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Msemaji Mkuu wa Serikali, 
Mobhare Matinyi, akikabi-
dhi Tuzo ya Heshima kutoka 
Benki ya CRDB kwa Mwandi-
shi wa Habari, Eda Sanga, 
ikiwa sehemu ya kutambua 
mchango wake katika tasnia 
ya habari wakati wa semina 
maalum kwa wadau wa sekta 
ya habari za uchumi iliyoan-
daliwa na benki hiyo jijini 
Dar es Salaam jana. Wengine 
kutoka kulia ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa Benki va CRDB, 
Abdulmajid Nsekela, Ofisa 
Mkuu wa Uendeshaji wa 
benki hiyo, Bruce Mwile na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
CRDB Bank Foundation na 
Mkurugenzi wa Mawasiliano 
wa  benki hiyo, Tully Esther 
Mwambapa.Habari Uk. 5. 
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Baba atoa ushahidi kortini 
kuhusu kifo cha mwanawe
Na Grace Gurisha 

MFANYABIASHARA Lumum-
bu Mtui anayejihusisha na usa-
firishaji mizigo na umiliki wa 
maroli, amedai mahakamani 
kuwa alipokea ujumbe kutoka 
kwenye simu ya marehemu 
mtoto wake, Jonson Mtui 
kwamba kutokana na kiburi 
cha mwanawe, kimemponza na 
aanzie Chalinze.

Alidai kuwa ujumbe ulim-
fanya apige simu kwa Mkuu 
wa Kituo cha Polisi Kondoa 
kuhusiana na ujumbe huo, 
akimweleza kuwa Mkuu wa 

Kituo cha Polisi Chalinze anadai 
wamekuta gari porini na ndani 
kuna mwili wa Jonson Mtui na 
mwili wake wakati huo ulikuwa 
umehifadhiwa katika Hospitali 
ya Mlandizi.

Mtui alidai hayo jana katika 
Mahakama Kuu Kanda ya Dar 
es Salaam iliyoketi Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar 
es Salaam mbele ya Jaji Hussein 
Mtembwa.

Akiongozwa na Wakili wa 
Serikali Ditrick Mapunda, sha-
hidi huyo alidai mtoto wake ali-
kuwa anaendesha gari aina ya 
Scania na walikuwa wanafanya 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    20.02.2024 

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma  kuwa 

siku ya Jumamosi tarehe 17-02-2024 hadi 18-02-2024  kampuni ya Mainline 
Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye  vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam  
Port kuelekea  Mzenga kupitia Mlandizi gari  hiyo ina namba za usajili:  

T 792 DYL /T 394 DVS

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
 Urefu  -  mita  22.00
 Upana  -  mita 4.50 
   Kimo   - mita 4.60 

2. Njia  zitakayotumika:  Dar-Es-Salaam,  hadi Mzenga  kupitia Mlandizi gari 
itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni) 

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    20.02.2024 

TAARIFA KWA UMMA
1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu umma  kuwa 

kuanzia siku ya Ijumaa tarehe 23-02-2024 hadi tarehe 29-02-2024  kampuni 
ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye  vipimo vikubwa kutoka 
Dar-Es-Salaam  Port kuelekea  Kilombero kupitia Mikumi, gari  hizo zina namba 
za usajili:  

T 112 EAG /T 879 EAU
T 778 EAP /T 568 EAZ

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
 Urefu  -  mita  22.00
 Upana  -  mita 4.50 
   Kimo   - mita 4.60 

2. Njia  itakayotumika:  Dar-Es-Salaam,  hadi Kilombero  kupitia Mikumi, gari 
zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni) 

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455    Mtaa wa Mtumba,
Fax: +255 26 2323233    S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz    40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz    19.02.2024

TAARIFA KWA UMMA
1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 24.02.2024 hadi 

01.03.2024 kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha magari matupu wenye 
vipimo vikubwa kutoka Mzenga kuelekea Bandari ya Dar Es Salaam, gari hilo 
lenye namba za usajili.

NRB97300 / NRB15200
DS00TG-GP/ NRB43293

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
 Urefu  -  mita  36.5 
 Upana  -  mita 4.3 
   Kimo   - mita 4.60 

2. Njia itakayotumika: Mzenga hadi Bandari ya Dar Es Salaam kupitia Barabara ya 
Morogoro, Barabara ya Mandela gari litasafiri muda wa mchana ( Kuanzia saa 
12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Tunaomba  radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

Na Christina Mwakangale

SUKARI ni kiungo kinacho-
tumiwa katika mlo wa kila siku, 
hasa kwenye vimiminika tofau-
ti. Kwa walio wengi hutegemea 
sukari kutengeneza kifungua 
kinywa, chai.

Kwa watoto wadogo sukari 
ndio kiungo muhimu zaidi 
kwao kwa kuwa huwekwa kwe-
nye chakula chao, uji.

Bidhaa ikiendelea kuadimika 
nchini, Mkurugenzi Mtendaji 

wa Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH), Prof. Mohamed Janabi, 
amesema uhaba wa sukari kwe-
nye maeneo tofauti nchini, ni 
fursa kiafya.

Kwa siku mbili mfululizo 
kumekuwa na mjadala mkali 
mtandaoni baada ya Prof. 
Janabi kupitia ukurasa rasmi 
wa MNH Instagram kutoa kauli 
hiyo iliyoambana na picha yake, 
akitamka:

“Uhaba wa sukari ni fursa ya 
kubadili mtindo wa maisha, ili 

Kauli ya Prof. Janabi kuhusu
uhaba wa sukari yazua jambo 

kazi ya kusafirisha mizigo.
Alidai kuwa Aprili 29, 2020, 

akiwa nyumbani kwake Kondoa, 
alifika mtoto wake Jonson akiwa 
pamoja na tandiboi wake, Edward 
Nyagawa na kumwambia kwamba 
wamepata mzigo wa mbao Maf-
inga, wanakwenda kupakia na ku-
peleka Dar es Salaam.

Shahidi huyo alidai kuwa ali-
waruhusu kwenda kupakia mzigo 
huo na alikuwa anawasiliana nao 
kujua kama wamefika, alikuwa 
anawasaliana na Jonson na muda 
ambao alikuwa hampati, alimpi-
gia tandiboi wake Edward.

Mtui alidai kuwa Mei 21, 2020, 
alimpigigia simu Jonson ili ampe 
mzigo wa saruji kutoka Dar es 
Salaam warudi nao Kondoa, simu 
hazikupokewa ikiwamo ya tandi-
boi wake ambayo iliita pasi na 
kupokewa.

Shahidi huyo alidai kuwa 

baada ya muda, alipokea ujumbe 
ukisema “kutokana na kiburi cha 
mwanao si kiburi kutenda, mwa-
nao kiburi kimemponza, anza na 
Chalinze”. Ujumbe huo ulitumwa  
kupitia namba ya simu ya mwa-
nawe.

“Nilikwenda kutoa taarifa Kituo 
cha Polisi Kondoa, nilionesha 
ujumbe, Mkuu wa Kituo kule Kon-
doa, alipiga simu Kituo cha Polisi 
Chalinze, baadaye akamwambia 
kuwa wamekuta gari porini na 
ndani kuna mwili wa Jonson Mtuli 
na mwili wake ulikuwa umehifa-
dhiwa Hospitali ya Mlandizi.

Mtui alidai aliwasiliana na vi-
jana wake wa Dar es Salaam, aki-
wamo Allen Mtui, wafuatilie mwili 
na baada ya kuupata ulipelekwa 
Moshi kwa ajili ya maandalizi ya 
mazishi.

“Huyo tandiboi siku hiyo 
hakupokea simu yangu, kwenye 

mazishi hakukanyaga hadi leo 
( jana) hii nimesimama hapa ma-
hakamani ndipo ninamwona, 
yule pale, ninaamini yeye ndiye 
amehusika na kifo cha mwanan-
gu,” alidai.

Daktari Sudi Msakamali kutoka 
Hospitali ya Msiga, alidai alifanya 
uchunguzi wa mwili wa Jonson, 
kipindi hicho alikuwa anafanya 
kazi Kituo cha Afya Chalinze kama 
Daktari Mfawidhi.

Alidai kuwa Mei 21, 2020, alifuat-
wa na polisi kituoni huko kwa ajili 
ya kufanya uchunguzi wa mwili 
huo. Baada ya uchunguzi alibaini 
kifo cha Jonson kilisababishwa na 
kuvuja damu nyingi.

Pia alidai mwili huo uliku-
wa na majeraha kichwani, se-
hemu ya nyuma na katika paji 
la uso lenye upana na urefu  
unaokadiriwa sentimeta 3.3 
kichwani.

kujikinga na magonjwa yasiyoam-
bukiza.”

Mjadala umevutia wengi kutokana 
na jina la aliyetoa kauli hiyo, Prof. 
Janabi, ambaye mitandao ya kijamii 
na vyombo vya habari amekuwa 
na mvuto kwao, akihimiza jamii  
kutunza afya kwa kula mlo wenye 
lishe bora.

“Tunasafisha (dialysis) wagonjwa 
120 hadi 130 kila siku ya Mungu 
Muhimbili. Wagonjwa wanaanza 
kufika hapa saa tisa usiku. Kisukari, 
shinikizo la damu,” anataja ma-
gonjwa hayo.

Baadhi ya Watanzania walioufuata 
ukurasa huo na ambao si wafuasi, 
walitoa maoni yao kadhaa, huku 
Waziri wa Afya Ummy Mwalimu, aki-
upenda ujumbe huo.

‘Usiga’ katika ukurasa wake anase-
ma: “Hii sasa ‘kiki’ daktari, na mwing-
ine akijibu “Ukiwa na akili ndogo hu-
jawahi mwelewa jamaa.”

‘Dk. Fransine’ alisema: “Katika afya 
ni sawa, lakini katika siasa haim-
aanishi vizuri,” huku ‘Alexmoshi59’ 
akisema: “Ninaomba kwenye sukari 
pawekwe onyo kama kwenye paketi 
ya sigara. Pia wasiotumia sukari wa-
punguziwe gharama za bima.”

Mkuu wa Mkoa Dar es Salaam, 
Albert Chalamila, ameunga mkono 
hoja hiyo ya Prof. Janabi, kuhusu 
jamii kuepukana na matumizi ya su-
kari, hasa kipindi hiki cha kuadimika 
kwa bidhaa hiyo.

“Profesa Janabi oyeeee… kwa lugha 
nyepesi ukimsikiliza Prof. Janabi 
anasema, mganga mkubwa sana wa 
masuala ya afya ya binadamu, ulaji 
wa sukari uliopindukia una madhara 
kwa afya. Kwa hiyo, wakati huu suka-
ri imeadimika kidogo, achana nayo,” 
alisema Chalamila.
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Mjane wa ‘nyama ya swala’  
kupatiwa mtaji wa biashara
Na Francis Godwin, IRINGA 

ZIKIWA zimepita siku nne tangu Ma-
hakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Iringa 
kumwachia huru mjane Maria Ngoda, 
mkazi wa Isakalilo, Halmashauri ya Man-
ispaa ya Iringa, mama huyo ameanza ku-
patiwa msaada. 

Mjane huyo alihukumiwa na Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Iringa kifungo 
cha miaka 22 gerezani kwa kukutwa na 
vipande 12 vya nyama ya swala.

Jana Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
Isiyo ya Kiserikali ya Sauti ya Haki Tan-
zania, Wakili Leatitia Petro pamoja na 
Mwakilishi wa Kampuni ya Uwakili ya BLS 

Attorneys and Partners, Glory Mwande-
lema, walifika nyumbani kwa mjane huyo 
ili kumpatia mtaji wa biashara.

Wakili Leatitia alisema pamoja na 
kuwa alikuwa ni mmoja wa mawakili wa 
Chama cha Wanasheia (TLS) waliohusika 
kumtetea mjane huyo, kupitia taasisi yake 
ameona ni vyema kumsaidia mtaji ili awe 
na shughuli maalum ya kufanya itakayom-
wingizia kipato.

Alisema wako kwenye mazungumzo na 
kufanya tathmini ya kina ya biashara am-
bayo ataifanya kwa uhakika na kumpatia 
kipato.

“Tumefika hapa nyumbani kwake ila 
mwenyewe hatujamkuta ila tumeacha 

Wanafunzi wa kike wakumbukwa 
ujenzi wa vyumba maalum shuleni 
Na Romana Mallya

SHULE za Sekondari za Nany-
amba na Chawi zilizoko Hal-
mashauri ya Mji Nanyamba 
mkoani Mtwara zimekabidhiwa 
vyoo vyenye matundu 12, kiki-
wamo chumba maalum cha 
kujisitiri wasichana wakati wa 
hedhi.
Vilevile, shule hizo zimekabi-

dhiwa taulo za kike 2,500 ili ku-
saidia wanafunzi wa kike shuleni 
huko wawapo katika hedhi.
Msaada huo umetolewa na 

Smile for Community pamoja na 
Legal Services Facility (LSF) am-
bao ni waandaaji na waratibu wa 
mbio za maarufu ‘Run for Binti’ 
zilizofanyika mwezi Julai mwaka 
jana ambazo huratibiwa kila 
mwaka.
Mkurugenzi wa Smile for Com-

munity, Flora Njelekela, akizun-
gumza wakati wa makabidhi-
ano hayo, alisema mbio hizo 
zilifanyika kwa lengo la kuweka 
nguvu na rasilimali za pamoja 
katika kuwawezesha watoto wa 
kike kupata hedhi salama.
Pia alisema mbio zililenga 

kurekebisha miundombinu ya 
shule ikiwamo kuwapo vyoo 
salama pamoja na maji ili kulinda 
na kuboresha hali ya wanafunzi 
shuleni.
“Makabidhiano hayo yanato-

kana na kukamilika kwa ukara-
bati na ujenzi wa vyoo hivyo 
ambavyo vimeboreshwa zaidi na 
kuwekewa mabomba na masinki 
ya kunawia mikono pamoja na 
chumba maalum cha kubadilishia 
taulo za kike kwa watoto wa 
kike,” alisema.
Flora alisema walianzisha mbio 

hizo kwa lengo la kumlinda 
mtoto wa kike na kumpatia hedhi 
salama na kumwezesha kuwa na 
mazingira bora ya kupata elimu 
na kuongeza ufaulu wake dar-
asani.
“Tunafahamu kwamba vyoo 

bora ni muhimu sana kwa ustawi 
na afya ya wanafunzi. Kupitia 
ujenzi wa vyoo hivi na ugawaji 
wa taulo za kike kwa kila binti, 
tunahakikisha wanafunzi wetu 

wanapata mazingira salama na 
ya kujifunzia bila kuathiriwa na 
magonjwa au changamoto za 
kukosa taulo za kike.
“Tunajisikia furaha kupitia mbio 

za mwaka jana, tumeziwezesha 
shule hizi mbili. Niwaombe wal-
imu na wanafunzi kuhakikisha 
vyoo hivi vinatunzwa vizuri ili 
vitumika muda mrefu,” alisema.
Meneja Rasilimali na Ma-

wasiliano wa LSF, Jane Matinde, 
alisema kwa zaidi ya miaka 12 
wamejikita katika upatikanaji wa 
haki ikiwamo haki ya elimu na 
afya bora.
Alisema ndio maana wakaona 

kuna haja ya kushirikiana na 
Smile Community katika kuandaa 
na kuratibu mbio hizo kila mwa-
ka na kuomba wadau wengine 
kuunga mkono.
Ofisa Tarafa wa Nanyamba, 

Sefu Nayembe, akizungumza kwa 
niaba ya Mkuu wa Wilaya ya 
Mtwara,  alishukuru LSF na Smile 
Community kwa kukamilisha 
ujenzi wa vyoo na kugawa taulo 
za kike kwa shule hizo.
“Pia ninawashukuru kwa kuwe-

ka chumba (maalum) cha kubadil-
ishia taulo za kike kwa wasi-
chana, hii itawezesha wanafunzi 
kujifunza vizuri na kutopata 
shida yoyote wawapo kwenye 
hedhi na kusababisha kufanya 
mitihani yao vizuri,” alisema.
Nayembe alisema alitoa wito 

kwa jamii kuunga mkono jitihada 
za serikali kama walivyofanya 
wadau hao katika sekta ya elimu.
Mwanafunzi wa Shule ya Se-

kondari Nanyamba, Faima Abdal-
lah, akizungumza kwa niaba ya 
wenzake, alisema, “ninawashuk-
uru sana LSF na Smile for Com-
munity kwa kutujengea vyoo na 
kugawa taulo za kike kwa ajili ya 
kutusaidia tukiwa kwenye hedhi.
“Hii itatusaidia sana tukiwa 

masomoni kufanikisha ndoto 
zetu pasipo kupata changamoto 
yoyote ile,” alisema.
Waraka wa Elimu Na. 4 wa 

Mwaka 2022 unatilia mkazo 
uimarishaji mazingira ya shule 
kuwa salama na wezeshi katika 
ufundishaji na ujifunzaji.

ARM AUCTIONEERS AND PROPERTY 
MANAGEMENT CO LTD

MARUDIO YA TANGAZO LA TAREHE 9/12/2023
KWA IDHINI TULIYOPEWA NA MuCoBa Bank Plc TUNAWATANGAZIA WANANCHI WOTE KUWA KUANZIA TAREHE 20-02-2024 
NA KUENDELEA TUTAUZA KWA MNADA WA HADHARA MALI ZA WADAIWA HAPO CHINI ILI KUFIDIA MADENI WANAYODAIWA.

MASHARTI YA MNADA

MSHINDI ATATAKIWA KULIPA ASILIMIA (25%) AU ZAIDI BAADA YA NYUNDO YA DALALI NA BAKI (75%) ITALIPWA NDANI YA 
SIKU KUMI NA NNE (14), TOFAUTI NA HAPO MSHINDI ATAPOTEZA HAKI ZAKE NA MNADA UTARUDIWA UPYA.

MAWASILIANO: 0757 -107 715, 0784 -759 892

TAWI

SHAMBA NA 
MABWAWA YA 
KUFUGIA SAMAKI 
NA NYUMBA

ALEXANDER JOHN

SEYARI

MAFINGA -

CHANGARAWE

4 AMOS SANGA AMOS SANGA ILULA NYUMBA IRINGA - ILULA KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

5 METHEW NALOLE METHEW NALOLE MAFINGA PAGALE MAFINGA - 
CHANGARAWE

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

6 JOEL PETER 
MAKOLO

JOEL PETER MAKOLO MADIBILA NYUMBA MADIBILA KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

7 LUSANI LUTEGO VASCO KIVEMBELE MAFINGA NYUMBA NA 
SHAMBA

NYOLOLO - 
IHANGANATWA

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

8 REUBEN 
MWAKASALA

REUBEN 
MWAKASALA

MAFINGA NYUMBA MAFINGA – 
IHONGOLE

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

9 BONIFACE CHUMO BONIFACE CHUMO MAFINGA NYUMBA MAFINGA - 
GANGILONGA

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

10 GAI GAMBA GAI GAMBA MAFINGA NYUMBA MAFINGA - 
CHANGARAWE

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

11 CHARLES MASHITA CHARLES MASHITA MAFINGA NYUMBA MAFNGA - 
IHONGOLE

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

GASTON RUGUGA GASTON RUGUGA

NTAMAKILILO NTAMAKILILO

MAFINGA- 
CHANGARAWE
MAKALALA

14 STEWART MAGILI STEWART MAGILI MAFINGA NYUMBA MUFINDI 
SAWALA

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

15 MARRY NGELULA MARRY NGELULA MAFINGA NYUMBA MAFINGA KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

ANJELO ANDREAS ANJELO ANDREAS

NYEMBEKE NYEMBEKE

17 VAILETH GEORGE 
HAULE

GREGORY MWINDI MAFINGA PAGALE MAFINGA 
RUNGEMABA

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

18 FABIAN GOFREY 
YERINDE

JOEL LUGANGILA MAFINGA NYUMBA MAFINGA – 
IHONGOLE

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

FILBERT YOVENARY FILBERT YOVENARY

KALINGA KALINGA

20 MUSA MAKWETA MUSA MAKWETA MAFINGA NYUMBA MAFINGA – 
CHANGARAWE

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

21 HAJI NYAKWILOLA HAJI NYAKWILOLA MAFINGA NYUMBA MAFINGA – BOMA KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

MAFINGA – 
WAMBI
LUGANGA

23 YUSUPH MKULU YUSUPH MKULU MAFINGA NYUMBA SADANI – UYELA KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

SHAMBA LENYE 
MAPAGALE YA 
CHUO
EKARI 12

MENERICK BEATUS MENERICK BEATUS

BALAMA BALAMA

MAFINGA – BOMA

KIGAMBONI

27 AZIM HALID 
MBONAGA

AZIM HALID MBONAGA MADIBILA PAGALE MADIBILA KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

GAUDENCE 
CHARLES

GAUDENCE CHARLES

MOHELE MOHELE

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

28 MADIBILA NYUMBA MADIBILA KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

25 IRINGA NYUMBA IRINGA – KILOLO KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

26 JOCTAN NYALUKE JOCTAN NYALUKE MAFINGA NYUMBA

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

24
MUFINDI INSTITUTE 
OF AGRICULTURE

MUFINDI INSTITUTE 
OF AGRICULTURE MAFINGA

MAFINGA – BOMA 
NDOLEZI

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

19 MAFINGA NYUMBA MAFINGA - 
UPENDO

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

22 ISAYA 
CUPPUSWAMY

ISAYA CUPPUSWAMY MAFINGA NYUMBA

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

16 MAFINGA NYUMBA MBILI MAFINGA – BOMA KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

12 MAFINGA NYUMBA MAFINGA - 
RUNGEMA

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

13 DICKSON MASASI DICKSON MASASI MAFINGA KIWANJA

3 ABDALAH MSAFIRI 
NZINGO

MSAFIRI NZINGO MAFINGA NYUMBA KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

2 ALEXANDER JOHN 
SEYARI

MAFINGA PAGALE MAFINGA - 
BOMA

KUANZIA SAA 3 
ASUBUHI

NO JINA LA MDAIWA DHAMANA MAHALI ILIPO

1 JOEL KIBELENGE 
LUGANGILA

JOEL KIBELENGE 
LUGANGILA

MAFINGA MAFINGA SAO 
HILL

JINA LA MDHAMINI ALILOKOPA
TAREHE YA 
MNADA/ MUDA

maelekezo yetu kwa familia yake kwa maana ya 
dada yake mkubwa ili tuwasiliane naye kujua bi-
ashara anayotaka kufanya, tutampa mtaji wote,” 
alisema.

Aliongeza kuwa mtaji huo utatolewa Siku ya 
Wanawake Duniani mwezi Machi na kuwa mbali 
na Maria Ngoda, kuna wanawake wengine 10 wa-
takaonufaika na misaada mbalimbali siku hiyo.

Aliomba wadau wengine wanaoguswa kum-
saidia mtaji mjane huyo na familia yake kujitokeza 
kwa kuwa mazingira ya makazi yake yanahitaji 
msaada mkubwa.

Adelia Myumbilwa, dada wa 
Maria, akishukuru kwa msaada 
huo, alisema utakuwa tija kwao 
kiuchumi. Kwa kuzingatia hali yetu 
kiuchumi, alisema wapaswa ku-
wamo kwenye mpango wa kitaifa 
wa kunusuru kaya maskini, lakini 
hawamo.

Alibainisha kuwa mbali na 
msaada huo toka Sauti ya Haki Tan-
zania, tayari Mjumbe wa Baraza 
Kuu la UWT Taifa, Fatma Rembo 
ameshafika na kutoa msaada wa 
Sh. milioni moja kwa ajili ya kum-
wezesha mtaji mjane Maria.

Mjane huyo aliachiwa huru na 
Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu 
Kanda ya Iringa, Elvin Mugeta 
Ijumaa iliyopita baada ya rufani 
iliyokatwa na TLS Iringa kushinda.
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Waiba nguo za 
wanaojifungulia  
Kituo cha Afya
Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

KITUO cha Afya Mafiga am-
bacho  kinatoa huduma kwa 
wananchi wa kata zaidi ya saba 
za Manispaa ya Morogoro, ki-
nakabiliwa na changamoto ya 
kukosekana chumba ya upasuaji 
na uzio, hali inayosababisha 
baadhi ya watu kukatisha ndani 
ya kituo na wengine kuiba nguo  
zinazoanikwa na kinamama wal-
iojifungua.
Kaimu Mganga Mfawidhi wa 

Kituo hicho, Dk. Naojwa Kimaya, 
alibainisha hayo wakati akitoa 
maelezo ya utendaji kazi kwa 
Mbunge wa Viti Maalum Mkoa 
wa Morogoro, Nora Mzeru ali-
yekabidhi mashuka kwa ajili ya 
wagonjwa.
Mbunge huyo aliambatana na 

Diwani wa Mafiga, Thomas Buta-
bile na viongozi wa Jumuiya 
ya Umoja wa Wanawake (UWT) 
ngazi ya kata na wilaya wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM).
Dk. Kimaya alisema watu ku-

katisha ndani ya eneo la kituo 
hicho si salama kwao kwa saba-
bu wanaweza kupata magonjwa 
mengine ya watu waliyonayo.
Alisema kutokana na kukose-

kana uzio huo, baadhi ya watoto 
kutoka kwenye makazi yanay-
ozunguka kituo hicho wameku-
wa wakiingia ndani ya kituo na 
kucheza, hali ambayo ni hatari 
kwa afya zao.
Dk. Kimaya alisema kuwa 

wakati mwingine watu wanapita 
ndani ya kituo, baadhi yao wa-
naiba nguo za wagonjwa zilizo-
anikwa.
“Tuna changamoto kubwa sana, 

wapo kinamama wanaokuja 
kujifungua, wanafua nguo zao 
na wanazianika kwenye kamba, 
wanapozungukia jengo wanaku-
ta hazipo, wezi wameiba. Hivyo, 
tunatamani kuwa na uzio ambao 
ni imara ili kuzuia hizo changa-
moto zote,” alisema.
Dk. Kimaya alisema kuwa kituo 

kilianza kikiwa na hadhi ya za-
hanati na baadaye kufikia ngazi 
ya kituo cha afya na kwa sasa 
kinapokea wagonjwa wengi wa 
nje wanaofikia 2,000 hadi 3,000 
kwa mwezi. Hakilazi wagonjwa 
wa nje isipokuwa wanawake 
wanaofika kujifungua.
Alibainisha kuwa kituo kina 

vitanda 24 kwa ajili ya wa-
nawake wanaojifungua ambao 
kwa mwezi ni kati ya 250 na 
300.
“Kutokana na wingi wa wag-

onjwa na sisi tunatamani tuwe 
na chumba cha upasuaji ili ku-
punguza usumbufu ambao wa-
teja wetu wanapata wa kuwatoa 
hapa kwenda Hospitali ya  
Rufani ya Mkoa,” alisema Dk. 
Kimaya.
Mmoja wa kinamama wajawa-

zito wanaopata huduma katika 
kituo hicho, Mwajuma Habibu, 
alisema kutokana na changamo-
to hiyo ya wezi, wanalazimika 
wanapofua nguo, wanasubiria 
mpaka zikauke na kuzianua. 
Akaomba serikali kujenga uzio 
katika kituo hicho cha afya.

