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JUKATA vataka
mchakato
Katiba mpya
usisubirishwe

Na Enock Charles

SERIKALI imeshauriwa kuacha mpango wa :
kutoa elimu kuhusu Katiba badala yake kutoa :
ratiba ya mchakato wa katiba mpya ili kuon- :
doa sintofahamu iliyopo kwa wadau kuhusu :

hatima ya jambo hilo.

Pia imeshauriwa kufanya marekebisho ma- :
dogo katika sheria za uchaguzi ili kufanyika :
uchaguzi huru na haki wa serikali za mitaa na :
uchaguzi mkuu ifikapo mwakani na mwaka :

2025.

ziri mpya wa Wizara ya Katiba na Sheria, Balozi :
Pindi Chana, kutokupoteza muda na fedha za :
umma katika suala la elimu kwa kile alichose- :

ma elimu ilishatolewa tangu mwaka 2011.

“Suala la elimu ya Katiba kwa wananchi li- :
na aliyekuwa Mwenyekiti :
wa Tume ya Mabadiliko ya Katiba, Jaji Joseph :

likwishafanywa

Warioba.

Kwa hiyo kinachotakiwa kwa sasa ni ratiba :

ya hatua za mchakato,” alisema Wangwe.

Mkurugenzi huyo alitoa sheria za mfano za :
kuongoza mchakato wa katiba zilizoandaliwa :
na jukwaa hilo ambazo ni sheria ya marekebi- :
sho ya katiba na sheria mfano ya kura yamaoni :
pamoja na nyaraka zinazotoa ufafanuzi juu ya :
sifa za upatikanaji wa kamati ya wataalamu :
na namna bora ya usimamizi na utatuzi wa :
migogoro inayoweza kutokea katika hatua za :

mchakato wa Katiba Mpya.

“Sheria hii mfano ya mchakato wa Katiba im- :
etoa hatua za mchakato, upatikanaji wa kamati :
ya wataalmu na majukumu yake. Pia imeaini- :
sha namna migogoro inavyoweza kutatuliwa :
na kusimamiwa katikati ya mchakato na im- :
ependekeza masuala ya kibajeti na vitu gani :
vinaweza kufanyika katika hatua za mpito wa :

nchi kupata Katiba Mpya,” alisema.

Mwenyekiti wa JUKATA, Dk. Ananilea Nkya, :
alipendekeza kufanyiwa marekebisho sheria :
zinazosimamia uchaguzi wa serikali za mitaa :
na uchaguzi mkuu ili uwe huru na wa haki hata :
kama Katiba Mpya itakuwa bado haijapatikana :
kufikia mwakani na mwaka 2025 ili kupata :

viongozi bora.

“Hata kwa mfano mchakato ukaanza mwezi :
huu inaweza ikafika mwakani ikawa katiba :
haijakamilika na kuwepo sheria za kuende- :
sha uchaguzi kupitia katiba mpya. Yafanyike :
marekebisho madogo kwenye Katiba ya sasa :
ili uchaguzi unaokuja mwakani wa serikali :
za mitaa na uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 :

ufanyike kwa uhuru na haki,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema viongozi bora wali- :
opatikana kwa uchaguzi huru na haki ni rasili- :
mali namba moja katika maendeleo ya nchi, :
hivyo kutaka kuharakishwa kwa maboresho :
ya sheria za uchaguzi ili kuongoza uchaguzi wa :

serikali za mitaa na uchaguzi mkuu.

Katika taarifa yake kwa waandishi wa habari :
Jumatatu iliyopita, aliyekuwa Waziri wa Kati- :
ba na Sheria, Dk. Damas Ndumbaro, alisema :
wizara imekuja na mpango wa kutoa elimu :
kwa wananchi kwa miaka mitatu ili wananchi :

waielewe vyema Katiba ya mwaka 1977.

Alisema hatua hiyo itasaidia wananchi kutoa
michango chanya katika mchakato huo, jambo :
ambalo limepingwa vikali na wadau mbalim- :

bali.

Mkurugenzi Mtendaji wa Jukwaa la Kati-
ba Tanzania (JUKATA), Bob Wangwe, alitoa :

Mufti wa Tanzania, Abubakar Bin Zuber (kushoto), akizungumza wakati wa mkutano na taasisi za Kiislam
kujadili somo la elimu ya dini , kufundishwa katika shule za Umma nchini, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA:

MIRAJI MSALA.

Samia: Tuwalinde watoto,
Taifa litakosa uendelevu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Has-
san amesisitiza umuhimu
wa kulinda watoto kimaadili
kwa maslahi ya taifa, akion-
ya kuwa wasipolindwa Taifa
litakosa uendelevu.

Aliagiza hayo jana alipo-
funga Tamasha la Saba la
Kizimkazi lililofanyika Paje,
Mkoa wa Kusini Unguja,
viongozi mbalimbali wa ki-
serikali zote mbili wakihud-
huria pamoja na viongozi
wa dini, kisiasa na wananchi.

Rais alisema ili kudumi-
sha utamaduni, mila na des-
turi, ni lazima kuhakikisha
tamaduni na mila hizo zi-
narithishwa kwa watoto.

Alisema ni lazima watoto
wafundishwe na kukuzwa
katika maadili mema ili
kuwa na Taifa lenye nidha-
mu na uwajibikaji kwa saba-
bu msingi wa Taifa lolote
unaaza kwa watoto.

“Katika kufanya hivyo, ka-
tika tamasha hili tumezinga-
tia mambo kadhaa ambayo
tunaona ni vyema yakari-
thishwa kwa watoto wetu,
ikiwamo lugha ya Kiswa-
hili, vyakula vya asili kwa
sababu baadhi ya vyakula
hivyo vimeanza kutoweka,”
alisema.

Mkuu wa Nchi alitolea
mfano vyakula vya asili
vilivyoanza kutoweka ni ma-
kopa ambacho ni maafuru
katika Wilaya ya Kusini Un-
guja.

“Baadhi ya vyakula vime-
anza kutoweka, leo ukipika
chakula cha makopa wa-
jukuu hawajui, utasikia wa-
nasema bibi leo umepika
muhogo mbovu, kumbe ni

chakula mahsusi kwa huku
kwetu Kusini (Unguja),”
alisema.

Rais pia alisema lazima
watoto warithishwe kazi za
kiuchumi, katika tamasha
hilo kulioneshwa kazi kad-
haa za kiuchumi zinazofany-
wa katika Mkoa wa Kusini
ili watoto warithi shughuli
hizo.

Pia alisema kuna tama-
duni za ngoma na nyingin-
ezo ambazo watoto hawana
budi warithishwe, ikiwamo
ngoma za asili na resi za
ngalawa.

Alisema katika tamasha
hilo la mwaka huu miradi
mbalimbali  imezinduliwa
na mingine kuwekewa
mawe ya msingi ikiwamo ya
sekta za elimu, afya na utalii,
akiwashukuru wadau na wa-
shirika wote wa maendeleo
katika kuimarisha sekta hizo
za maendeleo.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alisema tamasha hilo
limeanza kuonesha sura
ya kuimarisha maendeleo
na kutoka nje ya Tanzania,
hivyo ni muhimu kwa seri-
kali zote mbili kuliweka ka-
tika ratiba ili kuongeza idadi
ya watalii.

Alisema kwa kufanya
hivyo litaleta mzunguko wa
kifedha katika maeneo hayo.
Alimpongeza Rais kwa kazi
nzuri ya kulitumikia Taifa.

Makamu wa Kwanza wa
Rais, Masoud Othman Ma-
soud, alisema uongozi si
nguzo wala silaha, bali ni
heshima na upendo wa
watu. Wananchi wana imani
na Rais Samia jinsi inavy-
oendesha nchi.

Alisema Mkoa wa Kusini
Unguja ndiyo mkubwa kwa

Zanzibar na una sifa nyingi
ikiwamo vivutio vingi vya
utalii na Hifadhi ya Msitu wa
Jozani ambao mbali na hi-
fadhi, lakini kimataifa ume-
pewa hadhi wa kuwa msitu
wa bayonuai.

Othman alisema tama-
sha hilo limawaonesha njia
Wazanzibari kuzitumia ra-
silimali zilizopo na kuon-
dokana na njaa kwa sababu
milango ya uwekezaji na
uchumi imefunguka.

Akiwasilisha salamu za
Baraza la Vyama vya Siasa
katika tamasha hilo, Maka-
mu Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Bara,
Abrahman Kinana, alisema
vyama vya siasa vinam-
pongeza Rais Samia kwa
namna anavyoongoza nchi,
alivyoleta maridhiano na
kuimarisha umoja wa taifa.

UZINDUZI TAWI NMB

Katika hatua nyingine,
Rais Samia amezindua tawi
la Benki ya NMB Paje, Mkoa
wa Kusini Unguja, uzin-
duzi unaoendelea kupanua
mtandao wa matawi ya
benki hiyo nchini na kufikia
230 yanayotumika kutoa
huduma kwa zaidi ya wateja
milioni sita.

Uzinduzi huo ambao ni
sehemu ya tamasha hilo,
umefanyika ikiwa ni siku 58
tangu Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango alipozindua
tawi la 229 la Benki ya NMB
Buhigwe, mkoani Kigoma.

Uzinduzi huo ulihudhuri-
wa na viongozi waandamizi
wa serikali ambao ukiondoa
Rais Samia, pia walikuwapo
Waziri Mkuu Majaliwa,
Gavana wa Benki Kuu ya

Tanzania (BoT), Emmanuel
Tutuba na Waziri wa Fedha,
Dk. Mwigulu Nchemba.

Viongozi wengine ni Spika
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson,
Msemaji wa Serikali, Gerson
Msigwa, Katibu Mkuu Kion-
gozi, Balozi Moses Kusiluka,
Waziri Mkuu mstaafu Mizen-
go Pinda pamoja na mawa-
ziri mbalimbali wa Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar
(SMZ).

“Karibu kutuzindulia Tawi
la NMB Paje, ambalo ni la
nne hapa visiwazi Zanzibar,
lakini likiwa ni la 230 kwa
mtandao mzima wa matawi

yetu nchini.
“Tuna imani kwamba
tawi hili linakwenda ku-

wasaidia sana wakazi wa
mahali hapa, ambao awali
walikuwa wanasafiri umbali
mrefu wa takribani kilomita
60 kwenda Mwanakwerek-
we kufuata huduma zetu
za kibenki katika tawi letu
kule,” alisema Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa NMB, Ruth Zai-
puna alipomkaribisha Rais.

Baada ya maelezo hayo,
Rais Samia alikata utepe
kuashiria ufunguzi wa tawi
hilo kabla ya kuingia ndani
kukagua miundombinu na
mifumo ya utoaji huduma
ndani ya jengo hilo.

Akiwa ndani ya tawi, Rais
Samia alitembezwa katika
ofisi za vitengo na idara
mbalimbali kisha kuingia ka-
tika Viwanja vya Paje aliko-
zungumza na wananchi.

Tawi la NMB Paje lin-
akuwa la tatu kufunguliwa
na benki hiyo mwaka huu,
likitanguliwa na matawi ya
Kwa Mrombo, jijini Arusha
(Mei 3) na Buhigwe, mkoani
Kigoma (Julai 4).
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Rais mstaafu Dk. Jakaya Kikwete akikabidhi tuzo kwa Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Anthony Mtaka
kama mdau wa elimu, katika hafla ya kutambua mchango wa wadau katika sekta ya elimu, iliyoan-

Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda. PICHA: EMMALOVENESS GASTON/TUDARCo

Bodaboda amwokoa mjamzito kwa kuendesha Ambulance’

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvuma
linakusudia kumpa cheti cha kum-
pongeza mwendesha bodaboda,
Seif Radhid (24) mkazi wa Bom-
bambili, Manispaa ya Songea kwa
kuokoa maisha ya mjamzito na
mtoto baada ya gari la wagonjwa
kupata ajali.

