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Malori Tanzania
yazuiwa DRC
madai ya kodi
Na Elizabeth Zaya

ZAIDI ya malori ya mizigo    250 ya 
Tanzania yanashikiliwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) kwa ma-
dai kwamba kampuni za madini ambazo 
huchukua mzigo kwao yanadaiwa kodi.

Akizungumza na Nipashe jana, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wamiliki wa Mal-
ori wa Kati na Wadogo Tanzania (TAM-
STOA), Chuki Shabani, alisema malori 
hayo yamezuiwa kwa zaidi ya siku tatu 
huku madereva wake wakiishi katika 
wakati mgumu na wao kuendelea kupata 
hasara.

“Huenda hata sasa idadi ya malori ya-
nayozuiwa imeongezeka. Kwa leo ( jana) 
siko ofisini lakini idadi hiyo niliyokutajia 
ni ya siku tatu zilizopita,” alisema Sha-
bani.

Alisema malori hayo yanazuiliwa kwe-
nye eneo la mgodi linalojulikana kama 
Wiski Kasumbaresa lililoko kwenye mpa-
ka wa kati ya Congo na Zambia.

“Migodi iko mingi ambako malori yetu 
huchukua madini na yalipoanza kuzuiwa 
ni huko Kasumbaresa lakini tunaambiwa 
kuna migodi mingine miwili nako yana-
zuiliwa na inadaiwa kwamba migodi hiyo 
inadaiwa kodi na serikali  ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo.

“Kinachotushangaza ni kwamba bada-
la ya kushusha mizigo ambayo imepa-
kia kwenye malori yetu na wakayaachia 
yaende, wao wanayashikilia. Hivi ninavy-
okwambia hali ni mbaya kwa madereva 
kwa sababu eneo hilo halina huduma 
za kijamii kwa hiyo wanaathirika sana,” 
alisisiza.

Kiongozi huyo alisema kushikiliwa 
kwa malori hayo kunasababisha athari 
za kiuchumi kwa kuwa, madereva wana-
taka walipe stahiki zao.

  Akizungumza na mwandishi wa 
habari hizi, Balozi wa Tanzania nchini 
Congo, Said Mshana, alisema wanaende-
lea kushughulikia tatizo hilo.

“Taarifa za kushikiliwa kwa malori 
hayo tunazo na si kutoka Tanzania pekee 
bali kuna hata ya Zambia na Zimbabwe, 
hivyo changamoto hiyo tunaifahamu na 
tunaifanyia kazi kwa kutumia njia za kidi-
plomasia.

“Muhimu hapa ni kampuni zinazodai-
wa kodi na serikali ya Congo zimetakiwa 
kutokuendelea na shughuli zake hadi 
hapo watakapolipa kodi,” alisema Balozi 
Mshana

Wenye magari wakimbilia mfumo wa gesi
Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS), limesema mwitikio 
wa watu kubadilisha magari 
yao kutoka matumizi ya 
petroli kwenda kwenye gesi 
umekuwa mkubwa na mpaka 
sasa magari yaliyobadilishwa 
mfumo yamefika 3,000.

Shirika hilo limesema 
magari ambayo yamewekwa 
mfumo wa matumizi ya gesi 
yatatakiwa kufanyiwa uk-
aguzi mara mbili kwa mwaka 
na maofisa wake vinginevyo 
hayataruhusiwa kujaza gesi 
kwenye kituo chochote nchi-
ni.

Hayo yalisemwa jana na 
Ofisa Viwango wa Shirika 
hilo, Anold Mato, wakati aki-
zungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mchakato 
unaoendelea wa kubadilisha 
magari yanayotumia mafuta 
kwenda kwenye matumizi ya 
gesi.

Alisema ukaguzi huo utaku-
wa unafanywa na maofisa wa 
shirika hilo ambao wamepe-
wa mafunzo maalum kuhusu 
ukaguzi wa mifumo hiyo ya 
gesi na kufaulu mitihani ili-
yoandaliwa na shirika hilo.

Alisema ukaguzi huo ni 
muhimu kwa kuwa mitungi 
inayowekwa gesi hiyo hu-
wekwa mkandamizo mkub-

wa ili kumwezesha mtumiaji 
kwenda umbali mrefu kabla 
hajajaza tena.

Alisema ingawa mitungi 
hiyo hujazwa kwa mkandam-
izo mkubwa, lakini uweze-
kano wa kulipuka ni mdogo 
sana kulinganisha na gesi in-
ayotumika majumbani.

Alisema vifaa vinavyotu-
mika kubadilisha mfumo 
huo vimekaguliwa na TBS na 
kwamba ni salama kwasa-
babu ndivyo vinavyotumika 
kwenye nchi ambazo zil-
ishaanza kutumia gesi kwe-
nye magari muda mrefu.

“Vifaa ambavyo vinaletwa 
kubadilisha mfumo wa 
magari yetu kwenda kwenye 
matumizi ya gesi ni salama ka-
bisa kwasababu vinatoka kwa 
wenzetu ambao walishaanza 
kwa hiyo utamaduni wa ku-
fanya ukaguzi mara mbili kwa 
mwaka ni wa kimataifa siyo 
wa hapa tu,” alisema.

“Na lengo ni kujiridhisha 
kama mfumo uliowekwa 
bado uko madhubuti kwaajili 
ya matumizi yaliyolengwa na 
kama kuna tatizo lifanyiwe 
marekebisho mapema kwa 
hiyo ambaye hatalifanyia 
ukaguzi gari lake ajue hata-
jaziwa gesi kwa kuwa hilo 
ni muhimu kwa usalama wa 
gari,” alisema.

Alisema, kwa kuwa 

matumizi ya mitungi hiyo ya 
gesi kwa hapa nchini ni suala 
jipya, TBS imekataza kuingi-
zwa mitungi ambayo imesha-
tumika na badala yake wa-
naruhusu mitungi mipya kwa 
kuwa ni vigumu kutambua 
kwamba ile iliyokwishatumi-
ka ilitumika kwa muda gani.

“Mitungi hii ina ukomo 
wake wa matumizi tangu ili-
potengenezwa kuna mingine 
ukomo wake ni miaka 20, 
mingine miaka 30 na mzal-
ishaji wa hii mitungi lazima 
aandike imetengenezwa na 
nani, lini, kujaza presha ki-
wango gani na ukomo wake 
ni lini,” alisema.

Yona Afrika ambaye ni Me-
neja wa Viwango wa (TBS), 
alisema utaratibu wa kubadili 
mifumo ya mafuta kwenda 
kwenye gesi ilianza tangu 
mwaka 2010 na wakati huo 
kampuni zilizokuwa zikifan-
yakazi hiyo zilikuwa mbili pe-
kee, lakini sasa ziko tano Dar 
es Salaam.

Alisema gari lililobadilish-
wa kutoka kwenye matumizi 
ya mafuta kwenda kwenye 
gesi, mfumo wake wa mwan-
zo unabaki vile vile na gesi 
itakapoisha mwenye gari 
anaweza kurejea kwenye 
mfumo wake wa mafuta.

“Na kwa viwango ambavyo 
tumeviweka mpaka sasa 

hakuna athari yoyote kwa 
watu ambao magari yao ya-
mebadilishwa kutoka kwe-
nye mafuta kwenda kwenye 
matumizi ya gesi kwahiyo tu-
waondoe wasiwasi wale wa-
naotaka kwenda kubadilisha 
mfumo,” alisema.

Alisema kuna magari am-
bayo yametengezwa yakiwa 
maalum kwa kutumia gesi 
pekee wakati kuna yaliyoten-
genezwa yakiwa na mifumo 
yote miwili ya gesi na mafuta.

“Pia kuna magari yanay-
otumia gesi na umeme, kwa-
hiyo ni hiyari mtumiaji atum-
ie nishati gani, sasa kwenye 
kubadilisha magari kutumia 
gesi tunaangalia vifaa vina-
vyotumika na vingi vinatoka 
nje ya nchi na jukumu la ku-
dhibiti hivyo vifaa ni letu 
TBS,” alisema.

Kadhalika, TBS imekuwa 
ikisisitiza vifaa hivyo vikaguli-
we nje ya nchi kwa kampuni 
ambazo zinafanyakazi na 
shirika hilo ili visichelewe ku-
toka bandarini kutokana na 
taratibu za ukaguzi.

“Lakini kama hujakagua 
huko nje tutakagua hapa-
hapa nchini ila hatupendelei 
sana ukaguzi ufanyike hapa 
tunapenda ufanyike nje ya 
nchi ili kupunguza mlolongo 
wakati wa kuvitoa bandarini,” 
alisema.

Balozi wa Marekani nchini, Michael Battle (kushoto) na Waziri wa Viwanda na Biashara, Ashatu Kijaji waki-
tia saini hati ya makubaliano ya majadiliano ya kibiashara kati ya Marekani na Tanzania, jijini Dar es Salaam 
jana. Wanaoshuhudia ni  Mkurugenzi Mtendaji wa Shirikisho la wenye Viwanda Tanzania (CTI), Leodegar Tenga 
(kulia), Ofisa Biashara Mwandamizi wa Ubalozi huo, Aliza  Totayo. PICHA: MIRAJI MSALA

Papa ateua maaskofu wapya Njombe, Bukoba
Na Restuta James

KIONGOZI wa Kanisa  Katoliki 
Duniani, Baba Mtakatifu Fran-
sisko, amewateua mapadre Euse-
bio Kyando na Jovitus Mwijage 
kuwa maaskofu wa majimbo ya 
Njombe na Bukoba. 

Akizungumza na Nipashe 
kwa njia ya simu Dar es Salaam 
jana, Katibu Mkuu wa Baraza 
la Maaskofu Katoliki Tanzania 
(TEC), Dk. Padre Charles Kitima, 
alisema uteuzi huo ulianza jana 

na kwamba watawekwa wakfu 
miezi miwili ijayo.

Alisema Askofu Mteule Kyan-
do anachukua nafasi ya Askofu 
Alfred Maluma, aliyefariki du-
nia Aprili 6, mwaka juzi. Askofu 
Maluma aliteuliwa kuongoza 
jimbo la Njombe Juni 8, 2002 na 
Baba Mtakatifu Yohane Paulo II.

Dk. Kitima alisema Askofu 
Mteule Mwijage anachukua na-
fasi ya Askofu Desiderius Rwo-
ma ambaye amestaafu. Askofu 
Mstaafu Rwoma alishika kiti hi-

cho kwa miaka 23 akianzia Jimbo 
la Singida na baadaye Bukoba, 
hadi alipoomba kustaafu na 
Baba Mtakatifu kuridhia Oktoba 
Mosi, mwaka jana.

Taarifa za kanisa zinaonyesha 
kwamba Askofu Rwoma aliteuli-
wa na Baba Mtakatifu Yohane 
Paulo II kuongoza jimbo Katoliki 
Singida Aprili 19, 1999 na Januari 
15, 2015 Baba Mtakatifu Benedik-
to XVI alimteua kuongoza Jimbo 
la Bukoba aliloliongoza hadi Ok-
toba, mwaka jana.

Askofu Rwoma alitumika kama 
Padre kwa miaka 48 na uaskofu 
miaka 23. Kwa mujibu wa TEC, 
Askofu Mteule Kyando alizaliwa 
Machi 7, 1964  Makete mkoani 
Njombe na alipata daraja la upa-
dre Juni 19, 1996 jimboni Njombe.

“Amehudumu katika nafasi 
mbalimbali za utume jimboni 
Njombe na nje ya jimbo. Hadi 
uteuzi wake, Askofu Mteule ali-
kuwa msaidizi wa Msimamizi wa 
Kitume Jimbo Katoliki Njombe,” 
ilisema sehemu ya taarifa ya TEC.

Kuhusu Askofu mteule Mwi-
jage, taarifa hiyo ya Padre Kitima 
ilisema alipata daraja la upadre 
Juni 20, 1997 jimboni Bukoba 
ambako amehudumu katika na-
fasi mbalimbali za utume jimbo-
ni humo. Taarifa ilifafanua kuwa 
Askofu Mteule Mwijage amewahi 
kuhudumu TEC kama Mkuru-
genzi wa Mashirika ya Kipapa.

Kabla ya uteuzi wa Askofu 
Mwijage, jimbo la Bukoba liliku-
wa chini ya uangalizi wa Askofu 
Msaidizi Methodius Kilaini. 
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62 wanusurika
ajali  ya treni 
Na Christina Mwakangale

WATU 62 wamenusurika 
kwenye ajali ya treni maarufu 
‘Treni ya Mwakyembe’ huku 
wawili kati yao wakijeruhiwa 
vibaya.

Taarifa ya kuaminika iliyoi-
fikia Nipashe juzi, ilisema ajali 
hiyo ilitokea eneo la Pugu, jijini 
Dar es Salaam, majira ya jioni 
na baadhi ya majeruhi kufik-
ishwa Hospitali ya Rufani ya 
Amana, uchunguzi wa awali 
umebaini chanzo cha ajali hiyo 
ni treni hizo mbili kuruhusiwa 
kimakosa kwenye njia moja na 
wakati mmoja.

Safari za abiria zimesitishwa 
hadi Jumatatu, wiki ijayo.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mkuu wa Uhusiano kwa 
Umma wa Mamlaka ya Reli 
Tanzania na Zambia (TAZARA), 
Conrad Simuchile, alisema ajali 
hiyo ilihusisha treni mbili, ya 
mizigo na abiria ambayo hu-
fanya safari zake kati ya Tazara-
Pugu Stesheni.

“TAZARA inasikita kutangaza 
kutokea kwa ajali iliyohusisha 
treni ya mizigo na abiria, Ok-
toba 17, mwaka huu, baada ya 
treni ya mizigo kugongana na 
ya abiria. Ajali ilisababisha ma-
jeruhi 62.

“Kati ya 62 wawili walikuwa 
na majeraha makubwa na 
kubaki hospitalini kwa mat-
ibabu zaidi na wengine wali-
ruhusiwa kurejea majumbani,” 
alisema Simuchile.

Pia, alifafanua kwamba 
uchunguzi wa awali kuhusu 
chanzo cha ajali hiyo, umebaini 
kwamba treni hizo mbili, ya 
mizigo na abiria, ziliruhusiwa 
kimakosa kwenye njia moja na 
muda huo huo.

“Ajali ilitokea wakati treni 
mbili ziliruhusiwa kimakosa 
kwenye njia ile ile inayotumiwa 
na treni ya umma na treni ya 
mizigo iliyobeba shaba,” alise-
ma Simuchile.

PM anadi vivutio uwekezaji Italia 
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amewakaribisha wawekezaji 
na wafanyabiashara wa Italia ku-
wekeza Tanzania katika ujenzi 
wa viwanda vya kuzalisha bid-
haa mbalimbali.

Amesema Tanzania ina ma-
lighafi za kutosha pamoja na 
uwapo wa masoko ya uhakika 
kutokana na eneo la kijiografia.

Majaliwa alisema hayo jana 
wakati akizungumza katika 
Jukwaa la Tatu la Biashara na 
Uwekezaji kati ya Tanzania na 
Italia lililofanyika Palazzo Re-
gione Lombardia, Milan nchini 
Italia. 

Waziri Mkuu yuko nchini Italia 
akimwakilisha Rais Samia Su-
luhu Hassan katika Mkutano wa 
Jukwaa la Kimataifa la Chakula 

Duniani ulioanza Oktoba 16, 
mwaka huu na unatarajia kufikia 
tamati leo, Rome nchini Italia. 

“Msisitizo wa Mheshimiwa Rais 
Samia na mkakati wa serikali ni 
kuwahamasisha wafanyabiasha-
ra wanaoingiza bidhaa mbalim-
bali Tanzania waje kuwekeza 
katika ujenzi na kuzalisha bidhaa 
hizo ili zipatikane kwa wingi na 
kwa urahisi,” alisema Majaliwa 
katika taarifa kwa vyombo vya 
habari iliyopatikana jana Dar es 
Salaam. 

Majaliwa alitaja baadhi ya 
maeneo ambayo wawekezaji wa-
naweza kuwekeza ni katika sekta 
za madini, kilimo, mawasiliano, 
mifugo, uvuvi, utalii na afya. Ali-
wakaribisha  wafanyabiashara 
hao na wawekezaji watumie fur-
sa hiyo ya kuwekeza nchini.

  Aidha, Waziri Mkuu alisema 

licha ya Tanzania kuwa na mae-
neo na mazingira mazuri ya 
uwekezaji, pia ina vivutio vingi 
vya utalii, hivyo alizikaribisha 
kampuni na mawakala wa utalii 
kuwekeza katika ujenzi wa hoteli 
za kitalii katika miji mbalimbali 
yakiwamo majiji ya Dar es Sa-
laam, Mwanza na Dodoma.

  Alisema kwa sasa serikali 
inaendelea kuimarisha miun-
dombinu ikiwemo ujenzi wa reli 
ya kisasa, barabara, viwanja vya 
ndege na nishati ya uhakika ili 
kurahisisha shughuli mbalimbali 
zikiwemo za uwekezaji.

  Naye Balozi wa Tanzania 
nchini Italia, Mahmoud Thabit 
Kombo,  alitumia fursa hiyo 
kuwahakikishia ushirikiano 
wawekezaji na wafanyabiashara 
wote kutoka Italia ambao wata-
hitaji kuwekeza na kufanya bi-

ashara nchini.
Jukwaa la Tatu la Biashara na 

Uwekezaji baina ya Tanzania na 
Italia limehudhuriwa na zaidi ya 
wafanyabiashara na wawekeza-
ji 300 kutoka mataifa hayo. 
Mbali  na wafanyabiashara na 
wawekezaji, pia limehudhuriwa 
na wakurugenzi na wakuu wa 
taasisi kutoka Tanzania Bara na 
Zanzibar.

  Baadhi ya taasisi hizo ni 
Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania 
(TPSF), Mamlaka ya Maende-
leo ya Biashara Tanzania (TAN-
TRADE), Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC), Mamlaka ya 
Kukuza ya Uwekezaji Zanzibar 
(ZIPA). Viongozi wa taasisi hizo 
walipata nafasi ya kutangaza 
fursa za uwekezaji zilizoko nchi-
ni na namna ya kuwawezesha 
kuyafikia maeneo hayo.

Wakazi Magomeni Kota walia na kero ya  bili ya maji
Na Christina Mwakangale

BAADHI ya wakazi wa Ma-
gomeni Kota, wanaoishi kwenye 
kaya 644 wameelezea kero wa-
nazokumbana nazo, zikiwamo 
ukosefu wa huduma muhimu za 
kijamii kama ukosefu wa huduma 
ya maji safi.

Hali hiyo inatokana na Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Dar es Salaam (DAWASA), 
kusitisha huduma baada ya deni 
kuwa kubwa. 

Wamesema hatua ya kusit-
ishiwa huduma hiyo inatokana 
na miongoni mwao kugomea 
kulipia gharama ya huduma (ser-
vice charge), wakidai kiwango 
wanacholipia kila mwezi cha  Sh. 
30,000 kwa kila kaya hakifikishwi 
kwa mtoa huduma.

Chanzo cha kuaminika kiliiam-
bia Nipashe jana kwamba notisi 
ya kusitishiwa huduma kutoka 
DAWASA iliyoambatana na bili, 
inaonyesha wakazi hao wana-
daiwa Sh. 6,617,308 ikiwa ni mal-
imbikizo kuanzia Januari, mwaka 
huu, na  hadi mwanzoni mwa 
Oktoba, mwaka huu, deni likisalia 
Sh. 3,970,308.

Mmoja wa wakazi katika maka-
zi hayo, Mwajuma Hamisi (84), 
alisema kwa miezi mitatu hawana 
maji safi na kwa umri wake ina-
muwia vigumu, huku akitegemea 
wajukuu zake wamtafutie kutoka 
kwenye visima vya maji.

“Maji ukikosa ni tatizo kubwa 
na tunatumia ya kisima tulichim-
biwa na mbunge wetu  mwaka 
jana mara baada ya kuhamia 
na kinatusaidia kwenda kuteka 
huko. Mimi  miguu sina natembe-

lea baiskeli maalum. Miezi  mitatu 
hatuna maji,” alisema.

Hamisi alisema wakazi hao 
baadhi hawalipii gharama ya hu-
duma, huku wachache ndio wal-
iokuwa tayari kulipia na kusaba-
bisha huduma kusitishwa.

“Maghorofa matano tumeweke-
wa mita moja kweli? Wakazi  ka-
tika kaya 644 na kila kaya na 
matumizi yake. Tunaolipa wach-
ache, wengine wamegoma wa-
nasema kila mmoja awe na mita 
yake, apokee bili yake, tusibe-
beane mizigo,” alisema.

Mwenyekiti wa wakazi hao, 
George Abel, alisema kusitishwa 
kwa huduma hiyo kunatokana 
na malimbikizo ya deni kuanzia 
Januari mwaka huu, hivyo utara-
tibu uliopo ni kulipa kwa awamu 
na kwamba kati ya Sh. 6,617,308 
zilizosalia ni Sh. 3,970,308.

Meneja Uhusiano wa DAWASA, 
Everlasting Lyaro, alisema: “Hilo 
suala ni kweli na kuna jambo li-
naendelea, wiki iliyopita Mkuu 
wa Wilaya ya Kinondoni alifanya 
kikao baina yake na wawakilishi 
wa wakazi, DAWASA.

Kaimu Meneja wa Wakala wa 
Majengo Tanzania (TBA), Ber-
nard Mayemba, alisema: “Wanu-
faika wanakatiwa maji kutokana 
na kutolipa bili. Wakala uliende-
lea kulipia huduma kuanzia Ju-
lai hadi Septemba, mwaka jana, 
na mradi ulipozinduliwa Machi, 
2022 wakazi walipewa ofa na 
Rais Samia Suluhu Hassan wakati 
akizindua makazi kwamba kwa 
miezi mitatu wasilipie huduma 
wakati wanajipanga.

“Wakala ndiyo ni mmiliki 
ila anawajibika kushugulikia 
changamoto kama vitasa, miun-

dombinu mingine kwa kipindi 
cha miaka mitano. Mei, mwaka 
huu, DAWASA walituandikia ba-
rua TBA kwamba tulipe bili ya 
maji ambayo ilikuwa takribani Sh. 
milioni 25.

“Bajeti tuliyokuwa nayo kila 
jengo na mnufaika awe na mita 
yake, ikafanyika tathmini ili tu-
jue tutaweza kufanya hivyo au la 
kwamba kila kaya iwe na mita. Ila 
uwezo wetu ulikuwa kila jengo 
liwe na mita moja ambamo kila 
jengo kuna wakazi kuanzia 128 
hadi 144,” alisema. 

Mayemba alisema kiutaratibu, 
TBA haihusiki katika kulipia hu-
duma za kijamii kama vile maji 
na maji taka, uondoshaji taka, na 
kwamba makubaliano ni kushu-
ghulikia gharama za kiufundi za 
miundombinu   kwenye mag-
horofa hayo.

 Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza katika jukwaa la tatu la biashara na uwekezaji kati ya Tanzania na Italia, 
lililofanyika Milan, Italia jana. PICHA: OWM
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Mvua yenye upepo
yasababisha maafa 
Na Restuta Damian,          
BUKOBA 

MTU mmoja amefariki 
dunia kutokona na mvua ili-
yoambatana na upepo mka-
li katika kata za Rwamishe-
nye, Kashai na Hamgembe 
wilayani Bukoba huku ny-
umba 105 zikiharibiwa.

Madhara ya mvua hiyo 
iliyonyesha usiku wa kuam-
kia jana, yanaelezwa kuwa 
makubwa kwa wakazi hao 
na yamesababisha watu ku-
hama makazi huku juhudi 
mbalimbali za kuwasaidia 
zikifanyika.

Akizungumzia tukio hilo 
jana, Diwani wa Rwamishe-
nye, Sued Kagasheki, alise-
ma  alianza kupokea simu 
za watu wakihitaji msaada 
kuanzia saa 10:00 usiku wa 
kuamkia jana akiwa nyum-
bani kwake.

“Tukachukua jukumu 
la kuanza kufanya tathi-
mini kwa kushirikiana na 
watendaji na wenyeviti wa 
mitaa lakini hali haikuwa 
nzuri kabisa. Nyumba nyingi 
zilikuwa zimebomoka na 
kuharibiwa vibaya,” alisema 
Kagasheki. 

Mkuu wa Wilaya ya Bu-
koba, Erasto Sima, alisema 
hatua za kusaidia familia 
zilizoathiriwa na mvua hiyo  
zimeanza ili kutoa misaada 
mbalimbali kwa waathirika 
hao.

Sima alisema, usiku wa 
kuamkia jana tukio hilo lili-
potokea, alipokea simu za 
wadau  mbalimbali waliohi-
taji       kusaidia        familia 
kwa kutoa       vifaa mbal-
imbali vikiwamo shuka na 
blanketi.

Alisema ofisi ya maafa ya 
wilaya inaendelea kupokea 
taarifa kutoka maeneo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kuangalia idadi kamili  ya 
kaya zilizoathiriwa. 

“Baadhi ya waathirika wa 
mvua hizi tumewatafutia   
maeneo ya kukaa na wengi 
ilionekana wameenda kwa 
jamaa na ndugu zao. Bado 
tunaendelea kupokea taar-
ifa kutoka kwenye maeneo 
yaliathiriwa na ziko timu 
ngazi ya kata zitasaidia wale 
wadau wanaotaka kutoa 
misaada kujua idadi “alise-
ma Sima.

Pia alisema nyumba 106 
zimethibitika   kuharibika 
zikiwamo 74 zilizoezuliwa 
mapaa ambazo zinaweza 
kurekebishwa lakini 72 
zimebomolewa na kuezuli-
wa na zinatakiwak ujengwa 
upya.

Alisema kwenye idadi ya 
nyumba hizo, kuna majen-
go ya taasisi za serikali na 
kanisa ambayo ofisi ya mku-
rugenzi wa halmashauri ina-
fanya tathmini ya jinsi gani 
ya kurejesha mapaa yaliyoe-
zuliwa. 

Padri Egidius Rwey-
emamu wa Kanisa Katoliki 
Parokia ya Rwamishenye,    
alisema majira ya asubuhi 
akiwa kanisani akisali na 
waumini, watatu kati yao 
walijeruhiwa na kupelekwa 
Hospitali  ya Rufani ya Mkoa 
wa Kagera, mjini Bukoba 
kwa ajili ya  matibabu.

