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Mfumo dume, ubaguzi upuuzwe – CCM
Na Beatrice Shayo

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
kimesema kila kinachofanywa na 
Rais Samia Suluhu Hassan, kina 
baraka za chama huku kikionya na 
kutaka kupuuzwa kwa hoja dhaifu 
za mfumo dume na ubaguzi.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa 
CCM, Shaka Hamdu Shaka, alitoa 
onyo hilo jana wakati wa dua maal-
umu ya kumwombea Rais Samia 
iliyofanyika Magomeni, jijini Dar es 
Salaam.

Alisema kutokana na kasi ya 
utendaji wa Rais Samia ni wazi 
kuwa amewanyima hoja wa-
naompinga na sasa wameanza 
kuibua hoja zilizojaa mfumo dume 
na ubaguzi na kutaka watu hao 
wapuuzwe kwa kuwa ni hatari kwa 
taifa. 

“CCM ipo madhubuti, Tanzania 
ipo imara na salama kwenye miko-
no ya Rais Samia na niwapongeze 
Watanzania kila kunapoibuka 
jambo kubwa linalogusa maslahi 
ya taifa wameungana kulinda hes-
hima na maslahi ya nchi kwanza, 
huu ndiyo utaifa na uzalendo wa 

kweli,” alisema Shaka. 
“Ni wazi Rais Samia ataendelea 

kufanya mema kwa Watanzania 
yatakayosaidia kuleta maendeleo 
endelevu katika kusukuma mbele 
mafanikio ya kiuchumi, kijamii na 
kisiasa nchini,” aliongeza Shaka. 

Kwa mujibu wa Shaka, kazi zote 
zinazofanywa na Rais Samia ka-
tika kuwatumikia Watanzania ni 
utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi na 
chama kimezibariki.

Kadhalika, CCM imesema Rais 
Samia amedhamiria kufungua 
uchumi wa nchi na mtu mmoja 
mmoja, jambo ambalo limeji-
dhihirisha kwa vitendo kupitia 
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo.

Alisema Rais Samia ameima-
risha na kuboresha mazingira ya 
biashara nchini hali iliyochochea 
biashara nyingi kurejea, ikiashiria 
kuwa hali ya uwekezaji nchini sasa 
ni rafiki na wezeshi. 

“Rais Samia ameondoa urasimu 
katika usajili wa biashara na ame-
ondoa ukusanyaji kodi kwa maba-
vu. Hali hii imewafanya Watanza-
nia kuona fahari ya kulipa kodi kwa 
hiari,” alisema Shaka.

Alisema kuimarishwa kwa hali 
ya ufanyaji biashara kumechochea 
upatikanaji wa manufaa ikiwamo 
kuongezeka kwa makusanyo ya 
mapato ya serikali.

Shaka alisema Rais Samia ameo-
nyesha ubunifu na uwezo mkubwa 
wa kupanga vipaumbele na rasili-
mali za serikali katika kuhakikisha 
kila shilingi inayokusanywa, inayo-
zalishwa au inayopatikana inak-
wenda kuongeza thamani kwenye 
maendeleo ya nchi na maisha ya 
Watanzania. 

  “Ndiyo sababu tumejionea mi-
radi mikubwa ya kimkakati ikien-
delea, miradi ya ujenzi wa barabara 
na madaraja ikiendelea, miradi ya 
maji nayo ikiendelea tena kwa kasi 
nzuri.

“Kazi zote hizi na nyingin-
ezo anazofanya Rais Samia ni 
utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi ya 
CCM ya mwaka 2020-2025, hivyo 
chama kinaridhishwa na kasi yake 
na kinamuunga mkono kwa asil-
imia 100,” alisema Shaka.

MAOMBI
Alipongeza kufanyika kwa dua 

hiyo kwa kuwa Rais Samia anafan-

ya kazi kubwa     ambayo      inahitaji 
msaada   wa      maombi ili afani-
kiwe.

“Ninawashukuru sana viongozi 
wetu wa dini mliotuongozea dua 
na maombi kwa ajili ya Rais wetu. 
Urais wa nchi ni jukumu kubwa na 
zito, linalolohitaji hekima, busara, 
afya njema, uadilifu, uzalendo na 
hofu ya Mungu ili kuweza kubeba 
matumaini na matarajio ya wa-
nanchi kwa kuwaongoza kwa haki 
na usawa pamoja na kuheshimu 
utawala wa sheria, dua na sala 
ni muhimu ili aweze kumaliza 
utumishi wake kwa mafanikio na 
salama.”

Naye Mbunge wa Kinondoni, Ab-
bas Tarimba, aliwataka wananchi 
kuendelea kumuunga mkono Rais 
Samia kwa kuwa ni kiongozi aliye-
jipambanua kupigania maslahi ya 
wote.

“Tumwombee Rais Samia, ni 
kiongozi wa mfano kitendo cha 
kwenda kukopa fedha nje na ku-
waeleza Watanzania amekipata ki-
asi gani na zinatumikaje huku ziki-
gawanywa na kuleta manufaa kwa 
nchi nzima, ni cha mfano na kina-
paswa kupongezwa,” alisisitiza.

Majaliwa 
akemea 
fitina, uroho 
madaraka
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amewaonya 
watu wanaotafuta ma-
daraka kwa kutengeneza 
fitina na mbinu nyingine 
chafu za kuharibia wen-
gine kwenye uongozi, 
kutambua kuwa uongozi 
unapangwa na Mungu.

Akizungumza hivi 
karibuni jimboni kwake 
Ruangwa, mkoani Lindi, 
Waziri Mkuu alisema 
madaraka yoyote yana-
tolewa na Mungu ambaye 
amepanga nani atakuwa 
nani katika kipindi gani 
na kwamba hata mtu 
akilazimisha kutaka na-
fasi hatafanikiwa kama 
Mungu hajakubali.

“Na wala usitumie njia 
yoyote kumwaathiri 
mwenzako ili apate mad-
hara eti atoke hapo wewe 
uende, nani amekwambia 
utakwenda, nani amezun-
gumza na Mungu? Tuache 
tabia hiyo na tuache 
viongozi wafanyekazi 
yao ya kuwahudumia 
Watanzania na si kuwa-
tengenezea migogoro 
kila siku, tena mingine ya 
kusingizia,” alisema.

Alisema kila nafasi 
imetengenezwa na Mungu 
na kila anayekwenda 
kuongoza Mungu ndiye 
kasema utakuwa pale.

“Utatumia mihela mingi 
itapotea, utakwenda na 
mambo ya giza hutak-
wenda, Mungu amesema 
huyu ni huyu. Tuheshimu 
walioko kwenye nafasi 
ya kuwatumikia Watan-
zania wafanye kazi yao 
kwa weledi, jukumu letu 
Watanzania kila mmoja 
kwa dhehebu lake ni 
kuliombea taifa, kuombea 
viongozi awajaze busara 
za kuona nini Watanzania 
wanahitaji ili waendelee 
kutumikiwa.”

Kwa mujibu wa Waziri 
Mkuu, “Uongozi wa sekta 
yoyote unaongozwa na 
Mungu, unaweza kupam-
bana sana unataka ukae 
ukakuta hukai anakaa 
mwingine, utaanza ku-
waathiri wanaokaa hapo 
kwasababu unataka na 
Mungu hataki, lazima 
tujue madaraka yote 
yanatolewa na Mungu.” 

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na mkewe Mary (kulia), wakiagana na viongozi wa Wilaya ya Ruangwa kabla ya kuondoka wilayani humo kuelekea 
Songea kwa ziara mkoani Ruvuma. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU
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PM avutiwa kasi utekelezaji miradi maendeleo 

RC ahamasisha 
kilimo mkataba

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MKUU wa Mkoa Ruvuma, Brigedia 
Wilbert Ibuge,  amewataka wakulima 
kufuata mpango wa utekelezaji wa 
shughuli za kilimo kwa pamoja na cha 
mkataba katika msimu wa kilimo kwa 
mwaka 2021/2022.

Akizungumza wakati wa kikao cha 
Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC), 
kilichofanyika Manispaa ya Songea, ali-
yataja mazao hayo kuwa ni alizeti, soya 
na ufuta ambayo yanalimwa kwa wingi 
mkoani humo na yamekuwa na soko 
baada ya wanunuzi kuyafuata wenyewe. 

Alisema kuwa lengo la mpango huo ni 
kuwaongezea tija na kipato zaidi wakuli-
ma kupitia mazao yanayouzwa kupitia 
mfumo wa stakabadhi ghalani.

Kwa mujibu wa Mkuu huyo wa Mkoa, 
hadi sasa umetambua maeneo yanay-
ofaa kwa kilimo cha pamoja cha jumla 
ya ekari  48,343.35  zilizoko katika hal-
mashauri zote za mkoa wa Ruvuma, na 
kwamba maandalizi ya utekelezaji na 
mpango huo yanaendelea miongoni 
mwake ikiwa ni kugawa mbegu za alizeti 
kwa wakulima ambayo inauzwa kwa bei 
nafuu.

Alifafanua kuwa mbegu za soya zinat-
arajiwa kufikishwa katika Mkoa wa Ru-
vuma wakati wowote kuanzia wiki ijayo 
na kwa msimu wa mwaka 2021/2022 
mpango huo unalenga kulima 
mashamba jumla ya  ekari 12,204  kati 
ya hizo  5,279  zitalimwa ufuta, eka-
ri 3,590 soya na ekari 3,435 zitalimwa 
alizeti.

Kwa mujibu wa Brigedia  Ibuge, 
utekelezaji wa aina hiyo ya kilimo utale-
ta tija zaidi katika mfumo wa utekelezaji 
wa stakabadhi ghalani kwa kuwa wana 
taarifa kuwa wakulima kupitia mfumo 
huo wataweza kuzalisha kwa kiwango 
kikubwa mazao hayo na kuwaletea man-
ufaa makubwa wakulima kwa kuwapa-
tia fedha zitakazoweza kuwaboreshea 
maisha yao ya kila siku.

“Eneo la stakabadhi ghalani Mkoa wa 
Ruvuma utaendelea kusimamia kama 
ambavyo walivyofanya katika msimu 
uliopita wa kilimo na hapa nieleze 
kidogo mafanikio ya mfumo wa stak-
abadhi ghalani kwa mwaka msimu wa 
kilimo uliopita wa mwaka 2020/2021 
kwenye zao la ufuta peke yake jumla ya 
kilo 8,326,686 za ufuta ziliuzwa kati ya 
bei ya Sh. 1,998 na 2,393 kwa kilo moja 
ambapo tumefikia kupata fedha kwenye 
eneo hili jumla ya Sh. bil 17.2,”alisema.

  Aidha, aliwahimiza wananchi wa 
mkoa huo kuona umuhimu wa kujikita 
zaidi katika kilimo cha mazao ya alizeti, 
soya na ufuta ambayo yameonekana 
kuleta tija katika maeneo mengi yanay-
olimwa mazao hayo.

 Kwa upande wake, Mbunge wa Jim-
bo la Nyasa, Injinia Stela Manyanya, ali-
iomba serikali ya mkoa huo pamoja na 
wadau mbalimbali kuona umuhimu wa 
kuchangia fedha kwa ajili ya kuwajen-
gea uzio wanafunzi wa shule ya msingi 
ya elimu muhimu ya Luhila ili waweze 
kuepukana na matatizo yanayoweza 
kutokea katika maeneo    wanayo ishi 
kwani ni ya bweni lakini haina uzio.

Makazi holela 35,000 kurasimishwa 

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amewapongeza wakuu wote 
wa mikoa na wilaya nchini kwa 
kazi nzuri waliyoifanya ya kusima-
mia miradi ya maendeleo na hasa 
ujenzi wa madarasa.

“Kupitia kwako Mheshimiwa 
Mkuu wa Mkoa na wakuu wa 
wilaya walioko hapa, nitoe ponge-
zi kwa wakuu wengine wa mikoa 
na wilaya kwa kazi nzuri ya kusi-
mamia miradi ya maendeleo. Hii 
ni pamoja na usimamizi wa fedha, 
uratibu wa matumizi ya fedha 
hizo na usimamizi wa kuhakiki-
sha miradi inakuwa ya viwango,” 
amesema.

Alitoa pongezi hizo jana wakati 
akizungumza na viongozi wa 
chama na serikali wa Mkoa wa Ru-
vuma kwenye Uwanja wa Ndege 
wa Ruhuwiko, wilayani Songea, 
baada ya kupokea taarifa ya mkoa 
huo. Alisema amefanya ziara kwe-
nye mikoa ya Mbeya, Lindi, Do-

doma, Dar es Salaam na sasa yuko 
Ruvuma na kujionea kazi nzuri 
iliyofanyika. 

Aliagiza ifikapo Januari 5, us-
afi ufanyike kwenye madarasa 
yaliyojengwa ili yakabidhiwe kwa 
wakuu wa shule.

“Ari ya usimamizi wa ujenzi 
iliyoonyeshwa katika miradi hii, 
ikifanyika kwenye miradi min-
gine yote, ni lazima nchi hii itafika 
mbali. Tunatambua katika mi-
radi mikubwa kama hii hapakosi 
changamoto, lakini kuna wengine 
ambao wamefanya kazi nzuri 
hadi kubakiza fedha.”

Aliwataka wasimamie miradi il-
iyosalia ya afya, maji na ujenzi wa 
barabara (TARURA) kwa mtindo 
huohuo. Alimwahidi Mwenyekiti 
wa CCM wa mkoa huo, Oddo 
Mwisho, kwa niaba ya wenzake, 
kwamba serikali itasimamia vi-
zuri miradi mingine kama ilivyo-
simamia miradi hii ya maendeleo.

Wakati huohuo, Waziri Mkuu 
amesema sio sahihi kuiita miradi 

inayotekelezwa hivi sasa kuwa 
ni ya UVIKO-19, bali ni miradi ya 
maendeleo ya kitaifa ambayo ina-
tokana na utekelezaji wa Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Mkuu aliwataka wakuu wa mikoa 
na wakuu wa wilaya nchini wawa-
himize wananchi kwenye maeneo 
yao watunze akiba ya chakula 
walichonacho na wapunguze 
kukiuza.  “Wakuu wa mikoa na 
wilaya kaeni na wananchi na ku-
wasisitiza wahifadhi chakula na 
wapunguze kuuza ili kujiwekea 
akiba. Kama kuna mbegu za 
muda mfupi ni vema wahimizwe 
kuzitumia ili waweze kuzalisha 
chakula kingine ndani ya muda 
mfupi. Tuendelee kuwatia moyo 
wananchi wetu, tushirikiane pia 
na viongozi wa dini ili tumuombe 
Mungu atushushie mvua za kutu-
saidia tupate mazao,” alisema.

Ili kurejesha uoto wa asili ndani 
ya miaka mitatu hadi minne ijayo, 
aliwataka wawahimize wananchi 

kupanda miti pindi mvua ziki-
anza. “Tukirejesha misitu midogo 
midogo, hali ya unyevu na uchep-
echepe itarejea haraka. Tunapas-
wa pia kukemea tabia ya kukata 
miti hovyo,” amesisitiza.

Mapema, Mkuu wa Mkoa huo, 
Brigedia Jenerali (Balozi) Wilbert 
Ibuge, alimweleza Waziri Mkuu 
kuwa mkoa huo ulipokea Sh. bilio-
ni 10.24 kwa ajili ya ujenzi wa ma-
darasa 500 na mabweni matatu 
kwa ajili ya shule zenye mahitaji 
maalum.

“Kwa sasa, ujenzi wa madarasa 
yote 500 umekamilika kwa asil-
imia 100 na ujenzi wa mabweni 
haya matatu unaendelea vizuri 
isipokuwa wamefikia hatua ya 
maboma. Tunaahidi kuwa yat-
akamilika kabla shule hazijafun-
guliwa,” alisema.

Alisema kwenye sekta ya afya, 
walipokea Sh. bilioni 22.75 kwa aji-
li ya ujenzi wa vituo vya afya kwe-
nye tarafa 11 ambazo hazikuwa na 
vituo vya afya kabisa.

Na Munir Shemweta, MBEYA

CHUO cha Ardhi Morogoro 
(ARIMO) kinatarajiwa kurasimi-
sha makazi holela 35,000 katika 
Mji Mdogo wa Mbalizi, mkoani 
Mbeya.

Kazi hiyo ni utekelezaji wa 
programu ya kupanga, kupima 
na kumilikisha ardhi, ambayo ni 
zaidi ya Sh. bilioni 50 kwa ajili 
ya kuzikopesha halmashauri 55 
nchini.

Akizungumza jijini Mbeya 
mwishoni mwa wiki, Mkuu wa 
Chuo cha Ardhi Morogoro, Hu-
ruma    Lugalla alisema, kiasi cha 
Sh. bilioni 1.2 kitatumika kwenye 

kazi hiyo       na       kwamba    lengo 
ni kukamilisha     ifikapo Aprili,   
2022. 

“Malengo yetu kazi hii ikamilike 
katikati ya mwezi Aprili mwaka 
huu kwa kukamilisha kupanga 
na kupima viwanja vyote 35,000 
pengine nusu ya ya viwanja, hivyo 
viwe vimefanyiwa utaratibu wa 
kumilikishwa,” alisema.

Kwa mujibu wa Mkuu huyo wa 
Chuo cha Ardhi Morogoro, iwapo 
kazi hiyo itakamilika kwa wakati 
watakuwa wameisaidia serikali 
na wananchi wa Mbalizi kupata 
maeneo yaliyopangwa na kupim-
wa sambamba na kuwa na umiliki 
wa uhakika.

Lugalla aliongeza kuwa mikaka-
ti ya chuo hicho ni kukamilisha 
miradi yake yote ya urasimishaji 
kwa wakati sambamba na kuwa-
saidia wananchi kupata hati ili 
wazitumie kwa shughuli za maen-
deleo huku serikali nayo ikipata 
mapato kupitia kodi ya pango la 
ardhi.

“Pamoja na kazi ya hapa Mbali-
zi, lakini tumefanya kazi pia katika 
Jiji la Arusha, Kata ya Muriet am-
bako tumepima viwanja 20,222 
na pia tumefanya Dar es Salaam 
Kata ya Kivule tulikopima viwanja 
30,140 na zoezi linaloendelea ni 
kupata uidhinishaji kwa baadhi 
ya viwanja kutoka ofisi ya ardhi 

mkoa,’’ alisema Lugala.
Kwa upande wake, mratibu 

wa mradi huo wa urasimishaji 
makazi holela eneo la Mbalizi, 
Manyama Majogolo alisema timu 
ya wataalamu imeshafika Mbalizi 
kwa matayarisho ya awali kabla 
ya kuanza kazi rasmi. 

“Kazi hizi za awali zikikami-
lika tunatarajia kuingia uwandani 
Januari 10, mwaka 2022 na kwa 
hivi sasa pamoja na maandalizi 
mengine pia tumeanza kuandaa 
vigingi na timu imesambaa kila 
eneo kuhakikisha tunaratibu vi-
zuri maana nina imani tukianza 
vizuri tutamaliza vizuri,” alisema 
Majogolo.

Wateja wakichagua matikiti maji katika Soko la Vetenari jijini Dar es Salaam jana, tikiti moja liliuzwa kwa Sh. 2,000 hadi Sh. 5,000 kwa bei 
ya jumla. PICHA: JUMANNE JUMA
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Watanzania 
watakiwa 
kuombea 
amani
Na Steven William, MUHEZA

WATANZANIA wilayani 
Muheza, mkoani Tanga, 
wametakiwa kuiombea 
amani nchi, ili kusito-
kee wanaoweza kuleta 
machafuko.

Ombi hilo limetolewa juzi 
na Mchungaji Msaidizi wa 
Kanisa la Anglikana Mtaa 
wa Madaba, wilayani hapa, 
Arthur Mhando.

Alisema kuwa Watanza-
nia wana wajibu mkubwa 
kuiombea amani nchi 
inapoingia mwaka mpya 
wa 2022, ili kusitokee 
machafuko ambayo yata-
vunja amani.

Mhando alisema amani 
ndiyo msingi mkubwa ka-
tika taifa  la Tanzania kwa 
maana hiyo hakuna budi 
kuombea amani nchi na 
viongozi wao wakuu. 

Alisema pia kila mmoja 
anapaswa kumuomba 
Mungu  atokomeze janga 
la ugonjwa hatari wa 
UVIKO-19 huku akiwataka 
waumini kujitokeza kwenda 
kupata chanjo hiyo ambayo 
alisema haina madhara. 

Mchungaji Mkuu wa 
Kanisa la Anglikana Mtaa 
wa Madaba, Paul Luhinga, 
aliwaasa waumini kuacha 
kufanya mambo maovu 
katika kipindi cha Mwaka 
Mpya na badala yake 
watende mema ya kumpen-
deza Mungu. 

Kwa upande wake, 
Mchungaji wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia (KKKT), Usharika wa 
Muheza, Jonathan Mwam-
boza, alisema Watanzania 
wanatakiwa kuwa watenda 
mema ya kumpendeza 
Mungu katika kipindi cha 
mwaka mpya. 

Mchungaji Msaidizi KKKT 
Usharika wa Muheza, 
Crispus Kanju, alisema 
Watanzania wanatakiwa 
kuupokea mwaka kwa 
kutunza amani ya nchi am-
bayo ni tunu. 

Kwa upande wake, Padri 
wa Kanisa Kuu la Katoliki, 
wilayani Muheza, Martine 
Kihiyo, aliwataka waumini 
wa kanisa hilo kuupokea 
mwaka mpya kwa upendo 
na kufanya mema hapa du-
nia ya kumpendeza Mungu. 

Waziri ataka TANESCO kujitathmini
Na Mwandishi Wetu,           
SHINYANGA

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu Kazi, Vijana na Ajira, Pa-
trobas Katambi, amelitaka Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) 
mkoani Shinyanga, kujitathmini 
utendaji kazi wao, ambapo lime-
kuwa likilalamikiwa kwa utoaji wa 
huduma mbovu kwa wananchi.

Katambi ambaye ni Mbunge wa 
Shinyanga Mjini, alibainisha hayo 
juzi kwenye kikao cha kusikiliza 
taarifa za utendaji kazi kwa mwa-
ka uliopita, kutoka katika taasisi 
mbalimbali za serikali.

Alisema amepokea malalamiko 
mengi kutoka kwa wananchi, 
kuhusu utendaji kazi usioridhisha 
wa shirika hilo, ikiwamo kushind-
wa kuwaunganishia umeme 
kwa wakati licha ya kulipia hu-
duma hiyo, pamoja na kutofanya 
marekebisho ya ufungaji mita 
nzima baada ya kuzitoa mbovu, 
na badala yake wanatembea nazo 

kwenye magari.
“Malalamiko ya kukatikakatika 

kwa umeme hilo tatizo nalifahamu 
ni la nchi nzima, ambapo kuna-
fanyika maboresho ya vifaa, lakini 
hili la kuchelewa kuunganisha hu-
duma za umeme wananchi lime-
kuwa sugu, naombeni mjitathmini 
na kama mnashindwa kufanya 
kazi, ni mwambie Waziri wa Nisha-
ti atutafutie watu sahihi,” alisema 
Katambi.

