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BAA LA CORONA 
IDADI ya vifo vilivyotokana na 
ugonjwa wa corona imeendelea 
kuongezeka katika nchi mbalimbali 
duniani na hadi jana Machi 30, vili-
vyothibitishwa na Shirika la Afya Du-
niani (WHO) ni 30,039 kutoka 26,654 
vilivyothibitishwa juzi.
*  Epuka mikusanyiko ya watu
*	 Nawa mikono kwa sabuni na 

maji yanayotiririka
*	 Epuka kusalimiana na kushika 

mikono na kukumbatiana 
*	 Ukipiga chafya au kukohoa, 

ziba mdomo

TISHIO CORONA

Wagonjwa waongezeka 
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Mwonekano wa daraja la juu la Ubungo (Ubungo interchange), linaloendelea kujengwa katika makutano ya bara-
bara ya Morogoro, Sam Nujoma na Mandela, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 

Na Salome Kitomari

WATOA huduma kwenye 
sekta ya utalii nchini, wa-
meeleza uwepo wa ugonjwa 
wa homa ya mapafu inayo-
sababishwa na virusi vua 
corona, ulivyoathiri biashara 
hiyo na huenda hali ikawa 
mbaya zaidi kwenye nyakati 
za kilele cha sekta hiyo.

 Wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti, 
wadau hao walisema kipindi 
cha biashara kuu huwa ni 
kuanzia mwishoni mwa 
Juni hadi mwanzoni mwa 
Novemba ambapo wageni 
huanza kutoa oda zao kwa 
njia ya mtandao.

 Kwa mujibu wa watoa hu-
duma hao, kwa sasa wame-
funga hoteli na huduma 
nyinginezo kisha kuwareje-
sha wafanyakazi nyumbani 
kutokana na kukosekana 
kwa kazi.

 Mkurugenzi wa Burudika 
Limited, Erastus Lufungilo, 
mmoja wa wamiliki wa 
hoteli za kitalii, alisema ali-
kuwa na wageni wengi wal-
ioweka oda mtandaoni lakini 
waliahirisha huku wengine 
wakisogeza mbele.

 Alisema kwa sasa wame-
funga biashara na wafan-
yakazi wameondolewa na 
kubaki walinzi kwa kuwa 
hakuna kazi za kufanya.

 Aidha, aliiomba serikali 
kuangalia suala hilo na ku-
kaa na watoa huduma hao 
ili kuondoa baadhi ya kodi 
ambazo kwa sasa hakuna 
mapato yoyote na haijulika-
ni ugonjwa huo utakwisha 
lini.

 Katibu Mtendaji wa 
wenye ndege zilizosajiliwa 
Tanzania (TAOA), Lawrence 
Miku, alisema usafiri wa 
ndege wa Tanzania kwa 
asilimia kubwa unaleta 
watalii kwa kuwa ni wach-
ache wanaokwenda kwenye 
biashara au mikutano.

 Alisema kutokana na co-
rona asilimia kubwa wamea-
cha kuja na kwamba abiria 
waliowategemea kwa ajili ya 
ndege za ndani kuwapeleka 
maeneo mbalimbali.

“Kama watalii hawapo 
hatuwezi kwenda ndege 
zetu kwa asilimia 90 zi-
meegeshwa haziruki. Kwa 
sasa hatupati mapato 
yoyote. Pia wauza mafuta 
ya ndege hawauzi, kampuni 
za mizigo hakuna mizigo 
nao hawana kazi ya ku-
fanya na hawapati chochote 
huku wakiendelea kuwa na 
wafanyakazi, watoa hu-
duma kwenye ndege nao 
wameathirika,” alibainisha.

 “Tuko njia panda, wenye 
ndege hata kama haikuruka 
inatakiwa kulipiwa ada ya 
kuegesha kulingana na aina, 
uzito wa ndege na muda. 
Tatizo kubwa kuna vitu 
lazima ulipe hata kama hu-

jarudi kufundisha marubani 
na mainjinia ambayo ni Dola 
20,000 (sawa na Sh. milioni 
46.2) kwa mwaka ambayo 
lazima ilipwe,” alisema.

 Naye, Katibu Mtendaji 
wa Shirikisho la Vyama vya 
Utalii Tanzania (TCT), Richard 
Rugimbana, alisema ugonjwa 
huo ni janga la dunia huku 
sekta ya utalii ikitege-
mea wageni wengi kutoka 
mataifa ya Marekani, Italia, 
Uingereza na kwingineko 
ambako wamefunga mipaka 
na kuzia ndege kuruka.

 “Utalii wetu wa juu 
huanza Juni hadi Otoba na 
baadaye katikati ya 

Desemba hadi Machi. 
Kama hali haitabadilika 
maana yake msimu hau-
takuwa mzuri. Tunajua 
serikali imeunda kamati ya 
kufuatilia Aprili, Mei na Juni 
tutajua,” alisema.

 Naye Mkurugenzi wa 
Kampuni ya Safari AM Guide 
Service, Ally Mtemvu, anay-
emilikia magari ya kubeba 
watalii, alisema athari ni 
kubwa kwa sasa kwa kuwa 
soko kubwa la utalii kutoka 
Ulaya na China.

 Alisema mataifa mengine 
yanawasaidia watu wao 
kukabiliana na hali hiyo na 
kwamba wafanyakazi wengi 
wako nyumbani kwa sasa 
na kwamba hali ikiendelea, 
hivyo sekta ya utalii kurudi 
kwenye hali yake itachukua 
muda mrefu.

“Juzi nilikuwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA) 
kulipia mapato nikawaeleza 
nalipa mapato, nalipia 
nini maana biashara im-
efungwa. Wakaniambia si 
ulifanya biashara mwaka 
huu, mwaka huu nakadiriwa 
nini, lakini hupewi majibu 
sahihi unaambiwa ulipe 
sehemu baadaye uandike 
barua. Serikali iliangalie hili 
tunalipa kodi katika kipindi 
ambacho hakuna biashara,” 
alisema.

 Naye Mwenyekiti wa Kili-
manjaro Guides Association 
(KGA), Alex John, alisema 
hata ugonjwa huo ukimal-
izika athari kwenye sekta ya 
utalii itaonekana na si rahisi 
kurudi katika hali yake ya 
ukuaji kwa haraka.

   “Wahanga (waathirika) 
wakubwa wa corona nchini 
ni sekta ya utalii ambao 
hutegemea watalii ambao 
kwa sasa wamepata misuko 
suko mikubwa, wakiyumba 
kiuchumi nasi tunawatege-
mea kutoka kwao.”

Alisema Mlima Kilimanjaro 
peke kuwa na waongoza 
watalii 2,400 kati yake 1,300 
ni wanachama wao, huku 
wabeba mizigo wako zaidi 
ya 5,000 ambao wote kwa 
sasa hawana kazi za ku-
fanya na miezi mingine ijayo 
hawatakuwa na kazi.

Na Waandishi Wetu

WATANZANIA watatu zaidi 
wamebainika kuwa na maam-
bukizo mapya ya COVID-19, yanayo-
sababisha ugonjwa wa corona kati 
ya wagonjwa wapya watano wali-
othibitishwa jana.

Idadi hiyo mpya, imefanya wag-
onjwa waliobainika kuwa na maam-
bukizi ya virusi hivyo vya corona 
nchini kufika 19.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, alitoa taarifa hiyo 
jana kupitia vyombo vya habari na 
kusema kati ya wagonjwa hao wata-
no, watatu wanatoka Dar es Salaam 
na wawili Zanzibar.

“Hivyo sasa jumla ya wagonjwa 
wa COVID-19 nchini ni 19 akiwamo 
mgonjwa mmoja aliyetolewa taar-
ifa na Waziri wa Afya wa Zanzibar 
Machi 28, mwaka huu,” alisema 
Ummy.

Alifafanua zaidi kuwa taarifa za 
wagonjwa hao wapya wa jijini Dar 
es Salaam zinawahusu wanaume 
wawili na mwanamke mmoja.

Alisema watu hao walibainika 
kupitia vipimo vilivyofanywa na 
Maabara Kuu ya Taifa akiwamo 
mwanamume mwenye umri wa 
miaka 49 aliyekutana na raia wa 
kigeni kutoka miongoni mwa nchi 
zilizoathirika.

Waziri Ummy alimtaja mwingine 
kuwa ni mwanamke mwenye umri 
wa miaka 21 ambaye ni miongoni 
mwa watu waliokuwa wakifuatili-
wa.

“Kazi ya kufuatilia watu wote wa 
karibu waliokutana na wagonjwa 
hawa inaendelea.  Tunawataka wa-
nanchi wote kuendelea kuchukua 
tahadhari ili kujikinga na ugonjwa 
huu,” alisema Ummy.

Ugonjwa wa COVID-19 una-
osababishwa na homa ya mapafu, 
ulianza kubainika kuwapo nchini 
kuanzia Machi 17, mwaka huu, 
baada ya kubainika kwa mgonjwa 
mmoja mkoani Arusha aliyetokea 
nje ya nchi, ambaye kwa sasa ame-
shathibitishwa kupona.

Serikali imeendelea kuchukua 
hatua kadhaa za kudhibiti maam-
bukizo ya ugonjwa huo, ikiwamo 
kuzifunga shule zote nchini kuanzia 
za msingi hadi kidato cha sita na 
vyuo vikuu na vya ufundi kwa siku 
30 kuanzia Machi 17, mwaka huu.

 
KAMPUNI YAJITOSA
Kampuni ya Grumeti Reserves 

kwa kushirikiana na Grumeti Fund, 
imefadhili mafunzo ya kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya corona 
katika vijiji 31 wilayani Serengeti na 
Bunda mkoani Mara.

Meneja Uhusiano wa kampuni 
hiyo, David Mwakipesile, alisema 
jana mjini hapa kuwa kwa kushiriki-
sha wataalamu wa afya kutoka hal-
mashauri za wilaya hizo, wamevi-
fikia vijiji hivyo kupitia makundi 
mbalimbali ya vijana, wanawake na 
wazee.

Alisema njia zilizotumika kusam-
baza elimu ya kinga dhidi ya 
ugonjwa huo unaosambazwa na 
virusi vya Covid-19 ni pamoja na 
vipeperushi na matangazo vilivy-
osheheni ujumbe wa njia bora za 
kujikinga na kuepuka maambukizo.

“Kunawa mikono mara kwa mara 
kwa maji yaliyotiwa dawa, kue-
puka misongamano na kukwepa 
kushikana mikono sambamba na 
kukumbatiana ni masuala muhimu 
ambayo wataalamu kutoka ofisi 
za waganga wakuu wa wilaya hizo 
wamefundisha wananchi katika vi-
jiji hivyo,” alisema.

Alisema kampuni hiyo inayojihu-
sisha na utalii na uhifadhi, imetoa 
kipaumbele katika mapambano 
dhidi ya corona ili kuunga mkono 
juhudi za serikali kuhakikisha 
taifa na wananchi wake wanapata 
uelewa juu ya kujikinga na ugonjwa 
huo ambao Shirika la Afya Duniani 
(WHO) limeutangaza kuwa janga la 
dunia.

Mwakipesile alisema kwa sasa 
kampuni hiyo imeazimia pia kufa-
dhili matangazo ya moja kwa moja 
kupitia vyombo mbalimbali vya 
habari yatakayobeba maudhui ya 
elimu ya kinga dhidi ya kusambaa 
maambukizo ya ugonjwa huo ka-
tika mkoa wa Mara.

Mkuu wa Wilaya ya Serengeti, 
Nurdin Babu, alisema kwa sasa 
kamati ya ulinzi na usalama ya 
wilaya hiyo inaendesha operesheni 
katika maeneo ya Mugumu na vituo 
vya kibiashara yakiwamo maeneo 
ya kupokea na kuhifadhi watalii ili 
kuhakikisha maagizo ya hatua za 
tahadhari yanafuatwa.

“Tunawashukuru wadau mbal-
imbali ikiwamo kampuni ya Gru-
meti ambao wanaendelea kusam-
baza elimu ya uhamasishaji kwa 
wananchi juu ya njia bora za kujik-
inga na maambukizo ya virusi vya 
corona,” alisema Babu.

Kwa mujibu wa Babu huenda 
maambukizo haya yaliyokumba 
dunia yote yakaathiri biashara ya 
utalii hususan katika mbuga kuu 
ya Serengeti, kutokana na ukweli 
kwamba biashara hiyo inategemea 
wageni kutoka mataifa ya Ulaya na 
Marekani ambazo kwa sasa zime-
piga marufuku na kufunga mipaka 
yao.

Imeandikwa na Mary Geofrey, 
DAR, na Ambrose Wantaigwa, 
SERENGETI  

Wagonjwa wa 
corona wafikia 19 

Wadau utalii waanika 
walivyoathirika corona
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Na Romana Mallya

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa Taasisi 
ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF), Salum 
Shamte (67), alifariki dunia jana asubuhi 
katika Taasisi ya Mifupa ya Muhimbili (MOI) 
jijini Dar es Salaam baada ya kulazwa kwa 
siku nane.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano MOI, 
Patrick Mvungi, alithibitisha jana kutokea 
kwa kifo hicho na kueleza kuwa walim-
pokea Shamte Jumatatu iliyopita na hali 
yake ilibadilika baada ya siku tatu.

“Siku ya Alhamisi (Machi 26) hali yake 
ilibadilika na kuhamishiwa chumba cha 
wagonjwa wa uangalizi maalum (ICU) na 
leo ( jana) saa 12:44 asubuhi alifariki dunia,” 
alisema.

TPSF WAMLILIA
Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF, Godfrey 

Simbeye, amesema wamempoteza mwe-

nyekiti wao ambaye ndiye mmoja wa waan-
zilishi wa taasisi hiyo iliyoanza miaka 22 
iliyopita.

“Hadi umauti unamkuta Shamte alikuwa 
ni Mwenyekiti wa TPSF. Shamte alikuwa 
anapenda kusikiliza kila mtu, alikuwa mtu 
mwenye mawazo mpaka umuone ana ha-
sira itachukua muda mrefu.”

 “Kuna watu wamejitoa kufanikisha kitu 
kifanyike, Shamte alikuwa mmoja wapo, 
wajumbe wa bodi wa sekta binafsi hawalip-
wi hata senti moja, Shamte alijitolea bila 
kujali. Amefanya mambo makubwa ya kue-
ndeleza sekta hii.”

Simbeye alisema alikuwa mkulima, mfu-
gaji na wakati wote alipenda kujiita mkuli-
ma.

“Alikuwa anatetea maslahi mapana ya 
sekta hii, mwaka 2007/8 alikuwa mmoja 
wa wana kamati ya Kilimo Kwanza na alisu-
kuma uanzishaji wa Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo. Mpaka anafariki alikuwa anapigania 

kuwe na Sera ya Maendeleo ya Sekta Binafsi 
Tanzania. Suala hili lipo kwenye mchakato.”

Simbaye alisema Mwenyekiti Shamte 
alikuwa jela na baada ya kuzidiwa alipele-
kwa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Tanga, 
Bombo na hali yake ilipozidi kubadilika ali-
hamishiwa Moi, Dar es Salaam.

“Alikuwa akisumbuliwa na mgongo kabla 
ya kwenda jela na alipooza kwenda chini,” 
Mkurugenzi TPSF alisema.

MAZISHI
Simbeye alisema Shamte anatarajia 

kuzikwa leo alasiri katika makaburi ya Kisu-
tu na msiba upo nyumbani kwake Mbweni, 
Wilaya ya Kinondoni, mkoani Dar es Sa-
laam.

WASIFU WAKE
Kwa miaka 44, Shamte amekuwa akijihu-

sisha na kilimo cha biashara na miaka 10 
kati ya hiyo alikuwa Uingereza akiuza bid-

haa za kilimo.
Mwishoni mwa mwaka 2017 alistaafu na-

fasi ya Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni 
ya Katani.

Amewahi kuwa Mwenyekiti wa Baraza la 
Kilimo Tanzania (ACT) ambayo ndiyo taasi-
si inayosimamia kilimo sekta binafsi.

ACT ndiyo iliyojihusisha na uandaaji wa 
sera ya Kilimo Kwanza (Agriculture First) 
iliyowezesha sekta ya kilimo kuwa juu ya 
mipango ya kiuchumi Tanzania.

Amewahi kuwa Makamu Mwenyekiti na 
Mjumbe wa Bodi ya Shirikisho la Vyama 
vya masuala ya Kilimo Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SACAU) iliyow-
aleta pamoja wakulima wa nchi Jumuiya ya 
Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC).

Mwezi Agosti mwaka 2018, aliteuliwa 
kuwa mwenyekiti mpya wa TPSF baada ya 
aliyekuwa Dk. Reginald Mengi (marehemu), 
kumaliza muda wake kwa kuitumikia kwa 
kipindi cha miaka mitano.

Wafanyabiashara
Mkuyuni wachukua
tahadhari ya corona

Shamte afariki dunia, kuzikwa leo

Na Abdul Kingo, MOROGORO

WAFANYABIASHARA katika 
soko la Mkuyuni mkoani Moro-
goro wameitikia wito wa seri-
kali wa kujikinga na ugonjwa 
wa corona kwa kuweka vifaa 
vya kunawia mikono mbele ya 
maduka yao.

 Akiongea na Nipashe, mfanya-
biashara Reginard Silayo, alisema 
wamelazimika kuchukua hatua 
hiyo kutokana na kupata elimu ya 
kujikinga na ugonjwa huo unavy-
oweza kuambukizwa kutoka kwa 
mtu mmoja kwenda kwa mwing-
ine ambaye hana maambukizi. 

Mfanyabiashara wa mitumba 
katika soko hilo, Ramadhani Pen-
go, alisema, licha ya kuwawekea 
vifaa vya kunawia mikono wateja 
wao, bado kuna changamoto ya 
baadhi ya watu kukosa elimu ya 
kujikinga na maambukizi kutoka 
vijiji wanavyotoka. 

Diwani wa Kata ya Mkuyuni, 
Wilaya ya Morogoro vijijini, 
Mwinyi Bui, amesema wanaen-
delea na mkakati wa kutoa elimu 
kwa wanakijiji na wafanyabiasha-
ra wote kujikinga dhidi ya ugojwa 
wa corona.

Alisema, soko la Mkuyuni ni 
miongoni mwa yenye mku-
sanyiko mkubwa ya watu hasa 
siku za gulio ambazo hufanyika 
kila Ijumaa na Jumapili.

Wakulima na wafanyabiashara 
pamoja na wageni kutoka maeneo 
mengine hukusanyika kwa wingi 
kuendesha shughuli za kujipatia 
kipato na mahitaji muhimu. 

Mwandishi wa habari hii ali-
yekuwapo sokoni hapo alishuhu-
dia uwapo wa vifaa vya kunawia 
mikono mbele ya maduka, 
biashara ndogo ndogo, migahawa 
na kituo cha basi.

Mbali na kuwapo kwa vifaas 
hivyo, wahusika walikuwa wak-
itoa maelekezo kwa wateja wao 
kunawa mikono kabla ya kuwa-
hudumia.

Na Augusta Njoji, DODOMA

 
MKUTANO wa 19 wa Bunge la Bajeti, 

unaanza vikao vyake leo, huku kukiwa na 
mabadiliko makubwa ya uendeshaji wa 
shughuli zake. 

Miongoni mwa mabadiliko ni kupungu-
zwa kwa idadi ya wabunge kutoka 393 hadi 
150 kutokana na tishio la ugonjwa wa co-
rona.

Kadhalika, vikao hivyo vitafanyika kuan-
zia mchana hadi jioni tofauti na awali am-
bapo vilikuwa vikianza saa tatu asubuhi 
hadi saa mbili usiku.

Akitangaza mabadiliko hayo jana, Spika 
wa Bunge, Job Ndugai, alisema bunge hilo 
litaanza leo hadi Juni 30, mwaka huu na 
muda wa kukutana umepunguzwa kutoka 
saa tisa hadi nne kwa siku.

“Kutakuwa na mabadiliko ya hapa na 
pale kadri siku zinavyoenda, lakini tumed-
hamiria kuhakikisha tunafanya kazi na us-
alama wa wabunge ni mkubwa wakati wote 
wakiwa hapa, tumezuia wageni wasiokuwa 
muhimu kwa kiwango kikubwa,” alisema.

Pia, alisema vitakasa mikono na hatua 
nyingine zimechukuliwa.

“Kutokana na ugonjwa huu ni rahisi 

kuambukizwa hasa kwenye mkusanyiko 
wa watu na mkutano wowote wa Bunge 
una mkusanyiko wa watu kwa kawaida 
huwa kuna wabunge 393, watumishi wa 
bunge, pia wageni kwenye kumbi, hivyo 
kwa wakati mmoja huwa kuna watu zaidi 
ya 700,” alisema.

Alieleza kuwa kutakuwa na utaratibu wa 
tofauti na ilivyokuwa nyakati zilizopita.

Alibainisha kuwa awali walikuwa waki-
kutana kwa saa tisa au zaidi, lakini kwa 
mkutano huo watakutana kwa saa zisizoz-
idi nne.

“Siku zote za mkutano zitakuwa 92 siku 
za kazi zitakuwa 64, nyaraka zote zitakazo-
tumika zitawafikia wabunge na waandishi 
kwa njia ya mtandao hakuna karatasi ita-
kayokuwapo ndani labda aingie nayo mwe-
nyewe, nyaraka zitatumwa asubuhi siku ya 
bajeti husika,” alisema.

Kadhalika, Ndugai alisema vikao vitaan-
za saa nane mchana hadi saa 12 jioni kila 
siku isipokuwa leo kikao kitaanza asubuhi.

“Kesho (leo) tutakutana kwa muda ule, 
asubuhi watapata mambo yote yanayotak-
iwa ikiwamo randama, na wabunge wata-
pata nzuri ya kujiandaa na kuchangia… na 
kwa kweli mabunge mengi ya Jumuiya ya 
madola yanautaratibu huo,” alisema.

Aliongeza: “Ndani ya ukumbi kutakuwa 
na wabunge 150 watakaa kwa nafasi na 
mawaziri wote watazungumza kutokea 
kwenye nafasi zao walipo tofauti na awali 
kusogea kwenye kipaza sauti kimoja, 
Mbunge akiingia tu ndani ya viwanja vya 
bunge ataonekana kwa njia ya mtandao.

“Wabunge watakuwa kwenye kumbi 
zingine ambapo watafuatilia kwa utaratibu 
wa ‘video conference’ watafuatilia kinach-
oendelea na kuchangia hoja kwa kupitia 
mfumo tulioweka, kupiga kura watapiga 
kwenye tablets zao na tutapata orodha kwa 
jina utaratibu ambao ni wa uhakika zaidi.”

Kuhusu maswali, Ndugai alisema mas-
wali yote yataingizwa kwenye vishkwambi 
vya wabunge na mwenye swali la nyongeza 
atauliza kupitia mfumo wa bunge na maji-
bu yake.

“Hatutakuwa na maswali kwa Waziri 
Mkuu kabisa kwenye mkutano huu, na 
maswali ya kawaida yatakuwa 500,”alise-
ma.

Akizungumzia siku ya bajeti ya serikali, 
alisema Katiba inamtaka mbunge kupiga 
kura ya wazi, hivyo utawekwa utaratibu 
ambapo wataingia wachache kuingia na 
kutoka.

Idadi ya wabunge kwenye
vikao sasa yapunguzwa

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Uchukuzi), Dk. Leonard Chamuriho (katikati), akitoa maelekezo kwa uon-
gozi wa Kampuni ya Huduma za Meli (MSCL), wakati alipotembelea mradi wa ujenzi wa meli mpya, chelezo na ukarabati wa meli ya MV Victoria, 
jijini Mwanza, mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa kampuni hiyo, Eric Hamissi. PICHA: WUUM
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Na Ambrose Wantaigwa, TARIME

MKUU wa Wilaya ya Tarime, Msafiri Mte-
mi, ameagiza kukamatwa wafanyabiashara 
wawili katika eneo la Nyamongo kwa madai 
ya kughushi nyaraka na kujipatia mamil-
ioni ya fedha kutoka mgodi wa dhahabu wa 
North Mara unaomilikiwa na kampuni ya 
Barrick.

Ameliagiza Jeshi la Polisi mkoa wa kipolisi 
Tarime/Rorya, kuanzisha uchunguzi mara 
moja na kuwachukulia hatua baadhi ya watu 
wakiwamo wafanyabiashara maarufu wilay-
ani hapa wanaodaiwa kujenga majengo na 
miundombinu katika maeneo ambayo ya-
mefanyiwa tathmini na kulipwa fidia.

Wafanyabiashara hao, John Mwita na Paul 
Masabo, wakazi wa Nyamongo wanadaiwa 
kuwasilisha madai yasiyo halali na kufani-

kiwa kushawishi mgodi huo kulipa zaidi ya 
Sh. milioni 80 katika maeneo ambayo tayari 
yalikwisha fanyiwa tathmini na malipo siku 
za nyuma.

Jana Mtemi alisema kwamba serikali ita-
wachukulia hatua kali ikiwamo kuwafun-
gulia mashtaka ya uhujumu uchumi  wote 
ambao kwa nia ovu walifanikiwa kughushi 
nyaraka na maeneo yaliyokwisha lipwa fid-
ia kwa lengo la kujipatia fedha kwa njia za 
udanganyifu.

Siku za hivi karibuni kumekuwapo wimbi 
la wananchi pamoja na wafanyabiashara 
ambao wameingia katika mji mdogo wa Ny-
amongo na kuamua kujenga majengo mapya 
kwa kasi kwa kushirikiana na wamiliki wa 
awali katika maeneo yaliyokwisha lipiwa 
fidia maarufu kama ‘Tegesha’ na kufanikiwa 
kuchota mamilioni ya fedha.

“Huu ni uhalifu kama mwingine, kitendo 
chochote cha kujipatia fedha tena kiasi ki-
kubwa kama ilivyotokea hivi karibuni kwa 
wananchi hao wawili ni kosa la jinai na ku-
sababisha serikali wilayani hapa kuagiza 
uchunguzi mkali kuhakiki madai na malipo 
yaliyofanyika kwa wakazi kwa miaka miwili 
iliyopita,” alisema Msafiri.

Kwa muda mrefu suala la malipo ya fidia 
kwa ardhi inayochukuliwa na mgodi huo 
kwa ajili ya uchimbaji mkubwa limekuwa 
kero na wamiliki wa mgodi huo wamelala-
mika mara nyingi kuhusu madai hewa na 
wakazi wanaolipwa kuamua kurejea tena ka-
tika maeneo hayo na kudai fidia upya baada 
ya kujenga tena.

Hali hiyo imesababisha baadhi ya wakazi 
kulazimika kuendelea kuishi mita chache 
kutoka hifadhi ya mgodi na hivyo kuhatari-

sha maisha yao kiafya na makabiliano na 
vyombo vya dola wananchi wanapolazimika 
kuingia katika mgodini kutafuta mawe ya 
dhahabu.

Katika hatua nyingine mkuu huyo wa 
wilaya amewaagiza watendaji wa kata na 
vijiji katika maeneo hayo ya mgodini yenye 
idadi kubwa ya vijana kutoka maeneo men-
gine ya ukanda huo, wanafuata kanuni za 
afya kuepuka maambukizi ya virusi vya co-
rona.

“Wakati wananchi wakiendelea na shu-
ghuli zao za ujenzi wa taifa katika mji mdogo 
wa Nyamongo wanapaswa kuepuka miku-
sanyiko isiyo ya lazima, kunawa mikono 
mara kwa mara na sabuni na kuwahi katika 
vituo vya afya vilivyo karibu mara wakihisi 
dalili za homa kali na kupanda joto la mwili.

Lowassa 
ashiriki
ibada ya 
mazishi  
mtoto wa 
Sokoine

DC aagiza wafanyabiashara
wakamatwe madai kughushi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu mstaafu 
na Mbunge wa zamani wa 
Monduli, Edward Lowassa, 
jana ameshiriki ibada ya 
kumuaga mtoto wa kwan-
za, Lazaro Sokione wa 
aliyekuwa Waziri Mkuu 
na mbunge wa jimbo 
hilo, marehemu Edward 
Sokoine, iliyofanya Kanisa 
la Mtakatifu Petro, jijini 
Dar es Salaam.

Lowassa pia ni kiongozi 
mkuu wa kimila wa Masai 
Laigwanan.

Mwili wa Lazaro aliye-
fariki juzi katika Hospi-
tali ya Muhimbili, ulisa-
firishwa jana kwa ajili ya 
mazishi yanayotarajiwa 
kufanyika leo Monduli 
Juu.

Marehemu Lazaro ni 
mtoto wa kwanza kati ya 
11 wa marehemu Sokoine.

Lowassa aliyeambatana 
na mkewe Regina kwenye 
ibada hiyo, anachukuliwa 
kama mtu kutoka jamii ya 
Kimasai aliyevaa vyema 
viatu vya marehemu 
Sokoine kuanzia ubunge 
hadi uwaziri mkuu.

Na Elizabeth Zaya

MKOA wa Dar es Salaam umeanza kupuli-
za dawa katika maeneo mbalimbali ya jiji 
hilo, ikiwa ni miongoni mwa hatua zinazo-
chukuliwa kupambana na tishio la ugonjwa 
wa corona.

Akizungumza katika kipindi cha kumeku-
cha kinachorushwa na Televisheni ya ITV 
kuhusu hatua mbalimbali ambazo Jiji la Dar 
es Salaam zinachukua kudhibiti ugonjwa 
huo, daktari kutoka ofisi ya Mganga Mkuu 
wa mkoa huo, Dk. Ford Chisongela, alise-
ma wamepuliza dawa hiyo katika maeneo 
makubwa hatarishi na kazi hiyo inaendelea.

Alisema wameshapuliza maeneo hatari-
shi 12 kuanzia katika stendi ya mabasi yaen-
dayo mikoani ya Ubungo na nchi jirani ya 
Ubungo, katika vituo vya mabasi ya mwen-
dokasi kuanzia Kimara, Mkwajuni, Mago-

meni, Feri na Kariakoo.
Alisema pia wanapita katika maeneo 

mbalimbali kukagua namna tahadhari 
mbalimbali za ugonjwa huo zinavyochuku-
liwa.

“Mfano tumepita katika eneo la Airport 
pia tumeshuhudia wanachukua tahadhari 
za kupuliza dawa zaidi ya mara tatu kwa 
siku hususani yale maeneo ambayo abiria 
wanapita,” alisema Dk. Chisongela na 
kuongeza:

“Airport wako vizuri na wamejipanga ku-
hakikisha kwamba maambukizi hayasam-
bai, kila sehemu kuna vitakasa mikono.”

Pia alisema wanaangalia njia bora zaidi 
ambazo zitatumika kutengeneza vifaa vya 
kuwekea maji tiririka ambavyo vitakuwa na 
usalama zaidi badala ya kutumia vile am-
bavyo kila mtu lazima aguse.

“Hizi koki za kufungulia maji tiririka am-

bazo kila mtu lazima afungue ili anawe nazo 
ni changamoto na ndiyo maana tunaona 
kwenye mitandao ya kijamii watu wana-
jaribu kutengeneza njia za kuleta teknolojia 
ya mtu kukanyaga na kunawa badala ya ku-
gusa koki,” alisema na Dk. Chisongela.

