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Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joachim Wangabo, akishiriki zoezi la ubebaji mawe pamoja na wananchi kwa ajili ya ujenzi wa msingi katika
Shule ya Sekondari Matai wilayani Kalambo, wakati wa ziara yake wilayani humo juzi. Alikabidhi mifuko 30 va saruji kwa Mkuu wa Wilaya
va Kalambo, Carolius Misungwi, ili kukabiliana na upungufu wa vyumba vya madarasa vitano katika Shule ya Sekondari Mambwe. PICHA:
FRIDAY SIMBAYA

Majaliwa ashtukia ufisadi bandarini

Na Mwandishi Wetu
WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amemwagiza Mdhibiti

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), kufanya ukaguzi
maalum katika Bandari za Dar es
Salaam, Mwanza, Mtwara, Tanga
na Kyela kutokana na kuwapo
kwa matumizi mabaya ya fedha
za umma.

Katika hatua pia, amewasimam-
isha kazi Mkurugenzi wa Fedha
wa Mamlaka ya Bandari Tanzania
(TPA), Nuru Mhando, pamoja na
Meneja wa Matumizi ya Fedha wa
mamlaka hiyo, Witness Mahela, ili
kupisha uchunguzi wa tuhuma za
matumizi mabaya ya fedha zina-
zowakabili.

Waziri Mkuu alichukua hatua
hiyo baada kupokea ripoti ya
ukaguzi maalum uliofanywa na
CAG katika hesabu ya Bandari ya
Kigoma kwa mwaka 2017/2018
na 2018/2019. Lengo la ukaguzi
huo lilikuwa kujiridhisha kuhusu
matumizi mabaya ya fedha za
umma.

Waziri Mkuu alitoa agizo hilo,
jana, katika kikao chake na Wa-
ziri na Naibu Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Bodi ya TPA na
menejimenti ya mamlaka hiyo,
Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) na Mkurugenzi
wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai

(DCI), kilichofanyika katika ofisi

Akiwa katika kikao hicho, Majal-
iwa alisema taasisi hiyo imebeba
taswira ya uchumi wa taifa, lazima
kazi ifanyike vizuri.

Pamoja na mambo mengine,
Majaliwa aliitaka Bodi ya TPA
ihakikishe mamlaka hiyo inafan-
yakazi kwa weledi na isisite ku-
chukua hatua kwa mtumishi ata-
kayebainika kutenda makosa na
isimbebe kwa namna yoyote.

Alisema miongoni mwa mambo
yasiyoridhisha yanayofanywa na
mamlaka hiyo ambayo yanaiko-
sesha serikali mapato ni pamoja
na msamaha wa kodi ya zaidi ya
Shilingi bilioni mbili ilioutoa kwa
kiwanda cha saruji cha Mbeya,
licha ya kukataliwa na kamati ya
misamaha.

Alisema licha ya kuongezeka
kwa makusanyo, lakini kati ya
fedha inayokusanywa ni asilimia
70 pekee  inayoingia serikalini
na kiasi kilichobaki kinaishia mi-
fukoni.

Waziri Mkuu alisema: “Ripoti
ya CAG ya Bandari ya Kigoma hai-
jatufurahisha imeonyesha mam-
bo mengi mabovu.”

Alisema katika hali isiyokuwa
ya kawaida TPA iliidhinisha
malipo ya Sh. bilioni 8.2 kwenda
Bandari ya Kigoma kwa ajili ya
kwenda kufanya malipo mbalim-
bali, huku ukomo wa bandari hiyo

ni Sh. bilioni 74.

Alisema fedha hizo zilitumika
kufanya malipo yasiyostahili kwa
watu mbalimbali akiwamo mfan-
yabiashara wa duka la ujenzi mjini
Kigoma, Eliya Mtinyako, aliyelip-
wa zaidi ya Sh. milioni 900.

“Malipo haya yamefanyika
huku kukiwa hakuna nyaraka
zinazoonyesha kama alilipwa
kwa sababu zipi kwani mfanyabi-
ashara huyo aliyelipwa hakuwahi
kutoa huduma yoyote kwa mam-
laka hiyo na wala siyo mzabuni.
Pia amelipwa bila ya kuwapo kwa
nyaraka za madai,” alisema Ma-
jaliwa.

Alisema licha ya upotevu huo
wa fedha katika bandari hiyo ya
Kigoma, pia Mhasibu wa Bandari
hiyo, Madaraka Madaraka, alifuta
madeni ya zaidi ya shilingi bilioni
moja waliyokuwa wakidaiwa wa-
teja bila ya kufuata taratibu na
kuisababishia serikali hasara.

Kadhalika, Majaliwa alisema
ripoti hiyo ya CAG imebainisha
uwapo wa malipo hewa ya zaidi
ya shilingi bilioni mbili ambazo
zimelipwa bila ya kufuata taratibu
za malipo na wahasibu walipouli-
zwa walidai ni maelekezo kutoka
makao makuu ya TPA.

Alisema walipofanya ukaguzi
walibaini uwapo wa hundi 150
ambazo tayari zimesainiwa na wa-
husika wote na zimebaki wazi na
mtu yeyote anaweza kujaza jambo

ambalo ni kinyume na taratibu
za serikali kwa kuwa hazitakiwi
kuwa hivyo.

“Huu ni mpango wa wizi, mam-
laka kubwa kama hii hatuwezi
kuacha hivi, hii fedha iliyopotea
tungeweza kujenga zahanati,
tungewapa TARURA wangejenga
barabara nyingi tu. Mheshimiwa
anapoelekeza fedha zipelekwe
bandari ni kwa ajili ya kuboresha
bandari yetu na lazima zitumike
vizuri,” alisema Majaliwa.

Kufuatia hatua hiyo, Waziri
Mkuu amemwagiza DCI, Robert
Boaz ahakikishe Mtinyako na
Madaraka, wanatafutwa popote
walipo na kukamatwa. Pia aliagiza
watumishi wote waliosimam-
ishwa kazi wachunguzwe haraka
na ikibainika kwamba hawana
hatia warejeshwe kazini na waki-
kutwa na hatia hatua za kisheria
zichukuliwe dhidi yao.

Pia Waziri Mkuu alimwagiza
Mkurugenzi wa  TAKUKURU
afanye uchunguzi kuhusu Kalibilo
ambaye aliingiziwa kiasi kingi cha
fedha bila ya kuwapo nyaraka zi-
nazoonyesha sababu za mtumishi
huyo kulipwa fedha hizo.

“Agosti anaonekana alilipwa
shilingi milioni 55, Septemba
shilingi milioni 53, Oktoba shilingi
milioni 37 na Novemba shilingi
milioni 19, lazima atafutwe popote
alipo ijulikane fedha hizo alilipwa
kwa ajili gani.”

Mama
adaiwa
Kumuua
mwanawe
apate ajira

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

Mwenge, Kata ya Mtina wilay-
ani Tunduru, mkoani Ruvuma,
Neema Athumani (24), anashi-
kiliwa na polisi kwa tuhuma
za mauaji ya mtoto wake kwa
kumwekea sumu ya panya
kwenye soda.

Taarifa za tukio hilo zina-
dai kuwa mwanamke huyo
alitekeleza mauaji hayo De-
semba 24, mwaka huu, baada
ya kuweka sumu ya panya
kwenye soda na kumnywe-
sha mtoto wake Rashfod
Tarig, mwenye umri wa miaka
minne.

Mashuhuda wa tukio hilo
walisema kuwa baada ya
mtuhumiwa huyo kutekeleza
unyama huo, alichimba
shimo na kwenda kumzika
hapo.

Kwa mujibu wa taarifa hizo
mtuhumiwa alikamatwa akiwa
safarini kuelekea mkoani
Arusha alikodai kuwa alikuwa
anaenda kwa ajili ya kufan-
vakazi za dani kutokana na
UgumuU wa maisha, baada ya
mzazi mwenzake kumtele-
keza na kukataa kumhudumia
mtoto.

Akiongea na gazeti hili
akiwa chini ya ulinzi wa
polisi, mtuhumiwa huyo alikiri
kufanya tukio hilo baada ya
kupewa masharti na mwajiri
wake wa mkoani Arusha kuwa
kama anahitaji kazi aende bila
mtoto.

“Nilimwekea sumu ya panya
kwenye soda ili afe na mimi
nipate nafasi ya kwenda
kutafuta maisha mkoani Aru-
sha baada ya mzazi mwen-
zangu kunitelekeza na mtoto
tangu akiwa mdogo na kila
ninapo mwambia aje am-
chukue mtoto wake amekuwa
akikataa,” alisisitiza Neema.

Kamanda wa polisi Mkoa wa
Ruvuma, Simon Maigwa, alith-
ibitisha kuwapo kwa tukio
hilo na polisi bado inaendelea
na uchunguzi wa chanzo cha
tukio hilo.

Kamanda Mnaigwa alisema
kuwa mtuhumiwa huyo anata-
rajiwa kufikishwa mahakam-
ani baada ya kukamilika kwa
taratibu za mahojiano va
awali.
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Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini

TAARIFA KWA UMMA YA KUKANUSHA HABARI ZA KUPOTOSHA ZILIZOSAMBAA KUHUSU
MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI (LATRA)

KUHUSU

HABARI YA KUPOTOSHA

UKWELI

Ukaguzi wa leseni za
usafirishaji.

Maofisa wa LATRA wanakamata magari ya
\k/;/altu yﬁsiyofanya biashara sehemu mbalim-
ali nchini.

LATRA hutoa leseni kwa magari ya biashara. Hii nj kwa mujibu wa Kifungu cha 551 )(b) cha Sheria Na. 3 ya mwaka
2019. Hivyo, ukaguzi hufanywa kwa magari ya biashara kuhakikisha watoa huduma wanazingatia takwa hili la
kisheria. Wafanyakazi wa LATRA wanazingatia sheria hiyo.

Huduma kwa Wateja

Tukio la Afisa wa LATRA mkoa wa Lindi kugom-
bana na dereva wa lori linaashiria kuwa hawa-
na huduma nzuri kwa wateja.

Tukio hili haliwakilishi utendaji wa wafanyakazi wa LATRA. Wafanyakazi wa LATRA hufanya kazi kwa weledi na wame-
pataénga_ﬂkmm ya Huduma kwa Wateja. Vilevile, kila mwaka, hupewa mafunzo ya Sheria, Kanuni na Miongozo ya
utendaji kazi.

Kwa kuonyesha kuwa kitendo hicho hakikubaliki, LATRA ilimsimamisha kazi mfanyakazi huyo ndani ya saa 24.

Lengo kuu la Mam-
laka

Lengo kubwa |a LATRA si kuwalinda wasafirish-
aji, bali kuwakandamiza kutokana na kanuni
zao ngumu.

Kwa mujibu Kifungu cha 6 cha Sheria ya LATRA Na. 3 ya mwaka 2019 jukumu kuu la LATRA ni kuboresha maisha ya
Watanzania kupitia sekta ya usafiri ardhini kwa;

kuimarisha ushindani na usalama,

kulinda maslahi ya mtumiaji wa huduma na watoa huduma wenye ufanisi.

Vilevile, kuhakikisha uwepo wa huduma za usafiri zenye uhakika na

kutoa elimu kwa umma.

Changamoto iliyopo ni kuwepo kwa wasafirishaji wachache wasiotaka kutii sheria.

Ushirikishwaji katika
Kutunga Kanuni za
LATRA

Wakati wa utungwaji wa Kanuni mpya za
LATRA za mwaka 2020 wasafirishaji ha-
wakushirikishwa.

Wizaragyenye dhamana na Uchukuzi, ikishirikiana na LATRA ilifanya mikutano kupata maoni ya Wadau mwezi Agos-
ti, 2019. Mikutano hiyo ilifanyika kikanda katika mikoa ya Dar es'Salaam (2), Arusha, Mwanza, Mbeya, na Dodoma.

Wasafirishaji walishiriki na maoni yao yalizingatiwa.

Zabuni za vifaa vya
kufuatilia mwenen-
do wa mabasi (VTS)

Mchakato wa kupata Kampuni mo{a iliyopewa
zabunj ya kuuza vifaa vya ufuatiliaji ‘magari
(VehicleTracking System) haukuwa sahihi.

Kampuni zinazofunga vifaa vya ufuatiliaji wa mwenendo kwenye mabasi ni nne (4). Ambazo ni
Tera Technologies and Engineering Ltd,
Easy Track,
ICTpak na
U-Track.

%(amg%ni hizi zilipatikana kwa njia ya ushindani kwa kuzingatia Sheria ya Ununuzi ya Umma kupitia mfumo wa
a .

Sababu ya kuwa na kampuni zaidi ya moja ni kuweka ushindani na kuwapa wasafirishaji wigo wa kuchagua kam-
puni wanayoiona inafaa zaidi.

VTS inatumika na LATRA kama kitega uchumi.

Mamlaka haipati fedha yoyote kutokana na VTS. Gharama hulipwa kwa kampuni za kufunga vifaa kwa ajili ya
kununua kifaa na kulipia’gharama za usimamizi za kila mwezi pamoja na mawasiliano (data).

Udhibiti wa mwen-
dokasi hatarishi wa
mabasi.

Basi lenye VTS linapozidisha mwendokasi
uliopangwa wa kilomita 80 kwa saa, huachwa
liendelee. Mwisho wa mwezi mmiliki anatoz-
wa faini kulingana na mara ngapi dereva al-
izidisha mwendo.

Basi likizidisha mwendokasi kingo'ra ndani ya basi hulia kumtahadharisha dereva kupunguza mwendo. Aidha, kila
basi lina speedomita inayomwezesha dereva kuona spidi ya gari. Vilevile, wamiliki wamepatiwa akaunti zinazow-
awezesha kuyaona mabasi yao kupitia simu zao za mkononi na komp)Luta. Pale dereva na mwenze basi wanaposh-
indwa kuwajibika ndiEo Mamlaka uingilia kati na kuchukua hatua ya kumtaarifu mmiliki na kuchukua hatua dhidi
ya dereva na si mmiliki.

Na kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa LATRA haiwachukulii hatua madereva kutokana na amri ya Mahakama Kuu.

Kanuni za LATRA

Kanuni za LATRA zina nguvu kubwa na zinain-
giliana na majukumu ya Sheria ya Usalama
(TaRrAa)barani na'Mamlaka ya Mapato Tanzania

Kifungu cha 5 (1)(f) cha Sheria Na. 3 ya mwaka 2019 kinaipa LATRA jukumu la kudhibiti ubora wa vyombo vya
usafirishaji ardhini. Jukumu hili ni tofauti na jukumu la Sheria ya Usalama Barabarani Sura 168.

Aidha, LATRA hakusan%a levi kwa mujibu ya Kifungu Na. 35 (2) cha Sheria Na. 3 ya mwaka 2019. Hivyo, kutoingili-
ana kimajukumu na TRA.

Tozo ya Levi kwa
\évaendesha Bodabo-
a

LATRA wanataka kuwasag'ili bodaboda waanze

kuwatoza asilimia moja (1%) ya mapato ghafi.

LAOT/F§A inatoa leseni za bodaboda toka mwaka 2010 na haijawahi kuwataka bodaboda kulipa levi ya asilimia moja
0).

LATRA ilipewa jukumu hilj kupitia marekebisho ya Sheria ya Leseni za Usafirishaji ya mwaka 2009 yaliyofanywa kwa
lengo la kurasimisha usafiri wa pikipiki kibiashara.

Maagizo ya Mh. Wa-
ziri I\%kuuy

Juni 30, 2019, Waziri Mkuu alielekeza kus-
&}%2? malipo ya vifaa vya ufuatiliaji magari

Mh. Waziri Mkuu alisitisha malipo na kuitaka LATRA isimamie majadiliano kati ya wasafirishaji na watoa huduma
kuangalia uwezekano wa kupunguza viwango vya ada za kila mwezi. Agizo hili lilitekelezwa na LATRA kwa kuwaku-
tanisha wazabuni na wasafirishaji ambapo walifikia muafaka wa viwango vya kulipana kwa kila mwezi.

Adaya Leseni za Mal-
ori

LATRA imepandisha ada ya stika kutoka Tshs
7,000 mpaka Tshs 185,000 kwa lori na Tshs
;fliS 000 kwa trailer. Faini ni Tshs 500,000 kwa
ila kosa.

Ada ya juu kabisa kwa leseni za malori ni Sh. 120,000.

Aidha, kuendesha %\z/alri la biashara bila ya leseni ni kosa kwa mujibu wa Kanuni ya 23 ya Kanuni za leseni za Usa-
firishaji LMagari a Mizigo), za mwaka 020f§Kiambatishi VI). Mtu atakaye dhibitika kufanya kosa atatozwa faini ya
kati ya shilingi laki 2 naisiyozidi laki 5, au kifungo cha kuanzia miezi mitano na isizidi mwaka mmoja au vyote kwa
parsnhojzasgaogr(l)dapo mmiliki atakiri kosa na kukubali kulipa faini papo kwa hapo, hulipa nusu ya faini hiyo.ambayo
ni Sh.”250,000.

Hata hiv¥o, kanuni zinampa nafasi mwenye gari kukata leseni mwezi mmoja kabla ya leseni kuisha ili kuepuka
usumbufu na leseni hiyo inaweza kukatiwa mahali popote nchini.

Kauli ya Mkurugen-
zi Mkuu wa LATRA
kuhusu Tiketi Mtand-
ao (e-Ticketing)

Mkurugenzi Mkuu wa LATRA kutoa kauli ya
kusitisha matumizi ya mfumo wa Tiketi Mtan-
dao wa National Internet Data Centre (NIDC).

Maneno hayo hayakutolewa na Mkurugenzi Mkuu wa LATRA. Aidha, LATRA haina uwezo wa kusimamisha matumizi
ya mfumo wa Tiketi Mtandao kwani Mfumo huo umeanzishwa na Serikali kwa malengo mapana.

Madaraja ya leseni za
udereva na vyeti vya
uwezo

Majukumu ya Kifungu cha 19, 20, 23, 24 na
25 vya Sheria ya Usalama Barabarani kuhusu
leseni ya udereva yanaingiliana na jukumu la
LATRA kupitia kifungu cha 5(1) cha Sheria ya
LATRA Na. 3 ya mwaka 2019.

Sheria ya LATRA Na. 3 ya mwaka 2019 inaipa Mamlaka uwezo wa kuthibitisha madereva wa kuendesha magari
ya biashara ambayo yanadhibitiwa na Mamlaka. Utaratibu huo sio mgeni na una lengo la kuongeza usalama wa
vyombo hivyo na ubora wa huduma zinazotolewa.
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Sakata la kinaMdee, CHADEMA
viti maalumu bado Kizungumkuti

I
- Kanisa lamwombea
_uponyaji mama wa

Na Elizabeth Zaya

WAKATI jana ikiwa ni siku ya mwisho
kwa wabunge 19 wa viti maalum
CHADEMA kukata rufani ya kupinga
kuvuliwa uanachama, pande zote mbili
zimekaa kimya kuzungumzia kinach-
oendelea.

Desemba mosi, mwaka huu, waki-
zungumza na vyombo vya habari jijini
Dar es Salaam, wabunge hao wakion-
gozwa na aliyekuwa Mwenyekiti wa
Baraza la Wanawake wa chama hicho
(BAWACHA), Halima Mdee (pichani),
walidai kwamba wangekata rufani ku-
vuliwa uanachama kwa Baraza Kuu la
chama baada ya kushauriana na wa-
nasheria wao.

Mdee alisema ndani ya siku 30,
baada ya kutafakari na kushauriana na
wanasheria wao watakuwa wamekata
rufani hiyo, katika Baraza Kuu la chama
hicho, huku akidai kwamba kwa kipin-
di chote abacho watakuwa wakisubiri
uamuzi wa rufani wataendelea kuwa
wanachama wa hiari na ving"ang " anizi
kutokana na mapenzi waliyonayo kwa
chama chao.

Hadi jana jioni ambayo ndiyo siku
ya mwisho, siyo uongozi wa CHADE-

MA wala upande wa wabunge hao 19
waliokubali kuzungumza kuhusiana
na sakata hilo, baada ya Nipashe ku-
watafuta kwa njia ya simu.

Miongoni mwa viongozi wa CHADE-
MA waliotafutwa ni Katibu Mkuu, John
Mnyika, hata hivyo, simu iliita bila
kupokelewa.

Mkuu wa Kitengo cha Habari na Ma-
wasiliano wa chama hicho, Tumaini
Makene, alipoulizwa juu ya suala hilo
la hatima ya rufani ya wabunge hao 19,
alisema: “Kiongozi gani aliyekuambia
mwisho wa rufani ni leo (jana), mtafute
huyo huyo ndiye atakueleza.”

Nipashe lilimtafuta aliyekuwa Maka-
mu Mwenyekiti wa BAWACHA, Hawa
Mwaifunga, kutaka kufahamu kama
wamekata rufani hiyo, na kujibu: “Niko
safari siwezi kufahamu ambacho ki-
naendelea, naomba umtafute Salome
Makamba kwa sababu nafahamu Hali-
ma Mdee alifiwa, na Grace Tendega (al-
iyekuwa Katibu Mkuu wa Baraza hilo)
yuko nje ya nchi,” alisema Mwaifunga.

Hata hivyo, Salome naye alipo-
tafutwa katika simu yake ya mkononi,
hakupokea.

Desemba 20, mwaka huu, alipo-
tafutwa na gazeti hili kufahamu kama

CoTT

wamepokea rufani hiyo, Mkurugenzi wa
Itifaki, Mawasiliano na Mambo ya Nje
wa Chama hicho, John Mrema, alisema
wanasubiri mpaka Desemba 27 (jana),
wafunge milango ya rufani hiyo.

