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habari KITAIFA

Nyumba 
ya DED
yateketea 
moto 

Mabilioni yaokolewa malipo 
hewa ya ujenzi wa stendi Dar 

 Na Richard Makore, 
SIMIYU

NYUMBA ya Mku-
rugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Meatu,  
mkoani Simiyu, 
imeungua  kwa moto 
usiku wa kuamkia 
jana.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Simiyu, 
Kamishna Msaidizi 
(ACP), Richard Abwao, 
alikiri nyumba hiyo 
ya Fabian Manoza 
ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo, 
kuungua moto na 
kwamba chanzo chake 
ni hitilafu ya umeme.

Alisema  kwenye 
nyumba hiyo,  aliku-
wapo mdogo wa mku-
rugenzi hiyo ambaye 
aliona moshi ndani.

Pia alisema kuto-
kana na moshi huo 
mtungi wa gesi ulili-
puka ndipo alipotoa 
taarifa polisi.

Kamanda Abwao 
alisema baada ya 
kupata taarifa hizo, 
askari polisi wali-
fika na  kuokoa gari 
lililokuwa jirani na 
nyumba hiyo na 
kwamba  walichukua 
uamuzi wa kuvunja 
kioo ili kuondoa 
‘handbrake’ ya gari  
na kuliondoa.

Abwao alisema 
polisi bado wanaen-
delea na uchunguzi 
na kwamba mali zote 
zilizokuwa ndani 
ziliteketea.

Alisema Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji 
pamoja na Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) walifika 
eneo hilo na kwamba 
kwa sasa ni mapema 
kuhusisha tukio hilo 
na jambo lolote. 

Viongozi CHADEMA wazidi kusota rumande 
Na Elisante John, Singida,

VIONGOZI na wanachama 20 
wa Chama Cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), wataen-
delea kukaa mahabusu hadi kes-
hokutwa baada ya kesi inayowaka-
bili kuahirishwa. 

Keshi hiyo ilitajwa juzi katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Singida na kusababisha 
mvutano mkali baina ya mawak-
ili wa serikali na Emmanuel Ma-

kiya kutoka Arusha, anayewatetea 
washtakiwa hao.

Viongozi na wanachama hao, 
wakiongozwa na Mwenyekiti wa 
Mkoa, Emmanuel Jingu, walifik-
ishwa mahakamani hapo kwa 
mara ya kwanza Novemba 2, mwa-
ka huu, kwa mashtaka matatu 
likiwamo la  kuendesha genge la 
uhalifu, ambalo halina dhamana.

Mwanasheria wa Serikali, Mi-
chael Ng’hoboko, alidai mahakam-
ani hapo mbele ya Hakimu Mkazi 

Mfawidhi Consolata Singano kuwa 
kutokana na mashtaka wanayoka-
biliwa nayo, dhamana iko wazi 
kwa masharti ya Sh. milioni 10.

Hata hivyo, alidai kuwa Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi haina mam-
laka ya kutoa dhamana isipokuwa 
Mahakama Kuu.

Wakili Makiya kutoka kampuni 
ya mawakili ya Mhyellah and Ad-
vocates  ya mkoani Arusha, alip-
inga hoja hiyo kwa madai kuwa 
mahakama hiyo ina uwezo wa 

kutoa dhamana, hali iliyomlazimu 
Hakimu Singano kuahirisha kesi 
hiyo hadi Jumanne ijayo, ataka-
potoa uamuzi wa kutoa dhamana 
au la.

Kutokana na kuahirishwa kwa 
kesi hiyo, nje ya mahakama, 
ndugu, jamaa na marafiki walian-
gua kilio kutokana na washtakiwa 
kurejeshwa mahabusu.

 Washtakiwa kwa pamoja wana-
daiwa kufanya kosa hilo Oktoba 29 
na Novemba Mosi, mwaka huu, ka-

tika mtaa wa Minga, barabara kuu 
ya Arusha

Mbali na kudaiwa kuendesha 
genge la uhalifu, pia wanadaiwa 
kula njama kwa nia ya kutenda 
kosa la uhalifu na kufanya mku-
sanyiko usio halali, hali inayoha-
tarisha usalama wa nchi. Washtak-
iwa wote wamekana tuhuma hizo.

Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi Brigedia Jenerali Wilbert Ibuge (kulia), akizungumza na Balozi wa 
China nchini Wang Ke (katikati), walipokutana ofisini kwake jijini Dodoma jana. PICHA: WIZARA YA MAMBO YA NJE	

Na Beatrice Shayo

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
imeokoa Sh. bilioni 12 zilizokuwa 
mbioni kutumika kwa malipo 
hewa ya ujenzi wa stendi mpya ya 
mabasi Mbezi, jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKU-
RU, Brigedia Jenerali John Mbun-
go, alibainisha kuwapo kwa dosari 
hiyo alipozungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam jana.

Alisema fedha hizo zilikuwa 
mbioni kulipwa kwa wakandarasi 
kama ziada kwa kazi ambayo hai-
kufanyika katika ujenzi wa stendi 
hiyo mpya ya mabasi.

“Kama ambavyo mlisikia 
Mheshimiwa Rais akizungumza 
wakati akizindua ujenzi wa stendi 
hiyo mpya ya mabasi hivi karibuni 
pale Mbezi, aliagiza kuhakikisha 
hakuna fedha ya serikali ambayo 
inafanyiwa ubadhirifu,” alikum-
busha.

Kiongozi huyo wa TAKUKURU 
aliendelea kubainisha kuwa: “Tu-
napenda kuufahamisha umma 
kwamba TAKUKURU kwa kush-
irikiana na Mkurugenzi wa Jiji 
la Dar es Salaam, Zipora  Liana, 
tumekuwa tukifuatilia utekelezaji 
wa mradi huu na mpaka sasa tu-
mefanikiwa kudhibiti zaidi ya Sh. 
bilioni 12 ambazo zingeweza kulip-
wa kwa wakandarasi kama ziada 

kwa kazi ambayo haikufanyika.”
Alisema udhibiti huo ume-

fanikiwa kwa kuwa wachunguzi 
na wataalamu wa ujenzi kutoka 
TAKUKURU wamekuwa wakifua-
tilia kazi hiyo kwa karibu.

Brigedia Jenerali Mbungo pia 
alibainisha kuwapo kwa mahoji-
ano yanayoendelea kuhusu suala 
hilo, hivyo asingependa kuwataja 
wahusika kwa kuwa kuna ambao 
wapo mtaani hawajakamatwa.

Vilevile, alikabidhi Sh. milioni 
118.23 kwa mwakilishi wa Shirika 
la Kimataifa Lisilo la Kiserikali, 
zilizokuwa zimechepushwa kwa 
njia ya udanganyifu.

Alisema fedha hizo ni sehemu 
ya Sh. milioni 300 zilizotolewa na 

mfadhili kwa ajili ya huduma za 
afya nchini, lakini zikachepushwa.

“Kutokana na uchunguzi wa 
TAKUKURU, jumla ya fedha am-
bazo zimerejeshwa na watuhumi-
wa mpaka sasa ni Sh. 118,230,600 
(milioni 118.23) ambazo leo ( jana) 
hii tumezikabidhi kwa mwakilishi 
huyu,” alisema.

Mbungo alisema kiasi cha Sh. 
milioni 172 ambazo zimebaki, zi-
tarejeshwa ndani ya miezi mitatu 
kuanzia sasa hadi kufikia Januari 
mwakani.

Alitoa wito kwa mashirika men-
gine yasiyo ya kiserikali, kupeleka 
taarifa kama wanavyofanya shirika 
hilo ili wahusika katika ubadhirifu 
wachukuliwe hatua stahiki.
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Bandari 
Dar kinara
kwa ubora 
Afrika

Na Elizabeth Zaya

BANDARI ya Dar es 
Salaam imechaguliwa 
kushika nafasi ya 
kwanza katika bandari 
bora Afrika.

Bandari hiyo 
imeshika nafasi hiyo 
kwa mara ya kwanza 
na kuzishinda Port 
Elizabeth ya Af-
rika Kusini ambayo 
imeshika nafasi ya pili 
na Cape Town pia ya 
nchini humo iliyoshika 
nafasi ya tatu.

 Zingine zilizoshika 
chati ya ubora ni Dur-
ban pia Afrika Kusini 
iliyoshika namba nne, 
Mombasa ya Kenya 
ambayo imeshika na-
fasi ya tano na  Zanzi-
bar, nafasi ya sita. 

Ripoti hiyo ni kwa 
mujibu wa World 
Travel Awards (WTA) 
iliyotolewa Novemba 
11, mwaka huu am-
bayo imekuwa ikitoa 
ripoti kwa sekta 
zinazotoa huduma za 
uchukuzi  duniani.

 Katika ripoti iliyo-
tolewa mwaka jana na 
shirika hilo, Bandari 
ya Dar es Salaam 
ilishika nafasi ya nne 
katika bandari bora 
Afrika, huku nafasi 
ya kwanza ikishikwa 
na  Durban ikifuatiwa 
na Port  Elizabeth na 
Cape Town huku ya 
tano ikiwa Mombasa.

 Mwaka 2018, Dar 
es Salaam ilishika 
nafasi hiyo ya nne, 
huku nafasi ya 
kwanza ikishikwa na 
Durban, nafasi ya pili 
Port Elizabeth, ya tatu 
Cape huku Mom-
basa ikishika nafasi 
ya tano.

Bodi TANESCO yafuatilia utekelezaji agizo la JPM 

Aliyesakwa na TAKUKURU 
miaka minne ajisalimisha 

Na Jaliwason Jasson,         
BABATI

AGIZO la Rais John Magufuli 
kuhusu kumalizwa haraka kwa 
malalamiko ya wananchi 4,000 
kutounganishiwa nishati ya 
umeme wilayani Babati mkoa-
ni Manyara, limeipeleka Bodi 
ya Wakurugenzi wa Shirika la 
Umeme (TANESCO) mkoani huko.

Rais Magufuli alipokuwa katika 
Wilaya ya Babati Oktoba 25, mwa-
ka huu, aliagiza kutekelezwa kwa 
mradi huo baada ya wananchi ku-
lalamikia kuwapo kwa urasimu.

Mwenyekiti wa bodi hiyo, Dk. 
Alexander Kyaruzi, alisema juzi 
kuwa wananchi hao walioomba 
kuunganishiwa umeme na kuki-
dhi vigezo, watapatiwa huduma 
hiyo haraka iwezekanavyo.

Kwa mujibu wa Dk. Kyaruzi, 
kazi hiyo itafanyika usiku na 
mchana ndani ya siku 30 kuanzia 
juzi, ili watu hao 4,000 waungan-
ishiwe huduma hiyo. Kampuni 
ya Qwihaya General ya Wilaya ya 
Mufindi mkoani Iringa, ndiyo il-
iyoshinda zabuni ya kusambaza 
umeme katika eneo hilo.

“TANESCO mkoa, kanda na 
makao makuu wameweka nguvu 

kubwa kuhakikisha agizo la Rais 
linatekelezwa kwa muda mfupi 
na ikiwezekana wamalize kabla 
na kuongeza wateja zaidi ya hao 
wanaotakiwa kupatiwa umeme,” 
alisema.

Akizungumza baada ya ziara 
hiyo, Meneja wa Tanesco Mkoa 
wa Manyara, Rehema Mashinji, 
alisema uongozi wa shirika hilo 
umetoa msaada mkubwa kulitafu-

tia suluhu ya kudumu tatizo hilo.
Aliwataka wananchi hao kuwa 

wavumilivu wakati huu mamlaka 
zikiendelea kusambaza miun-
dombinu ya umeme katika mae-
neo yao ili huduma iwafikie.

Meneja huyo alisema umeme 
huo unaosambazwa kwa sasa ka-
tika maeneo yao, unagharimiwa 
na TANESCO na siyo Wakala wa 
Usambazaji Umeme Vijijini (REA).

Na Beatrice Shayo

MFANYABIASHARA aliyekuwa 
anatafutwa na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) kwa kipindi cha miaka minne 
akituhumiwa kuwatapeli wa-
nanchi Sh. milioni 42, amejisalimi-
sha ili kurejesha fedha hizo.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKU-
RU, Brigedia Jenerali John Mbungo, 
alibainisha hayo jana jijini Dar es 
Salaam alipozungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu hatua  mbal-
imbali zinazochukuliwa na ofisi 
yake katika kuongoza mapambano 
ya rushwa.

Alisema tangu mwaka 2016, 
walikuwa wanamtafuta mfanyabi-
ashara huyo kutokana na kudaiwa 
kufanya udanganyifu wa fedha za 
wananchi katika Mkoa wa Man-
yara.

Alisema TAKUKURU Mkoa wa 

Manyara wamefanya uchunguzi 
kwa dhuluma iliyofanyika kwa 
wajasiriamali 300 kutoka Wilaya 
ya Hanang’ waliochangishwa Sh. 
140,000 kila mmoja kwa ahadi ya 
kuanzishiwa biashara ya ufugaji 
kuku. Alisema udanganyifu huo 
ulifanyika mwaka 2016 kwa kam-
puni moja ya biashara kwa kush-
irikiana na maofisa wachache wa 
serikali wasio waadilifu na kujipa-
tia Sh. milioni 42 kwa njia za udan-
ganyifu.

“Tulikuwa tunamtafuta tangu 
mwaka 2016 bila mafanikio, ame-
jisalimisha katika Ofisi za TAKUK-
URU tayari kwa kuanza kufanya 
marejesho,” alisema.

Amewataka wafanyabiashara 
wote ambao wamewadhulumu 
wananchi wanyonge, kuhakikisha 
wanarejesha fedha na mali kwa 
wahusika.

WATUMISHI NHIF

Wakati huohuo, Jenerali Mbun-
go alisema TAKUKURU inawashi-
kiliwa watumishi wanne wa Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 
kwa mahojiano kwa tuhuma za 
wizi na ubadhirifu wa Sh. milioni 
500.4.

“Uchunguzi dhidi ya tuhuma 
hizi unaendelea na hatua stahiki 
zitachukuliwa kwa wale wote 
wataothibitika na uhalifu huu,” 
alisema. 

Aliwataka wale wote ambao wa-
mechukua fedha za umma kwa 
njia za udanganyifu au dhuluma 
kwa wanyonge, kuzirejesha kabla 
rungu la TAKUKURU halijawafikia.

“Kama ambayo Rais John Magu-
fuli ameeleza wakati akizindua 
Bunge la 12 jana, amesema nina-
nukuu “watumishi wazembe bado 
wapo, wala rushwa bado wapo, 

wezi na wabadhirifu wa mali ya 
umma bado wapo... utumbuaji 
majipu utaendelea,” alinukuu.

MILIONI 562/-

Alisema kero nyingine ili-
yobainishwa ni wadaiwa sugu wa 
matrekta aina ya URSUS ambayo 
yalikopeshwa kwa baadhi ya wa-
nanchi katika mikoa mbalimbali 
nchini.

Alisema TAKUKURU kwa kush-
irikiana na Shirika la Taifa la Maen-
deleo (NDC) mnamo Septemba 
mwaka huu, ilifanya operesheni ya 
ukusanyaji wa madeni ya wadaiwa 
hao sugu katika mikoa ya Arusha 
na Morogoro.

“Ufuatiliaji wa madeni hayo am-
bao uliofanywa katika mikoa ya 
Morogoro na Arusha kwa muda wa 
siku 21, umewezesha kupatikana 
kwa Sh. milioni 562.1,” alisema.

Kundi la watalii wa ndani zaidi ya 80 kutoka  mikoa mbalimbali nchini, wakicheza   ngoma ya asili ya  Mkoa wa Tanga, baada ya  kuwasili jijini Arusha 
juzi, kwaajili ya kutembelea vivutio vya utalii vilivyoko Kaskazini. PICHA: ASRAJI MVUNGI 
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Utupaji taka unavyoweka 
rehani ikolojia ya Mikumi

Na Sanula Athanas

U
NAPOTAMKA maisha ya 
wanyamapori, moja kwa 
moja unagusa mazingira 
halisi wanakoishi. Vivyo 

hivyo, unaegemea katika asili yao 
ya maisha endelevu yanayojeng-
wa kwa msingi wa mwingiliano na 
utegemezi.

Hapo unapata taswira gani? 
Mfumo mmojawapo unapoharibi-
ka, unavuruga kuwapo kwa maz-
ingira ya asili ya upande wa pili. 
Hiyo ndiyo tafsiri kuu inayobeba 
ikolojia ya wanyamapori ndani ya 
hifadhi.

Moja ya kazi kuu ya wasimam-
izi wa hifadhi hizo ni kusimamia 
uhalisia wa ikolojia hiyo, jambo 
lililofanikiwa kwa muda mrefu 
lakini ndani ya miaka kadhaa ili-
yopita, kumeshuhudiwa madhara 
makubwa yanayobomoa mfumo 
huo endelevu.

Ni athari zinazotajwa na wa-
dau wasimamizi kwamba zinaan-
gukia katika sura tatu; kuzalishwa 
uchafu usiotakiwa hifadhini, 
kuharibiwa mifumo ya asili ya 
mazingira yakiwamo mapito ya 
wanyamapori na kuibuka mimea 
vamizi. 

Makene Ngoroma, mwanzilishi 
wa vikundi vya kuokota taka zi-
nazotupwa katika Hifadhi ya Taifa 
Mikumi (MINAPA), akirejea uzoefu 
wake wa miaka tisa, anashuhudia 
mzigo mkubwa wa taka zinazotup-
wa na abiria wa magari yanayopita 
ndani ya kilomita 50 za hifadhi 
hiyo.

Kwa mujibu wa Ngoroma, pia 
kuna athari zitokanazo na ajali za 
vyombo vya moto ambazo ndani 
yake zinajumuisha mauaji ya 
viumbe, pia kuzalisha taka zito-
kanazo na ajali, mathalan vioo vya 
magari vinavyovunjika.

Mwanamazingira Ngoroma (33), 
anawasilisha kielelezo cha ugumu 
wa kazi hiyo akitumia mfano wa 
hifadhini Mikumi kwamba kuna 
wakati wanaelemewa na jukumu 
la usafi wakiokota taka kilo 500 
kwa siku.

“Hapa kwa wastani tunaokota 
taka kilo 300 kila siku lakini zipo 
siku ambazo tunaokota hadi kilo 
500, hasa zile siku ambazo ku-
nakuwa na matairi ya magari.

“Wakati mwingine magari 
yanapata tatizo hifadhini, hivyo 
wahusika wanapomaliza kureke-
bisha, wanaacha matairi mabovu 
ndani ya hifadhi. Pia kuna matairi 
huchomoka kwenye gari, yote 
hayo tunaokota. Mwongozo una-
tutaka tuokote kila kisichotakiwa 
ndani ya mita 50 kutoka baraba-
rani.

“Vitu tunavyookota kwa wingi 
ni chupa za maji, makombo, nepi 
za watoto, makokwa ya matun-
da, mifuko inayotumika kubeba 
chakula na vyuma vinavyochomo-
ka kwenye magari. 

“Mbaya zaidi, kuna chupa za 
maji tunaokota zikiwa na mkojo 
ndani. Madereva na wasaidizi wao 
wanazitupa humu hifadhini baada 
ya kuwa wamejisaidia ndani ya 
magari yao, ninafikiri wanahofia 
wanyama wakali. 

“Wanyama hasa nyani na tum-
bili wamekuwa wakikaa baraba-
rani kusubiri wapewe vyakula na 
abiria na wamekariri hadi muda 
wa mabasi kupita ndani ya eneo la 
hifadhi.

“Wakati wa mchana lami 

inakuwa ya moto sana, hivyo in-
awaathiri nyani kwenye makalio 
yao maana wanalazimika kukaa 
barabarani kusubiri chakula cha 
kurushiwa.

“Pia, kuna ndege ambao wame-
kuwa wakitua barabarani kula zile 
mbegu za nafaka kama mahindi, 
karanga, maharage zinazodon-
doshwa na magari barabarani. 
Wote hao wanagongwa kirahisi na 
magari barabarani.”

Mhifadhi Mkuu wa MINAPA, 
Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi 
Mathew Mombo, ana ufafanuzi 
kuhusiana na hoja hiyo, akitamka:

“Kila siku kuna magari kati ya 
2,500 na 3,000 yanapita hapa 
kwenye Hifadhi ya Taifa Mikumi 
na watumiaji wa magari hayo, 
wakiwamo abiria, wanatupa ma-
baki ya vyakula na kuathiri tabia 
za wanyamapori.

