tafsiri iliyotolewa na

majaji watatu wa mahakama ya Ru-
fani Jaji January Msoffe,Rutakangwa
na Jaji Bwana katika Rufaa namba
147/2008 kati ya Mathayo Mwalimu
na Masai Rengwa dhidi ya Jam-
huri.

Ni makosa wazee wa baraza ku-
vaa joho la uwakili au joho la mshi-
taki na mshitakiwa na hivyo kuanza
kuhoji maswali. Hii imekua kawaida
sana hasa mahakama za mwanzo
ambapo wazee wa baraza wame-
kuwa wakihoji kufikia hatua ya ku-
pandisha jazbakana kwamba naye
ni mhusika katika kesi.

Lakini pia wamekuwa wakihoji
watuhumiwa katika staili ya uwakili.
Yote haya ni makosa.

Iwapo jambo kama hili limeku-
kuta basi hii inaweza kuwa sababu
ya rufani kwa kuwa unahisi huku-
tendewa haki kwa kuhojiwa na wa-
zee wa baraza.

Wazee wa baraza wanatakiwa
kubaki na kazi yao ambayo ni kuuli-
za, kushauri huku kazi ya uwakili ya
kuhoji na ile ya kuamua ya uhakimu
au ujaji kuwaachia wenyewe. Wakati
mwingine watuhumiwa hufokewa
na wazee wa baraza. Hii si sawa na
yafaa ifahamike hivi ilivyoelezwa

Inakuwaje wazee kuhoji
mahakamani?

kuwa si jukumu lao kufoka.

Kitu ambacho unaweza kufanya
kama wewe ni mtuhumiwa na mzee
wa baraza akakuhoji, au kupaza sau-
ti kwa ukali yafaa umueleze kuhusu
wajibu wake na uiombe mahakama
iyaandike na kuyaingiza kwenye
kumbukumbu hayo uliyomueleza.

Na usisitize yaandikwe kweli
kwakuwa iwapo utapatikana na
hatia hayo yanaweza kuwa sababu
yako ya rufaa.

Ni vyema pia kufahamu kuwa
mahakama ya rufani katika kesi ili-
yotaja hapo juu imeshauri muda wa
wazee wa baraza kuuliza maswali.
Sio wakati wote watauliza maswali
bali katika muda maalum. Mahaka-
ma ya Rufani imependekeza wazee
kuuliza maswali mwishoni kabisa
baada mawakili kufunga kumhoji
shahidi(re-examination) au kama
hakuna mawakili baada ya mshitaki
na mshitakiwa kumaliza kuulizana
maswali.

Wasiulize muda wowote au kumu-
ingilia na kumkatiza shahidi wakati
akieleza au akijibu swali. Wasubiri
wanaohojiana wamalize ndipo waje
kuuliza. Majaji hawa wabobezi wa-
nashauri wazee kuyazingatia haya.

Na Reubeni
Lumbagala

® KALAMU YA MWALIMU

IVI karibuni, wanafunzi

wa kidato cha tano na sita

wa Sekondari ya Kiwanja

wilayani Chunya mkoani
Mbeya, walichapwa viboko na Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalami-
la akiwaadhibu kwa kuchoma ma-
bweni mawili.

Tukio hilo linatokana na wa-
nafunzi hao kuchukuliwa simu zao
na uongozi wa shule wakionywa
kuvunja sheria na kanuni za shule zi-
nazowakataza kumiliki simu wakiwa
shuleni.

Wanafunzi hasa wanaosoma shule
za bweni, wamewekewa utaratibu
mzuri wa kuwasiliana na wazazi,
walezi na ndugu zao kupitia namba
za simu za walimu walezi wa kiume
na wa kike. Uwepo wa utaratibu huu
unatumika badala ya wanafunzi ku-
miliki simu wakiwa shuleni. Tara-
tibu hizo zimewekwa kwa kutambua
kuwa upo uhitaji wa wanafunzi hao
kuwasiliana na ndugu lakini sharti
mawasiliano hayo yafanyike kupitia
simu za walimu wao.

Kwa mantiki hii, mwanafunzi ku-
miliki simu wakati sheria na kanuni
za shule zimekemea jambo hilo ni
utovu wa nidhamu na kukiuka she-
ria na taratibu za shule ambazo ad-
habu yake ni pamoja na kufukuzwa
shule pale itakaposhauriwa.

Walimu wa Sekondari ya Kiwanja
walisimamia sheria na kanuni za
shule kwa kuwapokonya wanafunzi

hao simu ambao nao walipaswa
kuwa wapole na kukubali kuwa
wamefanya makosa ili waepukane
na adhabu ya kufukuzwa shule ku-
fuatia kosa lao la kumiliki simu shu-
leni.

Kinyume chake, wanafunzi hao
waliishia kuchoma moto mabweni
mawili wa shule ya na kuteketeza
kila kitu.

Ni jambo la kusikitisha kuona wa-
nafunzi wa kidato cha tano na sita
wenye uelewa mkubwa wa mambo
kufanya majanga kama hayo ya ku-
haribu miundombinu ambayo ni
mali ya umma kwa makusudi.

Hakuna jambo lolote ambalo lin-
aweza kuhalalisha kuharibu mali ya
umma kama walivyofanya wanafun-
zi hawa kuchoma moto mabweni.

Sasa, ukipima kosa la uchomaji
wa mabweni na sababu ya wanafun-
zi kuchoma moto hayana uhusi-
ano hata kidogo. Yaani wanafunzi
wafanye kosa la kumiliki simu,
hatua dhidi yake ichukuliwe kwa
kuwanyang’anya , halafu wanafunzi
waamue kuchoma mabweni moto,
haiingii akilini hata siku moja.

Kama nilivyotangulia kusema
kuwa hakuna sababu yeyote inay-
oweza kuhalalisha wanafunzi au yey-
ote yule kuchoma shule. Gharama
kubwa zinatumika katika ujenzi wa
shule na miundombinu yake yote
kama mabweni, ofisi, mabwalo na

Vyo0o.

Gharama hizi zinatokana na kodi
zinazolipwa na wananchi pamoja na
misaada ya wadau na wahisani wen-
gine wa sekta ya elimu. Hivyo basi,
suala la kutunza miundombinu na
mali mbalimbali za serikali na za sek-
ta binafsi ni jambo la lazima kisheria
na si hisani.

Laiti wanafunzi hao wangekuwa
na maadili na nidhamu wasingefikia
uamuzi ya kuchoma shule moto. Wa-
toto hawa wametoka ndani ya famil-
ia ambazo ndizo taasisi ya kwanza ya
malezi ya watoto.

Katika ngazi ya familia, malezi na
maadili bora ni lazima yaimarishwe
badala ya kuwaachia walimu peke
yao ambao wanawapokea watoto
kutoka katika familia.

Serikali inatumia fedha nyingi
katika uboreshaji na ujenzi wa mi-
undombinu ya shule. Jambo am-
balo wanafunzi hao wanapaswa ku-
lithamini kwani hata wao wenyewe
wasingepata nafasi ya kusoma katika
shule hiyo kama kusingekuwa na mi-
undombinu ya elimu.

Hivyo basi, kuharibu mali za shule
kwa kuchoma mabweni moto ni ku-
rudisha nyuma jitihada za serikali
katika kuboresha elimu.

Kama taifa, tunapaswa kujiuliza
tumekosea wapi katika malezi ya
watoto wetu. Ni kutokana na uk-
weli kuwa, baadhi ya watoto wa sasa
wamekosa maadili na nidhamu na
hivyo kuwa katika hatari ya kujenga

Mmomonyoko wa maadili
ulivyochoma shule

taifa la watu wasio na nidhamu.

Jamii isiyo na heshima, nidhamu
na maadili haiwezi kusonga mbele
kimaendeleo.

Wanafunzi wengine wanapaswa
kujiepusha na makosa yaliyofanywa
na wenzao wa Sekondari ya Kiwanja
kwa kuhakikisha kuwa wanatii she-
ria, kanuni na miongozo ya shule ili
kujiepusha na adhabu ambazo zi-
nakwepeka. Wazingatie yale wanay-
oelekezwa na walimu kwani walimu
wapo kwa ajili ya kuwahudumia, ku-
walea na kuwafundisha tabia njema
kwa mustakabali mwema wa maisha
yao ya sasa na ya baadaye.

Aidha, wazazi na walezi tuhakik-
ishe kuwa tunawalea watoto wetu
katika misingi ya kuwa na tabia
njema ili kusaidia kujenga taifa la
watu wenye kuheshimu sheria za
nchi kama ilivyo wajibu wa kila raia
mwema wa nchi.

Wanafunzi wa Sekondari ya Ki-
wanja, warejeapo shuleni, wafungue
ukurasa mpya wa mahusiano mazuri
pamoja na walimu wao, wazidishe
juhudi katika kujisomea ili waweze
kufanya vizuri katika masomo yao
na hatimaye kupata nafasi ya kuen-
delea na elimu ya juu. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwalimu
wa Shule ya Sekondari Mlali iliyoko
wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma.

Kwa maoni na ushauri: (+255)
764 66349.
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Ndivyo Mwalimu huyu anavyomuenzi Nyerere

Na Sabato Kasika

KTOBA 14 mwaka huu,

Baba wa Taifa, Mwal-

imu Julius Nyerere, am-

etimiza miaka 20 tangu
alipofariki dunia huko London,
Uingereza.

Licha ya kukumbuka siku al-
ipovuta pumzi yake ya mwisho,
Watanzania wana mengi ya ku-
jifunza, kutokana na vitu vingi
ambavyo shujaa huyu amevifanya
enzi ya uhai wake, tangu alipoan-
za harakati za kutafuta uhuru wa
nchi hii mwaka 1961.

Mmoja wa watu hao ni mwal-
imu na Meneja wa Shule ya Se-
kondari Efforts iliopo Bagamoyo
mkoani Pwani, Othiniel Mnkande,
ambaye anazungumzia uamuzi
wa Baba wa Taifa kuacha kazi ya
ualimu na kujiingiza katika siasa.

“Kiumri mimi bado ni kijana na
lakini nimejua habari za Baba wa
Taifa , ukweli ni kwamba nilipen-
da sana kufuatilia na kujua histo-
ria yake na jinsi alivyojishughuli-
sha kwa ajili ya taifa hili,” anasema
Mnkande.

Vile vile, anasema tangu anaan-
za elimu ya msingi alikuwa anafua-
tilia habari zake na alivutiwa na
uzalendo aliokuwa nao kwa taifa
na Watanzania kwa ujumla. Tena
yeye ni miongoni mwa wafuasi
wakereketwa wa Nyerere.

“Mwaka 2000 nikiwa kidato cha
sita nilifanya mradi wangu kuhusu
mambo ya ujamaa na kulazimika
kutembelea nyumbani kwa Mwal-
kuelezwa jinsi alivyokuwa akiishi
bila kujivuna,” anasema Mnkande.

Mwalimu huyo anasema ingawa
alikuwa hapendi ualimu, alijifariji
kupitia kwa Nyerere, kwa vile ali-
kuwa mwalimu na hatimaye Rais
wa kwanza wa Tanzania na kwam-
ba unaweza kuwa yoyote kupitia
taaluma ya ualimu.

Mwalimu huyo anasema, mbali
na mengi, ambayo Baba wa taifa
alifanya, anafarijika kwa jinsi al-
ivyofanya maamuzi magumu ya
kuacha ualimu na kuingia katika
siasa ili kupigania uhuru wa Tan-
zania.

“Hebu wewe fikiria kwamba
TANU haina mshahara, lakini
Mwalimu Nyerere anaamua kua-
cha kazi ya mshahara na kukubali
kuingia kwenye siasa..huu mimi
ninauona ulikuwa ni uamuzi mgu-
mu mno,” anasema.

Aidha, vamuzi huo ndiyo uli-
oleta uhuru wa Tanzania na in-
awezekana bila kufanya maamu-
zi magumu huenda wakoloni
wasingeachia madaraka mapema.

HALI ILIVYOKUWA

Anasema, alifuatilia historia ya
Baba wa Taifa jinsi alivyopewa kazi
ya kufundisha katika Sekondari
Pugu Oktoba 9, 1952 baada ya ku-
maliza masomo yake katika Chuo
Kikuu cha Edinburgh,Uingereza.

