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Shule msingi yaweka

wanafunzi njiapanda

Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimesalia siku tano
pekee shule kufunguliwa kwa
muhula wa kwanza wa mwaka
2025, wazazi na wanafunzi
zaidi ya 600 wako njiapanda,
baada ya moja ya shule kudai-
wa kuwafukuza na kuwataka
wahamishe wanafunzi.

Taharuki imeongezeka zaidi

m MZIZE ATABIRI BAO LAKE BORA AFRIKA UK.24

kutokana na uongozi wa shule
kutoitisha kikao cha wazazi,
badala yake mawasiliano yote
yanafanyika kwa ujumbe mfu-
pi wa maneno kupitia simu za
kiganjani (SMS), kutoka shu-
leni kwenda kwa wazazi.
Baadhi ya wazazi waliozun-
gumza na Nipashe jana, wal-
isema badala ya shule kuitisha
kikao, Tjumaa iliyopita Januari

3, 2025, Kaimu Mkuu wa Shule
ya Rainbow, Denis Mbiro, ali-
tuma ujumbe kwa wazazi uki-
sisitiza wahamishie wanafunzi
shule jirani.

UJUMBE

Ujumbe huo wa maneno 157,
ambao mwandishi wa habari
hii amefanikiwa kuuona na
kuthibitishwa na Kaimu Mkuu
wa Shule ya Rainbow unas-

omeka kwamba: “Ujumbe
muhimu. Heri ya Mwaka
Mpya.”

“Uongozi wa Kanisa la Tan-
zania Presbyterian Church
(TPC), unapenda kuwajulisha
wazazi wa wanafunzi wa shule
ya Hephzibah- upande wa
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Lissu

Siri vita ya kugombea madaraka yafichuka

Na Elizabeth Zaya

VITA ya madaraka ndani ya
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), imeen-
delea kuvujisha siri yakiwamo
yote ambayo yaliwahi kufanyika
au kufanywa na viongozi wake
kwenye vikao vyao vya ndani na
vile vya nje ya chama hicho.

Tangu kuanza kwa vita hiyo,
baada ya ‘vigogo’ wawili kutan-
gaza nia ya kuwania nafasi ya
uenyekiti taifa, siri za ndani ya
chama hicho, zimekuwa ziki-
tolewa kidogo kidogo kupitia
kwa viongozi wenyewe katika
mahojiano mbalimbali wanay-
ofanya kwenye vyombo vya
habari.

Vita hiyo pia, kwa takribani
mwezi mmoja, imekuwa iki-
fanywa kwa njia mbalimbali
ikiwamo kupitia mitandao ya ki-
jamii, ikihusisha pande mbili za
wafuasi wanaomuunga mkono
Mwenyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe na wanaomuunga
mkono, Tundu Lissu, ambaye
kwa sasa ni Makamu MwenyekKiti
wa chama hicho bara.

KAULI YA LISSU JANA

Jana Lissu akiwa Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere (JNIA), akitokea nje ya
nchi, alitoa siri nyingine ambayo
alikuwa hajaisema hadharani.

Alisema kabla ya kutoka had-
harani na kutangaza nia yake ya
‘kukitaka’ kiti cha uenyekiti, ku-
likuwa na mazungumzo mazito
yaliyomhusisha yeye, Mbowe
na viongozi wa dini kuhusu ha-
tima ya nafasi mbili zinazotakiwa
kugombewa ndani ya chama hi-
cho.

Alisema mazungumzo hayo
yalijikita kupanga nani awe Mwe-

nyekiti wa CHADEMA Taifa na
nani awe mgombea urais kwenye
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu.

Alisema wakati yeye (Lissu)
na Mbowe walipokutanishwa
kwenye mazungumzo hayo, Ka-
tibu Mkuu wa chama hicho, John
Mnyika alikuwapo.

Lissu alisema mazungumzo
hayo yalifanyika kwa siku tatu
mfululizo, hoja ikiwa ni kutafuta
mwafaka katika kinyanganyiro
cha nafasi hizo mbili, ambazo
viongozi hao wa dini walitaka
wawili hao waamue.

Anaelezea zaidi kwamba yeye
(Lissu), alifanya uamuzi wa ku-
watamkia wazi viongozi hao wa
dini kwamba anachotaka ku-
gombea ni uenyekiti na kwamba
kinyanganyiro cha urais, anam-
wachia Mbowe.

Lissu alidai licha ya kueleza nia
yake hiyo, lakini Mbowe kwa siku
zote hizo tatu ambazo waliku-
tanishwa, alieleza kwamba bado
hajaamua chochote katika nafasi
hizo zote mbili.

Kadhalika, Lissu alisema kuwa
hata alipowaeleza wazi kuhusu
nia yake hiyo, Mbowe hakuku-
baliana na uamuzi wake wa ku-
taka agombee nafasi hizo zote
mbili, yaani uenyekiti na urais.

“Tulikutana kwa siku tatu,
tukipatanishwa, tukizungumza
juu ya hiki kinyang anyiro na
kwa siku tatu zote Mwenyekiti
(Mbowe), alisema yeye hajaamua
kugombea nafasi yoyote, Katibu
Mkuu John Mnyika ni shahidi
tukizungumza pamoja.

“Mwenyekiti hataki nitie nia,
akiulizwa wewe...anasema mimi
sijaamua, kwa siku tatu..ni-
kaambiwa unasemaje, nikasema
kwangu mimi suala la kuokoa
hiki chama huko tunakoenda
sio kuzuri, mimi niko tayari ku-

gombea uenyekiti wa chama,
urais nimwachie mwenyekiti,
akakataa katakata (akimaamisha
Mbowe),” alisema Lissu.

Lissu alisema baada ya ma-
zungumzo hayo, hakuwahi tena
kufanya mazungumzo yoyote na
Mbowe.

“Kwa hiyo habari ya kusema
mimi nataka yote, sijui siridhiki,
si kitu chema kusema mwenyeki-
ti amedanganya, lakini kwenye
hili amedanganya,” alisema Lis-
su.

“Amekataa nisigombee ue-
nyekiti, amekataa nisigombee
urais wakati yeye anasema
hajaamua, eti anasema inabidi
tuangalie kwanza, tupime upepo
ila yeye hayuko tayari..kwa siku
tatu,” alisema.

Alisema walitakiwa kuzun-
gumza na viongozi wa dini
watatu, lakini walifanikiwa ku-
zungumza na kiongozi wa dini
mmoja pekee.

“Nasikia huko  wanasema
huyo alipelekwa kwa viongozi
wa dini..ni kwamba niliitwa na
viongozi wa kidini watatu na ni-
mekutana na mmoja tu..kwanza
nilipokubali tu kukutana nao,
Mwenyekiti ‘aka-loose interest
(akakosa hamu ya kuendelea),”
alisema Lissu.

“Niliwekewa mgombea kwe-
nye nafasi ya Makamu Mwe-
nyekiti Bara, nikasaema aaaa...
mimi nishindane na Ezekiel
Wenje, ni bora nishindane na
aliyemtuma.”

Akizungumzia kuhusu hatua
ya John Heche kutangaza kuwa
upande wake, Lissu alisema an-
amtambua kama miongoni mwa
wanachama ambao ni hazina
kwa chama hicho.

Pia, alisema Heche ndiye ali-
sababisha wao wakafahamu

mambo mengi ambayo yalijadil-
iwa katika vikao vya maridhiano
kati ya viongozi wa chama hicho
na serikali.

“Heche ni moja ya hazina
kubwa ya chama chetu, ame-
kuwa mbunge wa chama chetu,
amekuwa Mwenyekiti wa BAVI-
CHA na Mjumbe wa Kamati Kuu.
Sasa mimi nizungumzie nafasi
yake ya Kamati Kuu na ubunge
ambako nimefanya naye kazi
kwa karibu.

“Heche alikuwa kwenye Kama-
ti ya Maridhiano kama alivy-
osema, kama asingekuwa kwe-
nye kamati hiyo ya maridhiano,
tusingejua mambo mengi sana,
kwa hiyo tutakapoandika histo-
ria sawa sawa ya haya maridhi-
ano, tutamshukuru kwa kuwa,
kwa sababu yake tulijua mambo
mengi sana.”

MINYUKANO ILIVYOANZA

Vita ya madaraka kati ya kun-
di la Mbowe na Lissu, iliyoan-
za kama minyukano kwenye
mitandao ya kijamii, ambako siri
za CHADEMA zilianza kuvujish-
wa na wanachama na wafuasi wa
vigogo hao, lakini baadaye vigogo
hao kwa nyakati tofauti wame-
toka hadharani na kueleza kile
kinachoendelea.

Minyukano hiyo imekwisha-
waibua viongozi waandamizi,
wakiwamo wagombea wa na-
fasi za uongozi kwenye uchaguzi
uliopangwa kufanyika Januari
21, mwaka huu, katika ukumbi
wa Mlimani City, mkoani Dar es
Salaam.

Hivi karibuni, Mwenyekiti wa
CHADEMA Kanda ya Victoria,
Wenje, ambaye anagombea na-
fasi ya Makamu Mwenyekiti Bara,
alitangaza kumuunga mkono
Mbowe.

Mgombea mwingine wa nafasi
hiyo, Heche, naye amejitokeza
na kutangaza kumuunga mkono
Lissu kwenye uchaguzi huo.

Heche na Wenje, wamekuwa
wabunge kwa nyakati tofauti ka-
tika majimbo ya Tarime na Ny-
amagana, mtawalia.

Makada hao wote ni wajumbe
wa Kamati Kuu na Mkutano
Mkuu utakaochagua viongozi
wakuu wa chama.

Kabla ya wanaowaunga mko-
no, Lissu kama mgombea katika
nafasi hiyo ambayo imezua vita
kali, ndiye alianza kwa kutoa
mbele ya kamera kutoa baadhi
ya siri au mambo yaliyokuwa
yakiendelea ndani ya chama
chake huku wenzake (Mbowe),
akinyamaza kwa muda.

Hata hivyo, baadaye Mbowe
naye alitoka hadharani na kuzun-
gumza kidogo wakati akihojiwa
hivi karibuni.

Katika mkutano wake baada
ya kuchukua fomu ya kugombea
nafasi ya Makamu Mwenyekiti
bara, Heche alisema kwamba
anamuunga mkono Lissu ku-
gombea nafasi hiyo kutokana na
mrengo wake wa kutaka haki,
ukweli na uwazi ndani ya chama
hicho, huku akisema ataendelea
kumtambua na kumheshimu
Mbowe kama baba yake na mlezi
wake kisiasa.

Uchaguzi wa viongozi wakuu
wa chama hicho, unatarajia ku-
fanyika Januari 21, mwaka huu
na dirisha la kuchukua fomu kwa
wagombea wa nafasi mbalimbali
katika uchaguzi huo lilifungwa
juzi.

Kwa maoni kuhusu habari hii
na nyingine: +255 677 020 701
Email:customerrelations@
guardian.co.tz
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Shule yaweka wanafun

Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimesalia siku tano pekee
shule kufunguliwa kwa muhula wa
kwanza wa mwaka 2025, wazazi na
wanafunzi zaidi ya 600 wako njiapan-
da, baada ya moja ya shule kudaiwa
kuwafukuza na kuwataka wahamishe
wanafunzi.

Taharuki imeongezeka zaidi kuto-
kana na uongozi wa shule kutoitisha
kikao cha wazazi, badala yake mawasi-
liano yote yanafanyika kwa ujumbe
mfupi wa maneno kupitia simu za ki-
ganjani (SMS), kutoka shuleni kwenda
kwa wazazi.

Baadhi ya wazazi waliozungumza
na Nipashe jana, walisema badala ya
shule kuitisha kikao, [jumaa iliyopita
Januari 3, 2025, Kaimu Mkuu wa Shule
ya Rainbow, Denis Mbiro, alituma
ujumbe kwa wazazi ukisisitiza wa-
hamishie wanafunzi shule jirani.

UJUMBE

Ujumbe huo wa maneno 157, ambao
mwandishi wa habari hii amefanikiwa
kuuona na kuthibitishwa na Kaimu
Mkuu wa Shule ya Rainbow unasome-
ka kwamba: “Ujumbe muhimu. Heri
ya Mwaka Mpya.”

“Uongozi wa Kanisa la Tanzania
Presbyterian Church (TPC), unapenda
kuwajulisha wazazi wa wanafunzi wa
shule ya Hephzibah- upande wa shule
ya msingi kuwa, tayari umeshafikia
makubaliano na shule mbili, ambazo
ni Joyland International School inayo-
patikana upande wa pili wa Fun City
na Taneem Schools inayopatikana
Toangoma kuwapokea wanafunzi
wetu na kuendelea kupata huduma
ya elimu mpaka ukarabati na ujenzi
utakapokamilika.

Tunatambua wapo wazazi am-
bao walishapata shule za watoto
wao kuendelea na masomo. Hivyo
tunawaruhusu kuendelea pasipo ku-
leta mkanganyiko. Kwa wale ambao
wamepata changamoto, wanaweza
kuchagua moja kati ya hizi na mtoto
atapokewa bila shida yoyote.

Shule zote mbili zitafunguliwa Ju-
matatu tarehe 13/1/2025. Tunaomba
wazazi mfike kwa ajili ya taratibu za
watoto kujiunga na shule.

Pia tumewasilisha majina ya wa-
nafunzi wote katika shule zote mbili,
mzazi unaweza kuchagua yeyote kati
ya hizo. Mungu awabariki sana.”

Awali, uongozi wa shule hiyo ya
Awali na Msingi, Rainbow inayomi-
likiwa na Kanisa la Tanzania Presby-
terian Church (TPC), ambayo ipo Kata
ya Toangoma, wilayani Temeke, ili-
tangaza kufunga kwa mwaka mmoja
na nusu kuanzia Januari mwaka huu,
kwa kutuma SMS kwa wazazi na wale-
zi wa wanafunzi.

Wakizungumza na gazeti hili jana,
baadhi ya wazazi na walezi walisema
baada ya kupokea ujumbe huo, wali-
omba uongozi uitishe kikao kutafuta
njia ya kuwasaidia wanafunzi ili wa-
siathirike kimasomo, lakini uongozi
umekataa kufanya hivyo.

Mzazi mwenye watoto wawili shu-
leni hapo, Magreth Laurent, alisema
Desemba 6, mwaka jana, Meneja wa
Shule za TPC, Mchungaji Hallington
Kamanga, aliwatumia ujumbe mfupi

i Rt i

akieleza sababu za kufunga shule kuwa ni
ukarabati wa majengo.

Hata hivyo, alisema wazazi waliomba
uongozi uitishe kikao cha pamoja na uon-
gozi uliahidi kuitisha, bila kutekeleza.

“Hata tukiwapigia hawapokei na tulivy-
oenda kuomba kikao cha wazazi walisema
watatupigia na badala yake wanatutumia
meseji. Tunajiuliza serikali yetu inawaan-
galia watoto wa Tanzania wakinyanyaswa
kiasi hiki kweli?” Alihoji.

Kwa mujibu wa wazazi hao, uongozi
wa kanisa na wa shule hiyo, umekuwa na
utaratibu wa kutuma ujumbe mfupi kwa
wazazi na walezi kwa taarifa zinazohitaji
mwafaka wa pamoja.

Ujumbe wa awali kutoka kwa Meneja wa
Shule za TPC, Mchungaji Kamanga, ulise-
ma shule ya Rainbow inafungwa kupisha
ujenzi na maboresho ya majengo.

Mzazi mwingine, Dk. Lilian Isack, alise-
ma wazazi waliomba wanafunzi hao wa-
hamishiwe kwenye shule nyingine za TPC,
pendekezo ambalo limepingwa na kanisa
hilo.

“Ni kitu cha ajabu sana kwa kweli, tuna-
jiuliza kwa nini wanawafukuza watoto ka-
bisa? Wana shule nyingine, lakini hawawa-
taki kabisa hawa watoto, tunajiuliza hawa
ni wamishionari gani?”

Akizungumza na Nipashe jana, Mwalimu
Mbiro alisema wamelazimika kuifunga
shule hiyo ili kuboresha majengo na kuan-
za upya, kutokana na kupungukiwa na wa-
nafunzi.

“Kanisa liliipokea shule mwaka jana ikiwa
na idadi ndogo ya wanafunzi kiasi kwamba
hatuwezi kuendelea kuiendesha na ndio
maana tunaifunga kwa muda,” alisema.

Alipoulizwa sababu za kutoitisha kikao
cha wazazi badala ya kutuma ujumbe huo,
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Mbiro alijibu kwa kifupi kwamba hayo ni
mawasiliano rasmi kutoka shuleni.

“Tuliwapa wazazi nafasi ya kuomba kuji-
unga na shule yetu nyingine kwa utaratibu
wa wanafunzi kufanyiwa usaili ili watoto
wanaofaulu wahamie kwetu, wapo wali-
ofanikiwa. Kwa sasa tumefunga usaili na
tumeingia makubaliano ya shule nyingine
ambazo watoto wanaweza kuhamia hata
bila usaili,” alifafanua.

Alisema shule hiyo inafungwa baada
ya kanisa kushinda kesi ya madai namba
28/2022, iliyofunguliwa na wachungaji
Jung Hwan Kim na Sang Ok Nam, walioku-
wa walalamikaji dhidi ya Bodi ya Wadhami-
ni ya TPC, waliokuwa washtakiwa.

Baadhi ya wazazi waliiambia Nipashe
kwamba uamuzi huo umekuja ghafla kwa
kuwa Septemba, mwaka jana walisikia te-
tesi za shule hiyo kufungwa, lakini walipo-
fuatilia kwa nyakati tofauti, uongozi wa
shule na wa kanisa ulikanusha na kudai ni
uzushi, huku wakiwataka waupuuze.

“Kufukuza mtoto wa darasa la kwanza
bila huruma ni kutojali taifa la kesho. Tu-
naiomba serikali iwasaidie watoto hawa
wasio na hatia, wapate haki yao ya elimu,”
alisema Dk. Lilian.

KESI

Nakala ya hukumu ya kesi hiyo, am-
bayo Nipashe imeiona, ilitolewa Febru-
ari 5, mwaka huu na Jaji wa Mahakama
Kuu ya Tanzania, John Nkwabi, aliyeireje-
sha shule mikononi mwa kanisa. Katika
kesi hiyo, upande wa walalamikaji uliwakil-
ishwa na Wakili Hamis Mbangwa na walala-
mikiwa uliwakilishwa na Wakili Paschal Ka-
mala.

Hata hivyo, licha ya Kanisa kurejeshewa
shule tangu Februari, uongozi wa kanisa

zi njiapanda

haukuichukua shule hadi Septemba, mwa-
ka jana.

Baadhi ya wazazi wamedai kuwa miezi
minane ya TPC kutoingiza menejimenti
mpya shuleni Rainbow sasa Hephzibah,
ulilenga kuwawezesha walalamikaji, Jung
Hwan Kim na Sang Ok Nam, kujenga shule
mpya.

Mmoja wa wazazi mwenye wanafunzi
shuleni hapo, ambaye hakutaka jina lake
litajwe gazetini, alidai kuwa kilichotokea ni
hujuma dhidi ya kizazi cha Tanzania kwa
kuwa TPC ilishirikiana na menejimenti ya
zamani kuwezesha ujenzi wa shule mpya
katika eneo la Kisarawe II, lililoko Kata ya
Kisarawe, Kigamboni mkoani Dar es Sa-
laam, ambayo imesajiliwa kwa jina la Rain-
bow Junior Christian.

Anasema kutokana na jina la Rainbow
kuhamia Kisarawe II, TPC imelazimika
kuibadilisha shule ya Toangoma jina na
kuiita Hephzibah.

Wiki iliyopita, Kamishna wa Elimu Tan-
zania, Dk. Lyabwene Mtahabwa, alisema
kilichofanyika shuleni hapo ni kinyume
cha utaratibu, kanuni na mwongozo wa
shule, unaotaka haki ya mtoto ilindwe ka-
tika mazingira yoyote.

Kutokana na hali hiyo, Dk. Mtahabwa
amewaelekeza wadhibiti ubora kwenda
kukagua shule hiyo ili kubaini chanzo cha
kufungwa kwake. Hata hivyo, jana mwandi-
shi wa habari hii alimtafuta Kamishna bila
mafanikio baada ya simu yake kuita bila
kupokewa.

Kwa maoni kuhusu habari hii na ny-
ingine: +255 677 020 701
Email:customerrelations@guardian.
co.tz
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Majaliwa awageukia wasimamizi miradi ya serikali

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa amewataka wasimamizi wa
miradi inayotekelezwa na serika-
li ikiwamo ya elimu kuhakikisha
inakamilika kwa wakati na kwa
ubora unaolingana na thamani
ya fedha iliyotolewa.

Alitoa wito huo jana wakati
wa ufunguzi wa Skuli ya Sekond-
ari ya Makoba iliyopo Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Zanzibar.

Ufunguzi wa skuli hiyo ni se-
hemu ya shamrashamra kuele-
kea maadhimisho ya miaka 61
ya Mapinduzi Matukufu ya Zan-

zibar.

Alisema serikali imeendelea
kutenga rasilimali fedha kwa ajili
ya maendeleo ya sekta ya elimu
ambayo kwa kiasi kikubwa im-
ewezesha kuweka mazingira
bora ya upatikanaji wa elimu
ikiwamo ujenzi wa miundom-
binu.

Aidha, alisema katika Kkip-
indi cha miaka 61 ya Mapinduzi
Matukufu ya Zanzibar, Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein
Ali Mwinyi ameendelea kuipa ha-
dhi sekta ya elimu kwa kuhakiki-
sha kunakuwa na ufanisi wa

utoaji wa huduma za elimu.
“Sina shaka leo hii chini ya Jem-
edari Dk. Hussein Ali Mwinyi sote
tunashuhudia mwendelezo wa
hatua kubwa ya kuongeza fursa
za upatikanaji wa elimu nchini.
Suala hili ni la kujivunia kwa
kuwa ni matunda ya Mapinduzi
ambayo sasa yanafikisha miaka
61 tangu kuasisiwa kwake”.
Kadhalika, alisema serikali
inayoongozwa na Mwinyi, im-
eendelea  kufanya  mageuzi
makubwa ya elimu katika ku-
hakikisha kunakuwa na ufanisi
wa utoaji wa huduma za elimu
nchini. “Mageuzi hayo ni pamoja

na kutekeleza mtaala mpya wa
umabhiri utakaomwezesha mtoto
kujifunza kwa vitendo na ku-
mudu kasi kubwa ya mabadiliko
ya sayansi na teknolojia”.

Alisema serikali imeendelea
kutekeleza mipango, mikakati na
kufanya jitihada za makusudi za
kuhakikisha kunakuwa na maen-
deleo kwenye sekta zote za ki-
jamii ili kuleta tija inayotarajiwa
kwa wananchi bila ubaguzi wa
aina yoyote.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Mohamed Mussa,
alisema kuwa Rais Dk. Mwinyi
ameendeleza ari ya Waasisi wa

Wanaoandaa maudhui yasiyofaa

mtandaoni kukiona

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalumu, Dk.
Dorothy Gwajima, amekemea wanaoandaa
maudhui yasiyofaa na kuyasambaza
mitandaoni.

Alisema wote watakaobainika kuandaa
maudhui yasiyozingatia maadili, weledi na
miongozo, watawajibishwa.

waandaa maudhui hayo mitandaoni, am-
balo linafanya kazi zake bila weledi jambo
linaloleta athari kwa jamii.

“Waandaaji maudhui ya mtandaoni ni
kundi muhimu ambalo, kazi zake zikizin-
gatia weledi na miongozo ya kisera na she-
ria, hakika lina mchango chanya kwenye
maendeleo na ustawi wa jamii kwa sekta
zote.

“Hata hivyo, kumeibuka wimbi kubwa la

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar katika kuhakikisha analeta
mageuzi makubwa katika Sekta
ya Elimu.

“Serikali hii iliahidi kuboresha
miundombinu ya madarasa kwa
shule za msingi kwa kujenga ma-
darasa 1,000 na 500 kwa ngazi
ya sekondari na mpaka sasa kwa
ngazi ya msingi imejenga madar-
asa 2,893 na ngazi ya sekondari
imejenga madarasa 1,917.”

