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Dereva ajali ilivoua
tisa akiri makosa
64 mahakamani
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Dereva wa kampuni ya mabasi ya Ahsante Rabi, Shedrack Swai (37) i ili-
yopoteza maisha ya watu tisa na majeruhi 54, eneo la Ukiriguru, Wilaya ya Misungwi, mkoani
Mwanza, Oktoba 22 mwaka huu, akiwa chini ya ulinzi wa askari polisi, akitolewa kituo kikuu
cha polisi, jijini Mwanza jana, kwa ajili ya kupelekwa katika Mahakama ya Wilaya hiyo na
kusomewa makosa 64, ikiwamo kuendesha gari kwa uzembe na kusababisha vifo, majeruhi na
uharibifu wa miundombinu na mali. PICHA: NEEMA EMMANUEL
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HABARI KITAIFA

Mafao PSSSF, NSSF
kuboreshwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema kwa
sasa inaendelea kufanya
tathmini katika Mfuko wa
Pensheni kwa Watumi-
shi wa Umma (PSSSF) na
Mfuko wa Taifa Hifadhi ya
Jamii (NSSF) ili kuboresha
mafao kwa kuzingatia
uhimilivu wake.

Naibu Waziri, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Vijana,
Ajira na Watu wenye ul-
emavu, Patrobas Katambi,
aliyasema hayo bungeni
jana alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Ngara
(CCM), Ndaisaba Ruhoro.

Katika swali la msingi,
alihoji serikali ina mkakati
gani wa kuongeza kiwango
cha pensheni kwa wastaa-
fu nchini.

Akijibu swali hilo,
Katambi alisema ongezeko
la kiwango cha pensheni
kwa wastaafu hufanyika
baada ya tathmini ya
uhimilivu wa mifuko kama
ilivyoainishwa kwenye
masharti ya Kifungu cha
57 cha Sheria ya PSSSF na
Kifungu cha 71B cha Sheria
ya NSSF.

“Tathmini hii hufanyika
kila baada ya miaka mi-
tatu au kipindi chochote
inapohitajika kufanyika
kwa tathmini hiyo. Kwa

sasa serikali inaendelea
kufanya tathmini kama

ilivyoelekezwa kwa mujibu

wa sheria za mifuko,”
alisema.

Alisema serikali inawa-
hakikishia wastaafu kuwa
itaendelea kufanya tath-
mini kwa lengo la kubore-
sha mafao kwa kuzingatia
uhimilivu wa mifuko na
kwa mujibu wa sheria
husika.

Katika swali la nyongeza,
alisema kutokana na za
maisha na kuna wastaafu
wanaopokea pensheni
chini ya Sh. 150,000 am-
bayo haitoshelezi kumudu
gharama za maisha: “Ni
kwanini kiwango cha kima
cha chini cha mshahara
wa serikali kilichowekwa
kisiweke kima cha chini
cha kutoa pensheni kwa
wastaafu wanaopokea
pensheni ndogo,” alihoji.

Pia, alihoji serikali haioni
kuna haja ya kufanyika
tathmini hiyo kila baada
ya mwaka mmoja badala
ya miaka mitatu.

Akijibu maswali hayo,
alisema utaratibu uliopo
kwa hesabu za kitaalamu
inaelekeza mifuko ya
hifadhi ya jamii tathmini
ifanyike kila baada ya
miezi mitatu kwa sababu
za kiuchumi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA

MLETA MAOMBI

MJIBU MAOMBINA.1

MJIBU MAOMBINA.2

MJIBU MAOMBINA.3

MJIBU MAOMBINA.3.

MOSHI
SHAURI LA MAOMBI YA GHARAMA NA 82 YA 2023
MWANANANCHI ENGINEERING & CONTRACTING COMPANY (MECCO).......ccvvurunscssssssscssnsns
VERSUS
KILEMPU KINOKA LAIZER.
STEPHEN KIMAN LAIZER
THOMAS SINYOCK LAITAYO
THOMAS SINYOCK LAITAYO
THOMAS MORINGE MAKESEN

MJIBU MAOMBI NA.4

JULIUS KESOI LAITAYO

MJIBU MAOMBINA.5

NOEL MAYASEK LAITAYO.

MJIBU MAOMBI NA.6

RICHARD LERUNDA MOLLEL

MJIBU MAOMBINA.7

NOAH KILEMPU LAIZER.

MJIBU MAOMBI NA.8

SINJORE THOMAS LEITAYOK

MJIBU MAOMBINA.9

AMIRI PANGANI

MJIBU MAOMBINA.10

MONICA JACKSON

MJIBU MAOMBINA.11

CHARLES KAAYA

MJIBU MAOMBINA.12

LAZARO THOMAS

MJIBU MAOMBINA.13

KUYA KIMANI

MJIBU MAOMBI NA.14

MAGUYA MELEJI

MJIBU MAOMBINA.15

BARAKA KENYATTA

MJIBU MAOMBI NA.16
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JULIUS KESOI LAITAYO.

MJIBU MAOMBINA.5

NOEL MAYASEK LAITAYO.

MJIBU MAOMBI NA.8

NOAH KILEMPU LAIZER.

MJIBU MAOMBINA.8
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AMIRI PANGANI

MJIBU MAOMBI NA.9
MJIBU MAOMBINA.10

MONICA JACKSON

MJIBU MAOMBI NA.TI

CHARLES KAAYA

MJIBU MAOMBINA.12

LAZARO THOMAS

MJIBU MAOMBI NA.13

KUYA KIMANI

MJIBU MAOMBI NA.14

MAGUYA MELEJI

MJIBU MAOMBINA.15

BARAKA KENYATTA

MJIBU MAOMBINA.16

Mnajulishwa kwamba shauri la maombi ya gharama tajwa hapo juu limepangwa kusikilizwa hapa Mahakama ya rufani
Kanda ya Moshi tarehe 6/11/2024 saa tatu kamili asubuhi (06:00 mchana.)
Mnapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila kukosa nyinyi wenyewe au mwakilishi wenu anayetambulika

kisheria, maombi yatasikilizwa bila ya uwepo wenu.

Imetolewa na Amriyangu na chapa ya Mahakama hii leo tarehe 23/10/2024.

- Watoto waliookolewa
ndoa za utotoni
wafaulu darasa la saba

Na Elizabeth Zaya

WATOTO wanne kati ya wa-
tano waliookolewa kuozeshwa
mkoani Shinyanga, wamefaulu
mtihani wa kumaliza elimu ya
msingi, wakipata Daraja B na
wawili Daraja C.

Mwenzao mmoja amepata
Daraja E katika matokeo hayo
yaliyotangazwa juzi na Baraza
la Taifa la Mitihani la Tanzania
(NECTA).

Watoto hao waliokolewa kwa
nyakati tofauti wakiwa wame-
katishwa masomo kisha kupele-
kwa katika kituo cha kusaidia
watoto wanaokumbwa na ma-
dhila ya namna hiyo cha Agape
kilichoko mkoani humo.

Baada ya kufikishwa katika
kituo hicho, walirejeshwa shu-
leni kupitia Waraka wa Elimu
Namba 2 wa Mwaka 2021 ulio-
ruhusu wanafunzi wanaokatisha
masomo kutokana na sababu
mbalimbali, ikiwamo ujauzito,
kurejea shuleni.

Utaratibu wa kurejesha wa-
nafunzi hao waliokatisha mas-
omo, ulianzishwa rasmi muda
mfupi baada ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kuingia madarakani
mwaka 2021 kwa kuagiza Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
kutengeneza utaratibu maalumu
wa kundi hilo kurejea shuleni.

Watoto hao walipelekwa ka-
tika Shule ya Msingi Mwapalala,
Manispaa ya Shinyanga ili kuen-
delea kutimiza ndoto zao.
|

MWAMBA AUCTION MART AND RECOVERIES LTD
P.0.BOX 429 DODOMA-TANZANIA

OFFICE LOCATION: CCM REGIONAL BUILDING ROOM No. 9
mabondojr@gmail.com 0715170553

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa mamlaka niliyopewa na Mahakama ya Mwanzo ya
Wilaya ya DODOMA kituo cha DODOMA MJINI nitauza
kwa mnada wa hadhara kiwanja na. 818, kitalu DA,
Mtumba, kiwanja na. 876, Kitalu DA, Mtumba, na
kiwanja na. 177, Kitalu J, Mtumba, Jiji la Dodoma ili
kulipa fedha wanayodaiwa wadaiwa katika shauri la
madai namba 144/2023 kati ya

EDMUND ALFRED KAWEYA...coccvrvesessressssrsssens MDAI
Dhidiya

1. YUSTANCE WILSON KAWEYA ..

2. ANDIPA WILSON KAWEYA

Mnada utafanyika tarehe 08/11/2024 mahali viwanja
vilipo, na muda ni kuanzia saa nne (4:00) asubuhi hadi
saa kumi (10:00) jioni kwa ratiba itakavyo tangazwa na
gari la matangazo ya wazi

Masharti ya mnada

i. Mnunuziatalipa 25% ya bei yam nada, na75% atalipa
ndani ya siku kumi na nne (14)asipofanya hivyo
mnada utarudiwa tena, kiasi kilicholipwa
hakitarudishwa

ii. Gharama za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

iii. Atakayehitaji kuona viwanja kabla ya mnada,
atapelekwa kwa gharama zake

iv.Dalali wa Mahakama ndiye mshusha nyundo ya
mwisho

KWA MAWASILIANO ZAIDI, PIGA SIMU 0715170553

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, Mlezi wa Kituo cha
Agape, John Miyola, alisema
amepata faraja kubwa baada ya
kuona matokeo ya wasichana
hao.

“Kwa kweli nimefarijika sana
baada ya kuona matokeo ya wa-
sichana hawa, ni watoto ambao
walionekana kukata tamaa sana
kutokana na yale waliyopitia, la-
kini tulipambana kuwarudisha
katika mstari mzuri na kuwaam-
bia wasikate tamaa, tunashuku-
ru wanne wamefanya vizuri.

“Nilitamani wote wafaulu la-
kini haijawa riziki. Huyu mmo-
ja hajafanya vizuri, amepata
Daraja E ila hatujamkatia tamaa,
tutafanya mpango arudie tena,”
alisema.

Miyola alisema kila mwaka an-
apokea zaidi ya wasichana zaidi
ya 50 wanaokimbia kuozeshwa
kutoka katika mkoa wa Shin-
yanga.

Mmoja wa mabinti waliofau-
lu, mwenye umri wa miaka 15
(jina linahifadhiwa) kutoka ka-
alikatishwa masomo al<1wa dar-
asa la tano mwaka 2020. Alise-
ma aliambiwa anahamishwa ku-
toka katika mkoa huo kwenda
Kigoma kumfuata baba yake
mzazi aliyekuwa akiishi huko.

Binti huyo alisema akiwa Shin-
yanga, alikuwa anaishi na mama
yake mzazi ambaye alitengana
na baba yake na baadhi ya ma-
hitaji ikiwamo ya shule alikuwa
akisaidiwa na mjomba yake.

Alisema baada ya kuambiwa
anatakiwa amfuate baba yake,
aliahidiwa kuchukuliwa uham-
isho katika shule aliyokuwa aki-
soma awali na alikubaliana na
uamuzi huo.

“Lakini cha kushangaza tu-
lipofika Kigoma, mambo hay-
akuwa kama nilivyoahidiwa.
Shule sikuendelea na nilipohoji,
niliambiwa uhamisho wangu
haukuchukuliwa. Lakini napo
sikukaa sana, baba yangu aka-
niambia kwamba tunatakiwa
kurudi tena Shinyanga kwa
sababu Kigoma maisha ni magu-
mu.

“Nilifurahi kwa sababu nil-
iamini nikirudi nitaendelea
na masomo yangu lakini hai-
kuwa hivyo. Tumerudi ilikuwa
mwaka 2021 mwanzoni, nika-
omba kurudi kusoma lakini
baba akasema haiwezekani kwa
sababu tayari nimeshatafutiwa
mchumba wa kunioa,” alisema.

Anasema alikataa kwamba
hataki kuolewa mpaka akaenda
kwa mama yake kumweleza,
lakini naye alimwambia kama

tayari baba yake amefanya ua-
muzi huo, hana cha kumsaidia
zaidi ya kukubali kwa sababu
wako wenzake anaolingana nao
wameolewa.

“Mwezi wa tano mwaka 2022
mchumba alikuja nyumbani, ni-
kaitwa nikaenda na babu yangu,
wakajitambulisha na wakani-
uliza kama ninakubali kuolewa,
nikanyamaza. Walivyoona  si-
jajibu hata waliponiuliza mara
mbili, mjomba aliniuliza kwa
nini sitaki kuolewa napo sikum-
jibu chochote.

“Mama alimwambia mjomba,
huyu hajatakaa tu kusema lakini
amekubali, wakati mimi sitaki.
Baadaye wakaondoka na mwezi
wa sita wakatoa mahali lakini
nikakaa mpaka mwezi wa nane
ambao ndio ilikuwa harusi,: ali-
simulia.

Binti huyo alisema wakati
sherehe ikiwa ukingoni watu
wakitoa zawadi, askari walifika
na kumkamata yeye na mama
yake wakati huo baba na mjom-
ba wake walipata upenyo na
kukimbia lakini baadaye wa-
likamatwa na kufikishwa kituo
cha polisi.

Alisema baada ya mahojiano
aliachiwa huru na kukabidhiwa
kwa askari wa kike ambaye
alimpeleka katika kituo cha
Agape.

Binti mwingine mwenye umri
wa miaka 16 (jina pia linahi-
fadhiwa) ambaye amefaulu,
alisema ametokea Kishapu pia
mkoani Shinyanga, alikokuwa
akiishi na mama yake, huku
baba akiishi wilaya nyingine na
mwanamke mwingine.

Alisema akiwa darasa la tatu,
maisha yaliaanza kuwa magumu
hadi kufikia kwenda kufanyish-
wa vibarua mashambani na fed-
ha aliyopata ilisaidia mahitaji ya
nyumbani kwa sababu mama
yao alikuwa mgonjwa.

“Nikiwa darasa la nne, aliji-
tokeza mwanamume kutaka
kunioa ambaye alizungumza na
mama na shangazi yangu. Ni-
likataa kuozeshwa kwa nguvu,”
alisema.

Alisema licha ya kumshiriki-
sha shangazi ili kumsaidia, alim-
taka akubali kwa kigezo kwam-
ba upande wa mwanamume
wana mali.

Kutokana na kukosa msaada,
alisema alichukua uamuzi mgu-
mu wa kukimbilia mjini ndipo
alipowasiliana na dada ambaye
aliwahi kufanya kazi kwake
na alipomweleza yaliyomsibu,
alimsaidia kwa kumkutanisha
na mzee mmoja aliyemwungani-
sha na Agape.
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HABARI KITAIFA

Wabunge wakerwa mashirika mizigo

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wameeleza kukerwa
na baadhi ya mashirika na taasisi
za umma kujiendesha kwa ufani-
si duni, kuendelea kutegemea
ruzuku hali inayoisababishia
serikali hasara.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa mwaka 2022/23, in-
aonesha kuwa utegemezi wa ma-
shirika ya umma umeongezeka
kutoka Sh. bilioni 13.2 hadi 174.

Kutokana na hilo, serikali ime-
shauriwa kuangalia namna ya
kuyafunga, kuyafilisi au kuyat-
afutia ubia na sekta binafsi.

Akichangia bungeni jana taari-
fa za Kamati za Kudumu za Bunge
za Hesabu za Serikali (PAC) na ya
Serikali za Mitaa ((PAC na LAAC)
na Uwekezaji wa Mitaji ya Umma
(PIC) kuhusu uchambuzi wa ri-
poti hizo, Mbunge wa Njombe
Mjini (CCM), Deodatus Mwanyi-
ka, alisema katika mashirika
35 yakibiashara bado mashirika
17 yanapokea ruzuku ya serikali.

Tanzania kuwa na
kituo cha ubunifu

Na Mwandishi Wetu, VALLETTA-MALTA

“Haya ndiyo mambo yaliyo-
sababisha mageuzi na kwa
nini baadhiya mashirika kubin-
afsishwa? Kufanya biashara kuna
taratibu zake na moja kubwa ni
kurudisha mtaji na kufanya kazi
kwa tija.

“Jambo hili tusilivumilie kwa
muda mrefu. Haiwezekani mpa-
ka leo hii mashirika ya umma ya
kibiashara mishahara yao bado
inatoka Hazina. Hili halikubaliki,
si matumizi mazuri ya fedha za
umma,” alisema.

Mwanyika alisema serikali im-
eweka vigezo kwamba shirika
au taasisi itoe kuanzia asilimia 15
ya mapato ghafi kama mchango
lakini bado kuna baadhi ya-
nashindwa.

“Hata yale yaliyotoa mwenen-
do unaonesha kumekuwa na
kuteremka kwa gawio kwa ma-
pato mashirika ambayo ya-
mekuwa yanatoa gawio. Uki-
soma ripoti hii mashirika kwa
sasa yako zaidi ya 248 lakini
najiuliza ni lini tumeunda ma-
shirika yote hayo mengi?

TANZANIA inaanzisha kituo cha ki-
taifa cha ubunifu katika teknolojia ya
habari na mawasiliano (TEHAMA), ili
kujenga uwezo na kuchochea ubunifu

wa kidijitali nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA), Dk.
Jabiri Bakari, aliyasema hayo jana

Mwelekeo kwa sasa bado
haujabadilika sana kwani bado
kuna mashirika mengi yanain-
giza hasara na hayajatambua
uwekezaji wa serikali kwamba
inatakiwa ipate faida kwa aji-
li ya Watanzania,” alisema.

Alibainisha kuwa kuna ma-
shirika ambayo yanatoa hu-
duma  yanavumiliwa lakini
yako yanayofanya biashara ya-
natakiwa yashindane, yarud-
ishe mtaji na kutoa gawio.

“Jambo lingine ambalo lime-
jitokeza kuna kampuni za bi-
ashara zinaingiza hasara mpaka
zaidi ya miaka mitatu mfululizo.
Kwa utaratibu wa kibiasha-
ra, kampuni ikiingiza hasara
kwa miaka mitatu mfululizo hiyo
ni kampuni inayofilisika, isiend-
elee kuharibu rasilimaliza nchi,”
alisema.

WASTAAFU KUTEULIWA

Mbunge huyo alisema kuna
tatizo kubwa nchini la kutam-
bua kazi na umuhimu wa bodi
za wakurugenzi na kwamba

bodi hiyo si sehemu ya kupeleka
watu waliostaafu.

Naye Mbunge wa Kuteuliwa,
Shamsi Vuai Nahodha, alipende-
keza mambo sita yanayolenga
kuondokana na matumizi ma-
baya ya fedha za umma na
kutaja vigezo vinavyopaswa
kuzingatiwa kwenye uteuzi za
wajumbe na watendaji wakuu
wa mashirika na taasisi za
umma.

“Uteuzi wa wajumbe wa bodi
za wakurugenzi wa mashirika
na taasisi za umma zizingatie
taaluma, ujuzi, weledi, uzoefu
na tabia. Watendaji wakuu wa
mashirika ya umma wateuliwe
kwa kuzingatia tabia zao, uma-
hiri wao, uzoefu, elimu na mi-
tazamo yao,” alisema.

Alitaka serikali ipeleke wa-
tendaji wakuu kwenye mafunzo
ya kikazi nje ya nchi hasa kwe-
nye mashirika makubwa ya ki-
hasibu ili wajifunze namna ya
kuendesha mashirika hayo.

Pia aliomba serikali kuima-
risha mifumo yake kwenye ku-
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tathmini utendaji wa mashirika
na iongeze kasi ya kutekeleza
agizo la kuimarisha matumizi ya
mifumo ya serikali isomane ili
kudhibiti udanganyifu.

Mbunge wa Mwanga
(CCM), Joseph Tadayo, alise-
ma mashirika ya umma ni la-
zima yajiendeshe kama ya bin-
afsiili yafanye vizuri.

“Kwa baha-
ti mbaya bodi zetu ny-
ingi ni zile ambazo hazi-
na umahiri na sekta wana-
zozisimamia, hawawezi ku-
tupa matokeo tunayoyataka
na kumekuwa na malala-

miko ya hapa na pale kwam-
ba serikali inawaingilia.

“Lakini bodi ambayo ina
uwezo haiwezi kukubali kuin-
giliwa na serikali. Ni bora wa-
jiluzulu kama wanaona seri-
kali inawaingilia,” alisema.

Tadayo alisema bodi lazi-
ma zitambue kazi zaoni kuon-
goza ili kuleta faida na zi-
simamie mashirika yafanye
miradi inayoleta faida.

wakati akizungumza kuhusu mkutano
wa Bodi ya Wadau wa Usimamizi wa

Ubunifu ya Shirika la Kimataifa la Ma- :
wasiliano (ITU) wakati wa Kongamano :

la Ubunifu kati ya Oktoba 28 na 30,
mwaka huu.

Alisema kituo hicho kinalenga ku-
chochea mabadiliko ya ikolojia nzima
ya ubunifu Tanzania.

Aidha, aliongeza kuwa kituo hicho
ni sehemu ya mtandao wa vituo vya
ubunifu vinavyoanzishwa na Shirika
la mawasiliano ya Simu Ulimwenguni
(ITV), katika ngazi za dunia nzima,
kanda na Kitaifa.

Dk. Bakari ambaye ni Mjumbe wa
Bodi ya ITU, alisema kituo hicho ki-
tatoa msaada wa kiufundi kwa vituo
vya ubunifu. Akiwasiliana kutoka
Valetta, Malta kulikofanyika mkutano
huo, alisema kituo hicho kinasimami-
wa na Tume ya TEHAMA Tanzania.

“ITU ilianzisha Ushirikiano wa
Ubunifu na Ujasirimali Januari, 2023

Wajumbe wa Bodi ya Wadau wa Usimamizi wa Bunifu ya ITU, wakiwa pamoja wakati wa Kongamano la Ubunifu,
lililofanyika katika mji wa Valletta, Malta, juzi. Tanzania iliwakilishwa na Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA), Dk. Jabir Bakari. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dereva ajali ilivoua tisa akiri makosa 64 kortini

NaNeema Emmanuel, M\\WANZA

mshtakiwa kuwa shtaka lin-
alomkabili  linadhaminika,
hivyo kumtaka kuwa na wad-
hamini wawili wenye barua
za utambulisho kutoka seri-
kali ya mtaa, kitambulisho
cha taifa (NIDA) na bondi ya
maneno ya Sh. milioni tano
kila mmaoja.

Mshtakiwa alishindwa
kukidhi masharti ya dha-
mana baada ya mdhamini

458 DYD aina ya Yutong, al-
iendesha kwa uzembe katika
barabara ya umma ya Mwan-

hayo kinyume cha Kifungu
cha 41, 63 (2) (b) na 27 (1) cha
Sheria ya Usalama Baraba-
rani Namba 168, Marejeo ya
Mwaka 2002.

Alidai kuwa Swai alisaba-
bisha ajali hiyo Oktoba 22,
amekiri makosa 64 katika mwaka huu, eneo la Ukiligu-
Mahakama ya Wilaya ya Mis-  ru, Misungwi, mkoani Mwan-
ungwi. za.

Dereva huyo alipandish- Mwendesha mashtaka al-

DEREVA wa Kampuni ya
Mabasi ya Ahsante Rabi, She-
drack Swai (37), anayedaiwa
kusababisha ajali iliyoua
watu tisa na kujeruhi 54,

Ukiriguru.

Alidai kuwa alilipita gari
lingine bila kuchukua tahad-
hari na matokeo yake kuli-
gonga basi lenye namba za
usajili T 281 EFG aina ya Yu-
tong na kusababisha vifo, ma-

ili kuweka mfumo wa kupunguza
mapengo ya ubunifu kwenye nchi

wanachama

“Tanzania, kupitia TCRA, inatekeleza :
mpango wa kuendeleza ubunifu na ;
uvumbuzi kwa kutoa raslimali za
mawasiliano bure kwa wajasiriamali
na kampuni changa kujaribu miradi

yao,” alisema.

wa mahakamani mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Esther
Marick, na kusomewa shtaka
katika kesi ya trafiki namba
30855/2024 inayomkabili.
Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Ramson Salehe, aki-
saidiana na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Lilian Meli, al-
idai mahakamani hapo kuwa
mshtakiwa alitenda makosa

idai dereva huyo anakabiliwa
na shtaka la kuendesha gari
kwa uzembe katika barabara
ya umma lenye makosa 64
yakiwamo kuendesha gari
kwa uzembe, kusababisha
vifo, majeruhi, uharibifu wa
miundombinu na mali.
Alidai kuwa siku ya tukio,
mshtakiwa akiwa dereva wa
basi lenye namba za usajili T

jeruhi na uharibifu wa mali.