“Taarifa zenu pia za kufungia 
watu huduma ya umeme zin-
achanganya, juzi nilipofanya mku-
tano wa hadhara Kaimu Meneja 
wako, alisema mna wateja 900 
wa kufungia umeme na kila siku 
mnafungia wateja 40, wewe mene-
ja unasema mnawateja 3,000 hapa 
mkweli nani sasa,” alihoji Katambi.

Vile vile, alilitaka shirika hilo 
kuongeza ufanisi wa utendaji 
wao kazi, na sio kusukumwa au 
hadi kupewa agizo na viongozi, 
badala yake wafanye kazi kwa ku-
fuata miongozo na kuhudumia 

wananchi bila ya kujali matabaka.
Naye Meya wa Manispaa ya 

Shinyanga, Elias Masumbuko, al-
idai shirika hilo ni kikwazo mjini 
humo,  huduma zao haziridhishi 
na sio wa kweli, hata taarifa zao wa-
nazozitoa kwenye kikao cha Naibu 
Waziri Katambi zinatofautiana na 
zilizowasilishwa kwenye kikao cha 
Baraza la Madiwani, na kuonyesha 
jinsi walivyo wababaishaji.

Diwani wa Kizumbi, Lubeni Kit-
inya, awali alidai baadhi ya watum-
ishi wanaendekeza rushwa hasa 
ya Sh. 30,000 ndipo watoe hu-
duma, mtu ana zaidi ya miezi sita 
tangu alipie huduma ya kufungiwa 
umeme, lakini hajafungiwa, na 
mita ikiharibika wanatembea nayo 
kwenye magari hadi wapewe pesa.

Naye Diwani wa Kambarage, 
Hassani Mwendapole, alilitaka 
shirika hilo wafanyakazi wan-
apokuwa katika majukumu yao 
washirikiane na viongozi wa seri-
kali wa maeneo husika na kwamba 
kwenye mtaa wake wa Mwasele 

kwa sasa kuna mgogoro mkubwa, 
wananchi wa mtaa mwingine wali-
omba umeme, lakini wamepeleke-
wa mtaa ambao haukuomba.

“Naomba nitoe ushauri kwa TA-
NESCO, mnapokuwa mnatekeleza 
miradi yenu, tushirikisheni vion-
gozi wa maeneo husika, kama 
zinavyofanya taasisi zingine, sasa 
hivi ninapozungumza mmeniten-
genezea mgogoro mkubwa sana, 
na kama nina uwezo zile nguvu 
za umeme mlizoweka kwenye 
ule mtaa ambapo wananchi ha-
wakuomba ningezitoa,” alisema 
Mwendapole.

Kwa upande wake, Meneja wa 
Shirika la TANESCO mkoani Shin-
yanga, Mhandisi Grace Ntungi, 
alisema maelekezo na ushauri wal-
iopewa wataufanyia kazi, na awali 
akiwasilisha taarifa yake, alitaja 
miradi ya usambazaji umeme am-
bayo wanaitekeleza mkoani humo 
kwa mwaka wa fedha (2021/2022), 
kuwa ni miradi 74 yenye thamani 
ya Sh. bilioni 2.8.

Aonya wanaotisha wakulima wa pamba 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, amewaonya 
maofisa watendaji wa vijiji na 
maofisa watendaji wa kata Wilaya 
ya Maswa, Mkoa wa Simiyu, kua-
cha mara moja tabia ya kuwatisha 
kuwakamata na kuwaweka maha-
busu wakulima wa  pamba wali-
ochanganya zao la pamba na mahi-
ndi katika shamba moja.

Akizungumza kwa nyakati to-
fauti katika mikutano ya hadhara 

iliyofanyika mwishoni mwa wiki 
kwenye vijiji vya Gumali na Masela, 
alisema hali hiyo imezua taharuki 
kwa wakulima wa wilaya hiyo.

Waziri Ndaki ambaye ni Mbunge 
wa Jimbo la Maswa Magharibi, 
alisema serikali ya mkoa wa Simiyu 
kupitia kwa Mkuu wa Mkoa, Da-
vid Kafulila,     imeshatoa tamko la 
wakulima waliochanganya mazao 
hayo kwenye shamba moja kuto-
sumbuliwa wala kung’olewa ma-
hindi na kukamatwa kutokana 
na hali ya hewa ya mkoa huo kwa 
mwaka huu kuelezwa kutokuwa na 

mvua za kutosha.
Alisema hali hiyo imezua ta-

haruki kwa wakulima wa jimbo 
hilo na wilaya hiyo kwa ujumla na 
kumfanya kuamua kufanya ziara 
ya ghafla kwenye vijiji hivyo, ili 
kusikia malalamiko hayo kutoka 
kwa wananchi.

Alisema alipata taarifa kuwa 
wapo      baadhi     wa    watend-
aji wanaopita      kwenye    nyumba 
za     wakulima     kuwatisha     ku-
wakamata na kuwaomba rushwa 
ya fedha.

Kwa mujibu wa Waziri Ndaki, 

watendaji wote watakaobainika 
kutenda vitendo hivyo kwa wakuli-
ma hata kuwa na urafiki nao, ata-
pambana kuhakikisha hatua za 
kinidhamu na kisheria zinachuku-
liwa dhidi yao.

Alisema wananchi wamekuwa 
wakitishwa na kutakiwa kutoa kiasi 
cha fedha kati ya Sh. 50,000 hadi 
Sh. 100,000 ili wasiweze kukamat-
wa kwa kuchanganya mazao hayo 
katika shamba moja na kuomba 
kupatiwa taarifa za watendaji wa 
serikali wenye tabia hiyo ili aweze 
kuwashughulikia.

Ofisa Mifugo 
Kata ya 
Migoli, 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Iringa, Charles 
Koti (kushoto), 
akimpatia 
dawa ya 
kuzuia ma-
gonjwa mmoja 
wa punda 
katika kijiji 
cha Mbweleli, 
ikiwa ni 
mpango wa 
serikali wa 
kuwapatia 
matibabu 
wanyama kwa 
kushirikiana 
na Taasisi ya 
Inades Forma-
tion Tanzania 
mwishoni 
mwa wiki. PI-
CHA: FRIDAY 
SIMBAYA
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NEMC yaafiki viwango uhifadhi majitaka Barrick

Mwinyi kuzindua 
matembezi ya 
Mapinduzi leo
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, leo anatarajiwa kuzindua 
matembezi ya hiari yaliyoandaliwa 
na Umoja wa Vijana wa Chama Cha 
Mapinduzi (UVCCM) ikiwa ni sham-
rashamra za miaka 58 ya Mapinduzi 
ya Zanzibar.

Akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake Gymkhana mjini 
hapa, Naibu Katibu Mkuu wa UVCCM, 
Mussa Haji Mussa, alisema matem-
bezi hayo yatazinduliwa leo kijiji cha 
Konde Wilaya ya Micheweni, Pemba.

Alisema yatawashirikisha vijana 
kutoka mikoa yote ya Tanzania Bara 
na Zanzibar na Januari 7, mwaka 
huu, yatafungwa na Rais Samia 
Suluhu Hassan katika viwanja vya 
Makombeni, mkoani Pemba.

Alisema lengo la matembezi hayo 
ni kuunga mkono harakati za waasisi 
wa Mapinduzi walioipatia uhuru 
nchi.

“Wazee wetu walifanya kazi ya 
kutupatia uhuru ambao leo hapa sisi 
vijana ni matunda ya Mapinduzi kwa 
sababu mapinduzi haikuwa kazi rahi-
si wapo waliopoteza uhai wao, lakini 
walipigania ili kutupatia uhuru,” 
alisisitiza.

Alisema vijana watayaenzi Map-
induzi hayo kwa matembezi hayo 
ambayo yataambatana na shughuli 
mbalimbali ikiwamo ujenzi wa shule, 
vituo vya afya na  zingine za kijamii.

Aliwataka vijana mbalimbali kuji-
tokeza kwa wingi katika matembezi 
hayo ambayo kaulimbiu ya mwaka 
huu ni ‘Uchumi wa bluu ni fursa yetu 
vijana kuitumia ipasavyo’.

Alisema bado vijana hawana uele-
wa kuhusu dhana ya uchumi wa bluu 
na kwamba fursa hiyo wakiitumia 
ipasavyo wataondokana na tatizo la 
kutokuwa na ajira.

Na Faustine Feliciane

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limesema limeridhishwa na hatua 
zilizochukuliwa na kampuni ya 
uchimbaji madini ya dhahabu 
ya Barrick North Mara kupunguza 
majitaka kutoka lita milioni nane 
hadi chini ya 800,000.

Septemba mwaka 2019, wakati 
Barrick wanachukua umiliki wa 
mgodi huo uliokuwa chini ya Kam-
puni ya Acacia, NEMC iliitaka Bar-
rick kupunguza hifadhi ya majitaka 
kwenye bwawa la TSF ifikapo De-
semba 31, mwaka 2021.

Akizungumza na gazeti hili, 
Mkurugenzi wa NEMC, Dk. Samuel 
Gwamaka, alithibitisha kuwa kam-
puni hiyo imefikia lengo walilopewa 
miaka mitatu iliyopita ambavyo ni 

viwango vya hifadhi ya mazingira.
“Ni kweli wamefikia lengo tu-

lilokuwa tumewapa wakati wanau-
chukua mgodi, lile bwawa lilikuwa 
lina hifadhi majitaka mengi sana, 
sasa wataalamu wetu waliwapa 
lengo kuhakikisha ndani ya miaka 
mitatu tangu wameanza kumiliki 
mgodi kushusha kiwango cha uhifa-
dhi majitaka kwenye bwawa lao an-
galau kuwa chini ya lita 800,000 na 
wamefanikiwa kufikia hilo lengo,” 
alifafanua Dk. Gwamaka.

Awali, akizungumza na waandi-
shi wa habari hivi karibuni ndani 
ya mgodi wa Barrick North Mara 
wilayani Tarime, Meneja Mkuu wa 
mgodi huo, Apolinaly Lyambiko, 
alisema mgodi huo umetumia Sh. 
bilioni 149.7 kujenga bwawa hilo na 
kiwanda cha kusafisha majitaka, na 
kwamba kumesaidia kupunguza ki-

wango cha maji kwenye bwawa hilo.
“Kwa sasa majitaka tunayoku-

sanya kutoka mgodini yamefikia lita 
chini ya 800,000, na haya maji tu-
nayasafisha kwenye kiwanda chetu 
kipya na kupata majisafi ambayo 
tunayarejesha kwenye matumizi ya 
kawaida yakiwa majisafi na salama,” 
alisema Lyambiko.

Alisema kuwa maji hayo wanaya-
gawa kwa wanavijiji wanaozunguka 
mgodi huo kwa ajili ya kupungu-
za kero ya uhaba wa maji safi na 
salama. “Kwa sasa tunasambaza 
maji kwenye magari, lakini tayari 
tumeshapanga kuanzia mwaka 
huu tutaanza ujenzi wa mabomba, 
ili kusambaza maji kwa wananchi 
wa vijiji vinne, mchakato huu ume-
shaanza,” alisema Lyambiko.

Kwa mujibu wa Meneja huyo, 
vijiji vinne vya Matongo, Nyabi-

chune, Nyangoto na Mjikati wilay-
ani Tarime vinauhitaji wa maji lita 
2,000,000 kwa siku na kiwanda 
kipya cha kusafisha maji walichoki-
jenga kina uwezo wa kuzalisha zaidi 
ya kiwango hicho cha maji kwa siku.

“Tutagawa hayo maji vijijini kupi-
tia mabomba tutakayoyasambaza 
kuanzia mwaka huu ( Januari 2022), 
majisafi tunayozalisha tuna uw-
ezo wa kugawa kwenye vijiji hivyo 
na mengine kubaki kwa ajili ya 
matumizi ya mgodini,” alibainisha.

Kwa upande wao, Wenyeviti wa 
vijiji vya Matongo, Dausi Itembe 
na Nyamaganya Marwa wa kijiji 
cha Komarera wakizungumza kwa 
niaba ya wananchi wao, walisema 
ushirikiano mzuri wanaoupata ku-
toka kwa uongozi wa mgodi huo 
umesaidia kumaliza changamoto 
walizokuwanazo.

“Kwa sasa tunaishi vizuri sana, 
mgodi umetatua migogoro tuli-
yokuwa nayo huko nyuma, kuliku-
wa na kero ya majitaka, lakini kwa 
sasa hakuna na tumekuwa tukipata 
majisafi kutoka mgodini,” alisema 
Itembe.

“Kwa kweli tunashukuru, tangu 
kuingia kwa mgodi huu mwaka 2019 
zile kero zote wamezifanyia kazi na 
tunaishi vizuri, vijana wetu wana-
pata ajira kwenye mgodi na kusaidia 
kutunza familia,” alisema Marwa.

Migodi huo wa North Mara na 
Bulyanhuru wilayani Kahama 
Mkoa wa Shinyanga inamilikiwa na 
kuendeshwa kwa pamoja kati ya 
kampuni ya Barrick Gold Mine na 
serikali kupitia kampuni ya Twiga 
Minerals Corporation waliochukua 
umiliki kutoka kampuni ya Acacia 
Septemba mwaka 2019.

TPHPA yatoa elimu matumizi sahihi viuatilifu 
Na Marco Maduhu,         
SHINYANGA

WAKULIMA wa pamba, ma-
hindi na mpunga, kutoka mikoa 
ya Kanda ya Ziwa, wamepewa 
mafunzo ya kutumia viuatilifu 
kwa usahihi ili kuua wadudu 
mashambani na kupata mavu-
no mengi.

Mtafiti Mwandamizi kutoka 
Mamlaka ya Afya ya Mimea na 
Udhibiti wa Viuatilifu Tanzania 
(TPHPA) ambayo zamani iliju-
likana (TPRI), Ramadhani Kile-
wa, alisema wametoa mafunzo 
hayo kwa wakulima zaidi ya 80 

Kanda ya Ziwa, ili wakawe ma-
balozi kwa wenzao na kukuza 
sekta ya kilimo.

Alisema kumekuwa na 
malalamiko ya muda mrefu ku-
toka kwa wakulima kuwa viua-
tilifu vya siku hivi havifanyi kazi 
na kushindwa kuua wadudu 
mashambani, lakini imegundu-
lika kuwa hawajui kuvitumia 
kwa usahihi, na kusababisha 
mazao yao kuendelea kusham-
buliwa na kukosa mavuno men-
gi. “Mafunzo haya ya matumizi 
sahihi ya viuatilifu tumeyatoa 
kwa wakulima zaidi ya 80 ku-
toka Kanda ya Ziwa, ukiwamo 

mkoa wa Simiyu, Geita, Mwanza 
na wenyeji Shinyanga, ambayo 
yatakwenda kubadilisha dhana 
iliyojengeka kuwa viuatilifu vya 
siku hizi ni feki, ambapo wakivi-
tumia kama tulivyowafundi-
sha watapata mavuno mengi,” 
alisema Kilewa. Kwa upande 
wake Katibu Tawala Mkoa wa 
Shinyanga, Zuwena Omary, 
akizungumza kwenye mafunzo 
hayo, aliwataka wakulima hao 
wakayatumie vizuri mafunzo 
waliyopata na kufundisha wen-
zao matumizi sahihi ya viuatili-
fu, ili wapate mavuno mengi na 
kukua kiuchumi.

Alitoa tahadhari kwa wafan-
yabiashara wanaosambaza au 
kuuza pembejeo za kilimo, wa-
siuze viuatilifu feki ambavyo 
vinawatia hasara wakulima na 
kubainisha watakao kamatwa, 
serikali itawachukulia hatua kali 
za kisheria.

Nao baadhi ya wakulima, 
akiwamo Boniface Mbasa, 
walisema wanafurahi kupewa 
mafunzo hayo ya matumizi sa-
hihi ya viuatilifu na kukiri wali-
kuwa wakikosea matumizi huku 
wakiiomba serikali idhibiti uin-
gizwaji wa viuatilifu feki hapa 
nchini.

Ofisa Afya Kata ya Kigamboni, Maimuna Mwaya, akimchoma sindano ya chanjo ya UVIKO-19 mmoja wa wananchi waliofika kupata 
chanjo hiyo katika Uwanja wa Swala, wilayani Kigamboni, mwishoni mwa wiki. Kulia ni Diwani wa kata hiyo, Dotto Msawa. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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WIKI iliyopita tuliandika kuhusu tukio la ajabu lililotokea Uwanja 
wa Ali Hassan Mwinyi kwenye mechi kati ya KMC FC na Simba, 
ambapo mlinda usalama uwanjani hapo alionekana akimpiga 
mateke shabiki mmoja aliyevuka eneo la kukaa mashabiki na 
kwenda kushangilia bao la nne pamoja na wachezaji wa timu 
hiyo. 

Kwenye mechi hiyo ya Ligi Kuu iliyochezwa Desemba 24, 
mwaka jana ambayo Simba ilishinda mabao 4-1, shabiki huyo 
alikuwa na furaha iliyopitiliza iliyomfanya kuruka na kuingia 
eneo lisiloruhusiwa kwenda kwa wachezaji wa Simba waliokuwa 
wakishangilia, lakini furaha yake ikageuka kuwa majonzi baada 
ya kukutana na kipigo kikali cha mbwa mwizi, ‘akikatwa mitama’ 
na mmoja wa walinda usalama uwanjani hapo, kitu ambacho 
kilileta malalamiko makubwa kutoka kwa wadau wa soka nchini 
Tanzania na hata nje ya mipaka.

Kwa hakika tukiwa wadau wa michezo, tulilaani vikali kitendo 
hicho na tukilitaka Shirikisho la Soka nchini (TFF), kutoa elimu 
kwa watu wa usalama kutotoa vipigo kwa mashabiki wana-
oshindwa kuzuia hisia zao na kuingia uwanjani, na badala yake 
kuwatoa kwa usalama kwa kuwa si maadui, lakini tulikemea vi-
kali tabia hiyo ya mashabiki kuingia uwanjani.

Hata hivyo, juzi tena kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
katika mechi ya Simba dhidi ya Azam FC, lilitokea tena tukio 
kama hilo, baada ya shabiki mmoja kuvamia uwanjani, safari hii 
siyo kushangilia bao, yeye alikwenda kuonyesha ‘mahaba’ yake 
makubwa kwa kumkumbatia kipa namba moja wa timu ya Simba 
na Taifa la Tanzania, Taifa Stars, Aishi Manula.

Inawezekana kabisa kuwa wahusika walisoma maoni yetu, 
kwani wanausalama wa uwanja huo waliingia na kumchukua 
kijana huyo kistaarabu na uungwana wa hali ya juu na kisha 
kumtoa nje bila mvutano wala kipigo cha aina yoyote.

Nipashe tunatoa kongole kwa uungwana uliotumiwa na wa-
nausalama wa uwanja huo kwa kitendo walichokifanya ambacho 
hakionyeshi tu kuwa ni cha kistaarabu, lakini kinaziambia hata 
nchi zingine za nje ya nchi kuwa Tanzania ni moja kati ya nchi 
ambazo zinathamini utu wa mtu.

Kumpiga mtu, mateke na kumswaga kama ng’ombe kama 
walivyofanya wanausalama wa Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi 
mkoani Tabora, kunadhalilisha utu wa mtu na kujenga hofu kwa 
wapenda soka kuhudhuria uwanjani hasa wale wenye mihemko 
mikubwa na timu zao.

Lakini kitendo kama kile kinamdhalilisha mtendwa mbele ya 
familia yake ambayo hata kama haikuwapo pale pengine ilikuwa 
ikishuhudia kupitia televisheni ama kwa kuhadithiwa baada ya 
tukio lile. Si kwamba tunaunga mkono vitendo vya mashabiki 
kuvamia uwanja, la hasha. Tunavikemea kwa nguvu zote na kuvi-
pinga vikali huku tukitaka mashabiki wenye mihemko kujitahidi 
kujizuia, lakini pindi inapotokea tukio kama hilo, basi busara itu-
mike kama ambavyo wamefanya wanausalama katika mechi kati 
ya Simba na Azam juzi Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Ni kwa sababu wataufanya mchezo wa soka si tu uonekane 
wa kiungwana, lakini kuwafanya mashabiki waliopo uwan-
jani wajione wako salama na amani zaidi, na kusababisha watu 
wengine zaidi kuupenda na kuzidi kumiminika viwanjani, hasa 
wanawake na watoto ambao wanaandaliwa kuwa mashabiki 
wakubwa wa kesho.

Tunaamini wanaoshindwa kujizuia na kuingia uwanjani kuo-
nyesha hisia zao, si maadui na wengi wao hawana nia ovu ya 
kwenda kuwadhuru wachezaji, hivyo TFF izidi kutoa darasa kwa 
walinda usalama, ili kuzidi kuufanya mchezo wa soka kuwa bu-
rudani na rafiki kwa kila mmoja anayehudhuria uwanjani.

Na Adam 
Fungamwango

KULIKUWA na utani unaende-
lea kwenye mitandao ya kijamii 
kuwa kabla ya Rally Bwalya 
kupiga penalti, kuna baadhi ya 
mabeki wa Azam FC walikuwa 
wameingia kwenye boksi am-
bapo haitakiwi, hivyo ilibidi 
irudiwe.

Tukio hilo lilitokea jana waka-
ti wa mechi ya Ligi Kuu kati ya 
Simba na Azam FC, Wekundu 
wa Msimbazi wakishinda ma-
bao 2-1 kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa.

Wakati wengine wakidai 
penalti ilistahili kurudiwa, 
kuna walisema kuwa hata in-
gerudiwa ingekoswa pia. Wapo 
walienda mbali zaidi kuwa hata 
ingerudiwa mara tano, mpi-
gaji angekosa. Utani uliendelea 
baadhi wakasema hata wange-
badilisha mpigaji, hali ingeku-
wa vile vile, wangekosa tu.

Simba imekuwa ikikosa pen-
alti kwa namna ya kushangaza. 
Imekuwa ikitengeneza sana 
adhabu ya penalti kutokana na 
kuwa na wachezaji wasumbufu 
na wenye kasi, lakini zinapopa-
tikana, kuzitumia ndiyo inaku-
wa tatizo.

Inavyoonekana kwa sasa ni 
kwamba timu hiyo haina mpi-
gaji penalti maalum na wengi 
wao wanabahatisha. Bwalya, 
ambaye alipata penalti kwenye 
mechi dhidi ya Polisi Tanzania 
na kuipa timu yake ushindi wa 
bao 1-0, ndiye aliyekosa juzi.

John Bocco, ambaye kwa mis-
imu yote aliyojiunga Simba ndi-
ye tegemeo kubwa kwa upigaji 
mikwaju hiyo, siyo tu kwamba 
anaonekana kupoteza namba 
kwenye kikosi cha kwanza, la-
kini pia hata upigaji wake nao 
umeanza kuwa si wa uhakika.

Alikosa penalti kwenye 

mechi ya ufunguzi wa Ligi Kuu, 
Simba ikicheza dhidi ya Biasha-
ra United katika Uwanja wa 
Karume, Musoma mkoani Mara 
na kuifanya timu yake kukosa 
ushindi kwa kutoka suluhu, la-
kini mpigaji mwingine maalum 
Erasto Nyoni ambaye ni na-
dra sana kukosa, naye alifanya 
hivyo kwenye mechi dhidi ya 
Ruvu Shooting, ingawa Simba 
ilishinda mabao 3-1.