“Februari mwaka 1955, Mwal-
imu Nyerere akiwa kiongozi wa
TANU, alikwenda New York, Mare-
kani katika Umoja wa Mataifa
kuhutubia Baraza la Wadhamini

Mwalimu Nyerere akibebwa na wananchi, kufurahia ukombozi wa Tanzania mwaka 1961.PICHA: MTANDAO.

la Umoja wa Mataifa, kwa nauli
ya Sh. 12,000, zikiwa ni fedha zi-
lizochangwa na wanachama kwa
muda mfupi,” anasema.

“Wakati huo Tanganyika ilikuwa
chini ya Udhamini wa Umoja wa
Mataifa na Uingereza ilikuwa ina-
tutawala kwa niaba ya umoja huo.
Agosti 1954 ulikuja ujumbe kutoka
Umoja wa Mataifa, kukagua utawa-
la wake unavyoendeshwa na kutoa
taarifa kamili kwenye baraza lake
la wadhamini ikiwa ni moja ya
desturi za kila baada ya miaka mi-
wili ujumbe kuja.” Anakumbusha.

Anaeleza kuwa, TANU ilifura-
hishwa na taarifa hiyo ikaamua ku-
peleka ujumbe wake huko kwenye
Wadhamini wa Umoja wa Mataifa
wakati taarifa hiyo ingejadiliwa,
na kwamba Mwalimu Nyerere
akachaguliwa kwenda kufanya
kazi hiyo.

“Gavana aliposikia habari hizo
akashtuka sanaYeye na serikali ya
Uingereza kwanza hawakuipenda
taarifa ya Ujumbe wa Umoja wa
Mataifa. Pia kusikia TANU inapele-
ka mjumbe New York, na mjumbe
mwenyewe ni Julius Nyerere,”
anasema,

Mwalimu Mnkande .

Anakumbusha kuwa Gavana

naye aliamua kupeleka ujumbe
mzito wa watu watatu wa kumpin-
ga Nyerere na kwamba jambo hilo
lilipitishwa haraka katika baraza la
kutunga sheria (Legco).

“Baada ya mkutano huo Leg-
co wajumbe watatu Waafrika
walipanda gari na kurudi pale
walipokuwa wamefikia.Hiyo ili-
kuwa Februari 10, mwaka 1955,
anasema.

Mwalimu Nyerere aliporudi ali-
kuta tayari wakoloni wameshaji-
andaa kumtoa katika uongozi wa
TANU kwa njia ya hila, ambazo
hata hivyo alizingamua na ku-
chukua maamuzi magumu.

ALICHOAMUA

Anasema Mwalimu Nyerere
akiwa kiongozi wa TANU, wakoloni
walipanga mtego wao na mkuu wa
shule ya Pugu, kwamba atakaporu-
di kutoka New York apewe kucha-
gua mojawapo kati ya mawili.

“Kimsingi ni kwamba uwezo
wa Nyerere uliwashtua viongozi
wa kikoloni hadi wakalazimika
kumpa mtego huo wa kuchagua
kati ya siasa na kazi ya ualimu,
lakini mwisho wa siku akafanya
maamuzi magumu,” anasema.

Anasema Mnkanda kuwa , uch-

aguzi huo aliopewa Mwalimu uli-
kuwa ni kufanya kazi ya ualimu
na kuacha kujihusisha na siasa au
afanye siasa tu aache kabisa ual-
imu kazi ambayo ilikuwa ni ajira
yake.

“Walifanya hivyo kwasababu
walijua wazi kuwa TANU haikuwa
na fedha ya kumlipa mshahara.
Mwalimu Nyerere alirejea kutoka
New York Jumamosi Machi 21
mwaka 1955 jioni,” anasema.

Anafafanua kuwa kesho yake
mkuu wa sekondari alimwita Ny-
erere ofisini na kumwambia, jinsi
alivyokuwa akijishughulisha sana
na siasa, isingewezekana kum-
ruhusu aendelee na kazi ya ual-
imu, hivyo alimwita achague moja
kati ya mambo hayo mawili.

“Mwanangu Julius, ualimu na
siasa havipatani hata kidogo, fuata
oni langu, uache kabisa mambo
ya siasa na uzingatie kazi yako ya
ualimu”.

Mwalimu Nyerere alitoka nje,
fikra zimemjaa kichwani, akaenda
nyumbani akayafikiri maneno
hayo na akajiuliza afanye nini sasa.
Lakini haikuchukua muda mrefu
akapiga moyo konde akamwendea
mkuu wa shule.”

Anasema, pamoja na vitisho

hivyo, Mwalimu Nyerere alifanya
kitendo cha ushujaa na busara
kwa kumpa mkuu wa shule barua
ya kujiuzulu kazi ya ualimu na ku-
ingia rasmi kwenye siasa.

Uamuzi wa Mwalimu Nyerere
ndiyo ambao ulisababisha kushika
nafasi mbalimbali za uongozi hadi
kufikia kiongozi mkuu wa nchi
hadi alipongatuka rasmi mwan-
zoni mwa miaka ya 80.

KUNGATUKA

Anasema Mwalimu Nyerere ni
kati ya viongozi wachache wa Af-
rika ambao wameacha madaraka
kwa hiari baada ya kutawala kwa
muda mrefu, akiwa bado anap-
endwa na wananchi walio wengi
katika nchi.

“Alipostaafu urais mwaka 1985
ambako aliendesha shughuli za
kilimo lakini aliendelea kuwa na
umuhimu katika siasa za Tanzania
hadi kifo chake,” anasema.

Mwalimu Mnkande anasema,
Nyerere ni mwasisi wa itikadi ya
ujamaa na kujitegemea iliyotanga-
zwa hasa katika Azimio la Aru-
sha, ambayo Mnkande, anaamini
kuwa hata sasa bado ina umuhimu
mkubwa kuleta maendeleo.
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Na Gaudensia Mngumi

ARA nyingi wakati
wa uchaguzi uwe wa
serikali za mitaa au
mkuu wengi wanaan-
zisha kampeni vijiweni za kush-
iriki kwenye kuwabomoa badala
ya kuwajenga walioonyesha nia.

Kuanzia sasa hadi Novemba
24, uchaguzi wa serikali za mitaa
mjini. Uchaguzi umewadia na
sasa hilo ndilo linakuwa gumzo
muhimu kwenye vijiwe vingi se-
hemu za mijini.

Habari za uchaguzi zinavuma
na majina ya wagombea au wal-
ioonyesha nia yanachambuliwa.
Kila kiongozi anayetaka kugom-
bea watu wanamsaka ili kuibua
kila baya alilofanya au analolif-
anya sasa.

Wapinzani wake wanaangalia
na kusikiliza alilosema na analoli-
zungumza leo.

Cha kushangaza ni kwamba
mabingwa hawa wa masuala
ya siasa na ya mahusiano ya ki-
mataifa ambao ni wanasiasa nda-
ni ya upinzani na hata ndani ya
CCM wamejikita mno kujadili ud-
haifu wa kiongozi mpya ambaye
pengine ameonyesha nia ya ku-
taka kugombea uongozi kwenye
uchaguzi huu wa serikali za mitaa.

Inavyoonekana kuna wengi we-
nye nia ya kuwaharibia wenzao
wakidai kuwa hawafai kubeba ju-
kumu hilo kwa kila nyanja na ku-
washawishi wapiga kura kwamba
kitongoji.

Watu wanajadili zaidi kuhusu
ubovu na udhaifu wake, wanam-
kosoa muhusika mmoja mmoja
na mipango yake anayotarajia kui-
zungumzia kwenye kampeni za
uchaguzi huo.

Kama alikuwa kiongozi kwa mi-
aka mitano iliyopita wanazitafuta
na kuibua kashfa zake.

Pengine wanasababu La-
kini kwa ujumla si wakati wa
kuchafuana.

Huenda kila mmoja anataka
asikie habari njema kuwa mgom-
bea ataondoa wizi, vibaka na ku-
fanya operesheni za kutokomeza
umaskini kwa kuanzisha vikundi
na miradi ya wajasiriamali.

Ni jambo jema lakini ni aibu
kuwa kwenye vijiwe vingi zama
hizi za kuelekea kwenye uchaguzi
wa serikali za mitaa ndiko kuna
mabingwa wa kumsema mgom-
bea flani.

Pamoja na ‘kumnanga’ mgom-
bea wanakijiwe wanasahau kuwa
kuna mambo yanawahusu am-
bayo walitakiwa kuyasema na
kumshauri mgombea ili ayazun-
gumze na kuyafanyia kazi.

Ukifika kijiweni hayo mara
nyingi hawayasemi wala hawam-
shauri mgombea afanye nini
kuondoa kero hizo.

Kwa mfano, watu wanaweza
kumfuata na kumweleza kiongozi
wao mtarajiwa ama aliyeko ma-
darakani, jinsi ambavyo wanaker-
wa na uzembe kwenye maeneo ya
kiutendaji na kwa ujumla ubovu
wa viongozi au kiongozi huyo.

Ndivyo wananchi wanavyotaki-
wa kusimama na kueleza uzembe
au ubaya wa watu wanaowaona
wanagombea kwenye uchaguzi

Vijiwe vya ubaya wa
wagombea

Vvya nini?
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Vijana wakiwa kijiweni au maskani ni vyema wajadiliane masuala chanya kuhusu uchaguzi wa serikali
za mitaa badala ya kulaumu na kukosa pamoja na kukatisha tamaa wagombea. PICHA: MTANDAO.

wa serikali za mitaa.

Kazi ya kuwakosoa wanao-
gombea ni jambo jema lakini si
kuchafuana mitaani au kwenye
vijiwe. Ni vyema kuchukua hatua
wenyewe ya kuwarekebisha wa-
naokosea kwenye mikutano pen-
gine ya vyama au hata ya kijiweni
badala ya kuanza kusemana ovyo
mitaani. Vilevile badala ya kuwase-
ma wagombea wa serikali za mitaa
ni wakati wa kumshauri jinsi kion-
gozi anayetaka kugombea uongozi
atakavyokosoa na kuchukua hatua
dhidi ya mtu aliyepora wenzake
ardhi na kusababisha migogoro ya
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vyetu.
Ni vyema pia kumhoji na hata

kumshauri jinsia ambavyo ataka-
biliana na rushwa kwenye masu-
ala mengi yanayohitaji saini za
viongozi wa serikali wa mitaa hasa
kwenye masuala ya kuuza ardhi,
nyumba na mali nyingine ambazo
viongozi hao wanahusika.
Tunataka kuona wachambuzi
wa masuala ya kisiasa na ya kiuon-
gozi wakiwahoji viongozi wa seri-
kali za mitaa watafanya nini kuzuia
mabinti wasipate mimba na kuwa-
saidia wasome na kumaliza shule
za msingi hadi kidato cha sita.
Aidha, tunataka kuona watu

Dondoo: Chini
1. Mnyama mjanja
2. Kikundi cha dini fuani
- 3. Isiyokuwa nzito

4. Huchomwa na kufukizwa
5. Bunge la Urusi
6. Mtaa Dar 7. Tabawali
11. Badilisha kitu kwa fedha
13. Ukosekanaji wa hiari
14. Bomba la kuzuia maji
yasienee 15. Desturi
17. Dola 20. Sehemu iliyoinuka
21. Kinyume cha tamu
22. Wingi wa neno tezi
25. Pombe

wakimbana kiongozi anayegom-
bea ili aeleze jinsi atakavyosaidia
kutumia rasilimali zinazopatikanaji
na kuwawezesha kuondoka kwe-
nye umaskini na kukosa tumaini.
Aidha, ingependeza  kama
watamshauri na cha kufanya pia.
Ingependeza kwenye mikutano
ya vijiweni au hadhara au ya marafi-
ki wa mgombea, watu wakihoji na
kupata majibu ni kwa namna gani
kutakuwa na masoko na biashara
Ni lina wananchi wanaokaa kan-
dokando ya barabara watakuwa na
vitega uchumi na kuwa na maisha

Dondoo: Kulia

rika
6. Dakitari

10. Baini

18. Uhai

Jangwani
28. Dhania

1. Nchi iliyogawanyika Af-

9. Baba wa Taifa 9. Pengine

12. Udadisi, uchunguzaji
16. Baraza la sanaa la taifa

19. Soseji ya Kiyahudi
23. mdudu wa kuvulia samaki
24. Msafiri 26. Kidonda
27. Mnyama asafiriye

bora kutokana na ul<we11 kuwa
kini hakuna uwekezaji wenye tija?

