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TAMISEMI yatakiwa kuwasilisha
kiapo kinzani siku 14 mahakamani

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Masjala
Ndogo Dar es Salaam, imetoa
siku 14 kwa upande wa Jamhuri
kuwasilisha kiapo kinzani katika
kesi ya kikatiba iliyofunguliwa
na wanaharakati watatu kupin-
ga Wizara Ofisi ya Rais Tawala za
Mkoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), kusimamia uchaguzi wa
Serikali za Mitaa 2024.

Mahakama hiyo ilifikia uamuzi
huo, baada ya kutoa kibali kwa
Mkurugenzi wa Jukwaa la Katiba
Tanzania (JUKATA), Bob Wang-
we, Mwenyekiti wa JUKATA, Dk.
Annanilea Nkya na Bubelwa
Kaiza cha kuwasilisha mapitio
ya mahakama (Judicial review)

ili kutekeleza haki kwa mujibu
wa sheria na kanuni.

Kesi ilitajwa jana mbele ya
Jaji wa Mahakama Kuu, David
Ngunyale, jopo la mawakili wa
serikali liliomba lipewe siku 14
kuwasilisha kiapo kinzani kwa
ajili ya kujibu hoja zilizowasilish-
wa na wanaharakati hao kupitia
mawakili wao Mpare Mpoki na
Jebra Kambole.

Hata hivyo, Wakili Mpoki na
Kambole walipinga hoja hiyo
kwa madai kuwa wamewasili-
sha mapitio hayo chini ya hati ya
dharura, kwa upande wao siku
hizo ni nyingi.

Jaji Ngunyale alikubaliana na
ombi la upande wa Jamhuri la
siku 14 na kuahirisha kesi hiyo

hadi Oktoba 7, mwaka huu, kwa
ajili ya kutajwa, kama kila kitu
kitakuwa kimewasilishwa kwa
wakati mahakamani hapo, basi
kesi itasikilizwa.

Wanaharakati hao, wamefun-
gua kesi hiyo dhidi ya Waziri
wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAM-
ISEMI) na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali (AG).

Wangwe na wenzake wanap-
inga uchaguzi huo kusimamiwa,
kuratibiwa na kundeshwa na Ofi-
si ya Rais TAMISEMI, badala yake
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi
(INEC), kwa mujibu wa Sheria
ya Tume Huru ya Uchaguzi ya
mwaka 2024.

Pia, wanapinga kanuni za

uchaguzi huo za mwaka 2024
zilizotungwa na Waziri wa TAMI-
SEMI, wakihoji mamlaka yake
ya kutunga kanuni hizo.

Awali, mahakama hiyo ilikataa
kutoa zuio la utekelezaji wa
mchakato wa uchaguzi unaoen-
delea hivi sasa kwa sababu wale-
ta maombi hawakuweka hoja
hiyo kwenye kiapo chao wala
kwenye maelezo yao ya shauri
walilokuwa wamefungua.

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
mwaka 2024 umepangwa ku-
fanyika Novemba 27.

Agosti 15, 2024 Waziri wa
TAMISEMI alitangaza kuanza
kwa mchakato wa uchaguzi huo
kuanzia tarehe hiyo hadi No-
vemba 27, mwaka huu.

Waziri Mkuu,
Kassim Ma-
jaliwa, akizun-
gumza kwe-
nye mkutano
kuhusu ajenda
va upatikanaji
wa nishati,
ulioandaliwa
na Taasisi ya
Global Energy
Alliance for
the People and
Planet (GE-
APP), katika
makao makuu
va Taasisi ya
Rockerfeller,
jijini New York,
Marekani, juzi.
" PICHA: OWM

NGO zasaidia kupunguza ndoa, ukeketaji wa watoto

Na Elizabeth Zaya, TARIME

UWAPO wa taasisi na mashirika
ya kutetea haki za watoto wilayani
Tarime mkoani Mara, umesaidia
kupunguza ndoa za utotoni na
vitendo vya ukeketaji kwa wasi-
chana, imeelezwa.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wlaya ya Tarime,
Peragia Baron, alisema hayo jana
alipozungumza na viongozi kuto-
ka Mtandao wa Kutokomeza Ndoa
za Utotoni (TECMN) unaounda
zaidi ya mashirika 80 likiwamo
la Msichana Initiative, walioko ka-
tika ziara maalumu wilayani hapa
kutoa elimu kwa jamii kuwalinda
watoto dhidi ya ndoa za utotoni.

Alisema miaka ya nyuma hali
ya ndoa za utotoni wilayani hapa
ilikuwa juu kwa sababu watoto
wengi walikuwa wanaozwa wak-
iwa wadogo baada ya kukeketwa.

“Ndoa za utotoni zipo na zi-
naendelea na zamani mtoto
alikuwa akifika darasa la nne,
analipiwa mahari na inaeleweka
kabisa kwamba ni mke wa mtu na
akiifika darasa la saba anaolewa,”
alisema.

Alisema kwa desturi za wakazi

wa Tarime, mtoto akitahiriwa au
kukeketwa huhesabiwa ni mtu
mzima, hivyo anafaa kuoa au ku-
olewa.

“Sasa hivi hizo ndoa za utotoni
bado zipo lakini si kwa kiwango
kikubwa sana kama ilivyokuwa
miaka ya nyuma. Kuna baadhi ya
sababu zilizochangia kupungua
ikiwamo ujio wa vituo kwa taasisi
za kutetea haki za binadamu vi-
navyosaidia kulea watoto wana-
okimbia kuozwa kama hivi vya
Masanga.

“Kwa  hiyo = napendekeza
kuongezeka kwa mashirika kama
haya hata huko vijijini ili wafikiwe
na elimu hii, kwamba programu
zinazotolewa na mashirika haya
kubwa tunaweza kuwaokoa wa-
sichana wasiingie kwenye ndoa
hizo za utotoni kwa sababu wengi
hawana elimu huko na hawajui
wakatoe taarifa wapi,” alisema.

Baron alisema maeneo yanay-
oongoza kwa kasi kwa mimba
za utotoni na ukeketaji ni ya mi-
pakani kama Sirari na Nyamongo
ambayo yana shughuli nyingi za
biashara ya madini.

Alisema sababu kubwa kina-

chochangia mimba za utotoni
katika wilaya hiyo ni vitendo vya
ukeketaji na kwamba inapofika
msimu wa ukeketaji kituo cha Ma-
sanga huwa kinaelemewa kutoka-
na na kupokea wasichana wengi
wanaokimbia kukeketwa.

Baron alisema kila mwaka
wamekuwa  wakitenga bajeti
maalumu kwa idara ya ustawi wa
jamii kwa ajili ya uelimishaji kuhu-
su kupambana na vitendo hivyo
vya ukeketaji na ndoa za utotoni.

Lilian Kimati, Mratibu wa
Mtandao wa Kutokomeza Ndoa za
Utotoni Tanzania, alisema lengo
la kutoa elimu hiyo wanatamani
ndoa hizo ziishe ili watoto wapate
fursa ya kutimiza ndoa zao.

“Ndiyo maana tumekuwa tuki-
pigania sana mabadiliko ya sheria
ya ndoa ambayo inatoa mwanya
kwa watoto wadogo kuolewa, tu-
naamini hii ikifanyiwa mabadiliko
huenda ndoa hizi za utotoni ika-
baki historia,” alisema.

Hivi karibuni Shirika la Msicha-
na Initiative lilieleza kusikitishwa
kwake kutokana na kukwama
kwa mchakato wa kufanyia ma-
badiliko vifungu vya 13 na 17 vya
sheria ya ndoa ya mwaka 1971 vi-

navyoruhusu mtoto wa miaka 14
kuolewa. Valerian Mgani, Meneja
Miradi wa Association for Termi-
nation of Female Genital Mutila-
tion (ATFGM) Masanga wilayani
Tarime, alisema juhudi zote wa-
nazozifanya kupambana na ndoa
hizo za utotoni wilayani humo
zimekuwa zikikwamishwa na baa-
dhi ya wanasiasa ambao wame-
kuwa wakitumia nguvu kubwa
kuwalinda wale wanaotekeleza
vitendo hivyo.

“Sisi tunapofanya kazi kupam-
bana na vitendo vya ukeketaji
pamoja na ndoa za utotoni, tu-
naingia kwenye vita kali na baadhi
ya wanasiasa, wao wanasema eti
tunaingilia mila za wapigakura
wao na hata tukiwapeleka polisi
wanaona tunakwenda kinyume
na taratibu zao, wanapambana
kuwatoa,” alisema Mgani.

Kwa mujibu wa Utafiti wa De-
mografia na Afya (TDHS) wa
mwaka 2015/16, asilimia 36 ya
wasichana Tanzania wanaolewa
kabla ya kufikisha umri wa miaka
18 huku mikoa inayoongoza kwa
ndoa hizo ikiwa ni Shinyanya asil-
imia 59, Tabora asilimia 58, Mara
55na Dodoma 51.

]
Polisi yachunguza
kifo cha kijana
aliyefariki akiwa
katika matibabu

Na Godfrey Mushi,
ARUSHA

JESHI la Polisi mkoani
Arusha, limesema linachun-
guza kifo cha utata cha
Johnson Josephat, maarufu
kama Sonii (39), Mkazi wa
Unga Limited, jijini hapa,
anayedaiwa kufariki dunia,
baada ya kutoroshwa na
kundi la watu waliokuwa
wakipinga kukamatwa
kwake baada ya kufungwa
pingu mkono mmoja.

Josephat alifariki dunia

© juzi akipatiwa matibabu ka-

tika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Arusha ya Mount
Meru.

Jana, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Arusha Kam-
ishna Msaidizi Mwandam-
izi (SACP) Justine Masejo,
alisema Septemba 23, muda
wa saa 11:30 jioni, askari
polisi ambaye hajatajwa

Jina wala namba yake ya

kijeshi, alifika maeneo vya
Unga Limited kwa ajili ya
kumkamata mtu huyo kwa
madai ya kuhusika kwenye
tukio la kuvunja stoo na
kuiba.

“Lakini wakati wa
ukamataji askari alifanikiwa
kumvisha pingu mkono
mmoja, ndipo lilipojitokeza
kundi la watu na kumsham-
bulia askari, kumkamata
mtu huyo na kumtorosha
kwa kutumia pikipiki,” ilidai
taarifa ya polisi iliyotolewa
kwa umma jana.

Kwa mujibu wa SACP
Masejo, taarifa za awali
zinaonesha kuwa katika
harakati za kumtorosha
mtuhumiwa huyo alianguka
na baadaye ndugu wal-
impeleka hospitalini lakini
alifariki.

Uchunguzi wa tukio hilo
unaendelea ili kubaini chan-
z0 cha kifo hicho ikiwamo
kuchukua hatua kwa wali-
ohusika ili hatua za kisheria
zichukuliwe dhidi yao.

Mke wa marehemu,

Nasra Bakari, akizungumza
katika video iliyosam-

baa mtandaoni, alisema
mumewe alimkuta ame-
kanyagiwa kichwa chini na
askari wawili wa polisi.

Alipouliza chanzo chake,
aliambiwa kuna mtu mmoja
alikuwa amekamatwa na
polisi kwa tuhuma za wizi
wa compreser, na alimtaja
kmarehemu kuwa ni mhusi-

a.

Alisema baada ya kuta-

jwa na polisi kumkamata

mumewe walianza kim-
shambulia akiwa na pingu
mkononi hadi kupoteza
fahamu.

Kwa mujibu wa Nasra,
walipomkimbiza Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa ya
Mount Meru, walikataliwa
mgonjwa wao kutibiwa kwa
sababu alikuwa na pingu
mkononi.
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1,800/- zilivyowezesha watoto
kupata mchele, nyama, mafuta

Jenifer Gilla na Gideon
Mwakanosya

KATIKA hali isiyotarajiwa, wa-
nafunzi wa awali katika Shule
ya Msingi ya Mchepuo wa Kiin-
gereza ya Chief Zulu, katika Mtaa
wa Namanyigu Kata ya Mshanga-
no, Manispaa ya Songea mkoani
Ruvuma, walimpa Rais Samia
Suluhu Hassan Sh. 1,800 wal-
izochanga kwa nyakati tofauti.

Baada ya Rais Samia kufika shu-
leni hapo, mwanafunzi mmoja
alikwenda moja kwa moja na
kumpa Sh. 50.

Akisimulia tukio hilo ambalo
alionyesha lilimgusa, Rais Samia
alisema mwanafunzi alipokea
fedha hiyo kisha akamrudishia la-
kini baada ya kutafakari, aliamua
kumtafuta na kuipokea tena.

“Nilivyomtafuta nikampata
nikamwambia nipe ile pesa uli-
yotaka kunipa. Akanipa kisha
nikaona wanafunzi wenziwe nao
wanakuja kunipa Sh. 50 na 100.
Nilipohesabu baadaye nikajikuta
nina Sh. 1,800,” alisema.

Rais Samia alisema alimchuku-
lia mtoto huyo kama malaika ali-
yekwenda kumpa baraka, ndiyo
sababu iliyomsukuma kumtafuta
na kuzipokea fedha zote. Alisema
hali hiyo ilimfurahisha na kumta-
fakarisha, hivyo kuamua kuwapa
ng’ombe wawili, mchele kilo 500
na mafuta ya kupikia.

“Sasa hizi fedha nakwenda
kuziweka kwenye makumbusho
yangu na maandishi maalum ya
watoto hawa. Kama wajukuu,
wamepata fikra ya kunigawia
mimi bibi. Kwa nini mimi bibi ni-
siwagawie wao,” alisema.

Rais aliwahimiza walimu wa
shule hiyo wawatunze na ku-
walinda watoto hao na majengo
ili yaendelee kuwa na hali hiyo na
kuvutia kwa muda mrefu.

MAZAO YA BIASHARA

Akiweka jiwe la msingila ujen-
Zi wa maghala 28 ya kuhifadhi
Rais aliwakumbusha wakuhma
kuwa na matumizi mazuri ya fed-
ha ili soko la mazao linaposhuka
wasiathirike kiuchumi.

Aliwakumbusha wakulima wa
kahawa kuongeza jitihada ka-
tika uzalishaji ili kukuza uchumi
na hatimaye serikali ijiepushe
na misaada na mikopo yenye
masharti.

Rais pia aliweka jiwe la msingi
katika mradi wa maji wa Mty-

wasihi wakulima wa mazao yote
nchini kuwa na mipango miz-
uri ya matumizi ya fedha ili wa-
sishuke kiuchumi kwa kuwa soko
la mazao lina tabia ya kupanda na
kushuka.

“Kwa hiyo niwaombe sana
wakulima wote, misimu ikiwa

mizuri bei ikiwa nzuri, tujue
kujiwekea akiba ili mabadiliko
ya tabianchi yakituathiri, mvua
zisipokuja, bei zikishuka, tusite-
tereke kiuchumi na hali za mai-
sha,” alisema.

Rais aliwasihi wakulima wa ka-
hawa kuongeza kasi ya uzalishaji
ili nchi ijitegemee kwa kuwa fed-
ha zinazotumika kuboresha sekta
ya kilimo, likiwamo zao hilo.

Alisema kama nchi itakuwa na
uwezo wa kuzalisha dola milioni
250 na zaidi kwa kahawa pe-
kee, huku wakulima wakiongeza
juhudi na kuzalisha zaidi, nchi
itaondokana na mikopo yenye
masharti.

“Tunapotaja dola milioni 250
ndugu zangu, huwa nakwenda
nje napiga magoti, nabembeleza
na kuomba na wakati mwingine
kwa masharti,” alisema.

Rais alimwagiza Waziri wa Kil-
imo, Hussein Bashe, kushughu-
likia malalamiko ya wananchi ya
kukatwa fedha kinyemela na vy-
ama vikuu vya ushirika na kuwe-
ka mfumo wa uwazi ili wanufaike
na mazao yao.

Pia aliwakumbusha wakulima
wa kahawa wazingatie uhifadhi
wa mazingira ili kukabiliana na
athari za mabadiliko ya tabianchi
zinazosababisha mvua kutota-
birika ili wawe na uhakika katika
uzalishaji wa mazao yao.

Rais Samia aliitaka Bodi ya Ka-
hawa Tanzania (TCB) kufuata
masharti  yanayayotolewa na
soko la Ulaya ya kutokukata misi-
tu kwa ajili ya kulima kahawa kwa
kuwa wakifanya hivyo, zao hilo
halitanunuliwa.

Alisema Umoja wa Ulaya (EU)
ulielekeza kuwa mashamba yote
mapya yatambuliwe na kusajiliwa
katika soko la dunia ili kufahamu
kahawa imetoka mashamba yapi
na kama kuna uharibifu wowote
wa mazingira.

“Hili nalo si la kupuuza. Naom-
ba twende nalo tuliandikishe ili
tusije tukakosa soko zuri la ka-
hawa kule Ulaya,” alisema.

Rais alielekeza teknolojia ya vi-
sima vya umwagiliaji, kilimo cha
pilipili manga na paprika iliyoko
kwa mwekezaji ipelekwe kwa
wananchi ili nao waitumie
kwenye kilimo na kujiongezea ki-
pato.

Pia alisema tangu nchi ipate
uhuru, serikali imeanza kutoa
ruzuku kwenye zao hilo hali iliyo-
sababisha kuongezeka kwa uzal-
ishaji kutoka tani 65,000 hadi
80,000 nchi nzima na kuongeza
kipato kupitia fedha za kigeni na
mwaka huu, mauzo ya kahawa
yanatarajia kuingiza dola milio-
ni 250.

Alisema katika kipindi cha
miaka mitatu, serikali ilipunguza
makato ya tozo na ushuru, ukiwa-
mo ushuru wa halmashauri ku-
toka asilimia tano hadi tatu ili
mkulima afurahie kazi ya mikono
yake.

SERIKALI ZA MITAA

Akiwa Peramiho, Rais Samia
aliwasisitiza wananchi kujitokeza
kushiriki uchaguzi wa serikali za
mitaa utakaofanyika Novemba,
mwaka huu, kugombea nafasi
mbalimbali na kuwachagua vion-
gozi wanaofaa.

Aliwasihi kuchagua wagombea
wa Chama Cha Mpinduzi (CCM)
kwa sababu serikali yake inawa-
jibu wa kuhakikisha nchi inabaki
salama na utulivu wa kisiasa na
kuwaletea maendeleo.

Rais pia aliwataka Watanzania
kudumisha amani, utulivu na
usalama katika maeneo yao kwa
kuwa ndio msingi wa maendeleo
ya nchi na kuahidi kuwa serikali
itaendelea kuwaletea maendeleo.

Aliwaeleza Masista wa Shirika
la Masista Wamisionari Waben-
ediktini wa Tutzing kudumisha
upendo kwa watu wote bila
kuangalia utofauti za dini kwa
kuwa binadamu wote ni sawa na
hakuna mtu aliyeumbwa tofauti
na mwenzake.

Waziri wa Kilimo, Bashe alise-
ma kuwa ujenzi wa maghala 28
Luhimba ni sehemu ya kwanza
ya utekelezaji wa maelekezo ya
Rais Samia ya kujenga maghala
fadhi tani 1000 kila mojawapo
yatakayogharibu Sh. bilioni 14.7
sawa na Sh. milioni 527 kwa kila
ghala.

Alisema kuwa maghala hayo
yamejengwa katika Halmashau-
ri za Wilaya za Songea Manispaa
na idadi ya magahala kwenye ma-
bano ni Songea Mji, Songea DC
(11), Madaba (9) na Namtumbo
(saba).

Bashe alisema maghala men-
gine ni Wakala wa Taifa wa Hifa-
dhi ya Chakula (NFRA) matano
kuhudumia wakulima na kati ya
28, mengine matano yanataraji-
wa kukamilika wiki chache zijazo.

Alisema NFRA pia itajenga ma-
ghala makubwa ya kisasa yenye
uwezo wa kuchukua tani 5,000
kila ghala katika mikoa ya Katavi,
Rukwa, Ruvuma, Songwe na Tab-
ora.

TAMISEMI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, alisema ujenzi
wa Shule ya Msingi Chief Zulu
uliogharimu Sh. milioni 626.43
ulibuniwa na madiwani wa hal-
mashauri hiyo.

Awali, Waziri wa Afya na
Mbunge wa Peramiho, Jenis-
ta Mhagama, alimwomba Waziri
Bashe aongeze miradi ya umwa-
giliaji ili kuboresha mazao ya kili-
mo cha biashara katika eneo hilo.

Rais aliwahimiza walimu wa shule
hiyo wawatunze na kuwalinda
watoto hao na majengo ili yaend-
elee kuwa na hali hiyo na kuvutia
kwa muda mrefu.

. I
- Viongozi, wanachama

- wote CHADEMA

waachiwa huru

Jenifer Gilla

VIONGOZI na wanachama wote wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), wal-
iokamatwa wakati wanajiandaa na maandamano

: ya amani juzi wameachiwa na polisi.

Chama hicho kiliandaa maandamano ya amani
kuomboleza wenzao waliofariki dunia katika
mazingira tatanishi, kupinga vitendo vya utekaji,

: utesaji na mauaji ya viongozi na wanachama wa
: chama hicho.

Hata hivyo, maandamano hayo yalipingwa na

© Jeshi la Polisi na kutoa onyo kwa wananchi ku-
: toshiriki kwa madai kuwa hayapo halali, hata

hivyo baadhi ya viongozi na wanachama wa-
likaidi agizo hilo na kwenda maeneo walioeleke-

© zwa kwa ajili ya kuandamana.

_Katika tukio hilo, baadhi ya viongozi wal-
iokamatwa ni Mwenyekiti wa chama hicho taifa,
Freeman Mbowe, Makamu Mwenyekiti Bara,

Tundu Lissu, Mwenyekiti wa chama Kanda ya

Kaskazini, Godbless Lema na Naibu Katibu Mkuu
Bara, Benson Kigaila.

Akizungumza na mwandishi wa gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika, alise-
ma kuwa viongozi wote wa chama hicho wali-

: achiliwa kwa dhamana mpaka kufikia jana.

“Ndio nimefika sasa hivi lakini nimetaarifiwa
kuwa mpaka leo hakuna kiongozi yeyote wa

i chama ahyepo polisi wote waliachiwa jana kwa
: dhamana,” alisema.

Aidha, Mkur_ugenzi wa Itifaki, Mawasiliano na
Mambo ya Nje CHADEMA, John Mrema, alim-

: weleza mwandishi kuwa wanachama wote wal-

iokamatwa katika harakati za maandamano hayo

: wameachiwa na polisi.

Juzi usiku viongozi wa CHADEMA waliachiwa na
polisi lakini waligoma kuondoka kwenye vituo
hadi wanachama wao wote walioshikiliwa wa-

takapoachiwa.

Aidha, Jeshi la Polisi jana lilizingira ofisi za

chama hicho zilizopo Mikocheni, Dar es Salaam

na ya Kanda ya Pwani iliyopo Kmondom Mtaa

© wa Ufipa.

Taarifa iliyowekwa katika mtandao wa kijamii

: wa X wa chama hicho jana ilieleza kuwa wakati
: polisi wakizunguka nje ya ofisi za Mikocheni

ndani ya jengo kulikuwa na baadhi ya viongozi

: wakiendelea na majukumu yao.

Viongozi hao ni Katibu Mkuu wa Baraza la Wa-
nawake wa chama hicho (BAWACHA), Catherine
Ruge, Katibu Mkuu wa Baraza la Vijana CHADE-
MA (BAVICHA), Yohana Kaunya, Mkuu wa Ufua-

tiliaji, Tathmini na Mafunzo wa chama, Julius

Mwita na maofisa wengine wa chama.
Septemba 11, mwaka huu, chama hicho kili-

wataarifu Watanzania kuwa kingefanya maanda-

mano hayo Septemba 23, mwaka huu kama mpa-
ka Septemba 21 serikali |smgeonyesha mwanga

wa kushughulikia maagizo walioyatoa.

Mbowe alitaja maagizo hayo kuwa ni kuwataka

: Waziri wa Mambo ya Ndani, Hamad Masauni na
© viongozi waandamizi wa vyombo vya ulinzi na
¢ usalama wa Jeshi la Polisi na Usalama wa Taifa
: wajiuzulu kama sehemu muhimu ya uwajibikaji.

Alisema pia waliagiza kurejeshwa kwa viongozi

: wao waliotekwa kwa zaidj ya mwezi mmoja,
: wakiwa hai au wamefariki, wakiwamo Katibu

Mwenezi wa Sumbawanga Mjini Dionise Kipanya,
Katibu wa Chama Wilaya ya Temeke, Jacob Mlay,
Katibu Mwenezi, Muheza Tanga, Mbwana Kombo.
Alisema pia waliitaka serikali kuruhusu uchun-

¢ guzi huru utakaofanywa na wachunguzi huru ku-
: toka Scotland Yard ya Polisi kutoka nchini Uin-
: gereza kwani vyombo vya usalama vya nchini ni
: sehemu ya washukiwa.

Alisema ndani ya miezi mitatu viongozi sita wa

. chama hicho walitekwa katika mazingira ya ku-
g tatanisha likiwamo tukio la kutekwa na kuuawa

kwa Mjumbe wa Sekretarieti ya chama hicho

taifa, Ally Kibao, Septemba 7, kisha mwili wake

kukutwa ukiwa umetupwa Ununio, Tegeta, Dar es

. Salaam Septemba 8, mwaka huu, ukiwa na ma-
: jeraha.
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Katibu wa Bunge Baraka Leonard (kulia), akikabidhiwa rasmi ofisi na aliyekuwa
Katibu wa Bunge, Nenelwa Mwihambi. Makab|dh|ano hayo yamefanyika jana

Wafarlkl dunla kunywa
kitu kinachohisiwa
kuwa na sumu

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

WATU wawili wakazi wa
Picha ya Ndege, Kibaha
mkoani Pwani, wamefariki
dunia baada ya kunywa
kimiminika kinachodhani-
wa kuwa na sumu.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Pwani, Kamishna Msaid-
izi. Mwandamizi (SACP)
Pius Lutumo, aliwaambia
waandishi wa habari jana
ofisini kwake mjini hapa
kuwa taarifa ya tukio hilo
ilitolewa juzi saa 4:00 asu-
buhi.

