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Sababu Sabaya-
kushmda rufani

UKURASA WA 4 Ll /

AACHIWA HURU
BAADA YA MTOTO
KUDAI HAKUBAKWA

MAKAHAMA ya Mkoa Wete ime-
liondoa shauri la kubaka lililokuwa
linamkabili Omar Hemed Abdi (23),
mkazi wa Kwale Micheweni, baada
ya mtoto wa miaka 12 aliyedaiwa
kufanyiwa kitendo hicho kukana.

UKURASA WA 4

MCHAKATO WA
EJAT 2021 WAIVA,
SAMIA MGENI RASMI

KAZI 598 zimewasilishwa kuwania
Tuzo ya Umahiri wa Uandishi wa
Habari Tanzania (EJAT) Mwaka 2021,
huku Rais Samia Suluhu Hassan
akitarajiwa kuwa mgeni rasmi l<at1ka

laam Mei 28, mwaka huu.

LATRA
yaruhusu
nauli

a0 Serikali yafufua majadiliang

e ujenzi Bandari ya Bagamoy
IIISZ2] NABI AMWAGA ‘SUMU’ YANGA UK.24

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya (katikati), akizungumza na mawakili
wake, Moses Mahuna (kushoto) na Fauzia Mustapha, katika Mahakama Kuu Kanda ya Arusha jana, kabla ya kuanza
kusikilizwa kwa hukumu ya rufani namba 129 katika kesi ya jinai namba 105, iliyokuwa inamkabili ambapo ma-
hakama hiyo, ilimwachia huru na wenzake. PICHA: ALLAN ISACK
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wering Sustai

yaruhusu nauli
mpya Kuanza
kutumika

Na Richard Makore, MWANZA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Usafiri
wa Nchi Kavu (LATRA) imeruhusu
Mwanza (daladala) kuanza kutoza
nauli mpya, ikitengua agizo la awali
walilotoa la kupandisha nauli kuan-
zia Mei 14 mwaka huu.
ilitangaza kuanza kutumika nauli
mpya ambayo ni ongezeko la Sh.
100 kwa kila safari, kinyume cha
tangazo lake la awali, lengo likita-
jwa kuwa ni kuepuka mgomo wa
kutoa huduma ya usafiri uliokuwa
umepangwa na wamiliki wa dalada-
la kama kusingekuwa na ongezeko
la nauli.

Jana asubuhi, gari la matangazo
lilipita maeneo mbalimbali ya Jiji
la Mwanza na kutoa tangazo la
ongezeko la bei kwa usafiri wa
daladala.

Akizungumza na Nipashe, mmoja
ambaye hakutaka kutaja jina lake,
alikiri kwamba bila kufanya hivyo,
wamiliki wa magari hayo wange-
goma kutoa huduma.

Alisema uamuzi wa awali ulikuwa
nauli mpya ianze kutumika Mei 14
mwaka huu kwa ongezeko la Sh.
100 kwa kila safari moja ama kituo
kimoja hadi kingine.

Hata hivyo, alisema ili kuzuia
mgomo huo wa wamiliki wa da-
ladala, walilazimika kutangaza nauli
hiyo ianze jana badala ya Mei 14.

Aliongeza kuwa juzi jioni wali-
fanya kikao na Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza na kukubaliana
kwamba jana watangaze nauli mpya
kwa jiji zima.

Alisisitiza kupanda kwa nauli
kumetokana na kupanda kwa bei
ya mafuta katika mikoa mbalimbali
ambayo imesababisha wamiliki wa
daladala kulalamika kutaka nauli
nayo iongezeke.

Kutokana na hali hiyo, jana asu-
buhi baadhi ya abiria walilamikia
na hata kufikia hatua ya kurushiana
maneno na makondakta wa daladala
waliotaka kuwalipisha nauli mpya.

Baadhi ya abiria walisema nauli
hiyo iliyotangazwa na LATRA, muda
wake wa kuanza kutumika ulikuwa
bado na kwamba walishangaa jana
kuambiwa imepanda.

Hivi karibuni LATRA ilitangaza
nauli mpya za mabasi ya mijini,
maarufu daladala, na mabasi ya
masafa marefu yanayokwenda
mikoa mbalimbali nchini.

Akitangaza kiwango hicho kipya
cha nauli hiyo Aprili 30 mwaka huu,
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, Gil-
liard Ngewe, alisema kiwango hicho
kipya kingeanza kutumika baada ya
siku 14.

Alisema kwa mabasi ya mijini
kuanzia kilomita O hadi 10 nauli
itakuwa Sh. 500 badala ya 400 na
nauli ya Sh. 450 itakuwa ni 550.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba na Balozi wa Norway hapa nchini, Elisabeth Jacobsen, wakionye-
sha ripoti ya kuelekea kwenye nishati jadidifu nchini yenye kauli mbiu “Kuwezesha Maendeleo Endelevu” inayolenga upati-
kanaji wa huduma za nishati nafuu na za uhakika ifikapo mwaka 2030 pia kupunguza uzalishaji wa gesi joto kutoka kwenye

Sababu Sabaya kushinda rufani

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA Kuu Kanda
ya Arusha, imemwachia huru
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Len-
gai Ole Sabaya, baada ya ku-
weka bayana kuwa mawakili
wa mrufani wa pili na wa tatu
hawakupatiwa nafasi ya kuwa-
hoji maswali ya dodoso (cross
examination) mashahidi wa
shahidi wa pili na wa tatu wa
Jamhuri.

Pamoja na kushinda rufani
hiyo waliyokata kupinga ki-
fungo cha miaka 30 jela ku-
tokana na kukutwa na hatia
katika kesi ya unyangaji wa
kutumia silaha, Sabaya na Syl-
vester Nyegu wataendelea ku-
sota mahabusu katika Gereza
la Kisongo.

Kuendelea kukaa katika
gereza hilo kunatokana na ku-
kabiliwa na kesi ya uhujumu
uchumi ambayo itatolewa
hukumu Mei 31, mwaka huu.
Mrufani wa kwanza katika
kesi hiyo ni Ole Sabaya wa pili
ni Nyegu na wa tatu ni Daniel
Mbura ambaye amekwenda
nyumbani baada ya hukumu
yajana.

Akisoma hukumu hiyo
jana, Jaji wa Mahakama Kuu,
Sedekia Kisanya, kutoka Ma-
hakama Kuu Kanda ya Mu-

soma, alisema warufani ha-
wakupewa nafasi ya kuwahoji
mashahidi wa pili na watatu
wa Jamhuri. Kutokana na ku-
topewa nafasi hiyo, mawak-
ili hao hawakutendewa haki
kama sheria inavyoelekeza.

“Kwa mujibu wa sheria, war-
ufani walitakiwa kuwafanyia
maswali ya dodoso shahidi
wa pili na wa tatu wa Jamhuri
hivyo hawakutendewa haki na
mahakama imewaachia huru
warufani wote huru labda
kama kuna jambo lingine lina-
fanya waendelee kushikiliwa,”
alisema Jaji Kisanya.

Wakati akisoma hukumu
hiyo, alisema waleta rufani
hao walishtakiwa kwa makosa
matatu ya unyanganyi kwa
kutumia silaha lakini pia kwa
kosa la kupora fedha katika
duka la Mohamed Al Saad, Sh.
milioni 2769, Jamhuri wal-
ishindwa kuthibitisha kuwa
fedha hizo zilichukuliwa.

Alisema Jamhuri walipaswa
kuthibitisha kuwa fedha hizo
zilichukuliwa lakini hawaku-
fanya hivyo, pia ushahidi
wa mashahidi wa kwanza,
pili, tatu na saba unakinzana
kuhusu kuchukuliwa kwa
fedha hizo.

Kuhusu hoja ya majina ya
mrufani wa tatu yaliyoandik-
wa katika hati ya mashtaka

kuwa siyo halisi kama alivyo-
dai Mbura mahakamani, Jaji
alisema Jamhuri wakati wa ku-
fanya upelelezi na kufungua
mashtaka walitakiwa kuthibit-
isha jina kamili la mhusika.

Kabla ya kutolewa kwa
hukumu hiyo, katika viwanja
vya mahakama, askari na
makachero walikuwa wamei-
marisha ulinzi nje na ndani ya
chumba cha mahakama.

Hukumu hiyo, ilianza
majira ya saa 50:50 asubuhi
hadi saa 7:50 mchana na il-
isikilizwa kwa saa mbili hadi
kutolewa uamuzi Jaji akipitia
hoja 14 zilizowasilishwa na
waleta rufani hao, kupinga
hukumu iliyotolewa na Ma-
hakama  ya Hakimu Mkazi
Arusha.

Baada ya kutolewa kwa hu-
kumu hiyo, wafuasi, ndugu,
jamaa na marafiki wa waru-
fani hao, waliangua vilio vya
furaha kutokana na kufurahia
uamuzi uliotolewa na ma-
hakama hiyo.

Mama mzazi na mke wa Sa-
baya, walibubujikwa machozi
ya furaha huku wakipiga ma-
goti kumshukuru Mwenyezi
Mungu kutokana na hukumu
hiyo ambayo kwa upande wao
imeonekana imewafurahisha.

Katika kesi hiyo, Shitaka
la kwanza la unyanganyi wa

kutumia silaha, ilidaiwa kuwa
Februari 9, 2021, wakiwa Mtaa
wa Bondeni, Jijini Arusha, kati-
ka duka la Sahiid Store, waru-
fani wote kwa pamoja (wakati
huo wakiwa washtakiwa)
wakiwa na silaha, walifani-
kiwa kumpora Bakari Msangi
Sh. 390,000 na simu mbili na
kabla ya uporaji walimsham-
bulia kwa kumpiga ngumi,
mateke, kofi na kumtishia kwa
silaha.

Shitaka la pili lilikuwa lin-
awakabili wote kwa pamoja
ikidaiwa kwamba Februari 9,
2021, walipora kaunta katika
duka la Mohamed Al Saad, Sh.
2,769,000 na kabla ya upor-
ajiwaliwapiga, mateke, makofi,
na kuwatisha kwa silaha watu
waliokuwapo na kuchukua
kiasi hicho cha fedha.

Shitaka la tatu lilikuwa la
unyanganyi wa kutumia si-
laha lililokuwa likiwakabili
washitakiwa wote ikidaiwa
kuwa Februari 9, 2021, katika
Mtaa wa Bondeni Jijini Aru-
sha wakiwa na silaha wali-
pora simu moja ya mkononi
aina ya Tecno, Sh. 35000
mali ya Ramadhani Rashid.

Pia ilidaiwa kuwa kab-
la ya kufanya uhalifu huo
waliwaweka chini ya ulinzi
watu wote waliokuwa nda-
ni ya dukala Mohamed Saad.
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Baba mwenye
nyumba mbaroni
tuhuma kunajisi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga linawashikilia wanaume
wawili akiwamo baba mwenye
nyumba kwa tuhuma za kum-
lawiti mwanafunzi wa kike wa
darasa la sita mwenye umri wa
miaka 14 (jina limehifadhiwa),
mkazi wa Masekelo, Manispaa

ya Shinyanga.
Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, George Kyando

akizungumza jana na Nipashe,
alisema watuhumiwa hao wa-
likamatwa juzi baada ya kupewa
taarifa na mwenyekiti wa seri-
kali ya mtaa juu ya unyama huo.

Alisema baada ya kupata taar-
ifa hiyo, walifika eneo la tukio
na kufanikiwa kuwakamata
watuhumiwa hao wawili (majina
yao yamehifadhiwa ili kuende-
lea na uchunguzi) na upelelezi
ukikamilika watafikishwa ma-
hakamani kwa hatua zaidi za
kisheria.

“Jeshi la polisi tunawashi-
kilia wanaume wawili majina
yao tumeyahifadhi, mmoja ana
umri wa miaka 42 na mwing-
ine 36 kwa tuhuma za kumla-

witi mwanafunzi wa darasa la

sita mwenye umri wa miaka 14,
tukio hili tunalifanyia uchunguzi
na tukikamilisha watafikishwa
mahakamani,” alisema Kyando.

Alisema wanaume hao wa-
likuwa wakimfanyia unyama
mtoto huyo kila mmoja kwa
wakati wake na vitendo hivyo
inaonekana ni vya muda mrefu.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa Luhende
katika Kata ya Masekelo, Msa-
firi Nadula, alisema taarifa za
kufanyiwa ukatili mtoto huyo
alizipata kutoka kwa baba mwe-
nye nyumba aliyopanga mwa-
nafunzi huyo, ambaye naye
kumbe alikuwa akifanya naye
vitendo hivyo.

Alisema baada ya kumhoji ;
mtoto huyo, alisema alikuwa |

akifanyiwa vitendo hivyo na
watuhumiwa wote, kila mmoja
kwa wakati wake.

“Mtoto huyo ameanza kufany-
iwa unyama huu muda mrefu na
baba mwenye nyumba ambaye
wamepanga, kumbe alinipa-
tia taarifa za mtoto huyu kuwa
huwa anarudi usiku saa tano
hadi saba, kumbe lengo lake li-
kufanya mapenzi na mtu
mwingine, bali aendelee kum-
tumia yeye peke yake,” alisema
Nadula.

“Baada ya kumbana mtoto
huyo kwanini huwa anarudi
usiku, ndipo akasema huwa
anakwenda kufanya mapenzi
kwa mtuhumiwa mmojawapo

na kupewa Sh. 2,000, na akirudi :

nyumbani baba mwenye ny-
umba naye anamfanyia vitendo
hivyo,” alidai.

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mduma, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi,
kabla ya Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako (katikati), kutoa tamko la msamaha
wa riba kwa waajiri waliochelewa kuwasilisha michango katika mfuko huo. Kulia ni Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Joseph Nganga.

PICHA: JOHN BADI

Serikali yafufua majadiliano
mradi Bandari ya Bagamoyo

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SERIKALI imefufua majadiliano
na wawekezaji watakaoendeleza
Mradi wa Bandari na Kanda Maal-
um ya Kiuchumi Bagamoyo.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda
na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, ali-
bainisha hayo jana bungeni alipo-
wasilisha makadirio ya mapato na
matumizi ya wizara yake mwaka
wa fedha 2022/23, akiliomba
Bunge kuidhinisha Sh. bilioni
99.1.

Dk. Kijaji alisema wizara in-
aratibu uendelezaji wa Mradi wa
Bandari na Kanda Maalum ya
Kiuchumi Bagamoyo unaolenga
kuwezesha nchi kuendana na
ushindani wa biashara za usa-
firi wa majini na muunganisho na
shughuli nyingine za kiuchumi iki-
wamo viwanda na utalii.

Dk. Kijaji alisema: “Wizara im-
efufua majadiliano na wawekezaji
wa Kampuni za China Merchants

Holdings (International) Co. Ltd
(CMHI) na Oman Investment Au-
thority (OIA) ambayo awali ilikuwa
inaitwa Mfuko wa Uwekezaji wa
Serikali ya Oman (State General
Reserve Fund - SGRF).

“Majadiliano hayo yanahusu
eneo dogo la Mradi wa BSEZ kwa
kuendeleza eneo la hekta 3,087
kati ya hekta 9,887, unahusisha
ujenzi wa bandari na Kituo cha Us-
afirishaji (Logistics Park) kwenye
eneo la hekta 887 na uendelezaji
wa eneo maalum la viwanda (Port-
side Industrial City) kwenye eneo
la hekta 2,200.”

Alisema msingi wa marejeo ya
majadiliano hayo ambayo yalisi-
mama mwaka 2018 ni kuhakikisha
kuwa serikali inatekeleza maeneo
ambayo ni wajibu wake kama vile
ujenzi wa miundombinu wezeshi
(barabara, reli, umeme, maji, gesi
na mifumo ya mawasiliano) na
lango la kuingilia bandarini kwa
maslahi mapana ya Taifa.

Dk. Kijaji alisema uwekezaji ka-
tika maeneo ya mradi utafanywa
kwa kuvutia wabia wa sekta ya
umma na sekta binafsi au kufany-
wa na mwekezaji binafsi.

Kuhusu vipaumbele vya wizara
kwa mwaka wa fedha 2022/23, Dk.
Kijaji alivitaja kuwa ni kutekeleza
miradi ya kipaumbele iliyoko ka-

tika  mipango na Ilani ya CCM
ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2020.

Alitaja kipaumbele kingine ni
uwekezaji katika kongani na maen-
delezo kwenye SEZ, EPZA, kongani
za viwanda mfano - kongani ya
kigamboni, Kwala na Kitaraka.

Kingine ni usimamizi na udhibiti
wa masoko, ushiriki katika shughu-
li za kikanda -- Jumuiya ya Afrika
Masharki (EAC), Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC),
AfCFTA na kimataifa.

Dk. Kijaji alisema kipaumbele
kingine ni kuondoa urasimu katika
kuhudumia wawekezaji na wafan-

yabiashara, kuimarisha ushiriki
wa sekta binafsi moja kwa moja
katika uchumi na uwezeshaji wa
wananchi.

Waziri huyo alitaja vipaumbele
mahususi ambavyo ni kuende-
lea kuratibu programu za uha-
masishaji wa uwekezaji ndani na
nje ya nchi, kuratibu masuala ya
uwezeshaji wananchi kiuchumi na
maendeleo ya sekta binafsi.

Kingine ni kuratibu ufanikishaji
wa uwekezaji ikiwamo kuongeza
ufanisi wa miradi ya uwekezaji
kupitia Kituo cha Uwekezaji Tanza-
nia (TIC).

Kingine ni kuratibu uanzishaji na
uendelezaji wa miradi mikubwa ya
uwekezaji yenye manufaa mapana
kwa Taifa, kuimarisha mifumo ya
kushughulikia kero za uwekezaji.

Alitaja  kingine ni kuboresha
mazingira wezeshi ya kuendeleza
viwanda na biashara kwa kupitia
na kutunga sheria, sera na mikaka-
ti ya kuvutia uwekezaji.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ELLEN ANZAMEN SHAYO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari ainaya TOYOTA VITZ
yenye usajilinamba T 468
DNW, CHASSIS NAMBA
SCP90202853 na ENGINE
NAMBA 2571854306. Kwa
yeyote atakaeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/TAZ/RB/72645/2022

FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMNISTRATION CAUSE
NO. 339 OF 2022
In the matter of the state of the late
SIMON GABRIEL KITOY
and
In the matter of application for letters of
administration by ESTER JACKSON NITUME

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceeding if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above named petitioner

Objections to the grant should be filed on before the
Tth day of JUNE, 2022

Dated at DAR ES SALAAM this 05th day of MAY, 2022

NAFASI ZA KAZI

Kampuniya
Madawa iliopo Dar
es salaam inahitaji

MEDICAL

REPRESENTATIVE.

Kwa mawasiliano
piga simu namba
0713 786300.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
NAMBA 64 YA 2021
ALSON KIRERIMBWAMBO
(Holding power of attorney of
YONA LUCAS MAKI................ MUOMBAJI
DHIDI YA
STAPHEN KEBWE
NYABANOSI MARO KYARIGA
LEON DYAULI
GEOFREY MWAKALINGA
PAUL MOSHA................ WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI
KWA

STAPHEN KEBWE, NYABANOSI MARO KYARIGA, LEON
DYAULI, GEOFREY MWAKALINGA na PAUL MOSHA popote
ulipo Mnaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya ya Morogoro tarehe 16/05/2022 mbele vya
Mwenyekiti E.MOGOSA wewe mwenyewe binafsi au utume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa kutajwa.Endapo hautahudhuria maombi
yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na
kutolewa uamuzi

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI Baraza leo
tarehe 28/04/2022.

M. KHASIM ™
MWENYEKITI D v

BARAZA LA ARDHINANYUMBA(W)
MOROGORO S’ |55
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Waonywa
mila potofu
sensa

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

WANANCHI mkoani Kag- :
era wametakiwa kuweka :
kando mila potofu kuwa wak- :
ihesabiwa watapata madhara :
badala yake watoe ushiriki- :
ano wa kutosha wakati wa :
sensa ya watu na makazi. :

Sambamba na kuele- :
zwa hivyo, wananchi hao :
wameambiwa kuwa sensa :
hiyo ina lengo la kuiwezesha :
serikali kupata takwimu sa- :
hihi ambazo zitasaidia kutoa :
huduma bora. :

Akizungumza na Nipashe :
ofisini kwake kwa ajili ya ku- :
jua maandalizi ya sensa hiyo :
inayotarajiwa kufanyika Ago- :
sti, mwaka huu, Mratibu wa :

Sensa wa Mkoa, Fabian Fun- :
di, alisemahakuna atharizo- :
zote zinazoweza kutokea ku- :

tokana na mtu kuhesabiwa.
“Tunatumia

mtusaidie kuondoa

hara yoyote
alihoji.

Alisema kufanyika

yatakavyoainishwa
wa sensa husika.

Mratibu huyo alisema hata :
katika familia kila siku lazima :
kiongozi afahamu kuna idadi :
ya watu wangapi, ndipo awa-

hudumie kwa usahihi.

