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Mauaji yatikisa
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Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Mwandaaji wa filamu ya Royal Tour, ambaye pia ni mwandishi wa habari
maarufu duniani, Peter Greenberg, walipokuwa wakijibu maswali ya wageni mashuhuri waliohudhuria uzinduzi wa
filamu hiyo katika ukumbi wa Guggenheim Museum, New York, Marekani juzi. PICHA: IKULU
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HABARI KITAIFA

Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba (kushoto),
akizungumza na Makamu
wa Rais wa Benki ya Du-
nia (@nayesimamia nchi
za Kanda ya Mashariki
na Kusini mwa Afrika),
Dk. Hafez Ghanem,
wakati wa Mikutano ya
Kipupwe ya Benki hiyo
na Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF), inay-
ton DC, Marekani, juzi.
| PICHA: WFM

Mauaji yatikisa kila kona

Na Waandishi Wetu

WATU sita wameuwawa katika
matukio tofauti ya kikatili likiwamo
la Katibu Mwenezi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Bari-
adi, kudaiwa kumuua mkewe kwa
kumnyonga hadi kufa kwa kile kina-
chodaiwa kukataa kuhamia kanisa
analosali mume wake.

Matukio hayo yametokea kwa
nyakati tofauti ndani ya wiki moja,
pamoja na tukio la bibi kumuua
mjukuu na kumjeruhi mwingine
kwa madai wanajisaidia ovyo, huku
binti aliyehitimu darasa la saba
mwaka jana, kutupa mtoto wa wiki
tatu kwenye shimo la choo.

Kutokana na mauaji hayo, Jeshi
Polisi Mkoa wa Simiyu, linamshikilia
Katibu Mwenezi huyo, Alex Luku-
mambaga, kwa tuhuma za kumuua
mke wake, Ernestina Bruno siku ya
Jumapili ya matawi. Ernestina al-
izikwa alhamisi iliyopita.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Simiyu, Shedrack Masija, alise-
ma mtuhumiwa huyo alikamatwa
jana akiwa nyumbani kwake kata
ya Ngulyati, Halmashauri ya Mji wa
Bariadi, wakati uchunguzi ukien-
delea kutokana na kelele nyingi za
wananchi kuwa amemuua mkewe.

“Tumeamua kumkamata na
kumuweka ndani Katibu Mwen-
ezi huyo, ili kuruhusu uchunguzi
ufanyike. Si unajua sisi Tanzania
hatuna desturi ya kuchunguza
huku mtuhumiwa akiwa nje? Ndi-
yo maana tunamshikilia,” alisema
Masija.

Masija alisema mtuhumiwa ana-
dai kuwa alimpiga na kumnyonga
mkewe baada ya kukuta ameweka
tawi alilotoka nalo kanisani (siku
hiyo ikiwa Jumapili ya Matawi).

“Alimpiga kwa kuwa alisham-
zuia kwenda kusali kanisani huko
na sababu ya kumzuia ni baada
ya mkewe kukataa kubadili dhe-
hebu na kuhamia anakosali yeye,”
alisema baadhi ya majirani ambao
majina yao yamehifadhiwa, wal-
itoa taarifa hiyo kuhusu chanzo cha
mgogoro hadi kusababisha mauti.

MGANGA AMCHINJA MTOTO

Mtoto wa miaka miwili, Ivan Colo-
Kata ya Songu, wilayani Siha mkoa-
ni Kilimanjaro, anadaiwa ameuawa
kwa kuchinjwa shingoni kwa panga
na kisha kufichwa kwenye mfuko
wa sandarusi na mtu anayedaiwa
kuwa mganga wa kienyeji.

Baada ya kutekeleza ukatili huo,
mtuhumiwa wa mauaji hayo, Ju-
manne Athuman (63), naye aliuawa
muda mfupi baadaye kwa kusham-
buliwa na wananchi waliochukizwa
na kitendo hicho.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kili-
manjaro, Simon Maigwa, alisema
mauaji hayo yalifanyika Aprili 18,
mwaka huu, majira ya saa 8:00
Ngumbaru.

“Ni kweli aliyemchinja mtoto na
yeye ameuawa na wananchi wenye
hasira. Lakini mpaka ninavyoongea,
nimeshatuma kikosi kazi maalum
kwenda Siha kufanya uchunguzi wa
kina na waniletee majibu,”alisema

Akizungumzia tukio hilo, shuhu-
da wa tukio hilo Julius Gasper,
ambaye ni ndugu wa marehemu,
alisema yeye akiwa nyumbani, wa-
toto wanne walikuwa wanacheza
nje, lakini baada ya muda kupita
wakaonekana wakiwa watatu na
alipowauliza yuko wapi mwenzao,
wakasema wao hawajui alipoenda.

Kwa mujibu wa Gasper, baada
ya taarifa hiyo, alichukua jukumu
la kuanza kufuatilia aliko mtoto
huyo na alipofika kwa jirani yao
(Jumanne Athuman), waliona kiatu
kimoja cha mtoto huyo (Ivan), kiki-
wa mlangoni, huku mlango ukiwa
umefungwa na damu zikichuruzika
kutoka ndani.

BIBI ADAIWA KUUA MJUKUU

JESHI la Polisi mkoani Shinyanga,
linamshikilia, Tatu Moshi (45) mkazi
wa Lyabukande wilayani Shinyanga,
kwa tuhuma za mauaji ya mjukuu
wake, Joseph Juma (4), baada ya
kumpiga sehemu mbalimbali za
mwili wake na kumwagia maji ya
moto, huku akimjeruhi mwingine
mwenye umri wa mwaka mmoja na
miezi saba kwa madai wanajisaidia
ovyo ndani ya nyumba.

Kamanda wa Polisi mkoani Shin-
yanga, George Kyando, alibainisha
hayo jana wakati akizungumza
na vyombo vya habari na kusema
kuwa tukio hilo lilitokea juzi majira
ya asubuhi.

Alisema mwanamke huyo ame-
kuwa na tabia ya kupiga wajukuu
zake mara kwa mara, kwa madai
kuwa wanatabia ya kujisaidia ho-
vyo.

Kyando alisema katika tukio la
siku hiyo, mtuhumiwa huyo alimp-
iga mjukuu wake sehemu mbaya za
mwili na kusababisha kifo chake,
huku mjukuu mwingine, Jimmy
Lameck mwenyewe akijeruhiwa.

“Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga
tunamshikilia mwanamke, Tatu
Moshi kwa tuhuma za mauaji ya
mjukuu wake, pamoja na mama
mzazi wa mtoto huyu Herena Nico-
laus, ambaye amekuwa akishuhudia
vipigo hivyo na hatoi taarifa juu ya
ukatili ambao wanafanyiwa watoto
wake na bibi yao,” alisema Kyando.

“Chanzo za mauaji haya ni bibi wa
watoto hawa kudai kuwa wajukuu

zake wamekuwa na tabia ya kuji-
saidia hovyo, ndipo akaamua kuwa
anawapiga, ili waache tabia hiyo
na kusababisha mauaji ya mjukuu
wake mmoja baada ya kumpiga
vibaya na kumwagia maji ya moto,”
aliongeza.

AUAWA KIKATILI

Mkazi wa Mtaa wa Mpanda Hoteli
katika Manispaa ya Mpanda mkoa-
ni Katavi, Marieta Thomas (90),
ameuawa kwa kuchomwa na kitu
chenye ncha kali kichwani na watu
wasiojulikana.

Akizungumza na  Nipashe,
mjukuu wa bibi huyo, Rosemary
Titus, amesema bibi yake ameuliwa
jana akiwa nyumbani kwake.

Alisema bibi yake alikuwa anai-
shi mwenyewe na wao walikuwa
wakimpelekea mahitaji pale anapo-
hitaji huduma.

“Nimepigiwa simu na dada yan-
gu leo asubuhi akaniambia bibi
ameuliwa, nilishtuka sana, nime-
kuja nimekuta wamemuua, ingawa
hakuna mgogoro wowote ulioku-
wapo,” alisema Rosemary.

Peter Mwita, jirani wa bibi huyo,
alisema alimuona bibi huyo siku
moja kabla ya kifo chake na haku-
wana tatizo lolote.

“Jana jioni kabla sijaenda lindoni
nilipita, alikuwa amekaa hapa nje,
nikamsalimia, nashangaa kusikia
ameuawa ila wachunguze labda
kutakuwa na mgogoro wa kifamil-
ia,” alisema jirani huyo.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Mpanda
Hoteli, Christina Ibrahimu, alikiri
kutokea kwa  tukio hilo baada ya
kupigiwa simu na mwananchi wake
na kuambiwa kwenye eneo lake ya-
metokea mauaji ya bibi huyo.

Kamanda wa Polisi mkoa wa Kat-
avi, Ali Makame, alisema upelelezi
wa awali unaonyesha tukio hilo Ii-
nahusishwa na imani za kishirikina.

TAKWIMU MATUKIO UKATILI

Matukio hayo yametokea ikiwa ni
siku chache tangu Aprili 6, mwaka
huu, Waziri wa Mambo ya Ndani,
Hamad Masauni, alipotoa bungeni
takwimu za matukio ya ukatili yali-
yoripotiwa vituo vya polisi tangu
mwaka 2019 hadi Machi mwaka
huu.

Alisema matukio ya ubakaji yali-
yoripotiwa kwa kipindi hicho ni
19,726 na matukio ya kulawiti ni
3,260, na kwamba kesi zilizofik-
ishwa mahakamani ni 21,063 am-
bapo washtakiwa 14,278 walihuku-
miwa.

Imeandikwa na Happy Sever-
ine (BARIADI), Anjela Mhando
(SIHA), Marco Maduhu (SHIN-
YANGA) na Neema Hussein
(KATAVI),

Utata waibuliwa
TANROADS kununua
mtambo wa sukari

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
amebaini kusuasua kwa utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa
Kiwanda cha Sukari Mkulazi mkoani Morogoro.

Vilevile, amebaini kukosekana kwa uwazi katika mchaka-
to wa ununuzi wa mtambo wa kuzalisha sukari kwa ajili
ya kiwanda hicho na utata wa Wakala wa Barabara (TAN-
EOADS) kupewa zabuni ya kununua na kufunga mtambo

uo.

CAG Charles Kichere ametoa angalizo la kutokea hasara
katika uwekezaji huo unaotumia fedha za wanachama wa
Shirika la Hifadhi ya Jamii (NSSF) katika ripoti yake ya
ukaguzi kwa mwaka 2020/21 ambayo sasa iko wazi kwa
umma baada ya kuwasilishwa bungeni wiki iliyopita.

Anafafanua kuwa Mkulazi ni kampuni tanzu ya NSSF
(kwa asilimia 96) na Shirika la Magereza (asilimia nne) in-
ayotekeleza miradi miwili ya viwanda vya sukari (eneo la
Mkulazi na Mbigiri) vinavyolenga kuzalisha tani 250,000
za sukari kwa mwaka.

Anasema kwa mujibu wa Mpangomkakati wa Kampuni
yva Mkulazi (2020/21 -2025/26) uliofanyiwa marekebisho,
mradi wa Mbigiri ulitarajiwa kuanza uzalishaji msimu wa
mwaka 2021 na kuzalisha tani 15,234 za sukari ifikapo
msimu wa mwaka 2022.

“Mradi wa Mkulazi ulipanga kuanza uzalishaji katika
msimu wa mwaka 2023 kwa makadirio ya uzalishaji wa
tani 31,098 za sukari ifikapo msimu wa 2024.

“Hata hivyo, katika ukaguzi wangu, nilibaini hadi tarehe
26 Februari 2022, Kampuni ya Mkulazi ilikuwa haijakamil-
isha ufungaji wa mashine za kiwanda katika eneo la Mbigi-
ri ambapo ujenzi ulikuwa umefikia asilimia 13.8 na ujenzi
wa miundombinu ya eneo la Mkulazi ulikuwa unaendelea.

“Kampuni yva Mkulazi ilinieleza kuwa kucheleweshwa
kwa ufungaji wa mashine kiwandani kulisababishwa
na mlipuko wa janga la UVIKO-19 lililoathiri kuwasili
kwa mashine zilizonunuliwa nje ya nchi na kusafiri kwa
washauri wa ufungaji wa kiwanda,” anasema.

Vilevile, CAG alibaini kuwa kutokana na kuchelewa kwa
ujenzi na ufungaji wa mashine za kiwanda cha sukari,
Kampuni ya Mkulazi iliuza miwa iliyovunwa kwa sababu
kiwanda hakikukamilika ili kuanza uzalishaji wa sukari.

Anabainisha kuwa kwa mwaka wa fedha 2020/21, kam-
puni ilivuna hekta 382 za miwa na kuuza tani 32,121.6
kwa Sh. bilioni 1.16.

UTATA UNUNUZI MTAMBO

CAG pia anabainisha kuwapo udhaifu katika ununuzi wa
mtambo wa kiwanda cha sukari katika Kampuni ya Mkula-
Zi Holding Company Limited.

Anasema udhaifu huo unajumuisha ukosefu wa sababu
za msingi za kuihusisha TANROADS katika ununuzi wa
mtambo wa kiwanda hicho cha sukari.

CAG anaendelea kubainisha kuwa Menejimenti ya Kam-
puni ya Mkulazi haikutoa sababu za msingi za kuchagua
TANROADS kufanya ununuzi kwa niaba yake na siyo taasi-
si zenye uzoefu wa ununuzi kwa niaba ya taasisi za seri-
kali kama vile TEMESA au Wakala wa Ununuzi Serikalini.

“Pia nilibaini Kampuni ya Mkulazi haikutekeleza wajibu
wake wa ununuzi kama ilivyokuwa imeelezwa kwenye
makubaliano. Kwa mujibu wa nakubaliano, TANROADS
alitakiwa kufanya mchakato wa ununuzi hadi zabuni itaka-
potolewa kwa mshindi wa zabuni na utiaji saini ulipaswa
kufanywa na Kampuni ya Mkulazi.

“Hata hivyo, nilibaini kuwa TANROADS ilifanya mchakato
mzima wa ununuzi. Hapakuwa na ushahidi kuwa Kampuni
yva Mkulazi ilihusika katika kuandaa mabhitaji, vipimo na
makadirio ya majenzi (BOQ) kwa ajili ya kusanifu, kuleta,
kusimika na kuuzindua mtambo wa kiwanda cha sukari
(pamoja na kusafisha) kabla ya mwaliko wa zabuni kama
ilivyoainishwa katika makubaliano,” anafafanua.

UDHAIFU UTIAJI SAINI

CAG anasema kuwa wakati makubaliano yaliitaka Mkula-
zi kutia saini mkataba, alibaini kuwa makubaliano hayo
yalifanyiwa marekebisho ili kuipa TANROADS mamlaka ya
kutia saini.

Anabainisha zaidi kuwa Oktoba 23, 2019, TANROADS
iliingia mkataba wa usanifu, kuleta, kuusimika na kuzin-
dua mtambo wa kiwanda kwa bei ya mkataba ya dola za
Marekani milioni 50.86 na Sh. bilioni 11.74 cha ziada ikiwa
ni pamoja na kodi nyinginezo za ndani.

“Sikupata ushahidi kuwa mkataba ulihakikiwa na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali kama inavyotakiwa na Kanuni
ya 59(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013.

“Aidha, Kampuni ya Mkulazi haikuwa na jukumu la kusi-
mamia huo mkataba na hivyo mradi unasimamiwa na
TANROADS. Kwa hivyo, malipo kwa ajili hiyo hufanywa na
NSSF baada ya kupokea hati na nyaraka za malipo kutoka
TANROADS.



wmsanizo 2. NIPASHE 3

HABARI KITAIFA

... Wabunge wammuwagia
pongezi, wapewa somo
kuhusu makadirio
wizara ya utalii

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limempongeza Rais Samia Suluhu Hassan
anavyoendelea kutangaza utalii kupitia filamu maalum
va The Royal Tour huku wabunge wakitakiwa kufua-
tilia kwa umakini ili wakati wa makadirio ya mapato
na matumizi ya Wizara ya Maliasili na Utalii, watoe
michango vao.

Spika wa Bunge, Dk.Tulia Ackson alitoa kauli hiyo
bungeni jana mara baada ya kumalizika kwa kipindi cha
maswali na majibu huku akisema filamu hiyo ina lengo
la kuitangaza Tanzania na vivutio vilivyopo hatua am-
bayo itaongeza watalii nchini.

“Sisi sote tunatambua jana Mheshimiwa Rais Samia
amezindua filamu maalum ya kuhamasisha utalii nchini,
kwa sababu waheshimiwa wabunge huwa mnachangia
sana kuhusu kuongeza idadi ya watalii wanaokuja.

“Kwa niaba yenu wote sisi kama Bunge tunam-
pongeza kwa hatua anayochukua kwenye hili eneo la
kuongeza watalii. Kwa hiyo waheshimiwa wabunge
kwa sababu bajeti ya Maliasili na Utalii inakuja hivi
karibuni, ni muhimu sana kila mbunge afuatilie mambo
yanayoendelea huko ili kama kuna la kuishauri hapa na
pale itakuwa rahisi,"alisema. )

Alisema lengo la kufuatilia ni kujua hatua zilizochuku-
liwa na zile wanazotamani ziongezeke.

Akizungumza nje ya Bunge, Mbunge wa Viti Maalum
(CHADEMA), Esther Matiko, alimpongeza Rais kwa
kuwa na utashi wa kisiasa kuhakikisha anautangaza
utalii wa Tanzania ambao takwimu za serikali zinao-
nyesha unachangia asilimia 25 ya fedha za kigeni na
asilimia 17.5 ya pato la taifa.

Matiko alishauri serikali kuwekeza kwenye utalii wa
michezo kwa kujenga viwanja vya kisasa vya michezo
mbalimbali; utalii wa matibabu kwa kujenga hospitali za
kisasa na kumbi za mikutano ili ifanyike mikutano ya
kimataifa nchini.

“Tangu tupate uhuru hatujawahi kupata watalii milioni
mbili tofauti na nchi zingine wanatengeneza ‘artificial’
utalii (utalii bandia). Wanapata watalii zaidi ya watalii
milioni nne au nane.

“Kwa kuwa ameonyesha huu utayari tuangaze na
eneo lingine utalii wa kimatibabu tutapata wateja
wengi kuja Tanzania, utalii wa kimichezo kwa kujenga
viwanja kwa mfano kvvenye mpira wa kikapu wa-
naenda Rwanda. Tuandae mikutano ya kimataifa, hoteli
zitapata watu. Hii ni nzuri sana Tanzania imetangazika,
nimshauri Rais awekeze na huko ikiwezekana tuandae
hata Kombe la Dunia,” alisema.

Mbunge wa Hai (CCM) Saashisha Mafuwe, alisema
matokeo ya filamu hiyo yataonekana haraka kwenye
uchumi wa nchi kwa kuwa sekta ya utalii imekuwa na
mchango mkubwa kwenye pato la taifa.

“Ni wajibu wetu Watanzania kuunga mkono jitihada
hizi kubwa ili wageni watakapokuja wakutane na
mazingira rafiki na kwamba wananchi wa jimbo la
Hai tayari wamejiandaa kikamilifu kuvvapokea wageni
ikizingatiwa ni wadau wakubwa wa utalii kwani Mlima
Kilimanjaro upo kwenye jimbo langu,” alisema.

Naye Mbunge wa Kigamboni (CCM), Dk.Faustine Ndug-
ulile, alisema filamu hiyo imelenga kutangaza utalii wa
Tanzania na itaonyeshwa Marekani na Ulaya. o

Mbunge wa Mpanda Mjini (CCM), Sebastian Kapufi, ali-
wataka Watanzania kumuunga mkono Rais kwa sababu
imekuwa kilio cha muda mrefu cha kupata jukwaa la
kuutangaza utalii wa nchi kwa kina. } .

Mbunge wa Makete(CCM), Festo Sanga alisema filamu
hiyo ni ya kihistoria ya kuupeleka utalii kwenye dunia
va watalii na kuitaka wizara husika kujiandaa kuweka
mazingira mazuri ya watalii kuishi na kuhudumiwa
ndani ya hifadhi zilizopo nchini.

Alitaka kuwapo na ushirikishwaji wa sekta binafsi na
uwe wa hali ya juu kwa wale WanaOJ|hu5|sha na utalii.

Mbunge wa Kuteuliwa, Riziki Lulida, alisema Tanza-
nia lazima itangazwe kupma filamu ya Royal Tour na
kwamba hatua hiyo imezindua dunia kujua utalii uliopo
nchini ikiwamo Serengeti, Mlima Kilimanjaro na mae-
neo mengine ambayo nchi zingine zimekuwa zikidai
ni yao. Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Maliasili,
Ally Makoa, alisema hatua ya Rais ya kuutangaza utalii
italeta mchango mkubwa kwenye sekta hiyo kwa ku-
tambulisha nchi na kuongeza idadi ya watalii na watan-
zania watapata ajira.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Bajeti, Omary Ki-
gua, alisema Samia ni Rais wa kwanza kufanya jambo
kubwa la aina hiyo na kwamba nchi itakwenda kupata
maendeleo kutokana na mapato ya nchi kuongezeka.

Mwendesha pikipiki, akipita jirani na chemba ya majitaka iliyoziba na kutiririsha maji machafu katika Mtaa
wa Moyo, Mikocheni, mkoani Dar es Salaam jana na kusababisha harufu mbaya na kero kwa wakazi wa
eneo hilo. PICHA: JUMANNE JUMA

Samia aeleza milima, mabonde
kufanikisha filamu Royal Tour

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan,
jana alieleza aliyopitia wakati
wa kurekodi filamu ya Royal
Tour, ikiwamo kuendesha gari
la mfumo wa kawaida (manual)
kwa mara ya kwanza baada ya
miaka 15.

Lingine ni kuwa na waongoza
watalii wengi ambao walikuwa
wakimwelekeza vitu vya ku-
fanya, yakiwamo maeneo anay-
otakiwa kwenda na asiyotakiwa.

Rais aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akijibu maswali ya wa-
dau wa utalii na sanaa baada
ya uzinduzi wa filamu ya hiyo,
uliofanyika katika jumba la
Makumbusho la Guggenheim,
New York, Marekani, yaliyoon-
gozwa na mwandishi wa habari
nguli nchini humo, Peter Green-
berg.

Katika mahojiano hayo mwa-
nahabari huyo alimwuliza Rais
kama ni mara yake ya kwanza
kuendesha gari mwenyewe
kwa muda mrefu naye akajibu:
“Baada ya miaka 15, ndiyo.”

Rais Samia alisema kitu kil-
ichomfurahisha zaidi wakati
wa utengenezaji wa filamu hiyo
ni kuongoza shughuli za utalii,
ingawa alikiri kuwa haikuwa
kazi rahisi kutokana na kuzun-
gukwa na waongoza utalii wengi
ambao walikuwa wakimwele-
keza vitu vya kufanya.

“Nilikuwa na waelekezaji
wengi ambao walikuwa wakin-
iambia usifanye hiki, usifanye
kile, usiende pale, lakini ilinibi-
di niendelee na kazi. Hivyo ndi-
vyo ilivyokuwa na nilifanikiwa,”

alisema huku akitabasamu.

Alisema pia hakutarajia kama
filamu hiyo ingetoka katika ubo-
ra mzuri kwa sababu ilirekodiwa
sehemu tofauti huku mtangazaji
huyo akisema ilikuwa ikirekodi-
wa kwa saa 14 hadi 15 kwa siku,
hivyo hawakupata muda mzuri
wa kulala na wakati mwingine
iliwalazimu kula mlo mmoja au
miwili kutokana na kutingwa na
kazi.

Akijibu swali la Green-
berg ambaye pia ndiye aliye-
andaa filamu hiyo kuhusu ni
kitu gani wageni wakitegemee
wanapokwenda kutembelea
Tanzania, Rais Samia alisema
Watanzania ni wakarimu, hivyo
wageni watakaotembelea nchi
watafurahia hilo.

Pia Rais alisema ana mpango
wa kuwaunganisha waigizaji wa
Tanzania na dunia ikiwa ni moja
ya mikakati ya kuitangaza nchi
pamoja na vivutio vyake duni-
ani.

Alisema hivyo wakati akiji-
bu swali kutoka kwa msichana
wa Kitanzania anayeishi Mare-
kani aliyejitambulisha kwa jina
la Maria, aliyetaka kufahamu
mpango wa nchi katika kusaidia
wasanii wadogo wenye malen-
go ya kuendeleza kile ambacho
nchi imeakianzisha.

“Kwa mwigizaji mdogo wa
kike ambaye najivunia sana
nchi yangu, ni kitu gani seri-
kali yangu itatoa kuendeleza
kile ulichoanzisha, ambacho ni
kizuri, kuendeleza kuionyesha
nchi yangu, kuendeleza kufuata
nyayo zako kuionyesha dunia ni
kwa namna gani Tanzania ni se-

hemu nzuri?” aliuliza Maria.

Akijibu swali hilo, Rais Samia
alisema ameazimia kuungani-
sha waigizaji wa Tanzania na
kuwa ameshaanza kufanya mi-
kutano na wadau wakubwa wa
tasnia hiyo, hivyo wampe nafasi
atatekeleza.

“Jana (juzi) nilikuwa na mku-
tano mzuri na taasisi tano kub-
wa katika sekta ya usafiri hapa
Marekani. Kwa hiyo nilikuwa na
mazungumzo mazuri nao. Na
moja katika mazungumzo hayo,
nilikutana na mtu ambaye ana-
fanya kazi Paramount na IMC.
Kwa hiyo tulikuwa na mazun-
gumzo mazuri na kuunganisha
utamaduni na sanaa ya Tanza-
nia katika sekta hiyo. Hivyo nad-
hani nimeanza kuwafanyia kazi,
nipe muda,” alifafanua Rais.

