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Bodi ya Tanzania, John Ulanga, Mkurugenzi Mtendaji KCB Tanzania, Cosmas Kimario na Mkuu wa 
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Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe, 
anatarajiwa kufanya ziara ya ki-
kazi ya siku sita Marekani kuan-
zia jana.

Safari hiyo ya Mbowe nje ya 
nchi kikazi ni ya kwanza tangu 
aachiwe huru na Mahakama 
Kuu Divisheni ya Makosa ya 
Rushwa na Uhujumu Uchumi 
Machi 4, mwaka huu, ambako 
yeye na wenzake watatu wali-
kuwa wanakabiliwa na tuhuma 

mbalimbali ikiwamo kupanga 
njama za kufanya vitendo vya 
kigaidi.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
vyombo vya habari iliyotolewa 
jana na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano Itifaki na Mambo ya 
Nje wa CHADEMA, John Mrema, 
akiwa Marekani, Mbowe atahud-
huria kongamano la kimataifa la 
Umoja wa Kidemokrasia (IDU) 
litakalofanyika kwa siku tatu 
mfululizo.

Katika taarifa yake hiyo, Mre-
ma alisema: “Kongamano hili li-
takalohudhuriwa na vyama wa-

nachama wa IDU, viongozi wa 
serikali, wabunge na maseneta 
pamoja na taasisi za kimataifa, 
litahitimishwa na kikao cha 
Baraza la Uongozi la umoja huo, 
Desemba 9, mwaka huu”.

Mrema alisema kuwa Mbowe, 
akiwa Marekani, pia atahudhu-
ria kongamano na Mkutano wa 
Baraza la Uongozi la IDU, akiwa 
kama Mwenyekiti Mwenza wa 
Umoja wa Kidemokrasia Afrika 
(DUA) na mmoja wa makamu 
wenyeviti wenza wa IDU.

Pia alisema akiwa nchini 
humo, Mbowe atafanya mfu-

lulizo wa vikao na viongozi 
mbalimbali duniani pamoja 
na taasisi na mashirika ya ki-
mataifa.

“Mbowe atakutana na ma-
shirika na viongozi mbalimbali 
kujadili demokrasia, utawala 
wa sheria na maendeleo ya kiu-
chumi barani Afrika kama Mwe-
nyekiti Mwenza wa DUA.

“Mbowe anatarajiwa kuhiti-
misha ziara yake kwa ku-
zungumza na Watanzania 
waishio Marekani kwenye mku-
tano utakaofanyika Desemba 
10, mwaka huu,” alisema.

Mipango 
kuwezesha 
WAVIU 
yaandaliwa

 Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imesema itatoa 
maelekezo kwa halmashauri 
kuweka mipango maalum kuzi-
wezesha ofisi za vikundi vya 
watu wanaoishi na virusi vya 
Ukimwi (Konga) katika mae-
neo ya usimamizi, ruzuku na 
mikopo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Sera, Bunge na Ura-
tibu, George Simbachawene, 
alitangaza kusudio hilo jana 
alipozindua magari manane 
ya mradi wa ‘Hebu Tuyajenge’ 
uliofanyika katika Ofisi za (NA-
COPHA) jijini Dar es Salaam.

Alisema lengo ni kuwa 
imara na endelevu na kuwa 
na mchango mkubwa katika 
kufikia malengo ya kitaifa na 
dunia kuhusu Ukimwi.

Alisema Rais Samia alitoa 
maelekezo mahususi kwa Ofisi 
ya Waziri Mkuu kupitia Tume 
ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi 
(TACAIDS), Wizara ya Afya na 
wadau wengine kuweka jitiha-
da na mikakati madhubuti ka-
tika kuzuia maambukizi mapya 
ikiwa ni pamoja na kuimarisha 
huduma za upimaji wa VVU na 
matumizi ya dawa za kupun-
guza makali ya VVU (ARV).

Naibu Katibu Mkuu wa 
ofisi hiyo, Kaspar Mmuya ali-
wapongeza Baraza la Watu Wa-
naoishi na VVU (NACOPHA) kwa 
kazi nzuri katika kupambana na 
maambukizi ya VVU.

Akitoa taarifa, Mwenyekiti 
wa NACOPHA, Leticia Kapela, 
alisema baraza limepata neema 
kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu 
kwa upande wa vijana, wa-
nawake na WAVIU kwa ujumla.

Mbowe atinga Marekani 
na ajenda nne za kisiasa 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Amon Mpanju (katika-
ti), akizungumza na Mkuu wa Taasisi ya Ustawi wa Jamii, Dk. Joyce Nyoni (kulia) na Mkurugenzi wa Rasilimali  Watu 
wa wizara hiyo, Vesensia Kagombora, katika ziara yake ya kukagua miundombinu mbalimbali ya kampasi ya Kisana-
gara wilayani Mwanga mkoani Kilimanjaro juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Hamad Masauni, amelitaka 
Shirika la Uzalishaji Mali la Ma-
gereza (SHIMA) kutumia ardhi ya 
Gereza la Isupilo wilayani Mufin-
di mkoani Iringa pamoja na ma-
gereza mengine nchini kuongeza 
kasi ya uzalishaji wa mazao ya 
chakula na biashara.

Akizungumza wakati wa ziara 
yake katika Gereza la Isupilo jana, 
Masauni alisema kuwa mbali na 
kuanza kazi kwa SHIMA, pia ame-
farijika na mapokeo makubwa 

ya mabadiliko ndani ya Jeshi la 
Magereza, hasa katika Mkoa wa 
Iringa.

Alisema kuwapo kwa SHIMA 
ni fursa kubwa kwa magereza 
kutimiza majukumu yao, pia kun-
ufaika zaidi na shirika hilo kiu-
chumi kama gereza na wafungwa 
wanaomaliza muda wao.

Masauni alisema jukumu 
kubwa la shirika ni kusimamia 
shughuli za kibiashara zitakazo-
tokana na kilimo huku magereza 
wakifanya shughuli za kusima-
mia wafungwa kwa kuripoti kwa 
Kamishna wa Magereza.

Alisema makubaliano kati ya 
shirika na Jeshi la Magereza kwa 
wafungwa yatakuwa ya kibiasha-
ra kati ya pande hizo mbili na 
itasaidia magereza na wafungwa 
kupata faida ya nguvu wanazo-
tumia.

“Sioni ubaya wowote kwa Jeshi 
la Magereza kuwalipa wafungwa 
watakaomaliza vifungo vyao  
kwa nguvu watakayoitumia,” 
alisema.

Waziri Masauni aliizindua Bodi 
ya SHIMA Novemba 3, mwaka 
huu, akisisitiza iwe na maono 
ya kibiashara na utekelezaji wa 

azma ya Rais Samia Suluhu Has-
san ambaye moja ya vipaumbele 
vyake ni kuliboresha jeshi hilo na 
mifumo yake.

Masauni alisema katika 
kutekeleza mipango hiyo, Rais al-
iongeza bajeti ya jeshi hilo ili wa-
tekeleze majukumu yao ipasavyo 
kwa ufanisi na weledi.

Alisema kutoka na wajumbe 
wa bodi hiyo aliowateua kwa 
sifa na weledi wao, serikali ina 
matumaini makubwa kuwa 
watatekeleza majukumu yao kwa 
uzalendo wa kusaidia taifa.

“Lengo kuu la SHIMA ni kusaid-

ia Jeshi la Magereza kutenganisha 
majukumu ya kijeshi na biashara 
bila mwingiliano wowote, ili ku-
wapo kwa mafanikio makubwa 
ya kujiendesha na kuchangia 
Pato la Taifa, hivyo ni matumaini 
yangu makubwa kuwa bodi hii 
itasaidia shirika hili kutimiza 
malengo hayo na kusonga mbele 
zaidi,” alisema Masauni.

Masauni alifanya ziara ya siku 
moja moja katika mikoa ya Ru-
vuma, Njombe na Iringa akiwa 
na lengo ya kukagua utendaji kazi 
wa taasisi zake zilizoko katika 
mikoa hiyo.

Serikali yamulika uzalishaji mazao Jeshi la Magereza

Alisema lengo ni kuwa 
imara na endelevu na 
kuwa na mchango mkub-
wa katika kufikia malengo 
ya kitaifa na dunia kuhusu 
Ukimwi.
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Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Mt-
wara imemhukumu kifungo cha 
miaka 15 gerezani mkazi wa Kata 
ya Chikonji, Manispaa ya Lindi, 
Omari Hamisi (21), baada ya ku-
kutwa na hatia ya kumuua mke 
wake, Nasra Selemani (20).

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji 
wa Mahakama hiyo, Dk. Eliamini 
Laitaika baada ya kuridhishwa 
na ushahidi uliotolewa huku 

mshtakiwa akikiri kutenda kosa 
hilo. Baada ya kutiwa hatiani, 
Wakili aliyekuwa anamtetea 
mshtakiwa huyo, Happynes 
Sabatho aliiomba mahakama 
kumpa adhabu iliyo nafuu mteja 
wake ikizingatiwa ni kijana mdo-
go anayehitaji kulitumikia taifa 
lake na amekaa mahabusu kwa 
muda mrefu, hivyo amejutia kosa.

“Mheshimiwa Jaji, ninaiomba 
mahakama yako tukufu kumpa 
mteja wangu adhabu iliyo nafuu 

kwani bado kijana na amekaa 
ndani kwa kipindi kirefu,” aliom-
ba wakili huyo.

Jaji Laitaika alimuuliza Mwa-
nasheria wa Serikali, Yahaya 
Gumbo, iwapo ana kumbukum-
bu za makosa ya zamani kwa 
mshtakiwa, akidai hana huku 
akiiomba mahakama kumpa ad-
habu kali ili iwe fundisho kwake 
na wengine wenye tabia ya kuua 
binadamu wenzao ili kupunguza 
vitendo hivyo.

Akitoa hukumu katika kesi hiyo 
namba 41/2020, Jaji Dk. Laitaika 
alisema amesikiliza maombi ya 
pande zote mbili za utetesi na 
mashtaka, hivyo anamhukumu 
Hamisi kutumikia kifungo cha 
miaka 15 gerezani.

Awali ilidaiwa na Mwanasheria 
wa Serikali Yahaya Gumbo, kuwa 
mshtakiwa alifanya mauaji hayo 
Septemba 3, 2020, usiku huko 
Kijiji na Kata ya Chikonji, Manis-
paa ya Lindi kwa kumchoma kisu 

tumboni mkewe Nasra Selemani 
aliyemkuta akiwa na mwana-
mume mwingine.

Gumbo alidai kitendo kile aliki-
fanya mshtakiwa baada ya kutom-
kuta nyumbani mke wake huyo 
na alipofuatilia alimkuta na mwa-
namume huyo aliyekimbia baada 
ya kuwakaribia na alipomhoji 
mke aliyekuwa naye, alishindwa 
kujitetea ndipo ugomvi ulipoanza 
na kumchoma kisu tumboni na 
kusababisha kifo.

Askofu Kwangu kuzikwa leo

Jela miaka 15 kwa kumuua mkewe kwa kumchoma kisu

Na Vitus Audax, 
MWANZA

MWILI wa Askofu mstaafu 
wa Kanisa la Anglikana Tan-
zania Dayosisi ya Victoria 
Nyanza (DVN), Boniphace 
Kwangu, unatarajiwa ku-
pumzishwa leo katika maka-
buri yaliyoko kwenye day-
osisi hiyo, jijini hapo.

Akizungumza na gazeti 
hili kwa njia ya simu, Mchun-
gaji wa Kanisa la Anglikana 
Dayosisi ya Victoria Nyanza 
(DVN), Kefa Mlugu, alisema 
kabla ya maziko atafanyiwa 
ibada ya mwisho katika 
kanisa kuu la Anglikana la 
Mt. Nicolao, jijini hapo ita-
kayoendeshwa na Askofu 
Mkuu wa kanisa hilo nchini, 
Maimbo Mndolwa kuanzia 

saa tatu asubuhi.
Alisema wameruhusiwa 

na Jeshi la Polisi kufanya 
shughuli za mazishi na 
kumpumzisha kama fa-
milia ya kiroho leo kwenye 
makaburi ya dayosisi hiyo 
na baada ya maziko mambo 
mengine yataendelea.

“Naomba ufike katika iba-
da ya mwisho itakayofanyika 
katika kanisa kuu la hapa 
mjini na baada ya mazishi 
ndipo taratibu zingine zi-
taendelea, lakini kwa sasa 
tumeshakabidhiwa mwili na 
upo Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Bugando,” alisema 
Mlugu.

Boniphace William Kwan-
gu (61), Askofu mstaafu 
Dayosisi ya Victoria Nyanza, 
mwili wake ulikutwa juzi 

ukielea katika Ziwa Victoria 
baada ya kupotea kwa muda 
wa siku nne.

Inadaiwa kuwa askofu 
huyo aliyekuwa mkazi wa 
Shibula, wilayani Ilemela, 
aliaga nyumbani kwake 
Novemba 28, mwaka huu 
asubuhi akielekea wilayani 
Sengerema kupokea malipo 
yake ya mwisho ya Sh. milio-
ni 2.5 baada ya kuwa ameuza 
eneo lake pamoja na nyum-
ba yake kwa Kanisa la KKKT 
Sengerema.

Iliendelea kudaiwa baada 
ya kufika kwa wanunuzi 
wake hakufanikiwa kupewa 
fedha hizo kutokana na kili-
choelezwa kuwa hakuwa na 
nyaraka za umiliki wa eneo 
hilo na akaamuliwa kurudi 
Mwanza ili kuleta nyaraka 

hizo.
Familia yake ilianza ku-

pata wasiwasi baada ya ku-
torudi nyumbani kutopati-
kana kwenye simu yake ya 
mkononi.

Imeelezwa kwa kushiriki-
ana na viongozi wa kanisa, 
walitoa taarifa Kituo cha 
Polisi Kirumba na kuzungu-
ka katika baadhi ya vyombo 
vya habari ili kusambaza 
taarifa hizo bila mafanikio.

Taarifa ya Jeshi la Polisi 
iliyotolewa na Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Mwanza, 
ASCP Willbroad Mutafung-
wa, ilithibitisha kupatikana 
kwa mwili wake uliokuwa 
ukielea katika Ziwa Victo-
ria karibu na linapojengwa 
daraja la Kigongo-Busisi 
maarufu kama daraja la JPM.

Uzimaji moto kwenye 
mabehewa wakamilika 
Na Idda Mushi, MLIMBA

UZIMAJI moto uliosababishwa na kumwagi-
ka kwa kemikali aina ya sulphur iliyokuwa 
ikisafirishwa kwenye mabehewa 22 ya gari 
moshi kutoka Dar es Salaam kwenda Zambia 
umekamilika.
Ajali hiyo ilitokea mwishoni mwa wiki katika 

Halmashauri ya Mlimba wilayani Kilombero 
mkoani Morogoro, Maabara ya Mkemia Mkuu 
wa Serikali ikiwahimiza wasafirishaji wa 
kemikali hatarishi kuchukua tahadhari zote 
wakati wa usafirishaji.
Akizungumza eneo la tukio hilo, Meneja wa 

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali Kanda ya Kati Dodoma, Gerald Meli-
yo alisema kemikali hiyo ni miongoni mwa 
kemikali hatarishi zilizoainishwa na Umoja 
wa Mataifa (UN).
“Ni kemikali inayoweza kuwaka moto hara-

ka sana ikitokea msuguano wowote kama 
ilivyojitokeza hapa, na ikiwaka moto inatoa 
sumu gesi mbalimbali zinazosababisha athari 
za mabadiliko ya tabianchi.
“Ndiyo maana tunatoa angalizo kwa wote 

wanaosafilisha kemikali, hasa kemikali hata-
rishi, kuwa makini kwa kuchukua taadhari, 
pia kufuata taratibu zote zilizowekwa kwa 
mujibu wa sheria ya kemikali nchini,” alisema 
Meliyo.
Aliwahimiza kuzingatia mafunzo ambayo 

yamekuwa yakitolewa na Ofisi ya Maabara 
ya Mkemia Mkuu wa Serikali ili kuhakikisha 
kemikali zinasafirishwa kwa usalama.
Meneja wa Utekelezaji wa Sheria kutoka 

Baraza la Taifa la Usimamizi na Uhifadhi 
wa Mazingira (NEMC), Jamal Baruti, alisema 
baraza hilo limeendelea kuangalia athari 
zinazoweza kusababishwa na kemikali hiyo 
hasa kwa upande wa mazingira ili kudhibiti.
“Sisi kama baraza kwa kushirikiana na Mam-

laka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali tutahakikisha kemikali yote iliyomwagika 
katika eneo hili inaondolewa na kusimamia 
mazingira ya eneo hili kurejeshwa katika hali 
ya kawaida ili kuyalinda mazingira na afya 
ya binadamu,” alisema Baruti.
Meneja wa Usalama wa Shirika la Reli ya 

TAZARA, Sadick Anthony, alieleza mipango 
waliyonayo kuondoa mabehewa yaliyoangu-
ka ili kufungua njia na kuruhusu usafirishaji 
kuendelea.
“Tutafanya mpango wa kutoa mabehewa 

yanayozuia njia ya reli na baada ya hapo 
tutaanza kutengeneza njia ya reli na safari za 
kupitia reli ya TAZARA zitaanza, na tutaende-
lea kuondoa mabehewa yote yaliyopo eneo 
hili,” alifafanua.
Meliyo pia aliwahimiza wakazi wote wa 

vijiji vinavyozunguka eneo hilo la ajali kuwa 
watulivu mpaka pale utoaji wa kemikali hiyo 
utakapokamilika na kutangaziwa kuendelea 
kutumia eneo hilo kwa shughuli za kibin-
adamu.

Wahitimu wa Chuo Kikuu cha Kumbukumbu ya Hubert Kairuki (HKMU), wakila kiapo katika mahafali ya 20 
ya chuo hicho yaliyofanyika chuoni hapo mwishoni mwa wiki, wahitimu 294 walikabidhiwa shahada mbal-
imbali na Mkuu wa Chuo, Spika Mstaafu, Anne Makinda.  PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Mwonekano wa Bandari ya Jebel Ali nchini Dubai. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Tanzania 
inaweza 
kuwa ki-
tovu cha 
uchumi 
Afrika 
Mashariki 
na Kati 
kupitia 
Bandari 
yake ya Dar 
es Salaam,” 
anasisitiza 
Almarzooqi.

Na Beatrice Bandawe

UFANISI kuanzia upokeaji 
na utunzaji wa makasha katika 
Bandari ya Dubai maarufu Dubai 
Port World (DP World) ni elimu 
tosha ya kuleta mageuzi ndani 
ya Mamlaka ya Bandari Nchini 
(TPA) na kuwa kitovu kikubwa 
cha biashara barani Afrika.

DP World kutoka Umoja wa 
Falme za Kiarabu inajumuisha 
bandari za Jebel Ali, Mina Rashid 
na Mina Al Hamriya imeleta ma-
geuzi makubwa ya kichumi na 
kuchangia asilimia 30 ya Pato la 
Taifa (GDP).

Umoja wa Nchi za Falme za 
Kiarabu (UAE), kabla ya kuin-
gia katika teknolojia ya kisasa 
ya upokeaji na usafirishaji wa 
mizigo, ilikuwa ikitumia ngamia 
kama njia kuu ya usafirishaji.

“Licha ya kuwa jangwa, sasa 
ni tegemeo kubwa kwa nchi 
mbalimbali duniani katika usa-
firishaji wa makasha kutoka kwa 
wazalishaji wakubwa mpaka ku-
wafikia wateja wadogo,” anase-
ma Abdulaziz Al Marzooqi, Ofisa 
anayehusika na Maendeleo ya 

Biashara Afrika na Meneja Uhu-
siano wa Kimataifa, alipokuwa 
akiongea na wahariri waliotem-
belea bandari hizo, Dubai, mwis-
honi mwa mwezi Novemba, 
2022. 

Anasema kutokana na 
teknolojia ya kisasa bandari 
hizo zina uwezo wa kuhudumia 
makasha milioni 13.5 kwa mwa-
ka na kuifanya iwe bandari ya 
ufanisi zaidi duniani.

“Viongozi wa mataifa haya 
mawili wanaweza kufanyakazi 
pamoja na kuwezesha bandari 
kukua, kama UAE ilivyoweza 
kukua na kuwa lango kuu ya 
kupokea mizigo,” anasema Al-
marzooqi.

Tanzania imejaliwa kuwa na 
bandari kubwa zinazotegemewa 
kuhudumia meli na shehena 
zikiwamo za Tanga na Mtwara 
hasa ikizingatiwa kuwa imezun-
gukwa na nchi nyingi ambazo 
hazina bahari na kuwa tegemeo 
kubwa kwa nchi hizo. 

TPA imekaa kimkakati 
kuhudumia nchi za Afrika iki-
wamo Jamhuri ya Kidemora-
sia ya Congo (DRC), Malawi,  

Zambia, Rwanda, Burundi na 
Uganda.

Alipokutana na wahariri wa 
habari mapema mwezi Oktoba, 
mwaka huu mjini Bagamoyo, 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Bandari Nchini (TPA), Plas-
duce Mbossa, alisema mamlaka 
hiyo ina uwezo wa kuhudumia 
makasha 700,000 pekee kwa 
mwaka.

Akisema mageuzi ya kiuchu-
mi yanaweza kufanikiwa kama 
bandari za Tanzania zitaima-
rishwa kwa kuboreshwa kutoka 
zilipo sasa kwenye daraja la  
tatu na kwenda katika daraja la 
pili.

DP World ina uwezo wa 
kuhudumia makasha mil-
ioni 70 yanayopokewa kutoka  
meli 70,000 kwa mwaka ku-
tokana na miundombinu na 
teknolojia inayorahisisha utoaji 
huduma. 

DP World, inahudumia nchi 
kadhaa barani Afrika zikiwamo 
Somalia, Rwanda, Senegal amba-
zo baadhi yake mbali ya kutumia 
bandari hizo kusafirisha mizigo 
yao, lakini zimetumia fursa ya 

‘Inawezekana Bandari Dar 
kuwa kinara Afrika’

kufanya biashara ya chakula Dubai.
DP World, katika kuonesha kuwa-

jali wananchi wake, moja ya bandari 
yake ya Mina Al Hamriya, wafan-
yakazi wanaendelea kutumia njia 
ya kitamaduni ya ushushaji mizigo 
(vyakula na mifugo) wakati wakien-
delea kuelimishwa kuingia kwenye 
teknolojia ya kisasa. 

Almarzooqi, anasema wanaamini 
Mamlaka ya Bandari Tanzania ina 
fursa kubwa ya kukua na kufikia hat-
ua iliyofikiwa na DP World kama ina  
nia thabiti ya kuleta mageuzi ya 
uchumi.

“Tanzania inaweza kuwa kitovu 
cha uchumi Afrika Mashariki na Kati 
kupitia Bandari yake ya Dar es Sa-
laam,” anasisitiza Almarzooqi.

Nchi zingine zilizofanikiwa katika 
biashara ya bandari duniani ni Sin-
gapore, ambayo imebadilika kiu-
chumi kutokana na ujenzi wa miun-
dombinu ya bandari inayofanyakazi 
kwa kufanisi mkubwa. 

Kwasasa, bandari nchini humo 
inapokea meli 130,000 kwa mwaka 
huku sekta ya majini ikitegemea 
asilimia saba ya pato la nchi na ajira 
170,000 kwa mwaka.

Hivi karibuni, Rais Samia Suluhu 
Hassan, akizungumzia mageuzi ya 
bandari nchini alisema, lengo ni 
kuifanya Dar es Salaam kuwa kitovu  
kikubwa cha biashara ndani ya   Af-
rika.

Mwezi Julai, mwaka huu, akizun-
gumzia mageuzi ya sekta ya bandari, 
Rais Samia alisema lengo la serikali 
ni kuifanya Dar es Salaam kuwa ki-
tovu kikubwa cha biashara ndani ya 
Afrika kama itaungwa vizuri.

“Tukiweza kuunganishwa vizuri, 
Dar es Salaam inakwenda kukua. 
Ni lango muhimu la maeneo barani 
Afrika.”

Akawakumbusha waliokabidhiwa 
kufanyakazi bandari wafanyekazi 
kwa kasi kubwa kuendana na mab-
adiliko hayo.

Mkurugenzi Mkuu TPA, Mbossa 
anasema kuwa utekelezaji wa mi-
radi mbalimbali katika bandari 
utasaidia ufanisi katika utendaji na 
uboreshaji wa kuhudumia makasha.

Akizungumzia dira ya mamlaka 
hiyo, Mbossa alisema nia ni kuwa 
kinara, kuongoza, kuwa lango la bi-
ashara ya kitaifa na kimataifa na ku-
fikia uchumi wa daraja la pili kutoka 
la tatu lilipo sasa.

Anasema mageuzi makubwa ya 
kiuchumi yanaweza kufanikiwa  
kama bandari za Tanzania zitaima-
rishwa lengo kubwa ni kuongeza 
ufanisi.

Mradi wa Bandari ya Bagamoyo, 
mkoani Pwani, aliutaja kuwa moja 
ya chachu ya kuboresha huduma 
za bandari nchini, pia Chongoleani 
mkoani Tanga na Kisiwa-Mgao, 
mkoani Mtwara.

Akizungumza na Televisheni ya 
Taifa (TBC), Kaimu Mkurugenzi 
wa PTA, Mrisho Mrisho, anasema 
Bandari ya Dar es Salaam inaima-
rika kutokana na kuongezeka kwa 
ufanisi wa kuhudumia meli kutoka 
siku saba hadi tatu kwa sasa.

Vile vile, anasema imeongeza hu-
duma ya kuhudumia hadi kuelekea 
meli 89 kwa mwezi badala ya 50 zi-
lizokuwa zikihudumwa mwanzo.
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Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

SHIRIKA la Afya Duniani 
(WHO) limesema watu zaidi ya 
bilioni 2.5 wanahitaji kupatiwa 
vifaa saidizi ili kutekeleza ma-
jukumu yao kutokana na kuwa 
na aina fulani ya ulemavu.

Pia limesema Tanzania iki-
kadiriwa kuwa na asilimia 9.3 
ya watu wenye umri kuanzia 
miaka saba wakiwa na tatizo 
hilo.

Hayo yalibainishwa na 
Mwakilishi wa WHO kutoka 
Genneva- Uswis, Kylie Shae, 
wakati wa uzinduzi wa mradi 
wa mafunzo kwa watoa hu-
duma za vifaa saidizi ngazi ya 
jamii, zahanati na hospitali ka-
tika Halmashauri ya Manispaa 
ya Morogoro na Halmashauri 
ya Wilaya ya Mvomero mkoani 
hapo.

Kylie alisema kati ya watu 

hao kundi la wazee ndiyo li-
naonekana kuwa na mahitaji 
makubwa ya vifaa hivyo huku 
idadi ya wanaopata ikiwa ni ki-
dogo. Aidha, aliwapongeza wa-
dau wanaojitolea kuwasaidia 
watu wenye mahitaji ya vifaa 
saidizi, huku akiitaka Serikali ya 
Tanzania kuangalia namna ya 
kutoa vifaa hivyo katika hospi-
tali kwa utaratibu wa kawaida.

Meneja Programu ya Afya 
kutoka Shirika la Help Age 
International, Dk. Edwin 
Mung’ong’o, alisema lengo ni 
kuboresha upatikanaji wa hu-
duma ya vifaa visaidizi.

Dk. Mung’ong’o alisema 
mradi huo umeshatoa aina 64 
ya vifaa saidizi ikiwamo mi-
wani, magongo ya kutembelea 
na viti vya kuogea pamoja na 
vifaa vingine ambavyo vita-
tolewa kwenye Halmashauri 
ya Manispaa ya Morogoro 
na Halmashauri ya Wilaya ya 

Mvomero.
Alisema katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Morogoro Manis-
paa vifaa hivyo vitatolewa ka-
tika zahanati 10, vituo vya afya 
vinne na hospitali moja, katika 
Halmashauri ya Mvomero vi-
tatolewa katika zahanati 10, vi-
tuo vya afya vitano na hospitali 
moja.

Alisema Shirika la HelpAge 
International ni mdau mkubwa 
wa serikali katika kushughu-
likia masuala ya wazee kitaifa 
ikishirikiana na Shirika la 
MOREPEO lililoko mkoani Mo-
rogoro.

Mwakilishi wa Shirika la Ki-
dini la Kanisa la Yesu Kristo la 
Watakatifu wa Siku ya Mwisho 
(LDSC), Juventus Rubona, 
alisema wametoa vifaa saidizi 
2,800.

Alisema msaada huo umeto-
kana na michango na sadaka 
na zaka za waumini wenye up-

endo wa kuwasaidia wahitaji.
Mkurugenzi Msaidizi wa Hu-

duma za Ustawi wa Jamii, kuto-
ka Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa(TAMISEMI), 
Amina Mfaki, alisema wana-
tambua kuwapo kwa makundi 
maalumu kama vile wazee na 
walemavu.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Morogoro, Dk. Ukio Kusirye, 
alisema taarifa zilizoko ni 
kwamba mtu mmoja kati ya 
watatu anahitaji vifaa saidizi ki-
moja au zaidi na kati ya hao ni 
asilimia 10 ndio wanapata vifaa 
wanavyohitaji.

Dk. Kusirye alisema hali 
hiyo inatokana na upatikanaji 
wa vifaa hivyo kukabiliwa na 
matatizo mengi ikiwamo upati-
kanaji usiotosheleza, mipango 
isiyozingatia mahitaji ya vifaa 
hivyo pamoja na uhaba wa wa-
tumishi waliopewa mafunzo ya 
kutoa huduma za vifaa saidizi.

Wizara na taasisi zabanwa 
matumizi takwimu za sensa

Bilioni 2.5 wahitaji vifaa saidizi 

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

SERIKALI kwa kushirikiana 
na wadau imeandaa mwon-
gozo wa matumizi ya takwimu 
za sensa ambao utazilazimu 
wizara na taasisi za serikali ku-
tumia takwimu hizo katika ku-
panga mipango ya maendeleo 
nchini.

Mtakwimu kutoka Ofisi ya 
Takwimu ya Taifa (NBS), Phil-
bert Gerald, aliyasema hayo 
juzi wakati wa mafunzo ya siku 
mbili kwa waandishi wa habari 
kuhusu matokeo ya mwanzo 
ya Sensa ya Watu na Makazi 
ya Mwaka 2022 yaliyofanyika 
mjini hapo.

Alisema dhamira ya kuan-
daliwa kwa mwongozo huo 
kuiwezesha Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ), wananchi na wa-
dau wengine kutumia matokeo 
ya sensa kupanga mipango  
jumuishi kuhuisha sera zilizo-
pita.

“Lengo la mwongozo ni 
kuongeza uelewa, uwazi na 
kupanga wigo wa matumizi 
ya matokeo ya sensa ya mwa-
ka 2022 katika kuweka mi-
pango ya maendeleo endelevu  
ya kijamii na kiuchumi,” alise-
ma.