Alisema tangu kutokae 
kwa tukio hilo hadi sasa, 
uongozi wa kanisa unafanya 
tathmini kuangalia jinsi ya 
kurejesha paa la kanisa lil-
iloezuliwa na upepo mkali.

Na Romana Mallya

BALOZI wa India nchini, Prad-
han Binaya (pichani), ametaja 
mafanikio mbalimbali yaliyo-
patikana kupitia ziara ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, nchini 
India huku akisema     kuwa, 
wawekezaji wengi wameonye-
sha nia kuja Tanzania kuwekeza      
sekta ya afya na elimu.

Katika mkutano na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam, Balozi Binaya, aliainisha 
faida ya ziara hiyo katika sekta 
mbalimbali za uwekezaji, kilimo, 
afya, elimu na maji na wawekeza-
ji nchini humo, wakimwomba 
Rais Samia kuwatafutia maeneo 
ya kuwekeza.

Balozi Binaya alitaja mafanikio 
mengine ya ziara hiyo kuwa ya-
melenga kukuza biashara kati ya 
nchi hizo na kuvuka kiwango cha 
mauzo.

Pia alibainisha kuwa, hakuna 
nchi inayoweza kushindana na 
Tanzania katika suala la mauzo 
ya parachichi kwenda India.

Vilevile, alisema mafanikio 
mengine ni kutiwa saini kwa hati 
za makubaliano mbalimbali ka-

Balozi ataja mafanikio ziara ya Samia India

Muunganiko Tanga Cement, Twiga ulivyobatilishwa
Na Waandishi Wetu 

NI vuta nikuvute. Ndivyo 
inavyoonekana katika sakata 
la muunganiko wa kampuni ya 
Saruji ya Tanga na kampuni ya 
Scancem International DA baada 
ya Baraza la Ushindani la Kibi-
ashara (FCT) kubatilisha uamuzi 
wa Tume ya Ushindani 

(FCC) ulioruhusu mchakato 
huo. 

Uamuzi huo ni tofauti na uli-
otolewa Julai 6, mwaka huu, am-
bao wajumbe watatu wa FCT 
walikinzana kuhusu Kampuni ya 
Saruji ya Chalinze kuhusu kulala-
mikia muunganiko huo Katika 
uamuzi wa Julai, Mwenyekiti wa 
FCT, Jaji Salma Maghimbi, ali-
kubali uhalali wa Chalinze kuwa 
mdaawa lakini wajumbe, Dk. 
Godwill Wanga na Dk. Onesmo 
Kyauke, walipinga kutokana na  
kufutiwa usajili na Wakala wa 
Usajili wa Leseni na Biashara 

(BRELA).
Katika uamuzi mpya uliotole-

wa Oktoba 16, mwaka huu, ku-
tokana na rufani iliyowasilishwa 
na Peter Heller, wajumbe wote 
wamekubaliana na kubatilisha 
uamuzi wa FCC kuhusu muun-
ganiko huo wakisema una athari 
za kibiashara na unaweza ku-
sababisha ukiritimba katika soko 
la saruji. 

Awali, FCT ilitoa hukumu Sep-
temba 23, 2022 kubatilisha na 
kutengua uamuzi wa FCC wa 
Aprili 6, 2022 wa kuidhinisha 
muunganiko wa masharti wa 
Scancem International DA in-
ayomiliki kampuni ya Saruji ya 
Twiga katika umiliki wa Tanga 
Cement. 

Baada ya uamuzi huo, Feb-
ruari 28, 2022, FCC iliidhinisha 
upatikanaji wa asilimia 68.33 
ya hisa za Tanga Cement huku 
ikidai kuwa mazingira ya soko 
yalibadilika jambo ambalo lilip-

ingwa na wadaawa kuwa hakuna 
utafiti uliofanyika na pia kuhoji 
uharaka wa kufanya hivyo bila 
kushirikisha wadaawa katika tas-
nia ya saruji. 

Hatua hiyo ya muunganiko 
huo, ilipingwa na Heller aliye-
wasilisha ombi FCT. Wajibu ru-
fani katika shauri hilo Na. 7 la 
mwaka 2023, lililowasilishwa na 
Heller ni FCC, Scancem Interna-
tional DA, Fayaz Bojohan, Wil-
liam Erio na Hakan Gurdan. 

Baada ya mawakili wa pande 
zote kuwasilisha hoja mbele ya 
jopo la wajumbe wa FCT, ilia-
muliwa kuwa uamuzi wa awali 
uliotolewa kwa ukinzani baina 
yao, umebatilishwa na kusisitiza 
kwamba muunganiko huo ni ba-
tili. 

Kutokana na kukuibaliana 
huo, jopo hilo lilibainisha kwam-
ba: “Uamuzi wa washtakiwa 
(FCC) wa Februari 28, 2023 kati-
ka ombo la kuunganisha namba 

ya CBC. 127/359/144, unasomeka 
uamuzi wa Oktoba 16, 2023 uli-
otolerwa na Jaji Salma Maghimbi 
(Mwenyekiti wa FCT), Dk. Ones-
mo Kyauke (mjumbe) na Godwill 
Wanga (mjumbe).”

Katika uamuzi huo, FCT pia 
ilisema imezingatia ma kuku-
bali ushauri wa Wakili Mkuu 
wa Serikali, Deodatus Nyoni, 
aliyaiwakilisha FCC kwamba 
mahakama ibatilishe uamuzi wa 
FCC wa Februari 28, 2023 katika 
muunganiko huo na kuruhusu 
walalamikiwa kutuma maombi 
ya mapitio ya uamuzi wa baraza 
wa Septemba 23, 2022. Uamuzi 
huo ulitamka kuwa muunganiko 
huo haukuwa halali na kulikuwa 
na ukiukwaji wa taratibu katika 
mchakato mzima. 

“Kwa maoni yetu, kupitishwa 
kwa ushauri mzuri wa Nyoni 
unaomumiza, usipiosikilizwa 
kutatutenganisha katika mzozo 
huu,” ilibainisha sehemu ya ua-

muzi huo     wa jopo la wajumbe 
wa FCT. 

Katika hukumu yake hiyo pia, 
FCT ilisema haikuwa nia yake 
ya kusababisha usumbugfu na 
ucheleweshaji usio wa lazima 
kwa wawekezaji. Uilisema ina-
fanya kazi yake ya usimamizi wa 
ushindani na mamlaka yake ya 
udhibiti katika kutekeleza mad-
humuni ya Sheria ya Ushindani 
(FCA) ambayo ni kulinda na 
kukuza ushindani thabiti katika 
biashara ili kuwalinda watumiaji 
dhidi ya mwenendo wa soko wa 
haki na udanganyifu na mambo 
mengine yanayohusiana nayo. 

Aidha, FCT ilisema kwa kuz-
ingatia hilo, inafanya uamuzi 
unaoendana na sera za serikali 
ambazo zinalenga kuvutia na 
kuhifadhi uwekezaji wa moja 
kwa moja wa ndani nan je ya 
nchi na kuondoa mitazamo ya 
urasimu inayokatisha tamaa 
wawekezaji muhimu. 

tika sekta tofauti za serikali na 
za binafsi, wakati wa kongamano 
la biashara, ikiwamo sekta ya 
utamaduni na michezo.

“Tanzania inaiona India kama 
soko kuu la parachichi. Pia In-
dia na Tanzania kushirikiana 
katika maeneo yenye maslahi 
kwa pamoja, ikiwa ni pamoja na 
biashara ya zao la parachichi,” 
alibainisha.

Balozi huyo alikumbusha 
kuwa, Tanzania na India zilit-
iliana saini mikataba katika sekta 
mbalimbali, ikiwamo huduma 
ya afya, elimu na ushirikiano 
wa baharini, huku wawekezaji 
wa India wakionyesha nia ya ku-

wekeza katika maeneo hayo.
Vilevile, alisema Rais Samia alian-

gazia uwezekano wa kuongezeka 
kwa biashara kati ya India na Tan-
zania, ikilenga kuvuka kiwango cha 
mauzo cha Dola za Marekani bilioni 
saba.

“Waziri Mkuu wa India na Rais 
wa Tanzania walifanya mashauri-
ano ya kina, yakijumuisha masuala 
mbalimbali yakiwamo changamoto 
za nchi mbili, kikanda, kimataifa na 
kimaendeleo.

“Viongozi hao wawili walishiriki 
chakula cha mchana akiwamo Wa-
ziri Mkuu nchini India na katika 
vyakula vilivyoandaliwa lilikuwamo 
parachichi kutoka Tanzania, na 
viongozi wote wawili walifurahia 
wanamuziki wa India wakicheza 
muziki wa Tanzania,” alisema.

Kadhalika, alikumbusha Rais Sa-
mia alivyotunukiwa Shahada ya 
Heshima ya Udaktari wa Falsafa 
(Doctorate Honoris Causa) na Chuo 
Kikuu cha Jawaharlal Nehru, aki-
angazia uongozi wake na mchango 
wake katika uhusiano wa India na 
Tanzania.

Balozi Binaya alisema Tanzania 
na India zimekuwa zikiinua uhusi-
ano wao kwa ushirikiano wa kim-
kakati, na ufadhili wa masomo.

Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango akizungumza na viongozi mbalimbali wa serikali wahusika 
wa sekta ya mazingira katika kikao kazi maalum, jijini Dodoma jana.PICHA:OMR
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EAST AFRICA TELEVISION LTD, the number one youth channel that has 
grown to a regional with vigor content of educating and entertaining 
programs. EATV is looking for suitable and qualified people to fill in the 
following vacancies:

JOB TITLE : PRODUCER (NEWS & CURRENT AFFAIRS)
Job purpose : Conceptualize, plan, develop, coordinate and execute  
     (LIVE OR RECORDED) program/s to achieve maximum  
     viewer interest, audience following, ad-sales profits  
     and rating results.    
As a news producer, you will oversee the editorial content of the news, 
collaborating with news editors, reporters, and anchors, while also 
supervising the overall content and flow of news distribution to the public.

Responsibilities
• Gather information, stories and pieces from team members 

throughout the day and Produce content for TV, Radio and Digital 
platforms

• Collaborate with Head to select and prioritize content
• Add creative elements that will make the broadcast more attractive
• Select footage and sound bites to include in broadcast to ensure 

consistency
• Liaise with the production team to keep technical standards high
• Communicate with the studio crew and anchors while on-air and 

ensure broadcast is within time limits
• Produce breaking news reports
• Conduct marketing and promotional activities for the program while 

liaising with marketing section for needs and requirements.
• Perform research on local, national and international affairs to stay 

updated with current events
• Meet the periodical performance set target
• Perform any other related duties as assigned.

Skills:  
Excellent Communication Skills, fluent in English and Kiswahili

Qualification:   
• Diploma in TV Production, Mass communication/Journalism
• Two years working experience as Producer 
• Excellent Leadership, organizational and time management skills
• Solid experience with digital technology

Interested candidates who meet the above criteria should send in their 
applications enclosing a detailed CV addressed to the:

HUMAN RESOURCES DEPARTMENT
EAST AFRICA TELEVISION LTD
P.O.BOX 4374
DAR ES SALAAM – TANZANIA 
Or by Email address: jobs@eatv.tv

Deadline 27th October 2023, Shortlisted candidates will be notified.

CAREER OPPORTUNITIES

Kanzidata ya taarifa za viwanda kuandaliwa
Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Utafiti na Maendeleo ya 
Viwanda Tanzania (TIRDO), limesema li-
naandaa kanzidata ya taarifa za viwanda 
vyote vilivyopo nchini na kuziweka kwe-
nye mfumo maalumu utakaorahisisha 
upatikanaji rahisi wa taarifa hizo kwa wa-
fanyabiashara na wawekezaji wa ndani na 
nje.

Akizungumza na Nipashe jana, jijini 
Dar es Salaam Mkurugenzi wa TEHAMA 
na Maendeleo ya Teknolojia TIRDO, Ma-
soud Masoud, alisema litahusisha uku-
sanyaji wa taarifa mbalimbali zikiwamo 
kuonyesha kila kiwanda kikowapi, katika 
mazingira gani, na kinatumia malighafi 
gani na zinapatikana wapi, pamoja na 
upatikanaji wa miundombinu ya bara-
bara, maji, umeme na mawasiliano.

Alisema kanzidata hiyo itaonyesha 
pia hali halisi ya idadi ya rasilimali watu 
katika viwanda, na kwamba lengo ni 
kuhakikisha kila kiwanda kinakuwa na 
taarifa sahihi na moja yenye uthibitisho, 
akisema kuwa wawekezaji wanahitaji ku-
pata taarifa kamili za eneo wanapohitaji 
kwenda kuwekeza.

“Baada ya kuzikusanya hizi taarifa na ili 
kuweka uwezekano wa kila mtu kuzifikia 
tutakuwa na kanzidata, baada ya hapo 
watu wote na taarifa zote nchi nzima zi-
nazohusu viwanda na uwekezaji atakuwa 
anazipata kupitia data base hiyo kwa 
uhakika,” alisema na kuongeza:

“Mikoa ya Dar es Salaam, Morogoro 
na Pwani viwanda vingi viko chini ya 
asilimia 50 ya ‘capacity’ (uwezo) ya uzal-
ishaji kwa sasa na ile ‘maximum capac-
ity’ ya mitambo inayotakiwa kuzalisha, 
sasa hii inamaanisha kwamba tungejua 
sababu zinazosababisha kuzalisha chini 

ya uwezo ni rahisi serikali kujikita kuan-
galia jinsi gani ya kuongeza uzalishaji,” 
alisema Masoud. Alisema kuwa kanzidata 
hiyo itaonyesha pia ni bidhaa gani zinazo-
zalishwa na viwanda Tanzania, wangapi 
wanataaluma na wasiokuwa na taaluma, 
wanawake, wanaume, idadi ya watanza-
nia na wasio watanzania.

Pia alibainisha kuwa eneo lingine 
litaonyesha taarifa za uwekezaji, kama 
maeneo ya mauzo, eneo gani linafaa kwa 
uwekezaji gani na ni rasilimali gani itafaa 
kuwekeza katika eneo husika, viwanda 
vina uwezo kiasi gani na sasa hivi vina-
takiwa kuzalisha kwa asilimia ngapi.

 Alisema itaonyesha pia kwamba ki-
wanda kina leseni au hakina, kinatoa 
wapi na mamlaka yake ni ipi inayotoa 
leseni, ikiwamo kuonyesha vilivyopatiwa 
na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA).

“Itaonyesha pia zinapopatikana hudu-
ma za ‘technical’ kwenye viwanda, wafike 
hapa ndiyo sehemu tunawasiliana na 
wenye viwanda, kutapatikana taarifa za 
maghala yako mangapi, wapi, yanafanya 
nini, yanaukubwa kiasi gani na yanahifa-
dhi vitu gani.

“Kutakuwa pia na eneo linaloonyesha 
ni viwanda gani vimekidhi vigezo vya 
uhalali wa kuwapo nchini, kwasababu 
kuna ambavyo vipo, lakini havijakidhi vi-
gezo, na ili ukidhi unatakiwa kuwa na vitu 
gani, pia tutawawekea taarifa ya benki 
zinazoweza kuwapatia mikopo wenye 
viwanda ili iweze kuwasaidia kuendeleza 
uzalishaji,” alisema Masoud.

Hata hivyo, alieleza kuwa mtu yeyote 
atakaehitaji kuanzisha kiwanda atalazi-
mika kwenda kusajiliwa kwenye mfumo 
huo ili taarifa zake zipatikane.

Wasafiri wanaokwenda Falme  Kiarabu kufanya ununuzi kidijitali
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Simu ya Airtel kwa ush-
irikiano na TerraPay, mtandao wa malipo 
bila mipaka, wamezindua huduma ya 
kufanya malipo kidijitali kimataifa inay-
owezesha wateja wa Airtel Money wakiwa 
nchi za Falme za Kiarabu (UAE) kufanya 
ununuzi kwenye vituo vya mauzo kwa 
kutumia akaunti zao za Airtel Money bila 
gharama ya ziada. 

Hii inafuata baada ya Airtel Tanzania 
kupitia huduma ya Airtel Money kutan-
gaza punguzo katika ununuzi wa tiketi za 
ndege za Fly Dubai kwa punguzo la asil-
imia 10 kuanzia mwezi Julai.

Akizungumza jana jijini Dar es Salaam 
wakati wa kutangaza ushirikiano huo 
mpya, Mkurugenzi wa Airtel Money, An-
drew Rugamba alisema: “Airtel Tanzania 
imejizatiti kutoa huduma zenye masu-
luhisho zaidi kulingana na mahitaji ya kila 
siku ya wateja wetu tukizingatia thamani 
zaidi kwa wateja. 

Ubia wetu Airtel Money na TerraPay, 
tunalenga kutatua changamoto za malipo 
ambazo wateja wetu wanakutana nazo 
wanaposafiri kwenda nchi za Falme za 
Kiarabu. Tunatambua sera makini za 
serikali za kujenga ushirikiano kimataifa 
ambazo zimekuwa zikijenga mahusiano 
mazuri ya biashara na nchi mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na UAE. 

Idadi inayoongezeka ya wasafiri wa 
Kitanzania wanaotembelea Falme za 
Kiarabu kwa madhumuni mbalimbali, 
kama vile biashara, utalii, ziara rasmi, na 
shughuli za serikali, inaonyesha ongezeko 
la uhitaji. Ushirikiano wetu na TerraPay 

unaondoa haja ya wasafiri kubeba fedha 
nyingi au kupitia usumbufu wa kubadili-
sha fedha kila wanapokwenda UAE.”

Ili kupata huduma za malipo ya nje ya 
nchi kupitia TerraPay, wateja wa Airtel 
Money wanatakiwa kutembelea eneo 
lolote la mfanyabiashara lenye nembo 
ya TerraPay nchini UAE. Mfanyabiashara 
atafanya muamala kwenye kituo malipo 
/ POS. Mteja wa Airtel Money atapokea 
ujumbe wa kuingiza nambari yake ya siri 
na kuthibitisha muamala.

Mteja wa Airtel Money atapokea 
ujumbe wa kuthibitisha muamala utaka-
pokamilika. Rugamba alisisitiza kuwa 
Airtel Money inaendelea na ubunifu wa 
kuzifanya huduma kuwa jumuishi kwa 
kuweka kila kitu pamoja kwa lengo la ku-
toa huduma za haraka, rahisi, salama na 
kwa gharama nafuu zaidi. Huduma ny-
ingi zinazopatikana kupitia Airtel Money 
zitaiweka Airtel katika nafasi ya mtoa hu-
duma bora anayekubalika.

Willie Kanyeki, Mkurugenzi wa Kanda 
ya Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika 
wa TerraPay, alizungumzia umuhimu wa 
ushirikiano wao na Airtel Money kuwa 
ni mkakati unaolenga kuboresha upati-
kanaji wa huduma za kifedha kwa wateja 
wakiwa popote kwa kuhamasisha shu-
ghuli za kiuchumi kufanyika kidijitali. 

“Ushirikiano wa Airtel Money na Ter-
raPay unadhihirisha dhamira ya Airtel 
Money kuendelea kutoa huduma za kisa-
sa kwa wateja wake. Wanaendelea kutoa 
bidhaa na huduma ambazo wateja wana-
zifurahia wakati wowote, wakiwa mahali 
popote, dhamira  ambayo TerraPay inai-
shi kwayo.”
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MAONI & UCHAMBUZI

WAMILIKI  wa mabasi ya abiria ya kwenda mikoani na nje ya 
nchi na yale ya daladala mkoani Dar es Salaam, wamewasilisha 
ombi katika  Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini (LATRA) 
kuomba ongezeko la nauli kutokana na sababu mbalimbali. Wa-
miliki hao wamewasilisha ombi lao katika kikao kilichofanyika 
juzi baina yao na mamlaka hiyo kupitia Chama cha Wamiliki wa 
Mabasi Tanzania (TABOA) na Chama cha Wasafirishaji Mkoa wa 
Dar es Salaam (DARCOBOA). 

Katika ombi lao hilo, wamiliki hao wanataka kupandishwa kwa 
viwango ya nauli za mabasi ya mikoani na yale ya daladala kwa 
viwango tofauti sababu kubwa ikiwa ni kupanda kwa mafuta. 
Wamebainisha kuwa ndani ya miezi mitatu,  lita moja ya mafuta 
imepanda kwa wastani wa Sh. 1,000.

Sababu nyingine waliyoitoa ni gharama za uendeshaji zikiwa-
mo ununuzi wa vifaa na kupanda kwa Dola ya Marekani ambayo 
hutumika kwa ajili ya uagizaji wa spea na vifaa vingine. 

Wamikili wa daladala, kwa mfano, wametaka nauli inayotozwa 
Sh. 500 iongezwe hadi kufikia Sh. 800 huku katika umbali wa 
kilomita 25 iwe Sh. 1,200 kilomita 20 Sh. 1,600 na kilomita 30 iwe 
Sh. 2,400. 

Baada ya kuwasilisha mapendekezo hayo, uongozi wa LATRA 
ulisema umeyapokea na utawasilisha mbele ya bodi ya wakuru-
genzi kisha wizara kwa hatua za utekelezaji na hatimaye kutoa 
majibu. Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila, am-
baye alihudhuria kikao hicho juzi, alisema sababu zilizotolewa 
na wamiliki hao ni za msingi lakini akashauri LATRA kuyafanyia 
kazi mambo hayo bila kuwaumiza wananchi.

Kwa ujumla, sababu zilizotolewa na wamiliki wa mabasi ni za 
msingi na zinapaswa kufanyiwa kazi. Ni ukweli ulio wazi kwamba 
bei za mafuta kwa kipindi kifupi zimekuwa zikipanda kila mwezi 
jambo ambalo lina athari kubwa katika uendeshaji wa masuala 
mbalimbali ya shughuli za maendeleo, usafirishaji ukiwamo.      

Ni dhahiri kwamba kuongezeka kwa bei za mafuta mara kwa 
mara na kupanda kwa Dola, sarafu ambayo inatumika katika 
ununuzi na miamala ya biashara kimataifa ikiwamo uagizaji wa 
mafuta na vipuri vya magari vinawazidishia mzigo wamiliki wa 
magari yakiwamo yale ya abiria – mikoani na katika miji, maarufu 
kama daladala. 

Kutokana na hali hiyo, ni wazi kwamba kupanda kwa ghara-
ma hizo kunawafanya wamiliki kubeba mzigo wa ziara katika 
kutekeleza majukumu yao na matokeo yake ni kupata hasara 
katika biashara zao. Kanuni kubwa ya biashara ni kumwezesha 
mfanyabiashara au mtoa huduma yeyote kupata faida na si 
hasara. Kwa mantiki hiyo, hoja ya wamiliki wa vyombo vya usafiri 
ni ya msingi na inapaswa kufikiriwa kwa mtazamo chanya ili ku-
wapunguzia makali.

Pamoja na ukweli huo, ni vyema pia wasafirishaji wakatambua 
kwamba kama alivyosema mwanafalsafa mashuhuri wa India, 
Mahatma Gandhi, wapiganapo tembo hata wafanyapo mapenzi, 
ni nyasi ndizo ziumiazo, hivyo hivyo jambo lolote la nyongeza ya 
nauli au bei ya bidhaa linapofanyika, mtumiaji wa mwisho am-
baye ni mwananchi ndiye aumiaye. 

Kwa mantiki hiyo, suala la kufikiria kupandishwa kwa nauli 
kama lilivyoombwa na wamiliki, lizingatie kuwapa unafuu kwa 
kiasi fulani wananchi ambao ndio wanaobeba mzigo wa ghara-
ma hizo. Iwapo gharama zitakuwa kubwa wananchi wengi 
watashindwa kuzimudu na matokeo yake wataingia katika umas-
kini. 

Hali hiyo inatokana na ukweli kwamba kupanda kwa nauli, ku-
nakotokana na sababu zilizoainishwa na wasafirishaji, zina athari 
za moja kwa moja katika kuongeza gharama za maisha, hivyo 
kuna umuhimu mkubwa wa kuwaonea huruma.  

TEHAMA, nguzo iliyosahaulika kwenye
vipaumbele mikopo mipya vyuo vya kati

Kupanda kwa nauli kuzingatie 
hali za maisha ya Watanzania 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

 Muungwana Lazima Nilonge

NIKADIRIE wastani wa wiki 
mbili hivi zimepita, serikali 
ilitangaza vipaumbele vipya 
kwenye elimu kwa kupatiwa 
mikopo hususan maeneo sita, 
kwa wanafunzi wa stashaha-
da (diploma), ikitenga Sh. bil 
48 kwa ajili ya kuwakopesha 
wanafunzi 8,000 watakao-
fanyiwa udahili katika mwa-
ka wa masomo 2023/24.

Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Profesa Adolf 
Mkenda, mnamo Oktoba 
4 mwaka huu, akizindua 
Mwongozo wa Utoaji Mikopo 
ya Elimu kwa Wanafunzi wa 
Stashahada, akiwa mkoani 
Dar es Salaam anasema ua-
muzi huo ni marekebisho 
ya Sheria ya Bodi ya Mikopo 
ya Elimu ya Juu (HESLB) wa 
mwaka 2017. 

Hiyo ni mara ya kwanza 
kwa bodi hiyo kutoa mikopo 
kwa wanafunzi wa ngazi ya 
stashahada nchini.

Ikumbukwe, huo ni 
utekelezaji wa maagizo ya 
Rais Dk. Samia Samia Suluhu 
Hassan, kutaka wanafunzi 
wa vyuo vya kati kunufaika 
na mikopo ya serikali, ikiwa 
ni utekelezaji wa maazimio 
ya Afrika kuhusu rasilimali 
watu.

  Mikopo hiyo ipo katika 
vipaumbele sita na mahsusi 
kwa wanaosoma; Afya na Say-
ansi Shirikishi; Elimu (stasha-
hada ya ualimu wa masomo 
ya Fizikia, Hisabati na ama-
li; Usafiri na Usafirishaji); 
Uhandisi wa Nishati; Madini 
na Sayansi ya Ardhi; Kilimo 
na Mifugo.

Mbali na vipaumbele hivyo, 
binafsi naona wazi serikali 
imesahau eneo muhimu ku-
patiwa mikopo, Stashahada 
ya Teknolojia ya Habari Ma-
wasiliano (TEHAMA), am-
bayo ndio msingi na tegemeo 
kwenye sekta zote nchini, 
afya, kilimo, mifugo, fedha, 

maji, elimu, nishati na ma-
dini.