Ni wazi kuwa viongozi wa vi-
jiji mitaa na vitongoji hawajaweza
kutumia barabara kiujasiriamali
ili kuleta maendeleo kwa wa-
nachi wao.

Ifike wakati watu wabadi-
like wengi wamekalia kukosoa
ya Simba na Yanga. Waamke
watafute mchambuzi makini
mmoja wa masuala yanayohusu
hasa siasa zetu na asaidie masu-
ala nyeti ya kuwahoji wagombea
ambao wanataka ofisi za kuwatu-
mikia wananchi.

Ingependeza mtaalamu aka-
saidiana nao kuhoji wagombea
inakuwaje wakulima wanaumi-
zwa na wafanyabiashara wageni
kutoka nchi jirani wanaokuja
kwenye shamba yao?

Inashindikanaje kuwazuia wa-
fanyabiashara hao kutoka nchi
jirani kuingia kwenye mashamba
chichi, machungwa, maembe na
matikiti wakati Viongozi wa mitaa

pambana kukwepa kodi kisheria
na kuwaibia wananchi wetu viji-
jini tena nyumbani kwao?

Kwa nini wachambuzi wetu wa
kukatisha tamaa msitunze nguvu
ya kukosoa na kutukana wagom-
bea wanaojitokeza badala yake
muitumie nguvu hiyo kushauri
masuala muhimu ya Kiujasiri-
amali ili kuboresha maisha ya wa-

Ni wakati wa l<u1enga nchi si
muda wa kuona kuwa eti mgom-
bea wa Chadema au wa CCM, ACT
Wazalendo au CUF ana kasoro
zipi na kuanza kuziibua.

Kinachotakiwa ni kujua kuwa
kuna wakati wa kuanika nyavu
na kushusha nyavu majini. Sasa
tunafanya kipi kutosa nyavu au
kuzikausha?

Kwa serikali za mitaa huu ndiyo
muda wa kutosa nyavu kuvua sa-
maki wengi na wanaopasua ma-
jarife.
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MAKALA

Na Mwandishi Wetu

UMU kuvu (aflatoxin) ni
janga la afya lililojikita
kwenye vyakula vya bin-
adamu na mifugo .

Sumukuvu ni sumu zitolewazo
na aina ya ukungu kuvu (fangasi)
unaoota kwenye mbegu za na-
faka na jamii ya kunde, mazao ya
mizizi, karanga, vyakula

na malisho ya wanyama vi-
kiwa shambani au kwenye ghala.

Ingawa aina nyingi za kuvu
zinaweza kuota na kukua katika
vyakula hivi, ni wachache tu am-
bao hutoa kuvu aina hii ya fanga-
si kitaalamu hujulikana kama
Aspegillus flavus na husambaza
sumu kuvu ijulikanayo kama
‘aflatoxins.

Sumu hii huingia mwilini mwa
binadamu au mifugo kupitia
kula ya chakula kinachotokana
na nafaka. Sumu kuvu haione-
kani kwa macho, haina harufu,
ladha, wala rangi, lakini kuvu
anayetoa sumu hizo anaweza
kuwa na rangi ya kijani, chun-
gwa, kijivu au njano na anaweza
kutoa harufu ya kuvunda. Karib-
ia asilimia 25 ya vyakula duniani
vina maambukizi ya sumu kuvu
na watu bilioni 2.5 wako katika
hatari ya kudhurika.

ATHARI

Kwa kuwa sumu hii huchafua
mazao, inachukuliwa kama ni
chanzo kikuu cha saratani ya ini
hasa kwa binadamu. Sumu hii
pia huharibu mfumo mzima wa
kinga za mwili kwa binadamu na
wanyama na hivyo kusababisha
kushambuliwa kirahisi na ma-
gonjwa mbalimbali.

Watafiti wa Taasisi ya Interna-
tional Institute of Tropical Agri-
culture (IITA) huko Benin taifa
lililoko Afrika ya Magharibi, wa-
naelezea kuwa sumu hii ni chan-
zo kikubwa cha kuzorota kwa
ukuaji wa viumbe mbalimbali au
udumavu.

Mathalani ni sababu kubwa
ya kudumaa kwa watoto barani
Afrika.

Baadhi ya watoto hupata
sumu hii katika umri mdogo na
matokeo yake kasi ya ukuaji
hupungua kwa kiasi kikubwa na
hali hii hudhihirika pale watoto
hawa wanapoachishwa maziwa
ya mama na hasa wanapokuwa
kwenye hatari za maambukizi
ya magonjwa mengine kama ku-
hara, malaria na magonjwa ya
mfumo wa hewa, anabainisha
Dk. Haunsa wa taasisi ya IITA.

KWA BINADAMU:

Changamoto ya sumu kuvu ni
kwamba si kwa mara zote mkuli-
ma akazitambua aina ya fangasi
wanaozalisha sumu hii kwenye
nafaka anazolima.

Sumu hii si rahisi kuitambua
kwa macho. Lakini pia haiathiri-
wi na moto haiwezi kuondoka
kwenye chakula hata kama ki-
tapikwa au kuchachusa .

Hivyo upo uwezekano kwam-
ba idadi kubwa ya watu Afrika
Mashariki kuwa wameathiriwa
na sumu hii sugu kama ilivyo
kwa nchi za Afrika

Magharibi japokuwa takwimu
kamili za ukubwa wa athari zake
hazijapatikana.

Vilevile walaji wengi hawana

SUMU KUVU

Maofisa ugani onyesheni dawa
chanzo homa va ini, udumavy,

Ndivyo yalivyo
mahindi yenye
kuvu, hata hivyo
dawa va afla-
safe inatumiwa
kutibu kuvu
hao kupunguza
madhara kwa
binadamu. PICHA:
MTANDAO.

habari
vyakula
sumu kuvu na hata wale ambao

kwamba wanatumia
vilivyochafuliwa na

wananunua vyakula kwenye
maduka makubwa hawakusali-
mika na sumu hii anasema, Dk.
George Siboe.

Siboe ni mhadhiri wa Chuo
Kikuu cha Nairobi aliyefanya
utafiti uliobaini sumukuvu kwe-
nye bidhaa mbalimbali za unga
zinazouzwa madukani.

CHANZO CHA SUMU

Kwa kiasi kikubwa wadudu
ndiyo hasa  wanaochangia
kusambaa kwa sumu kuvu kwe-
nye mahindi na nafaka nyingine
mashambani.

Hii inamaanisha kwamba
uwepo wa idadi kubwa ya
wadudu kama mende na mbun-
gua kwenye maghala ya chakula
hukaribisha uwezekano mkub-
wa wa tishio la janga la sumu hii.

Kwa mfano huko Afrika Ma-
gharibi imegundulika kwamba
tatizo la sumu kuvu huanzia
mashambani mathalani, uharibi-
fu unaofanywa na dumuzi kwe-
nye mazao yaliyokomaa sham-
bani . Uharibifu huo huongeza
uwezekano wa nafaka kuathiriwa
na jamii ya fangasi ya ukungu na
hatimaye husababisha kusambaa
kwa sumu kuvu ambayo huzidi
kuongezeka kadiri mashambu-
lizi ya mdudu dumuzi yanavy-
oongezeka.

Hii inamaanisha kudhibiti
wadudu hawa mashambani kwa
kutumia njia za kibaiolojia ndiyo
suluhu ya kudumu dhidi ya janga
la sumu kuvu.

UDHIBITI

Watalaamu wanashauri kulima
aina za mazao zenye ukinzani
dhidi ya kuvu.

Pia vuna mazao yakiwa yame-

kauka vizuri kama inavyoshauri-
wa na wataalamu na epuka kutia
majeraha kwenye mazao yako

Ni vyema kuacha kuanika
mazao chini kwenye udongo ina-
shauriwa kuanika juu ya meza na
utumie turubai au aina nyingine
ya kifaa cha kuanikia

Aidha, wakati na baada ya ku-
vuna tupa mbegu au mazao yali-
yooza inashauriwa pia kuhifadhi
mazao mahali pakavu na pasipo
na joto. Wakulima na walaji wa-
natakiwa kuhakikisha mazao
yaliyohifadhiwa hayalowi.

Kadhalika mazao yahifadhi-
we kwenye ghala linaloruhusu
mzunguko wa hewa. Pia kuzuia
wadudu waharibifu na kuvu kwa
kunyunyiza dawa zinazoshau-
riwa na wataalamu.

Wanashauriwa kutumia “sre-
rifum” hasa kwenye mahindi na
maghala ya kuhifadhia nafaka.

Dawa za kibaiolojia kama vile

AflaSafeTM (aina ya kuvu am-
baye hukinzana na yule atoaye
sumu kuvu) ni vyema kuitumia.

Inashauriwa pia kutumia
dawa zinazodhibiti na kuondoa
sumu kuvu wakati wa usindikaji
wa vyakula vya binadamu kama
vile ‘mycobind’ kwa upande wa
wanyama.

Ikumbukwe mlaji wa bidhaa
zitokanazo na mifugo na kilimo
ndiye mhanga mkubwa wa mad-
hara ya sumu kuvu.

Mlaji huyu huathirika aidha
kwa kula moja kwa moja mazao
kama mahindi yaliyoathirika au
maziwa ya ngombe aliyepata
sumu kuvu kupitia kulishwa mal-
isho yaliyo na sumu hii.

Hata hivyo ni huyuhuyu mlaji
ndiye anayezipa uhai sekta
nzima hizi za uzalishaji kupitia
mapato ya mauzo ya bidhaa hizi
kwake. Hivyo kuna haja ya kum-
hakikishia usalama kila mlaji
ili kuweza kuzinusuru sekta
hizi za uzalishaji kwani kama
ataangamia basi wadau wote
kwenye mnyororo wa uzalishaji
wataathirika pia.

MIFUGO

Kama ilivyo kwa binadamu
mifugo kama ng’ombe na kuku
inapotumia  vyakula  vilivy-
oathiriwa na sumu hii kushind-
wa kukua vyema na hatimaye
kushindwa kutoa mazao bora na
kwa wingi. Vilevile upo uweze-
kano wa sumu hii kusambaa kwa
watu kupitia kula kitoweo cha
wanyama hawa.

KULINDA WANYAMA

Tumia vichanganyio (premix)
ambavyo vinasaidia kuondosha
sumu hii kwenye vyakula kwa
ajili ya mifugo, mojawapo wa vi-
changanyio hivyo ni ‘mycobind
na farmacid premix’ ambayo
huchanganywa kwenye chakula
cha mifugo kabla ya kupewa
mifugo. Hii inapatikana kwenye
maduka ya dawa za mifugo.

ANGALIZO

Kutokana na madhara ya afya
yanayosababishwa na sumu
kuvu kwabinadamu na wanyama
sumu kuvu haziruhusiwi kuwe-
po katika mazao yaliyokusudiwa
kwa matumizi ya binaadamu,
mifugo, biashara na kama uwepo
wake ukigundulika mazao hayo
ya kilimo hayaruhusiwi kuuzwa
na baadaye yatateketezwa.

Kwa kiwango kikubwa sumu
kuvu huathiri biashara, faida na
afya za wazalishaji na watumiaji
kwa ujumla.

