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Rugemalira aibua mengine kortini

- mvua
- kubwa
kunyesha

Na Hellen Mwango

MFANYABIASHARA, James
Rugemalira anayekabiliwa na
wenzake wawili katika kesi ya
uhujumu uchumi, amedai ma-
hakamani kuwa amemwandikia
barua Gavana wa Benki Kuu
(BoT), akimtaka ataje watu wote
waliopokea fedha kutoka kwe-
nye akaunti ya Tegeta Escrow ili
ajisafishe.

Kadhalika, alidai kuwa ame-
ziandikia notisi taasisi tisa za
serikali akiwamo Mkurugenzi
wa Mashtaka nchini (DPP),
Biswalo Mganga, Mkurugenzi
wa Usalama wa Taifa (TISS), Di-
wani Athuman, Mkurugenzi wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana

na Rushwa (Takukuru), akiomba
mahakama hiyo imwondoe kati-
ka kesi ya uhujumu uchumi inay-
omkabili, endapo DPP hatafanya
hivyo.

Taasisi nyingine zilizoandiki-
wa notisi hiyo ni, Mkurugenzi
wa Makosa ya Jinai (DCI), Robert
Boaz, Gavana wa BoT, Kamishna
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Kamishna wa Magereza,
Wakili Mkuu wa Serikali, Dk.
Clement Mashamba na Msajili
wa Mahakama Tanzania.

Rugemalira alitoa madai hayo
jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Huruma Shaidi, wakati
kesi hiyo ilipokuja kwa ajili ya
kutajwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar

es Salaam.

Awali, Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Wankyo Simon,
alidai kuwa kesi hiyo imepangwa
kwa ajili ya kutajwa na kwamba
upepelezi bado haujakamilika.

Hata hivyo, Rugemalira al-
inyoosha mkono na alipopewa
kibali cha kuongea, alidai kuwa
aliandika barua kwenda Benki
Kuu ya Tanzania akieleza kwam-
ba hajapatiwa hata senti moja ku-
toka kwenye akaunti ya Escrow
na kwamba fedha alizopewa
yeye ni zile zilizotolewa kwa amri
ya mahakama kwa Kampuni ya
Power African Power (T) Limited
(PAP).

“Mheshimiwa hakimu nimem-
wandikia Gavana kumwomba an-

iorodheshee watu wote wali-
opokea fedha kutoka akaunti
ya Escrow ili nijisafishe kwa
sababu sikupokea hata senti
moja. Majibu ya Gavana alin-
iambia hawezi kutoa orodha
hiyo mpaka pale atakapopata
amri halali ya mahakama ya
kufanya hivyo,” alidai Ruge-
malira.

Awali, Rugemalira alidai al-
ipeleka maombi mahakamani
hapo kwamba aliandika barua
kwenda kwa Kamishna wa
TRA, akieleza namna Benki ya
Standard Chartered ya Hong
Kong, walivyokua wakikwepa
kodi na ushuru wa forodha

INAENDELEA UK. 8

Serikali ya Tanzania. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wapanga kumwona JPM madaktari kukosa ajira

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Madaktari (MAT),
kinatarajia kukutana na Rais
John Magufuli, wiki ijayo, ku-
zungumzia masuala mbalimbali
ikiwamo ukosefu wa ajira, ud-
halilishaji  na motisha za wa-
tumishi.

Rais wa MAT, Dk. Elisha Osa-
ti, aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mkutano huo
ambao utashirikisha watumishi
zaidi ya 1,000, na kueleza kuwa
wanatarajia mkutano huo ku-
fanyika Alhamisi.

“Tumekuwa tukifanya juhu-
di za kutaka kuonana na kukaa
pamoja na Rais Magufuli ili ku-
fanya mazungumzo ya masuala

mbalimbali yanayohusu watum-
ishi wa sekta ya afya, ikiwamo
pongezi zetu kwa kazi kubwa ili-
yofanywa na serikali kuboresha
huduma,” alisema na kuongeza:
“Leo tunayo furaha ku-
wataarifu kuwa amekubali ombi
letu na yupo tayari kukutana
nasi Februari 20, mwaka huu.”
Alisema awali walitarajia ku-
kutana naye Machi 3, mwaka
huu, katika Mkutano Mkuu wa
MAT, lakini aliomba kurudisha
nyuma siku za kukutana.
Alisema mbali na kuelezea
mafanikio yanayotokana na
juhudi kubwa zilizofanywa na
serikali, wanatarajia kueleza
kuhusu tatizo la ajira nchini
linalotokana na idadi kubwa ya
wahitimu wanaozalishwa ku-

toka vyuoni kila mwaka.

“Kila mwaka wahitimu 1,500
wa taaluma ya udaktari wa-
naingia mtaani na hakuna ajira,
lakini taarifa ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, inaeleza kuwa
wana upungufu wa madaktari
kwa asilimia 51,” alisema DKk.
Osati.

Alibainisha zaidi kuwa seri-
kali imejenga hospitali mpya 69
za wilaya na zilizokuwapo ni 70,
lakini bado hawajaajiri madak-
tari.

Alisema ili kuondokana na
adha hiyo, wanaishauri serikali
kushirikiana na sekta binafsi
kuanzisha vituo vya afya nchini
ili kusaidia kutoa ajira na hudu-
ma bora na za uhakika.

“Kwa mujibu wa Shirika la
Afya Duniani (WHO), daktari
mmoja anapaswa kutibu wag-
onjwa 10,000 kwa mwaka, lakini
nchini daktari mmoja anatibu
wagonjwa 25,000 kwa mwaka,
na ukiangalia kweli serikali hai-
na uwezo wa kuajiri wahitimu
wote,” alisema Dk. Osati.

Alisema athari nyingine am-
bayo ilikuwapo, lakini inaende-
lea kupungua ni wanasiasa ku-
ingia majukumu ya watumishi
wa afya kwa ajili ya kujipatia
umaarufi.

Kwa mujibu wa Dk. Osati, wa-
natarajia kuzungumzia suala la
motisha na maslahi ya watumi-
shi wa sekta ya afya nchini ka-
tika kuendelea kusaidia kubore-
sha sekta ya afya.

]
Tahadhari

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
Tanzania (TMA), imetoa tahadhari
ya kuwapo kwa mvua kubwa (juu
ya wastani) baadhi ya mikoa ya
Tanzania na Visiwani.

Mikoa hiyo imetajwa kuwa ni
Dar es Salaam, Pwani, visiwa vya
Pemba na Unguja na baadhi ya
maeneo katika mikoa ya Geita,
Mwanza, Simiyu, Shinyanga na
Mara huku mvua za wastani
mpaka chini ya wastani (mvua
ndogo) zikitarajiwa katika mikoa
ya Kagera na Kaskazini mwa
Mkoa wa Kigoma (Wilaya za Ka-
konko na Kibondo).

Kwa mujibu wa utabiri wa
mvua za masika zilizotolewa jana
na mamlaka hiyo kupitia kwa
Mkurugenzi DK. Agnes Kijazi,
mvua hizo katika maeneo tajwa
zinatarajia kuanza wiki ya kwan-
za na ya pili ya mwezi Machi na
kuisha katika kipindi cha wiki
ya pili na ya tatu ya mwezi Mei.
Akizungumza wakati wa kutoa
utabiri huo, Dk. Kijazi alisema
mvua hizo kubwa zitasambaa
mpaka katika maeneo ya Nyanda
za Juu Kaskazini Mashariki mikoa
ya Arusha, Manyara na Kiliman-
jaro. Dk. Kijazi, alisema mvua
hizo hususani za juu ya wastani
zinatarajiwa kuleta athari katika
maeneo tofauti na kuzitaka mam-
laka husika kuchukua tahadhari
kukabiliana nazo.

“Yale maeneo ambayo yatapata
mvua za wastani mpaka juu ya
wastani tunategemea athari za
kuharibika kwa miundombinu
kutokea, pia usalama wa majisafi
utaathirika kutokana na mvua
zinazotarajiwa, hivyo Mamlaka
za Miji zichukue tahadhari,”
alisema DK. Kijazi. Alisema kwa
upande wa sekta ya afya, wa-
chukue tahadhari ya kutokea kwa
magonjwa ya mlipuko na malaria
kwenye maeneo yatakayopata
mvua za wastani mpaka juu va
wastani. Aliitaka menejimenti
ya maafa pia ichukue tahadhari
kwa kuwa kuna uwezekano wa
kutokea mafuriko kwa baadhi
ya maeneo yatakayopata mvua
kubwa na hivyo kusababisha
upotevu wa maisha, uharibifu wa
miundombinu na mali nyingine.

“Mamlaka inawashauri watumi-
aji wa taarifa za hali ya hewa
ikiwa ni pamoja na wakulima,
wafugaji, Mamlaka za Wany-
amapori, wasafirishaji na Mam-
laka za Maji kuendelea kutafuta,
kupata na kufuata ushauri wa
wataalamu katika sekta husika,”
alisema DK. Kijazi.

Alivita vyombo vya habari
nchini kufuatilia mara kwa mara
na kusambaza taarifa sahihi za
mienendo ya hali ya hewa na
mirejeo pamoja na tahadhari na
ushauri unaotolewa na TMA.
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Tanzania yapigwa jeki ujenzi wa reli ya kisasa

Na Enock Charles

BENKI ya Standard Chartered
imesaini makubaliano ya kuikope-
sha Serikali ya Tanzania kupitia
Wizara ya Fedha na Mipango Dola
za Marekani bilioni 1.46 (sawa na
Sh. trilioni 3.3), kwa ajili ya ujenzi
wa awamu ya pili wa reli ya kisasa
(SGR) kutoka Dar es Salaam hadi

Makutupora.
Kipande hicho kina urefu wa
kilomita 550 katika mkaka-

Wanafunzi watano -

Wagongwa,
wafariki dunia
wakitoka shuleni

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

WANAFUNZI watano wa Shule :
ya Msingi Ndelenyuma iliyoko :
katika Halmashauri ya Madaba :
mkoani Ruvuma, wamefariki du- :
nia na mwingine kujeruhiwa kuto- :
kana na kugongwa na gari wakati :

wakitoka shuleni.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa :
wa Ruvuma, Simon Maigwa, alidai :
tukio hilo lilitokea juzi majira ya :
saa nane mchana kwenye bara- :
bara ya kutoka Njombe kwenda :
Songea, ambayo wanafunzi hao :
walikuwa wanatembea kandoni :

mwake.

Alidai wanafunzi hao waligong-
wa na gari lenye namba za usajili T
443 AQT aina ya Landcruser, mali :

ya Kampuni ya Camsat.
Aliwataja  waliofariki

kwanza.

Kamanda Maigwa alimtaja ali- :
yejeruhi kuwa ni Hilda Kilasa (12), :
mwanafunzi wa darasa wa la nne, :
ambaye baada ya ajali hiyo, alikim- :
bizwa katika hospitali ya mkoa :
kwa ajili ya matibabu na anaende- :

lea vizuri.

Alidai kuwa gari hilo lililokuwa
linatoka Njombe kwenda Songea :

cha njia na kuwagonga wanafunm :

hao sita kisha likapinduka.

Alidai gari hilo lilikuwa lin- :
aendeshwa na mwanamume aliy- :
emtaja kwa jina moja la Salum na :
baada ya ajali hiyo, alikimbia na

kutokomea kusikojulikana.

Kamanda Maigwa alidai chanzo :
cha ajali hiyo ni mwendo kasi wa :
dereva ambaye hakujali hali ya :
mvua kubwa iliyokuwa ikinyesha :

Alidai kuwa baada ya kugong- :
wa, wanafunzi hao walidondokea :
mtaroni na kwamba, watatu wali- :
sombwa na maji na miili yao kuo- :
polewa takribani mita 100 kutoka :
eneo la tukio na jitihada zinafany- :

wa kumkamata dereva huyo.

dunia :
kuwa ni Glory Kilasi (12), Ushindi :
Juma (12), Isaya Mkani (13), wote :
wa wanafunzi wa darasa la nne, :
Evaristo Miligo (10), mwanafunzi :
wa darasa la Pili, na Victor Luoga, :
(10), mwanafunzi wa darasa la

ti wa kuboresha njia za usafiri
nchini.

Akizungumza jana wakati wa
kusaini mkataba huo, Mkurugenzi
Mkuu wa benki hiyo nchini, Sanjay
Rughani, alisema kwa miaka 103
ya uwepo wa benki hiyo nchini
mkataba huo ni wa kihistoria ku-
wahi kufanyika baina yake na seri-
kali.

Alisema utasaidia kupunguza
tatizo la usafiri na usafirishaji wa
mizigo pamoja na kuokoa muda
unaopotea katika shughuli za usa-

firi kwa treni za kawaida ambazo
haziendi kasi kama ilivyo kwa
treni za kisasa.

“Mkataba huu utaenda kugusa
maisha ya watu wengi na hakuna
kitu  kizuri katika maisha kama
kusaidia wengine,” alisema Rugha-
ni.

Akizungumza kuhusu mkopo
huo, Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Philip Mpango, alisema
kusainiwa kwa mkataba huo
kutawezesha ujenzi wa reli hiyo
ya kisasa kufika mpakani mwa

Uganda, Rwanda, Burundi na
Kigoma kukamilika kwa wakati na
kusaidia kuboresha maisha ya wa-
nanchi kiuchumi, kukuza kilimo
na kuboreshwa kwa huduma za
Kijamii.

“Mkopo huu ni takribani Sh. tri-
lioni 3.3 za wale wanaosema kuwa
deni la taifa linakuwa niendelee
kusisitiza kuwa deni la taifa ni hi-
milivu,” alisema Dk. Mpango.

Kwa mujibu wa waziri huyo,
ni muhimu kukopa kwa kuwa
uwekezaji huo ni wa hadi miaka

200 ijayo na kwamba reli hiyo
itaenda kwa kasi na kubeba mzigo
mkubwa kuliko iliyopo sasa, kuku-
za uchumi wa taifa na wa mtu
mmoja mmoja, kukuza kilimo na
biashara.

“Kuna baadhi ya wabia wetu
tena wa siku nyingi tu tuliwaomba
waingie kwenye safari hii kwenye
kuchangia hili na ni mkopo wala
siyo kwamba wanatupa bure, lak-
ini wametukatalia kwa hiyo Stand-
ard Chartered hawa tunawashuk-
uru sana,” alisema Dk. Mpango.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

PRIME MINISTER’S OFFICE

] LABOUR YOUTH, EMPLOYMENT AND THE PEOPLE WITH DISABILITIES
OCCUPATIONAL SAFETY AND HEALTH AUTHORITY (OSHA)

Introduction

Aim

Entry Eligibility

Rules for Participation

and Bukoba

Awards for Occupational Safety and Health (AOSH) 2020

Theme of the year: Violence and harassment in the world of work

In commemorating World day for Safety and Health at Work and as a part of National
OSH promotion and awareness creation activities, Occupational Safety and Health
Authority (OSHA) is inviting all owners of workplaces or employers to compete for the
Awards for Occupational Safety and Health (AOSH).

To encourage private and public workplaces throughout Tanzania to develop, implement and evaluate strategies that
help achieve a healthier and safer work environment.

Applications are open only for workplaces which are registered and operated in Tanzania Mainland, and having
OSHA Registration Certificate. All workplaces in both public and private sectors and from all sizes, economic sectors
and categories as shown in the Application Form are encouraged to participate. If your workplace has planned or
implemented any innovative idea or program which contributed in the promotion of safety and health at your
workplace you are encouraged to apply. All applications selected for the awards will be visited for verifications. Safety
and health information to be verified are shown in the Application Form.

i)  Download the Application Form from the website www.osha.go.tz, or collect it from the nearest OSHA office.
i) Complete the Form Field in Permanent Ink or Electronically. Note that incomplete Forms may not be considered.
iii) Applicant should pay entry fee of TZS 50,000/= non-refundable, Payments will be done electronically through
GePG. Please visit the nearest OSHA office or contact through email or phone to get your Control Number
(zakaria.sumuni@osha.go.tz, 0754789752, 0715914628).
iv) Print Application Form and have it signed by the authorized person, complete with Company Stamp. The
completed Application Form must be submitted by 6th March 2020, 15:30 HRS. Do not attach any document
during submission except for proof of payment.
v) The Form may be submitted in any of the following ways:-
(a) To the Chief Executive, OSHA, P.O Box 519 Dar es Salaam; or submit the hard copy to the nearest OSHA
Offices located in Dar es Salaam, Mwanza, Dodoma, Arusha, Mbeya, Mtwara, Tanga, Njombe, Morogoro

(b) Email to: info@osha.go.tz or, zakaria.sumuni@osha.go.tz

Vii)
publicity.

including site audit.

vi) Competitors for AOSH must participate on the Exhibition to show their competency
All participants and winners of Awards are invited to attend the award giving ceremony to be held on the
28th April 2020 in Mwanza Region, and they may be asked to be available for media interviews or other

viii) All written information will be verified by the Award Team. Participants are subject to OSH audits

215630002
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Fidia inavyouweka njia panda
uchimbaji wa graphite Ulanga

Na Salome Kitomari

SEHEMU ya kwanza ya ripoti hii jana,
ilieleza mkanganyiko uliojitokeza ka-
tika vipengele vinavyowezesha mradi
wa kuwekeza kwenye uchimbaji wa ma-
dini ya graphite, ukikwamishwa na ku-
totekelezwa kwa mabhitaji muhimu ya
kisheria, ikiwamo fidia. Fuatilia sehemu
ya mwisho, inayojumuisha ufafanuzi
kutoka kwa wahusika wakuu:

aria Mwenti, Diwani wa Up-

onela, anasema katika eneo

kikiitwa Lyandu ambacho kili-
bainika kuwa na madini hayo katika utafiti
uliofanyika miaka minne iliyopita.

“Wametueleza kuwa kuna madini mengi
ambayo mchakato wa kuyatoa umeanza,
ila bado hatujaelewa maana kitongoji am-
bako madini yamegundulika ndiko kwenye
miundombinu yote ya zahanati, shule na
kanisa.

“Vitongoji vingine vimetawanyika sana
na wakisema huduma hizo waziondoe
ziende kwingine, watakuwa wamevuruga
mpangilio wetu, hadi sasa hatujui mikataba
ikoje zaidi ya kuelezwa kuwa wana leseni
na mikataba yote muhimu.

“Tunachotarajia ni kuwa kampuni ita-
kayowekeza, ilete mabadiliko makubwa
kwenye kata yetu ili tuone manufaa na siyo
utajiri utoke ardhini halafu sisi tuendelee
kuwa maskini na tukose huduma muhimu.

“Tunatamani kuona tunajengewe shule,
zahanati na kituo cha afya cha kata. Tunao-
na wanaendelea na kazi zao za tathmini, la-
kini hatushirikishwi kujua kinachoendelea,
mimi kama mwakilishi wa wananchi nilita-
rajia nishirikishwe,” analalamika.

Neema Lyafwila, mkazi wa eneo hilo,
anasema kwa muda ambao wameishi bila
kupata fidia, wameshindwa kufanya shu-
ghuli za maendeleo.

UFAFANUZI KISHERIA

Wakili wa Kijitegemea, Harold Sugu-
sia, anasema kuna sheria tatu ambazo zi-
naguswa na suala hilo ambazo ni Sheria
ya Ardhi, Sheria ya Madini na Sheria ya
Uwekezaji.

Anasema Sheria ya Ardhi inasema iki-
tokea kuna mgongano wa kisheria katika
masuala ya ardhi, sheria hiyo (Sheria ya
Ardhi) ndiyo itatawala na kama kuna hizo
sheria nyingine, kitakachopaswa kuangali-
wa ni utaratibu wa Sheria ya Ardhi kuhusu
fidia.

“Inasema kama mtu alikuwa anami-
mili eneo lake, likachukuliwa kwa faida
ya umma, atalipwa kwa bei ya soko, kama
walifanywa tathmini na ikafanywa na
mtaalamu wa tathmini na ripoti ikitoka,
ndiyo watu wajipange kwa ajili ya kulipwa
fidia,” anasema.

Kwa mujibu wa Wakili Sugusia, madini
yote yaliyo chini ya ardhi ni mali ya seri-
kali na wananchi wanapaswa kulipwa fidia
kabla ya kuanza uchimbaji.

Anasema kama tathmini ya awali ili-
fanyika muda mrefu na bei ya soko na hali
ya maisha imebadilika, inabidi kuangalia
kama ardhi imeongezeka thamani kwa ki-
wango gani, ili muda ukiisha walipwe kwa
bei ya soko kwa wakati wanaondoka.

m\\aziri: Kuwajibikia ja
BMwekeza)l: Shule, zah

KKAULI YA TRANS GRAPHITE

Meneja Uhusiano wa Jamii wa Kampuni
ya Tans Graphite, Benard Mihayo, anasema
Epanko ndiyo vitahamishwa na kwamba hu-
duma zote muhimu za kijamii zitawekwa.

Anasema walipata leseni mwaka 2015,
lakini wameshindwa kuanza kazi kutokana
na mabadiliko ya Sheria ya Madini, ambayo
yalilazimu kampuni kujipanga upya na kuna
mambo wanajadiliana na serikali kabla ya
kuanza uchimbaji.

“Tumeunda kamati tisa ambazo zimewak-
ilisha makundi yote kwenye jamii, hadi sasa
asilimia 82 ya wananchi wamekubali kulip-
wa fidia ambayo itaanza kulipwa baada ya
kampuni kukubaliana na serikali,” anasema.

Mihayo anaendelea kueleza kuwa
mwekezaji huyo anatarajia kuwekeza zaidi
ya Sh. bilioni 3.7 na kati yake Sh. bilioni mbili
ni za ujenzi wa nyumba za kisasa za wa-
nanchi hao.

“Tumetengeneza mpango wa maende-
leo wa miaka miwili baada ya kuwajengea
wananchi nyumba za kisasa katika eneo
tutakalowahamishia, tutawapa mbolea na
pembejeo zote muhimu kwa ajili ya kubore-
sha ardhi mpya watakayokwenda kuitumia,”
anaahidi.

Anasema kwa mujibu wa sheria, walipas-
wa baada ya kutangaza kulipa fidia, kufanya
watatakiwa kulipa pamoja na faini ya asilim-
ia sita. Anasema walipanga kuanzia Januari
mwaka jana, kujenga nyumba 350 kwa ajili
ya wananchi wanaohama kupisha mradi.
Kwa upande wa huduma za kijamii, anasema
wamepanga kujenga Shule ya Msingi Epanko
yenye madarasa 14 ikiwamo darasa la awali
ambayo itabeba wanafunzi 332.

Pia anasema watajenga zahanati ya kisasa,
kituo cha afya na nyumba tatu za madaktari,
kuingia na kutoka kwenye eneo la mradi.

Anabainisha kuwa leseni waliyopewa ni
ya miaka 12 na wanaruhusiwa kuihuisha na
kwamba watakuwa wanalipa mrabaha wa
asilimia 0.3 kwa halmashauri.

WAZIRI ANENA

Hivi karibuni akizungumza na wananchi
wa Mahenge, Waziri wa Madini, Dotto Bite-
ko, alizitaka kampuni zote zinazowekeza
kwenye sekta ya madini, kutekeleza ahadi
ya uwekezaji kwenye huduma za jamii kama
walivyoahidi wakati wanaomba leseni.

“Niwatoe wasiwasi wananchi kuwa haku-
na mtu hata mmoja atakayekuja Tanzania
kuchimba madini, aondoke na kuwaacha
wananchi wanashangaa, zama hizo zilipend-
wa.

“Wawekezaji wote watakaokuja, wa-
tachimba na madini watakayoyapata faida
yake lazima irudi Tanzania,” alisisitiza.

Waziri Biteko pia alisema soko la madini
ambalo limeanzishwa Aprili mwaka jana Ul-
anga, limewezesha serikali kupata mapato,
akibainisha kuwa hadi sasa, fedha iliyopati-

Waziri wa Madini, Doto Biteko.

kana kutokana na mauzo ya madini hayo ni
Sh. milioni 396 wakati kwa miaka mitano
iliyopita walipata Sh. milioni nne tu.

Alisema matarajio ya wizara yake ni ma-
pato kuongezeka zaidi pale wawekezaji hao
watapoanza kazi rasmi.

Akizungumzia Kampuni ya Mahenge Re-
sources, Waziri Biteko alisema: “Uwekezaji
wao ni wa Dola za Marekani milioni 23
zitakazojenga mgodi huo wa Mahenge Re-
sources. Kikwazo walichonacho ni fidia
kwa wananchi, tayari tumeshawaelekeza
waikamilishe haraka kabla ya uwekezaji,
wameomba katika mchakato huu timu ya
uthamini iwe na wawakilishi.

“Tayari nimemwelekeza Mkuu wa Wilaya
wa hapa, wawe na wawakilishi wa ki-
jiji kwenye timu hiyo ili baadaye kusitokee
malalamiko.”

Waziri Biteko alisema kampuni hiyo ime-
shapewa sampuli mbalimbali za madini
hayo ambazo walizipeleka katika maabara
tofauti na wamejiridhisha, kinywe ya Tan-
zania ni bora kuliko zinazopatikana mae-
neo mengine duniani.

GRAPHITE NI NINI?

Mtaalamu wa miamba kutoka Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM), Prof. Hud-
son Nkotagu, anasema madini ya graphite
kwa Kiswahili yanafahamika kama grafiti
na yanapatikana katika ukanda ambao ki-
taalamu wanauita ‘Mozambican Belt’, un-
aotokea Ethiopia na kupitia katika nchi za
Afrika Mashariki hadi Msumbiji.

“Mara nyingi ukanda huo una miamba
yenye umri wa zaidi ya miaka bilioni 1.2
‘metamophic’, ambazo zina joto la chini,
kati na juu sana.

“Miamba ambayo imetengenezwa kwe-
nye joto la chini ndiyo inaweza kuwa na
hiyo miamba yenye madini ya graphite
ambayo ni kama viumbe hao kama mimea
ambayo hupikwa kwenye joto la chini na
kutengeneza madini hayo,” anasema.

Mil lazima
anatl... zaja

Anaeleza kuwa madini hayo kwa Tanza-
nia yako Mirerani mkoani Arusha, Mahenge
mkoani Morogoro na Ngachu mkoani Lindi,
ambako wanakuita Ukanda wa Usagarani.

Prof. Nkotagu anasema graphite ni ma-
dini yenye nguvu kwa kiwango kikubwa
kupita malighafi nyingine yoyote duniani,
yakifananishwa na chuma cha pua mara
200.

“Hiyo sifa inayafanya yaweze kutumika
kwenye vitu vingi kama kutengeneza ma-
daraja, bodi za ndege, gari, kofia za pikipi-
ki na vitu vingine vigumu vigumu. Pia
yanaweza kuvutika sana kwa asilimia 20
hadi 25 ya urefu wake,” anafafanua.

Anaongeza kuwa sifa nyingine ni mem-
bamba na kwamba ukichukua gramu moja,
unaweza kufunika uwanja wa mipira wa
miguu (kapeti, na ni mepesi kuliko unywea
wa kuku.

Anasema madini hayo yana uwezo wa
kusafirisha joto kuliko vitu vingi duniani,
yanasafirisha umeme kuliko hata nyaya
za kopa na ndiyo maana kwenye kila kinu,
kuna kidogo kimewekwa ili umeme uweze
kupita kwa haraka.

“Ndiyo maana wanatumia kwenye ndege,
ndege inahitaji vitu kama hivyo kwa kuwa
vinaweza kupitisha umeme kwa haraka
sana,” anafafanua.

Anaongeza kuwa graphite inaweza ku-
chuja maji na kuondoa madini mengine
yote na ina uwezo wa kuyachuja maji ya
bahari yakawa maji ya kunywa.

“Madini hayo yanatengeneza betri za
magari na magari aina ya Voxwagon na
Mercedes Benz na BMW wanataka miaka
2020/25 asilimia 25 ya magari wanayoten-
geneza duniani, yawe ya umeme wa ku-
tumia graphite,” anasema.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, mab-
adiliko ya tabia nchi ambayo yanaisukuma
dunia kusaka mbinu za kupunguza hewa
ukaa, yatayasukuma mataifa mengi ku-
naanza kutengeneza magari ya umeme na
graphite itahusika kwa kiasi kikubwa kupit-
isha na kuhifadhi umeme kwa muda mrefu.

Anajata sifa nyingine kuwa ni kutumika
kutengenezea breki za magari, kwenye
chuma cha pua, kutumika viwandani kwa
ajili ya vilainishi mbalimbali na kwamba ina
soko kubwa duniani.

