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Madiwani watwangana
makonde kisa 40,000/-

Alivekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya (mwenye miwani) na wenzake wawili, Sil-
vester Nyegu na Daniel Mbura, wakiwa chini ya ulinzi wa askari magereza wakati wakiingia katika viwanja vya Ma-

hakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha jana, kusikiliza hukumu ya kesi ya jinai ya unyang'anyi wa kutumia silaha
inayomkabili. PICHA: ALLAN ISACK
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Madiwani watwangana
makonde kisa 40,000/

Na Mwandishi Wetu,
KAHAMA

MADIWANI wawi-
li wa vitimaalumuwaChama
Cha Mapinduzi (CCM) ka-
tika Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama, wametwangana
makonde wakigombea Sh.
40,000 muda mfupi baada ya
kumaliza kikao cha baraza la
madiwani.
Meya wa Manispaa hiyo,
Yahaya Bundala, alisema tukio
la madiwani hao kutwangana

makonde lilitokea akiwa kwe-
wataja madiwani hao kuwa ni
Violet Bulili na Herither Maka-
ga. KwamujibuwaMenya Bun-
dala, chanzo cha madiwani
hao kupigana kutokana na Bu-
lili aliyekuwa akimdai Maka-
ga Sh.40,000 ambazo alitaka
alipwe baada ya kikao kumal-
izika.

“Mimi nilipewa taarifa hizo
nikiwa kwenye kikao Dodo-
ma lakini kabla sijazifanyia
kazi nikapata safari nyingine

ya kwenda Dar es Salaam. Ni-
tawaita madiwani hao wali-
opigana kwenye kamati ya
maadili,” alisema Bundala.
Makaga alipoulizwa alikiri
kuwa alikuwa akidaiwa fedha
hizo na Bulili na alimwam-
bia waende benki akamlipe
lakini akakataa na badala
yake alianza kumshambulia
kwa kumpiga makofi.
“Pamoja na kwamba nilim-
wambia nitampa pesa zake
wako waheshimiwa akiwemo
Mbunge wa Kahama, Ju-

manne Kishimba na Mi-
chael Mzubo Diwani wa
Mhongolo ambao walitoa
fedha ili kunilipia lakini Vai-
leth aligoma na kutaka nilipe
mwenyewe,” alisema.

Hata hivyo, Bulili alipotaki-
wa kuzungumzia sakata hilo,
alionyesha kutofahamu Kili-
chotokea.

Licha ya kusema hajui,
Meya alisisitiza kwamba la-
zima waitwe wote kamati ya
maadili akirudi kutoka Dar es
Salaam.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Hukumu ya Sabaya yawekwa Kiporo

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya hakimu Mka-
zi Mkoa wa Arusha, imeahirisha
hukumu ya aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, mkoani Kiliman-
jaro, Lengai Ole Sabaya (34), na
wenzake wawili hadi Oktoba 15,
mwaka huu.

Hukumu hiyo ya kesi ya jinai
ya unyang’anyi wa kutumia sila-
ha, ilishindikana kutolewa jana
kama ilivyopangwa awali kwa
kile kilichoelezwa kuwa maan-
dalizi hayajakamilika. Mbali na
Sabaya, washtakiwa wengine ni
Sylvester Nyegu (26) na Daniel
Mbura.

Akizungumza mahakamani
hapo Hakimu Mkazi Amalia
Mushi, alisema: “Maandalizi ya
hukumu hayajakamilika, hivyo
kesi inaahirishwa hadi Oktaba
15, mwaka huu, hukumu itaka-

potolewa.”

Sabaya na wenzake waliwasili
katika viwanja vya Mahakama
hiyo majira ya saa 3:45 asubuhi
wakiwa kwenye gari aina ya
Toyota lenye namba za usajili
T233 CXX chini ya ulinzi mkali.

Kabla ya washtakiwa hao ku-
fika, majira ya saa 1:30 asubuhi
wananchi walifika viwanja vya
mahakama kwa kusikiliza hu-
kumu ya kesi hiyo.

Kadhalika, ulinzi uliima-
rishwa katika eneo la kuzun-
guka mahakama hiyo kabla ya
washtakiwa kufika huku katika
lango la kuingilia mahakamani
hapo, walinzi waliwazuia watu
ambao wamevaa nguo zisi-
zoruhusiwa.

Baada ya washtakiwa hao
kuingia ndani katika chumba
cha mahakama majira ya saa
4:00 asubuhi, ndugu, jamaa

na marafiki wa Sabaya wali-
bubujikwa na machozi kabla ya
hakimu kuahirisha kesi hiyo.

Mawakili wa Jamhuri, Fi-
lex Kwetukia, Tersila Gervas
na Ofmed Mtenga, waliwasili
mahakamani hapo majira ya
saa 3:45 asubuhi, huku wale
wa utetezi wakiwasili saa 3:20
asubuhi, wakiongozwa na
Mosses Mahuna. Wengine ni
Duncan Oola na Sylvester Ka-
hunduka.

Awali, mashtaka yaliyosom-
wa mahakamani hapo, ilidaiwa
kuwa washtakiwa kwa pamo-
ja Februari 9, mwaka huu, wak-
iwa mtaa wa Bondeni jijini Aru-
sha, waliiba Sh. 2,769,000 mali
ya Mohamed Saad na baada
ya wizi huo walitumia silaha
kuwatisha waliokuwa dukani
hapo.

Shtaka la pili ni la unyang’anyi

wa kutumia silaha ambapo il-
idaiwa kuwa washtakiwa hao
kwa pamoja, wakiwa mtaa wa
Bondeni waliiba Sh. 390,000
mali ya Bakari Msangi na
baada ya wizi huo, walimfunga
pingu, wakampiga makofi,
mateke, ngumi na wakatumia
silaha kumtisha ili wabaki na
fedha walizochukua kutoka
kwake.

Shtaka la tatu ni la wizi wa
kutumia silaha na ilidaiwa kuwa
Sabaya na wenzake wawili, Feb-
ruari 9, mwaka huu, katika Mtaa
wa Bondeni jijini Arusha, wali-
iba simu moja aina Tekno Pop
1 na Sh.35,000 mali ya Ramad-
hani Rashid.

Baada ya kufanya uhalifu
huo, walidaiwa kuwa walimpiga
makofi, ngumi, mateke na wali-
tumia silaha kumtisha ili wabaki
na fedha na mali walizoiba.

]
Madereva

waliokwama
Malawi sasa
waachiwa

Na Romana Mallya

MADEREVA wa malori ya mizigo
wa Tanzania waliokuwa wamekwa-
ma kutokana na mgomo uliofanyika
nchini Malawi, waliachiwa jana jioni
kuendelea na safari.

Hatua hiyo inatokana na ma-
dereva wa nchi hiyo waliokuwa
wamegoma, kuwatangazia kuwa
wamemalizana na serikali yao.

Akizungumza na Nipashe, mfan-
yakazi wa kampuni ya Acer Logistic
Tanzania, Seleman Mgaza, ambaye
ni miongoni mwa madereva waliok-
wama nchini humo, alisema wame-
tangaziwa na madereva wenzao wa
Malawi kuwa wapo huru kutembea.

“Kwa wakati huu (saa 10:43 jioni)
nipo eneo la Ikwendeni na wa-
linizuia Mzuzu tangu Jumatatu na
wametutangazia dakika 40 zilizopi-
ta kuwa matatizo yao yamekwisha.
walichotwambia ni kwamba wame-
shamalizana na serikali yao kwa
hiyo tuko huru kutembea Malawi
yote,” alisema.

Mgaza alisema Alhamis iliyo-
pita, alitoka Dar es Salaam kwenda
nchini humo na kwa kawaida huwa
wanatumia siku sita mpaka saba
kwenda na kurudi kama hakuna
vikwazo.

“Nilitoka Dar es Salaam Septemba
23 na nilivuka mpakani Septemba
25 na Septemba 27 nilikuwa Li-
longwe lakini ndiyo likatokea hili
mpaka leo (jana) bado sijafika Dar
es Salaam,” alisema.

Juzi, video ilisambaa kwenye
mitandao ya kijamii ikionyesha
baadhi ya magari yenye namba za
usajili wa Tanzania yaliyoegeshwa
eneo la Kanengo, Lilongwe nchini
Malawi, yakiwa yamevunjwa Vioo
kutokana na tatizo hilo lililokuwa
limetokea.

Balozi wa Tanzania nchini Ma-
[awi, Benedict Mashiba, alisema
juzi kuwa vurugu hizo zilianza
Jumatatu na kwamba madereva
wako salama na hakuna taarifa za
majeruhi yeyote.

“Kwa wakati huu (saa 10:43
jioni) nipo eneo la Ikwendeni
na walinizuia Mzuzu tangu
Jumatatu na wametutanga-
Zia dakika 40 zilizopita kuwa
matatizo yao yamekwisha.
walichotwambia ni kwamba
wameshamalizana na seri-
kali yao kwa hiyo tuko huru
kutembea Malawi yote,”
alisema.
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Pinda awashangaa wanaouza nyumba Kisa ubunge

Na Thobias Mwanakatwe,
SONGWE

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo
Pinda, amewachana wagombea
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
wanaodiriki kuuza nyumba ili ku-
pata fedha za kugombea ubunge
na udiwani na kuonya kwamba ili
mtu awe mshindi si lazima awe na
pesa.

Pinda aliyasema hayo wakati
akizungumza na wajumbe wa
Halmashauri Kuu ya CCM Wilaya
ya Songwe kwenye vikao cha ma-
jumuisho baada ya kutembelea
wilaya zote za mkoa huu kwa ajili
ya kujitambulisha baada chama
kumteua kuwa mlezi mpya wa
chama mkoa.

“Inapofikia mtu anauza nyumba
yake kwa ajili ya kutafuta fedha za
ubunge na udiwani halafu chama

A

Kamanda wa Polisi Kanda Maalum Dar es Salaam, Jumanne Muliro, akionyesha kwa waandishi wa habari jana, vitu mbalimbali vilivyokamatwa

nacho kinaangalia fedha zimem-
fanya kufanyia fujo, chama hakim-
teui na hivyo atanuna miaka 40
maana anaangalia nyumba iko
wapi. Sasa nani aliyekwambia
ushindi ni pesa tu?” alihoji.

Pinda ambaye pia ni Mjumbe
wa Kamati Kuu ya Halmashauri
Kuu ya Taifa (CC-NEC) ya CCM,
alisema kumekuwa na tatizo kwa
baadhi ya wanachama hata uch-
aguzi unapokuwa umekwisha
wanaendelea kununa wakati wa-
natambua kuwa haki ya mwana-
chama ni kugombea tu lakini suala
la kuteuliwa si lake.

“Kwenye uteuzi sisi kina Pinda
ndio tunasema huyu hapana,
huyu achana naye. Tukishakubali-
ana kuwa huyu ndiyo anatufaa,
tunamrudisha anatoka miongoni
mwa kundi la wanachama wal-
iojitokeza kugombea. Kwa hiyo

tunachotegemea pale ni kuumia
kiungwana,” alisema.

Pinda aliwaonya baadhi ya wa-
nachama walioanza kujipitisha na
kupanga safu ya wagombea kwe-
nye majimbo na kuwataka kuacha
tabia hiyo badala yake waachie
wabunge watekeleze majukumu
yao mpaka kipyenga kitakapop-
ulizwa kwa kuwa ni muda mfupi
sasa tangu uchaguzi mkuu ulipo-
fanyika Oktoba, 2020.

“Uchaguzi mkuu umefanyika
hivi karibuni. Leo (juzi) hata miezi
10 hatujafika eti watu wameshaan-
za kusema eee mara afadhali an-
gekuwa Pinda. Ukiona hivyo ni
mwongo, achaneni mambo hayo
tuwaache wabunge wafanye kazi,”
alisema.

Kiongozi huyo pia alisema uch-
aguzi ndani ya chama na serikali,
jambo la muhimu ni watu kusame-

. |
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na jeshi hilo, vilivyoibwa katika maeneo mbalimbali ya kanda hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA

Watu 51 Kortini tuhuma uhalifu, mmoja kifungo cha nje kwa ulawiti

Na Romana Mallya

WATU 51 wamefikishwa ma-
hakamani kwa kipindi cha miezi
tisa, mwaka huu, wakikabiliwa na
kesi za mbalimbali za jinai huku
baadhi yao wakihukumiwa kifungo
cha miaka 30 jela na mmoja kifungo
cha nje.

Aidha, kesi ulawiti zilihusisha
watuhumiwa watano na kwamba
wawili kati yao walifungwa mwaka

'r“’-r--;-“ f ’

heana kwa yale yaliyotokea wakati
wa uchaguzi badala ya kuweka
kinyongo kisichokuwa na afya
ndani kwa chama.

Aliongeza kuwa nia ya chama
ni kuhakikisha kinaendelea kuwa
imara kama chama lakini uimara
huo utokane na nguvu kubwa ya
chama kwenye mashina.

Kuhusu uchaguzi wa serikali za
mitaa unaotarajia kufanyika 2024,
alisema ni wa muhimu sana kwa
kuwa serikali za mitaa ni kiungo
muhimu na ni msaidizi mkubwa
sana wa serikali kuu.

Pinda alisema CCM lazima iji-
pange katika kuhakikisha wana-
patikana viongozi wazuri kwenye
uchaguzi wa serikali za mitaa hasa
ikizingatia kuwa wenyeviti wa mi
wote wapo kwenye utekelezaji wa
ilani ya CCM.

Tembo
wabomoa
nyumba,
waua mtoto

Na Happy Severine, MEATU

MTOTO mmoja amefariki dunia
baada ya nyumba alimokuwa
amelala kudondoshwa na tembo
katika kitongoji cha Buganza,
va Mvvanyamma, Meatu, mkoa-
ni Simiyu.

Kwa mujibu wa wa taarifa
iliyotolewa jana na Kamanda
wa Jeshi la Polisi mkoani Simi-
yu, Richard Abwao, tukio hilo lil-
itokea juzi na kusababisha mto-
to huyo kupoteza maisha baada
va kudondokewa na matofali ya
nyumba waliyokuwa wakiishi.

Kamanda Abwao alisema
alisema wanyama hao baada
va kutikisa nyumba wakidaiwa
walikuwa wanatafuta chakula
aina ya michembe (viazi vitamu
vilivyokaushwa), walisababisha
matofali kumdondokea mtoto
huyo aliyekuwa ndani na kufariki
dunia.

Abwao alisema baada ya
nyumba hiyo kuangushwa, mama
wa mtoto huyo, Kulwa Jisanga
(26) alijaribu kumwokoa mwa-
nawe kwa kumpeleka Hospitali
ya Wilaya ya Meatu kwa ajili ya
matibabu lakini baada ya uchun-
guzi, daktari alibaini alishafariki
dunia.

“Awali mama huyo alikuwa
amekimbia na watoto wawili am-
bao aliwaokoa baada ya tembo
kuondoka akakumbuka kuwa
kuna mtoto mwingine amelala
ndipo alipojaribu kumuokoa
jitihada zake hazikufanikiwa”
alisema Kamanda Abwao.

Mwili wa marehemu ulifanyi-
wa uchunguzi na daktari Juma
Makungu wa Hospitali ya Wilaya
ya Meatu na kukabidhiwa kwa
ndugu kwa ajili ya mazishi.

Aidha, polisi wametoa wito
kwa wananchi wanaoishi jirani na
hifadhi za wanyamapori kuende-
lea kuchukua tahadhari zinazo-
tolewa na vvataalamu ili kudhibiti

mmoja na kulipa faini, mawili wa-
natumikia miaka 30, huku mmoja
alihukumiwa kifungo cha nje na
kulipa faini.

Kamanda wa Polisi Kanda Maal-
um ya Dar es Salaam, Jumanne Mu-
es Salaam wakati akizungumza na
waandishi wa habari, kuhusu ripoti
ya matukio mbalimbali wakiwamo
watuhumiwa 76 kwa tuhuma to-
fauti.

Alisema katika kipindi hicho, kesi
zilizofikishwa mahakamani na ku-
fikia hatua ya hukumu kwa makosa
ya ubakaji zilikuwa nane, zilizohu-
sisha watuhumiwa wanane ambao
watatu walifungwa maisha, watatu
miaka 30 jela na wawili miaka 20.

“Kesi 19 zilihusu unyang’anyi wa
kutumia silaha, watuhumiwa 33 wa-
likutwa na hatia na walihukumiwa
miaka 30 jela,” alisema.

Muliro alisema kesi za uvunjaji

wa nyumba na kuiba zilikuwa tatu
zilihusisha watuhumiwa wanne,
ambao wawili  kati yao wali-
fungwa miezi sita na wenzao miaka
mitatu.

Aidha, alisema katika matukio
hayo kesi moja ya uvunjaji stoo na
kuiba ilifikishwa mahakamani na
mtuhumiwa alifungwa miaka mi-
tatu jela.

“Tumepata mafanikio ya kesi
moja ya wizi wa mifugo ambapo

watuhumiwa 21 walifungwa miaka
mitatu jela na kesi nyingine ya ku-
patikana na silaha ilifikishwa ma-
hakamani na mtuhumiwa alihuku-
miwa miaka mitano jela,” alisema.

Kamanda Muliro alisema watuhu-
miwa wengine 76 wanaowashikilia
miongoni mwao wanadaiwa kujihu-
sisha na wizi wa magari na vifaa vya
magari, wizi wa pikipiki, ukwapuaji
mikopa, unyanganyi wa kutumia
silaha.
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E—— Anusurika kuchomwa moto Kisa
Hukumu ya Aveva, Kaburu Oktoba 6 - wizi mzani wa kupimia korosho

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu
inatarajia kutoa hukumu dhidi ya ali-
yekuwa Rais wa Klabu ya Simba, Evans
Aveva na Makamu wake, Godfrey Nyange,
maarufu Kaburu Oktoba 6, mwaka huu.

Uamuzi huo wa Mahakama umefiki-
wa jana mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu
Thomas Simba baada ya washtakiwa ku-
funga ushahidi wao wa utetezi.

Upande wa mashtaka katika kesi hiyo
ulikuwa na mashahidi 10 na upande
wa utetezi mashahidi wawili ambao ni
washtakiwa.

Katika kesi hiyo, washtakiwa walikuwa
watatu, ambao Aveva, Kaburu na Zacha-
ria Hans Poppe, ambaye alifariki dunia
Septemba 10, mwaka huu.

Washtakiwa wanakabiliwa na mash-
taka saba likiwamo la matumizi mabaya
ya madaraka.

Katika shtaka ya kwanza, Aveva na Ka-
buru wanadaiwa kula njama ya kutenda
kosa la matumizi mabaya ya madaraka.

Aveva na Kaburu wanadaiwa kutumia
vibaya madaraka yao kwa kuandaa fomu
ya kuhamisha fedha Dola za Marekani
300,000 kutoka kwenye akaunti ya Sim-
ba iliyoko benki ya CRDB Tawi la Azikiwe
kwenda kwenye akaunti binafsi ya Aveva
benki ya Barclays.

Pia AvevanaKaburu wanadaiwakwa

pamoja walighushi nyaraka iliyokuwa ik-
ionyesha Simba inalipa mkopo wa Dola
za Marekani 300,000 kwa Aveva kitu am-
bacho si kweli.

Aveva pia anadaiwa katika benki ya
CRDB kutoa nyaraka ya uongo ikionyesha
Simba wanalipa mkopo wa Dola za Mare-
kani 300,000.

Pia anadaiwa kuwa katika Benki ya Ba-
clays, Tawi la Mikocheni, alijipatia Dola
za Marekani 187,817 wakati akijua zimeto-
kana na kughushi.

Kaburu anadaiwa kumsaidia Aveva ku-
jipatia Dola za Marekani 187,817 kutoka
kwenye akaunti ya Simba wakiwa wana-
jua fedha hizo zimetokana na zao la ku-
ghushi.

Aveva, Kaburu na Hans Poppe wali-
kuwa wanadaiwa kughushi hati ya malipo
ya kibiashara wakionyesha kwamba nyasi
bandia zilizonunuliwa na Simba zina
thamani ya Dola za Marekani 40,577 huku
wakijua kwamba si kweli.

Aveva anadaiwa kuwasilisha hati ya
malipo ya kibiashara ya uongo kwa
Levison Kasulwa kwa madhumuni ya
kuonyesha kwamba Simba wamenunua
nyasi bandia zenye thamani ya Dola za
Marekani 40,577 Pia Aveva, Kaburu na
Hanspope wanadaiwa kuwasilisha nyara-
ka za uongo kuonyesha kuwa Simba im-
enunua nyasi bandia zenye thamani ya
Dola za Marekani 40,577.

Na Mwandishi Wetu

la, Masasi mkoani Mtwara,
Hamisi Ajili, amenusurika kufa
kwa kuchomwa moto kuto-
kana na kupigwa na wananchi
wenye hasira baada ya kuku-
twa akiiba mzani wa kupimia
korosho.

Sambamba na mizani hiyo,
Ajili alikutwa na zaidi ya ma-
gunia 50 ya Chama cha Msingi
cha Ushirika (AMCOS) cha
Mkolopola.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Nyangama, alisema jana kuwa
tukio hilo lilitokea juzi majira
ya 6:00 usiku

Alisema majira ya saa 6:30
usiku akiwa nyumbani kwake
amepumzika, alipokea simu
kutoka kwa mwananchi kwam-
ba kuna tukio la wizi wa mizani
katika moja ya vituo vya kuku-
sanyia korosho.

Mwenyekiti huyo alisema
mtu mmoja ambaye alifahami-
ka kwa majina ya Hamisi Ajili
akiwa na wenzake wawili, wali-
fika katika ofisi ya ununuzi na

ukusanyaji wa korosho za cha-
ma cha msingi cha Namwanga
kisha kuvunja kufuli na kuingia
ndani. Alisema wananchi wali-
fanikiwa kumkamata mtu huyo
huku wenzake wakikimbia.
Alisema baada ya watu hao
kuingia ndani, walibeba mzani
moja ambao hutumika kupimia
korosho za wakulima na kwam-
ba ndani humo pia kulikuwa na
magunia 50 ambayo yaliwekwa
kwa ajili ya kuhifadhia korosho
za wakulima ambazo zitaanza
kununuliwa hivi karibuni.
Nyangama alisema waka-
ti watu hao wakiwa katika
harakati za kubeba mzani
huo na magunia hayo, baadhi
ya wananchi waliwagundua
na kuwavamia na kumshika
mmoja na kuanza kumpiga
kwa kutumia vitu mbalimbali
vikiwemo mawe na magongo.
“Mtu  huyu kwa kweli
ameumizwa vibaya na ame-
plekwa katika kituo cha polisi
cha wilaya ya Masasi kwa ajili
ya usalama wake,” alisema
Nyang'ama.
Mwenyekiti wa Chama cha
Msingi Namwanga, Noel Mil-
lanzi, alisema ni kweli kume-

tokea tukio la mkazi huyo ku-
kamatwa akiwa anaiba mzani
wa chama hicho na kupigwa na
wananchi.