Ujenzi wa shule hiyo ambao
umefikia asilimia 100 umegha-
rimu Sh. bilioni 6.1 ambazo zime-
tolewa na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar.

ACT yafungua

: mashauri 51
kupinga

Alisema kumeibuka wimbi kubwa la

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

waandaa maudhui hayo mtandaoni amba-

TANGAZO LA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA KATIKA MIKOA
YA NJONBE, RUKWA, SONGWE NA RUVUMA KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA ZA
NYASA, MBINGA, MJI WA MBINGA, WILAYA YA SONGEA NA MANISPAA YA SONGEA.

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Awamu
ya Kwanza na route ya tisa utafanyika katika Mikoa ya Njombe, Rukwa, songwe na Ruvuma katika Halmashauri ya Wilaya za
Nyasa, Mbinga, Mji wa Mbinga, Wilaya ya Songea na Manispaa ya Songea tarehe 12 hadi 18 Januari, 2025. Zoezi la uboreshaji wa
Daftari litafanyika kwa siku saba kwa kila kituo katika Mikoa hiyo.

1. SIKU: Uboreshaji utafanyika kuanzia siku ya Jumapili tarehe 12 hadi siku Jumamosi tarehe 18 Januari, 2025.
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3. MUDA Vituo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12 00 Jioni

Uboreshaji utahusisha: -

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa miaka 18 na zaidi ambao hawakuwahi
kuandikishwa hapo awali, na ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka

. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi (Jimbo au Shehia).

. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili kwa pamoja,
wanaweza kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume
www.inec.go.tz au anuani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura,
namba ya simu ya mpiga kura na jina la shehia anayokusudia kuhamia, kisha watapokea ujumbe wenye namba ya
utambulisho (token number) ambayo watakwenda nayo katika kituo cha kuandikisha Wapiga Kura ili kukamilisha taratibu

na kupatiwa kadi ya mpiga kura.

MAMBO YA KUZINGATIA

Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.
Mwananchi atakapofika katika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alama za vidole vyote kumi vya
mikono na kupigwa picha na kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni.
Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura ya Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025 na chaguzi zijazo.
Mpiga Kura ambaye ana simu ndogo (maarufu kama kitochi au kiswaswadu) anaweza kuingia kwenye mfumo wa OVRS
kwa kupiga *152*00#, kisha, atachagua namba 8 na kubonyeza, kisha atachagua namba 2, kisha atabonyeza namba 3
hapo atapata huduma namba moja hadi nne. Atachagua huduma anayoitaka kati ya hizo nne. Hatimaye, atapata namba ya
utambulisho (token number) atakayokwenda nayo kituoni kukamilisha mchakato wa kupata kadi ya mpiga kura.

Mpiga kura anaweza pia kuwasiliana moja kwa moja na Maafisa wa Tume waliopo katika Kituo cha Huduma kwa Mpiga
Kura kwa kupiga simu namba 0800112100 bila malipo.
Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali na hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi

zao za mpiga kura.

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA

Limetolewa leo tarehe 03 Januari, 2024 na:

£ ﬁf}‘ L2

Kalllma, R.K
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

218312902

lo linafanya kazi zake bila weledi wa aina
yoyote, jambo lenye athari kubwa kwa
maendeleo na ustawi wa jamii,” alisema
Dk. Dorothy.

Alitaja mfano wa maudhui machache
ambayo yamesambazwa mitandaoni na
kuwataka wayaondoe mara moja.

“Mathalani kwa uchache kabisa, hivi
karibuni ameonekana mmoja akisamba-
za maudhui ya kuuza figo za mtoto, kuna
mwingine anarusha maudhui ya kuandaa
vinywaji na vyakula vichafu na kujitapa
anawauzia wananchi wa Kariakoo na
wengine wengi,” alisema Dk. Dorothy.

Pia, alisema wapo wanaosambaza
maudhui kuhusu fursa za kujipatia fedha
kwa njia zisizoeleweka ili mradi waone-
kane wamesambaza.

“Ikumbukwe, jamii ya Watanzania in-
astahili kujipambanua kwa heshima na
kuheshimu makundi ya rika mbalimbali
yanayofanya shughuli mbalimbali za haki
humo mitandaoni ambapo yanastahili
heshima na staha.

“Kwa wale ambao tayari wamepakia
maudhui kinyume na miongozo husika,
wayaondoe mara moja kwa kuwa vyom-
bo vyenye dhamana ya kusimamia uwa-
jibikaji wa kisheria eneo hili viko kwenye
sekta mbalimbali,” alisema Dk. Dorothy.

Alitoa wito kwa waandaa maudhui
wote, kuzingatia weledi na miongozo yote
na kwamba kama kuna mtu hana elimu
na ufahamu kuhusu kuandaa maudhui ya
mitandaoni aache mara moja kwa sababu
ataharibu na atawajibishwa.

“Wizara ninayoisimamia, itaendelea
kuratibu ushirikiano wao kwenye kuwa-
chukulia hatua watu wote wanaoandaa
maudhui ya mitandaoni na kusambaza
kinyume na sheria, jamii ni yetu wote,
tuilinde ili iwe katika mazingira salama
kwa malezi na makuzi ya watoto wetu
wenyewe,” alisema Dk. Dorothy.

matokeo
uchaguzi

Na Halfani Chusi

CHAMA Cha ACT-Wazalen-
do kimesema kimefungua
mashauri ya uchaguzi 51
va kupinga matokeo na
mwenendo wa Uchaguzi wa
Vitongoji u||ofany|ka No-
vemba, mwaka jana.

Kwa mujibu wa taarifa
yao iliyotolewa kwa umma
na chama hicho jana, kesi
hizo zimefunguliwa katika
Mahakama za wilaya mbal-
imbali za Tanzania Bara na
tayari hatua za awali ikiwa-
mo wahusika kupokea wito
wa mahakama kwa ajili ya
kutajwa na kujibu mashauri
zimeanza kufanyika.

Taarifa hiyo ilizitaja
wilaya ambazo mashauri
hayo yamefunguliwa kuwa
ni Temeke, Lindi, Iala,
Momba, Mkuranga, Mafia,
Kigoma na Kibiti.

“Chama cha ACT - Wazal-
endo kupitia Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu kimejipanga
kusimamia mashauri yote
haya na tayari kimeshawa-
pangia mawakili wake kesi
vvataka205|mam|a

“Hatua ya kufungua
mashauri haya ni mwende-
lezo wa dhamira ya chama
kupigania demokrasia na
haki za wananchi zilizo-
porwa wakati wa Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, imani
yvetu kuwa Kilichotokea
kabla na siku ya uchaguzi
hakikuwa uchaguzi bali
uchafuzi na ahadi ya vion-
gozi wetu ya kusimamia
haki na demokrasia katika
kila hatua,” ilisema sehemu
ya taarifa hiyo.

Taarifa hiyo iliwataka wa-
nachama na wapenzi wote
wa demokrasia nchini ku-
jitokeza kwa wingi wakati
wa Kkesi hizo zinapoitwa
mahakamani na chama ki-
taendelea kutoa taarifa ya
kila hatua katika mwenendo
wa mashauri hayo.
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Wajumbe
CHAKUHAWATA
wagomea
mkutano mkuu

Na Paul Mabeja, DODOMA

BAADHI ya Wajumbe wa
Mkutano Mkuu wa Chama cha
Kutetea na Kulinda Haki za
walimu Tanzania (CHAKUHA-
WATA), wamegomea mKkutano
mkuu wa marekebisho ya kat-
iba wakidai kuwa mchakato
haujahusisha wanachama.

Katibu wa chama hicho Man-
ispaa ya Mpanda, Nyavidunda
Mhule, alisema hayo wakati
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu mkutano
huo unaotarajiwa kufanyika

Mhule, alisema walimu wa-
napaswa Kuupinga mkutano
huo kwa kuwa haujazingatia
matakwa ya katiba ya chama
wala maoni yao.

Alisema, wakati leo mkutano
muda wa siku mbili, wajumbe
hawajapata hata nakala va
rasimu ya katiba inayofanyi-
wa marekebisho.

“Walimu tunapaswa kupinga
mkutano huu kwa kuwa hau-
jafuata katiba, lakini mabadi-
liko ya katiba hayajazingatia
maoni ya wanachama hivyo
kama yatapitishwa mabadi-
liko haya hayatakuwa na
manufaa na wanachama bali
maslahi binafsi ya viongozi,”
alisema.

Aidha, alisema licha ya jiti-
hada Wa||zofanya ili kuipata
rasimu ya mabadiliko ya kat-
iba hiyo, uongozi umegoma
kuwapatia na badala yake
walihoji wamesimamishwa
kwenye nafasi zao.

“Mimi nimekwenda hadi
ofisini kufuata rasimu ya
katiba hiyo inayofanyiwa
marekebisho sijapa, lakini
badala yake viongozi wangu
wamenisimamia kwenye na-
fasi yangu.

“Hivyo tunamuomba msajili
wa vyama vya wafanyakazi
kuvichunguza vyama hivi
kwani vimekua vikikiuka
sheria ya Ajira na Mahusiano
Kazini na kuvunja katiba ZI-
lizowekwa na wanachama,”
alisema.

Akitoa ufafanuzi malalamiko
hayo, Mwenyekiti wa CHAKU-
HAWATA Taifa, Emmanuel
Helman, alisema mkutano huo
umefuata taratibu zote na
wajumbe hawapaswi kusiki-
liza maneno ya mtaani.

“Njia za kufikisha malala-
miko kama haya zipo kikatiba
badala ya kukimbilia kwenye
vyombo vya habari, lakini
sisi mkutano wetu UDO kwani
mamlaka zote zina taarifa
nao.

“Aidha, tunachokwenda ku-
fanya kwenye mkutano huu
sio kupitisha katiba tu bali
kupokea maoni ya wanacha-
ma wetu kipi kiwamo na Kipi
kiondolewe kwenye katiba
yetu na tunatarajia kuwa na
wajumbe wa mkutano mkuu
takribani 476," alisema.

P

Mgombea wa nafasi ya Katlbu wa Baraza la Wanavvake BAWACHA, Esther Dafi (wa pili kulia), ak|kab|dh| fomu ya ku-
gombea kinyang'anyiro hicho katika ofisi za CHADEMA Kanda vya vaam Dar es Salaam juzi. PICHA: IMANI NATHANIEL

Walimu kupimwa na wanafunzi
uelewa masomo Sayansi, Tehama

Na Grace Mwakalinga

WIZARA ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia, imesema itaan-
za utaratibu wa kuwapima na
kufanya utafiti wa kufahamu
matokeo ya mafunzo waliyoya-
toa kwa walimu wa shule za
sekondari wa masomo ya Hi-
sabati, Sayansi na Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (Teha-
ma), kwa kuwatumia wanafun-
zi ambao watapewa maswali ya
kujibu kupima uelewa wao.

Kauli hiyo, ilitolewa jana na
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
anayeshughulikia (Elimu), Dk.
Charles Mahera, wakati akifun-
gua mafunzo ya siku tano kwa
walimu wa masomo ya Sayansi
na Hisabati pamoja na wathibiti
ubora kutoka mikoa ya Simiyu
na Mara yaliyofanyika wilayani
Tarime.

Dk. Mahera, alisema kupitia

Mradi wa Kuimarisha Ubora wa
Elimu ya Sekondari (SEQUIP),
wanatekeleza afua mbalimbali
ikiwamo utoaji wa Mafunzo
Endelevu ya Walimu Kazini
(MEWAKA) kwa walimu wanao-
fundisha masomo ya Sayansi,
Hisabati na Tehama.

Alisema katika kupima ubo-
ra na utekelezaji wa mafunzo
hayo, wanaandaa utaratibu wa
kuwapima walimu waliopatiwa
mafunzo ili kuona tija kwa ku-
watumia wanafunzi ambao
wataulizwa maswali namna
walivyonufaika.

“Serikali inatumia fedha ny-
ingi kutoa mafunzo haya, lengo
ni kuwajengea uwezo walimu
wa sekondari wanaofundisha
masomo ya Sayansi, Hisabati
na Tehama mbinu zitakazowa-
saidia kuongeza uelewa kwa
wanafunzi na kupenda maso-
mo haya,” alisema Dk. Mahera.

Aidha, wanakusudia kutoa

mafunzo kwa walimu 40,000
Januari 2026 na hadi sasa
29,328 wamepata mafunzo
hayo na kuimarisha ufanisi ka-
tika ufundishaji wa masomo
hayo muhimu.

“Katika awamu hii, walimu
7940 wanatarajiwa kufaidika
na mafunzo haya, ikiwa ni hat-
ua muhimu katika kuboresha
mchakato wa ufundishaji na
ujifunzaji,” alisema Dk. Mahera.

Mratibu wa Mradi wa SE-
QUIP, Dk. Nicholaus Gati,
alisema kuwa mradi umefani-
kiwa kwa asilimia 85 ya fedha
zilizotengwa na malengo ya
mradi yanajikita kuhakikisha
wanafunzi, hususan wa kike,
wanapata elimu ya sekondari
na kumaliza masomo yao kwa
mafanikio.

Alisema, wamejikita kuima-
risha matumizi ya teknolojia
ya kidijitali (Tehama) na kutoa
fursa zaidi kwa wanafunzi wa

kike ili kushiriki kikamilifu ka-
tika elimu ya sekondari.

Mkurugenzi wa  Ualimu,
Dk. Huruma Mageni, alisema
kupitia SEQUIP, walimu wame-
fundishwa kutumia mbinu za
kisasa na changamshi ambazo
zinakuza ubunifu na ufanisi ka-
tika ufundishaji wa masomo ya
Sayansi, Hisabati, na Tehama.

Mwalimu wa Shule ya Se-
kondari Tarime, Eliud Myo-
vela, alisema matumizi ya
Tehama yataongeza ufanisi ka-
tika ufundishaji na kuwezesha
wanafunzi kufikia malengo yao
kwa urahisi zaidi.

Mthibiti Mkuu Ubora wa
Shule kutoka Halmashauri ya
Mji wa Bunda, Mwalimu Pauli-
na Makolo, alisema mafunzo
hayo yatasaidia kuboresha
mbinu zao za ufundishaji na
kuongeza ufanisi wa wanafunzi
katika masomo ya Sayansi, Hi-
sabati na Tehama.

Asilimia 59 majeruhi MOI ajali za barabarani

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Tiba ya Mifupa
na Ubongo Muhimbili (MOI),
imesema asilimia 59 ya ma-
jeruhi waliopokewa kwenye
taasisi hiyo mwaka jana wana-
tokana na ajali za barabarani.

Imesema majeruhi
wameongezeka kutoka 7,797
mwaka 2023 hadi wagonjwa
8,202 Desemba, mwaka jana
sawa na ongezeko la majeruhi
405 sawa na asilimia 5.2.

Kaimu Meneja wa Kitengo
cha Utafiti, Elimu na Ushauri
MOI, Joshua Ngahyoma, alise-
ma hayo alipozungumza kuhu-
su majeruhi wanaopokewa
kwenye taasisi hiyo.

Ngahyoma alisema mion-

goni mwa wagonjwa hao, 3,350
ambao ni sawa na asilimia 41
wametokana na aina zingine
za ajali, ikiwamo kuanguka
huku 4,852 sawa na asilimia 59
wakitokana na ajali za baraba-
rani.

“Januari  hadi Desemba
(2024) tumepokea wagonjwa
8,202 katika kitengo cha dharu-
ra, kati ya hao majeruhi wa ajali
barabarani ni 4,852 sawa na
asilimia 59, kati yao asilimia 21
ni ajali za magari na asilimia 38
ni ajali za bodaboda,” alisema.

Akifafanua  kuhusu wag-
onjwa waliotokana na ajali za
barabarani, Ngahyoma alisema
majeruhi 3,105 walitokana na
ajali za bodaboda na 1,747 ajali
7a magari.

“Majeruhi 1,397 sawa na
asilimia 45 ni madereva boda-
boda, 963 sawa na asilimia 31
ni abiria wa bodaboda na 745
sawa na asilimia 24 ya ma-
jeruhi waliosababishwa na
bodaboda kwa watembea kwa
miguu,” alisema.

Ngahyoma alisema baadhi
ya wagonjwa ambao wamepa-
ta majeraha madogo ambayo
hayakuhitaji upasuaji, wali-
hudumiwa katika kitengo cha
dharura.

“Wagonjwa ambao wamepa-
ta majeraha madogo ambayo
hayakuhitaji upasuaji  wali-
kuwa 2,957 sawa na asilimia
36 ya wagonjwa wote wali-
ohudumiwa katika kitengo cha
dharura,” alisema.

“Waliopata majeraha makub-
wa walikuwa 5,245 sawa na
asilimia 64 ya wagonjwa wote
waliohudumiwa katika kitengo
cha dharura, wagonjwa 2,610
sawa na asilimia 50 walifanyi-
wa upasuaji wa dharura ndani
ya saa 24 na wagonjwa 427
sawa na asilimia nane walipata
huduma ya uangalizi wa karibu
katika vyumba vya wagonjwa
mahututi,” aliongeza.

Alisema wagonjwa wote
ambao wamefikishwa MOI
wamepata majeraha ya ku-
umia vichwa, migongo, ku-
vunjika mifupa mirefu, kuka-
tika miguu, kuvunjika nyonga
pamoja na vidonda vikubwa
ambavyo vinasababishwa na
ajali hizo.
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Mkutano Wakuu wa Nchi Afrika
kuridhia upatikanaji nishati safi

TANZANIA inatarajia kuwa mwenyeji wa Mkutano wa Wakuu wa
Nchi za Afrika Januari 27, kuhusu nishati na unatarajia kuridhia na
kusaini mpango mahsusi wa nishati Afrika, kuidhinisha awamu ya
kwanza ya Mipango ya Kitaifa ya Nishati kwa kipindi cha 2025 hadi
2030 na kupitisha tamko la Dar es Salaam.

Mambo hayo yatakayofanyika katika mkutano huo, yatasaidia ku-
weka ramani ya kimkakati kwa maendeleo ya nishati barani Afrika
yenye lengo la kukuza upatikanaji wa nishati endelevu na ya haki
kwa wote.

Nchi 14, ikiwamo Tanzania, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo,
Nigeria, Zambia na Senegal, zitashiriki katika mpango huo wa
kuboresha upatikanaji wa nishati na uhakika wa umeme katika
maeneo yao.

Tamko la Dar es Salaam litasaidia kuainisha maono ya pamoja ya
Afrika kuhusu maendeleo ya nishati endelevu na litakuwa mwon-
gozo wa kuendeleza nishati mbadala, kuboresha miundombinu na
kuhakikisha usawa wa upatikanaji wa nishati barani kote.

Mkutano huo unalenga kuleta pamoja marais wa Afrika na wa-
dau mbalimbali ili kuhamasisha mabadiliko katika sekta ya nishati
barani Afrika na jumla ya watu 1,500 wanatarajiwa kushiriki katika
mkutano huo.

Mkakati wa nchi hizo kwa sasa ni kuja na mpango mahsusi uju-
likanao kama ‘mission 300’ unaolenga kuweka mkazo kwenye ku-
harakisha matumizi ya nishati safi, endelevu na nafuu kwa watu
milioni 300 barani Afrika ifikapo mwaka 2030.

Mpango huo unalenga kupunguza pengo la upatikanaji wa
umeme barani Afrika kwa kupanua miundombinu ya nishati ka-
tika maeneo ambayo hayajafikiwa.

Fahari ya Tanzania ni kuwa mwenyeji wa mkutano huo, kama
kiongozi wa kuendeleza nishati mbadala barani Afrika.

Rais Samia Suluhu Hassan ameufanya uongozi wake wa kimkaka-
ti katika kuendeleza miradi ya nishati safi, na juhudi zake zimeli-
fanya taifa kuwa mstari wa mbele kupigania nishati safi ya kupikia
na suluhisho endelevu la umeme.

Juhudi za kidiplomasia za Rais Samia zimeiweka Tanzania katika
nafasi ya kipekee katika mazungumzo ya nishati barani Afrika.

Majadiliano ya mkutano huo yatagusia masuala muhimu ikiwa-
mo maendeleo ya vyanzo vya nishati mbadala, upanuzi wa upati-
nishati safi ya kupikia ili kulinda afya ya umma na mazingira.

Alisema, kupitia Mkakati wa Kitaifa wa Nishati Safi ya Kupikia,
Tanzania inalenga kuhakikisha kuwa asilimia 80 ya kaya zinapata
suluhisho la nishati safi ya kupikia ifikapo mwaka 2034.

goji 32,000 vikiwa vimeunganishwa na gridi ya taifa na mafanikio
hayo yameleta maboresho makubwa katika sekta za afya, elimu na
uchumi nchini, na kutoa msingi wa ukuaji zaidi.

Mkutano huo pia utatoa jukwaa kwa viongozi wa Afrika kutia
saini makubaliano muhimu yatakayobadilisha mazingira ya ni-
shati barani.

Hii ni fursa ya kipekee kwa Tanzania kuimarisha nafasi yake duni-
ani na kuonesha maendeleo yanayofanyika katika sekta ya nishati.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa Idara ya Ushirikiano wa Kimataifa
katika Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, kufikia Desemba 2024, uzalishaji wa umeme Tanzania bara uli-
kuwa umefikia megawati 3,169.20.

Pia, upatikanaji wa umeme uliongezeka kutoka asilimia 14 mwaka
2011 hadi asilimia 78.4 mwaka 2020, kutokana na juhudi za Wakala
wa Nishati Vijijini (REA).
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Dawa ya wadanganyifu
- mitihani ni kuwajibishwa

BARAZA la Mitihani la Taifa (NEC-
TA), limefuta matokeo yote ya wa-
nafunzi 105 wa darasa la nne na 46
wa kidato cha pili kwa maelezo ya
kufanya udanganyifu na kuandika
martusi.

Mbali na hatua hiyo, NECTA pia
imekifungia kituo cha Upimaji na
Mitihani ya Taifa GoodWill cha Aru-
sha kutokana na mkuu wa shule na
baadhi ya walimu kuthibitika ku-
fanya udanganyifu ili kusaidia wa-
nafunzi.

Ni kwa mujibu wa Katibu Mtendaji
wa NECTA, Dk. Said Mohamed, aki-
tangaza matokeo hayo wiki iliyopita,
akifafanua kuwa yamefutwa kwa
mujibu wa kifungu cha 5(2)(j) cha
Sheria ya Baraza la Mitihani pamoja
na kifungu cha 30(2) (b) cha Kanuni
za Mitihani za mwaka 2016.

Katika ufafanuzi wake wanafunzi
hao 100 wa darasa la nne walifanya
udanganyifu na watano waliandika
matusi huku kwa kidato cha pili wali-
ofanya udanganyifu ni 41 na watano
waliandika matusi katika karatasi
zao za majibu katika upimaji wa ki-
taifa wa kidato hicho.

Inaelezwa na Katibu Mkuu kuwa
kati ya wanafunzi hao 100 waliofuti-
wa matokeo, 98 walipangwa na wal-
imu wakuu kuwafanyia wanafunzi
wenzao mitihani kwa maslahi bin-
afsi.

Nikirejea kwenye hoja yangu ni
kwamba, kwa kuwa udanganyifu
umekuwa wa miaka nenda miaka
rudi, baraza lingeanzia kwa walimu
hao kubaini mianya yote ya udang-
anyifu na kuidhibiti.

Walimu waliobainika kujihusisha
na vitendo hivyo, wangebanwa ili
wataje mbinu zote ambazo huwa
zinatumika na kama wapo wengine
zaidi nao watajwe waunganishwe ka-
tika kundi hilo.

Udanganyifu katika mitihani ni
adui wa elimu ambaye bila kum-
chukulia hatua madhubuti, anaweza
kusababisha madhara makubwa

Walimu
wal-
iobainika
kujihu-
sisha na
vitendo
hivyo,
wange-
banwa ili
wataje
mbinu
zote
ambazo
huwa zi-
natumika
na kama
wapo
wengine
zaidi nao
watajwe
waungan-
ishwe ka-
tika kundi
hilo.

kwa miaka ya mbele ikiwamo nchi ku-
kosa wataalamu bora wa fani mbalim-
bali.