Hivi sasa ubunifu wote 
na uandaaji wa shughuli za 
maendeleo unawategemea 
wataalamu wa teknolojia. 
sekta ya Afya, ikiwa ni kip-
aumbele kimojawapo cha 
kupatiwa mkopo huo, ni 
miongoni ambazo kazi  zake 
zinafanyika kwa asilimia 70 
kwa msaada wa TEHAMA.

Vifaa vya kidigitali kuanzia 
vifaa vya X-Ray, CT scan, MRI 
na hata vipimo vidogo, enzi 
za kutumia muda mrefu ku-
subiri majibu ya vipimo kwa 
magonjwa tofauti imepitwa 
na wakati, kutokana na kukua 
kwa teknolojia.

Kadhalika, wagonjwa 
kuanzia ngazi ya chini hadi 
mkoa na rufani, hutegemea 
teknolojia na si ile ya zamani 
ya kumwandikisha mgonjwa 
kwa kutumia makaratasi, 
kalamu na mafaili kuweka 
masijala.Pia, matibabu hu-
tumia tiba mtandao, kuna 
aina kadhaa za upasuaji na 
upangaji wa dawa kwa wafa-
masia wakitegemea teknolo-
jia ya kompyuta kwa kutunza 
kumbukumbu kujua iwapo 
dawa fulani ipo stoo au la, 
na inaweza kupatikana wapi, 
si kama awali ilihitaji mtu 
azame stoo kupekua, ndipo 
ajue idadi ya dawa zilizopo.

Madaktari bingwa wanab-
adilishana uzoefu na wenzao 
walioko nchi za mbali, kwa 
kutumia teknolojia mtandao-
ni wakiunganisha skrini moja 
hapa (nchini) na wenzao, 
kumfanyia upasuaji mgonjwa 
bila ya kuhitaji kumsafirisha 
bingwa afike nchini ili kutoa 
usaidizi.

Kwa kutumia progra-
mu tumishi (application), 
mtandaoni huduma ya ‘M-
mama’, imeleta faraja mion-
goni mwa kinamama, ikiokoa 
Maisha, sambamba na vifo 

kupungua.
‘M-mama’ ni programu ya 

teknolojia inayotumia simu 
ya mkononi kuwaunganisha 
wanawake wajawazito na hu-
duma ya usafiri wa dharura 
walioko vijijini. Imekwisha-
toa huduma ya usafiri wa 
dharura kwa wajawazito 
24,290 na watoto wachanga 
4.822 huku zikifanywa safari 
29,152 na kuokoa vifo takrib-
ani 1,000.

Juni 14, mwaka huu, Hos-
pitali ya Benjamin Mkapa 
(BMH), iliyopo jijini Dodoma, 
kwa kushirikiana na Chama 
cha Madaktari Bingwa wa 
Upasuaji Mfumo wa Mkojo 
Tanzania (TAUS), ilianzisha 
teknolojia mpya kwa kuwa-
pandikiza wanaume wawili, 
visisimua uume (Semi Rigid 
Penile implantation) kwenye 
uume.

Kwenye elimu ndiko usise-
me, kumebobea matumizi 
ya kiteknolojia hivi sasa kila 
kitu ni mtandaoni. Nani ali-
wahi kifikiri kwamba hata 
matokeo ya wanafunzi wa 
darasa la nne huko shule za 
msingi, majibu tutayapata 
mtandaoni?

Unapozungumzia fizikia, 
sayansi kuelekea kuwapata 
wahandisi kwenye sekta to-
fauti kama nishati, madini, 
maji tegemeo kuu ni teknolo-
jia. 

Michoro ya ramani za ma-
jengo ilitumia kalamu za 
risasi, karatasi likiloana na 
maji, mchoro kwaheri! Sasa 
ramani inatunzwa kidigitali.

Katika kilimo na mifugo, 
pia kumesheheni watafiti wa 
ngazi za juu wenye elimu ya 
PhD, ambao wanategemea 
teknolojia kufanya utafiti na 
kupata majibu ya haraka na 
inaweza kuunganisha ‘spishi’ 
moja na nyingine, ili kubore-
sha uzalishaji katika kilimo 
au mifugo.

Na Christina 
Mwakangale
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KABWELA                                             Na Fadhili Mohammed                                  

Pwani 
kinara 
uandikishaji 
wanafunzi 
darasa awali
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKOA wa Pwani, umekuwa kinara 
wa uandikishaji wa wanafunzi wa dara-
sa la awali kwa kuvuka lengo la serikali 
la asilimia 100 na kufanikiwa kuwasajili 
kwa asilimia 127 kwa mwaka huu.

Aidha mkoa wa Pwani, umefanikiwa 
wanafunzi wake kuanzia darasa la 
kwanza kujua kusoma, kuandika na 
kuhesabu kwa asilimia 99 huku asil-
imia 93 ya wanafunzi wa darasa la tatu 
wakiwa na umahiri wa kujieleza kwa 
lugha ya Kiingereza.

Pia mkoa huo umekuwa wa mfano 
nchini kwa kufanikisha utoaji wa 
chakula shuleni kuanzia ngazi ya Msin-
gi hadi Sekondari kwa asilimia 67.

Hayo yamebainishwa hivi karibuni 
na Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
TAMISEMI anayeshughulikia elimu, 
Dk. Charles Msonde, wakati wa kilele 
cha maadhimisho ya Juma la Elimu 
ya Watu wazima na wale walio nje ya 
mfumo wa elimu yaliyofanyika kitaifa 
Mailimoja, Kibaha mkoani Pwani.

“Mkoa huo umefanya vizuri kwenye 
sekta ya elimu na kuhamasisha mikoa 
mingine kujifunza kutoka kwao ili kui-
saidia serikali kuboresha upatikanaji 
wa elimu nchini,” alisema Dk. Msonde.

Akizungumzia mafanikio hayo, 
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abubakar 
Kunenge, aliema kwa kushirikiana 
na watalaamu pamoja na walimu wa 
mkoa huo wanafanya kazi kwa njia ya 
ushirikishwaji na wameweka mikakati 
ya kuboresha elimu na kuongeza ufau-
lu.

Alisema kuwa kati ya shule 748 za 
msingi mkoani humo 632 zinatoa 
chakula shuleni na kati ya 219 za se-
kondari 137 chakula kinapatikana.

“Hii ni Pwani yetu imekuwa na mi-
kakati mbalimbali kuhakikisha tu-
nafanya vizuri kwenye maeneo yote 
ukiangalia katika viwanda, afya na 
elimu matokeo mazuri yanaonekana 
ukiwamo na mpango huu ya elimu 
ya watu wazima msingi (MEMKWA) 
kwa mwaka 2022, walioingia ni 54, 416 
kwenye program hiyo na mwaka 2023, 
wanufaika ni 57,000” alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Profesa Caroly-
ne Nombo, alisema serikali imeanzisha 
vituo 405 vya elimu ya watu wazima 
nchini.

Na kwamba katika vituo hivyo watu 
wazima milioni 5.7 wamejiunga ili kuji-
funza kusoma, kuandika na kuhesabu 
(KKK) na mwamko bado ni mdogo.

“Nawasihi wananchi wasiojua ku-
soma kuandika na kuhesabu ku-
changamkia fursa hiyo kwa sababu 
wanafundishwa na ujuzi ambao uta-
wasaidia kuendesha maisha yao,” 
alisema Prof. Carolyne Nombo.

Alitoa wito kufunguliwa kwa progra-
mu ambazo zitahamasisha matumizi 
ya Tehama na ujasiriamali ili kushawi-
shi watu wengi kujifunza.

Diwani wa Kata ya 
Kipunguni, jijini Dar 
es Salaam, Stephen 
Mushi (mwenye 
kofia),  akiwa na 
Katibu wa CCM wa 
kata hiyo, Gamaliel 
Mhanga, Kaimu 
Mkuu wa Divisheni 
ya Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi wa Jiji 
hilo, Sije Libe 
(wa pili kushoto), 
wakipata maelezo 
kuhusu vyakula 
lishe kutoka kwa 
Ofisa Lishe wa 
Jiji, Flora Mgimba 
(kushoto), kwenye 
maadhimisho ya 
Siku ya Chakula 
Duniani katika vi-
wanja vya Mnadani 
juzi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Mbarawa aipa heko NIT utafiti changamoto sekta ya uchukuzi
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI wa Uchukuzi, Pro-
fesa Makame Mbarawa, am-
ekipongeza Chuo cha Taifa 
cha Usafirishahji (NIT) kwa 
kutambua umuhimu wa 
utafiti katika masuala mbal-
imbali yakiwamo utatuzi wa 
changamotio katika sekta ya 
uchukuzi. 

Mbarawa alitoa pongezi hizo 
juzi wakati akifungua Mku-
tano wa Kimataifa 

Kuhusu Uchukuzi na Usa-
firishaji ulioandaliwa na chuo 
hicho jijini Dar es Salaam.

Alisema wadau kutoka sekta 
ya uchukuzi wanaweza ku-
tumia mkutano huo  kubadil-
ishana uzoefu na matokeo ya 
utafiti huo ambao umefanywa 
na chuo hicho. 

Prof. Mbarawa alisema utafi-
ti una mchango mkubwa ka-
tika kuleta maendeleo endel-
evu na kuipongeza NIT kuwa 
na msingi wa kutambua hilo.

“Tunahitaji maamuzi  am-
bayo yametokana na utafiti 
ili kuleta tija katika sekta ya 
uchukuzi ikiwa ni pamoja na 
kuleta maendelea ya kiuchu-
mi na kijamii  nchini,” ALISE-
MA.

Aliwataka washiriki wa kon-
gamano hilo la kwanza la Ki-
mataifa la Usafiri, Usafirishaji 
na Usimamizi kutumia jukwaa 
hilo kuanzisha ushirikiano 
utakaoleta matokeo chanya.

“Kama serikali, tunaahidi 
kuendelea kutoa msaada un-
aohitajika kwa NIT na wadau 
wengine katika sekta hii ili ku-
hakikisha tunafanya kazi kwa 
pamoja na kuboresha sekta ya 
uchukuzi.

 “Naelewa hili linapaswa 
kuwa jukumu letu sote yaani 
serikali, sekta binafsi, mashiri-
ka yasiyo ya kiserikali (NGO) 
na washirika wa maendeleo. 
Nawahakikishi  nitafanya kazi 
bila kuchoka na busara ili ku-
tatua changamoto mbalimbali 
katika sekta hii kwa kushiriki-
ana na wadau wote wakiwa-
mo wanaoshiriki katika hafla 
ya leo,” alisema.

Kutokana na kaulimbiu ya 
mkutano wa mwaka ambayo 
ni “Usimamizi wa Uhakika 
wa Usafiri na Usafirishaji kwa 
Uchumi Endelevu”, Waziri 
alisema inaendana na Dira ya 
Taifa ya Maendeleo 2025, Ilani 
ya Uchaguzi ya CCM 2020 – 
2025, Dira ya Maendeleo ya 
Tanzania 2030, Ajenda ya Afri-

ka 2063  na Malengo ya Maen-
deleo Endelevu (SDG).

“Kwa kweli inafurahisha 
kuona kwamba Mkutano huu 
ni jukwaa la kubadilishana 
maarifa na matokeo ya utafiti 
ili kuboresha sekta ya usa-
firishaji,” alisema. 

Waziri wa Uchukuzi aliende-
lea kusema kuwa Serikali in-
aunga mkono kufanyika kwa 
Mkutano huo na imesema 
uwe unufanyika kila mwaka ili 
kuboresha utendaji wa sekta 
ya usafiri.

“Nafurahi kusema kwam-
ba NIT inakua kwa kasi na 
kaulimbiu ya Mkutano huu 
inahusiana moja kwa moja na 
maendeleo ya miradi ya kim-
kakati ya kitaifa katika sekta 
ya uchukuzi ikiwa ni pamoja 
na Mabasi Yaendayo Haraka 
(BRT),  Reli ya Kisasa (GR), 
Ujenzi wa Tanzanite, Daraja 
la Nyerere na Kingongo Bu-
sisi, uboreshaji wa bandari za 
kisasa, kuimarisha Shirika la 
Ndege la Tanzania (ATCL) na 
ununuzi wa ndege za kisasa za 
abiria na mizigo.

“Miradi mingine ni ukaraba-
ti na ujenzi wa uwanja mpya 
wa ndege na uendelezaji wa 
Uchumi wa Bluu, Bomba la 

Mafuta kutoka Hoima, Uganda 
hadi Chongoleani Tanga, Tan-
zania na Mradi wa Kituo cha 
Umeme wa Maji cha Julius 
Nyerere. Ninaamini kwamba 
kupitia mkutano huu wadau 
mbalimbali na washirika wa 
maendeleo watapata njia za 
mashirikiano ili kuhakikisha 
kwamba maazimio ya Mku-
tano yanachukuliwa kwa ajili 
ya utekelezaji,” alisema.

aliitaka NIT kuzalisha rasili-
mali watu kwa ubora wa hali 
ya juu ambao wanaweza ku-
saidia miradi mikubwa ya seri-
kali katika sekta ya uchukuzi.

Mkuu wa NIT, Prof. Zacha-
ria Mganilwa, alisema mM-
kutano wa mwaka huu ni 
hatua muhimu katika kufikia 
malengo katika Mpango wetu 
Mkakati wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano 2021/2022 – 
2025/2026. Alisema lengo letu 
ni kuifanya jukwaa la kikanda 
kwa jumuiya ya wanasayansi 
katika nyanja za usafiri na usi-
mamizi.

Prof Manilwa alibainisha 
kuwa mkutano huo unawaku-
tanisa wadau mbalimbali  wal-
iobobea katika sekta ya usafiri 
kutoka nchini Tanzania na du-
niani kote.
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Kampuni kupunguza wafanyakazi 500 SGR LATRA: Sekta 
binafsi kuanza 
kuwekeza 
usafiri wa reli
Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA), imese-
ma sekta binafsi itaanza ku-
wekeza kwenye usafiri wa reli 
nchini na kwamba uandaaji 
wa kanuni, miongozo itakay-
otumika umeshakamilika.

Imesema uwekezaji huo 
utakuwa katika usafirishaji 
wa abiria, mizigo, lengo kuu 
ni kuleta ufanisi katika sekta 
ya usafirishaji nchini.

Pia, imesema imeshaandaa 
kanuni zitakazotumiwa na 
wawekezaji watakaowekeza 
katika safari za magari ya 
umeme yapitayo juu kwa ku-
tumia nyaya (cable cars) hapa 
nchini.

Mkurugenzi wa Udhibiti 
Usafiri wa Reli LATRA, Hanya 
Mbawala, aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam waka-
ti wa kikao cha kujengeana 
uelewa kati ya maofisa wa 
taasisi hiyo, waandishi wa 
habari na wahariri.

Kuhusu uwekezaji wa reli, 
alisema watu binafsi wataan-
za kuwekeza kwenye sekta 
hiyo hususani katika usa-
firishaji wa mizigo na abiria.

“Kanuni tayari zimeshaan-
daliwa, tumezipeleka kwa 
waziri ili azipitishe. Hali hiyo 
itaongeza ufanisi katika usa-
firishaji wa mizigo na abiria 
kupitia reli zetu hapa nchini 
kwa sababu ni asilimia 1.3 ya 
mizigo yote kutoka bandarini 
inasafirishwa na reli,” alise-
ma. Kuhusu usafiri wa waya, 
Mbawala alisema tayari ka-
nuni zimeshatengenezwa 
na zipo kwa waziri, ndani ya 
kanuni hizo kuna viwango 
vinavyoeleza namna ya ku-
wekeza.

Mkurugenzi Mkuu wa LA-
TRA, Habibu Suluo, alisema 
hadi sasa wameshatoa leseni 
za usafirishaji kwa magari 
284,000, kati ya idadi hiyo 
mabasi ni 50,221, malori 
169,942, magari ya kukodi 718, 
bajaji 20574, pikipiki 31,937, 
taxi mtandao 3,523.

Pia, hadi kufikia Septemba 
30, mwaka huu, wamewasa-
jili madereva 17,990, kati ya 
hao 1,617 wamefanya mtihani 
wa LATRA, magari mengi ya-
mefungwa Mfumo wa Kufua-
tilia Mwenendo wa Magari 
(VTS). Alisema LATRA pia 
wameanza kusimamia utoaji 
wa mafunzo mafupi kwa 
makondakta kupitia Chuo 
cha Elimu ya Biashara (CBE) 
na Chuo cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT).

Mkurugenzi wa Udhibiti 
Usafiri wa Barabara, Jo-
hansen Kahatano, akizun-
gumzia kuhusu wasafirishaji 
kupandisha nauli, alisema 
wanafuatilia hali hiyo na ku-
chukua hatua.

Na Vitus Audax

KAMPUNI ya Mkandarasi anay-
etekeleza Mradi wa Reli ya Kisasa 
(SGR), Yapi Merkezi, inatarajia ku-
punguza wafanyakazi 525 baada 
ya kupata mapendekezo yatakay-
ofikiwa kati yake na walengwa 
ambao sio wanachama wa Cha-
ma cha Wafanyakazi (TAMICO) 
kwa kile kilichoelezwa kuwa ni 
kufungwa kwa kambi ya Manyoni 
na Nyahua pamoja na tishio la El-
Nino.

Katika taarifa ya kampuni hiyo 
kwa wafanyakazi wa kituo cha 
Tabora Makutopora iliyotolewa 
Oktoba 16 ilieleza kuwa sababu 
za kupunguza wafanyakazi hao 
ni pamoja na kufungwa kwa 
kambi ya Manyoni na Nyahua 
na tishio la mvua kubwa juu ya 
wastani kama      ilivyotangazwa 
na Mamlaka ya Hali ya Hewa 
nchini (TMA).

Yapi Merkezi ilitaja utekelezaji 

wa upunguzaji huo utafanyika 
baada ya mchakato wa mashau-
riano kati ya kampuni hiyo na 
wafanyakazi kukamilika kuanzia 
Oktoba 31, mwaka huu au kabla 
ya hapo.

Katika barua hiyo mwajiri 
alifafanua kufikia uamuzi hayo 
kwa kutokupenda na kutaja njia 
mbadala ambayo ni mapendek-
ezo ya likizo isiyo na malipo ikita-
jwa kuwa na unafuu wa kulipiwa 
asilimia sita yote ya NHIF na asil-
imia 14.28 ya kima cha chini cha 
mishahara ndani ya kampuni 
kwa wote wa mkupuo mmoja 
suala ambalo halikuafikiwa na 
wafanyakazi hao.

Ilitaja waathirika wa hatua hiyo 
baada ya makubaliano na ku-
punguza kutaendelea hatua kwa 
tatu hadi kufikia wafanyakazi 
525 huku uteuzi wa wafanyakazi 
hao ukitarajiwa kufuata kielel-
ezo kama kilivyobainishwa katika 
sheria ya kazi.

“Ni kusudi la mwajiri kushauri-
ana na wewe kwanza katika kip-
indi hiki kabla ya uamuzi wowote 
wote wa mwisho wa kuchuku-
liwa. Mwajiri atakuarifu kuhusu 
tarehe na muda wa mashauri-
ano,” ilieleza taarifa hiyo.

Aidha taarifa hiyo ilisema mwa-
jiri atatoa msaada wa barua ya 
kumbukumbu pamoja na cheti 
cha Utumishi pamoja na kuhakik-
isha Sheria ya Ajira na Mahusiano 
mema kazini inafutwa na mwajiri 
kwa kumjulisha rasmi kuhusu ku-
punguzwa kwa wafanyakazi.

Aidha, taarifa hiyo iliyotolewa 
na idara ya rasilimali watu ya

Yapi Merkezi Insaat Ve Sanayi 
ili waalikwa kutoa uwasilishaji, 
kushiriki kupitia mwakilishi ata-
kaye     mchagua mfanyakazi 
katika kikao cha mashauriano 
majadiliano juu ya kusudio la ku-
punguza baadhi ya wafanyakazi 
hao.

Hivi karibuni, kampuni hiyo 

ililalamikiwa kwa ucheleweshaji 
wa malipo ya fedha za Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF) za wafan-
yakazi kwa miezi tisa huku Wa-
ziri wa Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa akisema kasi ya ujenzi 
wa reli kipande cha Makutupora 
- Tabora chini ya kampuni hiyo 
upo nyuma kwa asilimia 10.

Hivi karibuni serikali ilieleza 
kuwa mkandarasi huyo hadai 
fedha zozote kwa kuwa mpaka 
kufikia mwezi juni 2023 serikali 
ilikuwa imelipa jumla ya Sh. tri-
lioni 8.13 kwa YAPI Merkezi na 
malipo yake yamefanyika kwa 
kila kipande.

Ilieleza vipande hivyo kuwa ni 
Dar es Salaam-Morogoro hundi 
60 zenye jumla ya Sh. trilioni 2.55, 
Morogoro-Makutupora hundi 59 
sawa na Sh. trilioni 3.75, Makut-
upora-Tabora hundi 10 sawa na 
Sh. billioni 883.25, Tabora - Isaka 
hundi nne na malipo ya awali 
sawa na Sh. bilioni 951.6.

Vyuo vyaonyeshwa mwarobaini tatizo la ajira
Na Joseph Mwendapole

VYUO Vikuu na vile vya kati 
vimeshauriwa kufanyakazi kwa 
karibu na waajiri ili kuboresha 
mitaala itakayovisaidia kutoa wa-
hitimu wanaofaa kwenye soko la 
ajira.

Ushirikiano huo umeelezwa 
utasaidia kuwapa wanafunzi 
fursa ya kufanya mafunzo ya vi-
tendo, kupata uzoefu na kuon-
doa malalamiko kuwa wahitimu 
wengi hawaajiriki.

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na Meneja wa 
Udhibiti Ubora wa Chuo cha 
Elimu ya Biashara (CBE), Gordian 
Bwemero, wakati akizungumza 
na wadau wa chuo hicho kuhusu 
proramu mpya ya uanagenzi wal-
iyoanzisha.

Alisema kumekuwa na malala-
miko mengi kutoka kwa waajiri 
kwamba wahitimu wengi wa 
vyuo vikuu hawamudu vyema 
majukumu yao wanapoajiriwa 
moja kwa moja baada ya kuhit-

imu masomo yao.
Alisema tatizo la ajira kwa vija-

na duniani ni changamoto kubwa 
na zipo sababu mbalimbali zina-
zosababisha hali hiyo ikiwamo 
ukosefu wa fursa za ajira ambazo 
ni chache kulinganisha na wan-
aohitimu

“Tunashuhudia ongezeko kub-
wa la wahitimu kila mwaka na 
kwa Tanzania inakadiriwa kwa 
mwaka wastani wa wanafunzi 
800,000 mpaka 1,000,000 wa-
nahitimu, lakini kati ya hao ni 
asilimia 5.7 ndio hufanikiwa ku-
pata ajira kwenye sekta rasmi,” 
alisema.

Bwemero alitaja jambo lingine 
kuwa ni tatizo la ukosefu wa sifa 
zinazohitajika kwenye soko la 
ajira kwa kuwa wengi wanakosa 
ujuzi na uzoefu na katika utafiti 
mbalimbali waajiri wanalala-
mikia kuwa wahitimu wengi ha-
wana ujuzi.

Bwemero alisema baadhi 
ya watu wanawalaumu vijana 
kushindwa kujituma kutafuta 

ujuzi na utaalamu unaohitajika 
sokoni wakiwa vyuoni na wengi 
wao wanapokuwa vyuoni wana-
soma ili wafaulu mitihani.

Alisema baadhi ya watu wa-
nailaumu serikali kwa kutoweka 
mazingira mazuri, sera, na mi-
kakati bora ya kutoa fursa za ajira 
kwa vijana wakati wengine wa-
nasema sekta binafsi haijawekeza 
vya kutosha kutengeneza fursa za 
ajira kwa vijana.

Aidha, alisema baadhi ya watu 
wamekuwa wakilaumu vyuo vi-
kuu na vya kati kwa kushindwa 
kuzalisha wahitimu ambao wana 
ujuzi stahili unalohitajika kwenye 
soko la ajira.

“Kwa mfano        wanasema 
elimu ya nadharia imepewa kip-
aumbele sana     kwa ufundishaji 
na upimaji wa           wanafunzi 
vyuo vingi vimejikita sana kwe-
nye nadharia     kuliko vitendo 
na wanasema mafunzo yanayo-
tolewa vyuoni hayaendani  na 
mahitaji ya kwenye soko la ajira,” 
alisema.

Alisema katika jitihada za ku-
punguza tatizo la ajira vyuo vi-
kuu na vya kati vinatakiwa kutoa 
elimu ya ujasiriamali ili kutoa 
wahitimu wabunifu wanaoweza 
kutengeneza fursa za ajira kwao 
wenyewe na kwa wengine.

Alivishauri vyuo kuanzisha 
mafunzo ya uanagenzi ambayo 
yatawawezesha wahitimu wao 
kuwa na ujuzi uzoefu na wan-
apokuwa vyuoni watakuwa wa-
najifunza kwa vitendo fani am-
bazo wanazosomea.

Alisema katika kukabiliana 
na changoto           ya vijana ku-
kosa ajira, CBE imeshaanzisha 
programu atamizi      ya biashara 
kuwawezesha    wanafunzi wan-
aohitimu chuoni hapo kuwa na 
ujuzi wa biashara na kujiajiri we-
nyewe.

Chuo hicho kimeshaingia mka-
taba na taasisi nyingi zikiwamo 
benki ili wanafunzi wake waweze 
kufanyakazi kwa vitendo wakati 
wanapoendelea kuwa masomoni 
chuoni hapo.

Baadhi ya wastaafu watarajiwa wa Jeshi la Polisi nchini, wakishiriki mafunzo ya kujiandaa kustaafu yaliyoandaliwa na 
Benki ya NMB, jijini Dodoma jana, kupitia  kampeni yake ya huduma kwa wastaafu ijulikanayo kama “Hekima Plan”.        
PICHA: IBRAHIM  JOSEPH
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Na Jaliwason Jasson, BABATI

 NAIBU Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe amewaagiza 
watendaji wa Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo Nchini (SIDO) na 
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA) kwenda kusikiliza kilio cha 
wafanyabiashara kucheleweshwa 
uthibitisho wa kisheria wa bidhaa 
zao. 

Kigahe, alitoa maagizo hayo jana 

katika Mji wa Babati wakati akizin-
dua Maonyesho ya Chama cha Wa-
fanyabiashara, Wenye Viwanda na 
Kilimo Tanzania (TCCIA) Mkoa wa 
Manyara.