Alisema kabla ya kutokea
kwa tukio hilo, hivi karibuni
kulisambaa vipeperushi vi-
navyoashiria kuwapo kwa
taarifa zinazolenga kutaka ku-
wachafua viongozi wa chama
hicho.

Naye katibu wa Amcos hiyo,
Fadhili Lipende, alisema baada
ya mtu huyo kukamatwa na
kupigwa vibaya hadi kuumi-
zwa mkono na maeneo ya
kichwani, wananchi hao wali-
taka kumchoma moto lakini
ilishindakana.

Mapema mwaka huu, ka-
tika kata hiyo ya Namwanga
tukio la kukatwa kwa zaidi ya
mikorosho 50 ya diwani mstaa-
fu wa kata hiyo, Edwin Kasem-
be na wananchi wamendelea
kujiuliza kuhusu mfululizo
matukio hayo.

Jeshi la Polisi mkoani Mtwara
limethibitisha kutokea kwa
tukio hilo la mtu mmoja kutaka
kuiba mzani na kueleza kuwa
uchunguzi unaendelea .

[
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‘TEL'EVISION!

LAWS OF ILOVE,

LAWS OF LOVE IS A TELENOVELA ABOUT PROFESSIONAL

LAWYERS WORKING FOR A LEGAL FILM CALLED VEGA.
THE STORY EVOLVES AROUND LOVE, JEALOUSY,
GREED, HATRED AND BETRAY WHEN THE LAWYERS
MIX LOVE WITH PROFESSIONAL WORK.

DON'T MISS THIS CAPTIVATING TELENOVELA,

COMING SOON ON CAPITAL TELEVISION.

TAJIRI NA BILIONEA LEON CARVAHAL AJIKUTA MLENGWA
WA WABAYA WAKE, AMALIZWA KIKATILI SIKU YA HARUSI YAKE,
ROHO YAKE YAJITOKEZA UPYA KWA CHINO VALDES
KIJANA MTUKUTU NA MHALIFU ANAYEOGOPEKA
AMBAYE NAYE ALIMALIZWA KWA HUKUMU YA KITI CHA UMEME.
NA MWISHO PROFESA BETRAN CAMACHO NAE APATA AJALI MBAYA
YA GARI NA KUFARIKI DUNIA.
HAWA WOTE WATATU WAFARIKI MUDA MMOJA, MAENEO,
VYANZO NA MAZINGIRA YA VIFO YYAO NI TOFAUTL.
JE, NI NANI WAHUSIKA WA VIFO HIVI VITATU?.
LOVE TO DEATH KUANZIA
TAREHE 4 OKTOBA
SR
ITV PEKEE"
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Watumishi
halmashauri

ya Bunda
wasimamishwa
kazi

Na Ahmed Makongo, BUNDA

BARAZA la Madiwani katika
Hamashauri ya wilaya ya Bunda,
limewasimisha kazi watumishi 11
kwa tuhuma mbalimbali, ikiwamo
ya kushindwa kusimamia ipasavyo
makusanyo pamoja na matumizi
mabaya ya fedha za miradi ya
maendeleo.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Bunda, Charles Manum-
bu, alisema juzi kuwa watumishi
hao wamesimamishwa kazi kupi-
tia azimio lililotolewa kwenye ki-
kao cha baraza la madiwani kili-
chofanyika katika mji mdogo wa
Kibara, wilayani hapa.

Makamu Mwenyekiti wa Halma-
hauri hiyo, Keremba Irobi, alisema
kuna ubadhilifu mkubwa uliofany-
wa na baadhi ya watumishi hao
kwenye baadhi ya miradi na kwam-
ba wamesimamishwa kazi kupisha
uchunguzi utakaofanywa na tume
itakayoundwa.

Irobi alisema hali hiyo ilibainika
baada ya kamati ya fedha kutem-
belea miradi na kutokulidhika na
utekelezaji wake ndipo ikaundwa
kamati ndogo. Kamati hiyo ilipele-
ka taarifa yake kwenye baraza la
madiwani na kutoa uamuzi wa ku-
wasimamisha kazi watumishi hao.

Alitoa mfano wa fedha zinazo-
daiwa kutumika vibaya Sh. milioni
400 kwa ajili ya ujenzi wa shule
katika kata ya Kitare, Sh. milioni
500 zilizoletwa na serikali kwa
ajili ya ujenzi wa wodi tatu katika
Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya
pamoja na Sh. bilioni moja kwa ajili
ya ujenzi wa jengo la utawala.

Irobi aliwataja watumishi wali-
osimamishwa kazi kuwa nipamoja
na Stephen Ochien’g, Clevanc
Bulemo na Sunday Godfrey ku-
toka idara ya mifugo na uvuvi) kwa
tuhuma za kutokusimamia mapato
ya samaki, kupokea pesa kama faini
na kutoziwasilisha kunakohusika
kisha kuzitumia kama mali yao.

Kwa idara ya elimu, waliosi-
mamishwa ni Ofisa Elimu Msingi,
Leonald Richard, Kaleja Buyagu na
Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
Kitare, Bilomo Mwigembe ambao
wote kwa pamoja wanadaiwa kusi-
mamia ujenzi wa shule mpya ya Ki-
tare iliyotengewa Sh. milioni 400.

Katika kitengo cha ununuzi,
aliyesimamishwa ni Emmanuel
Mboje na katika idara ya ujenzi
ni Laurent Marashi na Annasta-
zia  Mathias, ambao wote kwa
pamoja wanatuhumiwa kutosima-
mia vizuri ujenzi wa wodi tatu za
wagonjwa katika mradi wa hospi-
tali ya halmashauri, uliotengewa
Sh. milioni 500, pamoja na jengo la
utawala lenye Sh. bilioni moja.

Wazee walia umbali chanjo ya corona

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAZEE mkoani Shinyanga,
wamelalamikia umbali wa vituo
vya afya ambavyo wamedai vime-
sababisha kushindwa kupata kwa
wingi chanjo ya corona.

Katibu wa Baraza la Wazee
mkoani Shinyanga, Anderson Ly-
imo, alibainisha hayo jana wakati
akisoma taarifa ya wazee mkoani
hapa kwenye kilele cha maadhim-
isho ya Siku ya Wazee Duniani
yaliyofanyika kimkoa wilayani Ka-

Alisema wanampongeza Rais
Samia Suluhu Hassani kukubali
Watanzania kupatiwa chanjo ya
corona ili kuwalinda najanga
hilo pamoja na kutoa kipaum-
bele kwa wazee kupatiwa chanjo
hiyo.

“Wazee wengi bado hawajapata
chanjo ya corona na hii inatokana
na umbali mrefu wa vituo vya afya.
Tunaomba serikali itusogezee hu-
duma hii ya chanjo iwe karibu ili
wananchi na wazee wapate chanjo
kwa wingi,” alisema Lyimo.

Aidha, alisema licha ya serikali
kuendelea kutatua changamoto
mbalimbali za wazee, bado wanak-
abiliwa na ukosefu wa dawa za ma-
gonjwa ya wazee kwenye huduma
za kiafya.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Dk. Philemon Sengati, aliwataka
wananchi mkoani hapa kupuuza
maneno ya upotoshaji kupata
kuhusu chanjo ya corona bali waji-
tokeze kwa wingi kupata chanjo
hiyo ili kuwa salama pale wataka-
popata maambukizi ya ugonjwa
huo.

Nao baadhi ya Wazee ambao
walijitokeza kupata chanjo ya co-
rona kwenye maadhimisho hayo,
walisema wameamua kuchanjwa
kutokana na awali hawakupata
sababu ya umbali mrefu wa vituo
vya afya.

Naye Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Dk. Yudas Ndungile,
alisema watu ambao yatari wame-
shapata chanjo ya corona mkoani
hapa ni 10,000 na kwamba mkoa
ulipatiwa dozi 25,000 kutoka Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto.

Ofisa Habari wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Zuhura Mtatifikolo, akitoa elimu kuhusu masuala ya Bunge kwa wanafunzi wa
shule ya msingi ya Kihonda Maghorofani ya Manispaa ya Morogoro, wakati maofisa wa Bunge kitengo cha elimu kwa umma walipotembelea
shuleni hapo juzi. PICHA: OFISI YA BUNGE

Wavamizi eneo Chamwino watakiwa kuondoka

Na Munir Shemweta, WANMM

DODOMA

SERIKALI imeagiza wananchi
waliovamia eneo la Farm katika
Dodoma kuondoka ndani ya wiki
mbili kuanzia Oktoba 2, mwaka
huu

Imeelezwa kuwa
kilishatangazwa eneo la mpango
mwaka 1992 kupitia GN Na 263 ya
Juni 25, 1992 ili kuepusha Sheria
2002) kutumika.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Mkuu wa Wilaya ya Chamwino,
Gift Msuya, wakati wa kutangaza
uamuzi wa timu ya uchunguzi wa
mgogoro wa eneo la Farm mbele
wino.

“Natoa tamko la serikali kwa nia-

ba ya kamati ya ulinzi ya wilaya na
naagiza wanaokalia maeneo ndani
ya eneo la Farm kuondoka ndani
ya wiki mbili na watakaokaidi hat-
ua za kisheria zitachukuliwa dhidi
yao” alisema Msuya.

Sehemu ya eneo la shamba
la Farm lenye ukubwa wa ekari
640 lililoanzishwa kati ya mwaka
1971/72 na Hayati Baba wa Taifa,
Julius Nyerere, kwa lengo la ku-
ufugaji wa kisasa wa ng'ombe wa
maziwa, mbuzi, kondoo, nguru-
we na kuku, lilivamiwa na kuzua
mgogoro kati ya wananchi na seri-
kali.

Kwa mujibu wa Msuya, mwa-
nanchi yeyote aliyeingia ndani ya
eneo hilo ni marufuku kufanya
shughuli yoyote kama vile ujenzi,
kilimo na serikali kupitia idara ya
ardhi itaweka mabango kuonyesha

kuwa eneo hilo ni la umma.

“Wanaoendelea kufanya ujenzi
watakuwa wanajiingiza kwenye
hasara na mwananchi yeyote
mwenye nyaraka za kumilikishwa
sehemu ya eneo hili afike ofisi ya
mkuu wa wilaya na atapatiwa haki
yake,” alisema.

Kamishna wa Ardhi, Nathaniel
Nhonge, alisema kumbukumbu
katika eneo hilo zimeweka bayana
kuwa eneo lenye mgogoro la Farm
lilitolewa kwa matumizi ya umma
na hakuna mabadiliko yaliyo-
fanyika kwenda kwa mtu mmoja
mmoja.

“Kimsingi hakuna mtu aliyelip-
wa fidia ndani ya eneo la Farm na
wale wananchi waliolipwa kimako-
sa wanatakiwa warejeshe fedha,”
alisema Nhonge

Alisema baada ya ripoti ya
tume ya uchunguzi kuhusiana
na mgogoro huo, sasa upimaji

utafanyika eneo lililotolewa kwa
matumizi ya taasisi za shule ya se-
kondari Chamwino, Shule ya Msin-
gi Kikwete na eneo la Mahakama
na kuyamilikisha kwa wahusika
kuepuka migogoro hapo baadaye.
“Serikali itaweka utaratibu wa
kudumu wa kubaini na kulinda
maeneo mengine ya aina hii yali-
yoko ndani ya Chamwino dhidi ya
uvamizi wa wananchi,” alisema.
Hata hivyo, baadhi ya wa-
wameonyesha kutoridhishwa na
uamuzi huo kwa madai kuwa mae-
neo hayo walirithi na kuridhiwa na
ingawa hawakuwa na nyaraka zo-
zote zinazoonyesha kumilikishwa.
Chamwino limekuwa kwenye
mgogoro wa muda mrefu uliosaba-
bisha kuundwa kwa timu maalum
ya kushughulikia mgogoro huo.
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Klabu, wachezaji Bara
wanatakiwa kutobweteka

LIGI Kuu Tanzania Bara kwa msimu wa 2021/22 ambayo hutoa
wawakilishi wa nchi katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika imeingia katika raundi la pili.

Katika raundi ya kwanza kuna timu ambazo zilipata ushindi,
nyingine zilitoka sare na zilizobakia zilipoteza pointi tatu muhimu
kwenye michezo hiyo ya ufunguzi.

Majigambo na huzuni vimeonekana kutawala katika baadhi ya
timu kutokana na matokeo ambayo wamepata kwenye mechi zao
za ufunguzi ambazo zilimalizika Jumatano iliyopita.

Ni jambo la kawaida kwa timu iliyopata ushindi kuanza ma-
jigambo kwa kuamini iko katika nafasi nzuri zaidi ya kutwaa taji
la Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu kwa sababu iliondoka na
pointi zote tatu muhimu.

Timu iliyoshinda inaamini kwamba ilifanya maandalizi sahihi
kuanzia kwenye mchakato wa usajili hadi katika kucheza mechi
za kirafiki na matokeo waliyopata wamestahili na hivyo wana
haki ya kushangilia na kuwabeza wale waliopoteza mechi au wal-
ioanza msimu kwa kugawana pointi.

Na kwa upande wa waliotoka sare, iwe ya mabao au ya bila
kufungana, wanadhani kuna mahali ambapo walikosea na hi-
cho ndio kimesababisha kukosa ushindi kwenye mchezo huo wa
awali.

Lakini kwa timu zilizopoteza mechi zinaonekana kama haziku-
jiandaa vyema, hazikufanya usajili mzuri na wa kuzingatia mahi-
taji halisi huku zikionekana huenda pia zinafundishwa na mako-
cha ambao hawana uwezo wa kushindana.

Nipashe tunawakumbusha viongozi na timu zote 16 zinazos-
hiriki Ligi Kuu Tanzania Bara kukumbuka ndio kwanza kipenga
kimelia, matokeo ya mechi za raundi ya kwanza yasiwafanye
wakabweteka na kujisahau na maandalizi ya mechi zinazofuata.

Timu zinatakiwa kuendelea kujiandaa na kujiimarisha kwa
ajili ya mechi zinazofuata na kuzingatia msimu huu ushindani
umeongezeka kutokana na zawadi ya fedha zitakazotolewa na
wadhamini waliopewa haki ya kuonyesha ligi hiyo kwenye tel-
evisheni, Kampuni ya Azam Media.

Tofauti na misimu iliyopita, Azam Media itatoa zawadi ya fedha
mpaka kwa timu itakayonusurika kushuka daraja, hii ikiwa ni his-
toria kwenye soka hapa Tanzania.

Lakini wachezaji nao wanatakiwa kujituma kwa ajili ya ku-
tangaza vipaji vyao na kuwavutia makocha wa timu za taifa pamo-
jana mawakala kutoka sehemu mbalimbali duniani.

Wakati wachezaji na viongozi wakifahamu vyema majukumu
yao, waamuzi pia wanatakiwa kuhakikisha wanachezesha kwa
haki mechi zote za ligi bila kujali timu au uwanja ambao anafanya
kazi.

Mechi zote za Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu zinatarajiwa
kuonyeshwa mubashara, hivyo wachezaji wanatakiwa kujituma
na si kuchagua baadhi ya mechi, kubagua michezo hakumsaidii
mchezaji au timu husika kwa sababu mechi zote zina umuhimu
unaofanana.

Ni mapema mno kwa timu kukata tamaa kwa kuangalia ma-
tokeo ya mechi ya kwanza, ingawa pia timu hazitakiwi kubweteka
kwa kusubiri michezo ya lala salama.

Ushauri huu pia unazihusu timu zote zinazotarajia kushiriki
Ligi ya Championship (zamani Ligi Daraja la Kwanza), inayotarajia
kuanza kesho, First League (Ligi Daraja la Pili), Ligi ya Mabingwa
ya Mikoa na Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania.

Waswahili wanasema biashara asububhi, jioni mahesabu. Usemi
huu unazikumbusha timu na wachezaji wote kuamka mapema
kwa kusaka pointi na hatimaye dakika za lala salama kuhakikisha
wanakamilisha malengo na si kuwa kwenye nafasi za kujinusuru
kuteremka daraja.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Matangazo: 0782 253676
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Ajidhaniaye amesimama aangalie ...

SHABASHI! Ajidhaniaye amesi-
mama aangalie asianguke.
Maana yake anayejidhania
amesimama anapaswa kuji-
angalia asianguke. Methali hii
hutufunza tusiwe na kiburi.
Inawakanya wenye vyeo waji-
chunge kwa kuwa wanaweza
kuharibikiwa na kuwa si cho-
chote.

Sasa  Yanga wanase-
ma: “Shabashi” (tamko la
kupongeza linalodhihirisha

hisia ya furaha) baada ya kui-
funga Simba na kutwaa Ngao
ya Jamii kwa bao moja tu lisi-
lokuwa na jibu lililofungwa na
mkongomani Fiston Mayele
dakika ya 11 ya mchezo huo.

Ndo maana mimi hukataa
kuwa Simba na Yanga eti ni
watani wa jadi. Abadan! (tam-
ko la kukataa au kukanusha
uwezekano wa kutokea jambo;
asilani! Kamwe!) Watani ha-
wadhuriani bali hutaniana na
kusaidiana.

Tukubaliane kuwa Simba na
Yanga sio watani wa jadi kama
isemwavyo bali ni watu wa-
naowekeana gere yaani choyo
kinachoambatana na husuda
yaani tabia ya kutopenda mtu
mwingine afanikiwe au apate
kitu; kijicho, husuda, wivu.

Si Simba wala Yanga in-
afurahi mojawapo inapokuwa
na maendeleo au ushindi. Hata
wahenga walisema: “Chuki
humchoma  anayeihifadhi.”
Kwa kawaida chuki humsum-
bua anayeiweka au kuihifadhi.
Twafunzwa umuhimu wa ku-
toiweka chuki kwa kuwa itat-
udhuru wenyewe.

Hali ilivyo kwa timu hizo

mbili nchini ni kwamba kila
moja ina jambo la kujiuliza.
Kwa nini siku za kumbukumbu
7zao na kuwaweka hadharani
wachezaji waliosajiliwa, uwan-
ja hujaa pomoni yaani katika
hali ya kujaa au kuwa -ingi la-
kini siku timu hizo kongwe zili-
popambana kwenye mchezo
wa kugombea Ngao ya Jamii
uwanja ulipwaya? (kitendo
cha kupungua ari ya kutofanya
jambo kutokana na kuvunjika
moyo) pande zote mbili hazi-
kuwa na uhakika wa ushindi!

Baada ya mechi kumalizika
na Yanga kukabidhiwa Ngao ya
Jamii baada ya Simba kushind-
wa kutetea taji hilo kwa mara
ya tano mfululizo, ilikuwa
ahueni kwa wapenzi wao wal-
iokwepa kuingia uwanjani na
sikitiko kwa wenzao wa Yan-
ga waliokacha (kitendo cha
mtu kushikilia msimamo au
maamuzi yake) kwenda uwan-
jani kuona jinsi wachezaji wao
walivyoshinda na kukabidhiwa
Ngao ya Jamii.

Soka, kandanda au kabum-
bu ni mpira wa miguu. Ni mch-
ezo unaopendwa na kuvuta
idadi ya watu wengi zaidi ku-
liko michezo mingine duniani.
Pia ni mchezo unaowatajirisha
wachezaji kutokana na misha-
hara mikubwa wanayolipwa
na vilabu vyao.

Kwahiyo haishangazi kusikia
mchezaji ana ndege yake bin-
afsi, boti (chombo kidogo cha
moto cha kusafiria baharini),
majumba ya gharama kubwa,
magari kadhaa ya aina mbal-
imbali, biashara n.k.

Hata kama huku kwetu

wachezaji hawalipwi kama
wenzao wanaochezea katika
mabara ya Ulaya, Brazil, Mare-
kani n.k. lakini pesa wanazolip-
wa wanapaswa kushukuru
Alhamdulilahi, kwani ni neno
linalotumiwa kumaanisha kila
sifa njema ni za Mwenyezi
Mungu; Pia ni tamko la kuone-
sha shukurani kwa Mwenyezi
Mungu kwa jema au baya lil-
ilomsibu mtu.

Mashabiki wa Simba na Yan-
ga wapaswa kutambua kuwa
adabu ni utaratibu unaokuba-
lika katika kufanya jambo; hes-
hima, nidhamu, tabia nzuri.

Aidha (zaidi ya hayo, vilevile,
isitoshe ni neno linalo- ungani-
sha mawazo katika maandishi
au mazungumzo.) Kwa hiyo
ni muhali yaani jambo lenye
ugumu au kutowezekana kwa
kuwa mashabiki wa Simba na
Yanga kuwekeana au kufanyi-
ana upasi yaani hali ya kuto-
pendana ilhali wote ni Watan-
zania wanaoishi katika jiji na
mtaa mmoja.

Mchezo ni jambo linalofany-
wa kwa nia ya kuburudisha.
Jambo ambalo watu au timu
hulifanya kwa kushindana ili
kumpata mshindi. Kama ndi-
vyo, kwa nini mashabiki wa
Simba na Yanga wachukiane?

Chuki ya kwa nini timu fu-
lani ina maendeleo ni ujinga
kwani maendeleo ni hali ya ku-
pata ustawi; ongezeko la ubora
katika huduma za kijamii; ten-
do la kutoka kwenye kiwango
cha ufanisi na kufika kwenye
kiwango kikubwa.
marobarnabas@yahoo.com
0784334096
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Wanafunzi
kunufaika
mgawo
taulo za
kike

Na Christina Mwakangale

KATA ya Saranga katika Manis-
paa ya Ubungo mkoani Dar es
Salaam, itaanza kugawa taulo za
kike bure kwa Shule ya Sekond-
ari Saranga, kuanzia mwezi huu,
ikilenga kuwaondolea vikwazo
wasichana shuleni.

