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Mshtakiwa adai Sabaya
aliagiza afungwe pingu
__VALIYOMO _

e Ni katika kesi ya uhujumu uchumi, adai kupigwa
makofi, kutishwa... Endelea

rasa 3

UKURASA WA 4

JESHI LAANZA UCHUNGUZI
MOTO KIWANDA CHA GSM

JESHI la Zimamoto na Uokoaji Wilaya ya
Kinondoni mkoani Dar es Salaam lime-
anza uchunguzi wa chanzo cha moto...

UKURASA WA 4

MAJALIWA AONYA MA-RC
UKUSANYAJI WA MAPATO

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
wataka wakuu wa mikoa wahakikishe
halmashauri zote nchini zinatumia...

UKURASA WA 5
SERIKALI: HAKUNA
SHIDA DENI LA TAIFA

KATIBU Mkuu Wizara ya Fedha na
Mipango, Emmanuel Tutuba, amesema
Deni la Taifa ni himilivu na serikali ina...

Nape
ajivunia
kanuni,

-
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Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Omary Mgumba (kulia), akimjulia hali miongoni mwa majeruhi wa ajali ya
= basi la Kampuni ya Kilimanjaro, Salama Sanga, lililopinduka Senjele wilayani Mbozi, jana. PICHA NA
_ . GRACE MWAKALINGA
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Ajali ya basi ilivyoua

wanne na kuj

Na Grace Mwakalinga, SONGWE

WATU wanne wamefariki dunia papo
hapo na wengine 36 kujeruhiwa katika
ajali ya basi la Kilimanjaro lililotumbukia
kwenye korongo wakati dereva akijaribu
kulipita lori eneo la Senjele wilayani Mbo-
zi mkoani Songwe.

Taarifa ya Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Songwe, Rashid Ngonyani, jana
ilibainisha kuwa ajali hiyo ilitokea majira
ya saa moja asubuhi kwenye mteremko
wa Senjele baada ya dereva wa basi la Kil-
imanjaro linalofanya safari zake kutoka
mjini Tunduma kwenda Dar es Salaam,
Mjahidi Waziri (39), kuwa kwenye mwen-
dokasi akijaribu kulipita lori.

Ngonyani alisema wakati Waziri aki-
jaribu kulipita lori hilo, alikutana na
lori lingine na kuamua kulipeleka basi
hilo kwenye korongo hali iliyosababisha
maafa. “Chanzo cha ajali mwendokasi
wa dereva wa basi ambapo alikuwa
anayafukuzia mabasi mengine mbele
yake na yeye bila kuchukua tahadhari
aliamua kuyapita malori mengine na ki-

sha kukutana na gari lingine H’Jele nd1p0
akaamua kulipeleka basi lake korongoni,”
alisema Kamanda Ngonyani.

Kamanda Ngonyani alisema baada ya
kutokea kwa ajali hiyo, dereva Waziri
aliamua kujisalimisha polisi na hadi sasa
anashikiliwa na wanatarajia kumfikisha
mahakamani pamoja na kunyang’anywa
leseni yake ya udereva.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Omary
Mgumba, alisema majeruhi 36 wa ajali
hiyo wanaendelea kupatiwa matibabu na
afya zao zinaendelea kuimarika.

Alisema basi hilo lilibeba abiria 40 kati
yao wanne ambao wote ni wanaume wali-
poteza maisha papo hapo huku wengine
36 wakiwamo saba walikimbizwa katika
Hospitali Teule ya Ifisi iliyoko wilayani
Mbeya na 29 wakipatiwa matibabu katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Songwe.

Alisema kati ya majeruhi hao, wawili
wamepewa rufani kwenda kutibiwa kwe-
nye Hospitali ya Rufani ya Kanda Mbeya
(MZRH) kwa ajili ya matibabu zaidi.

Akiwa Hospitali ya Ifisi, Mgumba ali-
wapa pole majeruhi wote na kuwahakik-

eruhi 36

ishia kupatiwa matibabu na kurejea kwe-
nye majukumu yao ya kulijenga taifa.

Alikemea tabia ya madereva wa mabasi
kuendesha magari yao kwa mwendokasi
bila kuchukua tahadhari na kwamba seri-
kali itaendelea kuwachukulia hatua wote
wanaosababisha vifo na majeruhi.

Baadhi ya majeruhi wa ajali hiyo, Claud
Edward, mkazi wa jijini Dar es Salaam,
aliyepata majeraha maeneo ya kichwani
na mkononi, alisema dereva wa basi la
Kilimanjaro alikuwa anaendesha gari hilo
kwa mwendokasi kufukuzia mabasi men-
gine yaliyokuwa mbele yake.

Alisema baada ya kukutana uso kwa
uso na lori dereva alichukua uamuzi wa
kulipeleka gari kwenye korongo ili kulipi-
sha lori lipite na kusababisha madhara
hayo.

Yusuph Ramadhan ambaye ni mkazi
pata majeraha maeneo ya mkononi na
kwenye mbavu huku akiiomba serikali
kufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwa
madereva ambao wanaendesha kwa
mwendokasi.

Mkurugenzi wa
Baraza la Taifa la
Elimu ya Ufundi na
Mafunzo ya Ufundi
Stadi (NACTVET),

Dk. Geofrey Oleke
(kushoto), akizun-
gumza na waandishi
wa habari jijini Dar es
Salaam kuhusu udahili
wa wanafunzi katika
mkupuo utakaoanza
mwezi huu kwa vyuo
vyote isipokuwa
vinavyotoa mafunzo
ya afya na sayansi
shirikishi, kulia ni
Mkaguzi Mkuu wa
Ndani wa baraza hilo,
Hawa Mwambulukuta.
PICHA: JUMANNE JUMA

Nape ajivunia marekeblsho kanuni na ukuaji kidigitali

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imefanya marekebisho ya
kanuni za maudhui ya mtandaoni za
mwaka 2020, ikiwamo kupunguzwa ada
ya maombi ya leseni kutoka Sh. 100,000
hadi Sh. 50,000 na ada ya mwaka kutoka
Shilingi milioni moja hadi Sh. 500,000.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari Nape Nnauye
laam wakati akieleza mafanikio ya
mwaka mmoja ya Serikali ya Awamu ya
Sita.

Nnauye alisema kanuni hizo zimefany-
iwa marekebisho ili kuboresha matumizi
ya mtandao na kukuza fursa, ajira na
vipaji kwa vijana wa kitanzania.

Alisema serikali vilevile imefanya
marekebisho ya kuondoa leseni kwa
watoa maudhui mbalimbali ikiwamo
mapishi, michezo, usanii kama vile mziki
na filamu.

“Kwa marekebisho haya, habari na
matukio ya sasa yaani ‘news and cur-
rent affairs’ ambayo hutolewa pia na vy-
ombo vya habari vya kawaida ndiyo zi-
takazokatiwa leseni na pia kutakuwa na

leseni kwa wakusanya habari mbalimbali
wenye lengo la kuzitoa kwa watoa maud-
hui ya habari mtandaoni,” alisema Nape
na kuongeza:

“Pia serikali imeondoa hitaji la leseni
ya Simulcasting. Hii ni kwa watoa hudu-
ma wa maudhui wanaotoa maudhui kwa
njia ya redio ama televisheni, wanapota-
ka kwa wakati huohuo kutoa matangazo
hayo kwa njia ya mtandao hawatahitaji
leseni nyingine.”

Nape alisema pia serikali imeondoa
zuio la matangazo ya michezo ya kuba-
hatisha inayofanyika katika mtandao ya-
taendelea kusimamiwa na sheria ya nchi
ya kubahatisha na kueleza kwamba seri-
kali iliona hakuna haja ya kuwa na zuio
katika kanuni hizo.

Aidha, alisema serikali pia imefanya
marekebisho katika kanuni za utangazaji
katika redio na televisheni ili kuvutia

uwekezaji.
Akifafanua maeneo yaliyofanyiwa
marekebisho, Nape aliyataja kuwa

ni kuainisha wigo wa utoaji huduma
kwa leseni za utangazaji kwa leseni za
kiwilaya, kwamba leseni moja itatumika
hadi maeneo matatu ya mkoa.

Alitaja eneo lingine ni kuondoa zuio la
wageni kutembelea studio na pia kutoa
maudhui katika studio bila kuambatana
na ofisa wa serikali.

Kadhalika, Nape alisema kipindi cha
mwaka mmoja wa Rais Samia Suluhu
Hassan madarakani kumekuwa na
uwekezaji mkubwa kwenye sekta ya ma-
wasiliano.

“Kuanzia Machi, 2021 hadi Febru-
ari 2022 laini za simu zilizosajiliwa
zimeongezeka kutoka milioni 51.2 hadi
milioni 55.39. Idadi ya akaunti za pesa
kupitia simu za mkononi imeongezeka
kutoka milioni 27.32 hadi milioni 32.72,
watumiaji wa huduma za mtandao im-
eongezeka kutoka milioni 28 hadi milioni
30

Alisema serikali baada ya kuimarisha
mahusiano na vyombo vya fedha du-
niani, imewezesha kutiwa saini na kui-
dhinishwa kwa Mradi wa Tanzania ya
Kidijitali wenye thamani ya Dola za Mare-
kani milioni 50 ambao utatekelezwa kwa
mkopo wa Benki ya Dunia.

Kadhalika, mkataba huo ulitiwa
saini Agosti mwaka jana kisha kuanza
kutekelezwa Novemba mwaka huo huo.

- Bunge labaini
- matatizo SGR

Na Richard Makore, M\WANZA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Miundombinu imebaini matati-
z0 katika ujenzi wa reli ya kisasa
(SGR) klpande cha tano kati ya
Fela mkoani Mwanza na Isaka
mkoani Shinyanga.

Miongoni mwa matatizo yali-
yobainika ni kasi ndogo ya ujenzi,
kutoonekana mitambo ya ujenzi
eneo la mradi, kutolipwa f|d|a ya
mashamba ya wananchi pamoja
na vijana wazalendo kubagullwa
katika ajira za mradi h _

Wajumbe wa kamati hyo wali-
bainisha dosari hizo jana katika
ziara waliyofanya ya kutembelea
mradi huo kati ya Mwanza na
Isaka. o

Mjumbe wa kamati hiyo na
Mbunge wa Kyela, Ally Msagila,
akizungumza katika kikao cha
majumuisho ya ziara hiyo, alise-
ma mtu akiangalia kwa macho
anaona kazi hairidhishi.

Alisema mradi huo ambao uta-
gharimu Sh. trilioni 3.6 unahitaji
Kusimamiwa kwa Kkaribu ili ulete
tija.

Mbunge wa Sumbawanga, Aeshi
Hilary, alisema wabunge hawa-
jaona vifaa vinavyotumika katika
ujenzi eneo la mradi na kwamba
hali hiyo inaleta wasiwasi.

Mbunge wa Viti Maalumu, So-
phia Mwakagenda, akizungumza
katika ziara hiyo, alisema mradi
huo unasuasua na hadi sasa
umefika asilimia nne tu tangu
ulipoanza Mei mwaka jana.

Alisema malalamiko ya wa-
nanchi katika mradi huo yame-
kuwa mengi ikiwamo kukosa
ajira pamoja na kutolipwa fidia
ya mashamba yao eneo la Fela
ili kupisha mradi huo Sh. milioni
800. )

Akijibu hoja za wabunge hao,
Meneja wa Mradi huo kutoka
Shirika la Relj (TRC), Machibya
Masanja, alikiri ujenzi huo kufikia
asilimia 4.46 huku tuta linalobeba
reli likiwa limefikia asilimia 10.

Meneja huyo alisema malipo
waliyotoa kwa mkandarasi ni
asililimia 15, sawa na Sh. bilioni
3764,

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Atupele Mwakibete, ak-
ijibu baadhi ya hoja za wabunge,
alisema serikali imetenga Sh.
trilioni 14.5 kukamilisha ujenzi
wa SGR kutoka Dar es Salaam
hadi Mwanza.

Alibainisha kuwa mpaka sasa
serikali imetumia Sh. trilioni 7.7
na hakuna mkandarasi anayedai
huku akiahidi serikali itaangalia
njia nzuri ya kuwapatia ajira
vijana wazalendo ili wanufaike
na mradi huo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Seleman Kakoso, aliitaka TRC
kusimamia mradi huo kwa
uzalendo ili wananchi wanufaike
nao.

Alisema mradi huo umetoa
kiasi kidogo cha huduma za jamii
ambacho ni Sh. bilioni 1.8 wakati
fedha za kujenga mradi huo zin-
afikia Sh. trilioni 3.6.

Jana asubuhi kundi kubwa Ia
wananchi katika eneo la Fela
unakojengwa mradi huo, lilisi-
mamisha msafara wa kamati
hiyo, wakipaza kilio chao kuhusu
kunyimwa ajira katika mradi huo
na wengine kutolipwa fidia ya
maeneo Yao.
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Mshtakiwa: Sabaya aliagiza
nifungwe pingu na nipigwe

Na Allan Isack, ARUSHA

SHAHIDI wa tano wa
utetezi, Watson Mwaho-
mange (27), amedai ma-
hakamani kwamba ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai mkoani Lengai, Ole
Sabaya (Pichani), aliagiza
apigwe vibao vya masikio-
ni, kufungwa pingu na ku-
pelekwa katika karakana
ya mfanyabiashara Francis
Arusha.

Shahidi huyo ambaye ni
mshtakiwa wa tatu katika
kesi ya uhujumu uchumi
namba 27 inayomkabili Sa-
baya na wenzake sita, alitoa
madai hayo jana mbele ya
Hakimu wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa
Arusha, Dk. Patricia Kisin-
da.

Akijitetea mahakamani
huko, shahidi huyo alidai
ni mkazi wa Azimio Sakina
sha na upigaji picha, akidai
anafahamu anakabiliwa na
mashtaka ya kutakatisha
fedha na kuunda genge la
uhalifu.

Mwahomange alidai
kuwa Januari 20, 2021, aki-
wa nyumbani kwao Sakina,
majira ya asubuhi, alipigiwa
simu ya Sabaya kwa namba
mpya.

Alidai kuwa baada ya
kupokea simu hiyo, Sabaya
alimsalimia na akamuuliza
kuhusu alikokuwa na alimji-
bu kuwa alikuwa nyumbani.

“Sabaya aliniambia mwe-
nye namba ya simu hiyo
kuwa yupo njiani anakuja
Arusha, hivyo alinitaka ku-
jiandaa kwenda kukutana
naye na baada ya dakika 15
huyo mtu niliyeambiwa ni-
takutana naye, alinipigia na
kunieleza amepewa namba
na Mkuu wa Wilaya ya Hai,
hivyo aliniuliza wapi pa ku-
kutana.

“Nilimwambia tukutane
eneo la Florida, baada ya
dakika 15 alipiga tena akini-
taka kutoka nyumbani kwa
kuwa alikuwa ameshafika
Tengeru,” shahidi alidai.

Alidai kuwa alipofika
Florida, alitoa simu yake
na kumpigia mhusika la-
kini simu yake ilikuwa
inafanya mawasiliano na
baadaye alimpigia akim-
taka kwenda Mbauda kwa
kuwa alishaondoka eneo

walikokuwa  wamepanga
kukutana awali.
Shahidi huyo  alidai

kwamba alipofika Mbauda,
alimkuta kwenye gari nyeu-
si aina ya Benzi, akashusha
kioo na akaingia kwenye
gari kisha akapewa pampu

na Sabaya na akatakiwa
kwenda kuisimamia ili iten-
genezwe.

“Nikamuuliza  ‘nikaten-
geneze wapi?” Yule mtu
alinielekeza sehemu ya
kwenda kutengeneza na
kuhusu malipo aliniambia
ikishatengenezwa niwapa-
tie taarifa.

“Yule mtu aliniambia
anakwenda Makuyuni,
hivyo nilishuka kwenye
gari nikiwa nimebeba boksi
lenye pampu na nikavuka
barabara hadi kwenye kara-
kana hiyo na nilipokewa na
fundi wa hapo.

“Niliongozana na fundi
huyo tukaingia kwenye
chumba kimoja ambacho
kimegawanywa mara mbili,
kimoja kilikuwa na mashine
na kingine ni ofisi, tuliingia
humo.

“Tulipofika ndani tulim-
kuta karani mzee ambaye
alikuja hapa mahakamani
kama shahidi wa nne wa
mashtaka na alichukua
pampu na kumweleza iliku-
wa na tatizo la kutokuvuta
na aliichukua na kuingiza
kwenye mashine kuipima
na baada ya hapo alichukua
kitabu cha kusajili majina
ya wateja na alinitaka ku-
jisajili hapo.

“Nilichukua kitabu na
kujisajili na baada ya hapo
alipeleka pampu kwenye
mashine na baada ya daki-
ka 10 kupita, ilirudishwa na
Mroso ambaye ni shahidi
wa 10 wa mashtaka na aliku-
wa na karatasi ya gharama
ya kuichunguza Sh. 45,000
na vitu vilivyokufa kwenye
pampu,” alidai.

Shahidi  huyo  alidai
kwamba alipopewa karatasi
hiyo, Mroso aliondoka na
baada ya muda Sabaya al-
impigia simu kwa kutumia
simu ya Silvester akiuliza
kwa nini anapigiwa simu
hapokei.

“Alikata simu kwa kuwa
anafahamu Sabaya ni mta-
ta, nilimwomba yule mzee
kuipiga picha ile karatasi
ili kumtumia gharama ya
matengenezo ya pampu.

“Nikiwa nipo sehemu
napata chai nilitumiwa
Sh.105,000 kwa namba
ya Haloteli na nilikwenda
kuitoa na kurejea pale
gereji kusubiri pampu. Ni-
likaa kwa zaidi ya saa tatu
baadaye niliondoka na
nilichukua namba ya fundi
mmoja ili anipigie simu
pampu itakapokamilika
kutengenezwa na nilielekea
mjini,” alidai.

Shahidi huyo alidai ma-
hakamani kwamba baada
ya saa moja kupita, alipigi-

N

1

wa simu kujulishwa kuwa pam-
pu ilikuwa tayari na kwamba
wakati akilipa fedha za maten-
genezo, alijaribu kutoa risiti ya

kielektroniki lakini mashine
ilikataa.
“Yule mzee aliniambia

mtandao unasumbua, aliniom-
ba kuniandikia pembeni nilim-
wambia aliyeniagiza ni mtata,
alinieleza endapo atanisum-
bua nirudi kwa kuwa mtandao
utakuwa umerejea na baada ya
hapo niliwasiliana na yule ali-
yenipatia pampu hiyo kuten-
genezwa.

“Aliniambia yupo njiani eneo
la Kisongo, alinitaka kumsub-
iria katika kituo cha mafuta
cha Meru na baada ya dakika
tano alifika na niliingiza pam-
pu hiyo nyuma ya buti ya gari,
na baada ya hapo alinipatia lif-
ti hadi Triple A aliponishusha
na mimi nilielekea nyumbani,”
alidai.

Pia alidai kwamba Januari
22, 2021 majira ya saa saba
mchana, akiwa mjini Arusha,
alipigiwa simu na Silvester
akimweleza kwamba Sabaya
anamwita katika hoteli ya
Point Zone.

“Nilijjaribu kumkatalia kwa
kumwambia kuwa nipo mbali
na sina hata hela, baada ya
nusu saa nilichukua pikipiki
kuelekea Point Zone wakati
tunakaribia kufika nilikutana
na gari tatu ikiwamo gari ya
serikali STL V8 nyeupe, Prado
na VX Masai zilikuwa zinaingia
kwenye hoteli hiyo.

“Alishuka Sabaya na vijana
wengine wakanizunguka huku
akiniambia mimi ni nani ana-

niita muda wote halafu sijafika
na kulikuwa na kijana mmoja
anaitwa Shukuru na alitoa ile
karatasi ya malipo ya pampu
na kumkabidhi Sabaya.

“Sabaya alikuwa akiongea
kwa hasira sana, akiniam-
bia kwa nini kila akinituma
ninaongeza bei ya kitu na nil-
imjibu kuwa sijaongeza bei,
akasema ninamfanya yeye
ni mtoto, hivyo alimwagiza
Shukuru ‘kunitoa loku’ (ku-
piga vibao vya masikio) huku
akisema akikuta nimeongeza
hata shilingi 100 ataniweka ru-
mande,” alidai.

Shahidi huyo alidai kuwa
baada ya sakata hilo, alimwagi-
za Shukuru na kijana mwing-
ine kumkamata na kumfunga
pingu ili asitoroke na walim-
wigiza katika gari ya VX Masai.

“Yale magari yalielekea hadi
Kwa Mroso kwenye karakana
yake bila ya mimi kuwaelekeza
na watu walishuka kwenye
magari, lile gari la STL lili-
kuwa likiendeshwa na dereva
wa serikali na zilipaki uelekeo
wa kuondoka kwenye lango la
kuingilia na kutokea na mimi
nilikuwa bado nipo ndani ya
gari.

“Baada ya muda kupita, ali-
kuja mlinzi wa Sabaya akiele-
keza kufunguliwa pingu na wa-
linibebesha boksi la pampu na
tuliingia hadi kwenye ofisi na
tulimkuta Sabaya amesimama
akiwa na karani pamoja na
Mroso.

“Waliponifikisha pale Sa-
baya aliniuliza kwa nini alini-
tuma, lakini sikupatiwa risiti,
aliagiza nitolewe eneo lile

huku akiwa amebaki na karatasi na
boksi. Walinirudisha kwenye gari
nikiwa sijafungwa pingu.

“Yule kijana aliyekuwa anani-
linda na kunifunga pingu aliniam-
bia kwamba nina bahati kwa kuwa
nilikuwa nikalale rumande. Wakati
akizungumza hivyo, machozi yali-
kuwa yananitoka kwa kuwa Januari
20, 2021 nilitumwa kwenda kuten-
geneza pampu na sikulipwa kitu
chochote, wamenifunga pingu na
kutolewa loku.

“Kijana yule aliitwa na Sabaya
kule ndani kwenye ofisi ya Mroso,
hivyo nilibaki mwenyewe kwenye
gari. Nilishuka nikachukua toyo
(pikipiki) na kutoroka na kwenda
nyumbani na yaliyoendelea baada
ya hapo sifahamu kwa kuwa siku-
wapo.

“Ni kweli kwamba Mroso alieleza
mahakamani kwamba ananifahamu
kama kijana wa Sabaya kwa kuwa
nilipeleka pampu kutengenezwa,
pia alieleza kwamba hakuwahi ku-
nipa rushwa wala sikuwapo benki
ya CRDB Kwa Murombo wakati ak-
itoa fedha,” alidai.

Kuhusu kuunda genge la uhalifu
katika Hoteli ya Point Zone, sha-
hidi alidai hafahamu kwa kuwa
wakati akielekea eneo hilo, alikuta
magari, moja likiwa limembeba Sa-
baya.

“Siyo kweli kwamba nilifungwa
pingu ili kutengeneza mbinu ya
kumtisha Mroso ili atoe Sh. milioni
90 na kuanzia shahidi wa kwanza
hadi 12 hakuna shahidi aliyesema
amenipatisha rushwa au kuniona
wakati wa makabidhiano.

“Kwa mujibu wa hati ya mashtaka
inaonyesha machakato wa rushwa
ulianzia Kwa Murombo na Mroso al-
ipokuja hapa mahakamani alieleza
kuwa hakuwahi kunipa rushwa,
pia baada ya kutoka Kwa Murombo
nilikwenda nyumbani, hivyo Tulia
Lodge sikwenda kabisa wala kupe-
wa mgao wowote,” alidai.

Shahidi huyo alikiri

kwamba

Juni 24, 2021 na shahidi wa 11 wa
Jamhuri Hemed Shaban, Ofisa
Uchunguzi wa TAKUKURU.

KORTI YAKATAA OMBI

Katika hatua nyingine, Mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha
imetupilia mbali ombi la shahidi
wa tatu wa utetezi katika kesi hiyo,
Watson Mwahomange, la kumpatia
simu yake ili aitumie wakati aki-
jitetea kizimbani.

Shahidi huyo ambaye ni mshtak-
iwa wa tatu katika kesi hiyo, alitoa
maombi hayo mbele ya Hakimu wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi, Dk.
Patricia Kisinda.

Akitoa uamuzi huo jana, Hakimu
Kisinda alisema kutokana na ombi
la shahidi huyo la kupatiwa simu
hiyo, mahakama imeona halipo
kisheria.

