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Mkazi wa Mwenge wilayani Kinondoni jijini Dar es Salaam, akiondoa mabati
kwenye moja ya mabanda yanayomilikiwa na tawi la CCM kwa ajili ya kupisha Scan Hapa
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. |
Hatima ya
Lissu kesho

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa Azzan Zungu, akisisitiza jambo katika
mkutano wa majadaliano uliowakutanisha wazalishaji, wasambazaji, waingizaji na wauzaji wa mifuko mbadala kwa
lengo la kujadili changamoto ya biashara hiyo na kuwaelimisha juu ya uzingatia wa sheria na kanuni. Kushoto ni
Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Dk. Samuel Gwamaka. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Bashiru awageukia waliorejea CCM

Na Hamisi Nasiri, MASASI

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru
Ally, amewataka wanachama
ambao walikihama chama hicho
na hivi sasa wameamua kurejea
wasiwe chanzo cha kuanzisha
makundi ndani ya chama.

Amewataka wanachama wa
CCM kuwasamehe wanachama

hao wanaorejea kwa sababu
wamekubali kukiri makosa yao.
Aliyasema hayo wilayani Masasi
mkoani Mtwara alipokuwa akizun-
gumza na wanachama wa chama
hicho Jimbo la Ndanda na maeneo
mengine ya mikoa wa Mtwara na
Lindi kwenye hafla ya kumpokea
rasmi aliyekuwa Mbunge wa jim-
bo hilo Chadema, Cecil Mwambe,
aliyejiunga na CCM.
.

JEMA TANZANIA

in vacant positions as follows;

GENERAL PRACTIONER (MD) (1 POST)

INTERNATIONAL HEALTH PARTNERS

VACANT POSITIONS FOR EMPLOYMENT

ZINGA CHILDREN’S HOSPITAL is seeking experienced,
dynamic and competent people to fill in vacant people to fill

HUMAN RESOURCES MANAGER (1 POST)

DENTIST (1 POST)

Interested applicants must possess good interpersonal skill
and must be registered with relevant professional body.

Interested applicants must possess good interpersonal skill
and must be registered with relevant professional body.

of this advertisement.

CHILDREN’S HOSPITAL, ZINGA
P.O BOX 246
BAGAMOYO

Interested applicants must possess good interpersonal skill
and must be registered with relevant professional body.

Interested applicants should submit a letter of application
for employment attaching Curriculum Vitae together with
names and addresses of two referees to
undersigned within fourteen days after the first appearance

INTERNATIONAL HEALTH PARTNERS-JEMA TANZANIA

www.ihp-jema.or.tz, info@ihpjema.or.tz

reach the

215642302

“Muwasamehe wanachama wote ambao wa-
likihama chama na hivi sasa wameamua kure-
jea kwa vile wamekubali kukiri makosa yao,”
alisema DKk. Bashiru na kuongeza:

“Lakini kurudi kwao ndani ya CCM kusiwe
chanzo cha makundi ndani ya chama, kwa
kuwa CCM siku zote haina utamaduni wa kui-
shi kwa makundi. Aidha na wao wanapaswa
kusamehe yote yale waliyoyafanya na kuto-
ruhusu tabia ya uwapo wa makundi.”

Akipokea kadi ya Chadema kutoka kwa
Mwambe na kumkabidhi kadi ya CCM, Dk.
Bashiru alisema kurejea kwa Mwambe CCM
ni wazi kuwa Jimbo la Ndanda linakwenda
kukombolewa. Dk. Bashiru alimtaka Mwambe
kurudi na wanachama wengine ambao awali
walikuwa CCM, lakini walikimbilia Chadema
kwa ajili ya kumfuata mbunge huyo.

Kwa upande wake Mwambe alidai jambo pe-
kee ambalo limemfanya arejee CCM ni namna
chama hicho kinavyotekeleza miradi mikubwa
ya maendeleo kila sehemu ya nchi.

Alidai katika kipindi cha miaka minne ali-
yokuwa ndani ya Chadema hakuwa na uhuru
wa kutoa mawazo yake, hivyo kushindwa ku-
watendea haki wananchi wa Jimbo la Ndanda.

Akiwa kwenye ziara katika mikoa ya kusini,
Dk. Bashiru alisema kuwa ameridhishwa na
utekelezaji wa miradi ya kimkakati katika mkoa
wa Mtwara ukiwamo wa upanuzi wa Bandari
ya Mtwara pamoja na ujenzi wa Hospitali ya
Kanda ya Kusini.

Dk. Bashiru alisema licha ya kuridhishwa
na miradi hiyo, lakini ipo baadhi ya miradi
ambayo inaonekana kutofanywa vizuri kama
ilivyokusudiwa katika utekelezaji ambayo ni
ujenzi wa barabara pamoja na ukarabati wa
uwanja wa ndege.

Alisema miradi hiyo haijatekelezwa vizuri
na yeye kama Katibu Mkuu wa chama ame-
shapokea taarifa ya kusuasua, na taarifa hiyo
ataiwasilisha kwa Mwenyekiti wa chama hicho,
Rais John Magufuli, ili aifanyie kazi.

Alisema serikali imekuwa ikitoa fedha nyingi
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi kupitia ilani
yake, hivyo chama kinataka kuona miradi hiyo
inatekelezwa kwa ufanisi.

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA Kuu kesho itaanza kusikiliza
maombi ya aliyekuwa Mbunge wa Singida
Mashariki, Tundu Lissu, kumruhusu kwenda
Mahakama ya Rufani kupinga uamuzi wa
Spika wa Bunge, Job Ndugai, kumvua nafasi
ya ubunge wa jimbo hilo.

Juni 20, mwaka jana, Spika alitangaza kum-
vua Lissu ubunge kwa madai ya kutotimiza
masharti ya kuendelea kuwa mshiriki katika
shughuli za Bunge.

Akizungumza na waandishi wa habari jijini
Arusha, Msemaji wa familia ya Lissu, Wakili
Alute Mughway, alisema Mahakama Kuu Mas-
jala ya Dar es Saalam, Februari 25, mwaka
huu, itasikiliza maombi ya Lissu, endapo
atakubaliwa kwenda Mahakama ya Rufani
kupinga uamuzi wa kuvuliwa nafasi yake ya
ubunge.

Mughway alisema, Lissu alipeleka ombi hilo
Septemba mwaka jana dhidi ya Spika Ndugai
kumvua nafasi yake ya ubunge na kutangaza
Jimbo la Singida Mashariki kuwa wazi.

Septemba 9, 2019, Mahakama Kuu, ilitu-
pilia mbali ombi la Lissu la kupinga kuvuliwa
ubunge.

Akitoa uamuzi huo, Jaji Sirilius Matupa,
alisema maombi ya Lissu hayatekelezeki kwa
sababu mleta maombi alitakiwa kufungua
kesi ya kupinga uchaguzi mahakamani, badala
yake alipeleka maombi ya kutaka kupinga
uamuzi wa Spika.

“Mahakama imepata wakati mgumu sana
katika kupitia maombi haya,” alisema Jaji
Matupa na kuongeza kuwa, kama maombi
va Lissu yakikubaliwa yatasababisha uvun-
jaji wa Katiba kwa kuwa italazimika kuwa
na wabunge wawili kwenye jimbo moja, pia
maombi hayo yalichelewa kufikishwa ma-
hakamani.

Msemaji huyo wa familia, Mughway,
alisema Lissu, hajaridhishwa na uamuzi wa
Mahakama Kuu, hivyo amepeleka maombi
mengine kuruhusiwa kwenda Mahakama ya
Rufani kutolea uamuzi kama hukumu ya Jaji
Matupa ni sahihi kisheria.

Alisema maombi hayo, kwa mara ya
kwanza yalitajwa Desemba mwaka 2019, na
Februari 25, mwaka huu yatakwenda kusiki-
lizwa.

Akizungumzia Lissu kurejea nchini kuto-
kana na kukamilisha matibabu yake, alisema
atarudi baada ya muda kidogo, kwa kuwa
anasubiri uchunguzi wa mwisho wa madak-
tari kuangalia kama matibabu aliyopewa
yamekidhi viwango.

Licha ya kuzungumza hayo, alisema Lissu
alikuwa na mpango wa kurejea nchini kuen-
delea na shughuli zake, lakini kinachomkwa-
misha ni kuhofia ulinzi na usalama wake.

“Mtakumbuka mwaka 2018, kuna mtu
aliandika katika mitandao ya kijamii kuwa
akirudi safari hii hatutakosea shabaha,” ali-
nukuu Mughway.

“Mimi kwa niaba ya familia nililalamika kwa
nini mtu anatishiwa maisha kwamba atauliwa,
kosa hili ni la jinai na tulipotoa taarifa kwe-
nye vyombo vya usalama tuliambiwa tuende
mahakamani kwa kuwa aliyeandika hivyo,
alikuwa anatoa maoni yake kama raia,” alidai.

“Kama mlivyomsikia Lissu kwenye vyombo
vya habari amesema hawezi kurudi nchini,
hadi hapo atakapohakikishiwa usalama wake
na sisi kama familia, ndugu, jamaa na marafi-
Ki ndio tulimemwambia asirudi,” alisema.

“Katika mazingira haya hawezi kuja tumem-
wambia sisi familia hatutaki atuachie watoto
na mjane asubiri hadi hapo usalama wake
utakapokuwa vizuri,” alisisitiza.
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Serikali yaridh

Na Enock Charles

SERIKALI imesema in-
aridhishwa na mchango
wa sekta ya madini katika
kuchangia Pato la Taifa
mwaka 2019/2020 baada
ya sekta hiyo kuchangia
kwa asilimia 15.7 katika
nusu ya kwanza ya mwaka
huo.
es Salaam jana, Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa,
alisema ilichangia Pato
la Taifa kwa kiasi cha Sh.
bilioni 242.53 sawa na asil-
imia 55 ya lengo la serikali
la kukusanya Sh. bilioni
478.89 kwa mwaka huo wa
fedha na kuwa sekta ya pili
kuchangia pato hilo baada
ya ujenzi iliyochangia kwa
asilimia 16.

“Katika kipindi cha nusu
ya kwanza ya mwaka wa
fedha 2019/2020 mchango
wa Sekta ya Madini uliku-
wa kwa asilimia 15.7 ikiwa
ni sekta ya pili kuchangia
pato letu la Taifa baada ya
Sekta ya Ujenzi,” Waziri
Mkuu Majaliwa alisema.

Pia alisema ongezeko
hilo linaloridhisha lime-
tokana na mauzo na
machapisho ya kibaiolojia
ya madini, ada mbalimbali
za leseni za madini, mauzo

ya madini yenyewe, ukaguzi
wa maabara na ada za mwa-
ka za wachimbaji madini.
Alisema kwa sasa serikali
imefanikiwa kwa kiwango ki-
kubwa kudhibiti utoroshwaji
wa madini nje ya nchi kwa

kushirikiana na vyombo
mbalimbali vya ulinzi na
usalama na pia kuanzishwa
kwa masoko ya madini ili ku-
wawezesha wafanyabiashara
wa madini nchini na nje ya
nchi katika mikoa 27 na vituo
video 28 kote nchini jambo
lililochangia kupunguza

ishwa sekta ya madini

uhalifu katika madini.

Kadhalika, alisema kwa
sasa masoko ya madini yana
ulinzi na usalama wa kuto-
sha na sifa zote zinazohitaji-
ka kimataifa za uendeshwaji
wa masoko ya madini jambo
lililochangia kushamiri kwa
biashara hiyo pamoja na
kuimarishwa kwa Sera za
Madini ikiwamo mareke-
bisho ya Sheria ya Madini,
kufutwa kwa baadhi ya kodi
jambo lililowezesha Watan-
zania kuchimba madini we-
nyewe na si kufanya udalali.

Naye Waziri wa Madini,
Dotto  Biteko, aliwataka
wachimbaji wa madini ku-
pendana ili kuimarisha usta-
wi wa sekta hiyo badala ya
kugombana wenyewe kwa
wenyewe jambo alilosema
linachangia kwa kiasi ki-
kubwa kuwarudisha nyuma
kimaendeleo.

“Kwa sasa huwezi kuten-
ganisha  migogoro na
wachimbaji wadogo haita-
wasaidia lazima kuwa na
furaha na mafanikio ya ji-
rani yako,” alisema Waziri
Dotto.

“Unakuta  kuna chuki
kubwa dhidi ya wawekezaji
wakubwa tena wazawa...ooh
anatunyonya...anatunyonya
ukienda kuchunguza ham-
na kitu.”

- Waliokumbwa mafuriko
- waomba msaada mbegu

: Na Ashton Balaigwa, KILWA

WANANCHI wa kaya 3,774 zi-

¢ vya Njinjo, Mitole, Kiranjeranje na

¢ Kikole, Wilaya ya Kilwa, mkoani

: Lindi wameiomba serikali na ma-

¢ shirika yasiyo ya kiserikali kuwa-

! saidia mbegu za mazao mbalimbali

¢ yanayokomaa kwa muda mfupi ili

: waweze kupanda na kujinusuru na

: baa la njaa baada ya mazao yao
kusombwa na maji.

: Ombi hilo limetolewa na Mbunge

: wa Jimbo la Kilwa Kusini, Sele-

: maini Bungara maarufu Bwege kwa
niaba ya wananchi hao baada ya
kupokea msaada wa mbegu bora za
kisasa za mihogo, mahindi, alizeti

: na choroko zilizotolewa na Taasisi

¢ ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (Tari

* llonga), iliyopo wilayani Kilosa
mkoani Morogoro.

Mbunge huyo alisema pamoja
na serikali kutoa misaada mbalim-

* bali ikiwamo ya kibinadamu, kwa

: sasa wananchi hao waliopatwa na

: mafuriko mahitaji yao makubwa ni
mbegu ya mazao ya muda mfupi
ili waweze kupanda tena Kipindi
hiki cha mvua. “Nawasilisha ombi

¢ hili kwa niaba ya wananchi wangu

¢ waliopatwa na maafa haya kuto-

¢ kana na mafuriko, tunawashukuru

: Tari llonga kwa msaada wa mbegu

: mlizoleta, lakini bado kuna mahitaji

makubwa, tunaomba serikali isaidie
hili kwa kuwa wasipopatiwa hivi
sasa baadaye tutalazimika ku-
watafutia chakula,” alisema.

Mkurugenzi wa Tari Ilonga, Dk.
Joel Meliyo, alisema wanasaidia
wananchi hao waliokumbwa na
mafuriko baada ya mazao waliyo-
panda kuchukuliwa na maji.

Dk. Meliyo, alisema kiwango
cha mbegu kilichotolewa ingawa
hakitaweza kukidhi mahitaji kwa
wakazi wote, Tari [longa wameona
ni vyema kuwasaidia ikiwamo
mbegu ya alizeti na choroko am-
bayo hailimwi katika ukanda huo,
ili waweze kuwa na zao mbadala
badala ya kutegemea mahindi na
korosho pekee.

Akizungumza baada ya kupokea
msaada huo, Mkuu wa Wilaya ya
Kilwa, Christopher Ngubiagai, ali-
ipongeza Tari kwa kusaidia mbegu
hizo wananchi ili waweze kupanda
mazao mengine baada ya vali-
yokuwapo kusombwa na maji na
kuwafanya wananchi hao kuwa na
uhitaji wa chakula.

Ngubiagai alisema, wameanza
kutoa bure viwanja vilivyopimwa
kwa ajili ya kaya zilizokumbwa
na mafuriko ili kuanzisha makazi
mapya nNa kwa kuanzia jumla
kaya zaidi ya 1,700 kati ya 3,774
zimeshapatiwa maeneo ya makazi
mapya.

TAARIFA KWA UMMA | BANK OF AFRICA TANZANIA YAFANIKISHA MKAKATI WAKE WA KUIMARISHA NA KUBORESHA BIASHARA ZAKE NCHINI TANZANIA

Inapatikana Nehi 31 na
mabara manne

Bilioni $3l Faida boada ya kodi i

foni $294 kufikia 2018.

MTAJI WA JUMLA WA

BANK OF AFRICA GROUP

NAFASI YA TATU KWA
UKUBWA NCHINI MOROCCO
KWA MTAJI WA JUMLA

15,200

ZAIDI YA WAFANYAKAZI

Mtandao mkubwa, kukiwa
na sehemu 1,675 za kutolea
huduma

BMCE, yenye makao makuu
Casablanca, Morocco

ML BANK OF AFRICA

Groupe BMCE BANK <

As strong as a group As close as a partner

Bank of Africa Tanzania Limited, inapenda kuwahakik-
ishia wateja wake na wadau wake wote kuwa iko
madhubuti kutekeleza mipango yake ya kuendesha
biashara zake kwa ufanisi zaidi nchini sambamba na
kutoa huduma bora na za kisasa. Tunawashukuru
wateja wetu na Serikali ya Tanzania kwa kutupatia
ushirikiano mkubwa katika kipindi chote cha miaka 13

tangu benki yetu ianze kutoa huduma za kibenki nchini

Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka jana, benki yetu
ilikuwa na mtaji wa kutosha unaotakiwa kwa kutoa
benki

zilionyesha ilikuwa na mtaji wenye uwiano wa asilimia

huduma za kibenki nchini. Hesabu za
17% dhidi ya unaotakiwa na mamlaka ya udhibiti wa
mabenki wa asilimia 14.5%. Katika cha mwaka 2019,
wanmiliki wa benki waliongeza mtaiji wa Shilingi Bilioni
22.9 kwa lengo la kuiwezesha kutoa huduma ya
mikopo na kuboresha huduma. Benki ina mzunguko
mzuri wa mtaji unaofikia uwiano wa asilimia 33%
dhidi ya mtaiji unaotakiwa na mamlaka ya udhibiti wa
asilimia 20%.

Mtaiji wa jumla wa benki ulikua kwa asilimia 23%
katika kipindi cha mwisho wa mwaka 2019 na kufikia
Shilingi Bilioni 564, mafanikio hayo yalitokana na

ongezeko la akiba za wateja na huduma za mikopo.
Huduma za mikopo zilikua kwa asilimia 4.4% na kufikia
Shilingi Bilioni 277 mwishoni mwa mwaka. Mikopo mingi
iliyotolewa ililenga kuwezesha makundi ya biashara
ndogo na za kati, lengo likiwa ni kufanikisha kukuza
uchumi wa nchi. Ongezeko la akiba za wateja lilikuwa
kwa asilimia 17.5% na kufikia Shilingi Bilioni 390 na
ongezeko la fedha za mtaiji kutoka kwa wamiliki wa Benki
uliongezeka kutoka Shilingi Bilioni 68 mwaka 2015 na
kufikia Shilingi Bilioni 74 mwaka 2019.

Hadi mwishoni mwa mwaka 2019, benki ilipunguza
uwiano wa mikopo chechefu kufikia Shilingi Bilioni 12
ambayo ni asilimia 9.2% kulinganisha na asilimia 16% ya
mikopo hiyo iliyokuwa nayo katika kipindi cha kufikia
mwishoni mwa mwaka 2018, kiwango hiki kiko chini ya
kilichozoeleka kwenye soko cha asilimia 10%. Mikopo
chechefu hadi mwishoni mwa mwaka ilipunguzwa kwa

zaidi ya asilimia 90%.

Benki imekuwa ikipata faida katika kipindi cha miaka 5
kuanzia mwaka 2015. Faida iliyopatikana baada ya
kulipa kodi ni kiasi cha Shilingi Bilioni 12 katika kipindi
cha miaka 3 kuanzia 2015 hadi 2017, ambayo ilitokana

na ukuaji wa uendeshaji wa huduma za kibenki kila

mwaka kwa asilimia 9% au Shilingi Bilioni 47. Katika
kipindi cha mwaka 2018 na 2019, benki ilifanya jitihada
za kuhakikisha huduma za mikopo zinaboreshwa,m-
chakato huo katika kipindi hicho cha mpito uliathiri faida
ya benki.

Kwa kuelewa umuhimu wa kujumuisha wanachi kiuchumi,
Bank of Africa Tanzania Limited, mwaka jana ilifanya
uwekezaji mkubwa wa zaidi ya dola za Kimarekani
milioni moja katika miundombinu yake ya Teknolojia ya
Habari (TEHAMA) kuwezesha huduma zake kupatikana
kwa wateja kwa urahisi. Benki imeweka kufunga mashine
za kutolea fedha (ATM) za kisasa katika mtandao wa
matawi yake yote nchini,i meanzisha huduma za kibenki
za kidigitali na kuimarisha utunzaji wa taarifa zake kwa

njia za kisasa zaidi.

Bank of Africa Tanzania Limited ambayo iko chini ya
kampuni mama ya  Bank of Africa Group, yenye
mtandao wa biashara za mabenki katika nchi 18 za
Afrika, itaendelea kutoa huduma bora kwa wateja wake
wa makundi  mbalimbali  kuanzia  makampuni
makubwa,wafanyabiashara wadogo na wa kati kupitia
mtandao wake wa matawi 25 yaliyopo katika mikoa 11

nchini Tanzania. Bank of Africa Group, imekuwa ikishiriki

Asilimia 17.5%

a
Akiba za Wateja
mwaka 2019

Asilimia16% mwaka 2018

% Mikopo Chechefu

Hadi kufikia asilimia 9.2%

Ukuaiji wa
asilimia 23.3%

wa mtaji wa jumla

v 4
Mtaiji wa jumla kufika shilingi

bilioni 564 mwaka 2019

Ongezeko la asilimia 4.4%
f @ f kc?ﬁkq utoaiji wa

= mikopo

=

Jumla ya shilingi bilioni 277

ilitolewa mwaka 2019

kukuza biashara barani Afrika kuanzia mwaka 1985 na
Bank of Africa Tanzania Limited itaendelea kufanikisha
ajenda hiyo kupitia mpango mkakati wake wa miaka mitatu

unaoanzia mwaka 2019 -2021.

Baada ya kufanikiwa kuichukua benki iliyokuwa ikijulikana
kama EURAFRICAN Bank, mnamo mwaka 2007, Bank of
Africa imewekeza kwa kiasi kikubwa nchini Tanzania,na
kubuni huduma za kisasa za wateja zinazokubalika nchini

kote.

Benki inajivunia kuendelea kupata mafanikio kutokana na
kuwa chini ya kampuni mama kubwa ya BMCE BANK OF
AFRICA, ambayo inaendesha shughuli za kibenki kwa
mafanikio katika nchi 18 za Afrika. Kampuni ya Bank of
Africa Group, imekuwa katika biashara kwa miaka ipatayo
36 sasa kiwa na mtandao wa matawi zaidi ya 560 na mtaiji
wa rasilimali unaofikia Euro Bilioni 7.6 ambao umekuwa
ukikua mwaka hadi mwaka pia kampuni mama imekuwa na
mikakati  ya kuendesha biashara zake katika nchi 18
ilipowekeza kwa mafanikio ikiwemo nchini Tanzania. Mtaiji
uliotolewa na wanahisa wa benki kwa BOA Tanzania,
mwezi Septemba mwaka 2019, kunadhihirisha dhamira ya

mkakati wake wa kukuza biashara zake nchini.

Dira na Mkakati wa kampuni mama ni kuendeleza wadau

wake mbalimbali inaoshirikiana nao  kibishara,kuleta
msukumo wa kukuza uchumi katika nchi inazofanyia
biashara zake, kutoa huduma za kisasa kwa wateja wake

na kuhakikisha inakuwa benki bora katika masoko yake.

NDC Development House, Mtaa wa Ohio | Kivukoni | S.L.P 3054 - Dar es Salaam - TANZANIA | Simu ya mezani: (255) 22 221 4000| Simu ya mkononi: 080078 1122(Piga Bure) | info@boatanzania.co.tz
Fuatilia taarifa zetu kupitia: o@BonkofAfricoTZ @bankofafricatz (@) @bankofafrica_tz @ BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED

www.boatanzania.co.tz
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Serikali kuendelea kutoa
ruzuku dawa za mifugo

Na Edward Kondela

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega (pichani),
amesema serikali itahakikisha
inaendelea kutoa dawa za ruzuku
za kuogeshea mifugo nchini iki-
wa na lengo la kutokomeza ma-
gonjwa ya mifugo.

Ulega alisema hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa mkutano
wa hadhara uliofanyika katika
mnada wa mifugo wa Ndelema,
Halmashauri ya Mji wa Handeni
mkoani Tanga na kuwataka waf-
ugaji kutoacha kuosha mifugo
yao ili iweze kuwa na afya njema
na hatimaye kupata bei nzuri ya
soko.

“Mwaka jana tulipata pesa ku-
toka kwa Rais zaidi ya Sh. milioni
300 kwa ajili ya kununua dawa
na kugawa kwa majosho 1,400

nchi nzima, mwaka huu wamet-
uongeza tumepata zaidi ya Sh.
milioni 400 kwa ajili ya kununua
dawa na kusambaza katika majo-
sho 1,700, tutaendelea na kutoa
dawa za ruzuku bila kuacha ili

kuhakikisha tunapiga kabisa vita
magonjwa ya mifugo,” alisema.

Kuhusu wafugaji wa Wilaya ya
Handeni kuingiza mifugo yao kati-
ka misitu ya serikali, akizungumza
moja kwa moja kwa njia ya simu
katika mkutano huo na Mtendaji
Mkuu wa Wakala wa Huduma za
Misitu Tanzania (TFS), Prof. Dos
Santos Silayo, alimtaka kuweka
alama katika misitu hiyo ili wafu-
gaji watambue misitu ya serikali
na kutoingiza mifugo yao bila
kukusudia.

Prof. Silayo alimwahidi Naibu
Waziri kutuma wataalamu leo ili
kuanza utekelezaji huo na kuon-
doa migogoro ya wafugaji kuin-
giza mifugo yao katika misitu ya
serikali.

Ulega pia aliutaka uongozi wa
Halmashauri ya Mji wa Handeni
kutatua changamoto mbalimbali
wanazokumbana nazo wafugaji

na wafanyabiashara wa mifugo :
ikiwamo ya miundombinu katika :
mnada huo pamoja na barabara :
ili waweze kusafirisha mifugo yao :

kwa urahisi zaidi. :
Baadhi ya wafugaji :
wameipongeza  serikali  kwa :

kuboresha mazingira ya shughuli :
zao huku wakiomba wazidi ku- :
patiwa elimu zaidi ya masuala :
mbalimbali ili wafanye shughuli :

zao bila kukiuka sheria za nchi.

Awali akitembelea bwawa la

aliwataka wananchi wanaofanya
shughuli za uvuvi katika bwawa :
hilo lenye urefu wa kilomita nne :
kujiunga katika ushirika ili seri- :
kali iweze kuwasaidia huku akia- :
hidi kutoa mashine kwa ajili ya :
mtumbwi utakaotengenezwa na :
uongozi wa wilaya hiyo kurahisi- :

sha shughuli za uvuvi.
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Masoko
madini
yawezesha
ukusanyaji
kodi bil. 1.5/-

Na Mohab Dominick,
SHINYANGA

SERIKALI imeridhishwa
na mwenendo wa masoko
ya madini nchini ulioan-
zishwa na serikali kupi-
tia Wizara ya Madini ili
kuinua uchumi.

Kipindi cha Februari
1 hadi 20, mwaka huu,
viongozi mbalimbali wa
serikali walifanya ziara
mkoani Shinyanga katika
soko dogo la mnada wa
madini ya almasi lililopo
Maganzo ili kujionea shu-
ghuli zinazoendelea.

Ofisa Madini Mkazi
wa Mkoa wa Shinyanga,
Mhandisi Joseph Kumburu,
akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari jana, alisema
kuanzia Februari 1, 2020
kuna ongezeko la wageni
kutembelea masoko na vi-
tuo vya madini vya mkoa
huo kujifunza na kujionea
mafanikio yaliyopatikana
katika Sekta ya Madini
tangu kuanzishwa kwa
masoko hayo.