Kwa mujibu wa CHADEMA, kina Mdee
wanatakiwa kukata rufani hiyo ndani ya
siku 30 kuanzia siku ya kuvuliwa uana-
chama endapo watakuwa na nia ya ku-
fanya hivyo.

Rais Magufuli

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

KANISA la International Assemblies of God (IEAGT) la
mjini Shinyanga, limefanya ibada ya maombi maalumu ya
kumwombea uponyaji mama mzazi wa Rais John Magu-
fuli.

Askofu wa kanisa hilo, David Mabushi, alisema jana
kuwa Rais John Magufuli, amekuwa akimuuguza mama

yake kwa muda mrefu, hivyo ni wakati wa madhehebu

mbalimbali kufanya maombi maalum ya kumwomba
Mungu amponye.

Alieleza kuwa kanisa hilo limeamua kufanya maombi
hayo maalumu ya kuamwombea mama wa Rais Magufuli
apone haraka, ili kumpatia nafasi kiongozi huyo kuende-
lea kuwatumikia Watanzania akiwa na furaha na mama

: yake kuwa mzima.

“Rais wetu amekuwa akimuuguza mama yake kwa
muda mrefu sana na Watanzania wengi tumekuwa tukim-
sifu kwa kazi nzuri ambayo anaifanya, lakini tunasahau
kumwombea na mama yake, ili apone haraka. Ni wakati

wa kufanya maombi maalum kwa ajili yake,” alisema Ma-
: bushi.

Katika hatua nyingine alimpongeza Rais Magufuli kwa
kumtanguliza Mwenyezi Mungu katika mapambano ya
maambukizi ya corona hadi taifa kupata uponyaji na sasa
liko salama.

Nao baadhi ya waumini wa kanisa hilo, Haruna Mghu-
na na Veronica Mwita, walisema jambo la kumwombea
mama yake Rais Magufuli ni la kheri ambalo litampatia
furaha kiongozi huyo kuendelea kuwatumikia Watanzania

akiwa na furaha.

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJENGA TAIFA LETU

TAARIFA KWA WAPANGAJI WA NYUMBA ZA NHC WANAODAIWA KODI NA MALIMBIKIZO

1. Shirika la Nyumba la Taifa linawashukuru wapangaji wake walioweza kulipa kodi na malimbikizo yao baada ya kupewa notisi ya siku kumi na nne (14) ya
kulipa kodi na malimbikizo wanayodaiwa. Aidha, wapo wapangaji wachache ambao bado wanadaiwa kodi na malimbikizo hadi sasa.

2. Kwa mara nyingine, Shirika linatoa siku thelathini(30) kwa wapangaji wanaodaiwa kodi na malimbikizo kufika katika ofisi za Shirika zilizo karibu nao ili
kulipa kodi na malimbikizo wanayodaiwa.

3. Shirika linawashauri wapangaji wote kutumia fursa hii kulipa madeni yao na baada ya muda huu uliowekwa kukamilika, Shirika litatumia taratibu za
kisheria kukusanya kodi na malimbikizo yanayodaiwa wapangaji ikiwemo kukamata na kupiga mnada mali za wapangaji ili kufidia kodi na malimbikizo
yanayodaiwa. Aidha, baada ya muda huu kupita, Shirika halitasita kutangaza kwenye vyombo vya habari majina ya wadaiwa wote sugu ili umma ufahamu
watu wanaokwamisha maendeleo ya Shirika na Taifa kwa kutokulipa kodi.

4. Tunashukuru wapangaji wote wanaotimiza wajibu wao wa kulipa kodi kwa wakati na kuliwezesha Shirika na Taifa kuwaletea maendeleo watanzania

kwenye sekta ya nyumba.

IMETOLEWA NA: OFISI YA MAWASILIANO NA HUDUMA KWA JAMII

NHC-MAKAO MAKUU

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
MAKAO MAKUU S.L.P 2977 | DAR ES SALAAM TANZANIA | SIMU: +255 22 2105001-5 | NUKUSHI: +255 22 2105000
BARUA PEPE: dg@nhctz.com | TOVUTI: www.nhctz.com
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Madereva Kupelekwa mochwari kushuhudia miili waliopata ajall

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

JESHI la Polisi Kikosi cha Usala-
ma Barabarani wilayani Tunduru,
mkoani Ruvuma, linaandaa uta-
ratibu wa kuwapeleka madereva na
wananchi mochwari kuangalia miili
ya watu waliopoteza maisha, maje-
ruhi wa ajali ili kushuhudia walivy-
oumia.

Jeshi hilo limesema linaamini
kuwa utaratibu huo utawafanya ma-
dereva na wananchi hao kuyjifunza

kuwa makini wanapokuwa kwenye
vyombo vya moto barabarani.
Kamanda wa Kikosi cha Usalama
Barabarani wilayani Tunduru, Mk-
aguzi Msaidizi wa Jeshi la Polisi,
Anosisye Mwaipopo, alisema hayo
wakati akiwaeleza wajumbe wa
kamati ya usalama barabarani.
Akifafanua kuhusu taarifa hiyo,
Mwaipopo alisema hali za majeruhi
wengi ambao hukimbizwa kwa ajili
ya matibabu hospitalini kwa asil-
imia kubwa hutazamwa na polisi na

maofisa tabibu, baadaye ndugu zao
huja kuwaona wakiwa wamekwisha
rudishiwa baadhi ya viungo vilivyo-
vunjika.

“Wapo madereva wengi ambao
pasipo kuwa watii wa sheria wame-
pata ajali na kupoteza maisha, huku
kukiwa na kundi kubwa la wa-
nanchi wenzetu ambao walikuwa
wanatumia vyombo vilivyopata
ajali, kama abiria waliopata vilema
vya maisha na kubakia kuwa wat-
egemezi wa familia zao,” alisisitiza

Mwaipopo.

Alisema kuna wakati polisi wana-
posimamisha gari na kuingia ndani
kwa ajili ya ukaguzi, hutokea baadhi
ya abiria kuwalaumu askari
kuwa wanawachelewesha na wak-
iondoka wapo ambao huwahamasi-
sha madereva wakimbie ili wawahi
kufika.

Akizungumzia wanavyopamba-
na kuokoa maisha ya majeruhi na
kuiandaa miili ya watu waliopoza
maisha kutokana na ajali, Mganga

|IGP kuwashughulikia wanaotishia viongozi

Na Thobias Mwanakatwe

JESHI la Polisi limeahidi kuchun-
guza na kuchukua hatua dhidi ya
‘wasiojulikana” wanaodaiwa ku-
watishia kuwaua viongozi wa CCM
mkoani Iringa, akiwamo mjumbe
wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa
(NEC), Salim Abri Asas.

Mkuu wa Jeshi la Polisi, IGP Si-
mon Sirro, alisema hayo jana wakati
akielezea kero iliyowasilishwa na
mwananchi mmoja wa Iringa kufua-
tia kuendelea kwa vitisho kwa baa-
dhi ya viongozi wa CCM wa mkoa
huo. Mwananchi huyo akielezea
kero hiyo kwenye kipindi cha Papo

kwa Papo kinachoendeshwa na Ka-
tibu wa Itikadi na Uenezi Taifa wa
chama hicho, Humphrey Polepole,
alisema baada ya kumalizika kwa
uchaguzi mkuu, viongozi wa chama
wameendelea kutishiwa kuuawa na
baadhi ya watu wasiojulikana.
Kufuatia kero hiyo, Polepole al-
impigia simu IGP Sirro kusikia kauli
ya Jeshi la Polisi ambaye alisema
uchunguzi utafanyika haraka kuhu-
siana na jambo hilo na hatua zita-
chukuliwa kwa wahusika wote.

IGP Sirro aliwataka viongozi na
wananchi ambao wanatishiwa, kuri-
poti kwenye vituo vya polisi ili ufua-
tiliaji uanze haraka.

Polepole alisema suala la vitisho
kwa viongozi wa CCM Mkoa wa Ir-
inga siyo la kupuuza hasa ikizingatia
kuwa wakati wa uchaguzi, aliyeku-
wa Mwenyekiti wa wanafunzi wa
vyuo na vyuo vikuu UVCCM Mkoa
wa Iringa, Emmanuel Mlelwa, ali-
uawa mkoani Njombe.

Alisema, kwa kuwa jambo hilo
limeshavifikia vyombo vya ulinzi
na usalama ni matumaini ya CCM
kwamba uchunguzi wa haraka uta-
fanyika na wahusika kuchukuliwa
hatua kwa mujibu wa sheria.

Polepole alisema ni jambo la
kushangaza vitisho kuendelea,
wakati uchaguzi umekwisha na wa-

nanchi wamekiamini Chama Cha
Mapinduzi na kukichagua na kili-
chobaki ni kuwaletea maendeleo.
Alisema chama kwa upande
wake kitaendelea kufuatilia kwa ka-
ribu jambo hilo ili viongozi wa CCM
waendelee kubaki salama.

NAFASI ZA SHULE

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
Nafasi Za Awali Na Msingi.
Mawasiliano : 0713327613.

Mkuu wa Wilaya, Dk. Wendi Robert,
alisema bila maofisa tabibu kuwa
na mioyo migumu, uwezekano wa
familia zinazokumbwa na kadhia
hizo zisingeweza kuwatazama wap-
endwa wao.

“Majeruhi wengi na watu wali-
opoteza maisha kwenye ajali nyingi
mbalimbali barabarani hufikishwa
kwenye vituo vya afya, zahanati na
hospitalini wakiwa wamevunjika
vibaya viungo vyao kiasi cha kuto-
tazamika,” alisema Dk. Robert.

KUPOTEA KWA VYETI

e mm =}

HASSAN A. HASSAN anatangaza kupotelewa
kwa vyeti vifuatavyo,cha kidato cha nne chenye
index namba $1045-0233 kilichotolewa na
baraza la mitihani kupitia shule ya secondary
DAR ES SALAAM mwaka 2011 na cheti cha chuo
INSTITUTE OF TECHNOLOGY na TRANSCRIPT
chenye index namba 120121438617
kilichotolewa mwaka 2015,yeyote atakayeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa CD IR/RB/6887/2018
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Simba, Namungo inawezekana
zikijipanga dakika 90 za pili Caf

WAWAKILISHI wa Tanzania Bara katika michuano ya kimataifa, Ligi
ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika, Simba na Namungo
FC, bado wanakabiliwa na dakika 90 za mwisho kwenye raundi ya
kwanza ya kinyang’anyiro hicho, ili kuweza kukata tiketi ya kusonga
mbele.

Namungo ambayo inaiwakilisha nchi kwenye Kombe la Shirikisho
Afrika, ikiwa nyumbani kwenye Uwanja wa Azam Complex, Chamazi
jijini Dar es Salaam, ilianza vizuri mechi yake ya kwanza kwa kupata
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Al Hilal Obayed ya Sudan.

Hivyo, inachotakiwa kufanya katika mechi ya marudiano Januari
6, mwakani nchini Sudan, ni kuhakikisha inaulinda ushindi huo ama
kwa kupata sare yoyote au kutokubali kupoteza kwa zaidi ya bao
moja.

Ikumbukwe safari ya Namungo kutinga hatua ya makundi ya mi-
chuano hiyo bado ni ndefu, kwani hata kama itaitoa Al Hilal Obayed
bado itakuwa ikikabiliwa na kucheza mechi ya mchujo dhidi ya timu
itakayopangwa nayo kutoka zile zitakazotolewa kwenye hatua hii ya
kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Lakini kwa upande wa Simba ambayo inapeperusha bendera ya
Tanzania kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika, ilianzia ugenini nchini
Zimbabwe dhidi ya wenyeji wao, FC Platinum, na kukubali kipigo
cha bao 1-0, hivyo inachokitaka ni ushindi tu wakati zitakaporudiana
Salaam.

Hata hivyo, kama Simba itafanikiwa kuitoa FC Platinum, itatinga
moja kwa moja hatua ya makundi ya michuano hiyo, inayotaraji-
wa kuanza Februari mwakani, na kama itatolewa basi itaangukia
kucheza mechi ya mchujo na timu kutoka Kombe la Shirikisho na
endapo itapata matokeo ya jumla basi itatinga hatua ya makundi ya
michuano hiyo ya pili kwa utajiri kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

Kwa ujumla pamoja na Namungo kushinda mechi yake ya kwanza
nyumbani, bado haiwezi kujihakikishia kuwa na nafasi ya kusonga
mbele kabla ya kumaliza dakika 90 za pili kwenye mechi ya marudi-
ano hapo Januari 6, mwakani.

Hivyo, kinachotakiwa kufanywa na wawakilishi wetu hao wawili,
Simba na Namungo, ni kuzidi kuufanyia kazi upungufu uliojitokeza
katika mechi zao zilizopita ili kujiimarisha zaidi kuelekea mechi za
marudiano.

Tunatoa taadhari hususan kwa Simba, kuwa makini na mechi
ya madrudiano kwani tayari ipo nyuma kwa bao moja, na endapo
ikizembea na kuwaruhusu wapinzani wao kupata bao la ugenini,
italazimika kushinda kuanzia mabao 3-1ili kusonga mbele, hivyo huu
ni mchezo mgumu sana kwao na si rahisi kama ambavyo wengi wa-
nadhani.

Lakini wapinzani wao, tayari nao wameshafahamu udhaifu na ui-
mara wa Simba, hivyo watacheza kwa tahadhari kubwa huku waki-
jilinda zaidi na kufanya mashambulizi ya kushtukiza ambayo mara
nyingi huitia matatizoni safu ya ulinzi ya Simba.

Aidha, tunaikumbusha Simba kuwa makini zaidi ili kuepuka yali-
yowakuta msimu uliopita baada ya kutoka suluhu ugenini dhidi ya
UD Songo ya Msumbiji, lakini ikajikuta ikitolewa nyumbani baada ya
wapinzani wao kufaidia na bao la ugenini kutokana na sare ya bao 1-1.

Nipashe tunaamini makocha wa timu zote mbili, kwa Simba, Sven
Vandenbroeck na Namungo, Hemed Morocco, wameshabaini mata-
tizo yalipo katika vikosi vyao na watayafanyia kazi kabla ya mechi za
marudiano.

Zimebaki siku takriban tisa za kujipanga upya kabla ya timu hizo
kushuka tena dimbani kwenye mechi za marudiano, hivyo tunataka
kuona timu zote mbili zikisonga mbele na hilo litawezekana tu kama
kutafanyika maandalizi ya kina, lakini mashabiki wakiungana na
timu zao viwanjani kuzishangilia mwanzo mwisho.

Lengo letu ni kuona bendera ya nchi ikiendelea kupepea vema ka-
tika mashindano hayo na kuzidi kulitangaza soka la Tanzania, hivyo
tunawatakia maandalizi mema wawakilishi wetu kimataifa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Adam
Fungamwango

KWA bahati nzuri Watanza-
nia wengi walipata fursa ya
kuiangalia mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kati ya FC
Platinum dhidi ya Simba kwe-
nye runinga katika mchezo
uliochezwa nchini Zimbabwe.

Hii ni tofauti na mechi iliyo-
pita dhidi ya Plateau United
ambapo wenyeji walikataa
isionyeshwe, badala yake Wa-
bongo walichoona ni mechi
ya marudiano iliyochezwa
hapa nchini.

Kwenye mechi iliyoche-
zwa nchini Zimbabwe, Simba
ilichapwa bao 1-0, hivyo ina
deni la kushinda kuanzia ma-
bao 2-0 na kuendelea ili ku-
songa mbele na kutinga hatua
ya makundi kama ilivyowahi
kufanya mwaka 2018, ilipoitoa
Nkana FC kwa jumla ya ma-
bao 3-2.

Simba ilichapwa mabao
2-1 nchini Zambia na kwenye
mechi ya marudiano, Simba
ilishinda mabao 3-1 katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa

Kwenye mechi ya marudi-
ano inayotarajiwa kuchezwa
Januari 6, mwakani kama
wachezaji wa Simba wataingia
na morali na kujituma, basi
hakuna kitakachoshindikana.

Ukiwaangalia FC Platinum
si wazuri sana kama wal-
ivyokuwa Nkana FC wakati
ule. Tatizo ni moja tu. Ni
kwamba inavyoonekana
wachezaji wa Simba kwa siku
za karibuni wamekosa ari na
kasi waliyokuwa nayo mwan-
Z0.

Siku hizi wachezaji wa Sim-
ba hawakimbii, badala yake
wanatembea uwanjani. Ikizidi
sana ni kama wananyata hivi.
Kwenye mechi iliyoonekana
nchini Zimbabwe ni kwamba
wachezaji wa Simba walione-

Simba wakiamua Platinum itang oka

kana ni wazuri kwa mmoja
mmoja kuzidi wapinzani
wao, lakini wenzao walikuwa
wanajituma, wanakimbia,
wanafika maeneo husika kwa
wakati sahihi, na wanatafuta
nafasi.

Ni kama vile wachezaji wa
Simba walikuwa wanajiona
kama wanacheza na moja
kati ya timu inayoshiriki Ligi
Kuu Tanzania Bara na si timu
ambayo imeshatinga hatua ya
makundi mara tatu mfululizo.

Wakati ~ wachezaji  wa
Platinum wakipanda mbele
na kwa bahati mbaya
wakinyang'anywa mpira,
wachezaji wa Simba wanaan-
za kupasiana pasi fupi fupi
zisizo za maana badala ya
kupiga mpira mrefu sehemu
ambazo kuna mapengo ya
wachezaji waopanda mbele.

Hii ndiyo ilikuwa falsafa ya
Simba ya mwaka 2018. Waliku-
wa wanacheza pasi fupi fupi
pale wapinzani wanapokuwa
nyuma ya lango, lakini wana-
popanda na kunyanganywa
mpira, Simba wanafanya
shambulizi la kushtukiza kwa
pasi ndefu, wakikimbia kwa
kasi na ndiyo iliwapa mabao
mengi.

Tazama mechi za Nkana
FC, ]JS Saoura, AS Vita, Al
Ahly, utaona mabao mengi ya
Simba ni ya mashambulizi ya
kushtukiza.

Kwa sasa wachezaji wa
Simba hawawezi kufanya
mashambulizi ya kushtukiza
kwa sababu hawakimbii. Sija-
jua sababu ni nini. Wanacheza
kama wamelazimishwa. Wen-
gi wanamlaumu Kocha Mkuu,
Sven Vandenbroeck, kuwa na
mifumo migumu na kusaba-
bisha wachezaji kushindwa
kumudu.

Kwenye soka, inafika wakati

mifumo ya kocha inafeli na
sasa inatakiwa wachezaji nda-
ni kutumia uwezo, jitihada na
vipaji kuamua matokeo.

Ndiyo maana kwenye mechi
iliyocheza Zimbabwe, baadhi
ya mashabiki waliwakumbu-
sha mno wachezaji kama Em-
manuel Okwi, na wengine wa-
kaenda mbali sana na kusema
hata Benard Morrison mechi
ile ilimfaa na angeweza ku-
fanya kitu. Ilikosa mchezaji wa
kuchukua mpira na kuamua
kuanza kupasua na kwenda
mbele kwa kasi akiingia ndani
ya eneo la hatari ili kutengen-
eza mianya ya makosa kwa
mabeki wa FC Platinum.

Nimeona viongozi wa Sim-
ba wakitoa kauli mbiu ya ‘Vita
ya Dar’ kwenye mechi hiyo.
Ni kweli, mashabiki wa Simba
wanaweza kuwa chachu ya
ushindi kwenye mechi hiyo,
pamoja na mfumo wa kocha.

Lakini kama wachezaji
wataendelea kucheza kwa
kutembea na pasi fupi fupi
zisizo na maana kama wako
kwenye mazoezi itakuwa ni
kazi bure na Simba haitoweza
kufikia lengo.

Simba inaweza kut-
inga tu hatua ya makundi
kama tangu mwanzo wa
mchezaji, wachezaji wa Sim-
ba wataamua kulishambulia
lango la FC Platinum kama
nyuki, wakicheza mpira wa
pasi ndefu zitakazopigwa
kwenye mianya, ikichezesha
wachezaji wenye kasi kama
Luis Miquissone na Morrison,
pia wachezaji wa Simba muda
wote wawe wanakimbia.

Kingine ni kwamba wana-
jaribu kupiga mashuti makali
wanapofika karibu na lango
badala ya kutafuta mtu wa
kumpasia wakati tayari mtu
yupo langoni.
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Moto wateketeza maduka Sikukuu Krismasi

Na Restuta Damian, BUKOBA

MOTO uliozuka usiku wa mke-
sha wa Sikukuu ya Krismasi ume-
teketeza maduka matano, saluni,
mgahawa katika Kata ya Kayanga,
wilayani Karagwe, mkoani Kagera.

Mkuu wa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji mkoani Kagera, Hamisi
Dawa, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo ambalo alisema lilitokea
majira ya 5:49 usiku Desemba 26,
mwaka huu.

“Tukio limetokea pale Kayanga
mjini duka moja lilianza kushika
moto na kusambaa kwa mengine,
maaskari wetu walifika eneo la
tukio na kupambana kuzuia moto
usiendelee,” alisema Dawa.

Alisema moto huo uliteketeza

maduka matano, saluni moja na
mgahawa, hata hivyo hasara iliyo-
sababishwa na moto huo bado hai-
jajulikana.

Aliongeza kuwa walipata taarifa
za tukio hilo kupitia kwa Mkuu wa
Wilaya ya Karagwe, Godfrey Mhe-
luka na mwananchi wema.

Nipashe lilizungumza na baadhi
ya mashuhuda wa tukio hilo aki-
wamo Mwajuma Aboubakary, am-
baye alisema wakati maduka hayo
yanateketea hapakuwapo na gari
la zimamoto, huenda lingekuwapo
wafanyabiashara wangeokoa mali
Zao.