GRAPHITE YA TANZANIA

Profesa Nkotagu anasema nchi inayoon-
goza kwa kuwa na grafiti nyingi ni Uturuki
ambayo mwaka 2017 ilikuwa na Metric tani
milioni 90, ikifuatwa na Brazil yenye ikiwa
na Metric tani milioni 70, China tani milioni
55 huku Tanzania na Msumbiji zikiwa na
tani milioni 17.

“Grafiti ya Tanzania ni asili na yenye
ubora kwa asilimia 99, katika kuchakata,
uchafu ni kidogo, Ukilinganisha na wen-
gine, ya Tanzania ni namba moja kwa kuwa
ina ubora wa hali ya juu,” anasema.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo, nchi za
Marekani na China ndiyo wanunuzi wakub-
wa kutokana na utengenezaji wa ndege.
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HABARI KITAIFA

Iddi Simba afariki, kuzikwa leo Kisutu

Na Mwandishi Wetu

MWANASIASA mkongwe na
Waziri wa zamani wa Viwanda na
Biashara, Iddi Simba, amefariki
dunia. Taarifa iliyosambaa jana
katika mitandao ya habari na
kuthibitishwa na mtoto wake, Ah-
mad Simba, ilisema Simba alifariki
dunia katika Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete (JKCI) ya Hospitali
ya Taifa ya Muhimbili, alikokuwa
akipatiwa matibabu.

Balozi wa
Iran avifunda
vyombo vya
habari

Na Mwandishi Wetu

BALOZI wa Iran nchini Tan-
zania, Mousa Farhang, amevi-
taka vyombo vya habari kuacha
kutegemea habari za vyombo
vya magharibi kwa kuwa hazina
maslahi kwa nchi za Afrika na zile
zinazoendelea.

Amesema vyombo hivyo vya
muda mwingi vimekuwa viki-
andika mambo mabaya tu kwa
nchi zinazoendelea kwa maslahi
yake hatua ambayo imesababi-
sha vyombo vingi vinavyotege-
mea taarifa hizo kuiga mkumbo
na kuandika mambo mabaya
yakiwamo ya nchi zao.

“Vyombo vya habari vya kima-
gharibi vimekuwa vikieleza ma-
baya tu ya nchi zingine. Hivi kuna
uwezekano wa kuwa na ‘nguo
chafu tu bila kuwa na hata nguo
moja safi?” Alihoji Balozi Farhang
jana alizungumza na meneji-
menti ya kampuni ya The Guard-
wakati wa ziara yake.

Balozi huyo alisisitiza kuwa vy-
ombo vya habari nchini havina
budi kutambua kuwa wajibu wao
ni mkubwa kwa maendeleo ya ki-
siasa, kiuchumi na kijamii, hivyo
vinapaswa kuwa makini na prop-
aganda za nje zinazoweza kurudi-
sha nyuma maendeleo ya nchi.

Alisema vyombo vya nchi hizo
vinaweza kuandika habari zenye
mlengo wa chuki dhidi ya kion-
gozi fulani wa nchi fulani lakini
vimekuwa vikichukulia jambo
hilo kwa mtazamo wa kitaifa na si
mtu binafsi.

“Kwa mfano unaweza kuwa
humpendi (Rais John) na si nchi
kwa ujumla lakini inakuwaje ua-
dui wako na Magufuli ukawa ni
wako na Tanzania nzima? Hili
si sahihi na vyombo vya habari
vinapaswa kuwa makini,” alise-
ma.

Sambamba na hilo, Balozi
Farhang alivionya vyombo vya
habari kuhusu kasumba ya
kuchapisha picha na taarifa
kuhusu misaada inayotolewa na
taasisi mbalimbali kwa jamii ze-
nye uhitaji. Alisema hatua hiyo
pia inadhalilisha jamii inayopati-
wa misaada hiyo.

Ahmad alikaririwa akisema fa-
milia, ndugu, jamaa na marafiki
walikuwa wanakusanyika nyum-
bani kwa marehemu kwa ajili ya
kupanga mipango ya maziko yake.

Hata hivyo, taarifa zilizopatika-
na jana jioni zilisema mwanasiasa
huyo atazikwa leo katika maka-
buri ya Kisutu, Dar es Salaam,
baada ya Sala ya [jumaa.

Iddi Simba, ambaye alizaliwa
Oktoba 8, 1935 alipata elimu yake
katika vyuo vikuu vya Punjab, Pa-

kistan na Toulouse, Ufaransa, li-
cha ya kuwa mwanasiasa, alianza
kazi katika utumishi wa umma
na baadaye taasisi za fedha za ki-
mataifa.

Alianza utumishi wa umma
akiwa Mkurugenzi wa Mipango
Msaidizi katika iliyokuwa Wiz-
ara ya Uchumi na Mipango na
baadaye aliteuliwa kuwa Mkuru-
genzi Mtendaji Mbadala wa Benki
ya Dunia mwaka 1966 hadi 1968.

Baada ya hapo aliteuliwa kuwa

Mwenyekiti na Mkurugenzi Mkuu
wa Benki ya Maendeleo ya Afrika
Mashariki nafasi aliyoishika kwa
miaka 10 hadi mwaka 1978. Mwaka
1978 hadi 1980 alikuwa Mkurugen-
zi Mkazi wa Benki ya Maendeleo
ya Afrika (AfDB).

Kutokana na kustaafu utumi-
shi katika taasisi hizo, Iddi Simba
alijikita kwenye biashara hadi kifo
chake, lakini alishika nyadhifa
mbalimbali za kisiasa.

Miongoni mwa nyadhifa hizo ni

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi
ya CCM kuanzia mwaka 1996 hadi
1999 na kwa nafasi hiyo akawa
mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM
na Mjumbe wa Halmashauri Kuu
(NEC). Sambamba na nafasi hizo,
aliwahi kuwa Mbunge wa Ilala
kuanzia mwaka 1995 hadi 2015 na
Waziri wa Viwanda na Biashara
mwaka 2000 hadi 2002 alipojiu-
zulu kutokana na kashfa ya vibali
vya uagizaji wa sukari kutoka nje
ya nchi.
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UTANGULIZI

Kipindi cha Kwanza cha Awamu ya Tatu ya Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii - TASAF kilitekelezwa kuanzia 2012
na kukamilika Desemba 2019. Utekelezaji ulifanyika
katika halmashauri 159 za Tanzania bara, Unguja na
Pemba na kufikia kaya milionil.l zenye zaidi ya watu
milioni 5.

Tathmini ya utekelezaji wa sehemu ya kwanza inaonyesha
kuwa kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa Mpango huu
umefanikisha azma ya serikali ya kupunguza umaskini
nchini. Takwimu zinaonesha kwamba umaskini wa
mahitaji ya msingi umepungua kwa asilimia 10 na
umaskini uliokithiri umepungua kwa asilimia 12 kwa kaya
maskini.

Utekelezaji umewezesha walengwa kujikita kwenye
ufugaji, uvuvi, kilimo na biashara na kujiimarisha kiuchumi.
Vile vile Mpango umeongeza idadi ya watoto kutoka
katika kaya maskini kuandikishwa shule kwa kiwango cha
asilimia 7.2. katika sekta ya afya, Mpango umeongeza
mahudhurio ya kliniki kwa watoto walio na umri chini ya
miaka 5 kwa kiwango cha asilimia 1.5

Kipindi cha Pili cha Awamu ya Tatu ya Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF)

Kipindi cha Pili kinatekelezwa katika halmashauri 185 za

ambavyo hazikufikiwa katika utekelezaji wa kipindi cha
Kwanza. Kipindi cha Pili cha Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) kitafikia kaya milioni 1.4 zenye watu
wapatao milioni 6 kote nchini.

Madhumuni ya Kipindi cha Pili cha TASAF ni kuwezesha
kaya zilizoandikishwa kutumia fursa za kuongeza kipato,
huduma za kiuchumi na kijamii na kuendeleza rasilimali
watu hususan watoto.

Taarifa ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya wa
mwaka 201 1/2012 inaonesha asilimia 28.2 ya watanzania

wanaishi katika umaskini huku asilimia 9.7 wanaishi katika
umaskini uliokithiri hivyo utekelezaji wa Kipindi cha Pili
utawezesha kaya maskini kujikwamua kutoka kwenye
umaskini na kufanya kazi na kujiimarisha kiuchumi na
kuiwezesha nchi kufikia uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025

Utekelezaji wa Kipindi cha Pili cha Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF)

Shughuli kuu zitakazofanyika ni kutoa fursa ya ajira za
muda kwa kaya maskini zenye watu wenye uwezo wa
kufanya kazi kushiriki katika shughuli za uzalishaji na
afya, maji na hifadhi ya mazingira. Kuhamasisha walengwa
kujiunga katika vikundi vya kuweka akiba na kuwekeza
katika shughuli za uzalishaji mali na kutoa ruzuku kwa
masharti ya elimu na afya kama kichocheo cha
mahudhurio ya watoto shuleni na kliniki ili kupata elimu
na huduma za afya na hivyo kuwajengea maisha bora.
Aidha wadau katika ngazi mbali mbali watajengewa
uwezo kwa njia ya mafunzo ambayo yatawawezesha
kutekeleza na kutimiza majukumu yao kwa ufanisi.

Matarajio

Matarajio ya Serikali kupitia utekelezaji wa TASAF ni
kupunguza kiwango cha umaskini kwa kutoa fursa kwa
walengwa kushiriki kwenye kazi za kilimo na uzalishaji na
hivyo kuchochea ukuaji wa viwanda, kuboresha
miundombinu ya elimu afya hivyo kupunguza vifo vya
mama wajawazito na watoto na kuongeza kiwango cha
wanafunzi wanaomaliza darasa la saba na kupitia miradi
ya kuongeza kipato kaya maskini ziweze kuboresha lishe
kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano, na
kupunguza udumavu na utapiamlo kwa watoto.

Kipindi cha Pili cha Awamu ya Il ya Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF) kitazinduliwa rasmi na Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. John
Pombe Joseph Magufuli.

Kwenye Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius
Nyerere Dar es Salaam, tarehe 17/02/2020




6 NipaShe ljumaa Februari 14,2020

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Kamati za maadili maofisa

mahakama zinahitaji bajeti

SERIKALI imeombwa kutenga fedha kwa ajili ya kamati za
Maadili za Maofisa wa Mahakama za Mikoa na Wilaya ili ziweze
kutekeleza majukumu yake kama sheria inavyozitaka.

Ombi hilo lilitolewa na Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Au-
gustine Mahiga, kwa ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi), kwa ajili ya kuwawezesha maofisa hao
kutekeleza wajibu wao kama inavyotakiwa.

Kamati za Maadili za Maofisa wa Mahakama zimekuwa ziki-
kabiliwa na changamoto ya kutotekeleza majukumu yake kwa
mujibu wa sheria, kutokana na upungufu wa bajeti.

Kamati hizi ziliundwa baada ya kutungwa kwa sheria ya Usi-
mamizi wa Mahakama namba 4 ya mwaka 2011, na sheria hiyo
pia inazitaka mahakama hizo kukutana na kuwasilisha taarifa
zake kwa Tume ya Utumishi wa Mahakama.

Waziri Mahiga alitoa ombi hilo alipokuwa akizindua mwon-
gozo wa uendeshaji wa kamati za maadili za maofisa wa Ma-
hakama juzi jijini Dodoma, na kusema wizara yake itahakiki-
sha Tume ya Utumishi wa Mahakama inapatiwa rasilimali
fedha kwa ajili ya kuendesha shughuli zake ikiwamo Kamati
za Maadili za Maofisa wa Mahakama kwa ufanisi unaotakiwa.

Chombo hiki kina umuhimu mkubwa kwa muhimili huo ka-
tika utekelezaji wa majukumu yake ya kutoa haki. Ikumbukwe
kuwa suala la maadili lina umuhimu wa pekee kwa watumishi
wa Mahakama.

Kazi ya kutoa haki inahitaji watu wenye maadili, uaminift,
weledi na uadilifu wa hali ya juu, hivyo wajumbe wa kamati
na maofisa wa mahakama hawanabudi kutekeleza majukumu
yao katika mazingira bora, wezeshi na rafiki.

1li waweze kutekeleza wajibu wao inavyotakiwa, hawanabu-
di kuwezeshwa kwa bajeti, ambayo inahusisha fedha na vifaa.

Kama inafikia hatua Waziri mwenye dhamana ya Katiba na
Sheria kulitolea jambo hilo kilio kuwezeshwa kwa bajeti, ina
maana kuwa shughuli za chombo hicho hazitekelezwi inavyo-
paswa kama sheria na kanuni zilizokianzisha zinavyoelekeza.

Kutokana na umuhimu wa kuimarisha dhana ya utawala
bora kupitia sheria ya uendeshaji wa Mahakama, ndio maana
Serikali iliamua kuruhusu uwapo wa kamati za maadili za
maofisa wa Mahakama ambazo ni ya Maadili ya Majaji, Kamati
ya Maadili ya Maofisa wa Mahakama na Kamati ya Maadili ya
Mahakama ya Mkoa na Wilaya.

Kutokana na umuhimu huo, ndio maana Waziri Mahiga
anasema kuwa kamati hizi zina nafasi kubwa katika kusima-
mia, kuendeleza na kudumisha maadili ya utumishi wa ma-
hakama.

Tunaona kuwa umuhimu wa kamati hizi haunabudi
kuishawishi serikali kupitia Tamisemi kutenga bajeti kwa ajili
hiyo ili majukumu yao yatekelezwa kama sheria inavyotaka.

Kwa kufanya hivyo, bila shaka majukumu hayo yatatekele-
zwa kama inavyotakiwa, na ni imani yetu kuwa hatua hiyo
itasaidia kuwakumbusha watumishi wote kuzingatia maadili.

Aidha, hatua hiyo itawafanya watumishi wachache wa-
naoendelea na vitendo vya ukiukaji wa maadili kuacha mara
moja ili kulinda heshima ya mhimili wa Mahakama kwa jamii
sambamba na usalama wa ajira zao.

Tunakubaliana kabisa na kauli ya wakuu wa mikoa nchini
ambao ni walezi wa kamati hizo kupitia kwa Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Dk. Rehema Nchimbi, kuwa palipo na maadili
pana amani, haki, uaminifu katika utendaji kazi, umoja na ush-
irikiano, na kwamba kuwapo kwa maadili pia ni ni kichocheo
cha maendeleo ya Taifa.
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VIJUINL...

Na Yasmine

Protace

B Muungwana Lazima Nilonge

UKIPITA katika barabara zinazotumi-
wa na mabasi ya mwendokasi, utaona
kila penye kivuko, kuna tangazo am-
balo haziruhusu bodaboda kupita
wakiwa wamebeba abiria.

Pamoja na kuandikwa kwa lugha
za Kiswahili na Kiingereza, bado ma-
dereva wa bodaboda wanapita waki-
wa wamebeba abiria.

Hapo katika mustakabali wa us-
alama barabarani, inazua maswali
nini sasa kifanyike? Iko wazi kina-
chotakiwa hapo ni hatua madhubuti.
Zipi? Pale usafiri wa bodaboda unapo-
pita katika maeneo hayo, mara moja
kinachotakiwa ni mamlaka za dola
kuchukua hatua zinazoleta mareke-
bisho.

Panapaswa kuhakikishwa abiria
waliopo wanashushwa, pia dereva
wa bodaboda anatakiwa kushuka ka-
tika chombo chake, anakisukuma na
baada ya hapo anaruhusiwa kupanda
chombo kuendelea na safari yake.

Ninashuhudia pamoja na katazo
hilo, bado watumiaji vyombo hivyo
wanaendeleza tabia. Madereva wa
bodaboda wamekuwa wakikiuka
taratibu na kuamua kupita katika
njia hizo, huku wakiwa wamepanda
bodaboda zao. Niseme ni ukiukwaji
mkubwa.

Walioamua kuweka utaratibu huo
walikuwa na busara kubwa kuhusi-
ana na usalama barabarani. Waliona
mazingira ya kiashiria cha ajali inay-
oweza kuleta maafa kwao na umma
kwa jumla, watu wakapata ulemavu
wa namna mbalimbali.

Bodaboda mara nyingi zimekuwa
zikikiuka sheria za usalama baraba-
rani na kusababisha watu kupoteza
maisha au kupoteza viungo.

Hiyo yote inatokana na madereva
wa bodaboda kutokuwa makini na
kazi wanazozifanya? Madereva hao-

Tumekuwa
tukishuhudia
vendeshaji
mbaya wa
bodaboda
unaofanywa
na baadhi ya
madereva
wa vyombo
hivyo. Im-
efika hatua,
kwamba ma-
dereva hao
wanaoende-
sha kwa kasi
bila ya ku-
jali chochote
mbele yao na
kuzua hatari,
ikiwamo na
maisha ya
abiria wao,
wachukue
hatua.

Nidhamu ya bodaboda
ikichekewa, tutalia sana

hao wanajua sheria inawataka wa-
bebe abiria mmoja, lakini haohao
wako mstari wa mbele kukiuka she-
ria, wanabeba abiria zaidi ya mmoja.

Pia, dereva wa bodaboda kawaida
ya kubeba abiria zaidi ya mmoja na
mara nyingi, hata uendeshaji wao si
ulio salama hata kidogo. Kuna via-
shiria vingi.

Tukumbuke, hivi sasa katika bara-
bara kama za jiji la Dar es Salaam,
kuna magari ya mwendokasi zinapo-
kutana na zuio la aina yoyote isiyo ya
kawaida, ni wazi kuna ishara zaidi na
kunapokuwapo zuio lolote, lazima
jamii isifanye ukaidi. Ajali inaweza
kutokea muda wowote.

Abiria nao mnaopanda bodaboda
mkapita katika alama ya zebra’ ni
wajibu wenu kidereva mjiandae
kushuka ili mkivuka upande wa pili,
muendelee na safari zenu.

Pia, abiria kama hiyo sheria ya
kushuka katika zebra za mwendokasi
unaijua, ni muhimu usiipuuzie hata
kidogo, kwa sababu walioweka wana
maana kubwa katika usalama.

Tumekuwa tukishuhudia uende-
shaji mbaya wa bodaboda unaofany-
wa na baadhi ya madereva wa vy-
ombo hivyo. Imefika hatua, kwamba
madereva hao wanaoendesha kwa
kasi bila ya kujali chochote mbele
yao na kuzua hatari, ikiwamo na mai-
sha ya abiria wao, wachukue hatua.

Ni hao hao bodaboda wanapoona
foleni kubwa, hawajali chochote na
wanajichomeka katikati ya magari,
bila ya kujali kinachoweza kutokea

mahali hapo
Niwakumbushe abiria wezangu,
iwapo mtaendelea kuwachekea

bodaboda na kuwafumbia macho,
mjue chochote kinaweza kuwapata
na msilaumu pale mtakapopata ul-
emavu.
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Balozi wa Iran nchini, Mousa Farhang (kushoto), akizungumza na Meneja Mkuu Balozi wa Iran Mousa Farhang (kulia), akikabidhi zawadi ya kumbukumbu kwa
wa Kampuni ya The Guardian Ltd, Srinivas Chintaruri (kulia), Mhariri Mtendaji wa Meneja Mkuu, Srinivas Chintaruri, baada ya mazungumzo.
Nipashe, Beatrice Bandawe na Mhariri Msaidizi, Epson Luhwago, alipotembelea

PICHA ZOTE: SELEMANI MPOCHI

Mhariri Mtendaji wa Gazeti la Nipashe, Beatrice Bandawe, akifafanua kuhusu Balozi wa Iran, nchini, Mousa Farhang (kushoto), akitembelea chumba cha habari.
utendaji kazi wa chumba cha habari kwa Balozi wa Iran nchini, Mousa Farhang Kulia ni Meneja Mkuu, Srinivas Chintaruri.
(kushoto) na ujumbe wake.

Balozi Farhang akiangalia baadhi ya machapisho ya matangazo alipotembelea Mhariri Mtendaji wa Nipashe, Beatrice Bandawe (kushoto) na Meneja Raslimali Watu
kiwanda cha uchapishaji cha The Guardian Ltd. wa TGL, Emmanuel Matondo, wakijadiliana jambo na Balozi Farhang.
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Lukuvi kutekeleza agizo la Rais JPM Jumatatu

Na Munir Shemweta,
DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Wil-
liam Lukuvi, anatarajiwa kwen-
da katika Halmashauri ya Man-
ispaa ya Kigamboni Jumatatu
kurudisha umiliki wa ekari 750
kwa manispaa hiyo kama ilivy-
oelekezwa na Rais.

Jumanne, Rais John Magu-
fuli alitoa siku saba kuanzia
siku hiyo kwa Wizara ya Ardhi

kurejesha umiliki wa eneo hilo
kwa Halmashauri ya Wilaya ya
Kigamboni baada ya kufutwa
miaka iliyopita ili umiliki wake
kuwa chini ya serikali kupitia
wizara hiyo.

Akizungumza kwa njia ya
mtandao jana akiwa Abu Dha-
bi, Falme za Kiarabu anako-
hudhuria kikao cha mawaziri
wa Afrika kuhusu masuala ya
nyumba na maendeleo ya miji,
Lukuvi alisema Jumatatu ataku-
wa kwenye Ofisi za Mkurugenzi

ik

s =

wa Halmashauri ya Manis-
paa ya Kigamboni kwa ajili ya
utekelezaji wa agizo hilo la Rais.

“Jumatatu tarehe 17 Febru-
ari, saa tano asububhi, nitakuwa
Ofisi za Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Kigamboni kwa ajili ya
kutekeleza agizo la Mheshimi-
wa Rais la kukabidhi ardhi am-
bayo iko katika eneo la Kigam-
boni,” aliahidi.

Kwa mujibu wa Rais Magufu-
li, pamoja na kufuta umiliki wa
eneo hilo ili kuwa chini ya seri-

-

kali, umiliki wake kwa muda
mrefu haujarerejeshwa katika
Manispaa ya Kigamboni na
kutaka miliki hiyo kurejeshwa
ndani ya wiki moja ili wananchi
wapange wanavyotaka.

Hata hivyo, Rais Magufuli
alionya kuhusu matumizi ya
ardhi hiyo kwa halmashauri
hiyo, akitahadharisha kuwa isi-
je ikatumika vibaya kwa kuwa
si ya viongozi, bali ni kwa ajili
ya maendeleo ya wananchi wa
Kigamboni.

K

- R

Maofisa Washiriki kutoka Chuo cha Ulinzi wa Taifa cha Tanzania, wakikata kiu kwa maji ya madafu wakiwa katika ziara yao ya

Rugemalira aibua mengine kortini

INATOKA UK. 2

wa Sh. bilioni L.5.

Alidai ameandika barua ya
nyongeza na kuikabidhi Takuk-
uru ili watakapotoa majibu wa-
toe kwa usahihi.

Kadhalika alidai Februari 11,
mwaka huu, alitoa notisi in-
ayoelezea matatizo hayo yal-
ivyokuwa na kwamba kuna
vipengele vya sheria havitekele-
zwi katika notisi hiyo na kwam-
ba wasipomwondolea mashta-
ka yanayomkabili dhidi ya kesi
hiyo, hawataweza kukamilisha
upelelezi na filimbi alizopiga
zitasaidia kukamata wezi wali-
ohusika.

Mshtakiwa huyo aliomba
kukutana na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Wankyo Simon,
kabla ya kwenda mahabusu
kwa gajili ya kumpa ufafanuzi
kuhusu kesi hiyo na kwamba
kama hawatamtoa katika kesi
hiyo ataleta maombi maalum
ya kutaka kuondolewa kwenye
kesi hiyo.

Baada ya kusikiliza maelezo
hayo, Hakimu Shaidi alisema,

itatajwa Februari 27, mwaka
huu.

Washtakiwa wengine katika
kesi hiyo ni Harbinder Sethi na
Joseph Makandege.

Katika kesi ya msingi, Ma-
kandege anakabiliwa na mash-
taka matano likiwamo la kui-
sababishia serikali hasara ya
Dola za Marekani 980,000 pia
yapo ya utakatishaji wa fedha.

Mshtakiwa huyo alisomewa
mashtaka hayo Desemba 20,
2019, baada ya kuunganishwa
na washtakiwa Seth na Rugema-
lira.

Makandege anadaiwa kuwa,
kati ya Oktoba 18, 2011 na Machi
19, 2014 katika maeneo mbal-
imbali ya Jiji la Dar es Salaam,
Kenya, Afrika Kusini na India,
akiwa na wenzake walikula nja-
ma ya kujipatia fedha kwa njia
ya udanganyifu.

Pia anadaiwa kuongoza
genge la uhalifu katika nchi hizo
akiwa si mtumishi wa serikali
akishirikiana na watumishi wa
umma kwa kuratibu na kufa-
dhili mpango wa uhalifu.

Katika shtaka la kujipatia

fedha kwa njia ya udanganyifu,
Makandege anadaiwa kuwa kati
ya Januari 23, 2014 na Februari
2014, alijipatia Dola 380,000
katika Benki ya Stanbic iliyopo
Kinondoni na Dola 600,000 ka-
tika benki ya UBL (T) Ltd iliyopo
Wilaya ya Ilala, fedha zilizotoka
Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
kwa nyakati tofauti.

Kwa upande wa washtakiwa
Sethi na Rugemalira walifik-
ishwa mahakamani hapo zaidi
ya miaka miwili wamekaa ru-
mande, kutokana na upelelezi
wa kesi yao kutokukamilika.

Washtakiwa Sethi na Ruge-
malira kwa pamoja wanaka-
biliwa na mashtaka 12 yaki-
wamo ya utakatishaji fedha na
kusababisha hasara ya Dola za
Marekani 22,198,544.60 na Sh.
309,461,300,158.27 kwa mara ya
kwanza walifikishwa mahakam-
ani hapo Juni 19, 2017.

Washtakiwa hao wanadaiwa
kuwa Oktoba 18, 2011 na Machi
kula njama katika nchi za Afrika
Kusini, Kenya na India ili kuten-
da kosa.

Ilidaiwa katika mashtaka ya
kujipatia fedha kwamba kati ya
Novemba 28 na 29, 2011 na Janu-
ari 23, 2014 katika Makao Makuu
ya Benki ya Stanbic, Kinondoni
na Benki ya Mkombozi tawi la
Mtakatifu Joseph, kwa ulaghai
washtakiwa hao walijipatia ku-
toka Benki Kuu ya Tanzania,
Dola za Marekani 22,198,544.60
na Sh. 309, 461,300,158.27.

Pia washtakiwa wote wana-
daiwa kuisababishia serikali
hasara na inadaiwa walitenda
makosa hayo Novemba 29,
2013 katika Benki ya Stanbic
tawi la kati Kinondoni, kwa
vitendo vyao waliisababishia
serikali hasara ya Dola za
Marekani 22,198,544.60 na Sh.
309,461,300,158.27.

Kati ya Novemba 29, 2013
na Januari 23, 2014 maeneo to-
fauti Dar es Salaam kwa pamoja
walitenda kosa la kutakatisha
fedha kwa kuchukua fedha ku-
toka BoT ambazo ni Dola za
Marekani milioni 22.1 na Sh. bil-
ioni 3094, wakati wakijua fedha
hizo ni zao la kujihusisha na
genge la uhalifu.

Maambukizi

homa Va ini tishio

Na Mary Geofrey

ASILIMIA 40 ya watu 2,000
waliofanyiwa utafiti wa kubaini
iwapo wameathirika na maam-
bukizi ya Virusi vya Homa ya Ini
(Hepatitis B), wana maambukizi
hayo na wapo katika hatari ya
kupata saratani ya ini.

Daktari Bingwa wa Magonjwa
yva Mfumo wa Chakula na Ini
kutoka Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Dk. John Rwegasha,
es Salaam, wakati akizungumza
kwenye kongamano lililokutani-
sha wataalamu wa afya kujadili
maendeleo ya mradi wa tiba ya
Virusi vya homa ya ini ulian-
zishwa na MNH miaka minne
iliyopita.

Alisema kati ya waliobainika
kuwa na virusi vya homa ya ini
asilimia 90 wanapata maam-
bukizi kutoka kwa mama kwenda
kwa mtoto.

Alisema mradi huo unatarajiwa
kukamilika mwakani na kwamba
lengo lake ni kubaini kiwango
cha maambukizi ya ugonjwa huo
ulioenea kwa kasi nchini kuto-
kana na kukosa tiba pamoja na
vitendanishi kwa ajili ya uchun-
guzi.

Dk. Rwegasha alisema mradi
huo ambao umefadhiliwa na
Marekani, una vifaa vya kufanya
vipimo na umefanikiwa kwa kiasi
kikubwa baada ya kuwafanyia
tathmini watu 2,000.

“Tumegundua kuna walioathiri-
ka kati yao wana tatizo la ini
kusinyaa na wengine wanaweza
kuwa na saratani ya ini,” alisema
DK. Rwegasha.