Makala hii imeandikwa
kutoka kwenye mtandao wa
BLOG SWAHILI, KILIMO, UF-
UGAJI
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HABARI KIMATAIFA

Museveni: Bobi Wine adui wa taifa letu

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda Yoweri Museveni, am-

eleza mwandishi wa BBC, Alan Kasujja
ikiwa serikali yake ni ya ukandamizaji
, lakini akasema anamshughulikia Bobi

ambacho yeye binafsi na wapiganaji
wenzake walikipanga kukifanikisha ka-
tika nchi yao na bara la Afrika.

bao tupo hapa kushughulikia masuala
makubwa ya Uganda na Afrika .” Alisis-
tiza kiongozi huyo wa Uganda.

emtaja mkosoaji wake mwanamuziki ::,t: :ﬁl?;ga Wine kama adui. “Nyumba yangu inanisubiri, lakini Rais Yoweri Museveni amekuwa ma-
aliyegeuka kuwa mwanasiasa Bobi Wine, maonyesho Rais huyo wa Uganda alimlaumu tuna masuala kama Uganda ya kushu-  darakani Uganda kwa zaidi ya miongo
kama adui wa mafanikio ya nchi hiyo. hatuendi km,le- Wine, akisema kuwa alikwenda Mare- ghulikia. Ni masuala hayo ambayo mitatu, amekuwa akikabiliwa na wap-

Rais Museveni aliyasema hayo katika pye ukumbi kani na kuwaambia watu wasije ku- yanatufanya tufanye kile tunachotaka inzani wanaomtaka ajiuzulu na wengi

mahojiano na BBC.
Museveni anataka kuendelea kugombea
muhula wa sita kama rais katika uchaguzi

wa michezo ya
maigizo, sisi
ni watu ambao

wekeza Uganda: “Unapokwenda na
kuwaambia wageni kwamba hawapas-
wi kuja na kuwekeza katika nchi yetu,

kukifanya kisiasa pamoja na wenzetu.
Kama chama tawala (NRM) Kkitafikiria
kuwa hakihitaji mchango wa wazee

wanaomtaka kufanya hivyo ni vijana
na wapinzani wake .
Mpinzani wake wa muda mrefu Dk

mkuu utakaofanyika mwaka 2021 baada tupo hapa inamaanisha umeanzisha vita dhidi ya  basi tutaondoka madarakani kwa fura-  Kizza Besigye, amepitia misukosuko
. <L . kushughu- s . .. . » _ . . . ..

ya kuwa rais wa nchi hiyo kwa miaka 33. liki I mafanikio yetu. Kwa hiyo kwa ninisasa  ha na kufanya mambo mengine .” Mu- mingi katika harakati zake za kisiasa

Bobi Wine, ambaye ni kiongozi wa vugu- I:‘a'la“:g:vs:a: unataka kurejea na kunufaika na ma-  seveni alimueleza mwandishi wa BBC, pamoja na mbunge Bobi Wine ambaye

vugu la ‘The People Power’, anamshutumu Uganda nay fanikio hayo?” alihoji. Allan Kasujja jijini Kampala. juhudi zake za kutumia usanii wake wa

rais huyo kwa kuongoza kwa mfumo wa  pfrika. Rais huyo wa Uganda alisema bado “Hatuko hapa kwa ajili ya maonye- kimuziki kuhimiza ajiuzulu zimekuwa

ukandamizaji.
Hata hivyo, Museveni amekataa kumu-

Jeshi kudhibiti

jimbo la Amhara

ADDIS ABABA, Ethiopia

MKOA wa Amhara nchini Ethiopia
unakabiliwa na hali ya sintofaha-
mu, baada ya vifo vya watu zaidi
va 20 vilivyotokea kati ya Septem-
ba mwishoni na mapema Oktoba
mwaka huu.

Wakuu wa mkoa huo wametishia
kuomba jeshi la nchi hiyo kuingilia
kati ili kurejesha utulivu.

Machafuko katika eneo hilo la
kaskazini mwa nchi yameendelea
kutishia Amani na maendeleo kwa
karibu miaka mitano.

Mamlaka ziliripoti vifo vya watu
22 tangu mwishoni mwa Septem-
ba, kulingana na taarifa iliyotolewa
na Baraza la Usalama la Mkoa wa
Ambhara.

Baraza hilo limezungumzia
machafuko hayo kuwa ni makubwa
katika ngazi ya kitaifa pamoja
na vifo nyumba zilichomwa, mali
ziliharibiwa na uchumi kuvurugika
kwa kiasi kikubwa.

Aidha, mzozo wenye vyanzo
mbalimbali, ambao unaweza
kuongezeka, Baraza la Usalama la
Mkoa wa Amhara, limebaini.

Baraza hilo limetangaza ku-
chukua hatua kadhaa, wananchi wa
kawaida wamepigwa marufuku ku-
miliki silaha, makundi ya usalama
yasiyojulikana rasmi yamepigwa
marufuku na wananchi wameomb-
wa kuwafichua wahalifu.

Vyombo vya usalama nchini
Ethiopia vimewakamata watu zaidi
ya 200 wakiwamo raia wa kawai-
da, wana usalama na wanasiasa
wanaotuhumiwa kuhusika katika
jaribio la mapinduzi kwenye jimbo
hilo, ambako rais wa eneo hilo na
mnadhimu wa jeshi walivawa.

Mashambulizi ya mwishoni mwa
juma lililopita, yalizidisha shinikizo
zaidi kwa utawala wa Waziri Mkuu

ataendelea kuwepo madarakani kwa
miaka mingine zaidi kukamilisha kile

sho, hatuendi kwenye ukumbi wa
michezo ya maigizo , sisi ni watu am-

=
b

zikizimwa na maofisa wa usalama kila
wakati. BBC
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Commission europée!
European Co

Waziri Mkuu wa Uingereza, Borris Johnson na Rais wa Halmashauri Kuu ya EU, Jean-Claude Juncker (kulia). PICHA: DW

EU vaionya Uingereza mkataba Brexit

BRUSSELS, Ubelgiji

RAIS wa Halmashauri Kuu ya Umoja wa
Ulaya (EU) Jean-Claude Juncker, ame-
onya juu ya kutokea hali tata zaidi iwapo
wabunge wa Uingereza watashindwa ku-

wapinzani wake miongoni mwao kiongozi
wa chama cha Leba Jeremy Corbyn, waki-
ukataa mkataba huo.

Aliukataa
kuahidi kuwachukulia hatua wabunge
wa chama hicho watakaounga mkono

baada ya kutangazwa, na

Shirika la Fedha Duniani (IMF) Christine
Lagarde, kuwa rais mpya wa Benki Kuu
ya EU,

Rais
ya Umoja wa Ulaya, Ursula Von der
Leyen, ambaye pia alikuwa sehemu ya

mteule wa Halmashauri Kuu

Abiy Ahmed ambaye ameendelea pigia kura mkataba wa Brexit uliopatikana makubaliano hayo. makubaliano hayo ataangaziwa zaidi huku
kukabiliana na changamoto za kwa njia ngumu. Haya yanajiri huku viongozi wa Umoja wanachama  wakizungumzia masuala
machafuko ya kikabila na mabadi- Makubaliano hayo yamepatikana baada  wa Ulaya wakiwa tayari kuidhinisha bajeti ~ yanayopaswa kupewa kipaumbele katika
liko ya uchumi wa taifa hilo. ya takriban miaka mitatu ya kuvutana na  ya muda mrefu ya umoja huo katika siku  siku zijazo na EU.

Machafuko hayo, ambayo seri-
kali inasema yalikuwa sehemu
ya njama iliyofanywa na jenerali
mmoja muasi na wanajeshi wake
kuchukua udhibiti wa Amhara,
yalidhihirisha namna mivutano
va kikabila inavyotishia ajenda
ya mageuzi ya Waziri Mkuu Abiy
Ahmed. RADIO UFARANSA

wiki kadhaa kabla ya muda wa mwisho wa
Oktoba 31 kwa Uingereza kujiondoa katika
Umoja wa Ulaya.

Kazi iliyosalia sasa ni ya Bunge la Uin-
gereza litakalo kuwa na kikao maalum leo
Jumamosi kupiga kura ya iwapo liidhinishe
makubaliano hayo ya Brexit au liyakatae.

Hata hivyo mpango mpya wa Waziri
Mkuu Borris Johnson, unakabiliwa na up-
inzani katika bunge lililogawanyika huku

ya pili ya mkutano wao wa kilele mjini
Brussels.

Wakati hayo yakitokea kuna hali ya ku-
toelewana kuhusu jinsi ya kushughulikia
nakisi ya ufadhili unaohusiana na suala la
Brexit, na pia kuna masuala mapya yanay-
opaswa kupewa kipaumbele kama uhami-
aji na mabadiliko ya tabianchi.

Jana , viongozi hao pia walitarajiwa ku-
muidhinisha rasmi aliyekuwa Mkuu wa

Mambo hayo yanajumuisha azma kubwa
katika mabadiliko ya tabia nchi na jukumu
madhubuti la kimataifa la Umoja wa Ulaya.

Von der Leyen pia anatarajiwa kuuli-
zwa maswali kuhusu Bunge la Ulaya ku-
wakataa makamishna wake watatu kati ya
26. Kutokana na hali hiyo, kundi lake jipya
halitaweza kuchukuwa hatamu za uongozi
kuanzia Novemba 1, kama ilivyokuwa ime-
pangwa. DW
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HADITHI

Na Adam Fungamwango

I picha ya mtu ambaye
anamfahamu. Juu kuliku-
wa na maandishi makub-
wa. Amepotea.

“Edina amepoteza? Ameenda
wapi? Kwa nini?” Alijiuliza.

Picha ilikuwa ni ya Edina. Hai-
kuwa ile ya miezi sita iliyopita am-
bayo ilikuwa ni ya harusi. Ilikuwa
ni picha nyingine tofauti.

Akaanza kusoma maelezo yali-
yokuwa chini ya pichaiile.

‘Mwanamke mmoja, Edina Bar-
ton, amepotea baada ya kutoweka
nyumbani kwa mumewe DKk. Fis-
ton Kabanga.

Edina ana siku ya nne sasa tan-
gu aondoke nyumbani hapo bila
taarifa yoyote na mumewe ame-
jaribu kumtafuta maeneo yote
imeshindikana. Yoyote atakayem-
uona, basi awasiliane na mumewe,
au kituo cha polisi kilicho karibu
naye. Zawadi nono itatolewa.”

Tangazo hilo lilimaliziwa na
namba za simu za mume wa Edi-
na. Vyovyote itakavyokuwa, la-
kini ukweli alioupata Kadili hapo
ni kwamba Edina hayupo kwa
mumewe kwa sasa.

“Kwa nini? Amepatwa na mata-
tizo gani? Ametekwa na watu
wasiojulikana? Amepata ajali na
mwili wake umeshindwa kupati-
kana hadi leo? Au ametoroka mwe-
nyewe?”

Hayo ni mawazo yaliyokuwa
aliyokuwa nayo Kadili. “Na kwa
nini atoroke wakati ndoa ameitaka
mwenyewe na mama yake?” Aliji-
uliza mwenyewe na hakupata jibu.

Kengele ikagonga kwenye
kichwa cha Kadili kuwa kwa hili
lililotokea, basi huenda hata yeye
lisimuache salama.
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Siku ya tatu
ilikuwa
imepita.
Maisha
yalikuwa
yakiende-
lea kama
kawaida.
Hakukuwa
na dalili
yoyote

ile kama
Kungekuwa
na Kitu
chochote
kibaya
mabacho
Kilitegeme-
wa Kutokea
kwenye
familia ya
kina Kadili.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha
yvake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

Kama Edina atakuwa ameuawa au
kupata ajali, itakuwa ni simanzi kubwa
kwa Kadili kwa sababu ni mwanamke
ambaye alimkubali na kumuweka moy-
oni, licha ya kwamba hakuwahi kupata
nafasi ya kumuelezea maswahibu yake
ya moyoni.

Utakuwa ni msiba mkubwa kwake.
Kama atakuwa ameamua kumtoroka
mumewe, basi hata kama atakuwa ame-
kwenda sehemu nyingine, lakini mtu
wa kwanza kushukiwa anaweza kuwa
ni yeye.

“Edina utaniponza tena Edina. Mama
yako anaweza kudhani uko kwangu.”
Kadili alijikuta akilalamika peke yake.

Akili ilianza kumtuma kuwa kwa
siku hizi mbili tatu, aondoke nyumbani
kwao na kwenda kuishi sehemu ny-
ingine kwa muda.

Kwa siku hizi, nyumbani kwao utaku-
wa ni sehemu hatari, kwani wataka-
pokuwa wakimsaka, moja ya sehemu
ambayo inaweza eneo sahihi la kutafuta
ni nyumbani kwao.

Kama mama yake aliweza kutuma
mabaunsa na kufika kwao, wakamchu-
ka na kumpeleka kwake, haitoshangaza
sasa akaja na askari kuja kumsaka Edi-
na, ambaye hawatomuona na baada ya
hapo, akaweza kuchukuliwa yeye kwa
ajili ya kuisaidia polisi, hadi hapo ataka-
popatikana akiwa hai au maiti yake.

