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Yanayomsubiri Dk. Nchimbi CCM
Na Waaandishi Wetu

WAJUMBE wa Halmashauri 
Kuu ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) wameridhia pendekezo 
la Kamati Kuu ya chama hicho 
kuhusu Balozi Dk. Emmanuel 
Nchimbi kuwa Katibu Mkuu wa 
chama chao.

Balozi Dk. Nchimbi ambaye 
ameshawahi kuwa mjumbe ka-
tika kamati mbalimbali za CCM, 
anachukua nafasi iliyoachwa 
wazi na Daniel Chongolo ambaye 
amejiuzulu nafasi hiyo mwishoni 
mwa mwaka jana.

Akitoa taarifa kwa waandishi 
wa habari jana visiwani Zanzi-
bar, Katibu wa Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo wa CCM, Paul Makonda, 
alisema kufuatia kikao cha Hal-
mashauri Kuu kilichofanyika jana 
visiwani humu kikiongozwa na 
Mwenyekiti Rais Samia, wajumbe 
wake wamepokea pendekezo la 
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa kuhusu jina la Ka-
tibu Mkuu wa CCM na wajumbe 
wa Halmashauri Kuu kwa sauti 
moja wameridhia jina hilo.

“Kwa kazi nzuri iliyofanywa, 
Halmashauri Kuu ya Kamati Kuu 
ya CCM imempongeza kwa dhati 
Rais wetu na Mwenyekiti wetu 
wa CCM, Dk. Samia kwa kazi 
njema anayofanya ya kutekeleza 
utendaji mzuri wa ilani na pia tu-
nampongeza kwa dhati Makamu 
Mwenyekiti wetu na Rais wa Zan-
zibar, Dk. Mwinyi kwa utekelezaji 
mzuri wa Ilani ya CCM,” alisema 
Makonda.

Alisema kuwa awali kikao kili-
tanguliwa na semina iliyoanza 
Januari 3 hadi 14 mwaka huu na 
mambo kadhaa wajumbe wali-
pata nafasi ya kushiriki ikiwamo 
mradi wa Bwawa la Mwalimu 
Nyerere kujua hali ya upatikanaji 
umeme na mpango wa serikali 

kuhakikisha nchi inakuwa na 
umeme wa kutosha.

Makonda pia alisema kuwa ka-
tika semina hiyo, wajumbe wali-
jadili mradi wa ujenzi wa reli ya 
kisasa (SGR) kujua hatua na kazi 
inayofanyika pamoja na Daraja la 
Magufuli.

Alisema wajumbe pia walijadili 
na kupokea taarifa ya utekelezaji 
wa ilani ya CCM kwa Zanzibar na 
kujua hali ya mashirika ya umma 
na mageuzi ya yanayoendelea 
kufanywa ndani yake.

“Pamoja na mambo mengine 
yote, kikao pia kilipokea taarifa 
mbalimbali ikiwamo maandalizi 
ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, 
vijiji na vitongoji mwaka 2024, 
maandalizi ya maadhimisho ya 
Miaka 47 ya CCM ambayo yata-
fanyika Februari 4, mwaka huu,” 
alisema.

KATIBU WA 11 
Nafasi ya Katibu Mkuu wa CCM 

ilikuwa wazi kwa muda wa siku 
48 baada ya aliyekuwa Katibu 
Mkuu, Chongolo, kujiuzulu nafa-
si hiyo na CCM kuridhia uamuzi 
wake huo Novemba 29, mwaka 
jana.

Dk. Nchimbi anakuwa Katibu 
Mkuu wa 11 CCM. Tangu mwaka 
1977, nafasi hiyo ilishikiliwa na 
Pius Msekwa (1977-1982), Rashid 
Kawawa (1982-1990) na Horace 
Kolimba (1990-1995).

Wengine walioshika wa-
dhifa huo ni Lawrence Gama 
kutoka mwaka 1995 hadi 1997, 
Philip Mangula kutoka mwaka 
1997 hadi mwaka 2007, Yus-
suf Makamba kutoka mwaka 
2007 hadi 2011 na Wilsom  
Mukamba kutoka mwaka 2011 
hadi 2012.

Abdulrahman Kinana kutoka 
mwaka 2012 hadi mwaka 2018, 
Dk. Bashiru Ally kutoka mwaka 
2018 hadi mwaka 2022 na Chon-

golo kutoka 2022 hadi 2023.
MZIGO WA NCHIMBI
Waziri wa zamani wa Mambo 

ya Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Charles Kitwanga, alisema Ba-
lozi Dk. Nchimbi ni mwanasiasa 
mzoefu, anakifahamu chama na 
anajua vizuri siasa ya Tanzania.

Alisema alifurahi aliposikia 
Balozi Dk. Nchimbi ameteuliwa 
kutumikia nafasi hiyo jana.

“Binafsi nimefurahi sana 
kusikia Nchimbi ameteuliwa 
kuwa Katibu Mkuu wa CCM. Sina 
shaka naye kwa sababu ni mtu 
ambaye ana uzoefu mkubwa, 
anakifahamu chama na anaifaha-
mu siasa ya Tanzania,” alisema.

Kitwanga ambaye alikuwa 
Mbunge wa Misungwi katika 
uongozi wa Rais John Magufuli, 
alisema Balozi Dk. Nchimbi ame-
fanya kazi ubalozini, hivyo ana 
uelewa mpana wa masuala ya 
kimataifa.

Mhadhiri wa Sayansi ya Siasa 
wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Dk. Richard Mbun-
da, alisema Balozi Dk. Nchimbi ni 
mwanasiasa mzoefu na chama 
kipo salama chini ya uongozi 
wake.

“Balozi Nchimbi alishawahi 
kuwa Mwenyekiti wa UVCCM, ni 
mzoefu sana katika medani za 
kisiasa, nina imani naye, kwake 
chama kipo katika mikono sahihi 
kabisa, ni mtu ambaye anaweza 
kuleta utangamano wa kisiasa,” 
alisema Dk. Mbunda.

Mchambuzi wa Masuala ya 
Kisiasa, Bubelwa Kaiza, alisema 
uteuzi wa Balozi Nchimbi wa-
liutarajia kwa sababu ilifahamika 
kinachoendelea kwa kuwa ni 
mfuatiliaji wa siasa za nchini.

Alisema anafahamu ndani ya 
CCM kuna makundi na bado ya-
naendelea kuishi na anaamini 
Balozi Dk. Nchimbi ni mtu sahihi 

anayekwenda kuyamaliza.
Katibu Mkuu wa Chama cha 

Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), John Mnyika, alise-
ma Balozi Dk. Nchimbi anakwen-
da kukabiliana na majukumu 
manne katika kazi yake.

Mnyika alitaja jukumu la kwan-
za kwa kiongozi huyo kumshauri 
Rais Samia ambaye ni Mwenyeki-
ti wa CCM, kuiondoa miswada 
ya sheria zinazohusu uchaguzi 
na masuala ya kisiasa, ukiwamo 
unaolenga kufanya marekebisho 
ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC).

Mnyika alisema: “Jukumu 
la kwanza kabisa alilonalo ni 
kushauri Rais ambaye ni Mwe-
nyekiti wa chama chake ili am-
welekeze Waziri wa Sera, Uratibu 
na Bunge aiondoe hiyo miswada 
bungeni… amshauri ili katika 
Bunge lijalo upelekwe bungeni 
mkakati wa kuwanusuru wa-
nanchi dhidi ya ongezeko la 
gharama za maisha.”

Kwa mujibu wa Mnyika, ili 
ayafanye hayo majukumu vizuri, 
Balozi  Dk. Nchimbi, akiingia tu 
ofisini, jambo la kwanza anapas-
wa aombe kuletewa nyaraka za 
mazungumzo ya mwaka mzima 
kati ya CHADEMA na CCM.

Alisema akiyasoma, atapata 
mahali pa kuanzia kutokana na 
mapendekezo ambayo waliya-
wasilisha kwa nyakati tofauti 
kwa Rais na kwenye kamati ya 
mazungumzo kati ya CHADEMA 
na CCM.

Kamishna wa Madini wa zam-
ani, Dk. Peter Kafumu, alisema: 
“He is the best (ni mtu bora) na 
ni chaguo sahihi kwa hali ya sasa 
ya nchi.”

Dk. Kafumu ambaye aliwahi 
kuwa Mbunge wa Igunga Mjini 
katika uongozi wa Rais Magu-
fuli, alisema Dk. Nchimbi ni mtu 

mzoefu katika siasa, alianzia 
UVCCM, amekuwa serikalini na 
amekuwa balozi.

Mtaalamu huyo wa Jiolo-
jia alisema kwamba chama  
kilikuwa kinamhitaji mtu kama 
Balozi Dk. Nchimbi wakati wa 
kuelekea Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2025

Askofu Prof. Victor Chisanga, 
alisema Dk. Nchimbi anaweza 
kuacha alama kama atakishawi-
shi chama chake kiridhie kuan-
dika Katiba Mpya, nchi iwe na 
Tume huru ya Uchaguzi na kuz-
iba mianya ya ufujaji wa fedha za 
umma.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ki-
taifa ya Maadili, Amani na Haki 
za Binadamu kwa Jamii ya Vion-
gozi wa Dini, Askofu William  
Mwamalanga, alisema kazi 
kubwa aliyonayo Dk. Nchimbi 
ni kurejesha imani ya CCM kwa 
wananchi.

Mhadhiri kutoka Chuo cha 
Diplomasia, Deus Kibamba, 
alisema ana imani na Balozi Dk. 
Nchimbi kwa sababu ni jina am-
balo limejitokeza mara nyinyi na 
anamwona anafaa kutokana na 
historia yake ndani ya chama.

Alisema Dk. Nchimbi atakuwa 
na jukumu la kurudisha ustahi-
milivu na uwajibikaji ndani ya 
chama hicho.

Pia alisema jukumu lingine 
litakalomtazama Dk. Nchimbi 
ni kurudisha taasisi ndani ya 
CCM, kukemea makundi yanay-
ohasimiana waziwazi ndani ya 
chama na kuhakikisha matamshi 
yanayotolewa na Idara ya Itikadi 
na Uenezi yanachujwa kabla ya 
kutolewa kwa jamii.

*Imeandaliwa na Rahma 
Suleiman (ZANZIBAR), Bea-
trice Shayo, Elizabeth Zaya, 
Maulid Mbaga, Restuta James 
(DAR)

Mwenyekiti wa Chama 	 Cha Mapinduzi (CCM),  Rais Samia Suluhu Hassan, akiongoza Kikao Maalum cha Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya chama hicho 
kilichokutana Mjini Unguja, Zanzibar jana. PICHA: IKULU
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Operesheni nyingine kuondoa 
ombaomba yaja Dar es Salaam 
 Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Al-
bert Chalamila, ameagiza kukamatwa na 
kuondolewa ombaomba wote kwenye 
mitaa mbalimbali mkoani mwake, waki-
wamo wenye ulemavu.

Aliagiza hayo jana wakati wa mkutano 
wake na watendaji wa serikali kuhusu 
tahadhari dhidi ya magonjwa ya mlipu-
ko na kuwapo taarifa za maandamano 
yanayotarajiwa kufanywa na wana-
chama wa Chama cha Demokrasia na  
Maendeleo (CHADEMA) Januari 24, mwa-
ka huu.

Ni hatua ya aina hiyo inayorejea kwa 
mara nyingine huku hatua kama hizo 
zikiwahi kuchukuliwa na baadhi ya wal-
iokuwa wakuu wa mkoa huo, akiwamo 
John Mhavile katika miaka 1980 kupitia 
‘Operesheni Nguvu Kazi’.

Viongozi wengine katika miaka ya kar-
ibuni walioondoa ombaomba kwa nguvu 
ni Yusuf Makamba, Paul Makonda na 
Abubakar Kunenge. Vilevile, aliyekuwa 
Naibu Waziri - TAMASEMI, Joseph Kakun-
da alishalitekeleza hilo. 

Katika tamko la jana, Chalamila aliagi-
za kazi ya kuondoa ombaomba ifanyike 
haraka na kwa kuwa imebainika kuna 
baadhi ya watu wanaowatumia watu we-
nye ulemavu kujipatia kipato.

“Kuna watu wanazagaa kwenye Dara-

ja la Tanzanite, kamateni watu 
wote ambao mtawakuta wak-
iwa na watu wenye ulemavu  
kwenye maeneo mbalimbali 
ya Jiji la Dar es Salaam waki-
omba.

“Tumegundua ule ni mtaji 
wa watu ambao jioni wa-
nakusanya mapato halafu 
wanawapatia kidogo wale 
wenye ulemavu. 

“Kwahiyo, wenye 
u l e m av u 
w o t e 
w a -

naoomba waondolewe barabarani. Rais 
Samia Suhulu Hassan (serikali) ametoa 
fedha kwa ajili ya nyumba za watu wenye 
ulemavu na watakaoendelea kuomba 
wakamatwe.”

Kuhusu maandamano yaliyoitishwa 

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), kimese-
ma kipo tayari kushiriki mdahalo 
na Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
huku kikitoa masharti matano.
Kimetaja masharti hayo kuwa ni 

kuondolewa miswada mitatu ili-
yowasilishwa bungeni inayohusu 
sheria za uchaguzi, kuanzishwa 
mchakato wa marekebisho ya 
Katiba ya Mwaka 1977, serikali 
iwasilishe bungeni Muswada wa 
Sheria ya kukwamua mchakato 
wa Katiba mpya na jibu la lini 
nchi itapata Katiba mpya.
Kimetoa masharti hayo baada 

ya juzi Katibu wa Itikadi, Uenezi 
na Mafunzo wa CCM, Paul Ma-
konda alipokuwa Unguja, kutaka 
kufanyike mdahalo wa wazi kati 
yake na viongozi wa CHADEMA 
ili Watanzania wachague ikiwa 
wataendelea na maandamano au 
kuchagua maridhiano.
Kauli hiyo ya Makonda ilikuja 

siku moja baada ya Mwenyekiti 
wa chama hicho taifa, Freeman 
Mbowe kutangaza maandamano 
ya amani Januari 24.
Jana chama hicho kupitia kwa 

Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje, 
John Mrema, kilisema wapo 

tayari kushiriki.
Mrema alisema msimamo wa 

chama hicho katika kushiriki 
mdahalo huo ni endapo CCM 
itatekeleza masuala waliyoweka 
msimamo. 
“Ili mdahalo huo ufanyike tu-

nataka ulenge kuhusu kuishauri 
serikali jinsi ya kupunguza ukali 
wa gharama za maisha na kuo-
nyesha kodi na tozo zipi zipun-
guzwe, anasa gani ziondolewe 
na serikali, na mkakati mzima wa 
kupunguza ukali wa gharama za 
maisha kwa wananchi.
“Tunamkumbusha Mwenezi wa 

CCM kuwa miswada hii imepelek-
wa bungeni na serikali na imepu-
uza maoni ya wananchi, viongozi 
wa dini, wadau wa vyama vya 
siasa, ripoti za waangalizi wa 
uchaguzi wa kimataifa na ndani, 
taarifa ya NEC ya mwaka 2020 
pamoja na amri za Mahakama ya 
Afrika na Afrika Mashariki kuhu-
su maeneo mahsusi ya kubore-
sha mifumo ya uchaguzi na she-
ria ya vyama,” alisema Mrema.
Alisema katika kipindi hiki (Ma-

konda) aweke mdahalo ili serikali 
ione ulazima wa kusikiliza na 
kuheshimu maoni ya wananchi 
na wadau mbalimbali wa chaguzi 
katika kuandaa mazingira bora 
ya kuwa na chaguzi huru na haki 
nchini.

Chadema yakubali  
mdahalo na CCM

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

 
INVITATION FOR BIDS (IFB)

TANZANIA WILDLIFE AUTHORITY (TAWA)

Project: Selous Ecosystem Conservation and Development Programme (SECAD)
(KfW Contract Reference No.:2012 66 451)

16TH January 2024

1. The Government of the United Republic of Tanzania has received a grant from the German State–Owned Investment and 
Development Bank (KfW) towards the costs of implementing the Selous Ecosystem Conservation and Development 
Programme (SECAD), and intends to apply part of the proceeds towards payments under the contract for Construction of 
Rural Infrastructure (i.e., Socio-economic Infrastructures) in Selous Game Reserve (SGR).

2. The Tanzania Wildlife Authority (TAWA) now invites sealed bids from eligible and qualified bidders for the construction 
works comprised of various rural Socio-economic Infrastructures as shown in the table below:

 Note:

3. Bidding will be conducted by means of the National Competitive Bidding (NCB) procedure with the qualification as 
specified in the KfW Guidelines for Procurement of Goods, Works and associated Services in Financial Cooperation with 
Partner Countries (“KfW Guidelines”

 https://www.kfw-entwicklungsbank.de/PDF/Download-Center/PDF-Dokumente-Richtlinien/FZ-Vergaberichtlinien-V-2021-EN.pdf).

4. A complete set of the bidding documents (in English) is available to interested eligible Bidders upon the submission of a 
written application to the address below and upon payment of a non-refundable fee of Tanzanian Shillings One Hundred 
Thousand only (TZS100,000.00) or its equivalent in freely convertible currency for each set (per tender reference number). 
The method of payment is via bank deposit to the following account at Tanzania CRDB bank – Account name: Selous 
Ecosystem Conservation and Development with Account number 0150555174201.

 The documents shall be sent by Courier (related costs to be covered by the interested Bidder) or physical pickup by the 
Bidders at Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT), c/o GOPA, Mpingo House, 4th Floor, Room No. L406, PO Box 
25295, 40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania.

5. Bids in one original plus two paper copies and one digital copy, properly filled in, and enclosed in plain envelopes must be 
delivered to the address below: SECAD Project Manager, Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT), c/o GOPA, 
Mpingo House, 4th Floor, Room No. L406, PO Box 25295, 40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania on or before 
Wednesday 7th February 2024 at 12:00 hours EAT. Electronic bidding will not be permitted and late bids will be rejected. 
Bids will be publicly opened in the presence of the bidders’ or designated representatives and anyone who choose to 
attend at the address below on Wednesday 7th February 2024 at 14:30 hours at MNRT Room No. L406.

Ministry of Natural Resources and Tourism (MNRT)
c/o GOPA, Mpingo House, 4th Floor, Room No.L406, PO Box 25295,

40 Julius Nyerere Road, Dar es Salaam, Tanzania.
Contact: - SECAD Project Coordinator
Email:- SECADtenders@gopa-infra.de

Package 
Number Tender Number 

Procurement 
Plan Number Tender Description 

014 MNRT/GOPA/KINGUPIRALOT1PP09 PP 09 Construction of Drainage Structures for 
Selous Game Reserve at Kingupira Sector  

na CHADEMA, Chalamila 
alisema hana taarifa kuhu-

su tukilo hilo na kwamba 
anachofahamu siku hiyo 
ni maalum kwa ajili ya ku-
fanya usafi.

Alisema anayepaswa 
kutoa taarifa za kuwapo 

maandamano ni Kaman-
da wa Polisi Kanda Maalum 

ya Dar es Salaam, Jumanne 
Muliro.

Hata hivyo, mara kad-
haa serikali im-

etoa agizo la 
kuondole-
wa makun-
di ya watu 
wanaoom-
ba msaada 
katika ma-
kutano ya 
b a r a b a r a 
na mitaa ya 
Jiji la Dar es 
Salaam.

M w a k a 
2021, aliyekuwa Mkuu wa Mkoa huo, 

Kunenge alitoa agizo kama hilo, akionya 
kuwa ongezeko la ombaomba kwenye 
mkoa huo linatokana na baadhi ya watu 
wasio waaminifu ambao huwasafirisha 
watu wenye ulemavu kutoka mikoa mbal-
imbali na kuwaleta jijini kwa ajili ya kazi 
hiyo kwa manufaa yao. 

Mbali na Chalamila na Kunenge, vion-
gozi wengine waliowahi kutoa agizo hilo ni 
aliyekuwa Naibu Waziri Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Joseph 
Kakunda, ambaye alisema ombaomba 
wengi wamekuwa wanakwenda katika 
mkoa huo kutokana na vivutio vingi vina-
vyowapa nafasi ya kupata fedha kama se-
hemu ya ibada.

Alisema kuwa mara nyingi ofisi ya mkoa 
huo zimekuwa zinachukua hatua ya ku-
waondoa kwa kuwarejesha makwao, huku 
akitolea mfano kwamba mwaka 2013 om-
baomba 253  na watoto 135 walirejeshwa 
kwao, huku watoto 32 wakirejeshwa shu-
leni.

Kakunda pia alisema kwamba wapo 
watu wazima ambao wamekuwa wana-
watumia watoto na watu wenye ulemavu 
kuomba kwa ajili ya kujinufaisha we-
nyewe.
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Wawili wanaosadikiwa majambazi
wauawa wakishambuliana na polisi
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

WATU wawili wanao-
sadikiwa kuwa majambazi 
wamefariki dunia wakati wak-
ishambuliana na polisi wal-
iokuwa doria wilayani Tund-
uru, Mkoa wa Ruvuma wakati 
wakijiandaa kwenda kufanya 
uhalifu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Kaimu Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa 
Ruvuma, Alfred Husein alise-
ma, tukio hilo lilitokea Januari 
14, mwaka huu majira ya saa 
3:30 usiku Kijiji cha Msagula 
nje kidogo ya makao makuu 

ya Tunduru.
Alisema, inadaiwa siku ya 

tukio polisi mkoani humo 
kupitia idara ya upelelezi 
kesi za jinai katika kuzuia na 
kutanzua uhalifu, walipata 
taarifa toka kwa wasiri wao 
kuwa katika kijiji cha Msa-
gula kuwa kuna watu wawili 
wenye silaha wanaosadikiwa 
kuwa majambazi, wakiwa na 
pikipiki ambayo haina namba 
za usajili wakitokea Tunduru 
kwenda kijiji hicho kujiandaa 
kwenda kufanya uhalifu wa 
unyang’anyi wa kutumia sila-
ha katika maduka ya huduma 
za fedha.

Alisema baada ya polisi 

kupata taarifa hiyo walianza 
ufuatiliaji wa haraka na kuan-
daa mtego kwa ajili ya kufani-
kisha kuwakamata na baada 
ya watu hao kufika kwenye 
eneo lililokusudiwa kufanya 
uhalifu waligundua kuwa wa-
nafuatiliwa na polisi ndipo 
walipoanza kufyatua risasi 
hewani na polisi walijibizana 
nao na kufanikiwa kuwajeruhi 
kwa kuwapiga risasi maeneo 
mbalimbali ya miili yao na ku-
wakamata wote wakiwa na si-
laha moja ya kivita aina ya AK 
47 ambayo imefutwa namba 
za usajili ambayo ilikuwa na 
risasi 14 ndani ya magazine 
pamoja na simu mbili aina ya 

ITEL viswaswadu.
Alisema jitihada za ku-

wakimbiza majeruhi hao 
kwenda hospitali zilifanyika 
na kwa bahati mbaya wali-
fariki dunia wakati wakip-
atiwa matibabu na kwamba 
miili yao imehifadhiwa katika 
chumba cha kuhifadhiwa mai-
ti kwa ajili ya utambuzi.

Kamanda Husein alisema 
kuwa jeshi linatoa wito kwa 
wananchi kutojihusisha na vi-
tendo vya uhalifu na kutoa rai 
kwa wananchi wote wa Mkoa 
wa Ruvuma kuendelea kutoa 
taarifa za wahalifu ili waweze 
kushugulikiwa kwa mujibu wa 
sheria.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF), 
Dk. John Mduma 
(kulia), akisalimiana na 
Mkurugenzi Mwende-
shaji wa Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii 
Zanzibar (ZSSF), Nassor 
Shaaban, wakati wa 
Mkutano wa Wakuu wa 
Taasisi za Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania katika 
viwanja vya Nyamanzi 
mjini Unguja, mwishoni 
mwa wiki. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

TAWA yaiagiza 
Manyoni kuendesha 
karakana kisasa
Na Christina Haule, MANYONI

MAMLAKA ya Usimamizi wa Wany-
amapori Tanzania (TAWA), imeuagiza 
uongozi wa karakana ya kanda ya kati 
Wilaya ya Manyoni, mkoani Singida ili-
yojengwa kwa gharama ya zaidi ya Sh. 
milioni 217 kuweka mfumo madhubuti 
na usimamizi ikiwamo wataalamu wa 
vifaa vya kisasa ili iendeshwe kisasa 
zaidi.
Kamishna wa Uhifadhi wa TAWA Ma-

bula Misungwi Nyanda, alisema mwis-
honi mwa wiki wakati akiwa kwenye 
ziara Kanda ya Kati wilayani Manyoni 
kukagua shughuli za uhifadhi na utalii 
zinazotekelezwa wilayani humo.
Nyanda alisema ubora wa viwango 

vya ujenzi wa karakana ya matengen-
ezo ya magari na mitambo iliyojengwa 
katika kanda hiyo ni kubwa kuliko 
zote zilizojengwa na taasisi hiyo 
nchini.
“Nimetembelea na kukagua karakana, 

kimsingi nimeona imejengwa vizuri na 
pia nimeona ina uwekezaji mkubwa 
wa vifaa vitakavyotumika na nina 
imani hii karakana itatusaidia sana,” 
alisema.
Kamishna Mabula alisema Manyoni 

ni katikati ya nchi na ni sehemu inay-
ofikika kwa urahisi, na kutokana na 
ukubwa wake itatumika kutengeneza 
magari ya taasisi nzima.
Aidha, alihimiza maofisa na askari 

wote wa TAWA kurejea mpango 
mkakati wa taasisi hiyo ambao un-
afikia kikomo mwaka 2026 utakaowa-
saidia kutekeleza na kufikia majukumu 
yao ipasavyo.
Alifafanua kuwa mpango mkakati wa 

TAWA una malengo makuu matatu am-
bayo ni kuhakikisha rasilimali ambayo 
TAWA imepewa kusimamia inakuwa 
salama, pia kuhakikisha wateja wote 
wa taasisi wakiwamo wawekezaji 
wanapata huduma na kuridhika na hu-
duma inayotolewa na lengo la tatu ni 
kufanya kazi kwa ufanisi na tija.
Alisisitiza kuwa malengo hayo hayat-

aweza kutimia bila kuishi katika tunu 
za taasisi hiyo ambazo ni uadilifu, 
kufanya kazi kwa ushirikiano, kutenda 
kazi kwa ubunifu pamoja na kufanya 
kazi kwa juhudi na maarifa.
Naye Kamishna Msaidizi Ulinzi wa 

Rasilimali za Wanyamapori, Hadija 
Malongo aliishukuru Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania kupi-
tia TAWA kwa kuwezesha ujenzi wa 
karakana hiyo ambayo kukamilika 
kwake kutasaidia kupunguza gharama 
za matengenezo ya magari ambayo 
ilikuwa changamoto kubwa.

