SUPA JACKPOT

1,004,055,092/-

SERIKALI yasema
hakuna tishio la
usalama Loliondo

KWA 1000/- TU!
SportPesa.0.17 | “*150*87#

Jumamosi Juni 11, 2022 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- - !
A
ROSE MHANDO TENA
Ya nyuma yaishe,
sasa kurina asali
W

ISSN 0856 Na. 0580973 www.ippmedia. com MWANGA WA JAMII

ww.facebook.com/nipashetz www instagram.com/theguardian_newspaper

LIKE & FOLLOW US

www twitter.com/nipashetz

Ajali tatu ==

eneo mola
zilivyoua'*

watu 20

Wananchi wakiangalia mabaki ya gari aina ya Toyota Coaster lenye namba za usajili T542 DQV lililogongana na lori la mizigo kwenye mteremko wa Changarawe, eneo la Maf-
inga wilayani Mufindi mkoani Iringa jana na kusababisha vifo vya watu 20. PICHA: FRANCIS GODWIN

SABAYA ACHOMOKA KESI YA PILl  proresa sav atoka

‘g”“ﬁs.“ . MUHIMBILI BAADA YA
. 7 _ KULAZWA SIKU 127

MSANII wa muziki wa kizazi kipya, Joseph
Haule, maarufu Profesa Jay, aliyelazwa kwa siku
127 katika Hospitali ya Taifa Muhimbili...

Rais Samia
akemea
migogoro

fedha miradi
yva dini

Aliyvekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya, akizungumza na mawakili wake, Mosses
Mahuna na Fauzia Mustapha, kabla ya kuachiwa huru katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha jana. PICHA:
ALLAN ISACK UKURASA 2

m YANGA SC YAMFUATA AZIZ KI IVORY COAST =UK.24
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Rais Samia Suluhu Hassan, akikata utepe kuzindua rasmi Msikiti wa Jami Ul Istigama, mjini Bukoba, mkoani Kagera jana. Wengine
ni Mwenvyekiti wa Jumuiya va Istigama nchini Seif Ali Seif (wa tatu kulia), Sheikh Mkuu wa Tanzania Mufti Abubakar Zubeir bin
Ally (wa tatu kushoto), Kaimu Balozi wa Oman hapa nchini, Dk. Salim bin Saif Al Harbi (wa pili kushoto) na (wa nne kushoto) ni

Mjumbe wa Jumuiya va Istigama, Nassoro Ali Seif. PICHA: IKULU

Ajali ilivyoua watu 20

Na Francis Godwin, IRINGA

WATU 20 wamefariki dunia
na wengine saba kujeruhiwa
katika ajali iliyohusisha lori
aina ya scania na Coaster eneo
la Changarawe mjini Mafinga
Wilaya ya Mufindi mkoani Ir-
inga jana alfajiri.

Ajali hiyo imehusisha lori
aina ya Scania lenye namba za
usajiri T 736 AAE na Coaster
yenye namba za usajili T542
DQV.

Wakizungumza na Nipashe
kwenye eneo la tukio jana, baa-
dhi ya mashuhuda, akiwamo
John Kyando na Kefa Sanga,
walisema kuwa baada ya ajali,
walishuhudia idadi kubwa ya
watu waliolazwa chini baada
ya ajali hiyo.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Mafinga, Dk. Victor
Msafiri, alisema kuwa ajali
hiyo ilisababisha vifo vya watu
19 ambavyo vilitokea eneo la
tukio na majeruhi mmoja ali-
poteza maisha wodini wakati
akipatiwa matibabu.

Alisema kuwa majeruhi wa-
naendelea kupata matibabu na
baadhi ya miili ya marehemu
imeshatambulika na wengine
wanaendelea kutambuliwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Iringa, Allan Bukumbi, alith-
ibitisha kutokea kwa ajali hiyo
na kubainisha kuwa dereva
wa lori anashikiliwa na Jeshi la
Polisi.

Kamanda Bukumbi alisema
kuwa kabla ya ajali ya Coaster
kwenye mteremko huo mkali,

kulikuwa na ajali ya lori lililoan-
guka majira ya saa sita usiku
wa kuamkia jana.

Aliendelea kusimulia kuwa
Coaster ililigonga lori na kupin-
duka na kusababisha vifo vya
watu saba papo hapo na maje-
ruhi 16.

Kamanda Bukumbi alisema
vifo zaidi katika ajali hiyo vili-
sababishwa na lori ambalo
lilifeli breki na kuwagonga na
kuwaua majeruhi 12 waliokuwa
wametolewa kwenye Coaster
na kulazwa kando ya barabara
kuu ya Iringa-Mbeya wakisubiri
kukimbizwa hospitalini.

Kwa mujibu wa Kamanda
Bukumbi, ajali hiyo imehusi-
sha magari matatu yakiwamo
malori mawili na basi dogo
hilo aina ya Coaster lililokuwa

linatoka Dar es Salaam kwenda
Mbeya.

Mkuu wa Wilaya ya Mufindi,
Saad Mtambule, akizungumza
na wafiwa na Majeruhi katika
Hospitali ya Wilaya ya Mufindi,
alisema Serikali itaendelea
kuwasaidia majeruhi hao na
kuwa miili ambayo bado hai-
jatambuliwa, itapelekwa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa
Iringa ili kuhifadhiwa kutokana
na chumba cha kuhifadhi maiti
katika Hospitali ya Wilaya ya
Mufindi kuwa kidogo.

Hiyo ni ajali ya pili kutokea
eneo hilo na kusababisha vifo
vya watu wengi tangu ajali ili-
yohusisha lori na basi la Majinja
kwenye eneo Mei 13, 2015 iliyo-
sababisha vifo vya watu zaidi
ya 50.

Wajumbe wa
bodi TPDC
wateuliwa

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nishati, Januari Makamba, ame-
wateua wajumbe wanane wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Shirika la Maendeleo la Petroli
(TPDC).

Uteuzi huo umekuja baada ya Rais Samia
Suluhu Hassan kumteua Balozi Ombeni Sefue
kuwa mwenyekiti wa bodi hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa ya Waziri Makamba
iliyotolewa jana, wateule ni Ruth Zaipuna,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB na
aliwahi kuwa Mkaguzi wa Hesabu za PriceWa-
terhouseCoopers na Ofisa wa Fedha Standard
Chartered.

Wengine ni Dk. Natu Mwamba ambaye ni
Mhadhiri Mwandamizi katika Shule Kuu ya
Uchumi, Chuo Kikuu cha Dar Salaam na ame-
wahi kuwa Naibu Gavana Benki Kuu ya Tan-
zania (BoT).

Taarifa hiyo ilimtaja mwingine ni Musa
Makame ambaye ni Mshauri Mwelekezi ka-
tika sekta ya mafuta na gesi na aliwahi kuwa
Ofisa Mwandamizi wa Biashara katika kam-
puni ya Equinor (zamani Statoil) na kabla ya
hapo alikuwa Makamu wa Rais (Fedha na Uta-
wala) katika kampuni ya Wentworth (zamani
Artumas).

Mpambika Chiume ambaye ni mshauri
mwelekezi kwenye sekta ya mafuta na gesi
ambaye aliwahi kuwa Naibu Mkurugenzi
Mkuu wa Kampuni ya PanAfrican Energy na
Mkuu wa Masuala ya Biashara wa Kampuni
ya Ophir Energy na pia kama Msimamizi wa
Miradi Kenya na Seychelles.

Waziri Januari pia amemteua Protace
Ishengoma ambaye ni Mwanasheria Mbobezi
wa Sekta ya Mafuta na Paul Makanza ambaye
ni Mwenyekiti wa Bodi ya Kampuni ya Sigara
Tanzania (TCC).

Makanza pia ni Mwenyekiti wa Shirikisho
la Wenye Viwanda Tanzania (CTI) na Maka-
mu Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta Binafsi
Tanzania (TPSF).

Pia, Dismas Fuko ambaye ni Mshauri
Mwelekezi wa Miradi ya Nishati hasa kwenye
uchambuzi wa kifedha na alikuwa Mkuru-
genzi wa Masoko na Uwekezaji wa TPDC na
Balozi Kallaghe ambaye ni Mkufunzi wa Chuo
cha Ulinzi cha Taifa na aliwahi kuwa Msaidizi
wa Rais Ikulu na kwa nyakati tofauti alikuwa
Balozi wa Tanzania nchi ya Uingereza, Cana-
da na Cuba.

Samia akemea migogoro fedha za miradi ya dini

Na Waandishi Wetu, BUKOBA

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewataka waumini wa dini ya
Kiislamu kuacha tabia ya kuibua
migogoro wanapopewa miradi
mbalimbali inayoingiza fedha.

Alitoa kauli hiyo jana mjini Bu-
koba mkoani Kagera alipofungua
mesikiti wa Jumuia ya Istiqgaama ul-
iojengwa kwa ufadhili wa Serikali
ya Oman.

Rais Samia alisema katika mae-
neo mengi inapokuwapo miradi
kwenye misikiti, huibuliwa migor-
oro inayotokana na kugombania
fedha.

“Kwenye maeneo mengine hu-

ibuka mafarakano endapo kuna
maduka kwenye eneo la msikiti
bila kujua sadaka inayopatikana
hapo inatakiwa ifanye ukarabati
wa miundombinu ya msikiti,”
alisema.

Rais aliongeza kuwa nyumba za
ibada ni sehemu ya kujenga uhusi-
ano wa amani na upendo na kuwa
na itikadi ya imani.

Alisema ujenzi wa nyumba za
ibada huleta hamasa kwa taasisi
nyingine kujenga nyumba kubwa
kwa ajili ya imani ya maisha.

Msikiti huo wa kisasa pia una
maeneo ya maduka saba ambayo
yataingiza kipato ambacho Rais
Samia alitaka kisiwe chanzo cha

ugomvi kwa waumini hao.

Rais Samia pia aliwakumbusha
waumini hao umuhimu wa kushiri-
ki Sensa ya Watu na Makazi ifikapo
Agosti 23 mwaka huu.

Alisema sensa inatoa fursa kwa
serikali kutambua idadi ya wakazi
wake ili ifahamu namna ya kutoa
huduma za maendeleo.

“Wananchi mjitokeze ifikapo
Agost 23, mwaka huu kuhesabiwa
na hii itasaidia kutoa fursa kwa
serikali kupanga mipango sahihi
na kujua idadi gani ya watu ilion-
a0,” alisema.

Akitoa salamu kwa waumini wa
dini ya Kiislamu na viongozi wa
serikali, Mufti wa Tanzania, Abou-

bakary Zubery, alikemea vitendo
vya mauaji ya watu.

Sheikh Zubery alisema hakuna
dini inayoruhusu mtu kumuua
mwenzake wala kumvunjia hes-
hima kwa namna yoyote.

“Nchi yetu ni yenye amani na
upendo, inapotokea vitendo vya
kujiua na kuuana kwenye familia
kwa maudhi ya mke na mume ni
dhambi,” alionya.

Aliongeza kuwa viongozi wa dini
wana nafasi ya kusemea jambo hilo
na kulimaliza kwa kushirikiana na
viongozi wa serikali.

Mwakilishi wa Serikali ya Oman,
Dk. Salim bin Harbi, alisema kazi
ya Jumuiya ya Istigaama nchini

siyo kujenga msikiti pekee, bali
inafanya miradi yote ikiwamo ya
elimu na afya kama sehemu ya
ushirikiano.

Mwakilishi wa Jumuiya ya Is-
tigaama nchini, Sheikh Seif Ali Seif,
alisema kuna matawi 21 kwa Tanza-
nia bara na Zanzibar na ujenzi wa
misikiti huo ulianza mwaka 2019.

Rais Samia jana alimaliza ziara
yake ya siku tatu mkoani Kagera
baada ya kutembelea kiwanda cha
sukari cha Kagera, kufungua mradi
wa maji wa Kyaka-Bunazi na kush-
iriki sherehe za kufungua msikiti
mkubwa uliopo mjini Bukoba.

e®Imeandaliwa na Richard Ma-
kore na Restuta Damian
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Sabaya achomoka katika kesi ya pili

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha imemwachia
huru aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai mkoani Kilimanjaro, Len-
gai Ole Sabaya (pichani) na wen-
zake sita katika kesi ya uhujumu
uchumi namba 27 kwa kuwa hati
ya mashtaka ilikuwa na upungufu
wa kisheria.

Mbali na Sabaya, washtakiwa
wengine ni Silvester Nyengu
(26), Enock Togolani (41), Watson
Mwahomange (27), John Odemba,
Jackson Macha (29) na Nathan
Msuya (31).

Akisoma hukumu hiyo jana
mahakamani huko, Hakimu wa
Mahakama hiyo, Dk. Patricia
Kisinda, alisema katika kesi hiyo
ya uhujumu uchumi ya mwaka
2021 ilikuwa na washtakiwa saba
na walikuwa wakikabiliwa na
mashtaka matano.

Alisema mashtaka matatu ya-
likuwa yakimkabili mshtakiwa
wa kwanza (Sabaya) na mengine
mawili yaliwahusu washtakiwa
wengine sita katika shauri hilo.

Hakimu  Kisinda  alisema
upande wa Jamhuri ulipeleka
mashahidi 13 na vielelezo 12 na
upande wa utetezi ulikuwa na
mashahidi wanane na kielelezo

kimoja.

Alisema mahakama hiyo ilipi-
tia ushahidi wa pande zote mbili
na kuuchambua kwa kina kulin-
gana na matakwa ya kisheria na

kujiridhisha kwamba ushahidi uli-
otolewa mahakamani haujaweza
kuthibitisha mashtaka hayo pasipo
shaka yoyote.

“Ushahidi ulikuwa umegubikwa
na maswali mengi yalikosa majibu
ya kisheria kupitia ushahidi uliol-
etwa. Pia, mahakama imeona hati
ya mashtaka ilikuwa na upungufu
wa kisheria, hivyo imesababisha
washtakiwa kutokukutwa na hatia
katika makosa hayo.

“Kutokana na sababu hizo ma-
hakama imewaachia huru washtak-
iwa wote kutokana na makosa wal-
iyoshtakiwa mahakamani na kama
kuna upande haujaridhika na
uamuzi wa mahakama, mnaweza
kukata rufani ndani ya siku 30,”
alisema Hakimu Dk. Kisinda.

Baada ya kusomwa kwa hukumu
hiyo, Ole Sabaya alisikika akisema
kuwa kwa mara nyingine Mwenye-
zi Mungu ametenda muujiza huku
akimshukuru mke wake, Jesca
Thomas, kwa kumwombea.

Ndugu, jamaa na marafiki wa
Sabaya, akiwamo mama yake
mzazi na mke wake, pia walione-
kana wakiwa na furaha baada ya
kushinda kesi kwa mara nyingine.
Sabaya pia alishinda rufani dhidi
ya hukumu ya kesi ya kwanza ali-
yokuwa ametiwa hatiani na kutak-
iwa kutumikia kifungo cha miaka
30 gerezani.

Serikali yasema hakuna tishio la usalama Loliondo

Na Salome Kitomari, DODOMA

WAZIRT Mkuu, Kassim Majal-
iwa, amewataka Watanzania na
wananchi wa Loliondo kupuuza
upotoshaji unaofanywa na baadhi
ya watu wasiolitakia mema Taifa
kuhusu eneo la Hifadhi ya Lolion-
do lililoko Tarafa ya Loliondo na
badala yake waendelee kuisikiliza
serikali.

“Kilichotokea si uhalisia, hakuna
tishio lolote, wale wameenda msi-
tuni kuweka alama katika eneo
karibu kipo umbali wa kilomita
nane.

“Wananchi waendelee na shu-
ghuli zao, wasisikilize upotoshaji
unaofanywa na baadhi ya watu
wasiopenda maendeleo ya nchi
hii, hakuna mapambano yoyote,
hakuna askari yeyote aliyekwenda
huko ki
Majaliwa alisema bungeni jana
alipotoa kauli ya serikali kuhusu
taarifa zinazosambazwa katika
mitandao ya kijamii kuhusu
eneo la Hifadhi ya Loliondo
wilayani Ngorongoro mkoani Aru-
sha.

Alisisitiza kwamba wananchi
watulie na serikali haina lengo la
vitaendelea kuwapo.

Alisema serikali inaamini wale
wanaofanya hamasa za vurugu
katika eneo la Loliondo wataacha
mara moja kufanya hivyo ili ku-
waacha wananchi waendelee na
shughuli zao. “Wanapaswa kufa-
hamu kwamba wanapeleka usum-

bufu mkubwa kwa kina mama, wa-
zee na watoto, Serikali ipo macho
dhidi yao.

“Ninataka niwaambie serikali
ipo macho na hatutamwonea mtu
yeyote.

Wananchi watulie, hakuna shu-
ghuli yoyote ya kumhamisha mtu,
hatuna lengo la kumhamisha mtu
kwenye eneo la Loliondo.

“Lile eneo ni letu sote na tutali-
ratibu vizuri. Alama zinazowekwa
ni wigo wa kuonyesha mipaka
ambayo kwa pamoja tutaitumia
kulinda na kulihifadhi eneo lile,”
alisema.

Waziri Mkuu alisema shughuli
za maendeleo zinazofanywa na
pamoja na uchimbaji wa visima
vya maji, ujenzi wa majosho na
mabakuli ya kunyweshea mifugo.

Alisema watendaji wa Wizara ya
Maji na Wizara ya Mifugo na Uvuvi
wapo katika maeneo hayo wakien-
delea na kazi.

Waziri Mkuu Majaliwa alisema
video iliyosambaa mtandaoni ik-
ionyesha wananchi wenye silaha
za jadi waliokusanyika kuonyesha
kuna tatizo, haina uhalisia.

Katika taarifa yake, Waziri Mkuu
alisema chanzo cha kusambaa kwa
video hiyo, ni baada ya watumishi
wa serikali waliokuwa wanakwen-
da kuweka mipaka wakiwa katika
nanchi wakaitana viongozi wao
wakatengeneza video na kuzisam-
baza.

“Walitengeneza video lakini
hakuna kundi la askari wala mtum-

ishi yeyote walifanya majaribio
wazirushe kuonyesha Loliondo
kuna tatizo na ndiyo maana un-
aona kwenye video hakuna askari
yeyote.

“Video iliyorushwa ilikuwa na
lengo la kutengeneza picha mbaya
ya nchi yetu ndani na nje ya nchi,
lakini kimsingi hakukuwa na ma-
pambano yoyote, hakuna askari
kuwa kwenye mpango hakuna ki-
jiji kinaondolewa, mtu anaondoka,
mwenyewe.

“Tunasema haya ili kuondoa
dhana mbaya dhidi ya serikali
kuwaondoa wafugaji. Baada ya
alama kukamilika serikali itakaa
na viongozi kuandaa mfumo bora
wa matumizi,” alisema.

Akizungumzia kuhusu Tarafa
ya Ngorongoro, Majaliwa alisema
tayari kaya 293 zenye watu 1,497
zimeshajiandikisha kwa ajili ya ku-
hama kwa hiari kutoka Hifadhi ya
Ngorongoro na kuhamia katika Ki-
jiji cha Msomera kilichoko Wilaya
ya Handeni mkoani Tanga ili kupi-
sha uhifadhi endelevu wa Hifadhi
ya Ngorongoro.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, aliishauri serikali kuwachuku-
lia hatua za kisheria wote wali-
ohusika na upotoshaji huo.

“Pamoja na elimu kutolewa
mara kwa mara, upotoshaji bado
unaendelea kwa sababu hakuna
hatua za kisheria zinazochuku-
liwa dhidi ya wanaofanya upoto-
shaji huo, hasa wale walioko hapa
nchini,” Spika Tulia alisisitiza.

KUPOTEA KWA KADI

YA BAJAJI

KUPOTEA KWA CHETI

DAVID N MALIWA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya bajaji yenye usajili
namba MC 873 CYP. Kwa

yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote

cha polisi.

POLISI TAARIFA:
IRI/IRI/RB/228602/2022

IMANI LAMECK KIRENGA

kidato cha

nne

Anatangaza kupotelewa na cheti cha
kuhitimu
S.2421/0083Mwaka 2017 Shule ya Sekondari
STAR HIGH SECONDARY SCHOOL, kilichot-
olewa na Baraza la mitihani la Taifa. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.
Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/113716/2022.
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FINANCE

TANGAZO LA MINADA ADHARA

VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA WA WATANZANIA YA KWAMBA KWA
IDHINI ITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA KUUZA KWA MNADA WA

HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYQ;

TAREHE

NA | JINALA MDAIWA DHAMANA | AINANASEHEMU YADHAVANA | DALALI
| ELEMALKO \iugs | VKATABAWAVAUZANO- HOLLINESS AND RESPISHERS 25-06- 2022
i MAJENGO MADIBIRA COMPANY
YUSUPH NYAGAWA MKATABA WA MAUZIANO- HOLLINESS AND RESPISHERS 2-06- 2022
2 NYOUBA- | caL1SUKA MADIBIRA COMPANY
MKATABA WA MAUZIANO- HOLLINESS AND RESPISHERS 25-06-2022
S | DANELNDELE PAGAE | \inGUNGULIMAHANGO HADBIRA | COPANY
4| HURUMAKINKANGA Wubg | NKATABAWANAUZANO- HOLLINESS AND RESPISHERS 2-06-2022
MAGUNGULI MAHANGO MADIBIRA | COMPANY
MKATABA WA MAUZIANO - HOLLINESS AND RESPISHERS 25-06-2022
BARAAHANGO NYOUBA | AJENGO MAHANGO MADIBIRA | COMPANY

VERONICA IMBYANDUMI
KIMARO

NYUMBA

MKATABA WA MAUZIANO - KIGOGO
MBUYUNI

JOFORTE AUCTION MART

25-06-2022

5
6
7

GRACE MAGOBEKO ODUNGA

GARI

TOYOTA PREMIO - T 631 DKA

JODAC PROFESSIONALS LTD

o=

RADSON MASAWE

PAGALE

MKATABA WA MAUZIANO -
MABWAWANI CHALISUKA MADIBIRA

HOLLINESS AND RESPISHERS
COMPANY

25-06- 2022

25-06-2022

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika vipeperushi na magari

ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi za wakuu wa wilaya wanaohusika.

MASHARTI YA MNADA;

+ Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne. (14).
Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

+ Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

+ Dhamana itauzwa Kamaiil

ivyo.

216896802

SGS

INVITATION FOR BIDS

Dear APPLICANTS ON THE 6TH/06/2022 THIS ADVERT WAS PUBLISHED
KINDLY IGNORE THE PREVIOUS PUBLICATION AND APPLY AS PER THE REQUIREMENTS OF

TODAYS ADVERT.
LOCATION/ BID
FORM DEPOSIT
REFNUMBER | REG# | TYPE MAKE & MODEL YOM | TZ825,0000/= | CONTACT
BAJAJ BOXER BM150 Dar s salaam-
1| T2 VEH0O00085 | MC12BER | MOTOR CYCLE | (Red) 2016 | $GS Offce
BAJAJ BOXER BM150 Ecg'”;”d:;‘# AnnaMoshy -
ank a/c
2| T2 VEH0000084 | MCO13BEN | MOTOR CYCLE | (Red) wis | B e | 0745468
TOYOTA RAV4 (COLOR 868
3| T2 VEHO00007 | T997DFR | MOTOR VEHICLE | BLACK) 2005 | Superintendence
MITSUBISHIPICK UP, S
4| TZ AANEH0O15 | TT24AEY | MOTOR VEHICLE | DG, 44 2003 | Mwanza-SGS 5
NITSUBISHI FUSO Offce, Moy |, @
§| TZ AMVEHO042 | TE09APK | MOTOR VEHICLE | TRUCK 199 ;():42;132253/0# asssdgge |
6| TZ AAVEHO0S | - CRANE TRUCK GRANE i sy
7 T2 ANVEHOOXX | - FORKLIFT | FIAT FORK LIFT

Vehicles are sold on “AS IS WHERE IS BASIS" and viewing can be done at various locations
indicated above during normal working hours 10:00 AM to 16:00 PM from 8t June to 16* June
2022. Interested bidders must pay a non-refundable fee by Depositing TZS. 25,000 ECO Bank a/c
# 7045002612 for Dar and TZS. 25,000 ECO Bank a/c # 7045002609 for Mwanza and submit the slip
attached with your bid in our tender boxes located at the reception for Dar es salaam and Mwanza.

Bids should be submitted, not later than 18" June, 2022 by 10.00 AM.

For more details please contact us via +255 756454968 for Dar es salaam / 0755 755754882
for Mwanza or alternatively e-mail us at TZ.Procurement@sgs.com

\
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Serikali
kuendelea
kusaidia
wabunifu

Na Halfani Chusi

SERIKALI imeahidi kuendelea
kusaidia wabunifu wanaojitokeza
katika kubuni vifaa tiba vya afya
kwa watoto wachanga na magonjwa
mbalimbali ili kupunguza vifo vyao
na wajawazito.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Afya, Seif Shekhalage, alisema hayo
jana mkoani Dar es Salaam wakati wa
maonyesho ya vifaa tiba vikiwamo
vya watoto wachanga vilivyobuniwa
na wabunifu wakiwamo wanaosi-
mamiw na Taasisi ya Afya Ifakara.

