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Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Pindi Chana (wa pili kulia), akikata utepe kuzindua miongozo ya ulinzi wa mashahidi,
usimamizi wa mali zinazopatikana kwa njia ya uhalifu na utakaowasaidia wachunguzi, wapelelezi na waendesha mash-
taka katika kushughulikia maombi wanayoyapeleka na kuyapokea kutoka nje ya nchi katika ushirikiano wa kimataifa,
Mkurugenzi wa Mashtaka nchini (DPP), Sylvester Mwakitalu (wa pili kushoto),
Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU CP Salum Hamduni (kushoto) na Mkurugenzi wa Mashtaka Zanzibar (DPP), Mgeni

Jailani Jecha. PICHA: JUMANNE JUMA

Mkakati mzito TANESCO
kukabili makali umeme

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Umeme la Tanzania (TA-
NESCO) limeweka wazi mikakati mi-
pya ya kukabiliana na upungufu wa
umeme nchini unaochangia kukatika
mara kwa mara.

Pia shirika hilo limesema limeji-
panga kuyapunguza makali yaliyopo
ndani ya wiki mbili kuanzia sasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO,
Gissima Nyamo - Hanga, akizungumza
jana na waandishi wa habari kuhusu
upungufu wa umeme katika vituo vy-
ake, alisema matarajio ni kuondoka-
na na tatizo hilo ndani ya miezi sita.

“Matarajio yetu hiki kiwango cha
upungufu wa megawati 400 tutakuwa
tutakipunguza polepole wakati tu-
nayafikia malengo niliyoyaanisha. Tu-
natarajia ndani ya wiki mbili (kuanzia
jana) tatizo hili litaanza kupungua.
Mpango tulionao ni wa kuendelea
kupunguza kwa wastani wa megawati
100 kwa kila mwezi,” alisema.

Alisema wanatarajia hadi mwisho-
ni mwa Machi, mwakani, tatizo hilo
liwe limekwisha kwa kuwa watakuwa
wamekamilisha matengenezo am-
bayo yanaendelea kwa mitambo na
visima vya gesi asilia.

Upungufu wa umeme, alisema
unachangiwa na kiasi kikubwa na
kuongezeka kwa shughuli za kiuchu-
mi zinazotumia nishati hiyo, takriba-
ni asilimia 12 ikilinganishwa na mwa-
ka jana.

“Upungufu wa maji kwenye vituo
vya kufua umeme unatokana na ma-
badiliko ya tabianchi na kuathiri ma-

bwawa yetu. Kingine ni matengenezo
yanayoendelea kwenye visima vya
gesi asilia na mitambo ya kuzalisha
umeme kwa gesi asilia,” alisema.

Nyamo-Hanga alisema kutokana
na hali hiyo, baadhi ya maeneo nchi-
ni yamekuwa yanakosa huduma ya
umeme kwa nyakati tofauti.

Alisema shirika limepokea taarifa
na tayari limeanza kutekeleza maa-
gizo yaliyotolewa na Rais Samia Su-
luhu Hassan kupitia wizara ya nisha-
ti.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo,
kuna matengenezo katika mtambo wa
Ubungo namba moja na mtambo wa
gesi Ubungo namba mbili na mtambo
wa gesi wa Kinyerezi I. alisema vyote
hivyo vimesababisha kuwapo kwa up-
ungufu wa umeme unaokadiriwa ku-
fikia megawati 400.

Alisema tayari jitihada mahususi
za utekelezaji za kukabiliana na tati-
zo hilo zimeanza kwa kuharakisha
matengenezo ya mitambo ya kuzali-
sha umeme na kutengeneza visima
vya gesi kwa kushirikiana na Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC).

Nyamo-Hanga alisema wanakamili-
sha ukarabati wa mitambo hiyo kwa
haraka zaidi ili ianze uzalishaji, kuha-
rakisha ukarabati wa visima vya gesi
ili kuondokana na tatizo la uhaba wa
gesi.

“Shirika linaendelea kukamilisha
utekelezaji wa Mradi wa Bwawa la Ku-
fua Umeme la Julius Nyerere litaka-
lokuwa na uwezo wa kuzalisha mega-
wati 2,115 ambao mpaka sasa umefikia

asilimia 92,” alisema.
Alisema pindi mradi huo utaka
pokamilika na kuingizwa

kikubwa.

Nyamo-Hanga alisema umeme wa:
Bwawa la Nyerere ukiingia kwenye:
gridi ya taifa utaendelea kutumika:
kwa miaka 10 bila taifa kupungukiwa:

na nishati hiyo.

“Shirika linawashukuru wateja wote:
na kuwaomba kuwa wavumilivu kati-:
ka kipindi hiki cha mpito na kwamba,:
shirika litaendelea kutoa taarifa za:
upatikanaji wa umeme kwa kadri hali:

itakavyozidi kuimarika.
“Taarifa hizi zitatolewa
vyombo vya habari

mikoa, wilaya nchini,” alisema.

Kuhusu baadhi ya maeneo kukatiwa:
umeme asubuhi na usiku, aliomba ku-:
jua ni wapi ili wataalam washughu-:
likie kwa kuwa utaratibu ni kwamba:
wa:
mchana wanatarajia usiku watu wa-:

kama kuna upungufu wakati

pate huduma.

“Kuna changamoto ya ongezeko la:
watu kwa mujibu wa sensa ya watu na:
makazi. Wanahabari mtusaidie kutoa:
elimu ya utunzaji wa mazingira ili ku-:
jihakikishia unyeshaji mzuri wa mvua:
na pia kulinda matumizi muhimu ya:
maji hasa yanayotumika kwa ajili ya:

kuzalisha umeme,” alisema.

Kuhusu maelekezo ya Rais Samia al-:
iyoyatoa kwake, alisema ameyapokea:

na tayari ameanza kuyafanyia kazi.

kwenye:
gridi ya taifa utachangia kuimarika:
kwa hali ya umeme nchini kwa kiasi:

kupitia:
mbalimbali,:
mitandao yetu ya kijamii, tovuti rasmi:
ya shirika na ofisi zetu zilizopo katika:

. Pangua pangua ya
. Samia yamwibua

. CAG mstaafu

- vadilifu viongozi

. wanaoteuliwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

PANGUA pangua ya Vviongozi
serikalini na taasisi zake in-
ayofanywa mara kwa mara na
Rais Samia, imemwibua Mdhibiti
na Mkagum Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) Mstaafu, Ludovick
Utouh, huku akitaja mambo
kadhaa ya kuzingatia katika
kudhibiti ubadhirifu wa fedha za
umma

Katika kufanya hivyo, Utouh
amesema watu wanaoteuliwa
katika nafasi mbalimbali za
uongozi, wachunguzwe ili kujua
vadilifu wao kabla ya kupewa
nyadhifa za kushika mamilioni
ya fedha.

Akihojiwa juzi na kituo cha
televisheni cha Azam, Utouh
alitaja mambo mengine kuwa ni
ni kutekeleza mapendekezo ya
CAG, ukaguzi wa ndani mad-
hubUti na usimamizi wa dhati
kutoka kwa maofisa mashuhuli
kuwasimamia walio chini yao.

Kuhusu kudhibiti Ubadh|r|fu
huo, Utouh alisema: “Ni nani
hawa wanaoteuliwa kushika hizi
nafasi, wawe ni watu wamechun-
guzwa, wamepekuliwa na kuone-
kana ni watu Wanaofaa na hiki ni
kigezo muhimu sana.

Alisema ni vyema kuangalia
hao wanaokabidhiwa mamilioni
ya fedha kama wana uadilifu wa
kutosha.

“Ajira serikalini labda in-
awalinda sana walioajiriwa na
hivyo kuwapa kiburi cha ku-
fanya wakati mwingine wtendo
ambavyo havipaswi kufanyika,”
alisema huku akishauri sheria za
ajira ziangaliwe la sivyo itafika
mahali pabaya.

Naye mwanasiasa mkongwe,
Hamad Rashid Mohamed, alise-
ma: “Unapokwenda kufanya ziara
jambo unalolikuta limekaa pale
halitatuliwi na mkuu wa mkoa
na wilaya upo wewe huwajibiki,
tatizo letu ni kuwajibika. Hakuna
kuwajibika kwenye Utekelezajl
wa mambo tunayoyaamua.”

Hasmad pia alisema wananchi
wapewe taaluma juu ya haki zao
ili kuongeza uwajibikaji.

“Bila kufanya hivyo wananchi
watakuwa hawajui kwa mfano
bajeti imepitishwa halmashauri
inapata kiasi fulani mgawano
wake ukoje na unatarajia lini zi-
taanza kufanya kazi wanapaswa
waelewe na kufika kwenye vikao
halali,” alisema huku akitolea
mfano nchini Zambia msimamizi
wa mradi anaandikwa ili umma
ujue.

“Kamati ya bunge ikienda pale
si kwamba inambana katibu
mkuu bali inambana yule am-
baye anasimamia. Nadhani haya
yakifanyika kutakuwa na uwa-
Jibikaji,” alisema.

Mwanasiasa huyo alihimiza
kupambana na rushwa ili kuwa
na nidhamu. )

Mapendekezo hayo yanakuja
baada va ziara ya Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, aliyofanya hivi
karibuni katika mikoa ya Kigoma
na Kagera na kubaini matumizi
mabaya ya fedha za miradi ya
maendeleo.
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Mwinyi ahimiza Kilimo »—

hai kwa afya na utalii

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amewataka
wadau wa kilimo kuende-
lea kuliimarisha tamasha la
Kilimo Hai liwe kubwa zaidi
na endelevu ili kuwavutia
watalii.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana alipofungua tamasha la
kwanza la Kilimo Hai kwenye
viwanja vya Maonyesho ya
Kilimo, Kizimbani mkoa wa
Mjini Magharibi, Unguja.

Alisema Febuari, mwaka
huu, kwenye maadhimisho ya
Siku ya Utalii Duniani, serikali
ilizindua azimio la utalii en-
delevu lililoazimia kuitangaza
Zanzibar kuwa kivutio cha
kijani na kuzitaka hoteli zote
za utalii nchini zitumie mazao
ya Kilimo Hai na kuweka vy-
akula vya asili ya Zanzibar.

Pia alisema, azma ya seri-
kali kwa hoteli hizo za kitalii
kuona uchakataji wa taka
unatengenezewa kuwa ma-
lighafi endelevu na kutunza
mazingira na kuongeza kuwa
serikali haina budi kuendelea
kuchukua hatua ya kutimiza

asili ya Zanzibar na kuhakiki-
sha watalii wanaoingia Zanzi-
bar wanaendelea kufahamu
utamaduni wa Zanzibar.

Dk. Mwinyi pia alipongeza
shughuli za wuzalishaji na
utengenezaji wa vitu vya asili
ikiwemo ufinyanzi wa vyun-
gu, kudarizi vikoi, ushonaji
kofia za asili, matumizi ya ma-
pakacha na masusu, mikoba
ya ukili na mikeka kwa se-
hemu kubwa vinaendana na
sera ya kupambana na ma-
badiliko ya tabianchi na ku-
saidia kukuza uchumi.

Alisema serikali kupitia
Wizara ya Kilimo kwa kush-
irikiana na wadau wa sekta
hiyo, wamemaliza rasimu ya
mikakati ya kilimo hai kwa
Zanzibar na kueleza matu-
maini yake kuwa utekelezaji
wake utakuwa suluhisho la
changamoto za kilimo hai ki-
nazokabiliana nazo ikiwamo
pembejeo za kibaolojia, elimu
kwa wakulima na wafugaji na
upatikanaji wa masoko ndani
na nje ya nchi.

Dk. Mwinyi alisema serikali
inafamu fursa zilizomo ndani
ya kilimo hai na kwamba

dhamira yake iwapo mkakati
ulioandaliwa ukatengen-
ezewa programu Madhubuti,
utekelezaji utawapa fursa
vijana kuanzisha biashara
za kutengeneza viuatilifu na
mbolea hai kwa kusaidia upa-
tikanaji wa masoko ya ndani
na nje ya nchi, hivyo kuitan-
gaza Zanzibar kama kivutio
cha kijani.

Kuhusu  matumizi ya
mbolea za kemikali kwenye
utoaji wa elimu kwa watumi-
aji na walaji, Dk. Mwinyi alise-
ma haja ya kuielimisha jamii
kuhusu faida katika kuimari-
sha lishe ili kusaidia kupun-
guza maradhi yasiyoambuki-
za kama shinikizo la damu,
kisukari na moyo.

Kadhalika, Rais Mwinyi
alisema uhalisia wa tamasha
hilo unaonekana pia kwenye
shughuli zingine za ujasiri-
amali.

Waziri wa Kilimo, Shamatta
Shaame Khamis, alielezea
azma ya wizara hiyo inavy-
oendeleza jitihada za serikali
kushirikiana na taasisi zote
za Zanzibar zinazojishughuli-
sisha na kilimo kwa ujumla

wake na mafaniko yaliyofiki-
wa.

Alisema serikali pia inatoa
huduma kwa wakulima wa-
naozalisha mazao kwa ku-
tumia mbolea za kemikali na
kuwapa elimu ya namna bora
ya kutumia pamoja na kuha-
masisha jamii namna bora ya
kutumia viuatifu kwaajili ya
kuendeleza uzalishaji maalu-
mu.

Mwakilishi wa Bububu,
Mudrik Ramadhan Soraga
alisema fursa za wananchi wa
jimbo hilo hasa kwa shehia za
Dole na Kizimbani wanavy-
onufaika na fursa za Kilimo
hai na kueleza wanavyojikita
kwenye kilimo cha mazao
ya viungo na mboga kwa ku-
tumia mbinu bora za kilimo
chenye tija kwa afya.

Mwenyekiti wa Taasisi ya
Kilimo Hai Zanzibar (ZOI), Dk.
Mwatima Abdala Juma, alise-
ma kuna haja kwa wakulima
na jamii kuendelea kukiima-
risha kilimo hai ili kuimarisha
afya za watu na udongo kwa
kuepuka matumizi ya mbolea
zenye kemikali.

Wachuuzi wakiwa wamepang

busho, Dar es Salaam jana na kusababisha usumbufu mkubwa kwa abiria. PICHA: SABATO KASIKA
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Tanzania, Marekani
zafurahia matokeo

chanya mpango lishe
Na Elizabeth Zaya

SERIKALI za Marekani na
Tanzania zimefurahia matokeo
chanya ya mpango wa kuimari-
sha lishe endelevu katika ngazi
ya kaya.

Mpango huo wa miaka mi-
tano uliofadhiliwa na Shirika
la Marekani la Maendeleo ya
Kimataifa (USAID) umeleta maen-
deleo makubwa katika mikoa ya
Dodoma, Iringa, Morogoro na
Rukwa.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Ofisi ya Kukuza Uchumi ya
USAID, Colin Dreizin, lengo kuu
la mradi huo lilikuwa kuimarisha
juhudi za kuboresha lishe katika
ngazi ya kaya kupitia ushirikiano
na serikali za mitaa, asasi zisizo
za kiserikali na zaidi ya mashiri-
ka 300 ya sekta binafsi.

Alisema mradi huo umesaidia
kuhimiza uzalishaji na upa-
tikanaji wa vyakula vya aina
mbalimbali kwa kaya, hivyo
kuboresha afya katika ngazi
hiyo kwenye mikoa iliyokuwa
ikitekeleza.

“Tangu kuanzishwa mwaka
2018, Mradi wa Lishe Endelevu
ulitoa dola za Marekani mil-
ioni 25 na kuhakikisha zaidi ya
wanawake milioni 1.6 na wa-
toto milioni 1.2 katika mikoa
ya Dodoma, Iringa, Morogoro
na Rukwa wanapata huduma
muhimu za lishe.

“Katika kipindi hicho, USAID
ilifanya kazi kwa karibu na Wiz-
ara ya Afya ya Tanzania, Ofisi
ya Rais TAMISEMI, na wadau
muhimu kama vile Deloitte,
AAPH, TMG, na PANITA,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Mohammed
Mchengerwa, alisema mpango
huo ulisaidia kusimamia uendel-
evu wa kilimo mseto na ufugaji,
hivyo kuongeza upatikanaji wa
chakula chenye lishe bora.

“Tunaishukuru sana USAID
kwa kuimarisha eneo la lishe
nchini Tanzania. Leo (jana)
tumeona mafanikio ya miaka
mitano ya mradi wa USAID Lishe
Endelevu kupitia kitabu kili-
choangazia mikoa hiyo minne,”
alisema Mchengerwa.

Watanzania milioni 7.9 wanaugua maradhi ya moyo

Na Christina Mwakangale

WATANZANIA 7,930,000 wa-
nasumbuliwa na magonjwa ya
moyo ambayo kwa kiwango ki-
kubwa huchangiwa na lehemu
kwenye mishipa ya damu.

Watu hao wanakadiriwa kuwa
sawa na asilimia 13 ya Watan-
zania wote huku ikibainishwa
kuwa wanaougua kisukari ndio
wako hatarini mara tano zaidi
kupata maradhi hayo kulingan-
ishwa na makundi mengine.

Rais wa Chama cha Madak-
tari Bingwa wa Moyo Tanzania
(THF), Dk. Robert Mvungi, ali-
yasema hayo jana akizungumza
na waandishi wa habari Dar es
Salaam kuelekea Siku ya Moyo
Duniani itakayoadhimishwa ke-
sho. Maadhimisho hayo yame-
andaliwa na Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete (JKCI) kwa kush-

irikiana na THF.

Alisema maadhimisho ya
mwaka huu yenye kaulimbiu
‘Tumia Moyo Kulinda Moyo
Wako’ yatafanyika kwa kufanya
upimaji wa bure wa magonjwa
ya moyo na yatafanyika kesho na
keshokutwa katika Hospitali ya
Dar Group - JKCIL.

“Nchi yetu imepiga hatua kub-
wa katika kupambana na kutibu
magonjwa ya moyo ndiyo maana
chama kimeona ni heri kui-
pandisha hadhi JKCI kutokana
na kutibu, kukinga magonjwa ya
moyo na chama tunaandaa maa-
dhimisho haya kwa kushirikiana
nao.

“Kutakuwa na kambi ya
uchunguzi ili kubaini viashiria
au dalili za magonjwa ya moyo.
Watu wote wa Dar es Salaam na
maeneo jirani wafike na kutam-
bua afya zao. Tunaalika klabu

za ‘jogging’ hasa kutoka wilaya
ya Temeke ambako kambi ita-
fanyika ni matembezi ya afya ya
moyo,” alisema Dk. Mvungi.

Alisema maadhimisho hayo
yalianza tangu mwaka 2000 kwa
lengo la kuhamasisha umma
kuhusu magonjwa ya moyo am-
bayo hutokana na athari za ku-
todhibitiwa mfumo wa utendaji
kazi wa damu kama vile kuziba
kwa mishipa ya moyo ambayo
ikiathirika inaweza kusababisha
kisukari.

“Lehemu na mishipa ya moyo
ikiziba inaweza kusababisha
mshtuko wa moyo na vilevile
mishipa ya moyo ikiathirika in-
aweza kuziba ya kwenye ubongo
na hata kutokea kwa kiharusi,
hivyo presha ikiwa nayo ni vy-
ema ukaitibu ili isisababishe
ugonjwa wa moyo.

“Utafiti tulio nao hadi sasa mtu

mwenye kisukari ana uweze-
kano wa kupata magonjwa ya
moyo mara tano zaidi kuliko
mtu mwingine. Magonjwa ya
moyo ni mzunguko wa vitu vy-
ote vinavyozunguka kuende-
sha moyo,” alisema. Aliongeza
kwamba duniani watu milioni 20
hufariki dunia kutokana na kwa
matatizo ya moyo, ambayo kwa
asilimia 80 ya magonjwa hayo
yangeweza kukingika, iwapo un-
gefuatwa ushauri wa kitalaamu.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI,
Dk. Peter Kisenge, alisema taasisi
hiyo inashirikiana na THF ili
kutoa nafasi kwa wananchi ku-
fanyiwa uchunguzi na madaktari
bingwa wa moyo.

“Serikali imejikita katika kui-
marisha sekta ya afya hasa mat-
ibabu ya moyo na kuna madak-
tari bingwa wa moyo. Magonjwa
haya ya moyo huchangia vifo

vingi duniani na unapokuja
mapema ni rahisi kupata mat-
ibabu na kupunguza athari.

“Tunalenga kuhamasisha
jamii umuhimu wa kulinda afya
ya moyo na ni kitu muhimu sana
ni vizuri kufanya mazoezi, kwa
sababu yanasaidia kukinga ma-
gonjwa hayo. Tunataoa elimu
kuhusu namna ya kuzingatia
lishe na tuanatarajia mgeni ras-
mi siku ya maadhimisho kuwa
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam,” alisema Dk. Kisenge.

Kaimu Mkurugenzi wa JKCI
Dar Group, Dk. Tulizo Shemu,
alisema maadhimisho hayo
yanalenga kuleta uelewa kwenye
jamii kupunguza idadi ya wa-
naougua, huku akisema kwamba
matibabu ya moyo ni ghali hivyo
ili kuzuia ni vyema wananchi
wakafanya uchunguzi wa mape-
ma.
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MSD yaongeza ununuzi vifaa
tiba katika viwanda vya ndani

Na Jenifer Gilla

BOHARI ya Dawa (MSD) im-
eongeza ununuzi wa bidhaa
za afya kwa wazalishaji wa
ndani kutoka Sh. bilioni 14.1
mwaka 2021/22 hadi Sh. 39.77
mwaka 2022/23 ili kuvisaidia
viwanda hivyo kukua na ku-
punguza gharama za kuagiza
bidhaa hizo nje ya nchi.

Pia imeimarisha mfumo wa
usambazaji wa bidhaa za afya
kutoka mara nne hadi mara
sita kwa mwaka katika Kkip-
indi hicho, hivyo kupunguza
muda wa vituo vya afya ku-
subiri bidhaa hizo hali inay-
ochangia kuboresha huduma
ya afya.

Mkurugenzi Mkuu wa MSD,
Mavere Tukai, aliyasema hayo
ipozungumza na wahariri wa
vyombo vya habari. Alisema
MSD inatumia wadau wa nje
na ndani ya nchi kuongeza
uzalishaji wa bidhaa za afya
nchini.

Alisema taasisi hiyo iliamua

kuviunga mkono viwanda
hivyo ili kuviongezea nguvu
visife kwa kuwa vinatumia
gharama kubwa katika uzal-
ishaji pia kutomwathiri mteja
ambaye ni hospitali kununua
bidhaa hizo kwa bei ya juu to-
fauti na iliyoko sokoni.

Pia alisema walianzisha
zabuni maalum zinazohusu
wazalishaji wa ndani na
kuongeza mikataba ya muda
mrefu ya bidhaa za afya ku-
toka 100 yenye bidhaa 711
mwaka wa fedha 2021/22
hadi mikataba 233 yenye bid-
haa 2,209 kwa mwaka 2022/
2023 ili kuvipa kipaumbele
viwanda hivyo.

Ili kuboresha huduma za
usafirishaji wa bidhaa zao,
Tukai alisema bohari ilinunua
matrela 16 ya kusambaza bid-
haa za afya yaliyogharimu Sh.
bilioni 2.6 na kuongeza kasi
ya usambazaji kutoka bidhaa
za Sh. bilioni 320 kwa mwaka
wa fedha 2021/22 hadi Sh. bil-
ioni 373 kwa mwaka 2022/23.

Pia alisema wamebadilisha

mfumo wa utoaji huduma
na sasa wamehamia kwenye
Teknolojia ya Mawasiliano
(TEHAMA) ili kuhakikisha
bidhaa hizo zinapokelewa
kieletroniki katika vituo vya
kutolea huduma na kurahisi-
sha ufuatiliaji wa magari ya
kutolea huduma hiyo.

Mkurugenzi huyo alisema
bado bohari hiyo inaendelea
kufanya maboresho ili ku-
fikia malengo ya tiba na sasa
mikakati iliyopo ni pamoja na
kuimarisha uhifadhi wa bid-
haa za afya kwa kujenga ma-
ghala ya kisasa katika mikoa
ya Dar es Salaam, Kagera na
Mwanza.

Aliitaja mikakati mingine
kuwa ni kuimarisha mifumo
ya usimamizi wa utendaji wa
taasisi, kugatua shughuli zi-
lizokuwa zinafanyika makao
makuu kwenda ofisi za kanda
na kutumia vyanzo mbadala
vya fedha ili kuiongezea taasi-
si uwezo.

“Pia tunaboresha ushiriki-
ano na kuongeza ushawishi
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katika ngazi ya sekretariet
ya (Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika) SADC na
katika ngazi ya nchi za ukan-
da huo kupitia balozi zetu,”
alisema Tukai.