Fundi pia aliwataka wa- :
kutoruhusu watu :
wenye ulemavu hasa watoto :
kufichwa na familia zao ili :
wasihesabiwe badala yake :
watoe ushirikiano wa kuto- :
sha ambao utawezesha kila :
mtu kuhesabiwa bila kujali :
ulemavu alio nao, ili kuira- :
hisishia serikali kuweka mi- :
pango thabiti ya kulihudumia :

nanchi

kundi hilo.
“Inawezekana

alisema.

majukwaa :
mbalimbali zikiwamo nyum- :
ba za ibada na mikusanyiko :
mingine kuelimisha jamii :
umuhimu wa sensa. Lakini :
ninyi vyombo vya habari :
mila :
potofu zilizoko kwenye jamii :
kwamba mtu akihesabiwa :
atapatwa na shida. Hii sensa :
ni ya sita na kila mwananchi
anahesabiwa, je, kuna mad- :
yalishawahi :
kutokea kwa kuhesabiwa?” :

kwa :
sensa kunairahisishia serikali :
kupanga mipango ya namna :
ya kuwahudumia wananchi :
wake na kuleta huduma za ki- :
jamii kulingana na makundi :
wakati :

mlemavu :
akafichwa halafu ikaonekana :
Kagera kuna idadi ndogo ya :
watu wenye ulemavu. Hii :
itasababisha wengi kukosa :
usaidizi. Mfano kuna shule :
maalumu kwa ajili ya kundi :
hilo zinajengwa, isipotolewa :
idadi kamili unaweza kukuta :
serikali inajenga shule yenye :
madarasa mawili, kumbe ina- :
hitajika yenye madarasa 10, :

Mwenvyekiti wa Kamati ya Maadili ya Baraza la Habari Tanzania (MCT), Jaji mstaafu Robert Makaramba, akimwapisha Mhariri Mtendaji wa
Gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe, kuwa jaji kwenye tuzo za umahiri wa uandishi wa habari Tanzania (EJAT) 2021, katika hafla iliyofanyika
mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mchakato wa EJAT 2021 waiva, Samia mgeni rasmi

Na Halfan Chusi

KAZI 598 zimewasilishwa ku-
wania Tuzo ya Umahiri wa Uan-
dishi wa Habari Tanzania (EJAT)
Mwaka 2021, huku Rais Samia
Suluhu Hassan akitarajiwa kuwa
mgeni rasmi katika utoaji wa tuzo
mwaka huu.

Akitangaza kuanza kwa mchaka-
to wa kuwapata washindi hao,
Mwenyekiti wa Kamati ya Maandal-
izi ya EJAT 2021, Kajubi Mukajanga,
aliwaambia waandishi wa habari
mkoani Dar es Salaam jana kuwa
jumla ya kazi 598 zimewasilishwa

kuwania tuzo katika makundi 20,
ikiwa ni ongezeko la kazi 202 ku-
toka kazi 396 zilizowasilishwa kwa
ajili ya EJAT 2020.

Mukajanga alibainisha kuwa Rais
Samia anatarajiwa kuwa mgeni ras-
mi katika ugawaji tuzo hizo ikiwa ni
mara ya pili kwa Rais aliyeko ma-
darakani kushiriki tukio hilo, Rais
wa awamu ya nne, Jakaya Kikwete,
alikuwa mgeni rasmi miaka 10 iliyo-
pita.

“Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mheshimiwa Samia
Suluhu Hassan, ndiye atakayem-
kabidhi tuzo mshindi wa jumla
pamoja na mshindi wa tuzo ya mai-
sha ya mafanikio katika uandishi

wa habari.

“Kati ya hizo kazi 598 zilizowasil-
ishwa, waandishi wa Mkoa wa Dar
es Salaam wameongoza kwa ku-
wasilisha kazi 250 wakifuatwa na
Mkoa wa Mwanza ambao wame-
wasilisha kazi 63, Zanzibar kazi
59, Arusha kazi 33 na Tanga kazi
17. Kazi hizo zimewasilishwa na
waandishi wa vyombo vya habari
73, alibainisha.

Mukajanga pia alishiriki kuwaap-
isha majaji saba watakaofanya
kazi ya kuchambua kazi zilizo-
wasilishwa ili kumpata mshindi,
akibainisha kuwa kuapishwa kwa
majaji hao ndiyo kuanza kwa kazi
ya kumsaka mshindi.

Aliwataja majaji hao kuwa ni
pamoja na mwandishi mzoefu
Mkubwa Ally ambaye ataongoza
jopo la majaji. Wengine ni: Mwanzo
Millinga; Imane Duwe; Rose Haji;
Aboubakar Famau; Mbaraka Islam
na Mhariri Mtendaji wa Nipashe,
Beatrice Bandawe.

Majaji hao waliapishwa na Jaji
mstaafu Robert Mkaramba ambaye
pia ni Mwenyekiti wa Kamati ya
Maadili ya Baraza la Habari Tanza-
nia (MCT) linaloandaa tuzo hizo.

Akizungumza wakati wa ku-
waapisha majaji hao, Jaji Makar-
amba aliwataka kuwa waadilifu na
kutenda haki kwa waandishi walio-
wasilisha kazi zao.

Aachiwa huru baada ya mtoto kudai hakubakwa

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAHAKAMA ya Mkoa Wete ime-
liondoa shauri la kubaka lililokuwa
linamkabili Omar Hemed Abdi
(23), mkazi wa Kwale Micheweni,
baada ya mtoto wa miaka 12 ali-
yedaiwa kufanyiwa kitendo hicho
kukana.

Akitoa hukumu ya kesi hiyo,
Hakimu wa Mahakama hiyo, Omar
Ali Abrahman alisema, analiondoa
shauri hilo chini ya kifungu cha 103
(a) cha Sheria Na. 7 ya mwaka 2018.

Alisema ameliondoa shauri hilo
baada ya mwathiriwa wa tukio hilo
kuidhihirishia mahakama kuwa
hajawahi kufanyiwa kitendo cha
ubakaji na mtuhumiwa huyo, bali
alilazimishwa na bibi yake aseme
kuwa amebakwa.

“Mahakama hii baada ya kupata
ushahidi huo, imeamua kuiondoa
kesi iliyokuwa ikimkabili Omar
Haed Abdi kutokana na mtoto
mwenyewe kudai kuwa hakufanyi-
wa kitendo hicho na mtuhumiwa,”
alisema hakimu huyo.

Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashitaka Pemba,
Juma Mussa Omar, alidai kuwa, ku-
tokana na ushahidi alioutoa mtoto
mwenyewe, hakuna sababu ya
kuendelea na kesi hiyo kwa kuwa
yeye ndie mwenye ushahidi wa-
naoutegemea zaidi.

“Vitendo hivyo sana hufanyika
kwa siri, hivyo shahidi wa kwanza
ni mtoto na ndiye ushahidi wake tu-
naoutegemea zaidi. Lakini ameiam-
bia mahakama kuwa mtuhumiwa
huyo hakumfanyia ubakaji bali

aliambiwa na bibi yake aseme
hivyo,” alidai wakili huyo.

Awali ilidaiwa mahakamani
hapo Februari 3, 2021 majira ya saa
Micheweni, Omar Hemed Abdi al-
imnajisi mtoto wa kike mwenye mi-
aka 12 mkazi wa Kwale Micheweni,
jambo ambalo ni kosa kisheria.

Kufanya hivyo, ilidaiwa ni kosa
kinyume na kifungu cha 108 (1),
(2), (e) na kifungu cha 109 (2), (a)
vya Sheria ya Adhabu nambari 6 ya
mwaka 2018, Sheria ya Zanzibar.
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Wadau wakuna
vichwa matumizi
nishati chafu

Na Mary Geofrey

WADAU wa sekta ya Nishati
nchini wamejadili kuhusu ripoti
ya namna ya Tanzania inaweza
kuhama kutoka matumizi ya ni-
shati chafu kuingia kutumia ni-
shati jadilifu.

Ripoti hiyo ambayo ilitolewa
kwa kushirikiana na Wizara ya
Nishati, inalenga kutoa njia za ku-
fikia upatikanaji wa huduma za ni-
shati nafuu za uhakika, endelevu
na za kisasa ifikapo mwaka 2030
nchini.

Ripoti hiyo pia inaonyesha
njia za kuongeza usambazaji wa
umeme ili kuchochea ukuaji wa
uchumi na kuboresha maisha
wakati wa kuzuia kufungwa kwa
uchafuzi wa mafuta ifikapo 2050.

Akizungumza kwa niaba ya Wa-
ziri wa Nishati, January Makamba,
Katibu Mkuu wizara hiyo, Felches-
jana, alisema lengo ni Tanzania
kuhama kutoka nishati isiyo safi
ambayo inatumika kwa wingi.

Mkutano huo uliandaliwa na
taasisi na kampuni za nchi ya
Norway, kuwasilishwa ripoti
iliyoandikwa na watafiti kuhusu
namna ya kuepuka kutumia ni-
shati chafu zinazoharibu mazin-
gira.

Alisema hali ya matumizi ya
nishati jadilifu ni asilimia tano
ya umeme ambao uko mkoani
Kigoma zinazotokana na jua na
mtu mmoja mmoja anayewekeza
umeme wa jua kwenye nyumba
7a0 Na pampu za maji.

“Sasa hivi nchi hatutumii sana
nishati jadilifu ila sasa tupo katika
hatua nzuri za kuanza kuwekeza
kwa ukubwa zaidi,” alisisitiza.

Alisema mkutano huo uliwaku-
tanisha wadau wengi kutoka nchi
hiyo na nchi za Ulaya ikiwamo
Uingereza wenye lengo la ku-
wekeza kwenye nishati jadilifu.

Alisema Ubalozi wa Norway
umewezesha kufanyika kwa mku-
tano huo, utakaovutia wawekezaji
wakubwa kuwekeza katika sekta
ya nishati jadilifu.

Kuhusu ripoti hiyo, alisema
imegusia maeneo ya utafiti uli-
ofanyika, kuagalia bei ya kuweze-
sha kufanikiwa kwa mpango huo,
ushiriki wa wazawa na aina ya ni-
shati zinazogusa hadi za kupikia,
hususani vijijini.

Akizungumzia ripoti hiyo, Ba-
lozi wa Norway nchini, Elisabeth
Jacobsen, alisisitiza haja ya dharu-
ra ya kuharakisha mabadiliko ya
uwezekano wa nishati endelevu.

Meneja Mkuu wa Kampuni ya
Uzalishaji Umeme wa Upepo na
Maji ya Riftvaley Energy, Deogra-
tius Massawe, alisema ripoti hiyo
itasaidia uwekezaji katika sekta
hiyo. Alisema wanasambaza ni-
shati hiyo kwenye gridi ya taifa
kwa zaidi ya Megawati tano na
kwamba wanakabiliwa na kero ya
msururu wa vibali na havipatikani
sehemu moja.

Mbaroni tuhuma wizi wa vifaa vya zahanati

Na Shaban Njia, KAHAMA

JESHI la Polisi mkoani Shinyan-
ga linawashikilia watu wanane
kwa tuhuma ya wizi wa vifaa vya
ujenzi wa Zahanati ya Kata ya Ul-
owa katika Halmashauri ya Ush-
etu vyenye thamani ya zaidi ya
Sh. milioni tisa vilivyotolewa na
wadau wa maendeleo.

Kamanda wa Polisi mkoani
humo, George Kyando alithibiti-
sha jana kukamatwa kwa watuhu-
miwa hao ambao wanadaiwa kui-
ba vifaa hivyo vilivyotolewa Aprili
30 mwaka huu na Kampuni ya Al-
lience One ili kukamilisha ujenzi

wa zahanati hiyo.

Kamanda Kyando alisema kwa
sasa wanayahifadhi majina ya
watuhumiwa hao mpaka upelele-
zi utakapokamilika ili wawawafik-
ishe mahakamani.

“Jeshi la Polisi kwa sasa tunaen-
delea na uchunguzi, tukikamili-
sha tutawafikisha mahakamani
ili kujibu tuhuma zinazowakabili
na tunatoa onyo kwa watu wa-
naoiba vifaa vinavyotolewa kama
msaada na wahisani na kujinu-
faisha kwa manufaa yao binafsi,”
alisema Kyando.

Awali, akitoa taarifa ya wizi wa
vifaa vya ujenzi wa zahanati hiyo,

mwenyekiti wa kamati ya ujenzi
wa zahanati hiyo, Charles John,
alisema baada ya vifaa hivyo ku-
kabidhiwa kwao, alirudi mfan-
yakazi wa Kampuni ya Allience
One kuomba kurudishwa kwa
baadhi ya vifaa.

Alisema alilazimika kuwaita
wajumbe wa serikali ya kijiji ili ku-
jadili suala hilo ndipo wakaamua
baadhi ya vifaa virudishwe am-
bavyo kwa mujibu wa mfanyakazi
huyo vilitolewa kimakosa viki-
wamo ndoo tano za rangi pamoja
na mifuko ya saruji 43.

Mbunge wa Ushetu, Emmanuel
Cherehani, alisema ofisi yake

ilipokea taarifa kutoka kwa wa-
nanchi juu ya wizi wa vifaa hivyo
na kuamua kujulisha vyombo vya
dola.

Alisema vifaa vilivyokamatwa
katika msako huo ni pamoja na
maboksi 75 ya vigae, mikanda 15
ya gypsum, unga wa gypsum, mi-
fuko mitano ya saruji, mali ya Za-
hanati ya Ulowa ambavyo tayari
vilikuwa vimeuzwa kwa mfanya-
biashara wa Kata ya Ulowa.

Cherehani aliomba serikali ku-
fanya ukaguzi wa dharura wa na
uhakiki vifaa na fedha za miradi
yote ya ujenzi wa vituo vya afya
na zahanati.

Waziri Mkuu,
Kassim
Majaliwa,
akimkabidhi
Meneja wa
Benki ya
NMB Kanda
ya Kaskazini,
Dismas Pros-
per, Tuzo ya
Shukrani kwa
Benki hiyo
kudhamini
wiki ya
ununuzi

wa umma,
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Majaiiwa ataka wanaokaidi ununUzi mfumo kidijitali wachukuliwe hatua

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WAZIRI Mkuu Kassim Majali-

wa ameiagiza Wizara ya Fedha
na Mipango kuhakikisha taasisi
zote zaumma zinatumia Mfumo
wa Ununuzi kwa Njia ya Mtandao
(TANePS) na hatua kali zichuku-
liwe dhidi ya maofisa masuhuli
ambao taasisi zao zitakaidi mfu-
mo huo.
Arusha juzi , wakati akifungua
kongamano la Wiki ya Ununuzi
wa Umma lililowakutanisha wa-
dau wa ununuzi takribani 1,000
wakiwamo maofisa ugavi, wa-
zabuni, wajumbe wa bodi na
maofisa masuhuli kutoka wizara,
taasisi, halmashauri na sekta bin-
afsi.

Akizungumza katika konga-
mano hilo, Majaliwa alisisitiza
matumizi ya mifumo katika un-
unuzi wa umma pamoja na ku-
hakikisha ufanisi wa mifumo hiyo
ili huduma zipatikane kwa waka-
ti ukiwemo umakini wa wanaosi-
mamia mifumo na kuwa na njia
mbadala ikitokea changamoto
ya mtandao.

“Wizara ya Fedha na Mipango
ifanye tathmini na maboresho ya
mifumo na taratibu za ununuzi

ili kudhibiti mianya iliyopo inayo-
sababisha Serikali kupoteza fedha
nyingi kwa huduma ambazo kiu-
halisia bei zake ni za chini,” alise-
ma Majaliwa.

Alisisitiza kuwa ili kupa-
ta thamani halisi ya fedha ka-
tika ununuzi wa umma usimam-
izi madhubuti unahitajika katika
sekta hiyo hasa kwa kuzingatia
kuwa zaidi ya asilimia 70 ya bajeti
ya serikali ambayo inatokana na
fedha za walipa kodi, inatumika

katika ununuzi wa bidhaa,
huduma na kandarasi za
ujenzi.

Alisema kipindi kinachoishia
Machi, 2022 zabuni 48,487 ze-
nye thamani ya Sh. trilioni 22.7
zimechakatwa, hivyo fedha hizo
zinazotumika kwenye ununuzi
zinahitaji usimamizi madhubuti
kwa kuwa kinahusisha matumizi
ya fedha za walipakodi.

Pia Majaliwa aliiagiza Wiz-
ara ya Fedha na Mipango kupitia
kitengo chake cha Usimamizi wa
Mifumo ya Taarifa za Kifedha na
GPSA ihakikishe bei zote za bid-
haa na huduma zinazotumika
sokoni kwa jumla na rejareja zi-
naingizwa kwenye mfumo wa
TANEPS na kuwa na kiwango
cha ukomo wa bei zitakazotu-

mika Serikalini.

Aidha, amewataka wadau wa
kongamano la Wiki ya ununuzi wa
umma kutumia wiki hiyo kuen-
delea kuhamasishana, kupeana
uzoefu na pia kujadiliana namna
bora zaidi ya kuendelea kutumia
teknolojia kuboresha ununuzi wa
umma nchini, pamoja na kue-
limisha wananchi umuhimu wa
teknolojia katika manunuzi ya
umma.

Akizungumza kwa niaba ya
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Lameck Nchemba, ka-
tika kongamano hilo, Naibu Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Hamad
Hassan Chande, alisema serikali
imechukua hatua mbalimbali ka-
tika kuboresha sekta ya ununuzi
wa umma kwa maslahi ya taifa
kwa kufanya maboresho katika
Sheria ya ununuzi wa umma.

Alisema maboresho  hayo
ni pamoja na kurekebisha vi-
fungu vilivyokuwa vinakwami-
sha utekelezaji wa ununuzi kwa
ufanisi na kuhakikisha kuwa sekta
ya ununuzi inawashirikisha wa-
tanzania wa makundi yote katika
kujenga uchumi wa taifa.

“Faida zilizotokana na mareke-
bisho ya sheria ni pamoja na ku-
pungua kwa muda wa mchakato

wa ununuzi, ushughulikiaji wa
malalamiko ya wazabuni, upen-
deleo kwa makampuni yanay-
omilikiwa na watanzania na up-
endeleo kwa makundi maalumu
ya vijana, wanawake, wazee na
watu wenye ulemavu,” alisema
Chande.

Alisema serikali imeendelea na
jitihada za kuimarisha utekelezaji
wa ununuzi wa umma nchini
kwa kuanzisha na kusimamia
utekelezaji wa mifumo ya kielek-
troniki katika kudhibiti matumizi
na kuongeza ufanisi kwenye un-
unuzi wa umma.

Pia Chande alisema Wiki ya
Ununuzi wa umma inatoa fursa
kwa wadau wa ununuzi wa umma
na ugavi kubadilishana uzoefu
pamoja kufanya maonesho ya hu-
duma wanazotoa kwa jamii.

Kongamano la Wiki ya Un-
unuzi wa Umma limeandaliwa
na Wizara ya Fedha na Mipango
na taasisi zinazosimamia un-
unuzi wa umma nchini ambazo
ni Mamlaka ya Kudhibiti Ununuzi
wa Umma (PPRA), Wakala wa
Huduma za Ununuzi Serikalini
(GPSA), Mamlaka ya Rufani za
Zabuni za Umma (PPAA) na Bodi
ya Wataalamu wa Ununuzi na
Ugavi (PSPTB).
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Isaidieni Serengeti Girls
sasa msisubiri mwishoni

TIMU ya soka ya Taifa ya wasichana wa umri chini ya miaka 17 (Serengeti
Girls), inakabiliwa na mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe
la Dunia (U-17), dhidi ya yosso wenzao wa Cameroon.

Serengeti Girls ni moja kati ya timu sita zilizofika hatua ya mwisho ya
kusaka wawakilishi watatu kutoka Afrika watakaofuzu fainali hizo zitaka-
zochezwa baadaye mwaka huu huko nchini India.

Nyota hao wanaofundishwa na Bakari Shime wamefika hatua hiyo
baada ya kuwaondoa majirani zao kwenye Ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati, Eritrea na Burundi.

Timu nyingine zilizofika hatua ya mwisho ya kusaka tiketi ya kushiriki
fainali hizo ni Ethiopia ambayo yenyewe itacheza dhidi ya Nigeria wakati
Ghana watapambana na Waarabu wa Morocco.

Nchi tatu zitakazokuwa na matokeo mazuri ndio zitaenda kushiriki
fainali za Kombe la Dunia.

Hadi kufikia hatua hii, inaonyesha Serengeti Girls wamepambana
vyema kusaka tiketi hiyo, hivyo wanastahili kuungwa mkono ili kufikia
malengo na ndoto za Watanzania ambazo zimedumu kwa muda mrefu.

Ili timu ifanye vyema inahitaji misaada mbalimbali ikiwamo vifaa,
chakula, malazi bora pamoja na posho ili kuzifanya akili zao ziwaze jam-
bo moja tu la kucheza kandanda.

Nipashe inapenda kulipongeza Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kwa
kuendelea kuihudumia timu hiyo pamoja na timu nyingine za wanawake
bila ya kuwapo kwa wadhamini ambao hupunguza makali ya kughara-
mia mahitaji muhimu ya kila siku.

Tunapenda kuwakumbusha wadau kujitokeza sasa kuwasaidia
Serengeti Girls ili kurahisisha maandalizi yao na hatimaye kupata nafasi
ambayo wanaililia kwa muda mrefu ya kushiriki fainali za Kombe la Du-
nia kwa mara ya kwanza. Kumbukeni kampuni na taasisi zinapowekeza
kuanzia kwenye maandalizi, hapo ndio inakuwa imefanya uamuzi sahihi
na kuacha ile tabia ya kusubiri timu ikate tiketi na kuanza kuipatia fedha
hali ya kuwa wakati wa maandalizi haikupata misaada stahiki.

Wachezaji wanapopata maandalizi sahihi sasa, yatasaidia kufuzu la-
kini pia yatawafanya waende katika fainali hizo (endapo wataifunga
Cameroon), wakiwa imara kila idara na si kusindikiza mataifa mengine.

Mpira wa miguu wa wanawake umebadilika na huu ni muda sahihi
kwa wadau wa michezo nchini kuliangalia soka hilo kwa jicho makini
na kuacha tabia ya kusubiri kumwagilia maji matunda yaliyochanua bila
kushiriki wakati wa kuyapanda.

Tunaamini hadi hatua ambayo mmefikia, Serengeti Girls pamoja na
benchi la ufundi mnafahamu heshima ambayo mtaiweka endapo mta-
fanikiwa kuifunga Cameroon katika mechi ya kwanza ugenini na ile ya
marudiano itakayochezwa hapa nchini (kwenye Uwanja utakaotanga-
zwa hapo baadaye).

