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Mawakili wa 
CHADEMA, kina 
Mdee hapatoshi 
mahakamani 

Rais na Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, Samia Suluhu Hassan, akimvalisha 
cheo kipya cha Jenerali Jacob John Mkunda, kabla ya kumwapisha kuwa Mkuu wa Majeshi ya 
Ulinzi nchini (CDF),  Ikulu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, 
akibadilishana hati na Balozi wa 
Marekani hapa nchini, Donald 
Wright, jijini Dar es Salaam 
jana, baada ya kutiliana saini  
makubaliano kati ya benki hiyo 
na mashirika ya Kimarekani ya 
USAID na DFC ya kuwezesha 
mikopo yenye thamani ya Sh. 
bilioni 100, zitakazoiwezesha 
CRDB kutanua wigo wa uweze-
shaji wa mikopo kwa wanawake 
na vijana sambamba na kutoa 
mikopo katika sekta za elimu, 
afya na zisizo rasmi nchini. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

WANAFUNZI 76 wa Shule ya 
Sekondari ya Wavulana Bwiru 
iliyoko wilayani Ilemela mkoani 
Mwanza, wamepoteza vifaa vyao 
vya masomo baada ya bweni lao 
kuwaka moto. Ajali hiyo ya moto 
ikitokea majira ya saa 3:36 usiku 
wa kuamkia jana, huku vyombo 
vya ulinzi na usala...

ZUBERY Kidumo, Diwani wa 
Njoro (CCM) ameibuka kidedea 
kwa kura 27 (asilimia 96.4) katika 
kinyang’anyiro cha Umeya wa 
Manispaa ya Moshi, akimshinda 
mpinzani wake, Frank Kagoma 
(CHADEMA) aliyepata kura moja 
(asilimia 3.6). Uchaguzi huo ume-
fanyika ...

MBUNGE wa 
Morogoro 
Mjini, Abdulaziz 
Abood (CCM) 
ametoa msaada 
wa magari ya ku-
bebea wagonjwa 
mawili yenye...
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Bweni la wanafunzi 
laungua moto

Meya Moshi apatikana, 
CCM yalia na makundi

Mbunge Abood atoa
misaada ya mamilionI

Mkuu wa Majeshi 
alivyokula kiapo, 
mstaafu Mabeyo
kupewa jukumu
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S
TAA wa filamu, mrembo Irene Uwoya 

amefunguka kuwa ataolewa hivi 

karibuni. Tena kasema kabla hata 

mwaka huu 2022 haujaisha.

Kasema ataolewa kwa sababu yupo 

kwenye mahusiano mazito na mtu 

anayependana naye. Ni mahaba shatashata.

Msanii huyo ambaye ni mmoja wa waigi-

zaji wakongwe nchini ameshawahi kuolewa 

mara mbili.

Mara ya kwanza ilikuwa ni 2007, akiole-

wa na mchezaji wa zamani wa Rayon Sport 

ya Rwanda, RSC Anderlecht ya Ubelgiji na 

hata Stand United ya Tanzania ambayo 

hakudumu nayo, Mnyarwanda Hamad 

Ndikumana ambaye alifariki dunia 2017, 

wakiwa tayari wameshatengana.

Aliolewa na msanii wa hip hop, Dogo 

Janja, 2017, ndoa ambayo ilidumu kwa 

miaka miwili tu, wakabwagana.

Hata hivyo mwenyewe amefunguka kuwa 

kuolewa mara mbili, siyo mwisho wa kum-

fanya yeye asiolewe tena kwa sababu yote 

hiyo ni mipango ya Mungu.

“Nitakuja kuolewa hivi karibuni. Mwaka 

hauwezi kukatika, mwaka huu bado hau-

jaisha msiwe na haraka. Kwanza kuolewa 

mara moja au mara mbili hakumzuii mtu 

kuolewa.

Mwanamke ana haki ya kuolewa, hata 

kama ameacha au ameachika mara elfu 

10 au 20. nafasi ya kuolewa ipo pale pale, 

haijalishi umri wala nini, ndoa ni baraka na 

Mungu ndiyo anapanga, hakuna binadamu 

anapanga, kwa hiyo hakuna binadamu 

anaweza kuzuia hilo,” akasema kwa kuji-

amini.
Uwoya, aliyezaliwa Desemba 19, 1988 

ni mwigizaji na mwongozaji wa filamu, 

mwanamitindo, na mjasiriamali ambaye 

alipata kushiriki shindano ya Miss Tanzania 

mwaka 2006, mwaka ambao mshindi wake 

alikuwa ni mwigizaji, mwanamitindo na 

mrembo mwenzake, Wema Sepetu.

Alishika nafasi ya tano kwenye 

kinyang’anyiro hicho akiwa na kina Sarah 

Kangezi, Jokate Mwegelo ambaye kwa sasa 

ni mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Temeke 

na Lisa Jensen.

Ameigiza filamu na tamthilia nyingi, 

lakini ambayo ilimfanya kuwa staa na kuju-

likana ndani na nje ya nchi ni ‘Oprah’.Mara tatu kwani 

umeroja?

Uwoya olewa 

mwaya
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Hivi ndivyo ilivyo 

michango shuleni

Meli kubwa 

yatia nanga

na shehena  

ya mbolea
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Askari polisi apigwa 

risasi kifuani akijihami
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Gharama 

za ulinzi 

wa shule

Kukodi 

godoro 

kwa 

mwaka

Malipo ya 

mpishi wa 

shule

Ukarabati 

samani, 

matibabu

Fedha za 

tahadhari, 

taaluma 

Wanafunzi 

wajinunulia 

vitabu
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda

Fomu za kujiunga sharti idhini ya RAS...  Ukurasa 2
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habari kitaifa

Serikali yapiga marufuku 
michango kwenye shule

Mawakili wa 
CHADEMA, kina 
Mdee hapatoshi 
mahakamani
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA Kuu Masjala 
Kuu mnamo Julai 6, 2022 
inatarajia kutoa uamuzi wa 
maombi ya Mbunge wa Viti 
Maalum, Halima Mdee na 
wenzake 18 kama watape-
wa kibali cha kuwasilisha 
mapitio ya kimahakama 
wakipinga kuvuliwa ua-
nachama wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA).

Tarehe hiyo ilipangwa 
jana na Jaji Mustapha 
Ismail baada ya kusiki-
liza hoja za mawakili wa 
CHADEMA, mawakili wa 
Mdee na wenzake na baada 
ya kupokea maoni ya 
kisheria kutoka kwa Wakili 
wa Serikali.

Wakati wakiwasilisha 
hoja zao, Wakili wa Waleta 
Maombi (Mdee na wen-
zake), Ipilinga Panya, alidai 
wamewasilisha ombi hilo 
wakiwa na hoja tano am-
bazo zitachambuliwa na 
jopo la mawakili wanne, 
ikiwamo ya kwamba wali-
fungua maombi hayo ndani 
ya muda wa kisheria.

Alidai hoja nyingine ni 
kuonyesha kuna jambo 
linalobishaniwa, kuonyesha 
maslahi ya waleta maombi, 
CHADEMA ni chombo cha 
umma na kama walitafuta 
haki zao ndani ya chama 
hicho.

Wakili Panya alidai 
maombi hayo yamefun-
guliwa kwa wakati kwa 
kuwa yalitakiwa yaombwe 
ndani ya miezi sita tangu 
kutolewa kwa uamuzi 
unaolalamikiwa na hivyo, 
Mdee na wenzake wame-
fungua maombi yao ndani 
ya muda.

Alidai waleta maombi 
wote ni wabunge wa viti 
maalum  walioteuliwa 
na Bodi ya Chama hicho 
mwaka 2020/2025, hivyo 
uamuzi wa kuwafukuza 
uanachama bila kufuata 
utaratibu wa kuwasikiliza 
unagusa maslahi yao bin-
afsi.

Wakili Panya alidai Mdee 
na wenzake wana maslahi 
mapana katika jambo hilo, 
wameathirika na uamuzi 
wa bodi hiyo kupitia uamu-
zi wa Baraza Kuu la chama 
hicho wa Mei 11, 2022 ulio-
wafukuza uanachama.

Akizungumzia kama kuna 
jambo linalobishaniwa, 
Wakili Aliko Mwamanenge 
alidai waleta maombi wote 
hawakusikilizwa na kusaba-
bisha uamuzi wa Kamati 
Kuu ya CHADEMA wa No-
vemba 27, 2020 na uamuzi 
wa Mei 11,2022 wa Baraza 
hilo na suala hilo halikup-
ingwa na chama hicho.

Wakili Mwamanenge al-
idai viapo vyote vya waleta 

maombi 19 vinaonyesha 
kuna msukumo wa nguvu 
kutoka kwa CHADEMA, 
kikimtaka Spika wa Bunge 
achukue hatua ya kuitaarifu 
NEC ili viti wanavyoshikilia 
waleta maombi wote, vi-
achwe wazi. 

Wakili Ebson Kilatu ali-
zungumzia hoja ya kama 
Baraza la Wadhamini la 
CHADEMA wakati lina-
chukua uamuzi wa kuwa-
vua uanachama Mdee na 
wenzake lilikuwa ni kama 
chombo cha umma kwa 
mujibu wa majukumu ya 
vyama vya siasa, akidai 
kinatakiwa kizingatie maju-
kumu ya utoaji haki wakati 
kinawafukuza wanachama 
wake, kuzingatia demokra-
sia utawala bora na hata 
kutobagua jinsia.

Akijibu hoja hizo, Wakili 
Peter Kibatala alidai ha-
wabishi hoja kwamba 
Mdee na wenzake wana 
maslahi mapana ila kigezo 
cha mgogoro hakiangaliwi 
juu juu, bali lazima kuwapo 
ushahidi mahakamani chini 
ya kiapo ili mahakama 
ichunguze  na hawajau-
wasilisha.

“Mahakama haiwezi 
kuwapa nafuu wanazoomba 
waleta maombi kwa sababu 
wamewasilisha maombi 
hayo nje ya muda  wa mie-
zi sita tangu walipofukuzwa 
uanachama Novemba 27, 
2020,” alidai.

Wakili Kibatala alidai 
hawabishi waleta maombi 
kwenda mahakamani, lakini 
njia waliyotumia ilikuwa 
siyo sahihi kwa kuwa wali-
chelewesha hoja zao kwa 
kuiomba mahakama kwa 
njia ya mapitio.

Alidai watu 28 hawawezi 
kubadili uamuzi wa wa-
jumbe 437,  waleta maombi 
walikuwa wanaijua Katiba 
ya CHADEMA kwamba 
wajumbe wa Kamati Kuu 
wanaingia katika Baraza 
Kuu, hivyo haikuwahi ku-
leta shida na haiwezi kuwa 
hoja ya msingi. 

Wakili Kibatala alidai 
CHADEMA siyo chama cha 
umma na hakifanyi kazi za 
umma kama ilivyoelezwa 
na waleta maombi.

Wakati akitoa maoni yao, 
Wakili wa Serikali, Stanley 
Kalokola, alidai kwamba 
hawajawasilisha kiapo 
kinzani kwa hiyo hawap-
ingi hoja za kwenye viapo 
lakini pia kwa maoni yao, 
Mdee na wenzake walifun-
gua maombi hayo ndani ya 
muda.

Mdee na wenzake wali-
fungua kesi hiyo dhidi ya 
Baraza la Wadhamini la 
Chadema, Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali 
(AG).

Na Salome Kitomari, 
DODOMA 

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameiagiza Ofisi ya Rais 
-Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI) ishiriki-
ane na sekretarieti za mikoa 
na halmashauri zote kufuatilia 
matumizi na upatikanaji wa 
taarifa za fedha za elimumsingi 
bila ada kuhakikisha wanafunzi 
hawatozwi michango kiholela.

Vilevile, amezitaka taasisi 
hizo zihakikishe kuanzia sasa 
maelezo ya kujiunga na shule 
za umma yanahakikiwa na ku-
pewa idhini na Katibu Tawala 
wa Mkoa husika kwa kushiriki-
ana na maofisa elimu wa mae-
neo husika.

Aliagiza hayo jana wakati 
akitoa hoja ya kuahirisha Mku-
tano wa Saba wa Bunge la 12 

bungeni jijini Dodoma, akibain-
isha kuwa asilimia 10 ya fedha 
zinazotolewa na serikali kwa 
ajili ya utekelezaji wa Mpango 
wa Utoaji Elimumsingi Bila Ada, 
hutumika kugharamia huduma 
za umeme, maji na ulinzi.

“Pamoja na utekelezaji wa 
mpango huu, waheshimiwa 
wabunge wamelalamikia ku-
wapo utitiri wa michango shu-
leni. Serikali kupitia waraka wa 
elimu namba tano wa mwaka 
2015 na waraka wa elimu nam-
ba sita wa mwaka 2015, imetoa 
maelekezo bayana kuhusu 
utekelezaji wa elimumsingi bila 
ada,” alisema.

Waziri Mkuu alisema maelek-
ezo hayo ni pamoja na matumi-
zi ya fedha za utawala ambazo 
hutolewa Hazina na kupelekwa 
moja kwa moja katika akaunti 
za shule za msingi na sekondari 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akisoma hotuba ya kuahirisha mkutano wa saba wa Bunge la 12, 
jijini Dodoma, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH 

nchini kwa ajili ya vifaa vya kufundishia 
na kujifunzia, ukarabati, uendeshaji wa 
mitihani ya ndani na utawala.

Waziri Mkuu alitumia fursa hiyo kum-
pongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
maono na dhamira yake kutekeleza kwa 
vitendo maelekezo ya Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM ya mwaka 2015-2020 kuhusu 
serikali kutoa elimumsingi bila ada kwa 
ngazi ya shule za msingi na sekondari 
kwa lengo la kuimarisha mazingira ya 
utoaji wa elimu, mahudhurio na ufaulu.

MAANDALIZI SENSA
Majaliwa pia alisema maandalizi ya 

Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 
yanaendelea vizuri na yamefikia asilimia 
87, hivyo akawaomba wabunge husu-
san wanaporejea kwenye maeneo yao 
ya uwakilishi, waendelee kuhamasisha 
wananchi kushiriki kwenye sensa hiyo 
muhimu.

“Nitoe wito kwa Watanzania wote ku-
jiandaa kuhesabiwa ikiwa ni pamoja na 
kutoa ushirikiano wa kutosha kwa maka-
rani wa sensa na viongozi kwenye mae-
neo wanayoishi. Zoezi hilo limepangwa 
kufanyika nchini kote Agosti 23, 2022,” 
alikumbusha.

Waziri Mkuu alisema sensa imetanguli-
wa na Operesheni ya Anwani za Makazi 
ambayo utekelezaji wake umefikia asil-
imia 95 na serikali imefanikiwa kuku-
sanya taarifa na kutoa anwani za makazi 
zaidi ya milioni 12.

Sambamba na mafanikio hayo, Waziri 
Mkuu alizielekeza taasisi zote zenye dha-
mana ya masuala ya ardhi na makazi zi-
hakikishe zinakuja na mikakati thabiti ya 
kutatua migogoro ya matumizi ya ardhi 
iliyoainishwa wakati wa utekelezaji wa 
operesheni anwani za makazi.

Waziri Mkuu alisema mbali na kuwa 
na mikakati ya kutatua migogoro ya ar-
dhi, pia taasisi hizo pia zitoe miongozo 
ya namna bora ya kushughulikia kero 
za Watanzania kuishi katika maeneo 
yasiyoruhusiwa kisheria ili kuhakikisha 
wananchi wote wananufaika na fursa zi-
tokanazo na zoezi hilo.

Waziri Mkuu pia alielekeza uhakiki wa 
majina ya mitaa katika vibao uendelee 
kufanyika ili kujiridhisha kuhusu usahihi 
wake.
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Kaya 290 zajiandikisha kuhama kwa hiari Ngorongoro
Na Salome Kitomari, DODOMA

JUMLA ya kaya 293 zenye watu 
1.497 zimejiandikisha kuhama kwa 
hiari ndani ya Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la Ngorongoro (NCAA) 
kwenda Kijiji cha Msomera wilaya-
ni Handeni mkoani Tanga.

Vilevile jana kaya 25 zenye jumla 
ya watu 115 zilisafiri kwa hiari kue-
lekea Msomera kuendelea na mai-
sha yao huku jumla ya nyumba 103 
zikikamilika kujengwa na nyingine 
400 ujenzi  unaendelea pamoja na 
maandalizi ya mashamba na hudu-
ma za kijamii kwa wananchi hao.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa al-
ibainisha hayo bungeni jijini hapo 
jana wakati akitoa hoja ya kuahiri-
sha Mkutano wa Saba wa Bunge la 
12.

Alisema katika kuhakikisha 
wakazi wanaohama wanakuwa na 
maisha bora zaidi, serikali ilitoa 
motisha kwa kila kaya inayoon-
doka inapewa fidia ya nyumba ili-
yokuwa inaishi.

Alisema kaya zinapatiwa nyum-
ba zenye vyumba vitatu kwenye 
eneo la ekari 2.5, godoro, tochi na 
ndoo; shamba lenye ukubwa wa 
ekari tano na watakabidhiwa hati 
za kumiliki ardhi kwa ajili ya eneo 
la nyumba na shamba.

Waziri Mkuu alibainisha kuwa 
kila kaya inapewa fedha za kuto-
sha kwa ajili ya kuanzia maisha 
kwenye makazi mapya; na mahin-
di magunia mawili kwa kipindi cha 
miezi mitatu kwa ajili ya kujikimu 

katika kipindi cha mpito wakati 
wakazi wakijiandaa kwa maandal-
izi ya kilimo.

“Utaratibu huu ni maal-
um kwa Ngorongoro pekee. 
Ninawapongeza wananchi wote 
walioridhia kuhama kwa hiari. 
Juni 23, mwaka huu, nilitembelea 
Ngorongoro na nilipata fursa ya ku-
waaga wananchi wanaohama kwa 
hiari kutoka hifadhi ya Ngorongoro 
kwenda Msomera ambao wali-
ishukuru serikali,” alisema.

Waziri Mkuu alisema serikali 
imeendelea kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu fursa za eneo la 
Msomera lililoko Handeni kiuchu-
mi na kijamii kupitia vikao vingi na 
wananchi wa eneo la Ngorongoro 
wakiwamo viongozi wa mila (Laig-
wanak), madiwani, watendaji wa 
kata na vijiji, wawakilishi wa ki-
namama, vijana na wadau wen-
gine. “Hadi sasa, kumekuwa na 
mafanikio makubwa katika kusi-
mamia utekelezaji, serikali imeen-
delea kuhamasisha na kuandikisha 
zile kaya ambazo zipo tayari kuha-
ma kwa hiari,” alisema.

LOLIONDO
Waziri Mkuu alisema uwekaji wa 

vigingi katika eneo la Pori Tengefu 
la Loliondo umekamilika kwa asil-
imia 100 na kwamba hautoathiri 
maendeleo ya wakazi wa eneo la 
vijiji 14 vinavyopakana na eneo 
hilo. Alisema hakutakuwapo na ki-
jiji kitakachofutwa na hakuna mi-
undombinu itakayoondolewa kwa 

kuwa ndani ya eneo la kilometa 
za mraba 1,500 hakuna miundom-
binu yoyote.

“Serikali imesimamia kwa uma-
kini mkubwa zoezi la uwekaji 
vigingi kwenye eneo la kilo-
meta za mraba 1,500 ambalo ni 
muhimu kwa ikolojia ya Hifadhi ya 
Serengeti na Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro.

“Serikali imeendelea kushiriki-
ana na wananchi wa Loliondo 
katika kuboresha malisho ya 
mifugo, uchimbaji wa visima vya 
maji, ujenzi wa majosho pamoja 
na miundombinu ya kunyweshea 
mifugo kwenye eneo la kilometa za 
mraba 2,500,” alisema.

Waziri Mkuu alielekeza Wizara 
ya Maliasili na Utalii kushirikiana 
na Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi pamoja na 
wadau wengine kuhakikisha She-
ria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 ya Mwaka 
1999 inatumika ipasavyo kutenga 
na kuweka mipaka ya vijiji.

“Serikali kwa kuzingatia matak-
wa ya wananchi, hasa maeneo ya 
malisho kwenye vijiji 14 vilivyoko 
karibu na Pori Tengefu la Poloreti 
itaweka utaratibu utakaopangwa 
kwa pamoja baada ya kukamilisha 
utambuzi wa mifugo kwenye vijiji 
husika,” alisema.

Pori Tengefu la Loliondo lina 
kilomita za mraba 4,000 na lime-
kuwa likitumiwa na wananchi kue-
ndesha shughuli za kibinadamu 
kama vile kilimo, ulishaji wa mifu-
go na makazi pamoja na shughuli 

za uhifadhi na utalii.
Alisema matumizi yasiyo rafiki 

yamekuwa chanzo cha kuharibika 
kwa mfumo wa ikolojia wa pori 
hilo muhimu kwa ajili ya kulinda 
Mfumo Ikolojia ya Serengeti, iki-
wamo maeneo ya mazalia, makazi 
na mapito ya makundi makubwa 
ya nyumbu wahamao.

Kwa mujibu wa Majaliwa, saba-
bu kubwa ya kuanzishwa kwa Hi-

fadhi ya Taifa Serengeti ni kuhifa-
dhi mzunguko wa nyumbu ambao 
kwa kiasi kikubwa uko upande wa 
Tanzania na umuhimu wake kama 
urithi wa dunia.

Eneo la Ngorongoro lilianzishwa 
mwaka mwaka 1959 kukiwa na 
watu takriban 8,000 na mifugo 
161,000, lakini hadi sasa idadi ya 
watu inakadiriwa kuwa takribani 
110,000 na mifugo 1,000,000.

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan amewaapi-
sha viongozi wapya wa juu jeshini; Mkuu 
wa Majeshi ya Ulinzi Tanzania, Jenerali Ja-
cob Mkunda na Mnadhimu Mkuu, Luteni 
Jenerali Salum Othman.

Halfa hiyo fupi iliyofanyika jana Ikulu ji-
jini Dar es Salaam, ilianza kwa wakuu hao 
wapya kuvuliwa vyeo vya zamani na ku-
valishwa vipya, Jenerali Mkunda akitoka 
cheo cha Meja Jenerali na kuwa jenerali 
huku Othman akitoka cheo cha Meja Jen-
erali na kuwa Luteni Jenerali.

Baada ya tukio hilo, viongozi hao wali-
rudi tena kwa ajili ya kuapishwa na Amiri 
Jeshi Mkuu, Rais Samia Suluhu Hassan, 
Jenerali Mkunda akiapishwa rasmi kuwa 
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi Tanzania.

Baada ya kiapo hicho, Jenerali Mkunda 
alikwenda kupokea salamu ya Mkuu wa 
Majeshi kwenye gadi maalum iliyoandal-
iwa kwa ajili hiyo kisha kurudi katika kiti 
chake.

Ikafuata zamu ya Luteni Jenerali Oth-
man ambaye alikula kiapo kwa Amiri 
Jeshi Mkuu kuwa Mnadhimu Mkuu wa 
Majeshi ya Ulinzi wa Wananchi Tanzania.

Akizungumza baada ya kuwaapisha 
viongozi wao, Rais Samia aliwapongeza 
kwa hatua hiyo, akiwataka kuendeleza 
pale walipoachia viongozi waliowatan-

gulia na kwamba mambo mengine wal-
itarajia kuzungumza baada ya hafla hiyo.

“Mkaanze pale Jenerali Mabeyo al-
ipoishia, mnajua kwenye jeshi hakuna 
mtu kuingia na yake kama tulivyo kwenye 
serikali. Ukifika mwenzio alipoachia un-
aanza hapo unakwenda mbele, maelezo 
zaidi tutazungumza inbox,” alisema Rais.

Pia alimpongeza Jenerali Mabeyo kwa 
kumaliza kazi yake nzuri aliyoitumikia 
kwa miaka 40 kwa uadilifu na jitihada 
kubwa. 

“Umefanya kazi yako kwa uadilifu 
mkubwa, umetumikia cheo chako kwa 
jitihada kubwa na leo unamaliza na kuka-
bidhi kwa wengine. Tunakushukuru sana 
na tunakupongeza sana kwa sababu siyo 
kazi rahisi,” alisema Rais Samia.

Hata hivyo, Rais Samia alisema seri-
kali itampangia kiongozi huyo majukumu 
mengine kwa kuwa bado ana nguvu.

“Tutaendelea kukupa majukumu 
uweze kutusaidia, nadhani jioni ya leo 
( jana) Katibu Mkuu Kiongozi (Balozi Has-
san Katanga) utasikia kwenye bomba 
tayari ameshakupangia kazi ya kufanya,” 
alisema Rais.

Hafla hiyo ya kusisimua ilihudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa serikali na 
kijeshi akiwamo Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, Spika wa Bunge, Dk. Tulia Akson 
na Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa, Stegomena Tax.