Dar yaongoza idadi wagonjwa wa macho
Na Maulid Mmbaga

WIZARA ya Afya imesisitiza 
wananchi kuchukua tahadhari 
dhidi ya ugonjwa wa macho ‘Red 
eyes’ ulioibuka nchini hivi kar-
ibuni na ambao unatajwa kuathi-
ri baadhi ya watu huku Dar es 
Salaam ikitajwa kuongoza kwa 
kuwa na idadi kubwa ya wag-
onjwa ambao ni 869.

Wito huo ulitolewa jana kupi-
tia taarifa iliyotolewa na Mku-
rugenzi wa Huduma za Tiba ku-
toka Wizara ya Afya Prof. Pascal 

Ruggajo kwa niaba ya Mganga 
Mkuu wa Serikali, Prof. Tumaini 
Nagu iliyolenga kutoa taarifa ya  
uchunguzi wa awali ya ugonjwa 
huo.

Prof. Ruggajo alisema dalili ya 
ugonjwa huo ni pamoja na ma-
cho kuwasha, kuchoma choma, 
kuuma, kutoa machozi na tongo 
tongo za njano, hali ambayo inar-
ipotiwa kuonekana kwa baadhi 
ya watu nchini.

“Taarifa za uchunguzi zinao-
nyesha maambukizi ya kirusi 
hiki kwenye ngozi ya juu ya gololi 

ya jicho ni maambukizi yanay-
osambaa kwa kasi kubwa. Haku-
na tiba maalumu kwa ugonjwa 
huu na hata bila tiba dalili huisha 
zenyewe ndani ya wiki mbili,” 
alisema Prof. Ruggajo.

Aliongeza kuwa mwenendo 
wa ugonjwa huo unaonyesha 
kuna ongezeko kubwa la wag-
onjwa wanaofika katika vituo vya 
kutolea huduma za afya wakiwa 
wanasumbuliwa na ugonjwa 
huo.

“Katika kipindi cha Desemba 
22, 2023 hadi Januari 11, mwaka 

huu kumekuwa na ongezeko 
kubwa la watu wanaosumbuliwa 
na ugonjwa huu kufika katika vi-
tuo vya kutolea huduma za afya 
kwa ajili ya matibabu, kwa mfano 
katika mkoa wa Dar es Salaam 
kuna wagonjwa wapya 869 huku 
hali ya kawaida katika kipindi 
cha mwezi Desemba 2023 ku-
likuwa na wagonjwa 17 pekee,” 
alisema Prof. Ruggajo.

Aidha, alisisitiza kuwa suala 
la usafi ni jambo muhimu katika 
kuzuia maambukizi kusambaa 
kwa wengine kutokana na tabia 

ya ugonjwa huu kusambaa kwa 
kasi, na kwamba maambukizi 
hayo huleta mlipuko ambao 
husambaa kupitia kirusi kwa asil-
imia zaidi ya 80.

Hata hivyo aliwashauri wa-
nanchi kutokutumia dawa zisizo 
rasmi na ambazo hazijaandik-
wa na daktari kwa wakati huo 
na kutotumia dawa za macho 
anazotumia mgonjwa mwing-
ine ili kuepuka madhara kwa 
kuwa dawa za macho ni tofauti  
na zinatolewa kwa matumizi to-
fauti.

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Usafiri wa 
Anga Tanzania (TCAA) im-
etangaza kuzuia kutua nchini 
ndege za Shirika la Ndege la 
Kenya (KQ) kuanzia Januari 
22, mwaka huu.

Hadi sasa KQ inafanya safari 
zake kutoka jijini Nairobi kuja 
Dar es Salaam mara 33 kwa 
wiki.

Taarifa iliyotolewa jana na 
Mkurugenzi Mkuu wa taasisi 
hiyo, Hamza Johari ilibainisha 
kuwa hatua ya kuzuia ndege 
za KQ kutua nchini ni kuto-
kana na Kenya kuzuia ndege 

ya mizigo ya Shirika la Ndege 
Tanzania (ATCL) kutua nchini 
humo.

Alisema hatua ya Mam-
laka ya Ndege Kenya kuzuia 
ndege ya mizigo ya Tan-
zania kutua nchini mwao  
imevunja Ibara ya 4 ya 
mkataba wa makubaliano  
ambayo nchi hizo zilingia 
mwaka 2016.

“Hatua hii ni kulipiza baada 
ya Mamlaka ya Kenya kukataa 
ndege ya mizigo ya ATCL ku-
tua kwao licha ya vielelezo vy-
ote vya mkataba huo,” alisema 
Hamza katika taarifa yake kwa 
umma.

Zaidi alieleza kuwa Tanza-
nia inaheshimu na kusimamia 
makubaliano ya kimataifa ya 
masuala ya anga ambayo im-
eingia.

“Serikali ya Tanzania siku 
zote inaheshimu makubali-
nao ya Chicago ya mwaka 
1994 kuhusu makubaliano ya 
usafiri ya anga baina ya nchi 
mbili,” alisema Johari.

Hatua ya kuzuiliwa kwa 
ndege za KQ kutua hapa 
nchini kutaleta athari kwa ma-
mia ya wasafiri kwa sababu 
wengi hutegemea mashirika 
hayo katika safari.

Maelfu ya abiria wanat-

egemea safari za kibiasha-
ra, utalii na familia, hivyo 
kuzuiliwa kwa safari kwa  
mashirika hayo kutaleta atha-
ri kubwa.

Mgogoro kati ya Tanzania 
na Kenya katika masuala ya 
anga si mpya. Agosti mwaka 
2022, Tanzania ilizuia ndege 
za KQ baada ya Kenya kuion-
doa Tanzania kutoka orodha 
ya nchi ambazo raia wake wa-
naingia nchini humo pasipo 
kuwekwa karantini.

Hata hivyo, zuia hilo lilion-
dolewa lakini mvutano baina 
ya nchi hizo ulikuwa bado 
mkubwa.

TCAA yazuia ndege za Kenya kutua Tanzania
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ACT yabeba hoja 
za wakulima, 
kuziwasilisha 
kwa Waziri Bashe
Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema kimeorodhesha 
changamoto zinazowakabili 
wakulima na kitaziwasilisha 
kwa Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe ili zitatuliwe.

Makamu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho Zanzibar, Othman Ma-
soud Othman, alibainisha hayo 
jana wakati wa mkutano ulioku-
tanisha  wajumbe wa mkutano 
mkuu wa chama hicho mkoani 
Ruvuma.

Alisema miongoni mwa 
changamoto ambazo wame-
panga kuziwasilisha kwa Bashe 
ni kuhusu upatikanaji na usam-
bazaji pembejeo na ununuzi wa 
mazao. 

Othman ambaye ni Makamu 
wa Kwanza wa Rais Zanzibar 
alitolea mfano Ruvuma, ak-
isema haoni haja mkoa huo 
kuendelea kuwa maskini ilhali 
umebarikiwa kuwa na rasilimali 
nyingi ikiwamo ardhi yenye ru-
tuba na vyanzo vya maji.

“Nimepokea changamoto 
katika ziara hii, lakini nyingi 
ni kuhusu wakulima hususani 
katika eneo la upatikanaji, us-
ambazaji wa pembejeo na un-
unuzi wa mazao. Nitazifikisha 
kwa viongozi wenye dhamana  
serikalini akiwamo Waziri 
Bashe.

“Licha ya jitihada ambazo 
serikali imezichukua kwenye 
upatikanaji na usambazaji pem-
bejeo hizo, bado hali si shwari 
kwa wakulima wa Ruvuma hasa 

kwenye eneo la upatikanaji 
mbolea.

“Katika msimu uliopita wa 
kilimo, badala ya kugawa vijijini 
waliko wakulima, inagawiwa 
mjini na imekuwa haipatikani 
kwa wakati,” alisema.

Othman alisema licha ya aha-
di ya serikali kununua mahindi 
tani 500,000 kupitia Wakala wa 
Taifa wa Hifadhi ya Chakula 
(NFRA), wakulima hawakuuza 
mazao yao kwa bei nzuri na ha-
wakulipwa kwa wakati.

“Sisi ACT-Wazalendo, hoja 
yetu ni kwamba serikali inapas-
wa kuimarisha bajeti na uwezo 
wa NFRA na Kampuni ya Taifa 
ya Mbolea (TFC) ili kuwanu-
suru wakulima wa Ruvuma na 
Tanzania kwa ujumla,” alisema 
Othman.

Kiongozi huyo anaendelea na 
ziara yake ya ujenzi wa chama 
katika mikoa  ya Ruvuma, Lindi, 
Mtwara, Dar es Salaam pamoja 
na mkoa wa kichama Selous 
unaojumuisha majimbo ya Tun-
duru Kusini, Tunduru Kaskazini 
na Namtumbo.

Mbali na Othman, viongozi 
wengine wa ACT-Wazalendo 
wametawanyika katika mikoa 
mbalimbali wakifanya mikuta-
no yao ya kujenga chama hicho 
akiwamo mjumbe wa Kamati 
Kuu, Ismail Jussa, aliyeko Mkoa 
wa Singida.

Wengine ni Mwenyekiti, Juma 
Duni Haji, aliyeko Mkoa wa Mara 
pamoja na Makamu Mwenyekiti 
wa chama hicho Tanzania Bara, 
Dorothy Temu.

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Udhibiti 
wa Usafiri Ardhini (LATRA) 
imewataka wenye mabasi 
kupeleka watoa huduma wa 
magari yao kupata mafunzo 
ya huduma kwa wateja 
ili watoe huduma bora na 
hivyo ikukuza biashara zao.
Ni rai iliyotolewa jana na 

Mkurugenzi wa Udhibiti wa 
Usafiri wa Barabara LATRA, 
Johansen Kahatano wakati 
wa ufunguzi wa mafunzo 
kwa watoahuduma wa ma-
basi huko Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE).
“Wasafirishaji tunawaomba 

wawezesheni wafanyakazi 
wenu wasome mafunzo 
haya, hatuwalazimishi mu-
walipie, lakini walipieni 
hata kwa mkopo wasome 
kwa sababu  wakisoma wa-
naongeza thamani kwenye 
baishara yako, na huduma 
zikiwa bora mtapata wateja 
wengi,” alisema.
Mkurugenzi huyo alisema 

usalama wa abiria ni 
muhimu, hivyo kama watoa-
huduma watapata mafunzo, 
watahakikisha abiria wote 
wanafunga mikanda wakati 
wote wa safari.
“Watoahuduma wengi 

wa mabasi hawafungi mi-
kanda, wanawaambia abiria 
wafunge mikanda lakini 
wao hawafungi mikanda, 
lazima mtambue kuwa na 
ninyi mnatakiwa kukaa 
kwenye viti na kufunga 
mikanda ili muwe mfano 
kwa mnaowaambia wafunge 
mikanda kwa usalama wao,” 
alisema.
Kahatano alisema watoa-

huduma wafundishwe 
namna ya kushughulikia 
malalamiko ya wateja ili 
wajue mteja anapokuwa na 
malalamiko kwake anataki-

wa kufanya nini.
“Sheria inatutaka sisi LA-

TRA tulinde mitaji ya wateja 
wetu. Kwahiyo, mafunzo 
kama haya ni sehemu ya 
kulinda mitaji ya wateja 
wetu kwa sababu huduma 
zikiwa bora, biashara zao 
zitaendelea kukua,” alisema.
Mkuu wa CBE, Prof. Edda 

Lwoga, alisema katika 
kuunga mkono juhudi za 
serikali, CBE imeamua 
kutoa mchango wake katika 
kukuza weledi na ufanisi wa 
watoahuduma wa usafiri wa 
umma.
Alisema lengo ni kuhakiki-

sha huduma hizo zinakuwa 
na ubora wa hali ya juu 
na kwamba CBE ni mion-
goni mwa taasisi ambazo 
zimepewa kibali cha kutoa 
mafunzo hayo.
Alisema tayari chuo kime-

shaandaa mitaala, mwon-
gozo wa mafunzo, waweze-
shaji na vitendea kazi vyote 
muhimu kwa mafunzo hayo.
“Ni matarajiio yetu kuwa 

mara tu baada ya uzinduzi 
huu chuo kitaanza rasmi 
udahili wa washiriki wa 
mafunzo na yatafanyika 
katika vituo vilivyoko katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Do-
doma, Mwanza na Mbeya,” 
alisema.
Aliongeza kuwa CBE ina-

tambua juhudi zilizofanywa 
na serikali kupitia LATRA 
katika kuboresha usafiri wa 
barabara nchini.
Alisema kuanzishwa 

kwa LATRA kupitia She-
ria ya Udhibiti wa Usafiri 
ya Mwaka 2019, ni hatua 
muhimu katika kusimamia 
na kuboresha sekta hiyo  
muhimu.
“Hata hivyo, bado tu-

nashuhudia sekta hii ikien-
delea kukabiliwa na changa-
moto mbalimbali kama vile 

uvunjifu wa sheria na  ka-
nuni za usalama barabarani, 
huduma kwa wateja zisi-
zoridhisha, hali hii inahitaji 
jitihada zaidi kutoka kwa 
wadau wote,” alisema.
Mkuu wa Dawati la Elimu 

ya Usalama Barabarani 
wa Jeshi la Polisi, Michaek 
Deleli, alisema jeshi hilo lin-
aona mafunzo hayo ni fursa 
kubwa kwa sababu yataon-
doa changamoto nyingi za 
barabarani kwenye usafiri 
wa umma.
“Kuna mambo yanafanyika 

ya kiuhalifu kwenye usafiri 
wa umma na yanatokana na 
watoahuduma kutokuwa na 
elimu sahihi, mfano tume-
shuhudia kusafirishwa kwa 
wahamiaji haramu, vitendo 
vinafanywa na watoahu-
dumu wasio na mafunzo 
wala kujua sheria za nchi,” 
alisema.
Aliongeza kuwa hata dawa 

za kulevya zinasafirishwa 
kupitia magari, hasa ma-
basi lakini yanapokamatwa 
watoahuduma wanashindwa 
kuwatambua wamiliki, hali 
ambayo imekuwa inasababi-
sha changamoto.
Mweka Hazina wa Chama 

cha Wamiliki wa Mabasi 
(TABOA), Mbazi Mjema, ali-
ipongeza serikali kwa ua-
muzi wa kuanzisha mafunzo 
hayo kwa kuwa yatasaidia 
chama hicho kutimiza maju-
kumu yake na utendaji wa 
kazi utaboreshwa.
“Tuna wafanyakazi wengi 

wa darasa la saba, hivyo 
vyeti watakavyopata ni mali 
yao. Wakihama kampuni 
moja kwenda nyingine cheti 
kinabaki kuwa mali yao 
binafsi. Tupunguzieni ada 
ya mafunzo ili tuweze ku-
wapeleka mafunzo watoa-
huduma wengi,” alisema.

LATRA yataka watoa huduma 
katika mabasi wapatiwe mafunzo

Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, akipata maelezo kutoka 
kwa Meneja Uhusiano wa Benki ya Azania, Majaba Magana, alipotembelea banda la benki 
hiyo kwenye maonyesho ya Kimataifa ya Biashara Zanzibar. Benki ya Azania ni mmoja wa 
wadhamini wa maonesho hayo yanayoendelea katika kituo cha kimataifa cha Dimani-Fum-
ba jijini Zanzibar. Katikati ni Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, Omar 
Said Shaaban. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

LEO Shirika la Umeme (TANESCO) linatarajia kuwasha mtambo 
mmoja wa kuzalisha umeme wa Megawati 235 kutoka kwenye 
Bwawa la kufua umeme la Julius Nyerere ( JNHPP) na kuingizwa 
kwenye gridi ya taifa.

Habari hizi zinaleta matumaini ya upatikanaji wa umeme wa 
uhakika nchini ambao utachochea uwekezaji katika maeneo 
mbalimbali na kukuza uchumi wa nchi.

Bwawa hilo ni matumaini makubwa kwa Watanzania na 
wawekezaji wanaokuja nchini kufanya uwekezaji wa uhakika na 
kuondokana na adha ya kukatika mara kwa mara kwa nishati hiyo.

Wakati mradi huo ulipoanza kujengwa Watanzania walielezwa 
kuwa utaondoa kabisa tatizo la umeme na itabaki kuwa historia.

Kwa mujibu wa Tanesco, wameshaanza awamu ya pili ya maan-
dalizi ya kupokea umeme kutoka katika bwawa hilo kwa kuun-
ganisha kituo kipya cha kupoza umeme wa 400kV Chalinze na 
njia ya Msongo  wa Kilovoti 220 inayoanzia Luguruni hadi mkoani 
Morogoro.

Shirika hilo lilifahamisha kuwa maandalizi ya kupokea umeme 
wote utakaoanza kuzalishwa na JNHPP kuanzia tarehe 16 mpaka 
tarehe 19 yamefanyika na wanajizatiti kwa mifumo na hii ni awa-
mu ya pili ya megawati 235 za mashine zinazoenda kufanyiwa ma-
jaribio zitakazokuwa na uwezo wa kuingizwa kwenye gridi ya taifa.

Kwenye taarifa yake kwa vyombo vya habari mwishoni mwa 
wiki, Shirika hilo lilisema limeanza awamu ya pili ya maandalizi 
ya kupokea umeme kutoka kwenye mitambo ya kufua umeme ya 
bwawa hilo na kuuingiza kwenye gridi ya taifa.

Ilisema kazi hiyo itakapokamilika itaongeza uwezo wa Kituo cha 
400kV Chalinze kupokea umeme utakaozalishwa kwenye mitam-
bo ya bwawa hilo na kuingizwa kwenye gridi ya taifa.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, zoezi hilo lilianza Jumamosi tarehe 
13 na linatarajiwa kukamilika Januari 21 na kwa kipindi kazi hiyo 
inapoendelea kutakuwa na athari za kutopatikana kwa umeme 
kwa nyakati tofauti.

Maeneo yatakayoathirika ni yaliyounganishwa na gridi ya taifa 
kwasababu njia ya msongo wa kilovolti 220 kutoka Luguruni 
kwenda Morogoro itazimwa na kuingia kwenye kituo cha kilovolti 
400 Chalinze.

Katika kipindi hiki ambacho Shirika linafanya maunganisho ni 
vema wananchi wakawa wavumilivu kwasababu imeelezwa athari 
itakayojitokeza ya kutopatikana umeme wa kutosha katika baadhi 
ya maeneo. 

 Bwawa la JNHPP lina mitambo tisa ambayo kila mmoja utakuwa 
na uwezo wa kuzalisha Megawati 235 na kwa ujumla itakapoanza 
itazalisha Megawati 2,115 za umeme hivyo kuondoa kabisa tatizo la 
umeme kwenye maeneo yote nchini.

Ujenzi wa bwawa hilo ambalo liko kwenye hatua za mwisho kwa 
sasa umevuka asilimia 92 na ulianza kutekelezwa mwaka 2018.

Alipotembelea mradi huo hivi karibuni, Naibu Waziri Mkuu, Doto 
Biteko alisema serikali inafurahi kuona kwamba mkandarasi ame-
shalipwa asilimia 85 ya fedha za kutekeleza mradi huo na kwamba 
anaamini utakamilika hivi karibuni na kuondoa shida ya umeme.

Watanzania wanatarajia ile ndoto waliyokuwa wakiisubiri kwa 
muda mrefu wa kuondokana na tatizo la kukatika umeme mara 
kwa mara sasa inaondoka.

Pia, matarajio yao makubwa ni kuona treni ya kisasa (SGR) itaka-
poanza safari zake haitapa changamoto ya umeme. 

Ndiyo mafunzo ya amali ni muhimu

 Muungwana Lazima Nilonge

Kuwasha mtambo Bwawa  
Mwalimu Julius Nyerere 
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TEKNOLOJIA ni jambo lisilok-
wepeka ni  kama wakati huwe-
zi kuukimbia, hivyo ni zama za 
kuishi na kutumia teknolojia, 
jambo linaloisukuma serikali 
kupopanua wigo kwenye taal-
uma za ufundi au amali.

Ni miaka ambayo elimu ya 
amali na ufundi inapewa msu-
kumo mpya. Ni jambo jema 
kwa kuwa Tanzania inafanya 
mambo mengi yanayohitaji 
wataalamu na mafundi ku-
fanyakazi nyingi zinazoibuka 
sasa.

Kwa mfano, kutafiti na 
kuchimba gesi na mafuta 
hivyo mitaala na ujifunzaji una 
jukumu la kujielekeza kufunza 
na kuanzisha utaalamu utaka-
ofanikisha kupata mitambo ya 
kutoboa miamba kufikia maji, 
mafuta na gesi kwenye miradi 
hiyo.

Ni vyema kuzingatia kuwa 
wasomi wanaoandaliwa kwe-
nye sekondari na vyuo  waje 
na utaalamu wa kupasua mi-
amba na  kuivunja ili kufikia 
gesi na mafuta ambavyo ni 
muhimu kwenye maendeleo 
ya uchumi wa taifa.

Si hivyo tu, taifa pia limein-
gia kwenye teknolojia ya usa-
firishaji wa kileo zaidi, mfano 
ujenzi wa reli ya kisasa ya 
SGR, ni wazi vitahitajika vipuri 
kwa ajili ya mabehewa, reli na  
shughuli za uchukuzi hivyo 
amali ijielekeze kujibu hitaji 
hilo kwa kuzalisha wataalamu 
wa hapa nchini watakaochon-
ga na kutengeneza bidhaa 
hizo.    

Wakati huu ni wa kuka-
bili mabadiliko ya tabianchi, 
magari yanabadilishwa kuele-
kea injia za gesi na kuondoka 
kwenye mafuta, mafunzo ya 
vyuo vya ufundi kadhalika 
yajikite kwenye kuchonga vi-
puri vya magari na mitambo, 

ambayo vitatumia gesi na si 
mafuta yanayoelekea kuon-
dolewa.

Kuandaa wataalamu wataka-
otoa huduma za kiuhandisi 
katika nyanja tofauti kwe-
nye kampuni na karakana za 
umma na binafsi ni jambo la 
kupewa kipaumbele wakati 
huu wa kufundisha mtaala we-
nye mafunzo ya ufundi.

  Ni habari njema kuwa 
mafunzo yanaanza wakati 
taifa hasa Zanzibar ikiwekeza 
kwenye uchumi wa bluu unao-
husisha bahari jambo linaloan-
zisha mkakati wa kutoa elimu 
itakayofanikisha utekelezaji 
wa miradi  ya viwanda vya sa-
maki na kufikia rasilimali za  
baharini kwa wepesi.

Ikumbukwe Tanzania in-
apokea, kutumia na kutupa 
tani nyingi za simu za mkononi 
zenye viambato(accessories)
kuanzia chuma, plastiki, ma-
dini mbalimbali na vioo. 

Ni wakati wa kutafuta na 
kuibua  mbinu mpya za kiu-
fundi za kuyeyusha viambato 
na kupata bidhaa mbalimbali 
bora kutoka kwenye mabaki 
au taka za simu.

Kilimo na umwagiliaji ni 
kazi inayohitaji matumizi 
ya teknolojia na ubunifu, 
miji na majiji yana majitaka 
yanayohitaji kusafishwa, 
kutolewa sehemu moja na  
kupelekwa eneo jingine na 
kuyaongezea thamani iwe 
kuyatumia viwandani au 
mashambani.

Ni  kazi ya shule na vyuo 
kuandaa wataalamu hao wa-
takaoshughulikia majitaka 
hayo na  kuongeza thamani 
kwenye kazi za uzalishaji.