Kumburu alieleza kuwa
utaratibu mzuri uliowekwa
kwenye usimamizi wa
uzalishaji na biashara ya
madini kwa wachimbaji
wasio rasmi mkoani kwake
umewezesha serikali
kukusanya Sh. bilioni 1.56
kama kodi ya mrabaha
na ada ya ukaguzi kuan-
zia mwezi Mei, 2019 hadi
Januari, 2020. Akielezea
mafanikio yaliyopatikana
tangu kuanzishwa kwa
masoko ya madini katika
mkoa huo, alisema kabla
va kuanzishwa uzalishaji
wa madini ya dhahabu
ulikuwa ni kilo 231 kwa
thamani ya Sh. bilioni 19.5
na Sh. bilioni 1.3 zililipwa
kama mrabaha na ada ya
ukaguzi.

Pia baada ya kuan-
zishwa kwa masoko ya
madini kipindi cha Mei
2019, madini yenye
uzito wa kilo 329 yenye
thamani ya Sh. bilioni 31.9
yaliuzwa na Sh. bilioni
2.2 zikilipwa serikalini
kama mrabaha na ada ya
ukaguzi.

Alisema mafanikio ya
uanzishwaji wa masoko ni
pamoja na udhibiti wa uto-
roshwaji wa madini hali
iliyowezesha uzalishaji ka-
tika mkoa wa kimadini Ka-
hama kuongezeka kutoka
kilo 100 kwa mwaka hadi
1,572 na kukusanya Sh.
bilioni 9.7 kama mrabaha
na ada ya ukaguzi.
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Kigwangalla akumbana na = e —

Faru ‘Vicky’ ndani ya kreta

Na Marc Nkwame,
NGORONGORO

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Dk. Khamis Kigwangalla, wik-
iendi alishuka ndani ya Bonde
la Ngorongoro kukagua miun-
dombinu iliyoharibiwa na mvua
kubwa zinazoendelea kunyesha
eneo hilo.

Hata hivyo, wakati akien-
delea kutembelea njia za kreta
zilizoharibiwa kwa mafuriko,
ghafla faru mwenye umri mkub-
wa kuliko wote duniani, ajulika-
naye kama ‘Mama Vicky, akai-
buka na kulazimisha msafara
wa Waziri kusimama kwa muda
ili kumshuhudia mnyama huyo
adimu.

Pamoja na kuwa ndiye faru
mwenye umri mkubwa kuliko
wote kwa sasa, Faru Vicky pia ni
moja ya wanyama wenye miili
mikubwa sana kiasi cha kwam-
ba akiwa mbali ni rahisi kudhani
kuwa ni tembo.

Meneja wa Mahusiano katika
Mamlaka ya Ngorongoro, Joyce
Mgaya, aliongeza kuwa, Faru

Vicky pia ana rangi nyeusi zaidi
kuliko faru wengine ndio maana
ni rahisi kumtambua hata akiwa
mbali.

‘Faru Vicky, mwenye umri wa
miaka 46 kwa sasa, anashika na-
fasi ya ‘marehemu,” Faru Fausta
aliyefariki Desemba mwaka
jana, na ambaye alivunja reko-
di ya kuwa faru mwenye umri
mkubwa kuliko wote duniani.
Yeye alikuwa na miaka 57 al-
ipokufa.

Faru wanakadiriwa kufiki-
sha umri wa miaka 35 mpaka
40 wakiwa porini na kuishi zaidi
ya hapo wakiwa chini ya ulinzi
maalum.

Faru mwingine mweusi
na jike aliyeishi porini kama
Fausta na aliyefahamika kwa
umri wake mkubwa ni Solio,
wa nchini Kenya ambaye hata
hivyo, hajafikia umri wa “Vicky’
(49) na aliachwa mbali na Fausta
(57), huyo Solio alikuwa akiishi
Kenya na kufa akiwa na umri wa
miaka 42 mwaka 2016.

Tanzania inadaiwa kuwa na
idadi kubwa ya faru, wanyama

ambao ni adimu na hatarini
kutoweka duniani. Hata hivyo,
namba halisi ya faru waliopo ka-
tika hifadhi za Maswa, Serengeti,
Mkomazi  (Kilimanjaro) na
Ngorongoro huwa haitajwi kwa
sababu za kiusalama.

Wakati huo huo, juhudi za
kurekebisha sehemu za bara-
bara zilizomo ndani ya kreta ya
Ngorongoro zimeanza kuzaa
matunda, kwani sasa barabara
hizo zinapitika kwa asilimia
kubwa.

“Kwa sasa hali ni nzuri na
tumejiweka sawa kwa mvua
zaidi zinazotarajiwa kushuka
kipindi cha masika kitakacho-
anza mwishoni mwa mwezi ujao
(Machi),” alisema Dk. Freddy
Manongi, Kamishna wa Uhifa-
dhi wa Mamlaka ya Ngorongoro.

Hivi karibuni Katibu Mkuu
wa Wizara ya Maliasili na Utalii,
Prof. Adolf Mkenda, pia alitem-
belea miundombinu ya hifadhi
za Serengeti na Ngorongoro,
baada ya kuibuka taarifa kwam-
ba mvua imeziharibu vibaya
barabara za maeneo hayo.

inspectors.

EMPLOYMENT OPPORTUNITY

We are inviting applications for experience Dealers and

Na Hamisi Nasiri, MASASI

DIWANI wa Kata ya Mtandi
kwa tiketi ya Chadema katika
Halmashauri ya Mji Masasi

mkoani Mtwara, Sande Chipo-

jora, amejiuzulu nafasi hiyo
na kujiunga na Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Chipojora alitangaza
vamuzi huo na kutimkia CCM
juzi wilayani Masasi mbele
ya Katibu Mkuu wa CCM, Dk.
Bashiru Ally, ambaye ali-
fika mjini Masasi kwa ajili ya
kushiriki hafla ya kumpokea
aliyekuwa Mbunge wa Ndan-
da, Cecil Mwambe na kumka-
bidhi kadi ya CCM.

Diwani huyo alidai kuwa
CCM ni chama ambacho
alikuwa akikipenda tangia
yuko mdogo na alipokuwa
kuwa mtu mzima na kushiriki
siasa alishawishiwa na watu
wa Chadema kujiunga chama
hicho. Alidai kuwa tangu
Rais John Magufuli alipoingia
madarakani, amekuwa aki-

fanya yale ambayo wapinzani

wamekuwa wakiyasema siku
zote hivyo kwa upande wake
haoni sababu ya kuendelea

- Diwani wa Chadema atimkia CCM

kubaki upinzani, badala yake
ni bora arejee nyumbani CCM.

“Nimekuwa diwani
takribani miaka minne sasa
nikiwa ndani ya Chadema si-
jaona kama kuna demokrasia
yoyote zaidi ya kuvaa gwanda
pekee,” alidai na kuongeza:

Jinsi Rais Magufuli ana-
vyotekeleza miradi mikubwa
ya maendeleo siwezi kuwa
Chadema tena, narudi CCM
kumuunga mkono ili tuijenge
Tanzania tukiwa ndani ya
CCM.”

Alidai shida ya vyama
Vya upinzani ni moja, viongozi
wa ngazi ya chini wanakuwa
hawawezi kutumia nafasi zao
kufanya majukumu ambayo
yapo chini yao, kila kitu kina-
fanywa na kiongozi wa ngazi
ya juu pekee yake.

Sande alisema hata pale
unapotaka kufanya kwa
kutambua jambo hilo lipo
katika mamlaka yako utakuta
kiongozi wako wa ngazi ya
juu anakupa onyo kwa maana
hiyo ni wazi kuwa hakuna
demokrasia halisi ndani ya
upinzani ukilinganisha na
CCM.

NMB

Karibu yako

Taarifa ya Mkutano Mkuu
Maalum wa 7 wa Wanahisa wa
Benki ya NMB

Taarifa inatolewa kwamba Mkutano Mkuu Maalum wa Saba wa Wanahisa wa NMB utafanyika katika ukumbi wa
Mlimani City, Dar es Salaam saa 4 asubuhi siku ya Jumatano, tarehe 18 Machi, 2020.

AJENDA:
7.1 MATANGAZO NA AKIDI

Qualifications:
* Education of not less than form IV and above, with good
knowledge of English and Mathematics.
* Applicant should have 18 months minimum gaming

experience.

74 KUPOKEA NA KUTHIBITISHA KUJIUDHURU NA
KUTEULIWA KWA WAKURUGENZI WA BODI
7.2 KUPITISHA AJENDA ZA MKUTANO
7.5 MENGINEYO
7.3 KUPOKEA NA KUTHIBITISHA MABADILIKO
KWENYE KANUNI ZA KAMPUNI

MAELEZO MUHIMU

1. Mwanachama anayetarajia kuhudhuria Mkutano lazima aje na nakala yake ya risiti ya uwekezaji wa hisa (Depository
receipt) au kitambulisho cha Taifa au Hati ya kusafiria au kadi yake ya benki.

Application should be accompanied by:
* Detailed CV.
* Copies of any relevant certificates academic and work

related (if any).

» 2 passport size colored photographs.
* 2 names of referees and their daytime telephone number.
* Applicant’s daytime telephone number.
* NIDA card

. Mjumbe anayeruhusiwa kuhudhuria na kupiga kura kwenye Mkutano anaruhusiwa kuchagua mwakilishi kuhudhuria
na kupiga kura kwa niaba yake kwa kufuata /kuzingatia taratibu na Sheria za Kampuni kama zilivyorekebishwa. Fomu
ya uwakilishi lazima iwasilishwe kwenye ofisi iliyosajiliwa ya Kampuni kabla ya saa 4 asubuhi, Jumanne ya tarehe 17
Machi 2020.

. Mwanachama anayetarajia kuhudhuria kikao atatakiwa kuhudhuria kwa gharama zake mwenyewe. Fomu za
mwakilishi zitapatikana matawini.

Kwa amri ya Bodi ya Wakurugenzi,

115640902

Lilian R. Kom wihangiro
Katibu wa Kampuni

24 Februari 2020

All applications should be addressed to ‘Casino Manager’ and
handed to the Reception desk between 9:00 am and 4:00 pm at:

215641702

Las Vegas Casino, Ali Hassan Mwinyi Road, Upanga, not later

_— - |




ipash
6 Nlpas e Jumatatu Februari 24,2020

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Wachezaji Stars msisubiri

kambi maandalizi CHAN

TAYARI kipenga cha Fainali za Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN), kimepulizwa baada ya
makundi ya michuano hiyo kupangwa.

Katika michuano hiyo itakayofanyika nchini Cameroon
kuanzia Aprili 4 hadi 25, mwaka huu, ikishirikisha nchi 16,
Tanzania (Taifa Stars) imepangwa Kundi D sambamba na
Zambia, Namibia na Guinea.

Ingawa wengi wanaliona ni kundi jepesi wakilinganisha
na makundi mengi, sisi tunasema wachezaji Taifa Stars
ndio wanaoweza kulifanya kuwa gumu ama jepesi.

Tunasema hivyo kutokana na ukweli kwamba wachezaji
wa Stars watakwenda katika michuano hiyo wakiwa wa
moto kwa kuwa watatokea Ligi Kuu ambayo italazimika
kusimama kwa muda kupisha fainali hizo.

Hivyo, wakati huu Ligi Kuu Bara na Zanzibar ikiendelea,
ni wakati mwafaka kwa kila mchezaji kuitumia kuboresha
viwango vyao ndani na nje ya uwanja.

Ikumbukwe hakuna mwenye namba ya kudumu ka-
tika timu ya taifa, na Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Mrundi
Etienne Ndayiragije anafuatilia kwa makini Ligi Kuu aki-
angali wachezaji wanaokidhi vigezo vya kuiwakilisha Tan-
zania katika fainali hizo.

Na tunaamini kiwango na nidhamu ya mchezaji nje na
ndani ya uwanja ndivyo vigezo muhimu atakavyotumia
Ndayiragije kupata kikosi chake cha CHAN.

Kwa mantiki hiyo, ni jukumu la kila mchezaji awe ame-
wahi kuitwa Stars ama la, kuendelea kuboresha kiwango
chake kikiongozwa na nidhamu ndani na nje ya uwanja ili
kujiongezea nafasi ya kuitwa.

Tunatambua michuano hii ina faida kubwa kwa
wachezaji wanaopata nafasi ya kwenda kushiriki kwani ni
fursa pekee kwao kutangaza viwango vyao nje ya nchi.

Hii ni kutokana na michuano hii kushuhudiwa na
mawakala wengi, ambao huitumia kutafuta wachezaji wa
kuwauza ndani na nje ya Bara la Afrika, hivyo ni wakati wa
kila mchezaji kupigania fursa hiyo muhimu.

Na ndiyo maana tunasema huu si wakati kwa wachezaji
wa Tanzania kusubiri hadi Ndayiragije kuwaita kambini
ndipo waanze kujipanga kwa fainali hizo.

Tunawakumbusha wakati wa maandalizi ni sasa na kwa
wale watakaopata nafasi ya kuitwa watambue wanapaswa
kuingia kambini wakiwa fiti ili kazi ya Ndayiragije iwe ni
moja tu, kuwaunganisha kwa mfumo anaotaka kuutumia.

Hapo ndipo tutakapoweza kujua kundi la Stars ni gumu
ama jepesi kutokana na ubora wa kikosi cha Ndayiragije
kuelekea michuano hiyo.

Nchi nyingi za Afrika kwa sasa zimewekeza katika soka
na zina wachezaji wengi bora wanaocheza soka la ndani,
hivyo huu uwe wakati wa maandalizi ya kina badala ya
kuwaaminisha wachezaji kwamba Tanzania imepangwa
kundi jepesi.

Nipashe hatuoni uwepesi wa kundi hilo, hasa tukizinga-
tia nchi kama Guinea imewahi kuandaa Fainali za Mataifa
ya Afrika (Afcon) hivyo si ya kitoto, lakini Zambia tunaifa-
hamu ubora wa soka lake huwezi kuilinganisha na Tanza-
nia.

Sisi tunaamini katika maandalizi ya mapema kwa
wachezaji kugundua jukumu lililo mbele yao la kuhakiki-
sha safari hii Tanzania ikishiriki michuano hiyo kwa mara
ya pili tangu mwaka 2009, hawafanyi makosa katika
kutimiza majukumu yao uwanjani kuanzia sasa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

MWENDO
MWENDO...

Na Adarh
Fungamwango

-~ Kuwa staa mechi moja,

hakukufanyi ucheze Ulaya

WAKATI mwingine huwa
nacheka, nikisoma baadhi ya
makala za wachezaji wa Kitan-
zania wanapokuwa wanaho-
jiwa baada ya kucheza vizuri
kwenye mechi moja tu.

Wachezaji wa timu za mikoa-
ni, wakicheza na timu za Simba
au Yanga na kuwa nyota wa
mchezo wa siku hiyo, wakiho-
jiwa utasikia wanasema kuwa
malengo ni kwenda kucheza
Ulaya.

Na hata baadhi ya wachezaji
wa timu za Simba, Yanga na
Azam nao siku wakionyesha
kandanda la hali ya juu, nao
wanasema kuwa malengo yao
ni kwenda kucheza soka la
kulipwa Ulaya.

Halafu wachezaji wengine
wanaosema hivyo ni wale
ambao walishatoka nchini
kwenda kucheza soka la kulip-
wa nchini za jirani tu, lakini
wameshindwa na kurejea tena
nchini Tanzania.

Wengine ukitazama hata
umri wao ni kwamba hauruhu-
su kabisa wao kwenda kucheza
soka huko, lakini bado wanadai
wana ndoto za kucheza soka
Ulaya tena baadhi wanakwen-
da mbali zaidi na kuzitaja timu

kubwa barani Ulaya.

Wakati mwingine Wabongo
wanaaminishwa ndoto za
mchana.

Mtanzania Mbwana Samatta
ambaye kwa sasa anaichezea
Aston Villa, yeye mwenyewe
pamoja na kufika huko bado
anajuta kwa nini hakutoka
nchini mapema, kwani kwa
umri wake wa miaka 27,
anaonekana alichelewa kufika
Ulaya.

Hapa Tanzania ukiangalia
wachezaji wengi wana zaidi
ya umri huo na hata wale am-
bao wana umri mdogo zaidi ya
huo, walitakiwa tayari wawe
wameshatoka kwenye ligi ya
Tanzania, angalau wamesogela
kwenye ligi kadhaa bora za Af-
rika, lakini bado wameendelea
kung’ang’ana na ligi ya Tanza-
nia na kutuaminisha kuwa wa-
nataka kwenda kucheza Ulaya.

Wenzetu wana baadhi ya
wachezaji wenye umri wa mi-
aka 19 hadi 23, wanacheza Ligi
Barani Ulaya tena kwa kiwango
cha hali ya juu, kwenye timu
kubwa ambapo kwa umri huo
kwa Watanzania bado wanaku-
wa kwenye timu za vijana tu.

Kwa umri walionao
wachezaji wanaocheza Ligi
ya Tanzania walitakiwa wawe
tayari wapo Ulaya waki-
zichezea klabu za Uturuki,
Ubelgiji, Sweden, Denmark na
nyingine.

Unashangaa kama kwa umri
walionao bado wapo hapa, wa-
nawezaje kutoka kufika ligi za
Ulaya bila kupitia njia ngumu
kama walizopita kina Samatta
na Msuva?

Tusidanganyane, kwa sasa
anaoweza kucheza Ulaya ni
Nickson Kibabage na Kelvin
John ambao bado wana umri
mdogo na tayari wameshaon-
doka kwenye soka la Kibongo.
Kingine cha kushangaza ni
kwamba mchezaji wanayet-
amba kucheza Ulaya, anacheza
vizuri mechi sita tu kwa msimu
za kukamia, mechi zilizobaki
anacheza kwenye kiwango cha
kawaida sana, hapo huwezi
kucheza hata soka la Afrika

Kusini, achilia mbali Ulaya.

Kuna wachezaji wanaosubiri
mechiza Simba, Yanga au Azam
ndiyo aonyeshe ufundi wake,
zingine anakuwa mchezaji wa
kawaida sana.

Hakuna klabu yoyote Ul-
aya inayoweza kumchukua
mchezaji ambao anaonyesha
kujituma na kucheza soka safi
kwenye baadhi ya mechi tu.

Kinachotakiwa mchezaji ni
kuonyesha uwezo ulionao kwa
msimu mzima, kwa sababu
huwezi kujua kuwa kuna watu
wanakufuatilia.

Tatizo lingine kubwa kwa
wachezaji wa Kibongo ni kuji-
tunza na kulinda kiwango.

Hili linaoathiri hadi timu
ya taifa, Taifa Stars. Mchezaji
anachaguliwa akiwa kwenye
kiwango kizuri, lakini baada ya
mechi moja au mbili kiwango
kinashuka.

Mchezaji hawezi kwenda Ul-
aya kama anashindwa kulinda
kiwango chake na kujitunza
mwenyewe bila ya kuwekwa
kambini.

Ndiyo maana hata wachezaji
wa kigeni wanawashindia
wachezaji wa Kitanzania hapo
tu.

Mchezaji wa kigeni anaweza
akawa na kiwango cha kawaida
kuliko Mbongo, lakini mgeni
anaweza kukupa kiwango
chake kile kile kila mechi,
tofauti na Mbongo ambapo
inakuwa maji kupwa na kujaa.

Nadhani kwanza wachezaji
wa Kitanzania waliangalie hili
kwanza kabla ya kutuambia
kuwa wana ndoto za kucheza
soka la kulipwa Ulaya.
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SAMSUNG Galaxy S20+|S20 Ultra

Pre-order now and
get Galaxy Buds+

Always be the first with Tigo!

Pre-order now Samsung Galaxy S20 | S20+ | S20 Ultra and get
Galaxy Buds and 78 GB FREE Internet one year.

Samsung Galaxy S20 Samsung Galaxy S20+ Samsung Galaxy S20 Ultra

Tshs. 2,235,000 Tshs. 2,480,000 Tshs. 3,100,000

i G t .
Pre-order now on www.tigo.co.tz or at any Tigo shop by paying 10% of actual price. v
Offer available until 12 March. *Terms & Conditions Apply.
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Waharibu nguzo kushinikiza kupatiwa umeme

Na Hamisi Nasiri, MASASI

pumburu Kata ya Lipumburu
Wilaya ya Masasi mkoani Mt-
wara, wamekata na kuangusha
nguzo ya umeme kwa kutumia
msumeno  wakishinikiza  ki-
jiji chao kupatiwa huduma ya
umeme wa REA.

Kufuatia tukio hilo ambalo li-
nadaiwa kutokea mwishoni mwa
ya ulinzi na usalama wilaya ya
Masasi ikiongozwa na Mkuu wa
Wilaya hiyo, Selemani Mzee,
ajili ya kujionea tukio hilo na ku-
fanya mkutano wa hadhara wa

Mzee alisema serikali haitavu-
milia kitendo hicho, na kwamba
wahusika waliofanya jambo hilo
lazima wabainike na wafikishwe
kwenye vyombo vya sheria.

Mkuu huyo wa wilaya alisema
kuwa serikali itawapa saa 24 wa-
ta na kuwabaini wahusika kisha
kutoa taarifa serikalini ili hatua
za kisheria zichukuwe mkondo
dhidi ya wahusika.

Mzee alisema kitendo hicho
cha kukata na kuangusha nguzo
ya umeme ni wazi kwamba kina
lengo la kurudisha nyuma jitiha-
da za serikali katika kuleta maen-
deleo kwa wananchi wake.

Alieleza kuwa zipo njia sa-
hihi ambazo kama wananchi
wanakuwa na malalamiko wa-
naweza kuzitumia ikiwamo
kukutana na viongozi wao wa
malalamiko walionayo badala
ya kutumia njia ambazo sio
rafiki na hazina tija kwao. Mzee
alisema kuharibu miundombinu
kama njia ya kufikisha ujumbe
kwa wahusika au kupinga jambo

linalowakabili kamwe hakuwezi
kumaliza malalamiko yao bali ni
kutaka kupambana na serikali.
“Nawapa saa 24 nataka nipate
taarifa ya kufahamika kwa hawa
waliofanya kitendo hiki cha ku-
kata na kuangusha nguzo hii ya
umeme... mimi najiuliza kwanini
mtumie njia ya kuharibu miun-
dombinu ya serikali, tena yenye
faida kwenu badala ya kufikisha
malalamiko yenu kwa njia sahi-
hi,” alisema Mzee.
cha Njawala, alisema kwa muda
mrefu waliahidiwa kupatiwa
umeme kwenye kijiji hicho,
lakini hadi sasa ahadi hiyo hai-
jatekelezwa licha ya kusimikwa
Alisema jitihada za uwekaji
umeme zimekuwa zikifanyika

cha Njawala ambako ndiko
kuonekana umeme utawaka.

Naye Stella Mkapa, alise-
ma awali wananchi hao wal-
ishaorodheshwa majina yao
kwa lengo la kupatiwa umeme
na kwamba walichokiona ni
uwekaji wa nguzo pekee.

Kwa upande wake Meneja wa
Tanesco Mkoa wa Mtwara, Fadhil
Chilombe, alisema utekelezaji
hicho umekamilika, na kwamba
kuanzia mwezi ujao, umeme
utakuwa umeshafika kwa wa-
zote za kuleta umeme hapa na
vijiji ~ vingine zimeshakami-
lika, mimi niwaombe wananchi
waendelee kuwa wavumilivu
wakati taratibu zikiendelea ku-
fanyika na sio kuamua kuharibu
miundombinu, hili sio jambo la
busara,” alisema Chilombe.

Ongezeko la sangara laishtua CCM

Na Mwandishi Wetu,
SIMIYU

CHAMA cha Mapinduzi (CCM)
kimeshtushwa na ongezeko
kubwa la samaki aina ya sangara
ikiwa ni miaka mitatu tu tangu
serikali ya awamu ya tano kuan-
za operesheni za kudhibiti uvuvi
haramu katika Ziwa Victoria.

Kutokana na hali hiyo, CCM
imeitaka serikali kuchukua hat-
ua za haraka kutafuta masoko ya
uhakika ya samaki ndani na nje
yanchi.

Wakizungumza kwenye zi-
ara ya wajumbe wa Sektetarieti
ya CCM Mkoa wa Simiyu, baa-
dhi ya wavuvi katika Mwalo wa

Nyamikoma wilayani Busega,
walisema kabla ya operesheni
kuanza walikuwa wakisafirisha
wastani wa tani sita za samaki
kwa mwezi, lakini tangu serikali
ilipoamua kuchukua hatua za
kudhibiti uvuvi haramu, samaki
wameongezeka na sasa wana-
safirisha wastani wa tani 60 kwa
mwezi. Mwenyekiti wa Kikundi
cha Usimamizi wa Rasilimali
za Uvuvi ‘BMU” Mwalo wa Nya-
mikoma wilayani Busega mkoani
Simiyu, George James, alisema
ongezeko hilo kubwa la samaki
pia limepunguza bei ya sangara
kutoka wastani wa Sh. 9,000 kwa
kilo hadi Sh. 4,000 kwa kilo.
Mbali na mafanikio hayo, pia

wavuvi hao wameiomba serikali
kuwasaidia kupata mtambo wa
kutengeneza barafu katika eneo
hilo kwani kwa sasa wanalazi-
mika kusafiri hadi jijini Mwanza
umbali wa zaidi ya kilomita 150
kufuata barafu.

Hivyo walimwomba Katibu wa
CCM Mkoa wa Simiyu kumfik-
ishia shukrani Rais John Magufu-
li kwa uongozi wake imara hasa
katika usimamizi wake wa rasili-
mali za uvuvi, na kwamba sasa
samaki ni wengi ombi lao kubwa
ni kusaidiwa kupata soko baada
ya ongezeko hilo la samaki.

Akizungumza katika mkuta-
no wa hadhara uliofanyika katika
Mwalo wa Nyamikoma wilayani

Busega, Katibu wa CCM Mkoa wa
Simiyu, Haula Kachwamba, ali-
itaka serikali kupitia Dawati la
Sekta Binafsi lililoko Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kufika katika
mwalo huo wa Nyamikoma ili
kuwaunganisha wavuvi hao na
taasisi za kifedha kuweza kupata
mtambo wa kutengeneza barafu.

Pia ameitaka serikali kutanua
wigo wa kuwatafutia masoko ya
samaki wavuvi hao ili kunufaika
na fursa kubwa ya ongezeko
hilo la samaki aina ya sangara
kwa kupeleka katika masoko ya
mikoa ya mbali na Ziwa Victoria
pamoja na nchi za jirani za Kon-
go, Zambia, Burundi, Rwanda,
Malawi na Msumbiji.

]
Walimu Monduli
wapewa motisha

Na Asraji Mvungi, MONDULI

HALMASHAURI ya Wilaya
va Monduli, mkoani Arusha
imetoa motisha kwa walimu
kwa kuwapa samani na vifaa
vya ndani ili kukabiliana na
changamoto zao.

Ofisa Elimu wa wilaya hiyo,
Teresia Kyara alisema hatua
hiyo inalenga kuwaongezea
walimu motisha kukabiliana
na changamoto zilizo ndani
ya uwezo wao kwenye shule
Zao.

Akizungumza wakati wa
kutoa zawadi hizo ambazo ni
samani, majiko na mitungi ya
gesi, Kyara alisema kuna haja
va jamii kuwa na utaratibu
kusaidiana na walimu kuka-
biliana na matatizo yanayoji-
tokeza badala ya kuwalaumu
hasa wanaposhindwa kufikia
malengo.

“Ni jambo la kawaida
kuwabebesha walimu mzigo
wa lawama hasa shule zi-
napopata matokeo mabaya
bila kuangalia chanzo cha
tatizo husika, wakati mwing-
ine matatizo yanakuwa
nje ya uwezo wao jambo
ambalo licha ya kukatisha
tamaa linaendelea kuongeza
tatizo badala ya kupunguza,”
alisema.

Alisema licha ya tatizo la
utoro kwa wanafunzi hasa
wa kike linalochangiwa na
baadhi yao kupata mimba,
wanaobaki wanafanya vizuri
na asilimia kubwa wame-
faulu.