Baada ya mazungumzo hayo,
Greenberg ambaye alifurahia
kusikia ‘Big Five’ (wanyama wa-
tano maarufu) katika nyanja ny-
ingine baada ya ile ya wanyama
iliyomo katika filamu ya Royal
Tour, alisema leo watakuwa na
mazungumzo zaidi yatakayohu-
su suala hilo la sanaa ya filamu.

Paramount Pictures ni moja
ya kampuni kubwa tano za fila-
mu duniani zikiwamo Gaumont
Film ya Ufaransa iliyoanzishwa
mwaka 1895, Pathé (1896), Tita-
nus (1904), Nordisk Film (1906),
na Universal Studios (1912).

Rais Samia aliondoka nchini
wiki iliyopita kwenda Mareka-
ni ambako pamoja na mambo
mengine, alizindua filamu ili-
yojumuisha wadau takribani
400 wa tasnia za utalii, sanaa,
burudani na uwekezaji.
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Polisi yaeleza sababu kifo cha Padri |

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, limesema limekamil-
isha uchunguzi wa mwili wa Padre
wa Parokia ya Mbezi Mshikamano,
Francis Kangwa, ambao unaonye-
sha kuwa na dalili za kujiua.

Mwili wa Padre huyo ulikutwa
ndani ya tangi la kuhifadhia maji
jirani ya nyumba ya mapadre wa
Shirika la Wamisionari wa Afrika,

Akizungumza na Nipashe jana
Kamanda wa kanda hiyo, Jumanne
Muliro, alisema Jeshi la Polisi lime-
kamilisha uchunguzi wa mwili huo
na kwa sasa linapeleleza sababu za
kujiua.

“Kuna dalili kubwa za yeye kujiua,
kwa nini amejiua ndiyo tunapele-

leza. Eneo la tukio kuna tangi kubwa
la maji na kuna ngazi, alivua shati
tu. Uchunguzi wa mwili huo ume-
shakamilishwa na kifo chake kime-
tokana na kukosa hewa,” alisema.

Mmoja wa waumini katika kanisa
hilo ambaye hakutaka jina lake li-
andikwe gazetini alisema Padre
huyo hakuwa mtu mbaya.

“Aliishi vizuri na watu na ndiyo
maana waumini tunatamani ku-
jua shida ni nini? Jambo gani lime-
tokea? Alikuwa mtu wa watu kwa
waumini, watoto, wenye umri wa
kati, wazee alikuwa mtu mzuri, ali-
kuwa anaweza kukushauri kwa nini
ukae karibu na Mungu, uabudu na
utende mambo mazuri duniani,”
alisema.

Mwili wa Padre huyo unatarajia
kuzikwa kesho katika makaburi ya

Taarifa ya kifo chake ilitangazwa
kwa mara ya kwanza Ijumaa Kuu
na Paroko Msaidizi, Padre Louis
Mtamati.

Aprili 12, mwaka huu, Padre huyo
aliegeza gari lake kwenye nyumba
ya mapadre wa shirika hilo ya Ati-
man House eneo la Posta na kuhud-
huria ibada ya kubariki mafuta
ya Crism ndani ya Kanisa Kuu la
Mtakatifu Joseph na baadaye kula
chakula cha mchana na wenzake.

Siku iliyofuata hakuonekana
wala kupatikana katika simu yake
ya kiganjani huku gari lake likiwa
kwenye maegesho Atiman House
na wakati wakijiandaa kutoa
taarifa polisi ndipo mwili wake ul-
ipobainika kuwapo ndani ya tangi
la maji.

Meneja Usimamizi wa kampuni ya Tawakal inayotoa huduma za mabasi kati ya Tanzania na Kenya,
Athumani Abdarahaman, akizungumza na waandishi wa habari jijini Tanga jana, akiiomba serikali ipitie
haraka mchakato wa kuongeza nauli kutokana na kupanda kwa bei za mafuta PICHA: BONIFACE GIDEON

CAG ashtukia vikwazo viwili uwekezaji nchini

Na Sanula Athanas, DODOMA

ya nchi 190.
Kwa mujibu wa taarifa hiyo,

¢ Jana.

Kichanga cha wiki tatu
chakutwa shimo la choo

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MTOTO anayesadikiwa kuwa na umri wa

wiki tatu, ameokotwa kwenye shimo la choo
: cha Shule ya Msingi Magindu, wilayani Kibaha

baada ya kutupwa na mama yake.
Akizungumza na Nipashe jana, Diwani wa
Magindu, Erasto Makala, alisema mtoto huyo

: alikutwa kwenye shimo hilo usiku wa kuam-

kiajana.
Makala alisema mama wa mtoto huyo,

anayejulikana kwa jina la Belita, baada ya

kumtumbukiza mtoto huyo chooni anadaiwa
kukimbilia kusikojulikana.
Alisema kwa sasa wanawasiliana na watu

: wa ustawi wa jamii kwa ajili ya kumchukua

mtoto huyo na kwamba bibi wa mtoto huyo

: amemtambua mjukuu wake na sasa anashi-

kiliwa na polisi kwa ajili ya mahojiano.
Kaimu Ofisa Mtendaji wa Kata ya Magindu,

Shabani Muhidini, alikiri kuokotwa mtoto

huyo majira ya saa 9:00 usiku wa kuamkia

Muhidini alisema mlinzi wa shule ndiye

: aliyesikia sauti ya mtoto akilia kwenye shimo

la choo, hivyo kwenda kuwaamsha walimu

walioko karibu wakabomoa shimo na kumtoa

mtoto huyo akiwa hai. _
“Mlinzi baada ya kusikia sauti ya mtoto
kutoka chooni aliwaamsha walimu wakatumia

¢ tochi kumulika na walimwona mtoto huyo
¢ akiwa hai,” alisema Muhidini.

Alisema mtoto huyo aliokolewa na alipele-
kwa kupata huduma ya kwanza katika Kituo

i cha Afya Magindu na sasa anaendelea vizuri.

“Baada ya kushirikiana na wenyeviti ku-

tambua ni nani amejifungua hivi karibuni,
: akatambulika kuwa aliyemtupa mtoto ni

mtoto wa Belita ambaye alihitimu darasa la

saba mwaka 2021. Alipotafutwa hakupatikana
: alikuwa tayari ametoroka,” alisema.

Mtendaji huyo alisema wazazi wa binti

aliyetupa mtoto, walipoulizwa kuhusiana na

mtoto wao hawakuweka wazi sababu za binti

¢ vao kufanya tukio hilo ingawa wako baadhi
¢ ya majirani waliosema hakukuwa na maele-
: wano mazuri kati ya binti huyo na wazazi

+ wake tangu alipogundulika kuwa mjamzito.

Muhidini alisema kuna taarifa za kupatikana
kwa binti huyo maeneo ya Mbezi akijaribu
kutoroka na taratibu za kurudishwa polisi
Mlandizi kwa hatua za Kisheria zinaendelea.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani, Pius
Lutumo, alipoulizwa kuhusiana na tukio hilo

alisema bado hajapata taarifa.

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
ametaja mambo mawili ya-
nayokwaza uwekezaji nchini,
huku Tanzania ikishika nafasi
yal4 katiya190 kwenye orod-
ha ya nchi zenye mazingira
rafiki kwa uwekezaji.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
kwa mwaka wa fedha 2020/21
iliyowasilishwa bungeni jijini
hapa Jumanne ya wiki iliyopi-
ta, CAG Charles Kichere anase-
ma mazingira yasiyoridhisha
ya uwekezaji ni miongoni
mwa vikwazo vinavyoyakabili
mataifa yanayoendelea.

Anasema marekebisho ya
kimfumo mara nyingi ni suala
muhimu la kuondoa vizuizi
vya uwekezaji, akirejea ripoti
inayoitwa ‘Easy of Doing Busi-
ness Report, 2020’ iliyotolewa
na Shirika la Kimataifa la Fed-
ha (International Finance Cor-
poration), Tanzania ikiorod-
heshwa katika nafasi ya 141 kati

kwa miaka mitano iliyopita,
kuanzia mwaka 2015 hadi
2020, Tanzania ilishuka kwa
asilimia nane (8) katika kuwe-
ka mazingira rafiki ya biashara.

“Nafasi hii iko chini ya
makadirio ya nchi ya kuwamo
kwenye nafasi 100 za juu ifi-
kapo mwaka 2020 kama ilivy-
oainishwa katika Mpango wa
Maendeleo wa Miaka Mitano
- 11 (2016/17-2020/21).

“Tanzania inafanya jitihada
mbalimbali ili kuboresha maz-
ingira ya uwekezaji nchini.
Hata hivyo, katika mapitio
yangu ya shughuli za Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC),
nilibaini upungufu unaoathi-
ri mazingira ya uwekezaji
nchini,” anabainisha.

CAG anataja mambo mawi-
li aliyoyabaini kukwaza
uwekezaji nchini, yakijumui-
sha matumizi duni ya majuk-
waa ya mtandao ili kukuza
uwekezaji.

Anafafanua kuwa mapitio ya za uwekezaji nchini,” CAG ya Kitaifa ya Uwekezaji ku-
taarifa za mipango ya TIC ka- Kichere anawasilisha hoja pewa motisha na vivutio vya
tika kukuza fursa za uwekezaji  yake. ziada kuanzia mwaka 2015 ili-

kupitia majukwaa ya mtandao-
ni yalibaini kituo hakitumii
majukwaa ya mitandao kika-
milifu.

“Kituo  kilikuwa kimetoa
makala moja tu ya video ya
uhamasishaji wa uwekezaji
kwa lugha ya Kiswahili pekee
iliyotolewa mwezi Novemba
2017; pia kituo hakikuweka
kwenye mtandao mkataba wa
huduma kwa mteja kwenye
Dirisha la Uwekezaji Tanzania
kwa ajili ya uelewa kwa wadau.

“Kituo hakikuchapisha kwe-
nye tovuti yake mwongozo wa
huduma za vibali, leseni na
mahitaji ya usajili. Nina maoni
kuwa utumiaji bora wa majuk-
waa ya kimtandao una athari
chanya kubwa katika kukuza
uwekezaji nchini.

“Ninapendekeza TIC iongeze
matumizi ya majukwaa ya
mitandao kwa kushirikiana
na wadau wengine ili kuku-

Analitaja jambo la pili lin-
alokwaza uwekezaji ni vikwa-
zo katika kutoa motisha na
vivutio kwa wawekezaji wa
kimkakati.

CAG anafafanua kuwa vi-
fungu vya 19 na 20 vya Sheria
ya Uwekezaji Tanzania, Sura
ya 38 (kama ilivyorekebishwa
mwaka 2015) kupitia vifungu
vya 19 na 20 vya Sheria ya
Fedha za Umma ya Mwaka
2015, vinaruhusu kutoa moti-
sha maalum kwa uwekezaji wa
kimkakati na uwekezaji mkub-
wa kwa agizo lililochapishwa
kwenye Gazeti la Serikali linal-
otolewa na Waziri wa Fedha na
Mipango kufuatia mapende-
kezo ya Kamati ya Kitaifa ya
Uwekezaji.

“Nilipitia motisha maalum
na vivutio vilivyotolewa kwa
wawekezaji kufikia tarehe 30
Juni 2021 na nikabaini miradi
19 iliyoidhinishwa na Kamati

kuwa haijachapishwa kwenye
Gazeti la Serikali ili kukamili-
sha na kuhalalisha utoaji wa
motisha husika.

“Hali hii imesababisha utoaji
wa motisha na vivutio vya zia-
da kuchelewa kwa miaka sita.
Pia nilibaini kuwa wawekezaji
sita (6) walikuwa hawapata
majibu ya maombi yao ya ku-
pewa motisha na manufaa
ya ziada toka Juni 2020 hadi
wakati wa ukaguzi huu mwezi
Novemba 2021.

“TIC ilieleza kuwa Waziri wa
Fedha na Mipango amewekewa
ukomo na sheria kuu za kodi
(Sheria ya Kodi ya Mapato na
Kodi ya Ongezeko la Thamani)
juu ya utoaji wa motisha na vi-
vutio vya ziada vya uwekezaji
wa kimkakati na uwekezaji
mkubwa zaidi ya vile vinavyor-
uhusiwa kisheria. TIC inapan-
ga kuwasilisha ombi la mareke-
bisho ya sheria hizo.
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Dada, kaka kortini
kwa tuhuma kuuza
dawa za kulevya

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

WATU wawili wa familia moja, wakazi wa
Mtaa wa Kamando,Kata ya Igunga mkoani
Tabora Mjini, Caroline Isack (35) na kaka
yake Brayson Isack (30), wamepandishwa
kizimbani katika Mahakama ya Hakimu
Mfawidhi Wilaya ya lgunga kwa tuhuma za
kuuza dawa za kulevya.

Dawa hizo zinasadikiwa ni bangi yenye
uzito wa gramu tano na heroine yenye uzito
wa gramu 1.6. -

Mwendesha Mashtaka, Elimajid Kwey-
amba, alidai kwamba tukio hilo lilitokea
Desemba,16,mwaka 2021 majira ya usiku
katika Mtaa wa Kamando na kwamba
\éyatuhumiwa hao walikutwa wakiuza dawa

izO .

Mbele ya Hakimu Mfawidhi wa Mahakama
ya Wilaya ya Igunga, Lydia llunda, Kwey-
amba alidal kuwa siku ya tukio, washitakiwa
walikamatwa na maofisa wa polisi wakiuza
dawa hizo.

Alidai pia kwamba washitakiwa walitenda
makosa hayo mawili kinyume na kifungu
cha 17 kifungu kidogo cha kwanza (a) (2) cha
Sheria ya Kuzuia Dawa ya Kulevya sura va
518.995 kama ilivyofanyiwa mapitio mwaka

19.

, Kweyemba alidai kwamba upelelezi wa
kesi hiyo umekamilika na kuomba tarehe
nyingine kwa ajili ya usikilizwaji wa mael-
ezo ya awali. ‘

Hata hivyo, baada ya kusomewa mashita-
ka hayo, washitakiwa walikana, hivyo kesi
hiyo imeahirishwa hadi Aprili 28, mwaka
huu na watuhumiwa wapo nje kwa dhama-
na ya Shilingi milioni tano kila mmoja.

Mwendesha Mashtaka,
Elimajid Kweyamba, alidai
kwamba tukio hilo lilitokea
Desemba,16,mwaka 2021
majira ya usiku katika Mtaa
wa Kamando na kwamba
watuhumiwa hao walikutwa
wakiuza dawa hizo

Benki ya Dunia yaahidi
kuisaidia Tanzania

Na Benny Mwaipaja,
WASHINGTON DC

BENKI ya Dunia imekubali kui-
saidia Tanzania kukabiliana na
athari za kiuchumi zinazotokana
na madhara ya UVIKO-19 na vita
vinavyoendelea kati ya Russia na
Ukraine, huku Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,
akiishukuru.

Waziri Nchemba alitoa shukrani
hizo baada ya kukutana na kufanya
mazungumzo na Makamu wa Rais
wa Benki ya Dunia, anayesimamia
nchi za Kanda ya Mashariki na Kusi-
ni mwa Afrika, Dk. Hafez Ghanem,
wakati wa Mikutano ya Kipupwe ya
Benki hiyo na Shirika la Fedha la
Washington DC, Marekani.

Alimweleza kwamba Tanza-
nia inafanya kila njia kuhakikisha
kuwa uchumi wake ulioathiriwa
na matukio hayo unarejea katika
hali ya kawaida kwa kutafuta rasili-
mali fedha na kuzielekeza kwenye

sekta zitakazochochea ukuaji wa
uchumi ikiwamo kilimo, na kui-
marisha sekta binafsi. ‘Tumepokea
taarifa ya namna Benki ya Dunia na
Shirika la IMF linavyokusudia ku-
fufua uchumi wetu kwa kuwekeza
kwenye sekta za uzalishaji ikiwamo
kilimo, mifugo na uvuvi pamoja
na kuisaidia sekta binafsi hususan
wajasiriamali wakiwemo wamach-
inga,” alisema Dk. Nchemba.

Alisema Wizara ya Fedha na Mip-
ango kwa kushirikiana na wataalam
wa Benki ya Dunia, IMF na Benki ya
Maendeleo ya Afrika, watakutana
ili kupitia maeneo ambayo yana-
hitaji kufanyiwa kazi ili utekelezaji
wa miradi hiyo ianze Mwaka mpya
wa Fedha 2022/2023.

“Tuna maeneo yanayohitaji
uangalizi wa karibu yakiwamo ya
mfumuko wa bei, kupanda kwa bei
za bidhaa ambayo ni muhimu kwa
wananchi wetu na yanahitaji Seri-
kali ipunguze kodi na fidia ya fedha
hizo zinatakiwa zipatikane kutoka
kwenye vyanzo vingine, kama tu-

navyoendelea na mijadala hii,” al-
iongeza Waziri Nchemba.

Ghanem alipongeza mabadiliko
makubwa ya kisera na kiuchumi
yanayoendelea nchini, ambayo
anaamini yatasaidia kukuza uchu-
mi wa nchi na wananchi wake.

Aliahidi kuwa Benki yake itai-
saidia Tanzania na nchi nyingine
za Afrika kukabiliana na athari za
majanga ya ugonjwa wa Uviko na
athari za vita vya Ukraine na Russia
vilivyosababisha kupanda kwa bei
za bidhaa zikiwamo bei za mafuta
na vyakula duniani kote.

Waziri Nchemba yuko Marekani
akiongoza ujumbe wa Tanzania
kwenye mikutano ya Kipupwe ya
Benki ya Dunia na Shirika la Fed-
ha la Kimataifa - IMF, ambayo im-
ewakutanisha Magavana wa Taasisi
hiyo, mashirika yasiyo ya kiserikali
na sekta binafsi ambapo dhima
kubwa ya mwaka huu ni kucham-
bua na kutoa mapendekezo ya
namna ya kufufua uchumi wa nchi
ulioathiriwa na matukio hayo.

- &

Mafundi wakiwa katika ujenzi wa barabara ya mabasi yaenda

- -';:__‘ 55 S v . -
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mkoani Dar es Salaam, jana. PICHA: JUMANNE JUMA

yo haraka katika barabara ya Kawawa,

Maslahi ya madiwani na wenyeviti yatikisa Bunge

Na Sanula Athanas, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, ameagiza Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Bajeti
kuifanyia kazi hoja ya maslahi
ya madiwani na wenyeviti wa

ni hapa jana wakati akiahirisha
kikao cha mchana cha Bunge
baada ya wabunge wengi wali-
ochangia mjadala wa makadi-
rio ya mapato na matumizi
ya Ofisi ya Rais - TAMISEMI
kulalamika kuhusu maslahi ya
madiwani na wenyeviti hao.
Wabunge waliochangia
mjadala huo na kuligusia suala
hilo ni pamoja na Deo Sanga
(Makambako), Florent Kyombo
(Nkenge), Mwita Getere (Bun-
da), Christina Ishengoma (Viti
Maalum), Mussa Sima (Singida

Mjini), Robert Maboto (Bunda
Mjini), Noah Mollel (Arumeru
Magharibi) na Ramadhani Ig-
hondo (Singida Kaskazini),
aliyetishia kushika shilingi ya
waziri.

Spika Tulia alisema wabunge
wengi wamelalamika kuhusu
maslahi duni ya madiwani na
hivyo anaelekeza suala hilo
liwe miongoni mwa hoja nyeti
za kujadiliwa na Kamati ya Ba-
jeti.

“Hoja hii ya maslahi ya madi-
togoji ichukuliwe na Kamati ya
Bajeti na kuifanya kama moja
ya hoja nyeti za kufanyiwa
kazi,” alisema.

Wabunge Robert Maboto
(Bunda Mjini), Antony Mwan-
tona (Rungwe), Njalu Silanga
(Itilima) na Stanslaus Mabula

(Nyamagana) waliitaka serikali
kuongeza bajeti kwa ajili ya
Wakala wa Barabara za Mjini

""" (TARURA), waki-
sisitiza kuwa hali ya barabara
hizo ni mbaya kwenye maeneo
mengi nchini.

“Ni kweli bajeti ya TARURA
imeongezwa hadi Sh. bilioni
800, lakini barabara zinazo-
hitaji fedha ni nyingi. Kwenye
Jimbo la Nyamagana pekee,
kuna barabara zenye urefu wa
zaidi ya Km 900 zinahitaji fed-
ha,” alisema Mabula.

Mbunge wa Urambo, Ma-
greth Sitta (CCM), aliitaka seri-
kali kuajiri walimu 600 wanao-
hitajika Urambo na kuungana
na wabunge wenzake kutaka
nyongeza ya posho za madi-
wani na kufikiria kuwa na uta-
ratibu huo kwa wenyeviti wa

Pia aliitaka serikali na wa-
dau wa elimu kutoa huduma
ya chakula kwa shule zote ili
kuongeza ufaulu na kuimari-
sha afya za wanafunzi.

VITI MAALUM

Mbunge wa Viti Maalum, Ju-
liana Shonza (CCM), alisema
kutoshirikishwa kwa wabunge
wa viti maalum katika kamati
za fedha za halmashauri kume-
wafanya kushindwa kusima-
mia mikopo ya asilimia nne ya
mapato ya halmashauri inayo-
tolewa kwa wanawake.

Alisema wanawake wame-
waamini kwenda kusimamia
maslahi yao lakini katika vikao
hivyo ambavyo vinajadili mas-
uala yote ya fedha wabunge
hao wamekuwa hawaingii.

“Fedha zinatolewa lakini
hazirejeshwi, sisi ambao tu-

nakaa na hao watu tunajua
changamoto zao, hatushirik-
ishwi katika vikao vya kamati
za fedha,” alilalamika.

Katika hilo, Spika wa Bunge,
Dk.Tulia, alisema hoja hiyo
imekuwa ikiibuliwa mara kwa
mara bungeni lakini anafiriki
ni muhimu kwa wabunge wa-
nawake kukutana na kuweka-
na sawa kuhusu jambo hilo.

Alisema mbunge wa viti
maalum anawakilisha hal-
mashauri zote za mkoa wake
na hawezi kuwa mjumbe wa
kamati za fedha za halmashau-
ri zote.

“Ndiyo maana ninasema
lazima tukalizungumze kwa
sababu wabunge wa majimbo
wapo na wa viti maalum wapo,
tunaweza kushauriana vizuri
kuhusu jambo hili kuliko ku-
fikiri ni jambo rahisi, ” alisema.
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Serikali isikilize kilio
cha waagizaji magari

HIVI Karibuni, Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alipotembelea
Bandari ya Dar es Salaam, alisema magari yaliyotengenezwa chini
yamwaka 2010 yasiingizwe nchini, ili kuepusha nchi kuwa dampo.

Agizo hilo liliwaibua waagizaji na wauzaji wa magari wakiomba
serikali ipunguze ushuru, ili Watanzania wengi wenye kipato cha
kawaida waweze kuyaagiza matoleo mapya.

Wauzaji hao walisema wateja wao wamekuwa wakiagiza mato-
leo ya zamani kwa sababu ya bei zake kuwa chini, ambayo wana
uwezo wa kuimudu ikilinganishwa na matoleo mapya.

Mathalani, Kampuni ya Jan International Limited inayojishu-
ghulisha na uuzaji magari ilisema asilimia kubwa ya wateja hu-
nunua magari ya mwaka 2005, 2006 na 2008 kutokana na bei
yake kuwa chini.

Alitolea mfano kwa wanunuzi wa magari madogo yaliyotengen-
ezwa mwaka 2010 kushuka chini bei zake huwa ndogo, ambazo
huanzia Sh. milioni 15 kulingana na aina ya gari.

Kampuni ya SBT Japan ofisi ya Tanzania, ilisema kwamba mte-
ja anapokwenda kwao na kuchagua gari ya toleo la zamani siyo
kwamba analipenda zaidi bali ni kutokana na thamani yake soko-
ni.

Alitolea mfano mteja anataka kuagiza RAV4 ya mwaka 2012
thamani ya kununua gari hilo nchini Japan ni kubwa na ushuru
kwa makisio mteja anatakiwa awe na fedha siyo chini ya milioni
40.

Kwamba RAV 4 toleo la zamani mfano ya 2004 unaweza kutumia
Sh. milioni 25 wakati toleo la sasa kuagiza peke yake unaweza ku-
tumia siyo chini ya milioni 20.

Meneja wake alisema siyo kwa watumishi wala wafanyabiashara
kwenye asilimia 100 labda wanaoagiza magari ya toleo la sasa ni
asilimia tano. Endapo itakuwa hivyo kama walivyoelekeza kwa
sababu bado kauli yake haijatolewa ufafanuzi kama yazuiwe ka-
bisa ya chini ya mwaka 2010 au ni mkakati upi utawekwa.

Wauzaji na waagizaji hao wanapendekeza serikali kupunguza
kodi, ili kuwezesha wengi kuagiza magari ya kisasa ambayo wa-
naweza kuyalipia kwa kuwa bei ya kununua huwa ni chini zaidi ya
ushuru unaotakiwa kulipwa.

Nipashe tunakubaliana na kuunga mkono jitihada za serikali
kuhakikisha nchi yetu haigeuzwi kuwa dampo la bidhaa chakavu,
bali tupate mpya, lakini changamoto kubwa ni uwezo wa wa-
nanchi wengi kununua kipya na kumudu kodi inayotakiwa.