Akizungumza na waandishi wa
habari Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Ruvuma, Marco Chiya, alisema
tukio hilo lilitokea Agosti 25, mwa-
ka huu majira ya saa tatu asubuhi
katika makutano ya barabara ya
kutoka Matarawe kwenda Bom-
bambili (Matarawe Junction).

Alisema ajali hiyo ilihusisha gari
lenye namba za usajili T 626 BXU
Toyota Land Cruizer, lililokuwa
likiendeshwa na Lomwadi Peter
(36) maarufu kwa jina la Kipaule,
Namtumbo.

Akielezea tukio hilo, Kamanda
Chiya alisema kijana huyo alijari-
bu kuokoa maisha ya watu wawili,
Edson Chalamila (21) mkazi wa
Mkuzo, Manispaa ya Songea am-
baye ni mwendesha bodaboda ali-
yegongana na gari la kubeba wag-

onjwa lililokuwa linamkimbiza
mjamzito kwenda katika Hospitali
ya Misheni Peramiho.

Alisema dereva Kipaule akitokea
Hanga kuelekea Hospitali Per-
amiho, aligongana na mwendesha
pikipiki ambayo ilitoroshwa baada
ya tukio na ilikuwa ikiendeshwa
na Chalamila ambaye alijeruhiwa
na baadaye kufariki dunia.

Alisema chanzo cha ajali hiyo
ni uzembe wa mwendesha boda-
boda kutochukua tahadhari kwa
watumiaji wengine wa barabara
na dereva wa bodaboda alishind-
wa kutoa kipaumbele kwa gari
ya kubebea wagonjwa ambayo
ilikuwa imembeba mjamzito na
baada ya ajali hiyo kutokea aliumia
alishindwa kuendesha gari hiyo.

Alisema baadaye alijitokeza Seif
aliyekuwa eneo la tukio aliangalia
ndani ya gari na kuona dereva am-
etoka huku gari ikiendelea kuun-
guruma na ufunguo ukining’inia
ndipo alipoendesha gari hiyo
kwenda hospitali umbali wa kilo-
mita 25 kutoka Songea mjini.

Alisema  aliwafikisha  maje-
ruhi na mjamzito, lakini baadaye
Chalamila alifariki dunia wakati
akiendelea na matibabu.

“Alichokifanya kijana Seif ni

cha ujasiri mkubwa kwani aliokoa
maisha ya mjamzito na mtoto.
Natoa wito kwa madereva wote
wanaoendesha vyombo vya moto
hasa magari ya kubebea wag-
onjwa pamoja na watembea kwa
miguu kuchukua tahadhari wakati
wawapo barabarani ili kuepuka
madhara yatokanayo na ajali.

Wakati huo huo, watu 11 wa fa-
milia ya Mahona Kadoto ambao ni
Mtwana wilayani Tunduru mkoa-
ni Ruvuma wamelazwa Katika
Hospitali ya Tunduru na mtoto wa
miaka mitatu, Rashidi Mahona aki-
fariki dunia.

Alisema tukio hilo lilitokea Ago-
sti 27, mwaka huu majira ya saa
nane mchana katika kitongoji cha
Luumbule.

Kamanda Chilya alifafanua kuwa
inadaiwa siku hiyo ya tukio familia
ya Mahona Kadoto yenye jumla ya
watu 25 kati yao 11 walikula chaku-
la kinachodhaniwa kuwa na sumu
ambacho ni ugali na mchicha na
ghafla walianza kuumwa tumbo
baadaye walikimbizwa hospitalini.

Alisema baadhi ya wanafamilia
wanaendelea na matibabu huku
polisi wakiendelea na uchunguzi.

Wasanii wamiminika kurudisha nguo za jeshi

Na Beatrice Shayo

JESHI la Wananchi Tanzania
(JWTZ) limesema watu wengi
wamejitokeza kurejesha sare za
jeshi ikiwamo wasanii na waandi-
shi wa habari.

Akizunguma na Nipashe jana,
Msemaji Mkuu wa JWTZ, Luteni
Kanali Gaudentius Ilonda, alisema
kabla ya muda kukamilika wame-
jitokeza kwa wingi kurejesha sare
hizo.

“Wengi wamejitokeza wakiongo-
zwa na wasanii na waandishi wa
habari walijitokeza jana kwa wingi
(juzi) nilikuja kuzipokea na hata
jana wamejitokeza kazi kubwa im-

efanyika ya kuzikusanya,” alisema
Ilonda.

“Watu wanatoa ushirikiano
ukimkuta mtu ana begi wanatu-
patia wanaoenda kufuatilia hizi
nguo wanakuwa wamevaa sare
zetu na vitambulisho, wasiende
watu ambao hawafahamiki ili
wasiwasumbue wananchi hatutaki
watu wasumbuliwe wanatoa nguo
tunaondoka nazo kama ni begi
wanakabidhi tunaondoka nazo,”
alisema Ilonda.

Aidha, alisema wataendelea
kuzikusanya nguo hizo kadri ya
watu wanavyojitokeza kutokana
na wengine kusafiri nje ya nchi,
kulazwa kwa matibabu ama kusa-

firi kikazi, kwa sababu hawawezi
kusema wamekaidi agizo hilo.
“Tutaendelea kupokea lakini wale
ambao  wataendelea kuzitumia
tutawakamata na kuwafikisha
kwenye vyombo vya dola,” alisema
TIlonda.

Agosti 24, mwaka huu, JWTZ
ilitoa siku saba kwa wananchi ku-
salimisha sare za jeshi hilo kwenye
vituo vya polisi au JWTZ.

Jeshi hilo lilisema kuwa wasanii
ambao watahitaji kutumia mavazi
hayo watatakiwa kuomba kibali ili
waruhusiwe kuyatumia na baada
ya siku saba atakayekutwa na ma-
vazi hayo atachukuliwa hatua kali
ili iwe fundisho kwa wengine.

]
Mfanyabiashara madini,
mwanawe wauawa Kikatili

Na Gideon Mwakano-
sya, SONGEA

MFANYABIASHARA wa
madini, Marwa Masese
anayekadiriwa kuwa na
umri wa miaka 55 hadi 60
na mwanawe John Marwa
(30), wakazi wa Kunduchi
Mtongani, Dar es Salaam,
wameuawa kwa kupigwa
na kitu kizito kwenye vich-
wa vyao.

Mauaji hayo yanadaiwa
kuhusishwa na uhusiano
wa karibu wa kibiashara.

Habari zilizopatikana
jana mjini hapa na kuthibit-
ishwa na Kamanda wa Poli-
si Mkoa wa Ruvuma, Marco
Chilya, zinasema tukio hilo
lilitokea Agosti 29, mwaka
huu, majira ya saa 11:00 al-
fajiri katika kitongoji cha
Halmashauri ya Wilaya ya
Madaba.

Kamanda Chilya alise-
ma inadaiwa siku hiyo ya
tukio katika barabara kuu
ya kutoka Njombe kwenda
Songea yalitokea mauaji ya
watu wawili waliouawa kwa
kupigwa kwenye vichwa
vyao. Alisema katika mauaji
hayo, John Marwa alipigwa
hadi kufumuliwa ubongo
kwa kutumia kitu chenye
ncha kali.

Alisema baada ya mauaji
hayo kufanyika, watu wali-
otekeleza tendo hilo wali-
chukua miili ya marehemu
hao na kuiweka ndani ya
gari lenye namba za usa-
jili T 241 DSX aina ya Jeep
Grand Cherokee lenye ran-
gi nyekundu, mali ya Marwa
Masese kisha kulisukumiza
kwenye korongo ili ione-
kane watu hao wamefariki
dunia kwa ajali ya gari.

Kamanda Chilya alisema
Marwa alikuwa ametoka
Dar es Salaam siku za ny-
uma na alikwenda hadi
kwenye eneo la machimbo
cha Amani Makolo, Mbinga
mkoani Ruvuma ambako
aliongozana na mtoto wake,
John.

Alisema walipofika kwe-
nye machimbo hayo am-
bayo Marwa ana zaidi ya vi-
talu 10, alikwenda kufanya
mazungumzo na mwekeza-
ji ambaye walikubaliana
kuwa mwekezaji atakuwa
anamlipa asilimia 30 ya ma-
dini anayoyapata kwenye
vitalu hivyo.

Baada ya kukamilisha
mazungumzo hayo, alisema
Marwa na wenzake wa-
tatu, akiwamo mtoto wake,
walianza safari ya kwenda
Mbeya ambako pia kuli-

kuwa na mazungumzo ya
biashara ya madini.

Alisema baadaye, Mar-
wa na wenzake walianza
safari ya kutoka Mbeya
kurudi  wakiwa  katika
magari mawili tofauti kati
ya Marwa na mtoto wake.
Marwa alikuwa katika Jeep
na mwanawe Toyota IST
(namba za usajili zimehifa-
dhiwa) akiwa na dereva am-
baye anadaiwa ni mtu wa
karibu wa Marwa na abiria
wake ambao majina yame-
hifadhiwa kwa uchunguzi
zaidi.

Kamanda Chilya alise-
ma walipofika Njombe
kwenye maeneo ya makuta-
no ya barabara walisimam-
ishwa na askari wa usalama
barabarani kwa madai
kukiuka sheria za usalama
barabarani na kuandikiwa
faini kisha wakaendelea na
safari.

Walipofika katika kiton-
goji cha Mkerema, dereva
aliyekuwa nyuma yao alio-
nyesha ishara kuwa wasi-
mame na baada ya kufanya
hivyo, Marwa na mwanawe
walianza kupigwa na hati-
maye kupoteza fahamu na
baadaye walipakiwa kwe-
nye gari la Marwa kisha ku-
sukumizwa korongoni.

Alisema baada ya kufany-
iwa kitendo hicho, watuhu-
miwa waliwabeba Marwa
na mwanawe hadi karibu
na kituo cha mafuta amba-
ko taarifa zilianza kuenea.

Watuhumiwa hao ambao
pia ni wakazi wa Mtongani,
Kunduchi mkoani Dar es Sa-
laam, walikamatwa na aska-
ri na makachero walipo-
fanya ukaguzi kwenye gari
hilo, walibaini kuwemo
na sindano zinazodaiwa
kuwa za dawa za kulevya
zinazohofiwa kuwa Marwa
na John walichomwa.

Kamanda Chilya alise-
ma Jeshi la Polisi mkoani
Ruvuma linawashikilia
watuhumiwa wawili huku
akibainisha kuwa miili ya
marehemu imehifadhiwa
katika chumba cha maiti
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Ruvuma, Songea ikisub-
iri kutambuliwa na ndugu
na kufanyiwa uchunguzi
zaidi na madaktari.

Kaimu Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali hiyo, Dk.
Charles Hinju, alithibitisha
jana kupokea miili ya watu
wawili ya jinsia moja am-
bao inadaiwa waliuawa
kikatili katika kijiji cha
Lilondo, Halmashauri ya
Wilaya ya Madaba na imehi-
fadhiwa katika chumba cha
maiti.
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KESI MAUAJI DADA BILIONEA MSUYA
‘Mke wa Bilionea Msuya alikuwa
na ugomvi wa mali na wifi yake’

|

Na Grace Gurisha

MKUU wa Upelelezi Mkoa wa
Arusha, SSP David Mhanaya,
amedai mahakamani kuwa Miri-
am Mrita, mke wa mfanyabiasha-
ra wa madini, marehemu Erasto
Msuya ‘Bilionea Msuya’, alikuwa
na ugomvi wa mali na wifi yake,
marehemu Aneth Msuya kwa
kuwa alianza kuuza mali.

SSP Mhanaya alidai hayo juzi
mbele ya Jaji Edwin Kakolaki wa
Mahakama Kuu Kanda ya Dar es
Salaam wakati akiulizwa maswali
ya dodoso na Wakili wa Utetezi,
Peter Kibatala, katika kesi ya
mauaji ya mwaka 2018 inayom-
kabili Mrita na mfanyabiashara
Revocatus Muyela.