Mkuu wa Majeshi 
alivyokula kiapo
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Bweni la wanafunzi laungua Meya Moshi apatikana, 
CCM yalia na makundi
Na Mary Mosha, MOSHI

ZUBERY Kidumo, Diwani wa 
Njoro (CCM) ameibuka kidedea 
kwa kura 27 (asilimia 96.4) katika 
kinyang’anyiro cha Umeya wa Man-
ispaa ya Moshi, akimshinda mpinza-
ni wake, Frank Kagoma (CHADEMA) 
aliyepata kura moja (asilimia 3.6).
Uchaguzi huo umefanyika kutoka-

na na kuondolewa madarakani kwa 
aliyekuwa meya wa manispaa hiyo 
baada ya kukumbwa na tuhuma 
mbalimbali.
Akitangaza matokeo hayo, Mkuru-

genzi wa Manispaa ya Moshi, Rashid 
Gembe, alisema mjini hapo jana 
kuwa kura zilizopigwa ni 28, mgom-
bea wa CCM akipigiwa kura 27 huku 
mgombea wa CHADEMA akipata 
kura moja. 
“Wajumbe halali ni 28, jumla ya 

kura zilizopigwa ni 28 na hakuna 
kura iliyoharibika,” alisema.
Mwenyekiti CCM Moshi Mjini, Al-

haji Omari Shamba, alionya kuwa 
madiwani hao wasipobadilika na 
kuimarisha  umoja, ushirikiano na 
ufuatiliaji wa miradi  ya maende-
leo, mwaka 2025 hawatapata fursa 
ya kurudi katika baraza hilo kama 
madiwani.
“Ni kweli kulikuwa na makundi 

mawili ila kwa sasa yamekwisha, 
leo (jana) siyo siku ya furaha sana, 
maana kilichotokea siyo jambo la 
kufurahisha kwa CCM Moshi Mjini, 
haijatupendeza sisi kumtoa  meya 
wetu na kumweka mwingine kabla 
ya muda kuisha kwa sababu ambazo 
hazikufurahisha.
“Siku tukimwapisha Juma Raibu 

hapa, tuliongea na leo Zubery 
ninarudia, uache tabia za kitoto za 
ujana kama unazo na uache makundi 
yasiyofaa huku ukitambua kwanzia 
leo umekuwa baba wa Manispaa ya 
Moshi, utulie uwatumikie wananchi. 
Ukienda kinyume, litakufika lililom-
fika Juma Raibu,” alisema.
Mwenyekiti huyo alisema hawawe-

zi  kuwa na madiwani wasiopendana 
na wasio na umoja katika manispaa 
hiyo, huku akiwataka madiwani 
kuhakikisha wanakusanya kodi ili 
wananchi wapate maisha bora.
Mwenyekiti wa CHADEMA Man-

ispaa ya Moshi, Legius Nchimbi, 
alimtaka meya mpya huyo kutumia 
nafasi aliyopata kuwaunganisha 
madiwani wote wa baraza hilo huku 
akimpongeza mgombea wa chama 
hicho kwa demokrasia aliyotumia.
Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Abas 

Kayanda, alimtaka meya huyo ku-
hakikisha anamtegemea Mungu 
kwa kila kitu atakachokifanya, huku 
akiahidi kutoa ushirikiano wa hali na 
mali katika kuhakikisha maendeleo 
yanapatikana katika manispaa hiyo.
Meya Kidumo aliahidi watahakiki-

sha miradi yote ya maendeleo ita-
kayokuja katika manispaa hiyo, 
inasimamiwa vyema, inapitiwa 
vyema na kwa wakati kama ilani ya 
chama chao inavyoelekeza.
“Ninaahidi ushirikiano, kuwa tayari 

kujifunza, kuwa msikivu wakati 
wote, kuonyeka, kushauriwa, kuleta 
ushirikiano kwa baraza la madiwani 
pamoja na kuhakikisha miradi yote 
ya maendeleo inafanyika kwa waka-
ti na kukabidhiwa kwa watu sahihi,” 
aliahidi.
Nafasi hiyo ilikuwa wazi kuanzia 

Aprili 11, 2022 baada ya aliyekuwa 
Meya wa Manispaa hiyo, Juma 
Raibu, kung’olewa katika wadhifa 
huo na madiwani wakimtuhumu kwa 
mambo mbalimbali, yakiwamo ya 
kimaadili.

Rose Jacob, MWANZA

WANAFUNZI 76 wa Shule ya 
Sekondari ya Wavulana Bwiru 
iliyoko wilayani Ilemela mkoani 
Mwanza, wamepoteza vifaa 
vyao vya masomo baada ya 
bweni lao kuwaka moto.

Ajali hiyo ya moto ikitokea 
majira ya saa 3:36 usiku wa kua-
mkia jana, huku vyombo vya 
ulinzi na usalama mkoani hapo 
vikisema wanafunzi wote wako 
salama.

Kufuatia ajali hiyo, Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza, Robert Ga-
briel, amewatoa hofu wanafunzi 
hao, akisema kuwa mkoa wake 
utahakikisha wote wanapata vi-
faa vyote vya shule vilivyoteket-
ezwa na moto ili waendelee na 

masomo yao.
“Ninaomba msihofu, vyombo 

vya ulinzi vipo hapa vinafanya 
kazi jengo hili lililoshika moto 
limepasuka, presha ilikuwa kali 
kule juu, hivyo muwe makini  
halifai, lipo chini ya ulinzi.

“Kwanza lazima uchunguzi 
ufanyike ili tujiridhishe chanzo 
cha moto ni nini na baada ya 
hapo tutalibomoa, kikubwa 
muwe watulivu, sisi tutasima-
mia kuhakikisha vifaa vyote 
muhimu vyenu wanafunzi 76 
mnavipata na mnarudi katika 
maisha yenu ya kawaida,” alise-
ma Gabriel.

Akizungumzia tukio hilo kwa 
niaba ya wanafunzi wa shule 
hiyo, Jamal Iddy alisema kuwa 
wakati wakiwa darasani wakiji-

somea majira ya usiku, walisikia 
kengele ya dharura na walivyo-
toka walikuta moto unawaka ka-
tika bweni lao.

“Mpaka sasa hatujajua chanzo 
cha moto ni nini wala nani kaf-
anya hivyo, maana tulikuwa dar-
asani tunasoma, tulipokea taar-
ifa baada ya kengele kugongwa 
na moto ulikuwa umeishaanza 
kuwaka, ilikuwa kwenye saa tatu 
kuelekea saa nne usiku,” alisim-
ulia Iddy.

Kamanda wa Jeshi la Zimamo-
to na Uokoaji Mkoa wa Mwanza, 
Ambwene Mwakibete, alisema 
hakuna kifo kilichotokea na 
kwamba baada ya kupata taar-
ifa ya tukio hilo, walichukua 
hatua za haraka ili kudhibiti  
moto huo kupunguza madhara 

zaidi.
Mwakibete alisema wanafan-

ya uchunguzi ili kujua chanzo 
cha moto huo, athari kwa wa-
nafunzi na jengo hilo.

“Shule hii ina mabweni 11 la-
kini moja ndiyo lililoathirika na 
moto huu, tulifanikiwa kuuzima 
ili usienea maeneo mengine na 
ulitokea majira ya saa 3 na daki-
ka 36 usiku wa Juni 29.

“Hakuna madhara kwa binad-
amu kwani hakuna mwanafunzi 
yoyote aliyepata madhara wala 
kuathiriwa na moto huo kwa 
sababu bahati nzuri wanafunzi 
muda huo walikuwa macho na 
hawakuwa kwenye bweni hilo, 
walikuwa darasani katika maz-
ingira ya kujisomea,” alisema 
Mwakibete.

Ofisa Masoko wa Kampuni ya Gf Trucks & Equipment’s Ltd, Lukolo Juma (kushoto),  akielezea  ubora wa gari mpya ya 
FAW-CA1073,  wakati wa uzinduzi  wa gari hiyo  kwa ajili ya wakulima na wajasiriamari wadogo, kwenye maonye-
sho ya 46 ya Biashara ya Kimataifa Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Menejimenti Nishati yakagua 
maendeleo Bwawa la Nyerere 
Na Zuena Msuya, PWANI

WAJUMBE wa Menejimenti 
ya Wizara ya Nishati wamefan-
ya ziara ya kukagua maendeleo 
ya ujenzi wa Mradi wa Umeme  
wa Julius Nyerere ( JNHPP) na 
kubainisha kuridhishwa na kasi 
ya ujenzi wa mradi kulingana na 
fedha  alizolipwa mkandarasi.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mwenyekiti wa Menejimenti 
ambaye ni Katibu Mkuu wa 
Wizara, Mkurugenzi wa Idara 
ya Sera na Mipango, Petro Ly-
atuu, amesema lengo la ziara 
hiyo ni kufuatilia na kukagua 
utekelezaji wa mradi huo am-
bao ni mkubwa na wenye ma-
slahi makubwa kwa Taifa.

Lyatuu alisema jana kuwa 
Wizara ya Nishati ni msimamizi 
mkuu wa utekelezaji wa mradi 
huo ambapo pamoja na kum-
wezesha kifedha mkandarasi 
anayetekeleza mradi huo, 

wizara ina jukumu kubwa la 
kufuatilia kwa karibu na ku-
tathmini kama malipo ya fedha 
yanaendana na kazi iliyofanyi-
ka.

Alifafanua kuwa mpaka 
sasa serikali imekwishamlipa 
mkandarasi zaidi ya Sh. tril-
ioni nne, sawa na asilimia 61 ya 
fedha anazotakiwa kulipwa kwa 
kazi iliyokwishafanyika.

“Wizara ni msimamizi mkuu 
wa mradi wa JNHPP na wakuu 
wa idara na vitengo katika wiz-
ara wana dhamana ya kufua-
tilia, kukagua, kutathmini na 
kushauri kuhusu utekelezaji wa 
mradi huu ili malengo ya mradi 
yafikiwe kama ilivyokusudiwa,” 
alisema Lyatuu.

Wajumbe waliofanya ziara 
hiyo ni Wakuu wa Idara na 
Vitengo  kutoka Idara ya Uta-
wala na Rasilimali Watu, Idara 
ya Sera na Mipango, Idara ya 
Umeme na Nishati Jadidifu, 

Idara ya Petroli na Gesi, Kiten-
go cha Ununuzi, Kitengo cha 
Sheria, Kitengo cha Uhasibu, 
Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani, 
Kitengo cha TEHAMA, Kitengo  
cha Mawasiliano Serikalini na 
Kitengo cha Mazingira.

Akizungumza kwa niaba ya 
Wakuu wa Idara na Vitengo vya 
wizara, Mkurugenzi wa Utawala 
na Rasilimali Watu, Ziana Ml-
awa, alisema wizara imeweka 
utaratibu kwa wakuu wa idara 
na vitengo kutembelea miradi 
inayotekelezwa na wizara ili 
kuona na kufahamu kwa uka-
ribu kazi wanazozifanya kwa 
maandishi wawapo ofisini.

Mlawa aliweka wazi kuwa 
ziara hizo zinawapa nafasi ya 
kufahamu kero wanazokum-
bana nazo watumishi wana-
potekeleza majukumu yao kati-
ka maeneo mengine hasa katika 
miradi mbalimbali inayotekele-
zwa mbali na maeneo ya ofisi.

Wajumbe hao wametembel-
ea na kukagua maeneo mbalim-
bali ya mradi wa JNHPP ambapo 
walikagua maendeleo ya ujenzi 
wa tuta kuu la bwawa, kituo cha 
kuchochea umeme, nyumba ya 
kuendeshea mitambo ya kuzali-
sha umeme na kingo za bwawa 
(Saddle Dam).

Pia walikagua maendeleo ya 
ujenzi wa daraja la kudumu, 
barabara, njia ya kupeleka maji 
kwenye mitambo ya kuzalisha 
umeme, nyumba za watumishi 
pamoja na eneo la ufungaji wa 
mitambo.

Vilevile, walizuru katika 
eneo litakalojengwa kituo cha 
kupoza umeme utakozalishwa 
katika mradi wa JNHPP na 
kusambazwa katika maeneo 
mbalimbali nchini kilichoko 
Chalinze mkoani Pwani pamoja 
na njia ya kusafirisha umeme 
mkubwa wa Kv 400 utakaozal-
ishwa katika mradi huo.
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Apendekeza 
kufutwa kifungu
kinachoingilia 
uhuru wa mhariri
Na Mary Geofrey

MAKAMU Mwenyekiti wa MI-
SA-TAN, Wakili James Marenga, 
amependekeza kufutwa kwa ki-
fungu cha 7 (2) (b) cha Sheria ya 
Huduma za Habari kwa sababu 
kinaingilia uhuru wa mhariri wa 
kutoa au kuchapisha habari.

Wakili Marenga, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam 
wakati akizungumzia Sheria ya 
Huduma za Habari na marekebi-
sho yanayotakiwa kufanyika.

Akifafanua alisema, kifungu 
hicho kinapoka mamlaka ya 
mhariri katika kuamua habari 
gani ya kuchapishwa.

“Kifungu cha 7 (2) (b) (iv) cha 
Sheria ya Huduma za Habari, 
kinatoa maelekezo kwa vyombo 
vya habari binafsi kuchapisha 
habari zenye umuhimu kwa 
taifa kwa maelekezo ya serikali.

Kinaingilia uhuru wa uhariri 
na hasa kwenye vyombo vya 
habari vya binafsi. Kifungu hiki 
kidogo hakiwezi kufanyiwa 
marekebisho, tunapende-
keza kifutwe,” alisema Wakili 
Marenga. Alisema mapende-
kezo yanakusudia kuwezesha 
maamuzi ya kihariri kuzingatia 
vigezo vya taaluma bila kuathiri-
wa na maamrisho yasiyo ya ki-
taaluma na kwamba uhuru wa 
uhariri (editorial independence) 
utalindwa.

Kadhalika, alisema kifungu 
cha 7 (3), (a), (b), (c), (f ), (g), (h), 
(i) na ( j) vya sheria hiyo, vinatoa 
udhibiti wa aina fulani ya habari 
ama maudhui.

“Mamlaka hii ya kisheria in-
atoa mwanya kwa serikali ku-
dhibiti taarifa zinazotolewa na 
vyombo binafsi vya habari.

“Kifungu hiki na vifungu vyake 
vidogo vinakiuka uhuru wa ku-
jieleza bila ya kuwa na sababu za 
msingi. Hii pia ni kwa mujibu wa 
maamuzi ya Mahakama ya Haki 
ya Afrika ya Mashariki (EACJ),” 
alisema Wakili Marenga.

Alisema, tunapendekeza ki-
fungu hiki na vifungu vyake vid-
ogo vifutwe kama ilivyoamuliwa 
na Mahakama ya Haki ya Afrika 
Mashariki (EACJ).

Naye Mwenyekiti wa Jukwaa 
la Wahariri (TEF), Deodatus Bal-
ile, alisema wameungana kwa 
pamoja kuhakikisha wanaweka 
mazingira rafiki kwa wana-
habari kufanya kazi zao.

“Kuna sheria nyingi zilizowek-
wa na kulenga waandishi au 
kushambulia tasnia, kwa kuwa 
tumeungana kwa pamoja ku-
hakikisha sheria hizo zinaon-
dolewa makali yanayoumiza 
wanahabari.

“Ni bahati nzuri sasa serikali 
nayo imeliona hili, mwelekeo 
wetu na matumaini lakini tuna-
paswa kuendelea pamoja mpa-
ka tunafikia lengo,” alisisitiza 
Balile.

Na Samia Suluhu Hassan

LEO Tanzania inatimiza miaka 
30 tangu turejee rasmi katika siasa 
za mfumo wa vyama vingi. Katika 
kipindi hicho, taifa letu limepitia 
katika kipindi cha furaha, majonzi, 
misukusuko na changamoto zote 
wakati taifa linapoanza njia mpya. 
Jambo hili si jepesi kwa sababu 
nyakati hizo hazikuwa rahisi duni-
ani kote.

Miaka ambayo Tanzania ilirejea 
katika mfumo huo ilikuwa miaka 
migumu. Miaka ya mwanzoni ya 
1990, ndiyo ilishuhudia changa-
moto kama vile kuanguka kwa 
iliyokuwa Urusi, vita vya wenyewe 
kwa wenyewe barani Afrika, 
mauaji ya kimbari na migogoro 
mingi ya kisiasa na kiuchumi kati-
ka nchi zinazoendelea kama yetu.

Lakini Watanzania walipita 
katika wakati wote huo wakiwa 
wamoja na tumeendeleza utama-
duni huo miaka 30 baadaye. 
Napenda kutumia nafasi hii ku-
wapongeza wote na ni matumaini 
yangu makubwa kwamba vion-
gozi watakaokuja miaka 50 hadi 
100 baadaye, wataendelea kuon-
goza nchi iliyo moja na wananchi 
wasiobaguana na kupigana hata 
kama wanapingana kuhusu nam-
na ya kuendesha nchi yao.

Ni vizuri kuzungumza kuhusu 
namna tulivyoingia katika mfumo 
huu. Rais Ali Hassan Mwinyi ali-
unda Tume ya Jaji Francis Nyalali 
iliyokuja na majibu kwamba ni 
asilimia 20 tu ya Watanzania ndiyo 
walitaka mfumo wa vyama vingi. 
Ni busara ya Mzee Mwinyi na 
viongozi wenzake wa wakati huo 
walioamua kusikiliza wachache. 
Kama wazee wetu wangesubiri 
mpaka asilimia 80 itake vyama 
vingi ndiyo tukubali, pengine leo 
tusingekuwa tulipo. Hili ni mion-
goni mwa mafunzo makubwa 
kwa wanasiasa wa kizazi changu 
na watakaokuja baadaye. Kwenye 
jambo la maslahi ya nchi, maarifa 
na busara ndiyo muhimu kuliko 
namba.

Kutoka kuwa na chama kimoja 

cha siasa – Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), sasa tuna vyama vili-
vyosajiliwa takribani 20. Badala 
ya kusikia sauti moja na wakati 
mwingine tukisema “Zidumu Fikra 
za Mwenyekiti”, sasa Watanzania 
wanasikia kuhusu fikra za sauti to-
fauti. Kwa bahati nzuri, hata Mwe-
nyekiti Mao alipata kusema “Acha 
maua 100 yamee kwa pamoja”. 

Kipekee kabisa, nitumie nafasi 
hii kuwapongeza wote waliofani-
kisha safari hii. Viongozi wa CCM 
na Serikali walioona umuhimu wa 
kuruhusu vyama vingi kabla vita 
na vurugu havijatulazimisha na 
wanaharakati na wasomi walioku-
wa wakisaidia kutuonyesha kuwa 
tunatakiwa kuingia katika mfumo 
wa vyama vingi.

Hata hivyo, yatakuwa makosa 
makubwa kama tutaona kuwa kazi 
ile imemalizika. Ninaamini, sasa 
tunapita katika mazingira yale yale 
magumu yaliyokuwapo wakati tu-
naanza mfumo wa vyama vingi. 
Kuna vita katika maeneo mbal-
imbali duniani ikiwamo kwenye 
nchi zilizoendelea, mfumo wa 
kidemokrasia wa kiliberali un-
apitia katika changamoto na nchi 
kubwa zinapambana kuwania 
kutawala dunia. Ni changamoto 
ambazo viongozi wa kizazi chetu 
wanatakiwa kuzivuka kama wal-
ivyofanya watangulizi wangu.

Ndiyo sababu kwenye uongozi 
wangu ninaamini katika kile kina-
chojulikana kama 4R – ikiwa ni 
ufupisho wa maneno manne ya 
lugha ya Kiingereza; Reconcilation 
(Maridhiano), Resiliency (Ustaha-
milivu), Reforms (Mabadiliko) na 
Rebuilding (Kujenga Upya). 

Maridhiano
Katika tamthilia maarufu ya 

karne ya 19 ya Iolanthe, waandishi 
Gilbert na Sullivan walieleza jam-
bo moja kuhusu taifa la Marekani 
wakati huo; ” Kila anayezaliwa ni 
ama mtoto mhafidhina au mtoto 
mliberali”. Mimi siamini kwenye 
misimamo ya namna hii. Kwamba 
mwanadamu, awe mwanasiasa, 
kiongozi au mwananchi wa kawai-

da, kuwa na msimamo usiobadi-
lika kuhusu mambo yenye maslahi 
kwa taifa. Msimamo au hali fulani 
inaweza kueleweka au kukuba-
lika wakati fulani lakini si wakati 
wote. Si wakati wakati wote ni wa 
kupongezana na si wakati wote ni 
wa kupingana. 

Kwenye kujenga Tanzania bora 
ninatamani kujenga jamii yenye 
maridhiano na maelewano. Nina-
tamani kujenga umoja pasipo 
kujali tofauti zetu za kisiasa, ki-
dini, kikabila na nyingine zote. Hili 
litawezekana kwa kujenga jamii 
inayopata haki sawa mbele ya 
sheria,  isiyobaguana na inayotoa 
fursa sawa za kiuchumi kwa wote. 
Ninaamini maridhiano hayawezi 
kupatikana penye ubaguzi na pale 
ambapo kuna wanaokosa fursa na 
haki zao za kiuchumi na kiraia.

Ustahamilivu
Kama alivyopata kuasa Baba 

wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, 
ujenzi wa taifa si lelemama. Tan-
zania hii haiwezi kusonga mbele 
kama sisi wananchi na viongozi 
wenu tutakuwa legelege kulinda 
yaliyo yetu. Wahenga walisema 
Umoja ni Nguvu na namna pekee 
ya kupambana na changamoto 
zote zinazoikumba dunia kwa sasa 
ni kwetu sisi kufanya hivyo kwa 
Umoja na Mshikamano. 

Huko tuendako tutatikiswa 
na kuyumbishwa. Iwe kiuchumi, 
kimazingira, kijamii na kisiasa lak-
ini ni lazima tujenge ustahamilivu. 
Hii ni kwa sababu hakuna nchi ny-
ingine zaidi ya hii na hapa ndiyo 
kwetu. Nilitiwa nguvu sana na 
namna Watanzania walivyopokea 
tukio la Royal Tour kwa uzalendo 
wa kipekee.

Mabadiliko
Kuna msemo mmoja maarufu 

kwamba kitu pekee cha uhakika 
kwa mwanadamu ni mabadiliko. 
Nimedhamiria kwamba kwenye 
kuenzi miaka yetu ya demokra-
sia ya vyama vingi, serikali yangu 
itajitahidi kufanya mabadiliko ka-
tika mifumo ya kisiasa, kiuchumi 

na katika sheria zetu za uchaguzi. 
Lengo ni kwamba Tanzania yetu 
iende na wakati na kama ilivyoku-
wa wakati mwingine, tujue mape-
ma ni wakati gani wa kufanya jam-
bo hata kama si watu wanaliunga 
au hawaliungi mkono kwa wakati 
husika.

Mabadiliko katika sheria zetu 
za uchaguzi yataleta ushindani 
wa haki na kuwapa watu fursa ya 
kuwachagua wawatakao kuwaon-
goza. Kwenye uchumi, mabadiliko 
yatakuwa na lengo la kutoa fursa 
zaidi kwa watu wengi zaidi kunu-
faika kiuchumi badala ya wach-
ache.

Kujenga Upya
Ninafahamu kwamba wananchi 

hawali maridhiano, ustahamilivu 
wala mabadiliko. Mwisho wa siku 
kama walivyofanya watangulizi 
wangu wengine kwenye karne 
hii; Benjamin Mkapa, Jakaya Kik-
wete na John Magufuli, lengo kuu 
linatakiwa kuwa ukuaji wa uchumi 
wetu. Uchumi utakaoongeza ajira 
kwa vijana wetu na utakaofungua 
fursa kwa makundi yote ya kijamii 
yaliyo nchini. 

Tayari tunaendeleza miradi mi-
kubwa ya miundombinu na men-
gine kwenye sekta ya madini na ni-
shati. Juhudi zilizofanywa kupitia 
kampeni ya Royal Tour zina lengo 
la kuzimua sekta muhimu ya utalii 
iliyoathiriwa sana na ugonjwa wa 
Covid- 19. Katika kilimo tunakwen-
da kufanya mabadiliko mengine 
makubwa ili sekta hiyo muhimu 
ianze kuwa na mchango inaosta-
hili kwenye uchumi wetu.

Ninaamini kwamba kwa jitihada 
zetu za R nne, tutaweza kutimiza 
malengo ya kuwa na mfumo wa 
vyama vingi vya siasa. Lengo kuu 
halikuwa kuwa na vyama vingi vya 
siasa bali lengo lilikuwa kujenga 
jamii yenye uzalendo, maridhiano, 
ustahamilivu na yenye uchumi un-
aokua kwa wote na endelevu. Hii 
ndiyo namna bora ya kuendeleza 
ndoto za wale waliopigania vyama 
vingi.

Kazi na Iendelee.

Changamoto na mustakabali kusonga mbele
Miaka 30 ya Vyama Vingi: 

Rais
Samia Suluhu
Hassan akiwa 
katika picha 
ya pamoja na 
viongozi wa 
Chama cha 
Demokrasia 
na Maendeleo 
(CHADEMA) 
na Chama Cha 
Mapinduzi 
(CCM) siku 
walipokutana 
na kufanya 
mazungumzo. 
PICHA: 
MAKTABA
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MAONI & UCHAMBUZI

Na Sabato 
Kasika

MCHANGANUO wa idadi ya watu wal-
iothibitika kuambukizwa ugonjwa 
wa UVIKO-19, unaonyesha kuwa 
mkoa wa Dar es Salaam ni kinara 
kwa kuwa na watu wenye ugonjwa 
huo kuliko mikoa mingine nchini.

Walioambukizwa ugonjwa huo 
Dar es Salaam ni 130, Arusha 10, 
Mwanza watano, Kilimanjaro, Kitavi, 
Morogoro, Simiyu na Mbeya, mmoja 
mmoja, Shinyanga wanne, Mtwara 
watatu, Dodoma na Mara wawili 
wawili.

Ni takwimu za Mei 5 hadi Juni 3, 
mwaka huu zilizotolewa hivi karibu-
ni na Mganga Mkuu wa Serikali, Dk. 
Aifello Sichwale, katika tamko lake 
kwa umma juu ya mwenendo wa 
ugonjwa huo.

Anasema, Mei 5 hadi Juni 3 mwaka 
huu, watatu waliopata chanjo ni 775, 
680, huku Wizara ya Afya ikiendelea 
kusisitiza watu kujitokeza kupata 
chanjo na chukua tahadhari zote iki-
wamo kuvaa barakoa.

Aidha, anasema visa vipya vya 
maambukizi ya UVIKO-19 vimeende-
lea kurikodiwa nchini katika kipindi 
cha Mei 22 hadi Juni 3, mwaka huu, 
vikionyesha kuendelea kuongezeka 
kwa maambukizi ya ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa Dk. Sichwale, 
kuna visa vipya 161 vya maambukizi 
mapya ya UVIKO-19 katika kipindi 
hicho cha Mei hadi Juni mwaka huu, 
ikilinganishwa na visa 68 vilivyore-
kodiwa kwa kipindi cha Aprili 2 hadi 
Mei 4 mwaka huu.