Watu wengi wanapambana kuwa na magari binafsi kutokana na
kwamba usafiri wa umma, bado haujafikia viwango vinavyotakiwa
kwa maana ya kwamba mtu anaweza kupanda daladala au hiace
akaenda kazini na kurudi kwa urahisi zaidi.

Kama hali ingekuwa hivyo, basi wengi wangeridhika na kuu-
tumia usafiri wa umma katika shughuli zao nyingi, na wengine
kutoona ulazima wa kununua magari.

Ili kufikia malengo ni muhimu kuboresha usafiri wa umma,
mathalani ujio wa mwendokasi Dar es Salaam walitarajia kila njia
yanapopita kutakuwa na ahueni ya usafiri; kwamba mtu ataweza
kuegesha gari na kupanda usafiri huo, ili kupunguza magari ma-
dogo kuingia katikati ya mji.

Kwa sasa mafuta yamepanda bei kiasi cha wengi kutamani kue-
gesha magari, lakini wanashindwa kutokana na ubora wa usafiri
huo.

Tunatambua jambo hili ni la kisheria, lakini ni muhumu kuanga-
lia hali ya maisha ya watu kwa kuwasaidia wananchi kununua
magari kwa ajili ya kuwa na uhakika wa usafiri, na kupunguza
uchafuzi wa mazingira kwa kuwa na magari chakavu.

Nia njema ya serikali kuzuia nchi iwe dampo kwa magari, iende
hadi kwenye bidhaa nyingine kama za umeme, nguo, viatu na
ujenzi ambazo husababisha wananchi kupata hasara, au fedha
zao kutumika kwa manunuzi ambayo hayawezeshi maisha yao
kubadilika.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge

Mwenge wa Uhuru usivumilie
-miradi ya chini ya kiwango

KATIKA kuharakisha maen-
deleo, serikali imekuwa iki-
tafuta fedha hata za mikopo
na nyingine za walipa kodi
ili kufikia lengo hilo, kwa ku-
jenga na kuboresha miradi
mbalimbali ikiwamo midogo
na mikubwa.

Pamoja na juhudi hizo za
serikali, kumekuwapo hu-
juma zinazofanywa kwenye
miradi hiyo zinazoweza ku-
sababisha serikali isifikie kile
ambacho imekusudia kuki-
fanya kwa ajili ya maendeleo
hayo.

Hiyo inajumuisha hujuma
kwenye ujenzi wa miradi ya
maendeleo chini ya kiwango,
hali inayoweza kuiingiza seri-
kali kwenye gharama zisi-
zotarajiwa, kwa kurudia upya
ujenzi wa miradi husika.

Kwa mfano, katika mbio za
Mwenge wa Uhuru mwaka
jana, kiongozi huyo alikataa
kuzindua miradi 52 ambayo
ilitiliwa shaka kwa kuwa ili-
kuwa hailingani na thamani
ya fedha iliyotumika kuijenga.

Ni hatua iliyoendana na
agizo kwa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), kufanya uchun-
guzi wa miradi hiyo 52 na ku-
wachukulia hatua mahakama-
ni wote ambao wangebainika
katika hujuma hiyo.

Wakati wa kuzinduliwa
mbio za Mwenge wa Uhuru
kwa mwaka huu wa 2022
mkoani Njombe, kiongozi
wa mbio hizo akakumbusha
kuwa mbio za Mwenge wa Uh-
uru zimekuwa ni kichocheo
cha maendeleo na kudumisha
umoja nchini.

Nikirejea kwenye hujuma
katika miradi hiyo, ni kwamba

Zaidi anaelekeza
viongozi hao kutoa
taarifa kwa vyombo
vinavyohusika kwa
miradi mtakayoitilia
shaka ili hatua za
kisheria zichuku-
liwe kwa wale wote
watakaobainika
kuhusika na hujuma.

mbio hizo zimekuwa ziki-
izibua kila mwaka isipokuwa
mwaka 2020 ambao haziku-
fanyika, lakini kumekuwapo
matukio ya kukataa uzinduzi
wa miradi iliotiliwa shaka.

Kwa mfano mwaka 2019,
Kiongozi wa Mbio za Mwenge
wakati huo, Mzee Mkongea
Ally, akagoma kuzindua mradi
wa maji uliogharimu zaidi ya
Sh. Milioni 200 na wasakwe
waliohusika na ubadhirifu wa
fedha hizo mradi.

Nadhani kwamba kwa
matukio mbalimbali ya hu-
juma katika miradi ya maen-
deleo, ingependeza kama
safari hii mbio hizo zitaende-
lea kukwepa miradi ambayo
utekelezaji wake uko chini ya
kiwango.

Ninaamini kwamba, serikali
inapotoa fedha kwa ajili ya
maendeleo inatarajia kuona
zitatumika ilivyokusudia,
kwamba miradi ilingane na
thamani ya fedha iliyotumika
kwa usimamizi wa watendaji
wa maeneo husika.

Hilo ndilo linalomfanya
Makamu wa Rais DKk. Philip
Mpango awaagize viongozi wa
mbio za Mwenge wa Uhuru
nchini, kuhakikisha hawazin-

dui miradi watakayoibaini
haiendani na thamani ya fed-
ha iliyotumika.

Zaidi anaelekeza viongozi
hao kutoa taarifa kwa vyom-
bo vinavyohusika kwa miradi
mtakayoitilia shaka ili hatua
za kisheria zichukuliwe kwa
wale wote watakaobainika
kuhusika na hujuma.

Pamoja na hayo, ni vyema
watendaji wa serikali wasitu-
mie vyeo vyao kwa manufaa
yao, badala yake wasimamie
ujezi wa miradi ya maende-
leo kwa manufaa ya maeneo
wanayoongoza na taifa kwa
ujumla.

Vivyo  hivyo, wananchi
nao kwa upande wao, wawe
mstari wa mbele kufuatilia
miradi inayotekelezwa kwe-
nye maeneo yao ili waweze
kubaini kama utekelezaji
wake unalingana na thamani
ya fedha iliyotumika.

Njia hiyo inaweza kusaidia
kuziba mianya ya hujuma in-
ayotumika kutekeleza miradi
chini ya kiwango, hata kuwa-
fanya wenye nia hiyo kuwa
waoga kutumia fedha za wali-
pa kodi kwa manufaa yao.

Wananchi wana haki ya
kuhoji miradi inayotekelezwa
katika maeneo yao, lakini
wakikaa kimya, wajanja wach-
ache wataendelea kutumia
nafasi hiyo kujinufaisha, bada-
la ya kunufaisha taifa kwa
kutekeleza miradi kikamilifu.

Iwapo watajitenga na kud-
hani hawahusiki kufuatilia
miradi kwenye maeneo yao,
ni wazi hujuma hizo zinaweza
kuendelea kuwapo, hivyo in-
gefaa wananchi nao wafanye
sehemu ya kudhibiti kila aina
ya ubadhirifu.
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‘I VIbaroni tuhuma

Utalii wa michoro ya
miamba wahimizwa

Na Peter Haule, DODOMA

~utoroshaji dhahabu

Na Happy Severine, BARIADI

Watanzania wametakiwa kuwa na
utamaduni wa kutembelea maeneo
yenye hadhi ya urithi wa Dunia ikiwemo
michoro ya miamba ya Irangi Kondoa
mkoani Dodoma ili kujua historia ya nchi
na Serikali inavyohifadhi mali kale kwa
manufaa ya kizazi hiki na kijacho.

Rai hiyo imetolewa na Mkurugenzi wa
Utawala na Rasilimali Watu wa Wizara
va Fedha na Mipango, Lusius Mwenda,
wakati wa ziara ya utalii wa ndani wa
watumishi 40 wa Ofisi ya Rais Fedha na
Mipango, Zanzibar katika michoro ya mi-
ambani Irangi Kondoa mkoani Dodoma.

Mwenda alisema lengo la ziara hiyo ni
watumishi waliotoka Zanzibar pamoja
na mambo mengine ni kujua fursa za
utalii zilizopo Tanzania Bara na kuwa
mabalozi kwa wengine wa mali kale
adimu nchini.

Muhifadhi na Mkuu wa Kituo cha
Michoro ya Kondoa Irangi, Zuberi Mabie,
alisema michoro ya miambani iliyopo
Irangi Kondoa ni miongoni mwa hifadhi
za mali kale zilizoingizwa katika hadhi
ya urithi wa Dunia mwaka 2006 chini ya
Shirika la Kimataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO).

Alisema maeneo hayo ya mali kale
yana manufaa makubwa kiuchumi kwa
kuwa yanatoa fursa za ukusanyaji wa
mapato ya Serikali ambayo mapato hayo
yanaenda pia kufanya shughuli mbalim-
bali za maendeleo ya wananchi.

Mabie aliwapongeza watumishi hao
kutoka Zanzibar kwa kuona umuhimu
wa kutembelea michoro hiyo na kujio-
nea jitihada za Serikali za kuihifadhi na
kuwataka watumishi kuwa sehemu ya
kuhifadhi maeneo hayo muhimu.

Mtumishi wa Ofisi ya Rais Fedha na Mi-
pango Zanzibar, Saada Said Seif, alishuk-
uru kwa kupata fursa ya kuona michoro
hiyo ambayo alikiri imemvutia na ku-
waomba wananchi wengine hususani
kutoka Zanzibar wafanye utalii wa ndani
wa kwenda kuangalia michoro hiyo.

Michoro ya miambani Kondoa yenye
rangi nyeupe, nyekundu na nyeusi ina-
sadikiwa kuchorwa na wawindaji na
waokota matunda hasa wa kabila la
Wasandawe miaka 1,500 mpaka 50,000
iliyopita, huku michoro ya rangi nyekun—
clu(|jk|dhan|vva kuwa ya muda mrefu
zaidi

Maeneo mengine yaliyoingizwa kwe-
nye urithi wa Dunia chini ya UNESCO
ni Mji Mkongwe wa Zanzibar, Fifadhi
va Taifa ya Serengeti, hifadhi ya mlima
Kilimanjaro, magofu ya Kilwa na Songo
mnara na Pori la Akiba la Selous.

WATU watatu wamekamatwa kwa
tuhuma za utoroshaji wa dhahabu
katika Wilaya ya Bariadi mkoa wa
Simiyu yenye uzito wa gramu 10.

Kutokana na kitendo hicho, Mkuu
wa mkoa huo, David Kafulila, alivi-
taka vyombo vya ulinzi na usalama
kuimarisha ulinzi maeneo ya mi-
godi.

Kafulila ameitaka Idara ya Madini
kwa kushirikiana na vyombo vya
ulinzi na usalama kuimarisha ulinzi
na kufanya ukaguzi maalumu kwe-
nye migodi yote mkoani humo kwa
kuwakamata wote wanaojihusisha
na utoroshaji wa madini.

Alitoa maagizo hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na maofisa
wa Jeshi la Polisi na waandishi wa
habari katika kituo cha Polisi Bari-
adi baada ya kuwahoji watuhumiwa
waliotorosha madini katika mgodi
wa Dutwa uliopo Bariadi.

“Najua nyie mmetangulizwa,

nawatafuta walioko nyuma yenu,
mkiwataja mtapata nafuu na msipo-
wataja mtakuwa kafara..watajeni
watu wanaowatuma katika mambo
hayo, RPC hakikisheni mnafanya uk-
aguzi maalumu na naamini vyombo
mnajua jinsi ya kufanya,” alisema
Kafulila na kuongeza:

“Hawa ambao wamekamatwa tu-
nataka waione rangi ya Rais Samia,
kamateni wote kwa sababu hatuwe-
zi kuruhusu hiyo mianya kuwapo,
vikosi kazi vilivyoundwa na watu wa
usalama hakikisheni mnazibadili-
sha.”

Ofisa Madini Mkoa wa Simiyu,
Mhandisi Amini Msuya, alisema wa-
likamata gramu 10.4 mbichi, baada
ya kuchomwa zilibaki gramu saba
ambazo zilikuwa hazieleweki zina-
koelekea, na kwamba watu hao wa-
likamatwa kwa taarifa za kusafirisha
dhahabu hiyo kwenda Kenya.

Alisema wanashirikiana na vy-
ombo vya usalama kuhakikisha wa-
nafanya uchunguzi kwa watu hao ili

|

kupata mtandao wa utoroshaji wa
dhahabu kwa lengo la kuuvunja na
pia wanatoa elimu kwa wafanyabi-
ashara waweze kufuata taratibu za
biashara ya madini.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Simiyu, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Shadrack Majisa, alisema
jeshi lake liko tayari kushiriki-
ana na vyombo vya ulinzi na us-
alama ili kudhibiti utoroshaji wa
madini, na kwamba wataendelea
kuimarisha ulinzi katika maeneo ya
migodi.

Yunis Masuke (mtuhumiwa wa
utoroshaji wa dhahabu) alisema
yeye ni msimamizi wa mwalo na
kwamba alikamatwa kwa tuhuma
za kuuza dhahabu gramu 10.4 kwa
Prisca Seni ambaye naye pia ame-
shakamatwa.

Gamaya Makoye, mlinzi wa mgodi
wa EM]J, alisema alikamatwa baada
ya Yunisi Masuke na Prisca Seni ku-
uziana dhahabu, huku yeye akiwa ni
mlinzi wa eneo hilo.

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, Abdulrahman Kinana, akipiga kura ya
kumchagua Mwenyekiti wa Shina Namba 9 Tawi la Masaki, Kata ya Msasani, Wilaya ya Kinondoni, mkoani
Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwenyekiti kortini madai ya rushwa

Na Joctan Ngelly, GEITA

Nyakabale, Kiraryo Nzagamba
(45), amefikishwa katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Geita kwa
tuhuma za kuomba na kupokea
rushwa ya Sh. 300,000.

Nzagamba anadaiwa
kupokea fedha hizo kutoka kwa
Amos Said ili aendelee kubaki-
za jina lake kwenye mkataba
kampuni ya uchimbaji madini
ya Geita Gold (GGML) kitendo
ambacho ni kinyume cha She-
riaya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa.

Mshtakiwa huyo ali-
pandishwa kizimbani jana
mbele ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi, Samuel Maweda, na
aliposomewa shtaka
lake alikana na yuko nje kwa
dhamana.

Upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Wakili Kiongozi wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Geita, Kelvin Mu-
rusuri, ulidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo umekami-
lika na kuomba mahakama
iridhie  kumsomea mshtaki-
wa maelezo ya awali.

Hakimu Maweda alikubali-

ana na ombi hilo na kumuuliza
mshtakiwa kama yuko tayari
kusomewa maelezo ya awali
na kujibu ndiyo.

Akisoma maelezo ya awali,
Murusuri alidai kuwa kati ya
Januari na Juni, 2021 katika
wilaya ya Geita, mshtakiwa
katika kutekeleza majukumu
yake akiwa Mwenyekiti wa
hongo ya Sh 300, 000 kutoka
kwa Said ili aendelee na mka-
taba wa ulinzi katika mgodi wa
GGML.

Baada ya kusomewa mashta-
ka, mshtakiwa alikubali kwam

makubaliano ya kimkataba ya
uhusiano wa ulinzi na GGML
na l<wamba kwa mujibu wa

lengo la 1<ufanya kazi ya ul-
inzi katika mgodi.

Pia mshtakiwa alikubali
kwamba wao ndiyo wana ju-
kumu la kuwalipa vijana wa-
naofanya kazi ya ulinzi GGML
baada ya GGML kulipa fedha

Murusuri ahmhoji mshtaki-
wa kuhusiana na kupokea hon-
go ya Sh 300,000 kutoka kwa
Said na kukana.

Baada ya Wakili Murusuri
kumaliza kumsomea mshtak-
iwa huyo maelezo ya awali,
alidai kuwa upande wa Jam-
huri unatarajia kupeleka ma-
hakamani mashahidi wanne
na vielelezo vinne kisha
kuomba mahakama kupanga
tarehe ya kuanza kusikiliza
mashahidi wa upange wa Jam-
huri.

Hakimu alikubaliana na
ombi hilo na kuahirisha kesi
hiyo hadi Mei 18, mwaka huu,
kwa ajili ya kuanza kusikiliza
mashahidi wa upande wa Jam-
huri.
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China kuonyesha tukio la
kuhama nyumbu Serengeti

Na Faustine Feliciane

KITUO cha Utamaduni cha
China nchini kimepanga kuo-
nyesha na kurekodi tukio la
aina yake la kuhama kwa ny-
umbu kutoka Hifadhi ya Taifa
ya Serengeti kwenda Maasai
Mara nchini Kenya.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na kituo hicho juzi,
mpigapicha maarufu wa wany-
amapori, raia wa China, Chen
Jianxing, amesafiri kutoka
China kwa ajili ya kushuhudia
tukio hilo pamoja na kupiga
picha.

Tukio hilo la kuhama kwa
nyumbu linawakusanya wapi-
ga picha mbalimbali pamoja na
watalii kutoka sehemu mbalim-
bali kushuhudia tukio hilo.

Akizungumzia tukio hilo
Mkurugenzi wa Kituo hicho,
Wang Siping, alisema Kkituo
hicho kupitia mitandao yake
itaonyesha tukio hilo ikiwa ni
sehemu ya kutangaza utalii wa
Tanzania.

“Tanzania inajulikana kuwa
paradiso ya wanyamapori
mara nyingi inaitwa ‘bustani ya
Edeniya wanyamapori’. Tangu
miaka ya 1950, hifadhi za taifa
22 na msururu wa hifadhi za
asili zimeanzishwa na serikali
ya Tanzania ili kulinda vium-
behai. Hifadhi kama Serengeti,
Ngorongoro, na Kilimanjaro
ambazo jumla ya takriban moja
ya tatu ya ardhi yake imeteng-
wa kulindwa. Kati yao, mae-
neo saba yameteuliwa kama

maeneo ya Urithi wa Dunia na
UNESCO (Shirika la Umoja wa
Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni),” alisema.

Pia Wang alisema kwa mi-
aka mingi Tanzania na Kenya
zimekuwa marafiki na kusaidia
katika maeneo mbalimbali ya
kimaendeleo.

“Miaka 58 iliyopita ime-
shuhudia urafiki mkubwa kati
ya China na Tanzania. Maelfu
ya raia wa China wamekuja
katika nchi hii nzuri kufanya
kazi au kusafiri na wengi wao
wamekaa hapa kwa miongo
kadhaa, wakiona Tanzania
kuwa mji wao wa pili na ku-
changia mawasiliano kati ya
nchi hizo mbili, miundombinu,
maendeleo ya kiuchumi, hu-
duma ya afya ya Tanzania, na

kubadilishana watu kwa watu
kati ya nchi mbili.

“Tunatumai  kwa  dhati
Wachina wengi zaidi watam-
fuata Chen Jianxing na kuunga
mkono kikamilifu utafiti na
ulinzi wa wanyamapori nchini
Tanzania na kupata mafanikio
makubwa katika mabadilis-
hano ya watu kati ya China na
Tanzania,” alisema Wang.

Alisema wachina wengi wa-
taendelea kuja Tanzania kutalii
na kufanya shughuli nyingine
za kimaendeleo.

Mkurugenzi wa Jumuiya ya
Uhifadhi wa Wanyamapori
(WCS), Tim Davenport, alisema
tukio hilo ni la aina yake na li-
napaswa kutangazwa kutokana
na juhudi za Tanzania katika
kulinda wanyamapori na maz-
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Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, akizungumza wakati wa uzinduzi wa Studio mpya

ya TBC 2, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

DAWASA yapeleka maji shule inayolea yatima

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA), imepeleka huduma
ya maji safi kwenye shule ya
Watoto Wetu Tanzania, iliyoko
Chalinze mkoani Pwani.

Shule hiyo inayohudumia
watoto yatima na wanaoishi
katika mazingira magumu, im-
ekuwa na shida ya maji kwa
muda mrefu, hivyo kulazimika
kutumia maji ya visima yanayo-
patikana mbali.

Akizungumza na gazeti
hili jana, msimamizi wa mradi
huo, Prosper Nyagawa, alise-
ma mamlaka hiyo imeamua
kuwapelekea maji baada ya

kuona changamoto ya kukosa
huduma hiyo kwa muda mrefu.

Alisema kazi iliyofanyika ni
Mazizi kilichopo kata ya Mazizi
kwa kutumia bomba la inchi
tatu na kupeleka maji kwa um-
bali wa kilomita 5.5.

“Kazi imekamilika na sasa
wanafunzi wameanza kupata
huduma ya majisafi sisi tuna-
jua kwamba huduma ya maji
ni muhimu kwa kila mtu, hivyo
tumeona kuna haja kwa kituo
hiki cha watoto kupata majisafi
ili waweze kukidhi mahitaji yao
muhimu ya kila siku,” alisema.

Naye mwasisi wa shule hiyo,
Evance Tegete, aliishukuru DA-
WASA kwa kufikisha huduma

ya majisafi kwenye shule yao.

“Tulikuwa na shida kubwa
ya majisafi kwenye shule yetu
na kwa muda mrefu tumekuwa
tukinunua maji ya visima mae-
neo ya mbali na kwa gharama
kubwa,” alisema Tegete.

“Hali ya ukosefu wa maji
ilitupa wakati mgumu hasa
kutokana na idadi kubwa ya
watoto wanaoletwa shuleni
hapa lakini kwa sasa tumepata
ahueni kubwa tunawashukuru
sana kwani huduma hii kwetu
tunaona kama ni ndoto kwetu,”
alisema

Shule ya Watoto Wetu Tanza-
nia ilianzishwa mwaka 2013 na
inahudumia watoto yatima 69.

Mwenyekiti wa Kijiji cha

Mazizi, Ramadhan Rajabu alise-
ma huduma ya maji kwenye
shule hiyo imekuwa msaada
mkubwa kwani wananchi wa
maeneo hayo wamekuwa waki-
pata shida ya kutafuta majisafi
maeneo ya mbali.

Alisema shule hiyo imekuwa
ikitoa msaada mkubwa kwa
watoto wasio na walezi na
wale wanaoishi katika mazin-
Mazizi. “Nawapongeza DAWA-
SA kwa maboresho makubwa
ya huduma ya maji yanay-
ofanywa kwenye maeneo mbal-
imbali ya mji wa Chalinze na
kutufikishia huduma hii hapa
mmefanya jambo la maana
sana,” alisema.

DC aonya
wachochezi
uthamini
Bwawa Mindu

Na Idda Mushi, MOROGORO

WANASIASA wametakiwa
kuacha uchochezi kwa wa-
nanchi dhidi ya Serikali kwe-
nye tathmini na uthamini
unaoendelea kwenye
Bwawa la Mindu mkoani Mo-
rogoro.

Tathmini na uthamini ni
sehemu ya utekelezaji wa
maazimio ya mawaziri wa
wizara nane za kisekta kuhusu
mgogoro wa ardhi na mipaka
katika maeneo mbalimbali
nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Moro-
goro, Albert Msando, alitoa
angalizo hilo wakati akizun-
gumzia tathmini na uthamini
wa hifadhi ya mita 500 katika
bwawa la Mindu linaloendelea
kufanyika na kubainisha mwa-
ka 2022 Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kujali wananchi
aliagiza kufanyika upya tath-
mini na uthamini huo.

“Mhe Rais alitaka kujua
idadi kamili ya wananchi
waliopo ndani ya mita mia
tano,ionyeshwe athari za
UWepo wao na gharama za
kuwaondoa endapo itabidi, na
katika hali ya kawaida lazima
kama wilaya tutambue mita
hizo na walipofikia wataalamu
, Mtaa wa Kasanga wame-
shafanyiwa tathmini, hakuna
mahali ambapo zoezi la
kubomoa nyumba ama kuon-
dolewa kwa nguvu,” alisema na
kuongeza:

“Limefanyika, na zaidi hatu-
wezi kushauri wala kuchukua
uamuzi wowote bila tathmini
na uthamini.”

Aliwaonya baadhi ya vion-
g0zi wa Kisiasa kuacha kukwa-
misha zoezi hilo na kwamba
yeyote anayemshawishi
mwananchi kupinga atachuku-
liwa hatua kwa kuwa zoezi hilo
sio la mtu binafsi  bali kwa
mujibu wa sheria.

Alimtaka Diwani wa Mindu
kujiridhisha na matakwa
ya kisheria kama kweli ana
nia ya dhati kuwatetea wa-
nanchi kwani sheria ya maji
namba 221 ya mwaka 2016
iko wazi kuhusu suala hilo na
kwamba mgogoro wa Mindu
ulianza tangu mwaka 2002 na
kushughulikiwa kwa nyakati
tofauti.

Msando alibainisha kuwa
usimamizi wa bwawa la Mindu
upo chini ya Bonde la Wami
Ruvu ambao walikabidhiwa na
baraza la madiwani la Man-
ispaa ya Morogoro, wakazi
wa Kkata hiyo walieleza hofu
yao juu ya zoezi la tathmini
na uthamini kwenye upimaji
wa mita 500 katika bwawa la
Mindu huku wakiomba kuund-
wa kwa tume huru wakati wa
zoezi hilo la upimaji.

Mwenyekti wa mtaa wa
Mindu Shomari Athumani alise-
ma wanaamini kinachoendelea
ni kinyume na makubaliano
kutokana na vipimo wanavy-
opimia kutoonyesha uhalisia
na kuomba Rais Samia kuin-
gilia kati kuwasaidia.
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Kongamano
kujadili vikwazo
vya elimu Tabora

Na Mwandishi wetu

MAADHIMISHO ya Juma la Elimu (GAWE)
yanatarajiwa kufanyika lgunga mkoani
Tabora kuanzia Aprili 25 hadi 29 mwaka
huu.