Kamanda Lutumo alise-
ma baada ya kupokea
taarifa hiyo, walifuatilia na
kubaini kuwa Septemba
20, mwaka huu, Humphrey
Kayombo (44), Deogratius
Agustino (49) na Abas Yoha-
na (48) wakazi wa Picha ya
Ndege, walifika kwa Edwin
Kavishe mfanyabiashara wa
vyakula na vinywaji wakiwa
na kinywaji chao.

Kwa mujibu wa Lutumo,
watu hao wakiwa na kiny-
waji  hicho kilichokuwa
kwenye chupa ya plastiki ya
maji safi, walikunywa kwa
kushirikiana.

“Katika hali isiyo ya
kawaida, Septemba 21,
mwaka huu, watu hao kwa
nyakati tofauti walianza
kupata maumivu ya tumbo

na macho hali iliyosaba-
bisha kupelekwa Hospi-
tali za Rufani ya Mkoa ya
Tumbina Lulanzi kwa mat-
ibabu.

“Hata hivyo siku hiyo
hiyo, majira ya saa 10:00
jioni, Kayombo alifariki
dunia akiwa anaendelea na
matibabu,” alisema.

Kamanda Lutumo alise-
ma Septemba 22, mwaka
huu, Agustino naye alifariki
dunia, hivyo kusababisha
hali ya shaka kuhusu vifo
vyao hali iliyowalazimu ku-
toa taarifa Jeshi la Polisi na
uchunguzi ukaanza.

Alisema Yohana naye
anadaiwa kupata maumivu
makali ya tumbo na macho
na alitibiwa katika Hospitali
ya Lulanzi kisha kuruhusi-
wa kurudi nyumbani akiwa
na tatizo la kuona kwa shi-
da.

Lutumo alisema miili ya
marehemu imehifadhiwa
katika Hospitali ya Rufani
ya Tumbi kwa uchunguzi
wa kitaalamu kubaini saba-
bu za vifo na madhara ya
kiafya.

Abas ambaye anadai kwa
sasa amepoteza nguvu ya
kuona, alisema siku ya
tukio, wakiwa katika sehe-
mu ya vinywaji eneo la Pi-
cha ya Ndege, walifika vija-
na wawili wanaowafahamu
wakiwa na chupa za maji

na walipowauliza walisema
wameweka kinywaji aina ya
K-Vant.

“Nikanywa glasi ya kwan-
za nikaona kama pombe
kweli lakini nikaona mbona
sijaielewa kama ni K- Vant
kweli. Nikaweka glasi ny-
ingine nikachanganyia na
soda nikaweka na pale nili-
kuwa na kijana mwenzangu
anaitwa Kayombo na Deo
niliwakuta tulikuwa wengi
tukaendelea kunywa.

“Kulikuwa na kinadada
wengine ambao walitudhi-
hirishia kwamba pombe
hiyo haina shida. Wali-
kunywa pombe hiyo na
kusema ni nzuri, mimi
nikawa nakunywa kidogo
kidogo,”alisema.

Abas alisema hali yake
ilibadilika na kwenda kuti-

biwa  hospitalini  kisha
baadaye kuruhusiwa lakini
mpaka sasa haoni.

Naye Baraka Ibrahim am-
baye aliyekunywa kinywaji
hicho, alisema yeye ndiye
aliyempeleka Abas hospi-
talini na aliporudi usiku,
kichwa kilianza kumuuma
na kuona kiza na baadaye
hakuwa na nguvu ya kuona
tena.

Alisema ni mara ya kwan-
za kunywa kinywaji hicho
na kwamba aliyewaletea
aliwapatia tu na yeye haku-

nywa.

Mradi wa TAHA
kusamehewa kodi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeahi-
di kutoa msamaha
wa kodi kwa mradi
wa Feed the Future
Tanzania unaofa-
dhiliwa na Mare-
kani na kutekele-
Zwa na Asasi Kilele
inayojishughulisha
na kilimo cha mbo-
ga, maua, matunda
na viungo (TAHA).
Mradi huo un-
alenga kupun-
guza upotevu wa
chakula baada vya
kuvuna kutoka
asilimia kati ya 30
na 40 hadi asilimia
15 kwa mazao ya
mboga na kutoka
asilimia 13 hadi
asilimia saba kwa
nafaka ifikapo
mwaka 2028.
Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Kilimo, Ger-
ald Mweli, alisema
mchango wa seri-
kali katika mradi
huo wenye thama-
ni ya Sh. bilioni 50
ni pamoja na kuon-
doa ushuru kwa
chochote  kitaka-
chonunuliwa.
“Hatua hii
itausaidia mra-
di kuwahudumia
wakulima kvva
gharama nafuu,”
alisema MweI|J|J|n|
Arusha muda mfupi
kabla ya kuzindua
maonesho ya siku
mbili ya teknolo-
jia za uhifadhi na
uongezaji thamani
wa mazao baada
va kuvuna.
Alibainisha njia za
kufikisha teknolo-
jia kwa wakulima

zikiwamo  kupitia
kutoa = msamaha
wa kodi, ruzuku na

kupitia mikopo vya
taasisi za fedha.
Pia alisema uko-
sefu wa teknolojia
unafanya mazao
mengi yapotee
baada ya kuvuna,
lakini pia kuhar-
ibiwa na wadudu
na hivyo kuziweka
afya za walaji ha-
tarini.
“Upoteaji wa
mazao baada vya

kuvuna unapas-
wa kujumuisha
wadudu kuharibu
mazao ambayo
kimsingi hayapas-
wi kuliwa,” alisema
Mweli.

Alisema kupitia

teknolojia mkulima
mwenye ekari 10
za zao la alizeti

anaweza kununua
mashine vya Sh.
milioni 3 na Kku-

kamua mafuta va
kupikia ya kutosha
kusambaza katika
jamii inayomzun-
guka.

“Hatuwezi kue-
ndelea kuagiza
mafuta ya kupikia
toka nje kila mwa-
ka wakati malighafi
zote za kuchakata

alizeti tunazo,”
alisema Mweli na
kuongeza  kuwa
serikali  imeamua

kuviwezesha Vi-
kundi vya wakuli-
ma kuchakata
mafuta ya kupikia.
Kutokana na seri-

kali kutoa ruzuku
ya mbegu bora
za alizeti mwa-
ka 2022, uzal-

ishaji wa zao hilo
umeongezeka toka
tani 490,000 hadi
lﬁﬂkia tani trilioni
Takriban kampuni
30 zilipiga kam-
bi katika viwanja
vya Makumbusho
ya Azimio la Aru-
sha zikionesha
teknolojia mbal-
imbali zikiwamo
za kubaini afya ya
udongo, uvunaji,
uhifadhi, uchakata-
ji, ufungishaji na

vongezaji thamani
ya mazao.

Mweli  alisema
miongoni mwa
changamoto zina-
zozikumba nchi
za kiafrika katika
kilimo, Tanzania

|k|vvamo ni pamo-
ja na gharama Za
uzalishaji kuzidi
zile za sokoni na
hivyo kuisaba-
bishia hasara sekta
hiyo.

Kwa sababu hiyo
serikali, pamoja
na mambo men-
gine, imewekeza
kwenye kubaini
afya ya udongo, ili
kuongeza tija ka-
tika Kilimo.
Kiongozi Mkuu wa
Mardi wa Feed the
Future Tanzania,
Amani Temu, alise-
ma kuanzia mwa-
kani maonyesho
hayo vyatafanyika
mkoa kwa mkoa, ili
kuwafikia watumi-
aji wa teknolojia
hizo waweze Ku-
vuna na kuongeza
thamani ya mazao.
Alisema mradi
utajikita katika
kukuza uhifadhi wa
chakula, uchakataji

mazao na ufikiaji
wa masoko ya Ki-
kanda na vyale vya
kimataifa.

Pia alisema mra-
di utajikita ka-
tika utatuzi na
uchechemuzi wa
changamoto za ki-
sera ili mashine
za kuhifadhi na
kuongeza thamani
ya chakula zipati-
Eane kwa bei rafi-
i

“Tutafanya kazi
kwa karibu na wa-
dau mbalimbali
serikalini na sekta
binafsi  kuhakiki-
sha changamoto
za Kisera zinapata
ufumbuzi na up-
otevu wa mazao
baada ya kuvuna
unaendelea ku-
pungua hata baada
yva mradi kwisha,”
alisema Temu.
Katibu MKkuu
huyo alisema seri-
kali imeithibitisha
TAHA  kutekeleza
mradi huo kuto-
kana na kuwa his-
toria inayotukuka
katika sekta ndogo
va mbogambogo
nchini.

“Tutakuwa wa-
nafiki kama tutak-
iongelea kilimo cha
mbogamboga bila
kuitaja TAHA. Japo
kilimo hicho Kiliku-
weko kabla, likini
taasisi hii imetoa
mchango mkubwa
kukifikisha Kilipo,”
alieleza.
Akimkaribisha
Katibu Mkuu kuz-

indua maonesho
hayo, Mtendaji
Mkuu wa TAHA,
Dk. Jacqueline
Mkindi, aliishuk-
uru ofisi yake na

wizara kwa ujum-
l[a kwa kuendelea
kuiaminni TAHA
na kuisaidia sekta
ndogo ya mbogam-
boga nchini.

Aidha, aliishukuru
serikali va Mareka-
ni kupitia Shirika
lake la Kimataifa
la Maendeleo (US-
AID) kwa kuijengea
msingi sekta ndogo
va mbogamboga
wakati inaanzish-
wa na kuendelea
kuilea hadi sasa.
“Tunajivunia usa-
firishaji  na hu-
duma nyingine za
kampuni tanzu vya
TAHA, TAHAFRESH,
kwa sababu USAID

Wal|sh|r|k| kui-
jenga,” alisema DKk.
Mkindi.
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EWURA
yvazileta
mamlaka
nishati
nchini

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) imechaguliwa
kuwa mwenyeji wa vikao
vya kamati ndogo za Umoja
wa Mamlaka za Udhibiti
wa Sekta ya Nishati Kusini
mwa Afrika (RERA) kwa
mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana na EWURA,
lengo mahususi la mikutano
ya RERA ni kuwezesha
taasisi wanachama kubadil-
ishana uzoefu wa udhibiti
na utendaji wa sekta ya
nishati katika Jumuiya va
Maendeleo Kusini mwa Af-
rika (SADC).

[lisema mamlaka za
udhibiti kutoka Angola,
Botswana, Afrika Kusini,
Namibia, Lesotho, Eswatini
(Swaziland zamani), Zam-
bia, Malawi, Msumbiji, Zim-
babwe na Tanzania zimesh-
iriki vikao hivyo ambavyo
vilianza rasmi juzi Zanzibar
hadi 27, mwaka huu.

“Vikao hivyo vinavyoen-
delea visiwani Zanzibar,
vinaangazia masuala mbal-
imbali ikiwamo namna
va kuboresha shughuli za
udhibiti wa nishati katika
maeneo ya fedha, rasilimali
watu, huduma kwa wa-
teja, habari, mawasiliano
na teknolojia ya habari,
bei, tozo na viwango vya
huduma kwenye sekta za
umeme, mafuta na gesi
asilia,” ilisema sehemu ya
taarifa hiyo.

Taarifa hiyo iliongeza
kuwa Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Maji na
Nishati Zanzibar (ZURA)
imeshiriki kama mtazamaji
kwa kuwa bado haijawa
mwanachama rasmi wa
umoja huo.

Pia ilisema mikutano ya
RERA inafanyika kwa awa-
mu mbili, na kwamba ya
kwanza ni ngazi ya watend-
aji, ambao wanaketi katika
vikao vya kamati ndogo
sita, kati ya muda uliota-
jwa, na ngazi ya wakuu
wa taasisi wanachama wa
RERA, ambao vikao vyao
vitafanyika kuanzia Oktoba
nane hadi 11, mwaka huu.

Taarifa hiyo iliongeza
kuwa Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za
Maji na Nishati Zanzibar
(ZURA) imeshiriki kama
mtazamaji kwa kuwa
bado haijawa mwanacha-
ma rasmi wa umoja huo.

PM: Tanzania kuwa mwenyeji
mkutano wa nishati Afrika

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA inatarajiwa kuwa
mwenyeji wa mkutano wa mas-
uala ya nishati barani Afrika
utakaotafuta namna ya kukusan-
ya Dola za Marekani bilioni 190
ili zitumike kufikisha umeme
kwa wananchi milioni 300 ba-
rani humo ifikapo mwaka 2030.

Hatua hiyo inatokana na
mkakati wa serikali kupeleka
kwa kasi hali ambayo imezivutia
taasisi za Benki ya Dunia (WB)
na Benki ya Maendeleo Afrika
(AfDB) kuamua kufanya mkuta-
no huo mkubwa ifikapo Januari,
2025.

“Wameridhishwa na utend-
aji kwenye sekta ya nishati,
wameridhishwa na mkakati wa
serikali wa kupeleka umeme
kini mpaka kwenye kila nyumba.
Wameamua kuitisha mkutano
mkubwa barani Afrika ambao
utawakutanisha wadau mbal-
imbali, taasisi za kimataifa na
taasisi zinazotoa mikopo kwa
wajasiriamali na kampuni ili
waweze kuwekeza kwenye
umeme.”

Waziri Mkuu, aliyasema hayo
juzi kwenye mkutano wa kujadili
ajenda ya upatikanaji wa nishati
Afrika ulioandaliwa na Taasisi
ya Global Energy Alliance for
People and Planet (GEAPP) jijini
New York, Marekani.

Akizungumza na washiriki wa
mkutano huo uliofanyika kwe-
nye ofisi za taasisi ya Rockefeller,
alisema Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan ametoa baraka zake ili
Tanzania iwe mwenyeji wa mku-
tano huo.

Alisema mkutano huo am-
bao utaendeshwa kwa pamoja
baina ya WB, ADB na Kamisheni
ya Umoja wa Afrika, unatara-
jiwa kuwaunganisha viongozi
wa dunia, wataalamu kutoka
viwandani, asasi za kiraia katika
kutafuta namna ya kuwezesha
upatikanaji wa nishati za uhaki-
ka, teknolojia bora za nishati safi
na sera endelevu.

“Ninaipongeza Serikali ya
Norway na Taasisi ya Rockefel-
ler kwa kuamua kuunga mkono
jitthada za Benki ya Dunia na
ADB za kuhakikisha umeme
unapatikana kwa watu milioni
300 ifikapo mwaka 2030. Mpan-
2o huu ni wa muhimu hasa kwa

nchi zilizo Kusini mwa Jangwa
la Sahara ambako watu zaidi
ya milioni 600 hawana fursa ya
kupata umeme. Hatuwezi kuwa
na maendeleo endelevu kama
hatutashughulikia kwa haraka
changamoto hii,” alisema.

Alizishukuru Benki ya Dunia
na AfDB kwa ahadi yao kuwa wa-
taendelea kushirikiana na seri-
kali ili kufanikisha mkakati wa
Tanzania wa kupeleka umeme
kila nyumba uwe umekamilika
ifikapo 2030.

Rais wa Benki ya Maendeleo
Afrika (AfDB), Dk. Akinwumi
Adesina, alisema wanawake
milioni 900 wanataabika kwa
kukosa nishati safi ya kupikia na
kila mwaka ilhali upishi unapas-
wa uwe ni wa staha. “Wanawake
milioni 130 wanatakiwa wawe
wamefikiwa na huduma hii kila
mwaka. “Tunapoteza wanawake
na watoto wengi kwa sababu ya
kukosa huduma hii.”

Dk. Adesina alimpongeza Rais
Samia kwa kusimamia vema
sekta ya nishati na hasa uzal-
ishaji wa nishati safi ya kupikia
na kwamba anataka kuona ifi-
kapo mwaka 2030, malengo ya
kuhama kutoka kupikia kuni na

mkaa kwenda nishati safi yawe
yametimia.

Wakati huohuo, Rais wa Li-
beria, Joseph Boakai ambaye
alishiriki kikao hicho, alisema
umeme ni suala muhimu kwe-
nye maisha ya mwanadamu na
linapaswa kupewa kipaumbele
kikubwa kwa kuwa bila umeme
hakuna maendeleo.

Alisema nchini Liberia ni asil-
imia ndogo tu ya nchi hiyo ndiko
wanapata umeme na tena kwe-
nye maeneo ya mji mkuu.

Katika hatua nyingine, Waziri
Mkuu alisema Tanzania inaun-
gana na mataifa mengine am-
bayo yanaunga mkono mkakati
wa hatuna haja ya kumwacha
mtu nyuma katika suala zima la
ujenzi wa kesho iliyo bora kwa
vijana.

Ametoa kauli hiyo wakati ak-
ichangia mada kwenye mjadala
wa The Future Starts Now ul-
iokuwa sehemu ya kuhitimi-
sha mkutano wa siku mbili wa
Wakuu wa Nchi na Serikali wa
Kujadili Hatima ya Siku Zijazo
(Summit of the Future) ulioanza
juzi kwenye makao makuu ya
Umoja wa Mataifa, jijini New
York, Marekani.

daza mabomba kwa ajili ya kupeleka huduma ya maji,

katika Kijiji cha Nyegina, Kata ya Nyegina, Musoma
Vijijini, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAASISI ya Moyo Medanta ya
India, imesema ipo tayari kush-
irikiana na Taasisi ya Moyo Jakaya
Kikwete (JKCI), kuwajengea uwezo
watoa huduma hususan madaktari
bingwa pamoja na wauguzi, ili ku-
tumia teknolojia mpya ya matiba-
bu ya kisasa iliyopo duniani.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Me-
danta, Idara ya Magonjwa ya Moyo
na Bingwa wa Magonjwa hayo, DKk.
Praveen Chandra, alisema hayo
zungumza na waandishi wa habari.

Alisema Medanta inakusudia
kutoa mafunzo ya muda mfupi,
mrefu na wa kati kulingana na ma-
hitaji yatakayowasilishwa na JKCI,
kwa lengo la kubadilishana uzoefu
pamoja na kuwapa mbinu mpya za
matibabu hayo ya kisasa.

“Taasisi yetu inapokea wag-
onjwa tofauti kutoka nchi nyingi
kama Marekani, Afrika na Asia pia.
Tunatoa matibabu ya kibingwa,
lakini hasa aina mpya ya upasuaji
wa valvu ya mshipa mkubwa wa
damu (Aortic Valve) bila kufungua
kifua (Transcatheter Aortic Valve
Implantation procedure - TAVI).

“Tunafanya upasuaji pia wa
kisasa kwa mishipa iliyoziba bila
kufungua kifua, mgonjwa atakaa
hospitalini kwa siku moja pekee,

India/JKCI kuwajengea
uwezo watoa huduma
kwa teknolojia

Na Christina Mwakangale

inayofuata ataruhusiwa, kuna tiba
za aina tofauti ambazo zimekuwa
za kisasa duniani,” alisema Dk.
Chandra.

Alisema, kutokana na huduma
za matibabu bobezi na kibingwa
zinazoendelea kutolewa JKCI, ma-
tarajio ni kuwa kwa miaka 10 ijayo
taasisi hiyo itaweza kutekeleza
upasuaji wa aina tofauti, Medanta
itatoa mafunzo kwa wataalamu
wa JKCI, yasiyopungua kipindi cha
mwaka mmoja huko India.

Bingwa wa Magonjwa ya Moyo
na Mkurugenzi wa Magonjwa ya
Moyo JKCI, Dk. Tatizo Waane, alise-
ma ujio wa bingwa huyo nchini,
umelenga kuwajengea uwezo wa-
nataaluma wa taasisi hiyo, waki-
wamo madaktari.

“Siku ya jana Dk. Chandra, al-
ipowasili jioni (juzi), alifanikiwa
kufanya upasuaji wa moyo kupi-
tia tundu ndogo kwa wagonjwa
wawili, akishirikiana na timu ya
JKCI, lakini leo (jana) tunafanya
kwa wagonjwa watatu au wanne
kabla hajaondoka,” alisema DK.
Waane.

Alisema kwamba Medanta ni
miongoni mwa taasisi zinazotoa
matibabu ya kibingwa nchini In-
dia, ikiwa na utaalamu mkubwa na
ikiahidi kushirikiana na JKCI hasa
kuwajengea uwezo wataalamu wa
tiba ya moyo.
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Elimu ya fedha shuleni ndio
mustakabali chanya kwa vijana

SERIKALI kwa kushirikiana na wadau, imekuwa ikiendesha kampeni
ya masuala jumuishi ya kifedha kwa makundi mbalimbali ili kupanua
uelewa kuhusu masuala yanayohusu sekta hiyo.

Lengo la kuwapo kwa kampeni hiyo ni kuwawezesha Watanzania
kuwa na uelewa kuhusu fursa zipatikanazo katika sekta ya fedha
pamoja na kuepuka madhara yanayoweza kuwapata ikiwamo kuingia
katika mikopo umiza.

Mbali na kuweka uelewa mpana kuhusu masuala ya fedha ikiwamo
mikopo, kampeni hiyo pia inahusu kuwajengea uwezo wananchi
kuwa na nidhamu ya matumizi sahihi ya fedha kupitia uwekezaji na
utunzaji wa fedha katika taasisi zilizosajiliwa zikiwamo benki.

Aidha, serikali kwa kushirikiana na wadau hao, imekuwa ikitoa
elimu kwa wanafunzi wa taasisi za elimu ya juu namna ya kutumia
mifuko ya uwekezaji na masoko ya mitaji katika kununua hisa, hivyo
kushiriki katika uchumi wa nchi na hatimaye kujijengea ukwasi kwa
maisha yajayo hasa baada ya kuhitimu elimu. Kwa kufanya hivyo,
watu wa makundi mbalimbali wamejengewa uwezo na uelewa kuhu-
sumatumizi sahihi ya fedha kwa ajili ya maendeleo yao na vizazi vyao.

Hatua hiyo ya kutoa elimu ya fedha, imesisitizwa zaidi na Baraza
la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) kwamba ni muhimu sasa
ikaanzia katika ngazi ya shule ili kuwaandaa vijana kushiriki katika
shughuli za kiuchumi.

Akizungumza juzi na washiriki wa mafunzo ya uongozi na usimami-
zi jumuishi na endelevu kwa wanawake yanayofanyika Shule ya Uon-
gozi ya Mwalimu Nyerere, Kwamfipa wilayani Kibaha, Katibu Mtenda-
jiwa NEEC, Beng'i Issa, alisema elimu ya fedha nchini iko chini.

Kutokana na hali hiyo, alisema ni vyema elimu ikaanzia ngazi ya
shule huku akisisitiza wazazi kushiriki kawafundisha watoto kuweka
akiba wakiwa wadogo. Alisema ili kufanikisha azma hiyo, serikali in-
aandaa sera itakayoyajumuisha makundi mbalimbali kuhusu masu-
ala ya fedha, vijana wakiwa miongoni mwa walengwa.

Ni ukweli kwamba vijana wengi nchini, kutokana na ukosefu wa
elimu ya fedha, wanakosa nidhamu pindi wanapopata fursa ya ku-
pata nafasi za ajira. Vijana wengi mara wapatapo fedha, badala ya
kuwekeza au kuzitumia kwa manufaa yao ya baadaye kwa kuwekeza
au kufanya mambo ya maana, huishia kutumia kwa anasa ikiwamo
ulevi. Matokeo yake, maisha yao huwa ya shida na taabu kwa sababu
ya kukosa mwelekeo mzuri kimaisha hasa katika matumizi ya fedha.

Kutokana na ukweli huo, kama alivyosema aliyewahi kuwa Mkuu
wa Mkoa, Kanali Joseph Simbakalia (mstaafu), elimu kuhusu fedha
inatakiwa kuenezwa kwa vijana kuanzia ngazi ya shule ili kuwaimari-
sha na kuwafanya kuwa imara. Simbakalia alisisitiza kwamba makuzi
bora kwa vijana tangu wakiwa wadogo ndio msingi imara wa kuwa na
nidhamu ya matumizi ya fedha.

Kauli ya kiongozi huyo ambaye ni mmoja wa wasomi na hazina kwa
taifa, ni sawa na kauli kwamba nyumba bora ambayo chanzo chake
ni msingi imara. Msingi mbovu husababisha kuwapo kwa nyumba
mbovu, kadhalika nyumba imara chanzo chake ni msingi imara.

Ni wazi kwamba elimu ya fedha ikitolewa kuanzia ngazi ya shule ita-
sababisha vijana wengi kuwa na uelewa kuhusu matumizi bora ya ra-
silimali hiyo kwa sababu watakapokuwa wakubwa na kuanza kufanya
kazi au biashara, watapata nafasi ya kutumia kwa umakini ikiwamo
kuwekeza katika masoko na mifuko ya fedha na dhamana.

Mfano hali ni katika familia za watu wa asili ya Kiasia ambao wengi
ni wafanyabiashara, wazazi huanza kuwafundisha masuala ya fedha
ikiwamo nidhamu katika matumizi wakilenga kuwafunza namna
bora ya kupata mafanikio katika shughuli watakazofanya wataka-
poanza kujitegemea au kurithi biashara walizozikuta.

Kama wahenga wasemavyo samaki mkunje angali mbichi, suala la
kutoa elimu ya fedha kwa vijana kuanzia shuleni ni mwafaka na lina-
paswa kuungwa mkono. Serikali inapaswa kuandaa sera ya mafunzo
hayo na kuanza kutumika mapema kwa mustakabali wa taifa.
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Mwakangale

NI takribani mwaka mmoja
sasa, tangu serikali ilipotan-
gaza vipaumbele vipya kwenye
elimu kwa kutoa mikopo kwa
wanafunzi wa stashahada.

Vipaumbele hivyo vimejikita
katika maeneo sita ambayo
yalitengewa Sh. bilioni 48 ku-
wakopesha wanafunzi 8,000
waliokuwa wafanyiwe uda-
hili katika mwaka wa masomo
2023/24.