Ofisa elimu taaluma
wa wilaya hiyo, Jumanne
Masuke, alisema ufaulu
unaongezeka kwa mwaka
2019 /20 halmashauri hiyo
imeshika nafasi ya 25 kati ya
halmashauri 186 na kimkoa
imeshika nafasi ya nne kati
yva halmashauri saba za Mkoa
wa Arusha.

Mkuu wa Wilaya ya
Monduli, Iddy Kimanta,
alisema matatizo yaliyopona
yanaoendelea kujitokeza liki-
wamo la utoro wa wanafunzi
yanaendelea kupungua kwa
kasi kutokana na matokeo
ya ushirikiano unaoendelea
kati ya walimu, wazazi na
Viongozi.

“Ukisikiliza maelezo yanay-
otolewa na mambo yanay-
osemwa kuhusu matatizo ya-
nayoikabili Monduli unaweza
kuona kama vile hakuna kitu
kinachofanyika, lakini kazi
inafanyika na kuna mafanikio
makubwa, Monduli haikuwa
hivi hali ilikuwa mbaya sana,”
alisema Kimanta.

Aliwataka walimu wa shule
zinazofanya vibaya kila
mwaka kujitafakari kujua
tatizo na kulifanyiakazi.

Halmashauri ya Wilaya ya
Monduli yenye kata 20, ina
shule za msingi 72 zenye
walimu 762.
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Mwekezaji Misri Kujenga kiwanda cha mitungi gesi

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Supreme Hold-
ing kutoka Misri inatarajiwa ku-
wekeza kiasi Dola za Kimarekani
milioni 25 (zaidi ya bilioni 40) ku-
jenga kiwanda cha kutengeneza
mitungi ya gesi wilayani Mkuran-
ga, mkoani Pwani.
Dar es
Salaam jana baada ya kufanya
mazungumzo na mmiliki wa
kampuni hiyo, Dk. Moharram
Helal, Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Uwekezaji), An-
gellah Kairuki, alisema mbali ya
kutengeneza mitungi, kampuni hi-
takuwa inajaza gesi na kurejeleza
mitungi ambayo imeshatumika.
“Hatujawahi kuwa na kiwanda
cha aina hii hapa nchini kwani

mitungi yote inayotumika kujaza
gezi imekuwa ikiingizwa kutoka
nje ya nchi. Hii ni fursa ya kipekee
kwa Tanzania ambayo ina hazina
kubwa ya gesi,” alisema Waziri
Kairuki.

Kwa mujibu wa Kairuki, kiwan-
da hicho kitakuwa na uwezo wa
kutengeneza mitungi 1,000 kwa
siku na pia kujaza gesi kwenye
mitungi 3,000 kwa siku ambayo
itakuwa na ujazo kati ya kilo 15 na
kilo 30.

“Mpaka kiwanda kitapokami-
lika kitaweza kuajiri Watanzania
300 na Wamisri 30,” alisema na-
kuongeza kuwa Serikali ya Awa-
mu ya Tano imeazimia kuifanya
Tanzania kuwa nchi ya uchumi
wa kati na viwanda ifikapo mwaka
2025. Waziri Kairuki amekiagiza

Kituo cha Uwekezaji Tanzania
(TIC) kuhakikisha kinatoa msaada
stahiki kwa mwekezaji huyo iki-
wamo kujisajili kwa kituo ili aweze
kunufaika na huduma zinatolewa
na kituo kwa wawekezaji hapa
nchini.

“Ningependa  kuwashauri
wawekezaji nchini kuwasiliana
moja kwa moja TIC ili kujiepusha
na urasimu usio wa lazima kutoka
kwa watu wa kati. Nitaendelea pia
kuwakumbusha wawekezaji kuen-
delea kujisajili na TIC kwani faida
zake ni kubwa sana,” alisema.

Alisema amemwomba pia
mwekezaji huyo kufikiria pia ku-
zalisha mitungi yenye ujazo wa
chini zaidi ili watu kima cha chini
waweze kunufaika na bidhaa zi-
takazozalishwa au kutengenezwa

na kiwanda hicho. “Tuna mhitaji
sana huyu mwekezaji katika eneo
hili la kutengeneza mitungi badala
ya kuagiza kutoka nje. Nimem-
womba afanye mawasiliano na

TIC moja kwa moja anapohi-
taji msaada badala ya kupitia kwa
watu wa kati.

Kairuki alimwakikishia
mwekezaji kuwa Tanzania ni se-
hemu sahihi ya kuwekeza na pia
kuna fursa nyingi za uwekezaji na
mazingira mazuri na rafiki kwa
uwekezaji. Kwa upande wake Dk.
Helal ambaye aliambatana na Me-
neja Mkuu wa Intergas, Dk. Hatem
Ahmed, alimshukuru  Waziri
Kairuki na kumhakikishia kuwa
kiwanda kitakamilika kwa muda
baada ya kukamilisha taratibu za
kisheria.

=

Mkuu wa Wilaya va Lindi, Shaibu Ndemanga, akipokea mabati kutoka kwa Meneja wa NMB Kanda ya Kusini, Janeth Shango, ambayo ni msaada
katika Shule ya Sekondari Kiwalala. Tukio hilo lilifanyika mwishoni mwa wiki katika Shule ya Sekondari Mnolela iliyopo Halmashauri ya Mtama.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

SAT yakamilisha mtaala mpya wa kilimo vyuo 29

Na Faustine Feliciane,
MOROGORO

SHIRIKA la Kilimo Endelevu
Tanzania (SAT), limesema lime-
kamilisha mtaala mpya wa kilimo
ambao unatarajiwa kuanza ku-
tumia kwenye vyuo vya mafunzo
ya kilimo 29 nchini huku mtaala
huo ukizingatia mahitaji ya sasa
kwenye kilimo.

Akizungumza na waandishi
wa habari za kilimo hai wilayani
Mvomero mkoani hapa, Meneja
wa Mradi wa SAT, Mgeta Daudi,
alisema mtaala huo wameufani-
kisha kwa kushirikiana na Serikali
kupitia Wizara ya Kilimo divisheni
ya Mafunzo, Huduma za Ugani

na Utafiti kwa hisani ya Shirika la
Maendeleo la Leichtenstein.

Alisema kwa sasa awamu ya
kwanza ya mtaala huo ulianza
kufundishwa katika vyuo saba
vya Mati-llonga, Chuo cha Taifa
cha Sukari (NSI), Mati Kartini,
Mati-llonga, Mati horti-Tengeru,
KATC-Moshi, TRACDI na Chuo
cha St.John’s.

“Lengo ni kuhakikisha mradi
huu unaendelea kupanua wigo
wake na kuvifikia vyuo vyote 29
vya mafunzo ya kilimo nchini
katika kanda zote saba za kilimo,
mradi huu ambao unafahamika
kama ‘CISTI" unatekelezwa katika
ngazi tatu kuu,” alisema Mgeta.

Alifafanua ngazi hizo za mradi

ya kwanza unajenga uwezo kwa
wakufunzi wa vyuo vilivyopo ka-
tika mradi.

“Katika ngazi ya pili mradi
unaimarisha uwezo wa vyuo ya
mafunzo ya kilimo kimiundom-
binu ili kuleta ufanisi zaidi katika
utekelezaji wa mtaala mpya wa
kilimo, tatu mradi unashirikiana
na divisheni ya mafunzo, huduma
za ugani na utafiti ya wizara ya kili-
mo ambayo ndiyo ina dhamana ya
kusimamia vyuo vyote vya kilimo
kuhakikisha mtaala unatekelezwa
vyema na matokeo chanya yana-
tokea,” alisema Mgeta.

Alisema SAT lilishiriki kikamili-
fu katika hatua zote za muhimu za
kuhuboresha mtaala na hatimaye

ushawishi wake ulisababisha ku-
ingizwa kwa moduli mpya tatu za
kilimo hai, jinsia katika kilimo na
usimamizi wa mazingira katika
mtaala mpya.

“Taratibu na hatua zote za
kuboresha mtaala na kuthibit-
ishwa na Baraza la Elimu ya Ufun-
di la Taifa (NACTE) na kilele cha
mchakato huu kilihitimishwa kwa
kuzinduliwa kwa mtaala mpya
ambao ndio unachukua nafasi ya
mtaala wa zamani,” alisema Mg-
eta.

Aalisema namna bora ya
kuongeza wigo wa kilimo hai
Tanzania ni kuzalisha wataalamu
wenye umabhiri katika maarifa na
ujuzi wa kilimo hicho.

]
Wanawake
waaswa
kuukataa
udumavu

Na Neema Sawaka,
KAHAMA

WITO umetolewa kwa
watoto wadogo kuzingatia
usafi kabla ya kunyonye-
sha na kuandaa vyakula
vyenye lishe ili kukabiliana
na udumavu, ambao una
madhara makubwa kwa
makuzi ya mtoto.

Hayo valielezwa na mha-
masishaji wa masuala ya
lishe wa Shirika la Huheso
Foundation la wilayani
Kahama, Irene Ezekiel,
alipokuwa akizungumza
Kakebe, Kata ya Nyandek-
wa katika Halmashauri ya
Mji wa Kahama.

Ezekiel alisema wa-
biliwa na shughuli nyingi
zikiwamo za shambani na
pindi wanapohitaji kunyo-
nyesha watoto hufanya
tendo hilo bila kusafisha
ziwa, hivyo kushindwa
kubaini hali hiyo inaweza
kusababisha maradhi
yanayoweza kusababisha
udumavu.

“Muache kunyonyesha
kwa mazoea, safisheni
matiti yenu muhakikishe
yapo safi ndipo mwapa-
tie watoto wenu,” alisema
Ezekiel.

Mhamasishaji mwingine,
Silaji Michael, kutoka shiri-
ka hilo ambalo linatekeleza
mradi wa mtoto mwelevu
kwa ufadhili wa Ima Health
World kwa kushirikiana na
Jukwaa la Lishe Tanzania
(PANITA), aliwataka wazin-
gatie lishe bora.

Michael alisisitiza kuwa
gatia lishe kwa kutumia
vyakula vyenye gharama
nafuu vinavyopatikana
katika maeneo yao ili
kuepuka maradhi ambayo
yakifumuka husababisha
umaskini.

Kwa upande wake
Muuguzi Mkunga kutoka
Hospitali ya Halmashauri
ya Mji wa Kahama, Joyce
Mhagama, alisema msingi
wa kukabiliana na udu-
mavu ni kuhakikisha
mjamzito anahakikisha
anapata makundi matano
va vyakula, huku wakihud-
huria kliniki tangu wapa-
tapo ujauzito.

Mhagama alisema wak-
izingatia makundi hayo ya
vyakula sambamba na ku-
pata mapumziko ya kuto-
sha, itasaidia kutojifungua
watoto wadumavu na hasa
wakiondokana na tabia ya
kuchelewa kuripoti kliniki,
ambalo limekuwa tatizo
kubwa.
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Bodi Chauru
yafanya
ukaguzi
miundombinu
va mashamba

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

WAJUMBE wa Bodi ya Chama
cha Ushirika wa Wakulima wa
Umwagiliaji Ruvu (CHAURU), wame-
fanya ukaguzi wa miundombinu
ya shamba lao ikiwa ni moja ya
mikakati ya maandalizi ya msimu
wa Kilimo unaotarajia kuanza hivi
karibuni.

Ukaguzi uliofanywa katika sham-
ba hilo lililopo Ruvu, Halmashauri
ya Chalinze, mkoani Pwani, ulihu-
sisha ukarabati wa mifereji ambao
unaendelea kwa sasa.

Akizungumza baada ya ukaguzi,
Mwenyekiti wa Chauru, Sadala
Chacha, alisema lengo lao ni ku-
jiridhisha ili msimu utakapoanza
kusiwapo na malalamiko kutoka
kwa wakulima kukosa maji kwenye
mashamba yao na kupata mavuno
hafifu.

Alisema, Februari 29, wanatarajia
kufanya kikao cha bodi, hivyo kati
ya mambo wanayotaka kuya-
jadili ni pamoja na miundombinu ya
shamba hilo.

Alisema hivyo ilikuwa ni lazima
kufanya ukaguzi huo ili kujiridhisha
na ukarabati unaocendelea.

“Wananchi wameanza kufyeka
mashamba kwa ajili ya msimu wa
kilimo, imetulazimu na sisi Ku-
fanya ukaguzi wa miundombinu
na kuangalia hali ya ukarabati
inayoendelea, kuepuka changamoto
za maji kutofika kwenye baadhi
ya maeneo inayosababishwa na
miundombinu.”

“Msimu uliopita baadhi ya
wakulima hawakuwa na mavuno
mazuri kutokana na uhaba wa maji
kwa baadhi ya mifereji kubomoka,”
alisema Sadala.

Aidha, alisema ukarabati huo
unaoendelea umetokana na fedha
zaidi ya Sh. milioni 45 fedha zi-
lizochangwa na wanachama wa
Chauru.

Alibainisha kuwa changamoto
wanayokabiliana nayo kwa sasa
katika ukarabati huo ni, baadhi ya
mafundi kutokuwa waaminifu na
kuiba vifaa vya ujenzi.

Sadala aliwaomba wanachama
kutoa ushirikiano kulinda mali za
chama, pamoja na kudhibiti mafun-
Z0 wanaokarabati miundombinu
hiyo ili kuepuka hasara ambayo
inaweza kutokea.

Mwenyekiti huyo pia alitoa wito
kwa wanachama kufuata ushauri
wa wataalamu, wakati wan-
apoandaa mashamba, na msimu
unapoanza ili kuongeza mavuno.

Sadala alisema kwa msimu ujao
wa Kilimo wanalenga kuongeza ma-
vuno, kutoka tani saba kwa hekta
hadi tani 10, kwani hali ya soko
kwasasa imeanza kufunguka kutoka
maeneo mbalimbali ndani ya nchi.

Wanachama wa Chauru ambao
Kilimo chao kikubwa ni mpunga
wanatoka katika maeneo ya ndani
na nje ya Mkoa wa Pwani.

Hoteli hifadhini zaagizwa sifa za walinzi

Na Mwandishi Wetu

AIBU Waziri wa Ma-

liasili na Utalii, Con-

stantine Kanyasu,

ameziagiza taasisi za
uhifadhi nchini kuhakikisha zi-
nasimamia utaratibu wa wami-
liki wa malazi ndani ya hifadhi
wanawaajiri walinzi waliopata
mafunzo katika vyuo vya taalu-
ma ya wanyamapori nchini au
waliopitia mafunzo ya Jeshi la
Kujenga Taifa (JKT).

Alisema sababu ya kufanya
hivyo ni kutokana na kuripotiwa
kwa matukio kadhaa ya watalii
nyakati za usiku wakiwa wamela-
la kuvamiwa na wanyamapori

wakali, huku walinzi hao wa-
siokuwa na ujuzi kuhusiana
wanyamapori hujinusuru kwa
kuwakimbia watalii hao.

Aidha, amesema kumekuwa
na tuhuma za mara kwa mara
kila kunapotokea wizi wa mali za
watalii walinzi hao wamekuwa
wakinyooshewa vidole kwa ma-
dai ya kushiriki kuiba mali hizo.

Kufuatia hali hiyo, Kanyasu
ametaka kazi hiyo ifanywe na
wahitimu wa vyuo vya wany-
amapori nchini au JKT ili pale
inapotokea watalii kuvamiwa
waweze kutoa msaada kwa
vile wana ujuzi wa namna ya ku-
kabiliana na wanyama hao.

Ametoa agizo hilo mwishoni

1)
y,
al.

mwa wiki  alipokuwa akizun-
gumza na wajumbe wa kamati
ya ulinzi na usalama wakati al-
ipofanya ziara ya kikazi katika
ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Ny-
amagana mkoani Mwanza.

Alisema watalii wanapokuja
nchini wanahitaji vitu viwili
ikiwamo suala la usalama wao
pamoja ukarimu.

Alisema agizo hilo litawahusu
wadau wote wa utalii wanaowa-
laza watalii ndani ya hifadhi
wakiwamo wamiliki wa hoteli
pamoja na mahema.

Alisema kitendo cha wal-
inzi kuwakimbia watalii wana-
popata matatizo badala ya kutoa
msaada ni kasoro ambazo kama

hazitadhibitiwa ipasavyo zitaije-
ruhi sekta ya utalii.

Akizungumzia kuhusu kuajiri
wahitimu wa vyuo vya wany-
amapori nchini, alisema mbali ya
kuwa na ujuzi wa kukabiliana na
wanyamapori bali wana ujuzi wa
namna ya kuwahudumia watalii
kwa vile wanatambua thamani
ya watalii.

Kanyasu alizitaka taasisi hizo
hasa Shirika la Hifadhi za Taifa
Tanzania (Tanapa) kuhakikisha
walinzi wanaohusika na jukumu
la kuwalinda watalii ni lazima
wawe na sifa stahiki hali itakay-
osaidia  endapo wakivamiwa
wakiwa wamelala waweze ku-
pata msaada.

] ;
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Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya ZOLA Afrika Mashariki na Tanzania, Yusuph Nassor (kulia), akizungumza mwishoni mwa wiki

na baadhi ya wanafunzi wa shule za sekondari zilizopo Wilaya ya Kisarawe wakati wa uzinduzi wa kampeni ya Bukua na Ushinde ili-
yoandaliwa na kampuni hiyo, yenye lengo la kuhamasisha wanafunzi wa kidato cha nne 2020 kufanya vizuri katika mtihani wa Taifa.

Watakiwa kuchangamkia fursa zao rozela

Na Faustine Feliciane,
mvomero

WAKULIMA nchini wam-
etakiwa kuchangamkia fursa
ya zao la rozela katika masoko,
wakitakiwa kulima kwa wingi
kutumia njia ya kilimo hai.

Wito huo ulitolewa na Mku-
rugenzi wa Shirika la Kilimo
endelevu Tanzania (SAT), Janeth
Maro, kwenye ziara ya waandi-
shi wa habari wa kilimo hai kwe-
nye Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Hai inayomilikiwa na shirika
hilo wilayani Mvomero, mkoani
Morogoro.

Maro alisema rozela ni moja
ya zao lenye soko kubwa ndani
na nje ya nchi lakini wakulima

wengi bado hawajui fursa zilizo-
po kwenye zao hilo.

“Wakulima wengi hasa kwe-
nye maeneo ambayo zao hili
linastawi vizuri hawajui fursa
zilizopo ndani yake, rozela lina
soko kubwa sana nje ya nchi
na hata hapa ndani, lakini uzal-
ishaji wake sio mkubwa hapa
ndani,” alisema Maro.

Alisema rozela ya Tanzania
ina soko kubwa nje ya nchi hasa
kwenye nchi ya Uswisi na kwam-
ba taasisi hiyo imekuwa ikipele-
ka zao hilo wanalolima kwenye
kituo chao kwa njia ya asili.

“Tumepata soko zuri Uswisi
na hata hapa ndani ya Tanza-
nia, kwa sasa tupo hatua ya
mwisho ya kupeleka rozela tuli-

yoifunga kwenye pakiti 5,000 na
inauzwa kwa bei nzuri,” alisema
Maro na kuongeza:

“Kwa mfano tunauza rozela ya
pakiti ndogo ya gramu 50 kwa
gharama ya dola tano (zaidi ya
Sh. 2,700), kwa hiyo wakulima
wajaribu kuangalia fursa ziliz-
opo kwenye zao hili,” alisema
Maro. Alisema mazao mengine
yenye soko nchini Uswisi ni
pamoja na mazao ya viungo,
mdarasini na pilipili manga, pia
wapo kwenye hatua ya mwisho
kupeleka nchini humo tani 10
mpaka 15.

Alisema zao hilo halina ugu-
mu kwenye kulima kwa kuwa
linapaliliwa, linaota na kustawi
kwenye mvua chache hasa

ikinyesha wakati wa kukaribia
mavuno.

Alisema kwa Tanzania zao
hilo linastawi zaidi kwenye
maeneo ya Mvomero ambako
kuna mvua ndogo kwa mwaka
na maeneo mengine yenye hali
kama ya wilaya hiyo.

Naye, Meneja wa Kituo cha
Utafiti cha Kilimo Hai cha SAT,
Frank Marwa, alisema rozela ni
zao muhimu kwa maisha ya bi-
nadamu na faida yake kubwa ni
ina chembe chembe za kuondoa
sumu mwilini, inaongeza chem-
bechembe za uzalishaji damu
mwilini, inaondoa msongo wa
mawazo, lakini inatumika kuten-
geneza vinywaji kama juice na
mvinyo.
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Kanisa kusaidia upatikanaji maji, elimu

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

SKOFU Samweli Nyanza

wa Kanisa la Tanza-

nia Methodist (TMC)

a Jimbo la Manyara,

ameahidi kuendelea kushirikiana

na serikali kupitia kanisa lake, ku-

saidia huduma za kijamii hasa upa-

tikanaji wa maji na elimu, ili kuon-

doa changamoto kwa wananchi
hasa maskini.

Alisema hayo jana Mjini Babati,
wakati wa hafla ya kumwapisha
kuwa Askofu wa jimbo hilo jipya.

Nyanza alisema Kanisa la TMC li-

nashirikiana na serikali kupata ma-
jisafi na salama pamoja na elimu ya
awali kwa watoto.

“Mfano mzuri tumechimba vi-
sima vitano vya maji katika mkoa
huu wa Manyara na tumeweka
matangi kituo cha afya Magugu na
tutaendelea kutoa huduma hizi ili
kuisaidia serikali maana haiwezi
kufanya yote yenyewe, lazima sisi
wadau tusaidie serikali yetu,” alise-
ma Askofu Nyanza. Kadhalika ka-
tika kuhakikisha elimu inaendelea
kutolewa alisema wanasaidiana na
serikali kuwapatia elimu ya msingi
watoto ili wainuke kielimu.

Pia kanisa hilo litaendelea

kushirikiana na serikali kuwaletea
maendeleo wananchi na ameapa
kuwa mwaminifu kiongozi mwe-
ma katika utume wake.

Naye Askofu Mkuu wa kanisa
hilo, Joseph Bundala, akimwapisha
Askofu Nyanza, alimtaka kulinda
kanisa dhidi ya upotoshaji, ku-
tokupenda fedha kwa kutoa hu-
duma kwa waumini aliyopewa na
Mungu.

“Ni lazima uwe na busara, mtu
wa kiasi, mtu wa utaratibu na la-
zima uwe mkaribishaji maana siku
hizi nyumba za maaskofu unakuta
mbwa mkali, ukiingia unaulizwa
wee ni nani,” alisema Bundala.

Akihubiri kabla ya kumwapi-
sha Askofu Nyanza, aliwaambia
waumini kuwa maisha ya mwan-
adamu yapo mikononi mwa Mun-
gu na mtu akitaka kuyapoteza ni
pale anapojitenga naye.

Mgeni rasmi Mkuu wa Wilaya ya
Babati, Elizabeth Kitundu, aliwa-
taka maaskofu na wachungaji wa
kanisa hilo kuendelea kusisitiza
maadili hasa kwa watoto na kuha-
masisha wazazi wawapeleke shule
watoto wao. Kitundu pia aliwataka
viongozi hao kupiga vita matumizi
ya dawa za kulevya ambayo yana
athari kwa waumini na kuangami-
zanguvu kazi ya taifa.

Mwalimu wa Shule ya Msingi Mazinde-Toima Kata ya Loiborsoit, wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Kaika Elias, akiwaonyesha wageni
namna alivyokuwa anawafundisha watoto chini ya mti, baada ya Shirika la ECLAT Foundation kujenga madarasa manne mapya na kukabidhi
kwa serikali juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mkandarasi atakiwa kutengeneza vivuko alivyoharibu

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MADIWANI wa Halmashauri ya
Jiji la Arusha, wameiagiza Mamla-
ka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira (AUWSA) kumsimamia vema
mkandarasi anayetekeleza mradi
mkubwa wa maji wa Sh. bilioni
520 mkoani humo, ili arudishe
vivuko kwenye barabara alivyo-
haribu wakati wa kupitisha ma-
bomba.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki katika kikao cha kawaida
cha Baraza la Madiwani wa hal-
mashauri hiyo, Mwenyekiti wa ki-
kao hicho, Isaya Doita wa Kata ya

Ngarenaro, alisema hali ya bara-

“Huyu mkandarasi wenu wa
Kampuni ya Wachina nyie AU-
WSA, ameharibu barabara sana
wakipitisha mabomba wanakata
barabara hawarudishi udongo vi-
zuri ikija mvua balaa, lakini sehe-
mu za vivuko nako amevuruga,”
alisema.

Alisema kwa kuwa AUWSA
ndio msimamizi mkuu ni vema
wakamsimamia kuhakikisha
anarudisha vivuko vyote al-
ivyovuruga katika barabara, ili
wananchi wavuke bila shida na
wanafunzi. Aliwataka AUWSA
kupita katika maeneo mbalimbali

walikopitisha mabomba Wachina
hao, ili wajionee hali halisi na wa-
jue jinsi ya kurekebisha.

Naye Diwani wa Kata ya Olsu-
nyai, Elirehema Nnko, alisema
malalamiko ya kuharibiwa bara-
bara walishatoa kwa baadhi ya
viongozi wa AUWSA, lakini wali-
jibiwa mkandarasi hana wajibu
wa kurudisha barabara alizohari-
bu zote, isipokuwa za lami pekee.

“Hawa watu wametuharibia
miundombinu ya barabara zetu
huko mitaani balaa, hebu jitafa-
karini, lakini hata hizo barabara
za lami nako ovyo mmevuruga
vivuko kwa kukata kwenu bara-
bara,” alisema. Akizjibu hoja za

madiwani hao, mfanyakazi wa
AUWSA, Edes Mushi alisema,
kuhusu changamoto  hiyo wa-
nayo taarifa na mkandarasi tayari
ameanza kufanyia kazi kwa ku-
rudisha vivuko maeneo yote ali-
yoharibu.

Pia AUWSA wanahakikisha
wanamsimamia vema ili bara-
bara zirudi katika hali yake.
Kwa upande wake Mhandisi wa
Halmashauri ya Jiji hilo, Fordia
Mwankenja, alisema wameona
changamoto za ubovu wa bara-
bara, wanasubiri mvua zipungue
waanze kutengeneza barabara za
mitaani zilizoharibiwa na mvua
na mkandarasi huyo.

Serikali
yvaipongeza
Ujerumani
Kuleta
watalii

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI imeipongeza
nchi ya Ujerumani kwa kuwa
miongoni mwa nchi tano
zinazoongoza kuleta wageni
wengi wa utalii nchini kila
mwaka na kuchangia Pato la
Taifa.

Akitoa pongezi hizo mwis-
honi mwa wiki katika hafla
iliyoandaliwa na Ubalozi wa
Ujerumani nchini Tanzania,
kwa ajili ya kuhamasisha
kushiriki maonyesho va
Kimataifa ya Utalii (ITB), ya-
takayofanyika Machi mwaka
huu nchini Ujerumani, Waziri
wa Maliasili na Utalii, Hamisi
Kigwangalla, alisema kuto-
kana na ushirikiano mzuri
uliopo ni lazima Tanzania
ishiriki maonyesho hayo
ili kutangaza zaidi vivutio
vilivyopo.

“Nawapongeza Ujerumani
hamjawahi toka kwenye nchi
tano, zinazoongoza kuleta
wageni nchini, sasa nasi
tutatumia fursa ya mao-
nyesho haya kuja kuweka
banda letu la maonyesho ya
vivutio vyetu ili tuvute wa-
geni wengine zaidi ya sasa,”
alisema.

Alisema mwaka jana mao-
nyesho hayo yalikuwa na
washiriki zaidi ya 160,000
na nchi zaidi ya 180, huku
wafanyabiashara zaidi ya
10,000 walivutiwa na mao-
nyesho hayo.

Kingwangalla alisema
pamoja na mwaka jana ban-
da la Tanzania kuwa kivutio
kwa watu wengi kwenye
maonyesho hayo yaliofanyi-
ka Berlin, Ujerumani, lakini
mwaka huu wataboresha
zaidi ili kuvuta wengi zaidi
ya mwaka jana.