Tafakuri ya Bagonza  
maziko ya Lowassa
Na Mwandishi Wetu

ASKOFU wa Dayosisi ya 
Karagwe ya Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Dk. Benson Bagonza ameor-
odhesha mambo 10 yaliyojiri 
wakati wa maziko ya mwili 
wa Waziri Mkuu wa zamani, 
Edward Lowassa ambaye kifo 
chake kilitangazwa Jumamosi 
ya wiki juzi.

Katika andiko lake alilolipa 
kichwa cha habari kinacho-
someka ‘EDWARD KAMA 
EDWARD’, Askofu Bagonza 
anasema: 

Jana 17/2/2024 tumemzika 
Edward Lowassa nyumbani 
kwao Monduli. Miaka 40 
iliyopita tulimzika Edward 
Sokoine katika eneo hilo hilo 
la Monduli. Tulivyomzika Ed-
ward yule, ndivyo tumemzika 
Edward huyu. Jina “Edward” 
lina maana kubwa katika eneo 
hilo hata kama siijui.

Yalikuwa ni mazishi yenye 
hadhi. Usingejua kama ni ya 
Waziri Mkuu mstaafu. Waziri 
Mkuu yeyote aliye madarakani 
bado yangemfaa. Yaliandaliwa 
chini ya Uenyekiti wa Waziri 
Mkuu aliye madarakani - Ma-
jaliwa Kassim Majaliwa. Kazi 
nzuri.

Miongoni wa waliohudhu-

ria mazishi ni huzuni, fahari, 
furaha, aibu na fundisho. Nili-
tafakari haya;

Kwanza; Edward aliondo-
ka Monduli mara ya mwisho 
akiwa amesimama. Amerudi 
amelala. Kulala na kusimama; 
yote mawili yana nguvu na 
hadhi sawa. Tuwe wanyenyek-
evu.

Pili; Edward ameliungani-
sha taifa letu japo kwa siku 
moja. Wote tulikaa kwa adabu 
na utulivu na kusahau kwa 
muda tofauti zetu. Wote tu-
litumia “washroom” (msala-
ni) zilezile bila kubaguana. 
Kumbe inawezekana?

Tatu; tangu afariki dunia 
hata mitandao inasema uzuri 
wa Edward. Imejikita kuwazo-
doa wanaodhaniwa ni wabaya 
wa Edward. Fupisheni huku-
mu zenu juu yao. Yawezekana 
aliisha wasamehe.

Nne; Mishangao yangu: Ku-
towaona niliodhani wangeku-
wapo. Kuwaona niliodhani 
hawawezi kuwapo. Kupopoa 
historia ya Edward iliyobeba 
haiba yake ya UAMUZI MGU-
MU.

Tano; mazishi ya Edward 
Sokoine yalihudhuriwa na 
Oliva Tambo (Rais wa ANC 
ya wakati huo) na Alfred Nzo 
(Katibu Mkuu wa ANC wakati 

huo). Wageni wa nje wali-
ohudhuria mazishi ya Edward 
Lowassa ni magavana wa Ki-
masai kutoka Kenya.

Sita; ilipigwa mizinga: Mimi 
nilihesabu 16, jirani yangu aka-
hesabu 17. Jirani wa upande 
wa pili akasema ilitakiwa 
21. Timu ya wana itifaki wa 
serikali na jeshi wakawata-
hadharisha wenye mimba 
(ujauzito); wakasahau tuko 
wajinga wengi tusiojua mizin-
ga 16/17 au 21 ina maana gani?  
Akifa mwingine mtueleze 
tafadhali!

Saba; Freeman Mbowe “ali-
iba onesho” msibani. Alipata 
fursa kusalimia kama mwa-
nafamilia. Akainadi Chadema. 
Akaboresha historia ya Ed-
ward. Mama akaikamilisha. 
Siku yenye huzuni ikaisha vi-
zuri. Tukasikia makofi msiba-
ni.

Nane; tulipomzika Edward 
Sokoine, tulizika darasa la 
uongozi. Kwa kumzika Ed-
ward Lowassa, twaweza kuwa 
tumezika maabara ya uongozi. 
Mmoja aliamini katika ufukara 
mtakatifu. Mwingine katika 
utajiri-uzalendo. Tusihemuke, 
tutafakari.

Tisa; Edward huyu ameacha 
msiba kuliko msiba wa kifo 
chake. Tuna kizazi cha vion-

gozi vijana na wazee vijana. 
Hawa Mungu wao ni tumbo 
na mbingu yao ni madaraka. 
Upo uhusiano wa matumbo 
yao na dhamana waliyopewa: 
Matumbo yao yanapanuka 
wakati dhamana na taasisi 
zao zinakonda. Hawana kiu ya 
haki tena.

Kumi; Monduli ilikuwa 
ndogo siku ya mazishi. Msiba 
ukahamia kwenye ng’ombe. 
Watu walizoea kula nyama 
alipokuwa hai. Wamekula 
zaidi alipokufa. Tupo ambao 
hatukusikia njaa pamoja na 
kutokula. Kwaresima ya 2024 
tutaikumbuka kwa kushinda 
njaa tukikuzika. Fredy Lowas-
sa umuenzi babako daima kwa 
kuwapa watu nyama walizoz-
izoea alipokuwa hai.

Katika kuhitimisha 
andiko lake, Askofu Dk. 
Bagonza anasema: “Nilitam-
ani mmoja toka familia ya  
Edward Sokoine aongee na 
kutufariji.

“Nilitamani aliyemteua 
kuwa Waziri Mkuu atusalimie. 
Haikutokea. Ukisikia msiba, 
hiyo ndiyo maana yake. Ukip-
enda, mnyime mengine lakini 
ni muungwana sana. Alihud-
huria. Tumalize matanga, mai-
sha yaendelee.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Akili Platform, Roghat Robert na Balozi wa shirika, Pili Edward (wa pili kushoto), 
wakikabidhi msaada wa vitu mbalimbali ikiwamo mfuko wa sabuni ya unga kwa  watumishi wa Hospitali ya Mkoa wa 
Tabora hivi karubini. Kushoto ni Mtaalamu wa Afya ya Akili, Edina Aswile na Hawa Hassan.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

lAorodhesha mambo 10 aliyoona Monduli
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Rukhsa mafao kuwa dhamana mkopo  
Na Mwandishi Wetu,  DODOMA

MUSWADA wa Sheria ya Marekebisho ya 
Sheria za Hifadhi ya Jamii (2024), umesom-
wa kwa mara ya kwanza bungeni, ukiwa na 
mapendekezo yanayojumuisha sehemu ya 
mafao kutumika kama dhamana ya kishe-
ria.

Katika pendekezo hilo, inafafanuliwa 
kutolewa rukhsa kwa mwanachama am-
baye hajafikia umri wa kustaafu, kutumia 
sehemu ya mafao yake kama dhamana ya 
mkopo wa nyumba.

Lengo la marekebisho hayo ni kutoa 
ufafanuzi kwa kuwa vifungu vya 52 na 76 
vinazuia matumizi ya mafao kama dhama-
na ya mkopo isipokuwa kwa mkopo wa ny-
umba kama ilivyoainishwa katika kifungu 
cha 20.

Muswada huo uliwasilishwa bungeni 
mwishoni mwa wiki na serikali na kusom-
wa kwa mara ya kwanza.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, aliele-
keza  muswada huo kushughulikiwa na 
Kamati ya Bunge ya Huduma za Ustawi na 
Maendeleo ya Jamii kwa mujibu wa Kanuni 
za Bunge.

Muswada huo pia unapendekeza kufanya 
marekebisho katika Sheria za Hifadhi ya 
Jamii kwa lengo la kuweka masharti bora ya 
usimamizi wa mifuko.

Inapendekezwa kuongeza kifungu kipya 
cha 11A ili kuwezesha watu waliojiajiri we-
nyewe katika sekta binafsi kujiunga na 
kunufaika na mafao ya hifadhi ya jamii ka-
tika mpango wa uchangiaji kwa mujibu wa 
sheria ili kuongeza wigo wa Hifadhi ya Jamii 
kwa watu waliojiajiri.

Inapendekezwa katika muswada huo 
kurekebisha kifungu cha 12(1) ili kuainisha 
asilimia za kiwango cha uchangiaji kina-
chopaswa kuwasilishwa na mwajiri kwenye 
mfuko. 

Muswada unapendekeza kufuta kifungu 
cha 12(3) ili kuruhusu mwajiri kuchangia 
kwa kiasi kikubwa au kiasi chote. Kifungu 
cha 12(5) kinapendekezwa kurekebishwa 
kuainisha namna ya uchangiaji kwa wana-
chama waliojiajiri.

Vilevile, inapendekezwa katika muswada 
huo kuongeza kifungu cha 12A ili kutoa 
rukhsa mfanyakazi aliyeajiriwa na mwajiri 
zaidi ya mmoja kuchangiwa na waajiri wote 
kwa ridhaa yake ili kumpa mwanachama 
uhuru wa kuchangiwa na zaidi ya mwajiri 
mmoja.

“Kifungu cha 14(3) kirekebishwe ili ku-
punguza adhabu ya tozo kutoka asilimia 
tano hadi asilimia mbili na nusu inayoto-
zwa na mfuko kwa mwajiri kwa kuchelewa 
kuwasilisha michango ya mfanyakazi ili 
kuainisha kiasi stahiki cha faini. “Kifungu 
cha 15 kinapendekezwa kurekebishwa kwa 
kuweka wajibu kwa Mkurugenzi Mkuu wa 
kuhesabu kuwa kiwango chote kimewekwa 
kwenye Mfuko wa Hifadhi ya Jamii hata 
kama kiwango hicho kilikatwa na mwajiri 
na hakikuwasilishwa katika Mfuko wa Hifa-
dhi ya Jamii ili kulinda maslahi ya wanufai-
ka wa mafao ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii,” 
inapendekezwa katika muswada huo.

Pamoja na hayo, inapendekezwa pia 
kufuta na kuandika upya kifungu cha 16 
kufutwa na kuandikwa upya ili kubainisha 
kwa ufasaha masharti yanayohusiana na 
malipo yaliyofanyika kimakosa ili kubore-
sha usimamizi wa michango iliyopokewa 
kimakosa kwenye mfuko huku kifungu cha 
20(3) kikipendekezwa kufutwa kwa kuwa 
maudhui yake yanakinzana na taratibu za 

Na Mwandishi Wetu

KATIKA jitihada za kuendeleza sekta ya 
habari nchini, Benki ya CRDB imeende-
sha semina maalum kwa wadau wa 
sekta ya habari nchini na uchumi ‘CRDB 
Bank Media Day’ iliyofanyika katika 
Makao Makuu ya benki hiyo jijini Dar es 
Salaam.
Akifungua semina hiyo jana, Mkuru-

genzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela, alisema CRDB Bank 
Media Day ya mwaka huu imejikita ka-
tika kuangazia ripoti ya Finscope 2023 
na namna vyombo vya habari vinaweza 
kuchochea ujumuishi nchini.
“Ripoti ya Finscope ya 2023 inaonesha 

ujumuishi wa kibenki upande wa hu-
duma za benki ni asilimia 22 tu pamoja 
na jitihada na ubunifu mkubwa katika 
bidhaa. 
“Hii inaonesha kuna ombwe kubwa la 

elimu ya fedha, hivyo leo (jana) tume-
pata kujadili ni namna gani wenzetu 
wa sekta ya habari wataweza kusaidia 
kutoa taarifa na huduma za fedha,” 
alisema Nsekela.
Katika semina hiyo, waandishi wa 

habari walipata fursa ya kupata mafun-
zo ya namna ya bora ya kuandaa na 
kutoa mafunzo ya taarifa za biashara, 
fedha na uchumi. Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano wa Benki ya CRDB na Mkuru-
genzi Mtendaji wa CRDB Bank Founda-
tion, Tully Esther Mwambapa, alisema 
mafunzo hayo ni sehemu ya jitihada 
za benki hiyo katika kusaidia kujenga 
waandishi mahiri nchini. 
Akizungumza katika semina hiyo, 

Msemaji Mkuu wa Serikali, Mobhare 
Matinyi, alipongeza Benki ya CRDB kwa 
kuandaa semina hiyo iliyowaleta wadau 
wa sekta ya habari kujadili namna ya 
kuongeza mchango wake katika maen-
deleo hususani katika kuongeza ujumui-
shi wa kifedha nchini. Matinyi aliwa-
hakikishia wadau wa sekta hiyo kuwa 
serikali itaendelea kuweka mazingira 
mazuri yatakayosaidia kuboresha sekta 
ya habari.
Mada mbalimbali ziliwasilishwa ka-

tika semina hiyo ikiwamo ‘Jukumu la 
Vyombo vya Habari katika Kuchochea 
Ujumuishi wa Kifedha’ iliyowasilishwa 
na Mhariri mstaafu wa Nationa Media 
Group Kenya, Charles Onyango Obbo, 
‘Elimu ya Fedha kupitia Mitandao ya 
Jamii’ iliyowasilishwa na Fayness Si-
chwale, mshauri wa masuala binafsi 
ya fedha na Mwanzilishi wa Personal 
Finance Hub na ‘Usomaji na Uwasilishaji 
wa Taarifa za Fedha’ iliyowasilishwa na 
Dk. Ndalahwa Masanja, Mhadhiri Mwan-
damizi Chuo Kikuu cha ESAMI.
Katika semina hiyo iliyohudhuriwa na 

waandishi na wahariri kutoka vyombo 
mbalimbali nchini, Benki ya CRDB pia 
imezindua shindano maalum la kutafuta 
waandishi wa habari wachanga wa 
habari za biashara, fedha na uchumi. 
Shindano hilo ambalo litaendeshwa 
kwa muda wa miezi miwili hadi Aprili 
12, 2024, litatoa washindi watatu am-
bao watajishindia zawadi ya Sh. milioni 
moja na nafasi ya kufanya kazi na Benki 
ya CRDB.
Vilevile, katika hafla hiyo, Benki ya 

CRDB imetoa tuzo za kutambua mchan-
go wa waandishi wa habari wawili 
nguli katika sekta ya habari nchini. 
Waliokabidhiwa tuzo hizo ni Eda Sanga, 
mwandishi mstaafu wa Shirika la Habari 
la Tanzania (TBC) na Mwenyekiti wa 
Umoja wa Waandishi wa Habari Wa-
nawake (TAMWA), na Ndimara Tegamb-
wage, mwandishi wa zamani wa maga-
zeti ya Uhuru na Mzalendo na mmoja 
wa waanzilishi wa Taasisi ya Vyombo 
vya Habari Kusini mwa Afrika (MISA).

SHERIA MPYA

mfumo wa pensheni.
Kifungu cha 23 kinapendekezwa 

kufutwa na kuandikwa upya ili ku-
ruhusu michango iliyowekwa na 
mwanachama baada ya umri wa 
kustaafu hadi kufikia miaka 70 kuz-
ingatiwa katika ukokotoaji malipo ya 
mafao ya pensheni ili kuongeza wigo 
wa upatikanaji mafao ya pensheni 
kwa mwanachama ambaye amefiki-
sha umri wa kustaafu, lakini hajaki-
dhi vigezo vya kupata pensheni na 
amekuwa akichangia kuanzia umri 
wa miaka 61 mpaka 70.

Kifungu cha 28 kinapendekezwa 
kurekebishwa ili kuainisha mafao ya 
ulemavu kwa wanachama ambao 
wana ulemavu wa kudumu kutokana 
na majeraha au ugonjwa usiotokana 
na kazi. 

Kifungu cha 28A kinapendekezwa 
kuongezwa ili kumwezesha Mkuru-
genzi Mkuu kuteua jopo la madaktari 
ili kuthibitisha iwapo mwanachama 
amepata ulemavu wa kudumu. Len-
go la marekebisho haya ni kuhakiki-
sha kuwa mafao yanatolewa kwa 
mnufaika anayestahili.

Kifungu cha 33 kinapendekezwa 
kurekebishwa kwa kufuta maneno 
‘thirty three’ na kuweka maneno 
‘thirty six’ ili kuongeza kiwango kina-
cholipwa kwa wategemezi pale am-
bapo mwanachama atakuwa ame-
fariki.

Kifungu cha 72 kinapendekezwa 
kurekebishwa kwa kuongeza makosa 
mapya kwa mwajiri anayekataa kuji-
andikisha na mtu yeyote anayemzuia 
mkaguzi wakati wa kutekeleza maju-
kumu yake.

Kifungu kidogo cha (3) cha kifungu 
hicho pia kinapendekezwa kureke-
bishwa ili kumwezesha Mkurugenzi 
wa Mashtaka au ofisa wa mfuko aliye-
teuliwa na Mkurugenzi wa Mashtaka 
kufungua kesi yoyote ya jinai chini ya 
sheria ili kuhakikisha utekelezaji na 
usimamizi bora wa sheria.

Kifungu cha 74A kinapendekezwa 
kurekebishwa kwa kuweka masharti 
yanayomtaka mdaiwa kuweka dha-
mana ya gharama anapoomba rukh-
sa ya kujitetea katika kesi za kurejesha 
michango ili kuhakikisha upatikanaji 
michango ya wanachama, shauri dhi-
di ya mwajiri linapomalizika.

Katika Sheria ya Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma, 
katika kifungu cha 5(2) kinapende-

kezwa kurekebishwa ili kuweka 
masharti; waajiriwa wa kampuni am-
bayo serikali inamiliki angalau asil-
imia 30  ya hisa ni lazima wasajiliwe 
kwenye mfuko.

Kifungu cha 19 kinapendekezwa 
kurekebishwa kwa kuiwezesha 
bodi kuondoa michango ya ziada 
iliyoainishwa chini ya sheria ili kutoa 
nafuu kwa taasisi zilizoonesha nia ya 
kutekeleza masharti ya sheria, lakini 
zinashindwa kulipa adhabu za faini 
kutokana na changamoto za kifedha.

Kifungu cha 45 cha sheria kinap-
endekezwa kurekebishwa ili kuweka 
masharti kwamba mnufaika wa ma-
fao ambaye kwa kipindi husika ana-
tumikia kifungo, anaweza kuridhia 
kwa maandishi kwamba mafao yake 
au sehemu yoyote ya mafao ilipwe 
kwa mnufaika atakayetajwa.

Kifungu cha 47 cha sheria ki-
napendekezwa kurekebishwa kwa 
kuboresha masharti yanayohusiana 
na kutokuhamishika kwa mafao ya 
wanachama ili kutoa ufafanuzi, kulin-
da ustawi wa wanachama na mafao 
yao.

Kifungu cha 48 kinapendekezwa 
kufutwa kwa kuwa dhana ya mafao 
yasiyodaiwa haitumiki kwenye ka-
nuni za msingi za hifadhi ya jamii ili 
kumwezesha mnufaika kudai mafao 
yake pasipo na ukomo wa muda.

Kifungu cha 58 cha sheria kinap-
endekezwa kurekebishwa kwa lengo 
la kuboresha masharti yanayohusi-
ana na utekelezaji mapendekezo ya 
uthaminishaji wa ustahimilivu wa 
mfuko.

Katika Sheria ya Fidia kwa Wa-
fanyakazi, katika kifungu cha 42(3) 
kinapendekezwa kurekebishwa ili 
kuruhusu vyama vya wafanyakazi 
au mtu mwingine yeyote kuwawak-
ilisha waajiriwa katika madai ya fidia 
katika mfuko ili kuzuia mgongano 
wa maslahi kwa kuwa maofisa ajira 
na moafisa wa Mamlaka ya Usalama 
na Afya Mahala pa Kazi ni sehemu ya 
watu wanaotekeleza sheria hiyo.

Kifungu cha 48(6) kinapendeke-
zwa kurekebishwa ili kumwezesha 
mwajiriwa ambaye amepata ulemavu 
wa kudumu kuendelea kupokea pen-
sheni hata baada ya kurejea kazini au 
kupokea mafao ya uzeeni ili kuweka 
usawa kati ya wanufaika ambao wa-
napokea mafao kwa mkupuo na wa-
naopokea pensheni.
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MJADALA mkali uliibuka bungeni wiki iliyopita kuhusu upasuaji 
kurekebisha maumbile, ikiwamo kupunguza au kuongeza ukubwa 
wa makalio katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Luhaga Mpina, Mbunge wa Kisesa (CCM), ndiye aliyeibua zogo 
bungeni, alipotoa hoja kwamba MNH-Mloganzila 

imeanzisha huduma hiyo kinyume cha Sera ya Taifa ya Afya ya 
Mwaka 2007.

Hospitali hiyo ilitangaza kuanza upasuaji huo wa mapambo ‘Re-
constructive Cosmetic Surgery’ Oktoba 27, mwaka jana.

Mbunge Mpina, aliyewahi kuwa Waziri wa Mifugo na Uvuvi katika 
awamu ya kwanza ya uongozi wa Rais John Magufuli, alihoji sababu 
za uongozi wa hospitali hiyo kutoa rukhsa ya jambo hilo wakati 
hakuna mahali kwenye Sera ya Taifa ya Afya ya 

Mwaka 2007 imetoa baraka vituo vya afya nchini kuwa na hudu-
ma hiyo.

Ni hoja iliyoibua si tu hisia za wabunge wenzake waliosimama 
bungeni na kuchangia mjadala, bali pia Waziri wa Afya, Ummy 
Mwalimu na Naibu wake, Dk. Mollel, waliolazimika kutoa ufafanuzi, 
ambao hata hivyo, haukujibu hoja kuu - huduma inatolewa kiny-
ume cha Sera ya Taifa ya Afya.

Mbunge Mpina alikwenda mbali zaidi, akisema serikali imeanzi-
sha huduma hiyo bila kibali cha Bunge na hakuna sheria, kanuni na 
mwongozo wa utoaji huduma hiyo.

Nipashe, tukiwa wadau katika sekta ya afya, tunaona hoja  
ya Mbunge Mpina ina mashiko na inapaswa kufanyiwa kazi na seri-
kali.

Tunatambua kwamba kila aina ya matibabu inayotolewa kwenye 
vituo vya afya nchini, imewekewa mwongozo mahususi kuanzia 
aina ya vipimo hadi dawa wanazopaswa kupatiwa wagonjwa; ziwe 
za sindano, vidonge au kunusa.

Ukirejewa ufafanuzi uliotolewa na mawaziri wenye dhamana ya 
afya dhidi ya hoja ya Mbunge Mpina bungeni wiki iliyopita, ni wazi 
kwamba huduma hiyo mpya MNH-Mloganzila haina mwongozo wa 
kitabibu nchini.

Hatari iliyopo ni kwamba watu watakaopatiwa matiba-
bu hayo, wakipata madhara, hakuna sheria inayowaongoza  
matabibu katika kutoa huduma hiyo. Ndipo penye hoja ya Mbunge 
Mpina.

Tunapongeza uamuzi wa serikali kutoa huduma hiyo ya kitabibu 
nchini ili kuwapunguzia gharama wananchi waliokuwa wanalazi-
mika kwenda ughaibu kusaka huduma hiyo, lakini kama tulivyo-
dokeza awali, matibabu yoyote lazima yawe na mwongozo wa ki-
sera.

Ni katika muktadha huo, tunaona hoja ya Mpina ina mashiko. 
Inapaswa kufanyiwa kazi na serikali ili kuhakikisha huduma hiyo 
mpya kitabibu nchini inatolewa pasi na kukwaza sheria, kanuni, 
taratibu na miongozo ya nchi katika eneo la tiba.

Tuwaandae watu wetu 
kustaarabika

 Muungwana Lazima Nilonge

Hoja hii ya 
Mbunge Mpina 

ina mashiko, 
ifanyiwe kazi
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JIJI la Dar es Salaam ambalo ndilo ki-
tovu cha biashara cha taifa na  nchi ji-
rani zisizo na bandari, naweza kusema 
linaongoza kwa kutokuwa na ustaara-
bu na hata usafi wa mazingira.

Ukiingia Ubungo kilomita chache 
kabla ya  kuifikia  Kariakoo kwenye 
soko la kuzihudumia Zambia, Malawi, 
DRC na Uganda ambazo ni miongoni 
mwa nchi zisizo na bandari utashanga-
zwa na jinsi majengo ya mabati yenye 
kutu na machakavu, kuta zilizobomo-
ka, vibanda vibovu vya biashara vina-
vyokulaki na kukualika kuingia Dar. 

Baada ya hayo inafuata kero ya 
‘maandamano ‘ yasiyokwisha.  Kila 
mahali ni msongamano mkubwa wa 
watu iwe masokoni na katika vituo 
vikubwa vya daladala na  barabarani 
kunaongoza kwa kuanika ‘upungufu 
uliozidi’ kwenye  mikakati hafifu ya 
kuitoa nchi kwenye ushamba kwenda 
kwenye werevu wa mipango miji na 
kimaarifa.