Mwaka wa masomo mpya wa
2024/25 unaanza na waombaji
wanatarajia kuanza masomo
wiki ijayo, na huu ndiyo wakati
wa kuwakumbuka Watanzania
hasa vijana wanaojikita katika
taaluma tofauti zinazohusika
na kozi za teknolojia ya habari
na mawasiliano (TEHAMA).

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
Oktoba mwaka jana, anazindua
‘Mwongozo wa Utoaji Mikopo
ya Elimu kwa Wanafunzi wa
Stashahada’ kwenye ofisi ndo-
go za Bodi ya Mikopo ya Wa-
nafunzi wa Elimu ya Juu (HES-
LB), Dar es Salaam.

Anasema uamuzi huo ni
marekebisho ya sheria ya HES-
LB ya mwaka 2017 wa kuwahu-
sisha wanafunzi wa ngazi hiyo.

Aidha, anasema ni mara ya
kwanza kwa Tanzania kutoa
mikopo kwa wanafunzi wa nga-
zi ya stashahada.

Kwa maendeleo ya taaluma ni
hatua njema. Lakini, ikumbuk-
we huo ni utekelezaji wa maa-
gizo ya Rais Samia Suluhu Has-
san, kutaka wanafunzi wa vyuo
vya kati kunufaika na mikopo
ya serikali.

Anasema kinachofanyika ni

HESLB ikumbulke
kozi stashahada

utekelezaji wa maazimio ya Af-
rika kuhusu kuendeleza rasili-
mali watu.

Mikopo hiyo ipo katika
vipaumbele sita na mahsusi
kwa wanaosoma kozi za afya
na sayansi shirikishi; elimu,
zipo stashahada za ualimu wa
fizikia, hisabati na amali.

Kadhalika kuna usafiri na usa-
firishaji, uhandisi wa nishati,
madini na sayansi ya ardhi, kil-
imo na mifugo.

Mbali na vipaumbele hivyo,
ni wazi serikali imesahau eneo
muhimu  kulipatia  mikopo
nalo ni stashahada ya TE-
HAMA ambayo ndio msingi na
tegemeo kubwa kwenye sekta
zote za maendeleo kuanzia
afya, kilimo, mifugo, fedha,
maji, elimu, nishati na madini.

Hivi sasa ubunifu na uandaaji
wa shughuli za maendeleo un-
awategemea wataalamu wa TE-
HAMA ambao ndiyo wabobezi
wa mifumo na mbinu tofauti na
kutoa tafsiri za mambo ya ku-
fanya na jinsi ya kuyafanikisha
kielektroniki.

Kadhalika, katika sekta ya
afya kipaumbele kimojawapo
cha kupatiwa mkopo huo, asil-
imia karibu 70 ya kazi zake
zinafanyika kwa kutegemea
teknolojia.

Ni kazi zote za matibabu kwe-
nye hospitali kuu na kwenye
vituo vya afya ambako, wanahi-
tajika wataalamu wa TEHAMA
kama ilivyo viwandani na kwe-
nye usafirishaji.

Vifaa vilivyoko hospitalini
vingi ni vya kidijitali kuanzia X-
ray, CT Scan, MRI, Ultra sound
na hata vipimo vidogo enzi za

KILABU
KAMALI
VIBINTI

kutumia muda mrefu kusub-
iri majibu ya vipimo kwa ma-
gonjwa maabara umepitwa na
wakati, kutokana na kukua kwa
teknolojia.

Kadhalika, hivi sasa uandik-
ishaji wa wagonjwa kuanzia
ngazi ya chini hadi rufani,
hutegemea TEHAMA na si ile
mfumo wa majalada uliokuwa
unapoteza taarifa kwa vile kila
wakati mafaili yalinyofoka leo
kila kitu kinatunza mtandaoni.

Kadhalika taarifa zinamfikia
daktari  kupitia kompyuta
ofisini kwake moja kwa moja
linapokuja suala la mgonjwa fu-
lani anayemhudumia.

Matibabu  hutumia  tiba
mtandao, kuna aina kadhaa za
upasuaji na upangaji wa dawa
kwa wafamasia wakitegemea
teknolojia ya kompyuta kwa
kutunza kumbukumbu kujua
iwapo dawa fulani ipo stoo
au la, na inaweza kupatikana
wapi, si kama awali ilihitaji mtu
azame stoo kupekua, ndipo
ajue idadi ya dawa zilizopo.

Madaktari bingwa miaka hii
wanabadilishana uzoefu na
wenzao walioko nje na ndani
ya nchi kwa njia ya TEHAMA
wakiunganisha ~ mawasiliano
ya video na wenzao popote
duniani, kumfanyia upasuaji
mgonjwa bila kuhitaji kumsa-
firisha au bingwa kusafiri na
kumfikia kwa huduma.

Hebu fikiria, hivi sasa kwa ku-
tumia programu tumishi (appli-
cation), mtandaoni huduma ya
M-mama, imeleta faraja mion-
goni mwa wajawazito na wa-
zazi kwa kuokoa mamia ya wa-
nawake na vifo vyao kupungua.
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Waziri ataja
sababu watumishi
kushinda rufani
wanapofukuzwa

Na Lusungu Helela, DODOMA

UKOSEFU wa weledi katika kushu-
ghulikia mashtaka ya kinidhamu kwa
watumishi wa umma ni chanzo cha

serikali kuingia gharama pindi mtum-

ishi anapokata rufani dhidi ya hatua
iliyochukuliwa dhidi yake ikiwamo
kuachishwa kazi.

Kutokana na hali hiyo, Naibu Waziri,
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora, Deus
Sangu, amesisitiza kuwapo na weledi
katika kushughulikia masuala ya ki-
nidhamu.
baada ya kushuhudia u5|k|l|zaj|
wa rufani na malalamiko ya baadhi
ya watumishi wa umma ambao ha-
wakuridhika na uamuzi uliofanywa
na mamlaka za ajira na nidhamu
katika maeneo yao ya kazi wakitoa
utetezi wao mbele ya Makamishna
wa Tume.

Alisema mamlaka hizo zimekuwa
hazitoi fursa ya kujitetea kwa mtum-
ishi anayetuhumiwa na kosa fulani
kabla ya kuhukumiwa jambo ambalo

mujibu wa Katiba ya nchi na sheria
zilizoko.

Kamati za uchunguzi zinazoundwa,
alisema zinapaswa kutekeleza wa-
jibu wao ipasavyo ikiwa ni pamoja
na kuhakikisha taarifa zao za uchun-
guzi kubainisha iwapo makosa
waliyoshtakiwa nayo watumishi
watuhumiwa yamethibitika au kuto-
kuthibitika kutendeka.

Alisema kukosekana kwa mambo
hayo, kumekuwa kukiiumiza serikali
kwa kulazimika kulipa mshahara
mtumishi katika kipindi chote ali-
chokuwa amefukuzwa kazi au kusi-
mamishwa.

Mbali na gharama hizo ambazo seri- :

kali hulazimika kuingia, pia alisema
katika hatua za mwanzo pindi
mtumishi anapotuhumiwa kuwa na

makosa huanza mchakato wa kuunda :

kamati za uchunguzi, wajumbe wake
hulipwa posho ambayo ni fedha za
serikali. o

Kutokana na hali hiyo, Sangu
alisema anatamani kuona rufani na
malalamiko yanayopelekwa Tume
ya Utumishi wa Umma yanamal-
izika katika ngazi ya chini yakiwa
yamefanyika kwa weledi na idadi
kupungua ili tume hiyo ijikite kwe-
nye masuala ya ukaguzi na mafunzo
il kuboresha ufanisi katika utumishi
wa umma. )

Alisema mashtaka mengi yanay-
opelekwa katika tume hiyo yame-
bainika kuwa na kasoro za wazi,
hivyo kumpa nguvu mtumishi
mtuhumiwa kuwasilisha rufani na
malalamiko yake katika Tume ya
Utumishi wa Umma.

Alisema mamlaka hizo zime-
kuwa hazitoi fursa ya kujitetea
kwa mtumishi anayetuhumiwa
na kosa fulani kabla ya kuhu-
kumiwa jambo ambalo ni moja
ya misingi ya utoaji haki kwa
mujibu wa Katiba ya nchi na
sheria zilizoko.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi Dk. Batilda Burian (wa pili kushoto), akizindua kituo cha Taarifa za Utalii,
wakati wa Tamasha la Utalii la Usambara 2024, katika viwanja vya Nyerere Square, wilayani Lushoto, mkoani

Tanga mwishoni mwa wiki.

Kulia ni Mkuu wa W|Iaya va Lushoto, Zephania Sumaye. PICHA: ASHRACK MIRAJI

Kortini madai kutumia

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Mabwepande,
Shembiu Shekilaghe (38),
amepandishwa  kizimbani
katika Mahakama ya Wilaya
Kinondoni, Dar es Salaam
akikabiliwa na mashtaka ya
kutoa taarifa za uongo na
kujiwasilisha kama Jakaya
Mrisho Kikwete huku akijua
si kweli.

Wakili wa Serikali, Salma
Jafari, akisoma mashtaka
hayo juzi mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu Hawa Magesa,
alidai mshtakiwa huyo anak-
abiliwa na mashtaka 14 huku
mashtaka ya kwanza, ya pili
natatu yakiwa kutoa taarifa
Za uongo.

Ilidaiwa kuwa Septemba
2, mwaka huu, mshtakiwa
akiwa katika eneo lisiloju-
likana ndani ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania,
alitoa taarifa za uongo kupi-
tia akaunti ya mtandao wa
kijamii ya Facebook yenye
jila la Mrisho Jakaya Kikwete
akisema: “Ukiweka akiba ya
49,000 utapata mkopo wa

300,000 na marejesho ni
Sh. 30,000 kila mwezi kwa
muda wa miezi 10.”

Katika tarehe hiyo, ilid-
aiwa kuwa kupitia akaunti
hiyo pia alitoa taarifa ak-
isema: “Ukiweka akiba ya
59,000 utapata mkopo wa
Sh. 400,000 marejesho ni
Sh. 40,000 kila mwezi kwa
muda wa miezi 10.”

Pia kupitia akaunti hiyo,
alidaiwa kutoa taarifa kuwa:
“Ukiweka akiba ya Sh. 69,000
utapata mkopo wa 500,000
marejesho ni Sh. 50,000 kila
mwezi kwa miezi 10.”

Ilidaiwa Juni 7, mwaka
huu, katika eneo la Kigam-
boni, Dar es Salaam, kupi-
tia mtandao wa kijamii wa
Facebook, mshtakiwa kwa
nia ovu alijiwasilisha kama
Mama Salma Kikwete, mke
wa Rais Mstaafu wa Awamu
ya Nne.

Pia tarehe hiyo na kupitia
akaunti iliyosajiliwa kwa jina
la Salma Foundation, ilidai-
wa mshtakiwa alitoa taarifa
za uongo akisema: “Ukiweka
akiba Sh.105,000 utapata

mkopo wa Sh. milioni moja,
marejesho  Sh. 100,000
kila mwezi kwa miezi 10 na
ukiweka Sh. 205,000 utapata
mkopo wa Sh. milioni mbili
marejesho Sh. 200,000 kila
mwezi kwa miezi 10.”

Mashtaka matano ni ya
kutumia laini ya simu il-
iyosajiliwa kwa jina la mtu
mwingine huku ikidaiwa
kuwa Septemba 3, mwaka
huu, katika eneo la Mji
Mpya, Mabwepande, mkoani
Dar es Salaam, mshtakiwa
alikutwa akitumia namba ya
simu iliyosajiliwa kwa ma-
jina ya Matias Ngowi, Mod-
esta Marumi, Jane Mhanga,
James Zephania na Amini
Omary.

Mashtaka mengine ni ya
kujipatia fedha kwa njia ya
udanganyifu ikidaiwa kuwa
Julai 31, mwaka huu, kupitia
namba iliyosajiliwa kwa jina
la Tatu Sunzula, mshtakiwa
alijipatia fedha Sh. 49,000
kutoka kwa Albert Athanas
kwa kudai atampa mkopo
wa Sh. 500,000 huku akijua
si kweli.

jina la JK kutapeli

ni Moja ya misingi ya utoaji haki kwa :

Pia Agosti 17, mwaka
huu, kupitia namba hiyo
hiyo, anadaiwa alijipatia

Sh. 100,000 kutoka kwa
Samson Mwandawila kwa
kudai atampatia mkopo wa
Sh. 800,000 huku akijua si
kweli.

Mshtakiwa pia anadaiwa
kuwa Agosti 9, mwaka huu,
kupitia namba hiyo, alijipa-
tia Sh. 100,000 kutoka kwa
Rudi Maduka akidai atampa-
tia mkopo wa Sh. 1,000,000
kupitia taasisi yake ya Jakaya
Kikwete Foundation.

Baada ya kusomewa mash-
taka dhidi yake, mshtakiwa
alikana kutenda kosa hilo.

Jafari alidai kuwa upelelezi
wa kesi hiyo umekamilika,
hivyo aliiomba mahakama
ipange tarehe nyingine
kwa ajili ya kusoma hoja za
awali.

Hakimu Magesa aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Oktoba
10, mwaka huu, kwa ajili
ya kusomwa hoja za awali.
Mshtakiwa huyo alirudishwa
rumande baada ya kukosa
wadhamini.

KABWELA FADHILI MOHAMED
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Katambi aagiza halmashauri

kuwezesha vijana

Na Agustino Kihombo,
IRINGA

NAIBU Waziri wa Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu,
Patrobas Katambi, amezi-
agiza halmashauri nchini
kutekeleza maagizo ya ku-
wawezesha vijana ikiwamo
kuwapatia mikopo ili ku-
jiendeleza kiuchumi kupi-
tia sekta ya kilimo.

Akizungumza jana ka-
tika hafla ya kukabidhi
zana za kilimo kwa vijana
50 wa Manispaa ya Iringa,
Katambi alisema serikali
imeendelea kuweka mi-
kakati madhubuti ya kis-
era ikiwamo Sera ya Elimu
ya Mwaka 2007 na Sera ya
Maendeleo ya Vijana ya
mwaka 2007 ambayo ime-
fanyiwa maboresho mwaka
2024 ambayo inasaidia ku-
ratibu masuala ya maende-
leo ya vijana.

Katambi alisema seri-

kali inatambua uwapo wa
wadau muhimu ambao
wamekuwa na mchango
mkubwa kwa  serikali
kuchangia shughuli za
maendeleo kutoka ndani
na nje ya nchi wakiwamo
wanawake kupitia Chem-
ba ya Wafanyabiashara
Wanawake Tanzania
(TWCC) na Shirika la Ki-
mataifa la Maendeleo la
Marekani (USAID).

“Tunawashukuru  kwa
sababu wamekuwa wa-
shiriki wakubwa katika kui-
saidia serikali kufika azma
yake ya kisera, kisheria na
katika mipango ambayo
tumeiweka  kuhakikisha
tunaleta ustawi kwa vijana
lakini makundi maalumu
yakiwamo ya watu wenye
ulemavu kiuchumi,” alise-
ma Katambi.

Kuhusu utoaji wa vifaa
vya kilimo, alisema licha ya
serikali kwa kushirikiana
na wadau wa maendeleo

kama USAID kupitia mradi
wa Feed the Future Tanza-
nia Imarisha Sekta Binafsi
(PSSP), halmashauri zina
wajibu wa kuhakikisha vi-
jana wanawezeshwa ili ku-
zalisha na kujiajiri kupitia
kilimo.

“Natambua kwamba
TWCC imeendelea na mra-
di wa Feed The Future Ima-
risha Sekta Binafsi na mpo
katika mikoa mbalimbali
nchini lakini kwa mkoa wa
Iringa kazi hii mlianza kui-
fanya tangu mwaka 2003
mkishirikiana na serikali
ya mkoa na halmashauri
katika kuongeza mnyororo
wa thamani kwenye sekta
ya kilimo katika kuwekeza
fedha.

“Fursa hii inafungua
fursa za kiuchumi kwa
vijana, hivyo nizitake
halmashauri ~ kuwashika
mkono vijana hawa ili
kuzalisha kupitia shughuli
za kilimo,” alisema.

Rais wa TWCC), Mercy
Silla, alieleza walivyo-
fanikiwa kuwaunganisha
vijana kupitia mradi huo
akibainisha kuwa kupitia
mradi huo, zaidi ya ajira
80 zimezalishwa katika
mkoa wa Iringa huku zai-
di ya vijana 300 wakirasi-
misha biashara zao amba-
zo zimewafungulia fursa
zingine kupitia taasisi za
fedha.

Pia alisema TWCC im-
ewasaidia vijana kupata
mitaji ya biashara kupitia
benki na taasisi za fedha
pamoja na kuendelea
kuimarisha vikundi vya
kuweka na kukopa (VI-
COBA) jambo ambalo
limewasaidia kujikwamua
kiuchumi.

“Katika  kipindi cha
mwaka mmoja ambacho
tumefanya kazi kupitia
malengo tuliojiwekea, tu-
mefanikiwa  kuwafanya
vijana waendelee ku-
salia katika mradi tofauti.
Awali, tuliambiwa vijana
hawawezi kufanya kazi

za kilimo lakini vijana wa
Iringa wamekuwa mfano
katika kutekeleza maju-
kumu ya mradi,” alisema
Silla.

Kwa mujibu wa taar-
ifa iliyotolewa na Ofisa
Maendeleo ya Ubalozi wa
Marekeni nchini Tanza-
nia, Erick Jonson, mradi
wa Feed the Future Tan-
zania ni sehemu ya juhudi
za kimataifa za kudhibiti
njaa na kuhakikisha usala-
ma wa chakula, ukilenga
hasa wakulima wadogo,
hususan wanawake.

Mstahiki Meya wa
Manispaa ya Iringa, Ibra-
him Ngwanda, alisema
kupitia mapato ya ndani,
halmashauri  imetenga
Sh. milioni 900 kwa ajili
ya mikopo ya asilimia 10
ambayo  inagawanyika
kwa asilimia nne kwa
wanawake, nne kwa vi-
jana na mbili kwa wenye
ulemavu. Alisema fedha
hizo zitaanza kutolewa
baada ya maelekezo ya
serikali.

Mtaalamu wa mafunzo
va huduma va kwanza
kutoka Chama cha Msal-
aba Mwekundu, Peter
Bongo, akitoa maelezo
va jinsi ya kumhudumia
mtu aliyepata ajali,
wakati wa uzinduzi wa
mpango wa kutoa elimu
na mafunzo kwa ma-
dereva wa bodaboda wa
mkoa wa Dar es Salaam,
Mikocheni jana. Mpango
huo unatekelezwa na
chama hicho kwa kush-
irikiana na wadau mbal-
imbali likiwamo Jeshi la
Polisi. PICHA: SABATO
KASIKA

TAMWA yatangaza kampeni mazingira
kuwezesha wanafunzi kubaki shuleni

Na Beatrice Moses

CHAMA cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA) kime-
paza sauti kuhamasisha wadau wa
elimu na jamii kwa ujumla kushu-
ghulikia mizizi ya watoto kuacha
shule kwa kuunda mazingira ya-
nayowezesha wanafunzi kubaki
shuleni, kusaidia watoto walio ka-
tika mazingira magumu, hasa wasi-
chana na wenye ulemavu.

Katika kufanya hivyo, TAMWA
imetangaza kufanya kampeni ya
mwezi mzima inayolenga kue-
limisha jamii kuhusu umuhimu wa
kuwapeleka watoto shuleni kwa
wakati, hasa wale walio hatarini
zaidi kuacha shule.

Meneja Miradi na Mikakati wa
TAMWA, Sylvia Daulinge, alisema

hayo juzi Dar es Salaam wakati
akizungumzia kuhusu uzinduzi wa
makala mpya inayoangazia elimu
bora na elimu jumuishi kwa wa-
nafunzi katika shule za umma ikiwa
sehemu ya kutekeleza kampeni
hiyo.

Daulinge alisema makala hiyo ya
video inatoa uchambuzi wa kina
kuhusu changamoto zinazoyakum-
ba makundi yaliyotengwa kama vile
wasichana, watoto wenye ulemavu
na wanaotoka familia maskini ku-
hamasisha upatikanaji wa elimu
bora na jumuishi kwa watoto.

“Makala imeleta pamoja sauti za
watoto, wazazi, walimu, mashirika
ya kiraia (CSO) na ofisa wa serikali,
ikianzisha mazungumzo kuhusu
jinsi ya kuvunja vikwazo vinavy-
owazuia watoto kupata elimu bora

na si bora elimu. Pia inasisitiza
haja ya haraka ya kukabiliana na
changamoto hizi kupitia uweze-
shaji wa jamii, ushirikiano na watu
wenye ushawishi, na kuboresha
sera za elimu nchini,” alisema.

Kampeni hiyo ambayo inalenga
kuzunguza na walimu 200, ina-
fanywa na TAMWA kwa kushiriki-
ana na shirika la kimataifa lisilo la
kiserikali - We World ambalo lime-
saidia mradi wa Pamoja Tudumishe
Elimu.

Alisema ushirikiano wa pamoja
utasaidia kuhakikisha uwakilishi
mzuri wa changamoto za kipekee
zinazowakumba watoto katika
mazingira mbalimbali, na utofauti
huo unatoa taswira ya kina na pana
ya hali ya elimu nchini ambayo ita-
saidia kubadilika kwa mazingira ya

ufundishaji na uandikishwaji wa
watoto.

Mkurugenzi ~ Mtendaji ~ wa
TAMWA, DK. Rose Reuben,
alikaririwa akisema kila mtoto
anastahili elimu bora, elimu
jumuishi na yenye usawa, sio tu
kuhusu mustakabali wao, bali ni
mustakabali wa jamii nzima.

“Watoto wanaacha shule hasa
katika maeneo yenye uhaba wa
huduma hii inatokana na umaskini,
umbali mrefu wa shule, mila na
desturi za kijamii zetu na ukosefu
wa rasilimali za kutosha za kumu-
wezesha mtoto kwenda shuleni,”
alisema.

Katika kuhakikisha elimu bora,
jumuishi na yenye usawa kwa kila
mtoto ni uwekezaji muhimu katika
mustakabali wa taifa.

Ataka

elimu ya
fedha
Kuanzia
shuleni

Na Julieth MKireri, KIBAHA

KATIBU Mtendaji wa
Baraza la Taifa la Uwez-

§ eshaji Wanawake Kiu-
§ chumi (NEEC), Beng'i Issa,

amesema elimu ya fedha ni
muhimu kuanzia shuleni ili
kuwaandaa vijana kushiriki
shughuli za kiuchumi.

Amesema elimu ya fedha
bado iko chini Tanzania na
kuwataka wazazi kushiriki
kuwafundisha watoto ku-
weka akiba wakiwa bado
wadogo.

Aliyasema hayo juzi al-
ipokuwa akizungumza na
washiriki wa mafunzo ya
uUonNgozi na usimamizi ju-
muishi na endelevu kwa
wanawake yanayofanyika
Shule ya Uongozi ya Mwal-
imu Nyerere, Kwamfipa
Kibaha.

Alisema serikali inatengen-

: eza sera kuhakikisha Wa-
¢ tanzania wanashiriki kiu-
¢ chumi na kwamba elimu ya
: fedha ikianza kufundishwa

mapema kwa watoto shu-
leni itasaidia kuleta mabadi-
liko yanayolengwa.

Alisema serikali imeen-

delea kufikisha huduma

muhimu kwa wananchi
ikiwamo umeme, maji na
barabara, lengo likiwa ni
kuwainua kiuchumi kwa ku-

wapa fursa za kushiriki ka-

¢ tika uzalishaji bila vikwazo.

Alikumbusha wananchi
kuchagua viongozi bora
kwenye uchaguzi ujao wa
Serikali za Mitaa wataka-

: owavusha kimaendeleo

huku akisisitiza wanawake
kujitokeza kwa wingi ku-
gombea.

Beng'i alisema wanawake
ni kati ya kundi linalojiami-
ni kwa kutumikia mambo
mengi kwa wakati mmoja
na wanatakiwa kugombea
nafasi za uongozi kuendelea
kuonesha umahiri wao wa
kufanya shughuli za malezi
na kuongoza kwenye jamii.

Kanali mstaafu Joseph
Simbakalia, akiwa katika
mafunzo hayo alisema ka-

tika jamii, wawezeshaji

wakubwa ni wanawake na
hiyo imetokana na malezi
wanayoyapata wakiwa
bado wadogo na kwamba
mafunzo hayo yatazidi ku-
waimarisha na kuwafanya
kuwa imara.

Meneja idara ya mafunzo
na ustawi kutoka shule
hiyo, Kabula Igambwa,
alisema mafunzo yatasaidia
kuongezeka kwa utambuzi
kwa wanawake viongozi,
kuwa na uongozi shirikishi
na wenye ushindani.
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CCM yatoa
maagizo
usimamizi
fedha za
maendeleo

Na Mary Mosha, SAME

KAMATI ya Siasa ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Kilimanjaro im-
ewataka watumishi katika
idara ya afya kuongeza
umakini katika usimamizi
wa fedha zinazoletwa na
serikali kwa ajili ya maen-
deleo.

Kauli hiyo imetolewa na
Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa (NEC)
kupitia Mkoa wa Kiliman-
jaro, Seleman Mfinanga
wakati wa ukaguzi wa
utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi kwa wajumbe
wa kamati hiyo wilayani
Same.

Mjumbe huyo akiongo-
zana na jopo lake alitem-
belea mradi wa uboreshaji
wa Kituo cha Afya Hedaru
unaogharimu Sh. milioni
728 pamoja na mradi wa
ujenzi wa Zahanati ya Suji
Malindi ambapo unagha-
rimu Sh. milioni 470.26.

Mfinanga alisema lengo
la serikali ni kuhakikisha
huduma zinasogea kwa
wananchi na kuwataka wa-
tumishi wa umma kuhakik-
isha lengo la Rais Samia
linatimia kwa vitendo.