Baada ya kumsomea sh-
taka hilo, mshtakiwa alikiri
kutenda makosa hayo yote
64 ndipo Wakili wa Serikali
Mwandamizi Meli aliiomba
mahakama kupanga tarehe
nyingine kwa ajili ya mshtak-
iwa kusomewa maelezo ya
awali.

Hakimu Marick alimweleza

mmoja kukosa kitambul-
isho halisi cha NIDA, hivyo
kupelekwa rumande katika
Gereza la Butimba, Mwanza
hadi masharti hayo yataka-
potimizwa.

Hakimu aliahirisha kesi
hiyo hadi Novemba 5, mwaka
huu, itakapoitwa kwa ajili ya
kusomewa hoja za awali.
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HABARI KITAIFA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA

KWA KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1. UTANGULIZI:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)' ni Taasisi ya Wizara ya Ujenzi yenye
makao yake makuu Morogoro. Taasisi inawatangazia wananchi wote kuwa inatarajia kuendesha kozi ya
Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Udongo/Changarawe kwa Vikundi vya Wanawake na Vijana(Makundi
maalumu) katika Kampasi ya ICoT - Mbeya kama ifuatavyo: -

Jina la kozi Muda wa Mafunzo Mafunzo yatafanyika
Kozi Maalumu ya Vikundi vya Wanawake na Vijana
katika Ukarabati na Matengenzo ya barabara za Wiki Nne (4) Mkoani Mbeya

changarawe/udongo (Gravel/Earth  Roads) kwa
kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.

251112024 - 21112/2024 | (ICoT - Mbeya)

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Changarawe/Udongo (Gravel/Earth Roads) kwa Kutumia
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi:

Kozi hii, Washiriki watajifunza maada mbali mbali juu ya ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe
kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na maada shirikishi ambazo ni; utaratibu wa kufungua
kampuni, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Teknolojia ya Udongo na Zege Ukarabati na Matengenezo ya
barabara na Usimamizi sehemu ya kazi. Kipekee, kozi hiiimelenga kumwezesha Wanawake na Vijana(washiriki)
kupata ujuzi wa kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani
‘Routine/Recurrent Maintenance’.

3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na awamu ya pili
itakuwa ni mafunzo ya vitendo ('Site’).

4. MALENGO YA KOZI
Masomo katika kozi hii yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Teknolojia Stahikiya
Nguvukazi katika:

i. Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani
‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii. Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;

iii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za vumbi/changarawe na
barabara za lami;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara
zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED
CONTRACTORING FIRMS" kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati
wa barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

5. WALENGWA WA MAFUNZO:

a) Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

b) Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

c) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,

d) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa
barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

e) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza
zaidi kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:

Lugha itakayo tumika katika kozi ya ukarabati na matengenezo ya barabara ya changarawe/udongo maalumu
ya vikundi vya wanawake na vijana itaendeshwa kwa kutumia mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na
Kiswahili.

7. ADA ZA USHIRIKI
Mshiriki atapata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Taasisi kwa gharama ya ada kiasi cha Tsh.
700,000.

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘Control Number’ itakayotolewa kwa mtu atakayehitaji mafunzo kwa
kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya
kozi kuanza.

8. NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:
Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi tajwa hapo juu wanatakiwa kutuma maombi yao kwa kutumia anuani
ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba zilizotolewa kwa
kupata maelezo zaidi.
WASILIANA NASI
MKUU WA TAASISI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI ICoT,
S.L.P 963, MOROGORO.
Simu : 023-2935229/023- 2935226
: 0762 409087/0787059555/0786 384 062
Nukushi : 023-2935227
Barua pepe : mwti@morogoro.net

S.L.P 1957, MBEYA.

Simu : 025 295 7484/5

: 0764775354/0769317404/0765251509
Nukushi : 025 295 7486

Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz,
attimbeyafrica@gmail.com

MNH kufanya kambi
ya matibabu wagonjwa
wenye maumivu makali

Na Romana Mallya

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili (MNH)
Upanga kwa kushirikiana na Taasisi ya
ROAD2IR ya Marekani, itafanya kambi
maalumu ya kwanza nchini ya matibabu
ya wagonjwa wenye maumivu makali ya
viungo kupitia njia ya kisasa ya tiba mi-
onzi.

Kambi hiyo ya uchunguzi na matiba-
bu itafanyika kwa wagonjwa pia wenye
maumivu makali sehemu mbalimbali za
mwili kwa njia hiyo ya kisasa itakayoongo-
zwa na Daktari Bingwa Mbobezi wa mat-
ibabu hayo duniani, Prof. David Prologo
kutoka Hospitali ya Emory Health Care ya
Marekani.

Tiba radiolojia ni aina ya taaluma ya
matibabu ambayo daktari bingwa mbobe-
zi hutumia teknolojia ya picha za uchun-
guzi za (Angio-Suite, CT, Xray, Ultrasound)
kumwongoza kufanya uchunguzi au tiba
kupitia matundu madogo mwilini bila ku-
fanya upasuaji.

Akizungumzia jana kuhusu kambi hiyo,
Bingwa Mbobezi wa Tiba Radiolojia MNH,
Dk. Erick Mbuguje, alisema itahusisha
matibabu ya wagonjwa wenye maumivu
makali ya aina zote yaliyogawanyika ka-
tika makundi makuu mawili; maumivu ya
mgongo na maumivu ya sehemu nyingine
za mwili.

“Katika kundi la kwanza ni wagonjwa
wenye maumivu makali ya mgongo
yasiyosababishwa na saratani ni pamoja
na pingili zilizosagika, kuvunjika au kupu-
kutika. Matibabu ya maumivu hayo haya-

husishi upasuaji, diski zinazokandamiza
mishipa ya fahamu.

“Hivyo maumivu kusambaa sehemu za
miguuni ambayo hayatibiki kwa upasuaji
na wagonjwa wenye maumivu yatoka-
nayo na maungio ya pingili na kuongeza
kuwa kwa wagonjwa wenye maumivu ya
mgongo yatokanayo na saratani iliyosaba-
bisha kuvunjika kwa pingili au kubana
kwa mishipa ya fahamu nao watahudumi-
wa,” alisema.

Dk. Mbuguje alisema kundi la pili ni
wagonjwa wenye maumivu makali ya vi-
ungo vingine vya mwili ambayo hayaja-
sababishwa na saratani kwenye magoti,
mabega, nyonga.

Alisema maumivu hayo ni ambayo mat-
ibabu ya maumivu hayo hayaondolewi
kwa njia ya upasuaji, hivyo katika kundi
hilo wenye maumivu mengine yatoka-
nayo na saratani mbalimbali mfano kon-
gosho nao pia, watanufaika na huduma
hiyo.

“Huduma za uchunguzi na matibabu zi-
tafanyika kuanzia Novemba 4 hadi 15 No-
vemba, mwaka huu, Idara ya Radiolojia ili-
yoko karibu na jengo la Utawala, chumba
namba 24, kuanzia saa mbili asubuhi hadi
11 jioni.

“Huduma zitatolewa kwa utaratibu wa
kawaida wa hospitali. Wagonjwa wote
wenye changamoto hizo wanaombwa
kuwasiliana moja kwa moja na Dk. Er-
ick Mbuguje 0764497642, Dk. Azza Naif
0713264350 na Dk. Mwivano Shemwetta
0755217298 ili kupata taarifa zaidi,” alise-
ma.

DCEA kukabili dawa za kulevya
kwa kutumia vifaa vya Kisasa

MAMLAKA ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya
(DCEA) imesema kuwa inahitaji
kuwa na vifaa vya kisasa wana-
vyoweza kutembea navyo wakati
wa kufanya ukaguzi ili viwawez-
eshe kupima na kubaini dawa
hizo kwa uharaka ikiwamo aina
mpya ambazo zimeanza kutu-
mika.

Kamishna kutoka mamlaka
hiyo, Peter Patric, aliliambia
gazeti hili wakati wa maadhim-
isho ya ‘Forensic day’ kuwa ripoti
va hali ya dawa za kulevya ya
mwaka 2023 ilionesha kumekuwa
na aina mpya ya dawa hizo 1,184
zilizoingia kwenye soko la dunia.

Kutokana na hali hiyo, alisema
wanahitaji vifaa hivyo kupima
watu waliotumia ili kuhakikisha
ni dawa gani aliyotumia, akieleza
kuwa itawasaidia kujua aina yoy-
ote ya dawa za kulevya zinazoin-
gia na kutumika nchini.

“Tunaweza kufanya utafiti tu-
kaenda mahali hata kwenye ‘bar’

tukatoboa sehemu walevi wan-
apokojoa na kuchukua sampuli
va kila mkojo, hapo tunaweza ku-
gundua kuna dawa nyingi zime-
ingia nchini, ambazo hatujawahi
kuzikamata, lakini sio kwamba
hatujakamata kwasababu sisi ni
wazembe hapana! Ni kwasababu
hazitambuliki.

“Pia dawa hizo huwezi kuzit-
ilia mashaka kwasababu haziko
kwenye jedwali la dawa zinazo-
dhibitiwa, kwahiyo matokeo yake
zinasababisha madhara makubwa
kuliko zile ambazo tulizizoea,
sasa hivi tunasikia kunatokea
vifo vingi sana kwa waraibu wa
dawa za kulevya kwasababu
va kuzidisha kiwango,” alisema
Patrick.

Aidha, alisema mamlaka hiyo
ina mikakati mikuu minne,
ikiwamo kupunguza uingizaji,
uzalishaji na usambazaji wa dawa
za kulevya nchini, kupunguza ma-
hitaji kwa kutoa elimu kwa jamii
kuhusu madhara yake ili watu
wasijiingize kwenye matumizi ya
dawa hizo.
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AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

ONESHAIJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/ MWAKA ULIOISHIA 30.09.2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka wa sasa Mwaka iliyopita yasasa iliyopita Mwaka wa sasa | Mwaka Linganishi
30-Sep-24 30-Jun-24 30-Sep-24 30-Jun-24 30-Sep-24 30-Sep-23
A. MALI I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1 Fedha Taslimu 13,960/ 15,868 Mapato/(Hasara) Halisi (1,493) (3,168) (5,292) (316)
2 salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 14,831/ 12,843 Marekebisho kwa Ajli ya: = - ] B
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 38,419 38,015 - Hasara Katika Mali 637 626 1,880 1,600
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 2,645 2,775 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 7,966 (6,242) (3,855) (6,694)
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 26 19 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali -| -| - (24)
6 Miamala Baina ya Matawi - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana (7,428) 3,954 (3,568) 17,107
7 Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (500) - (450) 3,133
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 344 1,469 1,637 (4,042)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 4 | ~Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (1,209) (1,156) (2,544) (2,263)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine g B - Kodi lliyolipwa 4 - J (19)
11 Mikopo Halisi lliyopo 108,678, 118,473 - Mengineyo (bainisha) (1,398) 632 (775) 1,481
12 Mali Nyingine 16,327 13,975 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (3,081) (3,885) (12,966) 9,964
13 Uwekezaji wa Hisa &) 39 ll:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
14 Aka‘urft! 2 udh‘arrflm ) ) ] N Gawio Lililopokewa R - ] R
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 13,339 13,843 Ununuzi wa Mali 22 Kudurmu (133) (268) 58) (2,933)
16 JUMLA YA MAL 208268 215,851 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu y | 3 B
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 4| - 4 -
B. DHIMA o . Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
17 Amana za Benkv\ nyingine na Taasisi za Fedha 25,064, 28,780 Mengineyo (bainisha) % (143) (393) .
18 Amana za Wateja ) SLZ80 124802 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaii (37) (412) (1,249) (2,933)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - E
20 Amana Maalumu 2,221 812 In:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 1 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 5,400 4,544 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - 5,663
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 4 - 4 -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 525 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 2,820 2,606 11,720 -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2,175 Mengineyo (bainisha) - - - (2,208)
27 Dhima Nyingine 15,168 Fedha Halisi tolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 2,820 2,606 11,720 3,455
28 Madeni 17,250 IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
29 JUMLA YADHIMA 19‘*% Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha (208) (1,690) (2,495) 10,486,
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 21,695 Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 24,745 26,435 26,942 19,266
C. FEDHA ZA WANAHISA Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/ 24,447 24,745 24,447 29,75#
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 27,797 27,797 Mwaka
32 Akibaya Mtaji 4 E
33 Mapato Yaliyobakizwa (18,188) (18,881)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (5,292) (3,799) TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.09.2024
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 14,055 16,577 H Y H HH H HH H
36 Stahikiya Wenyehisa Chache J . (K|a5| kwa Shl|lngl m|I|on|)
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 18,372| 21,695 Mtaji wa Hisa | Hisa za Upen- Ziada ya Mengineyo
deleo bei ya hisa bakizwa Kisheria
38 Dhima Zisizo Dhahiri 5,204/ 1,153 Mwaka wa sasa
39 Mikopo Chechefu 9,037 9,707 Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2024 27,797 11,623 2,432 (19,215) 2,856 ] 25,493
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 6,783] 4,474 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - - (5,292) - - (5,292)
41 Mali Nyingine Chechefu 243 243 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - N
Miamala na wanahisa - - - - - - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Gawio lililolipwa - - - - - - -
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.1% Ziada ya Kisheria - - - 2,856 (2,856) - -
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 7.9% Tengo la Ziada ya Jumla E - E E - E -
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 77.6%) Mengineyo - - - (1 82_9)1 - - (1,829)]
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 56.8% Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2024 27,797 11,623 2,432 (23,480) - - 18,372
(v} Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 73.8% — 0
! Mwaka Uliopita
(vi)  Ongezeko la Amana 2.6% Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2023 27,797 5,960 2,432 (15,276) 930 B 21,844
(vil) Ongezeko la Mali 2:3% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato . . . (316) E . (316)
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - 5,663 - - - - 5,663
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2024 Gawio llilolipwa : : - ' : : '
. . e . e . Ziada ya Kisheria E - E (1,557) 1,557 E 0
(Kiasi kwa shilingi milioni) Tengo a Ziada ya Jurnla - - - - - -
Mengineyo - - - - - - -
Robo ya Mwaka sasa Robo ya mwaka Limbikizo la Mwaka | Limbikizo la Mwaka Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2023 27,797 11,623 2,432 (17,148) 2,487 - 27,191
30-Sep-24 Linganishi wa sasa Linganishi BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWWAKA INAYOISHIA 30.09.2024
30-5ep-23 30-Sep-24 30-Sep-23 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
1 Mapato ya Riba 7,490 7,377 21,984 21,017
2 Gharama za Riba (2,710) (2,052) (7,204) (6,099) Jina na Cheo Saini Tarehe
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 4,780 5,326 14,780 14,918
P " Mr. Silvest Arumasi
4 Madeni Viza Yaliyofutwa - E | - N .
(Mkurugenzi Mtendaji)
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (1,156) (505) (3,347) (691)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,362 1,824 5,242 6,183 Mr. Peter Urassa
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 148 121 721 418 (Kaimu Afisa Mkuu wa Fedha)
6.2 Ada na Kamisheni 864 1,148, 3,233 3,296
6.3 Gawio d . i ) Mr. Samwel Kimosso
6.4 Mapato Mengine 350 555, 1,287 2,468 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
7 GharamaZisizo za Riba: (E375) (7,148) (21,561) (20,725) sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na kwa
7.1 Mishahara na Mafao (3,098) (3,744) (11,043) (11,054) uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya
7.2 Ada na Kamisheni - - - -| mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
7.3 Gharama Nyingine (3,380) (3,404) (10,924) (9,671) Jina Saini Tarehe
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,493) (503). (5,292) (316)
9 Tengo la Kodi ya Mapato - 56/ 9 (0) 1. Ms.Catherine Nchanasaa Kimaryo
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,493) (447) (5,292) (316)
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) E B 3 |
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,493) (447) (5,292) (316) 2. Prof. Josephat Daniel Lotto
13 Idadi ya Waajiriwa 253 368 253 368
14 Mapato kwa Hisa (54) (16) (190) (12)
15 Idadi ya Matawi 17 18 17, 18|
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -2.8% -1% -3.3%)| -0%| e o
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 29.8% 7% -35.2% -2%|
Wanahisa
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 105.5% 100% 109.7% 98%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 12.4% 15% 12.8% 14%
Zinazozalisha

000 | +255 (746) 811 510

support@acbbank.co.tz | www.acbbank.co.tz

Tunakuletea kadi za VISA Classic na VISA Gold za kufanya malipo kwa haraka na usalama zaidi
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Upungufu wa maji
Dar, Pwani upatiwe
ufumbuzi wa kudumu

MAENEO mbalimbali ya mikoa ya Dar es Salaam na Pwani
hasa yale yanayopata maji kutoka mtambo wa Ruvu Juu, kwa
muda sasa yamekumbwa ya upungufu wa huduma hiyo. Si
jambo la ajabu katika baadhi ya maeneo hayo kusikia vilio vya
kukosa maji kwa wiki moja au zaidi.

Sababu kubwa iliyotolewa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) takriban wiki mbili
zilizopita ni kupungua kwa uzalishaji kutokana na upungufu
wa maji katika Mto Ruvu ambao ndio tegemeo kubwa kwa
upatikanaji wa huduma hiyo. Kwa ujumla, taizo kama hilo hu-
jitokeza zaidi majira ya kiangazi kutokana na kupungua kwa
kina cha maji kwa kuwa mvua inakuwa imekatika, hivyo ku-
sababisha baadhi ya mito inayoulisha Mtu Ruvu kuwa na kiasi
kidogo cha maji.

Licha ya tatizo hilo, kupungua kwa maji kwenye mto huo,
kunatokana na shughuli za kibinadamu kama kilimo na ufugaji
zinazofanyika kwenye vyanzo vya maji pamoja na uchafuzi wa
mazingira. Wakati wa uongozi wa Hayati Rais John Magufuli,
tatizo hilo liliwahi kujitokeza na wananchi kuwa katika adha
kubwa ya kupata huduma hiyo na serikali iliingilia kati na kup-
iga marufuku shughuli za kibinadamu na hatimaye wananchi
wakaondokana na tatizo hilo. Pia katika serikali ya sasa chini
ya Rais Samia Suluhu Hassan ilitolewa amri ya kuondolewa
kwa watu wanaofanya shughuli za kibinadamu kwenye Mto
Ruvu na maji yakarejea kama kawaida.

Mbali na makatazo yaliyotolewa na viongozi wakuu wa nchi
kuhusu tatizo hilo, DAWASA pia ilisafisha baadhi ya visima ka-
tikati ya Dar es Salaam vilivyokuwa havifanyi kazi na kupun-
guza adha waliyokuwa nayo wananchi.

Wakati hali ya sasa ikiendelea na Wizara ya Maji kupitia Wa-
ziri wake, Juma Aweso, kuwapa wananchi matumaini kama
alivyosema hivi karibuni kwamba mambo yatakuwa maziri
muda si mrefu, ni muda mwafaka sasa wa DAWASA kuwa na
mipango endelevu ya kuhakikisha huduma ya maji inakuwa
endelevu. Kwa maneno mengine, DAWASA inapaswa kuwa na
mipango ya muda mrefu ya kuwezesha upatikanaji wa maji.

Miongoni mwa mipango hiyo ni kuangalia uwezekano wa
kuwa na vyanzo vipya vya maji badala ya kutegemea vile vili-
vyopo pekee. Pia kumekuwa na taarifa kwamba mtambo wa
Ruvu Juu unaotumika kuzalisha bidhaa hiyo ni wa muda mre-
fu, hivyo hauna ufanisi wa kutosha. Kama ni kweli DAWASA
ina mpango gani wa kuhakikisha inakuwa na mtambo mpya
na wa kisasa ambao utazalisha maji kwa wingi?

Aidha, kama inavyoeleweka kuwa maji ni bidhaa adimu kwa
matumizi ya kila siku kwa binadamu na mamlaka hiyo inatoa
huduma yenye mtazamo wa kibiashara, ni vyema ikawa na
maono ya kuwa na huduma endelevu kwa kutumia teknolojia
ya kuvuna maji ya mvua na kuyahifadhi.

Watendaji wa DAWASA wanapaswa kubadilika kifikra kwa
kufanya kazi kisasa zaidi badala ya mazoea ya miaka nenda
miaka rudi. Kama maji hupungua wakati wa kiangazi, kama
ilivyo sasa, na wananchi kupata shida, watendaji wa mamlaka
hiyo wachukue hatua ya kuwa na visima pia ambavyo vitasaid-
ia kupunguza tatizo kwa wananchi.

Haiwezekani tatizo likawa linajirudia na watendaji wakawa
wanajua sababu na kutoa majibu yale yale kila mwaka badala
ya kutafuta suluhisho la kudumu kuhusu upatikanaji wa maji.
Kama ambavyo imekuwa ikielezwa kuwa sababu ni kupungua
kwa maji katika Mto Ruvu ambao wakati wa masika hufurika,
kwa nini kipindi hicho mamlaka isivune maji ya kuyahifadhi
kwa ajili ya matumizi ya baadaye?

Ni vyema hatua madhubuti zikachukuliwa kupunguza au
kumaliza tatizo la maji katika mkoa wa Dar es Salaam na baa-
dhi ya maeneo ya mkoa wa Pwani ambayo yanahudumiwa na
DAWASA.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com
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¥ Muungwana Lazima Nilonge

Naungana na kilio chao wadau, wenye
dhamana kuwashzka mikono vijana

KUNA kundi la vijana katika jamii, ambalo :
ni muhimu katika ujenzi wa taifa, kwa :
kuwa lina nafasi ya kutegemewa, kwani :
ni nguvukazi sahihi katika ustawi wa taifa. :

Kundi hilo ni pana, linategemewa na :
katika kila nyanja, likitazamwa kuanzia :
ngazi ya familia, serikali, mashirika, taasisi :
zikiwamo asasi za kiraia katika kulijengea :
uwezo. Hiyo ni kwa kuwa ndio nguvu kazi :
inayoleta tija kuliko makundi yote, mtaza- :
mo hapo linatakiwa kuwa kundi linaloan- :
galiwa zaidi, kwani ndio ustawi wa jamii :

kwa ujumla.

Asasi za kiraia kwa jina lake maarufu
azaki za kiraia, jumla yake 300 wakati :
zimeumiza vichwa kwa pamoja na kwa :
kulitakafari kundi hilo na kuliwekea mi- : _ . .
: Vilevile
: tumeona
da yao ya Uchaguzi wa Serikali ya Mitaa : :izza::(wa
Mwaka 2024 hadi 2029, waliyoikabidhi pamoja,
: zingita!(a
kundi hilo, ili kuhakikisha ilani hiyo inali- : isteerl'('éfe"ze .
: programu :

- e . . zauwez-
Azaki za kiraia zinazotetea haki za bin- :

adamu zilitoa tamko kuhusu kundi hilola : vijana

: usiona

. ubaguzi

: kwa mis-

: ingiya

: Kiitikadi.
Hapa tujiulize, je kwa kundi hili kuna :

mifumo rafiki iliyowekwa katika uombaji :

na upatikanaji wa ajira katika sekta hizo :

kakati.
Hapo kuna mapendekezo kadhaa ajen-

Oktoba mwaka huu kwa vyama vya siasa.
Ndani yake wamelitazama kwa kina

pigania kundi hilo lipate kuangaliwa zaidi,
kutokana na umuhimu wake.

vijana wakitaka kuwapo uanzishwaji wa
fursa za ajira na kuiwekea mifumo rafiki
ya mchakato wa uombaji na upatikanaji
ajira hizo, ndani ya sekta za umma na bi-
nafsi.

Kama Magali hapo kuna ukweh, tupige :
hatua nyingine ya kuhoji namna mifumo :
hiyo iko rafiki kwa kundi hilo. Naipa kon- :
gole serikali, kutokana na uanzishwaji huo :

unaowawezesha vijana wapate ajira.