Pamoja na kulitangaza vizuri jina la Tanzania kupitia soka hilo la wa-
nawake, tunawakumbusha wachezaji kufahamu mechi hizo zinaweza
kubadilisha maisha yao kwa kuonekana na mawakala na makocha wa
klabu mbalimbali za nje ikiwamo Ulaya na hatimaye kusajiliwa kwa dau
nono. Ni wazi kwenye soka hakuna miujiza, timu iliyojiandaa vizuri na
yenye wachezaji wanaotekeleza vyema majukumu yao kulingana na
nafasi zao uwanjani ndio itakayosonga mbele, hivyo tuungane pamoja
kuhakikisha timu hii inapata maandalizi bora na ambayo yataiweka Tan-
zania kwenye ramani na rekodi mpya duniani.

Hakuna jambo lisilowezekana, kama mwaka huu tumefanikiwa kufika
hatua ya mwisho ambayo haijawahi kufikiwa na timu ya wanaume (Taifa
Stars), basi inawezekana kupitia Serengeti Girls, ikafungua njia ya ma-
fanikio kwa timu za Tanzania.

Kwenye nia Mungu hufanya wepesi, mbali na wadhamini, mashabiki
wa soka jiandaeni kujitokeza kwa wingi kuishangilia timu hii pale itaka-
porejea nyumbani na kuwakaribisha wapinzani wao Cameroon katika
mechi hiyo ya marudiano.

Serengeti Girls inawahitaji Watanzania na Watanzania wanahitaji timu

gu ibariki Tanzania.
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Na Adam
Fungamwango

NILIWAHI kuandika huko ny-
uma kuwa nina mashaka na
kile kinachosemwa Ligi Kuu
ya Tanzania Bara ni bora.

Nikaandika inawezekana
ikawa ni kweli, lakini kwangu
mimi ambaye nimeshawahi
kuiona Ligi ya Tanzania mia-
ka ya 1980 hadi 1990, bado il-
inipa mashaka kuamini moja
kwa moja kitu hicho.

Nikizikumbuka zile timu za
wakati ule zilivyokuwa ziki-
leta ushindani kwenye ligi,
nikaona hizi za siku hizi ni
dhaifu. Tena dhaifu sana.

Wakati nikiendelea kuwa
na mashaka hayo, Meneja
Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally ameibu-
ka na kusema kile kile nili-
chokibainisha kwamba Ligi
Kuu Tanzania Bara ina timu
dhaifu.

Inawezekana ikawa ali-
chelewa kufanya uchunguzi
wake, lakini angalau ame-
kwenda ambako mimi nili-
kuwa nafikiria. Akaandika
kwenye mtandao wake wa
kijamii wa instagram maneno
yafuatayo.

“Katika timu 16, timu 14
zinaweza kushuka daraja,
hii sio aina ya ligi tunayoihi-
taji, haiwezekani timu nyingi
zigombanie kushindwa. Ligi
yenye ushindani ni ile am-
bayo timu nyingi zinagom-
bania ubingwa, timu nyingi
msimu huu zimekua dhaifu,
tupo raundi ya 22 lakini ni
timu tatu tu zimefikisha poin-
ti angalau 30. Msimu uliopita
hadi kufika raundi ya 22, timu
saba zilikua na pointi angalau
30.

Hii ni hatari kwa sababu
bingwa anaweza kupatikana
kwa kufunga wadhaifu wengi.

Najua utauliza kwanini na
wewe usiwafunge hao dhaifu
wengi ili uwe bingwa? Ukweli
ni kwamba katika hizo mechi
zetu dhidi ya timu dhaifu nasi
tulifanya udhaifu.” Aliandika

KABEBWA
HUYOOO...

¥ Muungwana Lazima Nilonge
Kama timu zinashangilia kutoka sare, ligi ni dhaifu

Ahmed.

Kiungo wa zamani wa Wa-
ziri Mkuu, Simba na Tiimu
ya Taifa (Taifa Stars), Mtemi
Ramadhani naye akaungana
na Meneja Habari huyo wa
Wekundu wa Msimbazi kuse-
ma ligi ni dhaifu kwa sababu
kuna timu dhaifu.

“Wakati mwingine un-
aangalia mpira unashangaa,
huyu kweli ndiyo mchezaji
ambaye juzi alitoka kucheza
mechi dhidi ya Simba au
Yanga? Ni kwamba timu
zingine zinakuwa na mechi
mbili au tatu kwa msimu, zi-
kicheza na Simba, Yanga, au
wakati mwingine Azam, lak-
ini zikicheza zenyewe, huoni
kama kweli wanapambana.
Kinachonisikitisha hata wak-
icheza na Simba au Yanga wa-
nakamia badala ya kucheza
soka, na wakipata bao, badala
ya kucheza soka wanaanza
kupoteza muda, kipa anavua
glovu, wachezaji wanafanya
vituko ambavyo nia yake ni
kupoteza muda tu, haiwezi
kuwa ligi ya ushindani,” alise-
ma Mtemi.

Ally Mayay, mchezaji wa
zamani wa CDA, Yanga na
Taifa Stars naye alikiri kuna
matatizo, lakini akasema ku-
tokana na udhamini ambao
kwa sasa umeanza kuingia
kwenye soka unaweza kuan-
za kupungua. Wanaosema
haya ni wachezaji waliocheza
miaka ya nyuma, wanajua
wanachokizungumza, kwa
sababu hata mimi nimewao-
na kwa macho yangu wak-
icheza soka.

Binafsi ninavyojua hata mi-
aka ya nyuma, Simba na Yan-
ga zimekuwa zikipokezana
ubingwa wa Tanzania Bara
na Muungano, ingawa uli-
kuwa unaingiliwa na timu ny-
ingine katikati kama Coastal
Union, Pamba, Tukuyu Stars,
Prisons, Mseto, Comsmopoli-
tan, Pan African, lakini kuli-

@MSAMBA

kuwa na ushindani mkubwa
tofauti na sasa.

Ukiangalia kwa sasa Simba
na Yanga zinachukua ub-
ingwa kirahisi zaidi. Zamani
wakati mwingine zililazi-
mika kusubiri hadi mechi za
mwisho ndiyo ziamue.

Ukitaka kujua timu kwenye
Ligi Kuu ni dhaifu, angalia zi-
kicheza na Simba au Yanga,
zinakaa nyuma, zinahitaji zai-
di sare kuliko ushindi, zikiba-
hatika kupata bao moja, basi
ni hilo hilo. Tena wataanza
kupoteza muda kama al-
ivyobainisha Mtemi.

Ndiyo maana zikipata sare
, wachezaji wao wanashan-
gilia na kuzunguka uwanja,
unaweza kudhani zimetwaa
ubingwa. Timu inayosaka
ubingwa haiwezi kushangilia
sare dhidi ya Simba au Yanga.
Jiulize Simba au Yanga, ku-
fungwa mabao 2-0, 3-0, 31,
ilikuwa lini?

Miaka ya nyuma, Simba
au Yanga kupigwa idadi hiyo
ya mabao ilikuwa ni kitu cha
kawaida tu, tena ikiwa na
wachezaji bora kabisa wa-
naochezea mpaka Taifa Stars.

Mfano mdogo ninaokum-
buka haraka haraka, Simba
iliwahi kuchapwa mabao 4-2
na Reli ya Morogoro, Uwanja
wa Jamhuri, siku hiyo hiyo
Yanga ikabamizwa mabao
3-0 dhidi ya Pamba, Uwanja
wa Taifa. Zinafungwa na
hazikamiwi, ila zinachezewa
mpira haswa.

Hakuna kupaki basi. Na
haikuwa mara ya kwanza
mbili au tatu kufungwa na
timu mbalimbali kwa idadi
kubwa ya mabao. Hii ndiyo
unaweza kusema ligi bora
na timu zilikuwa bora. Kwa
hizi timu zinazoshangilia
sare, zikicheza kutaka kusalia
Ligi Kuu, naungana na wote
wanaosema ligi ya Bongo ni
dhaifu kwa sababu ina timu
dhaifu.
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Mradi wa maji -

miji 28 waiva

WAZIRI wa Maji, Jumaa
Aweso, amesema taratibu zote
zinazohusu miradi ya maji
kwenye miji 28 itakayotekele-
zwa kwa fedha za mkopo
kutoka serikali ya India kupitia
Benki ya Exim zimekamilika.

Pia amesema kabla ya
makadirio ya mapato na
matumizi ya wizara hiyo, wata-
kutana na wabunge ili kuku-
baliana lini mradi utiwe saini
kwa kuwa taratibu zote tayari.

Aweso aliyasema hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu
swali la nyongeza la Mbunge
wa Geita (CCM), Joseph Musu-
kuma.

Mbunge huyo alisema mradi
wa miji 28 ni mkombozi kwe-
nye majimbo ambayo hawa-
jawahi kukutana na maji ya
bomba.

“Mheshimiwa Waziri kila niki-
uliza mnasema mwezi mmoja.
Unaniambia nini ili wananchi
wangu wapate faraja ya miradi
ya miji 287" alihoji

Akijibu swali hilo, Waziri
Aweso alisema taratibu zote
zimekamilika na sasa kinacho-
subiriwa ni kutia saini ili mradi
vanze kutekelezwa.

Awali, Katika swali la msingi,
Mbunge wa Geita Mjini (CCM),
Costantine Kanyasu, alihoji
ni lini serikali itajenga upya
bwawa la Kasamwa pamoja na
kutenganisha miundombinu ya
kunyweshea mifugo ili kuondoa
muingiliano wa binadamu na
mifugo.

Akijibu swali hilo, Waziri
Aweso alisema bwawa hilo
lilijengwa kwa ajili ya shughuli
mbalimbali za kijamii ikiwamo
kutoa huduma za maji kwa
ajili ya matumizi ya binadamu,
viwanda, kunyweshea mifugo
pamoja na kilimo.

“Katika mwaka wa fedha
2022/23, serikali itafanya
usanifu kwa ajili ya kukara-
bati bwawa hilo. Kazi hii pia
itajumuisha miundombinu kwa
ajili ya kunyweshea mifugo,”
alisema.
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Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imeshauriwa kuajiri
wataalamu wa saikolojia wengi
zaidi ili kukabiliana na ongezeko
la matukio ya ya mauaji nchini
ambayo yanatokana na watu
kuathirika kisaikolojia.

Rai hiyo ilitolewa jana na
wabunge katika kipindi cha mas-
wali na majibu bungeni.

Mbunge wa Viti Maalum, Esta
Maleko, katika swali lake alihoji
kama serikali haioni umuhimu
wa kuongeza wataalam wa sai-
kolojia kwenye jamii ili kutoa
huduma za ushauri wa afya ya
akili na namna ya kuondokana
na msongo.

“Pamoja na kwamba seri-
kali kupitia vyuo vikuu inatoa

mafunzo ya saikolojia, kwa nini
isiajiri watalaamu wa saikolojia
ili kupunguza tatizo la mauaji kila
kukicha? Pia kwanini isiwe na
mpango wa kusajili chama cha
watalaamu wa saikolojia kama
zilivyo taaluma zingine?” alihoji.

Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Fatma Toufig, alihoji
serikali haioni imefikia wakati wa
kuanzisha kliniki tembezi kutoa
huduma hiyo ya saikolojia sehe-
mu mbalimbali.

Kwa upande wake, Mbunge
Viti Maalum (CCM), Shally Ray-
mond, alisema tatizo la saikolo-
jia kwa sasa ni kubwa kiasi cha
wananchi wengi kuishia kwenye
hospitali za watu wenye matatizo

ya akili ikiwamo Mirembe kuto-
kana na kukosa tiba ya kisaikolo-
jia.

Kutokana na hali hiyo, alihoji
serikali lini itaona umuhimu wa
kutoa mafunzo hadharani wakati
wakishughulikia suala la ajira za
watalaamu wa saikolojia.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi,
Mwanaidi Ali Khamis, alisema
kuna tatizo la uhaba wa wata-
laamu wa saikolojia nchini.

Hata hivyo, alisema serikali
inaendelea kushirikiana na Ofisi
ya Rais, Tawala za Miko ana Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) ili ku-
pata kibali kuajiri watalaamu hao

kadri bajeti itavyoruhusu.

Pia alisema suala la kuunda
bodi ya wataalamu hao wa sai-
kolojia, serikali ipo kwenye
mchakato wa kuunda bodi ya
wataaamu wa ustawi wa jamii
itakapokamilika itawasajili wata-
laamu hao.

Alisema serikali inatambua
umuhimu wa wanasaikolojia
hao, inajipanga ili kuhakikisha
pale inapopata nafasi za ajira in-
awaajiri.

“Suala la kuanzisha Kkliniki
zinazotembea za tiba ya Kkisai-
kolojia wapo watalaamu hawa
kila Mikoa na wanafanya kazi
katika Halmashauri hadi vijijini,”
alisema.

Uundaji bodi za parole mikoa wakamilika

SERIKALI imekamilisha ku-
unda bodi za misamaha kwa
wafungwa (Parole) katika mikoa
yote nchini, ili kutimiza wajibu
wa bodi hizo za kukaa vikao na
kupunguza tatizo la msongama-
no wa wafungwa, imeelezwa.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Jumanne Sag-
ini, aliyasema hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Mafinga
Mjini (CCM), Cosato Chumi.

Chumi katika swali hilo ali-
taka kujua kwa nini bodi hizo

zimesaidia kutoa msamaha kwa
wafungwa 70 tu wakati wako
zaidi ya wafungwa 15,000 wali-
ohitaji kupitiwa na kusamehewa.

Alisema inawezekama iko
mikoa ambayo bodi hiyo vikao
vyake havifanyiki na kuhoji seri-
kali ina mpango gani kusaidia
katika hilo kama sheria inavy-
oelekeza.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri Sagini alisema kutokana
na bodi nyingi kumaliza muda
wake mwaka 2020/21, wafungwa
waliopata msamaha kupitia Bodi

ya Parole nchini ni 70.

Hata hivyo, alikiri kuwa she-
ria ya kuanzisha bodi hizo za
Parole iliwekwa ili kusaidia ku-
pungumza msongamano ma-
gerezani.

“Sheria iliwekwa ili bodi isaidie
kupunguza msongamano ger-
ezai nikiri mwaka 2021 vikao ha-
vikukaa kwa sababu bodi nyingi
ziliisha muda wake lakini tayari
bodi zimeshaundwa,” alisema.

Katika swali la msingi, Chumi
alihoji bodi za mkoa na kitaifa
zinafanya vikao mara ngapi kwa

mwaka na wafungwa wangapi
wamepata msamaha kupitia
bodi hizo kwa mwaka 2020/21.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Sagini alisema Bodi ya Parole
ya Taifa na Mikoa ziliundwa kwa
Sheria namba 25 ya mwaka 1994
na ikafanyiwa marekebisho na
Sheria namba 5 ya Mwaka 2002
kwa lengo la kutaka wafungwa
wengi wanufaike na mpango
huo.

Alisema bodi hizo kisheria
zinatakiwa kufanya vikao vyake
angalau mara nne kwa mwaka.
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Wadau wa
tiba asili
waiangukia
serikali

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (kulia), akimkabidhi Mkuu wa Polisi wa wilaya hiyo, John Kafumu, viti, meza na stuli kwa ajili ya
matumizi ya Kituo kipya cha Polisi katika Mgodi wa Madini ya dhahabu Mwakitolyo, wilayani humo, jana. PICHA: MARCO MADUHU

Waziri ataka teknolojia ya kisasa
udhibiti upotevu mazao ya samaki

Na Mbaraka Kambona, KIGOMA

NAIBU Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, amewataka
wadau wa uvuvi kutumia teknolojia
ya kisasa ili kudhibiti upotevu wa
mazao ya samaki, hususan dagaa.

Amesema sekta hiyo inakabiliwa
na matatizo mbalimbali ikiwamo
upotevu wa dagaa, hivyo kuikose-
sha serikali mapato na kwamba kwa
kutumia teknolojia hiyo, ana matu-
maini kero hiyo itaondoka.

Ulega aliyasema hayo juzi mkoani
hapa alipokuwa akizindua maa-
dhimisho ya miaka 10 ya Mradi wa
Tuungane unaotekelezwa na ma-
shirika ya kimataifa ya Tanzania
Nature Conservancy na PathFinder
ni mwa mwambao wa Ziwa Tang-
anyika.

Alisema ni muhimu kufahamu
kwamba upotevu wa mazao ya
uvuvi katika ukanda wa Ziwa Tang-
anyika ni mkubwa , hivyo wadau
wa maendeleo ukiwamo mradi wa
Tuungane, kuwekeza zaidi kwenye
teknolojia ya ukaushaji wa dagaa na
kuwaepusha wavuvi na hasara.

“Kama kweli tunataka kuwawez-
esha wavuvi wetu basi tuwekeze ka-
tika ukaushaji wa dagaa. Jambo hili
ni muhimu sana kwa mustakabali
wa watu wetu,” alisema.

“Tusiruhusu kuona dagaa ambao
wanaweza kuwainua Watanzania
wa chini kuendelea kupoteza matu-
maini kutokana na upotevu wa
mazao yao hasa katika kipindi cha
mvua,” alisisitiza

Waziri Ulega aliupongeza mradi
wa Tuungane kwa kuwajengea
vichanja vya kuanikia dagaa wa-

vuvi wanaofanya shughuli zao ka-
tika ukanda wa Ziwa Tanganyika na
kuongeza kuwa kitendo hicho kin-
aunga mkono niaya Rais wa Samia
Suluhu Hassan ya kukuza uchumi
wa bluu nchini.

Pia aliwapongeza kwa kuimari-
sha vikundi vya ulinzi shirikishi
wa rasilimali za uvuvi katika mwam-
bao wa Ziwa Tanganyika ambao
umewezesha kuongezeka kwa
rasilimali za uvuvi kwenye ziwa hilo
hasa kutokana na ulinzi na uhifadhi
wa maeneo ya mazalia ya samaki
na dagaa. Hata hivyo, alisema hai-
toshi kuishia kuhifadhi maeneo ya
mazalio ya uvuvi na kuongeza uzal-
ishaji bali kuna haja sasa ya kuwa na
teknolojia za kisasa zitakazowawez-
esha wavuvi kuchakata mazao yao
na kuyaongezea thamani.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa Tan-

zania Nature Consevancy (TNC),
Lucy Magembe, alisema katika kip-
indi cha miaka 10 kupitia mradi wa
Tuungane, wamehifadhi maeneo
ya mazali ya samaki na maeneo
ya uvuvi yenye ukubwa wa hekta
12,015 katika wilaya za Uvinza mkoa
Kigoma, Mlele na Tanganyika wilaya
ya Katavi.

Mkuu wa Wilaya ya Uvinza,
Hanaf Msabaha, alisema licha ya
serikali kufanya kazi kubwa katika
kutekeleza miradi mbalimbali ya
uvuvi kwenye mwambao wa Ziwa
Tanganyika, utekelezaji wa mradi
wa Tuungane umewezesha kupun-
guza uvuvi haramu, kutoa elimu
kwa wavuvi na wachakataji wa
mazao ya uvuvi ambao wamewez-
esha kwa sasa dagaa wa Kigoma
kuwa na thamani kubwa na kuwa
na soko kubwa nje ya nchi.

Na Romana Mallya

WADAU wa tiba
asili wamemwomba
Rais Samia Suluhu
Hassan kuwaangalia
kwa ukaribu na ku-
wajengea mazingira
wezeshi katika kazi
zao, hasa kwenye
utafiti.

Mvumbuzi na
Mwasisi wa Dawa
va 4A9, Dk. Twalibu
Msigwa, alitoa rai
hiyo jana mkoani
Dar es Salaam
alipozungumza na
waandishi wa habari,
akisimulia kuwa
amekuwa miongoni
mwa wanaowasilisha
utafiti Wizara ya
Afya kwa lengo la
kuwa na mbadala wa
kutumia aina ny-
ingine za dawa.

“Nimekuwa nikiku-
sanya maoni kwe-
nye bonde ambalo
ninalifanyia utafiti
na kuyapeleka Wiz-
ara ya Afya na na-
kala zake kwa Rais,
nimefanya hivyo
kwa vipindi vinne,”
alisema.

Mdau huyo wa
tiba asili alisema
alidai kuwa kuwapo
binti alikwenda
ofisini kwake akilia
kutokana na kusum-
buliwa na moja ya
magonjwa makubwa
na alifanikisha mat-
ibabu yake.

Dk. Msigwa pia
aliiomba serikali
aiangalie uwezekano
wa kupunguza bei
pindi wanaposajili
dawa zao kwa kuwa
tiba ya asili inao
uwezo wa kutatua
magonjwa SuUguU
nchini.

Wanataaluma maendeleo ya jamii wapewa elimu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WATAALAM wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makun-
di Maalum, wametakiwa kuifanya
taaluma hiyo kuwa kamili na inay-
otambulika kisheria.

Rai hiyo ilitolewa jana na Wa-
ziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maaalum,
Dk. Dorothy Gwajima, wakati aki-
zungumza na wataalam wa maen-

deleo ya jamii waliowakilishwa na
baadhi ya wajumbe wa Chama cha
Wataalam wa Maendeleo ya Jamii
(CODEPATA).

Dk. Gwajima alisema uwapo wa
Sheria ya Kuundwa kwa Taaluma
ya Maendeleo ya Jamii itasaidia
taaluma hiyo kuwa na nguvu kwe-
nye utekelezaji wa majukumu yao
katika mikoa na halmashauri.

Alisema changamoto wana-
zopitia watalaam wa maendeleo

ya jamii, ikiwamo ya watu wasio
wanataaluma kupangiwa maju-
kumu ya maendeleo ya jamii, hivyo
uwapo wa sheria itasaidia kutatua
changamoto hizo.