“Na ndiyo maana tunajaribu kushawishi 
watu kwamba hiyo teknolojia isambae hara-
ka ili kuzuia maambukizi ambayo yanaweza 
kusambaa kutokana na kugusagusa koki 
wakati wa kunawa, lakini kwa maeneo am-
bayo yana watu wengi tunashauri awapo 
mtu mmoja ambaye atakuwa anawafun-
gulia watu kwa ajili ya kunawa na si kila mtu 
kugusa.”

“Lakini kuna aina fulani ya bomba zi-
naitwa elbow ambazo zinatumika hospitali, 
ambazo kufungua au kufunga kwake kuna-
tumia kiwiko, hizo ndizo tunazoshauri zitu-
mike zaidi ili kuzuia maambukizi.”

Maeneo hatarishi Dar 
yapuliziwa dawa 

Mafundi wa kampuni ya Mabibo Construction Ltd, wakiendelea na ukarabati wa barabara ya Mwai Kibaki, eneo la Mikocheni Chama, jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 
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Na Neema Hussein, KATAVI

USAFIRI wa treni kutoka mkoani Katavi 
kwenda Tabora umezuiwa kwa muda ku-
tokana na daraja linalopita katikati ya mto 
Ugala kusombwa na maji na reli kufunikwa. 

Hali hiyo imesababishwa na mvua inay-
oendelea kunyesha katika mkoa huo na ku-
sababisha mto huo kujaa maji.

Wakizungumza na Nipashe, wakazi wa 

Mkoa wa Katavi walisema usafiri wa treni 
ndiyo uliyokuwa umebaki kwa wananchi wa 
kipato cha chini, pia ulikuwa ukitegemewa 
baada ya barabara ya kutoka Katavi kwen-
da Tabora kufungwa kutokana na daraja la 
Koga kujaa maji.

“Kipindi hiki usafiri umekuwa shida sana, 
usafiri tuliokuwa tunautegemea ni wa treni 
pia nauli yake ilikuwa ndogo sasa hivi nayo 
imezuiliwa,” walisema wakazi hao.

Mkuu wa kituo cha treni Ugala, Abubakari 

Juma, alikiri kuzuiwa kwa usafiri huo kwa 
muda usiojulikana na kuwa tayari mafundi 
wapo eneo la tukio kutatua tatizo hilo.

“Ni kweli usafiri wa treni umezuiwa kwa 
muda kutokana na mto Ugala kufurika maji 
na kusababisha daraja kusombwa, mafundi 
wapo eneo la tukio wakitatua tatizo hilo,” 
alisema.

Njia pekee ya usafiri kwa wananchi wa 
Katavi kwa sasa ni wa anga au kwa basi kupi-
ta wilayani Uvinza mkoani Kigoma.

Jela miaka 30, 
viboko 10 kwa 
unyang’anyi

Usafiri wa treni wasimamishwa 
reli yafunikwa maji

Na Daniel Limbe, CHATO

WAKAZI wawili wilayani 
Serengeti mkoani Mara, wame-
hukumiwa kifungo cha jumla ya 
miaka 60 jela pamoja na kuchap-
wa viboko 20 baada ya kupati-
kana na hatia ya unyang’anyi wa 
kutumia silaha.

Pia, wametakiwa kulipa fidia 
ya Sh. milioni mbili kwa kum-
sababishia madhara mwathirika 
wa tukio hilo watakapomaliza 
kifungo chao.

Kesi hiyo ilikuwa ikimkabili, 
Juma Kunzu na Peter Sahani, 
wote wakazi wa Wilaya ya 
Serengeti, baada ya kudaiwa 
kufanya kitendo cha unyang’anyi 
wa pikipiki kwenye kijiji cha 
Musasa, wilayani Chato, mkoani 
Geita na kufikishwa mahakamani 
Novemba 22, 2019.

Hukumu hiyo ilitolewa na 
Hakimu Mkazi wa Mahakama ya 
Wilaya ya Chato, Erick Kagimbo, 
baada ya kusikiliza ushahidi uli-
otolewa na pande zote mbili.

Awali, Mwendesha Mashtaka 
wa Serikali, Anosisye Erasto, 
akishirikiana na Mwendesha 
Mashtaka wa Polisi, Semen Nzigo, 
walidai mahakamani hapo kuwa, 
washtakiwa kwa pamoja waliten-
da kosa hilo Novemba 12, mwaka 
jana, kwenye Kijiji cha Musasa, 
wilayani Chato baada ya kumkodi 
mwendesha bodaboda, Maneno 
Selemani.

Ilidaiwa kuwa bila kujua kuwa 
abiria hao wana nia ovu, walimte-
ka Selemani, kisha kumpiga na 
kitu chenye ncha kali kichwani na 
kusababisha kuzirai na kumpora 
pikipiki na kutokomea nayo huku 
majeruhi wakimtelekeza pemb-
ezoni mwa njia.

Baada ya kutekeleza 
unyang’anyi huo, washtakiwa 
kwa pamoja waliisafirisha pikipiki 
hiyo hadi wilayani Serengeti 
mkoani Mara ambako walikamat-
wa na polisi na kurejeshwa eneo 
walikofanya uhalifu huo.

Waendesha mashtaka hao, 
walidai kitendo cha unyang’anyi 
wa kutumia silaha ni kinyume na 
kifungu cha 287 A cha kanuni ya 
adhabu sura ya 16.

Baada ya mahakama kuwakuta 
na hatia washtakiwa, upande wa 
Jamhuri uliiomba kutoa adhabu 
kali kwa watu hao, kutokana 
na kukithiri kwa matukio ya 
unyang’anyi wa bodaboda kila 
siku.

Wakijitetea, waliomba kupun-
guziwa adhabu kwa madai ya 
kuwa na familia na watoto wanao 
wategemea kuwatunza.

Kutokana na maelezo hayo, ma-
hakama hiyo iliamuru washtak-
iwa wote kutumikia kifungo cha 
miaka 30 kila mmoja, kupigwa 
viboko 10 kila mmoja, pamoja 
na kulipa fidia ya shilingi milioni 
moja kila mmoja kipindi wataka-
po maliza kifungo chao gerezani.

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

ABIRIA wanaosafiri na mabasi yanay-
oanza safari saa 12 asubuhi kutoka mkoani 
Kagera kuelekea katika mikoa mingine, 
wametakiwa kufika kituo kikuu cha ma-
basi cha Bukoba saa 11 alfajiri, ili unawaji 
mikono na kupimwa joto la mwili uweze 
kufanyika mapema na kuruhusu mabasi 
hayo kuondoka kwa muda uliopangwa.

Agizo hilo lilitolewa na Ofisa Mfawidhi 
wa Mamkala ya Kudhibiti Usafiri wa Ar-
dhini (LATRA), mkoa wa Kagera, Shad-
rack Mahale, ikiwa imethibitika kuwapo 
kwa mgonjwa mmoja wa corona mkoani 
Kagera, huku raia mwingine wa China 
aliyeingia mkoani hapa akitokea nchini 
Uganda kupitia mpaka wa Mutukula, akiwa 

amewekwa karantini kutokana na kuwa na 
baadhi ya dalili za virusi vya ugonjwa huo.

Mahale alisema hakuna basi lolote li-
takaloruhusiwa kuondoka katika kituo ki-
kuu cha mabasi bila abiria wake kunawa 
mikono na kupimwa joto la mwili, na kuwa 
abiria watakaochelewa kufika watasababi-
sha basi lao kuchelewa kuondoka.

“Mapokeo ni makubwa maana elimu 
tumeanza kutoa kwa muda mrefu, mwitikio 
ni mkubwa kwa wasafirishaji wameweka 
vifaa kwa ajili ya kuwawezesha abiria wao 
kunawa mikono, na sisi kama viongozi tu-
napita kukagua kila mara ili kujiridhisha,” 
alisema Mahale.

Kwa upande wake Ofisa Afya Mkoa wa 
Kagera, Nelson Rumbeli, alisema wanaen-
delea kusimamia afua walizojiwekea ili ku-

hakikisha ugonjwa huo hauenei zaidi, kwa 
kuwasimamia abiria kunawa mikono na 
kuwapima joto la mwili kabla ya kupanda 
mabasi.

“Hili zoezi la kuwapima abiria joto la 
mwili ni endelevu, lakini tutahakikisha 
mabasi yote yanapuliziwa dawa ili magari 
yote yanayosafirisha abiria yanakuwa safi 
na salama kwa afya za abiria,” alisema.

Mmoja wa madereva wa mabasi hayo Jo-
seph Mushi, alisema wanajitahidi kufuata 
maelekezo ya wataalamu ikiwamo abiria 
ananawa mikono kabla ya kupanda basi.

“Mlangoni kabla ya kupanda basi kuna 
kifaa kwa ajili ya kunawa, tumeweka maji 
yenye tiba, hii ni moja ya tahadhari,” alise-
ma.

Mabasi hayaruhusiwi kuondoka
Kagera mpaka abiria wanawe

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wakijiandaa kuvuka barabara, huku bajaj ‘zikitanua’, pembeni na kusababisha foleni isiyo ya lazima na 
usumbufu kwa waenda kwa miguu  katika eneo la Mbezi Mwisho, juzi. PICHA: SABATO KASIKA 
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WAKATI waumini wa madhehebu ya kikristo wakijiandaa 
na sikukuu ya Pasaka nchini, baadhi ya makanisa yametangaza 
hatua kadhaa za kuchukua kwa lengo la kujikinga na maam-
bukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona.

Makanisa hayo yametangaza utaratibu huo kwa kuwa kabla 
ya Pasaka kufanyika ibada kadhaa ambazo uhusisha miku-
sanyiko ya waumini kuanzia Alhamisi Kuu, Ijumaa Kuu, mke-
sha wa Pasaka ( Jumamosi) na Pasaka yenyewe ( Jumapili) na 
Jumatatu ya Pasaka.

Kanisa la Anglikana Dayosisi ya Zanzibar jana lilitangaza 
kuwa litatumia sehemu kubwa ya ibada ya Pasaka kwa ajili ya 
kuliombea Taifa kupambana na janga la corona, huku likibadili 
baadhi ya taratibu kama sehemu ya tahadhari dhidi ya maam-
bukizo.

Askofu wa kanisa hilo, Dk. Michael Hafidh,  alizitaja baadhi 
ya hatua hizo kuwa ni kupunguza mikusanyiko mikubwa inay-
owakutanisha watu mbali mbali kwa wakati mmoja, na kwam-
ba  ibada zote zitafupishwa na mahubiri yasizidi dakika kumi, 
ambapo pia ibada hazitakuwa na kwaya.

Baadhi ya shughuli zimesitishwa kabisa katika kipindi hichi 
kuelekea Pasaka ikiwamo mazoezi ya kwaya, madarasa ya kip-
aimara pamoja na mikesha ya aina zote na tafrija.

Ibada ya Ijumaa Kuu hakutakuwa na njia ya msalaba pamoja 
na utaratibu wa kubusu msalaba.  

 Kanisa la Africa Inland Church Tanzania (AICT), limesema 
maadhimisho ya Pasaka mwaka huu yataadhimishwa katika 
makanisa ya mitaa ili kuepuka mikusanyiko.

Katibu Mkuu Kiongozi wa Kanisa hilo Makao Makuu, Mchun-
gaji  Josephales Mtebe, alisema pia hakutakuwapo safari ya 
kwaya na mialiko ya wahubiri kutoka kanisa moja kwenda 
lingine.

Nalo Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), limese-
ma wakati wowote kuanzia sasa, litachukua hatua za ziada ka-
tika kukabiliana na kasi ya maambukizi ya corona.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu wa kanisa hilo, Askofu Dk. Fred-
erick Shoo, juzi, na kuwa katika kukabiliana na corona, huenda 
kanisa likachukua hatua za ziada katika taratibu zake za ibada.

Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC), lilieleza kwam-
ba Alhamisi Kuu hakutakuwa na kuoshwa miguu wala maanda-
mano ya Ekaristi Takatifu na badala yake Sakramenti Takatifu 
itahifadhiwa katika tabernako.

Pia hakutakuwa na utaratibu wa kubusu msalaba na badala 
yake waumini watainamia msalaba kwa mbali bila kuugusa 
wala kuushika pamoja na kusitishwa kuwekwa maji ya baraka 
ya kuchovya katika milango, na waumini hawatakiwi kupeana 
mikono badala yake wafumbe mikono na kuinamiana waumini 
watakominika kwa mikono tu.

 Aidha, kila muumini kutumia kitabu chake cha ibada na wa-
naohesabu fedha za matoleo watatumia vitakasa mikono (maji 
tiba) kujisafisha.

  Kadhalika, sakramenti ya kitubio, Padri anayeungamisha 
asiangaliane na waumini uso kwa uso katika kiti cha kitubio 
bali maungamo yafanyike sehemu za wazi.

Viongozi wa makanisa haya wamefanya maamuzi mazuri, 
ingawa ni magumu kwa kuwa lengo ni kuepusha maafa dhidi 
ya binadamu.

Tunaamini kuwa makanisa yote ya kikristo yataweka na ku-
tangaza kwa umma hatua za tahadhari  za kukabiliana na janga 
la corona lililoitikisa dunia wakati wote wa ibada za kabla na 
wakati wa Pasaka.

Ni matarajio yetu kuwa waumini wao wataziheshimu tara-
tibu hizo na kuzifuata, kwa lengo la kuepukana na maambukizi.

Na Sabato 
Kasika

SHULE za awali, msingi hadi 
vyuo vikuu  zimefungwa na sasa 
wanafunzi wako likizo ya ghafla il-
iyotangazwa na serikali kama njia 
ya kuepusha maambukizi zaidi ya 
virusi vya corona nchini.

Shule zilifungwa kuanzia Machi 
17, mwaka huu, ikiwa ni maagizo 
yaliyotolewa na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa kwa Watanzani, 
huku mikusanyiko mikubwa ya 
watu nayo ikipigwa marufuku.

Kutokana na likizo hiyo ya 
dharura, wizara husika iliagizwa 
kufanya marekebisho ya ratiba 
ya kidato cha sita ambao wanata-
rajiwa kufanya mitihani Mei 4 
mwaka huu, ili kuhakikisha kuwa 
wanafunzi wanasoma kama ilivyo 
ada.

Kamba wanafunzi watakuwa 
na muda mfupi, hivyo itasogezwa 
mbele kadiri ya matokeo ya kue-
nea ugojwa huo yatakavyokuwa 
ili nao wapate nafasi ya kusoma 
kwa kipindi kile kile kilichokuba-
lika kwa mujibu wa ratiba hiyo.

Hatua hizo zimechukuliwa na 
serikali baada ya kuwapo kwa 
wagonjwa wa corona nchini,  na 
hivyo kulazimika kufunga shule 
kwa muda wa siku 30 ili wanafun-
zi wawe nyumbani kwao kwa kip-
indi hicho chote.

Nikirejea katika kile ambacho 
ninataka kukijadili, ni kwamba ni 
vyema wanafunzi wakatumia na-
fasi hii kujisomea, kwa kutambua 
kwamba  hiyo ni likizo ya dharu-
ra ambayo haikutarajiwa.

Inawezekana katika mazingira 
ya udharura, zipo baadhi ya shule 
ambazo hazikuwapa wanafunzi 
kazi za kufanyia nyumbani, 
hivyo wenyewe hawana budi ku-
jiongeza kwa kutumia likizo hiyo 
kujiongezea maarifa.

Ikumbukwe hata vituo vya 

masomo ya ziada vilivyopo mi-
taani ambavyo baadhi ya wa-
nafunzi wamekuwa wakienda 
kusoma, navyo vimefungwa, kwa 
sababu ya tishio la virusi vya co-
rona.

Njia mojawapo iliyobaki ni wa-
nafunzi wenyewe kutumia dharu-
ra hiyo kutulia nyumbani na kuji-
somea kwa bidii na wale ambao 
wamepewa kazi za nyumbani nao 
wazifanyie kazi inavyotakiwa.

Ninaamini kwamba wanafunzi 
wanaojitambua na hasa ma-
darasa ya juu watakuwa wanajua 
maana ya kujisomea, hivyo likizo 
hiyo ya dhararua nao waitumie 
kujiongozea kitu kichwani.

Bila kufanya hivyo, likizo hiyo 
inaweza kiumaliza wakarudi 
shuleni wakiwa hawana kitu 
kichwani na bado hali ya hewa 
kuhusu virusi hivyo vinavyozidi 
kusambaa nchi mbalimbali hai-
jatulia.

Yawezekana muda uliowekwa 
na serikali ukaongezwa iwapo hali 
itakuwa si ya kuridhisha, hivyo 
suala wanafunzi kutenga muda 
kujisomea ni la muhimu badala 
ya kudhani kwamba wamepata 
muda wa kupumzika.

Kwa wanaotambua umuhimu 
wa elimu watakuwa wanaumia 
kutokana na virusi hivyo kusaba-
bisha warudi nyumbani, lakini pia 
inawezekana wapo wanaofurahia 
kukaa nyumbani badala ya kuwa 
shuleni wakisoma.

Lakini kwa ujumla ni kwamba 
suala la kujisomea kwa ajili ya 
kujiongezea uelewa ni la msingi 
na ndivyo wanafunzi wanatakiwa 
kufanya wakati wa likizo rasmi na 
isiyo rasmi kama ya sasa.

Huu siyo wakati wa kwenda 
vijiweni kupiga soga, si wakati wa 
kukaa nyumbani na kuangalia 

filamu na si wakati wa kuzunguka 
kwenda kutembelea marafiki, bali 
ni wa kutulia na kujisomea.

Ni kweli wanafunzi wanatakiwa 
kufanya shughuli za nyumbani, la-
kini kutenga muda wa kujisomea 
ni jambo la muhimu ikiwamo 
mijadala kuhusu mada zinazoto-
kana na masomo yao.

Mara nyingi ufaulu wa wa-
nafunzi huchangiwa kulingana na 
jinsi wanavyoipa elimu kipaum-
bele kwa kuitengea muda wa ku-
tosha wa kujisomea kuliko mam-
bo mengine yasiyo na umuhimu.

Vilevle ufaulu wa wanafunzi 
unachangiwa na vitu vingi kama 
mazingira ya mwanafunzi, namna 
ya ufundishwaji, mundombinu, 
walimu wa kutosha, ratiba na 
uhuru wa mwanafunzi katika ku-
jifunza.

Lakini pia wanafunzi wenyewe 
wanatakiwa kujiongeza kwa ku-
jitengea muda wa kujisomea na 
siyo kutegemea kufundishwa 
masomo ya ziada tu au kupoteza 
muda kwa kufanya mambo yasi-
yoendana na elimu.

Kwa mfano wapo baadhi ya wa-
nafunzi ambao muda wao mwingi 
wanautumia kwa kungalia filamu 
au tamthilia, kuchati au mambo 
mengine ambayo hayahusiani na 
elimu.

Hayo yote ni adui wa maen-
deleo ya elimu, ndiyo maana 
ninashauri wale ambao kwa sasa 
wako kwenye likizo ya dharura, 
waitumie inavyotakiwa na hasa 
kwa kutenga muda wa kujisomea.

Wanafunzi ambao wamejenge-
wa utaratibu wa kusikiliza maele-
kezo ya walimu yanayoeleza kwa 
undani wanachofundishwa na ki-
sha wanauliza maswali na kujadili 
mada, watakuwa wanaelewa 
umuhimu wa kujisomea.

 Muungwana Lazima Nilonge

Viongozi wa dini 
wachukue hatua zaidi 

hadhari Pasaka

Likizo ya virusi vya corona 
iongeze kasi ya kujisomea
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MHARIRI

Nawapa pole Watanzania kuto-
kana na hofu ya corona ambayo 
imemfikia kila mmoja.

Napenda nisema kuwa dunia ni 
moja na zile habari kuwa nchi 
maskini zipo kwenye hatari ya kud-
hurika na majanga yanayotokea 
duniani wakati mwingine kisiwe 
kigezo na madai ya nchi tajiri 
kuikandamiza Afrika hasa zinapo-
jadili masuala ya maendeleo.

Tatizo la corona limedhihirisha 
kuwa si maskini wala tajiri wote 
wanakufa na kwamba bila mshika-
mano na kufanyakazi kwa pamoja 
hakuna atakayeshinda mtihani wa 
corona.

Kwa hiyo, tunaiomba jumuiya 
ya nchi zilizoendelea ziachane na 
dhana kuwa zimefikia kiwango cha 
juu cha kupevuka kimaendeleo kwa 
hiyo masuala ya umaskini na shida 
za Afrika haziwahusu.

Ukweli ni kwamba maradhi ya 
corona yameirudisha dunia kwenye 
zama za kuwa pamoja na kudumi-
sha mshikamano bila kujali kuwa 
fulani ni tajiri au maskini.

Walioendelea wakumbuke kuwa 
wamefanya mengi kuidhuru dunia 
pamoja na Afrika, lakini methali 
ya mchuma janga hula na wenzake 
inawahusu pia.

Wenzetu hawa wamekuwa 
wagumu kukubaliana na masu-
ala ya kupunguza joto duniani, 
wamekuwa wakitupa taka za sumu 
kwa nchi maskini, lakini pia hata 
kuifanya Afrika kuwa jalala la 
vitu wasivyovihitaji hasa vifaa vya 
kiteknolojia.

Corona inaifunza dunia kuwa 
kila mmoja ni lazima awe raia 
mwema bila kujali anaisha Afrika 
au ughaibuni. Umoja na kuujali 
ubinadamu ndilo funzo wanaloli-
pata wanadamu wakati huu wa 
corona.

Maimuna Mdee
Kighare Usangi
SLP Mwanga

ya kuogea yenye sifa na uwezo 
wa kuua virusi na bakteria (zipo 
nyingi dukani) na zingine za 
kijamii zenye uwezo wa kuua 
vijidudu.

Wakati wa kuanza kusafisha 
simu yako hakikisha mikono yako 
iko safi ndipo uanze kuchanganya 
sabuni na maji kidogo.

Chukua kitambaa laini au vile 
vitambaa vya kusafishia miwani. 
Kilainishe kidogo na kisha safisha 
simu yako katika maeneo yote 
ya nje kwa utaratibu, usitumie 
nguvu za kusugua.

Kitu muhimu cha kuzingatia 
sana ni kuepuka kushika simu/ 
kifaa cha kidigitali ambacho 
siyo chako, hata kama simu ni 
ya mpenzi wake ama mke wako 
au mume wake achana nayo 
kwa kipindi hiki, ikimbie kama 
ukoma.

Ule msemo kuwa huyu ni 
mwenza wangu niko tayari kufa 
naye, kwa sasa uweke kando 

kwani ugonjwa huu ni hatari 
kwa watu wote, mnaweza 
kufa nyie lakini mkaacha 
balaa kwa wengine mliowahi 
kuchangamana nao.

Wakati huu si wa kuaminiana 
kuwa mwenzangu hana virusi 
vya corona basi itakuwa si vibaya 
nikitumia simu yake au kifaa 
kingine cha kidigitali kwa lengo 
la kufanya mawasiliano ama kwa 
sababu nyingine kwani haujui 
kifaa hicho ni kisafi kiasi gani 
kutokuwa na vrusi hivyo. 

Tumia simu yako ya mkononi 
katika kufanya miamala kwa 
njia ya kielektroniki, lipa bili 
mbalimbali kwa kutumia simu 
yako kuliko kulipa kwa ‘cash’.

Ni vyema tukawa wapenzi wa 
kutumia mitandao yetu ya simu 
au hata benki mtandao kuweza 
kufanya manunuzi/malipo ya 
vitu mbalimbali jambo ambalo 
linafanya kitendo cha kufanya 
malipo kwa pesa mkononi ili 

kupata huduma hivyo kuepuka 
watu kugusana.

Kwa wafanyakazi wa maofisini 
ni wakati wa   kuhakikisha vifaa 
vya kidijitali  kama vile kompyuta 
mpakato ‘laptop’ au kompyuta 
za kawaida   ukakitumia peke 
yako, usiruhusu kuchangia kwani 
ushikaji wa   kipanya au ‘mouse’ 
na ‘keyboard’ kwa watu wengi 
kunaweza kuchangia kuenea 
kwa maambukizi ya ugonjwa huo 
hatari.

Huu ni wakati wa wafanyakazi 
katika maofisi kutumia kadi 
kufungulia mlango katika 
maofisi kuliko kutumia milango 
ya kusukuma, hiyo itasaidia 
kupunguza maambukizi ya 
ugonjwa wa virusi vya corona.

Mwisho, kila Mtanzania 
anapaswa kuwa mlinzi wa 
mwenzake katika mapambano 
ya ugonjwa huu, kufuata 
masharti ya wataalamu wa afya 
yanayotolewa.

 
Na Gwamaka Alipipi

WAKATI huu dunia nzima 
ipo katika mapambano ya 
kuutokomeza ugonjwa wa 
virusi vya corona na mataifa 
karibu yote yameathiriwa na 
maradhi.

Matangazo mbalimbali 
yamekuwa yakitolewa 
yanayoelezea namna ya 
kujikinga ikiwamo kunawa kwa 
kutumia vitakasa mikono kwa 
jina maarufu ‘sanitizers’.

Lakini wengi wetu tumesahau 
ana kutojua kwamba simu yako 
ya mkononi inaweza kuwa 
hatari katika maambukizi ya 
ugonjwa huo pindi unapoiweka 
juu ya meza, ama sehemu 
yoyote ambayo watu wengi 
wanakuwa wameshika.

Simu ya mkononi kama kifaa 
mojawapo cha mawasiliano, 
kwa sasa ni wakati ambao 
inatumika sana kupata taarifa 
zaidi kuhusu ugonjwa wa 
virusi vya corona, lakini je, 
tunahakikisha simu zetu ni 
safi?  Na tunazitunza vizuri ili 
tusipate maambukizi?

Kitengo cha Serikali ya 
Marekani kinachoshughulikia 
masuala la milipuko ya 
magonjwa (Centers for Disease 
Control and Prevention) 
kinatambua simu kama moja ya 
kitu kinachoweza kusambaza 
virusi kwa urahisi.

Ikumbukwe kuwa simu yako 
ya mkononi unaiweka sehemu 
mbalimbali, hata ukisalimiana 
na mtu au kushika vitu 
mbalimbali mwisho wa siku 
utaishika simu yako.

Hata wakati wa kuongea 
na mtu uwe umepiga au 
umepigiwa kumbuka utaiweka 
simu kwenye sikio jambo 
ambalo litakuweka katika 
hatari ya kupata maambukizi 
ya ugonjwa huo.

Hivyo, wakati wa kipindi 
hiki kuna mambo unayotakiwa 
kuyafanya dhidi ya simu yako 
ya mkononi katika kujikinga na 
maambukizi ya ugonjwa huo 
hatari.

Kwanza, unapaswa kuwa 
na kitambaa maalumu 
utakachokuwa unakitumia 
katika kuifuta simu yako mara 
kwa mara, kabla na baada ya 
kuitumia.

Kitambaa hicho hakikisha 
kinakuwa na unyevunyevu wa 
dawa ya kuua vijidudu, kisiwe 
kimelowa sana kwani unaweza 
kuhatarisha simu yako kufa.

Kiweke katika hali ya usafi 
muda wote kitambaa hicho, 
uwe unaifuta simu yako 
sehemu zote ndani na nje, iache 
ikauke kidogo ndipo uendelee 
kuitumia tena, kwa kufanya 
hivyo utakuwa salama kwa 
asilimia 90.

Pili, tumia sabuni ya kawaida 

KABWELA Na Fadhili Mohammed

Chunga simu, kompyuta
visikuambukize corona
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Takukuru yamsafisha 
Prof. Kitila Mkumbo

Wakazi wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, wakinunua mahitaji katika gulio la Jumatatu, eneo la Msikiti Mkuu wa Ijumaa, 
Muheza mjini jana, ambapo wakulima kutoka vijijini hupeleka mazao yao na kuyauza. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Maombi 
kutaifishwa 
bil. 16/- Aprili 3

Mahakama yatoa mbinu
za kuepukana na corona

Mwandishi Wetu 

JAJI Kiongozi wa Mahakama Kuu ya 
Tanzania, Dk. Eliezer Feleshi, amewataka 
mahakimu kusikiliza kesi za jinai kwa 
mfululizo ili   kupunguza msongamano   
wa mahabusi ikiwa njia mojawapo ya 
kuepukana na maambukizo ya virusi vya 
corona.

Dk. Feleshi alitoa agizo hilo jana baada 
ya kutembelea mahakama mbalimbali za 
Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam 
kwa ajili ya ukaguzi maalum.

“Anzeni kusikiliza kesi za jinia mfu-
lulizo. Hii itasaidia tusiwe na msonga-
mano wa mahabusi na wale wanaostahili 
dhamana  wapewe.  Hatua hii itatuwez-
esha kujikinga na maambukizo ya  viru-
si vya corona,” alisema Jaji Kiongozi.

Pia Jaji Kiongozi amewataka  watumi-
shi wa mahakama kuendelea kuepukana 
na vitendo vya rushwa na kuzingatia 
maadili ya kazi zao.

Kadhalika Dk. Feleshi    alizipongeza 
Mahakama za Mwanzo kutokuwa na 
mrundikano wa mashauri.

Jaji Kiongozi ameanza ziara ya ukaguzi 
maalum katika Mahakama Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam ambayo inatarajiwa kumal-
izika Aprili 3, mwaka huu.

Katika ziara hiyo, Jaji Kiongozi alikagua 
ujenzi wa  jengo   la Kituo  cha Mahaka-
ma Jumuishi  cha  Utoaji Haki (IJC) kili-
choko Kinondoni.

Pia alikagua    Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kivukoni, Mahakama ya  Wilaya 
Kinondoni na Mahakama za Mwanzo za 
Sinza, Kinondoni,Kawe, Kimara, Mago-
meni na Kariakoo.

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru), imekanusha kusam-
baratisha mkutano unaodaiwa  kuitishwa 
na Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Prof. 
Kitila Mkumbo wilayani Iramba mkoani 
Singida.

Inadaiwa kuwa mkutano wake huo, uli-
husisha wajumbe wa Mkutano Mkuu wa 
Chama  Cha Mapinduzi (CCM) kwa lengo 
la kutoa rushwa ya kushawishi kuungwa 
mkono katika mbio za kuwania ubunge 
katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa ku-
fanyika Oktoba mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru, Brige-

dia Jenerali John Mbungo, taarifa hiyo ya 
uongo ilisambaa kwenye mitandao ya ki-
jamii juzi kuwa Takukuru ilisambaratisha 
mkutano huo.

  “Takukuru inapenda kuufahamisha 
umma kuwa yaliyoandikwa katika taarifa 
hiyo ambayo ilikuwa ikisambazwa katika 
mtandao wa kijamii wa Facebook siyo ya 
kweli,” alisema na kuongeza:

“Takukuru inapenda kukanusha taarifa 
ambayo ilikuwa ikieleza kuwa tumesam-
baratisha mkutano wa Prof. Mkumbo na 
wajumbe wa mkutano mkuu wa CCM 
Wilaya ya Iramba, mkoani Singida.”