  “SIDO na TMDA tusisubiri 
watu watufuate ofisini ili kuthibiti-
sha bidhaa zao, acheni urasimu. 
Wafuateni na kuwasaidia, maana 
hawa ndio mabosi wetu,” alisisitiza 
Naibu Waziri huyo.

 Alisema zaidi ya asilimia 24 ya 

pato la taifa linachangiwa na sekta 
ya kilimo, huku viwanda vikichang-
ia asilimia saba ya pato hilo.

  Kwa mujibu wa Naibu Waziri 
huyo, kilimo ndicho chenye fursa 
nyingi na ndiyo maana serikali im-
eweka bima ya mazao ili iwasaidie 
wakulima kurudi shambani wanap-
opata majanga. 

Awali, Mwenyekiti wa TCCIA, 
Mkoa wa Manyara, Musa Msuya, 
alisema lengo la maonyesho hayo 

ni kutangaza fursa za utalii, madini, 
viwanda na biashara. 

Aidha, Mkurugenzi wa Biashara 
na Masoko wa Kiwanda cha Mbolea 
cha Itracom Fertilizers Limited, Dk. 
Kenneth Masuki, akizungumza 
mbele ya Naibu Waziri huyo, alise-
ma wao wana fursa kubwa ya uzal-
ishaji wa samadi ghafi tani 150,000, 
ambayo ikichakatwa inatumika 
katika mchanganyiko wa kuzalisha 
mbolea.

 Kwa mujibu wa Dk. Masuki, ki-
wanda hicho kikimaliza ujenzi ki-
takuwa na uwezo wa kuzalisha tani 
milioni moja kwa mwaka, sawa na 
tani 200,000 kwa kutumia mtam-
bo mmoja, kati ya mitambo mitano 
iliyonayo. 

Alisema mikoa ya Manyara, 
Arusha, Mwanza, Shinyanga, Sin-
gida na Dodoma, itanufaika kwa ki-
wango kikubwa, iwapo watazalisha 
mbolea ya samadi.

Naibu Waziri awapasha watendaji SIDO, TMDA

Shule ya 
Tanganyika 
yalimwa  
faini kwa 
fedha za bima

Hofu yatanda wanafunzi jinsia 
moja MoCU kulala chumba kimoja
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

H
OFU imewakumba 
wadau   wanaotoa hu-
duma za malazi kwa 
wanafunzi wanaolala 

nje ya Chuo  Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MoCU) kutokana na zaidi 
ya wawili kuishi chumba kimoja, 
imefahamika.

Hayo yalifahamika jana wakati 
Mwenyekiti wa Mtaa wa Kitandu, 
Mohamed Mfaume akizungumza 
kwenye  kikao cha wadau hao 
na Kurugenzi ya Huduma za Wa-
nafunzi ya MoCU  kilichokuwa 
kikijadili namna ya kuboresha hu-
duma za malazi kwa wanafunzi wa 
chuo hicho.

“Tunaomba wale wanafunzi 

wenye hali ngumu kimaisha mu-
wasaidie wapate vyumba ndani 
ya chuo ili wasiishi zaidi ya wawili, 
watatu mpaka wanne chumba ki-
moja huko mitaani.

“Wengi tunawaona huko wanal-
ala pamoja ili kupunguza gharama 
za malazi. Tunashukuru chuo na 
serikali mnapambana kukibore-
sha chuo na huduma za malazi 
kwa kushirikiana na wadau wenye 
hosteli.” 

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kariwa 
Chini, Thomas Matetu, aliwashau-
ri wamiliki wa nyumba zinazotoa 
huduma ya malazi kwa wanafunzi 
wa chuo hicho kuweka sheria kali 
ili kuwabana wanafunzi waliopan-
ga kwao kuacha kulala chumba 
kimoja zaidi ya wawili.

Mkurugenzi wa Idara ya Hu-
duma za Wanafunzi wa MoCU, 
Dk. Elisifa Nnko, alieleza kufura-
hishwa kwake  namna wadau 
walivyojadili changamoto hiyo na 
kutoa ushauri wa jinsi ya kukabili-
ana nayo.

 “Nimefurahi maradufu. Katika 
Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi, 
tuna sera, sheria na miongozo na 
taratibu za kuongoza hawa wa-
nafunzi,” alisema.

Kati ya wanafunzi 9,000 chuoni 
hapo, 1,200  wamepata nafasi za 
malazi huku zaidi ya 7,000 waki-
ishi nje ya chuo wakiwa wamepan-
ga hosteli.

“Sisi tuna utaratibu wetu mzuri 
tu ndani ya chuo. Tuna wanafunzi 
wengi wanaokaa nje ya chuo na 

ndani ya chuo. Bado tuna wajibu 
kuwafuatilia na katika chuo hiki, 
kila chumba wanakaa wanafunzi 
wanne,” alisema na kusisitiza 
kuwa:

...Tunachokifanya sisi tuna 
vipaumbele vyetu  ambavyo 
vimewekwa kwenye sera na mion-
gozo. Kipaumbele cha kwanza ni 
tunawaangalia wanafunzi wenye 
mahitaji maalumu, lakini cha pili 
ni wanafunzi kutoka nje ya nchi, 
kipaumbele cha tatu ni wanafunzi 
wa kike wa ngazi ya cheti ambao 
ni wadogo.”

Hata hivyo, alisema 
wameuopokea ushauri wa ku-
wapa nafasi ya kuishi chuoni hapo 
wanafunzi wenye hali ngumu ki-
maisha.

Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA 

MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Bima Tanzania (TIRA), imeitoza 
faini ya Shilingi 5,000,000 shule 
za msingi na sekondari za Tang-
anyika mkoani hapa kwa kosa la 
kukusanya ada za bima za matib-
abu kwa wanafunzi wao kinyume 
cha sheria. 

Shule hizo zinatuhumiwa 
kukusanya ada hizo, kati ya mwa-
ka 2014 hadi 2023 kinyume cha 
sheria za bima.

  Aidha, imeiagiza shule hiyo 
kurudisha fedha iliyokusanya ku-
toka kwa Alexander Oyuge, kwa 
muda wote ambao watoto wake 
walikuwa wakisoma shuleni 
hapo, kwa kuwa ada hizo hazija-
tumika kutoa kinga aliyostahili. 

Vilevile, TIRA imeiagiza shule 
hiyo kufanya utaratibu rasmi ili 
wasajiliwe na mamlaka hiyo, na 
kuruhusiwa kukusanya ada za 
bima kisheria, ikiwa ina nia ya 
kujihusisha na biashara ya bima.

Kukusanya bima bila kibali ha-
lali, kinyume na Sheria ya Bima, 
Sura ya 394 kifungu cha 161 (1).

  Akizungumzia sakata hilo, 
Kamishna wa Bima, Dk.Baghayo 
Saqware, aliwaomba wananchi 
kujiepusha kulipa huduma am-
bayo inatolewa na mtu au taasisi 
ambayo haijasajiliwa kufanya bi-
ashara ya bima. 

Alisema shule hiyo hiyo hutoza 
ada ya bima Sh. 200,000 kwa 
mwaka kwa kila mwanafunzi 
wa Shule ya Msingi na Sekond-
ari, huku wanafunzi wa Shule ya 
Awali Sh.90, 000.

  Kamishna Saqware, alisema 
walibaini kwenye uchunguzi wao 
kuwa shule hiyo imekusanya ada 
za bima kutoka kwa wanafunzi 
wa shule ya awali na msingi zaidi 
ya Sh.milioni 207.600. 

“Fedha hizi wamezitumia ku-
nunua seti ya huduma kwanza na 
kuwahudumia wanafunzi kimat-
ibabu wanaopatwa na majanga 
ya kuumwa  wanapokuwa shu-
leni kuanzia asubuhi  hadi jioni 
wanapomaliza,” alisisitiza

Kaimu Meneja wa Benki ya CRDB Tawi la Muheza, Mohamed Kissasi (wa pili kushoto), akizungumza wakati wa mahafali ya 13 ya  kidato 
cha nne ya Shule ya Sekondari ya Kwemkabara, wilayani Muheza mkoani Tanga juzi.  Wengine ni Mwenyekiti wa CCM kata ya Kwamka-
bara, Edward Masawe (kulia),  Mkuu wa shule hiyo, Juma Hango (wa pili kulia) na (kushoto) ni Mwenyekiti wa bodi ya shule hiyo,  John 
Mdoe. PICHA:  STEVEN WILLIAM 

HABARI KANDA KASKAZINI
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Ucheleweshaji mizigo bandarini pasua kichwa
Na Vitus Audax, MWANZA

M
AMLAKA ya Usimam-
izi wa Bandari Tan-
zania (TPA) Kanda ya 
Ziwa Victoria imeku-

tana na wadau binafsi na sekta za 
serikali kujadili kuboresha utend-
aji kazi na kudhibiti uchelewesh-
waji wa mizigo bandarini.

Akifungua kikao hicho jana 
Meneja wa TPA Kanda ya Ziwa, 
Wakili Erasto Lugenge alisema 
kuwa lengo ni kuondoa mizun-
guko katika usafirishaji mizigo na 
msongamano.

 Katika kikao hicho kilicho-
washirikisha watumiaji na wasi-
mamizi wa bandari za Kanda ya 

Ziwa Victoria  alisema kuna baa-
dhi ya             taasisi katika mam-
laka hiyo ambazo    zinatekeleza 
majukumu yake     kisheria, lakini  
zinasababisha     uchelewesh-
waji wa     mizigo na kuwaingizia 
hasara wafanyabiashara na wasa-
firishaji.

Alisema mazungumzo na wa-
dau hao yatasaidia kupata suluhu 
juu ya utekelezaji    wa majukumu 
kisheria        bila      kuathiri shu-
ghuli za kiuchumi za wafanyabi-
ashara.

“Mfano mtu anasafirisha bid-
haa zake kwa ajili ya kuuza Si-
kukuu ya Krismasi anafikisha 
mzigo wake mapema bandarini 
ili upelekwe eneo husika lakini 

cha kushangaza mzigo unazun-
guka hapo bandarini unakuja 
kutoka Desemba 26 unategemea 
anaenda kuufanyia kazi gani 
tena? ” Alihoji Wakili Lugenge

Alisema kama watoa huduma 
katika bandari hiyo, wanatakiwa 
kuwa na ushirikiano na kufanya 
kazi kama timu mmoja kwa ku-
weka mazingira mazuri ili wateja 
waweze kuchukua muda mfupi 
kupata huduma.

“Kutokujipanga na kushiriki-
ana sisi wenyewe na kuondoa 
urasimu na ucheleweshwaji wa 
hapa na pale tutamfanya mteja 
akose imani na huduma zetu, 
haijalishi tunafuata taratibu za 
Bandari,TBS, Uvuvi, Ulinzi, Misitu 

na nyinginezo, ” alisema.
Baadhi ya wawakilishi wa taasi-

si  zinazoshirikiana na bandari    
katika kutekeleza majukumu 
yake     ziliahidi kutekeleza  maju-
kumu ipasavyo ili  kutoa huduma 
stahiki kwa wateja wao.

“Sisi kama wasimamizi wa 
hali ya hewa katika bandari hizi 
jukumu letu ni kuhakikisha tu-
napokea na kutoa taarifa za 
machafuko au usalama wa hali 
ya hewa katika anga na Ziwa Vic-
toria lengo likiwa ni kuhakikisha 
safari zinakuwa salama,” alisema 
Benedict Ogale Msimamizi wa 
Mamlaka ya Hali ya Hewa  Tan-
zania (TMA) Bandari ya Mwanza 
Kusini.

Lori laua, 
dereva 
atokomea
Na Said Sindo, GEITA

MTU mmoja ame-
fariki  dunia na 
mwingine kujeruhiwa 
baada ya pikipiki 
waliyokuwa wakisa-
firia kugongana na 
lori.
Ajali hiyo ilitokea 

juzi majira ya alasiri 
katika eneo la Miti ni 
Dawa la Halmashauri 
ya Mji wa Geita 
wakati dereva wa 
lori hilo lililokuwa 
likitokea  Shilabe 
akijaribu kukata 
kona.
 Baadhi ya 

mashuhuda walidai 
kuwa chanzo cha 
ajali hiyo ni uzembe 
na mwendokasi wa 
madereva wa vyom-
bo hivyo vya usafiri.
Mashuhuda hao 

waliendelea kudai 
kuwa baada ya 
ajali hiyo kutokea,  
dereva wa lori al-
itokomea kusikoju-
likana.
Mganga Mfawidhi 

wa Hospitali ya Hal-
mashauri ya Mji wa 
Geita, Dk. Thomas 
Mafulu alithibitisha 
kupokea majeruhi 
hao na kwamba 
mmoja alifariki dunia 
wakati akipatiwa 
matibabu.
Alisema mwili wa 

marehemu huyo  
umehifadhiwa katika 
chumba cha maiti 
kusubiri ndugu kuu-
chukua kwa ajili ya 
maziko.
Kadhalika, alisema 

majeruhi wa ajali 
hiyo naye bado 
hajatambuliwa na 
kuwaomba wananchi 
ambao hawajawaona 
ndugu zao kufika 
hospitalini hapo ku-
watambua. 
Kamanda wa Polisi 

Mkoa wa Geita, Safia 
Jongo hakuwa tayari 
kuzungumzia ajali 
hiyo kwa kile alich-
oeleza kuwa yuko 
mkoani Mwanza 
kikazi.

HABARI KANDA YA ZIWA

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud Kagahe (kulia), akizungumza katika banda la kampuni inayozalisha vinywaji vikali ya Mati 
Super Brands Ltd, alipotembelea maonyesho ya Tanzanite Manyara Trade Fair mjini Babati, mkoani Manyara jana. PICHA: GIFT THADEY

Mgogoro wawakera wanufaika TASAF, wajenga barabara 
Na Shaban Njia, SHINYANGA

WANUFAIKA 114 wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
wakazi wa Mtaa wa Tanesco Hal-
mashauri ya Manispaa ya Shin-
yanga wamejenga barabara  na 
kumaliza mgogoro katika eneo 
lao na  la Usalama wa Taifa.

  Wanufaika hao wamejenga 
barabara hiyo yenye urefu wa kil-
ometa mbili kila siku kwa kulip-

wa Shilingi 3,000 kwa siku 60.
  Barabara hiyo  inayoungani-

sha mtandao wa mawasiliano ka-
tika mitaa  ya Tanesco, Chamagu-
ha Sanjo imegharimu kiasi cha 
Sh. milioni 27 zilizotumika kulipa 
ujira wa wanufaika hao na ku-
nunua vifaa vya kazi.

  Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti wanufaika 
hao walisema kuwa fedha wal-
izopata kwa kujenga barabara 

hiyo zinawasaidia kujikimu mai-
sha yao      mbali na ruzuku wa-
nazopokea     kila baada ya miezi 
miwili.

  Mkazi wa Mtaa wa Sanjo, 
Mushi Ngoyeji, alisema bara-
bara hiyo imewasaidia kutatua 
migogoro baina yao na serikali 
kutokana na wananchi kuvamia 
eneo la Usalama wa Taifa na 
kuanzisha ujenzi wa makazi ya 
kudumu na kilimo. 

Hata hivyo, alisema awali eneo 
hilo lilikuwa hatarishi likitumiwa 
na vibaka kwa kuendesha viten-
do vya ukabaji na uporaji mali za 
wananchi,  hivyo ujenzi wa bara-
bara hiyo umesaidia kudhibiti 
vitendo hivyo. 

Aliwapongeza wanufaika wa 
TASAF kwa kujenga barabara 
hiyo kwani inawarahisishia kusa-
firisha mazao yao kutoka sham-
bani hadi sokoni.

Mmoja wa wanufaika hao,  
Mwita Seleman (71), alisema  
walihamasika  kujenga barabara 
hiyo ili kudhibiti eneo la serikali 
kuvamiwa na wananchi.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Tane-
sco, Seleman Mzee (63), alisema 
eneo hilo lilikuwa na barabara,  
lakini iligeuka kichaka kwa saba-
bu haikuchongwa kwa muda 
mrefu na kuwa maficho ya wa-
halifu 



‘Mwaka jana, bei ya mbaazi ili-
kuwa shilingi 300 kwa kilo moja, 
mwaka huu ikapanda mpaka 
shilingi 2,000 kwa kilo moja, tu-
nataka twende na utaratibu wa 
vyama vya ushirika kwa mazao 
yote ili wanunuzi washindane,” 
anasema.

Vilevile akasema, serikali inafua-
tilia kujua mahitaji ya mazao kabla 
ya kuzalisha na kuiswezesha kujua 
aina ya zao na masoko, huku kukii-
marishwa miundombinu ya usa-
firishaji mazao kwa sekta zote.

Hapo anaorodhesha usafiri wa 
anga, nchi kavu na majini kama 
kujenga barabara, ujenzi wa reli ya 
kisasa, pia kununua ndege ya miz-
igo na ujenzi wa hifadhi ya mazao 
yanayoharibika haraka bandarini 
yakisubiri kusafirishwa, 

Anaeleza pia hoja ya kutumia 
teknolojia ya mawasiliano kwa 
wakulima wanaosajiliwa na ku-
patiwa huduma kwenye mifumo 
ya kuwahudumia, aidha, maofisa 
ugani wamewezeshwa kwa vifaa 
maalumu, kama kuchukua taarifa 

hususan za afya ya udongo na um-
wagiliaji.

Rais wa Tanzania, anasema seri-
kali imeviboresha vituo vya utafiti 
na mashamba ya uzalishaji mbegu, 
kutokana na kujiingiza kwenye 
masuala ya uzalishaji mbegu za 
kisasa, lengo ni nchi kuweza ku-
jitegemea kwenye mahitaji ya 
mbegu.

“Tunataka ifikapo 2025 robo 
tatu ya mbegu zote zinazotumika 
hapa nchini zizalishwe hapa kama 
sio kujitegemea kabisa. Tunataka 
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Mgeni njoo mwenyeji apone iwe kweli

MAELEKEZO YA RAIS 2O25 LENGO LITIMIE…

Wakala wa Mbegu yaingia kazini kufufua
mashamba serikali, nchi ijitosheleze 75% 
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Kiwanda kipya
 kitakachozalisha aina sukari

inayoagizwa nje kwa 
matumizi ya viwandani

Na Renatha Msungu

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, 
anasema serikali inaboresha vituo 
vya utafiti na mashamba ya uzal-
ishaji mbegu, kutokana na kujiingi-
za uzalishaji mbegu za kisasa, lengo 
ni nchi kujitegemea kwa mahitaji ya 
mbegu.

Akizungumza katika Mkutano 
Maalumu na Vijana, ikiwa ni se-
hemu ya Mkutano wa Jukwaa la 
Mifumo ya Chakula Afrika unao-
fanyika jijini Dar es Salaam Sep-
temba 7 mwaka huu, rais akasema 
serikali imewekeza kwenye utafiti 
na matumizi ya Mifumo ya Mawasi-
liano (ICT), ili kukuza uzalishaji 
mbegu na nafaka.

“Tunataka ifikapo 2025 robo tatu 
ya mbegu zote zinazotumika hapa 
nchini zizalishwe hapa kama sio ku-
jitegemea kabisa. Tunataka mbegu 
zilizothibitishwa na zinazoendana 
na aina ya udongo wetu pamoja na 
kustahilimi mabadiliko ya hali ya 
hewa,” anasema Rais, Samia.

Katika soko, rais akasema serikali 
imefanya ufuatiliaji na tathmini ka-
tika mnyororo wa kuzalisha mpaka 
kuuza mazao mbalimbali na hatua 
zimeshaanza kutoa matokeo chan-
ya.

“Tunawaunganisha wakulima na 
masoko kwa kutumia vyama vya 
ushirika bado hatujafanya vizuri, 
lakini kwa mazao tuliyoanza nayo 
kama korosho na mbaazi yanafanya 
vizuri. 

mbegu zilizothibitishwa na zina-
zoendana na aina ya udongo wetu 
pamoja na kustahilimi mabadiliko 
ya hali ya hewa,” anatamka Rais, 
Dk. Samia.

ASA NA MAPINDUZI KILIMO
Dira yake Rais Dk. Samia ni 

kwamba, iingiapo mwaka 2025, 
taifa lifikie asilimia 75 ya uzalishaji 
wa mbegu bora za mazao ya kili-
mo nchini,ili kukidhi mahitaji ya 
wakulima, lengo alilotangaza  kwe-
nye Mkutano wa Kimataifa wa Mi-
fumo ya Chakula, jijini Dar es Salaa, 
mwezi uliopita.

Hapo Wakala wa Mbegu za Kil-
imo Tanzania (ASA), imeshaanza 
mikakati ya uwekezaji katika kuzali-
sha mbegu kwa kuongeza na kufu-
fua mashamba ya serikali.

Inatajwa kuwa serikali kuongeza 
bajeti yake katika  kilimo, katika 
miaka miwili ya fedha ya utawala 
wake Dk. Samia, imeibua mapin-
duzi ya uzalishaji katika kilimo, 
ikichukua sura ya kushindana 
kimataifa, zao lake sasa ASA ime-
shaanza uwekezaji kwenye kuzali-
sha mbegu kwa kufufua mashamba 
ya serikali, ili kuhakikisha wana-
shirikiana na wawekezaji wazawa 
katika uzalishaji mbegu.

Hadi sasa ASA inataja kumiliki 
mashamba 17 ya serikali ambayo 
imeshafufua yote, ikiingizwa 
kwenye mikakati ya kuwezesha 
uwekezaji na uzalishaji mbegu,

kwa kushirikiana na wadau bin-
afsi, ili

Ukurasa 13
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Mkurugenzi Mtendaji wa Wakala wa Mbegu Tanzania, Dk. Sophia Kashenge, akikagua mbegu ku-
toka kwa mmoja ya wazalishaji wake binafsi. PICHA: RENATHA MSUNGU.

• Nyenzo: Utafiti, ubia na sekta binafsi, uwekezaji…

UBIA wa NSSF &
 MAGEREZA
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Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo 
kinachojihusisha na ulimaji mboga na matunda.

Na Elizabeth Zaya

K
WA miaka kadhaa, 
kumekuwapo mijadala 
inayohusu upungufu 
wa serikalini, nchi ina 

hatua zinazoendelea kuchukuliwa 
kukiwapo kiasi kikubwa cha sukari 
kinaingizwa kutoka nje, ikiwamo 
katika baadhi ya nchi za Asia.

Hapo ndipo ikailazimu serikali 
kutafuta mbinu za kukabiliana na 
shida hiyo ili kuwasaidia wananchi 
wake. Mojawapo ni kuhamasisha 
uwekezaji nchini na mara moja 
kukasadikika, kuanzishwa viwanda 
vya kuzalisha sukari, ikiwamo cha 
Bagamoyo.

Kabla, wastani wa miaka saba 
iliyopita kukaripotiwa mkakati wa 
kuanzishwa kiwanda cha kuzali-
sha sukari nchini wilayani Kilosa, 
mwekezaji akiwa Shirika la Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF), baadaye ku-
kawapo ukimya mkubwa.

Ni kati ya harakati zinazotawala 
nchini, huku takwimu za Bodi ya 
Sukari Tanzania (STB), kwa mwaka 
wa fedha 2022/23, ikitaja mahitaji ya 
sukari nchini ni tani 721,000. Hapo 
inatambulishwa sukari ya matumizi 
ya nyumbani ni tani 481,000 wakati 
ile ya matumizi viwandani ni tani 

240,000.
Katika kukidhi haja hiyo, tak-

wimu zinaonyesha kuwa uzalishaji 
sukari nchini katika mwaka wa fed-
ha 2022/2023 ulikuwa tani 458,799 
za sukari ya matumizi ya nyumbani 
na kwa upande wa sukari ya viwan-
dani, bado haijaanza kuzalishwa 
nchini.

Katika kuunga mkono mipango 
na jitihada za serikali kuongeza 
kiwango cha uzalishaji sukari ipati-
kane kwa uhakika, hatua tajwa ya 
kuanzishwa viwanda vipya zinaen-
delea kuchukuliwa.

Hapo ndipo kinapojitokeza 
kiwanda cha sukari, ambacho 
harakati za kukiasisi zilianza nyu-
ma, kisha kukatawaliwa na ukimya 
kwa miaka mingi kiasi.

ILIKOANZA MKULAZI
Ubunifu wa viwanda vipya, ndio 

kunashuhudiwa na Kiwanda cha 
Sukari Mkulazi, kikiwa ni miongoni 
mwa viwanda vipya ambavyo vime-
anzishwa kwa ajili ya uzalishaji wa 
bidhaa hiyo ya sukari.

Kiwanda hicho kipya cha sukari 
cha Mkulazi kilichopo mkoani Mo-
rogoro, kinatarajia kuanza uzal-
ishaji wa sukari ya viwandani katika 
mwaka wa fedha 2023/2024, ikiwa 

ni miongoni mwa hatua za kuunga 
mkono juhudi za serikali kupunguza 
uhaba wa sukari nchini.

Hapo mahsusi inatajwa ni zao la 
serikali, kuweka mikakati na mazingira 
wezeshi kwa wawekezaji, kuwekeza ka-

tika ujenzi wa viwanda vipya vya sukari
NSSF ikiwa kwenye ubia na Shirika 

la Uzalishaji Mali la Jeshi la Magereza 
(SHIMA), walikubaliana kuanzisha 
ujenzi wa kiwanda kipya cha sukari cha 
Mkulazi, mwaka 2016, hisa zikiwa asil-

imia 96 za NSSF na Magereza, asilimia 
sita.

 Mtendaji Mkuu wa Kampuni hiyo 
hodhi ya Mkulazi, Selestine Some, 
anasema inatekeleza mradi wa kiwan-
da hicho cha sukari katika shamba la 

Mbigiri, wilayani Kilosa, mkoani Moro-
goro, kiwanda kikitarajia kuzalisha tani 
50,000 cha bidhaa hiyo kila mwaka.

Some anasema, pamoja na kuende-
leza Shamba la Miwa la Mbigiri, kuna 
jumla ya wakulima wa miwa 243 jirani 

na mradi, ambao tayari wamesajiliwa 
na Bodi ya Sukari Tanzania na wame-
shalima zaidi ya hekta 800 za miwa. 

Pia, anasema kampuni imewekeza 
katika ujenzi wa miundombinu ya 
kilimo cha umwagiliaji, ikiwamo 
mabwawa makubwa ya kuhifadhi 
maji kipindi cha mvua na kuyatumia 
wakati wa kiangazi.