Shekhalage alisema serikali itaen-
delea kutoa ushirikiano kwa Taasisi
ya Afya Ifakara kwa kuwa imekuwa
na msaada mkubwa katika kubuni
na kutengeneza vifaa tiba ambavyo
vimekuwa vikisaidia wagonjwa na
kutumika baadhi ya hospitali.

Alisema serikali haina budi ku-
unga mkono juhudi zinazofanywa
na wabunifu wazawa kwa sababu
kazi zao zinaleta manufaa makubwa
nchini.

“Kwanza kabisa taasisi yetu hii ya
sayansi na teknolojia, ina jukumu
kubwa la kuratibu mambo ya ubuni-
fu kwa hiyo wabunifu wanaanzia
hapa wakishakamilisha ubunifu
wao ziko taasisi ambazo zimepewa
jukumu la kusajili, kuangalia ubora
ufanisi.

“Taasisi hii ikishavipitisha na kuo-
na kama vinakidhi ubora, kunakuwa
hakuna shida vitaingia sokoni na vi-
nasajiliwa kama vingine vinavyotoka
nje,” alisema.

Msajili wa Vifaa Tiba na Vitend-
anishi kutoka Mamlaka ya Dawa na
Vifaa Tiba (TMDA), Rehema Maliki,
aliwataka wabunifu wote wenye len-
go la kubuni vifaa tiba kufika ofisini
kwao ili kupata elimu na kuongeze-
wa uelewa.

Kaimu Mkurugenzi wa Uvumbuzi
wa Teknolojia wa COSTECH, Dk.
Gerald Kafuku, alisema tume hiyo
itaendelea kusaidia wabunifu kupata
huduma na kuwataka baadhi ya wa-
fanyakazi kupunguza urasimu.

“Maonyesho haya ya leo (jana) ya-
takwenda kuweka mambo yote sawa
ambayo awali yalikuwa kikwazo kwa
wabunifu na kwa bahati nzuri tupo
na kiongozi kutoka Wizara ya Afya,
hivyo niwahakikishie Watanzania
kuanzia leo hakutokuwa na vikwazo
tena,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Taasisi ya Afya
ya Ifakara, Masoud Mnonyji, aliishuk-
uru Serikali ya Uswisi kupitia ubalozi
wake nchini kwa kuwapa ufadhili wa
fedha ambazo zimewasaidia katika
kufanikisha miradi hiyo.

Wabunifu wakiwamo wanaotoka
Kituo cha Kibunifu ya Afya Ifakara
walipata wasaa wa kuonyesha kazi
zao ikiwa ni pamoja na kifaa cha ku-
wasaidia watoto wachanga wanao-
zaliwa kabla ya muda.

Wadau kutoka
Taasisi ya lishe ya
Global Alliance for
Improved Nutrition
(GAIN), Shirika la
Viwango Tanzania
(TBS) na Taasisi ya
Chakula ma Lishe
(TENC), wakiangalia
sampuli ya mashine
va kuweka virutubi-
shi kwenye unga wa
mahindi, walipotem-
belea kwa ajili ya
kuikagua katika
Taasisi ya Teknolo-
jia Dar es Salaam
(DIT), eneo la akiba
jana. Mashine hiyo,
imebuniwa na
mwanafunzi wa
taasisi hiyo, Lucas
Sabule, ikiwa ni
utekelezaji wa
maelekezo ya Ofisi
va Waziri Mkuu ya
kutaka vyuo vya
teknolojia kubuni
mashine za aina
hiyo ili kupunguza
utapiamlo nchini.
PICHA: SABATO
KASIKA

Wataka tathmini mpya kodi ya gari la kifahari Zanzibar

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA) Zanzibar imesema
kampuni ya mifuko Turky inay-
omilikiwa na mfanyabiashara
na Mbunge wa Mpendae (CCM),
Toufky Salum Turky, imewasili-
sha maombi ya kutaka tathmini
ya deni la kodi ya gari ya kifahari
aina ya Benzi la Sh. milioni 308.5
ifanyike upya baada ya maombi
ya msamaha kukataliwa mara
mbili na Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Saada Mkuya Salum.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Naibu Kamishna
wa TRA Zanzibar, Juma Bakary
Hassan, alisema maombi hayo
wamepokea baada ya wahusika
kupewa siku saba wawe wameli-
pa baada ya maombi ya msama-
ha wa kodi kukataliwa na waziri.

“Baada ya kuwapa siku saba
wawe wamelipa deni la kodi
wametuletea maombi wakitaka
kufanyike tathmini upya ya ki-
wango cha deni lakini pia mwan-
7o waliomba walipe kidogo ki-
dogo kwa awamu tatu,” alisema.

Naibu Kamishna huyo alisema

wahusika baada ya maombi ya
msamha wa kodi kukataliwa na
waziri, wanatakiwa kulipa kiasi
hicho cha kodi kama kilivyoku-
wa kimefanyiwa tathmini ku-
tokana na thamani ya gari dola
za marekani 2014,668.7 kabla
ya gari kutolewa kwa dhamana
ya bodi ya shirika moja la bima
nchini Januari mwaka huu.
Alisema tathmini ya kiwango
cha kodi wanachotakiwa kulipa
kilifanyika baada ya wahusika
kuwasilisha wenyewe nyaraka
za thamani ya gari kabla ya ku-
tolewa katika Bandari ya Malindi

baada ya kuingizwa nchini na
kampuni ya Kimataifa ya Uwaka-
la wa Mizigo ya (WU1) HT Motors
Group Limited United Kingdom
kwa kushirikiana na Kampuni
ya Wakala wa Mizigo ya ZARA
Freight Forwarders ya Malindi
Zanzibar. Waziri Saada alisema
msamaha wa kodi unatakiwa ku-
tolewa kwa wawekezaji wakati
wa ujenzi wa mradi na sio baada
ya mradi kukamilika na kuanza
uzalishaji kama ilivyojitokeza
kwa kampuni hiyo na kampuni
ya usafi ya Vigors Celea visiwani
Zanzibar.

Watoto na vijana waathirika wakubwa dawa za kulevya

Na Salome Kitomari,
DODOMA

MAMLAKA ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya
imesema waathirika wakubwa
wa dawa hizo ni vijana wa kuan-
zia umri wa miaka 15 hadi 40,
jambo linalohitaji ushirikiano wa
jamii kupambana nalo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu),
George Simbachawene, amese-
ma dawa za kulevya zinazozal-
ishwa viwandani mwaka 2021
zilikamatwa tani 1.13 za heroine
ikiwa ni kiasi kikubwa kuwahi
kukamatwa kwa mwaka mmoja
katika historia ya nchi.

Hayo yalisemwa jana na vion-
gozi hao baada ya kuwasilishwa
bungeni kwa taarifa ya hali ya
dawa za kulevya mwaka 2021.

Akijibu maswali ya waandishi
wa habari mara baada ya waziri
kutoa taarifa jana Dodoma, Kam-
ishna Jenerali wa mamlaka hiyo,
Gerald Kusaya, alisema hadi ku-
fikia Desemba mwaka jana ku-

likuwa na waraibu wa dawa za
kulevya 909,902 waliojitokeza
kupata tiba katika hospitali za
wilaya na mikoa nchini.

“Tuna waraibu 10,600 wana-
okwenda kupata matibabu ka-
tika vituo 15 vilivyopo, wengi ni
vijana wa umri wa miaka 15 hadi
40, ni wachache sana wanavuka
hapo, ni nguvu kasi ya taifa na
ndiyo wako huku, hata ukienda
Sober Houses. Wanaongezeka
na ambao hatujawatambua wa-
nakadiriwa zaidi ya 500,000
ila wengi wanatumia kwa siri,
tunaendelea na jitihada kuwa-
saidia,” alisema.

Awali, katika taarifa yake, Wa-
ziri Simbachawene alisema ban-
gi na mirungi zimeendelea kuwa
tatizo kubwa nchini na kwamba
mwaka 2021, jumla ya tani 22.74
zilikamatwa ikiwa ni ongezeko la
asilimia 72 ya kiasi kilichokamat-
wa mwaka 2020.

Alisema ukamataji huo uli-
husisha jumla ya watuhumiwa
9,484, huku mirungi iliyokamat-
wa kwa kipindi hicho ikifikia tani

10.93 zikihusisha watuhumiwa
1,395. Alisema dawa za kulevya
za kiwandani zilizokamatwa ni
mara tatu ya kiasi kilichokamat-
wa mwaka 2020 na kwamba co-
caine zilikamatwa tani 811.30.
“Kwa mara ya kwanza katika
historia ya mapambano dhidi ya
dawa za kulevya nchini, shehena
kubwa ya jumla ya kilo 430.77 za
dawa za kulevya aina ya meth-
amphetamine inayotengenezwa
na kemikali bashirifu ilikamat-
wa, ikihusisha watumumiwa tisa
raia wa Iran,” alibainisha.
Simbachawene alisema serika-
li inaendelea kufuatilia mwenen-
do wa uingizaji na matumizi ya
methamphetamine pamoja na
kemikali bashirifu ambazo hutu-
mika kutengeneza dawa hizo.
“Tatizo la dawa za kulevya
limeendelea kuwapo nchini
pamoja na juhudi za udhibiti zi-
nazofanywa na serikali... tunaen-
delea kupanua wigo wa mat-
ibabu kwa waraibu ambao hadi
Desemba mwaka jana huduma
zinapatikana kwenye vituo 15

vya kutolea tiba kwa waraibu wa
heroine vilivyosajili watu 15,650.

“Serikali imeendelea kufanya
usimamizi katika nyumba 44
za upataji nafuu (sober house)
nchini, nyumba hizi huanzishwa
na kuendeshwa na asasi za kiraia
na serikali,” alisema.

Kuhusu kudhibiti mashamba
ya bangi, Kusaya alisema yana-
limwa porini huku akitolea mfa-
no wa shamba kubwa lililopo
Kilosa umbali wa saa 10 kwa
kutembea kwa miguu kulifikia.

Kamishna huyo alisema sheria
inaruhusu kutaifisha mashamba
yanayokutwa yanalima bangi na
kwamba watafanya hivyo ikiwa
ni jitihada za kukomesha kilimo
hicho.

Kuhusu matumizi ya shisha
inayodaiwa kuongezwa dawa
za kulevya, alisema hadi sasa
inahesabiwa kama kiburudisho
lakini wanafanya uchunguzi
kuhusu madai kuwa inawekewa
dawa za kulevya, huku akiwa-
taka watumiaji kutathmini faida
na hasara zake.
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Profesa Jay atoka
Muhimbili baada ya
kulazwa siku 127

Na Romana Mallya

MSANII wa muziki wa kizazi
kipya, Joseph Haule, maarufu
Profesa Jay, aliyelazwa kwa siku
127 katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) kwa matibabu
ya maradhi yaliyokuwa yakim-
kabili, ameruhusiwa kwenda
nyumbani baada ya afya yake
kuimarika.

Mbali ya kuwa msanii, Profesa
Jay amekuwa mbunge kwa kip-
indi cha miaka mitano kuanzia
mwaka 2015 akilitumikia Jimbo
la Mikumi, Mkoa wa Morogoro
kupitia Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA).

Mkurugenzi wa Mawasiliano
wa MNH, Aminiel Aligaesha,
aliithibitishia Nipashe jana ku-
ruhusiwa kwa msanii huyo
kwenda nyumbani baada ya
afya yake kuimarika.

“Msanii Joseph Haule, maaru-
fu Profesa Jay, aliruhusiwa kwen-
da nyumbani jana (juzi) baada
ya afya yake kuimarika, amela-
zwa hapa Hospitali ya Muhimbili
kwa muda wa siku 127, alisema.

Mdogo wa msanii huyo, Black
Rhyno, kupitia ukurasa wake wa
Instagram jana aliandika: “Watu
wanaweza kudhani kwa kuwa
Profesa Jay ametoka hospital-
ini, basi atakuwa yupo tayari
nyumbani, mtu akiwa amekaa
hospitalini muda mrefu hauwezi
kutoka moja kwa moja ukaenda
nyumbani.

“Bado kuna uangalizi ambao
anatakiwa aendelee kuupata.
Siyo kwamba yupo nyumbani
kwake ila ametoka hospitalini
na yupo sehemu (bila kuitaja)
anapatiwa uangalizi maalum
na siyo nyumbani kwake kama
watu wanavyodhani.”

Profesa Jay alianza shughuli za
muziki mwaka 1989 na alijiunga
na kundi la Hard Blasters Crew
(HBC) 1994 na mwaka 1995, Jay
na HBC walishinda tuzo ya kun-
di bora la Hip Hop nchini.

Jay na HBC walitoa albamu
ya kwanza iitwayo ‘Funga Kazi’
mwaka 2000, ambayo ilileta
mapinduzi makubwa ya muziki
wa Hip Hop nchini na ndani yake
kuna nyimbo kama ‘Chemsha
Bongo” na ‘Mamsapu’ ambazo
zilichangia kufanya muziki wa
Bongo Flava kupewa heshima.

Mwaka 2001 aliamua kuwa
msanii binafsi na alitoa albamu
yake ya kwanza iitwayo ‘Ma-
chozi Jasho na Damu’ na ndani
yake kukiwa na wimbo wa ‘Ndio
Mzee’ na ‘Piga Makofi’ na ‘Bongo
Dar es Salaam’.

Ilipofika mwaka 2003 alitoa
albamu ya pili ijulikanayo kama
‘Mapinduzi Halisi’ ikiwa na ny-
imbo mbalimbali zikiwamo
‘Zali la Mentali’, ‘Msinitenge,” na
‘Promota Anabeep’” na mwezi
Januari 2006 alitoa albamu ya
tatu JO.S.EE.P.H na mwaka jana
aliachia kibao kingine kijulika-
nacho kama ‘Baba’.

1,500 wakubali kuhama Ngorongoro

Na Salome Kitomari,
DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amesema kuwa jumla ya kaya
293 zenye watu 1,497 zimeridhia
kuhama ndani ya Mamlaka ya Hi-
fadhi Eneo la Ngorongoro (NCAA)
hadi jana usiku na watajengewa
nyumba, kulipwa fidia, kusa-
firishwa na kupewa eneo lenye
ukubwa wa ekari tatu.

Alibainisha hayo bungeni jijini
hapa jana alipotoa taarifa kufua-
tia video iliyosambaa mitandaoni
na kuzua taharuki jana ikonye-
sha wananchi wa jamii ya Kima-
sai wenye silaha za jadi, wakidai
kutokukubali kuondoka kwenye
eneo lao.

Alisema wananchi hao wa-
nahamia  Kijiji cha Msomera
wilayani Handeni mkoani Tanga
na kwamba bado hawajaanza
kuhamishwa kwa kuwa serikali
inajipanga kuhakikisha mazingira
mazuri ya wao kuishi.

“Mazingira hayo ni pamoja na
ujenzi wa nyumba ya vyumba
vitatu hadi sasa tumeshajenga
nyumba 103, zimekamilika kwa
asilimia 100 na kila nyumba iko
kwenye eneo la ekari tatu, lin-
alomwezesha mkazi huyu kufan-
ya shughuli nyingine hata kuweka
boma la mifugo.

“Pia tumewatengea eneo la
malisho ambalo wataendesha
shughuli zao za malisho, tumewa-
jengea majosho na maeneo ya ku-
nywesha maji kazi inaendelea, tu-
mechimba visima hadi sasa tuna
vitatu vinatoa maji ya kutosha.

“Wananchi hao wakienda Ki-
jiji cha Msomela wakitaka kulima
tumewatengea eneo la kilimo
fursa ambayo haipo Ngorongoro...
tumeshajenga shule ya msingi
yenye vyumba saba, sekondari
vyumba vinane na zote zimeka-
milika, tumekarabati zahanati ya
kutibu wagonjwa wa Kijiji hicho
na jirani ambacho wanakaa waf-
ugaji. “TAMISEMI kwenye kata

ile imejenga kituo cha afya, sasa
Watanzania wenzangu serikali
inafanya haya yote tunataka nini
tena? Tumefanya tathimini ya
nyumba zao siku ya kuhama tut-
apeleka mabasi, malori ya kubeba
samani, mifugo na tutawalipa fid-
ia ya nyumba zao,” alisema.
Waziri Mkuu alisema fedha
imeshatolewa na kilichobaki ni
utekelezaji ili kulinda hali ya eneo
hilo kwa maslahi mapana ya nchi.
“Nani ameumia kwenye zoezi
hili? Wapi tumevunja nyumba?
Nani anahamishwa kwa nguvu?
Kwanini wapotoshaji wanaingia
na kufanya haya?” alihoji.
Alisema watakaopewa nyum-
ba, pia watapewa hati miliki na
kwamba kati yake 179 wamesha-
pigwa picha kwa ajili ya nyaraka
hizo na zitaendelea kwa wote
waliokubali kuondoka kwa hiyari.
“Mpaka tunafikia hatua hii
tumeshafanya tathimini ya wa-
toto watakaojiunga darasa la
awali 250, darasa la kwanza 181 na

kwa hiyari

sekondari 36. Zoezi hili siyo ende-
levu na maeneo mengine ni kwa
ajili ya Ngorongoro... isije ikajenga
mazoea kutaka wajengewe nyum-
ba,” alisema.

Alisema wamefanya vikao na
madiwani, viongozi wa kimila,
wa eneo hilo kwa ajili ya kutoa
elimu.

“Kimsingi eneo la Ngorongoro
idadi ya mifugo, nyumba zi-
lizojengwa kiholela na watu
imeongezeka sana, tukiacha ik-
iendelea bila kutoa elimu na ku-
punguza, utalii utakuwa ndoto
kwa Tanzania.

“Vikao vyote tulivyoviendesha
tulikuwa tunajadiliana namna ya
kupunguza idadi ya watu, mifugo
na ujenzi holela, vimeshirikisha
wananchi hadi wakaomba walete
maoni yao, niliwapa mwezi mzi-
ma na wiki iliyopita walikuwa
hapa (Dodoma) viongozi na
wawakilishi 60 nilikutana nao,”
alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akitoa ufafanuzi kuhusu taarifa zinazosambazwa katika mitandao ya kijamii kuhusu eneo la Hifadhi ya Lo-
liondo, wilayani Ngorongoro, mkoani Arusha, bungeni jijini Dodoma, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

'Sekta binafsi imesahaulika katika nyongeza mshahara’

Na Idda Mushi, MOROGORO

CHAMA cha Wafanyakazi
wa Viwanda, Biashara, Taasisi
za Fedha, Huduma na Ushauri
(TUICO) kimemshauri Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu,
kuiangalia sekta binafsi kwenye
ongezeko la kima cha chini cha
mshahara baada ya kusahaulika
kwa zaidi ya miaka minane ili
kwenda sambamba na ongezeko
kwa watumishi wa umma.

Mwenyekiti wa TUICO Taifa,
Paul Sangeze, alipaza kilio hicho

wakati akizungumza na wajumbe
wa baraza kuu la chama hicho
mjini Morogoro, akibainisha
kuwa wafanyakazi wa sekta bin-
afsi wakiongezwa mshahara wa-
takuwa na furaha na kufanya kazi
kwa ari na bidii kubwa.

Kuhusu migogoro ya wafan-
yakazi, alisema chama hicho
kina takriban migogoro 1,400
inayoendelea kutatuliwa katika
ngazi mbalimbali za uamuzi na
kwamba wingi wa migogoro hiyo
unatokana na ukubwa wa chama
hicho na aina ya watu wanaowa-
hudumia.

Aliwataka viongozi wa TUICO
kuhakikisha migogoro sehemu
za kazi inatatuliwa Ili kuiondoa
au kupunguza ili kuongeza tija
kazini kwa kuwa maeneo ambayo
hayana migogoro, wafanyakazi
hufanya kazi kwa bidii na kuende-
lea kuzalisha kwa wingi.

Alihimiza viongozi kusimamia
majadiliano na kufunga mikataba
ya hali bora sehemu za kazi, hivyo
kuhimiza maeneo yote ya kazi
kuwa na mikataba ya hali bora
ambapo wamefanikiwa kufunga
mikataba isiyopungua 80 kwa
mwaka 2021, jambo ambalo lin-

aonyesha hatua kubwa kwa wa-
fanyakazi.

Mjumbe wa Baraza la TUICO,
Enna Ringo, alimpongeza Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa kuongeza
mishahara kwa watumishi wa
umma, hali aliyodai itajenga
ufanisi na kuongeza tija mahali
pa kazi. “Hatuko tayari kuona
maadui ndani ya chama chetu
sehemu za kazi wanavuruga na
kutaka kurudisha nyuma maen-
deleo yaliyopatikana, tutaendelea
kupambana, kujenga mshikama-
no na kuimarisha chama, tunam-
shukuru sana Rais wetu,” alisema.
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TFF anzisheni Ligi
ya soka vyuo vikuu

TIMU ya Taifa, Taifa Stars, haifanyi vizuri sana kwenye mashindano
ya kimataifa na sababu zinaweza kutajwa nyingi sana, lakini ukweli
ni kwamba, nchi haina wachezaji bora wanaoweza kuipa mafanikio
timu hiyo.

Kwa miaka mingi Stars imekuwa haifanyi vizuri katika mashinda-
no ya timu ya Taifa. Hii inatokana na kukosa Wachezaji wenye uw-
ezo wa kupambana na kuleta matokeo chanya.

Pamoja na klabu kuwekeza kwa wachezaji wao na pia kuanzisha
timu za vijana chini ya umri wa miaka 17, lakini mwishowe wengi
wao hupotelea sehemu nyingine hasa mashuleni ambako ndio wa-
nakoona wanaweza kupata maisha mazuri baada ya masomo yao.

Sisi tukiwa kama wadau wakuu wa mpira wa miguu Tanzania,
tunaona kwamba, huu ni wakati sasa kwa Shirikisho la mpira wa
miguu Tanzania (TFF) kuanzisha Ligi ya Wanavyuo.

Ligi hiyo inakuwa ikihusisha vyuo mbalimbali vilivyopo nchini
ili kuweza kuibua vipaji vitakavyosaidia timu ya taifa. Kunaweza
kusiwe na matokeo ya haraka katika kupata vipaji, lakini tunaamini
mbeleni kunaweza kuleta matokeo chanya.

Huu ni ushauri tukiwa kama wadau wa soka, kwani kwa uwepo
wa Ligi ya vyuo vikuu tunaamini kabisa tutaweza kutoa wachezaji
bora na wa kiwango cha juu kabisa.

Hiyo inatakiwa kufanyika kuanzia vyuo vikuu, vyuo vya kati na
vyuo vingine ili wanafunzi waweze kuonesha uwezo wao na baadae
kuisaidia timu ya Taifa. Hii pia itawasaidia wanafunzi kujipatia vipa-
to vyao kupitia mishahara na kujikimu kwa namna mbalimbali.

Chuo ambacho kitawezesha timu yake kushinda ligi hiyo, basi
TFF waweke utaratibu kwa kushirikiana na bodi ya Ligi kuhakikisha
kuwa timu itakayoongoza Ligi iweze kuingia moja kwa moja kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kama ilivyo kwa Ligi Daraja la Pili na la kwanza, uwepo wa Ligi ya
vyuo Tanzaia kunaweza kuwa msaada mkubwa kwa soka letu hapa
nchini.

Kwa muda mrefu sasa, michezo vyuoni imekuwa ikisahaulika na
Wanafunzi wamekuwa wakicheza kama sehemu ya kujifurahisha tu
bila kuwa na malengo maalumu au mipango madhubuti ya mich-
ezo wanayoshiriki. Na hii tunaona kwamba, inachangiwa sana na
kukosa sapoti kutoka kwa mamlaka zinazosimamia michezo nchini.

Ni ukweli usiopingika kuwa vyuo vinabeba vijana wengi wenye
vipaji vikubwa katika michezo, hasa mpira wa miguu. Kama TFF
itaweza kutumia kundi kubwa kama hili la vijana katika kupata na
kuibua vipaji, tunaamini wanaweza kuwa msaada mkubwa zaidi
nchini.

Tunaona kwamba, TFF isaidie kusimamia Ligi hiyo ili kutafuta
wadhamini na wawekezaji katika timu hizi ili ziweze kujiendesha.

Ni wakati sasa wa TFF kuangalia hili kundi muhimu nchini na ku-
wasadia hawa vijana ili waweze kuonesha uwezo wao wanapokuwa
vyuoni na mara baada ya kumaliza chuo waweze kujiunga na timu
mbalimbali nje na ndani ya nchi.