Washtakiwa wengine katika kesi
hiyo ni Silvester Nyegu (26), Enock
Togolani (41), Jackson Macha (29) na
Nathan Msuya (31).
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Jeshi laanza uchunguzi
moto kiwanda cha GSM

Na Jenifer Gilla

JESHI la Zimamoto na
Uokoaji Wilaya ya Kinondoni
mkoani Dar es Salaam lime-
anza uchunguzi wa chanzo
cha moto kwenye kiwanda
cha magodoro cha kampuni
ya GSM kilichoko Mikocheni.

Limesema timu ya wataal-
amu wake imeenda eneo la
tukio na kwa kushirikiana
na wamiliki, wanachunguza
kilichosababisha kuzuka kwa
moto huo ulioteketeza mali za
mamilioni ya shilingi.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Jeshi la Zi-
mamoto Kinondoni, Christina
Sungwa, alisema walianza
uchunguzi huo jana na wanat-
egemea kumaliza kazi ndani
ya wiki moja.

“Timu ya uchunguzi hivi
sasa ipo site (eneo la tukio)
kwa hatua za awali za uchun-
guzi. Tunafanya tathmini ku-
jua chanzo cha moto pamoja
na hasara iliyopatikana. Hadi
mwishoni mwa wiki hii tut-
akuwa na majibu,” alisema.

Akizungumza na Nipashe
juzi, mmoja wa wasimamizi
wa kampuni hiyo, Salah Mo-
hamed, alisema alipata taarifa
za kuungua moto kwa jengo
hilo majira ya saa 12 asubuhi.

“Nilipigiwa simu na kaka
yangu akiniambia ‘bwana
GSM foam Mwenge pale
panawaka moto, hebu angalia
nini tunaweza kufanya’. Kwa
hiyo nikafika harasa na tu-
kaanza kufanya mawasiliano.
Ninashukuru Jeshi la Polisi
walifika mapema tu,” alisema
Salah.

R

Alisema baada ya taarifa
hiyo, walifanya mawasiliano
sehemu mbalimbali wali-
fanikiwa kupata magari ya zi-
mamoto na kuzima moto huo
lakini mali katika ghala hilo
zilikuwa zimeshateketea.

“Kwa kweli mpaka sasa
hatujui ni kiasi gani cha mali
kimeteketea, = ninachoweza
kusema hasara ni kubwa sana,
kama unavyoona hakuna kili-
chosalia,” alifafanua.

Kiwanda hicho kiliungua
moto juzi alfajiri na kuteket-
eza mali zote zilizokuwamo.

Meneja wa kiwanda cha kutengeneza na kuunganisha magari cha GFA Vehicle Assemblers, Ezra Mereng (wapili
kulia), akimweleza Waziri wa Viwanda Biashara na Uwekezaji, DK. Ashatu Kijaji, jinsi wanavyofanya kazi wakati

Kamati ya Bunge va Viwanda, Biashara na Mazingira ilipotembelea kiwanda hicho kilichoko Kibaha mkoani Pwani jana. :

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Vyombo vya
usafiri 2,958
vyanhaswa
ukiukwaji
wa sheria

Na Jenifer Gilla

JESHI la Polisi Kikosi cha Usala-
ma Barabarani, limekamata vy-
ombo vya usafiri 2,958 kutokana
na wamiliki na madereva wake
kwenda kinyume na matakwa ya
Sheria ya Usalama Barabarani ya
matumizi holela ya ving'ora, vim-
ulimuli na taa za kubadili rangi.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Kamanda wa Kikosi
cha Usalama Barabarani, SACP
Wilbroad Mutafungwa, alisema
walikamata magari hayo katika
doria na msako barabara kuu za
mikoa yote Tanzania Bara.

“Magari yaliyokamatwa yakiwa
na vimulimuli na ving'ora visivyo
rasmi ni 1,527, hii inajumuisha
magari madogo na malori. Idadi
ya pikipiki na bajaji ni 1,358 na
idadi ya magari ya watu binafsi
na ya serikali yaliyokamatwa
yakitumia namba bandia ni 73,”
alifafanua.

Alisema doria hiyo imefanyika
kufuatia tangazo walilolitoa Feb-
ruari 10, mwaka huu, la kuwataka
wananchi kuacha matumizi holela
ya vifaa hivyo kinyume na Sheria
ya Usalama Barabarani ya mwaka
1973 kama ilivyofanyiwa mareke-
bisho mwaka 2002.

Alisema matumizi hayo yameku-
wa yakisababisha usumbufu kwa
watumiaji wengine wa barabara
pamoja na kutengeneza fursa kwa
wahalifu kutumia njia hiyo kukim-
bia baada ya kufanya uhalifu.

“Msako na doria bado inaendelea
katika mikoa yote, tunazidi kuwa-
kumbusha wamiliki na madereva
wa magari kuondoa namba ban-
dia, vimulimuli na ving'ora kwe-
nye magari yao ili kuepuka ku-
kamatwa barabarani na kuchukua
hatua za kisheria,” alisema.

Kamanda Mutafungwa alifafanua
Kuwa magari yanayopaswa ku-
tumia vifaa hivyo kwa dharura ni
ya kubeba wagonjwa (@mbulance),
zimamoto, vyombo vya ulinzi na
usalama na yaliyopatiwa kibali
na Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi na kutangazwa na Gazeti la
Serikali.

Kadhalika, alisema mtu yeyote
anayetaka kutumia vifaa hivyo
vya dharura anapaswa kuomba
kibali kwa Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi au kwa Jeshi la
Polisi na iwapo atakubaliwa ata-
sindikizwa kwa kutumia ving'ora
na sio vinginevyo.

Majaliwa aonya ma-RC ukusanyaji wa mapato

Na Mwandishi Maalumu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amewataka wakuu wa mikoa
wahakikishe halmashauri zote
nchini zinatumia vizuri mashine
na mifumo iliyowekwa katika
ukusanyaji wa mapato.

Vilevile, amewataka wakuu
wa mikoa wasimamie uadilifu
kwenye ukusanyaji wa mapato,

kama
kina-

akisisitiza wajiridhishe
kinachokusanywa na
chopelekwa ni halisi.
“Lazima suala hili lisimamiwe
kwa nguvu zote. Moja ya ajenda
kubwa ni mapato, ukusanyaji wa
mapato iwe ajenda namba moja
katika ratiba zenu za utendaji
kazi za kila siku,” Majaliwa aliagi-
za alipozungumza na viongozi
hao katika kikao alichokiende-

sha kwa njia ya video akiwa ofisi-
jana.

Alisema iwapo hawatasimam-
ia kikamilifu ukusanyaji wa ma-
pato, bajeti zao hazitoongezeka
na hivyo kuathiri utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya maende-
leo.

Majaliwa alisema viongozi hao
wanatakiwa wajiridhishe kama

watendaji wa halmashauri wana-
mudu kufikia vyanzo vyote vya
mapato, kuviratibu na kutumia
mifumo sahihi ya ukusanyaji.

“Msiwaachie TAMISEMI pekee
kusimamia ukusanyaji wa mapa-
to, twende tukasimamie kwenye
halmashauri zetu ili kuhakikisha
makusanyo hayo yanaongezeka
kila siku,” aliagiza.

Waziri Mkuu aliwataka wa-

tendaji hao wahakikishe wanasi-
mamia vizuri miradi mbalimbali
inayotekelezwa katika maeneo
yao na lazima ilingane na kiwan-
go cha fedha kilichotolewa.

Pia aliwataka Watanzania
wajivunie mafanikio yaliyopati-
kana katika kipindi cha mwaka
mmoja wa serikali ya awamu ya
sita inayoongozwa na Rais Samia
Suluhu Hassan.
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Rais Samia |
apongezwa kwa
kusimamia |
demokrasia

Na Sabato Kasika

RAIS Samia Suluhu Hassan
amepongezwa kwa kusimamia
haraka utawala bora na kuimari-
sha demokrasia nchini ndani ya
kipindi cha mwaka mmoja tangu
amekaa madarakani. .

Pongezi hizo zilitolewa juzi na
Mwenyekiti wa Taasisi ya Utawala :
Bora na Maendeleo Tanzania (CE-
GODETA), Thomas Ngawaiya, al-
ipokuwa akitoa tathmini ya taasisi :
hiyo kuelekea mwaka mmoja wa :
Rais Samia. o

Akizungumza na waandishi wa
habari, alisema katika kipindi cha
mwaka mmoja Rais Samia ame-
fanya mambo mengi makubwa
hasa ya utawala ikiwamo kuagiza
watu walioko mahabusu bila
ushahidi kuachiwa huru.

‘CEGODETA tunahusika na
utawala bora, na tumeona mengi
ambayo Rais amefanya ikiwamo
kukaa na wapinzani na kuzun- 3
gumza nao, lakini kuhakikisha mtu :
haonewi katika nchi hii,” alisema :
Ngawaiya.

Aliongeza kuwa, Rais ameele-
keza TAKUKURU kufuta kesi :
mbalimbali ambazo ushahidi wake :
ulikuwa haueleweki, na kwamba
bado anaendelea kuchukua
hatua mbalimbali za kuimarisha
demokrasia na utawala bora.

“Rais pia amekuwa akikutana
na watu wa makundi mbalimbali
wakiwamo viongozi wa vyama
vya siasa, viongozi wa dinj ili
kupata mawazo na ushauri, kuto-
kana na kwamba nchi inajengwa
na wote, nasi tunashauri aendelee
na utaratibu huo, kwani huo ni :
sehemu ya utawala bora,” alisema. :

Alisema mbali na hayo, Rais pia :
ameondoa mfumo dume, katika
uongozi, kwa kuwa anatambua
suala la uongozi ni kuwatumikia
wananchi kwa manufaa ya taifa
na kwamba awe mwanaume au
mwanamke kwa kuwa wote wako
sawa. o

Alisema, CEGODETA ilijua tangu
awali kuwa Rais Samia ana nafasi
kubwa ya kufanya vizuri, kwa
madai kwamba, alikuwa katika
serikali iliyopita, aliona mengi
na anajua ni wapi penye kasoro
arekebishe na kuendeleza mazuri
yote.

“Rais ameweza kuchambua,
mambo yenye kasoro na kuya-
sahihisha sasa nchi inaneemeka,

mahusiano ya kimataifa yameima- :

rika, kwani miaka nyuma ni kama
tulitaka kutengwa na mataifa
mengine,” alisema.

Alisema, Rais ameimarisha hu-
duma za jamii ikiwamo afya kwa

kuhakikisha Watanzania wanapata

elimu kutoka kwa wataalamu wa

afya ili kukabiliana na ugonjwa

\(/jva UVIKO-19 ambao ni janga la
unia.

Alisema hata kwenye elimu, am-

etumia vizuri fedha za UVIKO-19
kwa kujenga madarasa mengi na
kununua madawati ya kutosha,
na kwamba hatua hiyo imesaidia
mwaka huu wasiwapo wanafunzi
waliochaguliwa kidato cha kwan-
za walionza masomo kwa awamu.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Utawala Bora na Maendeleo Tanzania (CEGODETA), Thomas Ngawaiya (katikati), akielezea tathmini
ya taasisi hiyo ya mwaka mmoja wa Rais Samia Suluhu Hassan madarakani, jijini Dar es Salaam juzi. Kushoto ni Katibu wa
taasisi hiyo, Hamad Tao na Mjumbe wa Bodi ya CEGODETA, Erasto Tumbo. PICHA: SABATO KASIKA

Serikali yasisitiza hakuna
shida katika Deni la Taifa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

KATIBU Mkuu Wizara ya Fedha na
Mipango, Emmanuel Tutuba, amesema
Deni la Taifa ni himilivu na serikali ina
sifa ya kukopesheka, hivyo hakuna saba-
bu Watanzania kuwa na wasiwasi.

Vilevile, amesema ili kujiimarisha vi-
zuri kiuchumi kwa nchi za Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC) walikubaliana
kujiwekea utaratibu wa kuweka akiba
ya fedha za kigeni isiyopungua miezi
minne, zinazokidhi kuagiza bidhaa toka
nje.
sha alipofungua semina ya siku tatu ya
wabhariri wa vyombo vya habari iliyoan-
daliwa na Wizaya ya Fedha na Mipango.

Alisema kuwa kutokana na sifa ya ku-
kopesheka, serikali inaendelea kutunza
heshima hiyo ili iendelee kuaminika.

Tutuba alisema mikopo ya serikali
inatoka kwa awamu tofauti na kila muda
wa kurejesha deni unapofika, serikali
imekuwa ikirejesha kwa wakati mkopo
pamoja na riba kulingana na matakwa
ya mkataba.

“Hapa kwenye Deni la Taifa nimeona
niwatoe wasiwasi Watanzania kwa saba-
bu serikali kupitia Wizara ya Fedha na
Mipango imekuwa ikilipa Deni la Taifa
kwa wakati kulingana na matakwa ya
mkataba wa fedha zilizokopwa,” alise-
ma. Kuhusu akiba za fedha za kigeni wal-
izojiwekea kwenye nchi za EAC, alisema
Tanzania ina akiba ya zaidi ya miezi sita
kwa ajili ya kuagiza bidhaa toka nje ya
nchi kwa kipindi hicho.

“Tulijiwekea utaratibu huu wa kuwe-
ka akiba ya fedha za kigeni ili tuwe na
uhakika wa kuwa na fedha za kutuwez-
esha kuagiza bidhaa toka nje,” alisisitiza.

Kuhusu mfumuko wa bei, Katibu
Mkuu alibainisha kuwa hadi kufikia Feb-
ruari mwaka huu, ulikuwa umepungua
hadi asilimia 3.7 toka zaidi ya asilimia
nne Januari mwaka huu.

“Shilingi yetu inaendelea kuimarika
ambapo kwa sasa mfumuko wa bei wa
bidhaa mbalimbali nchini upo chini ya
asilimia tano huku uchumi ukiendelea
kuimarika,” alisema. Tutuba alisema
katika kusimamia miradi ya maendeleo,
serikali imetumia zaidi ya Sh. trilioni 8.4

hadi kufikia Februari mwaka huu kwa
ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo.
Kati yake, Sh. trilioni 6.2 ni fedha za nda-
ni na Sh. trilioni 2.2 ni fedha za nje.

Alisema kuwa katika kutekeleza mi-
radi ya maendeleo, serikali ilianzisha
mfumo wa utumiaji wa mafundi jamii
(Force Account) ili kupunguza gharama
za kutekeleza miradi katika maeneo
mbalimbali nchini. “Mfumo huu una-
punguza gharama za ujenzi wa miradi
ambapo taasisi na mashirika ya serikali
yanapewa fedha za kutekeleza miradi
katika maeneo yao, wananunua vifaa vy-
ote na kuwatumia mafundi wa kawaida
kujenga miradi hiyo na imetekelezeka
kwa ufanisi mkubwa,” alisema.

Katibu Mkuu alisema mfumo huo
unakuwa na kamati ya usimamizi, un-
unuzi wa vifaa na mapokezi, lengo kub-
wa kuweka kamati hizo likiwa ni kuzuia
mgongano wa maslahi.

Kwa mujibu wa Tutuba, serikali inaen-
delea kutekeleza miradi mingi midogo
na mikubwa, ikiwamo ya kimkakati, kwa
kutoa fedha kwa wakati ili kuhakikisha
inakamilika kwa wakati.

Operesheni wahamiaji haramu vazinduliwa

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar
Kunenge, amezindua operesheni maal-
umu ya kudhibiti wahamiaji haramu,
akiwaonya maofisa wa Jeshi la Uhamiaji
kutojihusisha na rushwa katika operesh-
eni hiyo.

Uzinduzi huo ulifanyika jana mjini
Kibaha na operesheni hiyo itatekelezwa
katika maeneo mbalimbali ambayo ya-
mekuwa yakitumika kama njia za wa-
hamiaji haramu kuingilia kwenye mkoa
huo.

Kunenge alisema hatamvumilia ofisa
atakayebainika kujihusisha na vitendo
vya rushwa wakati operesheni hiyo
ikitekelezeka, akisisitiza hatua za kishe-
ria dhidi yake zitachukuliwa.

Mkuu wa Mkoa alisema wahamiaji
haramu ambao wamekuwa wakiingia
kinyume cha utaratibu, baadhi yao wa-
nadaiwa kukijihusisha na vitendo vya

uhalifu na hivyo kuhatarisha usalama
wa wananchi kwenye maeneo husika.

Kunenge alisema kufanyika kwa op-
eresheni hiyo kutasaidia kupunguza vi-
tendo hivyo na kuufanya mkoa uendelee
kuwa salama.

Alitumia nafasi hiyo kuwaomba wami-
liki wa viwanda katika mkoa huo kutoa
ushirikiano kwa maofisa wa Jeshi la Uha-
miaji watakapotembelea maeneo yao.

“Niwaombe wakuu wa mikoa wen-
zangu kutoa ushirikiano katika operesh-
eni hii maana wapo wanaopita mikoa
ya jirani wanakamatiwa Pwani. Ni wazi
wapo watu wanawasaidia njia za kupita.
Katika hili tukishirikiana kwa pamoja,
tutakomesha hii hali,” alisema.

Ofisa Uhamiaji Mkoa wa Pwani, Omari
Hassan, alisema operesheni hiyo ita-
fanyika kwa siku 10 kuanzia Machi 14
hadi Machi 23, mwaka huu, huku shaba-
ha kubwa ikiwa ni kudhibiti wahamiaji
haramu.

Alisema Pwani ina fursa nyingi za kiu-
chumi ikiwamo viwanda vingi vilivyoko
na vinavyoendelea kujengwa na mion-
goni mwa wageni wanaoingia na vibali
halali kuja kufanya kazi, vikiisha wanab-
adilika na kuwa haramu.

Hassan alisema lengo lao ni kupam-
bana na hali hiyo ya uwapo wa wahami-
aji haramu, akiwaomba wakazi wa Mkoa
wa Pwani kusaidia kwa kutoa taarifa
kwenye vyombo husika pindi wataka-
poona kuna wahamiaji haramu katika
maeneo yao.

Alisema wahamiaji haramu wengi
wao wanaokamatwa ni wale wanaopita
wakielekea maeneo mengine, lakini
Jeshi la Uhamiaji linaendelea kujizatiti
kwa kuziba mianya na maeneo ambayo
wakifika wanafanya shughuli nyingine.

Hivi karibuni watu 35 walikamatwa
kwenye eneo la Ubena Zomozi, wakid-
aiwa wahamiaji haramu wakiwa wame-
jificha ndani ya nyumba.
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MWANGA WA JAMII

Mafao sawa, kiporo
kikokotoo kipashwe moto

JUZI Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana na
Watu Wenye Ulemevu), Prof. Joyce Ndalichako, akieleza baadhi ya
mafanikio ya mwaka mmoja wa Rais Samia Suluhu Hassan, ma-
darakani kwa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF), alisema umelipa mafao yenye thamani ya Sh. trilioni 1.15.

Mafao hayo yamelipwa kwa wastaafu na wategemezi 51,079,
huku Sh. bilioni 692.38 za pensheni ya kila mwezi, sawa na wastani
wa Sh. bilioni 57.7 kila mwezi kwa wastaafu 147,459.

Hii ni habari njema kwa wastaafu na wategemezi ambao
kwa mujibu wa sheria ya hifadhi ya jamii wanastahili kulip-
wa wanapotimiza vigezo vyote muhimu, lakini kumekuwa na
ucheleweshaji kwa sababu ambazo mara nyingi hazijawekwa
wazi.

Kilio kimekuwapo pia kwa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF), kwa watu kuchelewa kulipwa mafao yao hasa wastaafu na
fao la ukosefu wa ajira, jambo ambalo limesababisha wengi kuishi
maisha magumu.

Tunapongeza jitihada zilizofanyika kuhakikisha deni la PSSSF
linalipwa, kwa sasa hatutarajii kusikia kilio cha wastaafu kukosa
mafao kwa wakati, kwa kuwa wapo waliosota kwa miaka mitatu
bila kupata stahiki zao, huku pensheni ya mwezi ikichelewa.

Hivi karibuni, Bunge liliitaka serikali kuweka mikakati mad-
hubuti kulipa madeni kwenye mifuko hiyo, huku wakipongeza ku-
pungua kwa deni la PSSSF, lakini kuitaka mifuko kulipa mafao kwa
wakati na kwa mujibu wa sheria.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), iki-
wasilisha taarifa ya mwaka 2020;/21 ilibaini kuwapo kwa madeni,
na kwamba hadi Juni 30, mwaka 2020 deni la serikali la NSSF lili-
kuwa kiasi cha Sh. trilioni 1.174 ambalo ni la mwaka 2007 hadi 2021.

Pia Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), unaidai serikali zai-
di ya Sh. bilioni 209.70, hali inayopunguza ufanisi wa mfuko husika
na kuharibu mizania ya fedha kinyume na Kanuni za Kimataifa za
Uandaaji wa Hesabu.

Mara kadhaa wabunge wametaka kujua hatua zilizofikiwa kwe-
nye utekelezaji wa Sheria ya Hifadhi ya Jamii ya Mwaka 2018, ili-
younganisha mifugo na kupata PSSSF, ambayo ilileta kikokotoo
chenye usawa baina ya mifuko husika.

Desemba 28, mwaka 2018, aliyekuwa Rais Hayati John Magufuli,
aliagiza mifuko kurudi kwenye utaratibu wa awali wa utoaji mafao
yaani NSSF kutumia asilimia 25 kukokotoa mafao na pensheni ya
mwezi, huku PSSSF wakitumia asilimia 50 hadi mwaka 2023.

Asilimia 25 maana yake ni mtu anapostaafu akipigiwa hesabu ya
jumla ya kiasi anachostahiki kukipata, mafao ya mkupuo ni asilim-
ia 25 na asilimia 75 inayobakia kwenye mfuko ataendelea kulipwa
kama pensheni ya mwezi hadi atakapofariki.

Asilimia 50 maana yake mstaafu anapata kiasi hicho kutoka
kwenye jumla kuu, huku akipata asilimia 50 nyingine kama pen-
sheni kwa maisha yake yote.

Iliyokuwa Mamlaka ya Usimamizi wa Hifadhi ya Jamii (SSRA),
ilisema lengo la kuwa na kikokotoo kipya ni kuleta usawa kwa
mifuko yote kwa kuwa watumishi wa umma walikuwa wakilipwa
mafao ya mkupuo mengi (asilimia 50) huku wa sekta binafsi wan-
aohudumiwa na NSSF wakilipwa asilimia 25.

Pia walisema kwa mfuko kulipa asilimia 50 ulielemewa kiasi cha
kushindwa kuwahudumia wanachama wake na jitihada hizo zili-
fanyika, ili kuokoa kushindwa kujiendesha kabisa.

Pamoja na mafanikio hayo, lakini bado kuna jambo ambalo ni ki-
poro linalohitaji majadiliano ya wadau kuhakikisha mifuko inalipa
mafao kwa wakati na kuendelea kujiendesha.

Kutokana na hali inayojitokeza kwenye mifuko hiyo ndiyo
maana baadhi wameona njia sahihi ni kuchukua michango yao
badala ya kusubiri muda wa kustaafu ambao ni miaka 55 kwa hiari
na miaka 60 kwa lazima.
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Mwaka mmoja wa Rais Samia jinsi
anavyojizatiti kukabili vikwazo elimu

SASA ni wazi kwamba tatizo
la muda mrefu la wanafun-
zi wa kidato cha kwanza
kutoanza muhula wa maso-
mo kwa pamoja kutokana na
uhaba wa madarasa limepati-
wa ufumbuzi.

Hiyo inatokana na ukweli
kwamba, kwa mara ya kwan-
za mwaka huu, wanafunzi
waliochaguliwa kuingia se-
kondari katika shule mbalim-
bali za sekondari wameanza
masomo kwa pamoja.

Miaka ya nyuma ilizoeleka
wanafunzi kuanza masomo
ya kidato cha kwanza kwa
awamu, sababu kubwa ikiwa
ni uhaba wa madaraka ul-
iokuwa ukizikumba shule
mbalimbali za sekondari.

Lakini, kwa hatua mbal-
imbali zilizochukuliwa na
serikali ya awamu ya sita,
zimechangia kuondoa tatizo
hilo, na kilichobaki ni kuwe-
ka mikakati ya kuhakikisha
uhaba wa madawati unamal-
izika.