Baada ya madai hayo ya sha-
hidi, Wakili Kibatala alitaka kujua
mali ambazo mteja wake (Mrita)
alianza kuziuza na kubadilisha
umiliki kutoka jina la marehemu
mumewe kwenda jina la mtuhu-
miwa.

Kibatala: Shahidi, hebu ieleze
mahakama maneno ambayo un-
adai kuwa Getruda alikwambia
kuwa alimsikia mtuhumiwa anay-
atamka kuwa unayatafsiri vipi?
Maneno yenyewe ni haya “Mali
nitafute mimi, watumie wen-
gine”. Hii unaitafsiri vipi wewe
mpelelezi uliyepata mafunzo ku-
toka kwa FBI Marekani?

Shahidi: Maneno haya
yanaonesha kabisa kulikuwa na
chuki za mali na kwa tafsiri yangu
ni kwamba, kulikuwa na ugomvi
wa mali kati ya marehemu Aneth
na Mrita.

Kibatala: Ooh ugomvi wa mali
eeh! Sasa hii unaithibitishaje?
Iweke vizuri ili jaji na Wazee wa
Baraza waweze kurekodi vizuri.

Shahidi: Kwa sababu tuliona
mtuhumiwa wa kwanza (Miriam)

ameanza kuuza mali.
Kibatala: Ukimwona
Mheshimiwa Jaji, amemaliza

kuandika, ieleze mahakama ni
mali gani hizo ambazo walikuwa
wanagombania marehemu na
Miriam?

Shahidi: Tulianza kuona baa-
dhi ya magari yalikuwa yamean-
za kubadilishwa majina.

Kibatala: Taja gari na namba
zake.

Shahidi: Toyota Landcruiser
ndiyo ilikuwa imebadilishwa jina.

Kibatala: Namba za gari?

Shahidi: Sizikumbuki, kwa
sababu ni muda mrefu sana
umepita.

Kibatala: Haya hukumbuki!
Haya, tuambie kubadili umiliki
kutoka kwa nani kwenda kwa
nani?

Shahidi: Kutoka kwa Erasto
Msuya, kwenda kwa Miriam Ste-
ven Mrita.

i

Kibatala: Kama  akifariki
mkewe, anaweza kubadilisha
umiliki wa magari?

Shahidi: Hapo sasa tufanye
uchunguzi.

Kibatala: Khee! We shahidi,
mimi tena wakili ndiyo nifanye
uchunguzi, siyo wewe tena?

Shahidi: (Kimya)

Kibatala: Wewe kama mpele-
lezi na SSP katika uchunguzi
wako, ulishawahi kwenda TRA
kujua umiliki huo ulihama vipi
kutoka kwa Msuya kwenda kwa
Mrita?

Shahidi: Huko TRA sikwenda,
ila kuna askari wengine walik-
wenda kuchunguza hilo.

Kibatala: Shahidi, kwa ufa-
hamu wako, huyu Getruda al-
ipokamatwa huko, alifanyiwa
upekuzi?

Shahidi: Mheshimiwa Jaji,
anayefanyiwa upekuzi ni mtuhu-
miwa.

Kibatala: Alifanyiwa?

Shahidi: Hakufanyiwa!

Kibatala: Ulipomfanyia maho-
jiano, ulijiridhisha kuwa alikuwa
na simu au hakuwa nayo?

Shahidi: Hakuwa na simu.

Kibatala: Getruda akikusim-
ulia kuwa alikuwa na simu na al-
ipewa na washtakiwa na akaam-
biwa aitupe baharini, hii ni
taarifa kutoka kwa mtu, anaweza
hata akadanganya. Hii taarifa
wewe uliithibitisha vipi?

Shahidi: ‘Tuli-verify’ (tulith-
ibitisha).

Kibatala: ‘Mli-verify’ vipi?

Shahidi: Tuliwakabidhi wen-
zetu wa ‘cybercrime’ (askari
wapelelezi wa makosa ya
mtandaoni).

Kibatala: Wewe
vipi?

Shahidi: Tulikwenda naye
hadi Feri, akatwambia kuwa ali-
tumbukiza hapa.

Kibatala: Wewe kama Ofisa
wa Polisi Mwandamizi, una taari-
fa nyingine ya kisayansi kwamba
simu ilitumbukizwa hapo?

Shahidi: Tuliongea na wen-
zetu wa TEMESA wakasema
simu ilitumbukizwa hapo, bahari

‘ulii-verify’

haiwezi kutunza kitu, inaweza
kutokea hata Comoro.

Kibatala: Kwahiyo, kwa ufupi
hakuna?

Shahidi: (Kimya)

Kibatala: Uliweza kuchun-
guza iwapo marehemu Aneth
Msuya, alikuwa na ugomvi na
watu wengine kazini au sehemu
yoyote?

Shahidi: Tuliweza kuwahoji
watu mbalimbali, lakini hatuku-
weza kubaini.

Kibatala: Ulimhoji nani na
nani kazini kwa marehemu?

Shahidi: Tuliwahoji watu
mbalimbali hatukubaini.

Jaji: (akaingilia kati) Umeelewa
swali lake?

Shahidi: Ndiyo.

Kibatala: Sasa mlimhoji nani
na nani kazini kwa Aneth?

Shahidi: Mimi binafsi sikum-
hoji mtu yeyote.

Kibatala: Unafahamu kama
Aneth alikuwa na mtoto wa mia-
ka minne?

Shahidi: Ndiyo.

Kibatala: Ulimwambia Jaji
kuwa mlipata kumhoji huyo
mtoto?

Shahidi: Huyo mtoto nilim-
zungumzia kwenye maelezo
yangu.

Kibatala: Mlimhoji?

Shahidi: Sikumbuki.

Kibatala: Sasa tukio lilifanyika
ndani ya nyumba na mlisimuliwa
na Getruda ambaye hakuwapo.
Mlimhoji yule mtoto, maana
mtoto wa miaka minne anaweza
kueleza mambo?

Shahidi: Mheshimiwa Jaji, hilo
halikufanyika, kwa sababu yule
mtoto alikuwa amelala.

Alipoamka ndipo akamwam-
sha mama yake bila kuamka,
akaenda kwa mama muuza vi-
tumbua, akamwambia anam-
wamsha mama yake haamki na
amechafuka.

Kibatala: Huyo mama muuza
vitumbua wewe ulimhoji?

Shahidi: Sikumhoji.

Kibatala: Wewe unamfahamu
hata jina huyo mama muuza vi-
tumbua?

Shahidi: Mheshimiwa Jaji,
Wakili ananiuliza mambo am-
bayo sikuwapo!

Jaji: (akaingilia tena) Shahidi
umeulizwa unamfahamu?

Shahidi: Simfahamu.

Kibatala: Kwa taarifa zako,
mwili wa marehemu ulikutwa
wapi?

Shahidi: Kwenye korido.

Kibatala: Hiyo taarifa mpya.
Sasa soma hii nyaraka.

Shahidi: Kwanza hii nyaraka
nimeshaikataa tangu mwanzo.

Kibatala: Shahidi hii ni ‘docu-
ment’ (nyaraka) ya mahakama,
nimeiomba mahakamani, hu-
wezi kuikataa. Kwa mujibu wa
‘document’ hiyo, mwili wa mare-
hemu ulikutwa wapi? Soma hiyo
‘document’!

Shahidi: Nimesema hii nimei-
kataa tangu awali!

Jaji: (akaingia kati tena) Sha-
hidi wewe jibu swali!

Shahidi: (Anasoma nyaraka)
Mwili wa marehemu ulikutwa
chumba cha watoto, ukiwa
umelala sakafuni, ukiwa uchi.

Kibatala: Hilo gari la Ford
Ranger, wewe kama mpelelezi,
unafahamu limesajiliwa kwa jina
la nani?

Shahidi:
Mheshimiwa Jaji!

Kibatala: Unafahamu kuwa
gari hilo lilipelekwa CMC Cooper
Motors Company kwa maten-
genezo?

Shahidi: Sifahamu.

Kibatala: Na wewe mpelelezi,
huyu mshtakiwa wa kwanza ali-
fikia hoteli gani Dar?

Shahidi: De France Hotel.

Kibatala: Ambako kuna CCTV
camera, Siyo?

Shahidi: Ndiyo, lakini uw-
ezo wa kuhifadhi taarifa yake ni
ndogo.

Kibatala: Kwahiyo, hatuwezi
kupata taarifa kuwa washtakiwa
walifika hapo na gari gani, kwa
kuwa ‘storage’ (uwezo wa hifa-
dhi) ya CCTV ni ndogo?

Shahidi: Ndio, hatuwezi
kupata video za picha, lakini
mashahidi wapo waliompokea

Sikumbuki

na wanaweza kueleza walimpa

chumba gani.
Kibatala: Sawa, kama wapo
kwenye orodha tutawauliza.

Wakati unaongozwa, ulimwam-
bia Jaji kwamba kuna shahidi ali-
yewapokea?

Shahidi: Watakuja kuizungum-
zia wengine.

Kibatala: Huyo shahidi aliye-
wapokea ni wewe uliyemhoji?

Shahidi: Ni wapelelezi wen-
zangu.

Kibatala: Ulipokwenda kum-
pekua mshtakiwa wa kwanza,
uliwahi kuwauliza ndugu au
watoto  wake au  ‘housegirl’
(dada wa kazi) kujiridhisha kama
tarehe hiyo hakuwapo, alikuwa
Dar?

Shahidi: Sikuona sababu, hao
ni ndugu wangeweza kumlinda.

Kibata: Shahidi, wewe ndio
‘uliji-introduce’ (ulijitambulisha)
kwenye record (kumbukumbu)
kwamba ulifundishwa na FBI
(Shirika la Upelelezi la Marekani),
unafahamu kwanini hizo taasisi
huwa zinafanya upelelezi kwa
muda mrefu?

Shahidi: Sijui unataka ‘ku-
achieve’ (kupata) nini? Maana
siwezi kuizungumzia taasisi ya
nchi nyingine.

Kibatala: Ni wewe uliyetaja
na huwezi kunipangia maswali!
(anacharuka)

Jaji: (akaingilia tena) Shahidi,
nimeshakwambia wewe jibu
kama unavyoulizwa. Unafahamu
au hufahamu?

Kibatala: Kwanini huwa wana-
chukua muda mrefu, miaka mita-
tu au zaidi kupeleleza kesi badala
ya ‘ku- rush’ (kuharakisha)?

Shahidi: Kwa sababu wanahi-
taji umakini.

Kibatala: Sasa shahidi hapo
namna yeye alivyofanya upele-
lezi, kuna umakini?

Shahidi: Usinifundishe wakili
msomi!

Kibatala: Shahidi sijakufundi-
sha, ni wewe umetaja kuwa ni
kuwa na umakini, sasa ninaku-
uliza kuna umakini hapo?

Shahidi: Wakati mwingine ku-
nakuwa na umakini.

Kutokana na Wazee wa Baraza
kuwa washiriki kwenye kesi ny-
ingine ya mauji ambayo ni ya
mwaka 2012, Jaji Kakolaki alia-
hirisha kesi hiyo hadi Septemba 4
mwaka huu, itakapoendelea.

Katika kesi hiyo, Miriam Mrita
ambaye ni mshtakiwa wa kwanza
katika kesi hiyo ya mauaji ya wifi
yake, Aneth, aliyeuawa Mei 25,
2016 kwa kuchinjwa shingoni
nyumbani kwake Kibada, Kigam-
boni, Dar es Salaam, anadaiwa
kukiri kuhusika na mauaji hayo
katika maelezo yake ya onyo.
Mshitakiwa mwingine ni Revoca-
tus Muyela.
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PSSSF ilivyoongeza thamani uwekezaji miaka mitano

Na Jenifer Gilla

MFUKO wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF), kwa kipindi cha miaka
mitano umeongeza thamani ya
uwekezaji kutoka Sh. trilioni 6.40
hadi trilioni 7.92.