Alisema askari wa zimamoto
walifika eneo la tukio, lakini ha-
wakuwa na vitendea kazi ikiwamo
gari za kuzima moto.

Wanafunzi wasitisha masomo
kwa Kukosa barabara

Na Thobias Mwanakatwe

WANAFUNZI wa Shule ya Se-
kondari ya Ivuma, wilayani Mom-
ba mkoani Songwe, wamelazimika
kusitisha masomo kutokana na
kukosekana kwa barabara.

Diwani wa Kata ya Mkomba,
Moses Sinkamba, alimweleza jana
Mbunge wa Jimbo la Momba, Con-
dester Sichalwe, katika ziara yake
ya kusikiliza kero za wananchi.

“Mheshimiwa mbunge, wa-
nanchi wako tupo kisiwani hat-
uelewi tufanye nini na hizi bara-
bara kwani juzi, hapa tulimpoteza
mama aliyekuwa anajifungua, tu-
likuwa tunamkimbiza hospitalini,
lakini kutokana na ubovu wa mi-
undombinu na kujaa kwa Mto
Nyamba akafia njiani, kwa kweli
naongea kwa uchungu mkubwa,”
alisema Sinkamba.\

Alisema ili kuwasadia wanafun-
zi kuendelea na masomo shule zi-
takapofunguliwa Januari mwakani

na kunusuru vifo vya wajawazito,
wangeomba serikali kuwajengea
daraja la kiteputepu wakati inaji-
panga kujenga daraja la kudumu.

Akijibu  malalamiko  hayo,
mbunge huyo alisema amepokea
kero hiyo na zingine kuzishuhudia
kwa macho na kwamba atahakik-
isha  anapaza sauti  kwa
mamlaka zinazohusika ili kuzipa-
tia ufumbuzi.

Sichalwe alisema ili kutatua
haraka kero ya barabara katika
jimbo lake, kunahaja kwa seri-
kali kuangalia uwezekano wa
kuzihamishia baadhi ya barabara
zinazohudumiwa na Wakala wa
Barabara za Mjini na  Vijiji
(TARURA), kwenda Wakala wa
Barabara nchini (TANROAD).

Sichalwe alisema kuwa Jimbo la
ya 100, TARURA wanahudumia
barabara 57, huku TAN-
ROAD ikihudumia barabara mbili
pekee.

Wafugaji watakiwa kuchanja mifugo

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, amewaagiza waf-
ugaji nchini kuchanja mifugo yao
ili kuepusha magonjwa ya milipuko.

Agizo hilo alilitoa baada ya
kutembelea Taasisi ya Chanjo Tan-
zania (TVI), Kibaha mkoani Pwani.

Ndaki alisema Tanzania ina
chanjo za mifugo za kutosha, haku-
na haja ya kuzembea na kuacha
mwanya wa magonjwa kushambu-
lia wanyama.

Alisema kuzingatia suala hilo la
chanjo kutasaidia kuwa na mazao
bora yatokanayo na wanyama
na Tanzania kuwa na mifugo bora
inayokidhi soko la kimataifa.

“Tunataka nchi yetu iende kwe-
nye ubora badala ya kuwa na mifu-
g0 mingi isiyo na bora, kwa sasa tu-

nataka kubadilika ili tupate nyama
na maziwa yenye viwango tuuze :
katika soko la kimataifa,” alisema :

Ndaki.

Alisema ni muhimu kwa wafugaji :
kuhakikisha wanakuwa na mifugo :
iliyo bora ili wauze kwa bei yenye :
tija na wanufaike kiuchumi na taifa :
pia lipate mapato ya kutosha kupi- :

tia biashara ya mifugo.

Katika ziara hiyo, Ndaki al- :
ipongeza hatua iliyofikiwa katika :
ujenzi wa kiwanda cha kuzalisha :
chanjo wilayani Kibaha na kwam- : |
ba kitakapoanza kufanya kazi ki- :
taongeza wigo wa uwapo wa chanjo :

nyingi nchini.

Alisema uwapo wa viwanda :
vya kuchinja na kuchakata nyama
nchini kutakuza biashara ya mifugo :
na kuongeza wigo wa soko lamazao :

hayo.

Shuhuda mwingine ni Sajenti
Suleiman, alisema tatizo la ubovu
wa gari la zimamoto ni kubwa
na kwamba mali za wananchi zi-
nateketekea kwa kukosa vitendea
kazi.
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Akizungumzia tukio hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Karagwe, Godfrey
Mheluka, alikiri kwamba gari la zi-
mamoto lipo kwenye matengenezo
na kwamba litatengemaa hivi kar-
ibuni.
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Mradi wa zaidi ya bil. 10/- kunufaisha wakulima mboga

Na Mwandishi Wetu, PEMBA huo unatatua tatizo linalowakabili zitakazomwezesha mkulima

wakulima wa mboga, matunda na fikia anayoyatarajia.
viungo, ili kuzalisha bidhaa bora na
zenye thamani.

Akizungumza katika mkutano wa
kuutambulisha mradi huo kwa taasi-
si za serikali alisema, kupitia mradi

huo watafanya jitihada kuweka sera

OFISA ufuatiliaji na tathmini wa
mradi wa viungo Zanzibar wenye
thamani ya Euro milioni tano (Sh.
bilioni 14.3) unaofadhiliwa na Umo-
ja wa Ulaya, Ali Abdalla Mbarouk,
amesema, watahakikisha —mradi

Alisema, kwenye kilimo kuna
matatizo ya maradhi, vitendea kazi,
wakulima kukosa mbinu za kuhifa-
dhi, na kwamba watayatatua kwa
kuhakikisha kunakuwa na ukuaji wa
uchumi shirikishi ndani ya jamii.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015
KUHUSU TRRATIBU ZA UBORESHAJI WA MASHINE

LA RISITI ZA KIELEKTRONIKI

Kwa kuzingatia TAARIFA KWA UMMA, iliyotolewa na Mamlaka ya Mapato Tanzania
(“TRA” au “Mamlaka”) ya mnamo tarehe 7 Disemba 2020, ikiwaelekeza walipakodi kufanya
maboresho ya Mashine za Risitiza Kielektroniki, yaani, Electronic Fiscal Device (EFD),
zisizokuwa na uwezo wa kutoa risitizinazowezesha kufanya uhahiki kuendana na matakwa
ya mfumo mpya wa kuwasilisha ritani za kodi. Mamlaka inapenda kuwashukuru wananchi
wote walioitikia wito huu na tunatarajia kwamba maboresho haya yatamali zika ndani ya
muda wa siku thelathini (30) zilizotolewa tangu tarehe 7 Desemba 2020. Aidha, tunaende-
lea kuwahimiza wote ambao bado wajitokeze mapema iii kuepusha usumbufu unaoweza
kujitokeza, ikiambatana na adhabu kwa mujibu wa Sheria, kwa kutobadilisha mashine za
EFD mapema kama ilivyoelekezwa.

Kabla ya kuanza zoezi hili la mabadiliko Mamlaka ilizifanyia majaribio modeli zote za
mashine zinazotumika iii kuainisha mashine zinazoweza kubadilishwa na zile ambazo
hazina uwezo wa kubadilishwa. lli kuepusha usumbufu unaoweza kujitokeza, tunawashauri
wafanyabiashara ambao bado hawajafanikiwa kubadilisha mashine zao kuziwasilisha
TRA kwa ajili ya kubadilishwa au kupatiwa taarifa sahihi ya nini cha kufanya kama mashine
zao haziwezi kubadilishwa kwa sababu yoyote ile. Inafahamika kwamba Mamlaka inazo Ofisi
na vituo nchi nzima ambazo zitakuwa tayari kuwasaidia walipakodi iii kufanikisha mabadiliko
hayo kufanyika.

Tunaendelea kuwakumbusha kuwa fedha za kununua mashine mpya zitagharamiwa na
Serikalikwa kuruhusiwa kudai kwenye ritani za Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) ambazo
huwasilishwa kila mwezi kwa mujibu wa Jedwali la Saba (7) la Kanuni za Usimamizi wa
Kodi za Mwaka 2016. Kwa wale ambao hawajasajiliwa na VAT, gharama za kununua mash-
ine zitagharamiwa kwa kupunguzwa chini ya Kifungu cha 11 (2) cha Sheria ya Kodiya
Mapato, SURA 332.

Tunaendelea kuwahimiza walipakodi kutimiza agizo la uboreshaji wa mashine zao ndani ya
muda husika iii kuepuka adhabu na usumbufu usi 0 wa lazima. Vile vile, tunawahimiza
wafanyabishara kutekeleza wajibu wenuwa kutoa risiti sahihi za EFD,kwa upande mmoja, na
kwa upande mwingine, wanunuzi wa bidhaa na huduma, kutakiwa kudai risitiza EFD kama
ilivyo matakwa ya Sheria.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:
IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPA KODI

—r—

“Kwa kweli huu mradi umekuja
kuwakomboa wakulima wetu,
tutaongeza thamani ya mazao
na wingi wa bidhaa hizo kwa ajili
ya masoko, hii itasaidia ukuaji wa
uchumi kwenye jamii yetu,” alise-
ma.

Alisema, watatumia mabwana
na mabibi shamba angalau 400, ili

: wawafundishe wakulima hao nam-
¢ naya kulima, kuzalisha pamoja na
: kukabiliana na matatizo ambayo
. yanarudisha nyuma maendeleo
. ya kilimo. Alisema, watahakikisha
wakulima hao wanazingatia ma-
¢ badiliko ya tabianchi katika kue-
: ndeleza shughuli zao za kilimo, ili
. wasiathirike na hali hiyo itakapoji-
: tokeza.

“Tutatoa elimu kwa wakulima

. hao wajijenge wenyewe kwanza
: kwa kula chakula wanachozalisha
: kisha kinachozidi ndipo wakiin-
i gize katika biashara,” alisema.

Alisema, watahakikisha hali ya

¢ chakula na lishe zinaboreshwa
: kwa mkulima, ili awe na afya bora
¢ itakayomwezesha
: zake vizuri zaidi. “Tutatoa elimu
: kwa wakulima hao wajijenge we-
¢ nyewe kwanza kwa kula chakula
: wanachozalisha kisha kinachozidi
: ndipo wakiingize katika biashara,”

kufanya kazi

alisema.

Mrajis wa asasi zisizo za kiseri-
kali, Halima Kahamis Ali, alise-
ma kuwa, mradi huo utakuwa
na manufaa makubwa katika

jamii, kwa  kuwa kilimo ndicho
kitakachowapatia ongezeko la
chakula.

Naye Mtekelezaji wa Mradi kwa
upande wa Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake (TAMWA),
Arafa Abdallah Juma, alisema
kuwa ipo haja kwa taasisi za seri-
kali na binafsi kushirikiana pamoja
katika kutekeleza mradi ipasavyo
kuhakikisha wanafanikiwa lengo
walilolikusudia.

Mratibu wa TAMWA Kkisiwani
Pemba, Fat-hiya Mussa Said, alise-
ma, mradi huo unaotekelezwa
kwenye asasi za binafsi Unguja na
Pemba ambao unasimamiwa na
serikali ni wa miaka minne.

Kwa upande wa washiriki wa
mkutano huo walishukuru ujio wa
mradi huo na kusema kuwa uta-
wasaidia wakulima wengi, jambo
ambalo litawaongezea kipato.

Mradi huo unatekelezwa na
TAMWA Zanzibar, Jumuiya ya
Kuhifadhi Misitu asili Pemba (CFP)
na Shirika la PDF la Dar es Salaam
na unasimamiwa na serikali.

Wachimba madini kudhibiti wizi wa dhahabu

. Na Mohab Dominick, KAHAMA

SIKU chache baada ya Waziri

: wa Madini, Doto Biteko, kufanya
: ziara ya kushtukiza katika Soko la
¢ Madini ya Dhahabu Mwime, Kata
ya Zongomela wilayani Kahama,
: mkoani Shinyanga na kubaini uto-
: roshwaji mkubwa wa madini hayo,
i Chama cha Wachimbaji Wadogo
¢ wa Madini (SHIREMA), kimesema
1 kimejipanga
* hilo.

kudhibiti wimbi

Desemba 24, 2020, Waziri Bite-

¢ ko, alifanya ziara ya kushtukiza ka-
. tika Soko la Mwime na kubaini uto-
¢ roshwaji wa dhahabu unaofanywa

¢ Dar es Salaam wakishirikiana na
¢ soko hilo jambo ambalo lilimkera
- na kukamata watu 11 waliohusika
: ikiwamo kuwasimamisha kazi ofi-
¢ sa madini na mwenyekiti wa soko
. hilo.

Akizungumza na waandishi

wa habari jana, Mwenyekiti wa
: SHIREMA, Joseph Nalimi, alisema
¢ ubadhirifu huo unatokana na watu

wasiopenda maendeleo ya nchi.

Alisema hali aliyoikuta waziri
katika soko la Mwime haitajitokeza
tena na kwamba chama hicho kwa
sasa kimejipanga kushirikiana
na Tume ya Madini, kupambana
na watoroshaji na kuwachukulia
hatua wanaotaka kuharibu sifa ya
soko hilo.

Aliwaambia ~ waandishi wa
habari kuwa kwa hali hiyo, watu
watakaofanya biashara ya dhaha-
bu nje ya soko, watachukua hatua
kali kabla ya serikali kuwachukulia
hatua na kuongeza kuwa kwa sasa
atahakikisha anafanya ziara za
mara kwa mara kwa wamiliki wa
mialo, ili dhahabu wanazozalisha
kabla hazijaingia sokoni ziwe zime-
sajiliwa kukomesha utoroshaji.

Aliwataka wachimbaji wadogo
wawafichue watu wanaofanya uba-
dhirifu ili hatua kali zichukuliwe
dhidi yao, ili kukomesha hali hiyo
huku akimwahidi Waziri Biteko
kuwa wakati mwingine akirudi
Kahama hatakumbana na hali ali-
yoikuta.

Kifafa mimba tatizo kwa wajawazito

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

KIFAFA cha mimba na kutokwa
damu nyingi wakati wa kujifun-
gua ni miongoni mwa sababu zi-
nazochangia ongezeko la vifo vya
wanawake katika Mkoa wa Mwan-
za. Hayo yalibainishwa hivi karibu-
ni na Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Dk. Thomas Rutachun-

zibwa, katika kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa (RCC).

Alisema wajawazito wengi wa-
napoteza maisha kutokana na
sababu mbalimbali zikiwamo ki-
fafa cha mimba na kutokwa damu
nyingi wakati wa kujifungua.

Aidha, alisema wanakabiliwa na
tatizo la upungufu wa watumishi,
fedha, vifaa na uwajibikaji mdogo
katika ngazi zote.
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Chama
chalaani
utoroshaji
madini njia
Za panya

Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA cha Wachimba Madini
Wadogo mkoa wa kimadini wa Kaha-
ma (SHIREMA), kimeeleza kuchuki-
zwa na baadhi ya wafanyabiashara
wanaowarubuni wenzao kuwauzia
dhahabu kwa njia za panya, badala
ya kuifikisha kwenye masoko yanay-
osimamiwa na serikali.

Mwenyekiti wa chama hicho, Jo-
seph Nalemi, alitoa angalizo hilo
baada ya hivi karibuni kuibuka ki-
kundi cha wafanyabiashara wa madi-
ni 11 kutoka Dar es Salaam, waliofika
katika mgodi mdogo wa Kabera Gold
Mine na kuwarubuni wachimbaji ku-
wauzia madini kwa bei wanazopanga
wenyewe na kusababisha wachim-
baji hao kutorosha madini kwa njia
za panya.

Nalemi alibainisha hayo jana
wakati akizungumza na vyombo vya
habari katika soko la madini Mwime
Ilindi, lililoko katika Halmashauri ya
Mji wa Kahama, na kusema hawa-
takubali kuona baadhi ya wafanya-
biashara wakiendelea kuwarubuni
wachimbaji kutorosha madini na
kusababisha serikali kukosa mapato.

Alisema kuwa, serikali imeweka
mazingira mazuri kwa wachimbaji
wadogo kwa kuondoa baadhi ya kodi
zilizokuwa zikiwakwamisha ili kila
mmoja anufaike, lakini kumeibuka
kikundi cha wafanyabiashara wach-
ache na kuwahadaa kwa bei wana-
zopanga kumesababisha kutorosha
madini.

“Miaka ya nyuma kabla ya seri-
kali kuweka mazingira wezeshi uki-
pata dhahabu unakaa nayo kama vile
una bangi ndani muda wote umejaa
wasiwasi nakwenda kuuza mahala
ambapo hapaeleweki na kwa bei ya
hasara,” alikumbusha Nalemi.

Aliwataka wachimbaji kuhakikisha
kila mmoja anajaza fomu ya kiwango
cha dhahabu anachokipata wakati
akiona mawe yenye dhahabu kabla
ya kwenda kuchenjua na kuuza kwe-
nye soko la madini ili kundoa usum-
bufu unaojitokeza wakati wa uuzaji.

James Chanya, mchimbaji kutoka
Kabera Gold Mine alisema, ili kuko-
mesha tabia hiyo iliyoibuka sasa, kila
mchimbaji anatakiwa kuwa mlinzi
na mwenzake na akibaini kuwapo
kwa baadhi ya watu hao kutoa taarifa
kwenye uongozi ili kudhibiti mape-
ma.

Waziri wa Madini, Doto Biteko,
alifanya ziara ya kushtukiza katika
mgodi mdogo wa Kabera Gold Mine
na kubaini utoroshaji wa dhahabu
kwa njia za panya na kusababisha
wafanyabiashara 11 kukamatwa kwa
kuwarubuni wachimbaji na kufuta
leseni mbili za ununuzi wa madini.

Na Mbaraka Kambona,
LONGIDO

KURUGENZI wa ki-

wanda cha kuchakata

mazao ya mifugo cha

Eliya Food Overseas,
Shabbir Virjee, ameiomba seri-
kali kupitia upya na kupunguza
kodi na tozo za mifugo ili waweze
kushindana vyema katika soko
la kimataifa na nchi jirani kama
Ethiopia, Kenya, Somalia na Ugan-
da ambazo kodi zao ni ndogo na
zinawawezesha kununua na kuuza
mifugo pamoja na mazao yake kwa
bei nzuri.

Virjee alitoa ombi hilo kwa Naibu
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Pauline
Gekul, alipotembelea shughuli zi-
nazofanywa katika kiwanda hicho
cha kuchakata mazao ya mifugo
kani, wilayani Longido, mkoani
Arusha, Desemba 24.

Kwa mujibu wa Virjee, kwa
sasa wanalipa kodi zisizopungua
tano kabla ya kusafirisha mazao
ya mifugo nje ya nchi, jambo am-

balo alisema linawafanya wasiweze
kushindana vizuri katika soko kwa
sababu ya bei yao kuwa juu ku-
tokana na kodi wanazolipia hapa
nchini.

“Changamoto inayotukabili sisi
ni kodi, tunalipa kodi zisizopun-
gua tano, tunalipa kodi kwa Wizara
ya Kilimo Sh. 50 kwa kilo, Bodi ya
Nyama tunalipa asilimia moja ya
thamani, BAKWATA tunalipa kwa
ajili ya kibali cha Halal, tunalipa
kodi kwa vibali vingine, na tunalipa
asilimia 0.1 ya kodi ya mionzi, kila
hatua tunalipa kodi ambazo kuse-
ma ukweli zinatufanya tushindwe
kushindana na nchi jirani ambazo
kodi zao ni ndogo,” alisema Virjee.

Alitaja tatizo lingine ni kutopa-
tikana kwa wanyama kama ma-
lighafi katika kiwanda hicho, huku
akiiomba serikali kuwasaidia ili
waweze kupata wanyama wengi ili
kiwanda kiwe na uhakika wa ma-
lighafi.

“Wafugaji wengi wanakwenda
kuuza mifugo yao nchini Kenya
kwa sababu ya bei nzuri huko, tu-
naomba tusaidiwe ili tuweze ku-

pata malighafi ya uhakika, sisi hapa
tunachinja kwa siku mbuzi 2,000
na ngombe 400, hivyo unaweza
kuona kuwa tunauhitaji mkubwa
wa kuwa na uhakika wa malighafi
ya kutosha kila siku,” aliongeza Vir-
jee. Alisema kama hali itaendelea
hivyo uendeshaji wa kiwanda hi-
cho utakuwa mgumu kwa sababu
watashindwa kushindana katika
soko la ndani hata nje, huku ak-
isema lengo la kiwanda hicho ni
kutoa ajira kwa Watanzania wasio-
pungua 150.

Naibu Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Pauline Gekul, kwa upande
wake aliwapongeza wawekezaji
hao kwa jitihada kubwa walizozi-
fanya kuwekeza kiwanda hicho
ambacho kinatekeleza azma ya
Rais John Magufuli ya kuona Tan-
zania inakuwa nchi ya viwanda na
aliwahakikishia changamoto zao
amezichukua na zitafanyiwa kazi.

“Nakuagiza Katibu Mkuu, Prof.
Gabriel uunde timu itakayokuja ku-
fuatilia ili kubaini hizo changamoto
zote ikiwamo kwa nini wafugaji wa-
napeleka mifugo yao kuuza nje ya

- Wawekezajl waiomba seriall Kuangalia upya tozo za mifugo

nchi na taarifa hiyo itufikie haraka
ili tuweze kuishauri serikali ku-
tatua changamoto hizo mapema,”
alisema Gekul.

Pia Waziri Gekul alimwagiza Ka-
tibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (Mifugo), Prof. Elisante Ole
Gabriel, kuangalia kwa namna gani
Kampuni ya Ranchi za Taifa (NAR-
CO), inavyoweza kusaidia kutatua
changamoto ya upatikanaji wa ma-
lighafi katika kiwanda hicho.