Mikakati hiyo iwe ni pamo-
ja na kushirikisha wananchi
ambao kimsingi shule za
umma ni zao, hivyo si vibaya
wakaendelea kujitolea
kuboresha miundombinu ya
shule katika maeneo yao uki-
wa ujenzi wa madarasa.

Kwa njia hiyo, uhaba wa
madarasa unaweza kubaki
historia iwapo yatajengwa ya
kutosha ikiwamo kuongeza
shule mpya ambao kwa nam-
namoja au nyingine zinaweza
kupunguza mrundikano wa
wanafunzi madarasani.

Wakati huu wa kuelekea
mwaka mmoja wa Rais Samia

Suluhu Hassan, ni muhimu
kukumbushia umma jinsi am-
bavyo serikali yake imejita-
hidi kumaliza tatizo la uhaba
wa madarasa katika shule za
msingi na sekondari.

Kwa mfano, ndani ya kip-
indi cha mwaka mmoja, seri-
kali imefanya mengi kwenye
sekta ya elimu, ikiwamo
kutoa Sh. bilioni 30 kwa ajili
ya ujenzi wa shule za sayansi
kwa watoto wa kike, katika
mikoa 10.

Serikali ametoa Shilingi
bilioni 500 kuboresha elimu
msingi nchini na amepokea
bilioni 304 kupitia mpango
wa mapambano na ustawi wa
jamii dhidi ya UVIKO-19 huku
bilioni 240 kati hizo zikitumi-
ka kujenga madarasa 12,000.

Hiyo ni kwa mujibu wa Nai-
bu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (anayeshughulikia
Elimu), Gerald Mweli, kwam-
ba bilioni 60 zimejanga ma-
darasa 3,000 kwenye vituo
shikizi 907.

Katika ufafanuzi zaidi,
anasema Sh. bilioni nne
zimejenga mabweni 50 ya
wanafunzi wenye mabhitaji
maalum, huku akiongeza
kuwa bilioni 113 zimetolewa
kujenga miundombinu ya
shule za msingi na sekondari.

Anaongeza kuwa kupitia
programu hizo, zimejengwa
shule mpya za msingi 19 na
sekondari 15 kwa gharama ya
Sh. bilioni 21.25, huku fedha
za tozo ya mawasiliano Sh.
bilioni 7 zikitumika kukamili-
sha maboma ya madarasa
560.

Kwamba, maboma hayo
ni ya shule za sekondari
yaliyojengwa kwa nguvu za
wananchi katika maeneo
mbalimbali nchini, kwa lengo
la kuunga mkono jitihada
za serikali katika kuboresha
elimu.

Lakini anataja Mradi wa
Kuinua Ubora wa Elimu ya Se-
kondari Tanzania (SEQUIP),
kwamba zimetolewa Sh. bil-
ioni 130.5 kwa ajili ya kujenga
shule 214 za sekondari za kata
na shule 10 za wasichana za
mikoa katika bajeti ya mwa-
ka wa fedha wa 2021/22.

Binafsi ninaona kuna haja
ya kufurahia mafanikio hayo
katika kipindi cha mwaka
mmoja wa Rais madarakani,
kuyalinda na kuyaendeleza ili
kumaliza kila vikwazo vyote
katika elimu.

Ikumbukwe kuwa serikali
pia imeruhusu wanafunzi
waliokatiza masomo waki-
wamo waliopata ujauzito
wakiwa shuleni, kujiuliza
upya kwa kurejea masomoni
ili kutimiza ndoto zao.

Hivyo, kwa uamuzi huo, ni
vyema wanafunzi wenyewe
watakatumia nafasi hiyo vi-
zuri, huku wazazi na walezi
pia wakiwa karibu yao ku-
hakikisha ~wanawasimamia
watoto wao katika malezi ili
waepuka vishawishi.

Rais ameonekana kujipam-
banua wazi jinsi anavyotam-
ani kila mtoto wa Kitanzania
anatimiza ndoto yake katika
elimu kwa kuwekeza katika
elimu ikiwa ni pamoja na
mkakati wa kujenga shule za
wasichana katika mikoa 10.
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Tatizo la
maji kuwa
historia -
Mbunge

Na Joseph Mwendapole

laam, Jerry Silaa, amewaamd; wananchi
wake tatizo la maji litabaki historia
jimboni humo ifikapo mwaka 2023.

Pia amesema ameridhishwa na
utekelezaji wa mradi wa maji wa Gongo
la Mboto- Chamazi unaotekelezwa na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Dar es Salaam (DAWASA).

DAWASA kwa ufadhili wa Benki ya
Dunia (WB) inatekeleza miradi ya maen-
deleo ambayo iko katika hatua mbalim-
bali za utekelezaji jijini Dar es Salaam.

Silaa aliyasema hayo wakati wa ziara
ya kukagua utekelezaji wa mradi wa
Gongo la Mboto - Chamazi, ambapo
alisema ameridhishwa kuona kazi inaen-
da kwa kasi kwenye maeneo mbalimbali
ya Majohe, Gongo la Mboto, Kipunguni,
Mombasa, Mazizini, Buyuni, Kinyerezi,
Mbondole na mitaa mingine.

Aliserna mipango iliyoko ya kuhakiki-
sha huduma ya maji inaimarika katika
maeneo mbalimbali ya Jimbo la Ukonga
inaridhisha na kutia moyo.

“Kwa mipango iliyowekwa na DA-
WASA kwenye miradi ya maji na kazi
zinazoendelea kutekelezwa sehemu
mbalimbali ndani ya jimbo hili, nataka
niwahakikishie wananchi kufikia 2023
tatizo la maji Ukonga litabaki historia,”
alisema Silaa.

“Mimi naamini kwa kazi kubwa
inayofanywa na wenzetu DAWASA va
kutekeleza miradi hii ukiwamo mradi
wa Bangulo unaosanifiwa, mradi wa Ki-
punguni, Majohe, Yangeyange na mradi
wa Zingiziwa hii itaenda kujibu azma ya
Rais Samia Suluhu Hassan ya kumtua
mama ndoo kichwani,” alisema.

Silaa aliishukuru serikali kupitia DA-
WASA kwa kuwezesha upatikanaji wa
maji kwenye Jimbo la Ukonga kupitia
mtandao wa Ruvu Juu tofauti na awali
ambapo walikuwa wakipata maji kutoka
Ruvu Chini na kushindwa kufika kuto-
kana na kuwa na msukumo mdogo.

“Niwatake wananchi wa Ukonga kuwa
wavumilivu kwa kuwa bado kazi kubwa
inafanyika ya kufikisha maji kwenye
maeneo yao hatua kwa hatua,” alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa
Mawasiliano na Huduma wa DAWASA,
Neli Msuya, alisema miradi ya nje ya
mtandao kazi kubwa inatekelezwa
kutoka Gongo la Mboto mpaka Dovya
Chamazi na mpaka sasa zaidi ya kilo-
mita tisa za mabomba zimelazwa.

“Mpaka sasa zaidi ya kilomita tisa
zimeshalazwa na tunategemea mradi
utahudumia wakazi wa maeneo ya
Dovya, Mwembebamia, Kisewe na Ma-
gengeni,” alisema Neli.

Kwa upande wake, Meneja wa usi-
mamizi wa miradi ya Majisafi, Mhandisi
Valentine Njau, alisema kaZ| kubwa
inayofanywa sasa ni ya kusambaza
maji kupitia miradi hiyo kwa wakazi wa
mitaa ya Kichangani, Bombambili na
Mbondole. -

Alitaja mingine kuwa ni mitaa ya
Kipunguni A na B, Mombasa na Mazizini
iliyoko kata ya Gongo la Mboto na mae-
neo mengine ni Kinyerezi Juu na Chini,
Buyuni, Mbondole na kwa Mbiki kwenye
kata ya Buyuni._ )

Mradi wa maji Gongo la Mboto - Majo-
he - Buyuni utahusisha kazi mbalimbali
ikiwamo ulazaji wa mabomba ya inchi
10,8,6,4,2 kwa umbali wa kilomita 310
na utakaonufaisha wananchi takribani
59,000.

Kesi kutishia kuua kwa
bastola kuanza Aprili 7

Na Kulwa Mzee

KESI ya kutishia kuua kwa bas-
tola inayomkabili mfanyabiashara
wa Kariakoo, Adelard Lyakurwa, in-
atarajia kuanza kusikilizwa Aprili 7,
mwaka huu.

Kesi hiyo ilipaswa kuanza kusiki-
lizwa jana katika Mahakama ya
Wilaya ya Ilala mbele ya Hakimu
Mkazi Laizer Confort, lakini ilik-
wama kwasababu hakimu huyo ali-
kuwa na udhuru.

Ilidaiwa mahakamani hapo mbele
ya Hakimu Mkazi Nestori Baro, ali-
yeahirisha kwa niaba na kusema
kuwa hakimu anayesikiliza kesi hiyo
ana udhuru na shauri liliahirishwa
hadi tarehe iliyopangwa kwa ajili
ya kuanza kusikiliza mashahidi wa

upande wa mashtaka.

Katika kesi hiyo, Lyakurwa
anashtakiwa kwa kumtishia kumuua
kwa bastola mfanyabiashara maaru-
fu Valence Lekule.

Mshtakiwa anadaiwa kutenda
kosa hilo kinyume na kifungu cha 89
(2)(a) cha sheria ya kanuni ya adha-
bu sura ya 16 iliyofanyiwa marejeo
mwaka 2019.

Inadaiwa katika maelezo ya awali
kwamba Julai 30, 2020 maeneo ya
Kariakoo, mtaa wa Mbaruku na Swa-
hili, Wilaya ya Ilala mshtakiwa akiwa
na lengo la kuua, alimtishia Lekule
kumuua kwa kutumia bastola huku
akijua kufanya hivyo ni kosa Ia
kisheria.

Mshtakiwa anadaiwa kuwa ni
mkazi wa Msasani na siku ya tukio la

kutishia kuua alikamatwa na kupele-
kwa Kituo cha Polisi cha Kati kwa
tuhuma za kutishia kuua.

Mshtakiwa alikana maelezo yote
kuhusu tuhuma zake, lakini alikuba-
li kwamba tarehe iliyotajwa alikuwa
maeneo ya Kariakoo, mtaa wa Mba-
ruku na Swahili na Mei 12, mwaka
huu, alikamatwa na kufikishwa ma-
hakamani.

Upande wa Jamhuri katika kesi
hiyo unatarajia kuita mashahidi
saba.

Mshtakiwa yuko nje kwa dha-
mana yenye masharti ya kuwa na
wadhamini wawili waliokuwa na
barua zinazotambulika kisheria na
walisaini dhamana ya maandishi ya
shilingi milioni moja.

Mafund| wak|ch|mba msingi |k|vva ni maandalizi ya ujenzi wa Shule ya Sekondari Mshangano inayojengwa ka-
tika Mtaa wa Namanyigu, Kata ya Mshangano, Manispaa ya Songea mkoani Ruvuma juzi. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Wapatiwa elimu ya bidhaa zenye ubora

Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

WANANCHI 23,745 wakiwamo
wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari katika Wilaya za Kasulu,
Mlele na Nkasi, wamepatiwa elimu
kuhusu umuhimu wa kununua bid-
haa zilizothibitishwa na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS).

Kampeni hiyo ya elimu kwa umma
ilimalizika mwishoni mwa wiki
kwenye wilaya hizo na ilitolewa ka-
tika maeneo mbalimbali ya shule za
msingi na sekondari, masoko, stendi
na minadani.

Ofisa Masoko wa TBS, Mussa
Luhombero, alisema wanafunzi na
walimu ni wadau umuhimu wa vi-
wango katika maisha yao ya kila
siku, wanapopatiwa elimu hiyo wa-
nakuwa mabalozi wazuri kwenye fa-
milia zao na kwa watu wengine.

Kwa mujibu wa Luhombero, elimu

hiyo inatolewa kwa wanafunzi na
walimu wao ili kuwaandaa kuwa
mabalozi wazuri wa kuhamasisha
matumizi ya bidhaa zenye ubora
ndani ya jamii wanazoishi.

Aliwakumbusha wanafunzi, wal-
imu na wananchi kwa ujumla ku-
tambua vita ya bidhaa hafifu sio
ya TBS pekee bali ni ya taifa kwa
ujumla.

Luhombero aliwataka wananchi
kuendelea kutoa taarifa wanapoku-
tana na bidhaa zilizokwisha muda
wake au wanapotilia shaka bidhaa
yoyote katika soko zikiwamo zilizo-
pigwa marufuku kutumika nchini.

Alitolea mfano wa bidhaa zilizo-
pigwa marufuku kutumika kwenye
soko la hapa nchini kuwa ni pamoja
na nguo za ndani za mitumba, mafu-
ta ya breki na baadhi ya vipodozi vy-
enye viambata vya sumu.

Luhombero alitoa wito kwa wa-
fanyabiashara kufuatilia taratibu sa-
hihi za usajili wa bidhaa au majengo
kupitia mawasiliano waliyopewa
pamoja na kutembelea ofisi ya TBS
iliyopo karibu au kupiga simu ka-
tika kituo cha huduma kupitia ma-
wasiliano waliyopewa.

Baadhi ya walimu na wanafun-
zi waliopatiwa elimu hiyo wali-
ipongeza TBS kwa kutoa elimu
hiyo kwa wananchi katika ngazi ya
wilaya, kwani itaongeza ufahamu
kwa kuhakikisha suala la uuzaji wa
bidhaa hafifu sokoni linapungua
kama sio kwisha kabisa.

“Niwaombe TBS kuendelea kutoa
mafunzo katika vikundi vya wajasir-
iamali wilayani Lushoto ili waweze
kuanza mchakato wa kupata leseni
ya kutumia alama ya ubora,” alise-
ma mmoja wa wajasiriamali Edward
Osward.



8 NipaShe Jumanne Machi 15, 2022

HABARI KITAIFA

Miili ya mapacha waliofariki

dunia yakutwa katika dampo

Na Marco Maduhuv,
SHINYANGA

WATOTO wachanga ambao
ni mapacha, wamefariki dunia
wakidaiwa kutupwa katika eneo
la kuhifadhia uchafu lililoko
Mtaa wa Majengo Makaburini,
Kata ya Kambarage Manispaa ya
Shinyanga. Tukio hilo lilitokea
jana baada ya waokota uchafu
kufika kwenye eneo hilo kwa
lengo la kutafuta mali na walipo-
funua moja ya mifuko, walibaini

watoto wachanga hao wakiwa
tayari wameshafariki dunia.
Mmoja wa wakazi wa maeneo
jirani na dampo hilo, Costantine
Samweli, alisema kuwa baada
ya waokota uchafu kubaini hali
hiyo, walipiga kelele zilizosaba-
bisha watu wengi kufika kwenye
eneo hilo kushuhudia tukio hilo.
“Ukiviangalia vizuri vichanga
hivi, huyu mama alivitoa vikiwa
bado havijafikisha miezi tisa.
Hapa pembeni kama unavyoona
kuna sindano na baadhi ya vitu

ambavyo vimetumika kumtoa
mimba ya watoto hawa,” alidai
Samweli.

Baadhi ya kinamama wali-
ofika eneo la tukio, kwa nyakati
tofauti walikemea kitendo hi-
cho huku wengine wakiangua
kilio na kuiomba serikali mwa-
namke aliyefanya unyama huo
na achukuliwe hatua ili kuwa
fundisho kwa wengine.

Mwenyekiti wa Mtaa huo wa
Majengo, Majid Issa, alisema
tukio kama hilo la kutupa wato-

to wachanga katika dampo hilo
ni la pili mwaka huu, akitoa wito
kwa wanawake kama mimba
zao au watoto wanakataliwa na
wanaume, wasiwafanyie ukatili
watoto, bali wawapeleke kwe-
nye vituo vya malezi ya watoto.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, George Kyando,
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kubainisha kuwa wana-
fanya uchunguzi ili kumbaini
mwanamke aliyefanya unyama
huo.

Ofisa Miradi Idadi ya Watu wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu Duniani (UNFPA), Ramadhan Hangwa, akizungumzia
umuhimu wa watu kujitokeza kuhesabiwa katika sensa ya watu na makazi, kwenye mkutano wa vyombo vya habari mwishoni mwa
wiki. Kushoto ni Naibu Mwakilishi Mkazi wa shirika hilo, Dk. Ochan Wilfred. PICHA: SABATO KASIKA

Kamati ya Amani kumwombea Rais

Na Julieth MKireri, KIBAHA

KAMATI ya Amani ya Mkoa wa
Pwani inatarajia kufanya konga-
mano la siku moja kwa ajili ya
kumwombea Rais Samia Suluhu
Hassan na taifa ili amani na utu-
livu viendelee kuwapo nchini.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari jana mjini hapo,
viongozi wa kamati hiyo wal-
isema kongamano hilo ambalo
linatarajiwa kufanyika leo mjini
Kibaha, litashirikisha watu zaidi
ya 200.

Mwenyekiti Mwenza wa
Kamati ya Amani, Shekhe Hamis

Mtupa, alisema kuwa katika kon-
gamano hilo, mgeni rasmi anata-
rajiwa kuwa Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Abubakar Kunenge.

“Sisi viongozi wa dini wa
kamati ya amani tuliketi pamoja
tukakubaliana mwezi wa tatu
(Machi) ni mwezi wa maombi,
kumwombea Rais wetu, kuiom-
bea nchi na kuombea majanga
yanayoikabili nchi yetu,” alise-
ma.Shekhe Mtupa alisema eneo
la kwanza ambalo watafanya ni
kuiombea Tanzania kuwa nchi
ya amani, huku akihimiza wa-
nanchi waendelee kujitokeza
kupata chanjo ya UVIKO-19 ili ku-

unga mkono jitihada za serikali
katika kukabiliana na ugonjwa
huo.

Pia alihimiza wananchi kuji-
tokeza kushiriki sensa ya watu
na makazi iliyopangwa kufanyi-
ka Agosti mwaka huu.

Mchungaji Emmanuel Mhina
akizungumza kwa niaba ya Mwe-
nyekiti Mweza wa Kamati hiyo,
Beno Kikudo, alisema wamean-
daa kongamano hilo baada ya
kushuhudia juhudi anazozifanya
Rais Samia kuijenga nchi bila ku-
kata tamaa.

“Kama viongozi wa dini tume-
shuhudia anayoyafanya Rais

wetu kwa nchi bila kuchoka wala
kukata tamaa, imetusukuma
kuandaa kongamano hili kum-
womba Mungu amtunze katika
kuliongoza taifa letu,” alisema.
Mchungaji Mhina alisema
watatumia nafasi hiyo kuwaha-
masisha wananchi ambao ha-
wajapata chanjo ya UVIKO-19,
kufanya hivyo kwa afya zao, pia
watawakumbusha kuhusiana na

umuhimu wa sensa.
Viongozi hao wamesema
wanafanya kongamano hilo

wakihusisha mwaka mmoja wa
uongozi wa Rais Samia kuwa ma-
darakani.

Watalii wapongeza
maboresho ya msitu

Na Julieth MKireri, KISARAWE

BAADHI ya watalii wa ndani
katika Hifadhi ya Msitu wa
Pugu Kazimzumbwi ulioko
Kisarawe mkoani Pwani,
wamepongeza maboresho
yanayofanywa na Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), wakiamini yatashawishi
Watanzania kutembelea msitu
huo.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, watalii hao walisema
kwa sasa ukiingia ndani ya
hifadhi hiyo, yapo maeneo
mengi yametengenezwa
kwa ajili ya kupumzikia, pia
barabara za ndani za kufikia
maeneo ya Vvivutio zime-
boreshwa.

Anna Joseph, mmoja wa
watalii waliotembelea katika
hifadhi hiyo juzi, alisema ana-
vutiwa zaidi kufika kwenye
hifadhi hiyo ambayo ina vitu
vingi vya kuvutia.

Mtalii mwingine John
Joseph alisema kuwa ka-
tika hifadhi hiyo, anavutiwa
zaidi na uwapo wa bwawa la
asili lijulikanalo kama Minaki
ambalo lina samaki wengi, ak-
isifu pia michezo ya kuogelea
na kuvua samaki inafanyika
huko.

Mhifadhi Misitu wa Wilaya
va Kisarawe, Fred Ndandika
kutoka TFS, alisema miun-
dombinu katika Hifadhi ya
Pugu Kazimzumbwi inaende-
lea kuboreshwa.

Ndandika alisema lengo
la kuboresha miundombinu
ni kuwarahisishia watalii
wanapotembelea hifadhi hiyo
kufika kila eneo kwa urahisi
kujionea vivutio vilivyoko.

Alisema watalii wamekuwa
wakiongezeka kutoka zaidi ya
watalii 500 mwaka 2019 hadi
kufikia 13,000 katika kipindi
cha mwaka 2021/22 huku
asilimia 70 wakiwa ni watalii
wa ndani.

Alisema watalii wa nje wali-
pungua kutembelea hifadhi
hiyo kutokana na ugonjwa
wa UVIKO-19, lakini sasa
wameanza kufika kutembelea
hifadhi hiyo.

Alivitaja vivutio vilivyoko
ndani ya hifadhi hiyo kuwa
ni pamoja na bwawa lenye
kina cha mita nane ambalo
halijawahi kukauka na chanzo
chake cha maji ni chemchemu
na mvua.

Kivutio kingine kilichotajwa
ni pango la mzimu, pango la
popo, sehemu maalumu ya
kupumzikia ya kutafakari
na kufanya ibada, miti na
kilima ambacho kuna namna
va kukipanda kwa kamba na
ukifika kileleni una uwezo
wa kuuona Mkoa wa Dar es
Salaam kwa asilima 90.

Ndandika aliwahimiza wa-
nanchi kutembelea hifadhi zi-
lizoko kwa kuwa kuna mambo
mengi ya kujifunza yaliyoku-
wa yakifanyika zamani.



Jumanne Machi 15, 2022 NipaShe 9

HABARI KITAIFA

Wanufaika na

TMA kuboresha

uzalishaji

Na Faustine Feliciane, KITETO

WILAYA ya Kiteto mkoani
Manyara imeanzisha utaratibu
wa kushirikiana na wakulima na
wafugaji kutumia taarifa zinazo-
tolewa na Mamlaka ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA) kuboresha
shughuli za kilimo.

Uamuzi huo umechukuliwa
kutokana na ukame wa muda
mrefu ulioikumba wilaya hiyo
na kuona umuhimu wa kutumia
taarifa za hali ya hewa kwa
manufaa ya wananchi.

Akizungumza na Nipashe juzi
ofisini kwake, Mkuu wa Wilaya
hiyo, Mrakibu Mwandamizi wa
Uhamiaji, Mbaraka Batenga,
alisema ukame ulioikumba nchi
mwaka jana, uliiathiri kwa kiasi
kikubwa wilaya hiyo na ku-
wapa hasara kubwa wafugaji na
wakulima.

Alisema kufuatia hali hiyo,
Kamati ya Maafa ya Wilaya
iliamua kuanzisha utaratibu wa
kusambaza taarifa za hali ya
hewa za TMA kwa wakulima na
wafugaji kwa njia ya simu na
mikutano.

“Kwa sasa wilaya yetu kuan-
zia ngazi ya wilaya mpaka kwa
wakulima na wafugaji, tunazi-
fuatilia kwa karibu taarifa zote
za TMA Kkuanzia ule utabiri wao
wa siku, wiki mpaka mwezi
pamoja na utabiri wa msimu.

“Lengo ni kuwa na tahadhari
kwa hali yoyote mbaya am-
bayo tunaweza kukutana nazo
kwenye kila msimu,” alisema
Batenga.

Aliongeza kuwa alisema
wameanzisha makundi ya
mtandao wa simu ya ‘WhatsApp'
kwa baadhi ya wakulima, wafu-
gaji watendaji na vvenyevm wa
nao wanasaidia kuwapatia wen-
gine wasio na simu hizo taarifa
muhimu za hali ya hewa.

“Hii yote inatokana na ukame
ambao tulikutana nao msimu
uliopita, mazao kunyauka na
sehemu nyingine kutoota ka-
bisa, lakini baadhi ya maeneo
yetu yanapakana au yapo ndani
ya eneo la hifadhi ya asili ya
Makame, tumeshuhudia wany-
amapori wakifa kvva kukosa
malisho na maji," alifafanua
Batenga. Alisemna kwa wafugaji
walipata hasara kubwa ambapo
jumla ya mifugo 25,000 ilikufa
kwa kukosa maji na malisho
kufuatia ukame huo.