Lakini hapo hapo, kama mazingira hayo :
hayapo, basi kwa juhudi hizi naamini mi- :
fumo hiyo ya fursa za ajira iwe na usawa :

na usawa kati ya waliokuwa nacho na :
wasiokuwa nacho, ili fursa hizo ziwafikie :

vijana wote.

eshaji

Tunaona pia azaki hizo zimetaka

¢ kuboreshwa kwa mfumo wa elimu kwa
: vijana, wanapataje elimu na mafunzo kwa
: vitendo yanayowapa ujuzi na maarifa ya
: kuwawezesha kuwa wabunifu na zaidi ku-
: wawezesha kujiajiri.

Kwa upande wangu, pendekezo hilo

: liko sawa na kwani elimu ikiboreshwa vy-
: ema kwa upande wa vijana itakuwa ‘bom-
: ba, itapendeza! Kwani nadharia ‘vijana
: ni taifa la leo’ imegeuka, si ‘la kesho’ tena
: kutokana na zama tulizoko.

Aidha ilani ya wadau wanaharataki

: imedai kuanzishwe utaratibu wa kuwapa
. nafasi vijana kushiriki kwenye michezo
: inayokuza na kuendeleza vipaji vyao,
: kuanzia ngazi za shule hadi vyuoni, wara-
¢ hisishe vipaji vyao na taaluma.

Vilevile tumeona azaki hizo kwa pamo-

. ja, zinaitaka serikali itekeleze programu
: za uwezeshaji vijana usio na ubaguzi kwa
: misingi ya kiitikadi. Hapo ni kuwapa fursa
¢ wote kushiriki katika shughuli za uzal-
. ishaji na kujipatia kipato.

Pia, napo naunga mkono hoja kama

: juhudi hizi walizopendekeza asasi hizo,
: basi tutakuwa na taifa lenye tija, kwa kuwa
¢ programu hizo zikianzishwa vijana am-
¢ bao ndio taifa la kesho wataweza kujiten-
: genezea vipato visivyo na mwisho.

Walitaka uandaliwe mfumo wa kuwez-

: esha vijana wote kushirikiana katika shu-
¢ ghuli za uchumi na kupata ujira stahiki
¢ bila kunyongwa.

Viongozi waanzishe utaratibu wa ku-

: watambua vijana wenye vipaji na ubunifu
¢ katika maeneo tofauti na kuviendeleza
: waweze kuongeza thamani ya vipaji hivyo
: viwaingizie kipato.

Ilani imelitazama hilo kwa kina kundi

: hili la vijana na kulitetea vyema, ili kuli-
: taka liwe na ustawi kwa kuwa ndio taifa la
: leo na la kesho naunga mkono hoja.

Ilipendekezwa na kutengenezwa na

¢ zaidi ya asasi za kiraia 300 na iliwakilish-
: wa ndani vya vyama vya siasa na Mratibu
¢ Kitaifa wa Mtandao wa Haki za Binadamu
¢ Tanzania (THRDC) Onesmo Olengurum-
: Wwa.
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JKCI: 80% wagonjwa
moyo huwa hatarini

Na Zanura Mollel

DAKTARI Bingwa wa Magonjwa ya Moyo
kutoka Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI), Dk. Tulizo Shemu, ametoa wito
kwa Watanzania kujitokeza kupima afya
ili kubaini tatizo na kuwahi matibabu.

Alisema upimaji ni bure ambao ulian-
za juzi na kumalizika jana katika tawi la
Kawe, jengo la Mkapa Health Plaza, lengo
ni kuchukua hatua haraka kudhibiti ma-
gonjwa yakiwamo ya moyo.

“Dunia nzima imeweza kudhibiti ma-
gonjwa mbalimbali, lakini gonjwa hili
la moyo limeonekana kusababisha vifo
vya watu wengi kwa kukosa matibabu na
wakati mwingine gharama kuwa kubwa,”
alisema Dk. Shemu.

Pia, upimaji wa afya ya moyo utasaidia
watu kubaini hali zao na kuchukua hatua
mapema ili kuepuka tatizo kuwa kubwa
baadaye.

Dk. Shemu alisema upo uhusiano
mkubwa kati ya shinikizo la juu la damu
na ugonjwa wa moyo, pale shinikizo lin-
apokuwa juu hupelekea moyo kufeli ku-
sukuma damu, asilimia 80 ya wagonjwa
wa ugonjwa huo hawafiki miaka mitano
hufariki.

“Shinikizo la damu la kawaida ni 120/80
unapokuwa 140/100 hili ni shinikizo la juu,
mgonjwa anatembea hatua moja anahe-
ma sana anakuchoka sababu ya tatizo hilo,
hata hivyo, msongo wa mawazo ni moja
ya sababu ya tatizo la ugonjwa wa moyo,”
alisema Dk. Shemu.

Dk. Shemu alisema takwimu za Wiz-
ara ya Afya kupitia MTUHA (DHIS-2) zi-
naonesha kuwa kumekuwa na ongezeko
la asilimia 9.4 kwa wagonjwa wa moyo na
shinikizo la damu pekee kutoka wagonjwa

milioni 2.5 mwaka 2017 hadi wagonjwa
milioni 3.4 mwaka 2022.

Alifafanua kuwa kwa wagonjwa wa-
naotibiwa katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete ambayo inatoa tiba bobezi ya ma-
gonjwa ya moyo kati ya wagonjwa 125,927
waliotibiwa mwaka 2023, asilimia 42 sawa
na wagonjwa (52,900) walikuwa na shini-
kizo la juu la damu.

“Hapa nchini watu wengi wanasumbu-
liwa na ugonjwa wa shinikizo la damu,
lakini hawatambui kuwa na ugonjwa huu
kwani hawajapima, asilimia 30 ndio wali-
opima na kujitambua kuwa na ugonjwa
huu, asilimia tisa wanajijua kuwa na
ugonjwa huu na kuendelea na matibabu
kati ya hawa asilimia nne wameweza ku-
dhibiti msukumo wao wa damu mwilini,”
alisema Dk. Shemu.

Mwenyekiti wa jukwaa la wahariri, Deo-
datus Balile, aliwaasa waandishi wa habari
na wahariri kufanyakazi zao kwa weledi ili
kuepukana na msongo wa mawazo ambao
unatajwa kuwa miongoni mwa chanzo cha
tatizo la ugonjwa wa moyo.

Alisema wakati mwingine mbhariri
uchapisha habari inayofurahisha upande
mmoja na kuumiza upande mwingine,
hujikuta akipitia misukosuko ya kikazi hali
inayosababisha msongo wa mawazo na
matatizo ya kiafya kwa mhariri.

Alisema, si kila habari inaulazima wa
kuchapishwa ili kulinda afya ni vyema
kuachana na habari zenye kuleta msongo
wa mawazo.

Balile anasema mataifa ya nje yamekua
yakitoa mafunzo kwa waandishi na waha-
riri kuandika habari ambazo zikifuatiliwa
nchini mwao hawaziripoti na zimeone-
kana kuwaingiza waandishi na wahariri
katika matatizo makubwa.

Mikakati kutokomeza polio yaanikwa

Na Christina Mwakangale

TANZANIA imeweka mikakati
madhubuti ya kuzuia na ku-
tokomeza ugonjwa wa polio,
ikiwa ni hatua ya kumaliza wag-
onjwa wapya nchini.

Mikakati hiyo imewekwa na
nchi ikiwa ni njia ya kukabiliana
na ugonjwa huo ambao hivi kar-
ibuni, umeripotiwa katika nchi za
Kenya, Uganda, Msumbiji na Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo.

Mkurugenzi Msaidizi Idara ya
Kinga kutoka Wizara ya Afya, Dk.
Vida Makundi, aliyasema hayo
juzi katika Mkutano wa 34 wa
siku nne wa Ukanda wa Afrika wa
Kutokomeza Ugonjwa wa Polio,

Alisema Tanzania mgonjwa
wa mwisho Kuripotiwa ilikuwa
mwaka 1996 na kuanzia hapo
hakuna aliyebainika. Ili kuudhibiti
wanatoa chanjo kwa watoto wote
na wanafanya ufuatiliaji wa ka-
ribu kubaini endapo kuna dalili za
ugonjwa huo kwa watoto chini ya
miaka 15, na kukusanya sampuli
katika mipaka ya nchi ili kugun-

dua maambukizi mapya.

“Katika kikao hiki, tutawaelezea
wenzetu mikakati tuliyoweka na
wao wajifunze na sisi tutajifunza
kutoka kwao, tunaweka nguvu za
pamoja kuhakikisha dunia haina
polio 2030,” alisema Dk. Makundi.

Mratibu wa Kutokomeza Polio
Kanda ya Afrika, Jamal Ahmed,
alieleza kuwa mkutano huo una
lengo la kujadili mbinu za kupam-
bana na virusi vinavyosambaa
kwa kuvuka mipaka, na kuanzisha
mikakati ya kukomesha ugonjwa
huo ifikapo Desemba 2025.

Ahmed alisema lengo [ao ni
kuhakikisha watoto wote katika
ukanda wa Afrika wanakuwa
salama na wataweka hatua za
dharura za pamoja kuutokomeza
ugonjwa huo.

Naibu Waziri wa Afya Zanzibar,
Hassan Hafidhi, ambaye alikuwa
megeni rasmi katika mkutano huo
alisisitiza kuwa Tanzania imepiga
hatua kubwa kuondoa polio na
kwamba ili nchi iwe salama zaidi,
ni muhimu majirani pia kuongeza
jhuhudi kupambana na ugonjwa

uo.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma anawatangazia wananchi ambao orodha yao ipo hapa chini
waliolipia viwanja kwa nyakati tofauti eneo la Kikombo Kitalu “DA" na “N” kupitia benki, ila taarifa
zao zinamapungufu ya majina, namba ya kiwanja na kitalu wafike ya Halmashauri iliyopo
Manispaa ya zamani sehemu ya mauzo ya viwanja kwa ajili ya kuhakiki taarifa zao.
Muda wa utekelezaji ni kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2024 hadi tarehe 10 Novemba, 2024.
Kushindwa kufanya hivyo, umiliki huo hautatambulika tena.
ORODHA YA MAJINA YENYE TAARIFA PUNGUFU
NA JINA MALIPO
1. Christopher Kasung 10,000.00
2. Mbaga lyombe 1,000,000.00
3. Veisi Maineko 42,000.00
4, George Abel Ngab 300,000.00
5. Ngalawe Hassan Ramadha 6,931,641.00
6. Esther Mpangala 5,000,000.00
7. Victoria Mgala 400,000.00
8. Godfrey K. Msongwe 9,096,340.00
9. Eliaza Mangera Wangwe 5,148,000.00
10. Florence N. Kebwe 2,515,000.00
1. Ali Hussein Habib 338,300.00
12. Joseph Lukumbika 265,000.00
13. Rosina J Delima 2,249,554.00
14. Kelvin Mlambalamba 1,200,000.00
15. Starphod Marwa 1,000,000.00
16. Ally H. Thabit 3,000,000.00
17. Mariam Tawakel 10,000.00
18. Jeremia Baha 255,000.00
19. Shani Mwaruka 400,000.00
20. Ramadhan N Simba 50,000.00
21. Ally Habiba Thabit 3,000,000.00
22. Job Ndalo 100,000.00
23. Giligoli A Ndaro 100,000.00
24. Gloria Reuben Ndaro 80,000.00
25. Magreth W Luma 10,000.00
26. ChediNgenda 21,729,382.00
27. Sospeter N Marco 2,500,000.00
28. Geophrey Mtweve 1,150,000.00
29. Leonary Kimario 24,000.00
30. Lilian Sebastian 1,625,000.00
31. Anna Elisamehe 400,000.00
32. Olais Peter 300,000.00
33. Mussa Deogratius Limb 4,566,560.00
34. Marium 225,000.00
3h. Rainer 4,607,934.00
36. George 100,000.00
37. Jafari 500,000.00
38. Dann 10,000.00
39. Victoria 1,015,000.00
40. Jona 50,000.00
4. Alvin 677,100.00
423. Christina 700,000.00
43. Tina 100,000.00
L, Doreen 300,000.00
45, Kelvin 1,500,000.00
48. Innocent 1,000,000.00
47. Mabrouk 100,000.00
48. SHM 1,000,000.00
49. Khadija 500,000.00
50. Jackline 40,000.00
51. Zubeda 100,000.00
52. Kelvin 250,000.00
53. Antony 180,000.00
54, Stanley 3,500,000.00
55. Kelvin 250,000.00
56. 2,000,000.00
57 220,000.00
58. 4,447,406.00
59. 2,000,000.00
60. 5,000,000.00
B1. 1,566,355.00
Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma
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‘USAID mshirika muhimu Tanzania safari
ya maendeleo kuelekea kipato cha kati’

Na Craig Hart

KWA zaidi ya miongo sita,
Marekani, kupitia Shirika la
Marekani la Maendeleo ya
Kimataifa (USAID), imekuwa
mshirika muhimu wa Tanza-
nia, katika safari yake ya maen-
deleo kuelekea hadhi ya kipa-
to cha kati na katika kuongeza
wastani wa umri wa kuishi
kwa miaka 16 katika miongo

Marekani itaendelea ku-
saidia kudumisha mafanikio
haya na mengine, pamoja na
kuboresha afya na ustawi wa
Tanzania.

Kama Mkurugenzi Mkazi wa
USAID nchini Tanzania, naji-
vunia kila siku kuona kazi za
wafanyakazi wetu wote waki-
wamo Wamarekani na Watan-
zania pamoja na washirika wa-
naotekeleza miradi yetu.

Pia nafurahishwa na ush-
irikiano tuliojenga na sekta bi-
nafsi. Kuimarisha ushirikiano
na sekta binafsi na kuwawez-
esha wajasiriamali wa Kitan-
zania, ni muhimu katika ku-
fikia maendeleo ya kiuchumi
endelevu na jumuishi ambayo
Watanzania wanastahili na
kuyatarajia.

Mwaka uliopita pekee, US-
AID imetoa zaidi ya dola milio-
ni 400 kama ruzuku ili kuima-
risha biashara, kukuza ajira na
kuchochea maendeleo nchini
Tanzania.

Nataka kusisitiza jambo hili
fedha hizi ni ruzuku na sio
mikopo; maana yake zimesaid-
ia kuboresha afya, ustawi na
kukuza fursa nchini Tanzania
bila kuongeza mzigo wa deni
la taifa kwa vizazi vijavyo.

Aidha, Shirika la Fedha
za Maendeleo la Marekani
(DFC) hivi karibuni lilitangaza
mkopo wa moja kwa moja
wa zaidi ya dola milioni 300
kwa Benki ya CRDB, ambao
utawezesha zaidi ya biashara
ndogo 4,500 kupata mikopo.

Pamoja na uwezekano wa
Tanzania kurejeshwa kwenye
mpango wa ushirikiano kupi-
tia Shirika la Changamoto ya
Milenia la Marekani (MCC) na
mipango mingine ya kiuchumi
ya Marekani, mipango hii inao-
nyesha kujitolea kwa kina kwa
Marekani katika kuwawezesha
watu wa Tanzania na kuimari-
sha uchumi wa taifa.

Ushirikiano wa awali wa US-
AID umepata matokeo makub-
wa na sekta binafsi ya Tanza-
nia, lakini ili kupata mafanikio
makubwa zaidi hapana budi
kusaidia biashara binafsi na
wajasiriamali wa Kitanzania
kuwa washirika katika maen-
deleo.

Huu ndio ushirikiano utaka-
oleta matokeo ya kiuchumi
ambayo kwa kiasi kikubwa
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Mkurugenzi Mkazi wa USAID/Tanzania, Craig Hart.

yatazidi kile ambacho USAID
na Marekani wanatoa kwa sasa
kupitia ufadhili wa maendeleo.

Tunajivunia kuona Prakse-
da Melkior, mkulima kutoka
Morogoro, ambaye alitumia
mafunzo aliopata kupitia US-
AID kukuza biashara yake,
kupanua shamba lake, na
kuongeza faida, akiendelea ku-
fundisha wakulima wengine
zaidi ya 650 wanaofuata nyayo
zake.

Rita Sekilovele, ni mnufaika
mwingine ambaye alitumia ru-
zuku kutoka USAID kupanua
biashara yake ya uzalishaji wa
unga wa mahindi.

Leo, kampuni yake, Super
Seki, ni maarufu ikidhihiri-
sha jinsi ubia kati ya sekta ya
umma na sekta binafsi una-
vyobadilisha maisha ya wa-
nawake katika sekta ya kilimo
nchini Tanzania.

Sasa, jiulize mafanikio am-
bayo Tanzania ingeweza ku-
pata kukiwa na masoko ya
uhakika na washirika wengi
wa ujasiriamali kama Prakse-
da na Rita.

Kupitia USAID, Marekani
imedhamiria kuhakikisha
kwamba Watanzania wengi
wanaweza kukuza biashara
zao na kuwainua wengine. Ili
kufikia lengo hili, tumeshiriki-
ana tena na DFC kutoa dha-
mana za mikopo za ziada za
dola milioni 52 kwa benki za
Amana na CRDB.

Hii itapanua kwa kiasi ki-
kubwa mikopo katika sekta
muhimu, ikiwa ni pamoja na
uchumi katika sekta zisizo
rasmi.

Kati ya fedha hizi, dola mil-
ioni 34 zitalenga elimu na sek-

ta isiyo rasmi, dola milioni 10
zitaelekezwa kwenye kilimo,
biashara zinazomilikiwa na
wanawake, na vijana, na dola
milioni 8.8 zitaelekezwa katika
sekta ya afya ili kuendeleza bi-
ashara na kukuza ushirikiano
zaidi nchini Tanzania.

Ikiwa asilimia 75 ya idadi
ya Watanzania wako chini ya
umri wa miaka 35, na zaidi
ya nusu ikiwa ni wanawake,
mafanikio ya Tanzania yanat-
egemea mafanikio ya vijana
wake.

Ndio maana tunawaweka
vijana kuwa wa kipaumbele
katika mipango yetu na ndio
sababu tumedhamiria kupan-
ua fursa kwa vijana wa Tanza-
nia. Hivi karibuni USAID ilitoa
ruzuku 160 kwa biashara za
kilimo zinazoongozwa na vi-
jana ili waweze kujipatia zana
muhimu kama vile pampu za
maji za jua, mashine za usindi-
kaji chakula, na kivuli cha
greenhouse. USAID pia ilitoa
zaidi ya dola milioni 14 kwa
biashara ndogo na za Kkati ili
kukuza ajira.

Mipango hii inatarajiwa ku-
zalisha karibu dola milioni 43
katika mauzo mapya, ikiwamo
asali na korosho kutoka Tanza-
nia hadi nguo, na kutoa zaidi
ya ajira 2,000 kwa Watanza-
nia.

Mpango wa Sheria ya Mare-
kani ya Ukuaji na Fursa wa
Afrika (AGOA), ulioanzishwa
mwaka 2000 na sasa unao-
tarajia kuendelezwa, unazion-
dolea biashara za Kitanzania
ushuru wa kodi kwa bidhaa
zinazouzwa nchini Marekani.

Lengo la AGOA ni kutengen-
eza uhusiano wa biashara na

mahusiano binafsi kati ya nchi
zetu mbili kwa njia ambayo
zote zinafaidika.

USAID inafanya kazi na Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara
kupanua uelewa wa malengo
ya AGOA na kusaidia kampuni
zinazotaka kusafirisha bidhaa
kwenda Marekani.

Baba wa Taifa, Mwl. Julius
Nyerere, alisisitiza kwamba
jamii yenye afya ni muhimu
kwa maendeleo ya kiuchumi.

Kwa miongo kadhaa USAID,
pamoja na mashirika mengine
ya serikali ya Marekani, ya-
mewekeza mabilioni ya dola
katika kuimarisha mifumo ya
afya nchini Tanzania. Kupitia
ushirikiano na sekta binafsi,
tumeanzisha suluhisho bunifu
kutatua baadhi ya changamo-
to kuu.

Mpango huu umepunguza
vifo vya kinamama na watoto
wachanga kwa asilimia 25
katika maeneo yaliyolengwa.
USAID inafanya kazi na sekta
binafsi katika sekta zote, ili
kufikia maslahi ya pamoja,
kama vile kuwapa vijana wasio
katika mfumo wa shule ujuzi
wa ufundi na mafunzo katika
sekta binafsi na umma, na
hivyo kuwapa kizazi kijacho
cha Watanzania zana na ujuzi
ili wafanikiwe.

Ili biashara za Kitanzania
zikue, zinahitaji ~mazingira
salama na wezeshi ya biasha-
ra. Kuweza kuvuna faida za
uwekezaji kunahitaji kuweka
nia ya kukuza uwazi, mabore-
sho ya mifumo ya masoko, uh-
uru wa kisiasa na kukabiliana
na ufisadi.

Ninapozungumza na
kampuni za Kitanzania na
kimataifa zinazovutiwa na
kuwekeza nchini Tanzania,
wanasisitiza umuhimu wa
utawala bora, uwazi, na sheria
inayofuatwa kwa usawa, ikiwa
ni pamoja na sera za ushuru
za haki na kuunda uwanja wa
mashindano ulio sawa na wa
haki. Mwisho wa siku, serikali
zinazolinda haki za kisiasa
na kiraia zinavutia mtiririko
endelevu wa uwekezaji wa
moja kwa moja kutoka nje.
USAID inafanya kazi pamoja
na taasisi za Kitanzania ili
kuweka mazingira rafiki ya
biashara ambayo yanawawez-
esha kupanua biashara, kuwa
na ubunifu na muhimu zaidi,
kutengeneza ajira na fursa
kwa vijana na wanawake wa
Kitanzania.

USAID imedhamiria kuima-
risha ushirikiano huu sasa na
kwa vizazi vijavyo, bega kwa
bega na wajasiriamali kama
Prakseda na Rita na mamil-
ioni kama wao, ili kutafuta su-
luhisho zenye faida, haki, na
endelevu kwa changamoto za
maendeleo.

Silaa ataka
watumishi
kutanguliza
maslahi ya nchi

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

WAZIRI wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Jerry
Silaa, amewataka watumishi
mkoani Singida kutanguliza ma-
slahi mbele ya wananchi katika
utendaji wao kazi, ili kuupaisha
mkoa huo na taifa kimaendeleo.

Akizungumza na watumishi
wa sekretarieti ya Mkoa wa Sin-
gida juzi, alisema iwapo wata-
tanguliza maslahi ya wananchi
kazi zitakwenda vizuri.

“Tukiweka maslahi ya hapa
Singida mbele kazi zitakwenda
vizuri na tutaendelea kujenga
taifa letu, niendelee kutoa wito
tuchape kazi kwa kasi zaidi na
pia tuyatangaze maendeleo
makubwa yanayofanywa na
serikali ili wananchi wayafa-
hamu,” alisema.

Aidha, alisema katika kipindi
cha miaka mitatu na nusu ya
serikali imeleta fedha nyingi za
kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo na ni jukumu
la watendaji kusimamia fedha
hizo, ili iweze kukamilika kwa
wakati na ubora unaolingana na
thamani ya fedha.

“Rais hajaleta fedha hizi kuja
kukaa kwenye akaunti hakik-
isheni fedha zilizoletwa zinatu-
mika kwenye miradi na msi-
mamie miradi hiyo,” alisema.

Akizungumza na wanafunzi
wa Shule ya Sekondari Puma,
aliwataka kuzingatia masomo
kwa kuwa serikali imewajengea
shule nzuri zenye mazingira
mazuri ya kusoma.

“Sisi tunaoongea hapa shule
tulizosoma hazikuwa katika
mazingira mazuri, lakini leo
hii sisi ni viongozi, nawaomba
someni sana serikali inawap-
enda sana ndio maana imejenga
shule nzuri ili msome,” alisema.

Akiwa katika kiwanda cha
mafuta ya alizeti cha Wild
Flower Grains & Oil Mill Compa-
ny Limited kilichoko Manispaa
ya Singida, alisema ni wakati
sasa wa Tanzania Kupunguza
kuagiza bidhaa nje ya nchi kwa
kuwa maendeleo ya viwanda
yatarahisisha uchakataji na
upatikanaji wa bidhaa mbalim-
bali ikiwamo mafuta ya kupikia.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, aliwaka-
ribisha wawekezaji
kuwekeza ka-
tika mkoa huo
akisema ni
mahali salama
na upatikanaji \
wa umeme na
mazao ya biasha-
ra kama alizeti na

vitunguu. ' :
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Manyara
wajipanga
kwa Kilimo
cha alizeti

Na Jaliwason Jasson, BABATI

Na Steven William, MUHEZA

SKOFU Mkuu wa

Anglikana  nchini,
Maimbo Mndolwa,
mesema kanisa

MKOA wa Manyara unatarajia ku-
vuna tani 210,169 za zao la alizeti

katika msimu ujao wa kilimo.