Mkurugenzi wa mfuko huo,
Hosea Kashimba, alisema pia
thamani yake imeongezeka ku-
toka Sh. trilioni 5.83 hadi Sh. tri-
lioni 8.07 sawa na asilimia 27 iki-
wa ni wastani wa ongezeko la
asilimia 6.73 kwa mwaka.

Mfuko huo ulianzishwa mwaka
2018 baada ya kuuganishwa mi-
fuko minne ya jamii ikiwamo ya
Watumishi wa Mikataba Maalum
(GEPF), Watumishi wa Serikali
(LAPF), Watumishi wa Mashirika
ya Umma na Kampuni Binafsi
(PPF) na Watumishi wa Serikali
Kuu (PSPF).

Kashimba alisema kutokana na

mafanikio hayo wamelipa madai
ya Sh. trilioni 1.03 yaliyorithiwa
kutoka kwenye mifuko iliyoun-
ganishwa kwa wanufaika 10,273
ndani ya miaka miwili huku
mfuko ukiendelea kulipa madai
mapya. Kadhalika, mfuko umeli-
pa jumla ya Sh. trilioni 8.88 kwa
wanufaika 262,095, kwa wakati
pensheni ya Sh. bilioni 67 kila
mwezi, likiwa ni ongezeko la
asilimia 100 ikilinganishwa na
wastani wa Sh. bilioni 34 wakati
mfuko huo unaunganishwa.
Kashimba alisema hayo jana
jijini Dar es Salaam, wakati akitoa
taarifa za utekelezaji wa mfuko
huo kwa wahariri wa vyombo
vya habari na kuongeza kuwa
kupitia muunganiko wa mifuko
hiyo wamepunguza muda wa ku-
subiri mafao wa wastaafu kutoka
miaka mitatu hadi siku 60.
“Vilevile tumeboresha hudu-
ma za wateja na sasa tunatumia

mfumo wa Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA), ili-
yovumbuliwa, kutengenezwa na
kuendeshwa na wataalamu wa
ndani kwa asilimia 90,” alise-
ma Kashimba.

Alisema mafanikio hayo ya-
mechangiwa kwa kiasi kikubwa
na serikali kwa kutoa msaada wa
hali na mali ikiwamo kulipa deni
la Sh. trilioni 4.6 la wanachama
wa uliokuwa Mfuko wa PSPF
kabla ya mwaka 1999, hali iliyo-
sababisha mfuko huo kulipwa
Sh. trilioni 2.17 kupitia hatifun-
gani maalum.

Pia, serikali ililipa Sh. bilioni
500 kati ya bilioni 731.4 deni la
mikopo ya miradi ambayo mi-
fuko iliyounganishwa iliikope-
sha serikali kutekeleza miradi
yake ikiwamo ujenzi wa jengo
la Bunge, Chuo cha Serikali cha
Hombolo na Chuo Kikuu cha Do-
doma.

Mfuko umeongeza vyanzo vya
mapato kupitia uwekezaji ikiwa-
mo kujenga majengo ya kukodi-
sha ofisi na makazi ya watu katika
mikoa mbalimbali nchini, Dar es
Salaam na Dodoma.

Mfuko umeweka hisa katika
kampuni zinazofanya vizuri kibi-
ashara nchini ikiwamo benki ya
CRDB, NMB, kampuni ya Swiss
port, Tanga Cement na Tanzania
Breweries (TBL).

Alisema tangu kuanzishwa
mfuko huo umeandikisha wana-
chama wapya 140,162 na mwaka
huu wanatarajia kuandikisha
wanachama wapya takribani
40,000. Mwenyekiti wa Jukwaa
la Wahariri Tanzania (TEF), Deo-
datus Balile, alimpongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kulipa
deni la Sh. trilioni 4.6 lililoshindi-
kana kwa zaidi ya miaka 20 hali
iliyochangia kuongeza ukwasi na
utendaji wa mfuko huo.

Mwanashe-
ria Mkuu
wa Seri-
kali, Jaji Dk.
Eliezer Fe-
leshi (kush-
oto), akiteta
jambo na
Waziri wa
Nchi, Ofisi
ya Rais,
Kapteni
mstaafu
George
Mkuchika,
bungeni
doma jana.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

EWURA kuendelea kuratibu mabadiliko sekta umeme

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha kuwa in-
achangia kuleta maendeleo ya
kiuchumi kitaifa, Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati
nchini (EWURA), imeendelea
kuratibu mabadiliko katika sekta
ndogo ya umeme (ESI) ambayo
yanalenga kuongeza uwezo
wa uzalishaji kufikia megawati
10,000 ifikapo mwaka 2025.

Vilevile, imeboresha huduma
za utoaji leseni za umeme kwa
kuimarisha mfumo wa uombaji
leseni kwa njia ya mtandao yaani
LOIS, upangaji wa bei pamoja na
kusimamia ubora wa huduma
zinazotolewa ili kutekeleza ma-
jukumu yake ya kiudhibiti.

Aidha, inaendelea kukabiliana
na mafundi umeme wasiyo na
leseni kwa kutoa onyo na tahad-
hari kwa mafundi umeme wote
wanaofanya shughuli za ufun-
gaji wa mifumo ya umeme, bila
kuwa na leseni hai iliyotolewa
na mamlaka hiyo kuacha mara

moja na kuomba leseni itakayo
waruhusu kufanya shughuli hizo.

Kwa mujibu wa sheria ya
umeme, kazi zote za ufungaji
umeme, ikiwemo  upanuzi,
kubadili, kufanya marekebisho
na matengenezo kwenye mi-
fumo, zinatakiwa zifanywe na
mafundi wenye leseni iliyotole-
wa na EWURA ili kuhakikisha
shughuli hizo zinaendeshwa na
watu wenye utaalamu stahiki
kwa usalama wa watu na mali
Zao.

Kwa mujibu wa Meneja wa Ma-
wasiliano na Uhusiano EWURA,
Titus Kaguo, mtu yeyote atakaye-
patikana na hatia ya kuendesha
shughuli hizo bila leseni atato-
zwa faini ya Shilingi milioni tano
au kifungo cha miaka mitano au
adhabu zote kwa pamoja.

Alisema mpaka sasa mamlaka
hiyo ilitoa leseni zaidi ya 6,000
kwa mafundi umeme Tanzania
Bara, na kwamba ni kosa kishe-
ria kufanya shughuli za ufungaji
umeme bila kuwa na leseni ya

EWURA.

Aidha, alisema mamlaka hiyo
imeongeza juhudi kuwezesha
ushiriki wa sekta binafsi na Ush-
irikiano wa Umma na Sekta Bin-
afsi (PPPs) na mtaji wa rasilimali
watu ikiwa ni pamoja na ukuzaji
wa wafanyakazi, ushiriki wao,
kuzingatia utamaduni wa taasisi,
kuajiri, kuboresha mazingira ya
kufanya kazi.

Pia, alisema mamlaka hiyo
inaipa kipaumbele ufadhili wa
kifedha ili kupanua shughuli za
kifedha na kuipa nguvu ya kiu-
chumi kama ilivyoainishwa kati-
ka Sheria ya EWURA, Sura ya 414.

Vilevile, alisema inatoa elimu
kuhusu utekelezaji wa maju-
kumu yake na uhamasishaji
kwa umma, viongozi wa seri-
kali na wadau wengine ili wajue
na kushiriki katika mchakato
wa kusimamia sekta za nishati
na maji. “Programu hii imean-
zia katika mikoa yote ya Kanda
ya Ziwa kwa mwaka wa Fedha
wa 2018/2019. Ofisi ya EWURA

ya Kanda ya Ziwa inahudumia
mikoa saba ambayo ni Mwanza,
Shinyanga, Mara, Kagera, Geita,
Simiyu na Kigoma,” alisema.

Alisema elimu hiyo hutolewa
kwa njia mbalimbali za mawasi-
liano ikiwamo luninga, magazeti,
redio na mitandao. Hata hivyo,
pamoja na kutumia njia hizo zote
za mawasiliano wanatoa elimu
kwa njia ya ana kwa ana kwa wa-
nanchi. Katika kuimarisha utoaji
huduma za maji na usafi wa
mazingira kwa wananchi, Kaguo
alisema EWURA imekuwa ikiku-
tana na Mamlaka za Maji na Usafi
wa Mazingira nchini kwa lengo la
kuwajengea uwezo wa kuhakiki
taarifa zao za utekelezaji wa ma-
jukumu ili kuiwezesha kuandaa
taarifa ya utendaji kazi wa mam-
laka.

Kaguo alisema EWURA ina-
shirikiana na vyombo vya habari
kufikisha taarifa muhimu kwa
wananchi hao kwa kuwa ni moja
kati ya njia rahisi ya kuifikia
jamii.

Daktari feki
akamatwa
Muhimbili

Na Anjella Mndolwa,
TUDARCO

MKAZI wa Mbagala Sa-
basaba, wilayani Temeke,
Dar es Salaam, Mussa
Mawa, amekamatwa ka-
tika maeneo ya Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH),
akidaiwa kujihusisha
kutapeli wananchi wa-
naopata huduma maeneo
hayo kwa kujifanya dak-
tari.

Inadaiwa Mawa alikuwa
anajifanya daktari katika
hospitali hiyo ili kupata
riziki kutokana na ugumu
wa maisha alionao.

“Leo (juzi) nina siku
ya sita toka nimeanza
kutapeli hospitalini hapa.
Nilikuwa ninajifanya dak-
tari na kumtapeli mama
ambaye anamwuguza
mgonjwa wake ambaye
amelazwa wodi Na. 3
Mwaisela,” alidai Mussa
alipokamatwa hospitalini
huko.

Ndugu wa mgonjwa,
Sada Ramadhani, alise-
ma kuwa mama yake
amelazwa Mwaisela ka-
tika chumba cha uangalizi
maalum (High Dependant
Unit). Tapeli huyo alim-
wambia kuwa mgonjwa
wake amezidiwa na ana-
takiwa apatiwe huduma
za haraka ili apone.

“Aliniambia ‘ili mgonjwa
wako apone unataki-
wa kutoa kiasi cha Sh.
140,000 tumpatie matiba-
bu ya haraka’. Nilikuwa ka-
tika harakati za kutoa hiyo
fedha na tukiwa kwenye
maongezi, alikuja mlinzi
alitukuta na alipomhoji
alibaini ni tapeli,” alisema
Sada.

Mkuu wa Idara ya Ulinzi
MNH, Alfred Mwaluko,
alisema walimbaini kuwa
ni daktari feki maeneo
ya chumba cha kuhifadhi
maiti, akiwa katika haraka-
ti za kuwatapeli wananchi
wanaouguza ndugu yao
aliyelazwa Mwaisela.

Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano na Uhusi-
ano kwa Umma wa MNH,
Aminiel Aligaesha, alitoa
rai kwa wananchi wa-
naojihusisha na kutapeli
wananchi wengine katika
eneo la hospitali hiyo, kua-
cha mara moja kwa kuwa
ulinzi umeimarishwa na
wakijaribu kufanya hivyo
watakamatwa na kufik-
ishwa katika vyombo vya
usalama.
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MWANGA WA JAMII

Wateule wapya wa Rais Samia
watekeleze wajibu kwa viwango

RAIS Samia Suluhu Hassan juzi alifanya mabadiliko madogo
katika Baraza la Mawaziri kwa lengo la kuimarisha utendaji
serikalini. Katika mabadiliko hayo, Rais alianzisha nafasi ya
Naibu Waziri Mkuu ambaye kazi yake kubwa itakuwa kuratibu
shughuli za serikali.

Mbali na kuanzisha nafasi hiyo na kumteua Dk. Dotto Biteko
kushika wadhifa huo, ambaye pia atakuwa Waziri wa Nishati,
Rais pia alivunja Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi na kuunda
mbili, moja ikibeba dhamana ya ujenzi na nyingine uchukuzi.
Pia aliimarisha Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki kwa kuwa na Naibu Waziri na mtendaji kwa ajili
ya masuala ya Afrika Mashariki.