Ninadhani kwamba, hali hiyo ina-
tosha kutuonyesha kuwa kuna haja 
ya watu kuhamasika na kampeni 
ya chanjo, ili wajitokeze kwa wingi 
kwenda katika vituo vya kutolea 
chanjo, kwa ajili ya kulinda afya zao.

Serikali na wadau wa afya wame-
kuwa wakifanya kampeni za kuha-
masisha chanjo maeneo mbalimbali 
nchini, lakini bado jamii imekuwa na 
kigugumizi kujitokeza kwa wingi ku-
pata chanjo.

Ugumu huo unaweza kuwa chan-
zo cha kuendelea kuwapo UVIKO-19 
nchini, hivyo ninadhani kuna haja 

Wana Dar mpo? Kujichunga muhimu
tumeambiwa UVIKO-19 bado tunao

 Muungwana Lazima Nilonge

Mwaka 2022/23 upoze
ugumu huu wa maisha

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
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Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

Serikali 
na wadau 
wa afya 
wame-
kuwa 
wakifanya 
kampeni 
za kuha-
masisha 
chanjo 
maeneo 
mbalim-
bali nchini, 
lakini bado 
jamii im-
ekuwa na 
kigugumizi 
kujitokeza 
kwa wingi 
kupata 
chanjo.

BUNGE limemalizika na sasa bajeti ya serikali ya mwaka 2022/23 inaan-
za kufanyakazi kuanzia leo Julai Mosi. Hongera kwa mwaka mpya wa 
fedha wa serikali.

Ni muda ambao Watanzania wanaamini kuna mabadiliko yanayokuja 
kwenye sekta mbalimbali kama maji, tiba, miundombinu hasa barabara 
na madaraja, vyote fedha zake zimepitishwa bungeni na sasa kinacho-
subiriwa ni utekelezaji.

Wakati bajeti inapopitishwa na mwaka mpya wa serikali ukianza 
Watanzania wengi wanalalamikia gharama ya juu ya maisha inayowaa-
dhibu mamilioni mijini na vijijini.

Bei za vyakula kama mchele, sembe, unga wa ngano na mafuta ziko 
juu mno. Sembe inaelekea kufikia Shilingi 2,000 wakati mchele wa 
daraja la chini au wenye chenga nyingi unakaribia Shilingi 2,000.

Lakini pia, wakati mwaka mpya wa fedha unaanza bidhaa zingine 
za nyumbani zinazotumiwa na mamilioni ya Watanzania zimekuwa 
zikiongezeka bei kwa kasi tangu kuanza mwaka huu kutokana na athari 
za mfumuko wa bei.

Bidhaa hizi ni pamoja na sabuni za kufulia za vipande, na sasa mche 
umefikia zaidi ya Shilingi 4,000, wakati mafuta ya kula lita moja inaanzia 
Shilingi 7,000.

Wakati mwingine mafuta hayo hayana viwango na kuna madai kuwa 
chanzo chake hakifahamiki na kuna uwezekano wa kutumia mafuta yali-
yochakachuliwa.

Mafuta ya taa yanayotumiwa zaidi vijijini na wakazi wa mijini wasio 
na uwezo wa kumudu gesi hasa kuandaa vyakula kwa ajili ya watoto wa-
naokwenda shuleni alfajiri au wale wanaotumia jiko la ‘Mchina’ ni ghali 
mno kuna maeneo mengine lita moja imefikia Shilingi 5,000.

Ikumbukwe mafuta haya hayapo kwenye vituo vya mafuta ni mitaani 
na madukani kusiko na bei elekezi, hiyo si habari njema kwa wanaotege-
mea nishati hii.

Tatizo jingine ni bei kubwa mno ya vifaa vya ujenzi kuanzia mbao, ma-
bati, rangi,marumaru, vioo , mabamba ya vyuma (bars) nondo, mchanga 
na kokoto pia. 

Lakini, kwa wajasiriamali mathalani wafuga kuku, vyakula viko juu 
mno na kuongeza ugumu kwa wajasiriamali wafugaji ambao kwa upande 
mwingine wanashindwa kupandisha bei ya nyama na mayai.

Orodha ni ndefu lakini miongoni mwa mambo yanayozungumzwa ka-
ribu kila mahali ni gharama kubwa ya maisha. Wakati mwaka wa fedha 
ukianza kinachojiri ni malalamiko ya kiwango kikubwa cha ukosefu wa 
ajira miongoni mwa vijana na kukosekana mbinu za kujiajiri.

Tunaiomba serikali kuendelea kufikiria tena namna ya kupunguza bei 
za vyakula vikuu hasa mahindi, ngano, mchele na maharage.

Tunaiomba serikali iangalie namna bora ya kuondoa au kupunguza 
kodi na tozo zinazotozwa kwenye mashine za kuzalisha unga.

Pengine kuna vibali kutoka mamlaka mbalimbali kuanzia za udhibiti 
wa ubora, afya za wafanyakazi, ubora wa bidhaa, kodi za halmashauri 
hadi serikali kuu ili kupunguza gharama za sembe.

Tunaomba pia iangalie kodi zinazotozwa kwenye mali ghafi za kuzali-
sha sabuni na hata vyakula vya mifugo kama kuku ili kupunguza ghara-
ma kubwa za ufugaji na hata za kuzalisha vifaranga ambavyo pengine 
viatamizi (incubators) ni kubwa na kupandisha bei za vifaranga ambayo 
sasa inakaribia 3,000.

Kwa serikali hakishindikani kitu tunaiomba kuangalia maeneo men-
gine yanayopandisha gharama za maisha ikiwamo nishati hasa gesi, 
umeme na mkaa.

Inaweza kuleta urahisi kwa kuweka ruzuku kwenye gesi ya mitungini 
ili ipungue bei, pia kuondoa kodi kwenye vifaa vya umeme vya kupikia 
yakiwamo majiko ili kusaidia changamoto za ughali wa nishati zina-
zoongeza pia gharama za maisha.

Heri kwa mwaka mpya wa fedha wa serikali , tunaombea mafanikio 
kwa kila lililopangwa bungeni Dodoma.

kwa kila Mtanzania kutafakari na ku-
chukua sahihi za kuhakikisha analinda 
afya yake dhidi ya ugonjwa huo.

Kwa wakazi wa Dar es Salaam, ni 
vyema wakachukua hatua sahihi za 
kupata chanjo haraka iwezekanavyo, 
ili kupunguza idadi ya maambukizi ya 
ugonjwa huo, ambayo yanaonyesha 
kuwa juu kuliko mikoa mingine nchini.

Wakati watu wakisuasua kupata 
chanjo, Katibu Mkuu Msaidizi na Mra-
tibu Mkuu wa Kimataifa wa mapam-
bano dhidi ya UVIKO-19, wa Shirika la 
Afya Duniani (WHO), Dk. Ted Chaiban, 
anatarajia kuja nchini kuhamasisha 
chanjo.

Mratibu huyo anatarajia kutua 
nchini wiki ijayo kwa ziara ya siku nne 
yenye lengo la kuhamasisha Watanza-
nia kupata chanjo ya  UKIKO-19, pamo-
ja na mambo mengine yanayohusiana 
na afya.

Huenda ujio huo unatokana na hat-
ua zilizochukuliwa na Wizara ya Afya 
hivi karibuni, za kuzindua kampeni iit-
wayo Global Vax Initiative yenye lengo 
la kuhamasisha jamii kupata chanjo na 
kufuatilia wale ambao hawajaikamili-
sha.

Kwa hali hiyo, ambayo sasa inawale-
ta wakubwa kuja kuhamasisha chanjo, 
ninadhani ipo haja kwa kila Mtanzania 
kuchukua hatua zote zinazoelekezwa 
na Wizara ya Afya ili kuwa salama dhi-
di ya UVIKO-19.

Ukweli ni kama jamii imejihalalisha 
kuchukua hatua zinazoelekezwa na 
wizara husika, kwani sasa ni jambo la 
kawaida kwa wakazi wa Dar es Salaam 
kutozingatia maelekezo ya kujikinga 
na ugonjwa.

Watu hawavai barakoa, hawanawi 
maji tiririka wala kutumia vitakasa 
mikono, wanarundikana katika 
masoko, vituo vya mabasi wanajazana 
katika vyombo vya usafiri bila kujali 
kwamba hiyo ni hatari kwa afya zao.

Enyi wakazi wa Dar es Salaam, ku-
jichunga ni muhimu, kwani takwimu 
za Wizara ya Afya zinaonyesha kuwa 
mkoa wenu unaongoza kwa idadi 
kubwa ya watu waliothibitika kuwa na 
ugonjwa huo.
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 Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Dar es Salaam, Donatus Richard, akizungumza na waandishi wa habari (hawapo pichani), kuhusu ush-
iriki wa benki hiyo kwenye Maonyesho ya 46 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam yanayoendelea katika viwanja vya Jk Nyerere 
Barabara ya Kilwa.  Kushoto ni Meneja wa NMB Tawi la Temeke Sabasaba, Kidawa Masoud. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau selimundu 
wahoji bajeti yao
Na Mary Geofrey

MENEJA wa Kituo cha Selimun-
du Chuo Kikuu cha Afya na Say-
ansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS), 
Malula Nkanyemka, ameiomba 
serikali ieleze kiasi cha fedha ilicho-
tenga kwa ajili ya mapambano dhidi 
ya ugonjwa huo.

Amesema kuwa pamoja na seri-
kali kuingiza ugonjwa huo kwenye 
mpango wa magonjwa yasiyo ya 
kuambukiza, kuna umuhimu wa ku-
jua bajeti inayotengwa ili wafahamu 
kama inatosha.

Malula alibainisha hayo jana jijini 
Dar es Salaam alipozungumza na 
waandishi wa habari wakati akitoa 
shukrani kwa serikali kwa ajili ya 
tuzo aliyopatiwa Profesa Julie Ma-
kani wa MUHAS kwa kutambua 
mchango wake katika kuimarisha 
huduma ya afya kwa ugonjwa huo 
nchini.

“Tunaomba tujue gharama am-
bazo serikali imetenga kwa ajili 
ya wagonjwa wa selimundu ili tu-
napokwenda kwenye mashirika 
mbalimbali, tuwaeleze takwimu 
za kiasi kilichotengwa kwa kazi hii 
na upatikanaji wa hizo taarifa ni 
muhimu sana,” alisema Malula.

Alisema licha ya jitihada kubwa 
zinazofanywa na wadau na seri-
kali katika kupambana na ugonjwa 
huo, bado wananchi wana mwamko 
mdogo wa kujua afya zao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi Zi-
nazojihusisha na Selimundu (TAN-
SCDA), Dk. Deogratius Soka, alitaja 
mafanikio manne yaliyopatikana 
kutokana na juhudi mbalimbali 
walizofanya, yakijumuisha kuwa na 
kliniki za watoto wenye selimundu 
ambazo zinapatikana katika hospi-
tali mbalimbali nchini.

Alisema serikali imeingiza 
ugonjwa huo katika mpango mkaka-
ti wa magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza, pia kumeanzishwa shahada 
ya uzamili nchini na kusaidia ku-
patikana kwa madaktari bingwa 
wa damu katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH).

“Eneo lingine ni utafiti, umefanyi-
ka utafiti mwingi sana na muhimu 
umefanyika ndani tofauti na awali 
ulifanyika katika nchi zilizoendelea, 
hivyo ulikuwa hautusaidii kwa kiasi 
kukubwa kama huu unaotuhusu ka-
bisa,” alieleza.

Alisema uelewa wa wagonjwa wa 
selimundu umeongezeka ikiwamo 
kuanzishwa vyama vya wagonjwa, 
wazazi na vimeunganishwa kwenye 
mwavuli mmoja.

Vilevile, alisema sasa kuna pro-
gramu inayohusisha mikoa saba 
kuchachua upimaji wa watoto 
wachanga wanaozaliwa kujua kama 
wana selimundu mapema.

“Lengo ni hadi ndani ya miezi sita 
wawe wamebainika ili kuwapatia 
matibabu mapema na kupunguza 
madhara ya ugonjwa huu,” alisisiti-
za.

Kwa mujibu wa Wizara ya Afya, 
selimundu inachangia asilimia 6.7 
ya vifo vyote vya watoto walio chini 
ya miaka mitano ikiwa ni sawa na 
watoto saba kati ya 100 wanaofariki 
dunia kila mwaka nchini.

SUMAJKT yajikita katika kilimo kikubwa
Na Romana Mallya

SHIRIKA la Uzalishaji Mali la 
Jeshi la Kujenga Taifa (SUMA-
JKT) limesema wakati likiadhim-
isha miaka 41 ya kuanzishwa 
kwake, limejikita zaidi katika 
shughuli za kilimo kikubwa na 
sasa limefungua mashamba 
makubwa ya umwagiliaji yenye 
vifaa vya kisasa.

Katika maonyesho ya 46 ya 
Biashara ya Kimataifa, maarufu 
Sabasaba, Kaimu Naibu Mku-
rugenzi Mtendaji wa SUMAJKT, 
Kanali Shija Lupi, alisema Dar 
es Salaam juzi kuwa wamefun-
gua maonyesho yao ikiwa ni 
sehemu ya kusherehekea miaka 
41 tangu shirika hilo lianzishwe 
Julai Mosi, 1981.

Alisema SUMAJKT ina kam-
puni zake tangu na wapo katika 
maonyesho hayo kwa lengo la 
kuonyesha bidhaa mbalimbali 
katika sekta za kilimo, ufugaji, 

viwanda, biashara na huduma.
“Katika sekta ya kilimo, SU-

MAJKT imejikita katika kilimo 
kikubwa kulingana na maele-
kezo ya serikali, tumefungua 
mashamba makubwa ya umwa-
giliaji kama la Mgeta lenye vifaa 
vya kisasa lililoko Morogoro.

“Katika sera ya taifa upande 
wa chakula, tunasaidia usalama 
wa chakula. Katika miaka yetu 
41, tumeleta mradi mkubwa 
wa SUMAJKT Agri-Mashinery 
unaouza matrekta na zana za 
kilimo ili kuhakikisha mkulima 
anazalisha chakula kwa ku-
tumia bidhaa hizo za kisasa zai-
di badala ya jembe la mkono,” 
alifafanua.

Kuhusu masoko ya kikanda, 
Kanali Lupi alisema kwa sasa 
mchele unaozalishwa Moro-
goro, unauzwa kwenye masoko 
ya nje mikoa ya kusini na Kanda 
ya Ziwa.

Kuhusu mikakati yao ya 

sasa, Kanali Lupi alisema tayari 
wamepanua mashamba na 
badala ya kutegemea mvua, wa-
natumia kilimo cha umwagiliaji.

“Katika sekta ya ujenzi, shiri-
ka limekuwa likifanya shughuli 
zake hasa ujenzi wa kimkakati 
wa baadhi ya shughuli ina-
zopewa na serikali, tumefanya 
vizuri kwa kuisaidia serikali 
kutekeleza sera zake, mfano 
ujenzi wa ukuta wa Mirerani,” 
alisema.

Kwa upande wa viwanda, 
alisema kuwa katika miaka 41 
wameweza kuvifungua vipya na 
vile walivyoanza navyo wamevi-
karabati na kuzalisha bidhaa ze-
nye ubora zikiwamo za samani.

Pia alisema wanazalisha bid-
haa ya maji ijulikanayo kama 
Uhuru Peak ambayo imetoa 
ajira nyingi.

Kanali Lupi alisema katika 
sekta ya ufugaji, wana kampuni 
ijulikanayo kama SUMAPON-

ICS ambayo hujishughulisha na 
ufugaji wa samaki kwa kutumia 
mitambo na bidhaa za plastiki 
ambapo vitu vyote hivyo vime-
saidia pato la mtu mmoja mmo-
ja kwa sababu wamekuwa na 
mafunzo ya namna ya kuwafuga 
na kuwakuza.

“Miaka 41 SUMAJKT imefanya 
mambo makubwa hasa ya kuin-
ua kipato cha Mtanzania mmoja 
mmoja na Taifa kwa ujumla,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Ushauri ya SUMAJKT, Meja Jen-
erali (mstaafu) Farah Mohamed, 
alisema shirika hilo lina miradi 
mikubwa ambayo inajitege-
mea na imeendelea kukua na 
kuongeza ufanisi na tija katika 
utekelezaji wake.

Alisema lengo ni kuona nchi 
inakuwa na miradi ambayo ni 
sehemu ya kukuza uchumi wa 
nchi na kutatua matatizo kwe-
nye jamii, ikiwamo ya ajira.

Tuhuma za rushwa zaponza wakuu idara
Na Ibrahim Yassin, SONGWE 

MKUU wa Mkoa wa Songwe, 
Omary Mgumba, amemwagiza 
Katibu Tawala Mkoa huo ku-
wasimamisha kazi watumishi 
wanne wa idara za mipango, 
ununuzi, mhandisi na mweka-
hazina ili kupisha uchunguzi wa 
tuhuma zinazowakabili ikiwapo 
rushwa.

Watumishi hao ni wakuu wa 
idara katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Songwe ambao ni Ofi-
sa Mipango na Fedha Fransica 
Nzota, Mwekehazina Oscar Msa-
likwa, Ofisa Ununuzi Nuru Mkali 
na Mkuu wa Idara ya Ujenzi, 
Hilda Semsela.

Mgumba alitoa agizo hilo juzi 
baada ya kupokea malalamiko 
ya wananchi katika Kata ya 

Ngwala kuwa baadhi ya maofisa 
wilayani humo hudai rushwa 
kwenye utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

Mmoja wa wananchi hao 
ambaye hakujitambulisha jina, 
alidai wamekuwa hawapati hu-
duma stahiki wanapofika kwe-
nye ofisi hizo. Alidai kuwa kama 
hauna fedha za kutoa rushwa 
ni ngumu kupatiwa huduma, 
akimwomba kiongozi huyo wa 
mkoa kufanya ziara za kush-
tukiza katika halmashauri hiyo 
ili abaini ‘madudu’ zaidi kwa wa-
tumishi hao ambao wanakwa-
misha utekelezaji wa shughuli 
za serikali na wananchi.

Mbunge wao, Philipo Mulu-
go, alimweleza Mkuu wa Mkoa 
kupitia mkutano huo wa had-
hara kuwa amekuwa akitoa hu-

duma kwa wananchi wakiwamo 
watendaji wanaotoka vijijini ku-
fuata huduma za kiofisi wilayani 
kutopatikana kutokana na uba-
baishaji wa wakuu hao wa idara.

Alisema hata katika 
utekelezaji wa fedha za mfuko 
wa jimbo imekuwa ni shida 
kwake kwa kuwa kitengo cha 
fedha na mipango kina shida.

Alifafanua kuwa katika zi-
ara zake vijijini, amekuwa aki-
kumbwa na malalamiko mengi 
juu ya watendaji hao ambao 
wamekuwa wakikwamisha shu-
ghuli za kiutendaji. Mwenyekiti 
wa Halmashauri hiyo, Abraham 
Sambila, alikiri kuwapo kwa 
malalamiko hayo.

Baada ya maelezo hayo, 
Mgumba alimwagiza Katibu Ta-
wala mkoani humo, Misaile Mus-

sa, kuunda kamati ya uchunguzi 
wa tuhuma hizo wakati watuhu-
miwa wakiwa nje ya ofisi, pia 
aliiagiza Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pamba na Rushwa (TAKUKURU) 
kufuatilia utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo wilayani humo 
kubaini uhalisia zaidi.

Mgumba pia alimwagiza 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Cesilia Kavishe, 
kuwasimamisha na kuwachuku-
lia hatua watumishi wote wote 
waliotajwa kuwa na tuhuma za 
rushwa. Ziara ya Mkuu wa Mkoa 
wa Songwe ya kukagua miradi 
ya maendeleo na kusikiliza 
kero za wananchi ilifikia tamati 
jana katika Wilaya ya Songwe, 
akibaini upungufu kadhaa kwa 
baadhi ya watendaji ambao 
aliagiza wawajibishwe.
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Mbunge Abood atoa misaada ya mamilioni Tanzania yang’ara 
usimamizi rasilimali
Na Augusta Njoji, DODOMA

TANZANIA imetajwa kuwa 
na usimamizi mzuri wa rasili-
mali za madini hali inayovutia 
nchi mbalimbali kuja kujifunza 
namna zitakavyosimamia ili 
kunufaisha wananchi wao.

Waziri wa Madini na Maende-
leo ya Migodi wa Zambia, Paul 
Kabuswe, alibainisha hayo jana 
alipokutana na kufanya mazun-
gumzo na Waziri wa Madini, Dk. 
Doto Biteko.

Kiongozi huyo ambaye yupo 
nchini kwa siku mbili na ujumbe 
wake kujifunza usimamizi wa 
sekta hiyo na wachimbaji wa-
dogo wa madini, alisema ziara 
hiyo inalenga kupeana uzoefu 
wa usimamizi wa madini yao ili 
yanufaishe wananchi wao.

“Sisi ni serikali mpya tupo 
kwenye ofisi kwa takribani 
miezi 10 kwa hiyo tumeona tuje 
kujifunza kwa kuwa miongoni 
mwa vitu ambavyo Tanzania 
imefanya vyema ni usimamizi 
wa rasilimali za madini wachim-
baji wadogo,” alisema.

Alisema wamekuja kujifunza 
namna watakavyosimamia 
sekta ya madini ya Zambia ili 
kuwanufaisha wananchi wake.

“Tumekuja kujifunza namna 
Tanzania inavyofanya kwenye 
leseni za madini na jinsi Sta-
mico inavyofanya kazi na kuon-
goza sekta ya madini kwa kuwa 
Zambia kuna changamoto ya 
uchimbaji usiofuata sheria, 
tumekuja kujifunza ili tuon-
dokane na changamoto hii,” 
alisema.

Kwa upande wake, Waziri 
Biteko alisema, kiongozi huyo 
na ujumbe wake wapo nchini 
kujifunza usimamizi wa sekta 
ya madini hasa uchimbaji wa 
dhahabu na uchimbaji mdogo.

“Wenzetu Zambia wanata-
mani kubadilisha sera na she-
ria zao, ili madini waliyo nayo 
yawanufaishe, Zambia ni tajiri 
mkubwa wa madini ya dhaha-
bu, shaba, koboti na mengine 
mengi, tutakuwa na waziri kwa 
muda wa siku mbili,” alisema.

Alisema kuwa waziri huyo 
atakwenda kwenye machimbo 
kuangalia wanavyochimba 
wachimbaji wadogo na kutem-
belea masoko ya madini.

“Tunapokutana kwenye 
mikutano na tafiti nyingi 
zimefanywa Tanzania tume-
piga hatua kubwa kwenye usi-
mamizi wa sekta ya madini na 
misimamo ya viongozi wetu 
ambayo wameiweka juu ya usi-
mamizi wa rasilimali umefanya 
usimamizi wa madini uwe 
mkubwa.”

“Nilienda mkutano mmoja 
Capetown wawekezaji wakub-
wa walikuwa wakiitaja Tanza-
nia kama mfano mzuri kwenye 
usimamizi wa sekta ya madini 
jambo ambalo tunajivunia na 
tutaendelea kuboresha zaidi,” 
alisema.

GGML yajizatiti mapambano dhidi ya VVU/UKIMWI nchini
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Geita Gold Mining 
Limited (GGM) kwa kushirikiana 
na Tume ya Taifa ya Kudhibiti 
UKIMWI (TACAIDS) inatarajia 
kukusanya Dola za Marekani mil-
ioni moja (Sh. bilioni 2.3) kupitia 
Kampeni ya GGM Kili Challenge 
2022 inayotarajiwa kuanza Julai 
15 hadi 21 mwaka huu.

Vilevile, GGML imeahidi kue-
ndelea kushirikiana na serikali 
kupitia TACAIDS pamoja na wa-
dau wengine kuendeleza mapam-
bano dhidi ya Virusi Vya UKIMWI 
(VVU) na UKIMWI ili kufikia 
malengo ya sifuri tatu.

Malengo ya sifuri tatu yan-
amaanisha kupunguza kabisa 
kwa kufikia asilimia sifuri ya 
maambukizi mapya, sifuri ya un-
yanyapaa pamoja na sifuri katika 
vifo vitokanavyo na UKIMWI.

Kauli hiyo ilitolewa juzi jijini 
Dodoma na Meneja Mwandam-
izi wa Masuala ya Ubia kutoka 
GGML, Manace Ndoroma, wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu uzinduzi wa 
kampeni ya GGM Kili Challenge 
kwa mwaka 2022. Kampeni hiyo 
iliyoasisiwa na GGML mwaka 
2002, inalenga kutunisha Mfuko 

wa Mapambano dhidi ya VVU na 
UKIMWI kwa kukusanya fedha ili 
kuisaidia Serikali ya Tanzania ka-
tika jitihada zake kufikia malengo 
ya sifuri tatu.

Kampeni hiyo pia inalenga 
kuendeleza mapambano dhidi 
ya VVU na UKIMWI nchini na 
kushirikisha wadau kuchangia 
mwitikio wa Taifa dhidi ya VVU 
na UKIMWI.

“Washiriki watapanda Mlima 
Kilimanjaro kuanzia Geti la Ma-
chame kwa njia ya miguu na wen-
gine kwa baiskeli kisha kushukia 
Geti la Mweka mkoani Kilimanja-
ro. Tunawakaribisha sana wadau 
wetu na kampuni mbalimbali ku-
changia na kushiriki kampeni hii,” 
alisema.

Aliishukuru Serikali ya Tanza-
nia kwa msaada wake na ushiriki-
ano wa TACAIDS katika kampeni 
ya Kili Challenge tangu kuan-
zishwa kwake mwaka 2002.

“Takwimu za kitaifa za watu 
wanaoishi na VVU hujumuisha 
hata wale wanaoishi mkoani 
Geita, ndiyo maana tunafanya 
jitihada za pamoja kutokomeza 
maambukizo mapya nchi nzima,” 
alifafanya Ndoroma.