Kutokana na  kukua kwa 
teknolojia watu wengi wame-
kuwa wakiagiza mashine 
mbalimbali kutoka nje ya 

nchi hali ambayo inahitaji 
kurekebishwa, biashara hiyo 
ibaki Tanzania kwa kuandaa 
wataalamu kwenye amali am-
bao watatengeneza mitambo 
hiyo na mashine ambazo zi-
naagizwa nje.

Huo utakuwa ukombozi 
kiuchumi kwasababu nchi 
itaachana na kuagiza bidhaa 
au mashine mitumba kutoka 
ng’ambo.

Matumizi ya teknolojia ya-
fanikishe kupata njia bora za 
kuchakata taka mitaani, kuzi-
ondoa kwa wepesi barabarani, 
kuimarisha usafi kwenye mi-
taro ya maji barabarani, vy-
uoni,  hospitalini, shuleni na 
viwandani ili kuleta wepesi na 
ufanisi.                                                   

Ikumbukwe Tanzania na 
Zanzibar kuna mahitaji 
makubwa ya kuchomelea, ku-
karabati, kuyeyusha chuma, 
kuunga, kukisafishaji na kuki-
pa matumizi mengine bora 
kwenye gereji, viwandani na 
karakana mbalimbali ni eneo 
ambalo serikali inapoanza ku-
fundisha amali shuleni na vy-
uoni liboreshwe na kuongeza 
tija zaidi.

Tanzania inapojikita kwe-
nye kuendeleza sayansi na 
teknolojia na kuongeza ujuzi 
wa mafunzo amali iwe na mi-
pango ya kuchimba na kuyey-
usha chuma kilichoko Liganga 
mkoani Njombe.

Kwa kuwa na sifa ya kuwa 
na rasilimali hiyo kuwe na 
tanuru la  kuyeyusha chuma 
ambalo wateja kutoka  Afrika 
Masharika kama Uganda, Ken-
ya na DRC  watakuja kutumia 
huduma hiyo.

Mafunzo ya amali vyuoni na 
shuleni yawe na tija kwa kuz-
iba mapengo na kupunguza 
upungufu uliokuwapo kwenye 
maeneo mbalimbali.

Na Mwandi-
shi Wetu
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Nyansaho 
aridhishwa 
na utendaji 
wa TANAPA

Mwanafunzi adaiwa kujiua  
kwa kupoteza 61,000/-

Na Maulid Mmbaga

MJUMBE wa Bodi ya 
Wadhamini ya Shirika la 
Hifadhi za Taifa Tanza-
nia (TANAPA), Dk. Rhimo 
Nyansaho, amesema 
ameridhishwa na utendaji 
kazi unaofanywa na shiri-

ka hilo katika 
kulinda mali-
asili na kuku-
za utalii un-
aoliongezea 
taifa mapato.
Dk. Nyan-

saho aliyase-
ma hayo jana Zanzibar 
alipotembelea banda la 
TANAPA katika maonye-
sho ya 10 ya biashara ya 
kimataifa, ambako ali-
wasisitiza watendaji wa 
shirika hilo kuendelea na 
juhudi za kuangaza hifa-
dhi za taifa na nyumba ya 
kumbukizi ya Mwalimu 
Nyerere iliyopo Dar es Sa-
laam ili iwajengee watoto 
uzalendo wa kuipenda 
nchi yao.
Pia alishauri kuwapo 

na gari maalum la kuwa-
chukua wanafunzi kutoka 
shuleni na kuwapeleka 
katika nyumba hiyo ili 
wafundishwe kuyaishi 
yale aliyoyafanya kion-
gozi huyo wakati wa 
harakati za kupigania 
uhuru wa Tanganyika.
“Nimeridhishwa na 

utendaji kazi wa TANAPA 
kwani juhudi zenu na-
ziona na zimekuwa na 
matunda chanya ambayo 
yameendelea kuonye-
sha tija ya uhifadhi na 
shughuli za utalii nchini 
ambazo zinachangia kwa 
kiasi kikubwa kuliongezea 
taifa mapato,” alisema Dk. 
Nyansaho.
Naye Ofisa Mwandamizi 

kutoka Kitengo cha Utalii, 
Hifadhi ya Taifa Mi-
kumi, Herman Baltazary, 
alisema lengo la kushiriki 
katika maonesho ya 10 
ya Biashara ya Kimataifa 
ni katika mwendelezo 
wa jitihada za kutangaza 
fursa za uwekezaji zina-
zopatikana ndani ya hifa-
dhi za taifa.
Aidha, alisema kuwa ku-

tokana na unyeti wa mao-
nyesho hayo pia imekuwa 
ni fursa nzuri ya kuonana 
na wadau wa utalii (tour 
operators), wakala wa 
usafirishaji na waongoza 
watalii ili kujenga mahusi-
ano mazuri.
“Mahusiano haya yata-

saidia wakati wanapouza 
fukwe kwa wageni wao 
wawe na vifurushi pia 
vya kuvinadi vivutio vya 
utalii vinavyopatikana 
ndani ya Hifadhi za Taifa, 
alisema Baltazary.

Mfugaji akilisha ng’ombe katika Mji wa Mugumu Serengeti, mkoani Mara, mwishoni mwa wiki. Hata hivyo serikali ya 
wilaya imepiga marufuku mifugo kuchungwa karibu na maeneo ya mji kwa kuwa inachangia uharibifu wa mazingira. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

MWANAFUNZI wa kidato cha 
tatu Shule ya Sekondari Mazinge, 
Manispaa ya Shinyanga, Joyce 
Hezron (17), adaiwa kunywa 
sumu na kusababisha kifo chake 
baada ya kupoteza Sh. 61,000 ali-
yotumiwa ili ampatie bibi yake.

Kifo cha mwanafunzi huyo 
kimetokea juzi wakati akikimbi-
zwa hospitalini baada ya kulala-
mika kusumbuliwa na tumbo al-
ipokuwa amejifungia chumbani.

Balozi wa nyumba 10 katika 
mtaa wa Magadula, Tabu Mayen-
ga, alisema baada kupata taarifa 
ya kifo cha mwanafunzi huyo, 
alifika msibani kupata chanzo 
cha kifo cha binti huyo.

Alisema bibi wa wanafunzi 

huyo aliwaeleza kuwa mjukuu 
wao alikunywa sumu baada ya 
kutumia pesa za marejesho ya 
biashara ya Haice, ambazo babu 
yake alikuwa akizihitaji na kua-
mua kunywa sumu.

Hata hivyo, babu wa mwa-
nafunzi huyo, John Hezron am-
baye alikuwa akiishi naye aliiam-
bia Nipashe kuwa chanzo cha 
kifo hicho hakifahamu na hana 
uhakika kama alikunywa sumu.

Alisema siku ya tukio alikuwa 
safari jijini Mwanza, alipigiwa 
simu na mke wake kwamba 
mjukuu wao analalamika tumbo 
linamsumbua ndipo akapele-
kwa hospitali na aliporudi alifika 
hospitali kumjulia hali na wali-
ruhusiwa na kurudi nyumbani.

Alisimulia kuwa baada ya 
kurudi nyumbani, muda mch-

ache mjukuu wake alianza tena 
kulalamika tumbo linamkata 
na kuamua kumuwahisha tena 
hospitali, lakini bahati mbaya ali-
fariki dunia wakiwa njiani.

“Mjukuu wangu alikuwa ak-
ilalamika tumbo linamkata na 
hadi umauti unamfika hatujafa-
hamu alikuwa akisumbuliwa na 
ugonjwa gani, na sisi kama famil-
ia hatukuhitaji afanyiwe vipimo 
zaidi bali kifo chake ni mapenzi 
ya Mungu na atazikwa kesho 
(leo),” alisema Kulubone.

“Lakini kunataarifa amba-
zo zipo mtandaoni kwamba 
mjukuu wangu amekunywa 
sumu baada ya kutumiwa hela 
kwenye simu yake kimakosa, sio 
kweli, bali yeye alipewa hela za 
marejesho ya biashara ya Haice 
na dereva Sh. 61,000, ili ampatie 

bibi yake, lakini hakufanya hivyo 
na baadaye akasema pesa zime-
potea,” alisisitiza.

Aidha, alisema baada ya kuko-
sekana kwa pesa hizo siku hiyo 
hakulala nyumbani, alienda kwa 
shangazi yake na aliporudi siku 
iliyofuata bibi yake alimhoji ali-
kuwa wapi, akamwambia kwa 
shangazi. Baada ya hapo akaingia 
chumbani kwake na kujifungia, 
lakini muda mchache akaanza 
kulalamika tumbo linamkata hali 
aliyoendelea nayo hadi umauti 
ulivyomkuta.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, Janeth Magomi, 
alisema taarifa za kifo cha mwa-
nafunzi huyo anazisikia juu juu, 
lakini bado hazijafika rasmi ofisi-
ni kwake na kuahidi kuzifuatilia 
atakaporejea.

Mwili wa kijana aliyesombwa mafuriko wapatikana
Na Christina Haule,  
MOROGORO

JESHI la Zimamoto na Uokoaji 
mkoani Morogoro limefani-
kiwa kupatikana kwa mwili wa 
Johnson Moses (16), baada ya 
kusombwa na maji yaliyosaba-
bishwa na mafuriko tangu Janu-
ari 11, mwaka huu katika Mto 
Ulaya, wilayani Kilosa, mkoani 
hapo.

Kamanda wa Kikosi cha Zi-

mamoto na Uokoaji Mkoa wa 
Morogoro, Mrakibu Shabani 
Marugujo, alisema jana kuwa 
kijana huyo alisombwa na maji 
wakati akijaribu kuvuka mto 
huo na mwili wake kupatikana 
Januari 13, majira ya saa 12 asu-
buhi ukiwa unaelea mita kadhaa 
kutoka alikosombwa pembezoni 
mwa mto huo.

Kamanda Marugujo alisema 
mwili wa kijana huyo ulipati-
kana kutokana na jitihada za 

kumtafuta zilizofanywa na Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji kwa 
kushirikiana na wananchi kwa 
siku tatu.

Alisema elimu dhidi ya tahad-
hali katika kipindi cha mvua 
inaendelea kutolewa kwa wa-
nanchi wanaoishi maeneo hata-
rishi kupitia mikutano ya vijiji na 
vyombo vya habari.

Diwani wa Kata ya Dakawa, 
wilayani Mvomero, Yusuph 
Makunja, alisema wakazi wa ny-

umba 23 zilizobomoka Januari 
11 kwa sababu ya mafuriko yal-
iyosababishwa na mvua kubwa 
iliyonyesha mkoani hapa wa-
naendelea kukaa kwenye baadhi 
ya madarasa ya Shule ya Msingi 
Dakawa.

Alisema mpaka sasa juhudi za 
kuwatafutia misaada ya chakula 
na malazi wakazi hao inaendelea 
kufanywa kwa kushirikiana na 
uongozi wa wilaya.
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MIAKA 60 YA MAPINDUZI 
Majaliwa aguswa maboresho sekta za elimu, afya
Na Mwandishi Wetu

MAADHIMISHO ya kumbukumbu ya 
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar yali-
yofanyika Januari 12, 1964 ni muhimu 
kwa kuwa yanaukumbusha umma 
wa Wazanzibar na Watanzania kwa 
ujumla kuhusu uzalendo uliofanywa 
na waasisi wa taifa katika kuwatetea 
wananchi wanyonge.

“Ninafahamu wengi wetu hasa 
makundi ya vijana hatukuwapo wakati 
Mapinduzi ya Mwaka 1964 yana-
fanyika licha ya kuwa ndio tumekuwa 
wanufaika wakubwa wa mapinduzi 
yale,” alisema Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa Jumatano iliyopita baada ya ku-
weka jiwe la msingi la ujenzi wa Skuli 
ya Muungano iliyoko Wilaya ya Mjini, 
Mkoa wa Mjini Magharibi, Zanzibar. 

Skuli hiyo ambayo itakuwa na ma-
darasa 41, itagharimu Sh. bilioni 6.1 
hadi kukamilika kwake. Uwekaji huo 
wa jiwe la msingi ni sehemu ya sham-
rashamra za maadhimisho ya Miaka 
60 ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzi-
bar.

Majaliwa alisema kuwa kupitia 
Mapinduzi ya Mwaka 1964, Zanzibar 
imeweza kupiga hatua kubwa katika 
kuwaletea wananchi wote maendeleo 
bila ya ubaguzi wa aina yoyote kwa 
kuwa kabla ya Mapinduzi hakukuwa 
na fursa sawa katika upatikanaji hu-
duma mbalimbali za kijamii, ikiwamo 
elimu. Alisema awali shule zilikuwa 
chache na hivyo elimu ilikuwa iki-
tolewa kwa misingi ya kibaguzi kutege-
mea na matabaka na jamii kubwa ya 
Wazanzibar na watoto kutoka familia 
za kinyonge zilikosa fursa ya kupata 
elimu, kwa wale wachache waliobaha-
tika, basi walisoma katika shule zenye 
hadhi za chini kabisa.

“Kwa msingi huo, sina shaka 
mtakubaliana nami kuwa ilikuwa ni 
lazima Mapinduzi yafanywe ili kuleta 
usawa kwa Wazanzibar wote.

“Kama mnavyofahamu, sababu kub-
wa ya kufanyika Mapinduzi ilikuwa ni 
kuchoshwa na hali ya ubaguzi mkub-
wa wa utawala wa kikoloni. Na huu 
ndio msukumo uliosababisha mwezi 
Januari 1964, Wazanzibar walishika-
mana na kuamua kwa pamoja kuuon-
doa na kujiweka huru na udhalilishaji 
na madhila waliokuwa wanafanyiwa. 

“Wazanzibar walipambana kum-
wondoa mkoloni kwa kufanya Map-
induzi ambayo leo hii tunajivunia 
kutimiza miaka 60 kwa kupiga hatua 
mbalimbali za maendeleo.

“Uhuru tulionao sisi sote katika 
wakati huu umetokana na ndugu zetu 
waliojitolea, wakiongozwa na Jemed-
ari wa Mapinduzi Hayati Mzee Abeid 
Amani Karume, Mwenyezi Mungu 
amlaze mahala pema peponi. 

“Hivyo basi, sote hatuna budi kui-
jua vizuri historia hii, kuiheshimu na 
kutoisahau katika maisha yetu kwa 
kurithisha vizazi na vizazi, kuilinda na 
kutorudi nyuma,” alihimiza.

SEKTA YA ELIMU
Waziri Mkuu alisema historia ya ma-

geuzi katika sekta ya elimu ilianza tare-
he 23 Septemba 1964, ambapo Serikali 
ya Mapinduzi iliyoongozwa na Hayati 
Mzee Abeid Aman Karume, ilitangaza 
elimu bure kwa wananchi wote bila 
kujali rangi, kabila, dini, eneo wanalo-

toka au hata jinsia, mpango 
wa elimu bure umeendelea 
kudumishwa katika awamu 
zote za uongozi wa Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar hadi 
sasa wanapoadhimisha miaka 
60 tangu kufanyika Mapinduzi 
hayo.

Majaliwa alitumia fursa hiyo 
kueleza baadhi ya mafanikio 
yaliyopatikana upande wa sek-
ta ya elimu katika kipindi cha 
miaka 60 ya Mapinduzi kuwa 
pamoja na kuwapo wa vyuo 
saba vinavyotoa masomo ya 
ngazi ya elimu ya juu ambapo 
kabla ya Mapinduzi hakukuwa 
na chuo kikuu hata kimoja.

Alisema vijana mbalimbali 
wanaomaliza masomo yao 
ya sekondari, sasa wanapata 
fursa ya kujiunga na masomo 
ya vyuo vikuu ndani na nje ya 
Tanzania, ambapo katika kip-
indi hiki, idadi ya wanafunzi 
waliosajiliwa katika Chuo Ki-
kuu cha Taifa cha Zanzibar 
(SUZA) pekee imefikia wa-
nafunzi 7,250 kwa mwaka 2023 
kutoka wanafunzi 53 mwaka 
2000 kilipoanzishwa.

Majaliwa pia alisema serikali 
imefanikisha kuanzisha Tawi la 
Chuo cha Teknolojia, Institute 
of Technology Madrsa (IITM) 
cha India ambacho ndio chuo 
cha kwanza kwa ubora India. 

“Kuwapo chuo hiki ku-
naifanya Zanzibar kuwa nchi 
ya kwanza barani Afrika kuwa 
na tawi la chuo hicho na hivyo 
kutoa fursa kubwa kuitangaza 
Zanzibar na Tanzania kwa 
ujumla kimataifa,” alisema.

Waziri Mkuu alisema uan-
zishwaji chuo hicho ni katika 
hatua ya utekelezaji Dira ya 
Maendelo ya Zanzibar ya 2050 
inayoelekeza kuimarisha ujuzi 
na utaalamu kwa wananchi ka-
tika kufikia uchumi na jamii il-
iyo bora na chuo hicho kitatoa 
wataalamu waliobobea kwe-
nye masuala ya teknolojia na 
hivyo kuwa chachu ya utatuzi 
wa changamoto zinazolikabili 
taifa katika sekta mbalimbali 
kama vile nishati, kilimo, afya, 
elimu na viwanda.

“Kama mlivyosikia hapo 
awali, fursa za upatikanaji 
elimu zilikuwa chache katika 
ngazi zote, lakini kutokana na 
jitihada kubwa zinazoendelea 
kufanywa na Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar, mageuzi makub-
wa yamefanyika katika kuima-
risha mazingira ya kujifunzia 
na kufundishia kwa kuongeza 
miundombinu ya elimu, am-
bapo sasa serikali imeanza 
utekelezaji mradi wa ujenzi 
wa vyuo vitano vya kisasa vya 
mafunzo ya amali kote nchini,” 
alibainisha.

Majaliwa alisema ujenzi 
wa vyuo hivyo utakamilisha 
shabaha ya serikali kuwa na 
chuo cha amali kikubwa na cha 
kisasa katika kila wilaya kwa 
lengo la kuhakikisha vijana 
wanapata ujuzi na utaalamu 
utakaowasaidia kukabiliana 
na ushindani wa soko la ajira 
ndani na nje ya nchi hasa ka-
tika fani za uchumi wa buluu. 

Vilevile, kupitia mradi huo, 
serikali itajenga na kukipatia 
vifaa Chuo cha Ubaharia na 
kutanua Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia ili kuongeza fani 
mbalimbali zinazotolewa na 
chuo hicho zikiwamo mafuta 
na gesi.

“Serikali pia inajenga ofisi 
za elimu za wilaya na kuzipa-
tia vifaa ambapo mbili tayari 
zimeshafunguliwa katika 
sherehe hizi zinazoendelea 
za maadhimisho ya kutimiza 
Miaka 60 ya Mapinduzi. 

“Ujenzi wa ofisi hizi utaima-
risha ufuatiliaji na usimamizi 
katika utoaji na upatikanaji 
elimu bora. Kuziunganisha 
skuli zote na Mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano ili kuimarisha 
matumizi ya teknolojia katika 
kufundishia na kujifunzia,” 
alisema.

SEKTA YA AFYA
Waziri Mkuu pia alisema 

Rais Dk. Mwinyi amedhamiria 
kuimarisha miundombinu ya 
sekta ya afya ili kuhakikisha 
wananchi wanapata huduma 
katika mazingira bora na kwa 
viwango vinavyokubalika iki-

wa ni pamoja na kuendelea ku-
weka mifumo imara ikiwamo 
mfumo wa rufani utakaozinga-
tia huduma bora zinazotolewa 
kwa wakati.

Alisema miradi ya ujenzi wa 
vituo vya kutolea huduma za 
afya inatekelezwa ili kusogeza 
huduma bora karibu na wa-
nanchi, kupunguza msonga-
mano na kufanya utoaji hu-
duma za afya uwe rafiki kwa 
watoa huduma na kwa wa-
nanchi.

Alisema ujenzi wa vituo vya 
kisasa vya kutolea huduma za 
afya utapunguza gharama kwa 
kuwa kwa muda mrefu serikali 
imekuwa inatumia fedha ny-
ingi kugharamia matibabu ya 
wananchi nje ya nchi.

“Serikali imeanza na itaen-
delea kuimarisha miundom-
binu ya kutolea huduma za 
afya ili madaktari bingwa na 
bobezi wazalendo na wale wa 
kigeni waweze kuwa na maz-
ingira rafiki ya kutoa huduma 
za kibingwa na kibobezi katika 
hospitali zetu za kisasa zilizopo 
nchini,” alisema.

Waziri Mkuu alisema kuto-
kana na jitihada hizo, serikali 
imeshajenga hospitali 10 za 
wilaya katika wilaya za Unguja 
na Pemba, na kila hospitali ina 
vifaa tiba kamili na magari ya 
kisasa ya kubebea wagonjwa 
kwa ajili ya kutoa tiba stahiki 
za dharura na rufani. 

“Hospitali hizo zote ni nzuri 
na zina huduma zote za kisasa 
kama lilivyo jengo hili la Hospi-
tali ya Wilaya ya Kaskazini B. 

“Mradi huu wa ujenzi wa 
Hospitali ya Wilaya ya Kaska-
zini B ni matokeo ya mi-
pango thabiti na utekelezaji 
ahadi ya serikali yetu tukufu 
zinazokwenda sambamba na 
utekelezaji mikakati ya Mapin-
duzi Matukufu ya mwaka 1964. 
Serikali iliahidi itatekeleza na 
leo tumefungua hospitali hii 
mpya ambayo ina hadhi ya 
wilaya na itatoa huduma za 
afya kwa mfumo wa kidijitali,” 
alisema.

WAZIRI WA AFYA

Waziri wa Afya Zanzibar, Nas-
soro Ahmed Mazrui, alisema 
takwimu zinaonesha Zanzibar 
kuna mapinduzi makubwa ya 
huduma za afya katika sekta 
ya umma kwa kuwa wametoka 
kuwa na vitanda 1,445 vya kulaza 
wagonjwa na sasa vipo takribani 
vitanda 2,645 vya kulaza wag-
onjwa katika hospitali za Unguja 
na Pemba.

Alisema awali kulikuwa na 
chumba kimoja tu kwa ajili ya 
wagonjwa wanaohitaji uangalizi 
maalum (ICU) katika Hospitali 
ya Rufani Mnazimmoja chenye 
vitanda vinane na sasa hivi kuna 
jumla ya ICU 14 na vitanda 80 
vya ICU ikiwa ni pamoja na vitan-
da sita vya ICU vilivyokuwamo 
ndani Hospitali ya Wilaya ya Ma-
gharibi A. 

Waziri huyo pia alisema kuli-
kuwa na vyumba vya upasuaji 
11 na kati yake viwili ni maalum 
kwa ajili ya kinamama wenye ma-
hitaji ya kujifungua kwa upasuaji 
na sasa hivi kuna vyumba 35 vya 
upasuaji vikiwamo 13 maalum 
kwa ajili ya kinamama na vitengo 
vya dharura vimeongezeka ku-
toka viwili hadi 13.

WAZIRI WA ELIMU 
Waziri wa Elimu na Mafunzo 

ya Amali, Lela Muhamed Mussa, 
alitumia fursa hiyo kutaja baa-
dhi ya mafanikio yaliyopatikana 
katika sekta ya elimu katika kip-
indi cha miaka 60 ya Mapinduzi 
kuwa ni pamoja kuongezwa ba-
jeti ya sekta ya elimu kutoka Sh. 
bilioni 265.5 mwaka 2021/22 hadi 
kufikia Sh. bilioni 457.2 mwaka 
2022/23 sawa na ongezeko la 
asilimia 72.2.

Alisema kiwango hicho cha 
bajeti katika historia ya Zanzi-
bar ni kielelezo cha dhamira ya 
serikali katika kuendeleza sekta 
ya elimu, ambapo kwa sasa imeji-
panga kujenga shule 25 za ghoro-
fa katika maeneo mbalimbali ya 
Unguja na Pemba kwa mwaka 
wa fedha wa 2023/24; ikiwamo 
shule hiyo ya ghorofa tatu (G+3) 
ya Muungano.

Alisema mafanikio mengine 
ni pamoja na kuongezeka kwa 
idadi ya shule zinazotoa elimu 
ya maandalizi kutoka shule moja 
tu mwaka 1964 hadi kufikia skuli 
891 mwaka 2023. 

Vilevile, waziri huyo alise-
ma kuwa katika kipindi hi-
cho shule zinazotoa elimu ya 
msingi zimeongezeka kutoka 
62 hadi 649, shule za sekondari 
zimeongezeka kutoka tano na 
kufikia shule 318 mwaka 2023.  

“Uandikishaji wa wanafunzi 
katika ngazi zote za elimu (Maan-
dalizi, Msingi na Sekondari) 
umeongezeka kwa kiasi kikubwa 
kutoka wanafunzi 25,432 mwa-
ka 1964 na kufikia wanafunzi 
592,781 mwaka 2023. 