Inavyoonekana ni kwamba 
wapiga penalti wa kutegeme-
wa wa Simba, Bocco na Nyoni, 
wamepoteza namba lakini 
uwezo wa kupiga penalti pia. 
Kwanza kabisa tuelewe kuwa 
kupiga penalti ni kipaji. Kuna 
wachezaji hata kama wana 
uchezaji wa kawaida tu, lakini 
linapokuja suala la kupiga tuta 
ni mafundi.

Simba kwa miaka mingi nyu-
ma ilikuwa ndiyo timu iliyoku-
wa na wachezaji wengi wenye 
uwezo wa kupiga penalti, kiasi 
cha timu nyingi kuhofia hata 
kwenda nayo hatua ya matuta, 
ikiwamo hata watani zao wa 
jadi, Yanga.

Nakumbuka Simba ilicheza 
mechi ya Kombe la Shirikisho 
Afrika mwaka 1993, ambao ilifi-
ka fainali, moja ya timu iliyoitoa 
ni Santos ya Afrika Kusini, am-
bapo ilishindwa kwa mikwaju 
11-10 ya penalti.

Ni mechi ambayo wachezaji 
wote wa Simba hadi kipa wali-
tumbukiza mpira ndani ya 
wavuni, huku Santos wakikosa 
moja, Wekundu wakisonga 
mbele.

Kwa sasa sijui kama inaweza 
kuwa hivyo. Simba ipo kwenye 
hatua ya makundi Kombe la 
Shirikisho Afrika, hivyo benchi 
la ufundi wanaweza kukaa na 

wachezaji wao kuangalia ni 
jinsi gani wanaweza kufanya ili 
kutokosa ovyo penalti.

Ikumbukwe hata kwenye 
mechi ya mtoano ya Kombe la 
Shirikisho, Simba ilikosa pen-
alti, Bernard Morrison akipiga 
penalti dhaifu iliyookolewa 
na kipa kama ilivyopigwa kwa 
Bwalya juzi.

Kocha Mkuu Pablo Franco, 
sasa akae na kuangalia ma-
zoezini ni mchezaji gani am-
baye anaweza kumpa jukumu 
la kupiga adhabu hiyo, kwani 
Simba inaweza kufika mbali, 
robo fainali au nusu fainali, 
halafu inapata penalti dakika za 
mwisho, upigaji wenyewe ndi-
yo ule, hivyo kuwasababishia 
majonzi na simanzi mashabiki 
wake.

Timu hiyo ina wachezaji 
wazuri wa kupiga penalti am-
bao ninawafahamu, lakini kwa 
bahati mbaya mara nyingi ha-
waanzi, pia huwa hawapewi 
jukumu la kupiga kwa sababu si 
maarufu.

Wachezaji hao ni Israel 
Mwenda, Gadiel Michael, na 
Hassan Dilunga. Ni wapigaji wa-
zuri sana wa mikwaju ya penal-
ti, lakini kwa sababu hizo ndiyo 
maana hawapigi.

Selemani Matola ambaye ni 
kocha msaidizi, anaifahamu 
Simba ile ya zamani ambayo 
ilikuwa na mafundi wa kupiga 
penalti wakati anacheza mpaka 
sasa, aongee na kocha Pablo 
waanze kulifanyia kazi suala 
hilo, kwani halionekana kubwa 
sana kwa sababu mechi nyingi 
ilizokosa timu ilikuwa inashin-
da, lakini siku ikitokea hasa 
kwenye mechi za kimataifa 
timu ikapoteza, ndipo kushtuka 
wataona kuwa kuna tatizo hilo.

Kuelekea makundi CAF Simba itafute dawa ya ukosaji penalti

 Muungwana Lazima Nilonge

Kongole walinda usalama 
kumtoa shabiki kiungwana

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com



Jumatatu Januari 3, 2022 7

HABARI Kitaifa

Taarifa za 
TMA zasaidia 
wakulima 
Kagera
Na Faustine Feliciane

KATIBU Tawala wa Mkoa wa 
Kagera, Prof. Faustine Kamu-
zora, amesema taarifa za hali ya 
hewa zimewasaidia wakulima 
kujipanga kwa kilimo na majanga 
mengine yatokanayo na athari za 
mvua.

Akizungumza na Nipashe, Prof. 
Kamuzora alisema msimu huu 
wa mvua walichukua tahadhari 
zote tangu mapema, ikiwa ni 
pamoja na kuwashauri wananchi 
wa mkoa huo kulima mazao ya-
nayokomaa kwa muda mfupi.

“Kagera kama mkoa tumekuwa 
tukifuatilia kwa karibu sana taar-
ifa za hali ya hewa zinazotolewa 
na Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA), zimetusaidia 
kujilinda na kujipanga na athari 
zote za mvua, pale zinapokuwa 
nyingi au kuwa ndogo…msimu 
huu tulitaarifiwa kuwapo kwa 
uhaba wa mvua tulijipanga na 
tumepata na tunaendelea kupata 
matokeo chanya,” alisema Prof. 
Kamuzora.

Aidha, alisema kwa msimu 
huu kwa mkoa huo hali ya mvua 
si mbaya na zimenyesha kwa 
wastani na wananchi wamepata 
mazao mengi kama viazi na 
mengineyo.

“Bado tunaendelea kupata 
mvua za wastani, lakini kama 
mkoa tunaendelea kufuatilia 
taarifa za TMA, hata sasa wa-
naposema mvua Kanda ya Ziwa 
zitaendelea Januari hii, bado 
tunaendelea kufuatilia taarifa 
zao kwa karibu,” alisema.

Aidha, katika hatua nyingine 
alisema mkoa huo kwa kush-
irikiana na Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo nchini (TARI) wanatafuta 
teknolojia ya kuwasaidia wa-
nanchi wa Kagera njia ya kuhifa-
dhi zao la ndizi.

Prof. Kamuzora alisema mkoa 
wake umekuwa ukizalisha ndizi 
kwa wingi na wakati mwingine 
mazao yanapokuwa mengi ujiku-
ta yakiharibikia shambani hivyo 
wanatafuta namna ya kuhifadhi 
mazao hayo kuanzia shambani.

“TARI watatusaidia ni teknolo-
jia gani ambayo itawasaidia 
wananchi wetu kuhifadhi ndizi 
kuepuka kuharibika pale yan-
apovunwa kwa wingi, kwa sasa 
katika kila wilaya ya mkoa wetu 
kuna wataalamu kutoka kwe-
nye taasisi hiyo wakitusaidia,” 
alisema Prof. Kamuzora.

Alisema waliongeza uzal-
ishaji wa ndizi na kuwa mkoa 
wa kwanza wa kuzalisha ndizi 
nchini na wanatafuta namna ya 
kuongeza masoko nje ya mkoa 
huo na nje ya Tanzania.

Ujenzi wa SGR watumia trilioni 14.7
Na Happy Severine, BARIADI

MKURUGENZI  wa Shirika la 
Reli nchini, Masanja Kadogosa, 
amesema ujenzi wa reli ya kisasa 
umetumia zaidi ya Sh. trilioni 
14.7.

Kadogosa alisema hayo jana 
wakati wa ibada maalum ya kuli-
ombea Taifa na Rais, Samia Su-
luhu Hassan iliyofanyika katika 
kijiji cha  Mwakibuga, wilayani 
Bariadi, mkoani Simiyu.

Alisema kuwa reli hiyo ya 
kisasa itadumu miaka mingi na 
kutumika na vizazi vya sasa na 
vijavyo.

“Tanzania ni moja ya nchi 
chache zinazojenga reli ya kisasa 
kati ya nchi nyingi duniani na 
ujenzi reli za kisasa ni gharama 
kubwa hivyo Watanzania tunaba-
hati kubwa sana na reli hiyo ita-
saidia kukuza uchumi wa nchi,” 
alisema Kadogosa.

Awali, akitoa mahubiri katika 

misa hiyo maalumu,  Padri Iz-
engo Albert, kutoka Kigango cha 
Old Maswa, alisema reli hiyo 
italeta maendeleo na kufungua 
uchumi wa taifa.

“Ni matumaini yetu kuwa reli 
ya kisasa itakapokamilika itafun-
gua mipaka ya uchumi na Watan-
zania wote tutanufaika sana na 
reli hiyo ikiwa ni sambamba na 
kumwombea mkurugenzi wa reli 
hiyo ili aweze kukamilisha kazi 
aliyokabidhiwa,” alisema.

Naye  Mkuu wa Mkoa wa 
Simiyu, David Kafulila,  alisema 
takribani karne nzima ujenzi 
kama huo haujawahi kufanyika 
na kwa sasa ni jambo la kujivu-
nia na kuipongeza serikali kwa 
jitihada za kuwaletea wananchi 
maendeleo.

Aidha, aliwataka wananchi 
kuendelea na majukumu men-
gine ya kujiletea maendeleo, ili 
kuunga mkono jitihada zote zina-
zofanywa na Rais.

Wanafunzi wa darasa la uhandisi kwenye kempu ya Boot inayoendelea katika Kituo cha Sayansi Kisosora wakijifunza jinsi ya kuchukua 
data kwa ‘drone’ na kuziingiza kwenye mfumo wa GIS. Wanafunzi hao wametengeneza ‘appu’ ya simu ambayo inaonyesha vituo vya afya 
vya Jiji la Tanga, na huduma zitolewazo maeneo husika. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Sababu watoto wenye ulemavu kichwa kikubwa yatajwa
Na Sabato Kasika

JAMII imekumbushwa kuzin-
gatia umuhimu wa lishe bora, ili 
kukabiliana na tatizo la watoto 
kuzaliwa na ulemavu ukiwamo 
wa kichwa kikubwa na mgongo 
wazi.

Wito huo ulitolewa jijini Dar 
es Salaam jana na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Asasi isiyo ya kiseri-
kali ya Child Help Tanzania, Janet 
Manoni, wakati akitoa salamu za 
mwaka mpya 2022.

Alisema, ulemavu wa mgongo 
wazi unaweza kuzuilika iwapo 
jamii itazingatia ulaji bora wa 
mlo kamili hasa vyakula vyenye 
wingi wa vitamini ya folik am-
bavyo vimethibitishwa kuwa na 
uwezo wa kuzuia kwa takribani 
asilimia 72 matatizo yahusuyo 
mishipa ya fahamu.

“Wakati huu ambao tunaele-
kea katika Wiki ya Kampeni ya 
Vitamini ya Foliki, jamii ikizin-
gatia matumizi sahihi, tunaweza 

kupunguza kwa kiwango ki-
kubwa uzazi wa watoto wenye 
ulemavu wa mgongo wazi, na 
tumepunguza pia idadi ya watu 
wenye ulemavu nchini kwetu na 
duniani,” alisema Manoni.

Alisema, upo uhusiano mkub-
wa baina ya lishe duni, umaskini 
na ulemavu, na jamii maskini 
inakabiliwa na lishe duni ambayo 
matokeo yake ni pamoja na uzazi 
wa watoto dhaifu, waliodumaa 
na wenye ulemavu kama kichwa 
kikubwa na mgongo wazi.

“Uzuri kwa Tanzania, tuna 
vyakula vingi vyenye wingi wa 
vitamini ya folik, changamoto 
kubwa ni uelewa duni wa masu-
ala ya lishe, hivyo kupitia wiki ya 
Folik, tutaelimisha jamii kuhusu 
umuhimu ya vitamin ya folik na 
ulaji bora, ili kujenga jamii yenye 
afya na ustawi,” alisema.

Mratibu wa mawasiliano wa 
asasi hiyo, Milton Byemerwa, 
alisema, kuna umuhimu wa 
wadau kuwekeza katika elimu 

kwa umma kuhusu lishe bora ili 
kuiokoa jamii na uzazi wa wa-
toto wenye ulemavu utokanao 
na njaa iliyofichika hasa mgongo 
wazi.

Kwa mujibu wa Byemerwa, 
mkakati huo utazinduliwa leo 
jijini Dar es Salaam, ili kuungana 
na jamii ya kimataifa katika ku-
hamasisha matumizi ya Vitamini 
ya Foliki Acid ambayo imethibit-
ishwa kitaalamu kuwa na uw-
ezo mkubwa wa kupunguza kwa 
zaidi ya asilimia 72 ya uwezekano 
wa kuzaa mtoto mwenye ulema-
vu wa mgongo wazi (NTDs).

Alifafanua kuwa hatua hiyo 
siyo tu kuinua afya za kinamama, 
bali kuwa na uhakika wa uzazi 
wa watoto wenye afya bora, 
hali itakayoimarisha ustawi wa 
familia na kuipunguzia serikali 
mzigo mkubwa wa kuwekeza 
katika tiba kwa matatizo ambayo 
yanaweza kuyaepuka.

Mtaalamu wa lishe kutoka 
Taasisi ya Chakula na Lishe 

(TFNC), Walbert Mgeni, alisema, 
wajawazito wanatakiwa kuzin-
gatia ulaji wa vyakula mchang-
anyiko vyenye madini ya chuma, 
vitamini ya foliki acid na vitamini 
B12 ambavyo baadhi yake ni asili 
ya nyama kama samaki, makini 
na dagaa.

“Vyakula vingine ni vile vina-
vyoboresha ufyonzaji wa madini 
ya chuma mwilini ambavyo baa-
dhi yake ni vyenye vitamini C 
kuanzia matunda yenye uchachu 
ikiwamo ukwaju, machungwa na 
limau,” alisema Mgeni.

Meneja wa Miradi ya Uongezaji 
virutubishi kwenye vyakula ku-
toka Shirikisho la Lishe Duniani 
(Global Alliance for Improved 
Nutrition (GAIN), Archard Nge-
mela, alisema upungufu wa 
damu kwa wajawazito ni tatizo 
linalochangia vifo nchini.

Alisema pamoja na kuwapo 
na sera na sheria mbalimbali za 
uongezaji virutubishi, bado jamii 
kubwa haijafikiwa na elimu hiyo.
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Upepo waezua 
nyumba, zaidi ya 
100 wakosa makazi
Na Waandishi Wetu

JUMLA nyumba 41 zimeezuliwa 
paa na upepo ulioambatana na mvua, 
mikoa ya Morogoro na Tanga na ku-
sababisha zaidi ya watu 100 kukosa 
makazi.

Upepo huo pia umeathiri madarasa 
matatu ya Shule ya Msingi Kalengakelu, 
Tarafa ya Mlimba, wilayani Kilombero 
mkoani Morogoro.

Kaimu Ofisa Tarafa ya Mlimba, Acley 
Mhenga, alithibitisha athari hizo kuto-
kana na mvua iliyonyesha mwishoni 
mwa Desemba 31, mwaka 2021.

Alisema pia, watu wawili wameje-
ruhiwa baada ya kuangukiwa na nyum-
ba na kuiagiza kamati ya maafa ya eneo 
hilo kuangalia namna ya kuwasaidia 
wananchi.

Diwani wa Kata ya Kalengakelu, 
Martha Mkula, aliishukuru serikali ku-
wakimbilia baada ya maafa na kuomba 
hatua zaidi za haraka zichukuliwe ili 
kunusuru wananchi hao na kukarabati 
vyumba vya madarasa vilivyopata mad-
hara ili shule zikifunguliwa wanafunzi 
wapate madarasa ya kusomea.

Katika tukio lingine watu 100 katika 
Kijiji cha Kwamatuku, wilayani Handeni 
mkoani Tanga, hawana makazi kuto-
kana na mvua iliyoambatana na upepo, 
kubomoa zaidi ya nyumba na kuharibu 
miundombinu mingine.

Aidha, msichana Zakia Salimu ana-
daiwa kufariki baada ya kuzama kwe-
nye mto wakati akitoka shambani.

Baba mzazi wa mtoto huyo, Salimu 
Mayoga, alisema mtoto wake alifariki 
dunia akitoka shamba wakati mvua 
hiyo ikinyesha.

Kwa upande wake, Katibu Tawala 
wilayani Handeni, Mashaka Mgeta, ali-
watembelea wananchi hao na kuwapa 
pole na kuwataka kuwa watulivu wakati 
serikali inafanya jitihada za kuwasaidia.

 n Imeandikwa na Idda Mushi, 
MLIMBA na Steven William, 
HANDENI

Wazazi kutohudhuria kliniki kwasababisha vifo watoto 436 
Na Shaban Njia, KAHAMA

WATOTO wachanga 436 katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Kaha-
ma mkoani Shinyanga, wamepoteza 
maisha kutokana na wazazi wao ku-
tohudhuria kliniki kwa wakati na 
kutofuata kanuni za afya kipindi cha 
ujauzito wao.

Watoto hao wamefariki katika 
kipindi cha mwaka 2021 kuan-
zia mwezi Januari hadi Desemba 
huku vifo vya wajawazito vikiwa 
tisa, sababu ikitajwa kutumia dawa 
za kuongeza uchungu na kutibu 
ugonjwa wa minyoo kipindi cha 
ujauzito.

Kadhalika katika kipindi hicho 
watoto 31 wamezaliwa wakiwa 

na ulemavu wa vichwa vikubwa, 
mgongo wazi, tumbo wazi, matege 
na matatizo mengine kutokana na 
mama zao kuchelewa kuhudhuia 
kliniki kwa zaidi ya miezi mitatu na 
kushindwa kutumia dawa vyema 
wanazopatiwa kipindi cha ujauzito.

Mratibu wa Mama na Mtoto wa 
Halmashauri ya Manispaa hiyo, Car-
oline Maliseli, alisema hayo wakati 
akizungumza na gazeti hili wana-
vyoshirikiana na wadau wa afya 
na waganga wa tiba asili kumaliza 
tatizo hilo.

Alisema, wajawazito waliojifun-
gua mwaka jana katika hospitali ya 
halmashauri hiyo walikuwa 16,008, 
watoto waliozaliwa wakiwa na mwi-
li ulioharibika na kufariki 115, wal-

iokwisha kufariki 111, waliozaliwa na 
kufa ndani ya siku saba 58 huku vifo 
vya kinamama vitokanavyo na uzazi 
vikiwa tisa.

Maliseli alisema, vifo vya watoto 
chini ya mwezi mmoja vilikuwa 
sita, chini ya mwaka mmoja 29 na 
chini ya miaka mitano vikiwa 105, 
huku mwaka juzi vifo vya watoto 
na   kinamama vikiwa 456 sawa na 
ongezeko   la vifo 10 kwa mwaka 
huu.

Alisema, moja ya sababu kuwapo 
kwa wingi wa vifo hivyo ni kuto-
kana na wajawazito kutokudhuria 
kliniki kwa wakati na wakati mwing-
ine kutumia dawa za miti shamba 
kuongeza uchungu au kutibu 
ugonjwa wa minyoo hali inayosaba-

bisha mfuko wa uzazi kupasuka na 
mtoto kunywa maji machafu.

“Hivi karibu aliletwa mjamzito 
akiwa katika hali mbaya akiwa 
ametumia dawa za mitishamba 
kuongeza uchunguzi, tulimsaidia 
na tukamwokoa yeye, lakini mtoto 
tayari alikuwa ameshapoteza mai-
sha akiwa tumboni na dawa hizi 
wanapewa na wazazi wao majum-
bani,” alisema Maliseli.

Alisema, ili kuondokana na tatizo 
hilo mjamzito anatakiwa kuhud-
huria kliniki baada ya kupata dalili 
za ujauzito wake na kuhakikisha 
anahudhuria vipindi vinane kwa 
kipindi chote cha ujauzito na muda 
utakapofika wa kujifungua ahakik-
ishe anajifungulia katika kituo cha 

afya kilichoko jirani yake na sio ma-
jumbani au kwa waganga wa jadi.

Alisema kipindi cha mwezi Janu-
ari hadi Desemba mwaka jana, 
watoto 31 walizaliwa wakiwa na ul-
emavu wa vichwa vikubwa, mgongo 
wazi, tumbo wazi na matatizo men-
gine.

Aidha, Maliseli, aliwataka we-
nyeviti wa serikali za mitaa kwa 
kushirikiana na watendaji wa kata 
kujiwekea sheria ya kuwabana wa-
jawazito wasiohudhuria kliniki kip-
indi cha ujauzito ikiwa ni pamoja na 
wale wanaokimbilia kwa waganga 
wa jadi kujifungua badala ya kufika 
katika vituo vya afya kupunguza 
wimbi la vifo kwa wajawazito na 
watoto.

‘Wazazi epukeni kulaza watoto na watu wazima’
Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Njombe, limetoa tahadhari kwa 
jamii kutoruhusu watoto wao ku-
lala na watu wazima ili    kuepuka 
kufanyiwa vitendo      vya  ukatili 
hasa wa kingono.

Tahadhari hiyo ilitolewa na 
Kamanda wa Polisi mkoa huo, 
Hamisi Issah, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 

kuhusu masuala mbalimbali yaki-
wamo pia yanayohusu watoto 
kulindwa.

“Tunasema kila siku kwamba 
watoto wadogo wanahitajika 
kulindwa na mnapokuwa 
mnawalaza usiku wasilale na 
watu wengine wakubwa ingawa 
ni       wanafamilia,  walale peke 
yao na watu wakubwa walale 
peke yao vinginevyo utakuta 
mtoto mdogo amefanyiwa uka-

tili,” alitahadharisha Kamanda 
Issah.

Kwa mujibu wa Kamanda Is-
sah, watoto     wanapaswa kuk-
aguliwa kila siku     kuhakikisha 
wapo salama.

Alitoa rai kwa wazazi na walezi 
kutoruhusu watoto wao kutoka 
bila sababu ya msingi badala yake 
watulie nyumbani.

“Kwa kipindi hiki cha likizo 
wale wanaoruhusu watoto kwen-

da sehemu mbalimbali kutembea 
tafadhali achana na mtindo huo,” 
alisisitiza Kamanda Issah.

Pia aliwakumbusha madereva 
wa magari na bodaboda kujua 
wajibu wao wawapo barabarani 
kwa kuangalia vivuko vya watoto 
na usalama wa watu wengine wa-
naoitumia barabara na kuepuka 
kufanya vitu kwa kuwakomoa 
watu au kwa kuwasababishia 
madhara mengine,” alisema.

Mkuu wa Chuo cha Ardhi Morogoro (ARIMO), Huruma Lugalla (wapili kulia), akikagua sehemu ya vigingi vitakavyotumika kwenye 
urasimishaji makazi holela katika Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya  mwishoni mwa wiki. PICHA: MUNIR SHEMWETA
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Waziri Ndumbaro aongoza mamia 
kusherehekea 2022 utalii wa ndani 

Uuaji tembo kuonyesha ushujaa wadhibitiwa
Na Ashton Balaigwa, MAN-
YARA

IMANI ya kabila la Waberbaig 
mkoani Manyara ya kila mwisho wa 
mwaka kuua tembo kama ishara ya 
ushujaa na kisha kujichagulia wa-
nawake wanaotaka, imechangia vi-
tendo vya ujangili katika Hifadhi ya 
Taifa ya Tarangire.

Mhifadhi wa hifadhi hiyo, Wil-
lium Maregesi, alisema hayo wakati 
akitoa taarifa ya hatua ya kuvidhibiti 
vitendo vya ujangili kwa Waandishi 
wa Habari wa Mazingira ( JET), wali-
otembelea hifadhi hiyo ikiwa ni se-
hemu ya mafunzo kwa vitendo.