Gerald alisema mwongozo 
huo utatekelezwa katika kip-

indi cha miaka 10 kuanzia No-
vemba 2022 hadi Oktoba 2032 
wakati sensa nyingine ya watu 
na makazi itakapofanyika.

Aliongeza kuwa mwongozo 
unatekelezwa kwa kuzingatia 
sera, sheria, kanuni na tara-
tibu za serikali zinazohusu 
matumizi ya matokeo ya sensa 
katika kufuatilia na kutath-
mini mipango ya maendeleo 
inayotekelezwa kwa wananchi 
kupitia Mpango wa Maendeleo 
wa Taifa wa Miaka Mitano na 
Mpango wa Maendeleo ya Zan-
zibar.

Mratibu wa Sensa Zanzibar, 
Abdulmajid Jecha Ramad-
hani, alisema mwongozo huo 
utakuwa chini ya Ofisi ya Waziri 

Mkuu na Ofisi ya Makamu wa 
Pili wa Rais Zanzibar ambazo 
zitakuwa zinafuatilia kuona 
kama wizara na taasisi zina-
tumia takwimu za sensa katika 
kupanga mipango ya maende-
leo.

Ramadhani alisema matumi-
zi ya takwimu bado yapo chini 
nchini, hivyo kuandaliwa kwa 
mwongozo huo kutazibana 
wizara kuhakikisha zinatumia 
takwimu za sensa katika mipa-
ngo ya maendeleo.

Washiriki wa mafunzo hayo 
waliitaka serikali kutumia tak-
wimu za sensa za mwaka 2022 
ili zilete matokeo chanya katika 
maendeleo badala ya kuziweka 
kabatini.

Serikali yazitambua 
teknolojia mpya 90
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Adolf Mkenda, amesema 
serikali imetambua teknolojia mpya 90 
zilizozalishwa nchini na hivyo kufanya 
jumla ya teknolojia zilizotambuliwa hadi 
sasa kufikia 479.
Amesema lengo ni kuwa na kanzidata 

ya kitaifa itakayorahisisha upatikanaji 
wa taarifa muhimu kuhusu teknolojia na 
bunifu nchini.
Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 

wakati wa Mahafali ya 16 ya Taasisi ya 
Teknolojia Dar es Salaam (DIT) yaliyo-
fanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es 
Salaam.
Alisema wizara itaendelea kusimamia 

uendelezaji wa masuala ya sayansi, 
teknolojia na ubunifu ili kutoa fursa kwa 
wabunifu na wagunduzi mbalimbali 
kuonesha ubunifu wao.
Profesa Mkenda alisema wizara itaen-

delea kusimamia uendelezaji wa masu-
ala ya sayansi, teknolojia na ubunifu ili 
kutoa fursa kwa wabunifu na wagunduzi 
mbalimbali kujitokeza, kuonesha bunifu 
na gunduzi zao. 
Alisema katika kuboresha utendaji kwa 

vyuo vya ufundi na mafunzo ya ufundi 
stadi nchini serikali imefanya mambo 
mbalimbali ikiwamo kujengea uwezo 
rasilimali watu kwa lengo la kuwez-
esha usimamizi wa utoaji wa elimu na 
kukamilishwa kwa taarifa za tafiti za 
soko la ajira katika umeme, madini na 
uchapishaji.
Kuhusu tatizo la mafunzo kwa njia ya 

vitendo Prof. Mkenda alisema serikali 
kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia itafanya juhudi za kuwasili-
ana na sekta binafsi kupitia Taasisi ya 
Sekta Binafsi Tanzania (TPSF) ili watoe 
fursa ya mafunzo kwa vitendo kwa 
wanafunzi na wafanyakazi wa taasisi za 
ufundi.
“Ninamshauri kila mhitimu awe na 

dhamira ya kujiajiri na kuwa tayari ku-
vuka vikwazo vitavyojitokeza ili kufikia 
malengo yake. Aidha, napenda kuwa-
kumbusha wahitimu wote kwamba jamii 
ina matarajio makubwa kutoka kwa 
mafundi sanifu na wahandisi walisoma 
katika taasisi hii,” alisema Mkenda.
Prof. Mkenda alisema serikali imeima-

risha ushirikiano na mataifa mengine 
katika uendelezaji wa elimu ya juu 
nchini kwa lengo la kuhakikisha wataal-
amu wanapata uzoefu na ujuzi wenye 
kuendana na mahitaji ya kikanda na 
kimataifa. “Nilipata fursa ya kutembelea 
kule Uingereza katika Chuo Kikuu cha 
Northampton na kukutana na watumishi 
wawili wa DIT wanaosoma kule, kwe-
nye hili nawapongeza sana na kuwasihi  
inapotokea fursa ya kupeleka watumi-
shi nje ya nchi basi iwe ni katika vyuo 
vikubwa vya aina hiyo ili kuendana na 
azma ya serikali kuwapatia Watanzania 
elimu itakayotuwezesha kukidhi mahi-
taji ya kikanda na kimataifa,” alisema 
Mkenda.
Mwenyekiti wa Baraza la Taasisi ya 

Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Dk. Rich-
ard Joseph, alisema katika mwaka huu 
wa fedha serikali imeipatia taasisi hiyo 
Sh. bilioni 2.7 ambazo ni za awamu ya 
kwanza ya utekelezwaji wa miradi ya 
ukarabati inayokadiriwa kugharimu Sh. 
bilioni 11 hadi kukamilika.

Mkurugenzi wa Shirika la Wanawake Katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), Janeth Mawinza (katikati), akizun-
gumza na wanafunzi wa Shule ya Msingi Mivumoni, Wazo jijini Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki, alipokwenda 
kutoa elimu kuhusu madhara ya vitendo vya ukatili, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Siku 16 za Kupinga Uka-
tili wa Kijinsia. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

WIKI ijayo Desemba 15, dirisha dogo la usajili kwa Klabu za Ligi 
Kuu, Ligi ya Championship (zamani Ligi Daraja la Kwanza) na First 
League (zamani Ligi Daraja la Pili) litafunguliwa rasmi kwa ajili ya 
timu kujiimarisha tayari kwa raundi ya pili ya ligi zao.

Hata hivyo, kuelekea kufunguliwa kwa dirisha hilo ni fursa nzuri 
pia kwa wawakilishi wa Tanzania kwenye michuano ya kimataifa 
kwa ngazi ya klabu, Simba na Yanga.

Wawakilishi hao, Simba wanaipeperusha bendera ya taifa kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ambapo kwa sasa wa-
nasubiri kufahamu wapinzani wao watatu watakaopangwa nao 
hatua ya makundi wiki ijayo.

Kwa upande wa Yanga, yenyewe ina jukumu la kuiwakilisha 
Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, pia wiki ijayo  
itafahamu wapinzani wake watatu katika hatua ya makundi waka-
ti droo hiyo itakapofanyika jijini Cairo, Misri yalipo makao makuu 
ya CAF.

Hivyo, wakati zikisubiri droo hiyo, kinachotakiwa kwa sasa ni 
kila moja kuanza kumulika wapi pakujiimarisha zaidi ili kwenda 
kufanya vizuri katika michuano hiyo ambayo inaingia hatua ya 
makundi yenye ushindani mkubwa zaidi.

Tunaamini mabenchi ya ufundi ya klabu hizo yameshawasilisha 
ripoti zao kwa kamati zao za usajili kwa kumulika nafasi ambazo 
wanahitaji kufanyiwa maboresho zaidi kuelekea usajili wa dirisha 
dogo wiki ijayo.

Kwa maana hiyo, kilichobaki ni viongozi na kamati zao za us-
ajili kutimiza malengo hayo kwa kusajili nyota wakuja kucheza 
na kutoa ushindani kuanzia ndani ya vikosi vyao na kuzisaidia  
timu zao kwenye mashindano husika na si kuongeza wakukaa 
benchi.

Pamoja na ukweli kwamba tunatambua katika usajili wa dirisha 
dogo ni vigumu kupata wachezaji wazuri kutokana na wengi mika-
taba yao kumalizika mwishoni mwa msimu na hata wakipatikana 
huwa ni kwa gharama kubwa kutokana na klabu zao kuhofia kuko-
sa mbadala wa kuziba nafasi zao, lakini hiyo haiwezi kuwa sababu 
dhamira ya kweli ikiwekwa.

Licha ya changamoto hizo, tunaamini hakuna namna zaidi ya 
viongozi wa klabu hizo kukubali ‘kuvunja benki’ zao ili kusajili 
wachezaji watakaoweza kuwapa mafanikio katika michuano iliyo 
mbele yao.

Sisi tunaamini kwa ubora ambao wawakilishi wetu hao wameo-
nyesha hadi kutinga hatua ya makundi, pakifanyika maboresho 
yenye tija katika usajili wa dirisha dogo, wawakilishi hao wa nchi 
wanaweza kutinga nusu fainali hata fainali.

Malengo yetu ni kutaka kuona wawakilishi hao wote kwa pamo-
ja wakifika hatua hiyo kubwa na si kuishia hapo tu bali pia kutwaa 
mataji hayo ili kujenga heshima ya soka la Tanzania.

Lakini hayo hayawezi kutimia kama utafanyika usajili wa ma-
zoea, wakusubiri wachezaji ambao mikataba yao imemalizika na 
kutupiwa virago na klabu zao za awali.

Tunataka kuona wakisajiliwa watu wa kazi wenye viwango vi-
navyoeleweka na uzoefu wa michuano ya kimataifa kwani kufika 
hatua ya nusu fainali ama fainali kunahitaji wachezaji wenye ka-
riba hiyo na uzoefu wa mashindano makubwa ya kimataifa, jambo 
ambalo tunataka kuliona katika dirisha hili dogo.

Makosa ya kibinadamu kwa
waamuzi sasa yabaki historia

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga  
jiimarisheni kimataifa 

dirisha hili dogo
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KUTOKANA na malalamiko ya wadau wengi 
wa michezo nchini, pamoja na kinachoonekana 
kukua kwa teknolojia hasa kwenye mchezo wa 
soka, hususan Kombe la Dunia linaloendelea 
nchini Qatar, Bodi ya Ligi imeonekana kuanzisha 
juhudi za makusudi ili kuondoka na kutegemea 
maamuzi ya waamuzi kwa asilimia 100.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi, Almasi 
Kasongo, amesema eneo la waamuzi ni muhimu 
sana na kwa sasa wameanza kulifanyia kazi hasa 
kwenye masuala ya teknolojia.

Ni ukweli usiopingika kuwa kwa soka la sasa 
duniani, watu wameacha kutegemea macho ya 
waamuzi, badala yake wametengeneza vyombo 
vya teknolojia ambavyo vitakuwa vinamsaidia 
mwamuzi kulirejea tukio kwa uhakika zaidi to-
fauti na alivyoliangalia hapo awali na baadaye 
yeye mwenyewe kutoa maamuzi ya mwisho, 
yawe yale yale au kubadilisha.

“Dunia ilipo waamuzi sasa wanasaidiwa na 
vyombo vya teknolojia kuliko kutegemea bi-
nadamu kwa asilimia 100, kila siku wanabuni 
vyombo vipya vya kuwarahisishia kazi na ku-
wafanya watoe maamuzi ya haki zaidi. Tunaona 
hata huko kwenye Kombe la Dunia masuala ya 
teknolojia yalivyopiga hatua, ni sisi ndiyo tume-
baki kutegemea waamuzi kwa asilimia 100, lakini 
juhudi zimeshaanza ili kuhakikisha siku za usoni 
tu inabaki kuwa historia kwa sababu Bodi ya Ligi 
imeliona hilo, Shirikisho la Soka nchini (TFF) 
na serikali wote kwa pamoja juhudi za maku-
sudi zimeanza ili siku za usoni tuondokane na 
changamoto hii.

Nakumbuka Februari mwaka huu, Waziri 
wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, 
aliandika kwenye mtandao wake wa kijamii 
kuwa atakaa na Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mohamed Mchengerwa, ili waongee 
uwezekano wa kutenga bajeti ya kununua chom-
bo cha teknolojia cha kumsaidia mwamuzi, VAR.

Mpaka sasa hatujapewa mrejesho kuwa ime-
fikia wapi, lakini maneno yale yasiwe tu yameta-
mkwa kwa sababu ya timu anayoipenda ilikuwa 
imenyimwa haki, yawe ya kweli kwani inaone-
kana kwa sasa VAR ni muhimu zaidi kuliko hata 
wakati ule aliokuwa akisema.

Kila muda unavyozidi kwenda ambapo wenze-
tu wanazidi kunufaika na VAR ndiyo hapa nchini 
waamuzi wanavyozidi kuvurunda na kuonekana 
kukifanya chombo hicho kionekane kinahitajika 
zaidi kuliko muda uliowekwa.

Hivi sasa waamuzi kupelekwa kwenye kamati 
yao siyo jambo la ajabu tena, waamuzi tena wale 
waliokuwa wanaaminiwa, wakiwa na beji za FIFA 
wamekuwa wakifanya makosa ambayo wakati 
mwingine ni ya kawaida sana na yalitakiwa ku-
fanywa na wale ambao ni wageni kwenye fani 
hiyo.

Ukiiangalia Ligi Kuu Tanzania Bara tangu 
msimu uliopita, timu zimeonekana kujipanga ki-
sawasawa kwenye usajili, zikileta ‘vyuma’ kutoka 
nje ya nchi na wamekuwa wakipambana sana 
uwanjani, lakini wakati mwingine zinakatishwa 
tamaa na refa ambaye maamuzi yake yanab-
adilisha kila kitu, matokeo na hata morali ya 
wachezaji na makocha.

Waliotengeneza na kukubali teknolojia hii itu-
mike ni watu waliokaa wakafikiri inawezakana 
vipi makocha wapewe mamilioni ya pesa kuzi-
fundisha timu mifumo mbalimbali ya kwenda 
kukabiliana na timu pinzani, halafu kila kitu ki-
nakwenda sawa, lakini kosa moja la mwamuzi 
linabadilisha kila kitu?

Ni kwamba imefika wakati sasa hapa nchini 
maamuzi yanayofanyika uwanjani yote yawe 
sahihi, kama lilikuwa bao halali likakatali-
wa na mwamuzi, watu walio kwenye VAR  
watamwita kwenda kuangalia na atatoa haki. Iwe 
hata kinyume chake sawa tu, ili mradi haki im-
etendeka.

Mfano hapa nchini timu ndogo zimekuwa ziki-
tesema mno. Kwanza wachezaji wake mishahara 
midogo, kambi duni, chakula cha kuungaunga, 
usafiri matatizo, halafu zinafika uwanjani zina-
pambana kwa kadri zinavyoweza, lakini ana-
tokea mwamuzi mmoja tu, anawanyonga na ku-
wakatisha tamaa.

Ukweli ni kwamba, serikali, TFF na Bodi ya 
Ligi wanatakiwa kufanya mchakato huo haraka 
ili haki itendeke na ionekane kweli imetendeka.

Vyovyote iwavyo, kama waamuzi wanafanya 
hivyo kwa sababu za kibinadamu au kwa maku-
sudi haitakiwi tena. Dunia imeshaanza kutoka 
huko. Na klabu za Tanzania nazo zianze kuji-
andaa kisaikolojia, si muda mrefu VAR itaanza 
kutumika.

Kama kulikuwa na michezo michafu in-
achezwa, huu ni wakati wa kuacha na kuanza 
kucheza soka, vinginevyo VAR itawapa tabu sana 
na kuonekana kama kuna uonevu, kumbe kuna 
timu zilizoea vya kunyonga na si kuchinja.  Siku 
zote ogopa kwanza Mungu kisha teknolojia.

Na Adam 
Fungamwango
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‘Mwinyi ameleta mwanga wa 
maendeleo ajira kwa vijana’ 

KABWELA

Na Romana Mallya

CHAMA cha Ushirika cha Wafugaji 
Nguruwe Dar es Salaam na Pwani 
kimepanga kuzalisha tani 400 kwa 
mwaka ambazo kwa sasa hoteli kub-
wa nchini zinaziagiza nje ya nchi.

Makamu Mwenyekiti wa chama 
hicho, Denis Kiwali, alibainisha hayo 
mwishoni mwa wiki wakati wa mku-
tano mkuu wa kujadili mipango na 
mikakati ambayo bodi ya chama 
imeiandaa kuendeleza ushirika huo.

Alisema kwa muda mrefu wameku-
wa na kikwazo katika upatikanaji wa 
malighafi za kutengeneza chakula 
cha mifugo hiyo ambazo huagiza 
nje ya nchi pamoja na ukosefu wa 
machinjio ya kisasa inayokidhi vi-
wango vya kimataifa.

“Tumepata mafunzo, kupitia chama 
tulifanikiwa kumleta mwalimu ku-
toka Uholanzi ambao ni moja ya 
nchi zilizopiga hatua katika hili, 
akatufundisha mbinu mbalimbali. 
Kwa sasa mashamba ya wafugaji wa 
nguruwe mengi yamekuwa na ma-
tokeo chanya, wanafuga kitaalamu,” 
alisema.

Aliyataja malengo ya kuanzishwa 
kwa chama hicho ni pamoja na 
kuanzisha viwanda vya chakula am-
bavyo vitatumia malighafi za ndani 
ya nchi na kusaidia wanachama ku-
pata soko na serikali kupata mapato.

“Tunakusudia kuanzisha maghala 
kuhifadhi chakula, kwa sasa kuna 
baadhi ya vyakula inatubidi tuagize 
nje, mfano Uholanzi na gharama ni 
kubwa na ukizingatia bado ni waja-
siriamali wadogo, kwa mtu mmoja 
mmoja ni vigumu kuagiza na hata 
wanaojaribu kuagiza kwa kuungana 
wachache, bado ni ngumu,” alisema.

Kiongozi huyo alitaja lengo lingine 
walilonalo ni kuanzisha machinjio ya 
kisasa itakayokidhi vigezo vyote ili 
kuteka soko ambalo kwa sasa hoteli 
kubwa nchini zimekuwa zikiagiza 
nyama hiyo nje ya nchi.

“Kwa sasa tunalihudumia soko la 
ndani lakini bado hatujalitosheleza 
kwa kuwa na nyama ya kutosha, tu-
nalenga ndani ya miaka miwili ijayo 
tutazalisha tani 400 za nyama ya 
nguruwe nchini kwa mwaka, hoteli 
kubwa huzitaiagiza nje, wataipata 
kwetu.

“Tunaiomba serikali na mashirika 
yanayohusika na mifugo watuunge 
mkono kwa sababu suala la nguruwe 
bado halijapewa msukumo mkubwa 
kama ng’ombe na mbuzi, tunaomba 
serikali iturahisishie kwenye mae-
neo yanayohusiana na vibali ili 
tufanikishe malengo yetu,” alisema.

Mfugaji wa nguruwe, Praygod 
Matemba alisema lengo la kuanzi-
sha umoja huo ni kuleta mapinduzi 
katika sekta ya ufugaji kwa sababu 
wanapoifanya mtu mmoja mmoja 
inakuwa na changamoto, hasa ya 
vyakula.

Mjasiriamali mwingine wa ngu-
ruwe, Elinami Swai alisema suala 
la ufugaji huwa na mambo mengi 
ikiwamo upatikanaji wa mbegu bora, 
chakula na dawa.

Ofisa Ushirika wa Halmashauri ya 
Mji wa Kibaha, Amos Chacha, alise-
ma kupitia mkutano huo, wametoa 
elimu kwa wanachama kuhakikisha 
wanasimamia misingi ya uanzishwaji 
wake ili umoja huo uwe endelevu.

Tani 400 nyama  
ya nguruwe 
kuzalishwa

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAVUVI, wakulima wa mwani na ma-
dereva wa bodaboda kisiwani Pemba 
wamesema mwanga wa maendeleo 
umeanza kujitokeza tangu walipopewa 
vifaa vya kisasa zikiwamo pikipiki na Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Kwa nyakati tofauti walieleza hayo 
walipozungumza na waandishi wa 
habari Micheweni, Shumba Mjini na 
Chake Chake, Mkoa wa Kusini Pemba, 
kuhusu maendeleo yanayoendelea chini 
ya mpango wa uchumi wa buluu.

Rais mstaafu, Dk. Ali Mohamed Shein, 
anatarajiwa kumkabidhiwa Rais Dk. 
Mwinyi wadhifa wa Makamu Mwenyekiti 
wa CCM Zanzibar baada ya Mkutano 
Mkuu wa Taifa wa chama hicho.

Katibu wa Bandari ya Shumba Mjini, 
Hussen Kheri Hussen, alisema uamuzi 
wa Rais Dk. Mwinyi kujenga bandari ya 
kisasa ambayo itatoa huduma za usafiri 
na uchukuzi kati ya Pemba na Mombasa, 
kutaongeza ajira na harakati za kiuchu-
mi kisiwani Pemba.

Alisema katika kipindi cha miaka miwi-
li Rais Mwinyi ametoa boti 1,074 kwa wa-
vuvi na wakulima wa mwani kisiwa cha 
Pemba, kikipata boti 577 jambo ambalo 
limesaidia kukuza kipato kwa wavuvi na 

wakulima wa mwani.
Alisema wakati wa kampeni za uch-

aguzi mkuu wananchi wa Shumba Mjini, 
walimwomba rais awajengee bandari, 
mradi ambao tayari utekelezaji wake 
umeanza kufanyika baada ya kupatikana 
mkandarasi.

“Wakulima wa mwani walikuwa wana-
tumia vidau kwenda kupanda na kuvuna 
baharini, lakini sasa wanatumia boti za 
kisasa zenye usalama zaidi, alisema Hus-
sen. Kiongozi wa Jumuiya ya waendesha 
Bodaboda Micheweni Pemba, Hassan 
Haji Hamad alisema vijana wamejiajiri 
kupitia kazi hiyo baada ya Rais Mwinyi 
kuwapa vijana pikipiki 250 katika Wilaya 
ya Micheweni na Wete, Pemba.

Alisema tangu Rais Mwinyi aliposhika 
wadhifa huo ameonyesha nia ya kuikom-
boa Zanzibar na kuiletea maendeleo, 
kuondoa siasa za chuki, ubaguzi na uka-
bila kutokana na kupeleka maendeleo 
kwa wananchi bila ya kujali itikadi za 
vyama.

Naye Mwalimu Kombo Sadi Hamad 
alisema hatua ya serikali kuamua ku-
jenga kiwanda cha samaki Pemba na ki-
wanda cha kuchakata mazao ya mwani 
na karafuu kutasaidia kupunguza tatizo 
la ajira kwa vijana na kuongeza thamani 
ya mazao hayo.

Aidha, alisema Wilaya ya Micheweni 
tatizo la ukosefu wa ajira limepungua 
kwa vijana baada ya rais kutoa pikipiki 
250 kwa vijana.

Nachia Haji Hamad na Bikombo 
Rashid, walisema mabadiliko ya maen-
deleo katika kilimo cha mwani yamean-
za kuonekana tangu kukabidhiwa boti za 
kisasa.

Naye Omar Musa, mkazi wa Chake 
Chake, alisema miradi mikubwa kupitia 
mipango ya uchumi wa buluu ifanyike 
haraka utekelezaji wake ili kuondoa 
tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana 
kutokana na kundi la vijana wakiwamo 
wasomi wasiokuwa na kazi kuendelea 
kuongezeka Zanzibar.

Alisema katika kipindi cha miaka miwi-
li ya uongozi wa Dk. Mwinyi, miradi min-
gi ya maendeleo imejitokeza ikiwamo ya 
ujenzi wa nyumba za makazi, masoko, 
hospitali za wilaya bandari ya kisasa ya 
Magapwani, lakini bado kuna tatizo la 
ajira kwa vijana.

Kwa mujibu wa takwimu za Mam-
laka ya Maendeleo ya Uwekezaji Vitega 
uchumi Zanzibar (ZIPA), katika kipindi 
cha miaka miwili wamesajili miradi ya 
uwekezaji yenye thamani ya Dola za 
Marekani milioni tatu tangu Rais Mwinyi 
aliposhika wadhifa huo.

Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Wa-
zazi, Kata ya Kun-
duchi, Hashimu 
Komba (wa pili 
kushoto), akim-
kabidhi kadi za 
kliniki na sabuni 
Mganga Mfawidhi 
wa Zahanati ya 
Tegeta, Rehema 
Kombo, ikiwa ni 
siku maalum ya 
kutoa shukrani 
kwa wanachama 
wa tawi la Tegeta 
la CCM. Wengine 
ni Katibu wa 
Jumuiya hiyo, 
Kata ya Kunduchi, 
Esther Mande 
(wa tatu kushoto), 
Mwenyekiti, 
Zainabu Semajon-
go (wa pili kulia) 
na Katibu, Apen-
davyo Mwambo. 
PICHA: IMANI 
NATHANIEL

Fadhili Mohamed



Jumatatu Desemba 5, 20228

habari kitaifa

 Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

ALIYESAMBAZA kwenye mitandao ya 
kijamii video inayodaiwa ya uzushi iki-
waonyesha raia wa kigeni wakilalamika 
kukaa muda mrefu bila ya kupata huduma 
kutoka kwa maofisa wa Jeshi la Uhamiaji, 
anasakwa kwa kuhujumu jitihada za Rais 
Samia Suluhu Hassan za kutangaza vivutio 
vilivyoko nchini.

Tukio hilo lilitokea hivi karibuni kwenye 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa Kilimanjaro 
(KIA).

“Sisi tumefanya uchunguzi na kujiri-
dhisha kuwa aliyefanya  kitendo hicho cha 
kurekodi na kusambaza video hiyo iliyoleta 
taharuki nchini na duniani kote ni raia wa 
Tanzania ambaye ameonyesha kuwa siyo 
uzalendo kwa taifa letu na ana nia ovu ya 
kufifisha jitihada za Rais Samia katika kuku-
za utalii nchini kupitia filamu ya Tanzania 

The Royal Tour,” alisema Mrakibu wa Uha-
miaji na Msemaji  wa Uhamiaji, Paul Mselle 
alipotoa ufafanuzi kuhusu tukio hilo jijini 
hapo jana.

Alisema uchunguzi na ufuatiliaji waliou-
fanya umejiridhisha abiria anayelalamika 
aliingia nchini kwa Ndege ya Shirika la 
Ndege la KLM akitokea Amsterdam Novem-
ba 26, mwaka huu, majira ya  usiku.

“Ndege hii ilikuwa na abiria 317 ambapo 
abiria 226 walishuka KIA majira ya saa 3:06 
usiku na kuanza kupata huduma za kuingia 
nchini. Abiria hawa 226 walihudumiwa kwa 
dakika 94 sawa na wastani wa dakika mbili 
na sekunde 40 kwa kila abiria.

“Hivyo, Jeshi la Uhamiaji linapenda kuu-
julisha umma kuwa kwa mujibu wa viwan-
go vya kimataifa vya Shirika la Usafiri wa 
Anga Duniani (ICAO) abiria mmoja anasta-
hili kuhudumiwa kwa muda usiozidi dakika 
tatu,” alisema.

Alisema abiria 91 waliokuwa washuke 
katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere ( JNIA) walielekezwa kushu-
ka uwanja wa KIA saa 5:45 usiku baada ya 
abiria wa awali kuhudumiwa na kuondoka.

“Hawa walielekezwa kushuka uwanja 
wa KIA kutokana na sababu za kiufundi 
zilizopelekea ndege ya KLM kutokuelekea 
Dar es Salaam na katika awamu hii abiria 
hawa 91 walihudumiwa wastani wa dakika 
mbili kwa kila abiria ambapo walianza 
kuhudumiwa mnamo saa 5:50 hadi saa 6:35 
usiku,” alisema.

Alisema taarifa iliyosambazwa kwenye 
mitandao ya kijamii siyo sahihi kwa kuwa 
abiria wote walihudumiwa kwa mujibu wa 
taratibu na viwango vya kimataifa vya kuhu-
dumia abiria  katika viwanja vya ndege. 

Alitoa rai kwa Watanzania kuwa wazal-
endo kwa nchi yao na kusaidia jitihada za 
kukuza uchumi kupitia sekta ya utalii.

Wizara yaja na 
mkakati wa
kukuza, kueneza 
Kiswahili
Na Augusta Njoji, DODOMA

TAKRIBANI watu milioni 250 ul-
imwenguni wanazungumza Kiswa-
hili. Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia imetaja mikakati yake 
ya kukuza na kueneza lugha hiyo 
ikiwamo kupandisha bango maal-
um la Kiswahili kwenye kilele cha 
Mlima Kilimanjaro.

Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Prof. James Mdoe, alitangaza 
mikakati hiyo jana jijini hapo 
alipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu dhamira ya kukuza 
lugha hiyo kwenye mataifa men-
gine kwa kupandisha bango hilo 
lenye kaulimbiu ‘Kiswahili Kileleni’ 
kama sehemu ya maadhimisho ya 
miaka 61 ya Uhuru.

Alisema wizara inatarajia kuingia 
mikataba mitano na nchi mbalim-
bali ili zifundishwe lugha hiyo ili 
kuieneza zaidi duniani.

“Mwaka huu tutafanya maadhim-
isho ya miaka 61 ya Uhuru kwa 
namna tofauti, tutapandisha bango 
la Kiswahili Mlima Kilimanjaro, 
lengo ni kueneza Kiswahili kwa 
mataifa mengi zaidi kuliko ilivyo 
sasa,” alisema.

Alitaja nchi ambazo zinazun-
gumza kwa kiwango kikubwa 
lugha hiyo kuwa ni Uganda, Kenya, 
Sudani Kusini, Malawi na Mashari-
ki ya Kongo.

Kiongozi huyo alisema lugha 
hiyo kwa sasa inapendwa na watu 
wengi na kuzungumzwa ikiwamo 
Misri, ikiwa moja ya nchi ambazo 
lugha hiyo inafundisha tangu 
mwaka 1964.

Alisema wizara itaendelea kutoa 
mafunzo mbalimbali yanayolenga 
kukuza lugha hiyo.

“Kuna vyuo 150 vinafundisha 
Kiswahili, pia redio na runinga 300 
ulimwenguni ambazo zinarusha 
vipindi kwa lugha hii. Vyuo vya 
Tanzania vina makubaliano na 
vyuo vya nje kwa ajili ya kuende-
lea kufundisha lugha hii na tayari 
mikataba minne imeingiwa na 
wizara.

“Tunaendelea na mazungumzo 
na wizara hizo za nje ya nchi 
yakikamilika, mikataba mingine 
mitano itatiwa saini ili kuwez-
esha uanzishwaji wa madarasa 
ya kufundishia lugha hiyo nchini,” 
alisema Prof. Mdoe.

Aliwataka wakuu wa taasisi na 
idara za wizara hiyo kuharakisha 
maongezi ambayo yanaendelea ili 
mafunzo hayo yaanze kutolewa.