Sambamba na mabadiliko hayo, Rais Samia aliwateua mawa-
ziri wapya katika baadhi ya wizara kwa kuwapandisha kuto-
ka naibu mawaziri au kwa kuwateua kutoka miongoni mwa
wabunge na kuwateua naibu mawaziri wapya. Pia aliwahami-
sha mawaziri kutoka wizara moja kwenda nyingine pamoja na
kuwatema waziri mmoja na naibu mawaziri wawili walioku-
wapo awali.

Vilevile, Rais alifanya mabadiliko ya makatibu wakuu wa
wizara kwa kuwapandisha kutoka unaibu makatibu wakuu
na wengine kutoka kwenye utumishi na pia kuwateua naibu
makatibu wakuu wapya. Wengine walihamishwa kutoka ka-
tika wizara moja kwenda nyingine.

Kutokana na mabadiliko hayo, watu mbalimbali wame-
pongeza huku wakiweka bayana kwamba yana lengo la kui-
marisha utendaji katika serikali pamoja na kuongeza kiwango
cha uwajibikaji miongoni mwa wateule hao.

Wateule hao wa Rais, wakiwamo walioteuliwa kwa mara ya
kwanza, kupandishwa na kuhamishwa kutoka sehemu moja
kwenda nyingine, watambue kuwa hawakupewa nafasi hizo
kwa bahati mbaya wala upendeleo bali ni kutokana na maoni
ya Rais pamoja na ushauri aliopewa na wasaidizi wake kuwa
nani anafaa kuwa wapi ili kuhakikisha utendaji kazi serikalini
unakuwa wa viwango.

Dhamira ya Rais inajulikana wazi kuwa wananchi wapate
huduma zinazostahili na kwa viwango, hivyo wateule hao wa-
napaswa kutekeleza majukumu hayo kama ambavyo aliyewa-
teua anataka. Kwa maneno mengine, mawaziri, naibu mawa-
ziri, makatibu wakuu na naibu makatibu wakuu walioteuliwa
au kuhamishwa wizara, wanatakiwa kutoa huduma bila upen-
deleo wala huba kama ilivyo kwenye viapo vyao.

Kwa wale ambao wanaingia katika wizara ambazo wenzao
wametemwa au kuhamishwa, wanapaswa kujifunza kuwa
kama viatu wanavyovaa katika nafasi hizo vitawapwaya, ha-
wataonewa huruma pindi hali itakavyokuwa hivyo. Pia wana-
takiwa kujifunza kwa nini wenzao hao wameondolewa na wao
kupelekwa katika wizara hizo. Hilo linapaswa kuwa dira kwao
na kuchambua kwa undani kwamba mahali hapo si salama
kwa mtu yeyote atakayefanya ndivyo sivyo.

Kuna msemo kwamba ukiaminiwa katika nafasi yoyote au
katika jambo fulani, mwonyeshe yule aliyekuamini kwamba
unaweza. Kwa mantiki hiyo, wateule hao wa Rais, watambue
kuwa wameaminiwa na aliyewateua kuwa wana uwezo, hivyo
hawana budi kuonyesha kuwa wana uwezo kwa kutekeleza
majukumu yao kwa viwango vya hali ya juu na kwa uaminifu.

Sambamba na hilo, viongozi hao walioteuliwa watambue
kwamba wamepewa nafasi hizo kwa ajili ya kuwahudumia
wananchi kulingana na sekta wanazoziongoza, hivyo watoe
huduma na wananchi watatuliwe kero zao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com

Na Julieth
Ng'oma,
SJMC

MARA 7zote serikali , im-
ekuwa ikitoa kipaumbaule
katika kuongeza uwekeza-
ji wa vyuo vya ufundi, ili
kuwapa fursa vijana wengi
kujifunza kwa vitendo
na kuendeleza stadi za
maisha kwenye mafunzo
kama ufundi wa umeme,
magari, bomba na ujuzi
mwingine.

Pia, serikali ilisema imet-
enga kiasi cha bilioni 100
kwa ajili ya kutengeneza
vyuo 64 kwenye wilaya,
zilizokuwa hazijajengwa
vyuo hivyo lengo kuu
likiwa kupunguza vijana
wasio na ajira na kuwapa
ujuzi utakaowasaidia ku-
jiajiri wenyewe.

Aidha mashirika mbal-
imbali na serikali yame-
kuwa yakisaidiana kutoa
ufadhili na mikopo kwa
vijana wasio na uwezo
kugharamia masomo yao,
ili kusiwapo kisingizio kin-
achomkwamisha kijana
kujiunga na masomo hayo.

Kutokana na juhudi hizi
zilizofanywa na serikali na
mashirika ya kusaidia vi-
jana jinsi yanavyojitoa ku-
hakikisha wanapata maar-
ifa, basi vijana wanatakiwa
kuwekeza nguvu na akili
zao katika kujifunza ili ku-
pata matunda ambayo yat-
aleta faida kwa Taifa.

Fursa hizo zilizotolewa
kwa vijana, wanatakiwa
kuzichangamkia kwa ajili
ya manufaa yao na nchi
kwani endapo kutakuwa
na mwamko wa kujiunga

ufundi, ajenda mul

katika kupata ujuzi na
maarifa kwa njia ya viten-
do itachangia ukuzaji wa
uchumi nchini.

Vijana hao wanaweza
kujifunza ujuzi unaohi-
tajika katika soko la ajira
na kuwa na uwezo wa ku-
jitegemea, kwa kufanya
kazi za ufundi wataka-
zochagua kujifunza.

Baada ya kupata uju-
zi huo na kuweza ku-
jitegemea, inawafanya
kupunguza kasi ya
utegemezi, ambao ume-
kuwa kikwazo kikubwa ka-
tika familia nyingi, kwani
kijana anapokosa kazi ya
kufanya, anaamua kuen-
delea kuishi kwa wazazi
kwa kuogopa ugumu wa
maisha.

Vilevile vijana wa mi-
taani wanapaswa kushau-
riwa kujiunga na mafunzo
ya ufundi, kwani hiyo ita-
saidia kupunguza ongeze-
ko la uhalifu na vijana wa-
naozurura bila ya kuwa na
ujuzi wowote.

Endapo wengi wao
watapata nafasi za kuji-
funza tutaweza kuwa na
wajasiriamali  wabobezi,
ambao wataweza kupata
fursa mbalimbali za ajira
na kupitia wao tutaweza
kujua misingi madhubuti
ya uzalishaji wa bidhaa na
uwezo wa kutafuta soko la
kuuzia bidhaa hizo.

Kunapokuwapo wajuzi
wengi nchini, hiyo inaku-
wa njia itakayochangia
ongezeko la ajira, kwani

B Muungwana Lazima Nilonge

Vijana kuhamasishwa kujiunga na vyuo
himu kwao na serikal

’0 [
it
kila mmoja atakuwa na

uwezo wa kujiajiri na ku-
punguza kasi ya uhaba wa

ajira nchini.
Mafanikio ya taifa sasa
yanawategemea  vijana,

kwani ndio wenye wajibu
na uwezo zaidi wa kujenga
jamii, kwa sababu wana
nafasi kubwa ya kuepusha
hatari na changamoto zi-
nazokabili utekelezaji wa
malengo ya maendeleo
endelevu.

Wengi wanapaswa
kuwa na nguvu za hoja
zenye mashiko ambazo
zinaweza kulitetea kwa
kudadavua na kuzungum-
zia maslahi ya nchi yao.

Vijana wanapewa Kkip-
aumbele kwa sababu wao
ni tofauti na watu wazima
kwani wanaweza kufikiri
na kutenda kwa haraka
kutokana na nguvu wali-
yo nayo, hivyo sio vyema
kushiriki vitendo vina-
vyochochea uhalifu au
vurugu.

Taifa lolote lililoendelea
na linaloendelea linahitaji
vijana wenye nguvu, akili,
heshima, fikra chanya na
wenye uzalendo na nchi
yao kukubali kutumika ka-
tika kukuza na kuendeleza
vile vyote vilivyoanzishwa.

Kwa sababu, endapo
kutakuwa na vijana wenye
fikra chanya watakuwa
tayari kupambana kwa ajili
yao na vizazi vyao vijavyo,
na kukamilisha ajenda ya
mwaka 2030 kwa ajili ya
maendeleo endelevu.
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Mmoja wa watoto wenye ulemavu akisokota nyuzi kwa mashine maalum kwa ajili ya kushona vikoi katika kituo cha mafunzo
ya ufundi wa fani mbalimbali cha umoja wa wanawake wa Ifakara IWWA. PICHA: IDDA MUSHI

Serikali yashauriwa kuanzisha programu
vyuo vya ufundi kusaidia vijana wenye ulemavu

Na Idda Mushi, MOROGORO

SERIKALI imeshauriwa kuanzisha pro-
gramu maalum kwenye vyuo vya ufundi
na vya maendeleo ya jamii kuwezesha
vijana wenye ulemavu wa akili kujifunza
ufundi na kuwa na fursa za kujiajiri au
kuajiriwa sawa na wengine.

Ushauri huo umetolewa Ifakara wilaya-
ni Kilombero, mkoani Morogoro na Mku-
rugenzi wa shirika lisilo la kiserikali la
Mafiga Women and Youth Development
Organisation (MWAYODEQO), Venace
Mlali, alipotembelea Chuo cha Maende-
leo ya Wananchi (FDC) Ifakara na Umoja
wa Wanawake Ifakara IWWA) na kuona
wanavyotoa mafunzo ya ufundi wa fani
mbalimbali kwa vijana wenye ulemavu
wa akili.

Alisema kwa kushirikiana na Shirika
la Vaasa Tanzania Association nchini
Finland, wameanzisha mradi wa kuha-
masisha vijana wenye ulemavu wa akili
kupata stadi za ufundi kwenye vyuo vya
Serikali vya Maendeleo ya wananchi
(FDC) na VETA ili kuwawezesha kupata
ujuzi kupitia fani mbalimbali.

“Nia ni kuhakikisha wanaweza ku-
jitegemea, tunahakikisha wanapata ujuzi
na stadi kwenye ufundi wa ujenzi, kufy-
atua matofali, ufundi bomba, ushonaji,
useremala na upishi,” alisema Mlali.

Alisema ni vyema kwa jamii hususani
wazazi na walezi wa watoto wenye ule-
mavu wakatambua kuwa kundi hilo lina
nafasi ya kujifunza na kupata fursa za ku-
jiajiri ama kuajiriwa kama walivyo vijana
wengine na kudumu kuendesha maisha
yao kama watasaidika.

Alisema katika kipindi cha miaka mita-
tu iliyopita, waliwafikia vijana 150 wenye
ulemavu wa akili na kati yao 21 wame-
pata mafunzo kwenye chuo FDC.

“Mradi huu umekuwa chachu kubwa

ya kuwaibua vijana wenye ulemavu wa
akili lengo kubwa ni kuwawezesha kubore-
sha maisha yao na familia yao, tumebaini
pia vijana hawa wanaweza kufundishika,
kwa muda mfupi waliopata mafunzo na
stadi mbalimbali wameonesha mafanikio
ya kuzitumia hivyo watahamasisha wadau
zaidi ikiwamo serikali kuona namna bora
zaidi kuwasaidia wengine,” alisema.

Pia kuwa na mfumo imara wa mawasi-
liano kuanzia kwenye jamii, wazazi walezi
na walimu wa vitengo maalumu kwenye
shule za msingi na vyuo ili vijana hao we-
nye ulemavu waweze kujiunga kwa wakati
na kwamba kwa sasa vyuo vingi vya ufundi
havina walimu wenye ujuzi wa kufundisha
vijana wenye ulemavu wa akili.