Mwenyekiti wa Jukwa la
Wahariri Tanzania (TAF),
Deodatus Balile, alilipongeza
bohari hiyo kwa kuendelea
kufanya kazi ya kupeleka hu-
duma ya afya kwa jamii bila
kujali hali yao ya kiuchumi.

Alitolea mfano kuwa mwa-
ka 2019 bohari hiyo ilikuwa na
bajeti sifuri kutoka serikalini
lakini ilitafuta vyanzo vyake
vya fedha kuhakikisha kuwa
kazi ya kuitumikia jamii kupi-
tia afya inaendelea kuwapo.

Pia aliishauri kuomba she-
ria inayowasimamia ibadil-
ishwe ili wawe kuanzisha
mfuko endelevu, fedha zina-
zokushanywa kupitia kam-
puni tanzu zihifadhiwe katika
mfuko huo ili hata ikitokea
wakakosa fungu serikalini
wawe tayari na fedha za ku-
jiendesha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Bohari ya Dawa (MSD) Mavere Tukai (kushoto), akizungumza katika mkutano na waha-
riri wa vyombo vya habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati akitoa taarifa ya utendaji, mafanikio na mwelekeo wa
bohari hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA

TAMWA: Rushwa ya ngono vyuoni inaathiri wanafunzi

Na Beatrice Moses

RUSHWA ya ngono in-
ayodaiwa kuhusisha baadhi
ya wahadhiri kwenye vyuo
vikuu na vya kati imetajwa
kusababisha athari kadhaa
kwenye jamii, ikiwamo hofu
kwa baadhi ya wazazi na wa-
nafunzi watarajiwa kujiunga
na vyuo hivyo.

Vile vile, kwa vyombo vya
habari hasa waandishi wa
habari wa kike walio kwe-
nye mafunzo inakwamisha
umahiri wao wa uandishi na
kusababisha wengine kuvun-
jika moyo na kuikimbia fani
hiyo.

Hayo yamebainishwa jana,
kwe-
nye warsha 111yoandaliwa
kwa wanahabari wanawake,
iliyoandaliwa na Chama cha
Waandishi Wahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA),
kwa ufadhili wa Mfuko wa
Women Fund (WFT).

Mkuu wa Dawati la Elimu
kwa Umma wa Taasisi ya
Kupambana na  Kuzuia
Rushwa (TAKUKURU), Mkoa
wa Kinondoni, Bibie Msumi,
alisema taarifa za malala-
miko kuhusu rushwa ya
ngono walizozipokea, nyingi
zilihusisha wahadhiri, hali
ambayo pia inasababisha
kuharibika kwa sifa ya chuo
kwa baadhi ya wanajamii.

“Miongoni mwao wawili
wameshtakiwa mahakamani,
zipo taarifa nyingine kad-
haa tulipata changamoto
wanafunzi husika walisita
kutoa ushirikiano wa ku-
fanikisha kuwanasa watuhu-
miwa husika, ipo nyingine
mhadhiri  husika aliacha
kazi ghafla baada ya kuku-
twa akiwa kwenye mazingira
yenye utata na mwanafunzi
aliyekamatwa  akiangalizia
mtihani,” alisema Msemi
ambaye pia ni Mwendesha
Mashtakta wa TAKUKURU.

Akizungumzia kuhusu
rushwa ya ngono kwenye
maeneo ya kazi, Msumi
alisema, kunapaswa kuwa
na kamati/ dawati la maadili
ofisini ambalo linapaswa
kuandika taarifa ya hali ilivyo
kila baada ya miezi mitatu,
kuwaisilisha TAKUKURU kwa
hatua nyingine, kisha taarifa
ya ujumla hupelekwa kwa
Katibu Kiongozi kwa ufuatil-
iaji zaidi.

Mkurugenzi wa TAMWA,
Dk. Rose Reuben, alisema
utafiti uliofanywa mwaka
2021 ulibaini kuwa asilimia
68 ya wanawake walioathiri-
wa na rushwa ya ngono waki-
wamo waandishi wa habari
wanawake hawakuwa tayari
kuzungumza kutokana na
kuhofia kudhalilika zaidi au
kupoteza ajira.

“Katika utafiti tulioufanya
vyuo vikuu, wahadhiri wengi
walituambia kuwa wanafun-
zi wenyewe wanajipeleka

kwao, wakati kwenye vyom-
bo vya habari wanahabari
wanafunzi wa kike wame-
kuwa wakiwekwa kwenye
wakati mgumu na baadhi ya
wahariri wanaume wakiku-
sudia kuwanaswa kwa ngo-
no,” alisema.

Mwenyekiti mstaafu wa
Tamwa, Dk Ananilea Nkya,
alisema  mwandishi wa
habari wa kike anaweza
kupambana na rushwa ya
ngono kwa umakini kwa kuji-
tuma kufanya kazi kwa bidii,
badala ya kutegemea upen-
deleo.

“Binafsi nimewahi
kuombwa rushwa ya ngono,
nilipokataa huyo mbhariri
aliminya mwaliko wangu
wa safari ya kikazi ya nje ya
nchi, nilipobaini sikuvunjika
moyo, niliendelea kufanya
kazi kwa bidii, ilionekana
hatimaye nikapewa cheo
cha kuwa mbhariri,” alisema
Nkya.

‘Wenye nafasi

za uongozi,
- hawajui
. kuongoza’

Na Beatrice Shayo

TAASISI ya Uongozi nchini im-

¢ etoa ripoti ya utafiti uliofanywa na
¢ Chuo Kikuu cha Havard cha nchini
: Marekani, ambao unaonyesha watu
:wengi duniani wana nafasi za uon-
: gozi, lakini hawajui kuongoza.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Taasisi

: hiyo, Kadari Singo, alitoa taarifa

1 ya utafiti huo wakati akitia saini

: makubaliano na Jeshi la Polisi,

¢ kuanza kuitumia maktaba ya Taasisi
i yabu?ngozi kujifunza mambo mbal-
* imbali.

Taasisi hiyo inashirikiana na Chuo

i Kikuu cha Havard na Chuo Kikuu
i cha Oxford.

Alisema bado kuna changamoto

: ya kuwajenga viongozi hali in-

: ayosababisha wakipewa nafasi
: kushindwa kuongoza licha ya kuzi-
: taka nafasi hizo.

Akifafanua tofauti kati ya kuwa

: na nafasi ya uongozi na kuwa

: kiongozi, alisema ripoti ya utafiti

g uliofanywa na Chuo Kikuu cha

: Harvad unaonyesha watu wengi du-
: niani wana nafasi za uongozi, lakini
i hawaong02|

“Watu wanazishikilia hizo

: nafasi, vvanamgombea na

: Wanazmg ang'ania kweli kweli,

: akishika haongozi, unakuta watu

! wanajiongoza wenyewe na kusam-
. baratika sababu kubwa hatujengi

: viongozi, tunawachukua na ku-
: waweka tunafanya kama tunajaribi-
: sha vile..”

alisema Singo.
Amesema viongozi duniani ni

: lazima wajengwe, kuna watu ambao
: wamezaliwa kuongoza. “Hii nilisikia
: kwa wagombea ubunge maeneo ya

L uwe mbunge utakuwa na asipotaka
¢ haushindi. Huyu hajawahi kuin-
i gia darasani, lakini anaheshimika

il tunamp|g|a fulani kura, anasiki-

lizwa.”
Ameshauri viongozi kujengwa

: kwa njia mbalimbali moja wapo ni
: kufanya utafiti ambao utamsaidia
¢ kiongozi kuwa na taarifa, kuingia
: darasani na kusoma vitabu.

“Utafiti unaonyesha watu wengi

: waliofanikiwa duniani walikuwa ni
: wasomi wazuri wa vitabu, hivyo

i ni muh|mu kuzingatia usomau wa
: vitabu.”

Aidha, alisema Mkuu wa Jeshi la

¢ Polisi (IGP) amependekeza jeshi hilo
¢ lianze kuwa la kisasa kwa kuanza

: kutumia maktaba ili kujifunza zaidi
¢ dunia inakoelekea.

Lengo la Taasisi hiyo ni kuwa-

: fanya viongozi waliopo serikalini,

¢ sekta binafsi na asasi za Kiraia

¢ wapate fursa ya kujiendeleza kwa

: kuwa vitabu hivyo vimeandikwa na
: watu wenye uwezo mkubwa.

“Kiongozi anapopata fursa ya

: kupata vitabu na kujisomea ana-

: jiongezea maarifa lengo la taasisi

: hii ni kushirikiana na taasisi mbal-
: imbali likiwamo jeshi la polisi

¢ wanufaike na makataba yetu am-

: bayo tunashirikiana na Chuo Kikuu
: cha Havard na Oxford wanatupatia
: fursa ya majarida na machapisho

: mengi,”

alisisitiza.
Alisema kiongozi anapofanya

! maamuzi ni lazima afanye utafiti
¢ kwa njia ya vitabu ili uweze kum-
: saidia kutoa wenye maarifa ndani
: yake.
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Wasiojulikana
wafanya
mauaji ya
Kikatili

Na Elizabeth Zaya

WATU wasiojulikana wanadaiwa ku-
fanya mauaji ya kikatili kwa kumbaka
na kumnyonga binti mwenye umri wa
miaka 21, mkazi wa Malamba Mawili,
wilayani Ubungo, Dar es Salaam.

Tukio hilo lilitokea usiku wa kuamkia
juzi, njia panda maarufu kwa TMK.

Akisimulia tukio hilo, baba wa binti
huyo (jina tunalihifadhi), alisema mwa-
nawe alikutwa na tukio hilo Ia kutisha
usiku wa saa tano alipokuwa akirejea
nyumbani akitokea kazini kwake Sinza.

Alisema kabla ya kutoka kazini
aliwasiliana na mdogo wake ambaye
alimwagiza amnunulie matunda na
kumpelekea nyumbani.

“Kabla hajatoka kazini kwake mdogo
wake alimpigia simu na kumwomba
amnunulie matunda amletee nyum-
bani, alipofika Mbezi alimpigia mdogo
wake kumwambia tayari amemnunulia
matunda kama alivyotaka,” alisimulia
baba huyo. . .

Alisimulia kuwa, alimwambia mdogo
wake kuwa amepanda bajaji na anaele-
kea nyumbani na atafika muda si
mrefu. -

‘Bajaji aliyopanda ni zile za ku-
changia zinazokuja Malamba Mawili, na
alipofika kituo cha nyumbani kina-
chojulikana kama TMK akampigia tena
mdogo wake kwamba tayari ameshuka,
lakini cha kushangaza mpaka dakika 10
tangu alipomwambia ameshuka kituoni
hakufika nyumbani,” anasimulia.

“Mdogo wake alivyoona vile akapiga
tena simu, lakini haikupatikana na
kwa kuwa yeye ni mwanafunzi akaona
kwamba huenda dada yake kuna ma-
hali kapitia, labda simu yake imezima,
akaamua kwenda kulalaili asichelewe
shuleni siku inayofuata.

“Hawa mabinti zangu huwa wanalala
vyumba tofauti, kwa hiyo huyu mdogo
alijua tu atachukua matunda yake hata
kesho yake asubuhi, lakini cha kush-
angaza hata alivyoamka hakumuona
dada yake akajua atakuwa ameondoka
kwenye shughuli zake na yeye akatoka
nyumbani kwenda shuleni muda wa saa
12 asubuhi.” o

Baba huyo aliendelea kusimulia kuwa
alipofika barabarani kwenda kutafuta
usafiri wa kuelekea shuleni alikuta kun-
di la watu pembezoni mwa barabara
wakiwa wanashangaa huku wakizun-
gumza kwamba kuna binti amefariki.

“Binti yangu alisogea na kumtambua
dada yake akiwa ndiye aliyelazwa pale
na Nguo zake wamemvua wakaziweka
pembeni halafu mguu wake mmoja
umekunjwa na kukandamizwa mgongo-
ni, na ndipo tukapewa taarifa kwenda
kumtambua anasimulia baba mzazi

uyo

“Polisi walipewa taarifa na wakaja
kuchukua mwili kuufanyia uchunguzi na
matokeo ya uchunguzi ni kwamba ali-
bakwa, akavunjwa nyonga na wakam-
nyonga na wakaturuhusu tuchukue tu-
kazike kwa kuwa umeharibika sana na
wao wanaendelea na kutafuta wahalifu
wa kitendo hicho.”

Alisema jana walisafirisha mwili
kuelekea Machame, mkoani Kilimanjaro
kwa ajili ya maziko.

Hata hivyo, juhudi za Nipashe
kumpata Kamanda wa Polisi Kinon-
doni kuthibitisha tukio hilo, hazikuzaa
matunda.

Mkuu wa Polisi wilaya ya Muheza, mkoani Tanga , Hadija Sokolo (kushoto), akitoa maelekezo kwa askari wa
kike eneo la Mvuleni juzi, kabla ya kuanza safari ya kwenda Korogwe katika kongamano la Ongea Nao lin-
alolenga kupinga ukatili wa kijinsia kwa watoto na wanawake na kuelimisha jamii kuhusu ulinzi na usalama.
PICHA: STEVEN WILLIAM

Bosi mpya CMA aainisha
mikakati utatuzi migogoro

Na Halfani Chusi

MKURUGENZI wa Tume ya Usu-
luhishi na Uamuzi Tanzania (CMA),
Usekelege Mpulla, ameainisha mi-
pango ya kumaliza migororo ya kazi
ndani ya siku 21.

Amesema katika kufanya hivyo,
lengo ni kuweka mazingira ya wa-
fanyakazi na waajiri kutumia muda
mwingi katika kuzalisha badala ya
kutatua matatizo.

Mkurugenzi huyo aliyasema hayo
jana, baada ya kuapishwa na Jaji
Mfawidhi wa Mahakama Kuu Div-
isheni ya Kazi, Dk. Yose Mlyambina,
katika hafla fupi iliyofanyika Dar es
Salaam.

Kabla ya uteuzi huo alikuwa Mwa-
muzi Mwandamizi na Ofisa Mfawidhi
wa CMA Kanda ya Dar es Salaam.

Mteule huyo alisema kwa sasa
wameweka mkakati madhubuti wa
kumaliza migogoro inayohusu wa-
fanyakazi na waajiri ndani ya siku 21.

“Kipaumbele chetu migogoro iishe
ndani ya wakati na kwa njia ya usu-
luhishi. Lakini tutaendelea kutoa
elimu ya namna bora ya kumaliza
migogoro kwa njia ya kuweka ma-
bango, kutoa semina na kutumia vy-
ombo vya habari.

“Pamoja na majukumu ambayo ni-
meapa wananchi wanachotarajia ni
ufanisi chini ya uongozi wangu, ma-
tarajio yangu ni kuleta ufanisi zaidi
ili kukidhi matarajio ya wengi na ku-
tatua migogoro kwa wakati,” alisema.

Mpulla alisema kesi inapochelew-
eshwa  inamuumiza  mtumishi
ashindwe kufaidi mazuri ya kazi, na
kwamba anataka kuwe na tume ya
usuluhishi inayowafuata wafanyaka-
zi huko waliko kwenda kusuluhisha
migogoro yao.

Awali, Dk. Lyambina alimsihi
mteule huyo kufanya kazi kwa bidii
kwa kufanikisha majukumu ya tume
hiyo ili kufikia lengo la serikali.

Alisema anapaswa kutambua

kwamba ameteuliwa kubeba jukumu
kubwa kwa kuongeza ufanisi na ku-
leta mbinu chanya katika kutatua
migogoro ya watumishi.

“Ngoja nikumbuke maneno ya
Mwalimu (Julius) Nyerere katika
hotuba yake aliyoitoa mwaka 1962
alisema: ‘hatuwezi kutatua mata-
tizo yetu kwa kujidanganya kuwa
hayapo.’

“Mwamuzi au mtu mwenye mam-
laka ya kuamua anatakiwa kufanya
kazi kwa mujibu wa sheria na kama
kifungu hicho hakitakuwapo anapas-
wa kuamua kwa mujibu wa sheria na
utamaduni wa jamii husika.

“Ni jukumu letu kwa pamoja, ku-
tumikia jamii ya Watanzania kwa
uaminifu mkubwa. Tunatazamia
majalada yatawasilishwa mahakama
kuu kwa wakati na taasisi hii itaku-
wa kisima cha ubunifu kwa kufanya
mambo yatakayo rahisisha utendaji
kazi kwa maslahi ya taifa” alisema
Dk. Lyambina.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE
ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI
AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD
,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa
mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku
14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWIALLOKCPA INALANTELA AnavaDaay (NALAVIWENTEDHAUAA MAHALIDHANANALFO  [TAREHE YANNADA
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TEGETA |ANGHACOISTAUCTONCO.TD  [NYUIBA ASSON ALPHONCEMWAKTWANGE.  BUN 010223544 0400 ASUBLHI NA KUENDELEA ARUDID)
TDAE [OSCAR JOSSEYHUNS NYUNEA VENYELESEN VAVIAKAZ!VERAELELYVAONBE VAVAIANALACNONDON 54400 5UBUHINAKUENOELER 6U01)
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e FEDIIENSEIA T FELXIAVKENSIGHA LENHVEETA A —

‘MBEYA ANDERSON MITAMBO SANGA NYUMBA FELISTER MAMBOLEQ LLOMBA MBEYA 13102023 SAA 00 ASUBUHI NA KUENDELEA

‘MBEYA VESWASIWELKBOE  WYUNBA VESAVASMUNEL KBODE TENBELANEE A OEZASMA 00 ASUBUH NAKUENDELER
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MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Shamba au Gari ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.

3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0745707008/0787129539/0714939933
4 Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote

217620402




6 NipaShe Alhamisi Septemba 28, 2023

MAONI & UCHAMBUZI

Agizo la Rais kuondoa
kero kukatika umeme
lifanyiwe Kazi

JUZI wakati Rais Samia Suluhu Hassan akiwaapisha vion-
gozi aliuowateua kushika nyadhifa mbalimbali, aliwataka
wakatekeleze majukumu waliyopangiwa ili wananchi waweze
kuhudumiwa bila kuwa na malalamiko.

Viongozi walioteuliwa ni pamoja na bosi mpya wa Shirika
la Umeme Nchini (Tanesco), ambaye amepewa miezi sita,
kumaliza changamoto ya kukatika kwa umeme katika mikoa
mingi nchini.

Nishati ya umeme na maji ni huduma muhimu kwa taifa
katika uzalishaji wa viwandani na nyumbani, inapokosekana
lazima kutakuwa na malalamiko.

Wafanyabiashara wakubwa na wadogo, wanategemea ni-
shati hiyo katika uzalishaji wa bidhaa zao ili ziweze kuingia
sokoni, hivyo inapokosekana husababisha lawama.

Nishati hiyo inapotegemea njia moja pekee ya uzalishaji,
ambayo kutokana na mabadiliko ya tabianchi, uhakika wa
kupata maji kwa kiwango kinachotegemewa siyo mkubwa ni
lazima kuwapo na ubunifu wa kutafuta njia nyingine kukabili-
ana na hali hiyo.

Wakati Rais akimwapisha bosi mpya wa Tanesco, aliagiza
pale alipoishia bosi wa zamani, bosi mpya akaendeleze ikiwa-
mo kufanya marekebisho ya mitambo ya kuzalishia umeme
ambayo hayakufanywa kwa muda mrefu ili kuondoa kelele za
kukatika kwa umeme kutoka kwa wananchi.

Kwa sasa nchi imeingia kwenye mgawo wa umeme kutoka-
na na kilichoelezwa kuwapo kwa upungufu wa maji kwenye
vyanzo vya uzalishaji. Rais alimpa kibarua hicho bosi mpya
wa Tanesco na kusisitiza baada ya miezi sita hataki kusikia
kelele za kukatika kwa umeme.

Kazi ya kuhudumia wananchi inahitaji ushirikiano mkub-
wa kuanzia kwa bosi wa juu hadi wafanyakazi wa chini. Na
kunapokuwapo na ushirikiano huo wa mawazo, michango
na maoni husaidia kuleta ubunifu wa kuboresha utoaji hudu-
ma. Mara kwa mara tatizo la kukatika kwa umeme linapoibu-
ka, ndipo hufikiriwa njia mbadala ya uzalishaji wa nishati
hiyo badala ya kutegemea uzalishaji kwa njia ya maji pekee.

Hata hivyo, hali ya mvua inapokuwa ya kujitosheleza
mawazo yaliyopendekezwa inaonekana yanawekwa pembeni
na kusahauliwa kabisa.

Matokeo ya kusubiri uzalishaji wa njia ya maji, ndio hayo hu-
sababisha wakati wa ukame vyanzo vinapokuwa na upungufu
wa maji, kukwamisha utoaji wa huduma hiyo.

Kuna wakati ilipendekezwa njia mbadala ya kuzalisha
umeme kwa kutumia upepo ambayo ingesaidia kupunguza
tatizo la upatikanaji wa umeme kama kutakuwa na upungufu
wa mvua.

Njia nyingine zinazotumika kama mbadala wa kutegemea
umeme unaozalishwa na maji ni wa kutumia sola (umeme un-
aozalishwa kwa jua). Umeme huu umeokoa wananchi wengi
matumizi mengine madogo yasiyohitaji umeme mwingi. Kuna
njia nyingine ya kutumia umeme wa jenereta, ambayo ghara-
ma yake ni kubwa kwa sababu ni lazima mafuta yatumike ku-
jaza kwenye chombo hicho ili kiweze kutoa huduma hiyo na
umeme huo hufanya kazi ya uzalishaji mpaka viwandani.

Kwa watu wenye vipato vya chini njia hiyo hawawezi ku-
mudu na hivyo hukimbilia kwenye umeme wa jua ambao
umekuwa mkombozi wa wengi.

Bilashaka, muda aliopewa bosi mpya wa Tanesco utaleta tija
katika kupata suluhisho la kuondokana na kero ya kukatika
umeme mara kwa mara.

Tanzania imetangaza fursa nyingi za uwekezaji, kama ha-
kutakuwa na umeme wa uhakika wawekezaji wataogopa ku-
wekeza.
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Umefika wakati kupatikane mwarobaini
kudhibiti mauaji ya ‘wivu wa mapenzi’

KATIKA miaka ya hivi karibuni
imekuwa ni kawaida kusikia
watu wakiuana kwa kile kina-
choitwa ‘wivu wa mapenzi’
Kuna simulizi ya hivi karibuni
tu huko mkoani Dodoma
baada ya dada mmoja aliyeku-
wa mfanyabiashara wa juisi,
aliyekuwa amepanga chumba
amedaiwa kuuawa kwa ku-
chomwa kisu na mpenzi wake
wakiwa chumbani.

Dada huyo inadaiwa alikut-
wa na mauti kutokana na ku-
wapo kwa ugomvi baina yake
na mpenzi wake kwa sababu
iliyoelezwa na polisi kuwa huo
ni wivu wa mapenzi. Mkasa wa
mwanamke huyo na mpenzi
wake, ni mojawapo tu ya wap-
enzi walioingia katika mikasa
ya aina hiyo iliyoangukia kwe-
nye mauaji.

Sio ishara nzuri. Ni vyema
hatua zikachukuliwa ikiwamo
kutolewa elimu ya mahusiano
kwa vijana kutoka kwa wazazi,
viongozi wa dini na hata wadau
mbalimbali na kupitia taasisi
mbalimbali ikiwamo katika
vyuo, ili kupunguza kama siyo
kuondoa kabisa zimwi hili la
mauaji yatokanayo na wivu wa
mapenzi ambalo sasa linaele-
kea kuzoeleka hapa nchini.

Watu wafundishwe kuwa
mapenzi siyo ajira kama am-
bavyo wengine wamekuwa
wanafanya. Siku hizi imekuwa
ni kawaida kwa wadada kue-
leza shida zao nyingi kwa wap-
enzi wao, ikiwamo kupewa

vitu mbalimbali vya thamani
ambavyo pengine si mabhitaji
ya lazima sanaWenyewe wak-
iona ndiyo kupatia maisha la-
kini kumbe ni kujitengenezea
tatizo la baadaye.

Unaweza kuona mwanamke
ana maisha mazuri, gari zuri,
simu ya gharama, nywele za
bei ghali kumbe vyote ni hela
anazochuma kutoka kwa wap-
enzi wake mbalimbali pasina
kujua kuwa vitu hivyo vitakuja
kumgharimu baadae.

Si vibaya kwa mwanaume
kumpa fedha ama vitu ving-
ine vya thamani mwanamke
ambaye ana uhusiano naye,
lakini ni vyema kujiridhisha ya
kwamba mtu huyo anampen-
da kweli na kwamba hatimaye
watafikia malengo.

Kwa upande wa mwanaume,
ni vyema kuzingatia kwamba
mwanamke unayemhudumia
basi una uhakika naye ya
kwamba hatimaye mtafunga
pingu za maisha, ili usiingie
katika mtanziko pale utaka-
pobaini kuwa kumbe mwan-
amke uliyekuwa ukimhudumia
naye ana mpenzi wake, jambo
ambalo limechangia wengi ku-
jikuta katika matatizo.