Kuhusu nafasi ya Kiswahili ki-
kanda na kimataifa, Mwalimu wa 
Kiswahili Misri, Menna Yasser 
alisema lugha hiyo inazungumzwa 
na watu wengi barani Afrika na 
yeye ameandika kitabu cha Kiswa-
hili.

“Hii ni lugha ambayo mataifa 
mengi yanaitumia, kuna umuhimu 
wa kukuza lugha ya Kiswahili, 
hii lugha imenipa fursa nyingi na 
nimeisomea,” alisema.

Meja Mwinyikombo Ally, mtunzi 
wa shairi la kueleza umuhimu wa 
kukuza lugha hiyo, aliipongeza 
wizara hiyo kwa namna ambavyo 
inakichukulia Kiswahili kama 
bidhaa inayouzika nchini na nje 
ya nchi.

Asakwa kwa kusambaza video 
inayohujumu utalii, Rais Samia

Mkurugenzi Mkuu 
wa Benki ya CRDB, 
Abdulmajid Nseke-
la, akiwa uwanjani 
kushuhudia mchezo 
wa Kombe la Dunia 
la FIFA kati ya Ar-
gentina na Poland 
ikiwa ni sehemu 
ya mwaliko rasmi 
kutoka Visa Inter-
national ambayo ni 
mshirika rasmi wa 
FIFA wa teknolojia 
ya malipo. Benki ya 
CRDB imekuwa na 
uhusiano wa muda 
mrefu na Visa kupi-
tia mifumo yake 
ya malipo. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Na Mwandishi Wetu

WAKATI mashabiki na watazamaji wa 
michezo duniani kote wakisherehekea 
Kombe la Dunia la FIFA 2022, Benki ya CRDB 
na Visa International, mshirika rasmi wa 
teknolojia ya malipo wa FIFA, wamepata 
fursa nyingine ya kuonyesha jinsi ushirikiano 
wao ulivyoleta mapinduzi katika huduma za 
malipo na ushirikishwaji wa kifedha.

Kombe la Dunia la FIFA linawapa wababe 
hao wawili nafasi ya kuonyesha suluhisho lao 
la kisasa la malipo huku pia wakiboresha hu-
duma kwa mashabiki huko Qatar. 

Kadi za TemboCard Visa za benki sasa zina-
tumiwa kwa kiwango kikubwa na Watanza-
nia kufanya ununuzi katika kumbi za Kombe 
la Dunia, hoteli, migahawa na kwa usafiri wa 
umma kuzunguka Qatar.

“Benki ya CRDB inajivunia kushirikiana na 
Visa ili kuwawezesha mashabiki wa soka wali-
opata fursa ya kupata furaha na msisimko wa 
Kombe la Dunia, kufanya malipo kwa urahisi 
kupitia TemboCard Classic, Gold, Platinum na 
Infinite. Kadi hizo zina thamani mbalimbali 
na kuongeza huduma kwa wateja,” alisema 
Abdulmajid Nsekela, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Benki ya CRDB wakati wa mkutano wa 
kibiashara ulioandaliwa na Visa nchini Qatar.

Ushirikiano kati ya Benki ya CRDB na 
Visa unachukuliwa kuwa ni moja ya hatua 
muhimu zaidi katika kuendesha ushirik-
ishwaji wa kifedha na kukuza uchumi Tanza-
nia. Mnamo mwaka 2014, kampuni hizo mbili 
ziliungana kuzindua kadi ya benki iliyopewa 
jina la TemboCard Visa, kadi ya kwanza 
nchini kuwawezesha wateja kupata huduma 
popote walipo ndani na nje ya nchi.

Nsekela alibainisha kuwa benki imekuwa 
ikitumia muda mwingi na juhudi nyingi kwa 
kushirikiana na Visa na kurahisisha huduma 
za kibenki, pia kupanua ushirikishwaji wa 
kifedha miongoni mwa watu ambao kijadi ha-
wakuwa na huduma za kibenki au za kifedha. 

Alisema watu waliarifiwa jinsi TemboCard 
Visa inavyotumia ATM, vituo vya mauzo, na 
majukwaa ya ununuzi mtandaoni kuungani-
sha watumiaji na akaunti zao popote walipo.

“Tumewaingiza Watanzania wengi katika 
mfumo rasmi wa benki na shukrani kwa wa-
shirika wetu ikiwa ni pamoja na Visa.

“Ushirikiano wetu na Visa pia umeleta map-
induzi makubwa katika mfumo wa malipo wa 
Tanzania kwa kuwawezesha wateja kulipia 
huduma na ununuzi kwa kutumia kadi zao 
kama inavyotokea hapa Qatar,” alisema.

Aliongeza kuwa ujumuishaji wa mifumo ya 
malipo ya kidijitali ni mojawapo ya vipengele 

vya ushirikiano wa taasisi hizo mbili ambazo 
zimewezesha kampuni na taasisi nchini kote 
kukubali malipo kwa kadi na mfumo wa 
msimbo wa QR. 

Alibainisha kuwa teknolojia hiyo imeha-
rakisha malipo na kuimarisha ufanisi wa uku-
sanyaji wa kodi kwa kuunganisha zaidi ya 
taasisi 4,000 za mashirika na za umma.

Kama sehemu ya kampeni ambayo Benki 
ya CRDB iliizindua mwanzoni mwa mwaka 
huu ya kuhimiza utumiaji wa uchaguzi wa 
malipo ya kidijitali na kuunga mkono juhudi 
za serikali za kuanzisha uchumi usio na fedha 
taslimu, wateja wanne wa TemboCard Visa 
walipewa fursa ya kuingia kwenye mashinda-
no ya kihistoria ya riadha.

Wateja waliochaguliwa walipata matumizi 
muhimu na yasiyosahaulika ambayo yaliju-
muisha safari za ndege, visa, malazi na tiketi 
za Kombe la Dunia la FIFA pamoja na fursa 
ya kufurahia mengi zaidi na TemboCard Visa.

Ujumbe wa Benki ya CRDB nchini Qatar 
umetembelea vituo vya uvumbuzi kama se-
hemu ya mwaliko wake wa Kombe la Dunia la 
FIFA 2022 kama mmoja wa washirika wakuu 
wa Visa. 

Pia ulipata nafasi ya kushuhudia mechi za 
hatua ya makundi kati ya Argentina na Po-
land na ile ya Japan dhidi ya Hispania.

CRDB na Visa wanaleta ubunifu malipo kwenye Kombe la Dunia
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Wauzaji kuku waomba 
ushindani wa haki sokoni
Na Maulid Mmbaga

W
ADAU wanaojihusisha na uzal-
ishaji na uuzaji wa vifaranga 
vya kuku wa kisasa nchini 
wameiomba serikali ku-

wawekea utaratibu mzuri utakaowawezesha 
kuwa na ushindani wa haki katika soko, wak-
idai kuwapo na uingizaji holela wa vifaranga 
kutoka nje na kuvuruga soko la ndani.

Siku chache zilizopita Nipashe ilipokea 
malalamiko kutoka kwa wafugaji na wauzaji 
wadogo wa kuku wa nyama, wakidai uingi-
zwaji holela wa vifaranga unaowaharibia 
soko la ndani na kuwafanya wapate hasara 
katika uendeshaji wa shughuli hizo.

Akizungumza na Nipashe jana jijini Dar es 
Salaam, Mkurugenzi wa Kampuni ya Orga-
nia, Albert Momdjian, alisema kampuni hiyo 
imewekeza zaidi ya Dola milioni 30 katika 
sekta ya uzalishaji na uuzaji wa kuku nchini, 
huku akiiomba serikali kuwaruhusu kuuza 
vifaranga nje ya nchi kama wauzaji wengine 
wanavyoingiza kuuza nchini.

“Hatutaki kutengeneza uadui, ila tuna-
chokitaka kuwe na ushindani wa haki sokoni 
tunaomba turuhusiwe kuuza nje pia, tuna-
chotaka ni ubora na kuwe na usawa katika 
soko,” alisema Momdjian.

“Uendeshaji wa shughuli za uzalishaji na 
ufugaji wa hawa kuku unagharama kubwa, 
tunalipia vibali na kodi ya serikali hivyo 
kwa gharama zote hizo sio haki kwenda 
kushindana na watu ambao wanaingia 
nchini na kuuza kuku bila kulipa kodi, wala 
mapato yoyote, jambo pekee tunaloliomba 

ni kuwe na ushindani wa haki,” alisema 
Momdjian.

Alisema kukiwa na usawa na ushindani wa 
haki, itakuwa vizuri kwa kuwa itamfanya kila 
mtu kufanya ubunifu na kuongeza ubora wa 
bidhaa yake, akisisitiza sheria za uendeshaji 
wa shughuli hiyo zinapaswa kuheshimiwa 
na kila mmoja.

“Hapawezi kuwa na ushindani sawa en-
dapo timu moja itakuwa na wachezaji 25 
na nyingine kuwa na 12, sio sawa na hicho 
ndicho kinachotokea katika sekta hii, tu-
natakiwa kufuata sheria na kumkumbusha 
kila mmoja juu ya kufuata taratibu, tukiwa 
na wachezaji 12 kila upande, ambaye yuko 
vizuri ndio atashinda hatuna shida na 
ushindani wa haki,” alisema Momdjian.

Pia alisema ushindani usiokuwa wa haki 
ndio tatizo kubwa linalowakabili kwa sasa, 
akieleza kuwapo uingizaji wa vifaranga na 
uuzaji unaoendelea usiofuata utaratibu, 
akilalamika mamlaka husika kutochukua 
hatua stahiki.

Alisema, uingizaji holela wa vifaranga 
unaenda kuvunja hali ya usalama nchini, 
akidai kuwa hiyo inaweza kusababisha kuin-
gizwa kwa magonjwa kutokana na baadhi ya 
vinavyoingizwa kinyemela havipimwi wala 
kuangaliwa ubora.

WAOMBA MNADA MAALUMU
Mwenyekiti wa Chama cha Wafugaji wa 

Kuku, Costa Mrema, alisema ombi lao kub-
wa ni kupatiwa maeneo ya kufanya mnada 
kama ilivyo kwa wafugaji wa ng’ombe na 
mbuzi.

Alisema wameomba mnada huo ili 
waweze kudhibiti bei na kuepusha uuzwaji 
holela, akidai kuwa changamoto kubwa in-
ayowakabili ni kuwapo kwa uingizwaji hole-
la wa vifaranga jambo linalosababisha soko 
kuporomoka.

Alibainisha kuwa wafugaji wengi wanazal-
isha, lakini wanashindwa kupata soko, licha 
ya kupanda kwa bei ya chakula cha kuku, na 
kwamba haiendani na uuzaji wa kuku, aki-
iomba serikali kudhibiti uingizaji holela wa 
vifaranga ili waweze kufanya biashara yenye 
faida.  

“Pia tuliomba tuuze kuku kwa kilo na sio 
kwa kukadiria na macho, samaki, nyama 
ya ng’ombe na mbuzi ukienda kununua 
wanapimwa kwa kilo, lakini kuku hata awe 
amevimba kiasi gani bado utauza Sh. 5,500 
na unakuta ana uzito wa takribani kilo 
mbili,” alisema Mrema.

UGUMU WA SOKO
Naye Flora Kabote, mfugaji wa kuku kuto-

ka kampuni ya Organic, alisema soko la kuku 
kwa sasa limekuwa gumu kwasababu vifar-
anga vinavyotoka nje vinauzwa Sh. 1,000 
huku vya ndani vikiuzwa Sh. 1,700 mpaka 
1,800, na kusababisha hasara kwa wazal-
ishaji wa ndani.

“Hawa wanaochukua vifaranga vya nje 
ndio wanakuja kuuza hadi Sh. 5,000 na wale 
wanaonunua vya ndani wanauza 6,000 
mkapa 6,500, kumkuza kuku hadi afikie 
kuliwa anagharimu hadi 6,300 sasa ili ni-
weze kukidhi mahitaji yangu ni lazima niuze 
6,500 hadi 6,700 ili nipate faida,” alisema.

Sumbawanga 
yaanzisha operesheni 
darasa la kwanza

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MKUU wa Mkoa wa Rukwa, Queen 
Sendiga, ameanzisha operesheni 
maalumu kuwatambua watoto wote 
wenye sifa za kuanza darasa la 
kwanza na kidato cha kwanza mwa-
kani ili waweze kuripoti shuleni na 
kuanza masomo kwa wakati.
Agizo hilo alilitoa mwishoni mwa 

wiki wakati akiwa katika ziara ya 
kukagua ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 50 unaoendelea katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Sum-
bawanga, mkoani humo.
Alisema kuwa hivi sasa ujenzi wa 

vyumba vya madarasa 191 utakao-
tumia Sh. bilioni 3.8 unaendelea ka-
tika halmashauri za mkoa huo, lengo 
ni kuhakikisha wanafunzi watakao-
faulu kujiunga kidato cha kwanza 
pamoja na wanaoanza darasa la 
kwanza mwakani wanapata nafasi.
Alisema serikali inatimiza wajibu 

wake kwa kuandaa mazingira bora 
ya upatikanaji wa elimu, ni jukumu 
la wazazi kuhakikisha watoto wao 
wanafika shuleni wakiwa wame-
wanunulia sare pamoja na vifaa 
vingine.
“Najua ni lazima tuhakikishe kila 

mwanafunzi anaripoti shuleni, 
tutaanzisha operesheni maalumu 
kwenye kila kijiji ili kuwabaini wa-
toto wenye sifa za kwenda shule na 
tuwabane wazazi watimize wajibu 
wao maana tusipofanya hivyo kuna 
watoto watakosa haki yao ya elimu,” 
alisema. 
Meya wa Manispaa ya Sumbawan-

ga, Justine Malisawa, alisema Hal-
mashauri ya Manispaa itawatumia 
viongozi wa serikali za mitaa, vijiji, 
vitongoji, watendaji kata pamoja na 
madiwani kuhakikisha wanawatam-
bua watoto wote wanaopaswa 
kuanza shule mwakani.
Awali, akitoa taarifa ya maendeleo 

ya ujenzi wa madarasa 191 mkoani 
humo, Kaimu Ofisa Elimu mkoa, 
Matinda Mwinuka alisema utambuzi 
unaendelea vizuri kimkoa umefikia 
asilimia 73, huku Halmashauri ya 
Wilaya ya Kalambo ikifikia asilimia 
68, Nkasi (70), Sumbawanga Vijijini 
(76) na Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga asilimia 79.

Na Boniface Gideon, TANGA

WAATHIRIWA wa dawa za 
kulevya zaidi ya 2000 jijini hapo 
wamewatupia lawama baadhi 
ya wanaharakati na mashirika 
wanaowapiga picha wengine 
bila ruhusu katika maskani zao  
kwa madai ya kuwapelekea mis-
aada.

Waathirika hao walifanya mku-
tano katika maskani yao kubwa 
eneo la Deep sea eneo maarufu 
kama ‘Maskani’ ambayo huku-
sanya watu mbalimbali ikiwamo 
wavuvi, wachuuzi wa samaki na 
wateja.

Mkutano huo ulilenga kujadili 

changamoto mbalimbali zina-
zowakabili waathiriwa wa dawa za 
kulevya ikiwamo kunyanyapaliwa 
na jamii, ukosefu wa ajira na mitaji 
ili wajikwamue kiuchumi.

Mwenyekiti wa waathiriwa hao, 
Hashim Nuru, alisema waathiriwa 
wa dawa za kulevya wanatumika 
kama mitaji kwa kukusanywa na 
kupigwa picha na kuzituma kwe-
nye mashirika ya kimataifa kwa 
ajili ya kupata fedha.

“Sisi waathiriwa wa dawa za 
kulevya tumechoka kutumika 
kama mitaji ya watu kujipatia 
fedha kwani wengine, wanakuja 
hapa maskani kwetu wanatupiga 
picha halafu wanazituma huko nje 

ya nchi wanaingiziwa fedha kwa 
ajili ya kutusaidia, lakini hiyo mis-
aada haitufikii sisi waathiriwa, tu-
nasema hatutaki mwanaharakati 
yeyote hapa,” alisisitiza.

Hashim alisema, wanahitaji 
usimamizi ili wapate mitaji ya ku-
nunua vitendea kazi.

“Wengi wetu kwa hapa Tanga 
Mjini ni wavuvi, lakini hatuna ny-
enzo za kutuwezesha kufanya shu-
ghuli zetu, tunadandia dandia tu 
mitumbwi ya watu, lakini nao wa-
natunyanyapaa na kutunyanyasa 
kwenye vyombo vyao, sisi tunaom-
ba serikali na mashirika yatusaidie 
kazi za kufanya sio kutupiga piga 
picha hapa na kwenda kuzituma 

nje ya nchi kwa ajili ya kupata fed-
ha,” alisisitiza.

Sabina John, alisema ameacha 
matumizi ya dawa za kulevya 
na sasa amekuwa mtumishi wa 
Mungu na anakaa nao waathiriwa 
hao nakukutana changamoto zi-
nazowakabili nyingi ikiwamo jamii 
kuwanyanyapaa.

“Mimi mwanzo nilikuwa mwal-
imu wa shule ya msingi, nilikuwa 
mtumiaji wa dawa aina nyingi kuz-
idi hawa, lakini sijaacha matumizi 
ya dawa za kulevya kwa kutibiwa 
au kulazimishwa, nimeacha kwa 
maombi ya watumishi kanisani 
pamoja na nasaha mbalimbali,” 
alisema. 

Alisema kwa muda mfupi al-
iokaa maskani, ameona changa-
moto mbalimbali zinazowakabili 
waathiriwa hao ikiwamo kufanywa 
mtaji mkubwa wa watu wengine 
kujipatia fedha, kutengwa na jamii, 
ukosefu wa ajira na pia viongozi wa 
dini hawana utaratibu wa kuwa-
tembelea waathiriwa hao kwa ajili 
ya kuwapa mahubiri.

“Kama mimi niliacha kutumia 
dawa za kulevya kwa kupitia neno 
la Mungu basi naamini hata hawa 
wenzangu nao pia wataacha en-
dapo watapewa neno la Mungu, 
nawaomba viongozi wa dini waje 
kuwatembelea waathiriwa,” ali-
sisitiza Sabina.

Waathirika dawa za kulevya wadai kuchoshwa kutumika kama mitaji

Ofisa Fedha Mkuu wa Benki 
ya DCB, Costantine Mtum-
buka (kushoto), Meneja 
Fedha, Siriaki Surumbu 
(katikati) na Ofisa Masoko 
na Mawasiliano wa benki 
hiyo, Caroline Gabriel 
Nnko, wakionyesha tuzo 
ya mshindi wa kwanza wa 
uandaaji bora wa hesabu 
kwa mwaka 2021 katika 
kundi la benki ndogo na za 
kati zinatolewa na NBAA,  
baada ya kukabidhiwa 
na   Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Ikulu Zanzibar, Jamali 
Kassim Ali jijini Dar es Sa-
laam mwishoni mwa wiki. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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USAID yatoa msaada vifaa 
chanjo polio milioni 42/-
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

S
HIRIKA la Marekani 
la Maendeleo ya Ki-
mataifa (USAID) kupi-
tia Shirika la JHPIEGO 

Tanzania katika mradi wake 
wa MCGL limetoa msaada wa 
kompyuta mpakato (Laptop) 
saba na mashine ya ‘photo-
copy’ vyote vikiwa na thamani 
ya Sh. milioni 42 kwa waratibu 
wa chanjo Mkoa wa Singida.

Kaimu Mkurugenzi wa Pro-
gramu ya MCGL, Dk. Maryrose 
Giattas, alikabidhi kompyuta 

hizo kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Singida, Peter Serukamba, 
wakati wa uzinduzi wa utoaji 
chanjo ya polio kwa watoto 
wenye umri chini ya miaka 
mitano iliyofanyika katika hos-
pitali ya Sokoine Manispaa ya 
Singida.

Dk. Giattas alisema kompy-
uta hizo zitawasaidia wara-
tibu wa chanjo Mkoa wa 
Singida kwa ajili ya kuweka 
kumbukumbu na kuingiza 
takwimu za chanjo kwenye  
mfumo pamoja na shughuli 
zao zote.

Mkuu wa Mkoa Singida, Se-

rukamba alilishukru shirika 
hilo kwa msaada na kuwataka 
waratibu kuzitumia kompyuta 
hizo kwa malengo yaliyoku-
sudiwa.

Naye Mratibu wa Huduma 
za Chanjo Mkoa wa Singida, 
Habibu Mwinory, alisema 
msaada huo ni muhimu 
utakaosaidia waratibu kuweka 
kumbukumbu vizuri kwenye 
kompyuta na kuongeza ufa-
nidi wa kazi.

Mwinory alisema kwa Mkoa 
wa Singida, watoto 443,230 
wenye umri chini ya miaka 
mitano wanatarajia kupatiwa 

chanjo dhidi ya ugonjwa ha-
tari wa kupooza wa polio kati-
ka kampeni ya awamu ya nne.

Alisema katika kuhakikisha 
chanjo hiyo inafanikiwa dozi 
478,000 zimesambazwa ka-
tika halmashauri zote saba za 
Mkoa wa Singida kuanzia Ok-
toba 31, mwaka huu.

Mwinory alisema siku 
ya kwanza (Desemba 1) ya 
kampeni hiyo watoto 126,875 
walipatiwa chanjo sawa na 
asilimia 114 kiwango amba-
cho ni zaidi ya lengo la mkoa 
ni kutoa chanjo kwa watoto 
110,807.5 kwa siku.

Mkuu wa Idara Rasilimali Watu wa Benki ya Exim, Frederick Kanga (katikati), akionyesha tuzo aliyokabidhiwa baada ya benki 
hiyo kuibuka mshindi kwenye Tuzo za Mwajiri Bora wa Mwaka 2022 (EYA 2022) kipengele cha usimamizi bora wa utendaji ka-
zini zilizoandaliwa na Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

KATIBU Mkuu Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa, Pro. 
Riziki Shemdoe, amesema ni vyema 
Chuo cha Maendeleo ya Wananchi 
Kibaha kikaanzisha programu ya 
ujuzi kwa wataalamu wa kuungani-
sha gesi kutokana na uhitaji katika 
eneo hilo.

Prof. Shemdoe alitoa rai hiyo 
mwishoni mwa wiki aliposhiriki 
mahafali ya 50 katika chuo hicho, 
Kibaha Mkoa wa Pwani na kati ya 
wahitimu waliotunikiwa vyeti wa-
likuwapo zaidi ya 6,000 waliosoma 
kwa njia ya mtandao.

Alisema kwa sasa ni ulimwengu wa 
gesi, inatakiwa kuwa na wataalamu 
wengi ambao watafanya kazi ya 
kuunganisha gesi nyumbani pale 
watakapohitajika.

Alimwelekeza Mkurugenzi wa 
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA), 
Waziri Salum, kupeleka fedha katika 
chuo hicho ili mafunzo kwa njia ya 
mtandao yaendelee kutolewa.

“Wahitimu wa leo nendeni mkaun-
de vikundi muweze kupata mikopo 
kwenye halmashauri, nitatoa maele-
kezo kwa wakurugenzi kuwapa kazi 
zinapotokea kwa kuwa mna ujuzi na 
vyeti,” alisema.

Prof. Shemdoe alisema serikali 
kwa mwaka imetenga Sh. bilioni 60 
kwa ajili ya kutoa mikopo kwenye 
halmashauri nchini.

Wadau wa elimu wataendelea 
kuboresha mazingira ya kujifun-
zia na kufundishia. Kadhalika, al-
ipongeza kundi la vijana 114 warai-
bu wa dawa za kulevya waliohitimu 
mafunzo kwa njia ya mtandao.

Mkurugenzi wa Shirika la Elimu 
Kibaha alisema Shirika hilo kwa sasa 
linakabiliwa na kikwazo cha uhaba 
wa vitendea kazi ikiwamo magari 
pamoja na uchakavu wa miundom-
binu na ufinyu wa bajeti ya maen-
deleo ya kawaida.

Mratibu wa mafunzo ya ufundi 
stadi kwa njia ya mtandao ka-
tika chuo hicho Dk. Rogers Jacob, 
alisema wanafunzi 6,157 walipata 
mafunzo hayo na kati yao 221 wal-
itoka Unguja na Pemba na mhitimu 
mmoja alisoma kutoka Sudan.

Alisema kupitia mafunzo hayo 
wamebaini uhitaji mkubwa wa wan-
ufaika katika mafunzo hayo na ku-
jipanga kuendeleza utoaji wa elimu 
ya ubunifu na mtandao kuwezesha 
wengi kufikiwa na kunufaika.

Mmoja wa wahitimu kutoka kundi 
la waraibu wa dawa za kulevya, 
Kondo Rashid, aliishukuru serikali 
na Chuo cha Maendeleo ya Wa-
nanchi kwa kuwezesha kundi hilo 
kupata mafunzo yatakayowawez-
esha kuajiriwa na kujiajiri.

Mmoja wa wahitimu wa mafun-
zo ya ufundi stadi kwa njia ya 
mtandao, Msafiri Sanjito, alisema 
wakati wa mafunzo hayo walikuwa 
wakikumbana na kikwazo cha 
kushindwa kuingia kwenye mtandao 
kwa wakati kutokana na mtandao 
kuwa chini.

Ataka kuanzishwa 
programu wataalamu  
uuganishaji gesi

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania 
imepata tuzo za mwajiri bora 
mwaka 2022 (EYA 2022) baada 
ya kuibuka kinara kwenye 
kipengele cha Mwajiri nchini 
(First Runner – up Local Em-
ployer). 

Pia benki hiyo ilitangazwa 
kuwa mshindi kwenye kip-
engele cha usimamizi bora wa 
utendaji kazini (Perfomance 
Management).

Tuzo hizo zimetolewa mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es 
Salaam na Chama cha Waajiri 
Tanzania (ATE) na mgeni 
rasmi alikuwa Makamu wa 
Rais wa Tanzania, Dk. Phillip 
Mpango. 

Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na 

Wenye Ulemavu) Prof. Joyce 
Ndalichako. 

Dk. Mpango aliwahimiza 
waajiri wote kuboresha ma-
slahi ya wafanyakazi kulingana 
na nafasi zao huku akibainisha 
kuwa serikali imejipanga ku-
hakikisha sera na sheria za 
nchi zinakidhi vigezo vya ajira 
na waajiriwa.

“Natambua pia juhudi za 
ATE katika kuhakikisha in-
asimamia vyema majukumu 
ya pande zote yaani baina 
ya mwajiri na mwajiriwa ka-
tika sehemu za kazi. Hatutaki 
malalamiko ya wafanyakazi 
yafike juu kabisa tunataka 
waajiri mtoe haki na stahiki 
za wafanyakazi wenu kwa  
mujibu wa miongozi iliyoko,” 
alisema.

Akizungumza baada ya 
kupokea tuzo hizo, Mkuu wa 

Idara wa Rasilimali Watu wa 
Exim, Frederick Kanga, alise-
ma mfululizo wa tuzo hizo 
kutoka ATE ni kiashiria tosha 
mbele ya jamii kuhusu benki 
hiyo imewekeza kwenye rasili-
mali watu, hatua ambayo ina 
umuhimu katika kufanikisha 
malengo ya benki hiyo.

“Tuzo hizi kwetu ni mwen-
delezo wa sherehe zetu katika 
kuadhimisha miaka 25 tangu 
kuanzishwa kwa benki yetu. 
Katika maadhimisho hayo 
agenda ya rasilimali watu ili-
kuwa ni moja vya vipaumbele 
vyetu na leo hii tunakamilisha 
rasmi sherehe hizo kwa tuzo 
hizi muhimu zinazothibitisha 
dhamira yetu ya uwekezaji 
kwa wafanyakazi wetu,” alise-
ma Kanga.

Alibainisha kuwa moja ya 
vipaumbele vya benki hiyo 

ni pamoja na kuwaandaa 
watendaji wake kwa ku-
waongezea ujuzi unaowawez-
esha kuwa mbele ya wakati 
katika utendaji wao ili kuleta 
matokeo bora na yenye ubuni-
fu mpya kwa wateja.

“Lengo ni kuifanya taasisi 
yetu iwe sehemu ambayo 
mfanyakazi anakuwa bora 
zaidi, mwenye mabadiliko  
na mwenye utofauti,” alisisiti-
za.

Kwa mujibu wa Kanga benki 
hiyo imedhamiria kuandaa 
wafanyakazi wenye ush-
irikiano katika kuunda timu 
imara ya pamoja kwa kuan-
daa mazingira ambayo wa-
fanyakazi hao watajihisi kuwa 
wanathaminiwa, wanashirik-
ishwa sambamba na kupewa 
fursa ya kukua na kujiendeleza 
kitaaluma.
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Mchungaji ataja siri ndoa 
nyingi kuvunjika mapema
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

M
CHUNGAJI wa Kani-
sa la Infinity Glory, 
Joel Senny, amese-
ma ndoa nyingi 

zinazovunjika nchini zinasaba-
bishwa na baadhi ya viongozi 
wa dini kuhusika kuziharibu 
kwa sababu tu ya tamaa zao za 
kimwili.

Amesema baadhi ya viongozi 
hao wa dini wamekuwa wak-
itekeleza dhamira zao, huku 
wakijua kwamba vitendo hivyo 
vinachangia kuharibu taswira 
ya utumishi wao mbele ya 

umma na kufanya imani dhidi 
yao kushuka.

Aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki jijini Arusha wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu wimbi la vion-
gozi wa dini kutumbukia katika 
dhambi ya kutenda matukio ya 
ukatili wa kijinsia.

“Tatizo hili la ndoa kuin-
giliwa na viongozi wa dini na 
kusababisha kuvunjika linapas-
wa kukemewa na kila mmoja 
kwani vitendo hivi vikiachwa 
viendelee vitakuwa chanzo cha 
mmomonyoko wa maadili na 
kuzalisha watoto wa mitaani.

“Baadhi ya viongozi wa dini 

wamekuwa wakianika uovu 
wao hadharani wanaoufanya 
ili kuaminika kuwa wanatoa 
msaada hasa kwa kundi la wa-
nawake, ambalo limekuwa 
likiathirika na kujikuta wakibo-
moa  ndoa zao, kwa kudhani 
viongozi hao wanawapenda 
zaidi ya waume zao,”alisema.

Kutokana na hali hiyo, 
Mchungaji Senny alisema iko 
haja kwa Watanzania  kubadili 
mitazamo yao kwa kuacha un-
afiki na kuogopana na kisha 
kushirikiana na Jeshi la Polisi 
kufichua vitendo viovu vinavyo-
fanywa na baadhi ya viongozi 
wa dini wasio waaminifu.

Alisema baadhi ya viongozi 
wa dini wanaingia katika tasnia 
hiyo kwa lengo la kujipatia ma-
slahi binafsi, badala ya kutumia 
wito wa kutoa huduma, wao 
wamekuwa wakitumia kofia 
hiyo kukiuka maadili ya uon-
gozi wa dini, hivyo kuchangia 
kuongeza kasi ya matukio ya ji-
nai na ukatili wa kijinsia nchini.