Lakini pia ithibitike kuwa kupati-
kana kwake huku awe hai au amekufa,
hakukuwa na uhusiano wote na yeye,
hapo ndipo atakapokuwa huru.

Wazo lingine lilimjia Kadili. Kama
akiondoka kwao kwa ajili ya kukimbia
tatizo hili, wakija askari na kutomkuta,
inaweza kutafsiriwa kuwa yupo pamoja
na Edina huko aliko. Yaani inawezekana
ikaonekana ni yeye aliyemshawishi au
kumsaidia kutoroka. Kwa vyovyote vile,
katika hili aliona kuna kitu kinakuja
mbele yake, hivyo inambidi awe makini.

Na moja ya tahadhari ni kuchagua

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

S

ama aondoke nyumbani, au aendelee
kukaa. Yote mawili aliyeona ni mazuri
na mabaya pia.

Mwisho akaona bora amshirikishe
mtu katika hili. Ni nani? Akaamua jam-
bo hili mama yake ndiyo aamue, hivyo
ni lazima amwambie kwanza ajue nini
kimetokea, ndiyo wajue nini la kufanya.

Mama Kadili alimuangalia kijana
wake kwa makini baada ya kumaliza
kusoma gazeti la Nipashe juu ya tukio la
kupotea Edina Barton.

“Makubwa, madogo yana nafuu.” Ali-
jikuta akisema.

Kadili hakusema kitu chochote zaidi
ya kumtazama kwa makini mama yake,
akionekana kutaka msaada wake.

“Haya wewe mwenzangu umejipanga
vipi?”

“Niondoke”

“Uende wapi? Wakija hapa si ndiyo
watasema umetoroka naye au umem-
torosha.”

“Sasa nifanyeje mama?”

“Kaa hapa hapa, ili kama wale ma-
baunsa, kama askari wakija wakukute
hapa hapa.”

“Halafu wanikamate?”

“Bora wakukamate hapa hapa nyum-
bani, kila mtu anakuona kuwa uko peke
yako, mimi mama yako, dada zako,
mtaa mzima kwa sababu huko mbele
watakosa ushahidi, lakini ukiondoka
hapa watauliza kama kweli hajafanya
kitendo hicho kwa nini aliondoka
kwao?” Mama alijenga hoja nzito.

Kwa kiasi ilionekana kuwa mashiko
kwa Kadili, hivyo akaamua kufuata
ushauri wa mama yake.

“Sawa mama nimekusikia sitoondoka
nitakaa hapa hapa.”

“Kwa hili mwanangu mimi mwe-
nyewe nitakutetea mwanzo mpaka
mwisho, mtu keshaolewa huko, anakaa
na mumewe, wakorofishane atoroke
halafu waje kumkamata mwanangu

! Meze. Hakumkuta dukani,
i kamamtu aliyekuwa anataka kuondoka.

+ hapa, safari hii tutafikishana mbali, wak-
+ itaka wanikamate mimi, siyo wewe.” Ali-
» maliza kwa sauti kali ambayo ilionekana
i kumaanisha kile anachokiongea.

Safari moja kwa moja kwa rafiki yake
alimkuta

“Vipi naona leo mtoko.”
“Nataka nienda mjini kuna bidhaa

: zimepungua, ndiyo mjomba wameni-
' tuma niende kununua.”

“Bwana umepata taarifa yule mtoto

! katoroka kwa mumewe.” Kadili alim-
i wambia mwenzake kwa sauti ya chini
i kana kwamba hataki mtu mwingine
| asikie.

“Usiniambie bwana.”
“Ndiyo hivyo Meze, hivi mimi hapa

. nilipo nina wasiwasi kweli.”

“Ya nini?”
“We huoni kama ni hatari. Mama

» yake na wale mabaunsa mtu wa kwanza
» kumshuku si mimi?”

“Mhh, kweli lakini.”
“Mwanangu leo au kesho unaweza

; kuona mabaunsa nyumbani au askari
. wakaja kunikamata.”

“Sasa umejiandaaje?”

“Mimi nilikuwa nataka kutoroka, la-
kini mama kaniambia nisiende popote.
Kitendo chochote kile cha kuondoka
kitasababisha nionekane kweli nimem-
torosha.”

“Kweli, anachosema mama yako ni
sahihi.”

“Meze ndugu yangu, kusema kweli
huyu mwanamke pamoja na kwamba
si mpenzi wangu, lakini amenitesa sana,
amenisababishia majanga makubwa na
kama hivi nilidhani yameisha lakini ndi-
yo kwanza yanaanza.” Kadili aliongea
kwa sauti ya kukata tamaa.

“Hapana, usijilaumu wewe na wala
usimlaumu Edina. Huwezi kujua haya
yote yanatokea kwa sababu gani.”

Siku ya tatu ilikuwa imepita. Maisha
yalikuwa yakiendelea kama kawaida.
Hakukuwa na dalili yoyote ile kama
kungekuwa na kitu chochote kibaya
mabacho kilitegemewa kutokea kwenye
familia ya kina Kadili.

Walishangazwa na hilo. Timbwili la
mama Pauline wanalitambua vema.
Mama anatambua jinsi alivyo mwepesi
wa kutuma mabaunsa.

Kadili anajua ubabe, ufedhuli, jauri
na ukatili na Mama Pauline. “Inaweze-
kana labda wamempata.” Hilo ni wazo
ambalo lilimjia Kadili baada ya kuona
inapita siku ya tatu na tayari ilishakuwa
jioni bila dalili ya askari wala mabaunsa.

“Hodi.” Sauti ya ghafla ilisikika na
kumshtua Kadili.

Hata hivyo, ilikuwa ni sauti ya mtu
ambaye anamfahamu. Ni Meze, hivyo
wasiwasi ulipungua.

Akili nyingine ikamjia kuwa huenda
akawa ameongozana na watu wengine.

Taratibu alinyanyuka kwenye kochi
na kwenda kufungua mlango.

Mikono ilikuwa inatetemeka. Pamoja
na yote alitegemea yanayokwenda ku-
tokea. Akafungua.

Itaendelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA LINAUZWA, Hekari 25@Tshs
Wilaya ya Chalinze (kuelekea Sadani
Game Reserve) mwendo dakika 40 toka
barabara kuu iendayo Tanga. Wasiliana
na 0713 604049 / 0784 604049.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

KUPOTEA KWA CHETI

115468302

JUSTINE J. MALEKANO Mtajwa hapo
juu anatangaza kupotelewa na cheti
Cha kidato cha Nne chenye namba
$.0989/0052 Kilichotolewa na Baraza la
mitihani la Taifa kupitia ~ Shule ya
sekondari KIBARA mwaka 2016. Kwa
atakae kiona atoe taarifa kituo chochote
Cha polisi kilichopo Karibu kwa Kumb.
KBR/RB/464/2018.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;207/2019

Ombi la ZAMOYONI SAID KIPWASA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu SAID
KIPWASA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 20/11/2019
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 17/10/2019

0 /2009

115467602

Sahitil i Helimu

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO

TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 363..2014

Mdai:... weessmsssssnnenens ASHERI MAHERERE
DHIDI YA
Mdaiwa .ZAMOYONI MOGERA MAKWIGI

Kwa: ZAMOYONI MOGERA MAKWIGI

Ombi la Mdai: ASHERI MAHERERE
Madai ya: PESA SHILINGI 967,500/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 13 mwezi 11 mwaka 2019 saa 08:30 Asubuhi.
Angalia kama hukuudhuria’hamkuudhuria siku iliyotajwa
hapo juu.Mahakama ikidhibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama
hii leo tarehe 13 mwezi 06 mwaka 2019.

% T G0
MAHAEAMA YA MWANEE ANy
MOROCORO.
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115467702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA: 363..2014
Mdai: werssmssssnnenenns ASHERI MAHERERE
DHIDI YA
Mdaiwa ZAMOYONI MOGERA MAKWIGI

Kwa: ZAMOYONI MOGERA MAKWIGI

Ombi la Mdai: ASHERI MAHERERE
Madai ya: PESA SHILINGI 967,500/=

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa
hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo
tarehe 13 mwezi 11 mwaka 2019 saa 08:30 Asubuhi.
Angalia kama hukuudhuriathamkuudhuria siku iliyotajwa
hapo juu.Mahakama ikidhibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama
hii leo tarehe 13 mwezi 06 mwaka 2019.
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KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

YUSTER JOHN SAMWEL
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
BOXER yenye namba za
usajili MC 669 CDQ. Chassis
No. MD2A21BYXJWJ93600,
Engen No. PFZWJJ54704.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/285426/2019.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KIYUNGA GWANCHELE
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 942 BNE
MASSEY YENYE CHASSIS
NAMBA 3595243 MODEL
FERGUSON
KWA YOYOTE ATAKAYE IONA
ATOE TAARIFAKITUO

CHOCHOTE CHA POLISI. §
TAARIFAYAPOLIS: &
KHMTR/RB/819/2019.

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF MWANZA
AT MWANZA

APPLICATION NO 47/2019

IN THE MATTER OF A MENTAL HEALTH ACT, ACT NO 21
OF 2008
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION OF MANAGEMENT OF
ESTATE OF FIDAHUSSEIN JAFFER BANDAL BY
MOHAMED RAFIQ BANDALI

PUBLIC NOTICE

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above named person are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of management
of estates of Fidahussein Jaffer Bandali is made to the above
named applicant.

Objections/Caveat to the grant should be filed on or before
the 4th of November 2019 of the publication of this Notice in
the Gazette.

Given under my hand and of the seal of the Court this 17 day
A of October 2019.

EESpTAT MAGHS TRATE
ﬁ MWANZA

115467902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

MWANZA
SHAURI LA RUFAA JINAI NO 208 LA 2017
D.PP.iiiii APPELLANT
DHIDI YA

1. KUSEKWA S/0 JOHN
2. KANSIKILA S/0O VIRAHONZA
3. BAHATIS/OMASALU )~ RESPONDENTS
Kwa: kusekwa S/O John na wenzake
Popote mlipo.

KUITWA SHAURINI

Mnaarifiwa  kuhudhuria hapa mahakamani tarehe
25/10/2019 kuja kusikiliza rufaa iliyofunguliwa na D.P.P
Dhidi yenu.

Mnatahadharishwa kuwa endapo hamtafika siku hiyo
shauri litasikilizwa upande mmoja na kutolewa uamuzi.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu pamoja na chapa ya
mahakama hii leo 11/10/2019

NATBU L
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

HATEH MEAUELY
AMAK AN KLI3 TA TARZAMA
v

215468002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MWANZA

SHAURI LA RUFAA JINAI NO 215 LA 2017

D.P.P. .APPELLANT

DHIDI YA

2. GERARD S/0 JAPHARY

3. SAID S/0 JACKSON ...RESPONDENTS

1. CHACHA S/O WAMBURAJ

Kwa: Chacha S/0 wambua na wenzake 2,
Popote mlipo.

KUITWA SHAURINI

Mnaarifiwa kuhudhuria hapa mahakamani tarehe 25/10/2019
kuja kusikiliza rufaa iliyofunguliwa na D.P.P Dhidi yenu.

Mnatahadharishwa kuwa endapo hamtafika siku hiyo
shauri litasikilizwa upande mmoja na kutolewa uamuzi.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu pamoja na chapa ya
mahakama hii leo 11/10/2019
ey
— i
NATBU MSAITLT
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MWANZA

215468002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

MWANZA
SHAURI LA RUFAA JINAI NO 186 LA 2018
D.PPurecnene e APPELLANT
DHIDI YA

. E.933 CPL PHILIMATUS S/0 FREDRICK
. SSP PAUL S/P CUTHBERT MUNG'ONG’O
. SAID S/O MUSA @SAID

MAIG S/0 JAMES @MAJANJARA
MUNIKO S/0 NYAMHANGA@MWITA
JONAS S/0 MARWA@CHACHA
. MWITA S/0 WILLIAM @KIMETI
. ALEX S/0 PETER @MABU

.....RESPONDENTS

PN O LN

Kwa: Chacha S/O wambua na wenzake 7,
Popote mlipo.