Kwa mujibu wa waandaaji wa maadhim-
isho hayo ambao ni Mtandao wa Kitaifa
wa Mashirika yasiyo ya Kiserikali yanayo-
jishughulisha na elimu nchini (TEN/MET),
yataongozwa na kaulimbiu inayosema
‘tuwekeze katika elimu, kwa elimu bora na
ujumbe wa elimu kwanza'.

Kwa Mujibu wa Kaimu Meneja Programu
wa TEN/MET, Alistidia Kamugisha, kutaku-

wa na shughuli mbalimbali zitakazoambat- :
ana na maadhimisho ya juma hilo ikiwamo :

kongamano la elimu ambalo litaangazia
kwa mapana changamoto za elimu katika
mkoa wa Tabora.

“Mkoa wa Tabora umechaguliwa ku-
fanyiwa maadhimisho ya juma la elimu
kwa lengo la kuungana na wenyeji kwa
ajili ya kuongeza nguvu katika kuhamasi-
sha upatikanaji wa elimu bora kwa watoto
wote,"alisema Kamugisha.

“Tunatambua juhudi mbalimbali zina-
zoendelea katika mkoa huo kwa lengo la

kufanikisha upatikanaji wa elimu bora kwa

wote, lakini si vibaya pia na TEN/MET
kama mtandao wa elimu wa kitaifa kush-
irikiana pamoja nao ili kuongeza nguvu
zaidi na kufikia malengo.”

Kamugisha alisema kuendelea kufanyika

maadhimisho hayo va juma la elimu katika

mikoa tofauti kila mwaka kumesaidia kwa
kiwango kikubwa kuchechemua maen-
deleo ya elimu kwenye mikoa na wilaya
husika.

“Kwa mfano kwa mwaka juzi yalifanyika
wilaya ya Chemba mkoa wa Dodoma na
mwaka jana yalifanyika mkoani Mara
wilaya ya Rorya na yamesababisha mab-
adiliko makubwa sana ikiwamo kuongeza
mwamko wa jamii zilizotembelewa katika
ushiriki wa masuala ya elimu na kuondo-
kana na mila potofu,” alisema Kamugisha.

“Lakini pia katika wilaya ya Chemba,
wadau walichangia umaliziaji bweni la
wasichana la Kwamtoro na michango
mbalimbali ambayo ilisaidia kuongezea

NgUVU Ya ujenzi wa vyumba vya madarasa :

katika shule za msingi zilizotembelewa.
Kwa upande wa Rorya wadau wa juma la
elimu walichangia na kununua vifaa vya
ujenzi, na wadau hao hao pia walichangia
ununuzi wa madawati na viti kwa ajili ya
maabara ya Shule ya Sekondari Bukama.”

Alisema kwa mwaka huu wanatarajia
kwamba miongoni mwa Vvitu ambavyo
juma hilo la elimu litasaidia ni umaliziaji
wa bweni la wanafunzi wenye mahitaji
maalum wa shule ya msingi lgunga.

“Shule ya Msingi lgunga ni moja kati
ya shule jumuishi nchini zinazopokea
wanafunzi wenye ulemavu. Shule hii ina
wanafunzi 1,245 kuanzia darasa la kwanza
hadi la saba na kati yao wanafunzi 35
wana ulemavu wa uono hafifu, mtindio
wa ubongo, Vviziwi na ulemavu wa Viungo,
kwa hiyo, ukamilishaji wa ujenzi wa bweni
hili utakwenda kuwasaidia watoto wenye
ulemavu wa kike 80 ambao watakuwa
wanaishi humo.”

Mwakilishi wa wadau wa elimu wa
taasisi ya Shule Direct, Denish Otieno,
alisema sekta ya elimu ni muhimu kwa
maendeleo ya nchi, hivyo wao watahakiki-
sha wanaendelea kushirikiana na serikali
na wadau mbalimbali katika kuendeleza
sekta hiyo.

Mwenge washtukia ufisadi
Ujenzi vyumba vya madarasa

Na Hamisi Nasri, MASASI

IONGOZI wa mbio
za Mwenge wa Uh-
uru kitaifa, Sahili
yangabala Nyer-
aruma, amekataa kuzindua
mradi wa ujenzi wa vyumba
vitatu vya madarasa vili-
vyojengwa katika Shule ya
Msingi Mkuti Halmashauri
ya Mji Masasi mkoani Mt-
wara yaliyojengwa gharama
ya shilingi milioni 52.6 kuto-
kana na kujengwa chini ya
kiwango.

Mradi huo ambao ume-
tekelezwa na serikali kuu,
halmashauri pamoja na
nguvu za wananchi, baada
ya kiongozi huyo kuukagua
alibaini kuwapo kwa kasoro
kadhaa ambazo zilimfanya

kukataa kuuzindua.
Kiongozi huyo alisema
amekagua mradi huo kwa
kina na hajaridhishwa na
hali ya ujenzi, na kwamba
baada ya kufanya ukaguzi
wake amebaini kuwa mradi
huo una kasoro, hivyo haus-
tahili kuzinduliwa wakati
wa mbio za Mwenge.
“Siwezi kuzindua mradi
huu wa vyumba vitatu vya
madarasa hapa kwa sababu
sijarishwa kabisa na ujenzi
huu, umejengwa chini ya
kiwango na fedha zimetu-
mika vibaya, naagiza Takuk-
uru kuchunguza mara moja
ujenzi huu,” alisema,
Alisema kuwa madarasa
hayo yamejengwa chini ya
kiwango au ubora unataki-
wa kama serikali inavyotaka

na kwamba hata ukiangalia
kwa haraka haraka kasoro
zilizopo zinajionesha wazi.

Nyeraruma alieleza
kwamba baadhi ya kasoro
ambazo zipo katika ujenzi
huo ni uwekaji wa madi-
risha pamoja na sakafu
ambayo imewekwa kwa
kutumia vigae visivyo na
ubora. Alisema hivyo kwa
ujumla katika mradi fedha
zimetumika vibaya na mra-
di kukosa thamani ya fedha
halisi licha ya wananchi pia
kutumia nguvu zao katika
kuufanikisha.

Awali akisoma taarifa ya
mradi , mhandisi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Masasi,
Ombeni Usiri, alisema jumla
ya gharama ya mradi huo ni
Sh. 52,667,250 ambapo Sh.

5,000,00 zilitolewa na Rais,
michango ya wahisani ikiwa
ni Sh. 6.619,500, michango
ya wananchi Sh. 3,809,250
huku halmashauri ikichang-
ia Sh.37,238,500/.

Usiri alisema halmashauri
itazifanyia kazi changamoto
zote zilizojitokeza katika
mradi huo na kueleza kuwa
kasoro hizo ni za kawaida,
na kwamba wamepokea
maagizo hayo.

Akipokea Mwenge uki-
tokea Wilaya ya Nanyumbu,
Mkuu wa Wilaya ya Masasi,
Claudia Kitta, alisema katika
wilaya jumla ya miradi 11
itazinduliwa na kuwekwa
mawe ya msingi katika hal-
mashauri ya Mji Masasi na
Halmashauri ya Wilaya ya
Masasi.

Baadhi ya waumini wa dini ya kiislamu, wakiwa katika foleni ya kupata futari iliyoandaliwa na Taasisi ya Whoishussain
ya Arusha, katika Kata ya Olorieni, jijini humo juzi, ambapo zaidi ya waumini 500 walishiriki. PICHA: TUMAINI MAFIE

Ajeruhiwa akitoka kibandaumiza usiku

Na Idda Mushi, MLIMBA

ugasa Kata ya Utengule
Tarafa ya Mlimba katika
Halmashauri ya Wilaya
ya Mlimba mkoani Moro-
goro, Said Hussein Matola,
amevamiwa na kupigwa
hadi kujeruhiwa ikiwamo
kuvunjwa  mikono na
miguu.

Alipatwa na madhila
hayo wakati akirejea nyum-
bani kutoka kuangalia pam-
bano la soka kati ya Simba
na Orlando Pirates majira
ya usiku.

Akizungumza na Nipashe

katika Kituo cha Afya Mlim-
ba alipolazwa,Matola alidai
kuvamiwa na watu ambao
baadhi anawafahamu
akiwamo kiongozi mmoja

""" na kumpiga ka-
tika maeneo mbalimbali ya
mwili wake ikiwamo mikon-
oni, miguuni, kichwani na
puani kwa kutumia fimbo
za jadi maarufu kama
milanga.

Matola anasema: “Niki-
wa njiani kutokea kwenye
kibanda umiza kwenda ny-
umbani ,ghafla nikavamiwa
na watu wanne waliotokea
kwenye shamba la mahi-
ndi na kuanza kunipiga

kwa fimbo..nilipiga kelele
za kuomba msaada na
walipoona watu wanasogea
eneo la tukio, wakakimbia.”

Akadai anaamini chanzo
cha tukio hilo ni kitendo
chake cha kuhoji mara kwa
mara matumizi ya fedha
miradi ambayo wanadhani
yametumiwa vibaya na
kila anayehoji kuonekana
adui.

“Watu wengi wanao-
hoji taarifa za mapato
na matumizi huonekana
maadui, na wengine wame-
shajikuta wakitengenezewa
kesi au kupitia madhila

mbalimbali,” aliongeza

cha Ipugasa, Charity Kisepe,
alikiri kutokea kwa tukio
hilo na kukanusha tuhuma
kuwa mmoja wa Viongozi
kwamba tukio hilo llnahu
sishwa na wivu wa kimap-
enzi.

Watu wawili wanadaiwa
kushikiliwa kituo cha Polisi
Mlimba wakituhumiwa
kuhusika na tukio hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Morogoro, Fortunatus
Muslimu, hakupatikana
jana kuzungumzia tukio
hilo.
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Splka atoa ushauri kuhusu ' I
ujenzi wa barabara

PIKA  wa Bunge,

DkTulia Ackson, ame-

shauri serikali kuweka

utaratibu wa kuziten-
gea fedha za matengenezo ma-
dogo barabara ambazo zime-
jengwa kwa kiwango cha lami
ili kuondokana na gharama za
kuzijenga upya.

Dk. Tulia alitoa ushauri huo
jana bungeni baada ya Naibu
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Godfrey Kasekenya, kujibu
swali la nyongeza la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Aleksia
Kamguna.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alisema serikali im-
ekuwa ikitumia fedha nyingi
kujenga barabara lakini kwa
muda mfupi huwa zinahari-
bika na kuota nyasi.

“Serikali ina mpango gani
wa kutenga fedha za maten-
genezo ya barabara hizi ili
kuzinusuru?” alihoji.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Akijibu swali hilo, Kaseken-
ya alisema barabara nyingi za
changarawe na vumbi hazi-
dumu kwa muda mrefu na
hutengewa fedha kwa ajili ya
matengenezo kila mwaka na
kwamba azma ya serikali ni
kujenga barabara zote kwa ki-
wango cha lami.

Alisema ujenzi wa barabara
hizo ni gharama na zinatege-
mea upatikanaji wa fedha.

“Barabara kubwa za kim-
kakati ndizo zitakazoanza
kujengwa kwa lami kadri upa-
tikanaji wa fedha utakavyor-
uhusu,” alisema.

Kutokana na majibu hayo,
Spika Tulia alisema fedha
nyingi zimekuwa zikitumika
kujenga barabara hizo lakini
matengenezo huwa hayafanyi-
ki, hivyo kusababisha kuhar-
ibika kwa kiwango kikubwa
hatua ambayo hulazimisha
kuondoa lami na kujenga

upya.

“Kinaanza kishimo kidogo
kinaachwa hadi linakuwa kub-
wa. Matokeo yake tunarudi
kule nyuma fedha zinatumika
nyingi sana kutengeneza upya
hizo barabara. Barabara ya
kutoka hapa kwenda Iringa
hilo ni janga hiyo ni ya kuon-
doa yote si ya mashimo, la-
kini barabara ya Mbeya Mjini
kwenda Chunya ile barabara
imejengwa kwa fedha nyingi
sana na kwa sasa ina mashimo.

“Matokeo yake magari yat-
akuwa yanapitiliza tu bondeni
hoja ya Mbunge mnapotenga
fedha za kujenga barabara ya
changarawe zitengwe na za
matengenezo, na mnapoten-
geneza za lami mtenge na za
matengenezo ili ikionekana
dosari ndogo ishughulikiwe
mapema kabla haijawa tatizo
kubwa,” alisema.

Katika swali la msingi,

Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Mwanaisha Ulenge, ali-
hoji ni upi mkakati wa serikali
wa kuunganisha barabara za
mkoa wa Tanga na mikoa ji-
rani. Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Kasekenya alisema
mpango wa serikali ni kuiun-
ganisha mikoa yote kwa bara-
bara za lami.

“Mkoa wa Tanga unapa-
kana na mikoa ya Pwani, Mo-
rogoro, Manyara, Kilimanjaro
na nchi jirani ya Kenya. Tanga
imeunganishwa na barabara
zifuatazo Tanga - Chalinze
(Pwani), Handeni - Turiani -
Magole (Morogoro), Handeni
- Kibirashi - Kibaya (Manyara),
Tanga - Korogwe - Same (Kili-
manjaro), Tanga - Horohoro
(Kenya), alisema.

Hata hivyo, alisema ziko
barabara zingine ambazo zin-
aunganisha mkoa wa Tanga
na mikoa jirani.

Nyumba 300 watumishi afya kujengwa

WIZARA ya Afya imesema
katika mwaka wa fedha wa
2022/23 itajenga nyumba 300
za kukaa familia tatu kwa kila
nyumba.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.
Godwin Mollel, aliyasema
hayo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Nora Mzeru.

Katika swali lake, Mzeru ali-

hoji serikali ina mpango gani
wa kuwajengea wahudumu
wa kada mbalimbali za afya
nyumba bora ili kuboresha
makazi yao.

Akijibu swali hilo, Dk. Mol-
lel alisema katika mwaka wa
fedha wa 2021/22, serikali
imejenga nyumba 176 na ka-
tika mwaka wa fedha 2022/23
itajenga nyumba 300 za kukaa

familia tatu kwa kila nyumba.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge wa  Nyang'wale
(CCM), Hussein Amar, alisema
katika wilaya ya Nyangwale
kumekuwa na mwamko
mkubwa wa vijana kuendesha
pikipiki na wamekuwa waki-
pata ajali huku Hospitali ya
Wilaya ikiwa haina mashine ya
X-Ray.

“Serikali ina mpango gani
wa kutununulia X-Ray katika
hospitali ya wilaya?” alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Mollel alisema mkakati
wa serikali ni kuhakikisha ajali
zinapungua na kwamba suala
la upatikanaji wa mashine
hiyo waonane na Mbunge ili
kuangalia namna ya kupati-
kana mashine hiyo.

Uzalishaji
mhogo
wafikia
tani 860

BUNGE limeelezwa kuwa kupi-
tia mradi wa kufufua zao la
mhogo katika mkoa wa Mtwara,
uzalishaji umeongezeka kutoka
tani 611,210 mwaka 2016/17 hadi
tani 866,676, mwaka 2019/20.

Naibu Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde, alibainisha hayo
jana bungeni alipokuwa akijibu
swali la Mbunge wa Viti Maalum,
Tunza Malapo.

Katika swali lake, mbunge huyo
alihoji serikali ina mkakati gani
wa kufufua kilimo cha mhogo
katika mkoa wa Mtwara.

Akijibu swali hilo, Ma-
vunde alisema uzalishaji huo
umeongezeka kutokana na
kuongeza utoaji wa huduma za
ugani na uzalishaji wa mbegu
bora za zao hilo.

Awali, Mavunde alisema seri-
kali kwa kushirikiana na wadau
wa maendeleo, ilianzisha mradi
wa kufufua zao la mhogo katika
Kanda ya Ziwa na Kanda ya
Pwani, ukiwamo mkoa wa Mt-
wara mwaka 2015.

“Awamu ya kwanza ya mradi
huo iliisha mwanzoni mwa
mwaka 2021 na awamu vya pili
ilianza Desemba, 2021 na inat-
egemewa kuisha mwaka 2024.
Kupitia mradi huu uzalishaji
wa mhogo katika mkoa wa Mt-
wara umeongezeka kutoka tani
611,210 mwaka 2016/2017 hadi
tani 866,676 mwaka 2019/2020
kutokana na kuongeza utoaji wa
huduma za ugani na uzalishaji
wa mbegu za mhogo,” alisema.

Pia alisema vipando bora
vya mhogo vimeongezeka Ku-
toka pingili milioni 30.5 mwaka
2019/20 hadi pingili milioni
40.96 mwaka 2020/21 zenye
uwezo wa kutoa mavuno mengi,
kuhimili mabadiliko ya tabianchi
na magonjwa zilizalishwa na
kusambazwa kwa wakulima.
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KADA MGANA MSINDAI

Aibuka na kuanika kilichompata
safari ya Chadema, kurejea CCM

Na Richard Makore, MwANzA o ATUNEUKA Sinema ya kumfuata Lowassa « Alipoenda ‘'moto’
na aliporudi vuembe Leo ampigia makofi, amshauri Samia

za siasa nchini siyo geni

masikio mwa watu wengi,
hasa wenye utashi mkubwa wa
siasa za nyumbani lazima wahoji
‘yuko wapi huyu?’.

Kwa muonekano ‘hajambo’
na ana mwili hasa, huku katika
siasa zama zake ametikisa kwe-
likweli, hata akaacha nyayo za
kihistoria ndani ya kambi zina-
zochuana kisiasa, bungeni akiwa
na mbwembwe za namna yake,
wakati fulani akajibatiza jina la
taasisi mojawapo maarufu ya
fedha nchini.

Ghafla ndani ya miaka kad-
haa ikiwa imeshapita, amekuwa
kimya hata wengi hawajui aliko-
tokomea. Hapo ndio juhudi za
Nipashe ikasaka nyayo zake
ziliko na kumuibua, wengi ha-
wakujua anafanya nini ndani ya
kimya kikuu.

Kama kawaida yake, akiwa
mtulivu anafuatilia kwa karibu
siasa  zinazoendelea nchini,
ameibuka na salamu zake kuhu-
su akionacho na kinachoende-
lea katika siasa nchini

Ndani ya siasa hizo, pia
Msindai ambaye mara nyingi
amesikika kwa mbwembwe ki-
siasa bungeni kati ya mwaka
2000 na 2010 na nje ya bunge,
hadi wakati fulani akijibatiza
jina ‘CRDB’ ambayo ni benki
kubwa nchini.

Kwanini hivyo? Nipashe ilim-
dadisi kutaka kupata undani
wake na hapo ndipo mwenyewe
akafafanua kuwa chombo hicho
kina historia ya kumsaidia sana
kiuchumi, huku binafsi akisifu
ufanisi wake uliomvutia, hata
naye akajibatiza jina hilo, ili naye
abebe umaarufu tajwa.

INAPOTAJWA jina la Mga-
I na Msindai katika medani

Zimejaa utatanishi wa
kinachotawala kikuu ama
ni sera au ukabila?

HABARI BORA NA KAMILIFU
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Mobutu wa Zaire

na safari alikotoka,

Mgana Msindai, katika maisha mapya ndani ya Chadema, akiwa na Mwenyekiti, Freeman
Mbowe. PICHA: MTANDAO

ALIVYOGEUKA KICHAMA

Kuna wakati Msindai akiwa
kada mwandamizi wa CCM, al-
ionyesha mabadiliko makubwa
mwaka 2015 pale kulipotokea
mvutano ndani yachama hicho ta-
wala kupata mgombea urais, yeye
akiwa katika kundi linalomuunga
mkono, Edward Lowassa, kuwa

mgombea wa chama hicho.
Anaiambia Nipashe kuwa binaf-
si ulikuwa wakati mgumu kwake
kufika hatua kuihama CCM na
kujiunga na kumfuata CHADEMA
wakiwa na wenzake wengine, ku-
toka CCM, wakimfuata Lowassa
alikohamia, kwa ahadi kuwa
mgombea urais, baada ya kuen-

guliwa mapema ndani ya CCM .
Kwa mara ya kwanza Msindai
anakiri hadharani kwa undani
kwamba kilichomvuta yeye na
makada wengine wa CCM kwen-
da CHADEMA, ni mapenzi yao
kwa aliyekuwa Waziri Mkuu, Ed-
ward Lowassa aliyehamia huko,
akiwa na ufafanuzi wa anachok-
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idai kuwa ‘dhamira njema ya Lo-
wassa kwa nchi.’

Anasema hicho kilimsukuma
kuihama CCM, kumfuata ana-
koenda Chadema, akiamini ku-
likuwa sehemu sahihi katika sa-
fari hiyo waliyoiita ‘ya matumaini’
wakiwa na imani kubwa, Lowassa
angeibuka rais kwenye uchaguzi
wa mwaka 2015, dhidi ya mpin-
zani wake Dk. Magufuli wa CCM.

Akisimulia mkasa huo kutoka
nyumbani kwake, Pasiansi jijini
hapa, anasema kabla ya Lowassa
kuondoka CCM baada ya jina lake
kukatwa kwenye vikao vya awali,
kulikuwapo sintofamu kubwa
ndani ya chama hicho kikongwe
nchini, akisema hata yeye baada
ya kupata taarifa akiwa na baadhi
ya makada wa CCM wanaomuun-
ga mkono Lowasa, hawakukubali-
ana na uamuzi huo.

Haukupita muda mrefu, yeye
akiwa na makada wenzake waki-
wamo wenye vyeo kama vyake,
wenyeviti wa CCM wa mikoa,
walihama kuungana na Lowassa,
kujiunga na Chadema ambako
alinuia kuwania nafasi hiyo ya
urais.

Lowassa aliungwa mkono Kka-
tika uchaguzi huo pia na vyama
vinne vya upinzani vya NLD,
NCCR- Mageuzi, CUF, yeye Msin-
dai akiwania kiti cha ubunge
wake wa zamani, kwa kofia ya
Chadema. Hata hivyo, hakupita.

Anasimulia malengo na dhami-
ra yake hiyo akitamka ‘viliingia
nyongo katikati ya safari’ baada
ya kuona anachokidai “Chadema
hawakunipa ushirikiano kama
mwanachama mwenzao.”
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Ripoti LHRC: Jinsia ina ahueni,
ila kuna mengl bado ni shida

' A

Na Sabato Kasika

ITUO cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC),
kimezindua ripoti yake

ya haki za binadamu
nchini ya mwaka 2021, iliyowek-
wa hadharani ikielezea mafani-
kio na changamoto katika kulin-
da haki hizo nchini.

Ripoti hiyo ilizinduliwa wiki
iliyopita, jijini Dar es Salaam,
ambayo Mkurugenzi Mtendaji
wa kituo hicho, Anna Henga ana-
fafanua mafaniko na magumu
yaliyopitiwa.

Inasema, katika upatikanaji
haki na jinai nchini mwaka jana,
serikali na mahakama ziliende-
lea kuchukua hatua mbalimbali
ikiwamo ujenzi na ukarabati wa
majengo ya mahakama.

Henga anasema, hatua hiyo
imeenda sambamba na uteuzi wa
majaji wapya, kuajiri mahakimu

flos “,:
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Mkurugenzi Mtendau wa LHRC Anna Henga (katikati) na vvadau wengine wa haki za binadamu Wal|pozmdua rlpotl h|yo WIkI

iliyopita. PICHA: SABATO KASIKA

Takwimu

za polisi za
mwaka 2021
zinaonyesha
kuwa matukio
ya ukatili dhi-
di ya watoto
yvalipungua
kutoka 15,870
mwaka 2020
hadi 11,499
mwaka 2021.

FI\Jivises

DonTza’

na matumizi ya TEHAMA ili kui-
marisha upatikanaji wa haki na
utekelezaji wa mapendekezo yali-
yopendekezwa ikiwamo upanuzi
wa programu ya mahakama zina-
zotembea.

“Pamoja na jitthada hizo za
upatikanaji wa haki, utafiti huu
umebaini kuwa upatikanaji wa
haki unawindwa na changamoto
kadhaa ikiwamo rushwa ambayo
ndio ilitajwa kuwa kikwazo ki-
kubwa zaidi na asilimia kubwa
ya wananchi walioshiriki ka-
tika utafiti huu kwa asilimia 79,
anasema.

Anasema kwa muda mrefu
wa mashauri ya mahakamani,
uelewa mdogo wa sheria mion-
goni mwa wananchi na gharama
za uwakilishi wa kisheria, lugha
ya mahakama na kisheria (Kiin-
gereza), pia vinatajwa kuwa kik-
wazo.

“Takriban theluthi mbili ya

wahojiwa, asilimia 62 walisema
uhaba wa watumishi wa ma-
hakama ni tatizo kwao katika su-
ala la upatikanaji haki. Hivi sasa,
Idara ya Mahakama inakabiliwa
na upungufu wa wafanyakazi
4,728 sawa na asilimia 46, ambao
umeathiri utoaji wa haki kwa
wakati,”anasema.

Mkurugezi Mtendaji  huyo
anasema, katika hali ya haki ya
jinai, mambo makubwa yali-
yobainishwa kuwa ni changamo-
to kwenye utafiti wao, ni kuwek-
wa watu kizuizini muda mrefu
kabla ya uchunguzi kukamilika.

“Ucheleweshaji wa upelelezi na
kuahirishwa kwa kesi mara kwa
mara, msongamano katika vituo
vya polisi na magereza, matumizi
mabaya na mianya ya mashauri-
ano, ucheleweshaji wa kuwapele-
ka watuhumiwa mahakamani,
ukiukwaji wa haki za wafungwa
na mahabusu,” anasema.