Alisema wanaopata maam-
bukizi hayo ni kuanzia umri wa
miaka 30 hadi 40 na kwamba
ukiwa na maambukizi huweza
kukaa mwilini kwa zaidi ya
miaka 20 kabla ya dalili.

“Kulikuwa na mwitikio zaidi
hasa Dar es Salaam na nchi
nzima. Asilimia 80 ya watu
tuliofanyiwa tathmini wamegun-
dulika wana uwezo wa kujitibu
wenyewe kupitia kinga yao,”
alieleza Dk. Rwegasha.

Alieleza kuwa kati watu 1,400
sawa na asilimia 80 wenye
maambukizi, wamejitengenezea
kwa kinga yao na kwamba jamii
itambue homa ya ini ni ugonjwa
ambao miili ya binadamu, ina
uwezo wa kudhibiti kwa kinga
ya asilimia 95.

Alisema changamoto iliyopo
baada ya watu kugundua wana
maambukizi hawakurudi kwa
daktari kwa ajili ya tiba na
ushauri na kwamba hiyo ina-
hatarisha afya zao kwa kuwa
wanaweza Kupata magonjwa
nyemelezi.

“Hawa asilimia 20 wanaweza
kupata maambukizi, wana-
takiwa kufanyiwa uchunguzi
kila mwaka, mwitikio ni mdogo
kwa kuwa mradi unaisha mwaka
kesho bado tunahitaji watu ku-
chunguzwa na kutoa chanjo kwa
wanaozaliwa,” alieleza.
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Ndalichako aomba wawekezaji elimu

Na Enock Charles

AZIRI wa Elimu,
Sayansi na
Teknolojia, Pro-
fesa Joyce Ndali-
chako, amewaomba wawekezaji
na wadau katika sekta ya elimu
nchini, kuwekeza katika Mkoa
wa Dodoma kwa kuwa ndiko
yaliko makao makuu ya nchi na
kuna uhitaji mkubwa wa shule
mkoa humo.

laam katika uzinduzi wa Shule
ya Turkish Maarif iliyoko Boko,
Profesa Ndalichako alisema

serikali imejipanga kuboresha
elimu nchini na hivyo kuwataka

wawekezaji kujitokeza katika
sekta ya elimu kutokana na up-
ungufu wa shule uliopo.

“Kwa sasa makao makuu ya
nchi yamehamia rasmi Dodoma,
nawaomba wawekezaji na wa-
dau wa elimu kuwekeza katika
jiji letu la Dodoma kwa sababu
bado kuna upungufu wa shule,”
aliomba. Profesa Ndalichako
alisema serikali itaendelea kush-
irikiana na wadau ambao wata-
saidia katika kuboresha sekta ya
elimu nchini ili kutimiza azma
yake ya kuhakikisha kila mtoto
anapata elimu bora.

“Ndugu zetu kupitia taasisi
yao ya Turkey Maarif Founda-
tion, tunatambua sekta ya elimu

ni muhimu sana katika taifa letu,
hivyo tunawahamasisha kue-
ndelea kuwekeza katika mae-
neo mengine mfano Dodoma,”
alisema.

Waziri huyo alisema Utu-
ruki imekuwa na ushirikiano
wa muda mrefu na Tanzania
katika kuwekeza kwenye sekta
ya elimu na kuwapongeza kwa
hatua ya kujenga shule katika
maeneo mbalimbali nchini, ak-
izitolea mfano shule zao zilizoko
katika mikoa ya Dar es Salaam,
Zanzibar na Arusha na kuwa-
karibisha kujenga shule katika
Mkoa wa Dodoma.

Alisema serikali imeipa ki-
paumbele sekta ya elimu kwa

kutoa elimu bila malipo ikitenga
zaidi Sh. bilioni 28 kila mwezi ili
kuboresha sekta ya elimu nchini
kama nyenzo umuhimu ya ku-
fikia uchumi wa kati.

Akizungumzia  shule za
taasisi hiyo, Balozi wa Uturuki
nchini, Ali Davutoglu, alisema
wameamua kujenga shule hizo
nchini kutokana na ushirikiano
mzuri uliopo baina ya Tanzania
na Uturuki na amani iliyopo
nchini.

“Shule hii tunayoizindua leo
(jana), itahudumia wanafunzi
600, Turkish Maarif ni moja
ya shule maarufu hapa Tanza-
nia zenye takriban wanafunzi
1,900,” alisema.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (kulia), akipata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi wa Kampuni ya Big Fish, Abraham Mn-
deme, alipokwenda kuzindua teknolojia ya kisasa ya ufugaji wa samaki katika mabwawa, inayotumiwa na kampuni hiyo iliopo Kigamboni
jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

DC ataka wachimbaji kuondoka eneo la shule

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama,
Anamringi Macha, amezuia
uchimbaji wa madini ya dhaha-
bu unaofanywa na wachimbaji
wadogo katika eneo la Shule ya
Msingi Mwabomba, Halmashau-
ri ya Ushetu, baada ya wachim-
baji kuvamia eneo hilo.

Akizungumzia  jana  na
wachimbaji katika eneo hilo, Ma-
cha alisema uchimbaji wa ma-

dini uendelee nje ya mipaka ya
shule kwa kuwa serikali haiwezi
kubadili matumizi ya maeneo ya
shule bila utaratibu.

Aliwataka wachimbaji wali-
opo waanze kufanya taratibu za
kuondoka katika eneo hilo na
hadi kufikia Jumatatu (Februari
17), asiwepo mchimbaji.

Aliagiza viongozi wa seri-
kamati ya shule na wataalam wa
halmashauri kwenda kuwaonye-

sha mipaka ya shule wachimbaji
hao ili wasiendelee na uvamizi
katika maeneo ya shule.

Awali, Diwani wa Kata ya Ida-
hina, Yuda Lunyalula, alisema
tangu Februari 5-11, serikali ya

ioni 22 kutokana na makusanyo
ya ushuru.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Ushetu, Michael
Matomola, alisema halmashauri

hiyo ilikwisha uelekeza uongozi
baji wasiendelee katika eneo la
shule.

Baadhi wa wachimbaji wali-
omba wapewe muda wa zaidi ya
wiki moja ili kuondoa usumbufu
na madhara yanayoweza kuji-
tokeza kutokana kusimamishwa
ghafla.

Uvamizi wa eneo la shule ul-
ianza tangu Februari Mosi, mwa-
ka huu.

Waandikishaji
wapigakura
wapewa
mafunzo

Na Mwandishi Wetu

KAIMU Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kinon-
doni, Faudhia Nombo, amefunga
mafunzo ya uboreshaji wa daftari
la kudumu la wapigakura kwa
watendaji wa kata, watakaokuwa
maofisa waandikishaji wasaidizi
ngazi ya kata.

Mafunzo hayo yaliyosimamiwa
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), valianza kutolewa Februari
10 na kumalizika juzi katika Bwa-
lo la Maofisa wa Polisi Qysterbay,
wa na maofisa watendaji kutoka
kata 20 za manispaa hiyo.

Akifungua na kufunga mafunzo
hayo, Nombo alisema mafunzo
hayo ni chachu kwa maofisa hao
na kwamba wanapaswa kutumia
nafasi hiyo vizuri ili kuisaidia
serikali kupata idadi kamili na
sahihi ya wananchi watakaopiga
kura katika uchaguzi mkuu utaka-
ofanyika Oktoba, mwaka huu.

Nombo alisema waandikishaji
hao wanapaswa kuhakikisha wa-
nafuatilia na kusikiliza mafunzo
hayo kwa umakini mkubwa kwa
kuwa kazi hiyo ni nyeti na ni kwa
maslahi maendeleo ya nchi.

Mafunzo hayo, alisema yanahu-
sisha mfumo mzima wa namna va
mchakato wa uandikishaji ambao
umegawanyika katika maeneo
matatu.

Aliyataja maeneo hayo kuwa ni
vandikishaji wa mwananchi mpya
kabisa, uboreshaji wa taarifa za
mpigakura kwenye daftari (hii ni
iwapo mwananchi alihama eneo la
makazi au iwapo taarifa zilikose-
wa) pamoja na kumwondoa mpiga
kura kwenye daftari kutokana na
sababu mbalimbali kama vile kifo.

Pia alisema mafunzo hayo
yatahusisha uingizaji wa taarifa
za wapigakura katika mfumo wa
kuandikisha wapigakura pamoja
na waandikishaji wasaidizi.

Aliongeza kuwa mafunzo hayo
pia yalihusisha kuapishwa kwa
waandikishaji wasaidizi ngazi ya
kata, namna ya ujazaji wa fomu
mbalimbali na namna ya kutumia
sanduku litakalotumika kubeba
vifaa mbalimbali vilivyounganish-
wa na kufanya kazi pamoja kwa
ajili ya kuingiza taarifa binafsi za
mpigakura.

“Kazi hii mliyopewa ni muhimu
kwa ajili ya maandalizi ya ucha-
guzi mkuu ifikapo Oktoba, mwaka
huu. Tunaboresha daftari la wapi-
gakura kwa sababu kuna wen-
gine wametimiza miaka 18 hivi
karibuni na wengine wamehama
makazi yao. Kwa hiyo mchakato
huu ni muhimu sana niwaombe
mkafanye kwa uangalifu mkubwa
kama mlivyoelekezwa na watoa
mada,” alisema Nombo.

“Mnatakiwa kutumia lugha nzuri
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Uboreshaji daftari la kudumu
wapigakura waanza Pwani, Dar

Na Elizabeth Zaya

UBORESHAJI wa daftari la
wapigakura kwa Jiji la Dar es Sa-
laam na Mkoa wa Pwani, utaan-
za leo, wananchi wakihimizwa
kujitokeza ili kushiriki kwenye
uchaguzi mkuu baadaye.

Uboreshaji huo utafanyika pia
katika siku za mwisho wa wiki
na hata katika siku za sikukuu.

Ofisa Elimu, Idara ya Habari
na Elimu ya Mpigakura kutoka
Tume ya Uchaguzi (NEC), Ti-
tus Mwanzalila, alisema hayo
wakati wa kutoa mafunzo kwa
wakufunzi wa wananchi kuhusu
daftari hilo yaliyoandaliwa na

Mtandao wa Uangalizi wa Uch-
aguzi Tanzania (TACCEO).

Mwanzalila alisema ni vema
wananchi wa mikoa hiyo waka-
tumia vizuri siku saba zilizotole-
wa ili kujihakikishia kuwa na sifa
ya kupiga kura.

Alitaja  makundi  yanay-
otakiwa kujiandikisha kuwa ni
pamoja na waliopoteza kadi
zao, kuboresha taarifa za watu
ambao majina yao yapo kwenye
daftari lakini wamefariki dunia,
waliohama vituo vyao vya awali
na wale watakaotimiza umri wa
miaka 18 ifikapo Oktoba mwaka
huu.

“Hatuandikishi wenye kadi za

kupigia kura ambazo hazijaha-
ribika wala ambazo hazijapotea
wala hawajahama maeneo yao
yamakazi,” alisema.

Alisema kazi hiyo ya kubore-
sha daftari ni kwa awamu ya
kwanza na uboreshaji mwingine
utafanyika Machi mwaka huu.

Alisema katika utekelezwaji
wa kazi hiyo haihitajiki kwenda
na nyaraka zozote kwa ajili ya
kuboresha ila kwa yule aliye-
poteza kadi, anahitajika kutaja
majina kamili kama yalivyoku-
wa kwenye kadi iliyoharibika.

“Mashine ya BVR inarekodi
majina yote zaidi ya milioni
ishirini yaliyokuwa yameandik-

wa mwaka 2015, kwa hiyo kama
ulipoteza kadi, unatakiwa kwen-
da kituoni na kutaja majina kwa
usahihi uliyotumia kujiandiki-
sha mwaka 2015,” alisema.

Mwanzalila alisema katika
kazi hiyo yapo makundi ya-
takayopewa kipaumbele zaidi,
ikiwa ni pamoja na watu wenye
walemavu, wajawazito, wenye
watoto wachanga na wazee.

Ofisa Sheria wa NEC, Fausta
Mahenge, alisema ni haki ya
mtu kuandikishwa na mwandi-
shi msaidizi ndiye anayekutana
na mwananchi aliyefika kituoni
kujiandikisha.

Wachimbaji
wadogo wa
madini ya
dhahabu
katika mgodi
wa Mtalingi
Mine, uliopo
Nyakagwe

1 wilayani
Geita, mkoani
Geita, wa-
kichenjua
dhahabu kwa
kutumia ze-
baki bila ya
kuvaa vifaa
kinga. PICHA:
MARCO
MADUHU

Serikali yafikiria kuondoa kodi vifaa uvuvi

Na Sabato Kasika

SERIKALI imesema itaangalia
uwezekano wa kuondoa kodi
kwenye vifaa vya uvuvi, kwa
lengo la kuboresha sekta hiyo,
kuongeza ajira kwa Watanzania
na kukuza pato la taifa.

Hayo yalisema juzi na Naibu
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega, wakati akizindua
teknolojia mpya ya ufugaji wa
samaki inayotumiwa na kampu-
ni ya Big Fish, iliopo Kigamboni,

Teknolojia hiyo ni ya kutumi-
wa mabwawa machache na ku-
vuna samaki wengi ambayo im-
etolewa Uholanzi na inatumiwa
na kampuni hiyo inayomilikiwa
na mzawa na kuongea ajira kwa
Watanzania.

Alisema, vifaa vya kilimo vina
msamaha wa kodi, lakini bahati
mbaya vifaa vya uvuvi havina

msamaha huo, hivyo kuna haja
ya kuangalia uwezekano wa
kuiondoa ili kuleta tija kwenye
sekta hiyo.

“Lakini kuna tatizo katika vi-
faa hivi vya uvuvi, kutokana na
ukweli kwamba vinaweza kutu-
mika kwenye shughuli nyingine
kinyume cha ilivyokusudiwa na
kusababisha ukwepaji wa kodi,
hivyo tuko makini,” alisema Ul-
ega.

Alifafanua kuwa ufugaji wa
samaki wa teknolojia ya kisasa
unatumia mabomba, ambayo
pia yanaweza pia kutumika
katika wujenzi wa nyumba
na inawezekana watu wasio
waaminifu wakadanganya
kuwa wanataka kutumia kwa
ajili ya uvuvi ili wapate msama-
ha na kumbe sivyo.

“Hii ni changamoto ambayo
ninaona iwapo kutakuwa na
msamaha kwenye vifaa vya
uvuvi, kutokana na ukweli huo

nilioueleza, lakini jambo la
msingi ni uaminifu kwa ajili ya
kuleta maendeleo ya sekta ya
uvuvi,” alisema.

Alisema, sekta ya uvuvi in-
achangia katika pato la taifa
kwa wastani wa asilimia 1.7 kwa
mwaka na pia imetoa ajira mil-
ioni 4.5 ingawa bado inakabili-
wa na changamoto nyingi.

Naibu Waziri alitaja moja ya
changamoto hizo ni kutopa-
tikana kwa chakula bora cha
samaki, hali inayosababisha
samaki wasikue kwa haraka
inavyotakiwa na pia uzalishaji
kupungua.

“Suala la chakula bora cha sa-
maki ni muhimu sana, unaweza
kukuta mtu anaweka chakula,
katika bwana na kusema, baada
ya miezi sita watakuwa tayari
wanafaa kuliwa, lakini matokeo
yake sivyo, inaweza kuchukua
miezi tisa hadi 12,” alisema.

Alisema, hiyo inatokana na

chakula kutokuwa kile kinacho-
takiwa, na kuongeza kuwa ni
muhimu suala la chakula bora
cha samaki likapewa uzito kwa
ajili ya kuzalisha samaki wengi
zaidi.

Aliishukuru  Serikali  ya
Uholanzi kwa kuendelea ku-
unga mkono juhudi za serikali
ya Tanzania kwa kuwezesha
kuimarika kwa kampuni ya Big
Fish ambayo imeajiri vijana wa
Kitanzania.

Mkurugenzi wa kampuni
hiyo, Abraham Mndeme, ali-
ishukuru serikali kwa kuunga
mkono juhudi anazofanya za
kuwekeza katika sekta ya uvuvi
na kuongeza ajira kwa Watan-
zania.

“Vilevile niishukuru serikali
ya Uholanzi kwa kuniwezesha
kupata vifaa vya kisasa, am-
bavyo vinatusaidia kutumia
eneo dogo na kufuga samaki
wengi, “ alisema Mndeme.

Maisha
wachimbaji
madini
hatarini
matumizi
zebakKi

Na Marco Maduhu, GEITA

WACHIMBAJI wadogo wa madini
va dhahabu nchini yapo hatarini ku-
tokana na kutumika zebaki kuchen-
julia dhahabu, bila ya kuvaa vifaa
kinga.

Hayo yalibainishwa juzi na Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Kiraia FADeV
inayojishughulisha na kuendeleza
wachimbaji wadogo wa madini
nchini, Theonestina Mwasha, wakati
alipoambatana na waandishi wa
habari kwenye mgodi mdogo wa
madini wa Mtalingi Mine uliopo eneo
la Nyakagwe, wilayani Geita mkoani
humo.

Mwasha alisema moja ya kazi wa-
nayoifanya ya kuendeleza wachim-
baji wadogo wa madini ya dhahabu,
ni kutoa elimu ya usalama wao
hasa wanapoingia chini ya madu-
ara kuchimba dhahabu, pamoja na
kutumia zebaki kuchenjulia dhahabu
wavae vifaa kinga ili wawe salama
na kuepuka athari mbalimbali.

“Wachimbaji wadogo wa madini ya
dhahabu idadi yao kubwa hawana
elimu ya umuhimu kuvaa vifaa kinga
pale wanapotafuta dhahabu wakiwa
ndani ya maduara na hata kuchen-
jua dhahabu kwa kutumia zebaki,
hawavai viatu vya usalama, groves,
na kutumia mikono ikiwa tupu hali
ambayo ni hatari kwa afya zao,”
alisema Mwasha.

“Mchimbaji anavyo chenjua
dhahabu mikono yake ikiwa tupu,
akipatwa na mchubuko na zebaki
ikiingia mwilini tayari inaanza kum-
letea madhara ya kiafya taratibu
ikiwamo kichwa kuuma, kupoteza
kumbukumbu, kutosikia, kuathiri
figo na hatimaye kupoteza maisha,”
aliongeza. Mmoja wa wachimbaji
hao, Boniphace Charles, alisema wa-
natambua kuwa zebaki ina madhara
kwao na kubainisha kuwa walis-
hazoea kuchenjua dhahabu wakiwa
mikono peku, huku wakiomba elimu
itolewe zaidi ya umuhimu wa kuvaa
vifaa hivyo.

Naye mmiliki wa mgodi huo mdo-
go wa madini ya dhahabu, Mtalingi
Hamzeh, alisema wanatambua mad-
hara ya kutumia zebaki kuchenjulia
dhahabu na kufafanua wanapogawa
vifaa kinga kwa watumishi wao,
hawavitumii licha ya awali kupewa
elimu na taasisi hiyo ya FADeV,
wakidai wameshazoea kufanya kazi
wakiwa mikono tupu.

Alisema licha ya kutambua mad-
hara hayo ya zebaki, na wachimbaji
wadogo kutokuwa na mitaji mikubwa
wameshindwa kumudu gharama
za kutumia njia nyingine salama ya
kuchenjulia dhahabu, na kutoa wito
kwa taasisi za kifedha zitoe mikopo
kwao ili waondokane na matumizi
hayo ya zebaki.
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HABARI ARUSHA

EXim yachangia ununuzi

DCawapasha madiwani ubunifu mapato

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KUU wa Wilaya
ya Arumeru, Jerry
Muro, amewaom-
ba madiwani wa
Halmashauri ya Meru kuwa
wabunifu wa kuanzisha vy-
anzo vya mapato na kuacha
kufanya siasa za madaraka.
Akizungumza jana wilayani
humo kuhusiana na kauli za
madiwani wa halmashauri hiyo
kuwa kuna upotevu wa zaidi ya
Sh. milioni 300 kutokana
na vitambulisho vya mach-
inga, Muro alisema hilo siyo

kweli. “Kama Sh. milioni 300
wanapigia kelele, lakini aliyele-
ta vitambulisho ameleta fedha
za ujenzi wa vituo vya afya,
kumi na mishahara yetu, waki-
wamo madiwani  wenyewe
zaidi ya Sh. bilioni 30 anatu-
letea, hivyo hiyo siyo hoja ya
msingi,” alisema.

Alisema vema wakajielekeza
kuwaza vyanzo vya mapato
visivyomuumiza mwananchi
mnyonge na vitambulisho
hivyo vimeletwa na Rais John

Magufuli ili kumwezesha
mwananchi afanye biashara
popote na kumpunguzia

makali ya maisha. Muro alise-
ma ni vema wakaacha porojo
na siasa za madaraka, ambazo
kwa sasa hazina nafasi, bali sia-
sa inayotakiwa ni ile ya kuletea
wananchi maendeleo.

Aidha, alisema vitambulisho
hivyo vimesaidia kasi ya uchu-
mi hasa vijijini kwa sababu
wananchi amepata fursa ya ku-
jinyanyua kiuchumi.

Diwani Isaac Kanuya, alise-
ma ugawaji wa vitambulisho
vya machinga vimechangia
kushusha mapato ya hal-
mashauri.

Alisema vitambulisho hivyo
vimesababisha upotevu wa

zaidi ya Sh. milioni 300 kwe-
nye soko lao kwa sababu wengi
wao walikuwa wakitoa ushuru
kila siku Sh. 500, lakini kwa
sasa wanatoa Sh. 20,000 kwa
mwaka na kusababisha hal-
mashauri kushindwa kupata
mapato kama zamani.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Willy Njau, alisema haku-
na haja ya kulalamikia uamuzi
wa serikali kwa sababu ulishap-
itishwa, bali wao wajielekeze
kwenye mikakati ya kutafuta
vyanzo vya mapato kama ku-
jenga vibanda ili wakusanye
mapato zaidi badala ya kulala-
mikia Sh. milioni 300.

l

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim Tanzania, Jaffari Matundu (wa tatu kulia), akikabidhi mfano wa hundi yenye thamani
ya Sh. milioni 25 kwa Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo (wa tatu kushoto), kwa ajili ya ununuzi wa vitanda pacha 47
vya hosteli ya wanafunzi wa Shule mpya ya Sekondari ya Mrisho Gambo. Wengine ni maofisa waandamizi wa mkoani humo
na benki hiyo. MPIGAPICHA WETU

Babati waondokana na adha ya maji

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

Sangara wilayani Babati mkoa-
ni Manyara, wameondokana
na changamoto ya muda mrefu
wa ukosefu wa maji, baada ya
mradi wa maji wa gharama ya
Sh. milioni 229 kuzinduliwa.
Mradi huo unatoa maji lita
352,800 kwa siku, sawa na
lita 14,700 kwa saa, unatumia
mfumo wa malipo kabla ya hu-
duma kwa njia ya elektroniki.
Mkurugenzi wa Shirika la
WaterAid, Abel Dugange, aki-

zungumza jana kwenye uzin-
duzi wa mradi huo, alisema,
waliingia makubaliano ya
kutekeleza mradi huo mwaka
jana na Halmashauri ya Wilaya
ya Babati, Shirika la

Habitat for Humanity, kam-
puni ya Water na Taasisi ya
Fedha ya Unit Trust of Tanza-
nia (UTT-MFI).

Dugange alisema kabla ya
kutekeleza mradi huo, hali ya
upatikanaji wa maji kwenye ki-
fauti na lengo la Taifa la asilimia
85 ya huduma za maji vijijini.

“Mradi huu umelenga ku-

hamasisha ubunifu na kuvutia
sekta binafsi kuwekeza katika
ujenzi wa miundombinu na
uendeshaji wa miradi ya maji
ili kurahisisha upatikanaji wa
huduma endelevu na hakika
ya majisafi na salama vijijini,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Babati,
Elizabeth Kitundu, akizindua
mradi huo kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa huo, Alexander Mny-
eti, aliwataka wakazi wa eneo
hilo kuutunza ili uwe endelevu.

Kitundu alisema lengo la
serikali ifikapo mwaka 2020

wawe wamepata majisafi na
salama na mwaka 2025 iwe
asilimia 95 na mwaka 2030 iwe
asilimia 100.

Mbunge wa Babati Vijijini,
Vrajilal Jituson, alisema mra-
di huo ni wa mfano, kwani
umeanzia Babati kisha wilaya
za Korogwe mkoani Tanga na
Arumeru mkoani Arusha zi-
Magdalena Bayo, alisema awali
walikuwa wanachota maji
umbali mrefu, kwenye visima
na makorongo ila mradi huo
umewasaidia kwani upo ka-
ribu nao.

vitanda vya wanafunzi

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania imechangia
kiasi cha Sh. milioni 25 kwa ajili ya
ununuzi wa vitanda pacha 47 vya
hosteli ya wanafunzi wa Shule mpya
va Sekondari ya Mrisho Gambo ili-
yopo mkoani Arusha.

Hatua hiyo ni mwendelezo wa benki
hiyo katika kuunga mkono jitihada
za serikali katika kuboresha sekta ya
elimu hapa nchini.

Akizungumza wakati wa hafla ya
kukabidhi msaada huo iliyoongozwa
na Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho
Gambo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki
va Exim Tanzania, Jaffari Matundu
alisema, mchango huo ni sehemu ya
mpango wa uwajibikaji kwa jamii
unaotekelezwa na benki hiyo ukifaha-
mika kwa jina “Exim Cares” ukilenga
kusaidia jamii.

“Benki ya Exim tunaamini kuwa
tunalo jukumu kubwa la kufanya
katika kuwezesha mabadiliko chanya
katika jamii zinazotuzunguka. Elimu
ni kati ya maeneo yetu ya kuzingatia
na mpango huu unaendana na mkakati
wetu wa kubadilisha maisha ya wa-
nafunzi chini ya mpango wa ‘Exim
Cares’ kupitia vitendo endelevu,”
alisema.

Matundu alisisitiza kwamba: “Benki
yva Exim tunavutiwa zaidi katika
kuleta athari chanya kwenye jamii
ambazo tunatoa huduma zetu, hivyo
kwa kuangalia nafasi yetu tumeaona
kwamba kwenye hili tunaweza ku-
saidia vitanda pacha vipatavyo 47 vi-
kiwa na uwezo wa kubeba wanafunzi
zaidi ya 100.”

Alitoa wito kwa taasisi na wadau
nchini kuhakikisha wanawekeza
kwenye uwezeshaji wa vijana kupitia
elimu kutokana na ukweli kuwa bado
wanakabiliwa na changamoto nyingi.

“Tumebaini kuwa kuna changamoto
zinazoathiri vijana wa leo hususani
wanafunzi ambazo zinaweza ku-
waongoza kuelekea kwenye tabia
zisizokubalika ndani ya jamii. Benki
ya Exim, tunaamini kwamba kuna haja
va kuelekeza umakini na kuzingatia
uwezeshaji wa vijana kupitia elimu.
Tutaendelea kuwekeza katika hili
na kutimiza wajibu wetu kwa miaka
mingi ijayo,” aliahidi.

Alipongeza serikali kwa kutoa elimu
ya msingi bure kwa watoto wote
hatua ambayo imekuwa ni msaada
mkubwa kwa watoto wanaopitia
changamoto mbalimbali za kiuchumi
ikiwamo yatima, watoto wenye ma-
hitaji maalum ya kielimu pamoja na
vikundi vingine vyenye vya watoto
wanaoishi mazingira magumu.

Akizungumza baada ya kupokea
msaada huo, Gambo aliipongeza benki
hiyo Ilwa msaada huo huku akibaini-
sha kuwa umetolewa kwa wakati
muafaka. “Kupitia msaada huu kutoka
benki ya Exim tutaweza kuwasaidia
wanafunzi wetu kukaa hosteli, haswa
wale ambao kwa sasa wanatembea
umbali mrefu kwenda na kurudi. Kwa
kweli kupitia msaada huu msaada
huu utawawezesha kujifunza vizuri
na kutambua ndoto zao za masomo,
alisema Gambo.

Alisema mahitaji ya mradi huo ni
vitanda 100 na magodoro ambayo
utagharimu Sh. milioni 53.7.
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HABARI KILIMANJARO

Waonywa
kuharibu
majengo ya
zahanati

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SERIKALI imewaonya wa-
na Kiraracha vilivyopo Kata
va Marangu Magharibi katika
Wilaya ya Moshi, kutojaribu
kuharibu kwa makusudi
majengo na miundombinu ya
Zahanati ya Kitowo ambayo
imejengwa kwa fedha za
ufadhili.

Juzi Mkuu wa Wilaya ya
Moshi, Kippi Warioba, aliwa-
kutokuwa wabinafsi na ku-
tumia rasilimali hiyo vibaya
ikiwamo kuziharibu.