“Iko wazi kabisa kwamba kupita 
kwa magari haya ndani ya hifadhi, 
kunaleta mimea vamizi, mimea ile 
ambayo siyo ya asili ndani ya eneo 
hili,” anasema.

Kamishna Mombo pia analala-
mika tabia ya abiria kutupa taka 
na kuwapa wanyama chakula hi-
fadhini, akibainisha kuwa wengi 
wao wamebeba uelewa tofauti 
kwamba     wanapofanya hivyo, 
wanadhani wanamsaidia mny-
ama kama nyani, lakini kinyume 
chake wanammaliza kiikolojia 
kwa kumwingiza kwenye maisha 
tofauti yasiyotakiwa kwa ustawi 
wake. 

“Ilifika kipindi nyani na tum-
bili waliacha kujitafutia chakula 
kwenye mazingira yao ndani ya 
hifadhi, wakawa wanakaa baraba-
rani kusubiri abiria wa magari wa-
warushie chakula,” analalamika.

Mbali na utupaji wa taka za 
mifuko, Kamishna Mombo anase-
ma vyakula, akivitaja mifano 
yake kuwa matunda kama ndizi, 
maembe, machungwa, hali kad-
halika vyakula binafsi vilivyobak-

ishwa na wasafiri hao, ni sehemu 
ya mzizi wa madhila kwa wany-
amapori.

Pia, anazungumzia namna ajali 
na utupaji ovyo wa uchafu ndani 
ya hifadhi, unavyozalisha mimea 
vamizi na isiyotakiwa, jambo 
linalopanua wigo wa mazingira 
magumu yanayowakabili wasi-
mamizi wa wanyamapori, iki-
wamo MINAPA.

“Abiria wa magari kutupa 
mbegu wanapokula vyakula au 
matunda au vitu vyovyote vile 
ambavyo vinaweza vikasababisha 
kudondoka kwa mbegu za mimea 
ambayo ni vamizi katika eneo hili 
la hifadhi.

“Sambamba na hilo, wanapo-
pata ajali ndani ya hifadhi, wana-
sababisha kunakuwa na uharibifu 
wa mazingira lakini pia hakuishii 
tu hapo, bali kusababisha kudon-
doshwa kwa mbegu za mimea 
vamizi kwenye hifadhi.

“Gari linapoanguka au kupata 
ajali ndani ya hifadhi, mbali na 
kuua wanyama wadogo watam-
baao ambao hawaonekani kwa 
urahisi katika eneo husika am-
bako ajali imetokea, linasababisha 
kudondoka kwa mbegu za mimea 
hiyo vamizi,” analalamika.

NJIA ZA KUKABILI 
Kutokana na uhalisia kwamba 

suala la uzalishaji taka hifadhini 
ni mtambuko kwa maana ya ku-
gusa wadau na sekta nyingi, ndani 
ya MINAPA nako limechukua sura 
hiyo.

Ili kulikabili, Kamishna Mombo 
anasema wameanzisha kampeni 
maalum ya kutoa elimu na ku-
chukua hatua dhidi ya wanaoki-
uka sheria na taratibu za hifadhi 
wakishirikiana na Jeshi la Polisi.

Anasema kampeni hiyo ina-
fanyika sambamba na uongozi wa 
hifadhi kuanzisha vikundi vya ku-
fanya usafi ndani ya hifadhi, hasa 
eneo la barabara kunakotupwa 

taka hizo.
“Vikundi vyetu vinafanya usafi 

kila siku, wanaokota taka zote na 
kung’oa miche ya mimea vamizi 
inayoota ili kulinda asili ya eneo 
hili la hifadhi,” Kamishna Mombo 
anabainisha. 

MIKAKATI YA POLISI 
Wilbroad Mutafungwa, Kaman-

da wa Polisi Mkoa wa Morogoro, 
anasema wameshaanzisha utara-
tibu wa kufanya ukaguzi wa kila 
mara, kufuatilia utii wa sheria na 
kanuni miongoni mwa madereva 
hifadhini.

“Tunatoa elimu kwa madereva 
kwa kushirikiana na watendaji wa 
Mikumi, tumekuwa na mpango 
wa pamoja wa kuwakumbusha 
madereva na abiria wao kuzinga-
tia sheria na taratibu zilizowekwa 
kwenye hifadhi na kuchukua ta-
hadhari.

“Tumeweka vituo maalum vya 
ukaguzi ndani ya hifadhi inapopi-
ta barabara ndani ya kilomita 50 
ili kuwabaini madereva wanaoki-
uka sheria za usalama barabarani 
na zile za hifadhi,” Kamanda Mu-
tafungwa anasema.

RAS NA TANAPA  
Udadisi wa Nipashe kutaka 

kujua hatua zinazochukuliwa na 
serikali kumaliza kadhia hiyo, 
unatua mezani kwa Katibu Ta-
wala wa Mkoa wa Morogoro, 
Emmanuel Kalobelo, anayeanika 
mkakati wa mkoa huo.

Anasema mkakati huo unahu-
sisha kutoa elimu kwa madereva 
na wananchi kuhusu umuhimu 
wa kulinda wanyamapori walioko 
hifadhini Mikumi.

“Upo mkakati mwingine mkub-
wa zaidi ambao uko ngazi ya ki-
taifa ambao ni kutengeneza bara-
bara inayopita Mikumi kwenda 
Kilosa mpaka Dumila ili magari 
yasipite tena hifadhini.

“Kikubwa, kila mmoja wetu 

anapaswa kuthamini manufaa 
ya Mbuga ya Mikumi siyo tu kwa 
wananchi wa Morogoro, bali pia 
Watanzania na dunia kwa ujumla.

“Viumbe waliopo eneo hilo ni 
adimu, kwa dunia ya leo wame-
baki katika maeneo machache 
ambayo unawakuta katika mae-
neo yao ya asili,” anasema.

Kalobelo anasema kuwa mbali 
na kuwa kivutio kikubwa cha 
watalii, Hifadhi ya Taifa Mikumi 
imezalisha fursa nyinyi za ajira 
kwa wananchi huku ikitoa fursa 
za uwekezaji kwenye hoteli za ki-
talii na uzalishaji chakula kwa ajili 
ya watalii wanaoitembelea. 

Nipashe pia inazungumza na 
Kamishna Msaidizi Mwandamizi 
wa Uhifadhi wa TANAPA (Idara ya 
Mawasiliano), Paschal Shelutete, 
anayetaja hatua wanazozichukua 
ili kuilinda ikolojia ya hifadhini 
Mikumi.

Kamishna Shelutete anasema 
hatua ya kwanza inayochukuliwa 
ni kujenga mageti ambayo magari 
yatasimamishwa kisha madereva 
na abiria kupewa elimu kuhusu 
ulinzi na usalama wa hifadhi.

Kwa mujibu wa Kamishna She-
lutete, hatua ya pili ni kusimika 
mfumo wa kamera maalum za 
kufuatilia mienendo ya madereva 
na abiria wao, akibainisha kwam-
ba kwa sasa mchakato huo uko  
mbioni kukamilika.

Kamishna Shulutete anasema 
TANAPA pia imeongeza doria 
kwenye hifadhi zake zote 22 ili 
kutotoa nafasi kwa uhalifu huo 
unaotishia usalama wa hifadhi.

KUHUSU MIKUMI 
Hifadhi ya Taifa ya Mikumi ni 

moja kati ya hifadhi za taifa 22 
ambazo zipo chini ya TANAPA.

Kwa mujibu wa Kamishna 
Mombo, hifadhi hiyo ilianzishwa 
mwaka 1964 kwa tangazo la seri-
kali namba 465 lakini wakati ule 
ilikuwa na ukubwa wa kilometa 
za mraba 1,070. 

“Miaka 11 baadaye, serikali 
iliona umuhimu wa eneo hilo 
hususani upande wa maeneo ya 
kusini na kaskazini kuongezwa 
hadi kufikia ukubwa wa kilometa 
za mraba 3,230 kwa tangazo la 
serikali namba 121.

“Kijiografia, Hifadhi ya Taifa 
Mikumi inapakana na wilaya tatu 
za Mkoa wa Morogoro ambazo 
ni Mvomero, Kilosa na Morogoro 
Vijijini. Pia imezungukwa na vijiji 
19, vyote vikiwa ndani ya wilaya 
hizo tatu. 

“Ni hifadhi ya tisa kwa ukubwa 
kwa hifadhi zote 22 za TANAPA. 
Ina wanyama wakubwa na wado-
go kama vile tembo, nyati, twiga, 
simba, chui, nyati na swala wengi 
ambao ndiyo sifa tuliyonayo ka-
tika hifadhi yetu.

“Lakini pia ina aina nyingi za 
ndege, takriban aina 400. Wataal-
amu wa ndege huwa wanapenda 
sana kuja hapa ndiyo maana ina-
pata wageni wengi kutoka ndani 
na nje ya nchi,” anabainisha.
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Na Steven William,  
MUHEZA

WANAFUNZI wanaosoma 
darasa la awali mpaka darasa la 
saba  wanaoishi katika kijiji cha 
Kilulu, Muheza, mkoani Tanga 
wanapatiwa elimu bure ya kuji-
funza  lugha ya Kiingereza.

Hatua hiyo inatokana na 
Mzee 

Harold Ugata (70), kuanzi-
sha darasa hilo kwa ajili ya ku-
wanoa wanafunzi hao. Darasa 
hilo sasa lina miaka mitatu tan-
gu alipoanza kufundisha.

Kutokana na uamuzi wa 
mzee huyo, zaidi ya wanafunzi 
10, wavulana na wasichana wa-
naosoma shule ya msingi ya

Kilulu,   wanapatiwa elimu 
hiyo  bure kila siku jioni baada 
ya kutoka shuleni. 

Akizungumza hivi karibuni 
na mwandishi wa habari hii ka-
tika darasa alilolianzisha, linalo-
tazamana na zahanati ya kijiji 
hicho, Ugata alisema ameamua 
kufanya hivyo ili kuwawezesha 
wanafunzi hao kufanya vizuri 

katika mitihani ya somo la  Ki-
ingereza.

Ugata   alisema ataendelea 
kujitolea kuwafundisha watoto 
kuanzisa chekechea hadi dara-
sa la saba ili kipindi cha kufanya 
mitihani yao shuleni wapate 
wepesi katika kujibu maswali. 
Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuongeza ufaulu kwa kuwa 
elimu katika wilaya ya Muheza 
imeshuka.

Mzee huyo alisema 
anawafundisha wanafunzi hao 
bure isipokuwa wazazi we-
nyewe huwa wanamchangia 
posho ya Sh. 10,000 kila mwezi 
kwa mtoto mmoja kwa ajil ya 
kununua sabuni.

Ugata alisema enzi ya utoto 
wake alisoma katika Shule ya 
Msingi ya Kilulu baadaye alifau-
lu na kuendelea na masomo ya 
darasa la tano katika Shule ya 
Kati ya Mkuzi kabla ya kujiunga 
na Shule ya Sekondari ya Tanga.

Baada ya hapo alisema alien-
delea na masomo zaidi kisha 
kufanya kazi maeneo mbal-
imbali kikiwamo kiwanda cha 

Kamba cha
Ngomeni na  kiwanda cha 

kutengeneza baiskeli na hati-
maye kisha kwenda Ulaya ku-
soma.

Mzee huyo alisema baada ya 
kustaafu kazi, aliamua kurudi 
nyumbani na anafanya kazi 
ya kujitolea kuwafundisha Ki-
ingereza wanafunzi hao. Pia 
alisema yuko tayari kufundi-
sha somo hilo katika shule kwa 
mkataba.

“Nawasaidia watoto wa kijiji 
cha Kilulu ili wapate upeo wa 
kusoma lakini cha kushangaza 
wazazi wengine wana

watoto lakini hawataki 
kuwaleta kusoma. Kinacho-
shangaza wanatumia fedha 
nyingi kwa ajili ya michango ya 
harusi na ngoma.

Mzee huyo alibainisha kwam-
ba wanafunzi wote ambao wa-
nasoma darasa hilo, wanafanya 
vizuri katika somo la Kiingereza 
na  wanawashinda hata watu 
wazima. Sambamba na hilo, 
alisema watoto hao wana nid-
hamu shuleni na kwa wazazi 

wao.
Mmiliki wa jengo ambalo 

Mzee Ugata ameanzisha darasa, 
Jumaa Amiri, alisema anam-
shukuru mzee huyo kwa ku-
saidia kuwafundisha watoto 
hao licha ya kwamba kiasi cha 
fedha anacholipwa ni kidogo 
kulinganisha na kazi anayofan-
ya. 

Miongoni mwa wanafunzi wa 
darasa hilo, Neema Jumaa na 
Mwasiti Ilili, ambao wanasoma 
darasa la sita katika Shule ya 
Msingi   Kilulu, kwa nyakati to-
fauti walisema wanamshukuru 
mzee huyo kwa kuwafundisha 
Kiingereza na kwamba wanao-
na mabadiliko katika maende-
leo yao ya elimu

Naye mkazi wa kijiji cha 
Kwasemwaliko, Rajabu Msum-
biji, alisema kuwa mzee huyo 
amewasaidia sana watoto kuto-
kana na hatua aliyochukua. 

Hata hivyo, aliishauri serikali 
kuwaajiri wazee hao kwa mka-
taba katika shule kwa kuwa 
shule nyingi hazina walimu Ki-
ingereza na  sayansi.

Wanahisa NICOL 
kuteta kuhusu
kampuni yao
Na Mwandishi Wetu

WANAHISA wa Kampuni ya 
Uwekezaji ya National Invest-
ments Plc (NICOL), wanatarajia 
kufanya mkutano mkubwa 
Jumamosi ijayo kujadili masuala 
mbalimbali.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana, mkutano huo 
unatarajiwa kufanyika kwa njia 
ya mtandao.

“Wanahisa watapewa ‘link’ 
wataingia kwenye simu zao au 
kompyuta zao watahudhuria 
mkutano huo muhimu, hivyo 
tunawaomba wahudhurie kwa 
wingi ili kuchangia kuikuza 
kampuni yao,” ilisema taarifa 
hiyo.

 Taarifa hiyo ilisema baadhi 
ya ajenda zitakazojadiliwa ni 
pamoja na kupokea, kujadili na 
kupitisha ripoti ya wakurugenzi 
na taarifa za fedha kwa mwaka 
ulioishia 31, 2019 na tamko la 
gawio la nusu mwaka kwa mwa-
ka wa fedha unaoishia 2020.

Ilitaja ajenga nyingine ni 
kupitisha gawio la Sh. 10 kwa 
kila hisa ambalo litapitishwa na 
wanahisa siku ya mkutano huo. 
Ajenda nyingine ni kupokea na 
kuidhinisha malipo ya waku-
rugenzi, kupokea na uteuzi 
wa wakaguzi wa hesabu kwa 
mwaka unaoishia Desemba 31, 
2020.

“Tunahamasisha wanachama 
washiriki mkutano huo ambao 
utakuwa wa mtandao na kama 
watakuwa  na maswali yoyote 
kuhusu kushiriki mkutano huo 
wawasiliane na uongozi wa 
kampuni ya NICOL,” alisema

Kampuni hiyo hivi karibuni 
ililipa gawio la miaka mitatu 
ya mwaka 2016, 2017 na 2018 
ambazo zilishalipwa kupitia 
akaunti ya benki ya kila mwana 
hisa.

waka 2001 na wanahisa wach-
ache ambao walitoa michango 
yao lengo likiwa ni kuwawez-
esha wananchi kumiliki uchumi.

Tangu kuanzishwa kwake, 
kampuni hiyo haikuwahi kutoa 
gawio hadi wananchi walipo-
lalamika na kuchagua uongozi 
mpya mwaka 2012 ambapo Dk. 
Gideon Kaunda alichaguliwa 
kuwa Mwenyekiti wa Bodi.

Ilisema pamoja na changa-
moto mbalimbali uongozi huo 
mpya ulifanikiwa kuanza kutoa 
gawio la kwanza mwaka 2016 la 
Sh. 25, mwaka 2017 gawio la Sh. 
26 na mwaka 2018 gawio la Sh. 
sita ambapo ilifanikiwa kulipa 
madai na malimbikizo na kodi 
serikali ya Sh. bilioni 1.5.

Katika kuendelea kuhakikisha 
inalipa gawio zuri kwa wanahisa 
wake, NICOL imejiwekea mi-
kakati mipya ya kuikuza kampu-
ni hiyo na kuwa miongoni mwa 
kampuni kubwa hapa nchini 
zinazolipa kodi na kutoa gawio 
zuri kwa wanahisa wake.

Babu aanzisha darasa 
kufundisha Kiingereza

Na Cynthia  Mwilolezi, 
ARUSHA 

BALOZI  wa Uingereza nchini 
Tanzania, David Concar, amese-
ma amefurahishwa na huduma 
ya afya ya mama na mtoto inay-
otolewa katika Jiji la Arusha  na 
kuahidi kuwa nchi yake itaen-
delea kushirikiana na serikali 
kuboresha sekta ya afya.

Akizungumza jana jijini Aru-
sha katika ziara ya kutembelea 
miradi  ya afya ambayo imefa-
dhiliwa na serikali hiyo kupitia 
Shirika   la Engender Health 
Tanzania, Balozi Concar, alise-

ma amefurahi kuona huduma   
bora katika Kituo cha Afya Ka-
loleni.

“Serikali ya  Uingereza itaen-
delea kufadhili huduma   za 
afya Tanzania, ikiwa ni kuunga 
mkono jitihada za serikali ya 
Tanzania katika  kuwapatia hu-
duma   bora za afya wananchi   
wake,” alisema.

Balozi Concar alisema baada 
ya kufanya mahojiano na ki-
namama wanaonufaika na mra-
di wanaofadhili   wamebaini 
kuwa wataalam wa afya na wa-
hudumu wa afya, wanafanya 
kazi  ya kuhudumia wagonjwa 

kwa kufuata maadili ya kazi  na 
kuwataka kuendelea kuwahu-
dumia kwa ubora bila kuchoka.

“Binafsi nimefurahi kuzun-
gumza na wagonjwa niliowa-
kuta katika kituo hiki cha afya. 
Nimefurahi wakikiri wenyewe 
kuwa wanapatiwa huduma   
bora za afya kutoka kwa wataal-
am wa afya. Niwapongeze 
wataalam hawa kwa huduma   
bora,” alisema.

Pamoja na mambo wengine   
alisema wataendelea kusaidia 
huduma za afya kulingana na 
mahitaji . Naye Mkurugenzi wa 
Jiji la Arusha,  Dk. John Pima, 

alishukuru kwa msaada una-
tolewa na serikali  ya Uingereza  
na  kwamba serikali inatambua 
mchango huo.

Dk. Pima alisema serikali 
imejenga miundombinu bora 
katika vituo vya afya, kiki-
wamo cha Kaloleni  vilivyonu-
faika kwa kujengewa majengo 
ya huduma  ya mama na mtoto.

Aliongeza kuwa kwa kipindi 
cha miaka mitano  iliyopita, 
fedha nyingi zimeelekezwa ka-
tika huduma   ya afya, hivyo 
kuwezesha kupatikana kwa hu-
duma bora ikiwa ni pamoja na 
huduma  ya mama na mtoto.

Uingereza yaahidi kupiga jeki sekta ya afya

Mzee Herold Mwaimu Ugata (wa pili kulia), akiwa na baadhi ya wanafunzi wake, wilayani Muheza. PICHA: STEVEN WILLIAM
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MAONI & UCHAMBUZI

USAFIRI wa umma unaotumiwa 
na wakazi wa maeneo mbalim-
bali ya mijini, maarufu kama 
‘daladala’, umesaidia watu kura-
hisisha safari zao za kwenda ka-
tika mihangaiko ya kila siku.

Wakazi wa jijini Dar es Salaam 
ndio watu wa mwanzo kwa 
kufaidika na usafiri huo tangu 
miaka ya 1970, kisha ukaenea 
kwenye miji mbalimbali nchini 
kwa majina mbalimbali huku 
Dar es Salaam mwishowe ukait-
wa ‘daladala’.

Pamoja na kuwapo kwa hu-
duma hiyo ya usafiri ambao ni 
wa muhimu kwa wakazi wa mi-
jini ikiwamo jiji la Dar es Salaam 
linalokadiriwa kuwa na zaidi 
ya watu  milioni nne, ‘daladala’ 
zina kero zake.

Miongoni mwa kero hizo ni 
madereva kufungulia muziki 
mkubwa kana kwamba wako 
baa au wanaendesha magari ya 
binafsi, na kusababisha kero na 
usumbufu wa abiria wao.

