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WARAKA KWA SERIKALI

D
AUDI Mwigamba, kwa 
kutumia lugha za mitaani 
anaweza kuelezewa kuwa 
ni ‘kichwa’ kutokana na kipaji cha kipekee alicho nacho. Ana uwezo wa kukamata mambo na kuyaweka kichwani kwa muda mfupi bila kuyasahau.

Hata kama akishtuka kutoka usingizini, ameziweka taarifa zote za dunia kiganjani mwake. Na una-pomuuliza swali kuhusu majina ya mataifa, miji mikuu, marais, vion-gozi wengine kama makamu rais na uwaziri mkuu, anakujibu bila kukosea.
Hii inamaanisha kuwa Daudi  ni kitabu cha ramani au ‘Atlas’ inayoishi. Nipashe inapokutana naye shuleni kwake Tusiime Sekondari Dar es Salaam, anadhihirisha umahiri huo kwa kutaka aulizwe swali lolote kuhusu Jografia, likihusu rais, mji mkuu na maelezo mengine muulizaji atakayo. Na swali likawa hivi.

 “Taja jina la rais wa kisiwa cha Sao Tome and Principe, mjini mkuu na mahali kilipo”:
Anajibu: Rais ni   Manuel Pinto da Costa, jiji kuu ni Sao Tome na kisiwa kipo jirani na Equatorial Guinea. Pengine ni wanafunzi wangapi wa Jiografia kuanzia shule za sekondari hadi vyuo vikuu na watu wengine wanaojua kisiwa hicho?  Kwa Daudi ni jambo jepesi.

HISTORIA YA KIPAJI
Anasema, hana haja ya kutumia ‘Atlas’ dunia yote iko kichwani. Pia majina ya viongozi wake, miji na matukio yanayoendelea kwenye mataifa hayo. 

Anasema amekuwa na umahiri wa kusoma mambo mengi na kuyaweka kichwani hasa ya  Jiografia tangu akiwa mdogo na kwamba mama yake ndiye aliyempa moyo wa kue-ndeleza kipaji hicho. 
“Nilikuwa napenda sana somo hilo na mama alinunua Atlas za kila aina. Nasoma na kufuatilia taarifa zake kujua zaidi, na huo ukiwa mwanzo. Nilikuwa na miaka 10 niko darasa la nne nilitumia wiki moja kuiweka 

ya kujivunia.
Anaeleza kuwa licha ya viongozi wa shule hiyo kumpenda na ‘kupigia debe’ kuwa anafaa kusikiliza na kutatua shida za wengine,  hivyo apewe jukumu hilo la kiongozi mkuu wa shule, anafurahi maana wakati wa kupiga kura wanafunzi wenzake walimpigia nyingi.

Anakumbusha kuwa alizoa zaidi ya kura 900 kati ya takribani 1,000 zilizopigwa, jambo lililomtia moyo kuwa anakubalika.

HALI KIMASOMO 
Daudi akizungumzia masomo anasema anapambana na changa-moto za uoni hafifu kwa kutumia 

vifaa saidizi kuongeza uoni, anasema walimu wake wanafahamu na kum-saidia kila anapohitaji msaada.
Akiwa darasani anakaa eneo ambalo anaona ubaoni, kumsikia mwalimu na anatumia miwani na kikuza maandishi kiitwacho ‘monoc-ular’ na kwamba  familia yake hasa mama yake amekuwa msaada na ndiye anayempatia vifaa saidizi.

UJUMBE MUHIMU
Daudi anasema wiki hii dunia inapoadhimisha Siku ya Wenye Ulemavu, anawataka wenye ualbino kujikubali na kujua kuwa mwenye ualbino hana tofauti na binadamu wengine, wanafafana kwa kila hali  

Mwigamba akishika kipaza sauti kufanikisha mwanafunzi mwenzake kufikisha ujumbe kwenye moja ya  majukwaa ya kielimu shuleni kwao. PICHA: TUSIIME

na tofauti ni rangi.
“Wenye ualbino wamekosa au wana upungufu kwenye rangi ya asili  kwenye ngozi, nywele au machoni. Lakini, hawana tofauti na binadamu wengine. Wote tunafikiria, tunahisi njaa, tuna akili na vipaji, tuna hisia zote ni binadamu tuliokamilika.” Anasisitiza.

Aidha, anawakumbusha wazazi kuwa mtoto anapozaliwa na hali ya ualbino wasianze kutafuta sababu au kuwa na hisia za kufikirika ambazo hazina ukweli na kuwachukia watoto wao.
“Inafaa na ni muhimu kuji-kubali, kujichanganya, kuongea na kuchangamka na kuacha kujinyanya-paa kwa vile  kama walivyo wengine, ndivyo walivyo wenye ualbino wote ni binadamu wa kawaida.

Anawataka wenye ualbino shuleni na popote  walipo washirikiane na wenzao kama kuna kitabu wana-hitaji kusoma, lakini hawawezi au hakuna chenye maandishi makubwa, wawaambie wenzio wawasomee na wajitahidi kimasomo  ili wasibaki nyuma.
Anawataka wasiogope na kujir-udishe nyuma kwa sababu elimu inatolewa bure na huo ndiyo wakati wa kutumia fursa na kujiendeleza, wakiwa darasani waombe msaada wanapouhitaji, huku wakichana na hisia za kujikataa na kuwa wanyonge.“Ukianza kujinyanyapaa familia na jamii itafanya hivyo pia. changamka, jichanganye na kujiamini. Mwenye ualbino ni binadamu wa  kawaida ana uwezo kama wengine, hivyo ni lazima kujishughulisha.”  

Mwalimu Mkuu wa Tusiime Sekondari, Emilius Rugambwa, aki-zungumza kipaji cha Daudi, anasema pomoja na uwezo huo mkubwa wa darasani na nje ya shule, ana kipawa cha umahiri wa kuzungumza na kuamsha hisia (motivational speaker).

Ukurasa 14

ELImu

• Ana kipaji cha kipekee, hujibu kila swali ‘fasta’ • Anajua wakuu, mataifa, miji mikuu duniani

DAUDI MWIGAMBA

Na mwaNdishi wetu

Kupandikiza 
uroto kunaweza
kuwa tiba VVU

Afrika yote kichwani.  Nikawa najua kila taifa, mji mkuu, jina la rais au kiongozi wake na mahali lilipo.” Anasema mwanafunzi huyo  ambaye familia yake inatokea Ukerewe - Mwanza.
“Nilipoona nimeifahamu Afrika ilinichukua kama wiki mbili kuweka kichwani ramani ya dunia. Nikujua kila taifa, mji wake mkuu na rais bila kutetereka,” anasema kijana huyo mwenye miaka 19.

Daudi yuko kidato cha sita mchepuo wa sayansi - Fizikia, Kemia na Hisabati  (PCM), akilenga kuwa kinara wa masuala ya kielektroniki kwenye teknolojia ya  mawasiliano (IT).
“Kuanzia mwaka 2015 nyakati za mahafali nilikuwa nazungumza na kuhamasisha ufahamu wa masuala mbalimbali nikitumia muda huo kutaja nchi, kiongozi na mji mkuu. Sasa nabadilisha nimeelekea kwenye mawaziri wakuu na makamu rais,” anasema.

Anaeleza kuwa wakati wote,  anaangalia kwenye mitandao kujua iwapo kuna mabadiliko ya kiuongozi duniani  ili kujiweka sawa kwenye eneo hilo na kuendelea kuwa ‘Atlas inayopumua’ . 

UJASIRI NA UONGOZI
Daudi anasema licha ya kuzaliwa na hali ya ualbino, amejikubali na anafanya kila jambo bila hofu au kujiuliza wengine watawaza nini kuhusu yeye.

Anasema ni rais mstaafu wa serikali ya wanafunzi wa Tusiime. Amefanyakazi hiyo kuanzia mwaka 2019 hadi mwaka huu nilipoingia kadato cha sita na kwamba ameji-tuma kwenye uongozi na ana mengi 
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Mapya sakata wabunge 
Viti Maalum CHADEMA

Ester Matiko Halima MdeeSophia Mwakagenda Salome Makamba Ester Bulaya

Mbunge wa kuteuliwa Humphrey Polepole (kushoto), akiapishwa na Spika wa Bunge, Job Ndugai, jijini Dodoma jana. Mwing-
ine aliyeapa ni Riziki Lulida, ambao waliteuliwa na Rais John Magufuli mwishoni mwa wiki. Habari Uk. 3. PICHA: BUNGE
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habari kitaifa

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi, akizungumza na Balozi wa China hapa 
nchini, Wang Ke. Mazungumzo hayo yalifanyika katika ofisi ndogo za wizara hiyo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

 

Kina Halima Mdee 
kufunguka leo 

Na Enock Charles

WABUNGE 19 wa Viti Maalum wa 
Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) waliofukuzwa uana-
chama wa chama hicho hivi karibuni, 
leo wanatarajia kuzungumza kupitia 
mkutano na waandishi wa habari.

Wabunge hao ambao CHADEMA 
imewafukuza kwa madai ya usaliti, 
wanatarajia kutumia mkutano huo 
kujibu mapigo dhidi tuhuma zinazo-
tolewa dhidi yao.

Taarifa iliyosambaa katika 
mitandao ya kijamii na kuthibitishwa 
na Mbunge Ester Bulaya,  imeeleza 
kuwa mkutano huo na waandishi 
wa habari unatarajiwa kufanyika 
Mikocheni jijini Dar es Salaam asu-
buhi.

Mkutano huo na wanahabari ni 
wa kwanza tangu kutangazwa kwa 
uamuzi wa kuwafutia uanachama 
wao na Mwenyekiti wa chama hicho, 
Freeman Mbowe, Ijumaa baada ya 
kikao cha Kamati Kuu kilichofanyika 
jijini Dar es Salaam kwa kile kilichoe-
lezwa ni usaliti na kukiuka taratibu 
za chama, baada ya kuapishwa kuwa 
wabunge wa viti maalum.

“Kwa mujibu wa kifungu cha 6.5.1 
d Kamati Kuu imeazimia kuwavua 
uanachama wanachama wake wote 
wanaodaiwa kula kiapo cha ubunge 
wa viti maalum tarehe 24 Novemba 
2020,” alisema Mbowe.

Wabunge hao ni Halima Mdee, 
Grace Tendega, Ester Matiko, Cecilia 
Pareso, Ester Bulaya, Jesca Kishoa, 
Hawa Mwaifunga, Tunza Malapo, 
Naghenjwa Kaboyoka, Sophia Mwaka-
genda na Kunti Majala.

Wengine ni Anatropia Theonest, 
Salome Makamba, Conchesta Rwam-
laza, Agnesta Lambert, Nusrat Hanje, 
Asia Mohamed, Felista Njau na Stella 
Fiyao.

Hata hivyo, akizungumza na Ni-
pashe Jumamosi iliyopita kuhusu hati-
ma ya wabunge hao, Katibu wa Bunge, 
Stephen Kagaigai, alisema bunge hilo 
litaendelea kuwatambua kwa kuwa 
bunge bado halijapata taarifa ya ku-
vuliwa uanachama wao kutoka katika 
chama chao.

Mbowe alisema mbali na kuvuliwa 
uanachama wao na Kamati Kuu, pia 
walivuliwa nyadhifa walizokuwa 
nazo ndani ya Baraza la Wanawake 
la CHADEMA (BAWACHA) na mmoja 
wao katika Baraza la Vijana (BAVI-
CHA).

Mgogoro kati ya wabunge hao na 
chama ulitokana na madai kuwa wa-
likwenda kuapa bila kufuata taratibu, 
kwa maelezo kuwa chama hakikuwahi 
kupeleka majina yao Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), ambayo ndiyo yenye 
mamlaka ya kuyapeleka bungeni.

CHADEMA pia inasisitiza kuwa 
kiongozi mwenye mamlaka ya kupele-
ka majina hayo ni Katibu Mkuu, John 
Mnyika, ambaye anakana kufanya 
hivyo. 

Spika: Nitawapangia kazi wabunge CHADEMA
Na Waandishi Wetu

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amesema 
wabunge 19 wa Viti Maalum kutoka Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
anawatambua na atawapanga katika kamati 
za kudumu za Bunge wakati utakapofika.

Ndugai, aliyasema hayo jana, baada ya ku-
waapisha wabunge wawili walioteuliwa na 
Rais Magufuli, Humphrey Polepole na Riziki 
Lulida.

Alisema kuwa Bunge linawatambua 
wabunge wote waliokula kiapo na hakuna 
mtu wakubadilisha hali hiyo, zaidi yao we-
nyewe kama watataka.

“Kumekuwa na maneno mengi ya kejeli 
kuhusu hawa wabunge, hali ambayo watu 
wengine wamejipambanua katika kuliletea 
dhihaka bunge hili…niwaambie tu wote 
waliokula kiapo pamoja na wale 19 wa viti 
maalum nawatambua na siyo Mnyika wala 
Mbowe wanaweza kubadili hili,” alisema 
Ndugai.

 Alieleza kuwa kutokana na mabadiliko 
ya kikanuni yaliyofanyika, hivi sasa mbunge 
anaweza kuapishwa hata kama vikao vya 
bunge havipo.

“Bunge siyo ukumbi tu, hapa tulipo ni 
bunge pia, hivyo wale ambao wanakejeli 

naomba niwaonye kuwa hicho wanacho-
fanya siyo sahihi, kwani hivi sasa tumefanya 
marekebisho ya kanuni kwa kiasi kikubwa,” 
alifafanua Ndugai.

“Haiwezekani kama hawa wabunge wali-
teuliwa na Rais wasubiri kuanza kufanya 
kazi za ubunge mpaka pale Bunge litakapo 
rejea Februari mwaka 2, 2021,” alieleza.

Alisema, mabadiliko hayo ni kutokana 
na utafiti uliofanyika kwa kulinganisha ma-
bunge mengine ya Jumuiya ya Madola.

“Bunge kama Newzeland mbunge hawezi 
kuingia bungeni bila kula kiapo labda kwa 
kibali maalum cha bunge, lakini hadi Bunge 
la Waingereza pia mbunge anakula kiapo 
kwenye ofisi ya Spika ndipo naingia bun-
geni,” aliongeza Ndugai.

Alisema, hali hiyo inasaidia mbunge kupa-
ta fursa ya kula kiapo na kufanya kazi mara 
moja bila kusubiri vikao vya bunge kuanza.

Aidha, aliwataka Watanzania kuungana 
kulaani vitendo vya udhalilishaji ambavyo 
vinafanywa hivi sasa na viongozi wa CHADE-
MA kwa wabunge wanawake waliokula ki-
apo kuwa wabunge katika Bunge la 12.

“Naomba nimkumbushe leo hii rafiki 
yangu Mbowe kuwa, kwa mwanaume wa 
kitanzania aliyekamilika hapaswi kutukana 
wanawake hadharani vile haijalishi kosa 

gani amefanya,” alisema na kuongeza:
“Hivi kweli hakumbuki Halima alivyo-

vunjika mkono kwa ajili yake na wengine 
kupoteza fahamu pia kwa ajili yake?” Alihoji 
Ndugai.

Ndugai alisema hali hiyo ya kunyanyasa 
wanawake haitakiwi kufumbiwa macho ku-
tokana tuu na baadhi ya viongozi kuvifanya 
vyama vya siasa kama kampuni zao.

 AONYA KUWATUMIA  MASPIKA 
WASTAAFU

Katika hatua nyingine,  alivitaka vyombo 
vya habari kuacha kuwatumia maspika 
wastaafu kujadili vitu vinavyofanyika hivi 
sasa bungeni.

  MAJIBU YA CHADEMA
CHADEMA imesema haiwezi kupeleka 

barua bungeni kwa sababu hao wanaotajwa 
hawajawahi kuwa wabunge.

“Tupeleke barua kwani walishawahi 
kuwa wabunge,” alisema Mkuu wa Kitengo 
cha Habari na Mawasiliano wa chama hicho, 
Tumaini Makene, alipokuwa akijibu swali la 
Nipashe jana kama wameshapeleka barua 
rasmi bungeni kulitaarifu kuwa wabunge 
hao wamevuliwa uanachama.

 
Imeandikwa na Paul Mabeja, DODOMA 

na Elizabeth Zaya, DAR

Mapya yaibuka wabunge Viti Maalum CHADEMA
Na Elizabeth Zaya

S
AKATA la wabunge wa 
Viti Maalum wa Chama 
cha Demokrasia 
na Maendeleo 

(CHADEMA) limeibua mapya, 
baada ya Baraza la Wazee 
(BAZECHA), Mkoa wa Dar es 
Salaam, kuishauri  Kamati 
Kuu ya chama hicho, kufanya 
uchunguzi wa kina wa kubaini 
wote waliohusika katika 
mchakato wa kuwapata 
wabunge hao  19 walioapa hivi 
karibuni.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es 
Salaam, wazee hao walisema 
wanaunga mkono hatua 
iliyochukuliwa na Kamati Kuu 
ya chama hicho ya kuwavua 

uanachama wabunge hao.
“Tunaunga mkono hatua 

iliyochukuliwa na Kamati Kuu 
kwa hawa wasaliti wanaojiita 
wabunge wa viti maalum, lakini 
tunaona hiyo haitoshi, tunaomba 
ufanyike uchunguzi wa kina 
zaidi kubaini ‘virusi’ vyote 
vilivyoshiriki katika mchakato 
wa kuwapata,” alisema Uhuru 
Kitima, mwenyekiti wa baraza 
hilo mkoa wa Dar es Salaam.

“Hatutaki kuona tunaendelea 
kuwa na wasaliti ambao ni virusi 
ndani ya chama chetu, ni bora 
wachunguzwe na wachukuliwe 
hatua kali, hata kama ni vigogo 
kwa sababu nao ni sehemu ya 
wasaliti.”

Kitima alisema si vema 
kuacha hata chembe ya watu 
wa namna hiyo ndani ya chama 

kwa sababu tayari wamekinajisi 
chama hicho.

Pia, Kitima alisema baraza 
hilo limesikitishwa na kulaani 
vikali kauli iliyotolewa na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali juu 
ya wabunge hao 19 na kwamba 
wanashangaa kuingilia kazi ya 
vyama vya siasa wakati yeye siyo 
mwanasiasa wala kiongozi wa 
chama chochote cha siasa.

“Tunamshangaa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, yeye siyo 
kiongozi wa chama wala 
wa vyama vya siasa, lakini 
tulimshangaa kutoa tamko 
la kuzungumzia suala la viti 
maalum vya akina Mdee na 
wenzake, na kuingilia uamuzi wa 
chama utafikiri na yeye kiongozi 
wa chama,” alisema Kitima.

“Tunavyofahamu ni kwamba 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
huwa hahusiani na masuala 
yoyote ya vyama vya siasa, 
lakini kwa namna ambavyo 
ameonekana kujihusisha na 
mambo hayo ya vyama alipaswa 
kuwa amejiuzulu.”

“Na sisi kama wazee wa 
CHADEMA, tunalaani vikali 
kauli zake za kujihusisha na 
mambo ya siasa na ajitafakari, 
kama ataona inafaa ajiuzulu 
kwa sababu tunaona nafasi yake 
haimtoshi.”

Alex Makungwa, Mwenyekiti 
wa BAZECHA Kata ya Mbezi 
Luis, alikiomba chama hicho 
kumchukulia hatua Spika 
wa Bunge, Job Ndugai kwa 
kuwaapisha wabunge ambao 
hawakupendekezwa na chama 
chao.
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Polepole, Lulida 
waahidi makubwa 
Na Paul Mabeja, DODOMA

WABUNGE walioteuliwa na 
Rais John Magufuli, wameap-
ishwa jana na Spika wa 
Bunge, Job Ndugai na kuahidi 
kufanya kazi kwa kujituma 
ili kumsaidia rais kutekeleza 
ahadi alizozitoa kwa wa-
nanchi wakati wa kampeni za 
uchaguzi mkuu 2020.

Wakizungumza baada ya 
kula kiapo jana katika viwanja 
vya Bunge jijini Dodoma, wal-
isema kuwa wanamshukuru 
Rais Magufuli kuwaamini 
na kuwapatia nafasi hiyo 
muhimu ya kuwatumikia wa-
nanchi.

Humphrey Polepole, mmo-
ja kati ya wabunge waliokula 
kiapo hicho, alisema kuwa 
anamshukuru Mungu kwa 
kuteuliwa na Rais Magufuli 
kuwa mbunge katika Bunge 
la 12.

Aliahidi kufanya kazi kwa 
kujituma ili kuisaidia serikali 
kutekeleza ahadi zake ilizitoa 
wakati wa kampeni.

“Shukrani zangu za dhati 
ziende kwanza kwa Mheshim-
iwa Rais kwa kunichagua 
kuwa mbunge katika Bunge 
hili la 12, na ninaahidi kufanya 
kazi kwa nguvu zangu zote 
ili kuisaidia serikali kufanya 
maendeleo ambayo nimeahi-
di kwa Watanzania,” alisema 
Polepole.

Pia, alisema atahakikisha 
anakwenda kutekeleza yale 
yote ambayo yapo katika il-
ani ya chama na atakuwa 
mbunge mtiifu kwa chama 
chake na wananchi wote.

Kwa upande wake, Riziki 
Lulida, alisema anamshuku-
ru Rais kwa kumteua kuwa 
mbunge katika nafasi zake 10.

“Napenda kumshukuru 
Rais Magufuli kwa kuniteua 
kuwa mbunge, lakini shuk-
rani zangu nizitoe kwa familia 
yangu na wana-Lindi kwa 
maombi yao ambayo wame-
kuwa wakiniombea kila siku 
hadi hii leo nimeapa kuwa 
mbunge katika Bunge la 12,” 
alisema Lulida.

Alisema baada ya kula 
kiapo anawaahidi Watanza-
nia kuwa atakuwa mbunge 
msikivu na kufanya kazi kwa 
ufanisi ili kuisaidia serikali 
kutimiza ahadi mbalimbali 
ilizoahidi.

“Nafasi hii ambayo Rais 
amenipatia nitahakikisha 
naifanyika kazi kwa nguvu 
zangu zote na ninaahidi kuwa 
sitamwangusha, naomba 
Mungu anisaidie katika kazi 
hii ambayo naianza leo,” alise-
ma Lulida.

 Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeeleza sababu zilizochangia 
kuwapo kwa kasoro mbalimbali kwenye maji-
na ya ajira za walimu 13,000 zilizowekwa kwe-
nye tovuti hivi karibu.

Hali hiyo ilizua mjadala na maswali mengi 
katika mitandao ya kijamii, huku ikibaini-
sha hatua zilizochukulia na zikazochukuliwa 
kuanzia jana. 

Ufafanuzi huo ulitolewa jana na makatibu 
wakuu watatu kutoka Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Mhandisi Joseph Nyamhanaga, Katibu Mkuu 
Utumishi,  Dk. Laurean Ndumbaro na Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia, Dk. Leonard Akwilapo.
Mhandisi Nyamhanga alisema kuwa kuto-

kana na kuwapo kwa maswali mengi katika 
mitandao ya kijamii kuhusu majina ya walimu 
waliopata ajira za ualimu, wameshazifanyika 
kazi baadhi ya dosari.

Alisema  maswali ambayo yalikuwa yakiho-
jiwa ni mwalimu mmoja jina lake kujitokeza 
zaidi ya mara 196, hivyo  kuibua mjadala.

“Hili tayari tumeshalifanyia kazi na hii il-
itokana na tulivyokuwa tukiandaa orodha hii 
ili kupandisha kwenye tovuti… kuna tatizo 
la kiufundi lilitokea, lakini hali hii siyo kama 
imeathiri lolote au mwalimu huyo kuchukua 
nafasi za wengine 195, tumeshalifanyika kazi 
tumeona leo tuwaite ili kuwaeleza suala hili 

 Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amemaliza mgogoro 
wa ardhi katika shamba la 
Chanzuru lenye ukubwa wa ekari 
1,598 wilayani Kilosa, Morogoro 
kati ya Laizer Maumbi na Ameir 
Nahad, kwa kuagiza likabidhiwe 
kwa Laizer ili aweze kuliendeleza 
kwa kulima mkonge.

Hata hivyo, Waziri Mkuu 
ameagiza eneo wanaloishi 
wananchi ndani ya shamba hilo 
kikiwamo kitongoji cha viwanja 
60 na Chekeleni, lihakikiwe 
na kupimwa ukubwa wake na 
kisha mkulima huyo akafidiwe 
eneo jingine na wananchi hao 

wasibugudhiwe.
Waziri Mkuu alitoa agizo 

hilo jana katika kikao chake na 
Makatibu Wakuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Wizara ya Ardhi, Ofisi 
ya Rais-TAMISEMI, viongozi wa 
Mkoa wa Morogoro, Wilaya ya 
Kilosa pamoja na Laizer, kikao 
kilichofanyika jijini Dodoma.