Vipo visa vya watu kudiriki
kuwasomesha vyuo wapenzi
wao, bila hata ya kutambu-
lika nyumbani kwao na baada
ya binti kumaliza kusoma, au
akiwa katika masomo anapata
mwanaume mwingine huko
huko masomoni na kumsahau

huyu aliyemsomesha .

Mwanaume ambaye ame-
pambana kulipa ada na
michango mingine yote ya
chuo katika kipindi chote,
binti awapo chuoni akiona
hivyo, lazima apate mshtuko
na pengine kufanya uamuzi wa
kushangaza ingawa kikawaida
mchumba hasomeshwi.

Ni makosa kumsomesha na
siyo tu kusomesha bali pia,
hata kumhudumia mwan-
amke ambaye hamjaoana kwa
kumpa vitu vya thamani kwa
kutegemea tu kulipwa kwa
kuwapo uhusiano usio rasmi
kwa kuwa kazi yako haitatam-
buliwa na yeyote na kilio chako
cha ama kusalitiwa au kukatal-
iwa baadae kitakuwa ni cha
kujitakia.

Ni  muhimu ukatafutwa
muarobaini wa kulimaliza tati-
7o hili vinginevyo tutaendelea
kusikia matukio kama haya ya
mauaji kwa jina la ‘wivu wa
mapenzi’ yakiota mizizi katika
jamii yetu, huku yakiwaacha
ndugu jamaa na marafiki ka-
tika simanzi na mzigo wa kulea
watoto waliotokana na wazazi
walioamua kuuana.

Si vibaya katika vyuo vyetu
ambako ndiko waliko vijana
wengi, pia yapo matukio ya
aina hiyo, kukawapo somo la
uhusiano na namna ya kukabili
changamoto zake. Pia, katika
taasisi za dini kama makanisa
na misikiti,kuna kila sababu za
kuwekezwa elimu hiyo.
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Ushirikiano

wa Tanzania,

China waleta
mafanikio
katika
biashara,
uwekezaji

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
January Makamba, amesema
ushirikiano wa miaka 60 kati ya
Tanzania na China umeleta ma-
fanikio mengi hususani biashara
na uwekezaji.

Makamba amesema Tanzania
inajivunia ushirikiano huo ambao
umesaidia kuongeza ukuaji wa
uchumi, uwekezaji pamoja na
kupanua sekta ya utalii.

Aliyasema hayo juzi Dar es Sa-
laam wakati wa maadhimisho ya
miaka 74 ya uhuru wa Jamhuri
va Watu wa China.

Maadhimisho hayo yalihud-
huriwa na viongozi mbalimbali
wa Kitaifa wakiwamo Waziri wa
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Nape Nnauye; Wa-
Ziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi,
Hamad Yussuf Masauni, Waziri
Mkuu Mstaafu Mizengo Pinda, na
mabalozi mbalimbali.

“Tanzania inajivunia ush-
irikiano wa miaka 60 na China.
Tunajivunia uhusiano wa muda
mrefu na kwa miaka yote hiyo,
mafanikio ni mengi katika nyanja
za kimataifa. Kila mwaka uhusi-
ano unaimarika hususani katika
biashara na uwekezaji," alisema
January.

Alisema China inaongoza kwa
kuleta mitaji nchini na inaongoza
kwenye ukubwa wa uwekezaji
wa kibiashara pamoja na utalii.

“Ni taifa lililotoka katika
umaskini hadi kuwa kubwa du-
niani katika teknolijia, kiuchumi
duniani. Mfano huu unatuhama-
sisha sisi Watanzania,” alisema
Makamba.

Kadhalika, alisema China
illanzisha mpango mkubwa wa
uwekezaji duniani na hadi sasa
umetimiza miaka 10, kwamba
umekuwa na manufaa makubwa
hapa nchini.

Balozi wa China nchini Tan-
zania, Chen Mingjian, alisema
kwa miaka 74 ya uhuru, China
imepiga hatua kubwa katika
maendeleo ya kiuchumi.

Alisema pato |a taifa la China
linakua kwa asilimia 5.5 kwa
mwaka katika kipindi cha nusu
mwaka ya mwaka 2023 na
kufikia Dola za Marekani trilioni
8.24.
~Pia alisema uagizaji na uingiza-
ji wa bidhaa umeongezeka hadi
kufikia Dola za Marekani trilioni
2.8 kwa mara ya kwanza.

Balozi Mingjian alisema uuzaji
wa magari katika kipindi cha
miezi saba umefikia Dola za
Marekani milioni 2.5 na kuifanya
China kuwa taifa kubwa duniani
katika uuzaji wa magari.

Alisema Shirika la Fedha Duni-
ani (IMF) limetabiri kwamba Chi-
na itachangia asilimia 34.9 katika
uchumi wa dunia.
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Baadhi ya wajumbe wa bodi na kamati za elimu, afya na kilimo, kutoka mikoa mbalimbali, wakiwa katika vikundi vya

kujadili na kuainisha changamoto kwenye bodi na kamati hizo, katika warsha ya siku tatu ya kuwezesha majadiliano ya
uchechemuzi iliyondaliwa na Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Mabibo Dar es Salaam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

Mfumo mpya kuwaondoa
matapeli uwekezaji

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amezindua mfumo wa Kkielektroniki
utakaohudumia wawekezaji sehemu
moja (Tanzania Electronic Investment
Window-TeIW) huku akibainisha kuwa
utawaweka kando watu waliokuwa waki-
watapeli wawekezaji.

Kadhalika, kwenye tukio hilo lililofanyi-
ka juzi, Waziri Mkuu alizindua mwongozo
wa kuwasajili watoa huduma za ushauri
kwa wawekezaji na kampeni ya uhama-
sishaji uwekazaji.

Uzinduzi huo ulifanyika kwenye
ukumbi wa Mlimani City, Dar es Salaam
na kuhudhuriwa na viongozi mbalim-
bali wakiwamo Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila
Mkumbo, Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jery Silaa na Waziri
wa Habari, Sayansi na Teknolojia, Nape
Nnauye

Majaliwa alisema serikali itaendelea
kujenga mazingira mazuri ya kuvutia
wawekezaji wa ndani na wa nje ya nchi.

“Ninawapongeza TIC kwa maono ya
kuwa na mwongozo mzuri wa kusajili wa-
toa huduma za ushauri kwa wawekezaji.

Naamini mwongozo huu utarahisisha
upatikanaji wa vibali katika taasisi zi-
lizoko katika eneo la huduma na kuwez-
esha wawekezaji kufikia malengo yao ya
kusajili miradi katika Kituo cha Uwekeza-
ji,” alisema

Alisema TIC ilikuwa na changamoto
katika kutoa huduma kutokana na ku-
totumia mifumo ya teknolojia. Alisema
kukosekana kwa mifumo hiyo, kulisaba-
bisha upotevu wa mapato kutokana
na wawekezaji wengi kushindwa kuka-
milisha usajili wao kwa sababu mbalim-
bali ikiwamo kutapeliwa na watu wasio
waaminifu.

“Serikali kwa kutambua changamoto
hiyo, ilijielekeza katika kuimarisha utend-
aji wa TIC kupitia matumizi ya teknolo-
jia. Lengo likiwa ni kuongeza ufanisi, ku-
punguza urasimu, kupunguza matumizi
yasiyo ya lazima na kuongeza mapato ya
Kituo,” alisema.

Serikali, alisema imekuwa ikielekeza
taasisi zake kuhusu umuhimu wa matumi-
zi ya Teknolojia ili kuboresha huduma na
kuongeza ufanisi hasa katika kutoa hu-
duma za kielektroniki na kutaondoa kero
nyingi zinazowakabili wawekezaji.

Prof. Mkumbo alisema TeIW itaboresha

utoaji wa huduma kwa wawekezaji wa
ndani na nje ya nchi ambao wameamua
kuwekeza nchini na kuondoa urasimu
na ucheleweshwaji wa huduma kwa
wawekezaji.

Alisema mfumo huo utasaidia
wawekezaji kufikia malengo yao katika
usajili wa miradi yao na upatikanaji wa
vibali na leseni mbalimbali kutoka kwe-
nye taasisi zilizo chini ya kituo cha hu-
duma za mahala pamoja.

Mwenyekiti wa Bodi ya TIC, Dk.
Binilith Mahenge, aliishukuru Mamlaka
ya Serikali Mtandao (e-GA) kwa kufanya
kazi hiyo ya mfumo bega kwa bega na
TIC kwa kuwapatia ushauri wa kitaalamu
kwa kuzingatia sheria na kanuni ya seri-
kali mtandao.

Alisema kupitia nyenzo hizo tatu
TIC inatarajia manufaa makubwa ka-
tika kuboresha utendaji kazi na hivyo
kuongeza ufanisi na tija katika utoaji wa
huduma zake kwa wawekezaji.

Dk. Mahenge alisema kupitia mfumo
wa TeIW serikali itaboresha mazingira ya
uwekezaji, kwa wawekezaji kupata hudu-
ma za mahala pamoja na hivyo kuondoa
vikwazo na usumbuafu uliokuwapo.

KABWELA

Na Fadhil Mohammed
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Mabalozi wapya waahidi
kuvutia uwekezaji nchini

Na Joseph Mwendapole

MABALOZI 10 walioteuliwa
hivi karibuni kuiwakilisha Tan-
zania kwenye mataifa mbalim-
bali, wameahidi kufanya kazi
kwa bidii kuvutia uwekezaji
zaidi kutoka kwenye nchi hizo.

Mabalozi hao jana wal-
ipewa mafunzo na Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC)
kuhusu fursa za uwekezaji zi-
lizopo nchini ili waende kuzi-
tangaza kwenye mataifa wa-
nayowakilisha.

Akizungumza kwa niaba
ya mabalozi wenzake baada
ya mafunzo hayo juzi, Ba-
lozi mteule wa China, Khamis
Omar, alisema TIC imewapa
taaarifa za fursa ambazo
watazitumia kuvutia uwekeza-
ji.

Alisema mafunzo wanay-
opewa mabalozi na TIC ni
maelekezo mahususi ya Rais
Samia Suluhu Hassan kwamba
kabla ya kwenda kwenye vituo
vyao vya kazi, wajue fursa za
uwekezaji na taratibu ambazo
wawekezaji wanatakiwa ku-
fuata.

Y

“Kwa siku 10 tumekuwa
kwenye mafunzo mbalimbali
hasa ya diplomasia ya uchumi
na leo (jana) tumekuja hapa
TIC wametupa nyenzo za ku-
tumia tutakapofika kwenye
vituo vyetu vya kazi na tum-
hakikishie mheshimiwa Rais
kwamba tutavutia uwekezaji,”
alisema

Balozi hiyo alisema kuna
fursa kubwa ya masoko China
kwa bidhaa mbalimbali zilizo-
ongezewa thamani yakiwamo
madini na sekta ya utalii am-
bayo imekuwa ikiingizia seri-
kali mapato makubwa.

Alisema uhusiano baina ya
China na Tanzania umekuwa
wa manufaa makubwa kwa
kuwa China imekuwa ikiingiza
nchini bidhaa za mabilioni
ya fedha na Watanzania nao
wamekuwa wakilitumia soko
la nchi hiyo kupeleka bidhaa
mbalimbali.

“China ni nchi ya pili kwa
uchumi mkubwa duniani ina
fursa nyingi sana za kiuchumi
kwa hiyo Watanzania tunapas-
wa kuendelea kuchangamkia
fursa zinazopatikana nchini

China tusibaki kuwa watazam-
ani,” alisema.

Habibu Mohamed anayek-
wenda kuiwakilisha Tanzania
nchini Qatar, alisema TIC im-
ewafumbua macho kuhusu
fursa mbalimbali ambazo wa-
takwenda kuzitangaza kwenye
nchi wanazokwenda kuiwak-
ilisha Tanzania.

Alisema mafunzo hayo ya-
mekuwa na tija kubwa kwa
mabalozi kwani wamefahamu
kwa undani mageuzi makub-
wa yaliyofanyika kwenye sekta
ya uwekezaji ikiwamo sheria
mpya ya uwekezaji.

Mabadiliko hayo ya sheria
ya uwekezaji, alisema yame-
ondoa urasimu mwingi hivyo
kuwa rahisi kwa wawekezaji
kutoka nje ya nchi kuvutiwa na
mazingira ya uwekezaji kuja
kuwekeza hapa nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TIC, Gilead Teri, alisema
wamewaambia mabalozi hao
kuhusu maboresho yaliyo-
fanyika na kurahisisha mazin-
gira ya uwekezaji.

Alisema TIC inajukumu la
kuhamasisha uwekezaji wa

Mkuu wa Wilaya ya Mafia, Zephania Sumaye (wa pili kushoto), akipokea sehemu ya msaada wa vifaa tiba kutoka kwa
Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Benki ya NMB, Benedicto Baragomwa (wa tatu kushoto), wakati wa kukabidhi vifaa tiba kwa
ajili ya Hospitali ya Wilaya hiyo jana na zahanati tano pamoja na madawati 100 kwa Shule ya Sekondari Kilamahewa,
vyote vikiwa na thamani ya Sh. milioni 40. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ndani na wa nje na wametoa
kipaumbele kwenye sekta ya
kilimo uvuvi na bidhaa za ufu-
gaji zilioongezewa thamani.

“Pia tunahamasisha sana
uwekezaji wa ndani kwenye
bidhaa tunazoagiza kutoka nje
kama mbolea, dawa mafuta ya
kula kwa sababu kwa kufanya
hivyo tunapunguza utegeme-
zi wa kuagiza kutoka nje ya
nchi,” alisema.

Teri alisema sehemu am-
bayo wamefanikiwa zaidi ka-
tika kuhamasisha uwekezaji
wa ndani ni ujenzi wa viwanda
vya sukari ambapo kufikia
mwakani serikali haitakuwa
tena na haja ya kuagiza bidhaa
hiyo nje ya nchi kwani itakuwa
inajitosheleza kwa asilimia
100.

“Pia tunalenga kuhamasisha
uwekezaji ambao utaongeza
kiwango cha ajira nchini la-
kini uwekezaji utakaotuletea
teknolojia mpya na tutaende-
lea kuwapa ushirikiano mzuri
mabalozi hawa ili wavutie
uwekezaji kwenye maeneo
haya,” alisema.

Agizo la Waziri Mkuu latekelezwa Kagera

Na Jenesta Jasson,
MISSENYI.

AGIZO lililotolewa na Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa akiwa
ziarani wilayani Missenyi kuhu-
su kufunguliwa kwa kituo cha
Afya cha Kakunyu na kupeleka
vifaa tiba, dawa na wahudumu
wa afya limetekelezwa ndani
ya siku nne.

Katika maagizo yake wilay-
ani hapa Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa alitoa siku tano ku-

hakikisha kituo hicho kinaanza
kazi na kuhudumia wananchi
ili kuondoa adha ya kutembea
na kusafiri umbali mrefu ku-
fuata huduma.

Mganga Mkuu wa Wilaya
hiyo, Dk. Daniel Chochole,
alisema jana kuwa kituo hi-
cho kimeanza kazi siku ya nne
baada ya agizo hilo na tayari
kimepokea vifaa mbalimbali
na dawa hatimaye kuanza ku-
toa huduma.

Alisema kituo hicho kitafan-

yakazisaa24 kuhudumia wag-
onjwa kwa kuwa wafanyakazi
wamepewa nyumba ya kuishi
iliyoko katika eneo hilo.
Baadhi ya wananchi kutoka
eneo hilo waliishukuru serikali
kwa kuwasogezea huduma za
afya karibu kwa kuwa waliku-
wa wakipata shida kutokana na
huduma hizo kutolewa mbali
hali iliyokuwa ikisababisha vifo
kwa mama na watoto.
“Tunashukuru kwa ujio wa
Waziri Mkuu maana tatizo hili

tulikuwa nalo kwa muda mrefu
lakini sasa tutapata huduma
karibu yetu,” alisema  Spry-
ian John. Mganga Mfawidhi wa
kituo hicho, Dk. Asagile Chaula,
alisema wameanza kupokea
wagonjwa na kuwapa huduma
lakini pia aliwatoa hofu na ku-
waahidi wakazi wa maeneo
hayo kuwa watakuwa bega
kwa bega kutoa huduma kulin-
gana na kilicho ndani ya uwezo
wao na kuhakikisha wananchi
wanakuwa salama.

Bil. 34.8/-
zalipa fidia
ujenzi bomba
mafuta

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHILINGI bilioni 34.8 zimetu-
mika kuwalipa fidia wananchi
9,813 kupisha ujenzi wa bomba
la kusafisha mafuta ghafi (EA-
COP).

Watu hao waliolipwa ni sawa
na asilimia 99 ya wananchi
wanaopitiwa na mradi huo huku
wakisalia 83 pekee.

Mratibu wa Mradi huo, Asiadi
Mrutu, alibainisha hayo juzi
wakati akielezea maendeleo ya
ujenzi wa mradi huo, kwenye
semina na waandishi wa habari
mkoani Shinyanga ya kupata
uelewa juu ya utekelezaji wa
ujenzi huo, iliyoandaliwa na
Shirika la Maendeleo va Petroli
Tanzania (TPDO).

Alisema mradi huo hadi
sasa utekelezaji wake umefika
asilimia 25 huku wakilipa fidia
wananchi kwa asilimia 99 na
waliosalia ni ambao bado wana
migogoro ya kifamilia iki-
wamo ya mirathi ya mashamba
na ardhi. Alisema watu hao
watalipwa fedha zao baada ya
kuafikiana ndani ya familia.

“Mradi huu wa ujenzi wa
bomba la mafuta haujasimama
na mpaka sasa tumekamili-
sha mambo mengi ikiwamo
ujenzi wa matangi va kuhifadhi
mafuta, kambi na karakana za
mabomba,” alisema Mrutu.

Pia alisema, baada ya maan-
dalizi yote hayo kukamilika,
kwa sasa wako kwenye maan-
dalizi ya kuanza rasmi ujenzi wa
bomba kutoka Hoima, Uganda
hadi Chongoleani mkoani Tanga,
Tanzania likiwa na urefu wa
kilomita 1,443.

Mrutu alisemna bomba hilo
kwa upande wa Uganda lita-
jengwa urefu wa Kilomita 296
na Tanzania kilomita 1,147.
Bomba hilo linatarajiwa kuwa
na uwezo wa kupitisha mapipa
ya mafuta 216,000 kwa siku.
Utekelezaji wa mradi huo ni
miezi 24 kuanzia Januari, mwa-
kani kwa gharama za dola za
Marekani bilioni 5.008.

Alifafanua kuwa ujenzi wa
bomba hilo litakuwa na awamu
tatu, awamu ya kwanza kutoka
Hoima hadi Mtukula kilomita
296, ya pili Mtukula hadi Sin-
gida kilomita 614 na ya tatu
ni Singida hadi Chongoleani
kilomita 533.

Naye Mkuu wa Kitengo
cha Uhusiano na Mawasiliano
kutoka TPDC, Marie Msellemu,
aliwataka waandishi wa habari
mkoani Shinyanga, kuelimi-
sha jamii juu ya maendeleo ya
ujenzi wa bomba hilo, na kuon-
doa upotoshaji kwamba mradi
umesimama.

Mwenyekiti wa Klabu ya
Waandishi wa Habari mkoani
Shinyanga, Greyson Kakuru,
akizungumza kwa niaba ya
waandishi wa habari mkoani
hapa, alisema mafunzo hayo
yamewapatia ufanisi mkubwa
katika utendaji kazi wa kuhaba-
risha umma habari sahihi juu
ya utekelezaji wa mradi huo wa
bomba la mafuta.
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Bil. 1/- kutumika
kufunga taa, kamera
Zza usalama Arusha

Na Godfrey Mushi, ARUSHA
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Asilimia 40 wanaougua kifafa
hawajawahi kutumia dawa

Na Mary Mosha, MOSH|

SERIKALI imesema inakusudia
kuliongezea hadhi zaidi Jiji la
Arusha, kwa kulifunga taa katika
barabara zote na kufunga kam-
era za usalama ili kulitambulisha
kimataifa kama Jiji la kitalii.

Jana, Mkuu wa wilaya hiyo,
Filician Mtehengerwa, alitangaza
kuwapo kwa mpango huo, akiwa
katika katika Kata ya Daraja Mbili.

Alisema Jiji la Arusha linaitwa
Geneva ya Afrika, ni vyema sifa
hiyo ikaenda na uhalisia.

Alisema kutokana na uhitaji huo,
serikali imetenga zaidi ya Sh. bil-
joni moja kwa ajili ya kufunga taa
katika barabara zote za Jiji hilo.

Aidha, aliwataka madiwani wa
Halmashauri ya Jiji la Arusha
kuhakikisha wanapata mwekezaji
mwenye vyombo vya Kisasa vya
kuzoa taka na kuchakata na siyo

mwekezaji wa kuzoa taka na kwen- :

da kutupa katika dampo, kwamba
stahili hiyo imepitwa na wakati
kwa hadhi ya Jiji la Arusha.
Alisema haiwezekani Jiji la
Arusha kila kona majalala ya taka
jambo ambalo siyo sawa, kwamba
mwekezaji mwenye vyombo vya
kisasa anapaswa kupewa kazi hiyo
na ifike wakati madiwani wawa-
jibike katika kumsaka mwekezaji

huyo. Alisema jukumu hilo sasa liko !

mikononi mwa madiwani kush-
irikiana katika kumsaka mwekezaji
mwenye sifa ikiwemo uwezo wa
kuchakata taka na kuzifanya kuwa
mbolea kwa wakulima.

Akizungumzia kuhusu ulinzi
alisema kata inayoongoza kwa
uhalifu katika Jiji la Arusha ni Kata
ya Daraja Mbili, hivyo amewataka
wazazi kuvvaonya watoto wao
vinginevyo wasimfuate kwa lolote
litakalowatokea.

Amesema daraja mbili hususani
Mtaa wa Ally Nyanya umekithiri
matukio makubwa ambayo yame-
sababisha wananchi kulala mapema
kutokana na kupigwa mapanga
kuibiwa vifaa vya gharama na
muda mwingine kuchomwa vizu.

Mtehengerwa alitoa mwezi
mmoja kuhakikisha zinapigwa kura
va kuwataja wahalifu wote wa kata
hiyo, kuchukuliwa hatua.

Diwani wa Kata hiyo, Pros-
per Msofe, alimwomba Mkuu wa
Wilaya, kutoa ushirikiano na baadhi

ya viongozi wa kata hiyo akiwemo

Mtendaji wa Kata, John Joseph
kuthibiti wahalifu kwani kata hiyo
ina vijana wenye sifa mbaya ya
uhalifu.

TAFITI Mwandamizi kutoka

Taasisi ya Utafiti wa Ma-

gonjwa ya Binadamu nchini

(NIMR), Dk. Bruno Mmbando,

amesema asilimia 40 ya watu wanaougua

ugonjwa wa kifafa hawajawai kutumia

dawa za kufubaza makali ya ugonjwa huo.

Amesema kutotumia dawa hizo ndio

chanzo cha baadhi ya watu kuanguka

maeneo mbalimbali, ikiwemo kwenye

maji, moto na hata wakati mwingine ku-
poteza maisha.

Aliyasema hayo jana katika kikao kazi

maalumu cha tathimini ya ugonjwa huo,

kilichofanyika Moshi, mkoani Kilimanjaro

“Utafiti unaonyesha ugonjwa huu wa
kifafa upo kwa kiwango kikubwa mae-
neo ambayo kuna ugonjwa wa usubi,
bado kuna tatizo kubwa la uelewa kuhusu
ugonjwa huu, jambo ambalo linasababi-
sha watu kubaguliwa na kukosa fursa ny-
ingine ikiwemo za upatikanaji wa elimu,”
alisema.

Akizungumzia zaidi ugonjwa huo,
Mwenyekiti wa Chama cha Madaktari
na Wauguzi wa Kifafa (TEA), Prof. William
Matuja, alisema bado magonjwa ya mfu-
mo wa fahamu, hasa kifafa hapa nchini ni
tatizo.

Alisema kila watu 1,000, watu 20 wa-

naugua na kucheleweshwa matibabu au
kukosa matibabu kutokana na ugonjwa
huo kuhusishwa na imani za kishirikina.

Mwakilishi wa Wizara ya Afya, Dk.
Damas Andrew, ambaye pia ni Daktari
Bingwa wa Afya ya Akili na Mifumo ya Fa-
hamu, aliishauri jamii kuachana na fikra
potofu juu ya ugonjwa huo akisema una-
tibika na dawa zinapatikana katika vituo
vyote vya afya nchini.