Kwa mujibu wa Ofisa Kilimo wa
Mkoa huo, Samwel Dahaye, mavuno
hayo yatakayopatikana kwenye
mashamba yenye ukubwa wa hekta
144 172 na kusaidia kuinua kipato
cha wakulima kutokana na bei ya
mafuta kupanda na mashudu kuuzwa

kwa wingi nje ya nchi.

hilo litatumia maadhimisho
ya miaka 100 ya kumbukizi
ya kifo cha Hayati, Askofu
Frank Weston kuhamasisha
wananchi kuchagua viongozi
wenye hofu ya Mungu katika
uchaguzi wa serikali za mitaa
mwezi ujao.

Akizungumzia  kumbuki-

zi hiyo, Askofu Mndolwa,
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alisema kilele chake kita-
fanyika Novemba 17, mwaka
huu katika Kanisa la Msalaba
Mtakatifu Magila Wilaya ya
Muheza, mkoani Tanga.
Alisema maadhimisho
hayo yatatanguliwa na
matembezi ya safari ya njia
ya msalaba, kuanzia Msitu wa
Hifadhi wa Nilo hadi Magila-
Msalabani.
“Tunamkumbuka Askofu
Frank Weston kwa kuwa
ndiye mwanzilishi wa Chama
cha Skauti Tanzania, chombo
ambacho aliona ni vyema ki-

fanye kazi ya kuwaimarisha
vijana ambao walikuwa goi-
goi alipokuwa akiongozana
nao katika safari wakati wa
vita vya kwanza vya dunia,”
alisema.

Askofu Weston, pia ndiye
mwasisi wa kinachoitwa
sasa Mamlaka ya Mafunzo ya
Elimu na Ufundi Stadi (VETA)
Tanzania.

Kwa mujibu wa Askofu Mn-
dolwa, maadhimisho hayo
yatahudhuriwa na wageni
kutoka Marekani, Uingereza,
Zambia na Dayosisi za Ang-

Anglikana yataka viongozi
wenye hofu ya Mungu

likana nchini.
Kumbukizi ya  Askofu
Weston itafanyika  Kanisa

la Msalaba Mtakatifu Magila
Muheza, mahali alipozikwa
1924.

Askofu Weston, aliyekuwa
kiongozi wa kwanza wa Day-
osisi ya Zanzibar na Tanga,
alizaliwa Septemba 13, mwa-
ka 1817 London Uingereza na
kufariki dunia Novemba 2,
mwaka 1924 katika nyumba
ya uaskofu iliyokuwa Mlima
Hegongo Magila-Msalabani
Wilaya ya Muheza.

Dahaye, alisema alizeti ni miongo-
ni mMwa mazao ya biashara yanay-
opewa kipaumbele na wakulima wa
mkoa huo.Alisema msimu huu ambao
Mamlaka ya Hali ya Hewa Nchini
(TMA), ilitangaza kuwa na mvua chini
ya wastani, wakulima wakiwa ma-
kini, zao hilo litawainua kiuchumi.

“Hili zao halihitaji mvua nyingi,
wakulima wakijipanga vizuri wakaf-
uata kanuni za kilimo litawatoa, kwa
sasa alizeti ina bei, inauzwa nje ya
nchi,” alisema Dahaye.

Katika hatua nyingine, Katibu
Mtendaji wa Chama cha Wasindikaji
wa Mafuta ya Alizeti Manyara (MA-
SUPA), Julian Kambayta, akizungum-
Zia msimu ujao, alisema wameanza
kugawa mbegu kwa wakulima
ambao ni wanachama wao.

Kambayta, alisema wanagawa
mbegu za kisasa kwa wakulima 40
ambao kila mmoja atapanda kwenye
shamba la ekari.

“Mbegu hatuwapi bure ila wakuli-
ma wanalipa asilimia 90 inabaki asil-
imia 10, ambayo watalipa wakivuna
mfano mbegu ya Sh. 50,000 wanali-
pia Sh. 45,000 nyingine wakivuna,”
alisema.

Katibu huyo, alieleza kuwa kila
mkulima akilima ekari mbili, wataku-
wa na ekari 80 zitakazozalisha tani
88,000 sawa na Kila ekari kuzalisha
tani 1.1 yaani tani 1,100 kwa ekari.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha
Ushirika Mkoa wa Manyara cha
Rift Valley Cooperative Union (RI-
VACU), Yuda Sulley, alisema wanaji-
panga kufufua kiwanda cha kukamua
mafuta ya alizeti ili kuwahakikishia
wanachama wao upatikanaji wa soko :
la zao hilo.

¥

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Dk. Ashatu Kijaji (katikati), akifurahia jambo
baada ya kukabidhiwa zawadi ya mikungu ya ndizi na wanawake wa jukwaa la uwezeshaji kiuchumi Kata ya
Kwabada, wilayani Muheza, mkoani Tanga mapema wiki hii. Wengine ni Mkuu wa Mkoa huo, Batilda Buriani (wa
tatu kushoto), Mganga Mkuu wa wilaya hiyo, Fani Mussa (kushoto), Mwenyekiti wa Halmashauri ya wilaya hiyo,
Erasto Mhina (wa pili kushoto), Mkuu wa wilaya hiyo, Zainab Abdallah (wa tatu kulia) na (wa pili kulia) ni Diwani wa
Kata ya Kwabada, Victoria Mgimba. PICHA: STEVEN WILLIAM

Wanawake wavunja rekodi serikali mitaa

Na Godfrey Mushi, MOSH| la KWIECO linalofadhiliwa na
Women Fund Tanzania Trust

tika Baraza la Maendeleo ya Kata nawake kuanzisha vikundi vya kuwaongoza wengine kushiriki

WANAWAKE wanane wakazi
wa Mtaa wa Mwereni, Kata ya
Ngangamfumuni Manispaa ya
Moshi mkoani  Kilimanjaro,
wameweka rekodi pekee ya kuwa
na idadi kubwa ya wanawake
waliojitokeza kwenye eneo moja
kuomba nafasi za juu za uongozi
wa serikali za mitaa, unaotarajiwa
kufanyika Novemba 27 mwaka
huu.

Akizungumza katika kikao kazi
cha wadau wa Mradi wa Sauti ya
Haki, unaotekelezwa na Shirika

(WFT), mwenyekiti wa mtaa huo
kabla ya kumaliza muda wake
na kurejeshwa tena katika kura
za maoni kutetea kiti hicho, Dy-
ness Minja, alisema na wenzake
ni sehemu ya waliokubali kubeba
ajenda za wanawake na kuwa
sauti ya wote katika vyombo vya
maamuzi.

“Uongozi bora wa mwenyekiti
rasilimali muhimu ya kucho-
chea maendeleo kwasababuyeye
ndiye mwakilishi wa wananchi ka-

(WDC), ngazi ambayo vipaumbele
vya bajeti ya halmashauri na taifa
vinaanzia kupangwa.

“Ndio maana mimi na wa-
nawake wenzangu katika Mtaa wa
Mwereni, tumejitosa kuomba na-
fasi mbalimbali na kubeba ajenda
za wanawake na jamii ili kushu-
ghulikia changamoto zinazotu-
kumba,” alisema Dyness.

Awali, Mwenyekiti wa Kikundi
cha Free Zone Women Group,
Catherine Kusaga, akizungumza
katika kikao kazi hicho, alisema
Dyness amekuwa chachu ya wa-

kiuchumi, vikundi vya kusaidiana
na vikoba katika mtaa huo, ndio
maana wanawake wameamua
kuwatuma kubeba ajenda zao
vitongoji.

Mtaa huo, unakabiliwa na
changamoto za ukatili wa kijinsia,
ikiwamo ubakaji, ulawiti na kuna-
jisi watoto.

Awali, Mratibbu wa  Mra-
di wa Sauti ya Haki, Veronica Ol-
lomi, alisema lengo la mradi huo
ni kuwahamasisha wanawake
wenye sifa, nia na kiu ya kutamani

katika mchakato wa kugombea
uongozi.

Kwa mujibu wa Veronica, wa-
nawake wamekuwa wakipiga
kelele wanatamani haki zao, us-
awa, lakini je, wanazo taarifa sa-
hihi za kutamani huo usawa, au
je, wakipewa hizo fursa, wanazi-
tumia kama haki zao za msingi.

Kata zinazoguswa na mradi
huo ni Pasua na Ngangamfumuni
za Manispaa ya Moshi, Mabogi-
ni, Mwika Kusini, Mwika Kaska-
zini na Kirua Vunjo Halmashau-
ri ya Wilaya ya Moshi.
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Mume adaiwa kuua mke kwa
kipigo Kkisa wivu wa mapenzi

Na Halima Ikunji, TABORA

KAZI wa Mtaa wa
Mtakuja Kata ya
Kiloleni Manispaa ya
Tabora mkoani hapa,
Hawa Juma (35) amefariki dunia
baada ya kudaiwa kupigwa na
mumewe, maarufu Chura (35)
kutokana na wivu wa mapenzi.
Ofisa Mtendaji wa Mtaa huo,
Dionis Paul, alisema kuwa tukio
hilo lilitokea juzi kwenye nyum-
ba waliyopanga.

Dionis, alisema wana ndoa
hao wanadaiwa kuwa na ugomvi
kwa muda mrefu na walikuwa
wakishtakiana kwake mara
mara na kusuluhishwa.

Alisema baada ya kupata taar-
ifa za mauaji hayo kutoka kwa
wapangaji wenzao, alikwenda
mpaka kwenye eneo la tukio na
kuukuta mwili wa mwanamke
huyo ukiwa chini chumbani
mwao.

Alisema katika chumba hi-
cho, alikuta fimbo, mwiko na

mwili huo ukiwa na majeraha
kichwani na mguu wa kushoto.

Jirani na rafiki wa marehemu
ambaye alikuwa mfanyakazi
mwenzake wa kusomba taka,
Hawa Juma, alieleza kusikit-
ishwa na tukio hilo na kuiomba
serikali kuchukua hatua kali
dhidi ya mtuhumiwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Tabora, Richard Abwao, alith-
ibitisha kutokea kwa mauaji
hayo yaliyosababishwa na mwa-
namke huyo kupigwa na kitu

butu kichwani na kuvunjwa
mguu wa kushoto.

Abwao, alisema chanjo cha
ugomvi huo ulioanza usiku wa
kuamkia juzi wivu wa mapenzi
na mtuhumiwa huyo kudaiwa
kumuua mkewe asubuhi.

Alisema baada ya mtuhumiwa
kutekeleza tukio hilo alikim-
bilia kusikojulikana na kwamba
jeshi hilo linaendelea kumsaka
kwa kushirikiana na wananchi
ili akamatwe na kufikishwa ma-
hakamani kujibu mashtaka.

hizo, juzi. 'PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakabidhiwa piKipiKi

Na Samson Chacha,
TARIME

MKUU wa Wilaya ya
Tarime mkoani Mara,
Edrward Gowele,
amekabidhi p|k|p|k|
saba kwa viongozi
wa idara ya maji ili
kuwawezesha kutoa
huduma }<_yy_a wa-

Pikipiki h|zo
zimetolewa kwa ajili
va wakuu wa vituo
hivyo vya Sirari, Ny-
amongo,

Ingwe, Kiribo, Gi-
sangura Nyandoto na
Kenyamanyori.

Akikabidhi pikipiki
hizo, Gowele ali-
waonya viongozi
kutumia kwa lengo
la kusaidia kufikia
dhana ya kumtua
mama ndoo kichwani
badala ya kusa-
firisha bidhaa za
magendo na abiria

(bodaboda).

“Kwa yeyote
atakayebainika
kukiuka matumizi
valiyolengwa ata-
chukuliwa hatua kali
za kisheria, hakik-
isheni mnazitumia
kufikia malengo vya
kumtua mama ndoo
kichwani,” alisema.

Kaimu Meneja wa
RUWASA Tarime,
Pasian John, alisema
pikipiki hizo zimen-
unuliwa kwa Sh.
milioni 2_1_.r_1a kusam-
vituo vya huduma za
maji. )

“Tunazigawa
kwa vituo sita na
moja itabaki hapa
ofisini kwa ajili ya
shughuli za of|5|
na kufuatilia hu-
duma katika vituo
hivyo na kuimarisha
utoaji huduma kwa
wananchi,” alise-
ma John.

Wajasiriamali rasmi
mitandao ya Kijamii

Na Neema Emmanvuel, MWANZA

ZAIDI ya wajasiriamali wadogo 200
wateja na kipato baada ya ku-
patiwa mbinu za kileo za kutumia
mitandao ya kijamii kunadi bidhaa
zao, imefahamika.

Ni baada ya Chuo cha Elimu ya
Biashara (CBE) Kampasi ya Mwanza
kuwapatia mafunzo ya kutumia
mitandao hiyo kama sehemu ya
kupata masoko na kuondokana na
njia asilia ambazo wanazitumia
kwa sasa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini hapa Mkuu wa CBE,
Profesa Edda Lwoga alisema kuwa
wajasiriamali hao ni kutoka masoko
ya Kilileli, Buswelu na Kirumba.

Kwa mujibu wa Profesa Lwoga,
kupitia Kampasi ya Mwanza, wame-
wajengea uwezo wajasiriamali hao
kuhimili biashara zao, ikiwa ni se-
hemu ya utekelezaji wa dhima ya
kuanzishwa kwa chuo hicho ya ku-

toa elimu ya biashara, kufanya utafi-
ti eneo la biashara, kutoa ushauri
wa kitaalamu na kuwajengea uwezo
wafanyabiashara, wajasiriamali wa-
dogo, wakati na wakubwa.

“Mwaka 2023/24 tuliwajengea
uwezo wajasiriamali 600 kwenye
vyuo vyetu. Wajasiriamali wadogo
na wakati ni sekta ambayo inahi-
taji sana elimu hasa wanawake na
vijana na wenye ulemavu, hivyo
tumejikita zaidi kwenye eneo hilo
na sekta ya bodaboda,” alisisitiza
mkuu huyo wa CBE.

Mkurugenzi wa CBE wa Kampasi
hiyo, Dk. Robeth Mashenene, alise-
ma mwaka jana walifanya utafiti ka-
tika biashara ya samaki ambao uli-
lenga kufahamu mbinu za masoko
zinazotumika.

Dk. Mashenene, alisema katika
utafiti huo, walibaini bado wafan-
yabiashara wa kitoweo hicho wa-
natumia njia asilia kwenye masoko
badala ya mbinu za kileo kupata
wateja.

Bodaboda, bajaji
watangaziwa
kiama

Na Shaban Njia, KAHAMA

KIKOSI cha Usalama Baraba-
rani cha Jeshi la Polisi Wilaya
ya Kahama mkoani Shinyanga
kimetangaza msako dhidi ya
wamiliki na madereva hu-
susani wa pikipiki na bajaji
waliondoa namba za usajili na
kuandika majina yao kinyume
na sheria.

Mkuu wa Kikosi hicho,
Mrakibu Msaidizi wa Polisi
(ASP), Florah Nangawe, alitan-
gaza msako huo jana wakati
akizungumza na Nipashe
ofisini kwake walivyojipanga
kuhakikisha wanadhibiti
waendesha pikipiki maarufu
kama bodaboda wanaondoa
namba za usajili na kuweka
majina yao.

ASP Frolah, alisema Kila
chombo cha usafiri kinatakiwa
kuingia barabarani kikiwa
kimesajiliwa kwa kuwa na
namba za usajili mbele na
nyuma.

Alisema madereva na wami-
liki watakaokamatwa wakikiu-
ka utaratibu huo, watakamat-
wa na kuchukuliwa hatua kali,
ikiwamo kutozwa faini ya Sh.
10,000 kwa pikipiki, bajaji,
magari madogo na makubwa
Sh.30,000. Nangawe aliwa-
taka viongozi wa vyama vya
waendesha pikipiki na bajaji
kuwabana wanachama wao
kuacha kutoa namba za usa-
jili na kuweka majina yao, la
sivyo watakumbana na mkono
wa dola.

Alisema kwa wale ambao
makosa yao yatajirudia zaidi
ya mara tatu, wataandaliwa
mashtaka na kufikishwa
mahakamani kujibu tuhuma
zinazowakabili.

RUWASA
yapewa gari

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi
mkoani Shinyanga na Mara
imekabidhiwa gari kwa ajili ya
kuwawezesha watumishi wake
kufikisha huduma ya majisafi
na salama kwa wananchi.

Akikabidhi gari hilo, Mkuu wa
Mkoa huo, Anamringi Macha,
aliutaka wakala huo kulitumia
kwa malengo valiyokusudiwa
na kulitunza.

Alisema serikali imetoa
kitendea kazi hicho ili kikatu-
mike kwa shughuli za seri-
kali na kukagua miradi ya maji
ambayo inatekelezwa kwa
wananchi.

Meneja wa RUWASA wa
mkoa huo, Mhandisi Julieth
Payovela, alisema gari hilo
litakwenda kuongeza ufanisi
wa utendaji wao wa kazi, kusi-
mamia miradi ya maji ili iwe
na Kiwango chenye ubora na
kukamilika kwa wakati.



AFYA NA MAZINGIRA
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Msalaba Mwekundu yawekeza wataalamu

mipakani kukabili hatari ya Mpox kuingia

Na Sabato Kasika

GONJWA wa Mpox un-

aotisha jamii  katika

mtazamo mpya, nchi ji-

rani na kwingineko mara-
dhi hayo yamefika, ziko katika
hatua ya kujihami, hali kadhalika
Shirika la Afya Duniani (WHO) liko
katika jitihada za vita hivyo.

Nchini, Chama cha Msalaba
Mwekundu tawi la Tanzania, sasa
kimejipanga kuhakikisha ugonjwa
mpox hauingii nchini. Ni hatua
inayohusika na kusambaza wa-
fanyakazi 750 wa kujitolea katika
mikoa ya mipakani, ambao wana-
toa elimu kwa wananchi na mbinu
za kuutambua ugonjwa huo, hata
kuuepuka.

Baadhi ya mikoa wafanyakazi
hao wamepelekwa ni Mara, Mwan-
za, Kagera, Kigoma, Rukwa, Katavi,
Songwe, Mbeya na Ruvuma am-
bazo ziko jirani na nchi nyinginezo.

Utaratibu wao wanatembelea
nyumba, kwenye mikusanyiko ya
watu, vyombo vya usafiri, vituo vya
mabasi na maeneo mengine kutoa
elimu.

Lengo ni kuhakikisha wananchi
wanakuwa na uelewa kuhusu
ugonjwa huo, ikiwamo dalili zake
na jinsi mtu anaweza kuuepuka au
hata anapoipata, asisambaze kwa
wengine.

Meneja wa Kukabiliana na Maafa
wa chama hicho, Samwel Katamba,
anasema mikakati hiyo, imeonye-
sha kusaidia kwa kiasi kikubwa,
hakuna waliokutwa na ugonjwa
huo.

"Vijana wetu wanatoa elimu ya
mtu kutambua dalili za ugonjwa
huo, jinsi ya kujikinga na hata ku-
pata matibabu kwa kushirikiana na
watu wa huduma ya afya ngazi ya
jamii," anasema Katamba.

Ziara ya aliyekuwa Katibu Mkuu, Dk. Zainab Chaula, katika wizara yenye dhamana na afya mwa-
ka 2020, alipozuru mpaka wa Mutukula, Kagera unaotenganisha Tanzania na Uganda, kukagua
utayari wao kukabili magonjwa ya mlipuko. llikuwa kabla ya Mpox. PICHA: MAKTABA.

Ana ufafanuzi kwamba, Tanza-
nia imepakana na baadhi ya nchi
zenye changamoto ya magonjwa
ya mlipuko ukiwamo mpox, hivyo
wameona washirikiane na serkika-
li kukabiliana na ugonjwa huo, kwa
kupeleka watalamu hao 750.

"Wizara ya Afya inasema
ugonjwa huo haujaingia nchini,
lakini suala la kuchukua tahadhari
ni muhimu, ndio maana tumeweka
wafanyakazi wetu wa kujitolea
wasaidie kuelimisha jamii ili iwe
uelewa wa kutosha na kuchukua
tahadhari,” anasema.

Ofisa wa Maafa wa chama hicho,
Christa Chrisstian, anataja maju-

kumu ya Msalaba Mwekundu ni
kukabili majanga na kwamba mli-
puko wa Mpox uko katika orodha
hiyo, janga linalohitaji kukabiliwa.

"Tunashirikiana na Wizara ya
Afya katika vita hii, ndio maana
kuna vijana wetu pamoja na wa-
toa huduma ya afya ngazi ya jamii
ambao ni wa serikali,” anasema
Christa.

Mtaalamu wa Saikolojia wa
chama hicho, Maudline Tarazo,
anasema watu wanapokumbwa
na majanga au magonjwa, wengine
hukata tamaa, akifafanua kuwa
watu wa aina hiyo wanahitaji ku-
wekwa sawa.

“Vijana wetu wanaoendelea ku-
saidia jamii huko kwenye mikoa ya
mipakani, wapo ambao ni wataala-
mu wa saikolojia, wanaosaidia ku-
waweka watu sawa, ili hata kama
kwa bahati mbaya ugonjwa ukafika
maeneo hayo, wakabiliane nao bila
hofu," anasema Maudline.

Aidha, anasema wananchi wa-
meelekezwa kupiga simu namba
0800750150 inayopigwa bure,
iwapo watahisi dalili za ugonjwa
huo, ili hatua zichukuliwe haraka.

Maudline anasema, Chama cha
Msalaba Mwekundu Tanzania kina
wataalamu wa fani nyingi zinazohi-
tajika wakati wa majanga kama ya

ajali, mafuriko, magonjwa, ukame
na kimbunga.

MTANZANIA ALIYEGUNDULIKA

Wiki mbili zilizopita, Wizara ya
Afya ilithibitisha kisa cha kwanza
Mtanzania, kubainika amepata
maambukizi ya Mpox, ila aka-
hakikisha nchi iko salama dhidi ya
maradhi mpox.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano ya Serikali, Roida Andu-
samile, anasema Mtanzania huyo
anayekadiriwa kuwa na miaka 32,
alibainika kuwa na ugonjwa huo
akiwa nchini Zambia.

Katika taarifa yake aliyoitoa kwa
umma Oktoba 11 mwaka huu, Roida
anasema walipata taarifa tukio hilo
kutoka serikali ya Zambia kuwa
Mtanzania huyo alivuka mpaka
kwenda nchini humo mwanzoni
mwa mwezi uliopita kupitia mpaka
wa Tunduma, kuingia Nakonde,
mnamo Septemba 2, mwaka huu.

Inaelezwa kuwa wakati anavuka,
hakuwa na dalili zozote za ugonjwa
huo, lakini mwezi mmoja baadaye
akiwa nchini humo alikwenda ka-
tika kliniki na kupata matibabu ya
awali.

Roida anasema mgonjwa huyo
alichukuliwa vipimo mwanzoni
mwa Oktoba ambavyo vilith-
ibitisha kuwa ana maambukizi ya
ugonjwa huo na kuanza kupewa
matibabu.

Dalili za ugonjwa mpox inatajwa
huweza kuonekana kati ya siku
tatu hadi 21 tangu kuambukizwa,
hivyo Mtanzania huyo alianza kuo-
nyesha dalili mwezi mmoja baada
ya kutoka nchini.

Aidha, Wizara ya Afya imewa-
hakikishia kuwa, bado Tanzania
iko salama na hakuna mgonjwa
wa mpox aliyebainika nchini hadi

Inaendelea Uk. 12
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Nje na ndani mpox: llikotokea,
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Hali halisi ya mwathiriwa wa mpox. PICHA: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

INA mpya ya virusi vya mpox

inaenea kwa haraka katika Jam-

huri ya Kidemokrasia ya Congo

(DRC) na wataalamu wanasema
ni hatari zaidi waliyoishuhudia.