Kwa wale wanaotumia usafiri 
huo, inawezekana walishuhudia 
kero hiyo au kusimuliwa jinsi 
ambavyo baadhi ya madereva 
wa daladala wanasababisha 
usumbufu kwenye usafiri wa 
umma.

Ingwa kwa baadhi ya abiria 
kelele hizo zinaweza kuwa ni za 
kawaida, ukweli ni kwamba baa-
dhi ya madereva na makondak-
ta wa ‘daladala’ si wastaarabu.

Ni vyema wakakumbushwa 
kuwa tabia ya kufungulia muzi-
ki hadi mwisho kana kwamba 
wako baa, haifai kwa kuwa huo 
ni usafiri wa umma si binafsi, 
hivyo madereva na makondak-

ta wanatakiwa kulitambua hilo.
Lakini pia zinahitajika sheria 

kuweka ustaarabu katika da-
ladala kwani kwa watu wanaoi-
shi Dar es Salaam, kila siku ni la-
zima wasafiri kwenye shughuli 
zao za kila siku na wanajazana 
ndani ya usafiri huo, halafu wa-
nakumbana na kelele za muziki.

Madereva wakumbuke kuwa 
wanasafirisha abiria wakiwamo 
wengine wenye matatizo mbal-
imbali ambao hawahitaji kelele. 
Kutokana na ukweli huo, hawa-
paswi kufungulia muziki kama 
wako kwenye disko.

Wako baadhi yao ambao wa-
kiambiwa wapunguze sauti, 
hutukana au kumtaka abiria 
aliyeomba muziki upunguzwe 
ashuke au apande daladala ny-
ingine kuliko wao kupunguza 
sauti ya muziki.

Hata baadhi ya abiria wanao-
penda sauti kubwa ya muziki, 
huungana nao na kutaka muziki 
uendelee kuwa wa sauti ya juu 
kana kwamba wako kwenye 
usafiri wa binafsi na kumbe ni 
wa umma.

Ingawa si madereva wote 
wenye mtindo huo, kwa ujumla 
usafiri wa umma unakutanisha 
wasafiri wa aina tofauti, wenye 
matatizo mbalimbali, hivyo ni 
muhimu kuheshimu abiria.

Wahusika wakilitambua hilo, 
hawawezi kuwakera tena abiria 
na wala hawatawashusha kwe-
nye vyombo vya usafiri eti kwa 
sababu wanataka sauti za muzi-
ki katika daladala zipunguzwe.

Vinginevyo kama sheria 
haipo, basi mamlaka husika 
zione uwezekano wa kutunga 

sheria, kuliko kuacha hali ikien-
delea kama ilivyo na kusababi-
sha usumbufu usio wa lazima 
kwa abiria.

Kila kukicha idadi ya watu 
jijini Dar es Salaam inazidi 
kuongezeka kwa kasi hivyo 
umuhimu wa usafiri wa dalada-
la nao unaongezeka, na ndiyo 
maana abiria ujazana katika 
usafiri huo.

Hivyo, suala la kuheshimu 
abiria kwenye usafiri huo ni la 
muhimu, hasa kutowasumbua 
kwa kelele za muziki, ambazo 
wengi wao huwa hawazihitaji, 
lakini wanalazimishwa kuzisiki-
liza.

Miaka ya nyuma, tatizo lili-
kuwa uvutaji wa sigara ndani 
ya daladala, lakini bahati nzuri 
ni kama limeisha kwa kuwa 
hakuna dereva anayevuta sigara 
abiria wakiwamo daladala.

Kwa sasa pamoja na uchafu 
wa baadhi ya makondakta, 
tatizo kubwa ni kufungulia sauti 
juu ya muziki na kusababisha 
kero na hata wakati mwingine 
kuumiza abiria, ambao afya zao 
si nzuri.Wakati mwingine wana-
oshabikia sauti kubwa za muziki 
katika daladala ni vijana wa kike 
na wa kiume na hao ndio am-
bao wakikuta daladala haina 
muziki hawaipandi na wapo 
tayari kuchelewa shule ama ny-
umbani.

Hali hiyo si sawa muziki we-
nye sauti ya juu ndani ya usafiri 
wa umma haukubaliki na si ust-
araabu, unakera na umaumiza 
wengine, hivyo madereva wa-
naotaka hivyo, hawana budi 
kuendesha magari yao binafsi.

Daladala ni usafiri wa umma, kwa 
nini kufungulia muziki sauti ya juu?

 Muungwana Lazima Nilonge

Watakaoteuliwa na Rais
 watekeleze majukumu 
yao kwa maendeleo ya nchi

Na Sabato 
Kasika
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 RAIS John Magufuli, juzi alizindua Bunge la 12 la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania jijini Dodoma, ambapo aliweka 
dira na mipango ya serikali katika sekta mbalimbali kwa 
miaka mitano ijayo. 

Katika hotuba yake iliyojaa matumaini kwa maendeleo ya 
kiuchumi, kisiasa na kijamii, Rais pamoja na mambo men-
gine, aliweka bayana kwamba lengo la serikali katika ngwe 
ya pili ya uongozi wake ni kukuza uchumi kwa asilimia nane 
na pia kupunguza umaskini na kuzalisha mabilionea. 

Ili kutimiza yote hayo, katika masuala ya siasa, aliahidi ku-
dumisha na kustawisha Muungano ambao umedumu kwa 
zaidi ya miaka 26. Alisema atahakikisha serikali zote mbili 
hazitawaonea haya wale watakaochezea amani na kuvunja 
Muungano huo ulioasisiwa na Mwalimu Julius Nyerere na 
Sheikh Abeid Amani Karume. 

Pia katika eneo hilo aliahidi kudumisha demokrasia na 
utawala bora pamoja na kuendeleza uhusiano wa kikanda 
na kimataifa. 

Kwa upande wa uchumi, alisema serikali yake itaende-
leza yale yote ambayo serikali iliyaanzisha katika kipindi 
kilichopita kama vile maendeleo ya viwanda, kilimo, mifu-
go na uvuvi pamoja na kuendelea kujenga miundombinu 
ya barabara, reli ya kisasa viwanja vya ndege na bandari. Ili 
kuchochea maendeleo ya viwanda, alisema jukumu kubwa 
lililoko mbele yake ni kuhakikisha nishati ya uhakika inapa-
tikana mijini na vijijini. 

Huduma za jamii pia alizipa kipaumbele katika hotuba 
yake kwa kuweka bayana kwamba katika miaka mitano 
ijayo, sekta za afya, elimu na maji zitaimarishwa zaidi. Mi-
kakati katika kuboresha huduma za afya, alisema, serikali 
itaendeleza kujenga hospitali, vituo vya afya na zahanati 
huku dawa na vifaa tiba vikipatikana bila matatizo. 

Aidha katika elimu, alisema mkakati ni kujenga vyumba 
vya madarasa, kuongeza udahili kuanzia elimu ya awali hadi 
vyuo vikuu, kuongeza bajeti ya mikopo kwa wanafunzi wa 
elimu ya juu na kushughulikia kero zinazoikabili sekta hiyo. 

Pia kwa muda mrefu kumekuwa na kilio cha ajira kwa wa-
tumishi wa umma katika sekta za afya na elimu jambo am-
balo alisema serikali yake, katika miaka mitano ijayo, itaajiri 
watumishi wa kada mbalimbali katika sekta hizo. 

Kwa ujumla, hotuba ya Rais imejaa matumaini makubwa 
kwa maendeleo ya nchi na wananchi wanaamini kuwa hayo 
yote yatatekelezwa kutokana na uthubutu aliouonyesha ka-
tika miaka mitano iliyopita. 

Ni dhahiri kwamba katika kutekeleza hayo, Rais atateua 
viongozi na watendaji katika ngazi mbalimbali kama vile 
baraza la mawaziri, watendaji wa wizara, mikoa na wilaya 
pamoja na wakuu wa mikoa na wilaya ili kumsaidia kazi 
hizo kwa sekta mbalimbali na kulingana na vipaumbele vili-
vyowekwa. 

Wateule hao wa Rais wanapaswa kutekeleza kwa dhati, 
juhudi na maarifa ili kuonyesha imani kwa aliyewapa nafasi 
hiyo, kinyume cha hapo watakuwa wanamwangusha.                 

Miaka  mitano iliyopita ya uongozi wake, Rais Magufuli 
alionyesha uthubutu kwamba hana mzaha na watu wanao-
fanya kazi kwa mazoea, wala rushwa na wabadhirifu huku 
akiwaondoa wale wanaoshindwa kwenda na kasi yake, aki-
tumia msemo maarufu wa kuwatumbua. 

Kwa mantiki hiyo, wale wote watakaoteuliwa hawana 
budi kutekeleza wajibu wao kwa kaulimbiu ya Hapa Kazi Tu 
katika kuhakikisha ndoto za Watanzania kupata maendeleo 
zitatimia. 
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Kila mtu sasa ndugu wa Kamala Harris!	 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

W
ATAALAMU wengi 
wa masuala ya ki-
saikolojia na kijamii 
wanakubaliana kuwa 

binadamu wana hulka ya kutaka 
kujinasibisha na kile kilicho bora; 
na si vinginevyo. Jiulize ni watu 
wangapi wenye ndugu zao majam-
bazi, wezi nakadhalika wanaotaka 
kunasibishwa nao. 

Hakuna. Hivi karibuni wanaojua 
mahusiano ya wahindi na watu 
weusi walishangaa sana kuona pi-
cha mbalimbali toka India ambako 
waswahili huitwa kalu au nyani 
wakisherehekea ushindi wa binti 
wa kimarekeni mwenye asili ya     Ja-
maica, Kamala Harris, alipoibuka 
kuwa mwanamke wa kwanza   
Mmarekani na Mwafrika kuwa 
Makamu wa rais wa taifa kubwa la        
Marekani         baada ya rais Mteule 
Joe Biden kumbwaga rais Donald 
Trump. 

Siyo India tu bali bara zima la 
Asia wakiwamo Wachina ambao 
juzi juzi waliwabagua waswahili eti 
wana Covid-19, wakati ilianzia huko 
Wuhan, China. Rejea waswahili 
waitwao Jarawa kwenye kisiwa cha 
Andaman wanavyotumika kama 
kivutio cha utalii ambapo wahindi 
huenda kuwatazama kama waswa-
hili wafanyavyo kwa manyani ya 
mbuga ya Gombe kule Kigoma. 

 Ajabu Wachina walivyoshukiwa 
kuwa na Covid-19 hapa Amerika ya 
Kaskazini walilalamika sana wakati 
wakiwafanyia vibaya zaidi waswa-
hili huko kwao.

Kwa waswahili wa Dar es Salaam 
na Afrika Mashariki watakuwa 

Utitiri wa vyama dhaifu hauna tija	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

U
ONGOZI ni jukumu, ni 
dhima na ni wajibu ka-
tika jamii. Ili mtu uwe 
kiongozi, sharti uwe na 

sifa za kuwa hivyo, lakini pia uji-
amini kuwa unaweza kubeba ma-
jukumu ya unaowaongoza, bila 
kuwakwaza.

Jamii nyingi za viumbe hai, 
huongozwa au hujiongoza, bin-
adamu na wanyama wana taratibu 
za kuongozana. Wakati binadamu 
hupata viongozi kwa kuchaguana, 
wanyama hutumia misuli na ma-
bavu kupata viongozi.

Tofauti na wanyama, binadamu 
hupata viongozi wao pasipo uba-
guzi wa jinsi, huku wanyama hu-
wapata kwa kuzingatia jinsi. Kwao 
ni madume tu ndio mara nyingi 
hupata kuongoza familia au koo.

Kwa kuwa wanyama hutumia 
maguvu na jinsi, binadamu wana-
tumia hekima na busara kupata 
viongozi, na ndiyo sababu huwa 
na mchakato wenye mnyukano 
wa hoja.

Hivi karibuni, tumeshuhudia 
Watanzania wakijipatia viongozi 
wao kwa njia ya kidemokrasia ka-
tika uchaguzi uliomalizika, ukiwa 
na mawazo tofauti, wapo walioup-

inga kuwa si wa haki na huru, la-
kini wapo waliouunga mkono.

Miongoni mwa waliouunga 
mkono na kuukubali, ni viongozi 
wa vyama 10 kati ya 15 vilivyoshiri-
ki ambao walimwahidi mshindi, 
Dk John Magufuli wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kuongoza kwa 
miaka mingine mitano na ya lala 
salama.

Akizungumza kwa niaba ya 
wenzake, aliyekuwa mgombea 
urais kwa tiketi ya chama cha 
ADC, Queen Sendiga, pamoja na 
mambo mengine, aliomba Serikali 
ifikirie vyama visivyo na wawak-
ilishi bungeni, kupewa ruzuku ili 
viendeshe mambo yao.

Viongozi wa vyama hivyo vi-
sivyotaka makuu, kupitia kwa 
Queen, vilisema vitakuwa tayari 
kufanya kazi na Rais Magufuli ak-
iona inafaa-ikumbukwe alipata ku-
fanya hivyo katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2015, alipomteua Anna 
Mghwira kuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro.

Mghwira aligombea pia urais 
kwa tiketi ya ACT-Wazalendo na 
kuwa mmoja wa waliompongeza 
Dk Magufuli kwa ushindi wake, na 
kuwa tayari kushirikiana naye kwa 

maslahi mapana ya nchi na Watan-
zania kwa jumla.

Naunga mkono maombi ya vy-
ama hivyo kupitia kwa Queen, 
kwamba kuendesha chama cha 
siasa ni mzigo na bila ruzuku ni 
kazi nzito, na hiyo ilijidhihirisha 
katika kampeni, ambapo vyama 
vyenye musuli vilipasua milima na 
mabonde na mapori, kukutana na 
watu kuomba kura.

Vyama hivi vinyonge viliishia 
katika baadhi ya mikoa, huku ving-
ine vikitembea mguu kwa mguu 
kusaka kura mitaani, majumbani 
na magengeni, na kuambulia 
kura chache huku vikimshuhudia 
Dk Magufuli akikata mbuga kwa 
kishindo.

Lakini pamoja na kuunga mko-
no, ni vema kujiuliza pia, kwani 
lazima Tanzania kuwa na utitiri 
wa vyama vya siasa, tena ambavyo 
huibuka nyakati za uchaguzi na 
kuonekana kama vyama vipya?

Hata Baba wa Taifa, Mwalimu 
Julius Nyerere enzi za uhai wake, 
alipata kupendekeza nchi iwe na 
vyama vichache na ikiwezekana 
visizidi vinne, vyenye nguvu vi-
takavyokabiliana na chama tawa-
la, lakini pia vikitoa changamoto 

bungeni katika kuisimamia Seri-
kali.

Ingawa Serikali hutoa ruzuku 
kwa vyama vyenye wabunge, 
cha msingi ni kwa chama husika 
kutumia wanachama wake, kuji-
patia kipato cha kujiendesha na 
kujiimarisha badala ya kusubiri ru-
zuku. Hii ikiendekezwa, ni dhahiri 
vyama vitageuka kuwa vikundi 
vya kijasiriamali na kusahau maju-
kumu ya msingi.

Dhima ya msingi ya chama cha 
siasa ni kupambana kutwaa Dola, 
kama chama kinajiona hakina 
misuli ya kufanya hivyo, hakina 
budi kufa na kupisha chenye mi-
suli, badala ya kuwa na vyama vya 
siasa vinavyounga mkono chama 
ambacho vinatakiwa vikitoe ma-
darakani.

Kuomba kushirikiana na serikali 
ya chama kingine kwa matumaini 
ya kupata huruma ya ukata na ku-
pewa ruzuku, ni kujidhoofisha na 
kusababisha nchi kuwa na vyama 
vya vipindi, ambavyo haviwezi 
kusaidia Watanzania. Turuhusu 
vyama dhaifu vife ili vipungue 
badala ya kuviendekeza kwa ku-
vipa ruzuku. Utitiri wao hauna 
manufaa kwa Taifa. Alamsiki!

wameshangaa ubora wa ghafla wa 
Kamala. Mama huyu mwenye umri 
wa miaka 56 ni mtoto wa Daktari 
Donald Jasper Harris, Mjamaica na 
mama wa kihindi marehemu Dak-
tari Shaymala Gopalan. Kwa vile 
urathi wa mtoto hufuata kiumeni, 
Harris ni mswahili mwenye asili ya 
Jamaica. 

Pamoja na kuwa na asili ya ki-
hindi, ni vigumu kumnasibisha na 
India kiasi cha kuamsha hamasa 
na mapenzi makubwa kwa watu 
wanaoishi kwenye mfumo wa 
kibaguzi wa caste ambapo kuoa au 
kuolewa na mswahili ni kitu kisi-
chokubalika wala kuwezekana na 
nuksi kwa familia ya mhusika na 
jamii kwa ujumla.

 Sina haja ya kuleta hisia za kiba-
guzi bali kusema ukweli japo kama 
jamii na watu tujifunze kuwa wak-
weli kwa nafsi zetu.

Kama Kamala, mswahili mwe-
nye asili ya Jamaica angegombea 
hata ujumbe wa nyumba kumi 
nchini India, angeambulia patu-
pu. Pamoja na ubabe wao, hapa 
wamarekani wanatufundisha 
somo la usawa ambalo limezishin-
da nchi nyingi hasa za Afrika na 
Asia. 

Sijui kama kuna mswahili au 
mtu yeyote mwenye asili ya Af-
rika mwenye cheo chochote ka-
tika bara la Asia hata kiwe kidogo 
namna gani.

Niliwahi kusema kuwa kama rais 
wa zamani wa Marekani mwafrika 
Barack Obama mswahili wa mwe-
nye asili ya Kenya, kama angekulia 
Afrika, asingekuwa rais hata wa 
nchi ndogo yoyote ya kiafrika ku-

tokana na ubaguzi wa kisheria 
ambao hutaka mwenye kugombea 
wadhifa huu awe amezaliwa na 
wazazi wananchi wa nchi husika. 
Sambamba na Obama, sidhani 
kama Kamala angeweza kuchaguli-
wa kuwa rais wa Jamaica au kama 
nilivyodokeza hapo juu, taifa lolote 
la Afrika au Asia.

Hii inaonyesha namna tu-
livyo wabaguzi kuliko hata hawa 
wamerekani tunaowatuhumu uba-
guzi na ukandamizi. 

Hapa hapa, hebu jiulize kwa 
mfano, mataifa mengi ya Afrika 
yanakataa uraia pacha wakati 
mataifa tajiri ya Magharibi hayana 
pingamizi hili tena kwa watu mas-
kini toka Afrika. Pingamizi hili la 
uraia pacha linatupa taabu waswa-
hili tuliko huku. 

Kwani hushindwa kufaidi fursa 
za masomo na nyingine kwa vile 
kuukana uraia wetu ni kikwazo ny-
umbani na hapa ughaibuni. Mfano, 
mswahili ambaye hana uraia wa 
Kanada ukiomba fursa kusoma 
chuo chochote unalipia mara 
tatu. Kuepuka hili, inakupasa ukae 
Kanada kwa miaka ili upate ukazi 
wa kudumu angalau uweze kupun-
guza makali ya huduma kama hizi 
ambazo ni nafuu kwa wananchi.

Ukiangalia ni kwanini taifa la 
Marekani limeendelea, utagundua 
kuwa tabia yake ya kumkubali mtu 
kama alivyo, hasa inapokuja kwe-
nye mchango wake kwa taifa, ndi-
yo imekuwa chachu yake kubwa ya 
maendeleo ambayo hivi karibuni 
ilikuwa imedumazwa na Trump 
ambaye alikuwa na mtazamo wa 
kuangalia ndani na nyuma bila 

kuangalia mbele.
Kutokana na udhaifu huu, 

wamarekani, hasa chama cha 
Democrat, kiliamua kuutumia na 
kumuangusha.

Kwa sasa Afrika inajivuna kuwa 
na mwanawe kwenye jumba jeupe 
(White House) akiwa ameweka 
historia katika taifa hili ndani ya 
muda mfupi baada ya mwingine 
kukaa pale akiwa ndiye bosi. Asia 
nayo, kwa sasa inataka kipande 
cha keki cha ufanisi huu wa ki-
nadharia ambao kivitendo, hauna 
lolote la kuisadia Afrika wala Asia 
ikizingatiwa kuwa sera za Mareka-
ni huendeshwa kitaasisi na si kwa 
kutegemea ni nani aliyeko ikulu 
japo mwenye kuwapo anaweza ku-
vuruga mambo kwa kiasi kikubwa 
kama ilivyotokea kwa Trump.