Kwani hii pia itakuwa sehemu ya kupunguza tatizo la ajira nchini,
kwani wachezaji wa vyuo ambao watakuwa na mafanikio makubwa
zaidi wanaweza kupata ajira kupitia michezo na kujitengenezea
fedha nyingi.

Ni matumaini yetu kuwa TFF, Bodi ya Ligi, Wizara inayohusika na
vyuo hapa nchini vitakaa chini na kukubaliana kuanza kwa mchaka-
to huo.

Tunaamini baada ya miaka mitatu na kuendelea, tunaweza tukaji-
kuta tuna wachezaji wengi sana wenye vipaji vya hali ya juu hapa
nchini ambao watakuwa msaada mkubwa kwa nchi.

Wakati ndio huu, tunaweza kuamua sasa.
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Ligi yenye pesa ndefu, tatizo viwanja

WAKATI akitangaza zawadi
na bonasi ambazo timu za Ligi
Kuu zitapata, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Bodi ya Ligi alibaini-
sha kuwa ligi ya Tanzania Bara
inashika nafasi ya pili kwa
kuwa na zawadi kubwa kwa
washindi kwenye nchi zilizo
chini ya Jangwa la Sahara.

Alisema kuwa ukiondoa
timu za Afrika Kaskazini,
maarufu kama timu za Ki-
arabuw’, Tanzania inakamata
nafasi ya pili ikiongozwa na Af-
rika Kusini kwa kutoka zawadi
kubwa kwenye ligi.

“Pesa  zilizotumika kwa
zawadi za washindi na bonasi
ni shilingi bilioni moja, mil-
ioni mia nane, na elfu 20 am-
bazo timu zote 16 zitapata na
kwa utafiti wetu ni kwamba
Tanzania inakuwa ni ya pili
kwenye Ukanda wa Chini ya
Sahara kwa ligi yetu kuwa na
zawadi kubwa kwa washindi,
ukiondoa ligi za Afrika Kaska-
zini. Nchi ya kwanza kwenye
ukanda huu ni Afrika Kusini na
sisi tuko kwenye nafasi ya pili,”
alisema Kasongo.

Kwenye mchanganuo huo,
timu zote 16 zilipata pesa,
zingine kama zawadi za ushin-
di kwa walioshika nafasi tatu
za juu, ambazo zimetolewa
na wenye haki ya kushusha
matangazo, huku zawadi za
bingwa hadi nafasi ya tatu ziki-
tolewa na wadhamini wa Ligi
Kuu.

Kwa mujibu wa Bodi ya Ligi,
Bingwa msimu huu atapata
jumla ya Sh. Milioni 600, kiasi
cha Sh. Milioni 500 ikiwa ni
bonasi na zawadi ya ubingwa
ikiwa ni Sh Milioni 100.

Mshindi wa pili imetajwa
kuwa anaondoka na jumla ya
Sh. Milioni 300, kiasi cha Sh
Milioni 250 ni bonasi na zawa-
di wa mshindi wa pili ikiwa ni
Sh. Milioni 50, wakati mshindi
wa tatu yeye ataondoka na Sh.
Milioni 255, bonasi ni Sh. Mil-
ioni 225, na Sh Milioni 30 ikiwa

ni zawadi ya mshindi wa tatu
wa Ligi Kuu.

Bodi ya Ligi ilisema mshindi
wa nne bonasi yake ni Sh.
Milioni 200, wa tano atapata
kiasi cha Sh. Milioni 65, wa sita
Sh Milioni 60, nafasi ya saba
atalamba Sh. Milioni 55, huku
timu itakayoshika nafasi ya
nane, itaondoka na kitita cha
Sh Milioni 50, wa tisa Sh. Mil-
ioni 45 na wa 10, atapata Sh.
Milioni 40.

Timu itakayoshika nafasi ya
11 bonasi yake ni Sh. Milioni 35,
na wa 12. Sh. Milioni 30 na timu
ya 13 itapata Sh. Milioni 25.

Timu ya 14 ambazo zi-
tacheza mechi ya mchi mchu-
joitapata Sh Milioni 20 na timu
ya 15 na 16 ambazo zitashuka
daraja, zenyewe zitapewa Sh
Milioni 10 kila moja.

Tunaipongeza Bodi ya Ligi
na Shirikisho la Soka Nchini
(TFF) na kuifanya Ligi ya Tan-
zania kuwa moja kati ya ligi
bora Afrika.

Kwanza kabisa ni kwa
sababu inaonekana kwenye
televisheni, tena mechi nyingi
zaidi zikirushwa laivu, lakini
pia kuruhusu wachezaji wengi
wa kigeni kutoka nje ya nchi
kucheza soka Bongo, hivyo
mashabiki wa nchi hiyo nao
kutazama kwa kutaka kuwao-
na wachezaji wao jinsi wana-
vyofanya.

Ni hivi karibuni tumeshuhu-
dia mashabiki kutoka Zambia
wakiwasili nchini kuangalia
mechi ya watani wa jadi Simba
na Yanga, kwa sababu tu ya
kutaka kuwaangalia wachezaji
wao ambao pia huichezea
timu ya taifa, Clatous Chama
na Rally Bwalya.

Nchini Zambia kuna tawi
la Simba liitwalo Kitwe Sap-
porters ambalo ndilo lililokuja
nchini.

Kuna jamaa yangu mmoja

ananiambia kuwa  Simba
ikicheza nchini humo,
mashabiki hujazana  kwe-

nye vibanda umiza nchini
humo kuiangalia kwa ajili ya

wachezaji hao.
Nina uhakika hata
wachezaji kutoka Jamhuri

ya Kidemokrasia ya Congo,
Ghana, Burkina Faso, Uganda,
Kenya, Burundi, Rwanda na
nyinginezo mashabiki wataku-
wa wakiangalia kama hao wa
Zambia kwa ajili ya kuwaona
wachezaji wao wanaocheza
soka la kulipwa hapa.

Pamoja na yote hayo, bado
kuna tatizo kubwa la viwanja
nchini. Hili kama litatatulika,
basi nadhani ligi ya Tanzania
itapiga tena hatua nyingine
kubwa zaidi kutoka hapo ilipo.
Na ndiyo kila shabiki wa soka
nchini anataka hivyo.

Pamoja na ubora wote wa
kuwa na pesa ndefu, bado
viwanja vinavyotazamika
mechi ikichezwa ni vitano tu
ambavyo ni Benjamin Mkapa,
Azam Complex, na Uhuru,
vyote vya Dar es Salaam, Ny-
amagana Mwanza na Uwanja
wa Kaitaba, Bukoba, mkoani
Kagera. Kati ya hivyo, vinne ni
vya nyasi bandia na kimoja ni
cha nyasi asilia. Viwanja vili-
vyobaki kuna wakati vinakuwa
bora, lakini huwa ni kwa muda
mfupi tu, baadaye vinachakaa
na kuwa vibovu.

Nadhani imefika wakati
kama ligi ya Tanzania im-
ekuwa bora na kuvutia wengi,
pamoja na kuwa na mkwanja
mrefu kwa timu zinazoshiriki
pamoja na washindi, basi vi-
wanja navyo viboreshwe.

Inafika wakati mechi ya Ligi
Kuu inachezwa unaweza kud-
hani kama ni bonanza, kwani
hakuna ufundi wowote un-
aoonyeshwa zaidi ya kubutua
mbele.

Huwezi kuwapata wachezaji
wazuri wa timu ya taifa, kama
wachezaji kazi yao ni kupiga
mbele na kukimbizana, kisa
mpira haukai chini kwa saba-
bu ya uwanja.
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Januari: Gharama
Za umeme
hazijapanda

WAZIRI wa Nishati, Januari
Makamba, ameliambia Bunge
kuwa bei ya umeme haijapanda
nchini na kuzitaka mamlaka zi-
nazohusika kuchukua hatua kwa
udanganyifu na upotoshwaji
uliofanywa kwenye mitandao ya
Kijamii.

Waziri Makamba aliyasema
hayo jana bungeni jijini hapa
alipojibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Nyasa (CCM), Stella
Manyanya.

Mbunge huyo alitaka kujua
kama ni kweli bei ya umeme
imepanda kwa sababu kwenye
mitandao ya jamii alishuhudia
jana kuwapo mabishano kuhusu
suala hilo.

Akijibu swali hilo, Makamba
alisema mchakato wa kupandi-
sha bei ya umeme ni mrefu na
hauwezi kufanywa kwa siri.

Alisema mchakato huo unahu-
sisha Shirika la Umeme (TA-
NESCO) na Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma ya Nishati na Maji
(EWURA) na wananchi ni lazima
wahusishwe kwenye kutoa
maoni. Aliwataka Watanzania
kupuuzia taarifa hizo.

Katika swali la msingi, Mbunge
wa Busanda (CCM), Bryceson
Tumaini, alihoji lini Serikali
itapeleka umeme wa REA kwe-
havina umeme Busanda.

Akijibu swali hilo, Makamba
alisema jimbo hilo Iina jumla ya

havina umeme, hivyo V|me|n—
gizwa kwenye mradi wa REA
awamu va tatu mzunguko wa
pili.

“Mradi wa REA awamu va
tatu mzunguko wa Pili katika
Mkoa wa Geita ulikumbwa na
changamoto iliyotokana na
mkandarasi wa kwanza am-
baye ni M/s Samheung Electric
Power Co. Limited aliyeshinda
zabuni ya kutekeleza mradi
katika Wilaya za Nyan'wale,
Mbongwe na Geita mkoani Geita,
kushindwa kuwasilisha dhamana
va kutekeleza kazi (Performance
Guarantee) ndani ya siku 28 kwa
mujibu wa Sheria ya Ununuzi,”
alisema.

Waziri huyo alisema hali hiyo
ilisababisha wakala kuanza
upya taratibu za ununuzi wa
mkandarasi wa kutekeleza
mradi huo katika Mkoa wa
Geita ambapo kampuni ya M/S
CRJE-CTCE Consortium ilishinda
zabuni hiyo.

“REA na Mkandarasi waliingia
mkataba mwezi Januari 2022
wa kutekeleza mradi huu un-
aotarajia kukamilika mwezi Julai
2023, kwa sasa mkandarasi M/S
CRJE-CTCE Consortium anaen-
delea na utekelezaji wa mradi
huo kwa gharama ya Sh. bilioni
25.4 katika Mkoa wa Geita na
Busanda itafikiwa,” alisema.

- Watumishi 7,600 Afya kupangiwa kazi Julai

SERIKALI imeliarifu Bunge
kuwa watumishi 7,612 wa kada
mbalimbali za afya kwa mwaka
wa fedha 2021/22, watapangiwa
vituo vya kazi Julai mwaka huu.

Naibu Waziri wa Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Dk.
Festo Dugange, alibainisha hayo
bungeni jana alipojibu swali

la nyongeza la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Minza Mjika.
Mbunge huyo alihoji ni lini
mtaalamu wa X-Ray katika Hos-
pitali ya Wilaya ya Meatu atapele-
kwa kwa kuwa tatizo hilo lime-
kuwa la muda mrefu na hospitali
hiyo ina miaka 30 pasi na kuwa
mtaalamu wa kudumu wa X-Ray.
Akijibu swali hilo, Dk. Dugange

_______———-
______...‘-—-—-

—

alisema: “Katika ajira hizi amba-
zo tunakamilisha mpango kuan-
zia Julai watapelekwa vituoni,
tutapeleka mtaalamu wa X-Ray
kwenye Hospitali hii ya Meatu.”

Dk. Dugange alisema serikali
katika mwaka wa fedha 2021/22
inaajiri watumishi 7,612 wa kada
mbalimbali za afya, wakiwamo
wataalamu wa X-ray.

“Hivyo, Hospitali ya Wilaya ya
Meatu itapatiwa mtaalamu wa
X-Ray baada ya taratibu za ajira
kukamilika,” alisema.

Mwezi Aprili mwaka huu, ofisi
hiyo ilitangaza nafasi za ajira
9,800 kwa kada ya ualimu na
7,612 kwa kada ya afya, ambapo
hadi sasa bado haijatoa orodha
ya waliopangiwa vituo vya kazi

Mpango maalum kukabili magugu maji waandaliwa

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais - Muungano
na Mazingira, Dk. Selemani Jafo,
amesema mpango maalum
umeandaliwa wa kubainisha
maeneo yenye tatizo la magugu
maji nchini na kwa sasa wapo
katika hatua ya kutafuta fedha.

Waziri Jafo alitoa kauli hiyo

jana bungeni jijini hapa alipo-
¢ jibu swali la Mbunge wa Viti

Maalum (CCM), Asia Halamga.
Mbunge huyo alitaka ku-

: jua mpango wa serikali katika

kuokoa Ziwa Babati kwa kuon-
doa magugu ambayo yanazidi
kukua kwa kasi.

Akijibu swali hilo, Dk. Jafo
alikiri Ziwa Babati limekuwa na
tatizo hilo sambamba na mae-
neo mengine na ndiyo maana

wameandaa mpango maalum
wa kubainisha maeneo hayo.

Katika swali la msingi,
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Bernadetha Mushashu, alitaka
kujua lini Serikali itahakikisha
Mto Kanoni ulioko katika Man-
ispaa ya Bukoba, unasafishwa,
kina kinaongezwa na kingo zake
zinajengwa.

Waziri Jafo, akijibu swali hilo,
alisema serikali tayari imesha-
chukua hatua muhimu za ku-
dumu za kuondoa tatizo la Mto
Kanoni ulioko katika Manispaa
ya Bukoba.

“Kupitia Halmashauri ya Man-
ispaa ya Bukoba tayari imeibua
mradi wa utunzaji wa Mto Kano-
ni kupitia mradi wa TACTIC un-
aotarajia kuanza Januari 2023

wenye gharama ya Sh. milioni
500.

“Lengo la mradi ni kuondoa
kero kubwa ya mafuriko am-
bayo hutokea kila mwaka nyaka-
ti za mvua ya masika na huathiri
zaidi ya kaya 330,” alisema.

Alisema mradi huo utahusi-
sha ujenzi wa maeneo makuu
mawili ambayo ni kuongeza
kina na upana wa mto na ujenzi
wa kingo za mto.

Alisema kwa sasa Serikali
imeendelea kuchukua hatua za
muda mfupi ambapo Manispaa
ya Bukoba kila mwaka hutenga
kiasi cha Sh. milioni sita kwa
ajili ya shughuli za kusafisha,
kupanua na kuongeza kina cha
mto kwa kuondoa tope, uchafu
na miti.
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Habari zote na

Augusta Njoji, DODOMA
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NOTISI/TANGAZO

MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD,LEGENDS AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART
LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MART,HEDANE ENTERPRISES
LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER
AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD,
NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION MART,REAL MASTER LTD, kwa mamlaka
tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa
wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

™I
ALILOKOPA JNALAMTEIA [AINA YA DHAMANA INALA 1LPO [TAREHE YA MNADA

IMOSHI HALIA JUMAMZUNGU NYUNBA MARIAN JUMAMZUNGU BonANGONEE 2806202 5AA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI NYUNBA HURBERTH s 011712102 544 400 ASUBUHINA
IMOSHI MAIMUNA ABDALAH LENA e MAMUNA ABDALAH LEMA SHABAHA 270512102 5AA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
IMOSHI (e PASUA! 040712022 5AA 400 ASUBUHINA
IMoSHI NCKsC (D KDRE 05072022 544 400 ASUBUHINA
IMOSHI NNKY (e BRAYSON EMANUELNNKYA MAGHAME 27162122 5Ah 400 ASUBUHINA
IMOSHI [BALTAZARI LAURENCE CHUWA NYUNBA [BALTAZARI LAURENCE CH [sanvaJuY 27162102 $AA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI PATRICK APOLINARY TEI NYUNBA PATRICK APOLINARY MTEI BonANGONBE 2806202 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI MUSTAPHA RAFAELIKIEO (e MUSTAPHA RAFAELIKLEQ SANJAJUU 27162102 5AA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
IMOSHI e SANAJUU 27051202 5AA 400 ASUBUHINA
IMOSHI [2AKAYO LAZARO MOLLEL (e [ZAKAYO LAZAROMOLLEL arans! 05072002 5AA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI INEEMA SOLOMONI MWANGA NYuNBA NEENA SOLOHONI MIWANGA [BONANGONBE 28062122 5AA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI LAY NYUNBA [ALLAN BARAKAELIMNIARY [sanvAJUY 27162122 5Ah 400 ASUBUHINA
IMOSHI NYUNBA [ALEX SABAS SILAYO MABOGINI 71072022.384 400 ASUBUHINAK
IMOSHI REGINA WILIUM MBOWE NYUNBA [REGINA WILIUM MBOWE MACHAME [B172122.584 400 ASUBUHINA KUENDELEA
IMOSHI KANAEL SMON NNKO e ANAEL SAMON NNKO NGARE 11072102 5AA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
IMOSHI e RENIMY OBEDI MUNIS SIDALA 12472102 5AA 400 ASUBUHINA
IMOSHI LA FELISRIMOY (e [ROBERTH LUCAS MINJA URy 12072102 5AA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI VERGELIAJOSEPH MUNISI NYUNBA MERGELIA JOSEPH MUNISI AU 12072022 S¥A 400 ASUBUHINA KUENDELEA
IMOSHI HELEN HUPHREY SHANGO NYUNBA HELEN HUPHREY SHANGO [BoNANGONBE 2806222 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI IDOMINAMARK MAHAMBO NYuNBA [OMARINGUZA SHABAHA 13072122 54 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI TARIMO NYUNBA [SANGINA MYAHAYAMSAN SHABAHA 130712122 544 400 ASUBUHINA
IMOSHI CHRISTOHER [ MALSTA 140712102 5AA 400 ASUBUHINA
IMOSHI FATUMA WILUM MASSAWE (e [ZACHARIA PANIEL YUHANA BonANGOWEE 28052102 5AA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI [PULKERIAMARTIN MANIGI (e PULKER [cBosHO 30062022 54 400 ASUBLHINA
IMOSHI [JACKSON JONAS SWAI NYuNBA LJACKSON JONAS SWAI [B0NANGONBE 28062122 544 300 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI [GODFREY JOSEPH MALLYA NYUNBA |GODFREY JOSEPH MALLYA [kB0sHO 150712122 544 300 ASUBUHI NA KUENDELEA
IMOSHI THUMAN SADIK MFINANGA NYUNBA [KFARU
IMOSHI [SALIMU DAUD NGOVI [ [SALIMU DAUD NGOVI UcHRA
IMOSHI [AWADHI JUMAAMIRI NyuuBA [AWADHIJUMA AMRI [FARU
IMOSHI [SAVUI ATHUMAN KIBWEREZA (e MAKANYA
MWANZA |JUMANNE MOHAMED K&POLI NYUNBA 10 [KSESAMWANZA 30062102 544 300 ASUBUHI NAKUENDELEA
MWANZA [FELISTER MATOKENYANGIE NYUNBA [SOPHIAKEBOKO CHACHA [KSEKEMWANZA| S
MWANZA|HASSAN BUGANDA KAPOJONGO NYUNBA HASSAN BUGANDA KAPOJONGO USTAWHIWANZA (5072102 544 300 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA [JOHN MISELYASHIGELA [WANIA [JORN MISELYA SHIGELA lW/A—MWANZA ez
MwaNzA — [MARTINACC BA NYUNBANA KWANIA MARTINA CORR |GELEGE BUINGHA )
[MWANZA [DICKSON ANICETH GREEN NYUNBA DICKSON LUKOBE-MWANZA )
Mwanza [JoSER BAVBAS] NYUNBA [J0SEPH NYAKRTOMWANZA i
[MWANZA— |MANGWE EMMAUEL WANBURA VWU MANGWE ENHANUEL WANBURA LALLAMWANZA 13072022 SAA 30 ASUBUHINA KUENDELEA
MWANZA [OHRISTOPHER WANGARAYAWAVBURA  [KWANA [CHRISTOPHER NANGARAYA WAVEURA [BUINGWARWANZA s
MWANZA BAIAJI(2) NAVBA MCZISCAN NANC

oA [GALVAS NDALUKAMAZURI MWANZAMINI )
[TEMEKE ALY KASSMU NANGOMWA NYUMBA [ALLY KASSIMU NANGOMWA BUZA-KDAGM 128062122 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
[TEMEKE ALLY SHABAN SELLA AYUMBA [ALLY SHABAN SELLA BINGWA-MKURANGA 129062022 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
AN SHABANI OMARI MKWAMA NYUNBA [SHABANI OMARI MKWAMA [CLUNGULE - KIMARA 27052102 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
IBUGURUNI __[AMANI OMARY NOMBWANI NYUNBA [AMANI OVARY NOMBIVANI SARAWE I KIGAVBONI 30062122 SAA 500 ASUBUHI NA KUENDELEA
[UTONYAVA _|DAVAS MODEST KRIA | ED BENEDICT MICHAEL KAZYOBA }MA 27162122 SAA 0400 ASUBUHI NA KUENDELEA
KUTONYAVA _JJENIFER MSHASHU KYAKAYORO |GARI TOYOTACOASTER T473DON__|JENIFER MSHASHU KYAKAYORO MAKTABA YATAFA 28062122 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
revere BRAHIM HARUNAMKALPA o [ERAHIN HARUNA NKALIPA 29062022 SAA 500 ASUBUHI NAKUENDELEA
[TEMEKE MARIAM SAIDI TUMBO NYUMBA DAHIMU KASSIMU CHKWAWA YOMBO DOVYA-MAKANGARAWE 27062102 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
[KUTONYAMA _[ISAYAMELKIOR MBOYA YUNBA ELIZABETH MGONZO 30052102 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
[TEMEKE MR BAKARI MAKANYA yuuBA MIWANAHAVISI KASSIM YUSUPH 30052102 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA

NYUMBA YENYE HATINAVEA

[KARIAKOO  [LLAN 100066 KIWANJANAVBA TOKITALU 18 |LEIA o2

UKONGA

[KASAMUSSA SELEMANI

129106/2022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA

|CHANIKA
[MAJOHE RADA

127062022 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA

[KIVULE-ILALA 12710612022 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
[ELIPIDIUS DEOGRATIUS MGAYUKI (HOMBOZA-KISARAWE. 128062022 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
[MAX AYUBU MBONYE | YONGWE-CHANIKA 1201062022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
[TANDALE[ZATTUNI OMARY JUMA (D [ZATUNIOMARY JUMA favuie 28062022 5 400 ASUBUHINA KUENDELEA
[TANDALE[GILASIO DANIELSOKA (e [G1LASI0 DANIEL SOKA Msakuz 27062022 544 400 ASUBHINA KUENDELEA
UBUNGO _ [BENJAMIN PATRICKMABIZA vuves BENJAVINP 20062022544 400 ASUBLHINA
[TANDME AT (e & ULONGONI'B"GONGOLAVEOTO 29062022 544 400 ASUBLHINA
UKONGA ICHRISTOPHER BERNAD KASWALALA NYUMBA CHRISTOPHER BERNAD KASWALALA [MALAMBA MAWILI-MSIGANI
UBUNGO [NAHAL ALLY LPWAI NYUMBA NAHAL ALLY LPWAI KONGOWE 1280612022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
KONGA__|GEORGE JAPHET NDENGA YUvBA [GEORGE JAPHET NDENGA [EE] 27062022 54 400 ASUBUHINA KUENDELEA
UKONGA | JAWILAKONDO GEWA NYUVBA JAMIAKONDO GEWA KPANA KPUNGUNI 30062122 ¥4 £00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UKONGA__[TABU JANETH JULIUS SEDA NYuvBA BRATTI SANGA MAICHE WJINPYA 30062022 54 400 ASUBUHINA KUENDELEA
UKONGA [ABDULHMAN RAJABU MAHABA vuvBe [ZNGZWA 27062022 544 400 ASUBLHINA KUENDELEA
KONGA | NASHON RANGE ROTENTE [ NASHON RANGE ROTENTE VBONDOLE 30062022 44 400 ASUBLHINA KUENDELEA
UBUNGO |OBEDI NYUMBA OBEDI ZIHIRWANI [KONGOWE-KIBAHA 1280612022 SAA 400 ASUBUHINA
UBUNGO [EVALYNE PAULO SATERU NYUMBA [EVALYNE PAULO SATERU [BONYOKWA 040712022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO _[OWIARY NYUNBE [OMARY SADINNEMBWE [BAHANALIMOIA 28062022 5 400 ASUBUHINA KUENDELEA
[UBUNGD—[DUMASHABANIAGAZI [GED TOMASHABANIMAGAZ! [MTARYEA KILHAREWAMALMOIAWLAYA
|VAKBAHA 261062022 SAA 400 ASUBLHI NA KUENDELEA
UBUNGO [DOTORARUNWSUYA NYUVBA DOTOHARUN MSUYA NTAAWATANGI MALMOIA WILAVA YA
KEAA 052022584 400 ASUBUHINAKUENDELEA
UBUNGO [ALPHANI JAFARI JUMA NYUMBA |ALPHANIJAFARI JUMA MEVBE SABA '8 KIBAHA 128062022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
[KITONYAMA  |TIMOTHY LUCAS MANYAMA NYUMBA ITIMOTHY LUCAS MANYAMA OWE i S/
[knonDoN! PALANGYO [ [JOSEPH BENJAMIN BEZINTONI 12072022 504 400 ASUBUHINA
[KUTONYAMA  [MARIAM THADEIHAULE (e MARIAM THADEI HAULE uaraB 28062022 54 400 ASUBUHINA KUENDELEA
[TEGETA [UPENDO JOSEPH CHALAVBO NvuvBa UPENDO JOSEPH CHALAVBO [MARA BONYOKVIA 18072022 54 400 ASUBLHINA KUENDELEA
[TEGETA FATUMAISSASHDA YuvBa [UMASHIGONGO anANGIA 29072022.544 400 ASUBLHINA KUENDELEA
[TEGETA [STEVEN PIUS MALSA NYUVBR [STEVEN PUS MALSA MTAAWAKPUNGUNI B-KITUNDA
[TEGETA [BUMERALODGE AND CO. LTD NYUMBA [MTAAWAKIGOGO KATI 10610712022 SAA 400 ASUBUHI NA
|TEMEKE ISMAIL ISSA MICHAEL NYUMBA ISMAIL ISSA KASANGA |CHANIKA LUBAKAYA 140712022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA:
[TENEKE YO NYUNBE YO MTONGANHKUNDUCHI 30062022 A4 400 ASUBLHINA
oA D B SOMANGILAIGAMBONT 29062022 44 400 ASUBLHINA
KARAKOD |RAMADHANIKITWANA BRAHI NYUNBA [MARIAN KTWANA BRAHIM = 04072022544 400 ASUBLHINA KUENDELEA
KARAKCO  |FARIDAAYUBU MILLANGA ED FARIDAAYUBU MILLANGA [CANKA 29062022 544 400 ASUBLHINA KUENDELEA
KARIAKOO JUTIA ABDALLAH SANZE NYUMBA 1JUTIA ABDALLAH SANZE PUGU 129062022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
KARIAKOO [ABDALLAH SAIDI CHIPALA NYUMBA |ABDALLAH SAIDI CHIPALA KISEMVULE 130/06/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
|TEMEKE IHAJI HARAMBE BIBOZE NYUMBA [HAJIHARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIKI 130/06/2022 SAA 300 ASUBUHI NA KUENDELEA
[ SWALHINA JUMAKALYANGO [OHANA [SWALHINA JUMAKALYANGO [VULE 29062022 A4 400 ASUBUHINA KUENDELEA
rewexe BETTY BENSON KAGARUKI NYUNBA BETTY BENSON KAGARUKI VBEZINSAKUZI 05072022 54 300 ASUBLHINA KUENDELEA
KARIAKOO |HUBERT APOLINARY NUSHY NYUNBA VWANAISHA BRAHI HAI NBAGALAKIWAKISAUTI- TEMEKE 28062022 44 400 ASUBLHINA KUENDELEA
KARIAFATINANBA T KAL) G
|TEGETANA KIWANJA HATINAMBA:
[KARIAKOO [ABOUBAKER 0. HASSAN AND OR SAINECHA 106871 KITALU '12 KIBADA |TEGETANAKIBADA' 1300612022 SAA 400 ASUBUHI NA
UBUNGO ISAIDI AKILIMALI KALLWA vUNBA |SAIDI AKILIMALI KALILWA [MWASONGA-KIGAMBONI 40052002 SAA 400 ASUBUHI NAKUENDELEA
AGGREY [P (D [kwiE 28062022 A 400 ASUBLHINA
I e (e DENS JERENIAS KIVKE [CHAKa 28062022 4 400 ASUBLHINA
MwANZA vuvBs USAGARA-MWAN: 20062022 544 400 ASUBLHINA KUENDELEA
MWANZA|KPEJATIBER AND GENERALSUPPLES ___[NYUNBA [JOHN TIMOTH PANGANI GOMAMWANZA 28062022 44 400 ASUBLHINA KUENDELEA
|ARUSHA JULIUS KALANGA LAIZER NYUMBA IJULIUS KALANGA LAZER [KATA YAENGUTOTO-MJI PYAMONDULI 1290612022 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
[DODOMA [KIWANJA
bovows—— [Banaka [ BARAKAJOHN SEMBEGULI 30062022 4 400 ASUBUHINA KUENDELEA
DODOMA [ MAGRETH JOSEPH MASSAWE (e MAGRETH JOSEPH HASSAWE NZUGUN-DODOA 28062022 54 400 ASUBUHINA KUENDELEA
[AAUSHA[HENRY AGUSTINO SULUO A HENRY AGUSTINO SULUO RUSH
[AAUSHA [BARAKAELI KUNDANDUNINBSE YUNBA [BARAKAELIKUNDANDUNI MBISE [KNGORFARUNERU 20062022 544 400 ASUBLHINA KUENDELEA
[ARUSHA|VALENCE WILLIAM GALNOWA [ [VALENCE WILLIM GALNOMA MosHONO 29062022 44 400 ASUBLHINA KUENDELEA
IARUSHA IMASANJA JAMES WANNA [KIWANJA [MASANJA JAMES WANNA |TERRAT ARUSHA 128/06/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI
UBUNGO [UYACODEVICOBAPROGRAM UYACODE VICOBA PROGRAN HQ MAKUBURIUBUNGO 28062022 A 400 ASUBLHINA
TEMEKE HOSEAMARCO 00K (e [BADENIJ. NYATIENO [CHANKAMTAA WAZAVARA 28062022 A 600 HCHANA NA KUENDELEA
[TEMEKE [DAUDI JAKANUGAH MAKOSIGAH (e KBADENT JOSEPH NYATIENO [CHAKA BUYUNI 2806022 44 400 ASUBLHINA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Shamba au Gari ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki
italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no .0765999000/ 0754497396 / 0652691275 / 0768672367 / 0713077474 / 0754376493 / 0714939933 /
0718038313 / 07620593303 / 0752360133 / 0754443904 / 0715363537

4 lwapo ndani ya siku 80 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

216897602

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda,
amesema endapo angekuwa Waziri wa
Elimu, angependekeza Lugha ya Kiswahili
itumike kufundishia shuleni nchini.

Pinda alitoa kauli hiyo jana jijini Dar es
Salaam, alipokaribishwa kutoa maoni yake
katika mjadala uliohusu lugha inayopaswa
kutumika kufundishia shuleni.

Alisema kuna haja ya kuchukua hatua ili
kuienzi lugha hiyo hususani katika kipindi
hiki cha kuandaa dira ya maendeleo.

“Lugha ya kiswahili ni tunu na imetu-
saidia kupata mambo mengi kwa taifa, kwa
hiyo tunahitaji kuchukua hatua ili ianze ku-
tumika lakini tukiitazama kisomi, tutakosa
mambo mengi. Na kwa wale wa shule bin-
afsi wao tuwaache waendelee na lugha yao
ya kiingereza na hata mitihani yao wafanye
kwa lugha hiyohiyo, lakini shule hizi za
umma wawe na mtihani wao wa kiswabhili,
hayo ndio maoni yangu,” alisema Pinda

“Ni kweli kwamba hizi lugha mbili za
Kiingereza na kiswahili ni muhimu sana
hasa kwa kuwa sisi kama nchi siyo kisiwa,
lakini lugha mojawapo kati ya hizo lazima
ibebe uzito kuliko nyingine na mimi maoni
yangu ni kwamba kiswahili ndio inatakiwa
kubeba uzito zaidi,” alisema

Pinda alisema si vibaya lugha nyingine
ikiwamo kiingereza zikaendelea kutumika
kama lugha za mawasiliano ya kawaida la-
kini ya kufundishia ndiyo iwe kiswabhili.

Mhadhiri mstaafu Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, (UDSM) Martha Qorro, alisema
ni vyema malengo ya kufundisha kwa ku-
tumia lugha ya kiswahili yakawekwa wazi.

Pinda atamani kiswabhili
kitumike kufundishia

Kwa upande wake, Mbunge wa Ubungo,
Prof. Kitila Mkumbo, alisema ni vyema wal-
imu na wanafunzi wakatumia lugha wa-
nayoielewa vizuri shuleni.

“Lugha ni nyenzo muhimu kufundishia
na huzaliwi nayo, unafundishwa kwa
hiyo Tanzania kwa hadhi tuliyonayo sasa
ni vyema maarifa yapatikane kwa lugha
zote mbili, wanaojua kiswahili watumie
hiyo na wanaojua kiingereza watumie
hiyo,”alisema Prof. Mkumbo.

Mmoja wa walimu wanaofundisha shule
za sekondari, Sadick Siza, alisema wa-
napata changamoto kubwa kuwafundisha
wanafunzi wanaowapokea kutoka kwenye
shule za msingi zinazofundisha lugha ya
kiswabhili.

“Mimi kama mwalimu kwa kipindi
chote ambacho nimekuwa nikifanya kazi
hii ya ualimu, nimeshuhudia kukutana na
changamoto kubwa ya kuwabadilisha wa-
nafunzi kwa miaka saba wametumia lugha
ya kiswahili kujifunza halafu wanapokuja
kidato cha kwanza wanakutana na lugha
mpya ya kiingereza, “alisema Siza.

“Na kwa sababu wanakutana na lugha
hiyo ambayo ni ngeni kwao na hawaijui,
huwa inachukua muda mrefu kuwaten-
geneza na baadhi yao wengine wanajikuta
wanaishia kukariri yale wanayofundishwa
badala ya kuelewa kwa sababu ya kutokue-
lewa lugha ya kufundishia ya kiingereza,”
alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa
HakiElimu, John Kalage, alisema ni vema
serikali ikafika mahali ifanye uamuzi juu
ya lugha ipi inafaa kutumika kufundishia
shuleni.

Serikali yaipa NIMR
bil. 4/- utafiti chanjo

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesema imetoa Sh. bilioni
nne kwa Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya
Binadamu (NIMR) ili kutafuta chanjo mbal-
imbali za magonjwa ya mlipuko.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mol-
lel, alibainisha hayo alipofungua kongama-
no la kisayansi lililoandaliwa na Chuo Ki-
kuu cha Kumbukumbu ya Hubert Kairuki
(HKMU).

Dk. Mollel alisema sayansi ni jicho la
nchi yoyote duniani, hivyo serikali itaen-
delea kuwekeza kwenye sayansi ili ku-
pata wataalamu wengi kwenye fani hiyo
muhimu.

“Rais Samia Suluhu Hassan aliahidi kui-
pa NIMR Sh. bilioni sita kwa ajili ya kutafiti
chanjo zetu wenyewe na hapa ninavyo-
zungumza, tayari tumeshatoa Sh. bilioni
nne ili watafiti waanze kazi ya kutafuta
chanjo zetu wenyewe,” alisema.

Naibu waziri pia alimpongeza Mwanzili-
shi wa Mtandao wa Elimu ya Afya Kairuki
(KHEN), Hayati Profesa Hubert Kairuki
kwa kuanzisha hospitali na vyuo vya afya.

Alisema uwekezaji uliofanywa na Hayati
Profesa Kairuki kwenye sekta ya afya ni
mkubwa na wa kuigwa kwa kuwa ume-
saidia kupunguza msongamano kwenye
hospitali za serikali.

Alisema mtandao umekuwa na mchan-
go mkubwa kwenye sekta ya afya kwa
kuanzisha Chuo Kikuu cha Kumbukumbu

ya Hubert Kairuki (HKMU) ambacho kime-
kuwa kikitoa idadi kubwa ya wataalamu
wa sekta ya afya.

“Sayansi ndiyo jicho la taifa lolote duni-
ani, hivyo mchango wenu kwenye kuzali-
sha wataalamu wa afya ni mkubwa sana
na serikali inathamini kazi kubwa mnay-
ofanya, serikali itaendelea kuwasaidia na
kuwaunga mkono,” alisema Dk. Mollel.

Alisema serikali itaendelea kuwekeza
kwenye sekta ya afya na tayari Rais Samia
ameshatoa Sh. bilioni nne kwa NIMRI, ili
watafute chanjo za kukabiliana na ma-
gonjwa mbalimbali.

Alisema wanasayansi lazima wajipange
kukabiliana na magonjwa yatokanayo na
virusi kwani dalili zinaonyesha kwamba
ndilo tishio kubwa duniani kwa siku zijazo.
Makamu Mkuu wa chuo hicho, Profesa
Yohana Mashalla, alisema magonjwa ya
kuambukiza yamekuwa tatizo kubwa kwa
nchi zinazoendelea kulinganisha na zile
zilizoendelea.

Alisema mlipuko wa ugonjwa wa
UVIKO-19 umeonyesha ni kwa namna gani
taifa linapaswa kuweka mifumo imara ku-
jiandaa kukabiliana na majanga ya aina
hiyo yatakapotokea siku za mbele.

“Iko haja ya kuimarisha mifumo yetu ya
afya ili tuweze kujitayarisha kukabiliana na
maradhi ya mlipuko kama COVID-19 na la-
zima tufahamu kuwa COVID siyo ya kwan-
za na wala siyo ya mwisho, kuna milipuko
itakuja tujiandae,” alisema.
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Wakuu wa shule waonywa
matumizi ya fedha za shule

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imetoa onyo

kwa wakuu wa shule

ambao wamekuwa

wakitumia fedha za
umma bila kufuata miongozo
na taratibu zilizopo.

Imewaagiza wadhibiti ubo-
ra wa shule nchini kufuatilia
na kusimamia uwajibikaji wa
wakuu wa shule na vyuo katika
kusimamia fedha miradi zina-
zotolewa na serikali ikiwamo
za ujenzi wa shule mpya zilizo-
pelekwa Sh. milioni 470.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Eliamani Sedoyeka, alitoa
agizo hilo jana alipokuwa aki-
funga kikao kazi cha wadhibiti
hao wa kanda na wilaya kilicho-

Alisema kumekuwapo na

taarifa mbalimbali za kukose-
kana kwa uwajibikaji miongoni
mwa wakuu wa shule.

“Mfano, serikali inatoa fed-
ha kwa kila shule kwa lengo
la kuboresha mazingira ya
ufundishaji na ujifunzaji ila
bado kuna baadhi ya shule hazi-
tumii fedha hizo kwa wakati ili
kutatua kero zinazoikabili shule
kama vile uchakavu wa vyumba
vya madarasa, upungufu wa
madawati na vyoo bora.

“Si hivyo tu, zipo taarifa kwa
baadhi ya wakuu kutumia fed-
ha za umma bila kufuata mion-
g0zo na taratibu zinazotolewa,”
alionya.

Katibu Mkuu huyo aliwataka
wadhibiti hao kufuata kanuni
na taratibu za udhibiti ubora
wa shule.

“Fuatilieni mchakato wa
udhibiti ubora kwa kufanya
tathmini sahihi ya nyanja za vi-

wango vya ubora, kufanya tath-
mini ya ubora wa ufundishaji
na ujifunzaji na upimaji mzuri
na kuhakikisha kuwa walimu
wanapewa msaada ya kitaala-
mu na kitaaluma ili kuboresha
ufundishaji wao,” aliagiza.

Alisisitiza kufanya tathmini
ya ubora wa mtaala kujua mahi-
taji ya wanafunzi kwa kuhakiki-
sha mtaala wa kitaifa unacham-
buliwa na kuakisi mahitaji ya
mahali au muktadha.

Alisema katika kuboresha
utoaji wa elimu nchini, serikali
imeendelea kuboresha sekta ya
elimu ikiwamo kwa kutoa elimu
bila ada ili kuongeza fursa ya
watoto wengi kupata elimum-
singi. Kiongozi huyo alisema
kikao hicho kitachangia katika
kufikia mipango ya kitaifa na
kimataifa kwa kuimarisha na
kuboresha shughuli za udhibiti
ubora wa shule kwa watendaji

na wasimamizi wa elimu kuz-
ingatia kanuni na taratibu za
udhibioti ubora wa shule.

“Mnapofanya tathmini na
kubaini kero zilizopo katika
nyanja zote za viwango vya
ubora, shirikisheni jamii kisha
kuweka mkakati wa kuboresha
mtaweza kuimarisha utoaji wa
elimu bora na kuleta matokeo
bora ya ujifunzaji,” aliagiza.

Akitoa neno la shukrani kwe-
nye kikao hicho, Mdhibiti wa
Ubora wa Shule wilayani Chem-
ba, Amon Lembao, alisema
watahakikisha ~ wanasimamia
fedha za miradi zilizopelekwa
kwenye maeneo yao ili ziwe
na tija. Alisema watashirikisha
majukwaa ya wazazi kutatua
kero ya upungufu wa matundu
ya vyoo na kusimamia vipindi
vya dini kwenye shule ili kuon-
dokana na tatizo la malezi kwa
watoto.

Mwanamazingira ambaye pia ni Balozi wa Taifa wa mazingira mzaliwa wa mkoani Kilimanjaro, Nestory Mushi (kushoto), akipokea

tuzo maalum ya taifa ya kutambua mchango wake katika uhifadhi na utunzaji wa mazingira kutoka kwa Waziri wa Ofisi ya Makamu

NIT kuanza kutoa mafunzo urubani

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHUO cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT) kimepanga kuan-
zia mwezi ujao mafunzo ya
urubani yatolewe chuoni hapo
baada ya kukaguliwa na mam-
laka husika.

Naibu Mkuu wa Chuo hicho,
Dk. Prosper Mgaya, alibainisha
hayo jana alipozungumza na
waandishi wa habari katika
maonyesho ya elimu ya ufundi
na mafunzo ya ufundi stadi ya-
nayoendelea Uwanja wa Jam-
huri jijini Dodoma.

“Wakufunzi wapo Afrika

Kusini na hivi karibuni watafika
kutoka katika mafunzo haya.
Pia tumeajiri wakufunzi am-
bao ni wastaafu kutoka shirika
la ndege ambao ndiyo tulianza
nao, tumeishakaguliwa katika
hatua nne za mwanzo, hapo
wanakuja kuona vifaa na TCRA
ni lazima wakague,” alisema.
Aliishukuru serikali kwa ku-
saidia kuwapa mradi ambao
utasaidia katika mafunzo ya
usafiri wa anga na ni gharama
kubwa na chuo kisingeweza.
Alisema wamejipanga ku-
zalisha wataalamu wengi ka-
tika nyanja za usafiri wa anga

na majini kutokana na serikali
kuongeza meli na ndege.

“Kwa sasa tuna mafundi
na serikali tunaongeza ndege
pamoja na meli tunahitaji
mafundi ndiyo maana tumean-
zisha kozi ya utengenezaji wa
ndege, haya ni mafunzo maal-
um na hivyo tunawaandaa vija-
na wetu kufanya mitihani yenye
leseni,” alisema.

Pia alisema wana mafunzo
kwa ajili usanifu wa meli kwa
lengo la kuongeza idadi ya
wataalamu kutokana na seri-
kali kununua na kutengeneza
meli nyingi.

“Nchi yetu imezungukwa
na maji na kuna boti nyingi,
hivyo tumeona twende huko
na tuna boti ya kisasa kule
Nyasa, tunawasaidia wavuvi
wadogo ili kutoa watu wenye
umabhiri,”alisema.

Kuhusu kozi ya madereva,
Dk. Mgaya alisema wanaende-
sha mafunzo ya kuwajengea
weledi ikiwa ni pamoja na kuka-
biliana na shida ya ajali ambazo
zimekuwa zikitokea.

“Tumetengeneza mtaala kwa
kuwatumia madereva wetu na
watakuwa na umahiri katika
kupunguza ajali,” alisema.

]
Mkakati wa

kuukabili

utapiamlo
waanikwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SERIKALI imesema itafanya
uwekezaji kitaifa wa lishe kama
sehemu ya mapambano dhidi ya
utapiamlo kuanzia ngazi ya kaya
hadi kitaifa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu - Sera, Bunge na Uratibu,
George Simbachawene, alitoa kauli
kikao kazi kilichohusisha watend-
aji wa Taasisi ya Chakula na Lishe
(TENC) na wadau wa maendeleo
kuhusu masuala ya lishe nchini.

Alisema ni muhimu Taifa kuweka
jitihada za pamoja katika ma-
pambano hayo kwa kuwa ukosefu
wa lishe umekuwa na madhara
makubwa kwa Watanzania, hivyo
kushindwa kufanya shughuli za
uzalishaji kwa ufanisi.

“Uwekezaji kama Taifa katika
lishe ni muhimu sana maeneo vya
msingi ni elimu ya lishe ipo mikoa
mingi inazalisha chakula kwa
kiwango kikubwa kama Iringa na
Mbeya, lakini kuna shida kubwa
ya utapiamlo hasa kwa watoto
na changamoto hiyo insababisha
hasara kwa jamii na serikali,”
alisema.

Aliongeza kuwa ipo haja elimu
va lishe kufundishwa katika
shule za msingi kuanzia darasa la
kwanza hadi la saba ili kuwandaa
vijana kuwa mabalozi wazuri ka-
tika maeneo yao.

“Unapokosa lishe nzuri, una-
pata matatizo ya afya, kina mama
wajawazito kukosa mtoto mwenye
afya na mama mwenye afya nzuri,
watoto kuwa na udumavu wa akili
na mwili, Serikali itapata hasara
kwa sababu ya kuwa na watu wa-
sio na afya bora,” alifafanua.

Alisisitiza ushirikishwaji wa
viongozi wa serikali za mitaa, vi-
jiji na vitongoji, wakuu wa wilaya
na mikoa kwa kuwapatia elimu ya
lishe itakayowasaidia kuwafikia
wananchi katika maneo yao ili
kuwa na matokeo chanya na ku-
fikia malengo yaliyokusudiwa.

“Viongozi hawa wakipatiwa
elimu ya lishe bora, nini mtu
ale, vyakula gani vya muhimu,
maana watu wanaweza kufikiri
kula chakula bora lazima uwe na
uwezo, la hashal

“Chakula kwa uwezo wowote
unaweza kupangilia kikawa na tija
katika mwili wako. Je, uelewa huu
upo mpaka ngazi za chini? Je, nani
afuatilie kuhakikisha wananchi
wanakuwa na afya bora? Lazima
tutumie ngazi hizi za utawala ku-
jenga Taifa letu,” alisisitiza.

Mkurugenzi Mtendaji TFENC, Dk.
Germana Leyna, alisema wataen-
delea kushirikiana na serikali na
kuishauri, kuongoza na kumasisha
lishe bpra ili kuhakikisha malengo
ya nchi yanafikiwa.
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HABARI ZANZIBAR

Mlengwa wa
mpango wa
kunusuru

kaya masikini
unaotekelezwa
na Mfuko wa
Maendeleo va
Jamii (TASAF),
Saada Daudi
Ali na mume
wake, Khamis
Muhammad,
Makangale
Pemba waki-
andaa malai
(ice cream)
jana, ikiwa

ni miongoni
mwa miradi
waliyoianzisha
kupitia mpan-
go huo. PICHA:
RAHMA SULEI-
MAN

Waziri: Baionuai za bahari
muhimu kwa ajira Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi Ofisi

ya Makamu wa

Kwanza wa Rais,

Harous Said Sulei-

man, amesema baionuai hasa zi-

lizo baharini na mwambao ni uti

wa mgongo wa uchumi wa Zanzi-

bar na zimesaidia upatikanaji wa
ajira kwa idadi kubwa ya watu.

Aliyasema hayo jana katika Ho-

teli ya Verde mjini Zanzibar wakati

akifungua warsha ya nane ya ki-

kanda kuhusu usimamizi wa ma-

pato yanayohusiana na baionuai

iliyoandaliwa na Shirika la Maen-

deleo la Umoja wa Mataifa (UNDP).

Waziri huyo alisema kwa kuz-

ingatia umuhimu wake, serikali
imejumuisha masuala ya baionuai
katika mpango wa maendeleo am-
bao unalenga kuongeza maeneo
ya hifadhi ya baharini pamoja na
misitu ili kuhakikisha uendelevu
wa mwingiliano wa kiikolojia.

Alisema sera na sheria za taasisi
mbalimbali ikiwamo sekta ya maz-
ingira na misitu zimejumuisha
masuala hayo.

“Nimefurahishwa kuwa hapa
kwetu tunaendelea vizuri katika
utekelezaji wa programu ya Bayo-
fin licha ya kujiunga katika hatua
ya pili ni matumaini yangu kuwa
tutafikia malengo na kuwa mfano
bora wa upatikanaji na utumiaji
mzuri wa fedha katika kuhifadhi
baionuai.

Waziri huyo alisema licha ya
udogo wa Zanzibar, ina utajiri
mkubwa wa baionuai za majini
na nchi kavu ikiwamo kima punju
ambao wanapatikana Zanzibar pe-
kee.

