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Tahadhari kimbunga
‘Kenneth' yatolewa

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Hali ya Hewa (TMA), im-
etoa tahadhari kuwa Tanzania itakumbwa
na kimbunga kiitwacho ‘Kenneth’ kina-
chotarajiwa kuambatana na mvua kubwa
na kusababisha madhara makubwa uki-
wamo uharibifu wa mali na miundombinu.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana na Mku-
rugenzi wa Miundombinu na Huduma za
Ufundi wa TMA, Dk. Pascal Waniha, alipo-
zungumza kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu
wa mamlaka hiyo. Alisema kimbunga hi-
cho hadi leo mchana kitasogea ukanda wa

NSSF yatunguka ulipaji wa mafao

Na Salome Kitomari

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF), umeeleza jinsi unavy-
olipa mafao ya wastaafu na
warithi kwa mujibu wa sheria.

Vilevile, umeeleza kuwapo
kwa changamoto za migogoro
ya kifamilia na wenza kuten-
geneza nyaraka ili kujipatia fed-
ha, huku kukiwa na uchunguzi
wa kina kwa kila anayepeleka
nyaraka.

Akizungumza katika mahoji-
ano maalum na Nipashe ofisini

Willium Erio, alisema malipo
ambayo yanathibitishwa kuwa
yapo kwa mujibu wa sheria
yanafanyika bila uchelew-
eshaji.

“Mambo yanayohusu fedha
yanahitaji umakini mkubwa
sana, tunapopokea maombi ya
mtu, tunaanza uchunguzi wetu
kwa kutumia kitengo maalum,
tukishajiridhisha na nyaraka
pamoja na matakwa ya kishe-
ria ndiyo malipo yanafanyika,”
alisema.

Alibainisha kuwa wapo wa-
naolalamika lakini wakifuatilia
kwa kina, wanabaini kuwa ha-

wastahili kwa kuwa bado wapo
kazini, nyaraka siyo halali na
wengine wana nyaraka feki au
hawastahili kulipwa wao bali
watu wengine.

Kwa mujibu wa Erio, kwa
kipindi cha Januari hadi Machi,
2019, mafao ya wastaafu yali-
yolipwa ni Sh. bilioni 97.031 am-
bayo hulipwa kila tarehe 25 ya
mwezi na fao la kukosa ajira Sh.
bilioni 36.55.

Alisema kwa miezi hiyo mi-
tatu, warithi 285 wamelipwa
malipo ya mkupuo maalum ya
Sh. bilioni 2.4, huku wategeme-
zi wao wakilipwa fedha za kila

mwezi Sh. bilioni 148 na ku-
fanya jumla ya Sh. bilioni 3.88.

Kwa mujibu wa Sheria ya
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ya
Mwaka 2018, warithi wana-
lipwa pensheni ya kila mwezi
kwa miezi 36 baada ya mstaafu
kufariki dunia.

“Eneo la warithi lina changa-
moto kubwa kutokana na
familia husika hasa zenye
migogoro kama kwa aliyekuwa
na wake wengi au ndugu wa-
naotaka kupata fedha hizo.

“Wakati mwingine tunapata
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Tanzania takriban kilometa 150 kwa saa.
Dk. Waniha aliyataja maeneo yatakayo-

pata madhara ya kimbunga hicho kuwa
ni Lindi, Mtwara, Ruvuma na vya jirani
yaliyoko takriban kilometa 500 kutoka
kwenye mikoa hiyo.

Alisema kimbunga hicho kitakuwa na
ukubwa wa mwendokasi unaozunguka
takriban kilometa 130 kwa saa na wakati
akizungumza jana kilikuwa kilometa 100
kwa saa na hadi mchana wa jana Kiliso-
gea zaidi na kufikia kilometa 450 katika
ukanda wa pwani.

“Usiku wa kuamkia kesho (leo), kitafikia
kilometa 250 na upepo utakuwa kilo-
meta 150 kwa saa, kesho mchana (leo)
kimbunga kitakuwa kilometa 150 kutoka
katika ukanda wetu na mwendokasi wake
utakuwa kilometa 150 kwa saa,” alisema.

Dk. Waniha alitaja athari zitakazo-
jitokeza kuwa ni mafuriko makubwa
ambayo yataambatana na kuongezeka
kwa kina cha maji ya bahari na kusaba-
bisha uharibifu wa miundombinu, makazi
yva watu yakiwamo mapaa kuezuliwa na
uharibifu wa mazao.

“Tunaongelea kilometa 100 kwa saa ila
kabla hakijafika, mwendokasi wake utaku-
wa kilometa 170 na kitapungua kutokana
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Spika wa Bunge, Job Ndugai, akizungumza na Katibu wa Bunge la Zambia na Mwenyekiti wa Chama cha Makatibu Mezani Kanda
L . ary va Afrika, Cecilia Mbwewe (katikati) na Katibu wa Bunge la Jimbo la Free State, Afrika Kusini, , Thabo Mofokeng, walipomtembelea
na mazingira yaliyopo,” alisema. ofisini kwake jijini Dodoma jana. PICHA: OFISI YA BUNGE

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 20 YA MWAKA 2019
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU FERDINAND SAUDARI SWAI

MWOMBAJI/WAOMBAJI
ROSE ANDERSON SWAI
SENI SONGWE MALIMI

TAARIFA YA KAWAIDA
(LELULIR L))
Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia mashauri haya katika jalada kama

wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
Mirathi kwa Waombaji/Mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandikishwa mnamo au kabla
ya tarehe 13 mwezi wa Mei 2019.

Imewasilishwa Dar es Salaam, leo tarehe 10 mwezi wa 04 2019.
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Serikali kuzima laini za simu Desemba 31

Na Godfrey Mushi, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa seri-
kali imepanga kuzima laini zote za
simu za mkononi nchini ambazo zi-
takuwa hazijasajiliwa kwa alama za
vidole ifikapo Desemba 31, mwaka
huu

Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchuku-
zi na Mawasiliano, Atashasta Nditi-
ye, alisema bungeni jijini Dodoma
jana kuwa usajili huo ambao ume-
pangwa kuanza Mei Mosi, mwaka
huu, utailazimu serikali kufanya
mapitio yake Septemba mwaka
huu. “Kwa mujibu wa takwimu tu-
lizonazo kama Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, kupitia
kwa Nida (Mamlaka ya Vitambul-
isho vya Taifa), watu ambao wana
namba za vitambulisho vya taifa
wapo milioni 16.

“Hata hivyo, hili zoezi litaanza
tarehe 1 Mei, 2019 na tutafanya
‘Teview’ (mapitio) mwezi wa tisa
(Septemba) ili kuona ni watu
wangapi wamekwishasajiliwa na
kuna changamoto kiasi gani, la-
kini mwisho kabisa wa zoezi hili
itakuwa tarehe 31, Desemba 2019
ambapo tutazima laini zote za am-
bao watakuwa hawajajisajili kwa
kutumia alama za vidole,” Nditiye
alisema.

Naibu waziri huyo alikuwa ak-
itoa ufafanuzi kuhusu mwongozo
ulioombwa na Mbunge wa Viti
Maalum, Felista Bura (CCM), ali-
yetaka majibu ya serikali kuhusu
malalamiko ya wananchi wengi
ambao hawajapata vitambulisho
hivyo, huku wakiwa na wasiwasi
kwamba inawezekana laini zao
zikafungwa kutokana na kutopata
vitambulisho vya taifa.

Nditiye alisema kuanzia Mei
Mosi, mwaka huu, kampuni zote
za simu zitatakiwa kusajili laini za
simu kwa kutumia alama za vidole,
baada ya kujiridhisha na utambuzi
wa mtu kupitia kitambulisho cha
taifa. “Mheshimiwa Mwenyekiti,
hatua hizi tumezichukua kwa muda
mrefu kuanzia Machi tulipozindua
rasmi usajili kwa kutumia alama za
vidole kwa mikoa ya Dar es Salaam,
Arusha na Mwanza kwa majaribio
na sasa hivi ndiyo tunataka kuanza
tulifanye kama rasmi baada ya ku-
jiridhisha kwamba taratibu zote
ziko sawa sawa,” alisema.

Hata hivyo, kauli hiyo ilimwin-
ua kitini, Mwenyekiti wa Bunge,
Andrew Chenge, akisema katika
tangazo lililotolewa na Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
kusajiliwa wanataka uwe na kitam-
bulisho cha taifa, na hiyo ndiyo

hoja inatakiwa kufafanuliwa vizuri
maana maeneo mengi wananchi
wengi hawajafikiwa na vitambul-
isho hivyo. Chenge alimtaka Waziri
wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi
Lugola kutoa ufafanuzi zaidi ili wa-
nanchi wasiwe na maisha ya wasi-
wasi na lazima waendelee kutumia
simu zao. “Mheshimiwa Mwenyeki-
ti, Nida tulikuwa na lengo la kutam-
bua na kutoa vitambulisho milioni
24.5, hayo ndiyo malengo, lakini
mpaka sasa, Nida tumekwishafan-
ya utambuzi, usajili wa watanzania
wenye sifa milioni 16.

“Tulipoona kwamba wenzetu wa
TCRA wanataka kubadilisha masu-
ala ya kusajili simu ili waweze ku-
tumia alama za vidole na kwamba
mwenye kitambulisho cha taifa
ndiye atakayesajiliwa, sisi kupitia
Nida tuliweka utaratibu.

“Watanzania ambao wamek-

wishapata vitambulisho, wata-
wasilisha  vitambulisho  vyao.
Watanzania milioni 16 tayari

wameshapatiwa namba inaitwa
NIN yaani National Identification
Number. Kwa hiyo, namba hiyo
ambayo anasubiri apewe kitambul-
isho chake, ndiyo atakayoiwasilisha
TCRA, atabofya kidole chake pale
namba hiyo na atasajiliwa,” Lugola
alisema.
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Neema ajira 5,000 serikalini

Na Godfrey Mushi,
DODOMA
SERIKALI imetangaza

kutoa ajira 5,410 kwa Jeshi la
Polisi, Magereza, Idara ya Uha-
miaji na Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji.

Akiwasilisha jana bun-
geni jijini Dodoma hotuba ya
makadirio bajeti ya wizara
yake kwa mwaka ujao wa
fedha, Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Kangi Lugola,
alisema lengo kuwapo kwa
ajira hizo ni kuimarisha us-
alama nchini.

Lugola alisema ajira hizo
zitakwenda sambamba na
kuwapandisha vyeo maofisa,
wakaguzi na askari na kutoa
mafunzo ya kitaaluma na
kimedani ndani na nje ya nchi.
Alisema wizara yake itaima-
risha upekuzi wa askari na
vijana wanaoomba kujiunga
kwenye majeshi hayo ili kuwa
na askari wenye nidhamu na
moyo wa kulitumikia taifa.

“Katika mwaka 2018/19,
Jeshi la Polisi limeajiri aska-
ri wapya 812 kwa ajili ya
kuongeza ufanisi wa kazi za
polisi. Askari hao wamebhit-

imu mafunzo ya awali katika
Shule ya Polisi (MPA), Aprili 9,
mwaka huu,” alisema.

Alibainisha kuwa katika
mwaka wa fedha 2019/20,
jumla ya askari 3,725 wanata-
rajiwa kuajiriwa kupitia Jeshi
la Polisi huku akibainisha
kuwa maofisa na askari 55 wa-
nashiriki operesheni za ulinzi
wa amani katika nchi mbal-
imbali zikiwamo Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Sudan, Sudan Kusini,
Ethiopia na Lesotho.

Alisema wizara hiyo inaom-
ba kuidhinishiwa na Bunge
Sh. bilioni 921. 247 kwa ajili ya
bajeti yake kwa mwaka ujao
wa fedha.

MAUAJI YA WATOTO NA
VIKONGWE

Kuhusu mauaji ya watoto
na vikongwe, waziri huyo
alisema miezi ya Novemba na
Desemba mwaka jana, yali-
ibuka matukio ya mauaji na
utekaji watoto kwenye mikoa
ya Njombe na Simiyu.

“Matukio hayo ni uhalifu
mpya kutokea katika mikoa
hiyo tangu kuanzishwa kwake

mwaka 2012. Katika mikoa ya
Njombe, watoto sita waliuawa
na watatu walitekwa ambapo
polisi walifanikiwa kuwapata
watoto waliotekwa wakiwa
hai. Kutokana na matukio
hayo, watuhimiwa saba wa-
likamatwa na kufikishwa ma-
hakamani kwa hatua za kishe-
ria,” alisema.

Alisema KUWA katika Mkoa
wa Simiyu kulitokea mauaji
ya watoto wanne ambao wa-
liuawa na kukatwa baadhi ya
viungo. Alisema watuhumiwa
12 walikamatwa na kufikishwa
mahakamani kutokana na
matukio hayo.

Waziri huyo alisema polisi
wamefanikiwa kudhibiti
mauaji ya vikongwe kutoka
117 yaliyoripotiwa mwaka
2017/18 hadi matukio 57 kwa
mwaka huu wa fedha.

“Hali inaonyesha mauaji ya
vikongwe yamepungua kwa
asilimia 51.3. Matukio hayo
yalijitokeza kwenye mikoa ya
Geita (7), Iringa (1), Kigoma (2),
Lindi (1), Mbeya (3), Mwanza
(6), Njombe (3), Rukwa (2),
Ruvuma (2), Shinyanga (3),
Simiyu (4), Songwe (7) na Tab-
ora (16).

Mariam ahamishiwa Ocean Road

Na Romana Mallya

SIKU moja baada ya timu ya madak-
tari wa Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili (MNH) kukutana kujadili ripoti ya
uchunguzi wa Mariam Rajab (25), mkazi
wa Kitongoji cha Inung'una mkoani Sin-
gida mwenye kidonda sugu mgongoni,
imekubaliana mgonjwa huyo ahamishi-
we leo Taasisi ya Saratani Ocean Road
kwa matibabu.

Daktari Bingwa Mkuu wa Idara ya
Upasuaji hospitali ya Muhimbili, Dk.
Ibrahim Mkoma, aliwaambia waandishi
wa habari jana kuwa Mariam anatarajia
kuhamishiwa leo taasisi ya Ocean Road.

Dk. Mkoma alisema baada ya majibu
ya vipimo mbalimbali walivyomfanyia
mgonjwa huyo kutokana na jana kuvi-
jadili, wameshauri ahamishiwe Taasisi
ya Ocean Road kwa ajili ya kupatiwa
matibabu zaidi.

Mariam amefanyiwa vipimo vya CT-
scan ya kifua na kichwa, Ultrasound
pamoja na vipimo vingine mbalimbali
vya damu ambavyo vimesaidia kubaini
ugonjwa unaomsumbua.

“Kama mmnavyojua majibu ni siri
baina ya daktari na mgonjwa hivyo tu-
namuhamisha kutoka hospitali Muhim-
bili kwenda Ocean Road kwa sababu
taasisi za serikali zimegawanywa na kila
moja imepewa uwezo wake ndio maana

tumeona aende huko kwa ajili ya kuen-
delea na huduma ya matibabu,” alisema.

Mariam alipokelewa hospitalini hapo
mwishoni mwa wiki iliyopita baada ya
kuonekana mtandaoni akiomba msaada
wa kufikishwa hospitali ya Muhimbili
kwa matibabu kutokana na familia yake
kuwa maskini.

Akizungumza na waandishi wa habari,
Dk. Mkoma alisema Mariam ataanza
matibabu rasmi katika taasisi hiyo na
atakapomaliza atarejeshwa Muhimbili
kuendelea matibabu mengine.

“Tunamuhamishia Taasisi ya Saratani
ya Ocean Road kwa sababu zipo baadhi
ya huduma za matibabu ambazo ana-
paswa kupatiwa kutokana na ugonjwa
unaomsumbua,” alisema.

Naye, Mariam alieleza kufurahishwa
na huduma alizopatia tangu apokelewe
hospitali ya Muhimbili ambazo zimemu-
wezesha kutembea vizuri.

“Hivi sasa naendelea vizuri, tangu
nimekuja Muhimbili naendelea vizuri.
Kabla sijafika hapa nilikuwa siwezi
kutembea vizuri lakini sasa naweza
kutembea vizuri,” alisema.

Takribani wiki mbili zilizopita, Mar-
iam ambaye alipokelewa hospitali ya
Muhimbili alilazwa wodi namba 15 jengo
la Kibasila, alisimulia namna ambavyo
ameteseka na kidonda hicho ambacho
chanzo chake ni moto.
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(RITA)
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MCT yadai uhuru wa
wananchi kupata habari

Na Beatrice Moses

BARAZA la Habari Tanzania
(MCT), limeeleza kuwa watetezi wa
uhuru wa vyombo vya habari wa-
nalenga katika kulinda haki ya wa-
nanchi kuwa na uhuru wa kupata
habari mbalimbali zikiwamo za ku-
waletea maendeleo.

Akizungumza jana kwenye hafla
ya uzinduzi wa vitabu vitatu vina-
vyohusu taaluma ya habari Mwe-
nyekiti wa Kamati ya MCT ya Maadi-
li, Jaji mstaafu Juxon Mlay, aliyekuwa
mgeni rasmi alieleza umuhimu wa
uhuru wa vyombo vya habari.

“Tunalinda au tunaweza kutetea
uhuru wa vyombo vya habari kwa
sababu ni msingi wa uhuru wa wa-
nanchi kupata habari siyo kwa saba-
bu sisi tuna haki ya kuwa na uhuru,”
alisema.

Jaji Mlay aliwataka waandishi wa
habari kuongeza umakini katika
matumizi ya lugha kwa kuhakikisha
wanatumia lugha fasaha ili kulinda
soko la wasomaji na wasikilizaji, kwa
kuwa makosa kama hayo yanaweza
kusababisha chombo husika
kubezwa. “Makosa ya kiuandishi
yanakera wasomaji au wasilikilizaji
yanaweza kumkimbiza, mfano kuki-
nukisha! lina maana gani , ni vyema

kutumia lugha fasaha ili kuikuza
lugha yetu,” alisema.  Alisema ka-
tika hafla hiyo pamoja na mambo
mengi yameelezwa, hata hivyo
kuna angalizo la kuanguka kwa
utamaduni wa wananchi kujisomea,
hivyo alisihi waandishi wa habari
kujisomea vitabu vilivyozinduliwa
ili waweze kutambua mambo yana-
vyokwenda, hivyo kufanya kazi kwa
ufanisi.

Mchambuzi wa Kitabu cha State
of the Media in Tanzania (Hali ya
Vyombo vya Habari, ambaye pia ni
mwandishi wa habari mkongwe,
Pili Mtambalike, alisema kimeelezea
kuhusu sheria, sera na mamlaka zi-
lizopitishwa zikihusiana na fani ya
habari.

“Imeelezewa hali ya kutishwa
hivyo waandishi kutokuwa na
uhakikia wa kuandika habari, pia
hali ya ufungiaji wa vyombo vya
habari hali imesababisha kuanza
kuogopwa,” alisema Mtambalike.

Alisema upande wa mafunzo
baadhi ya vyuo vya uandishi wa
habari vinapokea idadi ndogo ya
wananfunzi tofauti na awali, hali
ambayo inatokana na utaratibu ul-
iowekwa na serikali wa masharti ya
kujiunga na vyuo.

Katibu Mtendaji wa MCT, Kajubi

Mukajanga, pamoja na kuzunguzia
umuhimu wa vitabu vilivyozinduli-
wa alisema pia kuna mambo mawili
yanayomsisimua mojawapo ni ripoti
ya 2019 Kimataifa ya Uhuru wa Vy-
ombo vya Habari iliyoandaliwa na
waandishi wasiokuwa na mipaka.

Alisema ripoti hiyo inaonesha
kuwa Tanzania imeshuka kwenye vi-
wango vya uhuru wa habari kwa na-
fasi 25 mwaka jana, ambapo imetoka
nafasi ya 93 hadi nafasi ya 118 kati ya
nchi zote duniani.

Kajubi alisema hali hiyo ya kupo-
romoka imejitokeza mfululizo ndani
ya mwaka wa tatu mfululizo ambapo
Tanzania imekuwa ikishuka kwenye
viwango hivyo ambapo mwaka 2016
ilishuka kwa nafasi 12 ilikuwa nafasi
ya 83, kabla ya kuwa ya 93 mwaka
2017 ikiwa imeshuka kwa nafasi 10.

Absalom Kibanda alizungumzia
kuhusu kitabu cha ubora wa taaluma
na maadili ya vyombo vya habari
alisema kuwa pamoja na changamo-
to zinazo wakabili waandishi kuna
udhaifu wa kitaaluma.

Alisema miongoni mwa udhaifu
huo ni kubainika kuwapo kwa vy-
ombo kadhaa vya habari visivyo-
tumia vyanzo vingi ,kutawaliwa na
mfumo dume, visivyojali ulinganifu
wa habari za jinsi au vyanzo.

]
Shahidi: Zitto alitoa
taarifa ya uchochezi

Na Elizabeth Zaya

SHAHIDI wa kwanza am-
baye ni Mkuu wa Upelelezi
mkoa wa Kipolisi Kinondoni
(RCO), John Makungu, katika
kesi ya uchochezi inayomka-
bili Kiongozi Mkuu wa Cha-
ma cha ACT-Wazalendo, Zitto
Kabwe, jana alianza kutoa
ushahidi wake na kusema
alijiridhisha mshtakiwa huyo
kutoa taarifa ya uchochezi.

Shahidi huyo aliielezea
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu namna alivyopata
taarifa za uchochezi kutoka
kwa Kiongozi huyo ambaye
pia ni Mbunge wa Kigoma
Mjini.

Akiongozwa na Wakili
wa serikali Nassoro Katuga,
shahidi huyo alidai Oktoba
28, mwaka jana Zitto ali-
fanya mkutano na vyombo
vya habari ofisini kwake na
kutoa taarifa za uchochezi
dhidi ya Jeshi la Polisi na
wananchi.

Makungu alidai tarehe
hiyo majira ya jioni aki-

wa anaperuzi kupitia
mtandao wa Youtube al-
iona taarifa hizo ambazo
zilikuwa zikizungumzwa
na Zitto kwa vyombo vya
habari na hivyo kuwa-
shirikisha watu wake

wa uhalifu wa kupitia
mitandao (Cyberclime) na
wakajiridhisha kuwa ali-
chokuwa akikizungumza
ni uchochezi kati ya Polisi
na wananchi.

Makungu alisema siku
iliyofuata akiwa katika
majukumu yake katika
Barabara ya Morogoro
eneo la Manzese Tiptop,
alikuta mkusanyiko wa
watu usiokuwa wa kawai-
da na kwamba aliposhuka
alikuta kundi la wananchi
wakibishana kwamba
Jeshi la Polisi limekuwa
la kihuni na kinyama na
alipofuatilia aligundua
walikuwa wakifuatilia
matamko ya taarifa kwa
vyombo vya

INAENDELEA UK. 8

SHIRIKA LA UMEME TANZANIA

TAARI FA KWA UMMA
MSAMAHA WA RIBA

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) linawataarifu Wateja wake wote kuwa:
Kuanzia Tarehe 1 hadi 31 MEI, 2019 TANESCO itaendesha zoezi la Msamaha wa RIBA kwa wateja wake wote
ambao wana madeni ya muda mrefu.

|li kupata Msamaha wa Riba Mteja mwenye deni la Umeme la muda Mrefu atapaswa kufika katika Ofisi za TANESCO
Mkoa au Ofisi za Wilaya, ili kuhakiki deni kamili, na kulipa kiasi chote cha deni lake ndani ya Mwezi mmoja.

Wateja wote wenye Madeni ya umeme mnakumbushwa kutumia fursa hii ili kuweza kulipa madeni yenu kwa wakati
na kuondokana na usumbufu wa kusitishiwa huduma ya Umeme.

KUMBUKA:

Imetolewa na:

FURSA HIl INATOLEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI
MMOJA TU, (YAANI MWEZ| WA TANO TU.)

OFISI YA UHUSIANO

TANESCO MAKAO MAKUU

215193202
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Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)
UONESHAJI WA TAARIFAZA FEDHA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 Machi 2019 [l TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 Machi 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 Machi 2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka o » P Robo Mwaka ya | Robo lwaka | Limbikizo la | Limbikizo la
iy Roboya Mwaka | Reboyamwaka |,y imbikizo la : sasa iliyopita Mwaka wa
inganishi | | LIMOKz0 12y Linganisni | sasa | Linganisi
31-Mar-19 31-Dec-18 (Mwaka Uliopita) (Mwaka Uliopita) B
ar- ec: H 31Machi 2019 | 31 Desemba 2018 | 31 Machi |31 Machi 2018
: ; 2019
A MALL 31 Machi 2019 31 Machi 2018 31 Machi 2019 31 Machi 2018 H
1 Fedha Taslimu 1,512 849 | | :
2 salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 17,032 11,586 | | [ TWapaoyaRba 2922 3670 2922 3878
3 Uwekosal Katha A v o 44928 49500 | | | 2 Graramazarva 1246 1439 1,246 Ta39 | | MapatlHasara Has a1 e &1 1309
wekezaii Katika Amana za Serikali - - 3 Mapato Halsiya Riba (1kutoa 2 1676 2237 1676 227 aretisho o Al ya - -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 3,299 9,883 4 Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - H - Hasara Katika Mal 139 (644) 139 2
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - 5 PunguzolOngezeko la tengo katika Mikopo i 261 i 21 | - Badiko Halsi Ktka Mikopo (1623) 6| e eos)
6 Miamala Baina ya Matawi - - 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 221 300 2 300 | ! ~Faidaasara Kienye Mauzo ya Mal - ® -
7 B Zitzoafiki B ) 6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fecha za Kigeni 72 64 72 64 | - Mabadiko Has Kaka Avana (675) (14538) | (5755) 4518
ili Zilizoafikiwa 6.2 Ada na Kamisheni 150 236 150 23 | ! - Mabadiiko Halisi Katika Amana za Muda Miupi Zilzoafikiwa (1.070) 6414 (1,070) 2648
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika - - 6.3 Gawio . - . A ~abadiko Has Ktika Dhma Nyingne 8 (30) 8 86)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 8,795 4737 | ! 6.4 Mapalo Mengine - - - N Mabaiko Has Katka Mal Nyingine 5655 128|565 (rs4)
10 Uwekezaij Katika Amana Nyingine R _ | i | 7 charama zisizo za Riba: 989 967 989 967 | ~Kodi lyolpwa ) 510) (0) @18)
" - 7.1 Mishahara na Mafao 458 394 458 asa | ! ~engineyo (baishe) - -
112 mmlozo» Halisi liyopo 722;2 eggg; : 7.2 Ada na Kamisheni - - - B (2016) w180)| (206 3625
1 ali Nyingine 8 g : 7.3 Gharama Nyingine 531 573 531 573 Miiiriko wa Fedha Kutokana na Shughuiiza Uvekes
13 Uwekezaji wa Hisa - - | | 8 Faidai(Hasara) ya Uendeshaji 831 1,309 831 130 | ! (Gavio ilopokea . . . .
14 Akaunti za udhamini - - | 9 Tengo la Kodi ya Mapato 240 300 240 300 [ Ununuzi wa Mali za Kudumu (44) (529) (44) (18)
5 Ml Mitambo na Vifaa 837 55 | | | 10 Faidal (Hasara) Halsi Baada ya Kodi ya Mapato 591 1,009 501 1009 | Mapsto Ktckana nia Mauzo ya Ml 22 Kudumu . 5 . .
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - - Ununuzi wa Amana Ziizoshughukiv na Mavakata
16 JUMLA YA MALI 149,858 155,904 : ug
) ) 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka imwaka 591 1,009 591 1009 | Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughuilking na Mawakala
13 Idadi ya Wasjiiwa 2 30 = 0 | Mengineyo (inishe) - -
B. B. DHIMA 14 Mapalo kwa Hisa 110 188 1o 18 | " 29 " P
15 Idadi ya Matawi 2 2 2 2| N
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 44,386 45,050 | ” (M (ko vaFca Kuokanars Shghulza i
18 Amanaza Wateja 68,619 68,764 |  |BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI i o e edory Mo
£ 3 : ¥
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu R < | i [0 Uwanowa Faida Kabla ya Kol na Wastantwa Wal 22T% 797% 2277 797%| | Mooato Ktlann 1a Lt ve W v e
20 AmanaMaalumu o 5,040 | | |  Uwiano waFaida baada ya Kodi na Westani wa Fedha za Wanahisa 685% 1.66% 6.85% 166%| | Gavio Lilbipua kua Fecha Tasims . . o)
N B ~ | ¢ |6 Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghaii 31.46% 2033% 31.46% 2033%| Mabacio s Katie Madent Mengne
;; raﬂg‘m V: Malllpo/ Fidg‘a Zka;‘““at":‘s"ﬂ - g | ¢ ) Uienowa Mapato Halsia Riba na Wastan wa Mal Zinazozalsha 551% 552% 551% 552%| | ¢
undi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa :
. - : (649
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1876 2197 © W [Fedha Taslimu na Mal Znazofanana na Fedha Tslimu:
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI : i Kat Tasimu (2059 or0s)| (2059 208
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - H Fedhana Mal 34,685 43301 34,685 5831
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine - - KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 Machi 2019 : Fedha na Mali 32,626 34,685 3262 61,273

Zitakazolipwa Baadae

27 Dhima Nyingine 685 360 | ! Maji Walipo Mapato Ziadaya Tengola Nengineyo
28 Madeni — _ : duugatelya (Bainisha) dumia 1L gD YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2019
20 JUMLAYA DHIVA 115,703 21455 | wahisa  Msa  VYalijobakiwa  Kisheria  ZiadayaJumla :
30 “MALV{DHIMA) HALISI (76 kutoa 79) 34,155 3449 | | [WwakawasasaZii9 !'|  Katika kvandaa taarifa za hizi za fedha, sera za vandadji ni ziezile zilzotumika wakati wa uandacji wa Tarifa za Fedha
| N i | zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
Salio la mwanzo wa robo mwaka 01.01.2019 2150 - 9952 1630 1367 - 9]
c. FEDHA ZA WANAHISA Faida | (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 591 - - - 591 ¢ ) »
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500 Mapato mengine yailyojumuishwa : Jina na Cheo Saini Tarehe
gg s:::éav’:n(agnamzwa gsg ;zgg Miamala na warahisa . . . | Mr. Ashwani Kumar Negi Imesainiwa 04.04.2019
34 Faida (Hasayra) indi Husil 591 2,346 M—— i i 0 . i i W) | Morugen Moy
( ya Kipindi Husika 8 Ziada ya Kisheria . . (1,655) 1,655 - - o
g: ’;r:;::‘y’:yx:‘";ﬁ;yg"am or2 1867 Tengola Ziada ya Jumla . . 695 . 6%5) . < | e poncion Kolesigua Imesainiwa 04042019
i |Mikopo iyofutwa - (638) - - (639),
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 34,155 34449 | | |Vengneyo 184 18451 Mr. Allen Richard Imesainiwa 04.04.2019
38 DhimsZiszoDhant 58T 506 | [SaolamWisho wa obo mwaka 31032019 7150 - 935 2607 7 - 5| | Mkaguri Mkuu wa Ndani
39 Mikopo Chechefu 4,205 4,967 :
40 Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu 1,315 1,332 Muwaka uliopta 2018 i
41 Mali Nyingine Chechefu - - Salio la mwanzo wa robo mwaka 01.10.2018 21,500 - 9,983 3,584 1496 - 36,563 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato . . K . . . 37/ ¢ | kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA [h———" i i i ) i A .| 1| Ximatalfa vya Uwasilshaji wa Tarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benkina Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 22.79% 240%| | |y i : : X X : i | 1| sinaoneshahaiihaiisi
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5.85% 597%| oo ioiowa i i . . i ) 1] dina saini Tarehe
(ii)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 63.51% 59.93% B : : - - : i :
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 47.06% 44.84% | 1. Mr. Fredrick Mbala- Mkurugenzi Imesainiwa 04.04.2019
() Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83.78% 80.48% | | |TenoolaZadayaumia . . 134 ®) (129) - o
(vi)  Ongezeko la Amana -4.84% -11.01%| | |Mkopoilyofutva - - 2151) - - @11
(vi)  Ongezeko la Mali 3.88% -9.89%| | [SalloTamwisho wa robo mwaka 3T.122018 21,50 . 9952 1630 1367 . 48] | | 2 Mr.SK Mukherjee - Mkurugenzi Imesainiwa 04.04.2019

DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014

MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU) pIEsiESS ook o
' if) Overdrafts 1.50% 1.50%
+|_iii) | Mortgage finance 1.50% 1.50%
I Asset finance 1.50% 1.50%
NO. | ITEMITRANSACTION S CHARGE/FEE = b) ﬁ,aiﬁﬁﬂ“’awa' per day-Free of charge up 2,000 25,000,000 {["b) | Unpaid loan nstaiment 5.00% Over the applicable rate
1.0 | Current Accounts ) | Cash withdrawal charges over USD 2,000 0.25% of withdrawal amount i|_c) | Early repayment 2.5% of prepaid loan_amount
A c ] 1o 5,000 per day [ d) | Valuation fees As per actual charges by valuer
a) | Required minimum opening balance 500 500,000 d) [ Cash withdrawal charges over USD 5,000 0.60% of withdrawal amount [ e) | Others
|_b) | Monthly service fee (breakdown per customer) per !:‘a = o i T ; ) D charges Actuals as per advocate bill
Folio Charge 4 6,000 e ggsuog'gog'::fd:ya'ges over T2S 0.15% of withdrawal amount i|_ii) | Document Handling Charges 0.30% of loan amount
c) | Cheque withdrawal over the counter f) Required minimum opening balance D Inspection Charges Tshs 30,000 per visit
Up to Tshs 25,000,000 a da - free Without Cheque book 50 50,000 HI charges 0.25% on the sanctioned limit
- With Cheque book 200 200,000 : ;
Over 25,000,000 a day - 0.15% of withdrawn Month T - - 8 ( ial)
amount ﬁ; ,n:’;im ;:grf:nfe 75 per page 1500per page : Guarantee Ccmmnsswor: 1.35% per qua;lercr part there of minimum for one quarter
Up to 5000 USD a day free - i) | Cheque book charges 25 leaves 15 20,000 : Guarantee against 100% cash margin 50% on the above rate
Over 5000 USD withdrawal 0.6% of withdrawn amount - J) | Account closure 25 35,000 i1 90 |imports
d) | Fees per ATM withdrawal - . k)| Maintenance of minimum account : LC opening charges 1.35% per quarter +SWIFT charges USD 30
bal i -
e) | ATM mini statement - - J.:g:fcheque book 50 50,000 H LC against 100% cash margin 50% con;:ess\on on the above rate
f Interim/additional statement per page 1.50 1500 With cheque book 200 200,000 ! LC amendment charges Per amendment 0.40% of LC mount (minimum USD 60 and
g) | Periodic scheduled statement free free D) Minimum balance charges (in case of ' maximum USD 325) +SWIFT charges USD 30 (same for LC against
h) T Ch book (50 1 27 22,000 non mait of minimum balance ) ! 100% cash margin)
h) 5 iq“e 00 (h loaves) 20 [ [ Without cheque book Zpm 900 p.m ; ptance of bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 180
) _{ Dishonoured Cheque 55 0,000 With cheque book 15pm 3,600 p.m ; Retirement of Bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
| i) |Special clearance 30 | Current Accounts : Inward Bills for collection 0.30% of Bill amount minimum USD 150
[ | Within walking distance Tkm 45 70,000 Ledger folio charges per folio (40fines per 4 per folio 6,000 per folio :
More than 1km 65 95,000 folio) H
K| Counter cheque N . Cash withdrawal per day-Free of charge up 5,000 25,000,000 i | 100 | Exports _ . _
q to amount : Negotiation of Bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
1) | Inward/Outward cheque collection-USD 0.60% Min comm. 18 postages - searssaw\lhdrawal charges over USD 5,000 0.6% of withdrawal amount - | c of Export LC 0.90% per quarter *SWIFT charges USD 30
7 i H LC advising charges USD 150
= Cash withdrawal ch: TZ5 25.00 0.15% of withdrawal t]
m) | Cancelation of bankers cheque/DD 15 20,000 Minporday o roes over ofwiihdrawalamount | -4 Export Bills for collection 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
n) Cheque book charges 50 leaves 27 42000 :
o) | Stop payment 28 35,000 Account closure charges 70 85,000 No Penalties & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during the period covered by the disclosure
p) | Standing order - - "b"ﬁl'"""a"“ of minimum account 500 500,000 | [ We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to
q) | Balance enquiry free Free i balance harges Spm 5000 pm | the best of our knowledge and i
1) | Issue of Balance certificate 7 9,000 4.0 | Electronic Bankin, - Name. Designation Signature Date
s) | New ATM card issuance - - 3 et banking month! fee - - HER “Ashwani Kumar Negi Managing Director Signed 04042019
Y | ATM card renewal o replacement = . )| SMS banking - - HP Poncian Katesigwa Head of Finance Signed 04.04.2019
u) | Overdrawn account interest charge - - :
Overdrawn in current account 2% over the TOD rate 2% over the TOD rate HE Allen Richard Internal Auditor Signed 04.04.2019
QOverdrawn in loan account 2% over regular rate 2% over regular rate '
Unarranged overdraft 2% over the TOD rate 2% over the TOD rate d) SMS Alert facility - Minimum SMS Alert | Number of Free SMS | SMS Alert charge :
V)| Interbank transfer N . Charge ( to be on paying SMS Alert | per SMS beyond | ! OTHER DISCLOSURES
) | Bill payments through ATM B - R el charge e e e r | (VIAMBATANISHI NYINGINEZO)
x) | Deposit fee - - monthly basis) + [N ITEM/ITRANSACTION usb TSHS
Savings Accounts - Inddual | a0 (r2e :l/f:: IstsosMSinaqr | LSO ?;5;;’55,\“”"35 | [ 1.0 Base or Prime Lending rate ] ] 7v00%°p.av 16.00%0;) a
(Up to USD 5000) Free - ~Corporate | USD 10.00 (USDa/c) | 1st150 SMSinaQir | USDO0.05persms | || 20 | Maximum Spread above Base or Prime Lending rate 7.00% 7.00%
(Over USD 5000) 0.6% of deposited amount - TZS 15.000 (TZS ale) TZS 100 per SMS i [ 4.0 | Penalinterest
Cash deposit charges for small currency USD notes N - - i |_a) | For Non Compliance of Terms of sanction 3% p.a. over Regular Rate of Interest
ranging fl;om USDg1 to USD 20, \rrespezlive of 12% (Min USD 1) of the e) | Others i b |For Ove(rdrfa_w‘mg/ E/xcess Drawm%shdue to non— 5% p.a. over Regular Rate of Interest
ited (i , aggregate of small currency 5.0 | Foreign Exchange T i - - H payment of interes! arges
amount deposited (i.e. both below and above USD ggreg amount v a) | Purchase/sale of TCs transactions over the - - i [ 5.0 | Deposit Rate
5000) counter i [_i) | Current Deposit Nil Nil
Current account, . B) | urchase of foreign Cheqe. - E ¢ [i) | Savings Bank Deposit 050% p.a. 250% paa.
(Over USD 10000) 0.651 of deposited amount - &) | Telographic transfer. : i) | F QIC/MIC deposit Up to USD 10,000 Up to TZS 10,000,000
Cash deposit charges for small currency USD notes 12% (Min USD 1) of the - S iward(TISS) 5 10,000 i & months 2.00% "
ranging from USD 1 to USD 20, irrespecive of aggregate of small currency Other Outward : Over 6 monhs 250% 750%
amount deposited (.. both below and above USD amount AIC hoider | Non A/G holder : 1 BverUSD 19.000 BverTZ8 10000000
5000 Up to USD 6,000 15 [ 40 - : T % %
v) Other (please specify) USD 6001-10,000 30 - H T 06"’\02("\5 h §gg$ 7é0g0/;
Above USD 10,000 0.35%max USD 210 - : Over 6 months 00% .00%
©) | Telex/SWIFT. 30 S i No interest is payable in case of premature withdrawal of fixed deposits
DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL f g;anr;sr;e‘rr';:gr:afggg:‘c‘grs:;ycwem H We, the undersigned have e)((ammfed the above information and hereby declare that the information is true and correct to the
INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 1 (within bank and to other bank i | best of our knowledge and
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA 60 3‘1?.2‘1":::(1:'@;"5 ankand (o other bank) i | No. | Name Designation Signature Date
a) | Activation of Dormant Accounts - Per K ‘Ashwani Kumar Negi Managing Director Signed 04.04.2019 §
No [ ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE Activation ; 2
USD TSHS -Individuals 3 5,000 L2 Poncian Katesigwa Head of Finance Signed 04.04.2019 o
- -Corporate 6 12,000 ' | n
2. Savings Accounts 7.0 | Personal Loans. Charges ) Allen Richard Internal Auditor Signed 04.04.2019 =
a) | Saving bank customer ID Card-one time 7 | 10,000 a) i ppraisal fee ! ~N
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Mahakama ijitathmini kila
wakati kuboresha utendaji

MAHAKAMA ni mhimili ambao umekuwa ukielekezewa la-
wama na raia wengi wa nchi yetu, kikubwa zaidi ni kuchelew-
eshewa haki.

Haki tunayoizungumzia ni kuhusiana na mashauri mbalim-
bali ambayo mhimili huo umekuwa ukiyashughulikia, yakigu-
sa pande mbili ambazo ni walalamikaji na walalamikiwa katika
kesi zote za aina mbili, yaani za madai na za jinai.

Kutokana na changamoto mbalimbali ambazo zimekuwa
zikiikabili mahakama, ndio maana mashauri hayo yame-
kuwa yakichelewa kumalizwa, hivyo kuwafanya wahusika
waathirike kwa namna mbalimbali.

Kimsingi, Mahakama ya Tanzania imekuwa ikikabiliwa na
changamoto nyingi na kwa muda mrefu. Kubwa ni uhaba wa
mahakimu na majaji pamoja na vifaa, ingawa kwa miaka mich-
ache iliyopita kuna jitihada zimefanyika na kukabiliana na hali
hiyo. Tumekuwa tukishuhudia idadi ya majaji na mahakimu
ikiongezwa pamoja na uboreshaji wa miundombinu sambam-
ba na vifaa. Timeshuhudia pia jinsi ulivyoanzishwa mfumo wa
matumizi ya Tehama na matumizi yake kusisitizwa kwa lengo
la kurahisisha utoaji wa huduma.

Hata hivyo, kwa kuwa Mahakama ina wadau wengi, si rahisi
kumaliza changamoto zote hususan malalamiko, kwa sababu
kila mwenye shauri angependa limalizwe ndani ya siku moja.

Juzi Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma, alitaja baa-
dhi ya sababu zinazochangia kutotolewa haki kwa wakati ma-
hakamani kuwa ni tabia za uvivu, uchonganishi, ulalamishi,
kuchelewa na ubishi usioeleweka.
wa mwaka wa kutathmini utendaji wa Mahakama ya Rufani.

Prof. Juma alisema majaji wana wajibu mkubwa wa kutoa
haki kwa mujibu wa sheria na kutoa uamuzi hata katika mam-
bo yasiyo na sheria. Aliwataka majaji pamoja na kuzingatia she-
ria na katiba katika kutoa haki, kutosahau masuala ya kiutama-
duni ya mahakama na tabia ambazo hazijaandikwa ili kusaidia
utoaji wa haki.

Alisema pamoja na kutakiwa kutegemea sheria na katiba, pia
yapo mambo ya kiutamaduni na tabia ambazo hazijaandikwa
sehemu yoyote, hivyo wanapaswa kuyazingatia katika kutoa
haki. Alisema wanatakiwa kuwa na uelewa wa sheria kwa
sababu wananchi wanategemea watapata haki kutoka kwao,
tena kwa wakati.

Aliongeza kuwa upo mkakati wa miaka mitano wa mahaka-
ma unaojenga tabia ya kutoa haki kwa kutumia utamaduni.

Tunaishauri Mahakama ya Tanzania kujenga utamaduni
wa kujitathmini kila wakati kuhusiana na malalamiko yanayo-
tolewa na raia dhidi yake na kufanya marekebisho yakiwamo
maboresho ili kukidhi mahitaji ya wananchi.

Jambo la kupongeza ni utamaduni ambao umejengeka
miongoni mwa viongozi wakuu wa mahakama hiyo, akiwamo
Jaji Mkuu kila wakati kuhimiza utendaji bora miongoni mwa
watendaji na watumishi.

Mara nyingi tunawasikia au kuwaona majaji wakihimiza
usikilizaji kesi kwa wakati na kutenda haki. Hatua ya kukumbu-
ka ni kawa mwaka juzi Jaji Mkuu aliwataka majaji kutokwenda
likizo kwa ajili ya kukamilisha mashauri yaliyokuwa mbele yao.

Kadhalika, tunaona kwamba ni vizuri kwa viongozi wakuu
wa Mahakama ya Tanzania kujikita zaidi katika kuhimiza ma-
jaji na mahakimu kutenda haki bila upendeleo wa aina yoyote.

Hilo nalo ni miongoni mwa mambo ambayo Jaji Mkuu aliya-
gusia juzi, kwa kusema kuwa watoa haki wasikubali kuingiliwa
na mtu yeyote katika majukumu yao ya kutoa haki.

Mahakama itabaki na heshima yake pamoja na kuaminiwa
na raia wote, ikiwa watumishi na watendaji wake watakuwa
huru na vile vile kutojiingiza katika itikadi za kisiasa.
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¥ Muungwana Lazima Nilonge

Si wakatiwa kuchekea
uchafuzi wa magzingira

UTUNZAJI mazingira unatak-
iwa kuangaliwa na kila Jamii,
katika kila mahali. Hapo lengo
ni kuepuka matatizo ya kiafya
inayoweza kuikabili sehemu
husika .

Kuna baadhi ya maeneo am-
bayo kwa kawaida, kila ukipita,
unakuta taka zimetupwa ovyo,
pembezoni mwa barabara
huku mama lishe wakiendelea
na biashara zao za vyakula.

Kitendo cha kutupwa taka
ovyo barabarani na biashara
za vyakula zinapoendelea ku-
tolewa katika maeneo hayo,
kunachangia magonjwa ya
milipuko kwa walaji na wasio
walaji, lakini wanakuwa wa-
nahusika kwa namna moja au
nyingine.

Hivi karibuni, Hilda Kirasisa,
ambaye ni Mwenyekiti wa Asa-
si Isiyo ya Kiserikali ya Utafiti
wa Masuala ya Kinsia, kwa Ajili
ya Kumbukumbu na Masu-
ala ya Kimaendeleo ((WRDP),
alianza kutafsiri mazingira
kuwa ni vitu vinavyozunguka
mandhari ya uhai, zikiwamo
hewa, ardhi na maji.

Hilda aliyekuwa ak-
itoa mada katika Semina
ya Maendeleo ya Kijinsia
(GDSS), anaeleza historia
yake kwamba alishatumikia
Wizara ya Maji na Umwagiliaji
na waligundua ukosefu wa
elimu kwa  baadhi ya jamii
kuhusiana na masuala ya maz-
ingira imechangia kwa kiasi
kikubwa vyanzo vya maji, iki-
wamo uchafu mitaani na bara-
barani.

Anasema watu wanadhani
uharibifu wa mazingira pekee
unaathiri afya za walaji, lakini
wamesahau uharibifu huo wa
mazingira unaenda mbali ku-

sababisha ulemavu.

Hilda anasema, suala la maz-
ingira linatakiwa kuangaliwa
kwa upana hata katika vyoo
shuleni, kama miundombinu
yake ipo rafiki au la, kwani
inachangia kuwakwaza wale-
mavu  wasihudhurie maso-
mo..

Anatoa mfano, alipokuwa
mtumishi katika Wizara ya
Maji na Umwagiliaji, alitem-
belea maeneo mbalimbali ya
nchi na akabaini changamoto
katika masula ya maji na miun-
dombinu.

Anasema kipindi ambacho
mvua inanyesha, baadhi ya
watu hukosa ustaarabu kwa
‘kutapisha’ maji machafu, wa-
nakoosha magari katika vyan-
Z0 vya maji.

“ Watu wanaosha magari ka-
tika mito ambayo kuna wakuli-
ma, wamelima mboga, pia
jamii ikazitumia mboga hizo
kunauwezekana mkubwa mtu
kupata kansa,” anasema mama
huyo.

Anaongeza kwamba vyanzo
vingi vya maji vinaingia mtoni,
ambako mifugo inakunywa,
Hali hiyo inasababisha watu
kuugua maradhi ya tumbo.

Hilda anatoa mfano wa soko
mojawapo katika Manispaa ya
Ubungo, kwamba linachang-
anya wafanyabiashara wa
mkaa, mama lishe, vyakula na
matunda, hali ambayo ni ha-
tari.

Anasema, kuna baadhi ya
wafanyabiashara wanaohifa-
dhi ndizi katika matope katika
kipindi cha mvua katika soko
hilo, ambako pia watu wanao-
sha miguu yao.

Mtaalamu huyo wa maz-
ingira, anakumbusha kuwa

ni makosa makubwa kishe-
ria, ambayo hatua zinapaswa
kuchukuliwa, vinginevyo
magonjwa ya milipuko yata-
chukua nafasi yake.

Nini kifanyike? Hata Hilda
anasema viongozi wa mitaa
wanawajibika  kuwachukulia
hatua waosha magari katika
vyanzo vya maji.

Ofisa Afya wa Soko la Ma-
bibo, Jacobo Mwakalonga,
anakana malalamiko hayo, ak-
isema suala la afya sokoni wa-
nalizingatia.

Pia, kuhusu mamalishe wa-
naofanya biashara jirani na
wauza mkaa, anaeleza uongozi
wa soko ulishawaandikia ba-
rua za kuondoka katika mae-
neo na waingie ndani ya soko
kufanya biashara zao.

Anasema, mikakati ya kuwa-
hamisha inaendelea na uingozi
wa soko umeshaandaa ma-
banda ya kuwawezesha kupika
mahali salama.

Mwakalonga, pia anawazun-
gumzia waosha miguu, kwam-
ba anafuatilia ukweli wake,
kwani alifahamu kwamba maji
wanayotumia ni kutoka ma-
bomba ya sokoni.

Wadau wa GDSS, nao wa-
nadai kuwapo kila haja ya
viongozi wa serikali za mitaa
kusimamia sheria za umwagaji
maji machafu katika makazi ya
watu.

Amina Juma, ni mdau wa
GDSS anayesema katika kip-
indi cha mvua, baadhi ya watu
wanatumia mwanya kumwaga
maji machafu.

Ushauri wake, ni viongozi
wasiwaonee aibu wachafuzi
wa mazingira, bali wawa-
chukulie hatua za kisheria, ili
kukomesha nyendo hizo.
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T
Raia Nigeria,
Lativia Kesi
va ‘unga’

Na Elizabeth Zaya

RAIA watatu wa kigeni akiwamo
anayedaiwa kuwa mchungaji, wame-
fikishwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, wakikabiliwa na kesi ya
uhujumu uchumi kwa kusafirisha dawa
za kulevya aina ya Heroin, kilogram
4.87.

Washtakiwa hao ni Linda Mazure(
21) mwanafunzi na raia wa Lativia,
Henry Ogwuanyi (44) mfanyabiashara
na raia wa Nigeria na anayedaiwa
kuwa ni mchungaji, pamoja na Martins
Plavins (20) mkandarasi na raia wa
Lativia.

Wakili wa Serikali, Batilda Mushi, al-
idai Aprili 24, mwaka huu washtakiwa
hao wanakabiliwa na kesi ya uhujumu
uchumi namba 33/ 2019.

Akiwasomea hati ya mashtaka
mbele ya Hakimu Mkazi, Augustine
Rwizile, Mushi alidai washtakiwa kwa
pamoja wanakabiliwa na shtaka moja
la kusafirisha dawa hizo.

Mushi alidai kuwa washtakiwa hao
wanadaiwa kutenda kosa hilo, April
17, 2019 katika uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere
( JNIA). Alidai siku hiyo walikutwa
wakisafirisha kilogramu 4.87 za dawa
za kulevya aina ya Heroin kinyume
cha sheria ya kuzuia na kupambana na
dawa za kulevya.

Washtakiwa hawakutakiwa kujibu
chochote kutokana na Mahakama ya
Kisutu kutokuwa na uwezo wa kusiki-
liza kesi za uhujumu uchumi isipokuwa
kwa kibali maalumu.

“Washtakiwa hamtakiwi kujibu cho-
chote mahakamani hapa kwa sababu
mahakama hii haina uwezo wa kusiki-
liza kesi za uhujumu uchumi isipokuwa
kwa kibali maalumu,” alisema Hakimu
Rwizile.

Mushi alidai upelelezi wa shauri
hilo haujakamilika, hivyo wanaomba
tarehe nyingine kwa ajili ya kutajwa.

Hakimu Rwizile aliahirisha kesi
hiyo hadi Mei 7, mwaka huu kesi hiyo
itakapotajwa na washtakiwa wamer-
udishwa rumande kutokana na kesi
inayowakabili kutokuwa na dhamana
kwa kujibu wa sheria.

Katika tukio jingine, Raia wawili
wa Nigeria, Henry Ogwuanyi (44) na
Onyebuchi Ogbu (34), walifikishwa
katika Mahakama hiyo wakikabiliwa
na shtaka la kukutwa na dawa za
kulevya.

Wakili wa Serikali, Constantine
Kakula, alidai mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Huruma Shaidi kuwa washtak-
iwa hao wanadaiwa kutenda kosa hilo
April 21, mwaka huu, katika mtaa wa
Msimbazi, Kariakoo Dar es Salaam.

Washtakiwa hao wanadaiwa kuwa
siku hiyo, katika eneo hilo walikutwa
na dawa za kulevya aina ya heroi-
ni kilogramu 15.8, kinyume cha sheria.

Washtakiwa hawakutakiwa kusema
chochote kutokana na mahakama hiyo
kutokuwa na uwezo wa kusikiliza kesi
hiyo. Hakimu Shaidi aliahirisha kesi
hiyo hadi Mei 8, mwaka huu itakapo-
tajwa na washtakiwa walirudishwa
rumande.

Ushahidi zaidi Jamhuri
dhidi ya kina Malinzi leo

Na Elizabeth Zaya

KESI ya kughushi, kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu
na utakatishaji fedha, inayom-
kabili aliyekuwa Rais wa Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF),
Jamal Malinzi na wenzake
wanne, imepangwa kuendelea
na usikilizwaji leo upande wa
Jamhuri.

Washitakiwa hao walipanda
kizimbani jana katika Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu,
mbele ya Hakimu Mkazi Augus-
tina Mmbando, wakati shauri
hilo lilipopelekwa kwa ajili ya
kuendelea na usikilizwaji usha-
hidi upande wa Jamhuri.

Hata hiyo, kesi hiyo ilishind-
wa kuendelea na usikilizwaji

jana kutokana na Hakimu anay-
eendesha kesi hiyo kuwa na
udhuru.

Wakili kutoka Taasisi ya Ku-
zua na Kupambana na Rushwa(
TAKUKURU), Leonard Swai,
alidai hayo mbele ya Hakimu
Mkazi Augustina, wakati shauri
hilo lilipopelekwa kwa ajili ya
kuendelea na usikilizwaji.

Awali, Swai alidai shauri
lilipelekwa kwa ajili ya kue-
ndelea na usikilizwaji lakini
alipata taarifa kwamba Hakimu
Mkazi Mwandamizi Maira Ka-
sonde anayeendesha kesi
hiyo kuwa na udhuru, hivyo
anaomba tarehe nyingine ya
kutajwa.

Baada ya kudai hayo, Wak-
ili wa utetezi Richard Rw-

Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

eyongeza, alidai hana pingam-
izi na hilo.

Hakimu Augustina, baada ya
kusikiliza maelezo ya pande
zote mbili, alisema kesi hiyo
itaendelea na  usikilizwaji
upande wa Jamhuri leo.

Tayari mashahidi 13 wa
upande wa Jamhuri wame-
shatoa ushahidi dhidi ya Mal-
inzi akiwamo aliyekuwa dereva
wake.

Mbali na Malinzi aliyekuwa
ni Rais wa (TFF), washitakiwa
wengine ni aliyekuwa Katibu
Mkuu wa TFF, Selestine, Mha-
sibu wa TFF, Nsiande Mwanga,
Meneja wa TFF Miriam Zayum-
ba na Karani Flora Rauya.

Washtakiwa hao wanakabili-
wana mashitaka 30 katika kesi

ya jinai namba 213 ya mwaka
2017 yakiwemo kughushi, kula
njama, kujipatia fedha kwa njia
ya udanganyifu na utakatishaji
fedha za Marekani 173, 334.

Kabla ya Hakimu Kasonde
shauri hilo lilikuwa mbele ya
Hakimu Wilbard Mashauri am-
baye aliteuliwa na Rais John
Magufuli kuwa Jaji wa Mahaka-
ma Kuu, hivyo kesi hiyo ime-
pangwa kwa Hakimu Mkazi
Maira Kasonde.

Malinzi, Mwesigwa na Nsi-
ande wako rumande kwa kuka-
biliwa na mashitaka ya utakat-
ishaji wa fedha kuwa miongoni
mwa mashtaka ambayo kwa
mujibu wa sheria hayana dha-
mana huku wenzao Miriam na
Flora wapo nje kwa dhamana.

CAG abaini uhaba wa zahanati, vituo vya afya

Na Enock Charles

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
Prof. Mussa Assad, amebaini
kuwapo kwa changamoto ya
uhaba wa zahanati na vituo vya
afya nchini.

Vilevile, mtaalamu huyo wa
ukaguzi wa hesabu amesema
amebaini kuwapo kwa changa-
moto ya uhaba wa watumishi
48,710 kwenye halmashauri
314 katika miradi ya sekta za

kilimo, afya na maji, alieleza
kuwa upungufu huo unaathiri
utekelezaji wa ufanisi wa mira-
di. Katika ripoti yake ya ukaguzi
wa mwaka wa fedha 2017/18,
Prof. Assad anabainisha kuwa
tathmini yake ya Mpango Ka-
bambe wa Afya kwa mwaka
wa fedha 2017/18 pamoja na
taarifa za kila robo mwaka za
utendaji (za kifedha na kitaal-
amu), imebaini upungufu wa
miundombinu ya vituo vya afya
nchini. Katika ripoti yake hiyo,

CAG Assad anasema amebaini
halmashauri zina upungufu wa
zahanati 109, vituo vya afya 32,
nyumba za watumishi 63 na
wodi 45.

Prof. Assad pia anabaini-
sha kuwa magari 31 ya Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii Tan-
zania katika halmashauri 31
yamechakaa na kukaa kwa
muda mrefu kwenye karakana
bila kufanyiwa matengenezo
au kuuzwa kama inavyotaki-
wa kisheria.

“Kwa mujibu wa ripoti hiyo
agizo 45(1) la Randama ya
Fedha za Serikali za Mitaa ya
Mwaka 2009 na Aya ya 26 ya
Viwango vya Kimataifa vya
Uhasibu katika Sekta ya Umma,
magari hayo hutakiwa kufany-
iwa matengenezo au kuuzwa
ili yasiendelee kuchakaa zaidi,
kwa kuwa magari yaliyochakaa
huathiri utekelezaji wa shu-
ghuli mbalimbali za Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii Tanzania,”
anabainisha.
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Waziri asaidia vifaranga 23,000 jimboni

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

MBUNGE wa Jimbo la Dodo-
ma Mjini, Anthony Mavunde,
amekabidhi  vifaranga  vya
kuku 23,000 vya nyama na
mayai wenye thamani ya Sh.
milioni 68 kwa ajili ya vikun-
di vya wafugaji kuku jimboni
kwake.

Makabidhiano hayo yalifanyi-
ka jana katika ofisi za Jiji la Do-
doma ambapo Mbunge huyo al-
imkabidhi mstahiki Meya wa Jiji
la Dodoma Prof, Davids Mwam-
fupe, vifaranga hivyo pamoja
na vifaa vingine kwa niaba ya vi-
kundi hivyo na kuhudhuriwa na
madiwani wa jimbo hilo.

Mavunde alikabidhi vifaranga

23,000 pamoja na vifaa vingine
kwa ajili ya vikundi 37 vya
uzalishaji mali kwenye jimbo
lake kupitia mfuko wa jimbo.

Alisema mradi huo unalengo
la kuwawezesha wananchi kiu-
chumi hasa akinamama na vi-
jana kupitia vikundi vyao vya
uzalishaji mali vya jimboni.

Mavunde alisema mradi huo
utawawezesha wananchi wa jim-
bo lake kuitumia fursa ya Serikali
kuhamia Dodoma kujiongezea
kipato.

Alibainisha kuwa kwa kupitia
mfuko huo wa jimbo vikundi 37
kwenye kata 36 za jimbo hilo vi-
tapata msaada huo wa vifaranga
vya kuku aina ya kroiler.

Alivitaja vifaa vingine alivyok-
abidhi kwenye vikundi hivyo

kuwa ni vyombo vya kuweka
maji na chakula cha kuku, chan-
jo pamoja na mifuko ya chakula
cha kuku kwa muda wa mwezi
mmoja kwa kila kikundi.

Hata hivyo, alisema hivi kar-
ibuni atakabidhi mabwawa ya
samaki kwa baadhi ya vikundi
vya jimbo hilo vilivyoomba kupi-
tia mfuko wa jimbo.

Afisa Takwimu wa Jiji la Do-
doma, Debora Mwinje, alisema
halmshauri hiyo ilipokea fedha
kiasi cha Sh. 68.5 kutoka mfuko
wa kuchochea maendeleo ya
jimbo la Dodoma mijini kwa
ajili ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo

Hata hivyo, alisema Hal-
mashauri ya Jiji ilitoa tangazo
lililowataka kila kata ilete mradi

utakaotekelezwa na mfuko wa
jimbo na kata 37 zilileta maombi
kati ya 41 za Jimbo hilo,miradi
iliyopendekezwa ni ufugaji kuku
na samaki kwa vikundi.

Alisema baada ya kupitia
maandiko yao vikundi 37 viliki-
dhi vigezo vya kupewa msaada
huo ambao jana Mbunge alikabi-
dhi rasmi.

Kwa upande wake, Meya
Prof. Mwamfupe alimshuku-
ru Mbunge huyo kwa kutoa
msaada huo ambao utawakwa-
mua wananchi kiuchumi.

“Msaada huu ni chachu, tu-
naomba madiwani wenzangu
mkawahamasishe wananchi
kusimamia vizuri mradi huu ili
kuepuka kurudi nyuma,” alise-
ma.

Kesi ya Mdee
yapigwa kalenda

Na Elizabeth Zaya

KESI ya kutoa lugha chafu dhidi ya Rais John
Magufuli inayomkabili Mbunge wa Kawe, Halima
Mdee (Chadema), imeshindwa kuendelea na ush-
ahidi kutokana na Hakimu anayeendesha shauri

hilo kupata udhuru.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Patric Mwita, al-
iieleza mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu kuwa
shauri hilo lilikuja kwa ajili ya kusikilizwa hivyo
aliiomba mahakama hiyo iahirishe shauri hilo kwa
kuwa hakimu anayeendesha shauri hilo amepata

udhuru

“Upande wa mashtaka tulikuwa na shahidi, tu-
nae shahidi Abdi Chembeya kutokana na hakimu
anayeendesha shauri hilo kupata udhuru, hivyo
tunaiomba mahakama hiyo ipange tarehe ny-

ingine” alisema Patric

Baada ya maelezo hayo Hakimu Mkazi Mkuu,
Huruma Shaidi, aliahirisha shauri hilo hadi Mei 15,
mwaka huu na mshtakiwa yupo nje kwa dhamana.