“Hiki kiwanda ni lazima
tukilinde, tufanye kila linaloweze-
kana kukilinda, ikiwamo kutoa
elimu kwa wafugaji kujua uwepo
wa kiwanda hiki na faida zake, ili
waweze kujua kumbe wanaweza
kuuza ngombe wao hapa hapa
nchini bila kukimbilia nchi ny-
ingine,” aliongeza Gekul.

Aidha, alisema wizara itaende-
lea kuwawezesha wafugaji kupitia
vituo vya uhimilishaji hapa nchini
kuwapatia mbegu bora zitakazo-
wasaidia kupata ngombe wazuri
watakaowawezesha kupata kipato
kizuri kupitia viwanda vinavy-
ochakata mazao ya mifugo nchini.

Wahalifu watumiwa ujumbe wa hadhari

Na Steven William, MUHEZA

JESHI la Polisi mkoani Tanga
limeahidi kuimarisha ulinzi wakati
wa mkesha wa Sikukuu ya Mwaka
Mpya na kuwaonya wavunjifu wa
amani, kubadili mienendo yao.

Aidha, limewaonya wenye nia ya
kuchoma moto matairi barabarani
na kulipua baruti kuwa watashu-
ghulikiwa kikamilifu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Tanga, Blasius Chatanda, alitoa
hadhari hiyo, jana, wakati akizun-

gumza na Nipashe kuhusu kuima-
risha ulinzi katika kusherehekea
Sikukuu ya Mwaka Mpya.

Alisema polisi imejipanga katika
ulinzi mkesha wa sikukuu hiyo
na kwamba wananchi katika
mkoahuo  watasherehekea kwa
amani.

Chatanda alitoa onyo kwa wale
watu wenye tabia ya kujifanya
wababe kuleta fujo na hivyo kuke-
ra wengine, akiwataka wasifanye
hivyo maana wataishia mikononi
mwa polisi kisha kufikishwa ma-

hakamani.

Alisema ulinzi utaimarishwa ka-
tika makanisa yote usiku na mcha-
na ambako waumini watakuwa ka-
tika ibada ya sikukuu hiyo.

Chatanda alisema kutakuwa na
doria ya polisi wa miguu, magari na
pikipiki katika wilaya zote za mkoa
huo kwa ajili ~ ya kulinda amani,
kuhakikisha ~ wananchi wanash-
erehekea Mwaka Mpya kwa utu-
livu.

Amewaonya madereva wa vy-
ombo vya moto ambao watabaini-

ka wamelewa na kusababisha ajali,
watakamatwa na kuwekwa maha-
busu na kupelekwa mahakamani
na pia leseni zao kufungiwa.

Chatanda aliwataka wazazi we-
nye watoto wadogo wasiwaruhusu
kwenda kutembea wenyewe siku
ya mkesha wa mwaka mpya na
badala yake watoke nao.

Pia, alipiga marufuku watoto
kwenda peke yao katika fukwe za
bahari kama vile Pangani, Tanga
Mjini na maeneo mengine kwa
kuwa ni hatari.
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Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, Dk. Chelestino Mofuga (kushoto), akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, Hatson Ka-
moga pamoja na Mbunge wa Jimbo hilo, Flatei Massay, wakipokea msaada wa mashuka 25 na vitanda 8 na magodoro kutoka kwa Meneja wa
NMB Tawi la Mbulu, Adamu Mwaisumo (kulia). Benki ya NMB ilikabidi vifaa hivyo, mwishoni mwa juma kwa ajili ya Hospitali ya Halmashauri
ya Wilaya ya Mbulu vyenye thamani ya Sh. milioni tano. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Askofu Banzi kuzikwa kesho

Na Steven William, MUHEZA

AUMINI wa Kanisa

Katoliki Jimbo la

Tanga na viongozi

wao  wanajiandaa
kwa mazishi ya Askofu wa Jimbo
la Tanga, Mhashamu Antony
Tanga.

Kwa mujibu wa taarifa zilizo-
tolewa na Baraza la Maaskofu Tan-
zania (TEC), Askofu Banzi, atazik-
wa kesho jimboni kwake.

Mbunge mstaafu wa Jimbo la
Muheza, Hebert Mntangi, ni mion-
goni mwa waumini hao, ambaye
katika mazungumzo yake na Ni-
pashe, alisema anasali eneo la
Majengo Shimoni na kwamba al-
imfahamu vizuri Askofu Banzi na
kutoa pole kwa Wakatoliki wote,
mapadri, ndugu, familia, marafiki
na watawa wa kanisa hilo.

Askofu Banzi alifariki dunia
Desemba 20, wakati akipatiwa
matibabu katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), jijini Dar es Sa-

laam. Alifariki kutokana na mara-
dhi ya koo.

Baadhi ya waumini wa kani-
sa hilo wilayani Muheza, Mage
Samwel, alisema wengi wamesh-
tushwa na kifo cha Askofu Banzi,
ambaye walimhitaji aendelee
kuliongoza kanisa.

Mage alisema alipata taarifa
za kuumwa kwa Askofu Banzi
na juhudi za baadhi ya makanisa
mkoani hapo, kuchanga fedha
za matibabu ili kumpeleka nje ya
nchi kwa matibabu zaidi.

Alisema Askofu Banzi atakum-
bukwa kwa kufanya kazi kubwa
ya  kulitumikia kanisa hilo kwa
miaka mingi hasa katika jimbo
hilo.

Muumini mwingine wa kanisa
hilo, Augustino Michael, alisema
baada ya kupata taarifa ya kifo cha
Askofu Banzi, wengi waliamini
kuwa maisha ya binadamu yana
mwisho lakini, atakumbukwa kwa
kuunganisha kanisa na kuliwez-
esha kuwa na umoja na mshika-
mano.

Jumuiya
va Wazazi
yakumbushwa

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

WAJUMBE wa Jumuiya
ya Wazazi CCM, Wilaya ya
Mkuranga mkoani Pwani,
wametakiwa kufanya vikao
vya kikatiba pamoja na ziara
katika ofisi za serikali za viji-
ji, kata na shuleni, ili kuanga-
lia matatizo yanayowakabili
wanafunzi hasa wa kike.

Katibu wa Jumuiya hiyo,
Emmanuel Mtatiro, alikum-
busha hayo katika mkutano
ulioandaliwa na Jumuiya va
Wazazi CCM.

“Wajumbe mnatakiwa
mjiandae na mkutano mkuu
wa uchaguzi mwakani na pia
nawasisitiza kufanya vikao
vya kikatiba na ziara katika
ikiwamo pia kuzuru shule
kwa kuangalia changamoto
zinazowakabili wanafunzi wa
kike,” alisema.

Mwenyekiti wa jumuiya
hiyo, Hami Mtutu, akizun-
gumza katika jukwaa hilo,
alimpongeza Rais John Magu-
fuli kwa kuwajali wakulima
na kuongeza kuwa amekuwa
mtetezi wa wakulima dhidi
ya dhuluma alipoagiza mzigo
wa mazao chini ya tani moja
usitozwe ushuru barabarani.

Mtutu ambaye ni mjumbe
wa kamati ya siasa wilayani
hapo, kupitia mkutano huo,
alimwomba Rais Magufuli ku-
watatulia tatizo sugu wakazi
wa kata ya Kisiju kwa kuimal-
izia barabara ya lami kutoka
Mkuranga hadi Kisiju.

Alimwomba pia kuwajengea
gati katika bandari yao na
Kisiju Pwani, Koma, Kwale,
Kuruti na Goza ambao uchumi
wao unategemea Bahari va
Hindi wainuke kimaisha.

TARI yawakumbusha wakulima kanuni za kilimo

Na Elizabeth John, NJOMBE

KITUO cha Utafiti wa Kilimo
Kanda ya Kusini cha TARI Uyole,
kimewataka wakulima kuendelea
kuzingatia kanuni bora za kilimo
wanazoelekezwa na wataalamu,
ikiwa ni pamoja na kutumia mbegu
zilizofanyiwa utafiti na kuboreshwa,
badala ya kulima kiholela.

Mkurugenzi wa kituo hicho, Dk.
Tulole Bucheyeki, alitoa ushauri
huo juzi alipotembelea mashamba

da wilayani Njombe na kuelezwa
kufurahishwa na mwenendo wa
wakulima.

Alisema maendeleo makubwa
yanaonekana kwenye kazi zao ni
baada ya kupewa elimu ya utaalamu
wa kilimo pamoja na matumizi ya
mbegu bora zinazofanyiwa utafiti
na kituo cha utafiti cha Uyole.

“Hapa Ilunda nimefurahishwa,
lakini kuna baadhi ya wakulima am-
bao hawatumii teknolojia ambazo
tunawafundisha. Lakini tuna mbi-
nu nyingi za kuendelea kufaulisha
hizo teknolojia na tutaendelea ku-

wafundisha zaidi na zaidi,” aliahidi
Dk. Bucheyeki.

Nickson Mbogela, moja wa
wakulima wa mahindi na viazi na
mazao mengine aliyetembelewa ka-
katika mahojiano, alisema ujuzi
walioupata kupitia kituo cha utafiti
kwenye mazao hayo umewasaidia
kupata tija na kuwawezesha familia
zao kukua kiuchumi.

“Ninalima mahindi na viazi, kwa
kweli elimu imenisaidia sana kupa-
ta mazao bora na ninavuna mazao
mengi yanayoniwezesha kupata

chakula na nikiuza naweza kupele-
ka watoto shule bora. Nimejenga ny-
umba, lakini nimenunua ngombe
na nguruwe,” alisema Mbogela.

Milton Myava, mkulima wa
alisema, kupitia mashamba darasa
wamepata msaada mkubwa wa
kulima na kuzalisha kwa tija,
kwa kuwa ameboresha kilimo
chake ikilinganishwa na hapo
awali walipokuwa wanalima kwa
mazoea.

“Tulikuwa hatujui kama mapara-
chichi yatakuwa ni biashara au

yatatupatia kipato, lakini ndani ya
miaka mitatu mimi nilivuna na kwa
kweli kupitia TARI nimeweza ku-
gundua kuwa hili ni zao la biashara
ambalo lipo vizuri hapa na pote du-
niani.”

Disbord Ntila, alisema wanaendelea
kuwaelekeza wakulima namna ya
kuzingatia kulima kitaalamu hatua
ambayo imebadili maisha yao licha
ya kuwapo kwa baadhi ya changa-
moto zikiwamo gharama kubwa za
pembejeo pamoja na kukosekana
kwa mtaji wa kutosha.
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TURIN, Italia

INA la Cristiano Ronaldo limejaa

kwenye rekodi. Mchezaji huyo wa ki-

mataifa wa Ureno ameufanya mchezo

wa soka kuonekana rahisi huku ak-
vunja rekodi nyingi.

Mara zote ana njaa ya changamoto
mpya, Ronaldo kwa sasa anangara kule
kwenye Ligi Kuu Italia, Serie A, akiwa na
Juventus na bado ni mchezaji bora licha ya
umri wake wa miaka 35.

Ni vigumu kusema kwamba, umri wa
Ronaldo umemkamata kutokana na uw-
ezo wake dimbani. Kiukweli amepoteza
kasi, lakini bado kiwango chake ni cha juu
zaidi. Huamini katika hilo?

Hapa tunaangalia rekodi za Ronaldo
alizozivunja kwa mwaka huu wa 2020 pe-
kee.

#5. Mchezaji wa kwanza kufunga
mabao 50 Serie A, LaLiga na EPL

Baada ya kujiunga na Juventus, Cris-
tiano Ronaldo aliulizwa kwenye mahoji-
ano kama ‘amemmisi’ Lionel Messi.

Na jibu lake lilikuwa hili: “Hapana,
pengine yeye ndiye amenimisi mimi. Ni-
mecheza England, Hispania, Italia na Ure-
no, na kwenye timu ya taifa, wakati yeye
akiwa bado Hispania. Pengine ananihitaji
zaidi mimi. Kwa upande wangu mimi mai-
sha ni changamoto, napenda hilo, na nap-
enda kuwafanya watu wawe na furaha.”

Nipashe
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Na baada ya misimu miwili na nusu, ame-
shakamilisha kile alichokuwa anakitaka. Ni
mchezaji muhimu kwa kocha Andrea Pirlo
pale Juventus na amekuwa nguzo muhimu
kwa kufunga mabao. Amekuwa mchezaji
wa kwanza kufunga zaidi ya mabao 50 ka-
tika ligi kubwa tatu za Ulaya.

#4. Kufikisha haraka mabao 50
Serie A

Ndiyo, wakati Cristiano Ronaldo al-
ipofikisha umri wa miaka 33, kulikuwa na
mjadala mkubwa kama angeweza kuwika
kule Juventus kipindi aliposajiliwa kwa
euro milioni 100.

Misimu kadhaa baadaye, Cristiano Ron-
aldo anaonyesha bila shaka yoyote kwam-
ba, ni binadamu wa aina yake. Ni mashine
ya kufunga mabao na Ronaldo amekuwa
kwenye msimu bora zaidi.

Katika msimu wake wa kwanza, alifunga
mabao 21 kwenye Serie A. akafuatia na ma-
bao 31 katika mechi 33 msimu wa 2019-20
na amevunja rekodi ya kuwa mchezaji wa
kwanza kufikisha kwa haraka mabao 50
kwenye Ligi Kuu Italia akiwa amefanya
hivyo katika mechi 61 tu.

#3. Mabao 30 kwa msimu mmoja

Wachezaji wengi huwa na furaha wan-
apofunga mabao 30 kwa msimu mmoja
kwenye ligi. Ni jambo la kufurahisha uki-
fanya hivyo katika kiwango cha juu.

Alifanya hivyo kwenye Ligi Kuu England,

tik
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REKODIS ZA _
RONALDO

LaLiga na sasa Serie A.

#2. Mabao zaidi ya 10 misimu 16
mfululizo

Mwaka huu, Ronaldo amekuwa
mchezaji wa kwanza kufunga mabao zaidi
ya 10 kwa misimu 16 mfululizo. Ukiwa na
Ronaldo katika kikosi chako maana yake
ni kwamba una uhakika wa kupata mabao
wakati wowote. Uzuri ni kwamba, tangu
amejiunga na Juventus, amekuwa na ki-
wango kilekile cha kufunga.

Hii maana yake ni kwamba, amekuwa
na kiwango mwendelezo wa kufunga ma-
bao na kuwa mmoja wa wachezaji wach-
ache zaidi duniani kufanya hivyo.

#1. Kufunga mechi 11 mfululizo
katika michuano mitatu tofauti

Nusu ya msimu wa 2019-20, Ronaldo
alijiwekea rekodi ya aina yake kwenye ku-
funga mabao. Alifikia rekodi ya kufunga
katika mechi 11 mfululizo kwenye Serie A
iliyowekwa na Rui Costa na Gabriel Batis-
tuta.

Pia alikuwa mchezaji wa kwanza ku-
funga mabao katika mechi 11 kwenye
michuano mitatu tofauti. Alifunga katika
mechi 11 mfululizo kwenye LaLiga, Ligi ya
Mabingwa Ulaya na sasa Serie A.

Hiyo ni sawa na Jamie Vardy ambaye
alifunga katika mechi 11 mfululizo kwenye
Ligi Kuu England wakati Leicester ikitwaa
taji la ligi hiyo.

ISIKUPITE

HAKUNA mchezaji yeyote katika
Ligi Kuu England aliyefunga bao
l[a kwanza mara nyingi msimu
huu zaidi ya straika wa Arsenal,
Alexandre Lacazette, ambaye
amefanya hivyo mara nne kwe-
nye mechi sita za ‘Gunners'.
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LONDON, England

WAKA wa aina yake unaelekea

ukingoni, huku soka likiwa lime-

athiriwa kwa kiasi kikubwa na

mlipuko wa virusi vya corona, na
mechi zikichezwa bila mashabiki uwanjani, la-
kini Ligi Kuu England imebaki kuwa ndio inayo-
vutia zaidi duniani.

Liverpool waliutwaa ubingwa

msimu uliopita, na msimu huu

mambo yanaonekana kwenda
vizuri kwa upande wao.

Mpira wa miguu umeendelea kuwa tukio lin-
alovuta hisia za wengi duniani, licha ya mlipuko
wa virusi vya corona. Ligi Kuu England imewai-
bua wengi na kuwatoa wachezaji bora kabisa
duniani.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 10-
bora kwenye Ligi Kuu England kwa mwaka
2020, na hii inatokana na viwango vyao dim-
bani...

#10. JACK GREALISH, ASTON VILLA

Hata alipokuwa kwenye timu ya vijana, ali-
chukuliwa kama mmoja wa wachezaji bora zai-
di, na mwaka 2020 umemuimarisha zaidi Jack
Grealish na kuwa mmoja wa wachezaji bora
kwenye Ligi Kuu England.

Zao la akademi ya vijana ya Aston Villa, na
kipaji cha Grealish hakina maswali. Nyota huyo
mwenye umri wa miaka 25, amekuwa nguzo ya
Aston Villa na ndiye nahodha wa kikosi hicho.

Nyota huyo wa kimataifa wa England alikuwa
akihusishwa zaidi na Manchester United kipin-
di cha majira ya joto na akasaini mkataba mpya
kule Aston Villa. Ana uwezo wa kucheza winga
zote, na atabaki kuwa mchezaji ambaye atakaa
kwa muda mrefu zaidi pale Villa.

#9. JORDAN HENDERSON, LIVERPOOL

Nahodha huyu wa Liverpool alikaribia kuon-
doka Liverpool kwenda kujiunga na Fulham.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 30, aliji-
unga na Liverpool kutoka Sunderland mwaka
2011 kwa ada ya pauni milioni 16, na msimu
mmoja baadaye alikaribia kujiunga na Fulham.
Hata hivyo, kiungo huyo alitulia na kupewa
uongozi wa kurithi mikoba ya unahodha ya
Steven Gerrard.

Henderson alikuwa mmoja wa wachezaji
muhimu wa Liverpool walioshinda taji la Ligi

#8. JAMIE VARDY, LEICESTER CITY
Kwa muda sasa imeshauriwa kwamba,
Leicester City inatakiwa kuwekeza kwa

- m

washambuliaji vijana kwa ajili ya kuchukua
nafasi ya Jamie Vardy katika siku za usoni, la-
kini uwezo wa straika huyo mbele ya goli ni wa
kuvutia.

Klabu hiyo ilimnunua Islam Slimani na
baadaye Kelechi Iheanacho ili kumpa ushinda-
ni Vardy, lakini wachezaji wote wameshindwa
kuchukua nafasi yake. Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 33, ameendelea kufunga ma-
bao, akiiongoza Leicester City kuwa kwenye
ubora kabisa.

Nyota huyo wa kimataifa wa England alit-
waa tuzo ya Kiatu cha Dhahabu msimu uliopi-
ta baada ya kufunga mabao 23 katika mechi 35.

#7. TRENT ALEXANDER-ARNOLD,
LIVERPOOL

Bila shaka yoyote, kwa sasa ndio mlinzi bora
wa kulia duniani, Trent Alexander-Arnold
ameendelea kutoa mchango wake mkubwa
kwa timu.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 22, ni
zao la akademi ya Liverpool, tangu alipoanza
kuichezea mwaka 2016. Chini ya uongozi wa
Jurgen Klopp, Alexander-Arnold amekuwa
bora zaidi, hasa kwa ubunifu wake na namna
anavyocheza.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa England
amekuwa akicheza pamoja na mlinzi wa
kushoto, Andrew Robertson na wamekuwa na
msaada mkubwa kwa kikosi cha Liverpool ka-
tika kusaidia mashambulizi.

#6. SADIO MANE, LIVERPOOL

Mmoja wa mawinga bora duniani kwa sasa,
Sadio Mane amefurahia wakati mzuri zaidi
pale Liverpool.

Mane alijiunga na Liverpool kutoka South-
ampton mwaka 2016 kwa ada ya pauni milioni
34, huku kocha, Jurgen Klopp akiwa shabiki
wake tangu alipokuwa anainoa Borussia Dort-
mund. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
28, haraka akawa mchezaji muhimu kwa Liv-
erpool.

Msimu uliopita, nyota huyo wa ki-
mataifa wa Senegal alifunga mabao 18
kwenye mechi 35 za Ligi Kuu England
wakati Liverpool wakitwaa taji la Ligi
Kuu England na amekuwa kwenye
kiwango bora msimu huu, akifunga
mbao manne katika mechi 12.

#5. BRUNO FERNANDES, MAN-
CHESTER UNITED

Kila mpenda soka anajaribu ku-
fikiria namna gani Manchester United
wangekuwa kwenye wakati mgumu
kama wasingemsajili, Bruno Fernandes,

DE BRUYNE
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: F}A “.":'f i@ {l"‘ B,

Januari mwaka huu.

Akiwa anahusishwa na ‘Mashetani Wekundu’
hao mara kadhaa, Fernandes alijiunga na Man-
chester United kutoka Sporting CP kwa pauni
milioni 47 kipindi cha dirisha dogo la usajili. Ame-
kuwa kwenye kiwango bora zaidi na kutwaa tuzo
ya Sir Matt Busby kama mchezaji bora wa mwaka.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 26, kwa
sasa anachukuliwa kama mchezaji muhimu zaidi
wa Manchester United, akicheza kwa ubunifu wa
hali ya juu kwa kuunganisha safu ya kiungo na
ushambuliaji.

#4. SON HEUNG-MIN, TOTTENHAM HOT-
SPUR

Pamoja na Mane na Mohamed Salah, Son

\ Heung-Min ni miongoni mwa mawinga bora

zaidi duniani kwa sasa.
_ Wakati Harry Kane akiendelea kuwa
\\ nyota wa Spurs, Son bila shaka yoyote ni
. mchezaji muhimu sana kwa kikosi hicho.
Raia huyo wa Korea Kusini amekuwa na

msimu wa kuvutia zaidi pale Spurs.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 28, ametengeneza upatina
mzuri kati yake na Kane chini ya
kocha, Jose Mourinho. Amefunga
mabao 11 katika mechi 30 msimu
uliopita, na tayari Son amefunga
mabao 11 msimu huu katika

mechi 13.