Tumalizie tuliopanzia. Umefika 
wakati wa Afrika kujifunza kutoka 
kwa wale waliotutawala linapokuja 
suala la uwezo wa mtu binafsi. 
Tuwapokee wote wenye asili yetu 
kama wanavyopokelewa ughaibu-
ni ili waweze kutoa michango yao 
kwa bara letu pendwa. 

Laiti mgombea yeyote wa urais 
wa Afrika au Asia angeambiwa 
amteue mtu kama Kamala Harris, 
licha ya kuchekwa na kuzuiliwa, 
angeonekana kama hamnazo kwa 
vile sheria na mazoea ya huko 
hayaruhusu. 

Ama kweli jiwe la pembeni wal-
ilokataa waashi limekuwa bora! 
Ndiyo maana bara lenye kusifika 
kwa kubagua waswahili kama Asia 
sasa linajivunia binti wa kiafrika 
kuwa makamu wa rais wa Mare-
kani. Tuonane wiki ijayo.
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Wabunge CCM mmepewa 
rungu sasa kazi iko kwenu

R
AIS John Magufuli, juzi 
alihutubia na kulizindua 
Bunge la 12 ikiwa ni mara 
ya kwanza tangu amech-

aguliwa kushika nafasi hiyo kwa 
awamu ya pili ya miaka mitano.

Katika hotuba yake, Rais Magu-
fuli alipata nafasi ya kutoa dira na 
mwelekeo wa serikali yake kwa 
miaka mitano ijayo. 

Rais Magufuli ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), katika hotuba yake 
hiyo pia alitaka wabunge wa CCM 
kutetea maeneo yao kwa kutoa 
changamoto zilizopo kwa nguvu 
zao zote na ikiwezekana hata kwa 
kufokea mawaziri.

Kauli hiyo ya Rais Magufuli 
inawapa nguvu wabunge hao 
ambao tangu uchaguzi mkuu 
uishe na chama tawala kuibuka 
na ushindi wa kishindo kwenye 
ngazi zote za urais, ubunge na 
udiwani, pameibuka mjadala 
mkubwa sana mitaani kwa watu 
kuhoji na kutabiri bunge jipya 
litakavyokuwa hasa ikizingatiwa 
bunge hilo kutawaliwa na chama 
kimoja tu kwa zaidi ya asilimia 95. 

Wengi wanajiuliza bunge hili li-
takavyokuwa na namna mijadala 
itakavyokuwa na kutawaliwa, 
wengi wakisema huenda likawa 
bunge lisilo na makucha   litaka-
lotawala tu kusifiana, pongezi na 
bunge bubu ambalo halitakuwa 
na nguvu kuisimamia, kuihoji na 
kuiwajibisha serikali.

Wengine wamefika mbali kwa 
kutabiri huenda bunge hili lisiwe 
na msisimko na joto kubwa tena 
la mijadala mizito hasa ikizingati-
wa idadi kubwa ya wabunge wake 
kuwa wa CCM tu ambao wengi 
wao wanasema wamezoeleka 
kuwa ni wabunge wa ndiyo mzee, 
watu wa kugonga meza tu na wa-
jumbe ndiyo.

Maoni ni mengi kulihusu bunge 
hili lililoanza wiki hii kwa kuvunja 
rekodi ya kuwa bunge lenye idadi 
kubwa ya wabunge wa chama ki-
moja tawala toka tuingie mfumo 
wa vyama vingi mwaka 1995.

Sasa kwa hali kama hii na hali 
ilivyo wabunge wa CCM wana 
kazi kubwa sana ya kuondoa 
mitazamo hii hasi ambayo im-
ejengeka huku mitaani ili kutoa 

imani yake kwa watu. Kwa bahati 
nzuri sana 

Kwa mitazamo hii ya watu na 
kauli hii ya mwenyekiti, ni dha-
hiri unakuja wakati maalum 
ili kuondoa dhana ya kwamba 
ukiwa Mbunge wa CCM huwezi 
kuikosoa na kuihoji serikali kwa 
nguvu zako zote. 

Mitazamo hii yote inaawaam-
bia wabunge wa CCM kwamba 
wanayo kazi ya ziada kuuamini-
sha umma na kuthibitisha tofauti 
kwamba hawawezi kuihoji seri-
kali.

Bunge hili kwangu kwa 
wabunge wa CCM ni kwenda 
kuondoa mitazamo hii kwa kui-
simamia vilivyo Serikali. Imani 
hii kubwa ambayo Watanzania 
wameipa CCM inapaswa kulipwa 
kwa kuchapa kazi kubwa sana 
isiyo na mashaka ndani yake.

Kwa wabunge hili lisiwe bunge 
bubu au la ndiyo serikali kwa 
sababu ya kuwepo chama ki-
moja tu. Wabunge wanayo kazi 
ya kuwaaminisha Watanzania na 
kuwathibitishia kwa kuhakikisha 
wanaihoji kweli serikali na kuhoji 

kila aina ya maamuzi ya serikali 
na kutotoa nafasi kwa hoja zina-
zoonekana hazina manufaa kwa 
nchi kupita.

	 Kwangu, wabunge 
wa CCM wanayo kazi ya ziada 
kuthibitisha kwa umma waliotoa 
mamlaka hiyo. Wananchi wana-
taka kuona hoja na kero zao zi-
nasemewa vilivyo bungeni, seri-
kali ikibanwa kweli kutoa majibu 
ya kero za wananchi na namna 
zitakavyotatuliwa.

Kwa hiyo kwa wingi wao wa-
napaswa kutanguliza maslahi ya 
wananchi wao kwa kuondoa haya 
makandokando ya hapa na pale 
kwamba bunge hili kwa sababu 
limetawaliwa na chama kimoja tu 
basi litakuwa la ndiyo tu mzee. 

Sasa kwa mazingira haya, 
wabunge wa CCM wanahitaji 
sana kuonyesha tofauti na wal-
ivyokuwa wakidhani watu kuwa 
watakuwa watu wa ‘ndiyo mzee’. 
Kila la heri wabunge wa CCM.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU RIBARIKI BUNGE LA 
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	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Kanuni ya kuacha, kuambatana 
na kuwa mwili mmoja 

W
ATU wengi wana-
tamani kuoa au 
kuolewa. Ni jambo 
jema kwani Mungu 

alianzisha taasisi ya ndoa ili watu 
waitamani, waingie na kuifurahia. 

Hata hivyo, watu wengi wamei-
vamia taasisi hii pasipo kujua un-
yeti, maana na misingi yake. Wako 
wanaofikiri kuwa ndoa ni jambo 
la kawaida tu. Wanatumaini kuwa 
baada ya kuoa au kuolewa, furaha 
na starehe zinakuja zenyewe bila 
kutengenezewa mazingira. 

Vijana wengi hawaandaliwi 
vya kutosha kabla ya ndoa, hivyo 
wengi wao wanaingia wakiwa na 
ufahamu mdogo kuhusu taasisi 
hii. 

Kwa bahati mbaya sana, jita-
hada kubwa zimewekwa katika 
kuandaa sherehe kubwa za arusi 
na siyo kuwandaa vijana kuwa 
waume na wake bora. Lengo la 
mada hii ni kuelimisha wanandoa 
na wanandoa watarajiwa, kuhu-
su maana ya kuwaacha wazazi, 
kuambatana na mke na kuwa 
mwili mmoja katika ndoa.

Maneno kuacha wazazi (baba 
na mama), kuambatana na mke 
na kuwa mwili mmoja ni maneno 
ambayo yamezoeleka sana  mion-
goni mwa watu wengi. Aidha, ya-
mekuwa yakitumika katika ndoa 
nyingi na katika kadi za mialiko. 
Mara nyingi watumiaji wa mane-
no hayo wamekuwa wakiyatumia 
kwa mazoea bila kutafakari uzito 
na maana yake.

Ndoa ni taasisi ya kijamii iliyo 
huru na inayojitegemea. Hivyo, 
Kuwaacha wazazi kuna maana 
zaidi ya kuondoka na kwenda 
kuishi mahali pengine na mke 
au mume. Kuwaacha wazazi ku-

namaanisha kuwa tangu siku ya 
harusi uhusiano wa mwanamume 
na wazazi wake unapunguzwa na 
uhusiano mkubwa utakuwa na 
mke wake. 

Neno kuacha linaonyesha 
sababu, umuhimu na maana ya 
mwanamke kwa mwanamume, 
kutokana na mpango wa Mungu 
wa uumbaji. Neno kuacha (leave) 
linabadili uhusiano wa kibinada-
mu uliozoeleka kati ya mume na 
wazazi wake. 

Hii ndiyo kusema kwamba 
mwanamume anapooa uhusi-
ano wake na mkewe ni jambo 
la msingi na kipaumbele cha 
kwanza. Kwa msingi huu, vijana 
wanapoandaliwa kuingia katika 
maisha ya ndoa, wanahitaji kuan-
daliwa kisaikolojia kukabili mab-
adiliko haya, yaani kuacha wazazi 
na kuambatana na mwenzi na si 
wazazi. Vijana waandaliwe kuon-
doka, kujitegemea na kuwa  na 
uhuru wa kuendesha maisha yao 
ya ndoa. Aidha, Wazazi wao nao 
wanahitaji kufahamu badiliko hili 
muhimu, kwani mambo hayat-
akuwa kama yalivyozoeleka hapo 
awali. 

Katika kuacha, kunajengwa fa-
milia mpya ambapo wanandoa 
wanahitaji kujenga utambulisho 
wao, hivyo kujitenga kwa kiasi fu-
lani, kutoka kwa wazazi kimwili, 
kihisia, kiufahamu, kiuamuzi na 
kimapato.  Kwa maana nyingine, 
vijana wanapaswa kuwa na uhuru 
na faragha binafsi; uhuru katika 
kufikiri mambo yenye faida kwao 
wawili na ndoa yao; uhuru katika 
kufanya maamuzi mbalimbali ya-
nayohusu maisha yao na wazazi 
wao au ndugu zao; uhuru katika 
mapato yao na matumizi yake 

kwa ustawi wa familia yao.
Wanandoa wanakuwa na mam-

laka na utawala kamili. Kwa hiyo, 
Wanandoa kuendelea kuwa tege-
mezi kwa wazazi wao, kuishi 
kwa mashinikizo na kuongozwa 
na watu wengine ni dalili ya ku-
tokukua. Hali hii huondoa uhuru 
na kujiamini kwa wanandoa kati-
ka kuendesha na kusimamia mai-
sha yao ya ndoa. 

Mtu akiwa ameoa au kuolewa 
maana yake ni kwamba, ameku-
wa mtu mzima mwenye uamuzi. 
Kwa mantiki hiyo, mwanandoa 
kusubiri kuambiwa afanye nini au 
kufuata kila kitu wazazi au ndugu 
wanachotaka au wasichotaka, ni 
kuikosea ndoa na matokeo yake 
ni misuguano na ugomvi ndani 
ya ndoa kwani nafasi ya mwenzi 
inakuwa haipo tena. 

Ikumbukwe kuwa, wazazi wetu 
au ndugu zetu hawana tofauti 
na watu wengine wowote kwe-
nye jamii au duniani. Hata sisi 
huenda tu wazazi pia. Hii inaone-
sha kwamba, kuwa mzazi haina 
maana ya mtu kuwa na thamani 
zaidi ya mwingine. Sifa ya awali 
ya kila binadamu ni ubinadamu 
wake, hizo sifa nyingine za u-ba-
ba, u-mama, u-dada au u-kaka ni 
utambulisho wa kijamii.

Baba au mama, kaka au dada 
wanastahili kuheshimiwa nasi 
kama binadamu kwanza, halafu 
kama ndugu au wazazi. Lakini, 
kuwa ndugu au wazazi hakuwapi 
watu hawa haki wala uwezo wa 
kuingilia ndoa za watoto wao au 
ndugu zao. 

Pamoja kwamba mtoto hakui 
kwa mzazi, lakini inapofikia 
hatua ya ndoa, kuna mipaka ya 
kutunzwa na kuheshimiwa na 

wazazi ili ndoa ikue. Kukua ni 
pamoja na kujua kwamba, hata 
mzazi anaweza kukosea kama bi-
nadamu mwingine yoyote. 

Mzazi anapoanza kutoa amri au 
kuingilia ndoa yako, usimtazame 
kama mzazi tu, bali kama binada-
mu. Ukimtazama kama binadamu 
utaona udhaifu wake na utakuwa 
tayari kuukabili. 

Kama mzazi atatumia utambu-
lisho wake wa u-baba au u-mama 
kutaka ufanye ayatakayo wakati 
unajua siyo ya haki wala kujenga, 
bali yanatokana na udhaifu wake 
wa kibinadamu, ni muhimu kup-
ingwa kwa hekima na kwa nguvu 
zote kwa maslahi ya ndoa yako.

Ni vyema ifahamike kuwa kua-
cha wazazi haimaanishi kutele-
keza au kuondoa nafasi ya wazazi 
kwa watoto wao, bali kutoa uhuru 
kwa watoto wao waliooana kue-
ndesha maisha yao ya ndoa bila 
kuingiliwa wala kupokea amri ku-
toka kwa wazazi. 

Kufanya hivyo ni sehemu ya 
kuheshimu   mipaka na ndoa ya 
watoto wao na kutambua kuwa, 
sasa ni watu wazima wenye uw-
ezo wa kufanya uamuzi na wenye 
majukumu mapya. 

 Itaendelea Jumapili ijayo

nDK. Mlyuka ni Mchungaji 
wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Asasi ya Tan-
zania Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare) inayo-
jishughulisha na masuala ya 
Ndoa na Malezi ya Watoto. Kwa 
maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa baruapepe: info@
tamcare.or.tz 
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NA HAMIS KIDAGO

Angalia jinsi wanawake walivyoku-
wa na huruma, hata kama mwana-
mume akifanya kosa anajikuta akihan-
gaika kwa kumuonea huruma.

MUME: Fungua mlango!
MKE: Leo sifungui! Nimechoshwa na 

ulevi wako.
MUME: Kama hufungui najitupa kwe-

nye hili shimo nife kabisa.
MKE. Kufa huna faida yoyote duni-

ani!
MUME kachukua jiwe kubwa kalitupa 

kwenye shimo chubwiiiiiii!
MKE: Baba John jamani, weee Baba 

John ebu usifanye utani…kafungua 
mlango haraka na  ghafla mume kain-
gia ndani.

MKE: Usirudie tena utani wa namna 
hii, unanipa presha.

PAKA RANGI
1.	 Nyumbua kitenzi “Être” kama maele-

kezo yanavyoonesha hapo chini.

Conditionnel
Présent
Je             ………………
Tu            ………………
Il/elle        ………………
Nous         ………………
Vous          ………………
Ils/ells        ……………….

Passé
J’          ………………………..
Tu         ………………………..
Il/elle    …………………………
Nous     ………………………….
Vous      ………………………….
Ils/elles    …………………………

2.	 Nyumbua kitenzi “Être” katika “In-
finitif” présent na passé.

•	 Présent =  
•	 Passé  =   ………………

3.	 Weka kitenzi “Être” katika Participe 
présent na passé.

•	 Présent = ……………..
•	 Passé =  ……………….
             	     ………………..

4.	 Pangilia kitenzi  “Être” katika Impé-
ratif  présent na passé.

•	 Présent = …………..
                …………..
                ……………

•	 Passé =  ……………….
              ……………….
              ………………..

Na Moses Ismail

ANAPOKUWA mchanga, baba huo-
nyesha mapenzi makubwa kwake 
na anatenga hata muda wa kurudi 
nyumbani mapema ili kucheza naye. 
Haijalishi awe mtoto wa kike  au wa 
kiume
Hili linaendelea hata anapotimiza 
miaka minne na pengine hata mitano, 
na wakati mwingi baba akiwa kwenye 
‘baraza’ na marafiki zake, huwapa 
‘stori’ za mtoto wake kuhusu mambo 
fulani ya kitoto anayofanya.
“Mwanangu bwana, jana kanifurahisha 
sana.” Atapigastori na wenzake aki-
waeleza kituko fulani alichofanya mto-
to wake na wenzake nao watacheka. 
Na baba huyu huyu anapokaa se-
buleni, pengine kusoma gazeti au 
kaangalia TV, haoni kero kabisa pale 

mtoto huyu anapomdandia mapajani 
na kuanza kumuongelesha au kumuuli-
za maswali fulani ya kitoto, atamjibu 
kitoto pia.
Tatizo linaanza pale mtoto an-
apoongezeka umri, unapofikia miaka 
sita na kuendelea, ule urafiki baina ya 
mtoto na baba unaanza kupungua ka-
bisa. Baba anapoteza kabisa ile hamu 
ya kukaa na mtoto wake.
Maswali na michezo au kitendo cha 
mtoto kukaa pembeni mwa ‘ubavu’ wa 
baba wakati baba akiwa sebuleni, in-
aanza kuwa kero kwa baba, atamwam-
bia: “Hebu kaa pale, tunagusanagusana 
nini? Huwezi kukaa pake yako?”
Haiishi hapo, ile tabia ya kumwambia 
kwa upole; “angalia shati lako lilivy-
ochafuka, haya nenda kavue,” sasa 
inabadilika, baba anapoteza upole 
wake na kuanza kusema: “Uona una-

vyojichafua, hebu toka hapa.”
Hili linaongezeka kwenye jambo moja, 
la pili na baadaye linakuwa la kawaida 
kwa kila jambo analokosea mtoto, 
hakanywi tena kwa upendo, anakuwa 
wa kufokewa na kwa sababu hiyo 
anaanza kujiweka mbali na baba.
Hapa ndipo unapoanza kushangaa na 
kujiuliza, hivi ulifia wapi ule upendo 
baina ya baba na mtoto ulioanza tangu 
siku ile mtoto alipozaliwa na ukaen-
delea kuwapo mpaka mtoto alipokuwa 
na miaka mtano au hadi sita? Nini 
kimemkumba baba huyu?
Kiasili wazazi wote, hasa baba, wana-
penda kuona mtoto wao wanaoanza 
‘kujitegemea’ kwa mambo madogo 
kama kuomba maji au kuvua nguo 
wakati wa kujisaidia, wanaamini wa-
toto hao wanaakili za kufanya mambo 
mengine.

Wanapoona mtoto anafanya makosa, 
ya kitoto, akiwa na umri huo wa 
kujitegemea, wanahisi wanafanya 
mambo hayo kwa makusudi na hapo 
ndipo urafiki wa utotoni baina ya 
mtoto na baba, pengine hata mama, 
unapokufa.”
Katika hali kama hiyo, inawezekana 
kweli mzazi akaendelea kupatana 
na mtoto wake na kumpenda tena 
kama alivyokuwa mtoto mchanga au 
alipokuwa chini ya miaka minne?
 Inawezekana iwapo wazazi watafa-
hamu kuwa mtoto anapokuwa katika 
umri wa miaka 0 hadi miaka 14, 
akili bado inakuwa haijakomaa vizuri 
kuweza kuzingatia mambo kama watu 
wazima, ni kipindi ambacho watoto 
hufanya makosa mengi na wanahitaji 
kuvumiliwa.

 WATOTO  

N
g’ombe mdogo huitwa 

Ndama, je,  Ng’ombe 

dume huitwa nani?

KIDOGO
CHEKA

Mwisho wa urafiki na mwanao huanzia hapa...

QUIZ0657 207168 

 Le quiz du week – end 
•	 Nyumbua kitenzi “Être” kama maele-

kezo yanavyoonesha hapo chini.

              Conditionnel
Présent
Je             serais
Tu            serais
Il/elle        serait
Nous         serions
Vous         seriez
Ils/ells        seraient

Passé
J’          	 aurais      	 été
Tu         	 aurais      	 été
Il/elle    	 aurait      	  été
Nous     	 aurions    	  été
Vous     	 auriez        	 été
Ils/elles    auraient   	 été

•	 Nyumbua kitenzi “Être” katika “In-
finitif” présent na passé.

	 •	 Présent = 	 être
	 •	 Passé  =   avoir été

	 •	 Weka kitenzi “Être” katika Par	
	 ticipe présent na passé.

	 •	 Présent = étant
	 •	 Passé =  été
              ayant été

•	 Pangilia kitenzi  “Être” katika 	 	
Impératif  présent na passé.