Anaongeza kwamba, lipo pia
tatizo la ukosefu wa rasilimali za
kutosha kwa ujumuishaji upya wa
kijamii wa wakosaji waliowekwa
rumande na kunyimwa dhamana
kwa makosa yasiyo na dhamana.

“Ripoti hii inaangazia hali ya
haki za makundi maalum kama
vile wanawake, watoto, watu we-
nye ulemavu na wazee na inao-
nyesha kupungua kwa kiasi fulani
kwa matukio ya ukatili dhidi ya
wanawake na watoto. Hata hivyo
tunahitaji kufanya juhudi zaidi
kwani matukio bado ni mengi,”
anasema.

AHUENI YA JINSIA

Anasema, takwimu za polisi za
mwaka 2021 zinaonyesha kuwa
matukio 17,874 ya ukatili dhidi ya
wanawake yaliripotiwa na kwam-
ba hiyo ni pungufu ya matukio
8,670 yaliyoripotiwa kwa mwaka
2020.

“Takwimu za polisi za mwaka
2021 zinaonyesha kuwa matukio
ya ukatili dhidi ya watoto yali-
pungua kutoka 15,870 mwaka
2020 hadi 11,499 mwaka 202I,
ikiwa ni upungufu kwa asilim-
ia 275,” anasema.

Anataja haki zilizoripotiwa
kukiukwa zaidi kwa mwaka wa
2021 zinajumuisha haki ya kuishi
ambapo matukio yaliyoripotiwa
yalijumuisha mauaji yanayoto-
kana na wananchi kujichukulia
sheria mkononi.

Pia, kuna mauaji ya imani za
kishirikina na uchawi, mauaji ya
wenza na masuala ya afya ya akili
ambayo anasema yameendelea
kuwa sababu ya vijana wengi ku-
jiua.

“LHRC inatoa rai serikali, taasi-
si na jamii ya Watanzania kuen-
delea kulinda haki za binadamu
na kuwawajibisha wale ambao
wameshindwa kuheshimu haki
hizo bila ubaguzi wa kikabila,
kidini, kichama na kijinsia ili tu-
weze kuifikia jamii yenye haki na
usawa,” anasema.

Aibuka na kuanika kilichompata safari ya Chadema, kurejea CCM
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“Nilitengwa kwa kila kitu
ndani ya Chadema, siku-
pata ushirikiano wowote
kama nilivyotarajia wakati
namfuata Lowassa huko,”
anasema.

Anasimulia ni hatua ili-
yomfanya aamue kuondoka
huko na kurudi alikotokea,
CCM na bahati wakam-
pokea kupitia Mkutano
Mkuu wa chama, mjini
Dodoma.

Kimsingi, anasimulia uli-
kuwa mkutano maalum kwa
ajili ya kumchagua hayati
Dk. John Magufuli kuwa
Mwenyekiti mpya wa CCM
Taifa, akipokea kijiti cha
mstaafu Jakaya Kikwete.

Msindai anasimulia
kwamba kabla ya kuondoka
Chadema, alimfuata Lowas-
sa na kumueleza dhamira
yake ya kuondoka huko,
Jambo ambalo anasema
Lowassa anayemtaja kuwa

rafiki yake, alimkubalia
hata kumtakia heri an-
aporudi CCM.

Pia, anasimulia alivyorudi
CCM, siku hiyo alipokelewa
vyema, akisema aliamua
kurudi CCM baada ya kuona
wakati huo hapakuwa na
kitu cha kupinga chini ya
utawala wa hayati Magufuli
kuchaguliwa kuwa rais wa
mwaka 2015.

Hata hivyo, anakiri
ugumu alioupata wakati
wa kikao kilichompokea
akipewa salamu ya kauli
ambayo hatoisahau kisiasa
akiinukuu: “Makada walio-
hama CCM na baadaye wa-
karudi ni sawa na ng'ombe
waliokatwa mikia ndani ya
kundi na kwamba ni ra-
hisi wenzao kuwaona siyo
wenzao kwa sababu muda
wote wataonekana katika
muonekano tofauti.”

ATWAA UENYEKITI CCM
Pia, baada ya zama
ubunge, Msindai alishaku-

wa Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM,) mkoa
wa Singida na akapewa
hadhi kuwa Mwenyekiti wa
Wenyeviti wa CCM, Tanza-
nia Bara.

Anajivuna alifanikiwa
kuwaongoza wenzake
baada ya kukabidhiwa Kijiti
hicho na aliyekuwa mtan-
gulizi wake, Ali Mohammed
Mtopa, aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa CCM mkoani
Lindi.

[likuwaje akatwaa cheo
hicho kikubwa? Anaisimulia
Nipashe kwamba wenyeviti
wenzake walimuamini na
kumpa nafasi hiyo, kwa
kuwa alikaa nao vizuri na
hakuwahi kugombana nao
kwa namna yoyote.

ALIKOTOKEA KIMAISHA

Mwanasiasa huyo ali-
zaliwa mwaka 1948 mkoani
Singida na kufanikiwa
kusoma ngazi ya juu katika
fani ya wanyamapori, kisha
akaajiriwa serikalini kama

Ofisa Wanyamapori katika
mikoa mbalimbali, hadi ali-
postaafu na kuingia katika
siasa.

Kwa sasa mwanasiasa
huyo amestaafu siasa na
kuamua kujishughulisha na
shughuli za ufugaji nyum—

SIASA YA LEO?

Msindai anaisifu CCM
sasa imempata mtu sa-
hihi, Abdulrahman Kinana,
Makamu Mwenyekiti (Bara)
atakayemsaidia Mwenyekiti
Rais Samia Suluhu Hassan,
kuendesha demokrasia
ndani ya CCM, hata kushika
vyema dhamana ya kuon-
goza nchi. -

Msindai anamtaja Kinana
kuwa mtu mwema anaye-
jua siasa za utu, heshima
na kuvumiliana,binafsi
anamtaja anamfahamu kwa
muda mrefu na atamsaidia
Mwenyekiti Samia kuki-
boresha chama , CCM.

‘Rais atapumzika sana,

amechagua mtu sahihi
kabisa! Mimi namfahamu
Kinana ni rafiki yangu wa
siku nyingi,” anasema.

Pia, anamsifu Rais Samia
kuwa anaongoza nchi kwa
falsafa sahihi ambayo ni
nzuri sana katika utendaji,
akiwa makini dhidi ya wa-
naokosea.

Mwanasiasa huyo ana rai
kwa rais kwamba, serikali
inapolipa madeni ya waz-
abuni, kufungua milango ya
ajira kwa sekta zote, ku-
dumisha demokrasia na ku-
weka mkazo katika kilimo
ni jambo muhimu, kwani ni
kati ya mambo yanayogusa
maisha ya wananchi, am-
bao pia ndio wapiga kura
katika uchaguzi.

Pia anawashauri wabunge
wajitume kutumikia wa-
nanchi, kwani kuna baadhi
ya watu wanajisahau baada
va kuchaguliwa na kushind-
wa kutekeleza kinachow-
aweka katika nafasi hizo
kupitia kura.
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SIASA ZA KENYA;

Zimejaa utatanishi kinachotawala
kikuu ama ni sera au ukabila?

Na Mwandishi Wetu

UANZISHWA muungano,
umekuwa msingi wa
siasa za Kenya tangu uch-

aguzi wa mwaka 2002.
Katika uchaguzi wa mwaka 1992
na 1997, vyama vikuu vilifanikiwa
kuchukua asilimia 60 ya kura
dhidi ya chama tawala wakati
huo , KANU kilichopata asilimia
35, japokuwa Kanu bado ilishin-

a.

Hatua hiyo ilizalisha muun-
gano wa National Rainbow Coa-
lition wakati wa uchaguzi wa
2002, muungano ulivileta pamo-
ja vyama vyote vikuu vya upinza-
ni wakati huo, dhidi ya mgombea
wa chama cha KANU.

Katika uchaguzi wa mwaka
2007, mchuano wa kisiasa uli-
kuwa kati ya chama PNU cha
Rais aliyekuwa madarakani Mwai
Kibaki, ambacho kilikuwa muun-
gano wa vyama vya kisiasa vina-
vyomuunga mkono na Orange
Democratic Movement (ODM)
chama cha kiongozi wa upinzani
Raila Odinga, kilicholeta pamoja
watu mashuhuri waliowakilisha
makabila tofauti nchini humo.

Uchaguzi wa mwaka 2013
uliimarisha msingi wa ujenzi wa
muungano miongoni mwa vy-
ama tofauti vya kisiasa.

Katika uchaguzi huo maalum,
Chama cha National Alliance
Party (TNA) cha Rais Uhuru Ken-
yatta na United Republican Party
(URP) cha William Ruto, viliunda
muungano dhidi ya Muungano
wa Mageuzi na Demokrasia
(CORD), uliowaleta pamoja Raila
Odinga wa chama cha Orange
Democratic Party of Kenya
(ODM) na Kalonzo Musyoka, wa
Wiper Democratic Movement.

Uchaguzi wa 2017, pia ulikuwa
na ushindani mkali kati ya cha-
ma tawala cha Jubilee, uliokuwa
muungano wa vyama vyote vili-
vyounga mkono Rais Uhuru na
chama cha National Super Alli-
ance (NASA), uliokuwa muunga-
no wa vyama vilivyounga mkono
mpinzani Raila.

Hivyo, katika siasa Kenya, ku-
undwa muungano ni hatua nyeti
ya kuhakikisha washirika wa uch-
aguzi uliopita hawatupwi mbali,
kwa lengo la kuingiza washirika
wapya.

UCHAGUZIUJAO

Unapokaribia Uchaguzi Mkuu
ujao mwezi Agosti, muundo wa
kisiasa au miungano inachukua
mtindo kama ya awali. Hapo ina-
fafanuliwa, muungano wa uch-
aguzi wa 2017 wa NASA na Jubi-
lee, haujaweza kusimamia vizuri
muungano wa wahusika wapya.

Muungano wa NASA, kati ya
washirika wanne wakuu wawili
(Musalia Mudavadi na Mosses
Wetangula) walijiondoa katika
muungano wa NASA na wana-
muunga mkono Naibu Rais Wil-
liam Ruto katika Muungano wa
Kenya Kwanza.

Pia, mshirika mwingine
mkuu,Kalonzo Musyoka hadi hivi
karibuni alikuwa kwenye Muun-
gano wa One Kenya, kabla ya ku-
Jiunga tena na Azimio One Kenya.

Chama cha Jubilee, chenyewe
kilikuwa muungano wa vyama

Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya

vingi, pia kimegawanyika kwa
sababu ya mpasuko kisiasa kati
ya Rais Uhuru na Naibu wake
Ruto.

Rais Uhuru ameanika ana-
muunga mkono aliyekuwa mp-
inzani wake NASA, Raila chiniya
muungano wa Azimio la Umoja,
huku naibu akiunda muungano
mpya chini ya bendera ya Kenya
Kwanza.

Muungano wa Azimio ulileta
pamoja chama cha ODM cha
Raila, Wiper cha Kalonzo, Jubi-
lee cha Uhuru, KANU ya Gideon
Moi, NARC ya Charity Ngilu,
Prof. Kibwana pamoja na vyama
vingine vingi kote nchini; huku
muungano wa Naibu Rais Wil-
liam Ruto Kenya Kwanza ukileta
pamoja UDA , chama cha ANC
cha Musalia Mudavadi, FORD-K
ya Mosses Wetangula pamoja na
vyama vingine vingi kutoka eneo
la kati la Kenya.

NI SERA AU MASLAHI?

Muungano wa vyama vya kisia-
sa nchini Kenya kwa kiasi kikub-
wa una uhamasishaji wa kikabila,
kupitia kuunganishwa kwa wa-
naochukuliwa kuwa viongozi wa
makabila, sera haina nguvu sana.

Makabila huangalia wapi vion-
gozi wake wanaangaziwa vyema
ndani ya chama au muungano
wa vyama kama mshawishi
mkuu wa jinsi ya kupiga kura.

Ugawaji nafasi muhimu kwa
viongozi wa makabila wanaotam-
bulika, na chini ya kipengele
muhimu katika uundaji muun-
gano, mara tu maslahi makuu
ya mtu binafsi yanapofikiwa basi
maslahi ya jamii yanachukuliwa
kuwa yametolewa.

Kwa upande wa Azimio, kwa
kukidhi matakwa kibinafsi ya Ka-
lonzo Musyoka, wapiga kura wa
kabila la Akamba kutoka eneo
la Mashariki wanahisi kuridhika
na kwa uwezekano mkubwa

i
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wangempigia kura Raila, ambaye
ndiye mgombea wa urais wa Azi-
mio.

Hivyo basi, kuridhika kwa
viongozi hao wa makabila, im-
ekuwa kigezo muhimu katika
uundwaji muungano wa kisiasa
nchini Kenya.

UAMUZI MAHAKAMA JE?

Uamuzi wa Mahakama ya juu
zaidi mnamo mwezi Machi 31 uli-
batilisha mpango wa BBI, umetoa
nafasi kubwa katika muungano
wowote unaoundwa kwa msingi
wa kugawana mamlaka.

Mchakato wa BBI, ulikuwa ni
jaribio la kupanua mamlaka ya
utendaji wa kitaifa kupitia kuan-
zishwa kwa nyadhifa kama vile
Waziri Mkuu na Naibu Waziri
Mkuu, ambazo zingesaidia ka-
tika kuzawadia jamii tano kubwa
nchini kinyume na nyadhifa
mbili za Rais na Naibu Rais ziliz-
opo kwa sasa.

Kuundwa nyadhifa hizo za
ziada kungehakikisha kuwa kuna
mpangilio mpana zaidi wa ugavi
wa mamlaka ndani ya muungano
wowote utakaoundwa.

Katika maandalizi ya uchaguzi
wa 2022 nafasi ya Mgombea
Mwenza na Naibu Rais aliyefuata
(ikiwa ameshinda) ilikuwa ime-
shuka thamani kwa sababu ya
unyanyasaji na kushushwa kwa
hadhi na ofisi ya sasa ya Rais Uh-
uru Kenyatta.

Naibu Rais kwa kipindi cha
miaka minne iliyopita amejipata
nje katika serikali ambayo ali-
kuwa mchangiaji mkubwa katika
muundo wake.

Hata hivyo kutokana na
kushindwa kwa pendekezo lililo-
tarajiwa la BBI, nafasi ya mgom-
bea mwenza itachukua jukumu
kubwa sana katika muungano
wowote utakaoundwa; anayepa-
ta nafasi hiyo atalazimika kuwa
na mchango mkubwa katika jinsi

e

. . alipo_kutané na viongozi wenza wa Kisiasa mwaka jana, Raila Odinga na wakuu wa muungano wa
One Kenya Alliance (OKA), Ikulu mjini Mombasa. PICHA: MTANDAO
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Rais Uhuru
ameanika
anamuunga
mkono ali-
yekuwa mp-
Inzani wake
NASA, Raila
chini ya
MUUNEaNo
wa Azimio
la Umoja,
huku naibu
akiunda
MUUNEaNo
mpya chini
ya bendera
va Kenya
Kwanza.

kabila lake litakavyopiga kura.

Hivi sasa, miungano yote mi-
wili ya Azimio na Kenya Kwanza
inakabiliwa na mtanziko wa
mgombea mwenza; kwa upande
wa Azimio, swali muhimu ni
iwapo muungano wa zamani kati
ya Raila/Kalonzo ndio utakao-
wasilishwa na hivyo kuhatari-
sha kuwatenga washirika wapya
walio na idadi kubwa ya upigaji
kura ambayo imeletwa na Rais
Uhuru Kenyatta, au muungano
huo utaangazia kadi ya jinsi ya
kike ambayo pia itatoka mlima
Kenya?

Hili naamini ndilo tatizo la ki-
siasa ambalo muungano wa Azi-
mio unapaswa kulishughulikia
tunapoelekea Uchaguzi Mkuu wa
Agosti 2022.

Kwa upande wa muungano
wa Kenya Kwanza, uongozi wake
umekuwa ukisisitiza kwamba
haukuegemea kwenye mgao wa
nafasi kwa wachache, badala
yake, ulikuwa wa kutatua changa-
moto za kiuchumi za siku nyingi
zinazoikabili nchi na kwamba
nafasi ya mgombea mwenza hai-
kuwa na umuhimu wowote.

Hata hivyo kandokando kume-
kuwa na fununu kwamba vinara
wake wakuu walikuwa wanahifa-
dhi nafasi hiyo kwa wapiga kura
wake wengi kutoka mlima Kenya.

Tangu kuingia siasa za vy-
ama vingi nchini Kenya mwaka
1992, uchaguzi Mkuu wa 2022
utakuwa ni uchaguzi wa kwanza
eneo la Mlima Kenya halitakuwa
na mwanasiasa anayewania na-
fasi ya rais wa jamhuri, na hivyo
Muungano wowote wa kisiasa
unaoundwa utalazimika kutilia
maanani muhimu wa eneo hilo
lenye wapiga kura wengi.

Hivyobasi Muungano wowote
utalazimika kutoa wadhfa huo
kwa eneo hilo kwa lengo la kuvu-
tia wapiga kura wake.

» Kwa mujibu wa BBC
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JUKWAA LA VIONGOZI

Rais Mobutu wa Zaire na safari
allkotoka kutumlka hadi kuishia

Na Christina Mwakangale

ENGI  wanaomjua,
wanamtambua kwa
jina, Mobutu Seseko
Wazabanga  Kuku.

Lakini akifuatuliwa alikotokea,
tangu utotoni jina lake maarufu
ni Joseph Mobutu na ndilo al-
ilotambulika nalo.

Kwa mtindo wake wa mavazi
ya chui, hasa kofia ambayo ni
nadra kumkuta ameivua. Aliku-
wa mtu wa misimamo mikali na
msimamizi, mwamuzi wa jambo
lake mwenyewe, hata akajibadili
jina mwenyewe mwaka 1972 na
kujiita Mobutu Sese Seko.

Huko nyuma alikuwa Msaid-
izi Mkuu wa Jeshi wa Waziri
Mkuu Patrice Lumumba na
kuna wakati akajipandisha cheo
chake kijeshi, kutoka sajini hadi
luteni kanali.

Kimaisha, Mobutu alikuwa
msingi wa vitendo na maarifa
ya kawaida. Walinzi wa Umo-
ja wa Mataifa au wananchi
walipokamatwa na askari wa Lu-
mumba, Mobutu alikuwa ndio
kimbilio la Umoja wa Mataifa,
kuweka mambo sawa, hata ikaf-
ika hatua ya kumuamini sana.

Alionekana kuwa mtu wa
fikra sahihi ambaye hata watu
waliamini kuwa analinda ma-
slahi ya taifa changa.

Mnamo Septemba ya mwaka
1960, baada ya Rais Joseph Kasa-
vubu kumfukuza kazi Lumum-
ba, huku Lumumba naye akidai
kumfuta kazi Rais Kasavubu,
uvumi ulienea mji wa Leopol-
dville na Umoja wa Mataifa aki-
sakwa kwa msaada.

Bila kutarajia, Kanali Joseph
Mobutu akiwa amevalia mavazi
ya kiraia alifika mbele ya umati
wa watu akiuomba Umoja wa
Mataifa umsaidie kuondoka
nchini humo, akidai amechoka.

Mkuu wa Operesheni za
Umoja wa Mataifa nchini humo
wakati huo, Rajeshwar Dayal,
akamsihi Mobutu asiondoke bali
asalie kusaidia nchi yake.

Siku mbili baadaye Mobutu
akiwa na sare za jeshi alifika
makao makuu ya ofisi za Umoja
wa Mataifa, Leopoldville, akidai
kuchoka na makelele na anataka
sehemu tulivu. Na wakamsikia,
akawekwa ndani ya chumba cha
mtumishi mmoja wa UN, akip-
atiwa pombe kali huku akisiki-
liza radio.

Alionekana kufurahia muziki
wa mtindo wa Chacha, ghafla
radio Leopoldville ikanyamaza
kuchezesha muziki na sauti ika-
toka ikitangaza kusimamishwa
kwa Rais, Waziri Mkuu na Bunge
na kwamba mtu huyo anayetan-
gaza ndiye amechukua nchi.

“Ni mimi, Mobutu alisikika ak-
isema, akaruka kwa ushindi na
kuelekeza kidole kwenye radio..
‘ni mimi!.’

Brian Urquhart, mtu aliyem-
patia chumba apumzike, alishik-
wa na hasira akimweleza Mobu-
tu kuwa, kama ni sehemu ya
kutangaza mapinduzi ya kijeshi
ni mitaani na wafuasi wake na
si kwenye chumba chake cha
kulala.

Mobutu aliondolewa pale na
yasemekana kitendo alichofan-
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Marehemu Rais Mobutu Seseseko Wazabanga Kuku. PICHA: MTANDAO

Daima vazi
lake tambu-
lishi la ko-
fia ya ngozi
ya chui na
ndege yake
Boeing 747
iInayobeba
ujumbe
wake.

ya kilipatiwa nguvu na Marekani
na hakikuwa cha kikatiba.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa wakati huo, Dag Ham-
marskjold na wawakilishi wake
Congo walikataa kumtambua
kuwa ni rais.

Mabalozi wa Marekani na Uin-
gereza, huko Leopoldville walip-
inga uamuzi wa UN, wakisema
Mobutu alikuwa si mkomunisti
na anafaa kwa kuongoza Congo.

Mobutu alibadili jina lake na
kujiita Mobutu Sese Seko Kuku
Ngbendu akimaanisha, ‘Mpi-
ganaji anayeshinda kila vita na
kuacha moto kila apitapo au
jogoo asiyeacha kuku jike peke
yake’. Daima vazi lake tambu-
lishi la kofia ya ngozi ya chui na
ndege yake Boeing 747 inayobe-
ba ujumbe wake.

Brian anasema, walikutana
uso kwa uso wakati wa hafla
moja, ambapo Mobutu alikum-
buka urafiki wao mwanzoni
kabisa mwa uhuru wa Congo,
akisema kuwa Brian hakuwa
mwema mara ya mwisho walipo-
kutana.

Mwaka 1997, Mobutu alipofari-
ki dunia kutokana na saratani,
nchi yake ilikuwa katika sintofa-
hamu na mapinduzi yalimweka
madarakani Laurent Kabila.

Baada ya Umoja wa Mataifa
kufanikiwa kuondoa jeshi la
Ubelgiji kutoka Katanga, wa-
namgambo wa Tshombe wa-

likuwa ni maofisa wa Ubelgiji
ambao walikuwa ni askari kanzu
na mamluki wengineo kutoka
vikosi vya parachuti vya Ufar-
ansa huko Algeria.

Katanga ikiendelea kuwa im-
ejitenga, maeneo mengine ya
nchi hayakuwa tulivu na wengi
serikalini na hata ndani ya
Umoja wa Mataifa walipinga ku-
jitenga kwa jimbo hilo, ilikuwa
ni lazima kupata suluhu.

SAFARI YA MAISHA YAKE

Mobutu Sese Seko alizaliwa
Oktoba 14 mwaka 1930. Huyo ni
mzaliwa wa Congo, akiwa mwa-
nasiasa na ofisa wa jeshi.

Ameiongoza Congo kuanzia
mwaka 1965 hadi 1971 na baadae
nchi hiyo ikaitwa Zaire, bado
chini ya uongozi wake hadi ul-
ipokoma 1997.

Alihudumu kama Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Umoja wa Afrika
(Chairman of the Organisation
of African Unity), kuanzia mwa-
ka 1967 hadi 1968.

Kipindi cha mgogoro wa Con-
go Mobutu, alihudumu kama
Amiri Jeshi Mkuu, akipewa us-
aidizi na Ubelgiji na Marekani
na ndipo alipoiondoa serikali
iliyochaguliwa  kidemokrasia
ya mzalendo, mwenye mrengo
wa kushoto, Patrice Lumumba
mwaka 1960.

Serikali yake ilipanga ku-
nyongwa kwa Lumumba mwaka
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1961 na kuendelea kuongoza
majeshi ya nchi hiyo hadi al-
ipochukua madaraka moja kwa
moja kupitia mapinduzi ya pili
mwaka 1965.

Ili kuimarisha mamlaka yake,
alianzisha chama chake kiitwa-
cho Popular Movement of the
Revolution’ chama pekee cha
kisheria cha kisiasa mwaka 1967,
akabadilisha jina la Congo kuwa
Zaire mwaka 1971.

Msaada mkubwa wa kiuchumi
kutoka China uliingia Zaire na
ulimpa Mobutu mabadiliko zaidi
katika shughuli zake na serikali
za Magharibi, hadi kujitambu-
lisha kama “mwanamapinduzi
anayepinga ubepari”, na kumu-
wezesha kuepuka kwenda kwe-
nye Shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF) kwa ajili ya msaada.

Ilipofika mwaka 1990, kuzo-
rota kwa uchumi na machafu-
ko Zaire, yalimfanya Mobutu
akubali kugawana madaraka
na viongozi wa upinzani, lakini
alitumia jeshi kuzuia mabadiliko
hadi Mei 1997, wakati vikosi vya
waasi vikiongozwa na Laurent-
Désiré Kabila vilipotawala nchi
na kumpeleka uhamishoni.

Alienda uhamishoni wakati
tayari anaugua saratani ya tezi
dume, alifariki dunia miezi mi-
tatu baadaye, mjini Rabat nchini
Morocco.

- Kwa mujibu wa taarifa
mbalimbali.