“Viongozi wa serikali 
simamieni na mratibu vizuri, 
ili wananchi wanaoishi katika 
vitongoji vilivyomo ndani ya 
shamba hilo wasibugudhiwe 
waachwe waendelee kuishi na 
eneo lililobaki lisilokuwa na 
mgogoro apewe Laizer. Sehemu 
hiyo iliyopungua Laizer atafutiwe 
shamba jingine ili kufidia.”

Alisema awali shamba 
hilo lilikuwa linamilikiwa na 
Sadruddin Rajabali, ambaye 
alimuuzia Laizer ambaye aliamua 
kuachana na shughuli za ufugaji 
na kuanza kulima mkonge, na 
alipokuwa katika harakati za 
kubadilisha umiliki shamba hilo 
liliuzwa kwa mtu mwingine.

Aliwataka watumishi 
wa sekta ya ardhi wilayani 
Kilosa wahakikishe suala hilo 
wanalisimamia vizuri, ili haki 
itendeke kwa mkulima huyo 
kukabidhiwa shamba lake na 
watumishi waliohusika katika 
mgogoro huo wachukuliwe 
hatua.

Pia, Waziri Mkuu ameuagiza 

uongozi wa Mkoa wa Morogoro 
uhakikishe unabainisha 
maeneo makubwa yote ambayo 
hayajaendelezwa na kutoa 
mapendekezo serikalini. 

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Mkoa wa Morogoro, Loatha 
Sanare, alimshukuru Waziri 
Mkuu kwa kumaliza mgogoro huo 
na kuahidi kusimamia utekelezaji 
wa maagizo na maelekezo 
yaliyotolewa.

Naye, Laizer ameishukuru 
serikali kwa hatua iliyofikiwa 
ya kukabidhiwa shamba hilo 
ambalo ndilo tegemeo lake kwa 
sasa, baada ya kuuza mifugo yake 
yote na kununua shamba hilo 
ambalo amepanda mkonge.

MAKALA MAALUMhabari kitaifa   

Mbunge  wa Jimbo la Morogoro Mjini (CCM), Abdulaziz Abood (katikati), akiwa ameshika 
moja ya mpira wa kuvuta maji na kupata   maelezo    jinsi unavyotumiwa    na baadhi ya 
wakulima kunyonya maji Bwawa la Mindu kwa ajili ya shughuli   za kilimo kinyume  cha 
sheria, alipofanya ziara ya ghafla    jana.  Kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Morogoro (MORUWASA), Mhandisi Tamim Katakweba. 
PICHA: ASHTON BALAIGWA 

namna ambavyo tumelitatua,” alisema Ny-
amhanga.

Aidha, alisema dosari nyingine mbayo ili-
kuwa ikilalamikiwa ni majina ya baadhi ya 
watu waliopata ajira kuonekana ni wahitimu 
wa kidato cha nne mwaka jana.

“Tayari tumefanya uhakiki  kubaini kuwa 
hii ilitokana na waombaji kukosea kuandika 
taarifa zao, wengi wao waliandika miaka wali-
yomaliza kidato cha nne na mwaka waliopata 
shahada yao basi… lakini ukweli ni kwamba 
hakuna mhitimu wa mwaka 2019, 2018 wala 
2017 aliyechaguliwa kwenye ajira hizi,” ali-
fafanua Nyamhanga.

Alisema kwa mujibu wa vielelezo walivyo-
vipitia, kwa waliochaguliwa kupata nafasi 
hizo ualimu wengi wao ni wahitimu wa ki-
dato cha nne kuanzia mwaka 2010 hadi 2014.

Vile vile, Katibu Mkuu huyo alisema wa-
naendelea na uhakiki wa majina yote ili 
kujiridhisha kama ni watu wanaostahili na 
kuondoa dosali zote.

“Uhakiki huu utaanza leo ( jana) na tunata-
rajia ukamilike ndani ya siku mbili ili wataka-
ostahili waripoti katika maeneo yao na ku-
patiwa stahiki zao kama ambavyo taarifa ya 
awali ilivyokuwa inabainisha,” alieleza.

Katibu Mkuu Utumishi, Dk. Laurean Ndum-
baro, alisema wao ndio wenye mamlaka ya 
kutoa vibali vya ajira na katika mwaka huu 
wa fedha, jumla ya walimu 13,000 watapa-
tiwa ajira.

Alisema katika ajira hizo 13,000, walimu 
8,000 ndiyo ambao majina yao yametolewa 
kwenye mtandao na wengine 5,000 wata-
tangazwa baadaye.

Akizungumza kuhusu uhakiki, Dk. Ndum-
baro alisema walimu ambao watabainika 
kuwa wamepata nafasi hizo kwa udanganyifu 
wataondolewa, na nafasi zao kupatiwa mtu 
mwingine mwenye sifa.

“Mfumo huu uliotumika kuomba ajira kuna 
baadhi ya walimu ambao walikuwa ni wa His-
toria, lakini wamejaza na somo la Hisabati ili 
mfumo uwatambue,” alisema na kuongeza:

 “Sasa niseme tu kwa yeyote atakayebaini-
ka amepata ajira kwa somo ambalo hajali-
somea, ataondolea na kumzuia asipate tena 
ajira serikalini.” 
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MAKALA MAALUMripoti maalumu

 Na Christina Mwakangale

K
atika sehemu ya 
kwanza ya ripoti 
hii ilieleza jinsi mtu 
mwenye kigugumizi 

anavyoweza kusaidiwa asiteseke 
na tatizo hilo. Sehemu hii ya 
mwisho wataalamu wanaeleza 
jinsi ya kutibu.

MTU mwenye kigugumizi 
anaweza kuwa ameikubali hali 
yake na kuishi katika mazin-
gira yoyote, lakini imani potofu 
zinawachanganya.

“Imani mbalimbali kwamba kud-
hani mtu mwenye kigugumizi am-
erogwa, anapelekwa kwa mashehe 
au kanisani wengine kwa waganga 
ni dhana potofu,” anasema Mku-
rugenzi Mtendaji wa Chama cha 
Mtindo Maalum wa Uzungumzaji 
Tanzania (CHAMMUTA), Ally Ab-
dallah.

“Kuna watu maarufu duniani, 
waigizaji, wasanii ambao wana 
kigugumizi na wanaishi kama 
kawaida.”

Kwa mujibu wa Ally, wakati 
akiwa na tatizo hilo utotoni mama 
yake alitafuta tiba mbalimbali.

“Mimi nimezaliwa Gerezani, Ka-
riakoo, jijini Dar es Salaam, mama 
alipojua nina kigugumizi alipata 
wazo la kuniwekea mkaa chini ya 
ulimi akiamini nitaacha. Lakini 
nikaona haina maana zaidi kigu-
gumizi kilibaki palepale,” anasema 
Ally.

HASIRA
Anasema pamoja na kwamba 

baadhi husema sababu ya kigugu-
mizi ni hasira, anajitahidi kuepuka.

Mimi huwa nijitahidi kuepuka 
hasira sababu isije kuwa chanzo 
najitahidi niwe na furaha muda 
wote.

Siko katika mahusiano, najua 
ukiwa peke yako ni rahisi kuwa na 
furaha muda wote kuliko mkiwa 
wawili.

CHAMMUTA
Anasema malengo ya chama ni 

kutoa elimu shule za msingi kwa 
sababu ndiko kuliko na mwanzo 
wa watoto wenye kigugumizi.                         

Shuleni kuna watoto wanawata-
nia wenzao kwa sababu wana kigu-
gumizi, hii inaathiri watoto.

Watu wengi wenye kigugumizi 
wanadhaniwa hawana akili wen-
gine wamerudia madarasa kwa 
sababu darasani hawajamjibu 
mwalimu maswali yake.

Ally anasema watajitahidi kuon-
gea na waandishi wa habari na 
wasanii ili kutumia vyema neno 
kigugumizi.

“Mtu anapokutana na mwenye 
kigugumizi atambue kwamba 
tunachosema ni muhimu, kuliko 
mtindo wa kuongea tunaoutumia. 
Sababu mtindo uliozoeleka isiwe 
sababu, kikubwa ujumbe.”

WATAALAMU
Mtaalamu wa Matamshi na 

Lugha, Rukiya Mohamed kuto-
ka Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), anasema katika maadhim-
isho hayo mwaka huu, lengo ni 
kukuza uelewa kwa jamii kuhusu 
kigugumizi na kuacha kuwanyan-
yapaa watu wenye tatizo hilo.

“Maadhimisho yalianza miaka 
ya 1970 duniani, na kulikuwa na 
watu maarufu wenye kigugumizi,” 
anasema.

Kitengo hicho anasema kinatoa 
huduma kwa watoto chini ya mi-
aka mitano hadi saba, wakiwamo 
watu wazima wenye tatizo hilo.

Kuna wingi wa mahitaji kutoka 
kitengo hiki MNH na watu wal-
ipelekwa kusoma na kuja kusaidia 
wenye tatizo la kuongea, kumeza 
na wenye tatizo la kusikia, huduma 
ilianza 2011.

“Walikuwapo watu wenye wa-
dhifa, walimu, wanariadha wali-
kuwa na kigugumizi na kuona kuna 
umuhimu kuwa na kitengo hiki,” 
anasema.

TIBA
Matibabu makubwa wanay-

opewa wenye kigugumizi wakifika 
kitengo hicho ni ‘therapy’ (mazoezi 
tiba) zaidi, kuliko dawa. Dawa hu-
tolewa iwapo kuna sababu ny-
ingine inayofanya lazima apewe.

“Ili mtu aongee vizuri inahitajika 
‘breathing’ (pumzi), kifua chake 
kiwe kinakubaliana na maneno, 
yani pumzi na sauti yake katika 
koo, inajitajika pumzi ya kutosha ili 
atoe neno. Utakubaliana na mimi, 
mfano mtu aliyekimbia sana mwa-
nariadha, mwanamuziki akimaliza 
kuimba hawezi kujibu vizuri, saba-
bu anakuwa amechoka pumzi ni 
ndogo.”

Ndivyo ilivyo kwa mtu mwenye 
kigugumizi tunawapa mazoezi ya 
pumzi namna ya ku-handle breath’ 
(kumudu pumzi) wakati ana ‘stuck’ 
(kukwama) ajiandae kuvuta pumzi 
nyingi ataitoa taratibu atasema 
neno alilotaka kusema,” anasema 
mtaalamu huyo.

Pia, anasema wanawapa tiba 
ya kusoma kwa sauti na kufanya 
mazoezi ya kuwasilisha mbele za 
watu.

ATHARI WENYE KIGUGUMIZI
Rukiya anasema watu hao, hu-

tumia nguvu nyingi kuongea, wa-
nakosa kuhudhuria sherehe, kuwa 
na hofu, kuogopa kuchekwa, wa-
najitenga, msongo wa mawazo  na 
hukosa furaha.

“Hukosa nafasi sehemu mbalim-
bali, jamii ibadilike wasione hawa 
watu kama wana matatizo ya akili.

Wagonjwa wanaongezeka tuna-
pata kutoka ndani na nje ya hospi-
tali hata mikoani.

DAKTARI BINGWA
Dk. Rachel Mkumbo, bingwa wa 

masikio, pua na koo, kitengo hicho 
MNH, anasema kigugumizi hum-

fanya mtu aongee kwa kurudia ma-
neno au kukwama.

 “Kuna aina mbili za kigugumizi 
ni cha utotoni kuanzia miaka mi-
wili hadi sita, umri ambao mtoto 
anajifunza kuongea.

Anasema kuna watoto ambao 
akianza shule kinaisha, lakini wen-
gine kinaendelea hadi ukubwani, 
aina ya pili huanza kwa watu wazi-
ma baada ya kupata ajali, mshtuko.

“Watoto wa kiume huwa na tati-
zo hili zaidi kuliko wa kike, sababu 
hazijajulikana ingawa wanasema 
inatokana na ‘gene’ ( jeni) yaani 
‘genetic’ kwamba mtoto anazaliwa 
nayo,” anasema Dk. Mkumbo.

DALILI
Dk. Mkumbo anasema dalili kwa 

mtoto, anapata shida anapoanza 
kuongea kwa kuvuta neno na kuru-
dia au kurefusha sauti.

Anabainisha kwamba iwapo 
anarudia neno zaidi huwa katika 
‘pressure consonant’ (shiniko la 
konsonanti) kama vile ‘K’ na ‘G’ 
akitaka kusema, na akitamka kaka 
atasema kakakkk…au gauni, gaga-
auni...maneno yote, ana tatizo.

Dk. Mkumbo anasema mwenye 
kigugumizi huwa na maneno ya 
ziada kama vile, aaaam, mmmmh 
huyatumia zaidi.

“Vilevile wanaepuka kuongea 
kwa kuangaliana ‘eye contact’ 
(macho kukutana). Pia huambat-
ana tabia nyingine kama macho 
kuchezacheza na midomo hutete-
meka, wengine mikono huikunja 
akiongea.”

MWANASAIKOLOJIA
Msaikolojia Tiba, Saldin Ki-

mangale, anasema wenye kigugu-
mizi huwa na tabia ya ukimya na 
kujitenga.

“Baadhi ya tabia za watu wenye 
kigugumizi. Hutumia njia ya kue-
puka aibu, hatia, kunyanyapaliwa, 
kukereka na kuepuka fedheha au 
kudhalilika.

“Hii ni kwa sababu jamii yetu hai-
na uelewa wa kutosha wa namna 
ya kuishi na mwenye kigugumizi, 
na hata kiwango cha unyanyapaa 
bado ni kikubwa kwa sababu hiyo 
hiyo ya uelewa,” anasema.

Anasema pia watoto huwata-

nia na kuwaigiza wenzao wenye 
kigugumizi, bila kujua athari zake 
kisaikolojia, huku watu wazima 
wakitumia baadhi ya maneno ya-
nayoashiria unyanyapaa kwa mwe-
nye kigugumizi.

“Ingawa pia wenye kigugumizi 
hujinyanyapaa zaidi kuliko kunyan-
yapaliwa, ndio sababu kubwa ya 
kujitenga na kuamua kunyamaza,” 
anaeleza mwanasaikolojia huyo.

Kimangale anasema uelewa 
duni wa mhusika na watu wa-
naomzunguka, una waathiri zaidi 
kupata ajira.

“Waajiri wengi humuona mwe-
nye kigugumizi kama mtu asi-
yeweza kuwasiliana, kumbe wa-
nazo mbinu za kuwasiliana vizuri 
zaidi kuliko vile tunavyojua.

Kwenye mahusiano ya ndoa na 
familia, ni asilimia saba tu ya watu 
wamekiri kuwa wanaweza kuwa 
na uhusiano na mtu mwenye kigu-
gumizi.

Mahusiano hutetereka kwa 
sababu ya tabia ya hamaki, hasira, 
msongo, kujitenga ambazo huam-
batana na ukigugumizi. Sehemu 
nyingine ambayo wanapata kik-
wazo ni kunyanyapaliwa na kujin-
yanyapaa (social and self stigma),” 
anasema Saldin.

Anasema hali ya uelewa duni hu-
wafanya kukosa fursa mbalimbali 
za kijamii.

“Wataalamu wanasema kigugu-
mizi huanza kumpata mtu akiwa 
mdogo kuanzia miaka miwili hadi 
sita. Kwamba mtu huyo hupata 
mkwamo wa mawazo au ‘thought 
block’.

“Mwenye kigugumizi hana tatizo 
lolote la akili wala utendaji, wako 
sawasawa na mtu mwingine yeyote 
kitaaluma, kiutaalamu, kiujuzi, ma-
husiano na kama ipo changamoto 
ni zile ambazo zinamkumba mtu 
yeyote hata kama hana kigugu-
mizi.”

UTAFITI
Jarida la ‘Knowable Magazine’ 

kwenye makala kuhusu utafiti 
na sababu za kigugumizi kwenye 
ubongo, linasema baada ya miaka 
kadhaa mwishowe utafiti kuhusu 
tatizo la kigugumizi, linaloathiri 
mamilioni ya watu duniani, kuna 
matarajio ya toba.

Gerald Maguire ambaye ni mmo-
ja wa tatizo hilo amaeishi nalo kwa 
miaka 25.

Maguire ambaye ni mtaalamu 
wa magonjwa ya akili kutoka Chuo 
Kikuu cha California, Riverside 
nchini Marekani, amekuwa akishu-
ghulikia shida yake kwa dawa za 
kuzuia magonjwa ya akili ambazo 
hazijakubaliwa rasmi kutibu hali 
hiyo.

“Wamarekani milioni tatu wana 
kigugumizi. Hiyo ni shida, idadi yao 
inajumuisha takriban asilimia tano 
ya watoto, ambao wengi wao huzi-
di asilimia moja ya watu wazima,” 
anasema Maguire.

Jarida hilo linasema wenye tatizo 
la kigugumizi ni pamoja na Rais 
mteule wa Marekani, Joe Biden, 
mwigizaji James Earl Jones na 
mwigizaji Emily Blunt.

Ingawa watu hao na wengine 
wengi, pamoja na Maguire, wame-
pata mafanikio ya kazi, kigugumizi 
kinaweza kuchangia wasiwasi wa 
kijamii na kuteka kejeli au ubaguzi.

Maguire amewatibu wenye kigu-
gumizi na kutafiti matibabu yanay-
owezekana, kwa miongo kadhaa.

Anasema anapokea barua pepe 
kila siku kutoka kwa watu ambao 
wanataka kujaribu dawa, kujiunga 
na majaribio yake, au hata kutoa 
ubongo wao kwa chuo kikuu chake, 
wanapokufa kwa utafiti zaidi.

Anasema anaanza majaribio ya 
kliniki ya dawa mpya, iitwayo ‘eco-
pipam’ baada ya kufanya utafiti 
mdogo mwaka 2019.

Chuo Kikuu cha Jimbo la Michi-
gan huko East Lansing, kinaeleza 
kuwa shida za neva zinaweza ku-
sababisha kigugumizi.

Takwimu za mwaka 1991, zinase-
ma, kuna mabadiliko ya mtiririko 
wa damu kwenye akili za watu we-
nye kigugumizi.

Mtaalamu wa neva, Soo-Eun 
Chang wa Chuo Kikuu cha Michi-
gan, anasema ameona kuna tofauti 
za kimuundo katika kifungu kikub-
wa cha nyuzi za neva ambazo zin-
aunganisha kushoto na kulia katika 
ubongo.

Chang anasema asilimia 80 ya 
watoto wanaopata kigugumizi wa-
nakuwa na mitindo ya kawaida ya 
usemi, huku asilimia 20 wakiwa 
watu wazima.

NUKUU MITANDAONI
Kwa mujibu wa mtandao wa 

Wikipedia, mtu mwenye tatizo la 
kigugumizi anaweza kuathirika 
hata kumzuia asipate marafiki au 
kushindwa kuyakabili mazingira 
na kuzidi kujifungia ndani peke 
yake.

Mtandao huo unabainisha watu 
maarufu wenye kigugumizi duni-
ani ambao wamefanikiwa kimaisha 
kuwa ni mcheza tenisi namba moja 
duniani, Tiger Woods na Mwana-
sayansi, Isaac Newton.

Wengine ni Gareth Gates, Not-
ker Balbulus, Bruce Willis, Winston 
Churchill na Mfalme George VI.

Kigugumizi kinavyoweza kutibika - 2

Daktari Bingwa wa Masikio, Pua na Koo, Kitengo cha Matamshi na 
Lugha MNH, Rachel Mkumbo.
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Walia kulipwa 
fidia nyumba, 
mimea
 Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WAATHIRIKA waliobomolewa nyum-
ba, vibanda na kung’olewa mimea katika 
mashamba yao wakati wa utekelezaji wa 
ujenzi wa mradi wa barabara ya lami ku-
toka wilayani Tunduru mkoani Ruvuma 
hadi   Mangaka mkoani Mtwara, wamei-
omba serikali kuingilia kati ili kulipwa 
stahiki zao wanazodai tangu mwaka 
2013.

Aidha, wamesema kuwa wakati vion-
gozi hao wakiendelea kushughulikia 
kero yao nao pia wanajipanga kutafuta 
nauli kwa kuuza korosho zao ili waweze 
kwenda kuonana na mtetezi namba 
moja wa wanyonge Rais John Magufuli 
ili kupata ufumbuzi wa kupata haki zao.

Hali hiyo imetokana na wananchi hao 
kuwa na imani na utendaji wa serikali 
ya Awamu ya Tano na kuongeza kuwa 
hali hiyo imetokana na wananchi hao 
kupigwa danadana kwa muda mrefu 
na kupelekea baadhi yao kufariki dunia 
wakiwa hawajapata stahiki zao.

Wakiongea kwa nyakati tofauti kwa 
niaba ya wenzao Linusi John Mikindani, 
Gerodi Kosmasi Haule, Mohammed 
Yahaya Makoti   na Abdul Mteko Saidi 
walisema kuwa hali hiyo imetokana na 
kuchoshwa na ahadi ambazo zimekuwa 
zikitolewa na viongozi mbalimbali waki-
wamo wakuu wa wilaya ya Tunduru, 
Chande Nalicho, Agenes Hokororo, Juma 
Homera sasa Julius Mtatiro, ambao mbali 
na kuendesha nia ya kuwasaidia lakini 
juhudi zao bado hazija za matunda hadi 
leo.

Walisema wakati wakiendelea 
utekelezaji wa ujenzi huo Julai 31/2017 
tume ya watu 8 kutoka Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano walifika na 
kuwatilisha saini kuwa wametumwa na 
Rais kwenda kuhakiki majina wanaosta-
hili kulipwa na kuwatilisha saini, lakini 
hadi leo hakuna kinacho eleweka.

Kilichowashangaza zaidi wanasema  
ni kupokea barua yenye kumbukumbu 
namba CDA/87/99/01C/148 ya Novem-
ba 2017 iliyosainiwa na Prof. Makame 
Mbarawa (waziri wa wakati ule) kwenda 
kwa Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Chris-
tine Mndeme, ikieleza kuwa katika kundi 
la wananchi 477 waliobainika kuwa na 
vielelezo vinavyo kubalika kati ya 603 
waliowasilisha malalamiko yao, kulin-
gana na Sheria ya zamani ya barabara 
kifungu namba 167 kilielekeza kuwa 
umbali kutoka katika kati ya barabara ni 
mita 22.5 ni nyumba moja ya mtu aliyeta-
jwa kwa jina la Geroge Bazoro Kalaliche 
wa Kijiji cha Lambai ndiye aliye stahili 
kulipwa fidia hiyo jambo ambalo wana-
dai kuto kukubaliana nao.

Waliendelea kubainisha kuwa uonevu 
wanaoutaja dhidi yao umetokana na zoe-
zi hilo kuwa na upendeleo kwani wapo 
baadhi ya waathirika  wenzao ambao 
pia walipewa ‘notice’ kutakiwa kubomoa 
nyumba na kuhamisha mali zao  wamek-
wisha lipwa fidia zao,  lakini maeneo yao 
yalikuwa katika umbali unaofanana.

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), wakiendelea na ukarabati wa bomba kubwa 
la inchi 16 eneo la Vingunguti, lililosombwa na maji kufuatia athari za mvua iliyonyesha hivi karibuni. Kukamilika kwa kazi hii 
kutarejesha huduma ya maji kwa wakazi wa maeneo ya Kimanga, Kisukuru Chini, Chama, Liwiti, Chang’ombe, Barakuda Ugombolwa, 
Segerea, Mwembeni, Mpera na Zimbili A. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

‘Msiache ARV kwa madai ya kuokoka’
 Na Mwandishi Wetu

WATU walioambukizwa Virusi 
Vya Ukimwi (VVU) na wenye 
maradhi ya ugonjwa huo 

ambao wameanzishiwa dawa za kufubaza 
virusi hivyo (ARV) na baadaye kuamua 
kuokoka, wameshauriwa kutoacha 
kutumia dawa kwa imani ya kuokoka.

Akizungumza na waumini wa Karmeli 
Deliverance Ministry International 
(KDMI), Tangibovu-Mbezi Beach, Dar es 
Salaam, Mchungaji na Nabii Dk. Enock 
Mwasambogo alisema, hamuungi mkono 
mgonjwa yeyote anayeacha kutumia dawa 
hata kama ameokoka.

Dk. Enock, alisema dawa za ARV 
zinampunguzia mtu mwenye maambukizi 
makali ya maradhi hayo na kumfanya 
aonekane mwenye afya na matumaini 
wakati wote anapokuwa kwenye maombi 
akiutafuta uponyaji.

“Ukimwona mgonjwa wa Ukimwi 
aliyeokoka anatupa ARVs zake wakati 
hajapokea uponyaji mwambie asiige 
yasiyoigwa, na wala asijaribu kuonyesha 
kuwa na imani zaidi hata ya Yesu 
mwenyewe,” alisema.

Alisema ni vyema mgonjwa akaendelea 
kumeza dawa zake kwa utaratibu ufaao 
badala ya kuruka dozi.