	 •	 Présent = sois
                soyons
                soyez

	 •	 Passé =  aie       été
              	ayons   été
              	ayez     été

Majibu ya wiki iliyopita

        Le quiz du week 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tupate chachandu za Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Yapo mambo 
ukiyasikia unabaki kujiuliza 
maswali mengi. Lakini kwa 
ufahamu wangu, hakuna 
jambo linalotokea kwa bahati 
mbaya pasipo kuwapo chanzo.
Unapoona kinatokea kitu, 
kilianzia mahali fulani kwani 
kila tatizo lina chanzo. Watu 
wengi leo wana shida mbal-
imbali katika maisha yao, 
lakini hawajui zilianzia wapi. 
Wanachukulia kila jambo ni 
kawaida kumbe lipo chimbuko 
lake.
Hata daktari anapoonana na 
mgonjwa, kitu cha kwanza 
hufanya mahojiano kwa 
kumuuliza maswali kadhaa 
ikiwamo, anajisikiaje, tatizo 
ni nini, lilianzaje, lilianza lini 
na kadhalika. Baada ya hapo 
atamfanyia uchunguzi kupitia 
vipimo kujua chanzo hasa 
cha tatizo lake, ndipo ampa-

tie tiba. Hiyo ni kanuni ya 
kitabibu.
Matatizo mengi ya wanadamu 
huanzia kwenye ulimwengu 
wa roho (ule ulimwengu 
usioonekana kwa macho). 
Mtu anaweza kuumwa na 
kufanyiwa vipimo vyote lakini 
ugonjwa hauonekani.
 Akiombewa na mtumishi 
mwenye nguvu ya Mungu an-
apona. Kumbe chanzo ni pepo 
au nguvu za giza ambazo 
hazionekani kwa macho ya 
kibinadamu.
Wengine matatizo waliyo-
nayo yanatokana na roho za 
mizimu au maagano ya ukoo 
wao ambayo yaliwekwa na 
mababu na sasa hawapo, 
yanashambulia familia zao. 
Na kibaya zaidi, nguvu hizi 
hutesa maisha yanapofikia 
hatua fulani ya mafanikio.
Msomaji wetu mmoja aliye-
jitambulisha kwa jina la G. 
Msacky wa Kilimanjaro aliso-

ma moja ya makala za safu hii 
wiki za karibuni akanitumia 
ujumbe ufuatao;- 
“Kweli hata mimi yamenikuta, 
nilioa mwanamke ambaye 
kwao hawakai kwa mume.  
Huyu wangu ukiacha mimi 
kumuoa, alishaolewa mara 
mbili, na kote huko kila mwa-
namume alizaa naye watoto 
wawili. Mimi nina watoto 
wanne naye. 
Sasa cha ajabu, kanikim-
bia akaenda zake kupanga 
nyumba. Halafu akanifuata 
eti tuendelee kimahusiano 
lakini kwa masharti kwamba 
yeye  aendelee kukaa kwake 
na mimi nikae kwangu. Anti, 
je, hiyo inawezekana kweli? 
Hebu nipe ushauri nifanyeje 
niko njiapanda”.
Mpenzi msomaji, bila shaka 
umemuelewa mpendwa huyu 
changamoto anayokabiliana 
nayo. Hapa shida kubwa 
ipo kwa mwanamke huyo. 

Anateswa na roho ya mi-
tala ambayo humfanya mtu 
kuolewa na kuachika au kuoa 
na kuachwa. Roho hii inasum-
bua watu wengi wakiwamo 
wanaotokana na familia za 
kichifu au kitemi zenye ndoa 
za wake wengi. 
Tanzama mwanamke huyu 
ameishi na wanaume watatu 
na kuzaa nao watoto ambao 
sasa wanafikia wanane. Bado 
anataka kurudia mahusiano 
na mume wa kwanza aliyeleta 
kilio chake hapa. Mama huyu 
hajajua chanzo cha kuhangai-
ka kwake huku kunatokana 
na nini.
Hilo ni tatizo kubwa alilo nalo. 
Lakini akitulia na kuangalia 
asili yake vizazi vya nyuma 
anaweza kugundua kwanini 
anaishi maisha ya aina hiyo.  
Pengine tatizo lilikuwepo kwa 
bibi yake au kwenye ukoo 
wake. Hiyo ni roho ya mitala 
kama nilivyodokeza awali.
Tatizo kama hili la kuolewa na 
kuachika au kuoa na kuachwa, 
ni muhimu mtu arudi nyuma 
kutafuta chanzo, je, babu na 
bibi walidumu kwenye ndoa? 
Utavumilia sana lakini utaishi 
kwa kuteseka. Lengo la hizi 
roho ni ili uende kwingine 
usitulie mahali pamoja.

Komboa kizazi chako kwa 
kuchunguza chanzo mapema. 
Matatizo mengine yanatokana 
na dhambi zilizotendwa na 
wazazi, mababu na mabibi 
kupitia koo zetu. Walifanya 
matambiko, walitoa kafara 
ikiwa ni pamoja na kuua. Hi-
cho chaweza pia kuwa chanzo 
kinachowaletea watu wengi 
matatizo katika hatua mbal-
imbali za maisha yao.
Kwa mfano, Mungu anafunua 
katika moja ya maandiko yake 
kwamba “ Babu zetu wali-
tenda dhambi, na hata sasa 
hawapo, na sisi tumeyachukua 
maovu yao.” Tunachukua ad-
habu zao kwani hawakupata  
nafasi ya kutubu.
Yaani tunakula mti wa dham-
bi. Yote hayo husukumwa na 
chanzo. Ili ujue chanzo lazima 
uchunguze mzizi wake kwani 
maovu ni matunda ya dhambi. 
Unachofanya leo kinaweza 
kugharimu kizazi chako.
Niishie hapa msomaji wangu, 
ili nawe upate nafasi ya  ku-
changia kwa maoni au ushauri 
kwa ndugu yetu Msacky. 
Ukiwa tayari, tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581. 
Namba hii ipo pia WhatsAPP.
Tukutane wiki ijayo.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mke wangu kaolewa na 
wanaume watatu, sasa eti 
anataka turudiane kwa masharti

BEI ya saruji katika maeneo 
mbalimbali nchini imepan-
da huku ikikosekana kabisa 
katika baadhi ya wauzaji 
wa jumla na rejareja, kiasi 
cha baadhi ya wananchi 
kusitisha shughuli za 
ujenzi.
 Kwa mikoa yenye viwanda 
vya saruji kumekuwa na 
ongezeko la bei ya rejareja 
kwa maeneo yote ya mjini 
na vijijini ikiwa ni kati ya 
Sh. 3,000 na 8,000.
 Katika baadhi ya mae-
neo viongozi wamefanya 
ziara kwenye viwanda vya 
saruji na kutoa maelekezo 
ya kutopandisha bei ya 
bidhaa hiyo, huku kukiwa 
na maelekezo ya kuchukua 
hatua kwa wote wanao-
pandisha bei.
 Wengi hutegemea bidhaa 
hiyo kwa ajili ya shughuli 
za ujenzi wa nyumba na 
miundombinu mingine, baa-
dhi wanaeleza kushindwa 
kuendelea na kuiomba seri-
kali kuingilia kati kuhakiki-
sha kinachosababisha bei 
kupaa kinashughulikiwa.
 Katika hotuba ya bajeti 

ya Wizara ya Viwanda 
na Biashara kwa mwaka 
2020/21, ilieleza kuwa 
nchi imejitosheleza katika 
baadhi ya bidhaa muhimu 
zinazozalishwa nchini 
zikiwamo saruji, marumaru, 
nondo, mabati na vifaa vya 
umeme.
 Hali hiyo ilitokana na 
wizara kuhamasisha 
wawekezaji kujenga vi-
wanda vipya pamoja na 
upanuzi wa viwanda vya 
zamani vya saruji kama 
Tanga na Mbeya na kuanza 
kwa uzalishaji wa viwanda 
vipya kikiwamo kiwanda 
cha Kilimanjaro cha mjini 
Tanga kilichoanza kazi 
mwaka 2017.
 Hotuba hiyo ilibainisha 
kua uzalishaji uliongezeka 
kutoka tani milioni 9.1 kwa 
mwaka 2019  ikilingan-
ishwa na tani milioni 4.7 
mwaka 2015.
 Aidha, uzalishaji halisi 
ni tani milioni 7.4 huku 
mahitaji halisi yakiwa ni 
zaidi ya tani milioni 4.8, na 
kwamba kuna ziada ya tani 
milioni 2.6 ambazo huuzwa 

nje ya nchi zikiwamo za 
Rwanda, Burundi, Ma-
lawi, Zambia, Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo na 
Msumbiji.
 Tayari serikali imesema 
wanaoongeza bei ni walan-
guzi kwa kuwa viwada 
havijapandisha bei, huku 
wakitaja bei inayopaswa 
kuwa ni Sh. 14,500 kwa 
mfuko wa kilo 50.
 Nimeona wakuu wa mikoa 
na wilaya kadhaa wamefan-
ya ziara kwenye viwanda 
na kutoa maelekezo ya 
kuongeza kasi ya uzalishaji 
huku wakiwaonya wanao-
pandisha bei ya bidhaa 
hiyo kuwa ni makosa wana-
paswa kufuata utaratibu wa 
bei elekezi.
 Kutokana na hali halisi 
iliyopo kwenye maduka ya 
rejareja, bado nawaza kwa 
sauti kuwa mzizi wa tatizo 
haujashughulikiwa kwa 
kuwa bado inahitajika ku-
jua kwa nini saruji imeadi-
mika, nini kimesababisha 
iadimike na nini kinafanyi-
ka kuhakikisha inapatikana.
 Maeneo mengi hakuna 

saruji, wauzaji wa rejareja 
wanasema walipeleka 
magari kiwandani kwa ajili 
ya kupata bidhaa hiyo bila 
mafanikio kwa kile wali-
choeleza kuwa kuna foleni 
ndefu.
 Ni lazima hatua madhubuti 
kukabiliana na hali hii zi-
chukuliwe vinginevyo bado 
tatizo litakuwepo kwa kuwa 
kama ilifichwa ili ionekane 
bei imepanda maana yake 
itazidi kukosekana mtaani.
 Mathalani, katika moja 
ya maduka niliotembelea 
hivi karibuni jijini Dar es 
Salaam, muuzaji alisema 
ana mwezi mmoja hajauza 
bidhaa hiyo na hajui lini 
ataipata. Maana  yake ni 
kuwa bado kuna tatizo na 
haipatikani.
 Kama saruji itapanda 
bei maana yake gharama 
za ujenzi zitaongezeka 
kwamba muuza tofali naye 
atalazimika kupandisha bei 
kwa kuwa bidhaa haipati-
kani.
 Kwa kuwa serikali il-
ishaeleza kuwa kuna uzal-
ishaji wa ziada wa bidhaa 

hiyo, maana yake ina-
tosheleza soko la ndani na 
sasa tuna ziada ya kuuza 
nje ya nchi.
 Inapokuwa tofauti ni la-
zima kutosheleza mahitaji 
ya soko la ndani kwanza, 
ili kutotengeneza uhaba 
ambao utapandisha bei ya 
bidhaa hiyo na kusababisha 
maumivu kwa mwananchi 
mmoja mmoja au taasisi 
inazotegemea saruji kwa 
shughuli mbalimbali za 
maendeleo.
 Ni muhimu sana wahusika 
kwenda hadi kwenye 
mzizi wa tatizo kuhakiki-
sha linamalizika, kwa kuwa 
haitafaa sana kuagiza wau-
zaji wadogowadogo huku 
bidhaa hiyo haipo kwao, na 
wakiipata wanainunua kwa 
bei ya juu na ili wapate 
faida ni lazima kupandisha 
bei kidogo.
 Kama wapo wanaofanya 
hujuma wajulikane na 
kuchukuliwa hatua ili iwe 
fundisho kwa wengine 
wanaofanya au wanatarajia 
kufanya hivyo.
 Mungu ibariki Tanzania

Lazima kutibu mzizi wa tatizo suala la saruji
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Bwana na Bibi Christopher Mwakangale, waki-

furahia baada ya kufunga ndoa katika Kanisa la 

Kiinjili la Kilutheri (KKKT), Usharika wa Songea, 

mji wa Tunduma, Novemba 7, mwaka huu.
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MWANAMUME 

W
ANAMUME ni kiumbe wa 
ajabu, huwa hajali sana 
kuvaa au suala zima 
la kujipenda.Anaamini 
suala hilo linawahusu 

sana wanawake, jambo ambalo si kweli.
Kulingana na wataalam wa mavazi, 
hata kama mwanamume hana tabia ya 
kupenda kuvaa mavazi ya gharama, 
lakini ni muhimu kuwa na nguo ambazo 
zinampendezesha na kumtoa tofauti.
Lazima ieleweke kwamba badala ya ku-
fuata mitindo, nguo zifuatazo ni muhimu 
kuwa nazo.
1. Fulana za pamba
Kama unahitaji nguo inayoweza kudumu 
kwa muda mrefu, basi fulana iliyeten-
genezwa kwa pamba kwa asilimia mia. 
Tafuta fulana za rangi tofauti ili kukupa 
muonekano tofauti kila siku.
2. Fulana za Polo
Mwanamume yoyote anatakiwa kuwa na 
fulana za Polo, kwani nguo hizi zinafaa 
sana kuvaliwa sehemu yoyote kwa wiki 
mzima.
3. Mashati ya kawaida
Nunua mashati ya kawaida, iwe ya 
mikono mirefu au mifupi, ni kuvaa nguo 
hizi na suaruali za Jeans. Inapendeza 
ukiwa na mashati ya rangi tofauti ndani 
mwako.
4. Bukta
Kwa kuzingatia hali ya joto inayotawala 
sehemu kubwa ya Tanzania, bukta ni 
nguo muhimu kukabiliana na hali hiyo.
Kuna aina nyingi za bukta na zenye 
rangi tofauti, nunua zile unazoweza ku-
vaa usiku, matembezi ya wiki au ukiwa 
nyumbani kwako nyakati za jioni.
5. Suruali za kawaida
Suruali za aina hii zina faraja na zinav-
aliwa kwenye mazingira mbalimbali. Pia, 
unashauriwa kuwa na za rangi tofauti.
Nguo hizi huvaliwa na mashati, fulana 
na viatu vya aina mbalimabli.
6. Jeans
Jeans  zinaweza kuvaliwa mahali pop-
ote na siku yoyote ndani ya wiki.
Ni muhimu kuwa nazo za rangi na 
mitindo tofauti kutokana na vazi hili 
kukubali kuvaa na aina yoyote ya nguo 
na viatu.
Jambo muhimu kujua saizi yako ile 
upendeze zaidi, pia jeans zenye ubora 
huwa na gharama ya juu, usiogope 
kwani nguo hizi zinadumu kwa muda 
mrefu na huwa hazichuji mitindo yake.

Piga, ua 
lazima awe 
na nguo hizi….

MITINDO
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UREMBO

MAPISHI

MACHO YA MAHABA

T
UNDA la mti wa mkungumanga, lime-
kuwa na hadithi nyingi za kuvutia, 
lakini maarufu ni zile zinazoelezea jinsi 
zinavyomfanya mwanamke kuwa na 

haiba nzuri na mvuto wa kipekee wa kimahaba 
pale anapokula tunda lake.

Mbegu ya tunda la kungumanga, limekuwa 
maarufu katika maeneo ya Pwani, mara nyingi 
wanawake hutumia kwa ajili kuongeza mvuto 
hasa kwenye macho.

Unapokwenda mikoa ya Tanga, Pwani na 
Zanzibar, ni jambo la kawaida kukutana na wa-
nawake wanaotumia kungumanga kwa ajili ya 
kuonesha urembo wao kwenye macho.

Kitaalamu bado haijathibitika athari ya 
kiafya inatokana na mbegu hizo, lakini mtu 
anapokula macho yake yanapata ulegevu na 
kubaki yanashindwa kuangalia vyema, hivyo 
macho yanaonekana kama yameelemewa 
wakati mtu hajakunywa pombe ya aina yoyote.

Mwanamke aliyekula kungumanga anaku-
wa na mvuto wa kipekee, mara nyingi watu 
uhusisha matumizi ya mbegu hizi kivutio ka-
tika mahaba kwa wapenzi.

MATUMIZI YAKE
Kungumanga hutumika baada ya kusagwa 

mbegu yake, na kasha huchanganywa katika 
glasi ya juisi, chai au uji kabla ya mtu kunywa

Baada ya dakika tano, mtu hupata matokeo 
kwa macho huwa katika hali ya ulegevu imara 
na wenye mvuto wa kipekee.

Kimsingi kungumanga ni sawa na kileo, 
hivyo hupaswi kutumia mara kwa mara bali 
pale unapotaka kukutana na mwenzi wako ili 
kukupa msisimko halisi.

Wachambuzi wa urembo, wanasema mbegu 
hizo ni muhimu katika urembo kwa Mwan-
amke pekee.

Mahitaji
MINOFU ya nyama ya ng’ombe, kuku 

au samaki, yai moja, kipande kimoja cha 
mkate, pilipili hoho moja, kitunguu maji 
kimoja, kitunguu saumu kimoja, karafuu 
iliyosagwa, chumvi na limao.

Namna ya kuandaa
Kitunguu maji na pilipili hoho, vyote 

vikatwe vipande vidogo, ponda kitun-
guu saumu kwenye kinu, halafu viweke 
pembeni.

Andaa nyama ya samaki, kuku au ya 
ng’ombe kwa kukata vipande, ioshe, ki-
sha ichemshe na weka ndimu na chumvi.

Nyunyuzia pilipili manga, usiongeze 
maji kwenye nyama, acha ikauke halafu 
weka kitunguu.

Loweka kipande cha mkate kwenye 
maji, kitoe na kikamue kisha changanya 
na mayai yaliyopasuliwa na kukorogwa 

na kuchanyika vizuri.
Bandika kikaangio jikoni, weka mafuta 

mengi kiasi, subiri yachemke na tengen-
eza umbo la mviringo kutoka kwenye 
nyama, samaki au kuku, kisha chovya 
kwenye rojo la mkate na mayai.

Tumbukiza mviringo wa mchang-
anyiko kwenye mafuta, mmoja baada 
ya mwingine ili kupata matokeo mazuri 
kwa kutumia kijiko kikubwa chenye ma-
dundu ili kuchuja mafuta.

Mchanganyiko wako ukae kwenye 
mafuta kwa muda wa sekunde tano hadi 
nane mpaka uwe rangi ya kahawia na 
hapo utakuwa umeiva vizuri.

Ipua na acha vikauke na tayari msosi 
wako utakuwa tayari kwa kuliwa. Un-
aweza kula kama kifungua kichwa au 
wakati wowote kwa kutumia soda, juisi 
au maji.

KABABU ZA NYAMA
Na Mary Geofrey

Je, unajua kungumanga 
inakupa jibu?



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015JUMAPILI NOVEMBA 15, 2020

MAISHA NI NYUMBA
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U
ZIO ni moja ya sura ambayo unaweza kutumika 
kama urembo wa nyumba kulingana na namna 
mhusika anavyotaka uwe kwa kutegemea na 
bajeti au ubunifu unaotumika kuutengeneza.

Kwa ujumla nyumba inapozungushiwa uzio kwa ajili 
ya ulinzi, usalama, faragha au mwonekano, lakini una-
saidia pia kuongeza thamani ya nyumba.

Kwa mazingira yetu ya Kitanzania kuna uzio wa aina 
mbalimbali ikiwamo wa matofali, mbao, miti, makuti, 
chuma, aluminium, wavu na bati.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, Silvester Kambona, 
anasema yapo mambo ya kuzingatia kabla ya kuweka 
uzio wa nyumba.

Anasema ni vyema ukaepuka kukurupuka kucha-
gua uzio kabla hujafahamu gharama za utunzaji wake 
na endapo utaamua kimakosa, upo uwezekano wa 
kuharibu mwonekano wa sura ya nyumba yako hata 
kama ni nzuri kiasi gani.

“Kwa mfano unapoweka uzio wa mbao, unatakiwa 
ujue kwamba unatakiwa kupakwa rangi mara kwa 
mara na  ujue zinaoza pia baadae, kwa hiyo zinahitaji 
maboresho ya kila mara kwa sababu bila kukufanya 
hivyo zinaharibika, hivi ni vitu ambavyo unapaswa ku-
jua katika kila aina ya uzio unaotaka kuweka,”anasema 
Kambona.

Kabla ya kutengeneza uzio unatakiwa ufahamu uwe 
kwa mtindo gani.

Anashauri kwamba uzio wa kurembesha zaidi ka-
tika lango kuu ikiwamo kuweka taa za rangi unasaidia 
kuweka mwonekano mzuri wa ukuta na nyumba kwa 
ujumla.