HABARI DODOMA

Jumatano Aprili 20, 2022 NipaShe 1 5

"INNE Watendaji afya watakiwa kuongeza
~ kasi kuhamasisha uchangiaji damu

Familia
yaomba
msaada
makazi

Na Renatha Msungu, DODOMA

FAMILIA ya watu sita in-
ayoishi Mtaa wa Qysterbay,
imeiomba serikali kuwasaidia
baada ya kuachwa bila maka-
zi kutokana na nyumba wali-
yokuwa wakiishi kubomolewa
huku chanzo kikidaiwa ni
ujenzi holela. _

Akizungumza jana na Ni-
pashe, Kibinda Mwoghu, am-
baye ni baba wa familia hiyo,
alisema kubomolewa kwa
nyumba hiyo kumesababisha
hasara ya Sh. milioni saba
ikiwemo familia yake kukosa
makazi.

Mwoghu alisema nyumba
hiyo ilibomolewa na mwe-
nyekiti wa serikali ya mtaa
huo kwa kushirikiana na
askari mgambo kutoka jiji.

Alisema ubomoaji wa ny-
umba yake ulifanyika akiwa
ametoka ndipo mwenyekiti
akaja na mgambo wakabo-
moa bila taarifa yoyote hali
iliyosababisha kuishi nje hadi
sasa.

Mwoghu alisema wamekuwa
katika mgogoro na mwe-
nyekiti wake kwa muda mrefu
baada ya kupimiwa viwanja
vyake na kukuta viko zaidi ya
kimoja hivyo alitakiwa atoe
Kiwanja kimoja baada ya ku-
kaidi ndio yakaanza malum-
bano hayo.

Alisema baada ya kutokea
kwa tukio hilo, alikwenda
kutoa taarifa katika kituo cha
polisi cha Chimwaga na mwe-
nyekiti huyo aliitwa ambapo
alisema wanaendelea kusubiri
hatua zinazofuata.

“Wanadai kuwa tumejenga
karibu na korongo lakini tupo
wakazi wengi tu. Ninachojiuli-
za kwa nini wabomoe nyumba
yangu peke yangu halafu
anavizia wakati sipo. Hili
suala limeniathiri sana
na kunirudisha nyuma
naomba serikali iingilie kati,”
alisema.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Mtaa huo Sam-
son Ndama alikiri kutokea
kwa tukio hilo na kusema
lilitekelezwa na mgambo
kutoka jiji chini ya kikosi cha
udhibiti ujenzi holela.

Alisema mhusika ameshape-
wa taarifa mara kadhaa kusi-
tisha ujenzi eneo hilo lakini
hakusikia hivyo baada va
kuonywa ndipo mgambo hao
waliamua kuchukua uamuzi
wa kumbomolea nyumba
yake.

“Ni kweli amebomolewa
nyumba yake kutokana na
kukaidi agizo la serikali la
kumtaka kusitisha ujenzi
lakini alikiuka na mimi kazi
yangu ni kuongoza askari
wanapombhitaji mtuhumiwa
ambaye anaankana katika
mtaa wangu,”alisema.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI ~ imewataka

watendaji wa sekta ya

afya nchini kuboresha

usimamizi katika uha-
masishaji uchangiaji damu
salama ili kukidhi mahitaji ya
huduma hiyo.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.
Godwin Mollel, alisema hayo
juzi aliposhiriki kwenye kikao
kazi cha kujadili uboreshaji wa
uendeshaji usimamizi wa hu-
duma za damu salama nchini
kilichowakutanisha waganga
wakuu wa mikoa Tanzania
Bara na watendaji wa Mpango
wa Taifa wa Damu Salama.

“Tumeona kuna shida
kubwa ya damu. Damu haiu-
zwi wala kutengenezwa na ili
tupate damu ni lazima tuha-
masishe watu watoe damu,”
alisema.

Pia alisema wamekutana
ili wajadiliane na kuweka
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mikakati bora ya kuboresha
ukusanyaji wa damu salama
pamoja na kujengeana uwezo
na kubadilishana uzoefu ka-
tika kuhamasisha zaidi jamii
kuhusu uchangiaji damu.

Dk. Mollel alisema Kkip-
aumbele cha Wizara ya Afya
ni kuboresha huduma hizo
nchini kwa kuhakikisha wa-
nanchi wanapata huduma ya
uhakika na iliyo bora, hivyo
upatikanaji wa damu salama
ni ajenda muhimu katika ku-
fikia malengo ya wizara.

“Tubadilishane uzoefu wa
namna wataalam wenzetu
kwenye kanda zetu nane za
damu salama wanavyofanya
kazi ikiwa ni pamoja na ku-
saidiana rasilimali zilizopo
na kuhakikisha tunakusanya
damu salama kwa kiwango
kikubwa zaidi,” alisema Dk.
Mollel.

Aidha, alishauri Mpango wa
Taifa wa Damu Salama kuen-
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delea kutambua mchango wa
wachangiaji damu na kuwa
nao karibu ikiwa ni pamoja na
kuwasadia pindi wanapohitaji
huduma za damu salama.

Meneja wa Mpango wa
Taifa wa Damu Salama, Dk.
Magdalena Lyimo, alisema
lengo la serikali ni kuhakiki-
sha huduma za damu salama
zinapatikana wakati  wote
ili kufanikisha azma ya seri-
kali kukusanya damu salama
ili kutosheleza mahitaji ya
nchi.

“Damu salama ni nguzo
muhimu ya utoaji wa huduma
za afya. Ili kukidhi mahitaji ya
damu hapa nchini tunapaswa
kukusanya chupa 550,000
za damu sawa na asilimia
moja ya idadi ya wananchi,”
alisema.

Dk. Lyimo alisema kwa
mwaka 2020/21 walikusanya
chupa 330,000 sawa na asilim-
ia 60 ya mahitaji, hivyo kuwa

na uhaba wa asilimia 40 sawa
na chupa 220,000 za damu.

“Kikao hiki kimeitishwa sasa
ili kujadiliana na kuweka mi-
kakati madhubuti ya kuhakiki-
sha tunaziba hilo pengo Ia
asilimia 40 na kufikisha idadi
ya chupa 550,000 za damu
kwa kuongeza hamasa zaidi
ya uchangiaji damu pamoja
na kuendelea kuelimisha jamii
juu ya umuhimu wa kuchangia
damu” alisisitiza.

Mkurugenzi wa Huduma
za Tiba katika Wizara ya Afya,
Dk. Omary Ubuguyu, aliahidi
kuboresha usimamizi wa mi-
kakati iliyowekwa ya ukusan-
yaji damu na kuwataka wataal-
amu wa afya katika vituo vya
kutolea huduma kufanyia
kazi maelekezo yote yanayo-
tolewa na viongozi ikiwa ni
pamoja na kuboresha huduma
kwa wateja sambamba na ku-
hakikisha wananchi wanapata
huduma bora.

Baadhi ya wabunge wakiingia bungeni jijini Dodoma jana, kuhudhuria mkutano wa saba wa Bunge, kikao cha
nane, baada ya mapumziko ya Sikukuu ya Pasaka. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Askofu ataka umakini matumizi chakula

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WAKULIMA wa mikoa ya
Kanda ya Kati wameshauriwa
kuhifadhi chakula cha kuto-
sha kutokana na uhaba wa
mvua ambao unatishia baa
la njaa katika msimu huu wa
kilimo.

Pia wametakiwa kutotumia
chakula hicho katika matumizi
yasiyo na tija ikiwamo upikaji
pombe za Kkienyeji zinazo-
tumia nafaka kama vile mahi-
ndi na mtama.

Mwenyekiti wa Jumuiya

ya Maridhiano Mkoa wa Do-
doma, Askofu Dk. Evance
Chande, alitoa ushauri huo
juzi alipokuwa akitoa salamu
zake za Sikukuu ya Pasaka
kwa waumini wa Kanda ya
Kati.

Askofu Chande alisema ku-
tokana na kiwango kidogo cha
mvua zilizonyesha kwa baadhi
ya mikoa ikiwamo ya Kanda
ya Kati, wakulima wanapaswa
kuhifadhi chakula na kuepuka
matumizi yasiyo na tija am-
bayo yanayoweza kusababisha
uwapo wa njaa.

Katika salamu zake hizo,

aliwaomba Watanzania kue-
ndelea kukemea vitendo vya
rushwa vinavyofanywa na baa-
dhi ya viongozi wa ngazi mbal-
imbali wasiokuwa na hofu ya
Mungu na kusababisha kuk-
wamisha shughuli mbalimbali
za kimaendeleo.

Alisema pamoja na juhudi
mbalimbali zinazofanywa na
serikali katika kukomesha
rushwa, Watanzania wenyewe
wanaweza kuwa msaada
mkubwa katika kuwafichua na
kukemea tabia hiyo ambayo
imekuwa inarudisha nyuma
maendeleo ya wananchi.

Pia aliwataka Watanzania
kutoilaumu serikali juu ya
upandishaji wa bidhaa mbal-
imbali nchini bali kinacho-
takiwa ni kuomba mbele za
Mungu ili hali hiyo iondoke
kama ilivyo kuwa katika janga
la UVIKO- 19.

“Tatizo hili la upandishaji
wa bei wa bidhaa mbalimbali
halipo hapa nchini Tanzania
pekee bali karibu nchi ny-
ingi duniani vitu vyao vime-
pandishwa bei, hivyo hakuna
haja ya kuilalamikia serikali
yetu,” alisema.
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Watoto mazingira magumu ==
wasaidiwa vifaavyaelimu

Na Nebart Msokwa,
MAKETE

AIDI ya watoto 400
wanaoishi  kwenye
mazingira magumu
wa Tarafa ya Matam-
ba, wilayani Makete mkoani
Njombe, wamenufaika na
msaada wa kununuliwa vifaa
vya shule pamoja na sare ka-
tika kipindi cha miaka sita.

Walionufaika na msaada
huo ni kutoka kwenye shule
saba za msingi za tarafa
hiyo ambao wananunuliwa
madaftari, sare za shule,
viatu, soksi, sweta, mikebe
na peni, kalamu za risasi
kwa wanafunzi wa darasa la
kwanza na la pili.

Misaada hiyo inatolewa na
Shirika lisilokuwa la kiserikali
la Maria Foundation lenye
makao makuu yake Uyole,
zilishi wake ni Yoab Mhavile,
raia wa Marekani mwenye

wﬂayanl Makete.

Mwakilishi wa  Shirika
hilo, Haruni Mhavile alisema
mwanzilishi wa shirika hilo
aliamua kuanzisha shirika
hilo ili kuwasaidia wanafunzi
wanaotoka kwenye mazingi-
ra magumu kwa sababu hata
yeye alisoma kwenye mazin-
gira hayo.

Alisema walifanya utafiti
wakabaini kwamba  wa-
nafunzi wengi huwa wa-
naacha shule ama kutofanya
vizuri kutokana na kukosa
mabhitaji muhimu ya shule na
ndiyo maana waliamua ku-
wasaidia.

“Tulianza na shule moja
ya msingi, Matamba, sasa
hivi tumeongeza shule sita
na tutaendelea kupanua
wigo ili tuzifikie shule zote za
tarafa hii, tunaamini kwamba
miongoni mwa hawa tunao-
wasaidia wanaweza wakawa
viongozi wakubwa wa kuli-
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saidia taifa,” alisema Mhavile.

Alisema ili kuwapata wa-
toto wenye sifa za kusaidiwa,
wanasaidiana na baadhi ya
walimu wa shule hizo ambao
huwafuatilia kila mtoto famil-
ia anayotoka.

Baadhi ya walimu wa shule
zinazonufaika na msaada
huo walilishukuru shirika
hilo kuwa limeongeza ma-
hudhurio ya wanafunzi shu-
leni kwa kuwa baadhi yao
huwa wavivu kwa sababu ya
kukosa mahitaji muhimu.

Mwalimu Mkuu Msaidizi
wa Shule ya Msingi Kisaula,
Iman Kiswaga, alisema mara
nyingi watoto wanaotoka
kwenye mazingira magumu,
wanakosa vifaa kutokana na
walezi wao kutokuwa na uw-
ezo wa kununua.

Alisema baada ya shirika
hilo kuanza kuwasaidia
wanafunzi wamekuwa na
uhakika wa kuhudhuria shu-
leni wakiwa na vifaa vyote
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vya kuwawezesha kusoma
vizuri.

“Ili mwanafunzi akamilike
anatakiwa kuwa na vifaa vy-
ote, sasa hawa watoto wengi
ni wadogo ambao hata utun-
zaji wa vifaa hivi huwa ni
mdogo, unaweza ukakuta leo
ana daftari jipya kesho hana,
sasa wazazi wengine huwa
wanashindwa kumudu ku-
wanunulia kila siku,” alisema
Kiswaga.

Akizungumza kwa nia-
ba ya wazazi, Mjumbe wa
Kamati ya Shule ya Msingi
Kisaula, Modestus Mboka,
alisema msaada huo utasaid-
ia kuboresha sekta ya elimu
kwenye shule ambazo zipo
kwenye tarafa hiyo.

Alisema msaada huo uta-
saidia kuongeza kiwango
cha ufaulu kwa wanafunzi
na miongoni mwao wengine
ni yatima na hawana watu
wa kuwasukuma kuwa na
mwamko wa elimu.

Mwakilishi wa Shirika lisilo la kiserikali Maria Foundation, Haruni Mhavile (kushoto), akikabidhi msaada wa

vifaa mbalimbali vya shule. PICHA: NEBART MSOKWA

MUST yaanzisha
mkakati kuwatafutia
vyuo wanafunzi wenye
Vipaji nje ya nchi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI ya wanafunzi wa Chuo Ki-
kuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya
(MUST), imeanzisha mkakati maalumu
wa kuwaibua wanafunzi wenye Vvipaji
chuoni hapo na kuwaendeleza kwa
kuwatafutia fursa nje ya chuo hicho.

Imeanzisha tamasha maalumu la
vipaji ambalo litakuwa linafanyika
kila mwaka na wanafunzi wenye
ubunifu mbalimbali wanaonyesha na
kushindanishwa na kutangaza ubunifu
wao ambao utaendelezwa kwa ajili ya
kuwainua kiuchumi.

Rais wa Serikali ya wanafunzi hao,
Aman Kamdeka, aliyasema hayo juzi
wakati wa tamasha la kwanza la vipaji
lililofanyika chuoni hapo na kuwa-
shirikisha wanafunzi wote wanaosoma
chuoni hapo.

“Tumeanzisha tamasha hili kwa saba-
bu tumebaini kuwa wapo wanafunzi
wenye ubunifu, lakini hawana ujuzi wa
namna va kujiendeleza kupitia ubunifu
Wao, sasa tunaamini kwamba kupitia
tamasha hili vipaji hivyo vitaonekana,”
alisema Kamdeka.

Alisisitiza wanafunzi wanaoibuliwa
kupitia tamasha hilo wanaweza kuu-
tumia ubunifu wao kujiinua kiuchumi
na kujiajiri kupitia ubunifu huo badala
va kutegemea kuajiriwa.

Baadhi ya wanafunzi hao walisema
tamasha hilo litawasaidia kutangaza
ubunifu wao na kujipatia fedha kwa
kuuza vitu ambavyo wanabuni na ku-
wasaidia hata kuboresha baadhi ya
shughuli kwenye jamii.

Mmoja wa wanafunzi hao, Alexander
Maganga alisema katika chuo hicho
wapo watu waliobuni vitu mbalimbali
vya kisayansi, lakini kutokana na se-
hemu za kuonyesha kuwa chache wa-
nashindwa kunufaika.

Alisema wapo ambao wamebuni zana
za kilimo, mashine za kuchakata mazao
na baadhi wamebuni mashine za ku-
koboa na kupiga nafaka mbalimbali,
l[akini kutokana na kukosekana kwa
maeneo ya maonyesho wanashindwa
kuzitangaza.

Wafuata maji mbali kisa mradi kuhulumlwa

kwamba mradi hauko vizuri,”

Na Nebart Msokwa,
BUSOKELO

WANANCHI wa Kata ya Isange
katika Halmashauri ya Busoke-
lo, wilayani Rungwe, mkoani
Mbeya, wamesema wanalazimika
kutembea umbali mrefu kwenda
kutafuta huduma ya maji kuto-
kana na mradi uliojengwa na seri-
kali kudaiwa kuhujumiwa.

Wananchi hao wanadai kuwa
tangi la maji lililojengwa na seri-
kali kwa ajili ya kuwahudumia
linajaa mchanga na kusababisha
maji kutowafikia kwenye maeneo
yao na kulazimika kwenda ku-
chota kwenye mito.

Wananchi hao walitoa malala-
miko hayo juzi wakati wa ziara ya
mbunge wa jimbo hilo, Atupele

Mwakibete, ambaye pia ni Naibu
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi na
waliiomba serikali kuwasaidia
kuondoa kero hiyo.

Mmoja wa wananchi hao, Ju-
lius Mwasomola alisema katika
lakini hayatoi maji na Wataalamu
hawajawahi kujitokeza kwenda
kuwarekebishia hali inayosababi-
sha kero kwao.

Alimuomba Naibu Waziri ku-
wahimiza wataalamu wa maji
kuwarekebishia miundombi-
nu ili waanze kupata huduma
kama ilivyokuwa awali walipoku-
wa wameunganishiwa huduma
hiyo.

“Hata wanafunzi wetu wana-
pata shida sana, wanahangaika
kwenda kuchota maji mtoni, sasa

huku kwetu dhana ya kumtua
mama ndoo bado haijaonekana,”
alisema Mwasomola.

Diwani wa Kata ya Isange,
Elias Mwasandele, alisema tangi
la maji lililojengwa kwenye kata
hiyo lilikuwa limejaa mchanga
na sasa hivi wameamua Kkuajiri
vijana ambao wanatoa mchanga
huo ili kuruhusu kuingia.

Alisema mpaka sasa vijana hao
wametoa zaidi ya malori 10 ya
mchana na bado wanaendelea
kutoa na kwamba hali hiyo ime-
sababisha wananchi kutonufaika
na mradi huo.

“Waliniambia kesho (jana)
ndiyo wanaenda kumalizia kutoa
ule mchanga na wakimalizia tut-
aanza kupata maji kwenye vituo
vyetu, lakini tatizo hilo linaashiria

alisema Mwasandele.
Alimuomba Naibu Waziri ku-
wasaidia kuweka msukumo ili
mradi huo urekebishwe kwa
kuondoa matatizo yanayosababi-
sha tangi hilo kujaa mchanga.
Akijibu malalamiko hayo ya
wananchi, Naibu Waziri Mwaki-
bete, aliahidi kufuatilia jambo
hilo na kuhakikisha huduma ya
maji inapatikana kwenye maeneo
ya jirani na makazi ya wananchi
kama ilivyo lengo la serikali.
Alisema pamoja na miradi hiyo
ya maji, pia atahakikisha ana-
shirikiana na viongozi wengine
wa serikali katika wilaya hiyo ku-
hakikisha miradi mbalimbali ya
maendeleo inaboreshwa ili kura-
hisisha upatikanaji wa huduma.

Alisema katika kipindi
chake cha uongozi atahakiki-
sha anatekeleza ahadi zote al-
izowaahidi wananchi wakati wa
kampeni na wakati wa mikutano
mbalimbali aliyoifanya baada ya
kuchaguliwa.

Alisema kwa sasa yeye baada
ya kuteuliwa na rais kuwa Naibu
Waziri ameongezewa majukumu
ambayo yanamfanya atumike
kitaifa tofauti na ilivyokuwa awa-
li.

“Sisi kazi yetu ni kumsaidia
rais kuhakikisha wananchi mna-
pata huduma bora, sasa mimi
kama mbunge wenu nitahakiki-
sha mnapata miundombinu
muhimu kwa ajili ya kurahisisha
upatikanaji wa huduma,” alisema
Mwakibete.
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Zanzibar kuwa
mwenyeji
maadhimisho
WiKi ya Afrika

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ZANZIBAR inatarajia kuwa mwe-
nyeji katika kupokea wageni wa
nchi 54 za Afrika watakaoshiriki
maadhimisho ya wiki ya Afrika
Mei 22 hadi 29, mwaka huu.

Mwenyekiti wa chama cha waon-
gozaji watalii (ZATO), Hassan Ali
Mzee, alisema hayo wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
kuhusu maadhimiisho hayo.

Alisema Mei 25 ni siku ya Afrika
na wataitumia wiki hiyo kwa ku-
ungana na mataifa mengine ya
Afrika kujadili mambo mbalimbali
ikiwamo mila, silka na tamaduni
za0. Alisema kuna vitu ambavyo
waafrika wanajivunia na konga-
mano hilo litajumuisha viongozi
wastaafu barani Afrika akiwamo
Rais mstaafu wa Nigeria, Olesegun
Obasanjo, Rais mstaafu wa Bot-
swana na Rais wastaafu wa Zan-
zibar, Dk. Amani Abeid Karume na
Dk. Ali Mohammed Shein.

Aliwataja viongozi wengine wa-
naotarajiwa kushiriki kongamano
hilo kuwa Dk. Jakaya Kikwete,
Balozi Asha Rose Migiro, Amina
Salum Ali na Balozi Mahomoud
Thabit Kombo.

Alisema kando ya kongamano
hilo kutafanyika kikao cha kamati
ya amani na usalama na kubaini-
sha kwamba mambo yatakay-
ojadiliwa yanatokana na hali ya
amani na utulivu iliyopo Zanzibar
na ukarimu wa watu wake.

“Siku ya Kongamano tutaweka
historia ya aina yake kwani Ngal-
awa zitabeba bendera za nchi 54
za Afrika kutoka Forodhani hadi
hoteli ya Verde kwani hii ni kwa
mara va kwanza itafanyika hapa
kwetu,” alisema.

Alisema kongamano hilo lina
lengo la kuwaunganisha watu na
kuwaweka pamoja katika masu-
ala ya utamaduni biashara mila na
kutengeneza uhusiano baina ya
nchi hizo na kunufaika na mahusi-
ano hayo.

Akizungumzia wiki hiyo alisema
ilianzishwa na muunganiko wa
viongozi wa Afrika kwenye miaka
50 na 60 baada ya ukombozi wali-
buni jambo hilo la waafrika kuku-
tana na kufanyika mara ya kwanza
Senegal miaka 60 na 77 nchini
Nigeria.

Alisema wameona upo umuhimu
wa kurejesha jambo hilo kwa ajili
ya kuwakutanisha waafrika kwa
lengo la kujuana kutambuana
kimila, kiutamaduni na kibiashara
na muziki.

Pia kutakuwa na tamasha la bi-
ashara na wanategemea kupokea
wageni 5,000 hadi 1,000 na ali-
wahamasisha watu wenye kazi za
vikundi kushiriki na kujitangaza ili
waweze kupata soko.

Aliwaomba wananchi kushiriki
kwa wingi na wiki hiyo itakuwa
inaizungumzia kwa kiasi kikubwa
historia ya Zanzibar na watu wake.
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‘Mwinyi aipongeza India
'kuiunga mkono miradi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi
amezipongeza juhudi
inazochukuliwa na
Ubalozi wa India nchini Tan-
zania kwa kuiunga mkono
Zanzibar katika kuimarisha
miradi ya maendeleo ikiwamo
ya majisafi na salama.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema
hayo jana katika mazungumzo
kati yake na Balozi wa India,
Binaya Srikanta Pradhan, Iku-
lu. Rais Dk. Mwinyi alisema,
katika kipindi kifupi tangu ba-
lozi huyo alipoanza kazi zake
Tanzania, amefuatilia kwa kar-
ibu utekelezaji wa miradi inay-

otekelezwa kupitia nchi hiyo
hatua inayofaa kupongezwa.

Alisema ipo haja ya kuende-
lea kufuatilia kwa karibu mi-
radi hiyo ili kutekelezwa kwa
wakati uliopangwa ikiwamo
miradi mikubwa ya majisafi na
salama ambayo ujenzi wake
unaendelea.

Akieleza kuhusu uende-
lezaji wa miradi mikubwa
wa maji, Rais Dk. Mwinyi al-
ipongeza hatua zilizofikiwa
katika uendelezaji wa miradi
hiyo na kueleza matumaini
yake ya kukamilika kwa wakati
miradi hiyo ambayo inatekele-
zwa kwa ushirikiano wa
pamoja kati ya Benki ya Exim
ya India kwa njia ya mkopo wa
masharti nafuu kwa kushiriki-

ana na Serikali ya Zanzibar.

Kwa upande wa utekelezaji
wa rasilimali watu, Dk. Mwinyi
aliupongeza mpango wa Seri-
kali ya India wa kutoa nafasi
za masomo kwa Tanzania iki-
wamo Zanzibar na nafasi hizo
za masomo zitadhaminiwa na
Serikali ya India.

Aliipongeza Serikali ya In-
dia kwa nia yake ya kuanzi-
sha chuo cha amali kisiwani
Pemba na kwamba hatua hiyo
itakuwa ni mchango mkubwa
kwa vijana walioshindwa kue-
ndelea na elimu ya juu Zanzi-
bar.

Vile vile, alieleza kwamba
Serikali ya Zanzibar iko tayari
kutoa ushirikiano wake katika
azma iliyowekwa na Serikali

ya India ya kuanzisha taasisi
ya teknolojia ya habari hapa
nchini kwa kuwa kuwapo kwa
taasisi hiyo kutasaidia kuima-
risha teknolojia ya habari na
mawasiliano nchini.

Naye Balozi wa India, Binaya
Srikanta Pradhan, alisema In-
dia inathamini uhusiano na
ushirikiano wa kihistoria uli-
opo kati yake na Zanzibar na
atahakikisha unaisimamia vy-
ema miradi yote inayotekele-
zwa na nchi hiyo.