Mmoja wa walimu wa fani ya ushonaji
FDC Ifakara, Leah Kipambe, alisema wa-
nafunzi hao wamekuwa na uelewa mkub-
wa wakifundishwa licha ya changamoto ya
kusahau mara kwa mara na wakiendelea
kufundishwa zaidi kunaweza kuwa na ma-

KABWELA

badiliko.

Mkuu wa FDC Ifakara, Dolorosa Mhaga-
ma, alisema kwa sasa wana wanafunzi 21
wenye mahitaji maalumu wanaosoma fani
tano na licha ya changamoto kadhaa bado
wamekuwa na uelewa tofauti na walivy-
oanza mafunzo chuoni hapo.

Alisema wamekuwa wakiwachanganya
wanafunzi hao na wengine wa kawaida wa
mafunzo jumuishi hali inayofanya kubadi-
lika kwa haraka.

“Hata hivyo muda wao wa kujifunza
umekuwa ni mfupi mdogo sana, angalau
serikali ingeungana na wadau hawa wa
maendeleo kutoka sekta binafsi ili vijana
hawa wapate muda mrefu zaidi wa kuji-
funza,” alisema.

Aliwaasa wazazi na walezi wa watoto
wenye ulemavu kujifunza chuoni hapo ili
wapate stadi na kujiajiri au kuajiriwa na
kuacha kuendelea kuwafungia majumbani
bila msaada na wengine kuwageuza om-
baomba.

]
Wawili mbaroni
tuhuma za
kudanganya

mtu amedondoka
kwa usafiri

Wa ungo

Na Julieth MKireri, KIBAHA

JESHI la Polisi mkoani Pwani lina-
washikilia watu wawili kwa mahoji-
ano kwa kutoa taarifa za uongo kuwa
kuna mtu amedondoka kanisani
kwao akiwa anasafiri kwa ungo un-
aodaiwa kuwa ni wa kishirikina.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Pwani,
Pius Lutumo, alisema Agost 24 katika
kituo cha Polisi Kibaha, Mchungaji
wa Kanisa la Pentecostal Gospel Mis-
sion, Emmanuel Paul, alitoa taarifa
za Basenga Silvester (59), mkazi wa
Miswe kudondoka kanisani akiwa
anasafiri kwa ungo wa kishirikina na
kuleta taharuki kwa waumini.

Kamanda Lutumo alisema siku ya
tukio kulikuwa na ibada ya mkesha
na mtuhumiwa akiwa na wenzake
sita ambaye anadaiwa kudondoshwa
kwa sala na maombi ya waumini na
mchungaji na kufanikiwa kutoroka
kichawi.

“Kwa mujibu wa taarifa zilizofika
kituoni mchungaji wa kanisa hilo al-
imchukua mtu huyo akiwa na vifaa
vyake vya kishirikina na kumuweka
ofisini hadi asubuhi polisi walipofika
kumchukua,” alisema Kamanda Lu-
tumo.

Lutumo alisema katika uchunguzi
uliofanywa na jeshi hilo, ulibaini
tukio hilo lilikuwa la kutengeneza,
kuwalaghai na kuwahadaa waumini
ili kujiongezea waumini zaidi.

Imeelezwa kwamba Basenga aliji-
nasibu kuwa yeye na wenzake wali-
fika kanisani hapo kishirikina kwa
lengo la kuwapima imani waumini
na kwamba mtuhumiwa aliahidiwa
kulipwa Sh. 50,000, baada ya kufan-
ya ulaghai huo.

Polisi mkoani Pwani imetoa onyo
kwa watu wenye tamaa ya kujipatia
kipato cha haraka kwa kufanya ula-
ghai kuacha mara moja.

Na Fadhili Mohammed

B
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Faini mil 5/- abiria wa basi ‘akichimba dawa’ »e—
-Ukitoa ushahidi wa picha una zawadi yako NEMC

Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
limeonya mabasi yanayosimama
njiani kwa ajili ya abiria kuchim-
ba dawa. Watakabiliwa na faini
ya hadi Sh. milioni tano.

Hata hivyo, NEMC imesema
kuwa kabla ya kuanza kutoa
faini hizo, itaendesha kampeni
ya elimu kwa umma kwa kipindi
cha mwezi mzima kuanzia mwe-
zi huu kwa wenye mabasi na
baada ya hapo itaanza kuchukua
hatua dhidi ya watakaokiuka
sheria.
rugenzi Mkuu wa Baraza hilo,
Dk. Samuel Gwamaka, alitan-
gaza hayo alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu
kampeni hiyo.

Alisema NEMC ina kanda 17
nchi nzima ambazo zitatumika
kutoa elimu kwa wamiliki wa
mabasi kwa kushirikiana na hal-
mashauri mbalimbali nchini na
taasisi zinazohusika na usafiri
wa nchi kavu.

“Mabasi nchi nzima yanafan-
ya uchafuzi huu wa mazingira.
Kwahiyo, kwanza tunataka
kutoa elimu kwa sababu tuki-
anza kuwatoza faini, watasema
‘mbona hamkutuambia’. Kwa-
hiyo, mwezi mzima wa tisa
(Septemba) utakuwa wa kutoa
elimu tu ,” alisema Dk. Gwam-
aka.

Kuhusu kutupa taka nje ya
mabasi, Mkurugenzi Mkuu
huyo alisema elimu itatolewa
kwa mabasi ya masafa marefu
na daladala za mijini na mae-
neo watakayotoa elimu ni sten-
di zote. Alisema baada ya mwe-
zi mmoja, wataanza kuchukua
hatua kwa watakaosimamisha
mabasi kuchimba dawa. Mwa-
nanchi atakayejitolea kupiga
picha mabasi hayo atapata
motisha kwa kazi hiyo.

“Mwananchi akiona basi li-
mesimama watu wanajisaidia,
piga picha namba za mabasi na

ushahidi wa watu wanaojisaid-

ia. Sisi huyo mwenye basi tut-
ashughulika naye kwanza kwa
kumpiga faini isiyopungua Sh.
milioni tano na inaweza kuhu-
sisha kumpokonya leseni ya
kufanyabiashara hiyo.

“Kuanzia tarehe 2 Oktoba,
hatutarajii kuona basi linasi-
mama kwa ajili ya kuchimba
dawa kwa sababu tutakuwa
tumetoa elimu ya kutosha na
atakayefanya hivyo atakuwa
anakaidi tu kwa makusudi na
ninawahakikishia kwamba
tunamshughulikia atakay-
ethubutu,” alionya.

Dk. Gwamaka alisema kuwa
mwezi Oktoba mwaka huu,
NEMC itatangaza donge nono
litakalotolewa kwa mwananchi
ambaye atajitolea kupiga picha
basi ambalo limesimama na
abiria wake wakijisaidia.

Dk. Gwamaka alisema wa-
fanyabiashara wa mabasi wa-
naonunua mabasi mapya ya
kwenda mikoani, wanunue

mabasi yenye vyoo ili kuwa-
punguzia matatizo abiria wa-
napotaka kwenda kujisaidia.

Aliwapongeza wamiliki wa
baadhi ya mabasi yanayofanya
safari zake kwenda mkoani
Dodoma, Arusha na Mbeya
ambao mabasi yao yana vyoo,
hivyo kutochangia kuchafua
mazingira kama yale yasiyo na
vyoo ndani.

“Basi likiwa na choo ndani,
abiria wanastarehe sana na
wanakunywa maji kwa saba-
bu wana uhakika wa kwenda
chooni na kuwa na choo ndani
siyo jambo la ajabu ambalo hal-
iwezekani. Ni kwa sababu tu
tulikuwa hatujalitilia mkazo,”
alisema.

Mkurugenzi Mkuu huyo pia
alisema wenye vituo vya mafu-
ta wanaweza kusaidia kwa
kujenga vyoo vingi ili wenye
mabasi watumie kusimama na
abiria wao kwenda kujisaidia
badala ya kwenda porini.

" Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipango na
Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo (katikati), akikabi-
dhi kitabu kwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka
ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), Nic-
odemus Mkama, ikiwa ni ishara ya uzinduzi wa

kuanza kutoa hatifungani ya kijani yenye thamani
ya dola za kimarekani milioni 300 sawa na Sh.
bilioni 780 kutoka Benki ya CRDB ambayo ni va

kwanza kutolewa Tanzania na ya kwanza kwa

es Salaam jana. Wengine ni Mwenyekiti wa Bodi
ya Benki ya CRDB, Dk. Ally Laay (watatu kulia),

Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya benki hiyo, Prof.
Neema Mori (kushoto), Mkurugenzi Mtendaji wa

benki hiyo, Abdulmajid Nsekela (watatu kushoto),
Mwakilishi kutoka Benki Kuu ya Tanzania, Robert
Mshiu (wapili kushoto) na Naibu Ofisa Mtendaji

Mkuu wa CMSA, Mary Mniwasa. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

Hatifungani ya kijani yaanza kuuzwa, waziri aipongeza CRDB rekodi mpya

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
- Mipango na Uwekezaji, Prof.
Kitila Mkumbo, ameipongeza
Benki ya CRDB kwa hatifungani
yake ya kijani yenye thamani ya
Dola za Marekani milioni 300
zitakazowekezwa katika miradi
yenye mrengo wa kulinda maz-
ingira.

Alitoa pongezi hizo jana al-
ipozindua uuzaji wa hatifun-
akihimiza Watanzania kuanzia
mtu binafsi, kampuni, taasisi
za kimataifa hata mashirika ya
umma kuichangamkia.

“Hatifungani hii ni ya kihisto-
ria siyo tu katika sekta ya fedha
nchini, bali nchi za kusini mwa
Jangwa la Sahara. Benki ya
CRDB inakuwa ya kwanza kui-
toa.

“Ni hatifungani itakayoweze-
sha kupata fedha za kutekeleza
miradi ya kuhifadhi mazingira

na yenye matokeo chanya kwa
jamii yaani green, social and
sustainability bond. Hatifun-
gani hii pia ni ya kwanza kwa
ukubwa kusini mwa Jangwa la
Sahara. Hongereni sana Benki
ya CRDB,” alipongeza.

Waziri Mkumbo alisema kuu-
zwa kwa hatifungani hiyo, siyo
tu ni mafanikio kwa Benki ya
CRDB inayoingia katika histo-
ria ya kutoa hatifungani yenye
thamani kubwa zaidi Afrika
kusini mwa Jangwa la Sahara,
bali Tanzania kwa ujumla.

“Mkifanikiwa kuuza hatifun-
gani hii na mimi nitakuwa ni-
mefanikiwa kwa kuwa nikienda
kwa Mheshimiwa Rais kumpa
ripoti ya uwekezaji, sitaacha
kusema kuhusu hatifungani
hii.”

“Riba mnayotoa ya asilimia
1025 ni kubwa na itawafaa
wote watakaoinunua. Kama
ambavyo sisi tunakwenda ku-
jifunza kwa wenzetu kuhusu

masuala tofauti yatakayotufaa,
nao waje kujifunza kuhusu hati-
fungani ya kijani,” alipongeza
Waziri Mkumbo.

Uuzaji wa hatifungani hiyo,
waziri huyo alisema ni hatua
muhimu katika ustawi na maen-
deleo ya uchumi nchini kwa
kuwa utachangia utekelezaji
wa Mpango wa Taifa wa Maen-
deleo ya Sekta ya Fedha wa
2020/21 - 2029/30) wenye lengo
la kuwezesha upatikanaji ra-
silimali fedha kwa ajili ya miradi
katika sekta ya umma na bin-
afsi ili kujenga uchumi shindani
kwa maendeleo ya watu.