Mafunzo hayo yametolewa na 

Mtandao wa Ufuatiliaji wa Biashara 
Viumbepori Halali na Haramu ka-
tika nchi za Afrika Mashariki (TRAF-
FIC), kwa ufadhili wa hisani ya watu 
wa Marekani (USAID) chini ya mradi 
unaofahamika kama CONNECT.

Mhifadhi Maregesi, alisema katika 
kipindi cha miaka mitano watu wa 
kabila la Waberbaig walikuwa waki-
ingia katika hifadhi hiyo na kuhakik-
isha wanaua tembo na kukata mkia 
na kurudi nao kijijini na kufanyiwa 
sherehe kubwa.

“Kulikuwa na ujangili huo unao-
tokana na imani za kabila la Waber-
baig, mtu anaingia hifadhini na kuua 
tembo na kukata mkia na kurudi kij-
ijini kwake akifika huko anaonekana 

ni shujaa na anafanyiwa sherehe na 
kuchagua mwanamke yeyote hapo 
anayemtaka na kumuoa,” alisema.

Hata hivyo, alisema katika miaka 
ya hivi karibuni vitendo hivyo vya 
ujangili wa tembo vimedhibitiwa 
kwa kiwango kikubwa na watuhu-
miwa wakifikishwa mahakamani na 
kuhukumiwa.

Kwa upande wake, Ofisa Progra-
mu kutoka TRAFFIC, Allan Mgaza, 
alisema kuna umuhimu wa kuen-
delea kutoa elimu ya uhifadhi kwa 
wananchi wanaoizunguka ili kuona 
kama wao ni sehemu yao na kuen-
delea kutunza maliasili hali itakay-
owafanya kuachana na vitendo vya 
ujangili kwa viumbehai hao.

Alipongeza juhudi za hifadhi 
hiyo ya Tarangire ya kudhibiti vi-
tendo vya ujangili wa tembo katika 
miaka ya hivi karibuni na kuwataka 
kuongeza nguvu zaidi kwa wany-
ama wengine ili kuendelea kulinda 
maliasili kwa manufaa ya vizazi vi-
javyo.

Ofisa Mhifadhi Mwandamizi 
wa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori –Tanzania (TAWA), 
Wilbright Munuo, alisema licha ya 
kuwapo kwa ujangili wa wanyama, 
kuna uvamizi mkubwa katika mae-
neo ya hifadhi hasa katika maeneo 
ya mapito ya wanyama na kwamba 
kuna muhimu kuwapo kwa sheria 
za kulinda maeneo hayo.

Na Amon Mtega, SONGEA

W
AZIRI wa Maliasili 
na Utalii, Dk. Damas 
Ndumbaro, amewa-
taka wakazi wa Mkoa 

wa Ruvuma kutumia vyema vivutio 
vya utalii vilivyoko kwenye mkoa 
kwa kufanya utalii ili waweze ku-
tambua raslimali zilizoko. 

Wito huo aliutoa jana wakati al-
ipoongoza mamia ya wakazi wa 
Jimbo la Songea Mjini kwenda kush-
erehekea Mwaka Mpya wa 2022 
kwa kufanya utalii wa ndani katika 
Hifadhi ya Misitu ya Milima Mato-
goro iliyopo Kata ya Ndilimalitem-
bo, Manispaa ya Songea ambayo 
inahudumiwa na Wakala wa Misitu 
Tanzania (TFS).

Dk. Ndumbaro, ambaye ni 
Mbunge wa Jimbo la Songea, alise-
ma wananchi wakijenga tabia ya 

kutembelea hifadhi zilizoko kwenye 
maeneo yao watapata elimu tosha 
ya kuzitambua raslimali zilizoko 
pamoja na kujenga ushirikiano wa 
kuzitunza.

Katika hatua nyingine Dk. Ndum-
baro alimshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kazi kubwa anayoi-
fanya ikiwamo kutoa fedha kwenye 
Wizara ya Maliasili na Utalii za ku-
karabati miundombinu ya maeneo 
ya vivutio ili kuimarisha utalii.

Katika suala la miundombinu 
kwenye maeneo ya Hifadhi ya Mil-
ima Matogoro, alisema wizara hiyo 
imejipanga kupitia fedha zilizotole-
wa na Rais Samia kujenga barabara 
ya uhakika itakayofika hadi juu ya 
misitu ya milima Matogoro ili ku-
warahisishia wanaoenda kufanya 
utalii.

Akiwa katika milima ya Matogoro, 
aliwaonyesha wakazi wa jimbo 

maana halisi ya utalii kwa kuwa-
gawia matunda ya porini yanayopa-
tikana kwenye msitu huo yajulika-
nayo kwa jina la masuku ambayo 
hupendwa kuliwa na wanyama wa 
aina mbalimbali hasa nyani na bin-
adamu.

Naye Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) mkoani Ruvuma, 
Oddo Mwisho, aliipongeza Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii kwa kuji-
panga kikamilifu kuleta mabadiliko 
makubwa kwenye suala la utalii 
ndani ya nchi.

Mwenyekiti huyo aliwapongeza 
Wakala wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS) kwa kufanya kazi ya 
kuhudumia Hifadhi ya Milima Mato-
goro ambayo pia ni sehemu ya vyan-
zo vya maji ambayo yanayotumika 
katika Manispaa ya Songea na pia 
ndiyo chanzo cha mto mkubwa uit-
wao Ruvuma ambao ndiyo uliobeba 

jina la Mkoa wa Ruvuma.
Kwa upande wake, Kamanda 

wa TFS Kanda ya Kusini, Manyisye 
Mpokigwa, alishukuru ushirikiano 
unaofanywa na ofisi ya Waziri wa 
Maliasili na Utalii katika kuendelea 
kuimarisha vivutio pamoja na kuz-
ilinda hifadhi ikiwamo ya misitu.

Naye Diwani wa Kata ya Majengo 
Manispaa ya Songea, Abdulqadir 
Hussen, alisema kilichofanywa na 
Mbunge wa Jimbo hilo ni elimu to-
sha kwa wakazi wa Jimbo la Songea 
kwa kuwa wengi hawakujua kama 
milima ya Matogoro ni kivutio kizuri 
ikiwamo hali ya hewa iliyopo.

Katika utalii huo wamepata fursa 
ya kupata kitoweo cha nyama ya 
pori (nyati) bure kwa lengo la kutoa 
elimu kwa wakazi hao umuhimu wa 
kulinda raslimali zilizoko ili vitoweo 
viendelee kupatikana hadi kwa vi-
zazi vijavyo.

Bil. 3/- zapitishwa 
kutengeneza
miundombinu ya 
barabara Tarime
Na Samson Chacha, TARIME

BARAZA la Madiwani 
Halmashauri ya Mji Tarime, 
mkoani Mara limepitisha 
rasimu ya bajeti ya maten-
genezo ya miundombinu ya 
barabara kwa mwaka wa 
fedha 2022/2023 ya Sh. 
2,745,450,000.

Bajeti hiyo imepangwa 
kutengeneza barabara zenye 
jumla ya urefu wa kilomita 
356,508, kati ya hizo 290,436 
ni barabara za mlisho.

Kikao hicho cha kufunga 
mwaka kilifanyika Desemba 
28, chini ya Mwenyekiti wake, 
Daniel Komote, Mbunge wa 
Viti Maalumu, Ghati Zephania, 
Mkurugenzi wa halmashauri 
hiyo, Gimbana Ntovya na 
kuhudhuriwa na kamati ya 
ulinzi na usalama. 

Mhandisi wa Wakala wa 
Barabara Mijini na Vijijini 
(TARURA), Wilaya ya Tarime, 
Charles Marwa, alisema 
wakala huo umepanga ku-
tumia Sh. 2,745,450,000 kwa 
matengenezo ya barabara na 
halmashauri ambayo ina jumla 
ya kilomita 356,506.

Alisema kuwa bajeti ya 
ukarabati wa barabara 
na usimamizi itatumia Sh. 
720,450,000 kutoka mfuko wa 
barabara wa Sh. 1,000,000,000 
fedha za maendeleo nyongeza 
ya bajeti kwa kila jimbo 
Sh. 500,000,000, fedha za 
maendeleo kutokana na tozo 
ya mafuta Sh. 500,000,000 na 
fedha za usanifu na ufuatil-
iaji miradi ya maendeleo Sh. 
25,000,000.

Alisema katika kipindi cha 
mwaka wa fedha 2021/2022 
TARURA Halmashauri ya Mji 
Tarime, ilitengewa Shilingi 
bilioni mbili na mwezi 
Desemba 2021 imepokea 
Sh.  98,897,897.71, na Sh. 
116,500,000 ni tozo ya mafuta 
za maendeleo.

Alisema changamoto zina-
zoikabili TARURA ni pamoja 
na wananchi kupitisha mifugo 
yao, mvua zinazoendelea 
kunyesha mara kwa mara 
wilayani Tarime na kuharibu 
miundombinu, magari makub-
wa zaidi ya tani 10 kuchangia 
kuharibu barabara.

Katika kikao hicho madiwani 
hao walieleza kutoridhishwa 
na ujenzi chini ya kiwango wa 
barabara mbili zilizojengwa 
mjini kwa kiwango cha lami 
kilomita moja karibu na 
uwanja wa mpira na bara-
bara ya Kanisa Katoliki kwa 
gharama ya Sh. 650,000,000 
na mkandarasi ameshapokea 
malipo ya kwanza ya Sh. 
232,807 885.00.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi Mjini mkoani Kilimanjaro, Abbas Kayanda (watatu kushoto), akikabidhi ufunguo wa gari aina ya Suzuki S Presso kwa 
Shemmy Chisumo, baada ya kuibuka mshindi wa kwanza wa promosheni ya Vodacom Tusua Mapene, kwenye viwanja vya Manyema, Mbuyuni 
wilayani humo juzi. Sambamba na zawadi hiyo, washindi 6 walijishindia Tv za kisasa na 10 simu janja kutoka promosheni ya “Show Love, Tule 
Shangwe”. Kulia ni Mkuu wa Vodacom Kanda ya Kaskazini, George Venanty. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wafurahia serikali kufunga machinjio ya punda

Halmashauri Kahama yatoa mkopo mil. 64/-
Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Manispaa 
ya Kahama, mkoani Shinyanga, 
imetoa mikopo isiyokuwa na riba 
kwenye vikundi 20 vya watu we-
nye ulemavu, wenye thamani ya 
Sh. milioni 64.2 ili kuvikwamua 
kiuchumi na kuondokana na 
changamoto ya ukosefu wa mitaji 
na ombaomba mitaani.

Fedha hizo zimetolewa kwa kip-
indi cha mwaka wa fedha kuanzia 
2018/2019 hadi mwaka 2020/2021 
na zinatokana na mapato ya ndani 
ya halmashauri hiyo ya asilimia 10.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 
halmashauri hiyo, Robert Kwela, 
aliyabainisha hayo juzi wakati 
akizungumza na gazeti hili ofisi-
ni kwake namna wanavyotoa 

mikopo kwa wajasiriamali hasa 
wenye ulemavu ikiwa ni pamoja 
na kuwasimamia na kuhakikisha 
wanakuwa kimitaji.

Alisema, halmashauri imetoa 
mikopo ya Sh. milioni 64.215 kwe-
nye vikundi 20 vya watu wenye 
ulemavu huku mwaka wa fedha 
2018/2019 ikifanikiwa kutoa Sh. 
milioni 15 kwa vikundi saba na 
mpaka sasa vimesharejesha Sh. 
milioni 11.588.

Pia alisema mwaka wa fedha 
2019/2020 walitoa mikopo katika 
vikundi viwili vya wajasiriamali 
wenye ulemavu Shilingi milioni 
tano, vimerejesha Sh. milioni 3.33 
bado vinadaiwa Sh. milioni 2.97 
na hakuna kikundi ambacho ha-
kirejeshi.

Vile vile, alisema mwaka wa 
fedha 2020/2021 walivipatia vi-

kundi vinane vya mkopo wa kiasi 
cha Sh. milioni 44.215 vimerejesha 
Sh. milioni 13.470, bado vinadaiwa 
Sh. milioni 30.745 na mwaka huu 
wa fedha 2021/2022 hawajaanza 
kutoa mikopo baada ya kuwapo 
kwa changamoto ya mifumo.

“Tumekuwa tukitenga fedha 
kupitia mapato yetu ya ndani 
kila mwaka kwa ajili ya wajasiri-
amali wetu, tumetoa mikopo ya 
Sh. milioni 64.215 kwa vikundi 
20 vya watu wenye ulemavu 
kuanzia mwaka 2018/2019 hadi 
2020/2021, vimerejesha milioni 
24.361 na vimebakiza Sh.milioni 
36.854,” alisema Kwela.

Kwa upande wake, Katibu wa 
Shirikisho la Watu wenye Ulema-
vu Kahama (Shivywata), Zawadi 
Masoud alisema, mikopo inayo-
tolewa na halmashauri imekuwa 

ikiwasaidia kuwakwamua kiuchu-
mi kwa kuongeza mitaji kwenye 
biashara zao na sasa wanasaidi-
ana tofauti na awali.

Alisema, mwaka jana wenye 
ulemavu wakutokusikia (viziwi), 
walipata mkopo wa Sh. milioni 
25 ambazo waliziwekeza kwenye 
biashara zao na sasa wanaende-
lea na marejesho ili kuwapatia 
fursa wengine kukopa fedha hizo 
na kuitaka halmashauri kuwa-
shirikisha zaidi wakati wanapotoa 
mikopo hiyo ili wanaochukua 
wasijirudie.

Mmoja wa wanufaika wa 
mikopo hiyo, Edward John alise-
ma, kabla ya kupatiwa mkopo 
huo hakuwa na shughuli ya ku-
fanya, baada ya kupatiwa sasa ana 
biashara inayoendesha maisha 
yake.

Na Friday Simbaya, IRINGA

B
AADHI ya wananchi 
na wadau wa sekta ya 
mifugo wilayani Iringa, 
wameipongeza seri-

kali kwa kufunga biashara ya 
punda pamoja na machinjio yake 
ambayo ilikuwa inafanywa na 
wawekezaji kutoka nchini China 
waliotegemea wanyama hao ku-
toka katika maeneo mbalimbali ya 
nchi na kusababisha kuongezeka 
kwa wizi wa wanyamakazi hao.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, walisema kuwapo kwa 
viwanda vya kuchinja punda kuli-
sababisha kuongezeka kwa wizi 
wa punda katika maeneo mbal-
imbali nchini na kuhatarisha us-
alama wa wanyama hao.

Walisema uwapo wa viwanda 
hivyo vya kuchakata ngozi ya 
punda nchini unaaminika ku-
changia wizi wa punda na kuzitia 
shakani  familia zinazowategemea 
wanyama hao kwa shughuli za 
usafirishaji, kilimo, za nyumbani 
na pato la kila siku.

Rodha Mwangosi, mkazi wa 
Kijiji cha Migoli, wilayani Iringa 
ameipongeza serikali kwa ku-
funga machinjio zote za punda 
nchini kwa kuwa zilichochea wizi 
wa punda katika kijiji chao. Al-
iongeza kuwa amekuwa mmoja 
wa waathirika wa biashara hiyo, 
kwa kuwa aliibiwa punda wawili 
kati ya wanne aliokuwa anamiliki 
awali. Redenta Mgungile, mkazi 
wa Kijiji cha Mtera, alisema serika-
li imesikia kilio chao na baada ya 

kusitisha biashara hiyo ya punda 
sasa watazaliana kwa wingi kwa 
kuwa hawataibiwa tena.

Mgungile aliongeza kuwa 
kuwapo kwa viwanda hivyo, 
kuliongeza mzigo wa kuwalinda 
punda kwa vile walikuwa wanala-
zimika kuwalipa wafanyakazi kati 
ya Sh. 30,000 hadi Sh. 40,000 
kwa kuhofia wezi huo.

Naye Mratibu wa Mradi wa 
Ustawi wa mnyamakazi punda 
toka Inades Formation Tanzania, 
Fortunata Tarimo, alisema pun-
da ana mchango mkubwa kwa 
ustawi wa familia za wafugaji na 
wakulima wadogo kwa kuwa wa-
natumika kwa shughuli mbalim-
bali za kijamii na kinamama ndiyo 
wanufaika wakubwa.

Pia alisema kuwa kuwapo kwa 

punda katika jamii kutasaidia 
kampeni ya kumtua mama ndoo 
kichwani kwa kuwa wanawake 
ambao mara nyingi hufanya kazi 
ya kuchota maji wanayapata ku-
toka katika umbali mrefu.

Alisema kumekuwapo na 
malalamiko kutoka jamii mbal-
imbali ya uwapo wa viwanda vya 
kuchakata mazao ya punda na 
ukiukwaji wa masharti ya mka-
taba pamoja na kanuni za ustawi 
wa wanyama.

“Kuibiwa punda ni kupoteza 
rasilimali kubwa ambayo kwa 
sasa a ni ngumu kupatikana kiura-
hisi kwa mtu mwenye kipato ki-
dogo baada ya gharama za punda 
kuongezeka na kufikia wastani wa 
Sh. 250,000 kwa punda mmoja,” 
alisema. 

Hofu yatanda 
kuibuka wizi wa 
ng’ombe maksai
Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Kijiji cha Kageme, Hal-
mashauri ya Ushetu mkoani Shinyanga, 
wameiomba serikali kuingilia kati ku-
dhibiti wizi wa mifugo wakati wa usiku.

Wizi huo ni wa ng’ombe aina ya maksai 
wanaotumiwa kwa ajili ya kilimo cha kibi-
ashara ikiwamo pamba na tumbaku.

Hayo waliyabainisha mwishoni mwa 
mwaka 2021 kwenye mkutano wa had-
hara wa Mbunge wa Jimbo la Ushetu, Em-
manuel Cherehani, aliyekuwa amembat-
ana na wakuu wa idara wa halmashauri 
hiyo uliokuwa na lengo la kusikiliza na ku-
tatua kero mbalimbali za wananchi katika 
kijiji cha Kangeme, Kata ya Ulowa.

Mmoja wa wakazi wa kijiji cha Kan-
geme, Lameck Lyanga, alisema kuibuka 
kwa wimbi la wizi wa ng’ombe hususan 
wanaotumika katika kilimo (maksai) 
nyakati za usiku kumezua hofu kwa us-
alama wa wafugaji na mali zao.

“Ng’ombe 10 wamepotea katika mazin-
gira ya kutatanisha na mpaka sasa hakuna 
hatua zozote zilizochukuliwa, tunaomba 
serikali itusaidie kutokomeza wimbi hili 
ambalo linaturudisha nyuma kwenye 
shughuli zetu za kilimo,” alisema Lyanga.

Naye Mariamu Masunga, alisema iju-
maa iliyopita ng’ombe wake wawili wali-
ibiwa na amejaribu kufuatilia kwa vion-
gozi wa serikali za mtaa, lakini hajapata 
msaada wowote mpaka hivi sasa na kui-
omba serikali kuingilia kati kumsaidia ili 
apate haki yake.

Alisema yeye ni mjane na alikuwa aki-
watumia ng’ombe hao kwenye shughuli 
zake za kilimo, na kwamba ana hofu kwa 
msimu huu wa kilimo uzalishaji wake 
utashuka kutokana na kukosa nguvu kazi 
aliyokuwa anaitumia.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Ki-
jiji cha Kangeme, Sidini Mlangali, alikiri 
kuwapo kwa wizi wa mifugo na kudai 
uwapo wa mnada katika kata hiyo un-
achangia wizi wa mifugo na ameanzisha 
kikundi cha ulinzi wa jadi (sungusungu), 
lakini mwitikio wa wananchi kujitokeza 
kushiriki katika shughuli za ulinzi ni mdo-
go.

Vile vile, alisema suala la wizi lime-
kuwa likijitokeza mara kwa mara na 
wamekuwa wakifuatilia, lakini ni vigumu 
kuwabaini wahalifu na kuwaomba wa-
nanchi kuendelea kutoa taarifa za siri 
kwa vyombo vya ulinzi na usalama ili 
kuwachukulia hatua kali za kisheria wale 
watakaobainika.

Mbunge Chereheni, aliwataka vion-
gozi wa vijiji kuhuisha vikundi vya ulinzi 
shirikishi ili kudhibiti na kutokomeza 
matukio ya wizi wa mifugo ambao ume-
shamiri katika kijiji hicho unaotajwa ku-
rudisha nyuma maendeleo ya wafugaji.

Cherehani alisisitiza, suala la ulinzi ni 
la kila raia na kila mwananchi anatakiwa 
kutoa taarifa za wahalifu katika vyombo 
vya ulinzi na usalama.

Alisema wezi wa ng’ombe hawatoki 
nje ya kata ya Ulowa, wengine ni watoto 
wa wafugaji na kutaka wasiwafiche kwa 
kuwa vitendo hivyo havivumiliki katika 
jamii.

Kadhalika alisema, atawasiliana na 
Mkuu wa Polisi Wilaya ya kipolisi Ushetu, 
ili kukamilisha ujenzi wa kituo cha polisi 
kata hiyo kuimarisha usalama.

Ofisa Huduma kwa Wateja wa Benki ya NMB, Neema Kazoviyo, akizungumza na mmoja kati ya washindi 22 waliojishindia pikipiki ya magu-
rudumu matatu katika droo ya fainali ya ‘Bonge la Mpango 2merudi Tena’ iliyochezeshwa Bagamoyo mkoani, Pwani. Katikati ni Meneja wa 
Benki ya NMB Bagamoyo, Bertha Mungure na Ofisa Mkaguzi Bodi ya Michezo ya Kubahatisha, Pendo Mfuru. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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BARCELONA, Hispania 

K
USHUKA kwa Barcelona katika 
miaka michache iliyopita kume-
onekana sana. Ingawa msimu 
huu wamefikia kwenye hatua 

mbaya zaidi. Hakuna aliyeweza kuziba 
pengo ipasavyo baada ya kuondoka kwa 
Lionel Messi. Matokeo yake, ‘Blaugrana’ 
hao wamefichuliwa vibaya, na kwa sasa 
wanapitia moja ya misimu mibaya zaidi 
kuwahi kutokea.

Kwa mara ya kwanza baada ya miaka 
17, Barcelona wameshuka kwenye Ligi ya 
Europa kutokana na kushika nafasi ya 
tatu katika kundi lao la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya. Xavi Hernandez, ambaye ame-
chukua nafasi ya Ronald Koeman kama 
kocha mpya, amekuwa akivuta kamba 
ili kuirejesha timu kwenye mstari. Hata 
hivyo, imeonekana kuwa kazi kubwa.

Hakujawa na mabadiliko yoyote 
makubwa katika suala la matokeo. Hata 
hivyo, kiungo huyo wa zamani wa Barce-
lona anaonekana kuiongoza timu katika 
mwelekeo sahihi. Kwa kweli, kwa kuzin-
gatia yale ambayo tumeshuhudia katika 
wiki za hivi karibuni, inaweza kuwa suala 
la muda kabla ya Blaugrana kurudi wa-
likokuwa.

Kwa kukosekana kwa wachezaji kama 
Messi, Luis Suarez na Antoine Griez-
mann, Barcelona itahitaji wengine ku-
weza kuwainua na kurudi kwenye ubora 
wao. 