Alisema taarifa hiyo ambayo siyo ya 
kweli na wanaendelea kuchunguza chan-
zo chake ili kubaini aliyehusika na uhalifu 

huo. Alisema taarifa hiyo ilidai kuwa katika 
mkutano huo Prof. Mkumbo alitoa hongo 
ya Sh. 50,000 kwa kila mjumbe kwa lengo 
la kuwashawishi wamchague muda wa 
uchaguzi utakapofika, na kwamba mku-
tano huo ulisambaratishwa na Takukuru 
mkoani humo.

“Tunapenda wananchi wote wafa-
hamu kuwa Takukuru ni chombo kina-
chotambua majukumu yake na kinafanya 
majukumu hayo kwa mujibu wa sheria. 
Tunatoa rai kwa wananchi wote kutojihu-
sisha na kusambaza taarifa ambazo siyo za 
kweli kwa kuwa kufanya hivyo ni kosa la 
jinai kwa mujibu wa Sheria ya Makosa ya 
Mitandao ya mwaka 2015,” alisema Jener-
ali Mbungo.

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Rushwa na 
Uhujumu Uchumi maarufu ‘Mahakama ya 
Mafisadi’, imepanga kutoa uamuzi Aprili 3, 
mwaka huu dhidi ya maombi ya kutaifisha 
zaidi ya Sh. bilioni 16 yaliyofunguliwa na 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP).

Amri hiyo ilitolewa jana na Jaji Elinaza Lu-
vanda, baada ya kusikiliza maombi yaliyo-
wasilishwa na DPP chini ya kiapo cha Wakili 
wa Serikali, Esterzia Wilson na Mrakibu 
Mwandamizi wa Polisi, (SSP), Fadhili.

Jopo la Mawakili wa Serikali likiongozwa 
na DPP akisaidiana na Mawakili wa Serikali 
Wakuu, Shadrack Kimaro na Christopher 
Msigwa.

Katika maombi ya msingi, DPP amefungua 
kesi Mahakama ya Mafisadi akiomba akaunti 
za washtakiwa Rais wa Ujerumani Manon 
Huebenthal, Rais wa Uingereza, Frank Rick-
eltis na Kampuni ya IMS Marketing Tanzania 
Ltd zilizopo katika Benki ya Boa zitaifishwe 
kuwa mali ya serikali.

Kwa mujibu wa hati ya maombi hayo, 
DPP, Februari 11, 2019 alifungua kesi ya jinai 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam dhidi ya washtakiwa wa 
kwanza na wa pili, wakikabiliwa na mash-
taka ya kula njama, kuendesha upatu na 
kutakatisha fedha.

Hata hivyo, kesi hiyo ya jinai Machi 15, 
2019 Mahakama ya Kisutu ilitoa amri ya 
kukamatwa washtakiwa.

Katika hati ya maombi hayo, ilidaiwa 
washtakiwa walifika nchini na kuanzisha 
kampuni ya IMS Marketing Tanzania Ltd 
Novemba 19, 2014 na kupewa usajili namba 
113132.

Mshtakiwa wa kwanza na wa pili waliku-
wa wakurugenzi na wanahisa, lakini kuende-
sha upatu haikuwa mojawapo ya shughuli za 
kampuni hiyo.

Ilidaiwa washtakiwa walianza kutia saini 
nyaraka mbalimbali kwa wanasheria na 
kwamba Aprili 23, 2015 walifungua akaunti 
za Dola za Marekani mbili tofauti na Machi 
3, 2016 akaunti ya Euro katika Benki ya Boa.

Washtakiwa walipata leseni ya biashara 
iliyotolewa na Manispaa ya Kinondoni jijini 
Dar es Salaam kwa ajili ya kufanya masoko.

Kampuni hiyo ina mahusiano na Kampuni 
ya IMS International Marketing Services im-
esajiliwa na inafanya kazi zake Singapore.

Ilidaiwa kampuni hizo mbili zina mahusi-
ano ya karibu na ni sehemu ya Kampuni ya 
Onecoin Ltd ambayo ilianzishwa Aprili, 2014 
huko Gibraltar na ilianzishwa ofisi nchini 
Bulgaria, Falme za Kiarabu na Hong Kong.

DPP alidai kuwa Onecoin Ltd inajihusisha 
na masuala ya upatu kwa kushirikiana na 
Kampuni za IMS ambalo ni kosa tangulizi la 
kutakatisha fedha. Ilidaiwa mahali tofauti 
kampuni ya Onecoin na kampuni zake tanzu 
na akaunti zilizokuwa hazijaingizwa fedha 
za upatu zilikamatwa kwa sababu zilihu-
sishwa na kutakatisha fedha.

Ilidaiwa katika akaunti za mitandao ya 
jamii za Kampuni ya Onecoin ilitangazwa 
kwamba wateja wake wanaweza kuende-
lea kutoa michango yake kupitia akaunti 
zilizopo benki ya Boa.

Ilidaiwa  kwa nyakati tofauti akaunti mbili 
zilizopo benki ya Boa za Dola za Marekani 
ziliingizwa Dola 1,337,965.90 na 15,631.97 na 
Euro 5, 442,020.05.

Ilidaiwa  kuwa washtakiwa wa kwanza na 
wa pili walianza kulipwa. Kati ya Novemba 
18,2015 na Juni 31,2016 zililipwa Dola za 
Marekani 61,643.84 kwa Kampuni ya IMS 
International.
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Na Marco Maduhu, SHINYANGA

DIWANI wa Ndembezi Manispaa ya 
Shinyanga, David Nkulila, amesema ana-
hofia  kutokea mlipuko wa kipindupin-
du katika manispaa hiyo kutokana na 
kukithiri kwa mrundikano wa uchafu.

Alibainisha hayo kwenye kikao cha 
Baraza la Maalumu la Madiwani Manis-
paa ya Shinyanga, lililokuwa na ajenda 
ya kujadili taarifa ya maandalizi ya mi-
radi mitatu itakayo fadhiliwa na Benki ya 
Dunia (WB), ambayo ni ujenzi wa soko, 
stendi ya mabasi na ujenzi wa kilomita 18 
za barabara ya kiwango cha lami.

Alisema Manispaa ya Shinyanga ipo ka-
tika hatari ya mlipuko wa kipindupindu 
kutoka na uchafu kikithiri kwenye ma-
ghuba, huku mwingine ukianza kutoa 

funza, hivyo kuhatarisha afya za wa-
nanchi.

“Manispaa ya Shinyanga kwa sasa hali 
ni mbaya sana, uchafu umekithiri sana 
kwenye maghuba na sasa hivi tunapam-
bana na kujikinga na maambukizi ya vi-
rusi vya corona, huku kipindupindu na-
cho kinapiga hodi,” alisema.

“Hili litakuja kutugharimu, nadhani 
mnakumbuka kipindi cha nyuma tulisha-
tumia milioni 30 kwa ajili ya kipindupin-
du,” alisema Nkulila.

“Mimi nimekagua baadhi ya maghu-
ba na yameanza kutoa funza kabisa, 
nimepiga hadi na picha kama ushahidi 
wangu, hali ni mbaya sana,” alisema na 
kuongeza:

 “Na watoto wanakwenda kuchezea 
uchafu huo, hivyo naomba uongozi wa 

Manispaa muutoe uchafu ili kunusuru 
afya za wananchi.”

Naye Diwani wa Kambarage, Hassani 
Mwendapole, alisema hali ya uchafu ni 
mbaya, na kwamba mzabuni aliyepewa 
kazi ya kusomba uchafu kwenye makazi 
ya watu na kuupeleka kwenye maghuba 
ameizidi Manispaa ya Shinyanga ambayo 
inapaswa kuutoa uchafu huo na kuupele-
ka dampo.

Mkurugenzi wa Manispaa ya Shinyan-
ga, Geofley Mwangulumbi, alikiri ucha-
fu kujaa kwenye maghuba, na kutolea 
ufafanuzi tatizo limetokana na mtambo 
wa kuzolea uchafu kuharibika, na wa-
nachokifanya kwa sasa ni kutumia watu 
kuuzoa uchafu huo kwa kutumia mako-
leo, na ndio maana kasi imekuwa ndogo 
ya uzoaji taka.

Benki ya 
UBA 
yaipatia 
serikali 
mil. 230/- 
corona

Na Romana Mallya 

BENKI ya UBA Tanzania, 
imetoa Sh. milioni 230 kwa 
serikali ili zisaidie juhudi za 
kupambana na virusi vya 
corona.

Msaada huo ulitolewa 
mwishoni mwa wiki na UBA 
Tanzania ambayo ni kam-
puni tanzu ya UBA Group 
na kuukabidhi kwa Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
UBA Tanzania, Usman Isiaka, 
alisema lengo la kutoa 
msaada huo ni kuiwezesha 
serikali katika juhudi zake 
za kuhakikisha kunakuwa 
na upatikanaji wa vifaa vya 
kukabiliana na ugonjwa huo.

“Ukweli ni kwamba serikali 
zote duniani hivi sasa zime-
bebeshwa mzigo mkubwa 
wa uhitaji wa vifaa muhimu 
katika mapambano dhidi 
ya ugonjwa wa corona,” 
alisema.

Alisema UBA Tanzania 
imejipanga kuhakikisha 
inachangia pakubwa katika 
kuchangia juhudi za serikali 
zenye lengo la kuboresha 
mazingira ya biashara nchini 
kwa faida ya uchumi wa nchi 
na wananchi kwa ujumla.

 Alisema mchango wal-
ioutoa ni sehemu ya jumla 
ya Dola za Kimarekani mil-
ioni 14 ambazo UBA Group 
itatoa kwa jumla ya nchi 14 
za Afrika. 

“Fedha hizi hutolewa 
kupitia Mfuko wa UBA (UBA 
Foundation), benki yetu in-
aamini kuna kila sababu ya 
kushiriki katika mapambano 
dhidi ya janga hili ili kila 
mtu awe salama,” alisisitiza.

Alisema wan-
apongeza juhudi ambazo 
tayari serikali imezichukua 
mpaka hivi sasa. 

“Tumeamua kuongeza 
juhudi zetu kwa lengo la ku-
hakikisha kuwa tunalimaliza 
tatizo hili,” alisema.

Mkurugenzi asiye Mtendaji 
wa UBA, Farhiya Warsame, 
alisema corona ni janga la 
dunia na hivyo ni lazima 
wadau waungane na seri-
kali katika juhudi za ku-
litokomeza.

Waziri Mkuu Majaliwa, 
ambaye ndiye mwenyekiti 
wa kamati ya kitaifa ya 
kupambana na Covid- 19, ali-
ishukuru UBA Tanzania kwa 
msaada huo.

Alisema serikali itahakiki-
sha unatumika kwa kazi 
iliyolengwa ili kuongeza 
juhudi za kupambana na 
janga hilo.

UBA Group inafanya 
biashara katika nchi 20 za 
Afrika na inapatikana katika 
nchi za Uingereza, Marekani 
na Ufaransa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, SACP Ulrich Matei, akiwaonyesha waandishi wa habari jijini humo jana, gari aina ya BMW ambayo 
inadaiwa kuingizwa nchini kinyume cha sheria na kukwepa kulipa kodi zaidi ya Sh. milioni 10, watuhumiwa wawili wanashikiliwa na 
jeshi hilo. PICHA: NEBART MSOKWA

Diwani ahofia mlipuko 
kipindupindu Shinyanga

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI ya Mkoa wa Morogoro kupi-
tia Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(Tarura), inahitaji zaidi ya Sh. bilioni saba 
kwa ajili ya ujenzi wa daraja la Berega 
wilayani Kilosa, ambalo lilikatika kufuatia 
mafuriko.

Katibu Tawala wa mkoa huo, Mhandisi 
Emmanuel Kalobelo, alisema hayo wakati 
akikagua ujenzi wa daraja hilo ambalo lin-
aunganisha na vijiji kadhaa na Hospitali 
ya  Berega, wilayani Kilosa.

Alisema hayo wakati akitekeleza agizo 
la Rais Dk. John Magufuli, alilolitoa Machi 
16, mwaka huu, ambalo anapaswa kusi-
mamia ujenzi wa daraja hilo ndani ya siku 
saba ili magari na wananchi waweze kue-
ndelea kulitumia.

Mhandisi Kalobelo alisema, zinahitajika 
Sh.i bilioni saba ili kuwezesha kujengwa 
daraja kubwa jipya hapo baadaye fedha 
hizo zitakapopatikana.

Alisema, kwa sasa daraja lililojengwa 
ni kuwawezesha wananchi wa vijiji vya 
kata ya Barega na vingine wawe na  ma-
wasiliano ya barabara kutoka upande 
mmoja kwenda mwingine kuendelea na 
shughuli za kiuchumi na kijamii.

“Ili daraja hasa linatumiwa na watem-
bea kwa miguu na pikipiki na linaendelea 
kuimarishwa ili kupitisha magari yenye 
uwezo wa tani tatu hadi 3.5 kuanzia Machi 
28, mwaka huu,” alisema Mhandisi Kalo-
belo.

Aliwataka  wataalamu wa Tarura wa 
mkoa huo, kufanya ukaguzi wa madaraja 
mara kwa mara ili kuepuka changamoto 
ya ukosefu wa mawasiliano baina ya se-
hemu moja na kwenda nyingine.

Naye Meneja wa Tarura Mkoa wa Moro-
goro, Mhandisi Benjamin Maziku, alisema 
daraja la Barega lilipojengwa  mwaka 2013 
lilikuwa ni la muda baada ya lililokuwapo  
awali kusombwa na maji.

Alisema daraja hilo lina historia ya maji 
ya mafuriko kusomba magogo na hivyo 

katika ujenzi wake daraja  litajengwa kwa 
nguzo nne na litanyanyuka juu zaidi ili 
kupitisha magogo na kuepusha kuziba 
wakati wa mvua.

Kwa upande wao baadhi ya wananchi 
waliokuwapo katika daraja hilo kwa 
nyakati tofauti wamepongeza hatua za 
serikali kusaidia ujenzi wa daraja hilo, 
ambalo limekuwa kero kwa muda mrefu 
na wakati mwingine kushindwa kuvusha 
wagonjwa kwenda Hospitali ya Berega.

Machi 16, mwaka huu wananchi waliofi-
ka eneo la daraja la Kiyegeya, ambalo Rais 
alitembelea, walipewa fursa kutoa hoja na 
changamoto zao na mmoja alieleza kero 
ya muda mrefu ya kukosekana daraja 
la kuwaunganisha na hospitali tegemeo 
kwao ya Berega.

Kutokana na hoja ya mwananchi huyo 
Rais alimpa siku saba Meneja wa Tarura 
Wilaya ya Kilosa kujengwa kwa daraja hilo 
ndani ya siku hizo na pia Katibu Tawala 
wa mkoa huo kusimamia ujenzi.

Bil. 7/- zahitajika Tarura 
kujenga daraja la Berega



Na Shaban Njia, KAHAMA

WAJAWAZITO katika kijiji na kata ya Ma-
pamba, Halmashauri ya Ushetu, wilayani 
Kahama, hawahudhurii kliniki mpaka wa-
patiwe kipande cha sabuni cha kufulia nguo 
zao.

Muuguzi wa Zahanati ya Mapamba, Jesca 
Ibrahimu, alisema hayo wakati alipotembel-
ewa na maofisa wa shirika lisilo la kiserikali 
la Tanzania Red Cross Society, walipofika 
kutoa elimu na vipeperushi vyenye ujumbe 
wa namna ya kupambana na corona.

Alisema, hapo awali walikuwa wakiwapa-
tia wajawazito kipande kimoja cha sabuni 
ya kufulia na walikuwa wakihudhuria klini-
ki kwa wakati na kwa wingi, lakini baada 
ya kusitisha utoaji wa vipande hivyo, wan-
aohudhuria ni wachache ikilinganishwa na 
idadi ya wajawazito.

Alisema wanawake wanaofika katika za-
hanati hiyo kujifungua wengi hawana kadi 
za kliniki na wengine huja siku moja ku-
chukua kadi na siku inayofuata hujifungua 
hali ambayo inawawia vigumu kutambua 
maendeleo ya mtoto anapokuwa tumboni.

“Mwanzo tulikuwa tunawapatia kila 
mmoja kipande kimoja cha sabuni ya ku-
fulia, baada ya kusitisha utoaji wa vipande 
hivyo, mahudhurio ya kliniki yalishuka kwa 
kasi na mpaka sasa wanahudhuria siku 
moja kabla ya kujifungua au wakija kujifun-
gua,” alisema Ibrahimu.

“Ili tudhibiti vifo vya wajawazito kwa 
kata hii, mashirika kwa kushirikiana na hal-
mashauri kuangalia namna ya kuendelea 
kugawia vipande vya sabuni kwa wajawa-
zito ambavyo vinawatia hamasa ya kuende-
lea kuhudhuria kliniki kwa ajili ya usalama 

wa mtoto tumboni.
Hata hivyo, alisema wanatoa elimu na 

umuhimu wa kuhudhuria kiliniki na kuji-
fungulia zahanati au vituo vya afya vilivyo 
jirani yao hasa wakati wa utoaji wa chanjo 
au kwenye vikao vya chama vinapoitishwa.

Pia alisema, wanatumia wenyeviti wa 
serikali za mitaani kuanzia ngazi za vijiji 
hadi kata kuwahamasisha kinamama wa-
napojigundua kuwa na dalili za ujauzito 
kuanza kliniki mara moja kwa ajili ya us-
alama wake na mtoto.
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HABARI KITAIFA

Wakazi wa Magu 
wapewa angalizo
athari za corona
Na Anthony Gervas, MAGU

HOSPITALI ya Wilaya ya Magu 
mkoani Mwanza, imewatahad-
harisha wananchi na watendaji wa 
serikali, kuacha kuchukulia mzaha 
suala la kujikinga na maambukizi 
ya virusi vya ugonjwa wa corona.

Mganga Mkuu Mfawidhi wa 
Wilaya wa  hospitali hiyo, Dk. 
Benard Maduhu, alitoa tahadhari 
hiyo juzi kwenye kikao cha baraza 
la madiwani katika halmashauri ya 
wilaya hiyo.

“Ugonjwa wa corona ni hatari na 
tishio, hivyo wananchi na watend-
aji wa serikali msichukulie mzaha 
katika kuchukua hatua za kujik-
inga, kunawa mikono kila mara na 
sabuni ya maji yenye vimiminika 
vya dawa kwenye maeneo yote ya 
huduma za kijamii, ikiwamo miga-
hawa, hoteli na maduka,” alisema 
Dk. Maduhu.

Dk. Maduhu alisema  watu 
wanatakiwa kujiepusha na kushi-
kana mikono, kushika vitu kama 
milango, meza, nguo, na kuwataka 
kutoa taarifa kwenye  idara ya afya 
wanapoona kuna dalili za mgonjwa 
wa aina hiyo.

Alisema hospitali hiyo imetenga 
vyumba maalum vinne vya kuwa-
hudumia washukiwa wa ugonjwa 
huo, hivyo wasihofu huduma 
zinaendelea kama kawaida.

Alisema watu wenye urahisi wa 
kuambukizwa na virusi hivyo ni 
wazee na watoto wadogo, la-
kini kubwa zaidi ni wale wenye 
ugonjwa wa moyo, kifua kikuu, ma-
gonjwa sugu ya mapafu na mapafu 
yenye nyuzinyuzi.

Magonjwa mengine ni presha, 
ugonjwa wa saratani ambao asil-
imia 11 wanafariki dunia, huku asil-
imia tisa ya wagonjwa wa kisukari 
wanafariki dunia kwa maambukizi 
ya ugonjwa huo.

Takukuru yachunguza viongozi 
Mvomero tuhuma za ubadhirifu

Vipande vya sabuni vyahamasisha wajawazito kuhudhuria kliniki

Dk. Maduhu alisema  
watu wanatakiwa 
kujiepusha na kushi-
kana mikono, kushika 
vitu kama milango, 
meza, nguo, na ku-
wataka kutoa taarifa 
kwenye  idara ya afya 
wanapoona kuna dalili 
za mgonjwa wa aina 
hiyo. Katibu Mkuu wa Wizara  ya Kilimo, Gerald Kusaya (kulia), akikagua ubora wa kifaa cha kutenganishia mifereji ya kupitishia maji  ili kue-

pusha upasukaji,  wakati alipofanya ziara katika skimu ya umwagiliaji wa Kigugu, wilayani Mvomero, mkoani Morogoro, juzi. PICHA: WK

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru), Wilaya ya Mvomero, 
inafanya uchunguzi kwa viongozi watatu 
wa kata ya Mlali kwa tuhuma za ubadhirifu 
wa fedha za wananchi zilizotolewa kwa ajili 
ya ununuzi wa vibanda vya biashara katika 
soko la Mlali.

Mkuu wa Takukuru Wilaya ya Mvomero, 
Eufrasia Kayombo, alisema hayo wakati ak-
itoa taarifa fupi kwenye mkutano wa had-
hara wa wananchi wa kijiji cha Mlali mbele 
ya Mkuu wa Wilaya hiyo, Mohamed Utaly, 
aliyeambatana na kamati ya ulinzi na us-
alama ya wilaya.

Mkutano huo ulitumika pia kwa kamati 
ya ulinzi na usalama ya wilaya hiyo kufani-
kisha urejeshwaji wa fedha kwa wananchi 
waliodhulumiwa haki zao Sh. milioni 3. 4 
na kukabidhiwa kwa mwenyekiti wa kijiji 
hicho yakiwa ni malipo ya vibanda.

Alisema uchunguzi wa Takukuru 
umegundua kuwa viongozi ambao ni Mwe-
nyekiti wa Kijiji cha Mlali,  Hussein Mto-
gole, Ofisa Mtendaji kata hiyo, Annuciatha 
Mpina na Ofisa Ugani Paul Kato walikiuka 
maelekezo yaliyotolewa na Baraza la 
Maendeleo la Kata.

Kayombo alisema, uchunguzi huo uli-
baini viongozi hao waliamua kuuza mae-
neo hayo kwa baadhi ya wananchi kiny-

ume na utaratibu.
Alisema, viongozi kupitia kikao cha 

Baraza la Maendeleo la Kata walikubaliana 
kuwa wananchi wasichangishwe fedha za 
kujenga vibanda vya biashara bali mwa-
nanchi mwenye nia ya kujenga apewe 
vibanda bure na kuvijenga kwa lengo la 
kuboresha mazingira ya soko.

“Uchunguzi umethibitisha kuwa Sh. 
3,400,000 zilitolewa kutoka kwa wananchi 
na kukabidhiwa kwa Mwenyekiti wa Kijiji 
Hussein Mtogole ikiwa ni malipo ya viban-
da,” alisema Kayombo.

Pia, alisema katika uchunguzi huo im-
ethibitika kuwa fedha hizo hazikuingizwa 
katika akaunti ya halmashauri ya kijiji wala 
akaunti ya kata.

Alisema, uchunguzi umethibitisha 
pasipo shaka kuwa watuhumiwa walikiuka 
utaratibu na kutenda kosa la ubadhirifu wa 
fedha za wananchi kinyume na Kifungu 
cha 28 cha Sheria ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa.

Mkuu wa Takukuru Wilaya ya Mvomero, 
alisema uchunguzi umethibitisha pasipo 
shaka na Takukuru  ilifanikiwa kuokoa 
kiasi hicho cha fedha kutoka kwa watuhu-
miwa hao na kurejesha kwa wananchi wal-
iodhulumiwa haki zao.

Alisema, wananchi saba wamerejeshewa 
fedha zao  mbele ya mkuu wa wilaya na wa-
jumbe wa kamati ya ulinzi na usalama ya 

wilaya kulingana na viwango walivyotoa 
kwa viongozi wa kata hiyo.

Mkuu wa wilaya hiyo akizungumza na 
wananchi katika mkutano huo, aliipongeza 
Takukuru kwa kazi nzuri waliyofanya ya 
uchunguzi na kuleta matokea chanya kwa 
wananchi.

Utaly, aliwataka wananchi waendelee 
kuiunga mkono serikali katika mapamba-
no dhidi ya rushwa kwa kukataa kutoa na 
kupokea rushwa na pia kuwafichua wote 
wanaoendekeza vitendo vya rushwa.

Pia, aliwataka wananchi kuwa tayari 
kutoa ushirikiano kwa vyombo vya dola ili 
kuviwezesha kufanya kazi nzuri na kuleta 
matokeo chanya kwa jamii.

“Nashukuru wananchi wote ambao 
mlitoa ushirikiano kwa Takukuru na ku-
wezesha kuokoa kiasi hiki cha fedha amba-
cho kilikuwa tayari kimefanyiwa ubadhiri-
fu na viongozi,” alisema Utaly.

Aliwataka wananchi waliorejeshewa fed-
ha kuwa mstari wa mbele kufichua vion-
gozi wala rushwa kwa kutoa taarifa kwa 
Takukuru kwa wakati.

Nao miongoni mwa wananchi saba  
waliorejeshewa fedha zao, Magdalena Fa-
bian, aliyepokea Sh. 300,000  na John Vin-
cent, aliyepata Sh. 800,000,  kwa nyakati 
tofauti waliipongeza Takukuru kwa kuwa-
jali watu wanyonge  hadi kufikia kurejesh-
ewa tena  fedha zao.



11Jumanne Machi 31, 2020

HABARI ARUSHA

Vijana 
kunufaika
uvuvi na 
mifugo

Na Allan Isack, ARUSHA

VIJANA kutoka mikoa 13 ya 
Tanzania watanufaika na mtandao 
wa vijana unaojihusisha na shughuli 
za uvuvi na  mifugo ili kujikwamua 
kiuchumi.

 Lengo la kuanzishwa kwa 
mtandao huo ni kutawasaidia vijana 
kujiajiri kupitia shughuli za uvuvi 
na mifugo.  

Akizungumza wakati wa uzinduzi 
wa mtandao huo uliofanyika jijini 
hapa, Rais wa Mtandao huo, Laban 
Boaz, alisema vijana chini ya umri 
wa miaka 35 kutoka mikoa hiyo, 
watanufaika na mtandao huo, kwa 
kufundishwa mbinu bora za kisasa 
za ufugaji na uvuvi.

Boaz alisema lengo la kuanzishwa 
kwa mtandao huo ni kuhamasisha 
vijana kujiajiri katika sekta za mifu-
go na  uvuvi kwa kutumia njia za 
kisasa ambazo zitasaidia kuongeza 
uzalishaji mali na ajira kwa vijana.

 Rais huyo alisema walianzisha 
mtandao huo  baada ya kuona kuwa 
kuna mwanya wa kimaendeleo kati 
ya wazee na vijana .

 “Mtandao huu utasaidia kuwapa 
ujuzi na maarifa vijana namna ya 
kufuga kisasa, na vijana waliopo 
vijijini ambao  hawakupata  maar-
ifa ya mtandao huu  watanufaika 
wote,” alisema Boaz.

Alisema mtandao huo, ulian-
zishwa jijini Dar es Salaam mwaka 
2017 lengo likiwa kupanua wigo 
kwa vijana nchini.

 Mkurugenzi wa Uzalishaji na 
Masoko wa Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi, Felix Nandonde, alisema  
mtandao huo ni juhudi za muda 
mrefu  zilizofanywa na Umoja wa 
Afrika kupitia mradi wa kuendeleza 
rasilimali za wanyama (AU-IBAR) .

Aidha, alisema mtandao huo, 
umewashirikisha vijana wanao-
jihusisha na kazi tofauti katika 
mnyororo wa dhamani ya mifugo, 
samaki, kuku na nguruwe ambapo 
vijana hao kupitia mtandao huo 
watawekwa pamoja na kufanya kazi 
ya mnyororo wa thamani.

 Nandonde alisema serikali itaen-
delea kushirikiana na mtandao huo, 
kuwafikia vijana ili waitumie fursa 
hiyo ipasavyo.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkuu kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Zakia Mohamed, akitoa mada 
kuhusu ugonjwa wa corona kwa maofisa ustawi na maendeleo ya jamii wa Mkoa wa Arusha, juzi. PICHA: WAMJW

Wafanyabiashara wa 
madini wakwepa jela

Na Allan Isack, ARUSHA

ZAIDI ya wakulima 15,000 wa mikoa ya 
Arusha, Manyara, Kilimanjaro na Singida, 
wataondokana na adha ya kusubiri kilimo 
cha msimu wa mvua, baada ya kampu-
ni ya IYO ya jijini Arusha, kuanza kusam-
baza pampu za umwagiliaji.

  Pampu hizo, zitatumia nishati ya jua 
katika maeneo mbali mbali ya mikoa hiyo.

Mkurugenzi  wa Masoko na Uendeshaji 
wa Kampuni ya IYO Solar Pump Group, 
Abdul Sariko, alisema   bodi ya wakuru-
genzi ya kampuni hiyo, imelenga zaidi 
kumkomboa mkulima wa hali ya chini 
kulima kisasa kwa kutumia pampu za 
jua   kumwagilia mazao mashambani na 
gharama yake ni nafuu kwa mkulima wa 

hali ya chini.
“Pampu hizi   tumeshasambaza kwa   

zaidi ya wakulima  15,000. Tunaamini  
itakuwa   njia mojawapo ya kumwon-
doa mkulima katika kilimo cha kizamani 
kwenda katika kilimo cha kisasa na kua-
cha kutegemea kilimo cha mvua pekee 
yake,” alisema.

Sariko alisema uwezo wa pampu hizo 
ni mkubwa kwa kuwa   moja ina uwezo 
wa kusambaza maji lita 40,000 kwa saa, 
hivyo kilio cha wakulima kutegemea 
mvua kwa sasa kitakuwa historia na nchi 
itakuwa na mavuno ya kutosha ya chakula 
katika maeneo mbalimbali ya mikoa hiyo.

 Alisema kwa sasa kampuni imejikita ka-
tika  mikoa ya kaskazini, lakini lengo lao 
ni  kusambaa mikoa mingine kama moja 

ya njia   ya kuisaidia serikali   kuboresha 
kilimo  nchini kuwa cha kisasa.

‘’Tumeshasambaza  pampu hizi katika  
wilaya za Same, Mwanga, Simanjiro, Aru-
meru na Singida na mahitaji ni makubwa 
sana na tutajitahidi kukidhi mahitaji 
hayo,’’ alisema Sariko.

Obed  Mawalla, alisema ameshanunua 
pampu hiyo na ameipeleka kijijini  kwao 
Marangu mkoani Kilimanjaro, inafanya 
kazi vizuri ya kumwagilia   mahindi na 
migomba   na imestawi tofauti na awali 
alipokuwa akitegemea mvua.

Mawalla alisema pampu hizo ni mkom-
bozi wa wakulima na wataacha kutege-
mea mvua.

  ‘’Naishukuru kampuni kwa kubuni kitu 
kama hiki ambacho mkulima alikuwa aki-

teseka katika kilimo cha kutegemea mvua 
na kwa hali hiyo, nchi itapata   mazao 
mengi sana, kama mashine zitasambazwa  
nchi nzima,” alisema  Mawalla.

Elias Qorro mkazi wa Karatu, aliishau-
ri serikali kuipa nguvu kampuni hiyo, 
kusambaza pampu hizo kila wilaya nchini 
ili ziwasaidie wakulima katika kilimo cha 
kisasa kuliko kutegemea mvua peke yake.