Katika hatua nyingine
kiongozi huyo aliwataka
watumishi kuhakikisha
wanatekeleza majukumu
ya kuwahudumia wananchi
kwa vitendo na kufuata
kanuni zinazowaongoza
katika kazi.

Aidha, aliwataka kuhakik-
isha fedha zinapoletwa
kwa ajili ya miradi ya
maendeleo zitumike kwa
wakati na kuzingatia pia
thamani ya fedha ili wa-
nanchi wanufaike na fedha
za serikali.

Akisoma taarifa ya ubore-
shaji Kituo cha Afya He-
daru, Mganga Mfawidhi wa
kituo hicho, Dk. Benethson
Rutahindurwa, alisema
mradi huo umeibuliwa
kwa lengo la kuboresha na
kuongeza upatikanaji wa
huduma ya afya hususani
Za upasuaji, kuhifadhi miili
na kutoa huduma ya X-ray.

Alisema kituo hicho cha
afya kinakabiliwa na upun-
gufu mkubwa wa watumi-
shi wakiwamo mtaalamu
wa mionzi na daktari
anayefanya upasuaji kwa
sasa ni mmoja pamoja na
WaugUZi.

Aidha, alisema kuwa ku-
kamilika kwa jengo la mi-
onzi kutaondoa adha kwa
wananchi zaidi ya 40,630
ambao wanatembea zaidi
va kilomita 50 kwa ajili
va kupata huduma katika
Hospitali ya Wilaya ya
Same.
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Wilaya 106 zaunganishwa

Na Allan Isack, ARUSHA

HIRIKA la Mawasiliano

Tanzania (TTCL), limese-

ma kati ya wilaya 139

zilizoko Tanzania Bara
hadi sasa tayari wamefanikiwa
kuunganisha wilaya 106 katika
mkongo wa taifa wa mawasi-
liano.

Hayo yamesemwa na Mkuru-
genzi wa Ufundi na Uendelezaji
kutoka TTCL, Cecil Francis,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kwenye kongama-
no la Connect 2 Connect.

Kongamano hilo limefunguli-
wa na Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari,

Jerry Silaa na limewakutanisha
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wadau wa mawasiliano wa nda-
ni na nje ya nchi.

Aidha, alisema kwa wilaya 33
ambazo bado hazijafikiwa na
mkongo wa taifa wa mawasi-
liano mwaka huu wa fedha
serikali imeshatenga bajeti ya
kwenda kukamilisha shughuli
hiyo, ili kuhakikisha wilaya zote
zinaunganishwa.

Alisema mkongo wa mawasi-
liano wa taifa ni kiungo kikuu
cha mawasiliano ya sauti na In-
taneti ambapo inaunganishwa
na mikongo ya baharini ambayo
inaleta intaneti nchini.

“Mkongo wetu wa taifa wa
mawasiliano ni kiungo kikuu
cha mawasiliano ya sauti, lakini
vilevile na intaneti na tunaun-

ha mkongo wa taifa

ganisha na mikongo ya baharini
ambayo inatuletea intaneti hapa
nchini na sisi pia tunaunganisha
na nchi za jirani za Kenya, Ugan-
da, Rwanda, Burundi, Zambia na
Malawi,” alisema.

Pia alisema shirika hilo linaen-
delea kuboresha maunganisho
ya mkongo kwa kusogeza kwe-
nye vituo vya baharini vilivyoko
Mombasa nchini Kenya.

Alisema: “Kazi kubwa tuli-
yonayo TTCL, ni kuhakikisha
tunatoa mchango wa mawasi-
liano kwa mkongo tunayojenga
inafika kila sehemu ikiwa na
ubora wa hali ya juu kwa ajili
ya kufikisha huduma kwa wa-
nanchi na kupunguza gharama
Za matumizi”.

Alisema shirika hilo kupitia
mkongo wa taifa wa mawasi-
liano wamefanya kazi ya ku-
unganishwa kwa mawasiliano
mikoa kwa mikoa na wilaya kwa
wilaya.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni ya Helios Towers,
Gwakisa Stadi, alisema kampuni
hiyo kwa hapa nchini inasimam-
ia minara zaidi ya 400 na wana
wateja zaidi ya 10,000.

Alisema kazi kubwa ya minara
hiyo ni kuunganisha huduma
za mawasiliano na wateja wao
wakubwa ni kampuni ya simu,
kampuni za usambazaji wa in-
teneti na televisheni zilizoweka
vifaa vyao vya mawasiliano kwe-
nye minara hiyo.

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo na Mbunge wa Muheza, Hamis Mwinjuma (kushoto), akikabidhi cheti cha pongezi kwa
Polisi Kata ya Kwafungo, Mkaguzi Msaidizi Novatus Malima, wilayani Muheza, mkoani Tanga juzi, kutokana na jitihada za jeshi hilo
katika kupambana na kuzuia vitendo vya kiuharifu kupitia mradi wa Polisi Jamii. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wagombea Kata ya Pasua kubeba
agenda ukosefu huduma za afya

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WANAWAKE na vijana wal-
ioonyesha nia ya kugombea na-
fasi za uongozi katika Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa wamesema
wako tayari kubeba changamoto
ya huduma za afya katika Kata ya
Pasua, Manispaa ya Moshi kama
ajenda kuu ya uchaguzi huo.

Akizungumza jana katika kikao
cha wadau wa mradi wa ‘Sauti ya
Haki’, Abdalah Massawe alisema
kutokana na huduma za afya ku-
topatikana kwa uhakika, ajenda
yao kuu ya kutaka kuchaguliwa
ili kawaongoza wananchi ni ku-
zungumezia utatuzi wake.

“Kwa mfano, Pasua changa-
moto kubwa ni huduma za afya,
ambapo wananchi hawapati hu-
duma kwa wakati na waathirika

ni wazee, wajawazito na watoto.
Maana yake, tunatakiwa sasa
tubebe jukumu la kuwasiliana
na wahusika wanaosimamia afya
katika ngazi ya halmashauri ili
kuhakikisha hiyo changamoto
inafanyiwa kazi na kutatuliwa,”
alisema.

Mradi huo wa miezi sita, un-
aotekelezwa na Shirika la
KWIECO, kwa ufadhili wa Wom-
en Fund Tanzania Trust
(WFT), unalenga kuendeleza
majukwaa ya wanawake kwa ajili
ya haki za uongozi kuelekea uch-
aguzi huo.

Veronica Alex, mkazi wa Pas-
ua, alisema ajenda nyingine wa-
takayoibeba ni ubovu wa bara-
bara za Pasua, kwa kuwa nyingi
ni mbovu na hazipitiki kirahisi.

Ofisa  Ufuatiliaji, Tathmini

na Taarifa wa Shirika hilo, Pe-
ter Mashingia, aliwataka wa-
nawake na vijana wenye nia
ya kugombea katika uchaguzi
huo kutambua wajibu huo kwa
sababu mwakilishi wa wananchi
ambaye ni kiongozi wa Kkisiasa,
anabeba hatima ya watu wake
kwa miaka yote atakayokuwa
madarakani.

“Unapotaka kugombea hizi na-
fasi, hebu waza utatengenezaje
mifumo ya kuhakikisha kwamba
kuna upatikanaji wa fursa mta-
walia, ili vijana na wanawake
waweze kunufaika na hizo fursa;
kwa ajili ya kuchakata au kush-
iriki katika mchakato wote wa
uzalishaji na matumizi sahihi ya
rasilimali kwa ajili ya maendeleo,
kujiimarisha na kuongeza kipato
halali,” alisema.

Mratibu wa mradi huo, Veron-
ica Ollomi, alisema pamoja na
uchaguzi mradi huo utashughu-
likia uimarishaji haki za kifemi-
nia na haki za kijamii.

Kwa mujibu wa  Ollo-
mi, kata zilizolengwa kujenge-
wa uwezo ni Pasua na Ngangam-
fumuni (Manispaa ya Moshi),
na Mabogini, Mwika Kusini,
Mwika Kaskazini na Kirua Vunjo
(Halmashauri ya Wilaya ya
Moshi).

Zaidi aliongeza: “Na hata tu-
livyotoa taarifa kwa Mtendaji wa
Kata na waliohusika kuwaita tuli-
waambia kwamba sifa ya kwanza
au kigezo cha kwanza, awe ana
nia ya kutamani kushiriki kwe-
nye mchakato wa kugombea na-
fasi za uongozi katika Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa”.
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Shule vakosa umeme, vapeleka
Kilio chake kwa mbunge

Na Marco Maduhu, KISHAPU

HULE ya Sekondari
Mwamashele  wilayani
Shinyanga imeomba

kupatiwa huduma ya
umeme, ili kupunguza ghara-
ma za uchapishaji wa mitihani
pamoja na wanafunzi waweze
kujisomea nyakati za usiku.

Ombi hilo limetolewa juzi na
Mkuu wa Shule hiyo, Denis Fun-
go, shuleni hapo kwa Mbunge
wa Kishapu, Boniface Butondo
aliyefanya ziara ya ukuaguzi wa
majengo.

Fungo alisema kuwa ukosefu
wa huduma hiyo kunasababi-
sha shule hiyo kutumia gharama
kubwa kuchapisha mitihani.

Mbunge wa Jimbo la Kishapu, Boniphace Butondo, akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mwamashele,
alipofanya ziara shuleni hapo, wilayani Kishapu, mkoani Shinyanga juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Alisema wanatumia zaidi ya
Sh. 700,000 kuchapisha miti-
hani lakini fedha za serikali am-
bazo wanazipokea kila mwezi za
elimu bila malipo ni Sh.300,000
ambayo haitoshi kumaliza kazi
hiyo.

“Shuleni hapa tumeshafanya
“wirering” tunasubiri kuvutiwa
umeme tu, ili tupunguze ghara-
ma za uchapishaji mitihani,”
alisema Fungo.

Akizungumza shuleni hapo
alipoitembelea kuangalia maen-
deleo yake ukiwamo na ujenzi
wa bweni la wasichana, Butondo
aliahidi kufanya jitthada zote
kwamba hadi kufikia Oktoba
umeme shuleni hapo uwe ume-
shawaka na kuondoa gharama

hizo kubwa za uchap-

ishaji mitihani.

“Umeme ukifika
Ombi hilo hapa shuleni utakuwa
limetolewa 3 faida kubwa sana
juzi na sababu mtakuwa na
glhisig l‘::)a{o mashine ya kuchapi-
Denis Fun-_ sha  mitihani na
go, shuleni mtachapisha _ hapg
hapo kwa hapa shuleni yaki-
Mbunge wa Wwamo majaribio, na
Kishapu, hakuna tena kwenda
Boniface Mhunze kuichapisha
Butondo kwenye “stationary”
aliyefanya ;3 watu binafsi na ku-
ZII?ra ya . tumia gharama nyin-
:”vau;galfz' gi,” alisema Butondo.
jengo. Meneja wa TANE-

SCO Wilaya ya Kisha-
pu, Elias Turnbull,

alipopigiwa simu na
mbunge huyo kueleza
ni lini atapeleka hu-
duma ya alisema kuto-
kana na bajeti kuwapo
ya shule hiyo, kwam-
ba haitapita Oktoba

umeme  utawashwa
shuleni hapo.
Baadhi ya wa-

nafunzi shuleni hapo
walisema huduma ya
umeme ni muhimu
kwa sababu watakuwa
na muda mwingi wa
kufanya mazoezi ya
majaribio yaliyochap-
ishwa pamoja na ku-
pata muda mwingi wa
kujisomea.

I
. Bil.12/- Kuboresha
: barabara Tabora

Na Mwandishi Wetu

: na Mjini (TARURA) mkoani
: Tabora umesaini mikataba 27
© ya awamu ya kwanza yenye

¢ thamani ya Sh.bilioni 12.2 kwa
: makandarasi 22.

S ksl

ki

Lengo la mikataba hiyo ni

¢ kufanya matengenezo na ma-
: boresho ya mtandao wa bara-
: bara katika halmashauri saba
: mkoani hapa.

Akizungumza juzi wakati wa

: Utiaji saini wa mikataba hiyo,
: Mkuu wa Mkoa wa Tabora,

: Paul Chacha, aliwaonya ma-

: kandarasi watakaotekeleza

¢ miradi hiyo kutokufanya

: udanganyifu katika hati mbal-
: |mdbal| na uchelewaji wa mi-

¢ oradi

hiyo.
“Sitakuwa mvumilivu kwa

. mkandarasi ambaye kwa

! namna yoyote ile atafanya

¢ udanganyifu katika hati

¢ mbalimbali na uchelewaji wa
: ukamilishaji wa matengenezo
: ya barabara hizo,” alisema

: Chacha.

Aidha, aliwataka wananchi

! kuhakikisha wanatunza mi-

: undombinu ya barabara hizo
: na kutokuwa sehemu ya watu
: wanaofanya uharibifu wa mi-
¢ radi hiyo inayogharimu fedha
¢ nyingi za serikali.

Meneja wa TARURA Mkoa

* wa Tabora, Lusako Kilembe,

: alisema kwa mwaka 2024/25
¢ wametengewa Sh.bilioni 25.09
¢ kama sehemu va bajeti ya

¢ matengenezo na ukarabati wa
: barabara kutoka kwenye vy-

¢ anzo mbalimbali vya bajeti.

Kilembe alisema kati ya

¢ fedha hizo Sh.bilioni 12.2 zi-
: tatumika kwenye ujenzi na

: ukarabati wa mtandao wa

: barabara, ukihusisha ujenzi
: wa makaravati, uwekaji wa
: taa barabarani na ukarabati
¢ wa barabara kwenye hal-

i F}nashauri zote saba za mkoa
] uo.

“Lengo ni kuhakikisha mi-

: kataba yote itakayosainiwa

: inakwenda kuanza utekelezaji
¢ wa kazi hizi haraka iwezeka-
! navyo kwa kuzingatia kanuni,
¢ sheria na taratibu zilizowek-

: wa,” alisema Kilembe.

Wachimbaji madini watakiwa kuwania uongozi S/mitaa

Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA cha Wachimbaji Wa-
dogo wa Madini mkoani Shin-
yanga (SHIREMA) kimewataka
wachimbaji hao kuhakikisha
wanagombea nyadhifa mbalim-
bali katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa unaotarajiwa kufanyika
Novemba 27, mwaka huu.

Kimesema lengo ni kuwa sehe-
mu ya kutoa maamuzi yatakay-
owasaidia kuondokana na utiriri
wa kodi migodini.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Hamza Tandiko, alibainisha hayo
juzi wakati wa uchaguzi wa vion-
gozi wa chama hicho mkoa wa
kimadini Kahama, uliosimamiwa
na Ofisa Madini Mkazi, Winfrida
Mrema, Kamati ya Ulinzi na Us-

alama ya Wilaya pamoja na Mkuu
wa Wilaya ya Kahama, Mboni
Mhita.

Alisema kila mchimbaji madini
mwenye sifa anatakiwa kugom-
bea nafasi za uongozi wa serikali
wa]umbe watakaokuwa wana-
shiriki katika vikao vya maamzi
vya kupanga ushuru kwenye
maeneo ya uchimbaji.

Alisema hatua hiyo pia itasaid-
ia kuondokana na malalamiko
ya utiriri wa kodi kwa kuwa wa-
takuwa na wawakilishi wa ku-
wasemea.

Tandiko alisema kwenye na-
fasi ya udiwani na ubunge wanao
wawakilishi ambao wamekuwa
wakiwasemea matatizo yao nga-
zi ya wilaya ya taifa na sasa na

muda wa kupata viongozi ngazi

bapo tunahltajl kupata viongozi
kwenye uchaguzi huu wa seri-
kali za mitaa, watakuwa wanatu-
wakilisha ngazi za halmashauri
katika kutunga sheria na sera za
ukusanyaji wa mapato na pale
zitakapokuwa juu watakuwa na
uwezo wa kujenga hoja na zi-
kashuka, uzalishaji ukaongezeka
na serikali ikapata kodi,” alisema
Tandiko.

Ofisa Madini Mkazi Mkoa wa
kimadini Kahama, Winfrida Mre-
ma, alisema hatua ya uboreshaji
wa Daftari la Kudumu la Mpi-
gakura umeshafanyika.

Alisema hivyo ni wajibu wa we-

nye sifa kuchangamkia fursa hiyo
na vitangoji ambao watashiriki-
ana pamoja katika kutatua kero
zinazowakabili wachimbaji.

Alisema serikali imeendelea
kuboresha mazingira ya uchim-
baji kwa kutoa maeneo yenye
madini ili kuondokana na uchim-
baji wa kuhamahama kama ilivy-
okuwa hapo awali, wachimbaji
kutumia nguvu nyingi kwenye
uzalishaji lakini wanapata dha-
habu ndogo, hali iliyokuwa ikiwa-
fanya kushindwa kulipa miraba
kwa kutorosha madini.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita alisema Waziri
wa Madini, Anthony Mavunde,
ameendelea kufuta leseni kubwa
ambazo hazikuendelezwa kwa

muda mrefu na sasa zinakwenda
kutolewa katika makundi maalu-
mu ya vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu ili kuhakikisha
kila mmoja ananufaika na uwepo
wa rasilimali hiyo.

Alisema  serikali  imeleta
wataalam wa utafiti wa maeneo
yenye madini kutoka Chuo Ki-
kuu cha Marekani ambao wata-
wafundisha wataalamu wetu ili
kupata ujuzi wa kutafiti maeneo
hayo kwa kina.

Mhita aliwataka kuacha ku-
jihusisha kwenye vitendo vya
utoroshaji wa madini ambavyo
vinasababisha serikali kuendelea
kukosa mapato, kwamba wanao-
bainika wamekuwa wakichukuli-
wa hatua ikiwamo kuwafungulia
kesi za uhujumu uchumi.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

CHADEMA na POIISI kutumshlana mISUII

Na Mwandishi Wetu

HAMA cha Demokrasia na
‘ Maendeleo (CHADEMA) na

Jeshi la Polisi wameanza

wiki kwa kutunishiana
misuli baada ya serikali kupiga
marufuku maandamano ya cha-
ma hicho, lakini viongozi wake
wakaendelea kuhamasisha wana-
chama waandamane.

Vuta ni kuvute hiyo, inasababi-
sha viongozi wa juu wa chama hi-
cho kukamatwa, akiwamo Mwe-
nyekiti Taifa Freeman Mbowe
na Makamu Tundu Lissu, lakini
baadaye wakaachiwa. Tukio hilo
juzi, na baadhi ya wachambuzi
wa siasa wanalizungumzia sakata
hilo wakisema katiba inaruhusu
lakini mazingira hayakuwa rafiki.

“Maandamano ya amani ni haki
ya kikatiba ya kuelezea hisia zao,
lakini hali ingekuwa tofauti kulin-
gana na mazingira yaliyopo sasa,”
anasema Mwenyekiti wa Taasisi
ya Utawala Bora na Maendeleo
Tanzania (CEGODETA), Thomas
Ngawaiya.

Anafafanua kuwa hatua zinazo-
chukuliwa na polisi kuzuia maan-
damano hayo ni muhimu kwa
wakati huu.

Ngawaiya ambaye ni kada wa
CCM, lakini mbunge wa zamani
wa Jimbo la Moshi Vijijini 2000-
2005 NCCR-Mageuzi, anasema
viongozi wa CHADEMA walishini-
kiza maandamano kwa sababu ya
kifo cha hivi karibuni cha mwana-
chama wao, Ali Mohamed Kibao.

Kibao, mjumbe wa halmashauri
kuu ya CHADEMA, alitekwa na
kuuawa kisha mwili wake kupati-
kana Ununio nje kidogo ya Dar es
Salaam. Alichukuliwa kwa nguvu
kutoka kwenye basi na watu
wenye silaha, waliosaidiwa na
mwingine aliyejifanya abiria.

Mwili wake ulimwagiwa tindika-
li usoni kwa mujibu wa uchunguzi
wa awali wa mwili wake.

“Maandamano ya amani ni haki
kikatiba, lakini naamini hali in-
gekuwa tofauti kulingana na maz-
ingira yaliyopo. Hivyo, polisi wa-

Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe akiwa chini ya ulinzi wa polisi, alipokamatwa eneo la Magomeni, Dar es Salaam juzi.

PICHA: MIRAJI MSALA
likuwa na ulazima wa kuyazuia,”
anasema Ngawaiya.

Anafafanua kuwa, kwa

matukio ya kutekwa au kuuawa
kwa baadhi ya wanasiasa huku
tuhuma zikielekezwa kwa polisi,
kunaweza kuibua hasira na ku-
sababisha watu kuumia na hata
kushambuliwa.

“Kwa mfano, mtu anaweza
kuua bila kukusudia, kwa kawaida
polisi wanamweka ndani kwa ajili
ya usalama wake, kwa sababu aki-
achwa mitaani, raia wanaweza ku-
muumiza,” anasema.

Ngawaiya anasema, mazin-
gira kama hayo ni sawa na tukio
la maandamano ya CHADEMA
yaliyopigwa marufuku, akisema
iwapo wangeruhusiwa pengine
wangeibua hasira kali kwa watu
ambao huenda wameathiriwa

kwa kupotea ndugu zao na ku-
sababisha vurugu.

Kada huyo anasema, jambo la
msingi ni kusubiri vyombo vya
dola vimalize uchunguzi ili kuepu-
sha mvutano usio wa lazima kati
ya chama na taasisi hizo.

“Ni muhimu wanasiasa kuzin-
gatia wakati sahihi wa kuanda-
mana. Mbona wameandamana
maeneo mbalimbali ya nchi huku
wakilindwa na polisi, kwanini wa-
napozuiliwa wasiheshimu? Polisi
hawawezi kuwazuia bila sababu.
Wameona kuna viashiria hatari-
shi,” anasema.

NI HAKI LAKINI

Mchambuzi wa siasa Said Mson-
ga, anasema pamoja na kwamba
ni haki kikatiba kuandamana,
pengine haukuwa wakati sahihi

kwa chama hicho kuitisha maan-
damano.

Anasema, mvutano kati vion-
gozi wa CHADEMA na polisi, uli-
tosha kwa chama hicho kutulia
kwanza badala ya kulazimisha
kuandamana wakati kukiwa na
sintofahamu.

“Sijui maandamano yao yali-
lenga nini. Kama ni mauaji, seri-
kali imeanza kuchukua hatua za
uchunguzi, ingekuwa ni busara
kusubiri kwanza,” anasema Mson-

a.

Mchambuzi huyo anafafanua
kuwa wana CHADEMA wange-
subiri matokeo ya uchunguzi, na
kuongeza kuwa wasiporidhika
waitishe maandamano.

“Ingawa kuandamana ni haki
ya kikatiba, sidhani kwamba ni sa-
hihi kufanya hivyo, wakati uchun-

guzi ukiendelea, kwani ni sawa
na kuzidisha mvutano usio wa
lazima,” anasema.

Msonga anasema, mivutano
haileti muafaka, badala yake
panapokuwapo sintofahamu, ni
muhimu kukutana na kujadiliana
ili kufikia mwafaka, kwa maslahi
ya taifa.

“Maandamano yapo kikatiba,
lakini yasilazimishwe pale lin-
apojitokeza jambo ambalo hali-
jawa sawa, badala yake limalizwe
kwanza,” anasisitiza.

FALSAFA R4 KWANZA

Naibu Katibu Mkuu wa Chama
cha Wananchi (CUF) Bara, Mag-
dalena Sakaya, anasema, falsafa
ya R4 ya Rais Samia Suluhu Has-
san ni vyema iheshimiwe.

INAENDELEA UK. 13
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Kiongozi wa ACT Wazalendo, Dorothy

FAN CHUSI

Na Halfani Chusi

HAMA cha ACT-Wazalen-
do kinaendelea na ziara
katika maeneo mbalim-
bali, kikielezea kuibua
mapya yanayofanywa na vion-
gozi wasiowajibika na kutaka
serikali iwachukulie hatua.

Wakuu wa chama hicho wame-
jigawa kikanda kufikisha salamu
zao kwenye mikoa mbalimbali,
wakieleza kuwa agenda kuu ya
ziara hiyo ni kusajili wanachama
wapya na kusikiliza kero za Wa-
tanzania.

Akiwa mkoani Tanga, Kiongozi
wa Chama, Dorothy Semu, baada
ya kulalamikiwa na wananchi
kuwa hawalipwi kwa wakati wa-
napouza mazao yao, anamtaka
Waziri wa Kilimo Hussein Bashe
na Taasisi ya Kuzuia Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
kuchunguza Wakala wa Taifa wa
Hifadhi ya Chakula NFRA.

Anapendekeza uchunguzi
ufanyike ili kuujua ukweli na
sababu ya wakulima kuchelew-
eshewa malipo yao.

Anasema hata katika zama
za kukua kwa teknolojia duni-
ani inashangaza kuona zinapita
wiki kadhaa mkulima hajalipwa,
wakati mawasiliano nyakati hizi
ni mepesi na pia kutuma pesa
kielektroniki inawezekana.

Anasema walitegemea NFRA,
ingemsaidia mkulima apate ma-
hali salama pa kuuza mahidi
yake, bei ya kuvutia ili afaidike na
kilimo lakini wamepokea taarifa
nyingi za namna wakulima wana-
vyonyanyasika.

“Mbona serikali haisikilizi
shida za wananchi, tumesikia
bunge linapitisha bajeti badala
ya kupunguza mzigo wa kodi

/]
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Hata fidia
wanazolipa
bado Ni
ndogo, kuna
mama ame-
Nniambia ny-
umba yake
imebomole-
wa analipwa
milioni 14
na hawa-
Jaambiwa
kiwanja ata-
pata wapi.
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kwa wananchi limeuongeza. Tu-
likuwa tunalipia kodi ya majengo
Sh. 1,000 sasa hivi ni Sh. 2,000
hiki ni kielelezo tosha kwamba
imeshindwa kumtoa Mtanzania
kwenye wimbi la umaskini.

“Ukiangalia maeneo mengi ya
na umeme, maji, shule na vituo
vya afya. Hapa Tanga wananchi
wamejitolea kujenga zahanati
lakini hata kuwawekea umeme
imeshindikana.