Hapa tunawaangalia wachezaji watano 
wanaoweza kuisaidia Barcelona, haya 
sasa...

#5. Ferran Jutgla

Ferran Jugtla mwenye umri wa miaka 
22, amekuwa akifanya vema kutokana na 
uchezaji wake katika mfumo wa vijana 
wa Barcelona. Alipata nafasi adimu kui-
wakilisha Barcelona wakati wa mchezo 
wa ligi dhidi ya Elche wikendi iliyopita.

Licha ya kuanza kwa mara ya kwanza 
na timu ya wakubwa, raia huyo wa His-
pania alionekana kuwa bora katika nafasi 
yake kuliko Memphis Depay na Luuk de 
Jong.

Jutgla hakupoteza muda katika ku-
fanya mchango wake uonekane. Alifunga 
bao mapema kwenye mchezo huo, lakini 
iliamuliwa kuwa ameotea. Baadaye ali-
wafungia Blaugrana dakika ya 16, akiun-
ganisha krosi ya Ousmane Dembele. Ka-
tika muda wake wote uwanjani, mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 22, alikuwa 
tishio kubwa kwa safu ya ulinzi ya upin-
zani.

Mwendo wake, nafasi na silika yake ya 
kufunga mabao ndivyo Barcelona wa-
nahitaji kwa sasa. Hakuna shaka anaweza 
kuleta mabadiliko kwa timu kwenda 
mbele.

#4. Abde Ezzalzouli
Abde Ezzalzouli alipandishwa katika 

timu ya wakubwa ya Barcelona na Xavi 
mwezi uliopita. Inashangaza kuona nam-
na alivyoonyesha kiwango cha kuvutia 
katika wiki chache zilizopita. Abde ame-
funga mara moja na kusaidia moja katika 
mechi saba za klabu hiyo kufikia sasa.

Kinachomfanya winga huyo kujitokeza 
ni uwezo wake wa kuupeleka mchezo 

kwenye safu ya ulinzi ya wapinzani bila 
woga. Anawachana ili kuunda kitu kwa 
timu yake. Uchezaji wake wa kucheza 
chenga, kasi na kiungo ni wa kuvutia, na 
anaonekana kuwa na mustakabali mkub-
wa mbele yake.

#3. Dani Alves
Dani Alves alirejea Barcelona msimu 

huu wa majira ya joto kusaidia kujenga 
kizazi kijacho. Inaonekana amekuja kwa 
wakati ufaao. Kwa uzoefu wake, moyo 
wa kufanya kazi kwa bidii na mawazo ya 
kushinda, beki huyo wa kulia anapaswa 
kuleta mengi kwa timu na kuchukua ju-
kumu muhimu katika ufufuo wake.

Licha ya kuwa na umri wa miaka 38, 
Mbrazil huyo bado hajaonyesha dalili za 
kupunguza kasi yake. Alikuwa mmoja wa 
wachezaji waliofanya vema zaidi alipoi-
wakilisha Barcelona katika pambano la 
kirafiki la hivi karibuni dhidi ya Newell’s 
Old Boys. Uelewa wake wa kanuni za 
msingi za klabu ulionyeshwa muda wote 
wa mchezo, kwani alichangia kwa kiasi 
kikubwa katika kushambulia na kulinda.

Alves ataweza kushiriki katika michezo 
rasmi ya Blaugrana kuanzia mwezi huu, 
atakaposajiliwa na klabu hiyo. Kando na 
wakongwe wengine, Mbrazil huyo anata-
rajiwa kuwa na jukumu muhimu katika 
kukiongoza na kuzindua kizazi kijacho 
cha nyota pale Camp Nou.

#2. Gavi
Gavi amekuwa mchezaji bora wa Bar-

celona tangu kampeni kuanza. Kiungo 
huyo alithibitisha jinsi alivyo na kipaji 

isikupite
KIPA wa Manchester United, 
David De Gea, ndiye mlinda 
mlango aliyeokoa mashuti mengi 
zaidi sasa msimu huu. Licha ya 
‘clean sheets’ nne tu, De Gea 
ameokoa mashuti 57 kati ya 
81yaliyoelekezwa langoni mwao, 
ameokoa mabao 7.6, akifuatiwa 
na kipa wa Wolverhampton, 
Jose Sa aliyekabiliana na mashu-
ti 67 na kuokoa mabao 6.7 na 
Robert Sanchez wa Brighton 
& Hove Albion) alipambana na 
mashuti 64.

Nyota watano 
wakuirejesha Barca 
katika ubora wake

cha hali ya juu kutokana na uchezaji 
wake dhidi ya Elche. Alifunga bao la pe-
kee la kuvutia, na kutoa dakika kadhaa 
za kuvutia.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 17, alitajwa kuwa mchezaji bora wa 
mechi kwa uchezaji wake mzuri kwenye 
mchezo huo. Ilikuwa ni siku nyingine 
nzuri tu ofisini kwa kijana huyo wa His-
pania. Tayari ameichezea Barcelona 
mechi 21 hadi sasa msimu huu, na kuwa-
vutia wengi.

#1. Ansu Fati
Ansu Fati alipewa jezi namba 10 ili-

yoachwa wazi na Lionel Messi, jambo 
ambalo linaelezea kwa kiasi kikubwa 
jinsi Barcelona wana imani naye. 

Mshambulizi huyo ameonekana kuwa 
mtu wa kutegemewa sana mbele ya lan-
go, na yuko kwenye nafasi nzuri ya kuwa 
uso wa pili wa klabu hiyo.

Viungo wa kati 10 bora mwaka 2021  uk. 12 - 13

Fati  na  Gavi



“Yuko katika viwango vya Cristiano 
Ronaldo sasa, winga wa mara moja 
ambaye amejipambanua kuwa 
mfungaji bora. Ikiwa mwaka 2021 
ulikuwa wa kuvutia kwa Salah, 
2022 unaweza kuwa hivyo zaidi. 
Anaonekana kuwa na uhakika ka-
tika hatua hii ya kushinda Mchezaji 
Bora wa Mwaka wa PFA, lakini 
kama Liverpool watashinda Ligi ya 
Mabingwa, atakuwa na nafasi nzuri 
ya kunyanyua Ballon d’Or,” Beki 
wa zamani wa Manchester City, 
Micah Richards akitoa matarajio 
yake kwa winga wa Liverpool, 
Mohamed Salah

“Siku zote tunalia na maamuzi ya 
waamuzi, leo (Jumanne iliyopita), 
mwamuzi amewaongezea muda 
zaidi KMC na wakasawazisha 
bao, hii si sawa kabisa, waamuzi 
wanaua soka la Tanzania. Kwa 
maamuzi haya, kuna siku anaweza 
kutokea mtu akiwa na hasira na 
akafanya jambo la hatari sana. Kwa 
nini kila siku tunalia na waamuzi 
lakini hakuna hatua zinazochuku-
liwa?” Msemaji wa Ruvu Shooting, 
Masau Bwire

“Ninamkosa (‘I miss’) Lautaro Mar-
tinez, naweza kufia uwanjani kwa 
ajili yake tangu siku ya kwanza 
nilipokutana naye. Lautaro Martin-
ez anakuja hapa kuwa nami Chel-
sea siku zijazo? Hapana... Lautaro, 
unaweza kubaki Milan, nitarejea 
huko (anacheka),” Mshambuliaji wa 
Chelsea, Romelu Lukaku akielezea 
nia yake tena ya kutaka kurudi 
Inter Milan kucheza na Martinez.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England 

M
ARA kwa mara inasemwa kuwa 
timu zinazoshinda mapambano 
ya katikati ya uwanja kawaida 
hushinda mechi. Moja ya nafasi 

muhimu zaidi kwenye uwanja, viungo mara 
nyingi ndio wanaoutengeneza mchezo.

Mwaka 2021 umeshuhudia
 wachezaji wa kati wa ajabu 

wakifanya maonyesho ya
 kupendeza kwenye uwanja. 

Kuanzia uchezaji mzuri wa 
N’Golo Kanté kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya hadi Kevin

 De Bruyne akiwa na kiwango
 kizuri kwenye Ligi Kuu ya 

England, viungo wa kati wa
 mchezo huo wamefanya vema

 mwaka 2021.
Makala haya inawaangalia viungo wa kati 

10 bora zaidi kwa mwaka 2021, twenda sasa...

#10. Toni Kroos (Real Madrid)
Wachezaji watatu wa kiungo wa Real 

Madrid, Toni Kroos, Modric na Casemiro 
wanaweza kuwa wanazeeka, lakini hawao-
nyeshi dalili za kupunguza kasi. Mmoja wa 
wapiga pasi bora kuwahi kucheza mchezo 
huo, Kroos amekuwa na msimamo thabiti 
kwa Real Madrid mwaka huo.

Nyota huyo wa Real Madrid alionyesha ki-
wango cha kuvutia zaidi katika mechi ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Liverpool mape-
ma mwaka huo. Akiwa bado na umri wa mia-
ka 31, Kroos ameanza msimu katika kiwango 
kizuri na amekuwa mmoja wa wachezaji 
bora wa Real Madrid. Kroos akiwa mtulivu 
na mwenye mpira, atakuwa na matumaini 
ya kuhamasisha Real Madrid kutwaa ubing-
wa wa LaLiga msimu huu. Pia atahitaji kuwa 
katika ubora wake wa kucheza wakati Real 
Madrid watakapomenyana na PSG katika 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua 
ya 16-bora.

#9. Nicolo Barella (Inter Milan)
Mmoja wa viungo kamili katika soka la 

dunia kwa sasa, Nicolo Barella amekuwa na 
mwaka mzuri kule Inter Milan na Timu ya 
Taifa ya Italia. Akiwa amejaa mbio na ubuni-
fu, Barella alifunga na kutengeneza mabao 
mengi muhimu katika mbio za Inter kutwaa 

Mfungaji wa mabao wa Manchester United 
kabla ya ujio wa Cristiano Ronaldo pale Old 
Trafford, Fernandes ana idadi ya kuvutia hata 
msimu huu. Kiungo huyo wa kati wa Ureno 
amefunga mabao matano na kutoa asisti tatu 
za mabao katika mechi 16 za Ligi Kuu England 
hadi sasa.

Fernandes ambaye anafahamika kwa usta-
di wake kupitia mipira na mashuti ya mbali, 
atakuwa na matumaini ya kurejea katika ubo-
ra wake na kuisaidia Man United kupata nafasi 
ya nne  bora kwenye Ligi Kuu England msimu 
huu.

#2. Thomas Muller (Bayern Mu-
nich)

Akicheza nafasi ya usaidizi kwa Robert 
Lewandowski kama kiungo mkabaji, Thom-
as Muller amekuwa bora kwa Bayern Mu-
nich mwaka wa 2021. Ingawa Lewandowski 
anaweza kupata sifa zote kwa mabao aliyo-
funga, Muller mara nyingi amekuwa karibu, 
kusaidia na kuwakokota mabeki.

Namba za Muller msimu huu kwenye Ligi 
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, si za ajabu. Ka-
tika mechi 17, nyota huyo wa Ujerumani ame-
funga mabao matano, pia amefanikiwa kutoa 
asisti 13 za mabao.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 32, 
amekuwa na uhusiano mzuri na Lewandows-
ki na Muller atakuwa na matumaini ya kuwa 
bora zaidi msimu huu.

#1. Kevin De Bruyne (Manchester 
City)

Mmoja wa viungo bora zaidi kuwahi 
kucheza kwenye Ligi Kuu England, Kevin De 
Bruyne anachukua nafasi ya kwanza mbele ya 
Thomas Muller katika viwango vyetu.

Wakati kiungo huyo wa kati wa Ubelgiji 
akiuguza majeraha katika kipindi cha pili 
cha 2021, De Bruyne alikuwa katika kiwango 
kizuri kwenye Ligi ya England katika miezi 
michache ya kwanza hata kushinda tuzo ya 
Mchezaji Bora wa Mwaka wa PFA.

De Bruyne pia amerejea kwa nguvu kwenye 
Ligi Kuu mwezi huu, akifunga mabao mazuri 
dhidi ya Leeds United na Leicester City.

Manchester City watahitaji kiwango cha 
Kevin De Bruyne na kusukuma mashambulizi 
kutoka katikati ya uwanja ikiwa wanataka ku-
pata taji la Ligi ya Mabingwa msimu huu.

taji la Serie A msimu uliopita.
Akiwa amewahi kuwapo katika kikosi cha 

Roberto Mancini cha Italia ambacho kil-
ishinda Euro 2020, pia Barella amekomaa na 
kuwa mmoja wa wachezaji wa kutegemewa 
na wa kudumu kwa klabu yake na timu ya 
taifa.

Lakini, akiwa amebarikiwa uwezo mzuri 
wa kiufundi na maono ya ajabu, Barella ana 
uwezo wa kuchezesha wachezaji wenzake 
mipira. Ndiyo kwanza ana umri wa miaka 24, 
kiungo huyo wa kati wa Italia ana uwezo wa 
kufika mbali zaidi katika miaka ijayo.

#8. Mason Mount (Chelsea)
Mason Mount amejiimarisha kama mmoja 

wa viungo bora wa England wa kizazi hiki. 
Kiungo huyo mshambuliaji alicheza nafasi 
muhimu katika ushindi wa kihistoria wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya. Pia alivutia sana akiwa 
na England kwenye Euro 2020.

Akiwa na uwezo wa kukimbia, Mount 
huifanya timu ifurahie kwa kukimbia kwake 
kwa akili, pasi nzuri na uwezo wa kuona 
vizuri. Akiwa kipenzi cha mashabiki huko 
Stamford Bridge, tayari Mount ameanza 
msimu huu katika hali nzuri pia.

Katika mechi 16 pekee za Ligi Kuu 
England hadi sasa, kiungo huyo mkabaji 
mwenye umri wa miaka 22, amechang-
ia mabao saba na kutoa asisti nne. 

#7. Casemiro (Real Madrid)
Bila shaka ndiye kiungo bora zaidi wa 

ulinzi katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita, Casemiro amekuwa sehemu 
muhimu ya mwanzo mzuri wa Real Ma-
drid kwenye LaLiga chini ya kocha, Carlo 
Ancelotti. Mtaalamu wa mchezo wa kuvunja, 
Casemiro pamoja na Luka Modric na Toni 
Kroos ameisaidia Real Madrid kutawala vita 
vya katikati ya uwanja dhidi ya wapinzani 
wengi.

Katika timu iliyojaa nyota, michango ya Ca-
semiro mara nyingi hufunikwa. Hata hivyo, 
hakuna kukataa umuhimu wa Casemiro kwa 
Real Madrid na timu ya Taifa ya Brazil.

#6. Jorginho (Chelsea)
Kiungo wa kati wa Chelsea, Jorginho ame-

kuwa na mwaka wa kukumbuka. Mshindi 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya na Euro 2020, 
Jorginho alimaliza nafasi ya tatu kwenye tuzo 
ya Ballon d’Or 2021.

Mchezaji pasi mwenye kipaji cha kipekee, 
Muitaliano huyo anaweka hali ya mchezo na 

usambazaji wake na kuisaidia Chelsea na Italia 
kuamuru mchezo kutoka katikati ya uwanja. 
Penalti muhimu zilisaidia klabu yake na timu 
ya taifa kushinda mataji muhimu.

Akiwa na uwezo wa kuanzisha mashambu-
lizi, Jorginho ni mmoja wa viungo muhimu 
wa timu hii mahiri ya Chelsea chini ya kocha, 
Thomas Tuchel. Itafurahisha kuona ikiwa 
Muitaliano huyo ataweza kuendeleza kiwango 
chake kizuri mwaka 2022.

#5. Joshua Kimmich (Bayern Mu-
nich)

Inaonekana kama uhalifu kumweka Joshua 
Kimmich kwenye namba pekee kwenye orod-
ha hii. Tangu kuondoka kwa Thiago kuelekea 
Liverpool, Kimmich ameifanya nafasi ya ‘nam-
ba 6’ kuwa yake katika klabu ya Bayern Munich.

Kimmich kweli ni mchezaji wa kiwango cha 
dunia! Takwimu zake zinaeleza wazi kabisa.

Kuweka malengo na kuvunja mchezo kwa 
urahisi sawa, Kimmich amekuwa mmoja wa 
wachezaji bora wa Bayern Munich mwaka 
2021. Kiungo huyo mahiri anaonekana kutulia 
vizuri katika nafasi ya kiungo mkabaji chini ya 
kocha Nagelsmann kule Bayern Munich.

Andrea Pirlo alikuwa mfalme wa kweli wa 
nafasi hii. Kama Kimmich ataendelea kucheza 
kwa njia ile ile, anaweza kuishia kuwa bora 
kama Muitaliano huyo.

#4. N’Golo Kante (Chelsea)
Kiungo wa kati wa Chelsea, N’Golo Kante ndi-

ye mchezaji bora zaidi kwenye eneo hili. 
Mfaransa huyu amekuwa na majeraha ya 

kusumbua mwaka huu na angeweza kuwa juu 
zaidi kwenye orodha kama angeendelea kuwa 
fiti. 

Kiungo huyo wa kati wa Ufaransa pia ana 
uelewano mzuri na nyota wengine kama 

Jorginho na Mason Mount. Kocha Thom-
as Tuchel atatumaini nyota wake huyo 
kuwa fiti kwa hatua muhimu za msimu 
huu.

#3. Bruno Fernandes (Man-
chester United)
Bruno Fernandes hajakuwa katika ki-

wango bora kabisa katika wiki chache zi-
lizopita, hata hivyo, hakuna ubishi kwamba, 
mchango alioutoa Manchester United katika 
mwaka mzima wa Kalenda wa 2021 ni mkubwa.

NIPASHE jumatatu januari 3, 2022
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KIUNGO wa Simba, Rally Bwalya 
anakuwa mchezaji wa kwanza 
Ligi Kuu Bara tangu kuanza 
kwa mwaka huu kukosa penalti 
wakati timu yake pia ikiwa ya 
kwanza kuzawadia tuta kwa 
mwaka huu wa 2022. Hiyo 
ilitokea katika mechi dhidi ya 
Azam FC, Jumamosi.

JE
, W
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A
?

Na Adam Fungamwango

J
UMANNE iliyopita Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF) lilichezesha 
droo ya michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na Kombe la 

Shirikisho Afrika hatua ya makundi 
ambayo yataanza kutimua vumbi 
Februari 11, mwaka huu.

Macho na masikio ya Watanzania 
wengi yalikuwa kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho ambapo 
wawakilishi pekee wa Tanzania kwe-
nye michuano ya kimataifa, Simba, 
wapo.

Simba ambayo ilitolewa na 
Jwaneng Galaxy ya Botswana kwe-
nye Ligi ya Mabingwa na kuangukia 
kwenye Shirikisho, ikifanikiwa kui-
toa Red Arrows ya Zambia kwa jumla 
ya mabao 4-2, ikishinda 3-0 nyumba-
ni na kuchapwa mabao 2-1 ugenini, 
ilipangwa Kundi D pamoja na ASEC 
Mimosas ya Ivory Coast, RS Berkane 
ya Morocco na USGN ya Niger.

Ni timu ambazo Watanzania wengi 
wanatamani kuzijua ubora wao nda-
ni na nje kiundani, bila kuchelewe-
sha mambo, hapa tunakudadavulia... 

RS Berkane - Morocco
Ndiyo timu inayotabiriwa kuon-

goza kundi hilo kama siyo Simba. RS 
Berkane na Simba ndiyo zimetabiri-
wa na hata makocha mbalimbali na 
wageni waliohudhuria hafla ya droo 
hiyo nchini Misri.

Ndiyo timu pekee kwenye kundi 
hili iliyoanza moja kwa moja kwenye 
michuano hii, yaani haijatokea kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika.

Jina kamili la timu hiyo ni Renais-
sance Sportive de Berkane yenye 

2003 mara ya kwanza ilikuwa Dar 
es Salaam kwenye Uwanja wa Taifa 
(sasa Uhuru), Agosti 24 mwaka huo, 
Simba ikishinda bao 1-0 lililofungwa 
na Ulimboka Mwakingwe, na mechi 
iliyochezwa nchini Ivory Coast, Ok-
toba 5, Simba ilikubali kichapo cha 
mabao 4-3 na kushindwa kusonga 
mbele kwenye hatua ya robo fainali 
baada ya kushika nafasi ya tatu kwe-
nye Kundi A.

Imewahi kutwaa ubingwa wa Ligi 
ya Mabingwa Afrika mwaka 1998 na 
Super Cup mwaka 1999, pia ni timu 
ambayo mara kwa mara inaishi 
kwenye hatua za makundi ya Ligi ya 
Mabingwa na Kombe la Shirikisho, 
huku hatua za robo na nusu fainali, 
ikiwa ni kawaida kwa timu hiyo ku-
fika.

Ilianza kwenye Ligi ya Mabingwa 
kwenye hatua za awali tofauti na 
Simba, iliifunga Teungueth ya Sen-
egal mabao 2-0 ikishinda bao 1-0 
nyumbani na ugenini na kwenye 
raundi ya kwanza ikatolewa na CR 
Belouizdad ya Algeria kwa tofauti 
ya bao la ugenini kama ilivyokuwa 
Simba dhidi ya Jwaneng Galaxy. Il-
ishinda mabao 3-1 nyumbani, lakini 
ikachapwa mabao 2-0 ugenini ikawa 
3-3, hivyo wapinzani wao hao waka-
pita kwa faida ya bao la ugenini na 
kuangukia Kombe la Shirikisho.

Kwenye mechi ya mtoano ili-
cheza dhidi ya Interclube ya Angola, 
ikashinda jumla ya mabao 5-3, ik-
ishinda 2-0 nyumbani na 3-2 ugeni-
ni.  Inaongoza ligi nchini kwao kwa 
kucheza mechi sita na imeshinda 
zote ikiwa na pointi 18.

Ilianzishwa mwaka 1948 na kuba-
tizwa jina la The Association Spo-
tive, des Employes de Commerce 
Mimosas, na hicho kikiwa kirefu cha 
ASEC.

lolote linaweza kutokea.
Jina kamili la timu hiyo ni Union 

Spotive de la Gendarmerie Nation-
ale na ina maskani yake jijini Niamey, 
nchini Niger.

Haina mafanikio makubwa sana 
kwenye soka la nchini humo, ingawa 
imetwaa ubingwa msimu wa 2021, 
pamoja na Kombe la Chama cha 
Soka nchini humo. Kwa misimu mi-
wili ikitolewa mapema kwenye Ligi 
ya Mabingwa, kabla ya msimu huu 
kutolewa raundi ya kwanza na kuan-
gukia hatua ya makundi ya Kombe la 
Shirikisho.

Ilianza kucheza kwenye Ligi ya 
Mabingwa tangu hatua za awali, ikii-
toa Le Messeger Ngozi ya Burundi 
kwa jumla ya mabao 2-1, sare ya bao 
1-1 ugenini na ushindi wa 1-0 nyum-
bani.