Ninaeleza hivyo kwa sababu, wa-
naofanya udanganyifu wa mitihani na
kufaulu kwa njia hiyo, hawawezi ku-
fika mbali kielimu, kwani wanapokosa
msaada wa udanganyifu si rahisi ku-
faulu.

Kwa kuwa udanganyifu huo ume-
shakemewa kwa muda mrefu lakini
bado unaendelea, ninadhani hao wal-
iobainika kushirikisha watoto wadogo
wa darasa la nne katika mchezo huo,
wangebanwa ili uwe mfano kwao na
kwa wengine wenye nia ya kufanya
uovu huo ili waache.

Watoto kama hao wa darasa la nne
hawana wanachokifahamu zaidi ya
kupokea kile wanachopewa. Hivyo,
wale waliowashirikisha kufanya ki-
tendo hicho ndio wanaotakiwa ku-
wajibishwa. Ninaungana na wale wa-
naosema kuwa elimu ni kama ibada
haitaki najisi. Kwa kuwa watoto ni taifa
la kesho, waachwe wafanye wenyewe
kulingana na jinsi walivyojifunza bila
kuongezewa udanganyifu.

Wakizoezwa kufanyiwa au kudan-
ganya, matokeo yake na wao wataiga
mtindo huo na kuuona kama sehemu
ya maisha yao. Matokeo yake yanaweza
kuwa ni kuongeza wadanganyifu kila
sekta miaka ya baaadaye.

Mtindo huo katika mitihani usipo-
dhibitiwa, unaweza kusababisha baa-
dhi ya wanafunzi wakapungukiwa
ari ya kupenda masomo na kupoteza
uzalendo wao kwa taifa lao ambalo
ndio wanalotarajia kulitumikia mara
baada ya kuhitimu masomo yao.

Si sahihi kuwapo wanafunzi wanao-
faulu kwa udanganyifu na wengine
wakiumiza vichwa kwa kutumia akili
zao. Ndio maana nikaeleza kuwa mtin-
do huo unaweza kusababisha wengine
wakapunguza ari ya kusoma kwa kuwa
wataona hata wakisoma kwa bidii
wapo wenzao ambao watafaulu kira-
hisi kwa udanganyifu bila kuumiza
vichwa.
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DC awaonya
waharibifu hifadhi
pori Kilombero

Na Idda Mushi, KILOMBERO

MKUU wa Wilaya ya Kilombero,
Wakili Dunstan Kiobya amewaonya
watu watakaobainika kudhoofisha

jitihada za kulinda na kuhifadhi Pori

la Akiba Kilombero, mkoani Moro-
goro ambalo limetengwa maalum
kwa ajili ya kuhifadhi vyanzo vya
maji, misitu na wanyamapori na

upatikanaji wa maji katika mradi wa

kimkakati wa Bwawa la Umeme la
Nyerere (JNHPP).

Alisema hayo wilayani hapa wakati

akizungumza na waandishi wa

Halbari kuhusu umuhimu wa pori
ilo.

Aliwaonya baadhi ya watu wa-

naowalaghai wananchi na kuen-

delea kulima na kuchunga mifugo

ndani ya pori hilo na kuuza maeneo
kwa ajili ya shughuli za kilimo kiny- :

ume na sheria kwa kuwa maeneo
va hifadhi hayaruhusiwi kwa shu-

ghuli zozote za kibinadamu isipoku-

wa zile zinazoruhusiwa kisheria.
“Kumebainika uwapo watu wa-
naowatapeli wananchi kwa kuwau-
zia maeneo ndani ya hifadhi ndio
maana Nnamwagiza Mkuu wa Polisi
wilaya pamoja na Kamati ya Usala-
ma ya wilaya kuendelea kufuatilia
kwa ukaribu suala hili na wote wa-
takaobainika kuwarubuni wananchi,
kuwalaghai, kuwatapeli kwa njia
moja ama nyingine wachukuliwe
hatua kali za kisheria,” alisema.
Aliwaasa viongozi na watendaji
katika ngazi mbalimbali wilayani
humo kuongeza ulinzi kwenye
maeneo tengefu ya Pori la Akiba la
Kilombero na kuweka utaratibu wa
kuwapokea wananchi wanaohamia
kutoka ndani ya hifadhi hiyo hasa
wanaoingia kupitia maeneo ya

Mngeta, Mofu na Namawala.
Maeneo mengine ni Kalengakelu,
Chombe, Chita, Chisano, Ching'anda,
L\j/lrl]i_mba, Utengule na jirani na hifa-

i.

“Rais wetu Samia Suluhu Hassan
ameonesha imani na nia nzuri ku-
hakikisha hifadhi yetu hii (Pori la
akiba la Kilombero) lisiharibiwe na
watu wachache badala yake kila
mmoja ashiriki kulilinda kutokana
na umuhimu wake hasa kwa uhifa-
dhi na mazingira na kutupatia maji
va kutosha kwa matumizi mbal-
imbali ikiwamo ya uzalishaji wa
umeme,” alisisitiza Kiobya.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mlimba, Jamal Idrisa
Abdul, alimshukuru Rais Samia kwa
kulipandisha hadhi Pori la Akiba
la Kilombero na kusisitiza kazi ili-
yobaki ni kushirikiana na Mamlaka
ya Usimamizi wa Wanyamapori
Tanzania (TAWA) kutunza, kuilinda
na kuihifadhi pamoja na kurejesha
vasili wake.

Hadi sasa kazi wanayoendelea
nayo ni kuhakikisha wananchi ha-
waendelezi shughuli zozote za kibi-
nadamu katika hifadhi hiyo.

Kamanda wa Pori la Akiba Kilomb-
ero, Bigilamungu Kagoma, alisema
tangu hifadhi hiyo ipandishwe ha-
dhi, mamlaka hiyo imeendelea na
uwekaji vigingi ili kuifanya mipaka
va hifadhi kuonekana vizuri na ku-
tambulika wazi kwa wananchi.

“Mpaka sasa tumeshaweka zaidi ya :

vigingi 1,100 katika maeneo mbal-
imbali ya hifadhi,” alisema Kagoma.

Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Jeshi la Magereza kutoka Ofisi ya Kilimo, Ufugaji na Utunzaji Mazingira, Daimu
Mmolosho (wa nne kulia), akiwa na maofisa wengine wameshika miti tayari kwa ajili ya upandaji katika kata ya
Msalato, Dodoma jana, jumla ya miti 1,500 ilipandwa. PICHA: PETER MKWAVILA

Madaktari JKCI ‘kuwasaka’

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI), imeanzisha

© huduma ya kuwapima afya ya
: moyo wafanyakazi wanapoku-
C ] | : wa ofisini.

pembezoni mwa hifadhi kama Idete, :

Meneja Masoko wa JKCI,

: Irene Mbonde, alisema hayo
: wakati
: zishwa huduma hiyo.

akizungumzia kuan-

Alisema wameamua kuan-

¢ zisha huduma hiyo baada ya
: kubaini kuwa baadhi ya watu
: wanashindwa kwenda kupima
: afya zao kwa kutingwa na ma-
 jukumu yao ya kila siku.

“Tumebaini kuwa watu

: wengi wanafanya mazoezi bila
: kujua afya zao na wengine wa-
! napata msongo wa mawazo
: wakiwa kazini, wengine wa-

naanguka na kupata matatizo

mbalimbali ~ kama
kiharusi ndio maana
tumeanzisha hii pro-
gramu,” alisema.

“Tumebaini
kwamba watu wengi
hawaji kupima kwa
kuwa na majukumu
mengi kwa hiyo tuki-
wafuata huko tuta-
warahisishia kupima
afya zao za moyo
walipo wakiwa wa-
naendelea na kazi
zao ili wanaobaini-
ka kuwa na shida
waanze  matibabu
mapema kabla ya
hali kuwa mbaya,”
alisema.

Alisema programu
hiyo itasaidia ku-
punguza gharama

Alisema
wameamua
kuanzisha
huduma

hiyo baada
ya kubaini
kuwa baadhi
ya watu wa-
nashindwa
kwenda Kupi-
ma afya zao
kwa kutingwa
na majukumu
yao ya Kila
siku.

za matibabu kwa
watu ambao wa-
nagundua matati-
7o yao ya afya zao
hali ikiwa mbaya
kwa kuwa kupitia
programu  hiyo
watabaini mape-
ma na kupata
tiba kwa gharama
nafuu.

Alisema kam-
puni mbalimbali,
taasisi za umma
na binafsi zitaka-
zohitaji huduma
hiyo  zinaweza
kuwasiliana na
uongozi wa taasi-
si hiyo ili kupata
huduma kwa wa-
fanyakazi wake.

Wakati huo

‘wagonjwa wa moyo ofisini

huo, JKCI imewaalika wataal-
amu wa afya nchini kwenye
mkutano wa kimataifa wa ma-
gonjwa ya moyo unaotarajiwa
kufanyika wiki hii.

Taarifa ya JKCI ilisema jana
kuwa kwenye mkutano huo
mada mbalimbali zikiwamo za
matibabu bobezi ya moyo kwa
kutumia mtambo wa kisasa wa
Cath lab pamoja na namna ya
kuepuka magonjwa hayo zita-
tolewa.

Ilisema mada zingine zi-
takazotolewa ni pamoja na
magonjwa ya moyo kwa wa-
toto, huduma muhimu baada
ya upasuaji wa moyo, uchun-
guzi bobezi wa moyo, upasuaji
mkubwa wa moyo na mishipa
ya damu, teknolojia ya akili
bandia kwenye upasuaji wa
moyo.

K ABW E L A FADHILI MOHAMED

——  MATEMBEZI YA L—
JIONT NIMEYAPENDA, KIMEKU-

—— PATA NINI LEO? ———

VIJIHELA TUU.
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Serikali kuweka kipaumbele
bajeti malisho ya mifugo

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI kupitia Wizara ya
Mifugo na Uvuvi inakusudia ku-
weka bajeti kila mwaka vipaum-
bele kwenye eneo la malisho
ya mifugo na maji ili wafugaji
wafuge kisasa wakiwa katika
maeneo yao rasmi badala ya
kuhamahama.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Dk. Ashatu Kijaji alisema hayo
wilayani Mvomero wakati wa
kikao chake na viongozi wa
Serikali ya Mkoa wa Morogoro,
wakiwamo wa wilaya hiyo
pamoja na baadhi ya wafugaji.

Aliwataka wakuu wa mikoa
nchini kuhamasisha mpango
wa matumizi bora ya ardhi
kwa ajili ya kuiwezesha serikali
kuboresha miundombinu ya
ufugaji.

Alisema mpango mkakati
huo wunalenga kuwaondolea
adha wafugaji kutotembea
muda mrefu kufuata mabhitaji

hayo muhimu kwa ajili ya mifu-
£0 yao.

“Tayari kwenye mpango huu
tumeanzia Morogoro kuleta
mbegu za malisho ya mifugo ili
wafugaji wawe na maeneo yao
rasmi kwa ajili ya kilimo cha
malisho ya mifugo,” alisema Dk.
Kijaji.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2025/26, serikali itaanza
utekelezaji wa mpango wa
kuchimba visima na mabwawa
ili kuwahudumia wafugaji na
mifugo yao nchini.

Aidha, alisema vituo atamizi
na mbegu bora za mifugo ndio
chachu kwa Tanzania kuwa
na nafasi kubwa ya kuuza
mazao ya mifugo nje ya nchi
na kuondokana na vikwazo vya
kimataifa ambavyo imekuwa
ikikabiliana navyo juu ya ubora
wa mazao hayo yanapotakiwa
katika nchi hizo.

Alimhakikishia Mkuu wa
Wilaya ya Mvomero, Judith
Nguli, upatikanaji wa mbegu

bora za malisho kwa ajili ya
mashamba 1,200 ya wafugaji
ambao wamekubali kujiunga
kwenye kampeni ya Tutunzane
Mvomero.

Alisema changamoto inay-
owakabili wafugaji wengi ni
suala la malisho ya uhakika na
maji hasa nyakati za kiangazi
na kwamba wizara itahakiki-
sha mbegu hizo zinapatikana
ili mashamba ya wafugaji ya-
pandwe kusaidia kupunguza
migogoro ya wakulima na waf-
ugaji.

“Huu mpango wa ugawaji wa
mbegu za malisho ni kuunga
mkono jitihada za Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan ambaye
aliizindua kampeni hiyo Ago-
sti 3, 2024 hivyo na sisi wizara
tumesimama imara kwenye
utekelezaji wake,” alisema Wa-
ziri Dk. Kijaji.

Katika hatua nyingine, al-
imwagiza Naibu Katibu Mkuu
wizara hiyo anayeshughulikia
mifugo kufanya utafiti wa hara-

ka ili kujenga kisima au bwawa
ya bajeti ya mwaka 2025/2026
ili wafugaji hao kuacha kufuata
maji umbali mrefu na kusaba-
bisha migogoro baina yao na
wakulima.

Mkuu wa Wilaya ya Mvome-
ro, Nguli alisema upatikanaji
wa mbegu za malisho pamoja
na gharama za uchimbaji wa vi-
sima ni changamoto mojawapo
katika utekelezaji wa kampeni
hiyo ya Tutunzane Mvomero.

Nguli alisema wakati kampeni
hiyo inaanza kutekelezwa kuna
mashamba 379 ambayo yali-
patiwa hati kwa ajii ya kupanda
malisho ya mifugo.

Baadhi ya wafugaji akiwamo
Chifu Kashu Moreto kwa nyaka-
ti tofauti waliipongeza serikali
inavyowapambania  wafugaji
waweze kuleta mabadiliko kwa
wafugaji huku ikiwahimiza
kufuga kisasa na kuwasogezea
huduma mbalimbali karibu na
maeneo yao.

MKkuu wa
Mkoa wa
Mtwara,
Kanali Patrick
Sawala (kulia),
akikabidhi
msaada wa
vitu mbalim-
bali ikiwamo
vyakula

kwa watoto
wenye uhitaji
maalumu wa
kituo cha
Upendo
Rehabilita-
tion kilichopo
Magomeni
mkoani humo
. juzi. Msaada
huo umetole-
wa na wadau
mbalimbali
kwa kush-
irikiana na
Serikali ya
Mkoa wa
Mtwara. PI-
CHA: HAMISI
NASRI

© Ceita,

Dereva alivyofariki
. dunia ajali ya basi

Na Thobias Mwanakatwe,
: SINGIDA

DEREVA Cuthbert Likaliko

(58), mkazi wa Mkoa wa

Pwani amefariki dunia papo

: hapo baada ya gari alilokuwa
: akilisafirisha kwenda nje ya

: nchi kugongana uso kvva uso
¢ na basi mali ya Kampuni ya

Frester, mjini hapa..
Kamanda wa Polisi Mkoa wa

¢ Singida, Amon Kakwale, am-

¢ ethibitisha kutokea kwa ajali
¢ hiyo Januari 4, mwaka huu

! Majira ya saa 5:00 usiku kwe-
¢ nye makutano ya Barabara

Kuu va Singida-Mwanza eneo
la Sabasaba mjini hapa.
Kakwale, alisema dereva

: huyo alifariki baada ya gari
: hilo alilokuwa akiendesha aina
¢ ya Toyota Canter akilisafiri-
: sha kugongana na basi hilo

linalofanya safari zake kati ya
Moshi mkoani Kilimanjaro na

Muuguzi kiongozi katika Hos-

¢ pitali ya Rufani ya Mkoa wa

¢ Singida, Asha Kanpuni, alisema
{ baada ya kupewa taarifa za

: ajali hiyo kitengo cha dharura
: cha hospitali hiyo kilifika eneo

la tukio na kuchukua mwili wa

: marehemu.

Asha, alisema katika ajali

: hiyo hakukuwa na majeruhi
i wengine.

Alisema uchunguzi wa mada-

: ktari wa hospitali hiyo wali-
¢ baini kuwa dereva huyo ali-
+ kufa kutokana na kujeruhiwa
¢ vibaya sehemu za kichwani.

Madereva wa bodaboda Kkati-

¢ ka eneo la Sabasaba walisema
¢ katika eneo hilo kumekuwa

¢ kukitokea ajali nyingi kutoka-
: nana madereva kutozingatia
: taa za usalama barabarani.

Elia Timothy, alisema katika

:eneo hilo usiku na mchana
: madereva wamekuwa hawaz-

ingatii taa za usalama baraba-

¢ rani na kusababisha ajali ku-
: tokea mara kwa mara.

Aliwaomba askari wa kikosi

* cha usalama barabarani kusi-
* mama katika eneo hilo muda
¢ wote ili kudhibiti madereva

: wazembe na kuepusha ajali

: Zisizo za lazima.

Asha, alisema kati-

ka ajali hiyo hakuku-
{ wa na majeruhi wen-
: gine.

Watoto wakabldhlwa misaada zaidi ya mil. 8/-

Na Hamisi Nasri, MTWARA

SERIKALI mkoani Mtwara
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali imekabidhi msaada
mbalimbali kwa watoto zaidi ya
1,000 wenye mahitaji maalumu
mkoani humo uliogharimu Sh.
8,049,000.

Akizungumza wakati wa hafla
fupi ya kukabidhi msaada huo,
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,

Kanali Patrick Sawala, alisema
anaamini moyo huo wa kuwa-
shika mkono watoto wao utaen-

Sawala.

Alimpongeza Rais Samia Su-
Iuhu Hassan kushiriki na makun-

katika sikuu hizi za mwisho wa

mwaka,” alisema.
Mwalimu na mlezi

kutoka

delea ili waendelee kupata faraja
zaidi.

“Niwashukuru wadau wote
ambao wameweza kushiriki kwa
namna moja ama nyingine tu-
naamini moyo huu wa kuweza
kuwashika mkono watoto wetu
utaendelea ili waendelee ku-
pata faraja zaidi,” alisema Kanali

di mbalimbali katika nyakati
mbalimbali ikiwamo sikukuu za
mwisho wa mwaka.
“Mheshimiwa Rais ameonesha
njia ya namna na kushirikiana na
kuwapa nafasi watoto wetu am-
bao wana mahitaji maalum wali-
yopo kwenye vituo ambao nao
wanabhitaji faraja kama wengine

kituo cha kulelea watoto cha
Upendo Rehabilitation kilichopo
Magomeni Manispaa ya Mtwara
Mikindani, Sikudhani Ayubu, al-
impongeza mkuu huyo wa mkoa
kwa kuwapatia msaada huo kwa
watoto hao.

Mmoja wa watoto hao wenye
wahitaji maalum akiwamo Nur-

dini Abdallah kutoka kituo cha
Rahaleo, aliushukuru uongozi
kwa kuendelea kuwajali kwasa-
babu mara nyingi wanapatiwa
misaada na kufarijika.

Watoto waliopatiwa msaada
huo ni kutoka kwenye vituo
sita baadhi ya halmashauri iki-
wamo ya Manispaa ya Mtwara
Mikindani, Wilaya ya Masasi na
Halmashauri ya Wilaya ya Tan-
dahimba.
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Mamlaka
Za maji
zakusanya
mabilioni

gz ézl%\lmason Jasson,

MAMLAKA tatu za maji
mkoani Manyara zime-
kusanya shilingi bilioni
2.3 kwa robo ya kwanza
va utekelezaji wa Ba-
jeti ya mwaka huu wa
fedha wa 2024/25 Kkati
ya shilingi bilioni 9.6 ya
malengo zilizojiwekea.

Mamlaka h|zo ni Mam-
laka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mjini Ba-
bati (BAWASA), Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Mjini Mbulu
na Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Ma2|ng|ra
Mjini Kibaya.

Hayo yalielezwa jana
na Mkurugenzi Mtend-
aji wa BAWASA, |ddy
Msuya wakati akizun-
gumza na Nipashe.
Alisema kwa mwaka
huu wa fedha upande
wa miradi ya maendeleo
mamlaka hizo zilitenga
Shilingi milioni 668, lak-
ini serikali kuu imeziten-
gea Shilingi bilioni 11.

Alisema licha ya kuku-
sanya Shilingi Bilioni 2.3
kwa robo ya kwanza,
mamlaka hizo zimetumia
shilingi bilioni 2.6 ikiwa
%ongezeko la asilimia

Alisema miradi in-
ayoendelea kutekele-
zWa mwaka wa fedha
2024/25 itatumia
shilingi bilioni 44.6

na ikikamilika itazitoa
mamlaka za maji kwe-
nye upatikanaji wa maji
kwa asilimia 84 mpaka
asilimia 95. )

Mkurugenzi huyo, alise-
ma kwa mwaka wa fed-
ha 2023/24, mamlaka
hizo Z|||kusanya shilingi
bilioni 6.39.

“Pamoja na makusanyo
hayo, serikali kuu ilitoa
Sh. bilioni 30 badala
ya ile Sh. bilioni 6 na
matumizi kwa mamlaka
tatu valikuwa Bil.7.3,”
alisema Msuya.

Alieleza kuwa Kkiasi hi-
cho cha Shilingi bilioni
30 zilizotolewa na seri-
kali kuu zilisaidia kuka-
milisha miradi tofauti ya
maji.

Alisema kwa mwaka
huu wa fedha upande
wa miradi ya maen-
deleo mamlaka hizo
zilitenga Shilingi mil-
ioni 668, lakini seri-
kali kuu imezitengea
Shilingi bilioni 11.

TIC yaagizwa kuwawezesha
‘wawekezaji wazawa nchini

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

AZIRI wa Nchi
Ofisi ya Rais Mipa-
ngo na Uwekeza-
ji, Profesa Kitila
Mkumbo amekiagiza Kituo cha
Uwekezaji nchini (TIC) kuwaan-
galia wawekezaji wazawa kwa

jicho la pekee ili wafanye uzal-

ishaji kwa ufanisi.

Vilevile ameliagiza Shirika
la Viwango Tanzania (TBS) na
Tume ya Ushindani nchini (FCC)
kudhibiti bidhaa feki zinazo-
zalishwa mitaani na kudumaza
wawekezaji wazawa.

Mkumbo alitoa maagizo
hayo jana mjini hapa baada ya
kutembelea Kiwanda cha Mati

Super Brands Limited kinacho-
milikiwa na mwekezaji mzawa,
David Mulokozi.

“TIC wawekezaji kama hawa
muwape jicho la pekee kila wa-
nachohitaji wapewe ili waweze
kufanya uwekezaji wao,” alise-
ma.

Alisema uwekezaji unao-
fanywa unasaidiwa na upati-
kanaji wa umeme wa uhakika
kutoka Bwawa la Julius Nyerere
na Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Mji wa Babati
(BAWASA) ambao ndio wanatoa
huduma ya maji kwa mwekezaji
huyo.

Kuhusu bidhaa feki lililoele-
zwa na Mkurugenzi Mulokozi,
alisema wanalichukua kwa uzi-
to mkubwa.

Prof. = Mkumbo, alisema
TBS na FCC wanatakiwa
kuhakikisha wanadhibiti bid-
haa feki kwa kuwa zinaathiri
uchumi na upatikanaji wa kodi
za serikali.

Alisema licha ya ubunifu
anaofanya mwekezaji huyo wa
kuboresha mifumo, anatakiwa
kuhakikisha vijana wanapata
ajira ili kusaidia serikali kupun-
guza wimbi hilo kuzagaa mi-
taani.

Alisema kuhusu hoja ya mab-
adiliko ya sheria kuwa na athari
kibiashara, Mkumbo, alisema
kuanzia mwezi ujao, wataan-
zisha chombo cha kusimamia
masuala yote ya uwekezaji na
sheria kubadilika.

“Mabadiliko ya mara kwa

mara ya sera na sheria tunazi-
fanyia kazi na serikali itaendelea
kumuunga mkono mwekezaji ili
afanikiwe,” alisema.

Mulokozi, akitoa taarifa kwa
waziri huyo, alisema ulipaji wa
kodi umekuwa ukiongezeka kila
mwaka.

Alisema mwaka 2022 walilipa
Shilingi bilioni 7.7, mwaka juzi
bilioni 7.9 na mwaka jana bilioni
8.