Alisema: “Uwapo wa baa-
dhi ya viongozi wa dini wasio 
waaminifu hivi sasa, chanzo 
chake kinatokana na kufuata 
historia za wakoloni. Jambo hilo 
limekuwa likichangia kuongeze-
ka kwa maovu baina ya viongozi 
wa dini na washiriki wao.

Meneja Uhusiano na Elimu kwa Wanachama wa PSSSF,  James Mlowe, akizungumza kwenye kikao kazi na wanachama wa 
klabu za waandishi wa habari (hawapo pichani) jijini Arusha katika Ukumbi wa Kituo cha Mikutano cha Kimataifa (AICC), 
kushoto ni Kaimu Meneja wa Klabu za Waandishi wa Habari Kanda ya Kaskazini, Baraka Kitundu. PICHA: WOINDE SHIZZA

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi,  Vijana, Ajira 
na Watu wenye Ulemavu, Prof.  
Joyce Ndalichako, amesema seri-
kali imenunua viti mwendo 365 
na vishikwambi 285 kwa ajili ya 
kuwawezesha wanafunzi wenye 
mahitaji maalum kufikia ndoto 
zao za kielimu.
Aliyasema hayo mwishoni 

mwa wiki, wakati wa Siku ya 
Maadhimisho ya Watu wenye 
Ulemavu Duniani, ambayo kitaifa 
yalifanyika mkoani Arusha.
Alisema  pamoja na kununua 

visaidizi hivyo, pia katika ajira 
9,800 za walimu zilizotoka mwa-
ka 2022, kati yake  ajira 264 ya 
walioajiriwa ni walemavu, am-
bayo ni sawa na asilimia tatu.
“Hatuwezi kuwaacha watu we-

nye ulemavu,  kwa sababu nao 
ni Watanzania. Na mengi zaidi 
mazuri yanakuja kwenu,” alisema 
Profesa Ndalichako.
Aidha, aliiagiza halmashauri 

zote kuhakikisha wanatenga 
na kutoa katika mapato ya 
ndani asilimia mbili  ya fedha 
kwa walemavu na  kuwaten-
genezea utaratibu rafiki wa 
kurudisha fedha hizo pale wan-
apokopeshwa.
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John 

Mongela, alisema mkoa huo una 
watu wenye ulemavu 11,495.
Alisema kutokana na uwez-

eshwaji  kiuchumi mpaka sasa 
vikundi 27 vya watu wenye ul-
emavu vimeshapatiwa Sh. milioni 
174 na wameanzisha biashara 
mbalimbali. Mongela alisema: 
“Wengi wao siyo tegemezi tena 
kwa sababu fedha hizi zimewa-
saidia kuwa wajasiriamali na 
wanaendelea vizuri, hii pia in-
atoa ujumbe kwa wenzao wenye 
hali kama zao, kuwa wabunifu na 
kuachana na utegenezi ili wajik-
wamue kiuchumi.”
Mbunge wa Arusha, Mrisho 

Gambo, alisema kwa kuwa watu 
wenye ulemavu ni wenye mata-
tizo mengi ni muhimu serikali 
inapooendelea kufanya mabore-
sho ya bima ya afya kwa wote, 
ikaangalia jinsi ya kuwahudumia 
watu hao kwa upendeleo maal-
um.

‘Serikali yanunua 
vitimwendo 365, 
vishikwambi 285’

Ujenzi kisima wanufaisha wakazi 40,000 Simanjiro 
Na Allan Isack, MANYARA

WANANCHI zaidi ya 40,000 
wa Kimasai kutoka vijiji tisa vya 
Wilaya za Simanjiro na Kiteto, 
mkoani Manyara, wamenufaika 
na huduma ya majisafi na salama, 
baada ya kukamilika kwa ujenzi 
wa mradi wa kisima kirefu.

Mradi huo uliogharimu zaidi 
ya Sh. bilioni nne, umetekele-
zwa na Shirika lisilo la Kiserikali 
la Maendeleo ya Jamii la nchini 
Italia la OIKOS, kwa kushirikiana 
na Shirika la Ujamaa Community 
Resource Team (UCRT), Wakala 
wa Maji na Usafi wa Mazingira Vi-
jijini (RUWASA) na Shirika la Maji 

na Maendeleo Dodoma.
Akizungumza wakati wa hafla 

ya kukabidhi na kufunga mradi 
huo, Mwakili wa Balozi wa Italia 
nchini, Paolo Razzini, alisema 
mradi huo ni ishara nzuri ya  
uhusiano kati ya Tanzania na Ita-
lia.

Alisema tangu kuanzishwa 
kwa mradi huo na kuweka ni-
shati ya umeme wa jua, ume-
saidia kusukuma mfumo wa  
kutoa maji, ambayo yatainufai-
sha jamii.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, 
Makongoro Nyerere, akizun-
gumza kabla ya kupokea mradi 
huo, alieleza kuridhishwa na 

utekelezaji wa mradi huo, akise-
ma umetekelezwa mafanikio na 
kwa kiwango bora.

“Kwa niaba ya wananchi wa 
wilaya za Kiteto na Simanjiro 
napenda kutoa shukrani kwa 
uongozi wa Shirika la OIKOS 
kwa kufanikisha utekelezaji 
wa mradi huu kwa kushiriki-
ana na washirika wenza kwa 
kuwa utakuwa mkombozi  
kwa wananchi,”alisema Makon-
goro.

Mbunge wa Simanjiro, Chris-
topher Ole Sendeka, akitoa neno 
la shukrani kwa mfadhili hiyo, 
aliwashukuru wadau hao kwa 
kujenga mradi huo akisema kero 

ya maji ilikuwa kilio cha muda 
mrefu kwa wananchi wa maeneo 
hayo.

“Kwa kuwa mmekuwa pia 
mnashughulika katika miradi ya 
afya, elimu na mazingira ombi 
langu baada ya kuukamilisha 
mradi isiwe njia ya nyie kuon-
doka bali endeleeni kuwapo kwa 
kuwa mmeshafahamu hali yetu 
ilivyokuwa kwa kuwa jamii zetu 
ni za kifugaji hivyo zinahitaji maji 
kwa wingi kwa ajili ya kushwesha 
mifugo na matumizi ya nyum-
bani.

“Mtu anayekusaidia maji 
anakupenda sana hasa kwa sisi 
tunaotoka kwenye nyanda kame 

hakika mlilenga kwenye sehemu 
zenye uhitaji wa huduma kwa 
kiwango kikubwa na uhusiano 
ulioko kati ya nchi zetu hizi mbili 
muendelee na msichoke kutu-
saidia kwa ajili ya kusukuma 
maendeleo kwa wananchi, al-
iongeza Ole Sendeka.  

Aidha, baadhi ya wananchi, 
akiwamo Christina Ngoiboi, am-
baye ni Mkazi wa Ndedo, Kata ya 
Makame, Wilaya ya Kiteto, alise-
ma katika kijiji hicho, awali kuli-
kuwa na uhaba wa upatikanaji 
wa maji na wananchi walikuwa 
wakitembea umbali mrefu zaidi 
ya kilomita 14 kwenda na kurudi 
kufuata huduma hiyo.
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habari kanda kaskazini

Watanzania takribani 132,000 
huambukizwa TB kila mwaka
Na Godfrey Mushi, SIHA

K
ANZIDATA ya wagonjwa wa-
naougua kifua kikuu na kifua 
kikuu sugu (TB), inaonyesha 
kuwa watu 132,000 kila mwa-

ka huambukizwa ugonjwa huo nchini 
na kila siku hufariki watu 72.

Mkurugenzi wa Hospitali ya Taifa ya 
Magonjwa Ambukizi ya Kibongoto, Dk. 
Leonard Subi, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati wa uzinduzi wa 
kampeni ya upandaji miti katika hopi-
tali hiyo inayotekelezwa na Taasisi ya 
kimkakati ya Siha Sports Agency.

Alisema ili kukabiliana na tishio la 
ugonjwa huo iko haja ya kuwahamasi-
sha zaidi Watanzania kupanda miti kwa 
wingi kwenye maeneo yanayowazun-
guka kwa ajili ya kuzalisha hewa ya Oxy-
gen inayohitajika kwenye mapafu.

“Miti inayopandwa na Siha Sports 
Agency, itaenda kuzalisha hewa ya oxy-
gen katika hospitali hii. Nitoe wito kwa 
wananchi kushiriki kutokomeza kifua 
kikuu kwa kutambua dalili za kifua ki-
kuu, ambazo ni homa, kupungua uzito, 
kutokwa na   jasho usiku, kukohoa na 
kuwa na makohozi mengi pamoja na 
kupoteza uzito kwa haraka.

“Tunayo kila sababu, tunaposema tu-
tokomeze kifua kikuu, tuimarishe sekta 
zote ikiwamo utunzaji sahihi wa mazin-
gira, ni  kwa sababu ni njia mojawapo ya 
kutokomeza ugonjwa huu hatari. Dawa 
pekee haiwezi kutokomeza TB, bali ni 
pamoja na kutunza mazingira, kukaa 
kwenye nyumba zenye mzunguko wa 
hewa nzuri, lakini kufanya mazoezi 
kama Siha Sports Agency, ambavyo 
imekuwa ikifanya kila Desemba 26, na 
haya yote ndiyo yatakayofanya TB isien-
delee kuwa tishio.  Ni lazima tuungane 
kwa mbinu zozote zile ili kutokomeza 
ugonjwa wa kifua kikuu,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Nurdin Babu, aliagiza Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha, kushirikiana na wadau 
wa mazingira, wakiwamo Siha Sports 
Agency, kupanda miti katika maeneo 
yenye ukame mkali, hasa ukanda wa 
tambarare ili kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi yanayoendelea kuwatesa 
binadamu na mifugo kwa sasa. 

Katika kampeni hiyo, Babu, aliwak-
ilishwa na Mkuu wa Wilaya ya Siha, 
Thomas Apson.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Dancan Urassa, alisema 
wilaya hiyo inatishiwa na tatizo katika 

baadhi ya maeneo kukosa miti, hasa 
ukanda wa tambarare kuania West Kili-
manjaro, Kata za Ormelili, Donyomur-
wa, Orkolili, Makiwaru na Karansi, am-
bazo zinakaliwa na idadi kubwa ya jamii 
za kifugaji na wakulima.

Alisema: “Kampeni hii ya  upandaji 
miti katika wilaya yetu, inaratibiwa na 
Taasisi ya Siha Sports Agency, na miti 
15,000 tunayoipanda imetolewa na 
TFS  (Wakala wa Misitu Tanzania).  Ni-
seme katika wilaya yetu lipo tatizo kwa 
baadhi ya maeneo, ambayo hayana 
miti na huko ndiko pia kuna wakulima 
wengi wanaolima mazao ya mahindi na 
maharage. “Kukosekana kwa miti katika 
ukanda huo, kumesababisha tatizo la 
ukame kuwa mkali zaidi. Wafugaji huko 
hawana malisho ya mifugo, ndio maana 
tumesema tunaenda kuweka utaratibu 
kwa mwaka tutaotesha miti 500,000. 
Tutaisambaza vijiji vyote vilivyoko vya 
Siha.”

Mwenyekiti wa Siha Sports Agency, 
Selina Mkonyi, alisema ili kukabiliana na 
uharibifu wa mazingira na mabadiliko 
ya tabianchi yanayoendelea kwa sasa 
ni vyema miti yote iliyooteshwa na wa-
nanchi au taasisi mbalimbali ifuatiliwe 
kwa kutumia kifaa hicho. 

Ofisa Mkaguzi 
Msaidizi wa Jeshi 
la Polisi, Allen 
Chittunda, kutoka 
Idara ya Elimu 
Kikosi cha Us-
alama Barabarani 
mkoani Kiliman-
jaro akitoa elimu 
ya matumizi 
sahihi kwa wa-
tumiaji barabara 
ikiwamo wa-
nafunzi wa Shule 
ya Sekondari ya 
Lyasikika, mwis-
honi mwa wiki. 
PICHA: JAMES 
LANKA

Na Mwandishi Wetu, 
SIHA

KAMPENI ya kupam-
bana na uuzaji wa dawa za 
kulevya aina ya bangi na 
pombe ya gongo katika Mji 
Mdogo wa Sanya Juu ulioko 
Wilaya ya Siha, mkoani Kili-
manjaro, itaendeshwa kwa 
kupiga kura za siri baada ya 
majina ya wafanyabiashara 
kuorodheshwa.

Uamuzi huo ulitangazwa 
mwishoni mwa wiki na Di-
wani wa Sanya Juu, Juma 
Jani (CCM), baada ya kuiti-
sha kikao cha dharura cha 
viongozi wa kata hiyo.

Pamoja na mambo men-
gine, kikao hicho kilicho-
fanyika Ofisi ya Kijiji cha 

Sanya Juu, kiliketi kujadili 
madhara yanayoendelea 
sasa ya idadi kubwa ya vi-
jana kulewa pombe kupin-
dukia nyakati za asubuhi, 
wengine kugoma kufanya 
kazi na kukaa vijiweni 
wakiwa hawajielewi, huku 
baadhi wakijiingiza kwenye 
uhalifu. “Jamani tumela-
zimika kuitana hapa, kwa 
sababu hali ilivyo sio nzuri 
kwenye kata yetu. Ndio 
maana nimewaita viongozi 
wote pamoja na wajumbe 
wa halmashauri ya kijiji, ku-
jadili ustawi wetu na hali ya 
usalama ndani ya kata yetu. 
Watu wanauza bangi had-
harani bila kuwa na hofu 
yeyote,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, Di-

wani Jani, aliagiza watend-
aji wa vijiji na kata hiyo, 
kuanza kupita nyumba 
kwa nyumba kuorodhesha 
majina ya watu wanaofanya 
biashara ya kuuza bangi na 
pombe ya gongo ili  waitwe 
na kupewa onyo la mwisho 
kabla ya majina hayo ku-
pelekwa kwa Mkuu wa Poli-
si wa Wilaya ya Siha (OCD) 
kwa ajili ya hatua nyingine 
za kisheria.

Kwa mujibu wa Diwani 
Jani, shule iliyo katika hatari 
zaidi ya wanafunzi wake 
kuharibika na kukatisha 
masomo kutokana na hali 
hiyo ni Shule ya Sekondari 
Kilingi, ambayo wanafunzi 
wake walikamatwa wakitu-
mia dawa hizo za kulevya 

wakati wa mapumziko shu-
leni. 

Zakaria Materu, Mkazi wa 
Sanya Juu, akizungumzia 
tatizo hilo, alisema vitendo 
hivyo vinafanywa wazi wazi 
na vijana kwenye jengo 
moja la serikali liliko Soko 
la Sanya Juu na maeneo 
mengine karibu na hapo. 

Alipoulizwa Ofisa Polisi 
Kata ya Sanya Juu, kuhusu 
tuhuma hizo, Mkaguzi 
Msaidizi wa Polisi, Juma 
Hannu, alisema tayari 
amepokea taarifa hizo na 
wameanza kutafuta wa-
husika wanaowauzia vijana 
hao dawa za kulevya ili 
wakamatwe na kufikishwa 
mahakamani kujibu tuhu-
ma zinazowakabili.

Wakazi Sanya Juu kupiga kura 
kuwafichua wauza gongo, bangi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MKUU wa Chuo Kikuu cha Arusha, Dk. 
Mark Malekana, amesema wameanza 
kuwapika vijana nje ya taaluma yao ili 
waweze kujiajiri katika sekta ya kilimo.
Amesema wamefikia hatua hiyo kuto-

kana na wahitimu wengi wanaomaliza 
elimu ya juu nchini kukosa ajira serika-
lini pamoja na sekta binafsi.
Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki 

wakati wa mahafali ya 16 ya chuo hicho. 
Katika mahafali hayo zaidi ya wahitimu 
300 walihitimu astashada, stashahada 
na shahada ya uzamivu.
Alisema kwa kuwa kuna fursa kwenye 

kila tatizo, wameona ni vyema kuwasu-
kuma vijana kuongeza ushiriki wao kati-
ka kilimo, kwa kuwapatia mafunzo, ku-
wafunda njia za kupita ili kupata mitaji 
na kuwaunganisha na fursa za masoko. 
“Vijana wetu fursa ni nyingi nchini 

kwetu, sekta ya kilimo inabeba fursa 
zaidi ya asilimia 50, kitendo cha serikali 
kuzindua mpango mkakati wa vijana ku-
ingia kwenye sekta ya kilimo ni mpango 
unaolenga kuboresha uchumi wa mtu 
mmoja mmoja kuanzia umri wa vijana,” 
alisema.
Kabla ya Dk. Malekana kudokeza kuhu-

su mkakati huo, Naibu Makamu Mkuu 
wa Chuo hicho, Kitojo Wetengere, alise-
ma mikakati ya chuo hicho kwa sasa ni 
kuhakikisha vijana wanatumia fursa ya 
kujiajiri, hasa kwenye sekta ya kilimo.
 
“Vijana wanahitaji kuandaliwa vizuri 

ili waelewe wanalima nini, mtaji wata-
pata wapi, watauza wapi na hayo yote 
yanawezekana kukiwa na utashi wa 
kisiasa. Ninaamini serikali ikiweka maz-
ingira mazuri, vijana wengi watavutika 
kujiunga kwenye kilimo na nchi itapiga 
hatua kiuchumi.
“Kingine ni matumizi ya teknolojia 

katika kilimo. Vijana wa sasa huwezi 
kutegemea wavutike kulima kwa jembe 
la mkono na hivyo ni muhimu sana ku-
wawezesha mitaji kwa kuwaunganisha 
na benki ili walime kwa teknolojia,” 
alisema.
Mbunge Prof. Shukrani Manya, ali-

yepewa nafasi ya kutoa neno kuhusu 
wahitimu hao, aliwapa somo wahitimu 
hao kutumia maarifa na ujuzi wanaopata 
vyuoni, kufikia viwango vya ushindani 
wa soko la ajira katika ukanda wa Ju-
muiya ya Afrika ya Mashariki.
Alisema: “Kuna umuhimu wa vijana 

kuendelea kukuza maarifa yao na ku-
saidia wengine, kwa kuwa wanahitaji 
kushindana ndani ya nchi na  kimataifa. 
Tunalo tatizo kubwa la ajira  kwa vijana 
wanaohitimu elimu ya juu  katika vyuo 
mbalimbali, na wengi wao hawataki 
kazi nyingine zaidi ya kusubiri kuajiriwa 
serikalini.   
“Mkimaliza vyuo vikuu msiende ku-

kaa nyumbani kusubiri ajira, hapana! 
Nendeni mkajitolee kwenye jamii kwa 
kutatua matatizo yanayowakabili. Na 
kwa kufanya hivyo mtaongeza ujuzi na 
maarifa yenu na mwisho wa siku mtaji-
kuta mnamudu ushindani kwenye soko 
la ajira nchini na kimataifa.”

Chuo Kikuu 
Arusha chaanza 
kuwapika 
wahitimu 
wajiajiri
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PATASHIKKA...PATASHIKKA...

Lionel Messi ametwaa zaidi 
Tuzo ya Mchezaji Bora wa 
Mechi kwenye michuano ya 
Fifa (mara 8) kuliko mche-
zaji yeyote katika historia ya 
mashindano hayo. Lakini kwa 
sasa Messi anashika nafasi 
ya pili kwa ufungaji bora kwa 
Argentina kwenye Kombe 
la Dunia akiwa na mabao 
tisa moja nyuma ya kinara 
Gabriel Batistuta, huku Diego 
Maradona akishika nafasi ya 
tatu kwa mabao yake nane.

NIPASHE  JUMATATU DESEMBA 5, 2022

Lionel Messi akipata upinzani mkali kwa beki wa Australia, 
Harry Souttar, wakati wa mechi ya hatua ya 16-bora ya 
Kombe la Dunia iliyopigwa Qatar juzi na Argentina kutinga 
robo fainali baada ya kushinda 2-1. PICHA: MTANDAO

TOFAUTI SABA KATI YA MESSI NA RONALDO   UK.16 - 17
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DOHA, Qatar

H
UKU hatua za makundi 
zikiwa zimekamilika na 
sasa michuano ya Kombe 
la Dunia ipo hatua ya mto-

ano ya timu 16-bora na ilianza rasmi 
juzi, Jumamosi.

Tumekuwa na muda 
mwingi wa kuchanganua 

msururu wa uchezaji bora 
wa viungo.

Kwa hiyo, ni wakati gani mzuri 
zaidi kuliko sasa, kabla ya mchujo, 
kuwahukumu wachezaji wa kati 
wanaofanya vizuri zaidi? Acha tu-
waangalie wale waliofanya vizuri 
zaidi kwenye hatua ya makundi ya 
michuano hiyo mikubwa zaidi du-
niani...

#10. SOFYAN AMRABAT 
(MOROCCO)

Kwa pande zote zinazopendeke-
zwa Morocco haikuonekana kuwa 
na nafasi kubwa kwenye Kombe la 
Dunia la 2022. Lakini kile ilichofan-
ya kwenye hatua ya makundi kime-
toa tafsiri tofauti kabisa.

#4. TYLER ADAMS (MARE-
KANI)

Mchezaji huyo wa Leeds United 
amekuwa na wakati wa kuvutia 
kama nahodha wa Marekani kwenye 
michuano hiyo. Kiasi kwamba ikiwa 
anaweza kurudisha kiwango hiki 
katika msimu wa ligi, haitashangaza 
kuiona Leeds ikiwa kwenye wakati 
bora zaidi.

#3. BRUNO FERNANDES 
(URENO)

Baada ya matokeo mazuri katika 
mechi mbili za makundi, Fernandes 
alikaa benchi huku Ureno ikipoteza 
kwa Korea Kusini.

Nyota huyo wa Manchester Unit-
ed amekuwa nguzo muhimu zaidi 
kwenye kikosi cha Ureno hadi sasa.

#2. ALEXIS MAC ALLISTER 
(ARGENTINA)

Mchezaji huyu wa Brighton 
anaendelea kufanya vema na ali-
funga bao lake la kwanza akiwa na 
Argentina dhidi ya Poland.

Licha ya golikipa wa Poland, Wo-
jciech Szczesny kuwa kwenye ubora 
mzuri, lakini Allister alikuwa kwe-
nye kiwango cha kuvutia zaidi na 
kumfunga.

#1. CASEMIRO (BRAZIL)
Kwa ustadi wote ambao Brazil wa-

nao, wanamhitaji Casemiro kufagia 
ipasavyo na kuongeza ubavu. Ana-
fanya hivyo kwa njia bora kabisa. 
Mtu huyu ni muhimu zaidi kwa Bra-
zil hasa wakati huu wa mtoano.

Sofyan Amrabat amekuwa 
muhimu kwa hilo, na anawekwa na-
fasi ya 10 kati ya viungo bora zaidi 
kwenye hatua ya makundi.

#9. MATEO KOVACIC (CROA-
TIA)

Hakuweza kupata bao dhidi ya 
Ubelgiji, lakini haikuwa kwamba 
hakujaribu. Mateo Kovacic alikuwa 
wa kiwango cha juu tena kwa Croa-
tia, na ni muhimu kwao kuingia 
ndani ya dimba kwa mara nyingine 
tena.

#8. GAVI (HISPANIA)
Gavi alivumilia usiku wao usio sa-

haulika dhidi ya Japan katika mechi 
yao ya tatu na walipoteza kwa ku-
fungwa mabao 2-1.

Ingawa hakuwa peke yake, la-
kini kiwango alichoonyesha kwenye 
hatua hiyo ya makundi kinamfanya 
kuwa mmoja wa viungo bora kabisa.

#7. FRENKIE DE JONG 
(UHOLANZI)

Onyesho la kifahari sana kutoka 
kwa Frenkie de Jong katika mechi 
tatu za makundi.

Kadiri mashindano yanavyoende-
lea, unaweza kumuona akiendelea 
kujiamini na baadaye kuwa na ush-
awishi mkubwa kwa kikosi hicho 
cha ‘Oranje’.

#6. PEDRI (HISPANIA)
Ilikuwa habari sawa na Gavi kwa 

Pedri dhidi ya Japan. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 20, haku-
furahia mchezo wake bora, lakini 
ataendelea kuwa tegemeo kwa ‘La 
Roja’ katika kipindi chote cha hatua 
ya mtoano.

#5. JUDE BELLINGHAM (ENG-
LAND)

Kocha Gareth Southgate amegun-
dua kuwa kiungo bora zaidi wa 
England ni Jude Bellingham na ndio 
maana ana mpa nafasi ya kucheza.

Katika hatua ya makundi Bell-
ingham ameonyesha kiwango cha 
kuvutia zaidi na kuwa mmoja wa 
viungo bora kabisa.

VIUNGO KUMI 
BORA HATUA 
YA MAKUNDI 
KOMBE LA DUNIA

CASEMIROCASEMIRO
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Na Saada Akida 

M
UNGU hakupi kilema 
akakukosesha mwendo! 
Msemo huo ndio un-
aoweza kuutumia pindi 

tu unapoanza kukizungumzia kipaji 
cha mshambuliaji wa Timu ya Taifa 
ya Tanzania kwa Watu wenye Ule-
mavu (Tembo Warriors), Ramadhan 
Ally Chomelo, anayecheza soka la 
kulipwa katika Klabu ya Konyaspor 
ya Uturuki.

Hakika unaweza ukapata
 tatizo kubwa katika 

maisha yako ikiwamo
 ulemavu usiotarajiwa na

 kukukatisha tamaa katika
 kufanikisha malengo 

yako uliyojiwekea, lakini
 ukitia nia kamwe huwezi 
kushindwa, na hivyo ndi-

vyo ilivyo kwa Chomelo
 ambaye ni mlemavu wa

 mguu.

Katika mazungumzo maalum kwa 
njia ya simu akiwa Uturuki, Chome-
lo ambaye ni mzaliwa wa Wilaya ya 
Handeni mkoani Tanga, anasema 
safari yake kielimu ilianzia Shule 
ya Msingi Birikani iliyopo wilayani 
humo kabla ya kuhitimu na kufaulu 
na kujiunga na Sekondari ya Pugu 
iliyoko Ilala jijini Dar es Salaam am-
bapo alisoma hadi kidato cha nne.

NYOKA CHANZO CHA ULEMAVU
Chomelo anasema alizaliwa akiwa 

mzima, lakini hali hiyo ya ulemavu 
aliipata kutokana na kung’atwa na 
nyoka wakati huo akiwa na umri wa 
miaka minne.

“Kipindi hicho nilikuwa na utarati-
bu wa kuamka asubuhi kumsindikiza 
baba wakati anaenda kazini, hivyo 
siku hiyo baba alinidanganya na ku-
nitaka nimsubiri katika kiti ndani, 
nilifanya hivyo wakati nimekaa 
kumbe chini kulikuwa na tambara 
la kufutia miguu na chini yake kuli-
kuwa na nyoka kajificha.

“Yule nyoka alining’ata niliposhu-
sha miguu, lakini sikujua zaidi ya 
kuona damu zinatoka na kupata 
maumivu makali, nililia sana. Mama 
alipofika pale na kuangalia chini ya 
kiti hakuona kitu na kuhisi ni paka 
amenikwangua katika mguu wangu.

“Nilipelekwa zahati pale Pangani, 
kutokana na kucheleweshwa sumu 
ilizidi kupanda na mguu kuende-
lea kuharibika, hivyo daktari aka-
shashauri nipelekwe hospitali ya 
mkoa.

“Bahati nzuri nilipofika hospitali 
hapo na kupokelewa na daktari al-
iponiona alimuomba baba achangue 
moja kati ya mwili, nikatwe mguu 
ama akihofia basi nitakufa maana 
sumu ilianza kusambaa eneo kubwa, 
ndipo uamuzi wakukatwa ukafanyi-
ka.”

SAFARI KISOKA
Chomelo anasema alipenda soka 

tangu alipokuwa shule ya msingi, 
kabla ya hata kujua kama kuna mpira 
wa watu wenye ulemavu (Amputee), 
lakini ilikuwa inamuwia vigumu ku-

tokana na shule aliyokuwa akisoma 
wakati huo hakuwa na mlemavu 
zaidi yake.

“Nilipokuwa shule ya msingi 
mlemavu nilikuwa peke yangu, 
hata nikienda kucheza mpira na 
wenzangu walikuwa wakiniambia 
nisicheze kutokana na kuhofia ku-
niumiza. Lakini sikujali niliwalazi-
misha, nicheze basi maisha yakaen-
delea, habari nzuri nilifanikiwa 
kufanya vizuri na kufaulu, hivyo 
kuchaguliwa kujiunga na Shule ya 
Sekondari Pungu.

“Nilichofurahia nilipokuwa Pugu, 

nilikutana na watu ambao asilimia 35 
walikuwa ni wenye ulemavu. Kipindi 
cha michezo wanafunzi wenye ul-
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emavu walitengwa eneo la uwanja 
wao kwa ajili ya kucheza michezo 
mbalimbali na wengi wao walipenda 
soka.

“Tukiwa kidato cha nne wali-
kuja Wazungu kutoka Ireland na 
kurasimisha mchezo wa soka kwa 
watu wenye ulemavu maarufu kwa 
jina la Amputee. Walipofika nchini 
wakaanza kusaka vipaji moja kwa 
moja kutembelea shule mbalimbali 
ikiwamo Pugu katika mchakato huo 
uliongozwa na Rais wa Shikikisho la 
Mchezo huu, Peter Sarungi.

“Kipindi hicho tulikuwa tunaishi 
shuleni (boarding) nakumbuka tuli-
kuwa na mafunzo ya siku tatu katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

“Baada ya hapo, wale waliokuja 
kutoa mafunzo hayo walisisitiza ku-
wapo kwa klabu, zilipatikana nne, 
nilisajiliwa na Klabu ya L.S.L, ambao 
ni mabigwa watetezi baada ya kut-
waa ubingwa mara tatu,” anasema.

JINA LA CHAMA BONGO
“Unajua aina ya uchezaji wangu 

katika nafasi ya kiungo mshambu-
liaji, mashabiki wa soka la watu we-
nye ulemavu, wakanipa jina hili kwa  
kunifananisha na anavyocheza Cla-
tous Chama, mchezaji wa Simba.

MECHI ASIYOISAHAU
Anasema msimu uliopita mechi 

kati ya timu yake ya Kayseri na Ba-
sanker ilikuwa ya kuamua nani 
apande Ligi Kuu kwa sababu zote zi-
likuwa Ligi Daraja la Kwanza Uturuki 
kabla ya yeye kujiunga na Klabu ya 
Konyaspor 

“Mechi hiyo ilikuwa fainali, dakika 
ya tano tukafunga bao la kwanza lil-
ilodumu hadi mapumziko tukarudi 
kipindi cha pili dakika ya 72 wakatu-
funga la pili, kabla ya mimi kufunga 
la kwanza dakika ya 77 na dakika 
tatu baadaye nikatoa pasi ya bao la 
pili.