Ilikula kisago cha jumla ya mabao 
7-1 dhidi ya Al Ahly ya Misri baada 
ya kutoka sare ya bao 1-1 nyumbani, 
kabla ya kupokea kichapo cha ma-
bao 6-1 ugenini na kuangukia kwe-
nye Kombe la Shirikisho ambako 
iliisukumiza nje Motema Pembe ya 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
kwenye mechi ya mtoano kwa jumla 
ya mabao 2-1, ikishinda 2-0 nyumba-
ni na kupoteza kwa bao 1-0 ugenini.

Timu hii inashika nafasi ya nne 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu nchi-
ni Niger, ikicheza mechi 11 na pointi 
zake 20.

ASEC Mimosas
Simba itaanzia nyumbani kwe-

nye mechi hizo za makundi dhidi 
ya Asec Mimosas Februari 13 katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Ni timu ambayo ilicheza nayo 
mara mbili kwenye Ligi ya Mabing-
wa Afrika hatua ya makundi mwaka 

maskani yake nchini Morocco iki-
anzishwa mwaka 1938, miaka miwili 
baada ya Simba.

Ni timu tishio si kwenye kundi tu, 
bali kwenye michuano yenye, kwani 
msimu wa 2019/20 ilitwaa kombe 
hilo shirikisho, na msimu kabla ya 
huo yaani 2018/19 ilifika fainali.

Ikumbukwe timu hii ndiyo 
anayeichezea Clatous Chama am-
baye aliuzwa na Simba kwenye 
klabu hiyo mwanzoni mwa msimu 
huu, lakini winga wa zamani wa 
Yanga Tuisila Kisinda ni mmoja wa 
wachezaji wa timu hiyo.

Ilianza michuano hii kwa kuion-
doa Ben Guerdane kwa jumla ya 
mabao 5-0, ikishinda 1-0 ugenini ma-
bao 4-0 nyumbani raundi ya kwan-
za, huku ya pili ikikipiga na APR ya 
Rwanda, na kutoka suluhu ugenini 
kisha nyumbani kushinda 2-1, huku 
kutinga hatua ya makundi. Ikum-
bukwe RS Berkane ilianzia moja kwa 
moja raundi ya awali.

Kwa sasa inashika nafasi ya sita 
kwenye Ligi Kuu nchini humo ikiwa 
na pointi 20 kwa mechi 14 ilizocheza.

USGN - Niger
Ni timu ngeni masikioni mwa 

mashabiki wengi wa soka nchini 
Tanzania. Haipewi sana nafasi ya 
kusonga mbele, ingawa kwenye soka 

Kikosi cha ASEC Mimosas ya Ivory Coast kitakachoivaa 
Simba Kombe la Shirikisho Afrika. PICHA: MAKTABA

Wajue wapinzani wa 
Simba CAF ndani nje
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TCDC Saccos yaja kivingine kuongeza mapato
Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Ushirika wa Akiba 
na Mikopo (TCDC Saccos Limited), 
kimejipanga kuanzisha miradi 
mbalimbali ikiwamo uwakala wa 
huduma za kifedha kwa mitandao 
ya simu na benki ili kuongeza ma-
pato ya chama na kujenga mtaji wa 
ndani.

Mwenyekiti wa Chama hicho, 
Aron Ibrahim, aliyasema hayo juzi 
kwenye mkutano mkuu wa chama 

hicho uliofanyika jijini hapa.
Alisema mkutano umeshauri 

kuwa Bodi ya Uongozi kuomba 
kibali kwa Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika ili aruhusu kuendesha bi-
ashara ya uwakala wa mitandao ya 
simu pamoja na benki.

Vile vile, alisema chama kitaen-
delea kuhamasisha watumishi 
kujiunga na SACCOS hususan wa 
mikoani na wilayani, kuendelea 
kufuatilia na kutoa hamasa kwa 
wanachama kumaliza kulipa hisa 
na kuendelea kuweka akiba kila 

mwezi.
Pia alisema TCDC SACCOS, 

itaendelea kushirikiana na mwajiri 
kudhibiti wanachama wanao-
chelewesha marejesho ya mikopo.

Awali, akitoa taarifa ya ukaguzi, 
Mkaguzi kutoka Shirika la Uk-
aguzi na Usimamizi wa Vyama vya 
Ushirika (COASCO), Dora Meka, 
alisema hesabu za chama zilizok-
aguliwa kwa mwaka wa fedha 
unaoishia Desemba 31, mwaka 
2019, zimezingatia   viwango vya 
ukaguzi.

“Katika ukaguzi wa chama kwa 
mwaka 2019, chama hakikupata 
hoja yoyote kwa kuwa zilizoji-
tokeza kwa miaka miwili ya nyuma 
mwaka 2017 na mwaka 2018 am-
bapo ilikuwa hoja ya kutumia ‘cash 
basis’ badala ya ‘accrual basis’, 
kamati ya usimamizi kutotekeleza 
majukumu yake, hoja hizi zilifany-
iwa kazi kipindi cha ukaguzi wa 
mwaka 2019.

“Tunaipongeza Bodi ya TCDC 
SACCOS kwa usimamizi mzuri,” 
alisema.

Askofu Chande 
awageukia 
viongozi wa dini 
Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya ya 
Maridhiano mkoani Dodoma, 
Askofu Dk. Evance Chande, ame-
wataka viongozi wa madhehebu 
ya dini kutokuwa mahodari wa 
kuilaumu na kuinyooshea kidole 
serikali badala yake wawe wa 
kwanza kuiombea.

Vile vile, Dk. Chande, aliwataka 
viongozi hao wa kidini kuhakiki-
sha wanajiepusha kwenye malum-
bano yasiyokuwa na tija, kwa 
kuwa yanaweza kuwa vichocheo 
vya kuhatarisha amani na utulivu 
uliopo uliozoeleka na Watanzania 
walio wengi kuishi kwa amani.

Alisema hayo kupitia mahubiri 
yake aliyotoa kwenye ibada 
maalumu ya kuukaribisha mwaka 
mpya wa 2022 iliyoambatana na 
maombi kwa ajili ya kuliombea 
taifa na viongozi wake akiwamo 
Rais, Makamu Rais, Waziri Mkuu, 
mawaziri, wakuu wa mikoa na 
wilaya iliyofanyika kanisa la 
EAGT, Ipagala.

Alisema viongozi wa dini 
wamepewa jukumu la kuombea 
amani, utulivu na umoja, na si 
kujiingiza kwenye malumbano 
yasiyo na tija.

Alisema kuwa bado kuna 
baadhi ya viongozi wa dini 
wameshindwa kusimama kwenye 
nafasi zao za kidini, badala yake 
wamejiingiza kwenye malumbano 
ya kuilaumu na kuinyooshea 
vidole serikali wakati hawastahili 
kufanya hivyo.

“Majukumu ya viongozi wa 
dini ni kuwaombea viongozi hao 
waliowekwa madarakani, kuom-
bea amani na mahitaji mbalimbali 
yanayowagusa Watanzania kiroho 
na kimwili na kuonya pale pana-
postahili, na si vinginevyo.

“Hivyo niwaombe viongozi 
wenzangu tujiepushe kwenye 
hayo malumbano yasiokuwa na 
tija, bali tuwe mstari wa mbele 
kuhakikisha dua na sala zinadumu 
katika maisha ya kila Mtanzania 
ndani ya nchi yetu,” alisema.

Hata hivyo, Dk. Chande aliwa-
taka wafanyakazi katika sekta 
mbalimbali kufanya kazi kwa 
bidii na kwa malengo ya kuliletea 
faida taifa pamoja na wao huku 
wakitakiwa kutojilimbikizia mali 
kwa faida yao binafsi ikiwamo 
kughushi nyaraka za kujipatia 
fedha na mali.

Alisema ufanyaji kazi zao kwa 
bidii na uaminifu ndiyo nchi ina-
vyoweza kuwa na maendeleo na 
kukua kwa uchumi, wanatakiwa 
kujituma huku wakiibua mbinu 
mbalimbali kwa lengo la kuongeza 
kipato zaidi.

Katika ibada hiyo ya maombi 
maalumu pia waumini waliombea 
mvua, makundi ya vijana na wa-
toto ili wawe na maadili yakiroho, 
wakulima, wafanyabiashara, fa-
milia zenye ndoa na wimbi la nne 
la virusi vya corona ili litoweke na 
kutokomea nchini.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Maridhiano Mkoa wa Dodoma, Askofu Dk. Evance Chande (kushoto), akishirikiana na baadhi ya wachungaji na 
wainjilisti kuliombea taifa pamoja na viongozi walioko madarakani katika kuukaribisha Mwaka Mpya wa 2022, ibada iliyofanyika Kanisa la 
EAGT Ipagala, jijini Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Serikali yasitisha uchimbaji madini ya nikeli
Na Paul Mabeja, CHAMWINO

W
AZIRI wa Nchi, Ofisi 
ya Makamu wa 
Rais (Muungano na 
Mazingira), Selem-

ani Jafo, amesitisha shughuli za 
uchimbaji wa madini ya nikeli ka-
tika eneo la mlima Yobo, wilayani 
Chamwino, kutokana na kutoki-
dhi Sheria ya Mazingira ya Mwaka 
2004.

Jafo alitoa agizo hilo juzi wakati 
wa ziara ya kikazi ya kukagua shu-
ghuli za mazingira katika maeneo 
ya wachimbaji wilayani humo.

Aidha, Waziri Jafo alimtaka 
mwekezaji kuusajili mradi huo 
katika ofisi za Baraza la Taifa la Hi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC), Kanda ya Kati ili wataala-
mu wajiridhishe kuhusu athari za 
mazingira katika eneo hilo.

“Hawa watu huko chini 
wataathirika na athari zinazoweza 
kutokea kutokana na uchimbaji 
huu usiofuata matakwa ya sheria 
na baadaye watakuja kuilaumu 
serikali kwa hiyo namwagiza 
aanze mara moja mchakato wa 
kupata cheti cha athari kwa maz-
ingira (EIA),” alisema Jafo.

Alisema pamoja na kuwa 
wachimbaji wengi wanadai wana 
mpango kazi wa kulinda mazin-
gira, lakini hauwezi kukidhi ma-
takwa ya Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya Mwaka 2004 na wa-
nawajibika kupata EIA.

Kadhalika, alikiri nchi inajenga 
uchumi hususani katika sekta ya 
uchimbaji wa madini mbalimbali 
nchini, lakini ni lazima uendane 
na uhifadhi wa mazingira.

Katika hatua nyingine, waziri 
huyo akiwa wilayani humo alifan-
ya ziara katika eneo linalochimb-
wa madini aina ya graphite, Kijiji 

cha Itiso na kubaini uchimbaji wa 
mashimo usiofuata taratibu.

Kutokana na hali hiyo alitoa 
miezi sita kwa Kampuni ya China 
Dragon inayofanya shughuli hizo 
hapo kuhakikisha wanakarabati 
eneo hilo ikiwamo kufukia mashi-
mo hayo ili kukidhi matakwa ya 
mazingira.

Pia alitoa mwezi mmoja kwa 
kampuni kuja na mpango kazi wa 
namna gani watatekeleza mael-
ezo hayo huku akiiagiza NEMC 
Kanda ya Kati kumpa taarifa ya 
utekelezaji wa agizo ndani ya kip-
indi hicho.
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Hospitali 
Busokelo 
yapigwa jeki 
mashuka
Na Grace Mwakalinga,     
RUNGWE

UMOJA wa Wanarungwe 
waishio maeneo mbal-
imbali ndani na nje ya 
nchi, wametoa msaada wa 
mashuka 50 katika Hospitali 
ya Halmashauri ya Busokelo, 
mkoani Mbeya ili kukidhi 
mahitaji ya wagonjwa.

Wakikabidhi msaada 
huo juzi, Mwenyekiti wa 
Asasi isiyokuwa ya kiserikali 
(Rungwe Yetu), Kenny Law-
rence, alisema, unapofika 
mwezi Desemba kila mwaka 
hufanya mkutano mkuu wa 
mwaka kujadili maendeleo 
ya Wilaya ya Rungwe.

Alisema katika kuisaidia 
jamii ya Rungwe waneen-
delea kutoa misaada ya vitu 
mbalimbali ikiwamo mashu-
ka hospitali na matangi ya 
maji yenye ujazo wa maji 
lita 5000 kwa soko la Kiwira 
na Tandale ili yaweze kuwa-
saidia wananchi wanaofanya 
biashara mbalimbali katika 
maeneo la Kiwira.

“Sisi kwa kila mwaka huwa 
tuna utaratibu wa kujitoa 
kwa wana Rungwe pamoja 
na kufanya mkutano mkuu 
kwa ajili ya kujadili masuala 
ya kimaendeleo yanayohusu 
Rungwe yetu na tunafanya 
hivi kuweka alama ili ndugu 
zetu walioko nje ya nchi 
waweze kurudi nyumbani 
na tuweze kushirikiana kwa 
pamoja na kutatua vikwazo 
mbalimbali,” alisema Law-
rence. Akipokea msaada huo 
wa mashuka, Kaimu Mganga 
Mkuu wa Halmashauri ya 
Busokelo, Dk. Mayunga 
Kuyeyema, alishukuru kwa 
msaada huo ambao utatoa 
huduma za matibabu kwa 
ufanisi.

Aliwaomba wadau 
wengine kuisaidia hospitali 
hiyo mahitaji vifaa tiba na 
huduma nyingine za kitabibu 
ili kuwahudumia wagonjwa 
kwa ufanisi zaidi.

Wanakyela wasaidia ujenzi jengo la wazazi
Na Grace Mwakalinga, KYELA

S
HILINGI milioni 10, zilizo-
tolewa na kikundi cha watu 
wa Kyela waishio maeneo 
mbalimbali ndani na nje ya 

nchi (IBHASA Group), kimesaidia 
ujenzi wa jengo na wazazi katika 
Hospitali ya Wilaya ya Kyela, mkoa-
ni Mbeya.

Kikundi cha IBHASA kinachoun-
ganisha Wanakyela waishio mae-
neo mbalimbali ndani na nje ya 
nchi kilianzishwa kwa lengo la ku-
saidia sekta ya afya, elimu, kukuza 
uchumi na kutembelea vivutio 
mbalimbali kila ifikapo mwisho wa 
mwaka na sasa ni mwaka wa tatu.

Mwenyekiti wa IBHASA, Eddo 
Mwamalala,  akizungumza juzi 
wakati wa kukabidhi bima za afya 
kupitia CHIF iliyoboreshwa kwa 

kaya 100 zinazotoka katika maz-
ingira magumu wakiwamo watoto 
na watu wenye ulemavu wilayani 
Kyela, alisema kiasi hicho cha fed-
ha kimetokana na michango ya wa-
nakikundi.

Alisema kiasi hicho kiliotolewa 
kuboresha huduma za mama na 
mtoto katika Hospitali ya Wilaya ya 
Kyela baada ya baadhi ya majengo 
kuungua na kusababisha msonga-
mano wa wagonjwa.

“Kwa vile sisi ni jamii ya Kyela 
tuliamua kuweka utaratibu wa kila 
mwisho wa mwaka yaani Desemba 
kurudi nyumbani kuisaidia wilaya 
yetu katika nyanja za elimu na 
afya, lakini kuwaunga mkono waja-
siriamali mbalimbali ili wakue kiu-
chumi na mambo mengi ambayo 
tumefanya kwa miaka mitatu hii 
tangu kuanzisha umoja wetu mwa-

ka 2019,” lengo letu ni kuhakikisha 
Kyela inakuwa ya mfano,” alisema 
Mwamalala.

Akizungumza na Wanaibha-
sa, Mganga Mkuu wa Hospitali 
ya Wilaya ya Kyela, Dk. Mariam 
Ngwere, alisema, Sh. milioni 10 zi-
lizotolewa na kikundi hicho zime-
saidia ujenzi wa wadi ya wazazi 
ambayo imeanza kujengwa hivi 
sasa.

Alisema hadi sasa serikali imetoa 
Shilingi bilioni moja na litagharimu 
Sh. bilioni 3.8 litakalosaidiana ku-
kabiliana msongamano wa wag-
onjwa.

“Tunahitaji kuwa na wazalendo 
wa namna hii ambao wanajitolea 
kuisaidia jamii yao, mchango wao 
umesaidia ujenzi wa jengo hili la 
wadi ya wazazi ambalo litakuwa 
la ghorofa moja, tunaomba wadau 

wengine watuunge mkono ili tuka-
milishe ujenzi huu ikiwamo nondo, 
saruji, kokoto, misumari au fedha,” 
alisema Dk. Ngwere.

Aliongeza kuwa jengo hilo litaka-
pokamilika litakuwa na vitanda 
105 jambo alisema litasaidia kuhu-
dumia wajawazito wengi kuliko 
ilivyo sasa ambao majengo haya-
toshi.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela, Regi-
na Kamala, aliwashukuru wanaib-
hasa kwa kujitoa kuisaidia jamii ya 
Kyela aliahaidi kuwapa ushirikiano 
wa hali na mali kufanikisha kuwa-
hudumia wananchi.

Alitoa wito kwa Wanakyela wen-
gine kujiunga na umoja huo au 
kujitoa kuisaidia jamii yao kwa ma-
dai kuwa jambo hilo ni jema na la 
baraka mbele za Mungu.

Wakamilisha sekondari mpya kuokoa wanafunzi
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Mbeya kwa kushirikiana na wa-
nanchi vijiji vya Lusungo na Malowe 
wamekamilisha ujenzi wa sekond-
ari mpya ya Malowe ili kuwasaidia 
watoto kuondokana na adha ya 
kutembea umbali mrefu.

Akizungumza na Nipashe juzi, Di-
wani wa Bonde la Songwe, Michael 
Ngailo, aliwashukuru wananchi kwa 

mwamko huo kuchangia ujenzi wa 
shule hiyo ambayo itakuwa msaada 
kwa watoto hususani wa kike 
kutimiza ndoto zao za elimu pamoja 
na kujiepusha na vitendo vya ukatili 
kama vile ubakaji na mimba.

Ngailo alisema kupitia vikao 
mbalimbali vya Baraza la Madiwani, 
aliiomba serikali kuisaidia kata 
yake hususani vijiji vya Lusungo na 
Malowe ambavyo jiografia yake si 
nzuri kujengwa sekondari ili kuwa-

saidia watoto kuondokana na adha 
ya kutembea umbali mrefu huku 
wakihatarisha usalama wao.

Alisema baada ya serikali kusikia 
kilio hicho walianza kuhamasisha 
wananchi kuchangia nguvu kazi 
zao huku nayo ikiendelea kutafuta 
fedha ili kuanza ujenzi wa sekond-
ari mpya ya Malowe. “Nawapongeza 
sana wananchi wangu kwa kujitoa 
kukamilisha ujenzi wa sekondari 
hii, naamini wanafunzi wetu wata-

soma kwa raha na ndoto za maisha 
yao zitatimia kupitia elimu kwani 
kikwazo kikubwa tayari tumekion-
doa, nawaomba tuendelea kujitoa 
zaidi ili kukamilisha miundombinu 
mingine,” alisema Ngailo.

Miongoni mwa wananchi, Justa 
Elikaga, alisema wakati mwingine 
walilazimika kuwapangishia wa-
toto wao nyumba ili kukaa karibu 
na maeneo ya shule kuliko kutem-
bea umbali mrefu wa kilomita 12 

kwenda shule. Alisema kutokana na 
ari waliyonayo waliamua kujenga 
vyumba vitatu vya madarasa huku 
serikali ikiwaunga mkono kukamili-
sha majengo hayo na huduma ny-
ingine zinazohitajika.

Kwa upande wake, Mbunge wa 
Jimbo la Mbeya Vijijini, Oran Njeza, 
aliwaahidi wananchi kuchangia fed-
ha kwa ajili ya kukamilisha ujenzi 
wa vyoo ili shule zinapofunguliwa 
vianze kutumika.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya, Regina Kamala (katikati), akigawa kadi ya bima ya afya kupitia CHIF  iliyob-
oreshwa kwa mtoto  Bon Mwanyasi ambaye ni miongoni mwa wanufaika  waliowezeshwa na kikundi cha IBHASA ambacho kimetoa kadi  kwa kaya 
100  zinazoishi mazingira magumu wilayani Kyela, mwishoni mwa wiki. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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Waziri awaasa vijana watakaopata ajira
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali Zanzibar, Simai Mo-
hamed Said, amewataka vijana 
watakaobahatika kupata fursa 
za ajira katika kiwanda cha ma-
bomba ya plastic (Kassu Indus-
trial Ltd), kufanyakazi kwa bidii 
ili kupata mafanikio.

Aliyasema hayo wakati ak-
iweka jiwe la msingi katika ki-
wanda hicho Maruhubi Mjini 
Unguja ikiwa ni shamrashamra 
za kutimiza miaka 58 ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.

Alisema baada ya Mapinduzi 
ya mwaka 1964 viwanda vingi 
vilijengwa ili kuongeza ajira 
hasa kwa vijana.

Alisema viwanda hivyo vili-
fanyakazi kwa ufanisi mkubwa 

hadi pale palipotokea mabadi-
liko ya kiteknolojia ulimwengu-
ni na viwanda hivyo vilishindwa 
kukabiliana na mabadiliko 
hayo na     kuanza kushindwa 
kuzalisha kwa faida na kupele-
kea kufungwa kimoja baada ya 
kingine.

Waziri Simai alisema miongo-
ni mwa viwanda vilivyoshamiri 
katika miaka hiyo katika eneo 
hilo ni kiwanda cha sigara (Tabia 
Njema), kiwanda cha ngozi na 
viatu (Mwendo), kiwanda cha 
maziwa na kiwanda cha chakula 
cha mifugo, pamoja na kiwanda 
cha nguo cha Cotex.

 Alisema nchi zilizoendelea 
zimekuwa zikifanya jitihada 
mbalimbali ambazo zinaweza 
kupatikana kadri sekta inapoi-
marika ikiwamo fursa za ajira 
kwa wananchi, kuchangia pato 

la taifa kupitia kodi na tozo 
mbalimali ili kupunguza uagi-
zaji wa bidhaa kutoka nje.

Akitoa maelezo mafupi kuhu-
su ujenzi huo, Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Biashara na Maendeleo 
ya Viwanda, Dk. Islam Seif, alise-
ma mradi huo umeanza mwaka 
2016 na wawekezaji wazalendo 
na kuunga mkono azma ya Seri-
kali ya Zanzibar.

Alisema kuwa wanatarajia 
kuwa wanufaika wa kiwanda hi-
cho ni wananchi wazalendo na 
kitakapokamilika kina uwezo 
wa kuzalisha na kuuzwa katika 
masoko ya Zanzibar na nchi ji-
rani.

Alisema kiwanda hicho ki-
natumia vitu vya plastiki hivyo 
itarahisisha kuondosha taka za 
plastiki na kuzitumia kama ma-
lighafi.

Kwa upande wake mwekezaji 
wa kiwanda hicho, Hussein 
Kassu, alisema kiwanda hicho 
kimeanzishwa ni baada ya kuo-
na kuwa kuna haja ya kuzalisha 
bidhaa hizo ili kurahisisha upa-
tikanaji wa soko nchini.

Alisema katika kuleta jiti-
hada za kuwapatia ajira vijana, 
wameamua kujenga kiwanda 
hicho na ni salama kwa wa-
nanchi na mazingira yaliyopo 
kwa sababu hakizalishi kemikali 
yoyote ya inayochafua mazin-
gira.