Alieleza matarajio yake
makubwa na kumhakikishia
Rais Dk. Mwinyi kwamba mi-
radi mikubwa wa majisafi na
salama ambayo ujenzi wake
unaendelea hivi sasa itakami-
lika kwa wakati uliopangwa.
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akijumuika na wananchi wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, katika
futari maalum a||yowaanda||a juzi. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Idrisa Mustafa Kitwana,
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Sheria, Katiba, Utumishi na Utawala Bora, Haroun Ali Suleiman (kulia), Mufti Mkuu
wa Zanzibar, Shekhe Saleh Omar Kaabi (wa p||| kushoto) na Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzibar, Dk. Abdalla

Mabodi. PICHA: IKULU

Maonyesho ya biashara kupamba
miaka 58 ya Muungano

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIKA kuadhimisha miaka 58 ya
Muungano, Serikali ya Zanzibar imeandaa
maonesho maalum ya biashara ambayo
yatafunguliwa na Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili
wa Rais, Hamza Hassan Juma, aliyasema
hayo wakati akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari katika ukumbi wa Baraza la
Wawakilishi Chukwani.

Alisema maeonesho hayo yanatarajiwa
kuanza Aprili 22 na kumalizika Mei 6,
mwaka huu, katika viwanja vya Maisara
Mjini Zanzibar na ufunguzi rasmi uta-
fanyika Aprili 24, mwaka huu.

Alisema maonesho hayo yatajumui-
sha taasisi zote 29 za Muungano zilizopo

Zanzibar, taasisi za Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, kampuni, wafanyabiashara na
wajasiriamali.

Alibainisha kwamba Aprili 20, mwaka
huu kutakuwa na kongamano kubwa na
mgeni rasmi anatarajiwa kuwa Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdulla na litazungumzia suala la
Muungano na kumbukizi wa kifo cha
mwasisi wa Muungano Mzee Abeid Ama-
ni Karume aliyekuwa Rais wa kwanza wa
Zanzibar na Makamu wa kwanza wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Alisema kongamano hilo linataangalia
mahali nchi ilipotoka, ilipo na inakoele-
kea, fursa na changamoto zilizopo ndani
ya Muungano na kuangalia njia za kuu-
marisha zaidi.

“Hakuna jambo ambalo halina changa-

moto kwenye fursa tutasema na changa-
moto tutasema hivyo niwaombe wa-
nanchi wasikose kuja katika kongamano
hili lina manufaa makubwa kwao na vizazi
vyetu,” alisema.

Hata hivyo, alisema changamoto za
Muungano zimepungua ikilinganishwa
na faida nyingi zilizopo ikiwamo fursa
ya watu kuishi ndani ya eneo lolote la
Jamhuri ya Muungano bila ya kizuizi, Wa-
zanzibari kumiliki ardhi kubwa ndani ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na ali-
wasisitiza wananchi kuona umuhimu wa
Muungano wao.

Aidha, Waziri Hamza alisema katika
maonesho hayo jumla ya taasisi 29 za
Muungano zitashiriki ili kutoa fursa kwa
wananchi kuzijua taasisi zinazowaungani-
sha pia kupata huduma kwa urahisi.
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TANGAZO

MATANGAZ

O MCHANGANYIKO

KATIKA MAHAKAMA KUU TANZANIA
MASJALA NDOGO TEMEKE
(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NAMBA 69 YA MWAKA 2022
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
MODESTUS JOSEPH MGIMWA
SALOME ASHERY MBANGILE......MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75)

Watuw wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
mirathi kwa mwombaji hapo juu

Mapingamizi yoyote maombi haya yawe
yameandiikishwa mnamo au kabla ya tarehe 06 mwezi
wa 06 mwaka 2022

Imesainiwa dar es salaam leo tarehe 13 mwezi wa 04
mwaka 2022

kuhusu

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ANASTAZIA FLAVIAN
MARANDU anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
ainaya SUZUKI ESCUDO
yenye namba za USAJILI
T321AZL, CHASSIS
NAMBA TD51W104478,
ENGINE NAMBA
J20AT11119. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
KIL/MOS/RB/210487/2020

UPOTEA KWA CHETI

ELIZABETH JOHN MAKELELE, anatangaza

kupotelewa na cheti cha DIPLOMA IN
NURSING AND MIDWIFERY chenye usajili
namba NS4733/0019/2014 kilichotolewa na
NACTE kupitia chuo cha KIBOSHO SCHOOL
OF NURSING mwaka 2014. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha Polisi.

Taarifa ya Polisi: PWA/BAG/RB/44524/2022

KUPOTEA KADI YA GARI

SADIK ABDALLAH KILUVIA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya NISSAN
CARAVAN yenye USAJILI
NAMBA T111 CBA, CHASSIS
NAMBA VWGE24805781,
ENGINE NAMBA QD32209790.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/R/154299/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA
WILAYA YA DODOMA
MAHALIDODOMA
RUFAA NA.235 YA MWAKA 2021

BAINA YA
MANG'UNDA MAZOYA............ MRUFANI
DHIDI YA
DANIEL MZULA .........cverrrenrnes MRUFANIWA

KWA: DANIEL MZULA
POPOTE ULIPO
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi
inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 02/05/2022 saa 3:00 asubuhi. Kwa
mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako
kwa maandishi.

ANGALIZO: - kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa
hapo juu, Baraza likidhibitisha kuwa umepokea hati ya
Wito, Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Lakiri /Muhuri wa
Baraza hili leo tarehe 17 ya Mwezi wa Machi,2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA (MAHAKAMA)
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO Enaboishu
WILAYA YA Arumeru
SHAURI YA MADAI YA 2022
MARCELINA JOEL KAHANGWA
Dhidi ya Mdai
VICTOR ALPHONCE....MDAIWA

HATI YA KUITWA SHAURINI (SUMMONS GENERAL)
(MCA Na.2/1984)

Kwa Victor Alphonce wa Mwanza .

Kwa kuwa umelazimika uhudhurie mahakamani ili ujibu shtaka/
madai kuwa shahidi kama ifuatavyo .

FIKA MAHAKAMANI KUJIBU MADAI YA TALAKA ,UNAAMRIWA
NA JAMHURI uhudhurie mbele ya mahakama hii siku ya J'nne
tarehe 03.05.2022 saa 3:00 asubuhi au mara baada ya hapo ili
shauri hili liweze kusikilizwa.

USIKOSE KUHUDHURIA
Fahamu kwamba ukikataa kupokea hati hii na kuweka sahihi
yako au ukipokea na kuacha kuhudhuria mahakamani ni kosa
K/f Na.114 Sura 16 K/A.

Hivyo mahakama inaweza kukuchukulia hatua kali za kisheria .
HATI HIl IMETOLEWA NA AMRI YANGU NA MUHURI WA
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 13.04.2022
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA IKIKETI
BUKOBA
LAND CASE REVISION NO. 8 OF 2020
(Ikitokana na Land Appeal No. 156 of 2010 katika
Baraza la Ardhi na Nyumba la
Wilaya Bukoba)
AHAMADA SULEIMAN ........... MUOMBAJI

ZURAIKA HARUNA ........c.cooeue MUJIBU MAOMBI
ZURAIKA HARUNA C/0 WEO - BAKOBA 0676987762

YAH: TAARIFA YA SIKU YA KUSIKILIZWA
Kwa kuwa, mleta maombi AHAMADA SULEIMAN amewasilisha
maombi yake dhidi yako, yaliyosajiliwa kama LAND CASE
REVISION 08 OF 2020. Unapewa taarifa ya kwamba maombi
hayo yamepangwa kusikilizwa tarehe 27/4/2022 saa 3:00
asubuhi mbele ya Mheshimiwa Jaji Ngigwana E.L.

Unatakiwa kuhudhuriwa wewe mwenyewe au kupitia kwa wakili
wako. Unapewa taarifa zaidi kwamba kushindwa kuhudhuria
kwako muda na tarehe iliyopangwa maombi hayo yatasikilizwa
bila wewe kuwepo.

Imetolewa kwa mkono wangu na chapa ya mahakama leo siku
ya Jumatano tarehe 17/03/2022.

0Odira A. Amworo
NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU - BUKOBA

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA MAHAKAMA
YA TANZANIA.
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya SONGEA

kituo cha Mjini Mkoa wa Ruvuma .
Shauri la Madai Namba 17/2022.

Jina la Mdai BODI YA WADHAMINI YA USHIRIKA WAUZA

SAMAKI SONGEA.
Jina la Mdaiwa SAID JAFARI ZUBERI.

KUITWA SHAURINI MDAIWA.

Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu ,Madai katika
Mahakama za Mwanzo kwa SAID JAFARI ZUBERI.

Kwa kuwa Mdai /Wadai ameleta /Wameleta madai
yake/yao kwamba Eleza hapa habari za Madai ya
TSH.26,875,079,00=Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria
binafsi katika Mahakama hii tarehe 29 mwezi 04 mwaka
2022 saa 2:30 asubuhi /Mchana kwa mujibu wa madai
hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa Shauri
hili lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO.
Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ukipokea hati ya kuitwa shaurini ,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri hilo bila wewe
kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 13 mwerzi 24 mwaka 2022.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 111 0F 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ERASTO HUSSEIN MWINYIPEMBE .... DECEASES
AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATIONFOR LETTERS
OF ADMINISTRATION
ELIMRIMA CORNELLO KIMAMBO AND JOSHUA
ERASTO HUSSEIN

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN.369 OF 1963)

ALL PERSON Claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Admirations made to the
above named petitioner.

Objections to the grants should be filed on or before
the 18 Day of April, 2022.

Dated at Dodoma this 8th day of April, 2022.
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Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi Kwa

Bei

Poa Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Ramaphosa :
atangaza janga !
la kitaifa baada !
yva mafuriko

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

Watu wakishuhudia daraja lililosombwa na maji kutokana na mafuriko eneo la KwaZulu-Natal nchini Afrika Kusini,

inakadiriwa takribani watu 400 wamefariki dunia. PICHA: VOA

MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE:

Ndege ya Russia yakwama
kuwachukua wanadiplomasia

Kyiv, UKRAINE

RAIS wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa ametangaza janga
la kitaifa nchini humo baada
ya mafuriko na mvua kubwa
kusababisha vifo vya watu
443 huku akitenga dola milioni
saba, kwa ajili ya janga hilo.

Katika hotuba aliyoitoa jana
kwenye televisheni nchini
humo Ramaphosa alisema ka-
ribu watu 48 bado hawajulikani
walipo.

Rais Ramaphosa alisema
mafuriko mabaya yanayoli-
kumba taifa hilo ni janga na
kuonya kwamba ukarabati wa
huduma za msingi utachukua
muda mrefu.

Aliongeza kwamba, bado ni
tatizo kufika kwenye baadhi ya
maeneo yaliyoharibiwa vibaya,
zikiwamo shule 16 ambazo
zimeteketea kabisa.

“Hali ya janga sawa na hatua
zilizowekwa kupambana na
janga la Covid-19 inahitaji
uwezo wa kifedha wa ziada
kusaidia katika ukarabati wa
vilivyoharibika.”

Mvua hiyo iliyonyesha kwa
saa 24 imesababisha uharibifu
mkubwa wa barabara, ma-
daraja na nyumba na kuharibu
usambazaji wa chakula na
mafuta na kuwaacha maelfu
bila makazi.

Rais huyo alisema inaka-
dariwa kwamba watu 40,000
wameachwa bila makao kuto-
kana na mafuriko hayo.

NDEGE iliyotumwa kutoka
Moscow kuwachukua wanadi-
plomasia wa Russia, walio-
fukuzwa Ugiriki na Uhispania,
imelazimika kubadili mkondo
kwa kilomita 15,000 kutoka-
na na marufuku ya ndege ya
Umoja wa Ulaya.

Tovuti ya kufuatilia safari
za ndege ya FlightRadar24 Re-
ports, imeripoti.

“Wakati Hispania na Ugiriki,
zikitoa nafasi mara moja kwa
ndege kuingia kwenye anga
yao, ndege zilizunguka nchi
zingine ambazo zinadumisha
marufuku ya safari za ndege
za Russia,” tovuti hiyo ilisema.

Illiongeza kwamba umbali
wa safari hiyo ulikuwa kilo-
mita 15,163, inakaribia safari
ndefu zaidi duniani kati ya
Singapore na New York.

Wanajeshi wa Russia, wana-
pambana kuzivunja ngome za
Ukraine katika eneo zima la
vita Mashariki mwa Ukraine.

Rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky, alisema mashambu-
lizi hayo ya Donbass ni hatua
ya pili iliyokuwa imesubiriwa
kwa muda mrefu katika vita
hivyo.

Russia, imevitaka vikosi vya
Ukraine kuweka chini silaha
mara moja na kutoa kauli ya
mwisho mpya kwa wanajeshi
wanaoulinda mji wa bandari
uliozingirwa wa Mariupol ku-
salimu amri.

Taarifa ya Wizara ya Ulinzi

Russia, ilisema wapiganaji wa
Ukraine wanaopambana dhidi
ya wanajeshi wa Russia katika
bandari ya Mariupol kwenye
Bahari ya Azov wako katika
kile imeikiita ‘hali ya janga’.

Waethiopia wajiandikisha
kwenda vitani Ukraine

Makumi ya vijana wa Ethio-
pia, wamekusanyika kwenye
ubalozi wa Russia mji mkuu,
Addis Ababa, kufuatia uvumi
wa kuajiriwa kwa wanajeshi
kupigana nchini Ukraine.

Msemaji wa ubalozi huo,
Maria Chernukhina, anasema
hakuna utaratibu huo unao-
fanywa nchini Ethiopia.

Alisema watu hao walikuwa
wanaonyesha mshikamano na
Russia.

“Tuna wageni wengi katika
ubalozi huu wanaokuja kuun-
ga mkono Urusi. Baadhi yao
wanatuambia wako tayari ku-
saidia kwa njia yoyote wanay-
oweza. Lakini sisi sio wakala
wa kuajiri,” Chernukhina al-
iongeza.

Baadhi ya vijana hao wa
Ethiopia katika ubalozi huo,
walionekana wakiwa na hati
zao za kibinafsi.

Kijana aliyekuwa akisubiri
mlangoni alisema anatafuta
mshahara mzuri kama mwa-
najeshi au kuajiriwa katika
kazi nyingine yoyote inayopa-
tikana akisema pia anaipenda
Russia.

Wengine walisema
wamesikia fununu za misha-
hara mikubwa nchini Russia.

Ethiopia, ilikuwa miongoni
mwa nchi zilizokosa kikao cha
Umoja wa Mataifa (UN) cha
kupigia kura azimio kuhusu
uvamizi wa Russia nchini
Ukraine.

Wakati huo huo, Oleksiy
Goncharenko, Mbunge wa
Ukraine, ameomba silaha
zaidi kutoka mataifa ya Ma-
gharibi: Ikilinganishwa na
jeshi la Afghanistan, ambalo
lilipokea dola bilioni 80 ya vi-
faa, ikiwemo silaha na risasi,
msaada wa mwisho wa Mare-
kani ulikuwa dola milioni 800.

“Dunia inapaswa kutambua
kwamba tunapigana na Rus-
sia, jeshi kubwa zaidi katika
bara la Ulaya na nchi yenye ba-
jeti ya silaha mara nyingi zaidi
ya Ukraine, hivyo tunahitaji
silaha zaidi.”

RUSSIA YAIPA MALI
VIFAA VYA KIJESHI

Mali, imepokea shehena
nyingine ya vifaa vya kijeshi
kutoka Russia, jana, baada ya
Umoja wa Ulaya (EU). kusiti-
sha mpango wake wa mafun-
7o ya kijeshi na taifa hilo la
Sahel.

Mkuu wa Majeshi Mali,
Meja Jenerali Oumar Diarra,
alipokea helikopta mbili za
kivita na rada za uchunguzi,
Ofisi ya Rais Mali, ilisema ka-
tika taarifa.

Ofisi ya Rais, ilisambaza vid-
eo inayoonyesha vifaa hivyo
vikitolewa na ndege ya mizigo
ya Russia katika uwanja wa

ndege wa mji mkuu Bamako.

Diarra alitaja uungaji mko-
no wa Russia kwa Mali kama
dhihirisho la ushirikiano we-
nye manufaa makubwa.

Mwezi uliopita, Mali il-
ipokea helikopta mbili za kiv-
ita na rada zilizotengenezwa
na Russia muda mfupi baada
ya ripoti kuibuka kwamba
Waziri wake wa Ulinzi na
Mkuu wa Jeshi la Anga, wali-
zuru Moscow ‘kisiri’.

Vyombo vya habari vya
serikali ~ vilitangaza  sana
mapokezi hayo na kupongeza
uungaji mkono wa Russia,
unaokua katika operesheni za
kukabiliana na waasi.

Mali, imetetea uhusiano
wake na Russia, baada ya
mizozo ya kimataifa kuhusu
uamuzi wa kupeleka mamlu-
ki kutoka kampuni ya kijeshi
yenye utata ya Wagner mwezi
Desemba.

Hali hiyo, ilisababisha
kuondolewa kwa vikosi vya
Ufaransa vya Operesheni
Barkhane na wanajeshi wa
Ulaya chini ya Kikosi Kazi cha
Takuba.

Wapiganaji wa Wagner na
jeshi la Mali, wamehusishwa
na madai ya ukiukaji mkubwa
wa haki za binadamu katika
operesheni za pamoja za ku-
kabiliana na waasi katika
miezi ya hivi karibuni, ripoti
ambayo Mali, imekanusha.

» Imeandaliwa na Christi-
na Mwakangale kwa msaada
wa mtandao
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MDUNDO.COM YAWEKA

Na Mwandishi Wetu

UDUMA inayoongoza

ya muziki wa Kiafrika

Mdundo.com, ime-

tangaza kurekodi idadi
mpya ya watumiaji hai milioni
31 ndani ya Afrika katika robo ya
mwaka wa 2022 ikiwa inawak-
ilisha asilimia 49 ya ongezeko
kutoka mwaka uliopita.

Hatua hiyo inaelezwa
kudhihirisha ukuaji wa
huduma hii katika bara
zima la Afrika ndani ya

mwaka uliopita.
Akizungumza na waandi-
robi, Kenya, Mkuu wa Brand na
Partnerships kutoka Mdundo,
Rachel Karanu, amesema kam-
puni hiyo inatambua ukuaji huo
kutokana na ongezeko la uhitaji
wa matumizi rahisi ya huduma

MIL.

Pia, amesema kampuni hiyo
imeweka mikakati na washirika
ambao ni makampuni makub-
wa ya mtandao wa simu katika
bara la Afrika yanayozidi kuiku-
za huduma hiyo.

Alisema katika robo ya mwa-
ka huu kampuni pia imeongeza
matangazo na washirika wake
tofauti tofauti jambo ambalo
limechochea ukuaji huu na
kuipa mdundo alama chanya
zaidi huku akiwataja washirika
hao kuwa ni pamoja na Benki
ya Standard Chartered, East Af-
rica Breweries Ltd, Nation Me-
dia Group, Airtel, Zenith Bank
pamoja na 10Bet Africa.

“Tunaendelea kushuhudia
ongezeko kubwa la uhitaji rahisi
wa huduma ya muziki haswa
kutoka kwa vijana ambao ndio
wanatengeneza soko kubwa
la wasikilizaji wa muziki ndani
ya Afrika. Hitaji hili ndilo lime-

katika uvumbuzi na njia mpya
za kuongea na kuwashirikisha
wasikilizaji wetu.

“Mkakati wetu wa kushiriki-
sha makampuni makubwa ya
mawasiliano Afrika kama MTN,
Vodacom na Airtel, unaendelea
kutufanya sisi kutoa jukwaa la
kuwafikia wateja wetu waleng-
wa huku tukiwapatia huduma
maalum iliyotengenezwa kwa
ajili yao,” alisema Rachel.

Nigeria na Afrika Kusini zi-
naongoza kwa kuandikisha
wasikilizaji zaidi katika kila robo
ya mwaka, ambapo Nigeria im-
erekodi wasikilizaji milioni 8.3
sawa na asilimia 92 na Afrika
Kusini milioni 2.2 sawa na asil-
imia 80.

Wasikilizaji wa Kenya
wameongezeka kwa asilimia
46 kufikia watumiaji milioni
5.7 huku Tanzania ikikua kwa
asilimia 10 na kufikia wasikili-
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ya maana katika nchi za Kusini
mwa Sudan, Burundi, Congo,
Cameroon pamoja na Ivory
Coast.

Ukiacha sababu kuu ya kutoa
na kuwasilisha muziki bora na
unaoongoza duniani, Mdundo
pia huwapatia wasikilizaji wake
mchanganyiko wa ladha za ma
DJ tofauti ambazo zinaweza ku-
pakuliwa bila kulipia. Sasa hivi,
Mdundo inafanya mashindano
tofauti ya ma DJ kutoka nchi za
Tanzania na Nigeria.

“Tuna matajario mazuri na
robo ya mwaka inayofuata huku
tukiendelea katika mpango
wa kufikia wasikilizaji wetu
walengwa katika mwaka wetu
wa fedha unaoishia Juni 2022.
Tutaendeleza ukuaji wetu kupi-
tia uvumbuzi wa kiteknolojia
katika kuandikisha watumiaji
wapya, pamoja na kutoa jukwaa
maridhawa la matangazo kwa

Kipa Coastal
Union nje
wiki tatu

Na Saada Akida

KIPA namba moja wa
Coastal Union, Mussa
Mbissa, atakuwa nje ya
uwanja kwa wiki tatu
baada ya kupata majeraha
va bega la mkono wa
kushoto katika mchezo
dhidi ya Tanzania Prisons,
imeelezwa.

Mbissa juzi alikimbizwa
Hospitali Teule ya Mbeya
baada ya kugongana na
mchezaji wa Tanzania
Prisons katika mchezo wa
Ligi Kuu Bara uliopigwa
juzi mkoani humo kwe-
nye Uwanja wa Sokoine
na Coastal Union kuku-
bali kupoteza kutokana na
kichapo cha bao 1-0.

Kwa mujibu wa dak-
tari wa timu hiyo, Fran-

za muziki wa kimtandao katika ~sababisha ukuaji huu. Tutaen- zaji milioni 3.8. Kumekua pia washirika ~wetu,” alisisitiza Ci|$ Mgaknga, #](ipa huyo
jamii hususan vijana. delea kujiimarisha kiteknolojia, na maongezeko ya watumiaji Rachel. ‘%gg%yg Sbee g%”%-’ %ion g
. PSR R L (G P NI, 75T = \r%g Wf(ri‘?gguna atakuwa
N L L & 1t M g “Anaendelea vizuri,
EEEDCVR AR, V8. a1 S o tatizo si kubwa sana kama
T i s = Mkuu wa tulivyofiria baada ya
4 1R > Brand na kuumi, lakini amepatiwa
) vipimo na kugundulika
Partner J ! )
ships tatizo, hivyo atakuwa nje
Tanzania ya uwanja kwa wiki tatu
Abella kwa ajili ya matitabu,”
MU- alisema Mganga.
%EIerr?wa)
ushoto),
akika(tj)_idhi Baraza
zawadi H
e Abou afurahia
Suri .
amoave @@ Uwanja
Media i
Manager Ka Ita ba
kutoka Na Adam Fungamwango
Dentsu
kwa kue- KOCHA Mkuu wa Kagera
AT 1 ndesha Sugar, Francis Baraza,
Wil kampeni ameonyesha furaha yake
1'1“,0\_ ) bora ka- kutokana na kufungwa
’ i b tika robo taa kwenye Uwanja wa_
lq = | ya mwaka Kaitaba, Bukoba mkoani
- wa Mdun- Kagera na kuanza kutumi-
do 2022. ka kwenye mechi ya Ligi
MPI- Kuu usiku kati ya timu
GAPICHA hiyo na KMC, akidai kuwa
WETU itamaliza au kupunguza
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Kidunda kutorudia makosa kwa Katompa

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa
nchini, Selemani  Kidunda,
amesema hatorudia tena ma-
kosa yaliyopita katika mchezo
wake wa marudiano dhidi ya
Tshimanga Katompa kutoka DR
Congo.

Kidunda anatarajia kushuka
ulingoni Julai mwaka huu ka-
tika pambano la marudiano ya
kuwania mkanda wa ubingwa
wa WBEF, litakalofanyika mjini
Songea.

Akizungumza na gazeti hili

jana, Kidunda alisema katika
pambano la awali Desemba 26,
mwaka jana, ilitokea tatizo na
yeye kuchanika sehemu ya jicho
hali iliyosababisha mwamuzi
wa pambano hilo kulivunja
kutokana na kanuni za mchezo
huo.

Alisema safari hii wanafanya
maandalizi mazuri na kutompa
nafasi mpinzani wake kurudia
yaliyotokea katika pambano lil-
ilopita kwa kumpasua sehemu
yajicho.

“Kwa sasa nafanya maandalizi
mazuri kuhakikisha ninafanya

vizuri katika pambano hilo la
marudiano, nina imani sitaru-
dia makosa ya awali kwa sababu
najiandaa kutokana na ubora
wa mpinzani wangu,” alisema
Kidunda.

Alisema anafanyia kazi mad-
haifu yake baada ya kugundua
pambano la kwanza alipasuka
kutokana na mapungufu ali-
yokuwa nayo ulingoni.

Naye mwandaaji wa pam-
bano hilo, Selemani Semunyu,
alisema maandalizi ya pambano
hilo yatafanyika baada ya ku-
malizika kwa mfungo wa Mwezi

Mtukufu wa Ramadhan.

Alisema kutakuwa na mabon-
dia watakaocheza mapambano
ya utangulizi kati ya Kidunda
na Katompa, ambao watapati-
kana kwenye pambano litaka-
lofanyika Sikukuu ya Iddi Mosi
wilayani Tunduru mkoa wa Ru-
vuma.