Diwani wa Viti Maalumu,
Liberatha Samson, amesema
wataanza kwa kuchangishana
fedha viongozi wa kata hiyo,
huku wakiandaa andiko kwa
Halmashauri ya Manispaa ya
Ubungo kutenga bajeti.

Samson alisema hayo juzi
kwenye mafunzo kuhusu bajeti
yenye mrengo wa kijinsia kwa
madiwani, watendaji kata,
wenyeviti wa serikali za mitaa
kutoka Kata za Saranga na Ma-
bwepande.

Alisema mafunzo hayo ya-
metoa mwanga na tafakuri kwa
viongozi wa mtaa ili kuanza
kutatua matatizo ya wananchi
wao wenyewe kwa kuweka mi-
kakati badala ya kusubiri bajeti
va serikali.

“Mimi nipo kwenye kamati
za huduma za jamii tunaona
changamoto nyingi shuleni,
hasa zikiwakumba wasichana
shuleni kutokana na idadi ndogo
ya VY00, maji na kukosa taulo
za kike. Sasa kuanzia Oktoba,
tutatoa taulo za kike na baadaye
kujadili kutengwa bajeti maalu-
mu kutoka halmashauri,” alisema.

Awali, Shakila Mayumana aki-
zungumza kwa niaba ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), ambao
wanaratibu mafunzo kwa kush-
irikiana na COADY International,
alisema utendaji wa mzuri wa
kiongozi ni ule unaoacha alama
katika jamii.

Alisema viongozi wanaoleta
mabadiliko kwenye jamii hukum-
bukwa kwa sababu utatuzi wa
matatizo ya wananchi husaidia
kuwainua kiuchumi ikiwamo
kupunguza umaskini.

“Mafunzo haya yanajenga
uelewa wa pamoja kwa vion-
g0zi, jamii juu ya umuhimu wa
bajeti yenye mrengo wa Kijinsia
na kupitia bajeti za kata, hal-
mashauri kwa kuzingatia jinsia,
vipaumbele,” alisema.

Mwezeshaji wa mafunzo hayo,
Deogratius Temba, alisema bajeti
yenye mrengo wa kijinsia huon-
doa migogoro, kuleta usawa,
kuondoa mfumo dume na ukatili
wa Kijinsia.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Tunduru, Augustino Maneno (katikati), akikata utepe kuzindua duka la Vodacom, wilayani humo, mkoani Lindi
jana. Kulia ni Mkuu wa Mauzo wa Vodacom Kanda ya Dar es Salaam na Pwani, Brigita Stephen na Mshirika wa kibiashara, Emmanuel Makaki.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watishia kuzuia mradi kisa malipo Kiduchu

Na Juliwaeth MKireri,
VIGWAZA

na Visezi katika Halmashauri ya
Wilaya ya Chalinze, wametishia
kuzuia ujenzi wa barabara ien-
dayo kwenye mradi wa bandari
kavu Kwala endapo hawatareke-
bishiwa malipo ya fidia kama
walivyokuwa wamekubaliana
awali.

Wananchi hao walisema hayo
jana walipokuwa wakizungumza
na waandishi wa habari katika kiji-
ji cha Mnindi kuhusiana na malipo
ya fidia kupisha upanuzi wa bara-
bara iendayo katika bandari hiyo.

Walisema wamegoma kutia
saini ili walipwe kutokana kukiuk-
wa kwa makubaliano yaliyofikiwa.

Floriana Miho, mmoja wa waka-

katika makubaliano ya awali ya
malipo ya fidia, serikali ilisema ita-
walipa Sh. 3,800 kwa mita moja
ya mraba.

Hata hivyo, alisema walipoitwa
kwa ajili ya kutia saini waingiziwe
benki fedha zao, walielezwa
kuwa wanalipwa Sh. 1,200 kwa
mita moja ya mraba jambo am-
balo walipingana nalo.

“Kabla mradi haujajengwa tu-
liitwa kwa maandishi tukajadili
kwa pamoja kila hatua na mradi
ulipokaribia kuanza, Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Chalinze al-
ituomba wakati mradi unaende-
lea tupishe wakati utaratibu wa
malipo ukiwa unaendelea. Tuli-
fanya hivyo lakini tumeshangaa
leo (jana) tunaitwa kutia saini
tofauti makubaliano ya awali,”

alisema.

Naye Justine Kandoro alisema
kitu kinachowafanya wagome ku-
tia saini ili kuingiziwa malipo ya
fidia zao ni kushushwa kwa tham-
ani ya ardhi bila maelezo.

Kitungwe Dillala, mkazi wa
Visezi alisema mbali na tofauti
kwenye malipo pia wako wa-
nanchi ambao majina yao yame-
ondolewa kwenye malipo.

Nyaucho John alisema katika
ya 65 ndio watakaolipwa na hadi
sasa hawajapewa maelezo kwa
nini wengine wameondolewa
kwenye malipo ya fidia na en-
dapo hakutafanyika mabadiliko
watazuia barabara kuendelea ku-
jengwa hadi watakapolipwa fidia.

di, Juma Omari, alikiri baadhi ya

wananchi wake kugoma kupokea
malipo waliyoandaliwa kwa ma-
dai kuwa yamekwenda kinyume
cha makubaliano ya awali.

“Ninachotambua kuna baadhi
ya wananchi wangu wamegoma
kusaini (kutia saini) wengine
wamesaini nilipowauliza wamese-
ma awali walikubaliana

Omari alisema kwa mujibu wa
Halmashauri ya Chalinze, kutoka-
na na majibu ya mthamini kiwan-
go cha ardhi hakijafikia kulipwa
3800 kwa mita moja ya mraba,
hivyo kinachostahili ni Sh. 1,200
kulingana na jiografia ya eneo ili-
Vyo.

Mwenyekiti huyo aliwaomba
wananchi hao kutia saini malipo
ya fidia waliyoandaliwa na wakati
hoja zao zinashughulikiwa ili shu-
ghuli za mradi ziendelee.

Mabasi yazuiwa kusafirisha abiria kwa sababu mabovu

Na Shaban Njia, KAHAMA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga kupitia Kikosi cha Usalama
Barabarani, kimekamata mabasi
matano kati ya 30 na kuyazuia
kuendelea na usafirishaji wa
abiria katika kituo kikubwa cha
mabasi mjini Kahama baada ya
kuwa na makosa makubwa, hivyo
kuhatarisha maisha ya abiria.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana katika kituo hicho
wakati wa ukaguzi wa magari
hiyo, Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Shinyanga,
Mrakibu (SP) Malege Kilakala,
alisema pamoja na kukagua maba-
si hayo, pia wanatoa elimu mbal-
imbali kwa abiria kuhusu usalama

wao wanapokuwa  wakisafiri.
Kilakala alisema wamekagua ma-
basi yote yanayokwenda mikoani
na kubaini mabasi 30 yakiwa na
makosa mbalimbali na kuyapiga
faini na kuyaacha kuendelea na
safari huku mabasi matano yaki-
zuiwa baada ya kubainika kuwa
na makosa makobwa yanayoweza
kuhatarisha usalama wa abiria.
“Ukaguzi katika kituo hiki
umebaini magari mengi ni ma-
bovu na yanahitaji kufanyiwa
marekebisho madogo. Magari
ambayo yalikuwa na matatizo
ya kawaida tumeyapiga faini na
kuyaacha kuendelea na safari na
yale mabovu zaidi tumesitisha sa-
fari,” alisema.
Alisema mabasi hayo yame-

kutwa na makosa makubwa yaki-
wamo kuisha kwa matairi na breki
kutokufanya kazi vyema jambo
ambalo ni hatari kwa maisha ya
abiria huku akisisitiza kuwa ni
vyema abiria wakachelewa kufika
wanakokwenda kuliko kupanda
magari mbaovu.

Kilakala alisema lengo la uk-
aguzi huo ni kuangalia usalama
wa abiria wawapo safarini ikiwa
ni pamoja na kuangalia matendo
ambayo yanakwenda kinyume
cha kanuni za usalama barabarani
na kuchukua hatua kwa madereva
wanaovunja sheria.

Mkuu huyo aliwataka wamiliki
wa mabasi kuhakikisha magari
yao yanakuwa na ubora unahi-
tajika kabla ya kuingia barabarani

kwa kuangalia mifumo ya taa,
bodi na injini kama vinafanya
kazi vyema na kwamba suala hilo
litakuwa endelevu.

Johnson Kayambo, aliyekuwa
akisafiri kutoka Kahama kwenda
Kigoma, alisema mabasi mengi ya-
nayobeba abiria ni mabovu, hivyo
ukaguzi huo unaweza kuwafanya
hata abiria kuwa na imani na
magari wanalosafiria kwa kuwa
litakuwa limekaguliwa na mam-
laka husika.

Naye Elizabetha Josephat alise-
ma ukaguzi huo ni muhimu na ni
bora ukawa endelevu kwa kuwa
hakuna abiria ambaye hapendi
kufika salama mahali anakokwen-
da lakini ni vigumu kutambua basi
lipi ni nzima na lipi ni bovu.
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HABARI KITAIFA

MENNNNNNNNS Vijana 20 Kitanzania kushiriki mkutano Ufaransa

TAWA yatenga
bil. 1.6/-
maendeleo
kuendeleza
pori la akiba

Na Christina Haule, NJOMBE

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA)
imetenga Sh. Bilioni 1.57 kwa ajili ya
uendelezaji na usimamizi wa pori la
akiba la Mpanga-kipengere wilayani
Wanging'ombe mkoani hapa.

Fedha hizo ambazo zimetengwa
katika bajeti ya mwaka 2021/22, zi-
tatumika kwa ajili ya miradi mbal-
imbali ya maendeleo ikiwamo
kuboresha utalii na kufanya watalii
kuongezeka kutoka 7,000 hadi ku-
fikia 100,000 kwa mwaka.

Akizungumza na waandishi wa
habari waliotembelea pori hilo,
Mhifadhi Mwandamizi kutoka
TAWA Mpanga-Kipengere, Alfred
Kipondamali, alisema fedha hizo
zitatumika kwa ajili ya ujenzi wa
miundombinu ya kitalii katika mae-
neo ya kiimani itakayogharimu Sh.
milioni 90 sambamba na kuboresha
maisha ya watumishi katika pori
hilo.

Kipondamali ambaye pia ni
Kaimu Kamanda wa Pori la Akiba
Mpanga-Kipengere, alisema ujenzi
huo utahusisha ujenzi wa ‘Camp-
site’ yenye thamani ya Sh. milioni
120, ujenzi wa daraja lenye thamani
ya Sh. milioni 70 litakalowezesha
watalii kutoka maeneo ya kimani
kwenda Ikovu na kuondoa adha ya
ukosefu wa barabara ya uhakika ya
kuingia hifadhini.

Alitaja vingine kuwa ni ujenzi wa
geti la watalii lenye thamani ya Sh.
milioni 200, ujenzi wa nyumba ya
watumishi yenye thamani ya Sh.
milioni 102 sambamba na ujenzi wa
barabara unaoendelea kwa sasa we-
nye thamani ya Sh. milioni 180 un-
aofanywa na kampuni ya SUMA JKT.

“Awali watalii walikuwa wakifika
na kulala kwenye mahema ambapo
kwa sasa ujenzi huu utasaidia kuwa
na mahali pa kulala, kupumzika na
kuongeza thamani ya utalii katika
pori hili,” alisema Kipondamali.

Kipondamali alisema pori hilo
lilianzishwa mwaka 2002 likiwa
na ukubwa wa kilometa za mraba
1,524 likiwa ndani ya mikoa ya
Mbeya kwenye wilaya ya Mbarali
na Njombe kwenye wilaya za
Wanging'ombe na Makete.

Alitaja malengo ya kuanzishwa
pori hilo ni kutunza hifadhi ya vy-
anzo vya maji ambapo pori hilo lin-
achangia zaidi ya asilimia 40 ya maji
yanayoenda kwenye mabwawa
makubwa ya kutengeneza umeme
ya kidatu na Mtera sambamba na
Bwawa na Mwalimu Nyerere.

TAWA ina mapori ya akiba zaidi
ya 20 ambayo huyatumia katika ku-
tangaza vivutio vya utalii ikiwemo
wanyama, misitu na safu za milima
zilizojaa maua.

Na Salome Kitomari

WATANZANIA vijana 20 kutoka
mashirika yasiyo ya kiserikali na
binafsi nchini yanayojishughuli-
sha kuhudumia jamii, wanatarajia
kushiriki mkutano wa kimataifa
wa uhusiano baina ya Ufaransa na
Afrika.

Akizungumza jana na waandishi
wa habari katika ofisi za Ubalozi,
Dar es Salaam, Balozi wa Ufaransa
nchini, Nabil Hajlaoui, alisema
mkutano huo utafanyika katika mji
wa Montpellier Oktoba 8, mwaka
huu, na utafunguliwa na kuhud-
huriwa na Rais wa nchi hiyo, Em-
manuel Macron.

b o

Balozi Hajlaoui alisema mku-
tano huo utawaleta pamoja mamia
ya waafrika wakiwamo wanaofan-
ya sanaa, watetezi wa haki za bin-
adamu, wanaharakati wa mazingi-
ra, watafiti, michezo, wajasiriamali
vijana, washawishi mtandaoni na
kwenye jamii na waandishi wa
habari.

“Mkutano huu una malengo
ya kutoa changamoto na kutafsiri
upya ushirikiano baina ya Ufaran-
sa na Afrika, kwa kuwasikiliza vi-
jana, kujibu maswali yao, mjadala
wa pamoja unaoangalia kesho
yao,” alisema Balozi Hajlaoui.

Kwa mujibu wa Balozi huyo,
mkutano huo utakuwa wa wazi na

utarushwa mubashara na kwenye
mitandao ya kijamii kwa lengo la
kuwafikia watu wengi duniani, iki-
wa ni pamoja na kuwaunganisha
na fursa mbalimbali duniani.

Balozi Hajlaoui alisema uba-
lozi huo nchini utakuwa na
matukio mawili yakatayofanyika
kabla ya mkutano huo chini ya
kauli mbiu ya namna watu wanaji-
patia fedha kutokana na mawazo
na jingine ubunifu na namna ya
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

“Matukio yote mawili yatawez-
esha Ufaransa kuimarisha ushiriki-
ano wake na Tanzania, kubaini
fursa na maeneo ya ushirikiano

na wadau mbalimbali kwa siku zi-
jazo,” alisema.

Wakizungumza kwa niaba ya
washiriki wengine, Mkurugenzi
Mtendaji wa Msichana Initiative,
Rebeca Gyumi na Mkurugenzi
Mtendaji wa Bakhresa Group,
Aziz Salim Salim, walisema mku-
tano huo utawakutanisha na
wawekezaji mbalimbali wa Kifar-
ansa.

Pia alisema kutakuwa na nafasi
ya kujinadi shughuli wanazofanya,
kupata ujuzi mpya ambao wata-
washirikisha Watanzania katika
kuongeza thamani na kuchangia
ukuaji wa uchumi wa mtu mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla.

Balozi wa Ufaransa hapa nchini, Nabil Hajlaoul (wa pili kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana kuhusu mkutano
utakaojumuisha nchi za Afrika na Ufaransa utakaojadili mabadiliko ya Tabia nchi utakaofanyika katika mji wa Montpellier nchini humo. PICHA:

JUMANNE JUMA

TIRA yahamasisha mawakala kujiendeleza

Na Romana Mallya

KAMISHNA wa Mamlaka ya Usi-
mamizi waBima Tanzania (TIRA),
Dk. Mussa Juma, amewataka
mawakala wa bima wajiendeleze,
ili kuongeza ujuzi utakaowawez-
esha kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi na kulipa kodi zinazowa-
husu.

Dk. Juma aliyasema hayo jana
Dar es Salaam katika mafunzo ya
siku mbili yaliyoandaliwa na Cha-
ma cha Mawakala wa Bima Tanza-
nia na kuwakutanisha mawakala
kutoka mikoa mbalimbali yenye
lengo la kuwajengea uelewa mae-
neo tofauti.

Alisema kadri teknolojia ina-
vyokua, kunakuwa na ushindani

kwenye soko, hivyo kama zilivyo
sekta zingine, wanapaswa kujien-
deleza ili wasitupwe nje.

“Jambo lingine ninataka kuwa-
kumbusha, huwezi kuwa wakala
wa kila kitu, chagua maeneo unay-
oyaweza, itawasaidia kukuza bid-
haa zenu,” alishauri.

Pia aliwataka ambao hawajaji-
unga kwenye umoja huo kujiunga
kwa kuwa inasaidia malengo yali-
yowekwa na serikali kufikiwa kwa
muda mwafaka.

Dk. Juma alisema serikali ilizin-
dua mpango mkuu wa kuboresha
sekta ya fedha nchini kwa kipindi
cha miaka 10 kwa mwaka 2020-
2030 na mpango wa miaka mitano
kwa mwaka 2020-2025 na ilani ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) im-

eweka mikakati inayotakiwa ku-
fikiwa.

“Sekta ndogo ya bima ni mion-
goni mwa sekta ya fedha ambayo
inatekeleza mipango hii ya serikali,
moja ya malengo tuliyowekewa
sekta ya bima ni kuhakikisha uele-
wa wa Watanzania kuhusu bima
unafikia angalau asilimia 80 ndani
ya miaka 10 na Watanzania ambao
ni asilimia 50 wanakuwa na bima
angalau moja wapo,” alisema.

Pia alisema jambo lingine ni sek-
ta hiyo kuwa na utaratibu mzuri
wa kushughulikia malalamiko na
kero za wateja wa bima na kuwa
na bidhaa zinazokidhi mahitaji ya
Watanzania kulingana na shughuli
wanazofanya.

Awali, Mwenyekiti wa Chama

cha Mawakala wa Bima Tanza-
nia, Sayi Daud, aliiomba serikali
iliangalie suala la malipo yanay-
olipwa na wakala kama dhamana
benki ambapo kwa kampuni moja
hutoa Sh. milioni mbili ambayo
kila mwaka hupanda.

“Hii ni tatizo kwa mawakala
wapya kwao kupata Sh. milioni
mbili ambazo zinakwenda kukaa
benki tu hazifanyiwi chochote
shida.

“Tunachoomba  ikiwezekana
iondolewe ili mawakala wapya
wasiwe na kikwazo hicho, mtu
anatoka chuoni anasajili kampuni
yake bado anatakiwa atafute Sh.
milioni mbili za kwenda kukaa
benki tu hatakiwi kuzigusa,” alise-
ma.
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Mkataba f
ujenzi
ofisi za
TAMISEMI
watiwa saini

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), imetia saini
mkataba na vikosi vya ujenzi
kutoka Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi kwa ajili ya ujenzi wa :
jengo lake la ghorofa sita lenye :
thamani ya Sh. bilioni 23.5
katika Mji wa Serikali Mtumba

Hatua hiyo ni utekelezaji wa
agizo la Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa alilolitoa Septemba 8,
mwaka huu, la kuzitaka wizara
zote 24 zikamilishe taratibu za :
ujenzi wa awamu ya pili ifikapo :
Septemba, 30, mwaka huu. :

Akizungumza juzi baada ya
kusaini mkataba huo, Katibu ~:
Mkuu wa Ofisi hiyo, Prof. Riziki :
Shemdoe, alisema kazi hiyo ita- :
fanyika kwa miezi 24 kuanzia
jana.

Prof. Shemdoe alimtaka :
mkandarasi wa ujenzi wa jengo :
hilo kuhakikisha linakuwa na :
ubora na thamani ya fedha
inaonekana. :

“Tayari tumeshawabidhi eneo :
la ujenzi, hii ni kazi ya miezi :
24 ambayo inaanzia Oktoba
mosi(jana) tunaamini baada ya
kipindi hicho tutahama kutoka
humu kwenda kwenye jengo

letu la ghorofa sita, fedha hii ni o

kodi za wananchi hivyo tuna-
taka tuone thamani ya fedha,”
alisema.

“Kama mwongozo unasema
chumba cha Katibu Mkuu kiwe
hivi ni lazima kiwe hivyo na
value for money iwepo, tuna-
taka majengo haya yadumu,
mbona majengo ya mkoloni
yalidumu muda mrefu,” al-
jongeza.

Alisema jengo hilo la ghorofa
sita litajengwa katika mji huo
kwenye eneo lenye ukubwa wa
mita za mraba 29,000.

Alibainisha kuwa vikosi vil-
ishinda zabuni ya ujenzi huku
Wakala wa Majengo Tanzania  :
(TBA) ni mshauri kwenye ujenzi :
huo. :

Alisema kazi hiyo iliombwa
na watu wanne ambao ni vikosi :
vya ujenzi, Shirika la Nyumba
la Taifa (NHC), SUMA JKT na
Mzinga Corporation lakini ali-
yefanikiwa kuipata kazi hiyo ni
vikosi vya ujenzi. :

Katika kutimiza azma ya seri- :
kali kuhamia Dodoma, serikali
imepanga kutumia zaidi ya Sh.
bilioni 600 kwa ajili ya kujenga
awamu va pili ya ujenzi wa
majengo hayo.

Katika awamu ya kwanza
serikali ilitumia Sh. bilioni 39
na majengo yamekamilika na
kutumika huku zaidi ya wa-
tumishi 18,000 wameshahamia
Dodoma.

Halmashauri 5 kunufaika mradi

Na Augusta Njoji, DODOMA

ALMASHAURI tano za
wilaya nchini, zimetia
saini makubaliano ya
kutekeleza mradi wa

kuondokana na tatizo la mdondoko
 kwa wanafunzi.

Halmashauri hizo ni Bahi, Cham-

: wino, Ruangwa, Kilwa na Liwale
: ambazo zitatekeleza mradi huo wa
* majaribio na unasimamiwa na taasi-

si ya Price Water Coopers (PWC)
kwa ufadhili wa Dola za Marekani

: 500,000 kutoka Shirika la Kimataifa
- laKorea (KOICA).

Akizungumza jana kuhusu mradi

huo, Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Ta-
: wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
: (TAMISEMI), Prof. Riziki Shemdoe,
. alisema halmashauri 20 zilishiriki
: kuandaa andiko la mradi huo lakini

baada kuchambua maandiko hayo,

zilichaguliwa halmashauri  hizo
tano.