“Taaluma ya maendeleo ya
jamii lazima iwe kwa mujibu sheria
ikawa na bodi na bamalka yake ita-
saidia kutatua changamoto nyingi
zianawakabili wataalam hawa na
jamii yetu pia,” alisema Dk. Gwaji-
ma.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, Dk.
Zainab Chaula, alisema wataalam
wa maendeleo ya jamii wanapaswa
kuwa chachu ya maendeleo na ma-
badiliko ya fikrsa na kusaidia jamii
kutatua changamoto zinazowaka-
bili kwa kuwapa ufumbuzi na nam-
na ya kukabiliana nazo.

“Ukipita katika mitaa huko tu-
naona watu wengi wanapambana

maisha hasa wanawake hao ndio
wetu. Tuwasaidie kutatua changa-
moto zao ili wajikwamie kiuchu-
mi,” alisema Dk. Chaula.

Rais wa CODEPATA, Angela
Mvaa, alimshukuru Dk. Gwajima
kwa nasaha na maelekezo yake
na kwamba chama hicho kita-
hakikisha kinaweka nguvu ya kuwa
na sheria ambayo itabadilisha
mtazamo na mwelekeo wa taalu-
ma ya maendeleo ya jamii nchini.
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Wajasiriamali watonywa fursa . imsaname
Kuhusu filamu ya Royal Tour

Na Paul Mabeja, DODOMA

AADA ya Rais Samia

Suluhu Hassan kufan-

ya uzinduzi wa Filamu

ya Royal Tour kwa
mara ya kwanza nchini, waja-
sirimali mkoani Dodoma wam-
etakiwa kuanza kuchangamkia
fursa ambazo zinatarajiwa kuji-
tokeza kupitia tukio hilo.

Katibu wa Wajasiriamali
mkoa wa Dodoma, Christopher
Dioniz, alibainisha hayo jana
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
fursa zinazoweza kujitokeza
mara baada ya uzinduzi wa
filamu hiyo.

Alisema tukio hilo ambalo

gozwa na Rais Samia, linatoa
fursa nyingi kwa wajasiriamali
ambazo wanaweza kuzitumia ili
kujikwamua kiuchumi na kuku-
7a mitaji ya biashara zao.
“Filamu hii ambayo Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ameizin-
dua hivi karibuni jijini Aru-
sha, itafungua fursa nyingi
kwetu, hivyo ni wajibu wa kila
mmoja wetu kuhakikisha ana-
fanya kitu ambacho kitakuwa
na tija kwake na taifa kwa
ujumla,’alisema Dioniz.
Alisema kila mjasiriamali
anapaswa kuwa mbunifu katika
kile anacho kifanya ili wakati wa
fursa kufunguka kupitia filamu
hiyo utakapofika anufaike.
“Wajasiriamali lazima tuwe
wabunifu katika shughuli zetu

za kila siku ikiwa ni pamoja na
kutumia TEHAMA (Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano) ku-
jitangaza ili kunufaika na fursa
ambazo zitakazojitokeza kupi-
tia filamu hiyo ya kutangaza
utalii iliyoandaliwa na Rais Sa-
mia,” alisema.

Kadhalika, aliomba serikali
kutenga maeneo yatakayotumi-
wa na wajasiriamali kuendesha
shughuli zao pamoja na ku-
patiwa mafunzo kupitia Shirika
la Kuhudumia Viwanda Vidogo
(SIDO).

“Pia ili kufanikisha shu-
ghuli za ujasiriamali ni lazima
halmashauri kutoa fedha za
mikopo za asilimia 10 kwa
wakati kwa vikundi pamoja na
kufuatilia maendeleo ya miradi

ya vikundi mbalimbali ili kuwe
na tija badala ya kuvitelekeza,”
alisema Dioniz.

Meneja Mwendeshaji wa Ho-
raji Kapaso, alisema kutokana
na Dodoma kukua kwa kasi,
kuna haja ya wawekezaji ku-
wekeza katika sekta mbalimbali
zitakazowezesha wageni kupata
huduma.

“Zamani ilikuwa akija balozi
lazima atafute ndege ya kum-
rudisha Dar es Saalam kuto-
kana na kukosekana na sehemu
nzuri za hoteli. Lakini hivi sasa
ziko sehemu nyingi ambazo
zinaweza kuwahudumia wa-
geni watakaokuja kwa ajili
ya shughuli za kibiashara na
kitalii,”alisema.

na Idadi ya Watu (UNFPA) Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Naibu Waziri ageukia madereva malipo faini

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri wa Mambo ya

Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini,
amewataka wamiliki na wa-
tumiaji wa vyombo vya moto
kuzingatia na kufuata sheria za
usalama barabarani ikiwamo
kulipa madeni wanayodaiwa
bila kushurutishwa.
Dodoma jana wakati akizindua
mashine mpya za kisasa za
POS kwa ajili ya kukusanyia
maduhuli ya Jeshi la Polisi hu-
susani kikosi cha usalama bara-
barani.

Pamoja na kutumika ka-
tika ununuzi wa silaha, hati ya
tabia njema na kukusanyia tozo
mbalimbali hasa kwa madereva
wasiofuata sheria za usalama

barabarani.

Aidha, alisema mashine hizo
mpya zinatumia mfumo wa An-
droid yenye ‘wireless’ na uwezo
wa kuskani leseni, kuchukua
alama za vidole na kupiga picha
jambo ambalo litasaidia kupun-
guza malalamiko ya wananchi
yaliyokuwapo.

Sagini alilipongeza Jeshi
la Polisi nchini kwa kutumia
wataalamu wake wa ndani
kuendeleza mfumo huo am-
bao alisema  utapunguza
malalamiko na kuwawezesha
kutekeleza majukumu yao bila
kutumia nguvu kubwa.

“Kwa sababu mfumo huu
kwa sasa unachukua taarifa
muhimu kwa dereva, hivyo
hawezi kuja kukataa kwa
sababu alama za vidole vyake

havifanani na mtu mwingine
dunia nzima. “Nawapongeza
sana naamini mfumo huu utak-
wenda kuwa chanya kwenu na
kwa wananchi. Hatutegemei
kupata malalamiko tena ya ku-
wapo kwa makosa katika kum-
wandikia mtu kosa,” alisema
Sagini.

Mkuu wa Jeshi la Polisi
nchini, Inspekta Jenerali (IGP)
Simon Sirro, aliwataka wa-
tumiaji wa barabara, hususani
madareva, kutii sheria bila shu-
ruti na kutoa ushirikiano pale
askari wa usalama barabarani
wanapotaka kuchukua taarifa
zao kwa ajili ya kujiridhisha wa-
napoandika au kufanya ukaguzi
wa vyombo vya moto.

“Kwa mashine hizi mpya
inahitaji dereva achukuliwe

alama za vidole, picha na kus-
kani leseni. Sasa niwaombe
usiwe mbishi pale askari ana-
potaka taarifa hizi mtoe ush-
irikiano. Kikubwa tii sheria bila
kushurutishwa,”alisema  IGP
Sirro.

Mkuu wa kitengo cha TEHA-
MA wa Jeshi la Polisi, Kamishna
Msaidizi (ACP) Dawson Mson-
galeli, alisema mfumo huo ul-
ianza kwa kufanyiwa majaribia
kwa mikoa ya Dar es Salaam na
Pwani mwaka 2017 na baada ya
kufanya kazi vizuri ndipo mwa-
ka 2018 wakaanza kutumia kwa
mikoa yote ya Tanzania Bara.

Alisema nia ya kutumia
mashine hizo ni kuondokana
na mlundikano wa watu katika
vituo vya polisi na kusababisha
foleni isiyokuwa na ulazima.

yaliyojiri mikutano jinsia

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
ametoa mrejesho wa mikutano
miwili ya kimataifa aliyoshiriki.

Mikutano hiyo ni ule wa 66 wa
Kamisheni ya Umoja wa Mataifa
kuhusu Hali za Wanawake Duni-
ani uliofanyika nchini Marekani
na wa G7 Care Work uliofanyika
nchini Ujerumani.

Dk. Gwajima akizungumza na
wadau mbalimbali wa masuala ya
jana, alisema Tanzania ilishiriki
mikutano hiyo kwa lengo la kwen-
da kujifunza na kueleza duniani
nini Tanzania inafanya katika
kuwawezesha wanawake kiuchumi
na usawa wa kijinsia.

“Mimi binafsi nilialikwa na
nilishiriki katika mkutano huo am-
bapo niliambatana na mtaalamu
mmoja. Mkutano huo ni muhimu
sana kwa kuwa kama mnavyofa-
hamu Mama Samia Suluhu Has-
san, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, aliahidi kuwa
kinara wa utekelezaji wa eneo la
pili kuhusu Haki na Usawa wa Kiu-
chumi kwenye Jukwaa la Usawa
wa Jinsia,” alisema Dk. Gwajima

Alisema lengo la mikutano
hiyo muhimu ni kujadili masu-
ala mbalimbali ya maendeleo ya
wanawake ikiwamo mafanikio
na changamoto zilizopo zipate
uamuzi wa kisera na kiutekelezaji
kutoka kwa viongozi na wataalam.

“Nimeitisha kikao hiki ili nitoe
mrejesho wa mikutano hiyo mi-
wili na pia kuweka mikakati ya
utekelezaji wa maazimio ya miku-
tano hiyo na kupitia kikao hiki pia
nitaomba tujipange vizuri zaidi ili
kuwa na ushiriki bora zaidi katika
mikutano hii kwa wakati mwing-
ine” alisisitiza.

Dk. Gwajima aliwashukuru
wadau waliowezesha ushiriki
wa Tanzania katika mkutano wa
66 wa Kamisheni ya Umoja wa
Mataifa kuhusu hali za Wanawake
Duniani na ule wa Mkutano wa G7
Care Work ambao ni UN Women,
UNFPA, Ubalozi wa Ireland na
Asasi ya LSF, LANDESA na OX-
FAM ambazo zilichangia katika
kuwezesha Viongozi na wataalam
kushiriki mikutano hiyo.

“Ninaomba nitoe rai kwa wadau
wengine wa Maendeleo kuende-
leza ushirikiano huu na kutuwez-
esha kwa utaalam na rasilimali
fedha na kushirikiana nasi katika
maeneo mbalimbali kadri tut-
akavyoendelea kuwasiliana nao na
kuwashirikisha kwenye maeneo
yetu ya vipaumbele.” alisema DKk.
Gwajima

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, alisema mkoa wake
uko tayari kushirikiana na wizara
na wadau wengine kuhakikisha
suala la kuwawezesha wanawake
kiuchumi na usawa wa Kijinsia ili
kuwezesha kufikia azma ya Rais
Samia.
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HABARI ZANZIBAR

Muuguzi Mkuu wa Halmashauri ya Mji Masasi, mkoani Mtwara, Devotha Namahala (kulia), akitoa ufafanuzi wa matumizi ya kifaa tiba na
mashine ya oksijeni kwa Meneja wa Vodacom Tanzania Foundation, Sandra Oswald, alipotembelea Hospitali ya Mkomaindo mjini Masasi
mapema wiki hii, ili kujionea utendaji kazi wa vifaa vilivyotolewa na taasisi hiyo kwa ajili ya kusaidia matibabu ya watoto njiti hospitalini
hapo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SMZ yasisitiza faida ukodishaji visiwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
ERIKALI ya Zanzibar

imesema ukodishwaji wa

visiwa vidogo vya Unguja

na Pemba umelenga kuleta
tija na kuinua sekta ya Utalii.

Pia imesema hatua ya ukod-
ishwaji huo ilitokana na baadhi
ya visiwa hivyo kutumika vibaya
kwa ajili ya kusafirisha dawa za
kulevya.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Muhamed Mussa,
alisema hayo jana wakati akifafan-
ua hoja zilizoibuliwa na wajumbe
wa Baraza la Wawakilishi kuhusu
ukodishwaji wa visiwa vidogo vili-
vyoko Unguja na Pemba katika ki-
kao cha baraza.

Baadhi ya wajumbe wali-
ochangia makadirio ya mapato na

matumizi ya Ofisi ya Rais Kazi na
Uwezeshaji Kiuchumi, walionye-
sha kutoridhishwa na ukodishwaji
wa visiwa hivyo na kudai wananchi
hawajashirikishwa kikamilifu.

Lela ambaye alikuwa Waziri wa
Utalii na Mambo ya Kale, alisema
uwekezaji katika visiwa vidogo ni
muhimu na umelenga kuongeza
pato la taifa.

Alisema kwa muda mrefu visiwa
vidogo vimekaa bila ya kutumiwa
kwa ajili ya shughuli muhimu za
kuingiza fedha na uwekezaji katika
sekta ya utalii.

Alibainisha kuwa ukodishwaji
wa visiwa hivyo utaimarisha utalii
ambao unaweza kugawanywa
katika sekta mbalimbali ikiwamo
utamaduni na utalii wa kuzamia
baharini.

Lela alisema mchakato wa ku-
kodisha visiwa hivyo ulianza tangu

mwaka 2009 na ilipofika mwaka
2019 serikali iliunda kamati maal-
umu chini ya watu 17 kufanya tath-
mini kuhusu mchakato huo.

“Mheshimiwa Spika, niwajulishe
wajumbe wa Baraza la Wawakilishi
kwamba suala la ukodishwaji wa
visiwa vidogo vidogo pamoja na
matumizi yake, serikali ya awamu
ya nane haijakurupuka tu na ku-
fanya uamuzi huo. Mwaka 2019
iliundwa kamati ya watu 17 waki-
wamo wataalamu wa sekta mbal-
imbali pamoja na mazingira na
ardhi na Kikosi Maalumu cha Ku-
zuia Magendo (KMKM),” alisema.

Lela pia alisema baadhi ya

visiwa vidogo vilivyoko Unguja
na Pemba, vilikuwa vikitumiwa
vibaya katika usafirishaji na uingi-
zaji wa dawa za kulevya.

Alisema maharamia waliokuwa
wakijishughulisha na biashara ya

dawa za kulevya walikuwa wakitu- :
mia nafasi hiyo na baadhi ya visiwa :
vilikuwa jirani na baadhi ya nchi :
hasa Kenya katika eneo la Mom- :

basa.

Waziri alisema kwa muda mrefu :
baadhi ya visiwa vidogo vilikuwa :
vikitumika kwa wananchi kufanya :
ziara za Kkitalii bila ya serikali ku- :

pata mapato.

Alibainisha kuwa baadhi ya :
nchi zilizopiga hatua kubwa katika :
sekta ya utalii duniani wamevitu- :
mia visiwa vidogo vidogo na ku- :
vikodisha kwa wawekezaji mbal- :

imbali ili kuingiza fedha.

Alisema nchi kama Maldives
na Shelisheli ambazo ni visiwa na !
zina visiwa vidogo vidogo vingi, zil-
ivikodisha kwa wawekezaji hatua :
ambayo imeziingizia fedha nyingi :
na utalii wao kuwa maarufu duni-

ani kote.

Mwinyi kuzindua filamu Royal Tour leo

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, leo anatarajiwa kuz-
indua filamu ya Royal Tour kwa
upande wa Zanzibar, hafla itakay-
ofanyika katika hoteli ya Golden
Tulip mjini hapa.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Katibu Mkuu wa
Wizara ya Habari, Sanaa, na
Utamaduni, Dk. Hassan Abbasi,
alisema filamu hiyo itaitangaza
Tanzania kupata wawekezaji

wengi katika sekta mbalimbali.

Dk. Abbasi alisema filamu hiyo
imeshaanza kupata matokeo ma-
zuri na kuna programu kubwa
katika sekta ya sanaa na utama-
duni.

Alisema filamu hiyo itaisaidia
Tanzania kuunganishwa na
mataifa mbalimbali ili kuwa na
wawekezaji wengi katika sekta ya
utalii.

Kwa mujibu wa Katibu Mkuu
huyo, gharama iliyotumika ka-
tika filamu hiyo imesharudi na
kwamba imegharamiwa na sekta

mbalimbali za binafsi.

“Gharama iliyotumika katika
filamu hii tayari imesharudi na
chenji imebaki, hivyo tunaweza
kuandaa programu nyingine,”
alisema.

Alisema kwa namna ya vion-
gozi wa kitaifa walivyojitoa ku-
tangaza makala hiyo ni lazima ku-
wapongeza kwa jitihada zao hizo.

Pia alisema filamu hiyo
itaoneshwa katika vituo vyote vya
televisheni Tanzania kuanzia ke-
sho baada ya kufanyika uzinduzi

“Tunahaki ya kuisambaza
filamu yetu hii katika vituo vy-
etu vya televisheni Tanzania bure
kwa sababu tuna hakimiliki hiyo,”
alisema.

Filamu hiyo, alisema itauzwa
katika televisheni 350 nchini
Marekani na matarajio yao ni
kutazamwa na watu bilioni moja
duniani.

Alisema lengo la filamu hiyo
ni kufikisha faida kubwa kwa
kuitangaza nchi duniani, kupata
wataliiviwanda na maendeleo
kwa ujumla.

Wawekezaji
wazawa
wapatiwa
Kipaumbele

Rahma Suleiman, ZANZ|-

BAR

SERIKALI ya Zanzi-
bar imesema itaendelea
kuhamasisha wawekezaji
wazalendo kuwekeza na
kwamba wamepewa Kip-
aumbele cha kwanza kui-
tumia fursa hiyo muhimu
kukuza uchumi na pato la
taifa.

Hayo yalisemwa jana
katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi na Waziri
wa Nchi Ofisi ya Rais Kazi
na Uwekezaji Kiuchumi,
Mudrik Ramadhan Soraga,
wakati akijibu swali la
Mwakilishi wa Kwahani,
Yahya Abdalla Rashid.

Mwakilishi huyo alitaka
kujua faida za uwekezaji
kwa wananchi wazalendo
nchini na wanapewa nafasi
gani katika kushiriki maen-
deleo ya uchumi kupitia
uwekezaji.

Alisema mwenyeji anay-
etaka kuwekeza katika
sekta ya utalii anapaswa
kuwa na kima cha mtaji
usiopungua Dola za Kima-
rekami 300,000 wakati
megeni atalazimika kisheria
awe na mtaji usiopunguwa
Dola milioni 2.5.

Pia alisema fursa zingine
zimetajwa na Mamlaka ya
Uwekezaji Vitegauchumi
Zanzibar (ZIPA) ambazo
zinapatikana kwa wenyeji
tu ikiwamo kuongoza kam-
puni za kutembeza watalii
nchini au kumiliki.

Alisema kwa nyakati
tofauti, ZIPA imefanya
mikutano mbalimbali na
wawekezaji pamoja na wa-
fanyabiashara kutangaza
fursa za uwekezaji zina-
zopatikana nchini katika
sekta hiyo.

Waziri Soraga aliwataka
wananchi wazalendo na
wafanyabiashara kuji-
tokeza kuchangamkia fursa
hizo za uwekezaji ili ku-
changia pato la taifa katika
sekta hiyo yenye ukuaji
mkubwa.

Alisema katika uwekezaji
wa viwanda mbalimbali,
serikali imeweka mkazo
kwa wananchi wazalendo
kujitokeza kuwekeza kwani
fursa ziko nyingi.

“Kwa upande wa
uwekezaji katika viwanda,
ziko fursa nyingi kwa wa-
fanyabiashara wazalendo
wenye nia ya kuwekeza.
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UTATA unazidi kui- na Diamond Plathumz. au kushiriki. kwamba sasa hayupo
kumba lebo ya muziki ya Mwanamuziki huyo, Muda mrefu kumeku- tena na anafanya kazi
WCB, kutokana na hatua katika maelezo muhimu wepo na uvumi kwamba binafsi.
ya mmoja wa wana- yanayomuhusu, Rayvanny anaondoka Hata hivyo Rayvanny
muziki wake, Rayvanny, anaelezea yeye ni Ofisa WCB na kwenda kutafuta hakutaka kusema cho-
kuonyesha ishara kwam-  Mtendaji wa NLM na pia changamoto nyingine chote kuhusu hatua yake
ba hayupo tena katika ni mshindi wa tuzo za kama alivyofanya va kufuta taarifa hizo.
familia hiyo. BET pekee. Harmonize, lakini mwe- Mmoja wa viongozi
Rayvanny ambaye hivi Maelezo kama yeye nyewe alikana na kue- wa WCB, Mkubwa Fela

sasa anamiliki kampuni ni moja ya wanamuziki leza bado yupo sana. alikaririwa akisema

\ yake inayoitwa Next wa WCB ambayo huko Kuondolewa kwa kuna mmoja wa wasanii

\ level Music, ameondoa nyuma valikuwepo, taarifa hizo katika ukura- yupo njiani kuondoka

taarifa muhimu pamoja ameyaondoa na hakuna sa wa Rayvanny ambao na hajafanyiwa mambo
na picha zinazoihusu picha yoyote ya lebo unafuatiliwa na mamil- machafu kama wanavyo-
WCB ambayo inamilikiwa hiyo ambayo ameposti ioni ya watu, ni ishara dai wengine. \
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BASI SAWA

Maskini Mwijaku
kapatikana

Steve bado unayo
hadi leo?

MCHEKESHAJI Steve Nyerere, amesema haoni uchungu
kuondolewa katika nafasi ya usemaji katika shirikisho
la muziki kwa kuwa chokochoko zilitokana na kundi la

wahuni wachache.

Steve amesema kupingwa kwake ni jambo la kawaida
katika maisha na kwamba kuna baadhi ya watoto wa-
nawapinga baba zao wazazi, hivyo kwake sio la kush-

angaza.

“Waliondesha kampeni ile ninawafahamu ni kundi la wa-
huni wachache wanaofanya vurugu zao, lakini natambua
kuwa anayekuua ni ndugu yako,” amesema.