Mpox, ambayo zamani iliitwa monkey
pox, imeenea katika sehemu za maghar-
ibi na kati mwa Afrika na kesi zimekuwa
zikiongezeka katika bara hilo kwa miongo
kadhaa.

Mnamo mwaka 2022, ikawa janga la ul-
imwengu likiathiri Ulaya, Australia, Mare-
kani na nchi nyingine nyingi.

Ugonjwa huo husababishwa na virusi
hivyo - monkeypox vinavyopatikana ka-
tika kundi moja la virusi na ndui, ingawa
inatajwa si kali sana.

Ni maradhi yaliyoonekana tangu zama
za miaka 1950. Inatajwa virusi hivyo awali
vilisambazwa kutoka kwa wanyama hadi
wanadamu na hupatikana zaidi katika
nchi zilizo karibu na misitu ya kitropiki.

Katika maeneo hayo, kunatajwa ku-
wapo magonjwa na vifo, kukitajwa
waathirika wakuu ni watoto wenyue umri
chini ya miaka 15.

Hapo kuna aina mbili kuu za virusi. Ya
kwanza inatajwa kusababisha mlipuko
kimataifa na mnamo 2022, ulienea kwa
takriban nchi 100, ambazo hazikuwahi

kukumbwa na virusi hivyo.

Pia, kuna shida ya virusi vya pili, kwam-
ba ni hatari zaidi na vya kawaida katika
Afrika ya Kati, ndio vilivyogunduliwa hivi
karibuni nchini DRC.

Aina hizo mbili, zinatajwa kubeba ha-
tari tofauti za ugonjwa huo hadi kufikia
vifo.

DALILI ZAKE

Kunatajwa dalili za awali, zinajumui-
sha homa, maumivu ya kichwa, uvimbe,
maumivu ya mgongo na misuli kuuma.

Mara baada ya kuwapo homa hiyo,
inaelezwa upele unaweza kutokea na
mara nyingi huanza kwenye uso, kisha
kuenea sehemu nyinginezo za mwili,
mara nyingi viganja vya mikono na nyayo
Za miguu.

Ni upele unaoweza ama kuwasha au
kumuuumiza mtu na unabadilika kupitia
hatua tofauti, kabla na hatimaye kutimia
kutengeneza kipele, ambacho hutumbu-
ka baadaye.

Vidonda vyake vinatajwa kuweza ku-
sababisha makovu na maambukizi kawai-
da huisha yenyewe na hudumu kati ya
siku 14 na 21.

Wapo ambao huwatokea vidonda
vinawashambulia mwili mzima, na hasa
mdomoni, machoni na sehemu za siri.

.5

INAVYOENEA MWILINI

Ugonjwa mpox huenea kutoka kwa
mtu mmoja hadi mwingine, asiyeumwa
anapokuwa karibu na aliyeambukizwa,
ikiwa ni pamoja na kupitia ngono, kugu-
sana ngozi na kuzungumza au kupumua

karibu.

Virusi vyake vinaweza
kuingia mwilini kupitia
ngozi iliyo na michubuko,
njia ya kupumua au ma-
cho na mdomo.

Inaweza pia kuenea
kwa kugusa vitu ambavyo
ama vilishikwa au ku-
tumiwa na mwenye viru-
si, kama vile matandiko,
nguo na taulo.

Njia nyinginezi zinahu-
su kugusana kwa karibu
na wanyama walioam-
bukizwa kama vile nyani
na panya.

Wakati wa mlipuko
wa kimataifa uliotokea
mwaka 2022, virusi hivyo
vilienea zaidi kupitia
ngono na ndio chanzo
kimojwapo kinatajwa
kuchangia maradhi
hayo katika Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(DRC), mawasiliano ya
ngono yakichukua na-
fasi, ingwa maambukizi
yake yameanzia jamii ny-
ingine.

ALIYE HATARINI

mara nyingi inatajwa
kupatikana kwa watu
wanaofanya ngono mwa-
naume dhidi ya mwa-
naume.

Hata hivyo, katika uj-
kumla inatajwa kuwa mtu
ambaye ana mawasiliano
ya karibu na mtu aliye na
dalili, anaweza kufikiwa
na virusi, hapio ikiwagusa
wafanyakazi wa afya na
familia zao.

Hivyo, ushauri uliopo
sasa ni kuepuka kugusana
kwa karibu na mtu yeyote
mwenye mpox na kuosha
mikono kwa sabuni na
maji, ikiwa virusi viko ka-
tika jamii yako.

Kwa ambao wana
mpox, Shirika la Afya Du-
niani (WHO), linaelekeza
kwamba wanapaswa ku-
jitenga na wengine, hadi
vidonda vyao vyote vi-
toweke, huku waliopona
wanapewa tahadhari
kuzingatia ngono salama,
wiki 12 baada ya kupona.

SIRI YA TIBA

Kimsingi, tiba iliyound-
wa ka ugonjwa ndui, in-
aweza pia kuwa muhimu
kutibu mpox, lakini kuna
utafiti kuhusu manufaa
zaidi.

Milipuko ya mpox, una-
tajwa na WHO unaweza
kudhibitiwa kwa kuzuia
maambukizi, njia bora
ya kufanya hivyo ni kwa
chanjo.

Kuna chanjo tatu am-
bazo zipo, lakinio ni kwa
watu walio hatarini tu au
ambao  wamewasiliana
kwa karibu na mtu ali-
yeambukizwa kwa kawai-
da wanaweza kuipata.

WHO kwa sasa
haipendekezi kuchanja
watu wote. Majaribio zai-
di ya chanjo dhidi ya aina
mpya za mpox yanahitaji-
ka ili kuelewa ni kiasi gani
cha ulinzi kinachotoa.

MSALABA MWEKUNDU YAWEKEZA WATAALAMU
MIPAKANI KUKABILI HATARI YA MPOX KUINGIA
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sasa, ikiendelea kufuatilia kwa ka-
ribu mwenendo uliopo kuhusu
ugonjwa huo na kutoa taarifa kwa
umma. Wito unatolewa na serikali
kwa jamii, kuendelea kuzingatia ka-
nuni za usafi, kutopeana mikono na
kutoa taarifa kwa kutumia namba

199, kuhakikisha ugonjwa huo hau-
ingii na kusambaa nchini.

Tangu kuripotiwa kwenye nchi
jirani Agosti mwaka huu, Wizara ya
Afya imeendelea kuchukua hatua
mbalimbali za kuukabili, huku ik-
iendelea kuwataka Watanzania ku-
chukua tahadhari.

Serikali kupitia Waziri wa Afya,

Jenista, katika maelezo yake kwa
wanahabari jijini Dodoma, akase-
ma Tanzania imejipanga kudhibiti
mpox usiingie nchini.

Akafafanua kuwa hilo linafanyika
kwa kuimarisha uchunguzi kwa
wasafiri kupitia huduma za afya
mipakani; bandarini, nchi kavu na
viwanja vya ndege, kubaini viashiria

na hatua stahiki.

Waziri Jenista akasema, Nio hatua
inayotokana na uhalisia baada ya
tangazo rasmi la WHO, kutoa tahad-
hari ya afya duniani.

Waziri akahidi kwamba, wizara
kwa kushirikiana na wataalamu wa
afya nchini, wakajipanga kufuatilia
katika jamii, viashiria au daliliza za

ugonjwa huo, ili kumhudumia kwa
haraka mhusika, ilia kupunguza
kusambaa kwake.

Wizara ya Afya, kupitia Mganga
Mkuu wa Serikali, Prof. Tumaini
Nagu, ikaeleza namna wataalamu
wa afya nchini walivyojipanga ku-
toa huduma za tiba kwa watakao-
bainika kuwa na mpox.
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Wanasheria wa kike wacharuka kuzidi
ukatili na UkIUkwajI hakKi za watoto

Na Beatrice Moses

UWAPO matukio ya
mauaji na utekaji wa
watoto nchini, hata kuri-

potiwa kwenye vyombo
kadhaa vya vya habari, sasa yana-
washtua mawakili wanawake
kupitia Chama cha Wanasheria
Tanganyika (TLS), wakiamua
kupaza sauti kukemea vitendo
hivyo na wanakishauri hatua kali
za kisheria zichukuliwe kwa wa-
husika.

Makamu wa Rais TLS, Laeti-
tia Ntagazwa, ametamka katika
maandamano yao ya amani Ok-
toba 18 mwaka huu, yaliyolenga

kufikisha ujumbe  serikalini,
taasisi na wadau wa watoto na
jamii kwa ujumla.

Wakili Ntagazwa, akiwa Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Maandalizi
ya tukio hilo, anasema wame-
ungana siku hiyo kuipazia sauti
jamii, kukemea ukatili na mauaji
dhidi ya watoto, ubakaji na
utekaji.

Kurejea Ripoti ya Jeshi la Polisi
Tanzania ya mwaka 2020, in-
aonyesha ongezeko la asilimia
25.95 la ukatili dhidi ya watoto,
kitakwimu kwa mwaka 2020 ku-
likuwa na matukio 7,388, kutoka
matukio 5,803 yaliyoripotiwa
mwaka 2015.

Ni mchanganuo anauoueleza
kwamba, kila mwezi kuna watoto
616 wanaofanyiwa vitendo vya
ukatili.

Pia, kurejea tafiti za Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu ya
Mwaka 2023, inaonyesha ku-
wapo matukio ya kikatili 464,
yalifanywa dhidi ya watoto na
yakaripotiwa.

Wakili Ntagazwa anabainisha
kuwa ripoti ya mwaka 2023,
inaonyesha kutoka matukio 350
kwa mwaka 2022, licha ya ku-
wapo Sheria ya Mtoto Toleo la
2019 inayomlinda mtoto

“Kwa  ujumla, waathirika
wakubwa wa ukatili na mauaji
katika nchi yetu ya Tanzania ni
watoto. Ukatili huu dhidi ya wa-
toto una sura mbalimbali, ikiwa
ni pamoja na vitendo vya ku-
umiza mwili kama vile, kipigo,
kubakwa, kulawitiwa, kuchomwa
moto, kukatwa viungo, kudhalil-
ishwa kingono, kuteswa na hata
kuuawa,” anasema.

Pia, anataja aina nyingine za
ukatili unaomwathiri mtoto ki-
saikolojia na kukiuka utu wake,
akielekezwa na ama wazazi au
walezi wake.

Wakili Ntagazwa anarejea hivi
karibuni biashara kuna haramu
za watu zimekuwa zikishamiri,
watoto  wakiathirika  kikatili,
huku taarifa ya Wizara ya Mambo
ya Ndani ikionyesha asilimia 73
ya waathirika mwaka 2022/2023,
walikuwa ni watoto.

Taarifa ya ukatili, zinaonyesha
kuwa watoto hutendewa, aidha
wao kwa wao, au jamii zinazowa-
zunguka, yakitokea maeneo

Makamu Rais wa Chama cha Wanasheria Tanzania (TLS), Laetitia Ntagazwa. PICHA: MAKTABA

kama nyumbani kwao, shuleni,
kwenye ibada, mikusanyiko,
vyombo vya usafiri, pia kutoka
watu wa karibu wanaowaamini.

TAFSIRI YA SHERIA

Umuhimu wake unatajwa
kuanzia kuwapo Sheria ya Mtoto
ya Mwaka 2009 na nyingine zina-
zomlinda.

Pia, inaelezwa haja ya serikali
kuona umuhimu kuwa na kiten-
go maalum cha watoto katika
Wizara ya Maendelo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum.

Hiyo inaendana na haja ya ku-
wapo Dawati la Jinsia na Watoto
ndani ya Polisi, pia kuanzishwa
kinachoitwa ‘Mama Samia Legal
Aid Campaign.’

“Hizi zote ni juhudi za serikali
katika kupambana dhidi ya vi-
tendo vya ukatili kwa watoto,
hata hivyo,” anatamka Wakili
Ntanagazwa.

Anafafanua pi hatua za ku-
wapo Kifungu cha Saba cha She-
ria ya Makosa ya Jinai ya Mwaka
1966, inayowataka wananchi ku-
toa taarifa pale sheria inapovun-
jwa au inapokaribia kuvunjwa.

“Jukumu la kutoa taarifa/ku-

chukua hatua dhidi ya haki in-
apovunjwa au karibia kuvunjwa,
pia liko kikatiba...” anasema.

Kipengele kingine anachoki-
taja ni Sheria ya Mtoto ya Mwaka
2019, inayotoa jukumu la kila
mwananchi kumlinda mtoto dhi-
di ya ukatili.

Aidha, inarejewa Mkataba wa
Afrika wa Haki na Ustawi wa
Mtoto wa Mwaka 1990 na Mka-
taba wa Haki za Mtoto wa Mwaka
1989, zinazotoa haki ya asili ya
kuishi kwa mtoto na kuzitaka
nchi wanachama kuilinda hilo
kwa maendeleo ya mtoto kadri
inavyowezekana.

“Kwa kuzingatia wajibu huu tu-
lio nao kama wananchi na nchi/
serikali yetu kwa ujumla, lakini
zaidi kama wanawake wanashe-
ria na wanachama wa Chama cha
Wanasheria Tanganyika chini ya
Kifungu cha Nne cha Sheria ya
Chama cha Wanasheria Tang-
anyika.

“Ni vyema na wakati muafaka
sasa tukakumbushana wajibu
huu wa kuwalinda watoto dhidi
ya ukatili na mauaji kisheria na
kutoa ushauri kwa serikali na
msaada wa kisheria kwa jamii,
kwa kaulimbiu ya Tanzania Sala-

Matukio
haya
yanawatesa
na kuwapa
hofu zaidi
Wwajane,
maana wen-
gl hawana
UWezo wa
kusome-
sha watoto
wao kwe-
nye shule za
kwenda na
basi maalum.

ma ni Jukumu la Wote,” anaeleza
Ntagazwa.

Eneo lingine analotaja ni ku-
weka na kutunza ushahidi wa
ukatilii, mfano mtoto anapobak-
wa asiogeshwe na nguo kufuliwa,
kutunza ushahidi muhimu.

Anaendelea:  “Watu  wote
kuwa doria mitaani kwetu, mtu
asiyeeleweka au anayeshukiwa
ahojiwe na wananchi na kuri-
potiwa polisi bila kujichukulia
sheria mikononi, kuwasikiliza
watoto na kutowadharau wan-
apoongea jambo hata kama tu-
nahisi la kijinga.”

Mtazamo mwingine una-
fafanua kufundisha ulinzi kwa
kutumia teknolojia kama vile
kamera za ‘CCTV’ kupata rekodi
za uhalifu katika jamii na kuzuia
wahalifu watarajiwa kujiingiza
katika ukatili huo kwa watoto.

“Sisi wanasheria wanawake,
tunaahidi  kuendelea  kutoa
elimu ya sheria katika jamii zetu
kuziwezesha kujua wajibu wake
kisheria na kutokomeza vitendo
vya kikatili na mauaji kwa wato-
to,” anasema Ntagazwa.

Katika jitihada hizo, anatamka
kuiomba polisi kupeleleza vema
matukio yote ya ukatili na mauaji
kwa watoto, ili kupata ushahidi
sahihi.

Hapo kuna ushauri kwamba
Ofisi ya Mwendesha Mashtaka,
kuendesha mashauri hayo kwa
weledi, pia mahakama kutenda
haki kwenye mashauri yote ya
ukatili na mauaji ya watoto, huku
jamii nayo ikihamasishwa ush-
irikiano wa ushahidi na taarifa
sahihi kwenye mashauri husika
mahakamani.

RAISWATLS

Rais wa TLS, Wakili Boniface
Mwabukusi, anaeleza wazazi
wanaosusa kujiandikisha kupiga
kura, nao wanawatendea ukatili
watoto kwa kuwanyima kupata
viongozi bora.

Pia, anashauri kuondolewa
ombwe la kumtenga mtoto, kwa
kuwa wana haki sawa ya kulind-
wa dhidi ya hatari zote.

Mkurugenzi wa Umoja wa Wa-
jane Tanzania (TAWIA), Rose Sar-
watt, anasema utekaji na mauaji
siyo utamaduni wa Watanzania,
bali huibuka hasa inapokaribia
uchaguzi.

Hivyo, anashauri serikali
ihakikishe inawasaka wahusika
na kuwafikisha kwenye vyombo
vya sheria kukomesha vitendo
hivyo.

“Matukio haya yanawatesa
na kuwapa hofu zaidi wajane,
maana wengi hawana uwezo wa
kusomesha watoto wao kwenye
shule za kwenda na basi maalum.

“Pia, hata kuwa na msaidizi
wa kazi za nyumbani ambaye
anaweza kusaidia kuangalia wa-
toto, hivyo mjane anajikunyata
nyumbani badala ya kujitafutia
kipato,” anahitimisha Mwam-
bukusi.
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MAGEUZI ARDHI YA KILIMO...

Wanachuo waja na ubunifu ndani
va tabianchi inayotumika shamba
«Mashine nazo zaundiwa mapya vake

Na Grace Mwakalinga

EKTA ya Kilimo bado

inakabiliwa na changa-

moto zinazoathiri uzal-

ishaji mazao na uchumi
wa wakulima, ikiwamo ukosefu
wa vifaa vya kisasa na teknolojia
inayowafanya wakulima wasiweze
kuongeza uzalishaji.

Wengi bado wanadumu ku-
tumia njia za jadi  katika kilimo,
zisizotoa matokeo bora, uelewa
duni wa teknolojia mpya inaingia
katika changamoto nyingine.

Hapo wakulima hawana maar-
ifa ya kutosha kuhusu matumizi
ya teknolojia za kisasa kama vile
umwagiliaji wa kisasa na mbinu za
kilimo endelevu.

Mabadiliko ya tabianchi ni
changamoto inayoongezeka, kwa
sababu inahusisha mabadiliko ya
hali ya hewa yanayoathiri uzal-
ishaji wa mazao na wakulima
wengi hawana teknolojia za kuka-
biliana nayo.

Kukosekana  taarifa  sahihi
kuhusu sekta ya kilimo, kunak-
wamisha jitthada za wakulima
katika kuzalisha mazao yao kwa
tija, mifumo duni ya mawasiliano
inawafanya wakulima washindwe
kupata habari muhimu kufahamu
ni wakati gani sahihi wanapaswa
kulima.

MHITIMU ABUNI

Katika juhudiza kuboresha sek-
ta ya kilimo nchini Tanzania, Ra-
dhia Seleman, Mhitimu wa Stasha-
hada ya Uhandisi Umeme kutoka
Chuo cha Uhandisi na Teknolojia
cha Al- Maktoum (AMCET) Kkili-
choko Dar es Salaam, amevumbua
mfumo wa kiteknolojia unaowez-
esha wakulima, wataalamu na
wadau wa kilimo kupata taarifa
muhimu kuhusu udongo.

Mfumo huo, unaotumia
teknolojia walioibatiza ‘Global Sys-
tem for Mobile Communications
(GSM), ambao ni wa mawasiliano
ya simu za mkononi unaotumika
kimataifa, kutoa huduma za sauti
na data, ulianzishwa mwishoni
mwa miaka ya 1980 na kusambaa
kwa kasi duniani kote.

Radhia anasema, teknolojia
hiyo inawapa wakulima taarifa
kwa njia ya ujumbe mfupi wa ma-
neno (SMS), ikiwamo kufahamu
aina ya mbolea inayofaa, kiwango
kinachohitajika cha maji kwenye
udongo na aina ya mazao yanay-
ostawi kulingana na udongo wa
eneo husika.

“Huu ni mfumo wa kipekee
unaowezesha wakulima kupata
taarifa sahihi na kwa wakati, hatua
hii inayolenga kuongeza uzalishaji
na kuboresha ufanisi wa kilimo
nchini,” anasema Radhia.

wakati

Anasema, anaandaa
teknolojia hiyo, alifanya uchungu-
zi kwa kuzingatia vigezo muhimu
vya udongo kama vile kipimo cha
‘asidi pH’ joto na unyevunyevu,
akihakikisha mfumo huo una uw-
ezo wa kutuma taarifa kwa ‘GSM’
na kuonyesha matokeo kwenye
skrini.

"Tulifanya mradi huu hapa
chuoni kwa lengo la kuboresha
kilimo kwa kutumia teknolojia, na
nia yetu ni kufanikisha maendeleo
zaidi kwenye sekta hii,"anasimulia
Radhia, akionyesha matumaini
ya kuendelea kuchangia ubunifu
unazoweza kuwa na manufaa kwa
jamii.

KAZI ZA MASHINE

Radhia anasisitiza umuhimu wa
kuwa na ushirikiano na ujasiri kwa
wanawake katika fani ya teknolo-
jia, akisema anaamini wanaweza
kufaulu zaidi ikiwa watajiamini na
kuwa na juhudi katika kutekeleza
mawazo yao ya kibunifu.

Mbunifu mwingine, Huruma
Kimbwanga, mhitimu wa fani ya
Uhandisi wa Umeme, ameonyesha
ubunifu wa kutengeneza mfumo
wa kukamata vitu vyote vyenye
asili ya chuma vinavyoweza ku-
jitokeza wakati wa kusaga nafasi
kwenye mashine.

Anasema ni mfumo unaotumia
teknolojia ya kihisio au maarufu
(sensor) kubaini uwapo wa vyu-
ma, unaotoa taarifa za haraka ya
kuwapo kwa vifaa hivyo na una
uwezo wa kuviondoa kwa ufanisi.

Huruma anaeleza furaha yake
kuhusu mafanikio kubuni mfu-
mo huo, akisema amefanikiwa
kubuni kitu cha namna hiyo na
tayari ameuwasilisha kwa uongozi
wa chuo (AMCET) na anaongeza
kuwa bado hajafanya maonyesho
ya ubunifu katika maeneo men-

gine, akisubiri utaratibu utakaom-
ruhusu kufanya hivyo.

"Natamani kuwekeza zaidi ka-
tika teknolojia hii na kuwa mion-
goni mwa wabunifu bora duniani,
nimeanza na ubunifu huu, lakini
nitafanya vitu vingine na vitakuwa
vizuri, huu ni mfano wa juhudi
za vijana wa Kitanzania katika
kutumia ujuzi wao wa kiufundi
kuboresha sekta za viwanda na
kuongeza ufanisi katika shughuli
za uzalishaji,” anasema Huruma.

Makamu Mkuu wa Chuo hicho,
Jannat Sulayman, anaeleza kuwa
taasisi hiyo inajivunia kuwafundis-
ha na kuwaandaa wanafunzi kuwa
wabunifu wenye uwezo wa kutat-
ua changamoto kwenye jamii.

Katika kufanikisha hayo, chuo
kimeanzisha programu inayoitwa
‘Ndoto’, inayowalenga vijana wa-
naohitimu kidato cha nne kutoka
maeneo mbalimbali nchini, ku-
wawezesha kuelewa changamoto
za jamii zao kwa mtazamo chanya
na kuwa sehemu ya utatuzi.

Anasema, utekelezaji wake, wa-
nafunzi wanapewa mafunzo ya
miezi mitatu kuhusu jinsi ya kush-
ughulikia changamoto zinazowak-
abili, ikiwa ni pamoja na kubuni
mifumo na vifaa vya kiteknolojia
ambavyo vitakuwa msaada katika
sekta mbalimbali kama vile afya,
maji na nishati.

Anaongeza kuwa, AMCET pia
inafanya kazi na wanafunzi ku-
toka taasisi nyingine kama Chuo
Kikuu cha Dodoma (UDOM), Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)
na Chuo cha Usimamizi wa Fedha
(IFM).

Kote anasema, wanawapa wa-
naojifunza mafunzo ya vitendo
kuhusu ubunifu na teknolojia, ili
kuwajengea ujuzi wa kushindana
na kufaulu katika masoko ya ajira
na ubunifu.

Katika mahafali yake Chuo cha
AMCET, tangu kuanzishwa kwake
mwaka 2021, Mkuu wa Chuo, Dk.
Hamdun Sulayman, anasisitiza
umuhimu wa ubunifu katika ku-

tatua changamoto zinazoikabili
jamii.

Anaeleza kuwa, AMCET inatoa
elimu ya kiwango cha juu inay-
owapa wahitimu ujuzi wa vitendo
na kuwaandaa kuwa wataalamu
na wabunifu wenye uwezo wa
kushughulikia masuala ya kijamii
kwa weledi na ari.