“Dakika ya 83 nikafunga bao tatu 
baada ya hapo tulionyesha ushinda-
ni mkubwa na dakika ya  87 nikafun-
ga bao la nne, nikakamisha hat-trick 
yangu katika mchezo huo, kabla ya 
timu yake kufunga bao la tano na 
kisha akasababisha penalti iliyozaa 
bao la sita na mechi kumalizika kwa 
ushindi wa 6-2 huku nikiwa nyota 
wa mchezo na ndipo aliposajiliwa na 
Konyaspor.”

NDOTO ZAKE KISOKA
“Ni kufika mbali kabisa na niweze 

kuwa ‘super star’ (nyota mkubwa) 
duniani katika mpira huu na ndoto 
yangu zaidi ni kucheza soka katika 
Ligi Kuu ya Uingereza kwa Ampu-
tee,” anasema Chomelo.

KUNA timu nyingi zaidi am-
bazo zimekabiliwa na kampeni za 
Kombe la Dunia zenye alama sifuri, 
ingawa rekodi yao si ya kiufundi 
kati ya timu mbaya zaidi, Qatar 
imeingia kwenye orodha hii kwa 
kuwa taifa mwenyeji lenye rekodi 
mbaya zaidi katika historia ya 
mashindano hayo baada ya kumali-
za bila pointi yoyote. N
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Extra Time

TOFAUTI 7 KATI YA TOFAUTI 7 KATI YA 
MESSI NA RONALDOMESSI NA RONALDO “Nimegundua leo [juzi] kuwa 

ilikuwa mechi yangu ya 1,000. 
Ninaishi wakati huu, ninafurahia 
kile tunachopitia, na nina furaha 
kuchukua hatua moja zaidi, kut-
inga robo fainali,” Mshambuliaji 
wa Argentina Lionel Messi baada 
ya kufunga bao dhidi ya Poland na 
kuipeleka timu yake robo fainali 
ya Kombe la Dunia 2022.

“Kwa sasa, yeye ndiye mchezaji 
bora wa Ufaransa na hata katika 
Kombe hili la Dunia. Ni kama 
(N’Golo) Kante. Haonekani tofauti 
lakini anapokosekana, inahisiwa,” 
Mshambuliaji wa Uruguay, Diego 
Forlan, akieleza kuvutiwa na 
ubora wa nyota wa Ufaransa, 
Kylian Mbappe.

“Tunaposhinda, tunashinda 
pamoja, tunapopoteza, tunapoteza 
pamoja. Haibadilishi mawazo 
yangu. Hili ni kundi, Timu ya Taifa 
ya Brazil lazima icheze kama 
kundi moja. Hilo ni muhimu sana 
kupata kombe,” Kiungo wa Brazil 
Casemiro baada ya kufunga bao 
pekee dhidi ya Uswisi wakati 
wakishinda 1-0 na kutinga hatua 
ya 16-bora ya Kombe la Dunia 
nchini Qatar.

Nukuu

LONDON, England 

K
WA wengine, Lionel Messi ndiye 
mchezaji bora zaidi kuwahi kutokea 
na kwa wengine, Cristiano Ronaldo 
yuko juu. Jambo ambalo haliwezi ku-

kanushwa ni ukweli kwamba wachezaji hawa 
wote wawili ni bora zaidi kwa kizazi chao, na 
kwamba hakuna mtu mwingine anayekaribia 
kiwango walichonacho.

Kinachofanya ushindani 
wao kuwa mgumu zaidi 

ni kwamba licha ya 
kuwa wafungaji mabao, 
wote ni tofauti kabisa. 

Wakati Messi ana 
ufundi zaidi, Ronaldo 

anategemea nguvu na 
mazoezi ya kutosha.

Takribani kila kipengele cha mch-
ezo wao kinatofautiana kabisa na kile 
cha wengine, na hapa tunaangalia to-
fauti hizo, twende sasa...

#1. KUMALIZA
Cristiano Ronaldo
Katika kipindi cha miaka mitano ili-

yopita, wawili hawa wamefunga mabao 
mengi kuliko timu nyingi zikijumlishwa. 
Na kwa sababu hii kwamba hakuna aliye-
shika nafasi mbili za juu za Ballon d’Or ka-
tika miaka mitano iliyopita.

Mreno ni mkamilishaji imara - ni nguvu 
yake kubwa. Iwe kutoka pembeni ngumu 
zaidi au umbali mrefu zaidi, mtu anaweza 
kuweka dau la maisha yake kwa Cristiano 
Ronaldo ili afunge bao kwa dakika moja ya 
kupata nafasi ya kufunga. Anategemea sana 
nguvu ili kuhakikisha kwamba mashuti yake 
yanaishia mwisho.

Lionel Messi
Huku Mreno huyo akitumia nguvu kumali-

zia mikwaju yake, Muargentina huyu anap-
endelea kuweka mashuti yake kwa usahihi 
na hufanya hivyo kwa ukamilifu karibu kila 
mara. Mbinu nzuri na usahihi wa mshindi 
mara saba wa Ballon d’Or humruhusu kupiga 
mikwaju yake kutoka katika hali yoyote.

Uimara wake huu umemruhusu kufunga 
mabao mengi sana na ataendelea kufanya 
hivyo kwani mbinu huwa hazipungui kadi-
ri umri unavyoendelea, huwa bora kama 
mvinyo.

#2. Kupiga chenga
Cristiano Ronaldo
Hapo mwanzo Cristiano Ronaldo alikuwa 

mmoja wa wachezaji bora zaidi duniani. 
Wakati akiwa Sporting na Manchester United, 
alikuwa akichomoa mpira kutoka kwa kina 
kirefu na kupiga chenga kuwapita wachezaji 
wengi na kufunga. Mpira wake wa kimtindo 
huru uliharibu usiku wa mabeki wengi.

na kichwa chake cha usahihi kinamruhusu 
kuweka mpira wavuni kwa usahihi.

Katika kipengele hiki, Cristiano Ronaldo 
ni bora zaidi kuliko Lionel Messi.

Lionel Messi
Kipengele pekee cha mchezo wake wa 

jumla kinachotuacha tukitaka zaidi ni uw-
ezo wake wa angani. Lionel Messi anaweza 
kufanya kila kitu, isipokuwa kufunga kwa 
vichwa mara kwa mara. Ingawa amefunga 
baadhi ya mabao ya vichwa, yuko mbali na 
kile ambacho mtu anaweza kukiita kama 
nguvu ya anga. Ufupi wake ndio sababu pe-
kee ya hii kwani kuna shaka kidogo kwamba 
angekuwa mzuri angani ikiwa angekuwa na 
urefu wa inchi zaidi.

Ameonyesha kuimarika kwa idadi akifun-
ga mabao machache ya vichwa msimu huu, 
lakini kwa vyovyote vile ni mahiri hewani.

#4. Pasi
Cristiano Ronaldo
Nyuma katika siku zake za Manchester 

United, hii ilikuwa ni kitu ambacho ali-
fanya mara nyingi. Alipendelea kucheza 
chenga zaidi kuliko kuwapasia wen-
zake. Akiwa Real Madrid mtindo wake 
wa uchezaji ulibadilika sana na ali-
kuwa akiwapasia wachezaji wenzake 
zaidi ya alivyokuwa akifanya hapo 
awali.

Pasi zake hata hivyo, si ubunifu 
kama inavyopaswa kuwa kwa 

wake ni kasi. Anaweza kumshinda karibu kila 
beki aliyepo katika soka la dunia. Nguvu zake 
za ajabu za misuli ya paja humruhusu kuwa 
na kasi kwa hatua ndefu.

Mtindo wake wa kukimbia ni mzuri sana 
wakati kuna nafasi ya bure ya kukimbia. Laki-
ni kwa sasa nafasi hiyo ni ndogo, mara chache 
anaweza kufanya hivyo.

Lionel Messi
Ingawa Muargentina huyu pia ni mwepesi, 

mtindo wake wa kukimbia ni tofauti sana. 
Anakimbia kwa hatua fupi - kama mtu ana-
vyoweza kutarajia kutoka kwa urefu wake na 
hiyo inamruhusu kujipinda na kugeuka zaidi 
na kusababisha uharibifu dhidi ya ulinzi.

Mtindo huu wa kukimbia ndio unamruhu-
su yadi ya ziada na kuonekana karibu ku-
toweza kushika kasi.

#6. Mguso wa Kwanza
Cristiano Ronaldo
Mguso wa kwanza ni sehemu muhimu 

ya ustadi wa mchezaji. Inatofautisha nzuri 
na bora. Mguso mzuri wa kwanza ni ishara 
ya mchezaji mwerevu. Mtu yeyote ambaye 
amecheza mpira kidogo angejua jinsi ilivyo 
ngumu kudhibiti pasi inayoingia.

Mguso wa kwanza wa Cristiano Ronaldo ni 
mzuri. Anaweza kupokea mpira na kudhibiti, 
lakini si mara kwa mara kutengeneza nafasi. 
Hata hivyo, anapopiga shuti, mchezaji huyo 
bora anakuwa maarufu kwani amefunga 
mabao ya kushangaza kwa mguso wake 
wa kwanza - kitu ambacho ni yeye pekee 
anayeweza kufanya vyema zaidi.

Lionel Messi
Linapokuja suala la mguso wa kwanza, 

kuna wachache bora kuliko Lionel Messi. 
Kwa mguso wake wa kwanza, anawapiga 
mabeki na kutengeneza nafasi kwa ajili yake. 
Ufahamu wake wakati akipokea mpira katika 
mazingira ya pasi ni wa ajabu.

Hata hivyo, karibu na goli, mguso wake wa 
kwanza kufunga si mzuri kama Mreno. Ufaha-
mu wa Cristiano katika matukio haya ni bora 
zaidi kuliko ule wa Messi.

#7. Nguvu ya mguu dhaifu
Cristiano Ronaldo
Mguu wa kushoto wa mchezaji huyo wa 

zamani wa United una nguvu sawa na wa 
kulia linapokuja suala la upigaji mpira. Nguvu 
anazopata kutokana na mguu wake unaod-
haniwa kuwa dhaifu wakati anapopiga mpira 
huwaacha wengi wakishangaa.

Lakini haitumii kabisa wakati wa kupiga 
chenga. Katika suala hilo, mguu wake dhaifu 
ni dhaifu sana. Ili kumtendea haki, ingawa, 
si wachezaji wote, ni Santi Cazorla pekee 
anaweza kutumia miguu yao yote miwili hata 
wakati wa kucheza chenga.

Lionel Messi
Lionel Messi amefunga mabao mazuri kwa 

mguu wake wa kulia. Ingawa mguu wake 
dhaifu wa kulia hauna nguvu kama mguu wa 
kushoto, huwa na ufanisi zaidi unapokuwa 
karibu na lango.

Hata kwa mguu wake wa kulia, Messi 
anaonekana kuuweka mpira vizuri, lakini 
zaidi ya hapo na kwa umbali mrefu haki yake 
inakaribia kupitwa na wakati na anaitumia tu 
kwa kukimbia.

mchezaji wa kiwango chake. Ni nadra sana kutoa 
pasi ya moja kwa moja. Baada ya miaka mingi 
ya kucheza soka kileleni, inaweza kuhitimishwa 
kuwa huu ni upungufu mkubwa katika mch-
ezo wake jambo ambalo linamgharimu sana 
kuthaminiwa.

Lionel Messi
Kuna wachezaji wachache sana duniani wa-

naoweza kupasisha mpira kwa ufasaha kama 
Lionel Messi anavyoweza katika nafasi ya tatu ya 
mwisho. Muargentina huyo ni gwiji wa kutengen-
eza nafasi za wachezaji wenzake kwa kuteleza ka-
tika pasi mbaya za ulinzi zinazosambaratisha safu 
ya ulinzi ya timu nyingi.

Udhibiti wake wa karibu usio wa 
k w e l i humruhusu kupiga pasi kutoka 

kwa nafasi zilizobana 
zaidi na uwezo 

wake wa kuo-
na humpa us-
ahihi unaom-
fanya afaulu.

#5. Kasi
Cristiano 

Ronaldo

Moja ya 
v i p e n g e l e 
hatari zaidi 
vya mchezo 

MESSIMESSI
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RONALDORONALDO

Lakini hayuko sawa kwa sasa kwani ni na-
dra kupata chenga moja iliyofaulu siku hizi. 
Shida ni kwamba mtindo wake wa kucheza 
unatabirika.

Lionel Messi
Lionel Messi ndiye mpiga chenga bora zai-

di duniani. Udhibiti wake wa karibu wakati 
wa kupiga chenga unashangaza sana na hu-
wafanya watu washangae jinsi anavyofanya. 
Mpira unaonekana kushikamana na miguu 
yake - kana kwamba alizaliwa nao.

Huu ndio uwanja ambao Lionel Messi ni 
bora kuliko Cristiano Ronaldo - au mchezaji 
yeyote kwa suala hilo na huacha nafasi ndogo 
ya mjadala.

#3. Vichwa
Cristiano Ronaldo
Yeye anajua sana kuruka. Mreno huyo 

labda ndiye aliye na kiwango kikubwa zaidi 
katika mchezo kwani anahisi kama anaelea 
angani akiwa ndani. Mbinu yake nzuri ya ku-
ruka inamruhusu kukaa hewani kwa muda 
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Na Adam Fungamwango

M
OJA kati ya vitu ambavyo 
Tanzania imebarikiwa ni 
amani, utulivu na uka-
rimu wa watu wake. Hivi 

ndivyo vinadaiwa kuwafanya wengi 
wanaokuja nchini wasitamani kuon-
doka. Na hata wakiondoka, basi ipo 
siku watarejea tena ili kuupata ule 
ukarimu wa watu wake.

Hata kwenye nyanja ya 
michezo wachezaji wengi 
waliofika nchini na kusa-

jiliwa klabu mbalimbali 
zikiwamo kubwa za Sim-
ba na Yanga, wamekuwa 
wakirejea tena pale wan-

apoondoka.
Wachezaji ambao huondoka 

kwenda kusajiliwa klabu zingine za 
nje ya nchi, kwa sababu mbalimbali 
ikiwamo kupata mikataba au kuach-
wa, baadhi yao wamekuwa wakire-
jea tena nchini.

Katika hali inayoonyesha kuwa 
wachezaji hao wanapenda kucheza 
soka na kuishi nchini, baadhi 
wamerejea na hata kuzichezea kla-
bu za Championship.

Hawa ni baadhi tu ya wachezaji 
ambao walikuja, wakaondoka, laki-
ni wamerejea tena kucheza na soka 
nchini...

 #1. CLATOUS CHAMA - SIMBA
Huyu ni kiungo mshambuliaji wa 

Kizambia, kipenzi cha wanachama 
na mashabiki wa Simba. Si kwa 
sababu ya uchezaji wake wa kubu-
rudisha na uwezo mkubwa alionao, 
lakini mara nyingi ndiye anayeamua 
ushindi wa timu hiyo.

Alijiunga na Simba mwaka 2018 
akitokea Lusaka Dyanamos ya Zam-
bia. Aliwahi kuzichezea pia timu 
za Al Hitihad ya Misri na Zesco ya 
Zambia. Mwaka jana Simba ilimuu-
za kwenda RS Berkane. Hakuwa na 
raha kwenye klabu hiyo ya Morocco, 
huku timu aliyoiacha ikiwa haifanyi 
vema, ikatolewa kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na kuangukia Shirik-
isho, kwa kiasi kikubwa ilichangia 
kunyang’anywa ubingwa iliokaa nao 
kwa misimu minne. Simba ilimhi-
taji arejee na yeye akakubali kurudi 
tena nchini kipindi cha dirisha dogo 
msimu uliopita.

#2. TUISILA KISINDA - YANGA
Winga huyu raia wa Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Congo, kama ilivyo 
kwa Chama alijiunga na RS Berkane 
akitokea Yanga mwaka 2021. Waliji-
unga pamoja.

Kabla ya hapo alikuwa na klabu 
ya Yanga aliyokuwa amejiunga nayo 
tangu 2020. Kabla ya Yanga alikuwa 
akiichezea Vita Club ya Congo DR 
mwaka 2019.

Wakati Chama akirejea Simba 
kipindi cha dirisha dogo msimu uli-

kati ya wachezaji wanaounda kikosi 
cha timu hiyo.

#4. JAMES KOTEI - MTIBWA 
SUGAR

Ni mmoja kati ya wachezaji walio-
rejea tena nchini. Kotei, raia wa 
Ghana kwa sasa anaichezea Mtib-
wa Sugar. Alivuma akiwa na klabu 
ya Simba ambayo alijiunga nayo 
mwaka 2016 akitokea Al-Orouba ya 
Oman. Kiungo mkabaji huyo aliji-
zolea mashabiki wengi kutokana na 
aina yake ya uchezaji na upamba-
naji. Aliichezea hadi 2019, akaondo-
ka kwenda kuitumikia Kaizer Chiefs 
ya Afrika Kusini.

Pamoja na kuzunguka kwenye kla-
bu za Slavia Mozyr ya Beralus na So-
har ya Oman, hivi sasa amerejea tena 
nchini akiwa na wakatamiwa hao.

#5. PASCHAL WAWA - SINGIDA 
BIG STARS

Ni beki wa kati ambaye awali ka-
bisa aliichezea Azam FC aliyojiunga 
nayo 2014 akitokea Al Merrikh ya 
Sudan ambayo alijiunga nayo aki-
tokea Asec Mimosas ya Ivory Coast.

Beki huyu raia wa Ivory Coastal 
aliondoka nchi kwenda Sudan 
akirejea tena kwenye klabu yake 
ya zamani Al Merrikh mwaka 2016 
hadi 2017 ambapo Simba ilimreje-
sha nchini hadi mwaka huu ambapo 

imeachana naye, lakini bado yupo 
hapa nchini akiitumikia Singida Big 
Stars.

#6. DEO KANDA - MTIBWA 
SUGAR

Winga huyo wa kikongomani naye 
amerejea tena nchini na sasa anai-
chezea Mtibwa Sugar. Alishawahi 
kuwa hapa nchini akiichezea Simba 
ambayo alijiunga nayo mwaka 2019 
akitokea TP Mazembe kwa mkopo. 
Aliondoka na kurudi kwenye timu 
yake ya TP Mazembe na sasa ameji-
unga na Mtibwa Sugar. Ni mchezaji 
ambaye pia ameshawahi kukipiga 
na Klabu ya Motema Pembe, AS Vita 
Club, na Raja Casablanca ya Morocco.

#7. PAPPY TSHISHIMBI - IHEFU
Alijiunga na Yanga mwaka 2018 

akitokea Mbabane Swallow ya Es-
watini na kuwa mmoja wa wacheza-
ji mastaa wa klabu hiyo akicheza 
nafasi ya kiungo mkabaji na wakati 
mwingine kiungo mshambuliaji. 
Mkongomani huyo aliachana na 
Yanga mwaka 2020, akaenda kwao 
DR Congo kujiunga na AS Vita Club, 
lakini alirejea nchini akijiunga na 
DTB ambayo baada ya kuIpandisha 
daraja akatimkia Ihefu FC kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

#8. HAMISI KIIZA - KAGERA 
SUGAR

Kwa sasa ni straika wa Kagera 
Sugar.  Kiiza, raia wa Uganda ame-
shawahi kuzichezea Klabu za Simba 
na Yanga miaka ya nyuma. Alianza 
kuichezea Yanga mwaka 2011 aki-
tokea URA ya Uganda hadi 2015 am-
bapo alijiunga na Simba, akiichezea 
hadi 2016.

Aliondoka nchini kwenda kuz-
ichezea Free State ya Afrika Kusini, 
akarejea nyumbani kuitumikia URA 
kisha akaenda El Hilal El Obeid ya 
Sudan, Fasil Kanema ya Ethiopia, 
Vipers na Proline FC za Uganda na 
hatimaye amerejea tena nchini, la-
kini sasa yupo Kagera Sugar.

#9. NICOLAUS GYAN - SINGIDA 
BIG STARS

Ni mmoja kati ya wachezaji wal-
ioipandisha daraja Singida Big Stars 
kutoka Champioship, wakati huo 
ikitumia jina la DTB. Kabla ya hapo 
alishawahi kuwa nchini akiichezea 
Simba. Gyan, raia wa Ghana aliji-
unga na Simba mwaka 2017 kama 
straika akitokea Ebusua Dwarfs ya 
nchini humo, lakini alibadilishiwa 
namba, akawa beki wa kulia am-
bayo aliimudu na anakumbukwa na 
mashabiki wengi wakati ule Simba 
ikicheza Ligi ya Mabingwa kwa mara 
ya kwanza na kutinga makundi. 
2019 aliondoka kwenda kuichezea 
Legon Cities ya nchini kwao, kabla 
ya kurejea tena nchini.

#10. SHAFIQ BATAMBUZE - 
SINGIDA BIG STARS

Ana uwezo wa kucheza beki zote 
za pembeni na kiungo wa kati. Ni 
raia wa Uganda aliyekuwa nchini 
2017 akiichezea Singida United 
hadi 2018 alipotimkia Gor Mahira 
ya Kenya, baadaye Kabwe Warriors 
ya Zambia, lakini na yeye ameingia 
kwenye orodha ya wachezaji walio-
rejea tena nchini, akiichezea Singida 
Big Stars.

Olivier Giroud, An-
toine Griezmann na 
Hugo Lloris, wame-
kuwa wachezaji wa 
kwanza kushinda 
zaidi ya mechi 10 
kwenye Kombe la 
Dunia wakiwa na 
Ufaransa.
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MAPRO WA SOKA 
WALIONOGEWA 
VILIVYO NA BONGO

opita, Tuisila Kisinda amekaa kwa 
msimu mzima Morocco na kurejea 
tena nchini mwanzoni mwa msimu 
huu wa Ligi ya 2022/23 akijiunga 
tena na Yanga.

#3. AMISSI TAMBWE - SINGI-
DA BIG STARS

Alitamba nchini kuanzia mwaka  
2013 hadi 2019 akiwa kwenye klabu 
kubwa za Simba na Yanga. Straika 
huyo Mrundi ameshawahi kuwa 
mfungaji bora akiwa na timu hizo.

Alijiunga na Simba mwaka 2013 
akitokea Vital’O ya Burundi na kui-
tumikia hadi 2014 alipohamia Yan-
ga ambako nayo alikipiga hadi 2019.

Aliondoka nchini kwenda 
kucheza soka la kulipwa Klabu ya 
Fanja nchini Oman. Pia na yeye al-
irejea nchini 2021 akijiunga na DTB, 
akicheza Ligi ya Champioship na 
kuipandisha daraja. Kwa sasa inait-
wa Singida Big Stars akiwa mmoja 

CHAMACHAMA
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JINA KAMILI: Vincent Aboubakar

KUZALIWA: Januari 22, 1992 (miaka 30)

ALIPOZALIWA: Yaounde, Cameroon

KIMO: 1.76 m (5 ft 9 in)

NAFASI: Straika

KLABU: Al Nassr

JEZI NAMBA:	 9/ Taifa 10

MKALI WA WIKI

* Amevunja rekodi ya Brazil ya 
kuwa timu ya kwanza katika 
historia ya Kombe la Dunia 
kutofungwa katika mechi 17 
mfululizo za hatua ya makundi. 

* Hii ni baada ya kufunga bao 
pekee wakati Cameroon iki-
ichapa Brazil 1-0 kwenye mechi 
ya Kundi G ya Kombe la Dunia 
Qatar 2022.

* Hata hivyo, alitolewa kwa 
kadi nyekundu kwa kuvua jezi 
baada ya kuonyeshwa njano 
ya pili. Pamoja na ushindi huo 
Cameroon haikufuzu hatua ya 
16-bora.

REKODI
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KWA wengine, Lionel Messi ndiye mchezaji bora zaidi kuwahi 
kutokea na kwa wengine, Cristiano Ronaldo yuko juu. Jambo 

ambalo haliwezi kukanushwa ni ukweli kwamba wachezaji hawa 
wote wawili ni bora zaidi kwa kizazi chao, na kwamba hakuna 

mtu mwingine anayekaribia kiwango walichonacho.

DOHA, Qatar

K
OMBE la Dunia ni sherehe ya 
mwezi mzima ya walio bora 
zaidi, wababe wa soka waki-
menyana kwenye jukwaa kub-

wa la mchezo.
Mashabiki wa kila ki-zazi 

wataweza kurudisha 
mawazo yao nyuma na ku-
kumbuka angalau nchi am-
bayo huja kwenye sherehe
 kwa furaha kubwa na hu-

rudi nyumbani mapema.

Hapa tunaangalia rekodi mbaya zai-
di kwa timu kwenye Fainali za Kombe 
la Dunia, haya sasa...

#10. INDONESIA - 1938
Ikiwa inajulikana kama East Indies 

wakati huo - sasa Indonesia - wana 
moja ya rekodi mbaya zaidi katika his-
toria ya Kombe la Dunia.

Mwaka 1938, mashindano yalipoin-
gia moja kwa moja katika mfumo wa 
mtoano, Indonesia walicheza dhidi ya 
Hungary waliofuzu katika hatua ya 16 
bora, ambapo walilazwa mabao 6-0 
katika mechi yao moja na pekee ya 
Kombe la Dunia.

#9. QATAR - 2022
Kuna timu nyingi zaidi ambazo 

zimekabiliwa na kampeni za Kombe 
la Dunia zenye alama sifuri, ingawa 
rekodi yao si ya kiufundi kati ya timu 
mbaya zaidi, Qatar imeingia kwenye 
orodha hii kwa kuwa taifa mwenyeji 
lenye rekodi mbaya zaidi katika histo-
ria ya mashindano hayo.

Qatar walitolewa kabisa kwa 
kushindwa kwao na Ecuador, Senegal 
na Uholanzi.

#8. MEXICO - 1978
Mexico wameshiriki fainali za 

Kombe la Dunia mara 17.  Mwaka 978 
wanajivunia mojawapo ya rekodi hizo 
mbaya, wakiondoka kwenye shindano 
wakiwa wamepoteza mechi zao tatu.

Michuano yao ilianza kwa kuchap-
wa mabao 3-1 na Tunisia, kabla ya kula-
zwa 6-0 na Ujerumani Magharibi na 

KATIKA wachezaji wote wanaoshiriki Kombe la 
Dunia nchini Qatar, Kipa wa Canada, Milan Bor-
jan, anayecheza soka la kulipwa nchini Serbia 
(dakika 5,520), ndiye mchezaji pekee anayem-
zidi beki wa Liverpool na Uholanzi, Virgil van 
Dijk kwa kucheza dakika nyingi kwa mwaka 
huu wa 2022. Van Dijk amecheza dakika 5,250, 
akifuatiwa na Harry Kane wa Spurs na England 
mwenye dakika 4,830 (kabla ya mchezo wa 
jana dhdi ya Senegal), kwa mujibu wa CIES.JE
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?

walimalizika kwa hali ya kukatisha 
tamaa sana, wakitoka katika hatua ya 
makundi kufuatia kichapo cha mabao 
3-1 kutoka kwa Italia, kipigo cha 7-0 
kutoka kwa Poland iliyoshika nafasi 
ya tatu na kufungwa 4-1 na Argentina.

#2. EL SALVADOR - 1982
El Salvador iliifikia rekodi mbaya ya 

mabao ya Haiti miaka nane baadaye, 
na kumaliza kampeni yao ya hatua ya 
makundi kwenye Kombe la Dunia la 
1982 kwa vipigo vitatu vya kukatisha 
tamaa ambapo wakiruhusu mabao 13 
na hawakufunga bao lolote.

#1. ZAIRE (DRC CONGO)- 1974
Timu mbaya zaidi kuwahi ku-

tokea katika Kombe la Dunia ni Zaire 
(sasa inajulikana kama Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo).

Wakiwa wamecheza michuano hiyo 
mara moja pekee hadi sasa, kikosi 
hicho kilipoteza michezo yao yote 
mitatu ya kundi - walifungwa 2-0 na 
Scotland, 9-0 na Yugoslavia na 3-0 na 
Brazil – wakifungwa jumla mabao 14.

Uchezaji wao utaandikwa milele 
kwa kiwango cha rekodi mbaya zaidi 
ya mabao katika kampeni ya hatua ya 
makundi ya Kombe la Dunia.

kutolewa kwa raha 3-1 na Poland.

#7. UFARANSA - 2002
Timu pekee katika orodha hii 

ambayo imeshinda pointi moja 
katika kampeni zao za Kombe la 
Dunia, upande wa Ufaransa mwa-
ka 2002 ndio pekee inaorodhesha 
orodha hii kwa kuonyesha hali 
ya kukatisha tamaa waliyoweka, 
huko Japan na Korea Kusini.

Huenda uchezaji mbaya zaidi 
wa mabingwa watetezi wa dunia, 
Ufaransa walianza kwa mshtuko 
mkubwa zaidi katika historia ya 
Kombe la Dunia, kwa kupoteza 
bao 1-0 na Senegal huku mare-
hemu Papa Bouba Diop akifunga 
bao la ushindi kipindi cha kwanza.

Kikosi cha Roger Lemerre kil-
iendelea kuhitimisha kampeni 
zao za Kombe la Dunia 2002 kwa 
sare ya 0-0 dhidi ya Uruguay na 
kufungwa 2-0 na Denmark, na 
hivyo kumaliza kutetea ubingwa 
wao bila kufunga bao lolote.

#6. SAUDI ARABIA - 2002
Mwaka 2002 pia ilishuhudiwa 

moja ya timu mbaya zaidi za 
Kombe la Dunia - kitakwimu.

Ingawa Saudi Arabia wanaweza 
kuwa wamefanya vizuri nchini 
Qatar mwaka huu, timu yao ya 
2002 haikufanya lolote. Hatua ya 
makundi ambapo walifungwa 8-0 
na Ujerumani, 1-0 na Cameroon 
na 3-0 na Ireland iliimarisha kwa 
uthabiti nafasi yao kama timu 
mbaya zaidi ya michuano hiyo.

#5. KOREA KASKAZINI - 2010
Korea Kaskazini ilifuzu Kombe 

la Dunia kwa mara ya pili tu mwa-

REKODI MBAYA ZAIDI
KOMBE LA DUNIA

ka 2010.
Katika mechi yao ya kwanza ya 

Kombe la Dunia baada ya miaka 
44, Wakorea Kaskazini walichapwa 
mabao 2-1 na Brazil katika mch-
ezo wao wa ufunguzi. Wakapata 
kichapo cha 7-0 kutoka kwa Ureno 
na kupoteza 3-0 kwa Ivory Coast.

#4. BOLIVIA - 1950
Kombe la Dunia la mwaka 1950 

lilikuwa la kushangaza; kulikuwa 
na makundi manne - mawili yakiwa 
na timu nne, moja ikiwa na tatu, na 
kundi la mwisho la timu mbili tu 
baada ya Ufaransa kujiondoa kwe-
nye mashindano kabla ya kucheza.