“Ukuaji huu wa uandikishaji 
wanafunzi umetokana si tu kwa 
sababu ya ongezeko la idadi ya 
watu, bali pia elimu kuwa ni haki 
ya msingi kwa kila mtoto.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akiweka jiwe la msingi katika Skuli ya Muungano, Wilaya ya 
Mjini, Mkoa wa Mjini Magharibi, Zanzibar Januari 10, mwaka huu. PICHA: OWM
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Kijazi kujitosa kutangaza utalii nchini

Na Allan Isack, MONDULI

JESHI la Polisi limeanzisha 
kampeni ya kukabiliana na 
matukio ya uhalifu na ukatili 
wa kijinsia kwa jamii za wafu-
gaji wilayani hapa Mkoa wa 
Arusha.
Kampeni hiyo inafanywa na 

wakaguzi wa jeshi hilo wa 
ngazi ya kata kwa kuwafuata 
wazee wa mila na makundi 
rika kuzungumza nao na ku-
wapa elimu ya namna ya ku-
kataa vitendo hivyo kuendelea 
kukithiri katika jamii yao.
Mkaguzi Msaidizi  wa Polisi, 

Juma Mahega anayehudumu 
Kata  ya Selela  alisema hat-
ua hiyo ni moja ya kampeni ya 
kuziwezesha familia hasa wa-
toto kuanza kufahamu uhalifu 
na namna ya kukabiliana nao 
mapema.
Hata hivyo, baadhi ya wa-

nanchi na viongozi wa kijiji 
hicho walisema  hatua hiyo 
itasaidia kujenga kizazi kitaka-
chokuwa kinachukia uhalifu  
kijijini hapo.
Neema Mollel, Mkazi wa ki-

jiji hicho alisema matukio ya 
uhalifu yamepungua kwa kiasi 
kikubwa tangu mkaguzi huyo 
aweke kambi kijijini hapo.
Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 

Selela, Neema Daud alisema 
kitendo cha kuwaelimisha wa-
toto  kinachofanywa na Jeshi 
la Polisi kupitia mkaguzi huyo 
kitaleta tija  kwa baadaye.
“Amekuwa ni mtu mwenye 

ushirikiano mkubwa kati yetu 
na wananchi,  kampeni hizi za 
kutoa elimu kwa jamii zime-
anza kuleta mabadiliko baada 
ya vijana wengi kuanza kush-
irikiana vema na Jeshi la Polisi 
na  mamlaka nyingine za ki-
usalama,” alisema Ofisa Mtend-
aji huyo. 

Polisi yapiga 
kambi kwa 
wafugaji

“Kwa 
sasa kwa 
wiki 
moja tu-
napokea 
idadi ya 
waathiri-
ka wa 
dawa za 
kulevya 
12 mpaka 
13. 

Na Oscar Assenga, 
TANGA

H
OSPITALI ya Rufani 
ya Mkoa wa Tanga 
(Bombo) kwa siku 
inapokea waraibu 

wawili hadi watatu wa dawa 
za kulevya walioathiriwa 
na ugoro, mirungi, bangi na 
uvutaji petroli.

Kwa mujibu wa Dak-
tari wa Magonjwa ya Afya ya 
Akili wa hospitali hiyo, Wal-
lace Karata hadi kufikia Janu-

ari 10, mwaka huu, waraibu 
28 walikuwa wamekamili-
sha matibabu yao.

“Kwa sasa kwa wiki moja 
tunapokea idadi ya waathiri-
ka wa dawa za kulevya 12 
mpaka 13. 

Mwitikio wa waraibu kuji-
tokeza ili kupata matibabu, 
unatokana na asasi za kiraia 
kuwaibua kutoka kwenye vi-
jiwe, fukwe na maeneo wa-
nayopatikana wakiwa wa-
nafanya matumizi ya dawa 
hizo,” alisema Dk. Katara.

Dk.Karata alisema jana 
kuwa    Wizara ya Afya 
na wadau wamewezesha 
upatikanaji wa vifaa kazi  
ambavyo vitawasaidia 
waraibu hao kujikwamua 
kiuchumi.

Alisema kwa sasa  kituo 
hicho kina mashine za 
kutengeneza tofali, kuosha 
magari, kushona nguo na vi-
faa vya saluni.

Daktari huyo aliongeza 
kuwa waraibu hao, wataku-
wa wanawaandalia  zaidi 

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

KAMISHNA wa   zamani wa 
Uhifadhi wa Shirika la Hifadhi 
za Taifa Tanzania (TANAPA), 
Dk.Allan Kijazi ametangaza 
mpango wake wa kufungua 
kampuni ya kutoa ushauri katika 
masuala ya utalii na uhifadhi wa 
ardhi nchini.

Akizungumza na Nipashe jana 
jijini hapa, Dk.Kijazi, alisema 
baada ya kustaafu na kupumzika 
kwa mwaka mmoja, anajiandaa 
kufungua kampuni hiyo.

“Lengo langu niendelee ku-

tumia   ujuzi wangu nilionao 
katika maeneo haya  ili niend-
elee  kusaidia kutatua changa-
moto zinazojitokeza kwenye 
maeneo haya na kuleta mafani-
kio kwa nchi yangu,” alisema na 
kufafanua kuwa:

“Ndoto hii imekuja baada 
ya watu wengi kunifuata  
wakiniomba ushauri kwenye 
maeneo haya nikaona bora niwe 
na kampuni.” 

Awali alivishauri vyombo vya 
habari nchini kuendelea kuha-
masisha Watanzania kutembelea 
hifadhi nchini ili kukuza  utalii 
wa ndani.

Dk.Kijazi ambaye pia ni Katibu 
Mkuu Mstaafu wa Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, alisema utalii wa ndani 
una umuhimu mkubwa kuliko 
kutegemea watalii wa nje ya nchi 
pekee.

“Katika hili naona bado kuna 
umuhimu wa vyombo vya 
habari nchini kuongeza nguvu 
ya uhamasishaji wa utalii huu 
ili tuongeze kiwango cha watalii 
wa ndani  kwenye hifadhi zetu,” 
alisema.

Alisema ili vyombo vya habari 
vihamasishe zaidi umuhimu 
utalii huo ni vizuri wakapatiwa 

elimu zaidi juu ya masuala ya 
uhifadhi.

“Nasema hivi kwa sababu 
vipo vyombo vya habari havi-
jui kutofautisha kati ya maeneo 
ya hifadhi uwindaji na mapori  
ya akiba, hivi vitu vinawachang-
anya, hivyo vema wakapatiwa 
elimu hizo mara kwa mara ili 
wafanye kazi yao kiweledi zaidi,” 
alisema.

Alishauri wadau wa utalii kwa 
kushirikiana na serikali watafuti-
we usafiri wa kudumu wa ku-
peleka Watanzania kwenye hifa-
dhi kwa bei rafiki.

Pia zifanyike jitihada ya ku-

jenga malazi ya bei nafuu mae-
neo ya hifadhi ili kuwezesha 
wananchi kumudu wanapotem-
belea vivutio.

“Wapo baadhi ya Watanzania 
wanatamani kutembelea hifa-
dhi wanashindwa sababu ya 
bei kubwa za  usafiri na malazi, 
tukiboresha haya yote utalii wa 
ndani utaongezeka maradufu na 
kuleta tija kwenye pato la Taifa,” 
alisema.

Alisema serikali imejitahidi 
kujali wazawa kwa kuweka kiin-
gilio rafiki kwenye hifadhi ili ku-
wezesha wananchi kutembelea 
vivutio.

Hospitali ya Bombo yapokea 
waraibu watatu kwa siku

miradi ya ujasiriamali 
baada ya kupata nafuu.

“Jambo hili ni hat-
ua kubwa sana na 
yakupongezwa kwani 
changamoto iliyopo 
kwenye jamii ni uko-
sefu wa shughuli za ku-
fanya baada ya kupata 
nafuu, lakini mpango 
huo utakuwa chachu 
yao kushiriki shughuli 
za kiuchumi na hati-
maye kupata maende-
leo,” alisema

Neema Mollel, Mkazi wa ki-
jiji hicho alisema matukio ya 
uhalifu yamepungua kwa kiasi 
kikubwa tangu mkaguzi huyo 
aweke kambi kijijini hapo.

Mfanyabiashara wa matunda katika Soko Kuu karibu na Msikiti wa Ijumaa wilayani Muheza, Tanga, Athuman Ma-
hea (kushoto), akisubiria wateja ili kuwauzia mafenesi juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM
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habari kanda ya ziwa

Jiji lalamikiwa kwa kutelekeza dampo

Chemba vyoo MWAUWASA 
zazua hofu kwa wananchi
Na Vitus Audax, MWANZA

B
AADHI ya wakazi wa 
Jiji la Mwanza wamei-
omba Serikali kureke-
bisha mifumo ya maji 

taka  ili kudhibiti kuzuka kwa 
kipindupindu kutokana na  
uchafu kusambaa kwenye maka-
zi yao.

Mkazi wa Mtaa wa Magomeni 
wiliayani Ilemela, Theonest The-
odory alisema kuwa kuna chem-
ba  za vyoo zinarudisha majitaka 
kwenye makazi yao na kusababi-

sha hofu miongoni mwao ya ku-
kumbwa na kipindupindu.

“Tunalipa bili za majitaka na 
majisafi, kwa zaidi ya miaka mi-
wili sasa miundombinu ya maji-
taka ni mibovu na haifanyi kazi, 
kama hawawezi waje watufanyie 
tathimini waturudishie fedha 
zetu za maji taka,” alisema Theo-
dory.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Ma-
gomeni Abdallah Hega alisema 
ameandika barua kwa Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza (MWAUWASA) kulala-

mikia tatizo hilo.
Hega alisema baada ya 

kupokea  barua hiyo waliahidi 
kuwa wangefika kwenye mae-
neo yao na kurekebisha kwa ku-
funga mashine nyingine mpya,   
lakini mpaka sasa hawajafanya 
hivyo.

Akizungumza na Nipashe  
Mkurugenzi wa Usambazaji Maji 
na Usafi wa Mazingira MWAU-
WASA,  Salim Lossindilo alisema 
Mamlaka hiyo imesaini mkataba 
Novemba 23, mwaka juzi wenye 
thamani ya Sh.bilioni 12.7 kwa aji-

li ya upanuzi wa miundombinu 
ya maji taka katika maeneo ya 
Ilemela na Jiji la Mwanza.

“Kwa sasa kazi ya kuhuisha 
usanifu wa mradi inaendelea 
na itakapokamilika taratibu za 
manunuzi ya mkandarasi zi-
tafanyika ikiwa matarajio ni 
kuanza kazi za ujenzi mapema 
mwaka huu na kukamilika Mwa-
ka 2026,” alisema na kusisitiza 
kuwa: “Baada ya kukamilika  
tuna imani kuwa tatizo hili litaku-
wa limedhibitiwa kwa asilimia 
100.” 

Taka zilizosombwa na maji kutoka maeneo mbalimbali ya milimani wakati wa mvua kupitia Mto Milongo zikiwa zimekwa-
ma baada ya mvua kuacha kunyesha katika eneo la Mlango Mmoja. PICHA: REMY MOKA (SAUT) 

Na Mwandishi Wetu, 
MWANZA

HALMASHAURI ya Jiji la Mwan-
za imelalamikiwa kwa kutelekeza 
takataka kwenye dampo lililopo 
kwenye eneo kilipokua kituo cha 
mabasi  kwa zaidi ya miezi miwili. 

Mkazi wa Mtaa wa Nyaburogo-
ya, Salvatory Mgalula alidai kuwa 
kitendo cha halmashauri hiyo 
kutelekeza takataka hizo kwenye 
eneo hilo kimesababisha harufu 

mbaya kwenye maeneo hayo na 
kuwepo kwa tishio la kuzuka kip-
indupindu.

“Huu ulikuwa uwanja wa shule 
na hakukuwa na dampo, lakini 
baada ya kuweka stendi hapa 
kwa muda wakaweka na dampo 
hili na vifaa vya kukusanya taka 
baada ya siku makontena wamey-
aondoa na taka zimeachwa hapa 
wakati wa mvua kama sasa hali 
inakuwa mbaya zaidi,” alisema 
Mgalula

Ofisa Afya na Mazingira Jiji la 
Mwanza, Desderius Polle alith-
ibitisha kuwepo kwa taka katika 
eneo hilo na jukumu la kuzion-
doa ni la halmashauri hiyo.

Polle alisema utaratibu wa 
kuondoa taka hizo unaendelea 
kwa ratiba na pindi zitakapoisha 
eneo hilo litabadilishiwa matumi-
zi.

“Yapo maeneo tofauti tunayo-
hudumia likiwemo hilo ambalo 
lilikuwa eneo la kituo cha mabasi 

cha muda Nyegezi, lakini baada 
ya stendi kukamilika uzalishaji 
taka umepungua hivyo tunaen-
delea kuziondoa kwa awamu na 
zitakapoisha eneo hilo tunalifan-
ya la nyama choma kwa jiji letu,” 
alisema Polle.

Mwanza umekuwa miongoni 
mwa mikoa iliyotajwa kukumbwa 
na  kipindupindu nchini baada ya 
zaidi ya watu 30 kudaiwa  kuku-
twa na vimelea vya ugonjwa huo, 
huku mmoja akithibitika kufa.

Hali hiyo ilimlazimu Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza, Amos Makalla 
kuagiza maeneo yote ya afya 
kutoa tiba bure kwa wagonjwa 
wa kipindupindu.

Vilevile, Mongela aliagiza mam-
laka za barabara mkoani hapa ku-
hakikisha  mifereji inazibuliwa ili 
maji yasituame.

Kwa upande wa mamlaka za 
maji, aliziagiza kuhakikisha maji 
yanatibiwa kabla ya kumfikia 
mlaji.

Na Halima Ikunji, SIKONGE

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Sikonge mkoani Tabora 
imepokea Shilingi bilioni 
10 kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo 
ya elimu, barabara, maji 
na afya  kwa ajili ya wa-
nanchi.
Kaimu Mkurungezi wa 

Halmashauri hiyo, Nico 
Kayange aliyasema hayo 
juzi ofisini kwake wakati 
akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu 
utekelezaji wa miradi 
hiyo.
“Hatutakubali kuona 

miradi inashindwa ku-
malizika kisa kuna baadhi 
ya viongozi wametafuna 
fedha za umma, sheria 
itachukua mkondo wake,” 
alisema Nico.
Alisema kwa mwaka wa 

fedha 2023/2024, hal-
mashauri hiyo ilipokea 
Shilingi bilioni 2.6 kwa 
ajili ya utekelezaji wa  
miradi ya elimu ili kuon-
doa adha kwa wanafunzi 
kutembea umbali mrefu  
na kusogeza huduma za 
afya karibu na wahitaji, 
wakiwemo wajawazito na 
watoto.
Alisema  Shilingi milioni 

250 zilitumika kujenga 
jengo la mionzi, nyumba 
za watumishi na umaliziaji 
wa jengo la kufulia nguo 
katika Kituo cha Afya Tu-
tuo. Nico alisema fedha 
hizo pia zilisaidia kutoa 
huduma za afya, lishe na 
ustawi wa jamii kwa wa-
toto wanaopata huduma 
kwenye kituo hicho cha 
afya Tutuo.
Kwa mujibu wa Nico, 

kiasi cha Shilingi milioni 
300 zilitumika kununulia 
vifaa tiba katika jengo la 
dharura la Hospitali ya 
Wilaya ya Sikonge.
Alisisitiza kuwa fedha 

hizo zilifanya kazi kubwa 
kuboresha miondom-
binu ya shule za msingi 
na sekondari, kujengwa 
shule mpya ya sekondari 
Sikonge kwa   Shilingi mil-
ioni 603.8.

Mabilioni ya 
maendeleo
yapokewa  
Sikonge 
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Z
IPO hisia kuwa zama hizi 
zina watoto wengi wenye 
hitilafu kimaumbile, pen-
gine wana ulemavu wa 

akili, usonzi na baadhi wamelemaa 
viungo.

Jamii inataja sababu nyingi 
kama, wajawazito kutumia vilevi, 
vinywaji vya kuongeza nguvu na 
pia ikigusia matumizi ya vikinga 
mimba vinavyotolewa kwenye 
uzazi wa mpango.

Lakini lipo jambo jingine, 
kutumia dawa zikiwamo antibay-
otiki bila maelekezo ya daktari. 
Wapo wajawazito ambao huwa-
tuma waume au jamaa zao wa 
karibu  kuwanunulia dawa, lakini 
wanapofika dukani, hawaelezi 
kuwa wametumiwa na wajawazito, 
huchukua dawa na kuwapelekea 
hilo nalo lina athari.

Mteknolojia wa dawa katika Hos-
pitali ya Rufani Mkoa wa Shinyanga 
Deogratius Ngofongo,   anataja 
baadhi ya dawa ambazo ni hatari 
kwa wajawazito akianza na  Asprin, 
ambayo ni hatari sababu hufanya 
kazi kama damu imeganda ili kui-
lainisha.

Iwapo mjamzito ameitumia 
sana, kipindi cha kujifungua damu 
zinaweza kutoka kwa wingi na hata 
kupoteza maisha yake na  mtoto.

Anataja dawa nyingine kuwa ni 
Ciprofloxacin, ambayo ni hatari 
hasa ujauzito unapokuwa na miezi 
mitatu, akisema inapita kwenye 
mfuko wa uzazi na kuleta madhara 
makubwa kwa mtoto.

“Dawa yoyote ni sumu ukiitumia 
bila maelekezo ya daktari inaweza 
kukuletea madhara makubwa 
mwilini, ushauri kwa wajawazito 
wasitumie dawa yoyote kabla ya 
kupata vipimo kutoka kwa wataal-
amu wa afya  na kuelekezwa dawa 

Anasema anayehudhuria kliniki 
hawezi kutumia dawa holela, 
sababu hupimwa na kuelekezwa 
dawa anazopaswa kuzitumia kuto-
kana na hatua ya ujauzito wake 
au tatizo ambalo lina msumbua, 
lakini wale ambao hawahudhurii  
ndiyo hukumbwa na matatizo na 
madhara ya kutumia dawa ovyo.

Mjamzito Hadija Mustapha, ana-
tarajia kujifungua wakati wowote 
katika hospitali hiyo ya rufani 
mkoani Shinyanga, anasema 
hawezi kunywa dawa bila maelek-
ezo ya daktari, baada ya kuelezwa 
kuwa ni hatari mjamzito kutumia 
dawa kiholela.

Anasema ni elimu aliyoipata 
hospitalini siku ya kwanza alipo-
hudhuria kliniki, na sasa amefika 
akitarajia  kujifungua.

Stella Manumbu, anasema 
tatizo la wajawazito kutumia dawa 
kiholela lipo hasa katika maeneo ya 
vijijini, ambapo wengi wao hawana 
elimu kutokana na huduma za afya 
kuwa mbali na wananchi na hivyo 
kwenda kwenye maduka ya dawa 
yaliyo jirani na kuomba ushauri na 
kununua dawa pia.

Anasema wanafanya hivyo 
baada ya kusikia maumivu au 
kuona hali fulani na lakini wak-
izitumia bila ya kujua madhara na 
athari zake.

“Vijijini mjamzito anaweza 
kujisikia vibaya akamtuma 
mumewe au mtu aliye karibu naye 
kwenye duka la dawa amnunulie 
dawa ya maumivu. Mteja akifika 
anaomba dawa ya maumivu 
muuzaji anampatia bila kueleza 
kuwa anampelekea mjamzito.Aki-
letewa anameza mwishoni anapata  
matatizo,”anasema Stella.

Wajawazito wanapotumia dawa kwa 
njia hizi, wanajiangamiza na watoto wao

Mjamzito akijitunza amemtunza na mwanawe pia. PICHA: MTANDAO

ELIMU ELIMU 
NA MARCO MADUHU, 
SHINYANGA

INAENDELEA UK.14

matumizi sahihi ya dawa ambazo 
huthibitishwa na daktari ili 
kusaidia ukuaji wa mtoto tumboni 
kadhalika kuzua asiathiriwe na 
matumizi holela ya dawa na 
mimba kuharibika.

Mjamzito anapomeza dawa ni 
lazima kuwa zitamfikia  mtoto 
kupitia michakato ya kumeng’enya 
na kufyonza chakula, iwapo  ame-
tumia dawa ambazo siyo sahihi 
au hazijathibitishwa na daktari, 
zinaweza kuleta madhara katika 
maendeleo ya ukuaji wa mtoto 
tumboni.

MADHARA YA DAWA 
Kwa mujibu wa wataalamu wa 

afya, dawa nyingi huleta madhara 
hasa ujauzito unapofikisha miezi 
mitatu sababu ni kipindi ambacho 
viungo mbalimbali vya mtoto 

huanza kutengenezwa, hivyo 
matumizi holela ya dawa huathiri 
uumbaji wake.

Madhara ambayo humpata 
mtoto kutokana na matumizi 
holela ya dawa ni kutokua 
ipasavyo, kupata maumbile yasiyo 
ya kawaida, kudumaa kabla ya 
kuzaliwa, mama kujifungua kabla 
ya wakati  akiwa njiti, kupata 
utindio wa ubongo na kufariki 
akiwa bado tumboni au mimba 
kuharibika.

ELIMU MATUMIZI 
Ofisa Muuguzi wa Hospitali ya 

Rufani ya Mkoa wa  Shinyanga 
Daniel Magina, anasema wajawa-
zito ambao hufika kwenye hospitali 
hiyo hupatiwa elimu ya matumizi 
sahihi ya dawa, kipindi chote cha 
ujauzito  hadi kujifungua.

sahihi ya kutumia ili kumlinda 
mtoto tumboni,” anasema Ngo-
fongo.

Anaongeza: “Mjamzito akitu-
mia dawa kiholela zina madhara 
makubwa katika ukuaji wa mtoto  
na wakati mwingine mimba 
inaweza kuharibika na kuua mtoto, 
nawasihi wajawazito wapende 
kuhudhuria kliniki kipindi cha 
ujauzito  ili wapate ushauri wa 
wataalamu kwenye matumizi 
sahihi ya dawa, wasijiamulie dawa 
za kumeza,” anaongeza Ngofongo.

Wataalamu wa afya wanasisitiza 
kuwa unapokuwa mjamzito una-
paswa kuwa na uangalifu zaidi 
ili kuepuka kujiingiza kwenye 
mambo yanayoweza kuhatarisha 
hatima ya mtoto wake ambaye 
hajazaliwa.

Mathalani, kupata elimu ya 

Udanganyifu na matusi mitihani  
unavyosadifu ukosefu maadili

Ukurasa 12

Ukurasa 13Ujio somo la amali, 
wadau waibua mbinu
kulipa matokeo chanya
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Labda kwe-
nye mabore-
sho haya ya 
elimu hasa 
katika somo 
la amali, 
kutakuwa 
na vifaa vya 
kutosha vya 
kufundishia 
kila somo?

ELIMUELIMU
NA SABATO 
KASIKA

Ujio somo la amali, wadau waibua
mbinu kulipa matokeo chanya

M
ABORESHO mengi 
yamefanyika kwa 
mitaala, ambayo 
yanakwenda kubadil-

isha mfumo mzima wa elimu, 
miongoni mwake ikiwa ni se-
kondari kuwa na mikondo mi-
wili, wa jumla na amali (ufundi), 
huku   mwanafunzi akichagua 
kutokana na uwezo na malengo 
yake ya baadaye.

Mkondo wa ufundi utakuwa na 
fani za kilimo, ufugaji, umakan-
ika, biashara, ujasiriamali, sanaa, 
ubunifu, elimu ya michezo, 
ufugaji nyuki, uchimbaji wa 
madini na mambo ya urembo.

Aidha, mwanafunzi wa mkondo 
wa ufundi atatakiwa kuchukua 
masomo manne ya jumla na moja 
la fani ambayo ni hisabati, elimu 
ya biashara, Kiingereza, Historia 
ya Tanzania na maadili.

Aidha, wahitimu wa ufundi 
watapata vyeti viwili, kikiwamo 
cha ujumla cha elimu ya sekond-
ari (NECTA) na cheti cha amali 
(NACTIVET), na pia kila shule 
itakuwa na wakala wa VETA, ili 
kusimamia ufundi.

Maboresho hayo, ambayo lengo 
lake ni mwanafunzi kuhitimu 
akiwa tayari ana ujuzi, kwa ajili 
ya kujiari au kuajiriwa, yanakuja 

wakati serikali ikiwa na mkakati 
wa kujenga vyuo vya ufundi kila 
wilaya.

Kutokana na mazingira hayo, 
Nipashe inazungumza na wadau 
wa elimu kupata maoni yao kama 
kuna haja ya kuendelea kujenga 
vyuo hivyo kila wilaya wakati 
elimu ya ufundi ikitolewa shuleni.

Dk. Anna Henga ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kituo cha Sheria 
na Haki za Binadamu (LHRC), 
ambaye anasema hana shaka 
na kuwapo VETA kila wilaya, ila 
hana uhakika kama elimu hiyo 
itatolewa kwa vitendo.

“Unapozungumzia suala la 
ufundi au ufugaji ikiwamo wa 
nyuki, ni kujifunza kwa vitendo 
siyo wanafunzi kuchorewa 
mizinga ubaoni badala ya kwenda 
maeneo ya kufugia nyuki na kuji-
funza,” anasema Dk. Anna.