Alisema changamoto inay-
owakabili ni gharama kubwa za 
tozo za na kukatika kwa umeme 
mara kwa mara jambo ambalo 
linawatia hofu ya kupanda kwa 
gharama zaidi baada ya kuanza 
kufanya kazi kwa kiwanda hi-
cho.

Wanadiaspora watakiwa 
kuwa mabalozi wa uwekezaji
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANADIASPORA wanaoishi katika mataifa 
mbalimbali ulimwenguni wametakiwa kuwa ma-
balozi wazuri wa kuzitangaza fursa za uwekezaji 
zinazopatikana Zanzibar ili kukuza uwekezaji na 
maendeleo nchini.

Hayo yalielezwa juzi na Katibu Mkuu Ofisi ya 
Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, Dk. Habiba 
Omar, katika mkutano wa Wanadiaspora, taasisi 
za umma na binafsi uliolenga kujadili na kuandaa 
mikakati ya ushirikishwaji wa Wanadiaspora, ka-
tika fursa za uwekezaji na biashara Zanzibar.

Alisema endapo wawekezaji kutoka mataifa 
mbalimbali ulimwenguni watawekeza Zanzibar 
katika sekta mbalimbali za kiuchumi na kijamii, 
wataisaidia serikali kutekeleza mipango ya maen-
deleo. Alisema kuwa, Zanzibar zipo fursa nyingi 
za uwekezaji katika sekta tofauti ikiwamo uchu-
mi wa bluu, uvuvi wa bahari kuu, mwani pamoja 
bandari na kuwataka wanadiaspora kuwa maba-
lozi wazuri wa kuzitangaza fursa hizo.

“Hata kama mnaishi nje na nyumbani bado, 
mnahitajika katika kuungana na wananchi na 
serikali jitihada za kuleta maendeleo kupitia 
uwekezaji kwa kuwahamasisha wananchi wetu 
wanaoishi mataifa mbalimbali waje wawekeze 
nyumbani,” alisema Katibu Mkuu.

Vile vile, alisema ushirikishwaji wa wandi-
aspora katika makongamano mbalimbali ya 
maendeleo umesaidia kwa kiasi kikubwa kuvuta 
uwekezaji na kuzitangaza fursa mbalimbali za 
kiuchumi zilizopo nchini.

Naye Mkurugenzi wa Diaspora, Adila Hilali 
Vuai, alisema wanadiaspora wamekuwa wazal-
endo kwa nchi yao kwa kutekeleza sera na ajenda 
mbalimbali za kiuchumi na maendeleo ili kuijen-
ga Tanzania.

Alisema, wanadiaspora wanaendelea kush-
irikiana na serikali katika kushiriki na kutekeleza 
miradi ya maendeleo inayotekelezwa nchini.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Umoja wa 
Miradi ya Wawekezaji (TDH), Nassor Ali Basala-
ma, alisema sera nzuri ya uwekezaji iliyowek-
wa Zanzibar pamoja na mazingira mazuri ya 
uwekezaji yameuhamasisha umoja huo kuweka 
nia ya kuwekeza Zanzibar katika sekta mbalim-
bali ikiwamo sekta ya kilimo.

Alisema kuwa, umoja huo umeamua kwa 
makusudi kufika Zanzibar ili kutizama na kuka-
gua maeneo yote yenye mazingira ya uwekezaji 
kwa lengo la kuwekeza visiwani hapa.

Akiwasilisha mada kuhusu fursa za uwekezaji 
zinazopatikana Zanzibar, Ofisa kutoka Mamlaka 
ya Kukuza Uwekezaji Zanzibar (ZIPA), Khamis 
Dunia, alisema Zanzibar kuna fursa nyingi za 
uwekezaji ikiwamo visiwa vidogo vidogo, bandari 
pamoja uwapo wa mafuta na gesi na kuwataka 
wanadiaspora kuwekeza katika fursa hizo.

Alisema mamlaka inaendelea kutengeneza vi-
vutio mbalimbali vya uwekezaji ili kuweka maz-
ingira mazuri ya uwekezaji pamoja na kurahisi-
sha utoaji wa huduma kwa wawekezaji.

Akiwasilisha mada kuhusu fursa za uwekezaji 
katika uchumi wa bluu na uvuvi, Mkurugenzi 
wa Maendeleo ya Uchumi wa Bluu na Uratibu, 
kutoka Wizara ya Uchumi wa Bluu na Uvuvi, 
Hamad Bakari Hamad, alisema zipo fursa nyingi 
za uwekezaji katika uvuvi wa Bahari kuu kupi-
tia meli za uvuvi na uwekezaji wa viwanda vya 
kusarifu samaki.

Alisema, serikali imeamua kuifanya Pemba 
kuwa eneo maalumu la uwekezaji, amewataka 
wanadiaspora kutembelea maeneo mbalimbali 
ya kisiwa hicho ili kuona fursa mbalimbali za 
kuwekeza. Ofisa Masoko kutoka Kamisheni ya 
Utalii, Khalfan Ali Mohammed, alisema sekta ya 
utalii ina maeneo mengi ya kuwekeza nchini, iki-
wamo uwekezaji katika visiwa vidogo ikiwamo 
ujenzi wa hoteli.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Simai Mohammed Said, akifungua pazia kuashiria uwekaji wa jiwe la msingi katika kiwanda 
cha bomba za plastic cha Kasu kilichoko Maruhubi   ikiwa ni maandalizi ya maadhimisho ya  Miaka 58 ya Mapinduzi ya Zanzibar. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Shule iliyofutiwa usajili yawa kinara kufanya vizuri
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

W
IZARA ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar 
imetangaza ma-

tokeo ya mtihani wa darasa la 
nne, sita na kidato cha pili kwa 
ufaulu kushuka kwa asilimia 
2.55 ikilinganishwa na mwaka 
2020 uliokuwa asilimia 81.40.

Katika matokeo hayo, Shule 
ya Eden ambayo imefutiwa us-
ajili na Wizara ya Elimu mwis-
honi mwa mwaka jana imekuwa 
kinara kati ya shule 10 zilizo-
fanya vizuri katika mitihani ya 
darasa la sita.

Shule hiyo imefutiwa usajili 
na kutoendelea kutoa elimu 
kutokana na kukiuka taratibu 
na sheria ikiwamo taratibu za 
uwekezaji na kushindwa kulipa 
kodi.

Akitoa taarifa kwa waandi-
shi wa habari Katibu Mkuu wa 
wizara hiyo, Ali Khamis Juma, 
alisema watahiniwa 52,290 wa 
darasa la nne walifanya mitihani 
yao na 41,231 wamefaulu huku 
wasichana wakiongoza kwa 
asilimia 42.78 na wavulana asil-
imia 36.07. Alisema wanafunzi 
46,355 walifanya mitihani yao 
ya darasa la sita na watahiniwa 
19,927 walifaulu, waliofaulu kwa 
kiwango cha D wataendelea na 
darasa la saba na waliofaulu 
kwa kiwango cha A, B, C ambao 
ni 213 watapangiwa katika ma-
darasa ya vipawa maalum, 2,167 
michepuo na 17,547 kidato cha 
kwanza sekondari ya kawaida.

Alisema ubora wa ufaulu kwa 
daraja la A, B na C kwa darasa la 
sita umeshuka kwa asilimia 4.08 
ikilinganishwa na asilimia 47.07 
ya mwaka 2020.

Kadhalika alisema kuwa 

Wilaya ya Micheweni Pemba, 
inaongoza kwa kufanya vizuri 
zaidi katika mitihani hiyo kwa 
asilimia 99.74, ikifuatiwa na 
Wilaya ya Mkoani yenye asilimia 
99.60 na Wilaya ya Kusini Un-
guja imepata asilimia ndogo ya 
ufaulu ambayo ni 95.61.

Akitangaza matokeo ya ki-
dato cha pili, alisema jumla ya 
watahiniwa 25,227 waliofanya 
mitihani hiyo, 31,955 wamefaulu 
na ufaulu huo umepanda kwa 
asilimia 14.25 ikilinganishwa na 
asilimia 12.96 mwaka 2020.

Alisema pia Wilaya ya 
Micheweni Pemba inaongoza 
kwa ufaulu wa kidato cha pili 
kwa kuwa na asilimia 86.31 na 
Wilaya ya Kusini Unguja imeshi-
ka mkia kwa kuwa na asilimia 
ndogo ya ufaulu wa asilimia 
53.89.

Vile vile, wanafunzi 10 bora 
kitaifa wa kidato cha pili, Shule 

ya Fidelcastro Pemba imetoa 
wanafunzi tisa na Shule ya Lum-
bumba Unguja imetoa mwa-
nafunzi mmoja.

Hata hivyo, alisema katika 
mitihani hiyo ya darasa la nne, 
sita na kidato cha pili hakukuwa 
na kesi yoyote ya udanganyifu 
na kuwapongeza wanafunzi 
waliofaulu huku akiwasisitiza 
kuongeza bidii kukuza uwezo 
wao wa kitaaluma kwa ajili ya 
kupata ufaulu mzuri zaidi katika 
mitihani ijayo.

“Pia niwapongeze walimu 
kwa kazi nzuri wanayoifanya ya 
kuwapatia wanafunzi taaluma 
na maadili mema mambo am-
bayo yatawasaidia wakati wa 
sasa na baadaye…pongezi kwa 
wazazi na walezi wa wanafunzi 
kwa kuwasimamia, kuwalea, 
kuwaongoza na kuwapatia wa-
toto wao huduma za lazima ili 
kumudu masomo yao,” alisema.
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MATUKIO MBALIMBALI YA WIKI

Diwani wa Kata ya Kigamboni, Dotto Msawa (kulia), akimkabidhi msaada wa  mago-
doro Katibu wa Taasisi ya Kigamboni Community Centre (KCC), Kondo Rashid, kwa 
ajili ya kuwahudumia vijana walioathirika na dawa za kulevya, wilayani Kigamboni, 
mwishoni mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA

Fundi Seif Ali, akitengeneza matranka kwa ajili ya matumizi ya wanafunzi katika 
Soko la Vetenari jijini Dar es Salaam jana, tranka moja liliuzwa kwa Sh. 13,000 kwa 
bei ya jumla. PICHA: JUMANNE JUMA

Watoto wa Mji Mdogo wa Mirerani wilayani Simanjiro mkoani Manyara, 
wakisherehekea sikukuu ya Mwaka Mpya 2022 kwenye bwawa la kuoge-
lea lililopo Mazubu Grand Hotel juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mfanyabiashara wa samaki katika mwalo wa Kibirizi Manispaa ya Kigoma Ujiji, 
Juma Muheza, akionyesha samaki aina ya sangara aliyevuliwa katika Ziwa Tan-
ganyika. NA MPIGAPICHA WETU

Wataalamu kutoka Chuo cha Ardhi Morogoro (ARIMO) wakiwa katika mata-
yarisho ya awali ya kazi ya urasimishaji makazi holela katika Mji Mdogo wa 
Mbalizi mkoani Mbeya mwishoni mwa wiki. NA MPIGAPICHA WETU



Wazimamoto wakielekeza maji eneo la jengo la Bunge la Afrika Kusini, ambalo lilianza kuwaka moto jana asubuhi, 
mjini Cape Town. PICHA: AP

Ethiopia, Mali, Guinea zatolewa AGOA
New York, MAREKANI

ETHIOPIA, Mali na Guinea zimezuiwa 
kupata huduma ya kutotozwa ushuru 
kupitia mpango wa biashara wa AGOA 
ulio chini ya Marekani, kutekeleza agizo 
la Rais Joe Biden, kutokana na ukiukwaji 
wa haki za binadamu.

Mkataba uliopewa jina la Sheria ya 
Ukuaji wa Uchumi na Fursa Barani Af-
rika (AGOA), ulianza kufanya kazi mwa-
ka 2000 chini ya utawala wa rais wa 
wakati huo wa Marekani, Bill Clinton, 
kuwezesha na kusimamia biashara kati 
ya Marekani na Afrika.

Mataifa yaliyomo kwenye mpango 
huo, yananufaika kibiashara nchini 
Marekani na kwa bidhaa ambazo zi-
natoka barani Afrika, ambazo huingia 
Marekani, bila kutozwa ushuru.
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Kasi 5G tishio 
kwa masafa 
ya ndege

Moto wazuka Bunge Afrika 
Kusini chanzo hakijabainika
Cape Town, AFRIKA KUSINI

JENGO la Bunge la Afrika Kusini, lime-
waka moto na kwamba chanzo cha 
moto huo bado hakijafahamika.

Moto huo umezuka chini ya saa 48, 
tangu mazishi ya kitaifa ya Askofu Des-
mond Tutu, kufanyika katika kanisa la 
St. George lililoko karibu na jengo hilo 
la bunge.

Waziri wa Ujenzi wa Umma na Miun-
dombinu, Patricia De Lille, aliwaambia 
waandishi wa habari kwamba hakuna 
taarifa za majeruhi wala sababu ya 

moto kwenye jengo hilo.
Waziri De Lille, alisema moto huo 

kwenye jengo la Baraza la Kitaifa na 
Mikoa (NCOP), ulikuwa umedhibitiwa.

“Vyanzo vya habari vilisema kwamba 
moto huo ulianzia jengo la tatu kwe-
nye bunge hilo, na kusambaa maeneo 
mengine,” Jean-Pierre Smith, mjumbe 
wa kamati ya meya jiji la Cape Town, 
anayeshughulikia ulinzi na usalama, 
alisema.

“Moto umedhibitiwa upande mmoja 
na wazimamoto wanajaribu kudhibiti 
pia upande mwingine.” 

“Tunajaribu kila tuwezalo ili moto 
usisambae zaidi. Pia napenda kuk-
ishukuru kikosi cha zimamoto,”alisema 
De Lille.

Smith, alisema kamati imek-
wishabaini athari za awali kutokana 
na moto huo, ikiwamo nyufa kwenye 
kuta za jengo na kwamba wazimamoto 
wapatao 60 na magari ya zimamoto 12 
kwenye eneo la tukio.

Moshi ulianza kuonekana kidogo ki-
dogo kwenye jengo hilo, na eneo la ku-
ingia lango kuu.

REUTERS/SABC

Washington, MAREKANI

MAREKANI imetoa wito wa kutaka 
kucheleweshwa kwa shughuli ya 
usambazaji wa Mtandao wa Kasi ya 
‘5G’ kwenye simu za mkononi kuto-
kana na uwezekano kuathiri usafiri 
wa anga. 

Waziri wa Uchukuzi, Pete Buttigieg 
na Mkuu wa Usimamizi wa Anga 
(FAA), Steve Dickson, wametoa wito 
kwa waendeshaji wa mtandao wa 
AT&T na Verizon, kuahirisha kwa 
wiki mbili, uzinduzi wa mtandao huo 
uliopangwa kufanyika, keshokutwa. 

FAA, inahofia teknolojia ya 5G 
inaweza kuingilia utendaji kazi wa 
vifaa fulani vya kielektroniki vya 
ndege, na kuongeza kuwa masafa 
yanayotumika na mtandao wa 5G 
nchini Marekani, ambayo kasi yake 
inayotumika inafanana na masafa 
ya altimita yanayotumika kwenye 
ndege. DW

Haya yanajiri siku chache baada 
ya Rais Joe Biden kuzitishia nchi 
ambazo zina ukiukwaji wa haki za 
binadamu na pamoja na zilizo na 
mapinduzi katika mataifa hayo. 

Katika taarifa yake, Ofisi ya Mwak-
ilishi wa Biashara wa Marekani, ilise-
ma Marekani imeziondoa nchi hizo 
katika mpango wa AGOA, kutokana 
na hatua zilizochukuliwa na serikali 
zao ambazo zilikwenda kinyume na 
sheria za mpango huo. 

“Marekani hivi leo ( juzi) imezion-
dosha Ethiopia, Mali na Guinea ku-
toka kwenye programu ya biashara 
ya AGOA, kutokana na vitendo vya 
kila serikali kuvunja mkataba wa 
AGOA,” ilisema Ofisi ya Mwakilishi 
wa Biashara wa Marekani, kwenye 
taarifa yake iliyotolewa Januari Mosi.

Hatua hiyo ya Marekani, inatishia 
sekta ya viwanda vya nguo nchini 
Ethiopia, ambayo husambaza bid-
haa kwa kampuni za nguo za fasheni 
duniani na pia dhamira ya taifa hilo 
la Pembe ya Afrika, kuwa kituo ki-
kuu cha utengenezaji bidhaa za vi-
wandani.

Vile vile inaongeza mbinyo kwe-
nye uchumi ambao tayari umeathiri-
ka kutokana na vita, Kaskazini mwa  
Ethiopia, janga la virusi vya corona 
na kupaa kwa bei ya bidhaa muhimu.

Novemba, mwaka jana, Rais Biden 
alionya kwamba Ethiopia ingeli-
ondolewa kutoka kwenye mfumo 
wa AGOA kutokana na madai ya 
ukiukaji wa haki za binadamu katika 
eneo la Tigray, huku Mali na Guinea 
zikilengwa kutokana na mapinduzi 

ya hivi majuzi.
Chini ya makubaliano ya AGOA, 

maelfu ya bidhaa kutoka Afrika 
zinafaidika na punguzo la kodi 
kwa masharti kwamba, serikali za 
mataifa husika ziheshimu haki za bi-
nadamu, utawala bora na ulinzi wa 
wafanyakazi pamoja na kutoweka 
marufuku ya ushuru kwa bidhaa za 
Marekani, zinazoingia kwenye mae-
neo yao.

Kufikia mwaka 2020, mataifa 38 
yalikuwa tayari kwenye mfumo huo 
wa AGOA, kwa mujibu wa tovuti ya 
Mwakilishi wa Biashara wa Mare-
kani. 

Mkataba huo, uliboreshwa mwaka 
2015 na Baraza la Congress la Mare-
kani, ambalo pia liliuongezea muda 
hadi mwaka 2025. DW

Kufikia 
mwaka 2020, 
mataifa 38 
yalikuwa 
tayari kwe-
nye mfumo 
huo wa 
AGOA, kwa 
mujibu wa 
tovuti ya 
Mwakilishi 
wa Biashara 
wa Marekani. 



Simba Queens, Ilala Queens vita vya mabao leo

habari michezo
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Na Saada Akida 

NI vita nyingine kwenye Ligi Kuu 
ya Wanawake nchini, baada ya 
Simba Queens kueleza kuwa ina-
chotaka ni kuendeleza ushindi 
kwa idadi kubwa ya mabao huku 
wapinzani wao, Ilala Queens 
wakidai safu yao ya ulinzi iko 
imara kupambana na ‘Wekundu 
wa Msimbazi’ hao katika mchezo 
huo utakaopigwa leo.

Katika mchezo huo, Ilala 
Queens watakuwa wenyeji wa 
mechi hiyo wakati wakiwakari-
bisha mabingwa watetezi wa ligi 

hiyo, Simba Queens katika dimba 
la Karume, Ilala liliopo Makao 
Makuu wa Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF).

Timu hizo zinashuka dimbani 
huku Ilala Queens ikiwa nafasi 
11, ya pili kutoka mkiani baada ya 
kupoteza michezo yake miwili ya 
mwanzo wakati Simba Queens 
yenyewe imetoka kushinda 
kwa kishindo baada ya kutupia 
mabao 23 katika michezo yake 
miwili ya mwanzo, hivyo kukaa 
kileleni mwa msimamo wa hiyo 
inayodhaminiwa na Serengeti 
Lite.

Simba Queens wameanza vi-
zuri msimu baada ya kuichapa 
Ruvuma Queens mabao 15-0 na 
kisha kuipa kichapo kizito Oys-
terbay Queens cha mabao 8-0, 
mechi zote zikipigwa Uwanja wa 
Mo Simba Arena, Bunju nje kido-
go ya Jiji la Dar es Salaam.

Kutokana na idadi hiyo ya ma-
bao waliyoyapata katika michezo 
hiyo miwili, Kocha Mkuu wa Sim-
ba, Sebastiana Nkoma, ameliam-
bia Nipashe kuwa anaiheshimu 
ligi na kila timu, lakini mipango 
yake ni kuhakikisha wanapamba-
na kutafuta pointi tatu na kuwa 

makini kuhakikisha hawapotezi 
nafasi zao.

Alisema anawafundisha 
wachezaji wake kutumia vizuri 
nafasi wanazozitengeneza na ku-
hakikisha wanaendelea kufunga 
idadi kubwa ya mabao kila mechi.

“Nina waheshimu Ilala Queens, 
lakini hatutaingia kwa kuwad-
harau kwa sababu tumejianda 
vizuri kwa ajili ya kuhakikisha tu-
naenda kutafuta pointia tatu na 
tukipata nafasi ya kufunga idadi 
kubwa tutafunga ili kuendelea tu-
lipoishia,” alisema Nkoma.

Kocha Mkuu wa Ilala Queens, 

Antony Makunja, yeye alisema 
amekiandaa vizuri kikosi chake 
ikiwamo kuimarisha zaidi safu 
yake ya ulinzi ili kutokuwa mion-
goni mwa timu ambazo zitaka-
zoingia katika orodha ya zilizo-
fungwa mabao mengi na timu ya 
Simba.

 “Mechi itakuwa ya ushindani 
mkubwa kwa sababu sihitaji 
kuwa katika historia ya kwamba 
tumefungwa idadi kubwa ya ma-
bao dhidi ya Simba Queens, laki-
ni nahitaji kuwa timu ya kwanza 
kuwafunga mabingwa hao wa-
tetezi,” alisema kocha huyo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

B
AADA ya Namungo na Meli 4 City 
FC kukata utepe wa michuano ya 
Kombe la Mapinduzi 2022 jana, 
kinyang’anyiro hicho kitaendelea 

kutimua vumbi leo kwa kupigwa michezo 
miwili.

Majira ya saa kumi Alasiri
 utapigwa mchezo kati ya Selem 

View dhidi ya Mlandege 
wakati saa mbili usiku ikipigwa

 mechi nyingine kati ya Taifa
 Jang’ombe na KMKM.

Wakizungumza na waandishi wa habari 
jana, makocha wa timu hizo, kwa upande 
wa Kocha wa Selem View, Ali Kisaka, alise-
ma wamejiandaa vizuri kuhakikisha wana-
fanya vizuri katika mchezo wao wa kwan-

za wa kombe hilo ambalo linafuatiliwa na 
mashabiki wengi ndani na nje ya Zanzibar.

Alisema anawaheshimu wapinzani wao 
Mlandege kwa kuwa wote wapo katika 
Ligi ya Zanzibar na haitakuwa kazi rahisi 
kwani tayari wameshasomana mbinu za 
uchezaji ingawa kila timu inaweza kuja 
na mbinu mpya itakayowapa alama tatu 
muhimu.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa 
Timu ya Mlandege, Jaala Abdallah Salum, 
alisema kikosi chake kimejiandaa kushin-
da na kurejesha hamasa kwa mashabiki 
wa timu hiyo.

Alisema licha ya kwamba katika 
mashindano haya watamkosa mshambu-
liaji wao, Abdulnasir Asaa, ambaye anau-
guza majeraha ya jicho baada ya kuumia 
katika michezo ya Ligi Kuu Zanzibar, lakini 
haitakuwa sababu kwa timu yao kukosa 

alama tatu.
Naye Kocha wa Timu ya Taifa Jang’ombe, 

Omar Khamis “Matu”, alisema timu anay-
ocheza nayo wameshakutana katika Ligi 
Kuu Zanzibar, hivyo kutakuwa na kazi 
kubwa ya kusaka alama tatu.