“Si fikra sahihi kufikiri
kwamba binadamu walio
karibu na rasilimali hizi kwa
sasa wana haki ya kutumia
ovyo na bila utaratibu miradi
inayojengwa na wafadhili.
Natoa onyo kwenu msijaribu
kuharibu miundombinu ya za-
hanati hii ambayo imejengwa
kwa fedha za Hifadhi ya Taifa
ya Mlima Kilimanjaro, nataka
rasilimali zote za hifadhi zitu-
mike vizuri ili ziwe endelevu.”

Alisema zahanati hiyo ya
Kitoweo ni lazima ilindwe
kwa nguvu zote ili kizazi
kijacho Kkirithi rasilimali hizo,
kwa kuwa na wana haki va
kunufaika.

Warioba pia aliwakumbusha
wananchi hao kuwa majisafi
yanayotiririka kutoka kwenye
Hifadhi ya Taifa ya Kiliman-
jaro yananufaisha wananchi
wengi katika mikoa mitano,
hivyo wanapaswa pia kulinda
hifadhi hiyo.

Aliwataka wananchi hao
kuwa makini na wanasiasa
hususani katika mwaka huu
ambao taifa linaelekea ka-
tika uchaguzi mkuu wa Rais,
Wabunge na Madiwani, kwa
kuwa wanasiasa walaghai
huchomoza na kupotosha
mambo mbaimbali.

Mganga Mkuu wa Wilaya
ya Moshi, Dk. Alex Kazula,
aliishukuru Hifadhi ya Taifa
yva Mlima Kilimanjaro kwa
kusogeza huduma za afya
pembezoni.

Kukamilika kwa ujenzi wa
zahanati hiyo, kunaongeza
idadi ya zahanati kufikia
96 katika Wilaya ya Moshi.
Zahanati hiyo itawanufaisha
zaidi ya wananchi 15,000 ku-
omo katika Kata ya Marangu
Magharibi.

Akitoa taarifa ya utekelezaji
wa mradi huo, Kamishna
Mwandamizi wa Shirika la
Hifadhi za Taifa (Tanapa),
Herman Batiho, alisema ujenzi
wake umetumia jumla Sh.
238, 994, 540.

=~
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Gavana wa Klabu ya Lions Kanda ya District 411C Tanzania, Shofiuddn Babul (wa tatu kushoto), pamoja na Rais wa Lions Club ya Moshi-
Kibo, Vishal Pithia (wa nne kushoto), wakiwa na wanachama wa klabu hiyo wa Tanzania na Ubelgiji, baada ya kuweka jiwe la msingi na
kuzindua ujenzi wa chuo maalumu cha ufundi kwa watu wenye ulemavu wa kusikia cha Msandaka, katika Manispaa ya Moshi, mapema

wiki hii.

Ujenzi wa chuo hicho, utagharimu zaidi ya Sh. milioni 700. PICHA: JAMES LANKA

Uhaba vifaa tiba waikabili
Hospitali Wilaya Mwanga

Na Godfrey Mushi,
MWANGA

OSPITALI ya Wilaya ya

Mwanga, inakabiliwa

na uhaba mkubwa wa

vifaa tiba kama vipimo
vya damu, vipimo vya kemia na
vipimo vya CD4.

Ukosefu wa vifaa hivyo katika
hospitali hiyo, unadaiwa kuwapo
kwa miaka miwili sasa, hai am-
bayo inachangia kuzorotesha shu-
ghuli za utoaji wa huduma za afya.

Kutokana na hali hiyo, Naibu
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Faustine Ndugulile, ameutaka
uongozi wa hospitali hiyo kuan-

daa mkakati madhubuti utaka-
owawezesha kuwapo kwa vipimo
hivyo muhimu vya afya.

Dk. Ndugulile alitoa agizo hilo
jana, wakati alipotembelea Hos-
pitali ya Wilaya ya Mwanga ku-
jionea hali ya utoaji huduma na
kubaini kuwa hospitali hiyo haina
vipimo hivyo. Baada ya kufanya
ukaguzi, Dk. Ndugulile alisema:
“Kwa miaka miwili sasa hakuna
vipimo vya msingi katika hospi-
tali hii, tunawakosesha huduma
wananchi. “Haiwezekani hospitali
kubwa ndani ya wilaya kukosa
vipimo vya msingi, haiwezekani
mtu hapa sasa hivi anahitaji kip-
imo cha damu atoke hapa aende
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa

Kilimanjaro ya Mawenzi kwa ajili
ya vipimo.”

Katika hatua za kutafuta ufum-
buzi wa changamoto hiyo, Wa-
ziri Ndugulile aliishauri kamati ya
uendeshaji wa huduma za afya ya
wilaya hiyo kuhakikisha wanaten-
ga fedha kwa ajili ya kununua vi-
faa tiba. Aidha, Naibu Waziri huyo
alishauri kuwa kupitia Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) wao
wanatoa mkopo wa majengo na
vifaa kwa taasisi za umma na bi-
nafsi, hivyo wanaweza kukutana
na NHIF na kujadili kuhusu suala
hilo.

Awali, Mbunge wa Mwanga
(CCM), Prof. Jumanne Maghem-
be, akitoa salamu zake alisema

changamoto ya kijiografia ndani
ya wilaya hiyo inachangia wa-
nanchi kukimbilia hospitali za
wilaya jirani kupata huduma.

“Wilaya yetu hii ina upande
wa mlimani na huku tambarare,
wananchi wengi walio huku tam-
barare wanaona ni bora kwenda
Moshi kwa ajili ya matibabu ku-
liko kwenda juu mlimani iliko
hospitali ya wilaya,” alisema Prof.
Maghembe.

Prof.  Maghembe alisema
wameshaanza mchakato wa ku-
jenga hospitali nyingine teule kati-
ka eneo la tambarare ili wananchi
wanaoishi maeneo hayo waweze
kupunguziwa adha ya kwenda
milimani kwa muda mrefu.

Wawekezaji mashambani walalamikia mifugo

Na Mwandishi Wetu, SIHA

WAWEKEZAJI wa mashamba ya
uzalishaji wa mazao ya biashara
katika Wilaya ya Siha, wamelala-
mikia makundi makubwa ya mifu-
go kutoka wilaya jirani za Longido
na Arumeru kuingia katika mae-
neo yao na kusababisha hasara
kutokana na kuharibu mazao
hayo.

Mifugo hiyo inadaiwa kuvamia
mashamba ya Mountain Side na
Mawenzi yaliyopo eneo la West
Kilimanjaro.

Meneja wa Shamba la Mawen-
zi, Alex Mosha, akizungumza
na Madiwani wa Wilaya hiyo
waliotembelea mashamba ya
wawekezaji, alisema mifugo hiyo

inayoingia kutoka wilaya za jirani
mkoani Arusha imekuwa ikihari-
bu mazao yao.

“Kiujumla tatizo kubwa ambalo
huwa linatusumbua ni mifugo
kuingia shambani na kuharibu
mazao, lakini tumechunguza tu-
kagundua huwa inatusumbua ni
ile inayotoka Longido na Arumeru
mkoani Arusha,” alisema mmoja
wa wawekezaji hao.

Baada ya taarifa hiyo, Diwani
wa Ngarenairobi, Patrick Kima-
rio, aliliomba Baraza la Madiwani
la Wilaya hiyo kutunga sheria
ndogo na kuishauri serikali jinsi
ya kuwalinda wawekezaji hao ili
uwekezaji wao uwe salama na ku-
wavutia wengine.

Kimario aisema: “Mmeona

wenyewe karibu  wawekezaji
wote wamezungushia nyaya ze-
nye shoti ya umeme kwa lengo
la kuzuia mifugo isiiingie kwenye
mashamba yao, hii ni jambo la ku-
fikirisha sana.

“Mmesikia kwenye taarifa zao
kwamba tatizo kubwa ni wafugaji
wa jamii ya Kimasai kuingiza mifu-
go yao katika mashamba yao bila
kujali kama kuna mazao na kuwa-
sababishia hasara kubwa.”

Alisema kwa  malalamiko
hayo, sasa ni vyema Ofisi ya Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), kuja na mkakati wa
ulinzi dhidi ya wawekezaji ili ku-
zalisha mazao yao kwa wingi na
halmashauri yao iweze kupata
fedha na kuongeza mapato.

“Tusipoangalia wawekezaji wa-
takimbia wote, kwa sababu haku-
na mwekezaji ataweza kuwekeza
sehemu isiyo salama, mfano eneo
la Ndarakuwai lilivamiwa na wafu-
gaji wa jamii ya Kimasai na nadha-
ni tuwe wakali tusiruhusu jambo
hili litokee tena.”

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Juma Jani, alisema
kutokana na malalamiko hayo,
wilaya hiyo itahakikisha ulinzi wa
mashamba hayo unakuwa ende-
levu ili kuvutia na wengine kuja
kuwekeza wilayani humo.

Naye Mkurungenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo, Ndaki
Muhuli, aliahidi kulifanyia kazi
suala hilo na kwamba madiwani
wasiwe na wasiwasi.
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Wawekezaji madini ‘graphite’ Ulanga
walipoanza maisha kwa ofisi ya Kijiji
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Na Romana Mallya, ali-

yekuwa Mahenge

FEBRUARI Mosi mwaka huu, im-
ekuwa tarehe muhimu kihistoria
na Nawenge wilayani Ulanga
mkoani Morogoro, baada ya kuku-
tana kwenye uwanja uliozunguk-
wa na milima yenye uoto wa asili,
kupokea majengo mapya matatu

katika uwanja huo uliopo Ma-
henge, ambako makabidhiano ya
ofisi hizo yalifanyika.

Hapo pameigharimu kampuni
ya Mahenge Resources Sh. mil-
ioni 51 na iliyoko katika mchakato
kujenga mgodi mkubwa wilayani
humo, kwa ajili ya kuchimba ma-
dini ya kinywe (graphite).

Ni madini yanayotumika kuten-
geneza bidhaa mbalimbali kama
vile breki, kinga za mashine, betri
za simu, kompyuta mpakato (lap-
top) na penseli.

Shughuli za makabidhiano ki-
ofisi kwa upande wa serikali, ali-
kuwapo Waziri wa Madini, Doto
Biteko, aliyeambatana na Mkuu wa
Wilaya ya Ulanga, Ngolo Malenya,
mbunge wa jimbo hilo, Goodluck
Mlinga na viongozi wengine sekta
ya madini.

Kampuni ya Mahenge, aliku-
wapo Mwenyekiti, John De Vries,
ambaye pia ni Mtendaji Mkuu wa
kampuni ya Black Rock Mining ku-

Wananchi
watapata
ajira za ki-
taalamu na
Zisizo za
kitaalamu,
Kkupitia ku-
fanya bi-
asharana
hivyo kupa-
tafursaya
kuuza vitu
mbalimbali
katika mgo-
di huu.

Waziri wa Madini, Doto Biteko, akikabidhi funguo za ofisi za Serikali ya Kijiji cha Mdindo, Kisewe na Nawenge wilayani Ulanga,
baada ya kujengwa na kampuni ya uchimbaji madini Mahenge Resources. Kulia kwa Waziri ni Mwenyekiti wa kampuni hiyo,
John de Vries. PICHA ZOTE: ROMANA MALLYA

toka Australia.

Kabla ya viongozi hao kuwasili
eneo hilo, wingu lilifunga mawin-
guni na hatimaye mvua kubwa
ilishuka huku burudani za ngo-
ma za asili zikiendelea kuashiria
kusherehekea yale yaliyohidiwa
na mwekezaji, kabla ya ujenzi wa
mgodi; kujenga ofisi na kulipa wa-
nanchi fidia.

Eneo ziliko ofisi hizo ni umbali
wa kilomita 231 kutoka mjini Mo-
rogoro, ikiwa ni safari ya kuvuka

bara za lami na nyingine vumbi.

WAZIRI BITEKO

Akizungumza katika makabidhi-
ano hayo, Waziri Biteko anaeleza
namna alivyoguswa na mafanikio
yaliyofanywa na kampuni hiyo,
akisema: “Ningependa kutoa mao-
ni yangu kwa nini mafanikio ya
mradi huu ni muhimu Tanzania.
Wachimbaji madini wana wajibu
mkubwa kuendeleza rasilimali zi-
lizopo chini ya ardhi na kuzifanya
zilete tija kwa wadau.”

Kuhusu ofisi  zilizozinduliwa,
Waziri Biteko anasema ni ishara
nzuri ya kampuni ya madini inay-
owajibika kwa umma.

“Ni kielelezo chema cha kam-
puni inayotimiza wajibu wake wa
kurudisha manufaa ya mradi kwa
wananchi yanayojulikana kama
‘Corporate Social Responsibility
(CSR).”

Anadokeza kufahamishwa
mradi wa Mahenge Resources
utatumia reli ya Tazara kusafirisha
bidhaa zao, kuanzia Ifakara hadi
Bandari ya Dar es Salaam.

. Waziri shuhuda, adokeza ya fidia, mengi mapya yatajwa
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“Wananchi watapata ajira za
kitaalamu na zisizo za kitaalamu,
kupitia kufanya biashara na hivyo
kupata fursa ya kuuza vitu mbal-
imbali katika mgodi huu,” anase-
ma na kuendelea:

“Hii inamaanisha sehemu kub-
wa ya fedha zitokanazo na mgodi,
zitabaki hapa hapa. Hili ndilo
jambo la msingi zaidi kwenye sera
yetu ya madini.”

Waziri Biteko anarejea tamko
la tarehe 24 ya mwezi uliopita,
Rais Dk. John Magufuli, aliposema:
““Tunahitaji mgawanyo sahihi wa
mapato yatokanayo na uvunaji
rasilimali zetu (win win situation)...
Rais Magufuli ana maono kwamba
sekta ya madini itakuwa inachang-
ia asilimia 10 ya pato la taifa ifikapo
mwaka 2025.”

Kwa mujibu wa Biteko, kwamba
ni jambo linalowezekana iwapo
kutaendelezwa uanzishwaji migo-
di mipya mikubwa, ya kati na mi-
dogo na kufikia ndoto hiyo, ni budi
sheria zilizopo zifuatwe.

Waziri Biteko anaeleza maono
yake kwa mradi wa Mahenge Re-
sources, kwamba utafungua njia
kwa awamu hiyo mpya ya migodi
mikubwa na kati nchini.

“Ninaamini kinywe au graphite
itakuwa sehemu muhimu ya ujen-
zi huu wa mgodi mipya mikubwa.
Hii itaifanya wilaya ya Ulanga na
eneo hili la Mahenge litambu-
like kimataifa kama mzalishaji wa
kinywe bora duniani.

Anasema hitaji la kinywe lin-
aongezeka umuhimu na umaarufu
wake, kwa sababu ya kutumika
kutengenezaa betri na vifaa ving-

ine vya kielektroniki.

“Simu zetu zote tulizo nazo zina
graphite kwenye betri zake. Upa-
tikanaji wake utazidi kuongezeka
umuhimu kadri dunia inavyoen-
delea kuhamia kwenye teknolojia
ya magari ya umeme, kwa lengo
la kulinda mazingira na kupam-
bana na mabadiliko ya tabia nchi
yatokanayo na moshi wa magari,”
anaeleza, huku akifafanua nafasi
ya sifa kurudi Mahenge.

Waziri anaeleza kuwa na taarifa
za kampuni hiyo kuanza hatua
za uthamini, fidia na uhamishaji
makazi, akisema:“Nitoe rai kwa
maofisa wa serikali wanaoshiriki
mchakato huu kutoka katika ngazi
kushiriki kikamilifu.”

“Naiasa kampuni ya Mahenge
Resources kuendelea kushirikiana
na wananchi wa Mahenge katika
kuwaletea maendeleo endelevu
kutokana na kubarikiwa kuwa na
madini haya,” anasema.

Kuhusu ofisi  zilizozinduliwa,
Waziri Biteko anasema: “Ni kiele-
lezo chema cha kampuni inay-
otimiza wajibu wake wa kurudisha
manufaa ya mradi kwa wananchi
yanayojulikana kama  ‘Corpo-
rate Social Responsibility (CSR)
(uwajibikaji wa shirika kwea jamii).

KAMPUNI ILIKOANZIA

Anasema, kampuni hiyo kwa
muda mrefu ilikuwa katika utafiti
na kufikia hatua ya kuwekeza kwe-
nye graphite ya Mahenge.

“Uwekezaji wao ni wa Dola za
Marekani milioni 23 (Sh. bilioni
50.6) zitakazojenga mgodi huo wa
Mahenge Resources. Changamoto
waliyo nayo ni fidia kwa wananchi.

“Tayari tumeshawaelekeza
waikamilishe haraka kabla ya
uwekezaji, wameomba katika
mchakato huu timu ya uthamini
iwe na wawakilishi.

“Tayari nimemuelekeza Mkuu
wa Wilaya wa hapa wawe na
hiyo ili baadae kusitokee malala-
miko.”

Waziri Biteko anasema kampuni
imeshapewa sampuli mbalim-
bali za madini hayo ambazo wal-
izipeleka katika maabara tofauti
na wamejiridhisha, Kinywe ya
Tanzania ni bora kuliko zinazopa-
tikana maeneo mengine duniani.

MANENO YAO

Amina Juma mkazi wa Ma-
henge, anasema endapo kampuni
zinazojishughulisha na shughuli
ya uchimbaji wa madini zikifuata
sheria za nchi, zitawawezesha wa-
nanchi kunufaika na miradi hiyo
mikubwa.

“Tanzania tumebarikiwa madini
ya aina mbalimbali, huku kwetu
tuna madini ya Kinywe endapo
wawekezaji hawa wanaokuja ku-
wekeza wakifuata sheria ninaami-
ni sisi wananchi tutaondokana na
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Wananchi wa Mahenge, Wilaya ya Ulanga mkoani Morogoro, wakishuhudia uzinduzi wa moja

ya jengo kati ya matatu ambayo yamejengwa na kampuni ya Madini ya Mahenge Resources

umaskini,” anasema.

Joseph Peter anasema, mikataba
ya madini iliyotiwa saini mbele ya
Rais Dk. Magufuli kama wawekezaji
wataitekeleza, itaongeza uchumi
wa nchi wa wananchi nao hawata-
lia njaa.

Mtendaji Mkuu wa kampuni ya
Black Rock Mining, John de Vries,
anasema imani yake ni kwamba,
Tanzania itapata  maendeleo
makubwa katika sekta ya madini
kupitia madini hayo ya Kinywe.

Aidha, anafafanua kuwa wajibu
wao kama mwekezaji ni kuhakiki-
sha wanarejesha manufaa kwa
Jjamii.

“Tulipowauliza mlisema mna-
taka makazi bora zaidi, mlisema
mnataka funguo, kuwapa funguo
ndio dira yetu katika uthamini, hili
ni deni letu na leo tumeanza kwa
kutoa funguo za ofisi hizi,” anase-
ma.

Anasema hadi sasa wamewaom-
ba wanahisa wao na tayari wame-
shapata Dola za Marekani milioni
23 kwa ajili ya uwekezaji huo na
kwamba wanahitaji kuwa na fedha
nyingi zaidi kwa ajili ya fidia.

“Tupo katika hatua muhimu ya
mchakato wa kujenga mgodi, tuna-
wasiliana na benki zenye mitaji
mikubwa ili tufanikishe hili na tu-
weze kukabidhi serikalini asilimia
16 kama mkataba wa madini una-
vyosema,” anasema.

Vries anasema kampuni hiyo
imechukua tahadhari kubwa ili
wasiahidi kitu ambacho baadaye
washindwe kukitekeleza.

“Chochote tutakachoahidi tutak-
itekeleza, tunaamini hivi karibuni
tutapata funguo kwa ajili ya mradi
huu ikiwa ni pamoja na fidia zenu
kwa wale watakaopisha uwekezaji
huu,” anasema.

Mkuu wa Wilaya ya Ulanga, Ngo-
lo Malenya, anasema kampuni hiyo
imekuwa ikishirikiana nao katika
shughuli mbalimbali za kijamii.

“Mwaka jana tulikuwa na upun-
gufu wa vyumba vya madarasa 38,
tulifanya harambee na kampuni
hii ya Mahenge ilichangia Sh. Mil-
ioni 15, katika shughuli za Mwenge
wa Uhuru walitoa sare za watoto
wa alaiki zenye thamani ya Sh. Mil-
ioni 10 na leo wanatukabidhi ofisi
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Tulipowauli-
za mlisema
mnataka
makazi bora
zaidi, mlise-
ma mnataka
funguo, ku-
wapa funguo
ndio dira :
yetu katika
uthamini,

hili ni deni
letu naleo
tumeanza

kwa kutoa
funguo za

ofisi hizi.

yao ya uwekezaji,” anabainisha.

Mbunge wa Jimbo la Ulanga,
Goodluck Mlinga, alisema kampu-
ni hiyo imetoa mchango mkubwa
katika maeneo hayo na imekuwa
ikishirikisha jamii.

Aidha, Mlinga aliwataka Tanesco
kuhakikisha umeme unafika kwa
wananchi ambao bado hawajapata
nishati hiyo.

Kampuni ya Mahenge Resources
itakapoanza uchimbaji inatarajia
kuzalisha tani 80,000 kwa mwaka
na uzalishaji huo baadae utafikia
mpaka tani 250,000 kwa mwaka
na utachangia Dola za Marekani
milioni 100 (sawa na Sh. Bilioni
226).

Aprili 24, mwaka 2018, wananchi
wa Mahenge, walishuhudia tani
500 zikisafirishwa kupitia usafiri
wa Mamlaka ya Reli Tanzania na
Zambia (Tazara), katika stesheni
iliyopo Ifakara, mzigo ukielekea
Bandari ya Dar es Salaam, kwa kuz-
isafirisha kwenda Canada.

Uzinduzi wa usafirishaji wa ma-
dini hayo ulifanywa na kampuni
hiyo na ulifanyika viwanja vya
stesheni ya Tazara, Ifakara ambao
ulishuhudiwa na Ofisa Madini.

Uwepo wa Kinywe, unaifanya
Tanzania kuwa moja ya mataifa
yanayozalisha kwa wingi madini
hayo. Katika miradi hiyo mitatu
mikubwa, ina uwezo wa kuzalisha
jumla ya tani 240,000 kwa mwaka
za madini hayo.

Mradi wa Namangale unaele-
zwa kuwa na uwezo wa kutoa
tani 100,000 pamoja na Mahenge,
ambayo ikikamilika na kuanza
kufanya kazi, itaifanya Tanzania
kuwa nchi ya pili kwa kuzalisha
madini hayo duniani, ikitanguliwa
na China inayozalisha zaidi ya tani
700,000 kwa mwaka.

Nchi ya India inashika nafasi ya
tatu kwa kuzalisha tani 170,000 na
Brazili nafasi ya nne ikizalisha tani
80,000, Canada, Korea Kusini na
Uturuki wanazalisha tani 30,000.
Zingine ni Russia inayozalisha tani
14,000, Mexico tani 8,000, Ukraine
na Zimbabwe tani 6,000, Mada-
gascar tani 5,000, Sri Lanka tani
4,000, Norway tani 2,000 na nchi
nyingine zinazalisha tani 1,000.

Umewahi kuwaona
nyani na simba
wako pamoja?

« Shuhudia m
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Nyani na mtoto wa simba katika maisha ya pamoja. PICHA:
BBC

Johannesburg, AFRIKA

KUSINI

aajabu

NI maajabu ya aina vake,
wana utalii wa Afrika
Kusini, kunasa ushuhuda
usio kawaida, nyani akim-
beba mwana wa simba
katika mbuga za kitaifa za
wanyamapori ya Kruger.
Anasema kwamba hawa-
jawahi kuona.

MKkurugenzi wa Kurt
Safari, anasema kwamba
msimu wa mvua unafanya
kuwa vigumu kuwaona
wanyama hao, akiongeza:
“Ni msimu wa mvua katika
mbuga va Kruger na miti
imekuwa mikubwa huku
nyasi zikiwa ndefu. Wakati
nyani wanapoondoka katika
barabara na kuingia katika

-~
] L]
L]

o S e

nyasi , sio rahisi kuwaona.".

Schultz anasema kwam-
ba, mwana simba huyo
aliyekuwa amebebwa na
nyani, alikuwa hatarini ana
anongeza: "Nyani huyo wa
kiume aliruka kutoka tawi
moja hadi jingine, akimbeba
simba huyo mdogo kwa
muda mrefu. Mwana huyo
wa simba alionekana ku-
choka, japokuwa hakuone-
kana kuwa na jeraha.

“Nimeshuhudia nyani
wakiwashambulia watoto
wa chui na nimesikia nyani
wakiwaua watoto wa simba,
lakini sijawahi kuona jinsi
nyani anavyomlea vizuri
mwana wa simba”.

Schultz anaeleza
mtazamo wake kwamba,
hadhani kwamba mwana
simba huyo ataendelea
kuishi salama. BBC
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Na Augusta Njoji, DODOMA

SEKTA ya Maendeleo ya Jamii
nchini, hivi sasa kitaifa imo katika
orodha ya mafanikio makubwa
katika kuhakikisha jamii inajiletea
maendeleo, kwa kutumia fursa zi-
lizopo.

Inawezekana kukawapo mae-
neo mtambuka katika tathmini
hiyo, lakini Nipashe imeangukia
katika sura kuu tatu, chini ya kivuli
cha Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

Hapo panatajwa: Uwezeshaji
wanawake kiuchumi, huduma
kwa wazee, ustawi wa watoto na
usimamizi wa mashirika yasiyo ya
kiserikali. Majukumu hayo yote
yaaangukia katika Idara ya Maen-
deleo ya Jamii.

Ni idara inashughulikia masu-
ala ya ustawi na jinsia kwa kuweka
kipaumbele katika kuwezesha wa-
nawake kiuchumi.

UWEZESHAJI WANAWAKE

Katika jitihada za Wizara ku-
wezesha wanawake kiuchumi,
Serikali kupitia Benki ya Posta Tan-
zania, imeendelea kuwawezesha
wanawake kupata mikopo yenye
masharti nafuu katika mikoa 26
nchini, kiasi cha Sh.Bilioni 2.5 zime-
tolewa kwa wanawake wajasiri-
amali 3,035 wa mikoa 26 nchini.

Pamoja na mikopo ya masharti
nafuu, serikali pia imeendelea ku-
hamasisha wanawake kujiunga na
vyama vya ushirika wa kuweka na
kukopa, maarufu Saccos zipatazo
130 zilizoanzishwa katika mikoa
Mara, Mwanza, Tanga, Kigoma, Do-
doma, Kagera, Shinyanga, Simiyu,
Rukwa, Ruvuma, Mbeya, Lindi,
Mtwara, Geita, Manyara na Dar es
Salaam.

Ripoti iliyopo ni kwamba, serika-
li imekuwa ikitoa mafunzo kuhusu
urasimishaji na uboreshaji bidhaa
na kuunganishwa na Mamlaka
za Udhibiti wa Ubora wa Bidhaa
(TFDA), Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS) na Shirika la Maendeleo
ya Viwanda Vidogo (SIDO), yaliyo-
tolewa kwa wanawake wajasiri-
amali 7,713 ili kuongeza ubora wa
bidhaa na kuwawezesha kupata
taarifa za masoko ya bidhaa zao.

Pamoja na utoaji mafunzo
ya ujasiriamali kwa wanawake,
inaelezwa serikali pia imeendelea
kutenga fedha asilimia tano kwa
ajili ya Mfuko wa Maendeleo ya
Wanawake katika Halmashauri 185.

Aidha, serikali inaendelea kuten-
ga fedha kwa ajili ya Mfuko huo un-
aongezeka kila mwaka, Sh.Bilioni
34 zilitolewa mwaka 2016/17; Sh.
bilioni 8.8 mwaka 2017/18; Sh. bil-
ioni 16.3 na mwaka 2018/19; Sh.
bilioni 11.1 zilitolewa kuwezesha
wanawake wengi zaidi kuinuka
kiuchumi.

NGUVU KWA WANAWAKE
Maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani mkoa Rukwa

ZOTE: HISANI YA WIZARA

66

Mpaka ku-
fika Machi,
mwaka huu
serikali il-
ianzisha
mabaraza

ya watoto 19
katika ngazi
ya mikoa, ma-
baraza 121 ka-
tika ngazi ya
halmashauri
za manispaa,

wilaya, miji.

mwaka 2018, Waziri mwenye dha-
mana, Ummy Mwalimu, anawa-
taka Wakurugenzi wa Halmashuri
zote nchini kutenga asimilia nne
kwa ajili ya mikopo ya wanawake
yenye tija, itakayoweza kuwasaidia
kuongeza vipato vya kujikwamua
kiuchumi.