Wakizungumza na Nipashe baadhi ya
wananchi wa Manispaa ya Moshi mkoani
Kilimanjaro akiwemo, Anastasia Lyimo,
alisema kuwa bado hakuna elimu ya kuto-
shajuuya ugonjwa huo.

. Mkuu wa

. Wilaya ya Same
A mkoani Kiliman-

jaro, Kasilda
] Mgeni (mbele),

| akiwaongoza
wajumbe wa
kamat| ya ulinzi
na usalama wa
wilaya hiyo,
wakati wa
operesheni
maalum va
. kushtukiza
kufuatilia taarifa
za kuwepo kwa
| shughuli za
« 1 uchimbaji ma-
dini ya dhahabu
' kinyume na
sheria katika
kata za Kisiwani
na Msindo, juzi.
PICHA: ASHRACK
MIRAJI

DC Same afahadharlsha UChImbajI madlnl chanzo cha maji

Na Ashrack Miraji, SAME

MKUU wa Wilaya ya Same, Kasilda
Mgeni ametahadharisha tabia ya uchim-
baji madini katika eneo ambalo ni karibu
na chanzo cha maji kinachotegemewa
na zaidi ya wakazi 21,000 wa kata za Kisi-
wani na Msindo wilayani hapa.

Alitoa onyo hilo akiwa na Kamati ya
Usalama Wilaya ya Same wakati wa op-
eresheni maalumu ya kushtukiza, ku-
fuatilia taarifa za kuwepo kwa shughuli
za uchimbaji madini ya dhahabu unao-
fanyika kinyume na sheria.

Alisema wachimbaji hao pia wana-
tumia vyanzo vya maji ambavyo vipo

karibu na machimbo hayo kusafishia
madini wakitumia pia mercury na kuha-
tarisha usalama wa watumiaji wengine
wa maji hayo.

“Kuingia huku kinyemela na kuharibu
miundombinu ya maji ni hujuma ha-
tutavumilia vitendo kama hivi, niwatake
Jeshi la Polisi kuweka kambi kwenye
eneo hili kuimarisha ulinzi kuhakiki-
sha shughuli za uchimbaji zinakoma na
waliohusika kuihujumu Serikali lazima
watafutwe popote na wachukuliwe hat-
ua,” alisema.

Kadhalika, aliwaagiza wataalam wa
maji kutoka wilayani kupima maji hayo
haraka kubaini endapo yanafaa kwa

matumizi ya kawaida kwa binadamu na
kama yakionekana yana dosari yoyote
basi wananchi wasiyatumie na kuangalia
mbadala wa chanzo kingine.

Aidha, aliagiza wachimbaji wadogo
ambao wanamiliki maeneo hayo ya
uchimbaji kuhakikisha wanatimiza tara-
tibu zote za kisheria za uchimbaji madini
na kuwasilisha ofisini kwake.

Mkurugezi wa Kampuni ya Same Gold
Mining Elimino, John Bina alisema: “Na-
kuahidi Mkuu wa Wilaya kuwa nitatoa
ajira ya kutosha kwa vijana na kufanya
shughuli za maendeleo katika Kata ya

wa maeneo hayo”.

Kata 6 zapitisha sheria kupinga ukeketaji, ukatili kijinsia

Na Godfrey Mushi, SIHA

MOTO wa viongozi wa mila
wa jamii ya kimasai kukubali
mabadiliko na kutaka kufutwa
mitizamo hasi ili kuzipuuza baa-
dhi ya mila kandamizi dhidi ya
wanawake na watoto, ikiwamo
ukeketaji, umeambukiza kata sita
zinazokaliwa na idadi kubwa ya
wafugaji katika ukanda wa tam-
barare wa Wilaya ya Siha, mkoani
Kilimanjaro.

Jana, Mkuu wa Divisheni ya
Maendeleo ya Jamii, wilayani
hapa, Marko Masue, alisema kata
zinazofikiria kuunga mkono ua-
muzi wa kupitisha sheria ndogo

kudhibiti ukeketaji na ukatili wa
kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto ni Gararagua, Okrolili,
Ormelili, Karansi, Donyomoruwa
na Biriri.

“Tunafikiria nia njema wali-
yonayo hawa viongozi wa mila
ikitimia suala la ukeketaji Iitaku
tayari vmaquahwa na jamii ya
kimasai vimeshapitisha sheria
hiyo,”alisema Masue

Hivi karibuni Wananchi wa
sheria ndogo inayongata zaidi
familia za kifugaji zinazopokea
‘sukari’ kwa ajili ya kuozesha wa-
toto wenye umri mdogo, kupinga

masuala ya ukeketaji na ukatili
wa kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto.

Sheria hiyo imeweka adhabu
ya Sh.100,000 ama kifungo cha
miezi mitatu au vyote kwa pamo-
ja kwa atakayepokea sukari ili
mwanaye aolewe.

Akizungumzia

sheria hiyo,

cha Loiwang’ kilichoko Kata ya
Donyomoruwa, Joseph Kivuyo,
alisema wameﬁkia uamuzi huo
na ukatili wa kijinsia hasa kwa wa-
nawake na watoto.

Aidha, Katibu wa viongozi wa
mila (Malaigwanani) wa jamii ya

Kimasai, Kata ya Donyomoruwa,
Luka Mollel, alisema wameamua
kuielimisha jamii yao kuachana
na vitendo hivyo ambavyo ni
ldnyume na haki za binadamu.
“Malaigwanani tumekubali
sheria hii kwa sababu tumeona
umuhimu wa elimu. Sasa tuna-
taka waachane na mila za kuoz-
esha watoto na wawapeleke
shule,” alisema. Mwanasheria wa
Halmashauri ya Wilaya ya Siha
ambavyo v1nal<ahwa na idadi
kubwa ya wafugaji wa Kimasai
vilivyopitisha sheria ndogo, ni
Embukoi, Donyomoruwa, Munge

na Loiwang’.

Ofisa Mradi wa Haki za Bin-
adamu Pamoja na Jinsia kutoka
Shirika la KWIECO, Elizabeth
Mushi, alisema wanafanya kazi
ya kuzijengea uwezo jamii za
kifugaji wilayani hapa, kupinga
vitendo hivyo kupitia mradi wa
jamii salama.

Kwa mujibu wa Elizabeth,
lengo la mradi huo ni kuwaokoa
wanawake na watoto wanaoka-
biliwa na ukatili wa kijinsia, kwa
mwaka huu, tayari wamefanikiwa
kuwapa mafunzo malaigwanani
48, mangariba na baadhi ya watu

nawake wa Klmasal
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Mil.337/- za mikopo hazijarejeshwa H/shauri Msalala

Na Shaban Njia, KAHAMA

REJESHWAJI wa mikopo
ya asilimia kumi katika
Halmashauri ya Msalala

Aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na waandishi
wa habari na kueleza kuwa
katika mwaka wa fedha
2022/23 zilitengwa Sh.milioni

wilayani Kahama imeen- “Baadhi 461 lakini mikopo iliyotolewa
delea kusuasua, kati ya Sh. milioni Ya vikundi nj Sh.milioni 409, huku zili-
409 zinazohitajika kurejeshwa ni tumevipatia ;orejeshwa ni Sh.milioni 72
Sh.milioni 72 pekee zimerejeshwa. :(':f.kta Ya  pekee kwa kipindi hicho.
Ukomo wa kurejesha mikopo h::n?k?gii Katimba aliwataka madi-
hiyo unatarajiwa kuwa Novemba il::asgidia wani kuhakikisha wanavisi-
mwaka huu, lakini urejeshwaji kuongeza Mamia vikundi vyote vilivy-
wake umeendelea kuwa hafifu yzalishaji ka-opewa mikopo vinarejesha
hali iliyofanya Mkurugenzi wa Hal- tikamazao kwa wakati na kuvipatia vi-
mashauri hiyo, Hamis Katimba yachakula kundivingine fursayakukopa
kuwakumbusha madiwani kusima- na biashara ili kujikwamua kiuchumi.
mia shughuli hiyo. na vijana... Alisema wakati wa mchaka-

to wa kuhakikisha vikundi
hivyo vinapata mikopo, madi-
wani walikuwa mstari wa
mbele katika kuvisimamia
na kuwataka kutumia nguvu
hiyohiyo kuhimiza vikundi
hivyo kurejesha fedha hizo.
Kadhalika, alisema hal-
mashauri hiyo imekuja na
utaratibu mpya wa kuviwez-
esha vikundi zana za kilimo
zikiwemo trekta na pikipiki ili
kudhibiti upotevu wa fedha
za umma na kuwawezesha
kufanya miradi yenye tija.
“Baadhi ya vikundi
tumevipatia trekta ya Kkili-

mo na pikipiki hii itasaidia
kuongeza uzalishaji katika
mazao ya chakula na biashara
na vijana watapata fedha za
kuendeshea familia zao, uta-
ratibu huu tutaendelea nao
ili kuwainua vijana ili kuon-
dokana na kushinda vijiweni
wakicheza michezo ya kuba-
hatisha,” alisema Katimba.
Diwani wa Ikinda, Matrida
Musoma alisema baada ya ku-
pata maagizo ya kuhakikisha
vikundi vyote vilivyopokea
fedha za asilimia 10 zinareje-
sha wameanza kutekeleza ag-
izo hilo kwa kuvitembelea na

kujua vimekwama wapi.

Alisema hadi kufikia Ago-
sti mwaka huu Sh. milioni 72
zimerejeshwa na wanaende-
lea kuvihamasisha vikundi.

Mwenyekiti wa halmashau-
ri hiyo, Mibako Mabubu alise-
ma, utaratibu ulioanzishwa
wa kuvipatia vikundi vya
vijana zana za kilimo kama
trekta na pikipiki ni mzuri na
utasaidia kutopoteza fedha
za umma na watazalisha
zaidi mazao ya chakula na bi-
ashara na kurejesha mikopo
kwa wakati baada ya kuuza
mazao yao.

Ofisa Vipimo Mkoa wa Geita, Lusako Mwaioja (kulia), akikagua mizani kwenye soko kuu la dhahabu Mkoa wa Geita jana,
ikiwa ni mwendelezo wa operesheni za kushtukiza ukaguzi wa mizani hizo. PICHA: SAID SINDO
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‘Usipopeleka
mifugo Kupata
chanjo faini
300,000’

Na Halima Ikunji, UYUI

MKUU wa Wilaya ya Uyui mkoa-
ni Tabora, Zachalia Mwansasu
amewaonya wafugaji ambao
wamegoma kupeleka mifugo kwa
ajili ya kupata chanjo ya mapele
[undi, kwamba watakaoshindwa
kutekeleza hatua hiyo watatozwa
faini ya Sh.300,000.

Aliyasema hayo kwenye uzinduzi
wa chanjo za mifugo ya mapele

ya ngozi uliofanyika jana wilayani
hapa na kusema kuwa hatamuonea
haya mtu yeyote kwa kushindwa
kutekeleza agizo hilo kwani ataku-
wa amekiuka sheria ya nchi.
Mwansasu alisema kwamba majo-
sho 13 yamekarabatiwa na men-
gine manne yamejengwa na tayari
wameyazindua katika maeneo ya
Shitage, Upuge, Muhulidede na
Mishwaki.

“Katika mwaka wa fedha 2023 seri-
kali imetupatia fedha za kujenga
majosho 13 kukarabati ya zamani
na kwa mwaka huu kuna bajeti ya
majosho 18, kadhalika zimetolewa
fedha za ruzuku kwa ajili ya dawa
za mifugo,” alisema.

Meneja wa ghala wa maabara

ya Vetinali Kanda ya Magharibi
Tabora, Nae DKk. Kwari Bura, alise-
ma kuwa wamezindua chanjo ya
mifugo ya vipele ngozi na mpango
huo ni kufuatia mpango wa kuchan-
ja ugonjwa mmoja kila mwaka kati
ya magonjwa 13.

Alisema kwamba kwa Wilaya ya
Uyui walichanja mifugo kwa miaka
mitatu mfululizo, huku kila ngombe
mmoja akitakiwa kupata chanjo za
magonjwa saba.

WMA yafanya operesheni ukaguzi mizani ya madini

Na Said Sindo, GEITA

WAKALA wa Vipimo (WMA), imefanya
operesheni ya kukagua mizani inayotu-
mika kupima madini ya aina mbalimbali
ili kuhakikisha hakuna mfanyabiashara
anayepunjwa kwenye biashara hiyo.

Kaimu Meneja wa WMA Geita, Eva
Ikula, aliyasema hayo wakati akizungumza
kwenye Maonesho ya Sita ya Kimataifa ya
Madini ambayo yalifanyika katika viwanja
vya EPZA Bombambili Mwatulole mkoani
Geita.

Alisema lengo kubwa la WMA kush-

iriki katika maonesho hayo ni kuwa-
pa elimu wananchi na wadau wa sekta ya
madini kuhusu matumizi sahihi ya vipimo
pamoja na kuwaeleza majukumu yao.

“Kwa Geita yapo jumla ya masoko 10
ya kuuzia na kununulia dhahabu am-
bayo ni Geita Mjini, Katoro, Cha-
to, Lwamgasa, Nyarugusu, Mbogwe, Bu-
kombe, Nyang'wale, Mgusu na Nyakagwe
na biashara hii muhimu haiwezi kufanyika
bila minzani ya uhakika,” alisema.

Alisema jukumu kuu la WMA katika sek-
ta hiyo ni kuhakikisha mizani yote inayotu-
mika kuuzia na kununulia vito na madini

inahakikiwa na inapimwa kwa usahihi.

Meneja huyo alisema baada ya ukagu-
zi wa mizani hiyo kukamilika imekuwa
ikiwekewa alama maalumu ambayo inao-
nyesha kuwa mzani husika umehakikiwa
na unafaa kwa matumizi.

Alisema alama zinazowekwa katika
mizani iliyohakikiwa ni stika pamoja na
lakiri (seal) ambayo inakuwa na alama ya
nembo ya taifa pamoja na tarakimu mbili
za mwisho za mwaka husika mfano (23)
ikiashiria imehakikiwa 2023.

Alisema uhakiki wa mizani utaweze-
sha serikali kukusanya mapato kwa usa-

hihi na wauzaji wa madini watapata fedha
stahiki kulingana na thamani ya madi-
ni wanayouza.

Mmoja wa wafanyabiashara wa madini
kutoka Soko Kuu la Dhahabu Geita, alise-
ma wakala wa vipimo wanapita mara kwa
mara kukagua mizani inayotumika kwenye
biashara ya madini.

Alitoa wito kwa wafanyabiashara wen-
gine kwenye soko hilo kuhakikisha miza-
ni yao imekaguliwa na kuahidi kuwa balozi
kwa wafanyabiashara wengine kuwahimi-
za kutumia vipimo sahihi wakati wote na
kuzingatia matakwa ya sheria ya WMA.



Ukurasa 12

Msomi zooloua UDSM
Wilangali na maajabul

usiyoyajua kuhusu popo

Ummy afunguka nchi
Inavyosonga kufikia
malengo tiba ifikapo 2030

Ukurasa 14

Jafo ataja m5|mamo wa
Afrika katika safari ya
| kuelekea COP 28

AFYA

Dk. Mollel aorodhesha mapinduzi
afya ndani ya Awamu va Sita

- llianza bajeti Sh. Bilioni 900, sasa Sh. Trilioni 2.4
- Vifaa Upasuaji ubongo, mabingwa tiba, dharura
« Vituo tiba vipya 2491; mkoa mpya na hosp|tal|

Na Mwandishi Wetu

UNA swali linaloweza

kuchukua sura ya ki-

jamii, kiuchumi, afya na

kisiasa likihoji; je Seri-
kali Awamu ya Sita imefanya nini
katika sekta ya Afya? Daima halina
majibu mepesi hasa inapoangali-
wa kisekta. Linahitaji ufafanuzi na
tafsiri ya kimaumbile ya utendaji
kisekta.

Ipo sura moja inayotafsiriwa
kiujumla, ya kupanua wigo wa
tija na huduma maalum ambazo
zimekuwa zikitajwa, kama vile
tiba ya moyo, kuongezwa na ma-
boresho ya viwango na idadi ya
huduma katika sekta.

Hata hivyo, kuboreka kwa
ujumla kisekta katika Serikali ya
Awamu ya Sita chini ya Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan, inachukua
sura kuu tatu; ikianza na ukubwa
wa bajeti inayowekezwa kisekta
miundombinu kama majengo,
pia vifaa na huduma za kitabibu,
kama vile maabara.

Katika ufafanuzi wake Juma-
tatu wiki hii jijini Dar es Salaam,
Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin
Mollel, anatamka Jumatatu wiki
kwamba katika bajeti kuna hatua
kubwa imepigwa, ikiongezwa kila
mwaka.

Hiyo ikaanza kushuhudiwa ka-
tika kipindi Rais Dk. Samia, katika
bajeti yake ya kwanza kuingia ka-
tika nafasi hiyo, akatoa kipaum-
bele kikubwa katika huduma za
afya kitaifa.

Wakati  katika  bajeti ya
mwaka wa fedha 2020/21 ku-

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel, akimjulia hali mtoto aliyefika na mzazi wake kupata
matibabu katika Wodi ya watoto, Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma. PICHA: MAKTABA

litengwa shilingi bilioni tisa (Sh.
900,088,240,000)  kuhudumia
sekta ya Afya katika bajeti ya
kwanza Rais Dk. Samia, kuin-
gia madarakani mwaka 2021/22,
ikawa na ShTrilioni 2.1 za afya;
ni wastani asilimia 233 ya bajeti
iliyotangulia au nyongeza ya Sh.
Trilioni 1.2.

Kufika katika mwaka wa fedha
uliofuata, 2022/23 serikali ika-

ongeza Sh. bilioni 100 kufika Sh.
trilioni 2.2. Katika mwaka wa fed-
ha uliopo sasa, 2023/24 sekta Afya
ikatengwa Sh. Trilioni 2.4, ziada
ya Sh. bilioni 300, kulinganisha
kile sekta ilipata katika mwaka wa
fedha uliotangulia.

Kwa ujumla tangu Rais Dk. Sa-
mia kuingia madarakani, kuna
nyongeza ya wastani asilimia 260,
sawa na wastani wa Sh. Trilioni 1.5.

ZAO LAKE

Mbali na uwekezaji wa bajeti,
pia kuna misaada mbalimbali
imekuwa ikielekezwa kwenye
sekta ya afya. Naibu Waziri DKk.
Mollel anasema anataja zao lake
ni nyongeza sehemu za huduma
za afya kitaifa, zitokanazo na
uwekezaji huo.

“Kuanzia mwezi Julai 2022
hadi Machi 2023, vituo vya ku-

tolea huduma za afya nchini
zimeongezeka kufikia 11,040,
ikilinganishwa na vituo 8549
mwaka 2021,” anatamka Dk.
Mollel, wiki hii alipotoa taarifa
hiyo.

“Serikali ya Awamu ya Sita im-
eendelea kukamilisha Hospitali
ya Rufani Kanda ya Kusini Mt-
wara na Hospitali hiyo Kanda ya
Chato, tayari huduma zimeanza
kutolewa,” anafafanua, huku
akitaja hatua kama hizo kufiki-
wa katika hospitali za rufani za
mikoa nchini.

Kwa mujibu wa Dk. Mollel,
hospitali hizo zinazonufaika ku-
tokana na uwekezaji wa kiafya
katika miaka hiyo zaidi ya miwili
ya Dk. Samia, anagusa mikoa mi-
pya ya Njombe, Songwe, Geita,
Simyu na Katavi.

MAPINDUZI VIFAA TIBA

Katika uwekezaji ambao anau-
tuja umegharimu serikali Sh. Bili-
ioni 891.5, Dk. Mollel anafafanua
kwamba, serikali imemudu kui-
marisha nyenzo muhimu za hu-
duma ya dharura, hali kadhalika
majengo maalum.

Anataja hayo ni katika hospitali
za mikoa, kanda na taifa, akieleza
hadi kufika Machi mwaka huu,
kulishajengwa vyumba vya wag-
onjwa mahututi (ICU) 73 katika
hospitali hizo.

“Kuimarika huduma  hizi
kumeiwezesha hospitali kuokoa
maisha ya wagonjwa ambao wa-
nauhitaji huduma hizo kwa asil-
imia 20 hadi 40,” anasema Dk.
Mollel.
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Msomi zoolojia UDSM, Wilangali na
maajabu usivoyajua kuhusu popo

o I\/Inyama au ndege? Analala mchana, miguu juu kichwa chini...

Na Christina Mwakangale

TAALAMU wa Zoolojia

wa Chuo Kikuu Dar es

Salaam, Yusuph Wilan-

gali, anamtaja kiumbe-
hai popo ni mnyama, katika kundi
la mamalia.

Anasema, tabia zake za kukaa
kwenye miti akining’inia ni mion-
goni mwa sababu za mnyama huyo
kuleta maswali kadhaa kwenye
jamii.

Mwanasayansi huyo wa maabara
kutoka Idara ya Zoolojia na Uhifa-
dhi wa Viumbepori UDSM, anam-
fafanua popo anavyoishi ni kiny-
ume na mazingira yaliyozoeleka,
mchana analala na usiku yuko
macho. Pia, akiwa na ufafanuzi wa
anavyoishi kichwa chini na miguu
juu. Fuatilia mazugumzo yake na
Nipashe:

Swali: Popo ni mnyama au
ndege?

Jibu: Ningependa kuzungumzia
popo kiujumla, ili tupate ule uele-
wa. Popo ni mamalia kundi moja
na wanyama wenye nywele, wenye
chuchu wanaonyonyesha watoto
wao kama binadamu, simba na
swala, tofauti na uvumi kuwa popo
ni ndege.

Popo mikono yao ina mabawa,
na ni sifa kuu zinazomuweka kuwa
mamalia na siyo ndege. Pia ana ny-
wele na siyo manyoya kama ndege
walivyo, pia wana chuchu na hu-
nyonyesha watoto wao tofauti na
ndege, kwani hawana chuchu na
hawanyonyeshi.

Zipo zingine za kitaalamu zaidi
ikiwamo taya la chini, kwa upande
wa popo limeundwa na mfupa
mmoja na kwa ndege ni zaidi ya
mfupa mmoja unaounda taya ya
chini. Pia, kuna sifa ya mshipa
mkuu wa ‘ateri’. Kwa popo, unakun-
jika upande wa kushoto wakati kwa
ndege ni kulia. Zipo sifa zingine ny-
ingi za kitaalamu ambazo popo zi-
namuweka upande wa mamalia na
siyo ndege.

Swali: Kuna aina ngapi za popo
au ‘spishi’ (jamiii) zao kwa ujumla
na ambao zaidi wanapatikana jijini
Dar es Salaam.

Jibu: Popo wana ‘spishi’ nyingi
takribani 1,400 duniani ambayo ni
asilimia 20 ya ‘spishi’ wote walio
kwenye kundi la mamalia. Ni kundi
la pili la mamalia lenye ‘spishi’ ny-
ingi, ukiachana na kundi linaloon-
goza la panya.

Popo anayepatikana Upanga
(Dar es Salaam) ni ‘fyling fox’. Nijina
jumuishi kwa popo wote wakubwa,
(megachiroptera), hivyo wanaweza
kuitwa flying fox, fruit bats au mega
bats. Jina lake kamili ni ‘Straw-col-
oured fruit bat’ na kwa jina la kisay-
ansi ni ‘Eidolon helvum’.

Ni ngumu watu kugundua wingi
huo wa popo. Wao wapo ‘active’
wakati wa usiku wanatoka kutafu-

Mwanasayan5| Wilangali, akiwa katika maandalizi ya kuchukua
vinasaba vya popo (DNA Samples) kwa ajili ya uchunguzi.

Kwa man-
tiki hiyo ni
kwamba,
makundi tu
hayo mawiili,
la jamii ya
panya na
popo wa-
natengen-
eza zaidi ya
asilimia 60,
waliopo kwe-
nye kundi la
mamalia.

kundi la popo na panya, tunapata
‘spishi’ zaidi ya asilimia 60 ya ‘spi-
shi’ wote wanaokuwa kwenye kun-
di la mamalia.

Kwa mantiki hiyo ni kwamba,
makundi tu hayo mawili, la jamii
ya panya ha popo wanatengeneza
zaidi ya asilimia 60, waliopo kwe-
nye kundi la mamalia.

Hivyo tunaona wingi wao kun-
di la popo kuwa ndiyo pekee la
mamalia wanaoweza kupeperuka
kwa nguvu kitaalamu ni ‘powered
flight’.

Huwa wanakuwa na mtindo
wa kuruka, lakini hawana nguvu
ya kupaa wao ni kama parachuti,
kwa mfano ndege anavyoruka ana-
tumia nguvu kwenye mabawa yake
ili aweze kwenda juu, lakini hawa
popo hawawezi kwenda juu. Ata-
panda juu ya kitu na kuanza kushu-
ka kwenda chini taratibu mfano wa
parachuti.