Prof. Shemdoe alisema mradi
huo unalenga kubaini vikwazo vi-
navyosababisha wanafunzi wengi
kutomaliza masomo na kutafutia
ufumbuzi.

“Niwapongeze sana kwenye hat-
ua hii ya awali ya kushinda kuwa
miongoni mwa halmashauri tano
zilizochaguliwa. Nawashukuru sana
wenzetu wa KOICA ambao ni wadau
wa maendeleo.

Bwana Kyucheol Eo ambaye
ndiye Mkurugenzi Mkazi wa
KOICA, amekuja kushuhudia ki-
tendo hiki cha kusaini (kutia saini)
makubaliano haya ya kutekeleza
mradi huu,” alisema.

Prof.Shemdoe alishukuru KOICA
kwa kusaidia Tanzania kwenye
sekta ya elimu kwa watoto walioko
shule ya msingi na sekondari ambao

wanapata vikwazo na kusababisha
kutofikia mwisho wa masomo yao.

“Kama ni shule ya msingi wa-
nakwenda kabla ya kufikia darasa
la saba wanaanguka njiani. Kuna
changamoto  (matatizo)  nyingi
(mengi), wengine wanapata mimba
wakiwa njiani huko lakini wengine
wanakuwa na sababu ambazo haz-
ielezeki,” alisema.

“Hivyo hivyo kwa wanafunzi wa-
naoanza kidato cha kwanza kwa
mfano mwakani, tunategemea kuwa
na wanafunzi milioni moja, hivyo tu-
natarajia baada ya miaka minne tu-
waone wanamaliza kidato cha nne,
lakini kwa bahati mbaya hapo njiani
wakadondoka,” alisema.

Alisema lengo ni kupunguza
mdondoko kwa wanafunzi.

“Kwa niaba ya serikali kama
wasimamizi wakuu wa Mamlaka za
Serikali za Mitaa na Elimu kwenye

‘wa kuzuia mdondoko wanafunzi

mamlaka hizi, kwa niaba ya Wizara
ya Elimu (Sayansi na Teknolojia)
tunapenda kuwahakikishia KOICA,
PWC ushirikiano na kama kuna
kitu mtahitaji msaada ofisi ipo
wazi,”alisema.

Naye Kyucheol Eo, alisema mion-
goni mwa matatizo ya mdondoko ni
wanafunzi kutembea umbali mrefu.

“Tanzania imefanya jitihada
mbalimbali na kuongeza udahili
wa wanafunzi, tutaendelea kuwa
nanyi kwenye utekelezaji wa mra-
di wa EP4R, kuna mradi EPOSA
ambao Januari 2022 baadhi ya
halmashauri zitanufaika na mradi
huu,”alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa PWC, Nelson Msuya, alisema
wao wamepokea fedha na kupele-
ka kwenye Halmashauri hizo ili
mipango yao itekelezwe inavyo-
takiwa.

ujenzi wa msikiti wa Muccadam jana, unaojengwa kwa nguvu za waumini. PICHA: PETER MKWAVILA

Ndumbaro ahimiza uzalendo utumishi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIBU Mkuu Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma,

¢ Dk. Laurean Ndumbaro, amewa-
¢ taka watumishi wa umma kuwa
¢ wazalendo, waadilifu na weledi
- ili kutoa huduma bora kwa wa-
: nanchi.

Dk. Ndumbaro aliyasema hayo

juzi jijini hapa alipokuwa akifungua
. kikao kazi cha siku mbili cha taasisi
: simamizi za maadili na vyama vya
kitaaluma chenye lengo la kubadil-
. ishana uzoefu wa usimamizi wa

maadili.

Alisema uzalendo, uadilifu na
utendaji kazi unaozingatia weledi
ndio nguzo kuu ya utendaji kazi wa
watumishi wa umma ikiwa ni pamo-
jana ustawi wa taifa.

Alibainisha kuwa ofisi yake im-
ekuwa na utamaduni endelevu
wa kushirikiana na taasisi zinazo-
simamia maadili na vyama vya ki-
taaluma ili kujenga taifa imara lenye
watumishi wa umma wazalendo na
waadilifu.

“Ushirikiano uliopo kati ya ofisi
yangu na taasisi simamizi za maadili

na vyama vya kitaaluma, utasaidia
kujenga uadilifu kwenye utumishi
wa umma na jamii kwa ujumla,”
alisema Dk. Ndumbaro.

Alisema watumishi wa umma
nchini wanao wajibu wa kuunga
mkono kwa vitendo azma ya Rais
Samia Suluhu Hassan ya kuujenga
utumishi wa umma kuwa wenye
kuzingatia uadilifu, uwajibikaji, ka-
nuni, sheria, taratibbu na miongozo
iliyopo.

Mkurugenzi wa Ukuzaji Maadili,
Ofisi ya Rais-Utumishi, Leila Mavika,
alisema lengo kuu la kikao kazi hi-

cho ni kukumbushana uzingatiaji
wa maadili, kujadili changamoto
za usimamizi wa maadili katika
Utumishi wa Umma na kuzitafutia
ufumbuzi.

Mwanasheria wa Bodi ya Wataal-
amu ya Ununuzi na Ugavi, Suleiman
Mzava, ambaye ni mmoja wa wa-
shiriki wa kikao kazi hicho alisema,
kikao kazi hicho kitasaidia kujenga
uadilifu miongoni mwa taasisi za
umma na kupongeza serikali kwa
kuweka nguvu kubwa katika usi-
mamizi wa maadili.
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Msongamano darasani
waathiri afya wanafunzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

DADI kubwa ya wanafunzi

darasani katika Shule ya

Msingi Mtopepo imesababisha

baadhi yao kupata matatizo
ya viungo kutokana na kukosa na-
fasi.

Wakizungumza na waandishi wa
habari jana, wanafunzi wa shule
hiyo walisema kutokana na idadi
kubwa darasani, wanafunzi hawa-
na hata nafasi ya kunyoosha miguu.
Hali hiyo, walisema imesababisha
baadhi ya viungo vyao vya mwili
ikiwamo miguu kuuma na kufa
ganzi.

Asha Seif, mmoja wa wanafunzi
hao, alisema darasa analosoma
halina madawati hivyo wanakaa
sakafuni na kwamba hali waliyo-
nayo ni hatarishi kwa sababu haku-
na hata nafasi ya kunyoosha miguu.

“Hivi unavyotuona tumekaa
ni hivi hivi hadi muda wa kutoka
shule. Hatuna nafasi hata ya ku-
nyoosha miguu tukiwa tumekaa.
Mafuti yote yanatuuma,” alisema
mwanafunzi huyo.

Kutokana na hali hiyo, aliiomba
serikali kutatua tatizo la uchache
wa madarasa shuleni ili kuondo-
kana na mrundikano mkubwa wa
wanafunzi hali ambayo inachangia
pia ufaulu mdogo.

Naye mwalimu wa shule hiyo
ambaye hakutaka kutajwa jina
lake, alikiri kuwapo kwa idadi
kubwa ya wanafunzi darasani na
tatizo hilo wameshaliwasilisha
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali.

Alisema shule hiyo ya msingi ina
wanafunzi 4,065 na ina madarasa
24 na kwamba kati ya wanafunzi
hao wasichana ni 2,079 na wavu-
lana ni 1,986. Alisema darasa moja

moja lina wastani wa wanafunzi
180. Kwa kawaida chumba kimoja
cha darasa kinatakiwa kuwa na
wastani wa wanafunzi 45.

Kwa mujibu wa mwalimu huyo.
kutokana na idadi kubwa ya wa-
nafunzi madarasani, imewalazimu
walimu wawili kufundisha darasa
moja kwa wakati mmoja na kwam-
ba mwalimu mmoja anafundisha
na mwingine anasimamia utulivu
wa wanafunzi.

“Ni kweli hali ni mbaya darasani
wanafunzi wamejazana sana. Baa-
dhi ya wanafunzi miguu inakufa
ganzi kutokana na kukaa bila ya
kupata nafasi ya kunyoosha mguu,”
alisema mwalimu huyo.

Pia alisema licha ya tatizo hilo la
uchache wa madarasa, pia wana
uhaba wa matundu ya vyoo shuleni
hapo. Alisema vilivyopo havikidhi
mahitaji.

Alisema vyoo vinavyotumika ni

vinne kwa wanafunzi wa kiume f
1,986 na vyoo viwili kwa wanafunzi :
2,079 wa kike na kwamba vyoo :
hivyo vimeshajaa hali ambayo ina- :

hatarisha afya za wanafunzi.

“Hali kwa kweli hairidhishi shu- :
leni hapa. Vyoo vimeshajaa na hili :
tumeshaliwasilisha wizara ya elimu

lakini bado halijapatiwa ufumbuzi,”
alisema.

Akizungumza katika ziara yake :
Kisiwani Pemba mwanzoni mwa ‘:

mwezi uliopita, Rais wa Zanzibar,

Dk. Hussein Mwinyi, alikiri kuwapo :
kwa uhaba wa madarasa pamojana :

VyO0oO.

na Pemba ili
hilo.

o

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Mtopepo, wakiwa wamesongamana darasani shuleni hapo, Wilaya ya Magharibi A, Mkoa wa Mjini Magharibi,

Unguja

jana, kutokana upungufu wa madarasa ambapo darasa moja lina wanafunzi 180. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwinyi amshukuru Blair kusaidia SMZ

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, juzi alikutana na kufan-
ya mazungumzo na Waziri Mkuu
wa zamani wa Uingereza, Tony
Blair, Tkulu Zanzibar.

Rais Dk. Mwinyi katika mazun-
gumzo hayo, alishumkuru Blair
kwa ujio wake wa mara ya pili
Zanzibar katika mwendelezo wa

ushirikiano baina ya Taasisi ya Ma-
badiliko Ulimwenguni (Tony Blair
Institute for Global Change) na Seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Alisema taasisi hiyo itakuwa na
jukumu la kuisadia serikali katika
kubadilisha mifumo na kuhakiki-
sha sera na mipango ya serikali
inafanyika kwa vitendo, uwezeshaji
kiuchumi na kuwajengea uwezo
watendaji wa serikali.

Rais Mwinyi alisema maeneo
muhimu ambayo taasisi ya Tony
Blair itawekeza nguvu ni pamoja na
sekta za uchumi wa bluu zikiwamo
utalii, mafuta na gesi baharini,
bandari na uvuvi.

Alisema wataalamu wa taasisi
hiyo pia wataisaidia serikali katika
sekta za kijamii zikiwemo elimu,
maji, barabara, umeme na uwez-
eshaji wa ajira kwa jamii.

“Hatuna shaka kupitia uzoefu

wake tutafanikiwa ikiwa tutafuata :
miongozo na maelekezo ya wataal- :

am wao watakavyotuelekeza,”
alisema Dk. Mwinyi.

Naye Tony Blair alisema taasisi :
kuri- :
dhishwa na kazi inayofanywa na :
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar :
chini ya uongozi wa Dk. Mwinyi :
na iko tayari kushirikiana nayo ka- :
tika kuboresha mifumo na kujenga :

yake imefurahishwa na

taasisi imara.

Dk. Mwinyi alisema hali hiyo :
imesababisha kuwapo kwa idadi
kubwa ya wanafunzi madarasani :
na kuahidi kuwa serikali inatarajia :
kujenga madarasa 300 pamoja :
na vyoo kwa shule za unguja
kupunguza tatizo :

N

- Mama Mwinyi
. abainisha
umuhimu WiKi
- ya UWT

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa Rais wa Zanzibar,
Mama Mariam Mwinyi, amese-
ma Maadhimisho ya Wiki ya
Umoja wa Wanawake Tanzania
(UWT), yatawezesha kutambua
na kutathmini mchango, maen-
deleo ya umoja huo na nafasi
yva wanawake katika ujenzi na
uimarishaji wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), serikali na jamii
kwa jumla.

Mama Mwinyi ameyasema
hayo jana katika hotuba yake
aliyoitoa ya maadhimisho ya
Wiki ya Umoja wa Wanawake
Tanzania (UWT) 2021 kwa
Wilaya ya Mjini, valiyofanyika
katika ukumbi wa Shule ya
Chekechea Miembeni, Mkoa wa
Mjini Magharibi.

Alisema mkusanyiko wa
pamoja kati ya viongozi wa
UWT na jumuiya zingine za
CCM, viongozi wa serikali na
wanachama wa CCM una maana
va kusherehekea na kutathmini
maendeleo yanayoendelea ku-
patikana katika nyanja ambal-
imbali nchini.

Alielezea alivyovutiwa na
madarasa ya ujasiriamali yali-
yoko katika eneo hilo ambayo
yameanzishwa kwa ajili ya
kutoa elimu ya ujasiriamali kwa
vijana wa kike na wakiume am-
bao hawakubahatika kuendelea
na elimu ya sekondari pamoja
na wale wasioweza kujikimu
kimaisha, wakiwamo wajane
wenye Kipato kidogo.

Alisema juhudi za UWT katika
kuimarisha elimu ya ujasiri-
amali zinaenda sambamba na
dhamira ya serikali ya Zanzibar
na CCM ya kutoa nafasi za ajira
300,000 ifikapo mwaka 2025.

Mke huyo wa Rais alisema
juhudi zinazochukuliwa na
UWT katika kuimarisha chuo
hicho na shughuli za ujasiri-
amali lazima zizingatie mambo
matatu muhimu ambayo va-
mekuwa yakisisitizwa na Rais
wa Zanzibar. Aliyataja mambo
hayo kuwa ni elimu, mitaji na
masoko.

Serikali, alisema hivi sasa
inakamilisha taratibu za kuun-
ganisha mifuko yote ya ujasiri-
amali kuwa mfuko mmoja imara
ikiwa na lengo la kuhakikisha
panakuwa na mfuko mmoja we-
nye NgUVU na uwezo wa kutoa
mikopo nafuu kwa vikundi
mbalimbali ya wajasiriamali.

Katika hatua nyingine, Mama
Mwinyi alisema kuna haja ya
kuwakinga watoto wa kike na
tatizo la mimba za utotoni am-
bazo huathiri elimu na mwele-
keo mzima wa maisha yao.

Pia aliwataka wazazi na
walezi kuwatunza na kuwalinda
watoto na unyanyasaji wa ki-
jinisia na kuwa wajasiri katika
kutoa taarifa kwa serikali.
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UkKisikia yaliyomtia
hatiani R. Kelly

Nipashe

| dhahiri mwimbaji mahiri wa Marekani,

R. Kelly, anatarajiwa kupewa adhabu kali
baada ya kukutwa na hatia ya unyanyasaji
wa kingono na ubakaji.

Zaidi ya wiki tano, dazeni ya waathirika wa R.
Kelly walisimama mahakamani kutoa ushahidi wao
kuhusu vitendo vya unyanyasaji walivyofanyiwa ya
mwimbaji huyo maarufu.

Kutokana na ushahidi wao, wengi wanatarajia
kuona mbabe huyo wa muziki anapewa adhabu ya
kifungo cha jela wakati hukumu yake itakapotolewa
Mei 4, mwakani.

Jumla ya mashahidi 11, wakiwamo wanawake
waliokumbana na unyanyasaji huo walitoa maelezo
yvao, huku wakimuelezea msanii huyo ni mtu mbabe,
mwenye hasira na vurugu na kuongeza aliwataka
wamuite “baba”.

NINI ALIKIFANYA?

Shahidi mmoja aliyetambulishwa katika kesi hiyo
Jane Doe, amesema alimnyanyasa kingono tangu
akiwa na miaka 17 mwaka 2015 na pia aliambukizwa
Ugonjwa za zinaa unaoitwa herpes, ambao uliharibu
Ngozi.

Anasema R. Kelly hakumfahamisha kama alikuwa
na ugonjwa huo kama sheria inavyotaka afanye.

“Mtu huyu alikusudia kabisa kuniambukiza ugonjwa
alioujua,” alisema.

Daktari wa Kelly baadae alitoa ushahidi wake
kwamba muimbaji huyo alikuwa kwenye matibabu
ya ugonjwa huo wa zinaa tangu 2007.

Mwanamke mwingine aliyetambulishwa kama
Faith, ameiambia mahakama kwamba aliambuki-
zwa na Kelly ugonjwa huo wa zinaa na mwanamke
wa tatu aliyetambulishwa kama Kate, alithibitisha
kupokea dola 200,000 kutoka kwa Kelly kama kum-
pooza na kumaliza mzozo baada ya kumlalamikia
kuambukizwa virusi vya ugonjwa huo.

Jane amesema Kelly alijaribu kumdhibiti na kuna
wakati alimpiga mpaka kumtoa makovu.

“Nilikuwa naadhibiwa vikali karibu kila baada ya
siku mbili au tatu,” mwanamke huyo ameiambia
mahakama.

Shahidi Jerhonda Johnson Pace, ameiambia ma-
hakama kwamba R. Kelly alijua kwamba alikuwa na
umri mdogo mwaka 2009, pale walipofanya mapenzi
huko Chicago, wakati huo alikuwa na umri wa miaka
17.

Mwanamke huyo mwenye miaka 28, alitoa ushahidi
wake katika siku ya kwanza ya kesi hiyo akisema
awali alimwambia R Kelly kwamba alikuwa na miaka
19, lakini hakuonekana kujali.

“Alinitaka nitengeneza nywele zangu na kuvaa
kama binti skauti,” amesema.

Mmoja wa watu hao akitumia jina la Louis, alisema
alikutana kwa mara ya kwanza na Kelly mwaka 2006,
wakati huo akiwa na umri wa miaka 17 akifanya kazi
ya zamu va usiku huko McDonald, Chicago.

“Akanambia iwe siri kati yangu na yeye kwani
tumekuwa familia sasa, ni ndugu”.
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NYIMBO HIZI HAZIPITWI
NA WAKATI

Na Adam Fungamwango
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BASI SAWA

Chameleone kuja
Kivingine j
MASHABIKI wa mwanamuziki kutoka Uganda, Jose Cha-
meleone, sasa wameanza kupata furaha baada ya msanii
huyo kutangaza yupo sawa kiafya na anaweza kufanya
kazi.
Chameleone ambaye alikabiliwa na matatizo ya ini na

Kongosho hadi kupelekea kulazwa hospitalini, amedokeza
anakuja na ujio wa wimbo wake wa kwanza ‘Forever'.

WADAU wengi wa muziki wamekuwa wakiwashauri sana wasa-
nii wa bongo fleva kuacha kutunga nyimbo za mapenzi kwa zaidi
va asilimia 90 na badala yake wajikite pia kutunga nyimbo za
matukio.

Hata hivyo wamekuwa wakikumbana na upinzani mkali kwa
vijana wa rika la sasa kuwa nyimbo za dansi na zile za zamani
hazilipi na badala yake wasanii wengi wa sasa wamenufaika zaidi
kiuchumi ni nyimbo hizi hizi ambazo wanaziponda.

Lakini ukweli utabaki pale pale kuwa nyimbo nyingi za kisasa,
kwa sababu ni za mapenzi, huwa hazidumu muda mrefu zinasa-
haulika.

Kuna nyimbo zimepigwa zaidi ya miaka 50 iliyopita, lakini kwa
sababu ni za matukio, hadi leo zimeendelea kupigwa linapokuja

Amesema ngoma hiyo amepanga kuitoa Oktoba 9, mwaka
huu siku ya kuadhimisha Uhuru wa nchini hiyo.

Cheed aanza safari rasmi

Konde Gang

MWANAMUZIKI wa
Bongo Fleva, Cheed
kutoka lebo ya Konde
Gang, amerusha kete
yake ya kwanza
tangu aondoke kwa
Ali Kiba.

Cheed ametumia
siku zaidi ya 350,
kuachia ngoma yake
mpya ‘Wandia' am-
bayo kimsingi ndio
itakayomfanya kuwa
katika ushindani na
wanamuziki wenzake
chipukizi kama Ibrah
na Tommy Flavour.

Kwenye wimbo
huo mpya Cheed
ameimba msichana
wa Kibantu aliyem-
penda kijana mwe-
nye maisha duni
bila kujali wanapitia
changamoto gani.

damu yake.

MBUNGE wa Muheza, Hamis
Mwinjuma, maarufu kama Mwa-
naFA, amesema kwa sasa wa-
muache awatumikie wananchi
wake, licha ya muziki kuwa katika

Akizungumza kwenye Kipindi

e

N
B

cha SupaBreakfast cha East Africa
Radio, Mwana FA amesema Kku-
tokana na majukumu aliyonayo,
inafikia hatua anakosa hata muda
wa kufanya mazoezi ili kuweka
viungo vya mwili wake sawa.
“Suala la muziki kwa sasa kuse-

Kijumbe: Pesa za mchezo haziliwi kama pipi

Na Adam Fungamwango

UTAMU vya filamu hii, pamoja na
mafunzo kwenye jamii, lakini ni ku-
muangalia Rivama Ally, akipambana
na Bi Hindu kwenye vita ya maneno.
Hawa wote wanajulikana. Ni watu we-
nye maneno ya karaha na shombo. Ni
watu wa vijembe. Hapa sasa wameku-
tana. Muongozaji na mtunzi wa filamu
hawakutaka wacheze kama marafiki.
Walijua ili picha linoge ni lazima wak-

waruzane.
Filamu hii ya ‘Kijumbe’ ina ujumbe
kuwa unaweza kufanya kitu ukadhani
unamkomoa uliyvemfanyika, kumbe
athari zikarudi pia upande wako.
Kazembe, baada ya kujua kuwa
dada yake Riyama anacheza upatu na

kesho ni zamu yake ya kuchukua pesa,

anakwenda kwa kijumbe ambaye ni Bi

Hindi kumlaghai kuwa ametumwa na

dada yake amchukulie pesa zake.
Bi.Hindu bila ya kujua hili wale lile,

anamkabidhi Kazembe pesa kiasi cha
shilingi laki moja na nusu. Kumbe
sivyo alivyodhani. Kazembe anak-
wenda kutangaza ufalme kwenye
baa. Riyama anatimba kwa kijumbe
kudai pesa zake. Bi Hindu anamwam-
bia alimpa kaka yake Kazembe. Hapo
ndipo timbwili linapoanza. Kila mmoja
anampachika mwenzake maneno ya
shombo.