Kambona anashauri kuweka uzio wenye kuleta far-
agha na wa kuimarisha ulinzi katika nyumba na siyo 
bora uzio.

Anasema uzio unaoacha nafasi au matundu katika 
nyumba hauna faragha na wala hauwezi kukulinda vya 
kutosha, ila unakupa starehe ya kuangalia kinachoen-
delea nje ya makazi yako unapokuwa umejipumzisha.

Jinsi ya kukabiliana na nyufa kwenye nyumba
Na Elizabeth Zaya

1: 	 Mtindo wa Kirusi, maua upandwa karibu na madirisha, hii humfanya mmiliki au wa-
geni kufurahia rangi nzuri ya maua wakiwa ndani.

2: 	 Mtindo wa Ulaya. Hutumika viwango vikali vya ubunifu, hapa maua na miti hupand-
wa kwa pamoja na kufanya kama pori nje ya nyumba. Pia barabara nyembamba hu-
jengwa pembeni ya maua, huku nakshi mbalimbali huwekwa kama vitanda, vyungu 
vyenye maua nk.

3:	  Mtindo wa Rustic, maua hupanda pamoja na miti ya matunda, aina hii humfanya 
mtu kupanda maua kila mwaka ili yawe mazuri.

4:	 Mitindo ya Asia, mara nyingi huwa na mchanganyiko wa maua ya kudumu na yale ya 
muda mfupi. Maua yenye rangi ya kupendeza hutengenezwa huwekwa kipaumbele 
zaidi.

DONDOO muhimu ya namna ya kuchagua 
mitindo ya maua nje ya nyumba yako.
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Habari KImaTAIFA

Rais Donald Trump aashiria kushindwa
WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump, kwa mara ya kwanza 
amezungumzia Ishara ya 
kukubali kushindwa baada ya 
uchaguzi wa Novemba 3 mwa-
ka huu.

Joe Biden ambaye ni Rais 
mteule anaendelea na maju-
kumu yake ya kupanga safu ya 
viongozi kabla ya kuapishwa 
mwezi januari mwakani.

Trump, ambaye bado ha-
jakubali kushindwa , kwa 
mara hatimaye ameashiria 
uwezekano wa kuwapo kwa 
utawala mpya mwakani.

Akionekana mtaratibu na 
mnyonge, wakati alipokuwa 
akizungumza na kikosi kazi 

chake cha virusi vya corona 
Ikulu ya nchi hiyo, kiongozi 
huyo alisema kuna dalili ya 
utawala mpya.

‘’ Kwa lolote litakalotokea 
siku zijazo, hakuna anayejua 
utawala gani utakaokuwapo, 
nadhani muda utaeleza.” Ali-
waambia wasaidizi wake.

Shinikizo linaendelea 
kongezeka dhidi ya Trump, 
kutoka kwa wanachama wen-
zake wa Republican, akibali 
kushindwa na kusaidia kurahi-
sisha utamaduni wa kubadilis-
hana uongozi. Matokeo katika 
jimbo la Georgia na North Car-
olina yalikuwa ya mwisho ku-
tolewa katika mbio za kuingia 
Ikulu ya White House. 

Hata hivyo, kurudia kuhesa-

biwa kwa mikono kwa kura 
kunatarajiwa kufanyika katika 
jimbo la Georgia, kutokana na 
wagombea hao kuzidiana kwa 
idadi ndogo ya kura.

Maofisa wa Biden walisema 
hawatarajii matokeo kubadi-
lika katika jimbo hilo.

Wakati huo huo , maofisa 
wa Biden bado hawajapata 
uwezo wa kupata taarifa za 
siri za usalama, mashirika ya 
kitaifa na pesa zinazohitajika 
kuhakikisha kunakuwepo na 
urahisi wa kukabidhiana ma-
daraka baina yake na Trump. 
Msemaji wa Biden Jen Psaki 
alisema ukosefu wa taarifa 
hizo unaweza kuathiri uwezo 
wake wa kuongoza.

“Unahitaji taarifa zilizofika 

kwa wakati halisi kukabiliana 
na mzozo wa muda huo ,” 
alisema.

Akiongezea kauli yake kuhu-
su miito hiyo, mkuu wa zama-
ni wa wafanyakazi wa Trump, 
John Kelly, alisema kuwa 
kuchelewa kuanza kwa kipin-
di cha mpito cha kupokezana 
madaraka kunaathiri usalama 
wa taifa.  ‘’Sio mchakato am-
bao unaanzia kutoka sifuri 
hadi 1,000 kwa saa’’. aliliam-
bia gazeti la Politico.

Katika hatua nyingine, wa-
fanyakazi wa zamani wa usala-
ma waliitaka GSA kumtambua 
rasmi Biden ili aweze kupata 
taarifa muhimu kuhusu usala-
ma wa taifa.

BBC

Mapigano Tigray 
yasambaa zaidi
ADIS ABABA

ETHIOPIA imesema  wa-
najeshi watiifu kwa chama 
tawala katika jimbo la Tigray,  
wamefyatua makombora kue-
lekea jimbo jirani la Amhara.

Taarifa ya serikali ilisema 
makombora yalifyatuliwa jana 
usiku kuelekea miji ya Bahir 
Dar na Gondar na kusababisha 
uharibifu viwanja vya ndege.

Chama tawala cha Ukombozi 
wa Watu wa Tigray (TPLF) kime-
laumiwa kwa shambulizi hilo. 

Kiongozi wake Debretsion Ge-
bremichael, aliliambia shirika la 
habari la AFP, kuwa hana taarifa 
kuhusu mashambulizi hayo, 
lakini alidokeza kuwa vion-
gozi wa TPLF waliahidi uwanja 
wowote wa ndege utakaotumiwa 
kulishambulia jimbo la Tig-
ray , utalengwa na jeshi lao. 

Viwanja vya ndege vya Bahir 
Dar, ambao ndio mji mkuu wa 
jimbo hilo, na Gondar vinatumi-
wa na ndege za kijeshi na kiraia

DW.

UN, AU kuondoa 
walinda amani 
Darfur
EWYORK, Marekani

VIONGOZI wa Umoja wa 
Afrika, na wa Umoja wa Mataifa 
wamependekeza kusimamishwa 
mpango wa askari wa kulinda 
amani katika jimbo la Darfur.

Uamuzi huo ulitolewa juzi 
baada ya ya kushuhudiwa 
mabadiliko  makubwa ya 
kisiasa nchini Sudan. 

Katika ripoti yao ya pamoja 
iliyowasilishwa kwenye Baraza 
la Usalama, jumuiya hizo mbili 
zilipendekeza ujumbe wa askari 
wa kulinda amani ujulikanao 
kama UNAMID, uondolewe 
Sudan kuanzia Desemba 31. 

Ujumbe wa UNAMID ambao 
umekuwa ukihudumu tangu 
2007, una askari 8,000.

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Guterres 
na Mkuu wa Umoja wa Af-
rika, Moussa Faki, walikadiria 
kuuondoa ujumbe huo Dar-
fur, kutachukua miezi sita.

DW.

Pompeo afanya ziara ya kushangaza Ulaya
PARIS, Ufaransa

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa 
Marekani, Mike Pompeo, amean-
za ziara ya kutembelea nchi saba 
za Ulaya Mashariki.

Katika ziara hiyo ambayo il-
ianza jana, nchini Ufaransa ita-
mchukua siku saba kumaliza 

kabla ya        kuelekea mashariki 
ya kati.

Hata hivyo, ziara ya Pompeo, 
inaonekana kama kitu kisi-
chokuwa cha kawaida kutokana 
na nchi zote alizopangiwa kuz-
itembelea, zimempongeza Joe 
Biden kwa ushindi wake katika 
kiti cha urais wa Marekani.

Lengo la ziara hiyo ni kuima-

risha na kuunga mkono vipaum-
bele vya rais anayeondoka ma-
darakani Donald Trump.     

Pompeo atakwenda pia 
Mashariki ya kati, atakakotembe-
lea makazi ya Israel ya  walowe-
zi wa kiyahudi katika Ukingo wa 
Magharibi, kitendo ambacho ni 
kinyume na mawaziri wengine 
wa mambo ya nje wa Marekani 

waliomtangulia waliojiepusha 
kuyatembelea.

Hata hivyo, hadi sasa mwa-
nadiplomasia huyo wa ngazi ya 
juu wa Marekani, rais wake na 
baadhi ya wanachama wa Re-
publican hawajakubaliana na 
matokeo ya uchaguzi wa No-
vemba 3, mwaka huu.

Kulingana na Waziri wa Mam-

bo ya Nje wa Ufaransa, Le Drian, 
Pompeo atakutana pia na Rais 
Emmanuel Macron siku ya Ju-
matatu. 

Rais huyo wa Ufaransa am-
baye alizungumza na Biden siku  
nne zilizopita  na kumpongeza, 
hakuwa na uhusiano mzuri na 
Trump.

DW

Watoto wakicheza kwenye maji baada ya mafuriko kuathiri nyumba za wakazi wa mji wa Bacoor, Jimbo la Cavite,  nchini Philippine.  (PICHA: 
EPA-EFE)



Jumapili Novemba 15, 202018

safu

Tusikate tamaa	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

N
I wazi kwamba baada ya 
uchaguzi mkuu uliofanyika 
Oktoba 28 , lazima maisha 
yaendelee pamoja na kwam-

ba inawezekana ikatuchukua muda 
mrefu kabla hatujasahahu kabisa kwa-
sababu inategemea pia mchakato huo 
umetugusaje kwa maana ya furaha au 
maumivu kiasi gani tumepitia na hii ni 
kwasababu kila jambo tufanyalo huwa 
na matokeo mawili  chanya ama hasi, 
yakiwa chanya huwa tunafurahi na 
yakiwa hasi tunahuzunika.

Kukata tamaa ni sababu mojawapo 
na pengine kubwa zaidi iliyoharibu 
maisha ya wengi, wengine wame-
poteza maisha, wamekuwa wagonjwa 
wa magonjwa yasioeleweka, wengine 
wamejikuta wakisimama bila kufa-
hamu wafanye nini baada ya kukata 
tamaa ya maisha, lakini tunapaswa ku-
fahamu kwamba maisha huisha.

Maisha yanafanana kabisa na majira 
ya mwaka huna haja ya kukata tamaa. 
Katika mwaka huwa tuna vipindi to-
fauti, kipindi cha baridi na cha joto, 
nyakati za mvua ama jua, haya yote 
Mwenyezi Mungu aliyaweka ili nyakati 
zote zisiwe zenye huzuni wala zisi-
we zenye furaha tu. Maana yake ni 
kwamba ukicheka leo kuna siku utalia 

na ukilia leo kuna siku utacheka, uki-
huzunika leo siku zenye furaha ziko 
mbeleni na ukifurahi leo kesho utahu-
zunika halikadhalika na mengine yote 
yako hivyo.

Ni muhimu kufahamu kwamba 
kila jambo lina wakati wake unaweza 
kutafuta sana, lakini kama wakati hau-
jafika hutafanikiwa, lakini pia ukipata 
leo kumbuka siku za kupoteza zinaku-
ja mbele yako. 

Tofauti hizi zinatufanya binadamu 
tukamilishe ubinadamu wetu wa 
kutegemeana wakati wote hivyo ni 
mwiko kukata tamaa kwasababu hu-
jafanikiwa leo kesho itakuwa zamu 
yako.Katika maisha tunapishana sana 
kuna watu waliwahi kupata elimu, laki-
ni baada ya masomo wamechelewa ku-
pata kazi walizozihitaji au wamezikosa 
kabisa. Wengine wamechelewa kupata 
elimu wamewahi kupata kazi, wen-
gine wakawahi kuoa ili wapate watoto 
mapema wamejikuta wanazeeka bila 
watoto na wengine wakachelewa kuoa 
au kuolewa wakapata watoto mapema 
hayo ndiyo maisha.

Katika utafutaji tunapitia mengi, lak-
ini lazima tuwe na matumaini kwamba 
siku moja tutafanikiwa ni wakati gani 
hilo analijua Mungu pekee kazi yetu 

kama binadamu ni kutokata tamaa 
na kutaka kulazimisha yasiowezekana 
kwa wakati usiofaa, wengine watauliza 
wakati unaofaa ni upi? Wakati unaofaa 
ni ule utakaokuwa umefanikiwa!

Wakati mwingine unakata tamaa 
ukiwa ukingoni mwa mafanikio na 
kujikuta mafanikio yakienda kwa 
mwingine asiyekusudiwa na matokeo 
yake mafanikio hayo hugeuka na kuwa 
laana, tuendelee kuwa na matumani 
kwamba siku moja tutashinda katika 
shughuli zetu mbalimbali za kila siku 
bila kuchoka wala kukata tamaa.

Kwa wataalamu wa masuala ya 
umeme jina la Thomas Alva Edson sio 
geni masikioni mwao. Kwa mujibu wa 
Wikipedia inaonyesha huyu mwamba 
alifanya majaribio mengi sana katika 
kuboresha balbu za umeme ambazo 
leo tunazitumia majumbani mwetu na 
baada ya kufanya majaribio mara elfu, 
msaidizi wake alimwambia wame-
fanya kazi ya bure bila mafanikio, la-
kini yeye alimjibu kwamba kufanya na 
kutofanikiwa kumewawezesha kutam-
bua aina za vifaa 2000 ambazo haziku-
faa kuboresha balbu! Hapa kuna funzo 
kubwa kwamba pamoja na kujaribu 
sana bila mafanikio kumbe mafanikio 
ni pamoja na kujifunza kitu gani kime-

kufanya usifanikiwe.
Katika maisha wanaotukatisha 

tamaa ni watu wa karibu yetu wa-
naweza kuwa wanafamilia au marafiki 
wa karibu na wengine wanathubutu 
kukupatia uzoefu wao katika mambo 
waliyoshindwa bila kufahamu kwam-
ba wao si wewe na wewe si wao. Si 
jambo baya kujifunza kwa walioshind-
wa, lakini uzoefu wao ukupe njia za 
kutatua changamoto zilizowashinda.

Mafanikio hayawezi kuja bila ku-
jaribu na kushindwa. Dk. Schuller 
anasema “The failure is not final” aki-
maanisha kushindwa sio mwisho, hata 
mtoto mdogo anayeanza kutembea 
huwa anaanguka mara nyingi zaidi 
na kusimama tena na mwisho huwa 
anatembea. Pamoja na kwamba hayo 
majaribio wakati mwingine yanam-
sababishia kuumiza mwili.

Mwisho, vipindi vya maisha ni 
vya mpito hakuna kipindi kitadumu 
wakati wote kama ni shida au raha zi-
takuwa za muda tujipe moyo kwamba 
leo huna kesho utakuwa nacho, leo 
umeshindwa kesho utashinda kwa 
kuwa wenye navyo pia upo wakati 
watavikosa ndivyo maisha yalivyo.
0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

Maisha ya kuombana 
mboga, chumvi yalivyokuwa

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
AMA Tabia, una chumvi 
kidogo?” ‘Mama Salima, 
ugali wangu haujakomaa, 
naomba unga kidogo nika-

komazie ugali wangu.” Mwingine atat-
uma mtoto wake, atakuja na kusema 
“Mama Juma, mama kanituma mboga, 
kasema umepika dagaa ana hamu 
nalo leo.” Mama Juma naye atamjibu 
“Na yeye si kapika maharage, ukienda 
mwambie na yeye anichotee kidogo.”

Haya ni maisha ya kawaida kabisa 
ambayo Watanzania wengi waliishi 
kwenye miaka ya 1970 hadi 1990 kati-
kati, wakati watu walipoacha sasa kui-
shi kijamaa kwa vitendo, badala yake 
kubaki na nadharia zaidi. 

Ukisema watu wakati huo walikuwa 
na roho nzuri si kweli kwa sababu hata 
leo wapo watu wana roho iliyotakata 
kweli. Lakini aina ya maisha haya kwa 
sasa hayapo au yamepungua kwa kiasi 
kikubwa. Yalikuwa maisha ya kupeana 
vitu. Mtu aliweza kutoa kitu hata kile 
kidogo ambacho anacho, anagawana 
na wenzake.

Kuna mtu aliwahi kuniambia kuwa 
maisha yale yalianza kupungua pale 
watu walipoanza kujenga nyumba zao 
na kuzungushia ukuta wa matofali, 
badala ya michongoma. Wapo ambao 
leo wanasema aina ile ya maisha iliwa-
fanya watu wengi kubweteka na kuona 
maisha ya ni rahisi tu kiasi kwamba 
baadhi yao walikuwa wavivu na 
wakashindwa kufanya kazi kwa bidii.

Iwe kweli au si kweli, lakini yalikuwa 
maisha fulani mazuri ya kusaidiana 
kwa shida na raha. Yalikuwa maisha 
ya  kijamaa zaidi ambayo yaliwafanya 
majirani wote kujiona kama ndugu 
badala ya kila mmoja kujiona bora ku-
liko mwenzake.

Nazungumzia maisha haya ambayo 
watu wengi waliishi uswahilini na 

wakati mwingine nyumba za kota, ziwe 
na raia wa kawaida, ziwe na maafande, 
Watanzania wote waliochanganyika 
walikuwa na mfumo mmoja tu wa mai-
sha. 

Hii haihusiani na wale waliokuwa 
wakiishi sehemu za kitajiri au ‘uzungu-
ni’ kama wenyewe wanavyoita. Maisha 
ya aina hii yalikuwa nchini nzima, ku-
tokana na kile kilichoitwa ‘Ujamaa na 
Kujitegemea’.

Haikuwa rahisi rahisi sana familia 
yoyote kulala na njaa hata kama siku 
hiyo pesa hakuna. Kama ni mpangaji, 
basi watoto watakula kwa wapangaji 
wengine. Na wazazi nao watafanya 
utaratibu wao wa kupewa chakula au 
pesa. Huwezi kusikia kesho mtu ana-
tetwa au kusimangwa. 

Yalikuwa maisha ya kawaida sana 
kwa sababu kuna msemo unaosema 
‘leo kwangu kesho kwako’. Siku yoy-
ote yanaweza kumtokea mwingine. 
Lakini pia watu wengi wa zamani 
walikuwa waadilifu, waliotoka kwe-
nye malezi mema yasiyo ya kudeke-
zwa.   Walifundishwa utu, nidhamu 
na kuheshimu yoyote yule wanayem-
wona bila kujali alivyo, cheo chake, 
ukubwa au udogo wake.

Ndiyo maana leo tunashuhudia, 
mtu anamlipia mtoto wake nauli ya 
mtu mzima kwenye daladala, halafu 
anapanda mtu mzee, anasimama wan-
amwangalia tu. Mtoto aendelea kukaa 
huku mtu mzima amesimama tu hadi 
atakapoteremka kisa mama au baba 
kamlipia mtoto wake.

Zamani huwezi tu kufikiria kitu 
kama hicho kitatokea. Haiwezekani na 
haitowezekana mtoto akae kwenye kiti 
si kwenye daladala au hata nyumbani, 
halafu mkubwa akiwa amesimama 
au kukosa kiti. Watoto walifundishwa 
kuheshimu wakubwa, hivyo kabla hata 

hajaambiwa, atasimama na kumpisha 
mkubwa.

Leo hata vijana wa sasa anakaa kwe-
nye siti, wakisikiliza muziki na vidude 
vyao ya kusikilizia muziki masikioni, 
basi kama hakuoni vile mzee ana-
hangaika kasimama mbele yake.

Si kwamba kinamama waliokuwa 
wakipeana mboga, unga, mchele 
wakati mwingine walikuwa hawana 
kitu au walikuwa masikini sana, hapa-
na. Au waliokuwa wakitoa ndiyo wana 
pesa au uwezo, la hasha. Ilikuwa ishara 
ya ushirikiano, upendo na umoja. Kwa 
sababu leo anacho huyu, kesho huyu 
naye atakuwa hana. Au wote wanacho, 
wanaamua kusambaziana upendo tu.

Unaweza kukuta majirani au wa-
pangaji wakala ugali na mboga saba. Si 
kama zote wamepika. Mmoja anaweza 
kupika matembele tu. Akayasambaza 
kwa wenzake saba kidogo kidogo. Na 
yeye huko kote akapewa hapa dagaa, 
hapa nyama, kule maharage, kwingine 
samaki, kwa yule mlenda na aliyepika 
samaki akafanya vivyo hivyo kwa wen-
zake na yeye akapewa mboga kwa 
wote aliowapa.