Mpaka sasa mashahidi watatu wa upande wa
mashitaka wameshatoa ushahidi katika kesi hiyo
akiwamo Mkuu wa Kituo cha Polisi cha Urafiki,
Mrakibu wa Polisi (SP) Batseba Kasanga.

Katika kesi ya msingi inadaiwa kuwa Julai 3,
2017 katika ofisi za makao makuu ya Chadema
zilizopo Mtaa wa Ufipa wilayani Kinondoni, Mdee
alitamka maneno dhidi ya Rais John Magufuli
‘anaongea ovyo, anatakiwa afungwe bre-
ki,” kitendo kinachodaiwa kuwa ni kumdhalilisha
Rais na kusababisha uvunjifu wa amani.

kuwa,
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Wachuuzi wa machungwa wakiwa wamejipumzisha wakati wakisubiri wateja katika
Soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Shahidi: Zitto alitoa taarifa ya uchochezi

INATOKA UK. 4

habari iliyotolewa na Zitto.

“Ilibidi nimuite mtu mmoja
aliyejitambulisha  kwa  jina
la  Shabani Hamisi aliyeku-
wa katika kundi lile na nil-
ipomuuliza walichokuwa waki-
bishania, aliniambia kwamba
walikuwa wanajadili hotuba
ya Zitto,” alidai Makungu na
kuongeza:

“Baada ya hapo niliondo-
ka hadi Kimara Korogwe kituo
cha mabasi nako nilikutana na
kundi lingine lenye watu wengi
walioonekana kuwa na ghadha-
bu wakilijadili Jeshi la Polisi ni
la kinyama na pia nilizungumza

na kijana Mashaka Juma na ku-
chukua namba yake ya simu.”

Alidai baada ya kupata
taarifa hizo aliporudi ofisini
kwake aliita wataalamu wa
makosa ya mtandaoni kujadili
suala hilo pamoja na kuwa-
shirikisha makachero kufuatilia
taarifa hizo zilizotolewa na Zitto
na kuanza upelelezi.

Zitto alifikishwa makahani
hapo Novemba 2, mwaka jana
akikabiliwa na mashtaka matatu
ya uchochezi katika kesi ya jinai
namba 28/2018 katika mkutano
na waandishi wa habari.

Katika kesi ya msingi, Zitto
anadaiwa kutenda makosa hayo

Oktoba 28, mwaka jana katika
mkutano huo.

Kesi hiyo inatarajia kuende-
lea kutolewa ushahidi leo katika
Mahakama hiyo ya Kisutu.

Aidha, wakati akijieleza
Makungu alibanwa maswali
kuhusu kiwango chake cha
elimu kutoka kwa Wakili wa
Utetezi Peter Kibatala.

Kibatala: Kabla sijaanza
kukuhoji mengine naomba ku-
fahamu elimu yako

Shahidi: Darasa la saba

Kibatala: Ulimaliza mwaka
gani na wapi?

Shahidi: Miaka ya tisini

Kibatala: Acha utani, naomba

uniambie ulisoma shule gani,
wapi na lini ulimaliza.

Shahidi: Mwaka 1990.
Kibatala: Unajua maana ya

press release?

Shahidi: Ndio.
Kibatala: Ni tukio au nyara-

ka?

Shahidi: Tukio.
Kibatala: Na nyaraka in-

ayotolewa kwa waandishi wa
habari inaitwaje?

Shahidi: Ni nyaraka ya press

release.

Kibatala: Umesema Zitto Ka-

bwe anajipambanua kama Kion-
gozi wa ACT unamaanisha nini?

Shahidi: Anajitangaza.

]
NSSF yafunguka
ulipaji wa mafao

INATOKA UK. 2

taarifa kutoka kwa wanafamilia kuwa
huyu hajafariki au alishafariki dunia, hivyo
wanaomba malipo yasitishwe, lakini fa-
milia husika haijatoa taarifa na ukifuatilia
unakuta ni kweli.

“Unakuta marehemu alikuwa na wake
wawili au nyumba ndogo na wote wanata-
ka kulipwa mafao, na wengine hutengeza
hadi nyaraka, sasa usipokuwa makini
unaweza kulipa fedha kwa wasiostahili,”
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema hivi karibuni,
kitengo cha usalama kilibaini udanganyifu
uliofanywa na mwanamke mmoja mkoani
Tabora kudai mafao ya mumewe kwa ma-
dai kuwa amefariki dunia, na walipofua-
tilia walibaini hawakuwa wanaishi pamoja
na mwanamume hajafariki dunia.

“Yule mama alikuwa na nyaraka zote
ambazo ni za kutengeneza, kwa mazingira
hayo unaweza kuingia ‘mkenge’ na kum-
lipa wakati nyaraka ni feki, tulichokifanya
tumewakabidhi polisi washughulike naye,”
alisema.

Aliongeza kuwa katika kulipa mafao ya
warithi, ni lazima kuwe na nyaraka mbal-
imbali ikiwa ni pamoja na cheti cha kifo
kilichotolewa na Wakala wa Usajili, Ufilisi
na Udhamini (Rita) pamoja na viambati-
sho vyote.

Erio alisema NSSF inafuatilia kwa karibu
kila nyaraka inayowasilishwa kwake na ha-
wapendi kuendelea kuwapo kwa malala-
miko ya wanachama, bali kila mmoja ku-
pata huduma kwa mujibu wa sheria.

Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii ya
Mwaka 2018 iliboresha mafao ya warithi
kwa kuwa na kipengele kinachotamka
kuwa mara baada ya mwanachama/
mstaafu kufariki dunia na endapo mwana-
chama atafariki dunia akiwapo kazini na
amechangia miezi 180 (miaka 15), watege-
mezi wake watalipwa mafao ya kifo.

Kanuni za sheria hiyo zimeweka utarati-
bu wa kulipa mafao hayo kuwa ni mjane au
mgane atalipwa asilimia 40 na kama wapo
zaidi ya mmoja, yatagawanywa.

Vilevile, watoto watalipwa asilimia 60
iliyobakia na yatagawanywa sawa kwa wa-
toto wote, na kama hakuna watoto, mjane
au mgane atalipwa asilimia 100.

Kanuni hizo zimebainisha kuwa kama
hakuna mjane au mgane, watoto watalip-
wa asilimia 100, na kama kuna watoto
wapo shuleni, mgawanyo kwa watoto uta-
gawanywa nusu kwa nusu, na nusu moja
itatumika kulipia ada na itasimamiwa na
mfuko wakati nusu nyingine itagawanywa
sawa kwa watoto, huku mahakama ikip-
ewa nafasi ya kubadili utaratibu huo.

Oktoba 20, 2017, serikali ilipitisha uamu-
zi wa kuunganisha mifuko ya pensheni ya
PSPF, LAPF, GEPF na PPF kuunda mfuko
wa PSSSF kwa ajili ya watumishi wa umma
na kufanya marekebisho kwenye sheria
iliyoanzisha Mfuko wa NSSF ili mfuko
huo uwe wa sekta binafsi na sekta isiyo
rasmi.

Sheria ya PSSSF ilipitishwa na Bunge
Januari 31, mwaka jana, na kutiwa saini
Februari 8, mwaka jana na kutangazwa
kwenye gazeti la serikali toleo namba 9
Februari 2018.

Sheria hiyo ilianza kutumika Agosti
Mosi, mwaka jana na ndiyo ilikuwa tarehe
rasmi ya kuanzishwa kwa Mfuko wa PSSSF.

Hata hivyo, uliibuka mjadala wa kikoko-
too lakini Desemba 28, mwaka jana, Rais
John Magufuli aliwataka wadau kuendelea
na majadiliano hadi mwaka 2023 wakati
kikokotoo cha zamani kikitumika.
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[ringa yaita w’biashara wake kujerea nyumbani

Na George Tarimo, IRINGA

SERIKALI Mkoani Iringa, im-
ewaomba wafanyabiashara we-
nyeji wa Mkoa wa Iringa kurudi
kuwekeza nyumbani kwa kuwa
sasa usafiri utakuwa rahisi na wa
uhakika. Ombi hilo limetolewa
na Mkuu wa mkoa huo, Ally Hapi,
baada ya Shirika la Ndege Nchini
(ATCL) kutangaza kuanza safari za
ndege za shirika hilo katika kiwanja
cha ndege cha Iringa kuanzia April
29, mwaka huu.

Mwaka jana serikali ilitangaza
kukarabati viwanja vya ndege

nchini kikiwamo kiwanja cha
ndege cha Iringa ambapo mkuu
huyo wa mkoa aliishukuru serikali
na wadau walioshirikiana kujenga
miundombinu ya kiwanja hicho.
Kiwanja hicho kimekarabatiwa
njia ya kuruka na kutua ndege
pamoja na kujenga majengo mawili
ya abiria wanaoingia na kutoka ka-
tika kiwanja hicho, na kuwaomba
wawekezaji kutumia fursa hiyo
kuwekeza katika sekta mbalimbali
mkoani hapo ikiwamo ya utalii.
Hapi alisema kuwa jengo peke
yake na kuweka mitambo fedha
za wadau umegharimu zaidi ya

Sh.milioni 400.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
ATCL, Ladislaus Matindi, alitangaza
neema hiyo kwa wasafiri wanao-
tumia kiwanja cha ndege cha Iringa
na kusema kwamba gharama za us-
afiri wa ndege zitashuka kutoka Sh.
1,000,000 kwa safari ya kwenda na
kurudi hadi kufikia Sh. 280,000.

“April 29 mwaka huu ndege ya
kwanza ATCL itatuwa Iringa hivyo
ukilinganisha na mpango wetu
wa biashara Iringa itakuwa imek-
wenda mbele na miaka miwili kwa
maana tulikuwa tunazungumzia
mwaka 2022 kwa kuangalia mpan-

go wa ukarabati ulivyokuwa unaen-
delea, lakini kwa juhudi zake mkuu
wa mkoa ameweza kufanya kazi na
wadau wake na kutuondoa kwe-
nye mpango wetu wa miaka miwili
na hatma kumalizika kwa mwaka
huu.” alisema Matindi.

Kwa upande wake mwakilishi wa
mkurugenzi wa mamlaka ya anga
(TAA), Alexander Kalumbete, alise-
ma juhudi za viongozi wa mkoa
huo ndizo zimewezesha kuharaki-
sha ukarabati wa kiwanja hicho, na
kwamba serikali itaendelea na mi-
pango yake ya kufanya maboresho
kwa kadiri bajeti inavyoelekeza.

Magufuli
aenda
Ziarani
Malawi

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli leo ameon-
doka nchini kwenda Malawi am-
bako anafanya ziara rasmi ya kiseri-
kali ya siku mbili kwa mwaliko wa
Rais wa Malawi, Prof. Arthur Peter
Mutharika.

Rais Magufuli akiwa na mkewe,
Janeth  Magufuli, waliondoka
jana katika Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere Ji-
jini Dar es Salaam na walitarajiwa
kupokelewa na mwenyeji wao ka-
tika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Kamuzu Mjini Lilongwe.

Akiwa Mjini Lilongwe, Rais
Magufuli ataweka shada la maua
katika mnara wa kumbukumbu ya
aliyekuwa Rais wa Malawi Hayati
Bingu Mutharika, kisha atafanya
mazungumzo na mwenyeji wake,
Rais Mutharika, na jioni alitarajiwa
kuhudhuria dhifa ya kitaifa aliyoan-
daliwa kwa heshima yake na Rais
Mutharika.

Kwa mujibu wa taarifa ya Kuru-
genzi ya Mawasiliano ya Rais Tkulu,
Rais Magufuli atamaliza ziara yake
kwa kufungua msimu wa Soko la
tumbaku na kuzungumza na wa-
dau wa zao hilo na baadaye atare-
jea nchini, kisha ataanza ziara ya
kikazi ya siku nane katika Mkoa wa
Mbeya.

va kuzindua Wiki ya Kupinga Malaria Duniani. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

]
Mimba
shuleni sasa
tishio
Kahama

Na Ndalike Sonda,
KAHAMA

JUMLA ya wanafunzi
wa kike 26 wamelazimika
kukatisha masomo yao
kutokana kupata ujauzito
katika shule za sekondari
za serikali zilizopo katika
Wilaya ya Kahama mkoani
Shinyanga katika kipindi
cha kuanzia Januari 2019
hadi sasa.

Mkuu wa wilaya ya
Kahama, Anamringi Macha,
aliliambia baraza la madi-
wani wa Halmashauri ya
Mji wa Kahama kuwa tatizo
[a mimba kwa mwaka huu
linaonekana kuwa kubwa
zaidi.

Alisema mwaka 2018
wanafunzi wa kike waliori-
potiwa kupata ujauzito wa-
l[ikuwa ni 21 na kwamba
Wapo wazazi, viongozi na
walimu ambao wamekuwa
wakikwamisha watuhumi-
wa waliosababisha mimba
hizo wasikamatwe.

“Bado tatizo la mimba
katika shule zetu hasa
sekondari lipo kwa wingi,
mwaka jana 2018 wa-
nafunzi wa kike waliopata
, mimba ni 21, ila mwaka
huu 2019, robo ya kwanza
tu tayari wanafunzi wa
kike 26 wameacha masomo
kwa sababu ya mimba na
wapo wazazi na walimu
wanapoteza ushahidi wa
watuhumiwa,” alisema DC
Macha.

Hata hivyo, Macha
aliwataka madiwani na
Viongozi wengine wa seri-
kali kushirikiana na seri-
kali katika kukabiliana na
changamoto hiyo ikiwamo
kuwakamata wanaume na
wazazi wanaosababisha
mwanafunzi wa kike kupata
ujauzito.

Macha aliwaonya wa-
zazi na walezi pamoja na
wananchi wengine wanaok-
wepesha ushahidi wa kesi
za mimba kwamba serikali
itaanza kushughulika nao
kwa kuwachukulia hatua
kali za kisheria.

Mashahidi 6 kujenga kesi ya ubakaji mwanafunzi

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MKAZI wa Kibingo Kata ya Kibiri-
zi Manispaa ya Kigoma/Ujiji, Yasini
Shabani (21), amepandishwa kizim-
bani akikabiliwa na makosa mawili
ya kubaka na kumpa ujauzito msi-
chana mwenye umri wa 17 ambae
ni mwanafunzi wa darasa la sita.

Mshtakiwa huyo alipandishwa
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi

Mkoa wa Kigoma na kusomewa sh-
taka ambalo anadaiwa kumtendea
kitendo hicho mwanafunzi huyo
wa Shule ya Msingi Nyatole.

Mshtakiwa huyo alipandishwa
kizimbani jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Flora Mtarania, na alikana
kuhusika na makosa, na yuko nje
kwa dhamana.

Akimsomea maelezo ya awali,

Wakili wa serikali, Antia Julius, al-
idai kuwa mwaka 2018 mwanafunzi
huyo alikuwa anasoma darasa la
sita katika Shule ya Msingi Nyatole.

Julius aliongeza mwaka 2018
mshtakiwa alianza mahusiano
na mwanafunzi huyo, na alifanya
nae mapenzi mara kadhaa, hivyo
kumpa mimba.

Aliendelea kuieleza mahakama
kuwa wazazi baada ya kubaini

kuwa mtoto wao ana mimba, wa-
likwenda kutoa taarifa kituo cha
polisi na mlalamikaji alipewa PF3
na kwenda hospitalini kwa ajili ya
uchunguzi.

Aidha, alidai baada ya upelelezi
wa polisi, mshtakiwa alikamatwa
na alipohojiwa alikiri kufanya map-
enzi na msichana huyo mwaka
2018.

Alidai baada ya upelelezi wa

polisi kukamilika, mshtakiwa alifik-
ishwa mahakamani.

Julius aliiambia mahakama kuwa
upande wa mashtaka unatarajia
kupeleka mashahidi sita na vielel-
ezo viwili, na kuomba mahakama
kupanga tarehe nyingine kwa ajili
ya kuanza kusikiliza kesi hiyo.

Hakimu Mtarania aliahirisha kesi
hiyo hadi April 30, mwaka huu kwa
ajili ya kuanza kusikiliza kesi hiyo.
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Waziri wa
Mambo

ya Ndani,
Kangi Lugola
akisisitiza
kuhusu
hatua zina-
zochukuliwa
na Serikali
kushughu-
likia makosa
va jinai,
ikiwemo
kufanya
uchunguzi
dhidi ya
tuhuma
husika na
kubaini uk-
weli, katika
kikao cha
Bunge, ji-
jini Dodoma
juzi. PICHA:
MAELEZO

Matumizi ya gesi Dangote
kwa siku yawekwa bayana

BUNGE limeelezwa kuwa
hadi kufikia Aprili mwaka huu
kiwanda cha Saruji cha Dan-
gote kimeanza kutumia gesi
wastani wa futi za ujazo mil-
ioni tano kwa siku kwa kuzali-
sha umeme, huku futi za ujazo
milioni 15 hadi 20 zikitumika
kwa siku kuzalisha saruji.

Aidha, serikali imetenga
gesi futi za ujazo Trilioni 8 kwa
ajili ya viwanda.

Hayo yalielezwa jana bun-
geni na Naibu Waziri wa Ni-
shati, Subira Mgalu, alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Nanyamba (CCM), Abdallah
Chikota.

Katika swali lake, alihoji ni
lini kiwanda cha Saruji cha
Dangote kitapewa gesi asilia
na Shirika la Maendeleo ya
Petroli nchini (TPDC).

Akijibu, Mgalu alisema
kuwa Serikali kupitia TPDC
imekamilisha kazi ya ujenzi
wa miundombinu ya kupeleka
gesi asilia katika mitambo ya
kuzalisha umeme wa muda

katika kiwanda cha saruji cha
Dangote.

Alieleza kiwanda hicho
kimepelekewa gesi hiyo um-
bali wa mita 100 kutoka katika
toleo la kwanza la gesi (Block
Valve Station no.1-BVSI).

Alifafanua kuwa, awamu ya
kwanza ya mradi wa kuwez-
esha matumizi ya gesi kuzali-
sha umeme kwa kiwanda cha
Dangote ili kamilika na kuanza
kufanya kazi ilifanyika Agosti
2018.

Alibainisha hadi kufikia
Aprili 2019 kiwanda hicho
kimeanza kutumia wastani
wa futi za ujazo milioni tano
kwa siku kwa kuzalisha
umeme. Aidha, alisema awa-
mu ya pili ya mradi inahusu
ujenzi wa miundombinu ya
bomba la kusafirishia gesi
asilia kutoka BVS 1 kwenda
kwenye kiwanda cha Dangote
umbali wa kilometa 2.7 kwa
ajili ya kuwezesha gesi asilia
kutumika kama nishati ya ku-
choma malighafi za kuzalisha

saruji.

“Jumla ya gharama za mradi
ni Sh. bilioni 8.2 na awamu ya
pili ya mradi ilikamilika De-
semba 2018 na sasa kiwanda
cha Dangote kinatumia gesi ya
wastani wa futi za ujazo milio-
ni 15 hadi 20 kwa siku kwa ajili
ya uzalishaji wa saruji.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge huyo alisema pamoja
na kupeleka gesi katika kiwan-
da hicho lakini kuna viwanda
vingine Mtwara ikiwamo vya
kubangua korosho na kuhoji
serikali ina mkakati gani wa
kupeleka gesi kwenye viwan-
da hivyo.

“Je, usambazaji wa gesi ma-
jumbani, serikali ina mkakati
gani kwa kuwa matumizi ya
gesi ni madogo licha ya kuzal-
ishwa kwa wingi, sasa serikali
ina mpango gani wa kuongeza
watumiaji kwa Wilaya ya Nan-
yamba, Masasi na mikoa min-
gine,” alihoji.

Akijibu, Naibu Waziri huyo
alisema serikali inatambua

umuhimu wa gesi kwenye
viwanda na hadi sasa kuna vi-
wanda 27 vinavyotumia gesi.

Pia, alisema kuna mradi
unatekelezwa kwa sasa wa
kusambaza gesi viwandani
na majumbani hasa maeneo
ya Mtwara na Mkuranga na
hadi sasa TPDC imekamilisha
mazungumzo na mkataba wa
mauziano ya gesi ya viwanda
viwili vya Mkuranga.

“Kwa upande wa viwanda
vya kubangua korosho, naom-
ba niwataarifu wawekezaji
wetu wote walio na viwanda
kwa ukanda ambao bomba
la gesi limepita waje wazun-
gumze na TPDC fursa hiyo
ipo,” alisema.

Kadhalika, alisema gesi futi
za ujazo trilioni 8 zimetengwa
kwa ajili ya matumizi ya viwan-
da tu. “Kwa sasa ununuzi wa
vifaa mbalimbali vinanunuli-
wa kwa ajili ya kusambaza gesi
majumbani na ununuzi wa
vifaa utakamilika Mei, mwaka
huu,” alisema.

NEC kuhakiki majimbo ya uchaguzi

SERIKALI imesema Tume
ya Taifa ya uchaguzi(NEC), in-
atarajia kuhakiki tena majim-
bo ya uchaguzi wa ubunge
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ikiwamo Zanzibar.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Ajira na Vijana),
Anthony Mavunde, alipoku-
wa akijibu swali la Mbunge
wa Nungwi(CUF),Yussuf Haji
Khamis, aliyetaka kujua ni lini

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ita-
fanya uhakiki wa majimbo ya
ubunge Zanzibar.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri huyo alisema mara ya
mwisho NEC ilifanya uhakiki
wa majimbo ya uchaguzi wa
ubunge mwaka 2015 kabla ya
Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2015.

Alibainisha kuwa baada
ya uhakiki jumla ya majimbo
26 yalianzishwa kutokana na

maombi 77 yaliyowasilishwa
Tume kutoka Halmashauri 37
na majimbo ya uchaguzi 46.
“Kwa mujibu wa ibara ya 75
ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka
1977, Tume ya uchaguzi im-
epewa jukumu la kuchunguza
mipaka ya kiutawala na kuig-
awa katika majimbo ya uch-
aguzi wa ubunge,” alisema.
Hata hivyo, alisema kwa
kuzingatia ibara hiyo Tume

imepewa jukumu la kuchun-
guza na kugawa majimbo ya
uchaguzi ya ubunge mara kwa
mara na angalau kila baada ya
miaka 10.

“Hivyo, Tume ya Uch-
aguzi inatarajia  kuhakiki
tena majimbo ya uchaguzi
wa ubunge katika Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
ikiwamo Zanzibar baada ya
kutangaza kufanya hivyo kwa
mujibu wa Katiba,” alisema.

Waziri aeleza
ruti za ATCL

NAIBU Waziri wa Ujenzi , Uchukuzi
na Mawasiliano, Mhandisi Atashasta
Nditiye, amesema hadi sasa Shirika la
Ndege Tanzania (ATCL) linasafirisha
abiria katika mikoa tisa nchini na nchi
tano za nje.

Hata hivyo, amesema huduma za
usafiri wa anga katika kila mkoa we-
nye kiwanja cha ndege na nchi jirani
unatekelezwa kwa kufuata mpango wa
upanuzi wa safari za ATCL.

Nditiye aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CCM), Khadija Nassir
Ali, ambaye alitaka kujua serikali ina
mpango gani katika kuhakikisha kuwa
ndege za shirika hilo linafika kila mkoa
hapa nchini na nchi za jirani.

Akijibu swali hilo, Nditiye alisema
serikali inatekeleza upanuzi wa
mtandao wa huduma za usafiri wa
anga katika kila mkoa wenye kiwanja
na nchi jirani unatekelezwa kwa kufua-
ta Mpango Mkakati wa ATCL wa miaka
mitano unaoishia mwaka 2021/22
pamoja Na mpango wa biashara un-
aoandaliwa kila mwaka.

Alisema hadi sasa ATCL inatoa
huduma za usafiri wa anga kwa mikoa
ya Dodoma , Mwanza, Kagera, Kigoma,
Mbeya, Kilimanjaro, Zanzibar, Tabora
na Mtwara.

Aliongeza kuwa ATCL inatoa hu-
duma za usafiri wa anga kwa safari za
kikanda kwenye nchi za jirani ikiwamo
Hahaya (Comoro), Harare (Zimba-
bwe), Bunjumbura (Burundi), Entebbe
(Uganda) na Lusaka (Zambia).

Alisisitiza kuwa ATCL inatarajia
kupokea ndege mpya zingine mbili
aina ya Bombarder D8 Q400 na Boeing
B787-8 mwishoni mwa mwaka huu.

Katika swali la nyongeza, Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Halima Bulem-
bo, alisema gharama zinazotozwa ni
kubwa, na kuhoji serikali ina mpango
gani kuhakikisha zinapungua ili kila
mwananchi wa kawaida aweze ku-
mudu.

Akijibu swali hilo, Nditiye alisema
ushushaji bei wa ndege hizo utatege-
meana na ushindani wa soko.

Naye, Mbunge wa Nyang'wale (CCM),
Hussein Amar, alihoji ni kwanini wenza
wa wabunge hawaruhusiwi Kupita
kwenye mageti ya watu maalum (VIP)
kwenye usafiri wa ndege na meli.

Nditiye akijibu swali hilo alisema
wenza wa wabunge wana uwezo wa
kutumia VIP hivyo kama changamoto
hiyo imetokea wanaomba radhi.
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Habari zote na Augusta Njoji, DODOMA
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Tanzania sasa kuridhia biashara huru Afrika

Na Zanura Mollel, ARUSHA

ANZANIA ipo kwenye
hatua za kuridhia biashara
huru kwa wanachama wa
Umoja wa Afrika (AU) un-
aoundwa na nchi 55.
Afisa Biashara, Thomas Mcharo,
ambaye ni Mwakilishi wa Mkuru-
genzi Msaidizi Idara ya mtanga-

mano wa biashara Wizara ya Vi-
wanda na Biashara, alieleza kuwa
lengo la kuanzishwa biashara ya

pamoja kwa jumuiya hizo ni kuku-
za uchumi . Alisema biashara hiyo
imegawanyika katika hatua tatu,
ambayo ni asilimia 90 ya bidhaa zi-
nazopatikana kwa wanachama wa
jumuiya hiyo kutotozwa ushuru ka-
tika vituo vya forodha, asilimia tatu
watalipia kwa awamu na asilimia
saba hazitofunguliwa.

Mcharo alisema biashara huru
itaisaidia Tanzania kutokana na
mkakati wake za kuingia katika
uchumi wa kati kupitia ujenzi wa
viwanda, kwa kuwa viwanda vi-
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tazalisha na masoko ya kutosha.
“Awali  tulikuwa tukitegemea
soko la EAC na SADC, ila kuwapo
kwa makubaliano haya ya Umoja
wa Afrika tutajinufaisha zaidi kiu-
chumi, kutokana na uzalishaji wa
bidhaa kuongezeka pamoja na ku-
tanuka kwa soko,” alisema.
Mtaalamu wa bidhaa na biasha-
ra kutoka Kamisheni ya Umoja wa
Afrika ( AUC), Dk. Halima Noor,
alisema kuwa kati ya nchi 55 zina-
zoiunda AU, ni nchi 52 zimesaini na
nchi tatu hadi sasa hazijasaini mka-

taba wa maridhiano ya biashara
huru kwa pamoja.

Aidha alisema kuwa wanaende-
lea kuhamasisha wanachama kuji-
unga ili kunufaika na mwingiliano
wa kibiashara baina ya wanachama
hao.

Naye Mwenyekiti wa meza ya
majadiliano kutoka Uganda, Alex-
ander Rubanga, alisema kuwa len-
go hasa la kukutana ni kuwajengea
uwezo wanachama wa AU, wakati
wanaelekea kufungua biashara
baina ya nchi hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Mrisho Gambo (katikati), akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro, kuhusu maendeleo ya
ujenzi wa kituo cha ukaguzi wa watalii kinachojengwa wilayani humo juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA

Vijana wapewa mbinu za kukabili ukosefu wa ajira

Na Woinde Shizza, ARUSHA

VIJANA nchini wametakiwa ku-
jishughulisha na masuala ya ujasiri-
amaliili waondokane na tatizo la
ukosefu wa ajira ambalo limekuwa
kubwa nchini na ulimwenguni
kote.

Hayo yamesemwa jana katika
mahafali yasita yakidato chasita
ya Shule ya Sekondari St. Mary’s
Duluti na Padre Peter Makao, ali-
yekuwa mgeni rasmi.

Alisema katika ulimwengu wa
sasa ajira ni chache ukilinganisha
na idadi ya watu wanaoingia katika
soko la ajira.

“Hali hii inasababisha ushinda-
ni mkubwa katika soko la
ajira, hivyo ni vyema vijana wengi
waliopo majumbani na mitaani ku-

liko kukaa bila kazi yeyote, wakaji-
husisha na shughuli za ujasiriamali
zenye heshima na staha. Pia wawe
wabunifu,” alisema.

Aliongeza kuwa vijana wal-
io wengi wa sasa wanapenda kuwa
huru kufanya mambo.

“Uhuru si jambo baya, lakini
uhuru usiokuwa na mipaka na
uwajibikaji huo sio uhuru, Lazima
mtu awajibike kwa matendo yake
mwenyewe,” alisema.

Mkuu wa shule hiyo, Brother Es-
sau Mlengule, aliwaambia kuwa
hatua waliofikia ni kwa sababu ya
bidii kubwa, nidhamu na kujituma
katika masomo.

Aliwataka wakaendelee kujitu-
ma kuwa na bidii na nidhamu wa-
takaporejea nyumbani.

Alisema kuwa kuhitimu kwao

katika masomo ni ishara ya kuwa
wamekomaa kiakili, kiroho na kim-
wili na wapo tayari kuelekea hatua
mpya ya maisha ya kitaaluma
pamoja  na maisha ya kujitege-
mea.

“Ninyi kama wasomi wa kidato
cha sita, mnajukumu kubwa la
kuwa wachangiaji wakubwa katika
maendeleo ya maisha yenu binafsi,
maendeleo ya familia, jumuiya
zenu na hatimaye maendeleo ya
taifa zima la Tanzania kwa fikra ya-
kinifu

kwa matendo na kwa njia ha-
lali zinazokubalika na jamii ya watu
walioelimika,” alisema Mlengule.

Alisema kwamba mafanikio na
maendeleo ya kweli hayaji kwa njia
za mkato za kutokufuata taratibu
za jumuiya husika wala kujichuku-

lia maamuzi bila ruhusa ya mam-
laka husika.

“Bali kwa kufanya kazi kwa bidii
na kwa malengo, kujiamini, kuwa
weledi katika kazi zenu, elimu ya
fedha pamoja na kuwa na nidhamu
ya fedha,” aliongeza.

Alisema elimu waliyoipata iwa-
saidie kuwa na ujasiri wa kuishi
kwa mifano ya maisha ya uadilifu
katika familia na jumuiya. Pia
elimu waliyoipata iwasaidie kue-
pukana na uvivu, ulevi, uzushi,
kiburi, wizi, matumizi ya dawa za
kulevya, uasherati na matendo
mengine maovu yasiyokubalika ka-
tika jamii.

Alitaja baadhi ya changamoto zi-
nazokabili shule hiyo ni upungufu
wa mabweni, ukosefu wa jengo la
utawala na viwanja vya michezo.

L]
Wito wa
Nabii
kulinda
amani

Na Woinde Shizza,
ARUSHA

WATANZANIA wam-
etakiwa kudumisha am-
ani na upendo uliopo
nchini na kuilinda kama
mboni ya jicho, ikiwa
njia pekee walioachiwa
na Mwenyezi Mungu.

Hayo yalisemwa
Nabii Mkuu wa Kanisa
la Ngurumo ya Upako,
Geordave Kisambale,
wakati akizungumza na
waumini wa kanisa hilo
katika ibada ya Chuo
cha unabii iliofanyika
Kisongo nje kidogo ya
mji.

Alisema Watanzania
wanayo amani ambayo
wamezawadiwa na
Mungu, hivyo ni wajibu
wa kila mtu kuienzi,
kuidumisha na kuilinda.