Katibu Mkuu wa Wizara
yva Maliasili na Utalii, Prof.
Aldof Mkenda, alisema mao-
nyesho hayo ni muhimu kwa
Tanzania, kwa kuwa ni fursa
nzuri kwa kuongeza soko la
utalii.

“Sisi tutashiriki kikamilifu
mwaka huu taasisi za umma
na binafsi na tunashukuru
sana Balozi kutushirikisha
katika hili na hatutawaacha
kwa kuwa nyie ni wa-
shirika wetu wazuri katika
kunyanyua sekta ya utalii
nchini,” alisema.

Akizungumza katika hafla
hiyo ya kuhamasisha mao-
nyesho hayo ya kimataifa,
Balozi wa Ujerumani nchini
Tanzania Regine Hess,
aliomba Tanzania kushiriki
katika maonyesho hayo ili
kupata fursa zaidi katika
nyanja za utalii.

Alisema Tanzania imekuwa
mstari wa mbele kushiriki
maonyesho hayo kila yan-
apofanyika na kuvutia watu
wengi kwenye banda lao,
kutokana na kuwa na vivutio
vingi kwenye hifadhi zao.
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HABARI KILIMANJARO

Mwendokasi
madereva
wa malori
wawakera
wananchi

Na Mwandishi Wetu, SIHA

WAKAZI wa mji mdogo wa Sanya
Juu, Wilaya ya Siha, wameki-
taka kikosi cha usalama baraba-
rani mkoani Kilimanjaro, kutafuta
mwarobaini wa tatizo la mwendo
kasi linalotishia usalama wao
kutokana na uendeshaji mbaya wa
malori ya mchanga na vyale yanay-
osafirisha mazao kutoka shambani
kwenda kwenye masoko mbalim-
bali nchini.

Wameliomba Jeshi la Palisi
kuweka tochi katikati ya mji huo ili
kuwadhibiti madereva wanaoende-
sha kwa kasi na bila kuzingatia
alama za barabarani.

Kilio hicho kilitolewa jana
wilayani hapa na baadhi ya wa-
fanyabiashara pamoja na wakazi
wa mji huo kwa nyakati tofauti,
wakati wakieleza masikitiko yao
kuhusu mwenendo wa malori hayo
katikati ya mji, na namna ambavyo
mamlaka za serikali zimekuwa
zikichelewa kuchukua hatua.

Mkazi wa Sanya Juu, Kelvin
Francis, akieleza namna wasivyo-
pendezwa na mwendo kasi wa
malori hayo, alisema madereva wa
magari hayo yanayobeba madini
ya mchanga, mawe na yanayok-
wenda na kutoka shambani kupele-
ka mazao katika masoko ya Dar
es Salaam na Zanzibar, wanavunja
sheria kwa makusudi na kuhatari-
sha usalama wa watu wengine.

“Hivi sasa suala la mwendo kasi
limekuwa jambo la kawaida kuona
magari hayo yakipita kwa mwendo
huo, huku baadhi ya watu waki-
wamo bodaboda wakiwaunga mko-
no kwa kuwapigia miluzi kwamba
kinachofanywa na madereva
wa fusso na malori makubwa ya
Mzigo ni sawa sawa,” alieleza Foibe
Mmari.

Naye Richard Goodluck, mkazi
wa Majengo wilayani hapa, alisema
kutokana na tishio hilo wanaiomba
Ofisi ya Wakala wa Barabara za
uwezekano wa kuweka matuta
katikati ya mji huo ili watembea
kwa miguu wapite kwa usalama
wakiwamo wanafunzi, badala ya
kusubiri hadi ajali itokee.

Kwa upande wake, mfanyabi-
ashara wa mazao wilayani hapa,
Nicholaus Mshauri, alisema haoni
sababu mpaka sasa mamlaka za
serikali kushindwa kudhibiti tatizo
hilo, wakati tayari serikali ilisha-
tunga kanuni ya usafirishaji wa
huduma ya magari makubwa ya
mizigo mwaka 2012 na mwaka
2017 ilizifanyia marekebisho kwa
lengo la kuhakikisha sekta ya
usafirishaji ina imarika na kufanya
kazi vizuri.

Wakazi hao wamesema barabara
hiyo kwa muda mrefu imekuwa na
ajali nyingi za watu kugongwa na
magari na kupoteza maisha papo
hapo.

Wanaotajwa kuwania Jimbo
la Siha wakutana msibani

Na Mwandishi Wetu, SIHA

AKADA saba wa

Chama Cha Map-

induzi (CCM) aki-

wamo Mkuu wa

Mkoa wa Tabora, Agrrey Mwan-

dry, ambao wanatajwa kuwa

‘watia nia’ ya ubunge wa Jimbo

la Siha mkoani Kilimanjaro,

wameibukia katika shughuli za

mazishi ya kada maarufu wa

chama hicho na kiongozi wa

mila wa jamii ya wafugaji wa Ki-
masai, Lazaro Lengere.

Mwanry na wenzake, aki-

wamo pia Mbunge wa sasa wa

Siha, Dk. Godwin Mollel, wali-

bukoi, Kata ya Donyomoruwa,

Wilaya ya Siha na kukaa pamoja.
Akiwa katika msiba huo ul-
iokusanya makada na wanasia-
sa kutoka maeneo mbalimbali,
Mwanry, alipewa nafasi ya ku-
salimia na aliposimama, alianza
kwa kuonya kuhusu ubaguzi wa
kubaguana kwa makabila.
“Katika Wilaya ya Siha, kuna
makabila mengi wamo Wacha-
ga, Wamasai, Wameru, Wagogo,
Wanyaturu, Wasambaa, lakini
pamoja na hayo kinachohitajika
ni umoja ili kuleta maendeleo.
“Mwenzetu hapa (Lengere),
yeye ni mkazi wa Siha aliyetoka
katika jamii ya wafugaji, lakini
umeona alivyoshirikiana na
kuleta maendeleo, tumemuaga
leo (juzi) amefanya mengi ka-

tika kuleta maendeleo kwenye
wilaya yetu na sisi tumuige kwa
hayo mazuri aliyoyafanya ya ku-
jenga wilaya hii.”

“Lazima kwanza tuanze kuwa
na umoja ndani ya wilaya yetu
tuachane na unafiki, chuki na
fitina. Mmeona mwenzetu tul-
ishirikiana nae kuijenga wilaya
na amefanya mengi ndani ya
serikali na chama, ameshiriki
katika kujenga ofisi ya chama
na ameshiriki kujenga Shule
ya Sekondari Sekirari,” alisema
Mwanry.

Wakati wa uhai wake, Leng-
ere aliwahi kuwa Mwenyekiti
CCM aliyekuwa kiongozi tege-
meo ukanda wa tambarare un-

aojumuisha jamii ya wafugaji
wa Kimasai na kiongozi wa mila
wa jamii ya wafugaji hao.

Kabla ya kufariki dunia, Len-
gere alikuwa akisumbuliwa na
ugonjwa wa kiharusi kwa muda
mrefu. Ibada ya mazishi ya
kada huyo, iliongozwa na Mkuu
wa Jimbo la Siha la Dayosisi ya
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili
la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Mchungaji Elisa Kileo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Siha, Godson
Ngomuo, akizungumza katika
msiba huo, aliwasisitizia vion-
gozi kuzingatia misingi ya haki
na usawa, kwa kuwatumikia
wananchi na kuiga yale yote
mazuri aliyoyafanya kada huyo.

Kamanda wa Polisi mkoani Kilimanjaro, RPC Salumu Hamduni (wa pili kushoto), akitoa zawadi ya begi la shule kwa mmoja ya wanafun-
zi waliofanya vizuri katika mashindano ya masomo ya usalama barabarani yaliyotolewa na mabalozi wa usalama barabarani (RSA)
mkoani hapo, kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa Usalama Barabarani (RTO) kwa ufadhili wa Shirika la Foundation for Civil Soci-

ety (FCS). Jumla ya shule 12 zilizoko katika maeneo ya barabara kuu mkoani Kilimanjaro zilishiriki mashindano hayo. PICHA: JAMES
LANKA

Mbunge apeleka shuka kusaidia wajawazito

Na Godfrey Mushi, MOSHI

TATIZO la uhaba wa mashu-
ka linaloikabili Zahanati ya
Makuyuni Wilaya ya Moshi,
limemwibua Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Mkoa wa Kili-
manjaro, Shally Raymond ku-
peleka mashuka 20 ili kupungu-
za adha hiyo kwa wajawazito na
watoto wanaolazwa hospitalini
hapo.

Zahanati ya Makuyuni iko ka-
tika Jimbo la Vunjo ambalo lin-
aongozwa na Mbunge wa sasa,

James Mbatia (NCCR-Mageuzi).

Msaada huo ulikabidhiwa
jana kwa uongozi wa zahanati
hiyo na Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Umoja wa Wanawake wa
Chama Cha Mapinduzi (UWT),
Kata ya Makuyuni, Aisha Mk-
wizu, kwa niaba ya mbunge
huyo.

Katika taarifa yake, Shally
alisema amefanya hivyo ili ku-
saidiana na serikali kupunguza
baadhi ya matatizo yaliyopo ka-
tika sekta ya afya.

Alisema moja ya matatizo

yanayozikumba zahanati zina-
zohudumia idadi kubwa ya wag-
onjwa ni upungufu wa mashuka
na vitanda, na kwamba katika
zahanati ya Makuyuni, yeye
ameguswa kupunguza tatizo
la mashuka ili kuwapa ahueni
wagonjwa wanaopata huduma
hospitalini hapo.

Ingawa katika jimbo hilo
kuna zahanati nyingi, alisema
ameanza na zahanati hiyo na
ataendelea kutafuta wafadhili
ili kusaidia maeneo mengine
yenye uhitaji huo.

“Nimetoa mashuka haya ili
kutekeleza ahadi yangu ya ku-
tatua matatizo yaliyopo katika
zahanati zetu, wajawazito tuna-
jua wanakutana na changamoto
wakati wanapojifungua, nika-
ona nisaidie kuleta mashuka,”
alisema Shally.

Mmoja wa wakazi wa Maku-
yuni, Anande Wehael, alimshuk-
uru mbunge huyo kwa kutatua
tatizo hilo, huku akimwomba
aendelee kusaidia pia suala la
ukarabati wa miundombinu ya
zahanati hiyo.
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PASI ya mwisho ‘assist’
aliyoitoa winga kinda

wa Arsenal, Bukayo

Saka wakati Alexandre
Lacazette akiifungia

bao pekee wakiibuka na
ushindi wa 1-0 dhidi ya
Olympiacos kwenye mechi
va Europa League wiki
iliyopita, inamfanya yosso
huyo mwenye miaka 18,
kufikisha pasi za mwisho
tano msimu huu kwenye
michuano hiyo ya Europa,
ikiwa nyingi zaidi kuliko
mchezaji yeyote.

Cristiano Ronaldo akifunga bao kwenye mchezo wake wa 1,000 tangu aanze kucheza soka la ushindani, wakati
Juventus ilipoifunga SPAL mabao 2-0 kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya Italia, Jumamosi. PICHA: MTANDAO
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MANCHESTER, England

YOTA wa Manchester Unit-
ed anayetaka kuondoka,
Paul Pogba amekuwa aki-
pamba vichwa vya habari
katika vyombo vya habari licha ya
kucheza mara saba tu kwenye Ligi
Kuu ya England msimu huu. Mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 26 kwa
sasa anauguza maumivu ya enka na
amekuwa akikumbwa na majeruhi
ya mara kwa mara. Pogba alirudi
dimbani Desemba na kucheza mechi
mbili akitokea benchi dhidi ya New-
castle United na Watford, lakini tangu
hapo hajaonekana kwenye kikosi cha
kocha, Ole Gunnar Solskjaer.

Kocha huyo raia wa Norway hivi
karibuni alimbwatukia hadharani
wakala wa Pogba, Mino Raiola,
ambaye ndiye anayeonekana
kumhamasisha bingwa huyo
wa Kombe la Dunia mwaka
2018 aondoke pale Old Traf-
ford. Huku uvumi ukim-
husisha na mpango wa
kurudi Juventus, inaone-
kana wazi kwamba Pogba
anaweza asiwe mchezaji £
wa Manchester United
msimu ujao. Kwa hiyo,
makala hii inakucham-
bulia viungo watano
ambao wanaweza kuwa
warithi wa Mfaransa
huyo pale kwa Mashetani
Wekundu.

5. JUDE BELLINGHAM

Akiwa na umri wa miaka 16, Jude
Bellingham ameonekena kuwashi-
ka wengi nchini England baada ya
kuonesha kiwango cha kuvutia akiwa
na Birmingham City kwenye Ligi
daraja la kwanza msimu huu. Kinda
huyo ambaye aliingia kwenye timu ya
wakubwa Agosti mwaka jana, tayari
anatajwa kuwa ni mchezaji mwenye
thamani ya pauni milioni 50, hasa ku-
tokana na kiwango chake.

Bellingham ni aina ya Kkiungo
anayependa kucheza ndani ya boxi
huku akiwa na mbinu nyingi kwenye
ushambuliaji. Licha ya umri wake

WANAOWEZA g
KUVAA VIATU ;
VYA POGBA
UNITED

kuwa mdogo, kinda hili la maajabu
la Uingereza linaonekana kuwa na
mwili ulijengeka na mwenye spidi
kali dimbani. Uwezo wake wa kuten-
geneza nafasi nyingi kwa wachezaji
wenzake, inaweza kumfanya kuwa
msaada mkubwa kwa kikosi cha Man
United.

4. DONNY VAN DE BEEK

Nyota wa Ajax wa msimu uliopita
wanaondoka pale kwenye dimba la
Johan Cruyff Arena kwa fedha nyingi

LIVERPOOL haikuweza kulenga
shuti hata moja kwenye goli la
Atletico Madrid wiki iliyopita
kwenye mechi ya mkondo wa

kwanza hatua ya 16-bora Ligi ya

Mabingwa Ulaya, hiyo ikiwa ni
kwa mara ya pili Wekundu hao

wakishindwa kumijaribu golikipa

wa timu pinzani tangu Jurgen

Klopp achukue mikoba ya kuinoa

timu hiyo mwaka 2015.

kwenda kwenye klabu kubwa Ulaya.
Wachezaji kama Frenkie de Jong,
Matthijs de Ligt na Hakim Ziyech wa-
menunuliwa na Barcelona, Juventus
na Chelsea, huku ripoti zikibainisha
kwamba wengine wengi wanaweza
kufuata.

Mmoja wao ni kiungo Donny van
de Beek, ambaye amekuwa kwenye
kiwango cha kuvutia na kikosi hi-
cho cha kocha, Erik ten Hag katika
misimu ya hivi karibuni. Msimu uli-
opita kiungo huyo mwenye umri wa
miaka 22 alifunga mabao 17 na kutoa
asisti 13 kwenye mashindano yote.
Ameendelea kuwa kwenye kiwango
bora msimu huu akiwa na mabao 10
na asisti 10. Mashabiki wa Ajax ha-
watasahau bao la ushindi dhidi ya
Tottenham Hotspur kwenye mchezo
wa kwanza wa nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu uliopita.

Raia huyo wa Uholanzi anaone-
kana kuwa mrithi wa Pogba kutokana
na kiwango chake, ubunifu na kipaji
chake.

Hakuna shaka yoyote kwamba, de
Beek ana nafasi ya kuwa kiungo bora
duniani na uhamisho wake kwenda
pale Manchester United unaweza
kumweka kwenye ramani kubwa ya
kisoka.

3. SAUL NIGUEZ

Nyota wa Atletico Madrid, Saul
Niguez ana uwezo wa kuja kuwa ki-
ungo bora duniani kwa sababu ya
kiwango chake, uwezo wa kupiga
pasi na kujituma dimbani. Timu ya
kocha, Diego Simeone ni moja ya
klabu barani Ulaya yenye kutumia
falsafa ya ulinzi. Raia huyo wa Argen-
tina amekuwa akiwataka wachezaji
wake kucheza kwa kujituma, bila ku-
jali staili ya uchezaji, lakini akiingiza
timu uwanjani lengo lake ni moja tu
kushinda.

Na hivyo, hujikuta wakicheza zaidi
kwa staili ya mashambulizi ya kush-
tukiza. Hata hivyo, Niguez amekuwa
na uwezo mkubwa kwa kuichezesha
timu dimbani.

Mchezaji huyu mwenye umri wa
miaka 25 anaweza kuwa msaada
mkubwa zaidi kwa kikosi cha Man-
chester United kwenye safu ya ki-
ungo na kuchukua mikoba ya Paul
Pogba. Saul anaweza kuwa patina
mzuri zaidi wa Bruno Fernandes ali-
yesajiliwa hivi karibuni.

2. SERGEJ MILINKOVIC-SAVIC

Kuchomoza kwa Lazio kwenye
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, msimu huu
kumechangia mno na mabao ya Ciro
Immobile, ambaye kwa sasa anaon-
goza kwenye mbio za kuwania kiatu
cha dhahabu kwa ufungaji bora ka-
tika Ligi tano kubwa Ulaya mbele ya
Robert Lewandowski na Cristiano
Ronaldo. Hata hivyo, mafanikio
makubwa ya klabu hiyo katika mbio
za Serie A yanabebwa na uwepo wa
kiungo, Sergej Milinkovic-Savic. Raia
huyu wa Serbia amekuwa kwenye
kiwango bora kabisa cha kuilisha
mipira safu ya ushambuliaji na kama
Manchester United wakimsajili wa-
takuwa wameramba dume.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24 tayari amejiimarisha yeye
mwenyewe kwenye ligi hiyo ya Ita-
lia katika safu ya kiungo pamoja na
timu ya taifa ya Serbia, hivyo kama
Man United watamtwaa wakati wa
kipindi cha majira ya joto ataweza
kuwasaidia kwa kiwango kikubwa.

1. YOURI TIELEMANS

Manchester United mara kadhaa
imekuwa ikihusishwa na mpango wa
kutaka kumsajili kiungo mchezeshaji
wa Leicester City, James Maddison
baada ya mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23 kuwa kwenye ki-
wango cha kuvutia zaidi msimu huu.
Kwa uwepo wa Bruno Fernandes ali-
yesajiliwa Januari, Man United sasa
wanambhitaji zaidi Youri Tielemans
mchezaji mwenzake na Maddison
kwa ajili ya kuziba pengo la Paul Pog-
ba akiondoka.

Kiungo huyu raia wa Ubelgiji
anaweza kuisaidia zaidi safu ya ush-
ambuliaji ya Manchester United
kutokana na kiwango chake na ka-
tika umri wake wa miaka 22 atakuwa
bidhaa nzuri zaidi kwa mashetani
wekundu hao.
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ANGU ilipokwenda Zan-
zibar kucheza Kombe Ila
Mapinduzi na kulitwaa kwa
kuifunga Simba bao 1-0
kwenye mechi ya fainali na kure-
jea Tanzania Bara, timu ya Mtibwa
Sugar haijashinda mechi yoyote ile
ya Ligi Kuu.
Juzi Jumamosi ilien-
delea tena kugawa
takrima, ilipobamizwa
bao 1-0 dhidi ya Mbeya
City kwenye Uwanja wa
Sokoine mjini Mbeya na
kuzidi kujiweka pabaya
kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mara ya mwisho kushinda mechi
yake ya ligi ilikuwa Januari 3 mwaka
huu, ilipoifunga Mbao FC bao 1-0
kwenye Uwanja wa CCM Gairo, iki-
wa ni kabla ya michuano ya Kombe
la Mapinduzi.

Baada ya hapo, imecheza mechi
nane za Ligi Kuu, imefungwa sita na
kutoka sare mbili tu, yakiwa ni ma-
tokeo mabaya zaidi kuwahi kutokea
kwenye historia ya klabu hiyo.

Katika mechi hiyo, Mtibwa ime-
fungwa jumla ya mabao 10, ikifunga
bao moja tu.

Kwa sasa inashika nafasi ya 14
kwenye msimamo, ikiwa imesh-
acheza mechi 24, ikiwa pia na
pointi 24, sawa na pointi moja kila
mechi.

Mtibwa Sugar kwa sasa haipo

kwenye nafasi nzuri, kwani badala
ya kupanda juu kimsimamo inaele-
kea chini kwenye timu zinazopigana
kutoka kwenye msitari wa timu nne
za mwisho zitakazoshuka daraja na
mbili zitakazocheza michezo maal-
um, maarufu kama ‘play off”.

Msemaji wa Mtibwa, Thobias Ki-
faru, amekiri kwenye timu yao haipo
kwenye wakati mzuri, lakini akasema
wangjitahidi kwa kila hali kuweka
mambo sawa.

“Ni upepo mbaya umetupitia kwa
sasa, lakini tunaahidi kuweka mambo
sawa, hatutoshuka daraja kama baa-
dhi ya watu wanavyosema, Mtibwa ni
klabu kubwa sana.” alisema Kifaru.

Zifuatazo ni mechi ambazo Mtibwa
amecheza baada ya kutoka kutwaa
Kombe la Mapinduzi mjini Zanzibar.

1. MTIBWA SUGAR 0-2 KMC

Mechi ya kwanza ya Mtibwa baada
ya kutoka Zanzibar ilikuwa dhidi ya
Dar es Salaam, Januari 17 mwaka huu.

Kwa hali ya kushangaza, mabingwa
hao wakakumbana na kipigo cha ma-
bao 2-0, yote yakifungwa na Sadallah
Lipangile.

2. MTIBWA SUGAR 1-1 AZAM FC

Kwenye mechi hii Mtibwa ilitoka
sare ya bao 11 dhidi ya Azam FC,
mechi ilichezwa kwenye Uwanja wa
mwaka huu. Na ndiyo mechi pekee
kati ya nane ilizocheza mpaka sasa
ambayo imepata bao lililofungwa na
Ismail Mhesa. Goli la Azam lilifungwa
na Richard Djodi.

3. MTIBWA SUGAR 0-1 YANGA

Mtibwa ilicheza mechi yake ya tatu
tangu itoke Zanzibar dhidi ya Yanga
Februari 2 mwaka huu na ikachapwa
wa na David Molinga dakika ya 50, na
kuzidi kuiweka kwenye wakati mgumu
timu hiyo ambayo iliwahi kutwaa ub-
ingwa wa Tanzania Bara mwaka 1999
na 2000.

4. MTIBWA SUGAR 0-1LIPULI
FC

Mkosi ulizidi kuiandama timu hiyo,
kwani ilikwenda kucheza dhidi ya Lip-
uli FC kwenye Uwanja wa Samora mji-
ni Iringa na kukutana na kipigo king-
ine cha bao 1-0. Mechi hiyo ilichezwa
Februari 8, na bao pekee la washindi
lilifungwa na Elias Mwinyi.

5. MTIBWA SUGAR 0-3 SIMBA

Siku tatu baadaye, Februari 11 mwa-
ka huu, ikiwa kwenye uwanja wake wa
nyumbani, Jamhuri Morogoro, Mtibwa
ilikutana na dhoruba ya kuchapwa ma-
goli 3-0 dhidi ya Mabingwa Watetezi
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba.

Waliopeleka kilio Mtibwa ni John
Bocco, Mohamed Hussein ‘Tshabala-
la’ na Hasaan Dilunga.

6. MTIBWA SUGAR 0-1 JKT
TANZANIA

Mtibwa Sugar bado haikuwa na
jipya ilipokwenda kucheza dhidi ya
Dar es Salaam na kukutana na kipigo
cha bao 1-0, likifungwa na Daniel Ly-
anga kwa mkwaju wa penalti, mechi
ikichezwa Fabruari 15.

7. MTIBWA SUGAR 0-0 PRIS-
ONS

Februari 19, Mtibwa ilikwenda
kutoa sare ya bila kufungana dhidi ya
Prisons kwenye Uwanja wa Jamhuri
mjini Dodoma ambao ulikuwa ukitu-
miwa na timu hiyo, kabla ya Uwanja
wa Sokoine mjini Mbeya kufunguliwa
rasmi.

8. MTIBWA SUGAR 0-1 MBEYA
CITY

Hii ilikuwa ni mechi ya Jumamosi
iliyopita kwenye Uwanja wa Sokoine
mjini Mbeya, Mtibwa ikisafiri kwenda
kuweka mambo sawa, lakini ilijikuta
ikilala ugenini kwa bao 1-O0 dhidi ya
wenyeji Mbeya City kwa bao la mk-
waju wa penalti iliyopigwa na Peter
Mapunda.

PENALTI ya Sergio
Aguero aliyoiokoa Kipa
wa Leicester City, Kasper
Schmeichel wakati Man-
chester City ikishinda

1-0 kwenye Ligi Kuu
England Jumamosi, ni ya
nne kwake kuokoa katika
ligi hiyo, ambapo ni moja
zaidi alizookoa baba yake,
Peter kwenye Kipindi
chake chote cha soka EPL.
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WANAOKERWA

NAWIWANGO

LONDON, England

SIMU wa 2019/20 umekuwa mgumu
kwa wachezaji wengi katika ligi tano
kubwa za Ulaya.

Kuelekea msimu huu kulikuwa na
matumaini makubwa kwa baadhi ya wachezaji
kutokana na kiasi kikubwa cha fedha walicho-
nunuliwa. Baadhi wameweza kuishi kwenye
ndoto zao, lakini wengine wameshindwa. Bila
shaka majina kama Cristiano Ronaldo, Lionel
Messi, Marcus Rashford na Kylian Mbappe ya-
meendelea kutamba.

Makala hii inakuchambulia
wachezaji watano ambao wa-
naonekana kukerwa na viwan-
g0 vyao msimu huu.

5. AARON RAMSEY

Majaliwa ya Aaron Ramsey ulikuwa ni mjada-
la mrefu kwa kipindi chote cha msimu wote
uliopita, huku Arsenal wakishindwa kufikia ma-
hitaji ya mchezaji huyo wa kimataifa wa Wales
hasa kwa mshahara wake. Mwishoe kiungo
huyo akafanikisha usajili wa kwenda nchini Ita-
lia na kupata mkataba wa miaka minne. Tangu
alipojiunga Juventus kama mchezaji huru,
Ramsey ameshindwa kuonesha kiwango chake.
Katika mechi 12 alizocheza kwenye Ligi Kuu ya
Italia, Serie A, Ramsey amefunga bao moja na
hajatoa asisti hata moja.

Ramsey ameshindwa kutamba nchini Italia
na kocha Maurizio Sarri ameshindwa kum-
tumia kati ya yeye na Adrien Rabiot mbele ya
Miralem Pjanic kutokana na wote kutokuwa
kwenye kiwango cha juu.

Mashabiki wengi wa Juventus kwa sasa ha-
waoni umuhimu wa Ramsey na sasa wanam-
wona kama mzigo. Kama Ramsey anataka ku-
walipa fadhira mabingwa hao wa Serie A kwa
uwekezaji wao kwake, anatakiwa kuonyesha
kiwango cha kuvutia kwenye safu ya kiungo.

4. NICOLAS OTAMENDI

Kuondoka bila kutarajia kwa Vincent Kom-
pany wakati wa kipindi cha majira ya joto, kuli-
maanisha kwamba Nicolas Otamendi sasa an-
geweza kuwa kwenye mipango ya kocha, Pep
Guardiola pale Manchester City. Badala yake
raia huyo wa Argentina ameshindwa kuone-
sha kiwango chake na hivyo kusababisha Pep

— E—

kutomtumia kwenye mechi nyingi. Kama
hilo halitoshi, kocha huyo raia wa Hispania
ameamua kumtumia kiungo mbkabaji, Fer-
nandinho mwenye umri wa miaka 34 kama
beki wa kati.

Yote hayo yalianza kwenye mchezo uli-
opigwa pale katika dimba la Carrow Road,
ambapo mabingwa hao watetezi walifuru-

—

mushwa na Norwich iliyopanda daraja. Ka-
tika mchezo huo, Teemu Pukki alimkimbiza
Otamendi kwa dakika zote 90. Sasa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 32 amekuwa
akikalia benchi katika kila mchezo. Ni wazi
kwamba Pep hana imani na beki huyo na
hata siku zake za kukaa pale Etihad zinahe-
sababika.