KUITWA SHAURINI

Mnaarifiwa kuhudhuria hapa mahakamani tarehe 24/10/2019
kuja kusikiliza rufaa iliyofunguliwa na D.P.P Dhidi yenu.
Mnatat i kuwa endapo ika siku hiyo shauri
litasikilizwa upande mmoja na kutolewa uamuzi.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu pamoja na chapa ya
mahakama hii leo 11/10/2019‘

215468002

KUPOTELEWA NA

KADI YA BAJAJ

HASNAIN PYARALI
SHIVRAJ anatangaza
kupotelewa na kadi ya BAJAJ
aina ya TVS KING yenye
namba za usajili MC 650 BYS,

Chassis No.
MD6M14PA3J4D10587,
Engine No. AK4DJ213254.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
SIN/SIN/RB/345610/2019.

115467302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

HATI YA KIAPO
(AFFIDAVIT)

Mimi MARTIN ROGERS SEMGAYA SEZINGA mkazi wa
Magomeni nikiwa na akili timamu na bila kushawishiwa na
mtu yeyote naapa na kuthibitisha haya yafuatayo:

1. KWAMBA mimi MARTIN ROGERS SEMGAYA
SEZINGA ni mmiliki wa kiwanja Plot No. 2A,
BLOCK O MABAWA TANGA. Kwa bahati mbaya
nimepotelewa na hati ya Offer ya kumiliki ardhi na
juhudi ya kuitafuta haijafanikiwa.

2. KWAMBA nimeripoti upotevu huo kituo cha Polisi
Magomeni na kupewa Loss Report yenye namba
MAG/RB/3707/2019.

3. KWAMBA naiomba ofisi yako itambue nilikuwa na
hati ya Offer ya kiwanja hicho lakini imepotea. Kwa
hiyo ninaomba kupatiwa hati nyingine kwa jina hili la
MARTIN ROGERS SEMGAYA SEZINGA.

UTHIBITISHO
Nathibitisha kuwa yote niliyoyatamka ni ya kweli tupu
kwa kadri nijuavyo sheria za viapo.

o a4
MBELE YA: MH. R. il
CHEO: HAKIMU ™ com™ ont

115467202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

HATI YA KIAPO
(AFFIDAVIT)

Mimi ROGERS SEMGAYA SEZINGA mkazi wa

Magomeni nikiwa na akili timamu na bila kushawishiwa

na mtu yeyote naapa na kuthibitisha haya yafuatayo:

4. KWAMBA mimi ROGERS SEMGAYA SEZINGA ni
mmiliki wa kiwanja Plot No. 1A, BLOCK O
MABAWA TANGA. Kwa bahati mbaya
nimepotelewa na hati ya Offer ya kumiliki ardhi na
juhudi ya kuitafuta haijafanikiwa.

5. KWAMBA nimeripoti upotevu huo kituo cha Polisi
Magomeni na kupewa Loss Report yenye namba
MAG/RB/3707/2019.

6. KWAMBA naiomba ofisi yako itambue nilikuwa na
hati ya Offer ya kiwanja hicho lakini imepotea. Kwa
hiyo ninaomba kupatiwa hati nyingine kwa jina hili la
ROGERS SEMGAYA SEZINGA.

UTHIBITISHO
Nathibitisha kuwa yote niliyoyatamka ni ya kweli tupu
kwa kadri nijuavyo sheria za viapo.
CEE—— NI
MBELE YA: MH. R. KATEMED ",
CHEO: HAKIMU ™" wiuono™
s

115467202

KUPOTEA KWA KADI

ARMAN MOHAMAD SAIDAN
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya
NISSAN XTRAIL yenye
usajili wa namba
T895 BZC.

Yeyote atakaeiona atoe

115467102

taarifa kituo chochote cha
Polisi. Polisi Taarifa:
DAR/CEN/RB/389692/2019

YAH; TAARIFA YA KUACHA KUTUMIA MASHAMBA NA NYUMBA
KUONDOKA KATIKA MAENEO HAYO.

TR GRS APPOTNRYD COTI TR
’MASPLANGO INVESTMENT COMPANY LIMITED

Fredrick Mwaipungu 03/09/2019
KATA YA NKUNGA,

S.L.P 148

TUKUYU RUNGWE

Kwa idhini niliyopewa na baraza la ardhi nyumba na
makazi mbeya.

Napenda kuwapa taarifa wahusika wote kuacha
kutumia mashamba pamoja na nyumba na kuondoka
mara moja.

Taarifa hii ni ya muda wa siku kumi na nne [14 days]
kuanzia siku muipatapo taarifa hii

Kushindwa kutekeleza amri hii hatua za kisheria

zitafuata dhidi yako. K"p’-

Nakala

1. Mtendaji wa eneo
2. Mwenyekiti wa eneo
3. Mkuu wa kituo cha polisi Tukuyu
4. JOSEPH ANYELWISYE

115468202

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

Matip: Nipo
tayari kuivaa
Man United

LIVERPOOL, England

MLINZI wa Liverpool, Joel Matip yupo
tayari kuwa sehemu ya kikosi cha Jumapili
kitakachoivaa Manchester United kama
akiitwa.

Beki huyo mwenye umri wa miaka 28,
aliikosa michezo ya ushindi ya Liverpool
nyumbani dhidi ya Salzburg na Leicester
City kabla ya mapumziko ya mechi za ki-
mataifa baada ya kuumia kwenye mchezo
dhidi ya Sheffield United, Septemba 28,
mwaka huu.

Hata hivyo, Matip alirudi kwenye ma-
zoezi Jumanne na sasa yupo tayari kuanza
kwenye mchezo wa mwishoni mwa wiki
wa Ligi Kuu dhidi ya United utakaopigwa

NAPLES, Italia

AIS wa Napoli, Aurelio De Lauren-
tiis, amebainisha kwamba utakuja
wakati atamuuza mlinzi wake nyo-
a, Kalidou Koulibaly.

Koulibaly amejiimarisha yeye mwenyewe

kama mmoja wa walinzi bora kabisa duniani
kwa sasa tangu alipojiunga na Napoli aki-
tokea Genk mwaka 2014.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Sen-
egal mwenye umri wa miaka 28, kwa muda
mrefu alikuwa akihusishwa na mpango wa
kujiunga na Manchester United kabla ya mi-
amba hao wa Ligi Kuu ya England kumsajili
Harry Maguire kwa ada iliyoweka rekodi ya
dunia kuwa mlinzi ghali zaidi.

Koulibaly ameendelea kuhusishwa na
mpango wa kutua United na wakati alipouli-
zwa kuhusu mlinzi huyo wa kati wa Napoli,
De Laurentiis aliiambia Sky Sport Italia:
“Nampenda mno Koulibaly na nilikataa euro
milioni 105, lakini kuna muda utafika nitala-
zimika kumuuza.

“Yeyote anayesema hatujaimarisha safu
yetu ya ulinzi hayupo sahihi.”

Kiungo wa Napoli, Fabian Ruiz pia ameku-
wa akihusishwa kutakiwa na klabu kadhaa
wakiwamo wapinzani wa Ligi Kuu ya Hspa-
nia, La Liga, Barcelona na Real Madrid.

Fabian alijiunga na Napoli akitokea Real
Betis kwa euro milioni 30 msimu wa 2018-19
na nyota huyo amekuwa na namba ya kudu-
mu kwa miamba hao wa Serie A.

chanya.”

City.

pale Old Trafford.

“Nimerudi kwenye mazoezi na nina
matumaini nitakuwa fiti," alisema akiiam-
bia tovuti ya klabu hiyo.

“Nimerudi kwenye mazoezi na najisikia
vizuri. Bila shaka, kama nikihitajika ni-
takuwa pale.

“Majeruhi huwa yanatokea kwa
mchezaji. Sasa nimerudi. Natumaini kuba-
kia na naweza kuwa kwenye mtazamo

Golikipa, Alisson, ambaye alikuwa nje ya
dimba kwa sababu ya majeruhi ya kigimbi
alichoumia wakati wakishinda mabao 4-1
dhidi ya Norwich City pia amerudi kwenye
mazoezi mapema wiki hii.

Kikosi hicho cha kocha, Jurgen Klopp
kinaongoza msimamo wa Ligi Kuu kwa
tofauti ya pointi nane dhidi ya Manchester

Mbappe, Cavani warudi
kikosini kuibeba PSG

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain ina habari
njema baada ya Kylian Mbappe kurejea
kikosini na atakuwa tayari kuivaa Nice,
huku Edinson Cavani pia akijumuishwa.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Ligue 1, walikuwa na changamoto
ya kikosi chao kukabiliwa na majeruhi
wakati wa mapumziko ya mechi za ki-
mataifa, huku Neymar ambaye alisajiliwa
kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia akiwa
ameumia na kiungo Idrissa Gueye pia
ana maumivu ya misuli.

Lakini kikosi hicho cha kocha, Thomas
Tuchel jana Ijumaa kilitarajia kumtumia
Mbappe kwenye mchezo wa Ligi Kuu.

Mbappe alikuwa nje ya dimba tangu
mwanzoni mwa msimu huu na aliachwa
kwenye kikosi cha Ufaransa kwenye
mechi zake za kimataifa.

Tuchel aliwaambia waandishi wa
habari Alhamisi kwamba, mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 20, “amefanya
mazoezi ya kawaida” na jana alimtarajia
kumtumia kwenye kikosi chake.

“Ninafuraha  kwamba, tumefikia
makubaliano na timu ya Taifa ya Ufar-
ansa kwa sababu hakucheza,” alisema
Tuchel.

“Jumatatu alifanya mazoezi na alifanya
mazoezi ya peke yake ili kumuweka fiti
zaidi. Hangeweza kucheza dhidi ya Utu-
ruki.”

Mbappe sasa atajiunga kwenye kikosi
cha PSG pamoja na anayeshikilia rekodi
ya mabaao, Cavani, ambaye hajacheza
tangu Agosti.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uru-
guay mkataba wake utamalizika mwis-
honi mwa msimu huu na anahusishwa
na mpango wa kijiunga na Juventus.
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Solskjaer
kusajili nyota
sita Januari

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amepanga
kusainisha wachezaji sita wakati
wa Kipindi cha dirisha dogo la us-
ajili Januari mwakani ili kuimarisha
kikosi cha Manchester United.

Kwa mujibu wa Gazeti la Daily
Mail, Solskjaer ametoa orodha ya
wachezaji sita ambao anapanga
kuwanasa ili kufanya marekebisho
makubwa kwenye kikosi hicho.

Saul Niguez kiungo wa Atletico
Madrid, ameripotiwa kuwa mmoja
wa wachezaji hao sita ambao wa-
naaminika watakapotua tu Old
Trafford basi watafanya kikosi hicho
kuwa cha kiushindani tena kwenye
mikikimikiki ya Ligi Kuu England.

Man United imekuwa na changa-
moto nyingi msimu huu ikiwa haina
uwezo wa kufunga zaidi ya bao
moja kwenye mechi na hivyo kuji-
kuta wakishika nafasi ya 12 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu England na
keshokutwa Jumapili wana mtihani
mzito wa kuwakabili Liverpool.

Matokeo ya ovyo, yamewafanya
Man United kuweka kwenye rada
wachezaji sita inaotaka kuwaongeza
kikosini, wakiwamo Saul, kiungo
wa Leicester City, James na
washambuliaji Mario Mandzukic wa
Juventus na Moussa Dembele wa
Lyon.

Kikosi hicho kinasaka pia beki wa
kati na beki wa kushoto kwa ajili ya
kukifanya kuwa imara zaidi licha ya
kwamba kwenye dirisha lililopita
walifanya usajili wa pesa nyingi wal-
ipomnasa beki Harry Maguire.

Kinachosubiriwa ni kuona kama
orodha hiyo ya wachezaji wengi
watanaswa kwenye dirisha la Janu-
ari, huku straika Mandzukic ndiye
anayetajwa kwa uhakika mkubwa
kwamba atatua Old Trafford katika
dirisha hilo la majira ya baridi.