“Hakuna mahali Mungu alipokataza 

watu waliookoka wasiende hospitali 
au wasitibiwe, ndio maana tunahubiri 
na kuwashauri wagonjwa wanaokuja 
kanisani wahakikishe hawapuuzi ushauri 
wa madaktari wakati uponyaji wa Mungu 
ukiendelea.”

“…Wengi wanakufa kwa imani ambazo 
hata Mungu mwenyewe haziungi 
mkono. Una malaria, unapewa dawa 
kunywa umalize dozi usitupe eti kwa 
kuwa umeokoka, ukicheza utakufa na 
tutakuzika,” alisema na kuongeza kuwa 
mambo ya rohoni yafanyiwe kazi kiroho na 
ya mwilini yafanyiwe kazi kwa njia bora za 
mwilini ili Mungu naye ayabariki.

Muuguzi kortini madai kuomba 
rushwa Sh. 200,000 kwa mgonjwa
 Na Jumbe Ismailly, IGUNGA       

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Wilaya ya Igunga, 
mkoani Tabora, imempandisha kizimbani 
mtumishi wa Idara ya Afya katika hospi-
tali ya wilaya hiyo, Mahakama ya Hakimu 
Mfawidhi Wilaya ya Igunga, Wallace Joseph 
Kazili, kwa tuhuma za kuomba rushwa ya 
shilingi 200,000 kutoka kwa mgonjwa.

Mapema Mwendesha Mashtaka wa 
TAKUKURU Wilaya ya Igunga, Mazengo 
Joseph, alidai kwamba mshtakiwa, Wal-
lace Joseph Kazili (52), mkazi wa Mtaa wa 
Masanga, mjini Igunga, alitenda kosa hilo 
kinyume cha kifungu cha 15 (1) (a) na (2) 

cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa Na.11 ya mwaka 2007.

Mbele ya Hakimu wa Wilaya ya Igunga, 
Lydia Illunda, Mwendesha  Mashtaka 
huyo alidai kwamba Oktoba 30, mwaka 
2019, mshtakiwa huyo akiwa muuguzi ka-
tika Hospitali ya Wilaya ya Igunga, aliomba 
rushwa ya Sh. 200,000 kutoka kwa Kasem-
be Bundala Nangale, mkazi wa Wilaya ya 
Kishapu, mkoani Shinyanga ili kumpatia 
dawa ya TB ya mtu mmoja aliyemtaja kwa 
jina la Bugumba Luhende Lisawi, ambaye 
alikuwa amelazwa katika Hospitali ya 
Wilaya ya Igunga.

Aidha, mwendesha mashtaka huyo alidai 
pia kwamba katika tarehe hiyo hiyo, mwezi 

huo huo, Kazili alipokea kwa njia ya simu 
shilingi 50,000 kama malipo ya awali ya 
shilingi 200,000 alizokuwa ameomba.

Kwa mujibu wa mwendesha mashtaka 
huyo,  ndipo Novemba 01, 2019, mshtakiwa 
huyo alipokea kiasi kingine cha shilingi 
50,000 kama malipo mengine ya awali ya 
shilingi 200,000 hivyo kupokea  jumla ya 
shilingi  100,000 kati ya shilingi 200,000 
alizokuwa ameomba.

Hata hivyo, baada ya kusomewa shtaka, 
alikana, hivyo hakimu kuahirisha kesi hadi 
Desemba 10, mwaka huu. Mshtakiwa yupo 
nje kwa dhamana ya shilingi 300,000 za 
maandishi.

SIKU YA UKIMWI
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MAONI & UCHAMBUZI

 MAKTABA ni mkusanyiko wa taarifa 
mbalimbali zenye kuelimisha ambazo zime-
pangiliwa katika mfumo mahiri zinazotumi-
wa kujifunza, kufanya rejea, kuburudika na 
hata utafiti.

Zinaweza kuwa ni maktaba za umma au 
binafsi, zikimilikiwa na vyuo, shule na tasisi 

yoyote.
Yanayotarajiwa kupatikana katika maktaba 

ni mengi kuanzia kuelimisha, kuburudisha, 
kuonya hadi kuadabisha, lakini nitajikita zaidi 
katika maktaba za shule za msingi na sekondari 
na jinsi zinavyoweza kusaidia wanafunzi kuwa 
mahiri wa taaluma.

Huduma hizo zinatakiwa kuwa mkusanyiko 
wa vitabu vya ziada na kiada, vya rejea, mi-
htasari ya masomo, atlasi, hadithi mbalimbali, 
tasnifu, projekti za wanafunzi, ripoti za utafiti, 
picha, sinema, majarida, mitihani ya zamani na 
vielelezo.

Shule kuwa na maktaba ni muhimu kwa 
maendeleo ya elimu na ni njia inayowapa fursa 
wanafunzi kujisomea na kupata maarifa zaidi, 
kwa yale waliyofundishwa darasani na kukuza 
na kuongeza uelewa kitaaluma.

Aidha, maktaba huboresha malengo ya 
elimu kwa kuwafanya wanafunzi wapende ku-
soma na kujifunza na kujua mambo mengi.

Hivyo, walimu na wakutubi wanapofanya 
kazi kwa kushirikiana, wanafunzi hufanikiwa 
kujifunza kwa umahiri zaidi, huoongeza uwezo 
wa kujifunza na kutatua changamoto.

Sera ya kutoa elimu bure kuanzia shule ya 
awali hadi kidato cha nne, ni utaratibu unaok-
wenda sambamba na mkakati wa uboreshaji 
wa miundombinu ya shule ikiwamo ujenzi wa 
maktaba.

Maktaba hizo ni sehemu muhimu katika 
mchakato wa ufundishaji na kujifunza, unaom-
pa fursa mwanafunzi kujisomea zaidi akiwa 
mwenyewe na kujipatia maarifa ya ziada, kwa 
yale aliyofundishwa na mwalimu akiwa dar-
asani.

Halmashauri ya Musoma mkoani Mara, ni 
miongoni mwa maeneo ambayo wananchi 
wamehamasishwa na sasa wanashirikiana na 
serikali kwenye ujenzi wa maktaba katika shule 
za msingi na sekondari.

Mkurugenzi Mtendaji wa halmashauri hiyo, 
John Kayombo, anasema, mwitikio huo wa wa-
nanchi umechangia kuzifanya baadhi ya shule 
za msingi kuwa na maktaba za kisasa.

Anatolea mfano Shule ya Msingi Butata, 
kwamba ni mojawapo na ilijengwa kwa nguvu 
za wananchi na wadau wengine wa elimu, kwa 
lengo la kusaidia wanafunzi kujisomea.

“Wananchi wamechangia nguvukazi yao 
kwa kusomba maji, mchanga, kokoto, mawe na 
fedha taslimu, kisha wadau wa elimu wakatoa 
meza kabati,vitabu na vitu vingine muhimu,” 
anasema Kayombo.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, ujenzi wa 
maktaba unaendelea katika shule mbalimbali 
kwenye halmashauri hiyo, ili kuwaongezea wa-
nafunzi ari ya kujisomea na kupanua maarifa.

Kimsingi mwanafunzi kupata mazingira 
bora ya kujisomea, ni chachu ya kujifunza na 
kumwezesha kuwa na uwezo zaidi wa kuelewa 
alichofundishwa, hivyo huduma za maktaba 
haziepukiki.

Maktaba inawezesha wanafunzi kupata 
muda zaidi wa kujisomea wenyewe na kwa utu-
livu na urahisi wa upatikanaji wa vitabu una-
okwenda sambamba na utunzaji wa vitabu, ili 
waendelee kuvitumia. 

Hivyo halmashauri ama wazazi ambao ha-
wajaona umuhimu wa shule zao kuwa na mak-
taba, wajifunze kwa wenzao wanaoendelea na 
miradi ya ujenzi ili shule ziweze kuwa na hu-
duma hiyo.

Wafanye hivyo wakitambua kuwa maktaba ni 
kiunganishi kati ya wasomaji ama watumiaji na 
sehemu ambayo inasaidia wanafunzi kuongeza 
maarifa na uelewa wa mambo mbalimbali ya 
elimu.

Ikumbukwe kuwa maktaba za shule zina vi-
faa mbalimbali vinavyotoa taarifa, kuelimisha 
na kuburudisha na hutoa huduma pia kwa wal-
imu na ni viungo muhimu katika kukamilisha 
malengo ya elimu ya msingi na sekondari.

Maktaba zinamtayarisha mwanafunzi kuwa 
raia bora katika jamii na taifa kwa ujumla na 
humwezesha na kumkuza mtumiaji kuwa na 
tabia ya kuendelea kujifunza mwenyewe, kuwa 
na uwezo wa kutafiti, kudadisi, kubuni na kuho-
ji.

Manispaa hii ni chachu
maendeleo ya taaluma 

 Muungwana Lazima Nilonge
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Na Sabato 
Kasika

 JANA katika gazeti hili tulichapisha habari inayotoa tahadhari 
kwa Watanzania kuwa miaka 40 ijayo, nchi itageuka jangwa, iwapo 
wananchi wataendelea kuvuna kiholela misitu ya asili na kufanya 
shughuli mbalimbali za kibinadamu bila kuzingatia matumizi ende-
levu ya rasilimali hiyo.

Habari hiyo ilieleza kuwa misitu ya hifadhi ya jamii ambayo 
maelfu ya hekta zake hayajahifadhiwa kisheria, zinateketea kuto-
kana na ongezeko la shughuli za kibinadamu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao wa Usimamizi wa Misitu Tan-
zania (MJUMITA), Rahma Njaidi, alisema ili kukabiliana na hali 
hiyo, ni lazima misitu ya jamii ya vijijini ikatengwa na kurasimishwa 
kwenye ardhi ya vijiji.

Alitoa mfano wa baadhi ya maeneo ikiwamo mikoa ya Morogoro 
na Lindi, ambayo imetenga maeneo hayo na mafanikio makubwa 
yameonekana.

Alieleza kwa kina kuwa iwapo misitu itarasimishwa wananchi 
watashiriki kuhifadhi na kuvuna mazao ya misitu kwa maendeleo 
endelevu, utaratibu ambao utakuwa na manufaa binafsi, vijiji na 
taifa kwa ujumla.

Katika habari hiyo, Mkurugenzi Msaidizi wa Shirika la kuhifa-
dhi Misitu ya Asili Tanzania, TFCG, Emmanuel Lyimo, akabainisha 
utafiti uliofanywa na serikali kupitia Shirika la NAFOMA mwaka 
2017 ulibaini hekta 469,000 zinapotea kila mwaka katika misitu 
iliyohifadhiwa na vijiji.

Aidha, alishauri usimamizi shirikishi wa misitu ya jamii kwa kuz-
ingatia wajibu wa jamii kuhakikisha wanasimamia misitu na kuwa 
na haki ya kupanga usimamizi wa misitu na mapato yatakayoto-
kana na mazao ya misitu, ambayo huenda kwa wananchi moja kwa 
moja.

Tahadhari hiyo ni muhimu sana ili hatua zichukuliwe na wadau 
wote, kuhakikisha misitu inalindwa na kutunzwa kwa faida ya ki-
zazi cha sasa na kijacho.

Misitu ni tegemeo la wote na si jamii iliyopo karibu nayo, kwa 
kuwa hewa safi, vyanzo vya maji vinategemewa kutokana na misitu 
hiyo, kuondoa hewa ukaa, kwa ajili ya kuni, mkaa, asali na mazao 
ya misitu.

Misitu ya kijamii ni raslimali ambayo huisaidia jamii kupata ki-
pato, na ndiyo maana vipo vijiji vinapata mapato ya zaidi ya Sh. 
milioni 100 ambayo hutumiwa na vijiji kufanya miradi ya maende-
leo na wanalipwa.

Vipo vijiji ambavyo vinapata fedha kutokana kuwa na misitu 
ambayo huzalisha hewa safi, eneo limepimwa na wanalipa fedha 
kutokana na kupunguza hewa ukaa duniani.

Zipo nchi ambazo zina viwanda vingi, ambazo zinachangia uhar-
ibifu mkubwa wa mazingira na kuzalisha hewa ukaa ambayo im-
echangia mabadiliko ya hali ya hewa.

Mabadiliko ya tabia nchi husababisha kubadilika kwa vipindi vya 
mvua, majanga ya asili kama vimbunga, mafuriko na ukame wa 
muda mrefu ambao huleta madhara makubwa kwa jamii husika.

Vipo vijiji vimeshindwa kutunza misitu kutokana na kukosa kazi 
mbadala na kugeukia misitu kama kitega uchumi cha kujipatia ki-
pato kupitia kuuza mbao, kuchoma mkaa na kukata miti ovyo.

Uvunaji wa miti usio endelevu ni tishio kwa uhai wa misitu na 
matokeo ya yote ni hatari kubwa iliyombele ya nchi kugeuka jang-
wa.

Tunaona ni wakati sasa wa serikali kushirikiana na wadau ku-
dhibiti hali hiyo, kwamba sasa gesi asili ianze kutumika kwa ngazi 
ya kaya.
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 Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MBUNGE wa Jimbo la Morogoro 
Mjini (CCM) Abdulaziz Abood, ame-
fanya ziara ya kushtukiza katika 
vyanzo vya maji vya Bwawa la 
Mindu na kujionea uharibifu ambao 
unatishia uhai wake, kutokana na 
kuongezeka kwa shughuli za kibi-
nadamu.

Katika eneo hilo kuna shughuli za 
kilimo cha mazao mbalimbali un-
aofanywa na wakulima, huku kina 
chake kikiwa hatarini kupungua na 
kusababisha uhaba wa maji kwa 
Manispaa ya Morogoro ambayo in-
ategemea chanzo hicho.

Bwawa hilo ni chanzo kikuu cha 
upatikanaji wa maji kwa  asilimia 
75  kwa    wakazi zaidi ya 500,000 
wa Manispaa ya Morogoro.

Akizungumza na wakazi wa Kata 
Mzinga, Mindu na Luhungo am-
bavyo vimezunguka vyanzo vya 
maji yanachangia ujazo wa bwawa 
hilo, Mbunge Abood, alisema kilimo 
hicho kisipodhibitiwa wananchi wa 
manispaa hiyo watakosa huduma 
ya maji.

“Rais Dk. John Magufuli ametu-
kumbuka na kutupa mradi mkub-
wa wa maji, sasa maji hatuwezi 
kuyapata bila kutunza vyanzo vya 
maji ambavyo vinaharibiwa na kilimo, 
hivyo lazima tuwe mabalozi wazuri wa 
kutunza vya maji tusikubali vyanzo vya 
maji viharibiwe,” alisema.

Aliwashuhudia baadhi ya wakulima 
wakiendelea na shughuli za kilimo 
cha nyanya, mahindi, mihogo, mboga, 
bamia, vitunguu, pilipili, migomba, 
nyanya chungu na mazao mengine 
mchanganyiko ikiwamo mpunga.

Akizungumza na wakulima hao, 
Abood alisema kuwa atakaa na wakuli-
ma hao ili kuangalia namna ya kusi-
tisha haraka shughuli hizo za kilimo 
na kuwatafutia maeneo mengine, ili 
wakaendelee na shughuli zao za kilimo 
kwa lengo la kulinda bwawa hilo.

Aidha, aliahidi kuchangia miche 
10,000 ya miti kwa ajili ya kupandwa 
pembezoni mwa bwawa hilo, ikiwa ni 
kuunga juhudi za kuzuia uharibifu wa 
mazingira uliotokana na uvamizi wa 
shughuli za kibinadamu.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji    wa 
Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro (MOROWASA), 
Mhandisi Tamim Katakweba, alisema 
wamebaini  uvamizi  wa shughuli za 
kilimo ndani hifadhi ya    bwawa hilo 
unafanywa na wakulima kutoka mikoa 
ya Singida, Kigoma, Mwanza na Dar es 
Salaam.

Alisema wakulima hao ambao wame-
waweka wafanyakazi wanaondesha 
kilimo hicho wakiwa na lengo la ku-
pata mazao ya kufanya biashara kwe-
nye masoko mbalimbali yaliyopo hapa 
nchini.

Uharibifu Bwawa
Mindu wamshtua
Mbunge wa Moro

Wakazi wa Makong’ondela wakiangalia sehemu ya Mto Nalingwenya ambayo Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) 
watajenga daraja litakalounganisha vijiji vya Michiga - Makong’ondela, mkoani Mtwara. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Mfanyabiashara adai mahakamani kutotambua vielelezo 
 Na Hellen Mwango

MFANYABIASHARA Ayubu 
Kiboko, anayekabiliwa na kesi 
ya kusafirisha dawa za kulevya, 

amedai mahakamani kwamba vielelezo 
vyote vinavyodaiwa kukutwa nyumbani 
kwake havifahamu na kwamba ameviona 
kwa mara ya kwanza vikitolewa na 
mashahidi.

Kadhalika, amedai kuwa anapinga 
kuwa chenga au unga uliokuwa katika 
mfuko wa nailoni, vikopo viwili vyenye 
unga mweupe, mfuko mweusi wenye 
unga mweupe ndani na mfuko unaodaiwa 
kukutwa kwenye eneo la kutunzia viatu, 
vyote hivyo ameviona kwa mara ya kwanza 
mahakamani vikitolewa kama vielelezo.

Kiboko na mke wake, Pili Kiboko, 
wanaokabiliwa na tuhuma za kusafirisha 
dawa za kulevya, jana alitoa ushahidi wa 
utetezi katika Mahakama Kuu Divisheni 
ya Uhujumu Uchumi na Rushwa maarufu 
kama Mahakama ya Mafisadi, iliyoketi 
chini ya Jaji Lilian Mashaka. 

Akiongozwa na Wakili wa Utetezi, Majura 
Magafu, alidai kuwa anapinga kuvifahamu 
vielelezo hivyo na kwamba ameviona kwa 
mara ya kwanza akiwa mahakamani hapo.

mbele ya Jaji Lilian Mashaka, upande 
wa Jamhuri uliwakilishwa na mawakili wa 

serikali Salim Msemo, Constantine Kakula 
na Candid Nasua.

Alidai kuwa Mei 23, 2018 kati ya saa nane 
au tisa usiku akiwa amelala nyumbani 
kwake alisikia mlango ukigongwa kwa 
nguvu ndipo alipomwamsha mke wake 
ambaye alishtuka na kelele za ugongaji 
huo.

Alidai kuwa mke wake alipoamka 
alichukua silaha yake na kushuka chini 
akitokea ghorofani kwenye chumba 
anacholala.

“Mtukufu Jaji, nilichukua silaha yangu 
na kushuka chini kuwasikiliza waliokuwa 
wanagonga, nilipofika nikawauliza nani 
anagonga wakasema ni askari polisi. 
Nilirudi juu kuchukua funguo kwa kuwa 
tunalala nayo baadaye nikashuka na 
kuwafungulia mlango,” alidai na kuongeza:

“Nilipofungua mlango askari saba 
walinivamia na kunirudisha jikoni huku 
wakinipiga kabla ya kumfuata mke wangu 
na kushuka naye chini, huku mimi nikiwa 
nimefungwa pingu, waliniambia wanataka 
kufanya upekuzi wa nyumba yangu, lakini 
sikujua wanatafuta nini,” alidai Kiboko.

Alipowahoji wanataka nini, walimjibu 
kwamba wanatafuta dawa za kulevya na 
chochote chenye kutia shaka, aliwahoji 
kama wanampekua bila uwapo wa 
mjumbe, askari hao walimwomba ufunguo 

wa geti wakatoka na baada ya muda 
walirudi na mjumbe Christina Macha.

Alidai baada ya mjumbe kufika upekuzi 
ulianza na walianzia chumbani kwake 
wakiwa na askari wanne pamoja na 
shahidi mwingine aliyefahamika kwa jina 
la Raymond Kimambo ambaye ni jirani wa 
Kiboko.

Alidai katika upekuzi wote askari hao 
walikamata bastola moja, kadi nne za benki 
simu mbili na mafaili yenye nyaraka. Alidai 
pia walikamata kifuko cha nailoni angavu 
chenye chenga za mkaa kilichopatikana 
chumbani kwa msaidizi wa kazi.

Pia alidai baada ya upekuzi askari walijaza 
fomu ya ukamataji na kuorodhesha vitu 
vilivyokamatwa kisha wakampatia asaini 
na wakampeleka ofisi za Mamlaka ya Dawa 
za Kulevya (DCEA).

Alidai akiwa DCEA Inspekta Ambilikile 
alimfuata akiwa na bahasha tano ambazo 
alimwambia zina vitu walivyovikamata 
asaini kwa ajili ya kupeleka sehemu husika 
kwa uchunguzi.

Alimaliza utetezi wake kwa kudai kuwa 
hakubaliani na tuhuma zinazomkabili 
kwa kuwa upekuzi ulipofanyika 
hakukupatikana kitu nyumbani kwake.

Aliiomba mahakama kumwachia huru 
ili aweze kuendelea na shughuli zake kwa 
sababu tuhuma zinazonikabili sio za kweli.

China yaipongeza Tanzania uchaguzi mkuu
 Na Mwandishi Wetu

CHINA imesema itafanya kazi kwa uka-
ribu na Serikali ya Tanzania baada ya ku-
malizika kwa uchaguzi mkuu, kwa lengo 
la kuiwezesha kupiga hatua za maendeleo 
kwa haraka kwa faida ya pande zote mbili.

Hayo yamo katika barua ya pongezi iliyo-
tumwa na Waziri wa Mambo ya Nje wa Chi-
na, Wang Yi, kwenda kwa Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Prof. Palamagamba Kabudi, iliyowasilishwa 
kwake na Balozi wa China nchini, Wang Ke.

Akizungumza baada ya kukabidhi barua 
hiyo ya pongezi, Wang Ke, alisema nchi ina 
imani na Tanzania hususani  baada ya uch-
aguzi mkuu uliomalizika kwa utulivu na 
amani na kwamba imejipanga kuimarisha 
uhusiano wa kimkakati, ili kuwaletea wa-
nanchi maendeleo.

Kwa upande wake, Waziri Prof. Kabudi, 
alisema amepokea kwa unyenyekevu sal-
amu hizo za pongezi kutoka kwa Waziri 
wa Mambo ya Nje wa China, Wang Yi, na 
kuongeza kuwa katika mazungumzo yake 
na Balozi Wang Ke waliangazia masuala ya 

kimkakati ya kutekeleza dhamira ya seri-
kali kimaendeleo.

Katika hatua nyingine, Waziri Prof. Ka-
budi alikutana na kufanya mazungumzo na 
Balozi wa Sweden nchini, Anders Sjoberg 
na baadaye kukutana na kufanya mazun-
gumzo na Balozi wa Finland nchini, Riitta 
Swan na kuzungumzia namna ya nchi hizo 
zitakavyoendelea kushirikiana katika nyan-
ja za kiuchumi na kijamii.

Alisema lengo ni kudumisha urafiki laki-
ni kupiga hatua za kimaendeleo na kukuza 
uchumi.
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Jela miaka 2 kumkata viwembe mtoto wa kamboMadiwani, 
mbunge 
kubanwa 
utatuzi wa 
kero za 
wananchi

 Na Marco Maduhu, 

SHINYANGA 

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Wilaya ya Shinyanga 
Mjini, kimeweka mikakati 
ya kuwabana madiwani na 
mbunge kusikiliza kero za 
wananchi na kuzitafutia 
ufumbuzi.

Mwenyekiti wa CCM 
Wilaya ya Shinyanga Mji-
ni, Abubakari Mkadamu, 
alibainisha hayo jana kwe-
nye kikao cha Mbunge wa 
Jimbo la Shinyanga Mjini, 
Patrobas Katambi, wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari.

Alisema chama hicho 
kimeandaa mkataba baina 
ya madiwani, mbunge na 
CCM, kusikiliza kero za wa-
nanchi pamoja na kuzitafu-
tia ufumbuzi, na kuwasili-
sha taarifa hizo kila baada 
ya miezi mitatu kuhusiana 
na mikutano ya hadhara 
ambayo wameifanya.

  “CCM Wilaya ya Shin-
yanga Mjini tumeandaa 
mkakati wa kuwabana 
madiwani pamoja na 
mbunge, kupanga siku 
maalumu za kusikiliza kero 
za wananchi na kuzitafu-
tia ufumbuzi pamoja na 
kufanya mikutano ya had-
hara, na taarifa hizo wawe 
wanaziwasilisha kwenye 
ofisi ya chama kila baada 
ya miezi mitatu,” alisema 
Mkadamu.

Pia, alisema kabla madi-
wani hao hawajaenda 
kwenye kikao cha Baraza 
la Madiwani, wasikilize 
kwanza kero za wananchi 
na kuziwasilisha kwenye 
baraza hilo, na wakitoka 
waandae tena mkutano wa 
kuwapatia mrejesho, na 
kuendelea kutatua changa-
moto zinazowakabili.

Mbunge Katambi, alise-
ma atakuwa karibu na 
wananchi kusikiliza kero 
zao na kuzitafutia ufum-
buzi pamoja na kutekeleza 
ahadi ambazo aliziahidi 
kwenye kampeni, ikiwamo 
kutatua tatizo la ajira kwa 
vijana na kujenga miun-
dombinu ya kiuchumi.