#3. MOHAMED SALAH,

LIVERPOOL

Liverpool ina wachezaji

wengi bora duniani kwa

sasa, na Mohamed Salah

bila shaka yoyote yupo

kwenye kiwango bora
kabisa.

Uhamisho wake

wa pauni milioni

38 kutoka Roma

kwenda Liver-

pool mwaka

2017, umem-

fanya kuwa

mmoja wa

wachezaji

bora

zaidi ak-

iwa pia

alishawahi kuichezea Chelsea. Hata hivyo,
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28,
amekuwa nguzo imara zaidi kwa kocha, Jurgen
Klopp, akifunga mabao 32 kwenye Ligi Kuu ka-
tika msimu wake wa kwanza.

Tangu hapo, Salah hajaangalia nyuma, ameen-
delea kufunga mabao katika kila mechi. Msimu
uliopita alifunga mabao 19 katika mechi 34 waka-
ti Liverpool iliposhinda taji la Ligi Kuu England.
Msimu huu anaonekana kuwa kwenye nafasi
nzuri ya kuivunja rekodi yake ya msimu uliopita
kwani tayari ameshafunga mabao 11 katika mechi
12 msimu huu.

#2. HARRY KANE, TOTTENHAM HOT-
SPUR

Kulikuwa na hofu chini ya utawala wa Mauri-
cio Pochettino, kwamba kiwango cha Harry Kane
kinaweza kudidimia kutokana na majeraha ya
mara kwa mara.

Chini ya Mourinho, mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa England anaonekana kama amefu-
fuka. Upatina wake na Son Heung-Min umekuwa
muhimu zaidi kwa Spurs msimu huu, na wa-
naoneka kwamba wataendelea kuwa bora zaidi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27,
amekuwa nguzo muhimu zaidi kwa sasa. Kane
amefunga mabao tisa katika mechi 13 za Ligi Kuu
msimu huu, lakini ametoa pasi za mwisho 10.

#1. KEVIN DE BRUYNE, MANCHESTER
CITY

Kevin De Bruyne alichaguliwa kuwa mchezaji
bora wa mwaka wa Ligi Kuu msimu uliopita kuto-
kana na kiwango chake bora kabisa, na alistahili
tuzo hiyo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji ni
mmoja wa wachezaji bora zaidi pale Manchester
City, huku ubunifu wake ukiwa nguzo muhimu
kwa kikosi hicho cha kocha, Pep Guardiola.
Msimu uliopita, alitengeneza pasi za mwisho 20,
akiifikia rekodi ya Thierry Henry ya kuwa na pasi
za mwisho nyingi zaidi kwa msimu mmoja.

Huku David Silva akiwa ameondoka kipindi
cha majira ya joto kilichopita, kumekuwa na pre-
sha kubwa zaidi kwa nyota huyo mwenye umri
wa miaka 29, kuendelea kuwa juu. De Bruyne
amefanya makubwa hadi sasa;
katika mechi 10 za Ligi .
Kuu alizoanza, raia
huyo wa Ubelgiji
ametoa pasi za
mwisho sita na
kufunga ma-
bao mawili.

/

“Mungu amenifanya nicheze vizuri.
Ndiyo maana kila wakati ninapotoka
uwanjani hufanya ishara ya msalaba.
Ninahisi nitakuwa nikimsaliti kama
sitafanya hivyo, " nguli wa soka wa
zamani, Diego Maradona, enzi za
uhai wake

“Sitaki kufikiria kuhusu hatua hiyo
(kuondoka) kwa sababu nitakuwa
nafikiria kwa njia hasi na sitaki
kufanya hivyo, kwa wakati huu,
natakiwa kujaribu hatua chanya
zaidi kadri ninavyoweza. Tunapitia
kipindi kigumu, kitu cha mwisho
tunachotakiwa kufikiri ni kwamba,
matatizo yetu yote yatamalizika
kwa miezi michache ijayo. Sitaki ku-
fikiria kuhusu matatizo kwa sasa,”
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta

“Kama wewe, najua namna gani
unapenda kuvaa jezi ile ile Kkila siku,
hongera sana kwa kuifikia rekodi
hiyo katika historia yako ya soka,
Lionel [Messi]. Lakini juu ya yote,
hongeza kwa kipindi chako Kizuri
hapo Barcelona. Habari yako ni kama
yangu, kuipenda klabu moja kwa
muda mrefu, bahati mbaya kwa soka
la kisasa ni nadra sana. Unanivutia
sana,@leomessi,” Pele akimpongeza
Messi kwa kufikia rekodi yake ya
kufunga mabao 643 katika mechi
656 kwa klabu moja kama yeye
alivyofanya akiichezea Santos kati
ya mwaka 1956 na 1974.
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Na Adam Fungamwango

WAKA 2020 unayoyoma,
na zimebaki siku tatu tu
kuumaliza kwa mapenzi
yake Mwenyezi Mungu.
Ni mwaka uliokuwa na mambo men-
gi mno kiasi kwamba umeonekana
mwaka mfupi zaidi kuliko miaka yote
iliyopita.
Ukiachilia mbali mambo ya
uchaguzi nchini Tanzania,
lakini janga la ugonjwa wa
COVID-19, unaosababishwa
na virusi vya corona am
bao umeutikisa dunia,
ulisababisha kuonekana
kama dunia imesimama
hivi.

Nchi zingine watu walijifungia
ndani. Hakukuwa na kitu kingine
kilichokuwa kikiendelea. Nchini Tan-
zania ingawa hali haikuwa mbaya
kihivyo kama wenzetu, lakini watu
waliishi kwa tahadhari kubwa na kwa
maelezo maalum kutoka kwa wataal-
amu wa afya.

Kwenye makala haya tuaangazia
matukio yote ya kukumbukwa kwe-
nye michezo yaliyotokea nchini Tan-
zania kwa mwaka mzima wa 2020
uliosalia siku nne tu kumalizika...

#1. Corona kusimamisha
michezo yote

Serikali ilisimamisha michezo yote
ikiwamo Ligi Kuu Tanzania Bara ka-
tikati ya mwezi Machi kutokana na
kuibuka kwa ugonjwa wa COVID-19,
unaosababishwa na virusi vya co-
rona.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
alitangaza kusimamisha shughuli
zote za michezo yote kama Ligi Kuu
na zingine za chini yake, michezo ya
shule za msingi, sekondari na ma-
shirika ya umma ambayo hufanyika
kila mwaka, yote ilisitishwa kutokana
na ugonjwa huo kuanza kugundulika
kwa baadhi ya wagonjwa nchini. Na
hatua hiyo ilichukuliwa ili ugonjwa
usisambae zaidi.

Sonor

#2. Rais Magufuli kuruhusu
michezo yote

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Dk. John Magufuli, pamoja
na mambo mengine, aliruhusu tena
michezo kuanza Juni Mosi, baada ya
kusimama kwa takribani miezi mi-
wili hii ikitokana na kupungua kwa
kasi ya maambukizo ya ugonjwa wa
COVID-19 unaosababishwa na virusi
vya corona hapa nchini.

Rais alitangaza ruhusa hiyo mwezi
Mei na ilipofika Juni Mosi, vyama na
michezo vikaanza kuweka utaratibu
wa jinsi ya kuanza tena michezo na
mambo yakaendelea kama kawaida.

#3. Simba kutwaa ubingwa
mara tatu mfululizo

Ilikuwa ni Juni 28, mwaka huu,
klabu ya Simba ilipofanikiwa kut-
waa ubingwa mara ya tatu mfululizo
baada ya sare ya bila kufungana dhidi
ya Tanzania Prisons kwenye Uwanja

Kutokana na sare h1yo Simba ikaji-
kusanyia pointi 79 ambazo haziku-
weza kufikiwa na timu yoyote, ikiwa
imebakiwa na mechi sita mkononi.

Mara ya mwisho Simba kutwaa
ubingwa zaidi ya mara mbili ilikuwa
ni mwaka 1976 hadi 1980, ilipotwaa
mara tano mfululizo. Baada ya hapo
ikizidi ilikuwa ikitwaa mara mbili
mfululizo. Mara ya mwisho ilikuwa ni
msimu wa 2003 na 2004.

Simba imetwaa ubingwa mara tatu
mfululizo baada ya kufanya hivyo
kuanzia msimu wa 2017/18, 2018/19
na 2019/20.

#4. Morrison kushinda kesi
na kujiunga na Simba

Moja kati ya matukio yaliyosum-
bua vichwa vya mashabiki wa soka
nchini ni sakata la mchezaji Benard
Morrison Agosti mwaka huu. Wakati
huo akiwa na Yanga, alifungua kesi
ya kimkataba dhidi ya waajiri wake,
Yanga.

Ni tukio lililosababisha wanacha-
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MSHAMBULIAJI wa Man-
chester United, Edinson
Cavani, amehusika katika
mabao matano akitokea
benchi msimu huu (aki-
funga matatu na pasi mbili
Zza mwisho), ambazo ni
mbili zaidi kuliko mchezaji
yeyote kwenye ligi hiyo.

ma na mashabiki wa klabu za Simba
na Yanga kushinda kwenye ofisi za
Shirikisho la Soka nchini (TFF), kwa
siku tatu hivi. Ni sakata lililochukua
takriban wiki nzima. Siku moja kabla
ya hukumu yake kutolewa, ukurasa
rasmi wa klabu ya Simba ulitoa picha
yake kuwa imemsajili akiwa kama
mchezaji huru.

Kesho yake Kamati ya Sheria na
Hadhi za Wachezaji Tanzania chini
ya Mwenyekiti wake, Elias Mwan-
jala, alitangaza rasmi kuwa mchezaji
huyo machachari ameshinda keshi
yake kuhusu mkataba wake dhidi ya
timu yake ya Yanga, hivyo yuko huru
kujiunga na klabu yoyote.

#5. Yanga kusajili wachezaji
wawili kutoka AS Vita

Katika wusajili ulioshtua wengi
nchini Tanzania ni pale klabu ya Yan-
ga ilipofanikiwa kuwanasa wachezaji
wawili maarufu wa klabu ya AS Vita
ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo,
Mukoko Tonombe na Tuisila Kisinda.

Usajili huo uliofanyika katikati ya
Agosti, licha ya kuwashangaza na ku-
washtua wanamichezo wengi nchini,
lakini uliwafurahisha mno wanacha-
ma na mashabiki wa Yanga ambao
waliandamana na kujazana Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Ny-
erere kuwapokea, kwani hawakuta-
rajia kwa klabu yao jinsi ilivyokuwa
kwa wakati huo ingeweza kumudu
kuwasajili wachezaji hao mahiri.

#6. Yanga kutimua makocha
wawili

Agosti na Oktoba, klabu ya Yanga
iliwatimua makocha wake wawili
kwa sababu mbalimbali tofauti, iki-
wamo pia timu hiyo kutokuwa na
mwenendo wa kuridhisha kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mbelgiji Luc Eymael alitimuliwa
Agosti mwaka huu, ambapo pamoja
na mambo mengine, lakini kutoa ma-
neno ya kibaguzi kwa wanachama na
mashabiki wa klabu hiyo na Watan-
zania kwa ujumla.

Oktoba, kocha aliyechukua nafasi
yake Mserbia Zlatko Krmpotic naye
alitimuliwa kutokana na kile kilich-
oelezwa timu kutocheza soka la ku-
vutia, licha ya kwamba kocha huyo
alikuwa hajafungwa mechi yoyote,
lakini akipata ushindi wa mabao 3-0
dhidi ya Coastal Union.

#7. Kiduku kumkong’ota
Mthailand

Ilikuwa ni mwanzoni tu mwa No-
vemba wakati bondia anayekuja

Fanm

juu kwa kasi nchini, Twaha Kiduku

alipomkongota  bondia  kutoka
nchini Thailand, Sorimongkhon
Singwancha kwa TKO.

Twaha alimzimisha bondia huyo
kwenye raundi ya saba akasalimu
amri.

#8. Mwakinyo kumfumua
Muargentina

Bondia mashuhuri nchini, Has-
san Mwakinyo, alidhihirisha ubabe
wake, alipomtwanga bondia Jose
Carlos Paze kwa TKO kwenye raundi
ya nne tu, katika pambano lililokuwa
la raundi ya 12.

Pambano hilo lilifanyika Novem-
ba, mwaka huu kwenye Ukumbi
wa Next Door Arena maeneo ya
Masasani jijini Dar es Salaam na
kubeba mkanda wa WBEF.

#9. Simba kushinda mechi
ugenini, Nigeria

Mwishoni mwa Novemba, kwa
mara ya kwanza kwenye historia
ya soka la Tanzania, klabu kutoka
nchini ilipata ushindi ikiwa ardhi ya
Nigeria.

Timu ya Simba iliifunga Plateau
United bao 1-0 kwenye Mji wa Jos,
uliopo Abuja nchini Nigeria na kuwa
timu ya kwanza ya Tanzania kushin-
da nchini humo.

Hakuna timu yoyote ile ya Tan-
zania iliyowahi kushinda nchini
humo huko nyuma ikiwamo Simba
yenyewe ambayo ilicheza na timu
mbalimbali kama Racca Rovers, Eny-
imba.

#10. Timu za vijana U-20,
U-17 kufuzu AFCON

Moja kati ya matukio ya kukum-
bukwa kwa mwaka huu ni Tanzania
kufanikiwa kuingiza timu mbili za
vijana kwenye fainali za michuano
ya Afrika, AFCON chini ya miaka 20
nal7z.

Timu ya vijana chini ya miaka 20,
mwishoni mwa Novemba ilifuzu AF-
CON kwa kuichapa Sudan Kusini bao
1-0 kwenye michuano ya CECAFA
iliyofanyika nchini Tanzania, Karatu
mkoani Arusha kwenye mechi ya
nusu fainali, ingawa timu hiyo ya
Ngorongoro Heroes ilichapwa ma-
bao 4-1 dhidi ya Uganda kwenye
mechi ya fainali.

Mwezi huu wa Desemba, timu ya
vijana chini ya miaka 17, Serengeti
Boys nayo ilifuzu AFCON itakay-
ochezwa mwakani nchini Morocco,
baada ya kuichapa timu ya taifa ya
Ethiopia kwa mikwaju 4-3 ya penalti
baada ya sare ya bao 1-1 kwa dakika
90, kwenye mchezo wa nusu fainali
uliochezwa Uwanja wa Umuganda
mjini Rubavu nchini Rwanda, ikiwa
ni ni michuano ya CECAFA, Ukanda
wa Afrika Mashariki na Kati ambapo
pia hutumika kutafuta timu za ku-
wakilisha AFCON kwa ukanda husi-
ka. Hata hivyo, timu hiyo ilifungwa
mabao 3-1 dhidi ya Uganda kwenye
mechi ya fainali.
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‘Walimu katumieni mbinu mlizofunzwa’

Na Renatha Msungu,
DODOMA
HAMA cha Walimu

Tanzania (CWT), kime-
wataka walimu kuzitumia
kwa vitendo mbinu za

ufundishaji elimu ya awali kwa
wanafunzi wao ili kukuza kiwan-
go cha taaluma.

Katibu wa CWT, Deus Seif,
alisema hayo katika mahafali ya
walimu ya kuhitimu mafunzo ya
astashahada (diploma ya maso-
mo ya awali ) ya Chuo Kikuu Hu-
ria cha Tanzania yaliyofanyika
hivi karibuni jijini hapa.

Katika mahafali hayo walimu
436 kutoka Wilaya ya Chemba na
Mpwapwa walihitimu masomo
hayo ambayo yanaelezwa kuwa
ni muhimu kwa sababu ndiyo

msingi wa mwanafunzi kabla ya
kuendelea na ngazi au hatua zina-
zofuata.

Katibu Seif alisema wakitumia
mbinu hizo kwa vitendo katika
shule wanazofundisha, itakuwa
rahisi kuwasaidia wanafunzi kue-
lewa kwa haraka wanapokuwa
darasani.

“Alisema wamekuwa walimu
wa kwanza katika Wilaya za
Chemba na Mpwapwa kupata
elimu hiyo, chini ya mradi wa ma-
jaribio unaoendeshwa na Vyama
vya Walimu Duniani kwa kush-
irikiana, CWT na serikali hivyo
wanapaswa kuonyesha bidii ka-
tika ufundishaji ili Dodoma iwe
mfano wa kuigwa kielimu.

Katibu huyo alisema, CWT
imefanya kazi kubwa ya kuhakiki-
sha walimu wake wanapata nafasi

hiyo, hivyo nao wanapaswa kuo-
nyesha uwezo mkubwa wa kutoa
taaluma hiyo kwa wanafunzi.

Mwenyekiti wa mradi huo,
Aboubakary Allawi, aliishukuru
serikali pamoja na maofisa elimu
wa mkoa na wilaya hizo kwa
kukubali kuwaruhusu walimu
kwenda kusoma ili kuongeza taal-
uma ya ufundishaji.

Alisema mradi huo wa majar-
ibio ulianza rasmi 2017 na kwam-
ba jumla ya walimu 500, kutoka
wilaya za Chemba na Mpwapwa
walidahiliwa kupitia vigezo vya
Chuo Kikuu Huria cha Tanzania
kujiunga na masomo hayo.

Alisema mafunzo haya yanas-
tahili kupewa umuhimu sana kwa
walimu kwa sababu yatakuwa
chachu ya maendeleo kwa wal-
imu kutokana na wengi wao kush-

awishika kujiendeleza kitaaluma.

“Tunawashukuru sana wadau
wa elimu kwa kukubali mradi huu
ufanyike, tunaamini unakwenda
kuleta matokeo chanya kwa wal-
imu na wanafunzi,” alisema Al-
lawi. Aliongeza kuwa lengo lao
ni kuona walimu wanakwenda na
wakati katika ufundishaji ndiyo
maana wameamua kuanzisha
mradi huo wa elimu ambao un-
atoa hamasa kwa walimu kujien-
deleza kimasomo.

Kutokana na hilo alisema wal-
imu wanapaswa kuchangamkia
fursa kama hizo zinapotokea ili
kuhakikisha wanakuza viwango
vyao vya elimu.

Aliishukuru CWT kutokana
na kuchangia kwa asilimia 100
kuhakikisha walimu hao wanabhit-
imu masomo yao.
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Wauza matunda masoko hatarishi ‘wapigwa stop’

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodo-
ma imepiga marufuku wafanya-
biashara wa matunda, kushusha
mizigo nje ya masoko kutokana
na sehemu hizo kutokuwa salama
kiafya.

Marufuku hiyo ilitolewa na jiji
hivi karibuni kutokana na mae-
neo ambayo wafanyabiashara
hao kuyatumia kushusha matun-
da kuwa kuhatarisha kwa afya za
walaji.

Zaidi ya wafanyabiashara 58,
waliokuwa wakileta na kushusha
matunda yakiwamo mananasi na
matikiti maji nje ya eneo la soko la
Sabasaba wamezuiliwa kufanya
hivi kuanzia sasa.

Kutokana na agizo hilo la Ofisi

ya Mkurugenzi wa Jiji wafanyabi-
ashara hao wamemwomba Mku-
rugenzi wa Jiji kushirikiana nao
kutafuta eneo mbadala litakalo-
tumika katika biashara hiyo. Ofisa
Masoko wa Jiji la Dodoma, James
Yuna, akifafanua kwa waandishi
wa habari kuhusiana na kusitisha
eneo hilo kushushia na kuuza ma-
tunda, alisema kuwa siyo rasmi
bali wafanyabiashara hao wali-
vamia na kukiuka utaratibu na
miongozo kwa mujibu sheria.

“Maeneo bado tunayo ya ku-
tosha kwa ajili ya kushushia miz-
ingo likiwamo la soko la Ndugai,
Bonanza na sehemu nyingine
ambazo wanaweza kushusha
kulingana na mizigo husika, siyo
hapa ambako wamejiamulia we-
nyewe,” alisema.

Naibu Meya wa Jiji la Dodoma,
Emmanuel Chibago, akizun-
gumza na wafanyabiashara hao
alisema eneo hilo haliko rasmi
kushushia na kuuza matunda
hayo, wafanyabiashara  hao
wanaoleta matunda hayo wa-
natakiwa kuheshimu misingi,
sheria na utaratibu ambao unao-
zuiliwa kufanya biashara maeneo
yasiyo rasmi. Mfanyabiashara
Denis Athumani, akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
hatua hiyo, alisema wanaiomba
Ofisi ya Mkurugenzi kuwashiriki-
sha kusaka eneo jingine ili kupata
sehemu itakayokuwa rafiki kwa
biashara hiyo ya matunda.

“Tupo tayari kuondoka mae-
neo yote yanayovamiwa, lakini
kilio chetu kikubwa ni halmashau-

hemu hizo, kama hii ililopo nje
ya soko la Sabasaba, tunaomba
tushirikishwe huko tunakopele-
kwa katika kuweka mazingira
kwa upande wa miundombinu
kulingana na biashara zenyewe
zilivyo,” alisema Athumani.

Athumani, alisema ana-
lipongeza jiji hilo kwa kuhakiki-
sha maeneo yake yanakuwa kwe-
nye mazingira safi.

“Wamekuwa wakitoa elimu
kwanza kabla ya wafanyabishara
kuondolewa, hii imesababisha
maana halisi ya ushirikiano kati
yetu na wafanyabiashara na ku-
wezesha kuwaondolea chuki
na kujenga mahusiano mazuri
na Ofisi ya Mkurugenzi wa Jiji,”
alisema.