Riyama anakwenda kwa kaka yake
kumuuliza. Kazembe anakataa. Mume

Mwana FA Yyuko ‘bize’
msimpigie muziki

ma ukweli Mungu atusaidie tut-
aona namna itakavyokuwa kama
tutaweza kufanya tutafanya, la-
kini ngoja tuwatumikie wananchi
wa Muheza kwanza,” amesema
MwanaFA

wa Riyama anaye anataka pesa zake
alizompa mkewe kwa ajili ya mchezo,
kwa sababu aliambiwa kesho anak-
wenda kulipwa.

Pesa hazijapatikana, mume anatishia
kumpa talaka mkewe. Zawadi, mpenzi
wa Kazembe baada ya kupata taarifa
nyingi kuhusu jambo hilo, anaamua
kumsaidia kwa kuiba pesa shilingi laki
moja na nusu nyumbani kwao ili deni
lilipwe. Anampa mpenzi wake Kazembe
akalipe, lakini kijana huyo anakwenda
kuzitumia vibaya, kama alivyofanya
zile za kwanza.

Bi Hindu anamshutumu Kazembe.
Riyama anamdai Bi Hindu. Mume wa

MSANII wa Bongo Fleva, Bexy,
amesema wakati wowote mashabiki wa
muziki watamsikia upya Nakaaya Su-
mari, baada ya kimya cha muda mrefu.

Akizungumza na BT, Bexy amesema
tayari wamerekodi wimbo mpya un-
aoitwa ‘Kitimtim’ na wakati wowote
mashabiki watafurahia kuona video na

audio ambayo itawatikisa vilivyo.
“Kama tunavyojua Nakaaya amekuwa

kimya kwa muda mrefu, nashukuru

kwa utayari wake wa kufanya kazi

na mimi na kolabo yetu imekamilika

itatoka muda wowote kutoka sasa hivyo

mashabiki wakae tayari,” amesema

Bexy.

Riyama naye anaamua kumpa talaka
moja mkewe kwa kutoona pesa za
mchezo, Zawadi naye anampiga kibuti
Kazembe kwa kosa la kutopeleka pesa
ili deni lilipwe.

Hili linamfanya Kazembe kukosa
raha kwani alilolifanya limemrudia
yeye na dada yake Riyama ambaye
amechwa na mumewe. Anaamua kuom-
ba radhi. Anatafuta pesa. Anazipata
laki na nusu na kumrudishia Bi. Hindu.
Naye anamlipa Riyama. Anarudiana
na mumewe. Kazembe anatafuta laki
na nusu nyingine na kumpa Zawadi
ili azirudishe kwao, na hapo uhusiano
wao ukarejea.

tukio au kumbukumbu ya tukio hilo.

Wanamuziki waliofanya hivyo huko nyuma, pamoja na kwamba
baadhi yao wamefariki, lakini wamekuwa wakikumbukwa na kuju-
likana hadi leo na watakumbukwa vizazi na vizazi vijavyo.

Msanii gani hataki hili?

1. Mkono wa Idd-Salum Abdallah

Ni miaka zaidi ya 50 sasa imepita tangu kufariki kwa mwa-
namuziki maarufu, aliyekuwa staa miaka ya ‘50 hadi ‘60, Salum
Abdallah. Ni zaidi ya miaka 60 imepita tangu aliporekodi kibao
cha ‘Mkono wa Idd'.

Alifariki mwaka 1965 mjini Morogoro kwa ajali ya gari, lakini
wimbo wake huo umebaki kumbukumbu hadi kwenye kizazi cha
leo, ambacho hakijapata kumshuhudia.

Kila mwaka inapokuja sikukuu ya Idd El Fitri, kibao hicho ndi-
cho kinachopamba zaidi sikukuu hiyo kiasi hata kizazi cha leo
hii kumfahamu. Kwa maana hiyo Salum ataendelea kukumbukwa
Vvizazi kwa vizazi kutokana na wimbo huo tu ambao maudhui yale
ni endelevu.

2.Christmas-King Kiki

Katikati ya miaka ya ‘70, mwanamuziki Kikumbi Mwanza Mpan-
g0, maarufu kama King Kiki, akiwa na bendi ya Maquiz Du Zaire
alitunga kibao cha ‘Christmas’. Ni wimbo ambao unazungumzia si-
kukuu ya Krismasi, ambapo Wakristo wote Duniani wanakumbuka
kuzaliwa kwa Yesu Kristu zaidi ya miaka 2000 iliyopita. Ni wimbo
ambao kila ikikaribia Desemba 25 ni lazima usikike. Kutokana na
hali hiyo, Kiki ataendelea kukumbukwa na wimbo wake kupigwa
vizazi kwa vizazi.

3. Siku ya Kufa- Dk. Remmy Ongalla

Mwanamuziki Dk. Remmy Ongalla, ni mmoja wa wasanii ambao
hawatosahaulika na vizazi hadi vizazi kutokana na kutunga nyim-
bo kadhaa za matukio, hasa za vifo. Mwishoni mwa miaka ya ‘70,
alitunga wimbo wa ‘Siku ya Kufa' akiwa na Orchestra Makassy.
Pamoja na mambo mengine, ni wimbo unaozungumzia binadamu
anapofariki, anaacha ndugu, jamaa na pia haendi na mtu yoyote
yule kaburini hata mke au mume.

Kutokana na kutokuwepo kwa nyimbo za vifo kwa kizazi cha
sasa, Ni wimbo unaotumika mno kwenye maombolezo, wanapo-
fariki viongozi, mastaa, wanamuziki au watu muhimu kwenye
jamii kila inapotokea.

4. Noeli-King Kiki

Huyo huyo mzee Kiki, mwanzoni mwa miaka ya ‘80 alipotoka
Maquiz na kujiunga na Orchestra Safari Sound (0SS) iliyokuwa
na mtindo wa Masantula, alitunga wimbo mwingine wa Krismasi,
uitwao ‘Noeli'.

Maudhui ni yale yale, kuizungumzia sikukuu hiyo, kitu ambacho
kinamuweka kwenye orodha ya wasanii ambao kila mwaka ikika-
ribia sikukuu hiyo, sauti yake itasikika, kwani ni wimbo ambao ni
lazima upigwe kwenye redio.

5. Kifo-Dk. Remmy Ongalla

Miaka ya ‘80, Dk. Remmy alirudi tena. Safari hii akiwa na Super
Matimila, alitunga wimbo wa ‘Kifo'.

Staili ya wimbo huu ni kama vile anakilalamikia kifo kuwa kwa
nini kinaua watu. Kwa nini kimekuwa katili? Kinaua watu wote
na hakichagui. Hata uwe bondia au mtemi vipi, siku ikifika utak-
wenda.

Ni wimbo ambao linapokuja suala la maombolezo ya kitaifa
au kifo cha kiongozi, staa yoyote nchini, ni lazima utapigwa. Na
kama zikikosekana nyimbo za aina hiyo kwa wasanii wa kisasa
utaendelea kupigwa kizazi kwa kizazi. Remmy alifariki mwaka



Tacha hata wewe

ALIYEKUWA mshiriki wa shindano la
Big Brother Nigeria (BBNaija), Tacha,
ameweka wazi kwamba amefanyiwa
upasuaji wa kubadili mwili wake.

Tacha ambaye amejizolea mashabiki
wengi, amesema hayo wakati akimjibu
shabiki yake aliyemuuliza kama ame-
fanyiwa upasuaji wa kubadili viungo

vyake ili kuwa mrembo zaidi.

Kutokana na upasuaji huo, Tacha ame-
ungana na wasanii wengine maarufu wa
kike waliofanyiwa upasuaji kama Tonto

Dikeh.

Will Smith kumbe
uko huru kuchepuka

MWIGIZAJI na mwanamuziki
mkongwe wa Marekani, Will
Smith, amezungumzia mambo
yanayoendelea katika ndoa yake
na mkewe Jada Pinkett, akisema
uhusiano upo wazi.

Msanii huyo amekata kiu ya
mashabiki wake ambao walikuwa
wakipata fununu kuwa ndoa yao
imefungwa kwa mkataba maalum
ambao kila mmoja yupo huru
kuwa na uhusiano na mtu mwing-
ine.

Katika mahojiano na jariba
maarufu la GQ , Smith, amesema
ndoa sio gereza na kama watu
wakikubaliana wapo huru kuwa
na uhusiano na mtu mwingine
huku akimjengea heshima mwen-
zake.

Ndoa ya mastaa
wakongwe
yavunjika

MSHTUKO! Unaweza kusema
hivyo baada ya mwanamuziki
nyota wa Marekani, Miguel na
mkewe Nazanin Mandi, kutan-
gaza wameachana rasmi.

Wawili hao wameishi katika

ndoa yao kwa muda wa miaka 17,

walioana mwaka 2016, baada ya
kuishi kama wachumba kwa zaidi
ya miaka 10.

“Baada ya miaka 17 ya kuishi
pamoja, Miguel na Nazanin Man-
di wameamua kuachana na wapo
hivyo kwa muda sasa. Kila mtu
amemtakia heri ya anapoelekea,”
uliandika mtandao wa People.

Kardi B
wewe homal!

RAPA mkali kutoka Mare-
kani, Cardi B, amewafurahisha
mashabiki wake baada ya
kuchapisha picha akionekana
amevaa nguo zilizotengenezwa
na mbuni wa kimataifa.

Mwanamuziki huyo ambaye
ameshiriki maonyesho ya WiKki
ya mavazi ya Paris, alikuwa ki-
vutio kutokana na nguo alizovaa
kumtoa vyema.

Cardi B, alionekana amevaa
nguo zilizobuniwa na Manfred
Thierry Mugler, ambaye ni
maarufu katika taasnia ya ma-
vazi Ulaya na Marekani.

Regina utajengewa
sanamu Lagos

MWIGIZAJI mkongwe kutoka
Nollywood, Regina Askia, sasa
anakuwa miongoni mwa wasanii
wa Nigeria wanaomiliki nyumba
nchini Marekani.

Msanii huyo nyota wa filamu,
ameweka wazi kupitia ukurasa
wa Instagram kwamba amen-
unua nyumba nchini humo.

“Napenda kuwaarifu mwezi
huu wa Septemba nimejifanyia
mambo makubwa kwa kununua
nyumba, namshukuru Mungu
kwa kunifanyia mambo makub-
wa kwangu,” ameandika Regina.
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Wafanyakazi majumbani walivyoathiriwa
na janga la COVID-19 linaloendelea nchini

Na Jenifer Gilla

TIAKA mitatu iliyo-

pita maisha ya Ja-

net Michael (27),

yalibadilika na kuwa
bora wakati alipopata kazi kama
mtumishi wa nyumbani jijini Dar
es Salaam.

Janet ilimbidi kutembea ka-
ribu kilomita 1,365 kutoka nyum-
bani kwao Bukoba, hadi eneo la

Janet alijiona mwenye bahati
kubwa kupata kazi hiyo ambayo
ilimwingizia Sh. 50, 000 ambayo
ilimsaidia kutunza watoto wake
wawili na wazazi wake ambao ni
wazeee.

Hata hivyo, mipango yote im-
ekuwa bure tangu kutokea janga
la Covid-19, kwani mwajiri wake
alikuwa miongoni mwa wali-
opoteza kazi zao kutokana na
janga hilo.

“Sikuamini aliponipa Sh. 50,
000 na kuniambia huo ndio
mshahara wa mwisho, niliishiwa
nguvu. Hata hivyo, aliniambia
kuwa kuanzia sasa atapunguza
mshahara wangu hadi Sh.30,
000, nilipojaribu kupinga, alin-
iambia ninaweza kuacha kazi,
“anasema Janet.

Akikabiliwa na chaguo la ku-
kosa kazi na bila msaada wowote
kwa watoto wake wawili, Janet al-
iendelea kufanya kazi kwa shingo
upande huku akutafuta kazi se-
hemu.

Mwezi mmoja baadaye, Janet
alibahatika kupata kazi sehemu
nyingine ambapo mwajiri wake
mpya aliahidi kumlipa kiasi cha
Sh. 60,000.

Kazi mpya ilikuja na changa-
moto mpya, kwani hapo awali
alifanya kazi katika familia ndogo,
lakini huko ilikuwa tofauti, iliju-
muisha kutunza familia ya watu
sita, wakiwamo watoto wanne.

Huko alifanya kazi tangu al-
fajiri hadi usiku wa manane ku-
tokana na familia nzima kuwapo
nyumbani kipindi cha likizo ya
Corona.

Mwishowe  Janet  aliugua
na kwenda hospitali ambako
aliambiwa anasumbuliwa na
uchovu. Alishauriwa kupumzika,
jambo ambalo halikuwezekana
kwani alihatarisha kupoteza
kazi!

Janet ni miongoni mwa wafan-
yakazi wa nyumbani 1,087401,
ambao ni asilimia tano ya
idadi ya wanaopambana na
changamoto zilizoongezeka zina-
zosababishwa na janga la COV-
ID-19.

Wafanyakazi wengi wa nyum-
bani ni wanawake ambao misha-
hara yao ilipunguzwa wakati wa
kipindi cha likizo ya corona na
wengine kuachishwa kazi.

Utafiti wa wafanyakazi wa
nyumbani katika nchi 14 za Kia-
frika uliofanywa na Shirikisho
la Kimataifa la Wafanyakazi wa
Nyumbani (IFDW), unaonyesha

W Jumla ya wafanyakazi wa majumbani

5%

B wafanyakazi wa majumban

16%
Wanzo: [LO | www.wiego.org

Wafanyakazi wa majumbani nchini Tanzania

Wafanyakazi wa majumbani walipoteza ajira na Kipato
kutokana na janga la COVID-19

waliopoteza ajira

100%

100%

M watoto chini ya

Migka 18 Miaka 15

Milioni

7.2

M Wanawake wanaoweza kupoteza ajira

37

Chanzo: knowledeecommaons.popoouncil.org

Wafanyakazi wa Majumbani Duniani

W watoto chiniya

wafanyakazi wa majumbani walio hatarini kupoteza ajira
na kipato kutokana na kukaa ndani

i % Wanawake
ﬂ Milioni

55M

kuwa asilimia 85 ya wafanyakazi
wa nyumbani ambao walifutwa
kazi, hawakupata malipo ya kua-
chishwa kazi.

Wale ambao walibakiza kazi zao
wamepunguzwa mapato yao am-
bayo yamekuwa na athari kubwa
kwa kaya zao.

Kutokana na hali halisi ya maz-
ingira ya kazi, Janet na wengine
kama yeye wako katika hatari
kubwa ya kuambukizwa ugonjwa
kutoka kwa kaya wanazofanya
kazi, kwa kuwa wanafanya kazi
bila ya kuwa na vifaa vya kujikinga
na virusi hivyo.

Kulingana na utafiti huo, asil-
imia 53 ya wafanyakazi wa nyum-
bani hawana fursa ya kulipwa siku
za wagonjwa ambazo zinaongeza
hatari ya kuambukizwa na kud-
hoofisha uwezo wao wa kujitunza
wenyewe na familia zao.

Hiki ndicho kilichotokea kwa
Mary Michael (18), mfanyakazi
mwingine wa nyumbani kutoka
Masaki.

Wakati Mary alipata virusi vya
Corona, mwajiri wake alimrudi-
sha kwenye Kituo cha kazi kina-
chotoa mafunzo na kusambaza
wafanyakazi wa majumbani Kkiit-
wacho Quiz Cup Center.

“Bosi wangu pia alikuwa na dal-
ili kama hizo.

Aliponipeleka hospitalini alip-
imwa COVID-19 na kukutwa na
maambukizi na sote tukapewa
dawa.

Siku inayofuata mwajiri alinir-
udisha kwa wakala.

Nilijisikia vibaya sana, nili-
fikiri labda walinirudisha kwa
sababu wanadhani mimi ndiye
niliyewapa ugonjwa, "Mary anase-
ma.

Kiwango cha juu cha kuto-
thaminiwa wafanyakazi wa ma-
jumbani inamaanisha kuwa hawa-
na usalama wa kazi na wana ulinzi
mdogo.

Inakadiriwa kuwa asilimia 81
ya wafanyakazi wa nyumbani
hawana mikataba iliyoandikwa
na hufanya kazi kwa msingi wa
makubaliano ya mdomo. Zaidi ya
asilimia 60 ya wafanyakazi hawa-
na usalama wa kijamii au bima ya
matibabu.

Jenifer Mwavula, pia alipoteza
kazi wakati alipopiga chafya
mbele ya mwajiri wake. Tulim-
pata Jenifer kwa wakala wa ajira
wa wafanyakazi wa nyumbani
jijini Dar-es-Salaam ambapo ali-
kuwa ameenda kutafuta nafasi
nyingine.

“Sikuweza kutembelea familia
yangu kwani niliruhusiwa kuon-
doka na mwajiri wangu ambaye
aliogopa kwamba ikiwa ningesa-
firi ningerudi na virusi. Kwa pesa
kidogo ambayo walikuwa wak-
inilipa, watoto wangu hawawezi
kupata chakula cha kutosha”
anasema Jenifer.

Mawakala huwalinda vipi wa-
fanyakazi?

Wakala Eliwanjela Jamesa kuto-
ka Quiz Cup Center, anasema al-
ipokea malalamiko mengi kutoka
kwa wafanyakazi ambao wame-
kabiliwa na unyanyasaji mwingi
kipindi cha likizo ya kupisha
maambukizi ya corona ikiwamo
kufanyishwa kazi kupita kiasi, ku-
fukuzwa na kuvunjwa haki zao na
waajiri ambao wanaogopa kuam-
bukizwa.

Anasema hata mahitaji ya wa-
fanyakazi yalipungua tangu janga
hilo lilipoanza.

. “Hatukuwa na njia nyingine
isipokuwa kuwaachilia wasichana
warudi makwao, wengi wao ku-
sichana wa kazi ulipungua sana,”
alisema.

Elimu

Margaret Tibaijuka, Meneja
wa Precious Daywaka, anasema
wamekuwa wakiwaelimisha wa-
fanyakazi wa majumbani juu ya
virusi vya corona na jinsi ya kujik-
inga kama vile kutumia vitakasa
mikono, kuvaa glavu na barakoa,
usafi wa kibinafsi na kuzingatia
hatua zingine za msingi za usala-
ma.

Kwa upande wa Veneranda
Chisel, anaeleza ingawa alitaka
kutoa msaada unaofaa kwa mfan-
yakazi wake wa nyumbani, lakini
hakuwa na pesa ya kutosha kum-
patia mfanyakazi huyo .

“Nimekuwa nje ya ajira kwa zai-
di ya mwaka mmoja, ilibidi nim-
wachishe kazi mfanyakazi wangu
wa nyumbazi kwani sikuwa na
pesa ya kumlipa,” Veneranda
anasema.

Tamko la serikali

Tofauti na nchi zingine ambazo
zilichukua hatua za kuwalinda
wafanyakazi wa ndani walio ka-
tika mazingira magumu, hapa
nchini sheria inalenga zaidi wa-
fanyakazi walio katika ajira rasmi
na kupuuza wale walio katika
sekta isiyo rasmi ambayo ni
pamoja na wafanyakazi wa nyum-
bani.

Mkurugenzi wa Masuala ya
Watoto katika Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Sebastian Kitiku,

anasema idara yake haijapokea
maombi yoyote ya usaidizi kwa
wafanyakazi wa majumbani in-
gawa alikiri mambo haya yana-
fanyika mitaani na kuna haja ya
kuwapo msaada kama huo katika
jamii.

Mwenyekiti wa Chama cha wa-
fanyakazi wa mahotelini, msham-
bani (CHODAWU) katika Wilaya
za Ilala na Temeke, Wagala Chun-
ga, anasema umoja huo umekuwa
ukiwaelimisha wanachama wake
juu ya viwango vya afya na usala-
ma kazini, haki zao na majukumu
ya mwajiri.

Anasema kuna haja ya serikali
kuridhia Mkataba wa Wafanyaka-
zi wa Majumbani Na 189 wa 2011,
uliopitishwa na Shirika la Kazi Du-
niani (ILO).

“Kuwachanganya wafanyakazi
wa nyumbani na wafanyakazi
wengine si haki kwa sababu ya
aina ya kazi yao, saa za kazi, ulinzi
Wwa jamii na mazingira.

Kwa mfano, wengi wao huishi
na kulala katika sehemu zao za
kazi huku wakipata mshahara
kati ya Sh. 30,000 na 150,000 ,
“Chunga anasema.

Shirika la kazi duniani (ILO) lin-
akadiria kuna watumishi wa ma-
jumbani milioni 67 ulimwenguni
huku milioni 17 ni watoto chini ya
miaka 18 na milioni 7 ni chini ya
miaka 15.

Shirika hilo linaelezea baadhi
ya changamoto zinazopitia kundi
hili kipindi hiki cha janga la virusi
vya corona kuwa ni kukosa ajira,
haki ya kukosa taarifa kuhusu
afya ya uzazi, msongo wa mawazo
na afya ya akili, kukosa chakula na
malazi na unyanyasi na unyanya-
paa sehemu ya kazi.
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Wafanyakazi majumbani walivyoathiriwa
na janga la Covid-19 linaloendelea nchini

Na Jenifer Gilla

TIAKA mitatu iliyo-

pita maisha ya Ja-

net Michael (27),

yalibadilika na kuwa
bora wakati alipopata kazi kama
mtumishi wa nyumbani jijini Dar
es Salaam.

Janet ilimbidi kutembea ka-
ribu kilomita 1,365 kutoka nyum-
bani kwao Bukoba, hadi eneo la

Janet alijiona mwenye bahati
kubwa kupata kazi hiyo ambayo
ilimwingizia Sh. 50, 000 ambayo
ilimsaidia kutunza watoto wake
wawili na wazazi wake ambao ni
wazeee.

Hata hivyo, mipango yote im-
ekuwa bure tangu kutokea janga
la Covid-19, kwani mwajiri wake
alikuwa miongoni mwa wali-
opoteza kazi zao kutokana na
janga hilo.

“Sikuamini aliponipa Sh. 50,
000 na kuniambia huo ndio
mshahara wa mwisho, niliishiwa
nguvu. Hata hivyo, aliniambia
kuwa kuanzia sasa atapunguza
mshahara wangu hadi Sh.30,
000, nilipojaribu kupinga, alin-
iambia ninaweza kuacha kazi,
“anasema Janet.