Wapita njia wakivuka majitaka yanayotiririshwa kutoka vyoo vya baadhi ya wakazi wa Manzese Kilimani, jijini Dar es Salaam juzi, hali 
ambayo inaweza kuhatarisha afya za watu. PICHA: SABATO KASIKA   

 Na Pendo Thomas, KIGOMA

M
AHAKAMA ya Wilaya 
ya Kigoma imemhuku-
mu kwenda jela miaka 
miwili na kulipa fidia 

ya shilingi milioni tano Agness Da-
mian (40), mkazi wa Mji Mwema, 
Manispaa ya Kigoma Ujiji kwa kosa 
la kumshambulia na kumkatakata 
kwa wembe mtoto wa mume wake 

mwenye umri wa miaka 15.
Katika kesi hiyo Agness alishtak-

iwa kwa kosa alilolitenda Juni 18, 
2020 kwa kumpiga mlalamikaji 
akimtuhumu kumpiga mdogo 
wake ambaye ni mtoto wake.

Mshtakiwa alishtakiwa kwa ku-
fanya ukatili huo ambao ulisababi-
sha mlalamikaji kulazwa hospitali 
kwa siku nane kwa matibabu kuto-
kana na majeraha aliyoyapata.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu 
Mkazi wa Mahakama ya Wilaya ya 
Kigoma, Eva Mushi, alisema ma-
hakama imepitia na kuridhishwa 
na ushahidi wa upande wa mash-
taka uliojumuisha mlalamikaji wa 
tukio hilo, mama mzazi wa mtoto 
na baba mzazi wa mtoto huyo, ji-
rani, daktari na ushahidi wa polisi.

“Kwa mujibu wa kifungu cha 225 
cha sheria ya kanuni ya adhabu 

sura namba 16 marejeo ya mwaka 
2019 mahakama imemtia hatiani 
na kumhukumu kwenda jela miaka 
miwili na fidia ya shilingi milioni 
tano,” alisema hakimu.

Kabla ya hukumu mshtakiwa 
alipotakiwa kujitetea, aliomba ku-
punguziwa adhabu kwa kuwa yeye 
ni yatima na ana watoto wawili 
na kati yao mmoja akiwa na umri 
mdogo.

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya UBA Tanzania, imese-
ma itaendelea kuunga mkono ujen-
zi wa mradi wa umeme wa  Rufiji 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha in-
apeleka huduma za kifedha karibu 
na mradi huo.

Akizungumzia wakati wa kufun-
gua tawi jipya katika eneo la mradi 
huo, Mkurugenzi Mtenda wa benki 
hiyo nchini, Kingsley Ulinfun, 
alisema lengo ni kuhakikisha wa-

naoshiriki katika mradi huo wana-
pata huduma karibu na kuwapun-
guzia usumbufu wa kwenda mbali.

Pia alisema benki hiyo ina mpan-
go wa kufungua matawi mengine 
matano Visiwani Zanzibar, Mwan-
za pamoja na mikoa ya Mbeya na 
Arusha.

“Kufuatia kuiunga serikali mko-
no katika mradi wake huu muhimu 
kwa taifa la Tanzania kwa kutoa 
dhamana ya Sh. milioni 400 kwa 
ajili mradi huu wa umeme wa Ru-

fiji, UBA Tanzania imeendelea tena 
kuunga mkono mradi huo kwa 
kufungua tawi jipya na la kisasa 
kwenye eneo ya mradi,” alisema 
Ulinfun.

“Tunaamini  huduma hii kamili 
ya kibenki itasaidia kuwahudumia 
makandarasi, wafanyakazi na 
umma kwa jumla katika eneo la 
mradi huu. Tawi hili pia linakuja na 
bidhaa na huduma aina mbalimba-
li za kidigitali ikiwamo malipo sala-
ma na rahisi ya bili na malipo kwa 

njia ya mtandao ikiwa ni ishara ya 
benki kuendelea kuunga mkono 
maendeleo ya mradi pamoja na 
kuunga juhudi za serikali kwenye 
miradi mbalimbali ya ujenzi.”

“Tunaiunga mkono serikali kwa 
sababu tunafahamu kuwa mradi 
huu utakuwa na mafanikio makub-
wa katika serikali ya Rais Dk. Magu-
fuli ambaye amedhamiria kujenga 
taifa lenye viwanda vingi na mfu-
mo bora wa uchumi na maendeleo 
kwa watu wake.”

Benki ya UBA yaiahidi serikali ujenzi miradi 
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 Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta 
Mboneko, amewataka wananchi wilayani 
humo kupima maeneo yao, pamoja na kupe-
wa hatimiliki, ili kuepuka tatizo la migogoro 
ya ardhi.

Alibainisha hayo juzi wakati akikabidhi 
hatimiliki za ardhi kwa wakazi wa Kijiji cha 
Jomu na Kasingili.

Alisema migogoro mingi ya ardhi ikiwamo 
kugombania mipaka na mashamba imeku-
wa ikisababishwa na wananchi kutopima 

maeneo yao na kupewa hatimiliki.
“Nawaomba sana, mpime maeneo yenu 

pamoja na kupewa hatimiliki ili kuepukana  
na migogoro ya ardhi,” alisema Mboneko.

“Sasa hivi huduma hizi za kupewa hati mi-
liki za ardhi, zinapatikana hapa hapa mkoani 
Shinyanga, hakuna tena cha kwenda mkoani 
Simiyu kama zamani, hivyo tumieni fursa hii 
vizuri kupata uhalali wa kumiliki maeneo 
yenu,” aliongeza.

Naye Mkuu wa Idara ya Ardhi Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga, Julius Maira, alisema 
katika Kijiji cha Jomu wametoa hatimiliki 20, 

ambapo katika kijiji cha Kasingili wametoa 
hati miliki za kimila 172, na kubainisha zoezi 
hilo ni endelevu la kutoa hati miliki za ar-
dhi katika vijiji vingine, ambavyo  wananchi 
wameshalipia.

Mmoja wa wananchi waliopatiwa hati 
hizo, Leticia Mhoja ambaye ni mkazi wa Ki-
jiji cha Jomu, alisema hati hiyo itamsaidia 
kwenda kukopa fedha na kusomesha watoto 
wake, pamoja na kumlinda kutoporwa eneo 
lake ambapo kuna watu tayari walianza nja-
ma za kumnyang’anya.

Jukwaa la watoto laiangukia serikali
Na Neema Emmanuel, MWANZA

J
UKWAA la watoto na vijana 
kutoka mikoa sita nchini 
wanaoishi na kufanya kazi mitaani 
wameomba  serikali kuangalia 

uwezekano wa kuwasaidia ili wapate haki 
zao kama watoto wengine, ikiwamo elimu.

  Akizungumza hivi karibuni katika 
mkutano uliowajumuisha maofisa kutoka 
Wizara ya Afya,   Maendeleo ya Jamii, 
jinsia, Wazee na   Watoto, Mwenyekiti wa 
Jukwaa la Vijana (RCA ), Mkoa wa Mwanza,   
Pendo Magnusi, aliitaka jamii kuachana na 
mtazamo hasi juu ya kundi hilo.

 Alisema jamii bado inawaona watoto hao 
kama wezi, vibaka ama watu wanaojiuza na 
hivyo  kuwafanyia ukatili pasipo kutambua 
thamani yao.

  Aliomba serikali kuwasaidia kuwakatia 
bima ya afya, kupata elimu ya afya uzazi, 
ili kuondokana na mimba zisizotarajiwa 
pamoja na magonjwa mbalimbali.

  “Watoto wa mitaani wanakumbana 

na changamoto nyingi wanazofanyiwa na 
jamii wakiwa mitaani ikiwamo kubakwa, 
kufanyiwa ulawiti, kujihusisha kwenye 
mahusiano wakiwa na umri mdogo, hivyo 
tumepata fursa ya kutoa changamoto zetu 
tuna imani serikali itatusikia na kutupa 
haki zetu kwani mtoto anapokuwa mtaani 
hathaminiki bali anaambulia vipigo tu,”   
alisema Magnusi.

 Mwakilishi wa watoto wa mtaani kutoka 
Arusha, Daudi Hassan,  alisema  mafunzo 
hayo yatawasaidia kupata elimu ya afya 
ambayo itawasaidia kupata uelewa na 
kuepukana na mazingira na matendo 
hatarishi.

  “Serikali isimamie watoto wa mitaani 
tupate elimu ya afya na ya kawaida 
ambayo itakuwa na msaada kama mimi 
nina  malengo ya kuwa daktari au rubani 
japokuwa ni mtoto wa mitaani na hiyo 
ndoto yangu ipo siku itatimia kwa sasa nipo 
darasa la sita… kinachoniumiza ninapofanya 
biashara zangu ndogo ili nijipatie kipato 
watu wengine wananinyang’anya,” alisema 

na kuongeza:
“Wakati mwingine kupigwa na walinzi 

wakati  sisi tunahitaji haki za msingi pamoja 
na ulinzi, tunafanya biashara ya kuuza pipi ili 
nasi tujikimu.”

Mkurugenzi wa Shirika la Railway Children 
Africa,  Mussa Mgata, alisema mkakati wa 
shirika hilo ni kuhakikisha watoto wanaoishi 
na kufanya kazi mtaani wanaondoka   na 
kuwa na maisha bora.

  Alisema lengo la majukwaa kama hayo   
ni kuwapa fursa watoto waliopo katika 
maeneo hayo kutoa mawazo yao mbalimbali, 
kubadilisha uzoefu walionao kwa viongozi 
na wadau mbalimbali.

Naye, Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Mwandamizi, Juma Samuel, aliomba 
mabaraza ya watoto yaliyopo nchini 
kuyafanyia kazi maoni ya watoto badala ya 
kuyapuuza. 

 Naye, Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa wa 
Mwanza, Isaac Somba, alishukuru shirika 
hilo kwa kuendelea kuwapa watoto elimu ya 
kuwaondoa mitaani.

Mkazi wa jijini Dar es Salaam akiosha viatu vya mvua juzi, kwa ajili ya kukodishia wateja wasipate matope wanapoingia katika soko 
la ndizi la Mabibo kwa ajili ya kununua mahitaji. PICHA: SABATO KASIKA  

Ukosefu hatimiliki watajwa 
kuwa chanzo migogoro ardhi

Na Yasmine Protace

ZIKIWA ni jitihada za  
kupambana na matukio 
ya ukatili wa kijinsia, 
wanaharakati wa semina za 
jinsia na maendeleo (GDSS), 
wameahidi kupeleka elimu ya 
ukatili wa kijinsia katika vijiwe 
vya bodaboda, mamalishe, 
babalishe na maeneo ya 
masoko.

Hatua ya kutoa elimu katika 
maeneo hayo, imechukuliwa  
baada ya kuona matukio ya 
ukatili wa kijinsia yamekuwa 
yakiongezeka kila uchao.

Hayo yalisemwa na Agenes 
Kukanga kutoka Kituo cha 
Taarifa na Maarifa, kilichopo 
Kimara, jijini Dar es Salaam.

“Kutokana na kuwapo na 
siku 16 za kupinga ukatili, 
kikundi cha taarifa na maarifa 
cha Kimara kimeanza kutoa 
elimu ya ukatili wa kijinsia 
katika masoko, maeneo ya 
bodaboda, kwa kinamama lishe 
na baba lishe,” alisema.

Ofisa  Programu  Idara ya 
Habari na Mawasiliano wa 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 

(TGNP Mtandao), Jackson 
Malangalila, alisema kuwa 
siku 16 za maadhimisho ya 
kupinga ukatili kaulimbiu yake 
ni  ‘tupinge ukatili wa kijinsia 
mabadiliko  yanaanza na 
mimi’.

Alisema TGNP Mtandao 
imeanza kuwa na meendelezo  
wa semina za jinsia na 
maendeleo.

“Tumeanza mijadala  na 
wadau wa semina za jinsia 
na maendeleo, uwekezaji wa 
rasilimali fedha, harakati za 
kupinga ukatili wa kijinsia,” 
alisema.

Aliongeza kuwa katika 
semina hizo za jinsia na 
maendeleo, waliangalia 
huduma gani ambazo 
zinatolewa kwa waathirika 
wa ukatili wa kijinsia na pia 
wanaharakati walizungumzia 
huduma zinavyotolewa.

Alisema wanaharakati 
waliangalia  ulinzi uliopo ili 
masuala ya kikatili yasiendelee 
kutokea.

Elimu ya ukatili 
kijinsia 
kupelekwa
vijiweni, masoko

Kutokana na kuwapo na 
siku 16 za kupinga uka-
tili, kikundi cha taarifa na 
maarifa cha Kimara kime-
anza kutoa elimu ya 
ukatili wa kijinsia katika 
masoko, maeneo ya boda-
boda, kwa kinamama lishe 
na baba lishe
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Wanaodaiwa nyumba zao kuchomwa 
na askari TAWA waiangukia serikali
 Na Gurian Adolf, NKASI

B
AADHI ya wananchi 
ambao nyumba zao 
zilichomwa moto na 
askari wa TAWA waliopo 

katika  pori la akiba la Lwafi 
wilayani Nkasi mkoani Rukwa, 
wameiomba serikali iwasaidie.

Wanadai kuwa wanakabiliwa 
na changamoto mbalimbali katika 
msimu huu wa mvua za masika zi-
nazonyesha wilayani humo.

Wakizungumza na gazeti hili, 

walisema kuwa askari hao wa 
TAWA walichoma nyumba zipata-
zo 150 katika kijiji cha Itete wilaya-
ni Nkasi kwa madai kuwa nyumba 
hizo zimejengwa ndani ya Pori la 
Akiba la Lwafi.

Mwenyekiti wa serikali ya ki-
jiji hicho, alisema kuwa familia 
zilizokuwa zikiishi katika nyumba 
hizo zimebaki bila makazi kutoka-
na na kitendo hicho, hivyo wana-
hitaji misaada kutoka serikali ama 
kwa taasisi mbalimbali.

Alisema baadhi yao wana wato-

to, hivyo wanaishi katika usumbu-
fu mkubwa licha ya kuwa Mbunge 
wa Jimbo la Nkasi Kaskazini, Aida 
Khenan ambaye ni mbunge wa 
jimbo hilo, ametoa msaada wa 
maturubai 100 ili wayatumie ku-
jikinga na mvua zinazoendelea 
kunyesha.

Hata hivyo, Mkuu wa Wilaya ya 
Nkasi, Said Mtanda, alimwagiza 
ofisa ardhi wa wilaya Nkasi kulip-
ima upya eneo lote la pori hilo la 
akiba kwa kutumia GPS na kujen-
ga alama ya mipaka ya kudumu na 

si kuweka vibao ambavyo vimeku-
wa vikihamishwa mara kwa mara 
na kusababisha changamoto hizo.

Alisema umefika wakati ni la-
zima tatizo la mipaka kati ya wa-
nanchi na hifadhi za wanyamapori 
likomeshwe wilayani humo kwani 
limekuwa likisababisha usumbufu 
mkubwa kila mwaka, na kuwasa-
babishia hasara kubwa na usum-
bufu wananchi wanaoishi kwenye 
vijiji vinavyopakana na hifadhi 
hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Abubakar Kunenge, akijaza mafuta kwenye gari ya mteja wakati akizindua Wiki ya Mteja 2020 ya 
kampuni ya Puma Energy Tanzania Ltd, katika kituo cha Upanga, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa Puma Energy, Dominic Dhanah. PICHA: JOHN BADI.  

Bohora 
wataka
Watanzania
kutunza 
amani
 Na Moshi Lusonzo

WAUMINI wa kiislamu 
wa Dawoodi Bohora 
nchini wameadhimisha 
miaka 77 ya kuzali-
wa kiongozi wao du-
niani, Syedna Mufaddal 
Saifuddin, kwa kuhimiza 
Watanzania kutunza 
amani.

Akizungumza katika 
maadhimisho hayo yali-
yoambatana na maan-
damano yaliyoishia ka-
tika Msikiti Mkuu jijini 
Dar es Salaam, Sheikh 
Saifuddin Jamal, alise-
ma amani ya nchi ni 
nguzo katika kuwajen-
gea watu umoja na up-
endo.

Alisema maadhimisho 
hayo ya kiongozi wa 
kiroho inawakumbusha 
kila muumini kuishi kwa 
kufuata sheria na kue-
puka vitendo vitakavy-
omchukiza Mungu na 
jamii inayowazunguka.

“Sisi waumini katika 
kipindi hiki tunahimiza 
upendo na amani kwa 
kila mtu, hata kiongozi 
wetu Saydna Mufadal 
tutangaze kwa vitendo 
jambo hilo,” alisema Ja-
mal.

Alisema kwa kuishi 
maisha hayo ya uny-
enyekevu ni sawa kuwa 
pamoja na mtume Mu-
hammad SAW, ambaye 
alisema mapenzi ya nchi 
ni sehemu ya utukufu.

Akizungumza kazi 
walizofanya katika 
maadhimisho hayo ni 
pamoja na kutoa mis-
aada mbalimbali kwa 
watoto yatima Kijiji cha 
Vianzi mkoani Pwani.

Alisema waumini wa 
Dawoodi Bohora, wame-
sambaa katika nchi zai-
di ya 40 ambao husaidia 
katika masuala mbalim-
bali ya kijamii ikiwamo 
elimu, afya, utunzaji 
mazingira, usawa wa ki-
jamii na utoaji misaada 
sehemu zenye matatizo 
ya ukosefu wa chakula.

Katika maadhimisho 
hayo, waumini wana-
pata muda wa kutafa-
kari kwa matendo mema 
ya kiongozi wao, kutoa 
hutuba na kuendesha 
michezo mbalimbali.

 Na Anthony Gervas, MWANZA

WIZARA ya Madini imesema 
Watanzania walichelewa kujua 
chanzo cha jiolojia na madini, 
hivyo kusababisha kuwapo kwa 
wajiolojia feki wanaotengen-
eza ripoti  za utafiti wa madini.

Akizungumza juzi wakati wa ku-
funga mkutano mkuu wa mwaka 
wa Jumuiya ya Wajiolojia Tanzania 
(TGS) uliofanyika jijini Mwanza, 
Katibu Mkuu Wizara ya Madini, 
Profesa Saimon  Msanjila, alise-
ma kuwa Tanzania ina rasilimali 
nyingi yakiwamo madini ya aina 

mbalimbali.
“Watanzania tulichelewa ku-

jua chanzo cha jiolojia na madini, 
ndiyo maana tumeibiwa sana, hali 
hiyo imesababisha kuwapo waji-
olojia feki wanaotengenza ripoti 
za utafiti wa madini…sasa dawa 
yao ni kuanzisha baraza la waji-
olojia litakalokuwa likisimamia,” 
alisema. 

Profesa Masanjila alisema kuwa 
Tanzania ina raslimali za madini 
ya aina mbalimbali yakiwamo ya 
shaba, almasi, rubi, nikel, tanzan-
ite,   ambayo hayapatikani kwing-
ineko dunia, miamba ya mawe, 

makaa ya mawe, gesi pamoja na 
madini mengine ambayo haya-
jawahi kuchimbwa tangu yagun-
duliwe.

Aidha, alisema kuwa utendaji 
mzuri wa kazi katika sekta hiyo 
utasaidia kuwaondoa vishoka 
wa madini, huku akiwataka wa-
nanchi, wadau na wachimbaji 
wadogo na wakubwa kutumia 
uzalendo ili kutimiza wajibu wao 
badala ya kuhujumu uchumi wa 
nchi yao.

Katibu Mkuu huyo alisema 
kuwa kuwapo kwa wataalamu wa 
jiolojia na madini kumechangia 

uchumi wa taifa kuongezeka mara 
dufu, ikiwamo uendeshaji wa vi-
wanda na utoaji wa ajira kwa Wa-
tanzania.

Hata hivyo, alisema kuwa ka-
tika sekta ya madini bado kuna 
changamoto kubwa kwenye soko 
lake, hivyo serikali ina wajibu wa 
kuimarisha soko hilo, ili wachim-
baji wadogo na wakubwa waweze 
kuneemeka.

Alisema kuwa sekta ya madini 
hivi sasa inasifiwa nchini katika 
kuongeza pato la taifa, lakini bado 
haijafikia kiwango kinachotakiwa 
cha uzalishaji.

Sababu uwapo wajiolojia feki zaanikwa
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Ukurasa 12 Udhibiti mimba shuleni
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WARAKA KWA SERIKALI

D
AUDI Mwigamba, kwa 
kutumia lugha za mitaani 
anaweza kuelezewa kuwa 
ni ‘kichwa’ kutokana na 

kipaji cha kipekee alicho nacho. 
Ana uwezo wa kukamata mambo 
na kuyaweka kichwani kwa muda 
mfupi bila kuyasahau.

Hata kama akishtuka kutoka 
usingizini, ameziweka taarifa zote 
za dunia kiganjani mwake. Na una-
pomuuliza swali kuhusu majina ya 
mataifa, miji mikuu, marais, vion-
gozi wengine kama makamu rais 
na uwaziri mkuu, anakujibu bila 
kukosea.

Hii inamaanisha kuwa Daudi  ni 
kitabu cha ramani au ‘Atlas’ inayoishi. 
Nipashe inapokutana naye shuleni 
kwake Tusiime Sekondari Dar es 
Salaam, anadhihirisha umahiri huo 
kwa kutaka aulizwe swali lolote 
kuhusu Jografia, likihusu rais, mji 
mkuu na maelezo mengine muulizaji 
atakayo. Na swali likawa hivi.

 “Taja jina la rais wa kisiwa cha Sao 
Tome and Principe, mjini mkuu na 
mahali kilipo”:

Anajibu: Rais ni   Manuel Pinto da 
Costa, jiji kuu ni Sao Tome na kisiwa 
kipo jirani na Equatorial Guinea. 
Pengine ni wanafunzi wangapi wa 
Jiografia kuanzia shule za sekondari 
hadi vyuo vikuu na watu wengine 
wanaojua kisiwa hicho?  Kwa Daudi 
ni jambo jepesi.

HISTORIA YA KIPAJI
Anasema, hana haja ya kutumia 

‘Atlas’ dunia yote iko kichwani. Pia 
majina ya viongozi wake, miji na 
matukio yanayoendelea kwenye 
mataifa hayo. 

Anasema amekuwa na umahiri wa 
kusoma mambo mengi na kuyaweka 
kichwani hasa ya  Jiografia tangu 
akiwa mdogo na kwamba mama 
yake ndiye aliyempa moyo wa kue-
ndeleza kipaji hicho. 

“Nilikuwa napenda sana somo hilo 
na mama alinunua Atlas za kila aina. 
Nasoma na kufuatilia taarifa zake 
kujua zaidi, na huo ukiwa mwanzo. 
Nilikuwa na miaka 10 niko darasa 
la nne nilitumia wiki moja kuiweka 

ya kujivunia.
Anaeleza kuwa licha ya viongozi 

wa shule hiyo kumpenda na ‘kupigia 
debe’ kuwa anafaa kusikiliza na 
kutatua shida za wengine,  hivyo 
apewe jukumu hilo la kiongozi mkuu 
wa shule, anafurahi maana wakati 
wa kupiga kura wanafunzi wenzake 
walimpigia nyingi.

Anakumbusha kuwa alizoa zaidi 
ya kura 900 kati ya takribani 1,000 
zilizopigwa, jambo lililomtia moyo 
kuwa anakubalika.

HALI KIMASOMO 
Daudi akizungumzia masomo 

anasema anapambana na changa-
moto za uoni hafifu kwa kutumia 

vifaa saidizi kuongeza uoni, anasema 
walimu wake wanafahamu na kum-
saidia kila anapohitaji msaada.

Akiwa darasani anakaa eneo 
ambalo anaona ubaoni, kumsikia 
mwalimu na anatumia miwani na 
kikuza maandishi kiitwacho ‘monoc-
ular’ na kwamba  familia yake hasa 
mama yake amekuwa msaada na 
ndiye anayempatia vifaa saidizi.

UJUMBE MUHIMU
Daudi anasema wiki hii dunia 

inapoadhimisha Siku ya Wenye 
Ulemavu, anawataka wenye ualbino 
kujikubali na kujua kuwa mwenye 
ualbino hana tofauti na binadamu 
wengine, wanafafana kwa kila hali  

Mwigamba akishika kipaza sauti kufanikisha mwanafunzi 
mwenzake kufikisha ujumbe kwenye moja ya  majukwaa ya 
kielimu shuleni kwao. PICHA: TUSIIME

na tofauti ni rangi.
“Wenye ualbino wamekosa au 

wana upungufu kwenye rangi ya asili  
kwenye ngozi, nywele au machoni. 
Lakini, hawana tofauti na binadamu 
wengine. Wote tunafikiria, tunahisi 
njaa, tuna akili na vipaji, tuna hisia 
zote ni binadamu tuliokamilika.” 
Anasisitiza.