Anasema Tanga inaongoza
kwa kilimo cha mahindi akikum-
bushia kuwa mwaka 2019-2020
mkoa ulizalisha zaidi ya tani 429.

Dorothy anawaomba Wa-
natanga kujitokeza kwa wingi
kuchagua viongozi wagombea
wa chama hicho akisisitiza kuwa
watakuwa kipaumbele kuwawez-
esha kujenga uchumi imara na
kuhakikisha kila Mtanzania ana-
fanya kazi na kupata ujira stahiki.

Dorothy anaeleza pia kuwa
ACT-Wazalendo mpaka sasa ime-
sajili zaidi ya wanachama wapya
20 na kwamba kazi inaendelea.

Akiwa mkoani Mtwara Katibu
Mkuu wa Chama, Ado Shaibu,
kwenye mkutano wa hadhara
anaahidi kuwatetea na kukataa
uovu hadharani na kwamba
yupo tayari kufa akitetea haki.

Anasema takwa lao katika uch-
aguzi wa mwaka huu na mwa-
kani ni atakayeshinda atangazwe
sio kiongozi mmoja kutoa kauli
ya nani atangazwe.

Anasisitiza kuwa hilo haliweze-
kani na kwamba wanataka haki
itendeke ili uamuzi wa wananchi
uheshimiwe. Kwa nyakati tofauti
serikali na CCM vimekuwa viki-
sisitiza uchaguzi wa mwaka huu
na mwakani utakuwa wa uhuru
na haki akisema wanataka kuona
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maelezo hayo yakitimia.

Shaibu anawataka wananchi
wa kusini kuwa mstari wa mbele
kuwafichua ~ wanaowanyonya
kwenye kuuza mazao kuanzia
ufuta, korosho na mbaazi.

“Msiwe wanyonge tupeni ush-
irikiano wa watu wanaowanyon-
ya na kuwadhulumu haki zenu
nipo tayari kusaidia. Tuacheni
woga tutawaweka hadharani na
hatua zitachukuliwa, kusini ime-
geuzwa kama chapati sekta ya
kilimo inachezewa sana” anase-
ma Shaibu.

Anawaambia wananchi wa-
naojitokeza kumsikiliza kuwa
endapo chama chake kitashinda
kitaondoa kero kwa wakulima.

Akiwa viwanja vya Karume
Dar es Salaam Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama Bara Isiha-
ka Mchinjita, anaishari serikali
inaposanifu na kujenga barabara
ijenge pia sehemu za biashara za
wamachinga, kumaliza migogoro
baina yao.

Ushauri mwingine anaoutoa ni
kutenga maeneo maalumu kwa
ajili ya machinga katikati ya jiji
ili kupunguza mwingiliano wa
kibiashara. Anasema lengo ni
kumaliza hisia kuwa Kariakoo
ni mahali pa mapambano kati ya
wafanyabiashara na Maofisa wa
Mamlaka ya Mapato (TRA).

Akizungumzia wanaoondole-
wa katika bonde la Mto Msim-
bazi kulalamikia kutolipwa fedha
kulingana na thamani ya eneo
aliitaka serikali kurejea upya kwa
wakazi hao kutatua changamoto
hiyo.

“Tunafahamu mradi wa Benki
ya Dunia umetoa zaidi ya Sh. bil-
ioni 600 kwa ajili ya kubadilisha
sura ya Bonde la Mto Msimbazi
lakini bado watu wanalipwa fed-

ha kidogo.

“Hata fidia wanazolipa bado
ni ndogo, kuna mama ameniam-
bia nyumba yake imebomolewa
analipwa milioni 14 na hawa-
jaambiwa kiwanja atapata wapi.”
Anasema.

“Milioni 14 ni fedha ndogo sana
kwa kiwanja kilichoko katikati
ya jiji wakati leo ukivuka hapo
Kigamboni kabla ya Mji Mwema
kiwanja ni zaidi ya milioni 30.”

Anaitaka serikali kurejea upya
kinachoendelea katika bonde
hilo na kuwashauri wananchi
waliokataa kulipwa waingizwe
kama sehemu ya wanahisa ili
waweze kunufaika na mradi
utakaojengwa hapo.

KUMALIZA MIGOGORO

Akiwa Mbarali mkoani Mbeya,
kiongozi mstaafu wa chama hi-
cho, Zitto Kabwe, anataja mbinu
za kumaliza migogoro ya ardhi
inayoendelea na kusisitiza kuwa
angekuwa kiongozi wa serikali
angeimaliza ndani ya dakika 10.

Ato anazitaja mbinu atakazo-
tumia kuwa ni pamoja na kutoa
bikoni zilizowekwa katika makazi
ya wananchi kuonyesha wapo
ndani ya eneo la hifadhi.

“Kinachoitwa mgogoro wa
ardhi ulipo Mbarali ni kitu ki-
dogo tu, ni kuzitoa bikoni kutoka
kwenye makazi ya wananchi na
mashamba na kuzirudisha kwe-
nye mpaka wa Hifadhi za Taifa
(TANAPA), njia ni ndogo,” anase-
ma Zitto.

Mbinu nyingine, anaitaka seri-
kali iunde tume ya kijaji, kwa ajili
ya kupitia mipaka yote iliyoka-
ribu na hifadhi na kuchora upya
ramani ya matumizi ya ardhi na
kuwashirikisha wananchi.

Zitto anasimulia uzoefu wake
katika migogoro ya Mbarali
kwamba alipochaguliwa kuwa
Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge
ya Mashirika ya Umma ambayo
jukumu lake lilikuwa kuchun-
guza kuhusu ubinafsishaji wa
mashamba, kazi yao ya kwanza
ilianzia mashamba ya Mbarali Es-
tate na Kapunga.

“Moja ya jambo ambalo kila
wakati ninalieleza kwa wananchi
ni namna CCM ilivyoendesha
ubinafsishaji. Tulipokwenda ka-
na wananchi, walitueleza, kuwa
mwaka 1984, serikali iliwaomba
ardhi.

Iliomba ardhi kwa ajili ya
mradi wa Kampuni ya Ranchi za
Taifa (NARCO), wakaipatia hekta
3,000 kwa ajili ya mradi wa um-
wagiliaji. Ilipofika 1999 serikali
ikashindwa kuendesha mradi
huo”. Anasema.

Anasema ikaamua kuubinaf-
sisha na kukatangaza tangazo
la kubinafsishaji kwamba wana-
binafsisha hekta 3,500 wakati
walipewa 3,000 na kwamba 500
cha Kapunga. Zitto anasema alik-
wenda bungeni akaiuliza serikali
mashamba yao?

Anakumbusha kuwa wakati
huo bunge lilikuwa moto lika-
pokea ripoti akaeleza alichoona
Kapunga, Spika Samwel Sitta
(sasa marehemu) akaagiza, ya-
fanyike marekebisho ya mkataba
ewe ardhi zao na ndivyo am-
bavyo kamati iliwaokoa wa-
nanchi wa Kapunga.
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DIRA 2050
Ndi\;yo madini va Kipekee yalivyo na
nafasi kuipeleka nchl mball Kiuchumi

,!H

Na Gaudensia Mngumi

ATIKA kazi ya kukusanya
maoni na kuandaa dira
jumuishi ya maendeleo

ya taifa 2050, moja ya
maeneo ya msingi yanayotajwa
ni kufikia mafanikio ya kuzalisha
bidhaa muhimu duniani zenye
lebo ‘Made in Tanzania’.

Ni kazi ya dira ijayo kufaniki-
sha kupata ‘uzawa’ au ‘indigeniz-
ing’ bidhaa za madini yanay-
ochimbwa Tanzania kuchakatwa
na kuyaongezea thamani ili taifa
liendelee kupita rasilimali hiyo
muhimu, inayopatikana kwa win-
gi nchini.

Ni kwa sababu eneo mojawapo
linaloiweka Tanzania kwenye
ramani ya dunia ni utajiri wa
madini yenye umuhimu wa kip-
ekee kiuchumi yanayotengeneza
viambato vya vifaa na bidhaa za
kielektroniki, anasema Kamish-
na wa Madini mstaafu Dk. Peter
Kafumu, Bidhaa hizo ni pamoja
na simu, kompyuta, televisheni,
ndege, roketi, magari, betrii za
magari na vifaa vya kuzalisha
umeme mbadala.

Anazungumzia madini hayo na
jinsi dira ya maendeleo 2050 ili-
vyo na jukumu la kuyasimamia ili
yanufaishe taifa, wakati huu yan-
apohitajika zaidi duniani kote.

Akizungumza na Nipashe
anaeleza haya:

SWALIL: Ni nini maana ya
madini yenye umuhimu wa
kipekee?

JIBU: Kitaalamu yanaitwa
‘critical minerals’, haya ni madini
ambayo kiuchumi, kiviwanda na
kiteknolojia yanahitajika zaidi.

Ni muhimu madini haya
yakawekwa kwenye dira ya taifa
2050 ili taifa lifanye juhudi zote
kuyachakata na kuyaongezea
thamani hapa Tanzania, na
ikiwezekana isitokee yakauzwa

ghafi.
SWALI: Kitu gani kifanyike
kufikia azma hiyo?

JIBU: Mosi tuandae wataalamu
wa kuyafuatilia, kuyatafiti na kuy-
achimba.

Vyuo vya ufundi kama vya
ufundi vya VETA, taasisi za
teknolojia kama DIT, vikuu vya
umma na vya binafsi viandae
wataalamu na mafundi wa kusi-
mamia kuchimba viwanda ili
kuyaongezea thamani na kuten-
geneza vifaa mbalimbali.

Mtaalamu wa jiolojia na Kamishna wa Mad|n| mstaafu, Dk. Peter Kafumu. MPIGAPICHA WETU

“Ni muhimu kila kitu kifanyike
Tanzania kwa njia hiyo taifa liajiri
vijana zaidi kuondoa ukosefu wa
kazi. Lakini pia likusanye mapato
zaidi na kuwekeza kwenye maen-
deleo.

Jingine ni kuvutia wawekezaji
waanzishe viwanda, wafanye bi-
ashara na kuuza bidhaa za ma-
dini hayo popote zinapohitajika.”

Tuzingatie kuwa na mazingira
ya kuvutia uwekezaji kwa kutaza-
ma kwanza sheria zetu zivutie
vitega uchumi vya Direct Foreign
Investment (DFI).

Maeneo yenye migodi yae-
pushwe na migogoro. Yawekewe
huduma muhimu kama ulinzi
na usalama, maji, umeme, miun-
dombinu, barabara, reli, madara-
jana maghala.

Kingine pia kodi ziwe na maz-
ingira viwe rafiki kuhamasisha
mgeni kuchukua fedha zake na
kutamani kuwekeza Tanzania na
si kwingine.

SWALI:
yapi?

JIBU: Baadhi ya madini hayo

Madini hayo ni

ni ‘graphite ambayo ni muhimu
kwenye kutengeneza betrii za
magari yanayotumia umeme ka-
tika jitihada za kuachana na ni-
shati chafu hasa mafuta.
Kadhalika graphite ni muhimu
kwenye vinu vya kuchakata ny-
uklia. Yanahitajika kwenye ku-
zalisha vifaa vya kielektroniki
kama simu janja, kompyuta zote,
televisheni, ndege, vifaa vingi vya
mawasiliano kama GPS na radar.
Pamoja na kazi hiyo yanatumi-
wa kuondoa joto ndani ya vifaa
vya kielektroniki mfano simu,
kompyuta na TV na kuyafanya
kuwa na umhimu wa kipekee
kwenye dunia ya kidijitali.
SWALI: Yanapatikana wapi?
JIBU: Yapo Morogoro -Ma-
henge, Lindi wilaya za Ruangwa
na Mtwara kuna machimbo
Masasi na Tanga pia kuna migodi.
Madini mengine ni shaba in-
ayotumika kutengeneza nyaya
za umeme ni muhimu kusafiri-
sha umeme kwenye vifaa vyovy-
ote. Inahitajika kwenye magari,
meli, jenereta, nyaya za umeme

majumbani kwa ujumlakwenye
umeme shaba ni lazima.

SWALL: Machimbo yako
wapi?

JIBU: Yanapatikana Kahama
na iko kwenye makinikia ambayo
kampuni ya Barick Gold inachim-
ba. Mkoani Dodoma wilayani
Mpwapwa na Mpanda mkoani
Katavi.

Madini mengine yenye
umuhimu wa kipekee leo ni ‘ni-
keli’ hii inachimbwa Kabanga
mkoani Kagera.

Inatumiwa kutengeneza be-
trii za kuzalisha umeme kwenye
magari ya umeme na vyombo
vingine vya usafiri na kwenye
vifaa karibu vyote vya Kkielek-
troniki.

Pamoja na Kabanga inapati-
kana Dutwa mkoani Simiyu, Nditi
na Nachingwea mkoa wa Lindi
ambako kuna hifadhi kubwa
zaidi.

SWALIL: Kuna mkusanyiko
wa madini yanayoitwa REE,
tufafanulie ni yapi na wapi
yanapopatikana.

JIBU: REE ni kifupisho cha
Rare Earth Elements -REE ni
mkusanyiko wa madini ambayo
ni muhimu yanayohitajika kwe-
nye uzalishaji wa bidhaa za kite-
knolojia.

Mfano kuna ‘titanium, iridium
ambayo hutumiwa kutengeneza
vitu vya kielektroniki na vingine
muhimu kama dira.

Kwa mfano iridium ni jamii ya
chuma kisichoshika kutu wala
kuchubuka kikikutana na hewa
au unyevu ni madini ambayo
yanapotumiwa kuunda vifaa
havibabuki wala kuchubuka kwa
kutu.

Aidha, tunapozungumzia ‘ti-
tanium’, ni muhimu kwanza ni
madini ambayo ni mepesi yana-
tumika kwenye ndege, teknolojia
za anga za juu na hata makom-
bora yanayosafiri kwa kasi kwa
sababu ya wepesi na uwezo wake
wa kustahili joto au ubaridi mkali
bila kuathirika.

Kadhalika madini mengine
ndani ya REE yanatumiwa kuten-
geneza vifaa vinavyofua umeme
kwenye paneli za nishati jua.

Ndani ya paneli kuna sumaku
ndogo ndogo zinawekwa ili ku-
nasa jua kuzalisha umeme. Ziko
ndani ya mapanga au paneli hizo
mahususi kunasa mawimbi ya
jua na kufanikisha kutengeneza
umeme jua.

Wakati wa kutengeneza vifaa
vya kuzalisha nishati mbadala
REE zina umuhimu mkubwa
achilia mbali kuwa viambato vya
vifaa vya kielektroniki kwenye vi-
wanda vikubwa duniani.

SWALIL: Madini hayo yana-
patikana wapi.

JIBU: Taarifa zinaonyesha
kuwa yapo kwa wingi nchini
mfano kuna mgodi wa Ngwala
mkoani Songwe.

Ndiyo maana tunashauri juhu-
di zote zifanyike kuhakikisha bid-
haa zake na mnyororo mzima wa
thamani unafanyika hapa Tanza-
nia.

SWALL: Unadhani kuna haja
ya kuanza kuyachimba sasa
au kusubiri mpaka taifa liji-
pange na kuwa na uwezo?

JIBU: Kuna haja ya kuyachim-
ba na kuuza lakini sambamba
na uuzaji juhudi za kuanzisha vi-
wanda vya kuyachakata na kuya-
ongezea thamani kiwe kipaum-
bele. Tuzifanye kwa bidii zaidi na
dira iainishe na kufanikisha hilo.

Kutoka Jicho la wachambuzi; CHADEMA na polisi kutunishiana misuli

INATOKA UK. 11

“Imenisikitisha kuona
jinsi polisi walivyotumia
nguvu kubwa kumdhibiti
Mbowe wakiwa na bunduki
kwa mtu asiye na hata
kijiko mkononi bila kujali
kwamba ni kiongozi mkub-

wa ana heshima yake,”
anasema.

Anasema, viongozi wa
serikali wamsaidie Rais
Samia kutimiza R4 kwa
ustawi wa taifa, kwa kuzin-
gatia kuwa Tanzania ni
nchi ya wote wakiwamo
wanasiasa, wasio wana-

siasa, wenye dini na wa-
sioamini.

“Hakuna anayependa
vurugu, kwa kuwa miezi
ya hivi karibuni polisi
walilinda maandamano
ya CHADEMA, waendelee
kufanya hivyo, badala
ya kutumia nguvu kubwa

kudhalilisha upinzani,”
anasema.

Mwanasiasa huyo anase-
ma si sahihi polisi kutumia
nguvu kubwa kwa jambo
la kawaida na kufafanua
kuwa wangemwita Mbowe
kistaarabu ili kumtunzia
heshima badala ya kumzin-

gira wakiwa na bunduki.
“Inashangaza kuona

Mtanzania ambaye hana
silaha kuzingirwa kama
mhalifu. Hebu tuheshimu
falsafa ya Rais, iwe dira
va kuturudisha kwenye
|mstarl,” anasema Magda-
ena.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Mgogoro Israel Vs Hamas
kuelekea kumaliza mwaka

« \Wapalestina zaidi 40,000 wafa, wengi ni wanawake na watoto

= \.
Rais wa Iran, Ebrahim Raisi (kulia) na Kiongozi Mkuu wa Hamas, Ismail Haniyeh ni miongoni mwa viongozi wakuu wa Mashariki
va Kati waliouawa na Israel mwaka huu kwenye mgogoro wa Palestina na Hamas. PICHA: MTANDAO

o

Na Christina Mwakangale

I takribani siku 353 tangu
mgogoro kati ya Israel na
kundi la Hamas la Pales-

tina uanze Oktoba mwa-
ka jana, ambao umekuwa ni vita
visivyoisha.

Zipo athari za kiuchumi za
moja kwa moja, achilia mbali
za kijamii, mfano elimu, afya
na mazingira vimeathiriwa na
mgogoro huo ambao ulianza
baada ya shambulio dhidi ya
Isarel, likifanywa na Hamas Ok-
toba 7, mwaka jana.

Septemba 20, mwaka huu,
Baraza la Usalama la Umoja wa
Mataifa(UN) linakutana kwa
dharura mjini New York kufuatia
mashambulizi ya Israel dhidi ya
mji mkuu wa Lebanon wa Beirut
na kusini mwa nchi hiyo.

Jeshi la Israel, limeshambu-
lia Hamsas, baada ya Waisrael
1,200 kuuawa, huku 251 wak-
itekwa kwa mujibu wa BBC, in-
ayoongeza kuwa takribani miili
10,000 imesalia kwenye vifusi
vya majengo yalivyoshambuliwa
kwa mabomu na makombora.

Mtoto Ali Ashraf Ata Gheith
(15), anaiambia BBC kwamba
ametumia takribani miezi miwili
kufukua vifusi, kuangalia iwapo
wanafamilia yake atawaona
baada ya nyumba yao kusamba-
ratishwa kwa bomu.

Wazazi, kaka na dada zake
wawili wameuawa katika tukio
hilo. Ali anasema bomu lilipo-
pigwa alikuwamo ndani nyumba
na kufukiwa na kifusi kwa zaidi
ya saa saba kabla ya kuokolewa.

Anasema wakati anajitahidi
kutoka katika kifusi hicho, mara
kadhaa amejaribu kuchukua

Mwaka
2006, Ha-
mas ili-
chukua uta-
wala baada
va kupata
ushindi kati-

ka uchaguzi
wa bunge |a
Palesting, in-
gawa ushin-
di wake
haukudumu
kwa muda
mrefu.

b

Rais wa sasa wa Iran, Masoud Pezeshkian.

miili ya nduguze lakini ikashindi-
kana.

“Nilimuona baba yangu chini
ya kifusi sikuweza kufanya cho-
chote, kwanza kwa sababu ali-
kuwa chini ya nguzo mbili na paa
lingeporomoka iwapo ningefan-
ya chochote. Mwili wake ulioza
mbele ya macho yangu,” anase-
ma kwa huzuni Ali.

Wizara ya Afya, inayosimami-
wa na Hamas, inasema miongoni
mwa waliopoteza maisha tangu
kuanza kwa vita hiyo inayowaita
waathiriwa wakuu kuwa ni wa-
nawake na watoto.

Inakadiriwa takribani Wapal-
estina 40,000 wameuawa tangu
Oktoba 7, 2023 baada ya Hamas
kuanza mashambulizi dhidi ya
Israel, wizara hiyo inasema.

Idadi hiyo inatajwa kuwa ni
asilimia 1.7 ya wakazi milioni 2.3

huku picha za satelaiti zinafanya
uchambuzi zinabainisha kwam-
ba karibu asilimia 60 ya majengo
kwenye Ukanda wa Gaza yame-
haribiwa.

Hamas ni mojawapo ya
makundi kadhaa ya wapiganaji
wa Kipalestina ambayo yana-
dhibiti ukanda wa Gaza, inasema
eneo hilo mara kwa mara hutu-
mika kukabiliana na Israel. Ita-
kumbukwa kuwa kundi hilo ndi-
lo kubwa la Kiislamu miongoni
mwa raia wa Palestina.

Shughuli zake za kisiasa tangu
lilipoanzishwa limewekeza kati-
ka matawi mawili yenye malengo
yasiyofanana; Kundi la wapiga-
naji wa Qassam, linalosimamia
mapambano ya kivita dhidi ya
Israel ambao uwepo wake hauja-
tumbuliwa na Hamas na upande
mwingine kuna kundi la kisiasa.

Mwaka 2006, Hamas ilichukua
utawala baada ya kupata ushindi
katika uchaguzi wa bunge la
Palestina, ingawa ushindi wake
haukudumu kwa muda mrefu.

Israel mara tatu imetekeleza
mashambulizi dhidi ya wapiga-
naji wa Hamas, mfano ni mapiga-
no ya Desemba 2008 yakifutiwa
na ya Novemba 2012 na mengi
yalikuwa Julai 2014.

Kampeni mbili za kwanza za
Israel ziliathiri uwezo wa jeshi la
Hamas, lakini kundi hilo, lilipata
uungwaji mkono katika ukanda
wa Gaza na eneo la West Bank
kwa kusimama kidete dhidi ya
Israel na kuendelea kustawi.

Vyanzo vya Palestina vinase-
ma kwamba, kundi hilo la Kiis-
lamu, lilijaribu kunyamaza baada
ya operesheni ya pili ambayo
ilisababisha vifo vya Wapales-
tina 170 wengi wao wakiwa raia
pamoja na sita kati yao ni Wais-
rael katika siku nane.

Wapiganaji wa Qassam walia-
cha kurusha makombora ya
roketi dhidi ya Israel, lakini kun-
di hilo, halikufanya chochote ku-
zuia makundi mengine ya Gaza
kutekeleza mashambulizi yao,
kwa kuwa halikutaka kuonekana
kwamba halikupendelea vita
dhidi ya Israel badala ya wapi-
ganaji wengine hususan kutoka
Islamic Jihad.

BARAZA KUU UN

Baraza Kuu la Umoja wa
Mataifa, limekutana wiki iliyo-
pita katika kikao maalum cha
dharura kuhusu Israel kuikalia
kwa mabavu Gaza na Ukingo wa
Magharibi ili kuzingatia rasimu
ya azimio lililowasilishwa na Pal-
estina ambalo pamoja na mambo
mengine lingetaka Kkusitishwa
kwa uvamizi huo ndani ya mwa-
ka mmoja.

Zaidi ya wazungumzaji 90
wanasikilizwa wakati wa kikao
hicho, na awali akifungua ki-
kao hicho, Rais wa Baraza Kuu
la Umoja wa Mataifa, Philemon
Yang, anasema ni jukumu la
Baraza Kuu na Baraza la Usalama
kukomesha uwepo haramu wa
Israel katika ardhi ya Palestina
inayokaliwa kwa mabavu.

Utawala wa sheria na haki
lazima uheshimiwe, anasema,
kabla ya kumkabidhi Mwakilishi
wa Kudumu wa Palestina katika
Umoja wa Mataifa, Riyad Man-
sour, kuwasilisha rasimu yake ya
azimio.

Nchi wanachama wamepanga
kupigia kura rasmu hiyo Jumata-
no asubuhi New York, Marekani
wakati kikao kitakapoendelea.

VIKAO MAALUM

Kwa mujibu wa azimio la
Baraza Kuu namba 377A (V), “Ku-
ungana kwa ajili ya amani”, lil-
ilopitishwa mwaka 1950, wakati
Baraza la Usalama, kutokana na
kutoelewana kati ya wanachama
wa kudumu, haliwezi kudumisha
amani, kikao maalum cha dharu-
ra kinaweza kuitishwa “ndani ya
saa 24 za wakati wa ombi la mku-
tano kama huo.”

Kikao maalum cha dharura
kitaitishwa kwa ombi la Baraza
la Usalama likiungwa mkono na
kura za wajumbe wote saba wa
baraza hilo, au kwa ombi la wa-
nachama wengi wa Umoja wa
Mataifa.
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RC ahimiza
wananchi
kujitokeza
uboreshaji
daftari

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodo-
ma, Rosemary Senyamule,
amewataka wananchi kuji-
tokeza kwenye uboreshaji
wa Daftari la Kudumu la
Wapigakura utakaoanza leo
hadi Oktoba Mosi mwaka
huu.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari jijini
hapa, Senyamule alisema
wanaohusika katika ubore-
shaji huo ni wananchi wali-
otimiza miaka 18 na
watakaotimiza umri wa
miaka 18 kabla ya siku ya
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2025.

“Wengine ni wale walioji-
andikisha awali na wame-
hama kata au jimbo moja
kwenda lingine, wenye
taarifa zilizokosewa wakati
wa uandikishaji uliopita na
waliopoteza kadi au kuhar-
ibika,” alisema.

Alibainisha kuwa ubore-
shaji huo ni sehemu
muhimu ya mchakato wa
uchaguzi mkuu ujao na
utahusisha kurekeblsha
taarifa, kuandikisha wapiga
kura wapya na kuwaon-
doa kwenye daftari hilo
waliokosa sifa.