Alisema ameajiri wafanyakazi
269 kati ya hao, wa kudumu 147
na kawaida ni 122.

Mkurugenzi huyo, alisema
changamoto waliyo nayo ni
kukosa chupa kutoka Kiwanda
cha Kioo Limited na kulazimika
kuagiza bidhaa hiyo kutoka Ken-
ya au Oman.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo (kulia), akisalimiana na mmoja wa wawekezaji mkoani Man-
yara, David Mulokozi, ahpotembelea wawekezaji mkoam humo jana. PICHA: JALIWASON JASSON

Wananchi Msitu wa Tembo
kuunganishiwa barabara

Na Godfrey Mushi,
SIMANJIRO

SERIKALI inatarajia kufungua
mawasiliano ya barabara ya
Langa/Mkuu na Ngorika-Ngage
na kuziunganisha ili kupunguza
adha ya kusafiri umbali mrefu
wakazi wa Msitu wa Tembo
wilayani hapa Mkoa wa Man-
yara.

Kaimu Meneja wa Wakala wa
(TARURA), Wilaya ya Simanjiro,
Naftari Chaula alitangaza mpan-
go huo jana wakati wa ukaguzi
wa utekelezaji wa ujenzi na
ukarabati wa barabara wilayani

hapa.

Kwa mujibu wa Chaula, bara-
bara hiyo imekuwa ikikumbwa
na mafuriko pamoja na sehemu
nyingine kufungwa kutokana na
kuwa na makorongo mengi yal-
iyosababishwa na mvua.

“Kwa mwaka huu wa fedha, tu-
natarajia kukamilisha ujenzi wa
madaraja kwa zaidi ya asilimia
70, tayari mkandarasi yupo eneo
la ujenzi akiendelea na uchim-
baji na upangaji wa mawe.

“Ujenzi huu  ukikamilika
utafungua mawasiliano kati
ya Kata ya Ngorika na Msitu
wa Tembo na kuwezesha usa-
firishaji wa mazao ya uvuvi ku-

toka Bwawa la Nyumba ya Mun-
gu,” alisema na kuongeza kuwa:

“Wananchi wamekuwa waki-
pata shida sana katika shughuli
za usafirishaji wa mazao ya
uvuvi, bidhaa nyingine za kili-
mo na hata wa Ngorika kwenda
Hospitali ya Kata ya Msitu wa
Tembo na Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya KCMC iliyoko Moshi,
Kilimanjaro na kwingine kwa
matibabu.”

Kwa upande wao, wakazi wa
kata hiyo wameishukuru serikali
kupitia TARURA kwa kuwapele-
kea mradi huo kuwa utasaidia
kuondoa changamoto walizoku-
wa wakikutana nazo.

Thomas Sokoine, Mkazi wa
wa Tembo, ahsema kujengwa
kwa daraja katika korongo hilo,
kutasaidia wananchi wakiwamo
watoto kuvuka upande wa pili.

Robert Juma, dereva wa lori,
alisema barabara hiyo imekuwa
na changamoto wakati wa mvua
na kumshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kuwapelekea
mradi huo wa ujenzi wa maka-
lavati.

Jorum Yohana, Mkazi wa Msi-
tu wa Tembo, alisema maeneo
yao yalikuwa ni hatarishi kwao
kutokana na kujaa maji kuleta
adha kubwa kwa wananchi.
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HABARI KANDA YA ZIWA &

Wanaoozesha wanafun2| kufungwa jela

Na Shaban Njia, KAHAMA

haki ya kupata elimu.

KUU wa Wilaya ya
Kahama mkoani Shin-
yanga, Mboni Mhita
amesema atawafunga
jela wazazi na walezi watakao-
bainika kuwaozesha wanafunzi
waliochaguliwa kujiunga na ki-
dato cha kwanza kwa tamaa za

kujipatia mali.
Mboni,

alisema hatua hiyo
itaenda sambamba na wazazi na
walezi watakaobainika kuwaficha
watoto wenye ulemavu waliofikia
umri wa kuanza darasa la awali, la
kwanza kwa kosa la kuwakosesha

za sekondari

mwezi huu.
Mboni,

Alitangaza mpango huo jana
wakati akizungumza na Nipashe
ofisini kwake jinsi serikali ilivyo-
jipanga kuhakikisha wanafunzi
wote waliofaulu kujiunga na ki-
dato cha kwanza katika shule
za Halmashauri
ya Msalala, Ushetu na Manispaa
ya Kahama wanaanza masomo

alisema wameanzisha
operesheni maalamu kuhakikisha
wanafunzi waliofaulu na kuch-
aguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza wanaingia darasani na
kuanza masomo yao kwa wakati.

Alisema serikali

mwanafunzi
wa sheria.

katika Halmashauri

mwingine

mitihani.

imet-
engeneza mazingira ma-
zuri ya kusoma, hivyo kila

Kwa mujibu wa Mboni,
¥a alisema ugu-

Alisema kwa sasa tatizo N80Ombe na
hilo halipo baada ya ku-
dhibitiwa na kusalia Msala-

la na Manispaa ya Kaha-
ma kutoka na kuwapo
X . kwa migodi midogo ya
anatakiwa MKkazi wa Nyi- machimbo ya madini.

kwenda shule kwa mujibu h0g0 Manis-

paa ya Kaha- Katika

ma, Hotesea
Methord,

chanzo cha

pata fedha na

kujikwamua oK@

kiuchumi.

kuwavuna kwa njia ya Kisasa ya vizimba inayotumiwa ndani ya Ziwa Victoria. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kipindupindu chalipuka Bunda

Na Vitus Audax

WAKAZI wa Wilaya ya Bun-
da mkoani Mara, wametakiwa
kuchukua tahadhari kukabili-
ana na ugonjwa wa kipindip-
indu baada ya kuibuka katika

Tahadhari hiyo ilitolewa
juzi na Katibu Tawala wa
Wilaya hiyo, Salum Mtetela
wakati akitangaza maazimio
ya kikao cha kamati ya afya
cha dharura ili kudhibiti
kusambaa ugonjwa huo
wilayani humo.

Mtetela ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Kamati hiyo, alise-
ma miongoni mwa sababu
zilizobainika kuwa chanzo
kuibuka kwa ugonjwa huo
ni  wananchi kutozingatia
matumizi sahihi ya vyoo.

Alisema asilimia kubwa ya
vyoo, wananchi wengi wana-
tumia maji si safi na salama
kwa afya zao ya kwenye ma-
bwawa.

Alisema kikao hicho kil-
iazimia uongozi wa kata na
wilaya kuhakikisha kaya hizo

zinajenga vyoo hadi kufikia
Januari 10, mwaka huu na
kufuata matumizi sahihi ya
Vy0o0.

Alisema kikao hicho pia
kimeazimia kusitisha miku-
sanyiko isiyokuwa ya lazima
ya chakula misibani, minada
na migahawa kuanzia Juma-
mosi iliyopita.

“Kikao kimeelekeza Mam-
laka ya Maji kuhakikisha in-
aboresha huduma ya maji ka-
tika kata hiyo na kuhakikisha
wanachunguza na kutibu vy-

anzo rasmi vya maji vinavyo-
tumiwa na wakazi wa eneo
hilo,” alisema Mtelela.

Kadhalika, alisema kikao
hicho kimeelekeza viongozi
wa maeneo hayo kuende-
lea kutoa elimu ya afya na
usafi wa mazingira mara kwa
mara.

“Wananchi wote wilayani
hapa pia wanatakiwa ku-
chukua tahadhari kwa kuz-
ingatia misingi ya usafi wa
mazingira na vyakula ili kue-
puka ugonjwa huo,” alisisitiza
Mtelela.

Kata ya
Ngogwa na Zongomela
Manispaa ya Kahama
kuna mabinti walikuwa
Ushetu ilibainika kulikuwa my wa maisha Kkatika harakati za kuoz-
na tatizo la wazazi kuwao-
za wanafunzi na wakati wazazi wengi
kuwarubuni kuwaoza wa-
wafanye vibaya kwenye hafunazi ili ku-

eshwa, tulipata taarifa
kupitia operesheni tu-
nayoifanya na kuzuia
jaribio hilo. Niwaonye
wazazi na walezi ku-
sehemu ya
kukwamisha ndoto za

elimu kwani sitawa-

vumilia nitawafunga,” alisisitiza
Mboni.

Kuhusu wanafunzi wa awali na
darasa la kwanza, alisema utarat-
ibu wa uandikishwaji unaendelea.

Mkazi wa Segese, Msalala Rich-
ard Godfrey alisema, maeneo ya
wachimbaji wadogo wanafunzi
wamekuwa wakiwekwa kiny-
umba, baadhi kupewa ujauzito na
kubaki wakihangaika mitaani.

Mkazi wa Nyihogo Manispaa ya
Kahama, Hotesea Methord, alise-
ma ugumu wa maisha chanzo cha
wazazi wengi kuwaoza wanafunzi
ili kupata fedha na ngombe na ku-
jikwamua kiuchumi.

‘Wananchi vijijini
wahamasishwe
kupikia gesi safi’

Na Shaban Njia, KAHAMA

MENEJA wa Mamlaka ya Udhibiti

wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) Kanda ya Magharibi, Wal-
ter Christopher amesema matumizi
ya nishati chafu bado makubwa vi-
mstari wa mbele kuhamasishana
kuhamia nishati safi.

Christopher alitoa rai hiyo juzi

wilayani hapa wakati akifungua
m?funzo kwa wadau wa nishati
safi.

Alisema kila mwananchi ana wa-

jibu wa kuhamasisha matumizi ya
nishati safi katika maeneo yake
ili kuondokana na ukataji wa miti
oVYO.

Alisema ukataji miti ovyo unasa-

babisha kutokea kwa mabadiliko
va hali ya hewa, ongezeko la joto
na uzalishaji wa hewa chafu.

Christopher, alitaka uhamasishaji

uwafikie wananchi waishio viji-
jini ili waachane na matumizi ya
nishati chafu kwa ajili ya kupikia
majumbani kwa kuwa pia unaha-
tahrl?ha afya zao kwa kuvuta hewa
chafu

Alisema kwa sasa ajenda va Ki-

taifa ni kuhama katika matumizi ya
nishati chafu kwenda nishati safi.

Alisema ni wakati wa wadau ku-

changamkia fursa ya usambazaji
wa nishati safi vijijini ili kuwafikia
wananchi wengi na kuisaidia seri-
kali kutekeleza mpango wake wa
kutunza mazingira na kukabiliana
na mabadiliko ya tabia nchi.

Alisema katika kufikia azma hiyo,

baadhi ya wabunge nchini wa-
megawa majiko na mitungi ya gesi
bure kwa wananchi.

Alisema kinachotakiwa kwa sasa

ni wananchi kuelimishwa inako-
patikana nishati hiyo baada ya
kwisha kwenye mitungi.

Baadhi ya wadau hao akiwamo,

Deus Masasi, aliiomba serikali ku-
karabati miundombinu ya barabara
maeneo va Vijijini ili kuwarahi-
sishia kufikisha huduma hiyo bila
kikwazo.

Mwajuma Abdallah, aliwaomba

wadau wa nishati safi kufungua

maduka zaidi vijijini ili kubore-

sha huduma kwa wananchi kwa

kubadilisha mitungi iliyokwisha

%‘?Si na kupewa iliyojazwa nishati
iyo.
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‘Kwa kuhifadhi misitu, uoto asilia
tutaondoa maporomoko udongo’

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

¥

NA MWANDISHI WETU

Virusi tishio kuliko UVIKO-19 vyadaiwa

kuitikisa China tena,

ABARI mbaya mwaka

mpya wa 2025, ni hizi

unadaiwa umekaribish-

wa na maradhi yanay-
otokana na virusi vikali kuliko
UVIKO 19.

Ni mlipuko mpya wa virusi
nchini China vikipewa jina la
‘human metapneumovirus’
(HMPV) na sasa kikubwa ni kujua
dalili, vidokezo vya kuzuia na
namna ya kujitibu.

Watoto wadogo, watu wazima,
wazee na wale walio na kinga
dhaifu kutokana na magonjwa
yasiyoambukiza, wako katika
hatari kubwa ya kupata ugonjwa
huo wa HMPV.

Kwa mujibu wa Mtandao wa
NDTV wa India, ripoti na taarifa
za kuwapo maradhi hayo zimesa-
mbaa kwenye mitandao ya kijamii,
zikisema hospitali zimejaa watu
walioambukizwa na maeneo ya
kuchomea maiti yamezidiwa kuto-
kana na vifo vingi.

Taarifa zinasema India pia ina-
fanya uchunguzi wa kuwapo kwa
maradhi hayo na imeshauri raia
kuchukua tahadhari.

Baadhi ya watumiaji wa
mitandao ya kijamii wanadai
kwamba virusi vingi, ikiwa ni
pamoja na mafua HMPV, myco-
plasma pneumoniae na COVID-19,
vinazunguka nchini China.

Mtandao wa gazeti la Inde-
pendent la Marekani unamnukuu
Msemaji wa Wizara ya Mambo ya
Nje ya China Mao Ning, akisema
: “Maambukizi ya mfumo wa
kupumua huwa yanaongezeka
wakati wa msimu wa baridi.”

Anaongeza kuwa: “Magonjwa
yanaonekana kuwa mabaya zaidi

. -l
.3 pls

)

KUTUNZA UBONGO (2)
Usikae gizani, acha upweke lakini
chunga kompyuta, simu na runinga

Matabibu katika harakati za kupambana na magonjwa ya Virusi

na yanaenea kwa kiwango kidogo
ikilinganishwa na mwaka ulio-
pita,” anasema, licha ya kwamba
kuna madai kwamba China ime-
tangaza hali ya hatari hasa eneo
la kaskazini ambako maradhi hayo
yanatikisa.

HMPV husababisha dalili zina-
zofanana na mafua. Kwa kawaida
virusi huathiri mfumo wa juu wa
upumuaji ambao ni pua, mdomo,
koromeo na koo na ‘larynx’ au
kisanduku cha sauti, hivyo sauti
hukwama.

Lakini wakati mwingine
huweza kusababisha maam-
bukizo ya njia ya chini ya upu-
muaji kwenye sehemu ya mfumo
wa kupumua ambayo ni pamoja
‘koromeo au trakea, pia ni njia
kubwa za kupeleka hewa kwenye
mapafu na zile ndogo . Mishipa
ya hewa ndani ya mapafu (bron-
chioles) na ‘alveoli’ ambayo ni
mifuko ya hewa ndani ya mapafu
inayobadilisha hewa chafu au gesi
ya kaboni na kuchukua oksjeni
wakati wa kupumua.

. PICHA: MTANDAO

HMPV inadaiwa ni maradhi
ya kawaida zaidi katika majira
ya baridi na kwenye hatua
za mwanzo za msimu wa
machipukizi (spring).

TAHADHARI

Dalili za metapneumovirus
ni sawa na za mafua au homa
ya kawaida. Inaweza kuenezwa
kutoka kwa mtu aliyeambuki-
zwa hadi kwa wengine kupitia
kukohoa, kupiga chafya au kugu-
sana au kushika majimaji za mwili

BAYOTEKNOLOJIA
Kinga mabadiliko
tabianchi, mbegu

bora, Kkilimo Kisicho

Ukurasa 13

na kemikali

vapuuza madai

kama makamasi, mate na damu za
mtu mgonjwa.

Baadhi ya dalili za kawaida ni
pamoja na kikohozi homa kali,
kuziba au kubanwa pua, maumivu
makali kooni, kushindwa
kupumua na kukosa hewa.

Ugonjwa hulipuka baada ya
siku tatu hadi sita baada ya maam-
bukizi kutegemea ukali wa virusi
na uimara wa kinga ya mwili.

JITAMBUE

Ni nani aliye katika hatari kubwa
zaidi? Jibu ni watoto wadogo, watu
wazima, wazee na wale walio na
udhaifu unaodhoofisha kinga
. Wako katika hatari kubwa ya
kupata ugonjwa huo wa HMPV.

Wakati mwingine HMPV
inaweza kusababisha ugonjwa
mbaya ambao unalazimisha
kulazwa hospitalini. Unaambat-
ana na ‘bronkaitisi’, nimonia,
pumu na hata maambukizi
masikioni.

KUJIKINGA

Vidokezo vya kuzuia maam-
bukizi ni pamoja na kunawa
mikono kwa sabuni na maji kwa
angalau sekunde 20 ili kudhibiti
kuenea.

Kufunika mdomo na pua wakati
wa kukohoa au kupiga chafya,
kutumia au kuvaa barakoa na
kuepuka kushirikiana au kuchang-
anyika na wale ambao ni wag-
onjwa.

Kuacha kugusa macho, pua
na mdomo kwa mikono ambayo
haijaoshwa na kufanya mazoezi
lakini pia kujitenga au kujiweka

INAENDELEA UK. 12
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KUTUNZA UBONGO (2)

Usikae gizani, acha upweke lakini

chunga kompyut

WAKA mpya un-

apoanza tahadhari za

kiafya ni muhimu kuz-

izingatia na kufahamu
cha kufanya ili kujiepusha na ma-
gonjwa mbalimbali mojawapo ni
tatizo la sasa la afya ya akili.

Wapo wengi wenye changamoto
hiyo na mwanzo wa mambo hayo
ni matokeo ya athari mbaya kwenye
ubongo. Kumbuka kulinda ubongo
na kuutunza. BBC inajadili tabia 11
zinaharibu ubongo wako na jinsi
ya kuzishinda.

Wiki iliyopita tulizitaja baadhi
ya tabia hizo kuwa ni pamoja na
kukosa usingizi, kifungua kinywa,
kutokunywa maji na kuendekeza
mMsongo wa mawazo.

Leo tunakamilisha ripoti hii kwa
kuangalia mienendo ya kila siku
inayoumiza ubongo.

KUTUMIA FONI

Vipaza sauti au foni zinazobanwa
kichwani au masikioni vina
madhara. Wataalamu wanasema
kuendelea kutumia vinakudhuru
ndani ya dakika 30.

Aidha, kusikiliza kwa sauti kubwa
au kwa muda mrefu inamaanisha
kelele kubwa hizo zinasababisha
kupoteza usikivu.

Pia inahofiwa kwamba kusikia
kwako kunapoharibika, hakuwezi
kurekebishwa kikamilifu kumbuka
kupoteza kusikia huathiri moja kwa
moja ubongo.

Kulingana na watafiti wa Mare-
kani, watu wenye upotevu wa
kusikia au usikivu hafifu wanaka-
biliwa na uharibifu wa tishu za
ubongo.

Hali hii huongeza hatari ya
kupata shida ya kupoteza kumbu-
kumbu na matokeo yake, inakuwa
vigumu kusoma na kuzingatia,
inasema BBC

Fikiria mara mbili kabla ya
kutumia vipaza sauti vya masikioni
au kusikiliza wimbo unaoupenda
kwa sauti ya juu.

Ikiwa unasikiliza nyimbo
kwa kutumia vifaa hivyo au foni
masikioni kwa muda mrefu,
usiongeze sauti zaidi ya asilimia 60.

-

Kutumia vipaza sauti vinavyobana kichwa na masikio huathiri usikivu na afya ubongo. PICHA:

MANDAO.

Pia pumzika kwa saa moja na acha
kuvitumia mfululizo.

USIPENDE UPWEKE

Kuwa peke yako kila wakati,
kutochangamana na watu, kuzun-
gumza na kupiga hadithi si jambo
jema.

Ni muhimu sana kwa afya ya
ubongo wako kuzungumza na
kuchangamana na watu popote, na
kutumia muda mwingi peke yako ni
vibaya kwa ubongo wako kama vile
kutopata usingizi wa kutosha.

Kuwa na marafiki na kufurahi na
familia huiweka akili za binadamu
kwenye hali bora kiafya.

Ni kinyume chake kuwa mpweke
kwani huongeza hatari ya unyo-
govu, wasiwasi na shida ya akili.

Ikiwa unataka kuweka ubongo
wako kwenye afya, tumia wakati
au muda mwingine na marafiki wa
karibu na familia mara kwa mara.
Ni vyema kuwa na watu wenye
mawazo chanya’.

HISIA/MAWAZO HASI
Ikiwa una tabia ya kuwaza fikira
hasi au mbaya kila wakati ni kuhar-

ibu ubongo. Kwa mfano kuwaza
kuwa hakuna kitu kizuri kwako,
wala hakiwezi kutokea, unaona
dunia ni mbaya sana au huna
tumaini kuwa siku zijazo ni giza si
jambo jema.

Lakini pia kudhani kuwa huna
bahati, ni hatari kwa ubongo. Kwa
sababu mawazo mabaya huunda
msongo wa mawazo, unyogovu na
wasiwasi kwa upande mwingine.

Vile vile, zipo kemikali na
vichocheo hujilimbikiza kwenye
ubongo ambayo ni sababu kuu ya
shida ya akili na kukosa kumbu-
kumbu.

Kwa hiyo, jaribu kuacha mawazo
mabaya mara moja. Kufanya hivi
mara kwa mara itakuwa tabia
inayokuwa na ikiwa huwezi kufanya
hivyo peke yako, tafuta msaada wa
daktari wa akili.

EPUKA MABAYA

Ili kuwa na ubongo wenye siha
kuepuka urafiki mbaya pia ni
muhimu sana. Mbali na hilo ni
vizuri kujizuia kutazama habari
mbaya za vifo, ajali, vurugu mauaji
na kupenda sehemu zenye kelele

a, Simu na runinga

na vurumai.

KWEPA GIZA

Ni hatari kutumia muda mwingi
gizani, utafiti nchini Marekani ume-
onesha kuwa watu ambao hutumia
muda mwingi gizani au kutumia
muda mrefu katika maeneo yaliyo-
fungwa ambapo hakuna mwanga
mwingi na mzunguko wa hewa,
mazingira huweka shinikizo sana
kwenye ubongo.

Kwa sababu mambo yatokanayo
na mwanga wa jua ni muhimu sana
kwa ubongo wa binadamu. Vingi-
nevyo, shida kama vile unyogovu
zinaweza kutokea iwapo utaishi
gizani..

Ili kuweka ubongo wako katika
hali ya afya njema, unapaswa
kwenda juani kila siku. Nenda
nje. Tkiwa uko nyumbani, fungua
milango na madirisha.

Pamoja na hayo kupenda kula
kupindukia ni hatari kwa ubongo.

Haijalishi jinsi chakula ni ‘cha
afya’ kiasi gani, kula kupita kiasi
kunaweza kuharibu ubongo.

Utafiti umeonesha kuwa ulaji
kupita kiasi pia huziba mishipa ya

ubongo na kupunguza mtiririko
wa damu.

Hii inasababisha kupoteza kum-
bukumbu na kufikiri. Ambayo
inaweza kusababisha shida ya
akili. Kula vyakula visivyofaa,
vyakula vya kukaanga, vyenye
sukari nyingi, vinywaji baridi
kutokunywa maji kuna hatari kwa
ubongo.

Ndiyo maana ni muhimu sana
kuwa na chakula cha wastani na
sahihi.

Watu wengi hutumia programu
tofauti kufuatilia kalori zao za
kila siku. Lakini suluhisho bora
ni kutengeneza lishe yako mwe-
nyewe kulingana na ushauri wa
mtaalamu wa lishe na uifuate.

Watu wengi wanafikiria kuwa
lishe ni juu ya kuondoa mafuta.
Lakini kumbuka kwamba asil-
imia 60 ya ubongo ni mafuta. Kwa
hivyo kila aina ya chakula kina-
paswa kuliwa.

Lakini inapaswa kuliwa kwa
kiasi kinachofaa.

Mbali na hayo, unywaji pombe
na uvutaji sigara ni hatari kwa
afya. Athari yake mbaya zaidi iko
kwenye ubongo.

Mambo haya yanabana mishipa
ya fahamu ya ubongo na kuharibu
seli.

Kwa hiyo, eneo la ubongo wetu,
ambapo kumbukumbu huhifa-
dhiwa, haiwezi kukua.

KOMPYUTA/TV

Muda wa kutumia skrini au
kuangalia kioo cha kompyuta au
simu una athari kubwa kwa ukuaji
wa ubongo. Utumiaji mwingi wa
simu za mkononi kwa watoto
husababisha uharibifu zaidi
kwenye gamba la mbele, ambalo
hutofautiana kutoka ujana hadi
miaka 25.