Qorro alisema amenunua  pampu hiyo 
na ameona faida yake na iwapo wakulima  
nchini,   watazinunua, sekta ya kilimo it-
ainuka na serikali haitakuwa na tatizo ka-
tika suala la chakula.

Hata hivyo, alisema serikali inapaswa 
kutoa nguvu kwa kampuni hiyo, ili kufani-
kisha jukumu la kusambaza mashine za 
kisasa kwa wakulima vijijini.

Pampu umwagiliaji kuwanufaisha wakulima 15,000

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa 
wa Arusha, imewatia hatiani wafanya-
biashara wawili wa madini ya tanzan-
ite kwenda jela miezi 24 au kulipa faini 
jumla ya Sh. milioni 163, kwa kosa la ku-
fanya biashara bila leseni na kuuza ma-
dini nje ya soko lililotengwa na serikali.

Hata hivyo, wafanyabiashara hao, 
Sanare Saireku (43) maarufu kwa jina la 
Muller mkazi wa Kata ya Moita Bwawani 
wilayani Monduli na Lanaito Loiko (51), 
mkazi wa Nadosoito wilayani Siman-
jiro, walilipa fedha hizo hivyo kukwepa 
kwenda jela.

Muller ambaye ni Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kampuni ya Muller Gems Stone 
na mwenzake Loiko, ambao ni ndugu, 
walikutwa na hatia baada ya kukiri ma-
kosa mbele ya Hakimu Mfawidhi Mar-
tha Mahumbuga, aliyekuwa akisikiliza 
kesi hiyo.  

Katika shtaka la kwanza lililosomwa 
na Mwendesha Mashtaka wa Serikali, 
Innocent Njau, Muller alidaiwa kuwa 
Machi 14, mwaka huu, maofisa wa Wiz-
ara ya Madini,  walifika ofisini kwake 
Kaloleni, katika jengo na Shirika la Taifa 
la Hifadhi ya Jamii (NSSF) na hakuwa 
na  kumbukumbu cha kiasi cha madini 
aliyo nayo na pia kushindwa kuwasili-
sha nyaraka hizo wizarani.

Shitaka la pili, Muller alidaiwa kuwa 
Machi 15, mwaka huu, katika ofisi 
yake  alishindwa kutunza madini ya 
tanzanite kilogramu 45.3 na kareti 19.3 
yenye thamani ya dola za Kimarekeni 
751  sawa na Sh. milioni 1.7) katika kisha 
maalumu kinyume cha Sheria ya Ma-
dini ya Mwaka 2018.

Mshtakiwa wa pili, Laitoi Loiko, alid-
aiwa kukutwa na madini ya tanzanite 
yenye uzito wa kilogramu 269.5 yenye 
thamani ya dola za kimarekani 20,500 
sawa na zaidi ya Sh. milioni 47, aki-

uza nje ya soko la madini katika bar ya 
Uzunguni City Park katikati ya Jiji la 
Arusha, wakati akijua kufanya hivyo ni 
kinyume cha sheria.

Kutokana na kukiri makosa hayo, ka-
tika shtaka la kwanza, Muller alihuku-
miwa kwenda jela miezi sita au kulipa 
faini ya Sh. milioni 10 na shtaka la pili 
kwenda jela miezi sita au kulipa faini ya 
Sh. milioni 10 kama sheria inavyoele-
keza.

Pia hakimu alimtia hatiani mshtaki-
wa, kwenda jela miezi 12 au kulipa faini 
ya Sh. milioni 143 kwa makosa mawili, 
moja kufanya biashara bila ya kuwa na 
leseni, la pili kufanya biashara nje ya 
soko la madini lililotengwa na serikali.

Washtakiwa walilipa faini mahakam-
ani hapo kwa ‘code’ namba maalumu 
ya benki inayotumika kulipia faini na 
walilipa jumla ya Sh. milioni 163 na 
kuachiwa huru.
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HABARI KILIMANJARO

Mvua Siha 
yasababisha 
daraja 
kushindwa 
kupitika
Na Mwandishi Wetu, SIHA

MVUA kubwa ya msimu wa 
masika inayoendelea kunyesha 
katika Wilaya ya Siha mkoani 
Kilimanjaro juzi, imesababisha 
baadhi ya wananchi wa Kata ya 
Donyomoruwa kushindwa kwen-
da kwenye nyumba za ibada 
kuabudu kutokana na daraja la 
Donyo kujaa maji na kuziba eneo 
la kuvukia.

Hali hiyo imewafanya wa-
nanchi hao kuiomba serikali 
kuwaepushia adha hiyo inay-
otishia uhai wao kutokana na 
kiwango kikubwa cha maji kujaa 
na kutapika kwenye kingo za mto 
huo.

Jana, baadhi ya wakazi wa 
Donyomoruwa akiwamo Ivan 
Losekuu ambaye ni Mwinjilisti 
wa Kanisa la Free Pentecostal 
Church of Tanzania, alisema 
shughuli mbalimbali zikiwamo za 
usafiri na uchukuzi zimekatishwa 
kutokana na mvua kubwa kujaza 
mto huo juzi.

“Wananchi wanaotumia usafiri 
wa umma kwa ajili ya kuwahi 
kwenye majukumu yao walilazi-
mika kutembea umbali mkubwa 
kuzunguka, lakini kibaya zaidi 
huwa tunategemea kuvuka kwa 
miguu kwenda ng’ambo. Hali 
ni mbaya, tunaomba tujengwe 
daraja,” alisema Losekuu.

Loveness Mafie alisema yeye 
na familia yake walishindwa 
kwenda kuabudu Jumapili ya 
juzi, kutokana na maji kujaa 
katika mto Donyo ambao wanau-
tumia kuvuka kwenda upande wa 
pili.

Wiki iliyopita, wakazi wa kata 
hiyo pia walilalamikia hali hiyo 
kuhatarisha maisha yao, hasa 
kipindi hiki cha mvua za msimu 
wa masika kutokana na kukosa 
kivuko kwa zaidi ya miaka 26 
sasa.

Walidai kuwa wananchi wengi 
wanalazimika kupita barabara ya 
kuzunguka vijiji jirani ambako 
kuna umbali mrefu na kutumia 
gharama kubwa za nauli.

Diwani wa Kata ya Donyo-
moruwa, Lwite Ndosi (CCM), ali-
nukuliwa na gazeti hili akisema 
ni kweli kumekuwa na tatizo la 
kukosekana daraja hilo na ku-
sababisha mahitaji yao ya msingi 
kukwama.

“Sisi wananchi wa Donyomoru-
wa tunategemea hospitali, shule 
pamoja na huduma zote muhimu 
kutoka maeneo ya jirani ya mji 
wa Bomang’ombe uliopo Wilaya 
ya Hai, na kote huko tunapaswa 
kuvuka mto Donyo. Niungane na 
wananchi kuomba Halmashauri 
ya Wilaya ya Siha kuyafanyia 
kazi kwa haraka malalamiko 
haya na kuja na ufumbuzi wake,” 
alisisitiza Ndosi.

Kwa mujibu wa diwani huyo, 
gharama za ujenzi wa daraja hilo 
kwa mwaka 1993 lilikadiriwa ku-
jengwa kwa Sh. milioni 10, huku 
tathmini ya ujenzi kwa mwaka 
huu wa fedha zikiwa zinakadi-
riwa kufikia Sh. milioni 500.

Baadhi ya wananchi wakiwa kwenye foleni ya kupimwa joto, kwa ajili ya kukabiliana na ugonjwa wa corona, ili waingie katika Hospitali 
ya  Wilaya  ya Kahama kuona na kusalimia wagonjwa waliolazwa katika hospitali hiyo, jana. PICHA: NDALIKE SONDA

Na Godfrey Mushi, MOSHI 

SWAHIBA wa zamani wa kisiasa wa 
Mbunge wa Moshi Vijijini (Chadema), 
Anthony Komu, amesema uamuzi wa 
kiongozi huyo kuwaacha njia panda wa-
nanchi wa jimbo hilo, huku akiwa ha-
jatekeleza ahadi zake za uchaguzi mkuu 
uliopita, haujawaridhisha wananchi.

Rafiki huyo ambaye kwa sasa ni kada 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) na Di-
wani wa Kata ya Kibosho Magharibi, Deo 
Mushi, alikuwa meneja wa kampeni wa 
Komu mwaka 2015.

“Kwa nafasi yake (Komu) katika Jimbo 
la Moshi Vijijini hajaridhisha wananchi, 
kwa sababu aliahidi mambo mengi katika 

ahadi zake na wananchi walitaka kuona 
ametekeleza na hajafanya hivyo. Lakini 
pia najua amehama huko kama mimi 
kwa kukosa ushirikiano. Tunamtakia 
kila la kheri kwa safari yake aliyoianza,” 
alisema.

Katika mitandao ya kijamii jana, baadhi 
ya wananchi wa Moshi Vijijini, walikuwa 
wakieleza mtazamo wao kuhusu uamuzi 
wa Komu, baadhi wakionyesha hisia zao 
kuwa jambo hilo pia huenda linatokana 
na kukata tamaa kutokana na uhusiano 
mbaya kati yake na wapigakura.

Juzi, Komu alitangaza uamuzi wake wa 
kuondoka Chadema kutokana na kukat-
ishwa tamaa na tuhuma za usaliti zina-
zomkabili kwa muda mrefu.

Hata hivyo, Komu alisema ataondoka 
rasmi Chadema, baada ya kumaliza 
muda wake wa ubunge kwa kuwa bado 
atahitaji ushirikiano wa chama hicho jim-
boni, kabla ya kumaliza muda wake.

Alisema amechukua uamuzi huo 
baada ya uongozi wa chama hicho kuto-
sahihisha au kufafanua tuhuma za usaliti 
zilizosababisha mbegu ya chuki kukomaa 
ndani ya chama hicho.

Komu aliwahi kuwa Mkurugenzi wa 
Utawala na Fedha wa Chadema Taifa, kwa 
kipindi cha miaka 15 hadi alipong’atuka 
mwaka 2016, baada ya kushinda ubunge 
wa Moshi Vijijini kwa kumwangusha mp-
inzani wake mkubwa, Dk. Cyril Chami 
(CCM).

Swahiba wa Komu atoa ya moyoni

Na Mwandishi Wetu, SIHA

WAFANYAKAZI wa shamba 
la Lerongo lililopo Wilaya ya 
Siha, mkoani Kilimanjaro, 
wamebaki ‘njia panda’ wakiwa 
hawajui hatima ya ajira yao 
baada ya mwekezaji wa sham-
ba hilo kudaiwa kuzuiwa kuen-
delea shughuli za uzalishaji.

Taarifa zaidi zinasema, 
mwekezaji huyo anadaiwa ku-
zuiwa kuendelea na shughuli 
za uzalishaji katika shamba 
hilo na Chama Kikuu cha Ush-
irika wa Kahawa mkoani Kili-
manjaro (KNCU).

Kwa nyakati tofauti, baadhi 
ya wafanyakazi wa shamba 

hilo walilieleza Nipashe kuwa 
hawajui hatima yao kutokana 
na mgogoro huo unaodaiwa 
kusababishwa na malimbikizo 
ya kodi.

Mmoja wa wafanyakazi 
hao, Agness Minde, alisema 
hawajui hatima yao baada ya 
mwekezaji wa shamba hilo ku-
zuiwa kuendelea na shughuli 
za uzalishaji kutokana na deni 
kati ya mwekezaji na mmiliki 
wa shamba hilo.

“Mwishoni mwa mwaka 
jana walikuja hapa (Lerongo), 
watu kutoka KNCU na kuele-
keza kwamba tusiendelee na 
shughuli yoyote ya uzalishaji 
kwenye shamba hili.  Sababu 

ya kusitisha shughuli hizo 
walitueleza ni kutokana na 
mwekezaji kushindwa kuwali-
pa kodi yao.

“Kimsingi, shughuli zimesi-
mama na tunaona kabisa dalili 
zote kwamba shamba linarudi 
mikononi mwao KNCU. Sisi 
tunachoomba ni tulipwe sta-
hiki zetu.”

Kwa mujibu wa Minde, tan-
gu kusimama kwa shughuli 
za uzalishaji mwezi Desemba 
mwaka jana hadi kufikia sasa, 
wafanyakazi wa shamba hilo 
hawajalipwa mishahara yao.

Mfanyakazi mwingine, 
Shaibu Monko, alisema licha 
ya mwekezaji huyo kuwaahidi 

wasiwe na wasiwasi, lakini wa-
nashangazwa na ujio wa kam-
puni moja ya udalali kutoka 
mkoani Arusha kuingia katika 
eneo hilo na kuuza mali mbal-
imbali kwa njia ya mnada.

Alipotafutwa kuzungumzia 
sakata hilo, mwekezaji huyo 
Mary Otaru, alisema hawezi 
kuzungumzia jambo hilo kwa 
kuwa liko katika ngazi ya ma-
hakama.

Kwa upande wake, Kaimu 
Meneja wa KNCU, Godfrey 
Massawe, alisema walifikia ua-
muzi huo kutokana na deni la 
zaidi ya Sh. milioni 250 wana-
zodai tangu mwaka 2015.

Wafanyakazi shamba la 
Lerongo ‘njia panda’



Jumanne Machi 31, 2020

teknolojia

Grace na Nancy 
wabunifu wanaofanya 
maajabu ujenzi  

Ukurasa 18

Ukurasa 15 CORONA WIKI ILIYOPITA
Wamarekani 100,000 

waambukizwa

Ukurasa 16

Ukurasa 17

Ufundi
stadi mwarobaini 
kuibua fursa za 
kujiajiri

Virusi matata, 
tishio duniani? 



Jumanne Machi 31, 2020
14

WATU wengi wana hakika machun-
gwa yaliyoiva ni machungwa tu na 
huenda wengi hawafahamu kuhusu 
mekundu.

Machungwa mekundu yalitokea 
wapi? Yanakuwaje na yana faida 
gani kiafya? Historia inaeleza kuwa 
yalitokea Kusini Mashariki mwa 
kisiwa cha Sisili nchini Italia, kwa 
hivyo, jina la kawaida la machungwa 
kama hilo ni Sicilia.

Rangi nyekundu ina ‘carotene’ kwa 
wingi na kwa asili hupandwa katika 
ukanda wa joto wa kama Morocco, 
kusini mwa Italia, Uhispania, Mare-
kani hasa maeneo ya Florida na 
California.

Aidha, yemapandwa nchini China 
kwa miaka mingi na huko Ulaya kwa 
karne tano. Matunda haya mekundu 
yamejulikana kwa karne nyingi hufa-
nana kwa muundo, lakini hutofauti-
ana katika ladha, harufu na rangi.

Faida zake kwa lishe nyingi kwani 
yamejaa vitamini: A, B (1, 2, 9), C, P;) 
madini ya kalshamu, chuma, sodia-
mu, potasiamu, seleniamu, magne-
siamu, fosforasi.

Yana nyuzi nyingi na viondoa 
sumu mwilini ‘antioxidants’ na 
chungwa jekundu lina protini, mafuta 
na wanga huliwa kama machungwa 
mengine.

Yana ubora zaidi kiafya kwani 
huimarisha kinga, huongeza chemba 
nyekundu ili kuzalisha damu ‘haemo-
globin’ huimarisha , ngozi; huimari-
sha uoni, kuzia gauti ni tiba mfumo 
wa hewa, ni afya kwa mifupa, ny-
wele, meno na  kucha zinaimarishwa.

Ni dawa kwani husaidia  njia ya 
chakula na kuboresha mfumo wa 
kusaga chakula. Pia huondoa msongo 
wa mawazo na magonjwa yanay-
oambatana na msongo wa mawazo.

Ndizo faida za 
chungwa jekundu

Majukumu ya polisi
elimu ya kipolisi

JIELIMISHE 

Polisi wana majukumu mengi japo kubwa ni la ulinzi na usalama wa raia na 
mali zao, pia wanashiriki kwenye masuala mengine kama kushiriki gwaride 
wakiwa moja ya vikosi vya ulinzi na usalama. PICHA ZOTE: MTANDAO

Aidha, wanakuwapo kwenye makaribisho ya viongozi wa kimataifa, kushiriki 
gwaride kama inavyoonekana, Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa, aki-
kagua kikosi cha polisi wakati wa gwaride la makaribisho, alipozuru Tanzania 
mwaka jana. 
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H
OFU ya wanafunzi wan-
aohitimu sekondari na 
taasisi nyingine za elimu, 
kukosa ajira hasa katika 

sekta rasmi, inazidi kuongezeka 
hasa kwenye mataifa yanayoende-
lea ikiwamo Tanzania.

Hata hivyo, wataalamu na wana-
taaluma katika sekta za elimu na 
maendeleo ya vijana, mara kwa 
mara wanashauri njia mbadala za 
kukabiliana na changamoto hiyo, 
ili kupata suluhu itakayowaondoa 
kutoka katika mkwamo huo.

Mratibu wa Baraza la Ujuzi la 
Kisekta (SSCs), Jane Gonsalves, ni 
mmoja wa wanataaluma wanaoi-
jadili changamoto hiyo, aki-
washauri wahitimu kujiunga katika 
vyuo vya ufundi stadi na ufundi 
ili kujiongezea ujuzi na ubunifu 
utakaowawezesha kujiajiri, badala 
ya kutegemea ajira rasmi. Gonsalves 
anayefanya kazi katika Taasisi ya 
Sekta Binafsi (TPSF), anasema wahi-
tumu wanapaswa kuondokana na 
dhana ya usomi unaolenga kutu-
nukiwa vyeti vya kitaaluma kama 
njia pekee ya kupata ajira kwenye 
taasisi za umma na binafsi.

 “Nawasihi mwondokane na 
dhana hiyo iliyojengeka miongoni 
mwa wahitimu nchini na kwing-
ineko. Waweza kupata daraja la 
kwanza katika masomo yako na 
bado ukachagua kwenda kujiunga 
na vyuo vya ufundi stadi na ufundi, 
ili tu upate ujuzi utakaokuwezesha 
kupata ajira kwa haraka au kujiajiri,” 
anasema Gonsalves.

Anasema, ni muhimu vijana walio 
miongoni mwa wahitimu wengi, 
wapate elimu itakayowawezesha 
kubuni miradi na huduma ambazo 
zitasaidia kutatua changamoto 
mbalimbali katika jamii, huku ziki-
wanufaisha kwa kipato cha kukidhi 
mahitaji yao. Gonsalves anakum-
busha kuwa  kwa hali hiyo, vijana 
wanastahili kuchagua kozi zitaka-
zowafanya waajirike kirahisi au 
kujiajiri, na kwamba sehemu kubwa 
ya kozi hizo zinapatikana katika 
Vyuo vya Ufundi Stadi na Ufundi, 
ambavyo vinatoa ujuzi wa ufundi 
wa mikono.

Pia, mtaaluma huyo anatoa wito 
kwa wazazi, wanafunzi na jamii 
kwa ujumla kubadili mtazamo wao 
juu ya elimu ya ufundi stadi na 
ufundi, kwani kwa sasa, mathalani 
hapa nchini, kunajengeka dhana ya 
kwamba mtu anayekwenda kusoma 
vyuo vya ufundi stadi mfano VETA, 
ni yule ambaye hana uwezo dar-
asani.

“Dhana hiyo ni tofauti sana na 
ilivyo kwa wenzetu hasa waliokuwa 
kundi la nchi masikini, lakini waka-
piga hatua kubwa za maendeleo 
kama vile China, Singapore nakad-
halika,” anasema.

Gonsalves anasema ufanisi katika 
eneo hilo utapatikana kupitia 
uwekezaji mkubwa wa rasilimali, 

Teknolojia kupitia vipengele vitatu 
muhimu.

Anavitaja vipaumbele hivyo kuwa 
ni mabaraza ya ujuzi ya kisekta 
(SSCs), mfuko wa maendeleo wa 
ujuzi (SDF) na vocha ujuzi.

Kwa Tanzania, takwimu zinaonye-
sha kuwa zaidi ya vijana 800,000 
wanahitimu katika vyuo mbalimbali 
nchini, lakini kati ya hao ni asilimia 
10 tu ndio wanaweza kupata ajira 
kwenye sekta rasmi inayotengeneza 
ajira zisizozidi 80,000 kila mwaka.

Ni jambo la kawaida kuona vijana 
wakizunguka na bahasha kusaka 
ajira. Na hali ya ukosefu wa kazi huji-
dhihirisha zaidi pale kampuni ina-
potangaza nafasi za ajira, ni mamia 
ya vijana hujitokeza kuomba nafasi 
chache zinazotangazwa.

Vilevile ni kawaida kusikia waajiri 

kama inavyofanyika sasa nchini 
kupitia uratibu wa serikali ya 
awamu ya tano inayoongozwa na 
Rais John Magufuli.

Anaitaja miongoni mwa maeneo 
yaliyopewa kipaumbele kwa 
uwekezaji unaosaidia kuiinua sekta 
ya ufundi stadi ni katika miundom-
binu na miradi inayolenga kuifika 
nchi katika kiwango cha uchumi wa 
kati unaotegemea viwanda.

Pia anasema, ili kufikia hali hiyo, 
nchi inapaswa kuwa na nguvu-
kazi yenye ujuzi yenye kupatikana 
kwa njia tofauti, ikiwamo mkakati 
wa taifa wa kukuza ujuzi (NSDS-
2015/16-205/26). Kwa mujibu wa 
Gonsalves, mkakati huo unatekele-
zwa kwa kupitia programu ya 
kukuza ujuzi (ESPJ) inayosimam-
iwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na 

elimu
Na Mwandishi 
wetu

Dhana 
hiyo ni to-
fauti sana 
na ilivyo 
kwa wen-
zetu hasa 
waliokuwa 
kundi la nchi 
masikini, lak-
ini wakapiga 
hatua kubwa 
za maen-
deleo kama 
vile China, 
Singapore 
nakadhalika.

wakiendelea kulalamika kwamba 
hata hao vijana wanoajiriwa bado 
hawana ujuzi stahiki.

Kutokana na hali hiyo, jitihada 
kama zile za Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia kufanya kazi 
bega kwa bega na TPSF na Chama 
cha Waajiri Tanzania (ATE) zina-
paswa kuungwa mkono.

Pia, kupitia mabaraza ya ujuzi ya 
kisekta, vijana wataweza kujengewa 
uwezo kwa kupata nafasi kujifunza 
katika mahala za kazi kupitia pro-
gramu za uanajenzi na ile ya wana-
hitimu tarajali.

Gonsalves anasema kwa vijana 
ambao hawakupata elimu kupitia 
mfumo rasmi, wanaweza kufanyiwa 
tathmini na ujuzi wao kutambulika 
ili kuwa miongoni mwa wanufaika 
wa fursa hizo wasioachwa kando.

Hata hivyo, anasema mabaraza 
ya ujuzi ya kisekta yanaona upo 
umuhimu wa kutathmini tena 
mfumo wa elimu wa kitaifa.

Miongoni mwa maswali yanay-
ohitaji kuibua mjadala kwenye jamii 
ni je, mfumo wa elimu unaandaa 
wahitimu kuajiriwa tu, ama mfumo 
huo hauwasaidii watu hasa vijana 
kufikia hatua hiyo. Gonsalves 
anasema mfumo wa elimu uliopo 
ni mzuri, japo kuna changamoto 
hasa zinazotokana na dhana potofu 
iliyojengeka miongoni mwa jamii na 
wahitimu kwa ujumla juu ya elimu 
ya ufundi stadi na ufundi.

Anasema wakati umefika sasa 
kwa watu katika ngazi zote za 
kijamii wakiwamo wanasiasa, 
watunga sera, vijana, wanataaluma 
kama walimu na taasisi za elimu, 
kubadili mtazamo huo ili elimu hiyo 
itambuliwe inavyostahili.

Maoni: 0754691540

Wadau mbalimbali wa masuala ya ajira: PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Ufundi stadi mwarobaini
kuibua fursa za kujiajiri

Jane Gonsalves, akizungumza na wadau hao wa masuala ya 
ajira.
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L
ENGO namba tano la maen-
deleo endelevu (SDGs) ya 
Umoja wa Mataifa (UN), 
ni usawa wa kijinsia, lin-

alokusudia kuondoa kila aina ya 
vikwazo, vigingi, uonevu na vizuizi 
vinavyowakwamisha wanawake 
na wasichana kusonga mbele kwe-
nye nyanja zote za maendeleo.

Lengo hilo ni muhimu kuvion-
doa vikwazo ili kufikia maendeleo 
endelevu yanayohusisha matumi-
zi ya sayansi na teknolojia ambayo 
inalenga kuondoa au kuziba pengo 
la kiteknolojia kati ya wanawake 
na wanaume duniani.

UN inapobainisha lengo hilo, 
ni bayana kuwa ni kwa nadra 
kuwaona wanawake wakitajwa 
sana na kuibuka kwenye masu-
ala ya ubunifu na ugunduzi, ndiyo 
maana hilo lengo la tano limewek-
wa mahsusi ili kuwaona wanawake 
wakiwa wabunifu, watafutaji na 
wajasiriamali wanaotumia sayansi 
na teknolojia na kuondokana na 
‘upofu, uziwi na umbumbumbu’ 
wa matumizi ya teknolojia.

Licha ya wengi kudhani kuwa 
lengo hilo halitambuliwi na wa-
sichana ukweli ni kwamba licha 
ya ukweli kuwa ni kwa nadra ku-
waona mabinti hasa wasiokuwa na 
historia ya sayansi kuwa wabunifu 
wanaofanya mambo kiteknolojia, 
wanawake wapo na wanafanya 
mambo makubwa ambayo yanahi-
taji kupewa msukumo ili wasonge 
mbele.

Hivi karibuni Nipashe inakutana 
na wasomi wawili wanaovunja 
mwiko wa wanawake kubaki nyu-
ma kiubunifu, wawili hawa Nancy 
Tarimo na Grace Meena wote 
wakiwa marafiki tena wenye umri 
sawa wa miaka 25 wamejikita kwe-
nye urejelezaji unatunza mazingi-
ra na kupunguza makali ya athari 
za mabadiliko ya tabianchi.

Grace na Nancy licha ya kusoma 
masomo ya sanaa wamevunja 
ukimya na sasa ni wabunifu wa-
naotamani kufikia viwango vya 
juu kwenye kutengeneza matofali 
ambayo ni nyenzo muhimu katika 
sekta ya ujenzi.

Wawili hawa wanasema katika 
mahojiano na Nipashe kuwa zama 
hizi mafanikio ya nchi kiuchumi, 
kiafya na kitaaluma yanategemea 
matumizi ya sayansi na teknolojia 
pamoja na utafiti wa kuleta ufum-
buzi wa changamoto za kijamii zi-
nazokwamisha maendeleo.

Nancy anasema hakuna maen-
deleo bila kuwa na ugunduzi na 
ubunifu kwenye kilimo kinacho-
athiriwa na mabadiliko ya hali 
ya hewa, wadudu waharibifu wa 
mazao, kadhalika ni ndoto ku-
tokomeza maradhi ya watu na 
mifugo bila kutumia teknolojia ya 
kisasa inayoleta, chanjo na tiba 

Grace na Nancy wabunifu 
wanaofanya maajabu ujenzi

teknolojia

Wamarekani 100,000 waambukizwa

Nancy Tarimo (kushoto) akielezea namna wanavyotengeneza matofali ya mchanganyiko wa plastiki na mchanga. PICHA ZOTE: MTANDAO. 

Nancy na Grace wakiyeyusha plastiki kwa ajili ya kutengeneza matofali. Picha 
ndogo juu kuli; Grace akifafanua kuwa matofali hayo. Chini; Ukuta wa majaribio 
uliojengwa kwa kutumia matofali ya plastiki. PICHA ZOTE: GAUDENSIA MNGUMI 

Na Gaudensia 
Mngumi

Kwanza tu-
naomba 
kama seri-
kali au wa-
hisani hata 
wawekezaji 
wakashiriki-
ana nasi ku-
pata mashine 
ya kukataka-
ta plastiki ili 
ziwe vipande 
vidogo am-
bavyo ni 
rahisi kuyey-
ushwa.

WIKI imemalizika kwa co-
rona kuongeza hofu zaidi, 
kwa upande wa Marekani 
madaktari na wauguzi wa-
naopambana na janga la vi-
rusi vya corona wameomba 
vifaa zaidi vya kujikinga 
ili kutibu idadi kubwa ya 
wagonjwa wanaotarajiwa 
kuongezeka.

Hospitali katika miji ya 
New York, New Orleans, 
Detroit na maeneo men-
gine yaliyoathirika zaidi na 
virusi hivyo pia zimeelezea 
wasiwasi kutokana na 
uhaba wa dawa, vifaa vya 
matibabu na wahudumu wa 
afya wakati idadi ya watu 
waliothibitishwa kuambuki-
zwa hadi mwisho wa wiki 
walikuwa zaidi ya 100,000.

Baada ya siku kadhaa 
za malumbano, Bunge la 
Marekani mwishoni mwa 
wiki liliidhinisha mpango 
wa msaada wa ndani wa 
dola trilioni 2.2, na kuu-
tuma kwa Rais Trump am-
baye aliusaini mara moja 
kuwa sheria. 

Mbali na kuzisaidia 
hospitali, mpango huo 
utazipa fedha kampuni na 
wafanyakazi wasio na ajira 
wanaoathirika na hatua za 
kusalia majumbani.

Barani Ulaya, Italia im-
erekodi idadi kubwa ya 
vifo kuwahi kutokea katika 

Mazishi ya waliokufa kwa corona nchini Italia. PICHA: DW

kipindi cha saa 24, ambapo 
watu 969 waliripotiwa 
kufariki na kufikisha jumla 
ya vifo 9,134, nchini humo 
na zaidi ya watu 86,000 
wameambukizwa, na kuizidi 
China ikimaanisha kuwa 
ndiyo nchi ya pili duniani 
yenye maambukizi mengi 
baada ya Marekani. Rais wa 
Italia Sergio Mattarella aliita 
habari hizo kuwa ni “ukurasa 
wa huzuni katika historia ya 
nchi.”

Uhispania, ni ya nne 
duniani na idadi kubwa 
ya maambukizi, imeripoti 
watu 7,800 kuambikizwa 
na kufikisha jumla ya zaidi 
ya watu 64,000. Nchi hiyo 
imesema wahudumu wa afya 
wanajumuisha asilimia 15 
ya waliambukizwa. Idadi ya 
vifo ilipanda na kuzidi watu 
4,900 na ikiwa ni idadi ya 
pili kubwa duniani baada ya 
Italia.

Barani Afrika, Afrika Kusini 
ilitangaza  kifo chake cha 
kwanza kutokana na virusi 
vya corona huku jumla ya 
idadi ya watu walioam-
bukizwa ikizidi 1,000 hata 
hivyo imeanza kutekeleza 
amri ya kufungwa shughuli 
zote isipokuwa zile zenye 
umuhimu mkubwa, kwa kip-
indi cha wiki tatu.

Katika Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, kisa 

cha kwanza cha virusi vya 
corona kuripotiwa nje ya mji 
mkuu Kinshasa kimeripotiwa 
mkoa wa mashariki wa 
Ituri, ambao pia uliathirika 
na janga la ebola. Congo 
ina visa 54, ambapo watu 
wanne wamefariki dunia, 
kwa mujibu wa mratibu wa 
janga hilo nchini humo Jean-
Jaques Muyembe. 