GGM Kili Challenge imepiga 
hatua  tangu kuanzishwa kwake 

mwaka 2002 hadi kufikia kuwa 
mfuko wa kimataifa, wenye 
kushirikisha wapanda mlima na 
waendesha baiskeli zaidi ya 700 
kutoka mabara sita na zaidi ya 
nchi 20.

Alisema kampeni hiyo ya GGM 
Kili Challenge ni mojawapo ya 
majukumu yanayotekelezwa na 
kampuni hiyo katika kuchangia 
miradi mbalimbali ya kijamii am-
bapo kila mwaka hutumia Sh. bil-
ioni tisa hadi 11.

Mkurugenzi Mkuu wa TA-
CAIDS, Dk. Leonard Maboko, kati-
ka kuhamasisha wananchi kulipa 
kodi na kutunisha Mfuko wa Ma-
pambano dhidi ya VVU, alisema 
serikali imefanya marekebisho 
ya sheria ya kodi ambapo sasa 
wadaiwa au kampuni zinazodai-
wa kodi na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) zinaweza kupata 
msamaha wa kodi kwa kuchangia 
mfuko huo.

“Kwa mfano, kama kampuni in-
adaiwa kodi Sh. milioni 100, ikitoa 
Sh. milioni 50 kuchangia Mfuko 
wa UKIMWI, itahesabu amelipa 
kodi, hivyo kule TRA deni lake 
litabaki Sh. milioni 50 pekee,” 
alisema.

Aliongeza kuwa serikali im-
echukua hatua hiyo kwa kuwa 

licha ya mafanikio yaliyofikiwa 
katika mapambano ya  UKIMWI, 
bado ni tatizo nchini, hivyo fedha 
zinahitajika kutokomeza janga 
hilo.

Alisema takwimu zinaonyesha 
kuwapo kwa ongezeko la maam-
bukizi mapya ya VVU hususan 
kwa makundi maalum yaliyo ka-
tika hatari kubwa ya maambukizi. 

Mkurugenzi Mkuu huyo ali-
bainisha kuwa hadi kufikia mwa-
ka 2020, idadi ya Watanzania 
wanaoishi na VVU nchini ilifikia 
1,700,000 na maambukizo mapya 
kwa mwaka ni watu 68,000.

Alisema kupitia kampeni ya 
GGM Kilimanjaro Challenge, 
taasisi mbalimbali zimenufaika 
kwa kupata fedha za kutekeleza 
shughuli za mwitikio wa VVU na 
UKIMWI nchini.

Kwa mfano, mwaka 2020 Mfu-
ko wa Kilimanjaro Challenge ul-
itoa fedha taslimu Sh. milioni 800 
kwa taasisi 20 zisizo za kiserikali.

Asasi hizo zimetekeleza miradi 
mbalimbali iliyowalenga vijana, 
watu wanaoishi na VVU, watoto 
yatima na waliopo kwenye maz-
ingira magumu pamoja na jamii 
kwa ujumla. Zaidi ya watu 1,000 
wamenufaika kutokana na fedha 
hizo.

.Mbunge  wa 
Morogoro Mjini, 
Abdulaziz Abood 
(wa sita  kulia), 
akabidhi vifaa 
vya maabara 
vyenye thamani 
ya Sh. milioni 
9.7  kwa Mganga 
Mkuu wa Hospi-
tali ya Manispaa 
ya Morogoro, 
Charles Rashid 
(kushoto 
kwake), kwa 
ajili ya matumi-
zi  ya  zahanati 
ya  Kata ya 
Tungi. PICHA: 
ASHTON BAL-
AIGWA

Na Ashton Balaigwa,             
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini, 
Abdulaziz Abood (CCM) ametoa 
msaada wa magari ya kubebea 
wagonjwa mawili yenye thamani 
ya Sh. milioni 172 ili kutoa hudu-
ma katika vituo vya afya Tungi na 
Lukobe katika Manispaa ya Moro-
goro.

Abood, akikabidhi vifaa vya 
maabara vyenye thamani ya Sh. 
milioni 9.7 kwenye Zahanati ya 
Tungi inayotoa huduma kwa 
mamia ya wananchi wa Kata ya 
Tungi, alisema atakabidhi magari 
hayo. Mbunge huyo aliongozana 
na Katibu wa  Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya ya Morogoro 
Mjini, ili kukagua ujenzi wa Kituo 
cha Afya cha Kisasa cha Tungi kin-
achojengwa kupitia fedha zinazo-

tokana na makusanyo ya ndani ya 
Manispaa ya Morogoro.

Alisema licha ya kwamba ujen-
zi wake bado unaendelea pamoja 
na kituo kingine cha Kata ya Lu-
kobe, ameamua kuvipatia magari 
mapya ya kisasa ya kubebea wag-
onjwa ambayo yataanza kutoa hu-
duma baada ya kukamilika kwa 
ujenzi wa vituo hivyo.

“Hiki kituo cha afya ni muhimu 
sana kwani kitasaidia kutoa hu-
duma kwa wananchi na nipo 
hapa kwa ajili ya kutekeleza Ilani 
ya CCM, na leo ( juzi) ninatoa vifaa 
vya maabara ambayo vimegha-
rimu Sh. milioni 9.7,” alisema.

Mbunge Abood alisema anafan-
ya hivyo kwa kuwa haoni sababu 
za kuwa bahiri ilhali wananchi wa 
Mji wa Morogoro wanahitaji ku-
tatuliwa kero zao.

Alisema Kata ya Tungi ina wa-

nanchi wengi na kwamba kujeng-
wa kituo cha afya hicho mbali na 
kuwasaidia wakazi wa eneo hilo, 
pia kitakuwa msaada kwa wag-
onjwa wa kata zingine jirani.

“Tunahitaji hiki kituo kikami-
like haraka ili kitoe huduma na 
iwapo manispaa ikikwama ku-
pata fedha za kumalizia, nipewe 
taarifa ili niende wizarani nika-
ombe fedha ili kumalizia majengo 
ya kamilike... hatuwezi tukaishia 
kwa Sh. milioni 800 halafu tu-
kashindwa kumaliza kituo cha 
afya,” alisema Abood.

Mbunge huyo alitaka Kituo cha 
Afya Tungi kianze kutoa huduma 
za tiba kwa wananchi wa kata 
hiyo na zingine za jirani ifikapo 
Desemba mwaka huu.

Alisema kituo hicho cha afya ki-
takapoanza kufanya kazi, kutaku-
wa na wagonjwa ambao baadhi 

watatakiwa kupata rufani kwenda 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Morogoro. 

Mbunge Abood alisema kuwa 
kwa kutambua hilo, magari hayo 
ya kisasa ya wagonjwa ambayo 
kila moja lina thamani Sh. milioni 
86, yatatolewa kwa Kata za Tungi 
na Lukobe mara tu vituo hivyo 
vya afya vitakapokamilika.

Alisema Kituo cha Afya Lukobe 
awali kilipewa Sh. milioni 250 kwa 
ajili ya ujenzi, lakini fedha hizo 
hazikutosha kukamilisha ujenzi, 
hivyo alikiombea fedha nyingine 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI na ku-
fanikiwa kupatiwa Sh. milioni 250 
zingine za kumalizia kituo hicho.

Diwani wa Tungi, Namala 
Mchunguzi, alisema kituo cha 
afya kinachojengwa katika kata 
yao ni cha mfano na cha aina yake 
mkoani Morogoro.
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Wamlalamikia RC kutozwa gharama
tofauti kujifungua jinsi ya kike, kiume
Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA

W
ANANCHI wa Kijiji 
cha Misigiri, Kata 
ya Ulemo wilayani 
Iramba, mkoani 

Singida wamelalamika wajawa-
zito wanapokwenda kujifungua 
katika Hospitali ya Wilaya ya Ki-
omboi, kutozwa Sh. 60,000 an-
apozaliwa mtoto wa kiume na 
Sh. 50,000 kwa mtoto wa kike.

Pia anapojifungua kwa op-
eresheni anatozwa kati ya Sh. 

200,000 hadi 300,000 hali 
ambayo inasababisha wengine 
kushindwa kumudu gharama 
kutokana na hali ya maisha.

Walitoa malalamiko hayo 
kwa Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Bilinith Mahenge, 
wakati akizungumza na wa-
nanchi hao kwenye mku-
tano wa hadhara katika  
mfululizo wa ziara ya kusikiliza 
kero.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa 
tunatozwa fedha nyingi tu-
napowenda kujifungua katika 

Hospitali ya Wilaya ya Kiomboi, 
mfano anapozaliwa mtoto wa 
kiume tunatozwa Sh. 60,000 na 
mtoto wa kike Sh. 50,000, op-
eresheni 200,000 hadi 300,000 
tunaomba utusaidie kwa hilo,” 
alilalamika, Maria Isaya.

Kaimu Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Singida, Hyasinta 
Alute, akijibu suala hilo alim-
wahidi Mkuu wa Mkoa kuwa 
watalifuatilia kujua mama huyo 
alitozwa fedha hizo katika kituo 
gani. Kutokana na hali hiyo, Dk. 
Mahenge, alimwagiza Mkuu wa 

Wilaya ya Iramba, Suleiman 
Mwenda, kufuatilia suala hilo 
waangalie huduma za mama 
kujifungua zinavyotolewa na 
kama wanatoa stakabadhi.

“DC fuatilia suala hili mjue 
kama wapo watu wanakiuka 
taratibu basi hatua zichukuliwe 
haraka,” alisema Dk. Mahenge.

Alisema inasikitisha gharama 
za kujifungua mtoto wa kiume 
na wa kike na upasuaji na kua-
hidi kuwa serikali itafuatilia su-
ala hilo na kuchukua hatua kwa 
wahusika.

Ofisa Miradi wa Asasi ya Vodacom Tanzania Foundation, Salome Mtali (kulia), akitoa maelezo kwa watendaji na wakuu wa idara mbal-
imbali za kampuni ya Vodacom Tanzania Plc, kuhusu namna huduma ya m-mama inavyofanya kazi, walipotembelea banda la kam-
puni hiyo kwenye maonyesho ya 46 ya kimataifa ya biashara Dar es Salaam jana. Huduma hiyo inawagusa kinamama kwa kuwapa 
usafiri pindi wapatapo dharura wakati wa ujauzito ama kujifungua. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bashe aagiza 
ufuatiliaji
mashamba  
ya ngano
Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein 
Bashe, amewaagiza wakuu wa 
mikoa kufuatilia mashamba yote 
na idadi ya wakulima wa ngano 
ili kufikia lengo la serikali la 
kulima hekta 400,000 za zao hilo 
kwa kipindi cha miaka mitatu.

Wizara hiyo pia imetoa tani 
50,000 za mbegu ya ngano ili 
kuchochea uzalishaji wa zao hilo 
nchini.

Bashe, alibainisha hayo jana 
wakati akizungumza na wadau 
wa zao hilo kutoka mikoa mbal-
imbali nchini pamoja na wakuu 
wa mikoa inayolima na kustawi 
zao hilo. Alisema kufanya hivyo 
ni moja ya mikakati ya serikali 
ili kuhakikisha inachochea na 
kuongeza idadi ya wakulima 
pamoja na uzalishaji wa ngano 
nchini.

“Hekta 400,000 kwa ajili ya 
kilimo cha ngano zilikuwapo 
isipokuwa wakulima walikuwa 
hawafuatilii ndiyo maana seri-
kali imeamua kuingilia kati ili 
kuhakikisha zinatambulika na 
wakulima wazitumie ipasavyo,” 
alisema Bashe.

Hata hivyo, Bashe alisisitiza 
kuwa wilaya na mikoa ambayo 
ngano inastawi, waweke mkazo 
kulima zao hilo kutokana na soko 
kubwa ndani na nje ya nchi.

Hata hivyo, aliwataka wakuu 
wa mikoa wakawatambue 
wakulima na kuona ngano 
inakusanywa kwenye ubora wa 
aina ipi ili kulinda suala la ubora 
kwenye zao husika.

“Kuonyesha msisitizo wa zao 
hilo ngano Limited tumeshiriki-
ana na kukubaliana naye na 
tayari amefungua ekari 27,000 
msimu huu,” alisema Bashe.

Alisema mwaka jana walikuwa 
na mkutano na wadau na walian-
za majaribio Mkoa wa Manyara, 
wanaona unakuja na matokeo 
mazuri.

“Tunatengeneza mazingira 
ili mzalishaji anunue ngano ya 
ndani na ili mkulima aweze ku-
zalisha anatakiwa kuwa na soko 
la uhakika, mbegu na uhakika wa 
bei,” alisema Bashe.

Kwa upande wake, Mkuu 
wa Mkoa wa Songwe, Omar 
Mgumba, alisema kuwa maeneo 
ya Igamba na Magamba katika 
mkoa huo yalikuwa yakizalisha 
ngano kwa wingi.

Mgumba, alisema kuwa pamoja 
na maeneo hayo kulima ngano, 
lakini waliacha baada ya kuona 
ni mazao gani yanawapatia faida 
kiuchumi na kuanza kulima men-
gine ikiwamo mahindi.

“Ardhi iko kubwa kwangu 
Songwe, lakini inatafutwa kwa 
tochi matokeo yake wanavamia 
misitu ya hifadhi na ili tuwe na 
uhakika Wizara ya Ardhi ifanye 
tathmini ni ardhi ipi inafaa kwa 
kilimo hicho,” alisema.

Na Lilian Lugakingira,  
BUKOBA

BAADHI ya wafanyabiasha-
ra wanaoshiriki Maonyesho 
ya Biashara ya nchi za Afrika 
Mashariki (EAC’s EXPO Bukoba) 
wameiomba serikali nchini ku-
waondolea vikwazo vya kibi-
ashara ikiwamo wingi wa vizui-
zi barabarani na kulipia mzigo 
mmoja mara mbili.

Wakizungumza katika vi-
wanja vya CCM yanakofanyika 
maonyesho hayo, wafanya-
biashara hao walisema kuwa 
vikwanzo vingi wanakutana na-
vyo mipakani, na kutoa mfano 
waliwahi kukaa siku tatu katika 
mpaka wa Rwanda na Tanzania 
wakati wakienda nchini humo, 
hadi mabalozi wa mataifa hayo 
walipofika na kuzungumza na 
maofisa wa Mamlaka ya Mapato 
nchini (TRA) na kuruhusiwa.

“Mwaka huu tunaenda Ugan-
da, tutaangalia mpakani wakati 
wa kwenda na kurudi kama 
vikwazo vitapungua, maana 
wakati mwingine tunalipia mzi-
go ule ule mara mbili, wakati 
unaenda nao ukibakia wakati 
unarudi unaambiwa ulipie tena 
mpakani,” alisema mmoja wa 
wafanyabiashara hao, Judith 
Rugamba.

Mfanyabiashara Minani Fro-
libert kutoka Bujumbura nchini 
Burundi aliomba Serikali ya 
Tanzania kuweka mazingira ya 
kuwawezesha taasisi yake kuja 
kuwafundisha vijana ujasiri-
amali ili waweze kujiajiri.

“Sisi ni wana sanaa na kwetu 
Burundi tuna vijana 50 ambao 
tunawafundisha namna gani 
watajikwamua katika umaskini 
kupitia sanaa, tungepata ush-
irikiano tungetoa mafunzo kwa 
vijana wa Tanzania kwa sababu 

kwa sasa wanapenda kujiajiri,” 
alisema Frolibert.

Mratibu wa maonyesho hayo, 
William Rutta, aliwashukuru 
wafanyabiashara kutoka nchi 
za Afrika Mashariki kwa mwi-
tikio wao mkubwa, na wanata-
rajia idadi ya wafanyabiashara 
kuongezeka.

“Pamoja na wafanyabiashara 
kukutana, kutangaza bidhaa 
zao, lakini wanabadilishana 
uzoefu na kupewa elimu ya 
namna gani wanaweza kupiga 
hatua mbele zaidi kupitia shu-
ghuli za ujasiriamali,” alisema 
Rutta.

Akimwakilisha Mkuu wa 
Mkoa wa Kagera wakati wa 
ufunguzi rasmi wa maonye-
sho hayo, Mkuu wa Wilaya ya 
Muleba, Toba Nguvila, alizitaka 
mamlaka husika ikiwamo TRA 
kupunguza vikwazo kwa wafan-
yabiashara ikiwamo vizuizi vya 

barabarani.
“Unakuta mfanyabiashara 

anataka kwenda Uganda, hapa 
Bukoba amezuiwa, Missenyi 
amezuiwa, Custom amezuiwa, 
na wakati mwingine anatumia 
siku mbili au tatu, akitoka pale 
anakwenda Mbarara anazuiwa 
kabla hajafika hata Kampala, 
hivi vikwazo vya kibiashara 
ambavyo vinaleta ugumu kwa 
wafanyabiashara wetu katika 
kufikia soko la Afrika Mashariki 
ni vizuri viondolewe,” alisema 
Nguvila.

Maonyesho hayo ya Afrika 
Mashariki yalianza Juni 22 ka-
tika Manispaa ya Bukoba na 
yanatarajiwa kufikia kilele Julai 
08, mwaka huu, ambapo yame-
washirikisha wafanyabiashara 
kutoka nchi za Uganda, Rwan-
da, Burundi, Kenya, Jamhuri ya 
Kidemokrasia Congo na mwe-
nyeji Tanzania.

Wafanyabiashara EAC waomba 
kuondolewa vikwazo kibiashara
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habari bungeni

Wabunge waibana serikali 
kuhusu tembo waharibifu

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi, imekiri 
kupungua kwa samaki katika Bwawa la 
Nyumba ya Mungu huku ikitaja mikakati 
mitatu iliyochukuliwa kuondokana na 
hali hiyo.

Naibu Waziri wa wizara hiyo, Abdal-
lah Ulega, alitoa kauli hiyo jana bungeni 
alipokuwa akijibu swali la nyongeza la 
Mbunge wa Moshi Vijijini (CCM), Prof. 
Patrick Ndakidemi.

Mbunge huyo alihoji mkakati wa seri-
kali wa kukabiliana na kupungua kwa 
idadi ya samaki katika bwawa hilo ili ku-
saidia wananchi wanaotegemea uvuvi.

Akijibu swali hilo, Ulega alisema kuto-
kana na wingi wa watu na mahitaji, idadi 
ya samaki imepungua na hatua zinazo-
chukuliwa ni kudhibiti uvuvi haramu.

“Tumeelekeza taasisi ya utafiti wa uvu-
vi kuangalia uwezekano wa kupandikiza 
zaidi samaki na kupeleka programu ya 
vizimba ili wananchi wale wanufaike na 
rasilimali hizi za samaki,” alisema.

Katika swali la nyongeza, Mbunge wa 

Kigamboni (CCM), Dk. Faustine Nduguli-
le, alihoji serikali ina mpango gani wa ku-
jenga soko kubwa la samaki katika Wilaya 
ya Kigamboni.

Akijibu swali hilo, alisema kwa mwaka 
wa fedha 2022/23, serikali imetenga fed-
ha za kujenga soko hilo.

Katika swali la msingi, Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Neema Mgaya, alihoji lini 
serikali itajenga miundombinu rafiki ya 
kufanya biashara ya samaki pamoja na 
kuhifadhia vifaa vya uvuvi (mwalo) katika 
kata ya Ruhuhu iliyoko wilayani Ludewa.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Ulega 
alisema katika mwaka 2022/23 wizara 
hiyo itatuma wataalamu wake wilayani 
Ludewa ili kufanya upembuzi yakinifu 
wa athari za mazingira na jamii wa mae-
neo yanayofaa kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu rafiki ya uvuvi ikiwamo 
mialo, masoko, maghala na sehemu za 
kuhifadhi vifaa vya uvuvi.

“Lengo ni kuwawezesha wavuvi na 
wafanyabiashara wa samaki na mazao 

ya uvuvi wa Wilaya ya Ludewa ikiwamo 
Kata ya Ruhuhu kufanya shughuli zao 
kwa ufanisi na tija,” alisema.

Hata hivyo, alisema baada ya kukami-
lika, wizara itashirikiana na Halmashauri 
ya Wilaya ya Ludewa kuanza ujenzi wa 
mwalo mmoja katika eneo litakalooneka-
na linafaa wilayani humo na ambalo wa-
nanchi wataridhia kutoa ardhi bila fidia.

&&&&&&&&

Samaki wapungua Bwawa la Nyumba ya Mungu

W
ABUNGE wameibana seri-
kali kueleza mkakati wa 
kudhibiti tembo waharibifu 
mali na kuua watu kwenye 

maeneo mbalimbali nchini.
Wakiuliza maswali bungeni jana, 

Mbunge wa Kilwa Kaskazini (CCM), Fran-
cis Ndulane, alihoji serikali ina mpango 
gani wa kudhibiti tembo wanaoharibu 
makazi na mashamba katika Kata za 
Kandawale na Miguruwe ambazo zinapa-
tikana katika Pori la Akiba Selous.

Naye Mbunge wa Mlalo (CCM), Rashid 
Shangazi, alisema katika kata za Lunguza, 
Mlalo na Mlazi ambazo zipo jirani na hi-
fadhi ya Mkomazi, tembo wanavamia na 
jana walikuwapo na kuomba kupatiwa 
kituo cha askari wanyamapori.

Kwa upande wake, Mbunge wa Me-
atu (CCM), Leah Komanya, alihoji seri-
kali haioni haja ya kufika Meatu kuona 
uharibifu mkubwa unaofanywa na 
tembo kwenye mashamba ya wananchi 
yenye mizinga ya nyuki na watu wawili 
wameuawa na tembo hivi karibuni.

Pia Mbunge wa Tunduru Kusini 
(CCM), Daimu Mpakatye, alisema tembo 
wameweka kambi ya muda mrefu katika 
kata mbalimbali za jimbo hilo na kuhoji 
lini serikali itajenga kituo cha askari ku-

dhibiti wanyama hao ili kuondokana na 
maafa ya tembo kila mwaka.

Vilevile, Mbunge wa Viti Maalum, 
Grace Tendega, alihoji mpango wa seri-
kali wa kudhibiti wanyama hao na kulipa 
fidia wananchi, hivi karibuni wananchi 
wawili wa Jimbo la Isimani wameuawa.

Mbunge wa Viti Maalum, Cecilia Pa-
resso, alisema tatizo la tembo kuvamia 
na kuua watu ipo pia Wilaya ya Karatu 
na kuhoji mkakati wa serikali kudhibiti 
tembo hao.

Akichangia hoja hiyo, Mbunge wa 
Bunda (CCM), Boniphace Getere, alisema 
jimbo hilo linaongoza kwa kuathiriwa na 
tembo nchini na kutaka vituo vya askari 
wa kudhibiti wanyama hao kuzunguka 
eneo hilo.

Mbunge wa Viti Maalum, Tunza Malapo 
alisema kutokana na ongezeko la tembo 
hao kwa sasa kufanya uharibifu lini seri-
kali itaanza utaratibu wa kuwavuna.

Akijibu maswali ya wabunge hao, 
Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary 
Masanja, alisema katika kukabiliana na 
tatizo hilo, wizara imeanza kujenga vituo 
vya askari wanyamapori katika maeneo 
mengi nchini kwa lengo la kuwa karibu 
na wananchi ili kuwadhibiti wanyama 
hao.

Alisema kwa mwaka 2020/21 tayari vit-
uo 19 vimejengwa na kwa mwaka 2022/23 
vinatarajiwa kuongezwa vituo 13.

Alisema wizara imepata kibali cha 
kuajiri askari 600 ambao watasambazwa 
kwenye maeneo hatarishi.

Pia wizara itaendelea na kutoa elimu 
kwa wananchi kuhusu mbinu za kukabil-
iana na wanyamapori wakali na wahari-
bifu. Hata hivyo, alisema kuongezeka kwa 
shughuli za kibinadamu hasa jirani na 
maeneo ya hifadhi kumechochea wany-
ama hao kuwa waharibifu.

Kadhalika, alisema idadi ya wanyama 
hao kwasasa inakaridiwa kuwa 55,000 
na haijafikia iliyokuwapo mwaka 2009 ya 
134,000.

“Kwa kuwa kumekuwa na ongezeko la 
wananchi ambao wanasogea maeneo ya 
hifadhi sambamba na shughuli za bin-
adamu, na usumbufu wa tembo ni kati ya 
mwezi Aprili na Julai ambapo ni kipindi 
cha mavuno na wataalamu wanasema 
wanyama hawa hunusa kwa takribani kil-
ometa 200, tunaamini mazao yanapoiva 
tembo wanahamasika kwenda na si kweli 
kwamba wameongezeka,” alisema.

Masanja alitaka wananchi wanaodai 
kifuta machozi na jasho kutoa taarifa ili 
kulipwa kwa wakati.

Mbunge wa 
Geita Mjini, 
Constantine 
Kanyasu, 
akiuliza 
swali 
kwenye 
kipindi cha 
maswalı 
na majibu 
wakati 
mkutano 
wa saba ki-
kao cha 55 
cha Bunge, 
jijini Do-
doma jana. 
PICHA: 
IBRAHIM 
JOSEPH

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
imesema hakuna mwanafunzi 
aliyepangiwa kwenda chuo cha 
kati bila yeye kuomba.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, 
David Silinde aliyasema hayo 
bungeni jana alipokuwa akijibu 
swali la nyongeza la Mbunge wa 
Geita Mjini (CCM), Constantine 
Kanyasu.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alisema hivi karibuni seri-
kali ilipanga vijana waliomaliza 
kidato cha tano na wengine 
kwenda vyuo, lakini wanafunzi 
hao wenye ufaulu wa daraja la 
kwanza na pili kwenye masomo 
ya sayansi wamepelekwa vyuo 
vya kati bila wao kupenda na 
wakiomba kubadilisha kwenda 
kidato cha tano utaratibu ni 
mrefu.

“Ni kwanini serikali isibadilishe 
utaratibu kwamba wanaotaka 
kwenda vyuo vya kati wachague 
wenyewe,” alihoji.