“Wanaondolewa kwenye
daftari hilo ni wale walio-
fariki, waliofungwa kifungo
cha zaidi ya miezi sita na
waliopata matatizo ya afya
ya akili,” alisema.

Kadhalika alisema ubore-
shaji huo pia utatoa
fursa za wananchi kuhakiki
taarifa zao kwenye daftari
hilo ili kutimiza haki yao ya
kupiga kura kwenye uch-
aguzi mkuu ujao.

Alisema vituo vitakavyo-
tumika katika uboreshaji
wa Vituo hivyo ni majengo
ya umma kama vile ofisi
za watendaji wa kata, mi-
wtongOJl shule na maeneo
ambayo hakuna majengo
ya umma.

Alisema Wilaya ya Do-
doma kuna vituo 429, Bahi
(191), Kongwa (229) na
Chamwino (805) ambavyo
vitakuwa vinafunguliwa
kuanzia saa mbili asubuhi
na kufungwa saa 12 ya
jioni.

Alisema kwa wale wa-
takaokuwa ndani ya kituo
wataendelea kuandikishwa
hadi waishe ndipo kituo ki-
tafungwa.

Alisema Mkoa wa Do-
doma unakadiriwa kuwa
na wapigakura 1,777,834
kati ya hao wapo ambao
hawajawahi kujiandikisha
ambao ni 845,976.

Daktarl aeleza mbinu za
kuepuka shinikizo la damu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AKAZI wa Dodoma

na mikoa yenye

maji ya chumvi

wameshauriwa

kutoweka chumvi nyingi kwe-

nye chakula ili kuepuka kupata
ugonjwa wa shinikizo la damu.

Aidha, Watanzania wameshau-

riwa kila wanaposherehekea

siku zao za kuzaliwa wajenge ut-

aratibu wa kupima ugonjwa huo.

Ushauri huo umetolewa na

e

Daktari Bingwa wa Upasuaji,
Dk. Mugisha Nkoronko wakati
akizungumza na waandishi wa
habari.

Dk. Mugisha ambaye ni Maka-
mu wa Rais wa Chama cha
Madaktari Tanzania (MAT) alise-
ma tatizo la shinikizo la damu ni
kubwa, hivyo wameamua kutoa
huduma ya bure kwa siku mbili
jijini Dodoma ili wananchi wapa-
te ushauri pamoja na matibabu
ya magonjwa hayo.

“Kuweni  makini  kwenye
maandalizi ya chakula, hususani

kuweka chumvi nyingi kwenye
vyakula hasa katika mikoa yenye
maji ya chumvi maana chumvi ni
chanzo kimoja wapo cha shini-
kizo la damu, hivyo tunapaswa
kuwa makini katika uandaaji
wa vyakula vyetu vya kila siku,”
alisema.

Alisema bado kuna watu wa-
nachelewa kuanza matibabu
wakidhani ugonjwa huo una-
tokana na imani za kishirikina
jambo ambalo siyo kweli.

Alisema ugonjwa wa shinikizo
la damu unatibika endapo watu

R TYTTIOAVR.

watafuata masharti yanayotole-
wa lakini pia kuangalia namna
ya ulaji wa vyakula mbalimbali.

Pamoja na hayo alihimiza wa-
nanchi kujenga tabia ya kupima
maradhi ya moyo ili kujua hali
zao mapema na kuanza mat-
ibabu.

Alisema: “Kuna kila sababu ya
watu kuwa makini kwenye suala
la ulaji wa vyakula, lakini pia
watu wajitahidi kufanya mazoezi
ili kuweka afya zao vizuri kulin-
gana na ratiba za vyakula wana-
vyokula”.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dodoma jana, kuhusu
uboreshaji wa daftari la kudumu la wapigakura kwa mkoa huo, unaotarajiwa kuanza leo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mradi kuzuia vitendo vya ukatili waanza

Na Paul Mabeja,
CHAMWINO

KUTOKANA na kukithiri kwa
matukio ya ukatili wa kijinsia
nchini, Taasisi ya Foundation
For Disabilities Hope (FDH)
imeanza kutekeleza mradi wa
kuzuia vitendo vya ukatili kwa
wanawake na watoto wenye ul-
emavu.

Akizungumza jana wilayani
hapa, wakati wa mafunzo ya
namna ya kukabiliana na viten-
do vya ukatili kwa wanawake
na watoto wenye ulemavu, Mra-
tibu wa mradi wa chukua hatua
sasa zuia ukatili, Glory Mbowe
alisema lengo ni kuzuia vitendo
vya ukatili kwa wanawake na
watoto wenye ulemavu.

“Lakini pia malengo mahusu-
si ni kutoa elimu juu ya masuala
ya ukatili na haki za binadamu
ili wanawake na watoto wenye

ulemavu waweze kutambua
haki zao za msingi lakini pia
kuwajengea uwezo wanawake
na watoto wenye ulemavu kuri-
poti vitendo vya ukatilii kwenye
vyombo husika,” alisisitiza Glo-
ry.

Aidha, alisema mradi huo am-
bao unatekelezwa katika Wilaya
ya Chamwino katika Kata ya
Buigiri utatumika pia kutoa
mafunzo ya namna gani watu
wenye ulemavu wanaweza
kukabiliana na vitendo vya uka-
tili.

“Mafunzo haya yatasaidia
kuongeza uelewa kwa wa-
nawake na watoto wenye ul-
emavu kuwa na uwezo wa ku-
tambua haki zao za msingi na
pale wanapofanyiwa ukatili ni
hatua gani wachukue ili kuon-
dokana na kadhia hiyo,” alise-
ma Glory.

Mwezeshaji katika mafunzo

hayo kutoka Dawati la Jinsia Kit-
uo cha Polisi Wilaya ya Cham-
wino, Malale Michael, alisema
moja kati ya vitu ambavyo wa-
nawafundisha wanawake na
watoto wenye ulemavu ni kujua
maana ya ukatili.

“Tunawafundisha kwanza ku-
jua ukatili ni nini, lakini pia upo
wa aina gani lakini wakishajua
wanawezaje kutoa taarifa za
matukio ya ukatili ili vyombo
husika viweze kuchukua hatua
na kukomesha vitendo hivyo,”
alisema Malale.

Aidha, alisema Wilaya ya
Chamwino bado inakabiliwa
na matukio ya ukatili ikiwamo
ndoa za utotoni pamoja na ula-
witi na ubakaji.

“Hali ya vitendo vya uka-
tili katika wilaya hii siyo mbaya
sana wala siyo nzuri sana lakini
matukio haya bado yapo na sisi
kama Jeshi la Polisi tumean-

zisha kampeni ya kuzuia hali
hiyo inayosema tuchukue hatua
mapema,” alisema.

Alisema wamekuwa wakitoa
elimu kutumia nyumba za iba-
da ili kuwapa uelewa wananchi
kuhusu vitendo vya ukatili kwa
wanawake na watoto wenye ul-
emavu.

Mwanasheria wa FDH, Joyce
Mhana alisema kwa mujibu wa
Katiba kila binadamu ni sawa,
hivyo hakuna sababu ya mtu
kumfanyia ukatili wa aina yoy-
ote.

Alisema: “Lakini pia ipo She-
ria Namba 9 ya Mwaka 2010
ambayo inasema kuwa watu
wenye ulemavu wanapaswa
kulindwa na inatoa wajibu kwa
watu wengine kumlinda na kwa
yule ambaye ataoneka kushind-
wa kutimiza na yeye atachuku-
liwa hatua kama ni sehemu ya
wanaofanya ukatili huo”.



Mbolea ya ruzuku tanl 60,000
kutoka Zambia yawasili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI imeanza
maandalizi ya msimu
mpya wa kilimo cha
tumbaku kwa kuingiza
tani 60,000 za mbolea ya ru-
zuku kutoka Zambia, kwa ajili
ya kuwarahisishia wakulima
upatikanaji wa bidhaa hiyo.

Uagizaji wa mbolea hiyo ni
utekelezaji wa agizo la Rais
Samia Suluhu Hassan kwa
Wizara ya Kilimo alilolitoa hivi
karibuni la kuhakikisha pem-
bejeo zinawafikia wakulima
kwa wakati ili waendane na
msimu wa kilimo.

Akipokea shehena hiyo,
Naibu Waziri wa Kilimo, Da-
vid Silinde, alisema magari
zaidi ya 170 yaliyobeba bidhaa
hiyo yameshawasili  nchini

na kwamba hiyo ni awamu
ya kwanza

kulingana na

makubaliano waliyoingia ya
uagizaji.

Alisema awamu hiyo ni kwa
ajili ya mbolea ya tumbaku na
baada ya hapo wataanza kuin-
giza mbolea zingine kwa ajili
ya kilimo cha mazao mengine
yakiwamo ya chakula.

Alisema wizara hiyo itaen-
delea kutekeleza maagizo ya
Rais Samia ya kuhakikisha
wakulima wanapata pem-
bejeo za kilimo kwa wakati
na hivyo akawahakikishia
wakulima wote watapata
mbolea ya ruzuku kabla ya
mvua kuanza.

“Leo tuko hapa Mbeya
kupokea mbolea ya ruzuku,
haya ni maelekezo ya Rais
Samia na sisi tumeshatimi-
za maelekezo yake tunam-
kabidhi Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya ili ahakikishe usalama
wa mbolea hizi na ziwafikie

wakulima alisema
Silinde.

Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya Mbolea Tanzania
(TFC), Samuel Mshote, alise-
ma mbolea iliyowasili nchini
inatosha mabhitaji ya wakuli-
ma tumbaku, hivyo wana-
paswa kuitumia fursa hiyo ku-
hakikisha wanaongeza tija ya
uzalishaji wa zao hilo nchini.

Alisema kwa mwaka wa fed-
ha 2024/2025 serikali imeele-
keza TFC kuagiza mbolea tani
130,000 kutoka Zambia, hivyo
kuwasili kwa tani hizo kwa
ajili ya wakulima wa tumbaku
ni sehemu ya tani hizo.

“Kwa sasa  tuwaombe
wakulima kuchangambkia
mbolea hii haraka, wainunue
mapema ili kujiandaa na
msimu mpya wa kilimo am-
bao utaanza muda siyo mre-
fu,” alisema Mshote.

wote,”

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alisema kwa
muda mrefu wakulima wa
tumbaku wamekuwa wak-
ilalamikia  kutoguswa na
mpango wa mbolea ya ru-
zuku, hivyo kuletwa kwa
mbolea hiyo kumejibu malala-
miko ya wakulima hao.

Alisema kwa msimu ujao
Mkoa wa Mbeya unatarajia
kuongeza uzalishaji wa zao
hilo kutoka tani 24,000 za
msimu uliopita hadi tani
30,000.

Hata hivyo alisema tayari
wameandaa utaratibu mzuri
wa kusambaza mbolea hiyo
kwenye vyama vya msingi
na kuhakikisha inawafikia
kuwataka wakulima wa tum-
baku kuondoa hofu kwani kila
mmoja atafikiwa kulingana na
utaratibu uliopangwa.

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume Huru ya Ta|fa va Uchagum (INEC) Kailima Ramadhani, akizungumza na wa-
shiriki wa mafunzo ya waandishi wasaidizi na waendesha vifaa vya Bayometriki (BVR), Watakaohu5|ka na zoezi

tari hilo, utajumuisha Halmashauri ya Jiji hilo, W|Iaya ya Bahi, Chamwino na Kongwa na kwa mkoa wa Manyara
ni Halmashauri ya Mji wa Mbulu, Kiteto na Slmam|ro PICHA: INEC

.
- Viongozi CCM

-Wanging’ombe
- wakumbushwa
-wajibu wao

Na Elizabeth John, WANGING'OMBE

VIONGOZI wa Chama Cha Mapinduzi

: (CCM) wilayani Wanging'ombe mkoa-
¢ ni Njombe wametakiwa kutokaa

: kimya bali wawaeleze wananchi ma-
: fanikio yaliyofanywa na serikali, hu-

¢ susani kwenye utekelezaji wa miradi
¢ ya maendeleo.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Waziri

* wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,

¢ Prof. Adolf Mkenda, wakati wa mku-
¢ tano wa kuwasilishwa taarifa ya

¢ utekelezaji wa llani ya uchaguzi ya

¢ CCM kwa kipindi cha mwaka 2020

: hadi Julai 2024.

Alisema katika kuelekea Uchaguzi

¢ wa Serikali za Mitaa wanachama

: wanapaswa kufanya tafakuri sa-

: hihi kuhusu chaguo la viongozi wa-
i naowatarajia.

“Tukumbuke sisi tunauza maendeleo

¢ na tuwaambie wananchi maendeleo
: valiyofika tusiwe wepesi wa kusahau
: bali tukumbushe kwa sababu ndiyo
i tunaomga nao kampeni,”

alisema

* Prof. Mkenda.

:Awali akisoma taarifa ya utekeleza-
: ji, Mbunge wa Wanging'ombe, DK.

¢ Festo Dugange, alisema ilani ya uch-
¢ aguzi imetekelezwa vyema kutokana
: na serikali kuwa sikivu katika ku-

: tatua kero mbalimbali kwa wananchi.
: “Nasimama mbele yenu viongozi

: wangu wa Chama Cha Mapinduzi,

: kumshukuru sana Samia Suluhu

: Hassan kwa kutupatia fedha, katika

: kipindi cha mwaka 2021 tukajenga

¢ Shule ya Sekondari Kidugala ambayo
: imekamilika na inatoa huduma,”

: alisema Dk. Dugange.

¢ Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya

¢ Wang ing'ombe, Frank Chaula, alise-
: ma wamefanya ziara kwenye mata-
* wi na kuona miradi mingi inaendelea
: kufanyika pamoja na kutatua kero

¢ mbalimbali za wananchi.

¢ Mkuu wa Wilaya ya Wanging'ombe,
: Zacharia Mwansasu, aliwataka vion-
¢ gozi wa chama, wananchi pamoja na
: watumishi kutunza miradi hiyo kwa
: sababu serikali imetoa fedha kwa

: gjili ya kuitekeleza.

: Mmoja wa wajumbe walioshiriki

: mkutano huo, akiwamo Eliza Mdapo
: tayari umeme umefika na hivyo

: kuwarahisishia katika shughuli zao

¢ za kiuchumi ikiwamo kuchomelea

1 vyuma.

Wafugaji wavamia eneo la mradi wa sovya

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

BAADHI
nadaiwa

ya wafugaji wa-
kuvamia eneo la
mradi wa kilimo cha soya
katika  Kijiji cha Mapogoro
wilayani Chunya mkoani Mbeya,
hali ambayo inaweza kukwami-
sha utekelezaji wa mradi huo.

Wafugaji hao wanadaiwa ku-
hamia katika eneo hilo kinyem-
ela wakitokea katika kitongoji
cha wafugaji kilichoko jirani na
eneo hilo ambacho kina maeneo
mawili ya makazi ya wafugaji

ambayo ni Masiano na Mbanga.

Kutokana na hali hiyo Mkuu
wa Wilaya ya Chunya, Mbarak
Batenga, aliwataka wafugaji hao
kuondoka katika eneo hilo na
kurejea kwenye maeneo yao
kabla serikali haijaanza kuwa-
chukulia hatua.

Akizungumza kwenye mkuta-
no wa hadhara na wakazi wa kiji-
ji hicho, Batenga alisema serikali
imetoa ekari 50 kwa kila kaya
na kutoa hati miliki katika eneo
lililoko msitu wa kijiji ili kupisha
utekelezaji wa mradi huo, hivyo
akawataka waliovamia eneo la

mradi kuondoka mara moja.
cha Mapogolo ndiyo wanufaika
wa kwanza wa mradi huo utaka-
poanza utekelezaji mpaka ku-
kamilika, hivyo wanapaswa ku-
ulinda usiendelee kuvamiwa na
watu wenye nia ovu.
ambavyo mradi upo hasa vijana
kujipanga vyema kushiriki kwe-
nye mradi huu ili kujiongezea ki-
pato na kujikwamua kiuchumi,”
alisema Batenga.

Katika hatua nyingine, aliwa-
taka wananchi hao kuheshimu

mpango wa matumizi bora ya
ardhi ambao wameupitisha
ili kuondokana na migogoro ya
ardhi na kuipa nafasi serikali ku-
waletea maendeleo.
Wakizungumza kwenye
mkutano huo wananchi hao
Walioomba serikali l<utatua ma-
wamo ubovu wa barabara, up-
ungufu wa madawati, ukosefu
wa umeme, majisafi na salama
pamoja l<ukosel<ana kwa zahan

Hata hivyo Mkuu huyo wa
Wilaya aliwahakikishia ~ wa-
nanchi hao kupitia ujio wa mradi
huo wa kilimo cha soya serikali
itapeleka huduma zote muhimu
za kijamii ikiwemo kujenga bara-
bara, umeme na maji, kujenga
zahanati, shule pamoja na hudu-
ma nyingine zote za kijamii.

Wilaya ya Chunya imet-
enga mashamba ya ekari
52,000 kwa ajili ya kilimo,
kwamba ekari 27,000 zipo eneo
la Mapogoro, ekari 11,000 zipo
katika Kata ya Nkungungu na
ekari 13,000 eneo la Lualaje.



HABARI ZANZIBAR

Ujenzi majengo
va mahakama
wafikia 45%

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imesema
kasi ya ujenzi wa majengo va
mahakama za mkoa na wilaya
kupitia ufadhili wa Benki ya
Dunia (WB) umefikia asilimia

5.

Kukamilika kwa mradi huo
kutaongeza ufanisi wa usikili-
zaji wa mashauri yanayowaka-
bili wananchi.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Katiba na Sherla Utumi-
shi na Utawala Bora, Haroun
Ali Suleiman alisema hayo
wakati akitoa ufafanuzi kuhusu
utekelezaji wa maagizo yali-
yotakiwa kufanywa na Kamati
yva Kudumu ya Kusimamia
Viongozi Wakuu wa Kitaifa kwa
mwaka 2023-2024 katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi.
Alisema katika kipindi cha
miaka mitatu miongoni mwa
vipaumbele vya serikali ni
kuona mfumo wa usikilizaji wa
kesi unapatiwa ufumbuzi ikiwa-
mo kuajiri mahakimu na majaji
wa kutosha.

Alisema katika kipindi cha
miaka mitatu zaidi ya majaji 10
wameteuliwa kushika wadhifa
huo, hatua ambayo imesaidia
kuvvepo kwa usikilizaji wa
mashauri yanayowakabili wa-
nanchi kwa kasi kubwa.

Aidha, alisema mahakama
maalumu va matukio ya udhal-
ilishaji wa Kijinsia dhidi ya wa-
nawake na watoto imeanzishwa
ambayo imesaidia kuwepo kwa
kasi ya usikilizaji wa kesi zina-
zohusu kundi hilo.

Alisema kwa mara ya kwanza
katika Kisiwa cha Pemba yupo
Jaji wa Mahakama Kuu anayes-
iliza kesi zinazohusu matukio
ya mauaji pamoja na rufaa zi-
nazowahusu wananchi, hatua
ambayo imesaidia kwa kiasi
kikubwa kuondosha malalamiko
valiyokuwepo awali.

Kadhalika, alisema Serikali ya
Zanzibar imeanza uchunguzi
wa miradi ya maendeleo 70 na
kubaini kuwepo kwa kasoro za
kiutendaji zinazohusu ubadhiri-
fu wa mali ya umma.

Akijibu swali la mwakilishi wa
Mwanakwerekwe, Ameir Abdal-
la Ameir allyetaka kujua kazi
za uchunguzi zinazofanywa
na Mamlaka ya Kupambana na
Rushwa na Uhujumu wa Uchu-
mi (ZAECA) katika miradi ya
maendelezo zimefikia wapi.
Waziri Suleiman alisema seri-
kali imejipanga kuhakikisha
miradi yote ya ujenzi wa maen-
deleo inafanyiwa uchunguzi
kuona fedha halisi na thamani
yvake inavyozingatia ubora
wake.

Alisema miradi 72 ya maende-
leo yenye thamani ya Sh.bilioni
784 imefanyiwa uchunguzi
na kutolewa ushauri baada ya
kuonekana kasoro mbali mbali
za ujenzi wake.

Alisema miradi mitano im-
ebainika kuwa na kasoro
ambazo zimebainika kuwepo
kwa maosa ya kijinai, kwamba
hatua za kisheria zitachukuliwa
dhidi ya wahusika wake.
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‘Serikali yanunua ‘drone’
‘'Ukaguzi hifadhi za misitu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATIKA  kukabiliana

na matukio ya uvam-

izi na uharibifu wa

ukataji wa miti hasa
katika maeneo ya hifadhi za
misitu, Serikali ya Zanzibar
imenunua ndege mbili zi-
sizokuwa na rubani kwa ajili
ya kufanya ukaguzi wa mae-
neo hayo.

Ndege hizo zitafanya doria
katika Msitu wa Hifadhi ya
Taifa Jozani Unguja na Ngezi
Pemba.

Hayo yalisemwa jana katika
kikao cha Baraza la Wawakili-
shi na Waziri wa Kilimo, Um-
wagiliaji Maliasili na Mifugo,
Shamata Shaame Khamis,
wakati akiwasilisha ripoti ya
utekelezaji wa wizara hiyo
inayotokana na maagizo ya
Kamati ya Baraza la Wawak-

ilishi ya Biashara Utalii na
Kilimo kwa mwaka wa fedha
2023-2024.

Alisema serikali imechukua
uamuzi huo kwa lengo la ku-
dhibiti uharibifu wa misitu
katika hifadhi hiyo, kwamba
uchunguzi uliofanywa ume-
baini kuwapo kwa athari
kubwa za uharibifu wa kimaz-
ingira.

Alisema watu wasiofaha-
mika kwa nyakati tofauti
wamekuwa wakiingia ndani
ya hifadhi ya misitu hiyo na
kukata miti kwa matumizi
mbalimbali ikiwamo ya mkaa
na kupasua mbao kinyume
na sheria.

Alisema serikali imechukua
juhudi kubwa za kuimarisha
Hifadhi ya Misitu ya Jozani
na Ngezi ambapo kwa nyakati
tofauti wananchi wanao-
zungukwa na hifadhi hiyo
wamekuwa wakipata mgawo

wa fedha zinazotokana na
mapato kutoka kwa watalii na
wageni wanaotembelea hifa-
dhi hizo.

Alisema katika Msitu wa
Hifadhi ya Ngezi tayari wa-
na hifadhi hiyo kwa nyakati
tofauti wamepata mgao wa
Sh.milioni 30 zinazotokana
na mapato ya watalii kutem-
belea maeneo hayo.

Alisema asilimia 30 ya ma-
pato yanayotokana na Hi-
fadhi ya Ngezi yanakwenda
wanaozungukwa na hifadhi
hiyo, huku asilimia 50 inak-
wenda serikalini.

“Mheshimiwa Spika napen-
da kuwajulisha wajumbe wa
Baraza la Wawakilishi kwam-
ba wizara imechukua juhudi
za makusudi kupambana na
uharibifu wa hifadhi za misitu
ya taifa kwa kununua ndege

mbili zisizokuwa na rubani
ili kukabiliana na uhalibifu,”
alisema.

Aidha, Shamata ali-
wapongeza wananchi wa
maeneo  yanayozungukwa

na Msitu wa Hifadhi ya Ngezi
kwa kuanzisha jumuiya in-
ayosimamia uhifadhi iitwayo
NGERARECO ambayo ime-
saidia kupambana na uhalifu
na kulinda hifadhi hiyo.

Hata hivyo alisema serikali
inaendelea na juhudi zake za
kuimarisha kilimo cha umwa-
giliaji maji shambani baada ya
kukamilisha mradi wa ujenzi
wa miundombinu katika ma-
bonde manne ya Unguja na
Pemba.

Aliyataja  mabonde ya
mpunga yaliyokamilika kwa
ajili ya shughuli za uzalishaji
mpunga wa umwagiliaji maji
ikiwemo Cheju Wilaya ya Kati
Unguja na Kibokwa.

T —

Waziri wa
Maen-
deleo ya
Jamii,
Jm5|a
Wazee na
Watoto
Zanzibar,
Riziki
Pembe
Juma,
akifuatilia
kikao cha
Baraza la
Wawak-
ilishi,
Chukwani
nje ya mji
wa Zanzi-
bar jana.
PICHA:
RAHMA
SULEI-
MAN

Bajeti ‘kusapoti' vyuo vikuu kufanya utafiti yaandaliwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumi-
shi wa Umma na Utawala
Bora, Haroun Ali Suleiman
amesema atahakikisha ku-
natengwa bajeti maalum ya
kuwezesha taasisi za elimu
ya juu kwa ajili ya kufanya
utafiti nchini.

Alisema hayo juzi wakati
akifungua Kongamano la Mi-
aka 60 ya Elimu Bila Malipo
iliyofanyika  katika Chuo
cha Utalii kilichopo eneo la
Maruhubi.

Alisema kufanya hivyo ni
kuifanya nchi kuwa na utafiti
nyingi ambazo zitaisaidia ka-

tika kupanga maendeleo.

Aidha, aliwataka walimu
kuwa wazalendo, watiifu na
usimamizi katika kazi zao
za kila siku kwa kuhakiki-
sha wanawasimamia vyema
wanafunzi ili kuleta ufaulu
mzuri.

Waziri huyo aliwataka vi-
jana na wananchi kudumisha
amani na utulivu kwa kusi-
mamia vyema masuala ya
elimu na kuepuka vishawishi
ambavyo vitahatarisha uvun-
jifu wa amani.

Alisema serikali inaende-
lea kuimarisha maendeleo
ya elimu kwa kufanya ma-
geuzi makubwa ambayo yat-
aendana na mabadiliko yali-
yopo ulimwenguni.

Wagziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Lela Moham-
med Mussa, alisema serikali
inachukua jitihada kubwa ku-
hakikisha inalipia gharama
zote ili kila mwananchi apate
elimu.

Alisema kwamba katika
kipindi cha miaka 60 ya
elimu bila malipo serikali im-
eimarisha usomaji kwa kuwa-
jengea wanafunzi maktaba za
kisasa ambazo zitakuwa na
vifaa vya kutosha vya kuji-
funza.