Waziri Ummy anasisitiza kufikia
azma ya Tanzania ya Viwanda, hal-
mashauri hazina budi kujiwekea
mikakati ya utoaji mikopo mikub-
wa itakayowawezesha wanawake
na wananchi kwa ujumla kufikia
azma zao.

Kuhusu utekelezaji wa agizo
hilo kutoka kwa Waziri, kuna hal-
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mashauri 185 zimetoa Sh.Bilioni
39.7 katika Mfuko wa Maendeleo
ya Wanawake ndani ya miaka
minne, ikinuia kuwezesha mikopo
yenye masharti nafuu kwa wa-
nawake wajasiriamali 877,071.

Serikali, pia imeshafanya uha-
masishaji kwa wanawake wajiunge
na mifuko ya hifadhi ya jamii na
kutoa mafunzo kwa wanawake wa-
jasiriamali 207 wa Mkoa wa Mwan-
za, kuhusu namna ya kujiunga na
mifuko hiyo.

SHERIA MPYA
Sheria ya Fedha za Mamlaka za
Serikali za Mitaa imeongezewa

kifungu kuzielekeza halmashauri
zote kuchangia asilimia 10 ya ma-
pato yao ya ndani, kwa ajili ya
mikopo ya masharti nafuu kwa
vikundi vya wanawake, vijana na
wenye ulemavu.

Hiyo imeenda na utaratibu wa
kuondoa kero kwa wajasiriamali
wanawake, kwa mamlaka za seri-
kali za mitaa zinawajibika kutenga
maeneo ya biashara kwa wajasiri-
amali, wakiwamo wanawake na
sasa kuna halmashauri 150 zime-
shatenga maeneo ya biashara na
viwanda.

Pia, serikali imetenga maeneo
rasmi yenye ukubwa wa hekta

Waziri wa
Afya, Maende-
leo ya Jamii,
Jinsia, Wazee
na Watoto,
ummy Mwal-
imu, akishiriki
ujenzi wa
vyumba vya
bweni la wasi-
chana wa Shule
ya Sekondari
Tanga |k|vva
kuunga mkono
juhudi za wa-
nanchi.

15,822.64 kwa gjili ya biashara kwa
wajasiriamali, Hapo inajumuisha
mama lishe, wauza mboga katika
mikoa ya Arusha, Iringa, Mara,
Rukwa, Tanga, Shinyanga, Mwan-
za, Kilimanjaro,

Singida, Morogoro, Singida,
Manyara, Njombe, Kagera, Dar
es Salaam, Dodoma, Lindi, Geita,
Tabora na Ruvuma.

HUDUMA WAZEE

Idara hiyo imekuwa na jukumu
la kushughulikia ustawi wa wazee
nchini na imendelea kuhakikisha
wazee wanatambuliwa na ku-
patiwa huduma za matibabu bila
malipo.

Akizungumza katika kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Kimataifa
ya Wazee Duniani hivi karibuni
mkoani Mtwara, Waziri Ummy,
anasema serikali imewatambua
wazee 1,897,021 katika halmashauri
185, ndani ya mikoa 26 ya Tanzania
Bara, wazee 766,227 walipatiwa vi-
tambulisho vya matibabu sawa na
asilimia 40 ya wote wanaostahili.

Waziri Ummy, anaongeza ku-
fikia Juni, 2019 idadi ya wazee wali-
opatiwa vitambulisho vya mat-
ibabu bure wameongezeka kutoka
213,025 akiwataja wanaume kuwa
106,129 na wanawake 106,896
mwaka 2015/16 hadi kufikia wazee
766,227. Kati yao wanaume wako
391,647 na wanawake 374,577.

Katibu Mkuu, anayeshughulikia
idara hiyo, Dk. John Jingu, anase-
ma serikali inatoa huduma za
msingi za chakula, malazi, mavazi
na matibabu kwa wazee wasioji-
weza wanaoishi katika makazi 16
ya wazee yanayomilikiwa na seri-
kali.

Dk. Jingu pia anasema, Mkakati
wa Kutokomeza Mauaji ya Wa-
zee (2018 - 2023) umeandaliwa ili
kuongeza uelewa kwa jamii kuhu-
su haki za msingi kwa wazee na
kuongeza kuna wabaraza ya wazee
8,183 yameanzishwa katika hal-
mashauri kuwezesha upatikanaji
haki kwa wazee nchini.

USTAWI WATOTO

Dk. Jingu anasema, ili kuhakiki-
sha watoto wanalindwa dhidi ya
uonevu, ukatili, udhalilishaji, utu-
mikishwaji

na mila potofu, serikali imean-
zisha Mtandao wa Mawasiliano
ya Simu Namba 116, ili kuwezesha
jamii kutoa taarifa za vitendo vya
ukatili dhidi ya watoto.

Kupitia mtandao huo, kuna jum-
la ya watoto 3,833 waliofanyiwa
ukatili waliwezeshwa kupata hu-
duma za chakula, vifaa vya shule,
huduma za sheria na afya.

Anasema serikali imeanzisha
vituo vya huduma jumuishi za
pamoja kushughulikia wanaosum-
buliwa na katika mikoa tisa nchini
anayoitaja kuwa ni: Mbeya, Dar es
Salaam, Pwani, Kilimanjaro, Aru-
sha Shinyanga, Iringa, Mwanza na
Tabora.

Lingine linalotajwa katika hilo,
kuna Kamati za Ulinzi wa Wa-
nawake na Watoto 11,520 zimean-
zishwa, katika mgawanyo maalum:
Mbili katika ngazi ya taifa; zingine

26 ngazi ya mkoa; 112 katika ngazi
ya halmashauri 2 592 ngazi ya

Dl< Klngu anasema serikali im-
eratibu upatikanaji huduma za
misingi za malazi, chakula, mavazi,
matibabu na elimu kwa watoto
walio katika mazingira hatarishi,
wanaoishi katika makao ya watoto
katika mikoa 26.

“Watoto wanaoishi katika makao
ya watoto wanaongezeka kila
mwaka ambapo mwaka 2015/16
makao ya watoto yalihudumia wa-
toto 4,379, mwaka 2016/17, watoto
4,515; mwaka 2017/18, watoto 6,132;
na mwaka 2018/19, watoto 13,420,”
anasema

Katika maadhimisho ya Siku
ya Kimataifa ya Mtoto wa Afrika
mwaka huu mkoani Geita, Waziri
Ummy, anasema katika kuimarisha
haki ya ushiriki wa mtoto, Serikali
kwa kushirikiana na wadau imeen-
delea kuhimiza Mikoa na Mamlaka
za Serikali za Mitaa kuongeza ba-
jeti ya kuwezesha utendaji wa ma-
baraza ya watoto.

Anasema  mabaraza  hayo
yanatoa fursa kwa watoto kujadili
masuala mbalimbali yanayohusu
haki na ustawi wao na pia kuishau-
ri Serikali kuhusu masuala hayo.

Vilevile, Waziri Ummy anasema
mpaka kufika Machi, mwaka huu
serikali ilianzisha mabaraza ya
watoto 19 katika ngazi ya mikoa,
mabaraza 121 katika ngazi ya hal-
mashauri za manispaa, wilaya,
miji.

Aidha katika ngazi za kata kuna
jumla ya mabaraza 733, sambamba
na kuwapo mabaraza 795 katika
na mchango mkubwa

Katika kuimarisha ustawi na
maendeleo ya familia nchini,
anasema wizara hiyo yenye dha-
mana na ustawi wa jamii, imetoa
mafunzo ya malezi chanya kwa
wazazi na walezi 635 kwenye
ngazi ya familia ndani ya jumla
ya halmashauri 132 katika mikoa
26 nchini, kuhusu stadi za malezi
chanya kwa watoto.

Aidha, elimu hiyo imewezesha
kuanzishwa kwa vikundi vya Male-
zi 1,184 katika halmashauri 15 za
mikoa saba.

USIMAMIAJI NGO

Pia, kwa kipindi hicho serikali
imeendelea kusajili, kufuatilia na
kuratibu shughuli za mashirika
yasiyo ya kiserikali, ili kukuza
mchango wako katika kusaidia
jamii kufikia maendeleo yao.

Taarifa iliyopo ni kwamba,
serikali imeanzisha mfumo wa
kielektroniki wa uratibu wa ma-
shirika yasiyo ya kiserikali (NGOs)
unaowezesha  kufanyika kwa
malipo ya ada mbalimbali, inay-
otekelezwa na asasi hizo zisizo za
kiserikali na wanufaika miradi.

Pia, anataja kwamba ni mfumo
unaosaidia kujua kiasi cha fedha
kilichotumiwa na wafadhili kwa
miradi inayotekelezwa, ili kujenga
uwazi na uwajibikaji, sambamba
na kuboresha uratibu wa mashiri-
ka kwa manufaa ya wananchi na
maendeleo ya Taifa.

Bihara Katika picha

!"‘- p

Mkurugenzi wa Idara ya Blashara ya Vodacom Tanzania PIc, Linda Riwa (katikati) aklzungumza
na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, katika uzinduzi wa kampeni mpya va “Wa-
janja hatuzimi data” ambapo wateja vvanapata vifurushi na bando zilizoongezwa thamani zaidi
pamoja na kifurushi kipya cha data cha Jimwage. Kulia ni Mkuu wa Idara ya Bidhaa za wateja,
Celvin Mmasy. NA MPIGAPICHA WETU

kulingana na ukubwa wake. PICHA: IBI!AHIM JOSEPH
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Sheria kuweka mazingira bora

sekta huduma ndogo za

 [taweka nidhamu, uwazi katika Saccos, Vikoba
« Riba tata, fedha kuibwa kwenye vibubu kukoma
« Faini, vifungo kwa wakiukaji zawekwa bayana

MEUKO WA VIJANA JLILLA ARUSHA

ONE HUNDRLED NINETY NINE

MILLION ONLY

Chama cha kuweka na kukopa katika tukio la kuwezeshwa.

Na Theodatus Muchunguzi

KUKOSEKANA kwa sheria ya kusi-
mamia, kuratibu na kuendelea
sekta ndogo ya fedha kwa muda
mrefu nchini, kumesababisha
huduma kutolewa kiholela, huku
watumiaji na watoa huduma wa-
kiathirika.

Sekta hiyo inatajwa kuwa na
umuhimu mkubwa kwa Watan-
zania wengi ambao wanaitumia
kupata huduma za fedha. Kwa mu-
jibu wa Naibu Kamishna wa Idara
ya Maendeleo ya Huduma Ndogo
za Fedha wa Wizara ya Fedha na
Mipango, Dionisia Mjema, takrib-
ani asilimia 80 ya Watanzania wa-
natumia huduma hizo.

Kutokuwapo kwa sheria hiyo
tangu Uhuru, huduma zimekuwa
zikitolewa katika mazingira yasiyo
rafiki, huku watumiaji wa huduma
hizo wakijikuta wametapeliwa.
Kwa mfano, kuna waliopoteza ma-
milioni baada ya kushindwa kuvu-
ma mbegu walizozipanda katika
Deci na wengineo.

Pia kuna watoa huduma ambao
wamekuwa wakiathirika kutokana
na kuwakopesha watumiaji, lakini
wateja hao hawarejeshi mikopo
sababu ikiwa wakopeshaji kutoku-
wa na taarifa sahihi za wakopaji,
hivyo wakati mwingine kuingia
mitini.
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Pia kuko-
sekana tak-
wimu na
taarifa tajwa
na kusaba-
bisha Seri-
kali kutojua
mchango wa
sekta ndogo
ya fedha ka-
tika uchumi
wa Taifa.
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Baada ya kubaini kasoro zote
zilizokuwa zikiathiri sekta hiyo na
kushindwa kuboreka na kuwa en-
delevu, serikali hatimaye ilianza
kuchukua hatua kadhaa kwa ajili
ya kuziba mapungufu hayo.

Lengo la serikali wakati wa
kuanzisha mchakato huo mwaka
2007 lilikuwa ni kuitambua sekta
hiyo, kuisimamia, kuiratibu, kuien-
deleza na kuiwezesha ili iwasaidie
wananchi katika kujikwamua na
umaskini. Mchakato huo ulianza
rasmi mwaka 2012 kwa utafiti na
kukamilika mwaka 2018 ilipo-
tungwa rasmi sheria hiyo kisha
kufuatiwa na utungwaji wa kanuni
zake mwaka 2019.

Kanuni hizo ambazo zilitungwa
na Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
zimejikita katika maeneo mengi
kwa kuweka masharti kuanzia
usajili na utoaji wa leseni kwa ma-
daraja yanayojuhusisha na utoaji
wa huduma ndogo za fedha.

Zinaweka mazingira ya ku-
hakikisha kwamba watoa huduma
wanatambulika, wanavyoendesha
shughuli zao pamoja na kuwa na
utaratibu wa kuwa na taarifa za
wateja wanaowahudumia..

Sekta ndogo ya huduma za
fedha inajumuisha watoa huduma
katika madaraja manne. Daraja la
kwanza linahusisha taasisi zina-
zopokea amana wakiwamo wa-

kopeshaji binafsi wakati daraja la
pili linahusisha taasisi za huduma
ndogo za kifedha zisizopokea ama-
na wakiwamo wakopeshaji binafsi,
watoa huduma kwa njia za kielek-
troniki na kampuni za mikopo.

Madaraja haya mawili kwa mu-
jibu wa Shanii Mayosa, Mwanashe-
ria, ambaye ni mjumbe wa kikosi
kazi cha utoaji elimu kwa umma
kuhusiana na sheria hii ambayo
inaelekeza kuwa muda wa mwisho
kwa watoa huduma za kujisajili au
kuwa na leseni ni Oktoba 31, mwa-
ka huu, yanasimamiwa na Benki
Kuu ya Tanzania (BoT).

Daraja la tatu ni vyama vya
ushirika wa akiba na mikopo (Sac-
cos). Makundi haya matatu sheria
hii inataka kukata leseni kwanza
kabla ya kuanza kutoa huduma
wakati na daraja la nne linaloju-
muisha vikundi vya kijamii vya
huduma ndogo za fedha kama
Vikoba halibanwi kuwa na leseni
bali kujisajili tu. Katika usimamizi
na uratibu wa daraja la tatu na
nne, BoT, imekasimisha madaraka
kwa Tume ya Maendeleo ya Ush-
irika kwa ajili ya Saccos na Mam-
laka ya Serikali za Mitaa kwa ajili
ya Vikoba.

Alizungumza mjini Morogoro
wiki iliyopita wakati wa ufunguzi
wa semina ya wahariri uliyoandal-
iwa na mamlaka za serikali zinazo-

fedha

hamasisha umma kuhusu sheria
hiyo, Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha na Mipango, Dotto James,
alisema changamoto zilizoathiri
usimamizi, udhibiti na ustawi wa
sekta ndogo ya fedha ni taasisi za
huduma ndogo za fedha kutoa
mikopo kwa wananchi kwa vig-
ezo na masharti magumu hivyo
kusababisha madhara kwa wa-
nanchi, ikiwamo viwango vikubwa
vya riba na tozo, kukosekana kwa
uwazi wa masharti ya mikataba na
mikopo.

Katika hotuba iliyosomwa kwa
niaba yake na Kamishna wa Idara
ya Maendeleo ya Sekta ya Fedha
nchini, Dk Charles Mwamwaja,
James alitaja changamoto ny-
ingine ni utoaji holela wa mikopo
uliosababisha limbikizo la madeni
kwa wateja, utaratibu usiofaa wa
ukusanyaji wa madeni unaosaba-
bisha wananchi kupoteza mali
zao na kujitokeza kwa baadhi ya
wananchi wasio waaminifu na
wanaotumia mwanya wa kutoku-
wapo kwa sheria mahsusi kutoa
huduma ndogo za kifedha.

Kwa mujibu wa james, mambo
mengine yaliyoathiri ni kuwapo
kwa baadhi ya taasisi za huduma
ndogo za fedha zisizotoa gawio au
faida kwa wanachama au wateja
wanao weka fedha kati ya asilim-
ia 25 hadi 30 kama dhamana ya
mikopo na ukosefu wa takwimu
au taarifa sahihi za uendeshaji wa
taasisi za watoa huduma ndogo za
fedha.

Pia kukosekana takwimu na
taarifa tajwa na kusababisha Seri-
kali kutojua mchango wa sekta
ndogo ya fedha katika uchumi
wa Taifa. Aidha alisema tatizo jin-
gine lililobainika ni ukosefu wa
utaratibu wa kuwalinda watumi-
aji wa huduma ndogo za fedha na
kuwapo kwa mianya ya utakat-
ishaji wa fedha haramu kutokana
na taasisi za huduma ndogo za
fedha kutokuwa na utaratibu wa
kisheria unaozitaka kutekeleza
matakwa ya sheria ya udhibiti wa
utakatishaji wa fedha haramu.

Katibu Mkuu huyo kadhali-
ka, alibainisha kuwa Wahariri wa
vyombo mbalimbali vya habari
watafikisha elimu hiyo kuhusu
sheria na kanuni kwa makundi
mengine mbalimbali ya kijamii ili
wananchi waweze kutumia hu-
duma ndogo za kifedha kwa wel-
edi na kusaidia katika kupunguza
umaskini.

Kwa upande wake, Dk. Mwama-
ja, anasema lengo la serikali ni
kuweka mazingira wezeshi kwa
wananchi kunufaika na rasilimali
nyingi zilizopo nchini kupitia fur-
sa za kiuchumi na kwamba hilo
litawezekana kwa kutumia sekta
ndogo ya huduma za fedha.

Dk. Mwamaja anasema kuna
umuhimu mkubwa wa kuwa-
kumbusha wananchi kuzitumia
huduma ndogo za fedha kufanya
uwekezaji na kwamba fedha hazi-
na thamani bila kuziwekeza.

“Halmashauri zina wataalamu
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Sheria kuweka mazingira bora
sekta huduma ndogo za fedha

ambao wanaweza kuwasaidia
kuwaendelea na kwa kuzitumia
fursa hizi zitawasaidia kuongeza
kipato kuondokana na umaskini
kwenye halmashauri zetu 185
nchini,” anasema Dk. Mwamaja.

“Sekta hii ni pana, lakini pia zipo
fursa nyingi zinazotolewa kupitia
mabenki, bima, hisa na mifuko ya
kijamii, ni lazima wananchi wa-
shiriki kwa kuwapa elimu kuwa
wakishiriki wanaweza kunufaika
kiuchunmi na kuondokana na
umaskini,” anasema Dk. Mwama-
ja, na kuongeza kuwa jambo la
msingi ni kutolewa kwa ujumbe
mzuri ambao hauna upotoshaji.

Kutokana na sheria hii kuipa
BoT mamlaka ya usimamizi
pamoja na kumpa Waziri mwente
dhamana ya Fedha na Mipango
mamlaka ya uhamasishaji, utele-
kezaji wa sheria na kanuni zake
utaweza kuitambua, kuiboresha,
kuiendeleza na kuiwezesha sekta
ndogo ya huduma za fedha baada
ya utekelezaji wake kuanza No-
vemba 1, mwaka huu.

Kuna mazuri mengi ya kuiweka
katika mstari sekta hii ikiwamo
kuwalinda watumiaji na watoa
huduma. Kwa mfano kwa upande
wa madaraja ya tatu na nne; kwa
maana ya Saccos na Vikoba am-
bayo yalikuwa na changamoto
kubwa kanuni zimekuja na dawa
ya kuzitibu.

Josephat Kasamalala, mjumbe
wa kikosi kazi cha kuhamasisha
sheria hiyo kutoka Tume ya Maen-
deleo ya Ushirika, anataja baadhi
ya mambo yaliyoko kwenya ka-
nuni hizo kuwa ni kuzitaka Saccos
kutoa gawio kwa wanahisa wake,
kitu ambacho hakikuwapo katika
vyama viongi.

Kwa mujibu wa sheria hiyo,
Saccos zitatakiwa kuongeza mtaji
pale itakapotokea chama husika
mtaji wake kuanza kupungua. Vile
vile, inaweka muda kwa vyama
hivyo kuwa na mkaguzi wa hesa-
bu kwa kipindi kisichozidi miaka
mitatu.

Vikoba navyo vimewekewa ka-
nuni za kuhakikisha kuwa vinaku-
wa endelevu na vinatoa huduma
katika mazingira ya uwazi, tofauti
na kabla ya kuja kwa sheria hiyo
mpya.

Zahara Msangi, mjumbe wa
kikosi kazi cha uhamasishaji wa
sheria mpya kutoka Tamisemi,
ambayo imekasimiwa mamlaka
na BoT kusimamia vyama hivyo,
anaeleza kuwa  kanuni ya 18
inaziruhusu Mamlaka za Serikali
za Mitaa kukifutia usajili chama
chochote kilichosajiliwa na kukaa
muda mrefu bila kutekeleza maju-
kumu.

Kanuni pia zinavikataza vikundi
hivyo kuwa na matawi, haviruhusi-
wi kupokea amana na vinatakiwa
kufungua akaunti benki kwa ajili
ya kumbukumbu, tofauti na sasa
ambapo fedha za wanachama zi-
natunzwa katika akaunti binafsi
au kwenye vibubu.

Wateja wa benki wakipatiwa huduma tofauti. PICHA ZOTE: MTANDAO

66

Vikoba
navyo
vimeweke-
wa kanuni
za kuhakiki-
sha kuwa
vinakuwa
endelevu na
vinatoa hu-
duma katika
mazingira ya
uwazi, tofau-
ti na kabla
ya kuja kwa
sheria hiyo

mpya.

Msangi anafafanua zaidi kuwa
chini ya sheria hii, Vikoba vinatak-
iwa kuwasilisha taarifa serikalini
kila robo mwaka, kutakiwa kufan-
ya uchaguzi wa viongozi, kitu am-
bacho hakifanyiki sasa, hivyo ku-
sababisha baadhi ya wanakikundi
kuwa viongozi wakati wote, na ma-
tokeo yake kukosekana uwajibikaji
na vikundi kufa.

Kanuni pia zinaitaka mamlaka
(Tamisemi) kufuatilia vikundi kwa
kuangalia changamoto na kujiri-
dhisha na uendeshaji wa shughuli
Zao.

Mayosa anasema kuwa kuna ad-
habu kadhaa zilizoainishwa kwa
wale ambao watakwenda kinyume
cha sheria hii. Kwa mfano, upande
wa Saccos ni faini ambayo si chini
ya Sh. milioni 10 na si zaidi ya Sh.
milioni 50 au kifungo kisichozidi
miaka miwili na isiyozidi mitano.
Upande wa Vikoba faini si chini
ya Sh. milioni moja au isiyozidi Sh.
milioni 10.

Sheria hii imekuja wakati mwa-
faka, ambao makundi mengi ya
jamii yanahitaji huduma za sekta
ndogo ya fedha ambazo zina uwa-
zi, kuaminiana na zinazotambu-
lika. Kinachotakiwa ni kwa watoa
huduma kuomba leseni ambayo
itakuwa inatolewa ndani ya siku
60 na vikundi vya Vikoba kuomba
usajili na kusajiliwa ndani ya siku
14.

Kamishna wa Idara ya Maendeleo ya Sekta ya Fedha nchini, Dk
Charles Mwamwaja.

Jambo la msingi na muhimu
ni kwa kikosi kazi kutoa elimu ya
umma kwa wadau na umma kwa
ujumla ili kuwapo uelewa kuwa

lengo la sheria hii ni zuri la kutam-
buliwa kwa sekta, kusimamiwa,
kuendelezwa na kuwalinda wa-
tumiaji na watoa huduma.
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Rita yaanika mapinduzi yake
toka utendaji hadi makusanyo

« Uandikaji wosia sasa ni foleni
Shule, kliniki

2
¢
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Na Maneno Selanyika

KATIKA  kuboresha  utumishi
wa umma chini ya Programu ya
Kuboresha Utumishi wa Umma
(Public Service Reform Program),
serikali ilifikia uamuzi wa kuibore-
sha Idara ya Kabidhi Wasii Mkuu wa
Serikali, ambayo ndani yake ilikuwa
na Kitengo cha Msajili Mkuu.

Lengo lilikuwa kuboresha hu-
duma zitolewazo na idara tajwa, ili
thamani ya fedha inayotolewa na
serikali, ilingane na huduma zina-
zotolewa. Mchakato wa kuanzisha
wakala ulianza Februari 2003 na ili-
potimu Juni 23, 2006 wakala ulizin-
duliwa rasmi ukipewa jina la Wakala
wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (Rita).

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Rita, Emmy Hudson, anasema uan-
zishwaji wa Rita imefanyika chini ya
Sheria ya Wakala za Serikali Suraya
245 na kutangazwa katika Gazeti la
Serikali Desemba 12, 2005.

Anasema kazi zote zilizokuwa
zikifanywa na Idara ya Kabidhi
Wasii Mkuu wa Serikali, zikiwamo
za usajili wa vizazi na vifo chini ya
Msajili Mkuu, sasa zinafanywa na
wakala huo.

Anazitaja huduma zinazotolewa
na wakala Rita kuwa ni pamoja na
kusajili vizazi na vifo na kutoa vyeti
vya vizazi na vifo, kutayarisha tak-
wimu za vizazi na vifo, ndoa na tala-
ka, kutoa leseni za kufungisha ndoa
kwa viongozi wa dini na kutoa vibali
maalum vya kufunga ndoa bila ku-
tangaza siku 21.

Nyingine ni kutoa vibali ili ku-
ruhusu ndoa ifungwe mahali maal-

Vyeti watoto; kata,

Elektromk| ya|bua mageum mapato
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Wakala pia
unasajili
ndoa na ta-
laka na kutoa
nakala za
shahada za
ndoa na ta-
laka, kutoa
shahada ya
kutokuwapo
na pingamizi
la kufunga
ndoa kwa
raia wa Tan-
zania anaye-
taka kufunga
ndoa nje ya
nchi.
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Shughuli ya usajili wa vizazi ilipofanyika mkoani Mara hivi karibuni. PICHA: MAKTABA

um mfano katika hoteli, hospitali, na
hata kama watahitaji kufunga ndoa
mahali pengine popote zaidi ya hizo
zilizotajwa.

“Wakala pia unasajili ndoa na ta-
laka na kutoa nakala za shahada za
ndoa na talaka, kutoa shahada ya ku-
tokuwapo na pingamizi la kufunga
ndoa kwa raia wa Tanzania anay-
etaka kufunga ndoa nje ya nchi,”
anasema.

Kwa upande wa huduma za ud-
hamini, Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu
huyo anazitaja huduma hizo kuwa
ni kusajili na kutoa hati ya usajili kwa
wadhamini wa vyama vya siasa, vi-
kundi, makanisa, misikiti na mali.

Huduma nyingine ni kusimamia
mali isiyokuwa na mwenyewe au ya
watu walio chini ya umri wa utu uz-
ima (miaka 18), kusimamia mirathi
na kuendesha mashauri ya mirathi,
ufilisi na udhamini mahakamani, na
kutayarisha na kuhifadhi wosia.

Anabainisha kuwa huduma za
usajili wa vizazi, vifo na ndoa zina-
patikana katika ofisi zote za wakuu
wa wilaya nchini zikisimamiwa na
Katibu Tawala wa Wilaya.

Anasema huduma nyingine zote
zilizobaki, zinapatikana Ofisi ya
Salaam na ofisi ya Kanda ya Kati Do-
doma huku wakiendelea na maan-
dalizi ya kufungua ofisi nyingine
katika kanda za kusini, kaskazini na
nyanda za juu kusini.

MAFANIKIO MIAKA 4YA
JPM

Hudson anasema katika kip-
indi cha miaka minne ya serikali

ya awamu ya tano, Rita imeendelea
kutekeleza majukumu yake kwa
kutoa huduma tajwa hapo juu kwa
wananchi na wadau mbalimbali.

Anasema kuwa ili kuboresha
huduma, wakala umekuwa na pro-
gramu na mikakati mbalimbali kwa
lengo la kupanua wigo wa wananchi
kupata huduma. Anasema katika
uongozi wa Rais John Magufuli,
wamekuwa na mkakati wa Usajili
wa Matukio Muhimu ya Binadamu
na Takwimu (CRVS), uliobuniwa
kwa lengo la kuongeza kasi ya usajili
wa matukio muhimu ya binadamu
nchini ambayo ni vizazi, vifo, ndoa,
talaka, watoto wa kuasili.

Anasema mkakati huo umesaidia
kutoa vyeti vya kuzaliwa watoto wa
umri chini ya miaka mitano, usajili
ukifanywa katika ofisi za watendaji
wa kata na vituo vya tiba vinavyotoa
huduma za mama na mtoto, na hu-
duma hizo zinapatikana bila malipo.