Mkurugenzi Mtendaji huyo 
anasema, elimu ya ufundi inahi-
taji bajeti ya kutosha ili wanafunzi 
wajifunze kwa vitendo, na wan-
apohitimu waweze kuendeleza 
ujuzi huo kwa maisha yao ya 
baadaye.

“Kwahiyo, ili elimu ya amali 
iwe na manufaa kwa wanafunzi, 
ni vyema wanafunzi wajifunze 

kwa vitendo na ili wajifunze kwa 
vitendo, ni serikali kutenga fedha 
za kutosha za kununulia vifaa 
husika,” anasema.

Kuhusu mkakati wa serikali 
wa kujenga VETA kila wilaya, 
anasema, serikali iendelee 
kujenga vyuo hivyo, kwa kuwa 
vinasaidia hata watu wengine 
ambao si wanafunzi kupata elimu 
ya ufundi.

Anasema vyuo vya VETA 
si kwa wanafunzi tu bali kila 
anayehitaji kupata elimu ya 
ufundi anaruhusiwa na kwamba 
inawezekana hata hao wataka-
opata elimu ya amali wakahitaji 
kwenda katika vyuo hivyo.

“Kama serikali itakuwa haijaji-
panga vizuri, kuna uwezekano 
wanafunzi wa elimu ya amali 
wakapata elimu bila vitendo na 
hivyo kujikuta wakienda VETA 
baada ya kuhitimu elimu yao,” 
anasema.

Meshack Kapange, Katibu 
Mkuu wa Chama Cha Kutetea 
Haki Na Maslahi Ya Walimu Tan-
zania (CHAKAMWATA), anasema 
kuna uwezekano wa wanafunzi 
kufundishwa bila vitendo.

Anasema uzoefu unaonye-
sha kuwa kumekuwa na ugumu 

kufundisha masomo kwa vitendo, 
sababu kuu ikiwa ni ukosefu wa 
vifaa vya kufundishia na kujifun-
zia.

“Kwa mfano somo la TEHAMA, 
shule nyingi zimekuwa zikifundi-
sha kwa nadharia na kusababi-
sha wanafunzi kutoelewa vizuri 
somo hilo, hilo ninaona linaweza 
kutokea kwenye elimu hii,” 
anasema Kapange.

Anafafanua kuwa shule nyingi 
hazina kompyuta, hatua inayo-
sababisha wanafunzi kushindwa 
kujifunza somo la TEHAMA kwa 
vitendo, na kwamba mazingira 
hayo yanaweza kuwapo hata 
katika somo la amali.

“Ninadhani maboresho haya 
ya mitaala ya elimu yanaweza 
yasiwe na tija sana, halafu 
wanasema kila shule itakuwa 
na wakala wa VETA, hivi vyuo 
hivyo vina watumishi wangapi wa 
kuenea shue zilizopo,” anasema.

Aidha, anasema suala la seri-
kali kujenga VETA kila wilaya ni 
zuri, lakini anahoji kama kuna 
watalaam wa kutosha? Lakini 
pia anafafanua kuwa huenda 
vikasaidia wanafunzi wa elimu 
ya amali, kwa maelezo kuwa 
hana uhakika kama wanafunzi 
wa sekondari watajifunza kwa 
vitendo.

Mkurugenzi wa kampuni 
inayojishughulisha na masuala 
ya ubunifu ya Sahara Venture, 
Musa Kamata anasema, kuwapo 
kwa VETA kila wilaya hakuna 
uhusiano na mafunzo ya ufundi 
shuleni.

“Ninachojua, kila mwanafunzi 
atachagua mkondo anaoutaka, 
wapo watachukua ufundi na 
wengine hawatakwenda huko, 
lakini ikumbukwe kuwa VETA 
si kwa ajili ya wanafunzi tu,” 
anasema Kamata.

Anasema serikali inajenga 
VETA kila wilaya kwa ajili ya 
Watanzania wote ambao wana-
hitaji kupata ujuzi, kwamba isi-
chukuliwe kuwa ni kwa ajili ya 
wanafunzi wanaohitimu sekond-
ari tu.

“Labda kwenye maboresho 
haya ya elimu hasa katika somo 
la amali, kutakuwa na vifaa vya 
kutosha vya kufundishia kila 
somo? Umakanika unahitaji 
spana na vifaa vingine vinavyo-
husina na ufundi,” anasema.

Anafafanua kuwa uwe ufugaji 
nyuki, kilimo, ujasiriamali, 
ubunifu, vyote vinahitaji vitu vya 
kufundishi, na kwamba serikali 
haina budi kujipanga kufundisha 
masomo hayo kwa vitendo.

Wahitimu wa mafunzo ya amali wakiunda mitambo baada ya kujifunza ufundi. PICHA: SIDO



13Jumanne Januari 16, 2024

ELIMUELIMU
NA DK. REUBENI 
LUMBAGALA

Udanganyifu na matusi mitihani  
unavyosadifu ukosefu maadili
W

ANAFUNZI kuanzia 
shule za msingi, se-
kondari, vyuo vya 
kati na vikuu hupata 

maarifa, ujuzi na stadi mbalimbali 
kwenye taasisi za elimu wanazo-
soma. 

Katika kufanikisha kufundisha 
na kujifunza shuleni au vyuoni, 
walimu wanawajibika kufundi-
sha huku wanafunzi wakitakiwa 
kusikiliza na kuzingatia elimu 
wanayopewa ili kutimiza malen-
go hasa kuvuka na kuendelea na 
ngazi za juu zaidi.

Tamati ya kujifunza huhitim-
ishwa na kupima wanafunzi yale 
waliyofunzwa, kazi inayofanyika 
kwa mfumo wa kutoa mazoezi, 
majaribio na mitihani ikiwamo 
upimaji kitaifa. 

Kupima uelewa hutoa taswira 
ya jinsi  wanafunzi katika kipindi 
fulani cha ujifunzaji walivyoe-
lewa mambo. Mathalani; upimaji 
kitaifa darasa la nne, huleta picha 
ya kuelewa kwa namna gani au 
kiwango wanafunzi katika yale 
waliyojifunza miaka minne kuan-
zia  la kwanza hadi la nne.

 Kwa wanafunzi wa darasa la 
saba, hupimwa katika yale wali-
yojifunza katika kipindi cha mi-
aka saba, kadhalika mtihani wa  
kitaifa kidato cha pili hupima wa-
nafunzi katika yale waliyojifunza 
kwa  miaka miwili, hali kadhalika 
kidato cha nne hujumlisha uele-
wa wa miaka minne darasani na 
ule wa miaka miwili ya elimu ya 
kidato cha  sita unapimwa kwe-
nye mtihani wa kidato hicho.

Ili wanafunzi wafanye vyema 
katika mitihani hiyo, walimu wa-
nawaandaa kikamilifu kwa ku-
wafundisha ipasavyo huku nao 
wakiwajibika kujisomea vya ku-
tosha ili kujibu  vyema  mitihani 
hiyo na  kuendelea na ngazi ny-
ingine kimasomo.

KUIBUKA UDANGANYIFU 
Baadhi ya watu wasiolitakia 

mema taifa lao, hufanya hujuma 
au udanganyifu kwenye mitihani 
ili watoto au wanafunzi wao wa-
fanye maajabu kwa kuibuka na 
alama A.

 Udanganyifu umekuwa na 
madhara  kwa watahiniwa we-
nyewe, kwa shule wanazosoma 
na  taifa kwani unasababisha  ku-
futiwa matokeo,  shule  kufutiwa 
usajili na nchi kupata hasara ya 
kuandaa mitihani kwa gharama 
zaidi lakini kuzalisha  wasomi 
wasio na sifa stahiki.

Hivyo kuhatarisha ustawi wa 
ujuzi na maendeleo kwa kuwa 

wasomi hawana ujuzi wala hawa-
fahamu mambo.

Baadhi ya  watahiniwa  huan-
dika matusi  kwenye mitihani 
ya kitaifa, jambo hili ni hasara 
kwenye  ujenzi wa taifa lenye wa-
nafunzi wanaosomeshwa elimu 
ikigharamiwa na serikali, wazazi 
na walezi.

Ni kwa sababu watahiniwa 
hawa ni sehemu ya raia wanao-
takiwa kutoa majibu sahihi na si 
matusi, ambayo ni tabia mbaya 
isiyokubalika kuanzia kwenye 
imani za dini hadi kwenye tama-
duni ndani ya jamii. 

Hata katika uga wa kisheria, 
matusi ni kosa la jinai, hivyo hai-
kubaliki na pengine wanaofanya 
hayo wanastahili kuadhibiwa 
siyo kwa maonyo shuleni.

Akitangaza matokeo ya kitaifa 
ya upimaji wa darasa la nne na 
kidato cha pili, Katibu Mtendaji 
wa Baraza la Mitihani Tanzania 
(NECTA), Dk. Said Mohamed 
anasema baraza limefuta ma-
tokeo kwa watahiniwa 206, kati 
yao wanafunzi 178 wa darasa la 
nne na 28 wa kidato cha pili kwa 
kufanya udanganyifu.

Vilevile, NECTA imewafutia 
matokeo watahiniwa 17, watatu 
wa darasa la nne na 14 wa kidato 
cha pili walioandika matusi kwe-
nye karatasi za kujibia mitihani 
yao.

Pamoja na sababu kadhaa am-
bazo wataalamu wanaweza kuja 
nazo kama chanzo cha udang-
anyifu    na uandishi wa matusi 
kwenye mitihani, lakini kubwa 
ninaloliona hapa ni mmomo-
nyoko wa maadili.

Katika suala la udanganyifu 
kwenye mitihani, ni muhimu  wa-
zazi, walezi, walimu na wanafun-
zi wenyewe kuzingatia maadili. 

Kudanganya mitihani ni zao la 
mmomonyoko wa maadili kwani 
kwa wazazi, walezi, walimu na 
wanafunzi wenye maadili mema  
hawatakuwa sehemu ya kufani-
kisha njama za kudanganya kwe-
nye mitihani ili watahiniwa wa-
faulu  kwa sababu wanafahamu 
athari zake.

Uandishi wa matusi badala ya 
majibu sahihi unaofanywa na 
baadhi ya watahiniwa wawapo 
kwenye vyumba vya mitihani, ni 
matokeo ya maadili mabaya wali-
yonayo baadhi ya wanafunzi.

Kwa mwanafunzi mwenye 
tabia njema, hawawezi kuan-
dika matusi kwani ni mwenendo 
usiokubalika katika jamii. Naye ni 
tunda la jamii, ambalo limeende-
keza matusi pendekezo. 

Ni muhimu kwa wazazi na 
walezi kuwajenga watoto wao 
maadili bora ili waepukane na 
tabia mbaya ikiwemo kuongea 
matusi, kutukana, kufanya ishara 

za matusi na  sasa kuyaandika  
kwenye mitihani ya kitaifa.

Walimu kwa upande wao, wa-
nayo fursa ya kuzuia uandishi 
wa matusi kwa kuwakumbusha 
mara kwa mara wanafunzi kue-
pukana na tabia hiyo  mbaya. 
Wawakumbushe umuhimu wa 
kuzingatia maelekezo kwenye 
mitihani badala ya kufanya vitu 
visivyokubalika, kimsingi, mwa-
nafunzi aliyejiandaa vyema kwe-
nye mitihani  hawezi kuandika 
matusi kwani malengo yake ni 
kufaulu ili avuke ngazi nyingine 
na kuwa mwenye mafanikio.

Ni muhimu wanafunzi kukum-
bushwa kuwa hata kama wame-
kosa majibu ya kujaza kwenye 
karatasi waepuke kuandika ma-
tusi kwa sababu ni afadhali kufeli 
mtihani kuliko kufutiwa matokeo 
kwa kuandika mambo ambayo ni 
fedheha kwao na shule pia.

 Kama nchi, kuanzia ngazi ya 
familia hadi taifani lipo jukumu 
kubwa la ujenzi wa maadili 
mema katika jamii, kwa vile 
kukiwa na jamii yenye maadili 
mema, udanganyifu na matusi 
kwenye mitihani pamoja na 
tabia nyingine nyingi mbaya zi-
tatoweka.

Mwandishi ni mwalimu 
wa  Mlali Sekondari iliyoko 
Kongwa mkoani Dodoma.

Mawasiliano : 620 800 462

Uandishi wa 
matusi badala 
ya majibu 
sahihi unao-
fanywa na 
baadhi ya 
watahiniwa 
wawapo kwe-
nye vyumba 
vya mitihani, 
ni matokeo ya 
maadili ma-
baya waliyo-
nayo baadhi 
ya wanafunzi.
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Usahaulifu, unene kupindukia magonjwa
pasua kichwa yanayoelekea kukomeshwa 

Unene kupindukia ni  janga linalotikisa karibu dunia nzima. PICHA: MTANDAO 

SAYANSISAYANSI
NA MWANDISHI 
WETU 

Z
IPO fikra au hisia ndani 
ya jamii kuwa kunenepa 
kupindukia huonyesha 
uwezo wa fedha kwa im-

ani kuwa kitambi ni heshima. Ni 
baada ya kuamini kuwa wanene 
wanakula vizuri na wembamba ni 
matokeo ya kukosa chakula.

Kiasi miaka inavyokwenda 
na ufahamu unavyoongezeka 
mambo hayo yanaelekea kufikia 
ukomo, kwa kuwa unene si afya 
wala jambo lenye tija au afya.

Kuwa bonge, pia watoto kuwa 
wanene kama wacheza sumo 
siyo tija wala heshima tena. Hala-
fu si alama ya utajiri bali hatari 
kiafya. 

Kuamini kuwa kunenepa ni 
jambo la maana na la muhimu  ni 
uzamani hautakiwa kuwa na na-
fasi tena. 

Imani hiyo inawalazimisha  
baadhi ya makabila kujitahidi 
kuwalisha wazazi na watoto 
wachanga ili wanenepe kama 
malkia wa nyuki  ili inapotimia 
miezi mitatu baada ya kujifungua 
wawe na kilo 100.

Ikumbukwe kuwa kunenepa 
kupita kiasi ni tatizo linaliathiri 
mtu binafsi na pia kuongeza 
gharama kwa nchi, kuanzia mat-
ibabu kwenye sekta ya   afya, in-
ayogharamia tiba za figo, moyo 
na  mishipa ya fahamu. Unene 
mkubwa hukwamisha uchumi na 
kutishia hatima ya nguvukazi.

Kwa mfano Marekani, ka-
ribu asilimia 70 ya watu wazima 
huathiriwa na uzito mkubwa  na 
katika Ulaya idadi hiyo ni zaidi ya 
nusu.  

Kunenepeana kupindukia ku-
nahusishwa na kusababisha ma-
gonjwa kuanzia kisukari cha aina 
ya 2 (kinachoibuka ukubwani), 
maradhi ya  moyo, mifupa (arthi-
tis),  ini na saratani fulani.

Mwaka jana umeshuhudia 

juhudi nyingi zikifanyika kukabil-
iana na janga hilo na  aina mpya 
ya matibabu zinazidi kuibuliwa 
zikiondoa na kuleta  matumaini 
kwamba upo uwezekano wa ku-
maliza tatizo hilo kwa kutumia 
‘glucagon- peptide-1 (GLP-1).

Hapo awali dawa hizo ziliten-
genezwa kwa ajili ya ugonjwa wa 
kisukari na sasa imegundulika 
kuwa  vipokezi (receptors)  vya 
GLP-1 mwilini husababisha ku-
punguza uzito kwa kiasi kikubwa. 

Vita vya unene kupindukia 
vinaelekea kushinda kwa ku-
wapo na uhakika kwamba athari 
za dawa hizo zinazoweza ku-
dhibitiwa.  

Mwaka huo, majaribio ya ki-
matibabu yaligundua pia kuwa 
yalipunguza dalili za magonjwa 
ya moyo mfano kushindwa ku-
fanyakazi  na hatari ya mshtuko 

wa moyo na kiharusi kwa ku-
tumia dawa hizo.

Ushahidi wa uwezo wa kum-
wezesha mtu kupata afya na 
faida kubwa zaidi ya kupunguza 
uzito kunawafanya  wanasayansi 
kuitaja dawa za GLP-1 kuwa ni 
mafanikio ya mwaka 2023.

KUMALIZA KUSAHAU  
Zama hizi kusahau ni shida 

inayoelekea kumuumiza karibu 
kila mmoja. Ni , tatizo linalo-
sumbua familia dunia nzima bila 
kujali ni za  maskini au tajiri. Ku-
sahau kunawaweka watu katika 
wakati mgumu kwa mfano mtu 
anaweza kuacha tena kushindwa 
kula.

Mwenye tatizo anaweza ku-
kosa hamu ya kula , aidha ku-
kataa vyakula au akawa anatema 
muda wote badala ya kumeza. 

Zipo nyakati anaweza kuwa na 
hasira hata kuwa na mwenendo 
wa tabia za kukikataa na kukika-
sirikia chakula jambo linalotishia 
hatima ya maisha yake.

Dawa za kutibu usahaulifu 
zimekuwa  na mafanikio kiasi  
kidogo kuwaponya mamilioni 
duniani kote wenye ugonjwa wa 
Alzheimer (husomwa  Alzeima), 
au usahaulifu. 

Januari mwaka huu  wasimam-
izi wa dawa  Marekani wamei-
washia nyota ya kijani dawa ya 
kwanza ambayo kwa mara ya 
kwanza kwa kiasi, inapunguza 
usahaulifu ikitambua na kuikabi-
li kibaiolojia  misingi ya ugonjwa 
huo.

Inatoa  tumaini jipya kwa wag-
onjwa na familia zenye matatizo 
hayo japo bado kuna wasiwasi na 
hofu kuhusu tiba mpya kwa kuwa 

ni masuala yanayogusa ubongo, 
lakini angalau kuna mwanga.

Kitaalamu ubongo wa walio na 
ugonjwa wa Alzeima unakuwa 
na  protini  zinazoitwa ‘beta amy-
loid’, na kwa miaka mingi wana-
sayansi wanalumbana ikiwa kuz-
iondoa kungesaidia wagonjwa. 
Tiba mbalimbali zilizofanya 
hivyo zilishindikana kurudisha 
akili.

Taarifa za karibuni zinasema 
matibabu mapya ya ‘antiamy-
loid monoclonal’ yanayoitwa 
‘lecanemab’, yanapunguza au 
kudhibiti upotevu wa akili na 
utambuzi kwa asilimia 27,  ikilin-
ganishwa na tiba ya ‘placebo,’ ,

Hayo yanaibuka  katika jaribio 
la msingi la miezi 18 , watalaamu 
wanasema ilitosha kuwashawishi 
wasimamizi wa dawa wa  Mare-
kani na baadaye Japan kuidhini-
sha tiba hiyo.

Katika matokeo ya majaribio  
matibabu mengine ya kingam-
wili (antibodies) ambayo pia 
yanalenga amyloid, yaitwayo 
‘donanemab’yalipunguza ku-
pungua au kuharibika uwezo wa  
utambuzi kwa hadi asilimia 35 
dhidi ya ‘placebo’ katika idadi ya 
wagonjwa tofauti kidogo, na idhi-
ni ya Marekani  inaweza kuja siku 
yoyote kuruhusu tiba hiyo.

Dawa zote mbili zinatolewa 
kwa njia ya drip kwenye mishipa 
ya mgonjwa.

Ingawa watafiti wa Alzeima, 
madaktari, na wagonjwa wa-
nasherehekea kupatikana dawa, 
wanaangalia upande wa pili kwe-
nye hatari ya kutokea uvimbe 
ubongoni na kuvuja damu kwe-
nye ubongo kunakotokana na 
matibabu, ambayo katika hali 
nadra limekuwa tatizo baya.Hata 
hivyo wanaamini kuwa kwenye 
nia kuna mafanikio. 

MITANDAO

MAONI WAFAMASIA
Katibu Mkuu wa Chama 

cha Wafamasia Tanzania, 
Benson Katundu, anasema 
matumizi  holela ya dawa 
kwa wajawazito ni tatizo, na 
hupewa dawa hizo kutoka 
kwenye maduka ya dawa  
kinyume na taratibu kwa 
sababu dawa za antibayotiki 
ni  lazima ziandikwe na dak-
tari ndipo zimfikie mgonjwa.

Anasema kwenye maduka 
ya dawa  hakuna wataalamu 
wabobevu  lakini baadhi 
yao siyo waaminifu na hata 

wengine kuweka dukani 
watu ambao hawana ujuzi 
wa dawa kutoa huduma 
hiyo na mgonjwa au mjazito 
akifika kuomba dawa fulani 
anapewa bila hata ya kuo-
nyesha cheti cha daktari.

Anawataka wanaouza 
dawa kuishi taaluma yao na 
siyo kutanguliza pesa  bali 
kujali afya za wananchi, 
wasiuze dawa bila cheti 
cha daktari au kuuliza 
tatizo la mgonjwa sababu ni 
wataalamu wafuate sheria, 
miongozo na maelekezo ya 
serikali kwenye kuhudumia 
wananchi.”

Mmoja wa wauza dawa 
hapa mjini  Shinyanga  jina 
tunalo, anasema katika 
kuuza dawa hizo  wote 
wanaokuja kununua ni 
wagonjwa husika, wengine 
hutuma watu kaninunulie 
dawa fulani, kumbe dawa 
hiyo anakwenda kupewa 
mjamzito na hatimaye kum-
letea madhara.

Anasema katika maduka 
mengi ya dawa ni mara 
chache  kumuona mjamzito 
amekwenda kununua dawa, 
wengi hutuma watu wao wa 
karibu na kuelekezwa aka-
nunue dawa fulani kwa ma-

zoea bila ya kupata vipimo 
na kutokana na maduka ya 
dawa kuwa mengi muuzaji 
hawezi kuuliza uliza mas-
wali itabidi auze dawa na 
kuingiza pesa.

MPANGO KITAIFA
Mipango ya serikali ku-

dhibiti matumizi holela ya 
dawa, inaainishwa kwenye 
tovuti ya Wizara ya Afya, 
Waziri wa Afya Ummy 
Mwalimu anasema, serikali 
imeweka mikakati ya kuka-
biliana na tatizo la matumizi 
holela ya dawa hasa anti-
bayotiki.

Mikakati hiyo ni pamoja 
na kuondoa usimamizi wa 
maduka ya dawa kutoka 
Baraza la Famasi na kuu-
peleka kwenye  Mamlaka ya 
Dawa na Vifaa Tiba TMDA.

Aidha,  tatizo hilo la 
matumizi holela ya dawa, 
linachochewa na baadhi ya 
wataalamu ambao wanak-
wenda kinyume na kanuni 
na miongozi ya taaluma 
yao, na Waziri anawataka 
wahudumu wa afya, madak-
tari na wafamasia kusimama 
kwenye taaluma zao na 
kutoa elimu juu ya matumizi 
sahihi ya dawa.

Wajawazito wanapotumia dawa kwa njia hizi, wanajiangamiza na watoto wao
INATOKA UK.11
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Na  Mwandishi Wetu,  
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter  Serukamba, 
amewataka maofisa bi-
ashara nchini kutoa elimu 
kwa wananchi ya umuhimu 
wa urasimishaji wa biashara 
ili kuwapunguzia gharama 
zisizo halali.
Serukamba alitoa wito  

huo jana wakati akifungua 
mafunzo ya kuwajengea 
uwezo maofisa hao wa 
mikoa ya Dodoma, Singida, 
Rukwa, Simiyu, Katavi na 
Tanga yanayofanyika mji 
hapa.
Alisema serikali imekuwa 

ikipinga gharama zisizo ha-
lali za urasimishaji biashara 
vitendo vinavyofanywa na 
watu wasio waadilifu.
“Mafunzo haya ni muhimu 

kwa kuzingatia kuwa hivi 
sasa masuala ya uboreshaji 
wa mazingira ya biashara 
na uwekezaji ikiwemo 
utoaji wa huduma za Leseni 
za Biashara na Viwanda 
yanafanyika kwa njia ya 
mtandao kupitia Mifumo 
ya Kielektroniki au mifumo 
ya TEHAMA,” alisema Seru-
kamba
Alisema ni matumaini yake 

kuwa mafunzo hayo yat-
akuwa chachu kwa maofisa 
hao kuboresha utoaji wa 
huduma kwa wafanyabi-
ashara na wawekezaji.
 Alisema mafunzo hayo 

ni nyenzo ya kupunguza 
kero na gharama za urasi-
mishaji biashara, ikiwa ni 
utekelezaji wa uboreshaji 
wa mazingira ya biashara 
nchini.
 Serukamba aliongeza 

kuwa mafunzo hayo ya-
mezingatia umuhimu wa 
maofisa hao kuwa karibu 
na wananchi kwa kutoa hu-
duma bora ili kukuza kipato,  
Serikali kupata kodi na 
uchumi wa nchi kuimarika.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa 

Wakala wa Usajili wa Bi-
ashara na Leseni (BRELA), 
Godfrey Nyaisa, alisema 
maofisa hao wanatakiwa 
kuachana na mtazamo wa 
kuwa wakusanya mapato 
pekee na kufunga biashara 
za watu.
Aliwataka kuwatambua 

wafanyabiashara katika 
maeneo yao, kusikiliza kero 
zinazosababisha kufunga 
biashara na kuzitafutia 
majawabu ili biashara zao 
ziendelee kuimarika. 
Mafunzo hayo yaliyoan-

daliwa na BRELA kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara 
yana lengo la kuwajengea 
uwezo maofisa biashara 
nchini.

Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA 

W
ILAYA ya Mkalama 
mkoani Singida 
imeanza kujihami 
kwa kipindupin-

du kwa kuwaagiza maofisa 
tarafa, watendaji kata na vijiji 
kuwakamata na kuwatoza faini 
wananchi   wasiokuwa na vyoo 
ili kudhibiti mlipuko wa ugonjwa 
huo.

Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, 
Moses Machali, alitoa agizo hilo 
juzi kwenye mkutano na wakuu 
wa idara,  watendaji hao, maofi-
sa tarafa hao na watumishi wa 

afya  wa kujadili namna ya kuka-
biliana na ugonjwa huo.

Machali alisema viongozi hao 
wanapaswa kuhakikisha kila 
kaya inakuwa na choo, lasivyo 
watozwe faini.

“Sitaki kusikia mtu hana choo 
na pia natoa miezi mitatu kwa 
shule zote ziwe na vyoo na am-
bazo hazina wananchi wachang-
ishwe michango ya ujenzi.”

“Waelimisheni mamalishe, ba-
balishe, wachoma mahindi waz-
ingatie usafi, wananchi watumie 
maji ya kuchemsha au yaliyotibi-
wa kwa dawa na vilabu vyote vya 
pombe   ambavyo havina vyoo 
vifungwe mara moja,” alisema.

Alisema serikali inataka kuona 
kila kaya inakuwa na choo  ili 
kupambana na tishio la mlipuko 
wa kipindupindu wilayani Mkal-
ama.

 Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkalama, Asia Mes-
sos, aliwataka walimu kuhakiki-
sha wanawaelimisha wanafunzi 
dhidi ya kipindupindu kwa 
kuzingatia matumizi ya majisafi 
na salama na kuweka vyoo vya 
shule safi muda wote.

Messos aliwataka watend-
aji hao ambao maeneo yao 
yanatekeleza miradi mbalimbali 
kusimamia vizuri   na kuweka 
bajeti nzuri ili kuepukana ku-

tokamilika kwa wakati.
“Kila mwenye mradi asimamie 

mradi wake mpaka ukamilike, 
tuzingatie bajeti, umepokea 
pesa kaa chini fanya tathimini 
kulingana na bajeti uliyopewa 
hii itatusaidia tuondokane na 
tatizo la miradi kutokukamilika 
na ukiona mradi unachangamo-
to yeyote tuambiane,” alisema. 

Akiwasilisha taarifa ya orodha 
ya vijiji vitakavyonufaika na 
fedha za jimbo kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, Ofisa Mipango 
Wilaya hiyo, James Paul alisema 
serikali imetoa Shilingi milioni 
72.9 kukamilisha miradi ya afya 
na elimu.

Mkalama wajihami  
kwa kipindupindu

Serukamba 
awafunda 
maofisa 
biashara 

Na Ibrahim Joseph,   
SINGIDA

WAKALA wa Usajili  Ufilisi na 
Udhamini (RITA) umeishauri 
jamii kuandika wosia ili  kue-
puka migogoro ya mgawanyo 
wa mali. 

Ofisa wa RITA, Mohamed 
Changula alitoa ushauri huo 
kwenye mkutano wa hadhara 
wa Kijiji cha Ipande Halmashau-
ri ya Wilaya ya Itigi mkoani 
humo mwisho mwa wiki ili-
yopita wakati wa kutoa elimu 
ya msaada wa kisheria kupitia 
Kampeni ya Mama Samia.

“Kuandika wosia sio kujichu-

ria kifo kama jamii inavyoamini 
bali ni utaratibu wa kuandaa 
mgawanyo wa mali zako ili 
kuondoa mgogoro pale kifo ki-
takapokuchukua,” alisema.

Alisema kuna aina mbili za 
kuandika wosia, kwa njia ya 
maandishi  na mdomo na ku-
natakiwa kuwepo mashahidi na 
kubaki kuwa siri ili kuepusha 
mgogoro kwa warithi walio-
andikiwa.

Alisema wosia huo baada ya 
kuandikwa ni lazima uthibitish-
we na mwanasheria na mhusika 
anaweza kuomba uhifadhiwe 
ofisi za RITA kwa usalama.

Changula alisema wosia un-

aanza kufanya kazi pale mhusi-
ka anapofariki na mashahidi 
watawasiliana na ofisi kuwaju-
lisha ili kufikishwa    kwenye 
kikao cha familia.

Alisema wanaojitoa kwenye 
wosia ni watakaofanya jaribio 
la kutaka kumuua mzazi    na 
wale ambao hawatamhudumia 
mzazi alipokuwa mgonjwa.

Kuhusu taratibu za usimamizi 
wa mirathi , alisema wanafamil-
ia wanatakiwa kukaa kikao cha 
watu wasiopungua wanane kati 
ya hao, wanne wawe na kitam-
bulisho cha taifa.

Kiongozi wa kampeni hiyo wa 
wilaya hiyo, Malongo Jackson, 

alisema lengo la ni kutoa elimu 
ya msaada wa kisheria na ku-
tatua kero za wananchi.

Jackson alisema kampeni 
hiyo kimkoa ilizinduliwa Januari 
10, mwaka huu na kugawanyika 
kila wilaya kusikiliza  kero za 
wananchi kupitia mikutano ya 
hadhara na mtu mmoja mmoja.

Alisema kero nyingi walizoku-
tana nazo ni migogoro ya ardhi, 
ndoa na unyanyasaji wa kijinsia.

Kwa mujibu wa Jackson,  
kampeni hiyo ina wataalamu 
wa kisheria kutoka ustawi wa 
jamii na maendeleo ya jamii na 
na madawati ya kijinsia  wa 
Jeshi la Polisi.

RITA yashauri jamii kuandika wosia

Kiongozi wa Timu ya Kampeni ya Huduma ya Msaada wa Kisheria ya Mama Samia katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Itigi, Malongo Jackson, akitoa elimu kwa wananchi wa Kijiji cha Ipande  mwishoni mwa wiki walipofika kutoa maoni 
yao kupitia kampeni hiyo inayoendelea mkoani Singida. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Baadhi ya 
wachuuzi 
wa mboga 
pembeni 
mwa 
kituo cha 
daladala 
cha Mbezi 
Mwisho Dar 
es Salaam, 
wakiwa 
wameshuka 
kutoka 
eneo la juu 
(kulia) na 
kupanga bi-
ashara zao 
chini juzi, 
kitendo 
ambacho 
husababi-
sha usum-
bufu kwa 
wapitanjia. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

V
YAMA vya ushirika 
vimeiingizia serikali 
zaidi ya Shilingi tri-
lioni 2.9 kwa kuuza 

mazao ya kimkakati yanayozal-
ishwa nchini kwa kipindi cha 
miaka miwili ya fedha.

Takwimu hizo zimetolewa 
na Naibu Mrajisi wa Vyama vya 
Ushirika nchini Divisheni ya 
Usimamizi na Udhibiti, Cillin 
Nyakunga, wakati anafungua 
mafunzo maalum kwa maofisa 
ushirika wa mikoa ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini yanay-
ofanyika kwa wiki mbili jijini 
Mbeya.

Aliyataja baadhi ya mazao 
hayo kuwa ni korosho, tum-

baku, soya, dengu, kahawa, 
chai, pamba, choroko na  
mkonge ambayo yanazalishwa 
katika mikoa mbalimbali 
nchini.

“Mazao haya yote yaliuzwa 
kupitia vyama vya ushirika, la-
kini takwimu hizi ni za miaka 
miwili ya fedha ya mwaka 
2021/2022 na 2022/2023 kwa 
hiyo haya ni mazao muhimu 
sana kwa uchumi wa taifa letu,” 
alisema  Nyakunga.

Mwakilishi wa Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Angela 
Maganga alisema tatizo lin-
alowakumba maofisa ushirika 
walioko kwenye halmashauri 
ni sheria kutoweka wazi baadhi 
ya majukumu yao.

Angela alisema taratibu zina-

wataka kuhamasisha vyama 
vya ushirika kuanzishwa, la-
kini hawajapewa mamlaka ya 
wazi kusimamia vyama hivyo 
hali ambayo wakati mwingine 
husababisha mikanganyiko ya 
uendeshaji wake.

Alisema sheria hazijawapa 
mamlaka ya kusimamia vyama 
hivyo baada ya kuhamasisha 
vianzishwe na kwamba tatizo 
hilo limekuwa likiathiri utend-
aji kazi wao.

Baadhi ya maofisa ush-
irika wanaoshiriki mafunzo 
hayo, waliahidi kuongeza wel-
edi wa uendeshaji wa vyama 
hivyo kwenye maeneo yao na 
kuongeza ufanisi.

Mmoja wa maofisa hao, Zwai 
John ambaye ni Ofisa Ushirika 
kutoka mkoani Katavi aliishuk-

uru Serikali kwa kuwapatia 
mafunzo hayo kwani yatawa-
saidia kutekeleza majukumu 
yao kwa ufanisi.

Alisema mafunzo hayo yata-
wasaidia kujifunza na mbinu 
ambazo walikuwa hawana za 
uendeshaji wa vyama hivyo 
kwenye maeneo yao.

Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Mbeya, Mohamed Fakii aliwa-
taka maofisa ushirika hao ku-
tatua migogoro  ambayo inai-
buka kwenye vyama hivyo kwa 
kuwa ndiyo inavuruga uende-
shaji wake.

Alisema baadhi ya migogoro 
hiyo imekuwa ikiibuka baina 
ya wanachama, mingine ni ya 
chama kimoja na kingine na 
kupunguza ufanisi.

Serikali yaingiza Tril. 2.9/-
mazao ya mkakati nje

Wakulima wa 
parachichi 
wakabidhiwa 
vyeti
Na Elizabeth John,  NJOMBE

WAKULIMA 300 wa para-
chichi wamepatiwa vyeti vya 
ithibati kwa kukidhi viwango 
vya kimataifa katika Soko la 
Ulaya.
Vyeti hivyo vimetolewa na 

asasi ya kilele inayojishu-
ghulisha na kilimo cha mboga, 
matunda na mimea itokanayo 
na mizizi na viungo ya Tanza-
nia Horticultural Association 
(TAHA).
Hayo yalisemwa na Mratibu 

wa Maendeleo Biashara ku-
toka TAHA, Asia Barnabas, 
baada ya mkutano wa Jukwaa 
la Wadau wa Parachichi uli-
ofanyika mkoani hapa.
Asia alisema malengo ni ku-

hakikisha parachichi inayolim-
wa Tanzania inafikia masoko 
makubwa duniani.
“Na ili parachichi iweze ku-

fikia masoko inatakiwa ianze 
kuwa na ubora kuanzia in-
apozalishwa, lakini tunaiomba 
sasa serikali yetu ya mkoa na 
serikali kuu kuhakikisha hizi 
changamoto ya kimiundom-
binu zinazosababisha parachi-
chi hii pendwa isimfikie mlaji 
au isifikie soko ziangaliwe,” 
alisema.
Hata hivyo, Asia alisema 

hakuna namna ya kufikia Soko 
la Dunia bila ya kuhakikisha 
kwamba changamoto kwa 
wakulima na wafanyabiashara 
zinatatuliwa.
Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 

Anthony Mtaka aliwaagiza 
Wakala wa Barabara Mjini na 
Vijijini (TARURA), Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) 
na Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA) kuhakikisha kila taasisi 
inatatua changamoto katika 
eneo lake.
“Muanze mara moja mpango 

wa kujenga barabara zi-
nazoelekea maeneo ya 
uwekezaji mkubwa, pia mna-
takiwa kusogeza huduma 
ya umeme ili utumike kwa 
umwagiliaji mashambani na 
uchimbaji wa visima virefu 
kwa mkulima mmoja mmoja,” 
alisema.
Alisema kabla ya kufikia hat-

ua za kuchukua ushuru kwa 
wakulima ni vyema huduma 
hizo zikaboreshwa ili wakuli-
ma waweze kuzalisha mazao 
kwa tija na ubora unaotakiwa 
katika soko la dunia.
Mmoja wa wakulima hao, 

Edger Mtitu alisema endapo 
mkakati wa kilimo na masoko 
uliowekwa na serikali utafuat-
wa utaleta mageuzi katika 
uzalishaji pamoja na uchumi.
Aliomba serikali kudhibiti 

makampuni ambayo yana-
nunua mazao ikiwemo para-
chichi katika Mkoa wa Njombe 
na kuyagonga nembo za 
mataifa mengine kwa sababu 
wanaondoa uhalisia wa zao 
husika.

Mwekezaji alia na polisi 
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

JESHI la Polisi mkoani hapa 
limelalamikiwa kwa kushind-
wa  kurejeshwa kwa bidhaa 
zilizoibiwa katika Kiwanda cha 
Kuzalisha Mifuko ya Plastiki 
kilichoko katika mji wa Mbal-
izi mkoani hapa kwa zaidi ya 
miezi saba licha ya wahusika 
kukamatwa.

Malalamiko hayo yalitolewa 
na wawekezaji wa kiwanda hi-
cho wakati wa ziara ya Kamati 
ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa 
wa Mbeya ya kutembelea vi-
wanda mbalimbali mkoani 
hapa kwa lengo la kusikiliza 
kero zao na kukagua mwenen-
do wa uendeshaji.

Meneja uzalishaji wa kiwan-
da hicho, Lameck Elias alisema 
Julai mwaka jana kuna watu 

walivamia kiwandani hapo na 
kuiba mabelo 70 ya mifuko na 
na kuwasababishia hasara.

Alisema walitoa taarifa polisi  
kuomba msaada wa kuwasaka 
watuhumiwa na kufanikiwa ku-
wakamata na kutakiwa kureje-
sha mifuko hiyo.

Alisema watuhumiwa wal-
irejesha mabelo hayo ambayo 
hayafiki hata nusu ya yale yali-
yokuwa yameibwa na yaliyoba-
ki imekuwa kizungumkuti na 
kuzua wasiwasi kwa kiwanda 
hicho.

“Polisi walituahidi wana-
lishughulikia lakini mpaka sasa 
wako kimya, sasa tunashindwa 
kuelewa kwa nini maana wa-
husika walikamatwa na wa-
karejesha mabelo mengine,” 
alisema Lameck.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera aliliagiza jeshi 

hilo kushughulikia tatizo 
hilo haraka kwa kuhakikisha 
watuhumiwa hao wanareje-
sha mifuko yote waliyoiba ili 
wawekezaji hao waendelee ku-
fanya kazi kwa amani.

Homera alisema kama 
watuhumiwa walikamatwa 
hakuna sababu kwa jeshi hilo 
kushindwa kuwalazimika  
kurejesha bidhaa hizo.

“Kama wahusika wa-
likamatwa na wakarejesha 
karibia nusu ya mabelo hayo, 
inashindikanaje maabelo yali-
yobakia kutorejeshwa,” alihoji 
Homera.

Aliliagiza jeshi hilo kushu-
ghulikia kero hiyo ndani ya 
wiki moja ili wawekezaji hao 
waendelee na shughuli zao za 
uzalishaji bila kikwazo.

Akimwakilisha Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, 

Ofisa Polisi Jamii wa Mkoa 
huo, George Salala alisema 
tatizo la wizi kwenye viwanda 
kikiwemo hicho lipo.

Alisema wamekuwa wak-
ishirikiana na wawekezaji ku-
hakikisha matukio ya aina hiyo 
hayatokei na kwamba tukio la 
wizi uliotokea kwenye kiwanda 
hicho aliwahi kulisikia na kua-
hidi kufuatilia ili mwisho wake 
ujulikane.

Alisema baada ya kulifuatilia 
watatoa taarifa ndani ya muda 
mfupi kwenye Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa huku akisisitiza kuwa 
watahakikisha maeneo yote ya 
wawekezaji yanakuwa salama.

Kamati ya Ulinzi na Usalama 
ya Mkoa wa Mbeya pia ilitem-
belea Kiwanda cha Saruji cha 
Songwe na viwanda vya viny-
waji vikali na baridi vilivyopo 
Iyunga jijini Mbeya.
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo , Mifugo, 
Umwagiliaji na Maliasili 
Zanzibar, Shamata Shaame 
Khamis ameipongeza Seri-
kali ya Korea Kusini kwa 
kuipatia Serikali ya Zanzi-
bar misaada.
Khamis alisema misaada 

hiyo inayotolewa kupi-
tia Shirika la Kimataifa la 
Misaada la China (KOICA), 
ikiwemo elimu ni muhimu 
na ndio maana Rais wa 
kwanza wa Zanzibar, Hayati 
Abeid Aman Karume ali-
tangaza itolewe bure.
Akizungumza katika Shule 

ya Sekondari Chwaka 
Tumbe wakati wa hafla ya 
uwekaji wa jiwe la msingi la 
bweni la wasichana linalo-
jengwa na Taasisi ya KFHI 
kwa ufadhili  wa KOICA, 
alisema  Mapinduzi ya 
mwaka 1964 yameleta uhu-
ru, umoja na mshikamano , 
hivyo ni vema kuyalinda na 
kuyatetea.
Aliitaka serikali kuona 

umuhimu wa kuboresha 
mazingira ya elimu ikiwemo 
ujenzi wa majengo ya 
kisasa na kuongeza maslahi  
walimu ili kufanya kazi zao 
kwa weledi.
Alisema kutokana na maz-

ingira hayo ya kujisomea 
kuwa mazuri kumekuwa 
na ongezeko la ufaulu wa 
wanafunzi katika mitihani 
ya taifa.
Mtedaji Mkuu wa KFHI, 

Sommie Koh alisema ku-
kamilika kwa bweni hilo 
kutawapa fursa wasichana 
kupata fursa ya kupitia 
masomo yao kwa utulivu.
Mkurugenzi wa KOICA Tan-

zania, Jongbun Joo alisema 
Tanzania ni moja ya nchi 
kubwa ambayo wanashiriki-
ana nayo kufanikisha miradi 
mbalimbali ikiwemo ya 
elimu.
Mkuu wa Mkoa wa Kaska-

zini Pemba, Salama Mba-
rouk aliwataka wazazi 
kuacha kuwapa majukumu 
makubwa watoto wa kike 
na kuacha kuwaozesha 
mapema kabla ya kumaliza 
masomo yao na kuwahimiza 
kusoa kwa bidi ili watimize 
ndoto na taifa kupata 
wataalamu .
Naibu Katibu Mkuu Wiz-

ara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Mwa-
nakhamis  Adam Ameir 
alisema bweni hilo lina uw-
ezo wa kuchukua wanafunzi 
wa kike 80 kwa wakati.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

M
KURUGENZI wa 
Shirika la Reli 
Tanzania (TRL), 
Masanja Kadogosa 

amesema mpango wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ) 
kurejesha usafiri wa reli utapun-
guza gharama za usafirishaji wa 
mizigo visiwani hapa.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkurugenzi wa TRL, Masanja 
Kadogosa katika maonyesho ya 
biashara yanayoendelea katika 
viwanja vya Nyamanzi ikiwa ni 

sehemu ya  Maadhimisho ya 
Miaka 60 ya Mapinduzi ambayo 
kilele chake kilifanyika wiki ili-
yopita.

Kadogosa alisema reli hiyo ili-
dumu kwa miaka 25 na kufung-
wa mwaka 1930, hivyo kuwepo 
kwa TRL visiwani Zanzibar ni 
jambo jema hasa ikizingatiwa 
kuwa SMZ inatarajia kurejesha 
reli.

Alisema historia ya reli ilian-
za visiwani hapa mwaka 1879 
baada ya reli ya kwanza ku-
jengwa na utawala wa Kisultani 
kabla ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema TRL litakuwa wa-

shiriki wazuri kwa sababu 
wana wahandisi wa kutosha na 
uzoefu wa kujenga reli, kutoa 
ushauri wakati Zanzibar inata-
rajia kujenga reli.

Alisema usafiri wa reli ndio 
pekee wenye gharama nafuu 
hasa katika usafirishaji wa miz-
igo. Alisema shirika hilo itaka-
pomaliza ujenzi wa reli ghara-
ma za usafirishaji wa bidhaa 
zitashuka na mfumuko wa bei 
za bidhaa kupungua.

Akizungumzia kuhusu ujenzi 
wa reli ya SGR, alisema unaen-
delea vizuri licha ya kukabiliwa 
na changamoto ambazo zinaen-

delea kufanyiwa kazi.
 Aliwapongeza viongozi wa ki-

taifa kwa uamuzi wa ujenzi huo  
kuwa utasaidia kuleta maende-
leo nchini.

“Ujenzi huu ni mkubwa na 
umegharimu fedha nyingi, 
mpaka sasa Sh. bilioni 10.3 zime-
shatumika katika ujenzi huu, tu-
washukuru sana viongozi wetu 
na ujenzi huu utakapomaliza 
hata bei ya mchele Zanzibar 
itashuka,” alisema.

Alisema ujenzi huo unataraji-
wa kukamilika Julai 30 mwaka 
huu na kusafiri kuanzia Dar es 
Salaam hadi Dodoma.

Kadogosa azungumzia 
usafirishaji mizigo Z’bar

Korea yapongezwa 
kwa misaada Z’bar

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exaud Kigahe amezi-
taka taasisi za biashara kuende-
lea  kutoa elimu kwa wananchi 
ili kujenga  uelewa wa majuku-
mu yao na biashara nchini.

Kigahe alisema Tanzania in-
ategemea biashara hivyo ni vy-
ema kutoa elimu ya umuhimu 
wake na kuondoa malalamiko 
ya wafanyabiashara na wa-
nanchi.

Aliyasema hayo katika ukum-
bi wa Dk Mwinyi   uliopo Ny-
amanzi Wilaya Magharib B’ Un-
guja wakati akifungua mkutano 
wa wakuu wa taasisi za serikali 
nchini.

Alisema wafanyabiasha 
wengi hawana uelewa juu ya 
makato na tozo za biashara 
kati ya Mamlaka ya Mapato 
Zanzibar (ZRA) na Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) na 
kuzua malalamiko hivyo kuna 
haja kwa taasisi hizo kuendelea 
kutoa elimu ya kuwajengea.

Alisema kuna changamoto 
nyingi katika taasisi za biashara,  
hivyo ni vyema  kushirikiana   
kutoa fursa kwa wafanya bi-
ashara kuendelea na  biashara 
zao  na kuleta maendeleo.

“Sisi tuna haja ya kusimamia 
na kutekekeza malengo ya bi-
ashara ili kuleta mafanikio yetu 
katika Muungano wetu,”  alise-
ma Naibu waziri huyo.

Alisema Tanzania Bara na 
Zanzibar ni nchi moja, hivyo ni 
vyema kushirikiana ili kuleta 
mafanikio.

 Waziri wa Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda Zan-
zibar, Omar Said Shaaban 
alisema  wizara hiyo ipo tayari  
kutoa ushirikiano   kwa wafan-
yabiashara ili kukuza pato la 
taifa.

 Shaaban aliwataka watendaji 
wa serikali kuzingatia mipango 
madhubuti waliyojiwekea ili  
kufikia malengo waliyokusudi-
wa.

Akiwasilisha maazimio ya 
mkutano huo, Mwenyekiti wa 
Jukwaa la Taasisi hizo,   Latifa 
Khamis, alisema   jukwaa la 

viongozi wa mashirika na taasisi 
za umma kutoka SMZ wamed-
hamiria kukamilisha usajili ifi-
kapo robo ya  tatu kwa mwaka 
wa fedha 2023/24.

Alisema jukwaa hilo limed-
hamiria kutoa   ushirikiano wa 
kiutendaji kwa jukwaa tarajiwa 
la watendaji wakuu la SMZ ka-
tika kurasimisha jukwaa hilo 
kupitia usajili rasmi.

Aliwataka wakurugenzi 
wakuu  kufanya kazi  kwa bidii 
ili kutimiza malengo ya taasisi 
na dhamira ya Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia,  Dk. Samia na Rais wa SMZ, 
Dk. Mwinyi kuchochea utoaji  
huduma bora katika taasisi  
hizo.

‘Wananchi waelimishwe biashara’

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi (wa pili kushoto), akimkabidhi Ofisa 
Mkuu wa Fedha wa Benki ya NMB, Juma Kimori (wa pili kulia), cheti cha shukrani ya udhamini wa Kombe la Mapin-
duzi wakati wa fainali ya mashindano hayo mwishoni mwa wiki. Benki hiyo ilidhamini michuano hiyo kwa Sh. milioni 
200. Kushoto ni Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla na kulia ni Meneja wa Biashara Zan-
zibar wa Benki ya NMB, Naima Said Shaame. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Aliitaka serikali kuona 
umuhimu wa kubore-
sha mazingira ya 
elimu ikiwemo ujenzi 
wa majengo ya kisasa 
na kuongeza maslahi  
walimu ili kufanya 
kazi zao kwa weledi.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

KUPOTELEWA NA 
HATI YA KUSAFIRIA

Ndugu ABBAS IDD RAMADHANI (pichani) 
anatangaza kupotelewa na hati yake ya kusafiria 
yenye namba TAE485675 iliyotolewa na serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 20 
Jun 2022. Ametoa taarifa polisi na kupewa 
namba PHQ/KAG/BUK/273/2024. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi kilicho karibu naye. 