Akikabiliwa na chaguo la ku-
kosa kazi na bila msaada wowote
kwa watoto wake wawili, Janet al-
iendelea kufanya kazi kwa shingo
upande huku akutafuta kazi se-
hemu.

Mwezi mmoja baadaye, Janet
alibahatika kupata kazi sehemu
nyingine ambapo mwajiri wake
mpya aliahidi kumlipa kiasi cha
Sh. 60,000.

Kazi mpya ilikuja na changa-
moto mpya, kwani hapo awali
alifanya kazi katika familia ndogo,
lakini huko ilikuwa tofauti, iliju-
muisha kutunza familia ya watu
sita, wakiwamo watoto wanne.

Huko alifanya kazi tangu al-
fajiri hadi usiku wa manane ku-
tokana na familia nzima kuwapo
nyumbani kipindi cha likizo ya
Corona.

Mwishowe  Janet  aliugua
na kwenda hospitali ambako
aliambiwa anasumbuliwa na
uchovu. Alishauriwa kupumzika,
jambo ambalo halikuwezekana
kwani alihatarisha kupoteza
kazi!

Janet ni miongoni mwa wafan-
yakazi wa nyumbani 1,087401,
ambao ni asilimia tano ya
idadi ya wanaopambana na
changamoto zilizoongezeka zina-
zosababishwa na janga la COV-
ID-19.

Wafanyakazi wengi wa nyum-
bani ni wanawake ambao misha-
hara yao ilipunguzwa wakati wa
kipindi cha likizo ya corona na
wengine kuachishwa kazi.

Utafiti wa wafanyakazi wa
nyumbani katika nchi 14 za Kia-
frika uliofanywa na Shirikisho
la Kimataifa la Wafanyakazi wa
Nyumbani (IFDW), unaonyesha

W Jumla ya wafanyakazi wa majumbani

5%

B wafanyakazi wa majumban

16%
Wanzo: [LO | www.wiego.org

Wafanyakazi wa majumbani nchini Tanzania

Wafanyakazi wa majumbani walipoteza ajira na Kipato
kutokana na janga la COVID-19

waliopoteza ajira

100%

100%

M watoto chini ya

Migka 18 Miaka 15

Milioni

7.2

M Wanawake wanaoweza kupoteza ajira

37

Chanzo: knowledeecommaons.popoouncil.org

Wafanyakazi wa Majumbani Duniani

W watoto chiniya

wafanyakazi wa majumbani walio hatarini kupoteza ajira
na kipato kutokana na kukaa ndani

i % Wanawake
ﬂ Milioni

55M

kuwa asilimia 85 ya wafanyakazi
wa nyumbani ambao walifutwa
kazi, hawakupata malipo ya kua-
chishwa kazi.

Wale ambao walibakiza kazi zao
wamepunguzwa mapato yao am-
bayo yamekuwa na athari kubwa
kwa kaya zao.

Kutokana na hali halisi ya maz-
ingira ya kazi, Janet na wengine
kama yeye wako katika hatari
kubwa ya kuambukizwa ugonjwa
kutoka kwa kaya wanazofanya
kazi, kwa kuwa wanafanya kazi
bila ya kuwa na vifaa vya kujikinga
na virusi hivyo.

Kulingana na utafiti huo, asil-
imia 53 ya wafanyakazi wa nyum-
bani hawana fursa ya kulipwa siku
za wagonjwa ambazo zinaongeza
hatari ya kuambukizwa na kud-
hoofisha uwezo wao wa kujitunza
wenyewe na familia zao.

Hiki ndicho kilichotokea kwa
Mary Michael (18), mfanyakazi
mwingine wa nyumbani kutoka
Masaki.

Wakati Mary alipata virusi vya
Corona, mwajiri wake alimrudi-
sha kwenye Kituo cha kazi kina-
chotoa mafunzo na kusambaza
wafanyakazi wa majumbani Kkiit-
wacho Quiz Cup Center.

“Bosi wangu pia alikuwa na dal-
ili kama hizo.

Aliponipeleka hospitalini alip-
imwa COVID-19 na kukutwa na
maambukizi na sote tukapewa
dawa.

Siku inayofuata mwajiri alinir-
udisha kwa wakala.

Nilijisikia vibaya sana, nili-
fikiri labda walinirudisha kwa
sababu wanadhani mimi ndiye
niliyewapa ugonjwa, "Mary anase-
ma.

Kiwango cha juu cha kuto-
thaminiwa wafanyakazi wa ma-
jumbani inamaanisha kuwa hawa-
na usalama wa kazi na wana ulinzi
mdogo.

Inakadiriwa kuwa asilimia 81
ya wafanyakazi wa nyumbani
hawana mikataba iliyoandikwa
na hufanya kazi kwa msingi wa
makubaliano ya mdomo. Zaidi ya
asilimia 60 ya wafanyakazi hawa-
na usalama wa kijamii au bima ya
matibabu.

Jenifer Mwavula, pia alipoteza
kazi wakati alipopiga chafya
mbele ya mwajiri wake. Tulim-
pata Jenifer kwa wakala wa ajira
wa wafanyakazi wa nyumbani
jijini Dar-es-Salaam ambapo ali-
kuwa ameenda kutafuta nafasi
nyingine.

“Sikuweza kutembelea familia
yangu kwani niliruhusiwa kuon-
doka na mwajiri wangu ambaye
aliogopa kwamba ikiwa ningesa-
firi ningerudi na virusi. Kwa pesa
kidogo ambayo walikuwa wak-
inilipa, watoto wangu hawawezi
kupata chakula cha kutosha”
anasema Jenifer.

Mawakala huwalinda vipi wa-
fanyakazi?

Wakala Eliwanjela Jamesa kuto-
ka Quiz Cup Center, anasema al-
ipokea malalamiko mengi kutoka
kwa wafanyakazi ambao wame-
kabiliwa na unyanyasaji mwingi
kipindi cha likizo ya kupisha
maambukizi ya corona ikiwamo
kufanyishwa kazi kupita kiasi, ku-
fukuzwa na kuvunjwa haki zao na
waajiri ambao wanaogopa kuam-
bukizwa.

Anasema hata mahitaji ya wa-
fanyakazi yalipungua tangu janga
hilo lilipoanza.

. “Hatukuwa na njia nyingine
isipokuwa kuwaachilia wasichana
warudi makwao, wengi wao ku-
sichana wa kazi ulipungua sana,”
alisema.

Elimu

Margaret Tibaijuka, Meneja
wa Precious Daywaka, anasema
wamekuwa wakiwaelimisha wa-
fanyakazi wa majumbani juu ya
virusi vya corona na jinsi ya kujik-
inga kama vile kutumia vitakasa
mikono, kuvaa glavu na barakoa,
usafi wa kibinafsi na kuzingatia
hatua zingine za msingi za usala-
ma.

Kwa upande wa Veneranda
Chisel, anaeleza ingawa alitaka
kutoa msaada unaofaa kwa mfan-
yakazi wake wa nyumbani, lakini
hakuwa na pesa ya kutosha kum-
patia mfanyakazi huyo .

“Nimekuwa nje ya ajira kwa zai-
di ya mwaka mmoja, ilibidi nim-
wachishe kazi mfanyakazi wangu
wa nyumbazi kwani sikuwa na
pesa ya kumlipa,” Veneranda
anasema.

Tamko la serikali

Tofauti na nchi zingine ambazo
zilichukua hatua za kuwalinda
wafanyakazi wa ndani walio ka-
tika mazingira magumu, hapa
nchini sheria inalenga zaidi wa-
fanyakazi walio katika ajira rasmi
na kupuuza wale walio katika
sekta isiyo rasmi ambayo ni
pamoja na wafanyakazi wa nyum-
bani.

Mkurugenzi wa Masuala ya
Watoto katika Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Sebastian Kitiku,

anasema idara yake haijapokea
maombi yoyote ya usaidizi kwa
wafanyakazi wa majumbani in-
gawa alikiri mambo haya yana-
fanyika mitaani na kuna haja ya
kuwapo msaada kama huo katika
jamii.

Mwenyekiti wa Chama cha wa-
fanyakazi wa mahotelini, msham-
bani (CHODAWU) katika Wilaya
za Ilala na Temeke, Wagala Chun-
ga, anasema umoja huo umekuwa
ukiwaelimisha wanachama wake
juu ya viwango vya afya na usala-
ma kazini, haki zao na majukumu
ya mwajiri.

Anasema kuna haja ya serikali
kuridhia Mkataba wa Wafanyaka-
zi wa Majumbani Na 189 wa 2011,
uliopitishwa na Shirika la Kazi Du-
niani (ILO).

“Kuwachanganya wafanyakazi
wa nyumbani na wafanyakazi
wengine si haki kwa sababu ya
aina ya kazi yao, saa za kazi, ulinzi
Wwa jamii na mazingira.

Kwa mfano, wengi wao huishi
na kulala katika sehemu zao za
kazi huku wakipata mshahara
kati ya Sh. 30,000 na 150,000 ,
“Chunga anasema.

Shirika la kazi duniani (ILO) lin-
akadiria kuna watumishi wa ma-
jumbani milioni 67 ulimwenguni
huku milioni 17 ni watoto chini ya
miaka 18 na milioni 7 ni chini ya
miaka 15.

Shirika hilo linaelezea baadhi
ya changamoto zinazopitia kundi
hili kipindi hiki cha janga la virusi
vya corona kuwa ni kukosa ajira,
haki ya kukosa taarifa kuhusu
afya ya uzazi, msongo wa mawazo
na afya ya akili, kukosa chakula na
malazi na unyanyasi na unyanya-
paa sehemu ya kazi.
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WANAYOPITIA WENYE SELIMUNDU

®Unyanyapaa tatizo sugu linalowaumiza

Na Christina Mwakangale

KWIMU zinasema Tan-
zania ni miongoni mwa
nchi nne zenye idadi kub-
wa za wagonjwa wa seli-

mundu duniani.

Mataifa ambayo yanaongoza
ni India, Nigeria na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Sababu kubwa ambazo zin-
achangia nchi hizo kuwa na watu
wenye matatizo ya selimundu ni
kuwapo kwa ugonjwa wa malaria.

Mtu akiwa na tatizo la seli-
mundu ni baada ya seli nyekundu
za damu kuwa na umbo lisilo la
kawaida la butu ambazo zinazuia
kuwepo kwa mtiririko mzuri wa
damu kwenye mishipa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi
zinazojishughulisha na Ugonjwa
wa Selimundu Tanzania (TANSC-
DA), Dk. Deogratius Soka, anase-
ma Tanzania inakabiliwa na tatizo
hilo kutokana na kuwa katika
eneo la kitropiki lenye ugonjwa
wa malaria kwa wingi.

“Hawa watu wenye selimundu
wana ufanisi wao wa chembe hai
nyekundu za damu. Chembe hai
7ao zina upungufu wa oksijeni.

Kwa kawaida chembe hai
nyekundu kwa binadamu hutak-
iwwa kuishi muda mrefu siku 90
hadi 120.

“Wenye selimundu, seli nyekun-
du za zinaishi siku 10 hadi 20,
kwa hiyo huo ni utofauti wa mtu
wa kawaida na wa selimundu,”
anasema Dk. Soka.

Anasema selimundu ni ugonjwa
usioambukiza kama magonjwa
mengine.

Dk. Soka, anaeleza ugonjwa huo
unatokana kwa kurithi na umekaa
kwenye kinasaba.

“Huwezi kuupata ugonjwa huu
hata uongezewe damu ya mtu
mwenye selimundu hautopata
ugonjwa huu, sababu unakaa ka-
tika vinasaba,” anasema Dk. Soka.

TIBA SELIMUNDU

Akizungumzia matibabu yake,
Soka anasema selimundu ina
namna yake ya kuitibu, ikiwamo
kumtibu mgonjwa kwa kubadili-
sha uloho au uboho kwa kubadili
damu kutoka kwenye mifupa uki-
chukua uboho wa mtu ambaye
hana selimundu na kuweka kwa
mgonjwa.

Anasema mgonjwa wa selimun-
du huishiwa damu kila baada ya
siku chache na iwapo ataongeze-
wa damu kwa kupitia uboho
ataweza kupona kabisa kutege-
meana na matibabu yenyewe.

“Kutengeneza damu isiyo na
selimundu inawezekana, ulianza
tangu siku nyingi kwa nchi zi-
lizoendelea kama Afrika Kusini,”
anasema.

Hata hivyo, Tanzania tayari im-
ezindua mfumo hivi karibuni wa
kupandikizwa uboho.

“Kama watu wanaumwa mara
kwa mara, hao tutawafanyia mat-
ibabu ya kupandikiza ubohoo
haraka kwa sababu ya kuokoa
maisha yao.” anasema

Dk. Soka anasema matumizi ya

Easter Gabriel (25), mjamzito na mgonjwa wa kwanza wa selimundu kupatiwa matibabu ya uboho hivi karibuni
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), ambaye amebadilishiwa chembe hai nyekundu za damu kwa ku-
tumia mashine za kisasa (Spectra Otia). PICHA ZOTE: MTANDAO

dawa kwa wagonjwa yanakuwa
ya kila siku ili kutengeneza damu
kwa wingi kwenye mwili.

Anasema tiba nyingine ni
matumizi ya dawa za kusaidia
kupunguza maumivu makali kwa
mgonjwa.

“Muongozo wa  matibabu
tumepeleka katika hospitali zote,

—————— Ty

mkakati wa kwenda kufundisha
wafanyakazi wa afya wa msingi,
zahanati na vituo vya afya nchi
nzima,” anabainisha Dk. Soka.
Katika kuhakikisha wanaishi
katika mazingira mazuri, watu
wenye selimundu wanakuwa na
masharti ya kuyafuata ikiwamo
kutokula sana, kutovuta sigara na

-
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Dk. Degratius Soka (kulia), akizungumza na waandishi wa habari.

te.Coll foundation OF sase
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kutofanya kazi kwa muda mrefu
ili kuepuka uchovu.

Sharti lingine watu wenye se-
limundu wanatakiwa wasikae
kwenye baridi kali na kama wapo
maeneo yenye hali ya hewa ya
aina hiyo wanapaswa kuvaa nguo
nzito zinazotengeneza joto.

Anashauri watu walio kwenye

mahusiano na wanaotarajia ku-
funga ndoa, ni muhimu kuchukua
vipimo ili kubaini iwapo wana
magonjwa ambayo yanahusisha
vinasaba ili kupunguza uwezo
mkubwa kurithisha watoto wao.

Anasema vipimo vya Kkita-
bibu, hutoa picha ya hali ya afya
za wahusika ikiwamo dalili za
ugonjwa wa selimundu, akibaini-
sha kwamba hapa nchini asilimia
15 hadi 20 ya Watanzania wana vi-
nasaba vya selimundu.

“Hatufikirii kwamba kupima
wakati wa kuoana ni kipindi kizuri
sana, kwa sababu watu waliofikia
hatua hiyo hawawezi kurudi nyu-
ma,” anaongeza Dk Sako.

Arafa Said, ambaye anaishi na
selimundu, anasema ni muhimu
kila mtu anayeishi na tatizo
hilo kujiona kama shujaa na kuji-
amini.

Mwanamke huyo ambaye ni
Rais wa Chama cha Wanaoishi na
Selimundu Tanzania, anasema
kuna unyanyapaa katika jamii ku-
tokana na kukosa elimu sahihi ya
tatizo hilo.

“Unatakiwa uishi kama watu
wengine na ujikubali na kujua
ugonjwa wako unahitaji nini, na
unatakiwa uwe makini kwa ku-
fanya mazoezi, kula chakula bora
na dawa kwa wakati.

“Kwenye selimundu unyanya-
paaji upo kwa sababu elimu haipo
na kama elimu ingekuwepo basi
watu wasingenyanyapaliwa na
watu kubaki kudhani ni ugonjwa
wa ajabu sana, na elimu inge-
paswa iwafikie ili kuondoa hofu”
anasema Arafa.

TAKWIMU

Kuhusu hali ya ugonjwa huo,
Dk. Soka anasema duniani watoto
300,000 huzaliwa kila mwaka na
ugonjwa wa selimundu, wakati
11,000 hadi 12,000 kila mwaka hu-
zaliwa Tanzania na ikishika nafasi
yanne.

Anasema hadi sasa nchini kuna
watoto 300,000 wenye selimun-
du na kwamba huchangia vifo vya
watoto walio chini ya miaka mi-
tano kwa asilimia 6.7.

WIZARA

Kaimu Mkurugenzi wa Tiba
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Sarah Maongezi anasema
watoto 100 waliopo chini ya umri
wa miaka mitano, hufariki dunia
kila mwaka kutokana na ugonjwa
huo.

Anasema idadi kubwa ya wag-
onjwa wanatoka mikoa ya Kanda
ya Ziwa, hata hivyo chanzo bado
hakijajulikana.

Mratibu wa Selimundu ku-
toka wizara hiyo, Asteria Mpoto,
anasema serikali inaendelea
kutoa elimu kuhusu ugonjwa
huo na kila kila ifikapo Septemba
Mosi hadi 30 wanafanya maa-
dhimisho.
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Kanali

Doumbouya

rais mpya

Guinea

Conakry, GUINEA

BAADA ya mapinduzi ya kijeshi mwezi uli-
opita kumuondoa aliyekuwa Rais wa Guinea
Alpha Condé, Kiongozi wa kijeshi, Kanali
Mamady Doumbouya ameapishwa kuwa rais

wa mpito.

Sherehe ya kuapishwa kwake zimefanyika
katika Ikulu ya rais na kuhudhuriwa na waal-

ikwa pekee.

Kanali Doumbouya aliongoza mapinduzi
yaliyomuondoa madarakani Rais Alpha Condé

mapema mwezi uliopita.

Anatarajiwa kuunda serikali katika wiki

chache zijazo.

Kiongozi huyo wa kijeshi aliye na miaka 41,

KANU yamteua Gideon
Moi kuwania urais 2022

Nairobi, KENYA

WAJUMBE wa Halmashauri
Kuu ya chama cha KANU,
wamemuidhinisha Gideon
Moi, kugombea urais katika
uchaguzi wa mwaka 2022.

Moi (57), ni mwanasiasa na
mtoto wa hayati Daniel Arap
Moi, aliyekuwa rais wa pili wa
Kenya kwa miaka 24 kati ya
mwaka 1978 na 2002.

Moi alieleza kwamba, iwapo
atapata ridhaa ya raia wa
Kenya kwenye uchaguzi ujao,
ataongoza serikali inayowaju-
muisha wote na kupambana
na ufisadi.

Kongamano hilo la kitaifa
la wajumbe limemuidhinisha
Seneta huyo wa Jimbo la Bar-
ingo, kugombea urais kumrithi
Rais Uhuru Kenyatta katika

uchaguzi wa mkuu wa mwa-
kani.

Gedion Moi, pia ni Mwe-
nyekiti wa chama cha KANU,
ambacho ndicho chama kili-
chotwaa madaraka kutoka
mikononi mwa wakoloni na
kuwa chama cha kwanza
baada ya Kenya kupata uhuru.

Tangu mwaka 2013, Moi
amekuwa akiwakilisha Jimbo
la Baringo lillopo Magharibi
ya Kati ya Kenya, ameonyesha
nia ya kugombea urais, kuita-
wala Kenya kama alivyofanya
baba yake chini ya chama hi-
cho.

Mwaka 2013 na tena mwaka
2017, chama cha KANU kilimpi-
gia debe rais aliyepo madara-
kani Uhuru Kenyatta, kuion-
goza Kenya kwa mihula miwili
madarakani.

Gideon Moi anajitosa kwe-
nye kinyanganyiro cha urais,
jukwaa ambalo linashuhu-
dia viongozi mbalimbali wa
kisiasa waliokuwa ndani ya
chama hicho miaka ya nyuma
kama vile Naibu Rais wa Kenya
William Ruto, Raila Odinga,
Kalonzo Musyoka na Musalia
Mudavadi.

Viongozi hao, wote wameo-
nyesha nia ya kuwania kwa
tiketi ya vyama tofauti kum-
rithi Rais Kenyatta, anayeta-
rajiwa kustaafu mwaka 2022
baada ya kuwa madarakani
kwa kipindi cha miaka 10.

Mark Bichache, mfuatiliaji
wa siasa za Kenya anaeleza
kuwa japo Moi hana nguvu
kubwa za kisiasa, hafai kupuu-
Zwa.

Kiongozi chama cha Or-

ange Democratic Movement,
Raila Odinga, aliyekuwa Ka-
tibu Mkuu wa chama hicho,
akizungumza katika hafla
hiyo, alisema anaunga mkono
kuwapo kwa uhuru wa vy-
ama vya siasa, kudumisha
demokrasia ya vyama vingi na
anajivunia mwamko wa siasa
za Kenya.

Kalonzo Musyoka, aliyeku-
wa Katibu Mtendaji wa chama
hicho na sasa kiongozi wa Wip-
er Democratic, alieleza kuwa
historia ya KANU ni chimbuko
bora la historia ya Kenya.

Kiongozi wa Amani National
Congress, Musalia Mudavadi,
alisema vuguvugu la Kkisiasa,
liitwalo One Kenya Alliance
ambalo linamjumuisha Moi,
limepata nguvu mpya kuele-
keauchaguzi mkuu.  VOA

atakuwa kiongozi wa pili wa Afrika mwenye
umri mdogo kuongoza nchi, mdogo zaidi akiwa
ni wa Mali Kanali Assimi Goita, 38 ambaye
aliongoza mapinduzi ya kumng'oa madarakani
Rais Keita.

Baada ya mapinduzi ya Guinea Kanali
Doumbouya alisema askari wake wamechukua
uongozi na walitaka kumaliza ufisadi, ukiuk-
waji wa haki za binadamu na usimamizi mbaya
uliokithiri nchini humo.

Rais Condé alichaguliwa katika uchaguzi ul-
iokumbwa na utata kuongoza kwa muhula wa
tatu licha ya maandamano ya ghasia mwaka
jana.

Buhari
kuondoa
zuio la
Twitter
kwa sharti

Lagos, NIGERIA

BBC

RAIS wa Nigeria, Muhammadu Buhari,
ameamuru kuondolewa kwa marufuku dhidi
ya mtandao wa kijamii wa Twitter, ikiwa
kampuni hiyo kubwa ya teknolojia itatimiza
masharti.