Mtendaji huyo mkuu anaeleza 
kiwanda cha Mkulazi, ujenzi wake 
ulianza rasmi, Julai mwaka 2021, ak-
iwa na ufafanuzi kitakapokamilika, 
kitaweza kuzalisha tani 50,000 za 
sukari ya viwandani na  majumbani 
kwa mwaka.

 
FAIDA ZINAZOTARAJIWA 
“Kiwanda pia kitazalisha umeme 

kiasi cha megawati 15. Kati ya hizo, 
megawati nane zitatumika kwenye 
kiwanda, mashambani na ofisini na 
nyingine saba zinatarajiwa kuuzwa 
kwa Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO) na kuingizwa kwenye gridi 

ya Taifa,” anasema Some.
 Some anasema kiwanda kinatara-

jiwa kwamba kitasaidia kupunguza 
uagizaji sukari ya viwandani kwa asil-
imia 20, ambayo ni faida itakayookoa 
matumizi ya fedha za kigeni kwenye 

BIASHARA
 

USEMI wa mgeni njoo 
mwenyeji apone ni maarufu 
sana katika jamii na familia 
za kiswahili, hususan kwa 
walio masikini wanaoamini 
katika ujio wa wageni, una-
okoa maisha yao.

Unanikumbusha jinsi 
baadhi ya familia zinavy-
ochangamka au kubadilika 
mara zipatapo ugeni, kwani 
maisha hubadilika ghafla 
na kuwa ya bandia mpaka 
mgeni aondokapo.

Mathalan, usafi hufany-
wa hata mahali ambako 
haukuwa ukifanyika, chakula 
hubadilika, mavazi hubadi-
lika, lakini hata vyombo vya 
chakula vinabadilika.

Ndiyo siku kabati za nguo 
na vyombo hufunguliwa, ili 
angalau wenyeji kujifaragua 
na kuonekana hawana ma-
tatizo na hivyo wasionekane 
wanyonge kwa wageni.

Kwa Watoto, ndio hasa 
wanashukuru ujio wa ugeni, 
kwani wanafaidi chakula 
tofauti, kwani mgeni an-
apochinjiwa mathalan kuku, 
hata watoto siku hiyo hu-
badili chakula na kuambulia 
miguu, shingo au vipapatio 
vya kuku.

Ni siku ambayo pengine 
nguo walizonunuliwa mwaka 
jana kwa sikukuu, hutole-
wa kabatini na kuvaa, ili 
kuonekana watanashati kwa 
wageni. Hiyo ni hali inay-
otawala zaidi familia zetu 

za ‘pangu pakavu tia mchuzi’.
Safari hii mgeni njoo mwe-

nyeji apone imetukuta Wa-
tanzania, baada ya Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Afrika 
(CAF), kutukubalia kuandaa  
michuano ya Ligi ya Mpira 
wa Miguu Afrika (AFL).

Uwanja wetu wa Benja-
min Mlkapa, utakuwa na 
mshikemshike wa michuano 
hiyo, huku leo ukishuhudia 
kuzinduliwa kwa michuano 
hiyo kati ya Simba na Al Ahly 
ya Misri.

Ujio wa michuano hiyo, 
umesababisha uwanja huo 
kufanyiwa ukarabati wa 
nguvu, licha ya mwingine 

Mgeni njoo mwenyeji 
apone iwe kweli

TAFAKURI YA MLALAHOI 

kuwahi kufanyika awali, lakini 
kichovu. Safari hii Kwa Mkapa 
kunaonekana kwa kimataifa 
zaidi kutokana na ukarabati 
unaofanyika.

Pengine bila michuano 
hiyo, uwanja huo ambao ni 
mkubwa kuliko vyote nchini, 
ungejiharibikia, hivyo hivyo na 
hatimaye kubaki gofu, kwani 
Wabongo tunajuana katika 
kutunza miundombinu yetu.

Ni sisi ambao kila ujenzi wa 
miundombinu ukamilikapo na 
kuzinduliwa kwa matumizi, la-
zima viongozi watuhadharishe, 
kutukumbusha na kutusisitiza 
kuitumia vizuri na kuitunza, 
kwa sababu tunajulikana ni 
kama sisi ni hamnazo.

Ni katika uwanja huo huo 
ambako Wabongo waliingia 
maliwatoni na kung’oa koki za 
mabomba, wakati uwanja hata 
haujatimiza umri wa miaka mi-
tatu na hata wengine kujisaidia 
kwenye masinki ya kunawia.

Katika uwanja huo pia, 
kuna mashabiki wa timu 
moja kubwa ambao baada ya 
kufungwa, wakachukia viti na 
kuving’olea mbali kwa hasira, 
kana kwamba ndivyo vilikuwa 
vikifunga mabao au viki-
yaruhusu kuingia langoni mwa 
timu yao.

Sasa uwanja huu unaheshi-
mika kutokana na ukarabati 
uliofanywa na unaoendelea 
kufanywa, tukitarajia kuwa 
utatunzwa nasi na hata 
ikija michuano mingine ya 
kimataifa basi utumike.

Kutokana na ubora wake, 
tulishashuhudia timu nyingi za 
kimataifa zikiomba kuutumia 
kama uwanja mwenyeji na 

sasa tunasikia TP Mazembe 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC) imeomba 
kuutumia.  Tunasikia pia kuna 
miamba ya Sudan nayo im-
eomba hivyo hivyo kuutumia, 
hii ikionyesha ukubwa na 
ubora wa uwanja, pia imani 
kimataifa tuliyo nayo Wa-
bongo, ingawa kama hatujaji-
tambua bado.

Ni imani yangu, kuwa 
changamoto zilizokuwapo 
awali zikiwa ni pamoja na 
watu kutojali namba za viti na 
kujikalia wanavyojua, kusi-
mama kwenye viti kushangilia 
magoli na baadhi ya malango 
kutofunguliwa, zitakoma.

Kwamba huko maliwatoni 
sasa, tutakuta watu wamewe-
ka viti vyao kwa ajili ya 
kusafisha kila yanapotumika, 
badala ya kusubiri maelfu 
ya watu wametumia na kuja 
kusafisha kesho yake.

Sijaingia viwanja vingi 
vya michezo duniani, lakini 
nathubutu kujishaua kuwa 
nimeingia viwanja vingi vya 
ndege duniani, ambako una-
kuta mtu maliwatoni akisafi-
sha muda wote wanapoingia 
abiria na kutoka kujisaidia.

Kwani hapo Kwa Mkapa, 
hatuwezi kufanya hayo? 
Kwamba menejimenti ya 
Uwanja wa Mkapa, iajiri watu 
mahususi kwa ajili ya maliwa-
to tu. Wa kulinda miundom-
binu hiyo dhidi ya wavuta 
bangi wetu, lakini pia 

kuisafisha.
Tuondokane pia na watu 

wanaosimama malangoni 
kuchukua chochote kitu na 
kuingiza watu waliolipia 
mzunguko na badala yake 
wakakae kwa watu maalumu 
au muhimu (VIPs). 

Tumheshimu mgeni huyo 
aliyekuja, ili tupone na hizi 
nguo mpya tunazovaa, hiki 
chakula kizuri tunachokula, 
vyombo vya chakula tuna-
vyotumia na haya mazingira 
tunayosafisha, viwe vya ku-
dumu, si akiondoka tu tuvir-
udishe kabatini na kuendelea 
kula ugali na msunga. Kila la 
heri Mnyama leo!

NA JOSEPH KULANGWA
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

Kiwanda kipya kitakachozalisha aina sukari
inayoagizwa nje kwa matumizi ya viwandani
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kuhakikisha lengo linafikiwa na fursa zime-
shafunguliwa milango katika mashamba ya 
serikali wanayoyamiliki.

BOSI MKUU ASA
Dk. Shohia Kashenge, Mkurugenzi Mtendaji 

wa ASA. anasema mikakati yao sasa ni ku-
hakikisha wanatimiza lengo la serikali kutimu 
mwaka 2025, kujitosheleza kwa mbegu ki-
taifa, robo tatu ya mahitaji.

Anataja mikakati hiyo, inajumuisha kush-
irikiana na wawekezaji wazawa kuzalisha 
mbegu bora za mazao, zitakazotumiwa na 
wakulima kwa msimu wa kilimo.

Dk Kashenge anasema, wamezikaribisha 
sekta binafsi katika uzalishaji mbegu wa 
mazao, ili kuhakikisha kunauwapo mbegu 

bora nyingi nchini, zitakaokidhi mahitaji ya 
wakulima na kuzisambaza kwa wakala wake.

Anasema, tayari ASA imeshaanza mchakato 
wa kutayarisha mashamba kwa ajili ya wadau 
na kuyatumia kwenye uzalishaji, akifafanua: 

“Hivi sasa fursa ziko ‘nje nje’ katika uzal-
ishaji mbegu., Tunawaomba sekta binafsi na 
wawekezaji wazawa wajitokeze kwa ajili ya 
kuchangamkia fursa za uzalishaji mbegu,” 
anasema Dk. Kashenge.

“Naomba wawekezaji wazawa mjitokeze 
katika kuwekeza kwenye uzalishaji mbegu, 
tunahitaji kuona tunafikia malengo serikali 
iliojiwekea katika suala zima la uzalishaji 
mbegu,” anatamka.

VIJANA NA MBEGU
Ushauri wake Dk. Kashenge, ni kwa vijana 

wengi wajitoe kujikita kwenye kilimo cha 
uzalishaji mbegu, kwa sababu  kuna uhitaji 
wa bidhaa bora nyingi za mazao, kutokana na 
kutanuka umuhimu wa kilimo sasa.

Anatumia mfano wa vijana waliohitimu 
mafunzo ya ‘Jenga Kesho iliyo Bora’ au BBT, 
nao wanapewa nafasi kubwa, kutokana na ku-
fundishwa kilimo, katika mkakati walionole-
wa  na serikali, huko Bahi Dodoma, kwenye 
mashamba maalum.

“Vijana wa BBT nao tunawakaribisha, kwa 
sababu kilimo wanakijua, wanaweza kujikita 
pia katika uzalishaji wa mbegu, kwa sababu 
wakiwa kwenye mafunzo, ASA ilikwenda 
kuwafundisha namna ya uzalishaji mbegu 
bora,” anasema Dk Kashenge.

Sasa anawageukia kwea ushauri kwamba, 
ni wakato kwa vijana hao wakatumia fursa 

hiyo kuhakikisha wanashirikiana na ASA 
kuzalisha mbegu bora za mazao ya kilimo 
nchini.

“Uzalishaji mbegu nao ni kilimo. Hivyo vija-
na wa BBT nao wanawezakujitokeza kusaidia 
katika uzalishaji wa mbegu bora za mazao ya 
kilimo,” anasema Dk Kashenge.

Anafafanua kuwa,wawekezaji watakaoji-
tokeza, wao ASA wakiwa Wakala wa Mbegu 
za Kilimo, watakaa nao chini kukubaliana 
namna  ya kuzalishaa mbegu, ikiwamo kuwa-
pa maelekezo yanayohakikisha  wanazalisha 
mbegu bora kutumiwa nchini.

WAZIRI KILIMO BASHE
Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, ana-

taja mikakati yao ya kiserikali ni kuhakikisha 
kilimo kinakuwa kwa kiasi kikubwa nchini, 

kutimiza ajenda na kuchangia  asilimia kubwa 
katika pato la taifa.

Bashe anasema, taasisi za kilimo zinatakiwa 
kusimama imara kuhakikisha wanazalisha 
mbegu bora za kilimo kwenye mazao mbal-
imbali, kuhakikisha wakulima wanazipata 
kwa wakati. 

Anasema lengo lao, ni kuona kilimo chenye 
tija shambani, kinachowainua wakulima kiu-
chumi na familia zao.

WANENAVYO WAKULIMA 
Inajulikana, changamoto kubwa katika 

kilimo shambani ni kwenye mbegu bora, wa-
naipongeza ASA kutoa fursa za kushirikiana 
na sekta binafsi kuzalisha mbegu.

Mkulima Mamvula Khamis, kutoka ki-
jiji cha Mvumi mkoani Dodoma, anaisifu ASA 

imefanya vizuri kuita wawekezaji wazawa 
watakaoshirikiana na mashamba ya serikali 
kwenye uzalishaji mbegu za mazao.

Anaahidi kitakuwapo changamoto ya 
upatikanaji mbegu kwa wakati, kutokana na 
kuzalishwa kwa wingi na wakala hao, kwa 
kushirikiana na sekta binafsi zinazozitangazia 
fursa katika uzalishaji mbegu.

Mkulima John Matonya, anaeleza suala la 
uzalishaji mbegu bora za kilimo kwa wingi, 
zina sifa ya kuwanufaisha kwa kiasi kikubwa, 
kwa sababu wakulima watazipata kwa wakati 
kabla ya msimu wa kilimo kuwadia.

“Nawapongeza sana ASA kwa hii mikakati 
waliyoianzisha, waendelee nayo ili kuhakiki-
sha wanafikia malengo waliyojiweka katika 
uzalishaji wa mbegu bora zitakazotumika 
kwenye msimu wa kilimo,” anasema Matonya.

Inatoka Uk 11

Wakala Mbegu yaingia kazini kufufua mashamba serikali, nchi ijitosheleze 75% 

• Tani 50,000 sokoni; ajira 13,000; fedha kigeni 20% kuokolewa
• Pia, kuzalisha umeme megawati 15, nusu yake kuuziwa Tanesco
• Neema jirani; walima miwa 243, kicheko walima vitunguu, nyanya

Sehemu ya Kiwanda cha Sukari Mkulazi, wilayani Kilosa, Morogoro, kinachotarajiwa kuanza uzalishaji tani 50,000 katika mwaka wa fedha 
uliopo, pia kuzalisha umeme. Kulia, ni shamba lake la miwa, lenye bwawa la maji. PICHA ZOTE: ELIZABETH ZAYA.

Inaendelea Uk 14



IJUMAA OKTOBA 20, 2023
14

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Shirika  la Uwakala wa 
Meli Tanzania (TASAC) likijivunia 
mafanikio ya kukusanya zaidi ya Sh. 
bilioni 43 na kuchangia pato la taifa 
katika kipindi cha miaka mitano, 
limetangaza kufungua milango kwa 
vijana nchini ya kwenda kupata 
ushauri wa namna ya kupata mitaji 
na kuchangamkia fursa ya kujiajiri 
katika sekta ya usafiri wa maji nchi-
ni.

Kwa mujibu wa Kaimu Mkuru-
genzi wa TASAC, Nelson Mlali wao 
kama shirika wapo kwa ajili ya ku-
waonyesha njia vijana ya kupata 
mitaji  kukuza uchumi  wao kwa 
kujiajiri katika fursa walizotangaza

 “ Kama taasisi ya Serikali tutaku-
wa tayari kutoa ushauri kwa vijana 
watakaokuja ofisini kwetu kuomba 
ushauri wa jinsi ya kupata mikopo 
kutoka katika taasisi mbalimbali za 
fedha nchini ili waweze kujiajiri,” 
anasema Mlali na kuongeza kuwa:. 
“Jukumu la kutoa mitaji ni la taasisi 
za fedha.”

Anazitaja fursa hizo kuwa ni kuan-
zisha usajili wa meli kwa masharti 
rafiki, maeneo ya ukarabati na ujen-
zi wa meli katika Ukanda wa Pwani.

Mlali anaendelea kutaja fursa 
nyingine kuwa ni uanzishwaji wa 
maegesho ya boti ndogo, viwanda 
vya utengenezaji malighafi za ujenzi 
wa boti za plastiki, bandari rasmi za 
uvuvi na kukidhi mahitaji ya soko la 
Comoro.

“Sensa ilibaini idadi ya vyombo 
vidogo vya majini ni 52,189 kati 
ya vyombo hivyo, vidogo vya ma-
jini ni vyenye urefu wa mita nne na 
zaidi ni 45,976 sawa na asilimia 88,” 
anasema.

Hata hivyo, anasema pamoja 
na kuwepo kwa fursa hizo, TASAC 
inaendelea kukabiliana na changa-
moto za mabadiliko ya haraka ya 
teknolojia katika sekta yanayoen-
delea kutokea duniani na mahitaji 
makubwa ya mifumo ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA).

Anasema pia kuna uhaba wa 

wataalamu wa ndani katika baadhi 
ya taaluma hasa wakaguzi wa usala-
ma wa vyombo vya usafiri majini.

Anasema kwa kushirikiana na 
vyuo na taasisi vinavyotoa mafunzo 
ya ubaharia kikiwemo Chuo cha 
Bahari Dar es Salaam (DMI), TASAC 
inatarajia kuongeza uwezo na wigo 
wa kutoa mafunzo na kuzalisha 
wataalamu wanaohitajika.

 Pamoja na DMI, Chuo cha Taifa 
cha Usafirishaji (NIT), pia kinatoa 
mafunzo kwa wataalamu hao.

Akizungumza kuhusu mafanikio 
ya TASAC kukusanya kiasi hicho cha 
Shilingi bilioni 43, Mlali anasema 
kilipatikana kuanzia mwaka wa 
fedha wa 2019/2020 hadi mwaka 
2021/2022.

Anasema kiasi hicho ambacho 
ni ongezeko la mchango mkuu wa 
serikali kilikusanywa katika kipindi 
hicho kutoka zaidi ya Shilingi bilioni 
9.1 hadi Shilingi. bilioni 43. 4.

Mlali anafafanua kuwa shirika 
hilo ambalo lilianzishwa Februari 
23, mwaka 2018, lilikusanya Shilingi 
bilioni 9.1 katika mwaka wa fedha 
wa 2018/2019, Shilingi bilioni 20.1 
2019/2020 na Shilingi bilioni 31.8 
mwaka 2020/2021.

Anasema kiasi cha Shilingi bilioni 
43.4 kilikusanywa katika mwaka wa 
fedha uliopita wa 2021/2022.

Mlali anayataja mafanikio men-

gine ambayo TASAC imeyapata kwa 
kipindi hicho kuwa ni kuongeza 
idadi ya kadhia zilizohudumiwa 
kutoka 6,000 hadi kufikia zaidi ya 
10,000.

Vilevile TASAC iliunda nyenzo za 
udhibiti wa usafiri majini ikiwa ni 
pamoja na Kanuni na Miongozo ili 
kuwezesha utekelezaji wa Sheria 
katika kudhibiti usafiri majini.

Imeongeza idadi ya watoa hu-
duma wanaodhibitiwa na TASAC 
kwa maana ya idadi ya leseni na 
vyeti vya usajili vilivyotolewa, idadi 
ya vyeti kwa mabaharia waliokidhi 
masharti kutoka 5,699 hadi 17,689.

Anasema pia shirika hilo lil-
iongeza kutoa dadi idadi ya leseni 
za vyombo vidogo vinavyotoa 
huduma za usafiri majini kutoka 
2,000 hadi 6,366, ukaguzi wa meli 
za kigeni na mchango katika Mfuko 
Mkuu wa Serikali.

Vilevile, shirika hilo liliimarisha 
udhibiti wa huduma za bandari 
baada ya urasimishaji wa maeneo 
20 katika mwambao wa Bahari ya 
Hindi na maziwa nchini.

Anasema shirika hilo pia lilien-
delea kusimamia utekelezaji wa 
mikataba, itifaki na miongozo inayo-
tolewa na Shirika la Bahari Duniani 
(IMO) na kuridhiwa na serikali.

Pia lilifanikiwa kuzuia na kupam-
bana na umwagikaji wa mafuta ba-

harini, kupata hati safi za ukaguzi 
wa hesabu kutoka kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kwa miaka mitatu 
mfululizo kuanzia 2018/2019 hadi 
2020/2021.

“ TASA imekuwa miongoni mwa 
taasisi 10 bora nchini katika mwaka 
wa fedha 2020/2021 kutokana na 
ukaguzi uliofanywa na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
(PPRA),” anasema.

Anasema mafanikio hayo ya-
mepatikana kutokana na serikali 
kupokea ushauri wa kitaalamu, 
miongozo na maelekezo sahihi kupi-
tia Wizara ya Uchukuzi na kamati za 
Bunge na ushirikishwaji wa wadau 
wa sekta ya usafiri kwa njia ya maji 
nchini.

Akizungumzia matarajio ya 
TASAC anasema shirika linaen-
delea na utekelezaji wa mradi 
wa Kimataifa wa Mawasiliano na 
Uchukuzi Ziwa Victoria unaotara-
jiwa kukamilika Desemba mwakani.

Mlali anasema wana mpango wa  
ujenzi wa boti tano za uokozi, mbili 
zitakuwa Ziwa Victoria, nyingine 
mbili Ziwa Tanganyika na moja 
Ziwa Nyasa.

Akizungumzia sababu za ku-
jengwa kwa boti hizo katika maziwa 
hayo nchini, anasema wameamua 
kufanya hivyo kwa sababu mazin-

UCHUMI
gira ya Bahari ya Hindi na maziwa 
kuwa tofauti.

Anasema katika maziwa kumeku-
wa na ajali nyingi zikitokea, kwani wa-
nafanya hivyo ili kuwepo na vyombo 
vingi vya uokoaji na kunusuru maisha 
ya watu.

“Kwenye maziwa wenyewe ni 
mashahidi, mumekuwa mkisikia ajali 
nyingi zinatokea na kusababisha watu 
kufa… kwa hapo baharini kuna kituo 
cha kuratibu matukio Feri na askari 
wa Navy (kikosi cha wana maji cha 
Jeshi la Polisi),” anasema na kusisitiza 
kuwa:

“Tumeona kwanza tuanze na mazi-
wa, baadaye tutaangalia baharini kwa 
sana kuna vyombo vingi vya uokozi.”

Akizungumzia kuhusu Shirika 
la Suma JKT, anasema anaingia 
Bandarini kutoa huduma kama ma-
shirika mengine.

Kupitia TASAC, Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania imesaini 
Hati ya Makubaliano (MOU) ya kutam-
buliana vyeti vya mabaharia na nchi 
ya Barbados Oktoba 3, mwaka huu.

Hadi sasa Tanzania imeanzisha 
mawasiliano na majadiliano na 
nchi 34 kwa ajili ya kuingia katika 
makubaliano ya kutambuliana vyeti 
vya ili kufungua fursa ya ajira kwa 
mabaharia wa nchini  kuondoa usum-
bufu wa kushushwa kwa mabaharia 
wa Kitanzania katika meli ambazo 
zimesajiliwa na nchi ambazo  haina 
mkataba nazo.

Nchi nyingine ambazo Tanzania 
imeanzisha mawasiliano na majadil-
iano   nazo ni pamoja na Bahamas, 
Algeria, Korea ya Kusini, China, Co-
moros, Cyprus na Misri.

Nyingine ni Ufaransa, Ghana, India, 
Iran, Kenya, Liberia, Malta, Marshall 
Islands, Mongolia, Oman, Palau, Pan-
ama, Peru, Qatar, Saudi Arabia, Singa-
pore, Africa Kusini, Sycheles, Uturuki, 
Umoja wa Falme za Kiarabu, Vanuatu, 
Vietnam na nchi za Umoja wa Ulaya 
(EU).

Makao makuu ya TASAC yapo jijini 
Dar es Salaam na ofisi nyingine zipo 
katika mikoa ya Mwanza, Tanga, Kigo-
ma, Rukwa, Mtwara, Geita, Kagera, 
Mara, Lindi, Mbeya-Kyela na Mwanza-
Ukerewe.

 TASAC pia ina ofisi za mipakani 
zilizopo mikoa ya Kilimanjaro (Holili), 
Kagera (Mutukula), Mbeya (Itungi & 
Kiwira), Rukwa (Kasanga & Kipili), 
Tunduma, Katavi (Kalema), Mbam-
babay, Horohoro, Namanga, Kilwa na 
Sirari (Mara).

Walivyo 

TASAC yatangazia vijana neema
ya ajira katika sekta ya usafiri

Vijana waliojiajiri wakiwa kazini. PICHA: MTANDAO.

Meli zinazohudumiwa na TASAC, zikiwa bandarini. PICHA:MAKTABA.

kununua sukari ya viwandani.
 Mtendaji huyo anaeleza mpaka 

kufikia Agosti mwaka huu, kiwanda 
kimeshatoa ajira za moja kwa moja 
kwa watu  zaidi ya 1,300 huku ajira 
zisizo za moja kwa moja zimetolewa 
kwa Watanzania wanaokadiriwa, ni 
zaidi ya 4,600.

Some anaendelea: “Kiwanda hiki 
kitakapokamilika, kinategemea 
kutoa ajira za moja kwa moja kwa 

wafanyakazi zaidi ya 2,315 na ajira 
ambazo sio za moja kwa moja zi-
nakadiriwa kufikia zaidi ya Watan-
zania 9,000. Hii ina maana jumla ya 
ajira zote zitakazotokana na kiwan-
da hiki zitafikia 11,315”.

Some anasema tayari Kampuni 
Hodhi ya Mkulazi, imeshaanza 
kulipa kodi na hadi kufika Agosti 
mwaka huu, ilikuwa imelipa Sh. bil-
ioni 7.3 na kitakapoanza uzalishaji, 
wanatarajia kiwango cha ulipaji 
kodi kitaongezeka.

“Kwa hiyo, uanzishwaji wa kiwan-
da hiki ni muhimu sana kwa nchi 
yetu, kwa sababu si tu kinazalisha 
sukari, lakini yapo manufaa men-
gine mengi ambayo yanapatikana. 
Kinazalisha sukari, kinatoa ajira na 
kinalipa kodi,” anatamka Some.

“Niendelee kuishukuru na kui-
pongeza serikali kwa kutenga fed-
ha na kuanza ujenzi wa barabara 
yenye urefu wa kilomita 50 kwenye 
mashamba ya miwa ya wakulima 
wa nje. Barabara hii itasaidia usa-

firishaji wa miwa kutoka kwenye 
mashamba ya wakulima kwenda 
kiwanda cha sukari.

“Barabara hii itafungua fursa kub-
wa za kiuchumi kwenye vijiji vya 
Mbigiri, Msowero, Mabana na Mam-
begwa. Itatumika pia kusafirisha 
mazao mengine yanayolimwa ka-
tika vijiji hivyo kama vile mpunga, 
nyanya na vitunguu kwenda katika 
masoko ya miji ya jirani na tunaona 
itakuwa mkombozi mkubwa kwa 
wakulima,” anaeleza.