“Kila kitu kinaenda vizuri na
Sikukuu ya Iddi Mosi, tume-
andaa pambano la kutafuta
mabondia ambao watapanda
ulingoni kabla ya Kidunda na
Katompa kupambana,” alisema
Semunyu.

mechi nyingi za mchana
wa jua kali na jioni amba-
Z0 zinawanyong'onyesha
na kuwaumiza wachezaji.
Hata hivyo, Kocha Mkuu
wa KMC, Thierry Hitima-
na, pamoja na kupongeza,
alitaka mwanga kuonge-
zwe, kwani kuna sehemu
bado zinaonekana hazina
mwanga wa kutosha.
Jumapili iliyopita, kwa
mara va kwanza kwenye
historia ya soka Uwanja
wa Kaitaba ulichezewa
mechi usiku majira ya saa
tatu, ukiwa umefungwa
taa ambapo ni mkakati
maalum wa Shirikisho
la Soka nchini (TFF) na
mmoja wa wadhamini
wa Ligi Kuu, Azam Media
Limeted, kuhakikisha baa-
dhi ya viwanja vinakuwa
na taa zitakazoweza
kuchezewa soka usiku.
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HAALAND SAFI CITY

KLABU vya Manchester City imefikia
makubaliano binafsi na mshambuliaji wa
Borussia Dortmund na Norway, Erling Haal-
and mwenye umri wa miaka 21. (Mail)

CAVANI ATAKIWA MADRID

IWAPO mpango wa Erling Haaland hau-
tatimia, Real Madrid wanaweza kumlenga
mshambuliaji wa Manchester United na
Uruguay, Edinson Cavani mwenye umri wa
miaka 35 kama mbadala wake. (Fichajes)

JAMES KUNG’'OLEWA CHELSEA

REAL Madrid wanamfuatilia kwa karibu
winga wa Chelsea, Reece James mwenye
umri wa miaka 22. (Mirror)

POPE KUTUA WEST HAM

KLABU ya West Ham United inatafakari
uwezekano wa kumsajili golikipa wa Eng-
land na Burnley, Nick Pope mwenye umri
wa miaka 29. (Times)

HAG MAMBO SAFI UNITED

KLABU ya Manchester United na Erik
ten Hag wanakaribia kukamilisha mazun-
gumzo vao, lakini watasubiri kutangaza
rasmi mpango huo hadi kipengele cha fidia
cha euro milioni mbili kwa kocha huyo wa
Uholanzi kitakapomalizika. (Fabrizio Roma-
no)

RUDIGER KUTUA MADRID

REAL Madrid wanafikiria uwezekano wa
kumsajili beki wa Chelsea, Antonio Rudiger
mwenye umri wa miaka 29, kwa uhamisho
wa bure wakati mkataba wake utakapoka-
milika. (ESPN)

LACAZETTE, LYON WATETA

KLABU ya Lyon ni miongoni mwa klabu
ambazo mshambuliaji wa Arsenal, Alexan-
dre Lacazette mwenye umri wa miaka 30,
anajadiliana nazo atakapokuwa mchezaji
huru msimu ujao. (Canal Plus)

POGBA KURUDI JUVENTUS

JUVENTUS wanataka kumrudisha Paul
Pogba mwenye umri wa miaka 29 mjini Tu-
rin kwa uhamisho wa bure wakati mkataba
wake na Manchester United utakapokami-
lika msimu wa majira ya joto. (Football Italia,
via Sport Mediaset)

GNABRY KUFUNGWA BAYERN

MLENGWA wa Liverpool, Serge Gna-
bry mwenye umri wa miaka 26, anafanya
mazungumzo na Bayern Munich kuhusu
kuongezwa mkataba. (Goal)

LOWRY KUSAJILIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle ipo katika nafasi
nzuri kumsajili kiungo wa kati wa Rangers
mwenye umri wa miaka 18, Alex Lowry.
(Football Insider)

REAL MADRID WASITA

REAL Madrid wanasita kutimiza matakwa
yva mshahara wa Erling Haaland kwa sababu
hawataki kujivuruga kwa kumfanya msham-
buliaji huyo kuwa mchezaji anayelipwa fed-
ha nyingi zaidi kikosini. (Goal)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

HAZARD

TENA

, KUONYESHA

® @ ® Kama Rais Florentino Perez atamtaka aondoke, basi
hatoweza kucheza hapo, lakini nawahakikishia kwamba...

MADRID, HISPANIA

DOGO wa nyota wa
Real Madrid, Eden Haz-
ard, Kylian amesema
kwamba mchezaji huyo

hana mpango wowote wa kutaka
kuondoka klabuni hapo akisisitiza
kwamba anataka kujidhihirisha
yeye mwenyewe.

Hatima ya Hazard pale Bernabeu

ipo katika mjadala na huenda klabu
hiyo ikaamua kumuuza wakati wa
dirisha la majira ya joto na taarifa
za hivi majuzi zilidai Arsenal wapo
tayari kumnasa mchezaji huyo.
“Eden Hazard hatoondoka
Madrid hadi atakapojionye
sha kwamba yupo imara,”
alisema Kylian akiiambia
RTL.
“Ameonyesha kwenye klabu am-

bayo anaichezea na kwa maoni
yangu hana mpango wa kuondoka.
Siamini kama ataondoka.”

“Kama Rais Florentino Perez
atamtaka aondoke, basi hatoweza
kucheza hapo sidhani kama ataen-
delea kubaki.

“Lakini naweza kuwahakikishia
kwamba atafanya kila linaloweze-
kana kuonyesha kwamba yeye ni
mchezaji bora wa Real Madrid.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT
BARCELONA

WAREJEA
TENA KWA
MARTINEZ

BARCELONA, Hispania
ARCELONA  wameri-

potiwa kuwa wamereje-

sha nia yao ya kutaka kum-

nunua mshambuliaji wa Inter Milan,
Lautaro Martinez.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24,
amekuwa katika kiwango kizuri na kufanikiwa
kupachika mabao katika klabu yake ya Italia
wakati wa kampeni ya msimu huu wa 202122,
akifunga mabao 17 kwenye mechi 41 za mashin-
dano yote.

Martinez bado ana zaidi ya miaka minne
kabla ya kumaliza mkataba wake wa sasa, lakini
kumekuwa na uvumi mwingi kuhusu mustak-
abali wake katika miezi ya hivi karibuni, huku
klabu kadhaa zikiwamo Arsenal, Atletico Ma-
drid na Tottenham Hotspur zikihusishwa na
kuitaka huduma yake. Barcelona ilitarajiwa
sana kumsajili mchezaji huyo wa kimataifa wa
Argentina katika msimu wa majira ya joto wa
2020, lakini mlipuko wa COVID-19 ulifanya isi-
wezekane kwa uhamisho huo kukamilika.

Kwa mujibu wa Sport, klabu hiyo ya Katalu-
nya sasa imefufua nia yao, ikimtazama msham-
buliaji huyo kama chaguo la bei nafuu dhidi ya
Erling Haaland wa Borussia Dortmund na Rob-
ert Lewandowski wa Bayern Munich.

Ripoti hiyo inadai kuwa Inter wana nia ya
kumsajili Memphis Depay kutoka kwa timu
ya Xavi, hivyo mchezaji huyo wa kimataifa wa
Uholanzi anaweza kutumika kuongeza nguvu.

MANCHESTER, England

NYOTA wa Manchester United,
Cristiano Ronaldo na mpenzi
wake, Georgina Rodriguez wam-
etangaza kifo cha mtoto wao wa
kiume, wakisema kwamba ni
uchungu mkubwa mbao mzazi
yeyote anaweza kuhisi.

Raia huyo wa Ureno mwenye
umri wa miaka 37, na Rodriguez
(28), walikuwa wakitarajia kupata
mapacha.

Mtoto wao wa kike alinusurika
na wamesema kuzaliwa kwake
kuliwapatia nguvu ya kuishi muda
huu wakiwa na matumaini na fu-
raha.

“Mtoto wetu wa kiume wewe ni
malaika wetu. Tutakupenda mai-
sha yetu yote,” waliandika kupitia

Ronaldo afiwa na
mtoto wa kiume

Instagram.

“Ni huzuni kubwa kwam
tunatangaza kifo cha mtoto
kiume aliyefariki. Tumegh:
habishwa na kifo hiki na sasa
naomba kuwa na faragha wak
huu mgumu.”

Wawili hao walitangaza kup:
ujauzito huo Oktoba mwaka ul
pita.

Timu ya Man United ilichapis
ujumbe katika mtandao wao |
twitter ikisema: “Uchungu wa
ni uchungu wetu.”

Timu ya zamani ya Ronal
Real Madrid, rais wake pam
na bodi ya wakurugenzi walisel
“wamehuzunishwa sana” na |
ongeza: “Real inahisi maumivu
wazazi hao na inawatakia sub
na nguvu wakati huu”.
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SIMBA

Saada Akida na Dennis Fussi

UELEKEA mechi ya marudia-

no ya robo fainali ya Kombe

la Shirikisho Afrika dhidi ya

Orlando Pirates ya Afrika
Kusini, Simba imesema wataenda
kucheza kwa tahadhari na kuwa-
heshimu wapinzani wao, lengo liki-
wa ni moja tu kufuzu hatua ya nusu
fainali.

Simba ambayo imeingia
kambini jana tayari kwa
maandalizi ya mechi hiyo
ya marudiano itakayopig-
wa Jumapili wiki hii nchini
Afrika Kusini, inahitaji
sare yoyote ama ushindi
wowote ili kutinga nusu
fainali kutokana na mechi
ya awali katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam kushinda bao 1-0.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Franco,
alisema anaimani kubwa na timu hiyo
kucheza nusu fainali hasa kama wache-
zaji wakijitoa na kuwa makini katika
mchezo huo wa marudiano.

Alisema ni mechi ngumu na ya ush-
indani mkubwa kwa sababu wanahi-
taji kujilinda, lakini pia ikiwezekana
kutafuta bao la mapema ilhali Orlando
Pirates nao wakihitaji kutafuta ushindi
zaidi ya bao 1-0.

“Matokeo tuliyoyapata nyumbani ni
faida kubwa kwetu katika mchezo wa
marudiano, tunatakiwa kwenda kwa
kuwaheshimu wapinzani wetu na ku-
cheza kwa tahadhari kubwa ili kufikia
malengo yetu ya kucheza nusu fainali,”
alisema Pablo.

Naye nahodha Msaidizi wa Simba,
Mohammed Hussein “Zimbwe ]Jr’,
alisema ushindi walioupata nyumbani
hautawafanya kubweteka na kwamba
watahakikisha wanaenda kucheza kwa
nidhamu ya hali ya juu.

Alisema Orlando walicheza kwa ku-

waheshimu na kutumia muda mwingi
kujilinda ili kuhakikisha hawafungwi
mabao mengi kitu ambacho wanat-
akiwa kwenda kufanya wao wanapok-
wenda kucheza mchezo huo wa maru-
diano.

“Tunajua Orlando wakiwa kwao ha-
watacheza kama walivyocheza hapa,
walituheshimu nasi tunaenda kwao
tutawaheshimu kwa kucheza kwa ni-
dhamu ya hali juu ili kutimiza ndoto ya
kila mchezaji kuona timu ikiingia nusu
fainali,” alisema.

Kwa upande wa Meneja Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema wanajua umuhimu wa mchezo

243,460

KUIANDALIA
ORLANDO

huo, hivyo wamejipanga na hawataru-
dia makosa waliyofanya msimu ulio-
pita kwa kufungwa na Kaizer Chiefs na
kutolewa hatua ya robo fainali Ligi ya
Mabingwa Afrika.

“Tunajua wapo mashabiki walita-
mani tushinde mabao matatu, manne
au matano, ila niwakukumbushe hii ni
robo fainali, wanaofungwa idadi kubwa
ya mabao wanaishia hatua ya makundi.

“Tumemalizana na Orlando hapa
nyumbani, sasa akili zetu na nguvu tu-
naelekeza mechi ya marudiano kwao
Soweto. Tupo tayari kwa mabapam-
bano na safari hii hatutarudia makosa,”
amesema Ally.

Namungo yaiengua Azam, yaigeukia Yanga

Adam Fungamwango na Shufaa
Lyimo

USHINDI wa mabao 3-1 ilioupata dhidi
ya Ruvu Shooting, unaifanya timu ya
Namungo kuiengua Azam FC kwenye
nafasi ya tatu ya msimamo wa Ligi Kuu,
huku Kocha Msaidizi wa timu hiyo,
Jamhuri Kihwelo Julio” akidai lengo lao
bado ni kutwaa ubingwa na watapam-
bana hadi dakika ya mwisho, hesabu
zitakapogoma.

Akizungumza baada ya mechi hiyo
kwenye Uwanja wa Ilulu mjini Lindi,
Julio alisema kuwa wachezaji wao wali-
pambana kadri ya uwezo wao na ku-
weza kupata ushindi ambao umekuwa

muhimu kwenye klabu hiyo ambayo
ina malengo ya kucheza mechi za kima-
taifa msimu ujao.

“Mpaka sasa hatujakata tamaa za
kuusaka ubingwa, lengo letu ni ubingwa
mpaka hapo mahesabu yatakapokataa,
na umeona David Molinga amefunga
bao, unajua hivi sasa ligi inaelekea
mwishoni, kila mchezaji anapambana
ili kujiwekea mazingira mazuri kuweza
tena kusajiliwa msimu ujao,” alisema
Julio.

Kwa ushindi huo, Namungo imekwea
hadi nafasi ya tatu, ikifikisha pointi 29
kwa mechi 20 ilizocheza, ikilacha Azam
ikiporomoka hadi nafasi ya nne ikiwa
na pointi 28, ikicheza mechi 19.

Aidha, Julio alisema baada ya ku-
zoa pointi hizo tatu kutoka kwa Ruvu
Shooting, sasa wanaelekeza nguvu zao
kwenye mchezo ujao dhidi Yanga, April
23, mwaka huu.

“Baada ya kumfunga Ruvu sasa akili
na nguvu zetu tunazielekeza kwenye
mchezo wetu ujao dhidi ya Yanga.
“Tutapambana kuhakikisha hatupotezi
mchezo huo tunaomba mashabiki wetu
waendelee kutuunga mkono,” alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Ruvu Shooting,
Charles Boniface Mkwasa amesema
wachezaji wake walikuwa wakipoteza
mipira mingi wanapoingia ndani ya
eneo la hatari la wapinzani wao, hivyo
mpira unaporudi kwao wanaadhibiwa.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE

01.23/04/22

MUDA MICHEZO

Leicester vs Aston Villa

NYUMBANI
1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENIN
2

02.23/04/22

Hull City vs Reading

03.23/04/22

Birmingham vs Millwall

04.23/04/22

Fuenlabrada vs Ponferradina

05.23/04/22

Adana Demirspor vs Trabzonspor

06.23/04/22

Waalwick vs PEC Zwolle

07.23/04/22

St. Pauli vs SV Darmstadt

08.24/04/22

Burnley vs Wolverhampton

09.24/04/22

Bologna vs Udinese

10.24/04/22

Metz vs Brest

11.24/04/22

UD Ibiza Eivissa vs Las Palmas UD

12.24/04/22

Hertha BSC vs Stuttgart

13.24/04/22

Lazio vs AC Milan

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

JUMATANO -20/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Zesco United vs Lusaka Dynamos|

1

X

Chambishi FC vs Zanaco

Nkana FC vs Buildcon

MFK Karvina vs Pardubice

Bohemians vs Hradec Kralove

Slovacko vs Slovan Liberec

Lech Poznan vs Gornik Leczna

Sigma Olomouc vs Sparta Prague

Banik Ostrava vs Baumit Jablonec

Mlada Boleslav vs Viktoria Plzen

Slavia Prague vs Zlin

Teplice vs Ceske Budejovice

CSKA Moscow vs Spartak Moscow

Udinese vs Salernitana

Mijallby vs Sirius FK

Atletico Madrid vs Granada

Troyes vs Clermont Foot

Lorient vs Metz

NewellS Old Boys vs Banfield

Monaco vs Nice

Hajduk Split vs Dinamo Zagreb

AIK Football vs Varbergs Bois

Norrkoping vs BK Hacken

Bordeaux vs St Etienne

Reims vs Lille

GIF Sundsvall vs Kalmar

IFK Goteborg vs Djurgardens IF|

Independiente DV vs Deportivo Cuenca

Alanyaspor vs Sivasspor

FC Gyori Eto vs Ferencvaros TC

Celta Vigo vs Getafe

Pogon Szczecin vs Rakow Czestochowa

Newcastle vs Crystal Palace

Everton vs Leicester

Chelsea vs Arsenal

RB Leipzig vs Union Berlin

Brest vs Lyon

Manchester City vs Brighton

Marseille vs Nantes

Angers vs Paris St Germain

Juventus vs Fiorentina

Lens vs Montpellier

Strasbourg vs Rennes

Mafra vs Tondela

El Gouna vs Smouha Club

Patronato Parana vs Racing Club

Velez Sarsfield vs Central Cordoba

Osasuna vs Real Madrid

AD Grecia vs AD Guanacasteca

Orense SC vs LDU Quito

(@) CHEZA KWA WAV | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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Nipashe

Ronaldo afiwa na mtoto wa Kiui

Simba yamzulia
balaa kocha
Orlando Pirates

® ® ® Sasa akalia kuti kavu, mashabiki
wacharuka wataka benchi zima la ufundi
lifutwe kazi, wasema hata kama...

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya dakika 90 za pili za mechi ya
marudiano ya robo fainali ya Kombe
la Shirikisho Afrika zikisubiriwa
kuamua timu itakayotinga nusu fainali
kati ya Orlando Pirates na Simba, Jumapili
wiki hii, mashabiki wa miamba hiyo ya
Afrika Kusini wamecharuka wakitaka Kocha
wa ‘Buccaneers’ hao, Mandla Ncikazi na
mwenzake, Fadlu Davids, kutimuliwa.
Hatua hiyo, imekuja baada ya
Orlando Pirates kukubali Kipigo
cha bao 1-0 dhidi ya Simba katika
mechi ya robo fainali ya kwanza
iliyopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam Jumapili
iliyopita, shukrani kwa Shomari
Kapombe aliyefunga bao hilo pe-
kee kwa mkwaju wa penalti dakika
ya 67 baada Bernard Morrison
kuchezewa madhambi ndani ya
eneo la hatari.

Pamoja na Ncikazi kushusha lawama kwa
mwamuzi wa mechi hiyo kuwa aliibeba Simba
pamoja na shutuma nyingi kwa waamuzi wal-
iokuwa chumba cha VAR, kwamba walizima
mtambo kwa lengo la kuwabeba wenyeji, la-
kini mashabiki wa timu hiyo wametaka atim-
uliwe na msaidizi wake kutokana na uwezo
wao mdogo kiufundi.

Mashabiki wa Orlando Pirates wameutumia
mtandao wa kijamii wa klabu hiyo kuelezea
mfadhaiko wao kutokana na matokeo hayo
wakitaka Ncikazi na kocha mwenzake, Davids
kutimuliwa.

Hizi hapa ni baadhi ya ujumbe kati ya nyingi
zilizotumwa katika mtandao wa klabu hiyo
baada tu ya matokeo hayo ya Jumapili:-

Tusipoamka na habari kwa ufupi kesho, ni-
tapumzika kushabikia hii Mandla Ncikazi FC,
nimechoka kudhalilishwa hivi. #NcikaziLa-
zima Aondoke (@NkarnyiK_88)

Orlando Pirates imekufa. Njia pekee ya
kuirejesha ni kuwafukuza wote wawili Mandla
na Fadlu. Achia Ndlovu, Mphontshane, Maba-
so, Mntambo, Djvukamanje, Dlamini, Pepra,
Lepasa na ununue wachezaji wenye ubora. —
huwi_freeman (@NMochelete) Aprili 17, 2022

Angalau tumebakiza mechi tano au zaidi
kabla ya mwisho wa msimu. Nimemchoka
huyu jamaa. Tangu amefika hakuna mabadi-
liko kabisa ya kuonyesha kuwa kuna mtu mpya
mwenye mamlaka!!!- Mogomotsi Mhure (@
TheRealPanyasa) Aprili 17, 2022

@orlandopirates ni wakati wake wa ku-

waruhusu wawili hao wa muda kurudi kwe-
nye timu zao ndogo, wamepoteza muda na
nafasi zetu vya kutosha. — Lindisipho_Psyfo
(@Sipho_Psyfo5) Aprili 17, 2022

Hatuheshimiwi kama mashabiki wa Orlan-
do Pirates. Ncikazi na Fadlu ni makocha wa
daraja la kawaida, lazima waende. Irvin Khoza
lazima pia aamue kama bado anataka kuinoa
timu hii au la, huu ni upuuzi.— NativeOfGiyani
(@Tlangelani87) Aprili 17, 2022

Inaonekana kama timu hii ya ufundi ya
Orlando Pirates ina mizozo mingi sana na
wachezaji wakubwa, ambao hawafai vya
kutosha kwa klabu kubwa.— Boksbrizio (@
Boks 26) April il7, 2022

Orlando Pirates inacheza aibu ya takataka.
— Dumizulu Ka Nkwanyana (@LaDumezulu)
April 17, 2022

#Ncikazi Lazima Aondoke Orlando Pirates
wanacheza soka la kutatanisha sana chini
ya makocha hawa wawili wa kawaida wasio
na uzoefu wa timu kubwa, wanachezesha
wachezaji wa kawaida kama Dlamini, Ndlovu,
Peprah huku tuna wachezaji kama Mhango,
Lorch, Mntambo, Lepasa@orlandopirates #Pi-
rates. — Khayelihle (@Khaye_ Mabaso) Aprili
17, 2022

Makocha hawa lazima waondoke ili kumal-
iza kutuletea sifa mbaya@orlandopirate.— En-
gineer Matshela Koko, MBL (@koko_matshe-
la) Aprili 17, 2022

Mpira wa Ncikazi ndio mbaya zaidi. Soka
la kutisha nililolishuhudia. ‘Subs’ (watokea
benchi) walikuwa wabaya zaidi. @orlandopi-
rates— KING XERXES (@MorganBilal) Aprili
17, 2022

Wakati huo huo baadhi ya mashabiki wa-
likataa kumlaumu Ncikazi badala yake wam-
emuunga mkono kwa kitendo chake cha
kukerwa na matumizi ya VAR na kauli yake ya
madai kuwa mwamuzi aliisaidia Simba nchini
Tanzania.

@CAF Mtandaoni . VAR haina maana barani
Afrika. Timu zinaibiwa mbele ya VAR. Mchezo
kati ya Al Ahly dhidi ya Raja Casablanca; Simba
Vs Orlando Pirates. Waamuzi hao hawakuwahi
kurekebishwa na VAR licha ya kufanya makosa
makubwa— Mashudu Chairman Mundalamo
(@Shudulizah2) Aprili 17, 2022

@orlandopirates wamecheza Africa kwa
miongo kadhaa, matukio ya nje ya uwanja
yanatarajiwa, lakini wakati kuna VAR un-
getegemea uwanjani majambazi yatashu-
ghulikiwa lakini maafisa walithibitisha kuwa
VAR hii itumike tu kuendeleza nia zao na
sio kurekebisha. makosa yao https://t.co/
W]pTlaWWaf- Konke Ndaba (@ndabasbon-
ga) Aprili17, 2022.
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Khalid Aucho akiwa mazoezini tayari kwa mechi ijayo dhidi ya
Namungo FC. PICHA: YANGA

Hersi afunguka ya Aucho

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imewataka
wanachama na mashabiki wake
kupuuza taarifa kuwa mchezaji
wao, Khalid Aucho anaidai
klabu hiyo na amesusa, hivyo
kutoonekana kwa muda sasa
akiitumikia uwanjani.

Mkurugenzi wa Uwekezaji
wa GSM ndani ya klabu hiyo
. Injinia Hersi Said, amesema
hizo ni propaganda za kitoto
alizoziita pia ni za maji taka
ambazo nia yake ni kutaka
kuwaondoa kwenye azma yao
va kutaka kutwaa ubingwa
msimu huu.

“Aucho alikuwa majeruhi na
niseme tu tayari ameshaanza
mazoezi, siku chache zijazo
ataonekana uwanjani. Nieleze
wazi tu kuwa yeye ni mchezaji
anayependa kucheza mpira,
tuna mkataba naye wa miaka
miwili na ndiyo kwanza ameu-
tumikia mmoja, haidai klabu
hata shilingi moja, anaipenda
klabu na anajitolea kwa ajili ya

GAZETI HIL HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

timu," alisema Hersi ambaye
pia ni Mjumbe wa Kamati ya
Usajili wa klabu hiyo.

Alisema kuwa hizo ni propa-
ganda zinazoenezwa na watu
wenye nia ovu dhidi ya klabu
hiyo, wakidhani kuwa wataid-
hohofisha kwenye njia yake ya
kutaka kutwaa ubingwa.

“Hizi ni propaganda za kitoto
na za maji taka, Yanga tume-
shavuka huko, haya mambo
yanatengenezwa sijui kwa
manufaa ya nani, lakini niseme
tu hayana afya, niwatoe tu
hofu wanachama na mashabiki
wa Yanga, si Aucho tu, hakuna
mchezaji yoyote anayeidai
klabu, hayo yalikuwa ni miaka
mitatu iliyopita. Kwa sasa
tuna mkataba na wadhamini
wetu ambao wanawalipa kwa
wakati,” alisema.
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