= |
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3. ANTOINE GRIEZMANN

Miaka michache iliyopita, Lionel Messi
- Luis Suarez - Neymar Jr. ilikuwa safu ya
ushambuliaji inayoogopwa zaidi kwenye
soka duniani. Tangu kuondoka kwa Ney-
mar kumeacha kivuli kwa Messi na Barce-
lona wakaingia sokoni kwa ajili ya kutafuta
mrithi wa nyota huyo wa Brazil. Waliwasajili
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Philippe Coutinho, Ousmane Dembele zaidi
ni Antoine Griezmann. Mfaransa huyo ame-
kuwa kwenye kiwango kisichovutia kabisa
tangu atue hapo. Alisajiliwa kipindi kilicho-
pita cha majira ya joto kwa pauni milioni
107 pale Katalunya na kupewa mkataba wa
miaka 5.

Mchezaji ambaye alitarajiwa kutoa changa-
moto kwa wachezaji kama Messi na Ronaldo,
lakini nyota huyo mwenye umri wa miaka 28
amekutana na wakati mgumu tangu kutua
kwake pale Nou Camp. Katika mechi 23 al-
izocheza kwenye Ligi Kuu ya Hispania, LaLi-
ga, amefunga mabao 8 na kutoa asisti 4. Bada-
la ya kuonekana kwenda kumsaidia kubeba
mzigo Messi, sasa anaonekana amekwenda
kuongeza uzito zaidi. Griezmann alionekana
kama ndiye ambaye angechukua mikoba ya
Messi, lakini ameshindwa kabisa kufikia hata
robo ya kiwango chake.

2. PHILIPPE COUTINHO

Miaka miwili iliyopita, nani angeweza ku-
fikiria kwamba Liverpool ingekuwa kwe-
nye nafasi ya kushinda kombe la Ligi Kuu ya
England kwa mara ya kwanza bila Philippe
Coutinho. Raia huyo wa Brazil alikuwa nguzo
ya Liverpool, lakini Barcelona walipomuita
hakujali kuhusu Anfield. Sasa wekundu hao ni
mabingwa wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku
Coutinho kiwango chake kilishuka vibaya na
kupelekwa kwa mkopo kule Bayern Munich.
Na sasa kule Ujerumani nako mambo magu-
mu na Bayern hawataki kumnunua kwa mka-
taba wa kudumu mwishoni mwa msimu.

Kiukweli mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 haanzi kwenye mchezo wowote wa
Munich, huku Thomas Muller akiwa amerudi
kwenye kiwango chake. Katika mechi 19 za
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, Coutinho
amefunga mara 6. Kiwango cha Coutinho ki-
naonekana kushuka kwa kasi ya ajabu. Baada
ya Coutinho kushindwa kutamba Ujerumani
nini utakuwa mwisho wake? Kwa uhakika
hakuna klabu ya Ulaya itakayokuwa tayari
kumpa nafasi.

1. NICOLAS PEPE

Alisajiliwa kwa pauni milioni 72 kipindi cha
majira ya joto, ukiwa usajili ulioweka rekodi
kwa klabu ya Arsenal, lakini kiwango chake
kimeshuka vibaya kwenye mwanzo wake
wa maisha ya soka England. Mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ivory Coast ni wazi mambo
yanaonekana kwenda kombo pale katika
dimba la Emirates. Hata hivyo, ukizingatia ki-
asi cha fedha alichonunuliwa mchezaji huyo,
kiwango chake kinaonekana hakina msaada
kwa timu. Msimu huu Nicolas Pepe amefunga
mabao 3 na kutoa asisti 3 katika mechi 21 za
Ligi Kuu.

Maisha yake pale kwenye dimba la Emirates
inaonesha ni kama hana mchango wowote
kwa timu na pia nafasi ya kuanza kikosi cha
kwanza nayo imekuwa ngumu kwa upande
wake. Mwanzo mashabiki wa Arsenal wali-
kuwa na matumaini makubwa mno na nyota
huyo ambaye alionesha kiwango cha kuvutia
zaidi katika Ligi Kuu ya Ufaransa.

Hata mashabiki wa Manchester United wal-
iokuwa wanamfananisha Pepe na nyota wao
Daniel James sasa wanajua kwamba waliko-
sea.

—

“ Nukuu/

/

Mashabiki wa Atletico ambao wa-
naweza kupata tiketi nawakaribisha
Anfield, hisia ni muhimu. Usiku ule
kwa vyovyote ulikuwa mzuri zaidi
kwa Atletico, lakini naangalia mbele
kuelekea mchezo wa pili. Nil-

iona sura nyingi zenye furaha kwa
Atletico, lakini mambo bado haya-
jaisha, watakuja Anfield,” Kocha wa
Liverpool, Jurgen Klopp baada ya
kupigwa bao 1-0 na Atletico kwenye
mechi ya Ligi ya Mabingwa.

“Kiukweli, hivi karibuni nilifaulu
mtihani wa kupata uraia wa Uin-
gereza, ilikuwa ngumu. Maswali ni
magumu sana, hata marafiki zangu
Waingereza walishindwa kupata
majibu yake! Nilishindwa mtihani
mara mbili na mara hii ya tatu ndio
nimefaulu na sasa mimi ni raia wa
Uingereza! Hivyo, London ndio
sehemu ninayotaka kukaa. Hapa
ndio nilipo na familia yangu, kanisa
langu, nataka binti zangu wakulie
hapa,” Mbrazil Willian akieleza hata
kama akiachana na Chelsea hata-
hamisha familia yake London.

“Kama klabu haitanifukuza, nitabakia
hapa kwa asilimia 100 na zaidi ya
hapo. Kwanza kwa sababu nataka
kubakia hapa zaidi ya mkataba wan-
gu nilionao. Ni kitu fulani maalumu,
nataka kubakia, nataka kuisaidia
klabu, kama inawezekana, kuen-
delea kuifanya klabu iwe kwenye
kiwango Kilekile, kwa nini niondoke
wakati nilishasema mwezi mmoja
uliopita kwamba naipenda klabu hii
na nataka kubakia hapa,” Kocha wa
Manchester City, Pep Guardiola.
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[ | OLIKIPA wa Lipuli ya Iringa,
Deogratius Munishi ‘Dida’,
ameweka rekodi ya kuwamo
kwenye orodha ya wafungaji

wa Ligi Kuu msimu wa 2019/20, baada
ya kupachika bao Jumanne iliyopita
kwenye Uwanja wa Sokoine mjini
Mbeya, alipofunga bao kwenye mechi
ambayo timu yake ilicheza dhidi ya
Mbeya City.

Katika mechi hiyo
ambayo Lipuli ilchapwa
mabao 2-1, Dida alifun-

ga bao la kufutia macho-
Zi kwa mkwaju wa pen-
alti dakika za majeruhi.

Bao hilo si tu linamwingiza kwenye
orodha ya wafungaji kwenye Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu, lakini pia
linamwingiza kwenye orodha ya ma-
golikipa wachache nchini kufunga
magoli kwenye ligi.

Dida alijiunga na Lipuli kwenye
kipindi cha dirisha dogo la uhamisho
na sasa anaonekana kuwa ndiye kipa
namba moja kwenye kikosi hicho.

Alionekana na mashabiki wengi
wa soka nchini kwenye mechi dhidi
ya Yanga Februari 5 mwaka huu, Li-
puli ikilala mabao 2-1, lakini alionye-
sha umahiri mkubwa kwenye mechi
dhidi ya Simba kwenye Uwanja wa
Samora mjini Iringa, lakini timu yake
ikilala bao 1-0.

Kabla ya kujiunga na Lipuli, Dida
kwa muda wa miezi sita alikuwa hana
timu yoyote na aliutumia muda huo
kwenye shughuli za kilimo na ufugaji,
na sasa amerejea tena kikamilifu, aki-
andika na rekodi ambazo hajapata
kuziweka kwenye soka la Bongo.

Hakupata timu yoyote mwanzo wa
msimu, baada ya kumaliza mkataba
na Mabingwa wa Soka Tanzania Sim-
ba baada ya kuitumikia kwa misimu
miwili.

Mwandishi wa makala haya anaku-
letea rekodi za makipa waliofunga
magoli kwenye mechi za Ligi Kuu
Tanzania mpaka sasa.

IDD PAZI ‘FATHER'-SIMBA VS
YANGA (1984)

Kipa wa kwanza Tanzania kuweka
rekodi ya kufunga goli kwenye Ligi
Kuu ni Idd Pazi , maarufu kama ‘Fa-
ther’, mchezaji wa kwanza kabisa
nchini kuitwa Tanzania One.

NAJUA WAJUA

BAO alilofunga
Erling Braut Haal-
and wakati Borussia
Dortmund ikishinda
2-0 dhidi ya Werder
Bremen juzi, Juma-
mosi ni la 40 kwake
msimu huu kwenye
mechi 30 alizocheza
hadi sasa.

Pazi, kipa wa zamani wa Coastal
Union, Majimaji, Simba na Taifa Stars,
alifunga bao kwa mkwaju wa pen-
alti kwenye mechi ya watani wa jadi,
Simba na Yanga iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam
ambayo kwa sasa unaitwa Uwanja wa
Uhuru.

Alilifunga kwenye dakika ya 20,
baada ya Simba kupata mkwaju wa
penalti, lakini kwenye dakika ya 70,
winga machachari wa Yanga wakati
huo, Omari Hussein aliisawazishia
Yanga na mechi ikaisha kwa sare ya
bao 1-1, mechi ikichezwa Machi 10,
1984.

JUMA KASEJA-YANGA VS
TOTO AFRICAN-(2009)

Kipa maarufu nchini Juma Kaseja
ndiye anayeongoza kwa kufunga ma-
goli mengi kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara mpaka sasa.

Tayari amepachika magoli mawili.
Ilikuwa ni Machi 24, 2009, kwenye
msimu wa Ligi Kuu 2008/09 wakati
akiidakia Yanga aliweka rekodi ya
aina yake kwa kufunga bao kwa njia
ya kawaida tu.

Ilikuwa ni dakika ya 22, alipopiga
mpira mrefu kutoka golini kwake na
ukaenda moja kwa moja hadi wa-
vuni, kipa wa Toto akiwa amesongea
mbele.

Mechi hiyo ya Ligi Kuu ilichezwa
Uwanja wa CCM Kirumba na Yanga ili-
ibuka na ushindi wa mabao 2-1, moja
likifungwa na Kaseja na lingine Mike
Barasa dakika ya 32, huku la kufutia
machozi likiwekwa wavuni na Hus-
sein Swedi.

JUMA KASEJA-SIMBA VS
YANGA (2012)

Kaseja alifunga goli lingine Mei 6,
2012 wakati huo akiwa amerejea kwe-
nye klabu yake ya Simba.

Ilikuwa ni mechi ya watani kati ya
Simba dhidi ya Yanga kwenye Uwanja
huo ukiwa mpya kabisa.

Kipa huyo alichangia ushindi wa
mabao 5-0 iliyoupata Simba dhidi ya
watani zao wa jadi kwenye Ligi Kuu
msimu wa 2011/12.

Kaseja alifunga bao dakika ya 69
kwa mkwaju wa penalti, Felix Sunzu
akifunga kwa penalti dakika ya 58 na
marehemu Patrick Mafisango pia aki-
funga kwa penalti dakika ya 72. Ma-
goli mawili yaliyofungwa kwa njia ya
kawaida yaliwekwa nyavuni na Em-
manuel Okwi dakika ya kwanza na 61.

DEO MUNISHI-LIPULI VS
MBEYA CITY (2020)

Deogratius Munishi naye sasa
ameingia kwenye anga hizo baada
ya kufunga goli kwa mkwaju wa pen-
alti Februari 18 mwaka huu kwenye
Uwanja wa Sokoine mjini Mbeya,
akifunga dakika ya 90, Lipuli ikilala
mabao 2-1.

Linakuwa ni goli la nne kuingia
kwenye orodha ya magoli yaliyofung-
wa na magolikipa kwenye Ligi Kuu ya
Tanzania. Selemani Omari na Peter
Mapunda waliifungia Mbeya City.
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MANCHESTER, England

LABU ya Manchester City im-
efungiwa kwa misimu miwili
kutoshiriki michuano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya na kuto-
zwa faini ya euro milioni 30 na shirik-
isho la vyama vya soka barani Ulaya.
Wakati mashabiki na wa-
chambuzi wengi wa soka
wakibashiri matokeo
yatakavyokuwa kwenye
rufani waliyoikata na-
namna gani City ya kocha
Pep Guardiola itakavyok-
abiliwa na wakati mgu-
mu, swali kubwa limeibu-
ka kwa kila mmoja. Nini
kitatokea kwa wachezaji
wakubwa wa klabu hiyo?

Huku City ikiwa moja ya klabu
kubwa barani Ulaya kwa miaka mingi
sasa, wachezaji wengi wanaojiunga
na timu hiyo wamekuwa na mata-
rajio makubwa ya kucheza kwenye
mashindano ya Ulaya, huku Ligi ya
Mabingwa Ulaya ikiwa kipaumbele
kikubwa, na sasa kufungiwa kush-
iriki mashindano hayo kunaibua
maswali mengi kama wachezaji nyota
watashawishika kubakia hapo.

Makala hii inawaangalia wachezaji
watatu ambao kwa namna yoyote
wanaweza kutimka hapo Manchester
City kutokana na adhabu hiyo ya ku-
fungiwa kushiriki michuano ya Ulaya.

L T

#3 RAHEEM STERLING

Pengine Raheem Sterling anaweza
kujiona ni mtu asiye na bahati. Win-
ga huyu Muingereza aliondoka Liv-
erpool kwa matarajiao ya kwenda
kushinda mataji zaidi na Manchester
City, kwa pamoja ya nyumbani na
yale ya kimataifa. Sasa waajiri wake
wa zamani Liverpool ni mabingwa
watetezi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya,
huku klabu yake ya sasa ikifungiwa
kushiriki mashindano hayo.

Kama mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 25 aliamua kuondoka Liver-
pool na kujiunga na Manchester City
bila kufikiria sana, ni wazi kwamba
anaweza kwenda kwa miamba ya
ama Italia, Hispania au Ujerumani,
ambayo itakuwa na nafasi ya kubeba
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mshambuliaji huyo anaweza kuig-
harimu klabu itakayomtaka fedha ny-
ingi, hasa kutokana na kuwa mmoja
wa wachezaji Waingereza mwenye
ushawishi mkubwa kwa sasa.

#2 KEVIN DE BRUYNE

Kevin De Bruyne ni mchezaji
mwingine ambaye anaweza kufikiri
kuhusu majaliwa yake pale Manches-
ter City baada ya kuondolewa kush-
iriki michuano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Pengine ndiye mchezaji mwenye
kipaji kubwa zaidi pale Manchester
City ambaye anaweza kucheza katika
nafasi nyingi tofauti, na sasa anaone-
kana kuvuta macho ya wengi.

Mchezaji huyu wa kimataifa wa
Ubelgiji ni mmoja wa wachezaji bora
duniani na anaweza kufiti kucheza
katika klabu yoyote Ulaya na anaweza
kuongeza thamani kubwa kwenye

! kikosi chochote - sio tu kiufundi, la-
| kini kwa morali. Kumpoteza yeye
{1 litakuwa pigo kubwa kwa City ambao

wamempa kitambaa cha unahodha
wakimwona kama nahodha wa muda
mrefu wa klabu hiyo.

Ni ngumu kusema kama De Bruyne
atakosa Ligi ya Mabingwa Ulaya kwani
itakuwa ni “dhambi” michuano hiyo
kumkosa mchezaji wa aina yake hasa
wakati huu akiwa kwenye kiwango
bora kabisa.

#1 SERGIO AGUERO

Sergio Aguero amenukuliwa mara
nyingi sana akisema hataondoka Man-
chester City hadi ashinde taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya, lakini umri wake un-
aonekana kumtupa mkono raia huyo
wa Argentina sasa hataweza kucheza
michuano hiyo akiwa na klabu hiyo
baada ya kufungiwa, hivyo kwa vyovy-
ote anaweza kubadili maamuzi yake.
Akitajwa kama mchezaji bora zaidi

-l

wa kigeni kwenye Ligi Kuu ya England
na Alan Shearer, Aguero alikuwa ak-
isukuma mafanikio ya Manchester
City kwa sapoti ya David Silva, Kevin
De Bruyne na Vincent Kompany kwa
muongo mmoja uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31 umri unazidi kumtupa mko-
no siku hadi siku, lakini mabao yake

p—

hayawezi kumfanya umri wake kush-
uka, na bado anaonekana kwamba
anauwezo wa kuendelea kufunga
zaidi na zaidi. Kipindi cha majira ya
joto kijacho kinaweza kumshuhudia
Aguero akiondoka hapo City kama
watashindwa kwenye rufani yao na
ana uwezo wa kujiunga na klabu
yoyote kubwa barani Ulaya.

N — -

CRISTIANO Ronaldo amefikisha
mechi 1,000 tangu aanze kucheza
soka la kiushindani kwa staili ya
aina yake baada ya Jumamosi
kufunga bao, wakati Juventus ik-

ishinda 2-1 dhidi ya SPAL, ambapo

sasa amefunga katika mechi 11

mfululizo za Serie A na kuifikia re-

kodi ya Gabriel Batistuta na Fabio
Quagliarella.
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L'rIVERPOOL ITA

OA

ATLETICO 16- BORA\UEFA

LIVERPOOL, England

ATUA ya 16 ya Ligi ya Ma-

bingwa Ulaya mara zote

inakuwa ni ya kuvutia na

tayari wiki iliyopita tume-
shuhudia mshangao wakati Atletico
Madrid - amabo kiwango chao kime-
kuwa sio cha kuvutia sana msimu huu
wakiwakwanyua mabingwa watetezi
wa mashindano hayo Liverpool 1-0
katika dimba la Wanda Metropolitano.
Baada ya mchezo huo, beki wa Liv-
erpool, Andrew Robertson alibainisha
kwamba wachezaji wa Atletico na ko-
cha, Diego Simeone “walisherehekea
kama wameshinda mechi zote mbili”,
lakini ushindi wao wa 1-O unawapa
faida ya uongozi kuelekea mchezo wa
pili, kuna nafasi kubwa kwa kikosi hi-
cho cha kocha Jurgen Klopp kuweza

kupindua matokeo na kutinga robo
fainali.

Hapa tunaangalia sababu 3 kwanini
Liverpool bado wanaweza kuifunga
Atletico Madrid na kufuzu hatua in-
ayofuata kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

#1 HISTORIA INAWEZA
KUJIRUDIA

Atletico Madrid na mashabiki wake
wanaweza kuwa na furaha kubwa ya
matokeo hayo na kwa uhakika kabisa
kilikuwa kiwango cha kuvutia kwani
waliwanyima kabisa Liverpool nafasi
hata ya kupiga shuti langoni kwao. La-
kini wakirudi kwenye akili yao, lazima
watakuwa wanafikiri kuhusu kilicho-
tokea msimu uliopita - wakati kitu
kama hicho kilipotokea kwenye hatua
hiyo ya 16 walipocheza na Juventus.

USILOLIJUA

KIKOSI cha Frank
Lampard, Chelsea
imekuwa timu ya
kwanza kuifunga
nyumbani na ugenini
timu inayonolewa
na Jose Mourinho
katika msimu wa
kwanza wa ligi.

Kikosi hicho cha kocha Diego Sime-
one kwenye mchezo wa kwanza dhidi
ya miamba hao wa Italia kilishinda
2-0 pale pale kwenye dimba la Wan-
da Metropolitano huku mabao yake
yakifungwa na walinzi wa kati, Diego
Godin na Jose Gimenez. Na kama ili-
vyotokea wiki iliyopita kwa Liverpool,
kibibi kizee hicho cha Turini kilizuiwa
kabisa kupiga mashuti langoni mwa
Atleticho licha ya kuwa na washam-
buliaji wawili wakali Cristiano Ron-
aldo na Paulo Dybala.

Lakini katika mchezo wa marudi-
ano pale kwenye dimba la Allianz,
Juve iliongoza ndani ya dakika 49 kwa
mabao mawili ya Ronaldo na nyota
huyo wa kimataifa wa Ureno akafun-
ga la tatu dakika ya 86 na kuwatupa
nje Atletico.

#2 ANFIELD UWANJA MGUMU

Kila timu kubwa, zinapenda kuu-
tumia uwanja wao wa nyumbani
kama sehemu ya “mauaji’. Viwanja
vikubwa vya miamba wa Ulaya kama
Manchester City pale Etihad au Ar-
senal kule Emirates mara kwa mara
vinaonekana kutokuwa vigumu kwa
timu ngeni.

Lakini hii ni tofauti na pale Anfield.
Mashabiki wa Liverpool wanakuwa
na nguvu kubwa ya hamasa kwenye

o e Ty

MSIMU wa 2019/20
umekuwa mgumu kwa
wachezaji wengi katika
ligi tano kubwa za
Ulaya. Kuelekea msimu
huu kulikuwa na matu-
b maini makubwa...

5 UK. 16&17

|

[ ]

uwanja wao na kuwapa nguvu kub-
wa wachezaji wao. Hivyo uwanja wa
Anfield sio sehemu rahisi kwa timu
ngeni kupata matokeo.

Kama ilivyokuwa kwa Barcelona
ambao walikuwa wanaongoza kwa
mabao 3-0 kwenye mchezo wao wa
kwanza wa nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, lakini walipofika
pale Anfield mambo yaliwageukia na
kuchezea kichapo cha mabao 4-0.

#3 LIVERPOOL LAZIMA
WAFUNGE

Hata kama Atletico wangeifunga
Liverpool 2-0 au hata 3-0 kwenye
mchezo wa kwanza wa hatua ya
mtoano wa timu 16, wasingeweza
kuizuia kupata bao kwenye mchezo
wa marudiano. Sasa ushindi wa 1-0
kwenye mchezo wa kwanza ni wazi
kwamba Atletico wana kazi kubwa
mno katika mchezo wa marudiano.

Nafasi ya Atletico kuwazuia Liver-
pool kutopiga shuti hata moja lango-
ni mwao kwenye mchezo wa kwanza,
ni wazi kwamba kwenye mchezo huu
wa marudiano hawataweza.

Kiukweli kabisa timu yenye
wachezaji wenye vipaji kama Mo
Salah, Roberto Firmino na Sadio
Mane kuwazuia kufunga ni ngumu
mno.
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Wajumbe wa Kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mbeya, wakipokelewa kwa kupigiwa makofi na wanafunzi wa Shule
va Msingi Itiki wilayani Rungwe, mwishoni mwa wiki, wakati wa ziara ya kamati hiyo iliyolenga kukagua miradi ya maendeleo wilayani humo,
ikiwamo vya elimu na afya. PICHA NA NEBART MSOKWA

Wasafirisha wagonjwa, maiti
Kwa machela na bodaboda

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANANCHI wa kata
tatu za wilaya za
Mbeya na Rungwe
mkoani Mbeya na
Wilaya ya Ileje mkoani Songwe,
wamesema wanabeba wagonjwa
na maiti kwenye machela na
pikipiki, kutokana na miundom-
binu ya barabara katika maeneo
yao kuwa mibovu.

Kata hizo zinazokabiliwa na
tatizo ni zile zilizopo mpakani
mwa wilaya zote tatu ambazo ni
Ngulilo iliyopo Wilaya ya Ileje,
Santilia ambayo ipo Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya na Kata ya
Mkunga wilayani Rungwe ambazo

Wakizungumza na wanahabari
juzi wakati walipoungana kuchim-
ba barabara kwa kutumia ma-
jembe ya mkono, wananchi hao
walidai kuwa barabara hiyo im-

etelekezwa na serikali kwa muda
mrefu na kwamba halmashauri
zote zinakataa kuwajibika.

Mawazo Mwambwiga, mkazi
ya Santiliya katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, alisema bara-
bara hiyo ndiyo mpaka kati ya
Wilaya ya Mbeya na Rungwe.

Alisema wanashirikiana na wa-
nanchi wa Ileje kuchimba bara-
bara hiyo kwa sababu na wao ndi-
yo wanayoitegemea wanapoenda
kununua mabhitaji yao katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi
ama Mbeya Mjini.

“Tunamwomba Waziri mwe-
nye dhamana na hizi barabara,
atusaidie maana hawa viongozi
wetu wameshindwa kutusaidia,
ukienda Rungwe wanasema sio ya
kwao na Mbeya nao wanasema sio
ya kwao, shughuli zetu zinakwa-
ma,” alisema Mwambwiga. Naye

Sapanda Kata ya Ngulilo wilayani
Ileje, alisema kutokana na hali ya
barabara hiyo kwa sasa wanawake
wengi wanaogopa kushika mimba
wakihofia kupata shida ya usafiri
wakati wa kwenda kujifungua.

Alisema katika kipindi chote
cha mvua magari hayawezi kupi-
ta kutokana na barabara hiyo
kuwa na mashimo mengi am-
bayo hata pikipiki wakati mwing-
ine zinashindwa kupita. “Ukiwa
mjamzito unataka kujifungua
inakuwa ni shida, mashimo ya
barabara hii hata ukibebwa kwe-
nye pikipiki unaweza ukampoteza
mtoto ama wewe mwenyewe,
tunaomba serikali itusaidie kabla
madhara makubwa hayajatukuta,”
alisema Asha.

Petro Lyamba, alisema kuto-
kana na ubovu wa barabara hiyo,
uchumi wao umeanza kuyumba
kutokana na kushindwa kusafiri-
sha mazao yao kwenda sokoni.

Alisema uchumi wa wananchi
wa eneo hilo unategemea kilimo
cha viazi, pareto, mahindi na miti
ya mbao na kwamba soko kubwa
la mazao hayo lipo kuanzia katika
Mji wa Mbalizi. Alisema kwa sasa
wanauza mbao mpaka Sh. 500 na
viazi Sh. 4,500 mpaka 5,000 kwa
kipeto ambacho huwa kinauzwa
mpaka Sh. 20,000 hivyo akaiom-
ba Serikali Kuu kuingilia kati.
panda, Samwel Lusubilo, alisema
pamoja na barabara hiyo kutele-
kezwa kwa muda mrefu, lakini
viongozi wa Wilaya ya Rungwe
wamekuwa wakikusanya ushuru
wa mazao yanayopitishwa huku
viongozi wa Mbeya wakidai kuwa
haina mapato kwao.

Alimwomba Waziri wa Ujenzi,
Mawasiliano na Uchukuzi, Isack
Kamwelwe, kutembelea barabara
hiyo ili awasaidie kufanya maamu-
zi ambayo yatawaokoa.

CWT yatoa mifuko 200 ujenzi shule maalumu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Walimu Tanzania
(CWT), kimeunga mkono maono
ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, ya kuanzisha
shule maalumu za sekondari ka-
tika kila  Halmashauri ya Mkoa
huo ambazo zitakuwa zinapokea
wanafunzi wanaofanya vibaya
kwenye mitihani ya kidato cha
nne.

Hivi karibuni Chalamila aliagi-
za maofisa Elimu Sekondari na
Msingi wa Halmashauri zote za
mkoa huo, kuandaa mipango
ya ujenzi wa shule hizo ambazo
zitakuwa zinapokea wanafunzi

wanaopata daraja sifuri na daraja
la nne kwenye mitihani ya kidato
channe.

Alisema wanafunzi hao wa-
takaokuwa wanapokelewa kwe-
nye shule hizo watakuwa wana-
soma miaka miwili yaani kidato
cha tatu na nne kisha wanarudia
kufanya mtihani wa taifa na waki-
fauru wanaendelea na masomo.

Mwishoni mwa wiki, CWT
iliwasilisha mchango wa mifuko
200 ya saruji kwa ajili ya kuunga
mkono ujenzi wa shule hizo
utakapokuwa umeanza huku
kikidai kuwa maono hayo ni ma-
Zuri.