 Anataja kuwa, kampuni hiyo ya 
kuzalisha sukari, Mkulazi, pia ime-
fanikiwa kujenga zahanati ya kisasa 
inayotoa huduma za matibabu kwa 
wafanyakazi na wananchi waishio 
jirani na kiwanda.

“Tunafanya haya yote ikiwa ni 
kuunga mkono jitihada za serikali 
inazofanya katika kuwaletea maen-
deleo wananchi wake,” anasema 
Some.
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Kiwanda kipya kitakachozalisha aina sukari inayoagizwa nje kwa matumizi ya viwandani
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Na Renatha Msungu,  
DODOMA

KATIKA kutatua migogoro ya 
ardhi iliyopo Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma, kliniki ya ardhi im-
epokea malalamiko 1,014 kutoka 
kwa wananchi, huku 240 wakip-
atiwa hati miliki.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Mkurugenzi wa 
Jiji hilo, John Kayombo alisema 

kati ya idadi hiyo ya wananchi 
waliowasilisha malalamiko 514 
wamesikilizwa.

Alisema kliniki hiyo ilianza 
Oktoba 16, mwaka huu na itaen-
delea hadi leo, huku akiwataka 
wananchi kuwa na subira ili ku-
tatuliwa kero zao za ardhi. 

Alibainisha kuwa wanafanya 
hivyo ili kuhakikisha wanatatua 
migogoro ya ardhi ili wananchi 
wamiliki ardhi kihalali.

Alisema lengo la halmashauri 
ni kuhakikisha wananchi wa Do-
doma hawalii kwa sababu ya ar-
dhi na kuongeza kuwa mkakati 
huo ni maelekezo ya Rais Samia 
kuwa hataki kuona wananchi wa 
Dodoma wanatoa machozi kwe-
nye ardhi.

Naye, Mkazi wa Dodoma, Joni-
sia Luhigwe alisema kliniki hiyo 
itasaidia kutatua migogoro ya ar-
dhi ambayo imekuwa kero kubwa 

kwa wananchi.
Alisema kliniki hiyo imekuwa 

ikitoa elimu kwa wananchi ya 
namna ya kuwa hati miliki ili kue-
puka usumbufu wa migogoro ya 
ardhi baina ya wananchi kwa wa-
nanchi.

Aliomba halmashauri kufanya 
mchakato huo kuwa endelevu ili 
kuwasaidia wananchi wasikum-
bane na migogoro yoyote ile kwe-
nye masuala ya umiliki wa ardhi.

Migogoro ya ardhi 1,000 yapokelewa ndani ya siku 3 

Ofisi ya 
Waziri Mkuu 
yapongezwa 
utoaji fidia kwa 
wafanyakazi 
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

Serikali kupitia Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu imepongezwa kwa kuen-
delea kuimarisha ustawi wa wafan-
yakazi wanaopata madhila kazini 
kwa kuwalipa fidia zinazotolewa na 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi 
(WCF).

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge 
ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii, 
Fatuma Toufiq alitoa kauli hiyo jana 
jijini hapa kwenye kikao cha kamati 
hiyo na menejimenti ya  WCF cha 
kupokea taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya mfuko huo, mafani-
kio na mikakati ya kukabiliana na 
changamoto.

Aidha, alisisitiza elimu kwa kina 
kuhusu mafao yanayotolewa na 
mfuko huo yanapaswa kuelezwa 
kwa wananchi ili watambue namna 
ya kufuatilia stahiki zao pindi wana-
popata madhira kazini.

Naye, Waziri wa Nchi wa Ofisi 
hiyo, Prof. Joyce Ndalichako, ali-
ihakikishia kamati kuwa WCF itaen-
delea kutoa elimu kwa umma ili 
kupata huduma zinazostahili wa-
napopata madhira yeyote wakiwa 
kazini.

Aidha, Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, 
Patrobas Katambi, alisema kwa mu-
jibu wa sheria kila taasisi ambayo 
inaajiri inapaswa kujisajili WCF na 
lengo la mfuko ni kusajili wanacha-
ma 3,000 kwa mwaka.

Aidha, Katibu Mkuu wa ofisi hiyo, 
Mhandisi Cyprian Luhemeja, al-
iiahidi kamati kuwa ofisi hiyo itaen-
delea kuisimamia WCF kuzingatia 
ushauri na maoni ya kamati hiyo.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa 
WCF, Dk. John Mduma, alisema 
kwa mwaka 2022/23 madai 4,306 
yalichakatwa na kutoa mafao ya 
Sh.bilioni 17.9 na imechangiwa na 
kuongezeka kwa uelewa kwa jamii.

Alisema madai 207 yalikataliwa 
kwa kukosa vigezo vya fidia ikiwa-
mo kuwasilishwa kwenye mfuko 
nje ya muda unaotakiwa kisheria na 
madai mengine kutokuwa na uhu-
siano na majanga yanayotokana na 
kazi.

HABARI DODOMA

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, John Kayombo (kulia), akimsikiliza mmoja wa wananchi  aliyezungumza kwa niaba ya wengine wal-
iojitokeza kwenye kliniki ya ardhi kwa ajili ya kupata huduma zinazohusiana na migogoro ya ardhi, jijini humo jana. PICHA: PETER 
MKWAVILA

Silaa aagiza kufutwa hati ya kiwanja alichouziwa m/biashara
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa, 
amemwagiza Kamishna Msaid-
izi wa Ardhi Mkoa wa Singida, 
Shamim Hoza, kufuta hati ya ki-
wanja alichouziwa mfanyabiasha-
ra, Philipo Masawe ambacho ni 
mali ya Jumuiya ya Wanawake wa 
Kiislamu Tanzania ( JUWAKITA).

Mfanyabiashara huyo aliuziwa 

kiwanja hicho Sh.milioni 50 kwa 
kutumia nyaraka za kughushi.

Alitoa agizo hilo juzi na baada ya 
maamuzi hayo kuyatangaza had-
harani kwenye mkutano wa had-
hara uliokuwa umeandaliwa kwa 
ajili ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kuhutubia wananchi mjini Singida.

Silaa alifikia maamuzi hayo 
baada kufanya kikao katika ofisi ya 
Kamishna kusuluhisha mgogoro 
wa kiwanja hicho namba 2 kitalu A 
kilichopo eneo la Manga Manispaa 

ya Singida  ambacho pia  kilihud-
huliwa na mfanyabiashara huyo na 
kubaini aliyemuuzia aliyefahamika 
kwa jina moja la Abubakari alitu-
mia nyaraka za kughushi.

Katika kikao hicho, wanawake 
wawili Binamu Sagaa na Fatuma 
Issa waliodaiwa kuweka saini 
kwenye muhtasari wa mauziano 
walikana mbele ya waziri kwamba 
hawakuhusika kabisa na kwamba 
saini zao zimeghushiwa kuhalali-
sha uuzwaji wa kiwanja hicho.

“Masawe hapa ndugu yangu un-
etapeliwa namwagiza Kamishna 
wa Ardhi Mkoa Singida kupitia Ki-
fungu cha 99 cha Sheria ya Usajili 
wa Ardhi afute hati aliyopewa na 
atoe hati mpya kwa Baraza la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA) Mkoa 
wa Singida.

Silaa alisema watu wanapaswa 
kuwa makini wasitapeliwe pindi 
wanaponunua ardhi kwa sababu 
sheria zipo wazi kwamba mali zote 
za taasisi iwe ya dini au chama 

haiwezi kuuzwa na mtu binafsi.
Naye mfanyabiashara huyo ka-

tika kikao hicho alijitetea kuwa 
hakatai maamuzi ya serikali ya ku-
futiwa hati ya kiwanja hicho lakini 
kwa sababu kuna gharama amezi-
tumia kukiendeleza afikiliwe.

Hata hivyo, Waziri Silaa alim-
wambia mfanyabiashara huyo 
kwamba gharama zote alizozitu-
mia amdai Abubakari aliyemuuzia 
kiwanja hicho kwa kutumia nyara-
ka feki.

Wawekezaji wazawa, wageni waitwa kuwekeza Dodoma
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule ame-
waomba wawekezaji kutoka 
ndani na nje ya   Dodoma ku-
changamkia fursa za uwekezaji 
zilizopo kutokana na kuwapo 
mazingira mazuri ya kujiinua 
kiuchumi.

Senyamule alitoa kauli hiyo 
jana alipokuwa akifungua semi-
na ya kuhamasisha wawekezaji 
wa ndani na nje waliopo Dodo-
ma kwenye Kituo cha Uwekezaji 

Tanzania (TIC).
Alisema kuwa fursa za 

uwekezaji Dodoma bado ni 
nyingi hivyo, wanatakiwa ku-
changamkia kwa kuwekeza 
kwenye miradi ikiwamo ujenzi 
wa majengo ya hoteli za kitaifa, 
shule, hospitali barabara, madu-
ka na maeneo ya burudani.

Alieleza kuwa Mkoa wa 
Dodoma ni wa kimkakati na 
wawekezaji lazima watamani, 
hivyo wanatakiwa kuutamani 
kwenye kuwekeza kiuchumi na 
wakimbilie kuwekeza.

“Dodoma ni makao makuu wa 

chama na serikali, hivi sasa kuna 
kila aina ya uwekezaji unaoweza 
mkawekeza kwenye sekta mbal-
imbali ikiwemo katika kilimo, 
elimu, afya, barabara ujenzi wa 
mahoteli, kumbi za burudani 
na katika uchimbaji wa madini,” 
alisema.

Pia, aliwataka kuweka mazingi-
ra mazuri kwenye uwekezaji wao 
ili kuleta ushindani wa masoko.

  Naye, Meneja wa Kanda ya 
Kati wa TIC, Venance Mashiba 
alisema kuwa malengo ya semina 
hiyo ni kujengena uwezo wa kie-
limu na mbinu za kibiashara ili 

kuinua kiuchumi mkoa huo.
Alisema kuwa wawekezaji 

hao wamekutana kwa lengo 
la kupeana elimu na mbinu za 
uwekezaji juu ya shughuli mbal-
imbali zinazofanywa kuhusu ma-
badiliko na uboreshaji wa kwe-
nye uwekezaji.

Katibu Tawala Msaidizi Viwan-
da, Biashara na Uwekezaji, Mwa-
jabu Nyamkomora alisema kuwa 
wawekezaji wa ndani na nje 
waliopo Dodoma wamejipanga 
kutekeleza katika kukuza sekta 
ya uwekezaji wa uchumi wa juu 
wenye tija.
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Na Renatha Msungu, MBEYA

MWENYEKITI wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Mamlaka ya Udhibiti 
wa Mbolea Tanzania (TFRA), Dk. 
Antony Diallo amewataka viongozi 
kudhibiti utoroshaji wa mbolea ya 
ruzuku mipakani, ili  kuimarisha 
agenda ya kitaifa ya kuhakikisha 
kilimo kinaongeza mchango kwe-
nye uchumi wa nchi.

Diallo alisema watendaji wa-
napaswa kuhakikisha ruzuku in-
awafikia wakulima kwa wakati na 
wanapambana na uhalifu hasa 
katika kuvusha/ kutorosha mbolea 
nje ya nchi.

Dk. Diallo amewaomba viongozi 
hao kushiriki kikamilifu katika ku-
hakikisha mbolea hizo zinawafikia 
wakulima mpaka ngazi ya kata na 
hivyo kuifanya dhana ya ruzuku 
kuleta maana kwa kupunguza adha 
ya wakulima kusafiri mwendo mre-
fu kufuata mbolea.

Aidha, Dk. Diallo alisisitiza su-

ala la usahihi wa tarifa na kueleza 
kuwa kumekuwa na tofauti ya 
taarifa kati ya zile zinazotolewa na 
mawakala wa mbolea na zile zi-
nazopatikana katika ngazi za kata 
na wilaya na kuwataka watendaji 
kutumia taaluma zao vizuri katika 
kuhakikisha usahihi wa takwimu 
ili watendaji kufikisha pembejeo za 
kilimo zinazokidhi mahitaji halisi 
ya wakulima.

Hivyo, aliwaomba viongozi kush-
iriki katika kuhakikisha mbolea 
zinawafikia walengwa na kutimiza 
nia ya serikali ya kutoa ruzuku ya 
mbolea kwa Watanzania.

Pamoja na hayo, Dk. Diallo ali-
waomba viongozi hao kuhakikisha 
wanasimamia ipasavyo matumizi 
ya vifaa vya kupimia afya ya udon-
go vilivyotolewa na Serikali kwa 
ajili ya kuwasaidia wakulima kujua 
afya ya udongo, hivyo kuwaweze-
sha kutumia mbolea sahihi kulinga-
na na mahitaji ya udongo na mmea.

Akifungua kikao hicho, Mkuu 

wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera 
aliwataka viongozi hao kutilia maa-
nani suala zima la usajili wa wakuli-
ma na kushauri vyombo vya habari 
vitumike katika kuwahamasisha 
wananchi juu ya umuhimu wa ku-
jisajili na kuhuisha taarifa zao kwa 
wale waliojisajili msimu uliopita 
wa kilimo na kubainisha hakuna 
mbolea itakayouzwa nje ya mfumo 
wa ruzuku.

Aidha, aliwaomba mamlaka 
kuhakikisha mbolea inafika kwa 
wakati, ikiwa inatosheleza mahitaji 
ya wakulima kabla ya msimu ili ku-
fanya maandalizi ya msimu wa kili-
mo kwa wakati na hivyo kuongeza 
tija kwa wakulima.

Pia, alisisitiza na kuwasihi maofi-
sa ugani kusimamia suala la kupi-
ma afya ya udongo kutokana na 
umuhimu wake utakaowawezesha 
wakulima kujua aina ya mbolea 
inayopaswa kutumika na kuongeza 
uzalishaji ndani ya mkoa.

Viongozi watakiwa kudhibiti utoroshaji mbolea mipakani

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI 300 ku-
toka familia duni wamefa-
dhiliwa kusoma masomo 
ya kilimo katika vyuo 
mbalimbali vya kilimo 
nchini katika kipindi cha 
miaka minne, kupitia pro-
gramu ya kilimo viwanda.

Akizungumza na 
waandishi wa habari jana 
wakati wa kutoa ufadhili 
huo, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kampuni ya Bia ya 
Serengeti, Obinna Anyale-
bechi, alisema wanafunzi 
wengine watano kwa 
mwaka huu wamepata 
ufadhili kupitia programu 
hiyo inayolenga kutoa fur-
sa ya elimu kwa wanafunzi 
wasio na uwezo.

“Katika miaka minne 
iliyopita, programu ya kili-
mo viwanda imesaidia zai-
di ya wanafunzi 300 katika 
harakati zao za kusomea 
masomo ya kilimo, huku 
ikijenga mfumo endelevu 
wa wataalamu wenye ujuzi 
ambao wanachangia kwa 
kiasi kikubwa katika maen-
deleo ya kilimo nchini,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alise-
ma mwaka huu wamewa-
saidia wanafunzi wapya 

watano ambao watajiunga 
na wanafunzi wengine tisa 
ambao tayari wanasomea 
taaluma za kilimo katika 
Shule ya St. Maria Goretti 
iliyopo mkoani Iringa.

Aliongeza kuwa upanuzi 
huo wa programu unao-
nyesha dhamira ya kam-
puni kusaidia utekelezaji 
wa mpango wa maendeleo 
ya sekta ya kilimo, huku 
lengo kuu likiwa kuongeza 
uzalishaji na mapato ya 
wakulima.

Mkurugenzi wa mnyor-
oro wa ugavi wa kampuni 
hiyo, Alfred Balkagira 
alisema: “Programu hii ina-
chochea vipaji vya ndani, 
ikiongeza uwezo wa upa-
tikanaji wa malighafi za 
ndani. Hatua hii siyo tu 
inapunguza gharama bali 
pia inachangia kwa kiasi 
kikubwa katika ukuaji wa 
jamii za wakulima zinazo-
zunguka, ikijenga uhusi-
ano thabiti kati ya SBL na 
jamii ya eneo hilo”.

Alisisitiza kuwa wa-
nafunzi wanaosoma kupi-
tia programu hiyo huenda 
wakawa mabingwa wa 
mbinu endelevu za kilimo 
na hivyo kuathiri kwa njia 
chanya mchakato wa upa-
tikanaji na uzalishaji.

Mbaroni tuhuma kuzusha 
taharuki ugonjwa wa surua
Na Nebart Msokwa, 
CHUNYA

M
KAZI wa Ki-
jiji cha Nkasu 
wilayani Chu-
nya mkoani 

Mbeya, Nyibe Matondo 
anashikiliwa na vyombo 
vya dola kwa tuhuma za 
kuzusha taarifa za uwepo 
wa ugonjwa wa surua kiji-
jini hapo.

Matondo alisambaza 
taarifa hiyo mwishoni 
mwa wiki iliyopita kupitia 
mitandao     mbalimbali ya 
kijamii       akieleza kuwa 
katika kijiji hicho imeshi-
ka kasi kiasi kwamba kar-
ibu kila mji una mgonjwa 
mmoja wa ugonjwa huo.

Kwenye taarifa hiyo 
aliambatanisha na picha 
ya mtoto aliyelala kitan-

dani huku akieleza kuwa 
ugonjwa huo umesambaa 
kwa kiwango cha asilimia 
78, huku akisisitiza kuwa 
baadhi ya watu wanakufa 
kutokana na kukosa fed-
ha za matibabu.

“Mama mwambieni 
hata wagonjwa awa-
kumbuke siyo  Simba na 
Yanga tu, atoe fungu watu 
wapate matibabu pia na 
Chanjo, watu wanapoteza 
maisha kwa kukosa pesa 
ya kujihudumia,” aliandi-
ka Matondo.

Akizungumza na 
wandishi wa habari 
juzi, Mkuu wa Wilaya ya 
Chunya, Mayeka Simon 
Mayeka alisema baada 
ya taarifa hizo kusam-
baa kwenye mitandao 
ya kijamii wataalamu ku-
toka katika ofisi yake kwa 

kushirikiana na wataala-
mu kutoka katika Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa walikwen-
da katika kijiji hicho kwa 
ajili ya kujiridhisha.

Alisema walipofika 
kwenye kijiji hicho ha-
wakukuta mgonjwa hata 
mmoja mwenye ugonjwa 
huo na wala hakuna taari-
fa zozote za kifo chochote 
kilichotokana na ugonjwa 
huo.

Mayeka alisema al-
ivielekeza vyombo vya 
dola vimsake na kum-
kamata mtu huyo ili 
aeleze sababu za kuandi-
ka na kusambaza taarifa 
hizo za uzushi ambazo 
zilizua taharuki miongoni 
mwa wananchi.

“Sasa hivi anaendelea 
kushikiliwa, vyombo vy-
etu vya dola vinatusaidia 

kumhoji ili tujue nia yake 
ilikuwa nini, lakini pia tu-
tachukua hatua zingine 
za kisheria dhidi yake 
kwa sababu zipo sheria 
zinazosimamia masuala 
ya taarifa za mtandaoni,” 
alisema Mayeka.

Aliwataka wananchi 
wa wilaya hiyo kutokuwa 
na hofu kuhusu ugonjwa 
huo na badala yake waen-
delee na kazi zao za uzal-
ishaji mali kwa maelezo 
kuwa wataalamu wame-
thibitisha kuwa hakuna 
ugonjwa huo.

Mayeka alisema serikali 
inaendelea na mikakati 
mbalimbali ya kuhakiki-
sha     wananchi wanaen-
delea kuishi kwa amani 
na      utulivu ili kuhakiki-
sha maendeleo yanapati-
kana.

Wanafunzi 300 wafadhiliwa 
kusoma kilimo elimu ya juu

Maofisa wa 
Wakala wa 
Barabara nchini 
(TANROADS), 
Mkoa wa Mbeya, 
wakibomoa ny-
umba zilizojengwa 
kwenye hifadhi ya 
barabara ambazo 
asilimia kubwa ya 
wamiliki wal-
ishalipwa fidia 
katika Mamlaka 
ya Mji Mdogo wa 
Mbalizi mkoani 
humo juzi, ili ku-
ruhusu mkandar-
asi anayejenga 
barabara ya njia 
nne kuendelea na 
kazi. PICHA: NE-
BART MSOKWA

Maofisa wa Wakala wa Bara-
bara nchini (TANROADS), 
Mkoa wa Mbeya, wakibomoa 
nyumba zilizojengwa kwenye 
hifadhi ya barabara ambazo 
asilimia kubwa ya wamiliki 
walishalipwa fidia katika Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mbalizi 
mkoani humo juzi, ili kuruhusu 
mkandarasi anayejenga bara-
bara ya njia nne kuendelea na 
kazi. PICHA: NEBART MSOKWA

Mbunge ashauri kuongezwa 
idadi lugha za kigeni shuleni

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

SERIKALI imeshauriwa 
kuongeza idadi ya lugha 
za kigeni zinazofundish-
wa katika ngazi mbalim-
bali za elimu nchini kwa 
lengo la kuwaandaa Wa-
tanzania kushirikiana na 
wawekezaji wa kigeni wa-
naowekeza nchini pamoja 
na kuwawezesha kufanya 
biashara za kimataifa.

Ushauri huo ulitole-
wana mbunge wa Lupa, 
Masache Kasaka wakati 
wa mahafari ya 33 ya   ki-
dato cha nne katika Shule 
ya Sekondari Mbalizi in-
ayomilikiwa na Jumuiya 
ya Wazazi wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM)

Alisema kwa sasa 
serikali inahamasisha 
wawekezaji wa kimataifa 
kuingia Tanzania na ku-
wekeza kwenye sekta 
mbalimbali, hivyo ili ku-
wasaidia Watanzania kua-
jiriwa kwenye maeneo 
hayo ni lazima wafundish-
we lugha za baadhi ya 
mataifa.

Vilevile alisema biasha-

ra baina ya Tanzania na 
baadhi ya mataifa hayo 
inakua kwa kasi kubwa na 
hivyo ili kuimarisha ma-
wasiliano ni lazima Watan-
zania wajifunze lugha za 
mataifa hayo.

Alisema China ni mion-
goni mwa mataifa ambayo 
biashara yake na Tanza-
nia inakua kwa kasi lakini 
asilimia kubwa ya raia wa      
nchi hiyo hawajui kiin-
gereza wala Kiswahili.

Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Mbalizi, Marco 
Shija alisema shule hiyo 
imeanzisha mikakati 
maalumu ya ufundishaji 
wa lugha   mbalimbali za 
kigeni hasa kifaransa na 
kichina.

Alisema lugha hizo zi-
natumika zaidi duniani na 
hivyo inatakiwa Watanza-
nia wengi wazijue lugha 
hizo ili kurahisisha ma-
wasiliano ya kimataifa.

Hata hivyo alisema 
wameamua kuanza ku-
wafundisha wanafunzi 
kwa kutumia TEHAMA ili 
kuhakikisha wanafunzi 
wanajifunza hata kwa njia 
ya mtandao.
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Na Mwandishi Wetu

 MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla amesema ameridhishwa 
na kasi ya ujenzi wa masoko 
ya Mwanakwerekwe, Jumbi na 
Mbuzini Unguja.

  Abdula aliwataka makandar-
asi na washauri elekezi kuongeza 
zaidi kasi ya ujenzi wa masoko 
hayo ili kukamilika kwa wakati  
na kwa ubora wa hali ya juu .

 Alisema matarajio ya Rais wa 
Zanzibar,  Dk. Hussein Ali Mwinyi 
kuwa masoko hayo yawe yame-
kamilika mwishoni mwa mwaka 
huu ili wafanyabiashara waya-
tumie kwa kujipatia kipato cha 
kila siku.

  Makamu huyo wa Rais, alim-
shukuu Dk. Mwinyi kwa miongo-
zo anayoitoa katika miradi hiyo 
na upatikanaji wa fedha kwa 
wakati na kuwapa moyo ma-
kandarasi wa kuongeza kasi ya 

ujenzi huo. 
Alisema kuwa lengo la kujenga 

masoko     hayo ni kuwawekea 
mazingira mazuri wafanyabi-
ashara     na wananchi, usalama 
wa  afya zao na kuepuka mson-
gamano katika maeneo yasiyo 
rasmi. 

  Aliwaagiza wakurugenzi wa 
manispaa kuhakikisha wanatoa 
elimu na maelekezo kwa wa-
fanyabiashara namna bora wa-
takavyoyatumia masoko hayo 

na kuondoka pembezoni mwa 
barabara.

Abdula alisema Serikali im-
etumia gharama kubwa kujenga 
masoko hayo, hivyo umakini 
unahitajika katika kuyatumia na 
kuyatunza.

  Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa, Serikali za Mi-
taa   na Idara Maalum za SMZ, 
Massoud Ali Moh’d, alisema ziara 
hiyo ya Makamu wa Pili wa Rais 
inaongeza hamasa ya kufanya 

kazi kwa ustadi wa hali ya juu 
ili kufiki malengo ya Serikali ku-
wawekea mazingira mazuri wa-
fanyabiashara.  

Msanifu Majengo na  Mshauri 
elekezi kutoka Wakala wa Majen-
go Zanzibar,  Mhandisi Shadya 
Fauz Muhamed, alisema ma-
kandarasi wapo katika hatua za 
mwishoni  kukamilisha ujenzi 
huo na  vizimba vimeanza ku-
jengwa.

Makamu wa Rais akunwa ujenzi wa masoko Zanzibar

Wizara 
yaahidi 
ushirikiano 
bodi ya 
wahandisi 

SMZ yapata mwarobaini kesi  dawa za kulevya

 Na Mwandishi Wetu,        
ZANZIBAR

WIZARA  ya Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi Zanzibar ime-
ahidi kuipatia ushirikiano bodi 
mpya ya wahandisi na wasanifu 
majengo   kutimiza majukumu 
yao ya kazi.

 Ahadi hiyo imetolewa na Wa-
ziri wa Wizara hiyo,  Dk. Khalid 
Salum Mohamed wakati aki-
zungumza na wajumbe wa bodi 
hiyo ofisini kwake jana.

  Mohamed aliwahakikishia 
wajumbe hao kuwa wizara hiyo 
itashirikiana nao kuhakikisha 
changamoto zinazowakabili zi-
natatuliwa ili kuongeza ufanisi 
wa utendaji kazi wao.

  Dk. Khalid, alisema Serikali 
ipo katika utekelezaji wa ujenzi 
wa miradi mikubwa kwa ghara-
ma kubwa, hivyo wajumbe hao 
wanatakiwa kuwa makini ku-
wasimamia watendaji ili kufani-
kisha azma yake.