Anabainisha kuwa mikoa 12 im-
efikiwa kati ya 15 ambayo mpango
huu unatekelezwa nchi nzima na
kwa kipindi cha miaka minne, wa-
toto 3,244,034 wamepata vyeti vya
kuzaliwa, kulinganisha na watoto
800,460 waliopata vyeti katika kip-
indi hicho wakati wa uongozi wa
serikali ya awamu ya nne.

Hudson pia anasema Kkatika
utekelezaji wa mpango wa Mpango
wa Usajili wa Watoto wa Umri wa Mi-
aka 5-17, utekelezaji umefanyika ka-
tika wilaya 13 katika mikoa ya Mara,
Simiyu, Singida, Njombe, Shinyanga
na Ruvuma na zaidi ya wanafunzi
335,583 wamesajiliwa na kupata vy-
eti vya kuzaliwa.

Kiongozi huyo wa Rita pia anase-
ma wakala katika kipindi hicho cha
miaka minne umeboresha mfumo
wa usajili na kutoa vyeti vya kuzali-
wa kwa watu wazima kwa kuongeza
matumizi ya teknolojia na uhama-
sishaji kwa wananchi na kwamba
wananchi 433,850 wamepata hudu-
ma kupitia kampeni za uhamishaji.

“Pia  kumefanyika maboresho
katika sheria iliyoanzisha wakala.
Hatua za kuipitia sheria zilifanyika
mnano Septemba 2019, Bunge lilipo-
pitisha marekebisho ya Sheria ya Us-
ajili wa Vizazi na Vifo ambayo tayari
imetiwa saini na Mheshimiwa Rais
na sasa kanuni zinaandaliwa kwa aji-
li ya utekelezaji wa maboresho hayo.

“Maboresho yaliyofanyika
yanatoa nguvu ya Kkisheria kwa
ugatuzi wa majukumu ya usajili
kwenda karibu na wananchi, waliko
katika ofisi za watendaji wa kata na
vituo vya tiba pamoja na matumizi
ya Tehama,” anasema.

Hudson anasema mafanikio men-
gine ni kuzinduliwa kwa Mfumo
wa Usajili wa Njia ya Kielekroniki
(BRS4G), kulikofanyika Juni 23, 2018.
Anasema mfumo huo umefanya
mabadiliko katika miundombinu ya
mifumo ya Tehama kwenye nyanja
mbalimbali za utoaji huduma ikiwa
ni pamoja na kuweka vifaa vya
kisasa vilivyo na uwezo mkubwa
zaidi wa kutunza kumbukumbu na
kubadilishana taarifa na mifumo ya
taasisi nyingine.

“Kwa sasa huu ndiyo mfumo
mama unaotumika katika taasisi na
unatumika katika ofisi zote za wilaya
Tanzania Bara na ofisi ya makao
makuu,” anasema.

Anabainisha kuwa tayari mfumo
huo umeunganishwa na mifumo
ya Vitambulisho vya Taifa, Idara
ya Huduma za Uhamiaji, Daftari la
Mpigakura na taasisi nyingine kama
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya,
Baraza Mitihani (Necta), Bodi ya
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu (HELSB) na wako mbioni kuun-
ganisha na mfumo wa Tasaf.

Anasema mafanikio mengine ni
kuwezesha ofisi za wilaya kutumia
kompyuta, akibainisha kuwa wakati
serikali ya awamu ya tano inaingia
madarakani ni ofisi 24 tu za wilaya
24 (asilimia 17) zilizolikuwa zina-
tumia kompyuta katika kuingiza
taarifa na kuzalisha vyeti.

Anasema ofisi katika wilaya ny-
ingine zote zilizobaki, zilikuwa zi-
natumia mashine ya ‘type writer’
ambayo ufanisi wake ni mdogo na
haina uwezo wa kutunza kumbu-
kumbu, lakini sasa wamesimika
mifumo ya kompyuta katika wilaya
zote 142.

Hudson anasema Rita pia imeji-
unga katika mfumo wa kielektroniki
wa ukusanyaji wa mapato ya seri-
kali (GePG) tangu Novemba 2017, na
umeiwezesha kuongeza makusanyo
yake kutoka wastani wa Sh. bilioni
3.8 mwaka 2014/2015 hadi Sh. bil-
ioni 6.8 mwaka 2018/2019, sawa na
ongezeko la asilimia 178.9.
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Wanafunzi watajwa kuathiriwa mitandao

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

WANAFUNZI wa vyuo na shule
za sekondari nchini wametajwa
kuwa ndio kundi linaloathirika
zaidi na matumizi mabaya ya
mitandao ya kijamii kutokana na
kuingia kwenye mawasiliano bila
kujua sheria zinazosimamia sekta
ya mawasiliano.

Hayo yalisemwa juzi na Ofisa
Masoko wa Mamlaka ya Ma-
wasiliano nchini (TCRA), Dorice
Mlimbila, wakati wa mwendelezo
wa kutoa elimu ya matumizi sa-
hihi ya wanafunzi wa Chuo cha
Ualimu cha Mpuguso kilichopo
wilayani Rungwe katika Mkoa wa
Mbeya.

Alisema kundi hilo huwa lin-
arubuniwa zaidi na kuanza kuan-
dika ama kutuma vitu visivyofaa
kwenye mitandao hiyo ya kijamii
wakiwa hawajui madhara yake.

Alisema baada ya kubaini tatizo

y

hilo ndio maana taasisi hiyo im-
eamua kuanza kutoa elimu kwa
makundi hayo ambayo ni muhimu
kwa ajili ya maendeleo ya taifa.

“Kwa hiyo lengo hasa la haya
mafunzo ni kuwaeleza ni vitu gani
wanapaswa kuvifanya na vitu gani
hawatakiwi kuvifanya kwa mu-
jibu wa sheria zinazosimamia ma-
wasiliano ya mitandao,” alisema
Mlimbila.

Alisisitiza kuwa TCRA ndio
chombo ambacho kina mam-
laka ya kufuatilia. mwenendo wa
matumizi ya mawasiliano nchini
na hivyo lazima ihakikishe kuwa
mawasiliano  hayo yanafuata
sheria. Wakufunzi wa Chuo cha
Ualimu Mpunguso, walisema
wamekuwa wakipokea kesi nyingi
za wanafunzi kuhusiana na uki-
ukwaji wa maadili katika kutumia
mitandao ya kijamii hali ambayo
iliwalazimu kufanya utaratibu wa
kuwapatia elimu.

Mmoja wa wakufunzi hao, Flora

Kangu, alisema kuna kipindi baa-
dhi ya wanafunzi waliunda kundi
la kijamii la ‘Whatsap’, lakini uon-
gozi wa chuo ulipofuatilia ulibaini
kuwa kundi hilo halina maslahi
kwa wanafunzi hao kutokana na
vitu walivyokuwa wanavifanya.

Alisema kundi hilo lilikuwa
ni la moja wapo ya mabweni ya
wanafunzi hao na kwamba awali
walijua litakua linatumika kwa
shughuli za maana lakini baadaye
wanafunzi hao walikuwa wana-
tumiana vitu ambavyo sio vya
maadili mema.

“Hawa wanafunzi waliunda
kundi hilo mhula uliopita, tulipo-
fuatilia tulibaini kuwa vitu wa-
navyotumiana sio vya kimaadili,
walikuwa wanatumiana picha
ambazo sio nzuri na walikuwa wa-
nahamasishana kufanya vitu am-
bavyo sio vizuri,” alisema Kangu.

Alisema uongozi wa chuo hicho
unaamini kuwa elimu iliyotolewa
na maofisa wa TCRA itawasaidia

wanafunzi hao kuepuka kufanya
makosa ya kimtandao.

Nao baadhi ya wanafunzi
wa chuo hicho walisema elimu
waliyoipata itawasaidia kuepuka
kufanya makosa ambayo yata-
wagharimu maisha yao endapo
watafikishwa mahakamani.

Mmoja wa wanafunzi hao,
Charles Daniel, alisema maofisa
wa TCRA waliwaeleza kuwa en-
dapo mtu atashtakiwa kwa mako-
sa ya mtandao, anaweza kufung-
wa jela ama kulipa faini ambayo
ni kubwa.

Mkuu wa TCRA Kanda ya Nyan-
da za Juu Kusini, Mhandisi Asajile
John, alisema Mamlaka hiyo inalo
jukumu la kuhakikisha watumiaji
wa mawasiliano ya mitandao wa-
napata huduma bora.

Alisema huduma bora ni pamo-
ja na kuwa na matumizi sahihi ya
mitandao hiyo ikiwamo kutafuta
fursa za kiuchumi badala ya ku-
tumiana matusi na picha zisizofaa.

MSOMBE
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Takwimu kikwazo utengaji maeneo wafugaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UI(OSEFU wa takwimu sahihi

ya malisho yanayokidhi mabhitaji
ya wafugaji katika maeneo mbal-
imbali nchini, hivyo kusababisha
migogoro ya wafugaji na wakulima
kuendelea.

Hayo yalisemwa na wadau wa
mifugo mkoani Mbeya wakati wa
mkutano wenye lengo la kujadili
matatizo yanayoikabili sekta hiyo
pamoja na njia za kuzitatua ili
kuiendeleza kwa maslahi ya
taifa.

Mkutano huo uliwakutanisha
maofisa mifugo wa kata zote za
Jiji la Mbeya, Watendaji wa Hal-
mashauri na Maofisa kutoka katika

Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Mbeya, Hassan Mkwawa, alisema
takwimu za mifugo ni muhimu
wakati wa kupanga matumizi bora
ya ardhi katika eneo lolote nchini.

Alisema maeneo mengi kwe
ya mifugo, lakini baada ya muda
yanaonekana ni madogo kutokana
na kutengwa bila kuwa na tak-
wimu sahihi ya mifugo ya maeneo
husika.

“Sasa hivi maeneo mengi yana-
nunuliwa na watu binafsi na hivyo
kufanya maeneo yanayomilikiwa
kawa na takwimu sahlhl Za mlfugo
ili tutatuwe tatizo hili la upungufu
wa malisho,” alisema Mkwawa.

Alisema kitendo cha maeneo
ya malisho kutotosheleza mabhitaji

ya mifugo ndio chanzo cha wafu-
gaji kuingiza mifugo yao kwenye
maeneo ya wakulima na hivyo
kuzua migogoro ambayo imekuwa
ikisikika katika maeneo mbalim-
bali nchini.

Mkurugenzi wa Idara ya Utafiti,
Mafunzo na Huduma za Ugani ku-
toka katika Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, Angelo Mwilawa, alisema
wizara hiyo imejipanga kutoa
elimu kwa wafugaji ili wafuge kisa-
sa na kwa tija kuliko ilivyo sasa.

Alisema lengo la elimu hiyo ni
kutaka wafugaji wafuge mifugo
michache ambayo inaendana na
malisho yaliyopo badala ya kufuga
mifugo mingi ambayo inakuwa
haina ubora na hata tija yake ni
ndogo.

“Tunatoa elimu ya namna ya
kuboresha nyanda za malisho na

kutumia mbegu bora za malisho,
na tutawafundisha wafugaji nam-
na ya kuhifadhi maeneo yao ili
sasa wafuge kisasa na wapate tija
zaidi,” alisema Mwilawa.

Alisisitiza kuwa sekta ya mifugo
ni miongoni mwa sekta zinazoliin-
gizia taifa fedha nyingi za kigeni na
hivyo ni lazima juhudi zifanyike za
pamoja ili kuiboresha.

Hata hivyo baadhi ya wafugaji
waliohudhulia mkutano huo, wal-
isema elimu ya namna ya kufuga
kisasa ni muhimu kwao kwa sasa
kutokana na kukerwa na migogoro
ambayo imekuwa ikiibuka.

Mmoja wa wafugaji hao, Dishon
Kalonga, alisema wanahitaji ku-
patiwa elimu ambayo itawawez-
esha kuwa na mifugo michache
inayoendana na maeneo yao ya
malisho.

I
Chalamila
aendeleza
kibano kwa
wanafunzi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila,
amewatahadharisha
wanafunzi wa shule za
sekondari mkoani humo
wanaoharibu kwa makusudi
miundombinu ya shule kuwa
atawashughulikia kama al-
ivyowafanya wanafunzi wa
Shule ya Sekondari Kiwanja
wilayani Chunya.

Alitoa tahadhari hiyo juzi
alipofanya ziara ya kutem-
belea shule mbalimbali
ambazo zimewahi kukumb-
wa na majanga ya kuungua
na moto ambapo alisema
baadhi ya maeneo moto huo
ulisababishwa na wanafunzi.

Akizungumza na wanafun-
Zi wa Shule ya Sekondai
Usongwe, Chalamila, alisema
shule yoyote ambayo wa-
nafunzi watachoma miun-
dombinu ataamuru vyombo
vya dola kuwavamia na
kuwashughulikia ili kuwa
fundisho kwa wengine.

“Nimeona niwatambulishe
hawa jamaa waliovaa mag-
wanda ili muwajuwe, siku
mkichoma shule, wanajeshi
watatoka upande wao,
polisi upande wao, maaskari
Magereza watatokea upande
wao na watawaweka chini
ya ulinzii," alisema Chalami-
la.

Alisema wanafunzi wa
Shule ya Kiwanja waliocho-
ma mabweni watano kati
yao watano tayari wapo jela
na watatoka baada ya miaka
mitano na kwamba wakitoka
jela bado watapata adhabu
nyingine.

Alisisitiza kuwa seri-
kali inatumia fedha nyingi
kutekeleza Sera ya Elimu
bila malipo na hivyo haitam-
vumilia mwanafunzi yeyote
ambaye ataharibu miun-
dombinu kwa makusudi.

Aliwatahadharisha pia wa-
nafunzi wenye tabia mbaya
ambao wanavuta bangi na
ambao wanashiriki mapenzi
wakiwa bado wanasoma
kitu ambacho alisema ata-
washughulikia.

Chalamila akiwa ameon-
g0za na wajumbe mbal-
imbali wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Mkoa,
alitembelea shule ambazo
zilipata madhara ya moto
ikiwamo, Panda Hill na
Usongwe ambazo zipo ka-
tika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya na Harison Uwata
Girls ambayo ipo upande wa
Jiji la Mbevya.
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Mawaziri SADC kujadili madhara ya maafa

Na Augusta Njoji, DODOMA

AWAZIRI wanaoshu-
ghulikia maafa kwa
nchi za Jumuiya ya
Maendeleo  Kusini
mwa Afrika (SADC), wanataraji-
wa kujadili namna ya kuwekeza
katika kupunguza madhara ya
maafa yatokanayo na ukame
na mafuriko ili kuondokana na
matumizi ya fedha za maendeleo
kukabiliana na hali hiyo.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge, Ajira,
Vijana na Wenye ulemavu, Jeni-
sta Mhagama, alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu mkutano wa kwanza wa
mawaziri hao utakaofanyika Feb-
ruari 18 hadi 21, mwaka huu, visi-
wani Zanzibar.

Alisema baadhi ya nchi wa-

nachama ikiwamo Comoro, Ma-
lawi, Msumbiji na Zimbabwe kwa
mwaka 2019 zilipata mafuriko
yaliyosababishwa na vimbunga
Idai na Kenneth na kuzigharimu
kukabiliana na hali hiyo.

Alibainisha takribani Dola za
Marekani bilioni 10 zilitumika
kurejesha miundombinu huku
gharama za misaada kukabiliana
na madhara zinakadiriwa kuwa
Dola za Marekani milioni 323.

“Ili kupunguza gharama kub-
wa katika urejeshaji wa hali hiyo,
ndio maana katika mkutano huu
wa SADC tutajadiliana namna
ya kuwekeza katika kupunguza
madhara ya maafa, kwa kuwa
gharama za usimamizi wa maafa
kama ya ukame na mafuriko huz-
ilazimu nchi kuelekeza rasilimali
zilizotengwa kwa gajili ya shughuli
za maendeleo,” alisema.

Alieleza kuwa fedha hizo bada-

la ya kutumika kwenye shughuli
za maendeleo zinatumika kuka-
biliana na hali hiyo.

Mhagama alisema nchi nyingi
za ukanda huo zimekuwa ziki-
athiriwa na majanga ya asili mara
kwa mara na kusababisha mad-
hara makubwa.

“Tutakumbuka pia ukame
wa mwaka 2016 ambao uliathiri
takribani watu milioni 40 ka-
tika ukanda huu na kusababisha
ukosefu wa chakula, idadi hii il-
iongezeka hadi watu milioni 41.6
katika nchi 13 kwa msimu wa
2018/19,” alisema.

Alisema hali hiyo imekuwa
ikichangia kuduma za ukuaji wa
uchumi wa kikanda, hivyo ha-
wana budi kuchukua hatua kwa
pamoja za kupunguza madhara,
kuimarisha utayari wa kikanda
na uwezo wa kukabiliana na
maafa.

Kwa upande wa Tanzania,
Mhagama alisema, serikali im-
eanza kufanya tathmini ya athari
ya mvua kwenye mikoa mbalim-
bali nchini na mkoa wa Tanga
ukiwa tayari umeshafanyiwa.

Alitaja mambo mengine yata-
kayojadiliwa kuwa ni pamoja na
kupitisha mkakati wa kujiandaa
na kukabiliana na maafa wa ki-
kanda 2016 2030, kujadili na ku-
ridhia mfumo mkakati wa ustahi-
milivu wa kikanda 2020/25.

“Kupokea taarifa za maende-
leo ya utekelezaji wa mkakati
wa mabadiliko ya tabia nchi na
mpango kazi wake, mpango wa
pamoja wa mazoezi ya nadharia
ya kukabiliana na dharura, utafiti
na njia mbadala za kukabiliana
na majanga katika kutoa huduma
za kibinadamu, urejeshaji wa
miundombinu kutokana na ma-
janga ya asili,” alisema.

MAMLAKA YA
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TCRA yawanoa waandishi wa habari

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Mawasiliano
nchini (TCRA) Kanda ya Kati,
imewataka waandishi wa habari
kuzingatia kanuni za taaluma ya
habari ili kutoa taarifa zenye wel-
edi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Makamu Mwenyekiti wa Kamati
ya Maudhui wa TCRA, Joseph Ma-
punda, wakati akifungua mafun-
70 ya Waandishi wa habari Kan-

Mapunda alisema taalurna

ya habari ni mhimili wa nne
hivyo wanapaswa kuusimamia
ipasavyo kwa kutoa taarifa ze-
nye mashiko. Naye mwandishi
mkongwe, Abdul Ngalawa, alise-
ma mafunzo kwa wanahabari
wa vyombo vya habari jinsi ya
kuripoti taarifa mbalimbali za
uchaguzi na nyingine ni muhimu
kwa kuwa yanawajengea uwezo
wa kufanya kazi kwa weledi.
Alisema matumizi ya teknolo-
jla yamesababisha ongezeko la
vyombo vingi vya habari nchini
hivyo kuhitaji mafunzo mara kwa

mara.

“Hivi sasa vyombo vya habari
ni vingi sana vinafikia 450 hivyo
TCRA imeona vema kutoa mafun-
7o haya ili kuepusha wao kukiuka
miongozo na taratibu katika
majukumu ya kazi zao za kila
siku,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa
TCRA, Kanda ya Kati, Antonio
Manyanda, alisema katika uch-
aguzi mkuu wa viongozi mbalim-
bali mamlaka hiyo imeona kuna
umuhimu wa kupata mafunzo.

Manyanda alisema walianza

kutoa mafunzo Kigoma, Tabora
na hivi sasa Dodoma na baadaye
watamalizia Morogoro ili ku-
hakikisha wanahabari wote
wanapata mafunzo ya namna ya
kutoa taarifa.

Alisema TCRA inasimamia vitu
vingi hivyo ni vyema mafunzo
hayo yazingatiwe ili kujiweka
sawa kabla ya uchaguzi kuanza.

“Mafunzo haya yatakuwa en-
delevu lengo ikiwa ni kutaka
kuwa na wanahabari walio imara
na wenye uwezo wa kutoa taarifa
mbalimbali kwa jamii,” alisema.

]
Kaya 250
Kongwa
Zapata
msaada

Na Mwandishi Wetu,
KONGWA

CHAMA cha Msalaba
Mwekundu (Red Cross),
kimetoa msaada wa vifaa
mbalimbali kwa kaya zaidi
ya 250 Wilaya ya Kongwa
zilizoanguka kutokana na
mvua. ) )

Vitu hivyo ni pamoja na
magodoro, mablanketi na
vifaa mbalimbali vyenye
thamani ya Sh. milioni 30.

Akikabidhi msaada huo
kwa Mkuu wa Wilaya
ya Kongwa, Deogratius
Ndejembi, Rais wa chama
hicho nch|m David Mwak-
iposa, alisema msaada_
huo utapunguza makali ya
maisha kwa waathirika wa
maafa hayo katika kata
tatu za wilaya hiyo.

Mwakiposa alisema
kuanguka kwa kaya hizo
kumesababisha watu
kupoteza makazi, vyakula,
mavazi na kuharibika kwa
miundombinu, jambo lin-
alohitaji nguvu ya pamoja
kuwasa|d|a )

Hata hivyo, alisema cha-
ma hicho mkoa kitaende-
lea kufuatilia kwa karibu
maisha ya watu hao katika
kipindi hicho cha masika
ili kushauri na kuhakikisha
wananchi hawakosi mahi-
taji ya kibinadamu.

Alitaja kata zilizokumb-
wa na maafa hayo kuwa ni
Mkoka, Mtanana na Sagala.

Akipokea msaada huo,
Ndejembi alisema uta-
saidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza uchungu na
ugumu wa maisha kwa
wananchi huku akiomba
taasisi mbalimbali kutoa
misaada zaidi.

Ndejembi alisema
maeneo yaliyokumbwa na
tatizo hilo, kwa sasa watu
wanaishi katika taasisi na
nyumba za majirani jambo
ambalo limesababisha
mrundikano wa familia
ambao ni hatari kwa afya
zao.

“Nimekabidhiwa msaada
huu ambao naona umekuja
kwa wakati muafaka, mimi
na Mkurugenzi wangu Dk.
Omary Mkulo, tutafikisha
vifaa hivi kwa muda mua-
faka na uzuri madiwani
wa maeneo husika wapo,”
alisisitiza Ndejembi.

Aliwataka wakazi wa
maeneo hayo kutokata
tamaa na kwamba licha ya
kubomolewa nyumba zao,
lakini watumie mvua hiyo
kwa shughuli za kilimo.

Alisema Dodoma ni
miongoni mwa mikoa am-
bayo imeathiriwa na mvua
kubwa ya mwaka huu
lévvlenye maeneo mbalim-

ali.



HABARI ZANZIBAR ﬁ |

Nipashe 23

‘Zanzibar
chimbuko
la lugha
yetu ya
Kiswahili’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu E
na Mafunzo ya Amali, ]
Riziki Pembe Juma, 1
amesema lugha va ;
Kiswahili asili yake ni
Zanzibar na ni miongoni !
mwa nchi ambayo wa- 1
nanchi wake wanazun-
gumza lugha hiyo kwa '
ufasaha mkubwa. 1

Pembe alisema hayo 1
wakati akijibu swalila
Mwakilishi wa Jimbo la
Chakechake, Suleiman i
Sarahani Said, aliyetaka
kujua nchi gani duniani 1
wananchi wake wana- '
zungumza Kiswahili kwa
ufasaha mkubwa. 1

Alisema utafiti mbal-
imbali umefanywa na '
kubaini kwamba Zanzi-
bar ndiyo chimbuko la 1
lugha ya Kiswahili na ;
wananchi wake wakiitu-
mia lugha hiyo kuwa ni !

ya kwanza wanayozun-
gumza.

Alisema juhudi mbal-
imbali zimechukuliwa
katika kuendeleza na
kukuza lugha hiyo
ikiwamo kusomeshwa
kuanzia maandalizi,
msingi pamoja na
sekondari hadi vyuo
Vikuu.

Alisema katika Chuo
Kikuu cha Taifa (SUZA),
tayari shahada ya ngazi
Za juu ya Uzamivu ina-
tolewa kwa wanafunzi
wanaohitimu Kiswahili
ik_il\_/va huu ni mwaka wa

ili

“Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali ka-
tika mikakati ya kukiku-
za Kiswahili na kuk-
iendeleza tumekifanya
Kiswahili kuwa ni lugha
ya lazima kufundishwa
shuleni katika ngazi ya
maandalizi hadi msingi
na sekondari,” alisema.

Alisema juhudi zina-
chukuliwa kwa ajili ya
kuona kwamba lugha ya
Kiswahili haipotoshwi.

Alieleza kuwa nchi za
Jumuiya va Afrika ya
Mashariki zimeifanya
Zanzibar kuwa ndiyo
makao makuu va lugha
va Kiswahili.

“Makao makuu ya
lugha ya Kiswahili kwa
Jumuiya va Afrika ya
Mashariki yamewekwa
Zanzibar ikiwa ni usha-
hidi tosha kwamba Zan-
zibar ndiyo kitovu cha
lugha hiyo,” alisema.

Ataka miti kufanyiwa utafltl dawa za binadamu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AASISI ya Utafiti ya Afya

ya Zanzibar, imetakiwa

kutumia mimea ya miti to-

fauti kwa ajili ya kufanya
utafiti wa maradhi yanayowasum-
bua wananchi na kusababisha
vifo.

Hayo yalisemwa na Mwakilishi
wa Jimbo la Fuoni, Yussuf Has-
san Iddi, wakati akichangia taarifa
ya Kamati ya Ustawi wa Jamii ya
Baraza la Wawakilishi iliyowasil-
ishwa na Mwenyekiti wake, Mwa-
naidi Kassim Mussa.

Alisema zipo dawa za mimea na
mizizi ya miti mbalimbali ambayo
imekuwa ikitoa tiba nyingi na baa-
dhi ya watu kutoka nje ya nchi hu-
fika Zanzibar kutafuta matibabu
hayo.

Alisema katika Msitu wa Hifa-
dhi ya Taifa huko Ngezi Pemba,
upo mti aina ya mjafari ambao
magome yake hutibu maradhi
mbalimbali na baadhi ya watu
hutoka Dubai na kwenda Kisiwani
Pemba kutafuta mti huo.

“Mjafari ni maarufu na mjarabu
kwa kutibu maradhi mbalimbali
sugu yanayowasumbua wananchi
wengi ikiwamo homa, malaria
pamoja na tumbo la ‘zingizi’ am-
balo huwasumbua wanawake wa-
napoingia katika hedhi.

Aliutaja mti mwingine unao-
julikana kwa jina la Msoo ambao
hutumiwa na waganga wa tiba ya
kienyeji kwa ajili ya tiba kwa wa-
naume waliopungukiwa nguvu za
kiume na kurudisha matumaini
katika ndoa zao. “Mti aina ya msoo
unategemewa sana na wanaume
wengi kwa sababu hurudisha

matumaini ya nguvu za kiume
kwa watu wenye matatizo ya aina
hiyo,” alisema.

Alisema mti mwingine ni mla-
zalaza ambao husafiriwa na wa-
nanchi wengi kwa sababu uwezo
wake mkubwa ni kutuliza ndoa
zinazoyumba baada ya kujitokeza
tofauti kwenye nyumba.

“Mti huu unawaniwa sana na
waganga wa kienyeji kwa sababu
unatumika kwa ajili ya kurudi-
sha matumaini katika ndoa yenye
misukosuko na tishio la kusam-
baratika,” alisema.

Mwakilishi huyo alisema kwa
mujibu wa taarifa walizopewa na
wafanyakazi wanaolinda hifadhi
ya msitu wa Ngezi, baadhi ya miti
yenye uwezo wa kutoa tiba mbal-
imbali hivi sasa ipo katika tishio
la kutoweka. “Ipo baadhi ya miti
yenye uwezo wa tiba asilia ipo

katika hatari ya kutoweka kwa
sababu hakuna juhudi nyingine
za kuotesha miti mipya,” alisema.

Kauli hiyo iliungwa mkono na
Mwakilishi Mussa Ali Mussa wa
Jimbo la Ole Pemba, aliyetaka
utafiti wa kina ufanyike katika ku-
wapatia tiba wananchi maradhi
yanayowasumbua ikiwamo shini-
kizo la damu na kisukari.

Alisema maradhi ya kisukari
hivi sasa yanaonekana kuwa
tishio zaidi hata kuliko Ukimwi
kwa sababu yakikupata basi ujue
kwamba tayari unanyemelewa
na ulemavu wa kukatwa mguu
au kifo. “Tunataka ufanyike utafiti
unaotokana na tiba ya maradhi
haya kutokana na mimea mbalim-
bali..miti yetu inatoa tiba nyingi,
lakini tatizo hatujafanya utafiti
wa kina kuhusu uwezo wa kutibu
maradhi sugu,” alisema.