Ofisa Wanyamapori wa Wilaya,

Dorice Gama, alisema vifo vya
wanyamapori na mifugo vilito-
kana na hali ya kugombania maji
valiyokuwa kwenye mabwawa
na visima vichache vya sili kati
ya mifugo, wanyamapori na
binadamu.

“Hii kwetu imekuwa kama
funzo, kwa sasa kuna visima na
mabwawa ambavyo vimechimb-
wa na vimejaa maji msimu huu
kutokana na mvua iliyonyesha,
hii itasaidia kuwa na Uhaklka wa
maji kwa muda mrefu,” alisema
Dorice.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya hiyo (Batenga), kwa
sasa wilaya hiyo ina m|fugo
1,350,000. Kati yake, ng'ombe
ni SO0,000, mbuzi 480,000 na
kondoo 370,000.

" Ujenzi nyumba watakaohama
Ngorongoro mbioni kukamilika

Na Mwandishi Maalumu

AZIRI Mkuu, Kas-

sim Majaliwa,

amesema serikali

imetenga Sh. bil-
ioni 1.2 kwa ajili ya awamu ya
kwanza ya mradi wa ujenzi
wa nyumba za wananchi wa-
takaokubali kwa hiari kuhama
katika Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro.

Awamu ya kwanza ya
utekelezaji wa mradi huo ina-
husisha nyumba 103 ambazo
ziko katika hatua mbalimbali.
Ujenzi ulianza Februari 28,
mwaka huu na hadi kufikia
Machi 12, mwaka huu, ujenzi
wake umefikia asilimia 78, ny-
umba hizo zikijengwa katika
Handeni mkoani Tanga.

Waziri Mkuu alibainisha
hayo juzi alipozungumza na
wananchi katika Kijiji cha
Msomera kabla ya kukagua
ujenzi wa nyumba hizo am-
bazo kati yake, 53 zimepauliwa
na hatua za umaliziaji zinaen-

delea, nyumba 42 zipo hatua
ya boma na nane zipo katika
hatua za ujenzi wa msingi.

Alizitaka wizara, taasisi na
idara zote za serikali zinazos-
hughulikia uhamaji wa hiari
wa wakazi katika eneo hilo la
hifadhi kuendelea kushiriki-
ana kwa karibu ili kukamilisha
zoezi hilo kwa ufanisi.

Waziri Mkuu alisema wa-
nanchi hao waliokubali ku-
hama kwa hiari na kwamba
watapewa nyumba na eneo
lenye ukubwa wa ekari tatu
kwa ajili ya kuendeleza shu-
ghuli zao za ufugaji. Wananchi
hao wanahama ili shughuli za
uhifadhi ziendelee katika eneo
hilo.

“Serikali itahakikisha haki
zote za binadamu zinazingati-
wa katika zoezi hilo la kuwa-
hamisha kwa hiari wananchi
wanaoishi kwenye Hifadhi ya
Ngorongoro kwenda katika
maeneo mbalimbali watakay-
oyachagua kikiwamo  Kkijiji
hicho cha Msomera, ambapo
tayari serikali imeshapima vi-

wanja 2,500 na kutenga eneo
la ekari 1,700 kwa ajili ya kili-
mo na malisho,” alisema.

Waziri Mkuu aliwaagiza
viongozi wa Mkoa wa Tanga
wakutane na viongozi wa ki-
jiji na wananchi wa eneo hilo
ili waendelee kuwaelimisha
kuhusu zoezi hilo na umuhimu
wake kwa maendeleo yao na
taifa.

Naibu Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, alisema
kuwa eneo hilo wamekusudia
liwe shamba darasa la ufugaji
wa kisasa wenye tija kiuchumi
ili kuwasaidia wafugaji nchini
wanufaike zaidi na ufugaji
wanaoufanya tofauti na ilivyo
sasa, hivyo akawaomba watoe
ushirikiano kwa serikali yao.

Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Maka-
zi, Ridhiwani Kikwete, alitumia
fursa hiyo kuwaomba viongozi
na wananchi wa Handeni wa-
hakikishe wanasimamia vizuri
mipango ya matumizi bora ya
ardhi ili kuepusha migogoro
ya ardhi.

[

“Maeneo yaliyotengwa kwa
ajili ya shughuli za ufugaji
yalindwe na yatumike kama
ilivyokusudiwa,”  Ridhiwani
aliagiza. Baadhi ya wakazi wa
wako tayari kuwapokea waka-
zi wa Ngorongoro wataka-
01<ubali kwa hiari kuhamia ka-
kwa kuwa upo wao utakwenda
sambamba na uboreshwaji
wa miundombinu ya huduma
mbalimbali za kijamii kama
maji, afya na umeme.

Awali, akitoa taarifa ya
utekelezaji wa mradi huo, Mra-
tibu wa Mradi, Profesa Wakuru
Magigi, alisema umebuniwa
kukidhi mahitaji ya kuwa mji
wa kisasa wa wafugaji na hu-
duma zote muhimu za kijamii
na za wanyama kama majosho
na maeneo ya minada zita-
jengwa.

Alisema wananchi wataka-
ohamia katika eneo hilo wa-
takabidhiwa hati za umiliki
wa ardhi ambazo zitawasaidia
kupata fursa za kifedha.

Mkurugenzi Mkuu ambaye ni Ofisa Mkuu Mtendaji wa Benki ya NCBA, Margaret Karume, akitoa neno kwa watoto wa wafan-
yakazi wa Benki ya NCBA walipotembelea benki hiyo katika Siku ya Kimataifa ya Wanawake ikiwa ni sehemu ya kujifunza
kimatendo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanawake viongozi wapewa mtihani

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MWENYEKITI wa  Wa-
nawake wa Mamlaka ya Ma-
pato (TRA) mkoani Dodoma,
amewataka wanawake ambao
ni viongozi kuonyesha uw-
ezo wao kwenye utendaji kazi
pindi wanapopangiwa maju-
kumu, ili kusaidia kuchochea
maendeleo kwa jamii.

Fatuma Mshui pia amei-
taka jamii kuunga mkono jiti-
hada zinazofanywa na Rais
Samia Suluhu Hassan za ku-

leta maendeleo katika nyanja
mbalimbali hususani kwenye
sekta za elimu na afya.

Alitoa rai hiyo mwishoni
mwa wiki wakati wa hafla yao
ya kujipongeza kwa utendaji
kazi baada ya kusherehekea
Siku ya Wanawake Duniani.

Fatuma alisema wanawake
wote, hasa viongozi, hawana
sababu ya kubaki nyuma ka-
tika kuchangia maendeleo ya
nchi.

“Kinachotakiwa ni kuweka
jitihada katika kazi wanazofan-
ya, iwe ya ujasiriamali au ofisi-

ni, ili kuhakikisha tunasonga
mbele na kujiinua kiuchumi
kama serikali inavyosisitiza.

“Wanawake hatuna sababu
ya kubaki nyuma kwa sababu
tunaweza kufanya kazi kwa
bidii na kujikwamua kiuchumi
na familia zetu,” alisema.

Fatuma alisema kauli ya
‘wanawake ni jeshi kubwa’ la-
zima ionyeshwe kwa vitendo
katika maeneo ya kazi ambayo
wamepangiwa kufanya na
viongozi.

Alisema kuwa kwa kufanya
hivyo, watazidi kuweka msu-

kumo wa kuaminiwa zaidi ka-
tika utendaji wao wa kazi za
kila siku.

Ezita Kadwela, mtumishi
wa mamlaka hiyo, alisema
jitihada zilizoko zinaonyesha
watafikia usawa wa Kkijinsia,
yaani 50 kwa 50.

Ezita alisema juhudi kubwa
zinazofanywa na Rais Samia
zinapaswa kuungwa mkono
kwa wanawake kuwa mstari
wa mbele kufanya kazi kwa bi-
dii na kumwombea ili azidi ku-
fanya mambo makubwa zaidi
katika kuleta maendeleo.
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Watendaji wapewa
angalizo ujenzi VETA

Na Mwandishi Wetu,
SIMIYU

AIBU Waziri wa

Elimu, Sayansi na

Teknolojia, Omary

Kipanga, ameuagiza
uongozi wa Mkoa wa Simiyu
usimamie ipasavyo ujenzi wa
Chuo cha Ufundi Stadi (VETA)
ili kijengwe kwa viwango vi-
navyotakiwa kulingana na
thamani ya fedha zilizopele-
kwa.

Kipanga aliagiza hayo jana
mkoani humo alipokagua
ujenzi wa chuo hicho unao-
fanyika Bariadi, akisisitiza
mradi huo ni wa serikali na
fedha zinazotumika ni za
walipakodi, hivyo zinapaswa

kulindwa ili kuhakikisha
zinatekeleza malengo yali-
yowekwa.

“Ofisi ya Mkuu wa Wilaya
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
kupitia Katibu Tawala hapa,
mradi huu ni wa kwenu,
hivyo ni lazima tuhakikishe
tunausimamia kwa ukaribu.
Tutengeneze timu ya kazi
kuhakikisha tunasimamia ku-
toka mwanzo mpaka mwisho
ili tuweze kuilinda dhamana
tuliyopewa ya fedha za wali-
pakodi,” aliagiza.

Naibu Waziri Kipanga ali-
fafanua kuwa serikali inajen-
ga jumla ya vyuo 25 vya VETA
vya wilaya ambapo katika
awamu ya kwanza zilitolewa
Sh. bilioni 40 za ujenzi wa

vyuo hivyo kwa gharama ya
Sh. bilioni 1.6 kila kimoja.
Aliongeza kuwa serikali il-
itoa fedha nyingine Sh. bilioni
nane kwa ajili ya ujenzi wa
vyuo vya VETA katika wilaya
zingine nne na Sh. bilioni
nane kwa ajili ya ununuzi wa
samani za vyuo vyote 29.
“Hivi  tunavyozungumza
wilaya 29 tayari kuna vyuo
vya VETA ambavyo zaidi ya
Sh. bilioni 48.8 zimetumika la-
kini wilaya zingine vyuo hivyo
vilikuwa bado havijakamilika,
hivyo Rais alipopata fedha
ya UVIKO-19 Oktoba mwaka
jana, alisema vyuo hivyo ni
lazima vikamilike na kuanza
kutoa huduma,” alisema.
Awali  Mwenyekiti ~ wa

Kamati ya Utekelezaji wa

Mradi huo, Bazil Gibson,

alisema ujenzi wa chuo hicho :

chenye jumla ya majengo 25,

ulianza Februari mwaka huu :
na unatarajiwa kukamilika :
Mei mwaka huu, ukigharimu :
Sh. bilioni 5.1 hadi kukamilika. :

Alisema chuo hicho kitaku- :
wa na uwezo wa kuchukua :
wanafunzi 500 kwa wakati :
mmoja, ambapo 320 kati yao :
watakaa bweni na wengine :

180 wa kutwa.

Mkuu wa Wilaya ya Bari- :
adi, Lupakisyo Kapange, alim- :
hakikishia naibu waziri huyo :
kuwa watasimamia mradi :
huo ipasavyo ili kuhakikisha :
unakamilika kwa wakati uli- :

opangwa.

Mwenyekiti wa
Umoja wa Vijana
CCM Wilaya va
Kibiti (UVCCM),
Mkoa wa Pwani,
Juma Ndaruke
akizungumza
wakati wa mku-
tano wa Baraza
Kuu uliofanyika
wilayani Kibi-

ti. Mkutano huo
ulikuwa na lengo
la kujadili taarifa
ya mwaka 2021
kuanzia Januari
hadi Desemba za
chama pamoja
na mafanikio ya
umoja huo kwa
miaka mitano
iliyopita. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

UVCCM yajlvunla mafanikio ya K|b|t|

Na Mwandishi Wetu

UMOJA wa Vijana wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (UVCCM)
wilayani Kibiti mkoani Pwani
umepongeza utendaji kazi wa
Mwenyekiti wa chama hicho,
Rais Samia Suluhu Hassan,
ukiahidi kuendelea kufanya
kazi naye bega kwa bega ili

kukiimarisha zaidi chama
chao.
Mwenyekiti wa  UVC-

CM wilayani humo, Juma
Ndaruke, aliyasema jana
wakati wa kikao cha Baraza
Kuu la UVCCM kilichokuwa
na ajenda ya kujadili taarifa
ya mwaka 2021 pamoja na
mafanikio ya umoja huo kwa
miaka mitano iliyopita.

“Kwa niaba ya UVCCM
Wilaya ya Kibiti, ninapenda
kuchukua fursa hii kumshuk-
uru Mheshimiwa Rais Samia
Suluhu Hassan kwa mafani-
kio yake ya mwaka mmoja
madarakani pamoja na kazi
kubwa aliyoifanya kwa wilaya
yetu.

“Kwa mwaka huo mmoja,
ameleta fedha za maendeleo

kwa Wilaya ya Kibiti jumla
ya Sh. bilioni 2.3 ambazo
kwa kiasi kikubwa zimejenga
madarasa na kufanya watoto
kusoma kwenye mazingira
rafiki,” alisema Ndaruke.

Aliongeza: “Sisi kama vijana
ambao tunapenda maende-
leo, tulihakikisha ili kuunga
mkono juhudi za Rais Samia,
tulishiriki kwa nguvu zote
kuhakikisha zinatumika ip-
asavyo na pia tulikuwa tunaji-
tolea kwenye ujenzi wa ma-
darasa ya watoto wetu kwa
kushiriki kwenye ujenzi kama
vile kuchimba msingi wa ku-
jenga madarasa.”

Kuhusu mafanikio ya
UVCCM Wilaya ya Kibiti
kwa kipindi cha miaka mi-
tano, mwenyekiti huyo am-
baye anamaliza muda wake,
alisema uongozi ulioko uli-
ochaguliwa mwaka 2017, uli-
kuta jumuiya ilikuwa dhaifu
kiuchumi kuanzia ngazi ya
mashina mpaka wilayani,
hali iliyosababisha kukwama
kwa utekelezaji wa mipango
mingi.

Ndaruke alisema: “Kwa

pamoja tuliamua kuweka
mpango mkakati wa kui-
marisha jumuiya ya vijana
kwa wilaya kwa kuweka
malengo ya kuamsha hali ya
vijana kushiriki shughuli za
kisiasa, kuamsha hali ya vi-
jana kushiriki na kujitolea ka-
tika shughuli za maendeleo,
kuinua hali ya uchumi kwa
vijana pamoja na jumuiya
na kukisaidia chama kuen-
delea kuhudumia wananchi
na hatimaye kushinda uch-
aguzi.

“Ninayo furaha kwa siku ya
leo kusema kuwa kwa mipa-
ngo yetu hiyo tulianza kupata
matokeo chanya kwani ili ku-
wapa vijana hamasa, tulian-
zisha programu ya kambi ya
vijana ambapo vijana zaidi ya
500 walishiriki na kunufaika
na mafunzo na kutengeneza
kikundi cha hamasa kwa vi-
jana na kupata mafanikio ya
kushika nafasi ya pili kimkoa
kwenye Mbio za Mwenge za
mwaka 2021.

“Kwenye kuendelea kuima-
risha chama, tuliweza kuz-
indua mashina mapya zaidi

ya 30 katika kata mbalimbali :
ndani ya wilaya na kusaidia :
kuongeza idadi ya wanacha- :
ma na kuimarisha uhai wa :

chama kwa kiasi kikubwa.”
Mkuu wa Wilaya ya Kibiti,

aliyekuwa mgeni  rasmi,

Kanali Ahmed

kuwa rahisi.

Alitumia fursa hiyo ku- :
waomba wanachama wote :
wa CCM kujiweka tayari kwa :
ajili ya uchaguzi wa jumuiya :
zake ambao unatarajiwa ku- :

fanyika mwaka huu.

Wilaya ya Kibiti kwa sasa :
ina umri wa miaka sita baada :
mwaka :
ikizaliwa kutoka kwe- :
nye Wilaya ya Rufiji. Mwaka :
2017 uchaguzi wa chama uli- :
fanyika na ndipo uongozi uli- :
opo ulichaguliwa na kufanya :
kuwa uongozi wa kwanza :
kwa jumuiya ya UVCCM :

ya kurasimishwa
2016,

wilayani humo.

Abbas, al- :
impongeza Mwenyekiti wa :
UVCCM Kibiti, Ndukule, kwa :
juhudi kubwa za kuwaleta :
vijana pamoja na kushiriki :
kwenye kazi za maendeleona :
hivyo kufanya kazi ya serikali :

]
Mwekezaji
atoa mil.100/-
kujenga wodi

Na Francis Godwin, IRINCA

MWEKEZAJI wa kampuni ya Foxes
Treck kupitia Taasisi yake ya Foxes
Community and Wildlife Conservation
(FCWCQ), ametoa zaidi ya Sh. milioni
100 ili kujenga wodi na nyumba ya
cha Igoda, Kata ya Luhunga wilayani
Mufindi mkoani Iringa.
ya mfadhili huyo kutembelea kwa
lengo |a kuona maendeleo ya ujenzi
Laines Sanga, alisema kampuni ya
Foxes Treck ambao ni wawezekezaji
kusaidia shughuli mbalimbali za ki-
maendeleo, ikiwamo ujenzi wa miradi
ya elimu, afya na miundombinu ya
barabara nqa_r)i ya eneo lao.
mwekezaji huyo ndani ya eneo lao
kwa kuwa pamoja na kufanya shu-
ghuli zake za uwekezaji, pia amekuwa

vijiji vingine.

“Tunamshukuru sana mfadhili wetu
changamoto va ukosefu wa zahanati
lakini ametujengea pamoja na kujenga
nyumba za watumishi kwenye kituo
hiki.

“Wana lgoda wanajivunia sana kuwa
na mdau wa maendeleo anayetujali
wananchi,” Sanga alipongeza.

Muuguzi wa zahanati hiyo, Bahati
Ndelwa, alisema uwapo wa zanahati
hiyo umesaidia kupunguza vifo vya
kinamama wanaokwenda kujifungua
kwa kuwa tangu aripoti kituoni huko,
hakujatokea kifo hata kimoja kutokana
na huduma nzuri inayotolewa kwenye
zanahati hiyo iliyojengwa na mfadhili
Foxes Treck.

Hata hivyo, muuguzi huyo alisema
kikwazo kikubwa ni uhaba wa wa-
tumishi kwenye zahanati hiyo ambayo
kwa sasa kuna watumishi wawili pe-
kee, hivyo ikitokea mmoja ana tatizo,
inamlazimu mtumishi mmoja kufanya
kazi zote.

Aliiomba serikali kusaidia kuongeza
idadi ya watumishi ili kuboresha zaidi
huduma katika zanahati hiyo.

Meneja wa FCWC, Zilipa Mgeni, alise-
ma kampuni ya Foxes Treck imeende-
lea kusaidia miradi mbalimbali katika
kata zote tatu za Ihanu, Mdabulo na
ka kampuni hiyo vinakamilisha miradi
ya maendeleo.

Alisema wafanyakazi wa kampuni
hiyo wanaupongeza uongozi wa juu
wa kampuni kwa kuwa na ushirikiano
Mzuri na jamii pamoja na serikali kwa
kujitolea kutoa huduma kwa jamii
pasipo mitafaruku.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Foxes
Treck, Geoff Foxes, alisema kampuni
yake inatambua umuhimu wa afya
bora kwa wananchi wake na ndio
sababu ya kujitolea kujenga zanahati
hiyo na nyumba za watumishi.

Foxes alisema huduma bora za
afya ni pamoja na uwapo wa Uzazi
wa mpango na kuwa katika zanahati
hiyo amejenga chumba cha uzaji wa
mpango ili kuunga mkono jitihada za
serikali za uboreshaji wa afya.
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Ukurasalz1 3
Tanzania yaainisha jambo

lake” kunufaisha teknolojia,
Sayansi

gvf:ghiﬂ“lﬂwgﬁséhﬂgra usiKivu,
akifuatilia kila klkundl

AIS Samia Suluhu Hassan,
wakati huu anapotimiza
mwaka mmoja Ikulu, Wa-
tanzania wana mengi ya
kuzungumza kuhusu majukumu
anayoyafanya ambayo wanaona
yanaacha alama zisizofutika.

Ikumbukwe Rais Samia, ame-
chukua uongozi wa taifa Machi
19, 2021 kufuatia kifo cha mtan-
gulizi wake, John Magufuli. Mama
kama ambavyo wengi wanamuita,
amekuwa mstari wa mbele kusiki-
liza kero za wananchi kwa kualika
makundi mbalimbali ndani ya
jamii kukutana naye kwa lengo la
kusikia vilio vyao.

Juni mwaka jana, anakutana na
muhimili muhimu katika jamii
wa vyombo vya habari akionye-
sha kuwa ni msikivu na mcham-
buzi wa hoja, akifuatilia hatua
kwa hatua yale yanayojiri kwenye
jamii yanayoufikia umma kupitia
vyombo vya habari.

Viongozi wa wana habari wana-
wasilisha mengi kwa Rais, kuanzia
kulipwa madeni ya matangazo
yalikaa kwa muda mrefu, kuomba
serikali ifanye biashara na vyombo
vyote bila kubaguliwa.

Na jingine ni ombi la wahariri
wanaopendekeza kuihamishia
Idara ya Habari kwenda Wizara ya
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano. Awali Idara ya Habari
ilikuwa kwenye Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, wana-
habari wakiona kuwa pengine
hapo hapakuwa mahala pake, Rais
aliridhia ombi na ushauri huo wa
wanahabari, alipoona unafaa kwa
maendeleo ya taifa, aliihamisha na

!

Rais Samia Suluhu Hassan allpotawazwa na kupewa jina la Chifu Hangaya. PICHA: MTANDAO

sasa kazi inaendelea.

Rais mara kadhaa ameonyesha
kiu ya kutaka kusikiliza makundi
ambayo anaamini yana umuhimu
wa kipekee katika jamii mojawapo
ni wazee, vijana na wanawake.
Mapema mwezi huu alizungumza
na wazee wa Mkoa wa Kusini
Unguja, kusikiliza, kuzifahamu na
kuzitatua changamoto zao.

Mei mwaka jana alifanya
mkutano na wawakilishi wa
wazee wote nchini, akikutana
kwa niaba yao na wazee wa mkoa
wa Dar es Salaam. Lengo lilikuwa
kusikiliza na kutafuta ufumbuzi
wa changamoto na matatizo yao
yanayoibuka baada ya kupokea

maoni, vilio na mapendekezo yao.

Ni Rais ambaye hajazisahau
sauti za vijana, Juni mwaka jana
kwenye uwanja wa Nyamagana
mkoani Mwanza ilikuwa zamu
yao. Alikutana na vijana kuwasiki-
liza ili kupanga mikakati ya namna
ya kulisaidi kundi hilo kubwa na
muhimu ndani ya jamii.

Kama mama anafahamu kuwa
vijana wanakabiliwa na ukosefu
wa ajira, mitaji ya biashara na pia
changamoto nyingi za kumudu
maisha yao, wakihitaji serikali iwa-
shike mkono. Lakini anafahamu
kuwa ndiyo kundi mhimili wa taifa
kwenye siasa, uongozi na nguvu-
kazi, hivyo haliwezi kuwekwa

kando.

Kundi mojawapo lenye sauti
kubwa kwenye jamii ambalo pia
ni wapigakura namba moja ni
wanawake.

Rais Samia yuko nao bega kwa
bega, Juni mwaka jana alikutana
na kuzungumza na wanawake
wa mkoani Dodoma kwa niaba
ya wanawake wote nchini katika
ukumbi wa Jakaya Kikwete Con-
vention Center.

Mengi yanazungumzwa katika
ukumbi huo na kubwa ni kutan-
gaza kuwa serikali katika mwaka
huu wa fedha, itaanza ujenzi wa
sekondari za sayansi mahsusi kwa
wasichana katika mikoa yote.

Ndivyo ilivyo sura kamili
ya corona duniani, uso wa
WHO unakoangaza

Anawaahidi kinamama kuwa
pamoja na jitthada hizo usawa
wa kijinsia ni suala ambalo lin-
apewa kipaumbele na kwamba
uteuzi unaozingatia utaratibu wa
50/50 kwenye ngazi mbalimbali za
uongozi na vyombo vya kufanya
maamuzi haukwepeki.

Viongozi wa dini ni kundi lenye
ushawishi mkubwa na muhimu
katika taifa, ndiyo walezi wa roho
za waamini kwenye nyumba za
ibada na ambao wanakubalika na
wale wanaowaongoza.