Dk. Sulayman anaongeza kuwa,
chuo hicho pia kina kituo maalum
cha ubunifu, kinachowasaidia
zaidi ya wanafunzi 300 kuunda
mifumo ya kutatua changamoto
katika sekta mbalimbali, ikiwamo
mfumo wa malipo ya maji kwa njia
ya kabla ya matumizi (Pre-Paid
Water System).

Anasema kwamba AMCET Inno-
vation Hub mwaka 2023 ilitambu-
liwa kama "Kiota Bora cha Mwaka"
kwa kushinda tuzo ya Africa Fin-
tech and AI Award.

Serikali kupitia Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), imesema inasaidia
mazingira wezeshi kwa maende-
leo ya elimu na teknolojia.

Katibu Mkuu wa TAMISEMI,
Adolph Ndunguru, anaeleza kuwa
ubunifu wa kiteknolojia unao-
fanywa na wanafunzi ni muhimu
kwa taifa, na wajibu wa serikali ni
kuhakikisha wabunifu wanapata
masoko ya bidhaa zao.

“Serikali imekuwa ikiwekeza
katika mifumo ya elimu ya amali
inayolenga kutoa maarifa ya ki-
nadharia na ujuzi wa vitendo
ili kuwawezesha wahitimu ku-
jitegemea na kuchangia kikamilifu
katika sekta mbalimbali,” anasema
Ndunguru.

Hadi sasa, ubunifu kama wa Ra-
dhia Seleman unatajwa kuwa mfa-
no wa jinsi teknolojia inayoweza
kutumiwa kuboresha sekta ya
kilimo nchini kwa kuendelea ku-
wekeza katika elimu na ubunifu.

Ni ushirikiano wa serikali, vyuo
na sekta binafsi unahitajika ili
Tanzania iendelee kufanya map-
induzi ya kiteknolojia yatakayob-
oresha sekta ya kilimo, afya na

uchumi kwa ujumla.

LA s

Kinamama wilayani Ikungi, wakiwa katika mjumuiko wao ndani ya shamba la pamoja.
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Ikungi kuongeza
uzalishaji chakula

Na Thobias Mwanakatwe, |IKUNGI

WILAYA vya Ikungi mkoani Singida
inatarajia kuzalisha tani 402,753.7 za
mazao katika msimu mpya wa kilimo
wa mwaka 2024/25 na kujitosheleza
kwa chakula. ) )

Hayo yamo Kkatika taarifa ya Mkuu
wake, Thomas Apson iliyosomwa
jana katika kikao cha wadau wa
Kilimo, viongozi wa vyama vya
ushirika, maofisa watendaji, ugani na
wakulima wa kata za wilaya hiyo.

Apson katika taarifa hiyo, alisema
wilaya hiyo imeweka lengo la kuzali-
sha tani hizo za chakula kwa msimu
huo zaidi ya tani 90,735.8 ilizozali-
sha mwaka uliopita wa 2023/24.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, kwa
msimu huu, mikakati kabambe
imewekwa kuhakikisha lengo hilo
linafikiwa.

“Kila kaya ilime ekari zisizopungua
mbili za mazao ya chakula na ekari
tatu za mazao ya biashara kama vile
alizeti, korosho, dengu na pamba,
lengo ni kumfanya mkulima aondo-
kane na tatizo la kiuchumi,” alisema.

Ofisa Kilimo wa Wilaya hiyo, Issa
Mtweve, aliwaagiza maofisa ugani
kuhakikisha kila mkulima anaorod-
heshwa katika daftari la ruzuku ya
mbolea na mbegu. )

Alisema maofisa pia wanatakiwa
kusaidia kutoa elimu kwa wakulima
na kuhakikisha kila mmoja anapeleka
udongo wake maabara kupima na
rulgua afya ya udongo katika shamba
ake.

Wazazi watakiwa
kuzingatia lishe
bora

Na Renatha Msungu, DODOMA

OFISA Muuguzi Msaidizi wa Kituo
Christopher Tarimo, amewataka wa-
zazi kuzingatia uIaJ| bora wa vyakula
baada ya kujifungua ili kumkinga
mtoto na maradhi ya utapiamlo kuto-
kana na lishe duni.

Tarimo alitoa wito huo jana wakati
akitoa elimu ya namna sahihi ya
kumnyonyesha mtoto na lishe kwa
wajawazito waliojifungua katika
wodi ya wazazi ya kituo hicho.

Alisema mtoto anapata chakula
kupitia mama, hivyo wazazi wana-
paswa KuzmgaUa ulaji wa vyakula
vyenye virutubisho |I| kumsaidia
mtoto kupata maziwa ya kutosha.

Alisema wazazi wanapopata milo
ya asubuhi, mchana na jioni wana-
takiwa kuhakikisha ina virutubisho
vya kutosha na kupata maziwa va
kutosha wakati wa kunyonyesha.

Ofisa muuguzi huyo, pia alitoa
elimu ya unyonyeshaji kwa kinama-
ma waliojifungua ya ukaaji wanapo-
nyonyesha watoto. Alisema ili mtoto
anyonye vizuri, anapaswa kushikwa
Vizuri a5|pa||we na kukohoa.

Aliwakumbusha wazazi na walezi
wa watoto kuhudhuria kliniki ili ku-
pata elimu ya unyonyeshaji ambayo
Itawasaidia kujua namna ya kumnyo-
nyesha mtoto.

Alisema wakihudhuria Kkliniki pia
itawasaidia kupata elimu ya utumiaji
vyakula ambavyo vitawasaidia wa-
zazi kupata virutubisho.
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Ujenzi madaraja, barabara
wapamba moto nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

TENDAJI Mkuu wa

Wakala wa Bara-

bara Tanzania

(TANROAD), Mo-
hamed Besta, amesema seri-
kali inaendelea kutekeleza mi-
radi 77 ya ujenzi wa barabara
na madaraja yenye thamani ya
Sh. trilioni 4.6.

Besta alibainisha hayo jana
kagua maendeleo ya ujenzi wa
barabara ya lami ya mzunguko
wa nje kipande cha pili chenye

kilomita 60.

Alisema tangu Rais Samia
Suluhu Hassan aingie madara-
kani, ameweka kipaumbele
katika ujenzi wa barabara na
madaraja ili kurahisisa usafiri
na usafirishaji.

Alisema kwa sasa serikali
inaendelea na utekelezaji wa
miradi 77 ya ujenzi wa bara-
bara na madaraja yenye tham-
ani ya takribani triloni 4.6.

“Kazi ya ujenzi wa miun-
dombinu ya barabara na ma-
daraja inaendelea kwa kasi
maeneo mbalimbali nchini na

hakuna mradi uliokwama kwa-
sababu Serikali ya Rais Samia
imekuwa ikilipa makandarasi
kulingana na mikataba,” alise-
ma.

Besta, alisema miradi 25
ya ujenzi wa barabara zenye
mtandao wa kilomita 1198 na
thamani ya Sh. trilioni 1.685 im-
ekamilikwa kwa asilimia 100.

Alisema kwa upande wa
daraja Kigogo Busisi la JPM
kwa gharama ya Sh. bilioni 717
fedha za walipa kodi, ujenzi
wake umefikia zaidi ya asilimia
94.

Alisema kutokana na mafan-
ikio ya ujenzi wa miundombi-
onu ya barabara na madaraja,
imeifanya Tanzania kushika
nafasi ya sita kati ya nchi 54 za
Afrika kuwa na mtandao bora
wa barabara ikipanda kutoka
nafasi ya 16 iliyokuwapo mwa-
ka 2022 kulingana na Takwimu
za Statista.com.

Akizungumzia ujenzi wa
barabara ya mzunguko lot 2,
Besta, alipongeza kasi yake
na kumtaka mkandarasi ku-
hakikisha unakamilika ndani
ya muda uliopangwa.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akijadiliana jambo na Mbunge wa Same Mashariki, Anne Kilango Malecela, bungeni jijini
Dodoma jana. PICHA: OWM

Taasisi za fedha zapewa changamoto

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, amezitaka
taasisi za fedha kufanya utafi-
ti wa maeneo ya uzalishaji
yenye mzunguko mkubwa wa
fedha na kupeleka huduma
kwa usalama wa wananchi.

Dendego, alitoa wito huo
jana kwa viongozi na wafan-
yakazi wa Benki ya NMB Tawi
la Singida ikiwa ni mwendel-
ezo wa Wiki ya Huduma kwa
Wateja.

Alisema kama benki itawe-

ka mkakati wa kuhakiki-
sha huduma zinawafikia
wananchi popote walipo,
wataondokana na tabia ya
kuhifadhi fedha majumbani
ambako si salama.

Dendego alisema ni wakati
wa mkoa huo kukua katika
matumizi ya huduma za benki
na l<uwaﬁl<ia wananchi wengi
kuongeza idadi ya mawakala
na mashine za ATM.

Mkipeleka huduma za
yenye mzunguko mkubwa wa
fedha, uzalishaji utaongezeka
maradufu na usalama wa wa-

nanchi utaongezeka kwani
wataepuka kuhifadhi fedha
ndani na kutumia njia rahisi
za kibenki katika utunzaji wa
fedha zao,” alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa
huo, Dk. Fatuma Mganga,
alisema ni wakati wa wa-
nanchi kunufaika na huduma
naojishughulisha na uzal
ishaji mali kwa kufunguliwa
akaunti na kupewa elimu juu
ya matumizi ya huduma hizo.

Alisema elimu ya huduma
hizo zinatolewa pia katika vi-
kundi mbalimbali ili kuwapa
utayari wa kuthubutu ku-

tumia huduma za benki zenye
gharama nafuu na usalama
wa kutosha.

Meneja wa benki hiyo
mkoani Singida, Emmanuel
Kushosha, aliahidi kutoa
ushirikiano kuhakikisha wa-
nayafikia maeneo yote kwa
kuweka tawi la benki.

“Tutahakikisha wananchi
wanafikiwa na huduma za
kifedha mahali popote na
wakati wowote kwa kuongeza
idadi ya mawakala wakubwa
mjini na vijijini pia uwepo wa
ATM zitakazorahisisha upati-
kanaji wa fedha kwa urahisi
na usalama zaidi,” alisema.
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HABARI MBEYA

Tanzania mbioni kuzalisha
umeme wa jotoardhi

Na Mwandishi Wetu

ANZANIA imeanza
kuhakiki jotoardhi ka-
tika maeneo ya mikoa
ya Mbeya na Songwe
kabla ya kuanza kuchoronga
visima vya kuzalisha umeme
kutokana na rasilimali hiyo.
Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Biashara wa Kampuni ya
Uendelezaji Jotoardhi Tan-
zania (TGDC), Mhandisi Sha-
kiru Idrisa Kajugusi, aliyasema
hayo jana mbele ya wajumbe
wa Kongamano la 10 la Jotoar-
dhi Afrika lililofanyika jijini
Dar es Salaam na kutembelea
maeneo hayo matatu yenye ra-
silimali hiyo katika mikoa hiyo.
Kajugusi, aliyataja maeneo
hayo kuwa ni Kyejo/Mbaka na
Ziwa Ngosi ya Mbeya na Ma-

Songwe.

Alisema utafiti umebaini
eneo la Ziwa Ngosi kuna ra-
silimali yenye uwezo wa ku-
zalisha umeme megawati 70,
Kyejo/Mbaka 60 na Majimoto
kati ya tano na 38.

“Utafiti  huu tumeufanya
tukiwa juu ya ardhi kwa ku-
tumia vifaa mbalimbali vya
kitafiti ikiwamo kupiga picha
za kijiolojia na umeonekana
rasilimali ipo ya kutosha, sasa
tumeanza kuchoronga miam-
ba kwa lengo la kuhakiki uwe-
po wa rasilimali hiyo na baada
ya hapo tutaingia katika hatua
ya mwisho ya kuanza uzal-
ishaji wa umeme,” alisema.

Alisema ikiwa hatua ya
uhakiki wa rasilimali hiyo ita-
malizika kwa mafanikio, inay-

ofuata ya kuchoronga visima
vya kuzalisha umeme.

Alisema wanatarajia ifikapo
mwaka 2028, wataanza kuzali-
sha megawati ya kwanza itoka-
nayo na umeme wa jotoardhi
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TGDC,
Mhandisi Mathew Mwangom-
ba, alisema katika hatua hiyo
ya uhakiki, watachoronga ki-
sima chenye urefu wa mita
25,000 eneo la ziwa hilo.

Mwangomba, alisema waki-
fikia umbali huo chini ya ar-
dhi, wanatarajia kupata joto la
sentigredi 200 ambalo litawa-
hakikishia uwepo wa rasilimali
ya kutosha kuzalisha umeme
wa jotoardhi.

Meneja Mradi wa Jotoardhi
wa Ziwa Ngosi, Mhandisi John
Lubuva, alisema mradi huo

utakuwa na manufaa mengine
kwa wananchi wanaozunguka
eneo hilo.

Alisema kutakuwapo na mi-
radi mingine midogo midogo
ambayo itawaingizia wananchi
kipato.

Alizitaja baadhi ya miradi
hiyo kuwa ni ufugaji samaki,
kilimo cha mboga, matunda
na ya kukausha mazao kwa ku-
tumia mvuke.

Wataalamu na wawekezaji
kutoka mataifa zaidi ya 20
duniani waliohudhuria Konga-
mano la 10 la Jotoardhi Afrika
lenye lengo la kuongeza kasi
ya uendelezaji rasilimali hiyo
Afrika wametembelea miradi
miwili ya uendelezaji jotoar-
dhi ya Kyejo/Mbaka na Ziwa
Ngosi kujionea hatua ambayo
Tanzania imefikia.

Katibu Mk
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Mnenje, wilayani Tunduru, mkoani Ruvuma juzi, ambalo linahitaji kujengwa daraja na kuahidi kushirikiana na wananchi
katika ujenzi wake. PICHA: MPIGAPICHA WETU

]
Wanakijiji
waaga adha
va maji

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

kilichoko Kata ya Kasanga
wilayani hapa Mkoa wa Mbeya
wameondokana na adha

va kutembea umbali mrefu
kwenda kuteka maji baada

va serikali kujenga mradi wa
kisima.

Mradi huo umetekelezwa na
WASA) kwa kushirikiana na
Shirika lisilokuwa la kiserikali
la CRS kwa lengo la kutatua

Wakizungumza na Nipashe
juzi baadhi ya wakazi hao,
walisema kabla ya mradi huo
kukamilika, walikuwa wana-
hangaika kutafuta maji hasa
kipindi cha kiangazi kutokana
na ukame.

Mmoja wa wakazi hao,
Neema Sione, alisema waliku-
wa wanalazimika kutumia maji
ya kwenye makorongo kwa
kuchangia na wanyama, hivyo
kuhatarisha afya zao.

Neema, alisema baada
va mradi huo kukamilika
wameanza kupata maji jirani
na makazi yao hali na kupun-
guza ugomvi wa familia na
waume zao.

“Tunaishukuru serikali kwa
mradi huu maana sasa tunao-
na uhalisia wa kauli ya kumtua
mama ndoo kichwani, hapa
tunachota maji kwenye mae-
neo ya jirani sana na nyumba
zetu,” alisema Neema.

Kaimu Meneja wa RUWASA
wa Wilaya ya Chunya, Olineno
Sanga, alisema kukamilika kwa
miradi ya visima kumeongeza
kiwango cha upatikanaji maji
kutoka asilimia 32 mpaka
asilimia 52.

Sanga, alisema wanaende-
lea na utekelezaji wa miradi
katika maeneo mengine ili
kuhakikisha wanatatua tatizo
la upungufu wa maji kwa
Chunya.

Wahimizwa kutumia vituo vya afya vya serikali

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKAZI mkoani hapa wametak-
iwa kujenga mazoea ya kutumia
vituo vya afya vya serikali kupata
huduma baada ya kuboreshwa
na kuwa na vifaa tiba vya kisasa
na dawa.

Wito huo ulitolewa juzi na Ka-
tibu Tawala Mkoa wa Njombe, Ju-
dica Omary wakati akiwapokea
madaktari bingwa na wabobezi
43 kwa ajili ya kutoa huduma
kwa wakazi hao wa kwenye

hospitali sita za halmashuari za
mkoa huo.

Omary, alisema kuna tatizo la
wananchi kujenga mazoe kwen-
da kupata huduma kwenye vituo
vya afya binafsi badala ya hospi-
tali za umma kutokana na dhana
potofu.

“Ujio wa madaktari hawa ni
hamasa kubwa, njooni mtumie
huduma za vituo vya afya vya
serikali ambavyo vimejengwa,
vingine ni vipya na vifaa vime-
pokelewa vingi vinahitaji kutu-

mika,” alisema.

Omary, aliwataka wakazi hao
kutumia fursa ya madaktari hao
kwenda kupima, kuchunguzwa
afya na kupata tiba kwa sababu
kuna nyenzo za kutosha.

Daktari bingwa wa masuala ya
uzazi pingamizi na masuala yote
yanayohusiana na changamoto
za uzazi, Nicolaus Kapunga,
alisema serikali imefanya jitiha-
da kuongeza vituo vya afya, vifaa
tiba na utoaji wa huduma kwa
wananchi.

“Ujio wa madaktari bingwa iwe
ni njia itakayowasaidia wananchi
wengi kupata huduma ambazo
walizikosa, madaktari tutasam-
baa kwenye hospitali mbalimbali
za halmashauri na muunganiko
huu unamsaidia mwananchi
kujua anapaswa kumuona dak-
tari yupi kwa ajili ya tatizo lake,”
alisema Kapunga.

Ofisawa Programu ya Mama na
Mtoto Wizara ya Afya, Cephlen
Budodi, alisema kampeni hiyo
inafanyika kwa awamu ya pili

kwa mikoa yote ya Tanzania
Bara na halmashauri 184.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Dk. Juma Mfanga, alim-
shukuru Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kuleta madaktari hao
kuwajengea uwezo watumishi
kwenye hospitali hizo za umma
baada ya kupelekewa vifaa tiba
vya kisasa.

Madaktari hao wamepiga
kambi kwa siku sita mkoani hapa
kuanzia Jumatatu ya wiki hii hadi
Jumamosi.
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CCM kumrudisha kundini Shamte

Na Rahma Suleiman, Zanzibar

HAMA Cha Mapinduzi

(CCM) kimesema taratibu

za kumrudishia uanacha-

ma mwanasiasa mkong-
we, Baraka Mohamed Shamte
zitaelekezwa kwa mujibu wa
Katiba ya chama hicho.

Vilevile chama hicho, kimese-
ma uamuzi wa Baraka ambaye ni
mtoto wa aliyekuwa Waziri Mkuu
wa Zanzibar (Uhuru Bandia) wa
kuzungumzia maendeleo yanay-
oonekana visiwani hapa, ameo-

hamu ukweli.

Hayo yalisemwa na Katibu wa
Kamati Maalum ya Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC), Itikadi na
Uenezi ya chama hicho, Khamis
Mbetto Khamis katika taarifa
yake kwa vyombo vya habari visi-
wani hapa juzi.

Mbetto, alisema maneno
aliyotamka Baraka kuhusu maen-
deleo ya Zanzibar, hana wasiwasi
wa kurudishiwa  uanachama
wake.

Alisema mwanasiasa huyo
amekitumikia Chama cha Afro

aliteleza wakati fulani kama bi-
nadamu na sasa amejisahihisha,
hivyo atarudi katika chama
chake cha asili cha Mapinduzi.
“Ametambua juhudi na malen-
go ya Serikali ya Rais Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi. Taratibu za kum-
rudishia rasmi uanachama wake
zitaelekezwa na kupokewa kwa
heshima zote,” alisema Mbetto.
Alimtaja mwanasiasa huyo
kuwa ni mdau muhimu wa
maendeleo, hivyo kutokana na
kutambua ufanisi wa kazi za
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

sha hisia zake za kizalendo.

“Amekuwa naibu katibu mkuu
ASP Youth League. Akawa katibu
wa CCM wilaya. Mwenezi wilaya
ya Mjini. Alipovuliwa uanachama
hakuyumba, akawa muungwa-
na, hivyo taratibu zitaelekezwa
kumrudishia uanachama wake,”
alisisitiza Mbetto.

Alisema mwanasiasa huyo kila
wakati amekuwa mtetezi wa
sera za CCM, hata alipofuatwa
na vyama vya siasa kumwomba
ajiunge navyo, alikataa.

“Ameridhia na utendaji wa

ochapakazi, amekubali ukweli
kutokana na dhamira ya kujenga
nchi na kutumikia wananchi wa
Zanzibar,” alisema.

Mbetto, alisema CCM kwa ku-
tambua historia ya Mzee Shamte
na mchango wake kwa Zanzibar,
maelekezo ya vikao vya kikatiba
vitafanyika ili kukidhi matak-
wa na kutoa uamuzi mwingine.

“Awali hakutambua malengo
na nia ya Rais Dk. Mwinyi haraka...
kujikwaa si kuanguka, ameelewa,
amejisahihisha na sasa atashirik-
ishwa ili kusukuma mbele guru-

nyesha uungwana baada ya kufa-

Shirazi (ASP) na baadaye CCM,

Serikali yajizatiti
kidigitali

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SERIKALI imeimarisha mifumo

ya kidigitali kuendana na kasi ya
maendeleo ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) inay-
oendelea duniani ili kurahisisha
utendaji katika taasisi zake.

Hayo valisemwa juzi na Katibu
Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora nchini, Juma Mkomi, wakati
akifungua mafunzo kwa maofisa
wa serikali 450 wa TEHAMA nchini
visiwani hapa

Mkoni, alisema mafunzo hayo
yanalenga kuongeza ujuzi wa
watumishi wa kada ya teknolo-
jia hiyo serikalini kwa lengo
la kuwaongezea ufanisi katika
utekelezaji wa majukumu yao.

Alisema mafunzo hayo pia
yanatawajengea uwezo Viongozi
wa serikali kwenye teknolojia ya
habari na kufanya maamuzi sahihi
ya miongozo ya kisera na kufikiwa
mkakati wa mwaka 2024 hadi 2034
kuchangia maendeleo ya uchumi wa
kidigitali nchini.

Katibu mkuu huyo, alisema Tume
va TEHAMA ilifanya tathmini
mwaka 2020 na kubaini ukuaji
uchumi sekta za utoaji huduma
na uzalishaji na hitaji la ongezeko
la ujuzi wa teknolojia za kidigitali
zinazoibukia.

Alisema tathmini hizo zimeweza
kuipa serikali maono na kubaini
maeneo ya kitaaluma ya TEHAMA
zinazohitaji kujengewa uwezo na
kuimarishwa kwa kuwa na wataala-
mu wa kutosha.

“Matokeo ya jitihada hizi ni ku-
wapo kwa mikakati ya utekelezaji
wa mafunzo kwa ajili ya maendeleo
ya TEHAMA nchini. Nafurahi kutam-
bua utekelezaji wa mafunzo haya
unafanyika ndani ya nchi kwa ku-
tumia vituo vya mafunzo vilivyoko
Dar es Saalam, Zanzibar, Mwanza
na Arusha,” alisema Mkomi na ku-
sisitiza kuwa: “Hii inaonesha azma
ya serikali kuwajengea uwezo wa-
tendaji wake badala ya kuwapeleka
nje ya nchi kupata mafunzo haya.”

(SMZ), amechomoza na kuonye-

Serikali ya Dk. Mwinyi

inavy-

dumu la maendeleo,” alisema.

\1 T

Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), Shedrack Mziray (kulia) na Kaimu Mkuu wa Wilaya

ya Mkuranga, Mkoa wa Pwani, Omari Mwanga, wakiangalia moja ya redio zinazotumia mionzi ya jua, zitakazotu-
mika kusikiliza vipindi vinavyotoa elimu ya kukabiliana na utapiamlo kwa kaya maskini, wakati wa uzinduzi wa
mpango huo, wilayani humo, juzi. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

Wadau watakiwa kutangaza utalii
kupitia historia ya Mjimkongwe

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar, Othman
Masoud Othman, amezitaka
taasisi na wadau kutangaza
historia ya  Mjimkongwe
ili kukuza sekta ya utalii na
kuongeza mapato.

Othman aliyasema hayo
ofisini kwake wakati aki-
zungumza na Kamati ya
Maandalizi ya Mashindano

ya mbio za Marathon ya Ki-
mataifa yanayotarajiwa ku-
fanyika mwishoni mwa wiki
hii.