"Unajua Mungu anatu-
pendelea Watanzania,
ametupa amani ya
nchi yetu, ametufanya
tunaishi kwa upendo.
Angalieni nchi zingine
wanapigana kila siku,
kuna vita ya ndugu kwa
ndugu hawapendani,”
alisema na kuendelea:

“Lakini sisi Watanza-
nia tunaishi kwa amani,
hivyo ni vyema amani
hii tuliopewa tuilinde
kama vile mboni ya
jicho letu.”

Aidha aliwataka
Watanzania kutoruhusu
mtu yeyote kuingilia
amani hiyo na kuivu-
ruga kwa kuwa hiyo ni
zawadi ya pekee iliyo-
toka kwa Mungu.

Pia, alimtaka kila
mwananchi kuende-
lea kuiombea nchi na
viongozi wake akiwamo
Rais John Magufuli,

ili iendelee kuwa na
amani.

“Rais anahitaji
maombi kwa sababu
Kila siku anapigana vita
vipya vya kuhakikisha
wananchi wanaishi mai-
sha safi, hivyo katika
hili lazima anakutana
na vikwazo na maombi
ndio njia pekee ya kum-
l[inda na kumpa nguvu,”
alisema zaidi.

Aidha, aliwataka
Watanzania kutii sheria
za nchi bila shuruti,
huku akisisitiza wa-
nasiasa kutopandikiza
chuki miongoni mwa
wananchi, badala yake
wawaunganishe na ku-
wafanya kitu kimoja.
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Mbinu kupunguza shehena bandarini

Mary Mosha na Cynthia
MWILOLEZI
AMLAKA ya Usi-

mamizi wa Bandari

Mkoa wa Tanga, im-

eanza mchakato wa

ujenzi wa bandari kavu wilayani
Arumeru mkoani Arusha itakayo-
saidia mikoa ya Kanda ya Kaska-
zini kubeba shehena ya mizigo
tani 120,000 kwa kutumia usafiri
wa reli unaoimarishwa kwa sasa.
Meneja wa Bandari ya Tanga,
Perciaval Salama, aliyasema

hayo katika mkutano maalum
uliofanyika mkoani Kilimanjaro
ukiwahusisha wanahabari kutoka
mikoa ya Arusha na Kilimanjaro.
Alisema ujenzi huo wa bandari
kavu utawasaidia wafanyabiasha-
ra kusafirisha mizigo yao kwa
wakati na kwa gharama nafuu
kwa kuwa mipango yote itafanyi-
ka katika bandari hiyo kavu.
“Tunawaomba  wanahabari
kuelimisha  jamii kutumia
Bandari ya Tanga katika kusafiri-
sha mizigo yao na kwa usalama
zaidi kwani kwa sasa bandari ina

jumla ya mitambo 42, na mwaka
2018/2019 imeagiza mashine 20.
Kati yake, 16 sawa na asilimia 80,
zimekwishawasili,” Meneja Sala-
ma alisema.

Alisema mbali na ubora wa hu-
duma zinazotolewa, pia wametoa
mafunzo maalum kwa watendaji
wao katika kutoa huduma kwa
mteja na uaminifu.

“Katika Mkoa wa Tanga tunaka-
biliwa na changamoto ya bandari
bubu 48, lakini tumewaelimisha
wafanyabiashara, wananchi na
tunatumia vyombo vya ulinzi na

usalama katika harakati za ku-
tokomeza bandari hizo,” alisema.

Alisema bandari yao inahu-
dumia nchi saba za Zambia,
DRC Congo, Rwanda, Burundi,
Uganda na Kenya, hivyo ni lazi-
ma ihakikishe inafanya kazi kwa
kutumia utaalamu mkubwa wa
Tehama.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Aisha Amour, aliwataka
wanahabari kuitangaza bandari
hiyo ili wafanyabiashara waitu-
mie na kuachana na Bandari ya
Mombasa.

Ataka wananchi washiriki utekelezaji wa miradi

Na Paul William, SIHA.

UONGOZI wa Halmashauri ya
Siha mkoani Kilimanjaro, ume-
wataka wananchi kujitolea nguvu
kazi ili kutekeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo inayofanywa
na serikali.

Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo, Valerian Juwal, alitoa rai
hiyo alipotembelea Shule ya Se-
kondari Karansi kukagua ujenzi
wa bweni kwa wanafunzi wa kike
ambao kwa sasa umesimama ku-
tokana na wananchi kugoma ku-
jitolea kujaza vifusi vya udongo

kwenye msingi wa bweni hilo.
Juwal alisema serikali imetoa Sh.
milioni 75 kwa ajili ya ujenzi wa
bweni hilo, lakini amesikitishwa
na kitendo cha wananchi wa vi-
jiji vya Ndinyika, Kandashi na
Lekirumuni kugoma kujitolea ku-
jaza vifusi.

Alidai amepata taarifa kuwa
wananchi hao wameamua ku-
gomea mradi huo wakishinikiza
Kata ya Karansi kugawanywa ili
wapate kata yao.

“Inasikitisha sana kuona ujenzi
wa bweni la wanafunzi kwa sasa
umesimama, na hii ni kutokana

na wananchi kugomea kujitolea
nguvu kazi zao kujaza vifusi vya
udongo, tunapaswa kutambua
kuwa kukamilika kwa majengo
haya kutaondoa adha kwa watoto
wetu katika kupata elimu,” alise-
ma. Mkurugenzi huyo aliwataka
wanasiasa wanaowatumia wa-
nanchi kufanikisha mipango yao
ya kisiasa, kuacha tabia hiyo kwa
kuwa si ya uzalendo, akieleza
kuwa hata wananchi wanapas-
wa kutambua kwamba mwenye
mamlaka ya kugawa kata ni Rais
na si mtu mwingine.

Makamu Mkuu wa Shule ya

Sekondari ya Karansi, Erasmus
Lilanga, alisema wako wanafunzi
wanaosoma katika shule hiyo am-
bao hulazimika kutembea umbali
mrefu wa kilomita 13 wakitokea
mpakani mwa Wilaya za Arume-
runa Siha.

Lilanga alisema kutokana na
changamoto hiyo, baadhi ya wa-
nafunzi wamekuwa wakikatisha
masomo yao huku changamoto
ya utoro ikiongezeka kwa kasi
shuleni kwake.

Anaamini  kukamilika kwa
ujenzi wa bweni hilo kutasaidia
kupunguza changamoto hizo.

]
Wadaiwa
sugu bili
Za Maji
kufikishwa
kortini

Na Mary Mosha, MOSHI

MAMLAKA ya Bonde la
Maji Mto Pangani Kanda ya
Kaskazini, imesema inakusudia
kuwafikisha mahakamani wa-
daiwa sugu wa bili za maji na
waliochimba visima bila vibali.

Vilevile, mamlaka hiyo
imesema inatoa ushauri wa
kitaalamu ili kuepuka madhara
yanayoweza Kujitokeza kuto-
kana na uchimbaji holela wa
visima vya maji.

Imesema inatoa ushauri
huo wa kitaalamu ili kuepu-
sha madhara kwa watumiaji
wa Vvisima kupata maji yasiyo
salama.

Ofisa Maji Mfawidhi wa
Bonde la Pangani, Sengule
Sengule, aliyasema hayo jana
alipozungumzia changamoto
ya baadhi ya taasisi kutolipa
bili za maji na kuchimba vi-
sima bila kibali.

“Kutokana na tatizo hilo,
mamlaka ina kusudio la ku-
wafikisha mahakamani wa-
daiwa sugu wote kwa mujibu
wa sheria,” alisema.

“Pia wataalamu wapo katika
kila mkoa na wananchi wana-
paswa kuwatafuta na kuwa-
tumia ipasavyo katika kufanya
utafiti wa maeneo ya kuchim-
ba visima ili tulete mabadiliko
chanya kwenye jamii.

“Kuna baadhi ya wateja
wetu wakubwa kutoka kwe-
nye kampuni na taasisi ambao
wamekuwa wakikwepa kulipa
bili za maji kwa zaidi ya miaka
mitano na kuendelea, na tume-
wafuatilia, lakini bado wame-
kaa kimya, sasa sisi kama
mamlaka ambayo inawasi-
mamia wateja hao, tumefikia
hatua za kufuata sheria.”

Alisema wadaiwa sugu wote
wanapaswa kutimiza wajibu
wao kwa kufuata sheria na
kulipa madeni hayo kwa hara-
ka, kwa kuwa si tu watapele-
kwa mahakamani, bali hatua
zaidi zitachukuliwa dhidi yao
ikiwa ni pamoja na kukatiwa
huduma za maji.

“Kwa sababu hizi sheria
hatutungi sisi, zimetungwa na
Bunge ambalo ni wawakilishi
wa wananchi kwa maslahi
mapana Yya nchi, kazi yetu ni
kuzifuata sheria hizo,” alisema.

“Tupo kwenye zoezi la
kuchunguza utoaji wa vibali
vya uchimbaji wa visima na
zoezi hili tayari limeshaanza
Tanga na baadaye Kilimanjaro,
ila nawaasa tu waliojichimbia
visima bila kibali, wafike we-
nye kwenye ofisi za mamlaka,
wasisubiri adhabu,” alisema.
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Asiyesikia sauti yake hatimaye imekuwa

London, Uingereza asingeliweza kabisa kusikia nchini Uingereza kupewa

sauti ya mlipuko wake,” kifaa kinachopandikizwa
) anasema baba yake aitwaye ndani ya ubongo kwa njia
wglﬁﬁaAk'?a‘Asz;g\gngig AmTL - Bob Wine, ikianzia mtoto ya upasuaji mgumu al-
6a aliveishi kwa ukimva alipokuwa mchanga ipokuwa ana umri wa miaka
ﬁw'a'ka % PR 3(’3 5 Leia, anayetoka eneo Ia miwili.
: Wil ya mwdnzo ¥a  pasenham, Mashariki mwa Taasisi ya upasuaji

maisha yake, hivi karibuni
amefanyiwa upasuaji wa
ubongo na kuwezeshwa
kusikia.

Ni tukio lililobadilisha

London, hakuwa na sikio la huo ya nchini Uingereza,
ndani au mshipa wa kusikia, NHS imesema itadhamini
hali iliyomfanya hata mtam-  upandikizaji huo kwa wa-
bo wa kawaida wa kusaidia  toto wengine wasioweza

: o mlemavu wa kutosikia au kusikia wenye hali kama
gilah;aywaggégﬁlséfeana wa kupandikiziwa visingem- yake.
kuwaambia anawapenda saidia lolote. Inakadiriwa kuna wa-
“Tuliambiwa kuwa Ni matokeo ambayo haya-  toto 15 kila mwaka nchini
Unaweza Kuweka kutarajiwa kwani wazazi Uingereza, wanachunguzwa , : ) . L
0 ’ walimpigania ili awe mmoja  na kufanyiwa upasuaji wa Leia Armitagea (kulia), akiwa na furaha hospitalini, baada ya kuweza
Omu nyuma yaxke na wa watoto wa kwanza aina h|yo kusikia. PICHA: MTANDAO.

AFYA

Picha kamili ya kifua kikuu, ilivyo

kila anayehltajl huduma ya tiba ya
TB anapata,” anasema Dk. Ghe-
breyesus

Hivi karibuni, WHO ilitoa
mwongozo mpya wa kuboresha
namna ya kutibu kifua kikuu
sugu kwa dawa na imetoa ushauri
unaohusisha haja ya sekta
mbalimbali kufuatilia ugonjwa
huo.
Mkuu huyo wa WHO anaeleza
haja ya kufanyika mapitio ya
maendeleo na hatua, kuweka
kipaumbele cha mipango na
utekelezaji wa kupambana na TB
na kikosi kazi kinachohakikisha
ushiriki wenye tija wa jumuiya za
kiraia.

WAHAMIAJI HATARINI
Kutokana na TB kuwa ugonjwa
wa kuambukiza na kwa njia ya
hewa, jamii ya wahamiaji imo
katika makundi yaliyoko hatarini
zaidi, kwa mujibu wa Shirika la
Umoja wa Mataifa linaloshughu-
lika na Wahamiaji (IOM).

Shirika hilo linasema wahami-
aji wengi wanafanya kazi katika
mazingira hatari, kazi ngumu na
wanaishi katika makazi yaliyo
na kiwango cha chini, pia baadhi
wako kwenye vizuizi au kambi za
wakimbizi zenye idadi kubwa ya

wakazi.

MTANDAO. Pia, IOM inasema wahamiaji
HIRIKA la Afya Duniani Tangu mwaka 2000 hadi wanakumbana na changamoto
(WHO), linautaja ugonjwa mwaka jana, jitihada za dunia ku- za kikwazo cha lugha, uongozi na
wa Kifua Kikuu (TB), uko tokomeza ugonjwa huo unaozui- hata utamaduni katika kuzifikia
juu katika maambukizi na lika na kutibika, zimeokoa watu huduma za kiafya na mara nyingi

kuua duniani kote. Taarifa ya wanaokadiriwa kufikia milioni 54 wanaondolewa katika mfumo wa

Hapo maana inakwenda mbali, . na zimepunguza vifo vya TB kwa ulinzi wa kijamii na programu za
kuhusisha vifo kwa watu wanaoi- WH 0, Zl- asilimia 42. bima ya afya kwa wote.

shi na Virusi Vya Ukimwi (VVU), nasema TB ni Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Dkt Wakati kila Machi 24 ya mwaka

ambayo kwa ujumla wake ina A Tedros Adhanos Ghebreyesus, ni maadhimisho ya Siku ya TB,

sura ya ‘chanda na pete.’ Ugonjwa Uuha- anazikumbusha serikali, jamii IOM ina maoni kuhusu ugonjwa
Taarifa ya WHO, zinasema b b- h zilizoathirika, = mashirika  ya huo na athari zake kwa afya ya

TB ni ugonjwa unaosababisha 0sababisha kiraia, watoa huduma za kiafya jamii, pia mtazamo wa kiuchumi

zaidi vifo vinavyotokana Z aidi vifo vi_ na wadau wa kitaifa na kimataifa na hatua stahiki za kuchukuliwa

na magonjwa, ambayo ni kuunganisha nguvu, chini ya kuutokomeza duniani kote.

sugu dhidi ya dawa. navyOtO kana mwavuli uitwao: “Tafuta. Tibu. Siku ya TB ni maalum kwa

kumbukumbu ya siku ambayo,

Kwa mujibu wa  WHO, H Wote. TokomezaTB.” kuhakikisha
na mago njwa’ mwaka 1882, mtaalamu Dk.

kifua kikuu bado ni ugonjwa hakuna anayeachwa nyuma.

unaoongoza !<wa. maambukizi ambayo ni “Tupasisitizq umu.hilyu wa Robert. Koch alitangaz.a kugundua
na kuua takribani watu 4,500 . ge kutafsiri ahadi tulizojiwekea bakteria anayesababisha TB na
kila mwaka, huku ikiwataabisha SUgU dhldl ya mwaka 2018 katika mkutano wa hivyo ikafungua njia kuelekea
wengine  takribani 30,000 dawa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa ~ DK. Robert Koch, mtaalamu kuugundua ugonjwa na matibabu

duniani kote. katika matendo, ili kuhakikisha aliyegudua bakteria wa TB. yake.
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TB ilivyosimamiwa nchini,

Na Yasmine Protace

ALHAMISI iliyopita, jarida hili
lilikuwa na makala inayohusu
ugonjwa wa kifua kikuu nchini
na sura yake kimataifa, ikiege-
mea nafasi yake kijinsia. Leo ni
mwendelezo wa ufafanuzi wa
ugonjwa huo, ambao maadhim-
isho yake ya mwaka yalikuwa
mwezi uliopita.

GONJWA wa kifua kikuu

(TB), upo katika nafasi

ya tisa, katika orodha

ya magonjwa ya kuam-
bukiza yanayosabababisha vifo
duniani kote.

Nchini inaelezwa TB inaongoza
katika kusababisha vifo vingi mion-
goni mwa magonjwa ya kuambuki-
za, ikifuatiwa na Ukimwi.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, anasema TB ina-
sababisha wastani wa vifo 70 kwa
siku, ambavyo ni sawa na vifo
watu 3 kwa saa, njia kuu ya uam-
bukizaji inatajwa kupitia hewa.

Taarifa za Shirika la Afya Du-
niani (WHO), inasema TB huathiri
takriban watu milioni 10.4 duniani
kila mwaka na asilimia 25 wana-
toka barani Afrika.

Katika janga hilo, Tanzania imo
katika nchi za Afrika zenye ki-
wango kikubwa cha wanaougua
TB, ikikadiriwa kuna jumla ya wag-
onjwa wapya 154,000 kila mwaka.

Waziri anasema mwaka 2017
Tanzania iligundua na kuwapa-
tia matibabu takribani wagonjwa
75,000, ambayo ni asilimia 44 ya
wagonjwa wanaokadiriwa wapya
wa TB.

"Hii ina maana ya kuwa wagojwa
85,000 hawagunduliwi, hivyo ku-
kosa matibabu kila mwaka nchini
Tanzania,” anasema Waziri Ummy
na kuongeza:

“Hii ndiyo changamoto kubwa
iliyo mbele yetu na tunawajibika
kuwafikia, kuwaibua na kuwaweka
katika matibabu wagonjwa wote
wa TB. Kama nchi, pia tumekuwa
na tatizo la kuwafikia na kuwa-
gundua wagonjwa wote wa kifua
kikuu sugu.”

Takwimu za mwaka 2017, zinao-
nyesha kuwapo wagonjwa sugu
443 wa TB waligunduliwa na kuan-
zishiwa matibabu, kati ya 1,700 wa-
naokadiriwa kuwapo.

Waziri Ummy anaongeza Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, kupitia Mpango
wa Taifa wa Kudhibiti Kifua Ki-
kuu na Ukoma (NTLP), inaende-
lea kutekeleza Mpango Mkakati
wa Taifa wa Miaka Mitano (2015-
2020).

Kwa mujibu wa Waziri Ummy,
lengo lililopo ni kupunguza nchini
kote, maambukizi mapya ya TB
kwa asilimia 20 na idadi ya vifo
vinavyotokana na TB kwa asilimia

UN inavyoagiza mwelekeo

« Unaijua Tanzania Stop TB Partnership’?

B

il

.

lﬂj,‘-""
! "'.“‘
a0
AT P

-

-
- o
Sl

Sl I e

&
o

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (kushoto),
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Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO.

Hii ina maana
va kuwa
wagojwa
85,000 ha-
wagunduliwi,
hivyo kukosa
matibabu
kila mwaka
nchini Tanza-
nia.

35, ifikapo mwaka 2020.

Wizara kwa kushirikiana na wa-
dau wa maendeleo, nayo inaende-
lea kuhudumia uchunguzi na mat-
ibabu bila ya malipo katika vituo
vya kutoa huduma vya serikali na
binafsi.

Waziri anasema, utekelezaji huo
ndio uliowezesha kuwafikia wag-
onjwa 75,845 ambayo imevuka
malengo ya mwaka jana, ikiwa ni
ongezeko la asilimia 22 kutoka
mwaka 2015, mpango mkakati ul-

ipoanza.
Anasema katika sura nyingine,
ndani ya kipindi hicho cha

utekelezaji malengo, kuna ongeze-
ko la asilimia 153 kwa wagonjwa
wa kifua kikuu sugu kutoka 176
wa mwaka 2015, hadi 449 mwaka
jana.  Waziri Ummy anasema,
pamoja na ukubwa wa tatizo la TB
duniani, bado jitihada hazitoshele-
zi kukidhi haja ya mapambano na
utokomezaji wa ugonjwa huo, hali
iliyoifanya Baraza Kuu la Umoja
wa Mataifa kukutana mwezi Sep-
temba mwaka jana, kutafakari
suala hilo.

Anasema, walifikia hatua ya
mara ya kwanza kuweka maazi-
mio na malengo ya kuongeza kasi
ya kutokomeza TB duniani, ifikapo

mwaka 2030.

MAAGIZO YA UN

"Baraza Kuu limezitaka
nchi wanachama kubadilisha

mapambano ya TB kuwa ya sekta
zote, badala ya sekta za afya pekee.
Vilevile, limeweka malengo kwa
nchi zote ambazo zina tatizo
kubwa la TB.

“Tanzania tunawajibika kuwa-
gundua na kuwaweka katika mat-
ibabu ya TB wagonjwa 97,200 wa
TB kwa mwaka huu 2019 na kiasi
cha wagonjwa 139,000 kwa mwa-
ka 2020," anasema.

Anaongeza kuwa malengo
makubwa yanahitajika katika ku-
jipanga sawa, akieleza imani yake
katika kufanya kazi kwa pamoja na
kushirikiana, katika kukidhi haja
hiyo.

Ummy anasema, ili kwenda
sambamba na maazimio ya Baraza
Kuu la Umoja wa Mataifa, wizara
inaanzisha muungano wa wadau
mbali wa asasi za kiraia na kijamii
utakaojulikana kama ‘Tanzania
Stop TB Partnership.’

Anaainisha kuwa, ni muungano
wa kitaifa utakaowaleta pamoja
washirika kutoka sekta mbalimba-
li, kuongeza kasi ya kutekeleza mi-

« \Wagonjwa wapva, sugu waibuliwa kwa kasi
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akishiriki ugawaji dawa za TB, jijini

pango ya pamoja ya kutokomeza
TB nchini.

"Natarajia kuwa muungano, huu
wa wadau wa sekta mbalimbali,
utaongeza chachu kwa kuchangia
rasilimali fedha, mali au ujuzi
walio nao," anasema na kuutam-
bulisha kuwa ni chombo kilicho-
anzishwa kimataifa mwaka 2001.

Kwa mujibu wa Ummy, chom-
bo hichi msingi wake ni mkakati
wa kupambana na TB na makao
Uswisi. Hivi sasa kuna mashirika
takriban 1,500 duniani kote, yaki-
jumuisha serikali, taasisi za utafiti,
mashirika yasiyo ya kiserikali, asa-
si za kiraia, vikundi vya kijamii na
sekta binafsi.

Ummy anasema ‘Stop TB Part-
nership’ umeshaundwa katika
nchi 27 duniani kote, kati yake,
saba zinatoka barani Afrika; Ken-
ya, Uganda, Nigeria, Swaziland,
Sudan, Msumbiji na Ghana, uzoefu
unaonyesha kuwa chachu ya ma-
fanikio.

Anawataja wadau wakuu wali-
ochangia kuanzishwa chombo hi-
cho nchini, ni Shirika la Misaada la
Marekani, kupitia taasisi za KNCV
na Global Fund na Health Promo-
tion Tanzania (HDT).
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Mashine va kipekee Afrika nzima kutibu
kansa yaletwa nchini kukabili ongezeko

« Imeokoa bajeti mil. 50 mgonjwa kwenda India « Samia: Wageni

kumiminika kwetu kutibiwa « Ummy ataja maeneo kansa ilikojikita

Na Mary Geofrey

ARATANI ni ugonjwa usio-
ambukiza, lakini hatari na
idadi ya wagonjwa inaen-
delea kuongezeka kwa kasi
kila mwaka nchini na duniani kote.

Ripoti ya mwezi Septemba
mwaka jana, iliyotolewa na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Utafiti wa
Saratani (IARC), onaonyesha nchini
Tanzania kunakadiriwa kuwapo
wagonjwa wapya 42,060 na takrib-
ani wagonjwa 28,610 hufariki kwa
mwaka.

Inaelezwa, kama juhudi za kinga
na tiba hazitaimarishwa, hadi ku-
fika mwaka 2035 katika nchi hizo,
vifo vitokanavyo na saratani vinata-
rajiwa kuongezeka kufikia milioni
24 duniani kote kila mwaka.

Tayari serikali imeshachukua
hatua stahiki kutokana na kush-
amiri kwa ugonjwa huo nchini. Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, imeshatoa
Sh. bilioni 9.5, kwa ajili ya kununua
mashine za kisasa kutibu wanaou-
gua saratani.

Mashine hizo hizo za kisasa zina-
zotambulika kwa jina la ‘CT Simula-
tor’ na mashine mbili za tiba ya mi-
onzi kwa teknolojia ya kisasa aina
ya ‘Linear Accelerator.’

Waziri mwenye dhamana, Ummy
Mwalimu, anasema katika uzinduzi
wa mashine hizo, zilizoanza kazi
miezi sita iliyopita katika Taasisi ya
Saratani ya Ocean Road, anasema
zitasaidia kuokoa fedha za serikali
zilizotumika kuwapeleka wagonjwa
nje ya nchi kutibiwa.

“Mashine hizi zitasaidia kuokoa
fedha nyingi ambazo zilikuwa zina-
tumiwa na serikali kupeleka wag-
onjwa kwenda nje ya nchi na kwa
mwaka, zilikuwa zinatumia Sh. bil-
ioni 7.5,” anasema Ummy na kwam-
ba zimesaidia kupunguza muda wa
wagonjwa kumulikwa mionzi ku-
toka wiki sita hadi tatu.

“Kwa mwaka jumla ya wagonjwa
300 walikuwa wanaenda rufaa nje
ya nchi, hasa India, kwa ajili ya ku-
pata tiba. Mgonjwa mmoja hugha-
rimu Sh. milioni 50, ikiwamo tiba ya
mionzi, malazi na usafiri,” anaeleza
zaidi Ummy.

KULIVYO NCHINI

Waziri Ummy anasema, hali ya
nchi kupitia takwimu za Taasisi ya
Saratani ya Ocean Road, inaonye-
sha saratani zinazoongoza ni ya:
Mlango wa kizazi kwa asilimia 31;
ikifuatiwa na matiti kwa asilimia 31;
kansa ya kooni na njia ya chakula,
kwa asilimia 10; na ‘kaposi sakoma’
kwa asilimia tisa. Hiyo ni kansa in-
ayoanza kwa sehemu ya chembe
hai na inakua. kisha inajiumba
kuwa kansa.

“Kama inavyoonekana saratani
ya matiti inaongezeka sana na kuwa
ya pili, wakati miaka ya nyuma iliku-

Mkurugenzi wa Taasisi ya Saratani ya Ocean Road, Dk. Julius Mwaiselage, akitoa maelezo kwa Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, kuhusu ufanisi

wa mashine mpya. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Kwa kweli
nilisikitika
sana Kip-
indi hicho,
kwa sababu
wagonjwa
wa saratani
walikuwa na
malalamiko
mengi sana.

Waziri Ummy akimsikiliza ndugu wa wagonjwa waliofika hospitalini mwaka jana.

T

wa ya tatu. Vilevile saratani ya koo
njia ya chakula, imekuwa ya tatu,
wakati kwa miaka kadhaa ilikua
ya nne. Kwa ujumla, saratani zote
zinaongezeka nchini kwa sababu
mbalimbali,” anasema Ummy.

KWA NINI HIVYO?

Waziri Ummy anataja sababu
za kuenea kwa ugonjwa huo, ni
kuongezeka umri wa kuishi kila
mwaka kutokana na mikakati ya
kuboresha uchumi na kuimarika
kinga na matibabu ya magonjwa ya
kuambukiza.

“Saratani ni ugonjwa  un-
aoendana sana na kuongezeka
umri. Miaka 15 hadi 20 iliyopita,
makadirio ya umri wa kuishi ili-
kuwa miaka 48, lakini takwimu za
hivi karibuni zinaonyesha umri
wa wastani wa kuishi ni miaka 63,”
anasema Ummy.

Waziri pia anaeleza, kuwapo ma-
badiliko katika mfumo wa maisha
ya umma, kunakosababisha sara-
tani na magonjwa mengine yasi-
yoambukiza.

Anataja visababishi hivyo ni
matumizi ya tumbaku, unwyaji
pombe kupita kiasi, ulaji vyakula
usiofaa, kutofanya mazoezi kila
mara, kuweka mwili katika afya na
kupunguza uzito.

Ummy anataja sababu nyingine
ni kuongezeka kwa mwamko wa
jamii katika utumiaji wa huduma
za afya na ubora wa vipimo na ana-
fafanua: “Hii inafanya wagonjwa
wengi kufika hospitali ambapo wa-
nagundulika kwa haraka tofauti na
miaka ya zamani.”

Anarejea mwaka 2015 wakati
awamu iliyopo ya kiserikali ilipo-
ingia madarakani, kulikuwapo
wagonjwa wapya 8,200 tu waliohu-
dumiwa hospitalini, ambao ni asil-
imia 19.6 ya wagonjwa wote nchini.

Ummy anasema wakati, zilikuwa
Taasisi ya Saratani ya Ocean Road
Bugando, iliyoko Mwanza, ndizo
zilitibu wagonjwa wa saratani.

“Baada ya kuimarisha huduma
za saratani katika kipindi cha miaka
miwili tu, wagonjwa wapya wa sara-
tani 13,400 wanahudumiwa kwa
mwaka katika hospitali za Ocean
Road, Bugando, Muhimbili, KCMC
(Moshi) na za binafsi sawa na asil-
imia 319 ya wagonjwa wote wa
saratani nchini,” anaeleza Ummy.

Anasema, takwimu hizo zinatoa
tafsiri kwamba, wagonjwa wengine
walishindwa kufika hospitali kwa
sababu mbalimbali, ikiwamo um-
bali mrefu kufika hospitalini kuna-
kopatikana huduma hiyo.

Kiongozi huyo anasema, hata
wagonjwa waliofika hospitalini wa-
likutana na changamoto za kukose-
kana dawa, kusubiri muda, kukosa
tiba na msongamano wa wagonjwa
wodini na sasa kuna maboresho.

“Tunamshukuru sana Rais John
Magufuli kutupatia fedha za kuima-
risha huduma za saratani nchini.
Tumeona jinsi zilivyoboreshwa
na ndiyo maana hata wagonjwa

Mambo 10 ya kukabili saratani

SHIRIKA |a Afya Duniani
(WHO), mwaka jana lilisema
saratani ni chanzo cha kifo
kwa wastani wa kila mtu
mmoja, kati ya sita walioko
duniani.

Wakati kuna hali hiyo,
NUSU ya aina zote za saratani
zilizoko duniani, zinazuilika.

Hata hivyo, ikirejewa kati-
ka uhalisia ni kwamba, kuna
matukio mapya ya ugonjwa
huo yanayongezeka kwa
takriban asilimia 70 katika
miongo miwili ijayo.

Utumiaji tumbaku ndio
hatari kuu ya chanzo cha
kuugua saratani na ndio
chanzo cha takriban asil-
imia 22 ya vifo vinavyoto-
kana na saratani na WHO
inaitaja saratani ya matiti
inaongezeka, hususan katika
mataifa yanayoendelea.

Kuna mambo 10 yanayo-
saidia kupunguza hatari ya
mtu kuugua saratani:

« Usivute sigara, wala
kutumia tumbaku ya aina
yoyote.

« Hakikisha nyumbani
kwako hamna moshi

« Kula chakula chenye
afya.

« Kunyonyesha kuna-
punguza hatari kwa mama
kuugua saratani

« Hakikisha watoto wako

Namna ilivyo sigara na athari zake kwa afya ya mtu. PICHA: MTANDAO.

wanapata chanjo dhidi ya
hepatatis B na HPV:Homa va
Hepatitis B hutokana na Kirusi
kinachoambukizwa kupitia
damu na majimaji mengine
ya mwili na huivamia ini na
kusababisha vifo na HPV ni
Virusi vinavyopatikana na
kuwepo maji maji mwilini,
kutokana na ngono.

« Epuka kuchomwa sana na
miale ya jua, au tumia mafuta
yanayokinga dhidi ya miale
hiyo, hasa kwa watu weupe.

« Punguza uchafuzi wa
hewa ndani na nje ya nyumba

« Jishughulishe kuupa mwili
mazoezi

« Punguza unywaji wa
pombe

- Jitahidi kufanyiwa uk-
aguzi wa mapema kutambua
uwepo wa saratani.