Rais anakutana na viongozi
wa dini mbalimbali hivi karibuni
na kusikia kilio chao, ushauri na
mapendekezo wanayoamini ni
muhimu kwa maendeleo ya nchi
kwenye kuhakikisha usawa, amani
na upendo nchini.

Katika mkutano huo, viongozi
wa dini wanamwomba kum-
wachia huru Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe
na wanachama wengine watatu
waliokuwa wameamuliwa na
mahakama kuwa wana kesi ya
kujibu katika mashtaka ya ugaidi
yaliyokuwa yanawakabili.

Ni katika kesi iliyofunguliwa
katika Mahakama Kuu Divisheni
ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi. Rais aliridhia ombi lao
na ilipofika [jumaa Machi 4, 2022
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) Sylvester Mwakitalu,
iliwasilisha ombi mahakamani
ikieleza kuwa haina nia ya kuende-
lea kusikiliza shauri hilo na ukiwa
mwisho wa gumzo la kuachiwa
Mbowe lililokuwa linawasilishwa
kwa serikali kila wakati.

Septemba mwaka jana,
Watanzania wanashuhudia Rais
Samia, akipewa jina la ‘Hangaya’.
Anapokea heshima ya kuwa
Hangaya ikimaanisha Nyota
Angavu na Mkuu wa Machifu au
viongozi wote wa serikali na mila
nchini.

INAENDELEA UK.14



12 I ESA Jumanne Machi 15, 2022

MWAKA MMOJA WA RAIS SAMIA

NA SABATO
KASIKA

Ameingilia kati kilio cha makali
mikopo kwa wasomao elimu juu

afutvva riba asilimia 15 K|gezo k|pya k|Ia a||ye |unga chuo
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Wanafunzi wa Chuo Kikuu Mzumbe, walipokusanyika kumsikia Rais Jakaya Kikwete ( sasa mstaafu), alipozuru chuoni hapo. PICHA

ZOTE: MTANDAO

UMAMOSI wiki hii, Rais
Samia Suluhu Hassan
atatimiza mwaka mmoja
tangu aapishwe kuwa Rais
wa Tanzania, Machi 19 mwaka
2021, baada ya kifo cha mtanguli-
zi wake John Magufuli.

Katika kipindi hicho, tangu
ameingia madarakani, yapo
mengi ambayo serikali yake
imeyafanya kwa ajili ya maende-
leo ya nchi na yamekuwa yaki-
zungumzwa na watu wa kada
mbalimbali wanaohojiwa na
vyombo vya habari.

Wiki hii Nipashe imezun-
gumza na baadhi ya watu ambao
wameelezea jinsia wanaovy-
ouona mwaka mmoja wa Rais
Samia madarakani na kile
ambacho serikali yake imeki-
fanya kwenye elimu.

Mmoja wa wadau wa elimu,
Magdalena Sakaya anasema,
mwaka mmoja wa Rais Samia,
umeleta neema katika sekta
elimu ikiwamo kufuta asilimia 15
yariba ya mikopo kwa wanafunzi
waliohitimu chuo kikuu, wali-
yokuwa wanatozwa baada ya
kuhitimu.

“Wahitimu walikuwa waliopata
mkopo walikuwa wanaumizwa
na asilimia hiyo ambayo kwa
muda mrefu walilalamika sana.
Ni furaha kwao baada ya mama
kuiondoa. Hii ni neema kwa
wahitimu na wanaoendelea na
masomo,” anasema Sakaya.

Anataja kingine ambacho Rais
amekifanya kuwa ni ujenzi wa
madarasa ya kutosha katika shule
za msingi na sekondari hali ili-
yochangia kutokuwapo kwa

Kumnyima
mtoto wa
kike au wa
kiume, ni
Mmiongoni
mwa viten-
do ambavyo
huchukuliwa
kama ukatili
wa Kijinsia,
ambao Kkituo
chetu kina-
pambana
navyo kwa
kuelimi-

sha jamii ili
ibadilike.

wanafunzi wa kidato cha kwanza
kuanza masomo kwa awamu.

“Yaani, pesa za UVIKO-19 alizo-
pata kutoka kwenye mashirika
ya fedha amezitendea haki, ni
vyema tumpongeze katika hilo,
kwani pesa hizo zimesaidia
angalau kupunguza msonga-
mano wa wanafunzi wetu madar-
asani,” anasema.

ELIMU BURE IMEIMARIKA

Janeth Mawinza, Mkuru-
genzi wa Shirika la Wanawake
katika Jitihada za Kimaende-
leo (WAJIKI), anasema, mwaka
mmoja wa Rais Samia, sera ya
elimu bure kwa shule za msingi
na sekondari imezidi kuimarika
na kung’ara.

“Kama unakumbuka, mtan-
gulizi wake alianzisha sera hiyo,
wanafunzi wakawa wanaandik-
ishwa wengi, lakini wanakosa
madarasa shuleni, lakini sasa
kipindi cha mwaka mmoja yame-
jengwa mengi,” anasema Janeth.

Aidha, anasema, hata ufaulu
wa kuingia sekondari kwa
watoto wa kike umeongezeka na
pia hatua ya serikali kuruhusu
wanafunzi waliopata ujauzito
kurudi shuleni kuendelea na
masomo inazidi kuimarisha
usawa wa kijinsia kwenye elimu.

“Tunakwenda vizuri kuleta
usawa wa kijinsia katika elimu,
ila bado kidato cha sita kwenda
chuo kikuu, wanafunzi wa kike
wanaofaulu kwenda huko ni
wachache, si sawa na wale wa
msingi kwenda sekondari,”
anasema.

Anasema, Rais anapotimiza

Mkuu wa Bodi ya Elimu va
Juu, Ablu-Razak Badru.

mwaka mmoja madarakani, yapo
mengi ya kujivunia kwa upande
wa elimu, kwamba uandikishaji
wa watoto katika elimu ya msingi
umekuwa na uwiano, wasichana
wengi wanaandikishwa.
“Umekuwa mkombozi kwa
wasichana wengi waliositisha
masomo au kutojiunga kuto-
kana na uhaba wa fedha na
mila potofu, hivyo kila Mtanza-
nia hana budi kujivunia mwaka
mmoja wa Rais wetu,” anasema.

TUKO VIZURI

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Kiota Women Health
Development (KIWOHEDE), Justa
Mwaituka, anasema, mwaka
mmoja wa Rais Samia, umek-
wenda vizuri ingawa bado kuna
changamoto kwenye elimu.

“Taasisi ya Haki Elimu, inaeleza

kuwa kwa sasa kuna uwiano sawa
kati ya watoto kike na wa kiume
wanaoandikishwa kwenda shule,
lakini watoto wa kike wanakum-
bana na vikwazo mbele ya safari,”
anasema Justa.

Anaongeza kuwa wanapope-
vuka wanakutana na vishawi-
shi ambavyo wakati mwingine
vinakwamisha ndoto zao kwenye
elimu, na kwamba hata wakienda
sekondari, huko nako wanaku-
tana na vikwazo vingine.

“Unakuta shule za sekondari
ziko mbali, wanalazimika kutem-
bea umbali mrefu tena njiani
wanakumbana na vishawishi
vinavyoweza kuwaingiza katika
mahusiano ya kimapenzi na kuji-
kuta wakipata mimba,” anasema
Justa.

Justa anasema, umbali huo
wa shule, husababisha baadhi
ya wanafunzi kupanga katika
nyumba za mitaani kutokana
na ukosefu wa mabweni, na
kwamba mazingira kama hayo
pia si salama kwao.

“Hivyo wito wangu wakati huu
wa mwaka mmoja wa Rais wetu
ni kwamba, serikali na wadau
wake iangalie uwezekano wa
kumaliza vikwazo hivyo kwa
mtoto wa kike katika elimu,”
anasema.

VIKWAZO VINAPUNGUA

Mwenyekiti wa Kituo cha
Sauti ya Jamii Kipunguni Dar es
Salaam, Fatma Talib, anasema,
vikwazo kwa mtoto wa kike
kupata elimu vikiwamo ukeketaji
ndoa na mimba za utotoni vina-
zidi kupigwa vita.

“Kituo chetu kinashughulika
na vita hiyo, kwa hiyo tunaona
jinsi hali ilivyo kwani tumesaidia
baadhi ya wasichana wanaokim-
bia ukatili huo na kuwaleta kituo
chetu kuwapa elimu ya ufundi ili
wajitegemee,” anasema Fatma.

Anasema, ndani ya kipindi
cha mwaka mmoja wa tangu
Rais Samia, aingie madarakani,
kumekuwapo na kasi ya kukabili-
ana na vitendo vya ukatili vinavy-
ochangia kumnyima elimu mtoto
wa kike.

“Kumnyima mtoto wa kike
au wa kiume, ni miongoni mwa
vitendo ambavyo huchukuliwa
kama ukatili wa kijinsia, ambao
kituo chetu kinapambana navyo
kwa kuelimisha jamii ili ibadi-
like,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema,
pamoja na mafanikio yaliyoko,
bado jitihada zaidi zinahitajika ili
kuhakikisha vita ya kukomesha
vitendo vya ukatili katika jamii
vinavyochangia kumkwamisha
mtoto wa kike kielimu vinaisha
nchini.
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MWAKA MMOJA WA RAIS SAMIA

NA JENIFER GILLA,
ALIYEKUWA KIGALI

KUTOKA DARASA LA STI KIGALI

Tanzania vaainisha ‘jambo lake’
kunufaisha teknolojia, sayansi

« Maonyesho ubunifu kuwa kila mwaka

IJINT Kigali nchini Rwanda,

unafanyika mkutano wa

kanda wa Afrika kujadili

mafanikio, changamoto
na mikakati ya kufanya ili kufikia
malengo ya maendeleo endelevu
(SDGs) mwaka 2030.

Ni tukio lililoanza Machi 4 hadi
5, mwaka huu, mkutano ukiangazi
namna nchi za Afrika zinavyohi-
taji kukuza Sayansi, Teknolojia na
Ugunduzi (Science, Technology
and Innovation-STI), ili itumike
kukuza uchumi na kuongeza kasi
ya kufikia ajenda ya 2030 ya maen-
deleo endelevu.

Aidha, kuwezesha kufikia
Ajenda ya the ‘Africa We Want -
Agenda 2063’ au ‘Afrika Tunayoi-
taka ya mwaka 2063’ inayopigiwa
chaguo na Umoja wa Afrika (AU).

Katibu Mtendaji wa Uchumi
Tume ya Afrika (ECA), Vera
Songwe, katika ufunguzi wa kon-
gamano la nne la Sayansi, Teknolo-
jiana Ugunduzi, jijini Kigali, anaa-
giza kuanzishwa Maendeleo ya
Teknolojia ya Kiafrika na Mtandao
wa kuchochea uvumbuzi na kuha-
rakisha maendeleo.

“Tunahitaji kujenga misingi
sahihi ya kisayansi, kiteknolojia
na uvumbuzi ili kuleta majibu ya
haraka, kama ilivyoshuhudiwa
karibuni, nchi zetu nyingi zilihitaji
msaada kupima COVID-19, ulikuwa
utegemezi zaidi wa kwenye vifaa
vya matibabu kutoka Ulaya. Afrika
inahitaji kukuza sekta hii hasa
uvumbuzi kupunguza utegemezi
wa aina hii,” anasema Vera.

KUTOKA TANZANIA

Kauli ya Tanzania kwenye
kongamano zilizofanya kukuza
sayansi, teknolojia na ugunduzi,
kwa kushirikiana na Shirika la
Kimataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO), wataalamu
wengi wameshaelimishwa.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar, Simai Mohammed
Said, katika mkutano ndani ya
mjumuiko huo wa Kigali, kwamba
wataalamu wamejengewa uwezo
wa matumizi ya STI kwenye
masuala mbalimbali.

Waziri Saidi anasema mafunzo
yanaendelea pamoja na mapitio
ya muswada wa Sheria ya Tume
ya Kitaifa ya Sayansi na Teknolojia
ya 2000, lakini mengine yanay-
ofanywa ili kufungua njia ya
kukuza STI nchini ni kupitia Sera
ya Taifa ya STI ya 1996 na Sheria
ya Tume ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) ya 2000.

Aidha, anataja ushiriki katika
matukio yenye mrengo wa kukuza
STI kama Wiki ya Sayansi au Siku
ya Kimataifa ya Wanawake na

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Simai Mohammed Said (katikati), akifafanua mpan-

g0 wa Tanzania katika kukuza sayansi na teknolojia, katika mkutano wa nane wa Afrika wa Maen-

Novemba,
2021 UN-
ESCO iliwez-
esha kutoa
mafunzo
kuhusu sera
na nyenzo
Va sayansi
nchini il ku-
wawezesha
kubuni sera
yva STl zina-
zoendana na
Agenda ya
AU ya mwaka
2063.

Wasichana katika sayansi iliyo-
fanyika Februari 11, mwaka jana
na huu,” anasema, akigusia Mei
2022, Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia inatarajia kuandaa Wiki
ya Kitaifa ya Ubunifu.

MAFANIKIO YALIVYO

Waziri anasema, hado sasa
nchini mambo kadhaa yame-
fanyika kama kuimarisha uelewa
wa haki za binadamu, kupinga
ubaguzi na uhuru wa kisayansi
katika sera ya sayansi.

Anafafanua, mfumo ume-
shakuza ushirikiano wa jumuiya
ya wanasayansi na kuzingatia
masuala yaliyo nje ya utafiti wa
chuo kikuu.Taarifa za UNESCO
zinaonyesha kuwa uwekezaji wa
kimataifa katika utafiti maende-
leo (R&D) una uhusiano chanya na
mkubwa, pia kukua pato la taifa.

Anatoa mfano, Korea Kusini ina-
tumia takriban asilimia mbili ya
pato la taifa kwa utafiti wa sayansi,
teknolojia na ubunifu, ilhali Afrika
Kusini, inatumia kati ya asilimia 0.5
hadi 0.9 ya pato la taifa.

UJUMUISHAJI NI MUHIMU
UNESCO inasema ili kukuza STI
na kuitumia katika uchumi na
ujumuishi ni lazima, kama shirika
hilo linavyoshirikiana na mataifa
ya Afrika, kuhakikisha teknolo-

jia na sayansi inatumiwa kuleta
maendeleo.

“Mfano watafiti wanapomaliza
kazi na kuweka matokeo mezani,
inahitajika timu ya kuyajadili,
kisha kugawanya majukumu ya
kufanyia kazi utafiti huo katika
makundi mbalimbali.

“Wazo hili la STI lazima liga-
wanywe kwa wakurugenzi wote
wa serikali ndani ya wizara ili nao
waweze kuzungumzia hoja hiyo na
watendaji wao, ili wapange watat-
umia njia gani kubuni mikakati,” ni
kwa mujibu wa Waziri Said.

Anasema Wizara ya Elimu, ina
jukumu la kuanza kupitia mitaala
na kuibadilisha kuwajengea uwezo
wa wanafunzi wa ST, ili wawaele-
keze watoto kuwa wabunifu.

Vyuo vikuu navyo, Jumuiya ya
Afrika Mashariki nayo inahitaji
kuchukua nafasi yake katika hili
kwa kushindanisha wanafunzi wa
elimu ya juu, katika ukanda huu,
ili kuendeleza na kukuza ubunifu
miongoni mwao.

Hoja ya ushirikiano iliungwa
mkono na Mkurugenzi wa
UNESCO wa Afrika Mashariki,
Hubert Gijzen, anayeiambia
Nipashe kwamba bila ya kuwa na
ushirikiano wa Afrika, suala hilo
halitafanikiwa.

“Tunahitaji ushirikiano wa
kisayansi huria kati ya nchi. Ndiyo

maana UNESCO ilizindua mfumo
huria wa kisayansi mbayo nchi
wanachama 193 zimeuidhinisha,”
anatamka Gijzen.

Kwenye ushiriki wa Tanzania,
anasema mkutano una manufaa
makubwa, kwa vile inapata nafasi
ya kujifunza kwa wengine waliyo-
fanya hadi kufanikiwa.

WADAU WENGINE

Waziri wa Elimu wa Rwanda,
Valentine Uwamariya, anasema
jukwaa la STI litatoa njia zitaka-
zosaidia sayansi na teknolojia ya
Afrika, kufikia malengo yao chini
ya muongo mmoja.

“Mpango Mkuu wa Kitaifa wa
TEHAMA na Elimu wa Rwanda ni
kukamilisha juhudi za kueneza
mageuzi ya teknolojia ya mawasi-
liano ya simu- 4G nchini. Hii
ilikuwa ni moja ya mipango ya
kuwaandaa wanafunzi ili kukidhi
mabhitaji ya kimataifa ya TEHAMA.”
Anafafanua.

Naibu Mtendaji Katibu Mkuu
na Mchumi Mkuu wa Jukwaa la
Uchumi wa Afrika (ECA), Hanan
Morsy, anashauri kufanyiwa kazi
kwa hitaji la kukuza TEHAMA ili
kukidhi mahitaji ya soko huria.

“Ni asilimia 20 tu ya wahitimu
wa Afrika wanasomea TEHAMA.
Lakini kuna ongezeko la uhitaji
kutoka masoko ya kazi hiyo. Sekta
za elimu hazijabadilika. Tumeona
hii katika nchi ambazo wamefani-
kiwa na STI Korea Kusini Korea na
China,” anasema.

Mwanafunzi wa kidato cha nne
katika Shule ya Msingi Zawadi,
Janeth Mwaimu, anasema somo la
sayansi, teknolojia na ubunifu lina-
paswa kupewa kipaumbele hata
kwa shule za sekondari ili kuende-
lea kukuza vipaji yao, kwami kwa
sasa hayao sekondari.

CHANGAMOTO

Baadhi ya changamoto zina-
zoonekana kuirudisha Tanzania
nyuma katika kukua kiteknolojia
ni uchache wa watafiti.

Ripoti ya Tume ya Sayansi na
Teknolojia-(COSTECH) ya 2018
inaonyesha uwiano wa idadi ya
watafiti nchini ni 60 kwa kila watu
1,000,000, hivyo ni vigumu kupata
matokeo ya utafiti kuwezesha ma
lengo ya kuundwa bidhaa mpya,
taratibu na huduma zake.

Rpoti inaeleza kuwa utafiti juu
ya mifumo ya uvumbuzi katika
nchi zilizochaguliwa za Kiaf-
rika (NEPAD, 2009) ikijumuisha
Uganda na Tanzania zimeonye-
sha kuwa kuna idadi ndogo ya
wataalamu wenye sifa za kiufundi
kufanya shughuli za uvumbuzi
katika viwanda.
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ELIMU
NA MWANDISHI
WETU

Ndivyo ilivyo sura kamili ya corona

duniani,

AKATI dunia inain-

gia katika mwaka

wake wa tatu tangu

ugonjwa wa Cov-
id-19 kutangazwa kuwa janga la
ulimwengu, je, ni kwa kiasi gani
janga hilo limeathiri maisha ya
watu ulimwenguni kote?

Ugonjwa wa Covid-19 unata-
jwa kugharimu maisha ya zaidi
ya watu milioni sita duniani kote.
Wataalamu wanakadiria idadi
hiyo huenda ikawa mara mbili au
mara nne zaidi ya iliyoripotiwa,
huku vifo vingi vikiripotiwa zaidi
miongoni mwa wazee.

Na kwa wale walionusurika
kifo baada ya kuugua, wanaen-
delea kupambana na athari za
muda mrefu za ugonjwa una-
oshambulia mapafu na wengine,
wameachwa na ulemavu wa
kudumu kutokana na ugonjwa
huo wa Covid-19.

WANAFUNZI WAL-
IOKOFIKIA

Ugonjwa wa Covid-19 unata-
jwa kuzima ndoto za wanafunzi
wengi kielimu, takriban ikiwa-
gusia wanafunzi bilioni mbili
na safari yao ya elimu imefika
mwisho ghafla.

Shule kadhaa nazo zililazimika
kufungwa na kusitisha elimu kwa
mamilioni ya wanafunzi hasa
wasichana na watoto maskini.
Hali hiyo iliwasukuma wasichana
wengi ndani ya shimo la ndoa za
mapema, ilhali wengine walianza
ulezi au uzazi kabla ya kubalehe.

Pia janga la Covid-19 ilitarajiwa
imekuwa sumu kwa maendeleo
kimataifa na takwimu zinao-
nyesha kuwa watu nusu bilioni
walilazimishwa kuingia katika
umaskini, na wale waliokuwa
maskini tayari, hali yao ya umas-
kini ilizidi kuwa mbaya na mpaka
sasa, janga limesababisha kudor-
ora kwa uchumi duniani kote.

Wakati dunia inaingia katika
mwaka wa tatu wa janga hilo
kidunia, mwanya wa ukosefu
wa usawa umezidi kupanuka na
mfano hai ni katika usambazaji
wa chanjo dhidi ya virusi vya
corona.
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Baadhi ya wanafunzi wa nchini India, wanaosomea nje ya darasa kukabili hatari ya maambukizi ya corona. PICHA: MTANDAO

WHO imetoa
mwito kwa
mataifa ya
Ulaya kuz-
ingatia zaidi
suala la afya
kuliko ilivy-
okuwa kabla
ya janga la
Virusi vya
corona.

Nchi maskini nazo zinaelezwa
kuwachwa nyuma katika kasi ya
chanjo. Kutimu miezi 15 baada ya
Shirika la Afya Duniani (WHO)
kuidhinisha chanjo ya kwanza
dhidi ya Covid-19, kumetokea
tofauti kubwa katika usambazaji
wa chanjo hiyo.

Ni dhahiri zipo sehemu
ambazo watu wanapokea dozi
ya tatu au hata ya nne ilhali zaidi
ya asilimia 85 ya watu wanaoishi
katika nchi za kipato cha chini
bado wanasubiri angalau dozi ya
kwanza tu za kuwapa matumaini
ya kupambana na ugonjwa wa
Covid-19.

Licha ya kutolewa chanjo,
kunatajwa mkoko ndio mwanzo
unaalika maua katika maeneo
dunia bado inajikuna kichwa, ni
nini kilipaswa kufanyika tofauti
na kupambana na janga hili?

Utafiti wa Taasisi ya Human
Rights Watch, umeangazia

miongoni mwa sababu za janga
la Covid-19, limeonekana kukosa
mwarobaini. Mojawapo ni
kushindwa kwa serikali kulinda
haki za binadamu na kutumia
janga la Covid kama mbinu za
kupanua mamlaka na hatimaye
kuzima upinzani.

Human Rights Watch inap-
endekeza mbinu mbadala za
kuzingatiwa iwapo kweli dunia
inataka suluhu ya kudumu
kupambana na jinamizi hili la
Covid-19.

KUTOKA UJERUMANI

Kuna maoni Ujerumani ina-
tumia kuidhibiti Omicron, lakini
Waziri wake wa Afya, Karl Lauter-
bach anatahadharisha kwamba si
sahihi wito wa baadhi ya wana-
siasa wa upinzani wanaotaka hali
ya sasa ya vikwazo vya corona
iondolewe nchini humo.

WHO nayo imetoa mwito kwa

mataifa ya Ulaya kuzingatia
zaidi suala la afya kuliko ilivy-
okuwa kabla ya janga la virusi
vya corona.

Aina mpya ya kirusi cha
Omicron inaripotiwa kusam-
baa katika nchi za Denmark,
Uingereza, India, Sweden na
nyingine nyingi, hata hivyo athari
ya mabadiliko yake haipo wazi
sana.

Wabunge kadhaa nchini Kenya
wanatajwa kuambukizwa kirusi
cha corona cha Omicron na
WHO inaonya kuwa “kuongeza
chanzo zaidi za kuimarisha kinga
kutaongeza tatizo cha covid-19.

Serikali ya Ethiopia, nayo
inadai kukomboa mji katika
mkoa wa Tigray na Marekani,
yaruhusu maofisa wake na UN
kushirikiana na Taliban katika
biashara rasmi.

Mwaka mmoja wa Rais Samia; staili yake usikivu, akifuatilia kila kikundi

INATOKA UK.11

Ni baada ya kukutana
na Umoja wa Watemi na
Machifu wa Kisukuma wa-
naoshirikiana na Umoja wa
Machifu wa Tanzania.