Akijibu swali hilo, Silinde alise-
ma wanafunzi wenyewe ndiyo 
waliojaza chaguo la kwanza 
kwenda vyuo vya ufundi na 
baada ya kufaulu mtihani wa 
kidato cha nne walitaka kubadili 
kwenda kidato cha tano  
badala ya machaguo yao ya 
awali.

“Serikali haikuwapeleka wa-
nafunzi waliopata daraja la 
kwanza na la pili kwa maku-
sudi bali mifumo ipo ambayo 
waliomba na walipewa fursa ya 
kuingia kubadili baada ya ma-
tokeo,” alisema.

Awali, katika swali la msingi, 
Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Zuena Bushiri, alihoji lini serikali 
itaongeza watumishi wa Kada 
ya Uhandisi na Fundi Sanifu 
kwa Wakala wa Barabara Mijini 
na Vijijini (TARURA), Mkoa wa 
Kilimanjaro.

Akijibu swali hilo, Silinde alise-
ma TARURA Mkoa wa Kilimanja-
ro ina wahandisi 18 na upungufu 
wa wahandisi nne na mafundi 
sanifu sita.

Aidha, alisema serikali im-
epeleka wahandisi watatu katika 
Mkoa wa Kilimanjaro walio-
ajiriwa kwa mwaka wa fedha 
2021/22.

Alisema TARURA itaendelea 
kushirikiana na Ofisi ya Rais - 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora ili ku-
wezesha upatikanaji wa vibali 
vya ajira za watumishi wa ku-
dumu na hivyo kuweza kutatua 
tatizo la upungufu wa watumishi 
katika Mkoa wa Kilimanjaro na 
mikoa mingine.

TAMISEMI 
yafafanua 
wanafunzi 
waliopangiwa 
vyuo

Habari zote: Augusta Njoji  
DODOMA
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Hatuko kwenye kodi pombe,
kinachotozwa sasa ni kamari!

Mradi unaohamisha watu kutoka 
migogoro hadi penye maendeleo

Ukurasa 12

Ukurasa 13

Mahali ilikosimama zama za
 kukabili makali 

uchumi na bunge lenye 
mageuzi ya uchumi

Na Julieth Mkireri

U
NAUJUA mradi wa 
Jenga Amani uliofung-
wa hivi karibuni? Ni 
uliokusudia kujenga 

ushirikiano wa asasi za kiraia, vy-
ombo vya habari, viongozi wa dini 
na serikali katika kuelezea vitu na 
matatizo yahusuyo migogoro, hata 
kukuza maendeleo kwa umma.

Ni Mradi ulioanza kutekelezwa 
mwaka 2020 ukiwafikia walengwa 
katika wilaya za Rufiji na Kibiti 
mkoani Pwani; Tandahimba na 
Mtwara Mjini, mkoani Mtwara; Ta-
rime, Mara; pia Zanzibar (Unguja na 
Pemba).

Mradi uliainisha migogoro, 
ikiwemo vyanzo vyake na maeneo 
husika. Mbinu zake, ulilenga kue-
limisha kila kundi nafasi za ush-
irikishwaji katika kutatua matatizo 
kwenye maeneo ya mradi.

Makundi yaliyolengwa katika 
mradi huo yametokana na nafasi 
yake ya ushawishi kwenye jamii na 
mfadhili wa mradi huo ni Umoja wa 
Ulaya (EU) ukitekelezwa na Shirika 
la Search For Common Ground 
Tanzania.

Hapo ilishirikiana na  Kituo cha 
Msaada wa Kisheria Zanzibar na 
Kituo cha Sheria na Haki za Binad-
amu kwa takriban miezi 30, wadau 
mbalimbali walilengwa na kujenge-
wa uwezo.

Wakati ndio umefungwa wiki 
hii, unatajwa kubadilisha mtazamo 
namna watu mbalimbali kuhusi-
ana na utatuzi wa migogoro, huku 
wanufaika katika mkoa wa Pwani 
wakikiri kuwa wameona umuhimu 

kuepuka migogogoro na machafu-
ko na kuitatua kwa njia ya ush-
irikishwaji, sasa wanajikita katika 
maendeleo na uchumi .

Erasto Joseph, mkazi wa Ru-
fiji, anaeleza  kabla ya mradi ku-
likuwapo matatizo ya uvunjifu 
wa amani na kutokana na jamii 
kutokuwa na elimu ya namna ya 
kutatua migogoro, iliendelea na ku-
leta machafuko.

Erasto anaeleza kwamba, baada 
ya mafunzo mbalimbali waliyo-
pata, sasa wananufaika kutatua 
migogoro kwa njia ya amani, baada 
ya kufundishwa masuala ya kuwa 
kila mtu ana haki mbele ya mwing-
ine. 

Anasema, elimu iliyotolewa ka-

tika mradi wa Jenga Amani, pia 
ameifikisha kwenye makanisa na 
kuwafikia vikundi anavyofanya 
navyo kazi, huku elimu imeende-
lea kusambaa kwa kila mmoja aki-
sisitiza amani, na kutatua migogoro 
kwa ushirikishaji, ikimalizika kwa 
maelewano na watu kuangukia njia 
ya maendeleo.

Mwingine, Rajab Mlawa wa 
Mkuranga, anasema kanufaika 
kupitia elimu hiyo na sasa wamean-
za kuitumia kutatua migogoro  nga-
zi ya familia.

Rajab anayetoka katika asasi 
ya Kiraia ya Kikale Youth Centre, 
anasema katika asasi yao inayo-
jishughulisha na vijana walioathiri-
ka na dawa za kulevya, walibaini 

baadhi yao wamejiingiza huko ku-
tokana na migogoro ya kifamilia, 
hata wakaweka kando shughuli za 
uchumi .

Anasema baada ya mafunzo hayo 
amekuwa akiyatumia kusuluhisha 
migogoro anafafanua: “Tumeanza 
kuitumia migogoro kama fursa na 
si tatizo tunaishughulikia kuanzia 
ngazi ya familia na tumeanza ku-
pata matokeo chanya.”

Naye, Mariasha Juma anasema 
elimu imewasaidia kuwakusanya 
watu wenye migogoro na kutatua 
vikwazo vinavyowakabili na kupata 
matokeo chanya.

“Nashukuru elimu niliyopata ku-
toka mradi wa Jenga Amani yetu 
imesaidia kukutana na wahusika 

kwenye mgogoro kuongea na kila 
pande na baadae kuwakutanisha 
kwa pamoja”anaeleza.

Kwa mujibu wa Mariasha, sasa 
anaitumia elimu akiwa kwenye 
nafasi yake ya mjumbe wa Baraza 
la Usuluhishi la Kata, ambako 
kuna migogoro mingi ya ndoa.

“Kwenye migogoro ya ndoa na-
tumia elimu yangu na wenzangu 
kuongea na wahusika kila mmoja 
kwa nafasi yake athari ambazo 
zinaweza kutokea kwa watoto 
endapo wataachana na baadae 
kuwakutanisha pamoja na kusu-
luhisha hii ni moja ya matokeo 
chanya kwangu” anaeleza Maria-
sha.

Gustaf Haule ni kati ya Waandi-
shi wa Habari wa Mkoa wa Pwani 
wanufaika wa elimu ya kupitia 
Mradi wa Jenga Amani, yetu am-
baye anasema kwa sasa kabla ya 
kuandika habari za migogoro pia 
kwa nafasi yake atatumika kui-
tatua kwa kuanza kusikiliza kila 
upande na baadae kuwakutani-
sha wahusika.

“Mradi umesaidia kutupa 
mwanga kuhakikisha tunapungu-
za vikwazo vya migogoro kwa wa-
nanchi na kuleta amani,hususani 
sisi wanahabari hatuna budi 
kuwa na jicho la tatu katika 
jamii”anaeleza.

Johson Mbwambo, ni Ofisa 
Miradi Msaidizi wa shirika la ki-
mataifa la Search for Common 
Ground anayehudumu katika 
Mkoa wa Mtwara ambaye anaami-
ni kuwa washiriki wa mradi na 
jamii ya ndani na nje ya Mtwara, 
watakuwa wamenufaika kupitia 
masuala mbalimbali.

Anawakumbusha   wanufaika 
kuendelea kutumia elimu wali-
yoipata kuhamasisha amani ili 
kuepusha kuendelea kushamiri 
kwa migogoro na kusababisha ku-
dumaza shughuli za maendeleo 
na kuondoa amani kwenye mae-
neo husika.

Kada ya vijana wakiwa mitaani. Ni sehemu ya wanaolengwa na mradi tajwa, kuhamia kwenye 
uchumi na maendeleo. PICHA: MTANDAO

JENGA AMANI
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Na Peter Orwa 

J
ANA ndio kikao cha 
Bunge la Bajeti kilifung-
wa rasmi jijini Dodoma, 
kwa hotuba ya kina ya 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ambayo katika moja ya mambo 
aliyoyaweka bayana, ni uamuzi 
wa  kiuchumi kuhamishwa jamii 
kutoka Pori Tengefu la Loliondo, 
hadi makazi mapya wilayani 
Handeni.

Wilaya hiyo ya mkoani Tanga, 
kimazingira inajulikana kuwa 
rafiki kwa kilimo cha mazao 
mengi, wakati huohuo pa-
naendana na ufugaji. Hata kabla 
ya uamuzi huo wa serikali, ma-
hali hapo kumepatikana baadhi 
ya wafugaji walio wakazi wa 
muda mrefu.

Ni aina ya hatua ya kihistoria 
inayogusa sura ya kimataifa ka-
tika eneo hilo, wakazi wake wote 
ambao kimsingi wamekuwa 
jamii ya wafugaji. 

Wahamaji hao wamehama 
kwa hiari wakapewa nyumba ze-
nye vyumba vitatu vya kulala ka-
tika makazi mapya, kila mmoja 
anapatiwa eneo ekari mbili na 
nusu ya kulishia mifugo, pamoja 
na kuwepo maeneo ya wazi am-
bayo wakazi waliohama kwa hi-
ari wanakiri yamewafaa, huku 
wakipata makazi ya ziada kwa 
ajili ya mifugo.

Makazi hayo wakati ambapo 
mwaka 1959 yalikuwa sehe-
mu ya Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro, kukiwapo wakazi 
8,000 wa mahali hapo na maka-
zi jirani, lakini hadi kufika mwa-
ka jana, tayari kulishaundwa 
chombo kingine, Mamlaka ya 
Pori Tengefu Loliondo, ikiwa na 
wastani wa wakazi 120,000.

Kimsingi, Mamlaka ya Pori 
Tengefu Loliondo, iko jirani 
na Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro, ambayo sasa waka-
zi wake wanahamia Handeni 
kwa utaratibu wa hiari, huku 
mjadala wake ukiwa mkubwa na 
serikali, ikitoa ufafanuzi wa kina 
kila mara, ikiwamo jana bungeni, 
kupitia Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa.

KUKABILI MAKALI
Hayo yanatokea, huku Rais Sa-

mia Suluhu Hassan ameshatoa 
angalizo la uchumi wa kimataifa, 
namna Tanzania haiwezi kuwa 
kisiwa kutokana na vita vinavy-

oendelea vya mataifa ya Ukraine 
na Russia, lazima itaathirika kiu-
chumi.

Kabla ya hata kuanza vikao 
vya bunge vilivyoisha jana, ku-
kashuhudiwa kuongezeka bei ya 
mafuta ya petroli na ngano am-
bayo kwa kiasi kikubwa inatoka 
ukanda huo. 

Yote yakaibua mijadala mi-
kubwa ya umma hadi nje ya nchi 
kuhusu hali ya kiuchumi ghara-
ma za baadhi ya vitu, ikiwamo 
petroli, huku vikao vya bunge 
vilipoanza, navyo vikashika 
hoja hiyo, hali inayoendana na 
ufafanuzi wa kiserikali. 

Hatua mojawapo ya kutoa 
nafuu kwa magumu ambayo  ya-
nagusa moja kwa moja maisha 
ya umma, Rais Samia akaingilia 
kati suala la mafuta kuipa nafuu, 
serikali kuingiza Sh. Bilioni 100 
ya ruzuku ili kupunguza makali 
ya kupanda bei ya huduma hiyo 
muhimu kitaifa.

Jambo hilo linachukua nafasi, 
huku kilio hicho ambacho kina-
gusa hadi ughaibuni kwa makali 
zaidi, mamlaka za kusimamia us-
afiri nchini ilichukua nafasi ku-
vipa nafuu vyombo vya usafiri, 
kwa kuongezwa nauli, mfano ji-
jini Dar es Salaam, kuwa na ziada 

ya Sh. 100 ya bei ya awali.
Ni hali inayochukua sura, huku 

katika baadhi ya nchi jirani ya Afri-
ka Mashariki magumu yakichukua 
sura mapema zaidi na hata ku-
kabiliwa na hatua mbaya zaidi kwa 
bidhaa hiyo ya mafuta, kukosekana  
vituo vyake vyake vya huduma.

Nchini, siku chache zilizopita 
baada ya kuingizwa ruzuku hiyo 
ya mafuta, kumeshuka kiasi bei ya 
mafuta nchini, hali inayosaidia ku-
punguza makali ya gharama hizo, 
ikiwa nayo ni hatua inayoanzia ka-
tika uamuzi wa Rais Samia, kukabili 
makali hayo.

MAFUTA YA KULA
Eneo lingine ambalo limeibua 

mageuzi katika maisha ya jamii 
kupitia kikao cha bajeti ya mwaka 
huu, mengi yamo katika uwasilisho 
wa Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, kuanzia 
leo ni rasmi kuandaliwa mazingira 
nafuu ya bei katika mafuta ya kula.

Kwa mujibu wa uwasilisho huo 
wa Waziri wa Fedha na Mipango 
hivi karibuni kumeondolewa kodi 
nyingi, ili kutoa nafuu ya bei kuta-
kopanua soko la uzalishaji nchini 
na nafuu ya maisha kwa watumiaji.

Itakumbukwa, kutokana na uzal-
ishaji mdogo wa mafuta ya kula 

hata nchi kutegemea zaidi bidhaa 
hiyo kutoka nje, serikali iliingiza 
mafuta katika mazao ya kimkakati 
uzalishaji mafuta, hasa kwa mazao 
kama ya mchikichi na alizeti.

Hadi sasa hatua hiyo serikali in-
afuatilia kwa namna ya kipekee, na 
Waziri Mkuu Majaliwa akiwa mfano 
katika hilo, akizuru maeneo mbalim-
bali nchini penye uzalishaji na kuele-
keza la kufanyika.

Pia, asasi za umma kama vile vy-
ombo vyake; Jeshi ka Kujenga Taifa 
( JKT) na jeshi la Magereza, zilizama 
zaidi katika kuibua mashamba ya 
mazao hayo.

Ni aina ya mashamba  ya kuzali-
sha mafuta na mbegu bora, chini ya 
usaidizi wa kitaalamu wa Taasisi ya 
Utafiti wa Kilimo (TARI), ushuhuda 
wake ukiwamo katika mashamba ya-
nayopatikana wilayani Kilosa, Moro-
goro, pia Kigoma na Dodoma.

Vivyo hivyo, hatua za msamaha wa 
kodi na ujenzi wa mazingira rafiki 
katika kuikusanya kodi nchini, am-
bazo  zimekuwa zikitangazwa katika 
matukio mbalimbali nchini, ikiwemo 
na mawaziri bungeni, mpaka mam-
laka za juu zinatajwa kupanua wigo 
na mzunguko wa fedha.

Rais Samia hivi karibuni akiwa zia-
rani mikoani, alikumbusha mamlaka 
za kiserikali zinazohusika na utozaji 

kodi, kujenga mazingira rafiki katika 
wajibu huo, ikiwa ni namna ya kusi-
simua uchumi, biashara na uzalishaji.

Waziri mwenye dhamana katika 
hatua inayoendana na hiyo, akase-
ma bungeni siku chache baadaye 
kwamba, serikali itachukua hatua 
ya kutambua walipa kodi wazuri na 
kuwasamehe inapobidi, katika kodi 
zilizopita.

NEEMA YA KILIMO
Sekta ya Kilimo, nayo mwaka huu 

imeguswa na uhamasishaji huo, pia 
uzalishaji wake kuhamishwa kwa 
ukubwa kutoka serikalini, hata ku-
fungua sura pana namna ambavyo 
kilimo kinatarajiwa kupanuka, ikire-
jewa dhamira za awali, ambazo zime-
shachukua nafasi, mfano hai katika 
malengo yanayoendela kuwekwa ka-
tika mafuta ya kupika.

Kilimo kinachopatikana kijijini, 
ni eneo ambalo serikali inaende-
leza hatua kubwa ikipigania vita vya 
umeme vijijini kupitia mradi wake 
uitwao REA, hali inayotarajiwa kuin-
ua maeneo hayo, ambako ndiko kwe-
nye mzizi wa kilimo.

Mengine ambayo yanaonekana ya 
mkazo katika awamu ya uongozi wa 
serikali hivi sasa, ni maboresho ya 
bandari mbalimbali nchini, ikiwamo 
ya Kalema, iliyoko Katavi, ikiaminika 
italeta mabadiliko makubwa ya ki-
maendeleo.

Ni hatua zinazoendana na simulizi 
nyingine nyingi za maboresho kama 
hayo katika Bandari kubwa za Tanga 
na Mtwara, zikiibadilisha nchi katika 
sura mpya zaidi ya hatua ya kiuchu-
mi.

UCHUMI

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (aliyeinama), akikagua kitalu cha uzalishaji wa miche ya michikichi katika kambi ya Jeshi Bulombora 
mkoani Kigoma 

 

MIAKA kadhaa iliyopita, 
kila hotuba ya Bajeti Kuu 
ya Serikali ilikuwa kawai-
da kila waziri mwenye 
dhamana ya fedha, ku-
tamka ongezeko la bei ya 
vinywaji, hususan pombe 
na sigara.

Watu walikuwa wakiji-
andaa kusikia bei mpya ya 
bia na mvinyo na baadhi 
wakinywa sana siku moja 
kabla ya siku ya bajeti, 
kwa imani kwamba kuan-
zia siku hiyo bei itapanda.

Ingawa haikuwa hivyo 
kwamba bei inapanda 
sawia, ila mpaka kuanza 
kwa mwaka mpya am-
bao ni Julai Mosi, lakini 
wanywaji walifanya hivyo 
kuonyesha kuwa ni lazima 
bei mpya itangazwe.

Ilikuwa kawaida ik-
ionyesha kuwa serikali 
ilitegemea zaidi vinywaji 
kama vyanzo muhimu vya 
mapato na ndiyo sababu 
bei ilipanda kila mwaka 
wa fedha. Hivyo, viwanda 
vya vinywaji na sigara 
vikaonekana ni tegemeo 
kwa uchumi wa nchi.

Alipoingia madarakani 
Rais Dk John Magufuli 
mwaka 2015 akachukua 
hatua zinazohusiana na 
unywaji, pale alipozuia 
mchezo wa ‘pool table’ 
ambao zaidi upo baa, 
wachezaji zaidi vijana 
uendeshwe kwa muda 
maalum ulioruhusiwa .

Ikatangazwa kuwa ufun-
guaji baa uzingatie muda 
wa kazi na hata uchezaji 
‘pool table’, mvinyo 
vivo hivyo. Wenye baa 
wakaambiwa mtu asione-
kane anakunywa bia au 
pombe yoyote, kabla ya 

Hatuko kwenye kodi pombe,
kinachotozwa sasa ni kamari!

TAFAKURI YA MLALAHOI 

muda wa kufungua baa saa 
10.00 jioni.

Wakaambiwa, asionekane 
mtu akicheza ‘pool table’ 
kabla ya muda huo, kwani 
Rais alibaini kuwa vijana 
wengi wanatumia muda 
mwingi kucheza ‘pool table’ 
bila kufanya kazi na hivyo 
kupaisha kaulimbiu ya ‘Hapa 
Kazi Tu’.

Hapo akasisitiza hoja 
zenye kaulimbiu hiyo, aki-
tumia vifungu vya kiimani, 
mathalani ‘asiyefanya kazi 
na asile,’ akihimiza kila mtu 
kufanya kazi na ale kwa 
jasho lake. Kufanya kazi 
si kukaa tu chakula kije 
mezani, ila ni kutoa jasho 
kwa mujibu wa imani ya Dk. 
JPM.

Enzi hizo polisi wakaha-
mia baa kusaka wanaokiuka 
utaratibu huo, watu waki-
kamatwa na wengine kuto-
zwa faini, wapo waliowekwa 
ndani na kutolewa baadaye.

Sababu na hoja kuu inay-
ohimizwa muda wa kukaa 
baa uheshimiwe, ambao uko 
kisheria ili watu wafanye 
kazi. Hebu fikiria, kisa cha 
mstaafu aliyekutwa baa 
akakumbwa, na mfanyakazi 
aliyekuwa usiku na mchana 
akijipumzisha baa na kiny-

waji chake, naye akanasa.
Vilevile mfanyakazi ali-

yekuwa likizo na akaamua 
kwa kipato chake kujibu-
rudisha baa, naye alizong-
wa!

Huku na huko, wenye 
baa wakaona isiwe shida, 
watalipa nini wafanyakazi, 
watalipiaje umeme, watali-
piaje maji, watalipaje kodi? 
Wakapunguza wafanyakazi 
na wengine wakageuza baa 
kuwa shule za chekechea. 
Ya nini mateso?

Mauzo yakashuka hata 
kuzamisha mapato ya 
pande nyingi, ikiwamo seri-
kalini. Kukaibuka wazo, nini 
kifanyike?

Leo hii, Dk. Magufuli 
keshatangulia mbele za 
haki. Umma tuliobaki, nasi 
tunaendelea kushuhudia ba-
jeti ya mwaka. Sura mpya, 
haigusi sana maeneo ya 
kinywaji.

Tunasikia mikoani baadhi 
ya wakuu wanahanikiza 
kwanini watu ‘wasile bata’ 
saa 24 au kwanini maduka 
yasifunguliwe saa 24? Hoja 
ni mtu ana kipato chake, 
ana kazi yake anakunywa 
pesa yake, inakuwaje?

Leo hii, tunasikia kwenye 
bajeti yetu kodi imepun-
guzwa kwenye michezo 
ya kubahatisha, ili vijana 
‘wabeti’ zaidi na pesa iingie 
kwenye sanduku la pesa 
za taifa. Yahusuyo mabadi-
liko hatuko sana kwenye 
pombe, tumehamia kwenye 
kamari na bahati nasibu!

Leo, kila kituo cha redio 
kinachezesha bahati nasibu 
na kuangaliwa washindi ni 
walalahoi. Ni nani wamiliki 
wa vituo hivi vya kubeti? 
Alamsiki!

Na Joseph Kulangwa
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 jkulangwa@yahoo.com

• Mwelekeo mpya ni kilimo na ‘mafuta’ mapya’

Mahali ilikosimama zama za kukabili makali 
uchumi na bunge lenye mageuzi ya uchumi

Mradi wa Umeme Vijijini (REA), ukiendelea ukiwa ni kichocheo cha kuwania maendelo. PICHA ZOTE: MTANDAO. 
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Chuo cha Baharia chaamua kujikita 
kuendana na uchumi wa bluu nchini 
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Na Mwandishi Wetu

H
IVI karibuni Chuo 
cha Baharia (DMI), 
kiliandaa kongama-
no kujadili uchumi 

wa bluu kwa ajili ya kuibua fursa 
zilizoko baharini na namna zina-
vyoweza kusaidia kuinua uchumi 
wa nchi.

Uchumi wa bluu, ni dhana 
mpya inayozungumzia namna 
Watanzania wanavyoweza kunu-
faika na rasilimali za kiuchumi zi-
nazopatikana baharini, kinyume 
na fikra za kuishia upatikanaji 
samaki pekee.

Baadhi ya rasilimali zinazo-
zungumzwa kwenye uchumi wa 
bluu, ni pamoja na samaki na 
viumbe vinavyopatikana baha-
rini, visiwa vilivyomo, meli za 
uvuvi, kilimo cha mwani, utalii na 
mazao mengine ya bahari.

Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar na Muungano, zimeamua 
kulipa uzito mkubwa suala hilo 
la uchumi wa bluu, kutengeneza 
mazingira ya kuwanufaisha Wa-
tanzania wote.

Kwenye mkutano wa hivi ka-
ribuni jijini Dra es Salaam, Wa-
ziri wa Uchumi wa Bluu Zanzibar, 
Suleiman Makame, anasema Wa-
tanzania hawajanufaika ipasavyo 
na fursa zilizopo na badala yake 
wageni ndio wamekuwa wakinu-
faika nazo.

Anatoa mfano, meli za kigeni 
zimekuwa zikivua samaki wengi 
kwenye bahari kuu, zikichukua  
rasilimali hizo ambazo zingeweza 
kuwanufaisha Watanzania waon-
dokane na maisha duni.

Waziri Makame anasema, 
Watanzania wengi wanafanya 
uvuvi wa kujikimu tu, usiowa-
saidia kuondokana na maisha 
duni, huku wageni wakiendelea 
kutumia fursa hizo kuchukua sa-
maki na viumbe wengi kwenye 
bahari kuu.

Ili kuikabili hali hiyo, anafafan-
ua kwamba hivi sasa serikali in-
aweka mazingira bora kuhakiki-
sha kipaumbele kwenye fursa 
zilizoko kwenye uchumi wa bluu 
kinakuwa kwa Watanzania, kabla 
ya wageni kuzifikia.

Makame anasisitiza haja ya 
baadhi ya Watanzania ambao 
wameonyesha kuchangamkia na 
kuzitumia kwa uzalishaji fedha, 
zitakazopatikana hata kuwasaid-
ia kwa maendeleo, hata hivyo 
wakibaki wengi kwenye mzungu-

ko wa uchumi, kuwa zaidi wageni.
  “Kwa muda mrefu tumeona 

meli za uvuvi za kigeni zikivua 
kwenye bahari yetu, zikichukua 
rasilimali zetu zilizopo baharini 
na sisi kubaki kuwa watazamaji. 
Mimi nadhani huu ni wakati wa 
kujipanga, ili tuzitumie wenyewe 
kwa sababu uwezo huo tunao,” 
anafafanua.