Rais Buhari alisema Wanigeria wanaweza
kuendelea kutumia mtandao huo, iwapo ni
kwa ajili ya biashara na masuala muhimu
pekee.

Katika hotuba yake ya kuadhimisha si-
kukuu ya uhuru wa nchi hiyo, alisema kamati
maalum inajadiliana na Twitter kuhusu masu-
ala kadhaa ya usalama wa kitaifa, ushuru wa
haki na utatuzi wa mizozo.

Serikali ya Nigeria, ilipiga marufuku hudu-
ma za Twitter tangu Juni, mwaka huu, baada
va mtandao huo wa kijamii kufuta ujumbe
wa rais Buhari wenye utata.

Marufuku hiyo ilikosolowa vikali na
mashirika ya kutetea haki za binadamu na
wanaharakati wa kutetea uhuru wa vyombo
vya habari.

Gideon Moi ambaye ameteuliwa na wajumbe wa Halmashauri Kuu ya chama cha KANU, juzi, kugombea urais katika uchaguzi wa
mwaka 2022. PICHA: MAKTABA

Ethiopia yawatimua maofisa wa UN

Addis Ababa, ETHIOPIA tibu wa Misaada nchini humo
Grant Leaty na mwakilishi wa
shirika la watoto la UNICEF,
Adele Khodr.

Katibu Mkuu wa UN, Anto-

nio alielezea hofu yake, baada

linaongezeka dhidi ya serikali
ya Ethiopia kuhusu jimbo la
Tigray.

Serikali ya Ethiopia ime-
chukua uamuzi wa kuwafuku-
za maofisa hao wa UN, huku
Wizara ya Mambo ya Nje ya ya Ethiopia kutangaza kuwa-
watumishi hao kujiingiza ka- Ethiopia ikisema wafanyakazi timua wakuu saba wa shirika
tika mambo ya ndani ya Ethio-  saba wa mashirika ya misaada hilo. maji na vifaa vya usafi - kwa
pia. UN wanatakiwa kuondoka “Shughuli zote za kibin- wale wenye uhitaji mkubwa.”

Wakati huo huo, shinikizo ikiwa ni pamoja na Naibu Mra- adamu za Umoja wa Mataifa DW

zinaongozwa na kanuni za
kimsingi za binadamu, ku-
topendelea, na kwa uhuru,”
alisema Antonio Guterres,
“Nchini Ethiopia, Umoja wa
Mataifa unatoa misaada ya
kuokoa maisha ya watu- ikiwa
ni pamoja na chakula, dawa,

MAOFISA saba wa Umoja
wa Mataifa (UN), wamepewa
muda wa saa 72 kuondoka
Ethiopia. Serikali ya nchi
hiyo imedai ni kutokana na

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO
PATA MKOPO WA HARAKA KWA
MASHARTI NAFUU KUTOKA
ENTEPRISES FINANCE LIMITED (EFL).
KWA MAWASILIANO ZAIDI

TUPIGIE:0677 111 333 AU 0758 112 332

NYUMBA/MASHAMBA

NYUMBA INAUZWA, NYUMBA INAUZWA
IPO MWANANYAMALA KWA KOPA. INA
VYUMBA VITATU VYA KULALA, SEBULE,
JIKO, CHOO NDANI NA NJE. INA UMEME,
MAJI NA FENCE. KWA MAWASILIANO
PIGA: 0754409991

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA CHETI

116486702

JULIUS ANCYLEM MAYAKA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S.1185-0132 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia DAR ES
SALAAM  BAPTIST  SEKONDARI
mwaka 2008. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.Taarifa ya
polisi: DAR/RB/474012/2021.

KUPOTEA KWA CHETI
] p—

116487802

BAHATI M. MAKARANGA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S$0241-0009 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
KOWAK GIRL'S SEKONDARI mwaka
2013. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisiTaarifa ya
polisi: DAR/CHU/RB/808513/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya MOROGORO
Kituo cha CHAMWINO Mkoa MOROGORO
Shauri la Madai Na. 25/2016
Jina la Mdai..........coommmmsmmmmmmmsssnssennsnnnnsd NASMA AGUSTINO
JESCAR DOMINIC

KATIKA SHAURI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa JESCAR DOMINIC

Jina la Mdaiwa.

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba ( Eleza hapa
habari za madai) YAH: KIWANJA KILICHOPO TUSHIKAMANE

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
tarehe 15 mwezi 10 Mwaka 2021 saa 3:00 asubuhi/ mchana
kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 30 mwezi 09 mwaka 2021

116488102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI.
Kituo cha DODOMA MJINI Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi Na 200 /2021.

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
MICHAEL YORAM.

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA DEOGRATIUS MICHAEL

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 05 mwezi 10
mwaka 2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 20 mwezi 09 mwaka 2021.

&

116488202
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KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

WUZHOU INVESTMENT
COMPANY LIMITED
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC 350 BPW. KWA
YOYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOCHOTE CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
KAH/RB/496/2021.

116488502

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

ELIAS ALPHONCE MABULA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YAGARI AINA YA FUSO
MITSUBISH YENYE NAMBA
ZA USAJILI T 956 BJT. KWA
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI
KAH/RB/481/2021.

116488402

KUPOTEA KWA VYETI

Uongozi was shule ya sekondari
Cornelius Academy and High School
unatangaza kupotelewa na vyeti
tarehe 13/04/2021 kutokana na wizi
ulitokea shuleni hapo na kuripotiwa
kituo cha polisi madale jalada
MDL/IR/927/2021 Kama ifuatavyo:- 1.
Cornelius secondary school CSEE
218-2019 vyeti 94; ACSEE 2020 vyeti
11; 2. Andrew Faza memorial
secondary school CSEE 2019 vyeti
23; 3. Dar-es-salaam Prime secondary
school CSEE 2016, 2017 and 2018
vyeti 53;

Wasiliana na uongozi wa shule kupitia

0752517463 au 07861837147

16487902

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya MOROGORO

Kituo cha CHAMWINO
Mkoa MOROGORO

Shauri la Madai Na. 25/2016
Jina la Mdai... NASMA AGUSTINO
... JESCAR DOMINIC

Jina la Mdaiwa.....
KATIKA SHAURI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa JESCAR DOMINIC

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba ( Eleza hapa habari za
madai) YAH: KIWANJA KILICHOPO TUSHIKAMANE

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe
15 mwezi 10 Mwaka 2021 saa 3:00 asubuhi/ mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni
lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 30 mwezi 09 mwaka 2021

Gaok iy

116486502

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

IPYANA MSANIEGE

MWAKILA ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YAKE

YA GARI YENYE NAMBA

ZA USAJILI T 171 BHB.

YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
MBEYA/KYE/RB/470208/2021.

116487302

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

FATUMA ISSA SALUM
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina
MITSUBISHI CANTER yenye
namba za usajili T 472 DFU.
Chassis no. FE537B501985.
Engine No. FE537B1985
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/472749/2021.

116486602

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0/82253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

aada ya kuridhika na kila
kitu walichokiona, waliin-
gia kwenye meseji. Baada ya
kukutana na meseji nyingi
zingine za kufurahisha, kuchekesha
na kusikitisha, walikutana na zile
ambazo walizihitaji.
Yalikuwa ni majibizano ya Sam na
Farida.
“Mwaka wa kumi sasa unasema
utanioa, lakini mpaka sasa naona

kimya.”
“Kwani wewe si mpenzi wangu?
Kwani nimekuacha. Ukitaka si

unakuja nyumbani, unakaa, unaon-
doka, kwani nikikuona nini kitaku-
wa kimepungua au kuzidi?”

“Sam unaniambia hivyo eee, yaani
kwa sababu ukinihitaji unanipata,
kwa hivyo umeniona kama mimi
mwembe wako wa uani eee.”

“Wewe si umeniuliza swali? Mimi
nimekujibu. Ndoa huwa inakuja
yenyewe siyo ya kulazimishana
kama hivyo. Matokeo yake watu
wanakaa wapenzi hata miaka 10,
halafu wakioana mwaka huo huo
wanapeana talaka Farida.”

“Sasa nasema hivi. Mimi naon-
doka hapa Morogoro. Naenda kwa
dada yangu Dar es Salaam. Ukini-
hitaji unanifuata. Kama hunihitaji
basi, mimi nitakuwa nakaa huko
huko, hapa Moro narudi tu kusal-
imia.”

“Nini wewe?”

“Ndiyo hivyo hivyo nilivyoandika,
nadhani umeelewa. Mimi nimecho-
ka kukaa hivi hivi bila ndoa.”

“Okay nenda huko Dar, lakini na-
kuhakikishia utarudi tu hapa Moro.”

“Nitarudi kusalimia ndugu zangu,
siyo kwako tena.”

Hizo ni baadhi ya meseji ambazo
Tom akiwa na mpenzi wake Tedi
walizikuta kwenye simu iliyochuku-
liwa kwa Sam.

Yalikuwa ni malumbano ya meseji
ya wapenzi wawili.

Picha ikamjia Tom kuwa mkewe
Farida kabla ya kukutana Kigam-
boni maeneo ya Kibada akiishi kwa
dada yake, alikuwa ametoka Mo-
rogoro kwa kugombana na bwana
yake Sam.

Alikuwa ameondoka kutokana na
kuchoka kuishi kukaa miaka mingi
ya kuwa wapenzi bila kufunga ndoa.

Walizidi kuziangalia meseji am-
bazo zilionekana wakijizana, ingawa
kwa siku na nyakati mbalimbali.

“Nimeshapata mchumba mwezi :

wa nane naolewa.”

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake amekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,
akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

-

“Sasa mimi
ningefan-
yaje? Ndugu
zangu na kila
mtu ame-

shajiandaana |

harusi, mimi

(o

“Unasemaje wewe?”

“Nakwambia nimeshapata

mchumba, wewe si unasuausa. Mwa- !

ka wa kumi, huna hata wazo.”

“Farida, nakwambia hivi, wewe ni !

wangu tu, hata kama nikikaa miaka :
20, lakini siku nikiamua kuwa na- :

kuona ni siku moja tu, achana na:

hiyo habari, rudi Morogoro mara :

moja.”
“Nasema sirudi ng'o, na tayari

maandalizi ya harusi yanafanyika, !
naenda kuwa mke wa ntu tusitis- :

hane.”
“Nakwambia hivi,
huolewi Farida.”

“Utanifanya nini, unataka kuniua :

kabla ya ndoa?”

“Usinifundishe kazi, najua mimi :

nini itafanya.”
Tom na Tedi waliendelea kuzipitia

nitahakikisha

Alianza kupata mwanga kuwa
kulikuwa na shinikizo. Lilikuwa ni
yeye kutoolewa. Aendelee kum-
subiri Sam. Mwaka wowote akitaka
atamuoa.

Tedi aliendelea kuzisaka meseji na
kuzishusha. Alionekana kuwa mjuzi
zaidi wa kuchezea simu za ‘tachi’ ku-
liko Tom.

Meseji zingine zikaonekana.

“Nini umefanya wewe. Umeole-
wa eee. Si nilikwambia acha hiyo
habari?”

“Sasa mimi ningefanyaje? Ndugu
zangu na kila mtu ameshajiandaa na

» harusi, mimi ningekataaje?”

“Sasa sikiliza nikwambie. Nazun-

i+ gumza hili kwa mara ya mwisho.

Kwanza nilikuonya  usiolewe.

i Ukakataa. Sitaki tuonane wabaya.

meseji zile za miezi mingi iliyopita. :

Kwa mbali, Tom alianza kupata pi- !

cha.

Awali alikuwa anajiuliza ni kwa ;

nini mkewe Farida alikuwa anafura-

Hili limekusamehe. Sasa narudia
tena. Nakupa siku kumi tu, uwe
umerejea Morogoro, safari hii haku-

i na msamaha utakaoupata.”

hia ndoa. Na alikuwa anahimiza. !

Lakini ni kwa nini ghafla, wiki:

moja baada ya ndoa akatoroka bila :

kuaga.

Alikuwa akiwaza kama aliku- !

wa hampendi kwa nini alikubali
kuolewa? Na mbona

anampenda na hakukuwa na

ilionekana :

mgogoro wowote uliosababisha am- :

toroke?

“We unataka nifanye nini wakati
nimeolewa?”

“Nani kakuoa wewe? Wewe ni
wangu tu. Nataka umtoroke huko,
uje huku.”

“Huoni  kama
matatizo makubwa”

“Hakuna tatizo hapo. Mimi si
unanifahamu? Mimi ni mafia, kwa
hiyo wewe njoo, mengine niachie
mimi.”

“Sam wewe lakini?”

tunatengeneza

Namsaka Mke Wangu-13

“Hakuna cha lakini. Nakutumia
picha za video sasa hivi. Hizi
ndizo nitakazozivujisha kwenye
mitandao ya kijamii kama usipo-
tia mguu Moro siku kumi kuanzia
leo.”

Hapo ndipo Tom alipoelewa
somo. Kumbe mkewe Farida alila-
zimika kumtoroka, baada ya bwa-
na yake wa zamani Sam kutishia
kusambaza picha chafu za video
kwenye mitandao ya kijamii kama
asiporudi kwake.

Alishusha pumzi kwa nguvu.
Tedi alimtazama kwa huruma “Pole
sana. Pole mpenzi.” Alimtuliza.

Hakujibu kwa mdomo. Akatikisa
kichwa. Kilichofuata ni video za pi-
cha ambazo Sam alitishia kuzisam-
baza.

Na zilionekana kweli kumtisha
Farida, akamkimbia mumewe kab-
la ya hata piko aliyopaka haijakau-
ka mwilini.

Nadhani aliona angekuwa mgeni
wa nani kama zingevujishwa. Tena
wakati huo yeye akiwa mke wa
mtu. Na inawezekana ikaonekana
kuwa zilikuwa zimepigwa baada
ya harusi, au siku chache kabla ya
harusi.

“Mimi nadhani mpaka hapa Tedi
sina deni na wewe. Nashukuru sana
sana tu. Umenisaidia sana. Sina
uhakika kama ningekuwa peke
yangu ningefanikisha kabisa. Au
nisingefanikisha kwa muda mfupi
kama huu.

Kilichonitoa Dar na kuja Moro ni
kumsaka mke wangu. Nilimuona
kwa njia ile ya kujibadilisha sura.
Na nilitaka kujua ni kwa nini alini-
toroka wiki moja baada ya harusi.
Leo nimejua. Sina wa kumlaumu.”

Maneno aliyoongea Tom kwa
sauti ya huzuni, alianza kumliza
Tedi. Aliangua kilio kana kwamba
anaambiwa au  anatuhumiwa
yeye.

Ilibidi sasa Tom, aache simanzi
aliyonayo na kuanza kumbem-
beleza. “Usilie Tedi. Haya yote ni
ya dunia. Dunia ni tambala bovu.
Lakini ipo siku yataisha na itabaki
simulizi na kuandikwa tu kwenye
vitabu na magazeti.”

Walijikuta wakikumbatiana.
Wakaachana na simu, makarata-
si pamoja na picha. Waakaanza
kubembelezana. Kila  mmoja
akimbembeleza mwenzake. Usin-
gizi mororo ukawapitia.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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KABWAFA FCVS MAGAMAGA
KUKATA UTEPE UMOJA CUP LEO

Na Mwandishi Wetu

TIFUANO wa kuwania ub-

ingwa wa Umoja Cup 2021

Wilaya ya Rorya mkoani Mara,

unaanza kutimua vumbi leo
kwa timu ya Kabwafa FC ya Shirati na
Magamaga FC ya Sota kukata utepe wa
michuano hiyo ambayo hufanyika kila
mwaka wilayani humo.

Katika michuano hiyo ambayo ita-
shirikisha timu 20 kutoka ndani ya
Wilaya ya Rorya huku mechi zote ziki-
pigwa Uwanja wa Maji Sota, mabingwa
watetezi, Shirati Mji wataanza kutetea
taji lao Oktoba 10, mwaka huu dhidi ya
Bubombi FC.

Akizungumza na mwandishi wetu
kuelekea michuano hiyo, Mwenyekiti
wa mashindano hayo, Ochieng Melly,
alisema timu hizo zimegawanywa katika

makundi manne na timu mbili zitaka-
zoongoza katika kila kundi zitatinga hat-
ua ya mtoano. Alisema mbali ya wakazi
wa Rorya kufurahia soka, lakini pia wap-
enzi wa mpira wa pete, watapata buruda-
ni ya kutosha watakaposhuhudia timu
sita kutoka wilayani humo zikishindania
taji hilo kwa upande wa wanawake.
Ochieng alisema mashindano hayo
ambayo yamekuwa yakidhaminiwa na
mdau maarufu wa soka wilayani humo,
Peter Owino, kwa mwaka wa tisa sasa,
yanatarajiwa kufikia kileleni mwanzoni
mwa Desemba mwaka huu kwa mechi ya
fainali kupigwa katika uwanja huo.
“Bingwa wa Umoja Cup atazawadiwa
Sh. 350,000, mshindi wa pili Sh. 250,000
na mpira huku wa tatu akiibuka na Sh.
150,000, lakini pia kutakuwa na zawadi
kwa mchezaji bora, mfungaji bora na
timu yenye nidhamu, huku ikitolewa

ngao ya heshima kwa mmoja wa watu
waliochangia maendeleo ya soka Rorya
kwa miaka mingi,” alisema Ochieng.

Kwa upande wa Meneja wa Mashidano
hayo, Daniel Obongo, alisema mkakati
wao ni kuifanya michuano hiyo kuwa mi-
kubwa kwa siku zijazo.

Lakini mdhamini wa mashindano
hayo, Owino, alisema matarajio yake
kwa siku zijazo ni kuona michuano hiyo
inashirikisha timu nyingi zaidi ikiweze-
kana kuwa na timu alikwa kutoka nje ya
Wilaya ya Rorya ili kuongeza ushindani.

“Tunahitaji kupanua wigo kwa timu
kuongezeka ili kuibua vipaji zaidi, lakini
pia kudumisha undugu miongoni mwetu
na kutoa ajira kwa vijana, kwani tangu
kuanza kudhamini michuano hii miaka
tisa sasa, vijana wengi wamenufaika kwa
kupata timu za kubwa hadi za Ligi Kuu,”
alisema Owino.
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Mchezaji wa timu ya Savana Boys, Mohamed Majili (kulia), akiusindikiza mpira wavuni huku akizongwa na mchezaji wa

MRFA waomba umiliki uwanja wa Jamhuri

Na Frank Kaundula, MOROGORO

CHAMA cha Mpira Miguu Mkoa wa
Morogoro, MRFA, kimewaomba wami-
liki wa uwanja wa Jamhuri kuwakadhidhi
eneo la kuchezea mpira (Pitch), ili kuon-
dokana na changamoto ya kufungiwa
kwa kutumika katika michezo ya ligi kuu
Tanzania bara.

Ombi hilo lilitolewa jana na Katibu
Mkuu wa MRFA, Emmanuel Kimbawala
wakati akizungumza na waandishi wa
habari mkoani hapa, ambapo alibainisha
miongoni mwa sababu za kufungiwa kwa

uwanja huo.

Alitaja sababu hizo ni pamoja na wa-
miliki wa uwanja kukodisha uwanja huo
kutumika katika matamasha mbalimbali
ya kidini na burudani, ambao wamekua
wakitumia eneo la katikati ya kiwanja
bila kujali uharibifu wa nyasi katika eneo
la kuchezea.

“Ni kweli kumekuwa na changamoto
ya kufungiwa uwanja mara kwa mara,
kwa sababu una matumizi mengi, wen-
zetu wamekuwa wakiukodisha kwa watu
wa matamasha ya dini, mabonanza ya
michezo na burudani ya muziki,” alisema

Kimbawala. Alisema kwa sasa mareke-
bisho ya uwanja yamekamilika na muda
wowote wanatarajia bodi ya ligi kuufun-
gulia ili timu ya Mtibwa Sugar ianze kuu-
tumia kama uwanja wa nyumbani, hivyo
wamelazimika kuomba wamiliki kuwak-
abidhi ili waweze kuutunza.

“Sisi tumeshawaandikia Chama cha
Mapinduzi (CCM) kuwaomba watukabi-
dhi eneo la katikati ya uwanja la kucheza
mpira, ili tuwe na udhibiti nalo ndio tut-
aweza kulitunza vizuri na kuondokana
na kufungiwa mara kwa mara,” alisema
Kimbawala.

Chirwa aanza na
‘assist’ mbili
Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa klabu za
Yanga na Azam FC, Mzambia Obrey
Chirwa, ameanza Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa staili ya aina yake, baada
va kutoa pasi mbli za magoli kwe-
nye mechi ya kwanza akiichezea
Namungo FC.

Jumatatu iliyopita kwenye
Uwanja wa llulu mjini Lindi, Namun-
g0 iliichapa Geita Gold mabao 2-0,
yaliyofungwa na Shiza Kichuya na
Reliants Lusajo, pasi za mwisho za
mabao yote ya mechi hiyo zikitoka
kwa Chirwa.

Katika hali isiyo ya kawaida,
kipa wa Mbeya City, Haroun Man-
danda ameingia kwenye orodha ya
wachezaji waliotoa pasi za mwisho,
alipofanya hivyo kwenye mechi
ambayo timu yake ilipata bao pekee
dhidi ya mahasimu wao, Prisons
kwenye Uwanja wa Sokoine mjini
Mbeya Jumanne iliyopita.

Sekunde chache kabla mechi
kumalizika, kipa huyo alipiga
mpira mrefu ambao ulimkuta Peter
Mapunda aliyepiga kichwa mpira
ukajaa ndani ya wavu, Mbeya City
ikishinda bao 1-0.

Kabla ya mechi za jana, ni
wachezaji saba waliotoa pasi za
mwisho kwenye mechi za ufunguzi.

Muumin sasa
aamua Kuangusha
mojamoja

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI nyota wa muziki wa
dansi, Mwinjuma Muumin, amese-
ma, wakati soko la muziki huo
likiwa haliijasimama vizuri, bendi
yake itaendelea kufyatua nyimbo
mpya mmoja baada ya mwingine
ili kuwa na nyimbo nyingi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
alisema, Special Band kwa sasa ina
nyimbo mbili mpya tangu ikamil-
ishe albamu Juni mwaka huu, al-
izozitaja kwa majina ya ‘Hongera
Mama Samia’ na ‘Salaam Maria'.