Nchini Kenya, ni ugonjwa
wa pili unaochangia vifo vya
watu, ukitanguliwa na moyo.

Ni wachache wanaoweza
kumudu gharama kubwa
katika hospitali za kibinafsi.

Kwa mujibu wa Mtandao.
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Mratibu wa Afya ya Uzazi wa Mama, Vijana na Jinsia, kutoka
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Gerald Kiwele, akizungumza katika uzinduzi wa jukwaa hilo,
Machi 15, mkoani Iringa. PICHA: MARY GEOFREY.

wanafika kwa kiwango kikubwa,”
anasema Ummy.

MCHAKATO ULIPOANZIA

Ummy anaeleza alipoteuliwa
kuongoza wizara hiyo, alifanya
ziara ya kwanza katika taasisi hiyo
kuzindua Bodi ya Wadhamini na
alizunguka kuangalia hali ya utoaji
huduma.

“Kwa kweli nilisikitika sana kip-
indi hicho, kwa sababu wagonjwa
wa saratani walikuwa na malala-
miko mengi sana,” anasimulia Wa-
ziri Ummy, akiendelea:

“Kuna mgonjwa aliponiona kati-
ka wodi akawa ananikimbilia kuni-
lilia wakati akiwa na dripu ambayo
ikachomoka na kuanza kuvuja
damu. Hali ilikuwa mbaya sana.”

Anasema kutokana na hilo, ali-
iagiza bodi ya wadhamini na me-
nejimenti, kuboresha huduma na
akaahidi kuongeza upatikanaji wa

dawa za saratani.

Waziri anaeleza hatua mojwapo
iliyochukuliwa ni kuongeza bajeti ya
tiba ya saratani, kutoka Sh.milioni
790 katika mwaka wa fedha 2015/16
hadi Sh. bilioni saba, katika bajeti ya
mwaka wa fedha 2016/17.

“Na kwa miaka yote iliyofuata ba-
jeti ya Sh. bilioni saba kwa mwaka
imekuwa inawekwa kwa dawa za
saratani kwa taasisi hii na kuanzia
mwaka huu fedha zimetengwa pia
kwa ajili ya Hospitali ya Bugando na
KCMC,” anaeleza.

MAFANIKIO
Makamu wa Rais, Samia Hassan,
aliyekuwa mgeni rasmi katika uz-
induzi wa mashine hizo, anasema
hazijawahi kuwapo katika nchi za
Afrika na kwamba zitawasaidia wa-
nanchi kupata fedha za kuendesha
hospitali hiyo.
“Kuwapo kwa mashine hizi za

Kuna
mgonjwa
alipon-

iona katika
wodi akawa
ananikim-
bilia kunililia
wakati aki-
wa na dripu
ambayo ika-
chomoka na
kuanza ku-
Vuja damu.
Hali ilikuwa
mbaya sana.

kisasa nchini ambazo hazipo Afri-
ka, zitawezesha wagonjwa wa sekta
binafsi kufuata huduma hii na wa-
naotoka nje ya nchi kuja nchini ku-
fuata matibabu yatakayowezesha
kupata fedha zitakazosaidia taasisi
kujiendesha na kununua mashine
nyingine kama hizi,” anasema Sa-
mia.

Anausihi uongozi wa taasisi hiyo,
kuitangaza huduma hiyo nchi ny-
ingine, ili wagonjwa waliokuwa wa-
napelekwa India na nchi nyingine
duniani waletwe nchini kupata
matibabu kwa gharama zao.

“Wagonjwa wa nchi nyingine
waletwe kupata matibabu ya kulipi-
tia na si bila malipo kama sera ya
nchi yetu inavyosema matibabu
bila malipo kwa Watanzania tu. Msi-
watoze gharama kubwa za kuwako-
moa, bali zile zinazotakiwa kutuin-
gizia mapato,” anasema Samia.

Pia, anasema fedha zitakazopati-
kana kutoka kwa wagonjwa binafsi
na wanaotoka nje ya nchi, zitaweze-
sha kununua mashine kama, zitaka-
zofungwa katika hospitali za kanda
na mikoa nchini.

Samia, pia anaahidi serikali
itaendelea kutoa fedha kwa ajili ya
kuwezesha ununuzi wa vifaa vya
kisasa vya matibabu, ili kuwapun-
guzia wananchi mzigo wa kufuata
huduma nje ya nchi.

MKURUGENZI OCEAN ROAD

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Saratani Ocean Road, Dk. Julius
Mwaiselage, anasema awali serikali
ilitenga Sh.bilioni 14 za kununua
mashine hizo za kisasa kupitia
wakala, lakini wakaagiza moja kwa
moja kutoka kiwandani kwa bei ya
Sh. bilioni 9.5, hivyo imeokoa sh.
bilioni 4.5.

Anasema gharama za ujenzi wa
jengo na ununuzi wa mashine hizo
umefanyika kwa fedha za serikali
kwa asilimia 100.
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MJUE PROFESA KAISI WA SASA

Anaambatanisha ubingwa wake
hospitalini, imani katika tiba

« Ajisifu wengi waliomfuata kwake ‘imewezekana’
- Akataa malipo, aelekeza marejesho kwa Muumba
« Mstaafu mgonjwa, anayeota kumalizia alichobuni

Na Beatrice Moses

KATIKA mfululizo wa makala
mbili zilizopita, zilimueleza
Profesa Malise Kaisi na maud-
hui mengi aliyoyatenda kuhusu
afya ya kinamama na uzazi. Je,
kwa sasa anafanya nini na yepi
maoni yake. Endelea kumfua-
tilia.

i mzee wa umri miaka

76 sasa. Yupo makini

muda wote. Hata una-

pomwangalia usoni,
wajihi wake ni nadra kubeba
tabasamu, hasa anapokuwa kwe-
nye mazungumzo anayoyapa
umuhimu. Hiyo ndio hulka yake
ya sasa.

Muundo wa umbile lake ni
kubwa kwa wastani, ikibebwa na
urefu, huku kichwani kwake kuna
nywele zenye rangi mbili, nyeusi
ya asili iliyopambwa na mvi.

Huyu ni mtaalamu wa afya na
daktari bingwa wa uzazi na ma-
gonjwa ya wanawake, Profesa
Malise Kaisi. Nipashe ilimtembe-
lea nyumbani kwake, jijini Dar
es Salaam siku kadhaa zilizopita,
akitaka kujua mengi kuhusiana
na kazi.

Mtazamo unajikita katika mai-
sha yake ya sasa; pia zama za
ustaafu wake, kwani sifa zake
ziko wazi ni maarufu sana nchini.
Baada ya salamu, ghafla nilijikuta
nimezama zaidi kwenye mawazo
kuhusiana na alivyo nayo sasa,
akiugua maradhi ya kiharusi na
jinsi alivyojikita katika kusoma na
kuandika vitabu.

Hata hivyo, nakiri si mara yan-
gu ya kwanza kumtembelea. Mara
zote ninapofika hukuta ana mgeni
au wageni, ambapo wengine hu-
fika kwa ajili ya kuomba ushauri
wa kitabibu, baadhi wanafika
kumsalimia.

Profesa Kaisi, alifundisha kati-
ka Chuo Kikuu cha Afya na Sayan-
si Shirikishi Muhimbili (MUHAS)
na hata awali kilipokuwa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam, Kitivo
cha Udaktari.

Ni vigumu kupata idadi ya wag-
onjwa ambao amewahi kuwahu-
dumia, lakini ni wazi wanawake
na wanaume aliowahi kuwatibu
au kuwashauri, wanatambua ub-
ora wa huduma yake.

Kutokana na maradhi aliyonayo
sasa, hawezi tena kushika mkasi
kuingia kwenye chumba cha
upasuaji, licha ya kwamba bado
ana uwezo mzuri wa kutoa elimu
ya kitabibu hasa ya uzazi.

Profesa Malise Kaisi.

Katika hilo
amekuwa
akishiriki-
anana
baadhi va
wachungaji
kuwafanyia
maombi nao
wanapokea
uponyaji.

ALIKOTOKEA

Profesa Kaisi, ambaye asili
yake ni wilayani Kyela, mkoa wa
Mbeya, alihitimu kidato cha nne
katika Shule ya Sekondari ya Wa-
vulana Tabora, kisha akajiunga na
elimu ya juu kwenye Chuo Kikuu
cha Makerere, nchini Uganda ali-
kohitimu mwaka 1968.

Anasema, baada ya hapo ali-
rudi nyumbani na kuanza kazi
mwezi Aprili mwaka 1969, katika
iliyokuwa Hospitali ya Muhimbili,
ambayo sasa ni Hospitali ya Taifa
Muhimbili.

Profesa Kaisi, alihamishiwa
katika Hospitali ya Mawenzi
iliyoko mjini Moshi, Mkoa wa
Kilimanjaro mwaka 1970, kabla
ya kuchaguliwa kuwa Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara (RMO),

mwaka 1971.

Wasifu wake umebaki katika
historia, ambayo binafsi anakiri
ya kufanya kazi kwa kujituma
na ubunfu, ikiwamo kufanikiwa
kutoa mafunzo ya kuhudumia
wajawazito na watoto wachanga

Anasema, baada ya hapo alia-
mua kujiendeleza kielimu mwaka
1973 katika Chuo Kikuu Kishiriki
cha Tiba cha Muhimbili (Muhas),
alikojikita katika tiba ya ma-
gonjwa ya wanawake na uzazi.

Hiyo ni kupitia andiko lake la
kuomba kuanzishwa mradi wa
mafunzo ya kutoa huduma za
awali kwa mama na mtoto, am-
balo lilifanikiwa.

AKUMBUKA SAFARI YAKE

Profesa Kaisi anasema, ka-
tika utendaji kazi, kuna mambo
yalitendeka kwa kiwango cha
kumfurahisha na mengine yal-
impa changamoto, akalazimika
kuyafanya katika nafasi ya uzazi,
kwa maana ya baba na kuweka
fani yake pembeni kwa muda.

Katika hilo, anagusia linalom-
furahisha, kwamba ameacha
alama ya kufanikiwa kwa hudu-
ma ya mama na mtoto, huku aki-
kumbuka changamoto ya ubishi
wa baadhi ya wanaume kwenda
hospitali.

Daktari huyo bingwa anataja
njia aliyotumia ni kwa jina la ki-
taalamu, IVF, ambayo inamsaidia
utungishwaji mimba kwa njia
ya kupandikiza mbegu za mwa-
namume, ndani ya yai la mwan-
amke na kuwekwa kwenye tumbo
la uzazi la mwanamke baada ya
saa 40.

“Mara kadhaa nimejikuta nala-
zimika kuwa baba wa wagonjwa
wangu wa kike, kwa kuwaita
waume zao wakati mwingine kwa
kuwabembeleza au kuwafokea,
ili mradi tu kuhakikisha wanafika
ili tufanikishe vipimo vinavyohi-
tajika.

‘Mimi nilikuwa nashambuliwa,
watu wakidhani kuwa nitadai
mamilioni ya fedha kwa huduma
hiyo ya IVF. Nashukuru kwamba,
sasa kuna Kkliniki kadhaa zime-
funguliwa, hivyo inafanyika hapa
nchini, ingawa kwa gharama kub-
wa,” anasema Profesa Kaisi.

ANAVYOMCHA MUNGU

Anasema, licha ya uhalisia wa
kutoweza kutibu kwa vitendo ku-
tokana na hali aliyo nayo kiafya,
bado anaelekeza shukurani kwa
Mungu, kumuwezesha kuwahu-
dumia kwa namna ya kipekee.

“Wapo wanaoshindwa kuniele-

wa. Lakini, hali ambayo imekuwa
ikinitokea, yaani mtu anakuja
hapa ananieleza matatizo yake
hasa hawa ambao hawajapata
watoto. Nasikia sauti ikiniambia,
mwambie mwezi huu atapata
mimba,”’anaeleaza Profesa.

“Mara nyingi anapenda kukaa
hapa (anaeleza alikokaa pichani).
Pangekuwa panapingwa picha na
kurekodiwa hapa, watu wangeo-
na ninachokieleza. Mungu huwa
anasema na mimi, hajawahi ku-
niambia uongo maana yeye ni
mwaminifu,” anaongeza.

Anatetea udhihirisho kuwa,
asilimia kubwa ya aliowaelekeza
kuwapa ujumbe huo,
wamefanikiwa. Wapo wengine

tayari wana watoto, wengine
wajawazito.

Profesa Kaisi katika hilo,
anaeleza mafanikio ya

msaada wake kiimani, ambao
anajumuisha na taaluma yake
akisema, huwa hapendi wanao-
fanikiwa wampelekee shukrani,
wahamishie kwa Mungu.

Katika utekelezaji wa azma
hiyo, Profesa Kaisi, anabainisha
kuwapo maneno ya vitisho yanay-
otolewa na baadhi ya madaktari
kwa wagonjwa, ikiwamo kuwakat-
isha tamaa, pale wanapobainika
kuwa na uvimbe tumboni.

“Ni kweli kwamba wanawake
wengi  wanasumbuliwa  na
uvimbe. Wakati mwingine in-
aweza kuondolewa baada ya
muda ikabainika kuwa umeji-
tokeza mwingine, lakini hiyo
haimaanishi kwamba hawezi
kushika mimba, kwa neema ya
Mungu,” anasema.

Bingwa huyo wa tiba ya ki-
namama na uzazi, anasema pia
wapo kinamama wanaosumbu-
liwa na matatizo ya kukosa wa-
toto, lakini anakiri katika baadhi
ya mazingira, kuwapo uhusiano
na nguvu za giza.

Anasema, katika hilo amekuwa
akishirikiana na baadhi ya wa-
chungaji kuwafanyia maombi nao
wanapokea uponyaji.

Katika msimamo wake huo,
Profesa Kaisi, anasema anapokea
wagonjwa wanaotafuta ushauri
kwake, bila ya kujali dini zao, huku
akifafanua kwamba amekuwa
akipata maono kwa wote kwa
sababu ya  anachokitamka:
“Mungu ni wa wote na njia zake
hazichunguziki.”

Anasema, bado ana kiu ya
kuwahudumia kinamama
wanaosumbuliwa na matatizo ya
uzazi, hivyo anatamani kuanzisha
kliniki ya IVF

“Naamini Mungu atanipa
nafasi ya kutimiza hii ndoto
yangu, nitashirikiana na
madaktari vijana, kutakuwa na
program exchange na Kkliniki
nyingine nitakayofanikiwa
kuunganisha ushirikiano nao
katika kufanikisha hili,” anasema.
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MAZINGIRA

Msitu wa Pugu, mapafu ya hewa

Dar yasiyojulikana kwa wengi

« Miti yake ndio |I|yozaa ma Pugu I\/Iblom kuvva kiota cha utalii k|ta|fa

Na Elizabeth Zaya

IFADHI ya Msitu ya

Pugu, ndiyo inayotege-

mewa kama mapafu ya

jiji kubwa la kibiashara,
Dar es Salaam.

Kwa kurejea faida lukuki zinazo-
tokana na misitu, shughuli mbal-
imbali za uzalishaji zikiwamo za
viwanda kwa jiji na maeneo jirani,
misitu hiyo ndiyo inayofanya kazi
kubwa kufyonza hewa chafu na
kurejeshea hewa safi wakazi.

Historia ya Hifadhi hiyo ambayo
ikaipa jina la Hifadhi ya Pugu, ina-
tokana na mti aina ya Mpugupugu,
unaopatikana katika hifadhi hiyo
pekee, jina hilo likasambaa hadi
katika Shule ya Sekondari ya Wa-
vulana Pugu, ambayo ni kongwe.

Ofisa Misitu Mkuu na Mkuu wa
Ugani na Uenezi TFS, Shabani
Kiula, anasema umuhimu uliopo
katika msitu huo ni mkubwa ku-
hakikisha unalindwa kwa nguvu
zote.

Anataja sababu za haja ya kuwa
na ulinzi madhubuti ni kudhibiti
uvamizi na uharibifu wa aina
yoyote. Kiula anafafanua: “Kwa
umuhimu na faida zilizopo katika
msitu huu, tunahitaji kuwekeza
nguvu kubwa katika kuulinda. Tu-
hakikishe kwamba hakuna uvam-
izi wala uharibifu wowote kwa
sababu.”

“Kiasi kikubwa cha hewa katika
jiji 1a Dar es Salaam, kinategemea
msitu huo, pamoja na Kazimzumb-
wi. Sijui ingekuwaje isingekuwapo
msitu huu?” anahoji na kuongeza
ufafanuzi:

“Hii misitu miwili ya Kazim-
zumbwi na Pugu ndiyo mapafu
ya Dar es Salaam. Shughuli zote za
viwanda na hewa chafu inayozal-
ishwa katika jiji hilo, inafyozwa na
misitu hiyo halafu inazalisha hewa
safi ya Oksijeni.”

JUHUDI YA TFS

Anasema katika muongo mmoja
uliopita, misitu ya Pugu na Kazim-
zumbwi, ilianza kuharibiwa, ku-
tokana na shughuli mbalimbali za
kibinadamu. Lakini kuna juhudi
kubwa imefanywa na TFS kuiokoa.

“Hali ya msitu kwa sasa iko vi-
zuri. Kazi ambayo ilifanywa kwa
nguvu kubwa na TFS kuhakikisha
inauokoa na kuurudisha katika hali
yake na kwa sasa hali ni nzuri na
wananchi wanaouzunguka wana-
faidi matunda yake, anajisifu Kiula.

Anasema mbali na faida katika
miji inayozunguka misitu hiyo, la-
kini pia inaingiza kipato kinachoto-
kana na shughuli za kitalii.

UNAPANDA HADHI

Meneja Masoko wa TFS, Mariam
Kobelo, anasema serikali iko katika
mkakati wa kuupandisha hadhi
Msitu wa Hifadhi wa Pugu, kuwa
Msitu wa Hifadhi ya Mazingira
Asilia.

"'".-" .

o

Baadhi ya wanafunzi wa Shule za Sekondari za Pugu na Minaki, wakiwa na maofisa wa TFS, vvaHpotembelea Hifadhi ya Msitu
wa Pugu, Dar es Salaam, hivi karibuni. PICHA ZOTE: ELIZABETH ZAYA.

Ukiwa

chini ya
msitu wa
mazingira
asilia utaku-
wa chini ya
vangalizi
madhubuti.
Haitoruhusi-
wa shughuli
zozote za
kibinadamu
kufanyika
ndani ya
msitu huu,
isipokuwa
shughuli

za Kitafiti,
elimu na
ikolojia.

Anasema, endapo utapandishwa
katika hadhi hiyo, hautatumika
tena kwa shughuli za kibinadamu,
bali utajikita kwa mengine, iki-
wamo utalii. Anasistiza:

“Ukiwa chini ya msitu wa
mazingira asilia utakuwa chini
ya uangalizi madhubuti. Haito-
ruhusiwa shughuli zozote za kibi-
nadamu kufanyika ndani ya msitu
huu, isipokuwa shughuli za kitafiti,
elimu na ikolojia.”

“Nawaambia Watanzania
kwamba, wanakosa kufahamu vitu
muhimu kwa kushindwa kutem-
belea hifadhi za misitu. Kuna faida
nyingi katika misitu ambazo watu
wengi hawazijui na msitu huu ndi-
yo ‘mapafu’ ya jiji la Dar es Salaam.
Kwa hiyo, ni vyema kujenga tabia
ya kuitembelea, wasikariri kwamba
utalii ni wanyama tu.”

Hifadhi ya Msitu wa Pugu, mbali
ya kuwa na vivutio vya miti adimu,
vingine ni mapango ya popo, am-
bayo zamani yalitumika katika shu-
ghuli za uchimbaji madini.

“Ndani ya misitu hii kuna vitu
vya kufurahisha, kuna mabwawa
humu, tuna ndege wa kuvutia, vi-
pepeo wa kipekee, digidigi, kuna
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Wanafunzi vvallotembelea Hifadhi ya Msitu wa Pugu, Dar es Salaam.

mapango ya popo ambayo zamani
yalikuwa yakitumika kuchimba
madini,”’anasema Mariam.

Anasema TFS imeendelea kutoa
elimu katika maeneo mbalimbali
ikiwamo katika mashule, katika
taasisi mbalimbali na katika makazi
ya wananchi kuhusu umuhimu na
faida za misitu.

“Tunaelimisha jamii faida ziliziz-
opo katika misitu, tunataka macho
yao yafunguliwe, waone fursa za
misitu, mbali na kuwa chanzo cha
maji na uzalishaji wa hewa safi, pia
wajifunze kufuga nyuki na fursa
nyinginezo,”anasema Mariam.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
kuna shule zinazopeleka wanafun-
zi kujifunza msituni, namna ya
kutunza mazingira na faida zake
mbalimbali, lengo ni kuijenga jamii
yenye uelewa sahihi kuhusu misitu

“Tunafahamu wanafunzi ni kun-
di muhimu katika jamii, kwa saba-
bu ndio viongozi wajao. Kwa hiyo,
tukijenga uelewa kwa viongozi
hawa wajao, tunaamini watakuwa
mabalozi wazuri katika uhifadhi wa
mazingira,”anasema Mariam.

Anaongeza kwamba. TFS imetoa
fursa kwa wawekezaji kujitokeza

kuchangamkia fursa ya kuwekeza
katika sehemu za hifadhi misituni,
kwa kujenga hoteli na kuanzisha
huduma mbalimbali za jamii katika
maeneo hayo.

Mariam anasema lengo ni ku-
hakikisha huduma zote za kijamii
zinapatikana katika maeneo hayo,
ili kuepusha usumbufu kwa watalii
wanaokwenda kufanya utalii katika
hifadhi za misitu.

“Lengo letu tunataka kubore-
sha pia utalii ikolojia, tunataka
kuhakikisha kwamba watalii wan-
apokuja kufanya utalii wasihangai-
ke kufuata mbali huduma.

“Tunataka ziwapo hoteli ambazo
watalala, chakula watapata huko
huko na hata huduma nyinginezo
zikiwamo za fedha, ili kusiwe na
sababu ya wao kulazimika kwen-
da mijini kufuata huduma hizo,”
anasema Mariam.

Pia, anautaja utalii mwingine
maarufu katika msitu huo, ni ku-
wapo mapango ambayo yameku-
wa yakitumika katika ibada.

Mariam anasisitiza kwamba
katika kulinda misitu hiyo, TSF
imeweka mikakati madhubuti ya
kupambana na waharibifu.
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Mama mzee asiyewahi kuhisi

maumivu maishani mwake

JO Cameron (65), aligundua kuwa
ngozi yake inaungua mpaka anapo-
nusa harufu ya kuungua kwa ngozi
yake. Mara nyingi mikono yake hu-
ungua kwenye jiko la kuokea, lakini
hahisi maumivu ya kumpa tahad-
hari kuwa yuko hatarini.

Huyo ni mtu wa pili duniani mwe-
nye hali hiyo, inayoelezwa kuwa
na mabadiliko ya kijenetiki, yanay-
otokea kwa nadra sana kwa mwan-
adamu.

Hiyo manaa yake ni kwamba mtu
huyo daima hana hisia za maumivu
kabisa, hana shaka wala kupata
hofu anapoungua mwilini au cho-
chote kinachomuumiza ngozi.

Hali ilikuwa hivyo mpaka ali-
potimiza miaka 65, ndipo alipogun-
dua kuwa yuko tofauti, pale madak-
tari waliposhindwa kuamini kuwa
hahitaji dawa za kuondoa maumivu,
baada ya kufanyiwa upasuaji mkub-
wa. Ni upasuaji uliofanyika mkono-
ni mwake, madaktari walimtahad-
harisha kwamba ategemee kupata
maumivu baada ya upasuaji, lakini
kazi hiyo ilipokamilika, mama huyo
hakuhisi maumivu ya aina yoyote.

Ni jambo lililomstua na kum-
shangaza daktari wake wa dawa za
usingizi, Devijit Srivastava, aliyela-
zimika kumpeleka kwa wataalamu
wa masuala ya maumbile na jene-
tiki, katika vyuo vya London na
Oxford, Uingereza kwa uchunguzi
zaidi kulikoni, hali ni hivyo?

Baada ya vipimo, walibaini
kuwa ana mabadiliko kwenye vi-
nasaba vyake, vinavyomfanya asi-
hisi maumivu kama ilivyo kwa watu
wengi.

HALI INAYOSHANGAZA

Mama huyo anasimulia mkasa
wake namna madaktari hawakua-
mini kwamba hahitaji dawa ya
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Jo Cameron (kulia), akiwa na mama yake na mumewe. PICHA: MTANDAO.

Alikuwa ak-
itetemeka
kweli kweli,
lakini ali-
weza kutulia
baadae. Mimi
hali hii haini-

tokei...

kuondoa maumivu baada ya upas-
uaji.

"Tulizungumza kabla ya kwenda
kwenye chumba cha upasuaji na
nikawahakikishia kuwa, sitahitaji
dawa za kuondoa maumivu,” anase-
ma mama huyo na kuongeza:

“Alipogundua kuwa sikuwahi
kumeza dawa za maumivu, alitaza-
ma historia yangu ya kitabibu na
kugundua kuwa sikuwahi kutumia
dawa za kuondoa maumivu."

Mwanamke huyo, Jo, anaeleza
mkasa huo ulimfikisha hatua ya kua-
mini kwamba, hakuwa sawa kiafya
kinyume na analivyoamini awali.

"Nikikumbuka huko nyuma, ni-
kagundua sikuwahi kuhitaji dawa
za kuondoa maumivu. Lakini kama
huzihitaji, huwezi kuhoji kwa nini
huhitaji,” anasimulia na kuingeza:

"Wewe ni wewe ulivyo, mpaka
pale mtu mwingine atakapobaini
vinginevyo. Nilikuwa mwenye fura-
ha, ambaye sikubaini kama kuna to-
fauti yoyote mwilini mwangu."

Pia, anasema hakuhisi maumivu
yoyote hata wakati anajifungua,
akikumbuka kwa kauli: 'Halikuwa
jambo la kawaida, lakini sikuwa na
maumivu, kwa kweli niliifurahia hali
hii."

UPONAJI WAKE

Madaktari wanaamini kuwa Jo
atakuwa na uwezo wa kupona hara-
ka sana kuliko kawaida. Jeni zake zi-
namfanya asahau na asiwe mwenye
hofu

"Inaitwa jeni zenye kuleta furaha
au zinazosahau. Nimekuwa ni-
kiwaudhi wengine kwa kuwa na
furaha na mwenye kusahau mai-
sha yangu yote. Nina sababu sasa,"
anaeleza.

Jo anasema, hivi karibuni ali-
kuwa na uvimbe mdogo baada ya
kujigonga akiwa kwenye gari, lakini
hali hiyo ambayo wengi wangeiona
mbaya sana, haimkumshtua hata
kidogo.

"Sina ‘adrenalini’ (aina Fulani ya
homoni ya kibinadamu).Lazima
uwe nayo, ili iweze kukupa tahadha-
ri kuhusu hali uliyo nayo. Ni sehemu
ya hali ya kuwa binadamu, lakini
siwezi kubadili hali hii."

Dereva mwingine, anasema:
"Alikuwa akitetemeka kweli kweli,
lakini aliweza kutulia baadae. Mimi
hali hii hainitokei...sikuwa mimi ni
mwerevu, ni kwamba hali ya hofu
haijitokezi."

Watafiti wanasema, inawezekana
duniani kuna watu wengine wa aina
ya Jo, mtaalamu Dokta Srivastava,
akilifafanya hilo kwa kauli: "Mmoja
kati ya wagonjwa wawili baada ya
upasuaji, hupata maumivu kidogo
au maumivu makali, pamoja na ku-
wapo kwa uboreshwaji wa dawa za
kuondoa maumivu.”

Anasema, alichokifuatilia kwa Jo,
yamo kwenye maandiko ya utafiti
wa British Journal of Anaesthesia,
ulioandikwa na Dk. Srivastava na
Dokta James Cox.

» Makala hii ni kwa mujibu wa
taarifa za Mtandao.

Allyeziral miaka 27 azinduka anajiweza

MWANAMKE kutoka Umoja wa Falme
za Kiarabu(UAE), aliyeumia sana
katika ajali ya gari iliyotokea mwaka
1991 na kupoteza fahamu, ames-
taajabisha wengi baada ya kuamka
akiwa amepona, kutoka kwenye
‘koma’ iliyomchukua miaka 27.

Munira Abdulla, alipata ajali akiwa
na umri wa miaka 32 na kupata jera-
ha katika ubongo, baada ya kugongwa
na basi wakati alipokuwa anaelekea
kumchukua mtoto shuleni.

Mwanawe, Omar Webair, alikuwa
na miaka minne wakati waalipopata
ajali. Omar alikuwa aliyekuwa ameketi
katika Kkiti cha nyuma, hakujeruhiwa
hata kidogo na alikutwa akiwa ame-
kumbatiwa na mama yake.

Munira alijeruhiwa vibaya, lakini
mwaka jana akiwa katika hospital
nchini Ujerumani, alianza kurejesha
fahamu taratibu.

Hivi sasa Omar, akiwa mtu mzima
ameweka wazi kuhusu ajali walioipata
na kuelezea utaratibu wa matibabu
ya mama yake valivyochukua miaka
mingi.

ALINIKUMBATIA NISIUMIE

“Sikuwahi kukata tamaa, kwa
sababu kila siku nilihisi kuwa kuna
siku mama yangu ataweza kuamka,”
anaeleza Omar na kuongeza sababu
inayomfanya asimulie mkasa wao, ni
kuufahamisha umma kuacha kukata
tamaa, kwa wagonjwa wanaofika
hatua ya mama yake, haimaanishi
kufa.

Mama mkwe wa Munira, ndiye
aliyekuwa dereva na kijana huyo
anaendeleza simulizi: “ Mama yangu
alikuwa amekaa na mimi katika Kiti
cha nyuma.Alipoona tunakaribia
kupata ajali, alinikumbatia,ili kuniokoa
katika ajali hiyo.”

Katika ajali hiyo, Omar hakuumia
bali alibaki na jeraha dogo kichwani
na anaongeza kuwa mama yake
alichelewa kupata matibabu kwa saa
kadhaa.

MIAKA YA MATIBABU

Munira alifikishwa hospitali baada
va saa, baadae alihamishiwa mjini
London, Uingereza akiwa amepoteza
fahamu, lakini alikuwa na uwezo wa

Kuhisi maumivu.

Baada ya muda, alirudishwa mjini
Al Ain UAE, alikoishi na mtoto wake
Omar na kuendelea kuzunguka katika
vituo mbalimbali vya afya kulingana
na bima va afya aliyokuwa nayo.

Alikula kwa kutumia mirija, huku
akifanyiwa mazoezi na vipimo vya
viungo, kuhakikisha misuli yake haid-
hoofiki, kwa kuwa hatembei.

Mwaka 2017, familia ilipokea
msaada kutoka serikalini, kumu-
wezesha Munira kwenda kutibiwa
Ujerumani alikofanyiwa upasuaji mara
kadhaa, kurekebisha mkono uliopun-
guzwa na akawekewa sawa misuli ya
Mguu.

AZINDUKA WODINI

Baada ya mwaka mmoja, siku moja
mtoto wake alikuwa anazozana ndani
ya chumba alichokuwamo mama yake
hospitalini, ghafla mama aliamka.

“Kulikuwapo kutoelewana katika
chumba alichokuwa amelazwa na
alihisi kuwa niko hatarini, jambo lil-
ilomfanya ashtuke,” Omar anasimulia,
akisema:

“Alikuwa anahangaika kutoa sauti
na nilikuwa nahangaika kuita madak-
tari, ili wampime na walisema kuwa
kila kitu kilikuwa sawa”.

“Siku tatu baadaye, niliamka ni-
kasikia mtu ananiita kwa jina langu.
Alikuwa yeye, alikuwa anaita jina
langu. Nilikuwa kama ninapaa kwa
furaha.

‘Kwa miaka mingi nimekuwa nikiota
siku hii ifike na jina langu lilikuwa
neno la kwanza kulitamka baada ya
miaka 27," Omar alieleza.