Pia, Waziri Makame anaeleza 
kwamba suala la kuwapo mahara-
mia kwenye bahari kuu wanaoji-
tokeza kwa wingi kuchukua rasili-
mali za nchi, lisitishwe, ibaki kwa 
wananchi kudumu kuvua kwenye 
bahari kuu.

Kwa mujibu wa Makame, hadi 
sasa serikali inaweka mazingira 
mazuri kuhakikisha kuna kipaum-
bele kwa Watanzania kushikilia 
uchumi wa bluu, kabla ya  wageni.

Anashauri, iwapo Watanzania 
wengi watachangamkia fursa hizo 
na kuzitumia kwa uzalishaji fedha, 
zitakazopatikana zitawasaidia ku-
waendeleza na wabaki kwenye 
mzunguko wa uchumi, tofauti na 
fursa hizo zikiwa kwa wageni.

“Kwa muda mrefu tumeona 
meli za uvuvi za kigeni zikivua 
kwenye bahari yetu zikichukua 
rasilimali zetu zilizopo baharini 
na sisi kubaki kuwa watazamaji 
mimi nadhani huu ni wakati wa 
kujipanga ili tuzitumie wenyewe 
kwa sababu uwezo huo tunao,” 
anasema

Anasema kwenye bahari kuu, 
kuna maharamia wamekuwa 
wakijitokeza kwa wingi na ku-
chukua rasilimali za nchi, hali am-
bayo siyo sahihi.

Waziri anasema, Watanzania 

wengi bado hawajaitumia bahari 
ipasavyo, kwa kuendelea kufanya 
uvuvi mdogo, hivyo kuna haja ya 
kubadilika wakaenda kuvua kwe-
nye bahari kuu, ili kuchangia kwe-
nye kukuza uchumi, kwani ndiko 
wanakopatikana samaki wengi.

“Sisi Zanzibar tumeshaanza 
kujipanga kwenda kwenye uvuvi 
wa bahari kuu na nyinyi mjipange 
msiendelee kuwa watu wa kutoa 
vibali vya uvuvi kwa wageni na 
kubaki kuwa wasindikizaji wakati 
rasilimali zinazidi kuchukuliwa 
na wageni, tubadilike kama tulivy-
obadilika kwenye madini,” ana-
sisitiza Waziri.

Mkuu wa Chuo cha Bahari Dar 
es Salaam (DMI), Dk. Tumaini Gu-
rumo, anasema ni muda mrefu 
sasa Watanzania wengi wame-
kuwa wakifanya uvuvi mdogo wa 
kujikimu na usiokuwa na tija.

Katika hilo, anasema dhana 

iliyoko sasa ya uchumi wa bluu, 
ni kwamba serikali inawataka wa-
nanchi wabadilike, hata kuachana 
na uvuvi wa kujikimu na waende 
bahari kuu.

“Kuna watu wanaishi kando ya 
maji, lakini wamezoea uvuvi wa 
mlo wa siku unakuta mtu amezoea 
akiamka asubuhi, babu yangu ali-
kuwa anaenda kuchukua samaki 
kidogo hapo kusogeza maisha, 
sasa hayo tunataka kuachana nayo 
twende mbali zaidi,” anasema 
Dk.Tumaini

Kuhusu mafunzo ya mabaharia, 
Dk. Tumaini anasema kwa mwaka 
chuo hicho kinazalisha mabaharia 
100 wanaokidhi soko la ndani na 
wengine wa kufanya kazi nje ya 
nchi.

“Soko la mabaharia ni kubwa 
sana. Sisi tunazalisha 100 kwa 
mwaka ambao wanakidhi mahitaji 
ya ndani na wengine wanakwenda 

Kaimu Mkuu wa Chuo cha Bahari, Tumaini Gurumo, akizungumza na waandishi kuhusu uchumi wa 
bluu. Kulia kwake ni Makamu Mkuu wa chuo (Utawala),  Dk. Lucas Pastory  na kushoto, ni Makamu 
Mkuu wa chuo hicho, (Fedha) Jonson Kileo . PICHA: MPIGAPICHA WETU.

UCHUMI
kufanya kazi nje ya nchi. Vijana 
wachangamkie fursa hii, kwa 
sababu ina fedha za kutosha na 
ajira yake siyo ya kuhangaika,” 
anasema Dk. Tumaini

Anafafanua, DMI inajipanga 
kuanza kufundisha mabaharia 
wa uvuvi kutokana na changa-
moto iliyotolewa na Waziri wa 
Uchumi wa Bluu na Uvuvi Zanzi-
bar, Suleiman Makame.

Waziri huyo, anasema kuna 
mabaharia wengi, lakini siyo wa 
uvuvi, hivyo anakielekeza chuo 
hicho kuhakikisha kinaweka 
kwenye mitaala yake mafunzo 
kwa mabaharia wa uvuvi, kwa 
sababu utaalamu wao unahitaji-
ka kwenye meli za uvuvi ambazo 
serikali inatarajia kuzinunua.

CHUO KUSUKWA
Hadi sasa chuo pekee kinacho-

fundisha fani ya ubaharia nchini 
ni DMI na hadi sasa kiko katika 
hali ya uchakavu wa miundom-
binu yake, huku serikali ikiahidi 
kuboresha miundombinu hiyo 
kwa kukipa vifaa vya kisasa, ili 
kiwe na viwango vya kimataifa.

Naibu Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Atupele Mwakibete, 
anasema eneo kilipo Posta, Dar 
es Salaam ni dogo, hivyo serikali 
inaangalia uwezekano wa kuten-
ga eneo kubwa mkoani Pwani 
kwa ajili ya kukifanyia upanuzi.

Anasema kwa kuanza, seri-
kali imeshatenga Sh. bilioni moja 
kwa ajili ya ununuzi wa mfumo 
wa kufundishia ma nahodha wa 
meli inayofahamika kama ‘Stimu-
lators.’

Anafafanua: “Niliwahi kutem-
belea hiki chuo hivi karibuni na 
kwa kweli nilijionea mwenyewe 
miundombinu ilivyo chakavu, la-
kini mkakati uliopo ni kukiweze-
sha kuwa cha kisasa na kitakuwa 
na majengo yenye viwango na 
kwa kuwa wana maeneo makub-
wa mkoa wa Pwani, itakuwa kazi 
rahisi kwetu.”

Mwenyekiti wa Bodi ya DMI, 
Kapteni Ernest Bupamba, 
anaiomba serikali iliangalie kwa 
mtazamo wa kina, kwani ndicho 
chuo pekee kinachotoa mafun-
zo ya bahari nchini na kuzalisha 
wataalamu

•Mkakati mpya kunoa mabaharia uvuvi
•Maboresho yaja, upanuzi mkoa Pwani

Watumishi wa Chuo cha Bahari Dar es Salaam (DMI), katika hafla mojawapo ya Siku ya Wafan-
yakazi Duniani. PICHA: DMI.
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habari DODOMA

Serikali yagawa vishkwambi
mapambano dhidi ya VVU

Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa 
linaloshughuliki Uwezeshaji 
wa Wanawake (UN Women), 
limeshauri wabunge wanawake 
kuhakikisha kila mipango wa-
nayoipitisha bungeni, ionyeshe 
inasaidiaje kijinsia ili kuinua wa-
nawake.

Mtaalamu wa Jinsia wa UN 
Women, Stella Manda, alitoa rai 
hiyo juzi alipowasilisha mada 
kuhusu uingizwaji wa mambo 
ya jinsia bungeni kwenye sem-
ina ya Chama cha Wabunge 
Wanawake(TWPG) iliyoandali-
wa kwa kushirikiana na shirika 

hilo.
“Mipango mnayopitisha, 

hakikisheni haiwi kimya kijin-
sia, ionyeshe inasaidiaje kijinsia, 
hata ripoti ya CAG iangalieni 
kwa dhana ya kijinsia, wabunge 
wanawake mna wajibu wa 
kuongeza kasi ya upendeleo ya 
kijinsia,” alisema.

Alisema upendeleo wa wa-
nawake usiwe kwenye uongozi 
pekee, bali uwe kwenye kila 
kitu.

“Kwa mfano, kitendo cha 
serikali kufuta ada kwa kidato 
cha tano na sita kitasaidia wa-
toto wa kike wengi zaidi kupata 
elimu kwa kuwa kwa sasa wapo 

wachache na hiyo ilichangiwa 
na ukosefu wa ada,” alisema.

Pia alishauri wabunge wa-
naume kuonyesha jamii ya 
wanawake upendo kama ina-
vyowaonyesha wanawake wa 
familia zao.

Akichangia katika semina 
hiyo, Mbunge wa Moshi Vijijini 
(CCM), Prof. Patrick Ndakidemi, 
alishauri serikali iangalie nam-
na ya somo la jinsia lifundishwe 
shuleni ili watoto wakue wak-
iwa na uelewa wa haki zao na 
kuheshimu wenzao.

Mbunge wa Kigamboni 
(CCM), Dk. Faustine Ndug-
ulile, alishauri Sheria ya Ndoa 

ya Mwaka 1971 irekebishwe 
na wabunge wanawake wawe 
mstari wa mbele kupigia debe.

Akihitimisha hoja za 
wabunge, Waziri wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, alisema serikali 
inaweka mikakati kila mpango 
wanaoufanya kuhamisha usawa 
wa kijinsia unaoshirikisha kwa 
karibu wanaume.

Alisema watawajengea uwezo 
maofisa ustawi wa jamii wapite 
vijijini kuelimisha jamii masu-
ala ya mila potofu na ukatili wa 
kijinsia ili kujenga jamii yenye 
usawa.

UN Women yawapa mbinu wabunge usawa wa kijinsia 

Na Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI imezindua 
ugawaji wa vishkwambi 
zaidi ya 4,000 kwa wal-
imu wa shule za msingi 

na sekondari kwenye hal-
mashauri 18 nchini, ili kusaidia 
kupunguza maambukizi ya  
Virusi vya Ukimwi (VVU) kwa 
wasichana balehe na wanawake 
vijana.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Sera, Uratibu na 
Bunge, George Simbachawene, 
alizindua ugawaji huo juzi jijini 
hapo kwa niaba ya Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, ambavyo 
vimetolewa na Tume ya Ku-
dhibiti Ukimwi Tanzania (TA-
CAIDS) kupitia mradi wa Timiza 
Malengo kwa Wasichana na Wa-
nawake Vijana.

Alisema vishikwambi hivyo 
vinalengwa kutumika kama ny-
enzo za kuwafundishia wasicha-
na hao wenye umri wa miaka 10 
hadi 24 kuhusu elimu ya VVU 
na Ukimwi ili kutimiza malengo 

yao.
“Mradi huu unalenga kuwa-

saidia wasichana walio ndani 
na nje ya shule kuwa na uwezo 
wa fikra, maarifa na maadili ili 
wakati wote wabaki salama 
dhidi ya maambukizi ya VVU 
na waweze kutumika kulijenga 
taifa imara,” alisema.

Simbachawene alisema asil-
imia 68 ya nguvu kazi nchini ni 
vijana, hivyo kuna kila sababu 
ya kulilinda kundi hilo dhidi ya 
maambukizi hayo.

“Moja ya njia muhimu zitaka-
zotuwezesha kudhibiti maam-
bukizi ya VVU kwa vijana ni kwa 
njia ya elimu kuhusu masuala ya 
Ukimwi, niwapongeze TACAIDS 
kwa uratibu huu ili kuwajengea 
uwezo walimu kuelimisha vi-
jana,” alisema.

Aliwataka wakurugenzi wa 
halmashauri zinazotekeleza 
mradi huo, kusimamia kwa 
ufanisi utekelezaji wake iki-
wamo kuanzisha klabu za Ukim-
wi ili wanafunzi wajadili na ku-
jifunza mada zilizoko kwenye 

vifaa hivyo.
Waziri wa Elimu, Sayansi na 

Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
aliwataka walimu kutunza vifaa 
hivyo na vitumike kwa malengo 
yaliyokusudiwa.

Alisema baada ya sensa, 
vishkwambi vilivyonunuliwa 
vitagaiwa kwa walimu am-
bapo vitabu vya kiada na ziada  
vitapatikana humo ili kupun-
guza gharama za kusambaza 
vitabu.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji 
wa TACAIDS, Dk. Leonard Ma-
boko, alisema mradi unaolenga 
kuhakikisha wasichana walioko 
shuleni, wanakaa na kutimiza 
malengo yao na kutojiingiza 
kwenye tabia hatarishi.

“Na wale waliopo mitaani 
ambao hawana kazi za kufanya, 
mradi huu unawasaidia kuwapa 
elimu ya ujasiriamali na kuwapa 
ruzuku kuanza miradi midogo 
ili kuhakikisha inasaidia kujik-
inga na VVU,” alisema.

Aliongeza kuwa mradi upo 
kwenye mikoa mitano ya Do-

doma, Singida, Tanga, Geita na 
Morogoro na kwamba taarifa 
zote ambazo walimu wanapas-
wa kutumia kufundisha, zipo 
kwenye vishkwambi.

Akitoa ufafanuzi zaidi kuhusu 
mradi huo, Kelvin Kisoma ku-
toka TACAIDS Idara ya Mwitikio 
wa Kitaifa, alisema unagharimu 
Sh. bilioni 55.2 na unafadhiliwa 
na Mfuko wa Dunia wa Ukimwi, 
Kifua Kikuu na Malaria (Global 
Fund) na unalenga kuwafikia 
wasichana milioni moja.

Alitaja halmashauri 18 am-
bazo zinatekeleza mradi huo 
ni Manispaa ya Morogoro, Mji 
wa Ifakara, Wilaya ya Mlimba, 
Malinyi, Ulanga, Jiji la Tanga, 
Wilaya za Geita, Chato, Singida 
na Iramba pamoja na Manispaa 
ya Singida.

Nyingine ni Jiji la Dodoma, 
Wilaya za Chamwino, Kongwa, 
Mpwapwa, Kondoa na Bahi 
pamoja na Mji wa Kondoa am-
bapo kila shule kwenye hal-
mashauri hizo itapata vishk-
wambi viwili.

TAMISEMI 
yashtukia dosari  
maoteo bidhaa
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), imeagiza Timu za 
Usimamizi wa Huduma za Afya 
Ngazi ya Mkoa(RHMT) na za 
Halmashauri (CHMT) kujadili 
taarifa za maoteo ya bidhaa 
za afya kabla ya kuwasilishwa 
wizarani kutokana na kubaini-
ka dosari mbalimbali.

Dosari hizo ni pamoja na 
baadhi ya bidhaa za afya 
kutofanyiwa maoteo, takwimu 
kutoendana na uhalisia na 
halmashauri zingine kuomba 
mashine za maabara zenye 
uwezo wa kutumika Hospitali 
za Kanda na Taifa tu.

Mkurugenzi Msaidizi wa 
Afya wa Ofisi hiyo, Dk. Paul 
Chaote, alitoa kauli hiyo juzi 
kwenye kikao kazi cha Wafa-
masia na Waratibu wa Huduma 
za Maabara wa Mikoa nchini 
kilichoandaliwa na TAMISEMI 
kwa kushirikiana na mashirika 
yanayojishughulisha na masu-
ala ya afya ambayo ni Global 
Health Supply Chain na Tanza-
nia Health Promotion Support 
(THPS).

Alisema kwa mwaka wa 
fedha 2019/20, walianza utara-
tibu wa maoteo ya bidhaa hizo 
kuanzia vituo vya kutolea hu-
duma za afya ngazi ya msingi 
na taifa na kubaini dosari hizo.

“Hili limenisikitisha sana 
kuona hali ya uwajibikaji 
unapungua kwenye masuala 
muhimu ya kitaifa, sasa ninaa-
giza CHMT na RHMY kuwa na 
utaratibu wa kujadili taarifa za 
maoteo,” alisisitiza.

Alihimiza timu hizo kufanya 
usimamizi shirikishi kwa vituo 
vya kutolea huduma za afya 
mara kwa mara wenye tija na 
matokeo chanya.

Pamoja na hayo, aliwaagiza 
wafamasia na wataalamu wa 
maabara kuhakikisha zana za 
usimamizi na ufuatiliaji wa 
bidhaa za afya zinakuwapo 
mahali husika na zijazwe kila 
siku.

“Nyie ndio wataalamu we-
nye dhamana  na mnyororo 
wa ugavi wa bidhaa za afya, 
mhakikishe ukaguzi wa bidhaa 
za afya unafanyika kila robo 
mwaka na kutuma taarifa Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI kuonyesha 
hatua zilizochukuliwa kwa yale 
yote yaliyobainika,” alisema.

Msajili wa Bodi ya Maabara 
Binafsi, Dominic Fwiling’afu, 
alisema Watanzania wana 
tabia ya kutumia dawa bila 
kupima na kuwataka wataala-
mu hao kusimamia majukumu 
yao kwa weledi.

“Tumefanya ukaguzi Dar es 
Salaam, hali ni mbaya, kuna 
maduka ya dawa yanafanya 
vipimo, eti yanaandika ma-
laria plus na unapewa dawa,” 
alionya.

Msajili wa Baraza la Famasia, 
Elizabeth Shekalaghe, alisema 
kuna maduka ya dawa yana 
maabara huku maabara zikiwa 
maduka ya dawa na kuwa-
taka wataalamu hao kwenye 
mikoa kuwajibika ipasavyo ili 
huduma zitolewe kulingana na 
miongozo iliyoko.

Waziri wa Fedha 
na Mipango, Dk. 
Mwigulu Nchemba 
(kushoto), akip-
eana mikono na 
Naibu Waziri Ofisi 
ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ul-
emavu), Patrobas 
Katambi, wakati 
akimkabidhi mfano 
wa hundi ya tham-
ani ya Sh. bilioni 
11.85, ambayo 
ni gawio kutoka 
Benki ya CRDB, 
jijini Dodoma juzi. 
Wengine ni  Mku-
rugenzi Mkuu wa 
Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma 
(PSSSF), CPA Hosea 
Kashimba (katikati) 
na viongozi wa 
benki, Wizara ya 
Fedha na PSSSF. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Wakulima tumbaku 
waanza kupata neema
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

W
AKULIMA wa tum-
baku waliokuwa 
wanakosa mahali 
pa kuuza mazao 

yao kutokana na uhaba wa 
wanunuzi wameanza kupata 
neema baada ya kampuni mpya 
ya ununuzi wa zao hilo ambayo 
pia inamiliki kiwanda cha kuzali-
sha bidhaa za tumbaku kutam-
bulishwa rasmi.

Kampuni hiyo mpya, Amy 
Holding Company Limited ime-
shakinunua kiwanda cha Moro-
goro kilichokuwa kinamilikiwa 
na Kampuni ya TLTC ambayo 
ilijitoa kwenye ununuzi wa tum-
baku nchini.

Ilitambulishwa juzi wilayani 
Chunya katika Mkoa wa Mbeya 
na Mkuu wa mkoa huo, Juma 
Homera na kufanya kampuni zi-
nazonunua zao hilo kuwa mbili 
na kuleta neema kwa wakuli-
ma kutokana na kupata bei ya 
ushindani.

Akizungumza wakati wa 
kutambulisha kampuni hiyo, 

mmiliki wa kampuni hiyo, 
Ahmed Howel, alisema lengo 
ilikuwa kuanza kununua tum-
baku msimu ujao wa kilimo, 
lakini serikali ilimuomba aanze 
mwaka huu.

Alisema wanakusudia kuki-
fungua kiwanda hicho mwaka 
huu na wanahitaji kupata kilo 
10,000 za tumbaku kwa ajili 
ya kuanza uzalishaji baada ya 
kuombwa na Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe, kukiwasha mwa-
ka huu badala ya mwakani.

Alisema kwa kuanzia wa-
nakusudia kununua tumbaku 
ambayo wakulima wamezalisha 
kwa ziada kulingana na malengo 
waliyokuwa wamekubaliana na 
wanunuzi waliopo na kwamba 
lengo lao sio kuwapora masoko 
wanunuzi waliopo.

Howel alisema kwa Wilaya ya 
Chunya, wanakusudia kuingia 
mkataba wa ununuzi wa tumba-
ku na vyama vinne vipya wakuli-
ma (AMCOS) ambavyo vinata-
rajiwa kusajiliwa hivi karibuni 
pamoja na kununua tumbaku 
yoyote itakayokuwa imebaki.

“Waziri Bashe alitutaka tuki-
washe kile kiwanda ili kuwapatia 
wakulima wetu soko pamoja na 
kuzalisha ajira kwa vijana pale 
mkoani Morogoro, lakini kwa 
mwaka ujao wa kilimo tunaku-
sudia kununua kilo milioni 30,” 
alisema Howel.

Aliwataka wakulima 
waongeze uzalishaji kwa kuwa 
wao hawatakuwa na kiwango 
maalumu cha ununuzi na badala 
yake watanunua tumbaku yote 
ambayo wakulima watazalisha 
kwa msimu.

Akiitambulisha kampuni 
hiyo, Homera alisema serikali 
inahitaji kampuni nyingi zaidi 
kwa ajili ya kuongeza ushindani 
ili wakulima wanufaike kwa  
kupata bei nzuri na ya ushindani 
tofauti na ilipokuwa moja   pe-
kee.

Homera alisema katika mae-
neo mengi nchini zinaibuka 
kampuni za ununuzi wa tumba-
ku, lakini zinachukua mazao ya 
wakulima na kutokomea nayo 
bila kuwalipa hali ambayo inasa-
babisha hasara.

Alisema baadhi ya kampuni 
hizo aliwahi kuzikamata viongo-
zi wake na kuwatia ndani mpaka 
walipolipa na baadhi yao wal-
ishindwa kuwalipa na kusaba-
bisha serikali kutumia mbinu 
zingine kuwalipa wakulima.

“Wastani wa uzalishaji wa 
tumbaku kwa Wilaya ya Chunya 
ni kilo 9,000,000 mpaka milioni 
10, sasa tunatakiwa kuongeza 
uzalishaji kwa kuongeza usajili 
wa vyama vya msingi na hapa 
naagiza hivi vyama vinne am-
bavyo vimeomba usajili visajili-
we ndani ya wiki moja,” alisema 
Homera.

Meneja wa Chama Kikuu cha 
Ushirika wa wakulima wa Tum-
baku wilayani Chunya (CHUT-
CU), Phesto Nshishi, alisema ili 
kuwaandaa wakulima waliamua 
kufanya mikutano na vyama vy-
ote 18 vya msingi kwa ajili ya ku-
hamasisha uzalishaji.

Aliwataka wakulima kuhakiki-
sha wanaingia shambani na 
kuzalisha kwa wingi ili kukidhi 
mahitaji ya masoko yote yanay-
ohitajika kwa sasa.

W’biashara vyuma wadaiwa kuiba alama anwani za makazi
Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wafanyabiasha-
ra wa chuma chakavu nchini, 
wameanza kuiba alama za an-
wani za makazi na kuziuza kama 
chuma chakavu hali inayoisaba-
bishia serikali hasara ya kuzireje-
sha alama hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, aliyasema hayo 
juzi wakati wa mkutano wa 
wadau wa biashara ya chuma 
chakavu wa mikoa ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini ulioandal-
iwa na Baraza la Taifa la Hifadhi  
na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC).

Mkutano huo ulilenga kutoa 
elimu kuhusu Sheria ya udhibiti 
wa taka hatarishi ambazo zinaku-
sanywa na kuuzwa na wafanya-

biashara hao zikiwamo taka za 
kielektroniki.

Homera aliwataka watendaji 
wa NEMC kutoa elimu kwa wa-
fanyabiashara hao ili waache 
tabia hiyo pamoja na uharibifu 
wa miundombinu mingine yaki-
wamo madaraja na miundom-
binu ya umeme.

Vilevile, aliwataka watendaji 
wa NEMC kuongeza wigo wa 
utoaji elimu kwa wananchi kuhu-
su utunzaji wa mazingira kwa 
kuwa maendeleo ya viwanda 
nchini yamechochea ongezeko la 
uzalishaji wa taka nchini.

Aliyaainisha maeneo ambayo 
elimu hiyo inatakiwa kutolewa 
zaidi kuwa ni pamoja na kwe-
nye migodi, hoteli na maeneo 
ya makazi ya watu ili wananchi 
washiriki kulinda mazingira na 

kulinda afya zao.
“Nawaomba ninyi ambao 

mmealikwa kwenye mafunzo 
haya mkawe mabalozi wazuri 
kwa wenzenu, uzalishaji wa 
taka nchini umeongezeka kuto-
kana na kukua kwa maendeleo, 
nchi yetu imeridhia mikataba  
mbalimbali ya kimataifa ya maz-
ingira na lazima tuifuate,” alisema 
Homera.

Mkurugenzi wa Uzingatiaji na 
Utekelezaji wa Sheria ya Mazingi-
ra wa NEMC, Mhandisi Redemp-
ta Samwel, alisema waliamua 
kutoa mafunzo hayo baada ya  
kubaini kuwa baadhi ya wafanya-
biashara hao walikuwa wanaki-
uka sheria.

Alisema mafunzo hayo yali-
washirikisha wafanyabiashara 
kutoka mikoa ya Mbeya, Songwe, 

Njombe na Iringa na mameneja 
wa vituo vya Forodha vya mipaka 
ya Tanzania na nchi za Malawi na 
Zambia.

Baadhi ya wafanyabiashara 
hao imediwa wanafanya shughuli 
hiyo bila kuwa na vibali vina-
vyotakiwa huku wenye vibali pia 
wakikiuka masharti kwa kujua 
ama  kutokujua.

“Kisheria ni kwamba kila 
anayefanya biashara hii anatak-
iwa kuwa na leseni na kwa yule 
anayetaka kusafirisha zipo sheria 
zinazosimamia ambapo anataki-
wa kuwa na kibali maalumu cha 
kusafirishia na vipo pia vibali vya 
kusafirishia ndani na nje ya nchi,” 
alisema Redempta.