Katika jiji la Dar es Salaam kulikuwa 
na baadhi ya nyumba zinatengeneza 
siki za mbilimbi. Halafu zinaanikwa 
juu ya bati. Wakati wa chakula cha 
mchana, watu wanaongozana kwe-
nye kuomba. Wote wanapata. Hauziwi 
mtu. Hayo ndiyo yalikuwa maisha ya 
wakati huo. Ndiyo maana wengi wali-
yaona kama rahisi hivi. Ilikuwa ni bu-
rudani tu.

Kwa sasa hata huko uswahilini watu 
wanaishi kizungu. Kila mmoja kivyake. 
Kama huna kitu utalala na njaa. Haku-
na kuombana chumvi, kibiriti, mboga 
wala sukari. Unatakiwa upambane 
mwenyewe. Kama huna lala. Ukienda 
kuomba chochote kile, utatangazwa 

mtaa mzima. Utaonekana mtu wa 
ajabu. Na si kama hawafanyi hivyo kwa 
sababu wanajitosheleza, wengine ha-
wana kitu kuliko hata wale wa zamani 
ila tu maisha yamebadilika. Watu pia 
wamebadilika.

Kimekuja kizazi fulani hivi cha watu 
wenye tabia za ubinafsi. Kila mtu na 
familia yake tu. Hata mwenye uwezo 
ukimuomba naye atakutangaza tu.

Zamani, watoto waliweza kula ny-
umba yoyote ile. Na atakayekataa, 
atakwenda kusemewa kwao kuna ni 
mchoyo, anakataa kula kwa sababu 
wenzake wasije kula kwao. Watoto 
walibadilisha ‘ruti’ za kula. Leo ny-
umba hii kesho nyingine.  Kwa sasa 
si wengi wenye tabia hiyo. Wakati wa 
kula mtoto atatimuliwa aende kwao 
kwanza, wenzake wakila ndiyo arudi. 
Hapa kuna utata. Ukiuliza kama huo ni 
uchoyo, utaambiwa hapana.

Wazazi wa zamani walikuwa wavu-
milivu na wenye busara. Utaambiwa 
kwa sasa unaweza kumpa chakula 
mtoto wa watu akapata matatizo ya 
tumbo, mama yake akaja na nguo 
mkononi kuwa wanataka kumuulia 
mwanaye kwa uchawi. Ndiyo maana 
watoto wa jirani wanatimuliwa kwan-
za. 

Ukifikiri, utaona kuna ukweli ndani 
yake. Wa zamani wangeshirikiana 
kumtibia au kumpeleka hospitali kwa 
sababu wataona ni bahati mbaya. Wa 
sasa watasema aliyempa chakula ni 
mchawi. Ndiyo maana tunaona hata 
watoto wa wazazi wa kisasa  wak-
ichapwa na walimu shuleni, wanafunga 
vibwembwe kwenda kumfungua kazi 
mwalimu. Lakini watoto wa zamani 
hawakuthubutu kwenda kwao kusema 
amepigwa na mwalimu. Kisa, angeuli-
zwa sababu. Halafu ingeweza kumfan-
ya akatandikwa tena nyumbani.
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hivi. Baadhi ya watu walikuwa wa-
kirejea kutoka vibaruani.

Dakika tano baadaye, msichana 
mmoja aliyeonekana mwenye wasi-
wasi hivi, alitoka akiwa ameongoza-
na na  mtoto aliyekwenda kumwita. 

Alipoliona gari, alionekana kush-
tuka kidogo. Miguu yake ni kama 
iligoma kwenda. Sekunde chache 
baadaye alionekana kubadili mawazo 
na kuendelea mbele alikoitwa.

 Ni kama alikuwa kichwa chake kili-
kuwa na watu wawili waliokuwa wak-
ishauriana. Mmoja anasema twende 
na mwingine akikataa.

Alionekana kutokuwa na raha wala 
amani. Alikuwa anatembea kama 
mbuzi aliyekuwa akikokotwa kwen-
da kuchinjwa.

“Habari yako mpenzi.” Sauti ya 
kukwaruza ilitoka kwa dereva wa 
gari lile.

Aliyesalimiwa aligundua kuwa hai-
kuwa sauti halisi. Na maneno yale 
yalificha kitu nyuma yake.

“Nzuri tu, hujambo.” Alijibu kwa 
kujilazimisha.

“Mbona kimya? Siku ya nne leo si-
kuoni mpenzi wangu, vipi?”

“Naumwa.” Alijibu haraka haraka.
“Sasa kama unaumwa unashindwa 

nini kunipigia simu? Au kuniomba 
pesa ya matibabu? Si unanipigiana 
simu mimi kutaka pesa? Sasa imeku-
waje?” Hakukuwa na majibu.

“Unasikia Cecy, usinifanye mimi 
mpumbavu. Au mimi mjinga sana 
kwamba unaweza kunidangaya. 

Mimi siyo mtoto mdogo. Kuna kitu 
unanifanyia.”

“Siyo hivyo Zahir, mimi naumwa.” 
alisisitiza.

Wakati huo, Cecy alikuwa ameshi-
ka simu yake, akiwa anaichezea. 
Alikuwa kwenye dirisha la gari la 
bwana’ake Zahir ambao sasa wako 
kwenye msuguano mkali.

Ghafla kama kipanga, Zahir alipora 
simu ya Cecy. Wakati akishtuka na 
kujiuliza nini kimetokea, tayari Za-
hir alikuwa ameshafanya alichotaka. 
Akamrudishia simu yake.

“Sasa tutaona, mimi na wewe nani 
zaidi. Mimi ni mtoto wa mjini ku-
liko wewe au huyo kibwengo wako.” 
Alipomaliza kusema hivyo, aliwasha 
gari na kuondoka, akimwacha Cecy 
akiwa ameshikwa na bumbuwazi.

Kama alivyofikiria tangu mwanzo 
ni kwamba Zahir hakuja kwa heri. 
Alikuja kwa shari. Ila hakutegemea 
kama anaweza kuondoka pale bila 
kuchapa walau kofi. Alichoambuliwa 
ni maneno mabaya.

Hakujua ni kwa nini aliamua kuon-
doka, mara tu baada ya kumpora 
simu na baadaye kumrudishia. Hili 
lilimtisha kidogo Cecy. “Nini amefan-
ya?” Alijiuliza bila majibu.

Mawazo yakamrudisha nyuma 
kuwa ni wiki na nusu sasa tangu 
alipotoka nyumbani kwa Mashaka, 
hana mawasiliano tena na Zahir. 
Pamoja na kwamba anampigia simu 
aende kwenye baa fulani au sehemu 
fulani au kwenye hoteli, lakini hafiki, 
tofauti na zamani.

N
IMEKUELEWA Cecy. Hata 
mimi nakupenda na nitaen-
delea kukupenda daima 
kwa sababu moyo wangu 

ulikuchagua wewe pekee. Hata 
hivyo, nilivunjika moyo pale uliponi-
kataa. Halafu si kunikataa tu, lakini 
ukanikandika na maneno mabaya. 
Maneno ya kukatisha tamaa. 

Unajua yale maneno ni bora uam-
biwe na mtu mwingine. Lakini siyo 
unayempenda. Yanauma sana.” 
Mashaka alitoa nyongo.

Sauti aliyokuwa anaongea haiku-
wa kama mtu anayesimanga au ku-
laumu. Alikuwa  kama analalamika 
na kuugulia maumivu yaliyo moyoni 
mwake.

“Jamani Mashaka, najuta, usirudie 
tena kunikumbusha kilichotokea 
nyuma.”

“Cecy, mimi nakwamba nitaen-
delea kukupenda. Nimekuelewa ila 
naomba kwanza nipe wiki moja ni-
tafakari.”

“Ina maana bado hujakubali msa-
maha wangu Mashaka?”

“Hapana, kutafakari maana yake 
nikae na kumwomba Mungu, ili ni-
kikusamehe kusiingie tena kidudu 
mtu.”

Cecy ikawa inakuja, inakataa. Ni 
kama alikuwa anataka kumwelewa, 
lakini baadaye anashindwa kum-
welewa. Hata hivyo, aliona heri nusu 
shari kuliko shari kamili. Hata Masha-
ka angeamua kukataa, asingeweza 
kumfanya kitu chochote.

“Mashaka rudisha moyo wako, 
dada anakupenda sana, na wewe un-
ampenda. Kwenye mapenzi ya kweli 
changamoto kama hizi ni lazima zi-
tokee.” Badaka naye aliingilia.

“Unafikiri dada yako alivyokuwa 
ananikataa ningetafuta mwanamke 
mwingine? Ningekuja kukuoa wewe 
tu mdogo wake, inatosha, wala nisin-
geenda mbali.” 

Vilifuatia vicheko kutoka kwa Cecy 
ambaye alikuwa katika hali ya wasi-
wasi na kutojiamini muda wote.

“Nyinyi wala msiwe na wasiwasi 
na mimi, kuweni na amani, kila siku 
niko na nyinyi. Mungu akipenda yat-
aisha tu haya.”

*************************

Kwenye mtaa mmoja, maeneo ya 
Kinondoni kwa Manyanya, gari moja 
aina ya Toyota IST rangi nyekundu 
lilikuwa limepaki pembeni kidogo.

Dereva wa gari alimwita mtoto na 
kumtuma kwenye nyumba ya tatu 
kutoka alipopaki.

Ilikuwa majira ya saa 11:00 jioni 

Anajali kila 
kitu. Ana-
jali hisia za 
mwenzake. 
Anamjali kwa 
shida na raha. 
Kwenye raha 
wanakuwa 
wote na 
inakuwa raha 
isiyo kifani. 
Mwenzake 
anapokuwa 
na tatizo 
au shida, 
atakuwa naye 
kwa shida 
hiyo, kwa kui-
tatua na hata 
kama hawezi, 
basi itakuwa 
kwa ushauri, 
mawazo au 
kuliwaza. 

Adui Namba Moja-8

hadithi
WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka na karamu mbili zilimshinda 
fisi. Cecilia, msichana mwenye kila sifa ya kuitwa msichana mrembo, anaangukia 
kwenye mapenzi ya vijana wawili. Mmoja ni fukara na mwingine mwenye uwezo. 
Kutokana na mwenyewe  kutokuwa na msimamo wenye kueleweka, anawaingiza 
vijana hao kwenye chuki na visasi, vilivyoambatana na wivu uliopindukia na 
kusababisha maafa makubwa. Ni kisa cha kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini 
chenye elimu kubwa.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Akili ya Cecy iligeuka kabisa na 
kurudi kwa Mashaka na si Zahir 
tena. Kwa bahati nzuri baada ya 
siku tatu, Mashaka alimpigia simu 
na kumwambia amemsamehe na 
warudishe mapenzi kama zamani.

Hili ndilo alikuwa analihitaji 
zaidi Cecy. Penzi halisi. Penzi lisi-
lokuwa na shaka. Penzi linaloone-
kana kuliko kusikika. Mashaka ni 
mwanamume anayejua kupenda 
na kujali. 

Anajali kila kitu. Anajali hisia za 
mwenzake. Anamjali kwa shida 
na raha. Kwenye raha wanakuwa 
wote na inakuwa raha isiyo kifani. 
Mwenzake anapokuwa na tatizo 
au shida, atakuwa naye kwa shida 
hiyo, kwa kuitatua na hata kama 
hawezi, basi itakuwa kwa ushauri, 
mawazo au kuliwaza. 

Mashaka anajali kila mtu anay-
emzunguka Cecy, kuanzia ndugu 
zake, wazazi wake, hata ndugu 
ambayo hajawaona. Alisikia Cecy 
anamwambia shangazi au mjomba 
ana matatizo fulani, basi na yeye 
atakuwa mmoja wa walioyavaa 
matatizo hayo hadi yaishe. Na 
atakuwa akimuuliza mara kwa 
mara. Haya ndiyo maisha yali-
yokuwa akiyakosa mtoto wa kike.

***************************
“Haloo, nani mwenzangu?”
“Huna haja ya kunijua kwa saba-

bu mimi siyo mwenzako.”
“Unasemaje?”
“Nasema hivi. Wewe si ndiyo 

Mashaka eee. Basi ninakwambia 
ukome kutembea na mchumba 
wangu.”

“Mchumba ‘ako nani?”
“Unamjua, kwani wewe unatem-

bea na wanawake wengi eee?”
“Unajua sikuelewi.”
“Ipo siku na wala si nyingi, utan-

ielewa mimi ni nani. Nakwambia 
hivi, nataka kufanya kitu ambacho 
kitakuwa fundisho kwa wote we-
nye tabia ya kuchukua wanawake 
za watu kama wewe, mwanga 
mkubwa wee.”

“Unasikia, isije ukawa wewe ndi-
yo unatembea na mchumba’angu?”

“Mimi nitembee na 
mchumba’ako?” “Si unamzungum-
zia Cecy? Au mwingine?”

“We Cecy unamjua vipi?”
“Sikiliza bwana wewe. Cecy ni 

mpenzi wangu mwaka mmoja 
sasa. Inaonekana wewe ndiyo 
umevamia. Sasa nashangaa unani-
jia juu. Wewe ndiyo unatakiwa 
kuacha kutembea na mpenzi wan-
gu.”
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ALIYEKUWA mume wa msanii 
Shilole, mjasiriamali Uchebe ameamua 
kuwajibu watu wanaoleta maneno 
kuhusu mpenzi wake mpya, Agness, 
akisema yeye yupo singo hivyo na 
hachaguliwi mwanamke.

Akizungumza kwenye kipindi 
cha Planet Bongo kinachorushwa na 
East Africa Radio, Uchebe amesema 
kila mtu aangalie maisha yake na 

watu wasimjaji sana kwani hata yeye 
ana utaratibu wake wa kuishi.

“Sipo kwenye ndoa na sasa hivi 
mimi sio mume wa mtu, nina uwezo 
wa kutoka na yeyote na kufanya cho-
chote kama mwanamume, na mwa-
naume lazima amfuate mwanamke 
ili kujua anataka nini haijalishi awe 
muislam au mkristo” amesema Uchebe

Uchebe taratibu, waache wasemee moyo

Nandy
ameutendea vyema 2020

NANDY anabaki kuwa mwanamuziki wa kike nchini ambaye ngoma zake 
zimeangaliwa na watu wengi kuliko wasanii wengine.

Kulingana na mtandao wa You Tube, Nandy ambaye anajuliakana kama ‘The 
African Princess’ katika ngoma zake tano alizozitoa mwaka 2020, zaidi ya 
watu milioni 10 wameziangalia.

Katika orodha hiyo, wimbo wake ‘Na Nusu’ una watazamaji milioni 2,Acha 
lizame ina watazamaji milioni 6.4, Dozi ina watazamaji laki saba na  ‘Do me’ 
aliyofanya na mpenzi wake Billnass ina milioni 1.5.

Tommy wenzio walisema hivyo, wakalainika
MWANAMUZIKI kutoka lebo ya Kings Music, Tommy 

Flavour, hatimaye amevunja ukimya na kueleza mi-
choro ya ‘tattoo’ mwilini mwake auhusiani na mapenzi.

Tommy Flavour amesema hatarajii kuchora tattoo ya 
mpenzi wake Official Lynn kwa sababu hataki kujutia 
baadaye pale wanapofikia mwisho.

“Sijawahi kuchora ‘ tattoo’ yenye jina lake wala sura 
yake na hata yeye hajanichora, ‘tattoo’ ambazo nipo 
nazo ni za muda mrefu japo kuchora ni uamuzi wako 
mwenyewe, unaweza ukachora halafu baadaye ukajuta 
na mimi sitaki kufikia kwenye hali hiyo, “ ameeleza 
Tommy Flavour

================

================
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Mourinho 
afungiwa 
mechi 
moja Uefa
LONDON, England 

KOCHA Mkuu wa Tottenham Hot-
spur, Jose Mourinho amefungiwa 
mchezo mmoja na Shirikisho la 
Umoja wa Vyama vya Soka Ulaya 
(UEFA), imetangazwa.

Mourinho amefungiwa mchezo 
huo baada ya Tottenham kuchelewa 
kuanza mchezo wa Ligi ya Europa 
waliofungwa 1-0 na Royal Antwerp, 
Oktoba 29, mwaka huu.

Kocha huyo ndio amegundulika 
kuwa sababu ya Spurs kuchelewa 
kuanza mchezo huo katika Uwanja 
wa Bosuilstadion mjini Antwerp 
mwezi uliopita.

Hata hivyo, adhabu hiyo atataki-
wa kuitumikia ndani ya kipindi cha 
mwaka mmoja, kuanza tarehe ili-
yotangazwa, kwa maana atachagua 
mechi atakayokosa.

Tottenham pia ilipigwa faini ya 
euro milioni 25,000 kwa kwa kosa 
hilo.

Spurs inaongoza katika Kundi J 
katika mashindano hayo ya Europa 
baada ya kucheza mechi tatu na ku-
pata pointi sita, ikiizidi pointi moja 
Antwerp na LASK kwa tofauti mbao.

PARIS, Ufaransa 

KLABU ya Paris Saint-Germain ime-
tangaza Neymar atarudi Ufaransa kue-
ndelea kujiuguza majeruhi ya nyonga, 
huku mchezaji mwenzake Moise Kean 
ameshaachiwa na Italia.

Neymar aliitwa kikosi cha Brazil ka-
tika mechi ya kusaka kufuzu Kombe 
la Dunia 2022 dhidi ya Venezuela na 
Uruguay licha ya kukosa mechi tatu za 
PSG zilizopita.

Hata hivyo, fowadi huyo wa zamani 
wa Barcelona hatapona kwa wakati 
kuichezea nchi yake katika mechi za 
kimataifa mwezi huu, na Brazil haiku-
wa tayari kuhatarisha afya yake.

PSG ilithibitisha Ijumaa kwamba, 
Neymar atarudi Ufaransa ili kuendelea 
kujiuguza zaidi.

Wakati huo huo, Kean tayari ame-
sharudi katika kikosi hicho kutoka 
nchini Italia baada ya kusumbuliwa na 
maumivu misuli.

Straika huyo ambaye amefunga ma-
bao matano katika mechi saba tangu 
kutua hapo kwa mkopo kutoka Ever-
ton, atakosa mechi za Italia za Ligi ya 
Mataifa ya Uefa dhidi ya Poland na 
Bosnia-Herzegovina.

PSG itarudi dimbani Novemba 20, 
mwaka huu ikicheza dhidi ya Monaco 
kwenye Ligi Kuu Ufaransa na siku nne 
baadae watacheza na RB Leipzig kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Neymar arudi PSG kujiuguza

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe atasaini mkataba mpya 
na Paris Saint-Germain, lakini kwa sharti 
moja, kwa mujibu wa Diario AS.

Mbappe kwa muda mrefu amekuwa aki-
husishwa na uhamisho wa kwenda Real 
Madrid, huku Liverpool pia nayo ikimtolea 
macho.

Lakini sasa Mbappe anaweza kukubali 
kusaini mkataba mpya kwa sharti moja tu 
la kupunguzwa kwa ada yake ya uhamisho 
kama timu nyingine itataka kumnunua.

Mbappe alikataa mara tatu ofa za mka-
taba mpya kwa mabingwa hao wa Ligi Kuu 
Ufaransa maarufu Ligue 1. 

“Sasa anaelekea kusaini mkataba mpya, 
lakini kwa sharti la kupunguzwa kwa ada 
katika kipengele cha kumuuza,” kilisema 
chanzo kimoja kikinukuliwa na AS.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia na 
Ufaransa katika mkataba wake wa sasa 
kuna kipengele cha kumuuza kwa zaidi ya 
euro milioni 250 kama klabu yoyote itataka 
kumsajili.

ajiandaa kusaini mkataba

Mbappe 
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Kocha huyo wa Ufaransa amesisitiza kiungo wake 
amekuwa akicheza chini ya kiwango kwa sababu ya...

KWA UFUPI

PARIS, Ufaransa

WAKATI mgumu unaomkabili Paul 
Pogba ndani ya kikosi cha Manchester 
United, umemwathiri nyota huyo ki-
akili na nguvu, kwa mujibu wa Kocha 
Mkuu wa Timu ya Soka ya Ufaransa, 
Didier Deschamps.

Pogba amekuwa na wakati mgumu 
wa kuwa kwenye kiwango chake 
msimu huu, huku akihusishwa na ku-
rudi kwa mabingwa wa Ligi Kuu Italia, 
Serie A, Juventus na miamba wa La-
Liga, Real Madrid.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa, amejikuta akiwa benchi msimu 
huu pale Old Trafford akiwa ameanza 

katika mechi nne tu kati ya saba za Ligi 
Kuu England.