Ninaandika haya nikiamini kwamba 
serikali ikiamua ‘kutustaarabisha’ in-
awezekana kwani kinyume chake tu-
nalea udhaifu  na kuitukanisha nchi 
na jiji letu kwa wageni ambao wange-
paswa kujifunza kwetu.

Kwa mfano, ukifika Mbagala Ran-
gitatu utakutana na wamama wame-
panga ngogwe, nyanya, vitunguu na 
kila bidhaa ya jikoni, kwenye njia ya 
watembea kwa miguu na hapo hapo 
kuna ‘dampo’  mtu mwingine anam-
waga majivu na kiporo cha maharage 
yaliyochacha.

Pembeni yake kuna mwingine anau-
za nguo za watoto, amepakana na 
anayeuza foni za masikioni na makava 
ya simu ambaye naye ana jirani ana-
yeuza juisi ya miwa. Wakati unajiuliza 
ukwepe majivu au harufu mbaya ya 
‘dampo’ kuna daladala linakupigia 
honi maana upo barabarani. Wakati 
huo huo, kuna mpigadebe anakuhim-
iza upande kwenye gari kwani ni ya 
‘moja kwa moja.’

Hali ni hiyo hiyo katika soko la Ka-
riakoo karibu yote ambayo ndiyo ni-

Ninaandi-
ka haya 
nikiamini 
kwamba 
serikali 
ikiamua 
‘kutus-
taara-
bisha’ 
inaweze-
kana 
kwani 
kinyume 
chake 
tunalea 
udhaifu  
na kuitu-
kanisha 
nchi na 
jiji letu 
kwa 
wageni 
ambao 
wange-
paswa 
kujifunza 
kwetu.

Na Restuta 
James

takayoizungumzia zaidi katika maoni 
yangu.

Kariakoo ambayo ni soko la kimataifa, 
imegeuka gulio la kuuza ndizi za ku-
choma, viazi, mihogo, ugali na mishi-
kaki kwenye matoroli barabarani hadi 
kila aina ya bidhaa. Hoja yangu sio wa-
machinga, hoja yangu ni mpangilio ya 
umachinga wenyewe.

Kariakoo huwezi kuingia na kutoka 
na gari kwa urahisi, hili si jambo bora 
na lenye afya kwa mustakabali mzima 
wa kutoka kwenye moja ya maradhi 
yaliyotangazwa na baba wa Taifa,  
Mwalimu Julius Nyerere. Maradhi ujin-
ga.

Ni lazima wakazi wake na wageni 
pia, tukisaidiwa na serikali tujifunze 
kustaarabika kwa kutaka au kutotaka. 
Nasema hivi kwa sababu, haiwezekani 
unatembea barabarani, kulia unap-
ishana na mkokoteni ulio na jiko la 
mkaa linalochoma mishikaki na ndizi, 
kulia kuna jiko la gesi linasonga ugali, 
mbele kuna kuli kabeba furushi na 
nyuma kuna chinga anakubembeleza 
ununue sendo. Bughdha hii anaipata 
Mtanzania na mgeni aliyekuja soko la 
kimataifa kufungasha mzigo wa milioni 
100!

Nani wa kulaumiwa hapa? Ni sisi wote 
na zaidi wenye madaraka na mamlaka 
ya kupanga mambo kwa niaba ya wen-
gi. Hawajatupanga wala kutustaarabi-
sha. Dunia na hasa nchi nyingi za Afrika 
zinapambana kuondoa sekta isiyo ras-
mi lakini sisi ndio kwanza tunaruhusu 
majiko ya mishkaki yazurure na moto 
barabarani.

Tunaruhusu wapigadebe watukane 
matusi ya nguoni ‘mchana wa jua kali’ 
bila kujali umri wala yeyote tena waki-
wa wamevalia mavazi machafu.

Huu sio uungwana hata kidogo kwa 
mfano, mtu anatoka Zambia kuja ku-
fuata mzigo, anapapaswa makalio na 
wahuni ambao wanatumia mwanya wa 
msongamano ‘uliotengenezwa’ na ku-
batizwa jina la umachinga. Hii ni aibu 
wala si fahari na kitu cha kujivunia kue-
ndelea kukuza sekta isiyo rasmi.
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Imani potofu 
zatajwa kikwazo 
matibabu ya 
midomo sungura 

LHRC: Mgawo wa umeme 
unaminya haki za binadamu 

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Gwamaka Alipipi

LICHA ya matibabu kwa watoto 
wanaozaliwa na tatizo la mdomo 
wazi kutolewa bila malipo, im-
eelezwa kwamba imani potofu ni 
kikwazo cha mwitikio wa wazazi 
kuwapeleka watoto hospitalini ku-
pata matibabu.
Kulingana na takwimu za Shirika 

la Afya Duniani (WHO), watoto 
200,000 kila mwaka wanazaliwa 
na matatizo ya mdomo wazi, huku 
Afrika takwimu zikionesha kuwa 
katika kila vizazi 1,000, mtoto 
mmoja anazaliwa akiwa na tatizo 
hilo.
Hayo yalielezwa jana jijini Dar 

es Salaam na madaktari bingwa 
wa upasuaji na madaktari bingwa 
wa kinywa na meno wakati wa 
mafunzo kwa wataalamu wa dawa 
za usingizi, madaktari wa upasuaji 
mdomo sungura na manesi yaliyo-
tolewa na Taasisi la Lifebox.
Daktari Bingwa wa Upasuaji Reke-

bishi Hospitali ya CCBRT, Edward 
Wayi, alisema kuwa nchini tatizo 
la watoto wanaozaliwa na mdomo 
wazi ni kubwa.
Alisema kila mwaka watoto 2,500 

wanazaliwa na tatizo hilo. Kati yao, 
nusu ndiyo wanaopata matibabu.
“Ni tatizo ambalo kwenye jamii 

lipo ila watu bado wanawaficha 
watoto kutokana na imani potofu. 
Pia kuna changamoto ya huduma 
bora zinazotolewa, kuna hospitali 
chache zinazotoa huduma hii. Kwa 
sasa huduma inatolewa Arusha, 
Mwanza, Dodoma, Mbeya, Dar es 
Salaam,” alisema Dk. Wayi.
Akizungumzia kuhusu visababishi 

vya ugonjwa huo, Dk. Wayi alisema 
husababishwa na mwingiliano wa 
matatizo ya vinasaba na sababu 
za kimazingira ikiwamo unywaji 
pombe uliokithiri, utumiaji tumba-
ku na lishe duni kwa mjamzito.
Pia anasema kuna sababu ya 

kimazingira ambazo hutokea mama 
akiwa mjamzito, mama kutopata 
hewa ya oksijeni ya kutosha waka-
ti wa ujauzito.
Daktari Bingwa wa Dawa za Us-

ingizi Hospitali ya CCBRT, Peter 
Saria, alisema mafunzo hayo  
yamelenga kuwajenga uwezo na 
kuwapa mbinu za kisasa watoa-
huduma wa dawa za usingizi ili 
kuhakikisha watoto wenye tatizo 
hilo wanakuwa salama wakati wa 
operesheni.
Alisema wataalamu wa dawa za 

usingizi ni muhimu kwenye mat-
ibabu ya watoto hao, umakini zaidi 
unahitajika wakati wa kumtibu 
mtoto kuliko mtu mzima, ndiyo 
sababu wamepewa mafunzo hayo.
Daktari Bingwa wa Kinywa na 

Meno pamoja na upasuaji wa wa-
toto wenye mdomo wazi Hospitali 
ya Mkoa Dodoma, Athanas Masele, 
alisema kwa mtoto aliyepasuka 
mdomo kwa ndani hufanyiwa op-
eresheni akifikisha miezi tisa.
Alisema: “Tatizo la mdomo wazi au 

mdomo sungura ni kubwa nchini. 
Kwa sasa tunatoa elimu kwa jamii 
ili ihamasike na kuwaleta watoto 
wenye tatizo hilo ili wapate mat-
ibabu.”

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC) kimesema mgawo wa 
umeme unaotikisa nchini kwa sasa un-
aminya haki za binadamu, kikishauri 
serikali kuchukua hatua stahiki kutatua 
changamoto ya upungufu wa umeme.

Kimesema kuwa moja ya hatua hizo ni 
Shirika la Umeme (TANESCO) kupanga 
ratiba ya matengenezo ya mitambo ya 
kuzalisha nishati hiyo kwa kuzingatia 
sayansi ya mabadiliko ya tabianchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Dk. 
Anna Henga ndiye aliyetoa ushauri 
huo kwa serikali mkoani Dar es Salaam 
jana, alipotoa tamko la kituo hicho kwa 
waandishi wa habari kuhusu kukose-
kana kwa umeme na uhusiano wake na 
haki za binadamu.

“Tunapendekeza pia TANESCO kutoa 
taarifa zisizokuwa na mkanganyiko, 
serikali kuongeza uwekezaji katika vy-
anzo vya uzalishaji nishati ya umeme isi-
athirike kirahisi na mabadiliko ya hali ya 
hewa,” alisema Dk. Anna.

Alisema pendekezo hilo linalenga 
upatikanaji endelevu wa nishati hiyo 

kutokana na changamoto ya mabadiliko 
ya tabianchi ambayo inaathiri kwa kiasi 
kikubwa uzalishaji umeme nchini.

“Vilevile, tunapendekeza serikali ku-
chukua hatua za haraka za kuwezesha 
upatikanaji umeme ndani ya muda mfu-
pi. Hili linawezana, kwani tumeshuhudia 
miaka zaidi ya sita ya hivi karibuni nchi 
ilikuwa na umeme wa uhakika,” alisema.

Alifafanua kuwa kituo hicho kimefua-
tilia na kufanya tathmini hali ya kukatika 
kwa umeme na athari yake kwenye haki 
za binadamu na athari za kiuchumi na 
kufikia kutoa tamko hilo kuikumbusha 
serikali.

“Kukatika kwa umeme kunaathiri haki 
mbalimbali za kikatiba ikiwamo Ibara ya 
22 na 23 inayobainisha haki ya kufanya 
kazi na kujipatia ujira, Ibara 14 haki ya 
uhai kwa kupata afya bora, na Ibara ya 
18 haki ya kupokea na kutoa taarifa,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji huyo alisema 
pamoja na jitihada za serikali za kutatua 
kero ya ukosefu wa nishati hiyo, ni vy-
ema pia kuweka mikakati madhubuti ya 
kutafuta utatuzi wa kudumu wa upun-
gufu wa umeme.

Alisema kukatika kwa umeme kume-
kuwa kukijirudia mara kwa mara licha 
ya kuwa na utajiri wa vyanzo mbalimbali 
vya uzalishaji, ikiwamo gesi asilia inayo-
zalishwa Mtwara na Lindi katika maeneo 
ya Songongo, Msimbati, Mnazibay na 
Madima.

“LHRC tumetoa mapendekezo yetu 
kwa serikali kuwa kuendelea kwa mga-
wo wa umeme kwa kujirudia, kume-
sababisha usumbufu mkubwa kwa wa-
nanchi, hasa katika shughuli za kila siku 
za maisha kama vile uzalishaji, biashara, 
huduma za afya na elimu,” alisema.

Alisema kumekuwapo ongezeko la 
gharama za maisha kutokana na wa-
nanchi kutumia nishati mbadala ziki-
wamo jenereta na umeme wa jua, na 
kwamba wanaweza kukabiliwa na ghara-
ma kubwa za kununua na kuendesha vi-
faa hivyo, pia kupunguza ufanisi wa kiu-
chumi kwa wananchi.

“Kwa ujumla, kukosekana kwa umeme 
kunaweza kusababisha athari kubwa ki-
uchumi na kijamii kwa jamii na uchumi 
wa nchi, linahitajika suluhisho la haraka 
na la kudumu ili kuboresha upatikanaji 
nishati ya umeme,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Anna Henga (kulia), akizungumza 
na waandishi wa habari Dar es Salaam jana kuhusu changamoto ya umeme na kuiomba serikali kuchukua 
hatua za haraka juu ya changamoto hiyo. Kushoto ni Ofisa Programu Mwandamizi wa Uchechemuzi na Ma-
boresho wa Kituo hicho, Raymond Kanegene. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Madaktari bingwa kutoka Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete wakishirikiana na madaktari wa Hospitali ya 
AICC kutoa huduma ya kupima moyo katika kambi ya siku sita ya upimaji wa magonjwa ya moyo inayofanyika 
Hospitali ya AICC jijini Arusha jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Waziri akabidhi 
magari kuboresha 
miliki ardhi
Na Paul Mabeja, DODOMA 

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Jerry Si-
laa, amekabidhi magari 16 yenye 
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 
2.079 yatakayosaidia kupunguza 
gharama za kukodi magari wakati 
wa utekelezaji Mradi wa Ubore-
shaji wa Miliki za Ardhi (LTIP).
Mradi huo wa uboreshaji milki 

za ardhi utatekelezwa kwa kipin-
di cha miaka mitano, ukigharimu 
zaidi ya Sh. bilioni 346 ambazo 
ni mkopo kutoka Benki ya Dunia 
(WB).
Akizungumza katika hafla ya ku-

kabidhi magari hayo iliyofanyika 
mji wa kiserikali Mtumba jijini 
hapa, Silaa alisema tangu uhuru, 
Tanzania haijawahi kupata mradi 
mkubwa kama huo katika sekta 
ya ardhi.
Alisema magari hayo 16 yata-

saidia kuharakisha utekelezaji 
mradi huo ambao umejikita katika 
kuboresha milki za ardhi mijini na 
vijijini.
“Mradi huu utakwenda kuwa su-

luhu kubwa katika sekta ya ardhi 
kwani utasaidia kupima pamoja 
na kupanga matumizi bora ya ar-
dhi mijini na vijijini na kutoa hati 
miliki kwa wananchi,” alisema 
Silaa. 
Waziri Silaa alimwagiza mratibu 

wa mradi huo kuhakikisha kuwa 
magari hayo yanatumika kwa 
matumizi yaliyopangwa na si 
vinginevyo.
“Bahati nzuri hivi sasa nchi yetu 

kila mtu ni mwanahabari, magari 
haya kama yatafanya matumizi 
tofauti, tutaona tu! Hivyo basi 
niwaombe yaende kufanya kazi 
zilizokusudiwa ili mradi ukiisha 
tuyatumie katika wizara yetu 
kwenye majukumu mengine,” 
alisema Silaa.
Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Maka-
zi, Anthony Sanga, alisema magari 
hayo 16 yamenunuliwa ili kurahi-
sisha utekelezaji mradi huo. Ma-
hitaji ni magari 75.
“Magari haya 16 ambayo 

Mheshimiwa Waziri unakabi-
dhi ya mradi huu ni sehemu ya 
mengine 59 ambayo yataingia 
bandarini na bei ya kila gari ni 
Sh. milioni 129.9 na baada ya 
kukabidhiwa leo (jana) hapa, yat-
akwenda katika maeneo yanako-
hitajika,” alisema Sanga.
Meneja mradi wa LTIP, Joseph 

Shewio alisema magari hayo ya-
mechelewa kununuliwa kutoka na 
taratibu za ununuzi zilizowekwa 
na Benki ya Dunia.
Alisema mradi huo una vi-

pengele vinne ikiwamo kupanga 
matumizi ya ardhi katika ya 
wilaya, kujenga majengo ya ofisi 
25, kunyoosha mipaka ya vijiji, 
kupanga maeneo ya makaburi na 
miundombinu mingine.
“Kupitia mradi huu kila mmoja 

atakuwa na hati yake na hati mi-
liki inatolewa bure. Mwaka huu 
tumepanga kufikia vijiji 700 hadi 
sasa tayari tumefikia vijiji 540. 
Pia tumepanga kufika katika mi-
taa 660 na halmashauri 36, lakini 
pia mradi huu hadi sasa umetoa 
ajira kwa watu zaidi ya 700,” 
alisema.

BoT: Kuna watu wameficha dola 
Na Salome Kitomari

BENKI Kuu ya Tanzania 
(BoT) imesema nchi haina 
uhaba wa dola, bali baadhi 
ya watu wamezihifadhi wak-
itarajia bei itapanda, ikisisiti-
za hakutakuwa na ongezeko 
hilo kutokana na hatua za  
ndani na nje zinazochukuliwa 
katika kuimarisha upatikanaji 
wake.

Imezitaja hatua hizo zina-
jumuisha uamuzi wa Mare-
kani kulegeza masharti ya 
riba kwenye masoko yake ya 
fedha, kupungua kwa bei ya 
mafuta kwenye soko la du-
nia na ya nchini na kuendelea 
kutoa bei elekezi na kufua-
tilia kwa karibu sekta ya fedha 
nchini.

Mwishoni mwa wiki iliyopi-
ta, Meneja Msaidizi Utafiti wa 
BoT, Dk. Lusajo Mwankemwa, 
alibainisha hayo alipotoa 
mada kuhusu majukumu ya 
taasisi hiyo benki hiyo wakati 
wa semina kwa waandishi 
wa habari, ambao walitaka 
kujua hatua zinazochukuliwa 
kuimarisha upatikanaji dola 
nchini.

“BoT tunajua na tunaona 
dola zipo ila ni ngumu kuku-
fuata kutaka tuchukue dola 
nyumbani kwako, mimi (BoT) 
nitasema dola moja ni kiasi 
hiki (bei elekezi).

“Siwezi kuja nyumbani 
kwako wewe uliyezihifadhi 
nikikwambie lazima kuuza 
kwa bei hii, BoT jukumu lake 
ni kutoa mwongozo wa ku-
hakikisha bidhaa hiyo inapa-
tikanaje,” alisema.

Kuhusu uendeshaji maduka 
ya kubadilishia fedha, meneja 
huyo alisema kuwa kwa sasa 
serikali inapitia upya kanuni 
ili kulegeza masharti kuwez-

esha wengi kuyafungua kwa 
kuwa yanasaidia kukusanya 
fedha kutoka kwenye jamii 
na kuzileta kwenye mfumo 
rasmi wa kibenki.

“Tunachokiona sasa ni watu 
kuzuia ili ipande bei, hawa-
taki kuiachia lengo ni kupata 
faida, dola ni bidhaa. Kuna se-
hemu huenda tulikosea kama 
serikali pengine tulipofunga 
maduka ya kubadilisha fedha 
na sera nyingine na ukichang-
anya na changamoto zilizo-
tokea duniani ikazidi.

“Changamoto ya dola si ya 
Tanzania pekee, wananchi na 
wadau wanafikiri haipatikani, 
BoT ikitazama kwenye mi-
fumo yao wanaona dola ipo, 
shida ni wauzaji kutoendana 
na bei elekezi, ila wanatoa 
taarifa kwa umma kuhusiana 
na hali halisi.

“Wanaoficha wajue kuwa 
dola haitapanda thamani, 
wanaoificha wanajisumbua, 
ndani ya kipindi kifupi itaone-
kana kuficha dola si faida, sasa 
ili tuzitoe mifukoni mwao zi-
ingie kwenye mzunguko ndo 
tunapitia vigezo vya kuanzi-
sha maduka ya kubadilisha 
fedha ili fedha ziingie huko,” 
alisema Dk. Mwankemwa.

Kwa muda mrefu kume-
kuwa na kilio cha ugumu 
wa kupata dola nchini huku 
BoT ikisisitiza kuwa zipo na 
akiba iliyopo nchini ni Dola 
za Marekani bilioni 5.3 inayo-
tosha kwa miezi mitano ijayo.

Februari 7, mwaka huu, 
Mkurugenzi wa Utafiti na Sera 
wa BOT, Dk. Suleiman Mis-
sango, alisema: “Kuna upun-
gufu wa fedha za kigeni, lakini 
bado ni himilivu.

“Hali haijatengemaa, hivyo 
majibu yetu ni kama ya mwa-
ka jana kwamba akiba tuliyo-

nayo inatutosha kulinganisha 
na majirani zetu. Hakuna 
sababu ya wananchi kupaniki.

“Safari hii hatujanunua dola 
sokoni. Kwahiyo, ile iliyoingia 
kupitia utalii na export (mau-
zo ya nje) ya mazao tumeia-
cha kwenye mzunguko,” ali-
fafanua.

Alibainisha kuwa Novemba 
hadi Desemba mwaka jana, 
nchi ilipata Dola za Marekani 
kutokana na msimu wa utalii 
ulioingizia nchi fedha za ki-
geni pamoja na uuzaji mazao 
ya biashara nje ya nchi.

Alisema mazao ya korosho, 
pamba na tumbaku yameingi-
zia nchi fedha za kigeni, am-
bazo serikali iliamua zibaki 
kwenye mzunguko badala ya 
kupelekwa BoT.

“Sisi kama BoT tunao-
na hali ya fedha za kigeni  
haijabadilika sana tangu tu-
livyoongea… hizi changamoto 
zinatokana na sababu za nje 
ya nchi zaidi. 

“Hatuna haja ya kupaniki, 
hatuko kwenye hali mbaya. 
Sisi ni kama mgonjwa ambaye 
ameshaanza matibabu kuto-
kana na mikakati tuliyonayo 
pamoja kupokea mikopo na 
misaada kutoka kwa wadau 
wa maendeleo,” alisema.

Dk. Missango alisema taari-
fa zilizopo mitaani ndizo zina-
sababisha taharuki na uhaba 
wa dola kinyume cha hali 
halisi, jambo linalofanya bei 
ya dola ipande.

“Ukituuliza sisi tunaona 
Marekani na Ulaya, mwanzoni 
walikuwa wanapandisha riba, 
hivyo mitaji ilikuwa inaelekea 
huko, lakini sasa wameanza 
kusitisha. Kwahiyo, baada ya 
muda uhaba utaondoka kwa 
sababu fedha zilizokuwa zina-
toka kwenye nchi zetu hazi-

takuwapo kwa kiasi hicho,” 
alisema.

Mwaka jana, Benki Kuu za 
nchi zenye uchumi mkubwa 
duniani zilipunguza ukwasi 
katika uchumi huku Marekani 
ambayo ndiyo inachapisha 
dola ikiongeza riba kutoka 
asilimia 0.75 hadi asilimia 5.2, 
ambalo ni ongezeko la asil-
imia 500.

Alisema katika kipindi cha 
miezi mitatu ijayo, upatikanaji 
dola utaimarika zaidi kwa 
kuwa nchi itaingia kwenye 
msimu wa utalii.

Dk. Missango alisema taar-
ifa ya maoteo ya  mwenendo 
wa uchumi wa dunia iliyotole-
wa na Benki ya Dunia (WB), 
Shirika la Fedha duniani (IMF) 
pamoja na mashirika men-
gine ya kimataifa inaonesha 
kwamba bei za mafuta na bid-
haa nyingine zitashuka.

Akizungumzia uuzaji wa 
dola kwenye benki, Dk. Mis-
sango alisema msimu wa utal-
ii na wa mauzo ya nje uliifanya 
BoT kutokuuza dola kwenye 
benki kwa kuwa kiasi kilicho-
ingia nchini, kiliingia moja 
kwa moja kwenye mzunguko 
sokoni.

Alisema BoT inafua-
tilia mwenendo wa upa-
tikanaji dola na kwamba 
hatua nyingine ni kuendelea 
kununua  dhahabu serika-
lini, kuuza  akiba ya Kwacha 
za Zambia zilizopo kwenye 
akaunti ya Benki Kuu ya Tan-
zania iliyopo Benki Kuu ya 
Zambia,  kupunguza ukwasi 
wa shilingi kwenye uchumi 
na kutoa leseni za maduka 
ya kubadilisha fedha za ki-
geni katika maeneo mengi  
nchini ili kuongeza fedha za 
kigeni kwenye mzunguko 
rasmi.
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Wazazi wanaowalisha watoto 
wachanga vyakula waonywa

Na Dege Masoli, KILINDI

MKUU wa Wilaya ya Kilindi, 
Mkoa wa Tanga, Hashim 
Mgandilwa, ameitaka hal-
mashauri ya wilaya hiyo 
kuwa na nidhamu ya matumi-
zi ya fedha za umma kwa ku-
dhibiti mianya ya ufujaji wa 
mapato ili kutekeleza lengo la
serikali la kuhudumia wa-

nanchi.
Akizungumza kwenye ki-

kao cha Baraza la Madiwani, 
Mgandilwa alisema licha ya 
kulipongeza baraza hilo kwa 
kukusanya  mapato zaidi  ya 
asilimia 50 kwa lengo lil-
ilowekwa kwa robo ya pili ya 
Oktoba hadi Desemba 2023, 
ilitakiwa kuepuka matumizi 
yasiyokuwa ya lazima.
“Pongezi hizi ziende sam-

bamba na nidhamu ya 
matumizi ya fedha  za umma, 
haitakuwa na maana endapo 
mnakusanya zaidi na kutumia 
zaidi...tujenge nidhamu ya 
fedha,” alisisitiza Mgandilwa.
Katika hatua nyingine, Mkuu 

huyo wa Wilaya, aliwaagiza 
Wakala wa Barabara za Vi-
jijini (TARURA), kuhakikisha 
makandarasi wanarudi kwe-
nye miradi inayotekelezwa, 
ili kazi ziendelee na kureje-
sha mawasiliano ya bara-
bara ambazo zimekuwa kero 
kwa wananchi kutokana na 
miundombinu kuharibiwa na 
mvua.
“TARURA, makandarasi wote 

warudi kwenye miradi wa-
nayoitekeleza kwa kuwa hali 
ya hewa siyo mbaya kwa 
sasa...msisingizie mvua, tumi-
eni kijua kinachowaka ku-
rudisha huduma hasa katika 
maeneo ambayo yalikuwa 
hayapitiki kabisa,” alieleza.
Hata hivyo, alisikitishwa na 

kasi ndogo ya wanafunzi kuri-
poti shule kwa kuwa alisema 
asilimia 30 ya wanafunzi wa 
sekondari waliotakiwa kujiun-
ga na kidato cha kwanza ha-
wajulikani walipo na asilimia 
60 ya waliotakiwa kujiunga 
na shule  za msingi hivyo 
aliagiza viongozi, wazazi na 
jamii kwa ujumla kuhakiki-
sha watoto hao wanakwenda 
shuleni.
Katika hatua nyingine, ali-

wataka viongozi wa serikali 
za vijiji na wananchi waliopo 
katika mipaka ya wilaya hiyo 
na Kiteto mkoani Manyara, 
kuridhia uwekaji wa alama za 
mipaka kwenye maeneo yao.
Alisema katika zoezi hilo, 

pamoja na mambo mengine, 
lakini kuna machungu yata-
kayojitokeza hivyo hakuna 
budi kuyavumilia kama wana-
vyoweza kufurahia  matamu 
na alisema kunakukosa na 
kupata kwa hiyo yote way-
akubali.
“Katika zoezi hili kunakukosa 

na kupata sasa yote kuyapo-
kee kwa maslahi ya wengi  na 
hiyo ndiyo tamu na chungu 
ya uwekaji alama za mipaka 
kwenye maeneo yetu,” alise-
ma.