Utafiti umeonesha kuwa watoto
wanaotumia zaidi ya saa saba kwa
siku mbele ya skrini wana gamba
jembamba la ubongo.

Kwa sababu kuongea muda
mrefu kwenye simu za mkononi
kunaweza kusababisha shida
kama vile maumivu ya kichwa,
kuchanganyikiwa na uvimbe wa
ubongo.

Kwa sababu hii, muda wa skrini
ya watoto unapaswa kupunguzwa
kabisa. Pia, usilale na simu karibu
na mwili wako.

Weka simu kwenye begi badala
ya mfukoni. Ikiwa unataka kuzun-
gumza kwa muda mrefu, unaweza
kuzungumza kupitia spika bila
kushikilia simu kwenye sikio lako.
Kutuma ujumbe wa maandishi ni
bora kuliko kuzungumza.

BBC

VIRUSI TISHIO KULIKO UVIKO-19 VYADAIWA KUITIKISA CHINA TENA, YAPUUZA MADAI

INATOKA UK.11

karantini ikiwa ni mgonjwa.
Hivi sasa, hakuna tiba maalum
wala dawa ya kuzuia virusi au

chanjo ya kukinga na HMPV.
Mtandao wa Cleveland Clinic,
unaeleza kuwa Human metap-
neumovirus (HMPV) ni virusi
ambavyo kwa kawaida husababi-

sha dalili zinazofanana na homa
na mafua.

Iwapo umeathirika unaweza
kukohoa au kupumua kwa shida
, kuwashwa pua na kuumwa

na koo kukereketa pia. Aidha,
si wakati wote wote ugonjwa au
mafua yanakuwa makali.

Hata hivyo, watoto wadogo,
watu wazima zaidi ya miaka

65 na watu walio na maradhi
yanayonyongonyeza kinga wako
kwenye hatari kubwa ya ugonjwa
huo mbaya.
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BAYOTEKNOLOJIA
Kinga mabadiliko tabianchi, mbegu
bora, Kilimo Kisicho na kemikali

ATAFITI wa kilimo

wamebainisha kuwa

matumizi ya bayote-

knolojia na uhandisi
jeni ni muhimu zama hizi katika
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi kwenye kilimo na uzalishaji
chakula.

Bayoteknolojia ni teknolojia inay-
otumia elimu ya baiolojia kufanya
utafiti wa aina mbalimbali kubore-
sha maisha na sasa imeimarishwa
zaidi ikifanyakazi kwenye maabara
za kisasa unaohusisha utafiti wa hali
ya juu zaidi.

Wakizungumza na Nipashe
wanasema teknolojia hiyo ina
umuhimu kwenye kuongeza tija ya
kuzalisha mazao na kuwabadilisha
wakulima kutoka kilimo cha kujik-
imu hadi cha kibiashara.

Aidha, wanashauri kuwa kuto-
kana na mabadiliko ya tabianchi
yanayosababisha madhara ya
moja kwa moja kwenye uzalishaji
mashambani, ni muhimu kwa sasa
teknolojia mbalimbali ikiwamo ya
uhandisi jeni zikapewa kipaumbele
ili kupata ufumbuzi wa changamoto
zinazotokana na mabadiliko ya hali
ya hewa kwenye kilimo.

Mtafiti wa bayoteknolojia ya
kilimo katika Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM) Dk. Aneth David
anasema.

Dk. Aneth akizungumzia kuhusu
bayoteknolojia anasema ni mku-
sanyiko wa teknolojia mbalimbali
ambazo zinatumia sehemu ya
viumbe hai ikiwamo vidubini au
bakteria kwa ajili ya faida ya bin-
adamu, hususani katika kuandaa
mbegu ambazo zinakuwa na uwezo
mkubwa wa kupambana na athariza
mabadiliko ya tabianchi.

Anasemamazao yanayotokana na
mbegu zilizofanyiwa mabadiliko ya
vinasaba kwa njia ya uhandisi jeni
yanaongeza tija na kumnufaisha
zaidi mkulima wakati wa mabadi-
liko ya tabianchi yanayoathiri sekta
ya kilimo na uzalishaji.

Akifafanua kuhusu bayoteknolojia
anasema ni mkusanyiko wa teknolo-
jia mbalimbali ambazo zinatumia
sehemu ya viumbe hai ikiwemo
nasaba ili kuongeza uhimilivu na
uimara, nguvu za kukabiliana na
magonjwa lakini pia kupata mazao
kwa wingi.

Anasema ni kwa faida ya bin-
adamu, hususani katika kuandaa
mbegu ambazo zinakuwa na uwezo
mkubwa wa kupambana na mabadi-
liko ya tabianchi.

Dk. Aneth, anasema utaratibu wa

Mtafiti wa bayoteknolojia ya kilimo UDSM, Dk. Aneth David, ak-
iwa katika majukwaa ya mijadala ya kisayansi. PICHA: MAULID
MMBAGA

utafiti na kuruhusu mbegu zilizo- pamoja na kupima virutubishi.
fanyiwa mabadiliko ya kijenetiki Bingwa huyo wa bayoteknoloji ya
kwa gjili ya chakula unahusisha kilimo anasema mazao yanayoto-

majaribio ya usalama wa chakula kana na mbegu zilizoboreshwa kwa

njia ya kijenetiki yana nafasi kubwa
ya kutatua changamoto za upati-
kanaji wa chakula salama na cha
kutosha, jambo ambalo ni changa-
moto katika mataifa mbalimbali ya
Afrika hasa kipindi cha ukame unao-
tokana na mabadiliko ya tabianchi.

“Bayoteknolojia inatumika kuten-
geneza mbegu kwa ajili ya kutatua
changamoto ambazo ni ngumu
kutatulika kwa kutumia mbegu za
asili. Mfano, magonjwa, wadudu
wapya vamizi wasio na suluhisho na
mabadiliko ya tabianchi yanayosaba-
bisha ukame na ukosefu wa virutubi-
shi kwenye chakula, hayawezi kutat-
uliwa na mbegu za asili,” anafafanua
Dk. Aneth.

UMUHIMU WAKE

Bingwa huyo anasema kwa
kutumia sayansi ya kuboresha
mbegu kijenetiki wanaweza kuten-
geneza mbegu na mazao yanay-
oweza kustahimili ukame, kuhimili
magonjwa yasiyo na tiba kama
ugonjwa wa michirizi ya kahawia
kwenye mohogo yanayoweza kukua
kwenye udongo usiofaa kwa kilimo
cha kawaida ikiwamo wenye kiasi
kikubwa cha chumvi.

Pia, anasisitiza kuwa teknolojia
ya mbegu za kisasa inasaidia kuwa
na mazao yanayoweza kupambana
na wadudu waharibifu kama viwavi
jeshi vamizi bila kutumia kemikali.
Na kwamba mahitaji ya chakula
yanazidi kuongezeka kutokana na
kuwapo idadi ya watu lakini pia uzal-
ishaji ukiathiriwa na mabadiliko ya
tabianchi.

Anaeleza kuwa kutokana na
changamoto ya mabadiliko ya
tabianchi ambayo ni tatizo kubwa
kwenye kilimo Tanzania na Afrika,
mbegu zilizoboreshwa kwa njia ya
kijenetiki zinaweza kutoa suluhisho
bora zaidi na la uhakika.

Akijibu suala la mbegu gani ipewe
kipaumbele, anasema uamuzi
kuhusu mbegu unategemea mambo
mengi na hamna jibu la jumla. Na
kwamba maamuzi yanatakiwa
yafanyike kwa kuzingatia hoja kwa
hoja kutegemea na mahitaji ya
wakati, mahali na malengo.

Dk. Aneth anashauri kuwa ni
muhimu kwa serikali na wadau
wengine wa kilimo kuweka kipaum-
bele zaidi kwenye teknolojia mbal-
imbali zinazolenga kuleta suluhisho
la kudumu kwenye ulinzi wa chakula
na kilimo, ikiwamo bioteknolojia.

Anasema jamii ina nafasi kubwa
ya kushirikiana na wataalamu na
serikali katika kutatua changamoto
zakilimo na uzalishaji wa chakula. Tla
jukumu kubwa zaidi ni kwa watunga

sera na inawekeza rasilimali kwenye
tafiti za kilimo na maendeleo ya
mbegu na kuhakikisha usalama wa
chakula.

“Kama nchi hatuwezi kubaki
nyuma, ni muhimu kujijengea
uwezo wa kutafiti na kufikishia
walaji mbegu zilizoboreshwa kwa
teknolojia za kisasa kama biote-
knolojia ya uhandisi jeni ili kufaniki-
sha utatuzi wa changamoto za kilimo
na kuongeza tija katika uzalishaji wa
mazao,” anasema Dk. Aneth.

INAZUIA UHARIBIFU

Anasema kutokana na mabadiliko
ya tabianchi, ni muhimu kuipa kip-
aumbele bayoteknolojia katika kue-
ndeleza kilimo kwasababu inasaidia
mimea kujilinda yenyewe dhidi wa
magonjwa na wadudu vamizi waha-
ribifu.

Anafafanua kuwa inatumika
kuandaa au kutengeneza vinasaba
vinavyotumika kusaidia mmea
kupambana na magonjwa mbalim-
bali ya moja kwa moja, pamoja na
kuchanganya vinasaba vya mimea
zaidi yammoja ila kutoa mazao bora.

“Kwenye kilimo tunatumia
teknolojia hii kutengeneza mbolea
hai (organic fertilizers) na katika
utafiti, tumeona tunaweza kuchukua
vidubini au bakteria wanaoweza
kuchukua hewa ya nitrojeni wakait-
engeneza ili kutumiwa na mimea.

“Kwahiyo badala ya kutumia
mbolea ya kemikali ambazo zina
madhara, tunatumia bakteria wana-
osimama kama mbolea mbadala na
kuwezesha mimea kufyonza madini
kama salfa na salfeti kutoka kwenye
udongo kuupa mmea nguvu na
uimara,” anasema Dk. Aneth.

SULUHU YA UHAKIKA

Meneja wa Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo Tanzania (TARI) Mikocheni
Dar es Salaam, Dk. Fred Tairo,
anasema kuna umuhimu mkubwa
wa kutumia bioteknolojia kwenye
kilimo kwa sababu inawawezesha
wakulima kupata mbegu zenye
ufanisi na kutatua kwa haraka
changamoto zinazowakabili.

Vilevile, anasema teknolojia hiyo
na njia mbalimbali za kiasili inawez-
esha kupata dawa za haraka hasa
katika kukabili magonjwa mapya
yanayoibuka na kupata urahisi wa
kutambua mdudu wa aina gani
anashambulia mazao ya chakula na
kumkabili asilete madhara.

“Kwa kutumia bayoteknolojia
na matokeo ya kiutafiti tunampa-
tia mkulima suluhu ya haraka, na
teknolojia hii ina sifa nzuri kwenye
mimea mfano migomba na mahindi
inachochea kuongeza ufanisi.

“Teknolojia hiyo pia inatusaidia
kuboresha mbegu kutoka kwenye
mimea mingine, kwa ujumla ukitu-
mia bayoteknolojia inatupa mwon-
gozo wa kutatua matatizo yanay-
owakabili wakulima kwa ufanisi na
haraka,” anasema DKk. Tairo.
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‘Kwa kuhifadhi misitu, uoto asilia
tutaondoa m

ATANZANIA wa-

naendelea kufurahia

mwaka mpya 2025,

wakisubiri mvua za
masika, lakini pia kutafakari vifo
na hasara zinazotokana na mapo-
romoko ya udongo kila mwisho
wa mwaka.

Itakumbukwa kuporomoka kwa
udongo Katesh wilayani Hanang
yalitokea Desemba 2023 na mwaka
huu kumeripotiwa mengine Same
mkoani Kilimanjaro.

Maporomoko hayo ni matokeo
ya matumizi mabaya ya ardhi,
yasiyoendelevu yanayosababisha
misitu na uoto wa asili kutoweka
kwa kasi na kuhatarisha maisha ya
binadamu na viumbehai wengine.

Tanzania ni mojawapo ya nchi
zenye misitu na uotoasilia kwa
asilimia kubwa, wakati wa uhuru
karibu miaka 64 iliyopita, seshemu
kubwa ilikuwa imefunikwa na
misitu asili.

Lakini taarifa iliyotolewa 2015
na Wizara ya Maliasili na Utalii,
kupitia mradi wa kupima na
kutathmini, misitu ilionyesha
kuwa eneo lenye misitu Bara ni
hekta milioni 48.1 (sawa na asilimia
55 ya eneo lote).

Misitu aina ya “miombo” imeta-
pakaa maeneo mengi nchini
hususan kwenye ardhi inayomi-
kuna misitu inayofunika milima
mathalan, Kilimanjaro na Meru,
Livingstone na Rungwe kadha-
lika misitu katika hifadhi za taifa
kama Ngorongoro, Uduzungwa pia
mikoani Kagera, Katavi, Kigoma,
Rukwa pamoja na baadhi ya
maeneo kwenye mapori ya akiba.

Ingawa takwimu zinaonyesha
Tanzania Bara imefunikwa na
hekta milioni 48 za misitu, kiuhali-
sia misitu imetoweka kwa kiwango
kikubwa.

Kwa miongo minne iliyopita,
kasi ya kukata miti, kufyeka misitu
ya asili imekuwa ikiongezeka. Hadi
sasa zaidi ya hekta 400,000 zina-
toweka kila mwaka.

Kisa ni ongezeko la watu
kutoka chini ya milioni 10 mwaka
1961 na zaidi ya milioni 60, wan-
apoongezeka, mahitaji ya maeneo
ya kuishi, kilimo na mifugo
vinaongezeka pia.
vingi zaidi ya 12,000, pia miji na
majiji hupanuka wakati huduma
za mipangomiji zikibaki nyuma.

Hivyo, kusababisha baadhi ya
misitu ya asili kumezwa.

Halikadhalika, mahitaji ya
mazao ya misitu mathalani
mbao, nguzo, mkaa na kuni yaka-
ongezeka kasi yake ikichochea

Waokoaji wakitafuta miili kwenye matope ya mafuriko na maporomoko ya udongo Hanang De-
semba 2023. PICHA: MTANDAO

ukataji miti.

Ukiyajumlisha hayo pamoja na
athari zinazotokana na kilimo cha
kuhamahama, kuchoma mapori
moto, kiangazi pamoja na misitu
ya asili kutotunzwa au kutosi-
mamiwa ipasavyo matokeo hasi
yameendelea kuongezeka.

Yamesababisha sehemu nyingi
kupoteza uotoasili (natural
vegetation cover) hivyo ardhi
kuathirika kwa kiasi kikubwa kwa
vile haifunikwi na nyasi, majani,
mimea, miti na misitu.

Shughuli nyingi za kibinadamu
zinapoongezeka bila kujali uwepo
na umuhimu wa uotoasili kwa
ajili ya kuhifadhi ardhi na udongo
kutunza mazingira, wanaoathirika
zaidi ni binadamu na viumbehai
wengine.

Kiikolojia, misitu pamoja
na uoto asilia nyasi na majani,
mimea kwenye mbuga au
maeneo mengine husaidia, kwa
kiasi kikubwa, kufunika ardhi au
udongo ili kuzuia mmomonyoko
kutokana na kasi kubwa ya upepo
mkali au maji ya mvua.

KUPOROMOKA UDONGO

Maafa yanayojitokeza Tanza-
nia mfano, kuporomoka ardhi
au udongo huko Hanang, mkoani
Manyara mwaka juzi na kuharibu
eneo la mji mdogo Katesh na
viunga vyake mathalani, Gendabi
yalisababishwa na mvua kubwa.

Ikumbukwe yalikuwa mapor-
omoko makubwa ambayo haya-
jawahi kutokea kwenye eneo la
Mlima Hanang na kusababisha,
bila kutarajia, mafuriko ya mawe,

magogo na maji mengi yakitiririka
kutoka milimani.

Hali hiyo, ilizua taharuki na sin-
tofahamu kwa wakazi wa maeneo
ya Katesh, maporomoko hayo
yakiharibu nyumba za wananchi
zaidi ya 100 na baadhi ya watu
kupoteza uhai.

Serikali ikalazimika kutumia
fedha nyingi kuwasaidia wananchi
walioathirika kwa kuwajengea
nyumba na kurejesha huduma
muhimu za kijamii.

Kadhalika, mwezi uliopita
wilayani Same, mkoa wa Kili-
manjaro, yalitokea maporomoko
ya ardhi na udongo kutokana na
ardhi kukosa uotoasili na misitu
ya kuhifadhi udongo ili ubaki
mahali pake. Kiikolojia miti na
uoto mwingine wa asili ni mhimili
wa kuhifadhi eneo kutokana na
mizizi yake kuushikilia udongo.

Kadhalika, misitu au miti
husaidia kupunguza kasi au nguvu
ya maji au mvua hivyo kuwezesha
maji ya mvua kuingia ardhini tara-
tibu bila kuleta madhara.

Sehemu zenye upepo mkali pia
misitu na miti hudhibiti kasi na
nguvu ya upepo huo mkali, na
kuzuia chembechembe za udongo
kupeperushwa kupelekwa mbali.

Uharibifu unakuwa mkubwa
kwenye sehemu zenye miinuko
na milima hasa maeneo ambayo
uotoasilia hakuna na misitu ime-
haribiwa kiasi cha kuiacha ardhi
tupu bila kufunikwa.

Kumekuwepo mazoea ya
kulima kwenye miteremko mikali
bila kuchukua tahadhari ili kuzuia
mmomonyoko na maporomoko

ya ardhi na udongo hasa inapo-
tokea mvua kubwa.

Maafa yaliyotokea Katesh na
Same kisababishi kikubwa ni
udongo milimani kubaki bila
kufunikwa na misitu au uotoasilia
hivyo kukosa cha kuushikilia.

Mvua kubwa ziliponyesha maji
yakawa mengi ardhini na udongo
ukalegea hivyo kupelekea mapor-
omoko makubwa yenye udongo,
mawe, miti, na vingine vingi
kutoka milimani kwenda yalipo
makazi ya watu hadi kusabatisha
hasara kubwa.

Mathalani, hali ilivyotokea
wilayani Same ikiwamo watu sita
kupoteza maisha na nyumba 25
kubomolewa hivyo kuacha wengi
hawana pakuishi.

Itakumbukwa mwaka 1963
kulitokea maafa katika eneo la
Shu ) ila 5§ Lushoto
baad Asimwe Novath. . ivi wa
Ardhi, wakati huo kuwaruhusu
wananchi walime kwenye sehemu
zenye miteremko mikali.

Kitendo cha kuifyeka misitu
na kupanda mahindi hakiku-
waacha salama. lliponyesha mvua
kubwa kukatokea maporomoko
makubwa ya udongo, mawe
makubwa na takangumu nyingine
vikafunika makazi ya watu.

Ruhusa ya kulima ilitolewa
kisiasa lakini kitaaluma na kiikolo-
jia hayakuwa maamuzi sahihi,
japo yalijiri kwa nia njema ya seri-
kali kuwasaidia wananchi lakini
matokeo yakawa kilio kikubwa.
Tokea hapo serikali ikakataza
watu kulima kwenye miteremko
ya milima.

A~ Nannla

aprmok ongo’

Kwa kuwa binadamu husahau
tukio hilo lilifutika kwenye kum-
bukumbu za walioshuhudia ajali
hiyo mbaya sababu ya kufyekwa
misitu kwenye milima hatarishi ili
kupata chakula ambacho hakiku-
patikana badala yake kukatokea
kuporomoka ardhi.

Pamoja na watu kuwa wengi na
mabhitaji ya chakula kuongezeka,
ufyekaji misitu umekithiri hadi
kulima kwenye milima, miteremko
hatarishi na vyanzo vya maji.

Viongozi serikalini, nje ya seri-
kali na wadau tambueni kwamba
rasilimali misitu, uotoasilia
kwenye milima na miterenko
mikali ni muhimu sana hivyo
itunzwe kwa nguvu zote.

Sera za uhifadhi na mikakati ya
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi, vitekelezwe kivitendo na
usimamizi wa sheria uimarishwe.

Tukisema sehemu fulani binad-
amu asiingie kulima, wala kuazi-
sha makazi, kufyeka misitu na
kukata miti au kuchunga, kufuga
sheria za kuhakikisha maeneo
yenye milima, miteremko na
ardhioevu kama vyanzo vya maji,
dhi ipasavyo. Tusisubiri maafa
yatokee, kuzua taharuki halafu
ndipo tuchukue hatua: kumbuka
kinga ni bora kuliko tiba, tulitam-
bue hili na tulisimamie bila kuone-
ana haya hasa ndugu na jamaa kwa
kufanya shughuli za kibinadamu
sehemu hatarishi zitakazopelekea
taifa kupatwa na maafa kutokana
na maporomoko ya ardhi na/au
mmomonyoko wa udongo.

Matukio kama hayo yakiende-
lea kutokea itadhihirisha wengi
wetu kukosa maarifa stahiki na
kushindwa kusimamia utekelezaji
wa Sheria na Kanuni husika.

Sheria ya kutunza, kulinda
na kusimamia mazingira nchini
iweke mkazo kwenye kutunza na
kuyasimalia maeneo yote nyeti na
kuhakikisha yasiharibiwe na bin-
adamu kwa maslahi binafsi, bali
yatunzwe kwa faida yetu na vizazi
vijavyo.

Tumerithi nasi tuwarithishe.

Hii ni pamoja na kuhakiki-
sha misitu na uotoasilia kwenye
maeneo hatarishi, havifyekwi wala
kuchomwa moto ovyo. Sheria kali
ziwekwe na watakaothibitika
kufanya vitendo vya kuhatarisha
mazingira kwa faida binafsi waa-
dhibiwe vikali maana hao ni wahu-
jumumazingira kiasi cha kusababi-
sha binadamu kupoteza maisha au
kuumizwa vibaya na maporomoko
ya ardhi na udongo yanapotokea.



HABARI DODOMA

e s NIPASHIE 15

Meya atamani
vijiwe vya

bao kuchochea
maendeleo

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MSTAHIKI Meya wa Manispaa
ya Singida, Yaghi Kiaratu am-
etaka vijiwe vya mchezo wa bao
vya wazee kutoa ushauri kuleta
maendeleo ya Singida kwa man-
ufaa ya wananchi na taifa. _

Kiaratu alitoa hauli hiyo wakati
akizungumza na wanachama wa
kikundi cha Amani katika hafla ya
kuwapa zawadi washindi watatu.

“Mchezo huu wa bao waasisi
wetu wa taifa wakati wanatafuta
uhuru waliutumia kuzungumzia
siri za uhuru hivyo na sisi tutum-
ie bao ili kuijenga Singida yetu
kwa maendeleo na sio majungu,”
alisema.

Kiaratu, alisema kwa kuwa
mchezo huo unapendwa zaidi
na wazee, ushauri watakaoutoa
kwa vijana utasaidia kudumisha
maadili na amani katika mji wa
Singida.

Alisema Amani kikisajiliwa na
kutambulika kisheria, kitatumika
kama fursa ya kupata mikopo
kwenvye taasisi za fedha.

“Sisi mjini hatuna mashamba,
mashamba yetu ni kuushughuh—
sha na kazi mbalimbali, huyu
atauza mtumba, yule kuku ndio
mashamba yetu. Kikundi hiki
mtaenda kwenye mchezo wa ku-
wekeza na mkawa mnapeana m|—
taji, hivyo mkainuana kiuchumi,”
alisema.

Alisema kwa kupata kazi za
kunawaepusha kujiingiza katika
mambo mabaya si tu kwa vijana,
pia wazee.

“Kundi lenu hili ni muunganiko
wa watu wengi ambao wametoka
maeneo mbalimbali katika Man-
ispaa ya Singida, kwa hiyo ni la-
zima litambulike kwa kulisajili na
mimi naahidi nitalipia gharama
mnapata mikopo kupitia kikundi,”
alisema.