Shughuli katika mji 
mkuu Kinshasa zilitarajiwa 
kusitishwa kuanzia Juma-
mosi iliyopita kwa siku nne, 
lakini maofisa mjini humo 
walichelewesha baada ya 
tangazo hilo kusababisha 
ongezeko la bei za bidhaa 
za msingi na wasiwasi wa 
kuzuka ghasia.

Afrika Mashariki, polisi 
nchini Uganda wamesema 
watu wawili wamelazwa 
hospitalini baada ya kupigwa 
risasi kwa kukiuka vizuizi 
vya usafiri vilivyowekwa 
kwa ajili ya kudhibiti virusi 
hivyo. Nchini Kenya, polisi 
wamekabiliana na wananchi 
mwishoni mwa wiki katika 
siku za kuanza kutekele-
zwa amri ya kutotoka ndani 
usiku.

Rais wa Zimbabwe, Emm-
erson Mnangagwa, mwishoni 
mwa wiki alitangaza kusit-
ishwa shughuli kote nchini 
humo kwa kipindi cha siku 
21. DW

Mikopo in-
ayotolewa ni 
midogo kuja 
na maombi 
ya Shilingi 
milioni 15 ni 
fedha nyingi 
ambazo si ra-
hisi kuzipata.

fali 20 kwa siku.
Grace anaeleza kuwa licha ya 

watu kufurahishwa na bidhaa zao 
wanashindwa kuzalisha na kuuza 
kwa wingi kwa vile hawana viten-
dea kazi wala miundombinu ya 
kisasa. 

Wanaomba pia taasisi za kue-
ndeleza wabunifu kama Sido, 
Costec, Shirika la Maendeleo la 
Umoja wa Mataifa (UNDP) na Vyuo 
Vikuu vya Teknolojia kuwasaidia 
kutimiza azma yao.

Aidha, wanasema wanahitaji pia 
kupata eneo la kujenga kiwanda, 
kukusanya na kusafisha taka za 
plastiki na sehemu ya kuhifadhi 
matofali.

KUSAKA FEDHA
Wabunifu hawa wanapoulizwa 

iwapo wametumia fursa ya kuom-
ba fedha zinazotolewa na hazina 
za halmashauri kuendeleza vijana, 
wanawake na wenye ulemavu, wa-
nasema walizifuatilia fedha, lakini 
vigezo na masharti viliwakwami-
sha.

“Moja ya masharti ni vijana ku-
jiunga kwenye kikundi cha uzal-
ishaji mali chenye wanachama 10. 
Tukakwama kwani sisi hatuzali-
shi mali ni wabunifu. Tunatakiwa 
tuwe tumeshafanyabiashara na 
kutengeneza mapato. Hatujafikia 
ngazi hiyo. Mikopo inayotolewa ni 
midogo kuja na maombi ya Shilingi 
milioni 15 ni fedha nyingi ambazo 
si rahisi kuzipata,” anaeleza Grace.

Wabunifu hawa wanaomba ku-
wasaidia kwa kuwasiliana nao kwa 
mitandao ya kijamii kupitia simu.  

teknolojia na kuzungumza na wa-
dau mbalimbali hatimaye wakai-
buka na ubunifu wa kuzalisha 
matofali kwa kutumia mchanga na 
plastiki.

Wameanza ujasiriamali huo 
mwaka 2019 wakijikita kwenye ku-
kabiliana na uharibifu wa mazin-
gira kwenye mto jirani na makazi 
yao unaochafuliwa na plastiki zi-
nazozagaa mtoni na uwanda wote 
jirani.

Wanatumia plastiki hizo pamoja 
na mchanga kutengeneza mato-
fali ya kuweka chini au pavings, pia 
wanazalisha ya kujengea nyumba 
na vigae vya kuezekea.

HISTORIA YAO
Wasichana hawa licha ya kuhit-

imu katika vyuo tofauti, wameun-
ganishwa na upendo wao kwenye 
mazingira wakitengeneza bidhaa 
muhimu za ujenzi matofali ya aina 
mbalimbali na vigae.

Katika mahojiano wanasisitiza 
kuwa wanaamini katika dunia safi 
na salama, isiyochafuliwa na plas-
tiki wakianza na kuzikusanya na 
kuziondoa zilizotupwa ili zisicha-
fue maji ya Mto Mpiji eneo la Teg-
eta Msichoke wanapoishi.

Wanachofanya ni urejelezaji 
(recycling) wa taka hasa plastiki 
kuanzia vyombo vya nyumbani na 
vifungashio vya aina mbalimbali 
hasa mifuko ya plastiki ambayo 
hutupwa mtoni humo.

WALIPOJIKITA
Wakizungumza na Nipashe 

wabunifu hawa wanasema wa-
natengeneza matofali na vigae vya 
kuezekea kwa kutumia mchang-
anyiko wa uji unaotokana na kuy-
eyuka plastiki na mchanga kuten-
geneza vigae au tofali hizo. 

“Kinachofanyika ni utaalamu 
na ubunifu wetu, tukishakusanya 
plastiki tunazisafisha  na kuzipika. 
Hatuna mitambo hivyo tunatumia 
pipa la kawaida la bati na kuna ku-
koleza moto unaoziyeyusha.

Tunakadiria uzito wa plastiki 
kwa uwiano wa mchanga. Mfano 
tunatumia mifuko ya plastiki 200 
ikishayeyushwa tunaichanganya 
na nusu kilo ya mchanga kuzalisha 
tofali 20.”

Wanasema wanaendelea ku-
fanya utafiti wa kiuwiano kuten-
geneza matofali makubwa. Na kwa 
upande wa vigae wamefaulu kuan-
daa mchanganyiko, lakini imara 
lakini wanachokosa ni mashine ya 
kukandamiza vigae hivyo ili viwe 
vigumu na imara zaidi.

Wakizungumzia teknolojia wa-
nayotumia ili kuyeyusha plastiki 
wanasema wanatumia kuni wa-
nazozikusanya mtoni pamoja na 
mabaki ya taka za mbao ili ‘kupika’ 
plastiki. Wanakiri kuwa moshi huo 
huathiri mazingira pamoja na afya 
za watu lakini, mwanzo mgumu 
na wanaamini kuwa enzi za kuni 
zitakwisha.  

 
SIFA ZA MATOFALI
Wabunifu hawa wanafanyia kazi 

nyumbani kwao Msichoke na huko 
ndiko iliko karakana ya kutengen-

ripoti
CORONA WIKI ILIYOPITA

• Wabuni matofali, vigae vya plastiki

eza bidhaa zao. Wanaeleza kuwa 
matofali wanayozalisha ni mapya 
na teknolojia yake haijazoeleka 
nchini na wanataja baadhi ya sifa 
za matofali yao kuwa:

Ni mosi hayatumii sementi 
wala maji si katika kutengenezwa 
wala kukomazwa kaa yalivyo ya 
mchanga na sementi. Mchang-
anyiko wa mchanga na plastiki 
iliyoyeyuka ukishapoa hakuna 
kinachoendelea mbali na kuanza 
kujenga, anasema Nancy.

“Matofali hayahitaji maji ni rafiki 
wa mazingira. Hukomaa na ku-
kauka haraka, hayana sababu ya 
kuwekwa juani, wala hayaharibiwi 
na mvua kama ya sementi ambayo 
yakinyeshewa yana hatari ya ku-
momonyoka,” anaongeza.

Anayasifia kuwa yanapotumiwa 
kwenye ujenzi wa kuta na majengo 
mengine ni ‘sound proof ’ hivyo 
huzuia sauti na kelele kupenya na 
kusikika upande mwingine. Lakini 
pia hayapitishi maji hivyo kisifa 
kingine ni ‘water proof.’

Wanaeleza kuwa licha ya 
kwamba hawajapata ushauri wa 
kitaalamu kutoka taasisi za umma 
zinazoendeleza wabunifu, wame-
wasiliana na Tume ya Sayansi na 
Teknolojia (Costec) na kuwapa-
tia matofali na vigae kwa ajili ya 
uchunguzi na kutoa mapendekezo 
yao.

Pia wamefikisha maombi Shiri-
ka la Kuendeleza Viwanda Vidogo 
(Sido), kwa ajili ya kupewa na-
fasi za utafiti na kusimamiwa na 
wataalamu.

KINACHOWAKWAMISHA
Nancy na Grace wanaeleza kuwa 

wanachofanya ni kazi ya kuende-
leza teknolojia ya urejelezaji wa 
bidhaa za plastiki, kusafisha mto 
na mazingira lakini pia kueneza 
elimu na ujuzi kwa vijana wenzao.

Wanasema hawajapata mafunzo 
kutoka mahali popote mbali na ku-
jisomea na kuwasiliana na kusiki-
liza ushauri wa watu mbalimbali 
kuhusu ubunifu wao huo. Aidha, 
wapo na vijana wengine wawili 
wanaowafundisha kuzalisha mato-
fali na vigae hivyo, hivyo ili wa-
songembele wanasema:

“Tunahitaji mashine na utaala-
mu. Kwanza tunaomba kama seri-
kali au wahisani hata wawekezaji 
wakashirikiana nasi kupata 
mashine ya kukatakata plastiki 
ili ziwe vipande vidogo ambavyo 
ni rahisi kuyeyushwa,” anasema 
Grace. 

Anaongeza: “Aidha, tungefaniki-
wa zaidi kwenye mradi wetu kama 
tungepata mashine ya kuyeyusha 
nailoni ili tuachane na kutumia 
jiko la kuni na pipa. Kadhalika kwa 
upande wa vigae vya kuezekea tu-
nahitaji roof tiles machine yenye 
uwezo wa kuvikandamiza ili viwe 
vigumu na imara zaidi.”

Anaeleza kuwa wamefanya 
mchanganuo na kwamba gharama 
za kupata mashine hizo ni karibu 
Sh. milioni 15 na iwapo watafaniki-
wa kuzipata uzalishaji wa matufali 
utaongezeka kwa vile kwa kukosa 
vitendea kazi wanazalisha mato-

kwa maradhi yanayoibuka kila 
siku kuanzia virusi vya corona 
hadi homa ya dengue.

Lakini, mbali na hayo ubunifu 
ni muhimu ili kuanzisha ajira, ku-
punguza athari za taka mitaani na 
pia kuilinda Tanzania kutokana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Wabunifu Nancy na Grace am-
bao wanaanzia elimu yao kwenye 
kozi za sanaa (arts) wanaamini 
wameandika historia ya ubunifu.  
Nancy amesoma Chuo Kikuu cha 
Tumaini Makumira na kupata 
shahada ya ualimu, wakati Grace 
ni mhitimu wa Chuo Kikuu cha 
Jordan ( Jordan University College) 
huko amepata shahada ya uzamili 
katika ualimu akijifunza masomo 
ya sanaa.

Baada ya kuhitimu masomo yao, 
mwaka 2018 alianza kwa kuwain-
giza kwenye  mchakato wa kujiajiri 
wenyewe na wakaamua kujikita 
kwenye kufundisha wakianzisha 
shule ya watoto wadogo na kuanza 
kutoa elimu ya awali.

Wakiwa kazini kufundisha wa-
toto hawakuishia kushika chaki 
na kusahihisha kazi za wanafunzi 
pekee bali walijibidiisha kujifunza 
kwenye mitandao ya masuala ya 
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je, wajua?

UJENZI wa nyumba zama 
hizi ni jambo linalotatiza 
wengi kwa vile ni vigumu 
kupata ardhi hasa mijini. 
Kwa vile kila mmoja anata-
mani kupata nyumba wapo 
baadhi wanashawishika 
kununua popote hata kwe-
nye maeneo yenye ardhi 
inayosumbua kujenga. 
Huku ni kwenye mabonde 
pamoja na sehemu zenye 
udongo wa mfinyanzi.

Sumu ya ujenzi ni udon-
go wa mfinyanzi na tatizo 
linakuwa kubwa  kama 
hakuna fedha za kutosha 
kudhibiti changamoto.

Blogi ya Nyumba yako, 
Maisha yako”, inaainisha 
udongo huo na kueleza 
namna ya kuutambua, 
pamoja namna bora ya 
kujenga kwenye udongo 
wa mfinyanzi.

 Inasema unapotaka 
kufanya ujenzi kitu cha 
kwanza na cha muhimu ni 
kutambua aina ya udongo 
uliopo kwenye eneo 
lako la ujenzi. Utambuzi 
huu utakusaidia kujua 
namna ya kufanya ujenzi 
ili kuepuka changamoto 
za kufanya marekebisho 
mengi baada ya ujenzi 
kutokamilika.

Endapo huzifaha-
mu  aina za udongo ni 
vyema ukawasiliana na 
mtaalamu wa ujenzi akue-
leze kwa kina kuhusu aina 
na tabia za udongo kulin-
gana na mahali ulipo.

 
KUTAMBUA MFINYANZI
Udongo wa mfinyanzi 

una tabia ya kusinyaa na 
kutanuka. Kukiwa na unye-
vu au ukilowana hutanuka 
na endapo unyevu utapun-
gua au kukauka ufinyanzi 
husinyaa na kuacha nyufa 
zinazotokana na kupasuka.

Tabia hii husababi-
sha nguvu ya msukumo 
inayokinzana ambayo 
itasababisha madhara 
endapo utaenda kwenye 
udongo huu bila kuzingatia 
kanuni za ujenzi kwenye 
mfinyanzi.

Njia rahisi ya kutambua 
udongo wa mfinyanzi ni 
kuangalia alama za mipas-
uko kwenye ardhi ambayo 
hutokea hasa kipindi cha 

kiangazi, ambapo udongo 
huu unasinyaa sana ku-
tokana na kutokuwa na 
unyevunyevu.

ATHARI 
Udongo wa mfinyanzi 

unaposinyaa unakuwa na 
hatari zaidi kwenye nyum-
ba yako kuliko unapopasu-
ka. Unaposinyaa unakuwa 
na mipasuko inayoacha 
nafasi hali inayosababisha 
nguvu kubwa ya mvutano 
kwenye msingi wa ny-
umba. Hali hii inapotokea 
nyumba itapata nyufa au 
mipasuko kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwamo kwe-
nye msingi, kuta, nguzo, 
sakafu, marumaru pamoja 
na maeneo mengine. Hali 
hii ya mipasuko huharibu 
taswira ya jengo na ku-
lifanya liwe hatari kwa 
matumizi.

Nyumba yenye shida hii 
litahitaji marekebisho ya 
mara kwa mara ili kuziba 
nyufa na kubadili sehemu 
zilizoharibika na wakati 
mwingine inakuwa vigumu 
kuishi kwenye nyumba ya 
namna hii kitu ambacho ni 
hasara kubwa kwa mmiliki 
wa jengo.

CHA KUFANYA 
Kuna njia mbalimali za 

kufanya ujenzi kwenye 
mfinyanzi, lakini njia kuu 
mbili zinazoweza kutumi-
wa kukabiliana  na udongo 
wa aina hii ni kama hizo:

Mosi kuondoa udongo 
wote wa mfinyanzi kwe-
nye eneo utakalojenga 
msingi. Unachimba na 
kuuondoa wote na kisha 
kuweka mchanga. 

Mbinu hii inatumika 
ili kuhakikisha msingi 
haugusani na udongo wa 
mfinyanzi. Ukishaondoa 
udongo wa mfinyanzi 
unaleta udongo mwingine 
mpya na kuuweka kwe-
nye eneo husika ambapo 
utajenga msingi huo. Njia 
hii inaweza ikaonekana 
ina gharama kubwa wakati 
unaanza ujenzi, lakini ni 
mbinu ya uhakika kuhakik-
isha hukutani na changa-
moto za mipasuko na 
nyufa baada ya kumaliza 
kujenga.

Namna ya kujenga jengo 
imara kwenye mfinyanzi

NYUMBA YETU

Mfinyanzi ni udongo unaoumiza majengo pamoja na 
mazao hasa unapokauka. PICHA: MTANDAO.

Mwathirika wa ndui, kirusi kilichotikisa dunia na kusababisha takribani vifo milioni 300. PICHA: 
MTANDAO.

M
WAKA 2020 umeanza 
na hofu ya virusi hatari 
vya COVID 19 vinavy-
osambaza homa ya co-

rona. Awali vilionekana kama tatizo 
la China, lakini leo ni janga la du-
nia likiua watu takribani 34,000 na 
zaidi ya 700,000 wakiambukizwa 
dunia nzima.

Janga la virusi si jipya, lakini lin-
apoikumba dunia madhara yake ni 
makubwa, mathalani hivi ni baadhi 
ya virusi vilivyoitikisa dunia miaka 
ya karibuni na kuzua vifo na taha-
ruki kubwa.

Ipo jamii ya Marburg, hawa ni 
virusi hatari namba moja vinavyo-
sababisha maradhi ya kuvuja damu 
kwa wingi.

Kirusi hiki kiligundulika mwaka 
1967 nchini Ujerumani wakati wa-
nasayansi walipodhuriwa na ki-
rusi hicho kinachoelezwa kutoka 
kwenye kima wanaodhaniwa kuwa 
wana asili ya Uganda.

Marburg ni kama ebola kwani 
husababisha homa kali na kuvuja 
damu kila sehemu yenye uwazi 
mwilini na kusababisha kifo.

Idadi ya vifo ni asilimia 80 kwa 
maana kuwa katika kila watu 100 
walioambukizwa 80 hufariki. Nchi 
za Congo na Angola zilishapata 
tatizo la virusi hivyo.

EBOLA 
Mlipuko wa kirusi cha ebola am-

bacho ni hatari  uliripotiwa Sudan 
na Congo kwa mara ya kwanza 
1976. 

Kirusi hiki huenea kupitia maji-
maji ya mwili hasa damu, mate, 
mkojo na hata machozi kupitia kwa 
mtu aliye na maradhi.

Ebola ni hatari kwani husababi-
sha homa kali na kuvuja damu kila 
mahali kama ilivyo kwa virusi vya 

marburg. Kuna jamii mbili za ebo-
la reston, kirusi kisicho na athari 
kubwa lakini bundibugyo   ni ha-
tari huua kwa zaidi ya asilimia 50 
mpaka 71 kwa watakaoshambuliwa 
kwa mujibu wa Shirika la Afya Du-
niani (WHO).

RABIES 
Licha ya kuwa na chanjo, kirusi 

hiki husababisha ugonjwa kichaa 
cha mbwa. Kirusi hiki kiligundulika 
mwaka 1920. Kuwapo kwa chanjo 
hiyo kumetokomeza ugonjwa wa 
kichaa cha mbwa huko Ulaya,  la-
kini ukabakia kuwa tatizo India na 
sehemu nyingine za Afrika.

“Virusi hivi huharibu ubongo na 
kusababisha ushindwe kung’amua 
au kufanya majukumu yake ni ha-
tari mno na huambukizwa kupitia 
kuumwa na mwenye kirusi hicho.” 
Inasema WHO lakini iwapo hutati-
biwa  kwa asilimia 100 unakufa.

HIV/VVU
VVU ni kirusi hatari na hata sasa 

kinaua mamilioni duniani, hakina 
tiba wala chanjo ili kuna na dawa za 
kufubaza nguvu ya VVU.

Inakadiriwa kuwa watu mil-
ioni 32 wamekufa na VVU tangu 
ugonjwa huo ulipogundulika 
mwanzoni mwa miaka ya 1980.

NDUI –SMALLPOX
Mwaka 1980 WHO ilitangaza ku-

tokomeza ndui duniani ni baada ya 
kupata chanjo na kuidhibiti. Lakini 
kilikuwa kirusi hatari mno kilicho-
angamiza watu milioni 300 duniani 
na hata wale waliopona walibakiwa 
na makovu ya kuchimbika ngozi, 
uoni hafifu na hata ulemavu.

Inakisiwa kuwa asilimia 90 ya 
watu wa Amerika wenye asili ya 
taifa hilo walikufa kwa ndui ili-

yofikishwa kwao na wapelelezi wa 
Ulaya mwanzoni mwa karne ya 20 
na kwamba takribani watu milioni 
300 waliangamia na ndui.

INFLUENZA
Hiki ni kirusi cha mafua fluu na 

inakadiriwa kuwa pengine watu 
500,000 kwa dunia nzima wali-
uawa na ugonjwa huu, WHO in-
asema. Kirusi cha mafua au fluu 
kinaitwa Spanish flu, kilichoanza 
mwaka 1918 na kuangamiza karibu 
watu milioni 50.

DENGUE 
Kirusi hiki huambukizwa kupi-

tia mbu anayemuua mwanadamu, 
kwa mara ya kwanza viligundulika 
mwaka 1950 nchini Filipino na 
Thailand na kuanzia hapo, dengue 
hushambulia watu kuanzia milioni 
50 mpaka 100 kila mwaka duniani 
kote kwa mujibu wa WHO. 

Japo haiui kama ebola na wastani 
wa vifo ni asilimia 2.5 wanaosham-
buliwa na virusi hufa.

SARS
Ni kirusi kinachosababisha 

kushindwa kupumua na mwaka 
2002 kililipuka kwa mara ya kwan-
za  huko Guangdong jimbo la kusi-
ni la China, kwa mujibu wa WHO. 

Maradhi hayo yanahofiwa kuibu-
ka kutoka kwenye popo na wany-
ama wengine wanaojitokeza usiku  
waitwao civets.

SARS ilisambaa katika mataifa 26 
duniani na kuambukiza watu 8,000 
na kusababisha vifo vya wagonjwa 
770.

Virusi hivyo husababisha homa 
kali, nimonia kali na baadaye ma-
pafu hujaa usaha na kifo chake ni 
asilimia 9.6 na hakuna chanjo wala 
dawa.

Virusi matata,  
tishio duniani? 
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Mwelekeo corona kuamua    
hatima masomo mtandaoni

Ndicho am-
bacho sote 
tulitazamia 
na ndilo 
jambo am-
balo wengi 
wanali-
ombea, la-
kini dalili 
za majirani 
zetu hasa 
mataifa 
mengine ya 
Afrika kuna 
wasiwasi.

Na Michael 
Eneza

uchambuzi

Katika mazingira haya ya kujisomea hata bila ya corona ni vigumu wanafunzi na walimu kutumia mitandao kwa vile hakuna 
miundombinu. PICHA: MTANDAO.

M
JADALA umeanza 
kusikika hapa na 
pale baada ya baadhi 
ya  shule za binafsi 

kuunganisha wanafunzi wao kwa 
njia ya mtandao, ili waendelee na 
masomo nyakati hizi ambako shule 
zimefungwa kote nchini kutokana 
na tishio la kuenea kwa homa ya 
mapafu ya corona.

Wanafunzi wanaosoma nchini ji-
rani kama Kenya na Uganda ambao 
wamerudi nyumbani pamoja na 
wengine wanaendelea na masomo 
kwa njia ya mtandao.

Wakati wazazi wenye watoto 
shule binafsi wamepongeza juhudi 
hizo na kuzitaka shule za serikali 
kuiga mfano huo, wako wenye 
wasiwasi na hatua hiyo, kuwa ita-
wapa watoto wa shule binafsi ny-
enzo za ziada.

Ni kama wanahofia wataachwa 
nyuma kimasomo, hasa katika 
mitihani ya mwisho.

Inawezekana taarifa iliyotolewa 
haikufafanua nini hasa kinatazami-
wa kufanyika, halafu kuna mazin-
gira ya wasiwasi kuhusu muda wa 
kufunga shule na nini hasa cha ku-
fanya katika kipindi hicho.

Ilipotoa tangazo la kufunga 
shule kuelekea katikati ya mwezi, 
serikali ilitazamia kuwa hali hiyo 
itadumu kwa mwezi mmoja, lakini 
kinachotokea kwingineko bara la 
Afrika kinaleta wasiwasi.

  Mwisho wa wiki ya tatu ya 
mwezi Machi, jumla ya maambuki-
zi barani Afrika ilikuwa 1,000 na 
huku Afrika Kusini pekee ikiwa na 
wagonjwa 200, hadi kufikia Ijumaa 
Machi wiki iliyopita hali ilikuwa 
tofauti, wagonjwa kufika 3,030 na 
Afrika Kusini 500, hapa Tanzania 
waliripotiwa 13.

Kwa njia hiyo kulikuwa na ishara 
kuwa nchi za Afrika zingeingia kati-
ka kasi ya kiwango fulani ya maam-
bukizi kwani kwa jumla yalikuwa 
yanaongezeka, licha ya juhudi za 
nchi tofauti kuchukua hatua.

Kwa njia hiyo kukosekana kwa 
masomo siyo ajabu kuendelea 
kwa muda mrefu zaidi ya mwezi 
mmoja, na endapo janga halisi la 
homa ya corona, hata hao wanao-
jaribu kutumia muda huu vyema 
ni wazi watakuwa hawana uwezo 
wa kuendelea.

Ni pale tu mazingira yakiwa ya 
kitu kama likizo ndipo mpangilio 
huo unaweza kutumika, na siyo 
inapogeuka janga la kitaifa.

Kwanza jambo la  awali ni 
kuhusu mpangilio wa kinachotak-
iwa kufundishwa au kuwahishwa 
kwa wanafunzi majumbani kwao 
kupitia mtandao. Mtaala hauwezi 
kuanza tu kupelekwa majumbani 
au mtandaoni bila kujipanga uta-
fanya hivyo kwa muda gani, na ni 
kwa kiwango gani wanafunzi wa-
takuwa tayari kupokea masomo. 
Hata wanaolipiwa shule za binafsi 

wana tofauti za kina katika maka-
zi, utayari wao, kwani si kila kaya 
yenye mtoto shule binafsi ina mi-
undombinu ya kutumia mtandao.

Kwa maana hiyo tatizo la utayari 
wa wanafunzi au mlingano wao 
kimasomo wakati shule zinafun-
guliwa siyo tu kati ya shule binafsi 
na zile za serikali ila hata kati ya 
shule binafsi zenyewe.

Waalimu hawawezi kuhakikisha 
kuwa wanafunzi wapo katika se-
hemu husika kwa wakati na hisia 
zao ziko katika masomo, labda 
kama homa ya corona itakuwa ni 
gumzo tu la mtaani au hotuba za 
viongozi. Yanapoanza matukio ya 
vifo watoto wakaanza kuyasikia, 
mtaala utafikia mwisho.

Unaweza kusema jitihada hii 
ya kuweka mtaala wa mtandaoni 
wakati wa kufunga shule ni wazo 
lililoendana na hisia za awali kuwa 
janga la corona kimsingi ni la nchi 
zenye baridi, na siyo joto kama 
hapa, au Afrika Mashariki kwa 
jumla. Bado hisia hiyo haijaondo-
ka kwani idadi ya maambukizi ya 
ndani ilikuwa ndogo, zaidi ni watu 
waliongia nchini kutoka nje, wawe 
raia au wageni halisi.

Ila urahisi wa wao kuambuzikwa 
wakiwa ng’ambo na kuwepo kwa 

ubaridi wa kutosha kupata mafua 
hata hapa, au kuenea kwa homa 
hiyo Afrika Kusini ni kielelezo 
kuwa hata sisi hatuna kinga, labda 
kuwe na mazingira tu ya baraka 
fulani taifa lisipatwe na janga hilo.

Kumbe hakuna mshindi ka-
tika ‘mkwaju ngoma’ huo kwani 
walio na nafasi ya kusoma nyum-
bani hawatakuwa na muda wa 
kufanya hivyo, kwani kwa njia 
hii au ile mazingira yatabadilika. 
Endapo mwezi mmoja umeisha 
hakuna maambukizi mapya na 
waliopatwa na homa hiyo awali 
wanapona, shule zitafunguliwa na 
hiyo ‘tuisheni’ ya wiki mbili au tatu 
kama itakuwa imeanza mapema 
haitabadili kitu.

Ila endapo kutakuwa na mazin-
gira ya janga hilo kuingia nchini 
siyo rahisi kuona  walimu au wa-
nafunzi wakiweka akili zao sawa 
na kuendelea na masomo katika 
utulivu wa kawaida, endapo vifo 
vitaanza kugusa watu mitaa yote.

Ndiyo eneo ambalo halielekei 
kuwa waliobuni suala la kusoma 
mtandaoni    wakati wa kufunga 
shule inaelekea hawakuangalia, 
kwani waliona kana kwamba wa-
nafunzi wanaenda livu. Ukweli 
ni kuwa vifo vikitokea    itakuwa 

wazi kutakuwa na taharuki na ni 
vigumu kuwa tuisheni.

Bado hatujafika huko, lakini 
endapo waalimu wa shule za 
binafsi wana njia za kuwasiliana 
na wanafunzi wao, ni wazi kuwa 
wangetanguliza elimu ya kujilinda 
na ugonjwa huo na siyo kupenyeza 
masomo. Waongee nao kuhusu 
wanavyojilinda na kuchunga 
kutoka na kuingia nyumbani, 
wawape matumaini na kuwajengea 
imani.

Ni jambo jema kuwapongeza 
waliobuni mkakati huo kwani 
walionyesha kuwajali wanafunzi 
kuhusu masomo yao na siku zi-
nazoelekea kupotea bila kusoma.

  Japo nia ni njema walijitahidi 
kufikia njia hiyo, lakini ni kama ha-
wakuelewa undani  wa suala lil-
ilopo mezani, wanajenga mpango 
wao wa masomo ya ziada kupitia 
kompyuta wanafunzi wakiwa ny-
umbani, kwa matazamio kuwa hali 
ya utulivu na ugonjwa huo kusikika 
kwa mbali ingedumu muda mfupi, 
halafu ipite.

Ndicho ambacho sote tulitaza-
mia na ndilo jambo ambalo wengi 
wanaliombea, lakini dalili za maji-
rani zetu hasa mataifa mengine ya 
Afrika kuna wasiwasi.
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WADAU 
SABATO 
KASIKA

Sauti za 
wadau

Makundirika 
yanaweza kuchang-

ia kuwafanya wa-
toto kukutana na 

vishawishi chanya 
au hasi toka kwa 

marafiki zao. Je, wa-
zazi na walezi wana-
takiwa kujua marafi-

ki wa watoto wao? 
Wadau wanajadili.

MAKUNDIRIKA ni hatari sana katika jamii, 
hayana mafunzo yoyote ya kimaadili kwa 
wakubwa na wadogo zao, yametawaliwa 
na jaziba, hasira, chuki majivuno na dharau 
kutunushiana misuli mizozo isiyokua na tija, 
fujo, subira imepotea kabisa. 

Umaarufu ndiyo ngao ya maisha yao, kudai 
haki bila kufanya kazi, hawajui wajibu wao 
siyo kwa wao wenyewe kwa familia zao wala 
kwa jamii zao. 

Mwelekeo potevu kwa makundi rika haya 
ni kutokana na utandawazi ambao umesaba-
bisha a kulega na kupotea kwa mafunzo ya 
asili ya jando na unyago na kutekwa kwa 
kiasi kikubwa na tamaduni za kimagharibi, 
hivyo kujishughulisha zaidi na mambo ya 
kuiga na kushindwa kufanya mambo yao 
ya ubunifu na kusahau kabisa tamaduni zao 
katika suala zima la malezi na kujishughuli-
sha na mambo, ambayo hayana tija katika 
maisha ya baadaye. 