Akiwasilisha mchango huo kwa

niaba ya viongozi wa chama hicho
taifa, Mwenyekiti wa CWT Mkoa
wa Mbeya, Mwalimu Nelusigwe
Kajuni, alisema chama hicho kili-
guswa na maono kwa maelezo
kuwa ni mazuri na ndio maana
kiliamua kutoa mchango huo.
Kajuni alisema chama hicho
kinatamani maono hayo yatekele-
zwe nchi nzima ili wanafunzi
wote wanaofeli kwenye mitihani
ya taifa warudie kufanya mitihani
hiyo katika mfumo rasmi tofauti
na sasa ambapo huwa wanarudia
kwenye vituo vya watu binafsi.
“Viongozi wetu wa juu wali-
guswa sana na maono haya, sisi
walimu ndio tunajua matatizo ya

wanafunzi kusomea kwenye maz-
ingira magumu na moja ya ma-

jukumu ya chama chetu ni kush-

irikiana na serikali kuboresha
miundombinu, sasa tumechangia
mifuko hii ili isaidie,” alisema Ka-

juni.

Alisema fedha zilizotumika
kutoa mchango huo zinatokana
na michango ya walimu ambao
huwa wanakatwa kwenye misha-
hara yao asilimia mbili.

Akizungumza  wakati  wa
kupokea mchango huo, Chalami-
la aliushukuru uongozi wa CWT
kwa kuunga mkono jambo hilo
huku akisisitiza kuwa mpango
huo ni lazima utekelezwe.

Tuhuma
mavaji ya
bodaboda

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani
Mbeya linawashikilia watu
wanne kwa tuhuma za
kuhusika na matukio ya ku-
wateka waendesha pikipiki
maarufu kwa jina la ‘Boda-
boda’, kuwaua na kupora
pikipiki zao nyakati za usiku.

Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Mbeya, Ulrich
Matei, alisema watuhumiwa
wanatuhumiwa kushiriki ka-
tika matukio mbalimbali ya
uporaji nwa pikipiki hizo.

Aliwataja watu hao ni
Masikitiko Pastoni maarufu
kwa jina la Mbuzi (34), Eze-
kia Sinkala (26) na Huruma
Mwasile (36), wote wakazi
wa Mtakuja pamoja na Am-
ani Mswima (21), mkazi wa
Mlima Reli katika Malmaka
va Mji Mdogo wa Mbalizi.

Alisema watuhumiwa
walikamatwa kuanzia Feb-
ruari 12, mwaka huu baada
ya Jeshi la Polisi kufanya
msako maalumu katika
maeneo mbalimbali ya mji
huo wa Mbalizi uliopo katika
Halmashauri ya Wilaya ya
Mbevya.

“Tumewahoji watuhumiwa
hawa na wamekiri kuhusika
kwenye baadhi ya matukio
ambayo yalitokea hivi kar-
ibuni yakiwemo ya mauaji
ya madereva wetu, sasa
tunaendelea na upelelezi
zaidi ili kujua matukio men-
gine waliyoshiriki,” alisema
Kamanda Matei.

Aliyataja baadhi ya
matukio ambayo watuhumi-
wa hao walikiri kushiriki ni
kumuua kwa kumchoma na
kitu chenye ncha kali dereva
bodaboda, Zacharia Jackson
(30) kisha kumpora pikipiki
yake aina ya T- Better yenye
namba za usajili MC. 149 CFJ
Desemba 20 mwaka jana.

Tukio lingine ambalo
Kamanda Matei alisema
watuhumiwa walikiri
kushiriki ni kumuua dereva
bodaboda, Shukuru Juma
(26) kisha kumpora pikipiki
yake aina ya King Lion, tukio
ambalo lilitokea Februari 10
mwaka huu.

Alilitaja tukio lingine
kuwa ni la kumvamia na
kumkata na kitu chenye
ncha kali dereva bodaboda,
Sadock Nimrod (21) kisha
wakamnyang'anya pikipiki
yake na kutokomea.

Alisema katika Mkoa huo
matukio ya wizi wa pikipiki
yamekuwa yakiongezekana,
hivyo akawatahadhari-
sha wahusika wengine wa
matukio hayo kuacha mara
moja tabia hiyo kwa maelezo
kuwa jeshi lake litawamaliza.
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HABARI DODOMA

Magereza kujenga nyumba gharama nafuu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ESHI la Magereza mkoa-

ni Dodoma limesema

litaendelea kujenga ny-

umba za gharama nafuu

ili kutatua tatizo la uhaba wa

nyumba za watumishi wa jeshi
hilo.

Kauli hiyo ilitolewa mwis-

honi mwa wiki na Mkuu wa Ma-
gereza mkoani humo, Keneth
Mwambije, katika ukaguzi wa
nyumba 20 za maofisa wa jeshi
hilo. Alisema mradi huo ni en-
delevu na pia unahusisha ufy-
atuaji matofali ambayo huuza
na mengine kutumika katika
mradi.

Wanatarajia pia kutambuli-
sha miradi mbalimbali ambayo

wamepanga kuifanya kwa
mwaka huu.
“Hizi nyumba tumetumia

Sh. milioni saba katika ujenzi,
tungetumia nguvu kazi toka nje
ya Magereza gharama ingeku-
wa kubwa sana,” alisema.
Alisema kauli ya Kamishna
Jenerali wa Magereza wamei-
chukua kama agizo na wanak-
wenda kuifanyia kazi ipasavyo.

Jeshi hilo pia limejipanga ku-
fanya kazi zao kwa kujitegemea
bila kuomba msaada sehemu
yoyote.

Alieleza kuwa lengo lao ni
kuona ujenzi wa nyumba hizo
unakuwa mradi endelevu wa
Magereza ambao utasaidia ku-
tatua upungufu wa nyumba za
watumishi wa jeshi hilo hapa
nchini.

Mbunge wa Viti Maalumu (CCM) Jimbo la Dodoma, Verister Bura, akizungumza na waumini juu ya umuhimu wa kuombea uchaguzi
mkuu wa mwaka huu ili uwe na amani kwenye kanisa la Tanzania Mothodist Church Dodoma katika ibada ya kumsimika Askofu wa
Jimbo, John Mjelwa, iliyofanyika kwenye kanisa hilo jana. PICHA PETER MKWAVILA

Sababu kupungua bajeti Jiji

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKURUGENZI wa  Hal-
mashauri ya Jiji la Dodoma,
Godwin Kunambi, amesema
makadirio ya bajeti ya mwaka
2020/21 yamepungua hadi Sh.
bilioni 47, kutokana na uuzaji
viwanja kupungua.

Katika bajeti ya mwaka wa
fedha 2019/20, jiji lilikadiria
kukusanya Sh. bilioni 72 kutoka
katika vyanzo vyake mbalim-
bali ikiwamo uuzaji wa viwanja
na hadi kufikia Desemba 2019,
lilikuwa limekusanya Sh. bilioni
75.

Akizungumza katika kikao
cha Baraza la Madiwani wa jiji
hilo, Kunambi alisema bajeti ya
mwaka ujao wa fedha wame-
punguza kutokana na mwaka
uliopita kulikuwa na mauzo

makubwa ya viwanja ikilingan-
ishwa sasa.

Vile vile, mwaka jana jiji hilo
liliongoza kimapato kutokana
na mapato ya viwanja kuwa juu.

“Nashukuru Mungu na wa-
tendaji wetu wako vizuri katika
makusanyo ya mapato, kwa
kuwa mpaka Desemba tume-
kuwa tukiongoza kwa mapato
kwa Sh. bilioni 75,” alisema Ku-
nambi.

Alisema, bado kuna mae-
neo ambayo hayajatembel-
ewa, hivyo mkakati wa sasa, ni
kutembelea maeneo yote ya
makusanyo ili kuongeza ma-
pato ya jiji hilo.

“Unajua Dodoma hivi sasa
ni jiji ndio Makao Makuu
ya nchi, hivyo ni lazima tu-
jiongeze kukusanya mapato, ili
kutekeleza miradi ya maende-
leo kwa kutumia fedha za nda-

ni,” alisema Kunambi.

Baadhi ya madiwani wak-
ichangia mjadala wa bajeti,
waliomba halmashauri hiyo ku-
wajengea barabara za mitaani
ambazo zimeharibika kutoka
na mvua.

Kwa upande wake, Mratibu
wa Wakala wa Barabara Mijini
Mhandisi Geoffrey Mkinga,
alisema kwa mwaka 2020/21
wametenga Sh. bilioni 4.39 kwa
ajili ya kutengeneza barabara
yenye urefu wa kilometa 333.

“Tuna ufinyu wa bajeti, hivyo
niwaombe madiwani kama
mna wadau wa maendeleo,
wapelekeni kwa Mkurugenzi ili
kusaidia ujenzi wa baadhi ya
barabara,” alisema.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma, Patrobas Katambi, aliwa-
taka waratibu wa Tarura kufika

la Dodoma zatajwa

katika vikao vya Baraza la Madi-
wani ili kujua maeneo ambayo
yana kero za barabara.

“Katika vikao vya madiwani
ndio kuna taarifa mbalimbali
za ukaguzi, hivyo ni rahisi kujua
maeneo gani ambayo yanashi-
da ili kufanyiwa kazi,” alisema
Katambi.

Akizungumzia kuhusu maku-
sanyo, Katambi alisema, licha
ya kuongoza katika ukusanyaji
mapato jiji hilo bado hawaku-
sanyi ipasavyo kutokana na
baadhi ya nyumba za wageni
kutolipa kodi.

“Tunaanza msako katika ma-
gesti, maana kuna baadhi ya
nyumba hizo hazilipi ipasavyo
kwa kila anayelala humo ana-
takiwa kuandikwa katika kitabu
cha vitabu vya halmashauri
ili kupata kodi zetu,” alisema
Katambi.

I
Waganga

tiba mbadala
wapewa elimu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAGANGA wa asili na tiba
mbadala wametakiwa kutengeneza
dawa na kuziweka katika mfumo
wa vifungashio vyenye ubora ili
kutumika ndani na nje ya nchi.
na Mkurugenzi msaidizi anayesi-
mamia huduma ya asili ya tiba
mbadala kutoka Wizara ya Afya
Maendeleo ya Jamii Jinsia Watoto
na Wazee, Dk. Paul Peter, kwenye
mafunzo va tiba mbadala ya asili.

Dk. Peter alisema waganga
hao wakipata elimu ya kutosha
watakuwa na viwanda vidogo
ambavyo vitatengeneza dawa na
kuziweka kwenye vifungashio
bora ili kuuza ndani na nje ya nchi.

Alisema hivi sasa Serikali ya
Tanzania imeridhia huduma ya tiba
mbadala ya asili.

“Sheria ya tiba asili kifungu
na 23 iliyotungwa na Bunge la
Jamhuri ya Muungano Tanzania
na kutoa usajili wake mwaka 2010
kwa chama cha umoja wa waganga
wa waganga Tanzania (UWAWA-
TA), mpaka sasa serikali imesajili
waganga wa tiba asili na mbadala
22 nchi nzima na vituo vyake 715,
alisema.

Alisema hatua hiyo itasaidia wa-
ganga hao kutofanya tiba kienyeji.
Mwenyekiti wa umoja huo wa
tiba asili Mkoa wa Kagera, Rajabu

Rugemalila, aliwaasa waganga

hao kujiendeleza kielimu zaidi na
mafunzo ili kujiepusha na uganga
wa kitapeli ambao hivi sasa umein-
giliwa na kusababisha kuchafuliwa
kwa huduma hiyo.

Alisema waganga wa kienyeji
wakishiriki kwenye mafunzo wa-
tabadilika.

“Wakipata mafunzo kama haya
watafahamu namna ya utengen-
ezaji, uandaaji na ukaushaji wa
dawa pamoja na sheria yake na
hatimaye tukafikia malengo ya
kuanzisha hata na viwanda hivyo
ambavyo serikali inahimiza kwa
wananchi wake,” alisema.

Aliitaka serikali kuendelea ku-
chukua hatua kali kwa waganga wa
dawa asili ambao bado wanao-
tumia taaluma yao kufanya utapeli
kwa kuhitaji viungo vya binadamu.

Naye Katibu wa UWAWATA
anayewakilisha mikoa ya Kiliman-
jaro, Tanga, Manyara na Arusha,
Ally Maganyari aliwataka wa-
nanchi kupuuza matangazo ya wa-
ganga wa Kienyeji yanayobandik-
wa ovyo kwenye miti.

Awali, Mwalimu wa waganga
hao, Dk. Jacob Chembele, alise-
ma lengo la mafunzo hayo ni
kuongeza ujuzi na uelewa namna
bora ya kutoa huduma ya tiba
kwa wateja wao. Aliiomba serikali
kuandaa mpango mkakati wa kue-
limishaji tiba asili ili watu wajie-
pushe na matapeli wanaotumia
nembo ya uganga kujipatia fedha
na mali kwa njia ya udanganyifu.
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ZEC yaandaa rasimu elimu wapigakura

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ME ya Uchaguzi ya
Zanzibar (ZEC) imean-
daa rasimu ya mtaala wa
elimu ya wapigakura am-

bao utatumika kwa taasisi zina-
zotakutoa elimu ya wapigakura
baada ya kupewa kibali na tume
cha kutoa elimu.

Kamishna wa ZEC, Jokha
Khamis Makame, alieleza hayo
katika ofisi za tume hiyo wakati
akifungua mkutano wa kujadili
rasimu ya mtaala wa elimu ya

wapigakura.

Alisema matayarisho ya mtaa-
la huo yanatokana na maelekezo
ya kifungu cha 106(1) cha Sheria
ya Uchaguzi ya Zanzibar Namba
4 ya mwaka 2018 yanayoitaka
Tume kutayarisha mtaala wa
elimu ya wapigakura utakao-
tumiwa na wadau wa uchaguzi
wanaotaka kutoa elimu ya wa-
pigakura. Naye mshauri elekezi,
Juma Haji Ussi, alisema tume
kwa upande wake inatarajia
utekelezaji wa mtaala huo wa
elimu utawasaidia wadau wa
uchaguzi wakiwamo washiri-

ka wa maendeleo, waangalizi
wa uchaguzi, vyama vya siasa
na asasi za kiraia, na kwamba
lengo la mtaala huo ni kuwajen-
gea uelewa na kuangalia kwa
kiasi gani elimu hiyo itawafikia
walengwa.

Juma alisema mtaala huo
umeainisha misingi ya utoaji wa
elimu ya wapigakura pamoja na
Sheria ya Uchaguzi ya Zanzibar
ambayo imetoa mamlaka ya ku-
ratibu, kusimamia, na kuende-
sha elimu ya wapigakura kwa
mujibu wa Sheria ya Uchaguzi ya
Zanzibar ya Namba. 4 ya mwaka

2018.

Alieleza kuwa utayarishaji wa
mtaala huo pia ulifanyika kwa
kuzingatia vigezo vya kisheria
na ushirikishwaji wa makundi ya
kijamii ili umsaidie Mzanzibari
kupata elimu bora inayohusu
demokrasia katika masuala ya
uchaguzi.

Kwa upande wao, washiriki
wa mkutano huo walioipongeza
Tume kwa kuandaa mtaala am-
bao umekidhi vigezo na kuz-
ingatia umuhimu wa makundi
mbalimbali katika masuala ya
uchaguzi

Makamu wa Pili wa Rais, Balozi Seif Ali 1ddi, akifanyiwa uhakiki kwenye Daftari la Kudumu la Wapigakura, alipofika kwenye kituo chake
cha kupiga kura katika Shule ya Sekondari ya Kitope Mkoa wa Kaskazini Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMANI

Askofu ataja sifa za viongozi 2020

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ASKOFU wa Kanisa la Ang-
likana Dayosisi ya Kondoa, Given
Gaula, amewataka Watanzania
kujitayarisha na uchaguzi mkuu
kwa kuchagua viongozi wenye
nia na kuweka mbele maslahi ya
taifa, amani na uzalendo.

Askofu Gaula alisema hayo
alipozungumza na  waandi-
shi wa habari Mjini Zanzibar
wakati akielezea kuhusu mku-
tano utakaowakutanisha zaidi
ya wajumbe 50 kutoka nchi 10
ikiwamo za Ulaya pamoja na
maaskofu nane unaofanyika
Zanzibar.

Alisema Tanzania ni miongo-
ni mwa nchi chache katika Bara
la Afrika ambayo wananchi wake
wanaendelea kuishi kwa amani
na utulivu katika mazingira to-
fauti ya waumini wa dini zao.

Alisema utulivu huo unataki-
wa kuenziwa ambapo wananchi
wanatakiwa  kushiriki ~ katika
uchaguzi mkuu kwa kuchagu-
wa viongozi wenye kuzingatia
uzalendo wa kupenda nchi.

“Uzalendo na amani ni
vipaumbele ambavyo vinatakiwa
kuzingatiwa kwa kiongozi yoyote
atakayeongoza Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania,” alisema.

Alieleza kuwa watu wengi wa-
nashangazwa jinsi wananchi wa

Zanzibar wanavyoishi ambapo
Waislamu wamekuwa wakioana
na Wakristo bila ya kubaguana.

“Sifa moja kubwa ya Wazan-
zibari ni kujenga uvumilivu wa
kidini..watu wanawashangaa
kuona Waislamu wanawaoa
Wakristo bila ya kuwapo ubagu-
zi,” alisema.

Alisema lengo la mkutano
huo ni kubadilisha mawazo juu
ya uchumi wa kanisa unavyo-
fanya kazi.

“Makanisa yanapita katika
kipindi cha mabadiliko makub-
wa ikiwamo ya kiuchumi, kwa
hivyo tumekutana kubadilisha
mawazo juu ya kuendesha taasisi
hizo za kidini kwa mafanikio

makubwa,” alisema.

Naye Askofu wa Kanisa la An-
glikana Zanzibar, Michael Hafidh,
alisema ujumbe huo ni faraja
kubwa kwa Zanzibar katika kuji-
tangaza katika sekta mbalimbali
ikiwamo utalii. Aidha, alisema
Zanzibar ni miongoni mwa nchi
ambazo wananchi wake wanasi-
fika kwa kujenga mshikamano
wa kidini na kuvumiliana kwa
lengo la kujenga mshikamano.

“Wazanzibari tunatakiwa kue-
ndelea kujenga tabia ya uvumil-
ivu wa imani ya dini tofauti bila
kuhitilafiana,” alisema.

Maaskofu hao jana walishiriki
misa iliyoendeshwa na Mkuu wa
Kanisa hilo nchini.

]
Tahadhari
yatakiwa
dhidi chakula,
dawa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Wakala
wa Chakula Dawa na Vipo-
dozi Zanzibar, Dk. Khamis Ali
Omar, amewataka wananchi
kuwa na tahadhari na matumi-
zi ya chakula na dawa ambazo
zimemaliza muda pamoja Vi-
podozi ambavyo havijathibit-
ishwa ili kuepuka maradhi
yatokanayo na sumu.

Aliyasema hayo katika Ofisi
ya Mkuu wa Wilaya ya Mjini
alipokuwa akitoa mafunzo
ya usalama wa chakula, dawa
na vipodozi kwa masheha
wa wilaya hiyo, na kuwataka
kuwa na ushirikiano kuhakiki-
sha wanadhibiti matumizi
hayo kwa wananchi.

Alisema madhara yatoka-
nayo na matumizi ya chakula,
dawa na vipodozi ambavyo
haviko katika kiwango ku-
hatarisha afya ya mtumiaji
pamoja na kupata madhara
makubwa ikiwamo saratani ya
ngozi.

Aidha, aliwataka masheha
kutoa ushirikiano kwa maofisa
hao kwa kufuatilia uingizwaji
wa bidhaa za chakula, dawa
na vipodozi katika shehia
za0, bidhaa ambazo hazi-
jafanyiwa uchunguzi zinazo-
zalishwa ndani ya nchi na nje
ya nchi.

Naye Mkuu wa Ukaguzi
|dara ya Uthibiti Usalama wa
Chakula, Mohamed Shadhil
Shomar, alisema wanafanya
ukaguzi wa usalama wa bid-
haa katika majengo tofauti
yakiwamo maghala ya chakula
na vipodozi, maduka, bekari,
bucha, migahawa, hoteli,
supermarket, viwanda na ku-
fanya ukaguzi katika vituo vya
forodha, bandari na viwanja
vya ndege.

Alieleza kuwa Wakala wa
Chakula, Dawa na Vipodozi
Zanzibar inafanya usajili wa
majengo yote yanayotoa hu-
duma za bidhaa kwa jamii ili
kuyadhibitisha majengo hayo
kwa kuzuia uzalishaji, usam-
bazaji na uzaji wa bidhaa za
chakula dawa na vipodozi am-
bavyo havijasajiliwa na ZFDA.

Mkuu wa Ukaguzi Kitengo
cha Vipodozi Zanzibar, Salum
Hamad Kassim, aliwataka wa-
nanchi waachane na matumizi
ya vipodozi haramu.

Masheha wa Wilaya ya Mji-
ni walisema watu sio waamini-
fu na kuwa wanatumia njia isio
sahihi kwa kuuza bidhaa zao
kwa bei rahisi na kujipatia Kip-
ato, bidhaa ambazo zinakaribia
kumaliza muda au zimesha-
maliza muda wa matumizi.
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Kampeni ya TRA yagusa wafanyabiashara Iringa

Na Mwandishi Wetu

AFANYABIASHA-
RA Mkoa wa Ir-
inga wameifura-
hia kampeni ya
elimu kwa mlipakodi inayoen-
delea kufanyika mkoani hapa
na kuiomba Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) kufanya
kampeni hiyo mara kwa mara,
ili waweze kuelewa kwa un-
dani zaidi masuala mbalimbali
yanayohusu kodi.
Wakizungumza kwa nyakati
tofauti wakati wa kampeni
hiyo, wafanyabiashara hao
walisema  wamefurahishwa
na kitendo cha TRA kuwafik-
ishia elimu ya kodi sehemu
wanazofanyia biashara kwani
imekuwa rahisi kwao kueleza
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changamoto zao na kuelim-
ishwa masuala ya kodi ambayo
wengine hawakuwa na uelewa
nayo.

Mmoja wa wafanyabiashara
wa vipodozi mkoani humo,
Vitusi Muhungile, alisema: “Bi-
nafsi nimefurahi kutembelewa
na TRA kazini kwangu hapa na
kutokana na elimu niliyopewa
na maofisa wa TRA, nimetam-
bua kwamba kuna mambo
niliyokuwa nayafanya kwa ku-
tokuwa na elimu, mfano mzuri
ni utunzaji wa kumbukumbu
za biashara yangu, leo nime-
jifunza umuhimu wake na
ninaanza kufanya hivyo mara
moja”.

Mfanyabiashara wa duka la
vifaa vya ujenzi wa Manispaa
ya Iringa, Samson Ngakonda,

alisema elimu ya kodi ina
umuhimu kwani baadhi ya
wafanyabiashara elimu yao ni
ndogo, hivyo kutembelewa ni
msaada mkubwa kwao.

“Elimu  tuliyopewa leo
ina umuhimu mno maana
unaweza kukosea na uki-
pata elimu ukabadilika hivyo
ninaomba elimu hii ifanyike
mara kwa mara ili hata sisi am-
bao hatukwenda shule tuweze
kujua vizuri haya mambo ya
kodi,” alisema Ngakonda.

Mfanyabiashara wa mbao
katika Wilaya ya Mufindi, Din-
na Mwampendwa, alisema ku-
tokana na elimu ya umuhimu
wa kutumia Mashine ya
Kielektroniki ya Kutolea
Risiti (EFD) aliyopata kwenye
kampeni ya elimu kwa mlipa-

kodi ataanza kutumia mashine
hiyo.

“Leo  nimejisikia  vizuri
kutembelewa na maofisa wa
TRA kwenye biashara yangu,
mwanzoni nilivyoona gari nili-
ogopa lakini baadaye nikaona
wamekuja kirafiki na wamen-
ielimisha mambo mengi na
hasa umuhimu wa kutumia
mashine ya EFD na kuanzia leo
naanza kuwatafuta mawakala
ili ninunue mashine,” alisema
Mwampendwa.

Kampeni ya elimu kwa mli-
pakodi inaendelea kufanyika
mkoani Iringa na kwa sasa
timu ya maofisa wa TRA wa-
naofanya kampeni hiyo wako
wilayani Mufindi baada ya ku-
toka Wilaya ya Kilolo na Manis-
paaya Iringa.

Naibu Waziri wa Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faustine Ndugulile (wa pili kulia), akipata maelezo kutoka kwa
Meneja Uhusiano wa Benki ya Biashara ya NBC, William Kalaghe (kulia), wakati wa maadhimisho ya miaka 55 ya Chama cha Madaktari
Tanzania (MAT), valiohudhuriwa na Rais John Magufuli, yaliofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. Kushoto ni Ofisa Masoko
wa Tawi la Benki ya NBC la Samora, Dustane Lipawaga na Meneja Huduma za Jamii, Irene Peter. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mafanikio katazo mifuko plastiki yaanikwa

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), limesema mafanikio
yaliyopatikana  tangu  seri-
kali itoe tamko la kusitisha
matumizi ya mifuko ya plastiki
Juni mwaka jana, yametokana
na ushirikiano kutoka kwa
wananchi na wazalishaji kwa
ujumla wake.

Akizungumza baada ya ki-
kao cha wadau wa uzalishaji,
uingizaji, usambazaji na uuzaji
wa mifuko mbadala ya plastiki
mwishoni mwa wiki jijini Dar es
Salaam,

Mkurugenzi  Mkuu  wa
NEMC, Dk. Samuel Gwamaka,
alisema licha ya kuwapo kwa
changamoto mbalimbali lakini
utekelezaji wake umekuwa wa

mafanikio makubwa.

“Takribani ni miezi saba sasa
tangu kuwapo kwa katazo la
matumizi ya mifuko ya plastiki,
Ofisi ya Makamu wa Rais iliun-
da Kikosi Kazi na NEMC tukawa
waratibu wa utekelezaji wa
katazo, tunashukuru kusema
kwamba tumeifanya kazi hiyo
kwa ufanisi mkubwa na sasa
matokeo yake yanapongezwa
na kila mpenda maendeleo na
mazingira,” alisema Dk. Gwam-
aka.

Alisema haikuwa kazi ra-
hisi kufanikisha utekelezaji wa
katazo hilo kwani liligusa ma-
slahi ya watu wachache, lakini
wenye nguvu ya kiuchumi,
hivyo palihitajika ubunifu
na weledi wa hali ya juu ku-
dhibiti.

“Zoezi lilikuwa gumu ka-

tika kuratibu utekelezaji wake
hivyo tulianza kwa kubaini
viwanda vyote vya mifuko ya
plastiki, wauzaji na wasamba-
zaji, uandaaji wa miundombi-
nu ya kuteketeza mifuko pamo-
ja na kutoa elimu juu ya athari
ya matumizi ya mifuko hiyo,”
alisema Dk. Gwamaka.

Aidha, alieleza mafanikio
yaliyopatikana baada ya katazo
hilo kuwa ni ongezeko la vi-
wanda vya kutengeneza mifu-
ko mbadala, ajira na ufahamu
mpana kwa jamii juu ya utun-
zaji wa mazingira.

“Mpaka sasa kuna viwanda
zaidiya 70 ambavyo vinazalisha
mifuko mbadala vimeanzishwa
na kutengeneza ajira 2,761 nchi
nzima hali ambayo inaimarisha
uchumi kwa Taifa,” alisema,
na kuongeza kuwa nafasi bado

ipo kwa wawekezaji kufanya
uwekezaji  katika  viwanda
hivyo kwa kuwa mahitaji bado
ni makubwa.

Alizishukuru mamlaka na
taasisi zote zilizohusika katika

kusaidia kufanikisha katazo
hilo lililotolewa na
Waziri  Mkuu, Kassimu

Majaliwa, Aprili 10, 2019 na
utekelezaji wake kuanza Juni
Mosi, 2019.

“Nitumie nafasi hii kuzishuk-
uru mamlaka zote za serikali za
mitaa nchini pamoja na taasisi
mbalimbali  zilizoshikirikiana
pamoja na NEMC hususan
Shirika la Viwango nchini na
wadau wote wa mazingira
kwa kufanikisha utekelezaji
wa katazo hali ambalo im-
efanya mazingira yetu yawe na
mwonekano mzuri,” alisema.