Rais anapewa jina ‘Han-
gaya’ au Nyota Angavu, na
kwamba yeye ndiye mkuu
wa mamlaka zote nchini,
hatua inayoonyesha kuwa
anawakubali viongozi wa
mila na kuheshimu sauti zao

kwenye kuchochea maende-
leo na kubadili mabaya kwe-
nye jamii ili kupata maisha
bora kwa kila Mtanzania.
Mtemi Kiongozi wa Su-
kuma, Aaron Mikomangwa
anafafanua kuwa watemi

wametambua mchango wa
Rais Samia kwenye uongozi
unaothamini na kuheshimu
haki za wanyonge, kulinda
na kuthamini utamaduni wa
Watanzania.

Rais ambaye ni mama

anaendelea na jukumu la
kuwasikiliza Watanzania na
huenda kazi itaendelea ku-
wasikiliza wadau wa makun-
di mengine kwenye maeneo
mbalimbali, kulingana na
ratiba na shughuli zake.
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Serikali
kushirikiana na
jamii kukomesha
mavuaji ya wazee

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalumu, Dk.
Dorothy Gwajima, amekerwa kuende-
lea kuwapo kwa mauaji ya wazee kwa
kisingizio cha uchawi na kudai kuwa
serikali imejipanga kukomesha vitendo
hivyo kwa kushirikisha jamii na viongozi
wa dini.

Dk. Gwajima aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki alipokuwa akizindua Baraza
la Taifa la Wazee kwa kushirikiana na
Mtandao wa Mashirika yasiyo ya Kiseri-

Alisema JUhUdI za serikali Z|mefanya
kazi kubwa ya kupambana na mauaji
jambo ambalo takwimu zinaonyesha
kuwa yamepungua kutoka wazee 190
mwaka 2015 hadi kufikia 54 mwaka
%_O%Q na kuwa takwimu hizo hazimfura-

ishi.

“Bado watu 54 wanauawa ni watu wen-
gi, kuendelea kwa mauaji ya wazee kwa
kisingizo cha uchawi kutokana na kuwa
na macho mekundu, huu uchawi wanauo-
na wao tu, ni lazima tuikomeshe hali hii
na tutashuka hadi chini kwa kushlrlklana
na jamii na viongozi wa dini,” alisema.

Kuhusu huduma za afya kwa wazee,
Dk. Gwajima alisema serikali itahakikisha
inakuwa na kanzidata ya wazee kupitia
mabaraza yao na kuondokana na kadhia
ya wazee ya kuishia kuwa ombaomba
barabarani.

“Mabaraza yatakuwa na kazi ya kufua-
tilia wazee katika maeneo yao maana
ni aibu kwa wazee kuwa barabarani
wakiombaomba, tunatakiwa wafahamike
na wale wenye uwezo wawajibike ku-
walewa wazee na wale wasio na uwezo
serikali itaangalia namna ya kuwatunza
na hii itaondoa wazee kuombaomba
barabarani,” alisema.

Kadhalika, alisema ili kukabiliana
na upunguzu wa Maofisa Ustawi wa
Jamii, wizara yake inaomba nafasi za
ajira kwa kada hizo. Kwa upande wake,
Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Dk. Zainab
Chaula, alisema wazee ni tunu ya taifa
ni muhimu kuwapo kwa baraza hilo ili
kusaidia kuwapo kwa maadili kwa jamii.

Alisema serikali imejikita kuboresha
makazi ya wazee ili kuwatunza ambao
hawatakuwa na watu wa kuwatunza
huku akisisitiza kukutana na mashirika
13 ambayo yamesajiliwa kushughukulikia
masuala ya wazee Ili yatimize wajibu
wao.

Awali Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Lameck Sendo, aliiomba serikali kutunga
sheria ya wazee kwa kuwa Sera ya Wa-
zee ya Mwaka 2003 imekuwa ya muda
mrefu.

Naye Mwenyekiti wa Mtandao wa Wa-
zee, Clotilda Kokupima, alisema mpaka
sasa mabaraza ya wazee 47,876 ya-
meanzishwa.

Waziri aagiza kuundwa timu
ufumbuzi upatikanaji

Na Augusta Njoji,
DODOMA

AZIRI wa
Elimu, Sayansi
na  Teknolo-
jia, Prof. Ad-
olf Mkenda, amemwagiza
Kamishna wa Elimu, Dk.
Lyabwene Mtahabwa, ku-
unda timu ndogo itakayosa-
idia kutafuta ufumbuzi wa
kudumu wa tatizo la upati-
kanaji wa vitabu nchini.

Hatua hiyo ilifikiwa juzi
na Waziri
hapo kwenye mkutano wa
wadau wa vitabu ulio-
kutanisha  wachapishaji,
wasambazaji na waandishi
wa vitabu nchini baada ya
kusikiliza hoja mbalimbali
kuhusu upatikanaji wa vi-
tabu.

Aliagiza timu hiyo ishirik-
ishe Chama cha Wachap-
ishaji nchini (PATA) na
Chama cha Wauza Vitabu
Tanzania (BSAT) ili suala la
upungufu au uhaba wa vi-
tabu liwe la kihistoria.

Prof. Mkenda alisema
serikali itakuwa tayari
kupokea mapendekezo ya-
takayowasilishwa na timu
hiyo ili vitabu vipatikane

kwa wingi nchini na kuam-
sha hali ya usomaji vitabu.

Alisema kuwa wachap-
ishaji wa hapa nchini wa-
napaswa kujengewa uwezo
ili kuondokana na kutumia
gharama kubwa kuchapi-
sha vitabu nje ya nchi.

“Suala la printing ni tatizo
wakati mwingine tufanye
maamuzi magumu, tuna
wachapishaji hawana uw-
ezo mkubwa, lakini akijua
anapewa kazi anaweza
kuchukua mkopo benki
tukiendelea kwenda India
au Dubai hawa wa nchini
hawatawekeza maana nani
atakwenda kuchapisha,
pia taasisi za umma,” alise-
ma.

Aidha, aliitaka  TET
kutafuta ufumbuzi wa ku-
dumu ili kuondokana na
tatizo lililojitokeza mwaka
huu la kuchelewa kwa vi-
tabu vya kiada hususan vya
darasa la saba.

“Nasema kweli tumebo-
ronga, sitaki kusikia upun-
gufu wa vitabu ambavyo
tumeandika wenyewe, kwa
mfano NECTA (Baraza la
Taifa la Mitihani) walikuwa
wanachapisha nchini Uin-
gereza na ilipotokea janga

juzi mkoani Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

wakaamua hawatakwenda
kuchapisha tena na hivi
sasa wanachapisha we-
nyewe,” alisema.

“Tunapozungumza ubo-
ra wa elimu ya nchi yetu ni
pamoja na kuhimiza watu
kusoma na kama kuna mtu
yeyote anazuia vitabu vi-
sisomwe huyo anachangia
kudidimiza hata kama
tukibadilisha mitaala mara
100 haitasaidia kama tuta-
zuia watu kusoma vitabu
mbalimbali.”

Alisema hakuna ofisa
yeyote ambaye ameagizwa
kuzuia vitabu au kuwatisha
wauzaji wa vitabu na kutaka
viuzwe vya Taasisi ya Elimu
nchini (TET) pekee.

“Sisi kinachofanyika kuna
vitabu ambavyo vimei-
dhinishwa na kimechuku-
liwa kama kitabu kiongozi
ambacho mwalimu akiwa
anafundisha atakitumia hilo
ni sharti, pia kuna vitabu
ambavyo vimepata ithibati
ambavyo ni vitabu vya zia-
da mwalimu ana wajibu wa
kuhimiza wanafunzi au wa-
zazi kuvinunua ili kusaidia
zaidi, lazima hili tulifanye,”
alisema.

Kwa upande wake, Mku-

vitabu

rugenzi wa TET, Dk. Aneth
Komba, alisema vitabu vili-
vyokwenda kuchapishwa
vya madarasa mbalimbali
vitaingia leo nchini ili kuon-
doa upungufu uliopo huku
akiahidi kushughulikia hoja
zote zilizoibuliwa na wadau
kwenye mkutano huo.

Awali, muuzaji wa vitabu
kutoka kampuni ya Nice
Enterprises, Stanely Nzovu,
alisema tangu Desemba
mwaka jana hana vitabu
vya kiada vya darasa la saba
na baadhi ya masomo dara-
sala pili, la nne na la tano na
kuomba serikali kuondoa
tatizo hilo na kuongeza vy-
anzo vya upatikanaji vitabu
badala ya kutegemea TET
pekee.

Mwenyekiti wa PATA,
Gabriel Kitu, alidai kuwa
baadhi ya wadhibiti ubora
wamekuwa wakikataza wa-
nafunzi na wazazi kununua
vitabu ambavyo havizal-
ishwi na TET jambo ambalo
linaua soko.

Mwenyekiti wa BSAT, Al-
bert Mwaipyana, aliomba
serikali kushughulikia
kero zinazoikabili sekta ya
vitabu ili kuimarisha soko
nchini.

Watumishi H/shauri Chemba watakiwa kujitafakari

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, amewataka
watumishi wa Halmashauri ya
Chemba kujitafakari kwenye
utumishi wao kutokana na ku-
changia halmashauri kurudi
nyuma kimaendeleo.

Mtaka aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa aki-
zungumza na watumishi wa hal-

mashauri hiyo na kusikiliza kero
zinazochangia kusuasua katika
nyanja mbalimbali za kimaen-
deleo.

Alisema Chemba imekuwa
na kiwango cha chini katika
ufaulu na miradi mbalimbali ya
maendeleo kutotekelezwa kwa
wakati na hiyo inatokana na
uwapo wa malumbano yasiyoku-
wa na msingi katika maeneo ya
kazi.

Alimtaka mkurugenzi wa hal-

mashauri hiyo kupembua na
kuangalia kwa makini ushauri
anaopewa na baadhi ya watumi-
shi.

I(adhalika aliagiza kushughu-
na kata kubambikiziwa madeni
kutokana na hitilafu ya mifumo
ya mashine ya kukusanyia ma-
pato.

Alikitaka kitengo cha Teknolo-
jla ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) kufanya uhakiki wa

mashine hizo na kubaini kama
zina kasoro ili zirekebishwe.

Kuhusu sekta ya elimu wilay-
ani humo, Mtaka alisema wadau
wa elimu wanapaswa kubuni
mbinu zitakazosaidia kuinua ki-
wango cha elimu ambacho kipo
chini.

“Haiwezekani shule iwe na
wanafunzi 13 halafu baadhi yao
wafeli mtihani hivyo ni vyema
wadau wa elimu kuja na mkakati
wa ubunifu kuhakikisha kiwan-

go cha elimu kinaongezeka,”
alisema Mtaka.

Kwa upande wake, Mwenyeki-
ti wa halmashauri hiyo, Said
Sambala, alisema malumbano ya
kila siku yamekuwa kero kubwa
katika halmashauri hiyo.

Naye Mbunge wa Chemba,
Mohammed Moni, alikiri baadhi
ya watumishi wa halmashauri
hiyo kuwa kikwazo na kupuuza
ushauri unaotolewa na  vion-
gOZi.
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HABARI MBEYA

Serikali yaagiza maeneo shule za
msingi, sekondari kupewa hatimiliki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI mkoani Mbeya imeagiza

maeneo yote ya shule za msingi

na sekondari kupatiwa hatimiliki

ili kuepusha uvamizi wa maeneo
hayo unaofanywa na baadhi ya wananchi
kwa kuanzisha makazi na kufanya shu-
ghuli zingine.

Agizo hilo lilitolewa mwishoni mwa
wiki na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, wakati wa kikao cha wadau wa
elimu kujadili mambo mbalimbali kuhu-
su sekta hiyo ikiwamo hali ya ufaulu wa
wanafunzi kwenye mitihani ya kitaifa.

Homera aliwaagiza wakurugenzi wa
halmashauri zote za mkoa huo kusi-
mamia zoezi hilo na kuhakikisha shule
pamoja na majengo mbalimbali ya taasisi
za umma yanakuwa na hatimiliki.

Alisema kitendo cha taasisi hizo ku-
tokuwa na hatimiliki kinasababisha
migogoro baina ya wananchi na taasisi
hizo na kwamba kuna hatari baadhi ya
taasisi hizo zikaporwa na watu wasioku-

wa na nia njema.

“Jana nilipita pale Shule ya Sekondari
Loleza ambayo ni miongoni mwa shule
kongwe hapa Mbeya, lakini haina hati,
sasa mtu anaweza akafuatilia akapata hati
na siku akisema ni mali yake mgogoro
utakuwa mzito kwa sababu ana nyaraka
na nyie hamna,” alisema Homera. Vilevile
aliwataka wakurugenzi hao kutembe-
lea mara kwa mara taasisi hizo ili kujiri-
dhisha kama hazivamiwi na wananchi
ili kudhibiti uvamizi huo kabla haujaleta
madhara.

Akitoa taarifa ya kikao hicho, Ofisa
Elimu wa Mkoa wa Mbeya, Mwalimu Er-
nest Hinju alisema lengo la kikao hicho
ilikuwa ni kufanya tathmini ya utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya elimu katika kip-
indi cha mwaka 2021/2022 na kujipanga
kwa ajili ya 2022/2023.

Alisema katika kikao hicho walikubali-
ana kila mdau apambane kuhakikisha
eneo analosimamia linafanya vizuri na
kwamba haitakiwi wadau hao kuingiliana
kwenye majukumu.

Alisema mwaka huu Mbeya ni mion-
goni mwa mikoa ambayo imetekeleza
miradi ya elimu vizuri na vyumba vya
madarasa viliandaliwa na kukamilika
kwa wakati hali iliyosababisha wanafunzi
wote waliochaguliwa kujiunga na kidato
cha kwanza kuanza mapema.

Alisema kwa sasa hakuna upungufu wa
miundombinu ya shule kama ilivyokuwa
inatokea kila mwaka na baadhi ya wa-
nafunzi walikuwa wanachelewa kuanza
wakisubiri vyumba vikamilike.

“Fedha za UVIKO-19 zimesaidia sana
kukamilisha vyumba vya madarasa na
kwa bahati nzuri katika mkoa wetu tu-
lisimamia vizuri sana, sasa ni jukumu
letu sisi wadau kuhakikisha tunajipanga
kusimamia kila mmoja kwenye kipande
chake,” alisema Hinju.

Baadhi ya wadau walishauri kuan-
zishwa kwa utaratibu wa kuboresha shule
shikizi kwa ajili ya kukabiliana na mazin-
gira magumu ya elimu hasa maeneo ya

makazi ya watu.
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ajisafi na Usafi wa Maz

ingira Mbeya
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radi miwili iliyotekelezwa na mamlaka hiyo kwa ajili ya miji ya Mlowo na Vwawa. PICHA: NEBART MSOKWA

Songwe yakabidhiwa miradi ya maji ya bil. 2.9/-

Na Nebart Msokwa, SONGWE

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Mbeya (Mbeya-WSSA), imeikabidhi
Mamlaka ya Maji Vijijini (RUWASA) Mkoa
wa Songwe miradi miwili ya maji yenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 2.9 ili ien-
delee kuiendesha kwa kuwahudumia wa-
nanchi.

Makabidhiano ya miradi hiyo yali-
fanyika mwishoni mwa wiki katika Mji wa
Vwawa mkoani Songwe ambapo mradi
wa kwanza utahudumia wananchi wa
Vwawa na mwingine utahudumia wa-
nanchi wa Mji wa Mlowo.

Akikabidhi mradi huo kwa uongozi wa
RUWASA Mkoa wa Songwe, Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mbeya-WSSA,
Edna Mwaigomole, alisema miradi hiyo
yote imekamilika kwa asilimia 100 na iko
tayari kuanza kutumika.

Alisema fedha zilizotumika kujenga mi-
radi hiyo zilitolewa na Serikali Kuu kwa
ajili ya kuboresha huduma za maji kwa
wananchi na kuwataka watumiaji wa mi-
radi hiyo kuzingatia sheria ili iwe na faida
kwa wananchi.

“Nawashukuru watendaji wote wa

Mbeya-WSSA na wa RUWASA Mkoa wa
Songwe kwa ushirikiano mliouonye-
sha wakati wa utekelezaji wa miradi hii,
nawaombeni mwendelee na ushirikiano
huo,” alisema Mwaigomole.

Akipokea miradi hiyo kwa niaba ya seri-
kali, Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Omary
Mgumba, alipiga marufuku wananchi ku-
fanya shughuli za kijamii kwenye maeneo
ya vyanzo vya maji pamoja na maeneo ya
hifadhi za mito.

Alisema shughuli hizo zinaharibu vy-
anzo na kuchafua maji ambayo yana-
tumiwa na binadamu na kusisitiza kuwa
hatua kali zitaanza kuchukuliwa dhidi ya
watakaokaidi katazo hilo.

Alisema uchafuzi wa vyanzo vya maji
unasababisha gharama ya kutibu maji
hayo kuwa kubwa na hata kuhatari-
sha afya za watumiaji hasa uchafuzi
unaofanywa na shughuli za kilimo ambao
unasababisha udongo kujaa kwenye vy-
anzo.

“Nimeshuhudia mwenyewe hali ya
uharibifu wa mazingira kule kwenye vy-
anzo, lakini nimeona uchafuzi wa maji
ulivyofanyika kwenye chanzo chetu, maji
yamekuwa mekundu sana kutokana na

udongo unaoletwa na maji ya mvua,”
alisema Mgumba na kuongeza.

“Kilimo chetu watu wa mbozi na mkoa
wa Songwe kwa ujumla tunatumia sana
mbolea na kemikali zingine, sasa mvua
ikinyesha inakusanya na kuleta kwenye
maji hali ambayo inahatarisha afya zetu,”
aliongeza.

Hata hivyo aliagiza watendaji wa kata
kuainisha maeneo ya vyanzo vya maji na
kwenye hifadhi za mito pamoja na kutoa
elimu kwa wananchi ili wasifanye shughu-
li zozote kwenye maeneo hayo.

Baadhi ya wananchi wa mji wa Vwawa
waliishukuru serikali kwa kutekeleza mi-
radi hiyo ambayo itawasaidia kupunguza
tatizo la upatikanaji wa maji katika mji
huo.

Mmoja wa wananchi hao, Rehema
Mwashiuya, alisema wamekuwa waki-
hangaika kutafuta huduma hiyo maeneo
ya mbali na makazi yao, lakini kwa sasa
huduma hiyo itasogea jirani.

Alisema wanawake ndiyo wanapata
shida zaidi ya kutumia muda mwingi
kutafuta huduma hiyo badala ya kufanya
shughuli za kujiletea kipato.

I
- Watakiwa
kutoa elimu
- yalishe
kwa jamii

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WENYEVITI wa mitaa katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Ru-
jewa ulioko wilayani Mbarali
mkoani Mbeya wametakiwa kue-
ndelea kutoa elimu ya lishe kwa
jamii inayowazunguka ili kupun-
guza matatizo ya utapiamlo na
udumavu.

Aidha, wametakiwa kuihimiza
jamii kuachana na imani za
Kishirikina zinazosababisha
wananchi kukimbilia kwa wa-
ganga wa Kienyeji pale watoto
wanapoonekana kuwa na dalili
za Utapiamlo na udumavu waki-
amini wamerogwa.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Wilaya ya Mbarali, DK. 1zack
Kyando, aliyasema hayo kwenye
kikao cha Baraza la Mamlaka va
Mji Mdogo wa Rujewa
kilichofanyika mwishoni mwa
wiki.

Alisema kumekuwapo na tatizo
la baadhi ya wazazi na walezi
wilayani humo kuwachelewesha
watoto kwenda kupata matibabu
kwenye vituo vya huduma za
afya na badala yake wanakimbil-
ia kwenye tiba za asili wakiamini
watoto wao wamerogwa.

Alisema baada ya matibabu
hayo ya asili kushindikana ndipo
wazazi hao huamua kwenda
hospitalini hatua inayohatarisha
zaidi maisha ya watoto wao kwa
kuwa wengi wanafika wakiwa
wamedhoofika.

“Tuwahimize watu kukimbilia
hospitali wanapoona watoto
wana dalili za udumavu au uta-
piamlo na si kuendelea kuamini
matatizo hayo ni kutokana na
imani za kishirikina, mtoto ana
dalili za utapiamlo anapelekwa
kwa mganga wa jadi hii siyo
sahihi kabisa,” alisema Dk. Ky-
ando.

Alisisitiza umuhimu wa wa-
jawazito kuhudhuria Kkliniki ak-
isema pamoja na kumlinda mwa-
namke ndiyo mwanzo mzuri wa
kumkinga mtoto atakayezaliwa
kwa kuwa huko zitapatikana
taarifa sahihi za maisha yake
tangu akiwa tumboni.

Kwa upande wake Mwenyekiti
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Rujewa, Chameta Godigodi, ali-
wataka wenyeviti wa mitaa kuz-
ingatia maagizo hayo ili waen-
delee kuwa viongozi wanahitaji
kuwa na wananchi walio na afya
njema.

Aliwasihi wenyeviti hao kutam-
bua kuwa wao ndiyo kioo cha
jamii wanayoiongoza ni muhimu
wakawa mstari wa mbele kwe-
nye kuhamasisha masuala ya
msingi ikiwamo lishe bora, chan-
jo kwa watoto na pia wajawazito
kuhudhuria Kliniki.
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‘Wanafunzi
waliorejea
kwa utoro

watendewe haki’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Idara ya Elimu
Mbadala na Watu Wazima, Mashavu
Ahmada Fakih, amewataka walimu
wakuu wa shule zenye madarasa ya
wanafunzi waliorejea shule baada ya

kutoroka kuwashughulikia wanafunzi :

hao kama walivyo wanafunzi wen-
gine. Alisema kumekuwapo malala-
miko kwa walimu wanafundisha
wanafunzi hao kutopewa ushirikiano
kwa kutengwa na baadhi ya walimu
wakuu wao hali inayowapa ugumu
katika kuendelea na kazi yao.

Akizungumza wakati alipofanya
ziara ya kuwapa wanafunzi hao
vifaa vya kusomea kwa baadhi ya
wanafunzi wa shule za mkoa wa
Kaskazini ‘A" Unguja, alisema ni vy-
ema kuwapa ushirikiano wa kutosha
walimu hao kwasababu wamekuwa
wakijitolea kuwaweka vizuri wa-
nafunzi hao.

Mashavu aliwataka wanafunzi hao
kusoma kwa bidii na kutotoroka tena
shule ili wawe raia wazuri na vion-
g0zi bora wa baadaye.

Alisema ni jambo zuri na la faraja
kwa wanafunzi hao kuamua kure-
jea shule kupata haki yao ya elimu
kikatiba na ndiyo maana serikali
vao kupitia wafadhili mbalimbali
imeamua kuwagharamia wanafunzi
hao kwa kuwapatia vifaa hivyo ili

nao wasome katika mazingira mazuri :

na salama.
Hata hivyo, aliwaomba wazazi kue-

ndelea kutoa ushirikiano kwa walimu :

ili kuhakikisha watoto hao hawa-
toroki tena na wanapata elimu kama
lengo la serikali lililokusudiwa.

Kwa upande wao wanafunzi hao
wametumia nafasi hiyo kwa kula
kiapo cha kutotoroka tena na kuahidi
kusoma ili wawe viongozi wazuri wa
baadaye na kuzisaidia familia zao.

Vifaa vilivyotolewa ni pamoja na
mikoba, sare za shule, viatu pamoja
na kampasi, jumla ya shule 22 zime-
shapatiwa vifaa hivyo kwa Mkoa wa
Kaskazini ‘A" Unguja kupitia mradi
wa kuwarejesha watoto shule, chini
ya ufadhili wa Shirika la Kuhudumia
Watoto Duniani (UNICEF).

'Rais Samia azitaka asasi za
kiraia vjenzi wa demokrasia

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS Samia Suluhu Hassan amese-

ma yupo tayari kufanya kazi na

asasi za kiraia katika ujenzi wa

taifa, huku akizitaka kuweka
mbele maslahi ya taifa na uzalendo katika
ujenzi wa demokrasia.

Aliyasema hayo katika hotuba yake
iliyosomwa jana kwa niaba yake na Wa-
ziri wa Katiba na Sheria, George Sim-
bachawene mjini Unguja wakati akifunga
kongamano la asasi za kiraia.

Alisema mchango wa asasi za kiraia
umeonekana wazi katika ujenzi wa hudu-
ma za jamii, maendeleo na demokrasia ya
ushirikishwaji wa wananchi na makundi
mengine.