DC ataka h’shauri 
kuongeza nidhamu 
matumizi fedha

Na Dege Masoli, KILINDI

J
UMLA ya ekari 7622 
za mazao ya mahi-
ndi zimevamiwa na 
wadudu waharibifu 

aina ya viwavijeshi na kusaba-
bisha hasara kwa wakulima 
wa Wilaya ya Kilindi Mkoa wa 
Tanga.

Aidha, panya nao wame-
vamia mashamba hayo na 
kuongeza machungu kwa 
wakulima. Kwa mujibu wa taar-
ifa ya Kamati ya Uchumi, Ujenzi 
na Mazingira ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilindi, iliyosomwa 
kwenye kikao cha robo ya

pili ya Baraza la Madiwani 

na mwenyekiti wake, Abdalah 
Ndaro, athari zilizosababishwa 
na viwavijeshi, pia kuwapo 
kwa mlipuko wa ugonjwa wa 
Mbawakavu.

Ndaro ambaye ni Diwani 
wa Kata ya Mvungwe, alisema 
kuwa kata 16 zimeathiriwa na 
janga hilo.

Alisema  katika kipindi cha 
robo ya pili   wilaya hiyo im-
ekumbwa na janga lingine la 
panya waharibifu  waliokuwa 
wakifukua na kula mbegu 
zilizokuwa zimepandwa 
mashambani jambo ambalo li-
lizusha taharuki kwa wakulima 
wa eneo hilo.

Aidha, alisema jumla ya hek-

ari 1,704 za mahindi ziliokolewa 
kwa kuwaangamiza panya hao, 
baada ya zoezi hilo kufanyika 
katika kata nane zilizovamiwa 
ambapo halmashauri kupitia 
idara ya kilimo ilipeleka wataal-
amu wake mapema kudhibiti 
hali hiyo.

Kuhusu viwavijeshi, Ndaro 
alisema tayari idara ya kilimo

imeanza kushughulikia tati-
zo hilo, kwa   wataalamu ku-
fika maeneo yaliyokumbwa na 
uvamizi huo, ili kuona ukubwa 
wake na kutafuta ufumbuzi.

Ofisa kilimo wa halmashauri 
ya wilaya hiyo, Seif Sempanga, 
akizungumza athari zilizotokea, 
alisema jitihada zimeshafanyika  

na kwamba lita 7622 za sumu 
aina ya Profenofos 720EC/
Duduba 400EC/Banafos 720 
zimeombwa  Mamlaka ya Afya 
ya Mimea na Viuatilifu  Tanza-
nia na ufuatiliaji wa maombi 
hayo unaendelea.

Akizungumzia kuhusu mli-
puko wa panya hao, Sempanga 
alisema lita 58.5 za sumu aina 
ya Zincphosphide asilimia 80   
na kilogramu 348 za chambo 
(mahindi na

pumba) zimetumika   ka-
tika zoezi hilo la kuwadhibiti 
wadudu hao, kwenye kata za 
Songe, Pagwi, Mvungwe, Ma-
balanga, Mkindi, Jaila, Negero 
na Kisangasda. 

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

WATAALAMU wa lishe, male-
zi na makuzi ya mtoto mkoani 
Manyara, wameonya tabia ya 
wazazi na walezi kuwalisha 
vyakula watoto chini ya miaka 
mitano, bila kufuata mpangilio 
sahihi kwa kuwa itawaletea 
madhara katika afya na ukuaji 
wao.

Tahadhari hiyo, ilitolewa 
jana na Ofisa Lishe wa Mkoa, 
Januari Dalushi, wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhusiana 
na umuhimu wa vyakula vya 
nyongeza kwa watoto chini ya 
miaka mitano.

Aidha, Dalushi alisema mtoto 
anatakiwa kulishwa makundi 
sita ya vyakula ambapo kila 
kundi liwe na aina moja ya   
chakula cha kundi husika.

Aliyataja makundi ya vyakula 
hivyo kuwa ni kundi la kwan-
za ni nafaka, mizizi na ndizi, 

vyakula vya asili ya wanyama, 
mikunde, mboga, matunda 
na kundi la mwisho ni mafuta, 
ukari na asali ambapo alisisitiza 
kutumia sukari, asali na mafuta 
kwa uchache kwa kuwa vina-
poteza ladha ya kula kwa wa-
toto.

Aidha, alisema ulishaji wa wa-
toto unatakiwa kuanzia na mie-
zi sita wakipewa uji wapewe 
vijiko viwili mpaka vitatu kwa 
siku na asipewe kabla ya ku-
nyonya.

“Mtoto wa miezi saba mpa-
ka nane ale milo mitatu kwa 
siku na uji apewe kikombe 
kidogo cha robo kilogramu 
kisijae,”alisema Dalushi.

Mtaalamu huyo, alisema 
watoto wa miezi tisa mpaka 11 
wale milo mitatu kwa siku na 
asusa moja yaani milo midogo 
midogo yenye manufaa kilishe 
mfano kumpa maziwa, sharu-
bati au karanga,” alisema.

Hata hivyo, alisema watoto 

wa miezi 12 mpaka miezi 24 
wapewe vyakula vinavyoliwa 
na familia na angalau asusa 
mbili na wanywe kikombe cha 
robo kilogramu ya uji.

Ofisa lishe huyo alisema 
mama au baba wanapo-
toka kazini wawaletee wa-
toto sharubati ya embe na 
sio embe bali yenye ladha ya 
embe tu kwa kuwa hakujawahi  
kuwepo na maembe mengi 
kiasi hicho.

Alisema  watoto wakijaziwa 
vyakula vya viwandani vi-
tachangia kuwaharibu kiafya 
hivyo havishauriwi na wataala-
mu.

Dalushi alisema watoto 
ambao wanapewa vyakula 
vya nyongeza wanategemea 
wakienda kliniki kwa mwezi 
waongezeke uzito gramu 
500  hivyo kama haongezeki 
uzito kunatokana na kutokul-
ishwa vizuri.

Mshauri wa Malezi Makuzi na 

Maendeleo ya Awali ya Mtoto 
kutoka Shirika la Children In-
crossfire (CIC), Davis Gisuka, 
alisema lishe bora kwa watoto 
ndio inawasaidia ukuaji wa 
ubongo na wasipopewa wakiwa 
na miaka miwili mpaka mitatu 
hatakua vizuri.

Vilevile, Gisuka alisema hata 
wakienda shule uwezekano wa 
kufanya vizuri darasani utaku-
wa ni mgumu.

Mkazi wa Mtaa wa Hangoni, 
Mwajuma Ally, alisema wazazi 
wengi wamekuwa wakiwapatia  
watoto wao vyakula vya viwan-
dani ikiwamo shalubati, pipi na 
sukari ili waache kulia.

Kwa mujibu wa Programu Ju-
muishi ya Taifa ya Malezi Maku-
zi na Maendeleo ya Awali ya 
Mtoto (PJT-MMMAM) ya mwaka 
2021/22-2025/26  na asilimia 
92 ya watoto wenye miezi sita  
hadi nane walianzishiwa vyaku-
la vya ziada kwa wakati unao-
faa.

Viwavijeshi, panya wawaliza wakulima

Mkuu wa Polisi 
Kikosi cha Us-
alama Baraba-
rani Wilaya ya 
Muheza, mkoani  
Tanga, Leonard 
Bandola  (kulia), 
akizungumza 
kwenye mku-
tano wa wazazi 
katika Shule ya 
Msingi ya Zion, 
Kijiji cha  Mkan-
yageni, ambapo 
wameiomba 
serikali  ya mkoa 
kupitia Wakala 
wa Barabara 
(TANROADS) 
kuweka stendi 
ndogo ya kusi-
mama mabasi 
pamoja alama 
za barabarani  
katika barabara 
kuu ya Tanga 
mjini-Segera.  
PICHA: STEVEN 
WILLIAM 
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habari kanda ya ziwa

Na Elizabeth Seleman,  
SENGEREMA

ZAIDI ya watoto 98,000 
wenye umri wa miezi tisa 
hadi 59 wamekadiliwa ku-
patiwa chanjo ya ugonjwa 
wa surua na rubella katika 
Halmashauri ya Wilaya 
ya  Sengerema mkoani 
Mwanza kukabiliana na 
magonjwa hayo.
 Chanjo hiyo ambayo ime-

tolewa kufuatia operesheni 
ya siku tatu kuanzia Feb-
ruari 15 hadi 18 imetajwa 
kukumbana na vikwazo 
mbalimbali, ikiwamo uvu-
mi unaoitaja chanjo hiyo 
kuwa na madhara kwa 
watoto hali ambayo siyo 
sahihi.
Akizungumza na Kamati 

ya Afya ya Msingi  Mkuu 
wa Wilaya ya Sengerema, 
Senyi Ngaga, aliwataka 
viongozi wa dini na seri-
kali kuwa mstari wa mbele 
katika kutoa elimu na ku-
kanusha uvumi huo wenye 
nia ovu na upotoshaji.
Alisema kumekuwa na 

baadhi ya watu wenye nia 
mbaya ambao wamekuwa 
wakipotosha juu ya usahihi 
wa chanjo mbalimbali zi-
tolewazo na serikali zikita-
jwa kusababisha magonjwa 
mbalimbali ikiwamo surua 
na hatimaye vifo vya wa-
toto.
Mganga Mkuu wa Hal-

mashauri ya Wilaya hiyo, 
Dk. Fredrick Mugarula, 
alisema ugonjwa ya surua 
na rubella huambukizwa 
kwa njia ya hewa hivyo 
lengo la kutoa chanjo hiyo 
ni kuzuia kuenea kwa 
magonjwa hayo pamoja 
na kuongeza kinga kwa 
walengwa hata kama 
wamewahi kupata chanjo 
katika utaratibu wa kawai-
da wa utoaji wa chanjo. 
Dk. Mugarula alisema 

ugonjwa wa rubella una-
pompata mama mjamzito 
anaweza kujifungua mtoto 
mwenye tatizo la ukiziwi, 
upofu, ugonjwa wa moyo 
na ukuaji duni kiakili na 
kimwili hivyo kuitaka jamii 
kutokupuuza chanjo hiyo.

Na Marco Maduhu, 
KISHAPU

K
AMATI ya Kudumu 
ya Bunge, Nishati na 
Madini imeitaka seri-
kali kufanya mapitio 

ya tathmini ya eneo la mad-
hara pamoja na mchakato wa 
ulipwaji fidia kwa waathirika 
wa kubomokewa na bwawa la 
kuhifadhia majitope la mgodi 
wa Almasi Mwadui Wiliamson 
Diamond Limited (WDL), uli-
opo wilayani Kishapu mkoani 
Shinyanga.

Kaimu Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Shabani Ng’enda, alitoa 
kauli hiyo juzi alipotembe-
lea kukagua bwawa jipya lilio-
jengwa na kusema hatua hiyo 
itasaidia kuondoa mang’uniko 
kwa baadhi ya wananchi ambao 
wanaonekana kutoridhishwa 
na ulipwaji wa fidia kwa kupe-
wa majibu na elimu namna fidia 

ilivyofanyika.
Pia alisema kamati hiyo inai-

taka Wizara ya Madini kusima-
mia suala la mgodi kuwajibika 
kwa jamii (CSR), ili kiwango kin-
achotolewa kilingane na uzal-
ishaji wa almasi licha ya kwam-
ba wanafanya vizuri kwenye 
eneo hilo, pamoja na kuharaki-
sha mchakato wa kuongeza asil-
imia ya serikali kumiliki mgodi 
huo kutoka 25 hadi 37.

“Kwanza nitoe pole kwa Wa-
tanzania ambao walipatwa na 
janga hilo baada ya bwawa la 
majitope kubomoka, lakini ni-
upongeze mgodi kwa kuwajali 
wananchi hao ikiwamo kuwa-
patia huduma mbalimbali za 
kijamii,” alisema Ng’enda.

Vilevile, aliutaka mgodi huo 
kufanya marekebisho kwenye 
nyumba ambazo wananchi 
wamelipwa fidia kwa kuz-
iongezea milango ili iwe miwili 
kwa ajili ya dharura.

Mhandisi Mkuu wa Mgodi 
huo, Mipawa Shaghembe, akim-
wakilisha meneja wa mgodi 
alisema kwa sasa wanaendelea 
kufanya uchunguzi wa kisayan-
si, ili kubaini chanzo halisi cha 
kubomoka bwawa hilo.

Alisema tangu kutokea kwa 
tukio hilo, licha ya tume ny-
ingi kufanya uchunguzi juu ya 
kubomoka kwa bwawa hilo 
na wao wameamua kufanya 
uchunguzi wa kisayansi na siyo 
wa macho tu, ili kubaini chan-
zo halisi cha kubomoka kwa 
bwawa hilo ni kipi, ili wachukue 
tahadhari katika bwawa jipya 
ambalo wanalitumia kwa sasa.

“Baada ya kumaliza kufanya 
uchunguzi bwawa hili tunali-
funga kabisa na haliwezi kutu-
mika tena katika shughuli zetu 
za uzalishaji almasi,” alisema 
Mipawa. Alisema katika bwawa 
jipya la kuhifadhia majitope 
ambalo wanalitumia kwa sasa, 

ukaguzi unaendelea mara 
kwa mara ikiwa ni sehemu ya 
kuchukua tahadhari, licha ya 
kwamba limejengwa imara ili 
kusije tokea madhara tena.

Novemba 7, mwaka 2022 
majira ya saa 3 asubuhi bwawa 
la kuhifadhi majitope la mgodi 
huo lilibomoka kingo zake 
na kisha tope kutiririka kwe-
nye makazi ya watu na kuleta 
madhara makubwa, ikiwamo 
kufunika nyumba, mashamba, 
visima vya maji lakini hapaku-
tokea vifo.

Ofisa Mahusiano wa Mgodi 
huo, Benard Mihayo, alise-
ma  ulipwaji fidia wananchi 
wameshafanyika, pamoja na 
wengine kuishi kwenye nyum-
ba zao na kusalia watu wanne, 
ambao wamegoma kujengewa 
nyumba wakitaka walipewa 
fidia ya pesa na kwamba tara-
tibu zinaendelea ili walipwe 
haki yao.

Kamati ya Bunge yataka tathmini 
waathirika wa bwawa la Mwadui 

Watoto 98,000 
wapatiwa chanjo 
ya surua, rubella

Na Timothy Itembe, TARIME 

HALI ya wanafunzi kuandik-
ishwa na kuripoti shule kwa ajili 
ya kuanza masomo ya darasa la 
kwanza na kidato cha kwanza 
wilayani Tarime mkoani Mara 
imetajwa kuendelea kusuasua, 
huku viongozi mbalimbali waki-
takiwa kuongeza nguvu katika 
kuhimiza utekelezaji wa suala 
hilo.

Kauli hiyo imetolewa juzi na 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Michael 
Mtenjele, katika  Baraza la Madi-

wani wa Halmashauri ya Mji wa 
Tarime na kusema suala hilo li-
nazidi kusuasua hivyo linahitaji 
kuongezewa nguvu na viongozi 
wa ngazi mbalimbali.

“Tunaomba viongozi hususani 
madiwani kuendelea kufuatilia 
suala hili ikiwa ni pamoja na 
kutoa elimu kwa jamii juu ya 
umuhimu wa elimu kwa mtoto, 
ikiwa ni sambamba na kuwa-
himiza wanafunzi kuendelea na 
masomo kama iliyokusudiwa,” 
alisema Mtenjele.

Alitaja kuzuka kwa wimbi la 

utoro kwa wanafunzi inayo-
sababisha kushindwa kumudu 
masomo katika ngazi mbalimbali 
za kielimu na kuwaomba vion-
gozi kushiriki katika kukomesha 
matukio hayo na kuwata kuwa-
chukulia hatua za kisheria wote 
wanaoshiriki kukwamisha suala 
hilo.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Daniel Komote, alisema hat-
ua hiyo ni muhimu katika  katika 
kusimamia na kupambana kuon-
doa aibu ya gharama ya watoto 
kuwa wajinga.

Aidha, baraza hilo lilipitisha 
bajeti ya utekelezaji wa miradi ya 
zaidi ya Sh. bilioni 28.9 ikiwamo 
uendeshaji wa shughuli za ofisi 
mishahara na utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo kwa mwaka 
wa fedha 2024/2025.

Mkuu wa Divisheni ya Mipango 
na Uratibu, Victor Magafu, ali-
omba kuidhinishiwa na kutumia 
zaidi ya Sh.bilioni 9.14 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

Aidha, kati ya fedha hizo Sh. 
bilioni 1.23 ni kutokana na asil-

imia 40 ya mapato yasiyolindwa 
ya halmashauri (own Sctwce 
dev) na Sh.bilioni 7.9 ni fedha ya 
kutoka serikali kuu na wahisani 
mbalimbali wa maendeleo.

Baadhi ya madiwani akiwamo 
Chacha Marwa wa Kata ya Turwa 
alisema wanafunzi waliandik-
ishwa kuanza darasa la awali, la 
kwanza na kidato cha kwanza 
wanatakiwa kwenda kuripoti 
shuleni kuanza masomo kwa 
kuwa serikali imeondoa michan-
go iliyokuwa ni kikwazo kwa wa-
nafunzi kuandikishwa.

Uandikishwaji darasa la kwanza Tarime wasuasua

Mhandisi Mkuu wa Mgodi wa Almasi wa Mwadui, Shaghembe Mipawa, akiwaonyesha Wajumbe wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge Nishati na Madini bwawa jipya la kuhifadhia majitope la mgodi huo, ambalo kwa sasa wanalitumia 
katika shughuli za uzalishaji almasi baada ya lile la mwanzoni kubomoka kingo zake. PICHA: MARCO MADUHU
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M
WANASAYANSI asi-
yesikika, George Ru-
bagumya maarufu 
Bwemelo, kazi zake 

za ubunifu na ugunduzi kwa 
mara nyingine zinathibitisha 
usemi kuwa hawavumi lakini 
wamo.

Rubagumya mkazi wa Segerea 
Dar es Salaam, ameanza kutikisha 
anga za ubunifu na ugunduzi kwa 
muda mrefu, akianzia kuunda 
mtambo unaotumia maji kidogo 
ya kisima kuzalisha umeme wa 
megawati 42,000.

Ni mambo yanayoibuka katika 
mahojiano na Nipashe yanay-
ofanyika nyumbani kwake hivi 
karibuni.

Bwemelo anafafanua kuwa 
kiasi hicho cha nishati chenye 
megawati 42,000 ni umeme 
unaweza kutosha  nyumba 25 
za watu wenye kipato cha kati 
wanaotumia friji, televisheni, pasi 
na kuwasha taa.

Anaongeza kuwa kwa wenye 
nyumba za umeme mkubwa 
mfano wanaofua na mashine, 
wenye ‘deep frizer’, viyoyozi, 
wanaopikia umeme na kutumia  
vifaa vingi  vikubwa megawati 
42,000 zinatumiwa  na nyumba 
12.

Anasema mtambo sasa una-
takiwa kufanyiwa majaribio na  
kuboreshwa ili kutumiwa na 
kuandaliwa  kufikia kiwango kina-
chotakiwa na kuzalisha umeme 
bila kukoma au endelevu, uki-
zimwa hauwashwi kwa muda 
mrefu.

na huko hydrogen hujitenga na 
oksijen, na kwenye kupata moto 
inawekewa kitu kingine kuilinda 
isilipuke sababu inashika moto.

Anasema hewa hiyo inawaka 
kwa kiwango cha kadri na moto 
wake ni wa rangi ya bluu kama wa 
gesi asilia au ya mitungi.

“Inawaka kwa moto wa bluu 
kama gesi unavyoiona. Pia hydro-
gen inatumika palepale unapoi-
zalisha, siyo kuhifadhi kwenye 
mitungi kama wanavyofanya 
kwenye gesi kwani inaweza 
lipuka,” anasema Bwemelo.

Anaongeza kuwa baada ya 
kukamilisha mapishi, mtumi-
aji anazima kwenye mkondo 
mnyoofu wa umeme wa betrii na 
kisha kuwasha tena sehemu hiyo 
kwa ajili ya kuendelea kupika  na 
kwamba betrii  ‘inayokonekti’ 
nyaya hizi inaingia kwenye maji 
na kuvunjavunja viambato. 

Anasema katika teknolojia yake 
hiyo, kuna vifaa vingi ambavyo 
vinafanikisha kuhimili presha 
au msukumo wa hewa hiyo ya 
hdrogen ili kuilinda isilipuke na 
kupikia kwa kadri inavyohitajika.

Anasema hydrogen inayopa-
tikana inapita kwenye mrija au 
mpira kwenda kwenye jiko lenye 
‘banner’ mbili kama yalivyo ya 
gesi au umeme.

“Majiko haya ya gesi yaliyoko 
mtaani ninayabadilisha mfumo 
wake kuruhusu hydrogen iingie 
na kuwaka katika kiwango chake 
bila kulipuka.”

FAIDA
Bwemero anataja faida ya 

kutumia nishati maji kupikia 
kuwa ni pamoja na kuboresha 
mazingira kwa sababu inavunja 
maji na kupata oxygen ambayo 
inatumika kupumua na kuishi 
kwa kuvuta na kupumua hydro-
gen ikivunjwa na kwamba ikipoa 
inarudi kuwa mvuke ambao 
ukipoa yanakuwa maji. 

Anasema nishati yake hiyo 
ni bei nafuu ikilinganishwa na 
gharama kubwa ya gesi asilia 
ya kwenye mitungi inayotoka 

HILI LILIFANIKIWA 
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kuwa mbali na maji kutumika 
kuzalisha nishati ambayo ni 
umeme wa maji, yanaweza pia 
kuwa moto ukapika chakula na 
kukiivisha.

“Majaribio yamefanyika na 
kupata mafanikio makubwa, 
ni jambo la kujivunia sana kwa 
Mtanzania kugundua maji 
yanaweza kupika kama ilivyo kwa 
nishati ya gesi,” anasema.

Anaongeza kuwa maji yana 
viambato au compound za 
mchanganyiko wa oxygen na 
hydrogen (H2O).

Kwa mujibu wa Bwemelo kina-
chofanya  uweze kupika kwa 
kutumia maji ni uwepo wa hydro-
gen kwa sababu ndiyo inayowaka.

Anasema katika utafiti wake, 
ameunda mtungi unaweza 
kuchakata na kutenga maji na 
viambato vingine kwa kuyavunja 
kitaalamu na kupata hydrogen 
inayowaka na kupika.

Anafafanua kuwa  mpishi 
anaweka maji  kwenye  mtungi 
maalumu kama ambavyo una-
tumia jiko la ‘Mchina’ kupika. 

“Mtungi huu una uwezo wa 
kuvunja maji na kupata hydogen 
na oksejeni.  Nikumbushe maji 
yanaweza kutengwa na kwa 
kutumia mkondo mnyoofu wa 
umeme na kuwekwa tindikali ya 
sulphuric acid kidogo kwenye 
chombo maalum,” anasema.

Anafafanua kuwa mkondo 
mnyoofu ni umeme unaotoka 
kwenye betrii ya umeme ya simu 
au ya gari inayounganishwa na 
nyaya na kuwekwa kwenye maji 

Mwalimu Rubagumya anasema 
ili kufanikisha uwekezaji huo ana-
hitaji Shilingi milioni 12. Akisema 
hadi  sasa ametumia takribani 
milioni 5  kutengeneza mitambo 
ya umeme huo wa maji ikiwa ni 
gharama za kununua vifaa mbal-
imbali.

Anasema ameufanyia majar-
ibio mtambo huo kuzalisha 
nishati jadidifu na unaweza kutu-

mika kupunguza tatizo la umeme 
na sasa amekuja na jambo jingine.

KUPIKIA MAJI
‘Bwemero’ akizungumzia 

jambo jipya anasema ni teknolo-
jia ya kutumia maji kupikia badala 
ya kung’ang’ania kuni, mkaa, gesi  
na nishati nyingine. 

Rubagumya anasema kuwa 
katika utafiti wake amebaini 

Ukurasa 12

 George Rubagumya au Bwemelo, akiwa kazini . PICHA: JANE 
MATHIAS
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Wanafunzi 49,000 mikoa hii kupata madarasa,
mabweni ya kisasa ni wa msingi na sekondari

S
EKTA ya elimu ni eneo am-
balo Tanzania inaliwekea 
mkazo ili watoto wenye 
umri unaostahili kuwa 

darasani waende shule, lakini pia 
wasome kwenye mazingira bora 
yanayowaongezea ari ya kutama-
ni kusoma na kuelimika.

Katika kufanikisha mikakati 
hiyo na malengo kutimizwa wadau 
mbalimbali wa maendeleo wame-
kuwa wakijitolea kuchangia katika 
sekta ya elimu kwa kujenga miun-
dombinu na kutoa misaada kupitia 
fedha za Corporate Social Respon-
sibility (CRS).