Namna hii kwa kitaalamu tu-
naita ‘passive flight' na tunaona
kundi la popo ndiyo pekee ambalo
lina uwezo wa kuruka kwa nguvu.
Tunaweza kuwagawa popo katika
makundi mawili, wakubwa na wa-
dogo. Popo wakubwa kitaalamu
ni ‘mega bats’ na ‘fruit bats’. Tu-
naita ‘fruit bats’ kwa sababu wa-
nakula matunda jamii ya mimea
na tunawaita ‘flyfoxes’ kwa sababu
sura zao zinafanana na mbwa.

Na kuna aina ya pili, yaani popo

—

Popo akiwa ameshikiliwa. PICHA ZOTE: CHRISTINA MWAKAN-
GALE.

ta chakula na mchana ambapo
sisi (wanadamu) tuko ‘active’ (tu-
mechangamka) tunazunguka.

Ni vigumu kuwaona kwenye
maeneo yao ya kujificha. Kwa
maana nyingine, ukiunganisha

wadogo ambao mara nyingi wa-
nakula wadudu na mazao mengine
yanayotokana na jamii ya nyama
kama damu. Hivyo, kwa kesi yetu
kwa hawa popo waliopo Upanga
(Dar es Salaam), wanaingia kwenye

kundi la popo wakubwa.

Swali: Je tunawezaje kuwatofau-
tisha popo wadogo na wakubwa?

Jibu: ‘Mega bats’ ni popo wakub-
wa kama lilivyo jina lao. Pia, ni
wakubwa ukilinganisha na hawa
wadogo, lakini hawa ‘mega bats’
wana kucha ambazo zimepinda
kama ndoano. Hawa wadogo hawa-
na hizo kucha. Huu ‘ukucha’ popo
wakubwa huwa wanautumia kwe-
nye kitu kile wanachokining'inia.

Swali: Je, popo hasa hawa
wakubwa mlo wao ni nini?

Jibu: Kwa upande wa chakula
wengi wa hawa popo wakubwa
wanakula matunda, maua na vy-
akula vitokanavyo na mimea. Popo
wadogo huwa wanakula wadudu
au mazao mengine yatokanayo
na damu. Kwa upande wa Afrika
Mashariki tuna spishi 18 za hawa
popo wakubwa.

Dar es Salaam, nimekutana nao
ambao wamejaa sana pale upanga
ni ‘flying fox’ na sidhani kama kuna
spishi nyingine, maana sijawahi,
kushuhudia kama kuna tafiti
zinaweza kupata spishi nyingine
nje na huyo.

Swali: Kwanini wanakaa kwenye
miti kichwa chini, miguu juu tofau-
ti na mamalia wengine? Hawapati
kizunguzungu?

Jibu: Hapana hawapati kizun-
guzungu! Kwa sababu, tatizo
lipo kwa wanyama wengine
wakijining’iniza, ni kwamba mzun-
guko wa damu hautakuwa sawa-
sawa, kwa kuwa ‘gravity’ (mvuto
wa asili kuelekea ardhini) unavuta
chini. Kama wewe (mwandishi),
ukigeuka kichwa chini miguu juu,
damu itashindwa kuzunguka vi-
zuri na kusababisha kizunguzun-
gu.

Lakini, popo wameumbwa wa-
sipatwe na madhara yeyote hasa
yahusianayo na mzunguko wa
damu, hasa wakiwa wamening’inia
ikiwamo, mfumo wa damu wenye
ufanisi, hii ikiwa ina maana popo
wana mfumo wa damu ambao una
ufanisi mkubwa dhidi ya kanuni
ya mvutano ya dunia (Gravitation
force).

Ni kwa sababu wana moyo we-
nye misuli imara na yenye nguvu
kuweza kusukuma damu dhidi ya
gravity. Pia, mishipa yao ya damu
ni imara. Bila shaka, unajua ‘val-
vu inavyofanya kazi, inaruhusu
mwenendo wa damu upande
mmoja tu na ikitaka kurudi valvu
zake hujifunga, hivyo kuzuia damu
kurudi nyuma kwenye mzunguko
wake. Sababu kubwa za popo
kuning’inia wanapokuwa ‘wame-
roost’ (wamepumzika) ni urahisi
na ufanisi wakati wa kuruka au ku-
paa kwa ufanisi.

INAENDELEA UK.13
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KUTOKA KIKAON UN...

Ummy afunguka nchi inavyosonga
kufikia malengo va tiba ifikapo 2030

Na Yasmine Protace

AFARI inasonga. Katika

kufanikisha ajenda za

malengo ya afya kitaifa

na kimataifa, wananchi
wananufaika na huduma ya afya
kwa wote, serikali ikitamka iko
katika mapambano ya kufani-
kisha kutekeleza malengo ya hu-
duma za afya kwa wote, ifikapo
mwaka 2030.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, akiwa  kwenye kikao cha
Huduma za Afya kwa wote Kkili-
chofanyika kwenye Mkutano
Mkuu wa 78 wa Umoja wa Mataifa

“Tanzania maungana na wa-
jumbe wengine wa kikao hiki
katika kutekeleza azimio hili la
kuhakikisha kila ~mwananchi
anafikiwa na huduma bora za
afya popote alipo.”

Anaongeza kuwa upatikanaji
huduma za afya kwa wananchi
nchini umeendelea kuimarika
kutoka asilimia 38 mwaka 2015
hadi kufikia asilimia 43 mwaka
2022, huku bajeti ya afya ikien-
delea kuboreshwa maradufu
kutoka dola milioni 529 mwaka
2019 hadi kufikia dola milioni
950 mwaka 2022.

Anasema, Tanzania imeen-
delea kutekeleza Azimio la Afya
kwa Wote, waliloweka viongozi
wakuu wa nchi kwenye Mkutano
Mkuu wa Umoja wa Mataifa mwa-
ka 2019, kwa kuboresha upati-
kanaji huduma za afya kwa wote,
kuhamasisha wananchi kujiunga
na skimu mbalimbali za Bima ya
Afya.

“Serikali ya Tanzania inaende-
lea kutenga fedha kuhakikisha
inafikia lengo la afya kwa wote
ikiwamo kuwasilisha muswada
wa bima ya afya kwa wote katika
Bunge la Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania,” anasema.

Pia, anaongeza, ili kufikia len-
go la ‘afya kwa wote’ ni lazima
huduma za afya ngazi ya msingi
ziboreshwe, wananchi waweze
kupata huduma bora za afya
wakiwa karibu zaidi na maeneo
yao, kuimarisha utoaji wa elimu
ya afya pamoja na kuongeza

@ AN
L. 3
-

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu. PICHA: MTANDAO

nguvu za mapambano dhidi ya
magonjwa na utoaji tiba.

“Tunahimiza ushirikiano wa
pamoja kati ya serikali na wa-
dau wa sekta ya afya, kuungana
pamoja katika kufikia malengo
tuliyoweka ya afya kwa wote
hadi ifikapo mwaka 2030, kwa
kuwekeza kwenye ubunifu wa
teknolojia mpya, rasilimali, mbi-
nu bora za kukabiliana na ma-
gonjwa yasiyoambukiza pamoja
na huduma za chanjo na dawa”.
anasema.

Akizungumza jinsi ya ku-
tokomeza ugonjwa wa malaria,
anafafanua kuwa inahitajika ra-
silimali zaidi na uwajibikaji
wenye kuleta matokeo chanya
kwenye mapambano dhidi ya
ugonjwa huo.

“Tunahitaji rasilimali zaidi ku-
pambana na malaria, ugonjwa
huo unaathiri asilimia 1.3 ya
ukuaji uchumi barani Afrika. Ni
lazima tuwekeze zaidi na kuwa-
jibika kwenye mapambano dhidi
ya malaria kwa kushirikiana na
wadau wengine,” anasema.

Anaongeza kuwa Tanzania
inaendelea kujiimarisha kiuchu-

mi kutokana na athari za mara-
dhi UVIKO-19, hivyo ni dhahiri ra-
silimali zinahitajika zaidi kuweza
kufikia malengo ya kupambana
na malaria.

Kwa mujibu wa Waziri Ummy,
mzoefu wa Wizara ya Afya, Tan-
zania inaendelea kuweka mkazo
kwenye mapambano dhidi ya
malaria, kwa kushirikiana na sek-
ta binafsi, asasi za kiraia na jamii
kwa ujumla juu ya kukabiliana na
ugonjwa wa malaria.

VITA MALARIA, TB

Waziri Ummy anabainisha
kuwa Tanzania karibuni imezin-
dua Baraza la Kutokomeza Ma-
laria, lenye jukumu la kuhama-
sisha upatikanaji wa rasilimali
zaidi, kuelimisha jamii dhidi ya
ugonjwa huo, ili kuongeza nguvu
zaidi za mapambano dhidi ya ma-
laria.

“Tanzania, Afrika na dunia nzi-
ma inaweza kuwa salama zaidi
bila ya ugonjwa wa malaria en-
dapo kutakuwa na umoja kwenye
mapambano dhidi ya ugonjwa
huu” anasema.

Akizungumzia  kutokomeza

Serikali
inaendelea

na mapam-
bano dhidi
ya ugonjwa
huo na kuu-
tokomeza ifi-
kapo 2030.

ugonjwa wa kifua kikuu ifikapo
mwaka 2030, anasema kuwa

Jumuiya za kimataifa kushiriki-
ana na serikali katika mapam-
bano dhidi ya ugonjwa wa kifua
kikuu, kwa kuongeza nguvu zaidi
ya mapambano dhidi ya ugonjwa
huo na kuweza kuutokomeza
kabla ya mwaka 2030.

“Bado hakuna rasilimali za ku-
tosha kupambana na TB, tunaen-
delea kuhimiza wadau wa sekta
ya Afya, kuunganisha nguvu za
pamoja na kuwekeza zaidi kwe-
nye rasilimali, tafiti, teknolojia,
vifaa na vifaa tiba,” anasema.

Anafafanua kuwa, Tanzania
ni miongoni mwa nchi 30 zenye
watu wengi wenye maambukizi
ya kifua kikuu ikichangia asilimia
87 ya ugonjwa huo duniani.

“Takwimu za mwaka 2021 zi-
naonyesha kuwa Tanzania ili-
kuwa na watu 132,000 wanao-
gua ugonjwa wa kifua kikuu,
tumeweza kupunguza maam-
bukizi mapya ya ugonjwa huu
kwa asilimia 32 na vifo vitokana-
vyo na ugonjwa huo kwa asilimia
55,” anasema.

Waziri Ummy, anaendelea ku-
fafanua kuwa: “Serikali inaen-
delea na mapambano dhidi ya
ugonjwa huo na kuutokomeza
ifikapo 2030.”

Anaongeza kwamba, katika ku-
hakikisha ugonjwa unatokomea
ifikapo mwaka 2030, anasema
Tanzania imewekeza nguvu kub-
wa kwenye matibabu ya kifua
kikuu na utoaji elimu ya afya,
ili jamii iufahamu ugonjwa huo
mapema na kupata matibabu.

Anaongeza kuwa Tanzania
inatekeleza Mpango Mkakati
Shirikishi wa Sekta ya Afya katika
mapambano dhidi ya kifua kikuu
uliozinduliwa mwezi Machi mwa-
ka huu, utakaosaidia kuongoza
katika mapambano dhidi ya kifua
kikuu.

Hapo anatangaza msimamo wa
Tanzania, kwamba inaungana na
nchi nyinginezo chini ya Umoja
wa Mataifa, kuendeleza mapam-
bano dhidi ya ugonjwa huo na
imeridhia azimio lililowekwa,
kuendelea na mapambano dhidi
ya kifua kikuu.

Msomi zoolojia UDSM, Wilangali na maajabu usiyoyajua kuhusu popo

INATOKA UK.12
Maana wakitaka kuruka

kwa sababu wamejining'iniza,

ni rahisi wanajiachia tu na
tayari anakuwa anapeperuka
tofauti na angekuwa kasi-
mama kama ndege. Ili aweze
kuruka, anatakiwa atumie

nguvu kwanza kujitupa
hewani, halafu ndio mabawa
yaanze kazi yake kama ndege
Wafanyavyo

‘Ku-roosting’ ni kitendo cha
popo au hata ndege, kupumzi-
ka usiku ama mchana wakati
hawafanyi harakati nyingine
kama kula, kujamiiana ama

kulala.

Pia, kwa popo kuruka
kutokea chini ni jambo gumu
sana kwake, kwa sababu
miguu yake ni dhaifu kuto-
sha kumpa nguvu ya kupaa
mwanzoni yaani to take off.
Pili, uhifadhi wa nishati ama
nguvu.

Popo yeye ananing'inia bila
kutumia nguvu yeyote, kwa
sababu ile miguu yake na
kucha zake zilizopinda (claws)
‘inaji-lock’ (inasikilia kama
kufuli) kama wewe ukijifunga
nanga kubwa halafu uvitundike
mahali.

Nanga itashika kama ndoa-

no na wewe uta-relax bila ku-
tumia nguvu kuning'inia. Tatu,
sababu ya kuning'inia, ni us-
alama na wanyama wawindaji
wengi wa ardhini hawawezi
kumfikia popo akiwa juu,
hivyo inawapa usalama zaidi
dhidi ya maadui wa ardhini
na sababu nyingine nyingi.
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mwanzoni mwa mwezi huu, kujadili namna ya kukabiliana na athari hizo. PICHA: MTANDAO

Jafo ataja msimamo wa Afrika
katika safari va kuelekea COP 28

Na Jenifer Gilla

KUTANO wa 28 wa ma-
badiliko ya tabianchi
(COP28), unatarajiwa ku-
fanyika nchini Dubai No-
vemba 30 hadi Desemba 12, mwaka
huu kwa nchi wanachama kutoka
maeneo mbalimbali duniani, kuta-
rajiwa kujadili jinsi ya kuiokoa dunia
na janga la mabadiliko ya tabianchi.

Viongozi wakuu, wasomi, wanaha-
rakati, vijana, wanawake na taasisi
zisizo za kiserikali wa nchi hizo,
watakutana kujadili, kuwasilisha na
kuchambua mikakati itakayosaidia
kupunguza athari za mabadiliko ya
tabianchi kusukuma gurudumu la
maendeleo.

Kwa Afrika, mabadiliko ya tabi-
anchi ni sababu kuu ya kutofikia
malengo ya maendeleo endelevu
kutokana na kuathiri sekta kuu za
maendeleo kama kilimo, afya na
mazingira huku uwezo wa kujikwa-
mua na athari hizo ukiwa ni mdogo.

Licha ya nchi za Afrika kuwa wa-
zalishaji wadogo wa hewa ya ukaa
inayoharibu tabaka la Ozon, ni
waathirika wakubwa wa mabadiliko
ya tabianchi ikilinganishwa na nchi
zilizoendelea ambao ndio waharibi-
fu wakubwa wa mazingira duniani.

Kutokana na hali hiyo, mwanzo
mwa mwezi huu, wakuu wa nchi
wanachama wa mabadiliko ya tabia
nchi Afrika walikutana jijini Nairobi,
nchini Kenya kujadili mwelekeo wa
nchi zao kutokana na janga hilo na
kupanga mikakati itakayosaidia ku-
leta uhimilivu.

Kutoka Tanzania viongozi walio-
wakilisha katika mkutano huo aliku-
wa ni Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais, Muungano na Mazingira,
Selemani Jafo, ndiye mwenye dha-
mana ya kusimamia athari za mazin-
gira nchini.

Waziri Jafo, anaiambia Nipashe ka-
tika mkutano huo, nchi wanachama

Kwa Tanza-
nia visiwa
vya Zanzi-
bar (Unguja
na Pemba)
tunaona vi-
naathiriwa
sana, maji
va ba-

hari yana-
jaa hadi
kwenye
makazi ya
watu, kwa
kuwa maji
hayo vana
chumvi
yvanaathiri
shughuli za
kilimo.

walikubaliana na kutengeneza
Azimio la Nairobi la mwaka 2023
lililosheheni ajenda na miongozo
itakayozibana nchi zinazoende-
lea kukabiliana na athari hizo.

Jafo anasema katika azimio
hilo na mambo mengine, wame-
kubaliana kwenda kuzibana
nchi zinazoendelea kutekeleza
makubaliono ya Paris ya kuzi-
saidia nchi zinazoendelea ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi, kupitia miradi ya kuhimili
hasa sekta ya kilimo.

Anasema, kupitia azimio hilo,
nchi za Afrika zitaenda na sauti
moja COP 28 kuzihimiza nchi
zinazoendelea kuangalia, nam-
na ya kuzipatia nchi za Afrika
teknolojia itakayotumika kuleta
kilimo cha kisasa, kinachovumil-
ia mabadiliko ya tabianchi kama
vile umwagiliaji.

Jafo anasema, wamelipa ki-
paumbele suala la kilimo kwa
sababu katika nchi nyingi za Afri-
ka ikiwamo Tanzania, mabadiliko
ya tabianchi yamewaathiri katika
sekta hiyo kwa kiasi kikubwa na
kusababisha uhaba wa chakula.

“Kwanza mvua zinakuwa hazi-
toshelezi ukizingatia kuwa Afrika
kwa kiasi kikubwa kilimo kinat-
egemea mvua,” anasema.

Jafo anatoa mfano, Tanzania
ambao wakulima wanategemea
mvua za vuli na masika kwa
kilimo kuwa kwa kipindi miaka
mitatu, mfululizo hazikunyesha
kwa mpangilio uliozoeleka na
kwamba ziliponyesha, zilikuwa
za kiwango kikubwa tofauti na
matarajio.

Inatajwa kuwa suala lililoathiri
uzalishaji wa mazao, hali iliyosu-
kuma serikali kuja na mkakati wa
teknolojia ya umwagiliaji.

“Hili kwa Tanzania tumeanza
kulitekeleza kwa kiwango kikub-
wa. Zaidi ya shilingi bilioni 214
zimeelekezwa katika utekelezaji

wa mifumo ya umwagiliaji, lengo
ni kuongeza uzalishaji wa chaku-
la,” anafafanua Jafo.

Kuhusu mifugo inayokufa kwa
kukosa malisho kutokana na
ukame na kusababisha wafugaji
kuhama na kuvamia mashamba
ya wakulima, Jafo, anasema seri-
kali inachukua hatua za haraka
za kupeleka huduma za kijamii
katika maeneo yao, ili kukabili-
ana na changamoto hiyo.

“Tumechimba malambo
Wilaya ya Simanjiro (Manyara)
kudhibiti wafugaji kuhama na
wenzetu, Wizara ya Mifugo wam-
etengewa zaidi ya shilingi bilioni
9.9, kwa ajili ya utengenezaji wa
malambo 16 ya wafugaji na seri-
kali imedhamiria kuwekeza mi-
undombinu sahihi ya ufugaji,”
anasema.

Analitaja lingine walilolijadili
katika mkutano huo, kuwa ni
kuhakikisha wanaungana kama
bara, ili kusaidia vijana na wa-
nawake kuongeza ushiriki wao
katika uzalishaji wa mazao ya
chakula, biashara na kuzikwa-
mua nchi zao katika umasikini .

Katika hilo Jafo, anasema
Tanzania imeanza kuonyesha
mfano kupitia mradi wa Jenga
Kesho’ ulio bora, kutoa fursa kwa
makundi hayo, kujifunza kwa
vitendo kilimo na uvuvi, kisha
inawapatia mitaji na vitendea
kazi vitakavyowawezesha ku-
jitegemea kimaisha.

Anasema, pia serikali inatoa
mbolea ya ruzuku kwa wakulima
wote nchini, ili kuongeza uzal-
ishaji wa mazao na kuwapa ha-
masa ya kuendelea na shughuli
hiyo na kuwaondolea, hali ya ku-
kata tamaa kutokana na ukame
kwa kukosa mvua, mazao ku-
vamiwa na wadudu waharibifu
na mafuriko.

Kwa mujibu wa Jafo, mkutano
huo, pia walijadili watakavyowa-

patia wanawake fursa za kutumia
nishati safi za kupikia, kupungu-
za matumizi ya kuni na rasilimali
misitu na joto duniani.

Anasema, wanatarajia kwenda
kuzibana nchi zinazoendelea, ili
kuhakikisha zinatimiza ahadi yao
ya kuchangia fedha za mfuko wa
majanga na kupunguza makali ya
Maisha, kwa watakaoathirika na
mafuriko na mazao kushambu-
liwa na wadudu.

“Tumejipanga tutakapokwen-
da ‘COP 28 tuhakikishe mfuko
huo unazinduliwa mwaka huu
kwa sababu utasaidia sana mae-
neo ambayo yameathirika kwa
kiasi kikubwa barani Afrika.

“Kwa Tanzania visiwa vya Zan-
zibar (Unguja na Pemba) tunaona
vinaathiriwa sana, maji ya bahari
yanajaa hadi kwenye makazi ya
watu, kwa kuwa maji hayo yana
chumvi yanaathiri shughuli za
kilimo,” anasema.

Akihutubia katika Mkutano wa
78 wa Baraza Kuu la Umoja wa
ni Marekani wiki iliyopita, Maka-
mu wa Rais, Dk. Philip Mpango,
anatoa wito kwa mataifa duniani
kupunguza uzalishwaji wa hewa
ukaa na kuboresha uhimilivu ili
kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi.

Anawambia viongozi wakuu
hao, waliohudhuria mkutano
huo kuwa ripoti iliyotolewa hivi
karibuni na Jopo la Kiserikali la
Kimataifa linalofanya utafiti wa
athari za mabadiliko ya tabianchi
(IPCC), imebaini dunia imeshind-
wa kudhibiti joto lisizidi nyuzi
1.5, kama ilivyokubaliana kupitia
makubaliano ya Paris.

Anasema ripoti hiyo imeonye-
sha mabadiliko ya tabianchi ya-
naendelea kuiathiri Afrika na
kurudisha nyuma juhudi zake
za kujiletea maendeleo, hata
kushindwa kuyafikia malengo
maendeleo endelevu.

KUTOKA UN

Mshauri Maalumu wa Afrika
kwa Katibu Mkuu wa UN, Naibu
Katibu Mkuu, Cristina Duare,
amezishauri nchi za Afrika ku-
totegemea misaada ya nchi zina-
zoendelea, kwa kuwa haitabiriki
badala yake kujitafutia njia za
kukabiliana na athari hizo.

Kupitia Jukwaa la Mifumo ya
Chakula, anawashauri mawaziri
wa fedha wa Afrika kutumia ra-
silimali zilizopo kutafuta fedha
za kuongeza katika utekelezaji
wa bajeti za wizara badala ya
kusubiri mgawanyo kitaifa na
kimataifa, kwa kuwa wakati
mwingine fedha zinazotolewa
hazitoshelezi mahitaji.

“Mawaziri wa fedha Kkatika
nchi za Afrika wanapaswa kuwa
watu wa kujaribu, kama hawa-
takuwa wa aina hiyo basi hatut-
afika. Kama nina bajeti nina juku-
mu la kutafuta rasilimali kwenye
bajeti ya taifa, siwezi kusubiria
hizo fedha, wakati mwingine
mgawanyo unakuwa mdogo,”
anasema.
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Vijana watakiwa

kuchangamkia fursa

Na Peter Mkwavila, DODOMA
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Mavunde aanza mkakati wa
kuinua bei tanzanite sokoni

Na Augusta Njoji, DODOMA

JUMUIYA va Vijana wa Kiislamu
Wilaya ya Dodoma (JUVIKIBA)
wameaswa kuchangamkia fursa
zinazowazunguka kwenye maeneo
yao ili kujikwamua kiuchumi.

Mwenyekiti wa jumuiya hiyo,
Rashidi Ally aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza na vijana
waliojitokeza kufanya usafi wa maz-
ingira eneo la makaburi ya waathiri-
ka wa ajali ya treni jijini hapa.

Usafi huo ni sehemu ya maandal-
izi ya kuelekea Sikukuu ya Maulidi
doma na Rais Samia Suluhu Hassan
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi.

Akizungumza na vijana hao,
alisema wanapaswa kuwa mfano
kwa kufanya kazi kwa bidii ili kujik-
wamua kiuchumi na kuzitumia fursa
zilizopo kwenye maeneo yao.

“Pia vijana wa kiislamu onesheni
mfano kwa vitendo katika kuhakiki-
sha amani iliyopo inalindwa kwa
gharama yoyote na kushiriki shu-
ghuli za kijamii," alisema.

Alisema vijana wanapaswa
kumuunga mkono Mufti Mkuu wa
Tanzania, Shehe Dk. Abubakar Bin
Zuber ambaye amekuwa akisisitiza
waumini wa dini ya Kiislamu kuji-
tambua, kubadili na kuacha mazoea.