MAHAKAMA YA ARDHI NA NYUMBA WILAYA SONGWE
LILILOPO MBOZI

SHAURI  NA. 82/2023
1.BRAYAN SICHIVULA:::::::::::::::::::MDAI
2.PEPE GREEN SICHIVULA:::::::::::::MDAI

3.MAPALALA MAGAMBO:::::::::::::MDAI
4.RAISI JOEL KIBONA::::::::::::::::::::MDAI

5.ASUMILE BENSON SHIMWELA:::MDAI
DHIDI YA

1.SHABAN MWASOPO:::::::::::::::MDAIWA
2.GREEN SICHIVULA:::::::::::::::::::MDAIWA

YAH : KUITWA SHAURINI
KWA: SHABANI MWASOPO

Fahamu kwamba BRAYAN SICHIVULA na wenzake wa 
Nne,wamefungua shauri dhidi yako katika Baraza hili.
Shauri limepangwa kusikilizwa tarehe 19/01/2024 saa 2:30 
asubuhi mbele ya Mh.T.Munzerere,Mwenyekiti wa Baraza.
Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila 
kukosqa wewe mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa 
kisheria.Ofisi za baraza zipo ndani ya eneo la Mnadani 
Vwawa.
Kumbuka: Usipo hudhuria siku hiyo hukumu itasomwa 
pasipo wewe kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na lakiri/muhuri wa 
baraza hili leo tarehe 07/12/2023.

T.Munzerere
MWENYEKITI
07/12/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya NACHINGWEA
Kituo cha KILIMARONDOMkoa LINDI

Shauri la Madai  Na. 8/2024
Jina la mdai  SUWEDI AMANI KUCHUPA

Jina la mdaiwa  DIMIKI MLEMELA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika 

Mahakama za Mwanzo)

Kwa DOMINIKI MLEMELA
MKAZI WA NAGAGA MAJENGO MATEKWE
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao 
kwamba ( Eleza hapa habari za madai) 
YA FEDHA KIASI CHA TSH 950000/= 
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama 
hii tarehe 25 Mwezi 1 Mwaka 2024 saa 2;00 asubuhi/ 
mchana kwa mujibu  wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo 
ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta 
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu 
shauri hili kwaajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, 
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 4 mwezi  1 mwaka 2024 
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KUPOTEA 
KWA CHETI

JANE MARCO MKUMBO anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye 
Index No.S 2644/0035 kilichotolewa na Baraza 
la mitihani la Taifa kupitia KINAMPANDA 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2019 namba ya 
cheti Cs19164396. Yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi: PHQ/DOD/DOD/967/2024.

KUPOTEA 
KWA CHETI

SAADA SAADALLAH anatangaza kupotelewa 
na cheti cha kidato cha sita chenye index namba 
P0320/0508 kilichotolewa na Baraza la Mitihani 
la Taifa kupitia KIGOMA SEKONDARI CENTRE 
mwaka 2006. Yeyote atakayekiona atoe taarifa 
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
PHQ/KIG/KIG/89/2024.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, 

PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM. 

MOB: 

+255 - 745 700 710.

E-mail:  

advertise@guardian.co.tz, 

website: 

www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 

AU 

TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.  

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ



Kagame: Hakuna 
wa kutupangia 
cha kufanya
KIGALI, Rwanda

RAIS wa Rwanda, Paul Kagame 
amesema hakuna chombo chochote 
kutoka nje ya nchi hiyo ambacho 
kinaweza kuiamuru Rwanda njia ipi 
ipite na kuuamuru uongozi nini cha 
kufanya akieleza kuwa jukumu hilo 
ni la Wanyarwanda wenyewe.

Akizungumza jana wakati wa 
maombi ya kitaifa nchini humo, 
Kagame alisema watu wote wapo 
sawa mbele za Mungu na kwamba 
hakuna ambaye yupo juu ku-

liko mwingine, 
akisisitiza kuwa 
ukweli huo uwe 
chanzo cha ku-
wapa hamasa na 
msukumo utaka-
owapa mwongozo 
wa matendo yao 
kwenye masuala 
mbalimbali.

“Kwa kuizin-
gatia historia ya 
Rwanda, changa-

moto tunazozipitia sasa na malen-
go yetu ya baadaye, ni dhahiri 
kwamba hakuna chombo chochote 
kutoka nje bila kujali asili yake 
ambacho kinaweza kutuamrisha 
njia ipi nchi yetu ipite, kutuamrisha 
uongozi wetu uweje na wapi tuele-
kee, jukumu hilo ni letu sisi Watu 
wa Rwanda wenyewe,” alisema na 
kuongeza.

“Haijalishi unatokea wapi lakini 
kama una maoni mazuri ambayo 
yanatofautiana na yangu ni-
takusikiliza na tutafanya mazun-
gumzo lakini siwezi kukubali amri 
ya mtu yoyote kutoka kwa wale 
wanaodhani ni bora kuliko sisi sote 
na wanaodhani wana haki kwe-
nye huu utawala, siwezi kukubali,” 
alisisitiza.

Upinzani Comoro walalamikia udanganyifu uchaguzi

Chama tawala DR Congo 
chaongoza wingi viti ubunge

MORONI, Comoro

VYAMA vya upinzani nchini Co-
moro vimelalamikia uchaguzi 
uliofanyika katika taifa hilo juzi 
kwamba ulijaa udanganyifu 
na kwamba unatarajiwa kutoa 
ushindi wa muhula wa nne wa 
miaka mitano kwa Rais Azari As-
soumani.

Ilielezwa kuwa uchaguzi huo 
ulifanyika wakati wapinzani wa-
tano wakidai ulijawa na udan-
ganyifu, na kwamba baadhi ya 
masanduku ya kupigia kura 
tayari yalikuwa yamejazwa kura 
za kumchagua Rais Assoumani 
anayeongoza taifa hilo.

“Kama ilivyokuwa mwaka 
2019, tunashuhudia udanganyi-
fu mwingine kwenye uchaguzi 
ukifanywa na Azali Assoumani 
akishirikiana na jeshi,” alisema 

mmoja ya wagombea wa kiti cha 
Urais, Mouigni Soilihi.

Pia ilielezwa kuwa zoezi la upi-
gaji kura lilianza kwenye visiwa 
hivyo vya bahari ya Hindi saa 
2:00 usubuhi, likishirikisha wa-
piga kura 338,940 waliojiandiki-
sha kati ya jumla ya wakazi 
800,000.

Hata hivyo ilibainishwa kuwa 
upigaji kura ulimalizika saa 12 
za jioni, na kwamba zoezi la 
kuhesabu kura linaendelea licha 
ya madai ya upinzani ya kuwepo 
kwa vitendo vya udanganyifu.

Baadhi ya viongozi wa up-
inzani walidai kuwa tume ya 
uchaguzi inapendelea chama 
tawala, suala ambalo tume hiyo 
imekanusha na kusema kwamba 
zoezi hilo litakuwa lenye uwazi.

Rais Assoumani anayechuana 
na wagombea wengine watano 

alisema anatumai kushinda ka-
tika duru hiyo ya kwanza ya uch-
aguzi.

“Kuna imani kwamba nitashin-
da kwenye duru hii ya kwanza, 
ni Mwenyezi Mungu ndiye ataka-
yeamua na watu wa Comoro. Na 
ikiwa nitashinda kwenye duru 
ya kwanza, tutaokoa  muda na 
fedha,” alisema Rais Assoumani.

Rais Assoumani ambaye ana-
daiwa kuwakabili wakosoaji 
wake kwa mkono wa chuma 
ikiwamo kuwafunga jela  na ku-
walazimisha wengine kwenda 
uhamishoni alikanusha madai 
ya dosari kwenye uchaguzi huo.

Miongoni mwa dosari zilizota-
jwa ni hitilafu kwenye vituo vya 
kupigia kura ambazo alisema 
hajazisikia na kuhusu idadi ndo-
go ya wapigakura waliojitokeza, 
Rais Assoumani alisema hilo 

limechangiwa na hali mbaya ya 
hewa husasani mvua iliyokuwa 
inanyesha siku ya kupiga kura.

Ilibainishwa kuwa kwenye 
maeneo kama La Coulee, wilaya 
iliyo kusini mwa mji mkuu, 
kura zilikuwa zikihesabiwa kwa 
mwanga wa mshumaa huku ul-
inzi mkali wa polisi ukishuhudi-
wa nje ya vituo.

Msanii maarufu visiwani Co-
moro wa miondoko ya kufokaf-
oka Cheikh MC, ambaye alikuwa 
mmoja ya waangalizi wa kuhes-
abu kura kwenye eneo hilo, 
alisema hakuvutiwa na zoezi lili-
vyokuwa linakwenda.

“Kwangu mimi, huu siyo uch-
aguzi. Tunashuhudia mchezo 
mchafu unaoweza kuleta balaa,” 
alisema.

Naye, meneja wa kampeni za 
Rais Assoumani, Houmed Msai-

die aliyapinga madai yote ya 
kuwepo wizi au udanganyifu, 
akiwatuhumu upinzani kupiga 
kelele kwa vitu vidogo na dhana 
zisizo na ukweli.

Rais Assoumani, ambaye ana-
tawala visiwa vya Comoro tangu 
mwaka 2016 alirefusha muhula 
wake madarakani kupitia mab-
adiliko tata ya katiba.

Mabadiliko ya katiba ya baada 
ya uchaguzi wa rais wa mwaka 
2019 yaliyoondoa sharti la nafasi 
ya urais kuwa ya kupokezana 
miongoni mwa visiwa vitatu vi-
kubwa vinavyounda Jamhuri ya 
Comoro.

Wakati wa uchaguzi uliopita 
wa mwaka 2019,    waangalizi 
wa kikanda walisema kulikuwa 
na dosari nyingi na matokeo ya 
kura hiyo yalipungukiwa uhalali. 
VOA, DW

KINSHASA, DRC

TUME ya Uchaguzi Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC), kwa mara nyingine 
imetangaza ushindi wa na-
fasi za ubunge kwa Chama 
cha UDPS kinachoongozwa 
na Rais Felix Tshisekedi.

Katika matokeo hayo yal-
iyotangazwa juzi Jumapili, 
chama hicho kimetwaa na-
fasi 66 za ubunge,  kati ya 
500 zilizopo, idadi ambayo 
hakuna chama kingine 
kilichoifikia, hivyo kukipa 
mamlaka ya kuamua kishe-
ria bungeni chama hicho.

Vilevile, matokeo ya 
tume yanaonesha kuwa, 
vyama ambavyo walau 
vimekaribia idadi hiyo ni 
vya baadhi ya washirika wa 
Rais Tshisekedi, akiwamo 

Raia wa Comoro wakipiga kura juzi. PICHA: MTANDAO

UCHAGUZI MKUU KESHO KUTWAUCHAGUZI MKUU KESHO KUTWA

Spika wa Seneti Modeste 
Lukwebo, Waziri wa Ulin-
zi Jean Bemba na Waziri 
wa Uchumi Vital Kamer-
he vilivyoshinda zaidi ya 
viti 80 vya ubunge.

Pia inatajwa kuna 
vyama vingine 44 vili-
vyopata wastani wa kiti 
kimoja au idadi inayoka-
ribia na hiyo.

Matokeo ya kura ya 
ubunge yalitolewa baada 
ya Mahakama ya Katiba 
kuthibitisha kuchaguli-
wa  Rais Tshisekedi  ka-
tika uchaguzi unaodaiwa 
kuwa na kasoro nyingi, 
za kura kutopigwa kwa 
wakati na maeneo men-
gine kupigwa kwa siku 
ambayo haikupangwa.

Vyama vya upinzani na 
waangalizi huru wa uch-

aguzi walieleza wasiwasi 
wao kuhusu uwazi wa 
uchaguzi huo, wakitoa 
mfano wa machafuko, 
masharti ya upigaji kura 
na mchakato wa kutan-
gaza matokeo ya uch-
aguzi.

Hata hivyo, serikali 
kadhaa za nchi za ma-
gharibi zilimpongeza 
Rais Tshisekedi kwa 
kuchaguliwa na anatara-
jiwa kuapishwa ili kuon-
goza muhula mwingine 
wa miaka mitano kama 
kiongozi wa nchi ya pili 
kwa ukubwa barani Af-
rika baada ya muhula 
wa kwanza uliokumbwa 
na matatizo ya kiuchumi 
na mgogoro wa kiusala-
ma kwenye mikoa ya 
mashariki.

Kupingwa kwa ma-
tokeo ya uchaguzi ku-
natishia kuiyumbisha 
zaidi  DRC, nchi ya tatu 
kwa uzalishaji wa shaba 
duniani. Huku vyama vya 
upinzani vikilaumu mara 
kwa mara kwamba uch-
aguzi huo ulijaa mikasa 
ya udanganyifu, vikidai 
uchaguzi huo urudiwe, 
lakini hoja hiyo haikuri-
dhiwa na mahakama.

Tume ya Uchaguzi 
(CENI)  imejitetea kwam-
ba uchaguzi ulikuwa 
wa kuaminika, ingawa 
ilibatilisha matokeo ya 
wagombea 82 wa nafasi 
za ubunge kati ya wag-
ombea 100,000 kwenye 
uchaguzi wote uliofanyi-
ka Desemba mwaka jana.
DW

Pia inata-
jwa kuna 
vyama 
vingine 44 
vilivyopa-
ta wastani 
wa kiti 
kimoja 
au idadi 
inayoka-
ribia na 
hiyo.
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Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi 
ya Tigo ambao ni wadhamini 
wa mbio za Km 21-Tigo (Kili 
Half Marathon) za Kilimanjaro 
Premium Lager International 
Marathon, imeahidi washiriki na 
mashabiki uzoefu wa ina yake 
na wa kusisimua wakati wa tukio 
hilo mwezi ujao.

Ahadi hiyo inakuja takriban 
mwezi mmoja kabla la mbio hizo 
kubwa zinazotarajiwa kufanyika 
Jumapili ya Februari 25, mwaka 
huu katika Chuo Kikuu Cha Ush-
irika Moshi. Meneja Mawasiliano 
wa Tigo, Woinde Shisael, alisema 
mipango yote imekamilika na 

kwamba wanatarajia washiriki 
wengi zaidi na mashabiki katika 
mbio za Tigo Kili Half Marathon.

“Watanzania wengi sasa hivi 
wanazingatia mazoezi kama 
sehemu ya maisha na tumeona 
wengi wakishiriki katika mara-
thon tofauti ikiwamo Kiliman-
jaro International Marathon 
ambazo zimejizolea umaarufu 
mkubwa ndani na nje ya nchi,” 
alisema.

Alisema washiriki na mashabi-
ki wategemee mtandao bora zai-
di na wenye spidi ya hali ya juu 
wakati wa mbio hizo. 

“Washiriki na mashabiki 
hupenda kupiga picha na ku-
chukua video ili kuwatumia 

ndugu na marafiki na kurusha 
mitandaoni. Tunawahakikishia 
uzoefu wa aina yake katika 
mtandao wetu ulioboreshwa,” 
alisema.

Aliendelea kusema kuwa Tigo 
imekuwa mstari wa mbele ka-
tika kukuza na kutangaza utalii 
kupitia michezo yaani ‘sports 
tourism’ na riadha kwa ujumla 
na jambo hili limewafanya wawe 
wadhamini wa Tigo Kili Half In-
ternational Marathon kwa mwa-
ka wa tisa mfulululizo.

Alisema usajili bado unaen-
delea kwa njia ya Tigopesa kwa 
mbio zote yaani km 42, 21 na 
tano. Washiriki wanaweza ku-
piga.

“Nafasi ni chache mno kwa 
hivyo natoa rai kwa washiriki 
wakamilishe usajili mara moja ili 
kuepuka kukosa namba kwani 
nafasi zikijaa waandaaji watala-
zimika kufunga usajili,” alisema.

Wadhamini wa tukio la mwa-
ka huu ni Kilimanjaro Premium 
Lager- Km 42, Tigo- Km 21 (Half 
Marathon), Gee Soseji – Km 
5 (Fun Run). Wadhamini wa 
meza za maji ni Simba Cement, 
Kilimanjaro Water, TPC Sugar, 
TotalEnergies na CRDB Bank. 
Wabia rasmi ni –KiliMedair, 
Garda World Security, CMC Au-
tomobiles, Sal Salinero Hotel na 
wasambazaji wakuu ni – Kibo 
Palace Hotel na Keys Hotel.

Tigo yaahidi makubwa Kili Marathon 2024

Washindi wa Kampeni ya ‘Twende Zetu Ivory Coast Ki-VIP’, Elias Athumani (kushoto) na 
Nasibu Stanford (katikati) wakiwa tayari kuanza safari kwenda kuishangilia Taifa Stars 
katika Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON). Kulia ni Mkuu wa msafara kutoka 
Betika Tanzania, Rugambwa Juvelinaus. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

W
ASHINDI wawili, 
Nasibu Stanford 
wa Dar es Salaam 
na Elias Athuman 

Simba wa kampeni ya ‘Twende 
Zetu Ivory Coast Ki-VIP’, wame-
ondoka nchini kwenda Ivory 
Coast kushuhudia Fainali za 
Mataifa ya Afrika (Afcon), zina-
zoendelea.
Mkuu wa msafara huo, 
Juvenalius Rugambwa, 

ambaye pia ni Afisa
 Habari wa Betika,

 ameliaambia Nipashe
 jana kuwa huo ni

 msafara wa kwanza 
ambao kampuni hiyo 

inawapeleka kushuhu-
dia fainali hizo.

Alisema washindi hao ni 
wa droo kubwa ya Twende 
Zetu Ivory Coast, ambayo in-
awapeleka watu sita kushuhu-
dia fainali hizo.

“Washindi hao wataishuhu-
dia mubashara Timu ya Tan-
zania (Taifa Stars), ambayo ke-
sho Januari 17, itacheza dhidi 
ya Morocco.

“Kundi la kwanza litaanga-
lia mechi hiyo laivu na kundi 
la pili litashuhudia ile ya Stars 
dhidi ya Zambia,” alisema 
Rugambwa.

Alisema msafara wa kwanza 
tayari umewasili Ivory Coast 
na ule wa pili wa watu wanne 
utakwenda kabla ya mechi ya  
Stars na Zambia.

Rugambwa alisema tayari 
mwakilishi wa Betika yupo 
nchini humo kuwaandalia 
mapokezi mazuri na washin-
di hao watapokelewa Ki-VIP 
wakiwa huko na kushuhudia 
mechi hiyo kwa hadhi ya ki-
vip.

“Hawa ni washindi wa droo 
kubwa ya Twende Zetu Ivory 
Coast Ki-VIP, walichofanya ni 
kuweka pesa kwenye akaunti 
zao za Tigopesa na kubeti na 
Betika,” alisema.

WASHINDI TWENDE ZETU IVORY 
COAST KI-VIP WAONDOKA NCHINI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA wa Michuano ya 
Kombe la Mapinduzi, Mlandege 
FC, wamesema sasa wamegeu-
kia maandalizi ya mzunguko wa 
pili wa Ligi Kuu Zanzibar inay-
otarajiwa kurejea hivi karibuni.

Mlandege FC ambayo Juma-
mosi iliyopita ilibeba Kombe la 
Mapinduzi kwa kuifunga Simba 
bao 1-0 kwenye mchezo wa 
fainali uliopigwa Uwanja wa 
New Amaan Sports Complex, 
visiwani hapa, ipo nafasi ya 
saba katika msimamo wa Ligi 
Kuu Zanzibar ikiwa na alama 
19 baada ya kushinda michezo 
minne, kupoteza minne na sare 
saba kati ya michezo 15 ili-
yocheza mzunguko wa kwanza.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Msaidizi wa timu 
hiyo, Jaala Abdalla, alisema 
kupitia michuano hiyo ya 
Kombe la Mapinduzi wachezaji 
wake wamepata mazoezi na 
uzoefu ambao utawasaidia ku-
kabiliana katika michezo ya Ligi 
Kuu Zanzibar.

Alisema matumaini yake ni 
kuona timu hiyo inafanya vizuri 
kwenye Ligi Kuu Zanzibar to-
fauti na mzunguko wa kwanza, 
kwani wamefanya usajili mzuri 
katika kipindi hiki cha dirisha 
dogo.

Alisema viongozi wa timu 
hiyo walifanya usajili kulin-
gana na mahitaji ya mwalimu 
wa timu hiyo ambaye alihitaji 
wachezaji ambao wataweza 
kuisaidia timu kutwaa ubingwa 
wa Kombe la Mapinduzi pamoja 
na kufanya vizuri mzunguko wa 
lala salama wa Ligi Kuu Zanzi-
bar.

“Lengo letu la kwanza kwa 
msimu huu tumefainikiwa, 
ambalo lilikuwa kutetea taji letu 
la Mapinduzi, bado lengo moja 
la kuhakikisha tunafanikiwa ku-
maliza Ligi Kuu Zanzibar tukiwa 
katika timu nne za juu katika 
msimamo wa Ligi,” alisema.

Aidha, alisema timu hiyo kati-
ka kuendelea kukiimarisha kiko-
si chake, wanatarajia kucheza 
michezo mingi ya kirafiki dhidi 
ya timu za madaraja tofauti ili 
kuhakikisha wanaanza mzungu-
ko wa pili kwa kupata matokeo 
mazuri.

Alisema michezo hiyo ya 
kirafiki itaendelea kuwasaidia 
wachezaji wake kujiandaa vema 
na kutumia mbinu mpya am-
bazo wamezipata kutoka kwa 
timu walizocheza nazo katika 
michuano ya Kombe la Mapin-
duzi.

Mlandege 
sasa 
wageukia 
Ligi Kuu

Kwa nyakati tofauti, washin-
di hao walisema wanakwenda 
Ivory Coast kwa kazi moja tu, 
kuisapoti kwa kuishangilia 
Stars. Mbali na droo kubwa, 
kampeni hiyo pia ilihusisha 
droo ndogo iliyotoa runinga ya 
nchi 70, dishi na dekoda yenye 
kifurushi kila wiki kwa washin-

di wawili na pesa taslimu kila 
siku.

Wiki ya kwanza ilitoa 
washindi wawili kutoka Do-
doma, wiki ya pili washindi 
kutoka Tanga na Lindi pia 
walikabidhiwa zawadi zao na 
wiki ya tatu washindi kutoka 
Pwani walikabidhiwa zawadi 

hizo huku wiki ya nne washin-
di wa Morogoro na Dar es Sa-
laam walikabidhiwa zawadi 
zao kwenye droo ndogo.

Stars inashiriki Afcon kwa 
mara ya tatu katika historia ya 
michuano hiyo, baada ya ile 
ya 1980 nchini Nigeria na 2019 
nchini Misri.



GUIRASSY AWINDWA UNITED

KLABU za Manchester United, Newcastle na AC 
Milan, zinawania kumsajili mshambuliaji wa Stutt-
gart na Guinea, Serhou Guirassy mwenye umri wa 
miaka ​​27. (Football Insider)

YORO ATAKIWA LIVER

LIVERPOOL, Real Madrid na Paris St-Germain 
zinavutiwa na beki wa Lille ya Ufaransa aliye chini 
ya umri wa miaka 21, Leny Yoro mwenye umri wa 
miaka 18. (Telefoot)

BARCO ATUA BRIGHTON

KLABU ya Brighton imekamilisha usajili wa beki 
wa pembeni wa Argentina, Valentin Barco mwenye 
umri wa miaka 19 kutoka Boca Juniors kwa pauni 
milioni 8. (Telegraph)

MARTIAL AIKATAA SAUDIA

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Anthony 
Martial yuko tayari kukataa ofa ya Saudi Arabia 
kwani angependelea kusalia Ulaya, huku West 
Ham, Inter Milan na Fenerbahce wakihusishwa na 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa mwenye 
umri wa miaka 28. (Caught Offside)

ARSENAL, CHELSEA AFCON 

ARSENAL na Chelsea watamtazama beki wa 
Sporting Lisbon mwenye umri wa miaka 20, kutoka 
Ivory Coast, Ousmane Diomande, katika Kombe la 
Mataifa ya Afrika (afcon) kwa nia ya kutaka huduma 
zake (Record)

BENZEMA HAKIELEWEKI

MUSTAKABALI wa Karim Benzema katika Klabu 
ya Al-Ittihad haujulikani baada ya mshambuliaji 
huyo wa zamani wa Ufaransa mwenye umri wa 
miaka 36, kukosa mazoezi na hatimaye kutengwa 
kwenye kambi ya klabu hiyo ya majira ya baridi kali 
huko Dubai. (Marca)

GIMENEZ ANYATIWA SPURS

KLABU za Tottenham, Arsenal na Fulham ziko 
tayari kumenyana na West Ham katika uhamisho 
wa majira ya joto kwa mshambuliaji wa Feyenoord 
mwenye umri wa miaka 22, Santiago Gimenez, raia 
wa Mexico. (Football Insider)

CLARKE ATAJWA PALACE

WEST Ham na Crystal Palace wana nia ya kum-
sajili winga, Jack Clarke mwenye umri wa miaka 23, 
kutoka Sunderland, ambaye anakadiriwa kuwa na 
thamani ya pauni milioni 20, huku klabu yake ya 
zamani ya Tottenham Hotspur ikitarajiwa kupata 
asilimia 25 ya ada yoyote ya uhamisho wake. (Foot-
ball London)

FOFONA AGOMBEWA

KLABU ya Burnley inatafuta mpango wa kum-
nunua mshambuliaji wa Chelsea na Ivory Coast, 
David Datro Fofana mwenye umri wa miaka 21, 
ambaye ameitwa kutoka kwa mkopo Union Berlin. 
(Athletic)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RIYADH, Saudi Arabia

K
OCHA wa Barcelona, Xavi 
Hernandez, ameomba 
msamaha kwa mashabiki 
wa klabu hiyo baada ya 

kuchapwa mabao 4-1 na Real Madrid 
Jumapili kwenye fainali ya Kombe la 
Supercopa nchini Saudi Arabia.