Alisema Tanzania ni miongoni 
mwa mataifa yaliyoridhia mika-
taba mbalimbali ya kimataifa ya 

kusimamia mazingira ukiwamo 
wa mwaka 1989 ambao unahusu 
udhibiti wa usafirishaji wa taka.

Alisema kwenye mafunzo hayo 
waliwashirikisha watu wa vituo 
vya forodha kutokana na wao 
ndiyo wanaodhibiti usafirishaji 
wa taka hizo kwenye maeneo ya 
mipakani.

Baadhi ya washiriki wa mafun-
zo hayo walilalamikia utitiri wa 
tozo na vibali kwenye biashara 
hiyo wakidai kuwa hali hiyo 
inasababisha biashara yao kuwa 
ngumu.

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao, Alex Swilla, alisema utitiri 
wa vibali na tozo hizo unasababi-
sha gharama za uendeshaji kuwa 
kubwa na kuomba kibali kiwe 
kimoja pekee ambacho kitakuwa 
na taarifa zote muhimu.

Walalamikia 
vipimo 
batili viazi 
mviringo
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa viazi mvir-
ingo katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya, wamei-
omba serikali kuwadhibiti 
wafanyabiashara wa zao hilo 
wanaonunua kwa kutumia 
vipimo visivyokuwa rasmi 
wakidai kuwa utaratibu huo 
unawanyonya.
Wakizungumza na Nipashe 

juzi baadhi ya wakulima hao 
walisema baadhi ya wanunu-
zi wanatumia vifungashio 
vikubwa ambavyo vina ujazo 
wa ziada.
Mmoja wa wakulima hao, 

Joseph Mboya, alisema 
wanunuzi hao wanaenda na 
mifuko mikubwa ambayo 
wanajaza viazi na kuweka 
mpaka ushungi hali waliyodai 
inawanyonya.
Alisema kwa sasa gharama 

za uzalishaji wa zao hilo ni 
kubwa na hawatakiwi ku-
tumia vipimo hivyo ambavyo 
vinawaongezea hasara.
“Mwaka huu mbolea zinau-

zwa bei ya juu sana hivyo 
hawa wanunuzi wanatakiwa 
waje na mizani lakini sio huu 
utaratibu wa kuja na mifuko 
yao ambayo wanajaza mpaka 
wanaweka lumbesa,” alisema 
Moya.
Naye Suma Jacob, alisema 

kwenye biashara ya zao 
hilo wameibuka madalali 
wanaowapokea wateja na 
kwenda nao shambani hali 
waliyosema inawapunguzia 
faida kwenye kilimo hicho.
Alisema wakati mwing-

ine bila kupitia kwa dalali 
wakulima hawawezi kuuza 
mazao yao na kuiomba seri-
kali kuwadhibiti madalali hao 
ili wakulima wauze moja kwa 
moja mazao kwa wateja.

Mkuu wa 
wilaya ya Chu-
nya, mkoani 
Mbeya, 
Mayeka Si-
mon Mayeka 
(kulia), akisiki-
liza maelezo 
kutoka kwa 
wataalamu wa 
vipimo vya 
madini kuhusu 
asilimia za 
madini mbal-
imbali wakati 
wa kongama-
no la nishati 
na madini la 
mkoa huo, hivi 
karibuni. PI-
CHA: NEBART 
MSOKWA
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CBE kujenga chuo 
Zanzibar mwaka huu
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

C
HUO cha Biashara Tan-
zania (CBE), kinatarajia 
kujenga majengo yake 
nje ya Mjini wa Zanzibar 

utakaogharimu Sh. bilioni 10 na 
utaanza mwaka wa fedha wa 
2022/2023.

Uongozi wa chuo hicho 
ukiongozwa na Mwenyekiti wa 
Bodi ya Chuo, Profesa Winester 
Suria Anderson, upo mjini hapa 
na umekutana na uongozi wa 
Mamlaka ya Uwekezaji Zanzi-
bar (ZIPA) na kukabidhiwa eneo 
hilo la ardhi kwa ajili ya kuanza 
ujenzi.

Akizungumza katika kikao hi-
cho cha pamoja, Mkurugenzi wa 
Chuo hicho, Dk. Japhet Mtaturu, 
alisema wanahitaji kuongeza 
fursa za biashara Zanzibar na 
kutengeneza mazingira ya ku-
chochea ukuaji wa kijamii na 
kitaalamu kupitia elimu, utafiti 

na ushauri wa kitaalamu katika 
maeneo ya kibiashara.

Alisema kutokana na kasi ya 
kiuchumi ni lazima kuwa na 
wataalamu wa kibiashara am-
bao watabobea na kuendeleza 
kasi hiyo na Zanzibar imejipan-
ga kuwa na matukio bora ya kiu-
chumi hasa katika uchumi wa 
bluu na utalii.

“Sisi kama wataalamu tume-
jikita kuingia Zanzibar ili ku-
hakikisha tunaandaa wataal-
amu watakaokuwa na maono 
makubwa na kasi iliyowekwa 
ya maendeleo kwa Zanzibar,” 
alisema.

Alisema kuanzishwa kwa 
chuo hicho visiwani humo kuna 
tija katika tathmini ya kiuchumi 
na kusaidia kuimarisha biashara 
za wajasiriamali.

Alisema kuna watu wengi 
wamejiajiri katika sekta bin-
afsi ambao wanafanya biashara 
mbalimbali, lakini wanakwama 
kwa kukosa msaada wa kitaal-

amu, kuanzishwa chuo hicho 
kutasaidia kuziinua sekta bin-
afsi kwenye maeneo ya wajasiri-
amali ili kukuza uchumi.

Alisema, pia chuo hicho kita-
chochea sekta ya utalii kupitia 
wageni kutoka Tanzania Bara 
na nje ya nchi hasa ikizingatiwa 
kuwa chuo hicho kinaprogramu 
nzuri ya viwango na vipimo 
inayotolewa katika ukanda wa 
Afrika Mashariki na kati na watu 
mbalimbali wanatoka nchi ji-
rani kusoma katika chuo hicho.

“Kwa sababu Zanzibar ni mji 
ambao upo kitalii zaidi tunaami-
ni kupitia programu kama hizo 
tutatangaza utalii na kuinua 
uchumi wa nchi,” alisema Dk. 
Japhet.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa ZIPA, Sharif Ali Sharif, 
alifurahishwa na uamuzi wa 
chuo hicho kujenga tawi lake 
Zanzibar na watawarahisisha 
wananchi kupata elimu ya bi-
ashara.

Aliushauri uongozi wa chuo 
hicho kujitangaza zaidi ili kupa-
ta wananchi kutoka nje ya nchi 
ambao pia watafika Zanzibar 
baada ya kujenga majengo yao 
na kutoa huduma.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Uongozi wa 
chuo hicho, Profesa Anderson, 
alisema ni wakati muafaka wa 
kuwa na tawi la chuo hicho visi-
wani humo kwa ajili ya kuende-
lea kutoa huduma ya biashara 
na ujasiriamali.

“CBE kuingia Zanzibar 
kutakua na tija kubwa hasa ka-
tika biashara ikizingatiwa kuwa 
tuna utaalamu wa kutosha wa 
kutibu magonjwa yanayowa-
kumba wajasiriamali katika bi-
ashara zao,” alisema.

Aliipongeza Serikali ya Zan-
zibar kwa kukipatia chuo eneo 
la ardhi kwa ajili ya ujenzi huo 
kwa lengo la kuleta maende-
leo katika sekta ya elimu na  
biashara.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Uwekezaji Zanzibar (ZIPA), Sharif Ali Sharif (katikati), akizungumza na uongozi wa bodi wa Chuo cha Biashara Tanzania (CBE), uliofika 
ofisini kwake Maruhubi Unguja juzi, kwa ajili ya kupewa eneo la ardhi kujenga chuo hicho Zanzibar katika kijiji cha Fumba. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu

CHUO Kikuu cha Taifa Zanzi-
bar (SUZA) kimesema pamoja 
na jukumu kubwa la kutoa 
taaluma, pia kinafanya kazi ya 
kuendeleza lugha ya Kiswahili 
ndani na nje ya nchi.
Akizungumza katika konga-

mano la utambulisho wa tunzo 
ya Sheikh Hamad ya tafsiri na 
uhusiano wa kimataifa, Maka-
mu Mkuu wa chuo hicho, Prof. 
Mohammed Makame Haji, alise-
ma kutokana na kutambulika 
kwa lugha ya Kiswahili duniani 
kumetoa fursa ya kushiriki ka-
tika tunzo hiyo.
Alisema kuwa kupitia tunzo 

hiyo lugha ya Kiswahili itaende-
lea kuenea na kutanua wigo wa 
kutumiwa na kwamba ni vyema 
kwa Wazanzibar kuitumia fursa 
hiyo kwa kuwasilisha kazi zao 
na kuingia katika ushindani.
Prof. Haji, alisema tunzo 

hiyo ya tafsiri kutoka Kiarabu 
kwenda Kiswahili inashajihisha 
wataalamu wa lugha nchini 
kuendelea kufanya kazi zaidi 
na kazi zao zimeanza kuzaa 
matunda. 
Kwa upande wake mshauri 

wa habari wa tunzo hiyo, ku-
toka nchini Qatar, Dk. Hanan Al 
fayadh, alisema miongoni mwa 
masharti ya kushiriki katika 
tunzo ni pamoja na kazi ya mtu 
husika iwe imegusa mambo ya 
jamii na iwe imechapishwa na 
kuenea kwa muda wa miaka 
mitano.
Tunzo ya Shekhe Hamad 

ya tafsiri na uhusiano wa ki-
mataifa imeanzishwa mwaka 
2015 nchini Qatar na lugha ya 
Kiswahili kwa mara ya kwanza 
itashirikishwa katika tunzo hiyo 
kwa kipengele cha tafsiri ya 
lugha hiyo kwenda Kiarabu na 
Kiarabu kwenda Kiswahili na 
mshindi atazawadiwa Dola za 
Kimarekani 100,000.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kaskazi-
ni Unguja, Ayoub Muhammed 
Mahmoud, amekiri mkoa wake 
kuongoza kwa tatizo la utoro 
wa wanafunzi na sababu kub-
wa ni uelewa mdogo wa elimu 
kwa wananchi wa mkoa huo.

Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na waandishi wa 
habari mjini hapo kuwa Wiz-
ara ya Elimu ilifanya utafiti 
nchi nzima na majibu yalibaini 
kuwa kuna utoro wa wanafunzi 
30,000 Zanzibar nzima, Kaska-
zini Unguja pekee wanafunzi 
waliotoroka shule 11,000.

Alisema pia, umaskini 
umechangia tatizo hilo la utoro 

kwa wanafunzi na serikali ya 
mkoa huo inaendelea kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusu 
umuhimu wa elimu.

“Umaskini ni chachu ya wa-
toto kutoroka, mzazi anasema 
mtoto simuwezi…mimi nilifika 
hatua nikatoa tangazo mkoa 
mzima asije akarejeshwa mto-
to shule kwa sababu hana sare 
ya shule ili kupunguza kasi ya 
utoro,” alisema.

Alieleza kuwa mkoa huo 
unakabiliwa na uhaba wa ma-
darasa ya kusomea na kuna 
upungufu wa wastani wa ma-
darasa 305 na kazi ya  madar-
asa inaendelea kupitia wadau 
mbalimbali na serikali.

Pia alisema mkoa huo unak-

abiliwa na changamoto ya 
migogoro ya ardhi kutokana na 
thamani ya ardhi kupanda na 
kila mmoja anadhani atauaga 
umaskini kupitia ardhi.

Alisema pia ardhi haija-
pangwa ikapimwa na kutolewa 
hati na ndiyo maana migogoro 
iliyoko ni ya umiliki na mipaka 
na mkoa utapoipanga, kuipima 
ardhi na kutoa hati kwa nchi 
nzima tatizo la migogoro ya ar-
dhi linapungua.

“Kwa upande wetu kama 
mkoa tumekuwa tukishaji-
hisha wenzetu Wizara ya Ardhi 
kuunda chombo cha kusima-
mia maendeleo yanayotokana 
na sekta ya ardhi na kupungu-
za migogoro ya ardhi isiyo na 
msingi,” alisema.

Akizungumzia vyeti vya ku-
zaliwa na vitambulisho vya 
Mzanzibari, alisema atahakiki-
sha kila mwenye haki hiyo na 
kutimiza vigezo anapata haki 
yake bila ya kudhulumiwa.

Vile vile, alisema kuna watu 
wengi hawana vitambulisho 
na kusababisha mrundikano 
mkubwa katika vituo vina-
vyotoa huduma hiyo na seri-
kali yake inaendelea kusima-
mia hilo ili wananchi kupata  
vitambulisho na vyeti vya ku-
zaliwa.

Ayoub alisema hali ya ul-
inzi na usalama imeimarika 
mkoani humo na kuwapo kwa 
Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
(SUK) kumechangia amani na 
usalama kuimarika.

RC akiri mkoa wake kuongoza utoro wanafunzi

SUZA kuendeleza 
lugha ya Kiswahili  
ndani, nje ya nchi



Uza,  Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 

Kutangaza Nasi Kwa  

Bei Poa  Tupigie  

0782253676

18 Ijumaa Juli 1 2022

OFISI ZA MATANGAZO 
MIKOCHENI  INDUSTIAL AREA,  

PO.BOX 31042,  DAR ES SALAAM.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

KWA HABARI  MOTOMOTO 
USIKOSE GAZETI 

LAKO LA NIPASHE  KILA SIKU

Uza, 
Chenye 
Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie  



19

HABARI KImaTAIFA

Ijumaa Julai 1, 2022

Russia yaongeza mashambulizi Ukraine

 

OPEC kutokubali kuongeza uzalishaji
LONDON, Uingereza

KUNDI la nchi zinazozalisha 
na kuuza mafuta kwa wingi 
duniani (OPEC) wakiongozwa 
na Saudi Arabia na Russia 
wanatarajiwa kubakia katika 
makubaliano yao ya awali ya 
kuongeza uzalishaji wa mafu-
ta.

Makubaliano hayo yanata-
rajiwa kufikiwa katika mku-
tano ulioanza jana, huku 
kukiongezeka shinikizo la 

kuongeza zaidi uzalishaji.
Uvamizi wa Russia nchini 

Ukraine umeongeza wasiwasi 
kuhusu usambazaji wa mafuta 
na kusababisha bei ya nishati 
hiyo muhimu kupanda. Nchi 
hizo zilitangaza kuongeza 
uzalishaji wa mafuta hadi ma-
pipa 648,000 kwa siku katika 
mwezi Julai na Agosti, hatua 
inayonuiwa kuleta unafuu 
kwenye uchumi wa dunia ul-
iovurugika. 

Mpaka sasa OPEC yenye 

wanachama 13 ilikuwa inaz-
alisha mapipa 432,000 kwa 
siku. Katika miezi ya hivi ka-
ribu Marekani na watumiaji 
wengine wakubwa wa mafuta 
wamekuwa wakiiomba OPEC 
kuongeza zaidi uzalishaji 
wa mafuta lakini wanacha-
ma kadhaa wameshindwa  
kufikia hili maana 
Iran,Venezuela na Russia  am-
bao ni wanachama wanaka-
biliwa na vikwazo.

		           DW

Wanajeshi wa Ukraine wakiondoa mabaki ya jengo la kibiashara lililolipuliwa na Russia katika eneo la Kreman-
chuk katika mkoa wa Poltava juzi. PICHA: REUTERS

KYIV, Ukraine

RUSSIA imeendelea na masham-
bulizi yake mashariki mwa Ukraine 
baada ya Jumuiya ya kujihami 
NATO kuitaja nchi hiyo  kama tishio 
la moja kwa moja la usalama wa 
nchi za Ulaya.

Jumuiya hiyo ilisema inasimama 
kikamilifu na raia wa Ukraine ka-
tika ulinzi wa kishujaa wa nchi yao. 
Waziri wa mambo ya kigeni wa 
Uingereza Liz Truss alisema nchi 
yake itatoa silaha zaidi kwa Ukraine 
ambayo haitokuwa inapambana 
kujilinda yenyewe lakini pia kulinda 
eneo zima la Ulaya.

Russia yaondoa wa-
najeshi Kisiwa cha Snake
WIZARA ya Ulinzi ya Russia, 

imesema imeondoa vikosi vyake ka-
tika Kisiwa cha Nyoka,  kilichotekwa 
siku chache za kwanza za vita.

“Kama ishara ya nia njema, wa-
najeshi wa Russia  wamekamilisha 
kazi kwenye Kisiwa cha Nyoka na 
kuondoa ngome iliyoko hapo,” il-
isema wizara hiyo.

Tangu kuanza kwa uvamizi wa 
Russia nchini Ukraine, Kisiwa hicho 
kilipewa hadhi muhimu.

Sehemu hiyo ya kuvutia , yenye 
miamba katika Bahari Nyeusi, kwa 
sasa imerudi katika udhibiti wa 
Ukraine.

Marekani kuongeza 
majeshi yake kote Ulaya
RAIS wa Marekani, Joe Biden, 

amesema ataongeza nguvu ya 
kijeshi kote Ulaya, baada ya Nato 
kukubali mabadiliko ya kimsingi 
katika kukabiliana na uvamizi wa 
Russia nchini Ukraine.

Alisema atajenga makao makuu 
ya jeshi ya kudumu nchini Poland, 
wakati meli mpya za kivita za Mare-

kani zitaenda Uhispania, ndege 
za kivita nchini Uingereza na wa-
najeshi wa ardhini kuelekea Roma-
nia.

Biden alisema Nato inahitajika 
zaidi kuliko ilivyowahi kuwa.

Mkuu wa Nato Jens Stolten-
berg, alisema Muungano huo una 
marekebisho makubwa kuwahi ku-
fanyika tangu Vita Baridi.

Mpango huo mpya katika ku-
kabiliana na Russia  utawasambaza 
wanajeshi 300,000 walio tayari 
mwakani, kutoka kiwango cha sasa 
cha 40,000.

Biden aliuambia mkutano wa 
kilele mjini Madrid kwamba Nato 
“itaimarishwa katika pande zote ka-
tika kila nyanja - ardhini, angani na 
baharini”.

Wizara ya Ulinzi ya Uingereza 
(MoD), ilisema inaongeza kwa kiasi 
kikubwa vikosi kwa ulinzi wa pamo-
ja wa Nato, meli, ndege za kivita na 

vikosi vya ardhini.
Tangazo hilo la Marekani lin-

aona kwamba inaimarisha uwepo 
wake katika bara zima lakini katika 
Ulaya ya Mashariki ambako makao 
makuu mapya ya Kikosi cha 5 cha 
Jeshi yatawekwa.

Biden alirudia ahadi ya muunga-
no huo utalinda kila eneo lake.

“Tunamaanisha hivyo tunapose-
ma shambulizi dhidi ya mtu mmoja 
ni shambulio dhidi ya wote.” Alise-
ma Biden

Russia inataka  kuteka 
sehemu kubwa ya Ukraine

Mashirika ya kijasusi ya Marekani, 
yamesema Rais wa Russia Vladimir 
Putin,  bado anataka kuteka sehemu 
kubwa ya Ukraine.

Wanajeshi wa Russia wamed-
hoofishwa sana na mapigano, hata 
hivyo maofisa wa Marekani wana-
tathmini kuwa wana uwezo wa ku-

pata mafanikio ya polepole katika 
lengo lao la kutwaa maeneo zaidi.

Mkurugenzi wa Ujasusi wa Kitaifa 
Avril Haines, alisema vita vinaweza 
kudumu kwa muda mrefu.

Haines alisema Putin bado ana 
malengo sawa na yale aliyoshikilia 
mwanzoni mwa mzozo.

Vita vya muda mrefu
Katika maoni yake ya kwanza 

ya hadharani  ya ujasusi, Haine ali-
pendekeza uvamizi huo utaendelea 
kwa muda mrefu na kwamba tas-
wira inabakia kuwa mbaya.

Kilichoweza kutokea zaidi king-
eweza kuona vikosi vya Russia vi-
kiendelea kushughulishwa na mzo-
zo huo kwa muda mrefu.

“Wanajeshi wa Russuia hawana 
uwezekano wa kufanya operesh-
eni nyingi kwa wakati mmoja kwa 
muda mrefu kama vita vinaende-
lea,” alisema  Haines.	 BBC

GOMA, DRC

MJUMBE maalum wa Umoja 
wa Mataifa katika Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo Bintou Keita, 
ameonya kuwa waasi wa kundi la 
M23 wameendelea kujichukulia kama 
jeshi la kawaida.

Keita alisema muonekano huo 
umefanya mashambulizi kuongezeka 
kati ya kundi hilo dhidi ya jeshi 
la Congo FARDC katika eneo la 
Mashariki, na huenda ikatoa kitisho 
kwa ujumbe wa kulinda amani wa 
Umoja wa Mataifa ulio na mamlaka 
ya kuwalinda raia. 

Alihimiza Baraza la Usalama la 
Umoja huo kuunga mkono kikamilifu 
juhudi za kikanda za kujaribu kutu-
liza mvutano uliopo kati ya Congo 
na Rwanda, kuhusu kundi la M23 na 
makundi mengine ya waasi unaoleta 
hofu ya kutokea mapigano kati ya 
mataifa hayo jirani. 

Mjumbe huyo pia amezihimiza nchi 
hizo mbili kuchukua nafasi ya ku-
tatua tofauti zao katika mkutano wa 
kilele utakaoandaliwa hivi karibuni 
na Rais wa Angola Joao Lourenco 
mjini Luanda. 

DRC  inaishutumu Rwanda ku-
waumga mkono waasi wa M23 
jambo ambalo Rwanda imeendelea 
kulikanusha  		  DW

UN yaonya M23 
kujichukulia 
kama jeshi
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Na Adam Fungamwango

JUMLA ya mabao 471 yamefungwa 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
2021/22, baada ya michezo 240 kukami-
lika, Yanga ikitwaa ubingwa kwa pointi 74 
kama ilizozipata msimu uliopita ikishika 
nafasi ya pili, huku Simba ikiweka rekodi 
ya kukosa mikwaju mingi ya penalti.

Kwa mujibu wa takwimu zetu, kati ya 
mabao hayo mabao 35 yamepatikana 
kwa mikwaju ya penalti, huku Simba iki-
wa kinara wa kukosa mikwaju ya penalti, 
ikishindwa kuweka kimiani mara tano. 

Takwimu zinaonyesha kuwa jumla ya 
penalti 67 msimu huu zimepatikana, 35 
zikitiwa kambani, 14 zikiota mbawa na 18 
zikiokolewa au kudakwa na makipa.

Wakati Simba ikikosa penalti tano, timu 

zilizofuatia ni Biashara United ambayo 
imeshuka daraja na Geita Gold ambazo 
zimepoteza mikwaju miwili ya penalti.

Jumla ya kadi nyekundu 24 zimetolewa 
kwa wachezaji mbalimbali kutokana na 
utovu wa nidhamu.

Ni msimu ulioshuhudia ‘hat-trick’ tatu 
tu  ambazo zimefungwa na Jeremiah 
Juma wa Prisons, Shiza Kichuya wa Na-
mungo na ya tatu illiwekwa kwenye 
mechi ya mwisho ya Ligi Kuu na straika 
wa Azam FC, Idriss Mbombo, ambaye 
aliongoza mauaji na kuizika Biashara 
United kwenye kaburi la kushuka daraja, 
timu yake ikishinda mabao 4-1.

Wakati msimu huu mabao ya wacheza-
ji kujifunga wenyewe ni 23, kipa wa Yan-
ga, Djigui Diarra raia wa Mali ameongoza 
kwa kucheza mechi nyingi bila kuruhusu 

bao, akifanya hivyo mara 15, akifuatiwa na 
kipa mwenzake wa timu hiyo, Abutwalib 
Mshery, ambaye amepata ‘clean sheets’ 
12, lakini zingine akitoka nazo kwenye 
timu yake ya zamani, Mtibwa Sugar.

Kipa wa Simba Aishi Manula ameshi-
ka nafasi ya tatu kufanya hivyo mara 11 
msimu huu.

Straika aliyedhaniwa kuwa huenda 
akatwaa kiatu cha dhahabu baada ya 
kuanza kwa kasi mwanzoni mwa Ligi 
Kuu, Relliants Lusajo lakini akakomea 
kwenye mabao 10, yeye amekuwa kinara 
wa kutoa pasi za mwisho zilizozaa mabao 
‘assist’, akifanya hivyo mara sita na ku-
wapiku Fiston Mayele na Djuma Shaaban 
wa Yanga, Pape Sakho wa Simba, na Pius 
Buswita wa Ruvu Shooting.

Mabao 471 yafungwa 
msimu 2021/2022 

Na Renatha Msungu DODOMA

TIMU 16 za Veterani zinatarajiwa 
kushiriki bonanza la Sensa Corporate 
Soka linalotarajiwa kuanza Julai 2 
katika viwanja Kilimani vilivyopo 
jijini Dodoma.

Akizungumza na Waandishi wa 
Habari jana Mratibu wa bonanza 
hilo, Emmanuel Likuda alisema 
kila mwaka kutakuwa na bonanza 
liitwalo Corparate Fuse ambalo ni 
maalum kwa ajili ya kuwaleta wadau  
pamoja katika mambo ya burudani, 
kufahamiana,kushiriki michezo na 
kutangaza fursa nzuri zilizopo jiji la 
Dodoma.

Alifafanua kuwa mwaka huu 
bonanza hilo litajikita zaidi katika 
kutoa elimu kuhusiana  na umuhimu 
wa sensa ambapo Julai 2 mwaka huu 
timu 16 zitashiriki bonanza  liitwalo  
Sensa Corparate Soccer Bonanza 
League.

Likuda alisema bonanza hilo linat-
arajiwa kumalizika Agosti 20 mwaka 
huu na  litafanyika katika uwanja wa 
Kilimani kila siku ya Jumamosi.