MSANII wa filamu za Bongo
Muvi, Burton Mwembe,
maarufu kama Mwijaku,
amekutwa na kesi ya kujibu
katika shtaka la kusambaza
picha za utupu kinyume na
sheria.

Hakimu wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi, Kisutu,Rhoda
Ngimilanga ametangaza
uamuzi huo baada ya upande
wa Jamhuri kufunga ushahidi
wa mashahidi watano na
vielelezo vinne.

Mwijaku anadaiwa kutenda
kosa hilo kati ya Septemba
17, 2019 na Oktoba 2019
katika jiji la Dar es Salaam.
Anadaiwa kuchapisha picha
za ngono kupitia mtandao wa
Kijamii wa WhatsApp ulioun-
ganishwa katika kompyuta.

Odemba hapati usingizi

»

lajipala
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TRUMPET, KWENYE
VIGODORO, KUSUTANA

Na Adam Fungamwango

KWENYE miaka ya karibuni imekuwa si rahisi kuona muzi-
ki wa dansi umehanikizwa na chombo cha muziki kiitwacho
‘trumpet’ kwa kiswahili tarumbeta.

Bendi karibia zote za muziki wa dansi za zamani kuanzia
miaka ya ‘50 hadi mwishoni mwa ‘90 zilikuwa ni lazima
ziwe na ala za upepo ikiwemo trumpet, tena zikipigwa na
watu kuanzia watatu hadi watano wakati mwingine.

Mwanzoni mwa mwaka 2000, yalipokuja mapinduzi na
muziki kwa ujio wa bendi za African Stars ‘Twanga Pep-
eta’, Diamond Sound, FM Academia na nyinginezo, ziliacha
kutumia ala za upepo kama trumpet, saxaphone na ving-
ine vinavyofanana na hivyo na badala yake kutumia zaidi
kinanda.

Kwa sasa utamu wa chombo hicho umebakia kwenye
muziki wa vigodoro ambapo ala za upepo ikiwemo trum-
pet hupigwa huko na kuwapagawisha akinamama vilivyo
kwenye sherehe mbalimbali za kijamii, harusi, kutunzana,
na mengine yanayofanana na hayo, ikiwemo hata kwenda
kusutana.

Wafuatao ni baadhi ya wapiga trumpet hodari kwenye
muziki wa dansi Tanzania, wengine wakiwa hai na baadhi
wamefariki.

Roman Mng’ande ‘Romario’

Huyu ndiye mpiga trumpet maarufu sana kwenye Kizazi
cha sasa. Na amekuwa maarufu zaidi si kwa sababu ya ku-
piga trumpet tu, bali hasa machachari yake kwenye kurap,
na kucheza hasa akiwa tumbo wazi, huku akikatika.

Ni mwanamuziki wa muda mrefu kwenye kundi la Msondo
Ngoma Music.

Machaku Salum

Alikuwa mpiga trumpet maarufu kwenye bendi ya Sikinde.
Umaarufu wake ulitokana na upigaji chombo hicho pamoja
na utanashati wake anapokuwa jukwaani.

Machaku ambaye ameshafariki dunia, ndiye baba mza-
zi wa aliyekuwa mchezaji wa zamani wa Simba, Salum
Machaku.

Hamisi Mnyupe

Ni mpiga trumpet mahiri nchini ambaye kwa sasa anapigia
bendi ya Msondo Ngoma Music.

Hata hivyo, kabla ya bendi hiyo alishawahi kupitia kwe-
nye bendi za Uda Jazz na Vijana Jazz na hadi leo anali-
songesha gurudumu la muziki wa dansi nchini akiwa anapiga
chombo hicho.

myenyewe

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva. Har-  wakati akidai pesa ambazo walimpatia
monize, amesema hawezi kumpiga mtu kwa ajili ya kufanya onyesho.
ndani ya kituo cha polisi kwa sababu “Siwezi kumpiga mtu mbele ya
anaheshimu sheria za kila nchi. polisi,Eric ni ndugu yangu, mimi nime-
Hivi karibuni mwimbaji huyo alikuwa kuwa nikumuona na kumkubali kila
na kashfa akiwa nchini Kenya baada akija Tanzania, namchukulia kama kaka
va kulalamikiwa na mchekeshaji Eric yangu siwezi kufanya jambo hilo,”
Omondi, kuwa alimpiga ngumi mdomoni  amesema.

AERDIEEN

Joseph Lusungu

Kiongozi, mtunzi, mpanga muziki, mwalimu na mpiga
trumpet wa kiwango cha hali ya juu aliyewahi kuishi nchini.

Ana uwezo wa kuachiwa kipande na kupiga peke yake kwa
dakika hata tano, akiwa na uwezo pia wa kupiga kwa staili
ya macharanga na muziki wa Cuba na Amerika ya Kusini.
Alikuwa ni mmoja wa viongozi wa bendi ya Msondo Ngoma
hadi alipofariki.

Odemba katika ukurasa wake
wa Instagram, kila siku hakosi ya hivi karibuni ameandika
kumsifia Ibraah, kiasi ambacho “Nimegundua watu wanafurahi
watu wameacha kufuatilia mambo sana mimi nikiwa singo, kumtaja
penzi tamu analopata kwa mwa- mengine na badala yake wan- tu bebi boi wangu kelele lundo.
namuziki kutoka Konde Gang, amtupia jicho mrembo huyo kila Mimi na mpenzi wangu wa maisha
Ibraah. wakati kujua nini atakisema. tunawakaribisha,”

Mzimu wa Yakobo: Kiboko ya utajiri wa mchongo

Gumzo limetawala katika
mitandao ya kijamii, baada ya
mwanamitindo maarufu Miriam
Odemba, kuonekana kufa na

Moja ya machapisho yake

Mawazo Hunja Shaurimbele

Wakati wako vichakani, mzimu
wa Yakobo unatokea kati yao.
Wanashtuka. Mzimu unajitam-
bulisha kwa Nandy yeye ndiye

Kijana mmoja mtanashati, mwenye uwezo wa hali ya juu
kwenye upigaji wa chombo hicho.

Hadi anafariki, alikuwa anapigia bendi ya Vijana Jazz,
akiwa amechukuliwa kutoka Super Matimila.

Na Adam Fungamwango

“HIVI mume wangu siri hii ikijulikana
dunia itatuchukuliaje?” “Punguza mawazo
mke wangu, hili suala mimi nitalimaliza.”

“Mume wangu dunia hadaa, ulimwengu
shujaa.” “Mke wangu acha wasiwasi nani
atajua?”

Ni majibizano kati ya Salim na mkewe
kwenye filamu ya ‘Mzimu wa Yakobo.”

Siku chache baadaye, familia hiyo in-
ampokea mgeni. Ni dada wa Salim. Baada

ya masaa kadhaa anamuulizia ndugu yake
Yakobo. Mke anamwambia kuna sehemu
ametumwa kwenda na kaka yake na atare-
jea siku chache zijazo.
Nandy, dada yake Salim anamuuliza
pia kaka yake juu ya ndugu yao Yakobo.
Anajibiwa jibu tofauti na lile la wifi yake.
Majibu haya tofauti yanamchanganya.
Anatumwa sokoni na wifi yake, Nandy
anakutana na msichana ambaye ni jirani
va kaka yake Salim walipokuwa wakikaa
zamani, na wanafahamiana kwa sababu

huwa mara kwa mara anawatembelea aki-
Rayuu, anampa pole Nandy kuhusu kifo
cha kaka yake Yakobo. Nandy anachang-
anyikiwa. Rayuu anamwambia Yakobo
alifariki ghafla baada ya kuumwa kichwa.
Nandy anarejea nyumbani na kumuuliza
kuhusu suala hilo, akilalamika kwa nini
kaka yake Yakobo amefariki lakini wamefi-
Mke wa kaka yake anamtuliza kwa
kumwambia asimsikilize Rayuu ni mbea,

Yakobo yupo hai na atamuona.

Hata hivyo bado Nandy ana wasiwasi na
utajiri wa ghafla wa kaka yake, kwani kwa
sasa wanaishi kifahari, tofauti na zamani
wakiishi kwenye mazingira ya ufukara
jirani na akina Rayuu.

Usiku wa manane, Salim anamuamsha
dada yake na kumwambia anakwenda ku-
muonyesha utajiri wa dhahabu na madini
mengine alipoyafukia ili hata akifa yeye

achukue huo utajiri na hataki mkewe ajue.

Yakobo na alivawa na kaka yake
Salim na tamaa ya utajiri, na
ndiyo siri ya utajiri alionao. Mz-
imu unasema hata yeye Nandy
kupelekwa hapo ilikuwa auawe
kwa sababu anaonekana kuanza
kujua siri hiyo. Mzimu wa Ya-
kobo unamwambia Nandy kuwa
yeye ndiye atarithi huo utajiri, na
hatomuacha hai kaka yao Salim
kwa alichokifanya.




MWANAMUZIKI wa Marekani Ray
J, amemlalamikia Kim Kardashian na
mama yake Kris Jenner, kuwa wal-
ishirikiana kusambaza kanda yao ya
ngono. '

Ray J, ambaye alikuwa na uhusi-
ano wa kimapenzi na Kim, amesema
hayo wakati akihojiwa na Daily Mail,
amesema yeye hafahamu chochote
kuhusu kuvuja kwa video hiyo.

“Sijawahi kuvujisha chochote.
Sijawahi kuvujisha kanda ya ngono
maishani mwangu. Haijawahi kuvuja.
Imekuwa ni makubaliano na ushiriki-
ano kati yangu na Kris Jenner na Kim,
na tumekuwa washirika tangu wakati
huo, mwanzo wa jambo hili,” alisema.

Ray J alisema Kardashian alimpa
mama yake mkanda huo na kisha
kuwauzia Vivid Entertainment, yeye
na Kardashian walisaini mkataba wa
kuruhusu video tatu.

Prince Kid hali
bado tete

HALI bado tete kwa
mwandaaji wa mashindano ya
urembo nchini Rwanda na mwa-
namuziki mashuhuri wa zamani,
Dieudonne, ambaye amekamat-
wa kwa tuhuma za unyanyasaji
wa kingono.

Dieudonne Ishimwe kwa jina

: - la umaarufu Prince Kid, alitiwa
' otk mbaroni na polisi kwa tuhuma
Edochie Wake za uhalifu unaohusiana na

unyanyasaji wa kingono, kulin-
gana na idara ya upelelezi ya
Rwanda.

Imeelezwa utaratibu una-
fanyika kesi hiyo kufikishwa

wenza hi shida

MWIGIZAJI wa filamu kutoka
Nollywood, Yul Edochie, ame-
sababisha vurugu mtandaoni kwa mwendesha mashtaka kwa
baada ya mkewe wa kwanza muda unaofaa kulingana na
May, kuandika maneno yenye sheria.
hasira.

Hivi karibuni
Edochie,alitangaza kuwasili kwa
mwanawe na mke wake wa pili,
Judy Moghalu kupitia ukurasa
wake wa Instagram.

Hata hivyo, May alijibu kwa
hasira kupitia akaunti yake ya
Instagram, maneno makali ya-
nayoashiria kuchukia.

“Mungu na awahukumu nyote
wawili,” ameandika May.

Katika chapisho la Edochie
liloambatana na picha, aliandika
“Ni wakati wa dunia kukutana
na mwanangu. Anaitwa Star
Dike Munachimso Yul Edochie,
amezaliwa na mke wangu wa
pili ninampenda sana, kama vile
ninavyowapenda watoto wangu
wengine,”

i

Nkechi kweli
hutaki kurudi
nyuma

MSANII wa filamu wa kike
kutoka Nigeria, Nkechi Bless-
ing Sunday, amewapa ushauri
wafuasi wake wa mtandaoni
wa kutorudi nyuma wakati
wanapotafuta mapenzi.

Nkeshi alifumwa hivi karibu-
ni akiwa na rafiki yake ambaye
anadaiwa kuwa ana uhusiano
wa kimapenzi na Opeyemi
Falegan.

“Bila kujali ni nini kinashuka
katikati ya machafuko usisa-
hau mapenzi ni kitu kizuri.Nina
upendo mwingi ndani yangu
na kwamba siogopi kupenda.
Kuna wakati unajipenda zaidi,
inakuwa rahisi kupenda na ku-
pendwa, usikate tamaa juu ya
mapenzi,.” Ameandika.

Chappelle
ashambuliwa
jukwaani

MSANII wa ucheshi kutoka
Marekani Dave Chappelle,
amepata tukio la kushtushwa
baada ya kuvamiwa na mtu
mmoja mwenye Kisu wakati
yupo jukwaani akiburudisha.

Kulingana na taarifa mbalim-
bali, tukio hilo lilitokea katika
ukumbi maarufu wa Hollywood
Bowl, mbele ya watu walioku-
wa wakihudhuria tamasha lake.

Mshambuliaji huyo huyo ali-
kuwa na kisu chenye umbo la
bunduki, lakini alikamatwa.

Katika video ambayo imesa-
mbaa mitandaoni inaonyesha

mtu huyo akimuangusha
chini Chappelle na alijaribu
kukimbia nje ya jukwaa kabla
hajakamatwa na wana usalama.
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Taarifa ya hali ya hewa inavyochagiza
|

ustawi wa wakulima, wafugaji vijijin

Na Faustine Feliciane

ATIKA msimu huu wa

mvua kwa mikoa ambayo

inapata mvua mara mbili

kwa mwaka, imeonye-
sha kutarajia kupata neema, hivyo
wakulima wanatakiwa kutumia vi-
zuri kwa ajili ya kilimo.

Awali msimu uliopita mikoa
hiyo ikiwemo nyanda za kaskazini
mikoa ya Manyara, Arusha, Kili-
manjaro na Tanga, ilikumbana na
hali ya kuwa na mvua chache zi-
lizosababisha ukame kwa baadhi

ya maeneo hayo.
Mkoa wa Manyara ni miongoni
mwa maeneo Yyaliyokumbana

na ukame mkubwa uliopelekea
hasara kwa wakulima, wafugaji na
wananchi wengine kwenye mae-
neo yao.

Katika Wilaya ya Kiteto, ambao
ni kinara kwa ufugaji na kilimo cha
mahindi ndani ya mkoa huo, zaidi
ya mifugo 25,000 ilikufa kutokana
na ukame msimu uliopita.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Mrakibu
Mwandamizi wa Uhamiaji Mbara-
ka Batenga, anasema ukame uli-
acha majonzi kwa jamii ya wafugaji
na wakulima tofauti.

Akizungumza na gazeti hili ka-
tika ofisi za Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Batenga, anasema mwaka
jana uzalishaji wa chakula na
mazao ya mifugo ulishuka kwa kasi
na kutishia ustawi wa jamii.

“Mbali na mazao kunyauka na
maeneo mengine kutoota kabisa,
mifugo zaidi ya 25,000 kwa ujumla
wake ilikufa kwa kukosa maji na
malisho,” anasema Batenga.

Anaongeza “Wakulima hawaku-
pata kitu kutokana na mazao ku-
toota na kustawi vizuri na maeneo
mengine hayakuota kabisa na ku-
leta tishio la njaa ingawa hatuku-
fikia huko, hii yote ni kutokana na
ukame,”

Mkuu huyo wa Wilaya anaeleza
kufuatia changamoto walizozipi-
tia, aliitisha kikao cha kamati ya
maafa kujadili nini cha kufanya ili
kukabiliana na hali hiyo kwa siku
Za usoni.

Anasema kamati hiyo iliamua
kuanzisha utaratibu wa kusam-
baza taarifa za hali ya hewa kutoka
Mamlaka ya hali ya hewa Tanzania
(TMA) kwa wakulima na wafugaji
kwa njia ya simu na kwenye miku-
tano ya kijamii.

“Kuanzia ngazi ya wilaya mpaka
taarifa zote za TMA, ule utabiri
wao wa siku wiki mpaka mwezi
pamoja na ule wa msimu mzima.
Lengo ni kujaribu kujitahadhari-
sha kwa hali yoyote mbaya ambayo
tunaweza kukutana nazo kwenye
kila msimu,” anasema Batenga.

Akifafanua  zaidi, anaeleza
wameanzisha makundi ya
mtandao wa simu ya ‘Whatsapp’
kwa baadhi ya wakulima, wafugaji,
nye simu janja ambao nao wana-
saidia kuwapatia wengine wasio na

Kilimo kinakuwa na tija endapo taarifa muhimu za hali ya hewa zinapatika kwa wakati

simu hizo taarifa muhimu za hali
ya hewa.

Mkuu huyo wa wilaya anasema
wamejidhatiti hajiepusha na vifo
vingine vya wanyama kwa sababu
ya ukame kama ilivyotokea msimu
uliopita. Anasema kwa kufuata
taarifa za hali ya hewa na ushauri
wa TMA, kwa msimu huu waliji-
panga kikamilifu kukabiliana na
hali yoyote mbaya itakayotokea.

Akizungumzia njia walizozi-
tumia msimu huu kuepukana na
madhara waliyoyapata msimu
uliopita, Ofisa Wanyamapori wa
Wilaya hiyo (DGO) Dorice Gama,
anasema vifo vya wanyama pori
na mifugo vilitokana na hali ya ku-
gombania maji yaliyokuwa kwenye
mabwawa na visima vichache vya
asili kati ya mifugo, wanyama pori
na binadamu.

“Hii kwetu imekuwa kama fun-
70, kwa sasa kuna visima na mab-
wawa ambayo yamechimbwa na
yamejaa maji ya mvua iliyonyesha,
hii itasaidia kuwa na uhakika wa
maji kwa muda mrefu,” anasema
Dorice.

Aidha, anaeleza baada ya ku-
pata utabiri wa mvua msimu huu,
walichukua hatua ya kuchimba na
kupanua mabwawa ili kuvuna maji
yamvua.

“Kwenye kata ya Makame am-
bapo kuna makazi ya watu ambao
wanaishi ndani ya maeneo ya hi-
fadhi ya wanyama tumechimba
bwawa kubwa na kujengea kingo
za kuvuna maji, ” anasema Dorice

Kwa upande wake mmoja wa
kilichopo kata ya Makame, Jo-
seph Ibrahimu anasema ukame

uliwaathiri lakini kwa sasa wameji-
panga kukabiliana na hali hiyo.

“Mifugo ilikufa, binafsi zaidi ya
wanyama 18 walipoteza maisha,
lakini kwa kushirikiana na hal-
mashauri sasa tumekuwa tukifua-
tilia taarifa za hali ya hewa kwa
kutumia magrupu yetu kwenye
simu janja na mikutano ya mara
wetu, anasema Ibrahimu.

Pia anaongeza kwamba uwepo
wa maji na malisho ya kutosha kwa
wanyama wao na wanyamapori
kumewapa uhakika wa maisha
yasiyo na mashaka.

“Msimu uliopita tulikuwa tu-
nagombania maji ya visima na
wanyama pori na mifugo yetu, la-
kini kwa sababu mabwawa yame-
jaa wanyama wanapata maji na sisi
tutatumia kwa uhuru,” anasisitiza.

Kufuatia juhudi na tahadhari
zinazochukuliwa na Wilaya hiyo
ya Kiteto, Meneja wa Kituo Kikuu
cha Utabiri cha Mamlaka ya Hali
ya Hewa (TMA), Samwel Mbuya,
anasema jambo la kuigwa kwa
maeneo mengine kuwa na matumi-
zi sahihi ya utabiri wa hali ya hewa.

Anasema ukame ambao ulitokea
kwenye baadhi ya mikoa msimu

uliopita, hasa Manyara umewapa
ukumbusho wa kufuatilia taarifa
za TMA.

“TMA tunaendelea kuhimiza
matumizi sahihi ya taarifa zetu,
walichofanya Wilaya ya Kiteto na
wananchi wake ni jambo la kuigwa
na kuiunga mkono Serikali katika
kuhimiza matumizi sahihi ya taar-
ifa za hali ya hewa kwa maendeleo
yao,” anaeleza Mbuya.

Anasema TMA itaendelea ku-
fuatilia mifumo ya hali ya hewa na
kutoa taarifa sahihi kwa wananchi
ili kuzitumia kwenye mipango ya
kimaendeleo wanayoipanga.

Mifugo inaweza kuathiriwa na ukame kama hatua muhimu ya kukabiliana na hali hiyo haitachukuliwa.
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. TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAPOKWENDA...

Na Adam
Fungamwango

AADA ya kutoka makala
ya safu hii Jumamosi
iliyopita, yenye kichwa
cha habari ‘Nyimbo za
Mchakamchaka shuleni enzi hizo’
zilimiminika meseji na simu nyingi
mno zikionyesha kuguswa vilivyo.

Waliokuwa wakipiga simu na
kutuma meseji hizo wengi wao ni
wale ambao walisoma enzi hizo na
kushiriki kuimba nyimbo mbalim-
bali zikiwemo zile za kuwananga
Nduli Idd Amin Dada, Oscar Kam-
bona na Rais wa zamani wa Ma-
lawi, Kamuzu Banda. Sababu nili-
zielezea.

Wengi walipongeza na kuongeza
nyimbo zingine ambazo haziku-
wekwa kwenye makala hiyo.

Kikubwa kuliko yote ni kwamba
pamoja na nyimbo hizo, wengi wa-
likumbuka maisha ya shule zama-
ni jinsi yalivyokuwa.

Wakatuma meseji kuelezea juu
ya mikasa, visa na vituko ambavyo
walivifanya, kuvipitia, au kutokea
enzi hizo wakati wengine wana-
soma shule ya msingi, wengine se-
kondari na mpaka vyuoni.

Waliotuma meseji wengi wao ni
wale waliokuwa wanafunzi miaka
ya 1980 kurudi nyuma. Kila mmoja
alielezea jinsi maisha yake shuleni
yalivyokuwa, alivyokuwa akiishi
na wenzake, tabia za walimu, wao
wenyewe na mikasa mbalimbali.