Mratibu wa Kikundi cha Amani,
Dk. Philip Kitundu, alimwomba
Meya huyo kuwasaidia ili kiweze
kupata mkopo halmashauri na
kusajiliwa. o _

“Amani kina wajasiriamali, wa-
fanyabiashara ndogo ndogo na
kwa kutumia biashara zetu tukip-
ata mkopo tutaweza kujiongezea
kipato na tupo tayari kurejesha
fedha hizo kwa wakati kwa
kuzingatia masharti ya mkopo,”
alisema Dk. Kitundu.

Mkuu wa Shule ya
Sekondari Mufumbu
wilayani Singida,
Amani Songaraeli,
akitoa maelezo kwa
Mbunge wa Sin-
gida Mjini, Mussa
Sima (mwenye suti
nyeusi), jana baada
ya kutembelea
ujenzi wa madarasa
na mabweni ya
kidato cha tano
katika shule hiyo.
Mbunge huyo alitoa
wito kukamilishwa
ujenzi huo haraka.
PICHA: THOBIAS
MWANAKATWE

Mirembe yavunja ukimya,
vatibu magonjwa yote

Na Paul Mabeja, DODOMA

AMII imetakiwa
kuachana na imani
potofu kuwa Hospitali
ya Taifa ya Afya ya Akili
Mirembe ni mahususi kwa ajili
ya wagonjwa wa vichaa na ku-
jitokeza kupata matibabu ya
magonjwa mbalimbali.

Dk. Godfrey Mkama, dak-
tari katika hospitali hiyo alitoa
wito huo juzi baada ya Klabu
za Dodoma Jogging kushiriki
mazoezi na kufanya usafi kwa
lengo la kuhamasisha jamii
kushiriki mazoezi ili kukabili-
ana na magonjwa yasiyoam-
bukiza.

“Serikali chini ya uongo-
zi wa Rais Dk. Samia Suluhu

Hassan, imefanya uwekezaji
mkubwa kwa kutupa vifaa
tiba vya kisasa na kuboresha
miundombinu na kuongeza
wataalamu ili wananchi wa-
pate huduma bora za afya na
uwekezaji uweze kuleta tija
kwa jamii,” alisema Dk. Mka-
ma.

Alisema licha ya hospitali
hiyo kuhudumia watu wana-
okabiliwa na matatizo ya afya
ya akili, msongo wa mawazo,
uraibu wa pombe, bangi na
vilevi vingine, wananchi wana-
paswa kuitumia kupata mat-
ibabu ya magonjwa mengine.

Alisema kutokana na uwepo
wa madaktari bingwa wa ma-
gonjwa ya wanawake, watoto,
macho na mifupa ni nafuu ku-

liko hospitali nyingine nchini
kwa kutumia bima na malipo
taslimu.

“Mkaribie sana hapa kuna
vitengo vya wataalamu wa sai-
kolojia, usisubiri uumwe, uki-
angalia hivi sasa maisha yetu
tunakimbizana, kitu kidogo
utahitaji ushauri. Mfike hapa
watawahudumia kwa ufanisi,”
alisema Dk. Mkama.

Mkurugenzi wa Huduma
Saidizi wa Hospitali hiyo,
Bakar Abdulrahman, alitoa
rai kwawananchikulinda afya
zao kwa kupunguza matumizi
ya wanga, sukari, kufanya ma-
zoezi na kuzingatia mtindo
bora wa maisha ili kuepuka
magonjwa yasiyo ya kuam-
bukizwa.

“Nawashukuru wanam-
ichezo wote kwa mazoezi
mazuri kwa ajili ya afya
zetu kwani kufanya mazoezi
mara kwa mara inasaidia
kuboresha afya ya mwili na
akili,” alisema.

Mwanachama wa Klabu ya
Dodoma Fitness, Zamoyoni
Komba, alitoa wito kwa wataal-
amu wa lishe kushirikiana na
wanamichezo kutoa elimu ya
kupambana na magonjwa yasi-
yoambukiza kwa jamii.

Aliwataka wanawake kuji-
tokeza kwa wingi kujiunga na
vikundi vya mazoezi ili kulinda
afya zao na kundokana na ma-
gonjwa hayo yasiyo ya kuam-
bukizwa kama sukari na shini-
kizo la damu.

Mtoto atoweka nyumbani |

Na Paul Mabeja, DODOMA

MTOTO wa kike, Paulina
Naronyo (11) Mkazi wa Kata ya
nyumbani kwao zaldl ya wiki
tatu na hadi sasa hajulikani
alipo.

Mama mlezi wake, Esupat
Saringe, akizungumza na
waandishi wa habari nyum-
bani kwake jana, alisema mto-
to huyo (pichani) alitoweka

nyumbanl kwao hapo katika
mazingira ya kutatanisha tan-
gu Desemba 16, mwaka jana
na hadi sasa hawajafanikiwa
kumpata.

“Mtoto huyo aliondoka aki-
Wwa amevaa gauni ya maua ya
njano na kijani hadi leo hatu-
jampata. Alitoka nikiwa ndani,
nikajua atarudi lakini hadi
sasa hatujui alipo,” alisema na
kuongeza kuwa:

“Tulitoa taarifa Kituo cha

Polisi na kupatiwa RB namba
DOM/RB/17400/2024. Pia
tumezunguka kwenye ma-
kanisa, misikitini, mikusanyiko
ya watu, kutoa matangazo na
kubandika picha yake maeneo
mbalimbali bila ya mafanikio.”

Aliwaomba  wasamalia
watakaomuona mtoto huyo
watoe taarifa kituo cho-
chote cha Polisi au wapige
simu namba 0695570079 na
0788545207.

Askofu ‘awékanya’ vijana udukuzi mitandaoni

Na Renatha Msungu DODOMA

ASKOFU Msaidizi wa Kanisa
Katoliki la Mtakatifu Paulo wa
Msalaba Jimbo Kuu la Dodoma,
Wilbroad Kibozi, amewataka vija-
na kutumia elimu ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA)
kuleta maendeleo ya taifa na si
udukuzi kwenye mitandao.

Askofu Kibozi alitoa rai hiyo ka-
tika Maadhimisho ya Sikukuu ya
Epifania na sherehe za ukaribisho
wake zilizofanyika juzi katika kani-

sa hilo lililopo jijini hapa. Askofu Kibozi.

Alisema baadhi ya vijana wa-
naitumia vibaya taaluma hiyo ku-
fanya uhalifu, kitendo ambacho
hakikubaliki kwenye jamii.

Alisema kupitia maadhimisho
hayo na mwaka huu wa Jubilei wa-
napaswa kubadilika.

“Hayo ni matumizi mabaya ya
vipaji ambavyo mmepewa na
Mungu, mnapaswa kuvitumia
kufanya mambo mema ambayo
yanaleta maendeleo kwa jamii
ya kumpendeza Mungu,” alisema

Alisema wanapaswa kubadilika
ili kuondoa hofu ndani ya jamii
kuhusu matumizi mabaya ya
mitandao na kutumia utaalamu
kuelimisha.

“Naomba mbadilike watu wana-
kosa amani na simu zao za mkon-
oni kwa sababu ya udukuzi wa
taarifa za mitandaoni na kuzitu-
mia vibaya,” alisema Askofu huyo.

Alisema taaluma hiyo ya
teknolojia ya mawasiliano ni bora
na inakubalika duniani kote, hivyo

vijana wanapaswa kuitumia kwa
mambo mema ya kumpendeza
Mungu na jamii.

Aliwakumbusha waumini kujen-
ga utaratibu wa kusaidiana katika
masuala ya msingi, kukumbuka
kusaidia watu wasiojiweza kwa ku-
toa misaada ili nao wajione kama
sehemu ya jamii.

Kobizi, alisema wanapaswa ku-
jenga utaratibu wa kufundisha
upendo katika familia ili kusaidia
kuwatengeneza watoto katika mis-
ingi bora tokea wakiwa wadogo na

baadae kuwa viongozi bora wa ki-
roho na serikali.

Alifafanua zaidi ya kuwa msingi
mzuri wa watoto unaanzia katika
malezi bora ya wazazi na walezi
ambao wanakuwa nao katika mae-
neo mbalimbali, huku akisisitiza
waumini wakumbuke kuliombea
amani taifa.

Alisema wanaposali wanapaswa
kuombea amani nchi, viongozi
wa dini na serikali ili kutekeleza
wajibu wao katika misingi bora ya
kiimani.
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HABARI NYANDA ZA JUU KUSINI

TARI kupanda miparachichi 1

500 Nvanda za Juu Kusini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SISI ya Utafiti wa Kil-
imo nchini (TARI) Kituo
tarajia kupanda miti 500

ya miparachichi katika Mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini ili kukuza
uchumi wa wananchi na kutunza
mazingira.

Hayo yalibainika jana wakati
wafanyakazi wake walianza ku-
panda miti hiyo ya matunda
kuzunguka maeneo ya kituo hi-
cho kwa gjili ya kuwafundishia

MKkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo nchini (TARI),

wakulima kilimo bora cha ma-
tunda hayo.

Mkurugenzi wa kituo hicho, Dk.
Denis Tippe, alisema watatumia
miti hiyo kuwafundisha wakuli-
ma namna bora ya kuongeza
uzalishaji na kipato miongoni
mwao.

“Mparachichi ni matunda,
lakini pia yanasaidia kutunza
mazingira kukabiliana na tatizo
la mabadiliko ya tabianchi, kwa
hiyo hapa tutaendelea kupanda
miti hii na tunawakaribisha wa-
nanchi kuja kujifunza,” alisema

b

Dk. Tippe.

Mtafiti wa Matunda wa Taasisi
hiyo, Daud Mbongo, alisema miti
hiyo itakayopandwa kwa mikoa
hiyo ya Mbeya, Songwe, Njombe,
Iringa, Ruvuma na Katavi itatu-
mika kama shamba darasa ya ku-
fundishia wananchi.

Mbogo, alisema miti hiyo
wataipanda kwa kushirikiana na
wadau wa kilimo, watafiti na wa-
zalishaji wa miche ya matunda ya
aina mbalimbali.

Alisema miti hiyo ya mipara-
chichi, wanapanda kwa kuzinga-

~ Wiy

o

Zi W | ) i (T) Kituo cha Uyole jijini Mbeya, Dk. Denis Tippe, akipanda mti
wa parachichi kwenye mashamba ya kituo hicho juzi wakati wa uzinduzi wa upandaji wa miche 500 ya maparachichi
kwa ajili ya kufundishia wananchi. PICHA: NEBART MSOKWA

tia aina ya hali ya hewa ya mkoa
husika na udongo.

“Tupo na wadau mbalimbali,
tunafanya utafiti na kupima afya
ya udongo kabla ya kuanza ku-
panda miti hii, wananchi wataji-
funza na kuzalisha kwa kiwango
kinachotakiwa,” alisema Mbongo.

Baadhi ya watafiti wa ma-
tunda na wadau wa mazin-
gira walioshiriki kupanda miti
hiyo, walisema endapo itatu-
zwa vizuri itasaidia kurejesha
mazingira yaliyokuwa yamehar-
ibiwa.
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Wanakijiji
kicheko maji
yva uhakika

Na Mwandishi Wetu,
CHUNYA

Soweto kilichopo Kata ya
Kasanga wilayani hapa
Mkoa wa Mbeya wameon-
dokana na adha ya kutem-
bea umbali mrefu kutafuta
maji baada ya serikali ku-
kamilika mradi wa kisima.
Mradi huo umetekelezwa
na Wakala wa Maji Vijijini
(RUWASA) kwa kushiriki-
ana na Shirika lisilokuwa la
kiserikali la CRS kwa lengo
la kutatua kero ya maji ka-

Wakizungumza na Ni-
pashe juzi, baadhi ya
wakazl hao, walisema
kabla ya mradi huo kuka-
milika, walikuwa wana-
hangaika kupata huduma
hiyo hasa kipindi cha kian-
gazi kutokana na ukame.

Mmoja wa wakazi hao,
Neema Sione, alisema maji
waliyokuwa wanayatumia
ni ya kwenye makorongo
ambayo walikuwa wa-
nachangia na wanyama na
kuhatarisha afya zao.
Alisema baada ya mradi
huo kukamilika, wameanza
kupata huduma hiyo jirani
na makazi yaona kupun-
guza ugomvi wa kifamilia
na wenza wao.
“Tunaishukuru serikali
kwa mradi huu maana sasa
tunaona uhalisia wa kauli
ya kumtua mama ndoo
kichwani, hapa tunachota
maji kwenye maeneo va ji-
rani sana na nyumba zetu,”
alisema Neema.

Kaimu Meneja wa RU-
WASA Wilaya ya Chunya,
Olineno Sanga, alisema
kukamilika kwa miradi
ya visima kumeongeza
kiwango cha upatikanaji
wa maji kutoka asilimia 32
mpaka 52.

Sanga, alisema wanaen-
delea na utekelezaji wa
miradi katika maeneo
mengine wilayani hapa
ili kuhakikisha wanatatua
tatizo la upungufu wa maji
katika wilaya hiyo.

Mipaka vijiji Busokelo yaanza kupimwa

Na Nebati Msokwa,
RUNGWE

TUME ya Taifa ya Mipango
ya Matumizi ya Ardhi imeanza
vya kata nne za Halmashauri
ya Wilaya ya Busokelo Mkoa wa
Mbeya ili kutatua migogoro ya ar-
dhi baina ya wananchi na Hifadhi
ya Taifa ya Kitulo.

Meneja wa Tume hiyo Kanda ya
Kusini, Pili Msati, alisema upimaji
huo unafanyika kupitia Mradi wa
Uboreshaji na Usalama wa Miliki
kwa ajili ya kuwasaidia wananchi

kuwa na matumizi bora ya ardhi.
Alisema wananchi wataka-
onufaika na mradi huo wilayani
Rungwe watasaidiwa kupanga
matumizi ya ardhi yao na kuaini-
sha mipaka ya maeneo yao ili
kumaliza migogoro ya ardhi wali-
yonayo.
Mwela na Kilasi vilivyopo Kata
za Kandete na Luteba, walisema
mradi huo utakuwa na manufaa
kwa wananchi kwa kuanza ku-
tumia ardhi yao kwa kuzingatia
shughuli zao za kiuchumi.

Mwela, Pendo Mwasajile, alisema
mradi huo ukikamilika utawa-
saidia wananchi kujua mae-
neo yaliyotengwa kwa kilimo,
ufugaji na biashara na kuondoa
migogoro miongoni mwao.

Pendo, alisema kwa sasa wa-
nanchi wanafanya shughuli zao
za kiuchumi bila ya kuwapo kwa
mipango ya matumizi ya ardhi na
kusababisha mwingiliano na ku-
73aa migogoro.

“Utakuta mkulima ana shamba
lake katika eneo fulani na huko
huko tena mfugaji ametenga
eneo lake la malisho, sasa mifugo

ikivuka eneo lake na kuingia kwe-
nye shamba la mkulima unaibuka
mgogoro, mradi huu ukikamilika
tunaamini migogoro ya aina hiyo
haiwezi kujitokeza,” alisema.

Kwa wupande wake, Ofisa
Haimis Gasper, alisema mradi
huo utawasaidia wananchi ku-
fanya kazi zao za kiuchumi kwa
kujiamini.

Alisema kupitia mradi huo
anaamini migogoro ya muda
vinavyozunguka hifadhi hiyo ita-
malizika kwa kuwa upimaji huo

pia utaanisha mipaka yao na ile
ya hifadhi.

Baadhi ya wananchi ambao

wamefikiwa na mradi huo walise-
ma utawasaidia kuwa na matumi-
zi sahihi ya ardhi yao na kupata
mikopo taasisi za fedha kujikwa-
mua kiuchumi.
Kiberiti, alisema anasubiri kwa
hamu kumalizika mradi huo aki-
tarajia kupata hati ya ardhi yake
ambayo ataitumia kama dha-
mana ya kupata mikopo taasisi
za fedha kwa ajili ya kuendesha
shughuli zake za kiuchumi.
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Jafo akunwa

lengo ukusanyaji mapato

maonesho
Nyamanzi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

ZRA vajivunia kuvuka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na
Viwanda, Selemani Jafo
amesema Serikali ya Zanzi-
bar imelipa heshima kubwa
eneo la Maonesho va Bi-
ashara Nyamanzi Dimani
kwa kukutanisha watu
mbalimbali kutoka ndani na
nje ya nchi.

Jafo alitoa kauli hiyo
wakati akifungua Maone-
sho ya 11 ya Biashara ya
Mapinduzi ya Zanzibar
katika viwanja hivyo vili-
vyopo Nyamanzi Mkoa wa
Mjini Magharib Unguja.
Alisema lengo la serikali
ni kuhakikisha eneo hilo
linakuwa kielelezo kwa
upande wa biashara na
kuwa kitovu nchini, Afrika
Mashariki na Kati.

Jafo, alisema serikali im-
eendelea kufanya kazi kub-
wa ili eneo hilo liwe kivuto
cha biashara na uwekezaji
na kuinua uchumi wa
wakazi wa eneo hilo.

Alisema kwa sasa bi-
ashara duniani imebadilika,
hivyo maonesho hayo
yatafunguwa mwanga wa
biashara katika mfumo wa
kidigitali.

Alieleza kufurahishwa
na ubunifu wa kupunguza
athari za mabadiliko ya
tabia nchini kwa kutengen-
eza pikipiki zinazotumia
umeme.

Aliwataka Watanzania
kuwa na tabia ya kupenda
biashara zinazotengenezwa
nchini ili kusaidia kujenga
uchumi kusonga mbele.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Biashara na Maendeleo ya
Viwanda, Fatma Mbarouk,
alisema maonesho hayo
yana lengo la kuwasaidia
wafanyabiashara kukutana
na wengine kubadilishana
uzoefu na kuonesha bidhaa
Zao.

Alisema tangu kuanzishwa
kwake mwaka 2014, wa-
shiriki wameongezeka ku-
toka 109 hadi kufikia zaidi
400 kwa mwaka huu.

Mwenyekiti wa Jumuiya
va Wafanyabiashara Zan-
zibar, Ali Amour Suleiman,
alisema maonesho yao
yana lengo la kuimarisha
biashara na kufungua fursa
za uwekezaji kupitia bi-
ashara mtandaoni.

Kauli mbiu ya maonesho
hayo kwa mwaka huu ni:
“Biashara Mtandao kwa
Maendeleo ya Biashara na
Uwekezaji".

Aliwataka Watanzania
kuwa na tabia ya ku-
penda biashara zina-
zotengenezwa nchini ili
kusaidia kujenga uchu-
mi kusonga mbele.

AMLAKA ya Ma-
pato Zanzibar (ZRA,
imesema imevuka
lengo kwa kusanya
shilingi bilioni 75.582 kwa kip-
indi cha Desemba mwaka jana
kutoka kwenye vyanzo vyake
vya mapato

Hayo yalisemwa jana na
Kaimu Kamishna Mkuu wa
ZRA, Said Ali Mohamed wakati
akizungumza na waandishi wa
habari visiwani hapa kuhusiana
na mafanikio ambayo mamlaka
hiyo imepata kwa kipindi hicho

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani Jafo

ikilinganishwa na mwaka jana.

Mohamed, alisema wame-
vuka ukusanyaji wa kodi kwa
kipindi hicho cha mwaka jana
na kuvuka lengo kwa asilimia
100.11.

Alisema mamlaka hiyo ilipan-
ga kukusanya shilingi bilioni
75.501 kwa mwezi huo na ku-
vuka lengo hilo kwa kukusanya
Sh. bilioni 75.582.

Akizungumzia kuhusu maku-
sanyo Desemba mwaka juzi,
alisema yalikuwa Sh. bilioni
63.513.

Alisema makusanyo hayo
kwa mwaka jana, yanaonesha
ongezeko la Sh. bilioni 12.069

(kushoto), akielekeza jambo kwa Msaidizi Mra

sawa na wa asilimia 19.

Mohamed, alisema katika
kipindi cha robo ya pili ya
mwaka wa fedha 2024/2025,
ZRA ilikadiriwa kukusanya Sh.
bilioni 225.171 na kuvuka lengo
kwa kupata Sh. bilioni 228.098,
sawa na asilimia 101.30.

“Kwa kulinganisha na maku-
sanyo ya robo ya pili ya mwaka
uliopita wa 2023/2024, ambayo
yalikuwa ni Sh. bilioni 189.937,
yanaonesha ongezeko la maku-
sanyo ya Sh. Bilioni 38.161 sawa
na ukuaji wa makusanyo ya asil-
imia 20.09,” alisema.

Alisema katika kipindi cha
nusu ya kwanza cha Julai hadi
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Desemba jana, ZRA ilikadiriwa
kukusanya sh.bilioni 419.203 na
kupata sh.bilioni 429.033 am-
bazo ni asilimia 102.34.

Alisema Julai hadi Desemba
ya mwaka wa juzi walikusanya
Sh. bilioni 351.769, ikilinganish-
wa na ya Desemba ya mwaka
2024 yanaonesha ongezeko la
makusanyo ya sh.bilioni 77.269
sawa wa asilimia 21.96.

Alisema mafanikio hayo
yametokana na sababu mbal-
imbali, ikiwamo uwekezaji
mkubwa kwenye ujenzi wa mi-
undombinu, huduma za jamii
na kuimarika kwa shughuli za
uchumi Zanzibar.

I

A

jisi wa Mali na Ubunifu, Mustafa

Abdulhamid, alipotembelea mabanda mbalimbali katika hafla ya Ufunguzi wa Maonesho ya 11 ya Biashara ya Kimataifa Dimani
Magharibi B, Unguja. Ikiwa ni Shamrashamra za miaka 61 ya Mapinduzi ya Zanzibar. PICHA: PIGAPICHA WETU

Waziri asisitiza amani idumishwe Z’bar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Profesa Makame Mbaraka
Mnyaa amehimiza amani na
utulivu wa kisiasa kuendelea
kudumishwa kwa kuchangia
kuimarika sekta ya utalii na
uwekezaji.

Akizungumza katika hafla ya
ufunguzi wa hoteli ya kitalii ya
Palumbo Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Mnyaa, alisema kasi ya
uwekezaji visiwani hapa im-
eongezeka katika sekta ya utalii
na kuwa tegemeo kwa Zanzibar
kwa asilimia 30.

Alisema hali hiyo imechang-
iwa na kuimarika kwa amani
na utulivu na sera nzuri za
uwekezaji.

Waziri huyo, alisisitiza amani
hiyo inatakiwa kudumishwa
kwa muda wote kwa sababu
ndiyo hazina itakayosaidia kui-
marisha uchumi wa Zanzibar.

°Zanzibar inatajwa duniani
kote ambapo sekta ya uwekeza-
ji wa miradi mbalimbali ime-
shika kasi na hiyo inatokana
na kudumishwa kwa amani na
utulivua kwa hivyo wananchi
tuidumishe kwa faida yetu,”
alisema.

Alimpongeza mwekezaji wa

hoteli hiyo kwa kutoa ajira kwa
wazawa kwa asilimia 80.

Meneja wa hoteli hiyo, Pa-
blo Palumbo, alisema ameri-
dhishwa Mamlaka ya Uwekezaji
Zanzibar (ZIPA) kwa kuimarisha
sekta ya uwekezaji na kuwa kit-
uo kimoja.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Kazi, Uwekezaji na Uchumi, Sha-
rif Ali Sharif, alisema miradi ya
uwekezaji katika sekta ya utalii
nchini imechukua nafasi ya asil-
imia 37, huku 22 ni ya uwekezaji
wa miradi ya nyumba.

Mkuu wa Wilaya ya Kaskazini
Unguja, Rashid Msaraka, alise-
ma wameimarisha doria katika

ukanda huo wenye idadi kubwa
ya hoteli ili kudhibiti matukio ya
uhalifu.

Mkurugenzi Mkuu wa ZIPA,
Saleh Saada Mohamed, alisema
sheria ya uwekezaji namba 10
ya mwaka 2023 imeleta ma-
fanikio na kuondoa urasimu ka-
tika uwekezaji kwa wawekezaji
nchini na kuifanya ZIPA kuwa
bora Afrika ya Mashariki na
Kati.