Katika juhudi za kuboresha maz-
ingira ya kujifunza na kufundisha, 
kampuni za Barrick inayochimba 
dhahabu kwa ubia na kampuni ya 
serikali ya Twiga Mineral Coop-
eration wanaomiliki kwa pamoja 
migodi ya Bulyanhulu mkoani 
Shinyanga na Barrick North Mara 
uliopo Mara, mwaka 2023 una-
pomalizika zimekamilisha ujenzi 
wa madarasa 396.

Pamoja na madarasa yapo 
mabweni yatakayonufaisha mikoa 

ya Shinyanga, Mara, Geita, Arusha 
na Mbeya ambapo ujenzi wa 
madarasa umeshuhudiwa kwenye 
baadhi ya wilaya, anasema Rais 
na Mtendaji Mkuu wa Barrick, Dk. 
Mark Bristow.

Katika ripoti ya robo ya mwisho 
ya mwaka 2023, Dk.Bristow ana-
tangaza kutumia zaidi ya Shilingi 
bilioni 25 kujenga madarasa 396 
na mabweni 97 katika awamu ya 
kwanza ya mpango wa kuboresha 
miundombinu ya elimu.

Aidha, kampuni imepanga 
kutumia dola milioni 30 (zaidi ya 
Shilingi bilioni 65) kuunga mkono 
juhudi za serikali kuboresha sekta 
ya elimu ambapo migodi hiyo 
imepanga kujenga vyumba vya 
madarasa 1,090 na mabweni 270 
katika mikoa mbalimbali.

Akizungumza wakati anawasili-
sha ripoti kwenye mkutano unaoz-
ishirikisha  kampuni hizo, Wizara 
ya Madini na viongozi wa  mikoa 
ya Shinyanga, Mara na Geita, 
anasema  programu hiyo itanufai-
sha wanafunzi 49,000 wa msingi 
na sekondari. 

 “Hii ni katika kuunga mkono 
juhudi za serikali za kuboresha 
miundombinu ya elimu na nia ya 
dhati ya Rais Samia Suluhu Hassan 
ya kuboresha sekta ya elimu Tan-
zania.” Anaongeza:

“Elimu ndiyo msingi wa kila 
kitu, tunaamini katika elimu tuta-
pata wataalamu wengi zaidi sio 
tu kwenye sekta ya madini lakini 
na sekta nyingine, kwetu ni fahari 
kusaidia sekta hii muhimu na 
kuunga mkono juhudi za serikali,” 
anasema Bristow.

Anawaambia wajumbe katika 
taarifa yake hiyo kuwa  mpaka 
kufikia Desemba mwaka jana  
dola milioni 8.06  sawa na Shilingi 
bilioni 19.9 zilikuwa zimetumika 
katika ujenzi wa madarasa na 
mabweni hayo.

Katika mkakati huo wa ujenzi wa 
madarasa na mabweni, wanafunzi 
49,000 watanufaika hatua inayosi-
fiwa na wazazi na walezi akiwamo 
mkazi wa Kahama, Josephat 
Masanja, akisema  sehemu kubwa 
wanafunzi wa wilayani Kahama  
wanafaidika na uboreshwaji wa 

miundombinu ya shule.
 “Sasa hivi kwenye maeneo yetu 

tuna shule zenye ubora, uwepo wa 
migodi hii umesaidia tunaweza 
kupeleka watoto wetu shule za 
bweni,” anasema Masanja.

Kauli hiyo inaungwa mkono 
na Hyasinta Bundala ambaye 
anasema wanatarajia hata ufaulu 
wa wanafunzi utaongezeka kuto-
kana na  kuboresha miundombinu 
shuleni .

 “Tunaomba ushirikiano uliopo 
kati ya serikali na migodi ya 
Barrick uendelee, kutokuwapo 
kwa miundo mbinu bora ni chanzo 
cha wanafunzi kutofanya vizuri, 
lakini kwa sasa katika maeneo 
ambayo ujenzi wa madarasa na 
mabweni unafanyika hali itakuwa 
tofauti,” anaongeza Hyasinta.

Katika ujenzi wa madarasa 
na mabweni hayo, Dk. Bristow 
anasema hayajengwi  kwenye 
mikoa yenye migodi peke bali  
ni kwenye sehemu mbalimbali 
kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI).

“Katika ushirikiano wetu 
na TAMISEMI, Barrick inatoa 
makandarasi wa ujenzi ili kupata 
ubora katika miundombinu tunay-
ojenga na kufanya mradi huu kuwa 
wenye tija zaidi.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme, akizungum-
zia juhudi hizo anasema migodi 
hiyo ya Barrick imekuwa msaada 
mkubwa katika kuisaidia serikali 
kuleta maendeleo ya sekta mbal-
imbali.

Anaongeza kuwa ukiondoa 
ujenzi wa madarasa na mabweni 
mkoani Shinyanga na maeneo 
mengine, pia wamefanikisha 
ujenzi wa jengo la kisasa la uwanja 
wa ndege wa Kahama.

“Serikali ya mkoa tunaona 
juhudi za wenzetu katika kuhakiki-
sha wananchi wanafaidika na 
uwepo wa migodi hii, mwaka jana 
wilaya ya Msalala ilipokea Shilingi 
bilioni 1.9 fedha za mradi wa maen-
deleo kwa jamii inayozunguka 
mgodi wa Bulyanhulu ambayo 
inatumika kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maendeleo,’’ anasema 
Christina.

Aidha, anaahidi kushirikiana na 
mgodi huo katika maeneo mbal-
imbali kuhakikisha kila mmoja 
anafaidika na uwepo wa dhahabu  
na hilo  ndilo lengo hasa la seri-
kali yetu akisema  inataka kuona 
uwepo wa migodi ukinufaisha 
Watanzania na kuchangia maen-
deleo ya nchi.

Naibu Waziri wa Madini, Stevin 
Kiruswa, anakizungumzia juhudi 
hizo, anasema migodi inafanya 
makubwa kusaidia jitihada za 
kuwaletea wananchi maendeleo 
na kufaidika kuwepo kwa migodi 
hiyo.

Anasema uwepo wa programu 
ya ujenzi wa madarasa zaidi ya 
1,000 ni jambo ambalo litaacha 
kumbukumbu hata migodi hiyo 
itakapomaliza muda wake.

“Lengo la serikali ni kuona 
uwepo wa migodi hapa nchini 
inawanufaisha wananchi sasa 
wenzetu wa Barrick wana-
litekeleza hili kwa miradi yao 
mbalimbali wanayoianzisha na 
kuitekeleza ikiwamo programu 
hii ya kuboresha miundombinu 
ya elimu,” anasema Kiruswa.

Kuhusu kukamilika kwa pro-
gramu hiyo ya ujenzi wa madar-
asa, mabweni na matundu ya 
vyoo, Mtendaji Mkuu wa Barrick, 
Dk. Bristow, anasema awamu ya 
pili ya programu hiyo inatarajiwa 
kuanza wakati wowote kufikia 
ahadi ya ujenzi wa madarasa 1,090 
na mabweni 270.

kwenye mafuta na kwa kuvunwa 
ardhini.

“Watu wengi wanaweza 
kutumia kwa sababu ni bei rahisi 
na kuondokana na matumizi ya 
mkaa na kuni na kutunza na 
kulinda mazingira,” anasema 

mbobezi huyo wa sayansi.
Anasema teknolojia hiyo na ile 

ya umeme wa maporomoko ya 
maji alibuni pamoja na kuamua 
kuanza na kimoja kisha kufuata 
kingine baada ya kuonyesha 
mafanikio.

HISTORIA 
Mwalimu Rubagumya ana 

tatizo la macho akilipata mwaka 
2014 na kutafuta matibabu 
kwenye hospitali mbalimbali 
ikiwamo Muhimbili na kuthibi-
tika kuwa ana presha ya macho 
au ‘glycoma’.

Kabla ya hapo alikuwa 
mwalimu wa fizikia na hesabu 
akifundisha sekondari. Anasema 

amekuwa na mikwamo ukiwamo 
wa kushindwa kumaliza shahada 
ya uhandisi katika Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam.

“Nilikuwa mwaka wa nne 
nikisoma electrical engineer-
ing- uhandisi wa umeme. Nili-
umwa malaria kali ikapanda 
kichwani nikashindwa kufanya 

mitihani ya kurudia nilikuwa 
Na‘suplimentary’, nikafukuzwa 
kwa kwa sababu hiyo. Hata 
niliowatuma kuwa ninaumwa 
hawakufikisha taarifa,” anaeleza 
kuwa hayo yalitokea mwaka 
2000 na hajapata tena nafasi ya 
kusoma zaidi.

INATOKA UK.11
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Baadhi ya madarasa ya kisasa yaliyojengwa na serikali hivi karibuni. PICHA: MTANDAO
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ELIMU
NA SABATO KASIKA

• Hugeuzwa waraibu, waathirika wa unyanyasaji mitandaoni

Wazazi jueni simu janja, TV 
vinawaangamiza watoto wenu

K
ATIKA dunia ya sasa 
ambayo Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA), ndiyo in-

jini inayoendesha shughuli karibu 
zote, si ajabu kukuta watoto waki-
tumia mitandao ya kijamii kuan-
zia facebook hadi tiktok.

Wakati mitandao hiyo ikiweze-
sha kujifunza, kuvumbua, kubuni 
vitu mbalimbali na kuwasiliana na 
wenzao, inawaweka kwenye hatari 
ya kupata madhara ya ukatili wa 
mtandaoni, kuwakwaza na kuhar-
ibu hatima zao kutokana na kush-
irikishwa maudhui yanayopotosha.

Kutokana na mazingira hayo, 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii 
Jinsia na Makundi Maalumu inaku-
sudia kuweka mkakati wa kudhibiti 
athari za mitandaoni kwa watoto, 
anasema Waziri Dk. Dorothy 
Gwajima.

Ikianza na kutoa elimu ya uelewa 
wa ukatili huo kwa wazazi, walezi 
na walimu na pia kufanya mapitio 
ya sheria na kanuni itakayofani-
kisha kudhibiti ukatili wa watoto 
mtandaoni, anaongeza.

Aidha, maudhui yasiyofaa lazima 
kudhibitiwa yasimfikie mtoto na 
kwamba wazazi na walezi wana-
takiwa kutimiza wajibu wa kufua-
tilia vifaa vya kielektroniki wana-
vyotumia watoto wao.

Pia kuwawekea muda maalumu 
wa  kuvitumia, kwa vile zipo taarifa 
kuwa wengine hawalali wamekuwa 
waraibu, wanakesha wakichati na 
hata kuangalia maudhui yasiyofaa 
na yanayowaangamiza.

Pia, wapo wanaokataa shule 
wakijiingiza katika makundi ya 
mtandaoni yenye maadili yasiyofaa 
pasipo mzazi au mlezi kufahamu.

Aidha, Waziri anasema tayari 
wamezindua kampeni ya Usalama 
wa Mtoto Mtandaoni na uzinduzi 
wa Kamati ya Ushauri ya Taifa ya 
Usalama wa Watoto Mtandaoni 
itakakayoongoza kampeni hizo.

“Kaulimbiu inaitwa ‘usalama 
wa mtoto mtandaoni ni jukumu 
letu chukua hatua’, hivyo, tuta-
zungumza nchi nzima kuelimisha 
jamii na viongozi wao kuanzia 
ngazi ya chini na walimu pia ili 
wawasaidie wanafunzi kuepuka 
ukatili mtandaoni,” anasema.

Ni katika mafunzo yanay-
ofanyika jijini Dar es Salaam 
kuhusu mafunzo ya usalama wa 
mtoto mtandaoni kwa wahariri na 
waandishi wa vyombo vya habari.

Waziri anafafanua kuwa 
TEHAMA, inakwenda kwa kasi 
na maudhui yanayosambaa 
mtandaoni ni hatari kwa watoto.

“Tumeona sasa kuna haja kuwa 
na mkakati wa kufanya mapitio ya 
sheria na kanuni, kutoa elimu kwa 
wazazi na walezi kwani wamejisa-
hau na kuwapa watoto hao vifaa 
vya kielektroniki zikiwamo simu, 
kompyuta  na  televisheni  pasipo 
kuwa karibu nao kujua nini wanak-
itazama na kujikuta wakirubuniwa 
au kufanyiwa ukatili kupitia 
mtandao,” anasema Dk. Dorothy.

Waziri anataja changamoto 
nyingine zinazowakumba watoto 
mtandaoni kuwa ni udhalilishaji 

wa kingono, uraibu wa mtandao 
unaowafanya waache mambo 
mengine kutokana na kukaa kwa 
muda mrefu mtandaoni.

TAARIFA KITAFITI
Anaongeza kuwa utafiti unao-

fanywa mwaka 2022 na wizara 
hiyo kwa kushirikiana na Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia 
Watoto (UNICEF) Tanzania, unao-
nyesha kuwa watoto wa miaka 12 
hadi 17, karibu  asilimia 67  wana-
tumia mitandao maarufu ambayo 
ni facebook,  X (zamani twitter), 
instagram, whatsap, tiktok na tele-
gram, huku asilimia nne ya watoto 
wanaotumia mitandao waki-
athiriwa na aina tofauti za ukatili.

Waziri Dorothy anataja baadhi 
ya ukatili huo kuwa ni kukutana 
na wahalifu waliwasiliana nao, 
huku asilimia tano ya watoto wali-
otumia mitandao, walishawishiwa 
au kulazimishwa kutuma picha zao 
za utupu.

“Ingawa kuna faida nyingi 
kutumia mitandao, athari zina-
zowakuta watoto katika hayo 
matumizi hayo bila uangalizi wa 
karibu zinajumuisha kuanza ngono 
katika umri mdogo hivyo kupata 
athari za kisaikolojia na mmomo-
nyoko wa maadili kutokana na 
mwingiliano wa mila na desturi za 
mataifa mengine ikiwamo kuiga 
ushoga na usagaji,” anasema.

Kwa mujibu wa waziri, kume-
kuwapo na jitihada mbalimbali 
za kisera na kisheria za kimataifa, 
kikanda na kitaifa katika kuwalinda 
watoto na vijana balehe dhidi ya 
ukatili wa mitandaoni zikiwamo 
Sheria ya Makosa ya Kujamiiana 
ya 1998 kifungu cha 12.

Aidha, anataja vifungu vingine 

vya 12 na 13 vya kanuni za maudhui 
mitandaoni, 2018 chini ya Sheria 
ya Mawasiliano ya Kielektroniki na 
Posta ya Kifungu cha 13 cha Sheria 
ya Makosa ya Mtandao, ya 2015 na 
vifungu vya 83 na 158 (1) na (b) vya 
Sheria ya Mtoto ya 2009.

“Elimu ya uelewa kuhusu ukatili 
wa mtoto mtandaoni namna ya 
kujilinda na pia kufanya mapitio 
ya sheria na kanuni, vitasaidia 
mtoto anapotumia vifaa vya 
teknolojia akiwa salama ili tuten-
geneze kizazi kilicho bora na 
salama kinachotegemewa miaka 
ya usoni,” anasema.

  
WANA HAKI, LAKINI
Mtaalamu na mshauri wa 

masuala ya usalama mtandaoni na 
uchunguzi wa makosa ya kidigi-
tali kutoka kitengo cha  Africa 
Information and Communicaton 
Technologies Alliance (AFICTA) 
cha Dar es Salaam, Yusuph Kileo, 
anasema, mtoto haizuliwi kutumia 
teknolojia lakini lazima elimu 
itolewe ili kuwa na matumizi 
sahihi ya mitandao.

Kileo anasema, dunia ilivyo sasa 
mtoto mdogo anaweza kuwasha 
simu akatafuta kile anachoki-
hitaji ikiwamo katuni na kwamba 
baadhi ya nchi zilipogundua hilo 
zimeanza kuchukua hatua za 
kuwalinda.

“Hata sisi Tanzania hatujabaki 
nyuma, tuna mikakati kama aliyo-
taja waziri ikiwamo ya kuongezea 
nguvu sheria na taratibu ili 
kuwalinda watoto dhidi ya ukatili 
mtandaoni,” anasema Kileo.

Anawataka wazazi na walezi 
ambao wamezoea kuwapa 
watoto simu bila kujua nini wana-
chokizatama mtandaoni wawe 
makini kwa kuwaelimisha watoto 
umuhimu wa matumizi sahihi ya 
simu.

“Ni vyema mzazi au mlezi 
asimwachie mtoto wake simu 
au kifaa cha kielektroniki kama 
hujui nini anakwenda kuki-
tazama, hivyo, ingekuwa vizuri 
mtoto asipewe kwani utakuwa 
umemsaidia,  ataelekeza akili 
zake kwenye masomo shuleni,” 
anasema.

Mtafiti wa saikolojia ya makuzi 
na elimu kutoka Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam 
(DUCE), Heziron Onditi, anasema, 
utandawazi haukwepeki, lakini 
umakini katika matumizi ya vifaa 
vya kielektroniki ni ya muhimu.

Onditi, anasema, utandawazi 
haukwepeki, lakini umakini katika 
matumizi ya vifaa vya kielektron-
iki ni ya muhimu.

Anasema, kwa mujibu wa 
taarifa za Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA), hadi 
kufikia mwishoni mwa mwaka 
jana, watumiaji wa simu walikuwa 
wamefikia watu milioni 70.03, na 
kwamba taarifa hiyo inaonyesha 
kuwa Watanzania wengi wana-
tumia simu.

“Jambo la kuzingatia ni 
matumizi sahihi na muda sahihi 
wa kutumia vifaa hivyo, badala ya 
kuacha mtoto anashinda akipe-
ruzi simu au kompyuta, kuwaacha 
wakifanya hivyo si sahihi,” 
anasema Onditi.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, alipofungua mafunzo kuhusu athari 
za mitandao kwa watoto. Kushoto ni Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya Maendeleo ya Watoto, Mathias Haule, kulia ni mtaalamu wa 
ulinzi na usalama wa mtoto kutoka UNICEF, Joseph Matimbwi. PICHA: SABATO KASIKA 

 “Ingawa kuna 
faida nyingi ku-
tumia mitandao, 
athari zinazowakuta 
watoto katika hayo 
matumizi hayo 
bila uangalizi wa 
karibu zinajumui-
sha kuanza ngono 
katika umri mdogo 
hivyo kupata athari 
za kisaikolojia na 
mmomonyoko wa 
maadili kutokana 
na mwingiliano wa 
mila na desturi za 
mataifa mengine 
ikiwamo kuiga 
ushoga na usagaji,” 
anasema.
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China na vituko vya 
kumaliza punda Afrika

P
UNDA huibwa katika se-
hemu nyingi za Afrika na 
maeneo mengine  duniani 
ambayo yana idadi kubwa 

ya wanyama kazi hao.
Ni biashara yenye utata ya 

kimataifa ya ngozi ya punda inay-
otumiwa kuzalisha tiba iitwayo 
Ejiao.

Kenya ni miongoni mwa nchi 
ambazo wizi wa punda unatikisa 
wakipelekwa China ambako  dawa 
ya jadi inayotengenezwa na protini 
na madini ya ‘amino acid (gelatin), 
kutoka kwenye ya punda inahita-
jika kila leo.

Ejiao, inaaminika kuwa inaima-
risha afya na kupunguza kuzeeka 
na pia kumfanya mtumiaji kuwa 
kijana zaidi.

Ngozi za punda huchemshwa 
kutoa gelatin, ambayo hutengen-
ezwa kuwa unga au poda, vidonge 
au kimiminika au huongezwa 
kwenye chakula.

Katika ripoti mpya ya Hifadhi ya 
Punda, ambayo imefanya kampeni 
dhidi ya biashara hiyo tangu 2017, 
inakadiria kuwa duniani kote 
punda milioni 5.9 huchinjwa kila 
mwaka ili kupata dawa hiyo.

Na shirika hilo linasema kuwa 
mahitaji yanaongezeka, ingawa hai-
kuwezekana kuthibitisha takwimu 
hizo kutoka vyanzo vya kuaminika.

Barani Afrika, ambako karibu 
theluthi mbili ya punda milioni 
53 duniani wanaishi, kuna sheria 
kadhaa. Usafirishaji wa ngozi za 
punda ni halali katika baadhi ya 
nchi na haramu katika mataifa 
mengine. 

Lakini mahitaji makubwa na bei 
ya juu ya ngozi huchochea wizi 
wa punda na Hifadhi ya Punda 
inasema imegundua wanyama 
wakihamishwa kuvuka mipaka 
ya kimataifa ili kufikia maeneo 
ambayo biashara hiyo ni halali.

Hivi karibuni kunaweza kuwa na 
mabadiliko kwani serikali nyingi za 
Afrika na Brazil ziko tayari kush-
irikiana kupiga marufuku kuchinja 
na kusafirisha punda ili kukabiliana 
na ukatili dhidi ya wanyama hao.

Solomon Onyango, anayefanya 
kazi katika Hifadhi ya Punda mjini 
Nairobi, anasema:

 “Kati ya 2016 na 2019, tunakadi-
ria kuwa karibu nusu ya punda 
wa Kenya walichinjwa kwa ajili ya 
biashara ya ngozi.”

Hawa ni wanyama wanaobeba 
watu, bidhaa, maji na chakula uti 
wa mgongo wa jamii maskini za 
vijijini. 

Kwa hivyo ukubwa na ukuaji wa 
kasi wa biashara ya ngozi umewatia 
hofu wanaharakati na wataalamu 
na kuhamasisha watu wengi nchini 

Kenya kushiriki katika maanda-
mano ya kupinga biashara ya ngozi 
ya punda.

Pendekezo la kupiga marufuku 
mauzo ya punda barani Afrika kwa 
muda usiojulikana liko kwenye 

ajenda katika Mkutano wa Wakuu 
wa Umoja wa Afrika, unaotara-
jiwa kuwajumuisha viongozi wote 
wa mataifa uliomalizika Jumapili 
iliyopita na kwamba itasaidia 
kuwalinda wanyama hao.

“La sivyo kizazi kijacho haki-
takuwa na punda,” anasema 
Onyango.

Lakini je, marufuku kote barani 
Afrika na Brazili inaweza kubadili-
sha biashara mahali pengine? 
Wazalishaji wa dawa ya Ejiao wali-
kuwa wakitumia ngozi ya punda 
kutoka China, lakini, Wizara ya 
Kilimo na Masuala ya Vijijini 
ya nchi hiyo, inasema idadi ya 
punda  ilishuka kutoka milioni 11 
mwaka  1990 hadi chini ya milioni 
mbili  2021.  Wakati huo huo, Ejiao 
ambayo ilikuwa kama kipodozi cha 
kawaida iligeuka na kuwa maarufu 
kote China, kampuni za Kichina 
zikitafuta bidhaa za ngozi nje.

Machinjio ya punda yalian-
zishwa katika sehemu za Afrika, 
Marekani Kusini na Asia, hilo lili-
sababisha vuta ni kuvute kuhusu 
biashara hiyo.

Ethiopia, ambapo ulaji wa 
nyama ya punda ni mwiko, moja ya 
machinjio ya punda nchini humo 
yalifungwa mwaka 2017 kutokana 
na maandamano ya umma na vilio 
vya watu na kwenye mitandao ya 

• Ngozi yake huzalisha dawa kukomesha uzee

kijamii.
Wakati Tanzania na Ivory Coast 

zilipiga marufuku kuchinja na kusa-
firisha ngozi za punda mwaka 2022, 
lakini taifa  jirani na China ya  Paki-
stan inaikubali biashara hiyo.

Mwishoni mwa mwaka jana, 
ripoti za vyombo vya habari  zilipi-
gia debe taarifa kuhusu “zizi rasmi 
la punda” la kwanza nchini humo 
kukuza “baadhi ya mifugo bora”, 
ambayo ni  biashara kubwa.

Kwa mujibu wa mtaalamu wa 
uhusiano kati ya China na Afrika 
Profesa Lauren Johnston, kutoka 
Chuo Kikuu cha Sydney, soko la 
Ejiao nchini China liliongezeka 
thamani kutoka takriban Dola 
bilioni 3.2 mwaka wa 2013 hadi 
takriban Dola bilioni 7.8 mwaka 
wa 2020.

Hali hiyo imeleta wasiwasi kwa 
maofisa wa afya ya umma, wana-
harakati wa ustawi wa wanyama 
na hata wachunguzi wa uhalifu wa 
kimataifa.

Utafiti umebaini kuwa shehena 
za ngozi za punda hutumika kusa-
firisha bidhaa nyingine haramu za 
wanyamapori.

Kwa viongozi wa mataifa, kuna 
swali la msingi, je, punda wana 
thamani zaidi kwa uchumi unaoen-
delea wakiwa wamekufa au wakiwa 
hai?

Kama mmoja wa wanaotumia 
punda anayesema katika jamii yake 
ya wakulima wadogo na watumia 
punda huuza bidhaa zao na kupata 
pesa kwa kuuza maji ili kulipia karo 
za shule kusomea kozi mbalimbali.

Punda ni wanyama asili  kwa 
maisha ya mashambani katika 
sehemu nyingi za dunia na wana 
nguvu hutembea hata saa 24 bila 
kunywa maji na wanaweza kunywa 
na kurejesha maji kwa haraka  bila 
kupata shida.

Lakini kwa sifa zao zote, punda 
hawazaliani kwa urahisi au kwa 
haraka, kwa hivyo wanaharakati 
wanahofia kwamba ikiwa biashara 
haitapunguzwa, idadi ya punda 
itaendelea kupungua, na kuwany-
ima watu maskini zaidi njia ya 
kujikimu kimaisha na kuwanusuru 
wake zao na kazi ngumu za kubeba 
mizigo.

Kama Onyango anavyoeleza: 
“Hatukuwahi kufuga punda wetu 
kwa ajili ya kuwachinja kwa wingi.”

Profesa Johnston anasema 
punda wamekuwa njia ya usafiri 
wa maskini kwa millennia nyingi 
mfano hubeba watoto, wanawake, 
walimbeba Mariamu alipokuwa 
na mimba ya Yesu lakini pia wal-
imchukua wakati anaingia Jerusa-
lemu,” anasema.