“Ninajua kuwa soko la muziki
bado haliko vizuri, lakini hali hiyo
haitukatishi tamaa, badala yake tu-
taendelea kufyatua wimbo mmoja
baada ya mwingine ili kuhakikisha
tunakuwa na nyimbo mpya za
kutosha,” amesema Muumin.

Amesema, bendi hiyo imekuwa
ikifanya maonyesho ndani na nje
ya Dar es Salaam ikitambulisha
albamu mpya iitwayo ‘Mkonga wa
Tembo', lakini pia ikiandaa nyimbo
mpya za albamu nyingine.

Muumin ametaja baadhi ya
nyimbo zilizomo kwenye albamu
hiyo ya kwanza yenye mchang-
anyiko wa vionjo kuwa ni ‘Fenesi,
Kwa Mparange Sihami na Vumbi Ia
Congo'.
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CAVANI ATAKIWA MADRID

REAL Madrid huenda wakafufua nia yao ya
kumsaka mshambuliaji wa Manchester United na
Uruguay, Edinson Cavani mwenye umri wa miaka
34 katika dirisha la uhamisho litakapofunguliwa
Januari. (EI Nacional)

CHELSEA WAMJADILI RUDIGER

CHELSEA bado wanajadiliana na wakala wa beki
wa Ujerumani, Antonio Rudiger mwenye umri
wa miaka 28, kuhusu mkataba mpya. (Fabrizio
Romano via Twitter)

PHILLIPS KUSAINI LEEDS

KIUNGO wa kati wa England, Kalvin Phillips
anakaribia kutia saini mkataba mpya na Leeds
United kwa mujibu wa wakala wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25 na tayari pande zote
“ziko tayari” kufanikisha mpango huo. (John Percy
via Telegraph)

WERNER KURUDI UJERUMANI

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Timo Wer-
ner mwenye umri wa miaka 25, ataangalia tena
mustakabali wake katika klabu ya Chelsea kama
atashindwa kuwa kwenye kikosi cha kwanza cha
kocha, Thomas Tuchel - na huenda akarejea Uje-
rumani mwisho wa msimu huu. (Telegraph)

KOEMAN ASUBIRISHWA

BARCELONA haitamfuta kazi kocha wake, Ron-
ald Koeman raia wa Uholanzi kabla ya kukipiga na
mabingwa wa LaLiga Atletico Madrid leo Juma-
mosi. (Sport)

PELLEGRINI ATAKIWA WEST HAM

KLABU ya West Ham huenda ikapata nafasi ya
pili ya kumsaini Luca Pellegrini mwenye umri wa
miaka 22, huku mchezaji huyo wa kimataifa wa Ita-
lia akijidhatiti kupata nafasi ya kuchezea Juventus.
(Calciomercato)

NKETIAH KUSEPA

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Eddie Nketiah
mwenye umri wa miaka 22, anataka kuondoka kwa
washikabunduki hao wa London, huku klabu za
Leeds, Aston Villa na Brentford zote zikifuatilia hali
ya mchezaji huyo wa kimataifa wa England chini ya
umri wa miaka 21. (Ekrem Konur via Twitter)

KLOPP AMUWANIA DIABY

KOCHA wa Liverpool, Jugen Klopp anataka kum-
sajili winga wa Bayern Leverkusen na Ufaransa,
Moussa Diaby mwenye umri wa miaka 22. (Calci-
omercato)

PSG WALIMTAKA HERNDERSON

KLABU ya Paris St-Germain ilimtaka beki wa kati
wa Liverpool na England, Jordan Henderson mwe-
nye umri wa miaka 31, kabla ya kumsajili Lionel
Messi mwenye umri wa miaka 34, kwa uhamisho
wa bure kutoka Barcelona msimu huu. (Goal)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SOUTHGATE:
KIKOSI CHA

® ® ® Asema anahitaji kujiimarisha zaidi, bado
hajaweza kuonesha kiwango chake kule Man United...

LONDON, England

OCHA wa timu ya taifa ya
England, Gareth Southgate,
amekiri kwamba, Jadon San-
cho ameitwa kwenye mechi
za kimataifa ingawa hastahili nafasi
hiyo kwa sababu ya kiwango chake.

Winga huyo mwenye umri wa
miaka 21 amekuwa kwenye wakati
mgumu tangu uhamisho wake wa
fedha nyingi kutoka Borussia Dort-
mund na kutua Manchester United,
akishindwa kufunga au kutoa asisti
katika mechi nane za mashindano
yote.

Ameshindwa kuonesha kiwango
alichokuwa nacho kule Dortmund
msimu uliopita, ambako alifunga
mabao 16 na asisti 18 kwenye mechi
38 za mashindano yote Bundesliga,

Ligi ya mabingwa na kombe la DFB-
Pokal.

Sancho pia alianza katika mechi
moja na mbili akitokea benchi katika
kikosi cha England kilichotinga fain-
ali ya Euro 2020 kabla ya kupoteza
kwa Italia kwenye changamoto ya
mikwaju ya penalti, akiwa mmoja
waliokosa mikwaju hiyo.

Southgate amemuita
Sancho kwenye kikosi

chake cha wachezaji 23

cha England kwa ajili ya

michuano ya kufuzu
Kombe la Dunia dhidi ya
Andorra na Hungary.
“Anastahili (kwenye kikosi cha Eng-

land) kwa kiwango chake kwa wiki
zilizopita? Pengine hapana,” alisema

HASTAHILI

Southgate.

“Lakini nafikiri tumewekeza kwa
Jadon kwa ajili ya kipindi cha muda
mrefu, tunaamini anaweza kuwa
kwenye kiwango cha juu.

“Ningependa kuwa na muda na
yeye na kuongea nae na kumsaidia
kuendelea kuwa kwenye kiwango
bora kule Manchester United na na-
taka yeye atambue kwamba tuna
imani nae.”

Southgate pia alibainisha kwamba,
Sancho anahitaji muda zaidi wa ku-
jiimarisha yeye mwenyewe baada ya
kutoka Ujerumani na kuhamia kwe-
nye Ligi Kuu ya England.

“Bundesliga ni tofauti kabisa,
Dortmund ni klabu kubwa, lakini
Manchester United ni moja ya klabu
kubwa zaidi duniani,” alisema South-
gate.
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MECHI KALI
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LONDON, England

ARRY Kane amesisitiza sasa ni wakati wa
Tottenham kuwa nyuma ya Nuno Espirito
Santo na kurudi kwenye kiwango chao Ligi
Kuu ya England.

Straika huyo wa England alitokea benchi na kufun-
ga mabao matatu ‘hat-trick’ na kuiongoza timu yake
kupata ushindi wa mabao 5-1 dhidi ya Mura kwenye
Ligi ya Europa Conference, Alhamisi.

Kane amekuwa mchezaji wa kwanza wa Spurs ku-
funga hat-trick akitokea benchi tangu Ronny Rosen-
thal alipofanya hivyo kwenye michuano ya FA mwa-
ka1995.

Mashabiki wa Spurs wanatumaini kiwango chake
kitaendelea dhidi ya Aston Villa, Jumapili, kwani
Kane ameshindwa kufunga katika mechi tano za
mwanzo za Ligi England tangu msimu wa 2021-22.

Huku kukiwa na presha kubwa kwa kocha, Nuno
baada ya kupoteza mechi tatu mfululizo za Ligi na
kufungwa mabao tisa, Kane amesema mchezo dhidi
ya Villa itakuwa sehemu ya kurudi kwako kwenye ki-
wango bora.

“Sisi kama wachezaji na benchi la ufundi tunahitaji
kufanya kazi pamoja na kwa bidii,” alisema Kane aki-
iambia BT Sport.

“Kiwango chetu cha hivi karibu hakijawa kizuri
kwetu, lakini tunahitaji kujaribu katika mechi zinazo-
kuja.

“Kila mshambuliaji anataka kufunga mabao. Pen-
gine sikutarajia kuingia leo (juzi), lakini ni jambo zuri
kwamba nilipata dakika.

“Wakati wote unapoona mpira unagonga nyavu za
goli, unapata hisia nzuri sana. Matumaini yetu tuta-
fanya hivyo wikiendi hii.”

B
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Pele éfurahia kutoka hospitalini

SAO PAULO, Brazil

GWIJI wa soka wa Brazil,
Pele, amesema “nilikuwa na-
pambania hewa” baada ya ku-
ruhusiwa kutoka hospitalini,
Alhamisi.

Mshindi huyo mara tatu wa
kombe la Dunia alifanyiwa
. upasuaji wa kutoa uvimbwe
kwenye ubongo na alikaa hos-
' pitalini kwa uangalizi maalu-
mu pale katika hospitali ya Al-
bert Einstein, mjini Sao Paulo.

Pele, ambaye amefikisha
umri wa miaka 81, alikuwa
na furaha kurudi uraiani na
kuendelea kuwa kwenye uan-
galizi.

“Wakati muda mgumu
ukipita, sherehekea kila hatua
kwenye safari ya maisha. Jikite

zaidi kwenye furaha yako,” ali-
andika Pele kwenye ukurasa
wake wa Instagram.

“Ni kweli kwamba, siwezi
tena kuruka, lakini siku
chache zilizopita, nimekuwa
nikiipambania hewa kuliko
kawaida. Nina furaha kurudi
tena nyumbani.

“Napenda kuishukuru
timu yote kwenye hospitali
ya Albert Einstein ambayo il-
inisaidia kurudi kwenye hali
yangu.

“Nawashukuru wote kutoka
sehemu mbalimbali walion-
itakia kupona haraka.”

Pele ndio mfungaji bora
wa wakati wote wa kikosi cha
Brazil, na alitikisa nyavu 77
katika mechi 92 alizoichezea
nchi hiyo.

b
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HABARI MICHEZO

737,060

TIMU AUSTRALIA"

SYDNEY, Australia

TRAIKA wa zamani wa Liverpool
na England, Daniel Sturridge,
amesaini katika Klabu ya Ligi Kuu
ya Australia, A Legue, Perth Glory
kwa ajili ya msimu wa 2021-22.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 32 amekuwa bila timu tangu alipoon-
doka katika Klabu ya Uturuki ya Trab-
zonspor, Machi, mwaka 2020.

“Ni nafasi nzuri kupata changamoto
mpya,”alisema Sturridge.

Mmiliki wa Klabu ya Glory, Tony Sage
alisema: “Daniel bila shaka ni moja ya
usajili mkubwa katika historia ya Glory,
lakini pia katika historia ya Ligi ya A-
League.”

Sturridge alitumia misimu sita na nusu
akicheza Liverpool, akifunga mabao 67
katika mechi 160 kabla ya kuhamia kwa
mkopo West Brom kwa kipindi cha pili
cha msimu wa 2017-18.

Alihamia Uturuki mwaka 2019 akiwa
mchezaji huru.

Mkataba wake wa miaka mitatu na
Trabzonspor ulisitishwa Machi na nyota
huyo wa zamani wa Manchester City na
Chelsea alifungiwa miezi minne kutoji-
husisha na soka bada ya kuvunja sheria
za michezo ya kubashiri.

“Wakati nafasi ikija, unahisi kama
muda mwafaka kuuchukua, kuchukua
kipaji changu sehemu nyingine ambako
nirafurahia soka kwenye ligi ya ushinda-
ni na kujaribu kutafuta mafanikio zaidi,”
alisema Sturridge.

Kumkosa

Xhaka ni pigo kubwa

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta,
amesema kukosekana kwa Granit
Xhaka kutakuwa “pigo kubwa” la-
kini amesisitiza washikabunduki hao
watajitahidi kupambana bila kiungo
huyo.

Xhaka atakuwa nje ya uwanja kwa
miezi mitatu baada ya kuumia goti ka-
tika mchezo wa Jumapili wa ushindi
dhidi ya wapinzani wao wa jiji moja la
London, Tottenham.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Us-
wisi aliumia baada ya kugongana na
Lucas Moura na nafasi yake ikachuku-
liwa na Albert Sambi Lokonga.

Xhaka atakosa mechi zote zilizoba-

ki za Ligi Kuu kwa msimu wa 2021, in-
gawa klabu hiyo imethibitisha kwam-
ba hatafanyiwa operesheni.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 29 ndio kwanza alikuwa amer-
udi uwanjani baada ya kufungiwa
mechi tatu kwa sababu ya kuoneshwa
kadi nyekundu kwenye mchezo dhidi
ya Manchester City mwezi uliopita.

“Kwa uhakika ni pigo kubwa kum-
kosa Granit,” alisema Arteta akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Yeye kukosekana kwake ni pigo
kubwa sana kwetu. Tutakwenda ku-
pambana bila yeye. Tutajaribu kuwa
nae jirani wakati wote atakapokuwa
akijiuguza.”

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

1.0210.21

MUDA MICHEZO

17:00 Derby vs Swansea

1 X 2

02.10.21

17:00 | Peterborough vs Bristol City

02.10.21

17:00 |Luton Town vs Huddersfield

02.10.21

17:.00

Hull City vs Middlesbrough

02.10.21

17:00| Blackpool vs Blackburn

02.10.21

17:00 Barnsley vs Millwall

0210.21

18:00 | Montpellier vs Strasbourg

0210.21

19:30 Brighton vs Arsenal

©|o|N|o|o|s|o|n

02.10.21

22:00| Atletico Madrid vs Barcelona

10.03.10.21

16:00| Tottenham vs Aston Villa

11.03.10.21

16:00 |Crystal Palace vs Leicester

12.03.10.21

18:00 Lille vs Marseille

13.03.10.21

18:30

Liverpool vsManchester City

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2"NITIMU

‘A UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 02 - OKTOBA 2021

TAREHE GAMEID

NYUMBANI

MICHEZO

Manchester Utd vs Everton

SARE  UGENINI

1 X 2

Coventry vs Fulham

Osasuna vs Rayo Vallecano

Salernitana vs Genoa

Varbergs Bois vs Degerfors

Hertha BSC vs SC Freiburg

Dinamo Bucuresti vs UTA Arad

Stuttgart vs Hoffenheim

Cardiff Met Uni. vs Cefn Druids

VfL Wolfsburg vs Monchengladbach

Borussia Dortmund vs Augsburg

KuPS Kuopio vs llves Tampere

Cardiff vs Reading

Blackpool vs Blackburn

Hearts vs Motherwell

QPR vs Preston

Leeds vs Watford

Luton Town vs Huddersfield

Burnley vs Norwich City

Hamilton vs Inverness

Chelsea vs Southampton

Hull City vs Middlesbrough

Wolverhampton vs Newcastle

Mallorca vs Levante

Montpellier vs Strasbourg

Admira Wacker vs SCR Altach

Wolfsberger AC vs Austria Vienna

Lokomotiva Zagreb vs Slaven Belupo

Halmstads BK vs Ostersunds

Grasshoppers vs St. Gallen

Viking vs Sandefjord

Besiktas vs Sivasspor

CSKA Moscow vs FC Krasnodar

Torino vs Juventus

Sarpsborg vs Lillestrom

Brighton vs Arsenal

St Truiden vs Oostende

Cadiz CF vs Valencia

Spal vs Parma

RB Leipzig vs VfL Bochum

Porto vs Pacos Ferreira

Viktoria Plzen vs Zlin

Istra vs HNK Rijeka

Heracles Almelo vs Willem Il Tilburg|

FC Lugano vs Lausanne-Sport

Sassuolo vs Inter

Atletico Madrid vs Barcelona

Nice vs Brest

FC Arouca vs Sporting Lisbo

Austin FC vs Real Salt Lake

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Ni D aShe Southgate: Sancho hastahili kuitwa Kikosi ({m
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Dodoma huku...<= =
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et Sy

Na Adam Fungamwango

TRAIKA wa Kinyarwanda, Meddie Kagere, amekuwa

mchezaji wa kwanza wa Simba kufunga bao kwenye Ligi

Kuu Tanzania Bara, alipopachika mpira ndani ya wavu

dakika ya 70 na kuipa pointi tatu dhidi ya Dodoma Jiji
kwenye Uwanja wa Jamhuri, Dodoma jana.

Ulikuwa mpira mrefu wa juu, ambao Chris Mugalu aliruka
juu kuwazidi mabeki wa Dodoma na kumuwekea kwenye njia
mfungaji ambaye bila ajizi akautumbukiza mpira wavuni.

Msimu huu Kagere anakuwa mchezaji wa kwanza kufunga
bao kwa upande wa Simba, badala ya John Bocco ambaye
alifanya hivyo msimu uliopita kwenye mechi ya kwanza ya Ligi
Kuu, Septemba 6 dhidi ya Thefu, Simba ikishinda mabao 2-1.
Anamaliza ukame wa timu hiyo kucheza mechi tatu mfululizo
bila kupata bao.

Kwanza ilikuwa ni Simba Day, ilipocheza dhidi ya TP Mazem-
be Septemba 20 kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, ikifung-
wa bao 1-0, lakini ikichapwa idadi kama hiyo dhidi ya Yanga
kwenye mechi ya Ngao ya Jamii Septemba 25, Jumanne iliyopita
ililazimishwa suluhu bila kufungana dhidi ya biashara United
kwenye mechi ya ufunguzi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Uwanja
wa Karume, Musoma mkoani Mara.

Kwa matokeo hayo, Simba inafikisha pointi nne, goli moja
ikiwa haijafunga bao, huku Dodoma ikibaki na pointi zake tatu
baada ya kushinda bao 1-0 dhidi ya Ruvu Shooting, Jumanne ili-
yopita kwenye uwanja huo huo.

Tlikuwa ni kama vita, kwani wachezaji wa Dodoma waliamua
kucheza mchezo wa kutumia nguvu zaidi kiasi cha kusababisha
wachezaji watatu wa Simba kuumia.

Wachezaji hao ni Dadio Kanoute, Thadeo Lwanga na Kenne-
dy Juma walioumizwa na kushindwa kuendelea na pambano.

Kutokana na hali hiyo, Simba ikalazimika kuwaingiza, John
Bocco, Meddie Kagere na Duncan Nyoni kuchukua nafasi zao.

Rafu mbaya zaidi ilichezwa dakika ya 40 na Anuary Jabir ali-
poruka juu na kumpiga kiwiko, Kennedy. Beki huyo wa Simba Sabel Sl kel W
hakuendelea na Anuary akazawadiwa kadi nyekundu. LIS A Y N Lt Al SNSRI !

Mchezaji Salmin Hoza naye alibahatika kumaliza dakika 90 MshambllaJ i wa Simba, Medd ie Kagere akishangi I ia bao pekee
bila kadi kutokana na rafu nyingi alizokuwa akicheza bila saba- ~ katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Dodoma FC
buyoyoteile. iliyochezwa kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma jana.

Kocha Msaidizi wa Simba Selemani Matola amesema kuwa  PICHA: MTANDAO
mchezo ulikuwa mgumu mithili ya vita na rafu zilikuwa zikiche-
zwa kwa makusudi ili kuwatoa mchezoni, lakini wamefurahi ~ kuwa kwenye wakati mgumu na  moto ilipochapwa nyumbani bao

kupata pointi tatu. kusababisha kupoteza mechi. 1-0 dhidi ya Ruvu Shooting.
“Wenzetu hawakuja kucheza mpira, waligeuza kuwa mpira Kwenye mechi nyingine iliyoche- Lilikuwa ni bao la winga wa

ni vita, lengo ni kututoa mchezoni, lakini leo muhimu kwetu ~ zwa Uwanja wa Karume mjini Mu- zamani wa Simba, Rashid Juma,

ilikuwa ni kupata pointi tatu na ndivyo tulivyofanya,” alisema. soma, Biashara United baada ya baada ya pasi kutoka kwa Nathael

Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji, Mbwana Makata alikiri kawa  kuivimbia Simba na kutoka suluhu  Chilambo.
kadi nyekundu aliyoipata mchezaji wake Anuary iliwafanya  Jumanne iliyopita, jana ilikiona cha

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Yanga moto
ule ule kwa Geita

Na Saada Akida

BAADA ya kushinda mchezo
wa kwanza dhidi ya Kagera Sugar
bao 1-0 Jumatano iliyopita kwe-
nye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba
mkoani Kagera, timu ya Yanga leo
inatarajia kushuka dimbani kui-
karibisha timu mpya kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara, Geita Gold FC.

Mchezo huo utapigwa kwenye
uwanja wa Benjamin Mkapa ji-
jini Dar es Salaam
majira ya saa 1:00

N\, usiku.
T——_— Wao Geita Gold
3 wanaoshiriki ligi hiyo

kwa mara kwanza,

walianza vibaya
kwenye mchezo baada kukubali
kichapo cha mabao 2-0 kutoka
kwa Namungo FC.

Timu hizo zinakutana kwa mara
va kwanza huku Yanga ambao ni
wenyeji wa mchezo huo inay-
onolewa Kocha Mtunisia, Nesred-
dine Nabi na Geita Gold FC, iko
chini ya Etienne Ndayiragije.

Makocha hao watakuwa na
kazi ya ziada kila mmoja kuweka
rekodi ya kushinda mchezo huo
ambao Yanga inahitaji kujiweka
sawa katika safari yao ya mbio za
ubingwa.

Wakizungumza na gazeti hili
makocha wa timu hizo, kwa
upande wa Kocha Msaidizi wa
Geita Gold FC, Fred Felix Minziro,
alisema vijana wote 23 wako
salama na tayari kwa ajili ya
kuwakabili Yanga.

Alisema wanaingia Katika
mchezo huo wakiiheshimu Yanga
kutokana na ubora wa kikosi
chao lakini haitawafanya kurudi
nyuma na kuingia uwanjani kwa
hofu.

“Yanga wana kikosi bora
chenye wachezaji wazuri lakini
hatuwezi kuwaogopa na tume-
waandaa vijana wetu kama waki-
fuata maelekezo tunaenda kupata
matokeo,” alisema Minziro.

Kocha Mkuu, Nabi alisema sasa
nguvu zinaelekea katika mchezo
dhidi ya Geita Gold kuhakikisha
wanakwenda kufanya vizuri ili
kuibuka na ushindi.

Alisema wataendelea kukijenga
kikosi na timu itazidi kuimarika
sasa wakielekeza nguvu zao
katika mchezo unaofuata kwa ku-
pata matokeo chanya na kuibuka
na ushindi.
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