Katibu Mkuu Wizara ya Uchumi
wa Bluu, alisema warsha hiyo ina-
lenga kutafuta vyanzo vya mapato,
msaada katika suala la uchumi en-
delevu na uhifadhi wa mazingira ili
kusaidia nchi katika uchumi ende-
levu. Alisema Tanzania ina vyanzo
mbalimbali ambavyo vinaweza
kutumika katika uhifadhi wa maz-
ingira na kupata maendeleo iki-
wamo hifadhi ya misitu na hifadhi
ya bahari.

Alisema hali ya bahari ulimwen-
guni sio nzuri lakini nchi

mbalimbali zinachukua hatua :
za kukabiliana na mabadiliko ya :
tabianchi na uchafunzi wa mazin- :
gira na Zanzibar bado kuna shida

ya kimazingira.
Msimamizi

zima kuendelea kuyatunza.

Alisema warsha hiyo itasaidia :
kuangalia vyanzo mbadala vya :
uwekezaji katika kuchangia kuhi-
fadhi mazingira na kutengeneza :
vyanzo mbadala vya uwekezaji ka- :

tika uchumi wa bluu na baionuai.

Wanufaika TASAF waomba mikopo

Na Rahma Suleiman, PEMBA

WANUFAIKA wa mpango wa ku-
nusuru kaya maskini unotekele-
zwa na Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii Tanzania (TASAF) kisiwani
Pemba, wameomba kupatiwa
mikopo itakayoimarisha miradi
ya kiuchumi waliyoianzisha.

Walisema jana kuwa miradi
mingi waliyoianzisha kutokana
na ruzuku wanazopokea kupitia
mpango huo, inahitaji mwendel-
ezo ili kufikia azma ya serikali ya
kuondoa umaskini na kuzifikia
ndoto zao.

Wakizungumza na waandishi
wa habari wa habari waliokuwa
katika ziara ya maofisa wa TASAF
waliotembelea wanufaika wa

Kaskazini Pemba, waliishukuru

TASAF kwa kuwapatia mtaji wa
biashara na shughuli za kiuchumi
zilizobadilisha maisha yao.

“Kabla ya kuingia kwenye
mpango huu, hali ya maisha ili-
kuwa ngumu kiasi ya kwamba
hatukumudu milo miwili, jambo
ambalo sasa kwetu ni historia,”
alisema Sada Daudi Ali, mkaazi
na mpango huo.

Sada ambaye ni mama wa
watoto sita anayejihusisha na bi-
ashara ya nguo, juisi na icecream,
alisema iwapo atapata mkopo,
anakusudia kufungua duka na
kununua vitendea kazi vya kisasa
vitakavyokuza biashara hizo.

Aliipongeza serikali kwa kuan-
zisha mpango huo ambao

umefungua fursa za kujien-
deleza kiuchumi na kupunguza

umaskini wa kaya zao.

Mume wa mnufaika huyo,
Khamis Hamad, alipongeza hatua
ya serikali kuwawezesha kiuchu-
mi wananchi na kuwaomba wan-
ufaika wengine kutumia vizuri
fedha wanazopatiwa.

“Ingawa fedha tunayopata ni
ndogo lakini kama utajiongeza
na kuzitumia vizuri, fedha hizi
zinaweza kutumika kuibua miradi
ambayo inapunguza unyonge na
umaskini,” alisema.

Mtumwa Fadhil Hamad alisema
ruzuku anayopatiwa anaigawa
kwa gjili ya matumizi ya watoto
shuleni na kiasi kidogo anak-
iwekeza kupata ujuzi wa uchoraji
na kusuka mikoba, makawa na vi-
faa vingine vya ukili.

“Kwa kweli nimepata manufaa
makubwa na kazi ninayoifanya

sasa inatokana na fedha za TAS-
AF ila kama nitapata uwezeshaji
zaidi, ninaamini nitamudu ku-
nunua vifaa vya kisasa na kuhim-
ili gharama za malighafi,” alisema
Mtumwa.

Alisema kuwa hatua hiyo ita-
chochea ukuaji wa uchumi wa
kaya yake na kupunguza umas-
kini wa kipato unaowakabili ikiwa
ni pamoja na kumudu kasi ya
ushindani katika soko kwa kuzali-
sha bidhaa bora zaidi.

Katika ziara hiyo, maofisa hao
walitembelea miradi mbalimbali
ya walengwa wa mpango huo in-
ayohusisha biashara na upandaji
wa miti kwa ajili ya uhifadhi wa
mazingira kuzunguka eneo la Hi-
fadhi ya Taifa ya Msitu wa Ngezi
uliopo katika Shehia ya Makan-
gale kisiwani Pemba.

wa Kitendo cha :
Mazingira kutoka UNDP, Gestrude
Lyatuu, alisema wafadhili wengi :
wamepunguza uwekezaji katika :
mazingira na hata watalii walioku-
wa wakichangia katika uhifadhi :
nao wamepungua lakini utunzaji :
wa mazingira ni muhimu na la- :

Serikali

kuyapa
kipaumbele
magonjwa
yasiyoambukiza

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

SERIKALI imesema
imejipanga kuhakikisha
maradhi yasiyoambukiza
yanapewa kipaumbele
kwa kuongeza vituo vya
afya kwa ajili ya kuchun-
guza afya zao mapema.

Naibu Waziri wa Afya,
Hassan Khamis Hafidha,
alibainisha hayo jana
alipojibu swali la Mwak-
ilishi wa Kojani, Hassan
Hamad Omar, aliyetaka
kujua mikakati ya wizara
katika kupambana na
maradhi yasiyoambukiza
nchini.

Khamis alisema
maradhi yasiyoambukiza
ambayo ni pamoja na
kisukari, shinikizo la
damu pamoja na saratani
ni tishio kwa afya za wa-
nanchi ambayo yanati-
bika kama wananchi
watachunguzwa afya zao
mapema.

Alisema vituo vya
kuchunguza afya za
wananchi katika mara-
dhi yasiyoambukiza
vimeongezeka na kufikia
55 hatua ambayo imetoa
fursa kubwa kwa wa-
nanchi kuvifikia.

Naibu waziri huyo
alisema tayari jumla ya
watu 4,951 wamechungu-
zwa afya zao na kupimwa
ugonjwa wa Kisukari
wakati wananchi 16,192
walipima afya zao kwa
ajili ya ugonjwa wa shini-
Kizo la damu.

“Mheshimiwa Spika,
tumeanza kupima wa-
nanchi wetu magonjwa
yasiyoambukiza ambayo
ni kisukari, shinikizo la
damu pamoja na saratani
ili kukabiliana na ma-
gonjwa hayo katika hatua
za awali,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa
ugonjwa saratani, jamii
imekuwa ikihamasishwa
kujitokeza kupima
ugonjwa huo ambapo
waanafunzi wa shule
za msingi na sekondari
wamepewa Kipaumbele.

Alisema jumla ya
wanawake 12,212 wa-
mechunguzwa afya zao
kubaini kama wana sara-
tani ya shingo va kizazi
ambapo wanawake 371
walibainika na maradhi
hayo na kuanza kupatiwa
katika hatua mbalimbali.
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A
ROSE MHANDO TENA
Ya nyuma vaishe,
sasa kurina asali

DANI
TELE

ALKIA wa muziki
wa Injili nchini,
Rose Muhando,
ameanza kun-
yanyuka tena baada va
kupotea kwa miaka mingi,
huku akipita katika mazin-
gira magumu ambayo kuna
wakati yalimkatisha tamaa.

Hata hivyo, mwim-
baji huyo ambaye alikuwa
maarufu Afrika Mashariki
kutokana na nyimbo zake
nzuri za Injili, ameamua ku-
rudi tena jukwaani na kutoa
nyimbo mfululizo ambazo
zimeanza kumrudisha tena
jukwaani.

Wimbo wake mpya ‘Tuipa-
kue Asali’ ameutambulisha
mapema wiki hii, akisema
ni sawa na mwanga unaom-
wangazia kuona njia sahihi.

Rose, ameliambia BT,
kwamba wimbo huo unato-
kana na ile safari ndefu ya
wana wa Israel kutoka Misri
kwenye nchi ya ahadi yenye
asali na maziwa na kupitia
changamoto nyingi kabla ya
kupata ushindi.

“Ni wimbo wa kufurahia
ushindi na kuipakua asali
na maziwa kwenye nchi
ya Kaanani tuliyopewa na
Mungu, huko hakuna shida ni
kufurahia ushindi,” amesema
Rose.

Amesema sasa anaangalia
mbele katika safari yake ya
muziki na kamwe hawezi
kurudi nyuma.
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BASI SAWA

Phantom Musica wataja
‘Donda la Moyo’ balaa

KUNDI la muziki wa
dansi la Phantom Musica
es Salaam linazidi kute-
temesha mashabiki baada
va kuibuka na kibao
kipya kinachojulikana
‘Donda la Moyo'.

Abdulfareed Hussein
ambaye ni Mkurugenzi
Mtendaji wa kundi hilo,
amesema wimbo huo
umebeba maudhui ya
maisha ya Kila siku ya
ndani ya jamii.

Amesema, kukamilika
kwa wimbo ni unalifanya kundi hilo kuwa na jumla ya
nyimbo sita hadi sasa ambazo tayari zimekamilika.

Akiuzungumzia wimbo ‘Donda la Moyo’, Mkurugenzi
huyo alisema ni kazi nyingine inakwenda kuliweka juu
kundi hilo kwasababu imewashirikisha baadhi ya wana-
muziki wazoefu.

Aliwataja kuwa ni King Budas, Edo Sanga na Zagredo
Butamu ambapo katika safu ya wapiga ala wameshiriki
Fadhili Musafi, Chimuz Chinyama na na Ababa Fayeed.

Joh Makini ashtuki na
Kiki zenu

RAPA mkali Joh
Makini, amesema
wasanii wa bongo
hawana kiki ambazo
zinaweza kumstua
au kumshangaza.

Amesema baadhi
ya wasanii wanao-
fanya mambo hayo
hawajui nini wana-
chokifanya kutokana
na Mipango yao
kusikika kabla ya
kutoa hadharani.

“Hakuna drama
wala kiki yoyote
ambayo imewahi Ku-
fanywa na wasanii
wa Bongo ikawahi kunishtua au ikanifanya nikaiamini, wa-
najua ni kwa sababu gani wanafanya hata watu wengine
unakutana nao wakati wanapanga hiyo mipango kabla ya
kwenda Public” amesema.

SASA ni wazi wanamuziKi wanatamba.
wanaotamba katika ukanda wa
Afrika Mashariki, wanatakiwa
kujiuliza wapi wameteleza, baada
ya kuangukia pua katika tuzo za
BET 2022.

Wanamuziki kama Diamond
Platnumz, Harmonize, Ali Kiba
na Sauti Soul, majina yao hay-
akuchomoza katika kuwania tuzo
hizo, badala yake wasanii kutoka
Nigeria, DRC na Afrika Kusini

Juni 26 huko Los Angeles nchini
Marekani.

Hata hivyo, kipengele amba-
cho kinawabeba wanamuziki wa
Afrika ni kile cha Best Interna-
tional ACT, ambacho hakuna hata
jina moja la msanii kutoka Afrika
Mashariki.

Kipengele hicho kina majina
kama Dave (Uingereza), Dinos

Tuzo hizo zinatarajiwa kutolewa

WAJIULIZE WALIPOTELEZA

(Ufaransa), Fally Ipupa(DRO),
Fireboy DML (Nigeria), Littler Simz
(Uingereza), Ludmilla (Brazil), Ma-
jor LeagueDj'z (Afrika Kusini), Tayc
(Ufaransa na Tems (Nigeria).

Kutokana na hali hiyo, ni
muhimu kwa wasanii wa muziki
nchini kuanza kutafuta wapi
wamekosea na kushindwa kupen-
va katika orodha hiyo, badala ya
kuendeleza majigambo na chuki
dhidi yao wenyewe.

Kunguni: Umbevya si kazi, tatizo kusutwa

Na Adam Fungamwango

EEEH mwaya, umbea siyo kazi,
kazi pale uliokuwa unawafanyia
hivyo wakigundua kuwa wewe ni
mnafiki, mgombanishi na muongo,
ndiyo utakapojua kuwa hujui.

‘Kunguni’ ni filamu inayoonyesha
maisha ya baadhi ya watu uswa-
hilini, maarufu kama ‘uswazi'. Uswa-
zi bwana kuna mambo.

Kuna watu wanagombana, wa-

naachana, hata wakati mwingine
kushtakiana kwa vitu vya uongo.
Kwa vitu ambavyo kuna mtu amekaa
huko na kuvitengeneza na kuvisam-
baza kwa lengo ya ugombanishi.

Wengine wanawaita vizabizabina,
au pangukavu tua mchuzi.

Filamu imechezwa na Salim Ket-
emo, Careen Kitajo, Rayuu Chande,
Dorah Martin na wengineo.

Kwenye eneo moja huko uswazi
kuna dada mmoja anaitwa Hadija

Nyolo. Huyu ni mbea balaa.

Huyu akiamka anakusanya data za
watu, huyu kala nini, anaishi vipi,
anatembea na nani, kila habari ya
familia anaijua yeye, lakini yote
hayo alikuwa anaundaunda habari,
ni mzushi, mchonganishi

Na mwenyewe anajisifu akidai ni
mtetezi wa wanyonge, amezaliwa
kwa kazi maalum ya kusaidia wa-
naotetwa.

Hadija anawakuta Careen na

mpenzi wake Kumoso wamekaa
sehemu wakaongea mambo yao va
mapenzi.

Yeye akaenda kwa shoga yvake
mkubwa kiasi cha kuitana dada,
mke wa Mbinde na kumweleza kuwa
amewasikia wapenzi hao wakiwa-
teta yeye na mumewe.

Yaani yeye mke ni mchafu na
hajui kuoga, hajui mapenzi na pia
mumewe anafanya kazi ya kuokota
chupa tu mitaani.
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MWANAMUZIKI nyota wa kike wa
BongoFleva, Zuchu, amevunja rekodi ka-
tika ukanda wa Afrika Mashariki, baada
va kuwa na wafuasi zaidi ya milioni
2 wanaoweza kuona kazi zake katika
mtandao wa You Tube.

Zuchu aimefikisha idadi hiyo ya watu

Umbea huo siyo tu umewafanya
mke wa Mbinde na Careen wagom-
bane, lakini ulileta mzozo kati ya
Mbinde mwenyewe na mkewe, wak-
ituhumiana kutoa siri zao.

Siyo hao tu, akaanza kufarakani-
sha ndoa za watu, pamoja na urafiki
wa wanawake wenzake.

Mwanamke mmoja akaamua kuten-
geneza mbinu kwa sababu ni yeye
pekee aliyegundua Hadija ni mu-
ONgo.

Akampa simu Carren kwenda Ku-
muuliza maswali kama mwandishi
au mpelelezi. Kazi ya hiyo simu ni
kumrekodi.

wanaoweza kuona moja kwa moja kazi
zake ‘Subscribers’ Milioni 2 ndani ya
miaka miwili pekee.

Kutokana na takwimu hito, sasa Zuchu
anakuwa msanii wa nne wa kike Afrika,
wenye wafuasi wengi wanaoweza kum-
fuatilia mtandaoni.

Careen alimuuliza maswali Kiu-
janja Hadija, na yeye akawa anafun-
guka bila kujijua kama anarekodiwa.

Akatapika yote kuwa anasema
huwa si ya ukweli, lakini yake yeye
ni kufitinisha tu, na hata yeye am-
emfitisha kwa sababu urafiki wake
na mke wa Mbinde unamkera sana
kwani ni kama undugu.

Majirani wote sasa wakajua
kumbe ‘mchawi’ wao ni Hadija ndiye
anayewagombanisha. Wanawake wa
mtaa wakafungia kazi, na kumuelen-
da nyumbani kwake na ‘kigoma cha
Uruguay' matarumbeta juu, kwenda
kumsuta.

BENDI 5 KALI ZA
MASHIRIKA YA UMMA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Azimio la Arusha mwaka 1967, zilianzishwa
bendi nyingi za mashirika ya umma nchini Tanzania.

Lengo ni kutoa burudani kwa wananchi, kuelimisha, ku-
hamasisha wananchi kunapokuwa na hafla mbalimbali za
kiserikali na kichama, lakini ilikuwa ni sehemu ya kuin-
giza kipato kwenye mashirika hayo.

Si kwenye mashirika hayo tu, bali kwenye Majeshi ya
Ulinzi na Usalama, Jumuiya za Chama kukawa na bendi
va Juwata Jazz ‘Msondo Ngoma’, iliyokuwa ikimilikiwa
na Jumuiya ya Wafanyakazi ya Tanzania, Vijana Jaz,
iliyokuwa chini ya Jumuiya ya Umoja wa Vijana Tanzania
na hata bendi za watu binafsi.

Leo tunaziangazia bendi zilizokuwa zinamilikiwa na
mashirika ya umma Tanzania.

Biashara Jazz Band

Ni bendi ilioanzishwa mwaka 1975, ikimilikiwa na
Shirika la ‘Stade Trade Corporation’, ambalo lilikuwa liki-
fanya biashara za ndani ya nchi. Bendi hiyo ikaitwa kwa
kifupi STC Jazz. Ndiyo bendi ya kwanza kabisa ya Mari-
jani Rajab, kabla hajahamia Safari Trippers na baadaye
Dar International.

Baadaye shirika hilo likabadiliwa na kuwa Bodi ya Bi-
ashara ya Ndani ‘Board of Internal Trade’, hivyo kuifanya
bendi hiyo kubadilisha jina na kuwa Biashara Jazz Band.

[lipobadilisha jina na kuitwa Biashara Jazz, Marijani
alikuwa ameondoka, kiongozi wa bendi hiyo akawa Juma
Ubao ‘King Makusa' na ilirekodi nyimbo mbalimbali,
zilizokuwa maarufu sana ni ‘Posa Nitaleta’, ‘Kipini cha
Dhahabu’ na nyinginezo.

UDA Jazz Band

[limilikiwa na Shirika la Usafiri Dar es Salaam. Ni kama
vile kwa sasa UDAT imiliki bendi ya muziki wa dansi.
Ilianzishwa miaka ya 1980, baadhi ya waanzilishi ni
Benovilla Antony, Hamza Kalala na hata TX Moshi William
alikuwamo kwenye kuanzisha bendi, lakini kabla haijaan-
za kurekodi alirejea kwao Tanga, na hata aliporejea Dar
alijiunga na Polisi Jazz ndipo umaarufu wake ulipoanza,
kabla ya kuchukuliwa na Juwata Jazz Band.

Ina nyimbo nyingi maarufu kama ‘Tulele Tuboe’,
Kaishi Salama’, ‘Uteti’, ‘Sakina’,
nyinginezo.

‘Nenda
“Nachunga Heshima' na

Urafiki Jazz Band

Kiwanda cha Nguo Urafiki maeneo ya Ubungo, Dar es
Salaam kilimiliki bendi walioiita Urafiki Jazz. Ilianzishwa
mwanzoni mwa mwaka 1970.

Juma Mrisho ‘Ngulimba wa Ngulimba’' ndiye aliyekuwa
kiongozi wa bendi hiyo. Ilikuwa na nyimbo mbalimbali
maarufu kama ‘Paulina’, ‘Gezaulole’, ‘Rukia’, ‘Kwa Mjom-
ba’', ‘Rudisha Pete Lucy’ na nyingine nyinginezo.

Bime Lee

Bendi hii ilimilikiwa na Shirika la Bima la Taifa. llianza
miaka ya 1970, na ilipitia kwenye awamu mbalimbali na
wanamuziki mbalimbali maarufu kama kina Joseph Mu-
lenga, Jumbe Batamwanya, Roy Bashekanako, Athumani
Momba, Shaaban Dede, Selemani Mwanyiro, Abdallah
Gama, Jerry Nashon ‘Dudumizi’ na wengine wengi.

Mtindo wao maarufu ulikuwa ni ‘Magnet Tingisha'.
Nyimbo zao maarufu ni ‘Makulata’, ‘Neema’, ‘Asia’, ‘Pesa
Zaniisumbua’','Shangwe na Harusi’, ‘Sophi’ na nyingine
nyingi.

Washirika Tanzania Stars

[lianzishwa rasmi Agosti 1989 ikiwa inarithi jina Ia
bendi ya Tanzania Stars ambayo ilikuwa chini ya Vyama
vya Msingi vya Ushirika ikiwa inafanya maonyesho yake
es Salaam. Bendi hiyo ilibadili jina mara tu ilipoanza
kumilikiwa na Muungano wa Vyama vya Ushirika Tanza-
nia na kuitwa Washirika Tanzania Stars na kuwachukua
wanamuziki kamaAdam Bakari, Eddy Sheggy, na Hamza
Kalala.

Nyimbo zao ni kama ‘Penzi la Ulaghai’, ‘Shakaza’, ‘Nime-
kusamehe’, ‘Jully’, ‘Watoto Wamekuja juu’ na nyinginezo.
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Burna Boy sasa

umezidi

MKALI wa muziki kutoka
Nigeria, Burna Boy, inaelezwa
kwa sasa amekufa katika map-
enzi mazito na mshiriki wa Big

Wote wawili wameonekana
katika klabu moja ya usiku
wakiwa wameshikana mikono
muda wote.

Nengi alionekana kila mara
akimfuta jasho Burna Boy, kwa
kutumia kitambaa chake huku
akimshika kiunoni.

Alex waeleze vizuri,
pengine watasikia
ALIYEKUWA mshiriki wa

shindano la Big Brother Naija,

Alex amesema wanawake

wanaobadilisha maumbo yao

kwa upasuaji wanajiweka katika
hatari kubwa ya kiafya.

Akishiriki katika mtandao
wa Snapchat, amesema wale
ambao wanataka kufanya hivyo,
kwanza wamtazame mama zao
ambao miaka yote wanafurahia
maumbile yao halisi.

“Maoni yangu kama huna
tatizo la kiafya, lakini unataka
kubadilisha mwili kutokana na
urembo utakuwa hauko sawa
ni lazima uguse sura yako na
ujivlize zaidi,” amesema.

Brother Naija, anayeitwa Nengi.

P
P

We Kim
unachokisema
kinatoka moyoni?

MWANAMITINDO maarufu
nchini Marekani, Kim Kardashi-
an, amezua gumzo baada va
kusema kuwa yupo tayari kula
hata kinyesi ilimradi aendelee
kuonekana kuwa bado mdogo.

Wakati anafanyiwa maho-
jiano na kituo cha New York
Times, mama watoto huyo wa
Kanye West, amesema kuwa
anaweza kufanya hivyo hata
kila siku kama kitakuwa na
faida kwake.

“Kama ungeniambia kuwa
natakiwa nile kinyesi kila siku
na nitaonekana bado mdogo
ningefanya hivyo,” amesema
na kumshangaza mtangazaji.

Wizkid, Tiwa
wana jambo zito

WASANII nyota wa muziki nchini
Nigeria, Wizkid na Tiwa Savage,
wameibua minong'ono baada va
kuonekana pamoja wakila bata
nchini Marekani.

Ni mara yao ya kwanza kwa
wasanii hao kuwa pamoja kwa
muda mrefu wakifanya matanuzi,
jambo ambalo limezidisha joto kwa
mashabiki wao kwa kuhisi kuna
jambo zaidi katika urafiki wao.

Kila mmoja aliamua kwenda
Marekani katika jiji la Los Angeles
kwa ajili ya kusherehekea siku yake
ya kuzaliwa mara baada ya kufanya
matamasha yao ya muziki. Hata
hivyo swali limebaki kuwa wasanii
hao kuna zaidi ya hapo?

Depp ambwaga
mkewe kortini

MTAYARISHAJI wa filamu
kutoka Marekani, Johnny Depp
ameshinda kesi ya kashfa ya
unyanyasaji dhidi ya mke wake
wa zamani Amber Heard.

Depp, ambaye hakuwa kortini
wakati wa hukumu, alishtaki
na kudai dola milioni 50 kama
fidia kutokana na chapisho la
mwaka 2018 , kupitia gazeti la
The Washington Post, akidai
alikashfiwa.

Mahakama iligundua kwa
pamoja kwamba Heard haku-
weza kuthibitisha madai yake
dhidi ya Depp na kwamba ali-
jua madai yake ya unyanyasaji
yalikuwa ya uwongo alipochap-
isha kupitia chapisho lake hilo
mwaka 2018.
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HIZI NDIZO FAIDA KIKOKOTOO KIPYA

B Wastaafu kumwagiwa fedha miaka yote

Na Sabato Kasika

ERIKALI kupitia Waziri wa

Kazi, Vijana, Ajira na We-

nye Ulemavu, imetangaza

kukamilika kwa maandalizi
ya kanuni mpya ya ulipaji wa pen-
sheni kwa wastaafu.