Alisema mji huo wuna
mambo mengi ya kihisto-
ria ambayo hayatangazwi
ipasavyo na kufahamika na
wageni na wenyeji kutokana
na kukosekana ubunifu wa
wadau.

Aliitaka  kamati  hiyo
na wadau wengine kuwa

wabunifu kwa kuibua vivu-
tio vya utalii katika mji huo
kuingiza katika mashindano
kama hayo ya kimataifa.

Othman, alisema kwa
kufanya hivyo, watajenga
uelewa kwa wenyeji na wa-
geni na kuchangia kukuza
biashara ya utalii katika
eneo hilo.

Alitaja  miongoni mwa
mambo yanayohitaji kutan-
gazwa kuwa ni historia ya

majengo ya mji huo.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Mashindano hayo, Hassan
Mussa, alisema watautumia
mji huo kama kivutio cha
utalii kwa washiriki kupitia
maeneo mbalimbali.

Kwa mujibu wa Mussa,
maeneo hayo ni Mtaa wa
Darajani  kuelekea Kipon-
da, Hamamni, Mkunazini,
Barabara ya Soko Muhogo
na kumalizia Forodhani.
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SHERRIN ERNEST anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
nyenye index namba  S4771.0026

kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia APEX SECONDARY SCHOOL
Mwaka 2017. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIG/233298/2024.

SALIMU MUSSA FAKI SAID anatangaza
kupotelewa na hati ya kusafiria yenye
namba TAE483365 iliyotolewa na Idara
ya Uhamiaji Makao Makuu mnamo tarehe
08/06/2022. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/235136/2024.

PLASIDI FRANCIS MASSAWE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba NS1513/0063
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia SOMSOM SECONDARY mwaka 2027.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Control No. 9910842631062.

TRYPHONE TITUS anatangaza kupotea
kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne
chenye  Index No. S0546-0333
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia. PAMBA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2011, Cheti hiki kimepotea Jijini
DODOMA. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/DOD/38417/2024

VENANCE JOSHUA MWAMPOTE
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba 8.1361/0174
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia SAMORA MACHEL SECONDARY
mwaka 2020. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/UBU/235472/2024.

NANCY JOSHUA SIBONIKE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $.4923/0008
kilichotolewa na Baraza la Mitihanila Taifa
kupitia SHEPHERD SECONDARY SCHOOL
mwaka 2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/UBU/235309/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

KUDRA SALUM KILEMLA anatangaza
kupotelewa na Result slip ya kidato
cha sita yenye index namba
S.0534-0533 iliyotolewa na ST.
ANTHONY’'S MBAGALA SECONDARY
mwaka 2024. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHO/DAR/TEM/234591/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NURDIN MOHAMED LACHA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili

T 839 CHU - TOYOTA
COASTER. Chassis namba
JT748BB427001052. Engine
namba 14B562598752.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/ARU/ARU/41026/2024.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 341 LA 2024

CITY MORTGAGE AND FINANCE CORPORATION
LTD...cocceureed MUOMBAJI/WAOMBAJI

DHIDI YA
JOAN PETEWR
MWASANDUNDE.......... MDAIWA/WADAIWA
WITO KUITWA SHAURINI
JOAN PETEWR MWASANDUBE - POPOTE ULIPO/MLIPO
CITY MORTGAGE AND FINANCE CORPORATION
amefungua/wamefungua shauri mbele ya Baraza la
Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni (Mwananyamala).
Shauri husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe
05/11/2024 saa 03:00 asubuhi/mchana mbele ya Mh.
J.W. SILLAS. Hivyo unaamriwa kuhudhuria mbele ya
Baraza siku hiyo bila kukosa.

Imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza hii leo
tarehe 28 mwezi 10, 2024 :

BARAZA LA ARDE

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

SAMWEL ISHEMBE KWIYEYA anatangaza
kupotelewa na hati yake ya kusafiria
yenye namba TAE 461168 iliyotolewa na
Idara ya Uhamiaji Dar es salaam tarehe
14/03/2022. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/SHI/SHI/10346/2024.

i ’ﬂ‘.
.

FRANK DEZIDELI anatangaza kupotea
kwa cheti cha kuhitimu kidato cha nne
chenye Index No. P4771/0009
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la
Taifakupitia APEX SECONDARY SCHOOL
mwaka 2021, Cheti  hiki kimepotea
Mkoani KAGERA. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
Polisi: PHQ/DOD/D0OD/48420/2024

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HILLARY RUMISHAELI
URASSA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T563CES ainaya SCANIA
P94, Chassis No. 04431812,
Engine No. XXXXXO. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
PHO/DOD/DOD/48503/2024

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 26337 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE JONAIS
EDWARD SHAYO

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY LAMECK FRED SHAO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate
of above-named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
21 day of NOVEMBER 2024.

Dated at KOROGWE this 21st day of OCTOBER, 2024.

s .:j@"w.m_.

RESIDENTMAGISTRATE

5+ KOROGWE

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 23820 of 2024

In the matter of the estate of the late MASIMA
DAUDI PAURO of Chinyika within Dodoma City

And

In the matter of Application for letters of
administration by HILDA FELEGESI MBATA

GENERAL CITATION
(Rule 75 OF Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before

the 31 day of 10 2024
Dated at Dodoma this 21day of 10 ................ 2024.
RESIDENT MAGISTRATE

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.267710F 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
FRANCIS MATHIAS MKOKO——————-| DECEASED
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION BY

1. THOBIAS FRANCIS MKOKO———-——-PETITIONER

GENERAL CITATION
(Under Rule 75 of Probate Rules and any other enabling
Provision of the Law)

ALL persons claiming to have any interest in the estate of

the above named deceased are hereby cited to come and

see the proceedings if they think fit before the grant of

probate(or letter of administration)is made to the above-

named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 04th

day of NOVEMBER,2024.

Dated at Morogo(g}\his 28TH day of OCTOBER 2024.
N

lh"CII;::é/ SENIOR/. RESIDENYOMAGISVIZA TE

THE UNITED REOUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGESTRATES' COURT OF ARUSHA

ARUSHA
CIVIL CASE NO. 26606 OF 2024
HISSANIELY JOHN MGONJA ........ccvrvvrrvvrsssssssnsnnaned PLAINTIFF
VERSUS
*r Y JOHN MGONJA ENDANT

2" NMB BANK.
TO : HASSANIELY JOHN MGONJA OF ARUSHA

WHEREAS THE NAMED PLAINTIFF(S) has/have instituted a suit against
you upon the claim the particulars of which are set out in the annexed,
copy of the plaint.

YOU ARE HEREBY NOTIFIED THAT you must file your WRITTEN
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within 21 days of service of this
notice upon you. (If there are more plaintiffs than one additional copies
of your written statement of Defense must be filed sufficient for service
on each of the defendants).

TAKE NOTICE THAT, thus case has been fixed for mention on the noon
or thereafter 12th day of NOVEMBER 2024 at 08:30 O'clock in the for
noon before

HonE. Y. PHILLY Resident Magistrate.

AND TAKE FURTHER NOTICE THAT, if you default in filling your written
statement of defense within the time specified the court may
pronounce judgment against you.

Given under my Hand and Seal of the court, this 23 day of 0CTOBER 2024

RESIDENT MAGISTRATE

ARUSHA
Copy to:...

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA WILAYA KILOSA
MAOMBI NA. 53/2024

TUNTUFYE ASUKENYE MWANDUNGA (Msimamizi
wa Mirathi ya Marehemu ASUKENYE JAMES
MWANDUNGA..........coucned MLETA MAOMBI

DHIDI YA

1. WILSON JOHN LEMWAI (Msimamizi wa Mirathi ya
Marehemu JOHN YONA LEMWAL...MJIBU MAOMBI
2. WILLIAM MASU...........u..d MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA WILLIAM MASU

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi
na Nyumba la Wilaya ya Kilosa tarehe 21/11/2024
mwenyewe binafsi au mwakilishi wako bila kukosa
ambapo maombi yamepangwa kutajwa. Endapo
hutahudhuria, maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa maamuzi.

Imesainiwa leo tarehe 16 mwezi 10 Mwaka 2024.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 27046 OF
2024
In the matter of the Estate of the late ISSAKWISA
GIDEON MWASANJOBE
AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
HOBOKELA ANYIMIKE MWASAMWENE

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 13
Day of 11,2024

Dated at Dodoma this 21 Day of October, 2024.

PETNIONER
Presented for filling this 29 Day of 10, 2024

£ e SO
RESIDENT MAGISTRATE

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kamala Harris awakumbusha
Wamarekani mabaya ya Trump

WASHINGTON, Marekani

WAGOMBEA wa urais wa Marekani, wa-
naongeza kasi ya kampeni zao, mgombea
wa Chama cha Democtat, Kamala Harris,
ametumia hotuba yake kuu ya mwisho kwa
kuwakumbusha wapiga kura kuhusu maisha
ya mgawanyiko wakati wa uongozi wa Don-
ald Trump.

Aliwataka Wamarekani kuchagua kuishi
katika maisha hayo, au kusonga mbele ka-
tika njia sahihi kama watamchagua yeye
kuongoza taifa hilo lenye nguvu kubwa du-
niani.

Akizungumza mbele ya umati wa watu
katika bustani iliyoko karibu na Ikulu ya
White House na Mnara wa Washington, Har-
ris alisema atawasikiliza Wamarekani wakati
wote hata kama hawatompigia kura.

Alichagua eneo hilo lililoko mjini Wash-
ington DC, kwa sababu ndilo ambalo Trump
alitumia kuwahutubia wafuasi wake kuwa-
chochea kuvamia jengo la Bunge mnamo

Januari 6, 2021.

Alisema Trump ametumia muongo mmo-
ja uliopita kujaribu kuwagawanya wamare-
kani na anataka kurejea Ikulu ya White
House sio kuangalia matatizo yao bali mata-
tizo yake.

Harris aliwaambia mpinzani wake huyo
anatafuta madaraka yasiyodhibitiwa, jambo
ambalo ni hatari.

,Tunamfahamu Donald Trump ni nani,
alilituma kundi la watu wenye silaha kuli-
vamia bunge la Marekani katika jaribio la
kuyabatilisha matokeo ya uchaguzi wa 2020,
alisema.

Mkuu wa Ofisi ya DW mjini Washington,
Ines Pohl, alisema hotuba hiyo huenda ika-
zingatiwa kama moja ya hotuba zenye ngu-
vu zaidi alizowahi kutoa mpaka sasa.

Alisema Harris alijipambanua kama
mtetezi mwenye nguvu wa haki za wa-
nawake, ambaye alifanikiwa maishani kupi-
tia bidii bila msaada wa mali.

Hotuba hiyo iliyoelezwa kuhudhuriwa
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na watu zaidi ya 70,000 ilielezwa kwamba
itatosha kuwashawishi wapigaji kura ambao
hawajaamua katika uchaguzi utakaofanyika
wiki inajayo.

Hata hivyo, mgombea wa Republican,
Donald Trump, alijibu hutuba hiyo kwa
kusema mpinzani wake Kamala Harris,
anang‘ang‘ania matukio yaliyopita.

Timu ya Kampeni za Trump, ilisema ho-
tuba ya Harris ilikuwa ya kuirudisha nchi
nyuma.

Msemaji wa kampeni za Trump, Karo-
line Leavitt alisema Harris anadanganya,
anachafua majina ya watu na kung‘ang‘ania
yaliyopita ili kukwepa ukweli kwamba
mgogoro wa wahamiaji, mfumuko wa bei na
vita vinavyotokota ulimwenguni vinatokana
na sera zake mbovu.

Pia alibaini kuwa Harris amekuwa ofisini
kwa karibu miaka minne, lakini hakuna kin-
achoonekana cha mafanikio.

DW
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Mfalme wa Morocco, Mohammed VI (kulia) na Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, wakisalimia watu waliojipanga barabarani
katika jiji la Rabat wakati wa ziara rasmi ya rais huyo, Morocco iliyoanza juzi. PICHA: AP

Marekani yashtushwa mauaji watu 93 Gaza

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imelitaja shambulio lililofany-
wa na jeshi la Israel katika Ukanda wa Gaza
na kuu watu 93, kuua ni vibaya na kuogope-
sha. Mashambulizi hayo ya anga yalilenga
jengo moja la ghorofa tano katika mji wa Beit
Lahia kaskazini mwa Gaza.

Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya
Marekani, Matthew Miller, alisema Marekani
imesikitishwa na tukio hilo ambalo lime-
poteza maisha ya raia wengi.

“Hili lilikuwa tukio la kuogopesha na ma-
tokeo ya kuogofya“. Alisema.

Waokoaji walisema jengo hilo liliangush-
wa chini huku maiti zikiwa zimetapakaa na

zingine kufukiwa kwenye kifusu.

Video kwenye mitandao ya kijamii zilio-
nyesha miili ya watu iliyofunikwa kwa blan-
keti ikiwa imelazwa sakafuni.

Jeshi la Israel lilisema linafahamu ripoti
kwamba raia walijeruhiwa katika eneo la
Beit Lahia na kuongeza kuwa taarifa za tukio
hilo zinapitiwa upya.

Vikosi vya Ulinzi vya Israel (IDF) vime-
kuwa vikifanya kazi kaskazini mwa Gaza
katika muda wa wiki mbili zilizopita, hasa
katika maeneo ya Jabalia, Beit Lahia na Beit
Hanoun.

Mkurugenzi wa Hospitali ya Kamal Adwan
iliyoko Jabalia, Hussam Abu Safia, ameliam-
bia shirika la habari la AFP kwamba watoto

walikuwa wakitibiwa katika hospitali hiyo
ambayo inashindwa kuwatibu wagonjwa ku-
tokana na ukosefu wa wafanyakazi na dawa.

,Hakuna kilichosalia katika Hospitali ya
Kamal Adwan isipokuwa vifaa vya huduma
ya kwanza baada ya jeshi kukamata timu
yetu ya matibabu na wafanyakazi,“ alisema
Abu Safia. IDF ilivamia hospitali hiyo wiki
iliyopita, ikisema ilikuwa ikitumiwa na wapi-
ganaji wa Hamas.

Israel ilisema operesheni zake kaskazini
mwa Gaza zimefanyika ili kuzuia Hamas
kujipanga upya na inawatuhumu kwa kuji-
ingiza ndani ya jimii, jambo ambalo Hamas
inakanusha.

BBC

Ufaransa, Morocco
wafungua sura mpya
kuchochea uchumi

RABAT, Morocco

MFALME Mohammed VI wa
Morroco na Rais wa Ufaransa, Em-
manuel Macron, wamefungua sura
mpya katika historia ya mataifa
hayo kwa kuboresha uhusiano
ili kukabiliana na changamoto za
pamoja za kikanda na kimataifa.

Makubaliano hayo yamefikiwa
wakati wa ziara ya Macron nchini
Morocco iliyofanyika wiki hii, am-
bayo ililenga kuanzisha uhusiano
imara na wa kipekee.

Wakati wa ziara hiyo, Macron
alisisitiza uungaji mkono wa Ufar-
ansa kwa Morocco juu ya suala
la Sahara Magharibi, akisisitiza
umuhimu wa heshima ya pande
zote na ushirikiano katika uhusi-
ano Wao.

Viongozi hao walisaini
makubaliano mapya 22 yanay-
olenga kuimarisha ushirikiano
katika sekta mbalimbali.

Makubaliano mapya vyali-
yofikiwa yanadhihirisha azma ya
pamoja ya kuimarisha uhusiano
wa kihistoria na kitamaduni kati
ya mataifa hayo mawili.

Ushirikiano huo unalenga
kukabiliana na changamoto za
kimkakati na kukuza maendeleo
ya kiuchumi, umoja wa kijamii na
maadili ya pamoja.

Maeneo muhimu wa ushirikiano
ni pamoja na mwelekeo wa Kisiasa
na kimkakati ili kukabiliana kwa
ufanisi na changamoto kubwa za
kimataifa, kuboresha na kuende-
leza uchumi, hasa katika usalama
wa afya, kilimo, miundombinu na
nishati mbadala.

Viongozi hao pia walikiri
umuhimu wa kuimarisha ushiriki-
ano katika usimamizi wa uhamiaji,
wakitetea uhamaji wa kisheria
wakati wa kupambana na uha-
miaji usio wa kisheria.

Kikatiba, walisisitiza umuhimu
wa Afrika, uhusiano wa Euro-
Mediterranea, na Mashariki ya
Kati katika mazungumzo yao ya
kimkakati.

Pia viongozi hao walikubali-
ana kukuza mipango ya pamoja
inayolenga kuimarisha utulivu na
maendeleo katika maeneo haya.

Katika uwanja wa kimataifa,
Macron na Mohammed VI wal-
ionyesha kujitolea kwao kutatua
migogoro ya kimataifa, ikiwa
ni pamoja na changamoto za
mazingira na kutafuta suluhu
Za migogoro, wakiangazia hasa
Afrika.

Katika kuthibitisha msaada
wa Ufaransa, Macron alisisitiza
kwamba mustakabali wa Sahara
Magharibi uko ndani ya mfumo
wa uaminifu wa Morocco.

Alisema kuwa uhuru chini ya
utawala wa Morocco ni njia ya
kupata suluhu ya haki na ya
kudumu.

AFP
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KMKM,
New City FC
vitani Ligi
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KMKM SC inatarajia
kukutana na New City katika
mechi ya raundi ya tisa ya Ligi
Kuu Zanzibar itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa New Amaan
Complex ulioko visiwani hapa.
KMKM inashuka dimbani huku
ikihitaji kuendelea kujiimarisha
katika mbio za ubingwa wa Ligi
Kuu Zanzibar wakati wapinzani
wao New City wanataka pointi
tatu muhimu zitakazowasaidia
kujinusuru na janga la kushuka
daraja.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa KMKM, Ame
Msimu, alisema mchezo huo
anajua hautakuwa rahisi kama
mashabiki na wadau wanavyou-
fikiria.

Msimu alisema wanaenda
kucheza na timu ambayo iko
chini katika msimamo wa Ligi
Kuu Zanzibar, hivyo watakuja
na mbinu kali ya ushambuliaji ili
kupata matokeo chanya.

Kocha huyo alisema amekiandaa
kikosi chake kucheza soka la
utulivu na kuepuka kuingia mte-
goni kwa wapinzani wao ambao
wanazihitaji zaidi pointi tatu za
mechi hiyo.

“Tunafahamu mechi zote ni
ngumu, lakini hii mchezo huu
haitakuwa rahisi zaidi kwa
sababu tunatarajia kuona wap-
inzani wakitupa ushindani, sisi
tumejiandaa kuwakabili kwa
mbinu yoyote ambayo wataingia
nayo,” alisema Msimu.
Aliongeza wachezaji wake wote
wa kikosi cha kwanza wako
tayari kwa mchezo huo na hana
mchezaji ambaye ni majeruhi.
“Nimewafuatilia wapinzani
wangu katika michezo yao
kadhaa ya Ligi Kuu, nimebaini
wana wachezaji wazuri hivyo
hatutabweteka katika mchezo
huo. Mara nyingi unapocheza na
timu ambayo imeanza vibaya
katika michezo iliyopita, mchezo
unaofuata unatarajiwa kuwa
mgumu kwa sababu wanataka
kuhakikisha wanapata alama tatu
za kuwatoa sehemu waliyopo,
hivyo tumejiandaa kukabiliana
nalo,” Msimu alisema.

Katika msimamo wa Ligi Kuu
Zanzibar, KMKM ipo kwenye
nafasi ya tatu ikiwa na alama 15
kibindoni wakati New City FC
wenye pointi tano wapo nafasi
ya 14 kati ya timu 16 zinazos-
hiriki ligi hiyo.

SABABU YANGA, AZAM FC
KURUDISHWA DAR YATAJWA

Na Adam Fungamwango

OFISA Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi,
Almasi Kasongo, amesema mechi ya Yan-
ga dhidi ya Azam FC iliyotarajiwa kuche-
zwa keshokutwa kwenye Uwanja wa New
Amaan Zanzibar sasa itachezwa Azam
Complex, Dar es Salaam kutokana na ma-
takwa ya kanuni.

Kanuni zinaelekea mwenyeji anatakiwa
kuchagua uwanja wa pili wa nyumbani
ndani ya siku 21.

Akizungumza jijini jana, Kasongo alise-
ma kufuatia mchezo namba 87 kati ya timu
hizo mbili kupelekwa uwanja huo ulioko
Chamazi, badala ya Uwanja wa Benjamin
Mkapa uliopangiwa awali.

Kasongo alisema Yanga ambayo kika-
nuni inatumia Uwanja wa Benjamin Mkapa
na Azam Complex kama viwanja vyake
vya nyumbani, ili mechi ikubaliwe kwenda
New Amaan Complex, Zanzibar kikanuni

maombi yao yalipaswa yawe ya angalau
siku 21 kabla.

“Kikanuni Yanga itaendelea kucheza
kwenye viwanja ambavyo inavitumia kwa
mechi za nyumbani, na ukiondoa Benjamin
Mkapa, unaofuata ni Azam Complex, kwa
hiyo Bodi ya Ligi kwa kushirikiana na Yanga
na mmiliki wa uwanja, kwa sasa tuko katika
hatua za mwisho kuangalia mechi hiyo tu-
naichezaje hapo.

Hii ni pamoja na kuzingatia idadi ya
mashabiki, viingilio, kwa sababu wamiliki
wameshafunga viti, kwa maana hiyo hata
ule uwezo wa kuingiza watu wengi zaidi
kama zamani umepungua kidogo, Kason-
go alisema.

Alitaja pia sababu za kuutoa Uwanja wa
Benjamin Mkapa ni kutokana na kuwapo
kwa matengenezo, hivyo maombi ya we-
nyeji wa mchezo huo hayakukubaliwa.

,Wenyeji wa mchezo waliomba mchezo
huo uchezwe kwenye Uwanja wa Benja-

min Mkapa, Dar es Salaam, maombi yao
hayakukubaliwa, lakini unaweza kuelewa
uwanja upo katika matengenezo makubwa,
wakandarasi wanahitaji muda zaidi, ime-
onekana itakuwa changamoto kumsimami-
sha kwa ajili ya mchezo huo,” Kasongo
alisema.

Wakati kikanuni Yanga ikiwa mwenyeji
wa mchezo huo, uwanja huo unamikiliwa
na Azam FC, hivyo kila timu itajihisi kama
ipo nyumbani.

Pamoja na hayo, Yanga ina rekodi nzuri
zaidi kushinda mechi zake dhidi ya Azam
inapocheza kwenye uwanja huo, huku Wa-
nalambalamba wenyewe wakiwa na rekodi
nzuri na Wanajangwani hao wanapocheza
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Yanga ndio mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara na jana usiku walitara-
jiwa kukutana na Singida Black Stars katika
mechi ya ligi hiyo iliyopangwa kufanyika
kwenye Uwanja wa New Amaan Complex.
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PICHA: MTANDAO

Kipanga FC yajipa matumaini

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR

WANAJESHI wa Kipanga FC
wamesema bado wana nafasi ya
kufanya vizuri katika Ligi Kuu
Zanzibar licha ya sasa kupata
matokeo mabaya katika ligi hiyo
yenye timu 16.

Kipanga yenye pointi saba
iko katika nafasi ya 12 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar

baada ya kushinda mechi mbili,
kutoka sare mchezo mmoja na
imefungwa michezo minne.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Habari wa Kipanga FC,
Jaffar Idd, alisema kwa sasa wana-
jipanga kuhakikisha wanafanya
vyema na kurejesha furaha kwa
mashabiki wao.

Idd alisema wanaendelea ku-
fanyia kazi makosa waliyoyabaini
na kuhakikisha wanajiweka kwe-

nye nafasi nzuri kabla ya kumal-
izika kwa mzunguko wa kwanza
wa ligi hiyo.

“Mipango yetu ni kuhakikisha
michezo yetu nane iliyobakia tu-
nashinda ili kupata alama ya ku-
tusogeza juu katika msimamo wa
ligi, tunaamini hili linawezekana,”
alisema Idd.

Aliongeza anajua ugumu wa
ligi hiyo hasa katika mzunguko
wa awali na wanaendelea kujii-

marisha ili kufikia malengo.