Ni wakati wa kila mmoja wetu kuamka na 
kujua ni wapi alipo mtoto wake na anafanya 
nini, iwe ni shuleni au sehemu yoyote ile. 
Ikumbukwe hata shuleni mtoto anaweza 
akajifunza tabia mbaya kulingana na makun-
di ya wanafunzi wenzake anaokutana nao. 
Wanaweza kuwa ni wale wasiotaka shule 
kabisa. 

Watoto, wavuta bangi, na wenye tabia 
ya udokozi, hivyo iwapo wazazi na walezi 
watazembea bila kufuatilia ili kujua marafiki 
wa watoto wao, watarajie kwamba ipo siku 
wanaweza kukumbana na mambo mageni 
kutoka kwa watoto wao ambayo si mema, 
ingawa pia wapo wanaopata marafiki wema.

SUALA la mzazi kujua marafiki wa mtoto 
wake akiwa shuleni ni la msingi sana, kwa 
sababu linasaidia hata kujua kama anaele-
kea kubaya au kuzuri, kwani unaweza kujua 
kupitia kwa hao marafiki zake kuwa ni wema 
au wabaya. 

Vilevile wazazi wajenge ukaribu na walimu 
na majirani ili kuweza kujua tabia zina-
zojitokeza kwa watoto wetu wakiwa nje 
ya nyumbani.  Kwa mzazi mwenye mtoto 
kuanzia umri wa miaka sita hadi tisa, wa-
naweza kuwaalika marafiki wa mtoto wao ili 
wacheze pamoja nyumbani, kwani hatua hiyo 
inaweza kusaidia  kujua tabia zao na mambo 
gani wanashawishiana. Iwapo mzazi utabaini 
kwamba kuna jambo haliko sawa, basi hiyo ni 
fursa ya kuwapa mwongozo mzuri. 

Kwa wale wenye watoto wa miaka 10 hadi 
15. Hawa wako kwenye hatari kubwa ya 
kujiingiza katika vishawishi vya makundi rika 
ni dhahiri na vigumu kwa mtoto kujiepusha 
nayo hata kwa yule mwenye uwezo wa kuk-
wepa vishawishi. 

Umri huu ni changamoto kwa mzazi kum-
shawishi mtoto kubadilisha maamuzi kwa 
kuwa kipindi hiki anapata dhana ya kujitege-
mea hasa kimaamuzi. 

Hivyo ili kulisaidia kundi hili, ni vyema 
kujadili nalo kuhusu changamoto za vishawi-
shi ambavyo linakumbana navyo linapokuwa 
shuleni na hata mitaani. 

Kikubwa zaidi ni mzazi kuwa mpole na 
mvumilivu kwani  watoto wenye umri kama 
huo mara nyingi huweza kufanya mambo bila 
kujali matokeo kama yatakuwa ni ya hatari 
au la.

MIMI ninaamini kwamba kuna uwezekano wa 
kupunguza watoto  kuharibikiwa kutokana na 
msukumo wa makundi-rika, hasa kwa kumzuia 
kujihusisha nayo, kutokana na ukweli kwamba 
katika makundi hayo kuna hasi na chanya na 
mara nyingi watoto wengi huangukia kwenye 
hasi na hivyo kuharibikiwa. 

Unaweza kukuta kama mtoto wako alikuwa 
na na uwezo mzuri shuleni, unaanza kushuka, 
utoro shuleni na wakati mwingine anaaga 
kwamba anakwenda shule na kumbe anaishia 
kwenye vijiwe vya watoto wa kihuni, na 
nyumbani tabia zake zinabadilika, anaweza 
kuwa mkorofi au kufanya jambo lolote hata 
baya. 

Kwa hiyo suala la mzazi au mlezi kujua 
marafiki wa mtoto wake iwe shuleni au wapi 
ni jambo la msingi sana ili kama itagundu-
lika kuwa siyo wema, basi mtoto akanywe 
mapema na kuachana nao. 

Kwa ujumla ni kwamba makundirika mara 
nyingi huwa siyo mazuri, yanaharibu sana 
vijana wa kiume na wa kike na kujikuta waki-
jiingiza kwenye matendo maovu. 

Lingine ni kwaba wazazi na walezi wasiwe 
wakali, wawafanye watoto kuwa marafiki, 
kwani wakati mwingine watoto wanaweza 
kutafuta marafiki wabaya kutokana na jinsi 
wanavyosikilizwa na hivyo kudhani kwamba 
kwenye vijiwe ndiko kuna watu wanaoweza 
kuwashauri vizuri na kumbe wanaharibikiwa.

UTAWAZI imekuja na mambo mengi sana na 
umesababisha baadhi ya wazazi kudhani kwamba 
suala la kulea watoto ni sawa na kupoteza muda 
wao, kwa vile wana majukumu mengi na wanaona 
suala na malezi ya watoto kama kupoteza muda. 
Wanaona ni bora wawe na majukumu mengi 
kazini. 

Wanasahau kwamba malezi kwa watoto ni 
moja ya mambo ya msingi. Malezi haya hayaishii 
nyumbani tu bali mzazi anatakiwa kujua hata 
marafiki wa watoto wake shuleni kama wana-
faa au hawafai ili hatimaye kama atabaini kuwa 
hawafai amzuie mtoto wake kuwa nao karibu. 
Lakini jambo hili wakiachiwa walimu tu utakuwa 
ni mzigo mkubwa kwao. 

Hivyo kila mzazi atimize wajibu wake wa 
malezi kwa mtoto inavyotakiwa, kwani ndiyo njia 
bora ya mwongozo utakaomfanya aweze kuwa 
mwema kuliko kumwacha afanye anavyotaka 
na kujikuta akikumbwa na makundirika na kuiga 
tabia hasi ambayo inaweza kusababisha akatishe 
masomo na kujiunga kwenye makundi maovu na 
hata kuhatarisha maisha yake. 

Kutokana na utandawazi, hata jirani akiona 
mtoto wa mwenzake anafanya jambo baya 
hawezi kumkea. Yaani kwa sasa mtoto siyo tena 
mali ya jamii, mtoto anajilea mwenyewe bila ku-
jua mwenendo wa maadili mema. Kwa hiyo Kila 
mzazi afanye sehemu yake katika malezi kuan-
zia nyumbani na pia shuleni ili kubaini ni nani 
marafiki wa mtoto wake na ni wa aina gani.

UMRI wa kuanzia miaka 16 hadi 18 una changa-
moto nyingi na ndiyo unakutana na makundirika 
na bahati mbaya ni kwamba umri huu ndiyo 
watoto wanadhani eti wamkuwa watu wazima 
na kuamini kuwa wanaweza kujisimamia we-
nyewe na husukumwa kutaka kujua kila aina ya 
kilevu kuanzia kwenye, sigara, bangi, dawa za 
kulevya na hata mambo ya kujamiiana. 

Kundi lenye umri kama huo, mara nyingi hua-
mini marafiki kuliko wazazi au walezi. Yaweze-
kana mzazi au mlezi akajitahidi kushauri kwa 
kila njia ili kumrudisha mtoto kwenye mstari 
lakini akashindwa. Njia nzuri ambayo inaweza 
kusaidia kumuweka mtoto sawa ni kujua mape-
ma rafiki zake shuleni na pia kukaa naye kwa 
karibu kila mara na kumshauri mambo mazuri 
kwa ajili ya maisha yake ya baadaye na kumtia 
moyo ili akazane kwenye masomo.  Lakini mza-
zi akizembea katika hilo, mtoto atafundishwa na 
watu wengine na mwisho wa siku ni kulalamika 
tu kwamba ‘mtoto huyu ni mkorofi hanisikilizi’ 
na kumbe kosa umelifanya mwenyewe. 

Katika malezi kuna njia nyingi za kuweza 
kumfanya mtoto akawa rafiki na siyo lazima 
kutumia vitisho, ambavyo kwa kweli vinaweza 
kumfanya mtoto akawa mwoga. Badala yake 
iwapo ataonekana amebadilika tabia na kuwa 
mbovu, hiyo ni nafasi kwa mzazi au mlezi 
kumwambia kumwelezea tabia zinanzokubalika 
ndani ya jamii na kumuonyesha mifano ya wa-
toto wema na wenye mafanikio katika jamii. 

Ibrahim Mpwapwa (Mkazi wa 
mjini Singida)

Deborah Masangura (Mkazi wa jijini 
Dar es Salaam)

Frank Emmanuel (Mkazi wa jijini 
Dar es Salaam)

Mwasiti Rajabu (Mkazi wa mjini 
Morogoro)

Zainabu Msalama (Mkazi wa jijijni 
Dar es Salaam)
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DC aridhishwa 
maandalizi ya 
kukabili corona

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

KAMATI ya Ulinzi na Usalama ya 
Wilaya ya Mbarali, imeelezea kuri-
dhishwa na maandalizi ya kutenga 
eneo maalum kwa ajili ya kuwahu-
dumia washukiwa na maambukizi ya 
corona.

Kamati hiyo chini ya Mkuu wa 
Wilaya, Reuben Mfune, ilifika eneo la 
Kitongoji cha Mpunga Relini  mahali 
ambapo hospitali mpya ya wilaya 
inajengwa kuangalia maendeleo ya 
ujenzi wa jengo maalum la kuwa-
hudumia wanaohisiwa kuwa na 
ugonjwa huo.

Akizungumza wakati wa uk-
aguzi wa  jengo hilo mwishoni mwa 
wiki,  Mfune alisema maandalizi 
yamefikia hatua nzuri na mtu yeyote 
atakayeshukiwa atapata huduma  
zote muhimu  za afya.

“Baada ya tamko la Waziri wa 
Afya (Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto),    Ummy Mwal-
imu, kuziagiza halmashauri zote nchi 
kutenga maeneo maalum kuwahu-
dumia washukiwa wa maambukizi ya 
corona, tulitenga jengo moja kutoka 
hospitali mpya ya wilaya ili tuwahu-
dumie na tayari maandalizi yameka-
milika na tuko tayari kuwahudumia 
wale wote watakaobainika,” alisema 
Mfune.

Aidha, Mfune alimwagiza Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali, Kivuma Msangi, 
kufanya ukaguzi wa mara kwa mara 
wenye lengo  kuhakikisha mazingira 
na huduma itakazotolewa zitakuwa 
rafiki kwa wagonjwa na watoa hu-
duma.

Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk. 
Godfrey Mwakalila, alisema miongoni 
mwa maeneo ambayo wameyapa 
kipaumbele kwenye ujenzi wa jengo 
hilo ni kutenga chumba maalum cha 
kupumzikia wagonjwa.

Alisema chumba hicho maalum 
kitakuwa na hewa ya kutosha na 
miundombinu mingine ambayo 
haitaruhusu mwingiliano ambao 
utaongeza maambukizi kwa njia ya 
hewa.

Naye Msangi aliwaomba wa-
nanchi wa Mbarali kutoa ushirikiano 
pindi wanapohisi kuna mshukiwa 
wa maambukizi ya corona kwenye 
maeneo yao.

Aliwataka kuzingatia kanuni bora 
za afya zinazoelekeza kunawa maji 
safi na salama yanayotiririka kwa 
kutumia vitakasa kabla na baada ya 
kutoka chooni sambamba na kuepuka 
misongamano isiyokuwa ya lazima 
hasa kwenye magulio ya soko.

Baadhi ya madereva wa bodaboda wa Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya, wakizoa taka baada ya kufanya usafi kwenye moja ya 
mitaro iliyopo nje ya stendi ya mabasi ya mji huo, mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA 

Wadai kuchangia maji na wanyama 

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

  ASILIMIA 60 ya wanawake wanaoi-
shi katika  kijiji cha Simambwe, wilaya-
ni  Mbeya, wanadaiwa kunyanyaswa  na 
familia zao katika masuala ya umiliki wa 
ardhi pamoja na mgawanyo wa mali.

  Ofisa Mtendaji wa Kijiji hicho, Clem-
ence Bulaya,  alibainisha hayo jana waka-
ti wa mahojiano na Nipashe, huku akise-
ma kiwango cha matukio ya wanawake 
kunyanyaswa katika umiliki wa ardhi na 
mgawanyo wa rasilimali kimekuwa ki-
kubwa kutokana na wanawake wenyewe 
kutokuwa na uelewa na haki za kumiliki 
mali.

 Bulaya alisema uwapo wa idadi kubwa 
ya wanawake kunyanyaswa katika familia 
umesababisha jamii kuendelea kuamini 
kuwa mwanamke hastahili kumiliki mali, 
hivyo kuendelea kukandamizwa.

 Aidha, Bulaya alibainisha kuwa katika 
familia,    mawifi wamekuwa mstari wa 
mbele kuchochea ukandamizaji wa mwa-
namke katika umiliki wa mali pindi kaka 
yao anapofariki dunia kutokana na kutoa 
lugha za kejeli.

 “Suala la kunyanyaswa wanawake ka-
tika umiliki wa ardhi pamoja na mali kati-
ka familia mara nyingine huchochewa na 
mwanamke mwenyewe. Baadhi yao ha-
wakubali  mwanamke mwenzao kumiliki 

mali au ardhi, hivyo ni lazima wanawake 
wenyewe kwanza wajitambue na wawe 
na sauti ya pamoja,” alisema Bulaya. 

Katika mapambano ya kupinga uka-
tili wa umiliki mali dhidi ya  wanawake, 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 

(TGNP), umesema vita dhidi ya uka-
tili huo vinaendelea, ambapo mpaka sasa 
wameweza kutoa elimu ya namna ya 
kumkomboa mwanamke kiuchumi.

  Mwezeshaji wa Masuala ya Jinsia ku-
toka TGNP, Rehema Mwateba, alisema 
watahakikisha wanatoa elimu ya uzindu-
aji ambayo inahusiana na sekta ya uchim-
baji madini kwa wanawake ili kuwanufai-
sha zaidi wanawake kuliko wanaume.

 Alisema ili sekta ya uchimbaji madini 
(uziduaji) imnufaishe mwanamke, serikali 
haina budi kutoa kipaumbele cha fursa za 
ajira pamoja na maeneo kwa ajili ya ku-
fanyia shughuli hiyo. 

Mmoja wa wanawake waliozungumzia 
suala hilo, Suzana Tenesi,  alisema  wa-
tahakikisha wanawake katika Kijiji cha 
Simbambwe,  wanapata haki za kumiliki 
ardhi na mali katika familia.

  Tenesi alisema wamekuwa wakitoa 
elimu ya umuhimu wa mwanamke kuli-
miki mali sambamba na kukemea vitendo 
mbalimbali vya kikatili vinavyotokea ka-
tika jamii ikiwamo ubakaji.

Mfumo dume bado kikwazo kwa wanawake

HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKAZI wa Kijiji cha Usoha Muungano 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, 
wameiomba serikali kuwapelekea hu-
duma ya maji ya bomba kwa madai kuwa 
wanatumia maji machafu ambayo pia wa-
nachangia na wanyama wakiwamo mbwa 
na ng’ombe.

 Mwenyekiti wa Kijiji hicho, Sebastian 
Mwangaya, alisema hayo jana kuwa kijiji 
hicho chenye wakazi 1,563 hakijawahi ku-
pata maji ya bomba hali inayowalazimu 
kutumia maji ya Mto Bangalala ambayo si 
salama kwa afya zao.

  Alisema mto huo unaotegemewa na 
wananchi, uko mbali na makazi yao hali 
inayosababisha kutoelewana kati ya wa-
nandoa na wakati mwingine  kusababi-
sha  baadhi ya ndoa hizo kuvunjika.

  “Kipindi cha Desemba, mwaka jana, 
nilipokea kesi tano za wanandoa kuto-

kana na changamoto ya umbali mrefu 
kufuata huduma ya maji. Baadhi ya wa-
naume huwapiga wake zao kisa kuchele-
wa kufuata maji na wakati mwingine 
wanaume hao hao hudhani wake zao wa-
nachepuka wanapokuwa mtoni kuchota 
maji,” alisema Mwangaya.

Aidha,  msimu huu wa mvua kuna 
nafuu kidogo kwa kuwa wananchi hupata 
maji ya mvua, lakini hofu yao ni baada ya 
kipindi cha masika kwisha watarudi kwe-
nye adha ya kutumia maji yasiyo safi na 
salama.

Mmoja wa wananchi wa kijiji hicho, 
Veronica Ibrahim, alisema muda mwing-
ine hulazimika kusubiri wanyama kama 
ng’ombe kunywa maji mtoni hapo kisha 
wao wapate huduma huku maji hayo yak-
iwa machafu.

  Naye Modest Martin, alisema kipindi 
hiki cha msimu wa mvua hapata unafuu 
wa huduma ya maji yakiwamo ya mvua 

na ya mtoni, kulinganisha na msimu wa 
kiangazi ambao maji ya mto huo hukau-
ka. 

Martin alisema kipindi    cha kampeni 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2015, 
Diwani wa Kata ya Maendeleo, Yohana 
Nyamwale, aliahidi kuanza na kero ya 
maji pindi akipata nafasi hiyo.

 Nyamwale kwa upande wake alisema 
anafahamu kero ya maji katika kijiji hi-
cho kwa kuwa makazi yake yako hapo 
lakini alidai kuwa katika bajeti ya fedha 
ya mwaka 2019/20, halmashauri iliele-
keza    fedha za kujenga mradi mkubwa 
wa maji katika Kijiji cha Ikoho ambako 
kuna Sekondari na Kituo cha Afya.

 Alisema suala la kutatua changamoto 
ya maji katika kijiji cha Usoha Muunga-
no  linategemea    bajeti ya halmashauri 
na kwamba yeye kazi yake ni kuikumbu-
sha serikali katika vikao na mabaraza ya 
madiwani.
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, DODOMA 

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo 
Pinda, ameishauri jamii kujikita kwe-
nye kilimo cha mboga ili kuimarisha 
afya ya mwili na kuondokana na uta-
piamlo na udumavu nchini.

Rai hiyo aliitoa jana alipokuwa aki-
kabidhiwa vitalu nyumba 12 kwa ajili 
ya kuendesha shughuli za kilimo hi-
cho na vilivyogharimu takribani Sh. 
milioni 100 vilivyotengenezwa na 
Kampuni ya Daymo Trading Company 
LTD ya jijini Arusha.

Alieleza kuwa hali ya utapiamlo ipo 
juu na inatokana na watu kutozingatia 
vyakula vya kujenga mwili ikiwamo 
mboga kwa mujibu wa viwango vina-
vyotolewa na wataalamu wa afya.

“Kumekuwa na dhana potofu mion-

goni mwa jamii kwamba wanaotumia 
mboga za majani kwa wingi ni mas-
kini na watu wasiokuwa na uwezo, si 
kweli hiyo ni dhana potofu tu, mbo-
ga za majani ni muhimu sana katika 
kujenga mwili na kuimarisha afya,” 
alisema.

 Alibainisha kuwa tangu amestaafu 
amejikita katika shughuli mbalimbali 
za kilimo katika eneo la Zuzu na im-
esaidia wanafunzi wa vyuo vikuu vya 
ndani na nje ya mkoa wa Dodoma ku-
jifunza shughuli za kilimo na ufugaji.

“Naendesha shughuli hizi kwa fedha 
ambazo nakopa benki mbalimbali… 
Watanzania msiogope kukopa maana 
hakuna tajiri yeyote duniani anaye-
fanikiwa bila kukopa,” alisema Pinda.

Kwa upande wake, Mkuu wa Wilaya 
ya Dodoma Mjini, Patrobas Katambi, 

aliwataka vijana kujifunza kutoka kwa 
kiongozi huyo katika uendeshaji wa 
miradi ya kilimo na ufugaji.

“Vijana lazima tuchukue mfano 
huu, tusiogope kukope ili mradi tuwe 
na wazo na baada ya kufanikiwa ku-
pata mkopo tuitumie kwa malengo

yaliyokusudiwa, tutafanikiwa na 
tutaweza kurejesha marejesho kwa 
wakati,” alisema.

Naye Ofisa Masoko wa Kampuni 
hiyo, Dativa Koyanga, aliwashauri Wa-
tanzania na hasa vijana kutumia fursa 
hiyo ya vitalu nyumba kulima kilimo 
cha kisasa na kupata faida kubwa.

“Vitalu nyumba ni kiimo cha kisasa 
ambacho kina faida kubwa, mtu yey-
ote atakayekitumia atafanikiwa, na 
kukuza uchumi na kujipatia kipato,” 
alisema.

Mafundi cherehani 
wapewa tahadhari 
mlipuko wa corona
Na Peter Mkwavila, DODOMA

MAFUNDI cherehani wam-
etakiwa kuzingatia ushauri wa 
wataalamu wa afya namna ya 
kujikinga na maambukizi ya 
virusi vya corona.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mwenyekiti  wa 
Umoja wa Mafundi Cherehani 
Mkoa wa Dodoma (Umachedo), 
Khalid Zoya, alisema kuwa ku-
tokana  na mafundi hao kuku-
tana kila wakati na wateja, ni 
muhimu wakachukua tahadhari 
ya kujikinga na ugonjwa huo.

Zoya alisema ni vyema kila 
fundi mahali pa kazi alipo 
akahakikisha anakuwa na vifaa 
vya kujikinga na maambukizi 
ya virusi hivyo, ikiwamo  vi-
takatisa mikono.

Alisema kuwa ametoa maa-
gizo kwa mafundi wote wa 
cherehani kuhakikisha pia 
wanatoa elimu kwa wateja wao 
juu ya kujikinga na maambukizi 
hayo kwa malengo ya kuima-
risha afya zao na kwa wateja 
wanaowahudumia.

“Sisi mafundi cherehani tu-
nakutana na watu wengi na wa 
aina mbalimbali kutokana na 
hali hiyo tunatakiwa kuwa na 
tahadhari kubwa ya kujikinga 
na maambukizi.

“Lakini si hilo tu nimewaagiza 
mafundi wote wa cherehani 
ambao ni wanachama kuhakiki-
sha wanakuwa na vitakatisha 
mikono katika maeneo yao 
ya kazi ili kuweza kutekeleza 
agizo la serikali la kujikinga na 
virusi hivyo,” alisema.

Sambamba na hilo, mwe-
nyekiti huyo alitoa maagizo 
kwa viongozi wa chama hicho 
waliopo wilayani kuhakiki-
sha wanatoa elimu kwa jamii 
inayowazunguka pamoja na 
mafundi wenyewe.

“Huko wilayani hususani 
vijijini nimewaelekeza viongozi 
wangu kuhakikisha wanawa-
tembelea mafundi cherehani na 
kutoa elimu juu ya kujikinga na 
gonjwa hili hatari,” alisema.

Aliongeza: “Wanatakiwa 
kuzingatia maelekezo ya 
serikali kwa kuzingatia usafi 
wa kunawa mikono, kutokusal-
imiana kwa kushikana mikono 
wala kukohoa wala kupiga 
chafya bila kuziba mdomo.”

Wachuuzi wa karanga wakisubiri wateja katika eneo la Mji Mpya, jijini Dodoma jana, huku wakionekana kutochukua tahadhari ya kujik-
inga na maambukizi ya virusi vya corona, kutokana na kutoweka maji ya kunawa na sabuni au kitakasa  mikono kwa ajili yao na wateja 
wao. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Pinda ataja mwarobaini  
wa kutokomeza udumavu

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma, Pa-
trobas Katambi, ametoa siku saba kwa  
Mkuu wa Polisi wa Wilaya hiyo (OCD), 
kufanya msako wa madereva wa mal-
ori yanayobeba madini ujenzi, ambao 
wamekuwa wakisababisha ajali kwa 
uzembe. 

  Akizungumza jana na waandishi 
wa habari jijini hapa, Katambi alise-
ma hivi karibuni kumekuwa na ajali 
mbalimbali wilayani Dodoma zinazo-
sababishwa na madereva wa malori, 
ambao wengi wao inasemekana ha-
wana leseni, hivyo kusababisha vifo 
vya watu kila wakati. 

“Nasema nimechoka kuona maiti 
za watoto wanaogongwa na madere-
va wa malori, siku za hivi karibuni 
nimeshuhudia ajali nyingi za watoto 
wa shule wanaofariki kutokana na ku-

gongwa na magari hayo yanayobeba 
madini ujenzi kama vile mchanga na   
kokoto,’’ alisema Katambi.

  Aidha, Mkuu wa Wilaya hiyo 
alisema kuna madereva wanaende-
sha bila tahadhari yoyote.

  “Namtaka OCD kufanya ukaguzi 
wa magari mabovu na madereva wa-
siokuwa na leseni ili wachukuliwe 
hatua kali za kisheria,” alisema na 
kuongeza:

“Watoto wetu wanagongwa sana, 
tena wakivuka katika alama za vi-
vuko, hivyo inaonesha madereva ha-
wana mafunzo halali.”

Alizitaka mamlaka husika kuangalia 
adhabu kali kwa madereva wanaofan-
ya uzembe kama huo barabarani kwa 
kuwa adhabu iliyopo ya kulipa faini 
hawaiogopi.

  Katambi alisema maeneo ambayo 
madereva hao wamekuwa wakiende-

sha bila kufuata sheria ni pamoja na 
barabara iliyopo maeneo ya Emmaus 
kuelekea Mlimwa, ambapo zimekuwa 
zikitokea ajali za mara kwa mara zina-
zosababishwa na madereva hao.

  Katika hatua nyingine, Mkuu wa 
Wilaya alisema wanatarajia kuanza 
operesheni usalama kwa ajili ya ku-
dhibiti wahalifu kama vibaka, wa-
tumia kilevi cha gundi na vijana wa-
naozagaa zagaa ovyo Dodoma.

  “Siku hizi Dodoma kuna wimbi la 
wahalifu, ambao wamekuwa kikwazo 
kwa wananchi wanaofanya shughuli 
zao kwa matukio ya ukabaji, upor-
aji vimekithiri sana, hivyo tutaanza 
msako ili kudhibiti hali hii,” alisema 
Katambi.

  Aliwaonya vijana wazururaji 
waache mara moja tabia hiyo kwa 
kuwa wakikamatwa, sheria itachukua 
mkondo wake.

DC acharukia madereva wa 
malori kuwa chanzo cha ajali

“Lakini si hilo 
tu nimewaagiza 
mafundi wote wa 
cherehani ambao ni 
wanachama kuhakik-
isha wanakuwa na 
vitakatisha mikono 
katika maeneo yao 
ya kazi ili kuweza 
kutekeleza agizo la 
serikali la kujikinga 
na virusi hivyo,” 
alisema.

000000000
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ASKOFU wa Kanisa la Anglikana Day-
osisi ya Zanzibar, Dk. Michael Hafidh, 
amesema kanisa hilo litatumia sehemu 
kubwa ya ibada ya Pasaka kwa ajili ya 
kuliombea Taifa kupambana na janga la 
corona.

Alisema hayo Mjini Zanzibar wakati 
akizungumza na waandishi wa habari 
akielezea utaratibu wa ibada utakavy-

oendeshwa katika kipindi cha Pasaka.
Alisema kanisa linaunga mkono kau-

li zilizotolewa na viongozi wakuu wa 
nchi juu ya mikakati ya kupambana na 
ugonjwa wa corona, ikiwamo kupunguza 
mikusanyiko mikubwa inayowakutani-
sha watu mbalimbali kwa wakati mmoja.

Askofu Hafidh alisema ibada zote zi-
tafupishwa na mahubiri yasizidi dakika 
kumi, ambapo pia ibada hazitakuwa na 
kwaya.

Aidha, alisema baadhi ya shughuli zi-
mesitishwa kabisa katika kipindi hiki 
kuelekea katika sherehe za Pasaka iki-
wamo mazoezi ya kwaya, madarasa ya ki-
paimara pamoja na mikesha ya aina zote 
na tafrija.

Alieleza kuwa ibada ya Ijumaa Kuu 
hakutakuwa na njia ya msalaba pamoja 
na utaratibu wa kubusu msalaba bali 
waumini wanatakiwa kutafakari na kue-
ndelea kutoa sadaka.  

Anglikana yafuta mahubiri marefu, 
kwaya, kubusu msalaba Ijumaa Kuu 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya 
Zanzibar (SMZ)  imepiga maru-
fuku uwindaji wa wanyama katika 
maeneo ya hifadhi ya taifa ikiwa 
ni sehemu ya mikakati ya kulinda 
mazingira.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Kilimo Maliasili Mifugo na Uvuvi, 
Mmanga Mjengo Mjawiri, wakati 
akitoa gawio la Sh. milioni 400 
kwa wanavijiji wanaozungukwa 
na msitu wa taifa wa Jozani ikiwa 
fedha zinazotokana na fidia za 
uharibifu wa mazao yao.

Mjawiri alisema serikali im-
echukuwa uamuzi huo kufuatia 
kujitokeza kwa tabia ya baadhi ya 
wananchi ikiwamo kusaka wany-
ama katika maeneo ya hifadhi ya 
taifa.

Alisema uwindaji wa wanyama 
katika maeneo ya hifadhi ya taifa 
kwa kiasi kikubwa husababisha 
uharibifu mkubwa ikiwamo ku-
kamata wanyama ambao wanalind-
wa na sheria ya uhifadhi ikiwamo 
paa nunga.

‘’Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar inapiga marufuku matukio 
ya uwindaji wa wanyama katika 
msitu wa hifadhi ya taifa baada 
ya kubainika kuwapo kwa hujuma 
za wanyama mbalimbali ambao 
baadhi wanalindwa na matukio ya 
hujuma,’” alisema.

Naye mwenyekiti wa umoja 
wa mashamba ya uhifadhi wa 
maendeleo ya msitu wa Jozani, 
Yussuf Mshenga, alisema bado 
yapo matukio ya uharibifu wa na 
uvamizi wa msitu wa hifadhi ya 
taifa unaofanywa na watu kwa ajili 
ya kukata kuni na mbao.

Alisema licha ya kuwapo kwa 
ulinzi katika kuingia maeneo ya 
situ huo, bado matukio ya uharibifu 
pamoja na vitendo vya wafugaji wa 
asali kuchoma moto na kusababi-
sha hasara kubwa.

‘’Katika kipindi cha miaka miwili 
zaidi ya matukio ya janga la moto 
yameathiri msitu wa Jozani, ambao 
umesababisha na wafugaji wa 
asali,’’ alisema.

Msitu wa Jozani umeingizwa 
katika orodha ya Hifadhi ya Taifa 
mwaka 2000 na unasifika kwa 
kuhifadhi viumbe vya baharini na 
baionuai nyingi na miti ya aina 
mbalimbali adimu.

SMZ sasa 
yazuia 
uwindaji 
hifadhini

‘’Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar inapiga marufuku 
matukio ya uwindaji wa 
wanyama katika msitu 
wa hifadhi ya taifa baada 
ya kubainika kuwapo 
kwa hujuma za wanyama 
mbalimbali ambao baadhi 
wanalindwa na matukio ya 
hujuma,’” alisema.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Kaskazini Pemba, 
Omar Othman Khamis, ameitaka serikali 
kuwachukulia hatua watumishi wake 
ambao   wanakataa kutoa ushahidi ma-
hakamani na kusababisha baadhi ya kesi 
hizo kufutwa.