Alisema kwa mwaka 2024
Zanzibar ina shule za seri-
kali na binafsi 1, 138 zinazotoa
elimu katika ngazi maandali-
zi zenye wanafunzi 103, 581.

“Takwimu zinaonesha

kuwa shule 707 zinatoa elimu
ya msingi ambapo ujumla ya
wanafunzi 391, 338 wanapata
elimu hiyo” alisema Lela.

Makamu Mkuu wa Chuo
cha Taifa (SUZA), Mohamed
Makala Haji, alisema Zanzi-
bar kwa miaka mingi kabla
ya mapinduzi walikosa nafasi
ya kupata elimu katika ngazi
mbalimbali.

Alisema hivi sasa serikali
imetilia mkazo suala la elimu
bila malipo kwa kuhakiki-
sha inaimarisha masuala ya
elimu, uchumi na michezo.

Alisema SUZA imetanua
wigo kwa kutoa taaluma ya
utafiti lakini pia kutoa ushau-
ri elekezi kwa maeneo mbal-
imbali ya utaalamu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

SOPHIA MORIS COSTA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $5482.0030
kilichotolewa na baraza la mitihanila taifa
kupitia MANUS DEI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: TAB/RB/6888/023

KUPOTEA KWA CHETI

MARIA CHARLES NYANDA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0264-0035
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia BARBRO JOHANSSON
GIRLS SCHOOL mwaka 2021. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/KIN/197158/2024

KUPOTEA KWA VYETI § KUPOTEA KWA CHETI @ KUPOTEA KWA CHETI
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JOHN LYAHASI EMMANUEL anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S$.3039/0185 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia SHAMALIWA SECONDARY SCHOOL mwaka 2015
na cheti cha chuo cha BASIC TECHNICIAN CERTIFICATE
IN PUBLIC SECTOR ACCOUNTING AND FINANCE
chenye usajili  namba DSM/BTCPSAF/18/54876
kilichotolewa na  TANZANIA  INSTITUTE  OF
ACCOUNTANCY mwaka 2019. Kwa yeyote atakaeviona

atoe taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DOD/DOD/RB/344577/2021,00D/DOD/RB/344590/2021

REMIDIUS EDWINI NICKSON anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $3158/0089/2020
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia KANAZI SECONDARY SCHOOL
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/MWA/ILE/24186/2024

MASOUD JUMA NGALAGALE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S.1186/0610
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia MAKITA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2016. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/KIG/UVI/3023/2024

KUPOTEA KWA VYETI

ABDULKARIM AYOUB KAMTI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S2548-0022 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia ALPHA HIGH
SCHOOL mwaka 2014 na cheti cha kidato cha
sita chenye index namba $S0867- 0511
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia PANDAHILL SECONDARY SCHOOL
mwaka 2017. Kwa yeyote atakaeviona atoe
taarif kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/205674

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ELIZABETH CHARLES
JOSEPH anatangaza kupotea
kwa kadi ya pikipiki yenye jina

la umiliki MAKERA
INVESTMENT COMPANY LTD
yenye usajilinamba MC 403
BUT. Kwa yeyote atakaeona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.
POLISI TAARIFA:

PHO/SHI/KAH/7743/2024

TANGAZO LA
KUFUNGA

KAMPUNI

Wamiliki na wakurugenzi wa
kampuni ya TANZANIA HOME $
OFFICE MAIDS SERVICES
LIMITED yenye namba za usajili
156737046, wanapenda
kuutangazia umma kua kutokana
na kushindwa kujiendesha,
wamiliki wameamua kuifunga
[kwa mujibu wa sheria za BRELA.
Hivyo tunaomba kama kuna mtu
yoyote ana pingamizi, malalamiko
au madai yoyote awasiliane kwa
njia zifuatazo.

Email:

ernestrosemary145@gmail.com

Rosemary Ernest Kasunzu
Mkurugenzi Mtendaji

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa
Tupigie,
0677 020701

KUPOTEA HATI

YA NYUMBA

Ndugu ALLY HASSANI
MWANGA anatangaza kupotea
kwa Hati yake ya Nyumba Plot
No. 7 block 101 barabara ya 15

Ngamiani.

Kwa yeyote atakayeiona
anaombwa atoe taarifa kituo
cha Palisi kilicho karibu.
Amefika Polisi na amepewa
Loss Report.

Taarifa Polisi:
PHQ/TAN/TAN/10185/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
NYAMTONDO G KASORI
anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari yenye usajili
namba T 456 BKC. kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
23593/2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE OBED
MWAKASUGULE SALAKA

AND

In the matter of Application for letters of
Administration by SADICK 0.
PETITIONER

GENERAL CITATION (RULE 75)

All persons claiming to have interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceeding if they think fit before the
grant of probate (or letters of Administration) is made
to the above named petitioner.

SALAKA

Objections to the grant should be filed on or before the
23rd of October 2024.

Dated at Kyela this 23rd day of September, 2024.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA NZEGA
MAOMBI MADOGO NA. 16 NA 17 YA MWAKA 2024

1. MASUNGA MOHAMED
2. MALOMO MOHAMED
3. AMOS MOHAMED

4. KALIWA MOHAMED

DHIDI YA

1. JUDITHHAULE
(Mirathi ya Marehemu MOHAMED KALIWA MALOMO)
2. SHIMBA MOHAMED........cccoevuenened WAJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI

Mjibu  maombi SHIMBA MOHAMED popote ulipo
unafahamishwa kwamba MASUNGA MOHAMED . NA
WENZAKE 3 wamefungua maombi Madogo Na. 16 & 17
katika Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya lililopo Nzega.
Shauri husika limepangwa kusikilizwa tarehe 25/09/2024
saa 2:30 asubuhi. Hivyo mnatakiwa kuleta utetezi wenu
ndani ya siku 7 kuanzia tarehe ya kutolewa tangazo hili.
Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika Masjala ya wazi
Baraza la Ardhi na Nyumba (W) - Nzega. Ufahamu kwamba
usipohudhuria maombi husika yatasikilizwa bila yaw ewe
kuwepo /kutoa utetezi wako na kutolewa hukumu.
IMETOLEWA na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 23/09/2024. .

BARAZA LA RROHINA NYUMGA (91
Nezea

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 23625
OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
LAMECK ISRAEL MKUVASA

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION
BY AGATHA MICHAEL SEMPOMBE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Admionistration is made
to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
18th day of October 2024

Dated at Korogwe this 23rd of September 2024

POLISI TAARIFA: TR =k
i
PHO/MWA/NYA/20971/2024 o/ T
IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA OFISI ZA MATANGAZO
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
21483/2024 MIKOCHENI INDUSTIAL
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ZAWADI KIBWEJA MTEMBEZI ARE A'
AND
In the matter of Application for letters of
Administration by RONIKA PO.BOX 31 042’
NTENGO IPAJA.......courereernrernnnresssnsnssend PETITIONER
GENERAL CITATION (RULE 75) DAR ES SALAAM'
All persons claiming to have interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come MOB: +255 - 745 700 7 10-
and see the proceeding if they think fit before the
grant of probate (or letters of Administration) is made E-mail:

to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
4th of October 2024.

Dated at Kyela this 23rd day of September, 2024.

SENIOR RESIDENT MAGISTRATE <™
ol

@

A

advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MARITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA
KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, P0.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

e Israel yawafukuza raia

Misri yaipatia
silaha Somalia

MOGADISHU, Somalia

MAOFISA wa usalama katika mji
mkuu wa Mogadishu wamesema
meli ya Misri imewasilisha shehena
kubwa ya vifaa vya Kijeshi nchini
Somalia, huku Waziri wa Ulinzi
katika taifa hilo, Abdulkadir Mo-
hamed, akiishukuru Misri kwa hatua
hiyo.

Ilielezwa silaha hizo zilifikishwa
Somalia jana, na kwamba hiyo ni
mara ya pili kwa silaha kutolewa
kwa namna hiyo kutoka Misri katika
kipindi cha mwezi mmoja huku ma-
husiano yakizorota kati ya Somalia
na Ethiopia.

[lielezwa kuwa Misri ni mpin-
zani wa muda mrefu wa Ethiopia,
na kwamba imechukua fursa hiyo
kusogea karibu na Somalia, na kuzua
wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa
mvutano katika upande wa Afrika.

Shirika la habari la Reuters
likinukuu maofisa wa usalama na
bandari, walisema shehena hiyo
va Kijeshi, iliyobebwa kwenye meli
ya kivita iliyowasili Somalia, iliju-
muisha bunduki za kupambana na
ndege na mizinga.

Katika taarifa aliyoitoa kupitia
mtandao wake wa X Waziri Moham-
ed alisema “Somalia imepita hatua
ambako itaamrishwa na kusubiri
ruhusa ya wengine juu ya nani
itashirikiana naye. Tunajua maslahi
yvetu wenyewe, na tutachagua kati
ya washirika wetu na adui zetu,
asante Misri”.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
Ethiopia kwa miaka mingi im-
ekuwa muungaji mkono mkubwa
wa serikali mjini Mogadishu katika
mapambano yake dhidi ya kundi la
wanamgambo wenye mafungamano
na al-Qaeda na al-Shabab.

Lakini Somalia ina hasira kwamba
Ethiopia isiyokuwa na bandari ilitia
saini makubaliano ya awali mwan-
zoni mwa mwaka huu na jimbo la
Somaliland lililojitangazia uhuru ku-
kodisha sehemu ya ufuo wake. Huku
Somalia ikiiona Somaliland kama
sehemu ya ardhi yake.

Wakati huo huo, Ethiopia ilielezea
wasiwasi wake kwamba shehena ya
silaha na vikosi vya kigeni inaweza
kuzidisha hali ya usalama katika
nchi ya Somalia. BBC

kusini mwa Lebanon

JERUSALEM, [srael

JESHI la Israel limewataka
wakazi wa kusini mwa Leba-
non kuyahama makazi yao
mara moja kutokana na kile
ilichokisema yanatumiwa na
kundi la Hezbollah kuhifadhi
silaha na kwamba itafanya
mashambulizi makali katika
eneo hilo.

Ilielezwa kuwa tahad-
hari hiyo kutoka kwa Jeshi
la Israel ni ya kwanza na ya
aina yake katika kipindi cha
takriban mwaka mmoja wa
mzozo unaozidi kuongezeka
katika eneo hilo la Mashariki
ya Kati, ikielezwa kuwa im-
etolewa baada ya majibizano
makali ya mashambulizi yali-
yofanyika juzi.

Ilielezwa kuwa siku ya
Jumapili Hezbollah iliru-
sha takriban makombora
150 pamoja na droni kue-
lekea kaskazini mwa Israel
ikiwa ni mashambulizi ya
kulipiza kisasi baada ya ku-
uliwa kwa kamanda wake
pamoja na wapiganaji wen-
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gine.

Vyombo vya habari vya
Lebanon vilisema kuwa
wakazi katika eneo hilo
wamepokea ujumbe wa
maandishi wakihimizwa
kuondoka katika majengo
ambayo Hezbollah huy-
atumia katika kuhifadhi si-
laha.

Msemaji wa Jeshi la Israel,
Daniel Hagari alisema kwa
zaidi ya kipindi cha miaka
20 kundi hilo limekuwa liki-
tumia makazi ya raia kuficha
silaha zake na lengo la op-
eresheni hiyo ni kuziteket-
eza silaha hizo.
mwa Lebanon, Hezbollah
wanahifadhi makombora,
roketi, silaha ya kufyatulia
makombora ndani ya nyum-
ba za raia,” alisema Hagari.

Aliongeza kwamba ka-
tika operesheni ambayo
wamepanga kuifanya ital-
enga kuzisaka na kuziharibu
silaha zote.

Aidha, haikuweza kubaini-
ka hasa ni watu wangapi am-

s

bao wameathirika na amri
hiyo ya Israel, na kwamba
idadi kubwa ya jamii zina-
zoishi maeneo ya mpakani
zimehamishwa kutokana na
kushuhudiwa kwa masham-
bulizi ya mara kwa mara.

Waziri wa Ulinzi wa Israel
Yoav Gallant alisema wa-
taendeleza na utekelezaji wa
mashambulizi nchini Leba-
non hadi pale watakapotimi-
za malengo yao na kuhimiza
utulivu ndani ya Israel katika
wakati huu.

Kuongezeka kwa majibiza-
no ya mashambulizi kutoka
kila upande kumeongeza
hofu ya kutanuka kwa mzo-
zo huo katika wakati huu
ambako jeshi la Israel bado
linapambana na kundi la
Hamas huko Gaza, ikijaribu
kuwarejesha mateka wali-
ochukuliwa baada ya sham-
bulio la Oktoba 7.

Hata hivyo, kundi la Hez-
bollah limeapa kuendeleza
mashambulizi yake iliyoyata-
ja ya kuonesha mshikamano
kwa Wapalestina na Hamas.
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Vikosi vya uokoaji vya lIsrael vikizima moto baada ya shambulio la Hezbollah kaskazini mwa nchi hiyo jana. PI-

Kikosi cha kulinda amani
cha UNIFIL kusini mwa Leb-
anon kupitia kwa msemaji
wake Andrea Tenenti, alise-
ma kumekuwa na ongezeko
la mashambulizi ya mabomu
katika eneo lote la operesh-
eni hasa katika sehemu za
mpaka wa Israel na Leba-
non.

Mashambulizi hayo yana-
fanyika huku kukiwa na ma-
pigano makali zaidi kwa
takriban mwaka mmoja wa
mzozo unaoendelea kusam-
baa na vita kati ya Israel na
Hamas huko Gaza.

Kando na  Lebanon,
mashambulizi makubwa ya
vikosi vya Israel katika moja
ya kambi ya wakimbizi ya-
mesababisha vifo vya Wa-
palestina kumi wakiwamo
watoto wanne katika eneo la
Ukanda wa Gaza jana.

Mashambulizi hayo yana-
fanyika katika wakati am-
bapo hadhari ya kimataifa
imeugeukia mzozo wa Leba-
non kati ya Israel na kundi la
Hezbollah. DW

N

Mawakili wapi:nga usitishaji wa uchaguzi Sudan Kusini

JUBA, Sudan Kusini

KUNDI la mawakili wa Sudan
Kusini wamewasilisha kesi katika
mahakama kuu ya nchi hiyo kup-
inga kuahirishwa kwa uchaguzi
wa rais na kuongeza muda wa
serikali ya mpito kwa miaka mi-
wili.

Siku chache zilizopita, ofisi
ya Rais Salva Kiir ilitangaza
kuongeza muda wa kipindi cha

mpito kwa miaka miwili na kua-
hirisha uchaguzi kwa mara ya
pili kufuatia kucheleweshwa kwa
2022.

Tlielezwa kuwa mwishoni mwa
wiki jana, bunge liliidhinisha ua-
muzi huo bila mabadiliko baada
ya baraza la mawaziri kuuidhini-
sha. Licha ya kwamba uchaguzi
ulipaswa kufanywa Desemba
mwaka huu.

Iliekezwa kuwa jana mawak-

ili hao waliopinga hatua hiyo
walienda kwa Mahakama ya Juu,
wakiiomba itangaze kuwa tanga-
7o hilo ni batili na liko kinyume
na katiba.

Wakili Deng Deng, akizun-
gumza kwa niaba ya wenzake,
aliwaambia waandishi wa habari
muda mfupi baada ya kufungua
kesi hiyo kwamba “Kama mawak-
ili, tunadhani kwamba muda huu
wa kuongeza muda ni kinyume

na katiba, ni kinyume cha sheria
na tunaitaka serikali yetu kufan-
ya uchaguzi ndani ya muda uli-
opangwa”.

Michael Makuei, waziri wa
habari na msemaji wa serikali,
hakujibu mara moja ombi la
maoni.

Kuahirishwa huko kuliwa-
fanya wadhamini wa kimataifa
wa mchakato wa amani wa
Sudan Kusini kueleza kusikit-

ishwa kwao, wakisema kulio-
nyesha kushindwa kwa serikali
kutekeleza mpango wa amani wa
2018.

Ilielezwa kuwa Sudan Kusini
imekuwa na amani rasmi tangu
makubaliano ya 2018 kumaliza
mzozo wa miaka mitano uli-
osababisha vifo kwa maelfu ya
watuy, licha ya ghasia kati ya jamii
hasimu huibuka mara kwa mara.
TRT
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MMILIKI

AKIRI

MAKUBWA

USAJILI,

Na Adam Fungamwango

MILIKI wa Klabu ya
KenGold, Kenneth
Mwakyusa, amekiri
kuwa alifeli kwenye
usajili wa dirisha kubwa kitu
ambacho kimesababisha timu
isifanye vema mpaka sasa, aki-
ahidi kurekebisha hilo kipindi
cha dirisha dogo Desemba na
Januari mwakani.
Akizungumza

jana  ku-

alisema kufanya vibaya kwa
timu yake kwa kiasi kikubwa
kunatokana na kutokuwa na
baadhi ya wachezaji wenye
uwezo mkubwa na kwamba

kitu hicho kilikosewa kwenye
usajili.
KenGold inacheza Ligi
Kuu Tanzania Bara
kwa mara ya kwanza
msimu huu baada ya
kupanda, laKini kabla
ya mchezo wao wa
leo dhidi ya Yanga,
tayari ilikuwa im-
epoteza mechi ya
nne mfululizo ilich-
ezocheza.

Ilianza kwa kufungwa ma-
bao 3-1 dhidi ya Singida Black
Stars, ikapoteza kwa mabao
2-1 dhidi ya Fountain Gate,

ikadunguliwa bao 1-0 dhidi ya
KMC, kabla ya kupata kipigo
cha mabao 2-0 dhidi ya Kag-
era Sugar.

“Najua kwenye usajili nilifeli
kidogo ndiyo maana tunapata
matokeo haya, lakini najua
kwenye dirisha dogo nitafanya
vizuri, nitafanya usajili ambao
utaifanya timu kuwa imara na
tishio,” alisema Mwakyusa.

Hata hivyo, pamoja na
kuendelea kufanya vibaya,
lakini amewataka wachezaji
na benchi la ufundi kupam-
bana na kusonga mbele, huku
akiahidi kuendelea kufanya
kila kitu kwa ajili ya timu hiyo
ikiwamo kuwalipa wachezaji

mishahara kwa wakati.

“Matokeo  yaliyopita  si
ndwele, tugange yajayo,
nawaahidi sitowaacha nitaen-
delea kuwaunga mkono kwa
hali yoyote ile na kuwalipa
mishahara, tayari mwisho
wa mwezi unafika mishahara
yao itafika wakati wowote,”
alisema.

Mwakyusa, ambaye ni mfay-
abiashara wa madini, alianza
kuimiliki timu hiyo kwa kui-
nunua Gipco FC ya Geita
iliyokuwa Ligi ya Champion-
ship, na baada ya hapo akai-
badilisha jina kabla ya kuanza
kucheza ligi hiyo na kufani-
kiwa kupanda Ligi Kuu.

GAPICHA WETU

TUPO PAMOJA...

mu yao baaday

a kutua jijini Mbeya tayari kwa mchezo wao wa
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Polisi yalia
na marefa
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MATOKEO ya sare tasa yamei-
fanya Polisi FC kulia na waamuzi
waliochezesha mechi yao dhidi ya
Sebleni United kwa kueleza kuwa
yamechangiwa na wao kushindwa
kutekeleza majukumu yao kwa
mujibu wa sheria 17 za soka.

Mchezo huo wa Ligi Daraja la
Kwanza Kanda ya Unguja iliyoanza
kutimua vumbi juzi, Jumatatu,
ulichezwa kwenye Uwanja wa Mau
A majira ya saa kumi alasiri.

Akizungumza na gazeti hili Ko-
cha Msaidizi wa Polisi FC, Yusuph
Sape, alisema lazima waamuzi
wawe makini katika utekelezaji wa
majukumu yao hasa katika ku-
tenda haki.

Alisema maamuzi yasio na
usahihi yanachangia kwa kiasi ki-
kubwa kuwavunja moyo wachezaji
wawapo uwanjani, lakini pia hata
kupoteza mashabiki kwenda vi-
wanjani.

Kocha huyo alidai kuwa katika
mchezo wao huo mwamuzi wa
kati, Ramadhani Kessi, aliwanyima
penalti mbili za wazi baada ya
mshambuliaji wake kuangushwa
eneo |la hatari.

Alisema maamuzi ya waamuzi,
muda mwingine yanachangia hata
wachezaji kushindwa kujituma vi-
zuri kuhakikisha timu yake inapata
matokeo.

“Waamuzi wawe makini sana
katika kufanya kazi zao, maamuzi
yao hayaathiri timu pekee, bali
soka lote hususan katika kupoteza
wafuatiliaji na watazamaji,”
alisema.

Aidha, alisema kikosi chake
kinahitaji kufanyiwa maboresho
makubwa katika nafasi ya ush-
ambuliaji pamoja na beki wa kati
na kwamba ndizo idara ambazo
ameona kuna tatizo kubwa katika
mchezo huo wa kwanza.

Matokeo mengine ya ligi hiyo,
katika Uwanja wa Cairo Kiwengwa,
timu ya Ujamaa FC nayo iligawana
alama dhidi ya Sharpboys baada
ya kutoka sare ya bao 1-1.

Ouma aanika sababu kuondoka Coastal Union

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa zamani wa Coastal
Union, David Ouma, amefungu-
ka kuwa hakutimuliwa kazi kwe-
nye klabu hiyo bali klabu hiyo il-
ishindwa kumpa mkataba mpya.

Hii ni mara ya kwanza kwa
kocha huyo kufunguka tangu
alipoondoka klabuni hapo aki-
ipa mafanikio makubwa kwa
mara ya kwanza kwa kucheza

michuano ya kimataifa baada ya
miaka 35.

Awali, ilielezwa kuwa kocha
huyo alitimuliwa baada ya timu
hiyo kuondoshwa kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika baada ya kuchapwa ma-
bao 3-0 ugenini dhidi ya Bravo
do Maquis ya Angola licha ya
kutoa suluhu nyumbani, la-
kini mwenyewe ameibuka na
kusema klabu yake ilishindwa

kumpa mkataba.

“Sijajua ni kwa nini, walishind-
wa kuniamini tena au gharama,
lakini nilikuwa nimeshaonesha
kazi ambayo haina shaka. Hata
mwanzo nilipokuja hawaku-
niamini, wakataka kunipa mka-
taba wa mechi kadhaa, lakini
niliwaambia wanipe tu mpaka
mwisho wa msimu,” alisema
Ouma, straika wa zamani wa
Timu ya Taifa ya Kenya, Haram-

bee Stars.

“Nilifika Coastal Union ikiwa
nafasi ya 14, lakini nikaisukuma
juu hadi ikamaliza nafasi ya
nne na kukata tiketi ya kucheza
Kombe la Shirikisho la Soka Af-
rika, wakati naingia kila mmoja
alikuwa amekata tamaa, kuanzia
wachezaji hadi mashabiki, ni-
kiwaeleza wasiwe na wasiwasi,
nikawaeleza nitawatoa kwe-
nye eneo la hatari, lakini kila

mmoja aliona kama naota ndo-
to, kile nilichosimamia na ku-
waahidi kikafanyika, nashangaa
wameshindwa kunipa tena mka-
taba,” alisema kocha huyo.

Alisema kwa sasa yupo na
anaweza kuifundisha timu
yoyote ile nchini, huku taarifa
zikimhusisha na Klabu ya Ken-
Gold, ambayo pia Juma Mgun-
da anahusishwa kwenda huko
kuinoa.
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GARETH ATAJWA EVERTON

MMILIKI mtarajiwa wa Everton, Dan Friedkin,
amemtambua kocha wa Timu ya Taifa ya England,
Gareth Southgate mwenye umri wa miaka 54, kama
mtu anayetarajiwa kuchukua nafasi ya Muingereza
mwenzake Sean Dyche mwenye miaka 53, pale kwe-
nye Uwanja wa Goodison Park. (GiveMeSport)

LIVERPOOL YASAKA NYOTA

LIVERPOOL inajiandaa kuivamia Bayer Leverkusen
kwa kiungo wao wa Ujerumani, Florian Wirtz mwenye
umri wa 21, mlinzi wa Uholanzi Jeremie Frimpong
mwenye miaka 23, na kiungo wa kati wa Argentina
Exequiel Palacios, 25. (CaughtOffside)

ZUBIMENDI NA LIVERPOOL

LIVERPOOL pia wana nia ya kumsajili kiungo wa
Hispania, Martin Zubimendi mwenye umri wa miaka
25, kutoka Real Sociedad katika msimu wa Januari wa
usajili wa wachezaji. (Fabrizio Romano)

GOMEZ AWANIWA VILLA

MLINZI wa Liverpool na England, Joe Gomez mwe-
nye umri wa miaka 27, anawaniwa na Klabu za Aston
Villa na Newcastle United. (Football Insider)

MURILLO ATAKIWA MADRID

REAL Madrid inamfuatilia mlinzi wa Nottingham
Forest, Murillo mwenye umri wa miaka 22, lakini wa-
nakabiliwa na ushindani kutoka Barcelona na Bayern
Munich kumpata Mbrazil huyo. (HITC)

GOMES AZIVUTIA NYINGI

KLABU za Newcastle United, Manchester United na
Tottenham Hotspur ni miongoni mwa zinazovutiwa
na kiungo wa kati wa Lille na England, Angel Gomes
mwenye umri wa miaka 24. (GiveMeSport)

DIAZ KUONGEZA MKATABA

LIVERPOOL inatarajiwa kufanya mazungumzo na
winga wa Colombia, Luis Diaz mwenye umri wa miaka
27, kuhusu mpango wa kuongeza mkataba wake hadi
2027 kutokana na mwanzo wake mzuri wa msimu
huu. (Football Insider)

LARSSON SASA AFUATILIWA

KLABU kadhaa zinamfuatilia winga wa Eintracht
Frankfurt aliye na umri wa miaka 20 kutoka Sweden,
Hugo Larsson. (Fabrizio Romano)

DIBLING ASHAWISHIWA

KLABU ya Southampton inatumaini kumshawishi
kiungo wa kati wa England, Tyler Dibling mwenye
umri wa miaka 18, kusaini mkataba mpya huku Man-
chester United wakionesha nia ya kutaka kumnunua.
(GiveMeSport)

CONNOLLY AWANIWA

KLABU ya Sunderland inatazamia kumsajili msham-
buliaji wa zamani wa Brighton na Jamhuri ya Ireland,
Aaron Connolly mwenye umri wa miaka 24, kutoka
Hull City. (Sun)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

S

MANCHESTER, England

IUNGO wa kati wa Manches-
ter City, Rodri atakosa ka-
ribu msimu uliosalia baada
ya vipimo Jumatatu asubuhi
kupendekeza amepasuka kwenye
goti lake la kulia wakati wa sare ya
Jumapili dhidi ya Arsenal, chanzo
kimeiambia ESPN.
Chanzo hicho kililambia
ESPN kwamba mchezaji
huyo wa Kimataifa wa
Hispania ana uwezekano
wa kufanyiwa upasuaji
huko Barcelona.