“Vita kuu iliyoko ni ya kuwania
ubingwa ingawa timu yetu bado
ni mapema kusema kama hatupo
au tumo katika mbio hizo kutoka-
na na nafasi tuliyopo na matokeo
yamichezo iliyopita,”Idd alisema.

Kipanga itashuka tena dimbani
kuwakabili Inter Zanzibar FC ka-
tika mechi ya ligi hiyo itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa New
Amaan Complex.
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MBEUMO ATAJWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United imeonyesha nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Brentford na Timu ya Taifa ya Cam-
eroon, Bryan Mbeumo, mwenye umri wa miaka 25, ifika-
po Januari lakini Magpies wanakabiliwa na vikwazo vya
matumizi ya fedha. (Telegraph)

AMORIM ANUKIA UNITED

KLABU ya Manchester United inatarajia kumteua Kocha
wa Sporting, Ruben Amorim, kwa ajili ya mechi ya Ligi
Kuu England dhidi ya Chelsea itakayochezwa Jumapili
kwenye Uwanja wa Old Trafford. (Mail)

CITY YAMTAKA GUARDIOLA

MABOSI wa Manchester City wamesema bado inaweka
matumaini kwa Pep Guardiola ataongeza muda wake
kama kocha na klabu hiyo. (Mail,}

UNITED KUSAJILI JANUARI

YEYOTE atakayemrithi Erik ten Hag kama Kocha wa
Manchester United atakuwa na bajeti ndogo ya kuimari-
sha kikosi katika dirisha dogo la usajili litakalofunguliwa
Januari. (Guardian)

DAVIES AKARIBIA MADRID

KLABU ya Manchester United imeonyesha nia ya kum-
sajili beki wa pembeni wa Bayern Munich mwenye umri
wa miaka 23, Alphonso Davies, lakini mchezaji huyo yuko
mbioni kuhamia Real Madrid. (Sky Sports Switzerland,
Via Give Me Sport)

ARSENAL YAMFUATA SANE

KLABU ya Arsenal inashughulikia mpango wa kumsajili
winga wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Leroy Sane, mwe-
nye umri wa miaka 28, wakati mkataba wake wa Bayern
Munich utakapokamilika msimu ujao. (Football Insider),

SPORTING KUMUUZA GYOKERES

KLABU ya Sporting iko tayari kumuuza, Viktor Gyok-
eres, kwa dau la kati ya pauni milioni 50 na 58 ifikapo
msimu ujao, huku Manchester City, Arsenal, Liverpool na
Chelsea zikimhitaji mshambuliaji huyo wa Sweden mwe-
nye umri wa miaka 26. (Florian Plettenberg),

UNITED KUMUUZA ANTONY

KLABU ya Manchester United itapunguza hasara yao
kwa winga wa Brazil, Antony mwenye umri wa miaka 24,
kwa pauni milioni 86 baada ya Erik ten Hag kutimuliwa.
(Sportsport)

WERNER NJIA MOJA

KOCHA wa Tottenham Hotspur, Ange Postecoglou,
anaegemea kumtoa fowadi Mjerumani Timo Werner,
mwenye umri wa miaka 28, ifikapo mwishoni wa msimu.
(GiveMeSport)

WEST MAMBO MAGUMU

KLABU ya West Ham haina uwezekano wa kuwa na
fedha za kutumia katika dirisha dogo la usajili la Januari.
(Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

AMORIM AFUNGUKA
KUTUA OLD TRAFFORD

® ® ®Lakini kocha huyo Mtaliano akiri bado
hawajafikia mwafaka...

LISBON, Ureno

KOCHA wa Sporting CP, Riben
Amorim, amekiri nia ya Manches-
ter United ya kumfanya kuwa ko-
cha mpya wa klabu hiyo ya Ligi
Kuu England lakini akasisitiza bado
hajaamua kuhamia OId Trafford.

Mkataba huo ulikaribia mapema
juzi huku klabu hiyo ya Ureno ikifa-
hamisha mdhibiti wa fedha wa nchi
hiyo United walikuwa wamethibiti-
sha nia yao ya kulipa pauni mil-
ioni 10 ya kifungu cha kutolewa cha
Amorim.

Vyanzo vimeiambia ESPN, United
wamedhamiria kumpa mkataba ko-
cha huyo mwenye sifa ya juu zaidi
kuchukua nafasi ya Erik ten Hag

kabla ya mechi ya Jumapili dhidi ya
Chelsea.

Akizungumza baada ya ushindi
wa mabao 3-1 wa timu yake dhidi ya
Nacional kwenye Taca da Liga juzi
usiku, Amorim alisema hatakuwa
sehemu ya mchezo wa Sporting
Primeira Liga dhidi ya Estreia Ar-
madora utakaochezwa kesho kama
atafikia mwafaka.

“Kulikuwa na taarifa ya klabu na
ndicho kitu pekee kilichoko kwa
sasa,” alisema.

“Kuna nia kutoka kwa Manchester
United. Lakini lazima liwe chaguo
langu. Mpaka kila kitu kitakapoam-
uliwa, hatutaleta kelele. Sina la
kusema. Nitachukua chochote nina-
chotaka kufanya, kama ninavyofanya

siku zote.

“Kuna klabu imeonesha nia na
imewasiliana na klabu tangu na iko
tayari kulipa kifungu cha kutolewa.
Hilo siwezi kulidhibiti, tutaona ki-
takachotokea siku chache zijazo,
lengo langu kesho (leo), ni kujiandaa
kwa mchezo wa [jumaa dhidi ya Es-
treia Armadora.

“Hakuna asiyejua kama ni mchezo
wa kuaga, kutakuwa na mchezo wa
kuaga ni kitu ambacho bado haki-
jaamuliwa, tuchambue mchezo, nik-
ishafanya maamuzi nitatoka na kue-
leza uamuzi wangu.

“Kama taarifa ya klabu ilisema,
itakuwa uamuzi wangu. Lakini kuse-
ma mambo nusu sasa haionekani
kuwa bora.”



22 Nipashe........ ...

| HABARI MICHEZO

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Arne
Slot, amekiri masuala ya
utimamu wa mwili yanaen-
delea kumsumbua mchezaji
aliyesajiliwa majira ya kian-
gazi, Federico Chiesa, lakini
akakanusha uvumi winga
huyo huenda akatolewa kwa
mkopo ifikapo Januari.
Chiesa alikamilisha uham-
isho wa pauni milioni 10
kutua hapo Anfield msimu
wa joto akitokea Juve, lakini
amecheza kwa dakika 78 tu
katika mechi tatu hadi sasa
msimu huu na hajajumuish-
wa katika kikosi cha siku ya
mechi kwa zaidi ya mwezi
mmoja.

Ripoti zilidokeza Liverpool
inaweza kumrudisha Chiesa
kwa mkopo Italia katika di-
risha la uhamisho la Januari
na Slot amepuuzia mbali
uvumi huo, alikiri Chiesa
yuko kwenye vita vya kweli
vya kujiweka sawa.
“Kuachana na Chiesa hai-
japita akilini mwangu hata
kidogo,” alisema Slot.
“Kwanza kabisa anapamba
kuwa fiti tena ndipo tuone
alipo.

“Alikosa mechi za kujiandaa
na msimu mpya akiwa na

Ronaldo
atolewa
Kombe la
Mfalme

| RIYADH, Saudi Arabia

AL Nassr imeondolewa
katika michuano ya Kombe
la Mfalme wa Saudia na Al
Taawoun baada vya Cristiano
Ronaldo kukosa penalti daki-
ka za lala salama hapo juzi.
Mshindi huyo mara tano wa
Ballon D’'Or bado hajashinda
taji kubwa tangu ajiunge na
klabu hiyo takriban miaka
miwili iliyopita.

Al Taawoun ambao ni wageni
katika Ligi Kuu ya Saudia
walipata bao la kuongoza
katika dakika ya 71 ya mechi
ya raundi ya 16 iliyochezwa
kwenye Uwanja wa A Al Awal
Park mjini Riyadh kupitia
kwa Waleed Al-Ahmed.

Huku mechi ikiielekea
mwisho, Al Nassr walipata
penalti mwishoni mwa daki-
ka, lakini Ronaldo, ambaye
hajawahi kukosa penalti kati
ya 18 tangu ajiunge na SPL

Arne Slot: Chiesa
hatolewi mkopo

Liverpool.

“Tulilijua hili hapo awali na
tulijua tulipaswa kuwa waan-
galifu sana kuzoea mahitaji
yake binafsi.

“Lakini bado haijawa ka-
milifu kwa hivyo tunajaribu
kutafuta njia sahihi ya
kumjenga bila kumzidishia
mzigo.

Alipoulizwa ni lini Chiesa
anaweza kurejea Liverpool,
Slot alikiri: “Siku zote ni
vigumu kusema anapopanda
na kushuka. Wakati mwing-
ine anakuwa nasi mazoezini
kwa siku chache kisha
anatoka nje kwa sababu ya
jeraha tena.

“Sitaki kuweka siku au wiki
juu yake kwa sababu la-
zima tuhakikishe anakuwa
katika hali nzuri zaidi na
tusimpe shinikizo kwa kuja
na tarehe.”

I Ssa.

aligongesha mwamba.

Kipigo hicho ni cha kwanza
kwa Kocha, Stefano Pioli,
tangu Mtaliano huyo amrithi
Luis Castro kama kocha mkuu
tangu Septemba.

“Kiufundi tulifanya vyema
lakini hatukushinda mchezo,”
alisema Piol.

“Tunajisikia kukata tamaa
kuwa nje ya kombe hilo. La-
kini bado tuna mataji mawili
ya kutwaa na tutajitolea kwa
uwezo wetu.”

Nyota wa zamani wa Man-
chester United na Real
Madrid, Ronaldo na Al Nassr
bado wana nafasi mbili za
kutwaa ubingwa msimu huu,
lakini tayari wako pointi sita
nyuma ya kiongozi Al-Hilal
baada ya mechi nane za Ligi
ya Saudia na wana pointi
saba katika mechi tatu za
hatua ya makund ya Ligi ya
Mabingwa ya Asia.

ANKARA, Uturuki

JOSE Mourinho anaamini Shirik-
isho la Soka Ulaya (UEFA) halim-
tendei haki sawa kama makocha
wengine tangu fainali ya Ligi ya
Europa ya mwaka jana.

Akiwa Kocha wa AS Roma,
Mourinho mwaka jana alifungiwa
mechi nne UEFA kwa kumtusi
mwamuzi, Anthony Taylor, baada
ya timu yake kushindwa kwa
penalti dhidi ya Sevilla katika
mechi ya Fainali ya Ligi ya Eu-
ropa iliyochezwa mjini Budapest.
“Hisia ni kwamba, niko taabani
Ulaya,” alisema Mourinho akil-
iambia Sky Sports katika mahoji-
ano yaliyofanyika juzi.
“Nilipoteza fainali kwa njia
ambayo bado siikubali, na tangu
wakati huo ninahisi.

“Sitaki kufanyiwa upendeleo
maalum, nataka nitendewe kwa
uaminifu. Ni hivyo tu. Kwa hiyo
nikikosea niadhibu na nilipe,
lakini nisipofanya kosa niachwe
kwa amani, lakini inakuwa
ngumu.

“Tangu fainali hiyo ya Budapest
inazidi kuwa ngumu.”

Mourinho, ambaye sasa anainoa
Fenerbahce, alionyeshwa kadi
nyekundu ya moja kwa moja
katika sare ya 1-1 na Manches-
ter United wiki iliyopita kwenye
mechi ya Ligi ya Europa.
Aliadhibiwa baada ya mzozo
mkali na mwamuzi wakati
upande wake ulikataliwa rufaa
ya adhabu.

“Ninastahili kutendewa kama kila
mtu mwingine,” alisema Mour-
inho.

“Ukiwa uwanjani haijalishi wewe
ni Lionel Messi au unacheza
mechi yako ya kwanza. Kanuni ni
sawa kwa Messi na mtoto mdogo.
Na kwa makocha ni kitu kimoja.
“Haijalishi kama wewe ni Carlo
Ancelotti au kocha mchanga ndio
unaanza. Ancelotti lazima awe na
tabia sawa na kocha mwingine.
“Hicho ndicho ninachotaka mimi
mwenyewe, na ndicho ambacho
sipati.”

Mourinho alisema baada ya
mechi dhidi ya United kazi yake
inayofuata atalazimika kuwa
katika klabu ya England ambayo
haishiriki mashindano ya UEFA.




Alhamisi Oktoba 31, 2024

Nipashe 23

HABARI MICHEZO

RAIS MIWINYI MGENI RASMI
MBIO ZA TIGO-ZANTEL 2024

Na Faustine Feliciane

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
katika Tigo-Zantel Zanzibar Marathon
2024 zilizopangwa kufanyika keshokutwa
visiwani humo.

Huu ni msimu wa nne mfululizo wa
mbio hizo zinazotarajiwa kushirikisha
wanariadha kutoka sehemu mbalim-
bali ndani na nje ya Tanzania ambao
watashindana kuanzia umbali wa kilomi-
ta tano, kilomita 10 na kilometa 21 (nusu
marathon).

Mkurugenzi wa Tigo- Zantel upande wa
Zanzibar, Azizi Said Alj, alisema jijini jana

kuwa maandalizi ya mbio hizo yanaende-
lea vizuri na tayari washiriki wameanza
kujiandikisha kwenye vituo vilivyoko Dar
es Salaam na Zanzibar. Ali alisema Rais
Mwinyi amethibitisha atakuwa mgeni
rasmi katika mbio za mwaka huu.

“Ni jambo la kujivunia kuona mkuu wa
nchi anatambua faida ya watu kushiriki
kwenye mazoezi na mashindano kama
haya, siku ya mbio tunatarajia Rais Mwinyi
kuwa mgeni rasmi,” alisema Ali.

Alisema wanatarajia leo kuanza
kupokea washiriki kutoka nje ya Zanzibar
tayari kwa ajili ya kushiriki katika mbio
hizo ambazo zitachochea uchumi wa wa-
fanyabiashara na wajasiriamali.

el
q.-h‘_'m;

“Muda wa kujiandikisha unaenda
ukingoni, ambao bado wajitokeze, tuna-
tarajia kuwa na idadi kubwa ya washiriki,
wapo ambao wanatoka Kenya tayari
wamethibitisha kushiriki na wamejiandik-
isha tayari,” alisema mkurugenzi huyo.

Aliongeza ili kuzifanya mbio hizo kuwa
katika kiwango cha juu, wamefanya ma-
boresho mbalimbali kwa lengo la kuha-
masisha watu wajitokeze kwa wingi kush-
iriki.

“Tunawaomba watu wajitokeze kuji-
andikisha na kushiriki mbio hizi, muda
bado upo, unaposhiriki unajiweka ka-
tika mazingira mazuri ya kuimarisha afya
yako,” aliongeza.

Golikipa wa KMC FC, Fabien Mutombora, akifanya mazoezi jana asubuhi kwa ajili ya kujiandaa kuwakaribisha
Namungo katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es

Salaam. PICHA: MTANDAO

Kapilima alia na mastraika

Na Faustine Feliciane

KOCHA Mkuu wa KenGold FC, Omari
Kapilima, amesema moja ya kazi am-
bayo anaenda kuifanya kwenye uwanja
wa mazoezi ni kuinoa zaidi safu yake
ya ushambuliaji ambayo imekuwa iki-
poteza nafasi wanazozitengeneza, im-
eelezwa.

Akizungumza baada ya mechi dhidi
ya Dodoma Jiji FC ambayo ilimalizika
kwa sare ya mabao 2-2 hapo juzi, Kapili-
ma, alisema timu yake ilicheza vizuri la-

kini waliangushwa na umakini mdogo
wa washambuliaji.

“Nashukuru kwa kupata hata hii
pointi moja, moja ya jambo ambalo
nimeliona kwa upande wetu ni kuto-
tumia vizuri nafasi nyingi tunazoziten-
geneza, tutarudi kwenye uwanja wa
mazoezi kufanyia kazi kile ambacho ni-
mekiona,“ alisema Kapilima, nyota wa
zamani wa Yanga, Mtibwa na Timu ya
Taifa (Taifa Stars).

Naye Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji,
Mecky Maxime, alisema kabla ya mch-

ezo huo alitambua angekutana na kiba-
rua kigumu dhidi ya wapinzani wao.

Maxime alisema mchezo huo uli-
kuwa mgumu kutokana na mahitaji ya
kila timu lakini anashukuru kwa kupata
alama moja ya ugenini.

Matokeo hayo yameifanya KenGold
FC kuendelea kuburuza mkia katika
msimamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
ikifikisha pointi tano baada ya kucheza
michezo 10 huku Dodoma Jiji ikibakia
nafasi ya saba na pointi 13 kibindoni,
ikicheza pia michezo 10.

Simba SC
vaitisha

Mashujaa
INATOKA UK. 24

kupumzika wachezaji wangu, kiukweli
walikuwa wamechoka kwa sababu ya
kucheza mechi nyingi ndani ya muda
mfupi, na wengine ni majeruhi,” Fadlu
alisema.

Aliongeza wachezaji wengine ambao
si majeruhi wako tayari kwa ajili ya ku-
saka pointi tatu muhimu.

“Najua hakuna mechi rahisi katika
ligi, tuko tayari kupambana na kusaka
matokeo mazuri, tunaamini tutafikia
malengo yetu,” alisema kocha huyo.

Wachezaji wa Simba ambao ni ma-
jeruhi na hawapo katika mpango wa
mechi ya kesho ni Abdulrazack Hamza
na Yusuph Kagoma, nyota hao waliumia
katika mchezo wa watani wa jadi dhidi
ya Yanga uliochezwa Oktoba 19, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam.

Gamondi ataka
watatu wapya

INATOKA UK. 24

mara pamoja na Mzambia Kennedy
Musonda huku upande wa beki ya
kulia, amekuwa zaidi akimtumia, Yao
Kwasi.

“Kuna wakati mwalimu amekuwa
akimpa nafasi Shomari Kibwana,
lakini ameona inafaa kuwaongezea
nguvu katika maeneo hayo,” alisema.
Mapema wiki hii straika, Kelvin
Nashon alitajwa kukamilisha ma-
zZungumzo ya kujiunga na Yanga
akitokea Singida Black Stars lakinio
nyota huyo ameweka wazi bado
hajafanya mazungumo yoyote na
mabingwa hao watetezi.

Yanga pia inahitaji kujiimarisha ili
kufanya vyema katika mechi ya
hatua ya makundi ya mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Katika mashindano hayo yanayoan-
daliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF), Yanga imepangwa Kundi A
pamoja na Al Hilal ya Sudan, TP
Mazembe (Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo-DR Congo) na MC Alger ya
Algeria.

&
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imeipiga mk-
wara mzito Mashujaa FC, ikisema
ni timu ambayo inataka kuwa-
zoea, hivyo imepanga kuwapa
Jkipigo kikali‘ katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika mkoani, Kigo-
ma.

Meneja wa Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally,
aliliambia gazeti hili jana, wame-
jipanga imara kuhakikisha wa-
narudisha heshima yao.

Ahmed alisema Mashujaa FC
wamekuwa na .dhihaka® kwao
hasa baada ya msimu uliopita ku-
watoa katika hatua ya 16 Bora ya
mashindano ya Kombe la Shirik-
isho na Mpira wa Miguu Tanzania
(TFF), maarufu Kombe la FA.

Katika mchezo huo, Maafande
hao wa Mashujaa waliwaondoa
Simba kwa penalti 6-5 baada ya
timu hizo kutoka sare ya bao 1-1
katika dakika 90 za kawaida.

Meneja huyo alisema wameen-
da Kigoma kuwafuta machozi’
wanachama na mashabiki wao,
ambao mara ya mwisho wali-
waachia majonzi kutokana na ma-
tokeo ya kuumiza ya mchezo huo.

“Kikosi kitaondoka leo (jana),
kwenda Kigoma, Mashujaa wa-
naonekana kutaka kutuzoea sasa,
inampa kichwa kwa sababu wali-
tutoa katika michuano ya Kombe
la FA msimu uliopita, lakini wa-
kumbuke Simba ile siyo hii am-
bayo ina maboresho makubwa, ni
ya Fadlu Davis, Debora Fernandes
Mavambo, Leonel Ateba, Moussa
Camara, Jean Charles Ahoua na

wengine.
Tunakwenda kuwafuta ma-
chozi wanachama mashabiki

wa Simba Kigoma ambao mara
ya mwisho tuliwaachia majonzi
makubwa, safari hii tunakwenda

SIMBA SC
YAITISHA |
MASHUJAA

® ® ®Yatamba imewaandalia = .
‘kipigo kikall' na kuwataka |

kuchukua pointi tatu, hii ndi-
yo kampeni yetu kuanzia
sasa,” alisema Ahmed.

Hata hivyo, katika
michezo ya Ligi Kuu
Tanzania Bara, re-
kodi zinaonyesha
Simba imeshinda
michezo yote mi-
wili ya msimu ili-
opita.

Ilishinda bao
kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika mechi iliyofanyika
Februari 3, mwaka huu kabla ya
kushinda mabao 2-0 katika mch-
ezo wa mzunguko wa pili ulioche-
zwa Machi 15, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Azam Complex, Dar es
Salaam.

Simba itashuka katika mchezo
huo, baada ya kutocheza mechi
dhidi ya JKT Tanzania ambao
walipata ajali Jumapili iliyopita
walipokuwa wakitoka Dodoma
kuwakabili wenyeji Dodoma Jiji.

Baada ya Bodi ya Ligi (TPLB),
kuahirisha mechi hiyo hadi r
itakapotangazwa siku ny- i s
ingine, Simba iliendelea na $
mazoezi na jana asubuhi | é-' ¥
ilisafiri kwenda Kigoma am- Pt
bapo iliwasili salama mkoa- -
ni humo. d

Naye Kocha Mkuu,
Fadlu Davis, akisema ku-
tokuwapo kwa mchezo
huo kumesaidia kuwapa

B
- -

N 7 X
wachezaji wake ma- / <
pumziko kwa saba- '
bu walikuwa na X
uchovu.

K u

-

> straika, Clement Mzize, ame-
kuwa akipata nafasi mara kwa

INAENDELEA UK. 23

tocheza
mechi  dhidi
ya JKT Tanzania
kwa upande wetu im-
etusaidia kuwapa nafasi ya

INAENDELEA UK. 23 Kiungo wa Simba, Deborah Mavambo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P

Gamondi
ataka wa3
wapyva

Na Faustine Feliciane

WAKATI kikosi chake jana usiku
kilishuka kucheza mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Singida
Black Stars kwenye Uwanja wa
New Amaan Complex, Zanzibar,
Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, ameanza kupiga
hesabu za kuongeza nguvu
katika kikosi chake kwa
. kuhitaji kusajili wachezaji
watatu wapya.
Taarifa kutoka ndani ya
Yanga zinasema, Gamondi
amepeleka maombi kwa
uongozi wa klabu hiyo akip-
endekeza anataka kufanyika kwa
mchakato wa kusajili nyota watatu
wakati dirisha dogo la usajili litaka-
pofunguliwa ili kukiimarisha kikosi
chake.
Chanzo chetu kilisema Gamondi
amebaini kikosi chake kina mapun-
gufu katika nafasi ya beki wa kulia,
winga na mshambuliaji wa kati.
,Kocha Gamondi ameona kuna
haja ya kukiongezea nguvu kikosi
chetu, kuna mapendekezo amewapa
viongozi ili wakati wa dirisha dogo
wasajiliwe wachezaji watatu, na
ameainisha maeneo ya kufanyiwa
kazi, lengo anahitaji kupata mafani-
kio zaidi kwenye mashindano ya
ndani na Ligi ya Mabingwa Afrika,”
Kilisema chanzo chetu.
Kiliongeza kocha anatambua
ushindani uliopo katika Ligi
Kuu Tanzania Bara pamoja na
mashindano ya kimataifa wanay-
oshiriki, hivyo lazima anahitaji
kukiimarisha zaidi kikosi chake.
“Uongozi umeanza kufanyia kazi
mapendekezo ya kocha, mambo
yanafanywa chini kwa chini na iki-
fika dirisha dogo kila kitu kitakuwa
wazi, wachezaji wanaofuatiliwa
sasa watajulikana hapo baadaye
muda rasmi ukifika,” kiliongeza
chanzo chetu.
Kilisema Gamondi anataka
kuongeza nguvu katika eneo
ushambuliaji ambalo kwa sasa

2
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