Aliyasema hayo akipokea taarifa ya 
matukio ya vitendo vya udhalilishaji wa 
kijinsia katika Mkoa wa Kaskazini am-
bapo taarifa inaonyesha baadhi ya kesi 
zimelazimika kufutwa baada ya kukosa 
ushahidi.

Alisema inasikitisha kuona kwamba 
mtendaji wa serikali anakataa kutoa ush-
ahidi kwa vitendo vya udhalilishaji wa 

kijinsia na kulazimika kesi hizo kufutwa.
Alieleza kuwa kitendo cha jamii ku-

kataa kutoa ushahidi maana yake ku-
wapa nguvu wahalifu wa matukio hayo 
kuendelea kutekeleza uovu na jamii 
kuathirika. 

‘’Nimesikitishwa na tabia ya baadhi ya 
watendaji wa serikali kukataa kutoa ush-
ahidi mbele ya mahakama kwa matukio 
ya vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia,’” 
alisema.

Aidha, aliziomba taasisi za wafan-
yakazi ambao wamekataa kutoa ushahidi 
mahakamani kupelekewa majina yao ili 
yafikishwe mbele ya wizara husika.

Naye Ofisa Mipango wa Wizara ya 
Ustawi wa Jamii,  Wanawake na Watoto, 

Fatma Ali Kombo, alisema kuanzia Ju-
lai hadi Desemba mwaka 2019, jumla ya 
matukio ya vitendo vya udhalilishaji wa 
kijinsia yapatayo 150 yameripotiwa huku 
matukio 10 yakihusisha ulawiti.

Aidha, alisema matukio 12 yaliyoripoti-
wa ni mimba kwa wanafunzi wa shule za 
msingi katika Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Alisema bado changamoto ya jamii ku-
kataa kutoa ushahidi kwa wahusika wa 
vitendo vya udhalilishaji wa kijinsia ni 
kubwa, ikiwamo watumishi wa serikali. 

‘’Bado jamii yetu haipo tayari kuona 
matukio ya vitendo vya udhalilishaji wa 
kijinsia vinatokomezwa...matokeo yake 
kesi zinalazimika kufutwa Mahakamani,” 
alisema.

Wanaokaidi kutoa ushahidi 
mahakamani kupewa kibano

Mkuu wa Kitengo cha Vipodozi wa ZFDA, Salim Hamad Kassim, akiwaonyesha waandishi wa habari mjini Zanzibar jana, dawa ya ku-
takasa mikono (sanitizer) ambayo haina kiwango iliyotengenezwa na Kiwanda cha Oil Cam kilichopo Kiembesamaki, Wilaya ya Magharibi 
‘B’ Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN

HABARI DODOMA
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HABARI kitaifa

Mbunge azigawia 
shule vitabu 500

Na Sabato Kasika 

SEKONDARI mbili za kata, Dan 
Mapigano Memorial na Busambara 
zilizopo Musoma Vijijini mkoani 
Mara, ambazo zilianza kupokea 
wanafunzi wa kidato cha kwanza 
mwaka huu, zimepata msaada wa 
vitabu zaidi ya 500.

Vitabu hivyo vya masomo 
ya sayansi na vya Kiingereza 
vilitolewa wiki iliyopita na mdau 
wa elimu, Prof. Sospeter Muhongo, 
ambaye ni Mbunge wa Musoma 
Vijijini ili kusaidia kuinua kiwango 
cha elimu katika shule hizo.

Prof. Muhongo alisema ameipa 
kila shule maboksi 10 yenye zaidi 
ya vitabu 250, na kwamba idadi 
hiyo inatosha kwa wakati huu 
kwa vile ni sekondari mpya zenye 
kidato cha kwanza tu.

Alisema ataongeza vingine kadri 
itakavyowezekana, kwa kuwa 
elimu ni moja ya kipaumbele 
chake katika Jimbo la Musoma Vi-
jijini, na kwamba ameamua kuanza 
na idadi hiyo ya vitabu.

Alisema amewaomba wakuu 
wa shule hizo kuwasiliana na 
mmoja wa wasaidizi wake jimboni, 
Fadison Masawa, ili wapate vitabu 
hivyo na kwenda kuvitumia katika 
shule zao. 

“Dan Mapigano Memorial School 
ipo Kata ya Bugoji na Busambara 
Sekondari ipo Kata ya Busambara, 
na zote zilianza kupokea wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza hivi 
karibuni,” alisema Prof. Muhongo.

Alifafanua kuwa Musoma Viji-
jini kuna shule za sekondari 18 
za serikali, mbili za binafsi na za 
msingi 111, na amekuwa akigawa 
vitabu katika shule zote hizo na 
kuhamasisha ujenzi wa maktaba.

“Sote tunajua elimu ndiyo kila 
kitu, hivyo ni muhimu kushirikiana 
na serikali katika uboreshaji wa 
miundombinu ya shule ili ku-
pata wasomi wazuri wa badaye,” 
alisema.

Naye Mkuu wa Shule ya Sekond-
ari Busambara, Faruku Yateri, 
alisema ameshawasiliana na 
msaidizi wa mbunge kwa ajili ya 
kuchukua vitabu hivyo ili vianze 
kutumiwa na wanafunzi wake.

“Kwanza kabisa nishukuru kwa 
msaada huo na pia ni kwamba 
wadau wa elimu wanahitajika kwa 
ajili ya kusaidia shule za umma 
kwa hali na mali ili kuinua ki-
wango cha elimu nchini,” alisema 
Yateri.

Mwalimu Yateri alisema, shule 
hiyo bado ni changa, hivyo kupata 
msaada wa vitabu vya masomo 
ya Sayansi na lugha ya Kiingereza 
ni hatua nzuri na huenda wakaji-
tokeza wadau zaidi wa kuisaidia. Mchuuzi wa kahawa akiwahudumia wateja jirani na dampo la takataka katika eneo la Machinga Complex, Ilala, jijini Dar es 

Salaam hivi karibuni, kitendo ambacho ni hatari kiafya. PICHA: MIRAJI MSALA 

Hospitali yafunga mfumo wa maji kuikabili corona

Na Mohab Dominick, KAHAMA

MKAZI wa Mtaa wa Mbulu, Kata ya 
Mhongolo, wilayani hapa, aliyetambu-
lika kwa jina moja la Maziku, amekutwa 
amefariki dunia baada ya kujinyonga 
juu ya mti mazingira ya nyumbani 
kwake karibu na kanisa.

Mwanaume huyo anayekadiriwa 
kuwa na umri kati ya miaka 28-30, 
maarufu kama baba Justine, amedaiwa 
kuchukua uamuzi huo kutokana na 
wivu wa mapenzi uliosababisha ku-
wapo kwa mgogoro kati yake na mke 
wake.

Ofisa Mtendaji wa Mtaa wa Mbulu, 
Fikiri Gerlad, akizungumza jana na vy-
ombo vya habari eneo la tukio, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo na kudai 
kuwa muda aliojinyonga haufahamiki 
isipokuwa majira ya saa mbili asubuhi 

alipokea taarifa kutoka kwa Mwenyekiti 
wa Mtaa huo, Hamza Abdalah, kuwa 
kuna mwananchi amekutwa ame-
jinyonga kwa kutumia shati lake mae-
neo ya nyumbani kwake huku mwili 
ukiwa unang’inia juu ya mti.

Alidai kuwa marehemu alikuwa ni 
mkazi mpya katika eneo hilo ambaye 
ana miezi miwili tangu ahamie na awali 
alikuwa akiishi katika mtaa wa Nyaka-
to, kata ya Nyasubi mjini Kahama na 
kuongeza kuwa hata alipohamia katika 
mtaa wao hakutaka kujisajili katika kita-
bu cha makazi.

“Mama wa familia na watoto walikim-
bia kabla ya kujinyonga huyu bwana na 
kwenda kusikojulikana, ni vizuri watu 
wakafika mochwari ili kutambua mwili 
baada ya polisi kuupeleka mwili ili ku-
wafahamisha ndugu ambao mnawa-
jua,” alisema.

Awali, Mchungaji wa Kanisa la Pente-
costal, Grigal Julius, alidai kuwa Maziku 
alikuwa muumini wake kanisani na 
kutaja chanzo cha mgogoro ni mwa-
naume kumhisi mkewe kuwa anatoka 
nje ya ndoa na kuchukua uamuzi mgu-
mu wa kujitoa uhai wake.

“Mimi na katibu wangu wa kanisa tu-
likuwa tukisuluhisha mgogoro wa ndoa 
yao mara kwa mara, juzi ( Jumapili) tuk-
iendelea na suluhu hiyo mwanaume 
alimtuhumu mkewe kutoka nje ya 
ndoa huku mwanamke naye akidai  
yeye ni mfanyabiashara wa mahindi ya 
kupika hivyo mumewe alimkuta eneo 
la maegesho ya magari makubwa ya-
nayokwenda Rwanda na Burundi aki-
wahudumia wanaume ndio chanzo cha 
mzozo wao,” alidai.

Ajinyonga mtini hadi kufa 
kisa wivu wa kimapenzi

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

KATIKA kujikinga na ugonjwa wa 
homa kali ya mapafu inayosababishwa 
na virusi vya corona, Halmashauri ya 
Mji wa Kahama mkoani Shinyanga im-
efunga mfumo wa maji     na   masinki 
ya maji   nje ya malango   mkubwa wa 
hospitali ya halmashauri hiyo,  kwa aji-
li ya watu wanaofika kuona wagonjwa.

Hatua hiyo itawawezesha kunawa 
mikono   kwa sabuni na maji yanay-

otiririka bila usumbufu wowote.
  Akizungumza na wanahabari jana, 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, Dk. Anderson Msumba, alise-
ma      mfumo huo umeshafungwa 
ambapo   zaidi ya mabomba kumi ya-
natarajia kukamilika, na kuwa yameka-
milika manne  na wananchi watakuwa 
wanatumia masinki hayo kunawa miko-
no kabla na baada ya kuingia kuona 
wagonjwa.

 Amesema  kwa wanaopita na magari  

wameweka utaratibu wa   kuwapulizia 
dawa mikononi na kwenye magari yao 
ili kuzuia maambukizi ya virusi hivyo, 
na kwamba wanampima joto la mwili 
kila mtu anayeingia hapo baada ya 
kunawa mikono.

Dk. Msumba alisema kuwa wamewe-
ka mtu katika lango kuu la kuingia na 
kuwapima joto la mwili kwa kutumia 
kipimia joto. 

Aidha, alisema halmashauri hiyo 
inaendelea kutoa elimu kwa wananchi 

juu ya kuchukua tahadhari dhidi ya 
ugonjwa huo, na kuwataka wananchi 
kuzingatia maelekezo wanayopewa na 
viongozi wa serikali.

Neema Juma na Makoye Joseph, 
wakazi wa Kahama waliofika kuona 
wagonjwa katika Hospitali ya Mji wa Ka-
hama, waliipongeza halmashauri kwa 
kujenga wabomba nje ya geti la hospi-
tali, hivyo kumfanya kila mmoja aweze 
kunawa.



Walioambukizwa corona 
Rwanda wafikia 70
KIGALI, Rwanda

WIZARA ya Afya nchini Rwanda ime-
thibitisha maambukizi ya ugonjwa wa 
virusi vya corona kwa watu 10 zaidi 
siku ya Jumapili na kufikisha idadi ya 
watu 70.

Akilihutubia taifa usiku wa Ijumaa, 
Rais Paul Kagame alisema idadi hiyo 
itaendelea kuongezeka kwa sababu 
wale waliochanganyika na waathirika 
wanaendelea kutafutwa.

Taarifa iliyotolewa na wizara ya 
afya nchini humo ilieleza kuwa ka-
tika matukio ya hivi karibuni watu sita 
walitokea Dubai, wawili Afrika Kusini, 
mmoja kutoka Nigeria na mwingine 
alikuwa amesafiri maeneo ya Afrika 
Mashariki. Ilieleza taarifa ya Wizara ya 
Afya nchini humo.

Rwanda kwa sasa ina jumla ya wag-
onjwa 70 wa corona, 32 kati ya hao 
waliwasili kutoka Dubai.

Wiki iliyopita Waziri wa Afya wa 
Rwanda alikiambia kituo cha tel-
evisheni cha Rwanda kwamba hali 

hiyo ya maambukizi ilitokea baada 
ya wafanyabiashara wengi wa Rwan-
da kurejea nyumbani kutoka Dubai, 
serikali ilipotangaza kuwa itafunga 
mipaka yote ya nchi.

Rwanda inaongoza kwa visa vya 
maambukizi ya ugonjwa wa corona 
katika ukanda wa Afrika Mashariki 
ikiwa na wagonjwa 70, ikifuatiwa 
na Kenya 42, Uganda 33, Tanzania 
14, huku Burundi na Sudan Kusini 
zikiwa hazijarekodi visa vyovyote vya 
maambukizi.

Jumapili Rwanda ilianza wiki ya 
pili ya kukaa nyumbani ili kudhibiti 
kuenea kwa virusi.

Katika hotuba yake kwa taifa, 
Rais Kagame alisema serikali inatoa 
msaada wa chakula kwa familia zi-
sizojiweza na ambazo zimeathiriwa 
na amri ya kukaa nyumbani.

Mamlaka nchini humo Jumamosi 
zilianza shughuli ya kugawa chakula 
mjini Kigali kwa kuzitambua familia 
maskini zinazojikimu kutokana na 
shughuli za kila siku.

Maelfu ya familia zinatarajiwa 
kupokea vyakula vya msaada kutoka 
kwa serikali mchakato wa utambuzi 
utakapokamilika.

Mwanzoni mwa wiki iliyopita, 
Rwanda ilitangaza kufunga mipaka 
yote ya nchi hiyo na watu kuam-
rishwa kusalia majumbani mwao ka-
tika juhudi za kudhibiti maambukizi 
ya virusi vya corona.

Hatua zingine zilizochukuliwa ni 
pamoja na watumishi wote wa seri-
kali na sekta binafsi kufanyia kazi ny-
umbani na safari za kwenda mikoani 
kusitishwa kwa wiki mbili kukiwa na 
uwezekano wa muda huo kuonge-
zwa.

Vilabu vya pombe na maduka yasi-
yo ya chakula pia yamefungwa huku 
usafiri wa bodabobda ukisitishwa.

Hatua hiyo ilichukuliwa siku moja 
baada ya Wizara ya Afya ya Rwanda 
kutangaza kuwa watu wengine sita 
wameambukizwa virusi vya corona 
miongoni mwao mtoto mchanga wa 
miezi 10. BBC

Mwanzoni 
mwa wiki 
iliyopita, 
Rwanda 
ilitangaza 
kufunga mi-
paka yote 
ya nchi 
hiyo na 
watu kua-
mrishwa 
kusalia 
majumbani 
mwao ka-
tika juhudi 
za kudhibiti 
maambuki-
zi ya virusi 
vya corona.

Rais Donald Trump akiongea na waandishi wa habari kabla ya kuondoka kuelekea Norfolk, Virginia. PICHA: REUTERS
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WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, 
amebadilisha kauli yake ya kufikiria 
kuanzisha karantini kudhibiti 
maradhi yanayotokana na virusi 
vya corona katika maeneo yali-
yoathiriwa zaidi ya New York, New 
Jersey na Connecticut.

Badala yake ameamrisha uma-
kini uongezwe zaidi kwa wasafiri 
ili kuzuia kuenea kwa mlipuko huo.

Makamu wa Rais, Mike Pence, 
alituma ujumbe katika mtandao wa 
kijamii wa Twitter akisema Kituo 
cha Kuzuia Maradhi (CDC) kinawa-

taka wakazi wote wa majimbo hayo 
matatu kutofanya safari ambazo 
siyo muhimu kwa kipindi cha siku 
14 zijazo.

Fikra ya karantini ilikuwa imeha-
masishwa na magavana kadhaa, 
akiwamo Ron DeSantis wa Florida 
ambaye alitaka kuzuia wasafiri ku-
toka maeneo yaliyoathirika zaidi 
kuingia katika majimbo yao.

Lakini hilo lilikosolewa mara 
moja na viongozi wa majimbo hayo 
yanayojadiliwa, ambao walitahad-
harisha itasababisha wasiwasi kati-
ka jamii ambayo tayari inaadhibika 
kutokana na virusi hivyo.

Rais Trump alitangaza kufikia 
uamuzi huo baada ya kushauriana 
na kikundi kazi cha White House 
kinachoongoza harakati za serikali 
kuu za kukabiliana na mlipuko wa 
corona na magavana wa majimbo 
hayo matatu. 

Alisema amewaagiza CDC kutoa 
ushauri makini wa kusafiri utakao-
simamiwa na magavana, wakishau-
riana na serikali kuu huku akisisiti-
za kuwa karantini haitahitajika.

Gavana Andrew Cuomo wa New 
York, ambaye alikosoa serikali kuu 
inavyokabiliana na maradhi hayo 
wakati jimbo lake likiwa ni chim-

buko la maambukizi alisema kuy-
atenga majimbo itakuwa sawa na 
serikali kuu kutangaza vita.

Alisema suala la uwezekano wa 
kuwapo karantini hazikujadiliwa 
wakati wa mazungumzo yake na 
Rais Trump mwishoni mwa wiki 
akiongeza kuwa anaamini itakuwa 
ni kinyume cha sheria, balaa la 
kiuchumi, upuuzi na upeo mdogo 
wakati maeneo mengine ya Mare-
kani yanashuhudia kuongezeka 
kwa maambukizi hayo.

Alisema kuyatenga makao 
makuu ya kiuchumi ya taifa (New 
York) utaleta mtikisiko katika soko 

la hisa na kudhoofisha uchumi 
wakati ambao Rais Trump alieleza 
anahangaika kurejesha hali ya 
uchumi mahali pake.

Rais Trump alitoa kauli yake ya 
awali alipokuwa yuko njiani kuele-
kea mji wa Norfolk, Virginia, kush-
uhudia kuondoka kwa meli ya jeshi 
la majini ambayo ni hospitali ikiele-
kea jijini New York kusaidia kukabil-
iana na mlipuko wa janga la corona.

Katika tukio hilo, alizungumza na 
kundi dogo lililokuwa katika kituo 
hicho cha kijeshi na kuwatahadhar-
isha kuchukua hatua za kujikinga. 
VOA

Trump: Hakuna kuanzisha karantini New York

BAMAKO, Mali

TUME ya uchaguzi nchini Mali 
imesema kuwa zoezi la kuhesabu 
kura linaendelea nchini humo, ikiwa 
ni siku moja tu baada ya wananchi 
kushiriki uchaguzi wa wabunge 
mwishoni mwa wiki.

Uchaguzi huo, ambao kabla 
ulipangwa kufanyika mwaka 2018 
uliahirishwa mara mbili kwa sababu 
ya kuongezeka machafuko kwenye 
majimbo ya kati na Kaskazini mwa 
nchi hiyo, ambako serikali inapam-
bana na makundi ya itakadi kali.

Uchaguzi huo unafanyika licha ya 
taifa hilo la Afrika Magharibi kuka-
biliwa na changamoto ya usalama, 
kiongozi wa upinzani kutekwa na 
maambukizi ya ugonjwa wa virusi 
vya corona.

Wachambuzi wa masuala ya siasa 
nchini humo wanasema uchaguzi 
huo ni muhimu kwa sababu uta-
saidia kukabiliana na machafuko 
na kuleta suluhu ya kisiasa katika 
maeneo yaliyoathiriwa. RFI

KABUL, Afghanistan

SERIKALI ya Afghanistan imetangaza 
timu ya wajumbe 21 itakayoshiriki 
mazungumzo na Taliban, katika kile 
kinachotajwa kama ishara ya matu-
maini ya mazungumyo ya amani 
yanayosimamiwa na Marekani.

Timu hiyo iliyotangazwa mwis-
honi mwa wiki na taasisi maalumu 
ya kitaifa inayoshughulikia amani, 
inaongozwa na mfuasi wa Rais Ashraf 
Ghani, Masoom Stanekzai na imeju-
muisha wanasiasa, maofisa wa zama-
ni, wawakilishi wa vyama vya kiraia. 
Watano miongoni mwao ni wanawake.

Haikujulikana mara moja iwapo 
mpinzani wa kisiasa wa Rais Ghani, 
Abdullah Abdullah pia atataja timu 
ya wajumbe walioteuliwa, ambayo 
wanadiplomasia wamesema itakuwa 
muhimu kwa kuzingatia ushawishi wa 
upande wake katika sehemu kubwa 
ya kaskazini na magharibi mwa nchi 
hiyo. DW

Raia waendelea 
kusubiri matokeo 
ya uchaguzi Mali

Afghanistan 
yatangaza timu 
ya mazungumzo 
na Taliban



Na Mwandishi wetu, DODOMA

TIMU ya wataalamu tisa kutoka wizara nne 
imeundwa kumsaidia mjasiriamali kutoka 
Ludewa mkoani Njombe, Reuben Mtitu (60), 
maarufu kama Mzee Kisangani, ili kutimiza 
ndoto yake ya kuwa bilionea baada ya kubu-
ni  kiwanda kinachotengeneza zana zinaz-
otokana na madini ya chuma. 

Wataalamu hao wanatoka Wizara ya Ma-
dini, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Wizara ya Viwanda na Biashara 
na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi).

Kamati hiyo ilitangazwa kuundwa jana 
na mawaziri Doto Biteko (Madini) na Mussa 
Zungu, Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa 
Rais Muungano na Mazingira pamoja na 
naibu mawaziri Mwita Waitara (Tamisemi) 
na Mhandisi Stella Manyanya wa Viwanda 
na Biashara.

Mawaziri hao walitangaza kamati hiyo 
katika kikao kilichofanyika ukumbi wa mi-
kutano Wizara ya Madini jijini Dodoma. 
Wengine waliohudhuria ni kutoka Shirika la 
Maendeleo ya Taifa (NDC), Baraza la Taifa la 
Hifadhi na Usimamizi wa  Mazingira (NEMC) 
na wataalamu kutoka Wizara ya Madini na 
Tume ya Madini.

Akifungua kikao hicho, Waziri Biteko ali-

waeleza wajumbe hao kuwa lengo ni kujadili 
namna ya kumsaidia Mzee Kisangani kwe-
nye kila hatua kutoka mahali alipo hadi ku-
fikia ndoto yake ya kuwa bilionea. 

“Mzee Kisangani hajui kusoma wala 
kuandika, lakini ameonyesha kitu ambacho 
serikali inahitaji kumsaidia kwa kila hatua 
anayohitaji,” alisema Biteko.

Biteko alisema alipokuwa ziarani Njombe 
kuanzia Machi 13 hadi 16, mwaka huu, alitem-
belea kiwanda chake ambacho kwa namna 
kilivyo kinatengeneza zana mbalimbali za 
chuma kama vile mapanga, mafyekeo, visu 
na majembe huku akiwa amewaajiri watu 
30.

Kutokana na uthubutu na juhudi alizo 
nazo. Biteko aliahidi kukutana na mawaziri 
wote wanaohusiana na shughuli zake ili ku-
jadili namna ya kumsaidia.

Kwa upande wake, Zungu alisema Ofisi 
ya Makamu wa Rais kupitia NEMC, itahitaji 
andiko la kibiashara kwamba wataalamu wa 
eneo hilo watasimama ipasavyo kumsaidia  
kufikia ndoto yake.

Wakati Zungu akihitaji andiko, Biteko 
alisema tayari Chuo Kikuu cha Mzumbe wal-
ishajitolea kumwaandalia andiko la biashara 
ya kiwanda chake. 

Naye Waitara alisema kila mkoa ulipewa 
agizo la kuandaa maeneo ya uwekezaji, 

hivyo Mkuu wa Mkoa wa Njombe atatoa 
eneo maalum kwa ajili ya upanuzi wa kiwan-
da cha Kisangani kwenye eneo lililotengwa.

Manyanya kwa upande wake alisema 
kumekuwa na changamoto nyingi za kuwa-
saidia watu wenye ubunifu hususani kutoka-
na na vipengele vilivyowekwa kisheria suala 
ambalo huwakatisha tamaa. 

Alisema wizara yake kupitia Shirika la 
Maendeleo ya Taifa (NDC), Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (Sido) na lile la Uta-
fiti wa Maendeleo ya Viwanda (Tirdo) kila 
moja litatoa mtaalamu kwa ajili ya kumsaid-
ia mjasiriamali huyo ili afikie malengo yake.

Mkurugenzi Mkuu wa NDC, Prof. Damian 
Gabagambi, alisema mara baada ya kuso-
ma taarifa za ziara ya Waziri Biteko kupitia 
vyombo vya habari, alituma wataalamu 
kwenda kiwandani hapo na kuona namna 
ya kumsaidia ili kuzalisha chuma na kuon-
geza uwezo wa uzalishaji wa bidhaa. 

Walioteuliwa kuunda kamati hiyo na taa-
sisi wanazotoka kwenye mabano ni Wilfred 
Machumu (Tume ya Madini), Issa Mtuwa 
(Wizara ya Madini), Abbas Mruma (GST), 
Prof.  Silvester Mpanduji (Sido), Prof. Mad-
undo Mkumbukwa (Tirdo), Dk. Yohana Mto-
ni (NDC),  Anorld Mapinduzi (NEMC), Leo 
Mavuka (Tamisemi) na Dk. Hellen wa Chuo 
Kikuu Mzumbe. 
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Wakulima 
wailalamikia 
Amcos 
kuwalangua 
dawa
Na Anthony Gervas, MAGU

MADIWANI wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Magu, mkoani Mwan-
za, wamevilalamikia vyama vya 
msingi vya ushirika na mazao 
(Amcos), kuwauzia bei kubwa 
wakulima wa zao la pamba 
dawa ya kuua wadudu.

Diwani wa Kata ya Ng’haya, 
Gelrad Robert, alitoa malala-
miko hayo yaliyoungwa mkono 
na madiwani wengine, mwis-
honi mwa wiki katika kikao 
cha Baraza la Madiwani wa 
halmashauri ya wilaya hiyo, 
kilichofanyika mjini humo.

“Inasikitisha vyama vya 
msingi vya ushirika na mazao 
kuwauzia wakulima wa pamba 
dawa za kuua wadudu kwa bei 
kubwa, wakati dawa ile ile kati-
ka maduka binafsi ya pembejeo 
za kilimo inauzwa lita moja Sh. 
15,000, lakini wao wanawauzia 
Sh. 22,500,” alisema Robert.

Alitoa angalizo kuwa Amcos na 
serikali wanatakiwa kuwasaidia 
wakulima badala ya kuwaumiza 
kwa kuwa msimu ujao wakulima 
wengi wanaweza kukata tamaa 
kuendelea na kilimo hicho na 
kuhamia kwenye mpunga.

Mkuu wa wilaya hiyo, Dk. 
Philimon Sengati, alisema seri-
kali itahakikisha inalisimamia 
suala hilo badala ya kuachia 
dawa hiyo kuuzwa kiholela na 
kufuata taratibu miongozo na 
sheria hata kama ni soko huria.

“Serikali tutachukua hatua za 
kuhakikisha tunadhibiti uuzwaji 
holela wa dawa hizo katika 
maduka binafsi ya pembejeo za 
kilimo, hata kama ni soko huria, 
haiwezekani soko likajiendesha 
lenyewe bila usimamizi,” alisema 
Sengati.

Kadhalika, Sengati alisema 
kazi kubwa ya serikali ni 
kusimamia shughuli zote 
za maendeleo ya wananchi, 
ikiwamo kutatua kero zao, 
kuboresha miundombinu 
mbalimbali ya kijamii, kilimo 
cha mazao ya kimkakati na 
yasiyokuwa yakimkakati kama 
vile, soya, dengu, choroko, 
mbaazi na ufuta. 

Diwani wa Kata ya Mtoni, Benard Mwakyembe (wa pili kushoto), akipata maelezo ya ujenzi wa soko la muda kutoka 
kwa Kaimu Ofisa Mtendaji Kata ya Mtoni, Sepeku  Mhina (kushoto), wakati alipokagua ujenzi wa soko hilo, wilayani 
Temeke, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA 

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

SERIKALI imewahakikishia wam-
achinga kuendelea kufanyabi-
ashara kwenye soko la Samunge, 
Halmashauri ya Jiji la Arusha, 
lililoungua moto  juzi na kuwaon-
dolea hofu  ya uvumi wa kuwapo 
mpango wa kuwaondoa.

Akiongea jana katika soko hilo 
na wafanyabiashara zaidi   ya 
3,000, Mkuu wa Wilaya ya Arusha, 

Gabriel Daqarro, aliiagiza Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha kuhara-
kisha ujenzi wa miundombinu ya 
soko hilo, ili kuwapa nafasi wafan-
yabiashara kuendelea na shughuli 
zao.

Alisema hakuna mfanyabiasha-
ra yeyote aliyekuwa anafanyabi-
ashara katika soko hilo atakayeon-
dolewa bali serikali inahitaji 
kuweka sawa hali ya ufanyaji wa 
biashara ndani ya soko hilo.

“Niwatoe hofu hakuna mtu 
atakayeondolewa ndani ya soko 
hili, kama maneno yanavyopita 
chini chini msiyasikilize kwa kuwa 
serikali inahitaji kuweka mazingi-
ra rafiki ya ufanyaji wa biashara na 
ndani ya siku saba itakuwa teyari,” 
alisema Daqarro.

Alisema, halmashauri itaende-
lea kufanya tathmini ya miun-
dombinu rafiki kwa majanga, ili 
kuondoa changamoto iliyojitokea 

wakati wa kuzima moto ikiwamo 
kuweka nafasi za kupita kwa 
magari ndani ya soko hilo.

Katika hatua nyingine Daqarro 
ameagiza kufungwa kwa barabara 
mojawapo iliyo kando ya soko 
hilo, ili kutoa fursa kwa baadhi 
ya wafanyabiashara ambao bid-
haa zao hazikuunguliwa na moto 
kuendelea na biashara zao hadi 
miundombinu ya soko hilo itaka-
pokuwa tayari.

Aliwataka wafanyabiashara 
waliounguliwa kufanya usafi na 
kutoa mabaki ya mabati na bid-
haa, ili kupisha soko hilo kufany-
iwa marekebisho haraka. 

Naye Mwenyekiti wa wamach-
inga Mkoa wa Arusha, Amina 
Njoka, aliishukuru serikali kwa ku-
waruhusu kuendelea kufanya bi-
ashara katika soko hilo, kwa kuwa 
walikuwa hawajui hatima yao.

Wamachinga wahakikishiwa soko lao Samunge

Mjasiriamali zana za chuma 
aundiwa kamati ya kumsaidia



27Jumanne Machi 31, 2020

tangazo



28 Jumanne Machi 31, 2020

habari michezo

LONDON, England 

EMMANUEL Petit amesema kwam-
ba, kufungiwa kwa miaka miwili kwa 
Manchester City kutoshiriki michua-
no ya Ulaya kunaweza kumpa kocha 
Pep Guardiola ‘nafasi ya kuachia 
ngazi.’ 

City walipigwa marafuku ya miaka 
miwili ya kutoshiriki mashindano 
yanayoandaliwa na Uefa Januari 
kwa kuvunja sheria ya usawa wa 
manunuzi, hata hivyo, wamekata 
rufani kwa mahakama ya usuluhishi 
wa michezo. 