Mohamed, alisema she-
ria hiyo inalenga kufungua
fursa zaidi za uwekezaji kwa
kuongeza vivutio kwa kampuni
na mashirikia kuwekeza mitaji
yao nchini.
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KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

HELEN HERIEL MATECHI anatangaza
kupotea kwa hati yake ya kusafiria yenye
namba TAE 394715 iliyotolewa na ldara
ya Uhamiaji Dar es salaam tarehe
08/04/2021. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/3496/2025.

OBED M.

NALSON
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

anatangaza

chenye index namba S.2223-0053
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia IWAMBI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2014. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/MBE/MBE/565/2025.

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

DANIEL RAYMOND MWACHA naomba
kutangaza kupotelewa kwa hati yangu ya
kusafiria yenye namba TAE466255
iliyotolewa Uhamiaji Makao Makuu
mnamo tarehe 08/04/2022. imepotea
tarehe 3/4/2024. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DAR/ILA/52713/2024.

KUPOTEA KWA VYETI

| |
Ut/

DERICK MATHEW RAMADHAN,
Anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$1998-0013 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia BRAINY HEROES
BOYS SECONDARY SCHOOL mwaka 2021,
Cheti cha kuzaliwa na Laptop (Compagq).
Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo
cha polisi, PHQ/MOR/MOR/43021/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

OSMUNDI JOHN
MUKUNGILWA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

yenye namba za usajili T 188
DRJ - MITSUBISHI AERO MIDI.
Chassis namba:
MK517J20172. Engine namba:
6016664478. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/NJO/NJ0/66/2025.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NAFTAR M NYENZA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTA MINIBUS YENYE
RANGINYEUPE NA USAJILI
T805 CHR KWA JINA LA SALIM
SALEH BAGHOZAH KWA
YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE
CHA POLISI KILICHOPO KARIBU
NAE POLISI TAARIFA
PHO/IRI/IRI/276/2025.

KUPOTEA KWA

OFA YA KIWANJA

AIDAN JERMANUS
MWAGENI anatangaza
kupotelewa na Offer ya
kiwanja PLOT NA. 528
BLOCK “DD" kilichopo

Majengo Shinyanga

Manispaa. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Palisi.
Taarifa ya Polisi:
PHO/SHI/SHI/10086/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA

UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA. 32258 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA
VENANCE PETER MSOFE............... MAREHEMU

JULIUS VENANCE PETER MSOFF! ..MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa barua ya usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 28 Mwezi
JANUARI, Mwaka 2025.
Imewasilishwa Mwanaa leo tarehe 23 Mwezi DISEMBA, 2024.
o O

MwANGA ’
incipat Residont Magistrate Ve
Wwanga

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
YA WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHAKIHONDA,  MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...02/2025

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ELIEZERI JOSEPH MCHOMVU wa FOLKLAND

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA UZEEL ELIEZERI MCHOMVU

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na

mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tarehe 20 Mwezi 01 Mwaka 2025 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tarehe 08 mwezi 01 mwaka 2025

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA WILAYA YA ILALA
(JENGO LA WIZARA YA ARDHI - KIVUKONI)

MAOMBI MADOGO NAMBA. 256/2024

JULIUS CHIPALA NYAMAKWELQO.................. MWOMBAJI
DHIDI YA
SHARIFA OTHMAN KHALID.... MJIBUMOMBINA. 1

TUJIJENGE TANZANIA LTD.... ...MJIBU MAOMBI NA. 2

JUCACO AUCTION MARTH DE| LECTOR & COURT BROKERS

LIMITED...ccovorrvenecd MJIBU MAOMBINA. 3

RAMADHANI JUMA FIKIRINL.........covvene| MJIBU MAOMBI NA. 4
KUITWA SHAURINI

TUJIJENGE TANZANIA LIMITED

JUCACO AUCTION MARTH DEBT COLLECTOR & COURT BROKERS
LIMITED
RAMADHANI JUMA FIKIRINL............ POPOTE MLIPO

JULIUS CHIPALA NYAMAKWELO amewasilisha shauri mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba (W) llala lililopo (Jengo la Wizara ya Ardhi
- Kivukoni). Maombi hayo yamepangwa kutajwa tarehe 22/01/2025
saa 8:00 mchana. Hivyo basi unatakiwa wewe mwenyewe au wakili
wako kuleta kiapo kinzani ‘counter affidavit” ndani ya siku 7 kuanzia
tarehe ya tangazo hili kutolewa. Vielelezo vyote vinavyohusu shauri
tajwa vinapatikana katika Masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi na
Nyumba (W) llala. Endapo hautatekeleza haya, maombi hayo
yatasikilizwa upande mmoja na uamuzi/amri kutolewa.

Imetolewa na kutiwa muhuri wa Baraza leo tarehe 31 Mwezi
Disemba, Mwaka 2024.

f

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

DHIDI YA
MWITA MARWA KISBOI
BAKARILITONGOLELE............! MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI

1. MWITA MARWA KISBOI
2. BAKARILITONGOLELE

POPOTE ULIPO/MLIPO

JOSEPHINE AUGUSTINE YONAH amefungua/wamefungua
shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
Kinondoni (Mwananyamala). Shauri husika limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 05/2/2025 saa 03:00 asubuhi
mbele ya Mh. J.W SILLAS. Hivyo unaamriwa kuhudhuria
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 17 Mwezi 12...2024.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:

www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KU-
POTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/
PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU
TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI IN-
DUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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enerali Muhp ozj atishia
cumuua Bobi Wine

KAMPALA, Uganda

MKUU wa Majeshi nchini Uganda
(CDF), Jenerali Muhoozi Kainerugaba
ambaye ni mtoto wa Rais Yoweri Musev-
eni, amesema mtu pekee anayemzuia
kumshughulikia mwanasiasa mkuu wa
kambi ya upinzani nchini humo, Rob-
ert Kyagulanyi maarufu (Bobi Wine) ni
baba yake Rais Museveni.

Jenerali Muhoozi, aliyasema hayo
jana kupitia chapisho aliloliweka ka-
tika ukurasa wake wa X (zamani Twit-
ter), akisema endapo Rais Museveni
asingekuwapo angemkata kichwa Bobi
Wine, akieleza kuwa hata mwanasiasa
huyo mwenyewe analijua hilo.

Baada ya matamshi hayo ya Jenerali
Muhoozi, Bobi Wine aliibuka na kum-
jibu akisema “Kitisho cha Mtoto wa

Museveni ambaye ni Mkuu wa Jeshi la

Uganda, la kunikata kichwa sio kitu nin-
achokichukulia kwa wepesi hasa ukiz-
ingatia kwamba watu wengi wameuawa
na yeye na baba yake na kwa kuzingatia
pia majaribio kadhaa ya kuondoa uhai
wangu, nakataa kutishwa na utawala wa
uoga, dunia inatazama”.

Wakati huo huo, Jenerali Muhoozi
alisema lilikuwa ni wazo lake na ma-
jenerali wenzake kumshawishi Rais
Museveni kumtumia Bobi Wine kama
pandikizi la kumwondolea nguvu Kiza
Besigye na kumfanya asiwe kiongozi wa
upinzani mwenye nguvu Uganda.

Pia alisema baada ya kumpa pesa
nyingi Bobi Wine na akapata nguvu
na umaarufu aliwageuka na kuanza
kuwatukana yeye na baba yake “Kabla
sijakukata kichwa Bobi Wine rudisha
pesa zetu tulizokukopesha*“.

Aidha, aliandika akisema “Umesh-

tushwa na hilo? Sijaanza hata Kabobi
(akimaanisha Bobi Wine) ngoja akim-
bilie kwa Mzee (Rais Museven) kama
kawaida yake..Kwa jinsi ninavyofaha-
mu, Kabobi hafai na hajafikia kugom-
bea nafasi ya juu ya Rais wa Uganda,”
aliandika Jenerali Muhoozi kwenye
ukurasa wake wa X.

Hata hivyo, baada ya majibizano yali-
yoendelea katika mtandao wa X kati wa
wawili hao katika hatua ya nyingine Jen-
erali Muhoozi aliandika “Ah, nimecho-
shwa na hizi tweets. Polisi! Mkamateni
Kabobi mara moja! Mshike mpaka um-
lete kwangu...

“Kabobi, nitakupiga, yeyote uta-
kayejificha nyuma yako! Tamka tena
jina langu au la familia yangu nitaku-
vunja meno yako yote hayo ya nyani!,”
aliandika Jenerali Muhoozi.

Wananchi mbalimbali wa Israel wakishinikiza serikali ya nchini humo kuharakisha jitihada za kuwarudisha mateka waliowekwa
Kizuizini na kundi la Hamas huko Gaza. PICHA: MTANDAO

Balozi atumbuliwa
kwa kulazimisha
wafanyakazi kumnyoa
sehemu za siri

LUSAKA, Zambia

RAIS wa Zambia, Hakainde Hichil-
ema, amemfuta kazi Balozi wa nchi
h|yo nchini Afrika Kusini, Mazuba
Monze, baada ya madai ya ku-
waamrisha wafanyakazi wake wa
kiume wamnyoe sehemu zake za
Siri.

Mwanadiplomasia huyo ambaye
alikuwa akihudumu katika ubalozi
wa Zambia mjini Pretoria alielezwa
kuwa alitoa maagizo kwa wafan-
yakazi wake ambayo ni kinyume
na matakwa ya kidiplomasia, na
kwamba wafanyakazi hao wa-
likataa, wakisema kuwa haikuwa
sehemu ya majukumu yao kum-
nyoa balozi hasa sehemu za siri.

[lielezwa kuwa baada ya watumi-
shi hao kugoma kutekeleza agizo
hilo, Balozi Mazuba alichukulia
kitendo hicho kuwa ni kutotii na
hivyo kuwafuta kazi wafanyakazi
hao. Hata hivyo, baada ya ukimya
wa muda mrefu wafanyakazi wa-
likata rufani dhidi ya uamuzi huo na
kulifikisha suala hilo kwa Wizara ya
Mambo va Nje na Ushirikiano wa
Kimataifa.

Wakati madai kuhusu matakwa
hayo valiyoshangaza wengi ya Ma-
zuba yalipothibitishwa, Rais Hichil-
ema alimfuta kazi mara moja balozi
huyo wakati huo huo ripoti ny-
ingine zikisema kuwa madai dhidi
ya balozi huyo yametiwa chumvi.

Gazeti la Maravi Post liliandika
kuwa raia wa Zambia anayeishi
Afrika Kusini amejitokeza, akidai
kuwa madai dhidi ya mwanadi-
plomasia huyo huenda yametiwa
chumvi au kutungwa na wapinzani
wake, akidai kuwa kampeni ilizin-
duhwa dhidi ya Mazuba, ikihusisha
ripoti za UONgo Na Uzushi, ambao
hatimaye ulisababisha kufukuzwa
kwake.

Wakati hayo yakiendelea, bado
inabakia kusuburiwa ni hatua gani
zaidi zitachukuliwa na matokeo
gani balozi huyo atakabiliana nayo,
huku ikielezwa kuwa tukio hilo
limeacha doa kwa sifa ya kidiplo-
masia ya Zambia na kuibua maswali
juu ya mwenendo wa wawakilishi
wake nje ya nchi.

Trump kusomewa hukumu kabla ya kuapishwa

NEW YORK, Marekani

JAJI katika mahakama ya New York
Juan Merchan anayesikiliza kesi ya
utoaji hongo dhidi ya rais mteule wa
Marekani Donald Trump anatarajiwa
kutoa uamuzi juu ya kesi hiyo siku 10
kabla ya kuapishwa kwake Januari 20,
mwaka huu.

Jaji Merchan alisema kupitia taarifa
yake kwamba Trump, ambaye ni rais
wa kwanza wa zamani kuwahi kuhuku-
miwa kwa uhalifu, anaweza kujitokeza
ana kwa ana au kwa njia ya mtandao
katika hukumu iliyopangwa kusomwa
Januari 10, mwaka huu.

Ilielezwa kuwa katika uamuzi wa
kurasa 18, Jaji Merchan alikataa hoja
mbalimbali za mawakili wa Trump
wakitaka hukumu yake kutupiliwa

mbali.

Jaji huyo alibainisha kwamba hana
nia ya kutoa adhabu ya kifungo jela,
badala yake anaegemea katika kuachil-
iwa bila masharti, hukumu nyepesi
ambayo hata hivyo itamfanya Trump
aingie Ikulu ya White House kama
mhalifu aliyepatikana na hatia.

Wakati hayo yote yakijiri, ilibainish-
wa kwamba mteule huyo wa kiti cha
urais Marekani anatarajiwa kukata ru-
faa ambayo inaweza kuchelewesha ku-
somwa kwa hukumu yake.

Ilielezwa kuwa Trump alipatikana na
hatia huko New York mwezi Mei kwa
makosa 34 ya kughushi rekodi za bi-
ashara ili kuficha malipo ya pesa kwa
nyota wa filamu za ngono Stormy Dan-
iels kabla ya uchaguzi wa 2016.

Hata hivyo, ilibainishwa kuwa

mawakili wa Trump walikuwa waki-
taka kesi hiyo itupiliwe mbali kwa mis-
ingi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na
uamuzi wa kihistoria wa Mahakama
ya Juu mwaka jana kwamba marais wa
zamani wa Marekani wana kinga ya ku-
toshtakiwa kutokana na vitendo vya ki-
ofisi vilivyofanywa wakiwa madaraka-
ni. Vilevile, Jaji Merchan alikataa hoja
hiyo lakini alibainisha kuwa Trump
hataweza kushtakiwa mara tu ataka-
poapishwa kama rais.

Msemaji wa Trump, Steven Cheung
alishutumu uamuzi wa Jaji Merchan wa
kutoa hukumu kwa rais huyo wa zama-
ni, akiuita “ukiukaji wa moja kwa moja
wa uamuzi wa kinga ya Mahakama ya

Juu na sheria zingine za muda mrefu”.

“Kesi hii ya uvunjaji sheria haikupas-
wa kamwe kuletwa na katiba inataka

itupiliwe mbali mara moja,” alisema
Cheung katika taarifa yake.

Pia Cheung alisema hakupaswi ku-
wepo na hukumu, akieleza kuwa rais
mteule Trump ataendelea kupigana
dhidi ya udanganyifu huo hadi utaka-
pokoma.

Trump pia alikabiliwa na kesi mbili
za shirikisho zilizoletwa na wakili
maalum Jack Smith lakini zote mbili zil-
itupiliwa mbali chini ya sera ya muda
mrefu ya kutomshtaki rais aliyekuwa
mamlakani.

Katika kesi hizo, Trump alishutumiwa
kwa kula njama ya kutengua matokeo
ya uchaguzi wa 2020 aliyoshindwa na
Joe Biden na kuondoa idadi kubwa ya
nyaraka za siri baada ya kuondoka Iku-
Iu ya Marekani.

DW
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Tabora United
yamulika mbali
Ligi KuuBara

Na Adam Fungamwango

KLABU vya Tabora United imeta-
biri kuwa mechi zao za mzungu-
ko wa pili zitakuwa ngumu zaidi
kuliko za kwanza kwani timu
nyingi zitakuja kwa tahadhari
na zingine kucheza kwa kukamia
dhidi yao.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo,
Christina Mwagala, amesema ki-
wango bora ambacho imeonesha
timu hiyo katika mechi za mzun-
guko wa kwanza, kimeonekana
kuwashangaza wengi na sasa
wanaitolea macho na kuiona si
timu ya kwenda kucheza nayo
bila kugangamala.

Kutokana na hilo, amesema
wamewapa mapumziko ya muda
mfupi tu wachezaji wao, kabla
ya kuanza tena mazoezi ili ku-
wafanya wasipoteze uwezo wao
waliouonesha awali.
“Tumewapa mapumzuko ya
muda mfupi tu wachezaji wetu
na watarejea tena kwenye
mazoezi kwa sababu hatutaki
wakae sana na mzunguko wa
pili waonekana kama wanaanza
upya.

“Kwa Kile tulichoonesha mzun-
guko wa kwanza, tunaamini
kabisa kuwa sasa timu zote zi-
takuja kwa tahadhari na zingine
kukamia zikicheza na sisi kwa
sababu zitajua zinakwenda
kucheza na timu bora. Hazi-
tokuja kama ambavyo zilifanya
kwenye mzunguko wa kwanza
ambapo walikuwa wanatuchuku-
lia poa, badala yake kila ata-
kayekuja kucheza na sisi atakuja
kwa kujikaza na kukamia zaidi
ili kuhakikisha haipotezi dhidi
yetu,” alisema Mwagala.
Alisema kwa kutambua hilo,
wametoa mapumziko mafupi

tu, lakini pia wataongeza ubora
kwenye kikosi chao ili kuen-
delea kuwa timu va kutisha,
kwani wanaamini timu nyingi
zitafanya usajili kipindi hiki cha
dirisha dogo.

“Itakuwa ni duru ya lala salama,
kila timu itakuja ikiwa imefanya
usajili wa kuziba mapungufu
yaliyoonekana, kwa hiyo hai-
tokuwa rahisi. Ligi Kuu msimu
huu ni ngumu na bora sana kwa
hiyo na sisi ni lazima tujipange,
tumekuwa moja ya timu zina-
zoangaliwa sana, tumeifunga
Yanga, Azam na kutoka sare na
Singida Black Stars, kwa sasa
tupo nafasi ya tano tukiwa

na pointi 25, tuaahidi na sisi
tutarudi tukiwa imara kuliko
mzunguko wa kwanza, tuna-
taka kuendelea kuwapa furaha
mashabiki wetu,” alisema Ofisa
Habari huyo.

BODI YA LIGI ZANZIBAR KUJIFUNGIA
KUJADILI RATIBA, MICHUANO CHAN

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MTENDAJI Mkuu wa Bodi ya Ligi ya
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF), Issa
Kassim, amesema bado hawajakutana ili
kujadili kwa pamoja iwapo Ligi za Zan-
zibar zitasimama kupisha michuano ya
Wachezaji Wanaocheza Soka la Ndani
(CHAN) ama zitaendelea.

Akizungumza na gazeti hili jana. Kas-
sim alisema bodi hiyo inatarajia kukutana
mapema wiki hii kujadili ratiba ya mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Zanzibar pamoja
na Ligi Daraja la Kwanza Kanda hasa ka-
tika kipindi hiki cha kuelekea michuano
ya CHAN.

Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Alisema kikao hicho kwa hatua ya awali
kitashirikisha viongozi wa Klabu za Ligi
Kuu Zanzibar pamoja na zile za Kanda
kabla ya Kamati Tendaji ya ZFF kukutana
na kushirikisha serikali kupitia wizara
yenye dhamana ya michezo visiwani hapa.

Mtendaji Mkuu huyo alisema baada ya
kikao hicho ndipo Bodi ya Ligi hiyo itatoa
taarifa rasmi kwa vyombo vya habari kue-
lekea ratiba ya mzunguko wa lala salama
wa Ligi Kuu Zanzibar na ile ya Daraja la
Kwanza Kanda.

“Kwa sasa siwezi kusema kitu chochote
kuelekea ratiba ya mzunguko wa lala sala-
ma, kama tunavyojua kuna mashindano
ya CHAN ambayo Tanzania ni mwenyeji,

hivyo tutatoa taarifa hapo baadaye,” alise-
ma.

Aidha, alisema mbali na michuano hiyo
ya CHAN lakini pia watajadili viwanja vya
kucheza Ligi Kuu kutokana na wanavyovi-
tumia kwa sasa vyote vipo katika maten-
genezo.

“Uwanja wa Amaan bado upo katika
matengenezo, Uwanja wa Mau pia hivyo
hivyo, hivyo basi lazima katika vikao tuone
uwanja gani ambao utatumiwa kucheza
mzunguko wa pili ikiwa ligi itaendelea,”
alisema.

Kwa sasa ligi zote Zanzibar zimesimama
kupisha michuano ya Kombe la Mapin-
duzi ambayo inaendelea Kisiwani Pemba.

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Mbeya City wameahidi
kuendelea kupambana kwenye michezo
ya Ligi ya Championship ili kuipandisha
Ligi Kuu msimu ujao na kutekeleza kaulim-
biu ya klabu hiyo na mashabiki wake iliyoz-
induliwa wiki hii, isemayo ;Tunaitaka Ligi
Kuu.*

Wakizungumza kutoka Mbeya, wacheza-
ji wa timu hiyo, Kilaza Mazoea na David
Mwasa, wamesema msimu huu wamed-
hamiria kuipandisha timu hiyo Ligi Kuu,
licha ya kwamba wanakabiliana na ugumu
wa Ligi ya Championship.

“Wachezaji wote tumeambizana kuwa
tunachohitaji ni kushinda mechi zijazo ili
tupande Ligi Kuu, tunajua Ligi ya Cham-

pionship nayo ni ngumu, lakini tunapam-
bana.

“Malengo ya klabu na mashabiki wetu
mwaka huu timu irejee Ligi Kuu na ndiyo
maana wana kaulimbiu msimu huu ise-
mayo, [Tunaitaka Ligi Kuu, na tunaitaka
kweli,” alisema Kilaza, ambaye alifunga
Jhat-trick kwenye mchezo ambao Mbeya
City iliichabanga Geita Gold mabao 4-0 hivi
karubuni.

Naye David Mwasa, alisema kuipandi-
sha Ligi Kuu timu ya Mbeya City kuna
faida kubwa, kwani licha ya kwenda kuleta
ushindani, lakini wachezaji watapata fursa
ya kuonekana vipaji vyao na kupata mal-
isho mazuri zaidi.

“Hii Mbeya City ilishawahi kupanda
Ligi Kuu, ilizalisha wachezaji wengi sana,

Wachezaji Mbeya City waitaka Ligi Kuu

kina David Rafael Loti, Peter Mwalyanzi,
Deus Kaseke, Hassan Mwasapili, na wen-
gine wengi ambao walichukuliwa na timu
kubwa.

“Ndani ya kikosi kuna vipaji ambavyo
huku bado havionekani vema, lakini tuki-
panda kila mmoja atawaona,” alisema
Mwasa.

Mara ya kwanza Mbeya City ilipanda
Ligi Kuu na kuanza kucheza kwa mara ya
kwanza msimu wa 2013/14, kabla ya ku-
teremka msimu wa 2022/23, ikiftungwa na
Mashujaa FC kwenye mechi za ,play off.

Timu hiyo inashika nafasi ya pili kwenye
msimamo wa Ligi ya Championship, iki-
fikisha pointi 31 kwa michezo 14 iliyocheza,
ikiwa nyuma ya Mtibwa Sugar yenye pointi
35.
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NUNEZ KUWEKWA SOKONI

LIVERPOOL ipo tayari kupokea ofa ya pauni mil-
ioni 50 hadi 60 ili kumuuza mshambuliaji wao wa
miaka 25 raia wa Uruguay, Darwin Nunez. (Football
Insider)

RASHFORD AWANIWA MILAN

AC Milan imeibuka kuwa klabu ya hivi karibuni in-
ayofikiria kumnunua mshambuliaji wa Manchester
United, Marcus Rashford, 27. (Mail)

WEST HAM NA WASHAMBULIAJI

WEST Ham inaandaa orodha ya washambuliaji
inapopania kuwasajili Januari hii ikiwajumuisha
mshambuliaji wa Brighton na Jamhuri ya Ireland,
Evan Ferguson mwenye miaka 20, mshambuliaji
wa Wolves na Korea Kusini, Hwang Hee-chan (28)
na mshambuliaji wa Middlesbrough raia wa Ivory
Coast, Emmanuel Latte Lath, 26. (Telegraph)

CUNHA KUONGEZA MKATABA

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Matheus Cunha mwe-
nye miaka 25, anakaribia kusaini mkataba mpya ul-
ioboreshwa katika Klabu ya Wolves licha ya Arsenal
kumtaka. (Telegraph)

MUANI AWANIWA BAYERN

RANDAL Kolo Muani huenda akaondoka Paris St-
Germain mwezi huu, huku AC Milan, Juventus, Bay-
ern Munich, RB Leipzig, Aston Villa na Tottenham
Hotspur zikimwania mshambuliaji huyo wa Ufaran-
sa mwenye umri wa miaka 26. (Ben Jacobs)

CASADEI KUTUA TORINO

KIUNGO wa Chelsea, Cesare Casadei amekubali
dili la kujiunga na Torino inayoshiriki Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A. (Gianluca di Marzio)

OSIMHEN KUBAKI GALA

KLABU ya Galatasaray inaimani kwa asilimia 100
kwamba mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osim-
hen mwenye umri wa miaka 26, ambaye yuko kwa
mkopo katika klabu hiyo kutoka Napoli, hataondoka
Uturuki Januari hii. (Florian Plettenberg)

OLMO ATAKIWA MILAN

AC Milan inataka kumsajili Dani Olmo wa Barce-
lona kwa mkopo wa miezi sita ingawa mshambuliaji
huyo wa Hispania mwenye miaka 26, hapatikani kwa
sasa kutokana na vikwazo vya usajili wa LaLiga vili-
vyowekwa dhidi ya Barca. (Corriere della Sera, via
Sport)

WINDASS AWINDWA SANTOS

KLABU ya Santos ya Brazil imewasilisha ombi
la kutaka kumsajili kiungo wa England, Josh Win-
dass mwenye umri wa miaka 30, kutoka Sheffield
Wednesday. (TalkSport)

JABER ANYATIWA

SWANSEA City ni miongoni mwa klabu kadhaa za
Ulaya zinazomwania kumnunua kiungo wa Saudi
Arabia, Abdulmalik al-Jaber mwenye umri wa miaka
20, anayechezea timu ya Zeljeznicar nchini Bosnia.
(TeamTalk)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA
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KIWANGO UTD KWA LIVER

® ® ®Kwa nini hatuwezi kufanya hivi kila wiki?
Nimesikitishwa sana kwa sababu...