Katika taarifa yake, Katibu Mkuu
wa wizara hiyo, Profesa Jamal Ka-
tundu, ametoa ufafanuzi kuhusu
ulipaji wa mafao maarufu kama

Prof. Katundu anasema, kikoko-
too kipya kitaanza kutumia kuan-
zia Julai Mosi, mwaka huu na
kwamba kitawanufaisha wastaafu.

Kuanzishwa kwa kikokotoo hi-
cho kipya cha asilimia 33, badala ya
25, ni baada ya Rais Samia Suluhu
kutangaza kuridhia ongezeko hilo.

“Namshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kuridhia maombi
ya wadau wa sekta ya hifadhi ya
jamii yakihusisha, Shirikisho la
Vyama vya Wafanyakazi (TUCTA),
Chama cha Waajiri Tanzania (ATE)
kwa kukubali kupandisha asilimia
ya kikokotoo,” anasema Prof. Ka-
tundu.

Prof. Katundu anasema kanuni
mpya inaongeza kiwango cha
malipo ya mkupuo kutoka asilimia
25 iliyokataliwa mwaka 2018, hadi
asilimia 33 kwa wanachama wote
1,364,050.

“Asilimia 81 ya wanachama wote
wa mifuko ya pensheni mikupuo
yao inaongezeka kutoka asilimia
25 hadi asilimia 33,” anasema na
kuongeza: “Hii ina maana kuwa,
Serikali ya Rais Samia imesikia kil-
io cha wastaafu na kuridhia malipo
ya mkupuo kwa kuwajali Watanza-
nia hawa.”

Kwa nyakati tofauti, Nyanda na
Katibu Mkuu Katundu wanabaini-
sha kuwa, wanachama wote wa mi-
fuko watanufaika na ongezeko hilo
kwa kupanda asilimia 81 ya wana-
chama wa mifuko hiyo ambao ni
wengi zaidi.

Awali wanachama wa mifuko
mingine ambao awali walikuwa
wanapata mkupuo wa asilimia 50.

“Kanuni inaongeza pensheni ya
mwezi kutoka asilimia 50 ya sasa
hadi asilimia 67 kwa waliokuwa
wanachama wa PSPF na LAPF am-
bao ni asilimia 19 ya wanachama
wote wa mifuko ya pensheni. Hapa
utaona kila mstaafu sasa ananufai-
ka,” anaongeza Prof. Katundu.

Kwa upande wa Nyanda ana-
fafanua kwamba watu wengi huwa
hawaelewi ukweli kwamba, kadiri
unavyochukua kiasi kikubwa kwa
mkupuo mmoja, ndivyo utakavyo-
pata pensheni ndogo ya kila mwezi
na kusababisha ugumu katika mai-
sha yako ya kustaafu.

Nyanda anasema ndio maana
hata hao asilimia 19, wanapata
manufaa makubwa kwa kuwa pen-
sheni yao ya kila mwezi itakuwa
kubwa kuliko ilivyokuwa awali.

Faida nyingine kwa mujibu wa
Profesa Katundu, ni kwamba,
kikokotoo kipya mifuko ya pen-
sheni ya PSSSF na NSSF itaimarika
na kuwa endelevu na mifuko in-
aweza kuongeza pensheni ya kila

B Hakuna atakayeishi kifukara kama

p—

mwezi kwa kuzingatia tathmini zi-
takazofanyika kila baada ya miaka
mitatu hivyo, wastaafu kuendana
na hali halisi ya maisha.

Kamishna huyo wa Tume ya
Haki za Binadamu, Nyanda Shuli,
anasema hifadhi ya jamii huima-
risha ustawi wa watu kwa kuweka
mifumo ya kukinga wananchi
dhidi ya majanga ya kijamii kama
uzee, ulemavu, kifo, ugonjwa na
kukosa ajira.

“Ipo mifumo ya uchangiaji na
isiyo ya uchangiaji (misaada).
Mifumo ya uchangiaji ina wana-
chama wanaochangia na hivyo
kustahili huduma kulingana na
sheria na kanuni zinazotumika,”
anasisitiza Shuli.

Anasema, mifumo ya uchangiaji
huipunguzia serikali mzigo kupi-
tia bajeti yake huku ile isiyo ya
uchangiaji ikiwa ni misaada kama
vile Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) na huduma za afya kwa
wazee na makundi mengine.

Anasema, vyanzo mbalimbali
vinabainisha kuwa, kabla ya Uh-
uru ilikuwapo mifuko ya GEPF
(1942) na LAPF (1944) na baada ya
Uhuru yaani mwaka 1962, serikali
ilipanua wigo kwa watumishi wa
serikali kujumuisha walimu.

“Mwaka 1964 ulianzishwa Mfu-
ko wa Akiba kwa Watumishi wa
Umma na wa Sekta Binafsi (NPF

j'd‘] &

na baadaye NSSF) na mwaka 1978,
ukaanzishwa Mfuko wa Pensheni -
Watumishi wa Mashirika ya Umma
(PPF) na hatimaye mwaka 1999,
Serikali ilikabadilisha mfumo wa
Pensheni kwa Watumishi wa Seri-
kali Kuu uliorithiwa wakati wa
Uhuru na kuwa katika mfumo wa
uchangiaji na kuanzisha mfuko wa
PSPF,” anafafanua zaidi.

Anasema, mwaka 2018 ili-
tungwa Sheria Na. 2 ya Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi
wa Umma (PSSSF) iliyounganisha
Mifuko ya GEPF, LAPF, PPF na
PSPF na kuwa mfuko mmoja; na
hapo, ikaanzishwa kanuni ya ma-
fao ya pensheni ambayo kimsingi,
ilikataliwa na wadau.

Anafafanua kuwa, Mkurugenzi
wa Hifadhi ya Jamii, Festo Fute,
alisema kuunganisha mifuko hiyo
mwaka 2018 kwa PSSSF kulilenga
hasa kuokoa mfuko wa PSPF usife,
kupunguza gharama za uende-
shaji, kuifanya mifuko kuwa en-
delevu, kuweka uwiano wa mafao
kwa wastaafu wote, kuongeza
ufanisi wa huduma na kuondoa
ushindani usiokuwa na tija kwa
umma.

Vyanzo vinataja sababu za ku-
kataliwa kwa Kanuni ya Kulipa
Mafao ya Pensheni 2018 kuwa zili-
kuwa ni pamoja na kupungua kwa
kiwango cha malipo ya mkupuo,

wadau kutokukubaliana kuwapo
malalamiko.

MAELEKEZO YA SERIKALI

Anasema kutokana na hali hiyo,
Desemba 28, 2018 serikali ilitoa
maelekezo ya kusitisha utekelezaji
wa kanuni iliyopendekezwa na
pia, wadau yaani serikali, waajiri
na wafanyakazi wakatakiwa ku-
kaa na kukubaliana kanuni ita-
kayokubaliwa na pande zote na
kanuni za awali ziendelee kutumi-
ka katika kipindi cha mpito kutoka
mwaka 2018 hadi 2023.

kwamba ili kutekeleza maelek-
ezo ya Serikali na kuwa na uamuzi
sahihi, aliajiriwa mtaalamu elekezi
kutathmini uendelevu Mifuko ya
PSSSF na NSSF na ikaundwa pia
kamati ya wataalamu kuchambua
taarifa ya mtaalamu elekezi ili
kuishauri kamati elekezi na pia,
kufanya utafiti ili kupata uzoefu
kutoka nchi nyingine.

Anasema matokeo ya uchambu-
zi wa mifuko kwa PSSSF yalibaini-
sha kuwa, kikokotoo kinachotu-
mika hakina uwiano na michango
ya asilimia 20 na kwamba, ifikapo
mwaka 2034, mfuko utashindwa
kulipa mafao kwa wastaafu.

Ikabainika kuwa, ili kuendelea
kulipa mafao kama ilivyo sasa,
michango ya wanachama na
mwajiri inabidi iongezeke kutoka

nyuma

Lic

e

asilimia 20 ya sasa mpaka asilimia
25.70. Hili, lingeongeza machungu
kwa waajiriwa maana lingepungu-
za mshahara waupokeao mkononi
na kuongeza makato.

“Sehemu kubwa ya fedha ina-
tumika kulipa malipo ya mafao
ya kukosa ajira ambayo si lengo
kuu la mfuko, NSSF ingeshindwa
kulipa mafao kwa kutumia kiwan-
go cha sasa cha michango ifikapo
mwaka 2042,” anasema.

Kwa mujibu wa Nyanda, ili kue-
ndelea kulipa mafao kama ilivyo
sasa, michango ya wanachama na
mwajiri inabidi iongezeke kutoka
asilimia 20 ya sasa mpaka asilimia
23.20, na kwamba ingeongeza ma-
chungu kwa waajiriwa.

“Hivyo, kanuni iliyokubaliwa ka-
tika machakato huo ulioshirikisha
wafanyaklazi kupitia vyama vyao,
waajiri na serikali, inatoa kiwango
chamkupuo cha asilimia 33 badala
ya asilimia 25 na itazingatia kipindi
cha ajira; na kikokotoo limbikizi ni
1/580,” anasema.

Anaongeza kuwa lililokubaliwa
na wadau wote ni makadirio ya
wastani wa miaka 12 na nusu baada
ya kustaafu pamoja na kutumia
wastani wa mishahara ya miaka
mitatu ndani ya miaka kumi kabla
ya kustaafu katika kukokotoa ma-
fao ya pensheni ya mstaafu.
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. TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAPOKWENDA...

Na Adam
Fungamwango

WELI waswahili
wanasema kila kitabu na
zama zake. Miaka ya sasa
ukitaka kunyoa unatoka
nyumbani kwako kama na gari,
bodaboda au hata kwa miguu na
kwenda saluni kunyoa nywele.

Kwanza kabisa unakutana na
fremu moja lililopo kwenye jengo
zuri, iliyonakshiwa maandishi
yenye urembo, bila kusahau neno
saluni ukiliangalia kwa juu.

Unafungua mlango na kukutana
na hali ya hewa tofauti na uliko-
toka. Ni baridi kali ya bandia lil-
ilotengezwa na kirekebisha hewa
kilichopo ndani.

Unakaribishwa kwenye Kkiti
ambacho mpaka upande kidogo
juu, miguu ining’inie. Anayeku-
karibisha ni kijana asiyepungua
miaka 20 na asiyezidi miaka 27.
Pande zote nne zimezungukwa
vioo, ukijitazama mwili mzima
kuazia juu mpaka viatu ulivyovaa.
Wakati mwingine kunakuwa na
sehemu moja ya vioo na nyingine
picha mbalimbali za watu na wasa-
nii wakubwa duniani, wakiwa wa-
menyoa mitindo mbalimbali ya
nywele. Kama ni saluni isiyo na
kipoza hewa, basi utakuta juu na
pembeni zimefungwa feni, huku
chumba kizima kikizungushiwa
vimbwanga kibao.

Wakati mnyoaji ukiwa umepan-

Hii ndiyo ofisi ya vinyozi wa zamani, hapo kinyozi akinyoa nywele mteja chini ya mti, kwani enzi hizo

hakukuwa na saluni kama hivi sasa.

da juu ya kiti, pembeni na chini
ya kuta kuna makochi manene
mazuri yenye nakshi za kila aina.
Kijana aliyekukaribisha anaku-
valisha kitambaa kikubwa ku-
zuia nywele kuganda kwenye
nguo, na kuanza kukunyoa kwa
staili unayotaka. Ananyoa kwa
mashine. Anatumia pia kitana.
Anaponyoa kuna wakati anaku-
paka poda, kwa sababu mbalim-
bali zinazohusiana na kazi yake.

Kijana akinyolewa nywele na mwenzake nyumbani enzi hizo, kama
hutonyolewa chini ya mti basi itakuwa ni nyumbani na kwenye maz-
ingira kama haya.

Akimaliza anakufuta poda na ny-
wele kwa kutumia taulo, baadaye
anakupaka dawa yenye harufu
kali, ambayo kazi yake ni kuua
vijidudu ambavyo vinaweza ku-
wemo na kusababisha magonjwa
ya ngozi.

Ghafla anakuja dada mmoja
mrembo na kukuuliza “mzee tuku-
oshe na uso?” Au “Mzee tukufanyie
masaji ya uso?”

Hapa sasa hafundishwi mtu, ni
hiyari yako, kukataa au kukubali
na wala hulazimishwi.

Kama ukikubali utaingizwa
chumba kidogo pembeni na ku-
oshwa uso na maji safi ya uvugu-
vugu, wakati huohuo utaulizwa
kama atumie losheni kupaka uso-
ni.

Inawezekana kabisa mrembo
huyo baadaye akakuuliza tena
“mzee tuoshe miguu?” Yote hayo
nimesema kukubali au kukataa ni
hiari yako.

Yote haya yanayofanyika sasa ni
tofauti kabisa na zamani. Kila kitu
kimebadilika. Ukikumbuka jinsi
watu walivyokuwa wakinyoa zam-
ani na sehemu zenyewe za kunyoa
unabakia unacheka kimoyomoyo
tu.

Na ukimhadithia kijana wa leo,
wengine wanaweza wasiamini na
wengine, wakabaki midomo wazi.

Enzi zile mtoto, kijana au mzee
kunyoa ilikuwa ni lazima unyolewe
na mwanaume mwenzako. Labda
kama mtoto mdogo wa kike ndiye
anaweza kunyolewa na mwa-
naume.

Msichana au mama mzima ni
lazima anyolewe na mwanamke
mwenzake.

Wakati ule vinyozi walikuwa wa
aina kuu mbili. Walikuwepo ambao
walikuwa wamekodisha vyumba,
siku hizi wanaita fremu na utakuta
kibao nje kimeandikwa ‘kinyozi

anapatikana hapa.” Hao walikuwa
wachache sana na inawezekana
waliokuwa wananyoa sehemu
kama hizo ni watu maarufu na we-
nye nyadhifa kubwa serikalini.

Wengine walifanya kazi zao
chini ya miti. Hao sasa ndiyo wengi
sana, na kizazi kingi cha wakati
huo ndiyo kilikuwa kinanyoa se-
hemu kama hizo.

Yoyote aliyezaliwa miaka ya
1990 kurudi nyuma, atakwambia
alishawahi kunyoa chini ya mti.

Mara nyingi miti yenyewe ni
mwembe, mkungu, au mti wowote
ule mkubwa hivi.

Picha linaanza ukifika tu hapo
unakutana na kinyozi ambaye ni
mtu mzima sana. Tofauti na vinyo-
zi wa sasa ambao ni vijana sana.

Ofisi yake ina kioo kikubwa am-
bacho amekiegemeza kwenye mti,
halafu ana mkoba wake pembeni
wenye mikasi, wembe, vitana na
chanuo.

Ukifika hapo unakaribishwa
kwenye kiti cha malimba, au Kkili-
chotengenezwa kwa mbao, halafu

Kutoka Kunyoa chini ya mwembe hadi saluni

unafungwa kitambaa kikubwa
cheusi ambacho ni kaniki, au
cheupe, wakati mwingine chenye
rangi ya bluu.

Baada ya hapo unaanza ku-
nyolewa staili unayotaka mwe-
nyewe kama unanyoa ndevu sawa,
kipara, denge au staili mbalimbali
za kisasa wakati huo ikiwemo ile
ya Oscar Kambona. Wenyewe watu
wa enzi hizo wanaujua. Kila mnyoo
na bei yake.

Hata watoto wadogo, siku za ku-
karibia kufungua shule, wanasafiri
au karibuni na sikukuu, hupelekwa
kwa vinyozi hao wa chini ya mti.

Watoto hasa wa kiume hunyole-
wa nyumbani siku za kawaida tu,
kwenye mpango mkakati wa ku-
punguza urefu wa nywele zake,
lakini kama anatakiwa apendeze,
atapelekwa ‘kwa kinyozi’.

Sasa ukute ndiyo kipindi au
msimu wa wale wadudu ambao
wanaitwa washawasha au ‘chavi-
chavi’ ni balaa tupu.

Kuna wale wadogo ambao huwa
hawaonekani vizuri, lakini waki-
kutambaa wanawasha sana na
hata nguo uliyovaa kama ameingia
ukiivaa inakuwa hivyo hivyo, mwe-
nyewe utaivua.

Halafu kuna wale ambao ni
wakubwa. Sasa wakati uko kwa
kinyozi wanaweza kukuangukia,
hivyo ni lazima uwe tayari kwa
hilo.

Pale kwa kinyozi chini ya mti
pembeni mara nyingi huwa na
mabenchi ya magogo, tofauti na
makochi ya ndani ya saluni. Hapo
utawakuta wazee na watu wengine
wakiwa wanapiga mastori ya hapa
na pale.

Habari zote za kijamii, kisiasa,
utamaduni, udaku na hata mich-
ezo utazikuta hapo.

Halafu hatua kadhaa tu unaweza
kukuta kuna muuza kahawa nae
anafanya biashara yake, hivyo se-
hemu hiyo kuifanya kuchangamka
na kufikiwa na watu wengi.

Kwa uchache tu hii ndiyo tofauti
na vinyozi wa zamani, pamoja na
mandhari ya maeneo husika.

Tuma meseji 0716 350534

Mteja akinyolewa kwenye saluni ya kisasa yenye kila aina ya vifaa,
vikorombwezo na nakshi nyingi.
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Putin ajigamba Ulaya haitaweza kususia
nishati ya Russia kwa miaka mingi

MOSCOW, RUSSIA

RAIS wa Russia, Vladimir Pu-
tin, amesema nchi za Maghar-
ibi hazitaweza kususia mafuta
na gesi kwa miaka kadhaa.

Kiongozi huyo aliongeza
kuwa hakuna mtu anayejua
nini kinaweza kutokea wakati
huo, kwa hivyo kampuni za
nchi yake hazitatengeneza vi-
sima vyao vya mafuta.

Kauli hiyo inakuja siku
chache baada ya ofisa wa
Marekani kukiri kwamba Rus-
sia inaweza kupata faida zaidi
kutokana na nishati hizo kuliko
ilivyokuwa kabla ya vita.

Muungano wa Ulaya( EU)
inaagiza karibu asilimia 40 ya
gesi yake kutoka Russia.

Muungano huo umeahidi
kupunguza utegemezi wake
wa mafuta ya Russia kwa asil-
imia 90 ifikapo mwisho wa

2022, lakini hadi sasa haujatoa
ahadi yoyote juu ya gesi.

Marekani imeweka vikwazo
dhidi ya bidhaa zote za nishati
za Russia kwa lengo la kuiadhi-
bu kwa kuivamia Ukraine.

Hata hivyo, kupanda kwa bei
ya mafuta na gesi duniani ku-
naongeza faida kwa Russia kwa
miezi ya hivi karibuni, licha ya
kupunguzwa kwa usambazaji
wa jumla.

“Kiasi cha mafuta kinapun-
gua katika soko la dunia, bei
inapanda,” Rais Putin aliambia
kundi la wajasiriamali vijana.

UKRAINE YAPOTEZA WA-
NAJESHI 200 KILA SIKU

Msaidizi mkuu wa rais wa
Ukraine ameambia BBC kuwa
kati ya wanajeshi 100 hadi 200
wanauawa vitani kila siku.

Mykhaylo Podolyak, alisema
nchi yake inahitaji mamia ya
mifumo ya silaha kutoka nchi

LR

za Magharibi ili kusawazisha
hali ya mapigano katika eneo
la mashariki la Donbas.

Pia alisema serikali haiko
tayari kuanza tena mazungum-
70 ya amani na Russia.

Wanajeshi wa Ukraine wa-
nakabiliwa na mashambulizi
ya mara kwa mara huku vikosi
vya Russia vikijaribu kuchukua
udhibiti jimbo lote la Donbas.

“Vikosi vya Russia vime-
tumia kila aina ya silaha nzito
dhidi yetu ikiwa ni pamoja
na mifumo mingi ya kurusha
roketi na anga,” alisema Podol-
yak.

Alirudia ombi la Ukraine la
kutaka silaha zaidi kutoka kwa
nchi za Magharibi, akisema
kwamba ukosefu kamili wa
usawa kati ya majeshi ya Rus-
sia na Ukraine ndio sababu ya
kiwango kikubwa cha vifo vya
wanajeshi wa nchi hiyo.

Ukraine yadai kupiga wa-
najeshi wa Urusi Kherson

Ukraine imesema jana kuwa
imeyapiga maeneo ya jeshi la
Russia katika mkoa wa kusini
wa Kherson. Wizara ya ul-
inzi ilisema ndege za kivita za
Ukraine zimefanya masham-
bulizi ya kutokea angani katika
maeneo ambako kuna zana za
kivita, askari pamoja na ma-
ghala katika maeneo matano
tofauti ya mkoa wa Kherson.

Katika upande wa mashari-
ki, Ukraine ilisema vikosi vyake
vinakabiliwa na mashambulizi
makali ya Urusi, wakati vikijita-
hidi kushikilia ngome zao kati-
ka maeneo muhimu ya mji wa
Severodonetsk.

Ikiwa Urusi itaukamata
mji huo itaweza kuudhibiti
ukanda wa Donbas, na pia mto
muhimu wa Donets.

BBC

Kenya yapitisha kodi kuku kutoka Uganda

KAMPALA, UGANDA

KENYA imeongeza kodi kwa
wafanyabiashara wa kuku na
mayai kutoka Uganda kwa ku-
watoza shilingi 70 za Kenya,
sawa na shilingi 2500 za nchi
hiyo.

Kulingana na gazeti la Daily
Monitor nchini Uganda, il-

isema hatua hiyo inakwenda
kinyume na makubaliano ya
kibiashara kwa nchi za Afrika
Mashariki.

Wafanyabiashara na vyama
vya wafanyabiashara wame-
liambia gazeti hilo, kuwa
tozo hizo ni miongoni mwa
masharti ambayo yamewek-
wa dhidi ya mayai kutoka

Uganda.

Hii inakuja miezi sita baada
ya Kenya kuondoa marufuku
iliyokuwa imeiweka dhidi ya
kuku na bidhaa zake kutoka
Uganda kwa ajili ya kuwalinda
wakulima wake na athari za
Covid-19.

Taarifa ya pamoja iliyotole-
wa mwezi Januari na Waziri

wa kilimo wa Kenya, Peter Mu-
nya, Waziri wa biashara Betty
Maina, na Waziri wa kilimo wa
Uganda Frank Tumwebaze, il-
ionyesha kuwa Kenya itaruhu-
su mauzo ya mayai, kuku na
vifaranga, baada ya kuzuiwa
kuingia nchini Kenya tangu
Februari 2021.

DW

I
Ramaphosa .
amsimamisha Kazi
Mkuu wa kupambana
na ufisadi

CAPETOWN, AFRIKA KUSINI

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa, amemsimamisha kazi
mkuu wa tume ya kupambana na
ufisadi nchini humo, Busisiwe Mkh-
webane.

Hatua hiyo inachukuliwa wakati
bunge likijiandaa kwa vikao vili-
vyocheleweshwa kwa muda mrefu
kutokana na hofu ya kumfungulia
mashitaka bungeni.

Mkhwebane aliteuliwa katika wa-
dhifa huo na rais wa zamani Jacob
Zuma.

Uteuzi wake ulionekana na wengi
kama jaribio la kumlinda Zuma
dhidi ya madai ya rushwa.

Kwa miaka mingi, amewasilisha
na kupoteza mahakamani msururu
wa kesi za kupinga kushitakiwa
bungeni.

Bunge ambalo limetawaliwa na
chama cha Ramaphosa cha ANC, lili-
kubaliana mwezi uliopita kuanzisha
mchakato wa kumshitaki bungeni.

Taarifa iliyotolewa na Ofisi ya
Rais Ramaphosa mapema jana
ilisema Mkhwebane ataendelea
kusimamishwa kazi hadi mchakato
ulioanza kwenye Bunge utakapoka-
milika na nafasi yake itashikiliwa na
naibu wake.

Ofisi hiyo iliongeza kuwa ku-
tokuwepo kwa Mkhwebane ofisini
hakutazuia uchunguzi wowote am-
bao ulianzishwa naye. Tangazo hilo
limekuja ikiwa ni siku moja tu tangu
Mkhwebane aanzishe rasmi uchun-
guzi juu ya Rais Ramaphosa kuficha
wizi uliofanyika kwenye nyumba
yake ya shambani mwaka 2020.

DW

. Trump alaumiwa jaribio

la mapinduzi Juni 6

WASHINGTON, MAREKANI

JOPO la Bunge la Marekani linalo-
chunguza tukio la uasi kwenye ma-
jengo ya bunge uliofanywa Januari
6 mwaka jana, limemtupia lawama
rais wa zamani Donald Trump, kwa
kupanga mapinduzi.

Katika taarifa yake, jopo hilo
[ilisema shambulizi hilo halikuwa
la ghafla bali lilikuwa ni jaribio la
mapinduzi la moja kwa moja la rais
huyo kubaki madarakani baada ya
kushindwa katika uchaguzi.