Kwa upande mwingine, Dk 
Khalid, aliwataka wajumbe hao 
kuweka mfumo maalumu wa 
utunzaji wa taarifa utakaosa-
idia kuwatambua wataalamu na 
kampuni zilizopo Zanzibar na 
kutoa uelewa wa kufuata tara-
tibu za kujisajili kabla ya kuanza 
kazi zao. 

Akizungumzia kuhusu upa-
tikanaji wa wafanyakazi wa 
kudumu katika bodi hiyo, Ka-
tibu Mkuu Wizara hiyo, Khadija 
Khamis Rajab, alisema wiz-
ara imeanza kuchukua hatua 
madhubuti kuipatia ufumbuzi 
changamoto hiyo.

  Mwenyekiti wa bodi hiyo, 
Yasser De Costa,  alisema wana-
fanyakazi kwa kuzingatia sheria 
na taratibu, hadi sasa  imesajili 
wataalamu wapatao 843. 

Alisema bodi hiyo ina mpango 
wa kutoa mafunzo kwa wataala-
mu wake ili kuwaelimisha nam-
na bora ya usimamiaji wa maju-
kumu yao ya kila siku.

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR   

S
ERIKALI ya Mapinduzi 
Zanzibar (SMZ) imesema 
maboresho yaliyofanywa 
na Mahakama Kuu ya 

Zanzibar yamefanikisha usikili-
zwaji wa kesi za dawa za kulevya 
kwa wakati baada ya kuongeza 
idadi ya majaji. 

Hayo yalisemwa na Waziri   
wa Nchi Ofisi ya Rais, Katiba, 
Sheria Utumishi na Utawala 
Bora, Haroun Ali Suleiman 
wakati akizungumza na uongozi 
wa Mamlaka ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya 
Zanzibar.

  Alisema katika kipindi cha 
miaka miwili, SMZ imefanya 
maboresho makubwa katika 

Idara ya Mahakama ikiwemo 
kuongeza idadi ya majaji kutoka 
wanane hadi kufikia 11 na ma-
hakimu. Aliyataja maboresho 
mengine kuwa ni ujenzi wa ma-
hakama za mwanzo na wilaya 
za visiwa vya Unguja na Pemba 
hadi kufikia 15.

  ‘’Maboresho makubwa tu-
liyoyafanya katika kipindi cha 
miaka miwili matunda yake ya-
meonekana ambapo ni kuweza 
kusikiliza kesi kwa wakati na ku-
toa maamuzi,’’ alisema.

  Suleiman alisema wameli-
patia ufumbuzi tatizo sugu la 
wananchi wa Kisiwa cha Pemba 
kupata Jaji mkazi wa kusikiliza 
mashauri kwa wakati.

  ‘’Tumekisikia kilio cha 
muda mrefu cha wananchi na 
viongozi wa Kisiwa cha Pemba 

kupata Jaji Mkazi ambaye kwa 
kiasi kikubwa atasikiliza kesi zi-
nazohusu rufaa katika matukio 
mbalimbali, ‘’ alisema.

 Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Kupambana na Ku-
dhibiti Dawa za Kulevya, Kanani 
Burhani Zubeir Nassor, alisema 
changamoto kubwa ya kuchele-
wa usikilizwaji kesi za dawa za 
kulevya ni pamoja na kupata 
matokeo ya vipimo vya uchun-
guzi wa madawa hayo kutoka 
kwa Mkemia Mkuu wa Serikali 
na mashahidi.

  Alisema wakati mwingine 
kesi imekaa vizuri kwa ajili ya 
kusikilizwa mahakamani, lakini 
tatizo ni kujitokeza mashahidi 
ambao wameshuhudia tukio 
hilo.  ‘’Yapo mambo mawili am-
bayo ni kikwazo katika usikili-

zaji wa kesi za dawa za kulevya 
ikiwemo kupata matokeo ya vi-
pimo kutoka kwa Mkemia Mkuu 
wa Serikali na jingine tatizo la 
kukamilika kwa ushahidi, wen-
gine wanakataa na ndiyo maana 
kesi hizo zinachukua muda 
mrefu,’’ alisema.

  Hata hivyo, alisema mam-
laka hiyo inaendelea kutekeleza 
majukumu yake baada ya mab-
adiliko ya sheria yaliyofanywa 
na Baraza la Wawakilishi ku-
waongezea nguvu. 

Katika marekebisho ya she-
ria yaliyofanywa na baraza hilo 
mwaka jana,  mamlaka hiyo 
itakuwa na uwezo wa kukama-
ta, kufanya uchunguzi na kufiki-
sha mahakamani watuhumiwa 
kwa lengo la kuongeza kasi ya 
kusikiliza kesi hizo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Serengeti Breweries Ltd (SBL), Obinna Anyalebechi (kushoto), akikabidhi cheti kwa Ananastazia Koko am-
baye ni mmoja wa wanufaika wa programu ya ufadhili wa masomo ya Kilimo Viwanda kutoka Chuo cha Kilimo cha Mtakatifu Maria 
Goretti cha Iringa, katika hafla iliyofanyika chuoni hapo jana. Wengine ni Mkurugenzi Mahusiano ya Umma wa SBL, John Wanyancha 
(wa pili kulia) na Mkuu wa chuo hicho, Isaya Kigava. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TANGAZO

Uza, Chenye Thamani  Kubwa 
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei 

Poa  Tupigie  0677020701

3FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.1101 

OF 2023
In the matter of the estate of the late JUDITH 

MULOKOZI NYONYI
And

In the matter of Application for letters of 
administration by

JOSEPHINE NYONYI MAHAMBA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before 
the grant of probate (or letters o administration) is 
made to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 
the 7 day of NOV 2023
Dated at DAR ES SALAAM this 17 day of October 2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  
usikose  Gazeti  lako la 
Nipashe  kila siku Piga 

Simu 0677020701

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 129 OF 2023
In the matter of the Estate of the late 

ASAN YOHANA MALUGU
 of Mpunguzi within Dodoma City

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION BY  ALFERD ASSAN MALUGU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of 
the above- named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above- named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 13 Day 
of 11,2023
Dated at Dodoma this 10 Day of 10, 2023

KUPOTEA 
KWA CHETI 

KURUTHUMU HASSAN MFAUME anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S.2656-0016 kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia FPCT-RUO 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2020. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/MTW/NAN/435/2023

KUPOTEA KWA KADI YA 
PIKIPIKI YA MAGURUDUMU 

MATATU (TOYO)

HAJI BAKARI KUBIHA anatangaza 
kupotea kwa kadi ya pikipiki 

magurudumu matatu (TOYO) aina 
ya SINORAY yenye usajili namba 
MC 457 CXB, CHASSIS NAMBA: 

LZSHDNZG2M8002908 na 
ENGINE NAMBA: 
163ML8M300062. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/ILA/28157/2023

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT (CAP. 117) R.E 2019
CHANGE OF NAMES BY DEED POLL

BY THIS DEED, LETICIA CHACHA TUMAINI of P.O.BOX 219 
BUNDA, MARA formally known as LETICIA TUMAINI CHACHA do 
hereby wholly, absolutely and utterly renounce, relinquish and 
abandon the use of the names LETICIA TUMAINI CHACHA which 
are appearing on my NATIONAL IDENTITY CARD with No 
1997020 567129 00002 11.
IN PURSUANCE of such changes of name as aforesaid, I 
HEREBY DECLARE that I shall, at all times hereafter and in all 
records, deed and instruments in writing and in all actions, 
proceedings, dealings, transactions and upon all occasions 
whatsoever, use and sign the said names of LETICIA CHACHA 
TUMAINI which are appearing on my CERTIFICATE OF 
SECONDARY EDUCATION, CERTIFICATION OF BIRTH and 
ADVANCED CERTIFICATION OF SECONDARY EDUCATION lieu of 
LETICIA TUMAINI CHACHA  the names herein above renounced 
and abandoned.
FOR THAT REASON, I HEREBY AUTHORISE AND REQUEST all 
persons to designate and address me in the names of LETICIA 
CHACHA TUMAINI IN WHITNESS WHEREOF I have hereunto set 
my hand at Bunda this 12 day of September 2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI 

DANIEL PHILIMON MOLLEL 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 

pikipiki yenye jina la umiliki 
KISHEN ENTREPRISES LTD  usajili 

namba T781 CVD, CHASSIS 
NAMBA: KE7KEFPK013583 na 

ENGINE NAMBA: 162FMJD5176568. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/ARU/ARU/4116/2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 128 OF 2023
In the matter of the Estate of the late 

BATHOLOMEO AMOS NHONO 
 of Mkonze within Dodoma City

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION BY 
JULIANA BATHOLOMEO AMOS

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above- named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Administration is made to the above- named 
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 13 
Day of 11,2023
Dated at Dodoma this 10 Day of 10, 2023

MAHAKAMA YA WILAYA YA SINGIDA
MKOA WA SINGIDA

HATI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 35/2023

OMBI LA CATHERINE JOSEPH LANGU 
KUTEULIWA KUWA MSIMAMIZI WA MIRATHI 

YA MAREHEMU SIXTUS MTEE HUSEIN
KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HII

Watu wotu wanaodaiwa kuwa na uhusiano 
wowote wa mirathi ya marehemu SIXTUS 
MTEE HUSEIN wanaalikwa kuja mahakamani 
kuhudhuria kesi mnamo tarehe 09 mwezi 11 
mwaka 2023, kabla mwombwji huyo hajateuli-
wa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

THEOPHILUS STANILAUS 
KARUMUNA anatangaza kupotea 

kwa kadi ya gari aina ya 
LANDCRUISER DISCOVERY yenye 
usajili namba T 144 AEE , CHASSIS 
NAMBA: SALLJGMF7VA55789 na 
ENGINE NAMBA: 17119673A. kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/ARU/ARU/4771/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI 

ARNOLD GAMALIEL MWANGA 
anatangaza kupotea kwa kadi ya gari 
aina ya TATA LPT TRUCK yenye jina 
la umiliki PROGRESSIVE GENERAL 

LTD TANZANIA yenye usajili namba: 
T 920 BXS, CHASSIS NAMBA: 

MAT450020B7R40061 na ENGINE 
NAMBA: BS91002011G63159836. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/IRI/IRI/2239/2023
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HABARIKIMATAIFA

TEL AVIV, Israel

ISRAEL imetangaza ku-
ruhusu misaada ya kiutu 
kuingia Ukanda wa Gaza 
kutokea nchini Misri baada 
ya kulizingira eneo hilo kwa 
wiki mbili tangu kutokea kwa 
shambulio lililofanywa na wa-
namgambo wa Hamas.

Ofisi ya waziri mkuu wa 
Israel Benjamin Netanyahu 
ilisema katika taarifa yake ya 
jana kuwa uamuzi huo wa 
baraza la mawaziri umeto-
kana na maombi ya Rais wa 
Marekani Joe Biden.

Taarifa hiyo ilisisitiza 
kwamba misaada ya kiutu ita-
kayoruhusiwa ni ile itakayok-
wenda kwa raia walioko kusi-
ni mwa Gaza.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Afya Duniani WHO, Tedros 
Adhanom Ghebreyesus ame-
karibisha tangazo hilo na 
kusema kwamba maisha ya 
watu wengi yanategemea ua-
muzi huo.

Raia wa Gaza wanakabiliwa 
na uhaba mkubwa wa ma-
hitaji ya msingi baada ya eneo 
hilo kuzingirwa na majeshi ya 
Israel kufuatia shambulizi la 
kushtukiza la Hamas ndani ya 
nchi hiyo na kuua Waisraeli 
wapatao 1400 na maelfu ku-
jeruhiwa. 

Rais wa Marekani, Joe Biden 
alilikaribisha tangazo hilo 
kwa furaha na amesifu ziara 
yake ambayo pia ameahidi 
msaada wa Dola milioni 100 
kwa Wapalestina huko Gaza 

na Ukingo wa Magharibi. 
Akizungumza na waandi-

shi wa habari, Biden alisema 
watu wa Gaza wanahitaji 
chakula, maji, madawa na 
malazi.

Rais huyo amekiri kwam-
ba misaada inayoingia Gaza 
itapekuliwa na haitopaswa 
kuwafikia Hamas, bila kutoa 
ufafanuzi ikiwa analenga tawi 
la wapiganaji, viongozi wa ki-
siasa au wizara za serikali zi-
nazoendeshwa na kundi hilo. 

Wakati wa ziara yake nchini 
Israel, Biden aliahidi msaada 
wa kijeshi kwa nchi hiyo ka-
tika kuhakikisha kwamba 
mfumo wake wa ulinzi wa an-
gani Iron Dome unaendelea 
kufanya kazi.

Juzi, Marekani ilipinga azi-
mio la Umoja wa Mataifa la 
kulaani ghasia  katika vita 
vya Israel na Hamas, ikisema 
ni mapema mno kuandaa 
azimio mwafaka la Baraza la 
Usalama katika mgogoro huo.

Balozi wa Marekani ka-
tika Umoja wa Mataifa Linda 
Thomas-Greenfield alisema 
baraza hilo linahitaji ku-
ruhusu juhudi za sasa za kidi-
plomasia na kutafuta ukweli 
zaidi wa kile kinachoendelea.

Balozi huyo pia alikosoa 
hatua za kushindwa kusisitiza 
haki ya Israel kujilinda. 

Azimio hilo lililoandaliwa 
na Brazil lilikuwa na uungwaji 
mkono mkubwa na limelaani 
ghasia zote dhidi ya raia, iki-
wa ni pamoja na mashambu-
lio ya Hamas dhidi ya Israel.

Wakati huo huo uongozi 
wa Palestina ulisema kuwa 
kitendo cha kuwahamisha 
raia kinguvu kutoka ukanda 
wa gaza ni kuvuka mstari 
mwekundu na haitoruhusu 
hilo kutokea. 

Taarifa hiyo ilitolewa baada 
ya viongozi kukutana mjini 
Ramallah.

Katika hatua nyingine 
maelfu ya raia katika nchi za 
Kiarabu na Kiislamu duniani 
waliandamana kupinga vifo 
vya mamia ya watu katika 
shambulizi lililofanywa ka-
tika hospitali mjini Gaza na 
kuishutumu moja kwa moja 
Israel licha ya kwamba im-
ekana kuhusika.

Hata hivyo, Israel na Hamas 
wametupiana lawama kuhu-
su shambulio hilo, huku jeshi 
la Israel likisema baadaye li-
likuwa na ushahidi kwamba 
wanamgambo walihusika.

Waziri Mkuu wa Uingereza 
Rishi Sunak amewasili nchini 
Israel na kuwaambia waandi-
shi wa habari katika uwanja 
wa ndege wa Tel Aviv kwam-
ba mashambulizi ya Hamas 
ya Okoba 7,  lilikuwa tukio la 
kigaidi lisiloelezeka.

Alisisitiza kwamba Uin-
gereza inasimama pamoja na 
Israel.

“Nasubiri sana mikutano 
yangu baadaye na waziri 
mkuu na rais na ninatumaini  
itakuwa mikutano yenye tija,” 
alisema Sunak.

Jeshi la Israeli limeongeza 
idadi ya watu wanaojulikana 

kuwa wameshikwa mateka 
katika shambulio la Oktoba 7, 
na kufikia 203.

Msemaji wa Jeshi la Israel 
(IDF), Daniel Hagari alisema 
jeshi limefahamisha familia 
za mateka wote wanaoshikil-
iwa ukanda wa Gaza.

 Mashambulio ya mabomu 
ya Israel yanaendelea katika 
Ukanda wa Gaza, hususan 
maeneo ya kaskazini, huku 
mashambulizi yaliyotekele-
zwa alfajiri ya Alhamisi yaki-
haribu minara miwili katika 
jumba la Al-Zahraa Towers 
kwenye Ukanda huo katika 
Jimbo la Kati.

Mlipuko huo pia ulijumui-
sha kambi ya Jabalia na Nu-
seirat.

Makumi ya wakaazi 
wameuawa katika uvamizi wa 
leo kwenye maeneo tofauti ya 
Gaza, kulingana na Shirika la 
Habari la Palestina.

Vyanzo vya habari vya nda-
ni viliripoti kuwa ndege za Is-
rael zilivamia nyumba za raia 
huko Khan Yunis na Rafah, na 
kupata miili 30 ya wanafamil-
ia wanaoishi katika eneo hilo, 
na idadi kubwa ya wakaazi 
walijeruhiwa na kupelekwa 
katika Hospitali ya “Martyr 
Abu Youssef Al-Najjar”.

Idadi kamili ya Wapales-
tina waliouawa kutokana na 
mashambulizi ya Israel waki-
wa kwenye nyumba zao huko 
Gaza pamoja na watoto bado 
haijajulikana huku watu wen-
gine wakipotea chini ya vifusi.

DW

Misaada yaruhusiwa kuingia Gaza,
Israel yatoa onyo Hamas wasiguse

Msafara wa malori yaliyosheheni misaada ya kibinadamu kutokea Misri ukisubiri kupewa ruhusa ya kupita kivuko 
cha Rafah tayari kuelekea Gaza. PICHA: REUTERS

Uganda 
yawashutumu 
ADF kuwaua 
wanandoa
KAMPALA, Uganda

UGANDA imelishutumu kundi 
la waasi wa ADF kuhusika ku-
wauwa wanandoa raia wa Af-
rika Kusini na Uingereza wakati 
walipokwenda kutalii katika 
Mbuga ya Wanyama ya Malkia 
Elizabeth II. 
Wanandoa hao David na Celia 

Barlow, wanatoka Norreys, kari-
bu na Newbury huko Berkshire.
Polisi wa Uganda walisema gari 

lao lilichomwa moto baada ya 
kuuawa. 
Kundi la ADF, ambalo lilianzi-

sha uasi nchini Uganda na lime-
kuwa likiendesha shughuli zake 
katika Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo tangu mwishoni mwa 
miaka ya 1990, lilitangaza utiifu 
kwa kundi la Dola la Kiislamu 
(IS) miaka minne iliyopita.

BBC

China yasifu 
mradi 
kuunganisha 
dunia

BEIJING, China

RAIS wa China Xi Jinping 
amesema mradi mkubwa wa mi-
undombinu ya barabara na reli, 
BRI uko katika njia sahihi licha 
ya kuibuka kwa mivutano na 
mizozo ya kimataifa.
Kulingana na rais Xi Jinping, 

mataifa yanayoendelea yana-
takiwa pia kunufaika na mradi 
huo wa miundombinu ya bara-
bara na reli ulioanzishwa miaka 
10 iliyopita.
Akizungumza mbele ya wawak-

ilishi wa nchi 140 duniani 
kote akiwemo Rais wa Russia, 
Vladimir Putini, alisema mabadi-
liko ya kihistoria yanaonekana 
ulimwenguni kote.
Kwenye hotuba yake, Rais Xi 

aliikosoa Marekani na mataifa 
ya Umoja wa Ulaya kama 
Ujerumani ambayo si wana-
chama wa mradi huo kwa ku-
wekea vikwazo taifa hilo au 
kuzichunguza bidhaa zake na 
kuongeza kuwa vikwazo hivyo 
vya upande mmoja  vinazuwia 
ukuaji wa kiuchumi na kuvuruga 
mifumo ya ugavi.

DW

Akizungumza mbele 
ya wawakilishi wa nchi 
140 duniani kote ak-
iwemo Rais wa Russia, 
Vladimir Putini, alisema 
mabadiliko ya kihisto-
ria yanaonekana ulim-
wenguni kote.
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Na Saada Akida 

UCHAGUZI mdogo wa Chama cha 
Mpira wa Miguu Wilaya ya Temeke 
(TEFA), umesogezwa mbele hadi hapo 
itakapotafangazwa tena, imeelezwa.

Baraza la Michezo la Taifa (BMT), li-
mesimamishwa uchaguzi huo ambao 
awali ulitarajiwa kufanyika keshokut-
wa.

TEFA ilipanga kufanya uchaguzi wa 
kuziba nafasi ya aliyekuwa Mwenyekiti 
wa chama hicho, Peter Mhinzi, ambaye 

alifariki dunia.
Akizungumza na Nipashe jana, Msa-

jili wa Vyama vya soka nchini,  Evordy 
Kyando   alisema wamepokea barua 
kutoka wa wanachama wa TEFA wak-
idai  waliingiliwa katika mchakato wa 
uchaguzi huo na mabosi wa Chama 
cha Mkoa wa Dar es Salaam (DRFA) na 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF).

Alisema baada ya kufuatilia malala-
miko ya wanachama hao, BMT ilifanya 
mazungumzo na viongozi wa TEFA, 
DRFA na TFF ili kupata ukweli.

“Kwa sababu muda ulikuwa mdogo 
kupitia vielelezo vya pande zote mbili, 
tunaona tuchukue uamuzi mdogo wa 
uchaguzi huu kutofanyika kwa siku 
hiyo ya Jumapili hadi hapo tutakapopi-
tia kwa uyakinifu vielelezo vyote.

Tunahitaji kila mmoja kupata haki 
zake katika hili,” alisema Kyando.

Alisema BMT ilipokea barua ya 
malalamiko kutoka kwa wadau Okto-
ba 13, mwaka huu na sasa itapitia kila 
nyaraka na baadaye itatangaza siku ny-
ingine ya kufanyika kwa uchaguzi huo.

KMC YAPANGA KUENDELEZA
DOZI IKIWAVAA TABORA UTD 

Na Faustine Feliciane

BODI ya Michezo ya Kubahati-
sha Tanzania (GBT) imesema ka-
tika kipindi cha fedha cha mwaka 
2022/2023 imechangia pato la 
taifa la Sh. bilioni 170.4 zilizoto-
kana na makusanyo mbalimbali 
katika shughuli zake zikiwamo 
ada za makampuni ya kubashiri 
michezo ‘Beting’.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana kuekea maadhimisho 
ya miaka 20 tangu kunzishwa 
kwake, Mkurugenzi Mkuu wa 
GBT, James Mbalwe alisema bodi 
hiyo imepata mafanikio makubwa 
ukilinganisha na miaka ya nyuma 
ilipoanzishwa.

Mbalwe alisema kuingia kwa 
makampuni ya kubashiri ma-
tokeo ya michezo mbalimbali 
kumechangia kupata makusanyo 
makubwa ndani ya GBT.

“Wakati tunaanza hali ilikuwa 
ngumu, hakukuwa na makampuni 
ya kubashiri michezo hivyo hata 
makusanyo hayakuwa makubwa, 
katika kipindi cha kuanzia mwaka 
2006/2007 tulikuwa tukikusanya 
shilingi bilioni 2.8 tu,” alisema 
Mbelwa.

Mkurugenzi huyo alisema 
kuingia kwa makampuni hayo 
ya kubashiri mwaka 2013 ma-
pato yalianza kuongezeka zaidi 
na mpaka mwaka wa fedha wa 
2022/2023 walifanikiwa kuku-
sanya kiasi hicho cha Sh. bilioni 
170.4.

“Haya ni mafanikio makubwa 
sana, fedha hizi tumekusanya 
mwaka wa fedha uliopita tu 
(2022/2023), na kufanikiwa 
kuchangia pato letu la taifa, fedha 
nyingi zimetokana na kodi na ada 
za makampuni ya kubeti,” alisema 
Mbelwa.

Aliongeza wanatarajia kuona 
makusanyo ya kodi na ushuru 
mwingine yakiongezeka miaka in-
ayofuata hasa kutokana na uwepo 
wa makampuni mengi yanayoji-
husisha na michezo ya bahati 
nasibu na kubashiri.

“Wakati bodi hii inaanza kazi 
zake mwaka 2003 hakukuwa na 
makumpuni ya kubashiri michezo, 
kulikuwa na michezo mitatu tu,  
na mpaka tunafika mwaka 2006 
kulikuwa na makampuni 23 tu 
ambayo yalikuwa yanaendesha 
michezo hii.

Sasa hivi tunavyoongea mwaka 
2023 kuna makampuni zaidi 
ya 100 tuliyoyasajili kuendesha 
michezo hii, tunaamini idadi hii 
inaweza kuongezeka,” Mbelwa 
aliongeza.

Alisema mchango wa sekta ka-
tika maendeleo ya jamii umekuwa 
mkubwa ambapo ajira ziliongeze-
ka kutoka watu 600 katika kipindi 
cha mwaka 2006/2007 na kufikia 
wafanyakazi 25,000 kwa mwaka 
wa fedha uliopita.

Beting yaingiza 
mapato bil 170.4/-

Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi ya ‘Music In Africa Foundation’ Eddie Hatitye akizungumza na waandishi wa habari jana juu 
ya msimu wa pili wa tamasha la muziki la Access litakalofanyika jijini Dar es Salaam mwezi ujao, kulia na Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA). PICHA: FAUSTINE FELICIANE

BMT yasimamisha uchaguzi TEFA

Na Saada Akida 

KATIKA kuhakikisha inajiweka katika 
nafasi nzuri kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, benchi la ufundi la 
KMC FC limesema limejipanga imara ku-
hakikisha linazibeba pointi tatu muhimu 
katika mchezo wao dhidi ya Tabora 
United utakaopigwa keshokutwa.

Mechi hiyo imepangwa kufanyika 
kuanzia saa 10:00  kwenye Uwanja wa 
Ali Hassan Mwinyi, mkoani Tabora.

KMC FC itashuka dimbani ugenini iki-
hitaji  kuendelea kusaka ushindi baada 
ya kushinda michezo mitatu iliyopita.

Timu hiyo ya Halmashauri ya Kinon-

doni ilifanikiwa kushinda mechi mbili 
za nyumbani wakicheza dhidi ya JKT 
Tanzania kuwapa kichapo cha mabao 
2-1, iliwafunga Ihefu bao 1-0 na ikaenda 
kushinda ugenini dhidi ya Geita Gold FC 
mabao 2-1.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha 
Mkuu wa KMC, Abdihamid Moalini alise-
ma wamefanya maandalizi mazuri na 
wako tayari kwa ajili ya kupata matokeo 
chanya  katika mchezo huo.

Moalim alisema anafahamu ugumu 
wa ligi na kila timu imefanya maandalizi 
mazuri na wachezaji wake wako tayari 
kupambana kuvuna pointi tatu ili kuen-
delea kujiimarisha katika msimamo.

“Hautakuwa mchezo rahisi kwa saba-
bu Tabora United wamejiandaa vizuri, 
tunaenda kukutana na wapinzani wetu 
kwa tahadhari na heshima kubwa kwa 
sababu malengo yetu ni kusaka pointi 
kila mechi,” alisema Moalin.