Uchunguzi uliofanywa na 
National Library of Medicines, 
uchunguzi uliofanywa kutambua 
ubora wa Ejiao kwa wagonjwa 
wenye upungufu wa damu ilith-
ibitika kuwa inaweza kusaidia 
kuondoa tatizo hilo na kupunguza 
kizunguzungu.

BBC

Punda ni wany-
ama asili  kwa 
maisha ya 
mashambani 
katika sehemu 
nyingi za dunia 
na wana nguvu 
hutembea hata 
saa 24 bila 
kunywa maji 
na wanaweza 
kunywa na 
kurejesha maji 
kwa haraka  bila 
kupata shida.
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

S
HIRIKA la Madini la 
Taifa (STAMICO), lime-
saini mkataba wa miezi 
sita wenye thamani 

ya Sh. bilioni 2.7 kwa ajili ya 
uchorongaji katika mradi wa 
Singida Gold Mine.

Akizungumza baada ya ku-
saini makubaliano hayo mjini 
hapa,   Mkurugenzi Mtendaji 
wa STAMICO, Dk. Venance 
Mwasse, aliahidi Kampuni ya 

Shanta Mining kuwapatia hu-
duma bora ya uchorongaji  
katika mgodi wa Singida Gold 
Mine.

Alisema tukio hilo ni sehemu 
ya mageuzi ambayo shirika hilo 
linaendelea kufanya katika ush-
iriki wake kwenye mnyororo 
mzima wa shughuli za uchim-
baji na utafiti wa madini.

Ofisa Mkuu wa Uendeshaji 
wa mgodi huo, Mhandisi Hon-
est Mrema, alisema kampuni 
hiyo imeamua kuingia kandar-
asi hiyo na STAMICO kwa 

kuwa wanahitaji mashine za 
kisasa kwa ajili ya uchimbaji 
na kuendelea kufanya utafiti  
katika eneo lao wanalomiliki 
leseni.

“Lengo leu tunataka  kufikia 
lengo la kuwa mgodi wa kati 
kwa kuchoronga sana mwaka 
huu na ujao ili kuupanua mgodi 
wa dhahabu wa Singida,” alise-
ma.

Aliongeza “Kwa historia yenu 
tuliyosikia hizi mita 5,000 ni 
za kuanzia tu, tunaweza tuka-
ongeza kiasi kutoka kwenye 

hizo dola milioni 1.08 na kuwa 
mara tatu zaidi kutoka na ma-
tokeo ya kufanya vizuri kwa-
sababu maeneo tunayo, pia 
tunaamini huu ushirikiano ni 
wa muda mrefu sio wa miezi 
sita tu.”

Hivi karibuni alipotembelea 
mgodi huo, Mavunde aliwataka 
wamiliki wa migodi nchini ku-
jenga   mahusiano mazuri na 
jamii inayowazunguka na ku-
wasaidia kuwainua kiuchumi 
kwa kununua bidhaa zinazozal-
ishwa na wananchi.

STAMICO yasaini mkataba uchorongaji 

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

IMEELEZWA kuwa asilimia 
zaidi ya 60 sawa na tani 318,000 
ya taka za plastiki zinazalishwa 
hapa nchini, hali inayochangia 
uchafuzi wa mazingira katika 
maeneo mbalimbali.

Mkufunzi   mwezeshaji wa 
masuala ya uhifadhi wa mazin-
gira nchini na Andrew Kazura 
aliyasema hayo jana jijini hapa 
kwenye mkutano wa Shirika 
lisilo la kiserikali la Wated ulio-
andaliwa kwa kushirikiana na 
Shirika la Gaia wenye lengo la 
kudhibiti matumizi ya plastiki.

Alisema kuwa wadau wana-
takiwa kuendelea kushirikiana 
na serikali hasa kwenye udhibi-
ti wa matumizi ya plastiki kuto-
kana na kuzalisha taka nyingi 
na kuleta uchafuzi wa mazin-
gira kwa baadhi ya maeneo.

Alibainisha kuwa bado 
jamii ina uelewa mdogo ka-
tika udhibiti wa taka ngumu 
ikiwamo plastiki na kuomba 
wadau na serikali kuongeza 

udhibiti wa taka hizo.
Alifafanua zaidi ya kuwa 

wamekuwa na mafunzo am-
bayo wamefanya Dar es Salaam 
na Dodoma, lengo kubwa ni 
kuwasilisha uelewa    wa sera 
za udhibiti wa taka ngumu 
hasa plastiki, changamoto zake 
sera na mapungufu yake, ya-
mechangia kuwaleta wadau 
pamoja  kutoa maoni na map-
endekezo juu ya jitihada za 
pamoja ambazo zitaleta.

Alisema kuwa takwimu za 
kidunia zinaonesha plastiki 
ni janga kwani takribani tani 
milioni nane za plastiki zilizal-
ishwa duniani, kati ya hizo tani 
milioni 6.3 za taka zinazoto-
kana na plastiki ziliweza kuzal-
ishwa duniani.

“Tunakuwa na hizi takwimu 
lakini pia kwa nini hali iko 
kama ilivyo, japo tuna sera lak-
ini suala la utekelezaji unaweza 
kuwa changamoto kwa baadhi 
ya maeneo kwani kumekuwa 
na sera na kanuni.

“Ambazo zinasimamiwa na 
Baraza la Taifa la Uhifadhi wa 

Mazingira (NEMC)  chini ya 
Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
kushirikiana na wadau serikali 
imefanya jitihada kazi kubwa 
katika udhibiti matumizi ya mi-
fuko ya plastiki  kupitia kanuni 
chini ya sheria ya uhifadhi wa 
mazingira 2004,” alisema.

Alisema kumekuwa na jiti-
hada nyingine ya udhibiti wa 
vifungashio vya plastiki bado 
kumekuwa na tatizo kutokana 
na kutumika kama vibebeo.

“Tumewaleta wadau pamoja 
ili kuja na suluhu ya pamoja 
ikiwamo kutumia mbinu mbal-
imbali ambazo kama asasi za 
kiraia zimeweza kufanya ka-
tika ngazi za tawala za mikoa 
na serikali za mitaa kupitia 
utoaji wa elimu kwa jamii jinsi 
ya matumizi, kwani plastiki 
nyingine zimekuwa zikiokot-
wa na kupelekwa viwandani 
kuchakatwa na kuwa bidhaa,” 
alisema. Aliongeza “Hili limeku-
wa chachu  kama nchi tutaku-
ja na mchango gani zaidi katika 
maboresho ya mkataba wa ki-
mataifa ya udhibiti wa plas-

tiki  chini ya Umoja wa Mataifa 
programu ya Mazingira.

“Mawaziri wa nchi mbal-
imbali na viongozi walikaa 
mwaka 2022 na waliazimia 
mwaka 2024 kila nchi kuja na 
mkataba wa kimataifa ambao 
utakuwa ni mwongozo wa ka-
tika    nchi mwanachama ku-
fuata na kudhibiti uzalishwaji 
plastiki, ufangashaji, urejeleshi 
na mfumo mzima wa matumizi 
rejeshi.”

Mratibu wa miradi kutoka 
Shirika Women Action To-
wards Economic Development 
in Tanzania, (WATED), Frida 
Chuwa, alisema lengo la mku-
tano huo ni kuwaita pamoja 
wadau kujadili na kuja na 
mawazo, maoni ya pamoja ili 
kuweka mikakati ya udhibiti 
wa taka hizo.

“Jamii bado hazina ufahamu 
mpana juu ya uhifadhi wa 
mazingira na kumekuwa na 
upatikanaji rahisi wa bidhaa 
za plastiki, pia sera na kanuni 
za plastiki hazitekelezeki kama 
ilivyo,” alisema.

Taka za plastiki zaongoza kuchafua mazingira nchini

Wajumbe wa Bodi ya Wahariri wa Jarida la Bunge na Maofisa wa Kitengo cha Mawasiliano na Uhusiano wa Kimataifa, Ofisi ya 
Bunge wakiwa katika mafunzo ya kuwajengea uwezo jijini Dodoma jana. Mafunzo hayo ya wiki mbili yamefunguliwa na Mkuu wa 
Kitengo cha Ulinzi na Usalama, Mohamed Mwamga, kwa niaba ya Katibu wa Bunge. PICHA: HALIMA MOLLEL

Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Manyoni 
mkoani Singida, wameomba 
kampuni ya Intracom Fer-
tilizers Limited inayomiliki 
viwanda vya kuzalisha  
mbolea aina ya Fomi kuan-
zisha mashamba darasa, ili 
wakulima wapate fursa ya 
kujifunza matumizi sahihi ya 
mbolea hiyo.
Wakizungumza katika kikao 

cha Baraza la Madiwani wa 
Halmashauri hiyo kilicho-
fanyika mwishoni mwa wiki, 
walisema mbolea ya Fomi 
imeonekana kupendwa na 
wakulima wengi wa Mkoa 
wa Singida, lakini tatizo 
wengine wanashindwa ku-
fuata taratibu za namna ya 
kuitumia kutokana na ku-
tokuwa na elimu.
Mwenyekiti wa Halmashau-

ri ya Wilaya ya Manyoni, 
Simon Mapunda, alisema “Ni 
vizuri mkaanzisha shamba 
darasa maana sio wakulima 
wote wanafahamu namna 
ya kutumia mbolea yenu hii 
lakini mkiwa na shamba dar-
asa kwa kila kata mtasaidia 
sana.”
Aidha, alisema kampuni 

hiyo inapaswa kufanya 
utafiti wa mbolea itakayofaa 
kwa ajili ya zao la korosho 
ambalo limeanza kulimwa 
wilayani humo.
Naibu Mkurugenzi Mkuu wa 

kampuni ya Intracom Fer-
tilizers Limited, Dk. Keneth 
Masuki, alisema Mkoa wa 
Singida kwa msimu huu wa 
kilimo wa 2023/24  ume-
kuwa ni mmoja wa mikoa 
iliyohamasika sana kutumia 
mbolea zinazozalishwa na 
kiwanda kinachomilikiwa na 
kampuni hiyo.
Masuki alisema kwa 

takwimu zilizopo katika 
mfumo wa Mdhibiti Mkuu 
wa Mbolea Tanzania (TFRA) 
zaidi ya tani 486 za mbolea 
zimenunuliwa na wakulima 
wa mkoa huo kati ya hizo 
276 zimeuzwa katika Hal-
mashauri ya Manispaa ya 
Singida.
“Kiasi kikubwa cha mbolea 

kinaonekana kimeuzwa ka-
tika Halmashauri ya Manis-
paa ya Singida kwa sababu 
kuna ghala kubwa la kuuzia 
mbolea ambapo wakulima 
wengi wanafika hapo ku-
nunua,” alisema.
Alisema Wilaya ya Mkalama 

imefanya vizuri katika 
matumizi ya mbolea hii ni 
kutokana na kuwepo kwa 
wakala ambaye amekuwa 
akisambaza hadi vijiji kwa 
wakulima.
 “Tofauti na matarajio Mkoa 

wa Singida umefanya vizuri 
katika mbolea na hili tunam-
shukru sana Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Peter Serukamba 
ambaye amekuwa akisisitiza 
matumizi ya mbolea,” alise-
ma.

Wakulima wataka 
shamba darasa 
kujifunza zaidi 
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Kaimu 
Mkurugenzi 
wa Usajili 
Majina ya 
Biashara 
wa Kam-
puni ya 
Wakala wa 
Usajili wa 
Leseni na 
Biashara 
(BRELA), Is-
dor Nkindi, 
akiwasili-
sha mada 
kwenye 
mafunzo 
kuhusu 
umiliki 
manufaa 
kwa baadhi 
ya wadau 
wa wakala 
huo jana ji-
jini Mbeya. 
PICHA: 
NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

V
IONGOZI mbalimbali 
wa kitaifa wa Chama 
cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADE-

MA), wanatarajiwa kushiriki 
maandamano ya amani ya-
nayofanyika leo jijini Mbeya 
ikiwa ni mwendelezo wa rati-
ba ya maandamano ya chama  
hicho kwenye mkoa mbalim-
bali.

Mwenyekiti wa CHADEMA 
Mkoa wa Mbeya, Joseph Mwa-
sote maarufu China wa China, 
aliyasema hayo jana alipoku-
wa anatoa ratiba na ramani ya 
maandamano hayo.

Aliwataja viongozi wakuu 
wa chama hicho watakaoshiri-
ki maandamano hayo kuwa 
ni Mwenyekiti wa chama hi-
cho taifa, Freeman Mbowe, 
Makamu Mwenyekiti   wa 

Chama, Tundu Lissu, Katibu 
Mkuu wa Taifa, John Mnyika 
na wenyeviti wa kanda zote za 
chama hicho.

Alisema maandamano hayo 
yataanza asubuhi na kwamba 
kutakuwa na njia tatu ambazo 
wananchi wataandamana 
ambazo ni kuanzia Mbalizi 
ambako waandamanaji 
watatembea umbali wa zaidi 
ya kilomita 10, Uyole zaidi ya 
kilomita nane na njia ya Chu-
nya ambayo waandamanaji 
watatembea kilomita nne.

Alisema viongozi hao wa 
kitaifa watagawana njia am-
bapo Mbowe na Katibu Mkuu 
wataanzia Mbalizi ambako 
wataambatana na wananchi 
wa kutoka katika mikoa ya 
Songwe na Rukwa, Makamu 
Mwenyekiti Lissu ataanzia njia 
ya Uyole ambako ataambat-
ana na wananchi wa mikoa ya 
Iringa na Njombe.

Alisema maandamano 
hayo yataishia katika Uwanja 
wa Ruanda Nzovwe ambapo 
viongozi wetu watahutubia na 
kuueleza umma kuhusu mam-
bo mbalimbali ya kitaifa.

“Kuna watu wanapotosha 
kwamba maandamano haya 
ni ya CHADEMA, lakini iwaam-
bie kwamba maandamano 
haya ni ya Watanzania wote 
na CHADEMA ni waratibu tu, 
tunaandamana ili kufikisha 
malalamiko yetu serikalini,” 
alisema China.

Alisema walishapata kibali 
cha kuandamana kutoka Jeshi 
la Polisi na juzi walifanya ki-
kao na Kamanda wa Polisi wa 
Mkoa huo kwa ajili ya kue-
lezea ramani itakayotumika 
kwenye maandamano hayo 
na kupokea miongozo mbal-
imbali. Hata hivyo, Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, 
Kamishna Msaidizi wa Polisi 

Benjamin Kuzaga, alisema 
wao walishawajibu viongozi 
wa CHADEMA kuhusu maom-
bi yao ya kutaka kufanya 
maandamano lakini hakuse-
ma kama walishatoa kibali.

Vilevile, alipoulizwa kuhusu 
kuimarisha ulinzi kwenye 
maandamano hayo, Kamanda 
Kuzaga alisema yupo kwenye 
kikao na kwamba jambo hilo 
lilikuwa ni miongoni mwa 
ajenda za kujadili.

“Sisi tulishawajibu CHADE-
MA kuhusu maombi yao, kwa 
sasa nipo kwenye kikao naom-
ba mnitafute kuanzia saa nane 
mchana ili niwapatie majibu,” 
alisema Kuzaga.

Maandamano ya CHADEMA 
yalianza jijini Dar es Salaam, 
Mwanza na kwa leo yana-
fanyikia jijini Mbeya ambako 
yataunganisha wanachama na 
wananchi wa mikoa ya Kanda 
ya Nyasa.

Maandalizi maandamano
ya CHADEMA Mbeya yaiva

RPC Mbeya 
awataka polisi 
kutunza miti 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMANDA wa Polisi wa Mkoa 
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi, Benjamin Kuzaga, ame-
wataka maaskari mkoani humo 
kutunza miti ambayo imepandwa 
katika maeneo yao ili kutunza 
mazingira.
Alitoa agizo hilo juzi wakati 

akiongoza maofisa, wakaguzi 
na askari kupanda miti kwenye 
maeneo mbalimbali ya kuzunguka 
uwanja wa Kikosi cha Kutuliza 
Ghasia (FFU) Mkoa wa Mbeya.
Kamanda Kuzaga alisema kuwa, 

upandaji wa miti katika maeneo 
ya kambi za polisi, vituo vya poli-
si na maeneo mengine ni sehemu 
ya utekelezaji wa maelekezo ya 
Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini 
(IGP) Camillus Wambura la kutun-
za mazingira.
Aliongeza kuwa upandaji wa miti 

huo utafanyika katika wilaya zote 
sita za Kipolisi za Mkoa wa Mbeya 
ambapo kila askari amekabidhiwa 
mche wa mti kwa ajili ya kupanda 
na kuhakikisha anautunza ili ku-
fikia malengo ya jeshi na nchi kwa 
ujumla.
“Tumeanza leo (juzi), jumla ya 

miche ya miti ya matunda na 
kivuli 1,000 aina ya Kassuarina, 
Pinuspatula, Misongwa na Mizam-
barao imepandwa katika maeneo 
mbalimbali ya Mkoa wa Mbeya,” 
alisema Kamanda Kuzaga.
Alisema IGP Wambura aliwataka 

makamanda wa mikoa kusimamia 
upandaji wa miti kwenye maeneo 
mbalimbali yanayozunguka vituo 
vya polisi na makazi ya askari 
kwa lengo la kutunza mazingira.
Mwishoni mwa wiki, Mkuu wa 

Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, 
aliagiza wakuu wa wilaya zote 
za mkoa huo kushirikiana na 
viongozi wa Kamati ya Amani na 
maridhiano kupanda miti kwenye 
maeneo mbalimbali kwa ajili ya 
kutunza mazingira.
Homera alitoa agizo hilo ikiwa 

ni sehemu ya utekelezaji wa 
ratiba ya maadhimisho ya Wiki 
ya Amani na Maridhiano ambayo 
inatarajiwa kufikia kilele Machi 
6, mwaka huu na kitaifa yanata-
rajiwa kufanyika jijini Mbeya.

RC awaonya madereva magari serikali kusafirisha dawa kulevya
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Anthony Mtaka, ameonya tabia 
ya baadhi ya madereva wa 
magari ya serikali kuyatumia 
magari hayo kubeba dawa za 
kulevya ikiwamo bangi, kupiga 
ving’ora bila sababu pamoja 
na kuendesha magari wakiwa 
wamelewa.

Mtaka aliyasema hayo waka-
ti wa kukabidhi magari 13 ya 
kubeba wagonjwa na ya idara ya 
afya kwenye halmashauri sita za 
mkoa huo pamoja na Chuo cha 
Uuguzi cha Kibena makabidhi-
ano ambayo yalifanyika kwenye 
ofisi za mkoa huo.

“Nakabidhi magari haya 

kwa ajili ya kwenda kutoa hu-
duma kwa wananchi wa mkoa 
wa Njombe, hivyo yatumieni  
magari haya kwa malengo ku-
sudiwa ili wananchi wapate hu-
duma bora za matibabu,” alise-
ma Mtaka.

“Kwenye wilaya ambazo tume-
kabidhi magari hebu nendeni na 
haya magari mkafanye uzinduzi 
hadi kwa wananchi ili madiwani 
wajue wanapojadili wajadili 
uhalisia wa maisha ya watu,” 
alisema Mtaka.

Katibu Tawala Mkoa wa 
Njombe, Judica Omari, alisema 
magari hayo yakasaidie kwenda 
kutoa huduma za afya katika vi-
tuo vyote 340 na kuongeza cha-
chu ya ufuatiliaji.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Njombe, Dk. David Ntahind-
wa, alisema kuwa magari hayo 
yatasaidia kuongeza usimamizi 
katika vituo vya afya na kusafiri-
sha wagonjwa wa dharura.

“Mkoa wetu umepata jumla ya 
magari 13 ambapo magari saba ni 
kwa ajili ya kubebea wagonjwa 
na magari matano ni kwa ajili ya 
usimamizi wa huduma za afya na 
gari moja ilikuwa ni kwa ajili ya 
chuo cha wauguzi na wakunga 
Kibena na hospitali ya rufani 
imepata magari mawili,” alisema 
Ntahindwa.

Dk. Ntahindwa alisema magari 
hayo yatasaidia kuongeza  
usimamizi shirikishi katika vi-
tuo vya kutolea huduma za  

afya pamoja na kupunguza vifo 
vya kinamama vitokanavyo na  
uzazi.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Makete, William 
Makufwe, aliwataka madereva 
kuhakikisha wanazingatia tara-
tibu za kuendesha magari ili 
yaweze kudumu na dhamira ya 
kuokoa wananchi iweze kutimia.

“Tumekuwa tukishuhudia gari 
imekabidhiwa kwa mfano Do-
doma au Dar Es Salaam halijafika 
kwenye kituo kinachotakiwa 
kufika limeshapata ajali na uki-
angalia kutoka huko kulikuwa na 
uzembe wa dereva wa kutokuz-
ingatia sheria.

Mganga Mkuu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe, Dk. Frank 

Mganga, alikiri kuwapo kwa 
changamoto kubwa ya usafiri 
katika vituo vya kutolea huduma 
za afya.

“Ni kweli kinamama walikuwa 
wakijifungua katika hali ngumu 
sana kuna baadhi ya maeneo 
kinamama wajawazito wanasa-
firi hadi km tatu na namna ya ku-
panda pikipiki anatakiwa amlalie 
dereva ili pikipiki isirudi nyuma,” 
alisema Mganga.

Kwa upande wao baadhi ya 
wananchi mkoani Njombe aki-
wamo Francis Nindi na Christina 
Mzena mbali na kushukuru kwa 
kuletwa kwa magari hayo lakini 
wanaomba yawe msaada pindi 
wanapokumbwa na changamoto 
za kiafya huko uraiani.
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WIZARA ya Uvuvi na Uchumi 
wa Buluu imesema haitasita 
kuchukua hatua kali dhidi ya 
wavuvi wanaofanya shughuli 
haramu katika maeneo yali-
yohifadhiwa kwa kuwa kwa 
kufanya hivyo ni kinyume cha 
Sheria ya Uvuvi namba 10 ya 
mwaka 2010.
Hayo yalisemwa jana na 

Waziri wa Uvuvi na Uchumi 
wa Buluu, Shaaban Ali Oth-
man katika Kikao cha Baraza 
la Wawakilishi, wakati akitoa 
ufafanuzi wa matumizi ya 
sheria ya uvuvi ya mwaka 
2010 inayopiga marufuku 
matumizi ya uvuvi katika 
maeneo ya hifadhi yaliopo 
Unguja na Pemba.
Alisema serikali imetenga 

jumla ya maeneo 11 chini 
ya hifadhi ya bahari ya 
uvuvi ambapo lengo lake ni 
kuongeza tija ya uzalishaji 
wa bidhaa ya samaki na ku-
wawezesha wavuvi kupata 
kipato zaidi.
Aidha, alisema lengo la she-

ria ya uvuvi katika maeneo ya 
hifadhi kuhakikisha kwamba 
viumbe vya bahari ikiwemo 
samaki na matumbawe wana-
lindwa na athari za uharibifu 
unaofanywa na wavuvi wa-
siokuwa waaminifu.
Alisema hatua hizo zili-

chukuliwa baada ya kubainika 
kwamba baadhi ya samaki 
walikuwa katika tishio la ku-
toweka duniani kutokana na 
uvuvi haramu uliokuwa uki-
fanywa ikiwemo Pweza, Ngisi 
pamoja na Kamba.
‘’Wizara ya uvuvi na uchumi 

wa buluu tutahakikisha 
kwamba maeneo ya hifadhi 
yanalindwa ili kuepuka uvuvi 
haramu unaofanywa na wavu-
vi wasiokuwa waaminifu am-
bao hufanya uharibifu katika 
mazalia ya samaki ikiwemo 
matumbawe,’’alisema.
Waziri Shaaban alisema mae-

neo ya hifadhi hayatakiwi 
kutumiwa mitego hatari tishio 
kwa maisha ya viumbe vya 
baharini ikiwemo nyavu ze-
nye macho madogo.
Aidha, aliitaja mitego men-

gine ikiwemo kutumiya 
‘’umangu’’ ambao huharibu 
na kubomowa matumbawe 
ambayo ndiyo mazalia ya sa-
maki.
‘’Wizara ya uvuvi na uchumi 

wa buluu tutahakikisha she-
ria ua uvuvi ya mwaka 2010 
inafanya kazi zake katika 
kudhibiti matukio ya uvuvi 
haramu unaotishia maisha 
ya viumbe vya baharini na 
matumbawe,’’alisema.

Na Rahma Suleiman, ali-
yekuwa Bagamoyo

B
IASHARA haramu ya 
viumbe pori ni tatizo 
la kimataifa na hali-
athiri Tanzania pekee 

bali duniani kutokana na athari 
zake kiuchumi na kijamii. Im-
eelezwa na Mkuu wa Kitengo 
cha Sera na Usimamizi wa Mali-
asili USAID Tuhifadhi Maliasili, 
Allan Mgaza.

Aliyasema hayo wakati aki-
wasilisha mada ya biashara 
haramu ya wanyamapori kwa 
waandishi wa habari katika 
mafunzo ya uhifadhi wa mali-
asili yaliondaliwa na jumuiya 
ya waandishi wa habari za 
mazingira Tanzania ( JET) chini 
ya mradi wa USAID Tuhifadhi 
Maliasili yaliofanyika Wilayani 
Magamoyo.

Mkuu huyo alisema biashara 
haramu ya viumbe pori ina-
chukua nafasi ya nne kati ya 
biashara haramu kimataifa, am-
bapo biashara hiyo hufanyika 
kwa usiri mkubwa na wafanyaji 
wa biashara hizo huwa na ma-
wasiliano ya siri na husafirisha 

mizigo bila ya wasimamizi wa 
sheria kuwaona.