Kamati hiyo ya bunge inayofa-
hamika kama kamati ya Januari 6,
ilitoa maelezo ya kina yanayoone-
sha kuwa kauli za mara kwa mara
za uwongo alizozitoa Trump kuhusu
wizi wa kura na juhudi zake za had-
harani za kupinga ushindi wa Joe
Biden vilisababisha shambulizi dhidi
ya demokrasia ya Marekani.

Mwenyekiti wa kamati hiyo ku-
toka chama cha Republican Bennie
Thompson, alisema demokrasia ya
Marekani imebaki hatarini kutokana
na njama hiyo ya Trump.

DW
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DC ahimiza wananchi
kupata chanjo corona

Na Elizabeth John, Njombe.

MKUU wa Wilaya ya Njombe, Kissa
Kasongwa amewataka wananchi wa
kuacha habari za upotoshaji kuhusu
matumizi ya chanjo ya UVIKO 19 na
badala yake wahamasike kuchanja.

Alitoa rai hiyo katika ziara yake
nanchi wanapaswa kupuuza habari za
mitandaoni zinazodai kuwa chanjo ya
UVIKO inasababisha madhara kwenye
afya na kusababisha kifo na pungufu
wa nguvu za kiume.

“Ingekuwa chanjo ya UVIKO ina mad-
hara basi Mheshimiwa Rais angekuwa
wa kwanza kupata madhara hayo
kwani ndiye aliyeongoza zoezi la utoaji
chanjo. Mimi mwenyewe nimechanja
na mpaka sasa bado nipo vizuri na
ingekuwa kuuliwa tungeuliwa kwa njia
mbalimbali,” alisema

“Huduma ya chanjo haijaanza leo
ni huduma ya siku nyingi ukiona mtu
anaongea maneno ya uongo kuhusu
chanjo basi huyo ujue hayajamkuta.
Tujitokeze kuchanja chanjo ni salama
na ni kwa ajili ya uhai wetu,"alisema
Kasongwa.

Wakizungumza mara baada ya
kusikiliza elimu ya chanjo waliyopatiwa
na Mkuu wa Wilaya baadhi ya wa-
nanchi wamesema hawakuwa na elimu
sahihi kuhusu chanjo ya Uviko 19.

“Mwanzoni nilikua sielewi maana
walisema kuwa chanjo zina madhara
na wakati mwingine zinaweza kusaba-
bisha kifo lakini nashukuru leo nime-
pata elimu na nimechanja. Nawashauri
wenzangu ambao bado hawajachanja
kuhakikisha kuwa wanachanja,"alisema
Winifrida Mgaya.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe anaen-
delea na ziara yake ya kutembelea ka-

na kutatua kero mbalimbali.

Waziri Mabula aagiza
fidia mgodi Nyanzaga

Na Munir Shemweta, SENGEREMA

WAZIRI wa Ardhi Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, am-
emwagiza Mthamini Mkuu wa Serikali,
Evelyne Mugasha, kukamilisha uthamin-
ishaji fidia kwenye eneo la mradi wa mgo-
di wa Nyanzaga.

Mgodi huo uko Sengerema mkoani
Mwanza na wananchi wa eneo hilo
wameanza kuelewa taratibu za fidia kwe-
nye eneo hilo.

Waziri aliyasema hayo wakati akizun-
tika kata ya Igalula wilayani Sengerema
mkoani Mwanza wakati wa kufuatilia
zoezi la kuwahamisha watu na makazi
kwenye mgodi wa Nyazaga.

Mgodi wa Nyazaga unaoendeshwa kwa
njia ya ubia kati ya Kampuni ya OreCorp
Tanzania Limited (84%) na Serikali ya
Tanzania (16%) upo kata ya Ngoma kwe-

Kufunguliwa kwa mgodi huo kunaen-
da sanjari na zoezi la utwaaji ardhi kwa
eneo lote lililoidhinishwa katika leseni ya
uchimbaji madini.

Changamoto katika programu ya kuwa-
hamisha watu na makazi katika eneo la
mgodi wa Nyanzaga lenye ukubwa wa
ekari 5,683 ni wananchi wachache ku-
toridhika na kiwango kilichoidhinishwa
kama malipo ya fidia ya ardhi na uwepo
wa wananchi wanaodai kuwa na haki ya
umiliki maeneo ya milima.

Hata hivyo, tayari wananchi 1,236 sawa
na asilimia 85 wamechukua fomu namba
tatu kwa ajili ya kukamilisha taratibu za
kulipwa fidia kupisha program ya kuanza
kwa mradi wa mgodi wa Nyanzaga na wa-
nanchi 216 sawa na asilimia 15 bado ha-
wajachukua fomu hiyo.

Kwa mujibu wa Dk Mabula aliyekwen-
da kutoa ufafanuzi wa fidia kwa watu
wanaotakiwa kuhamishwa katika eneo
la mgodi huo, kwa wale wananchi wal-

iokubali kuchukua fomu namba tatu tara-
tibu za kuthaminishwa zitakamilishwa
haraka ili waweze kulipwa fidia.

Alisema wale wasiokuwa tayari tarati-
bu za uthamini ziendelee mpaka wataka-
poridhika.

Dk. Mabula alisema uamuzi wa serikali
katika kulipa fidia ya kuwahamisha wa-
nanchi wa eneo hilo umezingatia taratibu
zote za kisheria zikiwemo za kimataifa na
hakuna mtu atakayepunjwa au kukopwa.

“Mthamini Mkuu wa Serikali alifanya
mapitio na kuongeza kiasi cha malipo ya
fidia ya ardhi hadi milioni mbili kwa ekari
moja sambamba na aina ya miti nane ku-
fanyiwa kazi kwa miti mitano kuongezwa
katika jedwali, miti mitatu imeongezwa
kiasi cha kiwango cha malipo,” alisema
Dk Mabula.
cha Sota kuwa, tamko la sera ya ardhi
linaeleza wazi kuwa maeneo ya milima
hayapaswi kumilikiwa na mtu binafsi na
zaidi ya Sera maeneo hayo yanapaswa
kulindwa hivyo ni maeneo ya umma.

“Kama kuna mtu yeyote anamiliki
mlima na mwenye hati tutakuwa tayari

kumlipa, maana Sera inaeleza wazi kuwa
maeneo ya milima hayapaswi kumilikiwa
na mtu ni maeneo nyeti,” alisema Dk Ma-
bula.

Aliwatahadharisha wananchi kuhu-
su maendelezo kwenye eneo la mradi
maarufu kama TEGESHA kwa lengo la ku-
taka kulipwa fidia huku kukiwa na tarehe
ya mwisho ya katazo la kufanya maende-
lezo.

Utegeshaji katika eneo hilo la mradi
wa Nyanzaga umefanyika kwenye mazao
aina ya alovera, katani, mibono, nanasi
na migomba, miti mfano mikalibea na mi-
karatusi pamoja na utegeshaji wa nyum-
ba mfano ujenzi wa nyumba mpya mahali
palipokuwa nyumba ya zamani.

“Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Has-
san ameelekeza asingependa kuona
migogoro katika maeneo yenye uwekeza-
ji mkubwa unaonufaisha watanzania,”
alisema Dk. Mabula.

Naibu Waziri wa Madini, Dk. Steven
Kiruswa alisema kuna fursa nyingi zitaka-
zopatikana baada ya mradi mkubwa wa
mgodi wa madini ya dhahabu wa Nyan-
zaga kuanzishwa.

“Fursa zitakazopatikana baada ya
mgodi kuanza zitawasaidia wananchi wa

kuwekeza,” alisema.

Alimtaka mwekezaji kuandaa mpango
kazi utakaonesha kila mwaka atachangia
kiasi gani katika maendeleo ya eneo la
mradi huku akibainisha moja ya faida wa-
takayonufaika wananchi wanaoishi eneo
la kuzunguka mgodi ni fursa ya ajira.
katika kata ya Igalula wilayani Sengerema
ambaye ni mlemavu wa miguu alisema
bado hajapata uhakika wa ajira kwa watu
wenye ulemavu na kuomba mwekezaji
wa mgodi kufikiria namna ya kuwapatia
ajira pale mgodi utakapofunguliwa.

Makalla aagiza usimamizi mkali machinjio Vingunguti

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam Amos
Makalla, ameielekeza Halmashauri ya
Jiji hilo kumsimamia mkandarasi anay-
etekeleza mradi wa machinjio ya Vingun-
guti na kuhakikisha yanakamilika kabla ya
Agosti 30 mwaka huu.

Makalla alitoa maelekezo hayo jana ji-
jini Dar es Salaam, wakati alipotembelea
machinjio hayo kwa mara ya nne ili kuka-
gua utekelezaji wake baada ya ukamilikaji
wake kusuasua kwa kutolewa ahadi zi-
sizokamilika.

Alisema ziara za Rais Samia Suluhu
Hassan alizokuwa akizifanya nje ya nchi
zimefungua fursa mbalimbali za biashara
ikiwemo ya nyama, hivyo alisisitiza kuwa ni
lazima machinjio hiyo ikamilike kwa wakati
kwa mustakabali wa soko la nyama la nje ya
nchi.

“Ili machinjio yetu yaendane na mahitaji
na dhamira ya kisasa jambo muhimu na

kubwa ni kukamilika kwa ‘cold room’ vy-
umba vya kuhifadhia nyama na bucha,
leo ndiyo ulikuwa msukumo wangu kuja
nihakikishiwe kuwa zinakamilika lini na
mmeahidi mwezi wa nane kwamba zitaki-
dhi viwango vya kusafirisha nyama,” alise-
ma na kuongeza

“Nawaachia  jukumu la  kumbana
mkandarasi, nalisema hili kwa sababu Rais
ameenda Dubai amekutana na wafanyabi-
ashara mbalimbali na ziara zake zote kuna
watu wanataka kufanya biashara na Tan-
zania mojawapo ikiwa hii ya nyama uhi-
taji ni kubwa, lakini nyama zinazochinjwa
ziko katika ubora, ziko katika mazingira
ya kusafirishwa, tunao uwezo mkubwa wa
kuhifadhi, jibu ni machinjio haya,” alisema
Makalla.

Aliongeza kuwa ni matumaini yake
kwamba mkandarasi anaetekeleza mradi
huo atafanya kazi usiku na mchana kwa ki-
wango kinachotakiwa ili watu wasihangaike
kufuata nyama Misumgwi, akieleza kuwa

wameboresha mnada ili machinjio hiyo ika-
milike na watu wapate urahisi.

Aidha, aliwataka wafanyabiashara wa ny-
ama katika machinjia hayo kubadilika kwa
kufuata utaratibu watakaopewa wa kufanya
biashara kwenye mabucha ambayo yanata-
rajiwa kukamilika hivi karibuni.

“Wafanyabiashara lazima tubadilike hu-
wezi ukapikiwa chakula kizuri kinanukia
halafu ukapakuliwa kwenye mfuniko wa
pipa, chakula hicho hakina ladha, leo
mnatengenezewa bucha la kisasa lazima na
nyie muendane na usasa, tusifanye biashara
kwa mazoea,” alisisitiza Makalla.

Pia alisema machinjio hiyo ni kubwa
kwani kwa siku inaweza kuchinja Ng'ombe
1,000, Kondoo 500 na Mbuzi 500, akieleza
kuwa soko likiendelea kuwa kubwa maisha
ya watu wanaozunguka maeneo hayo yat-
azidi kuimarika zaidi.

Machinjio hiyo imegharimu zaidi ya Sh.
Bilioni 15.4 na hadi sasa imekamilika kwa
asilimia 97.
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Na Adam Fungamwango, (0716 350534)

GENI wa ajabu anatokea
za, Lugoba mkoani Pwani.

Anakotoka hakujulikani.
Watu wote wanamwogopa. Ni kwa
sababu hawamjui. Msichana Siwatu
anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa
kufanya hivyo, anabezwa kwa maneno
mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiy-
emjua ambaye anaweza kuwa hatari

timue mgeni huyo asiyejulikana, lakini
akakataa katakata. Pamoja na kutishwa
huyo alisimama na msimamo wake ule
ule wa kumsaidia kwa sababu alikuwa
na shida kubwa.

Matokeo haya, yanamuingiza Siwatu
kwenye msukosuko mkubwa ambao
hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa
hiki.

Kwa upendo wa hali ya juu, wakajiku-
ta wamekumbatiana. Wakakumbatiana
kwa muda mrefu huku kila mmoja aki-
tamani kuendelea kuwa na mwenzake,
lakini haiwezekani. Baadaye wakakum-
buka kuwa wanaitana kaka na dada.
Wakaachiana.

“Sasa unaondoka lini?” Akauliza Si-
watu kwa sauti ya kichovu kama mtu
ambaye ametoka kulia msiba wa wazazi
wake wiki nzima.

“Huu ni mchana, kesho asubuhi mimi
naondoka. Na siyo kwamba nitaondoka
hapa peke yangu. Nataka unisindikize
sana, nitafarijika sana. Ila nadhani ukiba-
ki peke yako, watakurudisha kwenye

“Aka mwenzangu, unafikiri mimi nita-
wachangamkia kama zamani? Watasu-
biri sana. Wakinisalimu nitaitikia, lakini
mimi niwaanze, hapana. Nitaishi maisha
haya nikiendelea kuugulia kuondoka
kwako.”

“Usijali Siwatu, nimekwambia mimi
ipo siku nitarudi tu hapa.”

“Usichelewe sana sasa, siyo ukae huko
miaka miwili. Hunikuti.” Bakari alish-
tuka.

“Utaenda wapi?”

“Nitakuwa nimekufa kwa simanzi.”
Akajibu akifuta machozi, jibu hilo lilim-
fanya Bakari atabasamu.

“Haitofika hata mwaka mmoja, kwa

A 4

“Safiri salama
swahiba
mpenzi, upate:
neema uenda-:
ko naheri,
ukumbuke
nyuma ninayo.
majonzi, urudi:
mapematu
uniondoe
simanzi.”
Hayakuwa
maneno, bali
ni wimbo
aliovimba
Siwatu
akimuim-
bia Bakari
aliyekuwa
akiondoka.

Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui. Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni
huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua

na shida kubwa.

Matokeo haya, yanamuingiza Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye
maisha yake kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

sababu hata mimi siwezi kukaa muda
wote huo bila kukuona mkombozi wangu.
Hebu kapike ugali bwana tule. Alimyany-
ua mkono.

Kivivu Siwatu alisimama akielekea nje
jikoni kwa ajili ya kutayarisha chakula.

“Bakari unaondoka kweli baba? Ume- !

jua kuniliza mwanaume wewe.”

“Safiri salama swahiba mpenzi, upate !
neema uendako na heri, ukumbuke :
nyuma ninayo majonzi, urudi mapema .
tu uniondoe simanzi.” Hayakuwa ma-:
neno, bali ni wimbo aliouimba Siwatu !
akimuimbia Bakari aliyekuwa akion- :
doka.

Aliimba kwa hisia kali mbele ya Bakari !
na kuwafanya wote watokwe na macho- :
zi. Bakari hakujibu kitu, bali alijibu kwa |

maneno yenye unyeyekevu. '

“Safari ni safari swahiba dada yangu !
Siwatu, huwezi kujua ninapoenda itaku- :
waje. Lakini kama nitafika salama na:
maadui zangu hawatonifuata tena kui- !
toa roho yangu, nitakuja tena. Nitarudi :
kwa ajili yako mkombozi wangu. Hatua !
chache kutoka hapa ni sehemu ambayo :
uliniokoa kutoka kwenye mdomo wa ;
mauti. Ni wewe ndiye mwanamke pe-
kee uliyerudi kunisaidia, huku wenzako :
wakiondoka bila msaada wowote.

Ndiyo mwanamke ambaye ulinimwa- :
gia maji na kunipa mengine ninywe na !
nikapata nguvu, maana zilikuwa zinani- :
ishia kila sekunde ilipokuwa inayoyoma, !

leo nikusahau, haiwezekani,”

Maswahiba hao walikuwa wamesima- |

@MSAMBA
0656122770

ma njiani porini mita chache tu kutoka !

pale walipoonana kwa mara ya kwanza,

kuchota maji, Bakari akiwa nusu mfu.

kukaribisha siku mpya.

Waliuangalia kama majogoo wanaotaka |
i kuondoka. Siwatu alijiona kama anaishi

kupigana. Waliangaliana kwa muda mre-

fu. Kila mmoja alikuwa na mawazo yake !
! kuishi kabla.
ezoeana naye. Kuachana na mtu aliyemsa- |
poti kwenye shida zilizotokea. Kuachana |
na mtu ambaye hakujali kelele za watu !
wote na vitisho vilivyosemwa, badala yake !
waliandamana kila wanakokwenda kama |
vipepeo. Walijikuta wakikumbatiana. Kila !
mmoja hakutaka hata kumuachia mwen- |
! suta. Alidhani kuwa baada ya kuondoka
Bakari ambaye ndiye aliyesababisha at-

kichwani. Kuachana na mtu ambaye um-

zake. Machozi yalianza kuwatoka wote
wawili. Walilia kimya kimya, baadaye
wakahamia kwa sauti.

Hakuna aliyetaka kumuachia mwen-

kuwa watu wanaweza kuwakuta njiani.
Wakaachiana. Bakari aligeuka taratibu.
kukesha

wanaweza wanaangaliana.

Akaanza kuvuta hatua taratibu za kuon-
doka. Hatua zake na jinsi alivyotembea
alikuwa kama kondoo anayepelekwa !
machinjioni. Mwili ulikuwa unaelekea |
i siyo kwa mafumbo wala nini.
Alikuwa anamuangalia Siwatu. Alitaka ku-
tamka neno lolote la kumuaga, lakini sasa
i kimya. Hata ile huruma kuwa mtoto
Siwatu aliendelea kusimama katikati ya ;
i ilianza kupotea.

Kila kilichofanyika hapo ni kama vile
mke na mume, au mtu na mchumba wake

mbele, lakini kichwa kinaangalia nyuma.

alijikuta sauti haitoki.

njia, akimuangalia rafiki yake.

{ wanaagana. Lakini haikuwa hivyo. Ni
i mtu na rafiki yake. Ni mtu na mwokozi
i wake. Ni watu waliolala chini ya paa
i moja kwa miezi mitatu. Hawakugusana.
i Mmoja akilala kitandani mmoja analala
i chini. Ni kama walikuwa wakifanyiana
i zamu, leo nani alale chini nani kitanda-
i ni. Lakini hakuna hata mmoja aliyewahi
i kumtamkia mwenzake chochote kile.
i Walipendana kama kaka na dada. Na
i waliitana hivyo.

Ni kama vile kila alivyokuwa anapiga

i hatua mbele, alikuwa anataka kusi-
i mama. Alikuwa akiiangalia sura yenye
i samanzi na msiba mkubwa. Baadaye
i aliona kama akiendelea hivyo, anaweza
! kuahirisha safari yake. Akageuka na
i kuangalia mbele. Akatikisa kichwa kwa
i masikitiko. Hatoiona tena sura ya rafiki
i yake Siwatu na hakujua ni lini au mwaka
! gani ataiona tena.

Mpaka wakati huo Siwatu alikuwa

amesimama pale pale. Aliona kama ni
i ndoto mbaya ambayo hajawahi kuiona
i tangu azaliwe.

Alimuangalia Bakari tangu anavuta

! hatua, mpaka akawa anaishia kwenye
Siwatu akiwa na mashoga zake wakitoka !
i cho akawa haoni tena.

Illikuwa ni saa mbili asubuhi, ndege
wakiendelea kuimba nyimbo mbalimbali !

miti na majani. Machozi yalimziba ma-

Ilipita mwezi mmoja baada ya Bakari

Nafuu yake ni pale anapolala tu. Aki-
amka humuwaza Bakari. Hata mwe-
nyewe alianza kujishangaa. Kumuwaza
mtu ambaye hajawahi au kupata kuwa
mpenzi wake. Hata hivyo alichojua yeye
ni mazoea tu.

! kia kama zamani. Haikuwa hivyo.
zake. Baada ya muda mrefu waligundua |
! gea naye. Wengine walimbeza. Wapo
{ waliomcheka.

Akajikaza kwani aliona akiendelea hivyo |
! bwana kutoka mbali, ukadharau watu

Ni wachache tu waliokuwa wakion-

“Hehee Hooiiii, ulidhani umepata

kwao, kakuacha hapa hapa kukauka
kama kipande cha muhogo.” Kuna siku
msichana mmoja alimwambia laivu,

Kwa kawaida alikuwa mpole. Haku-
taka kugombana na mtu, hivyo alibaki

yatima na kupata upendeleo maalum

ITAENDELEA JUMAMOSI
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HABARI MICHEZO

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa zamani wa timu ya
taifa ya Tanzania Taifa Stars, wame-
watia moyo wachezaji wa timu hiyo
wa sasa, baada ya kupoteza kwa ma-
bao 2-0 dhidi ya Algeria, Jumatano
iliyopita kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Wachezaji Dua Said aliyeichezea
Stars na Simba, pamoja na Juma
Pondamali aliyewahi kuichezea timu
hiyo, Yanga na Pan African wamewa-
taka wachezaji wa Stars kupambana
kwa sababu bado wana nafasi ya kufu-
zu fainali ya AFCON mwakani nchini
Ivory Coast.

“Vijana walijitahidi kadri ya uwezo
wao, naweza kusema haikuwa bahati
yetu, walitengeneza nafasi nyingi na
wakajaribu kuzitumia lakini hazikut-
inga wavuni, kuna kile kichwa cha
mbuzi alichokosa Mbwana Samatta,
halafu kuna mashuti mawili aliyo-
piga Feisal Salum yalikuwa yanaba-
batiza tu wachezaji, wao walipata
nafasi mbili wakazitumia, japo lile
bao la kwanza kwa mtazamo wangu
lilikuwa jepesi sana, lakini isiwavunje
moyo, matumaini ya kufuzu bado tu-
nayo,” alisema Dua, ambaye enzi zake
alicheza kama winga wa kulia, wakati
mwingine wa kushoto.

Naye kipa mwenye mbwembwe za

MASTAA WA ZAMANI
WAWATIA MOYO STARS

zamani za Stars, Pondamali amesema
kuwa Stars ilijitahidi, lakini anadhani
ilikosa hamasa.

“Sikuona hamasa kwa kikosi chetu,
unajua ile amsha amsha na ahadi
mbalimbali, zinawafanya wachezaji
wacheze juu ya uwezo wao wa kawai-
da, wajitume kwenye mechi iliyopita
sikuiona, lakini bado nafasi ipo na
timu ni nzuri,” alisema.

Ni matokeo ambayo yaliiwezesha
Tanzania kwenye nafasi ya tatu ya
msimamo wa Kundi F juu ya Algeria
yenye pointi sita, Niger ikiwa kwe-
nye nafasi ya pili kwa pointi mbili na
Uganda ipo nafasi ya nne.

Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Makala kufunga mashindano
va Golf Open 2022

Na Shufaa Lyimo

MKUU wa mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makala anatarajiwa kufunga
mashindano ya TFS Lugalo Golf Open
2022 ambayo yanatarajiwa kuanza Juni
18 hadi 19 mwaka huu kwenye viwanja
vya Klabu hiyo, Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Mwenyekiti wa Klabu ya Lugalo
Golf, Brigedia Jenerali Mstaafu, Michael
Luwongo alisema awali mashindano
hayo yalipangwa yafanyike Juni 5 mwa-
ka huu, lakini yalisogezwa mbele kuto-

kana na kuingiliana kwa ratiba yao.

“Maandalizi ya mashindano yetu ya-
naendelea vizuri tunategemea Mkuu
wa Mkoa, Amos Makala atatufungia
mashindano yetu,” alisema Luwongo.

Alisema anaushukuru uongozi wa
Wakala wa Misitu Tanzania (TFS) kua-
mua kuwa nao bega kwa bega takribani
miaka mitatu mfululizo ambapo wame-
hakikisha mchezo huo unazidi kusonga
mbele.

“Tunawashukuru watu wa TFS am-
bao wamejitahidi kutupambia viwanja
vyetu vya golf ambavyo vinaonekana

kuwa na ubora wa hali ya juu kutokana
na kazi nzuri wanayoifanya,” alisema.

Kwa upande wa mwakilishi wa TFS,
Anna Lawuo aliwaomba wadau wen-
gine waungane nao kwa ajili ya kuuen-
deleza mchezo huo.

Naye nahodha wa Klabu hiyo, Japhet
Masai alisema kuwa maandalizi yanaen-
delea vizuri na wanaamini yatafanikiwa
kwa kiwango cha juu.

Naye Ofisa masoko wa kampuni ya
Serengeti, Faithy Moshy alisema wa-
naungana na Watanzania kuuendeleza
mchezo huo hapa nchini.

Tembo Warriors
dimbani Ulaya leo

Na Saada Akida

KIKOSI cha timu ya Taifa ya Tem-
bo Warriors leo kitashuka dimbani
nchini Poland na kucheza na timu ya
Taifa ya nchi hiyo ambao ni we-
nyeji wa mashindano ya Ulaya kwa
wachezaji wenye ulemavu kwenye
Warsaw.