2 AWENGER
ALIVYOMKOSA

\

LONDON, England

MEFICHUKA  kwamba,  kutofuzu
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya mwa-
ka 2017 ndiko kulikosababisha klabu ya
Arsenal kushindwa kumsajili, Antoine
Griezmann, kwa mujibu wa ESPN. &
Imedai kwamba, Griezmann ambaye :
sasa ni mchezaji wa klabu ya Barcelona
alikuwa kwenye orodha ya wachezaji
ambao kocha, Arsene Wenger alikaribia
kuwasajili, lakini kikwazo kikawa kuto-
fuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Msimu wa 2016/17, Arsenal wali-
jitahidi kufuzu kucheza michuano
hiyo wakati waliposhinda mechi
~ zao zote tano za mwisho wa msimu
. kwenye Ligi Kuu England, lakini

mambo hayakuwa mazuri na hivyo

kumaliza pointi moja nyuma ya

Liverpool kwenye nafasi ya tano.

Kilichokuwa kimepangwa ni
kwamba kama Arsenal ingekama-
tia tu tiketi ya kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, basi moja kwa moja
ilikuwa na nafasi nzuri ya kum-
chukua Griezmann. Staa huyo ali-

kuwa akisakwa pia na Manchester
United.

“Kilichokuwa kimepangwa ni
kwamba Arsenal kama wangefuzu

Ligi ya Mabingwa Ulaya wangem- '

sajili Antoine Griezmann, lakini E
wakashindwa kufanya hivyo kwa

mara ya kwanza katika kipindi cha

miaka 20 na hivyo matumaini yao ya
kumpata Griezmann yaliishia hapo,”
ilibainisha taarifa hiyo.

/

ot

Mashabiki waliowabagua
England Bulgaria wanaswa

SOFIA, Bulgaria nyani.
Tukio hilo lilisababisha mchezo
MASHABIKI watano wa Bulgaria huo ambao England ilishinda mabao
wamekamatwa kwa kosa la ku- 6-O kusimama mara mbili baada ya
wafanyia vitendo vya kibaguzi kocha Gareth Southgate kulalamika
wachezaji wa timu ya Taifa ya Eng- kwa mwamuzi.
land katika mchezo wa kufuzu mi- Mashabiki watano walikamatwa
chuano ya Euro 2020. na polisi baada ya kufanyika uchun-
Idadi kubwa ya mashabiki waliwa-  guzi uliowaweka matatani.
bagua wachezaji wa England wenye Licha ya kutolewa tangazo la kuwa-
asili ya Afrika wakati wa mchezo wao  taka mashabiki kuacha kuwafanyia
uliochezwa myjini Sofia, Bulgaria. vitendo vya kibaguzi wachezaji hao,
Mshambuliaji Raheem Sterling ali-  lakini walivaa fulana za rangi nyeusi
kuwa mhanga wa tukio hilo baadaya  zilizokuwa na ujumbe wa kutokubali
mashabiki kumdhihaki kwa kumuita  maagizo hayo.
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DONDO!

POGBA, ZIDANE WAKUTANA

MAGAZEF

EMERY SASA AKUBALI
YAISHE OZIL ARSENAL

® @ @ Katika wiki mbili ama tatu zilizopita amei-
marika, sasa najisikia vizuri naye, anaweza...

LONDON, England

OCHA wa Arsenal, Unai Em-

ery ni mwenye furaha na kui-

marika kwa Mesut Ozil katika

azoezi wakati huu kiungo

huyo akiendelea kuwa na malengo ya

mustakabali wake wa baadaye kuen-
delea kuwapo hapo Emirates.

0zil amecheza mechi mbili

tu katika mashindano

yotemsimu huu na bado

katika mahojiano na The

Athletic juzi, Alhamisi ali-

sisitiza hataondoka Arsenal

kabla ya mkataba wake

kumalizika mwaka 2021.

Emery pia alionekana kutoa nafasi
nyingine kwa Ozil, akifunguka kikwa-
7o cha kupata nafasi finyu msimu huu,
wakati huu wakijianda na mechi ya
Ligi Kuu keshokutwa, Jumatatu ugen-
ini dhidi ya Sheffield United kwamba
ni pamoja na suala lake na Sead Kolasi-
nac la kuvamiwa kwa silaha na kutaka

kuibiwa jijini London.

Emery hivi karibuni alidai Ozil ha-
jaonyesha kiwango cha kutosha katika
mazoezi ili kujihakikishia nafasi ya
kucheza mara kwa mara, lakini ame-
furahishwa na namna mchezaji huyo
alivyojibu.

“Pamoja na Mesut, mwaka huu ul-
ianza kwa ugumu kwake,” Emery ali-
uambia mkutano wa wanahabari Al-
hamisi. “Katika maandalizi ya msimu
mpya kabla, alifanya kazi vizuri na
alikuwa akicheza kwenye mechi.

“Bali matatizo yake na Sead kulisti-
sha maendeleo yake na kisha baada ya
matatizo hayo, alikuwa mgonjwa kwa
wiki moja. Alipoteza muda mwingi wa
mazoezi ili kuendelea kuwa fiti.

“Katika wiki mbili ama tatu zilizo-
pita, ameimarika katika mazoezi. Ni
vizuri. Sikufunga naye uwezekano
wa kucheza. Kama yupo vizuri, kama
yupo tayari, kama anapatikana na kuji-
fua, kutupa hisia nzuri kila siku katika
mazoezi, anaweza kucheza.

“Wazo langu ni kumtumia kila
mchezaji na ni mmoja kikosini am-

baye anaweza kutusaidia. Ana uelewa
mkubwa na ubora, tutamhitaji katika
mechi zijazo.

“Ni mwenye furaha sana kwa nam-
na anavyoimarika, namna anavyojifua
kila siku. Ni mchezaji mmoja zaidi
kikosini. “[Karibuni] katika kipindi hi-
cho, pengine utimamu wa mwili, labda
na wimbo zaidi, labda kutegemeana
na kila mechi, kulikuwa na wachezaji
wengine mbele yake. Sasa, Ninajisikia
vizuri naye.”

Kieran Tierney yupo tayari kuanza
katika Uwanja wa Bramall Lane kes-
hokutwa, wakati Alexandre Lacazette
amerejea kamili mazoezini, na Emery
akikataa kuweka kando uwezekano
wa straika huyo wa Ufaransa kuanza.

“Leo [juzi] ilikuwa mara yake ya
kwanza kujifua nasi na anajisikia
vizuri,” alisema Emery, akiongeza
kuhusu maendeleo ya kuwa fiti kwa
Lacazette. “Itategemea namna gani
atajisikia katika siku inayofuata en-
dapo atacheza Jumatatu, ila ni chanya.
Sijui kama atacheza kwa asilimia 90
ama ataanzia katika benchi.”

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba, 26,
amekutana na kocha wa Real Madrid, Zinedine Zidane
huko Dubai wakati wa mapumziko ya kupisha mechi za
kimataifa, kukichochea tetesi zinazomzunguka nyota
huyo kuondoka Old Trafford. (Mirror)

MATIC AWINDWA INTER MILAN

KIUNGO wa Manchester United na Serbia, Nemanja
Matic, 31, anatakiwa na Inter Milan. (Sumn)

RAKITIC AICHOMOLEA UNITED

KIUNGO wa Barcelona, Ivan Rakitic, 31, ameweka
kando uwezekano kujiunga na Manchester United
dirisha la usajili 1a Januari na familia yake haitaki kwenda
kuishi Manchester. (Mail)

EL CLASICO YANUKIA DECEMBA 7

LA Liga imetoa mapendekezo kwa Shirikisho la Soka
la Hispania kuwa ratiba ya mechi ya El Clasico (Barca
vs Madrid) ambayo ilikuwa ichezwe Oktoba 26 katika
Uwanja wa Camp Nou, badala yake sasa ipigwe Desem-
ba 7, mwaka huu. Tayari waliomba mechi hiyo ikapigwe

vurugu za kisiasa. (AS)

HAALAND AWINDWA CITY

MSHAMBULIAJI wa Red Bull Salzburg, Erling Haaland
anawindwa na Manchester City. Mchezaji huyo raia wa
Norway mwenye umri wa miaka 19, ni mtoto wa kiungo
wa zamani wa Man City, Alf-Inge Haaland. (Sun)

DEMBELE AMULIKWA EVERTON

MSHAMBULIAJI wa Lyon, Moussa Dembele, 23, anata-
ka kurudi kucheza soka England huku kukiwa na taarifa
za kuivutia Everton na Manchester United. Nyota huyo
wa zamani wa kimataifa wa Ufaransa U-21, hivi karibuni
aliichezea Fulham. (Football Insider)

LIVER KUMPIGA BEI LALLANA

LIVERPOOL ipo tayari kumuuza kiungo Muingereza
Adam Lallana, 31, mwishoni mwa msimu kama ataende-
lea kubaki hapo. (Football Insider)

SZCZESNY CHUPUCHUPU UNITED

MANCHESTER United iliulizia kuhusu uwezekano wa
kupatikana kwa kipa wa Juventus na Poland ambaye ali-
wahi kuidakia Arsenal, Wojciech Szczesny, 29, wakati wa
majira ya joto kabla ya David de Gea kutia saini mkataba
mpya hapo Old Trafford mwezi uliopita. (Goal)

SPURS, UTD KWA ZAKARIA

TOTTENHAM na Manchester United ni miongoni
mwa klabu nyingi ambazo zimetia mguu mbio za
kumsajili kiungo wa Borussia Monchengladbach, Mswisi
Denis Zakaria, 22. (Bild - in German)

ERIKSEN ASHUSHWA BAYERN

KIUNGO wa Tottenham, Christian Eriksen, 27, “hatoshi
kuichezea” Bayern Munich, ameeleza nguli wa klabu
hiyo, Lothar Matthaus. (Sport 1, via Standard)

ADRIAN AJIFUTUA LANGONI

KIPA wa Liverpool, Adrian, 32, amesema ‘Wekundu’
hao wana makipa hatari wawili tu yeye na mlinda mlan-
go majeruhi, Mbrazil Alisson Becker, 27. (Telegraph)
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Netball wajitoa
michuano Afrika

Na Focus Nicus

TIMU ya mpira wa Pete ya [‘Netball’]
ya Tanzania imeshindwa kushiriki
michuano ya Afrika iliyoanza kutimua
vumbi jana nchini Afrika Kusini kuto-
kana na kukosa fedha za maandalizi
pamoja na gharama ya safari na
malazi ikiwa katika mashindano hayo,
imeelezwa.

Katibu Mkuu wa Chama cha Neti-
boli nchini, (Chaneta), Judith llunda,
alimwambia mwandishi wetu kuwa
wamelazimika kujitoa katika michua-
no hiyo kutokana na kukosa kiasi cha
Sh. milioni 104 walizokuwa wakihitaji
kwa ajili ya maandalizi na gharama
za kuisafirisha timu hiyo.

Alisema wamefanya jitihada kwa
muda mrefu kwa kutafuta wadhamini
wa kuwasaidia kiasi hicho, bila ma-
fanikio licha ya kwamba hata Waziri
wa Habari Sanaa, Utamaduni na Mich-
ezo, Dk, Harisson Mwakyembe naye
kuonyesha jitihada zake za kuhangai-
ka huku na kule ili kuiwezesha timu
hiyo kushiriki michuano hiyo.

“Kwanza gharama zilishapungua
kutokana na ukweli kwamba tayari
tulianza maandalizi wenyewe, hivyo
tungepata hata kiasi pungufu kidogo
va hapo tungeweza kushiriki, la-

Kini hadi tunafikia hatua ya kujitoa
hatukuwa na fedha za kutosha kwa
ajili ya kuisafirisha timu,” alisema
|lunda.

BASSFU yawafunda
wasanii Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KATIBU Mtendaji Baraza la Sanaa,

Sensa ya Filamu na Utamduni Zan-
zibar (BASSFU), Dk. Omar Abdallah
Adam, amewataka wasanii kufuata
sheria za baraza hilo sambamba na

kujisajili ili kupata fursa zilizopo
kupitia ufadhili wa serikali na wadau
wengine.

Akizungumza na waandishi wa
habari katika ofisi za baraza hilo
zilizopo Mwanakwerekwe Unguja,
alisema ili kuepuka changamoto
Zisizo za ulazima ni vyema kufuata
sheria ambazo zitamuongoza na
kumuepushia vikwazo ili sanaa izidi
kuimarika.

Alisema sheria zitakapofuatwa
humlinda mtu kwa kutekeleza kile
alichoambiwa na kufuata utaratibu ili
kupatikana ufanisi katika majukumu
yao na kuifanya sanaa kujulikana
ndani na nje ya Zanzibar.