]
RC Nchimbi
ahimiza
viwango
kwa bidhaa

Na Felix Andrew

WAZALISHAJI wa bidhaa mbalimbali
mkoani Singida, wametakiwa kutambua
kuwa suala la viwango ni la kisheria
hivyo ni lazima kuthibitisha ubora wa
bidhaa ili kumlinda mlaji na kupata
uhakika wa soko la bidhaa wanazozi-
zalisha.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni mwa
wiki na Mkuu wa Mkoa wa Singida, DK.
Rehema Nchimbi, alipokuwa akifungua
mafunzo ya wazalishaji wa bidhaa za
vyakula yakiwamo mafuta ya alizeti
na wauzaji wa vipodozi na vyakula
yaliyofanyika katika ukumbi wa VETA
mkoani humo.

Dk. Nchimbi alisema suala la ubora
wa bidhaa linapaswa kuzingatiwa
katika mnyororo wote wa uzalishaji ili
mlaji awe salama na kuepuka madhara
yanayoweza kujitokeza kutokana na
kutozingatia viwango.

“Shirika la Viwango Tanzania (TBS)
ndiyo hakikisho la wazalishaji na fursa
zinazotengenezwa zitakuwa dhahiri
iwapo masuala ya viwango yatazin-
gatiwa, vilevile TBS ni daraja kati ya
mzalishaji na soko, hivyo mzalishaji ni
lazima kufuata utaratibu,” alisisitiza DK.
Nchimbi.

Alisema maisha ya binadamu ni
chakula, hivyo ni muhimu kuzingatia
usalama wake, kwani bidhaa hafifu
zinagharimu afya ya walaji, na kwamba
magonjwa mengi yanatokana na jinsi
ya uandaaji wa chakula na jinsi ya ulaji,
hivyo wazalishaji wanapaswa kuwa
waaminifu katika kuzalisha bidhaa
yoyote.

Dk. Nchimbi alisema TBS siyo adui
ya wazalishaji hawapaswi kuichukia
na wajenge dhana kuwa TBS ni salama,
hivyo wazalishaji wa Singida wahakik-
ishe kuwa wanazalisha bidhaa bora
wakati wote ilikudhidhirisha kauli
kwamba Singida ni njema wakati wote.

Akizungumzia kwa upande wa TBS,
DK. Nchimbi alisema shirika lina-
paswa kuangalia namna ya kuongea
na wajasiriamali ili kuhakikisha kuwa
yale wanayo wafundisha wanaelewa
kikamilifu.

“Mafunzo haya yawe na kipimo ili
kujua kama yameeleweka vizuri na
kwamba watakaopokea mafunzo ndiyo
watakaowapima,” alisema.

Meneja wa Mafunzo na Utafiti kutoka
TBS, Hamisi Sudi, alisema shirika li-
taendelea kutoa mafunzo kwa wajasiri-
amali ili kuhakikisha kuwa wanazalisha
bidhaa kwa kuzingatia viwango.

Alisema shirika linatambua kuwa
wajasiriamali wanamchango mkubwa
katika kukuza pato la taifa na kuten-
geneza ajira kwa wananchi walio wengi
hivyo shirika linamchakato endelevu
wa kutoa elimu kwa jamii hasa waja-
siriamali kwa kuwa ni mojawapo ya
majukumu yake va kila siku.

Shirika likiwa mkoani Singida limetoa
mafunzo kwa wajasiriamali 221katika
wilaya za Iramba, Singida na Manyoni,
ambayo pia yamewashirikisha watend-
ajiwa Halmashauri wakiwemo maafisa
Biashara, Maendeleo ya Jamii na Afya
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Corona

Ujerumani
yajiandaa kwa
mashambulizi
ya Kisasi

BERLIN, Ujeruman

VIKOSI vya usalama nchini
Ujerumani vinajiandaa kwa
uwezekano wa kutokea
mashambulizi ya kulipiza
kisasi kufuatia tukio la wiki hii
la ufyatuaji risasi katika mji
wa magharibi mwa Ujerumani
Hanau.

Hatua hiyo inatokana na
tukio lililotokea mwishoni mwa
wiki wakati raia wa Ujerumani
mwenye umri wa miaka 43
aliwapiga risasi na kuwaua
watu tisa mjini Hanau, karibu
na Frankfurt.

Watu wote waliofariki wa-
likuwa na asili ya uhamiaji.
Muuaji huyo kisha alipatikana
akiwa amekufa nyumbani
kwake, pamoja na mama yake
aliyekuwa na umri wa miaka
72.

Shirika la habari la ‘The
Funke' limewataja wapelelezi
wa ugaidi wakisema kuwa
kuna uwezekano wa kutokea
mashambulizi ya kulipiza kisa-
si kutoka kwa watu wa siasa
kali za mrengo wa kushoto,
pamoja na mashambulizi dhidi
ya wawakilishi wa chama cha
siasa kali za mrengo wa kulia
cha'Alternative for Germany -
AfD'.

Taarifa zinaeleza kuwa
ijapokuwa hakuna Kitisho
maalumu cha mashambulizi
va kulipiza kisasi kutoka kwa
watu wa itikadi kali, uweze-
kano huo hauwezi kufutiliwa
mbali.

Wakati huo huo, vyama
viwili vya kisiasa Ujerumani
vimependekeza uwezakano wa
kufanywa vipimo vya lazima
vya kisaikolojia kwa wami-
liki wa silaha na wanaotuma
maombi ya kutaka kumiliki.

Mtaalamu wa masuala ya
ndani wa Chama cha Social
Democratic - SPD, Helge Lindh,
alisema: “baada ya shambulizi
la Hanau, tunapaswa kutath-
mini vikali kama tunahitaji
kuirekebisha sheria ya umiliki
wa silaha.”

Katika toleo la gazeti la ‘Bild’
kiongozi wa chama cha Chris-
tian Social Union - CSU, Horst
Seehorfer, alidai kufanyika
vipimo zaidi vya kisaikolojia
katika njia ya ripoti ya matiba-
bu au uthibitisho kwa wamiliki
wa leseni za silaha.

Seehofer alisema kuwa
Ujerumani tayari imeimari-
sha juhudi za kupambana na
siasa kali za mrengo wa kulia.
Alisema rasilimali nyingi zime-
tolewa kupambana na makundi
ya wanazi-mamboleo, ikiwa ni
pamoja na kuwaajiri mamia ya
wapelelezi wapya wa seri-
kali na maofisa wa ujasusi wa
ndani ya nchi. DW

yashika kasi Korea,

watu 556 waambukizwa

SEOUL, Korea Kusini

KOREA Kusini imeripoti ongezeko la
maambukizi mapya ya virusi vya co-
rona 123 na kufanya walioambukizwa
kufikia 556, wakati Italia na Iran ziki-

Idadi ya vifo
nchini Korea
Kusini nayo

wanne. [jumaa Italia ilikuwa nchi ya
kwanza barani ulaya kuripoti kuwa
raia wake mmoja amefariki kutokana
na corona na kufuatiwa na kifo king-
ine juzi Jumamosi.

Zaidi ya raia 50,000 katika miji

g s imeongeze- o ;
chukua hatua zaidi za kukabiliana na ka hadi kadhaa ya Kaskazini mwa Italia
mlipuko huo. kufikia watu wameamuriwa kusalia nyumbani

Idadi ya vifo nchini Korea Kusini Wanne. wakati maduka na shule vikifungwa.

nayo imeongezeka hadi kufikia watu

T
f.‘."

Iran nayo imezifunga shule, vyuo na

vituo vya utamaduni katika majimbo
14 jana kufuatia vifo vya watu watano.

Ingawa Misri ndio taifa pekee Af-
rika ambalo limethibitisha kisa cha
COVID-19, lakini Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) limeonya kuwa mifumo ya
afya Afrika sio imara kuweza kukabili-
ana na milipuko mikubwa na kuomba
ushirikiano zaidi ndani ya Umoja wa
Afrika (EU). DW

Rais wa Sudan Kusini, Slava K||r (kushoto) akiwa ameshikana mkono na kiongozi wa upinzani nchini humo, Riek
Machar baada ya kuunda serikali ya muungano. PICHA: REUTERS

Sudan Kusini yaunda serikali ya muungano

JUBA, Sudan

SUDAN Kusini imefungua ukurasa mpya
baada ya viongozi hasimu kuunda serikali
ya mseto ambayo wengi wanatumai ita-
dumu.

Siku moja baada ya Rais Slava Kiir kui-
vunja serikali iliyokuwapo, kiongozi wa
upinzani, Riek Machar alijitangaza kuwa
makamu wa rais, muundo ambao ulishind-
wa kufanya kazi mara mbili na kuitum-
bukiza nchi hiyo kwenye mzozo wa vita

Aliyeimba kusifia wanawake atafutwa

RIYADH, Saud Arabia

WAKUU wa Saudia wameagiza
kukamatwa kwa mwimbaji wa
kike wa muziki wa ‘rap’, Asayel
Slay ambaye ametoa video ya
muziki kwa jina Mecca ambayo
ina wasifu wanawake.

Mwimbaji huo aliiomba kwa
kueleza kuwa wanawake katika
mji huo mtakatifu ni wenye nguvu
na wazuri. Watumiaji wa mitandao
va kijamii walionyesha hasira yao
na kusema kwamba mamlaka ina
unafiki. Mwaka 2018, mwanam-
falme mwenye msimamo mkali
alianzisha pogramu ya kuendeleza
mabadiliko.

Lakini wanaharakati wamesema
matukio ya ukandamizaji ya-
meongezeka na kumekuwa na

msako wa kutishia uhuru wa
kujieleza. Video hiyo ilitolewa
kupitia mtandao wa YouTube wiki
iliyopita na mwanamuziki huyo
kijana. Muziki wa mwanadada
huyo aina ya rap, unazungumzia
wanawake wa mji wa Mecca, eneo
takatifu kwa waumini wa Kiislamu
ambao huenda mji huo kuhiji kila
mwaka.

“Heshima yetu kwa wasichana
wengine lakini wasichana wa
Mecca ni wazuri sana,” Ni moja ya
mashairi yaliyomo katika video
ya wimbo huo huku wanaume
na wanawake wakicheza katika
mgahawa.

Video hiyo ilisambaa sana ka-
tika mitandao ya kijamii na watu
wakitumia hashtag #Mecca_Girl_
Represents_Me kuisifu. BBC

uliowaua karibu watu 400,000.

Sudan Kusini, ilitumbukia kwenye vita
vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 2013
baada ya wafuasi wa Rais Kiir na Machar
kuingia kwenye makabiliano makali miaka
miwili tangu iliposhinda harakati za kudai
uhuru kutoka Sudan.

Msukumo kutoka jumuiya ya kimataifa
uliwezesha kupatikana kwa makubaliano
ya amani ya mwaka 2018.

Sherehe za kuundwa serikali mpya mjini
Juba zilianza kwa viongozi hao kukabidhi-
wa picha ya tukio hilo ile iwe iwakumbushe
wajibu walio nao.

Wasiwasi kutoka Marekani, ambayo ni
mchangiaji mkubwa wa misaada kwa Su-
dan Kusini uliongezeka wakati Rais Kiir na
Machar waliposogeza mbele mara mbili
muda wa mwisho uliowekwa kuunda seri-
kali mwaka jana.

Hata hivyo, chini ya wiki moja kabla ya
muda wa mwishoni uliowekwa, mahasimu
hao wawili walifikia makubaliano kwa kila
upande kuwa tayari kulegeza misimamo
kadhaa.

Rais Kiir alitangaza uamuzi mgumu
kuhusu suala tete la idadi ya majimbo na
Machar aliridhia Rais Kiir kushughulikia
suala la ulinzi wake.

Alhamisi wawili hao walitangaza kufikia
makubaliano ya kuunda serikali itakayoon-
goza kwa miaka mitatu kabla ya kufanyika
uchaguzi mkuu utakaokuwa wa kwanza
tangu taifa hilo lilipopata uhuru. DWW
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Mkapa afurahia ubinafsishaji Benki NMB

Na Mwandishi Wetu

RAIS mstaafu wa Serikali ya
Awamu ya Tatu, Benjamin Mkapa,
amesifu uamuzi wa serikali yake
wa kuamua kuibinafsisha Benki
ya NMB.

Akizungumza jijini Mwanza
juzi wakati wa hafla ya kutam-
bulisha kitabu chake cha: My Life,
My Purpose - A Tanzanian Presi-
dent Remembers (Maisha Yangu,
Dhamira Yangu: Rais wa Tanzania
Akumbuka), Rais huyo mstaafu
alisema suala la ubinafsishaji taa-
sisi hiyo ulitokana na uamuzi wa
mwanzoni mwa utawala wake,
baada ya kuingia madarakani
mwaka 1995.

Ilipofika mwaka 1997, Serikali

ya Rais Mkapa iliamua kuundwa
kwa Benki ya NMB baada ya kuga-
wanywa kwa iliyokuwa Benki ya
Taifa ya Biashara (NBC).

Baada ya kuundwa kwa NMB
mwaka 1997, mwaka 2005 serikali
ya Rais Mkapa iliuza asilimia 49
ya hisa za NMB kwa wawekezaji
wa Rabobank ya Uholanzi.

“Nafarijika kuona NMB ni mion-
goni mwa benki kubwa zenye
mtandao mkubwa nchini ikihu-
dumia wananchi wa kawaida hadi

Akionyesha kuchukizwa na wa-
naokosoa uamuzi wa ubinafsisha-
ji uliochukuliwa na serikali yake,
Rais Mkapa alisema watu wanat-
akiwa kuelewa kuwa wakati huo
ilikuwa ni lazima kufanya uamuzi

ili kuokoa pesa za walipakodi
zilizokuwa zikipotea kwa kutole-
wa kama ruzuku ya kuendeshea
mashirika ya umma.

Ndani ya kitabu chake, kuna
aya inayosema wanaokosoa ua-
muzi wa ubinafsishaji wanapas-
wa kuelewa kuwa wakati huo,
mashirika ya umma yalikuwa na
hali mbaya kifedha kiasi kwamba
serikali ililazimika kutumia kiasi
kikubwa cha pesa za walipak-
odi kugharamia uendeshaji wa
mashirika hayo. “..hiyo siyo kazi
moja wapo ya pesa za serikali,”
anaandika Mkapa.

Akizungumzia mafanikio ya
benki hiyo, Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa NMB, Ruth Zaipuna,
alisema kwa kipindi cha miaka

22 iliyopita, benki hiyo imeji-
pambanua kuwa mfano bora wa
uamuzi wa ubinafsishaji baada
ya kufikia kuwa kimbilio la wa-
fanyabiashara wadogo, kati na
wakubwa kwa mitaji na ushauri
wa kitaalamu.

Kwa miaka 22 ya uwepo wake,
Benki ya NMB imetoa jumla ya Sh.
trilioni 1.2 kusaidia biashara ndo-
go na za kati na mikopo mingine
Sh. trilioni 2.2 kusaidia wateja bi-
nafsi.

Katika kusaidia wakulima, Zai-
puna alisema mwaka huu wa
2020, benki imepanga kufungua
akaunti zaidi ya 300,000 za waku-
lima ili kuhakikisha kuwa wakuli-
ma wanapata malipo yao kupitia
mfumo rasmi wa fedha na hivyo

kuchangia katika kukuza huduma
jumuishi za fedha nchini.

Zaipuna alisema Benki ya NMB
imeendeleza ushirikiano wake
na Mfumo wa Kielektroniki wa
Malipo ya Serikali (government’s
electronic payment system -
GePG), ambapo mpaka hivi sasa
taasisi 590 za serikali zimeungan-
ishwa katika mfumo huo. Kupitia
mfumo wa GePG, Benki ya NMB
huwezesha kukusanya kwa jumla
ya mapato ya serikali yapatayo
shilingi trilioni 2.1.

“Tunafanya hivyo kwa kutam-
bua kuwa ni wajibu wetu kuunga
mkono miradi ya kimkakati ya
serikali. NMB ndiyo iliyokuwa
benki ya kwanza kuunganishwa
na mfumo wa GePG,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah Kairuki (kulia), akijadiliana jambo na mwekezaji na Mwenyekiti wa
Kampuni ya Supreme Holding kutoka Misri, Dk. Moharram Helal (kushoto), baada ya kufanya mazungumzo kuhusu ujenzi wa

kiwanda cha kutengeneza mitungi ya gesi Mkuranga, mkoani Pwani mwishoni mwa wiki, (katikati) ni Meneja Mkuu wa Kampu-
ni ya Intergas, Dk. Hatem Ahmed. NA MPIGAPICHA WETU

Kiwanda cha kuchakata

nyama Soga kuanza Agosti

Na Mwandishi Wetu

KIWANDA cha kisasa cha kuchakata nya-
ma cha Tan Choice Tanzania kilichopo
Soga, Wilaya ya Kibaha, Mkoa wa Pwani,
kinatarajia kuanza uzalishaji mwezi Agos-
ti, mwaka huu.

Mradi huo ni uwekezaji wa zaidi ya Sh.
bilioni 30 ukiwa kati ya miradi ya viwanda
vilivyoanzishwa katika maeneo maalum
ya uwekezaji baada ya kupata leseni ku-
toka Mamlaka ya Ukanda Maalumu wa
Uwekezaji (EPZA).

Mratibu wa kiwanda hicho, Dk. Bo-
naventure Mtei, alimweleza Katibu Mkuu
wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Prof.
Riziki Shemdoe, aliyekuwa ziarani kwenye
kiwanda hicho mwishoni mwa wiki kuwa
mradi wa kuchakata nyama upo katika
hatua za mwisho kuanza uzalishaji mwezi

Agosti.

Prof. Shemdoe alisema, mradi huo ni
mkubwa kwenye sekta ya mifugo ambao
utakuwa na matokeo chanya katika uchu-
mi wa nchi.

“Serikali ipo makini kuwaunga mkono
wawekezaji wote hasa hawa wanaotekele-
za uwekezaji huu mkubwa ambao utaku-
wa na mchango mkubwa katika ujenzi wa
uchumi wa viwanda,” alisema.

Kiwanda hicho chenye kutumia
teknolojia ya kisasa, kitakuwa na uwezo
wa kuchakata ngombe 1,000 na mbuzi
na kondoo 4,500 kwa siku. Pia utaajiri
zaidi ya watu 500 ajira za moja kwa moja
na kutengeneza nyingine nyingi zisizo za
moja kwa moja.

“Nawapongeza Tan Choice kwa uwekez-
aji huu mkubwa ambao unaunga mkono
juhudi za Raisi John Magufuli wa kujenga

uchumi wa viwanda. Pia mradi huu utai-
fanya sekta ya mifugo kuwa ya kibiashara
zaidi,” alisema Prof. Shemdoe.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
EPZA, Kanali mstaafu Joseph Simbaka-
lia, alisema mradi wa kuchakata nyama
utawahakikishia wakulima wadogo soko
la uhakika la mifugo yao na kuongeza
kipato.

Alisema uwepo wa mradi huo katika
eneo la Soga utawavuta watu wengi kari-
bu ambao watauza huduma mbalimbali
kwa wafanyakazi katika kiwanda hivyo
kuchangia katika kukuza miji mipya katika
eneo hilli.

Naye mratibu wa kiwanda Dk. Mtei ali-
ipongeza serikali kutokana na ukaribu
wake na juhudi mbalimbali za kushughu-
likia changamoto ambazo zinakabili mradi
wa uchakataji nyama katika eneo la Soga.

NBC yazindua
klabu
kukutanisha
w’biashara

Na Mwandishi Wetu, TANGA

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC),
imezindua klabu ya biashara katika
Mkoa wa Tanga yenye lengo la
kuwakutanisha wafanyabiashara
wadogo na wa Kati ili kupeana fursa,
mbinu na kujadiliana mambo mbal-
imbali yanayohusu biashara zao.

Benki hiyo pia imeendesha
mafunzo ya kibiashara kwa wa-
fanyabiashara wadogo na wa kati
kuwaongezea uwezo, uelewa na
ubunifu katika kufanya biashara zao.

Akizungumza katika hafla ya
uzinduzi wa klabu hiyo, Mkuru-
genzi wa Kitengo cha Biashara NBC,
Elvis Ndunguru, alisema benki hiyo
imedhamiria kurahisisha huduma
za kibenki kwa makundi mbalimbali
hususani wafanyabiashara ambao
ni muhimu kwa ukuaji wa uchumi
nchini.

Alisema kuzinduliwa kwa klabu
hiyo ya biashara kunafanya klabu
za biashara kuwa tisa nchini huku
malengo yake yakiwa ni kuwaun-
ganisha na kuwakutanisha pamoja
ili kutafuta fursa za ufanyaji wa
biashara na kubadilishana uzoefu.

Ndunguru alisema benki hiyo
imeamua kuanzisha vilabu hivyo
vya wafanyabiashara (NBC B Clubs)
ili kukuza na kuimarisha biashara
nchini.

“NMB B Club ni mahali mwafaka
pa kuelimisha wafanyabiashara
kuhusu ya masuala mbalimbali ya
biashara na tangu kuanzishwa kwa
klabu hizi, wanachama wananufaika
na mafunzo mbalimbali ikiwamo
jinsi ya kutumia vitabu vya mahes-
abu, elimu ya masoko na pia elimu
ya mlipakodi kwa kushirikiana na
Mamlaka ya Mapato nchini (TRA),”
alisema.

Mkurugenzi wa Jiji la Tanga, Daudi
Maheji, ambaye alikuwa mgeni rasmi
kwenye hafla ya uzinduzi wa klabu
hiyo, aliipongeza NBC kwa kuamua
kufungua klabu na kutoa elimu ya
mlipakodi, utunzaji wa kumbukumbu
na jinsi ya kuweka mahesabu sawa.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

YUMBA INAUZWA MIL 70 ARUSHA
GULELO:, SELF VYUMBA 3 KIMOJA
IASTER, SITTING, JIKO NA STORE, INA
MEME aNA MAJI INAFAA KUISHI,
NISHING NA FENSI UNAIMALIZIA.
IWENYE NYUMBA 0757 804 970

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

imu: +255 26 2324455 4 Mtaa wa Moshi,
ax +255 26 2323233 g@a S.L.P 2888,
arua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,

ovuti: www.mwtc.go.tz

Tarehe 22/02/2019
TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku
ya JUMATATU tarehe 24/2/2020 kampuni ya
FAMARI INVESTMENT itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka
TUNDUMA kuelekea DAR ES SALAAM,
gari hilo lenye namba za usajili:

T174DQJ/ T 591 DMG

~

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 4.6 Mts
Upana - mita 2.9 Mts
Kimo - mita 21 Mts

w

. Njia itakayotumika: TUNDUMA hadi DAR
ES SALAAM kupitia MAKAMBAKO

Gari litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

115643102

Elihudi Petro Mbwambo anatangaza kupotea kwa
vyeti vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $0916-0030 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2001 katika shule ya
Sekondari Chalao na Cheti cha kidato cha nne
chenye index namba P0798/590 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2006 katika
kituo cha Korogwe Teacher College Centre.
Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha
Polisi. Polisi Taarifa: PWA/MLA/RB/164139/2020

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA HATI YA TANGAZO TANGAZO
KUSAFIRIA/PASSPORT Katika Mahakama ya Mwanzo...... Moshi
Katika Mahakama ya Mwanzo...... Moshi Miini..
Usimamizi wa Mirath , 7 2020
Ombi la.......... Abdul Rajabu .Kimaro...............
~ Usimamizi wa mirathi ya marehemu ... Rajabu
§ Usimamizi wa mirathi ya marehemu . Kimaro.......cocuveeieninnieenns
g ILLYES MAKUPA........cooorvuriinrinnns
x Kwa .....Yeyote anaehusika
Kwa ....Yeyote anaehusika ) X‘/atu wotf‘ wanar?dai kuwa Tf;\(uhusiano wowote na
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote mirathi ya marehemu huyo wanaafiiowa
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa Kuja  na  kuhudhuria ~ kesi  wakitaka ~ mnamo
....12.../03/....2020......... kabla ya huyo mwombaji
Kuja  na kuhudhuria kesi wakitaka ~mnamo hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
l : ....16.../03/....2020......... kabla ya huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo. Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza
VICENT PARADISE MASSAM kukaguliwa .
anatanggzg kupotea kwa Passport /Hati | | wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza Tarehe ....19....02...2020. .+ o ovvoeei
ya Kusafiria yenye namba TAE027976 | | kukaguliwa. ;
iliyotolewa na Uhamiaji Office za Dar es
. Tarehe ....20....02....2020..........cccvennnnn. "
Salaam mwaka 2018. Yeyote atakaeion A,
atoe taarifa kituo chochote cha Polisi. B 5 s 3
Polisi Taarifa: DAR/CEN/RB/78592/2020 2 4 =

Kwa habari za kila siku usikose gazeti lako la nipashe leo.Tupigie

0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kila siku

Wi ippmedia com MWANGA WA JAMIT

Nipashe

Tupigie
OWASY IS I VAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

AIONEA WIVU
CHELSEA KWA

ABRAHAM N
BATSHUAYI

LONDON, England

OSE Mourinho aliona namna gani
Tottenham Hotspur wanavyopata
wakati mgumu kwa kuwakosa nyo-
ta wake, Harry Kane na Son Heung-

n wakati Olivier Giroud alipoifungia
Chelsea Jumamosi.

Giroud, ambaye amekuwa mshambu-
liaji chaguo la tatu pale Chelsea nyuma
ya Tammy Abraham na Michy Batsh-
uayi kwa msimu huu, alianza dhidi ya
Spurs na alifunga bao la kwanza kwenye
ushindi wa 2-1 pale kwenye dimba la
Stamford Bridge.

Kikosi cha Mourinho kinawakosa
Kane na Son ambao ni majeruhi na wa-
natarajia kukaa nje ya dimba kwa kip-
indi kirefu cha msimu huu.

Baada ya mchezo huo, Mourinho ali-
rudia madai yake kwamba yupo kwenye
wakati mgumu kwenye mbio za Ligi
Kuu, kombe la FA na Ligi ya Mabingwa
Ulaya kwa sababu hana mbadala kwe-
nye safu yake ya ushambuliaji.

“Ni ngumu sana,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari. “Miezi mitatu ijayo
itakuwa migumu mno kwetu.

“Kwa wiki tatu au nne, (Moussa) Sis-
soko amerudi, na yeye siyo msham-
buliaji, lakini ni suluhisho kwetu. Nina
matumaini Aprili, Sonny au Harry
(Kane) watakuwa wanapona kama al-
ivyofanya Hugo Lloris.

“Hugo alirudi kucheza wiki kadhaa
zilizopita kabla ya muda ambao tulimta-
rajia. Hakuna aliyemtarajia kama anger-
udi mapema uwanjani.”

-
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Conte hana
shaka na
Martinez
ahayewaniwa
Barcelona

MILAN, Italia

KOCHA wa Inter Milan, Antonio Conte
hafikirii kama Lautaro Martinez
anaweza “kuvimba kichwa” baada ya
kusifiwa na nyota wa Barcelona, Lionel
Messi.

Martinez amekuwa akihusishwa na
mpango wa kwenda pale Camp Nou
kama mrithi wa muda mrefu wa Luis
Suarez na wiki iliyopita alisifiwa na
Messi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22 ameripotiwa kwamba kwe-
nye mkataba wake kuna kipengele cha
kuachiwa kwa euro milioni 111 na pia
ametajwa kuwaniwa na Manchester
(LjJn‘ged, Manchester City na Real Ma-

rid.

Licha ya kutakiwa huko kwa Martin-
ez, Conte anajiamini kwamba mchezaji
huyo wa kimataifa wa Argentina akili
yvake kwa sasa ipo kwa ajili ya kuisaidia
Inter Milan.

“Kijana ana majukumu hapa,” alisema
Conte akiwaambia waandishi wa habari
Jumamosi. “Anafanya vizuri na sisi na
ataendelea hivyo hivyo.

“Ameimarika vya kutosha msimu
uliopita na ndio kwanza ana umri wa
miaka 22. Ana majukumu hapa na nina
furaha kuwa nae hapa.”