Naye, Katibu wa Jumuiya hiyo,
Bashuru Mdoe aliwakumbusha
vijana kuunda vikundi ili kupatiwa
mikopo ambayo itakayowawezesha
kuanzisha miradi itakayowakwa-
mua kiiuchumi badala ya kukaa na
kulaumu serikali kwa kushindwa
kuwajali.

Alisema hivi sasa Dodoma kuna
fursa mbalimbali zikiwamo za
kidini na kiserikali wakiungana kwa
pamoja watapata mikopo ambayo
inatolewa ndani ya halmashauri na
taasisi za kifedha.

DC ahimiza wakulima
kujiandikisha kupata
mbolea ya ruzuku

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MKUU wa Wilaya ya Singida, Paskasi
Muragili amewaagiza viongozi wa Hal-
mashuri ya Manispaa ya Singida ku-
waelimisha na kuwahimiza wakulima
kujiandikisha kwenye daftari ili kupata
mbolea ya ruzuku kwa msimu wa kilimo
wa 2023/24.

Alitoa agizo hilo juzi alipokuwa aki-
zungumza na madiwani, maofisa kilimo,
watendaji wa kata na Wener|t| wa mitaa
ispaa hiyo.

Muragili alisema suala la wananchi wa-
naojishughulisha na kilimo kujiandikisha
kwenye daftari la wakulima ni maamuzi
va serikali na ni lazima kwa kila mkulima
kujiandikisha kwa kuwa mipango yote
katika sekta ya kilimo nchini itatokana na
takwimu za daftari hilo.

Alisisitiza ushirikiano kati ya viongozi
na wananchi ili kukamilisha kwa haraka na
kwa ufanisi uandikishaji huo.

Aidha, alielekeza manispaa hiyo
kuhakikisha wakulima wote watakaoji-
andikisha katika daftari waingizwe katika
mfumo ili kuondoa kero zilizojitokeza
msimu wa kilimo mwaka jana.

Muragili alisema serikali imetenga
bajeti kubwa kwa ajili ya sekta ya kilimo
kwa mwaka wa fedha 2023/24 kutokana
na kutambua kuwa asilimia kubwa ya
wananchi wanajishughulisha na kilimo na
v\ﬁanategemea kilimo kwa ajili ya kipato
chao.

AZIRI wa Madini, Antho-
ny Mavunde amekutana
na wadau wa madini ya
tanzanite ili kuweka mi-
kakati ya kukabiliana kuporomoka
kwa bei ya madini hayo.

Hatua hiyo imekuja baada ya hivi ka-
ribuni baadhi ya wachimbaji wadogo
wa madini ya tanzanite kuiomba seri-
kali kunusuru kuporomoka kwa bei ya
madini hayo.

Akizungumza na Nipashe kuhusu
mikakati ya kukabiliana na hali hiyo,
Mavunde alisema wameanza kuwa-

“Tutaen-
delea
kuboresha
uongezaji
wa thamani
kwa kuwa-
jengea uw-
ezo Watan-
Zania, tuna
Kituo cha
TGC Kkipo
Arusha...

shirikisha wadau kuona namna ya
kuja na minada ya madini ya vito ili
kuongeza masoko.

“Tanzania imebarikiwa kuwa
na madini ya tanzanite ambayo
yanapatikana Tanzania peke yake,
haya ni kati ya madini ambayo tut-
ayasimamia kuhakikisha kwanza
tunasimamia changamoto iliyopo
hivi sasa ya kuporomoka kwa bei,
tumekuwa tukikaa vikao na wadau
ili kujua namna ambavyo tutashau-
riana kwa pamoja ili kuinua tham-
ani ya madini yetu haya,” alisema.

Aidha, alisema ipo mikakati
mbalimbali ya kuzuia utoroshaji wa

madini hayo ili nchi ipate mapato
na wanayapa kipaumbele kikubwa
ili yawe na tija kwa Watanzania.
“Tutaendelea kuboresha
uongezaji wa thamani kwa kuwa-
jengea uwezo Watanzania, tuna
Kituo cha TGC kipo Arusha, lengo
kubwa ni uongezaji wa thamani
ya madini ili tusisafirishe yaki-
wa ghafi na kuchochea ajira za
Watanzania,”alisema.

Mavunde alisema serikali itaen-
delea kutoa kipaumbele kwa madi-
ni ya vito kwa kuwa na maonesho
makubwa ya madini ya vito ili kuya-
tangaza na kutambulika duniani.

ance Mabeyo, Mamispaa ya Dod

akikata utepe kuzindua kitabu cha kUmbukumbu za sauti za Walengwa wa mradi wa USAID/L|she endelevu
juzi. Kulia ni Mkurugenzi wa mradi huo, Joyceline Kaganda. PICHA: PETER MKWAVILA

Halmashauri yapima afya ya
udongo kujiandaa na Kilimo

Na Renatha Msungu, KONDOA

HALMASHAURI ya Mji Kondoa imeanza
kuchukua sampuli za udongo kwa ajili ya
kupima afya katika kata nane za wilaya
hiyo kabla ya msimu ujao wa kilimo kuan-
z7a.

Mkuu wa Idara ya Kilimo na Mifugo wa
Halmashauri hiyo, Monica Kimario alitoa
kauli hiyo mjini hapa alipokuwa akizun-
gumza kuhusu upimaji afya ya udongo
kupitia vifaa vilivyotolewa na serikali.

Kimario alisema utaratibu wa uchuku-
aji wa sampuli za udongo kwa kata zote
nane umeanza ambapo hadi sasa tayari
wamechukua udongo katika kata tano
kati ya nane zilizopo kwenye eneo hilo.

Alitaja kata hizo kuwa ni Kingale,
Serya,Suruke, Kolo na Bolisa, huku aki-
sisitiza wanaendelea kwenye kata za Kon-
doa ambazo zimebakia.

“Tumeanza utaratibu huu ili kuhakiki-
sha wakulima wanafanya kilimo chenye
tija msimu huu ambacho kitawainua
kiuchumi,”alisema Kimario.

Alifafanua kuwa halmashauri hiyo im-
eanza kutoa huduma ya kupima udongo
katika mashamba ya wakulima bila ghara-
ma yoyote, lengo likiwa ni kuongeza tija
katika uzalishaji kwa wakulima.

Alisema vifaa vilivyotolewa na serikali
vinasaidia kujua, kuonyesha eneo hilo
udongo wake una mapungufu kiasi gani
ili wataalamu wa kilimo wajue nini ki-
fanyike na wakulima wazalishe kwa tija.

“Zoezi hili ni endelevu hivyo wakulima
ambao tumeshapita kwenye kata zao na
wanahitaji huduma hii wawaone maofisa
ugani wa kata zao ili udongo ukachuku-
liwe kwenye mashamba yao na watapewa
majibu, wale wa kata zilizosalia wajiandae
kwa ajili ya utaratibu huo na linafanyika

pia kwa taasisi ambazo zinajishughulisha
na kilimo,” alisema Kimario.

Naye, Mkulima Luvuva Sure alisema ut-
aratibu wa upimaji afya ya udongo utam-
saidia mkulima kufanya kilimo chenye
tija, ambacho kitamuinua kiuchumi yeye
na familia yake.

Hivyo, aliwaasa wakulima wengine ku-
toa ushirikiano pale wataalam wa kilimo
wanapopita kwa ajili ya utaratibu wa
kupima afya ya udongo katika mashamba
ya wakulima.

Alisema: “Tunaishukuru sana serikali
kutokana kutoa vifaa vya kupima afya ya
udongo vitatusaidia sana kuondokana na
kilimo cha mazoea badala yake tufanye
kilimo cha kisasa”.

Alisema hivi sasa wakulima wanapas-
wa kutumia na kufuata kanuni za kilimo
ambazo hutolewa na wataalam ili kupiga
hatua katika kilimo chao.
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HABARI MBEYA

TRA yawaonya w’biashara
kupitisha bidhaa njia za panya

Na Nebart Msokwa, KYELA

AFANYABIASHARA
wanaoingiza bidhaa
mbalimbali  kutoka
Malawi kupitia mpa-
ka wa Kasumulu wilayani Kyela,
wametakiwa kuepuka kupitisha
bidhaa zao kwenye njia za panya
ili wasikumbwe na mkono wa she-
ria.

Aidha, wametakiwa kuhakiki-
sha wanatoa risiti za kielektroniki
(EFD) wanapouza bidhaa zao ili
kuisaidia serikali kukusanya ma-
pato ambayo yatasaidia kwenye
utekelezaji wa miradi mbalimbali
ya maendeleo.

Meneja wa Mamlaka ya Mapato
nchini (TRA) wa Wilaya ya Kyela,
Novert Albert aliyasema hayo jana
wakati wa uzinduzi wa kampeni
ya kuhamasisha wananchi kutii
sheria za kodi ijulikanayo kwa jina
la “Tuwajibike’ wilayani humo.

Alisema baadhi ya wafanyabi-
ashara wamekuwa wakiingiza bid-
haa kutoka Malawi kupitia kwenye
vipenyo ambavyo siyo rasmi hali
ambayo inaisababishia serikali
hasara kwa kukosa mapato.

Alisema bidhaa hizo zinapoingi-
zwa nchini bila kulipiwa kodi zina-
haribu ushindani wa kibiashara na

“Kumbu-
kumbu hizo
zinawasaid-
ia wafan-
yabiashara
kufanyiwa
makadirio
va kodi
ambayo

ni sahihi,
kwahiyo
wafanyabi-
ashara wa-
natakiwa
wazingatie
utara-

tibu huu,”
alisema
Nshangaki.

bidhaa ambazo zinaingizwa kihalali
na hivyo kuharibu uchumi wa nchi.

“Kwa sasa tunahamasisha wafanya-
biashara kutoa risiti wakati wa kuuza
bidhaa zao na wanunuzi kudai risiti,
lakini nitumie nafasi hii kuwahama-
sisha wafanyabiashara wanaoingiza
bidhaa kutoka Malawi wasitumie vi-
penyo visivyokuwa rasmi,” alisema
Novert.

Alisema wafanyabiashara hao am-
bao wanapitisha bidhaa kwenye vi-
penyo hivyo wakikamatwa ni lazima
wachukuliwe hatua mbalimbali za
kisheria ikiwemo kupelekwa ma-
hakamani na bidhaa zao kutaifishwa.

Akizindua kampeni hiyo, Meneja
Msaidizi wa TRA, idara ya huduma
kwa walipa kodi Mkoa wa Mbeya,
Princepius Nshangaki alisema wafan-
yabiashara wanapotoa risiti wanai-
saidia serikali kukusanya mapato.

Alisema risiti hizo pia zinawasaidia
wafanyabiashara wenyewe kuweka
vizuri kumbukumbu za mauzo yao
ya mwaka kutokana na mashine hizo
kuwa na vitunza kumbukumbu tofau-
ti na ilivyokuwa wakati wa matumizi
yarisiti za karatasi.

“Kumbukumbu hizo zinawasaidia
wafanyabiashara kufanyiwa makadi-
rio ya kodi ambayo ni sahihi, kwa-
hiyo wafanyabiashara wanatakiwa

wazingatie utaratibu huu,” alisema
Nshangaki.

Alisema risiti za makaratasi zi-
lizokuwa zinatumika zamani zilikuwa
zinaweza kupotea ama kitabu kikajaa
na hivyo mfanyabiashara akashindwa
kutoa risiti tofauti na za sasa ambazo
ni za kisasa.

Wakizungumzia kampeni hiyo baa-
dhi ya wafanyabiashara wa Soko Kuu
la Kyela, waliwashukuru maofisa wa
TRA kwa kuanzisha kampeni hiyo
wakidai kuwa itawasaidia wao we-
nyewe pamoja na wateja wao kufanya
biashara halali.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
fanyabiashara wa Wilaya ya Kyela,
Abinote Mwakilewa alisema elimu
inayotolewa na maofisa hao inasaid-
ia kuwaamsha wafanyabiashara na
wanunuzi wao kuzifahamu sheria na
kuzitekeleza.

Alisema serikali inategemea kuku-
sanya kodi kupitia risiti ambazo wa-
fanyabiashara wanazitoa na kwamba
kodi hizo ndizo zinatumika kwenye
utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Naye Jane William alisema mfumo
wa utoaji wa risiti za kielektroniki ni
rahisi kutokana na kuwa na uweze-
kano wa kutumiwa na watu ambao
wana elimu ya kawaida.

Maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) Mkoa wa Mbeya, wakionyesha mabango ya kuhamasisha wafanyabi-
ashara kuhusu utoaji wa risiti za kielektroniki, wakati wa uzinduzi wa kampeni ya ‘Tuwajibike’, katika Soko Kuu la Wilaya
va Kyela, jana. PICHA: NEBART MSOKWA

H/shauri
Njombe
yatoa
tahadhari
wanaotupa
taka mtaani

Na Elizabeth John, NJOMBE.

HALMASHAURI va Mji
Njombe mkoani Njombe
imesema haitamvumilia mwa-
nanchi yeyote atakayeone-
kana kuchafua mazingira kwa
kutupa taka ovyo mitaani na
kwenye maeneo yasiyo rasmi.

Onyo hilo lilitolewa na Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya
Mji Njombe Kuruthum Sadick,
wakati wa kufanya usafi eneo
|a bonde linalopita Mtaa wa
National Housing, Kata va
Njombe Mjini.

Alisema kila mwananchi
anawajibu wa kuhakikisha
anafanya usafi kwenye mae-
neo yanayomzunguka na Ku-
tunza maeneo ya mabonde na
vyanzo vya maji kwa kuacha
kutupa takataka ovyo.

Alisema wananchi wanapas-
wa kutambua kwamba kutupa
taka kwenye bonde hilo siyo
sahihi kwa sababu halmashauri
imetenga eneo rasmi kwa ajili
va kutupa taka, hivyo bonde
hilo lisitumike kutupia taka.

Hata hivyo alifafanua kwam-
ba ili kuhakisha Mji wa Njombe
unaendelea kubaki katika hali
ya usafi, halmashauri itaende-
lea kuhamasisha na kushiriki
usafi wa pamoja kila mwezi
ili kuwakumbusha wananchi
kuwa wanawajibu wa kutunza
mazingira na kufanya usafi
mpaka kwenye maeneo yanay-
owazunguka.

Ofisa Afya wa Mkoa wa
Njombe, Saada Milanzi, alisema
ili kuendelea kutunza mazin-
gira halmashauri zote za Mkoa
wa Njombe ziendelee kutumia
sheria ndogo zilizopitishwa ili
kuwawajibisha na kudhibiti
utupaji taka kwenye maeneo
yasiyo rasmi.

Shamba la mbegu laanzishwa kuwakomboa wakulima

Na Mwandishi Wetu,
TANGANYIKA

MKUU wa Wilaya ya Tang-
anyika iliyopo mkoani Katavi,
Onesmo Buswelu amesema
ufunguzi wa shamba la mbegu
la Luhafwe lililopo wilayani
humo, litawanufaisha kwa kiasi
kikubwa wakulima wa mkoa
huo.

Buswelu aliyasema hayo
wakati wa ziara ya uongozi wa
Wakala wa Mbegu za Kilimo
nchini (ASA), walipotembelea
shamba hilo kwa ajili ya ufun-
guyzi ili lianze kutumika.

Alisema uzalishaji wa mbegu
utakaofanywa katika hilo chini
ya usimamizi wa wakala wa
mbegu nchini, kutasaidia kwa
kiasi kikubwa upatikanaji wa
mbegu bora za mazao mbalim-
bali hapa nchini.

“Nawashukuru sana ASA kwa
kufungua shamba hilo, sisi kama
wilaya tutatoa ushirikiano kama
kawaida ili kuhakikisha malengo
ya ASA katika uzalishaji Mbegu
yanafikiwa,”alisema Buswelu.

Alisema ASA ni taasisi
muhimu katika sekta ya kilimo
ambapo wakazi wa Mkoa wa
Katavi na Kanda ya Magharibi

watanufaika sana kwa uwepo
wa shamba hilo.

Kutokana na hilo, aliitaka
ASA kuanza haraka ufunguzi
wa shamba hilo Ili msimu huu
lianze kufanya kazi ya kuzalisha
mbegu bora za kilimo.

Aidha, Onesmo alisema kuan-
za kwa shamba hilo kutaongeza
fursa za kiuchumi na ajira kwa
jamii ya Luhafwe na Tanganyika
hasa Kwa vijana, wanawake na
wazee katika sekta hiyo muhimu
ya kilimo.

Mkuu wa wilaya hiyo amewa-
taka wakazi wa maeneo hayo ku-
changamkia fursa za uwekezaji

kwenye uzalishaji mbegu zitaka-
zotolewa na ASA

Kwa upande wake Mtend-
aji Mkuu wa ASA, Dk. Sophia
Kashenge, alimpongeza Mkuu
wa Wilaya ya Tanganyika kwa
ushirikiano mkubwa  waku-
hakikisha ASA wanapata sham-
ba hilo kwa ajili ya kuzalisha
mbegu.

Alisema ASA itaanza kufun-
gua hekta 200 kwenye shamba
hilo ili lianze kutumika kuzali-
sha mbegu katika msimu ujao
wa Kilimo kwa ajili ya kuzita-
wanya kwa wakulima.

Dk. Sophia aliwahakikishia

wananchi wa Wilaya ya Tan-
ganyika kutoa ushirikiano na
kuwapatia fursa zote zitakazo-
patikana shambani hapo kama
ilivyo maeneo mengine ya
mashamba ya wakala.

Pia aliwataka wakazi wa mae-
neo hayo kuchangamkia fursa
ambazo zitatolewa na serikali
kwa ajili ya uzalishaji mbegu
bora za mazao mbalimbali.

Dk. Kashenge alisema ASA
inaendelea na ziara kwa ajili ya
kutembelea mashamba mbal-
imbali ili kuyafungua kwa lengo
la maandalizi ya msimu ujao wa
kilimo.
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Waziri awapa vijana ujanja wa kufanikiwa kimaisha

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

wavuvi tayari boti 850 zimeshaten-
genezwa ikiwemo 500 zenye urefu

IJANA  wametakiwa  ku- . wa mita tano za wakulima wa mwani
changamkia fursa za uchumi Alisema ambacho kwa asilimia 80 kinalimwa
wa buluu kwa kujikita katika furls(a Iz.a na wanawake vijijini.
uvuvi wa bahari kuu pamoja m: r:l’v:lr::i Aidha, alisema boti 282 zenye urefu
na kilimo cha mazao ya baharini, am- hivi sasa wa mita saba pamoja na boti za urefu
bacho kitaleta mageuzi makubwa ya ni kubwa wa mita nane zipatazo 68 zimetenge-
kiuchumi na kubadilisha maisha yao. kufuatia zwa kwa ajili ya wavuvi wanaovua
Ushauri huo umetolewa na Waziri ujenzi katika maeneo yenye kina kirefu cha
wa Uvuvi na Uchumi wa Buluu, Sulei- o - maji.
man Masoud Makame katika kikao \yanda cha Aidha, alisema hizo ni sehemu ya
cha Baraza la Wawakilishi wakati aki- kysarifuna Jubudi ambazo lengo lake kubwa
wasilisha na kujibu hoja za Kamati ya kychakata kuwawezesha wavuvi kuvua katika
Uchumi ya Baraza la Wawakilishi kwa mazapya-  maji yenye kina kikubwa cha bahari
mwaka wa fedha 2023/2024. nayotokana na kuepuka migogoro inayotokana
Waziri huyo alisema katika namwani na wavuvi kushindwa kufika maeneo
kutekeleza dhana ya uchumi wa bu- Kiliopo... yenye idadi kubwa ya samaki.

luu, kuleta mageuzi makubwa kwa

Wakazi
Pemba
kufikishiwa
miundombinu
barabara,
miradi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Ujenzi Mawasiliano na
Uchukuzi imesema maeneo yote ya
uwekezaji yaliopo Pemba yatafik-
ishiwa miundombinu ya barabara
kwa ajili ya kuwavutia wawekezaji,
kuwekeza miradi ambayo itaimari-
sha uchumi.

Hayo valisemwa katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi na Waziri
wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchuku-
zi, Dk. Khalid Salum Mohamed
wakati akitoa ufafanuzi kuhusu
kazi zinazofanywa za ujenzi wa
miundombinu katika Kisiwa cha
Pemba ikiwa ni sehemu ya juhudi
za kukifunguwa kisiwa hicho kiu-
chumi na uwekezaji.

Alisema azma ya serikali ni kuki-
fungua Kisiwa cha Pemba kiuchumi
na uwekezaji ambapo mikakati
imewekwa katika kujenga barabara
kwa kiwango cha lami.

Alisema tayari barabara yenye
urefu wa kilomita 45 kutoka Chake
Chake hadi Wete imeanza kujeng-
wa kwa kiwango cha lami ambayo
inakwenda kuunganisha mikoa mi-
wili ya Pemba katika mawasiliano
va barabara.

Hivyo, alitoa mfano wa barabara
katika Kisiwa kidogo cha Kuji
Pemba ambayo imeanza kujengwa,
tayari baadhi ya wawekezaji
wameanza kuwekeza miradi ya
ujenzi wa hoteli zenye hadhi
tofauti.

Aidha Dk. Mohamed alisema ujenzi
wa barabara yenye urefu wa
kilomita 7.5 inayokwenda katika
maeneo huru ya kiuchumi na
uwekezajni Micheweni ipo ka-

tika hatua za mwisho kukamilika
ambayo itafungua uwekezaji katika
maeneo hayo.

Alisema Micheweni ni maeneo huru
ya uchumi ambapo yametengwa
kwa ajili ya wawekezaji kuwekeza
katika miradi mbalimbali yenye
tija itakayokuza pato la taifa.

Waziri huyo alisema wavuvi katika

kuona wanapata mafanikio wame-
patiwa vifaa vya uvuvi ambavyo vitao-
nyesha wapi wapo samaki wengi kwa
ajili ya kuwavua pamoja na mitego
salama rafiki kwa mazingira ya baha-
rini.

Alivitaja vifaa ambavyo wavuvi
wameanza kupatiwa ni pamoja na
“Fish finder”kifaa ambacho kinao
uwezo wa kuwajulisha wavuvi wapi
wapo samaki wengi pamoja na mitego
ambayo haina madhara na athari za
uvuvi haramu zenye kuathiri mazalia
ya samaki.

Hata hivyo aliwataka wakulima wa
mazao ya baharini kuchangamkia fur-
sa za kilimo cha mwani ambacho kwa
asilimia 80 hulimwa na wanawake ka-
tika maeneo pembezoni mwa fukwe

za bahari.

Alisema fursa za wakulima wa
mwani hivi sasa ni kubwa kufuatia
ujenzi wa kiwanda cha kusarifu na
kuchakata mazao yanayotokana na
mwani kiliopo Chamangwe Mkoa wa
Kaskazini Pemba.

Alisema Sh.bilioni 2.8 zimetengwa
kwa ajili ya ujenzi huo ambao unaen-
delea kwa kasi, huku kukiwa na uw-
ezo wa kusarifu tani 30,000.

Aidha, alisema Wizara ya Uvuvi
na Uchumi wa Buluu tayari imeingia
makubaliano na Shirika la Misaada la
Korea (KOICA) kwa ajili ya ujenzi wa
kiwanda kingine cha uzalishaji wa
bidhaa za mwisho zinazotokana na
mwani.

Waziri wa Ardhi na Makazi Zanzibar, Rahma Kassim Ali akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chuk-
wani Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Serikali yawaomba waandishi
kusaidia kutoa elimu ya ardhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi, Rahma Kas-
sim Ali amewataka waandi-
shi wa habari kusaidia kutoa
elimu kwa jamii ili kufuata
sheria za ardhi zilizowekwa ili
kujiepusha na migogoro isiyo
ya lazima.

Akifungua mafunzo kwa
waandishi wa habari kuhusu
masuala ya ardhi, alisema
kuna changamoto nyingi za
migogoro ya ardhi Kkatika
jamii kunakotokana na jamii
kukosa uelewa juu ya masua-
la ya sheria ikiwemo uvamizi
katika maeneo ya misitu na
kilimo.

“Maeneo mengi yana-
vamiwa kwa kasi mno hapa
Zanzibar na tayari serikali
imeanza ukaguzi ili kuona
heka zilizobaki zinadhibitiwa
ili zisiweze kupotea,” alisema.

Waziri Rahma alisema

wapo watu wajanja wanao-
tumia fursa ya kuilaghai jamii
kwa kuuza maeneo ya ardhi
ambayo kisheria hayaruhusi-
wi kuuzwa ikiwemo maeneo
ya uwekezaji.

Alisema waandishi wa
habari ndio sauti ya jamii ni
muhimu kupewa elimu am-
bayo itasaidia kuwawezesha
wananchi kufahamu kupitia
vyombo vyao.