Aidha, anawakumbusha wazazi 
kuwa mtoto anapozaliwa na hali ya 
ualbino wasianze kutafuta sababu au 
kuwa na hisia za kufikirika ambazo 
hazina ukweli na kuwachukia watoto 
wao.

“Inafaa na ni muhimu kuji-
kubali, kujichanganya, kuongea na 
kuchangamka na kuacha kujinyanya-
paa kwa vile  kama walivyo wengine, 
ndivyo walivyo wenye ualbino wote 
ni binadamu wa kawaida.

Anawataka wenye ualbino shuleni 
na popote  walipo washirikiane na 
wenzao kama kuna kitabu wana-
hitaji kusoma, lakini hawawezi au 
hakuna chenye maandishi makubwa, 
wawaambie wenzio wawasomee na 
wajitahidi kimasomo  ili wasibaki 
nyuma.

Anawataka wasiogope na kujir-
udishe nyuma kwa sababu elimu 
inatolewa bure na huo ndiyo wakati 
wa kutumia fursa na kujiendeleza, 
wakiwa darasani waombe msaada 
wanapouhitaji, huku wakichana na 
hisia za kujikataa na kuwa wanyonge.

“Ukianza kujinyanyapaa familia na 
jamii itafanya hivyo pia. changamka, 
jichanganye na kujiamini. Mwenye 
ualbino ni binadamu wa  kawaida 
ana uwezo kama wengine, hivyo ni 
lazima kujishughulisha.”  

Mwalimu Mkuu wa Tusiime 
Sekondari, Emilius Rugambwa, aki-
zungumza kipaji cha Daudi, anasema 
pomoja na uwezo huo mkubwa wa 
darasani na nje ya shule, ana kipawa 
cha umahiri wa kuzungumza 
na kuamsha hisia (motivational 
speaker).

Ukurasa 14

elimu

• Ana kipaji cha kipekee, hujibu kila swali ‘fasta’ 
• Anajua wakuu, mataifa, miji mikuu duniani

DAUDI MWIGAMBA
Na mwandishi wetu

Kupandikiza 
uroto kunaweza
kuwa tiba VVU

Afrika yote kichwani.  Nikawa najua 
kila taifa, mji mkuu, jina la rais au 
kiongozi wake na mahali lilipo.” 
Anasema mwanafunzi huyo  ambaye 
familia yake inatokea Ukerewe - 
Mwanza.

“Nilipoona nimeifahamu Afrika 
ilinichukua kama wiki mbili kuweka 
kichwani ramani ya dunia. Nikujua 
kila taifa, mji wake mkuu na rais bila 
kutetereka,” anasema kijana huyo 
mwenye miaka 19.

Daudi yuko kidato cha sita 
mchepuo wa sayansi - Fizikia, Kemia 
na Hisabati  (PCM), akilenga kuwa 
kinara wa masuala ya kielektroniki 
kwenye teknolojia ya  mawasiliano 
(IT).

“Kuanzia mwaka 2015 nyakati za 
mahafali nilikuwa nazungumza na 
kuhamasisha ufahamu wa masuala 
mbalimbali nikitumia muda huo 
kutaja nchi, kiongozi na mji mkuu. 
Sasa nabadilisha nimeelekea kwenye 
mawaziri wakuu na makamu rais,” 
anasema.

Anaeleza kuwa wakati wote,  
anaangalia kwenye mitandao kujua 
iwapo kuna mabadiliko ya kiuongozi 
duniani  ili kujiweka sawa kwenye 
eneo hilo na kuendelea kuwa ‘Atlas 
inayopumua’ . 

UJASIRI NA UONGOZI
Daudi anasema licha ya kuzaliwa 

na hali ya ualbino, amejikubali na 
anafanya kila jambo bila hofu au 
kujiuliza wengine watawaza nini 
kuhusu yeye.

Anasema ni rais mstaafu wa 
serikali ya wanafunzi wa Tusiime. 
Amefanyakazi hiyo kuanzia mwaka 
2019 hadi mwaka huu nilipoingia 
kadato cha sita na kwamba ameji-
tuma kwenye uongozi na ana mengi 
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Havikuone-
kana vi-
rusi kwenye 
damu, maji 
ya uti wa 
mgongo, njia 
ya chakula, 
manii wala 
kwenye 
matezi ya 
mitoki.

Adam Castillejo, mwathirika aliyebadilishiwa uroto, ameendelea kuishi kwa zaidi ya mwaka 
sasa akiwa hana VVU kwenye damu. PICHA: MTANDAO

Kupandikaza uroto ndani ya mifupa ya damu, kunaweza 
kufanikisha tiba ya VVU badala ya ARV ambazo inadaiwa 
haivimalizi virusi bali kuvidhibiti. PICHA: MTANDAO

M
WISHONI mwa 1970 
dunia ilishuhudia ujio 
wa maradhi ya Ukim-
wi na tangu wakati 

huo watafiti hawajaacha kusaka 
dawa kwa ajili ya kukabiliana na 
virusi vinavyoharibu na kudhoofi-
sha mfumo wa kinga mwilini na 
kusababisha maradhi mengi yasi-
yo na tiba.

Miongo minne ya kusaka tiba na 
chanjo haijawa na mafanikio sana 
kwa vile dawa zinazotumiwa ni za 
kudhoofisha VVU mwilini lakini si 
za kuviua.

Miaka ya karibuni jitihada za 
kutibu VVU zimeendela kutia moyo 
baada ya mgonwja wa pili aliye-
badilishiwa uroto (bone marrow) 
kuendelea kuishi bila kuwa na 
virusi vya Ukimwi mwilini.

Mgonjwa huyo aliyetibiwa kwa 
kuwekewa uroto mpya ni Adam 
Castillejo, ambaye hadi sasa anaen-
delea kuishi na kubandikwa jina 
la “London patient”, au mgonjwa 
wa London ni mzima hata baada 
ya miezi 18 (mwaka 1.5) wa kuacha 
kutumia dawa za kudhibiti makali 
ya VVU (ARVs) .

Mwaka huu 2020 wataalamu 
wa afya walipomwondolea dawa 
za ARV  miaka miwili (miezi 46) 
baada ya kumpa uroto mpya, 
Castillejo aliendelea kuwa salama 
na kwamba wataalamu wanajita-
hidi kuchunguza uwepo wa VVU 
kwenye maeneo mbalimbali ya 
mwili wake lakini hawakuona virusi 
hivyo.

“Havikuonekana virusi kwenye 
damu, maji ya uti wa mgongo, njia 
ya chakula, manii wala kwenye 
matezi ya mitoki,” linasema gazeti 
la The Guardian London.

Linaongeza kuwa ripoti hiyo 
inaeleza kuwa kubadilisha uroto 
kunaweza kuwa tiba ya VVU na 
Ukimwi licha ya kwamba kuna kazi 
kubwa zaidi.

Timu ya watafiti ilisema kuwa 
iliona baadhi ya mabaki ya VVU 
kwenye seli, lakini ni mfu zikiwa 
kwenye nasaba (DNA) kwenye 
baadhi ya seli nyeupe (white cells), 
na hazikuwa na uwezo wa kuzali-
sha virusi tena ni kwa mujibu wa 
Prof. Ravindra Gupta, wa Chuo 
Kikuu cha Cambridge, aliyekuwa 
mtafiti wa kwanza wa eneo hilo.

Castillejo mwenye miaka 40 
kwa mara ya kwanza alihojiwa 
na vyombo vya habari na kueleza 
kuwa ameishi na HIV tangu mwaka 
2003.

HISTORIA YA TIBA
Mwathirika Castillejo anakuwa 

mtu wa pili mwenye Ukimwi aliyeo-
ndolewa virusi hivyo kwa kubadili-
sha viwanda vya ‘kuzalisha damu,’ 
au ‘bone marrow.’

Mapema mwaka jana jopo la 
wanasayansi lilitangaza kufanikiwa 
kumwondolea virusi mwathirika 
wa VVU kwa kutumia tiba ya 
kumpandikiza uroto kutoka kwa 

mtu ambaye hajaathirika na virusi 
hivyo. 

Tiba hiyo ilioonyesha mafanikio 
baada ya majaribio ya mwanzo ya 
mwaka 2007.

KINACHOFANYIKA 
Madaktari wanatumia njia ya 

kupandikiza uroto ndani ya mifupa 

ili kumpa seli mpya za kuzalisha 
damu isiyoathirika ili kuviondoa 
virusi vya Ukimwi kwa mwathirika.

Ingawa wanasifu matokeo 
ya utafiti huo, lakini wanaonya 
kwamba ni mapema mno 
kumthibitishia kwamba amepona.

Wanasema Castillejo aliyekuwa 
ameambukizwa VVU yuko katika 
hali nzuri. 

Akiwa amepachikwa jina la 
“mgonjwa wa London,” ameon-
dolewa virusi hivyo vilivyoaathiri 
takriban watu milioni 37 duniani 
kote.

Wanasayansi walitumia njia ile 
ile ambayo ilitumiwa na kuonye-
sha mafanikio kwa mgonjwa wa 
VVU mjini Berlin, hapa Ujerumani 
mwaka 2007.

Kiongozi wa jopo la utafiti huo, 
Ravindra Gupta, alinukuliwa 
akisema “Kufikiwa kwa hatua 
hii kunakoonyesha ahueni kwa 
mgonjwa huyu wa pili na kuliko-
tokana na mbinu ileile iliyotumiwa 
awali kwa mgonjwa wa kwanza wa 
Berlin.

Katika visa vyote viwili, wag-
onjwa walipandikizwa uroto 
kutoka kwa watu waliokuwa na 
uwezo wa kuhimili VVU. Lakini 
alisema, kubadilisha chembe hai za 
mwathirika na watu hao kumeone-
kana kumwezesha mgonjwa kuzuia 
VVU vya Ukimwi kurejea baada ya 
matibabu.

Kwa mujibu wa Gupta, mgonjwa 
wa London aligunduliwa na VVU 
mwaka 2003 na amekuwa katika 
tiba ya kudhoofisha makali ya VVU 
tangu mwaka 2012, ARV. Tiba hiyo 
hudhoofisha virusi hivyo na si 
kuviondoa. Alifanikiwa kupandiki-
zwa uroto 2016, lakini akiendelea 
kutumia tiba kwa muda wa miezi 
16 kabla ya kuacha matibabu hayo.

Na tangu hapo, hajaonyesha 
dalili yoyote za kuwa na virusi 
kwa miezi 19 sasa. Profesa Gupta 
anasema hawajaona virusi hata 
baada ya kumpima. Hata hivyo, 
alionya kwamba “ni mapema mno 
kusema kwamba amepona.”

Mtafiti huyo alisema mafanikio 
haya ya mara ya pili ya kuvion-
doa VVU kwa kupandikiza uroto 
yatasaidia kupunguza kwa kiasi 
kikubwa utafiti wa kimatibabu kwa 
miaka inayokuja. 

TAHADHARI
Profesa Gupta anaonya kuwa  

upandikizaji huo wa uroto ni hatari, 
unaouma na unatumia gharama 
kubwa, hivyo hauwezi kuwa chaguo 
bora zaidi la matibabu ya VVU.

Alisema ni asilimia 59 pekee ya 
watu wanaoishi na VVU duniani 
kote wanapata ARV. Aidha, takrib-
ani waathirika 1,000,000 hufa kila 
mwaka kutokana na magonjwa 
yanayohusiana na VVU na Ukimwi. 

Kadhalika, karibu watu milioni 
35 wamekufa kutokana na Ukimwi 
tangu kuanza miaka ya 1980.

DW / The Guardian London

elimu
Na Mwandishi 
Wetu

• Mwathirika aliyebadilishiwa aishi bila ARV



N
I kilele cha Siku ya 
Ukimwi Duniani, wakati 
ambao takwimu zinao-
nyesha kuwa Watanzania 

takribani 100,000 huambukizwa 
VVU kila mwaka.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Waziri 
Mkuu Sera, Uratibu na Uwekezaji, 
Dorothy Mwaluko, anayasema hayo 
wakati akizungumza na wanahabari 
jijini Dodoma, hivi karibuni, kuhusu 
maadhimisho ya Siku ya Ukimwi.

Anasema, takwimu zinaonye-
sha kuwa, takribani watu 72,000 
wanapata maambukizi mapya kwa 
mwaka na kwamba hiyo inamaani-
sha kuwa kwa mwezi ni watu 6,000.

“Kwa hesabu hizo kwa siku watu 
200 wanaoambukizwa na kwa 
saa moja ni watu wanane, hivyo 
mikakati madhubuti inahitaji.” 

Siku ya Ukimwi Duniani, hua-
dhimishwa Desemba mosi kila 
mwaka baada ya Umoja wa Mataifa, 
kutenge siku hiyo kwa lengo la 
kuongeza juhudi zaidi kuudhibiti.

Mwaluko anasema zaidi ya asil-
imia 50 ya maambukizi mapya ya 
VVU  nchini yako kwa vijana wenye 
umri wa kati ya miaka 15 hadi 35.

MIKAKATI KUDHIBITI 
Akizungumzia mbinu na mikakati 

ya kudhibiti, Mwaluko anasema ni 
ya namna mbili ili kukabiliana na 
hali hiyo. 

Anataja mkakati wa kwanza 
kuwa ni kwa kundi lililoambuki-
zwa kufubaza virusi na kuendelea 
kufanya kazi, kwa kuwa mtaji wa 
maskini ni nguvu na sio virusi.

Wa pili ni kuweka mikakati ya 
kuwalinda wale wasioambukizwa 
wasipate VVU.

Anasema, ili vijana wasiam-
bukizwe, ni muhimu waongozwe, 
watambue kuwa miili yao ndiyo 
maisha yao na pia maisha yao 
ndiyo nguvu ya ujenzi wa taifa lao, 
hivyo ni vyema waepuke njia zina-
zowapeleka kupata Ukimwi.

UKIMWI NA MIMBA
Kundi linaloambukizwa zaidi 

ni vijana, ambao baadhi yao ni 
wanafunzi, ambayo ndiyo nguzo ya 
taifa, wanaopaswa kuelimishwa ili 
kuepuka maradhi hayo, kwa mujibu 
wa maelezo yake.

Wanawake ndiyo wanaopata 
mimba ambazo zinaweza kusaba-
bisha VVU, kwa kuwa njia kuu ya 
maambukizi ni kujamiiana.

Kumekuwapo na taarifa kutoka 
maeneo mbalimbali  za mabinti 
wa  shule za msingi na sekondari 
kukatisha masomo kwa sababu ya 

Anasema mwongozo ukikamilika 
serikali itatoa mafunzo maalumu 
kwa walimu watakaowapa elimu 
ya kukwepa vishawishi mabinti 
wanaopevuka shuleni.

“Tumepanga kuanza na walimu 
wawili kila shule ili watoe elimu 
jinsi ya kuepuka vishwawishi 
na kujilinda wasipate mimba za 
utotoni na kukatishwa masomo 
yao,” anasema Mweli

Kwa mujibu wa Katibu programu 
inalenga kupunguza mimba za 
utotoni na zisizotarajiwa ili wasi-
chana wanapoanza shule wanamal-
ize.

Mweli anataja mkakati mwing-
ine kuwa ni ujenzi wa mabweni na  
kwamba hadi sasa asilimia 90 ya 
yaliyojengwa ni ya wanafunzi wa 
kike na kwamba, serikali inataka 
mtoto wa kike awe salama, hasa 
kwenye maeneo ambayo wanatem-
bea umbali mrefu.

“Tunalenga kuwa ifikapo mwaka 
2025 maeneo ambayo ni hatarishi, 
wanafunzi wanapata mabweni 
na kuishi shuleni, tunataka mwa-
nafunzi asipate mimba,” anasema.

HALI KIMATAIFA
Shirika la Umoja wa Mataifa la 

Kushughulikia Ukimwi (UNAIDS), 
linakadiria kuwapo takribani vijana  

mimba.
Haitoshi kuishia kwenye mimba, 

suala la VVU linastahili kipaum-
bele kwa vile anayepewa ujauzito 
inawezekana ameambukizwa VVU.

Pamoja na jitihada zinazofanywa 
na serikali kwa kushirikiana na 
wadau wa elimu na afya kudhibiti 
tatizo hilo, mimba zimeendelea 
kuripotiwa kutoka mikoa mbalim-
bali.

Kuendelea kuwapo mimba 
shuleni kunaashiria uwezekano wa 
maambukizi ya VVU, hivyo elimu ya 
afya ya uzazi ni muhimu kuepusha 
hatari hiyo.

Mathalani, ndani ya miezi tisa, 
wanafunzi 151 wa msingi na sekond-
ari mkoa wa Lindi wamekutwa na 
mimba, lakini hakuna taarifa za 
maambukizi ya VVU.

Kama taarifa hizo ni kwa Lindi 
pekee vipi nchi nzima wako 
wanafunzi wangapi wenye ujauzito 
wanaweza kuwa na maambukizi?

MWONGOZO SHULENI
Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), anayeshughu-
likia elimu, Gerald Mweli, anasema 
serikali inakamilisha mwongozo wa 
kuimarisha elimu kuwezesha mwa-
nafunzi kuepuka mimba.

elimu
Na Sabato 
Kasika

Tumepan-
ga kuanza 
na wal-
imu wawili 
kila shule 
ili watoe 
elimu jinsi 
ya kuepuka 
vishawishi 
na kujilinda 
wasipate 
mimba za 
utotoni na 
kukatishwa 
masomo yao.

6,000 wenye umri kati ya miaka 15 
hadi 24 duniani, wanaopata UVV 
kila wiki.

Shirika hilo linashauri kuwekeza 
katika elimu ya afya ya uzazi 
ili kupunguza na hatimaye 
kutokomeza  ugonjwa huo.

Aidha, likuzungumzia matibabu 
ya VVU, UNAIDS inasema 
yameongezeka na hadi kufikia 
katikati mwa mwaka jana, 
kulikuwa na zaidi ya watu milioni 
24 waliokuwa wanaishi na VVU 
na wakitibiwa wakiwamo vijana 
wanawake milioni 13 wenye umri 
wa miaka 15.

Ripoti ya shirika hilo ya mwaka 
huu, inaeleza kuwa kuna hatua 
mbalimbali za mafanikio kwenye 
vita dhidi ya maradhi hayo japo 
zinahitajika juhudi zaidi.

Mkurugenzi Mtendaji wa UNAIDS 
Winnie Byanyima, anasema shirika 
linaangazia ukosefu wa usawa na 
haki kwenye janga la VVU lina-
vyowakabili wanawake na jinsi 
mapungufu katika haki na huduma, 
vinavyozidisha tatizo.

Ripoti hiyo ya UNAIDS inasema, 
kuna mafanikio katika maeneo ya 
msingi, kutokana na kwamba wasi-
chana wengi wako shule na pengo 
la jinsia katika shule za msingi lina-
pungua duniani kote.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tume ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS), Dk. Leonard Maboko. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SIKU YA UKIMWI DUNIANI

Udhibiti mimba shuleni usisahau 
uchunguzi maambukizi ya VVU
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Kila wakati 
ilikuwa zogo, 
Hamad un-
atuziba, 
Hamad toka 
huku ni-
kisukumwa… 
yote hayo ni 
kwa sababu 
wenzangu 
walikuwa 
hawafahamu 
tatizo la 
uoni hafifu 
nililonalo.

Wanafunzi wenye ualbino wanaomba ‘mkono wa serikali’ kupata vifaa visaidizi darasani kukabili uoni hafifu, mafuta na miwani 
kuwaepusha na athari za jua. PICHA:  MTANDAO

“
NILIHUZUNIKA siku nilipok-
wenda kwenye hospitali 
inayohudumia watu wenye 
mahitaji maalumu nikaku-

tana na mzazi aliyenikatisha tamaa 
kwa namna alivyokosa upendo 
na kumthamini mwanawe. Kwa 
mshangao, nikiwa na dada pamoja 
na mama yangu tulihamaki, al-
ipouliza,  hivi watoto hawa wenye  
ualbino wanaweza kusoma?”

“Ni swali alilouliza mzazi wa mto-
to wa miaka saba, mwenye ualbino  
ambaye anashangaa  kuona kuwa 
tunasoma, niliumia.”

 Ni maneno ya Hamad Jumbe, 
mwanafunzi wa kidato cha tano 
anayesomea ECA katika Shule ya 
Tusiime Dar es Salaam, anapozun-
gumza na Nipashe kuhusu siku ya 
wenye ulemavu duniani, inayoad-
himishwa kila mwaka Desemba 3 
na mahojiano yakilenga maisha ya 
wanafunzi na watoto wanaoishi na 
ualbino.

Hamad anasema mzazi huyo ku-
toka Morogoro alimleta mtoto wake 
hospitalini CCBRT Dar es Salaam, 
ni kielelezo kuwa wazazi, walezi 
na jamii inahitajika kufahamishwa  
kuhusu hali ya ualbino na ziwe jiti-
hada endelevu.

Anasema yeye na dada yake 
wana hali ya ualbino na mama yao 
aliwapeleka hospitalini kuchungu-
zwa macho, ili kutibu uoni hafifu 
na katika maongezi yao, mzazi 
huyo akashangaa kusikia kuwa wa-
nasoma.

“Mama alimfahamisha kuwa 

WARAKA KWA SERIKALI

tunasoma na kwamba mtoto 
wake anastahili kutibiwa na pia 
amechelewa kusoma hivyo, aharak-
ishe kumsajili aanze shule”.

Hamad anahisi wazazi na walezi 
wanaweza kuwa kikwazo kwa 
maendeleo ya wenye ualbino hivyo 
wakati umefika kuwaelimisha na 
kuwafahamisha kuwa hakuna kili-
chopungua kwa wenye ualbino ni 
watu wa kawaida, licha ya kuwa na 
uhaba au kukosa rangi ya kawaida 
kwenye ngozi, macho na nywele. 

“Hata walimu nao wapewe elimu 
kuwajali na kuwapa nafasi wenye 
ualbino ili watusaidie na tutimize 
malengo yetu kielimu.” Anasisitiza 
Hamad Jumbe ambaye baba yake 
ni mzaliwa wa Tanga na mama 
Kigoma.

ALIPOTOKA
Hamad anasema mwanzo wake 

shuleni ulikuwa mgumu, kwa vile 
alikuwa na uoni hafifu tangu mwan-
zo na ilikuwa changamoto kusoma 
ubaoni.

“Nilikuwa na uoni hafifu. Mama 
alijua tatizo langu na kupeleka 
taarifa shuleni. Lakini, pamoja na 
jitihada hizo kama walivyo wazazi 
wengine hakufahamu kuwa ukiwa 
na hali ya ualbino mara nyingi una-
kosa rangi ya asili kwenye macho 
kwa hiyo mwanga unakuumiza, 
huoni unatakiwa uanze kuvaa 
miwani mapema,” anakumbusha 
Hamad.

Shuleni, anasema alisumbuka 
mno kuona na kuandika ‘notes’ 

elimu ya ualbino. Siku hizi sera ni 
elimu jumuishi serikali ihakikishe 
wanafahamishwa kuhusu ualbino 
popote walipo iwe mijini au vijijini,” 
anasema na kushauri wafahamish-
we kwenye semina au mikutano ya 
kikazi.

KUTIBU WENYE UALBINO
Hamad Jumbe, anayesoma 

mchepuo wa uchumi, biashara na 
uhasibu (ECA) anasema kila mara 
kuna kampeni zinazolenga wenye 
VVU ili kuokoa maisha yao akitaja 
ile ya ‘FURAHA YANGU’.

“Kama ambavyo wanahimizwa 
kila mara kupima, kujua hali na 
kuanza dawa na kuzitumia kwa 
usahihi ili waishi kwa furaha, vivyo 
hivyo wenye ualbino nao wasaid-
iwe.”

Serikali iwafikie, wapimwe afya 
hasa ngozi na macho. Wapewe 
mafuta na tiba za kusaidia tatizo la 
ngozi, kulinda maisha kama inavyo-
fanyika kwa wanaoishi na VVU, ili 
kuwaepusha na saratani.

“Tunaiomba serikali itenge bajeti 
kwa ajili wenye ualbino kwenye  
elimu na matibabu hasa familia mas-
kini vijini na mijini. Kama inavyo-
fanyika kwa wenye VVU.” Anaomba.

Anasema wanaoishi katika famil-
ia masikini wanahitaji vifaa saidizi 
kwenye uoni hafifu, miwani,  vitabu 
vyenye maandishi makubwa, lenzi,  
tiba ya ngozi, mafuta ya kukinga 
athari za mionzi hatarishi na ma-
vazi.

ULINZI KISHERIA
Hamad anasema wanaoishi na 

ulemavu wapo kwenye mazingira 
hatarishi kwa mfano, mabinti wa-
nakabiliwa na umaskini, kubakwa, 
mimba za utotoni na unyanyasaji.