Likuda alisema Mkuu wa Wilaya 
ya Dodoma Jabir Shekimweri 
anatarajiwa kufungua bonanza hilo 
ambapo michezo mbalimbali itache-
zwa kama kuvuta Kamba,kufukuza 
kuku,ambapo zawadi mbalimbali 
zitatolewa.

“Mwaka huu ndio tunaanza na 
tunataka kutoa elimu kuhusu sensa 
kupitia michezo tunataka watu wa-
hesabiwe na katika hili tutahakikisha 
kila mtanzania anahesabiwa,”alisema 
Likuda.

Timu 16 za 
veterani kushiriki 
bonanza la Sensa

Domayo aishukuru 
Azam, asaka timu

Mchezaji wa timu ya Ilala, Abdillah Boban (kushoto), akichuana na mchezaji wa timu ya Mburahati, Nuhu Seleman, 
wakati wa Ligi ya Soka la Ufukweni, katika Ufukwe wa Coco, Dar es Salaam, juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Geita Gold 
FC umempongeza mshambuliaji wao, 
George Mpole kwa kufanikiwa kuibuka 
mfungaji bora msimu huu akiwa na ma-
goli 17 na wanatarajia kumfanyia jambo 
kubwa.

Akizungumza na gazeti hili jana Maka-
mu Mwenyekiti wa Klabu hiyo, George 
Mbiligenda alisema Mpole amefanya kazi 
kubwa msimu huu na kudai nusu ya ma-

goli waliyoyapata aliyafunga yeye.
“Mpole alikuwa anastahili kupata 

kiatu cha ufungaji bora kwani amei-
fanyia mambo makubwa timu yetu hadi 
tulipofika kumetokana na juhudi zake,” 
alisema Mbiligenda.

Mwenyekiti huyo alisema wanamshuk-
uru mshambuliaji huyo amewapa heshi-
ma kubwa japokuwa msimu huo ulikuwa 
na ushindani.

Alisema mafanikio yake yametokana 
na nidhamu aliyokuwa nayo na kudai ni 

mshambuliaji ambaye wametoka naye 
mbali tangu wakiwa bado Ligi daraja la 
kwanza.

Alisema wanatarajia kumfanyia jam-
bo kubwa kutokana na mchango wake 
mkubwa ndani ya timu hiyo kwa lengo la 
kumpongeza ili apate moyo wa kufanya 
vizuri zaidi.

Alisema endapo kama itajitokeza Kla-
bu kubwa ambayo inamhitaji wakakaa 
na kukubaliana watampa baraka zote ili 
afike mbali kupitia mpira.

Geita kumfanyia jambo kubwa Mpole

Na Shufaa Lyimo

MCHEZAJI wa Klabu ya Azam FC, 
Frank Domayo ameushukuru Uongozi 
wa Klabu hiyo kutokana na ushirikiano 
mzuri waliouonyesha kwake, baada ya 
kumaliza mkataba wake wa kuichezea 
timu hiyo juzi.

Domayo alijiunga na Azam akitokea 
Yanga mwaka 2014, lakini amekuwa 
akisumbuliwa na majeruhi ya mara 
kwa mara na kulazimika kufanyiwa 
upasuaji uliomuweka nje ya uwanja 
kwa muda mrefu.

Akizungumza jijini jana, Domayo 
alisema mbali na uongozi pia ana-
washukuru wachezaji wenzake 
kutokana na ushirikiano waliokuwa 
wanampa.

“Nitakuwa sina fadhila nisipoush-
ukuru uongozi wa Azam pamoja na 
wachezaji wenzangu, tulikuwa tunaishi 
kwa upendo na ushirikiano mkubwa,” 
alisema Domayo.

Alisema yupo tayari kuitumikia 
Klabu yoyote itakayomhitaji kwa sasa 
kwa ajili ya kuendeleza kipaji chake.

“Mpira ni kazi yangu nipo tayari 
kuitumikia klabu yoyote itakayonihi-
taji, lakini hadi sasa bado sijapokea ofa 
yoyote.”



Bellingham kuuzwa
KLABU ya Borussia Dortmund itakubali ofa ya pauni 

milioni 103 kumuuza mchezaji wake, Jude Bellingham 
ambaye amehusishwa na uhamisho wa klabu za Liver-
pool, Manchester United na Real Madrid (Bild via Mail)

Richarlison na Spurs
TOTTENHAM Hotspur jana ilifikia makubaliano na 

Everton ili kumnunua mshambuliaji wa Brazil, Richar-
lison. (Football.London)

Lenglet kuondoka Barca
TOTTENHAM Hotspur pia imeanza mazungumzo ya 

kumsajili beki wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 27, 
Clement Lenglet kwa mkopo kutoka Barcelona. (Sky 
Sports)

Bremer agombewa
CHELSEA, Tottenham na Arsenal zitafanya mazun-

gumzo na beki wa Torino, Gleison Bremer mwenye 
umri wa miaka 25 huku klabu hiyo ya serie A ikitaka 
pauni milioni 43 kumuuza mchezaji huyo wa Brazil. 
(90min)

Williams akataliwa
LIVERPOOL imekataa ofa kutoka kwa Nottingham 

Forest ILI kumuuza beki,  Neco Williams mwenye umri 
wa miaka 21, huku klabu hiyo ya Anfield ikitaka kitita 
cha pauni milioni 15 kumuuza mchezaji huyo wa Wales. 
(Mail)

Danjuma huyo West Ham
WEST HAM iko tayari kutumia kifungu cha pauni 

milioni 34 ili kumsajili mchezaji wa Uholanzi, Arnaut 
Danjuma mwenye umri wa miaka 25 kutoka Villarreal. 
(Todofichajes)

Pickford anukia Everton
EVERTON iko tayari kwa mazungumzo ya muda mre-

fu na kipa wa England, Jordan Pickford mwenye umri 
wa miaka 28, ambaye amesalia na miaka miwili katika 
mkataba wake. (Guardian)

Arsenal na Martinez
ARSENAL wamewasilisha ombi la tatu la kutaka kum-

nunua beki wa Ajax na Argentina, Lisandro Martinez 
mwenye umri wa miaka 24, ambaye ana thamani ya 
pauni milioni 43. (Sun)

Martinez awaniwa
KLABU ya Manchester United pia inajiandaa kuwasili-

sha ombi la pauni milioni 40 kumsajili Lisandro Martin-
ez, ambaye aliwahi kuwa mchezaji wa kocha wa sasa wa 
mashetani hao wekundu, Erik ten Hag msimu uliopita. 
(TalkSport)

Tielemans naye
KIUNGO wa kati wa Leicester City, Youri Tielemans 

mwenye umri wa miaka 25, pia analengwa na Manches-
ter United, huku mchezaji huyo wa Ubelgiji akiingia ka-
tika kipindi cha mwisho cha mkataba wake. (Times)

Cowill na Southampton
KLABU ya Southampton inafikiria kumnunua 

mchezaji wa Chelsea anayechezea timu ya wachezaji 
wasiozidi umri wa miaka 21, Levi Cowill mwenye umri 
wa 19, ambaye msimu uliopita alikuwa katika klabu ya 
Huddersfield kwa mkopo. (Sun)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MILAN, Italia 

ROMELU Lukaku amefichua 
kufurahishwa kwake na ‘kurejea 
nyumbani’, baada ya kuhitimisha 
kurudi Inter Milan kwa mkopo wa 
muda mrefu.

Lukaku aliondoka Nerazzurri na 
kujiunga na Chelsea kwa uhamisho 
wa karibu pauni milioni 100 msimu 
uliopita wa joto na alistahimili 
msimu mgumu wa 2021/22 pale 
Stamford Bridge.

Licha ya kumaliza kama mfungaji 
bora wa Chelsea akiwa na mabao 
15 aliwakasirisha mashabiki kwa 
mahojiano yenye utata ambapo 
alieleza mapenzi yake kwa Inter.

Sasa, Lukaku hatimaye amepata 
matakwa yake na kurejea San Siro, 

huku klabu hizo mbili zikithibitisha 
makubaliano hayo kufikiwa Juma-
tano.

“Ni hisia za kushangaza. Tuli-
chofanikisha hapa mwaka mmoja 
uliopita kilikuwa cha kustaajabisha. 
Hilo linafaa kwa timu, mashabiki 
na pia mimi binafsi,” alisema katika 
mahojiano yaliyotumwa kwenye 
chaneli ya Inter ya YouTube.

“Inter imenipa mengi na ninatu-
maini kufanya vyema zaidi wakati 
huu. Sasa ni wakati wa kufanya kazi 
kwa bidii kama kikosi na tunatu-
maini kuwa bora zaidi kuliko hapo 
awali.”

Rais wa Inter, Steven Zhang ali-
changia kwa kiasi kikubwa katika 
kumrejesha Lukaku kwa klabu hiyo 
kwa mkopo na Mbelgiji huyo mwe-

nye umri wa miaka 29 alitoa ponge-
zi za kumsifia kwenye mahojiano 
yake.

“Tulizungumza mambo mengi 
sana na jinsi ilivyokuwa haiweze-
kani kwangu kurudi hapa, lakini 
tulifanikiwa na nashukuru kwa jinsi 
alivyokuwa akisukuma na kuamini 
kuwa inawezekana.

“Tulifanikiwa kufanya hivyo 
mwishoni na nimefurahi kurejea.

“Ni kama kurudi nyumbani. Mimi 
na familia yangu tulifurahi sana 
hapa, shukrani kwa watu, mashabi-
ki na wachezaji wenzangu. Tangu 
siku ya kwanza nilipofika hapa, kila 
mtu alinisaidia kutulia.

“Niliweka nyumba yangu hapa 
nilipoenda England kwa hivyo in-
amaanisha kitu.”

   Ni baada ya kukamilisha uhamisho wa mkopo wa 
muda mrefu kutua Inter Milan…

Ijumaa Julai 1, 2022

habari michezo

Lukaku: Nafurahi 
kurudi nyumbani



Pogba akaribia kutua Juventus 
TURIN, Italia 

MKURUGENZI Mtendaji wa Juven-
tus, Maurizio Arrivabene, amefichua 
kwamba, kurejea kwa Paul Pogba 
hapoTurin kunazidi kukaribia, huku 
mazungumzo ya uhamisho huru ya-
kikaribia kukamilika.

Pogba aliondoka Manchester Unit-
ed mwishoni mwa msimu wa 2021/22 
kabla ya kumalizika kwa mkataba 
wake, na 90min inaelewa kuwa ame-
kubali kusaini mkataba wa miaka 
minne katika klabu hiyo aliyoiacha 
na kwenda Old Trafford mwaka 2016.

Bado kuna baadhi ya maelezo am-
bayo yanahitaji kutatuliwa kabla ya 
mkataba kukamilika, ikiwa ni pamoja 

na haki za picha na vipengele vingine 
vya kibiashara.

Hata hivyo, akizungumza na Tut-
tosport, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Juventus, Arrivabene alifichua kuwa 
mazungumzo yalikuwa yakiendelea 
‘vizuri sana’ na uhamishaji wa bure 
unapaswa kukamilika mapema Julai 
hii.

“Tunazungumza naye, mambo 
yanaendelea vizuri sana,” alisema 
Arrivabene.

“Uwepo wake (Pogba) pia utakuwa 
wa msingi kutoka kwa mtazamo wa 
kibiashara, hata kama ndoto yangu 
ni kuwa na mchezaji wa Kiitaliano 
ambaye anatambulika kimataifa 
kama Totti, Del Piero, Buffon.”

habari michezo
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NEW YORK, Marekani 

M
WIMBAJI wa muziki wa 
R&B wa Marekani Robert 
Kelly (R. Kelly) amehuku-
miwa kifungo cha miaka 

30 jela kwa kutumia hadhi yake ku-
wadhalilisha kingono watoto na wa-
nawake.

Mnamo Septemba, mahakama 
ya New York ilimtia hatiani msanii 
huyo mwenye umri wa miaka 55, 
kwa makosa ya ulanguzi na biashara 
ya ngono.

Mzaliwa huyo wa Chicago - am-
baye jina lake halisi ni Robert Sylves-
ter Kelly - pia alipigwa faini ya dola 
100,000.

Kwa sasa anakabiliwa na mashta-
ka tofauti ya uhalifu katika kesi ny-
ingine tatu.

Kelly anayejulikana kwa nyimbo 
maarufu kama I Believe I Can Fly na 
Ignition - alipatikana kuwa alitumia 

hali yake ya umaarufu na nyanja ya 
ushawishi kuwavutia wanawake na 
watoto katika unyanyasaji wa kijin-
sia kwa zaidi ya miongo miwili.

Katika hukumu yake Jumatano, 
Jaji wa Mahakama ya Wilaya jijini 
New York, Ann Donnelly, alisema 
mtu mashuhuri alitumia ngono 
kama silaha, na kuwalazimisha 
waathiriwa wake kufanya mambo 
yasiyoweza kuelezeka na kuwaam-
bukiza na magonjwa yasiyotibika.

Adhabu hiyo, alisema, itakuwa 
kama kizuizi dhidi ya kufanya uhali-
fu kama huo katika siku zijazo.

Majaji katika kesi ya Kelly ya wiki 
sita huko Brooklyn walisikia jinsi 
alivyosafirisha wanawake kati ya 
majimbo tofauti ya Marekani, aki-
saidiwa na mameneja, walinzi na 
wanachama wengine wa msafara 
wake.

Mahakama pia ilisikiliza jinsi Kelly 
alivyopata hati za ndoa na mwimbaji 

Aaliyah kinyume cha sheria alipoku-
wa na umri wa miaka 15 mwaka wa 
1994, miaka saba kabla ya mwimbaji 
huyo kufariki dunia katika ajali ya 
ndege.

Cheti hicho, kilichovuja wakati 
huo, kiliorodhesha umri wa Aaliyah 
kuwa ni miaka 18. Ndoa hiyo ilibatil-
ishwa miezi kadhaa baadaye.

Waendesha mashtaka wa serikali 
walikuwa wamependekeza kwamba 
Kelly ahukumiwe kifungo cha zaidi 
ya miaka 25, kutokana na uzito wa 
uhalifu wake na “haja ya kulinda 
umma dhidi ya uhalifu zaidi”.

Lakini mawakili wake walitaka 
kifungo cha miaka 10 kiwango cha 
chini cha lazima kwa kuhukumiwa 
kwake au chini ya hapo.

Walionyesha Kelly kama aliyeku-
wa katika hali ya umaskini katika 
maisha yaliyojaa unyanyasaji wa 
nyumbani na kuteswa kuanzia aki-
wa na umri mdogo.

R. Kelly ahukumiwa miaka 30 jela 



Pogba akaribia kutua Juventus 
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi Zanzibar imekutana na 
klabu za ligi kuu za huko na za ligi daraja 
la kwanza Kanda ya Pemba kwa ajili ya 
kufanya tathmini ya pamoja kwa msimu 
uliopita na kuelekea msimu ujao.

Akizungumza na gazeti hili Mtend-
aji Mkuu wa Bodi hiyo, Hashim Salum 
alisema lengo kuu la kikao hicho ilikuwa 
ni kufanya tathmini ya pamoja na klabu 
ambazo ligi yake inasimamiwa na bodi 
hiyo.

Alisema kikao hicho kimejadili chan-
gamoto na mafanikio yaliyoonekana ka-
tika msimu uliopita pamoja na kujadili 
mipango ya msimu ujao.

Alisema katika kikao hicho yapo 
maoni ambayo yametolewa kuhusu 
masuala ya kanuni na bodi hiyo imea-
hidi watayapeleka kwenye Kamati ya 
Mashindano ili kufanyiwa kazi kwa ajili 
ya msimu mpya.

“Kikao kimeenda vizuri japo ni cha 
ndani, lakini kwa asilimia kubwa tume-
fanikiwa,” alisema.

Aliongeza; “Klabu zimetoa maoni yao 
ambapo mengi yamelenga zaidi ku-
boresha ligi yetu kuelekea msimu mpya, 
yale yanayohusu bodi moja kwa moja 
tumeyachukua na yale yanayohusu Ka-
mati ya mashindano basi tutayapeleka 
huko.”

Ligi Kuu ya Zanzibar katika msimu wa 
2022-2023 itashirikisha jumla ya timu 
16, huku daraja la kwanza  itashiriki-
sha timu 40 ambapo Kanda ya Unguja 
itakuwa na timu 16 na Kanda ya Pemba 
timu 24.

Bodi ya Ligi Zanzibar 
yakutana na klabu

Msanii chipukizi wa muziki wa kizazi kipya, Moe akifanya vitu vyake kwenye uzinduzi wa kampeni za kuha-
masisha Sensa zilizofanywa na vijana wa UVCCM mkoa wa Dar es Salaam katika viwanja vya Mwembeyanga 
Temeke hivi karibuni. PICHA: SABATO KASIKA

Geita Gold dua zote kwa Yanga
Na Adam Fungamwango

BAADA ya kushika nafasi ya nne kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara timu ya Gei-
ta Gold sasa inaombea Yanga ishinde 
kwenye mechi ya fainali ya Kombe la FA 
dhidi ya Coastal Union ili kupata nafasi 
ya kucheza Kombe la Shirikisho barani 
Afrika.

Geita Gold ambayo ilikuwa inaifu-
kuzia nafasi ya tatu kwenye Ligi Kuu 
lakini ikapigwa kumbo na Azam FC, 
ikiishia nafasi ya nne na pointi zake 46, 
inaliangalia pambano hilo litakaloche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid kwa macho mawili, huku 
ikiomba Yanga ishinde kwani itakuwa 
imeikatia tiketi ya kwenda Kombe la 

Shirikisho barani Afrika.
Kocha Mkuu Fred Felix Minziro ame-

sema haikuwa kazi rahisi kufika hapo 
kutokana na mazingira ambayo wali-
kuwa nayo mwanzo wa msimu.

“Kwanza niseme haikuwa rahisi ni 
kazi ngumu, mazingira ambayo nimei-
chukua timu wote wanayajua, namshu-
kuru Mungu nimepambana nayo na 
kuongea na wachezaji, kuhakikisha wa-
nakuwa kwenye ubora wao na wameni-
sikiliza, mchezaji wa ligi unatakiwa uwe 
vipi mpaka hivi sasa. Timu yote, wache-
zaji, viongozi mashabiki wana furaha 
kubwa kufikia hapo tulipo,” alisema 
Minziro.

Kanuni za mashindano zinasema 
kuwa iwapo Coastal Union itashinda, 

itapata nafasi moja kwa moja ya ku-
cheza Kombe la Shirikisho barani Af-
rika, lakini ikipoteza na Yanga ikapata 
ushindi , basi nafasi hiyo inachukuliwa 
na aliyeshika nafasi ya nne kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Ni kwa sababu Yanga hata kama iki-
shinda, tayari ina tiketi yake ya kwenda 
kucheza Ligi ya Mabingwa Afrika baada 
ya kutwaa ubingwa.

Timu zingine ambazo zimepata na-
fasi ya kuiwakilisha Tanzania kwenye 
michuano ya kimataifa ni Simba iliyo-
shika nafasi ya pili, na Azam FC ambayo 
imeshika nafasi ya tatu.

Tanzania itapeleka timu nne kwenye 
michuano ya kimataifa kwa mara ny-
ingine tena.



Salome Kitomari, DODOMA na 
Adam Fungamwango, DAR

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ameipongeza timu ya Yanga kwa kuibuka 
vinara wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
wa mwaka 2021/2022.

Akitoa hoja ya kuahirisha mkutano wa 
saba wa bunge la 12, jana alisema kilicho-
vutia katika shamrashamraza za ubingwa 
wa Yanga ni kitendo chao cha kukum-
buka kuitangaza Tanzania kupitia Royal 
Tour nakuhamasisha ushiriki wa sensa ya 
watu na makazi ya mwaka 2022.

“Hongereni sana Wananchi, mmeku-
wa na msimu mzuri sana na mmestahili 
kuibuka mabingwa,”alisema.

Aidha, alisema pia klabu ya soka ya 
Simba ilishaanza kuitangaza Tanzania 
kwenye medani za soka za kimataifa 
kupitia jezi zao kuandikwa Visit Tanzania.

“Niendelee kutoa wito kwa vilabu na 
makundi ya watanzania wanaosafiri nje 
kuhakikisha wanatumia jezi zetu zenye 
kubeba jumbe au ajenda za kitaifa kwani 
jukumu la kuitangaza Tanzania na ajenda 
zake za kitaifa ni letu sote,”alisema.

Majaliwa aliipongeza timu ya Taifa ya 
Wanawake chini ya miaka 17 maarufu 
Serengeti Girls kwa kufuzu kushiriki mi-

chuano ya Kombe la Dunia itakayofanyi-
ka Oktoba, mwaka huu, nchini India.

“Tunawatakia kila la kheri wawakilishi 
wetu hao ambao wataungana na Moroc-
co na Nigeria kuiwakilisha Afrika na ku-
kamilisha idadi ya timu 16 zitakazoshiriki 
fainali hizo za Dunia zikiwa ni fainali za 
saba tangu michuano hiyo ilipoasisiwa 
mwaka 2008,”alisema.

Majaliwa pia aliipongeza timu ya Taifa 
ya Walemavu ya  Mpira wa Miguu (Tembo 
Warriors) kwa kufuzu kucheza Kombe 
la Dunia mwezi Oktoba 2022 nchini Utu-
ruki.

“Nitoe wito kwa Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo kushirikiana kwa kari-
bu na Shirikisho la Mpira wa Miguu nchini  
(TFF) kuwezesha maandalizi mazuri kwa 
timu zote mbili kuelekea mashindano 
hayo ya dunia, ili tukashindane na kuitan-
gaza vema Tanzania,”alisema.

Wakati huo huo, Yanga imekanusha 
taarifa zilizoanza kuenea juzi jioni mara 
baada ya Ligi Kuu Tanzania Bara kumal-
izika kuwa straika wao hatari, Fiston 
Meyele raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo amejiunga na Kaizer Chiefs ya 
Afrika Kusini, huku mchezaji huyo akim-
pongeza George Mpole wa Geita Gold 
kwa kuwa mfungaji bora msimu huu.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa Klabu 
hiyo, Senzo Mazingisa amesema jana 
kuwa taarifa hizo hazina ukweli wowote 
na Mayele ambaye amemaliza ligi akiwa 
wa pili kwenye orodha ya wafungaji bora 
ataendelea kusalia kwenye klabu hiyo 
mwa msimu ujao wa ligi.

“Mayele ni mchezaji wa Yanga, alisaini 
mkataba wa miaka miwili, bado msimu 
mmoja, hivyo wanachama na mashabiki 
wasiwe na wasiwasi. Najua hii inafanywa 
ili kuwavuruga Wananchi Yanga, kuna 
waandishi wawili wa nchini Ghana huwa 
wana tabia ya kutuvuruga, lakini nitawa-
jibu,” alisema Mazingisa.

Mwandishi wa habari za michezo am-
baye ni maarufu mitandaoni kutoka nchi-
ni Ghana Nuhu Adams aliandika kuwa 
mchezaji huyo amesaini mkataba wa 
miaka mitatu na klabu ya Kaizer Chiefs.

Alidai kuwa Mayele alisaini mkataba wa 
mwaka mmoja na Yanga wenye kipengele 
cha kuongeza mwingine na kuongeza 
kuwa kwa sasa viongozi wa timu hiyo 
wamekuwa wakimshawishi kuongeza 
mkataba kwenye klabu hiyo.

Aidha straika huyo amempongeza 
mshindi wa kiatu cha dhahabu, Mpole 
ambaye amemaliza ligi akiwa na mabao 
17.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Wachezaji wa Yanga, wakiwashukuru mashabiki wa timu hiyo baada ya kumaliza ligi bila kupoteza mchezo dhidi 
yao na Mtibwa FC juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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   Akunwa na sherehe zake kuitangaza Tanzania, 
yenyewe yakanusha Mayele kuuzwa…
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Simba 
wakutana 
kumaliza 
tofauti
Na Saada Akida 

BAADA ya kupoteza ubingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa msimu 
huu mbele ya Yanga, viongozi na 
wadau wa Simba wamekutana na 
kumaliza tofauti zao na kujipanga 
upya na kuweka mikakati ya 
msimu ujao.

Viongozi hao wanadaiwa kwam-
ba, hawakuwa kitu kimoja kwa 
msimu huu na kusababisha timu 
hiyo kushindwa kufikia malengo 
ya kutetea taji la Ligi Kuu na lile 
la FA.

Taarifa za uhakika zilizofikia 
gazeti hili jana kutoka ndani ya 
mmoja wa kigogo ambaye haku-
taka jina lake kuandikwa, alisema 
kikao hicho kiliongozwa na Rais 
wa heshima wa timu hiyo, Mo-
hammed Dewji kwa kuzungumza 
mambo mbalimbali ikiwemo 
mikakati ya msimu ujao pamoja na 
kumaliza tofauti baina yao (am-
bazo hazikutajwa).

Alisema katika mikakati hiyo 
walijadili na kutathimini kikosi 
chao na jinsi gani ya usajili wa 
wachezaji wapya waliosajiliwa, 
lakini pia timu hiyo kwenda nchini 
Misri kwa ajili ya maandalizi ya 
msimu ujao.

“Tulikutana kwa ajili ya ku
maliza sintofahamu (hakuitaja)

 iliyokuwepo kwa msimu huu
 baada ya kushindwa kufanya
 vizuri na tumeweka tofaauti

 zetu (hakuzitaja) pembeni na
 sasa tumeungana upya kwa 
ajili ya msimu ujao na tayari

 tumeshaweka mikakati yetu,” 
alisema kigogo huyo.

Baadae mmoja wa wajumbe na 
wadau wa wakubwa wa Simba, 
Crescentius Magori aliandika 
ujumbe mfupi kupitia ukurasa 
wake wa instagram akisema: “Ka-
tika umoja wetu (kama timu) tuna-
jenga nyumba moja, kwa sababu 
katika Muungano kuna nguvu ya 
pamoja, mazuri yanakuja.”

Waziri Mkuu 
aipongeza Yanga 

Lukaku: Nafurahi kurudi nyumbani
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