Vinicius Junior alifunga
 hat-trick kipindi cha

 kwanza katika Uwanja
 wa Al-Awwal Park, ma-

bao mawili ndani ya daki-
ka 10 za kwanza, naye

 Rodrygo Goes akakamili-
sha kipigo hicho kipindi

 cha pili huku Madrid wak-
ilipiza kisasi kwa Barca

 kwa kushindwa mwaka
 jana kwenye fainali hiyo.

Robert Lewandowski alikuwa 
ameisaidia Barca kwa muda kurejea 
mchezoni wakati wakiwa nyuma 
kwa mabao 2-1, lakini bao la tatu la 
Vinicius, kupitia mkwaju wa penalti, 
liliondoa matumain kabla ya ma-
pumziko.

“Nimesikitishwa na nina huzuni,” 
alisema akiiambia Movistar baada 
ya mechi. 

“Hili ni soka na leo tunapaswa ku-
kabiliana na upande mchungu wa 

   Ni kushindwa kugumu, 
Madrid walifanya uharibifu 
mkubwa kwenye...

HABARI MICHEZO
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XAVI XAVI AWAOMBAAWAOMBA RADHI   RADHI  
MASHABIKI MASHABIKI BARCELONABARCELONA

mchezo.
“Ni aibu, tulikuwa na matumaini 

makubwa kwenda fainali na tume-
toa matokeo mabaya zaidi. Tulianza 
vibaya, tulipata nafasi ya kurejea, 
lakini penalti iliua mchezo.

“Hatukuwa na raha. Madrid wali-
fanya uharibifu mkubwa kwenye 
kaunta na katika kipindi cha mpito. 
Tunaomba radhi kwa mashabiki, 
hatukushindana, lakini nimepata 
vipigo vingi na klabu hii.”

Xavi aliomba msamaha kutoka 
kwa mashabiki mara kadhaa katika 
mkutano wake na waandishi wa 
habari baada ya mchezo na akase-
ma yuko tayari kwa ukosoaji ambao 
“utastahili” kufuata.

“Ni wakati wa kusema pole kwa 
mashabiki na kukubali ukosoaji 
unaokuja,” aliongeza. “Hatukuone-
sha upande wa timu ambayo tuna-
paswa kuwa nayo kwenye fainali, 
haswa dhidi ya Madrid.

“Tulikuwa katika hali mbaya zaidi 
na ni kombe lililopotea. Ninawa-
jibika. Ninakubali kukosolewa na 
tutaendelea kufanya kazi kwa bidii.

“Ni kushindwa kugumu, lakini 
tumepona kutoka kwa kushindwa 
mara nyingi hapo awali na tut-
ashindana tena kwa njia bora zai-
di.”

Hata hivyo, licha ya hali ya ma-
tokeo hayo, pamoja na kuwa nyuma 
kwa pointi nane kwa vinara wa La-
Liga, Girona, Xavi, ambaye aliion-
goza Barca kutwaa ubingwa wa ligi 
mwaka jana, hahofii kibarua chake.

“(Kuna kujiamini, ndio,” alisema 
bosi wa Barca, ambaye aliongeza 
mkataba wake hadi 2025 mwaka 
jana, alisema alipoulizwa kama 
bado anaungwa mkono na uongozi 
wa klabu.

“Lazima tujikosoe na kusahihisha 
mengi, lakini bado naamini katika 
mradi huo na unaweza kuwa na 
msimu mzuri. Tunapaswa kujiko-
soa sana juu ya utendaji wetu leo.

“Kuna sababu za kuamini, tu-
lishinda mataji mawili mwaka 
jana nikiwa kocha, si zamani, ili-
kuwa ngumu naomba radhi kwa 
mashabiki, lakini kuna mabishano 
ya upande wetu.”
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Ajax yathibitisha kumtaka Henderson

Kane atabiriwa 
kuvunja 
rekodi ya 
Lewandowski
MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Bayern Munich, 
Thomas Tuchel, amesema Harry 
Kane ana uwezo wa kuvunja 
rekodi ya Robert Lewandowski 
ya msimu mmoja wa Bundesliga 
kufunga mabao 41 huku msham-
buliaji huyo wa England akien-
delea kufurahia msimu mzuri wa 
kwanza nchini Ujerumani.

Lewandowski aliweka historia 
Mei 2021 alipovunja rekodi ya 
msimu mmoja ya Gerd Müller, 
ambayo ilidumu kwa miaka 39.

Kane alifunga bao lake la 22 
la Bundesliga msimu huu katika 
dakika za mwisho za ushindi wa 
3-0 wa Bayern dhidi ya Hof-
fenheim Ijumaa - ingawa lazima 
afunge mabao 19 katika mechi 
16 zilizosalia za Bayern ili ku-
fikia rekodi hiyo.

“Iko hatarini,” Tuchel aliiambia 
ESPN alipoulizwa kama Kane 
anaweza kuvunja rekodi ya 
Lewandowski. 

“Hakuna mtu ambaye an-
geweza kuamini kwamba itaku-
wa hatarini, lakini iko hatarini. 
Tunahitaji bahati kidogo. Tunahi-
taji timu kuendelea, Harry ana-
hitaji kuwa fiti, na kisha tuone 
kile kinachokuja... kwa uwazi. 
fikiria kwamba kwa Harry 
hakuna kikomo.”

VINICIUS 
JR: MIMI SI 
MTAKATIFU

RIYADH, Saudi Arabia

N
YOTA Vinicius Junior ametetea ta-
bia yake ya uwanjani baada ya ku-
funga hat-trick katika ushindi wa 
mabao 4-1 wa Real Madrid dhidi ya 

Barcelona kwenye fainali ya Supercopa ya 
Hispania, huku akikiri “mimi si mtakatifu.”

Mshambulizi huyo wa Brazil alifunga ma-
bao mawili katika dakika kumi za kwanza na 
kuiweka Madrid kileleni mjini Riyadh, kabla 
ya Robert Lewandowski kuwajibia Barca. 

Vinicius aliongeza bao la tatu kwa mkwaju 
wa penalti kabla ya muda wa mapumziko na 
Rodrygo Goes akafunga la nne kabla ya Ron-
ald Araujo kutolewa nje kwa kadi nyekundu.

Hata hivyo, Vinicius pia aligombana na 
benchi la Barca, huku kamera za runinga zi-
kimwonesha akifanya ishara ya ‘4-1’ kuelekea 
kwao, akionesha matokeo, mwishoni mwa 
mchezo.

“Inanihuzunisha. Kila mtu anataka kupi-
gana nami, kwa sababu wanajua itakuwa 
‘Vini alifanya hivi, Vini alifanya vile’ kwenye 
vyombo vya habari,” alisema Vinicius katika 
mkutano na waandishi wa habari baada ya 
mechi na kutajwa mchezaji bora wa fainali 
hiyo. 

“Ninajaribu kuwa mtulivu na kuzingatia 
kufanya vizuri iwezekanavyo. Si juu yangu 
tu.

“Bila shaka, mimi si mtakatifu,” alionge-
za. “Wakati mwingine mimi huongea sana, 
wakati mwingine napiga chenga wakati 
sistahili. Lakini niko hapa ili kuboresha, na 
kuwa mfano wa kuigwa kwa watoto. Nataka 
kuimarika.”

Vinicius alisherehekea bao lake la kwanza 
kwa kuiga alama ya Cristiano Ronaldo, huku 
Supercopa ikichezwa kwenye Uwanja wa 
Al-Awwal Park, nyumbani kwa Al-Nassr ya 
Ronaldo.

“Sherehe ilikuwa ya Cris,” alisema Vini-
cius. 

“Yeye ni sanamu yangu, na anacheza hapa 
sasa... nimefurahishwa sana na tulichokifan-
ya leo ( juzi). Kuifunga Barcelona si rahisi na 
kushinda 4-1 ni vigumu. 

AMSTERDAM, Uholanzi 

KOCHA wa Ajax, John van 
‘t Schip, amethibitisha nia ya 
klabu hiyo kutaka kumsajili 
nahodha wa zamani wa Liv-
erpool, Jordan Henderson.

Vyanzo viliiambia ESPN 
mapema wiki hii kwamba 
Henderson, ambaye hana 
furaha kule Saudi Arabia, 
anasakwa na Ajax pamoja 
na timu za Ligi Kuu England 
na Ligi Kuu ya Ujerumani, 
Bundesliga.

Akizungumza kabla ya 
mechi ya Ligi Kuu Uholan-
zi, Eredivisie, dhidi ya Go 
Ahead Eagles, Van ‘t Schip 
aliiambia ESPN kwamba 
mazungumzo yanaendelea 
kuhusu uhamisho huo.

“Kuna mazungumzo ma-
zito yanaendelea na Hender-
son,” alisema Van ‘t Schip. 
“Bado ana baadhi ya mambo 
ya kupanga huko Saudi Ara-
bia.

“Si siri kwamba tunaweza 
kumtumia mchezaji wa aina 

hiyo. Vijana wengine wa-
naweza kufaidika kwa hilo.”

Lakini chanzo kiliiambia 
ESPN kwamba Al Ettifaq in-
aweza kutokuwa na nia ya 
kumruhusu kiungo huyo 
mkongwe kuondoka miezi 
michache tu baada ya kum-
sajili.

Henderson mwenye umri 
wa miaka 33, alihamia Saudi 
Pro League kutoka Liverpool 
Julai 2023, na kumaliza kukaa 
kwa miaka 12 pale Anfield na 
kumfanya kushinda Ligi Kuu 

England, Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Kombe la FA, UEFA 
Super Cup na Kombe la Kla-
bu Bingwa Dunia.

Hata hivyo, Al Ettifaq wa-
nasita kumwona mchezaji 
huyo wa Kimataifa wa Eng-
land akiondoka kwani in-
aweza kuathiri sifa si tu ya 
klabu bali hata ligi.

Ajax wako tayari kulipa 
ada ndogo ya uhamisho, la-
kini hawana nia ya uhamisho 
wa mkopo, chanzo kiliiam-
bia ESPN. 
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Na Oliver Albert

I
HEFU tayari ipo jijini Aru-
sha ilikohamishia makazi 
yake kutoka Mbarali 
Mbeya huku Kocha wa 

kikosi hicho, Mecky Maxime, 
akisema watarudi na moto Ligi 
Kuu Bara ikirejea kwa kuwa 
wanataka kumaliza nafasi za 
juu.

Inadaiwa Ihefu im-
enunuliwa na kigogo

 mmoja wa serikali
 na maskani yake kwa

 sasa yatakuwa jijini
 Arusha.

Katika dirisha dogo ambalo 
lilitarajiwa kufungwa jana 
usiku, tayari Ihefu ilishakami-
sha usajili wa Manu Labota 
kutoka FC Lupopo ya Congo, 
Joash Onyango, Bruno Gomes, 
Elvis Rupia, Marouf Tchakei, 
Kevin Nashon na Aboubakary 
Khomein wote kutoka Singida 
Fountain Gate.

Pia inaelezwa wakati wow-
ote timu hiyo itamstambu-
lisha kocha wa zamani wa 
Mbeya City na Singida United, 
Mathias Lule, ili kusaidana na 
Kocha Mkuu, Maxime.

Maxime amesema tayari 
wameshaanza mazoezi kwe-

nye makao yao mapya jijini 
Arusha na wachezaji wote 
wana ari kubwa.

“Tunashukuru tumefika 
salama Arusha na kupokele-
wa vizuri na wakazi wa hapa 
na naamini watatupa ushiriki-
ano ligi ikirejea na tunawaahi-
di hatutawaangusha.

“Asilimia kubwa ya 
wachezaji  wapo hapa na 
baadhi tu bado hawajawasili 
kutokana na dharura, lakini 
naamini hadi mwisho wa wiki 
kikosi kitakuwa kimekami-
lika,” alisema Maxime.

Alisema anamini wacheza-
ji walioongezwa kikosini 

wataongeza chachu ya kupata 
matokeo mazuri katika mechi 
zijazo.

“Hatuko katika nafasi nzuri, 
lakini naamini ligi ikirejea 
tutakuja kivingine na tu-
tahakikisha tunapambana 
kadri ya uwezo wetu ili kuleta 
ushindani na ili kusogea na-
fasi za juu.

“Uwezo tunao na tuna 
wachezaji wazuri ambao 
kama wakijitoa na kuipam-
bania timu, tunaweza kutoka 
nafasi tuliyopo na kupanda 
juu na ikiwezekana  hata 
kupata nafasi ya kucheza ki-
mataifa.

IHEFU KAMILI ARUSHA, YAZOA 
MASTAA KUTOKA SINGIDA FG

Vijana wanaolelewa katika Kituo cha Michezo cha Jakaya Kikwete (JK Park), wakiwania mpira wakati wa mazoezi ka-
tika viwanja vya kituo hicho jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Moloko apisha straika 

kusajili mshambuliaji, 
tayari tumeshakamilisha 
usajili wake na atakuwa 
sehemu ya kikosi cha 
timu yetu kipindi chote 
cha mkataba wake,” 
alisema Kamwe.

Alieleza kuwa tayari 
kuna baadhi ya wachezaji 
wametolewa kwa mkopo 
kulingana na mapendek-
ezo ya kocha Gamondi na 
kupisha usajili mpya.

Katika hatua nyingine 
umeweka wazi kuachana 
na winga Mkongomani, 
Moloko kwa makubali ya 
pande zote mbili,

Yanga imefikia hatua 

hiyo  baada ya nyota 
huyo kukosa nafasi 
kwenye kikosi cha kwan-
za cha Kocha Miguel 
Gamondi.

Moloko alikuwa kwe-
nye kikosi cha Yanga 
kilichoshiriki michuano 
ya Kombe la Mapinduzi 
2024 na kutolewa hatua 
ya robo fainali kwa ki-
pigo cha mabao 1-3 dhidi 
ya APR FC.

Kwa mujibu wa Ofisa 
Habari wa Yanga, Ali 
Kamwe, wamechukua 
maamuzi ya kuachana na 
winga huyo kutokana na 
makubaliano ya pande 
zote mbili ili kupisha 
nafasi ya usajili mpya 
kuingia.
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KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa 
ya Wasichana chini miaka 17 (U-
17), Bakari Shime, ametangaza 
kikosi cha wachezaji 25 kitaka-
choingia kambini Januari 20, 
mwaka huu, kujiandaa na mch-
ezo wa kuwania kufuzu Kombe 
la Dunia dhidi ya Zambia.

Kikosi kilichotangazwa ni 
makipa; Marian Shaban,  Mwa-
naidi Maulid (Bunda Queens) 
na  Salome Saint (Geita Gold 
Queens). Mabeki ni Sarah Joel, 
Manka Richard (Fountain Gate 
Princess), Neema Damas (Bao-
bab Queens), Edna Makamba 
(Oysterbay Queens), Ladia 
Maximilian (JKT Queens), Masika 
Mwakisua (Yanga Princess), 
Sarah Lucas na Kurwa Rockets 
(Bunda Queens).

Viungo ni Winifred John 
(Yanga Princess), Ester Maseke, 
Melikia William, Semeni Juma 
(Bunda Queens), Naomi Charles, 
Sabina Alex, Asha Ramadhani 
(Geita Gold Queens) na Marry 
Siyame (Laliga Academy- His-
pania). Washambuliaji ni Jamil 
Rajabu,  Yasinta Mitoga, Winifri-
da Gerald, Mwantima Mwarabu 
(Geita Gold Queens) na Jamil 
Celestine (Bunda Queens).

Kocha Shime ameliambia 
Nipashe kuwa kikosi hicho cha 
wachezaji 25, kitaingia kambini 
rasmi Januari 21 kujiandaa na 
mchezo dhidi ya Zambia ambao 
utapigwa Februari 2, mwaka 
huu nchini humo.

Alisema wanatambua 
umuhimu wa mchezo huo na 
wanaingia kambini mapema 
kujiandaa na mchezo dhidi ya 
Zambia, ambao utakuwa wa 
ushindani mkubwa kwa sababu 
ya ubora wa vikosi cha timu 
zote.

“Kuhusu mechi za kirafiki kwa 
sasa siwezi kusema nitacheza 
ngapi kwa sababu bado sijaom-
ba kwa uongozi wa Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), 
kutafutiwa timu lakini kama 
itatokea kuna timu itahitaji ni-
takuwa tayari,” alisema Shime.

Taifa 
Wasichana 
U-17 waitwa 
kuiwinda 
Zambia

Rekodi za straika
la Mapinduzi kwani imempa 
nafasi ya kujua mchezaji gani 
wa kubaki na wa kuondoka 
yeye mwenyewe bila kuam-
biwa na mtu.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu ya Simba, 
Ahmed Ally amesema licha 
ya kutopata ubingwa, la-
kini kocha wao Benchikha 
ameonekana kuyafurahia 
mashindano hayo kwani 
ameshuhudia mwenyewe 
kwa macho yake viwango 
vya wachezaji wake wote, 
hivyo atafanya maamuzi yeye 
mwenyewe.

“Benchika amesema ame-
pata muda mrefu wa kuwao-
na wachezaji wake na hasa 

wale ambao wamekuwa ha-
wapati namba kwenye kikosi 
cha kwanza, ametuambia 
amemwona Luis Miqussone 
akirejea kwenye kiwango 
na pia amepata muda wa 
kumtazama Hussein Kazi 
akisema ni hazina, lakini 
amesema kuna wachezaji 
ambao hajaridhika nao na 
atawaacha.

“Hii yote ni kwa sababu 
ya michuano ya Kombe la 
Mapinduzi, vinginevyo sijui 
ingekuwaje, kwa hiyo kaeni  
mkao wa kujua tukaoachana 
nao, tayari mwalimu amewa-
pa nafasi  baadhi ya wacheza-
ji na amejiridhisha kuwa ha-
wawezi kumsaidia kwenye 
safari yake huko mbele,” 
alisema Ahmed.
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Kocha Shime ameliam-
bia Nipashe kuwa kiko-
si hicho cha wachezaji 
25, kitaingia kambini 
rasmi Januari 21...
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   Mwenyewe aahidi 
mabao, sasa mtihani kwa 
Benchikha, ambaye anata…

UKURASA  20Twende Zetu Ivory Coast KI-VIP waondoka
Jumanne Januari 16, 2024

REKODI STRAIKA 
MGAMBIA SIMBA 
HIZI HAPA 
Na Adam Fungamwango

K
ATIKA dakika za mwisho 
za uhamisho wa dirisha 
dogo la usajili, Klabu ya 
Simba imetangaza kum-

sajili straika Pa Omar Jobe (25), 
raia wa Gambia kwa mkataba 
wa miaka miwili akitokea katika 
Klabu ya FC Zhenis ya Kazakh-
stan, rekodi zake zikionesha 
kuwa amefunga mabao 41 katika 
mechi 73, akichezea klabu tano 
tofauti.

Straika huyo ame-
sajiliwa siku moja tu 

baada ya Kocha Mkuu, 
Abdelhak Benchikha

 kulalamika kuwa kwa
 sasa anakosa msham-
buliaji mwenye uwezo
 wa kupachika mabao
 na mwenye nguvu ya

 kukabiliana na mabeki 
wababe ndani ya eneo

 la hatari.

Rekodi zinaonesha kuwa Jobe 
alifunga mabao 23 na ‘asisti’ tano, 
katika mechi 28 kwenye Ligi Kuu 
ya Bangladesh. Katika Ligi Kuu ya 
Kazakhstan akifunga mabao 13 
na ‘asisti’ tano katika michezo 25 
aliyocheza.  

Jobe akiwa katika Ligi Kuu ya 
Macedonia Kaskazini alifunga 
mabao matatu katika mechi 12 
wakati kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika kabla 
ya kutua timu hiyo ya Ulaya ali-
funga mabao mawili katika mechi 
nne huku Ligi ya Mabingwa Afri-
ka akiwa hajaziona nyavu katika 
michezo miwilii aliyocheza.

Katika maisha yake ya soka, 
klabu alizozichezea Jobe ni 
pamoja na Shkendija na Struga 
za nchini Macedonia, msimu wa 
2022/23 alijiunga na Klabu ya Ne-
man Grodno ya nchini Beralus 
kabla ya kujiunga na Zhenis na 
sasa Simba.

Kabla ya hapo, Mgambia huyo 
alianza kuzichezea Klabu za 
Tallinding United FC  ya nchini 
mwao, 2011 hadi 2014, alipotim-
kia kwenye Klabu ya ASEC 
Ndiambour ya Senegal, 2017 hadi 
2019 ambapo alicheza michuano 
ya Afrika Ligi ya Mabingwa na 
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WAKATI uongozi wa 
Klabu ya Yanga ukise-
ma umesikia kilio cha 
mashabiki wao kuhusu 
kuimarisha safu yao ya 
ushambuliaji na umeshu-
sha mshambuliaji  mwe-
nye uwezo wa hali ya juu 
katika kipindi hiki cha 
dirisha dogo lililofungwa 
jana usiku, pia umetan-
gaza kuachana na winga 
wao, Jesus Moloko kwa 
makubaliano ya pande 
zote mbili.

Straika huyo ambaye 
amesajiliwa muda mfupi 
kabla ya dirisha la usa-
jili kufungwa jana usiku, 
alitarajiwa kutambulishwa 
wakati wowote kuanzia 
jana usiku wa manane 
kama ilivyokuwa kwa 
kiungo mshambuliaji, 
Stephane Aziz Ki mwaka 
2022.

Tayari Yanga ilifanya 
usajili wa dirisha dogo 

kwa kutambulisha nyota 
wawili; Shekhan Ibrahim 
kutoka JKU FC ya visiwani 
Zanzibar na Augustine Ok-
rah aliyewahi kuitumikia 
Simba msimu uliopita.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Ofisa Habari 
wa Yanga, Ali Kamwe, 
alisema wamefanya ma-
badiliko machache kwa 
kufuata mapendekezo 
ya Kocha Mkuu, Miguel 
Gamondi, kwa kuimarisha 
safu ya ushambuliaji.

Alisema wamesikia kilio 
cha benchi la ufundi na 
mashabiki wa timu hiyo 
kuhakikisha katika usajili 
huu wanaimarisha safu ya 
ushambuliaji kwa kuleta 
mtu hatari.

“Ni kweli tumefanya 
kazi tuliyotumwa na 
kusikililiza kilio cha ko-
cha Gamondi pamoja na 
mashabiki wetu juu ya 

Moloko apisha 
straika Yanga
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Kombe la Shirikisho.
Akizungumza wakati akitam-

bulishwa Simba, Jobe hakuwa na 
maneno mengi zaidi ya kusema 
“nipo hapa kwa ajili ya kufunga 
mabao”.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Klabu hiyo, Salim 
Abdallah ‘Try Again’, amesema 
wameongeza mchezaji mwing-
ine wa nafasi hiyo kwa ajili ya 
kuongeza nguvu na kuwasuku-
ma waliopo ili waweze kufanya 
vizuri.

“Tumeongeza mchezaji 
mwingine wa nafasi ya usham-
buliaji kuja kuongeza nguvu ka-
tika eneo hilo tunamkaribisha 
sana Jobe,” alisema Try Again.

Kusajiliwa kwa straika huyo 

kutafanya safu ya ushambuliaji 
ya Simba kuwa na mastraika 
wanne, na kumpa wigo mpaka 
kocha, ambapo kwa sasa ina na-
hodha John Bocco, Jean Baleke 
na Moses Phiri.

Hata hivyo, kwa siku za kar-
ibuni, mastraika hao wote wame-
onekana kutokuwa kwenye ki-
wango chao cha kawaida kiasi 
cha kumfanya Benchikha kulala-
mika kupatiwa straika mwingine 
haraka.

Wakati huo huo, Klabu ya 
Simba imesema kocha wao 
Benchikha ameonekana kufura-
hishwa na michuano ya Kombe 

Jesus Moloko

Pa Omar Jobe
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