Wapo waliokumbushia jinsi enzi
hizo asilimia 80 mpaka 90 kama
siyo 98 ya wanafunzi walikuwa
wakienda shule pekupeku.

Ni kweli kabisa. Kwa vijana wa
sasa wanaweza kuona kama ni
uongo, au ni kama hadithi za ku-
sadikika, lakini kwa wakati huo li-
likuwa ni jambo la kawaida kabisa.
llikuwa ni ajabu zaidi kumuona
mwanafunzi amevaa viatu kuliko
akiwa pekupeku.

Yupo kijana yeyote wa sasa
anaweza kuona kama wazazi
wakati huo walikuwa wazembe,
hawawajali watoto wao, au ha-
wakuwa na mapenzi na watoto
wao. Pia wala hawakuwa masikini
kihivyo.

Ni kwamba enzi hizo za ujamaa
maisha ya watu wengi yalifanana.
Hakuna mtu aliyekuwa tajiri sana,
wala masikini sana. Nadhani wa-
zazi waliona kulikuwa na mahitaji
mengine zaidi ya muhimu kwa
mtoto wake kuliko kumnunulia
viatu, ikizingatiwa karibuni wote
walikuwa wanakwenda hivyo
hivyo.

Pia hata kama mtoto alikuwa na
viatu, hivyo vilikuwa vya kuendea
safari na si shule. Zamani kulikuwa
na nguo za sikukuu, za kushindia
nyumbani maarufu kama ‘nguo za
kubugia’, na za kwenda kutembe-
lea ndugu.

Kuna waliojaribu kwenda na

mKutwang

E iz ) “'wfz ol

viatu, lakini wakiona wenzao wa-
natembea pekupeku, nao wanao-
na hakuna haja ya kwenda navyo.

Wengine walikwenda na kan-
dambili, ambazo kwa sasa maarufu
kama ndala. Hizi hizi ambazo mto-
to wa sasa hawezi kabisa kwenda
nazo shule, wanafunzi walikwenda
nazo na kuonekana nyumbani
kwao mambo safi.

Enzi hizo ni kwamba siku ya Iju-
maa, wanafunzi walitakiwa kwen-
da na vifuu vya nazi kwa wale wali-
osoma maeneo ya Dar es Salaam
na Pwani.

Wale wa mikoani na vijijini ili-
kuwa ni kwenda na jembe, vidumu
vya maji, maua, mbolea, fagio na
pia hata kupeleka kuni shuleni.
Hakukuwa na mabegi kama sasa.
Badala yake ilitengenezwa mifuko
ya karatasi, na hasa mabaki ya
mifuko ya saruji, ikitengenezwa
na gundi la uji wa muhogo, mi-
fuko yake ilitumika sana kuwekea
madaftari.

Madenti wengine waliamua tu
kuchukua madaftari kama mawili,
kukunja na kuweka kwenye mfuko
wa nyuma wa kaptura ya shule. Ku-
likuwa na wanafunzi watemi, hasa
wale waliokuwa wakipenda kukaa
kwenye madawati ya nyuma. Ni
kama ilikuwa fasheni hivi. Kwanza
walikuwa watemi, pili wana umri
mkubwa, halafu wengi wao ha-
wakuwa makini sana darasani. Na
hii ilikuwa hivyo hivyo karibuni

&

shule zote. Waliitwa wazee wa
‘backbencher’.

MADENTI WENYEWE
WAFUNGUKA

Baada ya hayo, hebu tuangalie
simu na meseji za madenti wa
zamani walivyotiririka kuelezea
maisha ya shule enzi hizo. Wengi
hawakutaka majina yao yachapish-
we hapa kwa sababu mbalimbali.

Baadhi yao ni watu wenye nya-
dhifa sehemu mbalimbali nchini.

“Mwanzoni mwa miaka ya 80,
nakumbuka darasa letu aliyekuwa
akivaa viatu alikuwa mmoja tu.
Hiyo ilikuwa mkoani Kimanjaro.

Asilimia 98 ya wanafunzi wa
shule yetu tulikuwa hatuvai viatu.
Hii ilikuwa ni shule ya msingi.”
Huyu ni mwanafunzi wa shule
moja mkoani Kilimajaro.

“Nakumbuka shuleni kwetu
hakukuwa na mwanafunzi ali-
yekuwa akivaa viatu, ikafikia kip-
indi walimu wakasema kama baba
yako hajakununulia viatu vaa vya
kwake, kwani tunawaona kwenye
vilabu vya pombe wamevaa viatu
kwanini washindwe kuwanunulia
na nyie?” Ilikuwa ni meseji na
mdau mmoja walivyokuwa waki-
nangwa na walimu.

“Nakumbuka nasoma shule ya
sekondari, waliokuwa wanavaa
viatu walikuwa hawazidi watano.”
Ni meseji wa aliyekuwa denti wa
sekondari wakati huo.

_.

“Kuna shule ya msingi nili-
alikokuwa akiishi bibi yangu. Huko
wanafunzi walikuwa wanakuja
wamejifunga migolole. Yaani una-
kuta mwanafunzi ana nguo moja
tu, hiyo hiyo shule, na nyumbani
pia, Hakuna sare.” Ni mdau aliyeku-

na sare na viatu. Dada yangu aka-
pewa cheo cha Dada Mkuu, kwa
kuwa alikuwa kwenye madarasa ya
juu kuliko mimi.” Mdau mwingine
denti wa zamani huyo alitupasha.

“Hahaha, mimi nakumbuka
walikuja watoto kutoka mjini, wa-
likuwa na sare safi na viatu vizuri
mno. Hawakuwa vizuri darasani
hasa masomo ya sayansi na hesa-
bu. Nilikuwa darasa la tatu, nikawa
nawafundisha, kwao walikuwa na
uwezo, asubuhi nikawa naletewa
maandazi na vihela nilikuwa napa-
ta kidogo.” Huyu alielezea jinsi akili
yake ilivyomsaidia kukabiliana ki-
dogo na njaa shuleni.

“Mimi nakumbuka nikiwa dar-
asa la tano, mwalimu mmoja wa
sayansi, akija darasani lazima aje
na fimbo kama kumi hivi, anaanza
kukumbushia somo la mwisho,
anayeshindwa anapita mbele, ana-
pigwa fimbo sita, aisee kweli nime-
kumbuka mbali sana.”

“Kuwahi namba saa moja pia ili-
kuwa tatizo kwangu, ukichelewa tu

Visa, vituko, mikasa, madenti wa zamani

mShuleni pekupeku, vifuu, bagia visheti

ana siku ya kufunga shule
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unakuta inakuwa imekula kwako.”
Mwanafunzi mwingine alituma.

“Mimi nilikuwa nasubiri wakati
wa mapumziko kununua bagia,
mabumunda, visheti na ubuyu,
na ‘ice cream’, halafu unatemea
mate ili usiombwe.” Mama mmoja
alituma meseji yake.

“Halafu wakati wa kufunga
shule, ngumi za kufa mtu lazima
umpanie mtu siku ya kufunga kazi
yangu ilikuwa kuchora mstari au
kushika mchanga ili mtu apite ngu-
mi zianze, du..” Aliandika denti
mwingine wa zamani.

“Mimi nakumbuka walimu saa
ya matangazo ya kwenda nyum-
bani, utasikia kesho nataka mje na
fimbo, mbolea, maua, miiba, jem-
be, dumu la maji, majani, sahani
ya uji, na enzi hizo ukifaulu darasa
la saba yaani mtaa mzima watajua,
siku hizi hata ukienda Chuo Kikuu
kawaida tu.”

“Sisi shuleni kwetu tulikuwa na
umoja wa kugawana ice cream.” Ni
meseji nyingine ya mwanamama,
denti wa zamani.

“Kingine ni yale mambo yetu ya
mwaka wa mwisho yaani LY, hapa
tulikuwa tunajiona wajanja balaa
hata mwalimu unamuona kama
mwenzio vile. Wakati huo bana we
acha tu, kama kungekuwa kurudi-
sha umri nyuma, mimi ningerudi-
sha.” Meseji zilikuwa nyingi sana
kwa leo tunaishia hapa.

Tuma meseji 0716 350534
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Russia yadhibiti eneo lote Mariupol

LONDON, UINGEREZA

RAIS wa Russia Vladimir Putin,
ametangaza ushindi katika mji
wa Mariupol, na kuamuru vikosi
vyake kushikilia kila eneo hilo la
viwanda ambalo wakati wa vita
baridi kulitumika kama ngome
kubwa ya nyuklia.

Hata hivyo, wanajeshi wa
Ukraine waliosalia ndani ya ki-
wanda cha chuma , wapiganaji
kutoka kikosi cha Azov, baadhi
ya wanajeshi wa majini, walinzi
wa mpaka na polisi walisema
mashambulizi dhidi ya Russia ya-
naendelea.

Mkuu wa Umoja wa Mataifa wa
masuala ya kibinadamu, Martin
Griffiths, alisema msafara mpya
uko njiani kuelekea kwenye ki-
wanda kujaribu kuwaondoa raia
waliosalia, na unatarajiwa ku-
wasili mapema.

“Jana kwa ushirikiano uleule na

]
Mwanamke mweusi

ateuliwa msemaji_
wa Ikulu Marekani

KIGALI, RWANDA

kwa makubaliano yale yale tuli-
yoyafikia tuliwaokoa zaidi ya raia
340 kutoka sehemu mbalimbali
za Mariupol. Hivi tunavyozun-
gumza, msafara unaendelea kufi-
ka Azovstal kufikia kesho asubuhi
(jana), tunatarajia kuwapokea
raia hao waliobaki katika kiwan-
da hicho chenye giza ambacho
wamekaa majuma kadhaa na
kuwarudisha kwenye usalama.”
alisema

Lakini Ikulu ya Kremlin ime-
kanusha kuwa vikosi vyake vilijar-
ibu kuvamia mtambo huo na ku-
sisitiza kuwa eneo lote lenye raia
lilikua huru na kulikuwepo na
usitishwaji wa mapigano wa siku
tatu ulioanza siku ya Alhamisi.

Naibu Waziri Mkuu wa Ukraine
Iryna Vereshchuk, alisema kwam-
ba zoezi la uokoaji wa watu huen-
da likaanza saa sita mchana.

Takriban watoto 20 wanad-
haniwa kuwa miongoni mwa raia

RAIS wa Marekani, Joe Biden amemteua Ka-
rine Jean-Pierre kama msemaji wake mpya,
na kuwa mtu mweusi wa kwanza kushika

nafasi hiyo.

Jean-Pierre, (44), amehudumu kama naibu
katibu mkuu wa habari wa utawala huo tangu

Biden achaguliwe.

Kuteuliwa kwake inatokana na katibu wa
wanahabari Jen Psaki ( 43) kumaliza muda
wake, na hivyo kuwa mwanamke mweusi wa
kwanza kuongoza idara hiyo ya juu katika

Ikulu ya White House.

Makatibu wa vyombo vya habari hutoa
taarifa fupi za habari kila siku kwa waandishi

wanaofanya kazi Ikulu.

Psaki anajiunga na kituo cha habari cha
MSNBC kinachoegemea mrengo wa kushoto.

Kwenye Twitter, Psaki alimtaja mrithi wake
kuwa mwanamke wa ajabu na mwenye mis-

ingi ya maadili.

“Siwezi kungoja kumuona aking'aa kwani
analeta mtindo wake mpya na mzuri kwenye

jukwaa,” alisema.

Rais Kagame amsimamisha
kazi waziri wa utamaduni

RAIS wa Rwanda, Paul Kagame amemsimami-
sha kazi waziri wa vijana na utamaduni na
kumuweka kizuizi cha nyumbani kutokana na

tuhuma ya ufisadi.

Kusimamishwa kwa Edouard Bamporiki, ku-
litokana na maswala mbalimbali ya uwajibikaji
ambayo bado yanachunguzwa, taarifa kutoka

waliosalia katika kiwanda hicho,
huku usambazaji wa chakula na
maji ukipungua kwa kasi.

Ujasusi wa Marekani ulisaidia
kuizamisha meli ya Russia

MAREKANI inadaiwa kufaniki-
sha meli ya Russia kushambuliwa
na kuzamishwa baharini baadaya
kutoa taarifa za kijasusi ambazo
zilisaidia wanajeshi wa Ukraine
kuishambulia kwa makombora.

Kulingana na taarifa zilizotole-
wa na vyombo vya habari kadhaa
vya nchi hiyo, viliwanukuu maofi-
sa ambao hawakutajwa kuwa
Ukraine iliiuliza Marekani kuhusu
meli iliyokuwa ikisafiri kuelekea
kusini mwa Odesa.

Marekani ilisema ilikuwa Mosk-
va na kusaidia kuthibitisha eneo
lake. Ukraine kisha iliishambulia
kwa makombora mawili.

Pentagon haijatoa maoni. Laki-
ni msemaji wake alisema serikali
ilitoa taarifa za kijasusi kuisaidia

Ukraine kujilinda.

Maofisa hao ambao awali
walisema hawakujua kwamba
Ukraine ingeishambulia meli ya
Moskva baada ya kusaidia kujua
mahali ilipo.

Meli hiyo ya kusafirishia ma-
kombora yenye wafanyakazi 510
ilikuwa imeongoza mashambulizi
ya wanamaji wa Russia dhidi ya
Ukraine, na kuzama kwake lili-
kuwa pigo kubwa la kijeshi.

Wakati huo, wizara ya ulinzi ya
Russia ilisema kwamba risasi zi-
lizokuwemo ndani ya Moskva zil-
ilipuka kwa moto usioelezeka na
meli hiyo iliyumbayumba ilipoku-
wa ikivutwa kurudi bandarini.

Vita ya Ukraine imechukua
muda mrefu

RAIS wa Belarus, ambaye ni
mshirika wa Russia, Alexander
Lukashenko, ametetea vita vya
Ukraine huku akiashiria kuwa
havijapangwa kuendelea muda

mrefuL.

Ameliambia shirika la habari
la AP kwamba operesheni katika
nchi ya Ukraine bado itaendelea.

Belarus inapakana na Ukraine
na Russia ilituma wanajeshi
wakati vita hiyo ilipoanza.

Rais Vladimir Putin wa Russia
alimsaidia Lukashenko kubaki
madarakani mwaka 2020 baada
ya uchaguzi wa marudio wa urais
kusababisha maandamano.

Katika mahojiano yake na AP,
Lukashenko alisema kuwa kion-
gozi wa Russia hakuwa na budi
ila kuchukua hatua kwa sababu
Ukraine inaichokoza .

“Sijazama katika tatizo hili vya
kutosha kusema kama linakwen-
da kulingana na mpango, kama
Warussia wanavyosema, au kama
ninavyohisi,”alisema

Aliendelea “Nataka kusisitiza
kwa mara nyingine ninahisi kama
operesheni hii imeendelea.”

Raia wa Sudan wakiandamana kupinga mapinduzi ya serikali pamoja na matumizi ya nguvu za jeshi jana. PICHA: BBC

Mtuhumiwa wa ugaidi nchini
Kenya akataa kutoka gerezani

ofisi ya wizara hiyo ilisema.

Taarifa hiyo ilieleza kwamba waziri huyo
anaendelea kuwa kwenye kizuizi cha nyumbani
wakati uchunguzi wake ukiendelea.

Bamporiki, awali alikuwa mfuasi wa Rais
Kagame na chama tawala. Hata hivyo amekuwa
na ushawishi kwenye mitandao ya kijamii na
anachukuliwa kuwa mwanasiasa mwenye utata
katika baadhi ya maeneo.

Akiwa mshairi, mtayarishaji wa filamu na
mwigizaji maarufu wa tamthilia ya redio, ali-
kuwa kwenye baraza la mawaziri tangu 2019.

NAIROBI, KENYA

KIONGOZI wa dini ya Kiis-
lamu ameiomba mahaka-
ma moja ya Kenya kuende-
lea kubaki gerezani, licha
ya kuachiliwa huru kuto-
kana na makosa ya ugaidi
yaliyokuwa yakimkabili.
Shekhe Guyo Gorsa
Buru, alikamatwa Janu-
ari mwaka 2018 kaskazini
mwa nchi hiyo na alishtak-

iwa kwa kuwa na vifaa vya
kulitangazia taarifa kundi
la kigaidi kwa kushiriki-
ana na wanamgambo wa
Al-Shabaab.

Wiki hii mahakama il-
imwachilia huru ikisema
kuwa serikali imeshindwa
kuthibitisha kesi yake.

Hata hivyo alikataa
kuondoka Kkatika gereza
maarufu la Kamiti akisema
anahofia maisha yake.

Muhubiri huyo alidai
kuwa anaweza kutekwa
nyara na kuuawa na seri-
kali mara tu atakapokuwa
huru. Hakimu mkuu alia-
muru akae gerezani kwa
muda usiozidi siku 30 ki-
sha aachiwe huru.

Hata hivyo atalazi-
mika kuilipa serikali kwa
kukaa kwake katika kituo
hicho.

Buru amewasilisha kesi

tofauti katika mahakama
kuu akitaka kupata ulinzi
wa serikali pindi ataka-
poachiliwa.

Ripoti ya hivi majuzi ya
Amnesty  International
na mashirika mengine
ya kutetea haki za bin-
adamu ililaumu  polisi
kwa ongezeko la ukatili na
mauaji ya kiholela pamoja
na utekaji nyara nchini
humo.
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J\A ir Tanzania

EXCITING CAREER OPPORTUNITY

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is making reforms in its
structure, internal operations and staffing to accommodate
business needs. Therefore, applications are invited from
qualified Tanzanians to fill the following vacant position: -

POSITION: Sales Manager (1POST)

REPORTING LINE: Director of Commercial and Business
Development

QUALIFICATIONS:

The following are qualifications for aspired candidates: -

Must have a first Degree in Marketing/Business
Administration/Commerce or any business-related field
and a Master in Business Administration or relevant field
OR;:

A Bachelor Degree in any field with hands on experience
in Aviation and a Master Degree in Business
Administration or relevant field from a recognized
institution.

Must have at least 8 years’ working experience in a
competitive and dynamic business environment.

Hands on skills on airline Commercial Operations is an
added advantage

COMPETENCES:

High level of integrity, customer focus and good Public
Relations skills

Problem-solving and flexibility

Decisive, confident and result oriented

Revenue and cost conscious

Excellent communication and negotiation skills

High levels of empathy

Organizational and time-management skills

Critical thinking and analytical

Strong ethical standards

DUTIES AND RESPONSIBILITIES.

The holder of the position will perform the following duties and
responsibilities:

Develop execute and Drive passenger sales plan
guarantee exposure of Air Tanzania's product facilitating
delivery of the company’s sales targets and business
objectives

Lead, direct, manage, and motivate sales teamin order to
achieve and ensure maximum sales, based on the growth
strategy of Air Tanzania

Conduct analysis of business environment to facilitate
timely response to develop market trend to maximize on
opportunities that arise and minimize adverse impact on
acompany sale

Ensure product and promotional plan are understood and
implemented to the greatest impact on the company
sales

Monitor competitors’ activities, evaluate, recommend
competitive strategy and pricing level to deliver expected
yield, margin and revenue targets.

Ensure all travelling agents and corporate customers are
prioritized, reqular visited and professional handled by
the sales team to increase revenue and gained market
share.

Identify and allocate resources on what needs to be done
by station coordinators/sales executives to cover
territory and travel agents effectively

Manage travel trade relationship, review travel trade
developments and suggest appropriate modification in

the sales policy to ensure profitability

Prepare weekly, monthly and annual sales reports
Provide inputs and participate in the identification and
progress of new business opportunity for revenue growth
(through special prorate/interline
agreements/partnership etc)

Participate in ATCL's passengers'revenue budget process
for the assigned territory

Assess and propose appropriate incentives schemes to
travel agents, corporate travel, and travel trade to
enhance productivity, efficiency and maximization of
revenue

Conduct and coordinate annual performance review for
all station/sales executives whilst constantly reviewing
training development needs skills and abilities

Resolve operational and reservations issues from travel
agent related product or disruption or customer
complaints involving individual sales personnel, including
addressing any disciplinary problem that may develop
within the sales team.

Develop and monitor expenditure budget/actual and
control costs

Develop and maintain customer profile database and
records

Liaise with marketing and tariffs units and other
passengers service-related department of ATCL's to
ensure well integrated sales efforts

Perform any other official duties that may be assigned by
supervisor

TERMS AND CONDITIONS:

Five (5) years contract with remuneration and fringe benefits as
per ATCL Scales and Incentive Scheme

7.

MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:

Interested applicants must submit a dully signed letter for
consideration of the application attached with the following:

A detailed curriculum vitae (CV),

Certified copies of all certificates (including secondary
school), other relevant certificates, Applicants who have
studied outside Tanzania should have their certificates
approved by relevant authorities Tanzania Commission
for University (TCU) or National Examination Council-
NECTA)

Two recent passport size photographs

Name and address of at least two reputable referees;
Applicant’s reliable contact address, email address and
telephone number.

Note: Misrepresentation of qualifications or any other
information on application shall warrant legal consequences

8.

CLOSING DATES:

Applicants should consider the following closing dates for this
post as follows:

Within Fourteen (14) days from the first date of this
announcement

The application letters should be directed to the following

address: -
( N
Managing Director and CEO,
Air Tanzania Company Limited,
P.0. Box 543,
DARES SALAAM.
Date of issue 07/5/2022
\, J

Awatoa
hofu
watumishi
nyongeza ya
mshahara

Na Mary Geofrey

Katibu Mkuu wa Chama cha
Wafanyakazi wa Serikali za Mi-
taa Tanzania (TALGWU) ame-
wataka watumishi wa umma
nchini kuwa na imani na ahadi
ya Rais Samia Suluhu Hassan ya
kuongeza mishahara aliyoitoa
kwenye sherehe za Mei Mosi
mwaka huu.