Alisema wanahabari wana-
jukumu kubwa la kutoa elimu 
kwa jamii kwa sababu jamii ina-
husishwa katika biashara hiyo 
aidha kwa kujua au kwa kuto-
jua na bila ya kujua madhara 
kwa taifa na namna madhara 
yanavyomuathiri mtu mmoja 
mmoja. “Waandishi wa habari 
ni vyema wakatoa elimu katika 
kupambana na biashara hii har-
amu ya viumbe pori na lazima 
kushirkiana kuungana pamoja 
katika kupambana na biashara 
hii,”alisema.

Aidha, alisema kufanya bi-
ashara hiyo ni kuliangusha 
taifa kwasababu taifa linakosa 
kipato na kupoteza viumbe na 
mwisho wa siku viumbe hivyo 
kupotea na vizazi vijavyo kuto-
faidika na viumbe hivyo.

“Viumbe vinavyofanyiwa 
biashara haramu ni vingi 
ikiwemo mimea ya misitu 
kama Msandali, lakini pia Mny-
ama wa Kaka kuona ambae 
anaanza kutoweka, Tembo na 
Kima, biashara hiyo ikiendelea 
kufanyika kutakuwa hakuna 

wanyamapori,”alisema Mgaza.
Hata hivyo, alisema Tanzania 

imesaini mkataba wa kimataifa 
unaodhibiti biashara ya ki-
mataifa ya viumbe pori am-
bavyo vipo hatarini kutoweka 
na nchi inasheria nzuri ya ku-
dhibiti biashara hivyo ni vyema 
kueendelea kutoa uelewa wa 
usimamizi wa sheria hizo.

Doresin Nyoni, Afisa ufatiliaji 
na tathmini katika mradi wa 
USDAID Tuhifadhi Maliasili, 
alisema mradi huo wa USAID 
Tuhifadhi maliasi unamalengo 
ya kuwajengea uwezo wa-
nawake ili kuongeza ushiriki 
wa wanawake katika shughuli 
za uhifadhi.

Alisema kupitia kampeni 
mbalimbali shuleni huwafundi-
sha watoto jinsi ya kuhifadhi 
maliasili na kutoa elimu ya 
uhifadhi inayotolewa katika 
shoroba na kuna mabadiliko 
makubwa, ikiwemo kushiriki 
katika operesheni za maeneo 
ya hifadhi yanayolindwa, ku-
fanya shughuli rafiki kwenye 
uhifadhi na kujua mbinu sahihi 
ya kuboresha vikundi vyao.

Aidha, alisema mchango wa 

wanawake katika uhifadhi ni 
mkubwa ingawa zipo baadhi 
ya changamoto zinazowakabili 
wanawake ikiwemo kuhusihwa 
katika biashara haramu ya wan-
yamapori aidha kwa kujua au 
kutojua.

Mwenyekiti ya JET, Dk. Hel-
len Otaru, alisema wanawake 
lazima washirikishwe katika 
utunzaji wa ardhi na mazingira 
na asipopata elimu ataendelea 
kuharibu na kukataza vyanzo 
vilivyomo katika ardhi haitosa-
idia lazima kueleweshwa bada-
la ya kutotumia kuni au mkaa 
mbadala wake ni upi.

Alisema wanawake wana-
hitaji kushirkishwa jinsi ya ku-
jipatia mahitaji yao muhimu 
na kujikimu kiuchumi kwa 
kutomia vyanzo asili ambavyo 
vinaharibika.

Aidha alisema kutokana na 
kupotea kwa viumbe, wadudu 
na wanyamapori kutokana na 
athari za kimazingira ikiwemo 
mabadiliko ya tabianchi ni vye-
ma waandishi wa habari kufan-
ya uchechemuzi na kuelimisha 
jamii juu ya mabadiliko ya sera 
ili kukabiliana na athari hizo.

Biashara haramu viumbepori 
ilivyotishio kwa uchumi, jamii

Wanaofanya 
uvuvi haramu 
waonywa

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar im-
etakiwa kuyafanyia ukarabati 
majengo ya Magereza ambayo 
baadhi yake hayana ubora  
wa kutoa huduma kwa wafung-
wa.

Hayo yalisemwa jana na 
Makamu Mwenyekiti Kamati ya 
Kudumu ya Baraza la Wawak-
ilishi ya Viongozi Wakuu wa 
Kitaifa, Mariyam Thani Juma 
wakati akiwasilisha taarifa ya 
ripoti ya kamati ya viongozi 
wakuu wa kitaifa mbele ya 
baraza la wawakilishi huko 
Chukwani nje ya Mji wa Zanzi-
bar.

Mwenyekiti huyo aliyataja 

Magereza ya Wete Pemba 
pamoja na makao makuu Kili-
mani Unguja kwamba yana-
hitaji ukarabati mkubwa, ili 
kwenda na wakati na kutoa hu-
duma kwa wafungwa zinazok-
wenda na mabadiliko ya wakati 
uliopo sasa.

Kwa mujibu wa Mariyam, 
Gereza la Wete linahitaji ukara-
bati wa jengo lake kwa ajili ya 
kutoa huduma bora za wafung-
wa ambazo zinakidhi mahitaji 
ya haki za binaadamu.

‘’Mheshimiwa Spika gereza 
la Wete linahitaji kufanyiwa 
ukarabati mkubwa ili kwenda 
na wakati uliopo sasa wa mahi-
taji yake katika kutoa huduma   
kwa wafungwa zinazokwen-
da katika dhana ya utawala 

bora,’’alisema.
Aidha, alisema kamati 

imesikitishwa na mlundi-
kano mkubwa wa mahabusu 
uliopo katika gereza kuu la  
Kiinuwa miguu Kilimani Un-
guja.

Alisema kamati ya viongozi 
wakuu wa kitaifa inashauri 
Chuo cha Mafunzo kulihami-
sha gereza hilo kutoka Kilimani 
na kulipeleka Hanyegwam-
chana nje ya mji wa Zanzibar 
eneo lenye nafasi kubwa kwa 
wafungwa kufanya shughuli 
mbalimbali.

Baadhi ya wawakilishi wali-
ochangia ripoti hiyo wamei-
taka serikali kuharakisha kesi 
zinazowahusu watuhumiwa 
na kuona zinatolewa hukumu 

yake kwa sababu wapo wen-
gine wamekaa muda mrefu 
bila ya kushtakiwa ikiwemo 
wanaotuhumiwa na makosa ya 
mauaji.

Mwakilishi wa jimbo la Ko-
jani, Hassan Hamad Omar 
alisema wapo watuhumiwa wa-
nachukuwa muda mrefu hadi 
kesi zao kutajwa mahakamani 
kitendo ambacho kinakwenda 
kinyume na haki za binaadamu 
na utawala bora.

Alisema hatua hiyo ina-
takiwa kwenda sambamba na 
kukamilisha uchunguzi wa 
mashauri mbalimbali ikiwemo 
kesi zinazowakabili watuhu-
miwa kutoka kwa jeshi la Polisi 
pamoja na Ofisi ya Mkurugenzi 
wa mashtaka (DPP).

Baraza lataka serikali kukarabati majengo chakavu ya magereza

Wafanyabiashara 
ndogondogo 
maarufu ‘Wam-
achinga’ wakiwa 
wamepanga 
biashara zao 
kwenye miun-
dombinu ya 
barabara, eneo 
la Mbezi Mwisho 
Dar es Salaam 
juzi. Uhaba wa 
wateja kwenye 
masoko umeku-
wa ni changamo-
to kwao, ambayo 
inasababisha 
‘wavamie’ hata 
maeneo yasiyo 
rasmi. PICHA: SA-
BATO KASIKA

Waziri Shaaban alisema mae-
neo ya hifadhi hayatakiwi 
kutumiwa mitego hatari 
tishio kwa maisha ya viumbe 
vya baharini ikiwemo nyavu 
zenye macho madogo.
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habari kimataifa

Israel yatishia 
kuishambulia 
Rafah wakati 
wa Ramadhan

Afrika yatajwa kukua kiuchumi
Na Maulid Mmbaga

BENKI ya Maendeleo ya Af-
rika (AfDB) imesema Afrika 
inaongoza katika orodha ya 
mataifa 20 yenye uchumi una-
okua kwa kasi zaidi duniani 
mwaka huu, kwamba itachang-
ia kwa kuwa katika nafasi ya 11 
kati ya 20 za mataifa yanaya-
okua kwa kasi zaidi duniani.

Kwa mujibu wa ripoti ya 
uchumi mkuu, iliyotolewa na 
benki hiyo yenye makao yake 
makuu Abidjan, Ivory Cost, 
kwa ujumla ukuaji wa Pato 
la Taifa (GDP) kwa Bara la Af-
rika unatarajiwa kukua kwa 
wastani wa asilimia 3.8 na 
4.2 mwaka 2024 na 2025. Na 
kwamba makadirio hayo ni ya 

juu kuliko wastani wa makadi-
rio ya kimataifa ya asilimia 2.9 
na 3.2.

Ilielezwa kuwa Bara la Af-
rika linatazamiwa kusalia 
kuwa eneo la pili kwa kukua 
kwa kasi baada ya Asia. Huku 
zikibainishwa nchi 11 bora Af-
rika zinazotarajiwa kuwa na 
ufanisi wa kiuchumi na asil-
imia katika mabano, ikiwamo 
Niger asilimia (11.2), Senegal 
(8.2), Libya (7.9), Rwanda (7.2), 
Cote d’Ivoire (6.8), Ethiopia 
(6.7). Benin (6.4), Djibouti (6.2), 
Tanzania (6.1), Togo na Uganda 
zikiwa na asilimia sita.

“Pamoja na changamoto ya 
mazingira ya kiuchumi ya ki-
mataifa na kikanda, nchi 15 za 
Afrika zimeongeza upanuzi wa 

pato la zaidi ya asilimia tano,” 
Rais wa Kundi la Benki hiyo Dk. 
Akinwumi Adesina alisema, 
akitoa wito wa kuwepo kwa 
fedha nyingi na uingiliaji kati 
wa sera ili kukuza zaidi ukuaji 
wa Afrika.

Ripoti ya hivi karibuni inatoa 
wito wa kuwa na tahadhari 
kutokana na changamoto za 
kimataifa na kikanda ikiwamo 
kuongezeka kwa mvutano wa 
kisiasa wa kijiografia, migogoro 
ya kikanda na ukosefu wa utu-
livu wa kisiasa na kwamba 
yote hayo yanaweza kuvu-
ruga mtiririko wa biashara, 
uwekezaji na kuendeleza shini-
kizo la mfumuko wa bei.

Rais Adesina alieleza kuwa 
nakisi ya fedha imeimarika, 

kwa kuwa ahueni ya haraka 
kuliko ilivyotarajiwa kutoka 
kwenye janga hilo ilisaidia 
kuongeza mapato.

Alifafanua akieleza kuwa 
“Hii imesababisha utulivu wa 
wastani ya fedha kwa asilimia 
4.9 mwaka 2023, kama mwaka 
2022, lakini kwa kiasi kikubwa 
chini ya wastani wa 6.9 ya 
2020. Utulivu huo pia unato-
kana na hatua za ujumuishaji 
wa fedha, haswa katika nchi 
zilizo na hatari kubwa ya dhiki 
ya madeni.”

Pia alitahadharisha kuwa 
kutokana na hali ya uchumi wa 
dunia kutokuwa na uhakika, 
nafasi za kifedha za bara la Af-
rika zitaendelea kukabiliwa na 
misukosuko ya kimataifa.

TEL AVIV, Israel

ISRAEL imetishia kuvamia 
mji wa Rafah ndani ya Ukanda 
wa Gaza ifikapo mwanzo wa 
mwezi mtukufu kwa Waislamu 
wa mfungo wa Ramadhan, en-
dapo mateka wanaoshikwa na 
wanamgambo wa Hamas ha-
watakuwa wameachiliwa huru.
Inaelezwa kuwa kauli hiyo 

imetolewa huku Mahakama 
ya Haki ya Umoja wa Mataifa 
(ICJ) ikianza kusikiliza kesi ya 
kihistoria dhidi ya Israel kuhu-
su uhalali wake wa kuikalia 
ardhi ya Palestina kimabavu. 
Huku matarajio ya mazun-

gumzo ya mapatano yakiwa 
yamefifia, Marekani na Umoja 
wa Mataifa (UN), zimetoa wito 
wa dharura kwa Israel kusiti-
sha mashambulizi yake yaliyo-
pangwa dhidi ya Rafah.
Kwa mujibu wa serikali ya 

Israel, mji wa Rafah ulioko 
katika mpaka wa Gaza na 
Misri, ndio ngome ya mwisho 
iliyosalia ya wanamgambo wa 
Hamas.
Onyo la Israel limejiri licha ya 

shinikizo la kimataifa kutaka 
raia wengi wa Gaza waliokim-
bilia mji huo wa kusini mwa 
Gaza Rafah, walindwe.
Inakadiriwa kuwa robo tatu 

ya watu wote waliohamishwa 
na vita Gaza, walikimbilia Ra-
fah, wakiishi kwenye mahema 
bila huduma za msingi za ku-
tosha ikiwamo chakula, dawa 
na maji.
Benny Ganz, waziri katika 

Baraza la Mawaziri wa Vita la 
Israel alisema wanamgambo 
wa Hamas wanaweza kucha-
gua kati ya kujisalimisha au 
kuwaachilia huru mateka ili 
raia wa Gaza wafunge Ramad-
han kwa amani.
“Ikiwa wanaoshikiliwa mateka 

hawatakuwa wameachiliwa 
huru ifikapo Ramadhani, 
mapigano yataendelea kote 
ikiwamo eneo la Rafah. Tuta-
fanya hivyo taratibu, kuwez-
esha kuhamishwa kwa raia 
kuondoka, kwa mazungumzo 
na washirika wetu wakiwamo 
Marekani na Misri na ku-
punguza vifo vya raia kadri 
iwezekanavyo,” alisema Ganz.
DW Mahakama ya Haki ya Umoja wa Mataifa (ICJ) ikisikiliza kesi dhidi ya Israel kuhusu uhalali wake wa kudhibiti ardhi 

ya Wapalestina. PICHA MTANDAO.

Mawazo mseto yaibuka kuhusu mrithi wa Museveni Uganda
KAMPALA, Uganda

MATAMISHI ya Waziri wa 
Mambo ya Ndani wa Uganda, 
Jenerali Kahinda Otafire, am-
baye ameonya kuwa Waganda 
watajilaumu wenyewe ikiwa 
wataruhusu kiongozi wa kiimla 
kumrithi Rais Yoweri Musev-
eni yamepokelewa na maoni 
mchanganyiko.

Kwa mujibu wa baadhi ya 
wanasiasa na wadadisi, jenerali 
huyo anafichua kuhusu mkakati 
wa kumrithisha mwanawe Rais 

Museveni, Jenerali Muhoozi 
Kainerugaba, na kwamba wan-
ampongeza kwa kudhihirisha 
kuwa hata yeye hafurahii hali 
hiyo. 

Akiwa kwenye kumbukumbu 
za mauaji ya aliyekuwa Askofu 
Mkuu wa Kanisa la Kianglikana, 
Janan Luwum, juzi, waziri huyo 
alinukuliwa na vyombo vya 
habari akisema “tahadharini 
kuhusu wale wanaowahadaa 
kwamba sisi ndiyo tutakuwa su-
luhu kwa shida zenu, wanajitakia 
makuu na nisingependa kuitum-

bikiza nchi hii katika hali mbaya 
ya utawala wa kiimla.”

Matamshi hayo yametafsiriwa 
kuwa yanalenga kuwaonya Wa-
ganda kuhusu hila na mkakati 
wa utawala kumtegenezea 
njia mwanawe Rais Museveni,  
Jenerali Muhoozi, kumrithi baba 
ake.

Kwa mujibu wa mdadisi wa 
mambo ya kisiasa John Kibe-
go, onyo na tahadhari za jenerali 
huyo zinatakiwa kutiliwa maa-
nani kwani ni ishara kuwa kuna 
hila za utawala wa sasa kupokeza 

kwa kiongozi ambaye hatakuwa 
mwenye tija kwa taifa hilo la Af-
rika Mashariki.

“Jenerali Otafire ametufichulia 
hali ilivyo na sasa tunatakiwa 
kuchukua tahadhari kuhusi-
ana na viongozi wanaotaka  
kutwaa madaraka,” alisema   
mchambuzi huyo wa masuala ya 
kisiasa.

Baadhi ya wafuatiliaji wa siasa 
za Uganda wamekosoa hadhara-
ni na matamshi ya kiongozi huyo, 
kuwa nae ni sehemu ya utawala 
huo uliokaa madarakani kwa 

zaidi ya miaka 38.
Mmoja wa wanasiasa hao aki-

wamo Asha Nantongo, alieleza 
kuwa kiongozi huyo  naye 
anawajibika katika  mapun-
gufu ya utawala wa kuwawe-
ka raia hasa vijana katika  
mashaka  kuhusu mustakabali 
wao.

“Umekuwa sehemu ya uta-
wala ambao umewatumbukiza 
watu katika hali ya mashaka na 
umaskini na kwa hiyo hata wewe 
unawajibikia kwa makosa ya uta-
wala,” alisema Nantongo. DW
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI watani wa jadi, Simba na Yanga 
wakitarajiwa kushuka uwanjani Aprili kwe-
nye mechi ya mzunguko wa pili ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu huu,  mashabiki 56 wa 
‚Betika Mtoko wa Kibingwa‘ wamepewa na-
fasi kuishuhudia bure.

Mashabiki hao ambao ni washindi wa 
msimu wa saba wa droo ya Mtoko wa Kib-
ingwa wataishuhudia dabi hiyo kwa hadhi 
ya VIP kwa gharama za Betika.

Ofisa Habari wa Betika, Juvelinaus 
Rugambwa, katika uzinduzi wa droo hiyo 
jana alisema kila wiki kutakuwa na washindi 
wanane watakaopata fursa hiyo.

„Lengo ni kuwapa fursa mashabiki wa 
Simba na Yanga kuishuhudia dabi hiyo 
mubashara kwa hadhi ya VIP kwa gharama 
za Betika,“ alisema.

Alifafanua kwamba ili kupata fursa hiyo ni 
kusuka mkeka wako kuanzia mechi tatu na 
kuendelea kwa kuweka dau la kuanzia Sh. 
2,000.

„Mbali na kuingia kwenye droo ya 
kuishuhudia dabi mubashara, pia kila wiki 
tutakuwa na washindi wawili wa simu janja 
na kila mwezi tutakuwa na mshindi mmoja 
wa Iphone 15,“ alisema Rugambwa.

Alisema washiriki wote wataingia kwenye 
droo kubwa ya kutafuta nafasi ya kuishuhu-
dia dabi hiyo ya watani wa jadi mubashara.

„Kama kawaida yetu Betika, washindi 
wote watalala kwenye hoteli ya nyota tano, 
watakwenda kwa king‘ora uwanjani na ku-
kaa VIP. Droo yetu inafanyika kote nchini, 
wale washindi kutoka mikoani tutawalipia 
usafiri wa ndege kuja na kurudi,“ alisema.

Akizungumzia droo hiyo, Rugambwa 
alisema imeweza kuwaleta mashabiki 350 
kushuhudia dabi hiyo tangu ilipoanza.

Alisema droo ya kwanza itakuwa Februari 
27, mwaka huu ambayo itatoa washindi wa-
nane na itafanyika kwa wiki saba.

„Bila kujali kama mkeka utachanika au 
la, kila atakayebashiri nasi ataingia kwenye 
droo ya Mtoko wa Kibingwa yenye kauli 
mbiu ya ‚Kaa kwa Kutulia‘,“ alisema.

KIDUNDA, MBABE WA KIDUKU 
KUWANIA MKANDA WA WBF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MAAFANDE wa Zimamoto SC, 
wamesema licha ya kusuasua 
kupata matokeo mazuri katika  
michezo miwili ya mzunguko 
huu wa lala salama hawatojion-
doa katika mbio za ubingwa wa 
Ligi Kuu Zanzibar.

Zimamoto imepoteza michezo 
miwli mfululizo katika mzun-
guko huu wa lala salama katika 
michezo mitatu waliyocheza.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Mohammed Hilali, alisema bado 
wataendelea kuwa miongoni 
mwa timu zinazopigania taji la 
Ligi Kuu Zanzibar bila kuangalia 
michezo waliyopoteza.

Alisema ni mapema mno 
kukata tamaa katika mbio hizo 
kwa kuwa bado wana mich-
ezo 12 katika mzunguko huu 
hivyo ana matumaini makubwa 
katika michezo hiyo iliyosalia 
wataweza kusawazisha makosa 
yao na kupata matokeo mazuri.

Hilali alisema anaendelea 
kuwajenga wachezaji wake 
kisaikolojia hasa katika harakati 
hizi za ubingwa ili kutotoka 
mchezoni na kuendelea kupam-
bana hadi kutimiza lengo lao.

“Bado ligi ni ngumu sana 
na ugumu huu ndio unatupa 
matumaini ya kuhakikisha tuna-
fanikiwa lengo letu hasa katika 
mbio mbio za ubingwa, hatuku-
fanya vizuri michezo miwili 
ya mzunguko huu, hii imetupa 
mwanga kuwa mzunguko huu 
tuendelee nao vipi,” alisema.

Aidha, alisema kuelekea mch-
ezo wao wa 19 dhidi ya vinara 
wa ligi hiyo, JKU SC, wameji-
panga kuhakikisha wanapata 
alama tatu ambazo ni muhimu 
katika safari yao.

Alisema anajua utakuwa mch-
ezo mgumu na wenye uhitaji 
wa alama tatu kwa kila upande, 
hivyo atatumia mbinu ambayo 
itamchanganya mpinzani wake 
ili kushinda mechi hiyo.

“Mchezo huu unahitaji ku-
tumia mbinu ambazo zinata-
fanikisha kupata alama tatu, 
kwa kuwa mpinzani wetu na 
yeye hakupata matokeo mazuri 
kwa mechi mbili mfululizo na 
ikizingatiwa sote tupo katika 
lengo la ubingwa, hivyo lazima 
kila mmoja atakuja na mbinu ya 
kuhakikisha hapotezi mchezo,” 
alisema.

Zimamoto SC ipo nafasi ya 
nne katika msimamo wa ligi 
hiyo ikiwa na alama 33, wakati 
nafasi ya kwanza inashikiliwa 
na JKU SC wenye alama 40, 
ikifuatiwa na bingwa mtetezi, 
KMkM mwenye alama 38 na 
nafasi ya tatu inashikiliwa 
na Maafande  wa KVZ wenye 
alama 33.

Zimamoto: Bado 
tuna nafasi ya 
ubingwa Z‘bar

Mashabiki 56 ‘Mtoko 
Kibingwa’ kushuhudia dabi

Na Saada Akida 

BONDIA wa Ngumi za Kulipwa nchini, Se-
lemani Kidunda, anatarajia kupanda ulingo-
ni Machi Mosi, mwaka huu, katika pambano 
la raundi 12 la kuwania mkanda wa WBF 
dhidi ya mpinzani wake, Asemahle Wellem 
kutoka Afrika Kusini. 

Katika pambano hilo linalotarajiwa ku-
fanyika jijini Dar es Salaam, Wellem atakuwa 
akitetea mkanda huo alioupata mwaka jana 
baada ya kumpiga Twaha Kiduku.

Akizungumza na Nipashe jana, Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Fayheroes, Abdul 

Salim, alisema maandalizi yameenda vizuri 
kuhusu pambano hilo ambalo litakuwa la 
raundi 12 huku likisindikizwa na mabondia 
zaidi ya 20.

Alisema mbali na Kidunda dhidi ya Wal-
lem ambalo ndilo pambano kubwa siku 
hiyo, pia kutakuwa na mapambano kusapo-
ti kati ya Ramadhani Nassib na Emmanuel 
Nadjala kutoka Malawi.

“Mabondia wote kutoka nje ya Tanza-
nia ambao tumeingia nao mkataba na wa-
takaopanda ulingoni, wanatarajiwa kutua 
nchini Februari 27, mwaka huu. Tumefanya 
uwiano mzuri kwa mabondia ambapo asil-

imia 50 ni kutoka hapa nyumbani na 50 ku-
toka mataifa mengine,“ alisema Abdul.

Alisema siku hiyo kutakuwa na mapam-
bano 10 ya utangulizi ambapo Hamad Fura-
hisha atapanda ulingoni dhidi ya Ally Mw-
erange, wakati Lupakisyo Shoti atapigana 
na Jacob Maganga wote kutoka Tanzania.

„Salim Jengo (Tanzania), atacheza dhidi 
ya Gray Chimkwapulo (Malawi), Moham-
med Hamad (Tanzania) atazichapa na Ai-
din Muzei (Uganda), Omary Sultan dhidi ya 
Salim Athuman na Loren Japhet atapanda 
ulingoni kuzichapa na Hillary Katuya (Zam-
bia),“ alisema.