Huo ukawa mwanzo ambao
baadaye akawasiliana na sasa baada
ya maumivu ya muda anaweza ku-
Zungumza.

Mama huyo amerudi nyumbani
kwake Abu Dhabi, UAE anakoende-
lea kutibiwa viungo kwa mazoezi
na ushauri, hasa namna ya kukaa na
kufanya kazi misuli iwe imara.

Kitaalamu, inaelezwa watu wa-
naopata ufahamu baada ya ‘koma’ ya
muda mrefu, mara nyingi tatizo lao
huwa linatokana na madhara katika
ubongo. BBC



HABARI MBEYA
N

Sokoni
waiomba
TRA
makadirio

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAFANYABIASHARA wa
Mbeya wameiomba Mam-
laka ya Mapato Tanzania
(TRA) mkoani hapa kutoa
makadirio madogo ya kodi
ambayo yanaendana na
biashara zao.

Wamesema kutakiwa kuli-
pa kodi kubwa kutawafanya
washindwe kumudu kulipa.

Wito huo ulitolewa juzi na
wafanyabiashara hao, wakati
mkutano na Mwenyekiti wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Mbeya, Afrey
Nsomba, na kumweleza
kuwa wanafanya biashara
Zao kwenye mazingira
magumu.

Abigael Asumwisye, alise-
ma kwa sasa kuna makadi-
rio makubwa ya kodi ukil-
inganisha na kipindi cha
nyuma, hali inayopelekea
wafanyabiashara kuhoji ma-
badiliko hayo bila kupatiwa
majibu ya kuridhisha kutoka
mamlaka hiyo.

Alisema makadirio ya
kodi inayotolewa na TRA
hayaendani na uhalisia wa
biashara zao na kuiomba
Mamlaka kuangalia upya
makadirio ya kodi inazotoza.

“Tunaiomba Mamlaka
ya Mapato kuangalia upya
makadirio ya kodi inazoto-
za... hii itasaidia kujenga ma-
husiano mazuri kati yetu
na kufanikisha malengo ya
serikali ya ukusanyaji kodi
kikamilifu kwa kutoa elimu
kwa wafanyabiashara,”
alisema Mwakanyamale.

Aidha, wafanyabiashara
hao wamelalamikia kauli
mbaya zinazotolewa na baa-
dhi ya watumishi wa TRA,
ambazo wanasema zinasa-
babisha wafanyabiashara
kushindwa kuhoji na kupata
majibu kwenye masuala
mbalimbali ya biashara na
kodi.

ALHAMISI APRILI 25,2019 NipaShe 21

Wawekezaji mbegu za mazao waishauri serikall

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE

AWEKEZA]JI wa

mashamba ya

kilimo cha mbegu

za mazao mkoani
Songwe, wameishauri Serikali ku-
punguza kiwango cha uingizaji wa
bidhaa hiyo mpya kutoka nje ya
nchi.

Badala yake wameshauri ijikite
kutangaza mbegu zinazozalishwa
na wawekezaji wa ndani kwa
kuzingatia utafiti uliofanywa na
wataalamu wa Wizara ya Kilimo.

Hayo yalisemwa na Mwekezaji
Uzalishaji Mbegu Mpya, Mary

Mgonja, wakati wa ziara ya kutath-
mini hali ya uzazi wa mbegu za
mazao za mahindi, mtama, alizeti
na mikunde katika mashamba ya
Namburi Kata ya Magamba wilay-
ani Mbozi.

Mary alisema bado kiwango cha
uagizaji mbegu

mpya toka nje ni kikubwa hali
inayowakatisha tamaa wawekezaji
wa ndani kuendelea kunufaika na
matokeo mazuri ya utafiti mbal-
imbali unaofanywa na wataalam
kutoka wizarani.

“Mbegu zinazoingizwa nchini
huuzwa kwa bei ghali ukilingani-
sha na gharama za mbegu zina-
zozalishwa na kampuni za ndani,

wakulima wengi hushindwa ku-
mudu gharama, wakati mwafaka
kwa serikali kutoa kipaumbele
kwa wazawa kuuza pembejeo
zao ambazo zitamnufaisha kila
mkulima na kuzipata kwa wakati,”
alisema Mary.

Mkuu wa Wilaya Mbozi, John
Palingo, alikiri  uingizwaji wa
mbegu za kilimo kutoka nje ya
nchi ukilinganishwa na mbegu zi-
nazozalishwa na wazawa nchini,
na kusema ni wakati mwafaka kwa
serikali kutoa kipaumbele matumi-
zi ya mbegu zinazozalishwa nchini.

Alisema Wilaya ya Mbozi inawa-
karibisha wataalamu na watafiti
wa kuzalisha mbegu kufungua

viwanda ambavyo vitakuwa
msaada kwa wakulima.

Naye Mkurugenzi wa Sera, na
Sheria za kusimamia mwenendo
wa upatikanaji wa mbegu bora
kutoka Wizara ya Kilimo, alisema
kwa sasa hakuna haja ya kuagiza
Mbegu kutoka nje, badala yake
Tanzania ina uwezo wa kupeleka
mbegu nje ya nchi.

Alisema Serikali inakabiliwa
na changamoto ya mashamba ya
kilimo cha vizazi mbegu nchini
isipokuwa nyanda za juu kusini,
hivyo uzalishaji wa mbegu nchini
utakuwa mwarobaini na kwamba
mbegu hizo zitakidhi mahitaji ya
wakulima.

Wachimbaji wadogo wa madini katika Mji wa Mkwajuni, wilayani Songwe, wakisikiliza kwa makini mafunzo ya elimu ya afya na usalama kwenye
migodi, yaliyotolewa na Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA), wilayani humo, mkoani Songwe jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Vitambulisho vya taifa kamili kwa asilimia 80

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MAMLAKA ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA) mkoani Mbeya imese-
ma zoezi la utoaji vitambulisho
limefanikiwa kwa asilimia 80 na
kuhimiza watumiaji wote wa simu
za mkononi nchini kujisajili upya
kwa kutumia alama za vidole kama
agizo jipya linavyotaka.

Hayo yalisemwa jana na Msajili

wa NIDA mkoani Mbeya, Alavuya

walijiandikisha tangu mwaka jana.

Licha ya kuchelewa kwa vitam-

Ntalima, alipokuwa akizungumza
na Nipashe juu ya zoezi la utoaji
wa vitambulisho hadi sasa ambapo
alisema zoezi hilo limefanikiwa kwa
asilimia 80. Alavuya alisema licha
ya zoezi hilo kufanikiwa kwa asilim-
ia 80, lakini bado kuna changamoto
ikiwamo uchelewaji wa baadhi ya
vitambulisho vya wananchi ambao

bulisho hivyo, lakini alisema kuna
utaratibbu mpya umetolewa wa
namna ya kupata vitambulisho
hivyo, alisema huduma hiyo inapa-
tikana kwenye simu za mikononi.
“Huduma hii inahitaji kusajili upya
laini za simu na wananchi wana-
takiwa kuwa na Sh. 100 ili kupata
namba ya kitambulisho na kuepu-

sha usumbufu wa kufika katika ofisi
za NIDA,” alisema Avuya.

Aliwahimiza wananchi kutumia
mfumo huo ambao ni rahisi na uta-
wawezesha kupata vitambulisho
kwa haraka ukilinganisha na mfu-
mo uliokuwapo awali.

Aidha, alisema wananchi walio-
jisajili kwa ajili ya kupata vitambu-
lisho vyao tangu mwaka jana wafike
kwenye ofisi za kata ili kuchukua

vitambulisho. Wananchi mkoani
Mbeya  wameilalamikia ~ NIDA
kuchelewesha utoaji wa vitam-
bulisho na wanachi wengi mpaka
sasa hawajapata. Miongoni mwao,
Fredy Lucas, alisema NIDA mpaka
sasa haijatoa vitambulisho maeneo
mengi, na mfumo huo mpya hau-
wezi kufanikiwa kwa sababu haku-
na elimu iliyotolewa na mfumo
wake ni mgumu.
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200 wafunzwa
matumizi
kemikali za
viwandani

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAJASIRIAMALI zaidi ya 200 wameji-
tokeza kupata mafunzo ya kuwajengea
UWEeZz0 juu ya matumizi sahihi ya kemi-
kali za viwandani.

Meneja wa Shirika la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (Sido) Mkoa wa Dodoma,
Sempeho Manongi, aliwaambia waandi-
shi wa habari jana kuwa waliopatiwa
mafunzo hayo ni miongoni mwa wa-
naotengeneza bidhaa mbalimbali ziki-
wamo sabuni na batiki.

“Kuna wazalishaji wa bidhaa za sabuni,
vipodozi, batiki na hata vyakula ambao
kila siku wanatumia kemikali, tuliona ni
vyema wajue matumizi sahihi ya ke-
mikali hizo ili kujiepusha na madhara,
usalama wao, uhifadhi wake kwenye
maeneo ambayo ni sahihi, kutumia kemi-
kali zinazokubalika kwa ajili ya kulinda
afya za watumiaji na walaji,” alisema.

Manongi alisema mafunzo hayo
yvalitolewa na Sido Mkoa wa Dodoma
kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkemia
Mkuu Kanda ya Kati, Shirika la Viwango
(TBS) na Mamlaka ya Chakula na Dawa
(TFDA).

Alisema wanatarajia kuona wajasiri-
amali wanafanya shughuli zao kwa ku-
fuata kanuni ili kuzalisha bidhaa zenye
ubora kwa lengo la kuwalinda watumiaji
wa bidhaa hizo.

Alisema malengo mengine ya mafunzo
hayo ni kuwaimarisha katika utunzaji
na ubebaji wa kemikali husika wakati
wanapoendelea na uzalishaji wa bid-
haa, kuongeza ubora na ufanisi katika
uzalishaji.

“Malengo mengine ni kuongeza
ushindani wa wajasiriamali katika ku-
fikia masoko mbalimbali ndani na nje ya
nchi, kuimarisha uwezo wa wasambazaji
na watumiaji wa kemikali viwandani
katika kuhakikisha matumizi endelevu
yenye tija katika mnyororo wa uzalishaji
na kuwajengea uwezo wazalishaji katika
matumizi salama na bora na ya uhakika
va kemikali,” alisema.

Manongi alisema matumizi salama na
bora ya kemikali yanaendana na mwele-
keo wa serikali ya awamu ya tano ya
ujenzi wa Tanzania ya Viwanda katika
kufikia uchumi wa kati.

Alisema Dodoma ikiwa ni makao
makuu ya nchi, ni kitovu cha utekelezaji
wa dhana hiyo kwa vitendo kwa
matumizi sahihi ya kemikali za aina
mbalimbali viwandani.

“Hii itawahakikishia wazalishaji na
walaji, usalama wa kiafya na kuongeza
wigo wa soko wa bidhaa wanazozalisha
baada ya kukidhi vigezo vya ubora,”
alisema.

Ofisa Maendeleo ya Biashara wa Sido
Mkoa wa Dodoma, Crispin Kapinga,
alisema zaidi ya asilimia 80 ya washiriki
wa mafunzo hayo walikuwa wanawake.

Alisema wajasiriamali wanatakiwa ku-
jua matumizi sahihi ya kemikali hizo na
kuwataka wanaotengeneza bidhaa zina-
zotumia kemikali, kuhakikisha wanapata
mafunzo kwenye taasisi na si kujifunzia
mitaani ili kuepuka bidhaa hafifu kuingia
sokoni.
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Na Peter Mkwavila,
DODOMA

SKOFU Mkuu wa
Kanisa la Kimeth-
odost Tanzania,
Joseph Bundala,
amewashauri wanachama
wa vyama vya upinzani
nchini, kurejea Chama
Cha Mapinduzi (CCM)
kutokana na kile alichodai
kutokuwa na uhuru wa ku-
fanya siasa katika vyama
wanavyovitumikia kwa sasa.

Kiongozi huyo wa kiroho
alitoa rai hiyo alipozun-
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gumza na waandishi wa
habari juu yamwenendo wa
hali ya kisiasa nchini.

Askofu Bundala alisema
kwa sasa hali ya kisiasa im-
ebadilika na wapinzani ha-
wana uhuru wa kufanya
kazi zao za kisiasa, hivyo ni
bora wakarudi CCM ili kui-
jenga nchi kwa pamoja na
kwa umoja.

Pamoja na kuwapo kwa
changamoto hiyo, askofu
huyo alisema serikali ya
awamu ya tano imefanya
mambo mengi ambayo ya-
likuwa yakilalamikiwa na

HABARI DODOMA

Askofu ashauri wapinzani kurejea CCM

wapinzani.

“Pamoja na mambo men-
gine, yapo mambo mengi
ambayo wapinzani wali-
kuwa wakiyapigia kelele,
lakini serikali hii imefani-
kiwa kuyafanyia kazi na sasa
tunaona mafanikio mengi,”
alisema.

Aliwataka ~ Watanzania
kuendelea kumwombea
Rais John Magufuli kutoka-
na na utendaji wake ambao
kwa sasa umekuwa ukiwa-
gusa karibu watu wote bila
kujali itikadi zao za vyama.

Alisema Rais pamoja na

watendaji wake wanataki-
wa kuombewa ili wafanye
kazi zao kwa ufanisi na kwa
maadili ya kiroho ambayo
yataongeza maendeleo ya
taifa.

Askofu huyo pia alishauri
wakulima  waliobahatika
kupata mazao mwaka huu,
wahifadhi chakula kwa
kuwa maeneo mengi nchini
yamekumbwa na ukame.

Kiongozi huyo wa kanisa
pia alisema kuna haja kui-
ombea nchi ifanikishe uch-
aguzi wa serikali za mitaa
uliopangwa kufanyika.

Mbunge wa Jimbo la Dodoma, Athony Mavunde (wa tatu kushoto), akimkabidhi Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma, Prof Davids
Mwamfupe (wa pili kushoto), vifaa na vifaranga vya kuku vyenye thamani ya Sh. milioni 68, kwa ajili ya vikundi 37 vya jimbo
hilo, kupitia mfuko wa jimbo, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mpango Elimu Jumuishi wasaidia wenye ulemavu

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

MPANGO wa Elimu Jumui-
shi nchini, umewawezesha
watoto wenye ulemavu Kku-
pata fursa ya elimu jirani na
maeneo wanayoishi.

Meneja wa Shirika Lisilo
la Kiserikali la International
Aid Services (IAS), Allan
Kamnde, aliyasema hayo
katika semina ya wadau wa
maendeleo Wilaya ya Cham-
wino mkoani Dodoma.

Kamnde alisema mpango
huo umesaidia watoto we-
nye ulemavu kupata fursa
ya elimu jirani na maeneo
wanayoishi tofauti na wal-

ivyokuwa awali walipokuwa
wamejitenga kwa kuwa na
shule zao binafsi.

“Elimu Jumuishi ni uta-
ratibu wa upatikanaji wa
elimu kwa watoto wote bila
kujali hali ya ulemavu, kiu-
chumi, kidini, rangi au kabila
na jinsia, wote wanapata
elimu bila kubaguliwa,” ali-
fafanua. Alisema shirika lao
kwa kushirikiana na serikali
wamekuwa  wakiendesha
shughuli mbalimbali kwa
lengo la kupunguza vikwazo
katika upatikanaji wa elimu
kwa watoto wenye ulemavu
nchini.

Alibainisha kuwa kupi-
tia mafunzo wanayofanya,

wanawashirikisha walimu,
wazazi wa watoto wenye ule-
mavu na viongozi wa serikali
na kisiasa katika maeneo am-
bayo shirika hilo linatekeleza
mradi wake, kutatua changa-
moto mbalimbali zinazowak-
abili watoto hao.

Alizitaja kazi zingine wa-
nazofanya pamoja na seri-
kali kuwa ni utambuzi wa
watoto wenye ulemavu na
kutoa mafunzo kwa walimu
kwenye maeneo ya mradi
wanapofanya kazi.

Jukumu lingine ni ukara-
bati wa miundombinu ya
shule, uchangiaji wa thamani
za shule kama magodoro,
mashuka na upimaji wa wa-

toto wenye ulemavu. Alise-
ma jukumu lingine la shirika
lao ni uhamasishaji na utete-
zi wa haki za watoto kupitia
mabaraza ya watoto.

Alibainisha kuwa jukumu
lingine ni kufanya ufuatiliaji
wa ushiriki wa wananchi
katika upatikanaji wa elimu
kwa watoto wote bila uba-
guzi. Alisema shirika hilo
linafanya kazi katika mikoa
ya Singida, Katavi, Rukwa na
Dodoma. Mwalimu Nasibu
Khatibu wa Shule ya Msingi
Buigiri wilayani Chamwino,
alisema shule yao ina watoto
mchanganyiko, lakini miun-
dombinu imekuwa kikwazo
kwa wenye ulemavu.
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Msajili mstaafu wa Bodi ya Makandarasi (CRB), Boniface Muhegi (kushoto), akimkabidhi cheti Mkurugenzi Mtendaji wa Gemini Engineering &
Construction, Enock Koola, baada ya kuwa mwanachama mpya wa Chama cha Makandarasi Wazalendo Tanzania (ACCT), wakati wa Mkutano

Shein akumbusha wajibu vyuo vikuv

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza
la  Mapinduzi, Dk.
Ali Mohamed Shein,
amesema Chuo Kikuu cha Taifa
cha Zanzibar (Suza) kina dhima
kubwa ya kutoa taaluma bora in-
ayoambatana na kufanya utafiti
kwa lengo la kuzipatia ufumbuzi
changamoto zilizoko katika jamii.
Akizungumza katika mahafali
ya 14 ya chuo hicho, Dk. Shein
alisema kufanya utafiti ni mion-
goni mwa majukumu ya msingi
ya vyuo vikuu ili kutoa mchango
wa chuo kitaaluma na kupandi-
sha hadhi ya ubora wa chuo che-
nyewe.
Alikitaka chuo hicho kiendelee
kushirikiana na Tume ya Sayansi

na Teknolojia (Costech), iliyo na
wajibu wa kuwawezesha watafiti
mbalimbali nchini kufanya utafiti
wanaokusudia.

Dk. Shein alisema chuo kikuu
hicho kinao wajibu wa kutafuta
fedha za kufanya utafiti kutoka
vyanzo mbalimbali kwa kuwa
utafiti ni miongoni mwa majuku-
mu ya chuo hicho, akieleza kuwa
hakuna maendeleo bila ya utafiti.

Alisema utafiti ni  ngazi
muhimu kwa wanachuo wa
mafunzo ya uzamili na uzamivu
ambao huwasaidia kuhitimu
masomo yao, hivyo kukihimiza
chuo hicho kujiandaa kuchapi-
sha majarida ya kitaaluma am-
bayo wahadhiri na wanachuo
wa ngazi ya uzamili na uzamivu
watapata fursa ya kutuma maka-
la zao zinazotokana na utafiti
waliofanya. Aliutaka uongozi wa

chuo hicho kuwaweka sawa baa-
dhi ya wahadhiri wachache am-
bao hawatekelezi majukumu yao
ipasavyo pamoja na wafanyakazi
wote wanaojaribu kufanya kazi
zao kinyume cha utaratibu.

Alisema wahadhiri na wafan-
yakazi wa namna hiyo hawa-
timizi wajibu wao vizuri na ha-
wachangii maendeleo ya chuo na
hawana uzalendo.

Alisema kuwa ili mafanikio
yapatikane, ni vyema kukadum-
ishwa umoja na mshikamano
baina ya wahadhiri, wafanyakazi,
wanafunzi na washirika wote wa
chuo hicho huku akiwataka ku-
jiepusha na mambo yanayoweza
kuleta mifarakano.

Makamu Mkuu wa chuo hicho,
Prof Idissa Rai, alisema mahafali
ya mwaka huu yameandika his-
toria mpya kwa chuo hicho kuto-

kana na kutoa wahitimu wa fani
ya udaktari.

Alisema uanzishaji wa maso-
mo hayo ni utekelezaji wa agizo
la Rais alilolitoa katika mahafali
ya mwaka 2011, kwa lengo la ku-
hakikisha Zanzibar inajitegemea
kwa wataalamu wa fani hiyo.

Alisema hatua ya chuo hicho
kutoa wahitimu 25 wa fani hiyo
inatoa mwelekeo mzuri wa ku-
fikia malengo hayo.

Alisema kwa sasa chuo kinaji-
panga kuanzisha fani ya udaktari
wa meno, sambamba na malengo
ya baadaye ya kuanzisha maso-
mo ya ubaharia.

Katika mahafali hayo, jumla
ya fani za masomo 56, zilitoa
wahitimu 1,940 (asilimia 58 ya
wahitimu ni wanawake) na kwa
mara nyingine mwanafunzi bora
alikuwa mwanamke.

‘Hakuna
Virusi pori
vya polio
Zanzibar’

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

ZANZIBAR ni miongoni
mwa nchi zisizo na vi-
rusi pori vya polio vina-
vyosababisha ulemavu kwa
watoto wadogo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maa-
dhimisho ya wiki ya chanjo,
Naibu Waziri wa Afya,
Harous Said Suleiman,
alisema mafanikio hayo
yvametokana na kufanikiwa
kwa chanjo watoto walio
chini ya umri wa miaka
miwili.

Alisema pamoja na ma-
fanikio hayo, bado zipo
changamoto za watoto
wachache ambao hawa-
japata chanjo kabisa au
hawajakamilisha ratiba zao
za chanjo.

Alisema watoto hao wako
katika hatari ya kupata
maambukizio ya magonjwa
na kuhatarisha jamii.

Alisema ni muhimu
kuhakikisha kila mtoto ana-
pata chanjo zake zote kwa
wakati ili kumlinda dhidi ya
maambukizo ya magonjwa
mbalimbali.

Alisema imethibitika
chanjo ni tiba mwafaka na
va gharama nafuu katika
kutokomeza maradhi na
kupunguza vifo vya watoto.

Aliwataka wananchi
kutoa ushirikiano ka-
tika kukamilisha utoaji wa
chanjo ambao ulianza jana
hadi Aprili 30, mwaka huu
kwa watoto chini ya miaka
miwili na wasichana wenye
miaka 14, huduma zikitole-
wa katika vituo vyote vya
afya vya serikali.

Viongozi CCM wabanwa kwa kumiliki mali za chama

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Ma-
gharibi Unguja, Mohamed Ra-
jabu Soud, amewataka wabunge,
wawakilishi na madiwani wa
mkoa huo kuhakikisha mali zote
walizonunua kwa ajili ya shu-
ghuli za  majimbo, hati zake zi-
andikwe umiliki wa CCM na siyo
majina yao.

Akizungumza na kamati ya
siasa ya mkoa huo na kukagua
utekelezaji wa ilani ya chama hi-

cho katika Jimbo la Bububu, Soud
alisema hatowavumilia baadhi ya
viongozi wanaonunua vifaa mbal-
imbali kwa ajili ya majimbo na ku-
zimiliki kwa majina yao badala ya
jina chama.

Alisema chombo pekee kina-
chomiliki mali zote za chama ni
Baraza la Wadhamini wa CCM na
ni lazima mali  zote ziwe chini ya
taasisi hiyo.

“Nawaagiza wabunge, wawakili-
shi na madiwani wote katika mkoa
wangu, mali zote walizonunua kwa
qjili ya CCM, basi ziwe na jina la
taasisi hii na sitopenda kuona gari

limenunuliwa kwa ajili ya jimbo
wakati kadi ya umiliki inasomeka
jina la aliyeinunua badala ya CCM,”
alionya.

Kiongozi huyo pia aliwataka
viongozi na wanachama wa chama
hicho kuvunja makundi yasiyoku-
wa rasmi kwa mujibu wa miongo-
70 na kanuni za kikatiba.

Alisema kuna baadhi ya majim-
bo bado kuna makundi ya kufitini-
sha, hali inayokwamisha harakati
za maendeleo kwa kuwa baadhi
ya huduma za msingi haziwafikii
wananchi kwa wakati kutokana na
athari za makundi hayo.

Alisema uchaguzi unapomalizi-
ka ndani ya chama, makundi yote
yanapaswa kuvunjwa na kubaki
kundi moja la CCM linalotoa nafasi
pana kwa viongozi wanaochaguli-
wa kuwatumikia wananchi kwa
uadilifu.

Aliwataka viongozi wa Jimbo la
Bububu kuendelea kufanya kazi
kwa kasi zaidi na kutatua changa-
moto za wananchi ili CCM ishinde
kwa kura nyingi katika uchaguzi
mkuu ujao.

Kiongozi huyo pia alieleza ku-
ridhishwa kwake na utendaji wa
viongozi hao na kuwataka wa-

zidishe kasi ya kutekeleza ilani ya
CCM hasa katika miradi mbalim-
bali ya kijamii ambayo bado hai-
jatekelezwa ipasavyo.

Mbunge wa jimbo hilo, Mwan-
takaje Haji, aliwataka wananchi
kuitunza na kuithamini miradi
mbalimbali ya maendeleo inay-
otekelezwa ndani ya jimbo ili iwan-
ufaishe wananchi wote.

Aliahidi kuyafanyia kazi kwa
wakati maelekezo aliyopewa na
Kamati ya Siasa ya CCM ya mkoa