Aliongeza amefanyia kazi changamoto 
za mechi iliyopita na anaimani vijana 
wake watafuata maelekezo aliyowapatia 
katika uwanja wa mazoezi na kuonyesha 
kwenye mchezo huo.

Simba yenye pointi 15 ndio vinara kati-
ka msimamo wa ligi hiyo inayoshirikisha 
timu 16 kutoka mikoa mbalimbali wakati 
Yanga ndio mabingwa watetezi.



OSIMHEN AWINDWA
LIVERPOOL imeungana na Chelsea na Arsenal 

katika kinyang’anyiro cha kumsaka mshambuliaji 
wa Napoli na Nigeria, Victor Osimhen mwenye 
umri wa miaka 24, ambaye anakadiriwa kuwa pau-
ni milioni 95. (Sun)

MESSI NA TETESI
MSHAMBULIAJI wa Argentina, Li-

onel Messi mwenye umri wa miaka 36 
amepuuza tetesi kwamba ataondoka 
Inter Miami kwa mkopo kwenda kuchezea 
klabu nyingine mara tu msimu wa MLS utaka-
pomalizika. (ESPN)

SUAREZ KUTUA MIAMI
INTER Miami inatarajia kumsajili mshambuliaji 

wa Uruguay na Gremio, Luis Suarez mwenye umri 
wa miaka 36 kwenye klabu hiyo ili kuungana na 
mchezaji mwenza wa zamani wa Barcelona, Lionel 
Messi. (Mirror)

SILVA KUREJEA
MLINZI wa Chelsea Mbrazil, Thiago Silva mwe-

nye umri wa miaka 39 amedokeza kurejea Flumin-
ense mwakani, huku mkataba wake na The Blues 
ukitarajiwa kukamilika msimu huu wa majira ya 
joto. (Sun)

PAPASTATHOPOULOS AWANIWA
KLABU ya Bayern Munich inapania kumnunua 

mlinzi wa zamani wa Arsenal, Mgiriki Sokratis Pa-
pastathopoulos mwenye umri wa miaka 35. (Mir-
ror)

KONE AGOMBEWA
KLABU ya Borussia Monchengladbach imean-

zisha chaguo la kuongeza mkataba kwa kiungo 
wa kati wa Ufaransa, Manu Kone huku Liverpool, 
Juventus na Bayern Munich wakimtaka mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 22. (90 min)

BONIFACE KUTUA NEWCASTLE
KLABU ya Newcastle United inafikiria kumnunua 

mshambuliaji wa Bayer Leverkusen na Nigeria, Vic-
tor Boniface mwenye umri wa miaka 22. (Sun)

MUSIALA KUSAINI
BAYERN Munich ina uhakika wa kumsainisha 

kiungo wa kati wa Ujerumani, Jamal Musiala kwe-
nye mkataba mpya huku Liverpool na Manchester 
City zikiwa na nia ya kumsajili ingawa mkataba wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20 unaen-
delea hadi 2026. (90 min)

CANIO ALIKATALIA MANCINI
NYOTA wa zamani wa West Ham, Paolo Di 

Canio mwenye umri wa miaka 55 amefichua kuwa 
alikataa nafasi ya kujiunga na safu ya kocha Rober-
to Mancini katika timu ya taifa ya Saudi Arabia. (La 
Stampa, via Sun)

JEWELL NA BRIGHON
KLABU ya Rangers imemwendea mkuu wa ua-

jiri wa Brighton, Sam Jewell, ambaye yuko nyuma 
ya wachezaji wakubwa waliosajiliwa na Seagulls. 
(Star)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SAO PAULO, Brazil

NYOTA wa Brazil, Neymar atala-
zimika kukaa nje ya uwanja kwa 
muda mrefu baada ya vipimo 
kuthibitisha kuwa alipasuka goti 
lake la kushoto wakati timu yake 
ya taifa ililipofungwa na Uruguay 
kwenye mechi ya kufuzu kombe la 
Dunia, shirikisho la soka la Brazil, 
CBF, lilitangaza jana.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31 atafanyiwa upasuaji katika 
tarehe itakayotangazwa baadae. 

Vyanzo viliiambia ESPN Brasil 
kwamba Neymar anaweza kurudi 
uwanjani baada ya miezi nane.

“Mshambuliaji Neymar Jr wa 
timu ya Brazil na Al-Hilal, kutoka 
Saudi Arabia, alifanyiwa vipimo 
vya kiafya, ambavyo vilithibitisha 
kupasuka kwa goti lake la kushoto,” 
taarifa ya shirikisho la soka la Brazil 
lilisema.

“Mshambuliaji huyo atafanyiwa 
upasuaji katika tarehe ambayo 
bado haijatajwa ili kurekebisha goti 
lake. Idara ya matibabu ya timu ya 
Taifa ya Brazil chini ya usimamizi 
wa Dk. Rodrigo Lasmar, na Al Hilal, 
wana mawasiliano ya kudumu na 
wamejipanga katika kupona haraka 
kwa mchezaj,” lilisema Shirika hilo.

Baadaye Jumatano, Neymar alise-
ma katika ujumbe kwenye kurasa 
wake wa mtandao wa kijamii wa 
Instagram “nina nguvu” lakini ata-
hitaji usaidizi mkubwa ili kurejea 
uwanjani.

“Ni wakati wa kusikitisha sana, 
mbaya zaidi,” aliandika Neymar. 

“Najua nina nguvu lakini wakati 
huu nitahitaji familia yangu na 
marafiki zaidi. Si rahisi kupitia jera-
ha na upasuaji. Hebu fikiria kupitia 
tena baada ya miezi 4 ya kupona,” 
alisema Neymar.

Al Hilal ilituma salamu za heri 

kwa Neymar na kutuma picha kwe-
nye mitandao ya kijamii ya nyota 
huyo wa Brazil alipokuwa akitole-
wa nje ya uwanja na ujumbe.

Neymar alijikwaa na kuanguka 
wakati wa kukimbia katika dakika 
ya 44 ya mchezo huo ambao Bra-
zil ililala kwa mabao 2-0 kwenye 
Uwanja wa Centenario na mara 
moja alizingirwa na wachezaji wa 
timu zote mbili huku akishikilia goti 
lake la kushoto.

Mshambliajii huyo wa zamani 
wa Barcelona na PSG alibebwa nje 
kwa machela huku akiweka mikono 
yake usoni, huku mchezaji mwen-
zake Richarlison akichukua nafasi 
yake.

Neymar, ambaye ni mfungaji 
bora wa muda wote wa wanaume 
wa Brazil akiwa na mabao 79 ka-
tika mechi 129, hivi majuzi alipona 
jeraha baya la kifundo cha mguu wa 
kulia.

   Baada ya kupasuka goti lake kwenye majukumu ya 
timu yake ya taifa, kufanyiwa….
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PARIS, Ufaransa

L
IONEL Messi anatarajia kushinda tuzo 
ya nane ya Ballon d’Or baadae mwezi 
huu baada ya majina ya washindi kwa 
upande wa wanaume na wanawake 

wa tuzo za mwaka huu wa 2023 kuvuja.
Messi mwenye umri wa miaka 36, ame-

onekana kushinda baada ya kuiwezesha 
Argentina kushinda ubingwa wa Kombe la 
Dunia 2022 katika fainali zilizofanyika huko 
Qatar mwaka jana.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Barce-
lona na Paris Saint-Germain alijiunga na In-
ter Miami, Julai mwaka huu na tangu wakati 
huo amekuwa moto kwenye ligi Kuu ya soka 
ya Marekani, MLS.

Baada ya kukosa tuzo ya mwaka 2022 
iliyonyakuliwa na Karim Benzema, Messi 
anaripotiwa kwamba atanyakua tuzo hii ya 
mwaka huu, ambayo sherehe yake itafanyika 
jijini Paris, Ufaransa, Jumatatu ya Oktoba 30.

Messi akishinda basi atakuwa mchezaji wa 
kwanza kushinda Ballon dOr akiwa nịe ya 
Ulaya na hapo atakuwa ameweka pengo la 
tuzo tatu dhidi ya mpinzani wake Cristiano 
Ronaldo.

Na kwenye kinyang’anyiro cha mwaka 
huu, Messi anaripotiwa kumpiku straika wa 
Manchester City, Erling Haaland na mche-
zaji mwenzake wa zamani wa PSG, Kylian 
Mbappe.

Haaland alishinda mataji matatu akiwa na 
kikosi cha Man City mwaka jana baada ya ku-
funga mabao 52 katika mechi53.

Wakati Mbappe, alifunga hat-trick kwenye 
fainali ya Kombe la Dunia walipokabiliana na 
Argentina ya Messi na alifanya vizuri alipoku-
wa na kikosi cha PSG, lakini Messi amekuwa 
na nafasi kubwa ya kushinda baada ya kuipa 
Argentina ubingwa wa Kombe la Dunia na ali-
funga mabao muhimu katika michuano hiyo.

LONDON, England

MCHEZAJI wa zamani wa Man-
chester United, Jesse Lingard 
anakaribia kusaini katika klabu 
ya Al Ettifaq mara ya nchini 
Saudi Aarabia baada ya muda 
wake wa kutazamwa mwenendo 
wake kwenda vizuri.

Klabu hiyo inanolewa na 
nahodha wa zamani wa England 
na Liverpool, Steven Gerrard 
imeweka wazi kuwa msimu ujao 
watakuwa na Lingard baada ya 
kuridhishwa na maendeleo yake.

Gerrard anataka kumsa-
jili Lingard lakini itabidi asubiri 
hadi mwezi Januari kutokana 
na sheria za kusajili wachezaji 
wa kigeni nchini Saudi Arabia 
kubana kwa sasa.

Wachezaji wa kigeni Saudi 
wanapaswa wasizidi 8 kwenye 
orodha wa wachezaji wa-
naocheza mechi na hadi sasa 
Al Etifaq ina wachezaji 10 wa 
kigeni.

Kwa mantiki hiyo kuna namna 
ambavyo klabu hiyo itawatoa 
baadhi ya wachezaji ili wapitishe 
jina la Lingard.

Lingard 
kutimkia 
Saudi 
Arabia

***

***

-----------------------

MADRID, Italia

KOCHA wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti amekanusha taarifa za 
kwenda kuitumikia timu ya Taifa 
ya Brazil msimu ujao.

Ancelotti amesema hizo ni tetesi 
tu na yeye anafurahia kuwa pale 
katika Klabu ya Real Madrid.

Malengo yake ya sasa na msimu 
ujao ni kuwapa mataji Madrid 
kama ambavyo amekuwa akifanya 
mara kadhaa.

Carlo ambaye anatajwa kuwa 
ndiye kocha mwenye mafanikio 
makubwa zaidi duniani, amesema 
kuinoa timu kama Brazil ni ndoto 

ya kila kocha, lakini kwake yeye 
anaona bado kwa sasa.

“Nafikiri hizi ni taarifa kama 
ambavyo imekuwa kawaida kwa 
wachezaji na makocha kwenye 
soko la mpira Duniani. Nafurahia 
kuwepo Madrid.

“Nafurahia kufanya kazi kwenye 
klabu kubwa na yenye mafanikio 
makubwa Duniani. Sijui kuhusu 
jambo lingine kwa sasa,” amese-
ma.

Ikumbukwe hivi karibuni taarifa 
zilitoka kuwa Ancelotti tayari ame-
saini mkataba wa kuinoa Brazil na 
msimů ujao hatokuwa na Madrid.

Ancelotti aikataa Brazil

***

***

==

JINA LA 
MESSI 
LAVUJA 
BALLON 
D’OR
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ZAHERA MAMBO MAGUMU
COASTAL UNION, ATOWEKA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Coastal Union, Mwinyi 
Zahera inadaiwa yupo katika kitimoto, 
huku klabu yake ikitarajiwa kutoa uamuzi 
kuhusiana na hatima yake.

Uamuzi huo umetokana na mwenendo 
wa kutoridhisha wa timu hiyo tangu kuan-
za kwa msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
2023/2024.

Ofisa Habari wa Coastal Union, Abass El 
Sabri alisema mabosi wa klabu hiyo wali-
kuwa na kikao ‘kizito’ usiku wa kuamkia 
jana ambacho kilijadili mwenendo mbaya 
wa timu yao na baada ya kumalizika kwa 

kikao hicho, wanatarajia kutoa tamko 
rasmi.

Hata hivyo, habari kutoka ndani ya ki-
kao zinasema Zahera ana asilimia kubwa 
ya kutimuliwa kutokana na uongozi ku-
toridhishwa na kiwango cha timu ambayo 
hadi sasa imevuna pointi mbili kutoka ka-
tika mechi tano walizocheza.

Habari zinasema kocha hayupo na 
timu, na kwa sasa mazoezi ya kikosi chao 
yanasimamiwa na Kocha Msaidizi, Fikiri 
Elius wakisaidiwa na wachezaji wawili wa 
zamani wa timu hiyo, Abdallah Sabebe na 
Razack Yusuph ‘Careca.’

“Kikao kiliisha usiku mzito wa kua-

mkia jana ( juzi), lengo ilikuwa ni kwa 
nini Coastal Union ipo mkiani, kwa nini 
malengo yetu mpaka kufikia raundi ya 
tano bado hajaonekana na yanazidi kutia 
shaka, maana kwa mechi tano tulitakiwa 
kuwa na angalau nusu ya pointi 15, lakini 
mechi tano, mkononi tuna pointi mbili, hii 
haikubaliki.

Coastal Union ni moja kati ya timu am-
bazo hazijashinda mechi hata moja ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara ikiwa sawa na Mtibwa 
Sugar ambayo tayari imeshatangaza 
kuachana na kocha wake, Habib Kondo na 
taarifa zinamtaja, Zuberi Katwila anaweza 
kurejea katika kikosi hicho cha Manungu.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), wakifanya 
mazoezi kujiandaa kuwavaa Botswana katika mechi ya kufuzu Michezo ya Olimpiki 
itakayochezwa Oktoba 26, mwaka huu kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es 
Salaam. PICHA:TFF

Simba yapania 
kuiheshimisha 
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Na Saada Akida 

BONDIA wa ngumi za kulipwa nchini, 
Nassib Ramadhan ametamba kum-
chakaza mpinzani wake, Zolisa Batyi 
kutoka Afrika Kusini katika pambano 
lisilokuwa la ubingwa litakalofanyika 
Oktoba 28, mwaka huu kwenye Ukumbi 
wa PTA, Dar es Salaam.

Akizungumza Nipashe jana, Rama-

dhan alisema anaendelea vyema na 
maandalizi kuelekea pambano hilo na 
anaamini ataibuka na ushindi na hati-
maye kupata mchezo mwingine.

Alisema amemfuatilia mpinzani wake 
na kufahamu ni bondia mzuri, lakini 
ameona ubora na madhaifu yake am-
bayo anayafanyia kazi ili afikie malengo.

“Mpinzani wangu yuko vizuri na na-
takiwa kujiandaa vizuri ili kukabiliana 

naye, ninataka kuipeperusha vyema 
bendera ya Tanzania, sitaki kuona na-
pata aibu kwenye ardhi ya nyumbani 
kwangu kwa kupigwa.

Nimepanga kumaliza pambano hili 
mapema kabla ya kufikia raundi hiyo ya 
10, nawaomba mashabiki na wadau wa 
ngumi wajitokeze kwa wingi kushuhu-
dia, niko tayari na nimejiandaa vizuri,” 
alitamba bondia huyo.

Nassib atamba kumchapa Batyi 

kwenye safu ya ulinzi akuiungana pia na 
Mohamed Hussein na Shomari Kapombe.

Kwa upande wake Nahodha wa Simba,  
John Bocco alisema mchezo huo kwao ni 
muhimu kutokana na kuchezwa mbele ya 
mashabiki wao lakini pia ni nafasi nzuri 
kwa wachezaji kujitangaza kimataifa..

Alisema wanaenda kuonyesha mchezo 
wa kiungwana na wanaimani Al Ahly ni 
timu kubwa lakini wamejipanga kupata 
matokeo mazuri katika uwanja wa nyum-
bani.

“Mchezo utakuwa mgumu, tunaamini 
maandalizi yalikuwa mazuri na tuko tayari 
kukutana na wapinzani wetu, tutahakiki-
sha tunawapa furaha mashabiki na kuipa 
heshima klabu na Nchi kwa sababu ni 
mara ya kwanza mashindano haya yana-
fanyika na tumepata bahati ya kushiriki 
na mchezo wa ufunguzi kufanyikia hapa 
kwetu,” alisema Bocco.

Kocha wa Al Ahly, Marcel Koller, alisema 
kuwa wanafuraha kucheza mchezo wa 
kwanza wa ufunguzi ingawa anaamini 
utaenda kuwa mchezo mgumu.

“Ninajua kuwa Al Ahly amepoteza mara 
mbili hapa nimekuja kubadili historia hiyo 
ingawa tunaenda kucheza na timu bora 
Afrika, nina mwaka mmoja tu kwenye 
klabu (Al Ahly) hivyo historia itabaki ila 
tumekuja kupata matokeo,” alisema Koller 
na kuongeza, 

“Sio rahisi kuandaa timu kwa siku 
mbili wachezaji wangu baadhi walikuwa 
kwenye majukumu ya mataifa yao, la-
kini naamini kwenye uzoefu wa wachezaji 
wangu, naamini tutaenda kupata matokeo 
mazuri, tunafahamu Simba ni imara sana 
wakiwa nyumbani..”alisema Koller.

Katika hatua nyingine, Waziri wa 
Utamaduni Sanaa na Michezo, Dk Damas 
Ndumbaro alisema Serikali imejipamban-
ua katika kuendelea michezo kwa manu-
faa ya nchini, klabu na wachezaji.

Alisema wanatumia mchezo huo ku-
jiweka kwenye ramani ya soka kama 
nchi na kuandika  historia kwa sababu 
ni mara ya kwa kwanza kuanzishwa kwa 
mashindano hayo na mchezo wake wa 
ufunguzi kufanyika Tanzania.

“Sasa hivi wageni wako wengi tu-
napokea Marais 54 wa mashirikisho ya 
soka barani Afrika na ujio huu utanufai-
sha kila mtu hapa nchini na kuwainua 
kiuchumi, mechi hii sio ndogo, ukiangalia 
Simba ni timu ya saba unakutana na timu 
iliyokuwa ya kwanza katika msimamo wa 
Afrika. Hii mechi kwa wachezaji wa Simba 
ni kipimo tosha cha kuona ubora wao.

“Lakini pia unaona jinsi gani mashinda-
no haya yalivyombeba kila mtu kwa saba-
bu msanii wa Tanzania Ally Kiba atakuwa 
sehemu ya kuwapa burudani ya muziki 
kwa wageni watakashuhudia mchezo 
huo,” alisema Ndumbaro. 

Aliongeza kuwa Tanzania imepata 
heshima nyingine kwa mchezo wa 
TP Mazembe dhidi ya Esperance wa 
mashindano hayo kuchezwa hapa nchini 
katika uwanja wa Benjamin Mkapa kesho-
kutwa Jumapili.

natarajia mechi itakuwa nzuri, 
mgumu na ya kipekee, lakini sisi 
kama Yanga tumejipanga kushin-
da,” alisema.

Kocha Mkuu wa Azam,  Dabo 
kwa upande wake amewataka 
wachezaji wake wacheze mechi 
hiyo kulingana na tathamani 
na uwezo wao na si tu kwamba 
wanakwenda kucheza dhidi ya 
Yanga.

“Tulicheza na Yanga kule Tanga, 
nimewaona, kwa hiyo sitaki 
wachezaji wangu waende uwanja-
ni wakiwa na presha kwa sababu 
tunacheza na Yanga,” alisema 
Dabo.

Alisema kwenye mechi dhidi ya 
Yanga anatarajia kuona mabadi-
liko ya kiuchezaji kwa wachezaji 
wake baada ya kukaa nao na 
kuwambia mambo kadhaa wa-
nayopaswa kufanya na wataingia 
uwanjani wakiwa tofauti kulin-
ganisha na mchezo wa mwisho 
kukutana.

“Nimeshawaambia wachezaji 
wangu wasicheze mechi kwa bidii 
kwenye baadhi ya michezo tu, 
tunapaswa kucheza kwa nguvu 
na bidii katika michezo yote, 
kila mpinzani tunayepambana 
naye tunapaswa kucheza kwa 
kiwango kile kile, tunatakiwa kila 
mechi tucheze kwa ajili ya kupata 
ushindi, “ alisema kocha huyo raia 
wa Senegal.
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Gamondi, Dabo 
watambiana
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Na Saada Akida 

SIKU ambayo ilikuwa ikisubiriwa na 
wadau wengi wa soka Barani Afrika ime-
fika ambapo leo wawakilishi wa Tanzania 
na Afrika Mashariki klabu ya Simba itau-
mana na wawakilishi wa Afrika Kaskazini  
na mabingwa wa Misri, Al Ahly kwenye 
mchezo wa ufunguzi wa michuano ya Af-
rican Football League.

Mchezo huo wa michuano hiyo utaan-
za saa 12:00 jioni na kushuhudiwa na 
viongozi wakubwa wa soka Afrika na Du-
niani kwa ujumla.

Tanzania imepata bahati ya kuzindua 
mashindano haya  yanayoshirikisha timu 

nane, Al Ahly, Mamelodi Sundowns, Es-
perance, TP Mazembe,Wydad Casablan-
ca, Petro Atletico, Enyimba na Simba am-
bapo bingwa wa michuano atajishindia 
kiasi cha dola milioni nne ambazo ni sawa 
na Shilingi bilioni 10 za kitanzania .

Timu hizo kwa sasa zinakutana kwa 
mara ya pili kwenye uwanja wa Benjamin 
Mkapa ndani ya kipindi cha miaka minne 
ambapo katika mechi zote Simba iliibuka 
na ushindi wa bao 1-0 katika michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika mwaka 2019 na 
2021.

Kocha wa Simba, Roberto Oliviera ‘Rob-
ertinho’ alisema hakuna sababu ya ku-
wafanya washindwe kuibuka na ushindi 

kwenye mchezo wa leo na amewataka 
mashabiki wa timu hiyo kufurika kwa 
wingi uwanjani kuwapa hamasa wacheza-
ji wao.

“Tunawaheshimu Al Ahly kutokana 
na mafanikio yao kwenye soka la Afrika, 
lakini hiyo sio sababu ya sisi kushind-
wa kufanya vizuri, tumejiandaa vizuri 
wachezaji wangu wapo katika hali nzuri 
ya kiushindani hasa tukiamini tunacheza 
mbele ya maelfu ya mashabiki wetu,” 
alisema Robertinho.

Aidha, alisema ahadi iliyotolewa na Rais 
wa Sami Suluhu Hassan ya kuzawadia 
shilingi milioni 10 kwa kila bao watakalo-
funga limeongeza hamasa kwa wachezaji 

Gamondi, Dabo watambiana

   Robertinho aita 
mashabiki uwanjani, 
asema ahadi ya Rais 
Samia imewaongezea 
mzuka wachezaji, Afrika 
yote jicho kwa Mkapa.... 

INAENDELEA UK.  23

INAENDELEA UK. 23

wake.
“Wachezaji wangu hamasa imeongeze-

ka, nafahamu mpira wa miguu unakuwa 
na matokeo ya kushangaza, lakini nina 
uhakika wa kufanya vizuri kwenye mch-
ezo wa kesho,” alisema Robertinho.

“Sina presha na mchezo wa kesho (leo) 
licha ya ukubwa wa mchezo, hata mimi ni-
kiwa mchezaji kule Brazil nimewahi kuku-
tana na mechi kama hizi kwenye Uwanja 
wa Maracana, kwa hiyo naifurahia na sina 
presha,” aliongeza kusema Robertin.

“Ni kweli tunacheza mechi kubwa, Al 
Ahly ni timu bora na ina uzoefu kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
lakini kwangu mpira ni sanaa sio vita tu-
naenda kuonyesha ukubwa wetu na tupo 
tayari kwa dakika 90 za kesho (leo),” alise-
ma Robertinho.

Robertinho alisema amefurahishwa zai-
di kurejea kwa beki wake wa kati, Henock 
Inonga ambaye atamtumia kwenye mche-
zo wa leo akicheza pamoja na Che Malone 

SIMBA YAPANIA 
KUIHESHIMISHA 
NCHI LEO

Jina la Messi lavuja Ballon d’Or

Na Adam Fungamwango

MECHI ya raundi ya sita ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara kati ya Mabingwa 
Watetezi, Yanga, dhidi ya Azam FC 
iliyokuwa ichezwe Jumapili Uwanja 
wa Azam Complex,  Dar es Salaam, 
imesogezwa mbele kwa siku moja 
lakini makocha wa timu hizo, Miguel 
Gamondi na Youssouph  Dabo kila 
mmoja amejinasibu atapata ushindi.

Kwa mujibu wa ratiba mpya ili-
yotolewa na Bodi ya Ligi, na taarifa 
kutoka klabu ya Yanga, mechi hiyo 
itachezwa kwenye uwanja huo ma-
jira ya saa 12:30.

Taarifa kutoka ndani ya Bodi ya 
Ligi imesema kuwa mechi hiyo ime-
sogezwa mbele kutokana na kuwapo 
kwa mechi nyingine ya African 
Football League itakayochezwa hapa 
nchini kati ya TP Mazembe kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
iliyoomba kutumia Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam  dhidi 
ya Esperance de Tunis kutoka nchini 
Tunisia.

Kocha Mkuu wa Yanga, Gamondi 
alisema ana uhakika haitokuwa 
mechi rahisi lakini amejipanga vi-
zuri na ana uhakika wa kuendeleza 
ushindi mbele ya wapinzani wao 

hao.
“Tunawaheshimu wapinzani wetu, 

lakini tumejipanga kuendeleza 
ushindi mbele yao, mechi yetu ya 
mwisho tulipata ushindi kutokana na 
ubora wetu, naamini tutaendeleza 
ubora wetu,” alisema Gamondi.

Katika mechi ya mwisho timu 
hizo kukutana kwenye mchezo wa 
Ngao ya Jamii Agosti mwaka Yanga 
ilishinda mabao 2-0 na  Gamondi 
alisema siku hiyo ndiyo alipojua 
ubora na udhaifu wa Azam.

“Niliona siku ile kipindi cha kwan-
za walicheza vizuri sana, na sisi 
kipindi cha pili tukabadilika, hivyo 

AFRICAN FOOTBAL LEAGUE..

Perci Tau

Miquissone
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