Akizungumza na mamia
ya wawekezaji, waandishi wa
habari na wageni waalikwa wal-
iojitokeza katika hafla ya uzin-
duzi wa uuzaji wa hatifungani
hiyo utakaodumu mpaka Ok-
toba 6 mwaka huu, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB,
Abdulmajid Nsekela, alisema
uamuzi wa kutoa hatifungani

hiyo umetokana na mahitaji
makubwa ya mikopo pamoja
na mwelekeo wa dunia katika
kukabiliana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

“Athari za mabadiliko ya tabi-
anchi zimezigusa jamii nyingi
duniani, hivyo kulazimu kuun-
ganisha nguvu za kukabiliana
nazo. Mafuriko, ukame na mli-
puko wa magonjwa ni baadhi
ya matokeo ya mabadiliko haya
ya hali ya hewa ambayo hatifun-
ganiya kijani inakusudia ku-
wezesha miradi ya kukabiliana
nayo.

“Nchi nyingi duniani zinatoa
hatifungani hizi na sasa ni zamu
yetu, hivyo ninamwomba kila
Mtanzania kujitokeza kuwekeza
ili kwa pamoja tuyalinde mazin-
gira yetu,” alisema Nsekela.

Hatifungani hiyo ya miaka mi-
tano itauzwa kwa awamu, lakini
kwa awamu ya kwanza Benki
ya CRDB inakusudia kukusanya
Sh. bilioni 55.

Marufuku
kutumiana
nyaraka za
serikali kwa
WhatsApp

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ofisi ya Rais
- Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Ridhi-
wani Kikwete, ameonya utumaji
wa nyaraka za serikali kwa njia
zisizo rasmi ikiwamo WhatsApp,
unakwenda kinyume cha sheria
inayosimamia nyaraka za serikali.

Ridhiwani alitoa angalizo hilo
bungeni jana alipojibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Janejelly Ntate, aliyeho-

ji uhalali wa matumizi ya makundi

ya Whatsaap kutumiana nyaraka.

“Sheria inaelekeza kuwa ma-
wasiliano ya serikali yafanyike
kwa njia ya barua na si vinginevyo
na haitakuwa sawa, na ni maru-
fuku kwa serikali kuwasilisha au
kutumiana nyaraka kwa njia ya
WhatsApp isipokuwa kwa maele-
kezo ambayo yatakuwa yametole-
wa vinginevyo katika mamlaka,”
alisema.

Naibu Waziri huyo alilihakik-
ishia Bunge kuwa serikali inaen-
delea kutengeneza mifumo mbal-
imbali ambayo italeta serikali
yote katika alichokiita adabu ya
utendaji.

Awali katika swali la msingi,
mbunge huyo alihoji lini serikali
itarekebisha sheria za utumishi
zilizopitwa na wakati hasa kipindi
hiki cha teknolojia.

Ridhiwani, akijibu swali hilo,
alisema serikali ilitunga Sheria
ya Mamlaka ya Serikali Mtandao
Na.l0 ya Mwaka 2019 ili kuweka
mazingira wezeshi ya matumizi ya
teknolojia katika utendaji kazi wa
serikali na imewezesha kusanifi-
wa na kujengwa jumla ya mifumo
860 ya TEHAMA serikalini.

Alisema serikali inatambua ku-
wapo maendeleo makubwa ya
kiteknolojia ambayo yamekuwa
nyenzo muhimu katika kuimari-
sha utendaji kazi katika utumishi
wa umma.

Ili kuendana na kasi ya mab-
adiliko ya teknolojia, Naibu Wa-
ziri alisema serikali imeendelea
kufanya mapitio ya mfumo wa
kisheria unaosimamia utumishi
wa umma nchini.

“Mwaka 2019, serikali ilitunga
Sheria ya Mamlaka ya Serikali
Mtandao Na.l0 ya Mwaka 2019
ili kuweka mazingira wezeshi ya
matumizi ya teknolojia katika
utendaji kazi wa Serikali,” alisema.

Alifafanua  kuwa  kupitishwa
sheria hiyo, kumeisaidia serikali
kuboresha utendaji kazi wake
kupitia matumizi ya teknolojia.
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Wilaya 15 zapewa bil.7/- utekelezaji miradi

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

FUKO wa Uhifadhi

wa Milima ya Tao la

Mashariki (EAMCEF),

umeziwezesha wilaya
15 ruzuku ya zaidi ya Sh. bilioni 7.5
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi
rafiki na mazingira.

Lengo la miradi hiyo ni kuende-
lea kuhifadhi bioanuwai zinazopa-
tikana ndani ya misitu iliyopo kwe-
nye safu za milima hiyo.

Jana, Mwenyekiti wa Bodi ya
Wadhamini ya EAMCE, Prof. John
Kessy, alisema miradi inayotekele-
zwa ni zaidi ya 400.

Prof. Kessy, alikuwa akizun-
gumza na wadau mbalimbali jijini
Arusha, wakati wa mkutano wa 13
wa Shirikisho la Mifuko ya Uhifadhi
wa Mazingira Barani Afrika.

Miradi hiyo ni pamoja na ya

PICHA: GIFT THADEY

upandaji zaidi ya milioni 24 kwe-
nye eneo la hekta 27,000 la Milima
ya Tao la Mashariki.

Mingine iliyotekelezwa na inay-
oendelea kutekelezwa ni ufugaji
wa mbuzi wa maziwa 550, ngombe
wa maziwa 100, kuku 15,000, ngu-
ruwe 800, ufugaji wa nyuki katika
mizinga ya kisasa 1,400.

Imo pia, teknolojia ya matumzi
ya majiko banifu kwenye kaya
15,000, uwekaji na uimarishaji wa
mipaka ya misitu ya hifadhi kwe-
nye zaidi ya kilomita 2,500 katika

Kwa mujibu wa Prof. Kessy,
utekelezaji wa miradi hiyo ume-
kuwa na matokeo chanya kwa wa-
nanchi na misitu inayohifadhiwa,
kwa kuwa wananchi walengwa,
wengi wao ni wale wanaopakana
na hifadhi za mazingira asili za
Chome mkoani Kilimanjaro, Ama-
ni, Magamba na Nilo zilizopo Mkoa

wa Tanga.

“Aidha matokeo hayo yanaone-
kana pia katika Hifadhi za Maz-
ingira Asili ya Udzungwa Scarp,
Kilombero, Mkingu, Uluguru na
Hifadhi ya Taifa ya Udzungwa inay-
opatikana kwenye mikoa ya Iringa
na Morogoro.

..Huko wananchi wameweza
kuongeza kipato na kuwa mabalozi
wa uhifadhi wa misitu hiyo, am-
bayo kwa asilimia kubwa imereje-
sha uoto wake wa asili.”

Kuhusu umuhimu wa misitu
hiyo ya Milima ya Tao la Mashariki,
Prof. Kessy, alisema ndio vyanzo
vikuu vya maji kwa matumizi ya vi-
wanda vikubwa nchini pamoja na
wananchi wanaokadiriwa kufikia
asilimia 25 ya Watanzania wote.

Misitu hiyo, pia inategemewa
kwenye uzalishaji wa umeme nchi-
ni, ikizalisha zaidi ya asilimia 90 ya
umeme wote unaozalishwa kwa

nguvu za maji nchini.

Akizungumza kwenye mkutano
huo wa Shirikisho la Mifuko ya Uhi-
fadhi wa Mazingira Barani Afrika,
Rais wa Shirikisho hilo, Dk. Theo-
phile Zognou, alisema shirikisho
hilo lilianzishwa rasmi nchini ka-
tika kikao cha kwanza kilichofanyi-
mwaka 2011.

Alisema lengo ni kuunganisha
nguvu za pamoja kwenye uhifadhi
wa rasilimali za misitu katika bara
hilo, kwamba hadi kufikia sasa
mfuko huo una wanachama 19, iki-
wamo EAMCEF.

Dk. Zognou, alisema nguvu ya
pamoja inahitajika kwa serikali
zenye mifuko hiyo upatikanaji wa
rasilimali fedha kwa ajili ya uen-
delevu utakaowezesha kuendelea
kutunza bioanuwai zilizopo na ku-
weka mazingira salama ya sayari ya
dunia kwa vizazi vijavyo.

Tatizo wanafunzi kusongamana darasani lapatiwa ufumbuzi

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

SHIRIKA la TES School in Africa
la nchini Denmark, limetatua tati-
70 la muda mrefu la msongamano
wa wanafunzi darasani, kukosa
madawati uliokuwa ukizitesa shule
za msingi Ambureni na Nkoanrua
zilizoko Halmashauri ya Meru,
mkoani Arusha.

Akizungumza jana, wilayani
humo, wakati wa hafla ya kukabi-
dhi samani hizo, Mratibu Mkazi
wa shirika hilo Tanzania, Steven
Ndossi alisema uamuzi wa kusaidia
shule hizo, unalenga kuinua kiwan-
go cha elimu shuleni.

“Leo tumekabidhi madawati,
meza, viti na mbao za kisasa za
kuandikia darasani, vyote vikiwa
na thamani ya zaidi ya shilingi
milioni 70. vifaa hivi vinaweza ku-
tumiwa na wanafunzi 370 wa shule
za msingi Ambureni na Nkoanrua.

“Nia yetu kwa ujumla ni kuwa-
saidia wanafunzi wa shule hizi ku-
soma katika mazingira mazuri na
kuondoa msongamano darasani,
uliosababishwa na uhaba wa meza
na viti.

..Mwaka jana, TES School in Af-
rica (Tanzania), ilitoa msaada wa
jiko la kisasa la kupikia kwa Shule
ya Sekondari Poli, kuweka umeme

wa jua kwa shule za msingi Am-
bureni na Moivaro. Pia tulikabidhi
samani za kisasa kwa Shule ya Se-
kondari Poli na Shule za Msingi za
Ambureni na Moivaro.”

Aidha, alisema lengo la shirika
hilo ni kufikia shule nyingi kadri
iwezekanavyo ili kupunguza ama
kuondoa kabisa uhaba wa samani
katika shule za msingi na sekond-
ari katika Halmashauri ya Wilaya
ya Meru. Shirika hilo lililoanzishwa
mwaka 2014 huko Denmark, lina-
jishughulisha na kutafuta marafiki
wafadhili wa shule za msingi na
sekondari ili kuboresha mazingira
ya kufundishia na kujifunzia kwa

walimu na wanafunzi .

Aidha, alisema kwa mwaka ujao,
wanatarajia kuleta samani mbal-
imbali kama vile kompyuta na
LCD Projector kwa ajili ya Shule
ya Sekondari Nkoanrua na Naurey
Golden.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Meru, Felister Nanya-
ro, akizungumza katika hafla hiyo,
alipongeza shirika hilo kwa namna
ambavyo wanaunga mkono serika-
li katika suala la elimu ambapo ali-
waomba kuangalia namna ya kuzi-
saidia shule zilizopo pembezoni,
ambazo zinakabiliwa na matatizo
mbalimbali.

wajawazito
kwenda Kkliniki
waongezeka
Manyara

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

MWITIKIO wa wa-
jawazito na jamii |
za kifugaji zinazoi-
shi Mkoa wa Man-
yara kwenda kliniki
umeongezeka baada
ya serikali kutoa
taarifa inayoonyesha
wajawazito 73,661
wamejitokeza katika
kipindi kisichozidi
miezi mitatu.

Kwa mujibu wa Mra-
tibu wa Afya ya Uzazi
na Mtoto wa mkoani
humo, Emma Nga-
toluwa, wanawake hao
wamejitokeza kuanzia
Aprili hadi Juni mwaka
huu.

“Hao ni wale wali-
ohudhuria kliniki ka-
tika kipindi cha robo
mwaka ili waweze
kupatiwa huduma ya
afya na kulinda afya
za watoto wao tumbo-
ni na kuwezesha kue-
ndelea kukua vizuri,”
alisema.

Ngatoluwa, alisema
mjamzito anapopata
ujauzito, anatakiwa
kuanza kliniki miezi
mitatu ya kwanza au
chini ya miezi hiyo.

Aidha, alisema kwa
kipindi hicho mahud-
hurio chini ya wiki 12
ni watu 6,102, mahud-
hurio ya zaidi ya wiki
12 ni watu 13,772, ma-
hudhurio ya kwanza ni
19,874 na mahudhurio
ya nne ni watu 21,710.