huo ili kuendelea kutekeleza il-
aniya chama hicho kwa ufanisi
zaidi.
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of justice 19;30 Usafiri wako 09:30 Isidingo Habari za saa Habari za saa 09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
N X X 09.20 AM BRAND TALK 18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
Series rpt: llimae 20:00 Series: Grapes of Justice 09:55 Habari za saa Al Jazeera Kipindi Maalum: Kesho leo rpt 10.00 AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
- . " 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENT! 20.00 HR NEWS BULLETIN
Usafiri wako rpt 20:45 Series: ljimae 10:00 Watoto wetu Jarida la wanawake rpt Telenovela rpt: Destiny 13?3 M YALIYOMO ‘?Al:wé) s 20.10 HRg UCHSNGUZI KAMILI
Cookery rpt: Culinary 21:30 Capital Prime News . . n " 13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
i ’ 10:30. lgizo: Hatua Habari za saa (Desino) 13.10HRS DEATH ANNOUNGEMENTS 21.05HRS MALUMBANO YA HOUA
Delight 22:00 Capohat rpt 10:55 Habari za saa Dakika 45 Habari za saa 18:30 HRS DJ SHOW 23.00 HRS NEWS BRIEF
Toyota world of 23:00 Al Jazeera ) ) ) 16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03HRS AFROTIZII
11:00 Kimya Milele Habari za saa Meza huru 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
wildlife rpt ! . . . 16.30 HRS HOJAYALEO 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
11:55 Habari za saa Telenovela rpt: Destiny Watoto wetu 18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
CNN International Frid 9
12:00 Al Jazeera (Destino): The Base 19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
Eco@Africa rpt 06:00 Al Jazeera 20.00 HRS NEWS BULLETIN TIME PROGRAMME
. 12:30 Jungu kuu rpt 14:55 Habari za saa Ibada ya kiislamu 20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |
Meza huru 08:00 CNN International News 1255 Habari 1500 M " Ji Lot 21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NA BBC
& ¥ 8 labari za saa E eza Huru Iji Letu 21.05HRS DAKIKA 45 06.30 AM NIPASHE
The D t 09:00 AlJ:
e Decor azeera 1300 Mive Zaidi 16:30 Watoto Wet iz M 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
Business edition 10:00 Kumekucha - jue zaidl - atoto Wetu gizo: Mizengwe 2215HRS AFROTIZII 07.00 AM NEWS BULLETIN
Series: Grapes of Justice  10:30 Kumekucha Michezo 13:55 Habari za saa 17:00 The Base Shamba shape up gggg ::g QE;INOS .ﬁ;l‘lEF SJ?SA /’:IM 'IM::QI’\I‘:(:/;?AOBARABAR ANI
The Monday Agenda 11:30 Kumekucha Kishindo 14:00 Telenovela: Destiny (Destino) 18:00 Jiji Letu Uchumi na biashara 01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
" . . . o - 03:00 - 05:00HRS DK 45 (MARUDIO ) 07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il
Capital Prime News 12:00 Innovation rpt 14:55 Habari za saa 18:15 Mapishi rpt Isidingo 23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
i . " . i : n TUESDAY 08.10 AM KUMEPAMBAZUKA Il
Kipima Joto 12:30 The Decor rpt 15:00 Meza Huru 18:30 ljue Sheria Habari TIME PROGRAMME 09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
Al Jazeera 13:00 Series rpt: Grapes 16:30 Watoto Wetu 19:00 Kipindi Maalum: TFDA Kipima joto 05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA | 09.10AM MATANGAZO
" 06.00 AM AMKANABBC 09.20 AM BRAND TALK
of Justice 17:00 The Base 19:30 Isidingo Habari 06.30 AM NIPASHE 10.00 AM NEWS BRIEF
13:45 Series rpt: lljimae o0 g . ) 06.50 AM MATANGAZO 10.08AM DEATH ANNOUNCEMENTS
eries e 18:00 Jiji Letu 20:00 Habari The Base 07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
Al Jazeera 1430 Ripofi Maalum rpt 18:10 Aibu yako rpt 21:00 Aibu Yako! Hata wewe? CNN International 710AM MATANGAZO 1300 HRS NEWS BULLETIN
CNN International News ~ 15:00 Korean Dram rpt: 07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
) . 18:15 Huduma ya kwanza 21:10 Kipindi Maalum : Tanesco 07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
Al Jazeera Emperor of the sea 07.40 AM KUMEPAMBAZUKA I 16.00 HRS NEWS BRIEF
: 18:30 Kesho Leo 21:40 Documentary SATURDAY 08.00 AM HABARI NYEPES| 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
Kumekucha CNN International 00 A . U . . ) , 08.10AM KUMEPAMBAZUKAII 1630 HRS HOJA YALEO
Kumekucha Michezo The Monday Agenda rpt 19:00 Afya ya Jamii 22:00 Kipindi Maalum: Tatu mzuka 05:30 Uwanja wa Mazoezi gggg :m m?m&ﬁgmsmm }ggg :22 gg‘éﬁggNlA BBC
Kumekucha Kishindo Meza Huru 19:30 Isidingo 22:15 Telenovela: Destiny (Destino) 06:00 HABARI 09:20 M BRAND TALK 20:00 HRS NEWS BULLETIN
The Decor rpt Drive it 20:00 Habari 23:00 Habari 06:40 Kumekucha 09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
P ) ) 10.00 AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
Mizengwe rpt Eco@Africa 21:05 Dakika 45 23:30 The Base 07:00 Habari 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
) ) . - ) . . 10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
Aibu Yako Aibu yako 22:00 Telenovela: Destiny (Destino) 00:30 Al Jazeera 08:00 Al Jazeera 13.00 HRS NEWS BULLETIN 01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
Series rpt: Grapes Local Pgm: Business 23:00 Habari 02:00 CNN International 09:00 Watoto wetu }g;g ::g BE‘;L%WNOUNCEMENTS 03:00- 05:00HRS HOJAYALEO (MARUDIO)
of justice Edition 23:30 The Base 10:00 Mjue Zaidi rpt 16:00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
Series rpt: llim Series: llim 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
eries rpt: flimae eries: fiimae 00:30 Al Jazeera THURSDAY 11:00 Jungu kuu rpt 16.30 HRS HOJA YALEO 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |
Local pgm rpt: Capital Prime News - " . . . . . 18.30 HRS DIRA YADUNIABBC 06.00 AM AMKANABBC
. P9 - P . 02:00 CNN International 05:30 Uwanja wa Mazoezi 11:30 Usafiri wako 19.30 HRS SPOTILEO 0630 AM NIPASHE
Business Edition Malumbano ya hoja rpt 06:00 HABARI 12:00 Shamba Shape up 20.00 HRS NEWS BULLETIN 06.50 AM COMMERCIALS
Bundesliga kick off Al Jazeera 2010 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
TUESDAY 06:40 Kumekucha 12:30 Telenovela rpt: Destiny 21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
Out and About rpt . . . 21.05HRS DURU ZETU 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
Capchat pt 05:30 Uwanja wa Mazoezi 07:30 HABARI (Destino) 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00 AM WATOTO SHOW
" i " i : - Riiki 22.15HRS AFRO TIZII 10.00 AM NEWS BRIEF
Ripoti Mazlum rpt NN International 06:00 Habari 08:00 Kumekucha Michezo Igizo rpt: Riziki 23.00 HRS NEWS BRIEF 1003AM DEATH ANNOUNCEMENTS
) 06:40 Kumekucha 08:55 Habari za saa Igizo rpt: Elininyo 23.03HRS AFROTIZII 10.15AM MIWANI YA MAISHA
Meza huru Drive It rpt 01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 11:00AM MTAA WA MAGOMA
; f i 07:30 HABARI 09:00 Kumekucha Kishindo lgizo rpt: Mizengwe 03:00 - 05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO ) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
fnnovation Turning the Spoflight et . ! s o 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
Ripoti Maalum Culinary delight rpt 08:00 Kumekucha Michezo 09:30 Isidingo gizo rpt: Kimya Milele WEDNESDAY 1330 HRS CHAGUO LAKO
. . . v i - n 0" TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
Series: Grapes of Justice Innovation rpt 0855 Habari za saa 00:55 Habari za saa lgizo: Mtego rpt 05.00 AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKAL 16,00 HRS NEWS BRIEF
Series: lljimae Out nabout rpt 09:00 Kumekucha Kishindo 10:00 Watoto wetu Shamsham za Pwani 06.00 AM AMKA NA BBC 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
. 06.30 AM NIPASHE 16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
Capital Prime Sports Gazette rpt 09:30 Isidingo 10:30 lgizo: Elininyo Jiji Letu 06.50 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
. . - y . ’ . . 07.00 AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
Turning the Spotlight rpt Usafiri wako rpt 09:55 Habari za saa 10:55 Habari za saa Mapishi 740 AM MATANGAZO 20.00 HRS NEWS BULLETIN
Iron Chef rpt Eco@Africa rpt 10:00 Watoto wetu 1100 Igizo: Elininyo Igizo: Riziki 07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
. - 07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZET! 21.00 HRS NEWS BRIEF
Al Jazeera Business edition rpt 10:30 Hawavumi lakini wamo 11:15  Usafiri wako Sanaa na wasanii 07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
Korean Drama rpt: . . 08.00 AM HABARI NYEPESI 22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
10:55 Habari za saa 11:55 Habari za saa Jungu Kuu 08.10AM KUMEPAMBAZUKA i 22.15HRS WEEK END SHOW I
Emperor of the sea 11:00 Hawavumi lakini wamo 12:00 Aljazeera Habari gggg :m m?:sgiéngHAHA gggg :;g yvi‘él}i Em)EgHOW i
Aljazeera Telenovela rpt: lfimac 1115 Igizo: Miego 12:30 ljue Sheria Igizo: Kimya Miele 0920 AM BRAND TALK 0100G300HRS  KISWAHILI(MARUDIO )
CNN International News Ripoti Maaalum rpt 09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
o 11:55 Habari za saa 12:55 Habari za saa Hawavumi lakini wamo 10.00 AM NEWS BRIEF
Al Jazeera Bundesliga kick off 1200 ALY 1300 S i ot s \ 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
" 8 azeera g anaa na wasanii rp! sidingo rpf 10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
CNN International News Capchat rpt
. F— . A . . 13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA |
Al Jazeera Mizengwe 12:30  Afya ya jamii rpt 13:30 Kipindi Maalum: TFDA CNN International 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00AM AMKANABBC
12:55 Habari za saa 13:55 Habari za saa 13:30 HRS DJ sHOW 06.30 AM NIPASHE
Kumekucha The Decor ’ ) . 16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
Kumekucha Michezo Iron Chef. 13:00 Uchumi na biashara 14:00 Telenovela rpt: Destiny SUNDAY 16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00 AM NEWS BULLETIN
- , . indi . ; . " , 16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
Kumekucha Kishindo Out n’ about 13:30 Kipindi Maalum rpt : TFDA (Destino) 05:30 Uwanja wa Mazoezi }ggg :52 g%TYﬁggNlA BBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
Turning the Spotlight rpt Movie: Night of terror 13:55 Habari za saa 14:55 Habari za saa 06:00 HABARI - 10.00 AM NEWS BRIEF
) ¢ ) pofiont e g ) 20.00 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
Culinary delight rpt Grapes of Justice rpt 14:00 Huduma ya kwanza 15:00 Meza Huru 06:40 Kumekucha 2010 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.15AM SUNDAY SPECIAL
) 21.00 HRS NEWS BRIEF 100 HRS ToP20
Series rpt: Grapes Al Jazeera 14:15 Telenovela: Destiny 16:30 Watoto Wetu 07:00 Habari 21.05 HRS DURU ZETU 13,00 HRS NEWS BULLETIN
of Justice (Destino) rpt: 17:00 The Base 08:00 Aljazeera gggg ::g xggvgﬁ%ll_mm (B4HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
Series rpt: lljimae 23'00 HRS NEWS BRIEF 13.30 HRS NANI ZAIDI
Pty Habari za saa 18:00 Jiji Letu 09:00 Watoto Wetu 23‘03 HRS AFROTIZI 16.00 HRS NEWS BRIEF
: i y 16.03 HR! DEATH ANNOUNCEMENT:
Local Pgm: The Monday CNN International Meza Huru 18:45  Igizo: Riziki 10:00  Isidingo 01:00-0300HRS HRS  YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1605 RS A A MENTS
Agenda Rpt In good shape 03:00 - 05:00HRS HOJAYALEO ( MARUDIO y
9 P 9 g Watoto wetu 19:00 Usafiri wako 11:45 Aibu Yako ( ' 18:00HRS AFRICAN PANORAMA
15:15 Capchat rpt Capchat pt THURSDAY 19.30HRS SPOTILEO
) The Base 19:30 Isidingo 11:50 Hawavumi lakini wamo rpt TIME PROGRAMME 20.00 HRS NEWS BULLETIN
16:15 CNN International Sports Gazette rpt 20:10 HRS MBAVU ZANGU
) Jiji Letu 20:00 Habari 12:50 Bongo Movie rpt: lllegal sisters 05.00 AM HALI YAHEWA/KUMEPAMBAZUKAL o/ 1oe NEWS BRIEF
17:00 Innovation rpt Iron chef rpt 06.00 AM AMKA NA BBC 21 '03 HRS VAMBO MSETO
1730 Meza Huru Out n about rpt Korean drama rpt: The Great 21:00 Malurrfbano ya hoja 14:00 Tamasha la Michezo gggg fm ’:A":\,'?'ingAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
Sports Gazette Bundesligga Kick Off rpt Queen Seonduk 23:00 Habari 15:.00 Mwangaza 07.00 AM NEWS BULLETIN 2215 HRS RAFIKI |
) 740 AM MATANGAZO 2300 HRS NEWS BRIEF
Business edition rpt Ripoti Maalum Jarida la wanawake 23:30 The Base 16:00 Korean drama: The great 0715 AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03 HRS RAFIKI I
s e it idi - i 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00 - 03:00 FAMILIA (MARUDIO )
Series: Grapes of Series rpt: Grapes Isidingo 00:30 CNN International queen Seonduk o740 AM KUMEPAMBAZUKA I 0300 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )
Justice of Justice Habari Mijue zaidi
Series: llimae Aibu yako Kipindi maalum FRIDAY Kipindi cha kikristo
Capital Prime News Drive it rpt Telenovela: Destiny (Destino) ~ 05:30 Uwanja wa Ma0zoezi Jiji Letu CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
Dakika 45: Dakika 45 pt Habari 0500 HABARI Mapish FAHARI YA MSIKILIZAJUTHE LISTENERS PRIDE
The Décor Mizengwe rpt The Base 06:40 Kumekucha Mizengwe rpt MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
Al Jazeera The Decor rpt CNN International 07:30 HABARI Matukio ya wiki gggg?gggnsg LMEO_I_FéNél\AﬁAJAM ;213[1]8%1 ggn;g gg(Z)%_JSK TIME 01:00-05:00HRS MUSIC
Meza huru i " : e 13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:30-01:00HRS LADHA LAINI SUNDAY
Turning the Spotiight rpt A 08:00 Kumekucha Michezo lgizo: Mtego 12:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & INGLES  05:00-07:30HRS MUZIK
WEDNESDAY 08:55 Habari za saa Habari 16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
Al Jazeera Cookery pgm:Culinary 18:00-18:10HRS HABARI SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
. . 05:30 Uwanja wa Mazoezi 09:00 Kumekucha Kishindo Mizengwe 18:10-20:00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
CNN International News Delights . X . 20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
Al Jazeera Korean Drama rpt: 06:00 HABARI 09:30 Isidingo Bongo Movie: lllegal sisters 2 21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
. .40 Kumekuch i . 12 mt: . 22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 16:00-16:00HRS UKURASA WA
Kumekucha Emperor of the sea 06:40 Kumekucha 09:55 Habari za saa Telenovela rpt: Destiny 12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
. § y y " TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
Kumekucha Michezo it 0730 HABARI 10:00° Watoto wetu (Desino) 05:00-09:00HRS MORNING JAM 1400-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
- " 08:00 Kumekucha Michezo 10:30 Hawavumi lakini wamo 09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO ~ 18:00-21:00HRS JIACHIE
Kumekucha Kishindo Capohat lve 1300-1400HRS DW-RADIO 16:00-18:00HRS THE SPLASH 2100-21/30HRS SPORTS
Sports Gazette Series rpt: lljimae 08:55 Habari za saa 10:55 Habari za saa 14:00-16:00HRS CLUB 101 18:00-21:00HRS LAID BACK 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA 21:00-21:30HRS SPORTS
Out n’ about rpt: Al Jazeera
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax +255 26 2323233 i?—é S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz i 40470 DODOMA,

Towti: - wwimitego z Tarehe 24/04/2019.

TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATATU
tarehe 29/04/2019 kampuni ya WULKAN ENG itasafirisha
mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka ARUSHA
kuelekea NAMANGA gari hilo lenye namba za usajili
T827BCN,T741 CPB,T985 ABJ.

o

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu-mita 17
Upana -mita 3
Kimo - mita 3.2

215193302

w

. Njia itakayotumika ARUSHA hadi NAMANGA kupitia
NGARAMTONI gari litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI
IDARA YA UHAMIAJI

MAOMBI YA

115193402

BW. AMAN PREET SHARMA anaomba uraia wa
Tanzania kwa Mh. Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi.Ni raia wa India na nchi atokayo ni India.

Yeyote mwenye sababu za kupinga mwombaji
asipewe uraia atume taarifa yake ya maandishi
iliyosainiwa kwa Afisa Uhamiaji
Mkoa wa Dodoma, S.L.P 558.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
ZAHOR MOHAMED ISSA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya CANTER yenye
namba za usajili T289CLU.
Chassis namba

FE315BD442616.
Engine NO.4D35302045.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

115194302

Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/301/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURI NA. 410 LA 2018
MAGRETH L. IFUNYA.......cooonirninnnd MDAI
DHIDI YA
1. JUMA KIANGO
2. JACKSON BAHATI
3. GRACE MURUNGU
4. JOSEPH SENDE
5. ELDANG AUCTIONEER & GENERAL BROKER

............................................ WADAIWA

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI

KWA: JUMA KIANGO
JACKSON BAHATI
GRACE MURUNGU

ELDANG AUCTIONEER & GENERAL BROKER

Mnafahamishwa kwamba Mieta maombi hapo juu amefungua Shauri/Ombi
dhidi yenu katika Baraza la Ardhi na Nyumba Mkoa wa Mwanza. Ombi hili
limepangwa kutajwa tarehe 27/05/2019 Katika Chumba cha Baraza,
barabara ya Posta. Jengo lio mkabala na Mahakama Kuu ya Biashara,
Tanzania.

Kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo wewe mwenyewe,
Wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria kujibu ombi hilo.

KAENI- Mkijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi hilo na
kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapaya Baraza leo tarehe 17/04/2019.
Waniim

115194102

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo: HAI KATI

Usimamizi wa Mirathi 09/2019

Ombi la JANETH EMANUELY MBOWE Kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi ya marehemu EMANUELY
WILLIAM MBOWE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa

Kuja na kuhudhuria  kesi  wakitaka
...23..004/...19......... kabla ya huyo
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

mnamo
mwombaji

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.
Tarehe ....10....04....

.-".-._"'-;
m.ll
g
]
B .
ol
115194202

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M 1984 YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya mwanzo ya MAKOLE
Usimamizi wa mirathi NA. 26/2019
Ombi la MARY LEONARD LYIMO

Msimamiliz wa mirathi ya marehemu LESSION ISRAEL
RAYASE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya marehemu huyo wanatakiwva kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano 3/5/2019 kabla huyo
mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia ya marehemu huyoupo mahakamni waweza
kukaguliwa

Tarehe 18/04/2019

115193802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;98/2019

Ombi la MSIMBE NGATIGWA MEZA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu NG'ATIGWA MEZA
KHALFAN

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarkwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 09/05/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 18/03/2019.

215193102

UPOTEA KWA
KADI YA GARI

Mehreen Mohamedaslam Barde
anatangaza kupotea kwa kadi ya

gari yenye usajili wa namba T998
DNB aina ya TOYOTA PASSO,

yenye chasis namba
ONC100021978, engine namba
KJ1296619.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115192702

Polisi Taarifa:

KJN/B.II/VOLXI/6488/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJIN| MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No; 75/2019

Ombi la BLANCA THADHEI URASA NA SUZANA
ORESTUS MWONJA Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu ORESTUS PIUS MWONJAWatu
wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi
ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria
shaurini mnamo tarehe 25/04/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.

Tarehe 14/03/2019.

215192402

Rashid Seif Azan anatangaza kupotea
kwa Passport yake yenye namba
AB790125 iliyotolewa na Ofisi za Uhamiaji
Dar es Salaam mwaka 2016.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:
KW/K/B.I/I/VOL.265

115192802

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Walpha Tours & Safari’s Ltd
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari yenye usajili wa namba T974

BTS aina ya TOYOTA MARK |l
yenye chasis namba
EX1106082611,
engine namba IGFE876.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

115192602

Polisi Taarifa:
KJIN/B.I/I/VOLX1/6488/2019

TANGAZA NA NIPASHE

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA
YAKO?

Nipashe

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TANGAZO

BANK OF BARODA (TANZANIA) LTD.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.03.2019 (Kiasi kwa Shilingi milioni)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

KWA MWAKA UNAOISHIA 31.03.2019 (Kiasi kwa Shilingi milioni)

ROBO MWAKA | ROBO MWAKA ROBO YA ROBO YA LIMBIKIZO | LIMBIKIZO
YA SASA ILIYOPITA MWAKA YA MWAKA LAMWAKA | LA MWAKA
— 31.03.2019 | 31.12.2018 SASA ILIYOPITA WASASA | LINGANISHI
1| Fedha Taslimu 5,657 3,744 31.03.2019 31.12.2018 31.03.2019 |31.03.2018
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 14,055 17,681 T [Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji
3 Uw_ekeza.]l katika .Amz.ma. za Serlkall. ) 28,396 23,368 Mapato/(Hasara) Halisi 1,375 388 1,375 868
4| Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 27,692 27,511 Marekebisho kwa ajili ya:
5| Hundi na Mihamala ya Kushughulikiwa - 11 -Hasara katika Mali 260 660 260 520
6| Miamala Baina ya Matawi - - ~Prior Period Adjustment - 50 - (116)
7| Bili Zilizoafikiwa ) - - -Badiliko Halisi Katika Mikopo (222) (10,805), (222) (745)
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali - . - -
9| Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana 2,728 3,325 2,728 1,571
10} Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa - - - -
11| Mikopo Halisi Tliyopo 98,585 98,573 -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 215 908 215 (3,938)
12f Mali Nyingine 1,903 1,412 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 4,901 14,030 4,901 (3:379)
13 Uweke;a;u wa Husg . - - -Kodi Tliyolipwa (366). (263) (366) (363)
14| Akaunti za udhamini ) - - -Mengineyo (Bainisha) (912) 17 (912) (445)
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,242 1,279 Fedha Halisi zilizotolewa(tumika) kwa Shughuli za Uendeshaji 7,980 8,311 7,980 (6,027)
# |Jumia ya Mali 177,530 173,579 11 |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
-Gawio Lililopokewa - - - -
B. (DHIMA o . -Ununuzi wa Mali za Kudumu (13) 1) (13), (5)
17| Amana za Benkl_ nyingine na Taasisi za Fedha 1,272 1,272 -Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu _ . ~ _
18| Amana za Wateja _ 134,886 132,158 -Ununuzi wa Amana zisizoshughulikina na Mawakala (5,029) 380 (5029 668
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Tasfimu - - -Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
20| Amana Maalumu _ ) - -Mengineyo (ainisha) - - - -
21| Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (5,041) (11,382)]  (5,041) 663
22| Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 89 137 L -
23| Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 73 41 T Mtirriko wa Fedha Kutokana na Shughuli Kfedha:
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Ulpaji wa Madeni ya Muda Mrefu i i i i
25| Mihamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - -Mapafn Kutokana na Utoa]l wa Mad_(_-:nl va .Muda Mrefu ) ) ) )
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 20 20 -Map'fzto }(.thkana na Utoaji wa Mt 2 wa Hisa ) ) ) )
; L -Gawio Lililolipwa kwa Fedha Tasilimu - - - -
27| Dhima Nyingine 1,126 896 "~ o ) .
28| Madeni . ] -Mabaquo HaI|§| _Kat|ka Madeni Mengine - - - -
# | JUMLA YA DHIMA 137,466 134,524 -Mengineyo (Bainisha) - . o - - - -
# |MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 20,064 39,055 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa Shughuli za Kifedha - - - -
- s 1V|Fedha tasilimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasilimu:
c. |FEDHA A WANAHISA -Ongezeko/ punguzo Halisi Katika Fedha Tasilimu na Mali Zinazofanana
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 10,000 10,000 na Fedha Tesiimu - ) 2,938 (3,071) 2,938 (5:363)
32| Akiba ya Mtaji 941 937 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
33| Mapato Yaliyobakizwa 24,203 21,987 mwa Robo(hflwaka . - . 31,307 34,378 31,307 37,328
34| Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 1,009 2,147 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 3,911 3,984 mwa Robo/Mwaka 34,245 31,307 34,245 31,964
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 40,064 39,055
38| Dhima zisizo Dhahiri 6,527 7,209
39| Mikopo Chaehef ot 6567 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.03.2019
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2,362 2,151
41| Mali Nyingine Chechefu - -
Malipo Ziada Mengine
D [BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mtajiwa | Juuya | MaPato | o, Tengo la ya
(i) [Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 23% 23% Hisa Beiya | YO |iicheri| Zadava | g inigy | Jumla
(ii)|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 7% 7% Hisa Bakizwa a Jumia a)
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 74% 76% AR WA SASA
(iv)Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 56% 57% salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 24,134 | 3,984 937 - 39,055
(v? Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 87% 86% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato = = 1,000 = = = 1,000
(vi)Ongezeko la Amana 2% 3% Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - - - -
(viil Ongezeko la Mali 2% 2% Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio Lililolipwa - - - - - - -
Ziada ya Kisheria - - 73 (73) - - -
Tengo la ziada ya Jumla - - 3) - 3 - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Mengineyo - - - - - - -
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2019 Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 25,213 | 3,911 940 - 40,064
MWAKA ULIOPITA
(Kiasi kwa shilingi milion) Sa.lio la Mwanzo wa Mwaka ' 10,000 - 22,271 4,068 781 - 37,120
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 2,147 - - - 2,147
ROBO YA LIMBIKIZO | LIMBIKIZO Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - - - -
ROBO YA MWAKA LA MWAKA | LA MWAKA Miamala na wanahisa - - - - - - -
Ms‘nll.‘:)?zf)‘;? LINGANISHI| WA SASA |LINGANISHI Gawio Lililolipwa - - - - - - -
33.03.2018 | 31.03.2019 | 31.03.2018 Ziada ya Kisheria - - 84 (84) ) - -
Tengo la ziada ya Jumla - - (156) - 156 - -
Mengineyo - - (212) - - - (212)
1|Mapato ya Riba 3,498 3,376 3,498 3,376 Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 24,134 | 3,984 937 - 39,055
2|Gharama za Riba 1,109 1,235 1,109 1,235
3|Mapato halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,389 2,141 2,389 2,141 BAADHI YA MAELEKEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.03.2019
4|Madeni Viza yaliyofutwa - - - - Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 210 459 210 459 zilizokaguliwa za Mwaka uliopita. (Mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya
6|Mapato yasiyo ya Riba: 370 478 370 478
6.1 Faida/Hasara zitokanazo na Jina na Cheo Saini Tarehe
Miamala ya Fedha za Kigeni 167 157 167 157
6.2 Ada na Kamisheni 201 320 201 320 Rajendra Sadashiv Mohrir 15th April, 2019
6.3 Gawio - - - - (Mkurugenzi Mtendaji)
6.4 Mapato Mengine 1 2 1 2 X . i
7|Gharama Zisizo na Riba: 1,174 1,292 1,174 1,292 Deogratias Edward Ndushi 15th April, 2019
7.1 Mishahara na Mafao 578 359 578 359 Mkuu wa Fedha
7.2 Ada na Kamisheni 16 53 16 53
7.3 Gharama Nyingine 579 880 579 880 Mwita Mohamed Mwita 15th April, 2019
7.4 Other Provision - - - - (Mkaguzi wa Ndani)
8|Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 1,375 868 1,375 868
9|Tengo la Kodi ya Mapato 366 363 366 363
10|Faida/(Hasara) ya Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,009 505 1,009 505 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
11 p: ine Yaliyoj i inishi) - - - - tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa i i na vi a Ki i a
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1,009 505 1,009 505 Uwasirishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
13 |Idadi ya Waajiriwa 50 48 50 48
14|Mapato kwa Hisa 101 50 101 50 Jina na Cheo Saini Tarehe
15|Idadi ya Matawi 4 4 4 4
| BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISL ! DKt. Proches Meshili Kiwango Ngatuni 15th April, 2019
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2.26% 0.29% 2.26% 0.29%
(ii) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 10.15% 1.31% 10.15% 1.31%
(iify | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 42.53% 47.17% 42.53% 47.17% Dkt. Imanueli Daniel Mnzava 15th April, 2019
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 6.33% 1.48% 6.33% 1.48%

215194602
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) TANGAZO

BANK OF BARODA (TANZANIA) LIMITED

BANKING WITH PASSION
DISCLOSURE UNDER REGULATION 12 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS(DISCLOSURES| REGULATIONS 2014
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DISCLOSURE UNDER REGULATION 11 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS 2014
MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES/FEES/PRODUCTS AND SERVICES

DESCRIPTION Revised Charges Acctt Statement Once in a month no Charge (Regular) Security charges (T Bill and T Bonds)
Interim Acett statement 6500 650 _
Account Closure | Saving Bank 25,000 Bidding NIL TZ8.35000
. within 12 Months | Current Account 60,000 Transfer NIL TZ8.65000
Remittances (Outward) TSHS USD/GBP/EUR Account Closing Saving, 18,000 TenG NIL T75.65000
i ien Creation X
Outward Remittances BOB to BOB BOB to Other Bank 3“““"' Closing Current 42.000 5 B
" ‘ ormant Acett Saving Bank 300000 H. Yearly 2.50 H. Yearly TLien Release NIL TZS.65000
(Rapid Fund to India) Charges Current Account 6000.00 H. Yearly 5.00 early -
Upcountry Collection of cheques 0.6% of value (Min 0.6% of value ( M SALARY PROCESSING TZS 1200 USD 1.20
Upto USD 5000 12.00 18 Commission 18000 + Commission USD 18 + Postage USD 90 Change of C.ACCTT T75 30000 USD 30.00
24.00 30.00 Postage Tzs 90000
USD 5001 to 10000 Cash Deposit Current Acctt. | Upto 25 Mn free,60,000 upto | 0.30% above Operational SB.ACCTT TZS 12000 USD 12.00
. Charges 50 Mn 120,000 upto 100
0.24% maximum @ 0.30% maximum USD 200 Mn,180,000 upto 150 Mn |USD 10000 per day. SI. C.ACCTT TZS 6000 USD 2.40
Above USD 10000 ,240,000  upto 200 Mn i 3
USD 180 Seving e S0 U 200 M b5 apeve Failure CHGS SB.ACCTT TZ8 1800 USD 1.20
REVISED CHARGES (TANZANIA) 230 Mn 600000 USD 5000 per day
InTZS IN USD Cash withdrawal Current Acctt. | Upto 25.00 Mn no charges | 0.60 % upto 10000 and INTEREST RATES ON DEPOSITS
- Charges above 25.00 1.18% above 10000 USD -
INDIVIDUAL Upto USD or eQ“I\:EIEH‘ upto Mn 0.12% of wi Saving | paroda Premium ‘Weka hata Kiasi Kidogo | Short & Fixed Deposit
USD2000 -USD 13.20 Saving Acctt. Upto USD 2000 no charges upto g:'“’:si( Current account Kinachopatikana
USD5000 -USD 20.00 5000 @ 0.30% and above 5000 @ S
USD10000 -USD 33.00 0.60%. 2.5% p.a. [ -2% p.a. for maintaining | Raie of interest is Period %% per annum
Remittances Above USD 10000-USD 65 Flat + USD 35 [PVANCES for Tshs a’;‘(“::?r's:: ;;"msn‘ 00Mn - juivalent to FDR rates | -7 to 30 days 3%
(Outward) TT Swift Charges ADVANCES PROCESSI! 0.25% for the relevant periods -31 to 90 days 4%
CORPORATE Upto USD or equivalent CHARGES p.a. Usd | -0.25% p.a. for -91 to 180 days 5%
10000-USD 20.00 7S FCY ‘maintaining minimum -181 to less than year 6%
50000-USD 33.00 UPTO 10Mn | UPTO USD 10000 20000 20.00 balance of Usd -1 year to less than 3 years 7%
- . 10 Mn t0 200 Mn | USD 10000 to USD 2.65% 2.65% 100,000 above Usd 20,000 -2 years to less than 3 year 8%
>50000-65 USD + USD 35 Swifi Charges nto n o 3 Jears and above 9%
Remittances (Inward) TT for Acctt Holders only ‘Above 200 Mn ‘Above USD 1.50% (Minimum 5.30 150  (Minimum 5300)
From Tanzania No Charges No Charges 200000 Mn) .
Outside Tanzania Loan:Overdraft against deposit of our Bank (Ist / IIIrd Party) - Waiver of Processing and documentation charges. For deposits to Foreign Currency
s DOCUMENTATION CHGS Period Usd Gbp Eur
Current Acett. / NA. 0.30% Min 12 and Max. USD 70
Overdraft UPTO 10 Mn_ | UPTO USD 10000 30000 18 (days) (1% per annum)
10Mn 0200 | USD 10000 to USD | 0.30% (Minimum 0.60 0.30% Min 30 31-180 1.00 1.00 0.50
Saving Bank N.A. Mn 200000 Mn) B : :
Acctt. Flat USD 18 Above 200 Mn | Above USD 200000 | 0.18% (Minimum 1.18 0.18 % Min 600 ézi_igg ;'gg ;gg :'gg
; Mn) . ’ :
- . 12 . D 70 +
FBC-C /‘(3)‘""‘;“ :“"‘ NA 0.30 % min 12 and Max. USD 70 Reshedulement Charges 1.20% Max 1.00 Mn 1.20% Max USD 600.00 721 & above 11.00 1.00 1.50
verdra Postage USD 90 Tnspection | Upto Tzs 200 Mn or USD 35000 USD 35
Charges | 0.20 Mn (I) HIGHER DEPOSITS ABOVE SOMILLION ARE WELCOME AT MUTUALLY NEGOTIABLE RATE OF INTEREST
- Above Tzs 200 Mn or USD 65000 USD 65
Saving Bank Acctt. NA Flat USD 18 + Postage USD 90 0.20 Mn (11) 0.50% ADDITIONAL RATE OF INTEREST ON CHARITABLE AND COMMUNITY DEPOSITS.
11;‘:;1:!1\»" 10 above inspection charges out of pocket expenses are also to be INTT RATE ON LOANS ADVANCES.
FBP-C Current Acctt, NA 0.30 % Min 12 and Max USD 70 + Balance/Interest Certificate 18,000 18.00 TANZANIAN SHILLING UNITED STATES DOLLERS
/Overdraft Postage USD 90 Prepayment Upto 200 Mn or |2.40% p.a. 2.40% p.a.
Charges Principle | USD_200000 PRIME LENDING RATE — 14% MAX SPREAD-6% | 4.5% OVER 3 MONTHS LIBOR MAXIMUM 12%
Outstanding for | Above Tzs 200 1.20% Subject to Min. 120000 | 1.20% Subject to Min. USD 120
Saving Bank Acctt. NA. Flat USD 18 + Postage USD 90 residual Period) ;‘30330"5“ We, the ha the above and hereby declare that the information is true and
— : correct to the best of our knowledge and information.
Bankers opinion /Confidential Report | 30000 30
nkers opini ident 3 3
istration of Loan with NA. UPTO 1 Mn USD-120 USD 1 Mn to
Bank of Tanzania 2 Mn-300 USD PRODUCTS AND SERVICES
TISS (Only for Acctt. Holders .
 ( Only for Acet Ho ers) 11800 Equivalent to TZ8.10000+VAT Above 2 Mn -600 USD T YS——— o Troduc Fomdbaaed
Outward remittances Commitment Charges 1.32 of undrawn 0.66 of undrawn portion in case eposit Products oan Products (Fund Based)
portion in case 50% average limit | 50% average limit not utilized per -
Issue of tBunkers Cheque Bankers 30000 24.00 il par amerter, Sters For Banks Finance for Corporate
paymen Modification Charges 0.12% Sanctioned Limit. Minimum | 0.12% sanctioned limit Minimum ) Toan for Small and Mediam
Cancellation of Bankers Cheques 20000 15.00 120000 USD 60. Current Deposits | gor Ordinary — Others Enterprises
Stop paymentof | Current/OD 30000 24.00 Interchangeability Upto 100 Mn -60000 p.a. Up to USD 500000 USD 60 p.a. Account pris
Che: we Account Above 100 Mn 120000 p.a. Above USD 500000 USD 120 p.a. Premium Account Home Loan (Purchase and
il ¢ BANK GUARANTEE Renovation)
Saving Acctt 13000 15.00 Financial/Performance | Financial | 1.35% Minimum per quarter or 1.35% minimum per quarter or
per Quarter-Part of part thereof Min Tzs 18000 part thereof Ordinary/Others Account Loan for Professionals
R S0 000 quarter treated as full | Min USD 15
inancial Reason . uarter. Savings Deposit Personal loan to Individual
‘Non-Financial 18000 18.00 Extension of BG “Above commission for change in | Above commission for change in Baroda Shule Account Salaried Employees
- period /amt. period/amt - -
Special clearance (DSM only) 1.35% of BG amt for residual 1.35% of BG amt for residual No Frills Account Loan to Retail Traders
With_in City Centre 72000 42.00 period of guarantee subject to min | period of guarantee subject to min ,
Outside Citv Centre 90000 5000 18000 in case of any other USD 15 in case of any other Short Deposits Scheme Loan for Self-Employed persons
{Qutside City Centre _ - — parameter amended. parameter amended. —
{“Wa"d Cheque charges in clearing per 150 Equivalent to Tsh.150 BG against 100 Cash Margin 50% of above charges 50% of above charges . . Fixed Deposits Scheme Education Loans for Specialized
Instrument . Bank G Swift charges USD 42 or equivalent applicable in Time Deposits Courses and University Students
Outgoing EFT charges 100 Equivalent to Tsh. 100 addition_to above charges. Weka Hata Kiasi Kidogo Education L P 3
Balance Current/OD_Acctt 18000 18.00 Bank Guarantee Confirmation 75% applicable charges + USD 42 Swift Charges Kinachopatikana Deposit D;;\‘Ca:&la oans for student
confirmation Saving Acctt 12000 12,00 Documentary Credit INFCY ONLY Scheme soing
Letter Issuance of L/Credit 1.35% per quarter or part there of. This period includes the usance period in Treasury Function ‘Advance Against Property’
Letter ) : case of Usance LCs+ USD 42 or equivalent swift charges. Money Market Producing such as Deposits and omm amaimet shares Tisted in stk
Current/OD Acctt 25000 25.00 LC against 100 Cash Margin 40% of above charges Investment in Government Securities. Dealing in h sl e ale /o
Saving Bank 12000 12.00 - — - Currencies (Foreign Exchanges). Import and exchange for individuals/Joint
aving Ban A LC For period and amount the above commission + USD 42 or equivalent swift E ts Bill: Borrowers.
Cost of cheque per | Current/ OD Acctt 830 055 rges. ) : Xports BI7s.
leaf 0.42% of LC amt Min 60 USD and Maximum USD 360 or equivalent Loans for companies against
[SwvingBank | comimion pr amendment + gsDIAZ) or equivalent_swift charges.( REMMITTANCES (Fund Transfer) shares listed in stock exchange.
pplicable for 100% cash margin also
Advising LC USD 130 and or equivalent + USD 42 or equivalent swift charges. Personal / Car loan to staff
Ledger Folio Charges TLoan against future Rent
Current/ Overdraft Account 6000 per folio Min 6000 USD 4 per folio Min USD 4 LC Confirmation 1.00% per quarter or part there of This period includes the Usance period in Receivables
_— e . ]1)-1'7\( . o lp.mu case of Usance LC's ¢ USD 42 Banker Cheque, Electronic Fund Transfer, Swift Loan against Bank’s own Deposit
i X arly. or equivalent swift charges. N N h . - - -
edger arge.s for Savings Bank a/c | 008 E enrly L carly. IMPORTS/EXPORTS Bill Transfer, Rapid Fund to India, Tanzania Inter- Insurance Premium Financing
For purposc of Current Account/overdraft 30 entries will constitute one ledger folio. Bank Settlement System.
Minimum Balance Chares Inward Bill (Under-LC) 0.35% + Swift Charges 42 subject to Minimum charges USD 120 Loan Products (Non - Fand
| Minimum Balance Charges
Charges for not maintaining minimum 18000 p.m. 15.00 p.m. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy. Based)
balance in Current account Tnward Bill (Non-LC) 0.65% + USD 20.00 Handling Charges + 35 Swift Charges Issuance of Letter of Credit and
Charges for not maintaining minimum 7500 p.m. 7.50 p.m. Bank Guarantee
balance in Savings Bank account. 'USD 65 in addition to above charges for Discrepancy.
“Acctt, maintenance | Current Acctt 18000 H/Yearly 18.00 H/Y carly Exports Bill (Under-LC) 0.35%+ 42 Swift Charges+ USD 65courier Charges ~Minimum USD 120. Name D : Date ]
charges for Saving USD 60 in addition to above charges for Discrepancy. MANAGING
Exports Bill (NON-LC) 0.65% + 42 Swift Charges + USD 65 courier Charges subject to Minimum . . . 15th April, 2019
and Current Saving Acett 9000 HYearly 9.00 H/Y carly " USD 120 = ¢ e subiee Rajendra Sadashiv Mohrir DIRECTOR P!
account. USD 65 in addition o above charges for Discrepancy Deogratias Edward Ndushi HEAD OF FINANCE 15th April, 2019
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Hudson-0doi avutia
pumzi kusepa Chelsea

LONDON, England

MSHAMBULIAJI kinda wa Chelsea, Callum Hudson-Odoi
amekataa kufanya maamuzi kuhusu majaliwa yake ya
baadaye klabuni hapo baada ya kuumia kifundo cha
mguu kwenye mchezo dhidi ya Burnley.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18, anata-
rajiwa kuwa nje ya dimba kwa kipindi cha miezi sita
kutokana na kuwa majeruhi, kitu ambacho kitamfanya
kutokuwa kwenye uwezekano wa kusajiliwa timu
nyingine. Hudson-Odoi amekuwa akihusishwa na klabu
kadhaa za Ujerumani wakati akiwa kwenye mwaka
wake wa mwisho wa mkataba wake wa sasa.