Katika kundi hilo la mwisho, 
ambao ndio mabingwa Uruguay 
walichuana na Bolivia - mechi 
moja na kutinga hatua ya fainali ya 
michuano hiyo. Uruguay ilimaliza 
upesi kampeni ya Kombe la Dunia 
la Bolivia kwa kuishushia kipigo 
cha mabao 8-0.

#3. HAITI - 1974
Mwaka 1974 ilileta timu kadhaa 

za kusikitisha za Kombe la Dunia, 
mmoja wao ikiwa Haiti.

Wahaiti hao ambao wamecheza 
Kombe la Dunia mara moja tu, 

Kikosi 
cha Timu 
ya Taifa 
ya Qatar 
2022
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Wanafunzi Shule Mapambano hatarini kudondokewa na ukuta
Na Nebart Msokwa, 
BUSOKELO

WANAFUNZI wa Shule ya 
Msingi Mapambano iliyoko kati-
ka Kata ya Mpombo Halmashau-
ri ya Busokelo mkoani Mbeya, 
wako hatarini kuangukiwa na 
kuta za madarasa kutokana na 
miundombinu hiyo kuchakaa.

Majengo ya shule hiyo yameli-
wa na fangasi na hata mabati yali-
yotumika kuezeka yamechakaa 
kutokana na kukaa muda mrefu 
bila kubadilishwa hali ambayo 
inasababisha baadhi kuvuja.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, 
Benford Mwanjala, aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki waka-

ti wa ziara ya Naibu Waziri wa 
Ujenzi na Uchukuzi, Atupele 
Mwakibete aliyoifanya shuleni 
hapo. Mwalimu Mwanjala alise-
ma majengo ya shule hiyo yali-
jengwa kati ya Mwaka 1960 na 
1980 lakini hayajawahi kufanyi-
wa ukarabati hali ambayo imeya-
fanya yachakae na kuhatarisha 
maisha ya wanafunzi.

Hivyo aliiomba serikali na wa-
dau wa maendeleo kusaidia kui-
fanyia ukarabati shule hiyo ili ku-
waokoa wanafunzi na hatari hiyo 
ya kuangukiwa na kuta pamoja 
kuwafanya wasomee kwenye 
mazingira rafiki.

Alisema shule hiyo inazaidi ya 
wanafunzi 529 huku ikiwa na vy-

umba vya madarasa 11 ambavyo 
kati yake ni vinne pekee ndio 
vina hali nzuri na vinavyobaki 
vyote vimechakaa.

“Tunaiomba serikali itusaidie 
kukarabati vyumba hivi maana 
viko katika hali mbaya sana, 
ikiwezekana inatakiwa vyumba 
hivi vibomolewe na kujengwa 
upya, hali iliyopo sasa hivi ni ya 
mashaka sana,” alisema Mwal-
imu Mwanjala. Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Busokelo, Anyo-
sisye Njobelo, alisema kutokana 
na hali ya shule hiyo, wananchi 
walikubaliana kuanza kufanya 
ukarabati wa baadhi ya majengo 
lakini wakaamua kuacha kuto-
kana na kuwa katika hali mbaya.

Alisema walitaka kuanza kwa 
kupachika milango na madirisha 
mapya lakini wakabaini kuwa 
majengo hayo hayastahili ku-
karabatiwa na bali yanatakiwa 
kubomolewa na kujengwa upya.

Alisema majengo hayo ni ya 
miaka mingi na hivyo hayafai 
kuendelea kutumiwa na wa-
nafunzi pamoja na walimu kuto-
kana na kuhatarisha maisha yao.

Naibu Waziri Mwakibete alise-
ma shule hiyo ni miongoni mwa 
shule ambazo zipo kwenye mipa-
ngo ya serikali ya kuzikarabati na 
kujengwa upya kutokana na mi-
undombinu yake kuwa ya muda 
mrefu.

Alisema mbali na ukarabati wa 

shule hiyo, pia serikali ina mpan-
go wa kujenga shule nyingine 
katika kata hiyo itakayoitwa Ki-
pagika ili kuwapunguzia baadhi 
ya wanafunzi kutembea umbali 
mrefu kwenda shuleni.

Alisema shule hiyo mpya ita-
saidia kupunguza mrundikano 
wa wanafunzi kwenye shule hiyo 
ambayo kwa sasa ina wanafunzi 
wengi.

Mwakibete alisema Sh. milioni 
12 zitapelekwa katika shule hiyo 
kabla ya mwisho wa mwaka wa 
fedha ili kuanza ujenzi wa jengo 
moja kwa awamu ya kwanza 
wakati nguvu zinakusanywa kwa 
ajili ya ujenzi wa majengo men-
gine.

Waziri wa Madini, Dk. Dotto Biteko (wa pili kushoto) na Mbunge wa Jimbo la Lupa wilayani Chunya, Masache Kasaka (katikati), 
pamoja na baadhi ya wataalamu wa ofisi ya madini ya Mkoa wa Mbeya, wakiangalia ramani ya jengo la maabara ya kuchun-
guza sampuli za madini linalojengwa wilayani Chunya, mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Mbeya 
(Mbeya-WSSA), imetangaza 
upungufu wa maji kwenye 
baadhi ya maeneo ya miji 
kutokana na kukosekana 
kwa umeme kwenye moja 
ya vyanzo vyake vikuu.
Ofisa Uhusiano wa Mam-

laka hiyo, Neema Stanton, 
alisema tatizo lipo kwenye 
chanzo cha maji cha Nzo-
vwe ambacho kwa sasa 
hakina huduma ya umeme 
na hivyo mitambo inashind-
wa kusukuma maji kwenda 
kwa wananchi.
Alisema maeneo ambayo 

yanakosa huduma hiyo kwa 
sasa ni Ilomba na Ilomba B 
ambazo ndizo zinahudumi-
wa na chanzo hicho.
Alisema wataalamu wa 

mamlaka hiyo kwa kush-
irikiana na mafundi wa 
Shirika la Umeme nchini 
(TANESCO) wanaendelea 
kushughulikia tatizo hilo ili 
kurejesha huduma kwa wa-
nanchi.
“Tunaamini huduma itare-

jea baada ya muda mfupi 
na wananchi wataendelea 
kunufaika, tunaomba waen-
delee kuwa wavumilivu 
katika kipindi hiki ambacho 
hali imekuwa tofauti lakini 
tuwahakikishie kuwa ni tati-
zo la muda mfupi,” alisema 
Neema.
Alisema kwa sasa Jiji la 

Mbeya halina tatizo kubwa 
la maji kutokana na kuwa na 
vyazo vingi ambavyo vina-
tumika kuzalisha huduma 
hiyo na kuisambaza kwa 
wananchi.
Hata hivyo aliwataka wa-

nanchi kutoa taarifa kwa 
mamlaka hiyo wanapoona 
mabomba yamepasuka ili 
kupunguza upotevu wa maji 
ambayo yanazalishwa kwa 
gharama kubwa. 

Na Nebart Msokwa,  
CHUNYA

S
ERIKALI imewaonya 
wachimbaji na wanunuzi 
wa dhahabu nchini wa-
naotorosha madini hayo 

kuwa watachukuliwa hatua kali 
za kisheria ikiwa ni pamoja na 
kufikishwa mahakamani na ku-
fungiwa leseni zao.

Waziri wa Madini, Dk. Dotto 
Biteko, alitoa onyo hilo mwis-
honi mwa wiki wilayani Chunya 
mkoani Mbeya alipowatembe-
lea wanunuzi na wachimbaji 
wadogo wa dhahabu.

Alisema baadhi ya wachim-
baji na wafanyabiashara hao 
wamekuwa wakiuziana madini 
hayo nje ya mfumo rasmi wa 
masoko hali ambayo inacho-
chea uuzwaji holela na kui-
potezea serikali mapato.

Hivyo aliwataka kuacha 
tabia hiyo pamoja kutoa taarifa 
wanapowabaini wenzao wa-
naofanya vitendo hivyo ili wa-
chukuliwe hatua za kisheria na 
kukomesha biashara hiyo.

“Hatuwezi kukubali watu 
wachache watuharibie biashara 
ya madini, duniani kote dha-
habu inauzwa kwenye mifumo 
rasmi sasa kwa wale ambao 
bado wanaendelea kutorosha 
madini haya tutawachuku-
lia hatua kali ili iwe fundisho  
kwa wengine,” alisema Dk. Bite-
ko.

Alisema kuna baadhi ya 
wanunuzi wanawafuata 
wachimbaji kwenye migodi na 
kuuziana kwa bei ya juu tofauti 
na elekezi kwa makubaliano ya 
kutowakata mirabaha ya seri-
kali.

Dk. Biteko alisema kwa sasa 

wanaendelea kuwafuatilia 
wanunuzi wote wa madini ili 
kubaini mienendo yao huku 
akisisitiza kuwa wakati wa 
kuhuisha leseni mwezi Julai 
mwakani watabaki waaminifu 
pekee na wale wanaotorosha 
hawataruhusiwa kuhuisha.

Mbunge wa Lupa, Masache 
Kasaka alisema wachimbaji wa-
dogo wa dhahabu wilayani Chu-
nya wanakabiliwa na kero mbal-
imbali ambazo zinawafanya 
washindwe kuinuka kiuchumi 
liche ya kufanya kazi hiyo kwa 
muda mrefu.

Aliyataja baadhi ya matatizo 
hayo kuwa ni pamoja na taasisi 
nyingi kudai kodi kwa nyakati 
tofauti hali ambayo alisema in-
awachanganya wachimbaji hao 
kutokana na kutokuwa na elimu 
ya kutosha kuhusu ulipaji wa 
kodi hizo.

Alizitaja baadhi ya taasisi hizo 
kuwa ni Mamlaka ya Mapato 
nchini (TRA), Mifuko ya Hifadhi 
za Jamii, Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji, Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF), Baraza 
la Taifa la Mazingira (NEMC), 
Wakala wa Usalama na Afya Ma-
hala pa Kazi (OSHA).

Alisema Chunya ni miongoni 
mwa maeneo nchini ambayo 
yanaongoza kwa uzalishaji wa 
dhahabu kwa maelezo kuwa 
unashika nafasi ya pili baada ya 
Mkoa wa Geita.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wachimbaji Madini Mkoa wa 
Mbeya (MBEREMA), Leonard 
Manyesha, alisema baadhi ya 
wachimbaji wadogo wame-
fungiwa akaunti zao na TRA 
kwa sababu ya kudaiwa madeni 
ya nyuma ambayo baadhi yao 
walishatumia fedha.

Waziri awa mbogo utoroshaji madini
Mbeya-WSSA 
yatahadharisha
upungufu  
wa maji

Jumatatu Desemba 5, 2022
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Wahitimu vyuo vikuu watakiwa 
kutumia elimu yao kujiajiri
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

M
AKAMU Mkuu wa 
Chuo Kikuu cha 
St.John’s Tanza-
nia, Prof. Yohana 

Msanjila, amewaasa wahitimu 
wa elimu ya juu kuitumikia 
jamii kwa uaminifu na ku-
tumia elimu na maarifa wali-
yopata kukabiliana na soko la 
ajira nchini.

Alitoa wito huo mwishoni 
mwa wiki jijini Dodoma kwe-
nye mahafali ya 13 ya chuo 
hicho ambayo wahitimu 965 
walitunukiwa vyeti na Mkuu 
wa Chuo, Askofu Mkuu Mstaa-
fu wa Kanisa la Anglikana, 
Donald Mtetemela.

“Muwe mabalozi wazuri wa 
chuo chetu huko mnakoenda 
kumbukeni kwamba popote 
mtakapokuwapo mmebeba 

nembo na kauli mbiu ya chuo 
kwenda kutumika kwa weledi 
na uaminifu mkubwa, mtum-
ie maarifa mliyopata kujiajiri 
na kuajiriwa,”alisema.

Askofu Mtetemela alisema 
elimu waliyoipata itakuwa na 
thamani endapo itaendana na 
kasi ya mabadiliko ya sayansi 
na teknolojia katika kuleta su-
luhisho la kero zinazoikabili 
nchi.

Aidha, alisema chuo hicho 
kimeendelea na uboreshaji 
wa mitaala ikiwa ni pamoja 
na kuongeza kozi mpya am-
bazo mbili zinasubiri kibali 
kutoka Tume ya Vyuo Vikuu  
(TCU) kabla ya kuanza kutu-
mika.

“Chuo kinakusudia kuanzi-
sha kozi fupi kwenye maeneo 
mbalimbali ikiwamo huduma 
kwa wateja, ujasiriamali na 
utafutaji wa masoko ya bid-

haa, zitatolewa kwa watumi-
shi wa serikali, sekta binafsi, 
asasi za kiraia na watu binafsi 
watakaopenda,” alisema.

Alisema kufanyika kwa ji-
tahada hizo zinalenga kutoa 
maarifa na ujuzi kwa jamii.

Askofu Mtetemela alim-
pongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa utendaji mzuri 
ambao chuo kina imani naye 
sambamba na uwekezaji un-
aofanyika na uimarishaji wa 
diplomasia ya kiuchumi.

“Tuna matumaini makub-
wa kupitia serikali yake 
kwamba shule zetu za 
msingi na sekondari zitaen-
delea kuboreshwa ili kutoa 
wanafunzi wengi bora wa-
takaojiunga na elimu ya juu, 
tunaimani wanafunzi wa-
takaodahiliwa mwakani wata-
patiwa mikopo ya kuwawez-
esha kupata elimu ya juu bila 

vikwazo vyovyote,”alisema.
Naye Mwenyekiti wa Baraza 

la Chuo hicho, Prof.Penina 
Mlama, alisema taasisi za 
vyuo vikuu huandaa wataala-
mu mbalimbali ikiwamo afya, 
kilimo, biashara, uhandisi na 
kupitia hao nchi inapata ma-
fanikio kadhaa.

Alisema chuo hicho kime-
jipanga kuongeza udahili, 
kuboresha taaluma, kufanya 
mapitio ya mitaala, kuende-
leza wafanyakazi kitaaluma, 
kuanzisha kozi mpya kue-
ndana na mahitaji ya soko, 
kufanya utafiti na kutekeleza 
miradi ya kitaaluma.

Mmoja wa wahitimu, Ema-
nuel Kombe, aliwashauri 
wenzake kutumia elimu na 
maarifa waliyoyapata kujik-
wamua kiuchumi kutokana na  
nchi kukabiliwa na tatizo la 
ajira.

Kaimu Mku-
rugenzi wa 
Programu ya 
MCGL, Dk. 
Maryrose Giat-
tas, akimkabi-
dhi kompyuta 
mpakato Mrati-
bu wa Huduma 
za Chanjo 
Mkoa wa 
Singida, Ha-
bibu Mwinory, 
kati ya  saba 
zilizotolewa 
na Shirika la 
Marekani la 
Maendeleo 
ya Kimataifa 
(USAID) kupitia 
Shirika la JH-
PIEGO Tanzania 
katika mradi 
wake wa MCGL. 
PICHA: THO-
BIAS MWA-
NAKATWE

Na Renatha Msungu, BAHI

MKUU wa Wilaya ya Bahi, 
Mwanahamis Munkunda, 
amewaomba wananchi kutoa 
taarifa pindi watakapoona 
matukio ya ndoa za utotoni 
na ukatili wa kijinsia kwenye 
maeneo yao.

Alitoa kauli hiyo wakati wa 
hafla ya siku 16 za kupinga 
ukatili iliyoandaliwa na Shiri-
ka la Msichana Initiative.

Munkunda alisema kuna 
wasichana wengi ambao 

wameokolewa kwenye ndoa 
za utotoni kutokana na jamii 
kutoa taarifa, hivyo kuna 
umuhimu wa kutoa taarifa ili 
kukomesha vitendo hivyo.

“Naomba muwe mstari wa 
mbele kupiga vita ukatili na 
ndoa za utotoni, nahitaji kuo-
na watoto wa kike wanasoma, 
jamii nyingi imekuwa ikiwa-
ficha watoto wao mnapaswa 
kuacha tabia hii badala yake 
muwahimize kwenda shule ili 
watimize ndoto zao,”alisema.

Mkurugenzi wa Msichana 

Initiative, Rebecca Gyumi 
alisema lengo lao ni kuona 
watoto wa kike wanasoma 
shule na kutimiza ndoto zao 
kama ilivyo kwa watoto wa 
kiume. 

Alisema wamefanikisha 
kuokoa watoto wengi wa kike 
kutoka katika ndoa za utotoni.

“Suala hili la ndoa na mim-
ba za utotoni halikubaliki 
ndiyo maana tunapambana 
kuwakomboa watoto wa kike 
na kila mwaka tumekuwa tuk-
ishiriki hafla hizi kwa kush-

irikiana na serikali,”alisema.
Mmoja wa wanafunzi, Ester 

Jackson alilishukuru shirika 
hilo kwa kumsaidia kuende-
lea na masomo yake baada ya 
kuepuka ndoa za utotoni.

Hivyo aliiomba serikali kue-
ndelea kukemea ndoa hizo 
kwa sababu zinakatisha ndoto 
za watoto wa kike kuendelea 
na masomo yao.

Alisema wasichana wengi 
wameolewa bila ridhaa yao 
hivyo suala hilo linapaswa ku-
pigiwa kelele ili litokomezwe.

DC awaomba wananchi kuripoti 
matukio ya ndoa za utotoni

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE la Vijana mwaka 2022 
limeazimia kumpongeza Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa utendaji 
kazi mzuri ikiwamo kuimarisha 
mahusiano ya kidiplomasia.
Akitoa azimio la bunge hilo juzi 

Spika wa Bunge hilo, Antipas 
Pamba, alisema pia wamem-
pongeza kwa kutunukiwa Sha-
hada ya Udaktari wa Falsafa na 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), kwamba inaakisi utendaji 
anaofanya kwa jamii.
“Tunampongeza tunaona wageni 

wengi wanakuja, sisi kama Bunge 
tunapongeza hilo na yale mazuri 
wanayotuletea twende nayo 
lakini yale yanayokwenda kiny-
ume na tamaduni zetu tuyaache,” 
alisema.
Pamba alifafanua kuwa Bunge 

limetoa azimio la kumpongeza 
Rais Samia kwa kazi anayofanya 
kwenye sekta ya maji ya kuende-
lea na mikakati ya kumtua mama 
ndoo kichwani kwenye maeneo 
mbalimbali.
“Rai yangu kwenye hili serikali 

itusaidie suala la utoaji wa hu-
duma ya maji lisiwe biashara, 
serikali ihakikishe wananchi wan-
apata maji bila kikwazo,” alisema.
“Udaktari aliotunukiwa siyo tu 

wa kupewa kirahisi wamekaa 
maprofesa kadhaa na kuamua 
kutoa shahada hiyo kwa Rais kwa 
sababu amefanya mengi na vi-
jana tunatambua mchango wake 
kwa mambo anayofanya,”alisema 
Pamba.
Alisema vijana wa Bunge hilo 

wamejifunza mambo mbalimbali 
ikiwamo namna ya uendeshaji wa 
Bunge.
“Kauli mbiu ya Bunge letu iliku-

wa inahusu mabadiliko ya tabia 
nchi na mchango wa kijana kush-
iriki kwenye mchakato wa kuka-
biliana na madhara yanayotokana 
na mabadiliko ya tabianchi, tume-
jadili mambo mbalimbali kupitia 
miswada mbalimbali inayohusu 
sera za mabadiliko ya tabia nchi,” 
alisema.
Pamba alisema mabadiliko ya 

tabianchi ni tatizo linaloikabili 
dunia kwa sasa na ni muhimu vi-
jana kuyajua na kukabiliana nayo.
Waziri Mkuu katika Bunge hilo, 

David Godian, alishukuru Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa kutambua uwezo 
wa vijana na kuitisha mkutano 
uliolenga vijana wajadili athari za 
mabadiliko ya tabianchi.
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kwenye Bunge hilo, Lightness 
Mvungi alisema Rais Samia ana-
paswa kutunukiwa shahada hiyo 
kwa kuwa aliivusha nchi kwenye 
kipindi kigumu kilichokuwa na 
ugonjwa wa corona.
Akizungumza kwa niaba ya Ka-

tibu wa Bunge hilo, Mkurugenzi 
wa Mawasiliano na Mahusiano 
ya kimataifa wa Ofisi ya Bunge, 
Daniel Eliufoo, alisema Bunge 
hilo la vijana limemaliza shughuli 
na wameweza kujadili masuala 
mbalimbali ikiwamo kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi.

Bunge la Vijana 
lampongeza 
Samia uimarishaji 
diplomasia
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‘Matukio udhalilishaji watoto 
wa kiume Zanzibar yashamiri’
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

M
KE wa Rais wa 
Zanzibar, Mariam 
Mwinyi, amesema 
kasi ya matukio 

ya udhalilishaji wa kijinsia 
visiwani Zanzibar imeshamiri 
zaidi kwa watoto wa kiume 
jambo ambalo litasababisha 
kuua kizazi kinachokuja.

Aliyasema hayo jana katika 
sherehe za tunzo kwa vinara 
wa kupinga vitendo vya ud-
halilishaji zilizoandaliwa na 
Jumuiya ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFELA)
ikiwa ni sehemu ya siku 16 za 
kupinga ukatili wa kijinsia.

Mariam Mwinyi aliwak-
ilishwa na Mhandisi Zena 
Ahmed Said.

Alisema ukatili na udhal-

ilishaji wa kijinsia ni jambo 
la kishetani lisilokubalika 
sehemu yoyote, hivyo wana-
harakati vinara wanakazi ya 
kuisaidia jamii kuondokana 
na balaa hilo.

Alisema dhuluma hiyo kwa 
watoto dhambi yake ni kubwa 
zaidi hivyo ni lazima kutafuta 
njia ambazo zinatoa ushahidi 
wa haraka na usio na shaka 
ili kutoa adhabu kali kwa 
washtakiwa.

“Mihimili yote ya nchi 
yapo pamoja katika kupinga 
masuala haya. Kama una-
vyoona sheria imeshareke-
bishwa, Mahakama maalum 
imeazishwa hivyo hili jambo 
hatulitaki kabisa na tunalipiga 
vita kila pembe,” alisema.

Mariam alisema serikali 
inathamini na kuunga mkono 
jitihada zinazofanywa na wa-

dau na wanaharakati kwenye 
mapambano ya udhalilishaji 
wa kijinsia kwa sababu ma-
pambano hayo yanahitaji 
nguvu ya pamoja.

“Tuzidi kushikamana kwa 
nguvu zote kuhakikisha 
tabia hii ambayo kinyume na 
misingi ya utu inakoma na 
kubaki historia katika nchi 
yetu mapambano haya ya ud-
halilishaji yanahitaji umakini 
mkubwa,” alisema.

Mkurugenzi wa ZAFELA, 
Jamila Mahmoud Juma, alise-
ma kuna wimbi kubwa la ud-
halilishaji dhidi ya watoto wa 
kiume akieleza kwamba kwa 
mujibu wa Hospitali ya Mnazi 
Mmoja wanapokea kesi mpya 
150 kwa mwezi za watoto wa 
kiume wanaodhalilishwa.

Alisema kwa mujibu wa 
takwimu kutoka Mtakwimu 

Mkuu wa Serikali kuanzia Jan-
uari hadi Septemba mwaka 
2020 matukio 865 yameri-
potiwa na kwa upande wa 
ZAFELA imepokea malala-
miko 200 yanayohusu kesi za 
madai na jinai kuhusu udhal-
ilishaji wa kijinsia.

Jamila alisema licha ya jiti-
hada kubwa zinazochukuliwa 
na serikali na wadau lakini ku-
natatizo la upatikanaji wa tak-
wimu sahihi wa matukio hayo 
kutokana na kutokuwapo kwa 
chombo kimoja ambacho ki-
nakusanya matukio hayo.

Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Watoto, Riziki Pembe 
Juma, alishauri adhabu kwa 
wabakaji ziwe kali angalu  
kifungo cha miaka 50 au wa-
hasiwe ili kuwa funzo kwa 
wengine.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Zanzibar, Riziki Pembe Juma, akimkabidhi zawadi Mke 
wa Rais wa Zanzibar, Mariam  (kushoto), baada ya matembezi ya hiari ikiwa ni sehemu ya harakati za Siku 16 
za Kupinga Ukatili Kijinsia, Forodhani mjini Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema serikali ina-
fanya mageuzi makubwa ya kiu-
chumi kupitia rasilimali zilizoko 
za bahari.
Alisema inafanya mageuzi hayo 

kwa sababu kipaumbele kikubwa 
kwa Serikali ya Zanzibar ni uchu-
mi wa buluu.
Aliyasema hayo juzi Ikulu Zanzi-

bar alipokutana na Meneja Mkaazi 
wa Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB), Dk.Patricia Laverley.
Dk. Mwinyi alisema serikali in-

atarajia kutumia vyema rasilimali 
hizo ili kufikia azma ya mageuzi 
hayo ya kiuchumi kwamba tayari 
sera ya uchumi wa buluu imesha-
tengenezwa.
Aidha, alisema malengo hayo 

yanategemea sana uwapo wa mi-
undombinu ya barabara, bandari, 
maji safi na salama pamoja na ni-
shati ya uhakika ya umeme.
Aidha, aliishukuru AfDB kwa 

kuonyesha utayari wa kuisaidia 
Zanzibar msaada wa kifedha ka-
tika bajeti yake pamoja na eneo 
la afya.
Meneja wa AfDB, Patricia Laver-

ley, alisema benki hiyo inatam-
bua jitihada kubwa za mageuzi 
ya kiuchumi zinazofanya na Rais 
Dk.Mwinyi kupitia mwelekeo wa 
uchumi wa buluu.
Alisema kupitia mwelekeo huo 

ambao kwa kiasi kikubwa una 
rasilimali za kutosha za baharini 
utawanufaisha Wazanzibari katika 
eneo la uvuvi, kilimo cha mwani 
na viwanda.
Alisema AfDB iko tayari ku-

saidia eneo la afya ambalo Rais 
Dk.Mwinyi ameliwekea kipaum-
bele.

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa 
Rais, Othman Masoud Othman, 
amesema upatikanaji wa hudu-
ma bora kwa watu wenye ulema-
vu si hiari bali ni la matakwa ya 
katiba ambayo yanapaswa kusi-
mamiwa vyema.

Alitoa kauli hiyo juzi katika 
Uwanja wa Gombani Pemba 
wakati wa kilele cha Siku ya Watu 
wenye Ulemavu Duniani ikiwa 
ni hatua ya kutathmini juhudi zi-

nazofanyika kitaifa na kimataifa 
katika kulinda haki na utolewaji 
wa fursa sawa kwa watu wenye 
ulemavu.

Alisema kutokana na hali hiyo 
serikali zote mbili zinachukua 
hatua ya kukabiliana na kero 
zinazowakabili watu wenye ul-
emavu.

Othman alisema miongoni 
mwa kero hizo ni upungufu wa 
walimu na vifaa katika elimu mju-
muisho, uhaba wa huduma na vi-
faa vya marekebisho, kuwapo na 

miundombinu isiyorafiki.
Alisema kero zingine ni uhaba 

wa wataalamu wa lugha ya 
alama, suala la uwezeshaji wa 
kiuchumi  pamoja na udhalil-
ishaji  hasa kwa watu wenye ul-
emavu wa akili.

Othman alisema serikali inaen-
delea na jitihada za kupambana 
na kero hizo ikiwa ni pamoja na 
kubadili sheria pamoja ujenzi wa 
hospitali mpya za wilaya zinazoz-
ingatia mahitaji ya watu wenye 
ulemavu.

Alisema pia  serikali imejenga 
shule mpya za dakhalia zinazoz-
ingatia mahitaji ya watu wenye 
ulemavu  ambazo zipo Pujini 
kwa upande wa Pemba na Jen-
dele kwa Unguja.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harous 
Said Suleiman, aliitaka jamii kua-
cha kuwaficha watoto wenye ule-
mavu kwa sababu kufanya hivyo 
ni kuwanyima haki zao.

Mwenyekiti wa Baraza la Watu 
wenye ulemavu Zanzibar, Salma 

Saadat, alisema kwamba  watu 
wenye ulemavu wanapaswa ku-
funzwa na kuibua vipaji vyao vya 
aina mbalimbali walivyonavyo ili 
kuendelezwa   na kutumika ka-
tika shughuli za kimaendeleo.

Mwakilishi wa Shirika la Umo-
ja wa Mataifa linalishughulikia 
Idadi ya Watu Duniani (UNFPA), 
Amina Kheri, alisema wakati 
umefika kwa makundi yote yaki-
wamo ya watu wenye ulemavu 
kushirikishwa na kushiriki katika 
sekta zote.

Makamu wa Rais ataka huduma bora kwa watu wenye ulemavu

Dk. Mwinyi: 
Serikali 
inafanya
mageuzi ya 
kiuchumi

Aliyasema hayo juzi Ikulu 
Zanzibar alipokutana na 
Meneja Mkaazi wa Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB), 
Dk.Patricia Laverley.
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Sungusungu wapewa jukumu
kuzuia ndoa, mimba za utotoni
Na Shaban Njia, KAHAMA

J
ESHI la Jadi maarufu 
sungusungu kutoka 
vijiji sita vya Kata ya 
Lyamidati Halmashauri 

ya Wilaya ya Shinyanga, lime-
pewa jukumu la kuzuia mimba 
na ndoa za utotoni kwa kuka-
gua umri wa wahusika. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi ofisini kwake 
Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Lyamidati, Joyce Mahina, 
alisema ili kufanikisha adhma 
ya kutokomeza ndoa za uto-
toni wameamua kuwakabidhi 
sungusungu jukumu hilo kwa 

sababu wao wako karibu na 
wananchi.

Mahima alieleza hayo waka-
ti wa utekelezaji wa mradi wa 
sauti za kaya na vyombo vya 
habari katika kutokomeza 
ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto, unaotekelezwa na 
Shirika la SPC kupitia Mfuko  
wa Wanawake Tanzania 
(WFT). 

Alisema kuanzia sasa haku-
na ndoa yoyote itakayofungwa 
katika kata hiyo bila kujiri-
dhisha umri, kwamba hilo 
limekuwa likifanywa na Jeshi 
la Jadi lililoko katika kila Kijiji 
kwa kushirikiana na wenyeviti 

wa vitongoji.
Mahina alisema kwa wale 

watakaobainika watachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

Alieleza kuwa ulinzi huo un-
afanywa hadi siku ya magulio 
na minada kwani kuna wakati 
wanafunzi wanatendewa 
vitendo vya ukatili na wan-
apohojiwa kujua mhusika ni  
nani wanadai walikutana mi-
nadani. 

Diwani wa Kata ya Lyamida-
ti, Veronica Nduta, alisema kila 
ndoa ambayo huwa inafungwa 
viongozi wa kata huwa wa-
naalikwa, endapo ni ndoa ya 
watoto waliochini ya miaka 18 

wahusika hawatoa mwaliko 
kwa viongozi.

Alisema ndoa za kimila zi-
naongoza katika kuozesha 
watoto wadogo kulingani-
sha na zile za kanisani na  
misikitini ambazo viongozi hu-
jiridhisha kabla ya kufungisha 
ndoa. 