Anashauri kuwa ili kulinda haki, 
utu na heshima ya binti anayeishi 
na ualbino na ulemavu wowote,  
sheria ya makosa ya kujamiiana 
(SOSPA) ifanyiwe tena marekebisho 
na washtakiwa wafungwe miaka 40.

Tunahitaji pia Wizara ya Sheria 
na Katiba, Afya na Ofisi ya Rais-
Serikali za Mitaa ziandae sheria ya 
kukomesha wanaume kuwatele-
keza wake zao pale wanapojifun-
gua mtoto mwenye ualbino. Kuwe 
na sheria mahususi kukomesha na  
kutoa adhabu kali kwa wanaotele-
keza mtoto anayezaliwa na ualbino 
au ulemavu mwingine.

Anashauri hayo kwa sababu 
baadhi ya wanaume na ndugu zao 
huwafukuza na kuwatuhumu wa-
nawake wanapopata watoto wenye 
hali hiyo.

“Jamii inawachukulia kuwa ni 
laana, mikosi wakati ni maumbele. 
Tena wanazaliwa na wazazi wote 
wawili, kwa sababu utafiti ume-
thibitisha kuwa ili kupata mtoto 
mwenye ualbino ni lazima baba 
na mamawe wawe na nasaba ze-
nye ualbino. Sasa kwanini mama 
anyanyaswe? Inahitajika elimu na 
sheria zinazokomesha udhalimu,” 
anashauri.

elimu
Na Gaudensia 
Mngumi

ubaoni. Alilazimika kuzunguka na 
kukaa kila eneo alilohisi anaona vi-
zuri na kuanza kunakili.

“Kila wakati ilikuwa zogo, Hamad 
unatuziba, Hamad toka huku nikisu-
kumwa… yote hayo ni kwa sababu 
wenzangu walikuwa hawafahamu 
tatizo la uoni hafifu nililonalo.” 
Anasema mwanafunzi huyo am-
baye ni mnyenyekevu na mtaratibu, 
anayejiamini na kujithamini.

Anaeleza kuwa mama yake ali-
kuwa anafuatilia masomo shuleni 
na kumuuliza anayokutana nayo, 
alimwelezea kuhusu tatizo la kuona 
ubaoni na mzazi wake akalipeleka 
kwa mwalimu mkuu, aliyewaeleza 
walimu wengine kuhusu Hamad 
kukaa mbele, ili asikie na kukuza 
herufi ili kumwezesha kuziona.

“Kuna wengine walilipokea vy-
ema na wapo waliopuuza. Walimu 
wengi wakawa wananiita Hamad 
sogea mbele. Unaona vizuri? Ikaf-
ika wakati na wenzangu darasani 
wakawa wanawakumbusha walimu 
…Mwalimu Hamad asogee, akae 
mbele,” anasema yote hayo yalim-
tia moyo.

UPENDO NI KILA KITU
Anakumbusha kuwa wenye 

ualbino wanahitaji upendo, kush-
irikishwa na kusaidiwa popote 
walipo. Anasema jamii yake hasa 
marafiki na majirani huko Mbagala 
alipokulia na Shule ya Yemens aliko-
soma walimpa yote hayo.

“Lakini bado msimamo wangu ni 
kwamba walimu wanahitaji kupewa 

• Inavyohudumia VVU iwafikie wenye ualbino
• SOSPA ibadilike, anayebaka wenye ulemavu jela miaka 40
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KITUO

Wanafunzi watakiwa kuwafichua 
wanaochoma mabweni, madarasa
 Na Peter Mkwavila, DODOMA

W
ANAFUNZI wa shule za 
sekondari na msingi, 
wametakiwa kutoa 
ushirikiano kwa serikali 

kuwafichua watu wanaojihusisha na 
vitendo vya uhalifu vya uchomaji mabweni 
na madarasa.

Rai hiyo ilitolewa na wanafunzi wanao-
soma shule za sekondari mkoani Dodoma, 
walipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari.

Michael Kusenah, mwanafunzi wa Shule 
ya Dodoma Sekodari kidato cha tatu, 
alisema  wanafunzi wakitoa ushirikiano, 
serikali itafanikiwa kuwabaini watu wote 
wanaohujumu na kuharibu miundombinu 

ya shule.
Alisema wanafunzi wana mchango 

mkubwa wa kufanikisha kukamatwa kwa 
watu hao ambao wengi wao ni kutoka ka-
tika jamii zao.

“Hivyo ninawaomba wanafunzi wen-
zangu kote nchini tutoe ushirikiano kwa 
serikali yetu kuhakikisha suala la uchomaji 
majengo ya shule linakomeshwa na hata 
wakibainika sheria ichukue mkondo wake 
na hatua kali zichukuliwe dhidi yao,” alise-
ma.

Zacharia Mushi, alisema uharibifu wa 
miundombinu unaofanyika kwenye ma-
jengo ya shule unarudisha nyuma maen-
deleo yao ya elimu, kwa kuwa wanafunzi  
wengi muda wote wanakuwa kwenye wasi-
wasi wa kutokea majanga.

Mkurugenzi wa Idara ya Watoto Jimbo 
la Dodoma Kati, Kanisa la Tanzania As-
semblies of God, Mchungaji Marcel Mushi, 
aliwataka wanafunzi kuendelea kuiomba 
serikali kujenga shule na mabweni yanayo-
hujumiwa kwa wakati.

Aidha, aliwaomba wanafunzi hao ku-
tokatishwa tamaa kutokana na hujuma 
hizo zinazofanywa, bali kinachotakiwa 
ni wao kuhakikisha wanatoa ushirikiano 
kwa serikali ili kuwabaini na kuwachukulia 
hatua wahalifu.

“Mnachotakiwa kufanya ni kuendelea 
kusoma kwa bidii na kuipa ushirikiano 
serikali kwa kutoa taarifa za watu hawa, 
ambao wanajihusisha na uchomaji wa 
mabweni na madarasa katika shule zetu,” 
alisema.

Walia kisa wageni kufanya biashara za Wamachinga

Mafundi katika ofisi za Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Dodoma wakijadili na kutengeneza moja ya  mitambo aina ya Caterpillar  
D40 inayotumika katika shughuli za ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya umwagiliaji. PICHA: MPIGAPICHA WETU  

Tunu Pinda ataka
riba nafuu mikopo 
kwa wajasiriamali

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

JUMUIYA ya Wafanyabiashara 
Tanzania imeiomba serikali 
kuwasaidia wafanyabiashara 
wadogo ambao hivi sasa shughuli 
zao zimechukuliwa na raia wa 
kigeni hasa maeneo ya Kariakoo, 
jijini Dar es Salaam.

  Mwenyekiti wa Jumuiya 
hiyo, Siliva Kyando, alitoa ombi 
hilo kwenye mkutano mkuu 
wa wenyeviti na makatibu 
wa  jumuiya  kutoa  mikoa yote 
uliofanyika juzi jijini hapa.

  Kyando, aliiomba serikali 
kuwazuia wafanyabiashara wa 

Kichini kuingilia biashara ya 
wamachinga kwa sababu kufanya 
hivyo inawaondolea ajira kundi 
hilo.

  “Hatuwazuii Wachina 
kufanyabiashara  nchini, 
tunachopinga ni kuendelea 
kuingilia biashara ya wamachinga 
baadala ya kuwazuia wachuuzi 
hao ili wapate ajira,” alisema.

 Alibainisha kuwa Wachina hao 
wanafanya mazingira ya biashara 
kwa wamachinga hususani wa 
Kariakoo kuwa magumu kutokana 
na kuingia kuuza mitaani.

  Kyando alisema 
wafanyabiashara wa Kichina 

wanaagiza mzigo kutoka kwao 
na wengine wanapata mikopo 
yenye riba nafuu huko kwao, hivyo 
wakileta biashara nchini wanao 
uwezo wa kuuza bei ya chini 
kuliko mfanyabiashara mzawa.

  Aidha, jumuiya hiyo ilisema 
Wachina  wanafanya biashara za 
kichuuzi ambazo zinafanywa  na 
wafanyabiashara ndogo, hivyo 
kufanya mazingira kuwa magumu 
kwa wazawa.

  “Tunawapenda Wachina ni 
marafiki zetu wa muda mrefu, 
lakini hatutaki kuingiliwa soko 
letu, wao ni wawekezaji siyo 
kuja kufanya biashara ambazo 

wamachinga wanazifanya,” 
alisema Kyando.

  Hata hivyo, mwenyekiti huyo 
alisema wanaamini serikali 
ya awamu ya tano ni sikivu, 
itashughulikia tatizo hilo kwa 
wafanyabiashara.

  Kadhalika, Kyando 
aliiomba  serikali kuwatafutia 
maeneo maalum wamachinga 
wazawa ili kuondoa migongano 
na wenye maduka makubwa 
kutokana na kupanga bidhaa zao 
mbele yao.

 “Unakuta Mmachinga kapanga 
bidhaa zake mbele ya duka ambalo 
na lenyewe lina uza bidhaa kama 

hizo, hivyo hali hiyo imekuwa 
ikileta mtafaruku kati ya wenye 
milango ya maduka na kundi hilo,” 
alisema. 

  Katibu Mtendaji wa Baraza 
la Biashara la Taifa, Dk. Godwin 
Wanga, alisema serikali ipo pamoja 
na  wafanyabiashara  wazawa na  
matatizo hayo yatashughulikiwa.

  Alisema serikali inatoa vibali 
kwa wafanyabiashara wote, lakini 
wageni wanatakiwa kuendesha 
biashara kubwa na ndogo 
zinatakiwa kufanywa na wazawa.

 Aliitaka jumuiya hiyo kuisaidia 
serikali kutoa elimu kwa wenzao 
kulipa kodi ili kuongeza mapato.

 Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKE wa Waziri Mkuu mstaafu, Tunu 
Pinda, ameiomba serikali kuanzisha taasi-
si za kibenki zitakazowawezesha wajasiri-
amali kwa kuwakopesha mikopo ya riba 
nafuu kwa ajili ya kuongeza mitaji yao.

Mama Pinda alisema hayo alipokuwa 
akifungua mafunzo ya ujasiriamali kwa 
ajili ya kinamama yaliyofanyika jijini Do-
doma.

Alisema  serikali ikianzisha taasisi 
hizo za kibenki ambazo zitakuwa zikitoa 
mikopo yake kwa riba nafuu, itawaon-
dolea unyanyasanji na dhuluma wanay-
ofanyiwa mitaani na watu ambao wame-
kuwa wakitoza riba.

Alisema taasisi za kibenki zinazokope-
sha  mitaani zimekuwa zikiwadhulumu na 
kuwanyanyasa wajasiriamali wanawake 
wanaokopa mikopo na kushindwa kuli-
pa kwa wakati, hivyo aliiomba serikali 
kuliangalia sula hilo ili kutafuta namna ya 
kuwakomboa kinamama pamoja na watu 
wengine.

“Taasisi hizo za mitaani kwa kweli zime-
kuwa zikiletea umaskini kinamama, wengi 
kwa kunyanganywa mali zao kutokana na 
tozo kubwa ya riba wanayotakiwa kutoa, 
hivyo tunaiomba serikali yetu sikivu 
kuliangalia hili kwa mapana zaidi ili kuwa-
komboa kinamama hao wanaojishughuli-
sha kwa ajili ya maendeleo yao na nchi 
kwa ujumla,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka wanawake wana-
okopa fedha hizo kutoka taasisi  za kifedha 
kuwa waangalifu kwenye matumizi yao, 
ili kumudu kulipa mikopo wanayokopa, 
na kuwa kwa kufanya hivyo  itawaon-
dolea manyanyaso.

“Matatizo mengine tunajitakia wenyewe 
tu, ukipata fedha hizo kinachofikiri-
wa ni kujipamba kwa gharama 
kubwa na kujiingiza kwenye stare-
he ambazo hazina faida,wakati 
fedha hizo siyo malengo yake yal-
iyokusudiwa ya kujiinua kiuchumi 
na kukuza mitaji yao,” alisema.

Mratibu wa mafunzo hayo, 
Mchungaji Yamnyausi Mwaluko,  
alisema  lengo la mafunzo hayao 
ni kuwafanya wajasiriamali 
wanawake kufanya shughuli kwa 
malengo ya kuufikia uchumi wa 
kati pamoja na maendeleo yao. 

dodoma
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KUELEKEA UCHAGUZI MKUU…

Wenyeviti walalamikia hospitali Mbarali tozo kwa kinamama
Na Grace Mwakalinga, MBARALI

W
ENYEVITI wa vitongoji katika 
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Ru-
jewa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbarali mkoani Mbeya, 

wamelalamikia watumishi wa hospitali ya 
wilaya hiyo kuwatoza Sh. 50,000 kinamama 
wanaokwenda kuwapima watoto kliniki.

Kutokana na hali hiyo, wenyeviti hao 
waliwaomba viongozi wa mamlaka na hal-
mashauri kulifuatilia kwa karibu suala hilo, 
ili kuchukua hatua kwa wahusika na kuko-
mesha tabia hiyo.

Wakizungumza juzi kwenye kikao cha 
Baraza la Mamlaka ya Mji Mdogo wa Ru-
jewa, wenyeviti hao walisema suala hilo ni 
kinyume cha taratibu za maadili ya kazi na 
kama ni njia ya kutaka kukomesha tabia ya 
kinamama kuacha kujifungulia nyumbani, 
watafute njia nyingine, lakini sio kuwatoza 
kiasi hicho kikubwa cha fedha.

Hawa Msigwa wa Kitongoji cha Muun-
gano, alisema alipokea malalamiko kutoka 
kwa kinamama wa eneo lake kwamba wa-
napofika hospitali ya wilaya wanaambiwa 
walipe kiasi cha fedha Sh. 50,000 ndipo 

wapewe huduma za kupima watoto.
Msigwa alisema kiasi hicho cha fedha 

wanachotozwa  kinadaiwa ni faini kwa ki-
namama ambao walizalia nyumbani,  jam-
bo ambalo alidai ni kinyume cha maadili ya 
kazi.

“Kuna tabia ya wahudumu wa hospitali 
ya wilaya kuwatoza kinamama waliozalia 
nyumbani kiasi cha shilingi 50,000 kama 
faini,   na kama mtu hana hapewi hudu-
ma, tunaomba viongozi   ufumbuzi wa hili 
maana kama wanatoa, je, imepishwa na 
nani?” Alihoji Msigwa.

Goden Mgombavanu wa Nyaruhanga ‘B’, 
alisema   suala la kinamama kutozwa faini 
lipo na linalalamikiwa,   hivyo ili kukome-
sha tabia hiyo  waitwe wataalamu wote wa 
afya katika hospitali hiyo wapewe adhabu 
au karipio.

Kaimu Ofisa Mtendaji wa Mamlaka ya 
Mji Mdogo Rujewa, Tuntufye Chamba, ali-
waomba wenyeviti hao kuwa tayari kutoa 
ushahidi utakapohitajika watakapowaita 
watumishi wa  hospitali hiyo kuhojiwa.

Chamba alisema endapo suala hilo lina-
fanywa na watumishi wa afya sio la maadili, 
hivyo  atakayebainika anapaswa kuchuku-

liwa hatua za kinidhamu.
Mwenyekiti wa Mamlaka hiyo, Chameta 

Godigodi, aliwaomba wenyeviti hao kuto-
subiri vikao ndipo wawasilishe malalamiko 
hayo ambayo yanagusa moja kwa moja 
maisha ya watu, badala yake wafikishe kwe-
nye mamlaka husika ili hatua zichukuliwe 
mapema.

Alisema kutokana na watumishi kulala-
mikiwa kuwatoza kinamama fedha ndipo 
wapate huduma halikubaliki, na kwamba 
uongozi wa Wilaya pamoja na mganga 
mkuu wa wilaya hiyo watafikishiwa malala-
miko hayo.

Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya hiyo, Oli-
ver Sulle, aliwashukuru wenyeviti kwa kuli-
wasilisha suala hilo kwenye vikao na kuwa-
hakikishia kuwa wilaya itakwenda kufanya 
vikao vyake pamoja na uchuguzi ili kuko-
mesha tabia hiyo.

Alisema halmashauri haina taarifa yoyote  
na wala haijabariki wataalamu wa afya ku-
watoza kinamama fedha kwa ajili ya kliniki 
ya watoto, bali wanafanya kwa matakwa 
yao ambayo ni kunyume na sheri za utumi-
shi wa umma.

Na Grace Mwakalinga, 

MBEYA

MAMLAKA ya Dawa na   Vi-
faa Tiba (TMDA) imewahakik-
ishia wananchi kuwa itaendelea 
kulinda afya ya jamii dhidi ya 
watu wanaokiuka sheria na ku-
hatarisha maisha.

Imesema itatekeleza hilo kwa  
kudhibiti ubora na usalama wa 
dawa na vitendanishi katika 
maeneo ya mipakani.

Mratibu wa Ofisi za Kanda 
za TMDA, Dk. Henry Irunde, 
aliyasema hayo juzi   wakati 
wa ufunguzi wa mafunzo ya 
wakaguzi wa dawa ngazi ya hal-
mashauri ambayo yaliwahusi-
sha waganga wakuu, wafamasia 
na madaktari wa binadamu na 
mifugo kutoka halmashauri na 
wilaya zote za Mkoa wa Mbeya.

 Irunde alisema moja ya ma-

jukumu waliyonayo sasa ni ku-
hakikisha wanalinda afya za wa-
nanchi kwa kudhibiti uingizwaji 
wa dawa au vifaa tiba vyenye 
athari kiafya pamoja na kutoa 
elimu kwa wananchi kutam-
bua bidhaa feki na zilizokwisha 
muda wa matumizi.

  Alisema hadi sasa asilimia 
80 ya dawa na vifaa tiba vinavy-
otumika vinaagizwa nje,  hivyo 
jukumu lao ni kuhakiki ubora   
kabla ya wananchi kuanza ku-
tumia.

  Aliwaomba wakaguzi   57 
ambao   walijengewa uwezo 
wa namna ya kufanya ukaguzi 
wa dawa, vifaa tiba na vitend-
anishi, kuzingatia maadili ya 
kazi  katika kukabiliana na vifaa 
tiba bandia na utoaji wa taarifa 
kuhusiana na bidhaa hizo.

  Kaimu Meneja wa TMDA, 
Mikoa ya Nyanda za Juu Kusini, 
Anitha Mshighati, alisema moja 

ya mikakati waliyoiweka ni ku-
fanya ukaguzi wa mara kwa 
mara katika mipaka ya Tundu-
ma na Kasumulu  ili kudhibiti 
uingizwaji wa dawa bandia.

 Alisema kwa kuwa wakaguzi 
hao ni watendaji wa halmashau-
ri, anaamini baada ya mafunzo 
hao watakwenda kukabiliana na 
kudhibiti mianya yote ilikuwa 
inatumika kuingiza bidhaa zi-
lizopigwa marufuku.

  Akizungumza kwa niaba 
ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Dk. Agness Buchwa, alisema 
uwekezaji wa viwanda vya vifaa 
tiba utasaidia kupunguza tatizo 
la dawa na vitendanishi bandia 
nchini.

  Alisema hadi sasa Mkoa wa 
Mbeya una jumla ya viwanda 
vitatu vya kutengeneza vitakasa 
mikono ambavyo kimsingi havi-
kidhi mahitaji na kwamba hitaji 
ni ujenzi wa viwanda vya kuten-

geneza dawa.
  Aliwaomba wawekezaji ku-

changamkia fursa ya uwekezaji 
katika dawa ili kukabiliana na 
tatizo ya bidhaa zilizopigwa 
marufuku ili kuokoa maisha ya 
wananchi.

  Mmoja wa wakaguzi wali-
opata mafunzo hayo, Mganga 
Mkuu Hospitali ya Wilaya ya 
Chunya, Dk. Felister Kisandu, 
alisema  ameongeza maarifa ya 
kubaini upungufu uliyokuwa 
kwenye dawa, hivyo atakwenda 
kutoa elimu kwa wananchi kua-
cha matumizi ya dawa ambazo 
zilipigwa marufuku au kumaliza 
muda wake.

  James Mwangolombe, mfa-
masia   wilayani Kyela, alisema 
moja ya matatizo yanayokwami-
sha utendaji kazi wilayani humo 
ni uingizwaji   bidhaa kwa njia 
za panya.

TMDA yawahakikishia usalama jamii

 Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KUTOKANA na mabadiliko 
ya tabianchi na uharibifu wa 
mazingira, watafiti kutoka 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI),   Kituo cha   
Uyole,   wameamua kusam-
baza kwa wakulima teknolojia   
ya  kilimo hifadhi.

Lengo la 	 hatua hiyo ni 
kuwasaidia walioathiriwa na 
kuongeza uzalishaji wa chakula.

Hatua hiyo ilitangazwa na  
Mkurugenzi wa Kituo cha Utafi-
ti wa Kilimo TARI   Uyole, Dk. 
Tulole Bucheyeki, wakati aki-
zungumza na Nipashe juu   ya 
mipango waliyoiweka katika 
kuwasaidia wakulima kukabili-
ana na mabidiliko ya tabianchi 
msimu huu wa kilimo ambao 
umeanza.

Alisema wakulima wa mikoa 
ya Nyanda za Juu Kusini ya 
Rukwa, Iringa, Mbeya na Katavi 
wameshaanza kuona mafanikio 
kwani wameanza kutumia  uhi-
fadhi wa rasilimali udongo na 
mazingira katika maeneo yao.

Aliongeza  kuwa kilimo hicho 
kinafuata    kanuni kwa    kuli-
ma kilimo cha mzunguko cha 
mazao ya nafaka na mikunde 
ambayo yamekuwa yakiongeza 
mbolea na uhifadhi wa udongo 
katika shamba.

“TARI  Uyole imeamua kuhim-
iza   kilimo hifadhi kwa sababu 
kinaongeza uzalishaji kwenye 
maeneo yenye ukame. Pia kina 
wahakikishia wakulima usalama 
wa chakula pamoja na kupungu-
za gharama za uzalishaji, hivyo 
kuongeza kipato kwa mkulima,” 
alisema Dk. Bucheyeki.

Aliongeza kilimo hifadhi pia 
kinasaidia  kupunguza muda wa 
kufanya kazi shambani, hivyo 
mkulima anapata muda wa 
kufanya shughuli zingine   za 
maendeleo pamoja na kudhibiti 
mmomonyoko wa udongo na 
kumudu mabadiliko ya tabi-
anchi.

Pia alisema   kilimo hifa-
dhi   kinakabiliwa na vikwazo 
mbalimbali ukiwamo uhaba wa 
wataalamu wa kilimo wenye 
elimu ya kilimo hifadhi, huku 
akieleza bado eneo linalolimwa 
kwa kilimo hicho ni    dogo am-
bapo mpaka mwaka 2012 ni 
ekari 62,500 tuu ndizo zilitumia 
teknolojia hiyo.

Alisema TARI imejipanga ku-
hakikisha teknolojia zinazo-
zalishwa zinasambazwa  na 
kuwafikia wakulima na wadau 
wengine wa kilimo ili kuongeza 
uzalishaji wa malighafi za zina-
zotokana na kilimo zinazohitaji-
ka katika uchumi wa viwanda. 

Wakulima kupatiwa
teknolojia kubadili
mabadiliko tabianchi

Ofisa Ufuatiliaji wa  mikoa ya Nyanda za Juu Kusini kutoka Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), Moris Momba, akitoa maelekezo 
kwa wawezeshaji wa mfuko huo, wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya, kwa ajili ya kwenda kufuatilia taarifa za 
wanufaika.  PICHA GRACE MWAKALINGA.  

HABARI mbeya
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawakilishi, Zuberi 
Ali Maulid, aliwataka wajumbe wa baraza 
hilo kuchangia mambo mbalimbali katika 
baraza hilo kwa uwazi bila hofu.

Alisema katika baraza lililopita baadhi ya 
wajumbe  walikuwa waathirika kwa sababu 
ya kuzungumzia madudu yaliyomo ndani ya 
serikali na baadhi yao waliitwa mpaka ka-
tika tume ya maadili ya chama kwa kuone-
kana kuwa wameikosoa serikali wakati wa-
jumbe  wapo sahihi.

“Niwaambieni   kuwa msiwe na hofu ya 
kuchangia, kuweni wawazi na msiwe na 
wasiwasi kwa sababu Rais wetu anapenda 
kuibuliwe changamoto zilizopo ili zifanyiwe 

kazi, ”alisema Spika Zuberi.
Alibainisha hayo jana wakati wakichangia 

katika semina kuhusu uundaji wa kamati za 
baraza hilo.