Tyson Fury bingwa
wa ngumi wa Dunia

LAS VEGAS, Marekani

BONDIA Tyson Fury amefanikiwa kum-
piga mpinzani wake Deontay Wilder
kwenye pambano lao la marudiano la ma-
sumbwi ya uzito wa juu lililofanyika usiku
wa kuamkia jana Jumapili mjini La Vegas
nchini Marekani.

Fury ambaye alitawala pambano hilo
kwa muda wote, alimchapa mpinzani
wake huyo kwa TKO katika raundi ya saba.

Fury, maarufu pia kwa jina la “The Gyp-
sy King’ sasa amekuwa bingwa wa ma-
sumbwi ya uzito wa juu wa duniani kwa
mkanda wa WBC, na kuweka rekodi ya
kuwa bondia namba moja kwa sasa kwe-
nye uzito huo asiye na rekodi ya kupigwa
kwenye mapambano yake 30.

Hakuna aliyetarajia kuwa Fury an-
geweza kushinda pambano hilo kwa KO,
wengi walitabiri kuwa Wilder angeshinda
kwa KO au Fury angeshinda kwa alama
baada ya kengele ya raundi ya 12.

Aidha, Fury ameweka rekodi ya aina
yake kwa kuwa bondia wa kwanza kum-
wonjesha joto la kipigo cha TKO Wilder
ambaye mapambano yake yote ameshin-
da kwa KO isipokuwa pambano lao la
kwanza ambalo lilimalizika kwa sare.

Katika pambano hilo Fury alimtesa
Wilder akimpasua sikio lake na kusababi-
sha damu nyingi kutoka huku watu wak-
isubiri mwamuzi tu amalize pambano.

Tangu raundi ya kwanza Fury alianza
kwa kasi na kumpa presha kubwa Wilder
ambayo ilimshinda kuhimili.
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Guardiola:
Tutafunga
penalti ijayo

MANCHESTER, England

PEP Guardiola anajiamini Manchester
City watafunga penalti ijayo baada ya
kukosa Jumamosi wakati wakiibuka na
ushindi wa 1-0 dhidi ya Leicester City.

Sergio Aguero alikosa penalti dakika
ya 62 baada ya llkay Gundogan
kumnawisha mpira, Dennis Praet
eneo la hatari na golikipa, Kasper
Schmeichel aliiokoa.

City sasa imeshindwa kufunga
penalti zake nne zilizopita
kwenye Ligi Kuu ya England,
huku Aguero akiungana na
Gundogan, Gabriel Jesus na Raheem
Sterling kwa kushindwa kufunga kutoka
eneo hilo la umbali wa yadi 12.

Lakini Guardiola, ambaye awali
alibainisha kwamba golikipa, Ederson
anaweza kuchukua majukumu ya
kupiga penalti, anaamini City
watafunga penalti ijayo.

“Tumekosa penalti nne mfululizo
kwa sasa, lakini pengine tutafunga
tutakapohitaji kushinda kitu fulani,”
alisema Guardiola akilambia BBC
Sport.

“Nafasi ya golikipa ni nzuri, lakini
penalti ijayo tutafungal!”

Licha ya Aguero kukosa penalti
hiyo, City ilipata pointi zote tatu
kwenye mchezo huo, shukrani kwa bao
la Jesus aliyetokea benchi na kufunga
zikiwa zimesalia dakika 10 mpira
kumalizika.

Dakika tatu baada ya Jesus kuingia
uwanjani aliitumia vizuri pasi ya nyota
wa zamani wa Leicester, Riyad Mahrez
na kufunga bao hilo.
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Ronaldo afikia
rekodiya
Batistuta Serie A

TURIN, Italia

CRISTIANO Ronaldo ameungana na Gabriel Batistuta na Fa-
bio Quagliarella kwenye rekodi ya vitabu vya Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A, baada ya kufunga kwenye mechi ya 11 mfululizo
kwenye Ligi Kuu.

Ronaldo, akicheza mchezo wake wa 1,000 tangu aanze
kucheza soka la kushindani, aliiweka Juventus mbele dakika
ya 39 kwenye mchezo huo wa Jumamosi dhidi ya SPAL, aki-
funga kwa kuunganisha krosi ya Juan Cuadrado.

Bao hilo lilimfanya Ronaldo mwenye umri wa miaka 35
kumfikia gwiji wa zamani wa Fiorentina, Batistuta na nyota
wa Sampdoria, Quagliarella, ambapo wote sasa wamefunga
kwenye mechi 11 mfululizo za Serie A.

Wakati Batistuta aliweka rekodi hiyo msimu wa 1994-95,
Quagliarella - ambaye ana umri wa miaka 35 alifanya hivyo
msimu uliopita.

Hata hivyo, Ronaldo anaweza kuweka rekodi yake kama
atafunga kwenye mchezo ujao na maana atakuwa amefunga
kwenye mechi 12 mfululizo.

_ L BRAIT, HWAITE:
' FSITAFUA JEZ)
SINILIYOKUMBA-
& ATIWANA

- =

BARCELONA, Hispania

ARTIN Braithwaite alifura-
hia kupindi cha pili wakati
akiichezea kwa mara ya
kwanza Barcelona baada
ya kusajiliwa wiki iliyopita - na alibaini-
sha kwamba hatafua jezi yake baada ya
kukumbatiwa na Lionel Messi.

Baada ya wiki ngumu ya klabu hiyo,
Barca waliwafumua Eibar 5-0 kwenye
mchezo uliopigwa dimba la Camp Nou,
huku manne yakifungwa na Messi,
baada ya kipindi cha kwanza kufunga
‘hat-trick’.

Kabla ya mchezo huo, mashabiki
wengi wa Barca walipeperusha skafu
nyeupe dhidi ya rais, Josep Maria Bar-
tomeu na kuimba wakimtaka ajiuzulu
kwa madai yaliyotolewa mapema wiki
iliyopita kwamba anawayumbisha
wachezaji wa klabu hiyo wa sasa na wa
baadaye, akiwamo Messi.

Braithwaite alisajiliwa kwa usajili un-
aotajwa kwamba ni wa utata kutoka Le-
ganes baada ya kuruhusiwa na Shirik-
isho la Soka la Hispania kufanya hivyo
kwa dharura, baada ya washambuliaji
wake wa wawili, Ousmane Dembele na
Luis Suarez kuumia na watakuwa nje
kwa muda mrefu.

Lakini mchezaji huyo wa kimataifa
wa Denmark alifurahia mwanzo wake
huo baada ya kuhusika kwenye bao la
nne la Messi na lile la tano la Arthur.

Wakati alipoulizwa nini alichoambi-
wa na Messi baada ya kumsaidia kufun-
ga, Braithwaite aliwaambia waandishi
wa habari: “Alinipongeza, ni mtu mzuri.

“Anifanya nijisikie vizuri, alikuwa
akinipasia mipira. Sitafua jezi yan-
gu niliyokumbatiana nae,” alisema
Braithwaite.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

HAZARD
REAL

® @ ® Hatarini kuikosa Man City Uefa,
Barcelona kwenye Clasico...

MADRID, Hispania

WEZEKANO wa Eden Haz-
ard kuwapo kwenye mch-
ezo wa Real Madrid dhidi
ya Manchester City na Bar-
celona ni mdogo baada ya Zinedine
Zidane kubainisha kwamba majeruhi
yake ya hivi karibuni “siyo mazuri”.

Fowadi huyo wa ki-
mataifa wa Ubelgiji al-
ionekana akichechemea
kipindi cha pili wakati
wakifungwa 1-0 na Le-
vante Jumamosi ha al-
ionekana akitibiwa kwe-
nye benchi chini ya mguu
wake wa kulia.

Hazard ndio kwanza alikuwa amer-
udi dimbani baada ya kuumia enka

katika mguu wa kulia na sasa anaone-
kana kupata tatizo jingine ambalo lin-
ampigia kengele ya hatari Zidane.
Madrid itacheza na Man City ya
Pep Guardiola kwenye mchezo wa
kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
hatua ya 16 bora Jumatano, kabla ya
kwenda kwenye mchezo wa Clasico
dhidi ya vinara wa Ligi Kuu ya Hispa-
nia, LaLiga, Barcelona wikendi ijayo.
“Hali inaonekana sio nzuri,” alise-
ma Zidane akiwaambia waandishi wa
habari. “Ni pigo kubwa kwetu, ame-
pata majeruhi pale alipoumia, ngoja
tuone itakavyokuwa.
“Kwa sasa inaumiza, lakini tutaona
kesho (leo) vipimo vitakavyoonesha.”
Ulikuwa wakati mbaya zaidi kwa
Madrid kwenye mchezo huo baada
ya kupokea kichapo hicho shukrani
kwa bao la Jose Luis Morales dakika
za majeruhi.

-

Madrid ilitoka sare ya kufungana
2-2 na Celta Vigo nyumbani kwenye
mchezo wake uliopita na sasa wa-
tacheza na Barcelona Jumapili ijayo
wakijua kwamba wamepitwa pointi
mbili na vinara hao kwenye mbio za
ubingwa wa Ligi Kuu ya Hispania, La-
Liga.

Nahodha Sergio Ramos alibainisha
wapo kwenye mkanganyiko baada ya
matokeo ya mchezo huo na aliandika
kwenye kurasa zake za mitandao ya
kijamii.

“Hali sio nzuri kwetu,” aliandika
Ramos kwenye ukurasa wake wa
Twitter.

“Lakini hatuwezi kwenda vichwa
vikiwa chini.

“Tunatakiwa kujipanga upya sasa
na kesho na kuhakikisha tunajituma
zaidi, kwani sasa kila wiki ni muhimu
kwetu na tunaihesabu.”

MAN UNITED WAMTAKA JOTA

KLABU ya Manchester United wameonesha nia ya
kutaka kumsajili msimu ujao mshambuliaji wa Wolves na
timu ya taifa ya Ureno, Diogo Jota mwenye umri wa miaka
23. (Calciomercato).

BERNARDO SILVA ATAKIWA

MIAMBA wa Ligi Kuu ya Hispania, Barcelona wanaji-
panga kimsajili kiungo wa kati wa Manchester City, Ber-
nardo Silva mwenye umri wa miaka 25 wakati wa kipindi
cha usajili cha majira ya joto. (Daily Express)

HODGSON KUONGEZA MKATABA

KOCHA wa Klabu ya Crystal Palace, Roy Hodgson yuko
tayari kusaini mkataba wake mpya na timu hiyo, kwa
sababu anaamini kwamba klabu inamaono mazuri hasa
ya kipindi cha usajili.(Sky Sports)

AGOMBEWA CHELSEA, BARCA

TIMU ya Barcelona iko tayari kupambana na Chelsea
katika mbio za kuwania usajili wa golikipa wa Ajax, Andre
Onana mwenye umri wa miaka 23 ambaye ni raia wa
Cameroon. (Diario Sport - in Spanish)

HANA MPANGO NA RAHEEM

KOCHA wa Real Madrid Zinedine Zidane anaamini
Raheem Sterling mwenye umri wa miaka 25 wa Manches-
ter City na England ni mshambuliaji mzuri, lakini hafikirii
uwezekano wa kumsajili. (Goal.com)

MAN CITY YAPATA WAKILI

KLABU ya Manchester City imemtafuta wakili ambaye
amefanikiwa mara mbili kuzuia mchakato wa Uingereza
kujiondoa kwenye Muungano wa Ulaya, kubatilisha
uamuzi wa kupigwa marafuku ya kutocheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa miaka miwili. (Daily Mirror)

ARSENAL YAWINDA BEKI

KLABU ya Arsenal inapanga kumsajili beki wa Bayer
Leverkusen na Ujerumani, Jonathan Tah ambaye kwa
mujibu wa mkataba wake anathamani ya pauni milioni
34. (Bild)

INTER MILAN YAONGEZA NGUVU

INTER Milan inajipanga kutoa wachezaji kwenda klabu
ya Verona kama sehemu ya mpango wa kumnasa beki wa
Albania, Marash Kumbulla mwenye umri wa miaka 20,
ambaye anawaniwa na Liverpool. (Inside Futbol)

ALITAKA KUMSAJILI ERIKSEN

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
alikuwa akitaka kumsajili Christian Eriksen, 28, kabla ya
raia huyo wa Denmark kuhamia Inter Milan akitokea Tot-
tenham. (Manchester Evening News)

JUVE, INTER ZAMWINDA EMERSON

KLABU za Juventus na Inter Milan zipo kwenye mbio
kuwania kumsajili beki wa pembeni wa Chelsea, Emerson
Palmieri mwenye umri wa miaka 25, lakini bado ofa rasmi
hazijatumwa, wakala wake abainisha. (Goal.com)

LUIZ AIPA ARSENAL KOMBE

DAVID Luiz mwenye umri wa miaka 32, anaamini Ar-
senal wana kiwango cha ubora cha kuwafanya washinde
taji la Ligi ya Europa msimu huu, baada ya kushindwa
msimu uliopita. (Evening Standard)
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Kili Canvas yawa
gumzo Moshi

Na Mwandishi Wetu, KILIMANJARO

KILI Canvas iliyozinduliwa na Kampuni
va Bia Tanzania (TBL) kupitia bia yake
ya Kilimanjaro Premium Lager hivi
karibuni jijini Dar es Salaam, imekuwa
kivutio kikubwa kwa wakimbiaji mbal-
imbali wa mji wa Moshi mkoani Kili-
manjaro.

Canvas hiyo lengo lake kuhamasisha
wakimbiaji wa vitongoji mbalimbali wa
Mkoa wa Kilimanjaro katika kuelekea
kilele cha mbio za Kili Marathon zina-
zotarajiwa kufanyika Machi Mosi, 2020
mkoani Kilimanjaro.

Kili Canvas ni picha maalumu iliyo-
chorwa kwa ukubwa ambapo mkimbiaji
yeyote akipita karibu yake anapigwa
picha na picha hiyo yenye muungan-
isho wa teknolojia ya kisasa baadaye
kumtumia picha hiyo kupitia simu yake
ya mkononi. Hata hivyo mkimbiaji
anatakiwa kujisajili na kupewa chipu
maalumu ambayo anatakiwa kuwanayo
kwa maelekezo ya wahusika.

Kwa mujibu wa Meneja wa Bia ya
Kilimanjaro, Pamela Kikuli baada ya
shamra shamra za maandalizi ya waka-
zi wa Jiji la Dar es Salaam, Kili Canvas
sasa itakuwa mkoani Kilimanjaro mjini
Moshi, ambapo wakazi wake watapata
fursa ya kupigwa picha kwa teknolojia
maalumu ya kisasa na kisha kutumiwa
kwenye simu zao.

Pamela alisema zaidi ya nchi 52
duniani baadhi ya wananchi wake
wamejiandikisha kushiriki kilele cha
mbio hizo na amewataka Watanzania
na waandaaji kuhamasishana kushiriki
kilele cha mbio hizi za Kili Marathon
ambazo kwa mwaka hufanyika mara
moja tu.

Azam kuendelea
kuitafuta Simba

Na Mwandishi Wetu

PAMOJA na kuambulia alama moja
katika michezo miwili kutoka mikoa ya
kusini, na wakati huo huo wapinzani
wao, Simba wakizidi kupaa kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu, Azam FC imese-
ma “hatujakata tamaa ya ubingwa”.

Juzi, Jumamosi Azam ilikubali kipigo
cha bao 1-0 kutoka kwa Namungo FC
kwenye mechi iliyopigwa Uwanja wa
Majaliwa mkoani Lindi matokeo hayo
vakija baada ya kuambulia sare ya 1-1
mkoani Mtwara dhidi ya Ndanda FC.

Shukrani kwa Reliants Lusajo aliyei-
fungia timu yake bao hilo pekee katika
dakika ya 60 lililoiwezesha Namungo
kufikisha pointi 43 mbili nyuma ya
Azam FC iliyopo nafasi va pili kwenye
msimamo wa ligi hiyo.

Lakini licha ya kushuhudia wapinzani
wao katika mbio za ubingwa, Simba
wakizidi kujiimarisha kileleni kufuatia
ushindi wao wa mabao 3-1 dhidi ya
Biashara United juzi, Kocha Msaidizi
wa Azam, Iddi Cheche amesema bado
hawajakata tamaa.

“Tumeyakubali matokeo, tunarudi ku-
jipanga kwa ajili ya michezo inayofuata,
lakini bado hatujakata tamaa ya mbio
za ubingwa,” alisema Cheche wakati
huu wakizidiwa pointi 17 na Simba
kileleni baada ya timu hizo kila timu
kucheza mechi 24.

LUSAJO AMKIMEIZA
KAGERE KIMYA KIMYA

Na Mwandishi Wetu

UKU akizidi kuongeza kasi ya

mabao kuelekea mbio za kut-

waa Kiatu cha Dhahabu cha

ufungaji wa Ligi Kuu Bara,
mshambuliaji Reliants Lusajo amesema
“Namungo” kwanza.

Lusajo juzi alifunga bao lake la 10
kwenye Ligi Kuu msimu huu wakati Na-
mungo FC ikishinda 1-O dhidi ya Azam
kwenye mechi iliyopigwa Uwanja wa
Majaliwa mkoani Lindi.

Bao hilo linamfanya Lusajo kuwa nyu-
ma kwa mabao manne dhidi ya msham-
buliaji wa Simba, Mnyarwanda Meddie
Kagere anayeongoza katika orodha ya
wafungaji kwenye ligi hiyo.

Hata hivyo, akizungumza na
Nipashe baada ya mechi

hiyo, Lusajo alisema lengo
lake ni kuhakikisha timu yake
inamaliza nafasi za juu katika
ligi hiyo na si ufungaji bora.

“Lengo ni kuipasha timu yangu kwan-

za na si ufungaji bora, nataka timu yangu
imalize katika nafasi nzuri,” alisema.

Ushindi huo wa Namungo ambayo
mechi iliyopita iliichapa KMC FC kwa
mabao 2-1, unaifanya sasa kufikisha
pointi 43, mbili nyuma ya Azam iliyopo
nafasi ya pili kwenye msimamo wa ligi
hiyo.

Simba ndiyo ikiyopo kileleni mwa ligi
hiyo ikiwa na alama 62 baada ya kush-
uka dimbani mara 24 kama ilivyo kwa
Azam na Namungo.

NDONDO...

Mchezaji wa timu ya Fedha FC, Julius Zowange (kushoto), akimiliki mpira huku akizongwa na wachezaji wa Su-
per Eagle katika mchezo wa nusu fainali ya michuano ya Kombe la Mbuzi, uliofanyika katika Uwanja wa Hospi-
tali ya Kitunda Kivule nje kidogo va Jiji la Dar es Salaam juzi. Eagle ilishinda mabao 4-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Twiga Stars yarejea nchini

Na Somoe Ng'itu, UTURUKI

KIKOSI cha timu ya Soka ya Taifa ya Wa-
nawake (Twiga Stars), kimerejea nchini
leo alfajiri kikitokea Tunisia huku Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo, Bakari Shime
akisema wachezaji wake wameimarika
kutokana na ugumu wa mashindano
waliyoshiriki dhidi ya wenzao wa Kanda
ya Kaskazini.

Twiga Stars ilimaliza mashindano ya
Kombe la UNAF yaliyomalizika juzi ka-
tika nafasi ya pili baada ya kujikusanyia
pointi saba wakati Morocco waliofikisha
pointi 12 walitwaa ubingwa na nafasi ya
tatu ikienda kwa wenyeji Tunisia.

Shime aliliambia Nipashe kuwa
wachezaji wake wamepata ‘darasa’ kub-
wa kupitia michuano hii na anaamini
watatumia vema mbinu walizojifunza
kuelekea mchezo wao dhidi ya Uganda
na Kenya inayotarajiwa kuchezwa hivi

karibuni.

Kocha huyo alisema kuwa amefurahi
kuona wachezaji wake wamepata uzoe-
fu zaidi kwa kucheza dhidi ya wenzao
wa Kanda ya Kaskazini ambao hukutana
mara chache.

“Tumepata mafunzo mazuri kupi-
tia mashindano haya, kuna mazuri pia
tumeyaonyesha ambayo tunatakiwa
kwenda kuyaimarisha, naamini tumer-
udi na faida, ingawa inatuuma kuhusu
kukosa ubingwa,” alisema Shime.

Alisema anafurahi pia ushirikiano ul-
ioonyeshwa na wachezaji kwa wachezaji
kila baada ya kumaliza michuano hiyo
na anaamini wakipata nafasi ya kualik-
wa katika mashindano mengine watao-
nyesha ubora wao.

Mshambuliaji chipukizi wa timu hiyo,
Aisha Masaka ambaye alifunga bao la
kusawazisha katika sare ya goli 1-1 dhidi
ya Tunisia alisema amejifunza mambo

mbalimbali kupitia michuano hiyo na
anaahidi ataendelea kujituma akipata
nafasi hiyo.

“Tunaomba Watanzania wayapokee
matokeo ambayo tumeyapata huku
(Tunisia), tulipambana katika kiwango
cha juu lakini hatukufikia malengo,
tunawaahidi hasira zetu zitawaelekea
Uganda katika mashindano ya U-17 na
Kenya itakapokuja kucheza na sisi Twiga
Stars,” alisema Masaka.

Kikosi hicho kilianza mashindano ya
UNAF kwa ushindi wa mabao 7-O dhidi
ya Mauritania halafu ikawafunga Algeria
magoli 3-2 na mechi yake ya tatu ika-
poteza dhidi ya Morocco kwa kichapo
cha mabao 3-2 na ilimaliza michuano
hiyo kwa sare ya bao I-1.

Twiga Stars itawakaribisha Kenya ka-
tika mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki
fainali zijazo za Kombe la Mataifa ya Af-
rika (AWC).



Jumatatu Februari 24, 2020

Mchezaji wa Manchester United, Bruno Fernandes, akiangushwa na golikipa wa Watford, Ben Foster wakati wa
mchezo wa Ligi Kuu ya England uliopigwa uwanja wa Old Trafford nchini England jana. Man United ilishinda 3-0.

are ya Yanga yazua
kasheshe Mkwakwani

® ® @ Polisi watuliza hali ya hewa, makocha,
wachezaji wagoma kuzungumza baada ya...

Na Isaac Kijoti, TANGA

UNDI wa sare ameendelea ku-
ganda mtaa wa Twiga na Jangwani
baada ya jana kutoka sare ya nne
mfululizo kwenye mwendelezo

wa Ligi Kuu dhidi ya Coastal Union.
Sare hiyo ilipokelewa kwa
hisia tofauti kwa makocha
na wachezaji wa Yanga kugo-
ma Kuzungumza na waandi-
shi wa habari huku Ofisa
Mhamasishaji, Antonio Nu-
gaz akimkunja shabiki mmoja
aliyekuwa akiwarekodi.

Baada ya mechi hiyo, baadhi ya vion-
gozi wa Yanga walionekana kujadili sare
hiyo kwa hisia tofauti ndipo shabiki
huyo alipoamua kuwarekodi kabla ya
kunyanganywa simu na kuwekwa mtu
kati, lakini Polisi waliwahi na kuwatoa nje.

Kabla ya mechi hiyo iliyopigwa Uwanja
wa Mkwakwani, Yanga ilitoka sare ya bao
1-1 dhidi ya Mbeya City, kisha suluhu na
Tanzania Prisons mechi zote zikipigwa

dimba la Taifa jijini Dar es Salaam.

Baada ya hapo chupuchupu balaa la ku-
poteza lilkumbe Yanga, lakini ikabahatika
kulazimisha sare ya bao 1-1 dhidi ya Polisi
Tanzania katika Uwanja wa Ushirika mjini
Moshi.

Katika mchezo wa jana, Coastal ilizidiwa
zaidi kipindi cha kwanza, lakini dakika 45
za mwisho Yanga ilionekana ‘kukata pum-
zi’ na wenyeji kuutawala mchezo.

Umakini wa kipa Metacha Mnata ulilinu-
suru jahazi la Yanga kuzama kutokana na
mashuti makali yaliyokuwa yakirindim-
ishwa langoni mwao na Ayoub Semtawa
na Ayoub Lyanga.

Licha ya timu zote kufanya mabadi-
liko katika kipindi cha pili, hayakuweza
kubadili matokeo ya mchezo huo ambayo
yanaifanya Yanga kufikisha pointi 41 baada
ya mechi 22.

Yanga iliwatoa Balama Mapinduzi, Tariq
Seif na kuingia Mrisho Ngasa na Ally Mtoni
huku Coastal ikiwapumzisha Mudathir na
Semtawa na kuwapisha Hija Ugando na
Kanduru.

Katika kipindi cha kwanza mpira uliche-
zwa zaidi langoni mwa Coastal Union na

Yanga ilipata jumla ya kona sita dhidi ya
moja ya wenyeji.

Hata hivyo, kama ilivyokuwa kwenye
mazoezi ya Yanga juzi, ndivyo ilivyotokea
jana kwa kikosi hicho cha Mbelgiji Luc
Eymael kushindwa kuzitendea haki kona
hizo.

Juzi katika mazoezi, Yanga ilikuwa iki-
fanyia kazi kona na hakuna hata moja wali-
yofanikiwa kuizamisha kimyani wakiwa
mazoezini.

Yanga ilikuwa ya kwanza kufika langoni
mwa Coastal, dakika ya kwanza tu, la-
kini haikuweza kuleta madhara kwa kipa
Soudy Dondola wa Coastal.

Jaribio la kwanza na hatari langoni
mwa Yanga ilikuwa katika dakika ya 16,
lakini kipa Mnata alikuwa makini kuzima
mashambulizi ya Yanga.

Umakini wa kipa Dondola wa kulicheza
shuti la Bernard Morrison katika dakika
ya 32 uliinusuru Coastal kuwa nyuma kwa
bao moja.

Shambulizi lingine hatari kwa Yanga
ilikuwa dakika ya 45 baada ya Semtawa
kuachia shuti kali kwa mguu wa kushoto,
lakini Mtacha alikuwa makini kulicheza.
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Sven akoshwa
wachezaji
kufuata
maagizo yake

Na Saada Akida

LICHA ya kushinda mbao 3-1,
Kocha Mkuu wa Simba, Sven
Vandenbroeck (pichani) amesema
sasa anaendelea kutoa mbinu ili
kikosi chake kiwe imara.

Simba imeendeleza wimbi lake
la ushindi baada ya juzi kuifunga
Biashara 3-1 katika mchezo uli-
es Salaam.

Mabao ya Simba valifungwa
na Luis Miquissone dakika ya
35, Meddie Kagere dakika ya 68,
Francis Kahata aliyetia mpira

nyavuni dakika ya 86.

Akizungumza na Nipashe
amesema amefurahishwa
kuona vijana wake wame-
fanyia kazi kile alichowapa katika
mazoezi.

Alisema baada ya kushinda bao
1-0 katika mchezo wa Kagera
Sugar aliwataka washambuliaji
wake kuhakikisha wanapata idadi
kubwa ya mabao na wamefanyia

i

#

kazi maagizo yake.
wachezaji wangu
wamefanya kazi
nzuri na kufuata
yokuwa nawapa B '
mazoezini, sasa \ /
tunarudi kwenye

\\
gine kwa ajili ya \‘/
michezo yetu min-
gine,” alisema.
katika kikosi na sasa atahakikisha
anawapa mbinu mpya zaidi nyota
wake.
Miguissone alisema amefurahia
kufunga bao lake la kwanza ndani
ya Simba na malengo yake ni
ubingwa.

Alisema anafahamu mashabiki
wanahitaji kuona timu yao ina-
mpira mzuri kutoka kwao.

“Ninafurahi kutupia bao ndani
ya Simba, kikubwa ambacho
ninaipa ushindi timu kwa kush-
irikiana na wachezaji wenzangu
na hilo linawezekana,” alisema

“Nimeona mabadiliko makubwa,
maelekezo nili-
maandalizi men-

Sven alisema aliona upungufu

Naye kiungo Mshambuliaji Luis
kuisaidia timu yake hiyo kutwaa
pata matokeo mazuri pamoja na
nafikiria ni kuona kwamba
Luis.
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