Alisema mafanikio hayo yanahitaji kue-
ndelezwa kwa ushirikishwaji mpana wa
makundi mbalimbali yanayounda asasi
hizo katika ujenzi wa taifa.

Alisema asasi za kiraia zitapata mafani-
kio makubwa kama zitaweka uwazi wa
shughuli zao katika ufadhili wa miradi na
matumizi ya fedha na kuwa na nia njema.

“Hayo ndiyo mambo muhimu ya msingi
yataziwezesha asasi za kiraia kusimama
na kufanya majukumu yao vizuri kwa
masilahi ya walengwa...msikubali asasi za
kiraia kutumiwa kwa malengo yenye nia
mbaya,” alisema.

Alizitaka asasi za kiraia kutekeleza ma-
jukumu yao kwa kufuata sheria pamoja
na kuzingatia misingi ya katiba na utawala
bora.

Alisema asasi zote zilizoko nchini
zimepata usajili kwa mujibu wa malengo
yao na amezitaka kufanya kazi vizuri ili
malengo hayo yatimizwe.

Alisema serikali itaendelea kushiriki-
ana na asasi hizo kwa kuzijengea uwezo
kuona zinatimiza malengo ya kuanzishwa
kwake kwa mujibu wa sheria.

Naye Mwenyekiti wa asasi za kiraia,
Haasan Khamis Juma, aliwasilisha map-
endekezo sita yenye lengo la kujenga uhu-
siano mzuri kati ya serikali na asasi hizo
katika utekelezaji wa majukumu yao.

Baadhi ya mapendekezo hayo ni kush-
irikishwa kikamilifu katika utendaji wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar pamoja
na kupata taarifa za serikali ya utekelezaji
wa majukumu muhimu.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha ACT- Wazalendo ambaye ni Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Oth-

man Masoud Othman (kulia),

akipokea zawadi kutoka visiwa vya Unguja na Pemba kwa Katibu wa Habari na

Uenezi wa tawi la Mchangam wa chama hicho, Farahani Mohammed Msuri, aliyopewa na wananchi wa Jimbo la
Malindi Mjini Unguja alipotembelea jimbo hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Madalali wéonywa kunadi samaki wachanga

Na Rahma Suleiman, budi kufuata sheria ya uvuvi na  wa zaidi na serikali. leseni za kusafirishia mazao ya
ZANZIBAR kusimamia rasilimali za bahari “Wavuvi wote mnatakiwa baharini kupitia sheria ya mwaka
kutokana na kukithiri kwa uvuvi  kukubali  kuhesabiwa hivyo 2010 imekataza mvuvi kuvua sa-

MKURUGENZI wa Idara ya
Maendeleo ya Uvuvi na Mazao
Baharini Zanzibar, Dk. Salum
Sudi Hammed, amewataka
madalali wa mnada kuacha tabia
ya kunadi samaki wachanga wa-
naoletwa sokoni na baadhi ya
wavuvi jambo ambalo ni kosa
kisheria.

Dk. Salum alisema hayo myjini
hapa baada ya kukutana na
kamati za uvuvi, masheha na
kamati ya soko katika utoaji wa
elimu ya umuhimu wa takwimu,
ukataji wa leseni pamoja na
ukaaji wa diko kwa wavuvi.

Dk. Salumu alisema hakuna

haramu unaoharibu mazingira
ya bahari pamoja na wavuvi wa-
siokata leseni za kuvulia jambo
linalorudisha nyuma juhudi za
serikali.

Dk. Salum alisema kuna
umuhimu kwa wavuvi kukaa nao
kwa kufuata taratibu maalumu
zilizowekwa na serikali kwa ajili
ya maendeleo ya taifa nchini na
kwenda sambamba na dhana ya
uchumi wa buluu.

Aliwataka wavuvi kutoa ush-
irikiano kwa taasisi za serikali
kushiriki zoezi la kuhesabiwa
wakati wa sensa ya wavuvi nchini
kwa lengo la kufanyiwa makub-

muanze kuelimishana ili kulipa
zoezi la sensa ya wavuvi kufanyi-
ka kwa uhakika bila ya kuachwa
mvuvi yeyote yule,” Dk. Salum
alisema.

Naye Ofisa uvuvi wa kienyeji,
Mwanahamis Mohammed Ali,
kutoka Idara ya Maendeleo ya
Uvuvi na Mazao ya Baharini,
alisema Idara inajukumu la kutoa
leseni za uvuvi pamoja na kusajili
chombo cha kuvulia kwa lengo la
kukuza pato la serikali na kutam-
bulika mvuvi kisheria yanapo-
tokea maafa.

“Idara inatoa leseni za uvuvi,
leseni za chombo pamoja na

maki bila ya leseni ya chombo na
kuvulia,” alisema.

Kwa upande wake, Ofisa wa
ufuatiliaji na tasmini, Daud Haji
Pandu, kutoka Idara ya Uvuvi
Zanzibar, alisema changamoto
ya wavuvi wa dago kutakiwa ku-
kata leseni Tanzania Bara inato-
kana na kukwepa kukata kibali
cha ruhusa pamoja na ya kuvulia
jambo ambalo ni ukiukwaji wa
taratibu za kwenda dago kisheria
kwa wilaya yoyote ile ya nchini
Tanzania Bara na Zanzibar.

“Utaratibu wa kwenda dago
mvuvi anatakiwa kuchukua ba-
rua kwa sheha wa shehia anay-

otoka kwa gjili ya kuombewa
ruhusa ya kupatiwa kibali maal-
umu cha kukaa dago kisheria ka-
tika wilaya atayokwenda kufanya
shughuli za uvuvi,” alisema Daud.

Akizungumza kwa niaba ya
sheha wa shehia ya Kiembe Sam-
aki Othman Talib, aliiomba idara
husika kuwawekea muundo
mmoja wa usimamizi wa kamati
ya uvuvi na kamati ya soko kush-
iriki pamoja shughuli zote za kiu-
tendaji.

Mwenyekiti wa kamati ya uvu-
vi, Nachia Abdull Mwinyi, amei-
omba serikali kuwasaidia kupata
umiliki wa waraka katika eneo la
Soko la Mazizini kwa urahisi ili
kuondoa migogoro ya hapa na
pale inayojitokeza.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION
CASE NO. 205/ 2021

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE
LATE MERINA FUNGO CHIPALO of IYUMBU
Area within Dodoma Region.

AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION
FOR LETTERS OF ADMINISTRATION BY
ANNASTAZIA JOHN CHIPALO

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN 369 OF 163)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 18 Day of MARCH, 2022
Date at Dodoma this 20TH day of December,2021.

i FESENT FoaeRATE

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

CLEMENCIA BERNARD
KIZUGHUTO
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya GARI(raum)yenye
namba za usajili
T 501DFX yeyote atakae
iyona atoe taarifa kituo cha
polisi au piga simu namba
0782066296
DSM /PHO/RB/100115/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

EMMANUELY EZEKIA MGAYA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gariainaya
MITSUBISHI CANTER yenye
namba za usajili T 553 CRR,
Chassis no FE648E522187,
Engine NO 4D378451256,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi, Polisi taarifa
MKB/RB/22/2022

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 29 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late TABU
ALLY MKOPI

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
15day of 03..2022

Dated at Morogoro this 28 day of 02..2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

[McA/63]
MAHAKAMA YA MWANZO MTIBWA
WILAYA YA MVOMERO
MADAINAMBARI 42022
Mdai c..ooursssssssssnsssssnnsssssssssssssssssssJAMHURI SEFU MNGUBILI
ANAMDAI
[ [ E 117 T — JUMA ZUBERI MSUKULU

Kwa JUMA ZUBERI MSUKULU

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba/ eleza hapa habari za madai:-

TALAKA

Kwa hiyo unahitajiwa/ mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii siku ya ALHAMIS tarehe  24/03/2022 saa 2:00
asubuhi kwa kujibu madai hayo, na kwa siku hiyo ni siku ya kukatwa
shauri hilo, ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu unahati zote
zinazihusu shauri hilo kwaajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
. Mahakama ikithibitisha kama  umepokea/mmepokea kuitwa
shaurini hii itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo
tarehe 10-03-2022

o
oo

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 310F 2022
In the Matter of the Estate of the Late
EMERENSIANA PETER STEPHAN

By 1.MARIA PETER STEPHAN
2. e snenne

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 17 day of 03...2022

Dated at Morogoro this 03 day of 03...2022

RESIDENT

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO......... 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE HILDA
ZAKARIA MSOGA of MSALATO within Dodoma Region.
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY STANLEY ZAKARIA MSOGA

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN 369 OF 163)

Al PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
16 Day of 03, 2022

Date at Dodoma this 24TH day of January,2022.
=N

RESIDENT MAGISTRATE 1
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 23/ 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE EGLA
0BED MAMOTTO of MAKOLE within Dodoma Region.

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY THOMAS LUCAS HOYA

GENERAL CITATION
(RULE 75 PROBATE RULES GN369 OF 163)
All PERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant

of letters of Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
16 Day of 03, 2022

Date at Dodoma this 20™ day of January, 2022

/(’5@ I
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VERONICA
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

KISHA anatangaza
chenye index namba P.0660/0209
kilichotolewa na shule/kituo cha
MOROGORO TEACHER'S COLLEGE
mwaka 2017, yeyote atakayekiokota
ataoe taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/URA/RB/104984/2022

FANIKIWA MICROFINANCE LIMITED
TANGAZO LA MNADA

WORK ETHIC COMPANY LIMITED Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY tunapenda kuutarifu umma
kuwa Tutafanya mnada wa hadhara wa Magarina Nyumba katikajiji la Dar es salaam ,Wadaiwa wanashauriwa kulipa madeni yao
ndani yasiku 14 kutoka tarehe ya hili Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe za Mnada Zinavyoonekana hapa chini.

Jina la mdaiwa Mahali Tarehe ya mnada
Benezeth Kyaruzi Benedict Gari- MAZDA BONGO T221DJY,Mikocheni 30.03.2022
Cuthbert Boniface Fungo Gari-TOYOTA HARRIER T670DNA,Mikocheni 30.03.2022
Jerome Geofrey Mremi Gari-TOYOTA RUNX T690DTX,Mikocheni 30.03.2022
Shabani Omary Kibwana Nyumba ipo Pugu -Dar es salaam 31.03.2022

Masharti ya Mnada.

nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

Kwa Mawasiliano piga 0623662447,0677014355, au 0717956315.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25%(au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75% Jlitalipwa ndani ya siku kumi

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na mali itauzwa upya.

NJO

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

O UTANGAZE

BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255/- 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mashambulizi ya Russia Ukraine

L]

¥

» Russia yakanusha kuomba msaada wa Kkijeshi China

Kikosi cha Zimamoto kikimsaidia mkimbizi nchini Ukraine kuelekea nchi jirani kwenye mpaka wa Romania -Ukraine, eneo la Siret, jana. PICHA: AP

Kyiv, UKRAINE

RUSSIA imesema kwamba haijaomba
msaada wa vifaa vya kijeshi kutoka Chi-
na, ikisema inajitosheleza yenyewe.

TIkiwa ni siku 20 tangu Russia ianze
mashambulizi ya kijeshi Ukraine,
Inakadiriwa takribani wakimbizi kutoka
Ukraine wanafikia milioni 2.6 huku wen-
gi wao wakiwa watoto na wanawake.

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenskiy
kwenye hotuba yake kupitia televisheni,
amesema serikali yake imeamua ku-
punguza makali ya ushuru na kodi kwa
biashara ndogo kutokana na haki ili-
yoko nchini mwake kwa sasa.

Wakati rais huyo akitangaza hayo, pia
siku ya jana ilikuwa ni awamu ya nne ya
mazungumzo kati ya nchi hizo, ingawa
awamu za wali hazikuzaa matunda.

“Mazungumzo kati ya Russia na
Ukraine yameanza ingawa mawasiliano
ya pande mbili yamekuwa ni magumu,”
Mshauri wa Rais wa Ukraine, Mykhailo
Podolyak amesema hayo kwenye uku-
rasa wake Twitter.

Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov,
akizungumza kuhusu Russia kuomba
msaada wa kijeshi, kwa mujibu wa taar-
ifa kutoka Marekani, amesema taarifa
hizi si za kweli, na kwamba nchi yake
imejitosheleza.

Kulingana na gazeti la New York
Times, lilidai kwamba Russia, imeomba
usaidizi wa kiuchumi na kijeshi kutoka
China ili kuendesha vita na kukwepa
vikwazo vya Magharibi.

Mshauri wa masuala ya usalama wa

MKkuu wa
Polisi wa
Kyiv, An-
driy Neby-
tov, ame-
dai kuwa
mwandishi
huyo ali-
lengwa na
wanajeshi
wa Russia
na kwamba
waandishi
wengine
wawili wali-
jeruhiwa na
kupelekwa
hospitali.

Marekani Jake Sullivan ameionya
Beijing kwamba kutakuwa na mad-
hara kwa kuisaidia Magharibi.

Wakati hayo yakiendelea, wa-
patanishi wa Russia na Ukraine
wameanza duru ya nne ya mazun-
gumzo yenye lengo la kusitisha mzo-
z0. Mpatanishi wa Ukraine Mykhailo
Podolyak amesema mazungumzo
hayo yatalenga kuweka usitishaji
vita, kuondolewa kwa wanajeshi wa
Russia na kudhamini usalama wa
Ukraine.

Licha ya matarajio hayo, masham-
bulizi ya Urusi yameendelea huku
majeshi yake yakishambulia jengo la
ghorofa na kiwanda cha kutengen-
eza ndege katika mji mkuu, Kyiv.

Aidha, Ukraine imeendelea kuwa-
hamisha raia walionaswa Kkupitia
maeneo 10 ya misaada kiutu, ikiwa
ni pamoja na kuwatoa miji iliyo ka-
ribu na Kyiv na eneo la Mashariki la
Luhansk.

Shirika la habari la Reuters lin-
aripoti kwamba India inafikiria ku-
chukua ofa ya Russia ya kununua
mafuta ghafi na bidhaa zake ny-
ingine kwa bei iliyopunguzwa, huku
kukiwa na vikwazo vikali vya Ma-
gharibi dhidi ya Moscow.

MWANDISHI AUAWA

Kwa mara ya kwanza tangu Febru-
ari 24, mwaka huu, Russia ilipoiva-
mia Ukraine kijeshi, jana imeripoti-
wa kifo cha mwandishi wa habari
wa Marekani anayefanya kazi nchini

Ukraine, kuuawa akiwa kwenye ma-
jukumu ya kazi.

Taarifa zinasema ameuawa kwa
kupigwa risasi katika mji wa Irpin,
nje ya Kyiv.

Brent Renaud, mwenye umri wa
miaka 50, alikuwa mwandishi wa
habari na mtengenezaji wa filamu
ambaye alikuwa akifanya kazi katika
eneo hilo kwa muda mrefu.

Mkuu wa Polisi wa Kyiv, Andriy
Nebytov, amedai kuwa mwandishi
huyo alilengwa na wanajeshi wa Rus-
sia na kwamba waandishi wengine
wawili walijeruhiwa na kupelekwa
hospitali.

Hicho ni kifo cha kwanza kuripoti-
wa cha mwandishi wa habari wa ki-
geni anayeripoti vita nchini Ukraine.

Mmoja wa waandishi wa habari
aliyejeruhiwa, Juan Arredondo, al-
imwambia mwandishi wa habari wa
Italia kwamba, alikuwa pamoja na
Renaud wakati waliposhambuliwa.

“Tulikuwa kwenye moja ya
madaraja huko Irpin, tukienda
kupiga picha za wakimbizi wal-
iokuwa wanaondoka, na tukaingia
kwenye gari,” anasema katika video
iliyochapishwa kwenye Twitter.

“Kuna mtu alijitolea kutupeleka
kwenye daraja lingine na tulivuka
kituo cha ukaguzi, kabla ya kuanza
kutufyatulia risasi. Kwa hivyo dereva
akageuza, waliendelea kupiga risasi;
tulikuwa sisi wawili. Rafiki yangu
Brent Renaud, akapigwa risasi ... nil-
ishuhudia akipigwa risasi shingoni,”

danasema.

RUSSIA YAIKARIBIA KYIV

Wanajeshi wa Russia wameende-
leza harakati zao za kijeshi kuelekea
mji mkuu wa Ukraine, mapigano ya-
meendelea viungani mwa Kyiv.

Maofisa wa Ukraine wamesema
wanajeshi wa Russia walifyatua ma-
kombora nje ya mji huo mkuu am-
bapo raia wawili wameuawa.

Rais Zelensky ameitaka Jumuiya
ya Kujihami Nchi za Magharibi
(NATO), kutangaza amri ya kutoruka
ndege katika anga yake.

Mshauri wa Rais wa Ukraine
Mykhailo Podolyak amesema maofi-
sa wa Ukraine na Russia wanakutana
tena leo kujadili miongoni mwa mas-
uala mengine, upelekaji wa chakula,
maji na dawa pamoja na bidhaa ny-

biliwa na mashambulizi.

MSAADA NISHATI MBADALA

Kampuni ya kibiashara ya Uin-
gereza kupitia katibu wa Kwasi
Kwarteng imesema imetoka msaada
wa majenereta takribani 500 kui-
saidia kwa ajili ya majengo 20,000
nchini Ukraine kuondokana na
vikwazo vya nishati baada ya Russia
kuathiri mfumo wa umeme katika
baadhi ya vyanzo vikuu ikiwamo cha

nyuklia. ) L.
Imeandaliwa na Christina
Mwakangale kwa msaada wa

mtandao
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HABARI MICHEZO

MSUVA AIPA TANO
AITABIRIA MAKUBWA

Adam Fungamwango ha
Saada Akida
INGA wa Klabu

ya Wydad Casa-

blanca ya Morocco

na Timu ya Taifa

ya Tanzania, Taifa Stars, Simon

Msuva, ameipongeza Timu ya

Simba kwa kushinda mechi yake

ya Kombe la Shirikisho Afrika

(CAF), dhidi ya RS Berkane ya

nchini humo, akishauri kuwa im-

efika wakati sasa kuanza kuanga-
lia kushinda ugenini pia.

Msuva, ambaye kwa sasa ana

mgogoro na timu yake hiyo na
kumfanya awepo hapa nchini,
alikuwa mmoja wa mashuhu-
da wa mechi hiyo juzi kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Simba ikishinda bao 1-0, alise-
ma Simba ina timu nzuri na
wachezaji wake ni wa viwango
vya juu, ila wanatakiwa kuzidi-
sha juhudi kwa sababu wanai-
wakilisha nchi kwa sasa.

“Hawa RS Berkane si wabaya,
nadhani hali ya hewa imewaathi-
ri, unajua kwa sasa nchini Mo-
rocco kuna baridi sana na mechi
zao huwa zinachezwa usiku kwa

hiyo kucheza mchana jua kali
kumewasumbua sana.

Kingine ni kwamba Simba ili-
kuwa nyumbani, na ni kawaida
yao kuutumia vizuri uwanja huo,
si wageni pia kwenye michuano
hii, kwa sasa wana uzoefu mkub-
wa kwa sababu ya kucheza mara
kwa mara, ila nawashauri wasi-
fanye hivi nyumbani tu, waanze
sasa kuanza kushinda na ugenini
itawasaidia sana,” alisema winga
huyo wa zamani wa Yanga.

Naye mchezaji wa Simba Cla-
tous Chama amebainisha kuwa
mara nyingi timu za Afrika

Kaskazini, maarufu kama timu
za Waarabu hufanya kashikashi
kwa lengo la kuwatisha waamu-
zi, hasa wanapoona hali inakuwa
mbaya kwao.
“Tumepata kitu ambacho
tulichokuwa tunakitafuta
na mpaka sasa kundi lipo
wazi, hadi mwisho,ndiyo
tutajua tupo wapi, lakini
naamini tutavuka tu hili

kundi.

Wale walianza kulalamika
tangu mwanzo, Waarabu wako
hivi, kwa sababu huwa na tabia

ya kumtisha mwamuzi, hili liwe
fundisho hata kwetu,

wao kitu kidogo tu wanalala-
mika sana, hata sisi huwa tuna-
fanyiwa mambo mengi kwao, la-
kini huwa hatulalamiki,” alisema
Chama. Baada ya ushindi huo,
Simba inaongoza Kundi D, ikiwa
na pointi saba, ikifuatiwa na Asec
Mimosas ya Ivory Coast ambayo
juzi iliichapa US Gendamarie ya
Niger, ikiwa na pointi sita sawa
na RS Berkane iliyoko nafasi ya
tatu ikiwa, huku US Gandamarie
ikiburuza mkia na zake pointi
nne.

Kiungo wa Arsenal, Mghana Thomas Partey (jezi nyekundu), akiifungia timu yake bao la kwanza kwa kichwa
wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Leicester City kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopig-
wa Uwanja wa Emirates juzi. PICHA: MTANDAO

Mkandala asakwa, kungolewa Dodoma Jiji

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuonyesha uwezo mkubwa
kwenye mechi dhidi ya Simba, kuna taar-
ifa kuwa klabu kadhaa zimeanza kumsa-
ka kiungo mshambuliaji wa Dodoma Jiji,
Cleophace Mkandala, wakati huu akiwa
amebakisha miezi mitatu tu kumaliza
mkataba wake na klabu hiyo.

Mkandala aliyewafunika kabisa viungo
wa Simba na kuwachachafya mabeki
wake kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyoche-
zwa Machi 7, mwaka huu, inadaiwa baada
ya kumalizika kwa mechi hiyo, klabu
mbalimbali ikiwamo Simba yenyewe im-
eanza mazungumzo naye.

Hata hivyo, Meneja wa Mchezaji huyo,

Kelvin Frednand, amesema mpaka sasa
hajapokea ofa yoyote si kutoka nje ya
nchi na klabu za ndani tu, bali hata na
Dodoma Jiji wenyewe.

“Alisaini mkataba wa miaka miwili, ali-
tumikia mmoja na sasa anamalizia, ame-
bakisha miezi mitatu na hatujapata ofa
yoyote kutoka nje ya nchi, ndani ya nchi
hata klabu yake ya Dodoma Jiji bado hai-
jakaa na sisi kuangalia kama wanaweza
kuongeza mkataba, lakini sisi wenyewe
tumeona kwanza aendelee kucheza
mpaka mkataba utakapoisha.

“Baada ya hapo ndiyo tutajua kama
atasalia Dodoma Jiji, atapata timu ndani
ya nchi, au nje ya nchini ambako yeye
mwenyewe anapenda kwenda kwa saba-

bu hakutokuwa na pesha kama timu za
hapa nchini,” alisema meneja huyo.

Alisema uwezo anaoendelea kuonye-
sha unaweza kumfanya awe na gharama
kubwa ligi ikishamalizika, hivyo kwa
sasa wameamua kuacha amalizie ligi
kwanza.

“Haujafika muda wa kutoa jibu sahihi,
ukifika tutatoa.” alisema.

Tetesi zinadai kwamba baada ya mechi
hiyo kumalizika, kuna baadhi ya viongozi
wa Simba walionekana kuvutiwa naye
na kuonyesha nia ya kutaka kuwa naye
kwa msimu ujao, huku pia Yanga, Azam,
KMC na Namungo zikionyesha kuvutiwa
na mchezaji huyo, ambaye kabla ya hapo
aliichezea Tanzania Prisons.

[
Mbeya
Kwanza FC:
Hatutashuka
daraja

Na Adam Fungamwango

PAMOJA na kuchapwa ma-
bao 2-0 juzi kwenye Uwanja
wa Jamhuri Dodoma dhidi ya
Dodoma Jiji FC, timu ya Mbeya
Kwanza imedai kuwa haitoshuka
daraja na watapigana hadi tone
la damu la mwisho.

Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Mwaka Mwalwisi, amesema
kuwa wameanza kujipanga
kutumia vema uwanja wa sasa
wa nyumbani, Majimaji Songea
ilikohamia kwenye mechi za
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu, ili
kuhakikisha inapata ushindi na
timu inasalia kwenye Ligi Kuu.

“Timu yetu si mbaya, tunaweza
kucheza na yoyote ile, kama
mlivyoona tulicheza na timu
kubwa, lakini tukatoa ushindani
mkubwa sana, tunarudi kwenye
uwanja wetu, tutahakikisha tu-
natumia vizuri uwanja wetu wa
sasa wa Majimaji Songea kupata
ushindi kuhakikisha hatushuki,”
alisema kocha huyo.