Kamanda wa sungusungu, 
Salu Bunga alisema, ndoa za 
utotoni zimepungua baada ya 
kufanyika ukaguzi, kwamba 
kwa sasa kuna matukio ya wa-
naume kutelekeza wake zao 
na kwenda kuoa wanawake 
wengine na watoto kukosa ma-
hitaji yao. 

Baadhi ya wakazi wa Kitongoji cha Bugarama wilayani Msalala wakipatiwa elimu ya afya na kupima afya zao 
wakati wa maadhimisho ya Siku ya Ukimwi Duniani yaliyoandaliwa na Mgodi wa Barrick Bulyanhulu na kufanyika 
kwenye kitongoji hicho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Vitus Audax, MWANZA 

WANANCHI wa mikoa ya Kan-
da ya Ziwa wamepewa jukumu 
la kushiriki kikamilifu katika 
kulinda na kutunza vyanzo vya 
maji ikiwa ni pamoja na kuacha 
shughuli za kibinadamu katika 
vyanzo hivyo. 

Rai hiyo ilitolewa juzi na Mku-
rugenzi wa Bodi ya Maji Bonde 
la Ziwa Victoria, Renatus Shinhu, 
wakati wa uzinduzi wa mfu-
mo  wa kidijitali wa ukusanyaji 
wa takwimu za maji ulioambat-

ana na kuwajengea uwezo waso-
maji wa ankara za maji   kutoka 
mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Shinhu aliwataka wasomaji wa 
ankara za maji kuwa mabalozi  
katika maeneo yao kwa kuwae-
limisha wananchi na watumiaji 
wa maji, kuhakikisha wana-
tunza vyanzo hivyo ili viendelee 
kuongeza ujazo ambao utasaidia 
katika shughuli za usambazaji wa 
huduma hiyo.  Alibainisha kuwa 
Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Vic-
toria itahakikisha inashirikiana 
kikamilifu na wananchi katika 

kusimamia, kutunza, kuboresha 
pamoja na kuongeza miundom-
binu rafiki itakayosaidia kutoa 
huduma za maji jamii.

Akizindua mfumo huo Katibu 
Tawala Msaidizi kutoka Sekreta-
rieti ya Mkoa wa Mwanza, Daniel 
Machunda amewataka wasoma 
ankara za maji  kutekeleza maju-
kumu yao kwa wakati ili kuisaidia 
serikali katika utoaji huduma 
kwa jamii ikiwa ni pamoja na us-
anifu wa vyanzo vya maji. 

Alisema serikali kupitia Bodi 
ya Maji Bonde la Ziwa Victoria 

inaendelea kuimarisha utunzaji 
wa vyanzo vya maji ili kuendelea 
kuvilinda kwa ajili ya kujikinga na 
maambukizi ya magonjwa. 

Mkuu wa Kitengo cha Maji  Juu 
ya Ardhi na Usalama wa Mab-
wawa, Rosemary Masikini, alise-
ma bodi hiyo imeamua kutoa 
vifaa janja pamoja na kuendesha 
mafunzo ya matumizi mazuri ya 
mfumo mpya wa usomaji wa tak-
wimu za maji uitwao ‘ziwa letu 
app’ ili kuharakisha usomaji wa 
maji kwa haraka na kuepusha 
ucheleweshwaji wa taarifa. 

Alisema kupitia mfumo huo 
wataweza kuwasilisha taarifa 
zao kila siku baada ya kumaliza 
kupima maji, kwamba zitaisaidia 
bodi kuweka mazingira rafiki 
katika utekelezaji wa miradi ya 
usambazaji wa huduma ya maji 
kwa jamii. Wakizungumza baada 
ya kupokea vifaa vya kidigitali 
baadhi ya wasomaji wa ankara 
za maji akiwamo Mwidini Juma 
alisema vifaa hivyo vitawapungu-
zia usumbufu wa kuandaa taarifa 
ya muda mrefu kwani taarifa hizo 
zitatumwa kila siku kupitia simu.

‘Wakazi Kanda ya Ziwa tunzeni vyanzo vya maji’

Na Restuta Damian, BUKOBA

MTOTO Benitha Benedict 
mwenye umri wa mwezi mmoja 
mkazi wa Migera Kata ya 
Nshambya Manispaa ya Bu-
koba mkoani Kagera ameibwa 
na watu wasiojulikana wakati 
mama yake akiwasindikiza wa-
geni.
Kamanda wa Jeshi la Polisi 

Mkoa wa Kagera, William 
Mwampaghale, amethibitisha 
kutokea kwa tukio hilo na 
kueleza kwamba tukio hilo lil-
itokea Desemba Mosi mwaka 
huu majira ya saa sita mchana 
nyumbani kwa mama wa mtoto 
huyo aitwaye, Joanitha Agus-
tina.
Kamanda Mwampaghale 

alisema mama huyo akiwa ny-
umbani anaendelea na shughuli 
mtoto wake alikuwa chumbani 
huku yeye akipokea wageni  
waliofika kumpongeza. 
“Akiwa anawasindikiza wa-

geni hao walikuja wageni 
wengine watatu na kwamba 
wakati anarudi nyumbani 
akitoka kusindikiza wageni wa 
awali aliingia ndani na kutom-
kuta mtoto,” alisema Kamanda 
Mwampaghale.
Kamanda Mwampaghale 

alisema Jeshi la Polisi linaen-
delea na uchunguzi wa kubaini 
waliohusika na wizi wa mtoto 
huyo na kuwataka wananchi 
kutoa taarifa kituo cha polisi 
kilicho jirani kwa mtu yoyote 
watakeyemtilia mashaka juu ya 
wizi huo.

Wasiojulikana 
waiba mtoto wa 
mwezi mmoja 

Kamanda Mwam-
paghale alisema 
mama huyo akiwa 
nyumbani anaen-
delea na shughuli 
mtoto wake aliku-
wa chumbani huku 
yeye akipokea 
wageni  waliofika 
kumpongeza. 
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Rais Cyril Ramaphosa asisitiza 
kuendelea kutetea wadhifa wake
CAPE TOWN, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril Ramapho-
sa, amesema hana nia ya kujiuzulu 
na kwamba ataendelea kupambania 
mamlaka yake na ataipinga ripoti ya 
bunge mahakamani.

Kwa mujibu wa msemaji wa rais 
huyo anayekabiliwa na kashfa na kiti-
sho cha kuondolewa madarakani hana 
nia ya kujiuzulu na kwamba ataende-
lea kupambana kisiasa na kwa njia za 
kisheria.

Ramaphosa amekuwa akikabiliwa 
na shutuma tangu mwezi Juni, baada 
ya mkuu wa zamani wa idara ya ujasusi 
alipowasilisha malalamiko kwa polisi 
akidai kuwa rais huyo hakuripoti polisi 
wizi uliotokea mwezi Februari mwaka 
2020 katika shamba lake kaskazini 
mashariki mwa nchi. 

Katika malalamiko hayo Ramapho-
sa pia alidaiwa kuwa alipanga juu ya 

Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, akizungumza katika mahakama ya juu nchini humo, kuhusu tuhuma zinazomkabili. PICHA: RFI

kutekwa nyara wezi hao na kisha 
kuwahonga ili wanyamaze.

Pia ilielezwa kuwa Rais huyo alika-
na kufanya makosa yoyote lakini 
kashfa dhidi yake na taarifa za kupa-
tikana zaidi ya dola nusu milioni zi-
lizofichwa kwenye mito ya makochi, 
zimetolewa wakati mbaya kwake 
kutokana na kwamba Desemba 16, 
Ramaphosa atagombea kwenye uch-
aguzi wa rais wa chama tawala cha 
ANC nafasi ambayo ni muhimu katika 
kumwezesha kuendelea kusalia kama 
rais wa taifa la Afrika Kusini.

Msemaji wa Rais Vincent Mangwen-
ya alieleza kwamba Rais Ramaphosa 
anatilia maanani ujumbe kutoka kwe-
nye matawi ya chama tawala ambayo 
yamemteua kugombea muhula wa 
pili wa uongozi wa Chama cha ANC, 
na kwamba anaelewa kuwa ujumbe 
huo unamaanisha kwamba unam-
taka aendelee kuongoza ili afanikishe 

mageuzi ya serikali na kiuchumi.
Mangwenya aliongeza kwamba 

Ramaphosa kwa unyenyekevu na 
kwa uangalifu mkubwa na kujitolea 
kwake amekubali wito huo wa kuen-
delea kukihudumia chama chake cha 
ANC na watu wa Afrika Kusini.

Viongozi wa kamati ya chama tawa-
la nchini Afrika Kusini wanatarajiwa 
kuamua siku ya iwapo wataendelea 
kumuunga mkono Rais huyo.

Ijumaa kamati hiyo kuu ya ANC 
ilifanya mazungumzo baada ya jopo 
la bunge kutoa ripoti iliyoashiria ku-
patikana ushahidi wa awali kuhusu 
kutendeka utovu wa nidhamu na 
kwamba huenda  Rais Ramaphosa 
alikiuka sheria za nchi.

Aidha, ilibainishwa kwamba ripoti 
hiyo itapelekwa bungeni kesho Ju-
manne na hoja inaweza  kuwasilish-
wa ya kupigwa kura ya kumwondoa 
madarakani Ramaphosa.

MAAMUZI YA KIKAO
Mweka Hazina Mkuu wa ANC, Paul 

Mashatile, aliviambia vyombo vya 
habari kuwa katika kikao hicho kifupi 
iliamuliwa kuwa ripoti hiyo ishughu-
likiwe kwanza na viongozi wakuu wa 
chama kabla ya kamati kuu kukutana 
tena.

Vyombo vya habari vya Afrika 
Kusini vimeendelea kuonesha imani 
kwamba Ramaphosa atasalia madara-
kani kwa kuwa anapendwa na umma.

Chama cha ANC cha shujaa wa 
taifa la Afrika Kusini, Nelson Mandela, 
kimo madarakani kwa miaka 28 tan-
gu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi 
nchini humo, na kwamba kinaende-
lea kupoteza uungwaji mkono.

Ramaphosa alichukua wadhifa wa 
kuliongoza taifa lililoendelea zaidi 
kiuchumi barani Afrika mwaka 2018, 
akiahidi kukomesha rushwa katika 
taasisi za serikali. DW

MOSCOW, Urusi

NCHI ya Urusi imekosoa hatua ya 
mataifa ya magharibi ya kuweka 
ukomo wa bei kwa mafuta yake 
na kutishia kutopeleka nishati 
hiyo kwenye mataifa yatakayori-
dhia uamuzi huo.

Australia, Uingereza, Canada, 
Japan, Marekani na mataifa 27 ya 
Umoja wa Ulaya (EU) yalitangaza 
wiki iliyopita kuweka ukomo wa 
bei kwa mafuta ya Urusi wakise-
ma watalipa dola 60 pekee kwa 
kila pipa.

Ukomo huo wa bei unatarajiwa 
kuanza kufanya kazi leo pamoja 
na marufuku ya EU dhidi ya ku-
nunua mafuta yanayosafirishwa 

kwa njia ya bahari kutokea Urusi.
Mataifa hayo ambayo ni wa-

shirika wa Ukraine yanatumai 
ukomo kwa bei ya mafuta ya 
Urusi utaongeza ugumu kwa 
mapato ya Moscow yatokanayo 
na mauzo ya nje ya nishati hiyo 
na hatimaye kupunguza uwezo 
wa Urusi kuendelea na vita.

Msemaji wa Ikulu ya 
Urusi, Kremlin, Dmitry 
Peskov (pichani), alise-
ma Urusi inahitaji muda 
kufanya tathmini ya 
hatua hiyo ya mataifa ya 
magharibi kabla ya 
kutangaza vipi ita-
jibu suala hilo. Hata 
hivyo imesisitiza 

kwamba kamwe haitokubali 
mafuta yake kuwekewa ukomo 
wa bei.

Mwakilishi wa kudumu wa 
Urusi kwenye mashirika kadhaa 
ya kimataifa huko mjini Vienna, 
Mikhail Ulyanov, alionya kwam-
ba mataifa ya Ulaya yatakayoun-
ga mkono uamuzi huo yatajutia 
uamuzi wake.

“Kuanzia mwaka huu, Ulaya 
itaishi bila mafuta ya Urusi,” 
alindika Ulyanov kupitia 
mtandao wake wa Twitter.

“Moscow imekwishaweka 
wazi kwamba haitouza 

mafuta yake kwa nchi 
zitakazounga mkono 
ukomo wa bei ambao 

ni kinyume na bei inayokubalika 
na soko. Subirini, hivi karibuni 
EU itaituhumu Urusi kutumia 
mafuta kama silaha,” alisema.

Wakati Moscow ikitoa msima-
mo huo, ofisi ya Rais wa Ukraine, 
Volodymyr Zelenskyy, iliyataari-
fu mataifa ya magharibi kuweka 
ukomo wa bei ya chini kabisa, 
ikisema ule uliofikiwa na mataifa 
ya EU na kundi la nchi tajiri la G7 
hautoshelezi.

“Itakuwa muhimu kupunguza 
bei ya pipa hadi dola 30 ili kuu-
haribu uchumi wa adui haraka,” 
aliandika Andriy Yermak, mkuu 
wa ofisi ya Rais Zelenskyy kupi-
tia ukurasa wa mtandao wa Tel-
egram.

Mtizamo huo wa Ukraine ni 
sawa na ule uliotolewa na Poland 
iliyotaka bei ya chini zaidi kwa 
mafuta ya Urusi. Poland ni mion-
goni mwa wakosoaji wa mstari 
wa mbele wa vita vya Urusi nchi-
ni Ukraine.

Chini ya makubaliano ya siku 
ya Ijumaa, kampuni za bima na 
nyinginezo zinazohitaji kusa-
firisha mafuta ya Urusi zitapas-
wa  kuchukua yale yanayouzwa 
kwa bei ya dola 60 kwa pipa au 
chini ya kiwango hicho.

Sehemu kubwa ya kampuni za 
bima na usafirishaji mafuta zi-
naendesha shughuli zake ndani 
ya EU au Uingereza na zitalazimi-
ka kutii ukomo uliowekwa. DW

Urusi yapinga ukomo wa bei ya mafuta

Chama cha 
ANC cha 
shujaa wa 
taifa la Af-
rika Kusini, 
Nelson Man-
dela, kimo 
madarakani 
kwa miaka 
28 tangu 
kumalizika 
kwa uba-
guzi wa 
rangi nchini 
humo, na 
kwamba 
kinaendelea 
kupoteza 
uungwaji 
mkono.
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Wanafunzi wa darasa la kwanza katika Shule ya Msingi Narumu wakiendelea na vipindi waki-
wa wamekaa kwenye mti kutokana na kukosa darasa.PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU

Choo kinachotumiwa na walimu na wanafunzi wa Shule ya 
Msingi Usari.

Walimu wachangia choo na wanafunzi
Na Waandishi Wetu, 	
waliokuwa HAI 

NI safari ya saa moja kwa da-
ladala kutoka mji mdogo wa 
Bomang’ombe hadi eneo la 
Mferejini, njiapanda ya Narumu 
wilayani Hai, panapotikana shule 
mbili zenye taarifa ya ukakasi, 
walimu wanachangia choo na 
wanafunzi wao. 

Unapofika Mferejini, safari in-
aunganishwa na bodaboda hadi 
kijijini Usari, Kata ya Machame-
Narumu, penye ushuhuda huo 
wa shule za msingi jirani, Usari 
na Narumu.

Faragha hiyo walimu wa kike 
wanalazimika kwenda kwa ma-
jirani watawa wa Kanisa Kato-
liki Parokia ya Narumu, wakati 
walimu wa kiume wanachangia 
choo na wanafunzi.

Ikirejewa madarasani, kuna 
uhaba, pia uchakavu mkubwa, 
huku walimu hawana makazi. 
Kimsingi, Nipashe imeshuhudia 
nyufa, kuta zilizochakaa, sakafu 
iliyobanduka, milango na madi-
risha hali ni mbaya.

MKUU ANENA
Mwalimu Mkuu wa Shule ya 

Msingi Narumu, Anna Minja, 
anaeleza shule hiyo ina miaka 79, 
yaani ilianzishwa mwaka 1943 na 
sasa ina jumla ya wanafunzi 322 
na walimu sita.

Anayataja matatizo hayo ya 
miundombinu na kitaalamu ya-
medumu kuwa kikwazo kikubwa 
kwa tija ya shule, akiainisha kuna 
upungufu wa madarasa mawili.

“Kwa hiyo, tunaomba serikali 
itusaidie kwa hili. Upungufu wa 
vyumba vya madarasa ni kwa 
darasa la kwanza na chekechea 
(darasa la awali). Hivi sasa darasa 
la kwanza wanapokezana na dar-
asa la chekechea,” anafafanua.

Jirani yake, Mwalimu Mkuu wa 
Shule ya Msingi Usari, Mwombe-
ki Rwegoshora, anasema shule 
yake ina wanafunzi 450 na wal-
imu sita.

“Choo kilichokuwapo awali 
kilijengwa kati ya mwaka 1950 na 
1953. Ni dhaifu na hakifai kabisa 
kwa matumizi ya binadamu,” 
anasema.

Ni hoja inayoungwa mkono na 
Mwenyekiti wa Kijiji cha Usari, 
Ismail Urassa anayesema: “Wa-
nafunzi walikuwa hawana choo 
maana kilibomoka, tukakikara-
bati. Sasa tumebaki na tatizo hili 
la kukosekana choo cha walimu. 

“Tumeshatoa taarifa kwenye 
mikutano ya hadhara kuhusu 
suala hili la kukosekana choo cha 
walimu shuleni. Shida tuliyonayo 
ni ukosefu wa fedha, tumefikiria 
tutengeneza choo cha walimu 
kwa kuelekeza majitaka kwenda 
shimo la choo cha wanafunzi ili 
kupunguza bajeti. Itapendeza 
kama kila shule itakuwa na choo 
kwa ajili ya walimu wake.”

Fadhila Omari mkazi wa Kijiji 
cha Usari ana angalizo kuhusu 
kinachojiri shuleni, kwamba 
kunawaweka hatarini walimu 
na wanafunzi kukumbwa na ma-
gonjwa ya mlipuko, akitoa mfano 
wa kipindupindu na kuhara.

“Kukitokea mlipuko huo, kwa 
hali iliyoko kwenye vyoo vya 

shule, ni wazi wanafunzi hawa-
tohudhuria darasani na hivyo 
kufanya vibaya kwenye masomo 
yao,” anatahadharisha.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Shule ya Msingi Narumu, Evarist 
Gasper, anawasilisha hatua zi-
lizoanza kukabili madhila hayo, 
wamepokea mifuko 50 ya saruji 
kutoka Mfuko wa Maendeleo ya 
Jimbo.

“Tulipanga tuielekeze moja 
kwa moja katika ujenzi wa choo 
cha walimu katika Shule ya 
Msingi Narumu, lakini baadaye 
tukaona ni vyema tufanye kwan-
za ukarabati wa madarasa, kwa 
sababu wanafunzi wanatumia 
madarasa ambayo yamejaa vum-
bi. 

“Tukishamalizana na ukaraba-
ti wa madarasa, tuhamie kwenye 
suala la choo na tumeanza vikao 

vya mchakato,” anasema.
Mtazamo mpana wa hatari 

uliyoko sasa ambayo Nipashe im-
ebaini, pia ikijiri katika Shule ya 
Msingi Roo iliyoko Kata jirani ya 
Romu, ikigusa ustawi wa elimu 
na afya ya jamii shuleni.

SERIKALI WILAYANI
Diwani wa Machame-Narumu 

(CCM), John Lengai anakiri tatizo 
kwenye kata hiyo, shule zake 
mbili za msingi na moja ya se-
kondari hazina vyoo kwa ajili ya 
walimu.

“Shule ya Sekondari Tumo ni 
miongoni mwa shule ambazo 
walimu  hawana vyoo kabisa. 
Kuna shule zingine za msingi, 
Narumu na Usari nazo zimesa-
haulika katika hilo. Kwenye hizo 
shule, walimu hawana vyoo ka-
bisa na wanalazimika kujisaidia 

“Hivi ninavyozungumza (No-
vemba 3 mwaka huu), kuna shule 
13 ni chakavu sana. Ni za kuvunja 
na kujenga upya! Miundombinu 
ya madarasa ni chakavu, miun-
dombinu ya vyoo pia ni chakavu.

“Kimsingi, tatizo hili la mi-
undombinu chakavu ni shida 
kubwa ndani ya Jimbo la Hai, 
na nilishazungumza mbele ya 
Mheshimiwa Rais (Samia Suluhu 
Hassan) alipotutembelea.

“Nilimwomba atupe upen-
deleo maalum kwa ajili ya hizi 
shule chakavu. Alitukubalia na 
tulishawaandikia TAMISEMI (Ofi-
si ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa), fedha zinakuja 
lakini haziji kwa ukamilifu, hivyo 
tatizo hili bado lipo, tunaendelea 
kusubiri ahadi ya Mheshimiwa 
Rais Samia kutuletea fedha.

“Ninachukua nafasi hii kuwa-
kumbusha watu wa Hai kurudi 
nyumbani kusaidia maendeleo 
ya kwao. Unajua hizi shule zili-
jengwa na wazee wetu na kuna 
wana Hai wako Arusha, Dar 
es Salaam, Dodoma, Mwanza, 
Mbeya na wana maisha mazuri. 
Serikali haiwezi kufanya kila kitu. 
Utamaduni wetu watu wa Hai ni 
kushirikiana na serikali, na ndi-
cho kilichotusaidia shule nyingi 
zikajengwa,” anashauri.

KUTOKA NGO
Mkurugenzi wa taasisi binafsi, 

Voice of Empowered Women 
Foundation, Asifiwe Mallya ana 
angalizo lake: “Shule inapokuwa 
na miundombinu duni, ujifun-
zaji kwa wanafunzi na ufundis-
haji kwa walimu unakuwa duni, 
kunakuwa na utoro kwa walimu 
na kushuka kwa umahiri katika 
ufundishaji. 

“Niiombe serikali itafute fungu 
mahali popote ili iwajengee vyoo 
walimu hawa wa shule za msingi 
Narumu na Usari ili waondokane 
na aibu wanayoipata kwa sasa.”

SERA NA CAG
Sera ya Elimu na Mafunzo ya 

Mwaka 2014 inaelekeza uwiano 
sahihi shuleni kwamba tundu 
moja la choo litumiwe na wa-
nafunzi 20 wa kike na wa kiume 
25. Pia kila shule iwe na choo cha 
walimu.

Kwa mantiki hiyo, kunahita-
jika walau matundu 20 shuleni 
Usari kwa ajili ya wanafunzi 420 
walioko; pia matundu 12 kukidhi 
mahitaji ya wanafunzi 322 wa 
shuleni Narumu.

Sera hiyo pia inaelekeza kila 
mwalimu awe na nyumba yake 
inayojitegemea, mambo am-
bayo hayapo shuleni Narumu na 
Usari.

Katika ripoti yake ya Ukaguzi 
wa Hesabu za Serikali za Mitaa 
kwa Mwaka 2020/21 iliyowasil-
ishwa bungeni jijini Dodoma 
Aprili 12, mwaka huu, Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), Charles Kichere, 
anabainisha halmashauri 77 zina 
uhaba wa vyumba vya madarasa 
74,735, nyumba za walimu 73,135, 
ofisi za walimu 5,112, viti 65,889, 
meza 185,840 na matundu ya 
vyoo 111,931, akipendekeza seri-
kali ichukue hatua za haraka 
kuboresha miundombinu iliyoko 
na kujenga mipya.

• Watawa wawasitiri walimu wa kike

kwenye vyoo vya wanafunzi. 
“Shule hizi, walimu wanapata 

shida sana. Kwa mfano, katika 
Shule ya Msingi Usari walimu wa 
kike wanajisaidia kwenye choo 
cha masista wa Roman Catholic 
(watawa wa Kanisa Katoliki).

“Walimu wa Shule ya Msingi 
Narumu wanajisaidia katika 
vyoo vya wanafunzi. Yaani mwa-
nafunzi yupo nje anamsubiri 
mwalimu atoke. Hili si jambo 
nzuri kwenye jamii  yetu, tut-
afute namna bora wajisitiri,” 
anasema.

Kutokana na dharura hiyo, 
Diwani Lengai anaiomba Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hai iupe 
uzito wa kipekee kwenye bajeti 
zake zijazo ujenzi wa vyoo vya 
Sekondari ya Tumo, pia Shule za 
Msingi Usari na Narumu.

Mkuu wa Wilaya ya Hai, Juma 
Irando anakiri hali mbaya in-
ayoshuhudiwa, akitamka: “Ni-
mezitembelea hizo shule za 
Tumo na Roo, ni aibu na inasikit-
isha sana! Nimemwagiza Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri 
na Mwenyekiti wa Halmashauri, 
watenge fedha kupitia mapato 
ya ndani kwa ajili ujenzi wa vyoo 
vya walimu. 

“Nimeagiza waanze na shule 
hizi mbili za Roo na Tumo amba-
zo binafsi nimeziona, ili walimu 
wafanye shughuli zao bila kuwa 
na wasiwasi au fedheha.”

Nipashe inabisha hodi ofisini 
kwa Kaimu Mkurugenzi Mtenda-
ji wa Halmashauri ya Hai, David 
Lekei anayekiri kupokea maele-
kezo ya Mkuu wa Wilaya na 
anaahidi kuyatekeleza.

Mbunge wa Hai (CCM), Saash-
isha Mafuwe anakumbusha 
historia ya shule za msingi na 
sekondari zilizoko Hai, kwamba 
nyingi zilijengwa kati ya miaka 
1920 na1950, hivyo zimechakaa.
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BURUDANI

Whozu 
afunguka 
mimba ya 
Wema
Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa muziki wa Bongo Fleva, 
Whozu, amethibitisha kuwa ni kweli 
alimpa ujauzito mpenzi wake, Wema 
Sepetu ila uliharibika.

Katika mahojiano na waandishi 
wa habari, Whozu alibainisha kuwa 
kuharibika kwa ujauzito wa Wema 
ilikuwa ni bahati mbaya.

Mwanamuziki huyo alieleza kusikit-
ishwa kwake na watu waliotilia shaka 
habari za yeye kumpa ujauzito mpen-
zi wake huyo.

“Iliniuma. Halafu watu wanafikiria 
ni uwongo! Mnanionaje kuwa mimi 
siwezi kumpa mtu mimba? Mnani-
chukuliaje?” Alisema.

Alidokeza kuwa anapanga kumpa 
tena Wema ujauzito kwa mara ny-
ingine baada ya ule wa kwanza 
kutofikia hatua ya kujifungua.

Whozu alisema kuwa yeye na 
mpenzi wake wanatamani kupata 
mtoto wa kiume pamoja.

Mwimbaji huyo alisema kuwa bado 
anafanya juhudi nyingi na pia anam-
wombea sana mpenzi wake apate 
ujauzito tena.

Haya yalijiri baada ya Wema kue-
leza hamu yake ya kupata mtoto wa 
kwake na kumwomba Mungu amjalie.

Ijumaa, aliandika ombi la mtoto 
chini ya picha yake akiwa amemshika 
mtoto mchanga ambayo aliiweka 
kwenye Instagram.

“Eh Mungu tafadhali nibariki na 
wangu siku moja,” aliandika.

London, England 

MWANAMUZIKI wa Nigeria, Wiz-
kid ameviteka vichwa vya habari 
vya mitandao yote ya burudani, 
baada ya kauli yake kwamba muzi-
ki wa Hip Hop umekufa.

Kwenye mahojiano na 10 Maga-
zine ambayo yametoka juzi, Wizkid 
alikaririwa akisifia ukuaji wa muzi-
ki wa Afrobeats kimataifa huku 
akiukandia muziki wa rap.

Wizkid alisema mbali na Afro-
beats, huwa hasikilizi aina nyingine 
ya muziki hasa wa rap kwa sababu 
nyimbo nyingi zinazotengenezwa 
zinaboa.

“Nikiwa mkweli tu, sisikilizi aina 
nyingine yoyote ya muziki tena. 
Sisikilizi rap, huo upuuzi unaniboa. 

“Tayari umekufa, umechoka 
mbaya. Hawa jamaa wanafanya 
kitu kile kile cha kipuuzi kwenye 
midundo ile ile na miondoko ile 
ile,” alikaririwa Wizkid.

Hata hivyo, hakuishia hapo, 
aliendelea na mashambulizi yake 
juu ya rap ambapo alihamia kwe-
nye mtandao wa Snapchat na 
kuandika madongo kwamba, anga-
lau anawakubali Nasty C, Sarkodie 
na Black Sherif kwa hapa Afrika, ila 
wengine wote ni ovyo tu na ni watu 
waliofulia.

WIZKID WIZKID 
AIPONDA AIPONDA 

HIP HOPHIP HOP

Na Mwandishi Wetu

MREMBO wa Bongo Muvi, Jacquline Wol-
per, amesema kupitia tukio la harusi yake, 
limemfanya ajifunze mambo mengi na ku-
jua watu wake wa kushikana nao na wasio 
wa kwake.

Wolper amesema, yeye si mnafiki hivyo, ila 
amegundua watu ambao sio marafiki zake, 
anawaacha waende na maisha yao, lakini 
wale ambao amewaona ni wake, ataendelea 
kushikana nao kwenye shida na raha.

“Eeeh kama mtu sio wangu pita huku na 
mimi napita kule, mimi sio mnafiki. Nikiona 
huendani na mimi basi unapita njia yako na 
mimi yangu. 

“Nimejifunza si tu kwamba kwa kutokuja 
kwenye harusi yangu ila kuna vitu vingi,” 
alisema.

Wolper atoa 
la moyoni



Mabondia 
wanawake 
wafundwa

Na Saada Akida 

L
IGI Kuu ya Wanawake Tanza-
nia Bara inatarajiwa kuanza 
kutimua vumbi kesho, Jumanne 
kwa mabingwa watetezi, Simba 

Queens, kukata utepe wa msimu mpya 
wa 2022/23 dhidi ya JKT Queens katika 
mechi itakayopigwa Uwanja wa Mo Sim-
ba Arena ulioko Bunju nje kidogo ya Jiji la 
Dar es Salaam.

Kesho kutakuwa ni mchezo 
huo  mmoja tu wa ufunguzi

 huku ligi hiyo ikitarajiwa
 kuendelea kesho kutwa, 

Jumatano ambapo itapigwa 
michezo minne kwa Yanga 

Princess kuikaribisha Foun-
tain Gate Princess katika

 Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam.

Michezo mingine itakayopigwa siku 
hiyo ni kati ya The Tiger Queens na Mk-
wawa Queens utakaochezwa Uwanja wa 
Black Rhino jijini Arusha, huku Alliance 

Girls wakiwa nyumbani dhidi ya Ceasiaa 
Queens katika Dimba la Nyamagana jijini 
Mwanza na Amani Queens ikiwakaribi-
sha Baobab Queens katika Uwanja wa 
Ilulu mkoani Lindi.