“Kila mmoja anapaswa kufuata
sheria usipofuata sheria unaruhusu
baadhi ya viashiria ambavyo vitaleta
athari katika sanaa na kukosekana
maendeleo ya sanaa nchini,” alisema.

Aidha, alisema fursa zitapatikana
ukiwa umeshasajiliwa katika sehemu
husika kwani ni njia pekee itakay-
omuezesha msanii kufanya kazi bila
ya kupata usumbufu na kumwezesha
kupata maendeleo.

Dk. Omar alieleza wasanii hawa-
nabudi kufuata sheria bila ya shuruti
katika kazi zao ili kuwa na ufanisi
kwani kunaepusha matatizo mengi
pamoja na kuondokana na hofu ka-
tika utendaji wao wa kazi.

KASEJA AELEZA STARS
INAPOPOTEA KIMATAIFA

Na Somoe Ng'itu, KHARTOUM

IPA chaguo la kwanza wa timu
ya Taifa (Taifa Stars), Juma
Kaseja, amesema ili Tanzania
iweze kufanya vizuri zaidi katika
mashindano mbalimbali ya kimataifa, ni
lazima idadi ya wachezaji wanaocheza
soka la kulipwa ughaibuni iongezeke.
Kaseja, golikipa wa zamani wa
Moro United, Simba, Yanga,
Kagera Sugar, amerejea katika
kikosi cha Taifa Stars baada
ya kuaminiwa na Kaimu Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Etienne

Ndayiragije akiwa amekaa nje
ya kikosi hicho kwa miaka sita.
Kaseja, alisema Taifa Stars inapokuwa na
wachezaji wengi wanaocheza nje ya Tan-
zania, inakuwa kwenye nafasi nzuri zaidi
ya kupata matokeo chanya tofauti na ili-
VYo sasa.

Kaseja alisema pia wachezaji wa-
napocheza nje ya Tanzania hurejea
wakiwa na viwango bora na wanakuwa
kwenye nafasi ya kushindana kutokana
na kuwa katika kiwango bora baada ya
kupata uzoefu kutoka katika ligi nyingine

wanazoshiriki.

“Natamani kuona Taifa Stars inakuwa
na kina Mbwana Samatta watano, Simon
Msuva wanne na Himid Mao wawili, tuki-
pata wachezaji wengi wanaocheza nje,
kikosi chetu kitakuwa imara, wachezaji
watakuwa na uwezo wa kupambana na
timu za nje, ndio jambo linalotusumbua
leo hii tukikutana na timu kama Senegal,”
alisema Kaseja.

Kipa huyo mkongwe alisema kuwa pia
wachezaji wa Tanzania wanatakiwa wasi-
kate tamaa, wajitume na kuongeza juhudi
kila siku mpaka pale ndoto zao zitaka-
potimia.

Aliongeza kuwa hakuna jambo lisi-
lowezekana mbele ya mwenyezi Mungu
na kinachotakiwa ni wachezaji na nchi
kutokana tamaa na kutumia nguvu kwe-
nye kuwekeza katika programu za maen-
deleo.

“Napenda kuona inafika mahali Tanza-
nia inakuwa na wachezaji wengi wenye
uwezo wa kuisaidia Stars kupata ma-
tokeo mazuri na si sasa hivi kumtegemea
mchezaji mmoja, yaani Samatta akikose-
kana au akiwa mgonjwa, watu mnakuwa
na mawazo kibao, tujiimarishe, tuwe na
wigo mpana wa wachezaji,” Kaseja al-
iongeza.

..ATARAJIA MAKUBWA

Kaseja aliliambia gazeti hili kuwa, bado
anaamini ana nafasi ya kusajiliwa na timu
nyingine ya ndani au nje ya nchi kutokana
na kiwango kizuri ambacho amekionye-
sha katika mechi za hivi karibuni akiwa
na KMC FC pamoja na Taifa Stars.

Alisema katika maisha yake hajawahi
kukata tamaa na anaamini muda sahihi
utakapofika, atasajiliwa na timu itakayoku-
wa imekubali kumlipa dau atakalolitaja.

“Kwa sasa mimi bado ni mchezaji wa
KMC, kwa kukaa kwangu nje ya Stars kwa
muda mrefu na sasa nimerejea, lolote
linawezekana, ama kupata klabu yoyote
ya nje au ya ndani ya Tanzania, sina wasi-
wasi,” Kaseja alisema.

Kipa huyu ndiye aliiongoza Taifa Stars
ikilondoa Kenya (Harambee Stars) katika
mechi za kusaka tiketi za kuwania kushiri-
ki fainali za Kombe la Mataifa Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN) na vile vile
kuifunga Burundi katika mechi ya kusaka
nafasi ya kutinga hatua ya makundi ya ku-
wania kufuzu fainali za Kombe la Dunia.

Kaseja alipangua penalti mbili ugenini
dhidi ya Harambee Stars na nyingine
kama hizo walipowakaribisha Burundi

laam.
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Sportpeso
JACKPOT BONUS WINNER

Mshindi wa Bonasi wa mechi 12 kati ya 13 ya Jackpot ya SportPesa wa wiki iliyopita, Willy Ngailo, akikabidhiwa
mfano wa hundi ya Sh. milioni 10.4 na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas
(kulia) kufuatia kushinda kiasi hicho. Jackpot ya wiki hii ni Sh. milioni 233.6. NA MPIGAPICHA WETU

Yanga yaipongeza AS Roma kutumia Kiswahili

Na Focus Nicus

HATUA ya Klabu ya AS Roma ya nchini
Italia kuwa klabu kubwa ya kwanza
kutoka barani Ulaya kuanzisha ukurasa
wake katika mtandao wa kijamii wa
Twitter kwa kutumia lugha ya Kiswahili,
imepokelewa kwa mikono miwili na
baada ya kuipongeza.

AS Roma ilizindua rasmi ukurasa huo
wa lugha ya Kiswahili Jumatano wiki hii

ikiwa na lengo kuu la kuwafikia mamilioni
ya mashabiki wake wanaotumia lugha ya
Kiswahili.

Hata hivyo, Klabu ya Yanga imekuwa ya
kwanza kuwakaribisha AS Roma katika
ulimwengu wa Kiswahili kwa klabu za ny-
umbani baada ya kutupia ujumbe katika
mtandao wa kuipongeza.

Katika ukurasa huo wa Kiswahili AS
Roma iliandika: “@ASRomaSwahili. Ah-
sante sana kwa upendo na ushirikiano
ambao mmetuonyesha tangu tumezin-

dua ukurasa huu rasmi.

“Ni dhahiri kwamba kwa pamoja tu-
taendelea kushirikiana na kufurahia
pamoja hapa hapa kwa lugha ya Kiswa-
hili. Endelea kuja kwa wingi zaidi.”

Yanga nayo ilijibu “@YangaSC 1935. Ka-
ribuni sana katika ulimwengu wa Kiswa-
hili@ ASRomaSwahili.”

Juzi Rais wa Klabu ya AS Roma, Jim Pal-
lotta alitumia ukurasa wake binafsi wa
twitter kuthibitisha kuwa ukurasa huo wa
Kiswahili umefunguliwa rasmi.
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Wachezaji wa Simba wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE
JUMA

Aussems
amaliza kazi
va Azam FC

Na Focus Nicus

BAADA vya kukamilisha ziara yake

ya mechi za kirafiki mjini Kigoma na
watetezi wa Ligi Kuu Bara, Simba,
wamesema tayari wamepata dawa ya
kuendeleza vipigo katika ligi hiyo.

Simba inayoongoza ligi hiyo ikiwa
kileleni na pointi 12 baada ya kushuka
dimbani mara nne, itaikaribisha Azam
FC katika Uwanja wa Taifa Jumatano
ijayo ikitoka kucheza mechi tatu za
Kirafiki.

Kwanza ilishinda bao 1-0 dhidi ya
wageni wao Bandari FC ya Kenya
kwenye mechi ya kirafiki iliyopigwa
Uwanja wa Taifa kabla ya kwenda
Kigoma kutoa kipigo kama hicho dhidi
ya Mashujaa FC na kisha kutoka sare
tasa dhidi ya Aigle Noir ya Burundi
mechi zote zikipigwa Uwanja wa Lake
Tanganyika.

Mechi hizo zimetoa nafasi kwa Kocha
Mkuu wa Simba, Mbelgiji Patrick Aus-
sems kufanyia marekesho kikosi chake
ambapo amesema amerekebisha ma-
kosa yaliyokuwa yakijitokeza kikosini
licha ya kuwa na baadhi ya wachezaji
kutokana na wengine kuwa katika maju-
kumu ya timu zao za taifa.

“Nimeangalia baadhi ya vitu katika
kikosi changu kwenye mechi zetu tatu
ambazo tumecheza za kirafiki. Kikubwa
ni kuwa kuna mabadiliko makubwa
nimeyaona kwao japo sikuwa na
wachezaji ila nilivyoviona na kuvifanyia
kazi naona kabisa vinatosha kwa mechi
iliyopo mbele yetu,” alisema.

Simba itaivaa Azam ikiwa na kumbu-
kumbu ya kuibuka na ushindi wa mabao
4-2 kwenye mechi ya Ngao ya Jamii.

Niyonzima kimeeleweka Yanga

Na Mwandishi Wetu

ATIMAYE Kiungo fundi mwenye
pasi nyingi za kufika, Mnyar-
wanda Haruna Niyonzima, sasa

kabla ya kumwaga wino rasmi, lakini...

® ® ® Dk Msolla amwachia mpini Zahera aamue moja

ni muda tu unasubiriwa kufika
na Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi Zahera
kuamua moja kabla ya kurejea rasmi kui-
tumikia klabu hiyo ya Mtaa wa Twiga na
Jangwani jijini Dar es Salaam, imeelezwa.
Niyonzima aliyeibukia Rayon
Sports na kuichezea kuanzia mwa-
ka 2006-2007 kabla ya kutua APR
mwaka 2007-2011 kisha kujiunga
na Yanga kuanzia 2011-2017,
kwa sasa anaitumikia A.S Kigali
ambayo alijiunga nayo akitoka
kuitumikia Simba alipodumu
kuanzia mwaka 2017-2019.

Baada ya taarifa kuzagaa kuwa kiungo
huyo wa kimataifa wa Rwanda anataka kure-
jea kuitumikia Yanga, hatimaye uongozi wa
klabu hiyo ya Jangwani jijini Dar es Salaam
umethibitisha rasmi.

Akizungumza na mwandishi wetu, juzi,
Mwenyekiti wa Yanga, Dk. Mshindo Msolla,
alisema ni kweli ameonana na kuzungumza
na Niyonzima ambaye ameeleza nia yake ya
kurejea kwa mara nyingine kuitumikia klabu
yao.
“Ni kweli nilipokuwa Rwanda kikazi wiki
iliyopita nilimpigia simu Niyonzima nika-
mueleza hoteli nilipo kwa lengo tu la kutaka

kuonana naye kumsalimia, hata hivyo alin-
iambia mwalimu tayari nimekusoma kwe-
nye mitandao najua upo hapa,”.

“Alipofika tulizungumza na kunieleza
yupo tayari kurudi Yanga,” alisema Dk. Msol-
la. Alisema hawezi kutolea uamuzi suala hilo
kwa kuwa hilo ni jukumu la Kocha Mkuu,
Zahera kutazama mchezaji anayemhitaji na
kama akiona Niyonzima ana nafasi katika
kikosi chake basi watafanya mchakato wa
kumsajili.

“Tusubiri dirisha dogo lifunguliwe, en-
dapo kocha atahitaji kuboresha kikosi chake
na kuamua kama Niyonzima anambhitaji
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hapo ndipo tunaweza kufanya uamuzi,”
alisema Dk. Msolla.

andaa na mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya
Mbao FC Jumanne wiki hii kabla ya kuikari-
bisha Pyramids ya Misri kwenye mchezo wa
mchujo kuwania kushiriki hatua ya makundi
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga iliyoangukia hatua hiyo baada ya
kutolewa raundi ya kwanza na Zesco United
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, itaika-
ribisha Pyramids Jumamosi ijayo Oktoba 27
kabla ya kurudiana wiki mbili zijazo nchini

Misri.
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