Alisema wapinzani wao, KMKM  ni timu 
kubwa na inauzoefu katika michuano ya 
nje na ya ndani, hivyo dakika 90 ndizo zi-
takazoamua matokeo.

Kocha Ame Msimu wa timu ya KMKM 
yeye alisema kikosi chake kipo vizuri 
baada ya kuanza mapumziko ya Ligi Kuu, 
hivyo matarajio yake ya kuvuka katika hat-
ua ya makundi watayafikia.

Aidha, alisema lengo si kushinda mch-
ezo huo tu, bali ni kuhakikisha wanapam-
bana kulibakisha kombe hilo Zanzibar am-
balo kwa sasa linaloshikiliwa na Yanga ya 
Tanzania Bara.

Makocha timu Ligi Kuu Z’bar 
wapaniana Mapinduzi Cup

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Klabu ya Yanga 
imemtambulisha rasmi straika 
Denis Nkane kuwa mchezaji 
wao ikimsajili kwa misimu mi-
wili, alitokea Biashara United.

Kwenye mtandao rasmi wa 
instagram wa klabu hiyo ume-
toa picha ya mchezaji huyo na 
kumkaribisha kwenye maisha 
yake mapya.

Lilikuwa ni suala ya 
muda tu, kwani dalili zote 
zilionekana mchezaji huyo 
ambaye hucheza kama winga, 
kuwa maisha yake kwenye 
klabu ya Biashara United 
yanaelekea ukingoni na 
anaelekea Yanga.

Desemba 26, mwaka jana, 
wakati Yanga ikicheza dhidi 
ya Biashara United, mchezaji 
huyo alionekana jukwaani, 
lakini Desemba 30 ilipocheza 
dhidi ya Namungo alicheza, 
huku wachambuzi wa masu-
ala ya michezo wakidai kuwa 
yalikuwa ni matayarisho ya 
kuelekea Jangwani.

Kusajiliwa kwa Nkane, 
kunaifanya klabu ya Yanga 
kufikisha wachezaji watatu 
wa Kitanzania mpaka sasa 
iliyowasajili katika dirisha hili 
dogo la Januari.

Tayari imewasajili kipa 
Aboutwalib Mshery kutoka 
Mtibwa Sugar, pia Salum 
Aboubakar Salum kutoka 
Azam FC.

Kocha Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, amesema 
anahitaji tena wachezaji wawi-
li, straika na beki ili kufunga 
usajili kipindi hiki cha dirisha 
dogo.

Mpaka sasa, Yanga haijasajili 
mchezaji yoyote kutoka nje ya 
nchi, ingawa muda wa usajili 
bado haujakamilika, ambapo 
dirisha linatarajiwa kufungwa 
Januari 15, mwaka huu.

Yanga 
yathibitisha 
kumsajili 
Nkane

malkia...

Mkuu wa Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Halima Bulembo (mbele katikati),  akiwa na baadhi ya watoto wenye uhi-
taji maalum walionyesha vipaji vyao katika Shindano la Miss Muheza kwa watu wenye ulemavu wa akili lililofanyika 
Ijumaa iliyopita na Mwajuma Salimu (aliyekaa) kutwaa taji hilo baada ya kuibuka mshindi huku akifuatiwa na Lidya 
Peter, Rehema Salehe na Mariam Joshua, ambao walipewa zawadi za mabegi. Wapili kulia ni Miss Kiziwi Afrika, Hadija 
Kanyama. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Xavi amtaka Dembele 
kusaini mkataba mpya

Aubameyang kwa mkopo

NEWCASTLE wamewasiliana na Arsenal na kuwasili-
sha pendekezo la kumtaka kwa mkopo mshambuliaji 
wa Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang, 32. (BBC 
Sport)

Bei ya Nunez yatajwa

KLABU ya Newcastle wameambiwa wanatakiwa kutoa 
pauni milioni 50 kwa mshambuliaji wa Benfica na Uru-
guay, Darwin Nunez, 22. (Daily Mail)

Trippier suala la muda

MAOFISA wa Newcastle wana matumaini kwamba 
dili la kumnunua beki wa pembeni wa Atletico Madrid 
na England, Kieran Trippier,31, litakamilika siku chache 
zijazo. (Telegraph Sunday)

Gallagher awaniwa PSG

KIUNGO wa kati wa Chelsea na England, Conor Gal-
lagher, 21, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo Crystal 
Palace, anawaniwa kwa pauni milioni 50 na Paris St-
Germain. (Sun)

Couitinho kutua Everton 

KLABU ya Everton wamepewa ofa ya mchezaji wa 
Barcelona na Brazil, Philippe Coutinho, 29, huku kocha 
Rafael Benitez akitaka kumwongeza beki wa kulia wa 
Rangers na Scotland, Nathan Patterson, 20, kwenye 
kikosi chake. (Daily Mail)

Luiz huyoOO Arsenal

ARSENAL wana nia ya kumsajili kiungo wa kati wa 
Aston Villa na Brazil, Douglas Luiz, 23. (Sun Sunday)

Ghazi atakiwa West Ham

WINGA wa Aston Villa na Uholanzi, Anwar El Ghazi, 
26, analengwa na West Ham Januari hii. (Football 
Insider)

Tuanzebe safi Napoli

NAPOLI wamekubali mkataba wa kumleta beki wa 
Manchester United, Axel Tuanzebe, 24, ambaye kwa 
sasa yuko kwa mkopo Aston Villa. (Evening news 
Manchester)

Beek mambo magumu

MZOZO kati ya kiungo wa kati wa Uholanzi, Donny 
van de Beek, 24 na wakala wake wa zamani unamaani-
sha kuwa mchezaji huyo hana uwezekano wa kuondoka 
Manchester United Januari hii. (Sunday Mirror)

Nketiah atakiwa Leverkusen

KLABU ya Bayer Leverkusen wanataka kumsajili 
mshambuliaji wa Arsenal, Eddie Nketiah, 22, ambaye 
atakuwa mchezaji huru msimu wa majira ya joto. (Sun)

Mumin atakiwa Leicester

LEICESTER City wana nia ya kumsajili beki wa Ghana, 
Abdul Mumin, 23, kutoka Vitoria Guimaraes ya Ureno. 
(Sunday Mirror)

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

X
AVI amemsihi Ousmane 
Dembele “kufanya juhudi” 
baada ya mazungumzo ya 
mkataba mpya kati ya Mfar-

ansa huyo na Barcelona kugonga 
kikwazo.

Mchezaji huyo mwenye
 umri wa miaka 24, amein-

gia miezi sita ya mwisho ya 
mkataba wake katika klabu 

hiyo, ikimaanisha kuwa
 anaweza kuanza kuzun-
gumza na klabu nyingine

 kuhusu uhamisho wa bure 
mwishoni mwa msimu huu.

Uchezaji wa Dembele pale Bar-
ca umekuwa wa kusikitisha kwa 
kiasi kikubwa tangu ajiunge nayo 
akitokea Borussia Dortmund kwa 
kiasi cha Euro milioni 105 mwaka 

2017, huku majeraha yakimfanya 
kucheza mechi 86 pekee za LaLiga 
kati ya 165.

Hata hivyo, tangu Xavi ateuliwe 
kama mbadala wa Ronald Koeman 
Novemba mwaka jana, kocha huyo 
mpya amekuwa akizungumzia 
mara kwa mara jinsi anavyovutiwa 
na Dembele, akimuunga mkono 
kuwa mchezaji bora zaidi duniani 
katika nafasi yake.

Xavi bado ana matumaini kuto-
kana na uvumi unaosema Barca na 
wawakilishi wa mchezaji huyo wali-
fikia kikwazo katika mazungumzo, 
ingawa anataka Dembele atekeleze 
wajibu wake pia kama anataka 
kubaki.

Alipoulizwa kuhusu “mvutano” 
uliojitokeza katika mazungumzo, 
Xavi aliwaambia waandishi wa 
habari: “Sijakatishwa tamaa. Ni ma-
zungumzo.

“Mawakala ni wagumu. Barca 
tuna msimamo wazi na unaendelea, 
haujaisha. Nina matumaini na 
ninatumaini Ousmane atafanya 
juhudi.

“Natumaini anaweza kubaki kwa 
sababu ni mchezaji mwenye uwezo 
wa kuleta mabadiliko na anaweza 
kuwa mwanasoka bora katika na-
fasi yake. Ni fursa kwake na hawezi 
kuikosa.

“Sidhani kama atakuwa na furaha 
mahali pengine kuliko hapa. Barca 
ni klabu bora zaidi duniani, mradi 
wa michezo utakuwa muhimu zaidi 
kuliko (kipengele) cha kiuchumi, na 
nimemjulisha. Hiyo ni kwa nini nina 
matumaini.

“Kwa kawaida nilimwambia 
kwamba tunamhitaji. Ni mchezaji 
muhimu kwetu. Anajua kwamba 
mradi huo unamvutia sana. Suala la 
kiuchumi halinihusu.”

    Sidhani kama atakuwa na furaha mahali pen-
gine kuliko Barca, nilimwambia tunamhitaji, ni...

habari michezo
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Saha ampigia chapuo Zidane 
PARIS, Ufaransa 

LOUIS Saha ana ndoto 
za Manchester United 
kumteua Zinedine Zidane, 
lakini amesisitiza kuwa 
wachezaji wa klabu hiyo 
lazima wamheshimu 
kocha yeyote aliyepo 
iwapo wanataka 
kufanikiwa.

United hawakucheza 
vizuri katika kipindi cha 
kwanza cha msimu wa 
Ligi Kuu England, wakiwa 
katika nafasi ya saba chini 
ya Ralf Rangnick baada ya 

kutimuliwa kwa Ole Gun-
nar Solskjaer.

Kocha wa zamani wa RB 
Leipzig, Rangnick amesi-
mamia ushindi mara tatu 
na sare katika michezo 
yake minne ya ufunguzi wa 
ligi, lakini anahudumu kwa 
muda hadi mwishoni mwa 
msimu. 

United tayari wame-
thibitisha kutafuta 
mbadala wake wa muda 
mrefu mwishoni mwa 
msimu huu, ambaye bado 
anaweza kuwa kocha 
huyo wa Ujerumani, huku 
wengine kama Zidane na 

Mauricio Pochettino wak-
ipendekezwa.

Saha aliunga mkono 
Mfaransa mwenzake Zi-
dane, ambaye amekuwa 
hana klabu tangu alipoon-
doka Real Madrid Mei 
mwaka jana, huku msham-
buliaji huyo wa zamani 
wa United akieleza aina 
ya uteuzi anaoamini kuwa 
klabu hiyo inahitaji.

Aliiambia Stats Perform: 
“Ninahisi kama mtu yeyote 
ambaye amethibitisha kwa 
njia fulani kwa kiwango fu-
lani, nadhani Pochettino ni 
mmoja wao.

LONDON, England 

T
HOMAS Tuchel amesisitiza kuwa Chelsea 
haitakata tamaa  kwenye mbio za ubingwa 
wa Ligi Kuu England dhidi ya Manchester 
City, lakini amekubali kwamba timu yake 

lazima iwe na ukweli kuhusu matarajio yao.
City walianza kuongoza kwa pointi 11 dhidi ya 

Chelsea walioko nafasi ya pili kwenye kilele cha 
Ligi Kuu kwa ushindi mnono wa mabao 2-1 dhidi 
ya Arsenal katika Uwanja wa Emirates Jumamosi.

Ni mara mbili pekee katika historia ya mashin-
dano ambapo timu ilikuwa na faida kubwa zaidi 
mwishoni mwa Siku ya Mwaka Mpya - Manchester 
United mnamo 1993-94 na City mnamo 2017-18 
(zote alama 12).

Chelsea jana Jumapili walikuwa na nafasi ya ku-
punguza pengo wakati wakicheza na Liverpool, 
ambao wana pointi moja nyuma katika nafasi ya 
tatu wakiwa na mchezo mkononi. Mbio hizo za 
kukatisha tamaa zimeambatana na Chelsea kuko-
sa wachezaji muhimu kutokana na virusi vya co-
rona na majeraha, na Tuchel anaamini kuwa timu 
yake ingekuwa karibu na City kama wangekuwa 
na kikosi chote.

“Kwa wakati huu, hiyo ndiyo faida kuu,” alisema 
alipoulizwa kwa nini pengo kati ya City ni kubwa 
sana.

“Jambo la pili ni kwamba wanachukua faida hizi 
- hawana kuchoka, wanajua nini inachukua ili ku-
zalisha misimu hii ya juu mara kwa mara.

Tuchel: 
Chelsea 
haijakata 
tamaa
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Saha ampigia chapuo Zidane 
Mauricio Pochettino wak-
ipendekezwa.

Saha aliunga mkono 
Mfaransa mwenzake Zi-
dane, ambaye amekuwa 
hana klabu tangu alipoon-
doka Real Madrid Mei 
mwaka jana, huku msham-
buliaji huyo wa zamani 
wa United akieleza aina 
ya uteuzi anaoamini kuwa 
klabu hiyo inahitaji.

Aliiambia Stats Perform: 
“Ninahisi kama mtu yeyote 
ambaye amethibitisha kwa 
njia fulani kwa kiwango fu-
lani, nadhani Pochettino ni 
mmoja wao.

Na Mwandishi Wetu

TIMU ya DTB imeendelea kutesa 
kileleni mwa msimamo wa Ligi 
ya Championship baada ya kue-
ndeleza ushindi kwa kuichapa 
Pamba FC bao 1-0 katika mechi 
kali iliyopigwa Uwanja wa CCM 
Kirumba jijini Mwanza juzi.

Bao pekee la DTB, liliwekwa 
kimyani na kiungo Mghana, Nich-
olas Gyan katika dakika ya 57, ush-
indi ambao unaifanya DTB FC sasa 
kufikisha alama 33 kileleni ikiwa 
ni pointi nne zaidi dhidi ya timu 
inayoshika nafasi ya pili Ihefu SC, 
wakati huu zote zikiwa zimeshuka 

dimbani mara 13 hadi sasa.
Kipigo hicho kinazidi kuiweka 

Pamba katika hali ngumu kwenye 
ligi hiyo inayoshirikisha timu 16, 
kwani kinaifanya kushika nafasi 
ya tisa ikiwa na pointi 16. 

Katika msimamo wa ligi hiyo, 
Kitayosce FC ipo nafasi ya tatu iki-
wa na alama 25 ikifuatiwa na JKT 
Tanzania na Mashujaa FC ambazo 
kila moja ina pointi 22.

Gwambia FC ndiyo inayoburu-
za mkia ikiwa na alama nne baada 
ya mechi 12 ikifuatiwa na African 
Lyon yenye pointi sita, lakini ye-
nyewe ikiwa imeshuka dimbani 
mara 13.

DTB haikamatiki 
kileleni Championship

Na Mwandishi Wetu

KIUNGO wa Simba, Jonas Mkude ametangaz-
wa mchezaji bora wa Desemba wa timu hiyo 
na kuzawadiwa kitita cha Sh. milioni mbili ku-
toka kwa wadhamini wa klabu hiyo, Emirate 
Aluminium ACP.

Mkude ameibuka mshindi baada ya kuwab-
waga mabeki wawili wa kati wa timu hiyo, 
Joash Onyanga na Henock Inonga ‘Varane’ 
waliokuwa wakiwania tuzo hiyo kwa Desem-
ba. Mbali ya Desemba kuonyesha kiwango 
cha juu, pia Mkude amecheza mechi nne kati 
ya tano na kuhusika katika mabao mawili kwa 
kutoa pasi za mwisho.

Katika kura zilizopigwa na mashabiki wa 
klabu hiyo, Mkude amepata kura 2,397 sawa 
na asilimia 43.93 ya kura zote huku Onyango 
akipata kura 2,393 (43.85%) na Inonga akiam-
bulia kura 667 sawa na asilimia 12.22. 

Tangu kuumia kwa Taddeo Lwanga, Mkude 
ndiye anayetawala kiungo cha ulinzi cha Sim-
ba akisaidiana na Sadio Kanoute, kwa pamoja 
wakionyesha uwezo mkubwa wakuwalinda 
mabeki wa timu hiyo.

Uwezo wao umechangia kwa kiasi kikubwa 
Simba kushika nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 24, tano 
nyuma ya Yanga iliyopo kileleni lakini ikiwa 
mchezo mmoja mbele.

Mkude 
awabwaga 
Onyango, Inonga 
Mchezaji Bora 
Simba
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Nasreddine Nabi, ame-
waahidi wanachama na 
mashabiki wa timu hiyo, 
kuwa 2022 ni mwaka wao 
wa kufurahi kwa kuhakik-
isha anatengeneza kikosi 
bora na kucheza soka 
safi ili kufikia malengo 
ya kutwaa kila taji husu-
san ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti 
hili jijini Dar es Salaam 
jana, Nabi alisema wa-
takaporejea wakitoka 
katika mapumziko mafupi 
ya kupisha michuano 
ya Mapinduzi, atakuwa 
amewapa mbinu za 
kiufundi wachezaji wake 
ili kuzidi kuwafurahisha 
zaidi mashabiki wao kwa 
matokeo mazuri na mch-
ezo wa kuvutia.

Alisema anapenda 

kutuma ujumbe kwa 
mashabiki na Watanzania 
wote kwa ujumla juu ya 
mwaka mpya 2022 na 
malengo yao yapo pale 
pale kuendelea kupata 
matokeo chanya kwa kila 
mechi na pia wachezaji 
kucheza kandanda safi la 
kuvutia.

“Malengo yetu yako 
pale pale, kikubwa 
tunawaahidi mashabiki 
wa Yanga kuwa mimi si 
mtu wa maneno, kazi 
inaendelea bila matatizo 
na bado tutaendelea ku-
wafurahisha na kucheza 
soka safi ambalo litatupa 
matokeo mazuri,” alisema 
Nabi.

Yanga ipo kieleleni mwa 
msimamo wa Ligi Kuu 
ikiwa na pointi 29 tano 
mbele ya watani zao wa 
jadi, Simba walioko na-
fasi ya pili, lakini wakiwa 
mchezo mmoja nyuma.

Nabi aahidi makubwa 
Yanga mwaka 2022

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Na Saada Akida 

L
ICHA ya ushindi walioupata dhidi 
ya Azam FC kwenye Ligi Kuu Bara 
juzi, Kocha Mkuu wa Simba, Pa-
blo Franco, amesikitishwa na ku-

kosa umakini kwa wachezaji wake katika 
upigaji penalti pindi zinapotokea, jambo 
ambalo ameahidi sasa kulivalia njuga ma-
zoezini.

Katika mechi hiyo iliyopigwa
 Uwanja wa Benjamin Mkapa
 juzi, Simba ikiwa mwenyeji

 licha ya kushinda 2-1, kiungo
 wake, Rally Bwalya alikosa pen-

alti kipindi cha kwanza baada
 ya Pape Sakho kuchezewa mad-

hambi ndani ya eneo la hatari.
Akizungumza baada ya mechi hiyo 

ambayo Sadio Kanoute na Sakho waliipa 
Simba ushindi huo, Pablo alisema atak-
wenda kulifanyia kazi mapema tatizo hilo 
kwa kuhakikisha katika mapumziko haya 
mafupi kikosi chake kinakuwa imara na 
tishio katika michezo iliyopo mbele yao 
ikiwamo Kombe la Mapinduzi, Ligi Kuu 
Tanzania Bara na Kombe la Shirikisho Af-

Kiungo wa Simba, Rally Bwalya, akijaribu kupenya safu ya ulinzi ya Azam FC wakati wa mechi 
ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi na Wekundu wa 
Msimbazi hao kushinda 2-1. PICHA: JUMANNE JUMA

Pablo sasa kugeukia 
darasa penalti Simba

    Amtaja Morrison, Nyoni na Bwalya akitaka 
kutumia Mapinduzi Cup kumaliza...

Xavi amtaka Dembele kusaini mkataba mpya UKurasa  21

rika.
Alisema mechi ilikuwa ngumu na 

ilitawaliwa na mbinu nyingi kutoka kila 
upande, jambo ambalo aliwapongeza 
wachezaji wake kwa kuonyesha mchezo 
mzuri na kila mmoja kutekeleza majuku-
mu yake na hatimaye kufikia malengo yao 
ya kupata pointi tatu.

Kocha huyo raia wa Hispania, alisema 
ilikuwa mechi nzuri ya kuvutia na walita-
wala sehemu kubwa, ingawa walishindwa 
kutumia vema nafasi nyingi ambazo kama 
wangezitumia vizuri zingewafanya kuibu-
ka na ushindi mnono ikiwamo penalti 
waliyoikosa.

“Mechi ilikuwa ngumu na ilitawaliwa na 
mbinu zaidi, tulimiliki sehemu kubwa ya 
mchezo na tulipoteza nafasi za kufunga 
pamoja na penalti, hii ni penalti ya tatu 
tumekosa kwa wachezaji watatu tofauti.

“Ni kweli kuna changamoto kwenye 
upigaji wa penalti, alianza kukosa Erasto 
Nyoni akafuata Bernard Morrison na leo 

( juzi) Rally Bwalya, bado nina muda mfu-
pi kikosini, hivyo tutaendelea kurekebi-
sha na kuwajenga nyota wangu katika hali 
ya kujiamini,” alisema Pablo.

Alisema ushindi na kiwango kili-
choonyeshwa umeongeza hali ya kujiami-
ni kuelekea katika michuano ya Kombe la 
Mapinduzi iliyoanza kutimua vumbi jana 
visiwani Zanzibar.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa 
Azam FC, Iddy Abubakari, alisema wali-
fanya makosa na Simba kuyatumia ku-
waadhibu hatimaye kuibuka na pointi 
muhimu na sasa wanarudi uwanjani ku-
fanyia kazi pale walipokosea.

Iddy alisema hawakucheza mpira 
mzuri kama ilivyo kwa wapinzani wao, 
Simba ambao walikuwa makini kutumia 
makosa yao na kuibuka na ushindi huo 
wa maboa 2-1.

“Tumemaliza mchezo huu, tunarejea 
uwanjani kwa ajili ya kufanyia kazi mad-
haifu yetu kwa kipindi chote ambacho 

ligi itakuwa imesimama na kutumia Map-
induzi Cup kuwa sehemu ya kuona zaidi 
mapungufu yetu,” alisema Iddy.

Wakati huo huo, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugezi wa Simba, Salum Abdalla 
`Try Again’ aliwaondoa hofu mashabiki 
na wanachama wa klabu hiyo kwa kueleza 
kuwa timu yao imezidi kuimarika na ana 
imani hivi karibuni wataonekana kila Luis 
Miqussione wengine.

“Kuhusu usajili, mashabiki wanatakiwa 
kutulia na hilo suala linafanyiwa kazi na 
kamati husika kwa kupitia ripoti ya Pa-
blo ikiwamo kuimarisha nafasi ambazo 
ameziona zinamapungufu kwa ajili ya 
kuboresha timu kuelekea mechi zetu za 
ligi na michuano ya kimataifa,” alisema 
Try Again.

UNAPITAJE SASA!...
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