Waziri wa Habari, Utalii na Mambo ya Kale, Mahmoud Thabit Kombo (kushoto), Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Riziki Pembe
Juma (wa pili kushoto) na Waziri wa Kazi, Uwezeshaji, Maendeleo ya Wazee, Wanawake na Watoto, Modline Castiko, wakifuatilia kikao
cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Akunwa utendaji wenyeviti wanawake BLW

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Spika wa Baraza la
Wawakilishi, Mgeni  Hassan
Juma, amewapongeza wenyeviti
wa kamati za Baraza la Wawak-
ilishi ambazo zinaongozwa na
wanawake kwa kuonyesha uw-
ezo mkubwa wa matayarisho na
uwasilishaji wa ripoti zake kwa
ufanisi mkubwa.

Juma alisema hayo baada ya

wajumbe kumaliza kuchangia
mjadala kuhusu taarifa ya kamati
ya ustawi wa jamii ya Baraza la
Wawakilishi iliyowasilishwa na
Mwenyekiti wake, Mwanaidi Kas-
sim Juma.

Alisema wenyeviti wa kamati
za Baraza la Wawakilishi ambao
ni wanawake watatu wameonye-
sha uwezo mkubwa wa kuongoza
kamati hizo na hivyo kutoa matu-
maini kwamba wanawake wa-
naweza wakiwezeshwa.

Aliitaja Kamati ya Ustawi wa
Jamii kuonyesha uwezo mkubwa
katika kuzielekeza wizara mbili
zinazohusika na kamati hiyo
ikiwamo Wizara ya Afya na
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali.

“Nimefurahishwa na uwasil-
ishaji wa taarifa ya kamati ya usta-
wi wa jamii ya Baraza la Wawak-
ilishi chini ya Mwenyekiti wake
Mwanaisha ambayo imezielekeza
vizuri wizara mbili kuhusu utend-

aji na utekelezaji wa majukumu
yake,” alisema.

Kamati tatu za Baraza la
Wawakilishi zinaongozwa na
wanawake ikiwamo ya kusi-
mamia ofisi za vion-
gozi wakuu wa kitaifa chini
ya Mwenyekiti wake Panya Ali
Abdalla.

Kamati nyengine ni ya Habari,
Utalii na Mambo ya Kale ambayo
inaongozwa na Mwantatu Mbara-
ka Khamis.
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Masauni ataka wapelelezi
kunolewa vizuri vyuoni

Na Romana Mallya

AIBU Waziri wa
Mambo ya Ndani
ya Nchi, Mhandisi
Hamad  Masauni,
ameagiza wapelelezi waan-
daliwe vizuri vyuoni kwa
sababu wao ndio chanzo cha
msongamano wa mahabusi
gerezani na kupindishwa kesi.
Masauni alitoa agizo hilo
juzi jioni mara baada ya ku-
fanya ziara ya kikazi ya kutem-
belea Shule ya Polisi Tanzania
iliyopo Moshi mkoani Kili-
manjaro.

Akizungumza chuoni
hapo, Masauni aliutaka uon-
gozi wa shule hiyo kuhakiki-
sha inafundisha kwa weledi
wapelelezi ili kuondokana na
upelelezi usio na kiwango na
msongamano gerezani.

“Hakikisheni mnatoa
mafunzo kwao ili wanapokuja
mtaani wafanye kazi kwa wel-
edi na jamii iweze kufaidika
na huduma za Jeshi la Polisi.

“Rais John Magufuli al-
ipokuwa akihutubia katika
Maadhimisho ya Siku ya She-
ria aligusia suala la wapelelezi
kuwa chanzo cha mrundikano

wa mahabusi katika magereza
yetu na mimi hii leo nimetoka
Gereza la Arusha nimeongea

na wafungwa na mahabusi.”
Alisema  wafungwa na
maabusi wamelalamikia

upelelezi wa kesi zao kupin-
dishwa na kibaya zaidi wen-
gine wamehukumiwa vifungo
kutokana na upelelezi usio
makini.

“Hili ni tatizo kubwa,
haiwezekani Rais alalamike
kila siku, maagizo ya serikali
kwenu myjitahidi kupika vizuri
wapelelezi wenu,” alisema.

Kaimu Kamanda, Kamishna

Msaidizi, Omar Khamis, alia-
hidi kuyafanyia kazi maagizo
hayo ili yalete tija.

Alisema shule hiyo ina wa-
nafunzi 856 na kati yao wa-
naume 725 na wanawake ni
131 ambao wako katika mafun-
zo mbalimbali na wote wa-
naendelea vizuri na masomo.

Katika ziara hiyo, Masauni
alipata fursa ya kutembelea
maeneo mbalimbali ya shule
hiyo ikiwamo sehemu za ku-
lala, madarasa uwanja wa
paredi, vyumba vya kompy-
uta na ukarabati wa bwalo la
chakula.

cho kinasababisha kero na kuhatarisha afya za wananchi wanaotumia kituo hicho. PICHA: SABATO KASIKA

Bajeti Moro yajikita huduma elimu, afya

Na Ashton Balaigwa, MO-
ROGORO

KAMATI ya Ushauri Wilaya
ya Morogoro, imepitisha ba-
jeti ya Sh. bilioni 75.3 kwa
mwaka wa fedha 2020/2020,
ambapo pamoja na mambo
mengine, vipaumbele vikiwa
elimu na afya.

Mchumi wa Halmashauri
ya Manispaa ya Moro-
goro, Sadoth Kaijage, alise-
ma hayo wakati akiwasili-
sha bajeti  kwa wajumbe wa
kikao cha kamati ya ushauri
ya wilaya. Kikao hicho kil-
iendeshwa na Katibu Tawala
wa Wilaya ya Morogoro, Ruth
John kwa niaba ya mkuu wa
wilaya hiyo, Regina Chonjo.

Kaijage, alisema katika
mwaka wa fedha 2020/2021

inakisia kuku-
sanya kiasi cha  Sh. bilioni
84 ambapo shilingi mil-
ioni 498.8 ni uchangiaji wa
hudumaza afya, huku shilingi
milioni 271.7 ni uchangiaji wa
ada za wanafunzi kutoka ka-
tika vyanzo vya ndani.

Alisema kiasi hicho ni
ongezeko la Sh. bilioni 1.7
ambayo ni sawa na asilimia
26.43 ya makadirio ya mwa-
ka 2019/2020 ya  kiasi cha
Sh. bilioni 6.7.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2020/2021 halmashauri
inatarajia kupokea  kiasi cha
shilingi bilioni 74  kutoka
Serikali Kuu na wahisani kwa
qjili ya utekelezaji wa miradi
mbalimbali ya maendeleo
ambapo serikali kuu inata-
rajia  kuchangia shilingi bil-

halmashauri

ioni 5.8 wakati shilingi bilioni
1.6 ni fedha za nje.

Hata hivyo, alisema katika
kuhakikisha mapato yanaku-
sanywa mwaka ujao wa
fedha, mikakati iliyowekwa
ni  kupitia upya mifumo ya
usimamizi na ufuatiliaji wa
mapato kwa kuboresha mae-
neo ambayo yana mapungufu.

Pia kuendelea kuwashiriki-
sha wadau katika kukusanya
mapato, kufanya ukaguzi wa
mara kwa mara ili kubaini
mianya inayovujisha mapato,
kupitia upya sheria ndogo za
mapato na kutumia mifumo
ya kielektroniki katika vyanzo
vyote vya mapato.

Akichangia hoja ya ukusan-
yaji wamapato mjumbe wa ki-
kao hicho, Ismail Rashid Is-
mail aliipongeza Manispaa

hiyo kwa ujenzi wa soko la
kisasa na ukarabati wa Mto
Kikundi na kushauri eneo la
kikundi katika kataya Sultan
Area palipouzwa viwanja kuna
eneo lilibaki lijazwe kifusi na
litumike kama stendi ya bajaji
ili kusaidia usafiri kwa wafan-
yabiashara na wanunuzi wa-
takaokuwa wanafika kupata
mahitaji katika soko hilo.

Naye Elizeus Rwegasira,
alishauri kupunguza bei pen-
dekezwa ya vioski vya soko
kuu ambapo vioski vya juu
vimependekezwa  kulipiwa
kodi ya Sh. 200,000 na vya
chini Sh. 300,000, na kueleza
endapo gharama zitakuwa
kubwa, wananchi watashind-
wa kupanga na vitabaki wazi
na kuifanya halmashauri ku-
kosa mapato.

]
Vijana wafagilia
ufadhili mradi

kukuza ujuzi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

VIJANA wanaopata mafunzo ya ufun-
di kupitia mradi wa uwezeshaji vijana
kujiajiri unaofadhiliwa na Ubalozi wa
Denmark kupitia Mradi wa Kuboresha
Mazingira ya Biashara na Uwekezaji
(LIC), wameahidi kuendeleza ujuzi
watakaopata kujiajiri na kuwafundisha
Vvijana wengine.

Walisema hayo walipozungumza na
waandishi wa habari waliotembelea
kiwanda cha kutengeneza mashine za
kuchakata mazao va kilimo ikiwa ni se-
hemu ya ziara ya Waziri wa Nchi Ofisi
va Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Vijana,
Wanawake na Watu wenye Ulemavu),
Jenista Mhagama, kukagua miradi ya
maendeleo iliyolenga kuwakwamua
vijana kiuchumi mkoani Dodoma hivi
karibuni.

“Tunaishukuru Serikali na Ubalozi
wa Denmark kupitia mradi wa LIC
kwa kuufadhili mradi ambao unak-
wenda kutuondolea tatizo la ajira kwani
utatufanya kujiajiri kupitia mafunzo
tunayoendelea kuyapata hapa,” alisema
Andrea Masanika, mmoja wa wanafunzi
wanufaika.

Alisema mradi umemwezesha kupata
mafunzo ya uchomeleaji vyuma fani
ambayo itakuwa mwongozo katika kue-
ndesha maisha yake na pia atakwenda
kutoa ujuzi kwa vijana wengine endapo
atafanikiwa kupata fedha za kufungua
karakana yake.

“Tunaiomba serikali kupitia hal-
mashauri zetu zituwezeshe kuanzisha
karakana zetu ambazo zitakuwa se-
hemu ya kujipatia ajira na pia chuo kwa
vijana wengine kupata ujuzi mbalim-
bali,” alisema Masanika. .

“Niwaombe vijana wenzangu
wachangamkie fursa za miradi ya
maendeleo inapotangazwa ili wawe
sehemu ya wanufaika wa miradi hiyo
ambayo imelenga kuinua uchumi na
kutengeneza ajira kwa vijana,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kiwanda
hicho, Joel Ngosso, alishukuru Seri-
kali kupitia Baraza la Taifa la Biashara
(TNBC) kwa kufanikisha mradi huu
kukamilika kwani kupitia wao LIC ikam-
wona na kumwezesha kufikia ndoto
yvake.

“Ndoto yangu ni kuwapatia vijana
ujuzi nilionao wa kutengeneza mashine
ili iweze kuwasaidia katika kujiajiri hali
itakayosaidia kupunguza tatizo la ajira
nchini,” aliema Ngosso.

Alisema LIC imeniwezesha kuniun-
ganisha na umeme mkubwa, kupanua
karakana ya kufundishia, vifaa vya
ufundi na mitambo ya kufundishia
ufundi hali ambayo imenipa hamasa ya
kujitoa zaidi katika kufundisha.

Naye Katibu Mtendaji wa TNBC, Dk.
Godwill Wanga, alisema Baraza lake
litaendelea kuhamasisha vijana katika
kuchangamkia na kuibua fursa zinazo-
jitokeza ili waweze kunufaika na miradi
mbalimbali ya maendeleo inayoungwa
mkono na wafadhili.

“Jukumu letu kama baraza ni kufanya
uratibu na usimamizi miradi mbalimbali
ya maendeleo na kuhakikisha walengwa
wa miradi hii wananufaika kwa kuzin-
gatia miradi inavyotaka,” alisema DKk.
Wanga.
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Papa:
Waliofunga ndoa
hawatakuwa
mapadri

VATICAN, Italy

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki,
Papa Francis, amekataa kuunga
mkono pendekezo la kuwakubalia
wanaume waliofunga ndoa kuhu-
dumu kama mapadri katika eneo la
Amazon.

Uamuzi huo ambao ingawa
ungekuwa ni wa eneo la Amazon
pekee, ungewapa hasira wahafi-
dhina ambao tayari wanauchukulia
uongozi wa Papa Francis kama

wenye misimamo mingi ya wastani.

Miongoni mwa wahafidhina hao
ni Kadinali Robert Sarah ambaye
mwezi uliopita alichapisha kitabu
kilichotetea hatua ya mapadri wa
Kanisa Katoliki kutofunga ndoa.
Papa mstaafu Benedict wa Kumi na
Sita pia alihusika katika uandishi
wa Kitabu hicho.

Katika waraka uliosubiriwa kwa
hamu, Papa Francis hakuzungumza
chochote kuhusiana na mapende-
kezo ya maaskofu wa Amazon
kuhusiana na suala la kuwafikiria
wanaume walio kwenye ndoa
kuwa mapadri na wanawake kuwa
mashemasi. DW

Mion-
goni mwa
maaskofu
wa
Amazon
ambao
wali-
wasilisha
pendek-
ez0o kwa
Papa la
kutaka
kuruhusi-
wa kuoa.
PICHA:
REUTERS

Walioambukizwa virusi
vya corona wafikia 60,000

BEIJING, China

CHINA imesema hadi kufikia jana idadi ya
watu walioambukizwa virusi vya ugonjwa
wa corona nchini humo imefika 60,000
hali inayoendelea kuzua wasiwasi mkubwa
nchini humo na ulimwenguni.

Wakati China wakitoa takwimu hizo,
maofisa wakuu wa Mkoa wa Hubei ambako
ugonjwa huo ulianza wamefukuzwa kazi.

Hatua hiyo imekuja saa kadhaa baada ya
Rais Xi Jinping kudai kuwa kuna matokeo
chanya katika juhudi za kulidhibiti janga
hilo ambalo sasa limewaua zaidi ya watu

1,355. Takwimu hizo zinaweka wasiwasi na
zinachochea uvumi kwamba ukali wa ugon-
jwa huo bado umekithiri.

Tume ya Afya katika Mkoa wa Hubei, ka-
tikati mwa China, imetangaza vifo vipya vya
watu 242 katika mkoa huo.

Vifo hivyo ni ongezeko kubwa zaidi
llinaloshuhudiwa ndani ya saa 24 tangu ku-
zuka kwa ugonjwa huo Desemba, mwaka
jana katika mji mkuu wa mkoa huo wa Wu-
han. Wakati idadi ya watu walioambukizwa
ikiongezeka, watu 10,000 wamewekwa ka-
tika karantini katika nchi ya Vietnam baada

kadhaa, ikiwa ni mara ya kwanza kwa hatua
kama hiyo kuchukuliwa nje ya China.

Jimbo la Hubei ambalo linachukua zaidi
ya asilimia 80 ya maambukizi nchini China,
kwa sasa linajumuisha matukio ya virusi
vilivyogunduliwa katika vituo vya afya.

Hii inamaanisha ni pamoja na zile zinazo-
onyesha dalili, na kuwa na mashine za CT-
Scan inayoonyesha mapafu yaliyoathirika,
badala ya kutegemea tu vipimo vya Nucleic
acid.

Kati ya vifo vipya 242 vilivyotokea mjini
Wuhan, 135 ni vile vilivyotambulika kwa
vipimo vya kliniki. RFI

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

A
NHC

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJENGA TAIFA LETU

TANGAZO KWA WAPANGA]I WA NYUMBA

ZA SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

mapema mwezi Machi 2020.

hao kwa lengo la kuboresha taarifa zao.

I. Mkataba wa Upangaji ulio hai

Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) linapenda kuwatangazia Wapangaji na umma kwa ujumla
kuwa limeanza zoezi la kuhakiki Wapangaji wake wote nchi nzima. Zoezi hili limeanza wiki
hii na litaendelea muda wote hata siku za mwisho wa wiki na sikukuu ili liweze kukamilika

lli kulifanya zoezi hili kuwa na mafanikio makubwa, Wapangaji wote wanatakiwa kutoa
ushirikiano kwa Maafisa wa Shirika ambao muda wote watakuwa wamevaa vitambulisho vya
kazi. Maafisa hao wa Shirika watapita majumbani au sehemu za biashara ili kuhakiki wapangaji

Wakati wa uhakiki huu, wapangaji wanatakiwa kuwa na nyaraka za utambulisho ambazo ni:-

2. Stakabadhi ya malipo ya kodi ya pango ya mwezi husika

3. Nakala ya kitambulisho cha NIDA au kitambulisho cha Mpiga Kura, Hati ya kusafiria na
au leseni ya Udereva iliyo hai kwa wapangaji wasiokuwa na vitambulisho vya NIDA.

4. Nyaraka za utambulisho na uthibitisho wa uhai wa kampuni ama taasisi husika kama
vile leseni, memorandum and articles of association, and Cerificate of Incorporation.)

5. Stakabadhi ya malipo ya ‘nominal rent” ya mwezi husika, Hati ya Upangaji ya muda
mrefu “long term lease” ama sub title na nyaraka nyingine yoyote inayothibitisha umiliki
binafsi (ex-owners na tenant purchasers).

Shirika linatoa rai kwa kila mpangaji ahakikishe amehakikiwa ili kuepuka usumbufu
utakaoweza kujitokeza baada ya zoezi la uhakiki kukamilika. Ni matumaini yetu kuwa
wapangaji wote watashiriki zoezi hili kikamilifu.

IMETOLEWA NA:
KITENGO CHA MAWASILIANO NA HUDUMA KWA JAMII NHC MAKAO MAKUU

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA

A
NHC

SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
TUNAJENGA TAIFA LETU

TAARIFA KWA UMMA

Shirika la Nyumba la Taifa linawashukuru wapangaji wake waliokamilisha
kulipa kodi na malimbikizo waliokuwa wakidaiwa na Shirika.Aidha, Shirika
linawapongeza wapangaji wengine waliokuwa wakidaiwa ambao wamefika
katika Ofisi mbalimbali za Mikoa ya Shirika kuomba muda wa kukamilisha
kulipa kodi na malimbikizo yao wanayodaiwa.

Hata hivyo, Shirika linapenda kuwatangazia wapangaji wake wote ambao
bado wana malimbikizo na wale wote waliohama na madeni wakiwamo
watu binafsi, taasisi za umma, wakala za serikali na kampuni binafsi kuwa
majina ya wadaiwa hao sugu yataanza kutolewa kwenye vyombo vya habari
kuanzia Februari 17,2020. Baada ya majina ya wadaiwa sugu kutangazwa
kwenye vyombo vya habari, Shirika litaanza mara moja kuchukua hatua za

kisheria dhidi yao.

Kwa wale wanaofahamu kwamba upangaji wao ulipatikana kwa njia zisizo
sahihi wanapaswa kutoa taarifa Makao Makuu ya Shirika ili waweze

kuhalalishwa kwa kupewa upangaji.

Epuka usumbufu lipa kodi kwa wakati
Imetolewa na:
OFISI YA MAWASILIANO KWA UMMA NA HUDUMA
KWA JAMII NHC- MAKAO MAKUU
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TIRA yatakiwa kuongeza
ubunifu kufikia watu

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Ashatu Kijaji, ameliagiza Baraza la Mamlaka
ya Usimamizi wa shughuli za Bima Tanzania
(TIRA), kuongeza ubunifu katika utendaji
kazi wake ili kuwafikia watu wengi kutokana
na kufikia asilimia 15 pekee ya watu nchini.

Dk. Kijaji aliyasema hayo jana wakati
alipokuwa akitoa hotuba yake ya ufunguzi
wa mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa
Mamlaka ya usimamizi shughuli za Bima
(TIRA).

Alisema hivi sasa watu wengi hawajaingia
katika mfumo huo wa bima kutokana na ku-
tokuwa na uelewa wa huduma hiyo.

Vile vile, alisema takwimu za mwaka 2017,
zinaonyesha watu wazima milioni 27 ndio
waliokuwa wamefikiwa na huduma angalau
moja ya bima.

“Kwa hawa watu milioni 27, na kwa tak-

wimu za idadi ya watu wote nchini ambao
ni zaidi ya milioni 50 utaona kuwa watu
wote waliofikiwa na huduma hii nchi nzima
kuwa ni milioni nne pekee,” alisema Dk. Ki-
jaji.

Pia alisema sekta ya bima nchini ina
mchango mdogo katika Pato la Taifa katika
kipindi cha miaka 10 iliyopita.

“Katika kikao hiki nataka mtafakari na
kutoka na majibu kwanini sekta ya bima
ina mchango wa asilimia 0.53, katika pato la
taifa kwa kipindi cha miaka 10 iliyopita hali
hii ina maanisha kuwa nyinyi Tira hakuna
mnacho kifanya kama mmeshindwa nia-
mbieni nimwambie na mimi yule mwe-
nye mamlaka juu yangu kuwa hapa ndiyo
mmefika mwisho,” alisema.

Vile vile, aliwataka wajumbe wa bara-
za hilo kuhakikisha kuwa wanapojadili
utekelezaji wa bajeti iliyopita pamoja na
makisio ya bajeti ya 2020/21 waje na majibu

ya bidhaa za bima ambazo zitajibu maswali
ya makundi yote.

“Lazima TIRA muwe wabunifu kwa
kuja na bidhaa za aina mbalimbali kwa
wateja katika makundi yote, lazima waku-
lima wawe na bima yao, wafugaji, wavuvi,
wachimbaji wadogo wa madini pamoja na
watoto ambao wanakufa kutokana na ku-
kosekana kwa fedha za matibabu,” alisema
Dk. Kijaji.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa
Baraza hilo, Dk. Mussa Juma, alisema kuwa
wana mikakati ya kuongeza wananchi wa-
naotumia huduma ya bima angalau moja
kufikia asilimia 20 ifikapo mwaka 2021

“Pia mikakati mingine ni kuhakikisha
kuwa tunaongeza ukusanyaji wa mapato,
uelewa kwa wananchi kuhusu huduma za
bima kwa asilimia 45 ifikapo 2021, kufikia
asilimia 30, ya Watanzania wenye bima
mwaka 2021,” alifafanua Dk. Juma.

Kamati ya Bunge vapongeza uwekezaji SBL

Na Mwandishi Wetu

WAJUMBE wa Kamati ya Bajeti ya Bunge,
wamepongeza uwekezaji unaofanywa na
Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), unao-
husisha upanuzi wa kiwanda chake cha
Dar es Salaam.

Kampuni ya SBL inafanya upanuzi wa
kiwanda cha Dar es Salaam, moja kati ya
viwanda vyake vitatu. Upanuzi huo un-
aogharimu Paundi za Uingereza milioni
10, utasaidia kuongeza uzalishaji wa bia ili
kukidhi mabhitaji yanayoongezeka ya wa-
teja wa kampuni hiyo.

Akizungumza muda mfupi baada ya
kutembelea kiwanda cha Dar es Salaam
jana, Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mahim-

ba Ndaki, alisema, uwekezaji huo utasaidia
kutengeneza ajira mpya kwa Watanzania
na kuongeza mahitaji ya malighafi za kuza-
lisha bia kama shayiri, mahindi na mtama
jambo ambalo litawaongezea wakulima
kipato.

“Uwekezaji wenu endelevu unaenda
sambamba na ajenga yetu ya Tanzania ya
viwanda. Uwekezaji mkubwa kama huu
unatia moyo na unaonyesha namna am-
bavyo mmejipanga vyema kutumia fursa
zilizopo katika Tanzania ya Viwanda. Sisi
tunawahakikishia ushirikiano wetu katika
shughuli zenu za kila siku,” alisema Ndaki.

Kwa upende wake, Mkurugenzi wa Ma-
husiano kwa Umma wa SBL, John Wanyan-
cha, aliwaambia wajumbe wa kamati hiyo

kwamba, upanuzi wa kiwanda hicho upo
katika hatua za mwisho za kukamilika na
utasaidia kuongeza ajira pamoja na mapa-
to kwa serikali kupitia kodi.

Wanyancha aliongeza kuwa kwa sasa
SBL inanunua Shayiri, mahindi pamoja na
mtama kutoka kwa wakulima wazawa kwa
ajili ya uzalishaji wa bia zake na kwamba
mwaka jana ilinunua tani za ujazo 17,000
sawa na asilimia 70 ya mahitaji yote ya ma-
lighafi ambayo SBL inatumia kwa mwaka.

SBL pia imeajiri zaidi ya wafanyakazi
700 moja kwa moja na wengine maelfu
kwa ajira zisizo za moja kwa moja kupitia
mlolongo wa thamani ya biashara zake
katika viwanda vyake vya Dar es Salaam,
Moshi na Mwanza.

I
Ajali
Wami
yaua
mmMmoja

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

GARI aina ya Toyota Noah
lenye namba za usajili T.396
BLE, lililokuwa likitokea Dar es
Salaam kwenda Arusha lime-
tumbukia katika Mto Wami
uliopo Chalinze, Bagamoyo
mkoani Pwani likiwa na watu
saba ndani na kusababisha kifo
cha mtu mmoja.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, alise-
ma, tukio hilo lilitokea Februari
12 majira ya saa 12 asubuhi
katika eneo hilo na kusababisha
kifo cha mtu mmoja.

Wankyo alitoa taarifa hiyo
jana ofisini kwake na kueleza
gari lenye namba za usajili
T.729 DNA/T.389 DJX, aina va
Faw, mali ya Tanga General
LTD, ikitokea Tanga kwenda Dar
es Salam, ikiendeshwa na Habi-
bu Dadi (44), mkazi wa Arusha
iligongana na gari namba T.396
BLE Toyota Noah iliyokuwa
ikiendeshvva na Abdallah Nocha
es Salam

Alisema, katika ajali hiyo mtu
mmoja aliyetambuliwa kwa
jina la Jamilah Kindamba (42),
mkazi wa Dar es Salaam ali-
fariki dunia na wengine watatu
kujeruhiwa.

Kwa mujibu wa polisi, ina-
sadikiwa kuwapo na mtoto
wa miezi tisa katika ajali hiyo
ambaye hata hivyo mwili wake
haujapatikana hadi sasa.

Chanzo cha ajali hiyo kinadai-
wa kuwa ni dereva wa gari la T.
729 DNA/T.389 DJX, kushindwa
kumudu gari lake wakati akiwa
kwenye mteremko, kuvuka
daraja na kusababisha kutokea
kwa ajali hiyo.

Kamanda Wankyo alisema
majeruhi wawili waliokuwa
katika gari ya Noah pamoja na
madereva walifikishwa katika
Hospitali ya Jeshi ya Kihangai-
ko kwa ajili ya matibabu.

Katika ajali hiyo
mtu mmoja ali-
yetambuliwa kwa
jina la Jamilah Kin-
damba (42), mkazi
wa Dar es Salaam
alifariki dunia na
wengine watatu
Kujeruhiwa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA MIL 70 ARUSHA
NGULELO:, SELF VYUMBA 3 KIMOJA
MASTER, SITTING, JIKO NA STORE,

INA UMEME aNA MAJI INAFAA
KUISHI,  FINISHING ~ NA  FENSI
UNAIMALIZIAMWENYE ~ NYUMBA
0757 804 970

MKOPO WA HARAKA NA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITED
(EFL) Kwa mahitaji kama kulipa ada
ya shule, kodi, kuboresha biashara,
kumaliza tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga: 0758 112 332. Karibu EFL

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

JAMUHURI YA MUUNGANO WA

TANZANIA
WIZARA YA SHERIA
IDARA YA MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo ya

KINONDONI

USIMAMIZI WA MIRATHI NO. 37/2020
Ombi la BELINDA E. CHIRYAMKUBI

Usimamizi wa miradhi  ya
ALEXANDER G. NDEMBEKA

marehemu

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa
kuja na kuhudhuria Mahakamani wakati wa
kusikilizwa kesi mnamo tarehe 19/02/2020 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hii .

Wosia wa marehemu
waweza kukagu_lllyv.'la:_ %

huyo upo Mahakamani

115630302

TANGAZO LA
KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

Marcean Mayunga anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya Nissan pick- up yenye
namba za usajili T216ANA
Chassis no  A000078 na engine
no QD32215560

Kwa yoyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi

1156301

Taarifa ya polisi
KAH/ /RB/ 56/2020

KUPOTEA KWA HATI
MILIKI YA KIWANJA No.

173 BLOCK BLOCK A

RAISSA JAMES NTALIKA
anatangaza kupotea kwa hati
ya Umiliki wa Kiwanja namba:
173 BLOCK “A” Yombo
Vituka-Temeke-Dar es
Salaam.

Yeyote atakaeiona atoe
Taarifa kituo chochote
cha Polisi.