Rashid Mtima

alitoa rai
Dar es Sa-
laam wakati akizungumza na
waandishi wa habari. Alifafan-
ua:
“Tunamshukuru kwa kutu-
hakikishia nyongeza ya misha-
hara, ni muda mrefu sasa
watumishi wa umma hawaja-
pandishwa mishahara.”

Alimshukuru Rais Samia kwa
kusikiliza kilio chao cha muda
mrefu kuhusu watumishi wal-
ioondolewa kazini kwa vyeti
vya kughushi.

Mtima alisema wamekuwa
wakiiomba serikali kiliangalia
kundi hilo la Watanzania ambao
walitumikia kwa uadilifu kwa
bahati mbaya wakakutana na
tatizo hilo.

“Tunamshukuru Rais kwa
kuonyesha upendo mkubwa
kwa Watanzania ambao waliitu-
mikia nchi yetu kwa nguvu zao
zote hatimaye ameagiza Wizara
ya Fedha na Mipango kushu-
ghulikia na kuwalipa stahiki
zao zinazotokana na makato
ya mishahara yao,” alisema Mti-
ma.

Alisema wanamshukuru Rais
Samia kwa kuagiza mifuko ya
hifadhi ya jamii na maofisa
utumishi kuhakikisha wanashu-
ghulikia haki na stahiki za wa-
tumishi wanaotarajia kustaafu
ndani ya miezi sita ili inapofika
mtumishi anastafu mafao yake
yawe tayari.

Kadhalika, alimshukuru
Rais Samia kwa kukemea Kki-
tendo cha baadhi ya wafanya-
biashara kutafuta visingizio na
kupandisha kiholela bei za bid-
haa na kusababisha ugumu wa
maisha.

“Sote  tunajua  hali ya
maisha ni ngumu sana la-
kini kitendo cha wafanyabi-
ashara kuendelea nao kutu-
kandamiza kwa kuongeza bei
ambako kunapunguza uwezo
wa mfanyakazi kuweza kununua

bidhaa na kukidhi mahitaji
yake.
Hivyo, tunamshukuru sana

kwa kukemea vitendo hivi,”
alisema Mtima.
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) HADITHI

Na Adam Fungamwango

(0716 350534)
aongezi yao yalikuwa
wakati Dibwela na Ko-

belo wakiwa wametoka
nje. Huko nje wakaunda
kigenge chao.

“Hivi huyu akitufia hapa tutafanya-
je?” Kobelo aliteta na mwenzake.

“We acha tu, ila usiongee hivyo,
unakuwa kama unamchuria, tuombee
awe na afadhali kesho jioni aondoke,
tena tumsindikize wenyewe.”

“Kwani mwenyekiti alikwambiaje
ulipokwenda kumpa taarifa?”

“Hakuna neno, ila akasema kwa
atapata nafuu hata kesho basi
asindikizwe aondoke, lakini kama
bado basi hata kesho kutwa.”

“Sasa kama ni hivyo kuna tatizo
gani, kwani hata likitokea lolote Seri-

kusiwe na shida na sisi, lakini hasa
mimi nitakuwa ndiyo kama msiba
wangu, nitagharamikia kama vile
ndugu yangu.”

“Yote haya kayataka dada yako.”

“Kobelo, dada yangu huyu tangu
afiwe na wazazi wake, yaani ame-
kuwa na tabia fulani hivi za ajabu.
Amekuwa kama mkiwa, huruma im-
emzidi, kwa hiyo kila kitu akikiona
yeye anataka kutoa msaada tu.”

“Dada yako bado kidogo tu atakuwa
mlokole huyu.”

“We acha tu. Ila tufanye hivyo kama
tulivyokubaliana, kesho, ikizidi kes-
hokutwa aondoke.”

“Sawa.”

“Amekunywa uji wote.” Alimaka Si-
watu kwa furaha. Ni baada ya Dibwela
na Kobelo kurudi ndani, wakitoka wa-
likokuwa wanateta.

“Oooh, kweli mgonjwa sasa anaen-
delea vizuri, nadhani kesho tu
anaweza akawa na afadhali zaidi.”
Akadakia Kobelo.

“Ila bado kidogo kwa sababu akion-
gea maneno mengi anakohoa, kwa
hiyo anatakiwa kupumzika.” Aka-
ongeza Siwatu akiwangalia kaka zake
kwa zamu.

“Sawa, atalala hapa, kesho tut-
aangalia hali yake. Nyinyi sasa ondo-
keni tu, hapa keshafika huyu rafiki
yangu. Kobelo, ongozana na dada
yangu, mpitishe kwake kwanza,
maana imeshakuwa usiku sasa.”

Wakati huo Dibwela anaangalia
saa kwenye simu yake ya mkononi
kiswaswadu, kilichomuonyesha kuwa
tayari ni saa tatu usiku.

HADITHI
KAMA [F

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

0, IPO TU-4

A 4

“Yaani
wameniboa
wale. Watu
gani ha-
wana hata
huruma.”
Alilalamika.
“Bakari
utakaa hapa,
utaishi hapa
siyo mwezi
mmoja,
muda
wowote un-
aoona kuwa
utafaa wewe
kuondoka,
iwe mweazi,
miezi miwili,
;nitatu sawa
u."

@MSAMBA
0656122770

“Nadhani leo umekuwa vizuri zaidi
kuliko siku nyingine, unaweza kutu-
ambia kuwa tatizo lilikuwa ni nini?”

Lilikuwa ni swali ambalo Dibwela al-

imuuliza Bakari, siku ya pili baada ya

kuonekana hali yake imekuwa nzuri.

“Ni kweli hali yangu ni nzuri, lakini
kwa sasa siko vizuri sana kulielezea
hilo. Nimesema nitawaeleza lakini
siyo sasa.”

“Lakini kwa mujibu wa Mwenyekiti
mchana, unatakiwa uwe umeondoka
hapa.”

Maneno hayo yalimfanya Bakari
kukunja uso kwa hofu. Hofu hiyo
ilijidhihirisha na Siwatu aliyekuwa
akimuonyesha vyombo kaka yake,
kuibaini.

“Aaa kaka usiseme hivyo, huyo bado
hajapona vizuri bwana, muache.”

“Mimi sina ubaya na yeye, na ndiyo
maana amekaa hapa kwa siku mbili,
ametibiwa, anakula na hata afya yake
imeimarika, ila hiyo ni amri kutoka

kwa mwenyekiti, siyo mimi.” Alijitetea.

“Hapana, huyu atakaa hapa hapa,
hadi pale mwenyewe, kwenye nafsi
yake akisema anataka kuondoka
ataondoka. Kuna siku ataondoka tu,
kwani hapa ni kwao? Inawezekana ana
familia huyu inayomtegemea, lakini
ukiona hivi ujue kuna tatizo linalom-
kabili.” Siwatu alimtetea.

Bakari alimuangalia Siwatu. Binti
ambaye alimuokoa kwenye kifo, leo
anapambana tena kuhakikisha anaen-
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atakapoamua kuondoka mwenyewe.

kesho aondoke.
kosea nini?”
tu dada yangu hakuna kingine.”

“Pole sana.”
“Ahsante.”

mgeni aondoke tu, hakuna namna.
“Haendi kokote. Tumemuokoa kwe-

! mbwa
i Asingeweza kumkiuka mwenyeji
! wake rasmi, ambaye ndiye ame-
i onekana ni mwokozi wake na
i amekuwa akiendelea kumpigania
! na kumtetea kwa nguvu zote. Ul-
! inzi na usalama wake wote uliku-
wa mikononi mwake.

: nye kifo, tunashindwaje kumhifa-
i dhi tu kwa muda wa mwezi mmo-
i ja?” Siwatu akawauliza.

“Siyo mimi dada ni amri ya

mwenyekiti nikiikiuka, nitapata
i adhabu.”

“Ni hilo tu au una lingine?” Si-

i watu aliuliza akionekana kuwa
{ tayari amepandwa na hasira.

“Hilo tu dada.”
“Basi atakwenda kukaa kwangu,

! na hiyo adhabu inipate mimi.”

Kilichotokea hapo baada ya

! maneno hayo, Siwatu alimshika
i mkono Bakari na kumvuta, akion-
i doka naye.

Bakari alimfuata nyuma kama
anavyomfuata  chatu.

Hawakuongea chochote hadi

i walipofika nyumbani. Alimuachia
delea kukaa pale akijiuguza, hadi !
! Akamshika tena mkono na ku-
“Uko sahihi dada yangu. Mimi nili- |
! amekasirika.
zangu huko Msata. Wakanichukua hadi |
huku Lugoba, wakanipiga na kunitele- |
keza pale. Wao walidhani kuwa mimi |
nimekufa. Na hata huko wakienda |
hawatosema niko wapi. Wao saa hizi |
wanadhani wameniua na mzoga wan- |
gu umeliwa na fisi. Kwa maana hiyo !
mimi sioni haja ya kwenda kwetu hivi !
sasa, naomba tu hifadhi ya muda kama |
mwezi mmoja hivi. Nataka nipumzike |
na kupanga mkakati wa kwamba hata |
kama nikirudi nimalize tatizo na lisi- |
jirudie tena. Nikirudi nikikuwa dhaifu |
hivi, maadui zangu watapata nafasi |
ya kunimaliza tena. Uzuri ni kwamba |
wanajua nimekufa, kwa hiyo nikikaa |
muda mrefu watakuwa wamejisahau.” |

Maneno hayo yaliwaingia Dibwela !
na dada yake Siwatu. Pamoja na hayo,
bado Dibwela alikuwa akiwaza amri ya :
. historia ya binti mwenyewe. Ni
{ yatima na jinsi alivyoondokewa
“Kwani hao waliotaka kukuua uliwa- :

mkono na kufungua mlango.

muingiza ndani. Bado alionekana

“Yaani wameniboa wale. Watu
gani hawana hata huruma.” Ali-
lalamika. “Bakari utakaa hapa,
utaishi hapa siyo mwezi mmoja,
muda wowote unaoona kuwa uta-
faa wewe kuondoka, iwe mwezi,
miezi miwili, mitatu sawa tu.”

“Sasa huyo mwenyekiti si hata-
ki, anaweza kukukamata...”

“Siyo kazi yako, hiyo niachie
mimi, kama kupewa adhabu,
kukamatwa, kuchinjwa, niachie
mimi ndiye nitakayejua hilo.” Ali-
jibu akionekana bado ana hasira.

Taarifa za Siwatu kumbhifadhi
mtu aliyeokotwa majeruhi kwe-

doke baada ya siku tatu. Hakutaka
kutoa adhabu yoyote kutokana na

na wazazi wake, kila mtu anajua

i na wengi wamekuwa wakimuo-
“Ni ugomvi wa mipaka ya mashamba ;
i hakuwa binti mwenye mambo
i mengi. Alikuwa na akili, nidhamu
i na adabu, hivyo alihofia kufanya

Dibwela alikaa kimya. Hakuna cha ;
kuongea tena. Alichofanya ni kwenda |
kumpitia rafiki yake Kobelo na kwenda '
i sheria, kanuni na utamaduni ul-
Amri iliyorudi hapo ni kwamba ;
© wanza.

nea huruma. Licha ya yote hayo,

maamuzi ya peke yake.

jadili. Kumjadili Siwatu aliyekiuka

ITAENDELEA JUMAMOSI
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HABARI MICHEZO

AZAM

KMC

KUU BARA BILA

Na Saada Akida

AUNDI ya 22 ya Ligi Kuu Tanza-

nia Bara inatarajia kuendelea

leo katika viwanja vitatu tofauti

apa nchini ambapo Azam FC

itawakaribisha KMC FC, mechi itakay-

ochezwa kuanzia saa 1:00 usiku kwe-

nye Uwanja wa Azam Complex, uliopo
Chamazi nje kidogo ya Dar es Salaam.

Mechi nyingine za ligi hiyo zitakuwa
ni kati ya Geita Gold FC dhidi ya Kagera
Sugar itakayopigwa kwenye Uwanja wa
Nyankumbu kuanzia saa 8:00 mchana
wakati Mtibwa Sugar itawaalika Mbeya
City kwenye Uwanja wa Manungu uli-
opo Turiani, Morogoro.

Mechi hizo zinahusisha timu ambazo
ziko katika vita ya kutaka nafasi ya tatu
na ya nne ambazo ni Namungo FC ,
Azam FC, Kagera Sugar, Mbeya City na
Geita Gold.

Mtibwa Sugar wao wanapambana
kusaka pointi katika mchezo wao ili ku-
jiweka katika nafasi nzuri ya kujiondoa

katika hatari ya kushuka chini katika
nafasi ya 10 ikiwa na pointi 24.

Baadhi ya makocha wakizun
gumzia maandalizi kuelekea
mechi hizo, Mwalimu wa
KMC FC, Thierry Hitimana,
alisema wachezaji wake
wako tayari kwa ajili ya
kutafuta alama muhimu ka
tika mchezo wao

dhidi ya Azam FC.

“Tumejiandaa vizuri kwenda kutafu-
ta pointi muhimu katika mchezo huo,
natambua Azam FC iko vizuri, tayari
wachezaji wangu wako tayari kwa ajili
ya kutafuta matokeo ya kuhakikisha
timu inajinasua katika nafasi ya chini
ya msimamo,” alisema Hitimana.

Katika mechi hiyo, KMC FC itawako-
sa wachezaji wawili, Awesu Awesu na
Iddi Kipagwile ambao ni majeruhi na
waliondolewa katika mipango ya mch-
ezo huo.

Naye Kocha wa Makipa wa Azam
FC, 1ddi Abubakar alisema malengo
makubwa katika mchezo wa leo ni
kutafuta pointi tatu ili kujiweka katika
nafasi nzuri katika msimamo.

“Tumerejea nyumbani baada ya ku-
maliza mechi mbili na kupata pointi
moja na sasa tumerudi na nguvu zetu,
tunaenda kupambana kusaka alama
muhimu katika mchezo huo,” alisema
Iddi.

Kuelekea mchezo wa 170, kati ya
Mtibwa Sugar dhidi ya Mbeya City,
Kocha Mkuu wa Mbeya City, Mathias
Lule alisema mechi hiyo itakuwa na
ushindani mkubwa kwa sababu kila
upande unahitaji pointi muhimu zi-
takazowafikisha katika malengo yao.

“Mechi itakuwa nzuri na ushindani
kwa sababu wapinzani wetu wako
katika nafasi ya chini na wanahitaji
matokeo kujiondoa huko, hata sisi pia
tunatakiwa pointi ili kujiweka katika
nafasi nzuri ya kuhitaji nafasi nne za
juu,” alisema Lule.

7 .
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chuana katika umbali wa kilomita 10, nusu marathoni na marathoni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbeya Tulia Marathoni yatikisa

Mwandishi Wetu, MBEYA

WANARIADHA  kutoka  sehemu
mbalimbali nchini jana walionyeshana
uwezo wao katika ufunguzi wa mbio
za kwanza za Mbeya Tulia Marathoni
(MTM) zinazofikia tamati leo kwenye
ya uratibu wa Taasisi ya Tulia Trust na
kudhaminiwa na wadau mbalimbali
ikiwamo benki ya CRDB na wauzaji wa
gezi ya ORYX.

Msimu mpya wa tano wa mbio hizo
ulifunguliwa kwa wanariadha kuchua-
na katika mbio za mita 100, 200, 400,
800 na 1500 huku leo wanariadha
watapambana katika mbio za kilomita

tano, kilomita 10, kilomita 21 na kilomi-
ta 42, zikiongozwa na Spika wa Bunge
la Jamhuri ya Muungano, Dk. Tulia
Ackson. Katika mbio za mita 100 kwa
upande wa wanaume, nyota wa timu
ya taifa, Ally Gulam alitwaa dhahabu
huku Magdalena Shauri aliibuka kinara
akimpiku Jackline Sakilu wa timu ya
taifa aliyemaliza wa pili katika mbio za
kilomita 1,500.

Magdalena aliibuka kinara baada ya
kutumia dakika 4:33:21, Sakilu alimal-
iza wa pili akitumia dakika 4:34:45 na
Marcelina Mbua alihitimisha tatu bora.

Kwenye mbio za mita 800, Saimon
Msonjo alimpiku Andrew Rhobi wa
timu ya taifa baada ya kuchomoka ku-

toka nyuma ikiwa ni mita 200 kabla ya
kumaliza mbio hiyo na kumpita Rhobi
ambaye alimaliza wa pili.

Kwenye fainali ya wanawake, Sak-
ilu alikuwa bingwa akitumia dakika
2:17:90, Aisha Magelani alimaliza wa
pili akitumia dakika 2:24:61 na Gauden-
cia Paulo alihitimisha tatu bora akitu-
mia dakika 2:25:12.

Meneja wa Tulia Trust, Jackline
Boaz alisema washindi wa kwanza
hadi wa tatu kwenye mbio za uwanja
wamezawadiwa medali na fedha ta-
slimu na wale wa mbio za barabarani
leo wataondoka na zawadi kama hizo.

“Tumetenga zaidi ya Sh, milioni 30
kwa mabingwa,” alisema Jackline.

Shomari
akamilisha
hesabu za
ubingwa

Na Saada Akida

BEKI wa Yanga, Kibwana Shomari
amesema safu ya ulinzi ya timu
hiyo imejipanga kuendelea kujituma
na kupambana ili kufikia malengo
waliyojiwekea katika msimu huu wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Shomari alisema licha ya kuambulia
pointi mbili katika michezo miwili
iliyopita nia yao ni kupata ushindi
katika michezo iliyobakia ya ligi
hiyo.

Shomari alisema bado hawa-
jaridhika na pointi walizonazo na
wanahitaji kuwaacha kwa tofauti ya
pointi nyingi wapinzani wao wa-
naowakimbiza.

“Kikubwa mpaka sasa, hatuhitaji
kupoteza mchezo wowote na ili
tusipoteze tunahitaji kucheza mechi
bila kuruhusu bao kwa kila mchezo,
sisi safu ya ulinzi tupo tayari kwa
ajili ya kupambana kutimiza malen-
g0," alisema Shomari.

Aliongeza ligi imekuwa na
ushindani mkubwa na kila timu in-
ajipanga vizuri kwa ajili ya kujiweka
katika nafasi salama hasa katika
timu ambazo watakutana nazo hivi
karibuni.

Yanga imebakiwa na michezo
nane kati ya hiyo inahitaji kushinda
mitano ili kutangaza ubingwa
msimu huu bila ya kuangalia ma-
tokeo ya timu nyingine yoyote.

Mechi zilizobakia ni dhidi ya Tan-
zania Prisons, Dodoma Jiji, Mbeya
Kwanza, Biashara United, Coastal
Union, Polisi Tanzania, Mbeya City
na Mtibwa Sugar.

Magereza,
Jeshi Stars
majaribuni

Na Saada Akida

TIMU 10 za mchezo wa wavu zinat-
arajia kushuka dimbani wikiendi hii
kuwania ubingwa wa Mkoa wa Dar
es Salaam, mechi zote zikipangwa
kuchezwa kwenye Uwanja wa Ndani
wa Benjamin Mkapa jijini, imeelezwa.

Ligi hiyo inayochezwa kwa mfumo
wa nyumbani na ugenini inaandaliwa
na kusimamiwa na Chama cha Wavu
Mkoa wa Dar es Salaam (DAREVA).

Mechi ya kwanza kwa upande wa
wanawake itakuwa ni kati ya JKT
dhidi ya UDSM wakati Star Girls
watawavaa Chui.

Kwa wanaume, Kigamboni itacheza
dhidi ya Twalipo, JTK Watches dhidi
ya KIUT na mchezo wa mwisho kati
ya Chui dhidi ya UDSM.

Ligi hiyo itaendelea tena kesho na
kwa wanawake KIUT watachuana na
Wazo wakati Jeshi Stars itawakabili
Magereza na kwa wanaume leo Jeshi
Stars watashuka kuivaa Wazo huku
Tanesco watapimana na Nyika.
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GUARDIOLA KUBAKI CITY

KOCHA, Pep Guardiola atatia saini mkataba mpya
na Manchester City ili kubakia katika Uwanja wa Eti-
had hadi mwaka 2025 baada ya kuiambia klabu hiyo
ana ari zaidi ya kuishindia taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya. (Star)

DE JONG KUTUA CITY

MANCHESTER City inafikiria kumnunua kiungo wa
kati wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Frenkie de Jong
mwenye umri wa miaka 25 ili kuiimarisha klabu hiyo
msimu ujao. (Mail)

PICKFORD KUWEKWA SOKONI

KLABU ya Everton imejiandaa kumuuza kipa, Jor-
dan Pickford mwenye umri wa miaka 28, ili kuchangi-
sha fedha za kuijenga upya timu hiyo. Tottenham na
Newcastle zinachunguza hali ya mlinda mlango huyo
wa England. (Talksport)

TORRES ANUKIA SPURS

MAOFISA wa Tottenham Hotspur waliwatazama
wachezaji wawili wa Villareal katika mechi yao ya
nusu fainali waliyopoteza siku ya Jumanne, - beki wa
kati Pau Torres na Arnaut Danjuma, wote wana umri
wa miaka 25. (90 Min)

TRAORE AGEUKA LULU

KLABU za Leeds na Tottenham Hotspurs zina nia
ya kumsajili winga wa Wolves na Hispania, Adama
Traore. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26
kwa sasa yuko Barcelona kwa mkopo, lakini klabu
hiyo ya Hispania haitarajii kumsajili kwa mkataba wa
kudumu. (Team Talk)

OSIMHEN AICHAGUA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Napoli na Nigeria, Victor Osim-
hen mwenye umri wa miaka 23 amesema angepende-
lea kujiunga na Arsenal badala ya Manchester United
au Newcastle (Gazzetta dello Sport, via Express)

DYBALA KUTUA DORTMUND

NYOTA anayewaniwa na Arsenal na Manchester
United, Paulo Dybala amepata ofa ya kujiunga na
Borussia Dortmund wakati mkataba wa mshambuliaji
huyo wa Argentina unakamilika mwisho wa msimu
huu. (Corriere dello Sport)

MBAPPE, PSG NJIA NYEUPE

KYLIAN Mbappe anakaribia kuongeza mkataba
wake kwa miaka miwili na mabingwa wa Ufaransa
PSG ambao utagharimu pauni milioni 42.5 kwa
mwaka kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
23. (Le Parisien)

RB YAMBAKISHA NKUNKU

KLABU ya RB Leipzig inataka mchezaji anaye-
lengwa na Manchester United, Christopher Nkunku
mwenye umri wa miaka 24 kubakia kwa msimu
mmoja zaidi. (Bild)

BAILLY KUONDOKA UNITED

MLINZI wa kati wa Manchester United na raia wa
Ivory Coast, Eric Bailly mwenye umri wa miaka 28
pamoja na beki wa England, Phil Jones (30), wote
wamewaambia wachezaji wenzao katika klabu hiyo
wataondoka mwisho wa msimu huu. (Manchester
Evening News)

MAMA

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe bado ha-

jakubaliana na Paris Saint-

Germain kuhusu kusaini

kataba mpya wala klabu

nyingine yoyote, kwa mujibu wa

mama mzazi wa nyota huyo wa Ufar-
ansa.