Kocha Mkuu wa Simba Queens, 
Charles Lukulu, raia wa Uganda, amese-
ma amefanya maandalizi mazuri kuele-
kea msimu huo na anaamini timu yake 
itatetea taji lao la ubingwa msimu huu.

Alisema kwa mujibu wa taarifa alizozi-
pata kutoka kwa wasaidizi wake, wapin-
zani wao wamefanya usajili mzuri, hivyo 
anatarajia kuona ligi yenye ushindani 
mkubwa, lakini watapambana kuhakiki-
sha wanatetea taji lao.

“Ligi itakuwa ngumu kwa sababu timu 
zimejiandaa vizuri, zimefanya usajili 
kuboresha vikosi vyao kwa lengo la ku-
toa ushindani mkubwa, kwangu nime-
andaa kikosi changu kwa ajili ya kwenda 
kupigania taji ambalo tunalo sasa, ku-
hakikisha tunafanikiwa kuchukuwa kwa 
mara nyingine,” alisema Lukulu.

Kocha wa Yanga Princess, Edna 
Lema, kwa upande wake alisema 

wameandaa timu yenye ushindani 
mkubwa kwa sababu wanatambua 
msimu huu ligi itakuwa ngumu, 
hivyo wamejipanga na kufanya usajili 
kuboresha vikosi vyao.

“Msimu huu itakuwa ligi ya kuvutia na 
ngumu kwa sababu kila timu imefanyia 
kazi madhaifu yao hasa kwa tulioku-
wapo msimu uliopita na kushindwa 
kufikia malengo yetu, tayari tumeandaa 
timu kwa ajili ya kutorudia makosa yali-
yopita na kuhakikisha tunakuwa bora,” 
alisema kocha huyo.

Naye Kocha wa JKT Queens, Haule 
Grayson, alisema anaimani msimu huu 
utakuwa wa ushindani kwa sababu ya 
maandalizi ya timu shiriki pamoja na 
ujio wa timu mpya ambazo zimepanda 
daraja msimu huu.

“Tumejipanga vizuri hatutaki kuwa 
wanyonge hasa kwa hizi klabu mbili za 
Kariakoo Simba na Yanga, JKT Queens tu-
mefanya usajili mzuri na msimu huu tu-
nahitaji kurejesha heshima yetu ambayo 
tuliipoteza misimu ya nyuma,” alisema 
Haule.

SIMBA QUEENS, JKT QUEENS 
KUKATA UTEPE WA LIGI KESHO
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Na Adam Fungamwango

TIMU ya Biashara United juzi 
ilizinduka kutoka usingizini 
kwenye Ligi ya Champion-
ship na kuachia kipigo kizito 
cha mabao 5-0 dhidi ya Green 
Warriors, mechi ikipigwa 
Uwanja wa Karume, Musoma 
mkoani Mara.

Ushindi huo umeipeleka 
timu hiyo hadi nafasi ya tisa 
kwenye msimamo wa ligi hiyo 
ambayo ipo kwenye raundi ya 
12, ikiwa na pointi 17.

Vinara wa ligi hiyo, JKT Tan-
zania waliendelea kujiweka 

Biashara United yapiga mtu mkono

Na Shufaa Lyimo

MWAMUZI wa Kimataifa wa mch-
ezo wa Ngumi za Kulipwa nchini, 
Pendo Njau, amewataka wa-
nawake kujitokeze kushiriki semi-
na mbalimbali zinazoandaliwa 
na Chama cha Ngumi za Kulipwa 
Tanzania (TPBC), ili kujiongezea 
maarifa katika masumbwi.

Akizungumza na Nipashe jijini 
Dar es Salaam jana, alisema kama 
wanawake watakuwa na utama-
duni wakuhudhuria semina hizo 
mara kwa mara, watajifunza 
mambo mengi ambayo hawaya-
fahamu.

“Ninawashauri wanawake wen-
zangu kupenda kushiriki semina 
mbalimbali zinapotokea, wata-
pata vitu vingi vinavyohusiana 
na mchezo huu,” alisema Njau 
ambaye amejizolea sifa nyingi 
kwa uchezeshaji bora wa mapam-
bano makubwa nchini.

“Ngumi zinazidi kukua siku hadi 
siku, tunaona vipaji vipya vinaz-
aliwa kila muda, naamini ndani 
ya miaka miwili ijayo Tanzania 
itafika mbali kupitia mchezo wa 
ngumi,” alisema.

Alisema alifurahishwa na 
mabondia wanawake ambao 
walijitokeza kushiriki semina ya 
mchezo huo ambayo ilifanyika 
mwezi uliopita katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Black Sailor imefanikiwa 
kupata ushindi wake wa pili kati 
ya michezo 15 aliyocheza katika 
Ligi Kuu Zanzibar.

Black Sailor hapo juzi iliifunga 
timu ya Kipanga FC 2-1 katika 
mwendelezo wa ligi hiyo ikiwa 
ni mchezo wa mwisho wa kuka-
milisha mzunguko wa kwanza wa 
Ligi Kuu Zanzibar, ambao uli-
ochezwa Dimba la Amaan majira 
ya Saa 11 jioni shukrani kwa ma-
bao ya Mustafa Hamadi dakika 
ya tisa na Mazuya Simba dakika 
ya 27 wakati bao la Kipanga 
likipachikwa nyavuni na Neva 
Kaboma dakika ya 90.

Kwa matokeo hayo, Black 
Sailor imepaa kwa nafasi mbili 
kutokea mkiani mwa msimamo 
wa Ligi Kuu Zanzibar hadi nafasi 
ya 14 ikiwa na alama 10 mkon-
oni.

Awali akizungumza na gazeti 
hili, Kocha Msaidizi wa timu hiyo, 
Saleh Machupa alisema malengo 
ya timu hiyo ni kuhakikisha 
inakwenda dirisha dogo ikiwa na 
alama 10 ili kujipanga vema kue-
lekea mzunguko wa lala salama.

Moses Phiri akiifungia Simba bao la kwanza wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Coastal Union 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Mkwakwani juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Black Sailor 
FC yainyoa 
Kipanga

kwenye mazingira mazuri ya 
kupanda Ligi Kuu msimu huu 
moja kwa moja bila zengwe, 
baada ya kuwachapa wapin-
zani wakubwa kwenye msi-
mamo huo Kitayosce kwa 
mabao 3-1 kwenye Uwanja wa 
Meja Jenerali Isamuhyo, Dar 
es Salaam na kuzidi kujikita 
kileleni mwa msimamo wa 
Ligi ya Championship.

Kwa ushindi huo, maafande 
hao wanaongoza ligi hiyo kwa 
tofauti ya pointi tano, ikifisha 
jumla ya pointi 31, na kuiacha 
Kitayosce kwenye nafasi ya 
pili, lakini ikibaki na pointi 

zake 26.
Timu ya Pamba imepanda 

kwenye msimamo wa ligi 
hadi nafasi ya tatu ikifikisha 
pointi 25, baada ya kuidungua 
Mbuni bao 1-0, mechi ikipigwa 
Uwanja wa Nyamagana jijini 
Mwanza. Mbuni imezidi kupo-
romoka na sasa ipo nafasi ya 
sita na pointi zake 18.

Mbeya Kwanza ambayo 
msimu uliopita ilikuwa Ligi 
Kuu, imezidi kujitutumua ku-
taka nayo kurejea hata kwa 
‘play off’ kwa kuisulubu Tran-
sit Camp mabao 2-0, mechi 
ikichezwa kwenye uwanja 

ambao tangu ilipokuwa Ligi 
Kuu iliufanya wa nyumbani, 
Majimaji, Songea mkoani Ru-
vuma.

Ni ushindi ulioipeleka hadi 
nafasi ya tano ya msimamo 
ikiwa na pointi 21, ikiwaacha 
maafande hao wa JWTZ wak-
iwa nafasi ya 12 na pointi zao 
12.

KenGold nayo iliachia kipi-
go cha mabao 5-2 dhidi ya Pan 
African, mechi iliyochezwa 
Uwanja wa Sokoine Mbeya, 
huku Ndanda ikifa kwao, 
Uwanja wa Nangwanda Sijao-
na kwa bao 1-0 dhidi ya Copco.

LA KWANZA HILO...



CITY KUMUUZA GREALISH

KLABU ya Manchester City itakuwa tayari ku-
muuza mchezaji wao aliyevunja rekodi ya usajili, Jack 
Grealish, 27, ili kufadhili usajili wa kiungo wa kati wa 
England, Jude Bellingham mwenye umri wa miaka 19, 
kutoka Borussia Dortmund. (Football Insider)

CODY HAFIKIRII HATIMA

BAADA ya kuisaidia Uholanzi kufika robo fainali ya 
Kombe la Dunia, Cody Gakpo hafikirii kuhusu mus-
takabali wake hadi “labda tutakapokuwa mabingwa”.
(Sport)

RONALDO BADO HAJAAMUA

NYOTA wa Ureno, Cristiano Ronaldo, 37, bado 
hajaamua kama atakubali ofa ya pauni milioni 173 kwa 
mwaka kutoka kwa Klabu ya Al-Nassr ya Saudi Arabia. 
Mshambuliaji huyo wa zamani wa Manchester United 
ataamua tu mustakabali wake baada ya Kombe la 
Dunia. (Sunday Mirror)

GVARDIOL AWINDWA EPL

NIA ya Tottenham Hotspur na Chelsea kumnunua 
beki wa kati wa RB Leipzig na Croatia, Josko Gvardiol, 
20, inaongezeka kabla ya dirisha la uhamisho la Janu-
ari. (Corriere dello Sport)

MEUNIER KUTAFUTA TIMU

KAMA Barcelona haitamtafuta Thomas Meunier, 
31, wa Borussia Dortmund basi beki huyo wa kulia 
wa Ubelgiji atasikiliza ofa kutoka kwa klabu nyingine 
zikiwamo AC Milan, Juventus, Manchester United. 
(Mundo Deportivo)

ASENSIO ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL ina nia ya kumsajili winga wa Real Madrid 
na Hispania, Marco Asensio, 26, katika dirisha la Janu-
ari. (Calciomercato)

CUNHA KUTUA WOLVES

MSHAMBULIAJI wa Atletico Madrid na Brazil, 
Matheus Cunha, 23, anatazamiwa kujiunga na Wolves 
katika dirisha la uhamisho la Januari.  (Cadena Ser)

GAKPO ATAJWA LEEDS

KOCHA wa Leeds United, Jesse Marsch, amesema 
klabu hiyo “ilikuwa karibu sana” kumsajili Cody 
Gakpo, 23, kutoka PSV Eindhoven Agosti mwaka huu 
na Manchester United sasa iko tayari kufuatilia nia yao 
ya kumnunua mshambuliaji huyo wa Uholanzi katika 
dirisha laJanuari. (90 Min)

ZUBIMENDI AMULIKWA UNITED

KLABU ya Manchester United iko tayari kulipa kitita 
cha pauni milioni 51.4 kumnunua kiungo wa kati wa 
Real Sociedad na Hispania, Martin Zubimendi, 23. (AS)

LUKAKU KUONGEZWA INTER

INTER Milan inataka kumsajili mshambuliaji wa 
Ubelgiji, Romelu Lukaku, 29, kwa mkopo kwa msimu 
mwingine kutoka Chelsea. (Gazzetta dello Sport)

MOURA BADO FLAMENGO

KLABU ya Flamengo inafuatilia hali ya Lucas Moura, 
30, wa Tottenham Hotspur baada ya klabu yake ya 
zamani ya Sao Paulo kushindwa kumnunua. (Bolavip)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

AL RAYYAN, Qatar

L
IONEL Messi amesema 
hatasherehekea hatua yake 
kibinafsi ya kufikisha mechi 
1,000 tangu aanze kucheza 

soka, baada ya kuisaidia Argentina 
kushinda 2-1 dhidi ya Australia ka-
tika hatua ya 16-bora ya Kombe la 
Dunia 2022.

Messi mwenye umri wa
 miaka 35, aliifungia Argen-

tina bao la kwanza
 kabla ya Julian Alvarez

 kufunga la pili katika kipin-
di cha pili na kuwawezesha
 kuondoka na ushindi huo.
Mechi hiyo ilikuja siku mbili tu 

baada ya kuifunga Poland katika 
mchezo wao wa mwisho wa hatua 
ya makundi na kujihakikishia nafasi 

   Nina furaha sana kwa kupiga 
hatua nyingine mbele, kufikia lengo...
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MESSI AKATAA KUSHEREHEKEA 
KUFIKISHA MECHI YA 1,000

ya kufuzu.
Messi alikuwa katika hali nzuri 

tena na alitangazwa kuwa mchezaji 
bora wa mchezo huo. 

Lakini licha ya kufikia hatua ny-
ingine ya maisha na kuvuka alama 
ya Diego Maradona ya mabao nane 
ya Kombe la Dunia, Messi hatambui 
mafanikio hayo binafsi.

“Nina furaha sana kwa kupiga 
hatua nyingine mbele, kufikia len-
go lingine,” alisema Messi alisema 
baada ya mechi hiyo.

“Ilikuwa mechi kali na ngumu 
tulijua itakuwa hivi. Hatukuwa na 
muda mwingi wa kupumzika na 
tulikuwa na wasiwasi kwani tulijua 
itakuwa mechi ya kimwili na wali-

kuwa na nguvu sana.”
Alipoulizwa kwenye TV ya Ar-

gentina kama atasherehekea mechi 
yake ya 1,000, Messi alijibu: “Hapa-
na, hapana. Huu ulikuwa mchezo 
mgumu, hatukuwa na mapumziko 
mengi, hatukuwa tumepona vizuri, 
ulikuwa mchezo wa kimwili sana.

“Tulipogundua tutalazimika 
kucheza tena baada ya siku tatu, tu-
lisema ni wazimu na si kupumzika 
vya kutosha, lakini wakati huo huo 
tulitaka kuwa hapa kwa jinsi tuna-
vyojisikia na kwa nini hii inawakili-
sha kwa mashabiki wetu.”

Argentina sasa inaelekea kwenye 
robo fainali ya Kombe la Dunia dhi-
di ya Uholanzi hapo Ijumaa wiki hii.
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DOHA, Qatar

L
OUIS van Gaal anajua kuna safari 
ndefu, lakini alitangaza kwamba, 
Uholanzi inaweza kubeba Kombe la 
Dunia nchini Qatar.

Kikosi cha Van Gaal kimetinga robo-
fainali ya Kombe la Dunia, ambapo kita-
cheza na Argentina ya Lionel Messi baada 
ya kupata ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya 
Marekani kwenye Uwanja wa Kimataifa wa 
Khalifa, Jumamosi.

Memphis Depay na Daley Blind wali-
funga kipindi cha kwanza, huku Denzel 
Dumfries ambaye aliisaidia Uholanzi ma-
bao mawili ya kwanza – akifunga la tatu 
baada ya Haji Wright kurudisha bao moja 
kwa Marekani.

Mtazamo wa kimantiki wa Van Gaal ni 
kwamba timu yake sasa imeimarika zaidi 
na inaweza kuwa mabingwa wa dunia.

“Napata shukrani za kutosha kutoka kwa 
watu wanaonizunguka,” alisema Van Gaal 
katika mkutano wake na waandishi wa 
habari baada ya mechi hiyo alipoulizwa 
kama anaamini alihitaji kushinda shin-
dano hilo ili kupata heshima kutoka kwa 
baadhi ya wakosoaji wake.

“Najua vyombo vya habari huwa havi-
ripoti kwa njia chanya, ni suala la soka, la-
kini bado tuna mechi tatu mbele yetu. “Tu-
naweza kuwa mabingwa wa dunia. Sisemi 
kwamba tutaweza, lakini tunaweza.”

Uholanzi imefuzu kutoka mechi tano 
kati ya sita za mwisho za raundi ya 16-bora 
kwenye Kombe la Dunia, ikiwa ni pamoja 
na kusonga mbele kutoka kwa mechi tatu 
za mwisho katika hatua hii.

VAN GAAL AUONA 
UBINGWA UHOLANZI 
KOMBE LA DUNIA

RIO DE JANEIRO, Brazil

GWIJI wa soka wa Brazil, 
Pele, anaendelea vizuri 
na matibabu ya ugonjwa 
wa kupumua na hali yake 
ya afya haijazidi kuwa 
mbaya zaidi ya saa 24 zi-
lizopita, katika Hospitali 
ya Albert Einstein ana-
potibiwa.

“Edson Arantes do Nas-
cimento alilazwa katika 
Hospitali ya Israelite Al-
bert Einstein Jumanne ili-
yopita kwa ajili ya kufany-
iwa tathmini ya matibabu 
yake ya uvimbe kwenye 
utumbo mpana, ambao 
uligunduliwa Septemba 
2021. Bado anaendelea na 
matibabu na hali yake ya 

kiafya bado inaendelea 
vizuri,” ilisema taarifa ya 
hospitali hiyo.

Pele mwenye umri wa 
miaka 82, amekuwa hos-
pitalini tangu Jumanne 
na Jumamosi, aliandika 
ujumbe kwenye uku-
rasa wake wa Instagram 
uliosomeka: “Marafiki 
zangu, nataka kuweka 
wazi. Nina nguvu, na 
matumaini mengi na nin-
afuata matibabu yangu 
kama kawaida. Nataka 
kuwashukuru timu nzima 
ya matibabu na uuguzi 
kwa huduma zote amba-
zo nimepata.

“Nina imani nyingi kwa 
Mungu na kila ujumbe 
wa upendo ninaopokea 

kutoka ulimwenguni kote 
hunifanya nipate nguvu.” 

Ujumbe wa kumtakia 
heri umemiminika ku-
toka duniani kote kwa 
mshindi huyo mara tatu 
wa Kombe la Dunia, am-
baye anaendelea na mat-
ibabu ya saratani.

Kely Nascimento, bin-
tiye Pele, alichapisha 
picha kadhaa kwenye 
Instagram kutoka kwa 
mashabiki wa Brazil nchi-
ni Qatar wakimtakia heri 
babake kwa bendera na 
mabango.

Majengo katika taifa 
hilo la Mashariki ya Kati 
pia yalionyesha jumbe za 
kumuunga mkono nyota 
huyo wa soka.

Afya ya Pele sasa yaimarika



pointi nne wakati Azam nayo ikimali-
za mzunguko wa kwanza kwa ushindi 
itapaa hadi nafasi ya pili kwa kufiki-
sha alama 35 moja zaidi ya Wekundu 
wa Msimbazi hao.

Katika mbio za kuwania Kiatu cha 

Dhahabu cha Ligi Kuu Bara, mbali 
na Phiri na Mayele, pia wamo Sixtus 
Sabilo wa Mbeya City mwenye mabao 
saba, huku Idris Mbombo na Reli-
ants Lusajo wa Namungo kila mmoja 
akiwa na mabao sita, wakati Mouba-
rack Amza wa Coastal Union akiwa 
amecheka na nyavu mara matano.
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‘YANGA IMEIPONZA IHEFU’
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Kagera Sugar, 
Mecky Mexime, amesema 
Ihefu ilitumia nguvu sana il-
ipocheza mechi dhidi ya Yan-

ga, hivyo wachezaji wake walikuwa 
wachovu na hiyo ndiyo mbinu aliyoi-
tumia kuiangamiza kwa mabao 2-0 
Ijumaa katika Uwanja wa CCM Kirum-
ba jijini Mwanza.

Mexime amesema siri ya ushindi 
kwa timu yake ni maelekezo aliyoya-
toa kwa wachezaji wake akiwaambia 
wasicheze kwa nguvu kipindi cha 
kwanza, badala yake wazitunze mka-
pa kipindi cha pili kwa sababu Ihefu 
watakuwa wamechoka kutokana na 
kutumia nguvu kubwa kwenye mechi 
dhidi ya Yanga, pamoja na uchovu wa 
safari.

“Nilijua watachoka, walitumia 

nguvu kubwa kipindi cha kwanza na 
wametoka kucheza mechi ngumu 
ambao walitumia nguvu nyingi dhidi 
ya Yanga, pamoja na usafiri kutoka 
Mbeya hadi Mwanza, kipindi cha pili 
nikawaambia wachezaji wake sasa 
wafunguke na kushambulia sana kwa 
sababu watakuwa na fatiki na kweli tu-
kapata mabao mawili,” alisema kocha 
hiyo.

Yalikuwa ni mabao mawili ya
 Erick Mwijage dakika ya 67 na
 mkongwe Hamisi Kiiza dakika

 ya 84.
Kocha huyo aliwapongeza wacheza-

ji wake kwani alichowaagiza kufanya 
ndicho walichokwenda kukitekeleza.

Kocha msaidizi wa Ihefu, Themi Fe-
lix, alikiri uchovu ndiyo uliowaangu-
sha kwenye mechi hiyo.

“Tunashukuru kwa yote, tumecheza 
na Geita Gold Novemba 25 na Novem-

ba 29 tukacheza na Yanga mechi kub-
wa, ambayo wachezaji wetu walipam-
bana sana pamoja na Kagera Sugar leo 
(Desemba 2), tulitegemea ‘fatiki’ kwa 
wachezaji wetu. Nguvu iliyotumika 
kwenye mechi zilizopita hasa na Yan-
ga ni kubwa, hivyo umakini umepotea 
kwa sababu ya uchovu wa mwili, tu-
mefungwa mabao 2-0 tumekubali, 
tumemaliza mzunguko wa kwanza 
sasa tunarudi nyumbani kujipanga, 
kwenye msimamo wa ligi hii wenzetu 
hawapo mbali, tutapambana kwenye 
mzunguko wa pili,” alisema straika 
huyo wa zamani wa timu iliyowafun-
ga, Kagera Sugar.

Wakati Kagera Sugar ilimaliza 
mzunguko wa kwanza ikiwa na pointi 
21, Ihefu ina pointi 11, nafasi zao kwe-
nye msimamo zitategemea matokeo 
ya mechi za timu zingine za kumalizia 
mzunguko huo.

Mayele, Phiri wapishana 
Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Mecky Mexime.
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kutoka ulimwenguni kote 
hunifanya nipate nguvu.” 

Ujumbe wa kumtakia 
heri umemiminika ku-
toka duniani kote kwa 
mshindi huyo mara tatu 
wa Kombe la Dunia, am-
baye anaendelea na mat-
ibabu ya saratani.

Kely Nascimento, bin-
tiye Pele, alichapisha 
picha kadhaa kwenye 
Instagram kutoka kwa 
mashabiki wa Brazil nchi-
ni Qatar wakimtakia heri 
babake kwa bendera na 
mabango.

Majengo katika taifa 
hilo la Mashariki ya Kati 
pia yalionyesha jumbe za 
kumuunga mkono nyota 
huyo wa soka.

Afya ya Pele sasa yaimarika

Mgunda na 
ushindi Simba

Mgunda alisema ilikuwa ngu-
mu kwa sababu anaifahamu, 
hivyo haijalishi matokeo au 
nafasi waliyokuwa nayo.

“Nilisema tangu mwanzo 
kuwa Coastal Union ni ngu-
mu, haijalishi matokeo ya 
mechi zake, haijalishi nafasi 
waliyokuwa nayo, mimi ni 
mmoja kati ya watu ambao 
wameshiriki kuwatengeneza 
wale vijana kwa hiyo nilikuwa 
najua uzito na nguvu iliyopo, 
hivyo tumeshinda katika mch-
ezo mgumu. Mwisho wa yote 
tumepata pointi tatu, tunaji-
panga na mechi inayokuja na 
sisi,” alisema.

Kuhusu kipa Aishi Manula, 
kutorejea dimbani kipindi pili, 
alisema alicheza huku akiwa 
anaumwa malaria na tumbo, 
lakini aliwahakikishia kuwa 
anaweza kukaa langoni na 
kama akizidiwa basi atawaam-
bia, na ndivyo ilivyotokea, 
kwani kipindi cha pili akaom-
ba kufanyiwa mabadiliko.

Kocha Yusup Chipo wa 
Coastal Union, alisema 
wachezaji wake walicheza 
kwa tahadhari sana kipindi 
cha kwanza, lakini kipindi cha 
pili walifanya makosa kadhaa 
ambayo Simba wameyatumia 
kuwaadhibu.

“Tumefungwa mabao mepesi 
sana, inafaa tukomae kidogo 
sisi Coastal Union hasa kwe-
nye mechi za mzunguko wa 
pili, tusiwe tunafanya makosa 
kama haya,” alisema kocha 
huyo raia wa Kenya.
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Afya ya Pele yaimarika

Na Adam Fungamwango

M
ASTAIKA Moses 
Phiri wa Simba na 
Fiston Mayele Yanga, 
tayari wamefunga 

mabao 10 kila mmoja kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo 
inamaliza mzunguko wake 
wa kwanza, huku kila mmoja 
akimzidi mwenzake kwenye 
maeneo tofauti kitakwimu.

Wakati Mzambia
 Phiri akimzidi Mayele 

kwa kuzifunga timu
 nyingi zaidi kuliko

 mwenzake, Mayele
 amecheza mechi moja

 pungufu kuliko mwen-
zake, huku nyingine
 akiingia kipindi cha

 pili.
Phiri amecheza mechi zote 

15 za mzunguko wa kwanza, 
huku Mayele akicheza 14, 
hakucheza mechi dhidi ya KMC 
pia akiingia kipindi cha pili 
kwenye mechi moja dhidi ya 
Geita Gold, lakini hakufunga 
bao lolote.

Takwimu zinaonyesha kuwa 
katika mechi hizo, Mayele ame-
funga mabao matatu ‘hat-trick’ 
kwenye mechi moja dhidi ya 
Singida Big Stars, lakini hana 
bao lolote la penalti kwenye 
10 aliyotupia hadi sasa kabla 
ya mchezo wao wa jana usiku 
dhidi ya Tanzania Prisons.

Takwimu zinaonyesha kuwa 
Phiri amezifunga timu nane 
kwenye Ligi Kuu mpaka sasa 
ambazo ni Geita Gold, Kegara 
Sugar, KMC, Dodoma Jiji, Mtib-
wa Sugar, Namungo, Polisi Tan-
zania ambayo ameifunga ma-
bao mawili, pia akifunga idadi 
kama hiyo dhidi ya Coastal Un-
ion Jumamosi iliyopita wakati 
wakishinda 3-0, moja likiwa la 

penalti.
Timu ambazo hajazifunga ni 

sita, Azam, Yanga, Ihefu, Pris-
ons, Ruvu Shooting na Mbeya 
City.

Kwa upande wa Mayele 
amezifunga timu sita tu, am-
bazo ni Polisi Tanzania, Coastal 
Union, Mtibwa Siugar, Singida 
United akifunga mabao matatu, 
Dodoma Jiji akifunga mawili na 
akifunga tena mawili kwenye 
mechi dhidi ya Mbeya City.

Amekosa kuzifunga timu 
sita kwenye mechi alizocheza 
ambazo ni Simba, Azam, Ruvu 
Shooting, Geita Gold ambayo 
aliingia kipindi cha pili, Kagera 
Sugar na Ihefu, huku akiwa 
hajacheza kwenye mechi dhidi 
ya KMC.

Mabao hayo yamezisaidia 
timu zao kukaa katika nafasi 
nzuri za mbio ya ubingwa, 
kwani hadi sasa kabla ya mch-
ezo wa jana wa Yanga dhidi ya 
Tanzania Prisons, timu hiyo ya 
Mayele ilikuwa nafasi ya pili 
kwa alama mbili nyuma ya Sim-
ba iliyokuwa kileleni kwa pointi 
34, lakini ikicheza michezo mi-
wili zaidi.

Yanga hadi sasa imecheza 
mechi 13 huku Simba yenyewe 
ikiwa imekamilisha raundi ya 
kwanza kwa kushuka dimbani 
mechi zote 15.

Kwenye mbio hizo za ub-
ingwa pia miamba hiyo inaka-
biliwa na vita vikali kutoka kwa 
Azam FC iliyopo nafasi ya tatu 
kwa alama zake 32 yenyewe 
ikicheza mechi 14 hadi sasa.

Hivyo, kama Yanga imeshin-
da mchezo wake wa jana itakaa 
kileleni kwa alama moja zaidi 
na endapo ikishinda wa ku-
kamilisha raundi ya kwanza, 
inamaana itaizidi Simba kwa 

Na Adam Fungamwango

KAIMU Kocha Mkuu wa Simba, 
Juma Mgunda, amesema 
amefurahi timu yake ya Simba 
kupata ushindi wa pointi tatu 
na mabao matatu, lakini hapo 
hapo ameumia kuona klabu 
yake ya zamani, Coastal Union 
ikipoteza na ndiyo maana 
hakushangilia mabao hayo 
kama ilivyo kawaida yake.

Amesema kwa heshima 
ya timu yake hiyo ambayo 
ameichezea kwa miaka mingi, 
iliyomfanya hata kuchaguliwa 
Timu ya Taifa,  Taifa Stars, 
kwenda kucheza soka la kulip-
wa nje ya nchi na hata kum-
fanya kuwa kocha, hakuweza 
kushangilia, lakini ana imani 
kuwa watajipanga na kushinda 
kwenye mechi zinazokuja.

Alisema hayo juzi baada ya 
kumalizika kwa mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara kati ya 
timu yake ya Simba na Coastal 
Union ambapo Wekundu 
wa Msimbazi walitoka kifua 
mbele kwa mabao 3-0 kwenye 
Uwanja wa Mkwakwani jijini 
Tanga, shukrani kwa Wazam-
bia Moses Phiri na Clatous 
Chama walioipa ushindi.

“Nimefurahi kwa timu yangu 
ninayoifundisha imeshinda, 
tumepata pointi tatu na ma-
bao matatu, lakini nimesikitika 
kwa timu yangu ya zamani, 
Coastal Union kupoteza, 
sikuweza kushangilia, hii ni 
mara ya kwanza mimi kuwa 
mpinzani wa timu hii, kuna 
kitu nimejifunza, nimecheza, 
nimechaguliwa kwenye timu 
ya taifa, nimekwenda kucheza 
soka la kulipwa nje ya nchi na 
nimefundisha nikiwa Coastal, 
lakini leo niko sehemu ny-
ingine, haya ni maisha, na hii 
ni kazi, nadhani wanajipanga 
tena ili kushinda mechi ijayo 
na sisi tunasonga mbele,” 
alisema kocha huyo.

Alizungumzia mechi hiyo, 

Mgunda 
na ushindi 
Simba SC
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   Ni wakati wakigon-
gana kwa vita vya ufungaji 
bora kila mmoja akiwa na 
mabao 10, lakini...

Lionel Messi, akishangilia baada ya kuipeleka Argen-
tina Robo Fainali ya Kombe la Dunia kwa kufunga moja 
wakishinda 2-1 dhidi ya Australia nchini Qatar juzi. 
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ROBO HIYOOO...Mayele, Phiri 
wapishana 
kwa rekodi 
Ligi Kuu
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