Katika mechi tatu za Ligi ya Mabing-
wa Ulaya Kocha, Ole Gunnar Solskjaer 
alimwanzisha mara moja tu Pogba.

Kiungo huyo ametengeneza na-
fasi mbili kwenye Ligi Kuu England, 
uhakika wa pasi zake umesimama kwa 
asilimia 79.9, huku akitengeneza nafasi 
tatu na pasi za mwisho mbili kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Baada ya kuchapwa na Finland 
kwenye mchezo wa kirafiki majuzi, 
Deschamps aliulizwa kuhusu Pogba 
kuelekea mchezo wa leo Jumapili wa 
Ligi ya Mataifa ya Uefa dhidi ya Ureno 
ya Cristiano Ronaldo.

“Hayupo kwenye ubora wake, nili-
jua hilo kabla,” alisema Deschamps 
akiwaambia waandishi wa habari. 

“Mchezo ule dhidi ya Finland alitak-
iwa kurudisha kiwango chake, na pia 
kwa Olivier Giroud.

“Nilizungumza nao, walijua namna 
kati walitakiwa kucheza. Unapoona 
matokeo kama yale ni ngumu kukum-
buka kitu chanya. 

“Paul hayupo kwenye ubora wake, 
nilisema hivyo kabla ya mchezo dhidi 
ya Finland.

“Kama wachezaji wote ambao 
wameathirika na hali zilivyo kwenye 
klabu zao, ndio kitu kilichomwathiri 
Pogba. Ameathirika kiakili na nguvu.”

UNITED YAMKANA RONALDO
MANCHESTER United haijadili kumrudisha 
mshambuliaji wa Juventus na Timu ya Taifa 
ya Ureno, Cristiano Ronaldo ambaye ana umri 
wa miaka 35, katika klabu hiyo. (Manchester 
Evening News)

SEMEDO ANUKIA LIVERPOOL
LIVERPOOL ipo tayari kutoa ofa kwa Olympiakos 
kwa ajili ya mlinzi, Ruben Semedo mwenye umri 
wa miaka 26 raia wa Ureno, ili kuziba nafasi 
ya Virgil van Dijk na Joe Gomez ambaye ni 
majeruhi. (Sic Noticias, via Express)

MADRID YAWEKA DAU
REAL Madrid inaamini wanauwezo wa kumsajili 
straika wa Ufaransa, Kylian Mbappe kwa pauni 
milioni 160, kama nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 21 hatasaini mkataba mpya na Paris St-
Germain. (AS)

RAMOS, MADRID KUKUTANA
RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez na 
nahodha, Sergio Ramos watatangaza kuhusu 
majaliwa ya nyota huyo mwenye umri wa miaka 
34 hapo kesho Jumatatu. (AS)

BOATENG BADO YUPO
MLINZI wa Bayern Munich, Jerome Boateng 
mwenye umri wa miaka 32, amebainisha 
kwamba ameshangazwa na uvumi wa kuondoka 
klabuni hapo mwishoni mwa msimu huu na 
kujiunga Tottenham. (Suddeutsche Zeitung, via 
Teamtalk)

ERIKSEN NJIA MOJA
KIUNGO wa kimataifa wa Denmark, Christian 
Eriksen mwenye umri wa miaka 28, amebainisha 
anaweza kuondoka Inter Milan baada ya 
kukabiliwa na wakati mgumu wa kupata nafasi 
ya kucheza kwenye kikosi hicho. (Star)

UNITED YAMTAKA CARMO
MANCHESTER United inawania kumsajili nyota 
wa Braga mwenye umri wa miaka 21, David 
Carmo ambaye ni raia wa Ureno. (ESPN, via 
Mail)

ANCELOTTI AMWANIA ISCO
KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti anapanga 
kumsajili kiungo wa Real Madrid, Isco mwenye 
umri wa miaka 28 ili kutua Goodison Park. (Le10 
Sport)

CARVAJAL KUULA MADRID
BEKI wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya 
Hispania, Dani Carvajal (28), yuko katika 
mazungumzo ya kuongeza mkataba mpya na 
mabosi wa klabu hiyo. (Marca - in Spanish)

GRACIA MAMBO MAGUMU
MLINZI wa Hispania, Eric Garcia amebakia 
kimya kuhusu majaliwa yake pale Manchester 
City, huku uvumi ukimhusisha na mpango wa 
kurudi Barcelona ambako ndiko alikokulia mlinzi 
huyo mwenye umri wa miaka 19. (El Mundo, via 
Manchester Evening News)

JIMENEZ AITAJA UNITED
STRAIKA wa Wolves na Mexico, Raul Jimenez 
mwenye umri wa miaka 29, amebainisha 
kwamba, Manchester United ilikuwa moja ya 
klabu iliyotaka kumsajili kipindi cha majira ya 
joto kilishopita. (TUDN, via Metro)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Deschamps: United 
imemwathiri Pogba
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Namungo FC yaitumia 
Yanga kujiimarisha CAF

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Namungo 
FC, Thierry Hitimana, amesema 
atautumia mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya Yanga 
kama maandalizi ya kuelekea 
katika mechi ya mashindano ya 
kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Barani Afrika dhidi ya Al 
Rabita FC kutoka Sudani Kusini.

Namungo itaikaribisha Al Ra-
bita katika mechi ya kwanza ya 
mashindano hayo Novemba 28, 
mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Azam Compelx na itawafuata 
Wasudani hao kwa ajili ya mche-
zo wa marudiano utakaochezwa 

kati ya Desemba 4 na 6, mwaka 
huu.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini Dar es Salaam jana, Hiti-
mana alisema kwa sasa akili na 
nguvu zao wanazielekeza kui-
kabili Yanga ambayo itamsaidia 
kumwonyesha ubora na udhaifu 
wa kikosi chake.

Hitimana alisema Yanga timu 
kubwa na yenye wachezaji wa-
zuri, hivyo ana imani kwa uima-
ra wao atapata mazoezi mazuri 
kabla ya kuanza kupeperusha 
bendera ya Tanzania Bara kwe-
nye michuano hiyo ya kimataifa.

“Katika mechi yetu dhidi ya 
Yanga, kuna vitu muhimu ni-

taangalia, kuna vitu pia ninatafu-
ta ikiwamo pointi tatu muhimu, 
lakini ni moja ya mechi yetu 
kubwa ambayo tunatakiwa kui-
tumikia vizuri kwa ajili ya maan-
dalizi ya kukabiliana na wapin-
zani wetu kwenye michuano ya 
CAF,”.

“Hatuna hofu dhidi ya Yanga, 
tunaenda kupambana kutafuta 
pointi muhimu katika mchezo 
huo, tumejipanga kuhakikisha 
wachezaji wangu wanapam-
bana kupata matokeo chanya,” 
alisema Hitimana.

Aliongeza wataingia uwan-
jani kwa malengo la kupambana 
kama wanavyofanya kwenye 

michezo mingine, huku akiwa-
taka wachezaji wake kutobabai-
sha na majina ya nyota walioko 
ndani ya kikosi cha Yanga.

Kikosi cha Namungo kutoka 
Lindi, tayari kipo jijini kuende-
lea na maandalizi ya kuwavaa 
Yanga katika mchezo wa raundi 
ya 1O utakaopigwa Jumapili 
kwenye Uwanja wa Uhuru.

Katika msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Namungo yenye 
pointi 14 iko katika nafasi ya tisa 
wakati Yanga yenye pointi 24 iko 
katika nafasi ya pili nyuma ya 
vinara, Azam FC wenye pointi 
25.

Bodi ya Ligi Z’bar
yapata viongozi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BOSI wa timu ya Kipanga FC, Kassim 
Mohamed Abdallah, ameibuka mshindi 
katika nafasi ya Mwenyekiti wa Bodi 
ya Ligi Kuu Zanzibar katika uchaguzi 
wa bodi hiyo uliofanyika jana Visiwani 
hapa.

Abdallah alishinda nafasi hiyo baada 
ya kupata kura zote 12 zilizopigwa na 
wajumbe wa bodi hiyo huku nafasi ya 
Makamu Mwenyekiti ikienda kwa Shek-
ha Mohamed Ali wa KMKM, ambaye 
naye alipata kura zote 12.

Nafasi ya Mjumbe wa klabu za Ligi 
Kuu Zanzibar ilichukuliwa na Mohamed 
Masoud kutoka katika timu ya Malindi 
ambaye alipata kura 11.

Akitangaza matokeo ya uchaguzi huo,  
Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi, 
Fadhili Ramadhani Mberwa, alisema 
mchakato wa kupata viongozi wa bodi 
hiyo ulifuata taratibu zote zilizowekwa.

Mberwa alisema uchaguzi huo ume-
fanyika kwa uhuru na haki na wajumbe 
wote waliokuwa wanastahili kupiga 
kura kuchagua viongozi wanaowataka 
walitekeleza majukumu yao.

Kiongozi huyo amewataka viongozi 
waliochaguliwa kufanya kazi kwa ush-
irikiano na kwa kufuata katiba na ka-
nuni ya bodi hiyo.

Mwenyekiti mpya wa bodi hiyo, Dk. 
Mohammed alisema ni jukumu la vion-
gozi wote wa ligi kuhakikisha wanafikia 
malengo ikiwamo kufanya kazi kwa 
kushirikiana ili kuubeba mpira wa Zan-
zibar.

Mchezaji wa gofu, Ally Mcharo, akijiandaa kupiga mpira katika mashindano ya wazi yanayoendelea kwenye viwanja vya TPC vili-
vyoko Moshi, Kilimanjaro. Mashindano hayo yanayoshirikisha wachezaji wa ridhaa na kulipwa yanatarajiwa kumalizika leo. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU.

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara imesi-
mama ili kupisha mechi za kimataifa zilizo 
kwenye kalenda za FIFA, jumla ya mabao 161 
yamefungwa kwenye ligi hiyo ambayo iko ka-
tika raundi ya 10.

Kwa mujibu wa takwimu zetu, wakati timu 
zote zikicheza mechi 10, jumla ya mechi 90 
zimeshachezwa, mechi 66 zikiwa zimetoa 
mshindi na mechi 24 zikiwa sare.

Jumla ya wachezaji 104 ndiyo wamo kwe-
nye orodha ya wachezaji waliofunga idadi 
hiyo ya mabao ambayo 11 yamepatikana 
kwa mikwaju ya penalti na matatu yakiwa ya 

wachezaji kujifunga wenyewe.
Takwimu pia zinaonyesha mechi 40 ni za 

timu kushinda nyumbani, na kuna idadi ya 
mechi 26 ambazo timu za Ligi Kuu zimeshin-
da zikiwa ugenini, sare zikiwa 24 mchang-
anyiko za nyumbani na ugenini pia.

Kwenye msimamo wafungaji mpaka sasa 
unaongozwa na wachezaji wawili, mmoja ni 
Mzimbabwe Prince Dube wa Azam aliyezit-
ingisha nyavu mara sita sawa na Adam Adam 
wa JKT Tanzania ambaye ni Mtanzania.

Ikumbukwe pia Adam, ndiye mchezaji 
pekee mpaka sasa ambaye amefanikiwa ku-
funga ‘hat-trick’ kwenye Ligi Kuu, akifanya 
hivyo kwenye mechi kati ya timu yake dhidi 

ya Mwadui, akiisaidia timu yake kushinda 
mabao 6-1.

Wanaofuatia ambao wamefunga mabao 
manne kila mmoja ni Meddie Kagere wa Sim-
ba, Obrey Chirwa (Azam FC), Meshack Abra-
ham ( Gwambina FC), Yusuph Mhilu (Kagera 
Sugar) na Bigirimana Blaise wa Namungo. 

Wachezaji watatu ambao wameweka reko-
di ya kujifunga ni Adson Katanga wa JKT Tan-
zania, akiisababishia timu yake kufungwa bao 
1-0 na Coastal Union, kipa wa Ihefu, Andrew 
Kayuni akijifunga, timu yake ikichapwa goli 
1-0 na Biashara United, huku Hassan Kapona 
akijifunga bao moja, timu yake ya Dodoma 
Jiji, ikikandikwa mabao 3-0 na Azam FC.

Magoli 161 yapachikwa Ligi Kuu 

Kurugenzi kuipa
makali Gwambina
Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Gwambina inatarajia kucheza 
mchezo wa kirafiki dhidi ya Kurugenzi 
FC kutoka Simiyu utakaochezwa leo kwa 
ajili ya kuwaimarisha wachezaji wake 
wanaoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kocha Mkuu wa Gwambina FC, Ful-
gence Novatus, alisema lengo la mchezo 
huo ni kuwaweka tayari wachezaji wake 
kuelekea mchezo wa Ligi Kuu Bara dhidi 
ya JKT Tanzania utakaochezwa Novem-
ba 21, mwaka huu.

“Ninacheza mechi nyingi za kirafiki 
kwa ajili ya kuwaweka sawa nyota wan-
gu, tunatarajia kukutana na JKT Tanza-
nia ambayo ni moja ya timu imara hapa 
nchini,” alisema Novatus.

Kocha huyo alisema sasa hivi kikosi 
chake kinafanya mazoezi mara moja 
kwa siku kutokana na hali ya mvua zina-
zoendelea kunyesha jijini Mwanza.

Aliongeza kuwa, ameamua kucheza 
mechi nyingi za kirafiki katika muda 
huu ambao ligi imesimama ili ziwasaidie 
wachezaji wake kuwa na kasi.

“Ninaipa umuhimu mkubwa mechi 
hiyo, JKT ni miongoni mwa timu ambazo 
zina wachezaji wengi wazuri, kwa saba-
bu hiyo tutaingia kwa tahadhari kubwa, 
msimu huu hakuna timu ya kubeza, timu 
zote zimejipanga vizuri ili kushika na-
fasi za juu katika msimamo,” kocha huyo 
alisema.

Aliwataka mashabiki wao waend-
elee kuwaunga mkono ili wasishuke 
daraja na kuwakumbusha ushindani 
umeongezeka zaidi msimu huu kwenye 
Ligi Kuu Bara.



  Kocha Ndayiragije afunguka ulikuwa mchezo mgumu kwa 
pande zote mbili...
Na Adam Fungamwango

BAADA ya timu yake kuchapwa bao 1-0, 
Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), 
Etienne Ndayiragije, amesema kupoteza 
mechi hiyo dhidi ya Tunisia kulitokana na 
makosa madogo yaliyofanywa na nyota 
wake lakini ameahidi kuyarekebisha kabla 
ya mechi ya marudiano.

Taifa Stars inatarajia kuwakaribisha 
Waarabu hao wa Tunisia katika mchezo wa 
marudiano utakaochezwa keshokutwa Ju-
manne kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini, Dar es Salaam.

Kwa matokeo hayo, Tunisia inaongoza 
katika Kundi J baada ya kushinda mechi 
zake tatu ilizocheza na kufikisha pointi tisa 
ikifuatiwa na Equatorial Guinea, Libya na 
Tanzania ambazo kila moja ina pointi tatu 
kibindoni.

Ndayiragije alisema matokeo waliyopata 
yamekuwa somo kwa kikosi chake ambacho 
kimejipanga kupambana kwa ajili ya kupata 
matokeo chanya kwenye mchezo wa maru-
diano hapa nyumbani.

“Mechi ilikuwa kubwa na ngumu. Wapin-
zani wetu ni moja kati ya timu kubwa Afrika, 
wapinzani wetu walijitahidi kutushambulia 
sana, lakini na sisi tulikaa imara. Hiyo inao-
nyesha jinsi gani mechi ilivyokuwa ngumu 
kwa pande zote mbili. Tumefungwa kwa 
sababu walipata penalti.

Ulikuwa ni mchezo mgumu na wenye 
ushindani, tunarudi nyumbani, tunaamini 
tutafanya vizuri na kupata matokeo chanya 
kwenye mchezo wetu wa marudio,” alisema 
Ndayiragije.

Aliwapongeza wachezaji wake kwa 
kupambana katika mchezo huo licha ya 
kushindwa kufikia malengo.

“Timu yangu ilijaribu kupambana, tume-
poteza kwa penalti, hii inaonyesha wazi 
mechi ilikuwa ngumu, tutarekebisha ma-
kosa yote, tunarudi nyumbani, nina  mechi 
itakuwa bora zaidi,” kocha huyo raia wa Bu-
rundi alisema.

Katika mechi nyingine ya kundi hilo 
iliyochezwa juzi, Equatorial Guinea ikiwa 
ugenini ilipata ushindi wa mabao 3-2 am-
bayo yalifufua matumaini ya safari yake ya 
kusaka tiketi ya kushiriki fainali zijazo za 
Kombe la Mataifa ya Afrika. 

Wakati mechi kati ya Tunisia na Taifa 
Stars iliyochezwa jijini Tunis juzi usiku 
ilichezwa bila mashabiki, mchezo wa maru-
diano utaingiza asilimia 50 ya mashabiki 
wanaoruhusiwa kuingia uwanjani hapo, 
kutokana na kujikinga na maambukizi ya 
COVID-19, yanayosababishwa na virusi vya 
corona.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Mwakinyo azidi
kuing’arisha TZ
Na Mwandishi Wetu

HAIKUWA kazi rahisi. Hayo ni mane-
no ya bondia, Hassan Mwakinyo baada 
ya kumtwanga kwa TKO mpinzani 
wake , Jose Carlos Paz kutoka Argen-
tina na kufanikiwa kuutetea mkanda 
wa mabara wa uzito wa Super Welter 
unaotambuliwa na Shirikisho la Ngumi 
la Dunia la WBF katika pambano lililo-
fanyika kwenye Ukumbi wa Next Door 
Arena, Oysterbay jijini, Dar es Salaam 
juzi usiku.

Mwakinyo alifanikiwa kushinda 
mkanda huo katika raundi ya nne 
baada ya kumshambulia mpinzani 
wake kwa ngumi nyingi na mwamuzi, 
Edward Marshall aliingilia kati kabla ya 
kumaliza pambano hilo.

Ushindi huo umempa Mwakinyo 
tiketi ya kuwania mkanda wa dunia wa 
WBF dhidi ya bondia, Lasha Gurguliani 
wa Georgia katika pambano litakalo-
fanyika ndani ya miezi mitatu kuan-
zia sasa, kwa mujibu wa Rais wa WBF, 
Howard Goldberg aliyekuwapo nchini.

Akizungumza mara baada ya ku-
tangazwa mshindi, Mwakinyo alisema 
ushindi huo ni zawadi kwa Watanzania 
wote ambao waliamua kumpa sapoti 
katika pambano hilo na mengine yali-
opita.

“Haikuwa kazi rahisi kushinda, Paz 
ni bondia mzuri, kama nilivyosema, 
nafanya mazoezi kutokana na ubora 
wa mabondia ninao pambana nao. 
Namshukuru Mungu kuniwezesha 
kushinda katika pambano hili,” alisema 
Mwakinyo.

Aliongeza ataendelea kufanya ma-
zoezi ili kufanya vyema katika kila 
pambano atakalopata na kulitangaza 
vizuri jina la Tanzania.

Katika pambano lingine la utan-
gulizi, bondia Fatuma Zarika wa Kenya 
alifanikiwa kutwaa ubingwa wa WBF 
baada ya kushinda kwa pointi dhidi 
ya Mzimbabwe Patience Mastara huku 
Mtanzania Zulfa Macho akishinda kwa 
pointi pia dhidi ya Alice Mbwewe ku-
toka Zambia wakati Hussein Itaba al-
itoka sare dhidi ya Mkongomani Alex 
Kabangu.

Naye Mkurugenzi wa Jackson Group 
Sport ambao walikuwa waratibu wa 
pambano hilo, Kelvin Twissa, ali-
wapongeza mashabiki wa ngumi wali-
ofika katika pambano lao la kwanza la 
ngumi za kulipwa nchini.

Twissa alisema pambano hilo lime-
fungua njia ya kuandaa mapambano 
mengine mengi yenye hadhi ya ki-
mataifa na yenye ubora wa hali ya juu.

Stars yajipanga 
‘kupindua meza’

Deschamps: United imemwathiri Pogba habari  UK  22

Bondia Hassan Mwakinyo (kushoto), mara baada ya kufanikiwa kutetea mkanda wa mabara wa uzito wa Super Welter 
unaotambuliwa na Shirikisho la Ngumi la Kimataifa la WBF. Kulia ni Mkurugenzi wa Kampuni ya Jackson Group Sport, Kelvin 
Twissa, ambao waliandaa pambano hilo dhidi ya Jose Carlos Paz kutoka Argentina. PICHA: MTANDAO
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