Miongoni mwa mapendekezo yao ni ku-
taka kuchunguzwa majengo ya miradi ya 
maendeleo kwa sababu baadhi ya majengo 
hayo ya serikali yanayojengwa hayana ki-
wango bora. Hamza Hassan Juma wa Jimbo 
la Shaurimoyo, alisema uendeshaji wa meli 
ya abiria ya Mapinduzi ni hasara kwa sababu 
meli hiyo imeletwa ikiwa na mashine mbo-
vu.  Alisema matatizo ya meli ya M.V Mapin-
duzi namba mbili yalifahamika mapema na 
kamati ya Baraza la Wawakilishi kuiwasilisha 
serikalini, lakini hakuna hatua zozote zilizo-
chukuliwa na matokeo yake yamebainika 

hivi karibuni.
Alisema hata mradi wa kutotoa vifaranga 

vya samaki uliopo Beit-el-Ras, kamati iligun-
dua udhaifu wake na kutoa taarifa yake seri-
kalini, lakini hata hivyo hakuna hatua zaidi 
zilizochukuliwa za ufuatiliaji.  

  Alisema hayo yote yamejitokeza kuto-
kana na serikali kushindwa kuzifanyia kazi 
taarifa za kamati za Baraza la Wawakilishi 
ambazo miongoni mwa majukumu yake ni 
kuibua miradi yenye kasoro na serikali kazi 
yake kuzifanyia kazi.

  Alisema madudu yanayoibuliwa hivi 
sasa na mawaziri wapya kuhusiana na mi-
radi mbalimbali ya maendeleo, inaonekana 
kama wajumbe wa Baraza la Wawakilishi 
lililopita kuwa halikufanya kazi.

 Akiwasilisha mada kuhusu ushirikishwaji 
wa wananchi na wadau katika kamati za 
Baraza la Wawakilishi, Mshauri wa Sheria 
wa Baraza hilo, Mussa Kombo Bakari, alise-
ma kuna changamoto katika kuwashirikisha 
wananchi, asasi za kiraia katika kamati ni 
kukosa umakini miongoni mwa jumuiya za 
kiraia na kushindwa kutumia fursa ya kush-
irikiana na kamati za baraza.

Alisema baadhi ya kamati hukosa uma-
kini na kushindwa kutumia vizuri maoni 
ya wananchi na jumuiya za kiraia. “Ufinyu 
wa bajeti unaozifanya kamati kushindwa 
kuwafikia wananchi wengi zaidi Unguja na 
Pemba na kukosekana kwa utaalamu kwa 
baadhi ya fani miongoni mwa wananchi,” 
alisema. 

Spika sasa awapa ‘meno’ Wawakilishi

Na Mwandishi Wetu, Pemba

WAKULIMA wa mwani Mkoa 
wa Kaskazini Pemba wameliom-
ba shirika la ununuzi wa mwani 
kuongeza bei ya zao hilo, ambayo 
itaendana na hali halisi ya maisha.

Walisema kuwa ni vyema shiri-
ka kuwaongezea bei wakulima 
wa  zao hilo  kutoka Sh. 600 kwa 
kilo moja hadi  angalau Sh. 1,500, 
ili  kuwasaidia katika kutatua shi-
da zao zinazowakabili.

Hayo yalielezwa na baadhi ya 
wananchi  wa maneo tofauti wa 
mkoa huo, walipokuwa wakizun-
gumza na waandishi wa habari.

Rahma Salim Abdalla, mkaazi wa 
Tumbei, alisema lengo la kuomba 
kuongezewa bei ya mwani, ni ku-
tokana na kazi kubwa wanayoipa-
ta kwenye kilimo hicho.

“Kilimo cha mwani ni kama kili-
vyo kilimo kingine, isipokuwa tu 
mwani unakuwa na majukumu 
makubwa zaidi toka kupandwa 
hadi kufikia kuvunwa,” alisema 
mkulima huyo.

Alisema kilimo cha mwani kime-
kuwa na tija na faida kwa wa-
nanchi wa Zanzibar na kimekuwa 
kikiwasaidia kujipatia fedha am-
bazo zimekuwa zikiwasaidia ka-
tika kutatua shida zao.

Asha Asaa Sheha, mkulima wa 
mwani, mkaazi wa Tumbe Maghar-
ibi, alisema kilimo cha mwani ni 
chenye tija, lakini kina kazi kubwa toka 
kuanza hadi kufikia kuvuna.

“Kilimo cha mwani kimekuwa na 
faida kubwa kwa jamii, lakini hu-
susani kwa sisi kinamama na vi-
jana… tumeweza kujikomboa kiu-
chumi na kuondokana na umaskini 
kutokana na juhudi zetu kwenye 
kilimo cha mwani,” alisema.

  Ramla Amour Abdalla, mkaazi 
wa shehia ya Tumbe Mashariki, 
alieleza kuwa kilimo hicho kin-
achangamoto kubwa ya kipekee 
kuliko hata kilimo kingine.

Wazalishaji mwani 
waomba bei nzuri

HABARI zanzibar

Baadhi ya Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi  Zanzibar, wakimsikiliza Spika wa Baraza hilo, Zuberi Ali Maulid (hayupo pichani), 
katika semina maalum  kuhusu uundwaji wa kamati za baraza. PICHA: RAHMA SULEIMAN  

Jumanne desemBA 1, 2020

Wakulima wa nyanya walia kukosa soko
Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AKULIMA wa nyanya Zanzi-
bar walalamikia kushuka kwa 
bei ya soko la zao hilo.

Hali hiyo imesababishwa  
na hoteli nyingi za kitalii kufungwa kutoka-
na na janga la ugonjwa wa  corona duniani.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati 
tofauti, baadhi ya wakulima hao walisema 
nyanya hazina soko, hali ambayo imepele-
kea kuuza kwa bei ndogo kutokana na win-
gi wa nyanya uliopo.

Alisema tenga moja la nyanya lililokuwa 
likiuzwa Sh. 45,000 hivi sasa wanalazimika 
kuuza kwa Sh. 25,000 ili zisije kuwaozea 
mashambani.

Ali Khamis ni mkazi wa Shakani,  alisema 
kuwa wananchi wa Zanzibar walihamasika 
kulima kilimo hicho baada ya kuwa na bei 
nzuri hasa katika hoteli za kitalii.

Alisema hivi sasa nyanya zinalimwa kwa 
wingi Zanzibar na imeacha kutegemea soko 
la nyanya kutoka Tanzania Bara.

Alisema kwa sasa soko hilo limeshuka 

na kupelekea kupata hasara, ambapo am-
etumia gharama kubwa katika kilimo hicho.

“Bado soko la nyanya halijawa zuri tokea 
kuibuka kwa maradhi ya corona kwa saba-
bu bado hoteli nyingi za kitaili hazijafun-
guliwa licha ya kwamba baadhi tu ya hoteli 
ndizo zilizofunguliwa, baada ya kupata wa-
geni,” alisema.

Alieleza kuwa soko la nyanya kwa sasa 
ni kwa ajili ya mahitaji ya kawaida ya wa-
nanchi, lakini kungekuwa na kiwanda cha 
kuchakata nyanya soko la zao lisingeshuka.

Asha Bakari, mkaazi wa Kombeni, alise-
ma kukosekana kwa ushirika au jumuiya ya 
wakulima wa nyanya na mboga kunaathiri 
sana mfumo wa bei wa mazao hayo.

Alisema kama kungekuwa na umoja 
au ushirika wa wakulima wa nyanya, 
wangeweza kudhibiti soko la bei la zao hilo.

Alizitaka taasisi za kibenki ziangalie 
masharti ya mikopo kwa wakulima na 
masharti waliyoweka yamepelekea wakuli-
ma hasa wa nyanya kutokopesheka.

“Tunaziomba taasisi za kibenki zipun-
guze masharti ya mikopo, ili na sisi tupate 

kukopa fedha kwa ajili ya kuendeleza kili-
mo chetu,” alisema.

Ofisa uwezeshaji kutoka Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA) ofisi za Zanzibar, Nairat Abdal-
lah, alisema wakulima wa mboga wana-
hitaji kupata mikopo kuendeleza kilimo, 
lakini wanashindwa kutokana na masharti 
makubwa ya vitu vya thamani.

“Ni kweli ukitaka kukopa benki moja ya 
masharti uwe na vitu vya thamani (dha-
mana), aidha nyumba au gari, jambo am-
balo ni gumu kwa wajasiriamali wetu hasa 
wakulima,” alisema.

Aliwataka wakulima hao licha ya changa-
moto zinazowakabili, wasivunjike moyo na 
waendelee na harakati zao za kilimo kwa 
sababu kilimo ni uti wa mgongo.

Alieleza kuwa TAMWA kwa kushirikiana 
na wadau wengine wanatarajia kulifufua 
soko la wazi la wajasiriamali ambalo lili-
kuwa likifanyika kila Jumamosi ya mwisho 
wa mwezi, lakini lilisitishwa kutokana na 
corona.
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Rais Museveni ashutumu upinzani 
Kampala, UGANDA

RAIS Yoweri Museveni wa Uganda, ameshu-
tumu waandamanaji na wanasiasa wa up-
inzani kwa kuwapotosha vijana kujiingiza 
katika vitendo vya uhalifu.

Museveni (pichani) alisema wazo la 
kuwa Mheshimiwa Bobi Wine kukamatwa 
kutakuwa na ghasia, lisirejee tena.

“Hakuna mwanasiasa ambaye ana mam-
laka kuliko sheria,” Museveni alisema.

Aliongeza kuwa wanasiasa wanalipa ma-

genge ya uhalifu ambao wametangaza 
baadhi ya sehemu za mji wa Kampala, 
kwamba hazitawaliki na hata kuvamia 
maofisa wa polisi wanaoshika doria.

Museveni alishutumu watu 
waliorekodiwa wakivamia 
maofisa wa usalama 
na waliokuwa wame-
vaa mavazi ya rangi ya 
njano inayoashiria chama 
tawala.

“Hili, halitawahi ku-

tokea tena, kwa sababu waliotekeleza 
hayo wameona matokeo ya kucheza 
na moto,” alisema Rais Museveni.

Pia alisema ajenda za wanasiasa 
wa upinzani kupata uungwaji mkono 

kutoka nje ya nchi ambao nia yao 
ni kukosesha uthabiti nchi ya 
Uganda.

Rais Museveni aliongeza kuwa 
makosa makubwa ni wagombea 

urais walikiuka hatua zi-
lizowekwa za kukabili-

ana na virusi vya corona na kutojali 
utekelezaji wa sheria.

Alitoa risala zake za rambirambi 
kwa raia wa Uganda, waliopoteza 
wapendwa wao wakati wa ghasia hizo 
na kuongeza kwamba serikali itawali-
pa fidia.

Bobi Wine anatafuta kumwondoa 
madarakani Rais Museveni, ambaye 
ametawala nchi hiyo kwa miaka 34 
katika uchaguzi utakaofanyika Januari 
2021. BBC

Wazo 
la kuwa 
Mheshimiwa 
Bobi Wine 
kukamatwa 
kutakuwa na 
ghasia, lisire-
jee tena.
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Sitobadilisha 
msimamo 
wangu kwa 
miezi 6-Trump

Wakazi wa Jiji la Sydney nchini Australia, wakiwa ufukweni mwa bahari kupata ahueni baada ya kiwango cha juu 
cha joto kufikia nyuzi 40 juzi (Jumapili), siku chache kabla ya kuanza majira ya joto. PICHA: MTANDAO

Washington, MAREKANI

RAIS anayemaliza muda wake 
nchini Marekani, Donald Trump 
(pichani chini), amesema kamwe 
hatobadilisha msimamo wake juu 
ya mashtaka yake bila uthibitisho 
wa wizi wa kura.

Alisema hayo katika mahojiano 
yake ya kwanza ya runinga, tangu 
Joe Biden kutangazwa mshindi wa 
uchaguzi.

“Hakuna mtu ambaye anaweza 
kunibadilisha mawazo yangu. 
Sitobadilisha mawazo yangu kwa 
kipindi cha miezi sita,” Rais Donald 
Trump amekimbia kituo cha Fox 
News.

“Uchaguzi huu uligubikwa na wizi 
wa kura,” alisema bila kutoa usha-
hidi wowote. Tulishinda kwa kiasi 
kikubwa.”

Hayo ni mahojiano yake ya kwan-
za tangu kufanyika kwa uchaguzi 
wa urais Novemba 3, mwaka huu.

Licha ya shutuma za mara kwa 
mara za bilionea huyo wa Mare-
kani, mawakili wake wameende-
lea kushindwa katika mahakama 
mbalimbali nchini humo, wakijaribu 
kuonyesha jinsi uchaguzi huo wa 
urais ulivyogubikwa na udanganyifu 
mkubwa.

“Tunajaribu kuonyesha usha-
hidi, lakini majaji hawaturuhusu,” 
alisema Donald Trump. Tunajaribu. 
Tuna ushahidi mwingi.”

Akipuuzia uhuru wa mahakama, 
Rais wa Marekani ameilalamikia 
Wizara ya Sheria na Shirika la 
ujasusi la Marekani la FBI ku-
tomuunga mkono. RFI

Sydney yashuhudia kiwango cha juu joto
Sydney, AUSTRALIA

JIJI la Sydney nchini Australia, limeshuhu-
dia kiwango cha juu cha joto kilichofikia 

nyuzi 40, ikiwa ni siku chache kabla ya 
kuanza majira ya joto.

Aidha, maeneo tofauti yaliyo na msitu 
yamekuwa yakiwaka moto huko New 

South Wales, huku utabiri wa hali ya 
hewa ukionyesha ongezeko la joto, siku 
ya leo.

Mkuu wa Kituo cha Hali ya Hewa, An-
drew Watkins (BOM), alinukuliwa mwis-
honi mwa wiki akisema:

“Novemba imekuwa si ya kawaida tume-
shuhudia mvua chache, isiyo kawaida na 
itakuwa ni mwezi wa kipekee,” alisema 
Watkins.

Pia majimbo ya Victoria na Australia 
Kusini pia yaliripoti kuongezeka kwa joto 
mwishoni mwa wiki.

Kumekuwa na matukio ya picha tofauti 
ambazo zinaonyesha makundi ya watu 
wakipumzika kwenye fukwe za bahari.

Idara za afya eneo la New South Wales 
zimesisitiza kuwepo kwa angalizo la kue-
puka msongamano ili kukabiliana na 
maambukizi ya virusi vya corona.

Naibu Kamishna wa Huduma za Moto 
Vijijini (RFS), Peter McKechnie, alisema 
watu wawe na mipango ya kukabiliana na 
moto.

“Hii ni mara ya kwanza tangu msimu wa 
mwaka jana kuona hatari kubwa ya moto 
kuweza kutokea,” alisema. BBC

Dubai, U.A.E

IRAN imefanya mazishi ya mwa-
nasayansi wa nyuklia aliyeuawa 
mwishoni mwa wiki, Mohsen 
Fakhrizadeh katika makaburi yali-
yopo kaskazini mwa Tehran.

Televisheni ya serikali iliripoti, 
huku waziri wa ulinzi akiahidi 
Jamhuri ya Kiislamu italipiza 
kisasi kwa mauaji hayo. Fakhri-
zadeh, amekuwa akishukiwa kwa 
muda mrefu na nchi za Magharibi 
na Israeli, kwamba anasimamia 
mpango wa siri wa silaha za ny-
uklia.

Mwanasayansi huyo alishambu-
liwa kwa risasi akiwa katika gari 
lake, Ijumaa kwenye barabara 
kuu, karibu na Tehran. 

Wakuu wa makasisi na viongozi 
wa kijeshi wa Iran wameilaumu, 
Israel, kwa mauaji hayo. Iran pia 
iliwahi kuishutumu Israeli kwa 
mauaji ya wanasayansi kadhaa 
wa nyuklia mwaka, 2010.

Televisheni ya Serikali ilio-
nyesha jeneza la Fakhrizadeh, 
lililofungwa na bendera ya Iran, 
katika shughuli za mazishi huku 
viongozi wakuu wa kijeshi, na 
familia wakihudhuria. REUTERS

Iran yamzika mwanasayansi nyuklia
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LONDON, England

JOSE Mourinho amebainisha wachezaji 
wa Tottenham Hotspur hawakuwa na 
furaha baada ya sare ya bila kufungana 
na Chelsea, kitu ambacho kocha huyo 
wa Spurs amekitaja kama “kubadilika 
kwa akili”.

Spurs ilirudi kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu England – kwa tofauti ya 
mabao baada ya sare hiyo tasa pale 
kwenye dimba la Stamford Bridge, 
Jumapili.

Tottenham, ambao walishinda 2-0 
dhidi ya Manchester City katika mch-
ezo uliopita kwenye Ligi Kuu, walipiga 
mashuti matano tu golini, huku moja 
likilenga goli, likipigwa na Serge Aurier 
dakika ya 15.

Chelsea kwa upande mwingine wali-
piga mashuti 13 golini, huku Hugo Llo-
ris akiokoa hatari tatu, mbili za Mason 
Mount na moja ya Olivier Giroud.

Na baada ya mchezo huo, Mour-
inho alisema anajisikia furaha kuona 
kwamba wachezaji wake wamebadilika 
kiakili kwa kuonyesha kutopendezwa 
na matokeo hayo.

“Kitu kimoja nilichokichukua kutoka 
kwenye mchezo huu ni kwamba, sare 
kwa kawaida ni matokeo chanya,” 
alisema Mourinho akiiambia Sky 
Sports.

“Nilichokipenda zaidi ni kwamba, 
wachezaji walionyesha kutokuwa na 
furaha kwenye vyumba vya kubadil-
ishia nguo kutokana na sare ile, hicho 
ndicho kitu bora kwangu nilichoki-
chukua katika mchezo ule.”

Mourinho 
akunwa na 
wachezaji 
kuchukia 
sare

NAPLES, Napoli 

KOCHA Mkuu wa Napoli, Gennaro 
Gattuso, anaamini Inter Milan ina 
nafasi kubwa ya kushinda taji la 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, msimu 
huu, mbele ya vinara wa sasa, AC 
Milan na bingwa mtetezi, Juventus.

Milan – ambayo haijatwaa ub-
ingwa huo maarufu kama Scu-
detto tangu msimu wa 2010-11, ipo 
kileleni mwa msimamo ikiongoza 
kwa pointi tano kwa mechi tisa 
baada ya kuifunga Fiorentina 2-0, 
Jumapili na kubaki kuwa timu am-
bayo haijapoteza mchezo msimu 
huu.

Wapinzani wao wa jiji moja, In-
ter na Sassuolo wamepitwa pointi 
tano, huku kikosi cha Andrea Pirlo, 
Juve kipo nafasi ya nne kikipitwa 
pointi sita pamoja na Napoli iliyo 
nafasi tano na AS Roma nafasi ya 
sita.

Gattuso anaona kwamba, kikosi 

cha Antonio Conte, Inter kina na-
fasi kubwa ya kutwaa ubingwa 
huo, baada ya timu yake ya Napoli 
kuifumua Roma mabao 4-0 Ju-
mapili, ameiambia Sky Sport Italia: 
“Kwa mtazamo wangu, Inter ndio 
wenye nafasi.

“Ukijumlisha ubora na uimara 
wao dimbani, wana nafasi kubwa 
mno na kwangu mimi nawapa na-
fasi ya kulibeba taji hilo.

“Halafu kuna Juventus, ambao 
ni kawaida yao kuwa pale, hivyo 
mbio za ubingwa wa msimu huu 
zitakuwa za nguvu kwelikweli.”

Napoli imecheza mchezo wake 
wa kwanza kwenye Serie A tangu 
kifo cha gwiji wa klabu hiyo, Diego 
Maradona Jumatano iliyopita, 
walicheza kwa hisia kubwa pale 
kwenye uwanja wa San Paolo, 
ambapo nahodha wake, Lorenzo 
Insigne alifunga pamoja na Fabian 
Ruiz, Dries Mertens na Matteo 
Politano.

BARCELONA, His-
pania 

N
YOTA wa 
B a rc e l o n a 
na Ar-
g e n t i n a , 

Lionel Messi, alitoa 
heshima kwa gwiji 
wa zamani wa timu 
hizo, Diego Arman-
do Maradona am-
baye alifariki dunia 
mwanzoni mwa juma 
hili.

Messi mwenye umri wa 
miaka 33, alitoa heshima 
hiyo baada ya kufunga goli la 
mwisho kwenye ushindi wa 4-0 
dhidi ya Osasuna uliopigwa dimba 
la Camp Nou, Jumapili kwenye mche-
zo wa Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga.

Baada ya kufunga bao hilo, Messi 
alivua jezi akibakia na ile ya ndani am-
bayo ilikuwa inaonyesha timu ambayo 
alianzia soka lake, lakini ni miongoni 
mwa timu bora za muda wote ya Mara-
dona nchini Argentina.

Mabao mengine kwenye mchezo 
huo yalifungwa na Martin Braithw-
waite, Antoine Griezmann na Philippe 
Coutinho kukamilisha ushindi huo 
mnono.

Maradona, miongoni mwa wachezaji 
bora duniani alifariki dunia Jumatano 
iliyopita akiwa na umri wa miaka 60.

Gattuso: Inter itatwaa 
ubingwa wa Serie A

Messi atoa 
ushindi kwa 
Maradona
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LENS, Ufaransa 

NYOTA wa Senegal kwenye 
Kombe la Dunia mwaka 2002, 
Papa Bouba Diop, amefariki du-
nia akiwa na umri wa miaka 42.

Kwa mujibu wa BBC Sport, 
Diop amefariki dunia baada ya 
kuugua kwa muda mrefu.

Kiungo huyo wa zamani aliche-
za katika klabu nne tofauti nchini 
England, akifurahia wakati wake 
pale Fulham, Portsmouth, West 
Ham na Birmingham City baada 
ya kutamba Lens ya Ufaransa.

Taarifa iliyotolewa kupitia 
ukurasa wa Twitter wa Lens 
ilisomeka: “Ni huzuni kubwa 
kwamba klabu ya Racing Club de 
Lens imepokea taarifa ya kifo cha 

mchezaji wake wa zamani, Papa 
Bouba Diop, akiwa na umri wa 
miaka 42.

“Tunatoa salamu za pole kwa 
ndugu na marafiki wake wote 
kwa kifo hiki.”

Diop atakumbukwa zaidi kwa 
kuisaidia Senegal kutinga robo 
fainali ya Kombe la Dunia miaka 
18 iliyopita.  

Alifunga bao pekee wakati 
walipowafunga bao 1-0 walio-
kuwa mabingwa watetezi wa 
Kombe la Dunia, Ufaransa kwe-
nye mchezo wao wa ufunguzi 
mjini Seoul nchini Korea Kusini.

Alifunga mara mbili wakati 
wakitoka sare ya 3-3 na Uruguay 
na Senegal ikafuzu hatua ya 
mtoano kutoka kwenye makundi 

kabla ya kuifunga Sweden katika 
hatua ya 16-bora.

Lakini wakafungwa na Utu-
ruki 1-0 ambao walifuzu hatua 
ya nusu fainali na Senegal kurudi 
nyumbani.

Diop alianza kucheza soka 
nchini Senegal katika klabu ya 
ASC Diaraf kabla ya kucheza soka 
la kulipwa nchini Uswisi katika 
klabu za Vevey, Neuchatel Xa-
max na Grasshoppers, akishinda 
taji la Ligi Kuu ya nchi hiyo, Super 
League mwaka 2001.

Pia alicheza nchini Ugiriki kati-
ka Klabu ya AEK Athens, ambapo 
alishinda kombe la nchini hiyo 
msimu wa 2010-11, miaka mitatu 
baada ya kubeba taji la FA akiwa 
na Portsmouth.

LONDON, England 

S
TRAIKA wa zamani wa Chelsea, 
Jimmy Floyd Hasselbaink, amem-
taka Tammy Abraham kujiimari-
sha zaidi ili aweze kupata nafasi ya 

kucheza zaidi kwenye kikosi hicho.
Abraham alianza wakati Chelsea iki-

cheza dhidi ya Tottehma Hotspur kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu England katika dim-
ba la Stamford Bridge ambao ulimaliza 
kwa sare ya bila kufungana, Jumapili.

Latika mchezo huo licha ya Abraham 
kupata nafasi nyingi za kufunga, lakini 
hakuweza kufanya hivyo na kujikuta aki-
tolewa nje dakika ya 79.

Nyota huyo wa kimataifa wa England 
alikuwa nguzo kubwa ya Chelsea wakati 
wa msimu wa kwanza wa Kocha Frank 
Lampard, akifunga mabao 15 ya ligi na ali-
tarajiwa kuwa na mafanikio zaidi msimu 
huu.

Lakini mambo yamekwenda tofauti 
msimu huu na Hasselbaink sasa ana-
ona ni wakati mzuri kwa straika huyo ku-
jiimarisha ili kuendelea kuwa na namba 
katika kikosi cha kwanza.

“Anatakiwa kujiimarisha katika nyakati 
zote. Alifanya vizuri sana msimu uliopita, 
kwa nusu ya msimu alikuwa kwenye ki-
wango cha kuvutia, huku akifunga mabao 
mazuri,” alisema Hasselbaink akimzung-
umzia Abraham na kunukuliwa na Sky 
Sports.

Hadi sasa msimu huu Abraham amean-
za katika mechi nne mfululio za Ligi Kuu 
na hivyo anaamini anaweza kuendeleza 
kiwango chake.