Naye Meneja wa timu hiyo,
David Naftari, amesema ku-
poteza mechi zao na kukaa
sehemu mbaya kwenye msi-
mamo wa ligi ni upepo mbaya tu
wanaopitia na si kwamba kuna
madai ya wachezaji ndani ya
klabu.

“Hakuna mchezaji anayedai
mshahara wala posho, klabu
haidaiwi na uongozi upo kamili,
huu ni upepo mbaya tu umetu-
pitia. Na si sisi tu, zipo timu
hata kubwa zimepitia kwenye
changamoto kama hii yetu, na
hata huko chini hatupo peke
yetu, hata Prisons, Mtibwa Sugar
zipo chini, lakini tutahakiki-
sha tunapambana kwa mechi
zilizobaki ili kuepuke kukaa
kwenye nafasi mbaya,” alisema
Naftari.

Mbeya Kwanza ipo nafasi ya
15 kati ya timu 16 zinazoshiriki
Ligi Kuu, ikiwa ina pointi 14 tu
kwa mechi 18 ilizocheza.
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ARSENAL KWA COUTINHO

KLABU ya Aston Villa ina kipengele cha kum-
nunua, Philippe Coutinho, lakini Arsenal inamtaka
nyota huyo mwenye miaka 29 kutoka Barcelona
msimu huu wa majira ya joto kama hatajiunga moja
kwa moja katika kikosi hicho cha Steven Gerrard.
(Sport)

ZIDANE ANUKIA PSG

ZINEDINE Zidane anatajwa huenda akamrithi
Mauricio Pochettino kama kocha wa PSG na tayari
ameanza kuangalia nyota wa kuwasajili kutoka
klabu yake ya zamani ya Real Madrid, akiwamo
kiungo Mbrazil Casemiro mwenye umri wa miaka
30. (El Nacional)

HAALAND KWENDA HISPANIA

KIPAUMBELE cha Erling Braut Haaland katika
dirisha la majira ya joto ni kuelekea Hispania kuji-
unga na Real Madrid au Barcelona, licha ya ripoti za
mwishoni mwa wiki kudai kwamba mshambuliaji
huyo Mnorway wa Borussia Dortmund mwenye
umri wa miaka 21, amekubali mpango wa kujiunga
na Manchester City. (Sport)

TRAORE KUBAKI BARCA

BARCELONA wanataka kumsajili moja kwa moja
winga wa Hispania anayecheza klabuni hapo kwa
mkopo akitokea Wolves , Adama Traore mwenye
umri wa miaka 26, na wapo tayari kukamilisha dili
hilo katika dirisha la majira ya joto huku wakiwa
tayari kumtoa kiungo wa Hispania, Riqui Puig mwe-
nye umri wa miaka 22 ili kufanikisha mpango huo.
(90Min)

WIRTZ AWANIWA LIVER, UTD

WASAKA vipaji kutoka Manchester United,
Liverpool na Newcastle wamekuwa wakimfuatilia
nyota wa kimataifa wa Ujerumani anayeichezea
Bayer Leverkusen, Florian Wirtz, lakini kiungo huyo
mshambuliaji mwenye umri wa miaka 18, amepata
majeraha makubwa yatakayomweka nje ya uwanja
msimu mzima. (Express)

DI MARIA KUONDOKA PSG
WINGA wa Argentina, Angel di Maria mwenye

umri wa miaka 33, ameamua kwamba anataka
kuondoka Paris St-Germain msimu huu na anaweza
kurejea Benfica. (AS)

POCHETTINO, MBAPPE KUSEPA

KOCHA Mauricio Pochettino na mshambuliaji wa
Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka
23, ni miongoni mwa majina makubwa yatakayoon-
doka Paris St-Germain msimu huu. (CEquipe, via
Mirror)

VIDAL KWENDA FLAMENGO

ARTURO Vidal mwenye umri wa miaka 34, anaji-
andaa kutimka Inter Milan msimu huu, huku klabu
ya Flamengo ikionyesha nia ya kumrejesha Amerika
Kusini kiungo huyo wa Chile. (Calciomercato)

RABIOT KUWEKWA SOKONI

JUVENTUS iko tayari kumuuza kiungo Mfaransa
Adrien Rabiot mwenye umri wa miaka 26, msimu
huu. (Calciomercato)

LAPORTA NA HAALAND

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta anasema klabu
hiyo hatamsajili Erling Haaland katika dirisha la
majira ya joto kama uhamisho wake utawaweka
vigogo hao wa Hispania kwenye hatari ya mgogoro
wa kifedha. (TV3, via Goal)

DEST AWANIWA ROMA

AS Roma wanajiandaa kupeleka ofa msimu huu
kwa ajili ya mlinzi wa pembeni wa Barcelona raia wa
Marekani, Sergino Dest mwenye umri wa miaka 21.
(Corriere dello)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TUCHEL:

MANCHESTER

MPANGO

® ® ® Kwanza kabisa napenda hapa nilipo,
kwa sababu naiona thamani ya mimi kuwa
kwenye hii klabu...

LONDON, ENGLAND

OCHA wa Chelsea, Thomas

Tuchel amesisitiza kuwa

ana furaha kwenye klabu

yake ya sasa ingawa hajui

hatima yake kutokana na vikwazo

alivyowekewa mmiliki wa klabu

hiyo, Roman Abramovich, kutoka
kwa Serikali ya Uingereza.

Manchester United mwishoni

mwa msimu huu wanatafuta kocha

ambaye atachukua majukumu ya

kuinoa timu baada ya muda wa Ralf

Rangnick kuisha na kuhamia kwe-
nye nafasi yake ya ushauri.

Na United wanataka kutumia na-

fasi kwa yanayoendelea sasa kwe-

nye klabu ya Chelsea ili kuweza
kumchukua Tuchel kuinoa timu
hiyo.

Kutokana na wimbi zito linaloika-
bili klabu hiyo, Tuchel amesisitiza
kuwa yeye atabaki hapo kufanya
kazi yake na kuhakikisha timu
inapata matokeo mazuri uwanjani
msimu huu.

“Kwa yanayoendelea siku

hadi siku, hakuna utatuzi
kwa Kipindi hiki,” alisema

Tuchel akinukuliwa na BBC

Sport.

“Kwanza kabisa napenda hapa
nilipo, kwa sababu naiona thamani
ya mimi kuwa kwenye hii klabu na

akili yangu iko sawa hapa.

“Kuna thamani napewa hapa na
najiona kama mwenye bahati, na-
jua ni kwa kiasi gani nahitaji kuwa
bora zaidi. Ni thamani kubwa sana
kwangu.

“Sijawahi kuwa na ukomo wa
mkataba wa kiwango cha fedha nin-
achotumia au kiasi cha fedha amba-
cho nahitaji kwa mchezaji, sijawahi
fanya hivi kwenye klabu yoyote.

“Najiamini mwenyewe kuweza
kukabiliana na hali yoyote, naami-
ni uwezo wangu wa kuhamasisha
timu. Nina furaha kuwa sehemu ya
timu hapa Chelsea.

“Nina furaha sana, na natumai
haitabadilika.”
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MESSI,
NEYMAR
YAWAK
PSG

PARIS, Ufaransa

ACHEZAJI wa  Paris
Saint-Germain, Neymar
na Lionel Messi wal-
izomewa kila walipo-

gusa mpira na mashabiki wa klabu
hiyo wakati wa mchezo wa Ligue 1
dhidi ya Bordeux, Jumapili baada ya
kutolewa katika mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

Mashabiki wa PSG walikasirishwa
kuondolewa kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na Real Madrid katikati ya
wiki kwa jumla ya mabao 3-1.

Mashabiki wa PSG  wana-
ona kwamba, Messi na Neymar
wameshindwa kuisaidia timu ku-
songa hatua inayofuata.

Kelele zilianza kusikika pale ma-
jina ya Neymar na Messi yalipotan-
gazwa huku seti zote za wachezaji
zikiwa zimepangwa kabla ya mche-
zo kuanza, na kuendelea katika da-
kika 30 za kwanza.

PSG iibuka na ushindi wa mabao
3-0 katika mchezo huo dhidi ya
Bordeux, shukrani kwa Mbappe,
Neymar na Parades walioofumania
nyavu juzi.

e

1

All

CCOR LIVE LIMITLESS

Xavi ammwagia sifa Torre:

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona,
Xavi anasema hana shaka
kwamba Ferran Torres
angeanza kungara akiwa
na klabu hiyo baada ya
mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Hispania kufunga
mabao mawili katika ush-
indi wa 4-0 dhidi ya Osa-
suna Jumapili.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 22, ali-
kuwa amefunga bao moja
pekee katika mechi sita za
Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
baada ya kuhama kwake
kutoka Manchester City,
lakini alitikisa nyavu mara
mbili katika ushindi wa

kawaida uliowapandisha
‘Blaugrana’ hao hadi na-
fasi ya tatu kwenye msi-
mamo.

Bao lake la kwanza ali-
funga kwa mkwaju wa
penalti baada ya Gavi ku-
chezewa vibaya eneo la
hatari na akaongeza la pili
kwa asisti ya Ousmane
Dembele.

Mabao hayo mawili ni
ya kwanza katika mechi
78 kwenye Laliga - yali-
tokana na mashuti manne
pekee, huku mchezaji
huyo mwenye umri wa
miaka 22 akiwa amefunga
mara moja tu katika maja-
ribio yake 16 ya awali kwe-
nye Ligi Kuu Hispania.

Xavi alifurahish
na mchango wake
alisisitiza kuwa ha
shaka kwamba Tor
angengara hapo Car
Nou hivi karibuni.

“Nikiwa na Ferran
yari nilisema kwam
mabao yatakuja; liliku
suala la muda,” alisel
Xavi akiwaambia waan
shi wa habari.

“Mbali na hayo, k
yote na kile anachotu
mbele.”

Huo ulikuwa ni ushir
wa 12 katika michezo
iliyopita ya LaLiga, mat
mengine mawili yakifu
wa na Pierre-Emerick /
bameyang na Riqui Pui
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431,860

KIDUKU ‘HESHIMA
AKIMVAA

wa ‘mmenimisi’ kuniona ulingoni
ndani ya Morogoro yetu kwa saba-
bu ni muda sasa sijacheza hapa
na ilikuwa ahadi yangu kwamba
mwaka huu nipiganie hapa Moro-
goro,” alisema na kuongeza:
“Binafsi maandalizi yanaenda
vizuri, mashabiki wasiwe na sha-
ka, nimejipanga vizuri na kikub-
wa mjitokeza kwa wingi siku ya
pambano kushuhudia ninavyom-

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZ0 1 X )

Huddersfield vs Bournemouth

TAREHE

01.19/03/22
02.19/03/22
03.19/03/22
04.19/03/22
05.19/03/22
06.20/03/22
07.20/03/22
08.20/03/22
09.20/03/22
10.20/03/22
11.20/03/22
12.20/03/22
13.20/03/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE

MUDA

Reading vs Blackburn

Eupen vs Mechelen
GO Ahead Eagles vs Cambuur

Nantes vs Lille

Venezia vs Sampdoria

Jahn Regensburg vs Paderborn

Gaziantep BB vs Galatasaray

Na Saada Akida

Bordeaux vs Montpellier

ONDIA Mtanzania, Twaha

Kassim (Twaha Kiduku),

amesema amejiandaa vi-

zuri kumheshimisha mwa-
namke katika pambano lake la
Machi 26, mwaka huu, dhidi ya
Alex Kabungu raia wa DR Congo
mwenye makazi yake nchini Afrika
Kusini.

Empoli vs Verona

Ponferradina vs Eibar

Celta Vigo vs Betis

Roma vs Lazio

v

piga Kabangu,” alisema Kiduku.

Alisema ana matarajio makub-
wa watu wa Morogoro
watamuunga mKko-
no kijana wao
na kwamba
atahakiki-
sha ha-

Pambano hilo la kuwania
mkanda wa ubingwa
wa UBO katika uzito wa
Super Middle litafanyika
mkoani Morogoro katika
Ukumbi wa Tanzanite
ambao upo Karibu kabisa
na Kituo Kikuu cha Ma-
basi ya mikoani, Msamvu.
Bondia huyo ambaye atashuka
ulingoni akiongozwa na kaulim-
biu ya “Heshima kwa Mama” ikiwa
ni lengo kubwa la kuipa heshima
inayostahili kwa mwanamke.

Katika pambano hilo, bon-
dia nguli, Abdallah Pazi (Dulla
Mbabe) atakuwa miongoni wa
wageni waalikwa kushuhudia
Kiduku akizichapa dhidi ya Ka-
bangu. Akizungumza na gazeti
hili jana, Kiduku alisema im-
epita miaka minne bila ya
yeye kushiriki katika pambano
lolote akiwa Morogoro zaidi ya
Dar es Salaam.

Alisema mara nyingi kwa miaka
hiyo alicheza mapambano yake
Dar es Salaam, hivyo sasa anataka towaangusha
kuwapa burudani watu wa Moro- na atapigania
goro kwa pambano hilo kupigwa mkoa wake pamo-
mkoani humo. ja na taifa kwa

“Najua mashabiki wangu mtaku-  ujumla.

Kocha Mbeya City atoa sababu kipigo

Na Adam Fungamwago

BAADA ya Mbeya City kupoteza mechi yake
ya kwanza ikiwa uwanja wake wa nyum-

Mbeya City ya kucheza msimu mzima bila

kupoteza ikicheza Uwanja wa Sokoine.
Hata hivyo kocha wa timu hiyo, Lule, ali-

kiri kuwa kwa siku za karibuni timu yake

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

TAREHE GAMEID

JUMANNE -15/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Police FC (UGA) vs Kampala City Council

1 X

Dove All Stars vs Bright Stars

Al Jabalain vs Jeddah Club

Real Kashmir vs Neroca FC

Slovan Bratislava vs Zlate Moravce

Crotone vs Frosinone

Cosenza vs Lecce

Cittadella vs Reggina

Brescia vs Benevento

Vicenza vs Parma

Como vs Ternana

Legia Warszawa vs Nieciecza KS

Nimes vs AJ Auxerre

Nancy vs Paris FC

Valenciennes vs Caen

Coca Cola vs Smouha Club

Toulouse vs Amiens

Alessandria vs Monza

Swindon Town vs Sutton United

Rotherham vs Lincoln

Stockport vs Notts County

Tranmere vs Harrogate

Rochdale vs Salford City

Hartlepool vs Bradford City

Exeter vs Crawley Town

Walsall vs Oldham

Barnet vs Boreham Wood

Birmingham vs Middlesbrough

Plymouth vs Portsmouth

Crewe vs Wigan

Charlton vs Gillingham

Cowdenbeath vs Forfar Athletic

Bristol Rovers vs Colchester

wa bani wa Kumbukumbu ya Sokoine jijini haipo kwenye kiwango chao cha kawaida Port Vale vs Mansfield
na X Mbeya kwa kuchapwa bao 1-0 dhidi ya Kag- na kwamba kimeshuka kwa sasa na si Crusaders Belfast vs Ballymena Utd
na —_ era Sugar Jumamosi iliyopita kwenye mechi ~ kama kile walichokuwa nacho mwanzo wa Wycombe vs Fleetwood Town
es g ya raundi ya 18 ya Ligi Kuu Tanzania Bara, msimu. Forest Green vs Leyton Orient
np - ‘ Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mganda Math- “Tumeshuka, siku hizi hatupo kwenye Carlisle vs Newport
ias Lule (pichani), ametaja “kiwango” kiwango kizuri, mfano mechi hii wachezaji Halifx ve Bromioy
ta- kama moja ya sababu ya kupoteza. = wangu mwanzoni hawakucheza kwa ku-
ba Matokeo hayo yanaifanya timu  fuata maelekezo niliyowapa, walikuja kub- Stevenage vs Northampton
wa ya Kagera Sugar kuwa yakwanza  adilika mwishoni wakati muda umeshapita. Bournemouth vs Reading
na kuifumua Mbeya City kwenye Lakini pamoja na yote tutarudi mazoezini Barnsley vs Bristol City
di- uwanja wake wa nyumbani, kuangalia namna ambavyo tunaweza kuru- Blackburn vs Derby
R® kwani ilikuwa na rekodi nzuri  di kwenye kiwango chetu kilichozoeleka,” Southend vs Dagerham and Redbridge
AZi ikicheza hapo mzunguko wa alisema Mganda huyo. Shrewsbury vs Morecambe
pa kwanza bila kupoteza. Naye Kocha Kuu na Kagera Sugar aliwa- Scunthorpe vs Barrow
Lilikuwa ni bao la dakika sifu wachezaji wake akidai sasa wameanza Sheffield Wed vs Accrington
1di ya 20 lililofungwa kuingia kwenye mfumo wake anaoutaka. West Bromwich vs Fulham
14 . na straika tege- “Mechi ilikuwa ngumu, ila wachezaji wan- Manchester Utd vs Atletico Madrid
a0 { * J\ meo wa Kagera guwameanza kuingiza vitu kwenye mfumo Ajax vs Benfica
18- = " Sugar, Hassan wangu. Lakini bado kidogo kwa sababu sisi
\U- foow &7 Mwaterema lili-  tuna rekodi nzuri sana ugenini, pia hatuna @ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

lozima ndoto ya

rekodi nzuri tukicheza Kaitaba,” alisema.
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Ibenge

aitabiria
Simba

fainali CAF

® ® ® Pablo aguna, asema ngoma

bado ngumu Kundi D, aelekeza...

Na Saada Akida

ICHA ya Kocha Mkuu wa Simba,
I Pablo Franco, kukiri bado kuna

kazi ngumu ya kufuzu hatua ya

robo fainali ya Kombe la Shirik-
isho Afrika hasa katika Kundi lao la D, ku-
tokana na kuwapo kwa ushindani mkub-
wa, Kocha wa RS Berkane ya Morocco,
Florent Ibenge, anawaona ‘Wekundu wa
Msimbazi’ hao wakicheza fainali ya mi-
chuano hiyo msimu huu.

Ibenge juzi alishuhudia kikosi

chake, kikikubali kipigo cha
bao 1-0 kutoka kwa Simba

kwenye mechi ya Kundi D, ili-

yopigwa Uwanja wa Benjamin

Mkapa, Dar es Salaam, ma-
tokeo yaliwafanya Wekundu
wa Msimbazi hao kukaa kilele
ni kwa pointi saba wakifuatiwa
na Asec Mimosas wenye alama
sita sawa RS Berkane huku US

Gandamarie ikiburuza mkia na

pointi zake nne.

Akizungumza na mwandishi wetu
baada ya mchezo huo ambao Simba ili-
miliki mwanzo mwisho, Ibenge ambaye
hajawahi kupata ushindi katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa dhidi ya Simba tan-
gu akiinoa AS Vita ya DR Congo, alisema
Wekundu wa Msimbazi hao wamekuwa
katika kiwango bora kwa misimu minne
mfululizo waliyocheza Ligi ya Mabing-
wa Afrika na sasa Kombe la Shirikisho.

Alisema hilo limewasaidia kujenga
kikosi imara kinachoweza kupam-
bana popote pale barani Afrika na ku-
pata matokeo mazuri, jambo ambalo
hatashangaa kuiona ikifika fainali ya
Kombe la Shirikisho msimu huu.

“Kwa misimu minne Simba wame-
pata wakati mzuri kucheza michezo
migumu kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika, hilo limewajenga vizuri, kwa hiyo
kucheza Kombe la Shirikisho msimu
huu, naamini wanaweza kufika fainali
na hata kutwaa ubingwa.

“Lakini Simba inaonekana imeji-
andaa vizuri, na wanaonekana kuwa
na kikosi imara na chenye malengo
makubwa, jambo ambalo nilitarajia up-
inzani tofauti,” alisema Ibenge ambaye
Jumapili ijayo watakuwa ugenini nchini
Niger kuivaa US Gandamarie kabla ya
kurejea nyumbani kuhitimisha hatua
ya makundi dhidi ya Asec Mimosas ya
Ivory Coast.

Kuhusu kushindwa kupata matokeo
dhidi ya Simba katika Uwanja wa Mkapa
tangu akiwa na AS Vita, Ibenge, alisema:
“ Sababu kubwa ni kutokana na ukubwa
wa Simba, ni timu bora yenye wachezaji
wazuri wenye uwezo mkubwa ndio
maana nimekuwa nikikumbana na ugu-
mu dhidi yao”.

Hata hivyo, wakati Ibenge akiyasema
hayo, Kocha wa Simba, Pablo, alisema
amefurahishwa na kiwango walichokio-
nyesha juzi, lakini bado wana kazi ngu-
mu kuweza kutinga robo fainali.

Pablo alisema wachezaji wake waliji-
toa kuhakikisha wanabaki na alama tatu
licha ya kwamba malengo yao yalikuwa
kupata ushindi mnono zaidi, lakini
mambo yalienda tofauti kutokana na
presha kubwa waliyokuwa nayo.

“Ulikuwa mchezo mgumu wapinzani
wetu walikuwa bora, tulitengeneza na-
fasi nyingi za kufunga, lakini hatukuwa
vizuri katika eneo la umaliziaji tunarudi
kujipanga kwa ajili ya mchezo ujao,”
alisema Pablo.

Alisema baada ya mchezo huo sasa
wanajipanga kufanya maandalizi ya ku-
tosha kwa ajili ya mechi ijayo dhidi ya
Asec Mimosas ugenini ili kujiweka ka-
tika mazingira mazuri katika kundi hilo.

“Baada ya mchezo huu tunatakiwa
kusonga mbele na kuwa makini katika
hili, tunaenda kutafuta pointi muhimu
ugenini na baadaye kurejea nyumbani
kutafuta ushindi,” alisema Pablo am-
baye kikosi chake kitamalizia hatua ya
makundi nyumbani, Uwanja wa Mkapa
dhidi ya US Gandamarie.
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Winga wa RS Berkane, Tuisila Kisinda (kushoto), akishindwa kuamini na kuishia
kushangaa namna Kiungo wa Simba, Pape Sakho, anavyoshangilia baada ya nyota
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huyo raia wa Senegal kuifungia timu yake bao pekee wakiibuka na ushindi wa
1-0 kwenye mechi ya Kundi D ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. PICHA: SIMBA
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Mayele apewa ng'ombe wake

Na Shufaa Lyimo

HATIMAYE shabiki wa Klabu ya
Yanga, Mauya Kanduru, ambaye
aliahidi kumzawadia ng'ombe
mshambuliaji wa timu hiyo, Fiston
Mayele, amekabidhi rasmi zawadi
hiyo sambamba na mbuzi mmoja
maalum kwa ajili ya kutoa pole
kwa Bosi wa Kampuni ya GSM
inayoidhamini klabu hiyo, Ghalib
Said Mohamed, aliyefiwa na baba
yake mzazi hivi karibuni.

Kanduru aliahidi kumzawadia
Mayele ng'ombe mwenye thamani
ya Sh. 550,000 baada ya kue-
leza kuvutiwa na kiwango chake
wakati akiiongoza Yanga kuibuka
na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Mtibwa Sugar kwenye mechi ya
Ligi Kuu iliyopigwa Februari 23,
mwaka huu, kwenye Uwanja wa
Manungu Complex, Turiani mkoani
Morogoro.

Akizungumza na waandishi
wa habari wakati akimkabidhi
ng'ombe huyo, Kanduru alisema
atakuwa anaendelea kutoa zawadi
kwa Mayele kila anapotetema
(@anapofunga).

“Zawadi hii nilimwahidi Mayele
tukiwa Morogoro, tumefika jana
usiku nikiwa nimeambatana na
mke wangu, lakini si ng'ombe
tu na mbuzi mmoja kwa ajili ya
kumpa pole Mdhamini wa Yanga,
GSM," alisema huku akiahidi kuen-
delea kushirikiana na klabu hiyo.

Kwa upande wa Mayele: “Nime-
furahi kuona zawadi hii ambayo
nimepewa na shabiki wa Yanga,
nimeamini kuwa Wanayanga wa-
naipenda klabu yao”.

Alisema kwao kama wachezaji
alichokifanya mwanachama huyo
kitawapa morali ya kuendeleza
ushindani.

Kwa upande wa Ofisa Habari
wa klabu hiyo, Hassan Bumbuli
alisema baada ya makabidhiano
hayo watamsajili yeye na mkewe
kuwa mwanachama wa Yanga
Tawi la Kariakoo.
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