Aidha, alisema waandi-
shi wa habari ni sehemu ya
jamii na pia ni watu wenye
mchango mkubwa, hivyo
wanapokuwa na uelewa wa
masula ya ardhi watakuwa
msaada mkubwa kwa kue-
limisha.

Hivyo, aliwataka waandi-
shi wa hahari kuacha kutoa
taarifa ambazo sio sahihi
zinazohusiana na ardhi zi-
takazoweza kuleta migogoro
baina ya serikali na wanachi,
badala yake kufika sehemu

husika ili kupatiwa elimu.

Alisema serikali kupitia
wizara yake ipo katika mpan-
go wa kuyapima maeneo yote
ya Unguja na Pemba kwa
lengo la kudhibiti maeneo
yasiendee kuvamiwa.

Naye Katibu Mtendaji wa
Kamisheni ya Ardhi Zanzi-
bar, Khamis Juma Khamis,
alisema lengo la mafunzo
hayo ni kutoa taaluma kwa
vyombo vya habari ili kush-
irikiana pamoja katika kue-
limisha jamii juu ya shughuli
zinazofanywa na kamisheni
hiyo.

Alisema, kamisheni hiyo ni
chombo kinachofanya kazi
kwa mujibu wa Sheria Namba
6 ya Mwaka 2015 yenye lengo
kuu la kuweka usimamizi wa
ardhi katika chombo kimoja.

Alisema, kabla ya kuanzi-
sha kwa sheria hiyo usimam-
izi wa utendaji wa sekta hiyo
ulikuwa katika mfumo wa

kiidara ambao utendaji wake
ulionekana haukiwa na ufani-
si mzuri. Aidha, alisema ardhi
ya Zanzibar imekuwa ni moja
kati ya rasilimali muhimu na
mhimili mkuu wa taifa am-
bao umewekewa usimamizi
imara ili kuilinda kwa masla-
hi ya wananchi na taifa kwa
ujumla.

Alisema wizara kupitia
Kamisheni ya Ardhi inatarajia
kuzindua kampeni ya uhaul-
ishaji wa ardhi Oktoba mwa-
ka huu katika maeneo yote ya
Unguja na Pemba na kuanza
katika Wilaya ya Magharibi ‘B’
Unguja.

Naibu Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, Mzee Ali Haji, alise-
ma anaamini waandishi wa
habari watakuwa mabalozi
wazuri kuona sheria za ar-
dhi zinafuatwa kikamilifu na
waandishi wa habari ni cha-
chu ya mafanikio kwa sekta
yoyote nchini.
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JAPHET PETER LIHANJALA anatangaza
kupotea kwa cheti cha BACHELOR DEGREE
chenye usajili namba 2015178180 kilichotolewa
na SHANGHAI LIXIN UNIVERSITY OF
ACCOUNTING AND FINANCE mwaka 2019 na
cheti cha MASTERS DEGREE chenye usajili
namba 1901213957 kilichotolewa na PEKING
UNIVERSITY mwaka 2022. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA: KMR/RB/7520/237

JAPHET PETER LIHANJALA anatangaza
kupotea kwa vyeti vya kidato cha nne chenye
index namba S0342-0127 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia SHAABAN
ROBERT SECONDARY SCHOOL mwaka 2012 na
kidato cha sita chenye index namba
S0342-0534 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia SHAABAN ROBERT
SECONDARY SCHOOL mwaka 2015. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha

polisi. POLISI TAARIFA: KMR/RB/7520/237

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KIBO SEED COMPANY
LIMITED INATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 103 DOF FORD
RANGER 2.2L PICK-UP. KWA
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE
CHA POLISI KWA RB NAMBA
MAN/BAB/RB/253103/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu MRISHO KIDAU
MOHAMEDI anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
aina ya HUONIAO yenye namba
ya usajiliMC 109 CSV.
Engine Na.
G7EPCJLO6LA009876
Chassis
Na.G7157FMILXA800168. Kwa
yeyote atakayeiona anaombwa
atoe taarifa kitu cha Polisi
kilicho karibu.

Taarifa Polisi: LOSS REPORT:

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

HANCE JOSEPH DANIEL
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki yenye jina la umiliki

UWAPA SACCOS LIMITED
namba yake ya usajili ni MC 691

CKY, CHASSIS NAMBA:
MD2A21BY3KWG90993 na
ENGINE NAMBA:
PFZWKG40514. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/ARU/3050/2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBI MADOGO NA. 276 YA 2023
JOHN B. MILINGA ......ccoerrenrennnrnnnsnnssnnad MDAI

JUMA MGUNDA
TUSIBWENE BROWN MWAKIPESILE.

KWA: JUMA MGUNDA

TUSIBWENE BROWN MWAKIPESILE
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya maombi
ambayo inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 04.10. 2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa
maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu, Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito,
Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 22 ya mwezi wa September, 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA, LA IRINGA
LILILOKO IRINGA

MAOMBINA:43/2023

ALEXANDER KAFUPI GAUDENCE........ossvesrrsrussssnnnncd MUOMBAJI
DHIDI YA
1.MUCOBA BANK PLC......ovsseerrrsssssses ..MJIBU MAOMBI
2.SPYTECH SECURITY SUPPLIES LTI MJIBU MAOMBI
WITO WA KUITWA SHAURINI
KWA SPYTECH SECURITY SUPPLIES LTD
POPOTE MLIPO

Fahamu kwamba ALEXANDER KAFUPI GAUDENCE amefungua
shauri katika Baraza la
Ardhi na Nyumba la Wilaya dhidi yako.

Shauri tajwa limepagwa kutajwa tarehe 05/10/2023 saa 2:30 asubuhi
mbele ya Mheshimiwa A.J. MALENGO Mwenyekiti wa Baraza.

Hivyo unaamuliwa kuhudhuria wewe binafsi au mwakilishi wako
anaeruhusiwa kisheria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa ,
ambapo nyalaka zote zihusuzo shauri hilo utazikuta kwenye
masijala ya Baraza zilizopo mtaa wa Mahiwa, Kata ya
Makorongoni barabara ya kwenda Pawaga mkabala na Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Iringa.

Amri hii imetolewa na mkono wangu na mhuri wa Baraza leo hii
tarehe 21/09/2023

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI..
RAYMOND ERNEST SWAL.
DHIDI YA

MICHAEL SAMWEL KYANDE.........co0vvnmmnne MDAIWA/WADAIWA
FESTO MAHIMBA

640 LA .2017
..MUOMBAJI/WAOMBAJI

WITO KUITWA SHAURINI
MICHAEL SAMWEL KYANDE
FESTO MAHIMBA

POPOTE ULIPO/MLIPO

RAYMOND ERNEST SWAI Amefungua/wamefungua shauri
mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni
(Mwananyamala). ~ Shauri husika  limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe ... 09/10/2023  saa tatu
Asubuhi mbele ya Mh J.W. SILLAS hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 22 mwezi 09..2023

W) KINONDONi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI KISUTU

DARES SALAAM
SHAURI LA MADAINO.49 LA MWAKA 2023
CARLOS SLYIVESTER......ccooutrirnernrrnennnsnennasenad MDAI
DHIDI YA
TATA AFRICA HOLDINGS (T) LTD....ocvvumrrunerrenans MDAIWA

DARES SALAAM.
Kuitwa shaurini

Kwa kuwa mwombaji aliyetajwa hapo juu, ameleta shauri la
maombi ya Madai dhidi yako; Maombi ambayo maelezo yake
yameelezwa katika nakala za maombi hayo zinazopatikana katika
Mahakama hii, Hivyo basi unahitajika kuhudhuria katika
Mahakama hii kupitia wakili au mwakilishi wako ambaye
anaruhusiwa kisheria, siku ya tarehe 29/09/2023 saa tatu(3:00)
kamili asubuhi mbele ya Mhe.RM RUBOROGA kujibu maombi haya
dhidi yako.

Unaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo unatarajia kutumia
kwaajili ya utetezi siku hiyo.

ANGALIA:

Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na mahakama hii
ikithibitisha kuwa umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi
shauri linaweza kusikilizwa na kuamuliwa bila uwepo wako.

HATI hii imetolewa kwa amri yangu na CHAPA ya Mahakama hii

leo tarehe 27 septemba 2023. )
=
A,

IAHAKAMA YA HAKIMU MKAZL-KISUTU
DARESSALAAM

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KatikaMahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya GEITA
Kituo chaBULELA MKOA WA GEITA
Shauri lamadai Na 25/2023
Jina la Mdai: ELIAS MWIHINJA
Jina la Mdaiwa: COSMAS MALULU

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuniya 18 ya kanun iza taratibu Madai katika mahakama za Mwanzo)

Kwa:COSMAS MALULU
WA DARES SALAAM

Kwa kuwaMdai ameleta madai yake YA TSH. 835,000/~ (LAKI
NANE NA ELFU THELATHINI NA TANO TU)

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
Tarehe 29 Mwezi 09 Mwaka 2023 saa2.00 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili
ni lazima kuleta Shahidi/Mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZ0:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini.Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
Tarehe 04 Mwezi 09 Mwaka 2023

RN b

HAKIMBARREL
|| MAHAKAMA YA RY-HZO
BULELA_GEITA.

ipashe

usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Wi ippmediacom

Tupigie

0745700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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B Watu 100 wateketea kwa moto,
“akiwamo bibi na bwana harusi

Ufaransa
yamuondoa
balozi Niger

NIAMEY, Niger

BALOZI wa Ufaransa nchini Niger
Sylvain Itte, hatimaye ameondoka
nchini Niger jana baada ya ku-
goma kwa wiki kadhaa.

Hayo yameelezwa na vyanzo
viwili vya usalama, ikiwa ni karibu
mwezi mmoja tangu utawala wa
kijeshi wa Niger kuamuru aondoke
mara moja nchini humo.

Serikali ya kijeshi iliingia ma-
darakani baada ya mapinduzi ya
Julai 26 mwaka huu.

Agosti 25, serikali hiyo ilitoa
amri kwa balozi huyo wa Ufaransa
kuondoka nchini humo ndani ya
saa 48, ikieleza hapaswi kuwa
nchini humo kutokana na vitendo
vya Ufaransa vilivyo kinyume na
maslahi ya Niger.

Lakini agizo hilo hapo awali
lilipuuzwa na Ufaransa, ambayo
ilikataa kuwatambua viongozi hao
wa kijeshi, na hivyo kusababisha
maandamano ya Kila siku mbele
va Ubalozi wa Ufaransa mjini
Niamey.

Rais wa Ufaransa Emmanuel
Macron alibaini mwezi huu kwam-
ba Balozi Itte na wasaidizi wake
walikuwa wakishikiliwa kama
mateka ndani ya ubalozi huo.

Mara kadhaa Macron alikuwa
akisisitiza kwamba Ufaransa
isingelibadilisha msimamo wake
wa kuyalaani mapinduzi hayo ya
kijeshi na kuahidi kumsaidia rais
aliyepinduliwa, Mohamed Bazoum,
kurudi madarakani.

Mwishoni mwa wiki iliyopita,
Rais Macron alitangaza kuwa nchi
yake imechukua uamuzi wa ku-
waondoa wanajeshi wapatao 1,500
pamoja na Balozi wake nchini
Niger. Katika mahojiano maalumu
kupitia televisheni ya Ufaransa,
pasipo kutoa ufafanuzi wa kina,
alisikika akisema Ufaransa im-
eamua kumuondoa balozi wake
na wafanyakazi wengine katika
Kipindi cha saa kadhaa. DW

BAGHDAD, Irag

WATU 100 wamefariki dunia na wen-
gine 150 kujeruhiwa baada ya jengo
lililokuwa likitumika kwa sherehe ya
harusi kuteketea kwa moto kaskazini
mwa Iraq.

Mkurugenzi wa Afya, Ahmed
Dubardan, alisema miongoni mwa
watu waliofariki ni bwana na bibi
harusi ambao walifunga ndoa muda
mchache kabla ya tukio.

Akizungumza na  wanahabari
alisema watu 50 wako katika hali
mbaya wanaendelea kupatiwa mat-
ibabu hospitalini baada ya kuungua
na moto huo.

“Wengi wa waliojeruhiwa waliun-

Wengi wa
walioje-
ruhiwa
waliungua
kwa asil-
imia kubwa
kuanzia
50 hadi 60
ya miili
yao. Hii si
nzuri hata
kidogo.

gua kwa asilimia kubwa kuan-
zia 50 hadi 60 ya miili yao. Hii si
nzuri hata kidogo,” alisema.
Aliongeza kuwa idadi kubwa ya
majeruhi ni vijana wa kiume na
wa kike na hadi jana hakuna ali-
yeruhusiwa kuondoka hospitali.
Kulingana na taarifa hiyo, moto
huo ulitokea juzi katika sherehe
ya harusi iliyofanyika wilaya ya
Al-Hamdaniya katika mkoa wa
Nineveh kaskazini mwa Iraq.
Bado haijabainika kilichosaba-
bisha moto huo, lakini ripoti za
mapema zilisema kuwa ulizuka
baada ya fataki kuwashwa.
Picha iliyotumwa na shirika
la habari la Iraq Nina, ilionyesha

wazima moto wakipambana na
moto huo, na picha kutoka kwa
waandishi wa habari wa eneo
hilo zilizochapishwa kwenye
mitandao ya kijamii zinaonyesha
mabaki ya nyumba iliyoteketea
baada ya tukio hilo.

Walioshuhudia tukio hilo wal-
isema mamia ya watu walikuwa
ndani wakisherehekea wakati
jengo lilipowaka moto saa nne na
dakika 45 kwa saa za eneo hilo.

“Tuliona moto ukitokea nje ya
ukumbi, waliofanikiwa walitoka
na wengine walikwama waliun-
gua moto. Hata waliotoka wal-
ionekana kuvunjika,” alisema
Imad Yohana. BBC

Wafanyakazi wa huduma ya dharula wakitafuta miili ya watu katika kifusi cha jengo kulikofanyika sherehe ya
harusi na kuteketea kwa moto jana. PICHA: REUTERS

Kenya yatetea vuamuzi wake
kuwapeleka polisi Haiti

NAIROBI, Kenya

SERIKALI ya Kenya imesema
ina uhakika kupelekwa kwa
vikosi vya polisi wake nchini
Haiti kutamaliza vita vya ma-
genge ya kihalifu.

Kenya ina matumaini
itakamilisha zoezi la ku-
wapeleka polisi wake ka-
tika nchi hiyo ifikapo Januari
mwakani.

Mwaka jana serikali ya Hai-
ti iliomba msaada kutoka ju-
muiya ya kimataifa kutokana
na kuongezeka kwa ghasia za
magenge ya kihalifu.

Magenge hayo kwa kiasi
kikubwa yamewazidi nguvu
polisi wa nchi hiyo na sasa

yamedhibiti zaidi ya robo
tatu ya mji mkuu.

Hapo awali maofisa wa
Kenya walizungumza kuhu-
su askari 1,000 wanaokwen-
da Haiti kutoa mafunzo kwa
polisi wa nchi hiyo na kusaid-
ia kulinda mitambo muhimu.

Waziri wa Mambo ya Nje
wa Kenya Alfred Mutua,
alisema kuwa kutakuwa
na kikosi cha kuingilia kati
kuwapokonya silaha wale
aliowaita majambazi na ma-
genge ya kihalifu.

Katika mahojiano na BBC
Alfred Mutua alisema polisi
wa Kenya watawaachilia raia
wa Haiti ambao walitekwa
nyara na kuwaachia huru

wanawake waliokuwa wak-
ibakwa.

Alisema hakutarajia kama
kungekuwa na vurugu ny-
ingi.

Baadhi walielezea masha-
ka kuhusu kupelekwa kwa
vikosi vya polisi umbali wa
kilomita 12,000 hadi nchini
Haiti.

Wanaopinga suala hilo
waliegemea changamoto
nyingi za sheria na hali ya
kukosa utulivu nchini Kenya.

Mashirika ya kutetea haki
yamekuwa yakishutumu
polisi wa nchi hiyo kwa
kuhusishwa na vitendo vya
ukatili ikiwa ni pamoja na
mauaji na mateso. BBC

. Marekani yasitisha misaada Gabon

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imesitisha mis-
aada yake kwa nchi ya Gabon
kufuatia mapinduzi ya mwezi
uliopita.

Katika taarifa ya waziri
huyo, ilieleza hatua hiyo ya
muda inaendana na hatua
zilizochukuliwa na Jumuiya
yakikanda ya Afrika ya
Magharibi (Ecowas), Umoja
wa Afrika (AU) na washirika
wengine wa kimataifa kufuatia
mapinduzi hayo.

Uanachama wa Gabon katika
Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi
za Afrika Magharibi na AU
ulisitishwa kufuatia mapinduzi
hayo. Ilisema uamuzi wa Kusi-
mamisha misaada kwa Gabon

utabaki huku tukitathmini hali
ya mambo nchini humo ukien-
delea kufanyika.

Hata hivyo wizara hiyo
ilisema kuwa inatambua
shughuli nchini humo zinaen-
delea, ikiwa ni pamoja na
shughuli za kidiplomasia na
kibalozi kuwasaidia raia wa
Marekani.

Tarehe 30 Agosti, viongozi
wa Kkijeshi wa Gabon wal-
impindua Rais Ali Bongo baada
tu ya kutangazwa mshindi
katika uchaguzi mkuu.

Rais Bongo amekuwa ma-
darakani tangu 2009. Alirithi
kiti hicho kutoka kwa baba
yake Omar Bongo, ambaye ali-
kua rais kwa mara ya kwanza
mwaka wa 1967. BBC
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YANGA

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Na-

mungo FC, Cedric

Kaze amesema mechi

yao iliyopita dhidi ya
Yanga imemuonyesha wazi se-
hemu ambazo wameimarika
na zile zenye mapungufu.

Kwa sasa anafanyia
kazi maeneo am-
bayo ameona yana
mapungufu kabla ya
mchezo wao wa Ju-
mamosi ijayo dhidi
ya Mashujaa FC.

Akizungumza na Nipashe
akiwa mkoani Lindi, Kaze

BINJUKA...

alisema tayari kikosi chake
kimesharejea mazoezini kwe-
nye uwanja wa Wonder Kids
na wamekuwa wakifanyia kazi
makosa yote yaliyoonekana
na anaamini mchezo ujao wa-
takuwa imara zaidi.

“Kikosi kinaendelea vizuri,
kitu kizuri hatukupata ma-
jeraha katika mechi iliyopita
ya ligi dhidi ya Yanga kuna
vitu vizuri na kuna vingine
siyo vizuri sana vimetokea na
nimeviona katika mechi ile,
sasa hivyo vyote tunavifanyia
kazi, makosa yaliyojitokeza
katika mechi ile tuliyachukua
na sasa tumeanza kuyarekeb-
isha na kuhakikisha tunapata
pointi tatu muhimu kwenye

NAMUNGO

mchezo wetu wa Septemba
30 dhidi ya Mashujaa,” alise-
ma Kaze.

Mechi iliyopita dhidi ya
Yanga ilichezwa Septemba 20
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam, Na-
mungo ilipoteza kwa bao 1-0
lililofungwa dakika tatu kabla
mechi kumalizika na kiungo
Mudathir Yahaya.

Timu hiyo haijashinda
mechi yoyote ya Ligi Kuu tan-
gu kuanza kwa msimu huu,
ilipoteza kwa bao 1-0 dhidi ya
JKT Tanzania, Agosti 15, sare
ya bao 1-1 dhidi ya KMC Agosti
19 na ikafungwa bao 1-0 dhidi
ya Yanga.

Kutokana na hali hiyo, na-

3 tw'

hodha msaidizi wa klabu hiyo
Jacob Massawe amewatoa
hofu mashabiki wa timu hiyo
kuwa wataanza kufanya vy-
ema katika mechi yao ijayo
dhidi ya Mashujaa FC itakayo-
pigwa Uwanja wa Majaliwa,
Ruangwa mkoani Lindi.
“Najua tuna deni kubwa kwa
mashabiki wetu, tunaangalia
jinsi gani tunaweza kuwafu-
ta machozi kuelekea katika
mechi yetu dhidi ya Mashujaa,
najua siku nyingi wamemisi
furaha,” alisema Massawe am-
baye ni mshambuliaji wa timu
hiyo inayoshika nafasi ya 14
kwa sasa katika msimamo wa
Ligi Kuu baada ya michezo mi-

tatu kuchezwa.
'ﬁt
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Tanzam’a Prisons wanaimani na Minziro

Na Saada Akida

UONGOZI wa klabu ya Tanza-
nia Prisons umesema unaim-
ani na kocha wao Fred Felix
‘Minziro’ kuwafikisha katika
malengo wanayoyatarajia kwa
msimu huu wa 2023/24 wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Kauli hiyo imekuja siku
chache baada ya kuibuka tete-
si kuwa uongozi huo umempa
kocha huyo mechi tatu asipo-
fanya vizuri kibarua chake cha
kukinoa kikosi cha timu hiyo

kitakuwa mashakani baada
ya kutofanya vizuri kwenye
mechi tatu za ligi hiyo wal-
izocheza wakiambulia alama
moja huku wakishika mkia
kwenye msimamo.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mwenyekiti wa klabu
hiyo, Enock Manguku alisema
hakuna ukweli juu ya tuhuma
hizo kwa sababu wanaimani
na Minziro anaweza kuwafiki-
sha kwenye malengo yao kwa
msimu huu.

Alisema wanatambua ligi ni

ngumu na ndio kwanza ime-
anza hivyo kupata alama moja
kwenye michezo mitatu bado
hakuwafanyi kumtimua kocha
wao huyo.

“Pamoja kuwa hatukuanza
vizuri lakini bado hatuwezi
kumpa mtihani kocha, tu-
naimani naye na ataendelea
kukinoa kikosi chetu kwa
sababu ni mapema sana na
ligi ndio imeanza na timu in-
atengeneza muunganiko kwa
wachezaji wapya na wale wa
msimu uliopita,” alisema Man-

guku.

Alisisitiza kuwa bado Min-
ziro  ataendelea  kukinoa
kikosi cha timu hiyo na kwa
sasa anaendelea na maandal-
izi kwa ajili ya mechi zilizopo
mbele yao ukiwemo mchezo
unaofuata dhidi ya Simba.

Katika mchezo huo Tan-
zania Prisons watakuwa we-
nyeji wakiwakaribisha Simba,
Oktoba 5, huku wakiwa na
kibarua cha kusaka pointi tatu
muhimu kwenye uwanja wa
Sokoine, Mbeya.

Nancy kufungua
Tanzania Fashion
Festival 2023

Na Frank Monyo

MREMBO wa Tanzania na
‘Miss World Africa’ mwaka
2005 Nancy Sumari anata-
rajiwa kuwa mgeni rasmi na
kufungua Onesho la Mitindo
la ‘Tanzania Fashion Festival
2023’ Septemba 30 mwaka

Mvvan2|||_sh| na mratibu wa
onesho hilo, Deogratius
Kithama, alisema kuwa huu
ni mwaka wa sita tangu
kuanzishwa kwa onesho hilo
ambapo kwa mwaka huu
wameandaa burudani kubwa
na ya kuvutia kwa watu wa-
takaoshiriki.

“Ni heshima kubwa kwetu
kwa Nancy kukubali kufungua
tamasha la mwaka huu kama
megeni rasmi, huku tukifahamu
Nnguvu yake ya ushawishi
kwenye mitindo na urembo
Tanzania. Katika onesho la
Jumamosi hii mbali na kuwa
na maonesho ya mavazi,
pia kutakuwa na burudani
za muziki pamoja na dansi,”
alisema Kithama.

Alisema kuwa tamasha hilo
ni nafasi muhimu kwa vijana
wanaochipukia katika tasnia
ya mitindo pamoja na wale
waliopo kuja kuona mitindo
mipya na kujifunza ili kubore-
sha kazi zao na kuweza kush-
iriki katika maonesho mbalim-
bali hata nje ya Tanzania.

Mafunzo yaihofia
Mlandege

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mafunzo SC imese-
ma mchezo wao dhidi ya
Mlandege FC utakaochezwa
kesho utakuwa mchezo mgu-
mu na watatakiwa kupambana
zaidi kupata alama tatu ili
kufuta makosa yaliyofanyika
katika michezo iliyopita.

Mafunzo SC ipo nafasi ya
10 katika msimamo wa Ligi
ikiwa na alama mbili katika
michezo mitatu aliyocheza ya
Ligi Kuu ya Zanzibar.
~ Akizungumza na Nipashe
jana, Kocha wa timu hiyo
Abdalla Bakari “Edo” alisema
hakuanza vizuri Ligi kuu ya
Zanzibar hivyo matarajio
makubwa ni kuona anapata
alama tatu muhimu katika
mchezo wake huo wa kesho.