Tembo Warriors ipo nchini Poland
kwa ajili ya michuano hiyo ambayo
wamealikwa na kutumia kama maan-
dalizi ya kujiandaa na mashindano
ya Dunia yatakayofanyika Oktoba
mwaka huu, Uturuki.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa Shirikisho la soka
la watu wenye ulemavu Tanzania,
(TAFF), Mosses Mabula alisema
wamewasili Poland salama na wa-
napumzika na leo watakuwa na mch-
ez0 wa kwanza ambao watacheza
saa 6:00 mchana.

Alisema timu hiyo inaongozwa
na Kocha wao, Ivo Mapunda na
wachezaji wote wako vizuri na
tayari kwa ajili ya kupambana katika
mchezo huo dhidi ya wenyeji wao
Poland.

“Wachezaji wote wako fiti na ke-
sho (leo) saa 6:00 mchana tutacheza
mechi yetu ya kwanza ya ufunguzi
dhidi ya Poland ambao ni wenyeji
wa mashindano ya Ulaya,” alisema
Mabula.

Alisema mashindano hayo wataya-
tumia vizuri kwa ajili ya kujiandaa
na michuano ya itakayofanyika
Uturuki.

Polisi yapania pointi
tatu kwa Namungo

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Polisi Tanzania imepania
kuondoka na pointi zote tatu katika
mchezo wake wa Ligi Kuu Tanzania
bara dhidi ya Namungo FC utakao-
pigwa Juni 16 mwaka huu mkoani
Lindi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha msaidizi wa Klabu hiyo,
George Mketo alisema kuwa wa-
naendelea kuwapa mbinu wachezaji
wake ili wapate ushindi ugenini.

“Tunaendelea na mazoezi kwa ajili
ya kujiandaa na mchezo wetu dhidi
ya timu ya Namungo ni mchezo am-
bao utakuwa na upinzani mkubwa,”
alisema Mketo.

Alisema wamejipanga kupata poin-
ti tatu muhimu katika mchezo wao
huo na kudai anaendelea kuyafanyia
kazi mapungufu madogo madogo
valiyojitokeza kwenye michezo
iliyopita.

Alisema anaiheshimu timu ya
Namungo kwani msimu huu hakuna
timu ya kuibeza kila timu imejipanga
Vizuri.

Alisema katika michezo iliyopita
alibaini makosa ya kiufundi ambayo
anaamini hayawezi kujirudia katika
mchezo wao huo.
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NUNEZ FRESH LIVER

LIVERPOOL imefikia makubaliano binafsi na msham-
buliaji wa Benfica mwenye umri wa miaka 22, raia wa
Uruguay, Darwin Nunez. (The Athletic)

CHAMBERLAIN AWANIWA

KLABU ya Manchester United inatafakari uhamisho
wa kiungo wa kati wa zamani wa Liverpool, Alex Ox-
lade-Chamberlain mwenye umri wa miaka 28. (Talk-
Sport)

ARMSTRONG AWINDWA

KLABU ya Middlesbrough imezungumza na South-
ampton kuhusu mkataba wa mkopo kwa ajili ya msham-
buliaji, Adam Armstrong mwenye umri wa miaka 25.
(TeamTalk)

MANE PAUNI MIL 40

LIVERPOOL wanataka pauni milioni 40 ili kumuachia
Sadio Mane mwenye umri wa miaka 30 ambaye
anawaniwa na Bayern Munich. (Telegraph)

STERLING KUONDOKA CITY

KLABU kubwa za Ulaya zinaamini kuwa Raheem Ster-
ling mwenye umri wa miaka 27, yuko tayari kuondoka
Manchester City msimu huu, huku Chelsea ikiwa ni
miongoni mwa klabu zinazomtaka. (Telegraph)

BARCA NA NYOTA

WAKALA Jorge Mendes amezungumza na Barcelona
kuhusu upatikanaji wa mshambuliaji wa AC Milan, Ra-
fael Leao mwenye umri wa miaka 22 na kiungo wa kati,
Ruben Neves mwenye miaka 25. (Sport)

SILVA KUMRITHI DE JONG

BARCELONA wamekuwa katika mazungumzo ku-
muhusu mchezaji wa Manchester City, Bernardo Silva,
lakini wanaweza tu kumsajili kiungo huyo wa kati wa
Ureno mwenye umri wa miaka 27, iwapo watamuuza
kiungo wa kati wa Uholanzi, Frenkie de Jong mwenye
umri wa miaka 25. (Fabrizio Romano, Twitter)

BOTMAN AGOMBEWA

KLABU ya Paris St-Germain imewasiliana na Lille
kuhusu kumtaka Sven Botman baada ya mazungumzo
na AC Milan kukwama, ingawa Tottenham Hotspur,
Manchester United na Chelsea pia wameulizia kuhusu
mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 22, huku Newcastle
wakiwa bado wana nia naye. (90min)

DIABY KUBAKI

BAYER Leverkusen wameiambia Newcastle United
kuwa wanapanga kubakia na winga, Moussa Diaby
mwenye umri wa miaka 22, hata baada ya msimu huu.
(Express)

GUNDOGAN ANAWINDWA

KIUNGO wa kati wa Manchester City, [lkay Gundogan
mwenye umri wa miaka 31 ambaye mkataba wake
unaendelea hadi mwaka 2023, anatakiwa na Barcelona
na Juventus. (Bild)

KEANE ATAKIWA

KLABU ya West Ham ina nia ya kutaka kumsajili nyota
wa Everton, Michael Keane mwenye umri wa miaka 29.
(Football Insider)

GAVI KUBAKI BARCA

LIVERPOOL iko tayari kulipa pauni milioni 42.5 kuon-
doa kipengele cha mkataba kwa ajili ya kiungo wa kati
wa Hispania, Gavi, ingawa mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 17 anapenda kubaki Barcelona. (La Porteria,
via Teamtalk)
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SILVA ANAWEZA

KUTUA BARCA

® ® ®Asema kwa sasa hawezi kuzungumza lolote kwa

sababu yupo na majukumu ya timu ya taifa, lakini...

LISBON, Ureno

BERNARDO Silva hajakataa
uwezekano wa kuhamia Barcelona
baada ya kuisaidia Ureno kupata
ushindi dhidi ya Jamhuri ya Czech
kwenye Ligi ya mataifa ya Uefa, juzi.

Kiungo huyo wa kati wa Man-
chester City amebakiza miaka mi-
tatu katika mkataba wake na ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu England,
lakini kocha wa Barca, Xavi ameri-
potiwa kumuwania atue kule Camp
Nou.

Kocha wa City, Pep Guardiola
wiki hii alitilia shaka iwapo Barca
wanaweza kuwamudu wachezaji

kama Robert Lewandowski na Silva
takribani mwaka mmoja baada ya
kumpoteza Lionel Messi kutokana
na matatizo ya kifedha katika klabu
hiyo.

Kuhamia Manchester United
kwa Frenkie de Jong kunaweza ku-
waweka Blaugrana hao kwenye na-
fasi ya kumnunua Silva.

Silva mwenye umri wa miaka 27,
alifunga mabao yote mawili katika
ushindi wa Ureno wa 2-0 pale kwe-
nye uwanja wa Jose Alvalade kabla
ya kuulizwa kuhusu uwezekano wa
kuhamia Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

Alisema: “Ikiwa Barcelona wa-
tanipa ofa? Kwa bahati mbaya,

hivi sasa siwezi kusema chochote.
Nipo na timu ya taifa na niko ma-
kini sana. Msimu ukiisha tutaona
kitakachotokea.”

Kocha wa Ureno, Fernando San-
tos alimsifu Silva baada ya kuone-
sha kiwango cha kuvutia Alhamisi.

“Anapokuwa  kwenye ubora
wake, nina uhakika ni miongoni
mwa wachezaji bora 10 duniani,”
alisema.

“Unapozungumzia masuala
haya, anayefunga mabao mengi
anaonekana zaidi, lakini kiufundi
ni miongoni mwa wachezaji 10
bora duniani.”
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MILAN, Italia

AKALA wa Lautaro Martinez
amesema “hakuna sababu” ya
mshambuliaji huyo kuondoka

Inter Milan kwa sasa.

Martinez alisaini mkataba mpya na Ner-
azzurri hadi mwaka 2026, Oktoba mwaka
jana, lakini anaendelea kuhusishwa na
uhamisho wa kuondoka hapo.

Chelsea, Paris Saint-Germain na Atletico
Madrid ni miongoni mwa klabu zinazori-
potiwa kutaka kumsajili mshambuliaji
huyo wa Argentina.

Majuzi Martinez alisema ana furaha
kubaki na wababe hao wa Serie A, na
wakala wake, Alejandro Camano, hatarajii
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24
kuhama wakati wa dirisha la uhamisho.

Aliiambia fcinternews.it: “Sina sababu ya
kufikiria kuna uwezekano kwamba ataon-
doka Inter.

“Hakuna aliyetuambia chochote, ukweli
ni kwamba, mchezaji anayefunga mabao
mengi kwenye ligi ngumu kama ya Italia
huwa haonekani, lakini bado kuna mka-
taba wa miaka minne.

“Yupo sawa, anafuraha, anafurahia timu,
klabu, wachezaji wenzake. Hakuna sababu
za kuondoka. Tunajua soka ndivyo lili-
vyo, leo nathibitisha hili na kesho kila kitu
kinaweza kubadilika. Lakini leo hali ndiyo
niliyoieleza.”

Aliongeza: “Sijui kitakachotokea siku za
usoni kwa sababu ni soka la kulipwa lina
mambo mengi. Lakini kwa Lautaro, kuiche-
zea Inter ni jambo la kupendeza, kama kwa
wachezaji wengine wengi ambao wange-
penda kujiunga na Nerazzurri.”
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LIVERPOOL, England

LIVERPOOL wamefikia
makubaliano binafsi na msham-
buliaji wa Benfica, Darwin
Nunez, kwa mujibu wa Athletic.

Bila kujali matokeo, mabadi-
liko ya kudumu yaliambatana
na Liverpool kucheza fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ripoti za kuondoka kwa Sa-
dio Mane na kutoridhika kwa
Mohamed Salah kuhusu mkata-
ba mpya na hali ya Roberto Fir-
mino msimu huu, kunawafanya
Liverpool kuingia sokoni.

Baada ya ujio wa Luis Diaz,
Januari, inaonekana nyota
mwingine wa Amerika Kusini
anatarajiwa kutua Anfield aki-
tokea Ureno.

1,004,C

U INTER{M

Liverp_p_ wamalizana na Nunez

Wakati ripoti  zikionesha
kuwa hakuna kilichosainiwa
na hakuna makubaliano kati
ya klabu hizo mbili, lakini ta-
arifa zinasema kwamba, Liver-
pool wanakaribia kukamilisha
mpango huo.

Majadiliano yanaendelea
kuhusiana na mkataba, lakini
inaeleweka kuwa mkataba
wowote utavunja kiwango cha
pauni milioni 85.5.

Kocha Jurgen Klopp anas-
emekana kuwa anampenda
mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 22 raia wa Uruguay,
huku klabu hiyo ikitarajia ku-
chukua hatua iwapo Sadio
Mane ataripotiwa kuondoka na
kuelekea Bayern Munich.
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BOSI WA BRIDGE STARS ATOA
SABABU TIMU KUSHUKA DARAJA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KATIBU wa timu ya Bridge Star, Iddi
Saleh amesema kufanya vibaya kwa timu
yake hadi kushuka daraja kumetokana
na ugeni wa mashindano ya ligi daraja la
kwanza Kanda ya Unguja

Timu ya Bridge Star ilipanda daraja
kutoka Mkoa wa Kusini Unguja msimu
uliopita na kucheza ligi daraja la kwanza
msimu huu na imeshuka daraja.

Akizungumza na gazeti hili, Saleh ame-
sema matokeo mabaya ya timu yake ya-

metokana na ugeni na ushindani mkub-
wa uliopo katika ligi hiyo inayoshirikisha
jumla ya timu 16.

Alisema kuwa katika ligi daraja la
kwanza zipo timu zenye uzoefu mkubwa
wa kucheza ikilinganishwa na wao hali
iliyopelekea kufanya vibaya zaidi katika
mzunguko wa kwanza kwa kupokea vi-
chapo mfululizo.

Alisema kuwa licha ya ugumu wa ligi,
lakini timu hiyo ilikabiliwa na ukata wa
fedha hali iliyopelekea kushindwa kusa-
jili wachezaji wenye uwezo mkubwa wa

kuibakisha timu katika daraja hilo na
badala yake waliendelea na wachezaji
walioipandisha timu.

Aidha alisema timu hiyo itajipanga
zaidi msimu yjao ili kuhakikisha inarudi
Kanda ikiwa tayari na uzoefu wa kucheza
ligi hiyo ambayo inatajwa kama ngumu
zaidi katika ligi zote za Unguja.

Bridge Star imecheza jumla ya michezo
28, huku ikishinda , mitatu na kufungwa
16,ikitoka sare 9 na kumaliza nafasi ya pili
kutoka chini ikiwa na pointi 18.

Mwanafunzi wa shule ya Sekondari Dar e

|

s Salaam, Abuu Issa, akijaribu kufunga goli wakati wa mechi ya

mpira wa Kikapu, dhidi ya wanafunzi wa Kibasila katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam

jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Liwale Sensa Cup kurindima hivi karibuni

Na Sabato Kasika

MICHUANO ya kuwania Kombe la
Sensa Wilaya ya Liwale mkoani Lindi,
inatarajiwa kutimua vumbi wiki chache
zijazo ikishirikisha tarafa tatu za Kibu-
tuka, Makata na Liwale Mjini.

Mkuu wa Wilaya ya Liwale, Judith
Nguli alisema, lengo la michuano hiyo
ni kutaka kuhamasisha watu kujiandaa
kuhesabiwa wakati wa Sensa ya Watu na
Makazi inayotarajiwa kufanyika Agosti
23 mwaka huu.

Mkuu huyo wa wilaya alisema, ka-
tika michuano hiyo, mshindi wa kwanza
atazawadiwa ngombe pamoja na Sh.

milioni moja, mshindi wa pili mbuzi na
Sh. 700,000 na mshindi wa tatu ataza-
wadiwa kuku, mpira na Sh. 500,000.
“Wananchi wa Liwale wanapenda mi-
chezo, hivyo tumeona tutumie fursa hiyo
kuhamasisha jamii kujiandaa kujitokeza
katika sensa kwa kutumia michezo ka-
tika tarafa tatu na kila tarafa itakuwa na
mashindano yake,” amesema Nguli.
Amefafanua kuwa watapatikana wash-
indi wa kitarafa watakaoingia nusu faina-
li na kisha fainali itakayofanyika Agosti 21
mwaka huu, na kwamba anaamini kuwa
lengo walilokusudia la hamasa ya sensa
litatimia. DC Nguli amesema, kabla ya
mechi, elimu ya sensa itakuwa inatolewa

kwa wale wote watakaokuwa wamefika
kushuhudia michuano hiyo, na kwamba
wako katika mazungumzo na wadhami-
ni ili kufanikisha michuano hiyo.

“Tunazungumza na benki za NMB,
CRDB na wadau mbalimbali, kwa ajili ya
kudhamini michuano hii kuanzia mipira
jezi na vitu vingine, ili ujumbe wetu wa
sensa uwafikie wananchi wote wa Li-
wale,” amesema.

Amesema mipango ya maendeleo na
uchumi hutegemea takwimu sahihi na
kwamba wilaya hiyo imejipanga kufanya
makongamano katika ngazi zote lakini
pia wakaona kuna haja ya kuwa na mi-
chezo hasa soka.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

01.11/06/22

MUDA

MICHEZO

19:00 |Faroe Islands vs Lithuania

1 X

02.11/06/22

19:00 Ireland vs Scotland

03.11/06/22

21:30 | Arsenal Sarandi vs Banfield

04.11/06/22

21:45 Montenegro vs Bosnia and Herzegovina

05.11/06/22

22:00| Charlotte FC vs New York Red Bulls

06.11/06/22

22:00 Girona vs Tenerife

07.12/06/22

00:00| Sarmiento vs Argentinos Juniors

08.12/06/22

01:00 | Cuiaba MT vs Bragantino SP

09.13/06/22

01:00 | Tombense MG vs CSA AL

10.12/06/22

03:00]Internacional vs Flamengo

1112/06/22

0O7:00]Renofa Yamaguchi vs Fagiano Okayama

12.12/06/22

08:00| Mito Hollyhock vs Montedio Yamagata

13.12/06/22

08:00| Blaublitz Akita vs Omiya Ardija

14.12/06/22

19:00 |Colon Santa Fe vs Union Santa Fe

15.12/06/22

21:30 |Godoy Cruz vs Racing Club

16.12/06/22

22:00 | Vasco da Gama vs Cruzeiro

17.12/06/22

22:00 |Sporting Kansas City vs New England Revolution

MECHI ZA USHINDI

“1”NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 11/06/2022

MUDAVV GAMEID

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Ukraine vs Armenia

UGENINI

1 X 2

Salpa Salo vs llves 2

Forde vs Aalesund 2

Hudiksvalls FF vs IFK Stocksund

PK-35 vs KPV Kokkola

IFK Malmo vs Gais

Brasil Pelotas RS vs Ypiranga RS

Grorud IL 2 vs Nordstrand

Husqvarna FF vs Eskilsminne IF

Rappe Goif vs IFK Berga

Ullern vs Kvik Halden

Hps W vs Pallokerho-35 RY W

IF Karlstad Fotboll vs Sandvikens IF

Asker vs Alta IF

Stal Stalowa Wola vs ZKS Unia Tarnow;

RoPs Rovaniemi vs Vifk Vaasa

Rana FK vs Tiller IL

FC llves vs Kissat-FC Jazz

RC Arbaa vs JS Saoura

HK Kopavogs vs Thor Akureyri

Faroe Islands vs Lithuania

Wales U21 vs Netherlands U21

Ireland vs Scotland

FC Gute vs Kvarnsvedens IK

Vjs vs Kaapo Kaarina

KP Polonia Warsaw vs Legionovia

Gibraltar U21 vs Bulgaria U21

SAO Jose RS vs Floresta CE

Instituto Cordoba vs Atletico Rafaela

Tristan Suarez vs Chacarita Juniors

CA Tigre vs Barracas Central

Quilmes vs Chaco For Ever

Arsenal Sarandi vs Banfield

Flandria vs Gimnasia Jujuy

Hungary vs Germany

Wales vs Belgium

Luxembourg vs Turkey

Netherlands vs Poland

Montenegro vs Bosnia and Herzegovina

Romania vs Finland

England vs Italy

Charlotte FC vs NY Red Bulls

Girona vs Tenerife

Corinthians vs Juventude RS

Ponte Preta vs Londrina PR

CRB AL vs Vila Nova GO

Guyana vs Haiti

Campinense PB vs Manaus Fc/Am

Virgin Islands, U.s. vs Bonaire

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa timu ya taifa ya Hispania, Gavi (kushoto) na Diego Llorente wakimkaba mshambuliaji wa Uswisi,
Breel Embolo wakati wa mchezo baina ya timu hizo kwenye michuano ya Ligi ya Mataifa ya Uefa, uliopigwa juzi
kwenye uwanja wa GeneveVenue nchini Uswisi. Hispania ilishinda 1-0. PICHA: MTANDAO

YANGA SC YAMFUATA
AZIZ KI IVORY COAST

® ® ®Injinia Hersi afunga safari kimyakimya kuhakikisha
wanamleta Jangwani, watenga mshahara wa...

Na Saada Akida

WAKATI wakiwa katika pilika za uch-
aguzi Mkuu, uongozi wa klabu ya Yan-
ga umeamua kufunga safari kwenda
nchini Ivory Coast kumfuata kiungo wa
ASEC Mimosas, Stephan Aziz Ki kwa
ajili kumsajili ili aitumikie timu hiyo
msimu ujao.

Katika kuhakikisha usajili huo una-
fanikiwa, Makamu Mwenyekiti wa
kamati ya usajili ya Yanga, Injinia Hersi
Said ametua nchini Ivory Coast kwa ajili
ya kukamilisha dili la nyota huyo.

Kutokana na safari hiyo, Hersi fomu
yake ya kuwania nafasi ya urais kwenye
Klabu ya Yanga ilirudishwa na mzee
Mohammed Msumi, Juni 9 mwaka huu,
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wakati yeye akiwa kwenye majukumu
ya usajili.

Kwa mujibu wa chanzo chetu ku-
toka ndani ya Yanga, Hersi yupo nchini
Ivory Coast kuhakikisha wanamalizana
na mchezaji huyo ambaye ametenge-
wa dola elfu 5000 (sawa na Shilingi
11,650,000) kama mshahara wake wa
mwezi.

“Sasa hivi tunafanya usajili kulingana
namichuano iliyopo mbele yetu, msimu
uliopita hatukufanya vizuri katika mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
tulitolewa mapema, safari hii hatutaki
kurudia makosa hayo ndio maana un-
aona Hersi ameondoka nchini kwenda
kumalizana na Aziz Ki kule nchini Ivory
Coast,” kilisema chanzo chetu.

Alisema baada ya kufanya mazun-
gumzo na Wakala wa mchezaji huyo
alimueleza Hersi kwamba, anatakiwa
kukutana na nyota huyo baada ya ku-
maliza majukumu ya timu yake ya taifa
katika mashindano ya kufuzu AFCON.

Wakati huo huo, Mtendaji Mkuu wa
Yanga, Senzo Mazingiza alisema msimu
huu wamejipanga kuimarisha kikosi
chao kwa kufanya usajili mzuri kulinga-
na na mahitaji ya benchi la ufundi lin-
aloongozwa na kocha Nesredine Nabi.

“Kuhusu Fiston Mayele ataendelea
kubaki ndani ya Yanga ili kuhakiki-
sha tunafanya usajili kulingana na
mashindano yaliyopo mbele yetu,”
alisema Senzo.

Silva anaweza kutua Barca

Simba yamkosa
Adebayor, yaahidi
kushusha vifaa

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imetangaza rasmi
kujiondoa kwenye mbio za kumuwania
winga hatari wa timu ya US Gen-
damarie, Victorien Adebayor, badala
yake imesema itafanya usajili mkubwa
wa wachezaji wenye uwezo zaidi ya
mchezaji huyo.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Ahmed Ally amesema ni
kweli klabu hiyo ilikuwa na mipango
va kutaka kumsajili, lakini dili lake
l[imeshindikana baada ya kuwa na vita
kali na klabu zingine kubwa.

“Ni vizuri kuliweka hili sawa ili kila
Mwanasimba alielewe tusiendelee
kujipa matumaini. Ni kwamba dili lake
limeshindikana kwa sababu kulikuwa na
vita kubwa ya usajili, klabu zingine zili-
ingilia kati na kuweka ‘mzigo’ mkubwa
tukaamua kuondoka kwenye mbio
kwa sababu huwezi kumsajili mchezaji
mmoja Kwa pesa ya kusajili wachezaji
watatu. Kila klabu ina ukomo wake
kwenye bajeti yake ya usajili kwa hiyo
wanachama na mashabiki wa Simba
waelewe kuwa Adebayor si sehemu ya
Simba kwenye mipango yake,” alisema
Ahmed.

Pamoja na kumkosa mchezaji huyo,
Meneja huyo alisema kuwa klabu hiyo
itafanya usajili mkubwa wa wachezaji
wenye uwezo zaidi ya Adebayor kwani
ina watu madhubuti na makini wenye
uzoefu wa soka la Kiafrika, wenye
uwezo wa kupata mchezaji bora kutoka
eneo |lolote kwenye bara hili au nje ya
Afrika.

“Nathibitisha hili kwa sababu
wachezaji wengi wazuri kutoka nje ya
nchi waliocheza soka la kulipwa Tanza-
nia wameichezea Simba, hii inadhihiri-
sha kuwa ina watu makini kwenye usa-
jili. Unajua wachezaji aina ya Adebayor
wapo wengi sana Afrika, ila wengi
wanamfahamu huyo kwa sababu timu
aliyokuwepo ilikuwa kundi moja na
timu yetu kwenye Kombe la Shirikisho
kwa hiyo Watanzania wengi walikuwa
wanamuona kwenye mechi mbalimbali
kwa sababu walikuwa wanazifuatilia,
lakini US Gendamarie isingekuwa kundi
moja na sisi, sidhani kama wangemjua.
Lakini Afrika hii ina wachezaji wazuri
zaidi yake, ambao Simba inawawinda
kwa sasa,” alisema.

Taarifa zinasema kuwa mchezaji huyo
tayari amemalizana na RS Berkane
ya Morocco ambao ni Mabingwa wa
Kombe la Shirikisho iliyokuwa kundi
moja na Simba pamoja na US Gen-
damarie ya Niger aliyokuwa akiichezea

winga huyo.
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