Wahimizwa kulifanya
Jiji 1ao kuwa la kijani

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAKAZI wa Dodoma wametak-
iwa kupanda miti kwa wingi Kip-
indi hicho cha mvua za masika,
ili kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi pamoja na kuhifadhi
mazingira.

Mwenyekiti wa kikundi cha
uhifadhi na utunzaji mazingira
Khalid Hamadi, alisema, wakati
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari.

Hamadi aliwaomba wakazi
wa mkoa wa Dodoma, kupanda
miti kulingana na aina ya ardhi
wakati huu wa msimu wa mvua
ili kuhifadhi na kutunza mazin-
gira.

Alisema ardhi ya Dodoma
inatofautiana hivyo, kuna aina
ya miti ya kupanda kulingana
na eneo husika hasa miti ya
matunda ili iweze kuota, kutoa
matunda na kuendelea kustawi.

Aidha, aliwaomba wakazi hao
kupata ushauri wa aina gani va
mti ambao wanahitaji kupanda
kwenye eneo husika ili iweze
kufanikiwa malengo ya kuufanya
mkoa huu kuwa wa Kkijani.

“Sisi wenyewe pia tumekuwa
wataalamu ambao tunaoweza
kutoa ushauri na tutakuwa tayari
kushauri kwa kuzingatia sheria
na kanuni zilizoelekezwa juu ya
mazingira,” alisema.

“Ushauri huu hata pia kwenye
upande wa mti unavyopandwa,
na aina za mbolea ya kuweka,
jinsi ya kupanda garden msimu
huu wa mvua kwani kuna aina
tofauti tofauti za majani (ukoka)
ambao unatakiwa kupandwa
kulinga na aina ya udongo am-
bao upo katika eneno husika,”
alisema.

Mwenyekiti huyo wa kikundi
hicho aliwataka wakazi wa Do-
doma kufika katika ofisi zao ili
wajionee jinsi ambavyo wanaz-
alisha vungu vingi vya mapambo
ambavyo hutumika katika mae-
neo mbalimbali.

“Sasa hivi tuna vyungu vya
kuweka ofisini, harusini na ma-
jumbani, lakini tunatengeneza
zawadi za kila aina kwa ajili ya
maharusi, sikukuu za kuzaliwa
na jinsi ambavyo atataka mteja
wetu,” alisema.

Aidha, aliwataka vijana wen-
zake kutolalamika kwamba
hakuna ajira na badala yake
wanatakiwa kufanya kazi kwa
bidii ili kujiingizia kipato bila ya
kuchagua aina ya kazi.

“Tumepewa eneo lingine na
Dodoma kwa ajili ya kulitunza
sababu kubwa ni viongozi
wameona jinsi ambavyo tu-
naifanya Dodoma inakuwa va
kijani, kikubwa ni kufanya kazi
fursa zitakuja,” alisema.
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Mbunge wa Jimbo la Momba, Condester Sichalwe, akitoa ufafanuzi baadhi ya changamoto za barabara kwa wananchi wa
Kata ya Ndalambo, Halmashauri ya Momba, mkoani Songwe juzi. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

Wajenga shule maalumu
waliopata ‘four’, ziro

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKOA wa Mbeya umeanza kujenga
shule maalumu za sekondari katika
kila halmashauri ambazo zitakuwa zi-
napokea wanafunzi wanaofeli kidato
cha nne na kupata daraja la nne na
sifuri.

Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa
huo, alisema shule hizo zitapokea wa-
nafunzi wanaopata madaraja ya nne na
ziro kwenye mitihani ya kidato cha nne
ili wairudie na itakuwa na madarasa
mawili ya kidato cha tatu na nne.

Alisema zitakuwa mali ya serikali na
kutumika kama mbadala wa vituo vya
watu binafsi vya wanafunzi kurudia
mitihani na watakaokuwa wanasoma
watalipa ada kama ilivyo kwenye vituo
vya binafsi.

Akizungumza na wanahabari mwis-
honi mwa wiki, Chalamila alisema
utekelezaji wa wazo hilo, umeanza

katika Jiji la Mbeya ambako inajengwa
kwenye viwanja vipya vya Iziwa.

“Halmashauri nyingine zimeshaweka
kwenye bajeti zake za mapato ya ndani
kwa ajili ya kutekeleza agizo hilo. Hizi
shule ni muhimu sana maana kundi la
wanafunzi hao ni kubwa na hii itakuwa
lazima,” alisema Chalamila.

Aliongeza kuwa kitendo cha wa-
nafunzi hao wanaofeli mitihani hiyo
kutofuatiliwa ni hatari kwa kuwa wa-
naweza kuwa sehemu ya wahalifu wa-
naoleta shida mitaani.

Alisema walimu watakaokuwa wa-
nafundisha shule hizo watakuwa ni
wa serikali ambao wataajiriwa kwenye
mfumo rasmi wa ajira lengo ni kutaka
mkoa huo kuwa wa mfano kitaifa kwa
ubunifu wa masuala ya taaluma.

Alisema lengo lake ni kutaka baadaye
serikali kuu ishirikishwe ili ikiwezekana
shule za mfumo huo zianzishwe nchi
nzima kwa ajili ya kulihudumia kundi

hilo linalofeli kadato cha nne.

Katika hatua nyingine, Chalamila
alisema kwa sasa wanahimiza zai-
di ujenzi wa shule za msingi zenye
mchepuo wa Kiingereza ambao umean-
katika wilaya zote.

Alisema mpaka sasa jiji hilo lina
shule tatu ambazo ni Benjamin Mkapa,
Azimio na John Magufuli na kwamba
mwakani nyingine mpya zitafunguliwa
Uyole na Iwambi.

“Kutokana na uhaba wa maeneo tu-
nasisitiza sana shule hizi zijengwe kwa
mtindo wa ghorofa ili ardhi ndogo inay-
opatikana itosheleze mabhitaji,” alisema
Chalamila. Pamoja na kwamba sasa
hivi serikali inatekeleza sera ya elimu
bila malipo, lakini kuna tatizo lingine
limezaliwa ambalo ni idadi kubwa ya
wanafunzi wanaofeli mitihani ya kidato
cha nne inaongezeka, hivyo ubunifu
unahitajika kukabiliana na tatizo hilo.

TARI kutafiti alizeti, chikichi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KUTOKANA na kuadimika kwa
mafuta ya kupikia na kusababisha bei
kupanda, Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
(TARI) kituo cha Uyole Mbeya, imeanza
utafiti wa mbegu za mazao mbalimbali
zinazotumika kuzalisha mafuta.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mkurugenzi wa kituo hicho,
Dk. Tulole Bucheyeki, alisema lengo
ni kuongeza uzalishaji wa mazao hayo
nchini utakaosaidia kuongeza uzalishaji

wa mafuta na kupunguza bei za bidhaa
hiyo.

Alisema mazao wanayalengwa zaidi
ni alizeti na michikichi ambayo ndiyo
yanayostawi zaidi katika mikoa ya Kan-
da ya Nyanda za Juu Kusini na kwamba
michikichi inalimwa zaidi katika Wilaya
ya Kyela.

Dk. Bucheyeki alisema hakuna saba-
bu ya bei ya mafuta kupanda kiasi hicho
wakati mazao yanayotoa mafuta ya-
nastawi vizuri kwenye maeneo mengi
nchini.

“Tumeshaanza kulifanyia kazi tatizo
hilo kwa kufanya utafiti na kuzalisha
mbegu bora za mazao yanayozalisha
mafuta, tutazalisha mbegu za alizeti
za kutosha kwa ajili ya kuzisambaza
kwa wananchi, lakini michikichi ime-
shaanza kusambazwa katika baadhi ya
mikoa,” alisema Bucheyeki.

Aliwataka wananchi kuchangamkia
kilimo cha mazao hayo ambayo alidai
yana soko kubwa na hayahitaji huduma
kubwa kama ilivyo kwenye mazao men-
gine.

Wananchi walia TARURA
kuharibu ‘daraja la mungu’

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Kata ya lzumbwe katika Hal-
mashauri yva Wilaya ya Mbeya, vvamelala-
(TARURA), kupitisha barabara ya Swaya-
lgale, juu ya daraja la asili maarufu ‘daraja la
mungu’ lililopo kwenye Mto Mbalizi, wakidai
kufanya hivyo ni kuharibu kivutio watalii
hicho.

Walisema barabara hiyo ya Swaya-lgale
inajengwa kwa kiwango cha lami, na kudai
wana wasiwasi kuwa daraja hilo linaweza ku-
haribika endapo yatapita magari yenye uzito
mkubwa na kuondoa historia ya eneo lao.

Walitoa malalamiko hayo juzi vvakati wa Zi-
aliyetembelea kata hiyo kukagua maencleleo
va ujenzi wa barabara hiyo.

Oscar Asher, akizungumzia daraja hilo,
alisema waliamini kuwa wakati wa usanifu
wa barabara TARURA, ingepitisha daraja hilo
sehemu nyingine ili lile la asili libaki kama
kivutia utalii.

Walisema walishangaa wataalamu hao
walipoanza ujenzi kupitisha daraja la kisasa
juu ya la asili hali inayoharibu mandhari ya
va eneo hilo ambalo |ingekuwa miongoni mwa

“Hatujui hawa vvataalamu vvana uhakika gani
kwamba hilo daraja litakuwa na uwezo wa
kuhimili kubeba magari yenye uzito mkubwa,
wasiwasi wetu ni kwamba linaweza likabomo-
ka na kuleta madhara,” alisema Asher.

Halikadhalika aliishukuru serikali kwa kujen-
ga barabara hiyo kwa kiwango cha lami kwa
maelezo kuwa itawasaidia kurahisisha usafiri
na usafirishaji wa bidhaa kutoka mashambani
kwenda Mbeya Mjini kwenye masoko.

Akijibu, malalamiko ya wananchi hao, Mene-
ja wa TARURA wa Wilaya ya Mbeya, Seleman
Mzirai, alisema barabara hiyo yenye urefu wa
kilomita tisa ujenzi wake umefikia asilimia 40.

Alisema kwenye usanifu wa barabara hiyo
waliamua baadhi ya maeneo waweke zege
ili kuiimarisha zaidi ikiwamo eneo |la daraja
hilo ambalo wananchi wanalalamikia kuwa
linaweza likabomoka, lakini akiwahakikishia
kuwa wataacha maji yaendelea kupita kama
ilivyokuwa.

“Lakini kwenye hili daraja magari yatakay-
oruhusiwa kupita ni yale yenye uzito usiozidi
tani 10, huu ndio uzito ambao hauwezi kuleta
madhara kwenye daraja hili, hivyo wananchi
msiwe na wasiwasi,” alisema Mziray.

Aliwaambia kuwa barabara hiyo pamoja
na daraja hilo la Mto Mbalizi linagharimu Sh.
bilioni saba na linatarajiwa kukamilika Machi
mwakani.

Alisema awali mradi huo ulitakiwa ukamilike
mwezi huu (Desemba), lakini waliamwongeza
mkandarasi muda kutokana na usanifu ku-
fanyika upya baada ya ule wa awali kubainika
kuwa hautafaa.

Akizungumza na wananchi wa kata hiyo,
Mbunge Njeza, aliwataka kuitunza miundom-
binu yao kwa kuwa wanaofaidika ni wao
wenyewe.

“Msije mkawa mnasema hii barabara ime-
jengvva hapa basi ni ya TARURA hapana hawa
na wananchi wako ninyi ndiyo mnatakiwa
kuilinda,” alisema Njeza.

Njeza alisema ataendelea kufuatilia ujenzi
wa barabara hiyo pamoja na miradi mingine,
ili kuhakikisha inakamilika kwa wakati na wa-
nanchi wanaanza kunufaika nayo.
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Maalim Seif aagiza majengo Mji Mkongwe kufanwwa tathm|n|

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Maalim Seif Sharif
Hamad, ameutaka uongozi wa
Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja
kushirikiana na Mamlaka ya Mji
Mkongwe kufanya tathmini ya
majengo yote yaliyokuwapo ka-
tika mji huo, ili kunusuru maisha
ya watu wengine.

Aliyasema hayo baada ya ku-
watembelea majeruhi waliopata
ajali ya kufukiwa na kifusi baada
ya jengo la Bait-El-Ajaib kuangu-
ka Desemba 25.

Alisema, majengo mengi ya
Mji Mkongwe ni ya zamani na
yapo katika hali mbaya kutoka-
na na ubora wake na tofauti na
majengo ya sasa kutokana na ku-
tokarabatiwa kwa muda mrefu.

“Mkuu wa mkoa ni vizuri
mkae pamoja na Mamlaka ya
Mji Mkongwe, mfanye tathmini,
mpitie jumba moja baada ya
jingine kuona kwamba linafaa
kukaliwa na litalobainika hali-

fai basi kusiwe na muhali katika
kuwahamisha wananchi kwani
maisha ya mtu ni muhimu sana,”
alisema. Makamu Seif alisema
lengo la serikali ni kunusuru
maisha ya wananchi, huku ak-
ibainisha kwamba maisha yao
ni muhimu kuliko kitu kingine
chochote.

Katika hatua nyingine Maalim
Seif aliwapongeza askari wa
vikosi vya SMZ, Jeshi la Polisi na
JWTZ kwa kufanya kazi ya mfano
ya kujitolea baada ya ajali hiyo
na kufanikiwa kuwaokoa maje-
ruhi wanne ambao wanaende-
lea na matibabu katika Hospitali
Kuu ya Rufani Mnazimmoja.

Alisema, serikali itaendelea
kushirikiana na vikosi vyake
kuwaongezea uwezo wa kuka-
biliana na mafaa yatakapotokea,
ikiwamo vitendea kazi, ili vikosi
hivyo vifanye kazi kwa urahisi na
kunusuru maisha ya watu.

Alipongeza hatua ya Serikali
ya Oman kuendelea kushirikia
na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar kulifanyia ukarabati jengo

hilo ili lirudi katika hali yake.

Naye Kamishna wa Kikosi
cha Zimamoto na Uokozi Zanzi-
bar, Ali Abdalla, alisema vikosi
vinaendelea na shughuli za
uokozi kwa kutoa kifusi na vifaa
vingine katika eneo hilo na kui-
omba serikali kuyaangalia ma-
jengo ya muda mrefu.

Hata hivyo, alisema katika kip-
indi hiki cha mvua wameshazun-
gumza na wajenzi kuliziba kwa
maturubali ili lisiweze kupata
maji. Kwa upande wake daktari
anayewahudumia majeruhi hao
katika wodi ya mifupa Hospitali
ya Mnazimmoja, Riffat Khalfan,
alisema wamepokea majeruhi
hao juzi Desemba 25 na kuwapa-
tia huduma ya kwanza.

Alisema, kati ya wagonjwa
wawili wapo katika chumba
cha uangalizi maalumu (ICU)
na wawili wapo katika wodi za
kawaida.

Aliwataja  wagonjwa  wali-
olazwa ICU kuwa ni Haji Juma
Machano (37), mkazi wa Chum-
buni na Dhamir Salum Dhamir

(37), mkaazi wa Kinuni ambao
hali zao bado mbaya na madak-
tari wanaendelea kuchukua
jitihada, ili kuhakikisha wananu-
suru maisha yao.

Kwa upande wao majeruhi
Hamad Matar Abdalla alisema,
hali yake inaendelea vizuri
pamoja na kupata majeraha ya
mbavu na mkono, yaliyosababi-
sha kukatwa kwa vidole vitatu
na kuvunjika bega la upande wa
kushoto.

Naye Majeruhi Ali Ramadhan
Juma, alisema hali yake inaende-
lea vizuri na alipofikishwa katika
hospitali alikuwa hajifahamu,
lakini tayari hivi sasa anapata
kumbukumbu.

Waliipongeza serikali kupitia
Wizara ya Afya kwa kupatiwa
huduma na hali yake inaendelea
vizuri.

Haji Chum Khamis, mmoja
wa ndugu wa marehemu Buru-
hani Ali Mavuno, alisema, wame-
pokea kwa masikitiko makubwa
msiba wa ndugu yao ambaye
ameacha mke na watoto wawili.

Katibu wa
Ushirika wa
Vijana wenye
Taaluma
Zanzibar
(UVITAZ),
Hakimu Omar
Kulukulu,
akizungumza
na watumiaji
wa dawa za
kujiunga na
kliniki ya
Methadol ili-
yopo Kidongo
Chekundu,

ili kupata
matibabu

va kuweza
kuachana na
dawa hizo,
Jumbi kwa
Mapwenti
Zanzibar. PI-
CHA: RAHMA
SULEIMAN

UVITAZ yawataka waathirika dawa za kulevya kwenda kliniki

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BARAZA la Vijana Zanzibar
likishirikiana na Ushirika wa Vi-
jana wenye Taaluma Zanzibar
(UVITAZ), limewataka vijana wa-
naotumia dawa za kulevya kuji-
unga na kliniki ya Methadone,
Kidongo Chekundu ili kupata
tiba na kuondokana na majanga
hayo.

Mwenyekiti wa Baraza la Vi-
jana Zanzibar, Khamis Rashid
Kheir, alisema hayo wakati wa
ziara ya kutembelea vijiwe vya
waathirika wa dawa za kulevya
katika maeneo mbalimbali ya
Mkoa wa Mjini Magharibi Un-

guja.

Aliwataka vijana walioathirika
na dawa za kulevya wajiunge na
kituo cha Kidongo Chekundu ili
watumie dawa zitakazowasaidia
kupunguza na kuondoa hamu
ya uvutaji wa dawa hizo.

Alisema waathirika wa dawa
hizo (waraibu) wana nafasi kub-
wa ya kuleta maendeleo ya nchi
na kwamba ipo haja kujiweka
tayari kuachana nazo ili kufanya
kazi na kujipatia kipato halali.

“Waraibu wana nafasi ya ku-
jitoa katika janga hili kwani zipo
fursa nyingi za kupeleka maisha
yao mbele kwa kujinasua na
matumizi ya dawa,” alisema.

Alisema ingawa kuna changa-

moto nyingi zinazowakabili
waathirika hao, lakini Baraza la
Vijana Zanzibar lipo tayari kuwa-
saidia kwa njia moja au nyingine
ili kuhakikisha vijana hao wa-
naachana na uraibu huo pamoja
na kujiunga katika Ushirika wa
UVITAZ.

Katibu wa UVITAZ, Hakimu
Omar Kulukuly, alisema shirika
hilo lipo tayari kuhamasisha vi-
jana walioathirika ili kujitoa kati-
ka janga hilo na kupeleka mbele
gurudumu la maisha yao.

Alisema shirika linatoa elimu
kwa waathirika wa dawa hizo
pamoja na kuwapa nafasi ya
kuwaendeleza kwa wale we-
nye vipaji kwa kuvitumia vipaji

hivyo.

Aliwataka watumiaji hao ku-
fanya uamuzi wa kuacha dawa
hizo ili kuepukana na athari
zake, ikiwamo wizi wa mali za
watu na kuishi maisha hatarishi.

Naye mmoja wa wanachama
wa UVITAZ, Mayunga Shaaban,
ambaye alikuwa mwathirika wa
dawa za kulevya, alisema hawa-
na elimu ya kutosha kuhusiana
na uwachaji wa dawa za kulevya
na kuwataka kujiunga na kliniki
hiyo ili kujitoa katika janga hilo.

Pia, waathirika hao walisema
wapo tayari kuachana na dawa
hizo na kwamba wamepoteza
uaminifu katika jamii na maisha
yao kuwa katika hatari.

T
Ataka orodha
waliohusika
kupokea mil. 25/-
Za mwekezaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Kaskazini ‘B,
Rajab Ali Rajab, amemwagiza Sheha
wa Shehia ya Kiombamvua kuwasili-
sha orodha ya majina ya kamati
iliyohusika na upokeaji wa fedha
zaidi ya Sh. milioni 25 kutoka kwa
mwekezaji wa kampuni ya Sea Rock
Resort Limited, ambazo zilitolewa na
mwekezaji kwa ajili ya utekelezaji wa
makubaliano na wananchi wa shehia
hiyo.

Alisema kwa mujibu wa maelezo
aliyoyapata kutoka kwa wananchi
fedha hizo zilipokelewa na kamati
ambayo haikuwapo wakati wa kuingia
makubaliano na kampuni hiyo na
kamati halali ilizikataa fedha hizo
baada ya kugundua kuwa haziendani
na makubaliano ya awali.

Akizungumza na wananchi pamoja
na uongozi wa kampuni huyo huko
Nanjale, Shehia ya Kiombamvua kwa
lengo la kusikiliza mgogoro kati ya
mwekezaji na wananchi, Mkuu wa
Wilaya alisema ni vyema wananchi
wakaacha tabia ya kujihusisha na
tabia ya kupokea fedha ambazo
haziwahusu ili kuondoa migogoro kwa
wananchi na wawekezaji.

Hata hivyo, kampuni hiyo im-
etakiwa kulipa stahiki za wafanyakazi
ambao kwa muda mrefu hawajalipwa
pamoja na kuahidi kufanya uhakiki
wa wafanyakazi wazawa Katika kam-
puni hiyo na kuangalia utekelezaji wa
sheria ya utumishi kwa sekta binafsi.

Wakiwasilisha malalamiko hayo
mbele ya Mkuu wa Wilaya, baadhi
ya wananchi walisema eneo hilo Ia
Nanjale wamelitumia kwa Kipindi
cha miaka sita wakiwa wanafanya
shughuli za uvuvi ndio alipojitokeza
mwekezaji huyo kwa madai ya kuwa
amelinunua eneo hilo kwa ajili ya
mwekezaji wa hoteli.

Hata hivyo, wananchi hao walisema
waliingia mkataba na kampuni hiyo
kwa makubaliano ya kupewa gari kwa
ajili ya kusafirisha dagaa kutoka ufuk-
weni mwa bahari hadi katika eneo
walilokubaliana, ajira kwa wananchi.