Rodri alitolewa katika dakika ya 21
ya mechi hiyo ya Jumapili baada ya
kushuka chini akiwa ameshika goti
ikiwa ni mara yake ya kwanza kuan-
za Ligi Kuu msimu huu.

City walipata bao la kusawazisha
dakika za mwisho kupitia kwa John
Stones na kuambulia sare ya mabao
2-2 dhidi ya Arsenal kwenye Uwanja
wa Etihad.

ZIMA’CITY

G S Y R
0 O ® Ni baada ya kuumia kwe-

e

nye mechi ya Jumapili dhidi ya
Arsenal na sasa atafanyiwa...

Matokeo hayo yaliihakikishia timu
hiyo ya Pep Guardiola kubaki kilele-
ni mwa msimamo wa Ligi Kuu kwa
pointi 13 katika michezo mitano ya
kwanza waliyocheza.

Rodri alichaguliwa kuwa mchezaji
bora wa michuano ya Euro 2024
baada ya kucheza nafasi muhimu ka-
tika ushindi wa Hispania.

Ni miongoni mwa wanaopigiwa
upatu kutwaa tuzo ya Ballon d'Or, na
jeraha lake litakuwa pigo kubwa kwa
City, ambao wanawinda taji lao la
tano mfululizo la Ligi Kuu England.

Wiki iliyopita, Rodri aliweka wazi
kuwa wachezaji “wako karibu” ku-
goma kutokana na wasiwasi kuhusu
kuongezeka kwa mzigo wao wa kazi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28, alicheza mechi 63 kwa

klabu na taifa msimu uliopita ka-
tika kampeni ambayo haikukamilika
hadi fainali ya Euro 2024 mnamo
Julai 14.

Alipoulizwa kama ratiba hiyo ya
kushtukiza inaweza kusababisha
wachezaji kugoma, Rodri alisema:
“Nadhani tunakaribia hilo; ni rahisi
kuelewa. Nadhani ni jambo la jumla.
Nadhani ukimuuliza mchezaji yeyo-
te, atasema vivyo hivyo - si maoni ya
Rodri au chochote.

“Nadhani ni maoni ya jumla ya
wachezaji. Na ikiwa itaendelea hivi,
kutakuwa na wakati ambapo hatut-
akuwa na chaguo lingine, ninafikiria
sana, lakini wacha tuone. Sijui nini
kitatokea, lakini ni jambo ambalo
linatutia wasiwasi kwa sababu sisi
ndio watu wanaoteseka.”
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BARCA KUSAJILI
KIPA MBADALA
WA TER STEGEN,

BARCELONA, Hispania

ONGOZI wa Barcelona

utafanya mazungumzo

ya dharura wiki hii ku-

jadili iwapo watamsajili kipa
atakayechukua nafasi ya Marc-Andre
ter Stegen ambaye ni majeruhi,
vyanzo viliiambia ESPN.

Ter Stegen mwenye umri wa miaka
32, alifanyiwa upasuaji uliofanikiwa
Jumatatu, ambapo Barca ilisema ni
baada ya kupasuka kabisa mshipa
wa goti lake la kulia katika ushindi wa
mabao 5-1 wa LaLiga Jumapili dhidi
ya Villarreal.

Vyanzo vimeiambia ESPN kipa
huyo wa Ujerumani atakuwa nje ya
uwanja kwa miezi kadhaa na hakuna
uwezekano wa kucheza tena msimu
huu.

Inaki Pena aliingia kuchukua na-
fasi yake. Alicheza mechi 12 kwenye
LaLiga msimu uliopita huku Ter Ste-
gen akiwa nje kwa tatizo la mgongo.

ISTANBUL, Uturuki

Lakini vyanzo vimeiambia ESPN
kwamba Kocha wa Barca, Hansi
Flick, Mkurugenzi wa Michezo Deco,
na maofisa wengine wa ngazi ya juu
wa klabu watakutana ili kuchambua
jinsi ya kuendelea bila Ter Stegen.

Chaguo ni kuambatana na Pena,
kusajili kipa ambaye hana klabu ya
kushindana na mhitimu wa akademi
au kusubiri hadi dirisha la uhamisho
la Januari litakapofunguliwa ili ku-
tathmini hali hiyo.

Kanuni za LaLiga zitairuhusu Bar-
ca kusajili mchezaji huru nje ya diri-
sha la uhamisho kutokana na jeraha
la muda mrefu alilopata Ter Stegen.

Klabu ya hiyo ya Katalunya ime-
salia kuvuka kiwango cha matumizi
ya kila mwaka kilichowekwa na ligi -
ingawa imepanda hadi zaidi ya euro
milioni 400, lakini itaruhusiwa ku-
wekeza hadi asilimia 80 ya mshahara
wa Ter Stegen badala yake.

Ni sheria ambayo tayari Barca
wametumia msimu huu kumsajili
Inigo Martinez, Dani Olmo na Pau
Victor kwenye LaLiga kutokana na
majeraha ya Ronald Aratjo na An-
dreas Christensen.

Keylor Navas, Loris Karius na
mchezaji wa zamani wa Barca, Jordi
Masip, ni miongoni mwa makipa am-
bao kwa sasa hawana klabu ambao
wanaweza kusaini mara moja.

Mourinho akejeliwa
na Galatasaray

“mliaji” na Galatasaray

poteza kwa mabao 3-1

KOCHA wa Fenerbahce,
Jose Mourinho, ameitwa

baada ya timu yake ku-

nyumbani katika mchezo

kwa Photoshop, ikiwa na
picha ya Mourinho akiwa
na huzuni kwenye jalada
hilo.

Klabu hiyo pia ilichapisha
picha ya Mourinho nyuma
va kocha wa Galatasaray

d ' wao dabi ya Okan Buruk wakati
[stanbul juzi. wa mchezo ikiwa
Ha@ n aepu ca Kilikuwa na nukuu “mshin-
* Kipigo cha di.”
adh bu mechz vonrs ks Mourinho,
.- Fenerbahce ambaye alichukua
katika Super mikoba ya kuinoa
Lig msimu Fenerbahce majira
huu na ku- ya joto, miezi sita
waacha vijana baada ya kutim-
MANCHESTER, England John Brooks, ambaye aliamua senal walipojaribu kucheza wa Mourinho uliwa Roma, hivi
kuwa haikuwa tabia ya vurugu.  kipindi cha pili wakiwa na wa- wakiwa majuzi alijiita
ERLING Haaland hatakabiliwa Chanzo kiliambia ESPN chezaji 10 baada ya kutolewa nyuma va Gal- ‘The Foreign One’
na adhabu kwa kumtupia mpira  kwamba FA inafurahi kwamba kwa Leandro Trossard kwa kadi atasaray kwa aliposhughulikia
Gabriel Magalhaes baada yabao  tukio hilo lilishughulikiwa waka-  nyekundu. pointi tano. hitaji lake la ku-

la dakika za lala salama la Man-
chester City dhidi ya Arsenal,
chanzo kiliiambia ESPN.
Kamera zilimnasa Haaland
akirusha mpira nyuma ya kich-
wa cha mlinzi wa Arsenal baada
ya John Stones kufunga na ku-
fanya mabao kuwa 22 kwenye
Uwanja wa Etihad Jumapili.
Tukio hilo halikuonwa na
mwamuzi wa uwanjani Michael
Oliver, lakini lilionekana na
mwamuzi msaidizi wa video,

ti huo na Haaland hatakabiliwa
na hatua za kinidhamu.
Haaland, ambaye alifunga
na kuifanya City kuwa mbele
kwa bao 1-0 mapema kwenye
mchezo huo, alihusika katika
majibizano makali na Kocha
wa Arsenal, Mikel Arteta na
mshambuliaji Gabriel Jesus baa-
da ya filimbi ya mwisho.
Wachezaji wa City walika-
sirishwa na kile walichokiona
kuwa kupoteza muda na Ar-

Kamera za Sky Sports pia zili-
rekodi Haaland akigombana na
Jesus baada ya filimbi ya mwisho
baada ya kumwambia Arteta
“akae mnyenyekevu” huku ko-
cha wa Arsenal akipeana miko-
no na wachezaji uwanjani.

“Kuwa mnyenyekevu, eh;
kuwa mnyenyekevu, eh,” mche-
zaji huyo wa Kimataifa wa Nor-
way alimwambia kocha wa Ar-
senal, ambaye hakujibu. Wakati
wa mabishano makali na Jesus.

Mourinho, ambaye aliji-
tambulisha kama ‘Special
One’ katika kipindi chake
cha kwanza Chelsea, alion-
doka uwanjani bila kuhud-
huria mkutano wa wana-
habari baada ya mchezo
huo.

Galatasaray ilichapisha
kwenye akaunti yao rasmi
ya X picha yenye jina “The
Crying One” iliyoandikwa

zoea soka la Uturuki.

Kocha huyo Mreno ana-
jaribu kuiongoza Fener-
bahce kutwaa taji lao la
kwanza la Super Lig ndani
ya muongo mmoja.

Fenerbahce watarejea
uwanjani Alhamisi kuwa-
karibisha Royale Union
Saint-Gilloise katika mechi
yao ya kwanza ya Ligi ya
Europa.
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tayari Klabu ya Simba inaseme-
kana imemalizana na winga, Elie
Mpanzu, ambaye kwa sasa am-

emaliza mkataba wake na AS Vita

Club ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo na alionekana katika

mchezo wa marudiano wa Kombe

la Shirikisho Afrika dhidi ya Al
Ahli Tripoli ya Libya akishangilia
ushindi wa mabao 3-1 Simba ili-
youpata Jumapili iliyopita kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa
na kutinga hatua ya makundi.
Wakati huo, mchezaji wa timu
hiyo, Edwin Balua, amekiri kuwa
mchezo huo ulikuwa na presha
mno si kwa mashabiki pekee, bali
pia wachezaji.
Balua ambaye alifunga bao
la tatu lililowashusha presha
mashabiki wa Simba, alisema
ndiyo maana alivua jezi baada
va kufunga kwani alijua hakuna
tena kitu ambacho kingewazuia
kufuzu hatua ya makundi.
“Mechi ilikuwa ngumu na
presha, tulikuwa tunacheza huku
tukijua kabisa kuwa kama wa-
kirudisha tu basi mzigo mkubwa
utakuwa kwetu, na inawezekana
tukashindwa kuingia kwenye
hatua ya makundi, kwa hiyo
tulicheza kwa tahadhari mno na
presha kubwa hasa kile kipindi
ambacho tunaongoza mabao 2-1
na dakika zinayoyoma.
“Wenzetu wanaona wahamie
kabisa langoni mwetu na kusaka

"TPLB NA

Na Adam Fungamwango

ODI ya Ligi nchini
(TPLB), imeutaja
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam
kuwa sababu ya mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara kati ya
Azam na Simba kupelekwa
Zanzibar, badala ya kuchezwa
Bara
Salaam jana, Ofisa Mtendajl
Mkuu wa Bodi ya Ligi, Almasi
Kasongo, alisema mechi hiyo
imepelekwa huko kwa saba-
bu kadhaa, ikiwamo wami-
liki wa Uwanja wa Benjamin
Mkapa ambao ni serikali ku-

KUPIGWA

toruhusu mchezo wa ligi kwa
sasa kutokana na kuendelea
kwa matengenezo, lakini pia
msimu huu kanuni zinaruhu-
su mechi kupigwa Zanzibar.
Azam itaikaribisha
Simba, kesho kwenye
Uwanja wa New Amaan
Complex, Zanzibar,
ambao utaingia kwenye
kumbukumbu ya kuwa
mchezo wa kwanza wa
Ligi Kuu Tanzania Bara
kupigwa Zeniji.
Kasongo alisema awali
Azam ilikuwa icheze mechi
yake hiyo Uwanja wa Benja-
min Mkapa, lakini baada ya

SIMBA,

kutoruhusiwa kwa sasa ndipo
walipowaandikia barua ya
kutaka kuupeleka mjini Zan-
zibar.

“Tuliletewa barua na Azam
kuomba mchezo wao kuche-
zwa Uwanja wa New Amaan
Zanzibar, awali waliomba ku-
tumia Uwanja wa Benjamin
Mkapa katika michezo yao mi-
wili ikicheza na timu za Simba
na Yanga, badala ya kuichezea
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam.

Lakini kutokana na mazin-
gira ya uwanja jinsi yalivyo,
wamiliki wameshindwa ku-
waruhusu, kwa hiyo waka-
omba Uwanja wa New Amaan,

na kwa sababu msimu huu ka-
nuni zinaruhusu hilo, hakuna
sehemu inayozuia kutumia
viwanja vya Zanzibar kwa ajili
ya michezo yetu ya Ligi Kuu
Bara, Ligi ya Championship na
‘First League,” alisema Ofisa
Mtendaji Mkuu huyo.

Kumekuwa na mageuzi
makubwa msimu huu kwenye
soka la Tanzania, kwani mechi
ya Ngao ya Jamii ilipigwa Zan-
zibar katika Uwanja huo, Ago-
sti 8, mwaka huu, kwa mara ya
kwanza, lakini kama vile hai-
toshi, Yanga ilicheza mchezo
wake wa marudiamo, Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya CBE
kwenye uwanja huo.

NLiR
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Pamba Jiji
yawatuliza
mashabiki
wake

Na Somoe Ng'itu

bao la kuwavusha, kwa bahati
ikapatikana nafasi ile nikaenda
kufunga, kusema kweli furaha

ilikuwa kubwa sana, nilijua basi
tumeshafuzu, ndiyo maana nili-
vua jezi kwa sababu ya furaha,”

alisema Balua.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed Ally,
amesema baada ya kumalizika
kwa hatua hiyo, akili na nguvu
Za0 sasa wanazielekeza katika
mchezo wa kesho dhidi ya Azam
FC, utakapopigwa, Uwanja wa
New Amaan Complex, mjini Zan-

zibar.

Simba imeshacheza michezo
mwili ya Ligi Kuu mpaka sasa,
ikishinda mabao 3-0 dhidi ya
Tabora United na 4-0 dhidi ya

Fountain Gate.

Kocha wa Yanga, Miguel Gamondi, akizungumza na waandishi wa habari jijini

KUl

Mbeya kuelekea mchezo wao wa Ligi Kuu dhidi ya KenGold utakaopigwa leo ka-

tika Uwanja wa Sokoine, Mbeya. MPIGAPICHA WETU

Yanga yalgeukla KenGold Ligi Kuu
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kinyonge,” Kamwe alisema.

Aliongeza kuwa anajua Ken-
Gold ina kikosi kizuri na matokeo
waliyopata katika michezo iliyo-
tangulia hayatokani na kucheza
vibaya bali anaamini hawakuwa
na bahati ya kupata ushindi.

Katika kuhamasisha mashabi-
ki wao kufika kuishangilia timu
yao, leo asubuhi wataanza na
zoezi la kunywa supu.

“Hili sasa tutakuwa tunali-
fanya katika kila mkoa ambao
tunaenda kucheza, safari hii
tutakunywa supu na ubwabwa,
lakini tu nipende kuwaambia
mashabiki wetu Yanga imerejea
katika Ligi Kuu na kasi yake ile ile
ya kusaka ushindi,” alisema ofisa
huyo.

Kocha Mkuu wa KenGold, Ju-
manne Chale, alisema wachezaji
wake wako tayari kuelekea
mechi ya leo na anaamini

wataongeza umakini na kufuata
maelekezo yake vema ili kuibuka
na ushindi.

Chale alisema Yanga isitarajie
mteremko kueleea mechi hiyo
kwa sababu wamewafuatilia na
kujua mapungufu yao.

Mmiliki wa timu hiyo, Ken-
neth Mwakyusa, amekiri haku-
fanya usajili mzuri na ameahidi
kurekebisha makosa yake wakati
wa dirisha dogo la usajili litaka-
pofunguliwa.

“Nimekutana na wachezaji
na kuzungumza nao ili kuwe-
ka mambo sawa, tunaelekea
mwisho wa mwezi, nimewaeleza
watapata mishahara yao kwa
wakati na wajipange kutupa ma-
tokeo mazuri,” alisema Mwakyu-
sa.

Mechi nyingine ya Ligi Kuu
Bara itakayochezwa leo itakuwa
ni kati ya wenyeji, JKT Tanzania
dhidi ya Coastal Union kutoka
Tanga.

KUTOKANA na timu yao kuwa na
matokeo ya kusuasua katika Ligi Kuu
Tanzania Bara, uongozi wa Pamba
Jiji FC, umewataka mashabiki na wa-
nachama wa timu hiyo kuwa watu-
livu kwa sababu muda bado upo wa
kufanyia kazi mapungufu ya kikosi
chao.

Pamba Jiji ina pointi nne kibindo-
ni baada ya kushuka dimbani mara
tano katika ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa Pamba Jiji, Biku Kote-
cha, alisema mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara ni ngumu na wachezaji
wao wamekuwa wakipambana ku-
saka matokeo chanya na wanachoki-
pata ni kutokana na kucheza kwa
juhudi.

Kotecha alisema wanaendelea
kurekebisha mapungufu na anaami-
ni mechi zinazofuata watapata
ushindi kwa sababu wachezaji wao
wameanza kuzoea ‘joto’ la Ligi Kuu
Tanzania Bara.

“Tunawaomba mashabiki wetu
wasikate tamaa, muda bado upo,
hii ni Ligi Kuu, ushindani wake ni
mkubwa zaidi, lakini hata ukiangalia
msimamo utaona timu zimepishana
pointi chache,” alisema Kotecha.

Pamba Jiji ambayo huu ni msimu
wake wa kwanza kwenye Ligi Kuu
katika kipindi cha miaka 23, tangu
iliposhuka daraja mwaka 2001,
itarusha tena karata yake dimbani
kwenye mwendelezo wa ligi hiyo,
Septemba 28, mwaka huu, kwa ku-
wavaa wenyeji wao, Coastal Union
ya jijini Tanga, Uwanja wa KMC uli-
opo Mwenge, Dar es Salaam.
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YANGA SC
YAIGEUKIA
KENGOLD

® ® ® Gamondi aahidi mabadi-
liko akiwataka wachezaji wake
kurudisha akili na mawazo...

Somoe Ng'itu na Faustine Feliciane

ATUTAWADHARAU, hayo

ni maneno ya Mabingwa

Watetezi, Yanga, kutoka

Dar es Salaam kuelekea
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya KenGold itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Sokoine ji-
jini Mbeya.

Yanga itashuka dimbani
katika mchezo huo ikito-
ka kutoa Kipigo kikubwa

cha mabao 6-0 dhidi ya

CBE ya Ethiopia kwenye

mechi ya marudiano ya
kuwania kufuzu hatua ya
makundi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Matokeo hayo na yale ya mechi
ya awali ugenini nchini Ethiopia
ya ushindi wa bao 1-0 wiki moja
kabla, yameifanya Yanga kufuzu
hatua hiyo ya makundi kwa jumla
ya mabao 7-0, hivyo kusubiri droo
ya makundi itakayochezeshwa jijini
Cairo, Misri Oktoba 7, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, alisema timu yake im-
ejiandaa kucheza soka la ushindani
kwa sababu wanakutana na timu
mpya inayoshiriki Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kwa mara ya kwanza.

Gamondi alisema anatarajia ku-
kutana na ushindani kwa sababu
wanacheza dhidi ya timu hiyo,
hivyo kila upande utahitaji kumso-
ma mpinzani wake wakati inahitaji
kufanya mashambulizi.

Kocha huyo alisema anawa-
heshimu KenGold kwa sababu ni
moja ya timu zilizoonesha kiwango
bora walipokuwa wanashiriki Ligi
ya Championship (zamani Ligi
Daraja la Kwanza), hivyo hawata-
wadharau.

“Hatutarajii mchezo mwepesi,
tutaingia uwanjani kupambana
kusaka ushindi, tunahitaji pointi
tatu ili kuendelea na safari yetu ya
kutetea ubingwa,” alisema Gamon-

di.

Alisema wachezaji wake wote
wako katika hali nzuri na wanatara-
jia kuhamishia morali ya mashinda-
no ya Kimataifa ya CAF katika mich-
ezo ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Aidha, Gamondi aliwataka
wachezaji wake sasa kugeukia
michezo ya Ligi Kuu baada ya ku-
fanikiwa kutinga hatua ya makundi
kwa kuitupa nje ya mashindano ya
Ligi ya Mabingwa CBE ya Ethiopia.

Alisema sasa wanatakiwa kusa-
hau kwa muda Ligi ya Mabingwa na
kugeukia michezo yao ya Ligi Kuu.

“Mchezo hautakuwa mwepesi,
kuna tofauti katika maandalizi ya
michezo ya kimataifa na hii ya ligi,
nimewataka wachezaji wangu ku-
sahau mambo ya Ligi ya Mabing-
wa..., akili zetu tuzielekeze kwenye
Ligi Kuu,” alisema Gamondi.

Aidha, alisema kuwa ataendelea
kuwafanyia mabadiliko wachezaji
wake ili kutoa nafasi ya kuwapumzi-
sha baadhi ya nyota wake kutokana

na ratiba kuwabana.
“Kikosi changu kitakuwa
kikibadilika badilika kulingana

na aina ya mpinzani tunayecheza
naye, jambo zuri nina kikosi kipana
na wachezaji wenye ubora, hii itatu-
saidia kukabiliana na ratiba ngumu
mbele yetu,” alisema Gamondi.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, alisema wanatarajia ku-
kutana na ushindani kwa sababu
kila upande unataka kuondoka na
alama tatu muhimu kutoka kwenye
mechi hiyo.

Kamwe alisema kwao hakuna
timu ndogo na wamejipanga ku-
wapa furaha mashabiki wao kwa
kuwapa ushindi.

“Huku katika Ligi Kuu ya NBC ni
pagumu zaidi, tunacheza na timu
tunayojuana, tutacheza kwa ta-
hadhari. Tunataka kuendelea pale
tulipoishia, hatutawadharau Ken-
Gold, tunawaheshimu kwa sababu
nao wamejiandaa na hawataingia

INAENDELEA UKURASA 23

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

. Mo auona
ubingwa wa
CAF Simba

Na Adam Fungamwango

RAIS wa Heshima na Mwekezaji wa
Simba, Mohamed Dewji, amesema
kikosi cha timu hiyo kina uwezo
wa kufanya vema, ikiwamo hata
kutwaa Kombe la Shirikisho kama
nguvu itaongezwa kidogo, huku
ahadi yake ya kuiona timu hiyo
ikitwaa Ubingwa wa Afrika ukiwa
pale pale.

i

Dar es Salaam, Mo
\ ali@emakikoai
cha msimu huu
A kimeanza kureje-
@ sha heshima ya
wanachama na
mashabiki wa
\ timu hiyo kwani
—_— naonekana ku-
jali na kuipigania
nembo ya Simba, na
nguvu ikiongezwa
kidogo wana uwezo
mkubwa wa kutwaa
Kombe la Shirikisho Afrika ambalo
tayari wameingia makundi.

Alisema wachezaji wanaoone-
kana kwenye kikosi hicho wengi ni
Vijana ambao hawana uzoefu sana
lakini wanacheza kwa kupambana,
kupigania nembo ya klabu kwa
kuvuja na kuacha jasho lao lote
uwanjani, kitu ambacho kilikoseka-
na kwenye miaka michache nyuma,
huku akitarajia kuwa kitafanya
makubwa msimu ujao wa Ligi ya
Mabingwa Afrika.

“Nimefurahi sana, kikosi kiko
vizuri na kama kikiendelea kucheza
hivi, nguvu ikaongezwa kidogo hiki
Shirikisho Afrika, na kwa hivi tuna-
vyokwenda naona matarajio yangu
hayako mbali sana.

“Matarajio yangu ni yale yale,
miaka sita iliyopita nilisema nataka
kuona Simba inatwaa ubingwa wa
Afrika, lakini watu wakanicheka,
furaha yangu ni kuona timu yangu
inatwaa ubingwa wa Afrika kwa

ot 53 hiki ninachokiona hatupo mbali
f Tt _ ; ~ | sana, hiki kikosi msimu ujao
¥t . ~washangaza wengi, wachezaji hawa
) NN watakuwa tayari wameshapata

: ‘ : uzoefu na wameiva,” alisema. .
g v . Wwakati Mwenyekiti huyo wa Bodi
Aol "t va Wakurugenzi akizungumza hayo,
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Winga wa Simba, Edwin Balua, aliyeipeleka
hatua ya makundi Kombe la Shirikisho Afrika ||||
baada ya kupigilia nyundo ya mwisho wakati
wakishinda 3-1 dhidi ya Al Ahli Tripoli ya
Libya katika Uwanja wa Benjamin Mkapa

wachezaji wa-
kwenye michuano ya kimataifa,
hiki kinaweza kutwaa Kombe la
kikiingia Ligi ya Mabingwa kita-
mwishoni mwa wiki. NA MPIGA PICHAWETU