Manchester, England

NAHODHA wa Manchester United,
Bruno Fernandes, amesema yeye na
wachezaji wenzake hawajaridhika li-
chaya kupata sare dhidi ya vinara wa
Ligi Kuu England, Liverpool.

Fernandes alitoa pasi ya bao la
ufunguzi la Lisandro Martinez ka-
tika sare ya mabao 2-2 na alitangazwa
mchezaji bora wa mechi.

Hatua hiyo inawapa United na Ko-
cha Mkuu, Ruben Amorim, ahueni in-
ayohitajika baada ya kufungwa mara
nne mfululizo katika michuano yote,
ikiwa ni pamoja na kupoteza dhidi ya

Newcastle United, Wolverhampton
Wanderers na Bournemouth.

“Nimesikitishwa sana kwa sababu
tulionesha kiwango bora hii leo (juzi)
dhidi ya Liverpool, kwa nini hatuwezi
kufanya hivi kila wiki?“ alisema Fer-
nandes akiiambia Sky Sports baada
ya mchezo.

“Tulisema kabla ya mchezo, tuna-
hitaji mengi zaidi kutoka kwetu ili
kupata kitu msimu huu. Tunahitaji
kuangalia mbele. Tunahitaji zaidi.

“Sikuwa na wasiwasi kuhusu watu
kuweka juhudi kwa sababu ni Liver-
pool, kila mtu atajaribu kufanya bora
kwake.

“Leo (juzi) ilikuwa ni kuweka bi-
dii kwenye mchezo, kucheza kwa
shauku,” aliongeza Fernandes.

“Una mbinu, lakini mwisho wa siku
unahitaji kuweka juhudi na ndiyo
maana tumepata kitu kwenye mch-
ezo huu.

Mechi inayofuata ya United
itacheza na Arsenal katika Uwanja
wa Emirates Jumapili ijayo kwenye
Kombe la FA raundi ya tatu.

Mchezo wa nyumbani dhidi ya
Southampton unafuatia, United iki-
wa nafasi ya 13 kwenye ligi baada ya
mechi 20.
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Chelsea kusaka
beki Januari hii

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea,
Enzo Maresca, alidokeza
kushinikiza kuimarish-
wa kwa safu ya ulinzi
wakati wa uhamisho
wa Januari hii baada ya
timu yake kutoka sare
ya bao 1-1 na Crystal
Palace Jumamosi.

‘The Blues wameshind-
wa kushinda mechi zao
nne zilizopita, waki-
toka sare na Everton na
Palace.

Maresca alikuwa
ameongoza ushindi
mara nane mfululizo
kabla ya matokeo ma-
baya katika kipindi cha
sikukuu, ambayo ya-
meambatana na wingi
wa majeraha katika
safu ya ulinzi.

Wakati nahodha wao
Reece James amerejea
kwenye kikosi cha Chel-
sea hivi karibuni - lakini
bado hajacheza mechi
yake ya kwanza tangu
Novemba - ilithibitish-
wa kuwa beki wa kati
Wesley Fofana atakuwa
nje kwa kuumia msuli
wa paja.

Rashford
atakiwa
AC Milan

MILAN, Italia

VIGOGO wa Ligi Kuu
Italia, Serie A, AC Milan
wanafikiria kumsajili
mshambuliaji wa Man-
chester United, Marcus
Rashford, kwa mkopo.
Mchezaji huyo wa
Kimataifa wa England
yupo kwenye uvumi
wa uhamisho tangu
alipofichua nia yake

ya “changamoto mpya”
katikati ya Desemba.
Ruben Amorim tayari
alikuwa amemtoa
Rashford katika mchezo
wa dabi ya Manchester
mwezi uliopita wakati
alipotoa kauli hizo za
mesisitizo, na hivyo
kuzua uvumi kwamba
anaondoka.

Wakati Amorim akien-
delea kusisitiza kwamba
Rashford anaweza
kurejea kwenye kikosi
cha kwanza cha United,

Benoit Badiashile pia
atakuwa nje ya uwanja
hadi mwezi ujao, na
kumuacha Maresca
akikosa nafasi kwenye

safu ya ulinzi - kama
alivyosema baada va
matokeo mabaya ya
Jumamosi. “Labda ku-
tokana na majeraha ya
Wes na Benoit, tutaona
kama kuna kitu kita-
tokea,” alisema kocha
huyo raia wa Italia.
Huku beki mahiri Re-
nato Veiga akiwa njiani
kuelekea Serie A, The
Blues wanaweza kufun-
gua nafasi katika bajeti
kwa ajili ya mchezaji
mpya - Na anayehitajika
sana - safu ya ulinzi.

klabu hiyo imeripotiwa
ipo tayari kumuuza
mhitimu huyo wa Aka-
demi ya Man United.
Na sasa Milan inad-
haniwa kuvutiwa na
mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 27 kwa
mujibu wa gazeti la
Daily Mail.

Kikosi hicho cha Serie
A kilibadilisha kocha
hivi karibuni na kum-
leta Sergio Conceicao
wa Ureno kuchukua
nafasi ya Paulo Fonseca
mwanzoni mwa wiki.
Dirisha la Januari sasa
limefunguliwa na United
wako tayari kupokea
ofa yoyote ya mkopo
ambayo inajumuisha
kipengele cha wajibu
wa kumnunua moja kwa
moja.

Baadhi va ripoti zi-
naonesha kuwa upande
wa Amorim utakubali
ada ya chini kama
pauni milioni nne katika
jitihada za kuondoa
mshahara wa Rash-
ford - ambao ni pauni
325,000 kwa wiki.

- _='=-d_'

RONALDO HANA MPANGO
WA KURUDI' | ENA ULAYA"

RIYADH, Saudi Arabia

CRISTIANO Ronaldo amesema anaangalia
yanavyokwenda akiwa na Al Nassr, na
kuondoa uwezekano wa uhamisho wa
kushtukiza Januari hii.

Ronaldo, ambaye anatimiza umri wa
miaka 40, Februari, alihamia Saudi Arabia
mwaka 2023 baada ya kuwa na wakati
mgumu Manchester United, huku akisaini
mkataba mnono wa miaka miwili na nusu.
Mkataba huo wenye thamani ya pauni
milioni 177 unatarajiwa kumalizika msimu
huu wa majira ya joto, na hivyo kuzua
uvumi kwamba mfungaji huyo bora zaidi
katika historia ya soka ya kimataifa ya
wanaume huenda anatazamia kurejea
Ulaya.

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu England,
Manchester City - wapinzani wakubwa
wa Man United - wametajwa kuwa mahali
pa kushtukiza kwa Ronaldo, huku pia

Paris Saint-Germain nayo ikitajwa.

Lakini Ronaldo, ambaye anaendelea
kung'ara akiwa na Al Nassr, amesema ata-
heshimu mkataba wake aliosaini Januari
2023, huku akitilia mkazo katika kusaidia
timu hiyo kushinda mataji.

Ronaldo aliviambia vyombo vya habari
vya Saudia: “Nina furaha na familia yangu
ina furaha. Tulianza maisha mapya katika
nchi hii nzuri. Maisha ni mazuri, soka ni
zuri. Kwa upande wa mtu binafsi na wa
pamoja, bado tupo hapa.

“Ni vigumu kushindana na timu kama

Al Hilal na Al Ittihad, lakini bado tupo,
bado tunasukumana na kupigana. Soka

ni hivyo; una wakati mzuri na wakati
mbaya.

“Lakini, kwangu, jambo muhimu zaidi ni
kuwa naendelea kucheza hapa kwa bidii,
kuheshimu klabu, kuheshimu mkataba

na kuamini kwamba mambo yatabadilika
- kwa Al Nassr kujaribu kushinda mataji
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BALEKE SASA MBIONI
KUTUA NAMUNGO FC

Na Mwandishi Wetu

STRAIKA wa Yanga, Jean Baleke, imeele-
zwa yupo kwenye mazungumzo na klabu
yake ili iweze kumruhusu kwenda Na-
mungo FC, jambo ambalo linaweza kuka-
milika kwa urahisi kutokana na mchezaji
huyo kukosa namba kwenye kikosi hicho.

Habari zilizopatikana jana kutoka
ndani ya Klabu ya Namungo, zinasema
wameshaongea na mchezaji mwenyewe
na kukubaliana kutua, lakini kwa sababu
bado ana mkataba wa mwaka mmoja na
nusu uliobaki, wamebisha hodi kwa ajili
ya kuona kama anaweza kupatikana kwa
mkopo.

~Kama mambo yatakwenda vizuri tu-
namhitaji kwa mkopo wa mwaka mmoja,
nadhani mambo yatakwenda vizuri tu
kwa sababu yeye mwenyewe hana furaha

kwenye kikosi cha Yanga.

,Hapati muda wa kucheza, akija kwetu
atatusaidia sana kwa sababu tunaamini
bado ana uwezo mkubwa wa kupachika
mabao, na tumemwahidi kuwa yeye ndi-
ye atakuwa straika namba moja,” kilisema
chanzo kutoka ndani ya klabu hiyo.

Taarifa zinaeleza kuwa straika huyo pia
amewaomba mabosi wake wamruhusu
kwenda kuitumikia Namungo ili aende-
leze kipaji chake kutokana na kukaa muda
mrefu bila kucheza.

Baleke, ambaye alikuwa hapati nam-
ba chini ya kocha aliyeondoka, Miguel
Gamondi, lakini pia hata kocha wa sasa,
Sead Ramovic, amekuwa hamtumii kwe-
nye kikosi chake.

Mchezaji huyo aliichezea Simba mwaka
2023, kabla ya kwenda Al Ittihad ya Libya
mwaka jana, na kisha kutua Yanga msimu

-
e e

huu.

Siku chache zilizopita, Ofisa Habari
wa Yanga, Ali Kamwe, alibainisha kuwa
Beleke hakuwa kwenye mipango ya
mwalimu wao.

~Mchezaji Baleke hayupo kwenye orod-
ha ya majeruhi, hayupo kwenye progra-
mu ya mazoezi, utaratibu wake upo kwe-
nye Ofisi ya Mtendaji Mkuu, ukikamilika
tutawatangazia,” alisema Kamwe.

Mbali na Baleke, Namungo ambayo
kwa sasa inafundishwa na Juma Mgunda,
pia ipo katika mazungumzo na Klabu
ya Simba juu ya kumsajili winga, Selehe
Karabaka, kwa nia ya kukiongezea kikosi
nguvu kuelekea mzunguko wa pili wa Ligi
Kuu Tanzania Bara ambayo kwa sasa im-
esimama kupisha Kombe la Mapinduzi na
michuano ya Mataifa ya Afrika Wachezaji
wa Ndani, CHAN.
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Ndemla, Ambundo hatari kwa ‘fri-Kiki' Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

KIUNGO wa JKT Tanzania, Said Hamisi
Ndemla, na winga wa Fountain Gate, Dick-
son Ambundo, wanaongoza kwa kufunga
mabao mengi ya mikwaju ya faulo ya moja
kwa moja katika michezo ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara mpaka kumalizika kwa mzun-
guko wa kwanza.

Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa
jana na Bodi ya Ligi, wachezaji hao kila
mmoja, amefunga mabao mawili kwa fau-
lo za moja kwa moja walizopiga kuelekea
kwa wapinzani wao.

Wakati Ndemla aliwahi kuichezea Sim-
ba, Ambundo amewahi kuwa machezaji
wa Yanga misimu kadhaa nyuma.

Nyota hao wanafuatiwa na wachezaji
watano ambao kila mmoja amefunga fau-

lo moja kwenye ligi mpaka sasa.

Wachezaji hao ni Clatous Chama wa
Yanga, Jean Ahoua wa Simba, Redem-
tus Mussa wa KMC, Salum Kihimbwa wa
Fountain Gate na Ezekia Mwashilindi wa
Prisons.

Kwa mujibu wa Kitengo cha Takwimu
cha Dawati la Michezo Nipashe, Chama
alifunga faulo yake, Oktoba 22, mwaka
jana dhidi ya JKT Tanzania, katika mch-
ezo uliopigwa Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam, Simba ikishinda
mabao 2-0.

Ahoua, alifunga bao lake la faulo, De-
semba 21, mwaka jana kwenye Uwanja wa
Kaitaba, Bukoba, mkoani Kagera wakati
timu yake ya Simba ikitoa kichapo cha
mabao 5-2.

Kwa upande wa clean sheets’ bado

kipa, Moussa Camara wa Simba anaende-
lea kusumbua, akiwa nazo 12 mpaka sasa.

Wakati Camara akiendelea kuwatesa
makipa wa Ligi Kuu kwa clean sheets’,
anayefuatia ni Patrick Munthali wa Mashu-
jaa FC ambaye ana nane mpaka sasa.

Makipa wanaoshika nafasi ya tatu kwa
kukaa michezo mingi bila wavu wao ku-
gushwa ni, Djigui Diarra wa Yanga, raia wa
Mali, na Metacha Mnata wa Singida Black
Stars ambao wana ,clean sheets’ saba kila
mmoja, huku Mohamed Mustafa wa Azam
FC, raia wa Sudan akiwa nazo sita.

Makipa wengine ni Yacoub Suleiman
wa JKT Tanzania na Yona Amosi wa
Pamba Jiji, ambao wamekaa langoni bila
kuruhusu wavu kugushwa mara tano kila
mmoja mpaka sasa.

Fadlu: Tutafuzu robo
fainali tukiwa Angola
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kadhaa iliyopita.

Mfungaji wa bao hilo pekee, kiungo
mshambuliaji raia wa Ivory Coast, Jean
Charles Ahoua, alisema mchezo ulikuwa
mgumu kwani walizihitaji mno pointi tatu,
lakini sasa wanaangalia michezo iliyobaki.

“Tuna furaha kwa ushindi huu kwa
sababu mechi ilikuwa ngumu sana, tuli-
hitaji pointi tatu kwa njia yoyote ile kwa
ajili ya kujiweka kwenye sehemu nzuri ili
kuweza kufuzu, tuna furaha na mimi nina
furaha kwa kuipatia timu yangu ushindi.

“Pamoja na hayo, tunapaswa sasa kuan-
galia michezo miwili iliyobaki, hasa dhidi
ya Bravo do Maquis, ambayo tukifanya
vema tutakuwa tumefuzu,” alisema.

Mwenyekiti wa Klabu hiyo, Murtaza
Mangungu, aliwasifu wachezaji kwa ku-
pambana licha ya ugumu wa hali ya hewa.

,Hali ya hewa ilikuwa ngumu sana, ni
baridi sana, pamoja na kwamba timu ili-
kuja mapema kwa ajili ya kuzoea hali ya
hewa, lakini hali haikuwa nzuri sana.

“Tunashukuru kocha Fadlu Davids
kwa kutengeneza ,plan‘ nzuri ya uchezaj,
wachezaji nao wamejituma kwa kiasi kili-
chostahili na kuweza kuwadhibiti, wenze-
tu walikuwa wanacheza wakisema liwalo
na liwe ni lazima wapate ushindi, na sisi
tulihitaji ushindi pia,” alisema.

Simba inashika nafasi ya pili ikiwa na
pointi tisa sawa na CS Constantine in-
ayoongoza, lakini inazidiwa kwa tofauti
nzuri ya mabao ya kufunga na kufungwa,
Bravo do Maquis ikiwa na pointi sita, na-
fasi ya tatu, CS Sfaxien ikiburuza mkia bila
pointi.

Mzize atabiri bao
lake bora Afrika
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sana,” alisema Mzize.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa Yanga,
Sead Ramovic, ameweka wazi mbinu
aliyoifanya hadi kuifunga TP Mazembe
na kuchupa hadi nafasi ya tatu ya
msimamo wa Ligi ya Mabingwa Afrika
Kundi A, ikifikisha pointi nne.

,Kwa sasa tunacheza kwa kasi, tu-
nakimbia pamoja, hakuna beki,
mshambuliaji wala kiungo, kila mmoja
anapaswa kukimbia mbele au nyuma
na kumnyima mpinzani nafasi kwenye
wakati sahihi.

Tuna wiki nne sasa tumekuwa imara,
wachezaji wangu wamekuwa na
nidhamu na kujituma, hicho ndicho
kilichoikuta TP Mazembe na isingeweza
kukiepuka kipigo kwa namna yoyote,
hata timu zingine pia nadhani hazito-
tuonea tena kama ilivyokuwa awali,”
alisema kocha huyo raia wa Ujerumani.
Wakati Yanga ina pointi nne, MC Alger
va Algeria, juzi ilitoka sare ya bao 1-1
dhidi ya Al Hilal ya Sudan, matokeo
ambayo yamewafanya Waalgeria hao
kubaki nafasi ya pili kwa kufikisha
pointi tano, Al Hilal ikiendelea kuon-
goza kwa pointi 10.
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Nipashe

Fernandes akunwa na kiwango Utd kwa Liver

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Jean Charles Ahoua, akiachia shuti kali lililojaa kimyani licha ya kuzongwa na beki
wa CS Sfaxien, katika mechi ya Kundi A Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Olympigue Hammadi
Agrebi jijini Tunis, Tunisia juzi na kuiwezesha timu yake kushinda bao 1-O. PICHA: SIMBA

Fadlu: Tutafuzu robo
fainali tukiwa Angola

® @ ®Ataka mechi ya mwisho kwa Mkapa wacheze kama
Tamasha la Simba Day, lakini...

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Fadlu Davids,
amesema kazi iliyobaki ni kuhamishia
majeshi yake nchini Angola dhidi ya Bravos
do Maquis, akisema anataka timu yake ifuzu
hatua ya robo fainali ikiwa nchini humo, ili
mechi ya mwisho dhidi ya CS Constantine
ya Algeria iwe kama Tamasha la Simba Day.

Akizungumza nchini Tunisia baada ya
kumalizika kwa mchezo wa raundi ya nne,
Kombe la Shirikisho Afrika uliochezwa
Uwanja wa Olympique Hammadi Agrebi
CS Sfaxien ya nchini humo, alisema katika
mchezo huo utakaopigwa Jumapili ijayo,
watahakikisha wanafanya kila njia ili wafu-
zu kwani wanahitaji ushindi au sare tu.

Alisema haitokuwa rahisi, lakini ataki-
andaa kikosi kucheza kama fainali katika

mchezo huo.

“Tumefurahi, tumeshinda mchezo huu
muhimu kwa sababu ilikuwa ni lazima,
baada ya hapa kilichobaki ni kwenda Ango-
la tukiwa na kazi moja tu ya kutinga hatua
ya robo fainali tukiwa kwenye ardhi hiyo,
kwa bahati nzuri tunahitaji matokeo mawili,
ushindi au sare.

Ushindi utatufanya tufikishe pointi 12, na
sare tutakuwa na pointi 10, tutanufaika na
kanuni ya sisi na Bravo do Maquis tulipoku-
tana, kwani hata kama akishinda mchezo
wa mwisho dhidi ya CS Sfaxien na kufikisha
pointi 10, sisi tutasonga mbele hata kama
tutapoteza mechi ya mwisho,” alisema ko-
cha huyo.

Hata hivyo, Fadlu alisema kwa malengo
ya awali aliyojiwekea kikosi chake kingeku-
wa kimeshafuzu mpaka sasa.

Alisema alihitaji pointi 10 hadi 12 awe

nazo mpaka sasa, lakini kipigo cha mabao
2-1 dhidi ya Constantine nchini Algeria,
kilitibua mipango na malengo yote aliyoji-
wekea.

“Nilihitaji hadi muda huu tuwe na pointi
10 au 12, baada ya mechi nne, hatukutaka
kupoteza hata mchezo mmoja kwenye
kundi hili, hesabu zilivurugika baada ya ku-
fungwa na CS Constatine, pamoja na hayo
tutahakikisha hatupotezi mchezo wowote

Aliwasifu wachezaji wake kwa kucheza
kwa maelekezo, kwani waliwajibika uwan-
jani huku wakikabiliwa na hali ya hewa ya
baridi ambayo hawakuizoea zaidi ya wapin-
zani wao, lakini pia kupunguza makosa bi-
nafsi ambayo yaliwaathiri kwenye michezo
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Mzize atabiri bao
lake bora Afrika

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Yanga, Clement Mzize,
amefunguka kuwa hajawahi kufunga
bao bora na zuri katika historia yake ya
soka kama alilolifunga katika mchezo
wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya TP
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo, uliochezewa Jumamosi iliyo-
pita, Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

Mzize, ambaye alipachika mabao mawili
katika mchezo huo hatua ya makundi,
moja likiwekwa wavuni na Stephane
Aziz Ki, alisema bao la kusawazisha
alilolifunga dakika ya 33, linaingia kwe-
nye kumbukumbu ya bao namba moja
kwa ubora kati ya yote aliyoyafunga,
kwenye kinyang‘anyiro cha bao bora na
kushinda.

Straika huyo ambaye anaichezea

pia Timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars, aliupata mpira karibu na kati-
kati ya uwanja, upande wa Mashariki
ya Uwanja, akaanza kuukokota bila
kubugudhiwa na mchezaji yeyote,
alivyoona hivyo aliamua kuachia shuti
kali la mbali, umbali wa takriban yadi
35 na kwenda kujaa juu ya maungio

ya mwamba wa juu na nguzo ya chini,
huku kipa, Alioune Badara Fatty, akiruka
bila mafanikio.

Lilikuwa ni bao la kusawazisha baada
ya kufungwa la kwanza na kipa Badara,
dakika ya 16 kwa mkwaju wa penalti.
,Sijawahi kufunga bao kama lile, ni mara
ya kwanza tangu nianze soka, hata huko
mchangani ambako sijawahi kuonekana
sikufunga bao la namna ile hata mara
moja.

JNimewahi kufunga mabao, lakini si
kama lile, ni bao ambalo limeingia
kwenye historia yangu, awali niliona la
kawaida tu, mechi ilivyoisha kila mtu
nasikia analizungumzia, ikabidi na mimi
niende kuliangalia upya, ni bao zuri,
huwezi kujua, linaweza kuingia katika
orodha ya mabao bora Ligi ya Mabing-
wa Afrika au likashinda kabisa, tuombe
Mungu, inawezekana likawa bao bora
Afrika,” alisema Mzize.

Kuhusu bao la pili alisema halikuwa

na maajabu sana kwa sababu ni vitu
ambavyo huwa wanavifanyia kazi
mazoezini.

“Bao la pili nililofunga ni vitu ambavyo
tumekuwa tukivifanya mazoezini ni
kama vinajirudia tu, yale tunafunga
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