Ofisa Habari wa Betika Tanzania, Juvelinaus Rugambwa, akizungumzia uzinduzi wa ‘Mtoko wa Kibingwa’ utakaowapa mashabiki 
56 fursa ya kushuhudia dabi ya Simba na Yanga itakayopigwa Aprili mwaka huu. Kushoto kwake ni Meneja Mkuu wa Betika 
Tanzania, Alec Wehbe. MPIGAPICHA WETU
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MBAPPE ATETA NA CITY
KYLIAN Mbappe alifanya mazungumzo na Man-

chester City siku moja kabla ya mshambuliaji huyo 
wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 25, kutangaza 
kuwa anaondoka Paris St-Germain mwishoni mwa 
msimu. (Cadena Ser)

ASHWORTH ANUKIA UNITED
MKURUGENZI wa Michezo wa Newcastle United, 

Dan Ashworth, amewekwa kwenye likizo baada ya 
kuomba kuondoka klabuni hapo huku Manchester 
United ikiwa na nia ya kumsajili. (Mail)

KANE ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA inafuatilia hali ya Harry Kane katika Kla-

bu ya Bayern Munich huku kukiwa na ripoti kwamba 
mshambuliaji huyo wa England mwenye umri wa mi-
aka 30, hana furaha kabisa nchini Ujerumani. (Foot-
ball Insider)

LIVERPOOL NA ALONSO 
LIVERPOOL wana matumaini kumnasa Kocha wa 

Bayer Leverkusen, Xabi Alonso na Mkurugenzi wa 
Michezo wa klabu hiyo, Simon Rolfes, kuchukua nafa-
si ya Jurgen Klopp na Jorg Schmadtke wanaoondoka 
msimu huu. (Football Insider)

GARNER AWINDWA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur inapanga kum-

nunua kiungo wa kati wa Everton, James Garner, 22, 
msimu wa joto. (TeamTalks) 

GLASNER KUMRITHI HODGSON 
OLIVER Glasner amekubali mkataba wa miaka mi-

wili na nusu kumrithi Roy Hodgson kama kocha wa 
Crystal Palace. (Sky Sports)

GLOUKH ACHUNGUZWA
KLABU ya Arsenal ilimchunguza kiungo wa kati wa 

Red Bull Salzburg, Oscar Gloukh, Jumamosi wakati 
wanafikiria mbinu ya kumnunua mchezaji huyo wa 
Kimataifa wa Israel mwenye umri wa miaka 19. (Foot-
ball Transfers)

COLEMAN KUIBUKIA IRELAND 
KOCHA wa zamani wa Wales, Chris Coleman, 

ameibuka kuwania nafasi ya kuinoa Jamhuri ya Ire-
land baada ya mazungumzo na kocha wa timu ya 
vijana ya chini ya miaka 21, Lee Carsley kukwama. 
(Independent)

TUCHEL HATIMULIWI BAYERN
KOCHA wa Bayern Munich, Thomas Tuchel, ha-

tatimuliwa licha ya timu hiyo ya Bundesliga kupata 
kipigo cha tatu ndani ya siku tisa dhidi ya Bochum 
Jumapili. (Sky Germany)

ZEBRIN NA BARCELONA
RAIS wa Barcelona, Joan Laporta, ameomba ri-

poti zaidi za uchunguzi kuhusu Roberto de Zerbi an-
apofikiria kumkaribia bosi wa Brighton ili kumrithi 
Xavi kama kocha mwishoni mwa msimu huu. (Sport)

LONG HUYOOO MSL
MLINZI wa Birmingham na Jamhuri ya Ireland, 

Kevin Long mwenye umri wa miaka 33, anakaribia 
kukamilisha uhamisho wa kwenda Toronto FC ya Ligi 
Kuu ya soka ya Marekani, MLS. (Birmingham mail)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

VALLECAS, Hispania

CARLO Ancelotti amesisitiza 
kwamba wachezaji wa Real Ma-
drid hawajatingishwa na mazun-
gumzo yanayohusisha klabu hiyo 
na Kylian Mbappe baada ya sare 
ya bao 1-1 dhidi ya Rayo Vallecano 
Jumapili na kuacha wazi mbio za 
kuwania taji la Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga.

Joselu aliwaweka wageni mbele 
dakika ya tatu huko Vallecas, 
kabla ya fowadi wa zamani wa Ma-
drid, Raul de Tomas kusawazisha 
kwa mkwaju wa penalti na beki 
Dani Carvajal kutolewa nje kwa 
kadi nyekundu katika muda wa 

nyongeza. Matokeo hayo yanaia-
cha Madrid - ambayo nafasi yao 
ya kutua kwa Mbappe iliongezeka 
wiki hii, baada ya fowadi huyo kui-
fahamisha Paris Saint-Germain 
kwamba anatarajia kuondoka 
msimu huu wa majira ya joto - 
pointi sita juu ya jedwali la LaLiga, 
kabla ya Girona inayoshika nafasi 
ya pili kucheza jana Jumatatu dhi-
di ya Athletic Club.

„Ni wakati gani hatujazingatia?“ 
Alisema Ancelotti katika mkuta-
no wake na waandishi wa habari 
baada ya mechi, alipoulizwa kama 
vichwa vya habari vinavyomzun-
guka Mbappe vilikuwa ni usum-
bufu kwa wachezaji.

„Nadhani tumekuwa tukizinga-
tia. Na leo ( juzi) pia, wakati mam-
bo hayakwenda vizuri. Kukosoa 
timu hii msimu huu ni ngumu.“

„Tulianza vizuri sana na kufun-
ga mapema,“ aliongeza Ancelotti. 
„Baada ya penalti ya Rayo, mche-
zo ulibadilika, kulikuwa na mpam-
bano zaidi, ilikuwa vita zaidi. Ni 
sare ambayo hatufurahii, lakini 
tutaendelea. Tuko vizuri.

„Lazima tushinde kila mchezo, 
lakini ili kushinda ligi ni muhimu 
ikiwa huwezi kushinda usipoteze. 
Wakati mwingine sare inaumiza, 
lakini mwisho inaweza kuwa hat-
ua nzuri ya kutusaidia kushinda 
ligi.“

   Wakati mambo hayakwenda vizuri, kukosoa timu hii 
msimu huu ni ngumu, kwani...

ANCELOTTI: SARE YETU 
SABABU SI MBAPPE



ninaamini kwa dhati naweza 
kubadilisha mambo – jibu ni 
ndio,“ alisema Tuchel baada 
ya kufungwa na Bochum.

“Kuongezeka kwa shinikizo? 
Hiyo hutokea baada ya kila 
unapopoteza. Lakini leo ( juzi) 
hatujaacha, hatukuacha ku-
jaribu.“

Tuchel anaweza kufarijiwa 
na maoni yaliyotolewa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Bay-
ern, Jan-Christian Dreesen 
baada ya mchezo huo alipouli-

zwa ikiwa mshindi huyo wa 
Ligi ya Mabingwa wa mwaka 
2021 ataendelea kuwa kocha 
katika mchezo ujao wa timu 
hiyo dhidi ya RB Leipzig.

“Bila shaka,” alisema Drees-
en. „Mimi si shabiki wa taarifa 
mbaya.

“Lakini hili la mustakabali 
wa Tuchel si suala ambalo tu-
nashughulikia kwa sasa. Tuna-
paswa kuzingatia mechi zetu 
zijazo.“

Kiungo wa kati wa Bayern, 
Leon Goretzka, alilinganisha 
mwendo wa Bayern wa ku-
poteza - na Leverkusen, Lazio 
katika Ligi ya Mabingwa na 
sasa Bochum na filamu ya kuti-
sha.

“Inahisi kama sinema ya kut-
isha ambayo haimaliziki. Kila 
kitu kinakwenda kinyume na 
sisi kwa sasa,“ alisema.

“Tunaweza tena kukaa hapa 
na kusema tumeanza vizuri. 
Lakini sasa unajiona mjinga 
kujiwekea kikomo kwa nusu 
saa. Mwishowe tulijaribu kila 
kitu, kwa hivyo huwezi kutu-
laumu.“
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MUNICH, Ujerumani

THOMAS Tuchel amesisitiza 
kuwa anaweza kurekebisha 
mambo yote ndani ya Bayern 
Munich licha ya kuona timu 
yake ikipoteza mchezo wao wa 
tatu mfululizo wa mashindano 
kwa mara ya kwanza tangu 
Mei mwaka 2015, juzi Jumapili.

Bayern walichapwa 3-2 na 
VfL Bochum na kuongeza 
shinikizo kwa kocha huyo wa 
Mjerumani, ambaye tayari ali-
kuwa alipokea kipigo cha ma-
bao 3-0 wikendi iliyopita kuto-
ka kwa kikosi cha Xabi Alonso, 
Bayer Leverkusen.

Bayern sasa wapo pointi 
nane nyuma ya Leverkusen 
ambayo haijapoteza baada 
ya michezo 22 ya kampeni ya 
Bundesliga.

“Ukiniuliza, ikiwa bado 

PARIS, Ufaransa

IMEFAHAMIKA kuwa mabosi 
wa Paris-Saint Germain wana-
haha kutafuta mbadala wa Kylian 
Mbappe ambaye ameshawataarifu 
kwamba ataondoka mwishoni 
mwa msimu huu kama mchezaji 
huru.

Kwa sasa mabosi hao wanafikiria 
kumshusha nyota wa Kimataifa wa 
Nigeria na Napoli ya Italia, Victor 
Osimhen, na wanaona nyota huyo 
ambaye mkataba wake na ma-
bingwa hao wa Serie A utamalizika 
mwaka 2026, atawafaa zaidi.

Awali, PSG ilikuwa ikipambana 
kuona itafanya nini ili Mbappe 
asiondoke bure na angeongeza 
mkataba mpya utakaoipa faida ku-
tokana na mauzo yake. 

Hata hivyo, kwa sasa haitanu-
faika naye kwani anaondoka bure.

Osimhen mwenye umri wa mi-
aka 25, alionyesha kiwango bora 
msimu uliopita akiwa na Napoli na 
kuipa ubingwa wa Ligi Kuu ya lta-
lia na akiibuka pia mfungaji bora 
wa ligi.

Hata hivyo, inaonekana ni 
vigumu kumpata kwa urahisi kwa 
kuwa Napoli inahitaji zaidi ya euro 
milioni 100 na kuna utitiri wa timu 
nyingi zinazopambana kumsajili.

TUCHEL AAPA KUBADILISHA 
MAMBO BAYERN MUNICH 

PSG yajiandaa kumtwaa Osimhen

Ten Hag akunwa na 
uwezo wa Hojlund 
MANCHESTER, England

ERIK ten Hag alisifu tabia 
ya Rasmus Hojlund baada 
ya Mdenmark huyo kufunga 
mara mbili katika dakika 
saba za kwanza na kuisaidia 
Manchester United kuishinda 
Luton mabao 2-1.
Baada ya kuanza polepole 
katika uchezaji wake pale Old 
Trafford, mshambuliaji huyo - 
aliyesajiliwa kutoka Atalanta 
kwa pauni milioni 72 - sasa 
amefunga katika mechi sita 
mfululizo na kumfanya kuwa 
na mabao 13 katika mechi 30 
za kwanza za United.
Huku United wakipanua mbio 
zao za ushindi kwenye ligi 
hadi mechi nne ili kuweka 
shinikizo kwa Aston Villa na 
Tottenham Hotspur katika 
mbio za nne bora, Ten Hag 
aliamua kumsifia Hojlund 
mwenye umri wa miaka 21.
Ten Hag alisema: „Tunafurahi 
sana, kwamba tulisa-
jili mchezaji anayefaa kwa 
sababu anaweza kufanya kazi 
chini ya mkazo.
“Na mambo yanapomwen-
dea kinyume kama kipindi 
cha kwanza cha msimu, ana 
uwezo wa kuwa na tabia 
dhabiti, mvumilivu, kuamua 
na kufunga mabao na ndivyo 
tulivyoona tulipomchunguza.
„Kwa kweli, alihitaji msaada 
kwa sababu si rahisi sana 
ukiwa mdogo, lakini kwa 
ujumla, alitulia na unaona 
uwezo wake.“
Ilimchukua Hojlund hadi Box-
ing Day kufunga bao lake la 
kwanza la ligi akiwa na Unit-
ed, akifunga bao la ushindi 
dakika za lala salama katika 
ushindi wa 3-2 dhidi ya Villa 
Uwanja wa Old Trafford.

Ten Hag aliongeza: „Mwan-
zoni hakuwa na bahati sana. 
Alifunga baadhi ya mabao, 
kwa mfano, lile dhidi ya 
Brighton, mechi yake ya 
kwanza, na walikataa na 
hakuna anayejua ni kwa nini.
„Kuna nyakati ambazo ni 
muhimu sana katika klabu 
mpya na ligi mpya, hasa 
kwa mshambuliaji kujenga 
kujiamini.
“Hiyo hakupewa lakini un-
aona ni mpambanaji, anaen-
delea na ana uwezo mkubwa 
mbele ya goli. Lakini tuli-
choona tangu Septemba ni 
kwamba anaimarika katika 
maeneo mengine mengi kama 
vile kushikilia mpira.“
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%%%%%
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MANULA AWAPA SOMO 
WAZAZI KUHUSU VIPAJI

Sabilo kuongoza timu ya
‘Beach soccer’ COSAFA
Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa Timu ya JKT Tanzania, 
Sixtus Sabilo, ni mmoja wa wachezaji 26 
waliochaguliwa kuunda Timu ya Taifa ya 
Tanzania ya Soka la Ufukweni kwa ajili ya 
mashindano ya Afrika Ukanda wa Kusini, 
COSAFA.

Straika huyo ambaye ndiye tegemeo la 
JKT Tanzania, amechaguliwa kuwa mmoja 
wa watakaunda kikosi hicho kwa ajili ya 
mashindano hayo ya mwaka huu.

Mbali na mchezaji huyo, wachezaji wen-
gine walioteuliwa wanaochezea Ligi Kuu 

Tanzania Bara ni Ismail Gambo wa KMC 
na Awadh Salum wa Mtibwa Sugar.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Boniface 
Pawasa, amesema ameita kikosi hicho 
kwa ajili ya kufanya mazoezi na maandal-
izi kwa ajili ya mashindano hayo ambayo 
tarehe ya kuanza na nchi mwenyeji itatan-
gazwa baadaye na wahusika. 

Ametangaza wachezaji watakaounda 
kikosi hicho, mbali na Sabilo kuwa ni Ibra-
him Abdallah, Yahaya Tumbo na Juma 
Sultan kutoka Vingunguti Kwanza, Derick 
Kanyana na Andrew Daniel (Kijitonyama 
FC), Haji Ally (KMKM ya Zanzibar), Kelvin 

Mosha, Jaruph Juma na Goodluck Gama 
kutoka Friends of Mkwajuni.

Wengine waliochaguliwa ni, Abdulkadir 
Ally kutoka Zanzibar, Jamal Salehe 
(Mlandege ya Zanzibar) na Abdulrahim 
Bausi (Uhamiaji ya Zanzibar).

Beki huyo wa zamani wa Simba na Taifa 
Stars, pia amewaita kikosini Nicholaus 
Mbando wa Warriors, Patrick Athanas 
(Msasani Mabingwa), Adil Nassor (Mbura-
hati FC), Abdilah Mohamed (Ilala FC), 
Thobias Francis wa Zanzibar, Jume Haji 
(Kisa FC), Sadiq Salim (Green Warriors) na 
Mtoro Nassor wa Zanzibar.

INATOKA  UK. 24

Simba SC na 
hesabu kali 
ikiifuata Asec 

Vijana wakifanya mazoezi ya mpira wa kikapu katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE 
JUMA
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Na Mwandishi Wetu

WAZAZI wametakiwa kuwapa ushiriki-
ano watoto wao katika kukuza na kuende-
leza vipaji vyao ili kutimiza ndoto zao pale 
wanapoonyesha uwezo kwenye mchezo 
wowote, jambo ambalo litasaidia kuwa-
pata kina Mbwana Samatta, John Boko na 
Aishi Manula wapya.

Kauli hiyo imetolewa jijini Dar es Salaam 
na golikipa wa Timu ya Taifa ya Tanzania 
(Taifa Stars) na Klabu ya Simba, ambaye ni 
Balozi wa Tecno, Manula, wakati akikabi-
dhi zawadi kwa watoto waliofanya vizuri 
katika kusakata kabumbu kwenye hitim-
isho la kampeni ya ‚Busti Kipaji‘.

„Unakuta mtoto anabidii ya kucheza 
mpira na hana uwezo wa kununua viatu 
kwa sababu ni gharama na hali ya Watan-

zania wa kawaida inajulikana, hivyo ni-
wapongeze Tecno na Airtel kwa kampeni 
hii ya kusaidia kubusti kipaji cha mtoto 
mwenye kipaji,” alisema Manula.

„Mtoto anapocheza peku bila viatu 
kuna kuanguka na kuumia na mzazi akio-
na hivyo anamkataza mwanawe kucheza 
mpira, lakini hajui kuwa ni vitu vya kawai-
da hata wachezaji wakubwa tulianza 
kucheza bila viatu na tumetimiza malengo 
yetu, hivyo wazazi watoe sapoti kwa wato-
to wanapoonyesha vipaji vyao,“ aliongeza.

Alisema kampeni hiyo iliyokuwa ina-
fanywa na Kampuni ya Simu ya Tecno 
kwa kushirikiana na mtandao wa Airtel, 
waliandaa bonanza la michezo ambapo 
wametoa zawadi ya viatu, fedha na jezi 
kwa washindi ambao ni watoto wasio na 
uwezo kukimu vifaa hivyo.

Kwa upande wa Meneja Masoko wa Tec-
no, Salma Shafi, alisema kuwa kampeni 
hiyo ilidumu kwa wiki kadhaa na ilian-
zishwa wakati wa uzinduzi wa simu mpya, 
Tecno Spack 20 ambapo ilikuwa ukinunua 
simu moja unamsaidia mtoto mmoja ku-
pata kiatu kimoja.

„Kampeni hii ya Busti Kipaji inayolenga 
kutoa furaha kwa watoto wenye vipaji im-
ekuwa nzuri ndio maana tumewapa viatu, 
fedha medali na zawadi mbalimbali kuto-
kana na kufanya vizuri,“ alisema Salma.

Naye Ofisa Michezo wa Manispaa ya 
Wilaya ya Ubungo, Wikansia Mwanga, kwa 
niaba ya mkuu wa wilaya hiyo, alisema 
amefurahi kuona watoto chini ya miaka 
15 wanavipaji vya kutosha, lakini changa-
moto ni viwanja vya kuchezea.

GAMONDI AIFUNGIA 
KAZI CR BELOUIZDAD 

kwa hiyo lilikuwa ni takwa la kiufun-
di. Tunakwenda kujiandaa na mp-
inzani mgumu, hivyo lazima upate 
muda wa kuwaandaa wachezaji.

“Pili ni hatari ya kupata majeraha, 
katika mechi dhidi ya JKT Tanzania 
tulipata majeruhi watatu ambao ni 
Clatous Chama, Sadio Kanoute na 
Kibu Denis na hiyo ni kutokana na 
tatizo la ubovu wa uwanja,“ alisema 
Benchika kabla ya kuondoka nchini.

Simba itateremka dimbani ikiwa 
kwenye nafasi ya pili ya msimamo wa 
Kundi B, ikiwa na pointi nne, huku 
Asec Mimosas ikiwa imeshafuzu na 
pointi zake 10, hivyo inacheza kwa 
kukamilisha ratiba.

Katika hatua nyingine, Kocha wa 
makipa wa Simba, Daniel Cadena, 
ameweka wazi juu ya mabadiliko na 
kutokuwa na kipa namba moja, kuwa 
ni kutokana na waliokuwapo ndani 
ya kikosi cha timu hiyo wameonye-
sha uwezo mkubwa kila anayepewa 
nafasi.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Cadena alisema kulingana na ubora 
wa makipa walionao wamekuwa na 
wakati mgumu wa kuweza kupata 
kipa namba moja na kila mmoja ame-
kuwa akipewa nafasi ya kucheza ka-
tika mechi tofauti.

Alisema anajivunia kuona makipa 
wake wanakuwa imara zaidi na ku-
saidia timu kupata matokeo chanya 
akiwamo Ayoub, ambaye mechi ya 
Ligi Kuu iliyopita aliweza kuzuia 
mashuti mengi kutoka kwa wapin-
zani wao, JKT Tanzania.

“Ninajivunia kuwa na makipa wa-
zuri na wenye uwezo mkubwa, uki-
angalia kiwango cha Manula [Aishi], 
Hussein [Abel], Ally [Salum] hata 
Lakred wote wapo vizuri hata mmoja 
wapo asipokuwapo ndani ya timu 
kwa changamoto yoyote hatuna pre-
sha ya nani kukaa golini,” alisema ko-
cha huyo.

kushambulia kwa sababu ya kila 
mechi tumefanikiwa kufunga bao,“ 
alisema Gamondi.

Alisema mechi dhidi ya CR Bel-
ouizdad haitakuwa rahisi kwa saba-
bu ya ugumu wa kundi hilo lakini 
pia baada ya kuwaona wapinzani 
wake katika mechi na Al Ahly. 

“Nimefanikiwa kuangalia mechi 
yao na Al Ahly, nimeona ubora 
wao walicheza vizuri na tumeanzia 
mechi hiyo kufanya maandalizi 
yetu kuelekea mchezo wetu ujao,” 
alisema kocha huyo raia wa Argen-
tina.

KIKAPU...
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Ancelotti: Sare yetu sababu si Mbappe

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Adam Fungamwango na 
Saada Akida

KIKOSI cha wachezaji 23 
wa Simba kilitarajiwa kuon-
doka usiku wa manane kua-
mkia leo kwenda nchini Ivo-
ry Coast kwa ajili ya mechi ya 
raundi ya nne ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya Asec 
Mimosas huku Kocha Mkuu, 
Abdelhak Benchikha akifura-
hia kupata muda wa kufanya 
mazoezi na wachezaji wake 
baada ya kuahirishwa kwa 
mchezo wa Ligi Kuu dhidi 
ya Mtibwa Sugar uliokuwa 
uchezwe juzi, Jumapili.

Kwa mujibu wa Meneja 
Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo, Ahmed Ally, kiko-
si hicho kilitarajiwa kuanza 
safari saa tisa usiku kwenye 
Uwanja wa Ndege wa Julius 
Nyerere kuelekea Addis Aba-
ba nchini Ethiopia, ambako 
watakaa kwa saa tatu kabla 
ya kuunganisha ndege kuele-
kea jijini Abidjan tayari kwa 
mechi hiyo itakayochezwa 
Ijumaa ijayo katika Uwanja 
wa Felix Houphouet Boigny 
nchini humo.

Kikosi hicho kinatarajiwa 
kuwasili Ivory Coast, leo 
saa 11:00 kwa saa za Afrika 
Mashariki.

“Tunataraji kusafiri na 
wachezaji 23 pamoja na watu 
kadhaa na benchi la ufundi 
usiku saa tisa tutaanza safari 
ya kuelekea Adis Ababa Ethi-
opia, tutakaa pale kwa saa 
tatu tukisubiri kuunganisha 
ndege. Tutasafiri pale kwa 
mwendo usiopungua saa sita 
na kufika Ivory Coast majira 
ya saa tisa kwa saa za kule, 

sawa na saa 11:00 kwa 
saa za nyumbani 
Tanzania,“ alisema 
Ahmed kabla ya 
timu hiyo kuanza 
safari.

Hata hivyo, amese-
ma kikosi hicho ki-
tawakosa wachezaji 
kadhaa akiwamo kipa 
tegemeo kwa sasa, 
Ayoub Lakred, ambaye 
ana kadi tatu za njano, 
hivyo kuukosa mch-
ezo huo kikanuni na 
Willy Onana ambaye 
anasumbuliwa na ny-
ama za paja.

Ahmed alisema 
hawana wasiwasi na 
wanakokwenda kwa 
sababu wametanguliza 
watu, wakiongozwa na 
mratibu Abbas Ally.

“Mechi itakuwa ngumu 
na kundi ni gumu kwa 
sababu timu zote tatu, sisi, 
Jwaneng Galaxy na Wydad 
Casablanca wote tuna na-
fasi ya kufuzu,“ alisema.

Kocha Benchikha kwa 
upande wake ameoneka-
na kufurahishwa na kua-
hirishwa kwa mechi dhidi 
ya Mtibwa ili kupata nafasi 
ya kuwaandaa vijana wake, 
baada ya kuikosa kwa siku 
15.

“Ni mimi ndiye niliyeo-
mba mechi hii iahirishwe 
ili kupata nafasi kuwa na vi-
jana wangu kwa ajili ya ma-
zoezi ya jumla, kwani siku 
zote 15 tulikuwa tunafanya 
mazoezi kwa ajili ya mechi 
zilizokuwa zinafululiza, 
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Gamondi aifungia 
kazi CR Belouizdad 
Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, amesema 
ili kujiweka katika nafasi 
nzuri ya kusonga mbele 
katika hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika ni lazima wapate 
ushindi wa mabao mengi 
dhidi ya wapinzani wao, 
CR Belouizdad ya Algeria 
utakaochezwa Jumamosi 
wiki hii katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Gamondi amesema baada 
ya matokeo ya sululu kati 
ya CR Belouizad na Al Ahly 
Ijumaa iliyopita nchini Al-
geria, kundi lao limekuwa 
gumu na kitu pekee kitaka-
chofanya kujiweka kwenye 
nafasi nzuri ya kwenda 
robo fainali ni ushindi 
wa mabao mengi, kabla 
ya kubakisha 
mechi moja 
dhidi ya Al Ahly 
ugenini.

Katika kundi 
hilo, Yanga 
inashika nafasi 
ya tatu ikiwa 
na alama tano 
sawa na CR 
Belouizdad 
ambaye ipo na-
fasi ya pili, Me-
deama FC ipo 
nafasi ya nne 
kwa kukusanya 
pointi nne na Al 
Ahly inaongoza 
kundi hilo ikiwa 
na alama sita.

Akizungumza 
na Nipashe 
jana,  Gamondi 
alisema wa-

nafanya maandalizi ma-
zuri kwa ajili ya kutafuta 
ushindi katika mchezo huo 
dhidi ya CR Belouizdad 
ili kujiweka katika nafasi 
nzuri katika msimamo wa 
kundi hilo.

Alisema wako kwenye 
kundi gumu ambalo kila 
timu ina nafasi ya kwenda 
hatua ya robo fainali 
hali ambayo wanatakiwa 
kupambana na kuumiza 
kichwa ili kusaka ushindi 
kwa mechi hiyo ya nyum-
bani.

“Hakika kila timu in-
aweza kwenda robo 
kulingana na kundi lili-
vyo, tunasahihisha ma-
kosa yetu, tumefanikiwa 
kufanya vizuri kwenye 
safu ya ulinzi, lakini hata 
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     Yabeba majembe 
23 bila Ayoub, kocha 
afunguka sababu 
kutokuwa na kipa 
namba moja...

SIMBA SC NA HESABU 
KALI IKIIFUATA ASEC 

Henock Inonga  Gamondi


	Page 1 New
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