Akitoa ufafanuzi, Ofisa Rasilimali
Watu kutoka kampuni ya Sea Rock
Resort Limited, Bariki Shayo, alisema
kampuni hiyo imeshatekeleza baadhi
ya makubaliano ikiwamo kukabidhi
gari kwa kamati, ujenzi wa shule
moja ya maandalizi na kuahidi kulipa
stahiki zote kwa wafanyakazi wali-
osimamishwa kazi.

Aliwaomba wananchi hao
kutekeleza makubaliano hayo kwa
kuacha kutumia eneo la ufukwe na
kuendelea kutumia eneo hilo kwa
shughuli za uvuvi kuwa kunapunguza
uingiaji wa wageni katika hoteli kuto-
kana na mandhari chafu ya eneo hilo.
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Viongozi wa dini wataka
maskini kupewa bima ya afya

Na Mwandishi Wetu

VIONGOZI wa dini na taasisi zisizo za
kiserikali zimeiomba serikali kuangalia
namna ya kusaidia wananchi maskini ku-
pata matibabu kupitia Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya (NHIF).

Maombi hayo yalitolewa na wadau
wa Kamati ya Shirikisho la Imani
nchini (ISCEJIC) kupitia mkutano
uliofanyika Bagamoyo mkoani Pwani,
uliolenga kujadili haki za kiuchumi na
uadilifu.

Mkutano huo uliwakutanika wajumbe
wa Baraza Kuu la Waislam Tanzania
(BAKWATA), Jumuiya ya Kikristo Tanza-
nia (CCT) na Baraza la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC), pamoja na mambo men-
gine walijadili masuala tofauti ya ufiki-

waji wa huduma za kijamii ukilinganisha
na maendeleo ya wananchi.

Askofu Joseph Mutorela wa CCT
Dodoma, alisema suala la afya ni tatizo
ambalo limekuwa likimpata kila mmoja,
lakini wengi wao wamekuwa wakikosa
uwezo wa kujitibia kutokana na kukosa
kipato.

“Natambua kabisa serikali ina lengo
jema katika kuhakikisha watu wake wa-
napoumwa wanatibiwa bila gharama
kubwa, lakini upatikanaji wa bima ya
afya kwao ni changamoto kutokana na
wengi kukosa kipato cha kulipia tofauti
na wafanyakazi au wenye kipato,” alise-
ma Askofu Mutorela.

Katibu wa Baraza la Ulamaa BAK-
WATA, Sheikh Hassan Chizenga, alisema
pamoja na kwamba dini zimekuwa na

mchango mkubwa wa kuombea watu
wake na kuwaponya, lakini katika afya
ya msingi serikali inapaswa kuangalia
namna ya kusaidia watu wake wa hali ya
chini wasiokuwa na uwezo, kwa kuwa
gharama ya matibabu bado ni kubwa na
wengi wanashindwa kumudu.

Mjumbe wa ISCEJIC, Prof. Tully Kas-
simoto, akizungumzia suala la jinsia na
afya alisema wanawake na watoto ni
waathirika, hivyo wanatakiwa kuangali-
wa kwa ukaribu zaidi kwa kuwa ni tege-
meo ndani ya familia.

Prof. Kassimoto alisema kama mama
katika familia atakuwa na afya njema
atazalisha na kuhudumia kwa ufasaha
tofauti kama atakuwa mgonjwa shughuli
zote za familia zitalala na hata watoto ku-
kosa kupata chakula sahihi.
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Moto uliounguza maduka zaidi ya 10 na kute
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keteza baadhi ya vitu katika majengo yanayomilikiwa na familia ya

Nekemia Kazimoto (Kazikomu), yaliyopo Kata ya Kayanga Mjini, wilayani Karagwe, mkoani Kagera, juzi. PICHA:
ELIUD RWECHUNGURA

Waziri Gwajima aagiza madaktari
bingwa kupelekwa mikoani

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwaji-
ma, ameitaka mikoa yote nchini iweke
utaratibu wa kuwaita madaktari bingwa ili
kutoa huduma za kibingwa kwa wananchi
katika mikoa hiyo.

Dk. Gwajima alisema kufanya hivyo
kutawarahisishia wananchi kupata hu-
duma karibu na maeneo yao pamoja na
kupunguza idadi ya wagonjwa wanaope-
wa rufani ya kupelekwa katika hospitali
nyingine.

Pia alisema kuwapo kwa utaratibu huo
katika kila mkoa, kutasaidia kuokoa ghara-
ma kwa wananchi hao na kuwaondolea

usumbufu.

“Nataka ratiba ya kila mkoa na kila
halmashauri ya kuwaita madaktari
bingwa kutokana na mzigo wa magonjwa
uliopo kule na msiniambie kwamba
hakuna hospitali au ‘theatre’ kwa sababu
zote zimeshajengwa huko,” alisema DKk.
Gwajima.

“Mabingwa wenyewe ndio watajua
namna ya kujipanga na kufanya utara-
tibu wao kwamba wanaanza kwenda wapi
kutoa huduma hizo, isipokuwa kila hal-
mashauri au mkoa unatakiwa kuwaam-
bia wana kitu gani ambacho wanataka
madaktari hao wakasaidie ili wao wajue
namna ya kufanya.”

Alisema badala ya pesa wanazopewa

na wadau mbalimbali kwa ajili ya kue-
ndeshea semina mbalimbali, ni vyema
wakazitumia kupeleka huduma kwa wa-
nanchi.

“Tuna wadau wengi ambao wanatupele-
ka kwenye semina, tuwaombe badala ya
semina hizo, watupatie pesa hizo tupeleke
huduma kule kwa wananchi,” alisema Dk.
Gwajima.

Vile vile, siyo lazima kila mgonjwa
anayefanyiwa vipimo apewe rufani
ya kupelekwa katika hospitali
nyingine.

“Siyo kila mtu anayefanyiwa vipimo la-
zima aende kule katika hospitali nyingine,
vitu vingine vinaweza kumalizika huko-
huko waliko,” alisema.

]
Taasisi
za fedha
zaombwa
kufungua
matawi
Mtama

Na Said Hamdani, LINDI

BENKI zinazotoa huduma Mkoa wa
Lindi zimeombwa kufungua matawi
katika Halmashauri mpya ya Mtama,
ili kuwaondolea wananchi tatizo la
kutembea mwendo mrefu kufuata
huduma za kifedha.

Kwa sasa wananchi wa Mtama hu-
pata huduma za kibenki Manispaa ya
Lindi, umbali wa zaidi kilomita (60),
huku Benki ya NMB ikiwa imefungua
tawi Kata ya Nyangao, umbali wa
kilomita tano kutoka Mtama.

Ombi hilo limetolewa na wa-
nanchi wa halmashauri hiyo, kupi-
tia Mbunge wa jimbo hilo, Nape
Mnauye, wakati wa kikao cha
kwanza cha kuapisha madiwani, Kili-
chofanyika Kata ya Majengo, Mtama.

Nape aliwasilisha ombi hilo, kufua-
tia baadhi ya watendaji wa benki za
CRDB, NMB, NBC na Posta kuwasili
kwenye kikao hicho kwa ajili ya
kuongeza wateja kupitia madiwani
wa Halmashauri ya Mtama.

Alisema ili Mtama iweze kusonga
mbele kimaendeleo, upo umuhimu
kwa taasisi za kifedha kufungua
matawi yao kuwaondolea wananchi
adha ya kutembea mwendo mrefu
wakiwa na fedha kufuata huduma
zao mjini Lindi.

Alisema Rais DK. John Magufuli,
aliipatia Mtama hadhi ya kuwa hal-
mashauri na kwamba upo umuhimu
kwa taasisi za fedha kufungua
matawi ili wananchi waondokane na
tatizo hilo.

Alisema, pia kutawaondolea hofu
ya usalama wa maisha yao ikiwamo
kuporwa fedha zao na majambazi,
huku akisisitiza benki itakayokuwa
tayari kufungua tawi wataiunga
mkono.

“Mimi nilishakutana na wakubwa
wenu na kunieleza wanachokisubiri
ni taarifa zenu, mkisema inafaa wao
hawana kipingamizi,” alisema Nape.

Wakipokea ombi la wananchi wa
Mtama, watendaji wa benki hizo
waliahidi kulifanyia kazi kwa manu-
faa ya wananchi wa Halmashauri ya
Mtama.

Oktoba 15, mwaka huu, Rais Magu-
fuli akiwa katika ziara ya Mkoa wa
Lindi, ameibariki kwa kuitangaza
Mtama kuwa halmashauri kamili.

Pia kutawaondolea hofu
yva usalama wa maisha
yao ikiwamo kuporwa
fedha zao na majambazi,
huku akisisitiza benki
itakayokuwa tayari ku-
fungua tawi wataiunga
mkono.
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I Guterres: Dunia iangazie

Wapanda milima :
10 wafa kwa
theluji Tehran

Tehran, IRAN

TAKRIBANI wapanda milima 10
wamefariki dunia na wengine
kadhaa hawajulikani walipo katika
milima ya Kaskazini mwa mji mkuu
wa lran, Tehran.

Tukio hilo ni baada ya theluji nzito
kuanguka kutokana na upepo katika
maeneo kadhaa ya Iran na kusababi-
sha barabara kufungwa na kuathiri
usafiri katika siku chache zilizopita.

Wapanda milima kadhaa hawaju-
likani walipo tangu siku ya ljumaa,
kuliporipotiwa vifo viwili huku idadi
ya waliopotea ikihofiwa kuongezeka.

Tehran iko chini ya milima ya
Alborz, ambayo ina hoteli nyingi za
michezo ya kuteleza kwenye theluji.

Pia, mamlaka ya bahari ya Iran
inawatafuta wafanyakazi saba wa
meli ya usafirishaji ambayo imepin-
duka katika eneo la bahari la Ghuba,
kulingana na shirika la habari la Iran,
ISNA. DW

Mataifa EU
yaanza kutoa
chanjo COVID-19

Brussels, UBELGIJI

MATAIFA ya Umoja wa Ulaya (EU),
jana, yalianza kwa kutoa chanjo ya
virusi vya corona kwa makundi ya
watu walio kwenye hatari.

Hatua hiyo imeleta faraja kwenye
mapambano dhidi ya mzozo huo wa
kiafya kuwahi kushuhudiwa kwenye
kanda hiyo.

Dozi za chanjo zimeanza ku-
tolewa mapema kwa wafanyakazi
wa huduma za afya, wazee pamoja
na wanasiasa kadhaa kwa lengo la
kuhakikisha umma kuwa chanjo ni
salama.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Czech,
Andrej Babis, alipatiwa chanjo kwe-
nye mji mkuu, Prague na kuwaambia
raia wa nchi hiyo hawana sababu ya
kuwa na hofu.

Akizungumza kwenye hospitali
moja mjini Roma, Waziri wa Afya
wa lItalia, Roberto Speranza, alisifu
mpango wa pamoja ya EU katika
kutoa chanjo, akiwataka wakazi wa
kanda hiyo kuendelea kuchukua
tahadhari. DW

magonjwa ya binadamu,

New York, MAREKANI

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Mataifa
(UN), Antonio Gutteres, alisema jamii
inahitaji kuangazia mwingiliano wa
binadamu, mifugo na makazi ya wany-
ama, akisema asilimia 75 ya magonjwa
mapya yanayoibukia ikiwamo ya
kuambukiza yana uhusiano na wany-
ama.

Alisema katika hali hiyo, inafanya
sayansi iwe mwongozo, uwepo wa
mshikamano na uratibu baina ya nchi
kwa kuwa hakuna aliye salama.

Guterres alisema hayo katika
ujumbe wake wa siku hiyo iliyoadhim-
ishwa jana, ikiwa ni mara ya kwanza.

Maadhimisho hayo yanafanyika
huku janga la ugonjwa wa covid-19,
likiwa limeshasababisha vifo vya watu
zaidi ya milioni 1.7.

Guterres alisema mfumo wa UN
pamoja na Shirika la Afya Duniani
(WHO), uko thabiti katika kusaidia

Tunapohaha serikali na wadau wote katika kuima-
kudhibiti risha maandalizi dhidi ya magonjwa
na kujikwa-  ya milipuko.

mua ku- Alisema mpango huo ni sehemu
toka katika  ya kazi za UN kujenga dunia yenye
janga lasasa, ;fy, na hivyo kufanikisha Malengo ya
:(l:";lalzﬁlsaw a Maendeleo Endelevu (SDGs).

siku za Guterres, alisema maadhimisho ya
usoni. Bahati kimataifa ya siku ya kujindaa dhidi
mbaya ni ya majanga, yamekuja katika kipindi
rahisi ku- ambacho ni muafaka na kuakisi am-
fikiria virusi bacho kinapaswa kufanywa ili kue-
ambavyo vi- puka madhara makubwa.
naambukiza “Maadhimisho haya ya kwanza ya

zaidi, lakini
hatari zaidi.

siku ya kimataifa ya kujiandaa ku-
kabiliana na majanga yameangukia
mwisho wa mwaka katika hali am-
bayo wengi walihofia na imetokea ni

wanyama

kweli ya kutisha,” alisema Guterres.

Katibu Mkuu huyo, alisema Cov-
id-19 imesababisha vifo, uchumi
kusambaratika, jamii kuwa hatarini
kuwahi kutokea.

“Tunapohaha kudhibiti na kujik-
wamua kutoka katika janga la sasa,
tunapaswa kufikiria siku za usoni.
Bahati mbaya ni rahisi kufikiria virusi
ambavyo vinaambukiza zaidi, lakini
hatari zaidi,” alisema Katibu Mkuu.

“Jamii zinahitaji mifumo thabiti ya
afya, ikiwamo huduma ya afya kwa
wote. Nchi zinahitaji hifadhi zaidi ya
kijamii. Jamii zilizo mstari wa mbele
zinahitaji usaidizi. Nchi zinahitaji
msaada fanisi zaidi wa kiufundi,”
alisema.

Alisema ujumbe; uwezo wa kujik-
inga uongezwe ili dunia ikabiliane na
mlipuko mwingine. UN
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Mhamiaji akitembea kwenye theluji huku amejifunika blanketi katika kambi ya Lipa Kaskazini Magharibi mwa Bos-
nia, karibu na mpaka na Croatia, mwishoni mwa wiki. Mamia ya wahamiaji wanakumbwa na baridi huku theluji nzito
ikianguka ikiwa ni majira ya baridi na hali mbaya ya hewa. PICHA: AP

Kikosi cha usalama India
chashutumiwa mavuaji raia

Mymensingh, BANGLADESH

KIKOSI cha Usalama Mpaka wa India (BSF)
kinashutumiwa kwa mauaji ya raia katika
maeneo ya mpaka wa Bangladesh.

Mfugaji wa Bangladesh mwenye umri
wa miaka 45, Khairul Islam, aliuawa na
kikosi cha BSF, Desemba 22 katika mji wa
Mymensingh, ulioko mpakani mwa Bang-
ladesh.

Wakati mazungumzo yakiendelea kati
ya nchi hizo mbili juu ya kusitisha mauaji
ya raia katika eneo la mpakani, mwathiri-

ka wa mwisho alikuwa ni Islam ambaye ni
baba wa watoto watatu.

Dulal ambaye ni mdogo wake Islam,
alisema kuwa kaka yake aliuawa na kikosi
cha BSF, ingawa alikuwa raia wa kawaida
ambaye hakuwa na silaha yoyote.

Dulal aliongezea kusema kuwa wal-
impeleka kaka yake hospitalini lakini ha-
wakuweza kumwokoa, na kwamba vikosi
vya usalama vya India vilifunga tukio hilo
bila kutoa hukumu ya aina yoyote.

Kikosi cha BSF kiliwaua raia 15 wa Bang-
ladesh mwaka 2018, raia 43 mwaka 2019

na raia wasiopungua 35 mwaka huu na
kuwajeruhi raia wengine 22.

Baada ya mazungumzo kati ya mamlaka
ya kikosi cha BSF na Bangladesh juu ya
utumiaji mbaya wa silaha katika maeneo
ya mpakani, maofisa wa kikosi hicho cha
BSF walitoa ahadi yao tena ya kutotekeleza
mauaji katika maeneo ya mipaka.

Kwa upande mwingine, vikosi vilijitolea
kupanua ushirikiano wa kudhibiti uhalifu
wa mipaka, na kuamua kushika doria za
pamoja katika maeneo ya mpakani, ili ku-
komesha visa vya mauaji. TRT
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Rashford
ajiwekea
rekodi ya
mabao EPL

MANCHESTER, England

MARCUS Rashford ameingia kwenye
rekodi ya kuwa mchezaji wa tatu ku-
fikisha idadi ya mabao 50 kwenye Ligi
Kuu England katika umri mdogo zaidi.
Rekodi hii inamweka nyuma ya

MANCHESTER, England

EP Guardiola amekiponge-

za kikosi chake cha Man-

chester City kwa ushindi

dhidi ya Newcastle United,
akielezea kwamba, matokeo hayo ya
2-0 yalibebwa na “kiwango bora cha
msimu’”.

City ilipata ushindi rahisi dhidi
ya Newcastle shukrani kwa mabao
kutoka kwa Ilkay Gundogan na Fer-
ran Torres na sasa wamepitwa pointi
tano tu na vinara wa ligi hiyo, Liver-
pool, baada ya mchezo huo wa Juma-
mosi.

Akizungumza baada ya mchezo
huo, Guardiola aliwaambia waandi-
shi wa habari: “Kilikuwa kiwango
bora cha msimu.

“Soka letu lilikuwa bora kabisa,
timu ilicheza kwa kiwango cha ku-
vutia na tulionyesha tuna njaa ya
ushindi.

“Kiwango cha leo (juzi) kwa uhaki-
ka kabisa kilikuwa bora sana, kwani
timu ilicheza kwa kuonyesha ubu-
nifu na wa hali ya juu.”

City imeshinda mechi zote saba
katika mashindano yote ambapo
Torres ndiye amekuwa mfungaji
wao, tano kati ya saba wamecheza
kwenye dimba la Etihad.

\
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watangulizi wake Wayne Rooney na
Cristiano Ronaldo.

Rashford alifikia rekodi hiyo ya ma-
bao baada ya kufunga goli la kwanza
kwenye mechi dhidi ya Leicester City,
Jumamosi.

Goli hilo lilikuwa la sita kwa Rash-
ford msimu huu, lililowatanguliza Man
United kifua mbele.

Alifunga bao hilo akiwa na umri wa
miaka 23 na siku 56 na sasa anashika
nafasi ya tatu kwenye orodha ya
wachezaji waliofunga idadi hiyo ya
mabao kwenye EPL.

Rooney ambaye ndiye anashikilia
rekodi hii katika nafasi ya kwanza,
alifikisha idadi hiyo ya mabao akiwa
na umri wa miaka 22 na siku 157 pale
United, wakati Ronaldo ambaye anashi-
kilia nafasi ya pili alifikisha idadi kama
hii akiwa na umri wa miaka 22 na siku

Rashford amekuwa sehemu muhimu
ya mafanikio ya United tangu alipo-
wasili klabuni hapo.

Amefunga jumla ya mabao 17 na
kutoa usaidizi wa magoli 13, huu ni
uwiano wa mabao 30/59 yaliyopati-
kana akiwapo klabuni hapo.

Alonso awindwa Atletico Madrid

MADRID, Hispania

KLABU ya Atletico Madrid imeri-
potiwa kuwa wanamtupia jicho
mlinzi wa Chelsea, Marcos Alonso
katika uwezekano wa kumwongeza
kikosini wakati wa dirisha dogo la
usajili la Januari.

Licha ya kukaa kileleni mwa msi-
mamo wa LaLiga, kocha wa Atleti-
co, Diego Simeone, ataingia sokoni
katika dirisha la Januari ili kuimari-

sha safu yake ya ulinzi.

Kocha huyo raia wa Argentina
pia anataka kuwa na machaguo
ya kutosha linapokuja suala la ma-
beki wa pembeni, jambo ambalo
linaonekana kuwapa Atletico pia
nafasi ya kutaka kumsajili, Ainsley
Maitland-Niles wa Arsenal.

Kwa mujibu wa El Chiringuito,
Simeone pia anamtamani Alonso,
ambaye anatarajiwa kuondoka
Stamford Bridge mwezi ujao.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 29, hajapata nafasi ya
kuichezea Chelsea tangu mechi
waliyotoka sare ya mabao 3-3 ugen-
ini dhidi ya West Bromwich Albion,
Septemba 26, akiendelea kuwa
nyuma Ben Chilwell na Emerson
Palmieri.

Atletico  inasemekana  wa-
naandaa mazingira ya kujadili mka-
taba wa mkopo na klabu yake hiyo
ya Ligi Kuu England.
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Mbappe
aitemea
nyongo
Cameroon

PARIS, Ufaransa

NYOTA wa Ufaransa na Klabu ya Paris
Saint-Germain, Kylian Mbappe, amezi-
jia juu taarifa ya watu wengi kwenye
mitandao ya kijamii inayosema yeye ni
raia wa Cameroon na si Ufaransa.

Mbappe amejibu shutuma hizo na ku-
sisitiza yeye ni raia halali wa Ufaransa
na si Cameroon.

“Mimi siyo ria wa Cameroon. Mimi ni
Mfaransa,” alisema Mbappe akinuku-
liwa na jarida na France Football.

“Mwanzoni kabisa wakati nimeanza
kujihusisha na soka, wakati bado kiza
kimetanda mbele yangu, baba yangu
aliwasiliana na ‘Fecafoot’ ili waweze
kunipa nafasi ya kuchezea timu ya
Taifa ya Cameroon.