115629302

Polisi Taarifa:
DAR/KIJ/RB/140829/2020

KUPOTEA KWA CHETI

115629102

>

» ‘—'-n.‘-'.(

'

NGUSO SEIFF MWINYISHEHE
anatangaza kupotea kwa cheti
kidato cha sita chenye index
namba P3888-0513 kilichotolewa
na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia ST JOSE TRA CENTRE
mwaka 2010. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi: DAR/KIJ/RB/122570/2020.

AGNESS K. RUGARABAMU
anatangaza kupotelewa na cheti cha
uuguzi GENERAL NURSING

kilichotolewa na HUBERT KAIRUKI

UNIVERSITY mwaka 2015.
Yeyote atakae kiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi

DSM/PHQ/RB/136747/2020.

115629802

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

Wi ippmedia com

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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POGBA
ASUBIRIA
KWA HAMU
KURUDI
DIMBANI

MANCHESTER, England

AUL  Pogba amesema

“hawezi kusubiri” kurudi

dimbani kuichezea Man-

chester United wakati
bingwa huyo wa Kombe Ia
Dunia akichukua hatua nzuri
kwenye majeraha yake ya enka
yakielekea kupona.

Akiwa ameanza katika mechi
tano tu za Ligi Kuu hadi sasa
msimu huu, Pogba sasa anaone-
kana anakaribia kutoa huduma
yake kwa kocha Ole Gunnar
Solskjaer ambaye amemkosa
kwa muda mrefu uwanjani.

Pogba aliposti video ikimuo-
nyesha yupo gym Jumatano,
huku akiendelea kupona majer-
aha yake na anatarajiwa kurudi
dimbani haraka.

“Wiki nne baada ya kufanyiwa
upasuaji, najihisi vizuri,” alisema
kwenye video hiyo aliyoiposti katika
ukurasa wake wa Instagram.

Aliweka picha nyingine nyingi huku
akiandika ujumbe uliosomeka: “Siwezi
kusubiri kurudi uwanjani.”

Solskjaer kikosi chake kimekuwa
kikionekana kutokuwa imara kwenye
safu ya kiungo kutokana na kukosekana
kwa Pogba na kurudi kwake kutakuwa
ahueni kubwa kwa kikosi hicho.

Hata hivyo, Pogba anatarajia kurudi
uwanjani haraka zaidi tofauti na ilivy-
otarajiwa hapo awali.

Ceballos
aeleza sababu
kuchagua
kutua Arsenal

LONDON, England

DANI Ceballos anaamini ingekuwa
hatari kutua Anfield kama angechagua
kujiunga na Liverpool kuliko Arsenal.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Hispania aliondoka Real Madrid na
kujiunga na ‘Washikabunduki' hao wa
London kwa mkopo wa muda mrefu
Julai mwaka jana, lakini tu baada ya
kuona hangeweza kupata nafasi ya
kukichezea kikosi cha Jurgen Klopp
ambacho ni mabingwa wa Ulaya.

Ceballos alifikia uamuzi huo baada ya
kuona kwamba hangefiti kucheza Liv-
erpool, na akakubali mualiko wa kocha
Unai Emery kutua pale London.

“Nilikuwa najisikia fahari kutakiwa na
klabu kama Liverpool, lakini niliichagua
Arsenal kwa sababu ya Unai Emery na
namna gani alivyoweza kunishawishi,”
alisema Ceballos akiliambia gazeti la
Marca.

“Klopp ni kocha mkubwa, lakini
unatakiwa kuangalia falsafa ya timu
inavyocheza. Kwangu mimi ningekuwa
kwenye wakati mgumu zaidi kucheza
pale kwa falsafa yao.”

Salah aachiwa aamue
hatima Olimpiki Misri

LIVERPOOL, England

WAKALA wa Mohamed Salah amerudia
kusema kwamba hakuna maamuzi yali-
yofanyika hadi sasa kama nyota huyo wa
Liverpool ataiwakilisha Misri kwenye
michezo wa Olimpiki jijini Tokyo, Japan.

Kocha wa timu ya Taifa ya Misri ya umri
chini ya miaka 23, Shawky Gharib alith-
ibitisha mpango wake wa kutaka kum-
chagua Salah kuwa mmoja wa wachezaji
watatu wenye umri mkubwa kushiriki
kwenye michezo hiyo, ingawa alibaini-
sha kutofanya mazungumzo na mchezaji
mwenyewe.

Akizungumza mwezi uliopita, bosi wa
‘klabu yake ya Liverpool, Jurgen Klopp

alisema “haitakuwa sawa” kama Salah
atasafiri kwenda Japan na bado jambo
hilo halijafanyika.

Na wakala wa Salah, Ramy Abbas Issa
alisema kupitia mitandao ya kijamii aki-
zungumzia kama mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 27, angeweza kuchaguliwa
kwenye kikosi hicho alisema: “Bado haku-
na maamuzi yaliyofanyika.”

Kama Salah atatakiwa kuiwakilisha Mis-
ri, Liverpool itakuwa bila ya mshambu-
liaji wake muhimu kwenye maandalizi ya
msimu na pengine mwanzoni kwa msimu.

Mechi za michezo hiyo zimepangwa
kufanyika Agosti 8, mwaka huu siku am-
bayo msimu mpya wa Ligi Kuu ya England
utakapokuwa unaanza.
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PARIS, Ufaransa

EYMAR

yupo
shakani

kuichezea
Paris Saint-
Germain
kwenye
mchezo
wa

Conte: Dabi Milan

Imetumaliza nguvu
e :

MILAN, Italia

ANTONIO Conte anahisi mchezo wa ‘dabi’ kati ya Inter
Milan na AC Milan ulichukua nguvu nyingi zaidi wakati
kikosi chake kikipoteza kwenye nusu fainali ya kwanza ya
Kombe la Coppa Italia nyumbani kwa Napoli, juzi.

‘Nerazzurri’ hao walipigana kutoka nyuma na kupata
ushindi wa 4-2 dhidi ya Milan Jumapili kwenye mchezo
wa Ligi Ku ya lItalia, Serie A.

[likuwa habari tofauti wakati huu, kwani Inter
walishindwa kupata ushindi wakati wakipoteza kwa
kufungwa 1-0, shukrani kwa bao la Fabian Ruiz la kipindi
cha pili. Akizungumza na televisheni ya Rai baada ya
mchezo huo, kocha Conte alisema: “Mchezo wa dabi
ulichukua nguvu nyingi za wachezaji wetu.

“Nilifanya mabadiliko matano kutoka kwenye mchezo
wa Jumapili, lakini Napoli waliwafunga Juventus, Lazio
na Liverpool msimu huu, maana yake ni kwamba wana
kiosi bora kabisa. “Kama nilivyosema, baada ya Juventus,
Napoli wanakikosi kilichoimarika zaidi kwenye Serie A.

“Gennaro Gattuso alikiandaa vizuri kikosi chake kwa ajili
ya mchezo huu. Tulikuwa na nafasi na ingekuwa vizuri
tungepata hata sare.

“Wakati unapocheza dhidi ya timu inayozuia zaidi kama
hivyo, unatakiwa kuondoa mpira haraka eneo lako kwa
ajili ya kutengeneza nafasi.”

’__:.L

il
i

kwanza wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
hatua ya mtoano ya timu 16-bora dhidi
ya Borussia Dortmund, kwa mujibu wa
kocha mkuu, Thomas Tuchel.

PSG ishuka dimbani bila Neymar kwe-
nye mchezo wa Jumatano wa ushindi wa
6-1 dhidi ya Dijon kwenye mechi ya robo
fainali ya Kombe la Coupe de France kuto-
kana na Mbrazil huyo kuumia mbavu.
mshambuliaji huyo akiendelea kupona
majeruhi yake, ambayo aliumia kwenye
mchezo dhidi ya Montpellier Februari
Mosi na pia alikosa mechi za ushindi za
Ligi 1 dhidi ya Nantes na Lyon.

Baada ya kusafiri kwenda Amiens kwe-
nye Ligue 1 Jumamosi, PSG itakwenda
Dortmund kwa ajili ya mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya miamba hao wa
Bundesliga.

Alipoulizwa kuhusu Neymar, Tuchel
aliwaambia waandishi wa habari: “Siwezi
kusema kwamba atakuwa fiti kwa asilimia
100 dhidi ya Borussia Dortmund.
“Tutajadiliana [jumaa, kuangalia uweze-
kano wa nini kifanyike. Tunaweza tuka-
hatarisha kuwa fiti kwake.”

b Tuchel aliongeza: “Hatuwezi ku-

fanya maamuzi ya haraka, tunataki-
wa kusubiri kuona ni lini atakuwa fiti
kurudi uwanjani.”

Ziyech rashzi mali- ya Chelsea

AMSTERDAM, Uholanzi

KOCHA wa Ajax, Erik ten Hag
amethibitisha kwamba, Hakim
Ziyech atajiunga na Chelsea
mwishoni mwa msimu huu, ak-
ibainisha kwamba alimtarajia
mshambuliaji huyo nyota kuon-
doka “mwaka mmoja au miwili
iliyopita”.

Ripoti za Jumamosi zimebaini-
sha kwamba mabingwa hao wa
Ligi Kuu ya Uholanzi, Eredivi-
sie, Ajax na miamba wa Ligi Kuu
ya England, Chelsea wamefikia

o

makubaliano ya uhamisho wa
euro milioni 45 kwa Ziyech.

Ziyech alitokea benchi wakati
wa mchezo wa Jumamosi wa
ushindi wa 3-O dhidi ya KNVB
Beker pale Vitesse na Ten Hag ali-
zungumzia hatua iliyofikiwa juu
ya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26 raia wa Morocco.

“Ziyech  kwenda  Chelsea?
Uhamisho ulikuwa unakuja, tulit-
arajia ungetokea tu,” alisema Ten
Hag akiiambia Fox Sports.

“Kwa uhakika nilitarajia hili
kutoka mwaka mmoja au miwili

iliyopita. Na mara zote tulikuwa
tunasema: "‘Wow, amebaki tena’.

“Tuna furaha kwamba tut-
akuwa naye hadi mwishoni mwa
msimu huu.”

Ziyech amehusika moja kwa
moja kwenye mabao 166 tangu
atue kule Eredivisie msimu wake
wa kwanza 2012-13, akichangia
mabao 79 na pasi za mwisho 87.

Tangu alipojiunga Ajax aki-
tokea Twente mwaka 2016, Ziyech
amefunga mabao 38 ya ligi na 48
kwenye mashindano yote.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA
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MARTIAL AMCHAMBUA

MOURINHO MANUTD

® ® ® Inaweza kuuma, lakini unataka tu kumu-
onyesha kwamba unapaswa kuwa uwanjani...

MANCHESTER, England

NTHONY Martial ames-

imulia jinsi alivyotamani

kumthibitishia Jose Mour-

inho kukosea baada ya ku-
tomkubali kipindi cha msimu wa
pili wa Mreno huyo katika kikosi cha
Manchester United.

Wasifu wa Martial kikazi
hapo United umekuwa
ukiandamwa na kiwan-
g0 kushuka na kupanda
na zaidi wakati Mour-
inho akiinoa timu hiyo.

Baada ya kuwa na mwanzo mzuri
wa msimu klabuni hapo, Martial al-
ionekana atapiga hatua zaidi kama ili-
vyokuwa msimu wa 2016-17, akianza

mechi 18 za Ligi Kuu ukilinganisha
na 29 za mwaka wa hivi karibuni pia
ufungaji wake wa mabao uliporomo-
ka kutoka 11 hadi manne.

Tetesi kuhusu Martial kuondoka
zilizagaa kabla ya msimu wa 2017-18
na alianza mechi tatu tu za Ligi Kuu
kabla ya Novemba, lakini alirejea
mwenyewe katika kikosi cha kwanza
na kuanza mara kwa mara, akifunga
mara tisa na kisha kutengeneza ma-
bao mengine matano.

Mbinu za kuhamasisha za Mour-
inho zinajulikana vizuri, kama am-
bavyo amekuwa haogopi kuwakosoa
wachezaji hadharani ili kupata maji-
bu, na wakati zikionekana kufanya
kazi kwa Martial, amesema angepen-
da matibabu mbadala.

“Ni kweli kwamba ningependa
kuambiwa ana kwa ana,” Martial ali-

iambia RMC Sport kama sehemu ya
kumbukumbu yake kuhusu Mour-
inho.

“Palikuwahakunahajayahilikuzun-
gumzwa mbele ya kila mtu. Pengine,
baada ya hilo, unataka kumthibitishia
kukosea.“Hakunichezesha wakati
wa mechi za kwanza za msimu. Kila
wakati niliingia, nilifunga, na kisha
alizungumza na mimi, ‘Unaona, sasa
unaelewa nilichokuwa nakitaka.’

“Inaweza kuuma, lakini unataka tu
kumuonyesha yeye kwamba unapas-
wa kuwa uwanjani.”

Martial alianza msimu wa 2019-20
vizuri chini ya Ole Gunnar Solskjaer,
lakini alihaha kurejesha kiwango
baadaye baada ya kuhamishiwa ka-
tika majukumu ya mshambuliaji wa
kati kutokana na kukosekana kwa
Marcus Rashford.

SANCHO AVUTIA VIGOGO ULAYA

LIVERPOOL inataka kumsajili Jadon Sancho majira
haya ya joto kutoka Borussia Dortmund, ambayo ita-
hitaji takriban pauni milioni 100m kwa mshambuliaji
huyo wa England mwenye umri wa miaka 19, na Man-
chester City, Manchester United, Chelsea, Real Madrid
pamoja na Barcelona pia zinavutiwa naye. (Mail)

ZIYECH, SANCHO WATIKISA

MANCHESTER United ni klabu mpya inayopewa
nafasi zaidi ya kuinasa saini ya Jadon Sancho na
Chelsea ikikaribia kufanikisha mpango wa kumsajili
kiungo mshambuliaji wa Ajax, Hakim Ziyech, 26.
(Standard)

CHELSEA, UNITED KWA JUDE

CHELSEA na Manchester United zinajiandaa kulipa
pauni milioni 35 kwa kiungo wa Birmingham, Jude
Bellingham, 16, pamoja na nyongeza ya pauni milioni
15. (Sun)

MADRID, LIVER KWA BROZOVIC

LIVERPOOL itaingia vitani na Real Madrid kuwania
saini ya kiungo wa Inter Milan, Marcelo Brozovic, 27,
katika majira ya joto. (Star)

SARRI AMFUNGUKIA RAMSEY

KOCHA wa Juventus, Maurizio Sarri amekiri Aaron
Ramsey, 29, hajakuta mambo rahisi wakati alipo-
kumbwa na majeraha nchini Italia, kufuatia kuwapo
kwa uvumi wa kurudi kwenye Ligi Kuu England na
Arsenal, Manchester United, Liverpool na Chelsea zote
zikihusishwa naye. (Mirror)

CORONA VYAMZUZUIA IGHALO

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Mnigeria
QOdion Ighalo, 30, amezuiwa kuhudhuria mazoezi ya
klabu hiyo kwa kuhofia tahadhari ya virusi vya corona.
(Mirror)

COUTINHO AFUNGUKA LIVER

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Philippe Coutinho,
27, ametupilia mbali kuwa na mhemko wa kurudi
Liverpool na kudai yupo katika “safari nyingine”.
(Sun)

SAKA ATEGWA MAN UNITED

MANCHESTER United inafuatilia kwa karibu hali
ya mkataba wa winga Bukayo Saka, 18, na Arsenal.
(Mail)

ANCELOTTI ANOGEWA EVERTON

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti (60), tayari
anatupia jicho uwezekano wa kuongeza mkataba
hapo Goodison Park licha ya kusaini mkataba mrefu
Desemba mwaka jana. (Mail)

MADRID RADA KWA KEAN

REAL Madrid imeanika uwezekano wa kumu-
winda mshambuliaji wa Everton, Moise Kean, 19.
(Teamtalk)

LIVER KUMFUATA WERNER

LIVERPOOL inapanga kwenda kumsajili msham-
buliaji wa RB Leipzig, Timo Werner, 23, majira haya ya
joto kwa ada ya takriban pauni milioni 46. (Bild)
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HABARI MICHEZO

Mwenge walia
njaa wakiiwinda
Mlandege

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HUKU akipania alama tatu za
Mlandege katika mechi ya Ligi Kuu
Zanzibar itakayopigwa Uwanja wa
Amaan kesho, timu ya Mwenge

fc imesema kufanya kwao vibaya
kunatokana na uhaba wa fedha
unaowasababishia kushindwa kusajili
wachezaji wenye viwango vya juu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo yenye
makazi yake Kisiwani Pemba na
inayoshiriki Ligi Kuu ya Zanzibar, Ba-
jaka Mussa Rajabu, alisema ili uwe na
timu nzuri na yenye ushindani lazima
usajili wachezaji wenye viwango na
watakaoleta mafanikio kwa timu.

Alisema timu nyingi hususan zile
za kisiwani Pemba, zinakabiliwa na
changamoto ya fedha hivyo kusaba-
bisha kusajili wachezaji wa viwango
vya kawaida jambo ambalo halileti
ushindani.

Aidha, alisema licha ya timu hiyo
kuwa katika mstari wa hatari wa
kushuka daraja, anatarajia kuhakiki-
sha anapambana kuepuka janga hilo.

Pia ameliomba Shirikisho la Soka
Zanzibar (ZFF) kuendelea na mchaka-
to wake wa kutafuta wadhamini wa
Ligi Kuu ya Zanzibar ili kuzinusuru
klabu na ukata wa fedha wanaokum-
bana nao kwa sasa.

Kocha KMC
alia na
washambuliaji

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa timu ya KMC FC unalia

na safu yao ya ushambuliaji ambayo
imeendelea kudhihirisha ubutu wake
katika michezo yake ya hivi karibuni.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, Haru-
na Hererimana alikiri kuwapo na
upungufu katika safu hiyo ambayo
imekuwa ikimuumiza kichwa kila
uchao.

“Safu ya ush-
ambuliaji ina up-
ungufu, nina kazi
va ziada kuireke-
bisha mpaka
ikae sawa,”
alisema )
Hereri- )
mana. !

Kocha
huyo

- alisema
v atakaa na

wachezaji wake
azungumze

nao ili wajue nini wanapaswa

kukifanya huku akiwataka mashabiki

wao wasikate tamaa na matokeo

yaliyopita bali wagange yaliyopo

mbele.

“Lengo ni kuendelea kubakia Ligi
Kuu, tutapambana tutoke na pointi
tatu kwenye kila mchezo,” alisema
kocha huyo wakati huu akikiandaa
kikosi chake kukaribisha Polisi Tan-
zania kwenye Uwanja wa Uhuru leo.

TWIGA STARS YAZITAKA
32 ZAMAURITANIA LEO

Na Somoe Ng'itu, TUNISIA

IMU ya Soka ya Taifa ya Wa-
nawake (Twiga Stars), inatarajia
kuvaana na Mauritania katika
mechi ya kwanza ya kuwania
ubingwa wa UNAF itakayochezwa leo

Tunis nchini hapa.

Mechi hiyo ya kwanza
ya mashindano hayo ya-
nayoshirikisha nchi tano

imepangwa kuchezwa

kuanzia saa 11:00 kwa saa
za hapa sawa na saa 7: 00

mchana kwa saa za Afrika
Mashariki

Kocha Mkuu wa Twiga Stars, Bakari
Shime alisema wachezaji wake wote
wako salama na wako tayari kuanza ku-
wania ubingwa wa michuano hiyo.

Shime alisema amewaandaa
wachezaji wake kupambana na kuwa
watulivu katika mchezo huo ili kuanza
vema michuano hiyo na kufikia malengo
ya kurejea na kombe.

Alisema anaamini kasi waliyokuwa
nayo katika mashindano yaliyopita
wataiendeleza na kulitangaza vema jina
la Tanzania.

“Kiufundi tuko vizuri na tunaamini
tutafanya vema katika mashindano
haya, siwajui vizuri wapinzani wetu
Mauritania zaidi ya jina lao, lakini kim-
pira baada ya kuwaona uwanjani kwa
dakika 10 nitajua mbinu zaidi za kuwa-
miliki,” alisema Shime.

Nahodha Msaidizi wa Twiga Stars,
Amina Ally, aliliambia gazeti hili kikosi
chao kiko imara na wamekuja Tunisia
kwa kazi moja ya kusaka ushindi katika
kila mechi watakayocheza.

Amina alisema wanaamini wana uw-
ezo wa kuibuka mabingwa na kulinda
heshima waliyopewa ya kualikuwa kwe-
nye michuano hii.

“Kama ambavyo wametuamini, sisi
pia tutapambana kuhakikisha tunaanza
vizuri na kujiweka katika nafasi nzuri,
ukishinda mechi ya kwanza unajiongezea
nguvu kuelekea mechi inayofuata, kila
mechi kwetu ni sawa na fainali,” Amina
alisema.

Mechi nyingine ya mashindano hayo
itakayochezwa leo itakuwa ni kati ya we-
nyeji Tunisia dhidi ya Morocco ambayo
itaanza saa 10:15 jioni kwa saa za Tanzania.
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Winga wa Azam FC, Bruce Kangwa (kulia) katika mshikemshike wa kuwania
mpira na mchezaji wa Polisi Tanzania, Mohammed Kassim, kwenye mchezo wa
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ilishinda 1-0. PICHA: JUMANNE JUMA

. Mgunda
- aelekeza
. hesabu

|| kwa Azam

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Coastal Un-
ion ya Tanga, Juma Mgunda,
amesema mikakati yake kwa
sasa ni kupambana na Azam
FC kuhakikisha katika mechi
yao ya Jumamosi anaondoka
na pointi tatu ili kuendelea ku-
jiweka katika mazingira mazuri
ya msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Salaam kwa ajili ya mechi hiyo
itakayopigwa Uwanja wa Uhu-
ru Jumamosi, wakati huu ikiwa
nafasi ya tano na alama zake 35
kwenye msimamo wa ligi hiyo
ikizidiwa pointi tisa na Azam
FC iliyopo nafasi ya pili baada
ya timu hizo kila moja kushuka
dimbani mara 21 hadi sasa.

Akizungumza na Nipashe jiji-
ni Dar es Salaam jana, Mgunda
alisema baada ya kutoka su-
luhu ya bila kufunga dhidi ya
KMC, sasa wanajipanga vizuri
kwa mchezo wao ujao dhidi ya
Azam ili kupata matokeo ma-
Zuri.

Alisema upungufu waliou-
baini zaidi ni katika safu yake ya
ushambuliaji kutokuwa makini
na utulivu wanapofika ndani
ya 18 hali ambayo imewasaba-
bishia kukosa pointi tatu katika
mchezo wao uliopita.

“Kwa sasa tunasahau ma-
tokeo ya KMC na kuanza mi-
kakati ya kupambana na Azam,
natumia siku mbili hizi kufany-
ia kazi upungufu huo, usijirud-
ie katika mchezo unaofuata ili
kupata pointi,” alisema.

Alisema hawako katika na-
fasi mbaya ila anahitaji kupata
pointi muhimu katika michezo
yao ya ugenini na nyumbani ili
kupanda hadi katika nafasi nne
za juu ya msimamo wa ligi hiyo.
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Kagere:
Sababu
kutofunga
ni hii

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa Simba, Meddie Kagere,
amesema kukamiwa na mabeki wa timu pinza-
ni ni sababu inayomfanya kushindwa kucheka
na nyavu kama ambavyo alivyokuwa akifanya
awali.

Kagere anayeongoza katika orodha ya
wafungaji Ligi Kuu akiwa na mabao 12, hajazio-
na nyavu kwenye mechi tatu zilizopita tangu
alipofunga dhidi ya Namungo FC.

Akizungumza na Nipashe jana, Kagere
alisema kitendo cha mabeki wa timu pinzani
kuonekana kama wanapewa maagizo maal-
umu ya kumkaba kinawapa nafasi wachezaji
wenzake kufunga hali ambayo kocha imem-
fanya Kocha Mkuu, Mbelgiji Sven Vandenbroe-
ck kumtaka kila mchezaji anayepata nafasi ku-
hakikisha anafunga.

Alisema kukamiwa kwake kunawapa nafasi
wachezaji wengine ndani ya timu hiyo kufunga
na kupata ushindi hali inayowaongezea pointi
ambazo zitawasaidia katika kufikia malengo
yao ya kutwaa ubingwa.

“Hakuna sababu nyingine ambayo imenifan-
ya kushindwa kufunga kwa muda mrefu zaidi
ya kukamiwa sana, hivyo nikipata nafasi ya
kufunga nitaitumia vema au kutengeneza pasi
kwa wenzangu kufunga,” alisema.

Kagere alisema wanahitaji kupata matokeo
mazuri katika kila mechi hivyo asipofunga
yeye hupambana kutengeneza nafasi na wen-
gine kuweza kufunga.

“Ni kumuomba Mungu katika kila ninachok-
ifanya, juhudi ya kufanya mazoezi na kufanyia
kazi yale ninayofundishwa kikubwa tunacho-
hitaji ni matokeo, mengine baadaye,” alisema.

IA

Katikati ni beki wa Simba, Muivory Coast Pascal Wawa na pembenl ni Wabrazil, beki Tairone Santos (kulia) na
kiungo Gerson Fraga wakati wa mazoezi kwenye Uwanja wa Jamhuri mjini Morogoro kabla ya jana kutua Iringa
tayari kwa mechi yao ya Ligi Kuu dhidi ya Lipuli FC itakayopigwa kesho katika Dimba la Samora. PICHA: SIMBA

Eymael agawa kazi Nchimbi, Molinga

Na saada Aldda ® ® ® N\i kutokana na kubaini ubora wake wa
upishi na kumlisha mwenzake huku...

OCHA Mkuu wa Yanga, Mbelgiji
Luc Eymael, amekiri kugawa ma-
jukumu mapya katika safu yake

ya ushambuliaji kwa kumbadili
Ditram Nchimbi kuwa mpishi maalumu wa
David Molinga.

Nchimbi ni mshambuliaji
asilia (namba tisa), lakini
kwa sasa amebadilishwa

na kupewa jukumu la winga
wa kulia, lengo likiwa ni
kuhakikisha anapiga krosi
za uhakika zitakazotua ama
mguuni, kifuani au Kichwani
kwa Molinga

laam, kocha huyo alisema Nchimbi ana klla
sifa ya kucheza kama kiungo mshambuliaji

akitokea wingi wa kulia (namba saba) na
hiyo ni kutokana na nguvu na kasi aliyoku-
wa nayo katika kulazimisha mabeki wa timu
pinzani.

Alisema amefanya mabadiliko hayo baada
ya kuridhishwa na uwezo wa nyota huyo
ambaye ametengeneza muunganiko mzuri
na Molinga ndani ya kikosi cha timu yake.

“Nilijaribu kumpanga namba tisa, ni mzuri
lakini kwa sasa Nchimbi ataendelea kucheza
namba saba ambayo anatimiza majukumu
yake ipasavyo na lengo ni kumtengenezea
mabao Molinga anayetegemea krosi kutoka
kwake,” alisema Eymael.

Aliongeza kuwa amemuangalia Nchimbi
katika michezo ya hivi karibuni ya ligi, akiwa
na mpira pembeni mara nyingi anaangalia

eneo la katikati ambalo yupo Molinga am-
baye ni hodari wa kupiga mipira ya vichwa
na kufunga kwa miguu yote miwili.

Kocha huyo alisema sababu hiyo imemla-
zimu kumbadilishia majukumu Nchimbi
akiamini atasaidia katika malengo yake ya
kuisuka safu yake ya ushambuliaji kuwa
imara zaidi.

Katika mechi za hivi karibuni, Nchimbi na
Molinga wamekuwa gumzo kwa mashabiki
wa timu hiyo kutokana na kuelewana vizuri
huku katika winga ya kushoto, Bernard Mor-
rison naye akiwa msumbufu kwa mabeki.

Kwenye mechi mbili za Ligi Kuu zilizopita
dhidi ya Mtibwa Sugar na Ruvu Shooting,
zote Nchimbi alimtengenezea Molinga bao
moja moja.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Hata hivyo, Nchimbi mapema wiki hii
alimwambia mwandishi wetu kuwa lengo
lake ni kuona mchezaji wa timu hiyo anai-
buka na Kiatu cha Dhahabu kwa kuwa
mfungaji bora wa Ligi Kuu msimu huu.

“Kusema nafukuzia ufungaji bora si ra-
hisi, lakini ukiangalia wapo ambao wana
mabao mengi na wenye nafasi hiyo zaidi
yangu, ukweli mimi nitafurahi nikiona na-
kuwa sehemu ya mafanikio ya mchezaji wa
timu yangu akipata nafasi hiyo,” alisema

Nchimbi.
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