Na sasa kiungo wa zamani wa 
Arsenal na Chelsea, Petit anaamini 
kifungo hicho kinaweza kumpa 
Guardiola nafasi ya kuondoka kwa 
mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu, 
sawa na wakati alipokuwa anaondo-
ka Barcelona mwaka 2012. 

“Nafikiri hii inaweza kuwa nafasi 
kwa upande wake kuondoka City 
kipindi cha majira ya joto kwa saba-
bu ya kufungiwa kutocheza Ligi ya 
Mabingwa Ulaya,” amesema Petit 
akinukuliwa na gazeti la The Mirror.

“Inaweza kuwa nafasi kwa upande 
wake kuachia ngazi na kuwa na ma-
pumziko. Kuna wakati aliondoka na 
kuamua kupumzika katika nafasi ya 
ukocha na anaweza kufanya hivyo 
sasa.”

Guardiola alichukua mwaka mmo-
ja wa mapumziko baada ya kuinoa 
Barcelona kwa miaka minne kutoka 
mwaka 2008 hadi 2012, kabla ya 
kuchukua mikoba ya kuinoa Bayern 
Munich.  Raia huyo wa Hispania ali-
hamia kwa Man City mwaka 2016, na 
ametwaa mara mbili taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, mataji matatu ya 
ligi na moja la FA.

MANCHESTER, England 

K
IUNGO wa Manchester City, 
Ilkay Gundogan hatakuwa 
na tatizo lolote kama Liv-
erpool watapewa ubingwa 

wa Ligi Kuu ya England msimu huu, 
baada ya ligi kusimama kutokana na 
mlipuko wa ubingwa wa corona.

Mechi zote za Ligi Kuu ya England 
zimesimamishwa hadi angalau Aprili 
30 mwaka huu kutokana na mlipuko 
wa virusi vya COVID-19 vinavyosa-
babisha corona, huku pia ikitarajiwa 
ligi hiyo kuendelea tena kwa kuche-
zwa bila mashabiki uwanjani.

Wakati ligi hiyo imesimama, Liver-
pool wanaongoza msimamo kwa to-
fauti ya pointi Liverpool 25 kileleni.

Kutokana na gepu hilo kubwa la 
pointi, wachambuzi wa soka wana-
ona kama Liverpool ipewe taji la Ligi 
Kuu na kiungo huyo wa City ambao 
ni mabingwa watetezi, hana tatizo 
na hilo.

“Itakuwa poa tu kwa upande wan-
gu (kama Liverpool watapewa taji), 
unatakiwa kuwa mwanamichezo,” 
amesema Gundogan akiiambia ZDF.

Sio tu Ligi Kuu ya England ambayo 
imelazimika kusimamishwa, pia ligi 
za nchi zote tano kubwa za Ulaya 
pamoja na ligi ya madaraja ya chini.

Jovic 
anajiharibia 
mwenyewe 
– Kocha
MADRID, Hispania 

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, Luka 
Jovic anafanya kila kitu anachoweza 
“kuharibu kazi yake”, kwa mujibu wa 
kocha wa zamani wa Eintracht Frank-
furt na raia mwenzake wa Serbia, 
Dragoslav Stepanovic.

Jovic amekuwa na mwanzo mgumu 
katika msimu wake wa kwanza kwa 
miamba hao wa soka la Hispania, baada 
ya kutua hapo akitokea Eintracht, aki-
funga mabao mawili tu katika mechi 24 
kwenye mashindano yote.

Aliingia kweye matatizo mapema 
mwezi huu baada ya kuvunja amri 
ya kujitenga kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona.

Jovic, ambaye amerudi nchini kwake 
Serbia baada ya msimu wa Ligi Kuu ya 
Hispania, LaLiga, kusimamishwa kuto-
kana na corona, alilaumiwa kwa kutoz-
ingatia maelekezo.

Stepanovic, ambaye aliinoa Bayer 
Leverkusen na Athletic Bilbao, hafura-
hishwi na tabia ya Jovic na amesema 
anahitaji kubadilika ili kuendelea ku-
furahia kipaji chake.

“Ni yeye mwenyewe ambaye ana-
fanya kila kitu kuharibu kipaji chake,” 
amesema kocha huyo akinukuliwa na 
gazeti la Bild.

“Jovic anajimaliza mwenyewe. 
Alikuwa na bahati kwamba Adi Hutter 
(kocha mkuu wa Eintracht) alimpa na-
fasi pale Eintracht na halafu akafanya 
usajili mkubwa kwenye historia ya 
Serbia na kutua Rea Madrid. Nashindwa 
kuelewa kijana kile anachofanya.

“Nilisoma kwenye vyombo vya 
habari vya Serbia na najua maisha gani 
aliyoishi wakati akiwa mtoto, alilala 
kwenye gari na baba yake kusubiri 
treni hadi asubuhi. Sasa sijui kwanini 
anataa kuharibu maisha yake mwe-
nyewe.

“Sijui kwanini, Luka hajifikirii kuhusu 
yeye mwenyewe na kule alikotoka.”

Petit amtaka Guardiola 
ajiondokee Man City

Gundogan: 
Sina 
tatizo 
Liver 
kupewa 
ubingwa
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BUENOS AIRES, Argentina

MKURUGENZI wa soka wa Boca Jun-
iors, Jorge Bermudez ana matumaini 
nyota wa Paris Saint-Germain, Edinson 
Cavani, atajiunga na miamba hao wa 
soka la Argentina “haraka sana”.

Cavani atamaliza mkataba wake 
Juni mwaka huu na mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Uruguay amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kuondoka pale 
PSG baada ya kushindikana kwa usajili 
wa kutua Atletico Madrid wakati wa 
dirisha dogo la Januari.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 33 mfungaji wa wakati wote wa 
PSG – pia ameripotiwa kuhusishwa na 
mpango wa kutua kwenye Ligi Kuu ya 
Marekani, MLS, katika Klabu ya Inter 
Miami.

Lakini Bermudez anaamini Boca, 
ambako kwa sasa gwiji wake, Juan 
Roman Riquelme ndiye makamu wa 
rais, anaweza kumvuta fowadi huyo 
kwenye jiji hilo la Buenos Aires.

“Kwa kumjua Riquelme na 
ukaribu wa mchezaji wa zamani 
wa Uruguay, Diego Forlan, 
wote wakiwa wanamjua vizuri 
Cavani, natumaini atajiunga 
nasi haraka sana,” amesema 
Bermudez akiiambia redio 
Cooperative.

MADRID, Hispania

M
SHAMBULIAJI wa Real 
Madrid, Karim Ben-
zema amesema “ni 
sawa na kulinganisha 

magari ya Formula One na yale ya 
mota” wakati akikataa kulingan-
ishwa na mshambuliaji mwenzake 
wa Ufaransa, Olivier Giroud.

Benzema hajaichezea Ufaransa 
tangu Oktoba 2015, baada ya ko-
cha, Didier Deschamps kukataa 
kumuita nyota huyo wa Madrid, 
badala yake akamgeukia fowadi 
wa Chelsea, Giroud.

Alipoulizwa kuhusu kulingan-
ishwa kwake na Giroud katika 
kipindi cha maswali na majibu 
kwenye mtandao wa Instagram, 
Benzema alitumia mfano wa 
mbio za magari za Formula One 
na magari yanayotumia mota am-
bayo hayana kasi kubwa.

“Usilinganishe Formula One na 
magari ya mota,” alisema mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 31 
kupitia kwenye Instagram. “Najua 
kwamba mimi ni Formula 1.

“Ana maisha yake, anafanya kile 
anachokifanya, anafunga mabao 
anayoyataka. Yupo kwenye mstari 
wake, mimi nipo kwenye mstari 
wangu, sifikirii kuhusu yeye.

“Kwa upande mwingine anai-
chezea timu ya taifa. Anafanya vi-
zuri kwa sababu yuko pale.

“Yupo vizuri kwa sababu kuna 
wachezaji kama Mbappé au Griez-
mann ambao wana kasi na wa-
naweza kucheza sehemu zao kwa 
ufanisi mkubwa.”

Benzema 
akataa kabisa 

kulinganishwa 
na Giroud

MANCHESTER, England 

MANCHESTER United 
‘wameongeza imani kwamba wa-
naweza kumsajili Saul Niguez kwa 
ada itakayoweka rekodi ya klabuni 
hapo ya pauni milioni 135’ wakati 
wakitafuta mbadala wa Paul Pog-
ba.

Klabu hiyo inayotumia dimba la 
Old Trafford kwa muda mrefu im-
ekuwa ikihusishwa na kumuwania 
kiungo huyo wa Atletico Madrid na 
walituma maskauti kumwangalia 
Niguez wakati akisaidia kuwatupa 
nje Liverpool katika michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya mapema 
mwezi huu.

Na kwa mujibu wa gazeti la The 
Daily Star, Ole Gunnar Solskjaer 
amepokea ripoti nzuri, ikithibiti-

sha kwamba Niguez ndio kipaum-
bele chao cha kwanza kwenye di-
risha la usajili la kipindi cha majira 
ya joto.

Wakati Pogba akitarajiwa kuon-
doka ndani ya miezi inayokuja, 
Real Madrid inatajwa kumuwania 
kiungo huyo wa Ufaransa mwenye 
thamani ya pauni milioni 100, na 
United watawekeza fedha hizo kwa 
ajili ya kumsajili nyota wa Hispania 
Niguez mwenye umri wa miaka 25.

Niguez ana kipengele kwenye 
mkataba wake wa miaka tisa na 
Atletico, kwamba atauzwa kwa 
pauni milioni 135 na United wanaji-
andaa kufikia bei hiyo, na kuvunja 
rekodi ya pauni milioni 89 wali-
yomnunulia Pogba kutoka Juven-
tus mwaka 2016.

Atafiti kwenye daraja la 

wachezaji wakubwa duniani, lakini 
bado kijana na mwenye kipaji na 
hivyo utakuwa wakati mzuri kwa 
Solskjaer kukijenga kikosi chake 
vizuri zaidi.

Niguez anaweza kufiti kwenye 
safu ya kiungo ya United sam-
bamba na Bruno Fernandes raia 
wa Ureno, ambaye ameanza vizuri 
maisha yake pale Old Trafford 
baada ya kusajiliwa kutoka Sport-
ing Lisbon Januari.

Mchezaji huyo alisaini mkataba 
mnono na Atletico mwaka 2017 
ambao unamalizika mwaka 2026.

Saul amefunga mabao manne 
katika mechi 37 alizoichezea 
Atletico msimu huu, likiwamo bao 
la kwenye mchezo wa kwanza wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 16 
dhidi ya Liverpool.

Manchester United yaongeza 
kasi kumtwaa Niguez

Cavani 
asubiriwa kutua 
Boca Juniors



Mane au Aubameyang Real

Real Madrid inavutiwa kumsajili mshambuliaji 
wa Arsenal, Mgabon Pierre-Emerick Aubameyang, 
30, lakini ni kama tu itashindwa kuipata saini ya 
straika Mnorway Erling Braut Haaland, 19, kutoka 
Borussia Dortmund ama mshambuliaji wa kimataifa 
wa Senegal, Sadio Mane, 27, kutoka Liverpool. 
(Express)

Upamecano avuta vigogo

Real Madrid inajiandaa kuingia vitani na Arsenal, 
Barcelona na Bayern Munich kuisaka saini ya beki wa 
RB Leipzig, Dayot Upamecano majira haya ya joto. 
(Daily Mail)

Ramsey, Pogba kupishana
 
Aaron Ramsey anajiandaa kujiunga na Manchester 

United katika mpango utakamhusisha Paul Pogba kue-
lekea upande wa pili wakati huu Ole Gunnar Solskjaer 
akielezwa kuwa shabiki mkubwa wa nyota huyo wa 
Juventus. (The Sun)

Gomes awindwa Madrid

Real madrid inataka kumsajili kiungo Mbrazili Igor 
Gomes, 21, ambaye anaweza kuigharimu pauni milioni 
45 kutoka pale Sao Paolo. (AS - in Spanish)

Sancho aIKUBALIA UNITED

WINGA wa Borussia Dortmund, Jason San-
cho, 20, rasmi atajiunga na Manchester United, 
na wakati nyota huyo wa kimataifa wa England 
akitarajiwa kuigharimu pauni milioni 116. (Irish 
Independent)

Newcastle, Brady, Hendrick

Newcastle United ipo tayari kuwasajili kwa 
uhamisho huru viungo wawili wa Burnley, Robbie 
Brady na Jeff Hendrick, kila mmoja akiwa na umri wa 
miaka 28. Wachezaji hao wa kimataifa wa Jamhuri 
ya Ireland watamaliza mikataba yao hapo Turf Moor 
katika majira ya joto. (Newcastle Chronicle)

Mkhitaryan kujifunga

KIUNGO wa Arsenal, Henrikh Mkhitaryan anatumai 
kuubadili mkataba wake wa mkopo hapo Roma kuwa 
wa kudumu katika dirisha la usajili la majira ya joto. 
Arsenal inataka pauni milioni 18 kwa nyota huyo wa 
kimataifa wa Armenia mwenye umri wa miaka 31, la-
kini miamba hiyo ya Italia inataka kutoa pauni milioni 
10 tu. (Mail)

Xavi ataka kazi LaLIGA

NGULI wa Barcelona na Hispania, Xavi amesema 
yupo tayari kuinoa klabu ya La Liga lakini akasisitiza 
hakuwezi kuwa na “sumu” yoyote katika chumba cha 
kubadilishia. (La Vanguardia - in Spanish)

Niguez kuweka rekodi UTD

Manchester United imeongeza kujiamini kuwa 
itamsajili kiungo wa Hispania na Atletico Madrid, Saul 
Niguez, 25, kwa ada itakayoweka rekodi klabuni hapo 
kiasi cha pauni milioni 135. (Daily Star)

Everton na uwanja mpya
 
Everton bado inamatumaini ya kupata ruhusu 

ya mapendekezo yao ya uwanja mpya majira haya ya 
joto licha ya kuwapo kwa janga la virusi vya corona. 
(Liverpool Echo)

zisikupite

haba

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

H
arry Kane, ambaye bado 
ana mkataba na Spurs hadi 
mwaka 2024, amesema 
anaweza kuondoka klabu-

ni hapo kama timu hiyo haitasonga 
mbele kwa sababu anataka kushin-
da makombe “mapema badala ya 
baadaye”.

Tottenham imetolewa nje kwenye 
michuano yote msimu huu na ipo na-
fasi ya nane kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu England kabla ya mechi za ligi 
hiyo kuahirishwa kutokana na mlipu-
ko wa virusi vya corona (COVID-19). Na 
taji la mwisho kwa klabu hiyo lilikuwa 
ni Kombe la Ligi mwaka 2008.

“Mimi ni mchezaji
 mwenye tamaa, nina-

taka kujizatiti na kuwa 
bora,” aliongeza Kane

 ambaye hadi sasa ame-
funga mabao 11 msimu

 huu. “Ninataka kuwa 
mchezaji wa kiwango

 cha juu, juu kabisa.
“Si dhahiri: ‘Nitaendelea kubaki 

pale milele.’ Lakini si ‘hapana’ pia.
“Mara zote naipenda Spurs, lakini 

ni moja kati ya vitu hivyo. Mara zote 
ninasema kama sioni tunapoendelea 
mbele kama timu ama kwenda katika 
mwelekeo sahihi, mimi si mmoja wa 

kubaki pale kwa sababu yao tu.”
Katika hatua nyingine mshambu-

liaji huyo wa England, Kane amesema 
msimu wa Ligi Kuu England unapas-
wa kufutwa kama hautaweza kumal-
izika Juni mwaka huu.

Michuano yote mikubwa ya soka 
nchini England imeahirishwa an-
galau hadi Aprili 30, mwaka huu kwa 
sababu ya mlipuko wa janga la virusi 
vya corona.

“Ninajua Ligi Kuu England ita-
fanya kila linalowezekana kumaliza 
msimu,” alisema mshambuliaji huyo 
wa Tottenham, Kane.

“Kunahitajika kuwa na pointi am-
bayo inatosha. Labda kikomo kwangu 
ni mwishoni mwa Juni.”

   Mimi ni mchezaji mwenye tamaa, nataka 
kushinda makombe mapema badala ya baadaye...

habari michezo
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Kane sasa aanza 
kuaga Tottenham



Na Saada Akida

U
ONGOZI wa Namungo FC 
umesema mikakati yao ya 
usajili wa wachezaji kwa ajili 
ya msimu ujao wa Ligi Kuu 

Tanzania Bara hautaangalia nyota 
wanaotemwa kutoka katika klabu 
kongwe za Simba na Yanga.

Akizungumza na gazeti
 hili jana, Mwenyekiti 

wa Namungo FC, Hassan 
Zidadu alisema wachezaji 

kutoka Simba au Yanga
 hawatapa nafasi katika

 kikosi chao kutokana na
 kutojituma ipasavyo.

Zidadu alisema uongozi wa klabu hiyo 

umeamua kutoa kipaumbele cha kusajili 
wachezaji ambao wanatoka katika timu 
nyingine za Ligi Kuu Tanzania Bara au 
Ligi Daraja la Kwanza.

Kiongozi huyo alisema mambo mawili 
wanayoyakwepa kuwasajili wachezaji 
wanaotemwa na timu hizo kubwa ni 
baadhi yao kutofikia matarajio na hivyo 
klabu kuathirika na mchango mdogo 
wanaotoa.

“Huku kwetu hakuna posho kama 
ilivyo kwa timu hizo wanaposhinda, 
hivyo wanapokuja huku wanacheza 
ili mradi yupo katika kazi, hivyo 
hatutegemei zaidi hawa wachezaji 
kutoka Simba na Yanga maana 
hawatakuwa kitu tunachotaka, 
anapokuwa katika hizi timu za chini 
hucheza ‘kifadha’,” alisema Zidadu.

Aliongeza wanaposajili wachezaji 

kutoka timu nyingine, nyota 
hao hujituma na kuipa timu kile 
kilichotarajiwa kwa sababu wanahitaji 
kuonekana na hatimaye kusajiliwa na 
vigogo hao au klabu nyingine za nje ya 
Tanzania.

“Niwe mkweli kwa upande wetu 
tumekuwa waathirika wakubwa wa 
wachezaji hawa, baada ya mwanzoni 
mwa msimu huu kuwachukua kwa 
mkopo wachezaji kutoka Simba,” 
Zidadu aliweka wazi.

Namungo FC inayotumia Uwanja 
wa Kassim Majaliwa ulioko Ruangwa 
mkoani Lindi, ni moja ya timu 
zilizoonyesha ushindani katika msimu 
huu ikiwa imepanga kwa mara ya 
kwanza, ambapo kwa sasa inashika 
nafasi ya nne ikiwa na alama 50 baada 
ya mechi 28.

Na Somoe Ng’itu

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), 
limesema rufani iliyokatwa kupinga 
Uganda kuchezesha wachezaji ‘vi-
jeba’ katika mashindano ya kusaka 
tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la 
Dunia kwa Wasichana wa umri chini 
ya miaka 17, imechelewa kusikilizwa 
kutokana na maambukizi ya virusi 
vya corona (COVID 19).

Mkurugenzi wa Ufundi wa TFF, 
Oscar Milambo 
(pichani), aliliambia 
gazeti hili kuwa 
rufani hiyo bado 
haijasikilizwa kuto-
kana na changamo-
to ya kiafya iliyopo 
tangu mlipuko wa 
virusi vya corona.

Milambo alisema 
anaamini hali 
itakapotengemaa, 
mabosi katika 
Shirikisho la Soka 
la Kimataifa (Fifa), watakutana na ha-
timaye uamuzi kuhusiana na malala-
miko hayo yatatolewa.

“Ninaamini bado tuna nafasi, kama 
yale malalamiko yetu yataangaliwa 
vizuri, kama Uganda haijachezesha 
wachezaji wakubwa, basi wachezaji 
hao watakuwa na uzoefu mkubwa, 
maana baadhi yao wameanza kuitu-
mikia timu ya Taifa ya Uganda (She- 
Cranes), tangu mwaka 2017,” alisema 
Milambo.

Tanzania ilitolewa katika mashinda-
no hayo baada ya kufungwa mabao 
5-0, na matokeo ya jumla yakawa 
6-2.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa KVZ FC inayoshiriki Ligi 
Kuu Zanzibar imetangaza kumrejesha 
kocha wake wa zamani, Shekha Khamis 
ili iweze kufanya vizuri katika ligi hiyo 
inayotoa tiketi ya kushiriki mashinda-
no ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Katibu Msaidizi wa timu hiyo, Khamis 
Abdulhamid, alisema wameamua kum-
rejesha Shekha kwa sababu anaifa-
hamu vema timu hiyo na msimu wa 
2018/19 aliiongoza kumaliza katika 
nafasi ya pili.

Kiongozi huyo alisema mipango ya 
KVZ pamoja na kocha huyo ni kuhakik-
isha timu hiyo inachukua ubingwa au 
inamaliza katika nafasi tano za juu.

“Mipango yetu pia ni kuhakikisha ha-
tushuki daraja, tupo katika harakati za 
kuhakikisha timu inabaki kwenye Ligi 
Kuu, tumeshazungumza na wachezaji 
pamoja na walimu wetu na kuwaambia 
jitihada zaidi zinahitajika ili tukamil-
ishe mpango huu ingawa ni mgumu,” 
alisema kiongozi huyo.

KVZ ambayo imecheza michezo 23 
na kushinda mechi nane, sare nane na 
kufungwa michezo saba, iko katika na-
fasi ya tano kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Zanzibar inayoshirikisha timu 16.

Namungo kutosajili
nyota Simba, YangaCorona yakalia

rufani ya U-17

KVZ yamrejesha
Shekha kikosini

habari michezo
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Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuunga mkono juhudi za 
serikali za kuzuia kuenea kwa virusi vya 
corona (COVID-19), Kampuni ya Sport-
Pesa Tanzania imetoa vifaa na dawa kwa 
Wilaya ya Kinondoni ili kupambana na 
kasi ya maambukizi hayo.

Mchakato huo wa ugawaji vifaa ume-
pokelewa kwa mikono miwili na Mkuu 
wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chon-
golo ofisini kwake jana.

Akikabidhi vifaa hivyo jana, Mwe-
nyekiti ambaye ni Mkurugenzi wa 
Udhibiti na Utawala wa SportPesa Tan-
zania, Tarimba Abbas, alisema wanaun-
gana na serikali katika kuongeza jitihada 

na utoaji elimu kwa vitendo namna ya 
kujikinga na maambukizi ya virusi vya 
corona.

Tarimba alisema: “Tunaungana na 
serikali katika kupiga vita maambukizi 
ya virusi vya corona hapa nchini.  Katika 
kutambua hilo, kama SportPesa tumeo-
na ni vema kugawa vifaa muhimu kama 
ndoo na sabuni za kunawia mikono kwa 
ofisi za serikali za mitaa zinazohudumia 
wananchi kwa karibu zaidi kila siku, 
tukianza na wilaya ya Kinondoni.

“Hivyo mkuu wa wilaya pokea vifaa na 
tunaamini vitawasilishwa kwa waleng-
wa ambao ni takriban zaidi ya ofisi 130 
kwa niaba yetu.”

SportPesa imekuwa mbele katika ku-

unga mkono shughuli mbalimbali za 
kijamii nchini ikiwa ni pamoja na ku-
wawezesha Watanzania kuweza ‘kutoka’ 
kimaisha kwa kubashiriri matokeo ya 
mechi kupitia kampuni hiyo.

Tofauti na kampuni nyingine za kuba-
shiri matokeo nchini ambazo mshindi 
huambulia kitita cha fedha pekee, Sport-
Pesa mbali na fedha, kwa nyakati tofauti 
imekuwa ikiambatanisha ubashiri huo 
na zawadi mbalimbali zikiwamo bajaji, 
smartphone na gari.

Aidha, ni kampuni pekee ya kubashiri 
matokeo nchini inayoongoza kwa kud-
hamini klabu nyingi za soka, zikiwamo 
Simba, Yanga, Singida United na Namun-
go FC.

SportPesa yaiunga mkono serikali 
mapambano dhidi ya corona

Mkurugenzi wa Udhibiti na Utawala wa SportPesa Tanzania, Tarimba Abbas (kushoto), akimkabidhi Mkuu wa 
Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo, ndoo maalumu za kuhifadhia maji ya kunawa mikono ikiwa ni sehemu 
ya kuiunga serikali mkono katika jitihada zake za utoaji elimu kwa vitendo namna ya kujikinga na maambukizi 
ya virusi vya corona. NA MPIGAPICHA WETU

VITA YA CORONA...



Na Somoe Ng’itu

W
AKATI dirisha la usajili likiwa 
bado halijafunguliwa rasmi, 
Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, 
Mecky Maxime, ameweka wazi 

Simba na Yanga zinachangia kwa kiasi kikub-
wa ‘kuua’ vipaji vya wachezaji ambao wali-
kuwa wanafanya vizuri kabla ya kujiunga na 
vigogo hao wa soka nchini.

Hata hivyo, tayari klabu
 mbalimbali hapa nchini zime-

anza kuboresha mikataba ya 
wachezaji wao inaowami-

liki na kuzungumza na nyota 
wapya ambao wanamaliza mi-

kataba na timu zao.
Pia wako baadhi ya wachezaji ambao 

wametangaza wako huru na wanazikaribi-
sha klabu nyingine kufanya mazungumzo 
kutokana na kanuni kuwaruhusu kufanya 
hivyo.

Akizungumza na Nipashe jana, Maxime 

   Ni kwa kusajili nyota wanaowika na kuua vipaji 
vyao, wanaokimbilia huko watahadharishwa kuwa...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Simba, Yanga zaonywa usajili

Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya Yanga umesema tayari 
umeshaanza kupitia na kufanyia kazi kimya 
kimya ripoti waliyokabidhiwa na benchi la 
ufundi linaloongozwa na kocha Mbelgiji Luc 
Eymael ambayo inaeleza mahitaji ya kikosi 
chake kwa msimu ujao.

Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Fredrick 
Mwakalebela, ameliambia Nipashe kwamba 
tayari wameshaanza mikakati ya usajili kwa 
wachezaji ambao wamependekezwa na Ey-
mael.

“Ripoti ipo mezani, hivyo kamati husika 
inafanya kazi yake, mashabiki na wanachama 
wetu wanatakiwa kutulia na kusubiri muda 
utakapofika kila kitu kitawekwa wazi hasa 
suala zima la usajili,” alisema.

Mwakalebela alisema kuna wachezaji wengi 
ambao wamekuwa wakitajwa kusajiliwa 
na klabu yao, na kwamba kamati imekuwa 
karibu na kocha kuhakikisha wanasajili mtu 
sahihi ambaye atakuja kufanya kazi.

“Suala la usajili ni jukumu la kamati husika 
ambayo wajumbe wake waliteuliwa kwa ajili 
ya kazi hiyo, hawafanyi kazi pekee yao bali 
wamemshirikisha kocha mwenyewe ambaye 
analeta mchezaji anaona anafaa na kusajili,” 
alisema.

Alisema katika ripoti hiyo imeainisha sehe-
mu nyingi ya usajili huku kocha akihitaji zaidi 
washambuliaji wawili kulingana na upungufu 
wa kikosi chake kwa msimu huu kwa safu 
hiyo kuwa na mabao machache.

Kocha huyo aliwahi kusema kwamba 
akipata nafasi ya kupendekeza wachezaji 
atahakikisha analeta nyota wazuri we-
nye kiwango bora kama ilivyo kwa kiungo 
mshambuliaji wao Bernard Morrison ambaye 
anafanya vizuri.

Eymael aanza 
kuisuka Yanga

UKurasa  30

Hassan Dilunga (mbele) akishangilia pamoja na Meddie Kagere, moja kati ya mabao sita aliyoifungia Simba 
msimu huu. Licha ya Kocha wa Kagera Sugar, Mecky Maxime kusema Simba na Yanga zinaua vipaji vya 
chipuzi wanaowasajili, Dilunga huu ni msimu wa pili tangu atue Simba akitokea Mtibwa Sugar na amekuwa 
katika kiwango bora huku akiwaweka mastaa kibao benchi katika kikosi hicho. PICHA: MAKTABA

ANAWIKA...

Kane sasa aanza kuaga Spurs

Aliongeza hata uamuzi wa kutosajili 
wachezaji wageni katika kikosi chake 
anauona si wa lazima kwa sababu nyota wa 
hapa nchini anaowatumia wana uwezo wa 
kufanya vizuri na kutoa ushindani katika 
mechi zote wanazocheza wakipambana na 
klabu zenye wachezaji mchanganyiko.

Mara kadhaa Maxime ametajwa kutua 
Yanga, lakini mara zote mchakato wa ku-
jiunga na klabu hiyo ya Mtaa wa Twiga 
na Jangwani ukishindwa kukamilika, kwa 
sababu ya kutofikia dau analotaka.

Kocha huyo aliwahi kuliambia Nipashe 
kuwa anao mkataba aliopewa na viongozi 
wa klabu hiyo, lakini hajausaini na anaen-
delea kufanya kazi Kagera Sugar.

alisema klabu hizo kongwe nchini na ze-
nye mashabiki wengi zaidi, zinachangia ku-
rudisha nyuma viwango vya wachezaji kwa 
kushindwa kuwatumia vema baada ya ku-
wasajili na hivyo kuwapoteza katika ramani 
ya soka.

Beki huyo wa zamani Mtibwa Sugar ya 
Manungu, Morogoro alisema ili kumaliza 
tatizo hilo, makocha wa klabu nyingine 
wamekuwa na jukumu la kufufua vipaji vi-
pya, lakini mara wanaposajiliwa na klabu 
hizo za Dar es Salaam, hali hubadilika na 
ndoto zao kupotea.

Maxime alisema ili kumaliza tatizo hilo, 
klabu hizo zinatakiwa kuhakikisha zinasajili 
wachezaji ambao zitawatumia kwa saba-
bu “kuozea” benchi kunarudisha nyuma 
maendeleo ya wachezaji hao chipukizi ili-
yowasajili.

“Simba na Yanga zimekuwa ni mabingwa 
wa kuua vipaji, mabingwa wa kupoteza vi-
jana, wanasajili wachezaji tuliowaibua na 
wanaong’ara kwetu, lakini wakifika kwa 
vigogo hao wanapotea, waache hii tabia,” 
Maxime alisema.

Katika hatua nyingine, kocha huyo alise-
ma kwake anajivunia kufanya kazi hapa 
nchini kwa sababu hakuna timu ya nje am-
bayo imewahi kumwahidi kumlipa msha-
hara mnono zaidi ya anaopata katika klabu 
yake hiyo ya mkoani Kagera.

“Siwezi kukubali kwenda nje tu ili nione-
kane ninafundisha nje ya nchi, hapa nilipo 
napata maslahi mazuri sana na ninaridhika, 
itakapotokea ofa nzuri nitaifikiria kabla ya 
kufanya uamuzi,” Maxime, nahodha huyo 
wa zamani wa timu ya Taifa (Taifa Stars) na 
Mtibwa Sugar, alisema.
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