Alisema katika michezo mi-
tatu iliyopita licha ya kuten-
geneza nafasi, washambu-
liaji wake hawakuwa makini
kuzitumia nafasi hizo lakini
pia safu yao ya ulinzi haikuwa
makini.

Aidha alisema kuwa msimu
huu umekuwa mgumu zaidi
kutokana na vilabu kufanya
maandalizi mazuri na zote
zinawania nafasi nne za juu.

Pia kocha Edo amewataka
mashabiki wa Mfunzo FC
kujitokeza kwa wingi kwe-
nye Uwanja wa Mau kuwatia
moyo wachezaji wao na ku-
\r/]vashang|l|a kwenye mchezo

uo.
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WATKINS AWANIWA

MKURUGENZI wa michezo wa Arsenal, Edu
amefanya mazungumzo na wakala mshambuliaji
wa Aston Villa, Ollie Watkins kuhusu uhamisho wa
mchezaji huyo wa kimataifa wa England mwenye
umri wa miaka 27, huku Chelsea pia ikimtaka
mchezaji huyo. (Football Transfers)

...VILLA WAKOMAA

HATA hivyo klabu ya Aston Villa imesalia kwe-
nye mazungumzo kuhusu kuongeza mkataba wa
Watkins na wanataka mkataba mpya ukamilishwe
ifikapo Januari. (90 min)

TONEY AWANIWA

KLABU za Arsenal na Chelsea ziko tayari kutoa
wachezaji pamoja na fedha katika majaribio yao
ya kumsajili mshambuliaji wa England, Ivan Toney
kutoka Brentford, ambaye kuna uwezekano wa
kutaka zaidi ya pauni milioni 75 kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 27. (90 min)

LONGSTAFF MKATABA MPYA

KLABU ya Newcastle United inatazamiwa kuanza
mazungumzo na kiungo wa kati wa Brazil, Joelinton
mwenye umri wa miaka 27, na kiungo wa kati wa
England, Sean Longstaff mwenye umri wa miaka 25,
kuhusu kuongeza mikataba yao, ambayo yote ina-
tazamiwa kumalizika Juni 2025. (Football Insider)

NDIDI ATAKIWA

KLABU ya Barcelona inafikiria kumnunua kiungo
wa kati wa Nigeria, Wilfred Ndidi mwenye umri
wa miaka 26, wakati mkataba wake na Leicester
City utakapokamilika mwishoni mwa msimu huu.
(Sport)

GALTIER AFUATILIWA

NAPOLI inamfuatilia kocha wa zamani wa Paris
St-Germain, Christophe Galtier kufuatia mwanzo
mbaya wa msimu chini ya Rudi Garcia, wakati
Marseille pia wanavutiwa na mchezaji wao huyo wa
zamani. (RMC Sport)

RATCLIFFE AITAKA MAN

BILIONEA wa England, Sir Jim Ratcliffe yuko
tayari kurekebisha ofa yake ya kuinunua Manchester
United na yuko kwenye makubaliano na wamiliki
wa sasa wa Glazers. (Mirror)

CANCELO NA BARCA

BARCELONA imekubali kwa mdomo ada ya euro
milioni 35 na Manchester City kubadilisha mkopo
wa beki wa pembeni wa Ureno, Joao Cancelo kuwa
mkataba wa kudumu. (EI Chiringuito TV)

SESKO NA MAN

MSHAMBULIAJI wa Slovenia, Benjamin Sesko
mwenye umri wa miaka 20 amesema alizungumza
na Manchester United msimu uliopita kabla ya
kuondoka Red Bull Salzburg, lakini alihisi kuhamia
RB Leipzig kulikuwa bora ili kujiimarisha. (Trans-
fermarkt)

YOUNG ANYATIWA MAN

KLABU ya Manchester City imeelekeza macho
yake kwa mlinda mlango wa Sunderland, Matty
Young mwenye umri wa miaka 16. (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SAKA

LONDON, England

UKAYO Saka wa Arsenal
amejiunga na orodha ya
wachezaji majeruhi inay-
oongezeka kwenye klabu
hiyo na kuna shaka kama ataweza
kucheza mechi zao mbili zijazo, ko-
cha Mikel Arteta amesema.
Mshambuliaji huyo wa
England Saka aliumia ka-
tika sare ya 2-2 nyumbani
na Tottenham Hotspur
siku ya Jumapili ambapo
alifunga na kufikisha
mechi yake ya 86 kwenye
Ligi Kuu kwa Arsenal.
Alipoulizwa kama Saka anaweza
kukosa mechi zijazo, Arteta ali-

® ® ® Mshambuliaji huyo ali-
umia kwenye dhidi ya Spurs na
sasa kuna shaka kuikosa....

waambia waandishi wa habari: “In-
awezekana.

“Alikuwa akichechemea baada
ya mchezo dhidi ya Spurs, ambayo
kamwe si dalili nzuri. Hajaweza kush-
iriki katika kipindi cha mazoezi.”

Arteta alisema kiungo wa Kkati
Declan Rice pia hajafanya mazoezi
tangu alipotolewa katika kipindi
cha mapumziko kwenye mchezo
wa dabi ya London kaskazini kwa
matatizo ya misuli, akiongeza:
“Hangeweza kuendelea na mchezo

na tunatumaini sio tatizo kubwa
sana.

“Tunajiamini. Hakuwa na raha na
hiyo haikuwa dalili nzuri. Tunatu-
maini atakuwa bora.”

Raia huyo wa Hispania aliongeza
kuwa Leandro Trossard, Gabriel
Martinelli na Thomas Partey bado
majeruhi.

“Ni orodha ndefu .. Ni hali tu-
liyo nayo kwa sasa na tunahitaji
wachezaji warudi, hilo ni la uhaki-
ka,” alisema Arteta.
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TEN HAG
ATAKA'ZAIDI
KUTOKA KWA
GARNACHO

MANCHESTER, Uingereza

- x'

. .

OCHA wa Manchester United,
Erik ten Hag amefichua kwamba
Alejandro Garnacho aliondolewa
baada ya mechi mbili za kwanza
za msimu huu kwa sababu uchezaji wake
“haukuwa mzuri vya kutosha.”

Garnacho alianza dhidi ya Wolves na Tot-
tenham Hotspur Agosti, lakini aliachwa nje
ya timu kwa mechi tano kabla ya kurejea na
bao katika ushindi wa 3-0 dhidi ya Crystal
Palace Jumanne. Lilikuwa bao la kwanza
kwa mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 19 msimu huu na Ten Hag amemtaka
fowadi huyo kuendelea kuimarika.

“Umeona mwanzoni mwa msimu tulim-
chezesha, mchango wake haukuwa mzuri,”
alisema Ten Hag.

“Unaona siku zote ni tishio kwenye
mchezo hata asipocheza vizuri, anatakiwa
kujifunza anapofanya kazi yake, atakuwa
na wakati wake na atakuwa na maamuzi
kwa sababu ana sifa kubwa. .

“Nataka kuona kama leo (juzi), anaingia
kwenye kisanduku mahali pazuri kumaliza.

“Nadhani ni kawaida kabisa kwa mche-
zaji wa umri wake kuwa kuna nafasi ya
kuimarika sana, kila mtu anampenda,
mashabiki wanampenda, timu inampenda,
mimi nampenda, lakini pia lazima tudai ku-
toka kwake.”

Pamoja na Garnacho, Ten Hag pia ali-
waanzisha Mason Mount, Raphaél Varane
na Harry Maguire huku United ikijikatia
tiketi katika raundi ya nne ya Kombe la Ca-
rabao.
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Guardiola: Phtllzps atamrithi Rodi

MANCHESTER, England rajiwa kukosa mechi tatu zijazo  milivu, ulinzi na alitusaidi
za nyumbani, Phillips anataza- pumua.

PEP Guardiola amethibitisha miwa kuchukua nafasi yake “Kitu muhimu ni w
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kuwa Kalvin Phillips atapata
nafasi ya kuichezea Manchester
City baada ya Rodri aliyefungi-
wa.

Rodri atakosa mechi tatu
zijazo za nyumbani baada ya
kuoneshwa kadi nyekundu ya
moja kwa moja katika ushindi
wa hivi majuzi wa City dhidi ya
Nottingham Forest, na kufungua
milango kwa Phillips kuanza.
Tangu ajiunge kutoka Leeds
United msimu wa joto wa 2022,
Phillips amecheza dakika 645 tu
katika mashindano yote, na me-
chi nne tu kati ya 24 alizoanza.

Hata hivyo, huku Rodri akita-

kwenye safu ya kiungo ya City,
akianza na mechi ya raundi ya
tatu ya Kombe la Carabao jana
Jumatano dhidi ya Newcastle
United.

“Kalvin ataanza,” alisema
Guardiola  akithibitisha  ka-
tika mkutano na waandishi wa
habari Jumanne.

Guardiola aliendelea: “Sio
wiki hii tu kwa mara nyingi,
mara nyingi tangu awasili, ame-
kuwa muhimu sana.

“Uthabiti wake, anafanya kila
kitu katika mchezo kile Kkili-
chotokea dhidi ya Nottingham,
ilikuwa ni ulinzi zaidi, ustahi-

unachukua hatua katika 1
ndogo tunajaribu kumsaidi
Nafasi ndogo ya Phillips k
klabu ya City ilimfanya a
sana uhamisho wakati wa
sha la majira ya joto, huku |
pool na Bayern Munich w
miongoni mwa klabu zilizo
Zinamuwania.

Kiungo huyo wa kati ali
wazi mapema msimu wa
kwamba hataki kuondok:
baada ya kutokuwa na uh
juu ya mustakabali wake,
hatimaye iliamua kumba
mchezaji huyo mwenye um
miaka 27.
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JKT TANZANIA
CHA ‘KK’

Na Marco Maduhu, SHIN-

YANGA

LABU ya JKT-Tan-
zania  imetamba
kuishushia Kagera
ugar kichapo cha
kizalendo ‘KK’ katika mch-
ezo wao wa kesho wa ligi
kuu Tanzania Bara kwe-
nye uwanja wa CCM Kam-
barage mkoani hapa.
Akizungumza na
Waandishi wa habari jana,
Ofisa Habari wa JKT-Tanza-
nia, Masau Bwire, alisema
timu yake imejiandaa vi-

zuri na mchezo huo ambao
ni muhimu kwao na wame-
waandalia kipigo hicho cha
kizalendo.
Alisema JKT Tan-
zania imeuchagua
Uwanja wa CCM
Kambarage Mjini
Shinyanga kama
Uwanja wao wa
nyumbani katika
msimu mzima wa
Ligi Kuu Tanzania
Bara baada ya uwan-
ja wao wa nyumbani
kufungwa kupisha
ukarabati mkubwa.

“Tunatoa  wito  kwa
Mashabiki wa JKT-Tanza-
nia wasikate tamaa katika
Michezo yetu miwili iliyopi-
ta ambayo tulipoteza dhidi
ya Yanga na KMC ambayo
tulikuwa hatujajipanga
vizuri,lakini kwa sasa tupo
vizuri, tumeshajitafuta na
tutalionyesha hili kwenye
mchezo wetu wa I[jumaa
(kesho)” alisema Bwire.

Aidha, alisema wachezaji
wao wako vizuri kiafya na
hakuna majeruhi, wameji-
panga kufanya vyema ka-
tika mechi zao zote zijazo
na watamaliza msimu wa

KUIPA

SUGAR

ligi kuu katika nafasi nzuri.

“Niwaambie watanzania,
JKT Tanzania sasa tumeji-
pata, mchezo wetu dhidi ya
Kagera Sugar tutaanza ku-
waonyesha mashabiki nini
tunakitaka msimu huuy,
tunataka kuhakikisha tuna-
maliza ligi tukiwa kwenye
nafasi za juu zaidi,” alisema
Bwire

Alitoa wito kwa wakazi
wa Shinyanga wawaunge
mkono kama timu yao ya
nyumbani, na wajitokeze
kwa wingi kuwashangilia
ili kuwapatia nguvu na ha-
masa.

- Gamondi

- almarisha

. pumzi Yanga
5

ni wachezaji na benchi lao la
ufundi kuhakikisha wanafuzu
hatua hiyo kwa mara ya
kwanza baada ya miaka 24.

“Wachezaji na benchi la
ufundi wote wanajua nini
mashabiki wa yanga wana-
taka, na ndio maana unaona
kocha anawapa mbinu tofauti
tofauti wachezaji ili kuhakiki-
sha tunafuzu hatua ya makun-
di ya michuano hii,” alisema
Harrison.

Yanga inahitaji sare au
ushindi wowote kufuzu hatua
hiyo ya makundi kufuatia
ushindi wa mabao 2-0 wal-
ioupata kwenye mchezo wa
kwanza uliochezwa Kigali,
Rwanda.

Wakati Yanga wakisema
hivyo, wawakilishi wengine
wa Tanzania kwenye mi-
chuano hiyo, Simba wenyewe
wameweka wazi kuwa mch-
ezo0 wao wa Jumapili dhidi
ya Power Dynamos utakuwa
sehemu ya maandalizi yao va
kushiriki michuano ya ‘Africa
Football League, AFL, yanay-
otarajiwa kufanyika mwezi
ujao.

Kocha Roberto Oliviera
‘Robertinho’ alisema mchezo
wao wa marudiano Jumapili
ijayo licha ya kusaka tiketi
va kutinga hatua ya makundi
lakini watautumia kama
sehemu yao ya maandalizi
kuelekea kwenye mchezo wao
wa ufunguzi wa michuano ya
AFL dhidi ya Al Ahly.
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Msemaji wa Klabu ya JKT Tanzania, Masau Bwire, akizungumza na
waandishi wa habari juu ya mchezo wao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Kagera Sugar kesho. PICHA: MARCO MADUHU

Tanzania rasmi mwenyeji
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viwanja,” alisema.

Msigwa pia alisema si upande wa
michezo tu utakaofaidika na kunu-
faika na uwenyeji wa fainali hizo, bali
kwenye sekta nyingine mbalimbali
kama Utalii, Biashara, Usafirishaji,
Vyakula kutokana na kupokea we-
nyeji wengi watakaokuja kucheza,
kuchezesha, kuangalia, kuripoti,
kushabikia timu zao kutoka nchi
mbalimbali za Afrika na Dunia kwa
ujumla.

Hivi karibuni kabla ya kuelekea jiji-
ni Cairo kulikuwa na kikao kizito kili-
chofanyika jijini Dar es Salaam cha
Makatibu Wakuu wa Wizara husika
kutoka nchi zote tatu, Wenyeviti
wa Mabaraza ya Michezo, Maofisa
Watendaji Wakuu lengo ni kuandaa

mikakati ya kuhakikisha jambo hilo
linafanikiwa.

Vikao hivyo vilihitimishwa na
Mawaziri wa nchi hizo ambao baada
ya hapo walihamishia nguvu zao
nchini Misri kwenye Mkutano wa
CAF wa kutangaza wenyeji wa fainali
hizo.
ujumbe wa Watanzania uliongozwa
na Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk Damas Ndumbaro, Rais
wa Shirikisho la Mpira wa Miguu
Nchini (TFF), Wallace Karia, Makamu
wake Athumani Nyamlani na Mkuru-
genzi wa Sheria, Habari na Masoko
TFF, Boniface Wambura.

Katika mkutano huo, CAF ili-
itangaza pia nchi ya Morocco kuwa
mwenyeji wa fainali hizo za mwaka
2025.

SUPA JACKPOT

M]=

CHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

TAREHE

01. 30/09/23

NYUMBANI SARE UGENINI
1 X 2

MUDA MICHEZO

19:30 |Tottenham Hotspur vs Liverpool FC

02.30/09/23

20:00|Boavista Porto vs FC Famalicao

03.30/09/23

22:00 |Real Sociedad San Sebastian vs Athletic Bilbao

04.30/09/23

22:00 AS Monaco vs Olympique Marseille

05. 01/10/23

13:30 [Fatih Karagumruk Istanbul vs Kasimpasa Istanbul

06. 01/10/23

14:30 |FC Nuremberg vs FC Magdeburg

07.01/10/23

14:30 |SV 07 Elversberg vs Greuther Furth

08. 01/10/23

14:30 |VfL 1899 Osnabruck vs FC Kaiserslautern

09. 01/10/23

16:00 |Nottingham Forest vs Brentford FC

10. 01/10/23

16:00 |Udinese Calcio vs Genoa CFC

1. 01/10/23

17:15  |Deportivo Alaves vs CA Osasuna

12. 01/10/23

17:30 FC Luzern vs FC Zurich

13. 01/10/23

18:00 |FK Austria Wien vs SK Rapid Wien

14. 01/10/23

18:00 Hobro IK vs Kolding IF

15. 01/10/23

19:00 Konyaspor vs Besiktas Istanbul

16. 01/10/23

19:00 Viborg FF vs AGF Aarhus

17. 01/10/23

19:00 Atalanta BC vs Juventus Turin

MECHI ZA USHINDI

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 28/09/2023

GAME ID

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Urartu vs Bkma Yerevan

Al Masry Club vs Farco FC

Hatta Club vs Al Nasr Dubai

AL Ansar vs AL Ahed

FC Nomme United vs Viimsi JK

Pakhtakor vs Otmk Olmalig

FC Elva vs Paide Linnameeskond

Panserraikos vs PAS Giannina

Delhi Dynamos FC vs Mumbai City FC

Maribor vs NK Radomlje

Najma Manama vs Al Shabbab

JK Welco Elekter vs Viljandi Tulevik

Ismaily SC vs El Ittihad Alexandria

GKS Tychy vs Wisla Plock

Al Sharjah SC vs Al Ain

Manama Club vs Al Hala Muharraq

KA Akureyri vs Vestmannaeyjar

Frosinone vs Fiorentina

Monza vs Bologna

Racing White Daring Molenbeek vs Union Saint Gilloise

Orebro SK vs Utsiktens BK

GIF Sundsvall vs Gefle IF

AL Markhiya vs Lekhwiya SC

Trelleborgs FF vs Jonkopings Sodral

Kotwica Kolobrzeg vs Nieciecza KS

Ida-Virumaa FC Alliance vs FC Tallinn

Al Arabi Doha SC vs Qatar SC

Orgryte IS vs Gais

Celta Vigo vs Alaves

Valerenga vs Bodo Glimt

Fenerbahce vs Basaksehir

Granada vs Betis

Asteras Tripolis vs Panathinaikos

AZ Alkmaar vs Heracles Almelo

Lech Poznan vs Rakow Czestochowa

AEK Athens vs Atromitos

Olimpija Ljubljana vs Luka Koper

FC Stade LS Ouchy vs Yverdon-Sport FC

FC Basel vs FC Luzern

Brugge vs Racing Genk

Genoa vs Roma

Wisla Krakow vs Lechia Gdansk

Casa Pia Atletico vs Nacional Madeira|

CF Estrela vs Sporting Braga

Vikingur Reykjavik vs Hafnarfjordur

Valur vs Breidablik

Stjarnan vs KR Reykjavik

Fram Reykjavik vs Keflavik IF

HK Kopavogs vs Fylkir

Osasuna vs Atletico Madrid

CHEZA KWA

WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Tanzania rasmi
mwenyeji AFCON 2027

Na Adam Fungamwango

ANZANIA kwa kush-
irikiana na nchi za
Kenya na Uganda ime-

fanikiwa kupata nafasi
ya kuwa wenyeji wa Fainali za
Mataifa ya Afrika za 2027.
Nchi hizo za Afrika
Mashariki zimepata
nafasi ya kuandaa
fainali hizo kwa
pamoja baada ya
kushinda maombi
yao katika kura zilizo-
nchini Misri na kuz-
ishinda nchi za Misri,
Senegal na Namibia.

Baada ya kampeni Kka-
bambe zilizofanywa na nchi
mbalimbali zilizoomba, ha-
timaye Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF), likatangaza rasmi
kuwa mwaka 2027 Tanzania
itakuwa mwenyeji wa fainali
hizo kwa kushirikiana na nchi
za Kenya na Uganda.

Hii ni mara ya kwanza kwe-

KENYA, UGANDA AND TANZANIA
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® ® ® Serikali yafurahishwa, kuanza
ujenzi viwanja viwili Dodoma, Arusha,
kukarabati vingine.....

nye historia ya nchi hizo tangu
zipate uhuru kuandaa michua-
no hiyo mikubwa barani Af-
rika kwa ngazi za timu za taifa.

Mara baada ya CAF kuzipa
rasmi uwenyeji nchi hizo, Seri-
kali ya Tanzania imesema ime-
furahishwa mno kupata nafasi
hiyo adhimu na ni furaha na
heshima kubwa kwa nchi.

Akizungumza na gazeti hili
jana muda mfupi baada ya
CAF kuzitangaza nchi hizo za
Afrika Mashariki, Katibu Mkuu
wa Wizara ya Utamaduni, San-
aa na Michezo, Gerson Msigwa
alisema baada ya kufanikiwa
kupata nafasi hiyo, kinacho-
fuata sasa ni kutengeneza
miundombinu kwa kujenga
viwanja vipya viwili katika miji
ya Dodoma na Arusha na ku-
karabati vingine saba.

Aidha, Msigwa alipeleka

pongezi zake kwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Samia Suluhu Has-
san kwa kukubali kufanyika
kwa mchakato huo wa Tanza-
nia kuwa mwenyeji wa fainali
hizo.

“Kwanza  kabisa  tum-
pongeze Rais kwa sababu
ndiye aliyekubali mchakato
huu wa maombi ufanyike, na
amekuwa mstari wa mbele
katika kuhakikisha miundom-
binu inafanyiwa kazi mapema
ili kuweza kufanikisha jambo
hilo, ndiyo maana unaona
mpaka sasa kuna ukarabati wa
Uwanja wa Benjamin Mkapa
utakaogharimu Sh Bilioni 31,
na pia kutajengwa viwanja
viwili Dodoma na Arusha am-
bavyo vitatumika kwenye fain-
ali hizo,” alisema Msigwa.

Alisema kwa sasa wanaanza

maandalizi kabambe katika
nyanja mbalimbali ili hata fain-
ali hizo zikimalizika wageni
wote waliokuja wawe na hamu
tena ya kutembelea Tanzania,
lakini pia kutengeneza maz-
ingira mazuri ya kuwa tayari
kuomba tena uwenyeji mwing-
ine kwa miaka ya mbele.

“Kwa sasa tupo kwenye
maandalizi ya African Football
League ambapo Simba wanai-
wakilisha nchi na watacheza
dhidi ya Al Ahly ya Misri kwe-
nye Uwanja wa Benjamin
Mkapa ambao uko kwenye
ukarabati, lakini pia tuna ule
mkakati wa kukarabati viwan-
ja saba kama tulivyowahi kua-
hidi huko nyuma, hiyo yote ni
upande wa miundombinu ya

INAENDELEA UKURASA 23

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

A

! 0 UKURASA 22

Gamondi
aimarisha
pumzi Yanga,
Robertinho
kuwatumia
Dynamos AFL

Saada Akida na Adam Fungam-

S5

wango

KUELEKEA kwenye michezo ya
marudiano ya kufuzu hatua yva
makundi ya Ligi ya mabingwa
Afrika, klabu za Simba na
Yanga zimeweka mikakati yake
kuhakikisha wanafuzu kwa
hatua hiyo.

Kocha wa Yanga, Miguel
Gamondi katika kuhakikisha
anapata ushindi kwenye mch-
ezo wao dhidi ya Al Merrikh
Jumamosi ijayo ameonekana
kuwaongezea dozi ya ma-
zoezi wachezaji wake ambapo
jana alionekana akiwakimbiza
wachezaji wake kwa kasi ma-
zoezini, wakizunguka uwanja.

Aidha, Gamondi alionekana
kuwafanyisha mazoezi ya
nguvu akilenga kuwaongezea
stamina na kasi kuelekea kwe-
nye mchezo huo utakaochezwa
Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi nje kidogo va jiji la
Dar es salaam.

Akizungumza na gazeti hili,
Gamondi, alisema anataka kona
wanacheza kwa kasi muda
wote na kutowapa nafasi wap-
inzani wao.

“Tulikuwa na mfumo mwing-
ine kwenye mchezo wetu wa
kwanza wa ugenini, na mchezo
wa marudiano pia tutakuwa
na mfumo mwingine kabisa,
mazoezi ninayowafanyisha
wachezaji wangu ni katika
kuhakikisha kikosi kinakuwa
imara na tunafikia malengo
yetu, nataka kucheza soka la
kasi zaidi,” alisema Gamondi.

Alisema anataka kuona kila
mchezaji anatimiza majukumu
yvake na timu kutumia vyema
kila nafasi watakayoipata.

Kwa upande wake Menaja
wa timu hiyo, Walter Harri-
son alisema maandalizi yote
kuelekea kwenye mchezo huo
muhimu yamekamilika kwa
kiasi kikubwa na kazi iliyobaki
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