Klabu ya Bayern Munich imeripotiwa kutenga kiasi
cha pauni milioni 35 kwa ajili ya kumsajili kipindi cha
majira ya joto.

Gazeti la Daily Mail limeongeza kwamba Chelsea
inaendelea kumshawishi Hudson-Odoi kusaini mkataba
mpya mchezaji huyo wa kimataifa wa England.

MUNICH, Ujerumani

KURUGENZI wa Michezo

wa Eintracht Frankfurt,

Fredi Bobic anaamini

kwamba kuna uweze-
kano mkubwa wa nyota wake, Luka
Jovic kujiunga na Real Madrid mwis-
honi mwa msimu huu.

Mchezaj huyo wa kimataifa wa
Serbia amejipambanua kama mmoja
wa nyota wanaotamba Ulaya kwa
sasa, huku akiwa amefunga mabao
25 kwenye michuano yote msimu
huu, na pia kukiwa na ofa kutoka
Bayern Munich, Liverpool, Barce-
lona na Real Madrid.

Na wakati majaliwa ya Jovic yakiwa
hayaeleweki kipindi hiki cha majira

ya joto, Bobic amebainisha kwamba
ni kitu kisichowezekana kumbaki-
sha mchezaji huyo kutokwenda Real
Madrid.

“Kuna uwezekano kwamba, Jovic
atasajliwa Real Madrid,” amesema
Bobic, akinukuliwa na Marca.

“Natumaini atabaki Eintracht, lak-
ini ukweli ni kwamba kama Real Ma-
drid wanataka kumsajili wanaweza
kufanya hivyo bila tatizo lolote.”

Wakati Los Blancos pia watapata
ushindani kutoka Liverpool na Bar-
celona, ambapo Jovic amekuwa aki-
waniwa na klabu hizo.

Goal.com imebainisha kwamba
Bayern Munich inajiandaa kuingia
kwenye mbio za kuwasajili mwis-
honi mwa msimu huu.

afunguka moja
Barca kutwaa
La Liga

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Ernesto Valverde,
ameelezea ushindi wa kikosi chake wa ma-
bao 2-0 dhidi ya Alaves umekuwa na thama-
ni zaidi ya kuelekea kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu ya Hispania, La Liga.

Carles Alena, ambaye ametokea kwenye
akademi ya klabu hiyo, alianza kufunga bao
la ufunguzi kwa wageni katika dakika ya tisa
kabla ya Luis Suarez kufunga la pili.

Ushindi kwenye dimba la Mendizorroza
inamaanisha kwamba Barca wakishinda
mchezo mmoja tu watatawazwa kuwa ma-
bingwa wa La Liga katika msimu wake wa
saba.

Na Valverde alihamasishwa na ushindi
huo na kusema kwamba, kikosi chake kipo
kwenye wakati mzuri wa kushinda taji.

Akizungumza mara baada ya mchezo huo,
alisema: “Ushindi huu una thamani ya aina
yake. Kwa sababu wengi wanaweza kusema
kuwa tumeshafikia hatua nzuri kushinda
taji, lakini tulitakiwa kufanya hivyo hivyo
uwanjani.

“Kuna pointi tatu muhimu zaidi kwa saba-
bu tunajua kuna pointi zaidi na tuna mechi
nne mbele yetu.”

Ushindi dhidi ya Levante maana yake
utawafanya ‘La Blaugrana’ hao kutangazwa
kuwa mabingwa katika mchezo wake utaka-
opigwa katika dimba la Camp Nou.
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Maurizio Sarri
ashtakiwa FA

LONDON, England

“POCHETTINO:

: @
¥  ATABAKIA
e SANA SPURS

Kocha huyo raia wa Italia alionekana ] o

kumvamia kocha mwenzake, Sean Dyche : g e | .
kwenye mchezo huo uliopigwa Uwanja wa a
Stamford Bridge, na kusababisha kocha

KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri, ameshi-
takiwa na FA kwa utovu wa nidhamu aliouo-
nyesha wakati timu yake ikitoka sare ya ku-

msaidizi, Gianfranco Zola kumuomba radhi

Dyche kipindi cha pili.

Hata hivyo, mambo yalionekana kuwa
ovyo zaidi kipindi cha pili wakati Sarri kwa
mara nyingine tena alipovamia kwenye

benchi la Burnley.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka 60,
ameshitakiwa kwa tabia hiyo na sasa anaka-

biliwana adhabu.

Katika taarifa yake Chama cha Soka cha
England kilisema: “Maurizio Sarri ameshi-
takiwa kwa utovu wa nidhamu aliouonye-
sha wakati Chelsea ikicheza na Burnley.

Baada ya mchezo huo, Sarri alikataa ku-
zungumza lolote na vyombo vya habari na
badala yake msaidizi wake Zola ndiye aliye-

chukua jukumu hilo.

Supercopa ya Hispania
kupigwa Saudi Arabia

MADRID, Hispania

SHIRIKISHO la Soka la Hispania
(RFEF), linakaribia kusaini mkata-
ba ambao unaifanya michuano ya
Supercopa kufanyika nchini Saudi
Arabia kuanzia mwaka 2020 kwa
kipindi cha miaka sita.

Kombe la Supercopa ambalo
linafanana na lile la Ngao ya Jamii
la Ligi Kuu ya England, huwa lin-
amkutanisha mshindi wa Ligi Kuu
ya Hispania, La Liga na bingwa wa
Copa del Rey, ikiwa pia ni ishara ya

kufunguliwa pazia la Ligi Kuu.

Kati ya mwaka 1982 na 2017
zilikuwa zinacheza mechi mbili,
lakini kuanzia mwaka huu im-
ebadilishwa na kuchezwa mchezo
mmoja, ambapo Barcelona wali-
wafunga Sevilla kwenye dimba
la Grand Stade de Tanger nchini
Morocco.

Lakini Supercopa sasa inaweza
kuchezwa nje ya Hispania kwa
mujibu wa Gazeti la Marca, huku
RFEF ikiwa kwenye mazungumzo
na serikali ya Saudi Arabia am-

bapo sasa kombe hilo litachezea
Mashariki ya kati hadi mwaka
2026.

Imedaiwa kwamba, mpango
huo, ambao utathibitishwa zaidi
baadaye mwezi huu utaanza ras-
mi mwakani kwa thamani ya euro
milioni 30 kwa msimu.

Mazungumzo kati ya pande
hizo mbili bado hayajafikia
makubaliano ya mwisho, na Gazeti
la Marca limeongeza kwamba
Shirikisho la Soka la Ufaransa lin-
aamini litafikia makubaliano.

LONDON, England

AURICIO Mauricio Po-
chettino, amebainisha
kwamba ana matumaini,
Christian FEriksen ata-
saini mkataba mpya na kuendelea
kubaki hapo Tottenham baada ya
raia huyo wa Denmark kufunga bao
la ushindi la dakika za mwisho dhidi
ya Brighton Jumanne.

Bao hilo la mchezaji huyo wa
zamani wa Ajax, liliwasaidia mi-
amba hao wa London Kaskazini
kuendelea kungangania nafasi ya
tatu kwenye msimamo wa Ligi Kuu,
huku zikiwa zimebakia mechi tatu
kufikia tamati.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27, mkataba wake wa sasa
hapo Spurs unamalizika mwaka
2020, na uvumi umeenea kwam-
ba kiungo huyo majaliwa yake ya
baadaye yapo shakani.

Lakini akizungumza mara baada
ya mchezo huo wa ushindi, Pochet-
tino alibainisha kwamba: “Ni hali
ambayo ipo sawa, Christian Erik-
sen ni mtu wa aina yake, nafikiri sisi
wote ni wa aina yake, tofauti na tu-
nahitaji kuelewa hilo.

“Muda wa yeye kukubaliana na
klabu au mchezaji yeyote inatege-
mea na wakati ambao tutaona kuwa
muafaka kwa mchezaji.

“Natumaini Christian anaweza
kuwa na sisi kwa siku za usoni, la-
kini nafikiri Christian na sisi tupo
wazi kabisa na tutaangalia nini kita-
tokea.”

Aliongeza: “Nafikiri tunakaribia
kufikia mwisho wa msimu, ni muda
wa mwisho wa kuzungumza na
nafikiri jambo la muhimu ni sasa na
si kwa yeye peke yake.”

DE ESPANA
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DONDOO Z/
MACGAZETI YA

STERLING AMTOSA VAN
DIJK AMPA KURA HANE

® ® ® Kumekuwa na mengi yanazungumzwa
kuhusu Va Dijk, nilijua atakuwa na kura...

MANCHESTER, England

YOTA wa Manchester City,

Raheem Sterling, ameweka

wazi kuwa amempigia kura

mshambuliaji wa Totten-

ham, Harry Kane kutwaa tuzo ya

Mchezaji Bora wa Kulipwa wa Mwaka

England (PFA), na si beki wa Liver-
pool, Virgil van Dijk.

Sterling na Van Dijk

ndiyo wanaongoza

katika mbio hizo za PFA

zitakazohitimishwa

katika sherehe maalum

Jumapili jijini London.

Van Dijk alisema amempigia kura

Sterling - ambaye amefunga mabao

17 kwenye Ligi Kuu England, EPL na
kutoa pasi za mwisho [‘assists’] tisa

msimu huu kwa mabingwa hao wa-
tetezi wa EPL.

Hata hivyo, Sterling hakurejesha
wema huo, na badala yake akaamua
kumchagua mchezaji mwenza wa
timu ya Taifa ya England, Kane, am-
baye hakupenya katika sita bora ya
orodha hiyo.

“Ni vizuri kutambulika mbele, la-
kini kwa kuwa mkweli, kama huku-
twaa EPL, ukweli sitaki kuwa katika
mjadala huo,” alisema Sterling.

“Ninachotaka kukifanya ni kutwaa
ubingwa wa EPL, kutwaa ubingwa
wa Kombe la FA, na kisha kufikiri vitu
kama hivyo, ingawa tuzo hiyo ni kabla
ya hilo. Bila hilo, kweli haileti maana
kwangu.

“Nimempigia kura Harry Kane.
Kura yangu kwake ni kwa sababu
amefunga mabao mengi kila mwaka,
amefanya mengi kwa timu, kuisaidia

mengi timu.
“Kumekuwa na mengi
yanazungumzwa  kuhusu  Virgil

van Dijk. Nilijua atakuwa na kura
nyingi, hivyo nikatazama mtu fulani
niliyedhani atakuwa karibu yake
katika timu ya taifa, jinsi anavyoiweka
kazi yake, maadili ya kazi, jinsi
anavyojiangalia.

“Mara zote yupo pale, zaidi aki-
tokea katika kuuguza majeraha, kama
mtaalamu nilimtazama yeye na hiyo
ndiyo sababu ya kumpigia kura, ku-
muona siku hadi siku katika timu ya
taifa.”

Mchezaji mwenza wa Sterling kati-
ka kikosi cha Man City, Sergio Aguero
na Bernardo Silva pia wapo katika
mbio hizo za kutwaa tuzo hiyo, pamo-
ja na mshambuliaji wa Liverpool, Sa-
dio Mane na kiungo wa Chelsea, Eden
Hazard.

e |
o ke 4

RC7 AWAVUTA ISCO, VARANE

NYOTA wa Juventus, Cristiano Ronaldo, anaitaka klabu
yake kuwasajili wachezaji wawili kutoka Real Madrid,
Isco, 27, na beki wa kimataifa wa Ufaransa, Raphael Var-
ane, 25, majira haya ya joto. (Corriere dello Sport)

FIFA KUAMUA COUNTIHO

MAJALIWA ya baadaye ya kiungo mshambuliaji wa
Barcelona, Philippe Coutinho, mwenye umri wa miaka
26, yatategemea ikiwa Shirikisho la Soka la Kimataifa
(Fifa), litaamua kuchelewesha marufuku ya kusajili kwa
klabu ya Chelsea ambayo inamtaka, huku Manchester
United pia wakimfuatilia kwa karibu mchezaji huyo raia
wa Brazil . (The Mirror)

DAU LA ZAHA KIKWAZO UEFA

KLABU ya Crystal Palace imetakiwa kushusha dau lao
la pauni milioni 75 wanalotaka ili kumtoa Wilfried Zaha,
26, ikiwa mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Ivory
Coast anataka kuhamia katika timu inayoshriki Ligi ya
Mabingwa Ulaya. Tottenham, Arsenal na Manchester
United wote wanamuwania. (Star)

YAHOFIA KUMPOTEZA SANE

MANCHESTER City wanahofu kuwa winga wao,
Mjerumani Leroy Sane, 23, anaangalia uwezekano wa
kuondoka kwenye klabu hiyo kutokana na kwamba ma-
zungumzo ya mkataba wake mpya yamekwama. (Metro)

TRIPPIER, WAN-BISSAKA LULU

MANCHESTER United imepanga kumsajili beki wa
timu ya Taifa ya England anayekipiga Tottenham Hot-
spurs, Kieran Trippier, kama wakishindwa kumshawishi
Aaron Wan-Bissaka, kutoka Crystal Palace. (Mirror)

MEUNIER ASHUKA BEI SOKONI

BEKI wa kulia wa Klabu ya Paris Saint-Germain,
Thomas Meunier, 27, raia wa Ubelgiji anatajwa kwamba
anaweza kununuliwa kwa bei nafuu zaidi na Manchester
United kama wakimbhitaji. (Independent)

GATTUSO KUMRITHI BENITEZ

NEWCASTLE wanaangalia uwezekano wa kumchukua
kocha wa AC Milan, Gennaro Gattuso raia wa Italia
mwenye umri wa miaka 41, ili kurithi mikoba ya Rafael
Benitez, 59, ikiwa ataamua kuondoka mwishoni mwa
msimu huu. (Gazzetta)

BENCHI KUMWONDOA MAHREZ

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Riyad Mahrez,
28, anatishia kuondoka kwenye klabu hiyo na winga
huyo raia wa Algeria amekwishalalamika wazi juu ya ku-
nyimwa muda wa kucheza chini ya kocha Pep Guardiola.
(Daily Mail)

FELIX AWINDWA JUVENTUS

KIUNGO wa Klabu ya Benfica, Joao Felix, raia wa Ure-
no anaongoza kwenye orodha iliyotolewa na mshambu-
liaji wa Juventus, Cristiano Ronaldo, 34, katika wachezaji
wanaowaniwa na klabu yake. (Corriere dello Sport)

OBLAK KUMRITHI DE GEA

GOLKIPA namba moja wa Atletico Madrid, Jan Oblak,
29, raia wa Slovenia ni kipa namba moja katika orodha
ya Manchester United ya walinda mlango wanaoweza
kurithi mikoba ya David de Gea, wakati hatma ya raia
huyo wa Hispania mwenye umri wa miaka 28 pale Old
Trafford ikiwa haieleweki. (Metro)
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OKWI, NIYONZIMA WATOA NENO UBINGWA

Na Somoe Ng'itu, MWANZA

ACHEZAJI nyota wa Simba,

Mganda Emmanuel Okwi na

Haruna ‘Fabregas’ Niyonzima,

wamesema licha ya kukabiliwa
na changamoto ya ratiba, nia na malengo
yao ni kuhakikisha wanatetea ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara ambao wanaushikil-
ia.

Niyonzima alifunga bao la kwanza na
Okwi ambaye juzi alifikisha mabao tisa,
alipachika wavuni goli la pili na kuipa Simba
ushindi wa 2-0 dhidi ya Alliance FC katika
mchezo wa ligi hiyo inayoelekea ukingoni.

Wakizungumza na Nipashe

walisema mipango yao ni
kucheza kwa bidii ili kushinda
taji hilo kwa sababu wanahitaji
kushiriki mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
Afrika hapo mwakani.

Okwi alisema kila mchezaji anayepata na-
fasi ya kucheza katika mechi hizo zilizosalia,
huwa anawaza kuisaidia timu kuondoka na
pointi tatu na si jambo lingine.

“Tunajua sio kazi rahisi, lakini ni lazima tu-

hakikishe tunatetea ubingwa wa ligi, hii ndio
nafasi pekee tuliyonayo, tunajipanga ku-
hakikisha tunatimiza malengo yetu,” alisema
mshambuliaji huyo.

Naye Niyonzima alisema mbio za kuwania
ubingwa wa ligi hiyo bado ni ngumu, lakini
endapo watashinda mechi mbili zilizobaki
katika mikoa ya Kanda ya Ziwa watakuwa
wamejiweka katika mazingira mazuri.

“Malengo yetu ni kutetea ubingwa tu,
tunajua tunakabiliwa na ushindani, pia tu-
naelewa si kazi rahisi kufikia malengo haya,
ila tutapambana kuhakikisha tunashinda
kila mechi iliyoko mbele yetu,” alisema ki-
ungo huyo wa zamani wa APR ya Rwanda na

Yanga ya Tanzania. Aliongeza kuwa uamuzi
wa kutoa nafasi kwa kila mchezaji kucheza
mechi hizo za ligi ambazo zimepangwa kwa
tofauti ya siku moja au mbili, unalenga kupa-
ta matokeo mazuri na hiyo ndio tafsiri sahihi
ya kikosi kipana.

“Tunaomba mashabiki wetu waendelee
kuwa pamoja nasi ili tuweze kuwapa furaha,”
Niyonzima alisema. Mabingwa hao watetezi
leo wanashuka kwenye Uwanja wa CCM
Dar es Salaam ambayo nayo ililichagua dim-
ba hili baada ya Uwanja wa Taifa kutumika
kwa michuano ya Vijana wa umri chini ya
miaka 17 ya Afrika ( Afcon U-17).

Mamilionea ya
SportPesa yatua
Biharamulo

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Jackpot ya SportPesa kwa
sasa imefika Sh. milioni 624.2 ambazo
unaweza kushinda kutumia Sh. 2,000
tu endapo kama utapatia ubashiri
wako wa mechi zote 13 kwa usahihi,
bado mamilioni ya shilingi yameende-
lea kutolewa kupitia bonasi kwa wa-
naopatia mechi 10, 11 na 12 Kila wiki.

Na kwa wiki hii imeanza vizuri
kwa bahati kumwangukia Ibrahim
Lucumay, mkazi wa Biharamulo baada
ya kubashiri na kupatia mechi 12 kati
va 13 na kujinyakulia bonasi ya Sh.
milioni 43.

“Nilivutiwa sana kucheza na Sport-
Pesa ni malipo ya papo hapo. Siku
moja nilicheza ‘multibet’ kwenye
Kampuni ya SportPesa na kampuni
nyingine ya kubashiri, SportPesa
walinilipa baada ya mechi ya mwisho
kuisha na kampuni nyingine walinilipa
baada ya siku mbili. Kutoka hapo si-
kuwahi tena kucheza na kampuni ny-
ingine ambayo tofauti na SportPesa.

“Pia kilichonifanya niendelee

Meneja wa Bia ya Castle Lager,
Pamela Kikuli (kulia), Balozi wa Cas-
tle Africa 5s Tanzania, Ivo Mapunda
(katikati) na Meneja Udhamini wa
Tbl, David Tarimo, wakionyesha
zawadi za washindi wa fainali za

Timu 32 zitakazovaana
Castle Lager Africa 5s hizi

kucheza na SportPesa ni baada ya
kuona Jackpot imefikia milioni 200
ambayo haipo kwenye kampuni
yoyote.

Castle Africa 5s zinazotarajiwa
kufanyika Jumamosi katika Viwanja

MPIGAPICHA WETU
]

a

o
4
portPesa,

|
Yot
Ao HE S T

¥

[/

Mkurugenzi wa Utawala na Udhibiti wa SportPesa, Tarimba Abbas, akimkabidhi
mfano wa hundi Ibrahim Lucumay, baada ya kupatia mechi 12 kati ya 13. PICHA:

SPORTPESA

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia Tanzania (TBL), kupitia Bia
yake ya Castle Lager, imetangaza timu 32
zitakazoshiriki mashindano ya Soka ya Wa-
naume ya Castle Africa 5 - Aside [wachezaji
watano kila upande] Jumamosi yatakay-
ofanyika katika Viwanja vya Posta Kijitony-

Castle Lager Pamela Kikuli, alisema fainali
za mashindano hayo zitakazoshirikisha timu
32, zote zinatoka katika vitongoji mbalimbali
vyajijini Dar es Salaam na kwamba anatarajia
kuona ushindani mkali kutokana na namna
timu zilivyojiandaa.

Alisema mashindano hayo ambayo yana-
fanyika hapa nchini kwa mara ya pili, yame-
kuwa yakifanyika katika nchi nyingine za Af-
rika ambapo, mwaka jana Tanzania ilishiriki
katika mashindano hayo katika kiwango cha
kimataifa nchini Zambia kwa upande wa wa-
naume.

“Mwaka jana tuliyafanya kwa mara ya
kwanza na kupata mwakilishi aliyeshiriki ka-
tika michuano ya Kimataifa ya Afrika, huko
Zambia kwa kuzikutanisha timu za Afrika ya
Kusini, Zimbabwe, Swaziland Lesotho na we-
nyeji Zambia.

“Lengo ni kuwafikia wanywaji wa bia ya
Castle Lager ikiwa ni pamoja na kuwapa fursa
ya kutimiza ndoto zao,” alisisitiza.

Kikuli pia alisema fainali hizi zitasindiki-

zwa na burudani ya muziki kutoka kwa wasa-
nii wa muziki wa kizazi kipya ambao ni Mr.
Blue na Mauwa Sama, lakini pia patakuwa na
Dj Kwame sambamba na mpiga drum wake.

Naye Meneja Udhamini wa Tbl, David Ta-
rimo, alizitaja zawadi za washindi kuwa kwa
bingwa mbali na kombe na medali za dhaha-
bu atazawadiwa Sh. milioni 1.5 huku mshindi
wa pili akiibuka na medali za shaba na Sh.
900,000 wakati mshindi wa tatu akiibuka na
medali za fedha na Sh. 600,000.

Kwa upande wake Balozi wa Bia ya Castle
Lager, Ivo Mapunda alizitaja timu zitakazos-
hiriki fainali hizo mwaka huu kuwa ni Four
Ways Park ya Kinondoni, Terminal Villa ya
Mbezi Mwisho, STK Pub (Tabata), Namanga
Park (Tegeta), Jacks Pub (Makumbusho), KB
Bar (Tegeta), Honey Pot (Sinza), Mivumoni
Resort (Tegeta), Maduka Matatu (Mwanany-
amala), Kisuma Bar (Mbagala) na Korner
(Sinza), Maseo Bar (Mkwajuni), Mikumi Bar
(Mbagala), Mikasa Bar (Ubungo) na Pade Ma-
pambano ya Buza. Nyingine alizitaja kuwa ni
Masai Club (Kinondoni), Jambo Lee (Kawe),
News Sinza Uzuri (Sinza), Valabendah (Pugu),
Ukonga Recreation (Ukonga), Texas Bar
(Goba), Anex Bar (Salasala), Benny Pub
(Buguruni), Shirima Bar (Ubungo), Safari Pub
(Gongo la Mboto), Doctor’s Park (Kibamba),
Sonata Pub (Chanika), Uhuru Park (Bugu-
runi), Kilwa Road Bar (Temeke), Soccer City
(Sinza), Meeda Bar (Sinza), Panama Bar
(Kibamba), Rungwe Bar (Tabata), Pentagoni
Bar (Kitunda) na Green Palm (Kunduchi).
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Dele Alli akijaribu kuifungia Spurs huku mabeki wa Brighton & Hove Albion na kipa wao wakiwa makini kuokoa, katika mechi

hiyo va Ligi Kuu England iliyopigwa kwenye Uwanja wa Tottenham Hotspur na wenyeji kushinda 1-0 kwa bao la usiku (dk.
88) lililozamishwa nyavuni na Christian Eriksen. HABARI UK. 29

Aussems aiandalia
KMC kikosi tofauti

® ® ® Atoa sababu ya mabadiliko, ufundi, uzoefu
kutawala leo Kirumba huku akieleza...

Na Somoe Ng'itu, MWANZA

FUNDI, uzoefu na ushindani ni
vitu vinavyotarajiwa kuonekana
katika mechi nyingine ya Ligi
Kuu Tanzania Bara kati ya we-
nyeji KMC FC dhidi ya Simba itakayoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa CCM Kirumba

hapa jana, Kocha Mkuu wa
Simba, Mbelgiji Patrick Aus-
sems, alisema anahitaji kupata
ushindi katika mchezo huu wa
leo ili aendelee kujiweka kwe-
nye nafasi nzuri ya kutetea
ubingwa wa ligi ambao wa-
naushikilia na kwamba mab-
adiliko ya kikosi yataendelea
kufanyika kila mechi.

Aussems alisema anajua kila mechi wa-
nayocheza ni sawa na fainali, lakini wame-
jipanga kuwakabili kiufundi zaidi KMC

ambao wataingia uwanjani wakiwa wame-
pata muda mrefu wa kujiandaa na mchezo
huo wa raundi ya 26.

Mbelgiji huyo alisema wachezaji wake
watacheza kwa nidhamu kwa sababu
anaifahamu KMC inaundwa na kikosi che-
nye wachezaji chipukizi na wazoefu, am-
bao wakati wowote wanaweza kubadilisha
matokeo.

“Tulipoteza mechi dhidi ya Kagera Sug-
ar, kilichobakia tunahitaji kushinda katika
mchezo wa Alhamisi (leo) na Jumamosi
(dhidi ya Biashara United) ili kupata pointi
tisa ambazo zitatuweka katika nafasi nzuri
zaidi ya kutwaa ubingwa, ila mechi zote
tunahitaji kucheza kwa kiwango cha juu, “
alisema Aussems.

Kocha huyo aliongeza kuwa ili kupata
matokeo mazuri, ataendelea kufanya ma-
badiliko katika kikosi chake na uamuzi
huo ni maalumu kwa kuwapumzisha nyo-
ta wake na vile vile unatoa nafasi kwa kila
mchezaji aliyesajiliwa Simba kucheza.

Meneja wa Simba, Patrick Rweyemamu,
alisema kila mechi kwao ni muhimu na

wamejipanga kutorudia makosa yaliyoji-
tokeza mkoani Kagera kwa kuruhusu ku-
fungwa.

“Huu muda ni wa majeruhi, ukipoteza
pointi unawaachia wenzako nafasi ya ku-
kaa mahali pazuri, vita bado ni kubwa na
hakuna ambaye anahitaji kupoteza pointi
tukielekea kumaliza msimu,” Rweyemamu
alisema.

Etienne Ndayiragije, Kocha Mkuu wa
KMCFC, alisema kuwa timu yake imefanya
maandalizi mazuri kwa ajili ya kuwakabili
mabingwa hao watetezi ambao wameku-
wa katika kiwango kizuri zaidi msimu huu.

“Tuko tayari na tunawasubiri kukutana
nao, kama wachezaji wangu watafuata
vema maelekezo niliyokuwa nawapatia,
ninaamini tutashinda mechi hii, tunahitaji
pointi tatu muhimu na hatutarajii kutumia
uchovu walionao kuwadharau,” Nday-
iragije alisema.

Simba bado wako katika nafasi ya tatu
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara wakiwa na pointi 63 wakati KMC
yenye pointi 42 iko katika nafasi ya saba.
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Barca yataja ya
ubingwa La Liga

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Ernesto Val-
verde, ameelezea ushindi wa kikosi
chake wa mabao...

HABARI UK 28

Hudson-0doi
avuta pumzi

LONDON, England

MSHAMBULIAJI kinda wa Chelsea,
Callum Hudson-0Odoi, amekataa
kufanya maamuzi kuhusu majaliwa
yake ya baadavye...

HABARI UK 28

7708567541002