“Kipindi cha pili cha msimu uliopita 
kilikuwa kigumu kwake, lakini ni jambo 
la kawaida kwa sababu yeye ni kijana, ila 
msimu huu lazima aimarishe kiwango.

MANCHESTER, England 

EDINSON Cavani alitokea benchi 
kuiokoa Manchester United na kipigo 
wakati mabao yake mawili yalip-
owawezesha kuibuka na ushindi wa 
3-2 dhidi ya Southampton kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu England, Jumapili.

Katika mchezo huo uliopigwa dimba 
la St Mary’s, Southampton walitangulia 
kujipatia mabao 2-0 hadi mapumziko, 
lakini usajili mpya, Cavani aliwafanya 
mashabiki kufurahia baada ya kufunga 
mabao mawili.

Strika huyo mwenye umri wa miaka 
33 raia wa Uruguay, alitumia vema 
uzoefu wake katika kujipatia mabao 
yote mawili, yote alikwamisha kwa 
kichwa akimalizia pasi za Bruno Fer-
nandes na Marcus Rashford.

James Ward-Prowse alianza ku-
wafunga Man United kabla ya kuten-
geneza lingine la Jan Bednarek dakika 
ya 23.

Bao la kwanza la Man United lilifung-
wa na Fernandes, hata hivyo Kocha Ole 
Gunnar Solskjaer, alilazimika kufanya 
mabadiliko kwenye eneo la golikipa 
baada ya David de Gea kuumia.

Tangulia kwa amani Papa 
Diop, umeacha alama

Cavani 
aing’arisha 
Man United

Hasselbaink 
ampa neno 

Abraham



Aubameyang sasa 
ampa hofu Arteta 

Khedira aitaka EPL

KIUNGO wa Ujerumani, Sami Khedira mwenye umri 
wa miaka 33, amesema kuhamia Ligi Kuu England 
linaweza kuwa chaguo lake wakati mkataba wake na 
Juventus utakapomalizika kipindi cha majira ya joto 
kijacho. Ameongeza anawasiliana mara kwa mara na 
kocha wa Everton, Carlo Ancelotti na wa Tottenham, 
Jose Mourinho. (ZDF, via Mail)

anogewa AC Milan

MKATABA wa sasa wa golikipa wa AC Milan, Gian-
luigi Donnarumma unamalizika mwaka 2021, lakini 
mchezaji huyo wa kimataif wa Italia mwenye umri 
wa miaka 21, amesema wakala wake atazungumza 
na klabu na anataka kubaki na timu hiyo kwa “muda 
mrefu “. (Football Italia)

haina ofa kwa Schuurs

LIVERPOOL imekuwa ikihusishwa na mlinzi wa 
Ajax, Perr Schuurs mwenye umri wa miaka 21, lakini 
‘Wekundu’ hao hawajatoa ofa yoyote kwa raia huyo wa 
Uholanzi. (Voetbal Primeur)

McCarthy awaniwa CELTIC 

CELTIC inawania kumsajili kiungo wa Crystal Palace 
na Jamhuri ya Ireland, James McCarthy, lakini Aston 
Villa na Burnley pia zinawania kumsajili mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 30. (Teamtalk) 

Solskjaer hataki kutabiri

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solsk-
jaer, amesema hawezi “kutabiri nani ataingia na nani 
atatoka” wakati wa usajili wa dirisha dogo la Januari. 
(Evening Standard)

Nyota wapambana Barca

KIUNGO wa Hispania, Riqui Puig mwenye umri 
wa miaka 21, na Carles Alena, 22, wanapigania 
majaliwa yao pale Barcelona pamoja na straika 
wa Denmark, Martin Braithwaite, 29, na mlinzi wa 
kushoto wa Hispania, Junior Firpo mwenye miaka 
24. (Marca)

Thauvin aMtaja Maldini

WINGA wa Ufaransa, Florian Thauvin amesema 
“aliondolewa” na Mkuurugenzi wa Ufundi wa AC 
Milan, Paolo Maldini, akikubali miamba hao wa Serie 
A walikuwa wakiwania kumsajili. Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 27, mkataba wake pale Marseille 
unamalizika kipindi cha majira ya joto 2021. (Football 
Italia)

Savic awaniWa Juventus

KLABU ya Juventus inaweza kumwania mlinzi wa 
kati wa Atletico Madrid na Montenegro, Stefan Savic 
mwenye umri wa miaka 29, ili kuimarisha safu yao ya 
ulinzi. (Calciomercato)

Carlos nusuru atue Chelsea

MLINZI wa zamani wa kushoto wa Brazil, Rob-
erto Carlos, amesema dili la yeye kuhamia Chelsea 
“lilikubaliwa” mwaka 2007, lakini liligonga mwamba 
“dakika za mwisho”. (Goal)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

M
IKEL Arteta ameonye-
sha hofu ya kiwango cha 
Pierre-Emerick Aubamey-
ang baada ya nahodha 

huyo kuendelea kushindwa kufunga 
wakati Arsenal ikichezea kichapo 
kwenye Ligi Kuu England kutoka kwa 
Wolves.
Kocha huyo Mkuu wa Arse-

nal, Arteta amesema
 kiwango cha Aubameyang 
ni “hofu kubwa “, akielezea 

namna gani mabao ya 
mchezaji huyo wa Ki-

mataifa wa Gabon yalivyo
 na umuhimu kwa ‘Washik-
abunduki’ hao waliopoteza

 2-1 nyumbani kwa Wolves,
 Jumapili.

Aubameyang alipiga mashuti ma-
tano na aligusa mpira mara tisa eneo 

la penalti kwenye mchezo huo dhidi 
ya Wolves, lakini shuti moja tu ndio 
lililolenga goli.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31, hajafunga bao la wazi kwe-
nye Ligi Kuu tangu Arsenal ilipoanza 
msimu huu kwa ushindi rahisi kwa 
kuwafunga Fulham 3-0 pale kwenye 
dimba la Craven Cottage, Septemba.

Penalti ya Aubameyang iliwawez-
esha Arsenal kupata ushindi dhidi ya 
Manchester United mwanzoni mwa 
Novemba, lakini mategemeo ya ma-
bao kutoka kwa nyota huyo wa zam-
ani wa Borussia Dortmund yanaone-
kana kufifia msimu huu.

Alipoulizwa kama anahofia hilo, 
Arteta alisema: “Nafikiri wote tuna 
hofu kwa sababu mfungaji mkuu wa 
mabao kwenye klabu hafungi kwa 
wakati huu, hivyo jukumu langu 
kubwa kwa sasa ni namna gani ya 
kumsaidia yeye afunge mabao kwa 
sababu tunahitaji mabao yake.

“Namna gani umuhimu wa Auba 

umekuwapo kwenye klabu hii kwa 
kipindi cha miaka miwili iliyopita, 
yanatuonyesha namna gani mabao 
yake yalivyo muhimu kwa timu.

“Anahitaji kufunga mabao kama tu-
nataka kupata mafanikio.”

Aubameyang alifunga mabao 22 
kwa Arsenal kati ya 73 msimu wa 
2018-19 wakati walipomaliza nafasi 
ya tano kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu.

Arteta angependa kupata mabao 
kutoka maeneo yote ya uwanja, la-
kini ukweli ni kwamba, wanategemea 
zaidi kiwango bora cha Aubameyang 
kufunga mabao ili kuweza kuinyany-
ua timu.

Arsenal ipo nafasi ya 14 kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na 
pointi 13 baada ya mechi 10, ikiwa 
imepoteza mechi tatu nyumbani 
mfululizo kwenye mashindano hayo, 
na wamepitwa pointi nane na vinara 
Tottenham ambao ni wapinzani wao 
kutoka London Kaskazini.

     Wote tuna hofu kwa sababu mfungaji 
mkuu wa mabao wa klabu hafungi wakati huu...

habari michezo
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Meneja Uhusiano wa Kampuni ya Kuhifadhi Mafuta ya TIPER, Emmanuel Kondi (kulia), akikabidhi zawadi kwa 
mshindi wa kwanza wa mbio za Km 21 za Rock City Marathon, mwanariadha kutoka Kenya, Edward Kibet (ka-
tikati) alishika nafasi ya kwanza kwa kutumia muda wa saa 1:04:52 kumaliza mbio hizo, zilizofanyika mwishoni 
mwa wiki jijini Mwanza. Wengine ni washindi wa pili na wa tatu wa mbio hizo. MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi Wetu

MWOGELEAJI chipukizi nchini, 
Romeo Asubisye, amezindua pro-
gramu ya mafunzo kwa waogeleaji 
wa shule za msingi mkoani Dar es 
Salaam yenye lengo la kuutangaza 
mchezo huo na pia kutoa mbinu 
za kujikinga na majanga ya maji.

Programu hiyo iliyopewa jina la 
“Dar  Largest Swimming Lesson” 
ilizinduliwa Jumamosi kwa wa-

nafunzi mbalimbali kutoka shule 
tofauti za msingi mkoani Dar es Sa-
laam kushiriki na kuanza mafunzo 
hayo.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi huo, Romeo alisema 
ameamua kuanzisha programu 
hiyo kama sehemu ya kutafuta 
vipaji miongoni mwa watoto am-
bao kwa namna moja au nyingine, 
wanashindwa kupata mafunzo 
hayo kutokana na changamoto 

mbalimbali.
Alisema mafunzo hayo yana-

tolewa bure na mipango yao ni 
kufanyika mara moja kila mwaka 
huku mipango ya mbioni ikiwa ni 
kuendesha mafunzo hayo kwa kila 
mwezi.

“Mimi nimejifunza kuogelea 
kutokana na sapoti kutoka kwa 
wazazi wangu, naomba wazazi ku-
waruhusu watoto wao kujifunza 
kuogelea ili kujua vipaji vyao na 

vile vile kupata nafasi ya kujilinda 
na majanga ya maji.

“Hivi karibuni, familia nyingi 
ziliathirika na mafuriko na baa-
dhi ya watu kupoteza maisha 
kutokana na kusombwa na maji. 
Lakini kama wangekuwa wanajua 
kuogelea, wasingeweza kupoteza 
maisha yao. Nimeona changamoto 
hiyo na ndiyo maana nimeamua 
kuanzisha mafunzo haya,” alisema 
Romea.

Alisema mbali ya yeye kuwa 
miongoni mwa watoa mafunzo, 
pia makocha wa timu ya Cham-
pion Rise watakuwa wanashiriki 
katika mafunzo hayo ambayo ka-
tika uzinduzi, yalidhaminiwa na 
Kampuni ya Pepsi.

“Nawapongeza makocha wa 
klabu ya Champion Rise kwa ku-
jitolea kuniunga mkono katika 
mafunzo haya, naamini tutafikia 
malengo yetu,” alisema.

Romeo azindua mafunzo ya kuogelea kwa watoto

Na Mwandishi Wetu

W
AKATI msimu wa 11 wa mbio 
za Rock City Marathon uki-
hitimishwa kwa washiriki 
kutoka nchini Kenya kutam-

ba kwenye mbio hizo, Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, John Mongella, amesema idadi 
kubwa ya washiriki kutoka ndani na nje 
ya nchi umekuwa na faida kubwa kiu-
chumi katika mkoa huo.

Rock City Marathon msimu 
wa 11 zilihusisha mbio za Km 

21, Km 10 na kilometa tano
 ambapo washiriki takriban
 3,000 kutoka ndani na nje

 ya nchi walishiriki zikiwamo
 klabu za wakimbiaji kutoka

 mikoa mbalimbali, mashirika
 na taasisi, viongozi wa seri-

kali, watu wenye ualbino
 na watoto, hivyo kuzifanya

 kutajwa kuwa miongoni mwa 
mbio kubwa nchini zikiwa na 

lengo la kukuza vipaji vya
 mchezo huo sambamba na

 kutangaza utalii wa ndani hu-
susan Kanda ya Ziwa.

Katika mbio za Km 21, upande wa 

wanaume ilishuhudiwa mwanariadha 
kutoka Kenya, Edward Kibet akiibuka 
mshindi wa kwanza akitumia muda wa 
saa 1:04:52 akifuatia na Mkenya mwen-
zake, Bernard Msau aliyetumia muda wa 
saa 1:04:55 huku nafasi ya tatu ikishikwa 
na Mtanzania Mathayo Sombi, akitumia 
muda wa saa 1:06:11.

Kwa upande wa wanawake pia il-
ishuhudiwa mwanariadha kutoka Ugan-
da, Doreen Chemuthi, akiibuka mshindi 
baada ya kutumia muda wa saa 1:15:06, 
akifuatiwa na Mkenya Nesphine Teplent-
ing aliyetumia muda wa saa 1:15:35, huku 
pia nafasi ya mshindi wa tatu ikishikiliwa 
na Mkenya Cecilia Wayda, akitumia muda 
wa saa 1:15:49.

Katika mbio hizo za wanawake nafasi 
ya pili hadi ya tisa zilishikiliwa na wanari-
adha kutoka Kenya huku Mtanzania An-
gelina Tsere akifanikiwa kushika nafasi ya 
kumi kwa kutumia muda wa saa 1:26:56 
akifutiwa na Mtanzania mwingine Sara 
Hhiiti aliyetumia muda wa saa 1:26:56

Kadhalika, katika mbio hizo ilishuhudi-
wa mwanariadha wa Kimataifa kutoka 
Tanzania, Alphone Simbu, akishindwa 
kutamba kwa kile alichoeleza kuwa ush-
iriki wake kwenye ni mwanzo wa kuji-
andaa ili aweze kufanya vizuri kwenye 
mbio za kimataifa baada ya kutofanya 

mazoezi kwa muda mrefu kutokana na 
kusumbuliwa na majeraha.

Akizungumza wakati wa kilele cha 
mbio hizo zilizofanyika kwenye viunga 
vya jengo la Biashara la Rock City Mall ji-
jini Mwanza, RC Mongella alionyesha ku-
ridhishwa na kasi ya ukuaji wa mbio hizo 
akibainisha kuwa ongezeko la washiriki 
katika mbio hizo limekuwa likileta tija ka-
tika uchumi wa mkoa huo sambamba na 
kutangaza utalii wa Kanda ya Ziwa.

“Ukuaji huu unaoshuhudiwa katika 
mbio hizi ni ishara tosha kuwa zitakuwa 
ni moja ya mbio kubwa sana si tu hapa 
nchini bali pia kimataifa. Naamini tutaen-
delea kupokea wageni wengi zaidi waki-
wamo watalii watakaokuja pia kutembe-
lea vivutio vya utalii tulivyo navyo Kanda 
ya Ziwa,’’ alisema.

Zaidi aliwapongeza wadau mbalimbali 
walioshiriki kufanikisha mbio hizo waki-
wamo Chuo Kikuu cha Mtakatifu Augus-
tino (SAUT) cha Mwanza, Kampuni za TI-
PER, Magare Company Ltd, Bodi ya Utalii 
Tanzania (TTB), KCB Bank, Kampuni ya 
Ulinzi ya Garda World, CF Hospital, Bu-
gando Hospitali, Azam Bakhresa Group 
kupitia maji ya Uhai, Pepsi, Vituo vya 
TV vya Azam na ITV pamoja na vyombo 
vyote vya habari kwa kuzitangaza vema 
mbio hizo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kuizamisha timu ya Polisi 
kwa mabao 2-0 kwenye mchezo wa 
Ligi Kuu Zanzibar uliopigwa Uwanja 
wa Amaan juzi, Kocha Mkuu wa Ma-
lindi FC, Mohammed Badru Juma, mbali 
na kuwashukuru wachezaji wake kwa 
kujituma katika mechi zote mbili wal-
izocheza hadi sasa, amesema lengo lake 
ni kurejesha hadhi ya timu hiyo. 

Badru alisema wachezaji wake walio-
nyesha kiwango kizuri katika mechi hiyo 
ya pili tofauti na iliyopita, hivyo kwake 
yeye ni moja ya mafanikio wakati huu 
akitaka kuhakikisha hawapotezi mechi 
zao za nyumbani na zile za ugenini. 

“Lengo langu ni kuona timu ya Ma-
lindi inarejesha heshima yake ya miaka 
iliyopita, hivyo lazima tuwe na kikosi 
bora chenye kucheza kwa malengo, hii 
itasaidia hata kuvuta watazamaji wengi 
uwanjani,” alisema

Mabao ya Malindi katika mechi hiyo 
yalifungwa na Massat Kassim dakika 
ya 46 na Nassor Mattar dakika ya 
59, wakati matokeo hayo yanaifanya 
Polisi sasa kupoteza mechi zote mbili za 
mwanzo kwenye Ligi Kuu msimu huu.

Na Saada Akida

UONGOZI wa timu ya Polisi Tanza-
nia umesema hautafanya usajili wa 
mchezaji yeyote katika kipindi cha 
dirisha dogo linalotarajiwa kufunguliwa 
Desemba 15, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, baada ya kumalizika 
mechi yao dhidi ya Coastal Union 
iliyopigwa Uwanja wa Uhuru, Kocha 
Mkuu wa Polisi, Malale Hamsini, alisema 
kutokana na kuwa na kikosi kipana 
hana mpango wa kufanya usajili katika 
kipindi hicho.

“Tuna wachezaji wengi hapa sasa, 
mikataba yao ni ya muda mrefu, hivyo 
kama ni kusajili lazima tuwaache hawa 
tulionao na kutafuta wengine na kama 
ndivyo tukiwaacha lazima tuwalipe na 
tunayemfuata pia anatakiwa kulipwa na 
mara nyingi anayekuja hana tofauti na 
aliyeondoka,” alisema kocha huyo.

Alisema kikubwa wanapambana 
kufanyia kazi udhaifu uliojitokeza kwa 
wachezaji wao hususan kukosa utulivu 
kwenye safu ya ushambuliaji.

Kocha Malindi 
aahidi makubwa

Polisi TZ kupotezea 
usajili dirisha dogo

Ni Wakenya tena Rock City 
Marathon, RC atoa neno



Sven: Bado dakika 90 CAF

Na Adam Fungamwango

WINGA mwenye kasi wa Yanga, Deus Kaseke, 
amesema huenda akafunga mabao mengi 
zaidi kama akiendelea kupangwa sambamba 
na straika raia wa Burkina Faso, Yacouba 
Songne kutokana na kumjulia jinsi ya kumpe-
nyezea pasi za mwisho.

Kaseke amefunga kwenye mechi mbili mfu-
lulizo wakati Yanga ikiibuka na ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Azam na JKT Tanzania, pasi 
zote zikitokea kwa Yacouba, jambo ambalo 
amelielezea kuwa ‘Mbukinabe’ huyo amet-
ambua mikimbio yake, lakini pia hata yeye 
amekuwa akijipanga vema anapoona mchezaji 
huyo yupo kwenye nafasi nzuri ya kutoa pasi.

“Pacha yetu ni nzuri, akiwa na mpira anani-
tazama niko wapi ili apenyeze pasi, na mimi 
pia huwa namwangalia na kutafuta ‘shimo’ 
ambalo naweza kuupata mpira na kweli un-
aona anauachia mpira, anafunga,” alisema.

Alisema kama ataendelea kucheza na Ya-
couba na kwa sababu kila mmoja amesham-
fahamu mwenzake anafanya nini na wakati 
gani, basi anaweza kufunga mabao mengi 
zaidi kwenye Ligi Kuu msimu huu.

Pointi sita ambazo Kaseke ameipa Yanga, 
dhidi ya Azam FC na JKT Tanzania, zimeiwez-
esha timu hiyo kukaa kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 31.

Kaseke: Yacouba 
ananipa mabao

Jumanne Desemba 1, 2020
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    Asema kazi ipo kwa Mkapa Jumamosi, wanasa 
mbadala wa Fraga kutoka Ligi Kuu Misri, lakini...

Adam Fungamwango na Saada Akida

P
AMOJA na kuonyesha kufurahishwa 
kwa ushindi wa bao 1-0 walioupata 
nchini Nigeria dhidi ya Plateau Unit-
ed juzi, Kocha Mkuu wa Simba, Sven 

Vandenbroeck, amesema kamwe hawapas-
wi kubweteka kwa matokeo hayo kwa kuwa 
bado hawajamaliza kazi waliyoianza.

Simba ilianza vema mechi yake
 ya raundi ya awali ya Ligi ya

 Mabingwa Afrika ikiwa katika
 Uwanja wa Jos mjini Jos, Nige-

ria, shukrani zikimwendea
 kiungo Clatous Chama baada ya
 kuitendea haki kazi nzuri iliyo-

fanywa na winga Luis Miquis-
sone kwa kuifungia timu yake 

bao hilo pekee katika dakika ya
 53.

Akizungumza baada ya kumalizika kwa 
mechi hiyo, kocha huyo raia wa Ubelgiji alise-
ma mchezo huo ulikuwa mgumu sana kuto-
kana na wapinzani wao kutumia nguvu na 
mbinu mbalimbali kutafuta bao la mapema, 
lakini anawapongeza wachezaji wake kwa 
sababu dakika zote 90 walizuia vizuri.

MSITU...

Mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi,  akipata wakati mgumu kuipenya ngome ya Osasuna kutokana 
na kuzingirwa na ‘msitu’ wa mabeki wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 4-0 kwenye mechi ya LaLiga 
iliyopigwa Uwanja wa Nou Camp juzi. HABARI UK. 20

“Nafikiri tunatakiwa kuwa na furaha sana 
kwa ushindi huu. Matokeo mazuri, lakini 
bado hatujamaliza kwa sababu tuna dakika 
zingine 90 za mchezo. Kuhusu mechi ni 
kwamba timu hii imenishangaza kidogo. Si-
kutegemea kama watacheza hivi, wanatumia 
nguvu, kasi na kutokana na hilo, ilibidi kip-
indi cha pili nibadilishe mbinu kuendana na 
kasi yao na kweli ilifanikiwa,” alisema kocha 
huyo.

Sven alisema matokeo yaliyopatikana ni 
mtego kwao, kwani watalazimika kuhakiki-
sha wanafanya vema kwenye mechi ya maru-
diano wakiwa nyumbani Tanzania.

Hata hivyo, kocha huyo ameonyesha ku-
furahishwa na kiwango cha uzuiaji masham-
bulizi kwa wachezaji wake ambacho kinazidi 
kukua siku hadi siku.

“Leo nimeona timu yangu ikiwa vizuri 
kwenye kuzuia, hali hii ni nzuri kwa maen-
deleo ya baadaye ya kikosi chetu kwenye 
mechi na michuano mbalimbali inayofuata,” 
alisema. 

Simba itarudiana tena na Plateau United 

Jumamosi ijayo kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa jijini Dar es Salaam ikiwa inahitaji 
sare yoyote ama ushindi ili kutinga raundi 
ya kwanza, na endapo itafanikiwa itakutana 
na mshindi wa jumla kati ya Costa do Sol ya 
Msumbuji ama FC Platinum ya Zimbabwe 
ambayo katika mechi ya awali nayo ilishinda 
kwa mabao 2-1 ugenini.

Wakati huo huo, taarifa zilizolifikia Nipashe 
jana kutoka ndani ya chanzo cha uhakika cha 
klabu ya Simba, zimeeleza kuwa wawakilishi 
hao wa nchi kimataifa na mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Bara, wapo kwenye mazungum-
zo na kiungo mkabaji wa timu ya Taifa ya 
Uganda na Klabu ya Tanta ya Misri, Taddeo 
Lwanga ili kuimarisha kikosi chao kuelekea 
usajili wa dirisha dogo llinalotarajiwa kufun-
guliwa Desemba 15, mwaka huu.

Kwa mujibu wa chanzo hicho, Lwanga 
ndiye atakayepewa viatu vya Mbrazil Gerson 
Fraga ambaye atakuwa nje ya uwanja kwa 
msimu mzima kutokana na kusumbuliwa na 
majeraha.

Mtoa habari huyo alisema Lwanga yupo 

hapa nchini kuisikilizia ofa ya Simba baada 
ya kuvunja mkataba na klabu yake ya Misri, 
huku akishindwa kuiweka wazi sababu ya 
kuvunja mkataba na Tanta ambayo alisaini 
mismu wa 2019.

“Tayari yupo hapa nchini kwa ajili ya ma-
zungumzo baada ya kuvunja mkataba wake 
na klabu hiyo ya Ligi Kuu Misri, lakini am-
etueleza kuwa ana ofa nyingi nje ya Tanza-
nia, ila anatoa kipaumbele kwetu baada sisi 
kuwa wa kwanza kumfuata,” kilieleza chanzo 
hicho.

Alisema Kamati ya Usajili inaendelea na 
mchakato huku wakisubiriwa wajumbe wen-
gine ambao wanawasili leo wakitokea Nige-
ria, pamoja na timu.

Kwa upande wa mchezaji na kocha wa 
zamani wa Simba, Talib Hilal, akitoa maoni 
yake kuhusu kikosi cha timu hiyo, alisema ha-
wana haja ya kuongeza wachezaji wengi zaidi 
ya kutafuta mbadala wa Fraga.
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