“Wakamtaka atoe kiasi kikubwa cha
fedha ili mimi niweze kuchezea timu
hiyo. Baba yangu ambaye hakupende-
zwa na kitendo hicho akaamua kuham-
ishia majeshi Ufaransa, Ufaransa hii
ambayo imenipa nafasi ya kuuonyesha
ulimwengu uwezo nilionao katika soka.

“Sasa leo nimekuwa mchezaji mwe-
nye gharama zaidi duniani, ndipo
Cameroon wananipigia simu na kunipa
utaifa ambao si wangu.

“Mimi ni Mfaransa na nitabaki kuwa
raia wa Ufaransa,” alisema Mbappe.

[kumbukwe Kylian amezaliwa ka-
tika kitongoji cha Bondy, Kaskazini
Mashariki mwa Jiji la Paris nchini
Ufaransa. 4

Wazazi wake ni Wilfried Mbappe /.
(ambaye alikuwa kocha wa mpira)
na mama yake raia wa Algeria, 4
Fayza Mbappe. :

MANCHSTER, England

MANCHESTER United wameri-
potiwa kuwa na uwezekano wa
kutemana na mpango wa ku-
wania kumsajili mlinzi wa Bayern
Munich, David Alaba wakati wa
dirisha dogo la usajili la Januari.

Nyota huyu amesalia na miezi
sita tu kwenye mkataba wa sasa
na raia huyo wa Austria anaweza
kufanya mazungumzo rasmi na
klabu yoyote inayomhitaji kuan-
Zia mwezi ujao.

Man United, pamoja na klabu
nyingine kubwa za Ulaya zime-
husishwa sana na uhamisho wa
mchezaji huyo mwenye umri wa

Alaba kupotezewa
Manchester United

miaka 28. Kwa mujibu wa wa gaze-
ti la Telegraph, kocha Ole Gunnar
Solskjaer anapinga mpango wa
kufanya nyongeza yoyote kikosini
katikati ya msimu.

Msimamo huu wa United un-
aweza kuwapa faida wapinzani
wake katika kuinasa saini ya staa
huyu. Bila shaka anaweza kuji-
kuta anakuwapo Allianz msimu
wote au akashawishika kuhamia
klabu nyingine.

Hata hivyo, Alaba bado ni seh-
emu muhimu ya mabingwa hawa
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, akiwa
amecheza jumla ya mechi 18 kwe-
nye mashindano yote tangu Sep-
temba mwaka huu.

7%
»

FABINHO!

ATAKA

AJI CAYPILI

LIVERPOOL, England

ABINHO amekiri kwamba, Liv-
erpool wakipata taji la pili la Ligi
Kuu England, litakuwa muhimu
na la kipekee zaidi ya lile lililopita
kwenye kumbukumbu nzuri ya soka.

Liverpool walitwaa taji lao la kwanza
la Ligi Kuu baada ya miaka 30 msimu
uliopita, baada ya kuwatupa mbali kwa
pointi 18 Manchester City waliokuwa
wakitetea taji hilo.

Msimu huu umekuwa mgumu, na ni
mwendelezo wa changamoto zilizoanza
tangu msimu uliopita, huku janga la co-
rona likiwa ni tatizo kubwa zaidi lililok-
Wamlsha sana shughuli za soka.

Msimu huu Liverpool wamekuwa
. na changamoto ya majeruhi, wa-
. kimkosa mlinzi wao wa Kati, Virgil
b Van Dijk na pia Joe Gomez kwa
*  kipindi fulani.
Lakini Fabinho anaamini
. kuwa ikiwa watashinda kwa
, mara nyingine taji la Ligi Kuu
England, basi hili litawapa
heshima kubwa zaidi na
\ litakuwa taji la kipekee
kwenye historia ya klabu.

“Ukizingatia kila kitu
kilichotokea ~ mwaka
huu, ugumu wote wa

kutokuwa na mashabi-
ki uwanjani na ratiba
ngumu za mechi na
! majeruhi, yote haya
yanafanya taji la pili
kuwa la Kkipekee
zaidi kuliko lile

. la awali,” alisema
' Fabinho akinu-
kuliwa na Sky
Sport.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA

CHELSEA

® ® ® Kwa uhakika kabisa ulikuwa ushindi
mzuri kwetu, tulipagawa na kukatishwa tamaa...

LONDON, England

IKEL Arteta ameutaja

ushindi wa Arsenal dhidi

ya Chelsea kama ni “maal-

umu” baada ya timu hiyo

kumaliza ukame wa mechi saba bila
kushinda kwenye Ligi Kuu England.

Arsenal ilimaliza Sikukuu

ya Krismasi vizuri, huku

mabao ya Alexandre Laca-

zette, Granit Xhaka na Bu-

kayo Saka yakiwawezesha

kupata ushindi wa 3-1, juzi

Jumamosi.

Chelsea ilipata bao la kufutia ma-

chozi kupitia kwa Tammy Abraham,
huku Jorginho akikosa penalti ili-
yookolewa na golikipa, Bernd Leno.

Ushindi huo umeinyanyua Arsenal
hadi nafasi ya 14 kwenye msimamo
wa ligi, mbele ya Brighton and Hove
Albion na West Brom.

“Kwa uhakika kabisa ulikuwa
ushindi mzuri kwetu sisi,” alisema
Arteta anikunukuliwa na Sky Sports.

“Tulipagawa na kukatishwa tamaa
kutokana na matokeo tuliyokuwa
tukiyapata, na si kiwango. Wachezaji
walikuwa kwenye wakati mgumu,
mashabiki wetu walikuwa wanaumia.

“Leo ni siku maalumu. Imekuwa
siku nzuri ya Boxing Day, kucheza

kwenye ‘dabi’ ya London katika
dimba la Emirates, na kushinda kwa
namna tulivyoshinda.

“Matumaini yangu hii ni njia sahihi
ya kurekebisha pale tulipokosea, sasa
itakwenda kufanya mabadiliko ya ki-
wango kwa timu nzima.

“Najua  kwamba  wanaweza
kucheza kwa kiwango kama cha
leo (juzi), inaonyesha ni namna
gani mambo yanaweza kubadilika
kwa haraka sana kama tu tukiamua
kucheza kwa kujituma.

“Kwa wakati huu mchezo ulikuwa
mzuri na mgumu, lakini tulikuwa
bora zaidi na tukapata matokeo ma-
Zuri.”

FODEN AWANIWA MADRID

KIUNGO wa Manchester City, Phil Foden, anawaniwa
na Real Madrid, ambao wanaamini wanaweza kupata
saini yake kwa sasa, kwa sababu nyota huyo mwenye
umri wa miaka 20 hana nafasi ya kucheza mara kwa
mara. (Sunday Mirror)

JUVENTUS WAMKAZIA POGBA

JUVENTUS inafikiri kumrudisha kiungo, Paul Pogba
Januari kule Turin, lakini watatakiwa kusubiri hadi
Manchester United ikubali ofa yao ya pauni milioni 50
kwa ajii ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27.
(Eurosport)

LEEDS WAMTAKA JOHNSTONE

GOLIKIPA wa West Brom, Sam Johnstone, mwenye
umri wa miaka 27, anaweza kuwaniwa na Leeds na
Brighton kama timu yake ikishuka daraja kutoka Ligi
Kuu England. (Sun on Sunday)

OZIL AIGAWA ARSENAL

KIKOSI cha kwanza cha Arsenal kimegawanyika kuto-
kana na kutemwa kwa kiungo Mesut Ozil mwenye umri
wa miaka 32, huku kundi kubwa la wachezaji wakubwa
wakimsapoti raia huyo wa Ujerumani. (Sunday Tel-

egraph)

PSG KUMTOA PEREDES

KLABU ya Paris St-Germain itakuwa tayari kuwapa
ofa Inter Milan ya kiungo wao, Leandro Paredes, 26
raia wa Argentina, ili kubadiishana na kiungo, Christian
Eriksen, 28. (Le1OFootball)

NUNO AMTETEA TRAORE

KOCHA wa Wolves, Nuno Espirito Santo, amemtetea
mchezaji wake, Adama Traore, 22, baada ya winga huyo
kutokuwa kwenye kiwango kizuri msimu huu. (Sunday
Mirror)

WOLVES YAMUWANIA JOVIC

KLABU ya Wolves inaweza kutaka kumsajili straika wa
Real Madrid, Luka Jovic mwenye umri wa miaka 22, au
mshambuliaji wa Liverpool, Divock Origi, 25, ili kuimari-
sha safu yao ya ushambuliaji. (Express & Star)

BENITEZ KUMRITHI ARTETA

KOCHA wa zamani wa Liverpool na Newcastle, Rafael
Benitez, anaweza kuwaniwa na Arsenal kama klabu hiyo
itaamua kumfukuza Mikel Arteta. (Sunday Express)

SPURS YAMTAKA SABITZER

KLABU ya Tottenham Hotspur inawania kumsajili ki-
ungo wa RB Leipzig, Marcel Sabitzer, 26, huku timu hiyo
ya Ujerumani ikiwa bado haijathibitisha kumwongezea
mkataba wake unaomalizika kipindi cha majira ya joto
mwaka 2022. (Bild’s Christian Falk on Twitter)

JAMES AGOMBEWA ENGLAND

WEST Brom imeungana na Leeds, Burnley na Bright-
on kuwania kumsajili kwa mkopo winga wa Manchester
United, Daniel James mweye umri wa miaka 23, wakati
wa dirisha dogo la Januari. (Daily Star Sunday)
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Mfaume atoa siri
kumpiga Mmalawi

Na Shufaa Lyimo

WAKATI Bondia wa ngumi za kulipwa
nchini, Mfaume Mfaume, akitetea
mkanda wake wa ubingwa wa Af-

rika (ABU) baada ya kumpiga mpin-
zani wake, Chikonda Makawa kutoka
Malawi katika pambano la usiku wa
mabingwa lililofanyika mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam, ametoa siri ya
ushindi huo.

Akizungumza na gazeti hili baada ya
mpambano huo ambao uliwakutanisha
mabondia kutoka nchi mbalimbali,
alisema licha ya kushinda mpinzani
wake alikuwa na uwezo mkubwa.

Mfaume alisema siri ya ushindi huo
ni mazoezi ya muda
mrefu aliyokuwa
akiyafanya kwenye
kambi aliyokuwa
ameiweka Ifakara
mkoani Morogoro.

Alisema amefura-
hi kupata ushindi
huo huku aki-
washukuru Watan-
zania wote pamoja
na wadau mbalim-
bali waliojitokeza
kumuunga mkono.

“Mpambano ulikuwa na ushindani
mkali kwani nimepigana na bondia
mwenye uwezo mkubwa kwa sababu
alikuwa anajua kujilinda vema ulin-
goni,” alisema Mfaume.

Usafiri waahirisha
michuano Taifa Cup

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO vya Taifa Cup ya mchezo
wa Netiboli yaliyokuwa yaanze leo
Manyara, yamesogezwa mbele mpaka
Januari 3, mwakani kutokana changa-
moto ya usafiri wa kuelekea mkoani
humo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa Chama cha Netiboli
Tanzania (Chaneta), Devota Marwa,
alisema, licha ya changamoto hiyo
mpaka sasa timu 12 ndizo ambazo
zimethibitisha kushiriki mashindano
hayo.

Mwenyekiti huyo aliitaja mikoa am-
bayo imethibitisha kushiriki ni Simiyu,
Geita, Mwanza, Mara, Mbeya, Dodoma,
Singida, Arusha, Dar es Salaam Pamoja
na wenyeji Manyara.

“Tulitarajia kuwa na timu ishirini,
lakini mpaka sasa hazijakamilika wengi
wanalalamika hawana nauli, lakini
nafasi mpaka sasa bado zipo,” alisema
Devota.

Alitoa wito kwa timu na mikoa
ambayo itakuwa tayari kushiriki itoe
taarifa mapema ili ziweze kupangwa
kwenye ratiba kabla kalenda ya
mashindano hayo kutoka.

Alisema mwisho wa kuthibitisha
kushiriki ni Januari Mosi, mwakani na
baada ya hapo hawatapokea maombi
yoyote kwani muda utakuwa umek-
wisha.

|
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PICHA: MPIGAPICHA WETU

YANGA

Na Mwandishi Wetu

WEZO binafsi wa ingizo jipya

ndani ya kikosi cha Yanga, Mrun-

di Said Ntibazonkiza, umezidi

kuongeza ari ya kufanya vizuri

kwa wachezaji wenzake hususan katika
safu ya ushambuliaji.

Safu ya ushambuliaji ya Yanga

ilikuwa ikiandamwa na ukame

wa mabao na katika mechi

nyingi za Ligi Kuu ilikuwa iki-

ibuka na ushindi wa bao moja,

lakini sasa imeanza kupata

ushindi mnono.

Ntibazonkiza  ameonyesha uwezo
mkubwa wa kutoa pasi za mwisho na ku-
funga pia kwa mipira ‘iliyokufa’, hatua
ambayo imepokelewa vizuri na washam-
buliaji wenzake

Michael Sarpong ambaye hadi sasa ame-
funga mabao manne licha ya kupewa na-

SASA RASMI...

ar

Beki wa kati wa zamani wa Yanga, Kelvin Yondani, akionyesha uzi ataka-
otumia baada ya kutambulishwa rasmi kujiunga na timu ya Polisi Tanza-
nia katika dirisha hili dogo linalotarajiwa kufungwa Januari 15, mwakani.

fasi zaidi katika kikosi hicho msimu huu,
amesema sasa atazitumia vema nafasi zi-
nazotengenezwa na Ntibazonkiza kufunga
mabao.

Sarpong amemwambia mwandishi
wetu kuwa, kitendo cha kuwa na mchezaji
wa aina kama Ntibazonkiza kikosini, ni
faida kwao na kwamba atahakikisha ana-
tumia umbo lake vizuri kwa kufunga ma-
bao ya kutosha hususan kutumia mipira
ya faulo inayopigwa na Mrundi huyo.

“Kikubwa ni kuisaidia timu kupata ma-
tokeo na ndiyo jukumu la kila mchezaji
ndani ya kikosi chetu kwa sababu tuna-
hitaji mafanikio ya pamoja, kupambana
kunatokana na mchango wa kila mmoja
kama unavyoona kwa Ntibazonkiza.

“Ni mchezaji mzuri ambaye kwetu atatu-
saidia kutokana na uzoefu na ubora alion-
ao, lakini kwangu nataka kuona natumia
vizuri ubora wake hasa katika mipira ya
faulo kuhakikisha nafunga mabao ambayo
yatatusaidia kufikia malengo,” alisema.

Azam
yazindukia
FA Cup kwa
Magereza

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Azam FC kimetinga hatua
nne kwenye mchezo wa Kombe la
Shirikisho baada ya juzi kuibuka ushin-
di wa mabao 2-0 dhidi ya Magereza FC.

Ushindi huo pia umeongeza ari ya
kufanya vizuri kwa timu hiyo ambayo
imekuwa katika wakati mgumu wa
kushinda kwenye Ligi Kuu Bara.

Alhamisi wiki hii, Azam ambayo
ipo nafasi ya tatu kwenye msiamo wa
Ligi Kuu Bara, itakuwa ugenini katika
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi, ku-
vaana na wenyeji wao, Polisi Tanzania
kwenye mechi ya mzunguko wa pili wa
ligi hiyo.

Ushindi huo wa juzi dhidi ya Ma-
gereza FC ambao ni wa kwanza kwa ko-
cha George Lwandamina tangu aanze
kuinoa timu hiyo takriban wiki tatu
sasa, unampa mwanga wa mafanikio
na kuongeza ari ya kupambana kwa
wachezaji wake.

Mashabiki wa Azam FC walishuhudia
mabao hayo yakipachikwa na Obrey
Chirwa dakika ya 24 na Never Tigere
dakika ya 65.

Azam iliugawa mchezo kwa vipindi
viwili ambapo kipindi cha kwanza
Chirwa alipachika bao hilo kwa kichwa
akitumia kona ya Never Tigere.

Kipindi cha pili Azam ilipata bao
kupitia kwa Tigere ambaye amekuwa
nyota wa mchezo huo akihusika kwe-
nye mabao yote mawili, akifunga moja
kutoa pasi moja iliyozaa bao.

Michuano hiyo iliendelea jana kwa
mabingwa watetezi, Simba kuikaribi-
sha Majimaji FC katika Uwanja wa Ben-
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Bukayo Saka (wa pili kushoto) akipongezwa na wachezaji wenzake wa Arsenal baada ya kuifungia timu yake bao |a tatu
wakati ikishinda 3-1 dhidi ya Chelsea kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Emirates juzi. PICHA:

MTANDAO

SVEN NA HESABU KALI
SIMBA KWA PLATINUM

® ® ® Kuanza kutesti mitambo akiikaribisha Ihefu FC
kwenye Ligi Kuu Jumatano, huku akieleza...

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya jana kushuka dimbani
kuanza mkakati wa kutetea taji lao
la Kombe la Shirikisho (FA Cup),
hesabu zote za Kocha Mkuu wa Sim-
ba, Mbelgiji Sven Vandenbroeck, ameziele-
keza katika mechi ya marudiano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya FC Platinum.

Simba ilikubali kipigo cha
bao 1-0 ugenini nchini Zim-
babwe kwenye mechi hiyo

ya kwanza ya raundi ya
kwanza ya Ligi ya Mabing-
wa, hivyo inahitaji ushindi
kuanzia mabao 2-0 ili kut-
inga hatua ya makundi ya
michuano hiyo yenye utajiri
mkubwa kwa ngazi ya klabu
barani Afrika.

Timu hizo zitarudiana Januria 6, mwa-
kani, lakini kabla ya hapo Simba itakuwa
na kibarua kingine keshokutwa, Jumatano
itakapoikaribisha Thefu FC kwenye mechi
ya mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Bara.

Simba ambayo hadi sasa imeshuka dim-
bani mara 14, ipo nafasi ya pili kwenye
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 32,
huku Yanga ikiwa kileleni na alama zake
43 zilizotokana na mechi 17. Sven ameweka
wazi kuwa, anaamini watafuzu hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika katika
mchezo wa pili wa michuano hiyo dhidi ya
FC Platinum utakaopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

“Bado tuna nafasi kubwa ya kufuzu hat-
ua ya makundi licha ya kupoteza mchezo
wa kwanza, tunaamini tutapata matokeo
mazuri katika mechi ya marudiano tukiwa
kwenye uwanja wa nyumbani.

“Tunaendelea kufanya maandalizi ya
nguvu kwa sababu hatukupoteza mchezo
wa kwanza kutokana na ubora wa wapin-

zani bali imetokea kutokana na makosa am-
bayo tulifanya,” alisema.

Sven alisema wanachokiangalia kwa sasa
ni mchezo wa pili, wakiwa nyumbani, jam-
bo ambalo anaamini watakuwa na nguvu
kubwa ya kupambana na kuweza kupindua
matokeo.

“Kikubwa kwa sasa ni kuangalia timu ina-
taka nini kiufundi baada ya kuwaona wap-
inzani wetu, tunataka matokeo makubwa
nyumbani,” alisema Sven.

Simba kwa sasa ipo katika presha kubwa
ya kushinda mechi hiyo ili kufuzu hatua
ya makundi, lakini kuhakikisha haipotezi
pointi kwenye michezo yake ya Ligi Kuu ili
kuweza kupunguza wigo wa pointi dhidi ya
Yanga iliyopo kileleni.

Endapo Simba itashinda mechi zake zote
za ligi, itafikisha pointi 41, mbili nyuma ya
Yanga, hivyo kuendelea kutoa upinzani ka-
tika mbio za kutetea ubingwa wake, wakati
huu ikitaka kutwaa taji hilo kwa mara ya
nne mfululizo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Prisons
yatamba
kuitibulia
Yanga

Na Adam Fungamwangp

KLABU ya Prisons imesema kuwa
imejipanga kulipa kisasi kwa
Yanga, cha kuwaharibia rekodi
yao ya kutopoteza mechi hata
moja kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu uliopita, na sasa
ikidai kuwa ni zamu yao.

Katibu Mkuu wa Prisons, Ajibu
Kifukwe, amesema anakumbuka
msimu uliopita Prisons ilikuwa
ndiyo timu pekee ambayo haija-
poteza mechi hata moja kwenye
Ligi Kuu, lakini Yanga ndiyo
ilitibua rekodi hiyo, kwa hiyo na
wao wamejipanga kulipiza kisasi
kwa kuwaharibia rekodi yao ya
kutopoteza pia.

“Yanga haijapoteza mechi,
sisi tumejipanga kuwa timu ya
kwanza kuifunga na kuharibu re-
kodi hiyo kama walivyotufanyia
wao msimu uliopita,” alisema
Katibu huyo.

Msimu uliopita, Prisons ilikuwa
ndiyo timu pekee kwenye Ligi
Kuu ambayo ilicheza mechi 12
bila kupoteza, kabla ya kufungwa
bao 1-0 dhidi ya Yanga.

Baada ya kushinda mechi nne
na kutoka sare nane, Prisons ili-
chapwa bao 1-0 kwenye Uwanja
wa Samora mjini Iringa Desemba
27, mwaka jana kwa bao la Mn-
yarwanda, Patrick Sibomana.

Alisema anaamini kuwa mechi
haitokuwa rahisi, lakini na wao
pia ni timu nzuri na wamejipanga
kukabiliana na Yanga ambayo
imemaliza mzunguko wa kwanza
bila kupoteza mechi hata moja,
ikicheza mechi 17, ikishinda 13
na kutoka sare nne na ndiyo
inayoongoza kwenye msimamo
wa ligi mpaka sasa.

Desemba 31 kwenye Uwanja
wa Nelson Mandela mjini Sum-
bawanga, Prisons yenye pointi
21 ikiwa nafasi ya 11, inatarajia
kuikaribisha Yanga kwenye
mechi ya kwanza ya mzunguko
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania

Bara msimu huu.
-
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