Huku mkataba wa sasa wa Mbap-
pe ukitarajiwa kukamilika mwezi
ujao, mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 23 amekuwa akihusishwa
anataka kuhamia Real Madrid.

Mbappe amefunga mabao 35 na
kutoa pasi za mabao 19 kwa timu hiyo
inayonolewa na Mauricio Pochettino
katika mashindano yote msimu huu.

PSG walishinda taji la Ligi Kuu

DONDOO ZA SOKA
MAGAZET] Y ULAY,

a "
MBAPPE

MKATABA

® ® ® Asema mazungumzo kuhusu hati-
ma yake yanaendelea kwa utulivu ili...

Ufaransa, Ligue 1, lakini walishindwa
dhidi ya Madrid kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya katika hatua ya mtoa-
no hapo Machi.

Gazeti la Ufaransa Le Par
isien liliripoti kwenye to
vuti yake siku ya Alhamisi
kwamba Mbappe alikuwa
karibu kufikia
makubaliano ya kuongeza
muda wake wa kukaa
hapo Paris hadi Juni,
mwaka 2024.

Fayza Lamary, mama yake Mbap-
pe ambaye ni mshindi wa Kombe
la Dunia mwaka 2018, amekanusha
mapendekezo ambayo Mbappe

ameamua kuhusu mustakabali wake.

“Hakuna makubaliano kimsingi
na Paris Saint-Germain (au klabu
nyingine yoyote),” aliandika Lamary
kupitia ukurasa wake wa Twitter.

“Majadiliano kuhusu mustakabali
wa Kylian yanaendelea katika hali ya
utulivu mkubwa ili kumruhusu ku-
fanya chaguo bora, kwa heshima ya
pande zote.”

Mbappe alifunga mabao yake
ya 130 na 131 katika maisha yake ya
Ligue 1 katika mechi yake ya mwisho
wakati PSG ilipotoka sare ya 3-3
na Strasbourg, na kumfanya kuwa
mfungaji bora wa pili katika michua-
no hiyo karne hii baada ya Edinson
Cavani, aliyefunga mara 138 kwenye
ligi akiwa na kikosi cha Paris.
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MECHI KALI
LIVERPOOL

VERSUS

TOTTENHAM

CHEZA USHINDE

JACKPOT 1 ,22 4
PELE AMWAGA

SIFA KWA
RODRYGO

SAO PAULO, Brazil

ODRYGO amepongezwa na gwiji wa soka wa Brazil,
Pele kwa mchango wake katika ushindi wa ajabu wa
mabao 6-5 waliopata Real Madrid dhidi ya Manchester
City katika nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Akiwa amechukua nafasi ya Toni Kroos akitokea benchi da-
kika ya 68 muda mfupi kabla ya bao la Riyad Mahrez kuwawe-
ka Madrid nyuma kwa 5-3, Rodrygo alifunga bao la dakika za
mwisho na kulazimisha mchezo huo kwenda dakika za nyonge-
za, ambapo penalti ya Karim Benzema iliwapeleka Los Blancos
hao fainali.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 21 amekuwa mchezaji
wa kwanza kufunga mabao mawili dakika ya 90 katika mchezo
wa mtoano wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, na mchezaji wa pili tu
kufunga mabao mawili katika nusu fainali katika michuano
hiyo, baada ya Georginio Wijnaldum wa Liverpool dhidi ya Bar-
celona katika msimu wa 2018-19.

Baada ya kubadilisha mwendo wa sare kwa kufunga mabao
mawili ndani ya sekunde 91, Rodrygo, ambaye amecheza me-
chi tano kwa Brazil, alipokea sifa nyingi kutoka kwa mtani wake

== mashuhuri kwenye mitandao ya kijamii, Pele.
: “Siku zote nilijua siku ya kukupongeza ingekuja rafiki yangu,”

1
X
2
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Karibu SportPesa

aliandika Pele kwenye ukurasa wake wa Instagram, sambamba
na picha yake na Rodrygo akiwa amevalia jezi ya Brazil.
“Hakuna njia nyingine kwa wale wanaofanya kazi kwa bidii

na kupenda wanachofanya. Utatuletea furaha nyingi, hongera.

Siwezi kungoja kutazama fainali!”

1. Bet Sasa - Rodrygo alifunga bao lake la kwanza la kimataifa katika ush-
indi wa mabao 4-0 dhidi ya Paraguay, Februari mwaka huu na
amefunga magoli nane na kutoa asisti nane katika msimu we-
nye mafanikio akiwa na Madrid, ambayo ameanza mara 21 ka-
tika mashindano yote.

Madrid itamenyana na Liverpool katika fainali yao ya 17
ya Kombe la Ulaya maarufu Ligi ya Mabingwa Ulaya baadaye
mwezi huu.

Los Blancos sasa wameingia fainali angalau mara sita zaidi ya
klabu nyingine yoyote, na waliwashinda Liverpool katika mechi

2. Michezo zaidi
\ 1 yao ya mwisho kama hii mwaka 2018.

3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
LR _
Dybala sasa rasmi
kuondoka Juventus

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

TURIN, Italia

MKATABA wa Paulo Dybala na
Juventus unamalizika mwishoni
mwa msimu huu na kuna taarifa
tayari amefanya uamuzi kuhusu
wapi anataka kuelekea.

Atletico Madrid na Barcelona
zote zimekuwa zikitajwa mara
kadhaa kuhitaji huduma ya Dy-
bala, mchezaji wa kimataifa wa
Argentina.

Kwa mujibu wa Gazzetta dello
Sport kama ilivyoainishwa na
Marca, mshambuliaji huyo hata-
ondoka Italia.

Taarifa inataja nyota huyu ata-
jiunga na wapinzani wakali wa
Juventus ambao ni Inter Milan.

Dybala atasaini mkataba wa
miaka minne pale San Siro we-
nye thamani ya euro milioni sita
kwa mwaka.

Dybala ameichezea Juventus
mechi 289, akichangia mabao
114 na asisti 48. Ameshinda Scu-
detto mara tano, Coppa de Italia
mara nne na Supercoppa Itali-
ana mara tatu.

Dybala anatumaini uhamisho
wake katika majira ya joto un-
aweza kumkuza kwenye kikosi
cha Argentina cha Kocha,
Lionel Scaloni kuelekea fain-
ali za Kombe la Dunia mwaka
huu.

Argentina wakiongozwa na
Lionel Messi wataelekea Qatar.
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601,040

KASANGA

Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Sombetini ji-

jini Arusha, Ezra Kasanga,

ameshinda Sh. milioni

50.5 katika Jackpot Bonus
ya Sportpesa iliyochezwa mwishoni
mwa wiki iliyoisha baada ya kupatia
ubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya
mechi 13.

Akizungumza baada ya hafla ya
makabidhiano ya mfano wa hundi ka-
tika ofisi za Sportpesa jijini Dar-es-Sa-
laam, Ezra, ambaye pia ni mwajiriwa
wa Serikali na mjasiriamali alisema
alianza kucheza na Sportpesa miaka
minne iliyopita.

“Nilianza kucheza na Sportpesa
mwaka 2018 baada ya kuona matan-
gazo katika mitandao na pia baadhi
ya washikaji zangu walikuwa wana-
cheza sana, hivyo kunivutia na mimi
kufuata nyayo zao.”

Aliongeza tangu ameanza kucheza

SportPesa

MILIONI 50.5
BONUS YA

alishawahi kushinda Sh. milioni tano
siku za nyuma na hivyo kupata moyo
wa kuendelea.

“Siku za nyuma mwaka
mmoja na ushehe nilishin
da Sh. milioni tani a ushehe
kwenye malti beti”.

Kuhusu mkeka wake ulioshinda
Jackpot anasema aliona mechi siku
ya Jumatatu iliyopita na alijipa siku
tano akiuchambua mpaka siku ya
Jumamosi iliyopita ndipo alipoweka
ubashiri wake.

“Niliweka mkeka mmoja tu am-
bao niliuchagua kwa umakini kwa
siku tano”. Anamalizia kwa kusema
alikuja kujua kashinda siku ya Ju-

mapili usiku  wakati yupo
nyumbani G, kwake
anaangalia . mechi
ya Simba | dhidi
ya Or- | lando
Pirates.

“SMS iliingia ikinipa hongera kwa
kushinda jackpot bonus. Nilimwam-
bia mke wangu, lakini hakuamini
kama ushindi wa kiasi hiki ulikuwa
ni taarifa ya kweli. Bahati nzuri sms
ya kiwango cha fedha nayo iliingia
baada ya muda sio mrefu hivyo tuli-
furahia kwa pamoja”.

Ezra anawashauri Watanzania
waiamini Sportpesa na pia wasiishi
kwa kusikiliza maneno ya mitaani,
kwamba mchezo huu ni wa kitapeli.

“Mimi ni shuhuda, hii pesa niliyo-
shinda nitaongeza kwenye biashara
yangu ya Bajaji na pia kiasi kingine
nitaangalia nini cha kufanya siku za
mbeleni”.

Akizungumza kwa niaba ya
Sportpesa Meneja Uhusiano na Ma-
wasiliano, Sabrina Msuya alimponge-
za Ezra kwa ushindi huo wa Jackpot
bonus na kuwataka Watanzania kue-
ndelea kucheza kwani wiki hii Jack-
pot imesimamia Sh. bilioni 1.9.

NP7 /04 / 2022

JACKPOT BONUS WINNER

SPORTPESA.CO.TZ

SIGNATURE

Uchovu chanzo Biashara kulala

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Dodoma Jiji,
Masoud Djuma, amesema anaamini
wameifunga Biashara United katika
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyochezwa juzi kwenye Uwanja wa
Nyamagana jijini Mwanza kutokana
na uchovu waliokuwa nao wenyeji
Wao na si vinginevyo.

Biashara United ilishuka dimbani
hapo Jumatatu kuikabili Mtibwa Sug-
ar na mchezo huo ulimalizika kwa

sare ya bao 1-1.

Masoud alisema timu zote mbili
zilicheza mpira unaofanana na mfu-
mo unaoshabihiana kutokana na ma-
kocha wote kufahamiana.

“Tunajuana sisi, nashukuru nime-
kutana na ndugu yangu, miaka mingi
hatujaonana, yeye alitaka kutulazi-
misha kucheza mpira nyuma, yaani
tuzuie, wote wawili mpira wetu ni
wa aina moja, wa kucheza, mimi
nikakataa kunisukuma, nikalazimi-
sha na mimi nishambulie, wote tu-

cheze mbele. Tatizo lao ni kwamba
Biashara United wameumizwa na
uchovu, “ alisema kocha huyo am-
baye alikutana na Mrundi mwenzake,
Vivier Bahati.

Aliongeza mechi hiyo imekwisha
na sasa wanakwenda kujiandaa ku-
kutana na Coastal Union, mchezo
ambao pia unatarajiwa kuwa na ush-
indani kutokana na nafasi waliyopo
wenyeji hao wa jiji la Tanga.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE

01.07/05/22

MUDA MICHEZO

Burnley vs Aston Villa

NYUMBANI
1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENIN
2

02.07/05/22

Brentford vs Southampton

03.07/05/22

Sassuolo vs Udinese

04.07/05/22

Brighton vs Manchester Utd

05.07/05/22

Hertha BSC vs Mainz

06.07/05/22

Benfica vs Porto

07.08/05/22

Leicester vs Everton

08.08/05/22

Venezia vs Bologna

09.08/05/22

Villarreal vs Sevilla FC

10.08/05/22

Feyenoord vs PSV Eindhoven

1.08/05/22

Salernitana vs Cagliari

12.08/05/22

Espanyol vs Osasuna

13.08/05/22

Atletico Madrid vs Real Madrid

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

JUMAMOSI - 07/05/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Celtic vs Hearts

1

X

2

Geita Gold FC vs Kagera Sugar

Hull City vs Nottingham

Huddersfield vs Bristol City

Luton Town vs Reading

West Bromwich vs Barnsley

Preston vs Middlesbrough

Mallorca vs Granada

Torino vs Napoli

Zenit St Petersburg vs FK Khimki

Hoffenheim vs Bayer Leverkusen

Greuther Furth vs Borussia Dortmund

FC Koln vs VfL Wolfsburg

SC Freiburg vs Union Berlin

Chelsea vs Wolverhampton

Burnley vs Aston Villa

Ross County vs Motherwell

Brentford vs Southampton

Crystal Palace vs Watford

Athletic Bilbao vs Valencia

GD Estoril vs Moreirense

Brest vs Strasbourg

Amazulu vs Sekhukhune United

Stellenbosch vs Maritzburg Utd

Adana Demirspor vs Alanyaspor

FC Lugano vs BSC Young Boys

Basaksehir vs Galatasaray

Sassuolo vs Udinese

CSKA Moscow vs Sochi

Hertha BSC vs Mainz

Brighton vs Manchester Utd

Cadiz CF vs Elche

Celta Vigo vs Alaves

Twente vs Fortuna Sittard

Benfica vs Porto

Banik Ostrava vs Hradec Kralove

Cape Town City vs TS Galaxy FC

Willem Il Tilburg vs Heracles Almelo

Wi isla Krakow vs Jagiellonia

PEC Zwolle vs Utrecht

St. Gallen vs FC Zurich

Lazio vs Sampdoria

Liverpool vs Tottenham

KAA Gent vs Mechelen

Groningen vs Sparta Rotterdam

Betis vs Barcelona

Nice vs Nantes

Portimonense vs Sporting Lisbon

Charlotte FC vs Inter Miami CF

Montreal Impact vs Orlando City

() CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Beki wa kimataifa wa Simba, Henock Inonga akiwa ameshika tuzo na zawadi ya hundi ya Sh. milioni mbili
alizokabidhiwa baada ya kuibuka mshindi wa Tuzo ya Mchezaji Bora wa mashabiki wa Aprili. Tuzo hiyo hu-
tolewa na Kampuni ya Emirate Aluminium ACP. PICHA: SIMBA SC

Nabi amwaga
sumu’ Yanga

® ® ® Awataka wachezaji kutobweteka katika
dakika za majeruhi ili...

Na Saada Akida

LI kuhakikisha wanafikia malengo,

Kocha Mkuu wa Yanga, Nesred-

dine Nabi amezidisha ukali kwa

wachezaji wake ambapo amewa-
taka kupambana na kufikiria kama wa-
naanza msimu ili kupata matokeo ma-
zuri katika michezo yao nane iliyobakia
ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

Katika mechi hizo nane zilizobakia,
Yanga ambao ndio vinara inahitaji
kushinda michezo mitano ili kutanga-
zwa mabingwa wapya wa msimu huu
bila ya kuangalia matokeo ya timu ny-
ingine yoyote.

Michezo iliyobaki ni dhidi ya Tanza-
nia Prisons, Dodoma Jiji, Mbeya Kwan-
za, Biashara United, Coastal Union,
Polisi Tanzania, Mbeya City na Mtibwa
Sugar.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Nabi alisema ameamua kubadili fikra
zao baada ya kuona wachezaji wake
wanaonekana kuridhika au wakiamini
wameshamaliza kazi kutokana na nam-
na walivyocheza katika michezo miwili

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

iliyopita dhidi ya Simba na Ruvu Shoot-
ing.

Nabi alisema bado hawajafikia malen-
go ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara na baada ya kutoka suluhu
na Simba wachezaji wakawa wameri-
dhika jambo ambalo halijamfurahisha.

“Wachezaji wanatakiwa kujitoa na ku-
pambana zaidi ya hapo, lengo ni kutwaa
ubingwa wa ligi, sitaki kuona mchezaji
yoyote anacheza kwa kuridhika na
kuondoa ule ubora wake aliokuwa nao
kabla ya mchezo dhidi ya Simba,” alise-
ma Nabi.

Alisema anahitaji wachezaji
kujitoa zaidi katika michezo
iliyobaki ili kuzipata pointi
hizo wanazozihitaji ambazo
hazitafikiwa na timu yoyote
katika mbio hizo za kuwavua
ubingwa wapinzani wao,
Simba.

Kocha huyo alisema wanahitaji kuwe-

ka rekodi nyingine ikiwamo kuchukua
ubingwa kwa idadi kubwa ya pointi na

mabao mengi ya kufunga pia ikiweze-
kana wamalize msimu bila ya kupoteza
rnechl hata moja.

tutarudi
uwanjani kwa ajlll ya kufanyia kazi
mapungufu yaliyojitokeza katika mich-
ezo miwili iliyopita na kujiweka sawa
na mechi iliyopo mbele yetu dhidi ya
Tanzania Prisons,” alisema kocha huyo.

Yanga itashuka tena dimbani kesho-
kutwa kuwakaribisha Tanzania Prisons
1<uan21a saa 1:00 usiku kwenye Uwanja

Wakati huo huo, Ligi Kuu Tanzanla
Bara inatarajiwa kuendelea tena leo
kwa Geita Gold FC kuwakaribisha Kag-
era Sugar wakati Mbeya City wamei-
fuata Mtibwa Sugar kwenye Uwanja wa
Manungu, Turiani mkoani Morogoro
huku Azam FC ikiwaalika KMC kwenye
Uwanja wa Azam Complex jijini.

Simba iliyoko katika nafasi ya pili
kwenye msimamo wa ligi hiyo ndio ma-
bingwa watetezi lakini pia vita nyingine
ngumu ikionekana iko chini kwa timu
zinazotakiwa kujinusuru na janga la
kushuka daraja.

Simba Sc
yawaamsha
mashabiki
2021/22

Na Adam Fungamwango

WAKATI msimu wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ukiwa unaelekea ukingoni,
Meneja Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally ameibuka na
kusema kama timu 14 kati ya 16
zinaweza kushuka daraja, basi ligi
hiyo ni dhaifu.

Akizungumza kama mdau wa mich-
ezo, Ahmed alisema hatua ya timu
14 kushindana kubaki katika Ligi Kuu
Tanzania Bara na si kutwaa ubingwa,
basi kuna shida mahali na inapaswa
jambo hili lifanyiwe kazi kwa mus-
takabali wa maendeleo ya soka la
Tanzania.

“Katika timu 16, timu 14 zinaweza
kushuka daraja, hii sio aina ya ligi
tunayoihitaji haiwezekani timu nyingi
zigombanie kushindwa.

Ligi yenye ushindani ni ile ambayo
timu nyingi zinagombania ubingwa,
timu nyingi msimu huu zimekua
dhaifu, tupo raundi ya 22 lakini ni
timu tatu tu zimefikisha pointi an-
galau 30. Msimu uliopita hadi kufika
raundi ya 22, timu saba zilikua na
pointi angalau 30.

Hii ni hatari kwa sababu bingwa
anaweza kupatikana kwa kufunga
wadhaifu wengi. Najua utauliza
kwanini na wewe usiwafunge hao
dhaifu wengi ili uwe bingwa, ukweli
ni kwamba katika hizo mechi zetu
dhidi ya timu dhaifu nasi tulifanya
udhaifu,” alisema Ahmed.

Aliongeza maoni yake hayo hayana
uhusiano wowote na Simba kukosa
ubingwa au kupata ubingwa msimu
huu, bali ni kuangalia na maendeleo
ya mpira wa nchi.

“Ukitazama kwa jicho pana msi-
mamo wa ligi, unaweza kuona kuna
kitu kinashtua, ukitoa wa kwanza na
pili, kuanzia wa tatu hadi 16 wa-
naweza kushuka daraja muda wow-
ote, ina maana ushindani upo chini
na si juu. Na ushindani ukiwa chini,
timu 14 zinagombania kutoshuka
daraja, kutoshuka daraja ni kushind-
wa, kuchukua ubingwa ni kufaulu.
Nilitegemea ligi ya nchi iwe na timu
nyingi ziwe na timu nyingi zinagom-
bania ubingwa, ukiona timu nyingi
zinagombania kutoshuka daraja kuna
walakini.

Timu nyingi zimekuwa dhaifu, tupo
raundi ya 22, una timu 14 ambazo
mtazamo wangu mimi kama Ahmed
Ally mdau wa mpira, timu tatu pekee
zimeweza kufikisha pointi 30 ambazo
ni sawa na kushinda mechi 10, am-
bazo timu hizo zingine zimeshindwa
kufanya hivyo, huwezi kusema ni ligi
bora au ngumu,” Ahmed alimaliza.
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