Kadhalika, alisema
ili mjamzito aweze
kutimiza mahudhurio
yote ya kliniki wakati
wa ujauzito inabidi
ahudhurie mara nane
Hadi anapojifungua.

Mratibu huyo, pamoja
na mambo mengine,
alisema mjamzito
akianza mapema
kliniki, inamsaidia ku-
jua maendeleo yake,
kwa kuwa akipimwa
akakutwa hana damu
ya kutosha anapewa
dawa za kuongeza
damu na dawa za ma-
dini chuma.

Mkuu wa Divisheni
va Afya, Ustawi wa
Jamii na Lishe mkoani
Manyara, Dk. Damas
Kayera, alisema kwa
mtu anayeshindwa
kuhudhuria Kkliniki
wanatumia Sheria ya
Afya ya Jamii ya Mwa-
ka 200, kumbana japo
hawatumii nguvu kwa
kuwa jamii inauelewa
juu ya Kliniki.
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Madiwani
Tarime
wakemea
uvamizi
maeneo
va hifadhi

Na Timothy Itembe,
MARA

MADIWANI wa Hal-
mashauri ya Tarime
Mjini wamekemea viten-
do vya baadhi ya wa-
nanchi kuvamia maeneo
yaliyotengwa na serikali
kwa ajili ya hifadhi na
kuanza kufanya shughuli
Za0 pamoja na kutaka
kujimilikisha kinyume na
sheria.

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, ambaye
ni Diwani Kata ya
Nkende, Danieli Komote,
alitoa kauli hiyo kwenye
baraza la madiwani la
robo ya nne akisema
kuwa vitendo hivyo
vinaiingizia hasara hal-
mashauri na serikali.

“Tunatumia gharama
kubwa kusuluhisha
migogoro kwenye mae-
neo ya serikali ya||yo—
vamiwa na baadhi ya
watu na kufanya shuguli
zao kama vile kujenga
na shughuli zingine,
hivyo nawaomba wa-
nanchi wetu ambao ni
wapiga kura tusivamie
maeneo yaliyotengwa
ya serikali badala yake
tuzingatie na kufuata
sheria” alisema Komote.

Kadhalika, Mwenyekiti
huyo aliitaka Idara ya
ardhi kuzingatia sheria
za ardhi zilizopo na
kuacha tabia ya kuuza
viwanja zaidi ya mara
moja jambo ambalo li-
nazua migogoro katika
jamii. . o

Naye, Diwani wa Viti
Maalumu, Doris Chacha
alisema kuna baadhi
ya watumishi wa ardhi
ambao siyo waaminifu
ambao wanatumia nafasi
waliyonayo kuuza ki-
wanja kimoja kwa watu
wengi.

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Gim-
bona Ntovya, alisema
hadi sasa kesi nyingi
za migogoro ya ardhi
mahakamani na zingine
wameanza kushinda,
lakini wasingependa
kuendelea kuwa na kesi
hizo kwani kwa kiasi
kikubwa wananchi ndiyo
wanashindwa.

' Wazee Buchosa walia kunyimwa huduma za afya bure

Elizabeth Seleman,
BUCHOSA

AADHI ya wazee kutoka

Halmashauri ya Bucho-

sa wilayani Sengerema

mkoani Mwanza wamei-
omba serikali kuingilia kati suala
la utolewaji wa huduma za afya
bure kwao katika vituo vya afya
na zahanati.

Wamesema kwa sasa wanaen-
delea kunyimwa huduma hizo
katika vituo mbalimbali vya afya
kwa kile kinachoelezwa kuwa ni
kutokuwa na vitambulisho.

Waliyasema  hayo  katika
nyakati tofauti wakati wakizun-

Waandishi wa habari wa mkoa wa Shinyanga, wakiwa kwenye Bandari ya Kaskazini, j

gumza na Nipashe na kueleza
kuwa vitambulisho vinavyohi-
tajika katika maeneo ya kutolea
huduma bado havijatolewa na
halmashauri, hali inayowasa-
babisha wazee hao kukosa hu-
duma zilizowekwa kwa mujibu
wa sheria.

Wakizungumza katika nyakati
tofauti, Leah Salingu (80), al-
iieleza Nipashe kuwa wazee
wanaendelea kuteseka pindi
wanapoenda kupatiwa huduma
kwa kutokupata huduma stahiki
kutokana na ukosefu wa hela na
pindi wakihoji juu ya huduma
bure wanatakiwa kutoa vitam-
bulisho vinavyowatambulisha

kutoka halmashauri.

“Ni sawa na kusema kuwa hu-
duma hii haipo kabisa kwa saba-
bu halmashauri hazitoi vitam-
bulisho na tukienda kupatiwa
matibabu hakuna kinachoende-
lea tunaishia kurudi nyumbani
bila kuhudumiwa, tunaomba
serikali iingilie suala hili,” alise-
ma Lubadili Shirungu (84).

Aidha, Nipashe ilimtafuta
Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Sengerema, Dk. David Mndeba,
kujua juu ya utaratibu wa utole-
waji wa huduma hiyo ya bure
kwa wazee ambaye alieleza
kuwa tatizo hilo lipo kwenye
halmashauri ambayo inatakiwa

kutoa vitambulisho kwa wazee
hao ili wapatiwe huduma.

“Kwa sasa wazee wanatam-
bulishwa kwa vitambulisho vya
mpiga kura ambavyo siyo se-
hemu yake, hivyo halmashauri
inaendelea kufuatilia namna ya
kulitatua,”alisema Dk.Mndeba.

Kero hiyo iliibuliwa hivi kar-
ibuni katika Baraza la Madiwani
la Halmashauri ya Buchosa
ambako Diwani wa Kata ya
Nyakasasa, Deogratiasi Ivori, ali-
uliza lini halmashauri itaandaa
vitambulisho vya  matibabu
kwa ajili ya wazee walio zaidi
ya miaka 60 na kuendelea ili
waweze kutibiwa bure.

jijini Mwanza juzi, walipokuwa katika ziara ya kuji-
funza namna uwekezaji wa bandari unavyochochea ukuaji wa uchumi nchini. PICHA: MARCO MADUHU

Bil.60/- kukarabati Bandari tatu Ziwa Victoria

Na Marco Maduhu, MWANZA

MENEJA Bandari Ziwa Victo-
ria, Fredinand Nyathi, amesema
serikali imetenga Sh.bilioni 60
kwa ajili ya kufanya ukarabati
wa bandari tatu ya Mwanza
Kaskazini, Kemondo na Bukoba
lengo likiwa ni kuboresha hudu-
ma. Alibainisha hayo juzi wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kutoka mkoani Shinyan-
ga walipotembelea Bandari ya
Mwanza Kaskazini kwa ajili ya
kujifunza juu ya uwekezaji wa

Bandari nchini.

Alisema serikali kwa sasa
imekuwa ikizifanyia mabore-
sho makubwa Bandari zake ili
kuongeza ufanisi wa utendaji
kazi pamoja na kupokea mizigo
mingi, meli nyingi hali ambayo
itachangia ongezeko la mapato
na kukua kiuchumi.

“Katika Bandari hii ya Mwan-
za Kaskazini Serikali imeten-
ga Sh.bilioni 18.6 kwa ajili ya
kuboresha miundombinu yake
na katika bandari zote tatu iki-
wamo ya Kemondo na Bukoba

zipo katika maboresho makub-
wa na mkandarasi yupo eneo
la mradi na kitatumika kiasi cha
Sh.bilioni 60 kuzikarabati,” alise-
ma Nyathi.

Alizitaja nchi ambazo zime-
kuwa zikihudumiwa na Bandari
hizo tatu kwa kusafirisha miz-
igo kuwa ni Uganda, Rwanda,
Burundi, pamoja na Kenya na
kubainisha kuwa uboreshaji wa
Bandari hizo utachukua muda
wa miezi 18. Naye Ofisa Bandari
ya Nchi Kavu ya Isaka, Abel
Mshana, alizitaja nchi ambazo

wamekuwa wakizihudumia ka-
tika usafirishaji wa mizigo kuwa
ni Rwanda, Burundi, Uganda,
Sudani Kusini na DRC, na kwam-
ba Bandari hiyo ipo kwa ajili ya
kuongeza ufanisi wa utendaji
kazi wa Bandari hapa nchini.

Mwenyekiti wa Klabu ya
Waandishi wa Habari mkoani
Shinyanga, Greyson Kakuru,
alisema katika ziara hiyo wame-
jifunza mambo mengi juu ya
uwekezaji wa Bandari na namna
zinavyofanya kazi katika ukuzaji
wa uchumi wa nchi.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

| Wazm Ulega:
Imaku1a na neema
kwa wafugaji, wavuvi,
‘wazalishaji nyama

RONGAMANO KIMATAIFA LA CHAKULA AFRIKA
DK. Samia alivyoanza safari mapema,
kilimo nchini chasonga bajeti 330%

Na Peter Orwa

UANZIA Jumanne hadi
Alhamisi wiki ijayo,
katika Ukumbi wa Mi-
kutano ya Kimataifa
wa Julius Nyerere, Dar es Salaam,
kunatarajiwa kufanyika Konga-
mano la 13 la Mifumo ya Chakula
Afrika la kila Mwaka (AGRF).

Ni tukio la nchini lenye uhusi-
ano wa moja kwa moja na tija ku-
toka utendaji wa mkuu wa nchi
mwenyeji, Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, kwamba amekubalika
kutoka kwa umma huo wa bara
alikotoka.

Dk. Samia anasema Tanzania
imepata fursa ya kuwa mwenyeji
wa kongamano baada ya kufani-
kiwa katika shindano la kuandaa
tukio hilo.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, awali akatoa ufafanuzi
kwamba zaidi ya washiriki
3,000 walitarajiwa kuwapo ka-
tika kongamano hilo, wakiwamo
wadau wa sekta ya kilimo duni-
ani, wawekezaji wa maendeleo,
taasisi za fedha, watafiti wafan-
yabiashara wa kilimo, wakulima
wakubwa na viongozi wa Kiseri-
kali.

Hata hivyo, wiki hii serikali
imetoa ufafanuzi mpya kwamba
imeshavuka malengo ya awali
kwa kusajili washiriki 3200, huku
matarajio mpya ni kufika wa-
shiriki 4,000 hadi pale mkutano
utakaponza siku nne zijazo.

Mnamo Desemba mwaka
jana, taarifa ya Tkulu kutoka
mkutanoni nchini  Marekani

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, katika moja ya ziara zake mashambani kwa wakulima.
PICHA: MTANDADO.

alikokuwa Rais Dk. Samia, ika-

fafanua kwamba: “Rais Samia
Suluhu Hassan ameridhia Tanza-
nia kuwa mwenyeji wa mkutano
mkubwa wa kilimo....”

Chanzo cha uamuzi huo uli-
tangazwa na Waziri Mkuu mstaa-
fuwa Ethiopia, Hailemariam Des-
salegn katika Jukwaa la Mtandao
wa Chakula Afrika (AGRF), wa-
likokuwa wote na Rais Dk. Samia,
mkutanoni nchini Marekani.

Dk. Samia anaeleza imani yake
namna mkutano utakavyoende-
lea kuimarishwa kwa mifumo ya
chakula na kilimo katika vipaum-
bele vya serikali, kupeana taarifa

na kutumia teknolojia ya kisasa
kwa ajili ya mifumo imara ya
chakula.

Ni matarajio yanayojikita ka-
tika namna maudhui husika yat-
ajumuisha mjadala wa biashara
miongoni mwa miji mbalimbali,
ili kuchangia usalama wa chaku-
la, ukuaji na ustahimili wake.

Ikirejewa ufafanuzi wa Rais
kuhusu malengo ya mkutano,
sasa ni kuzishawishi nchi zote za
Afrika katika ajira kwa vijana, kila
nchi barani Afrika kuweka wazi
mikakati yake ya kuzifanikisha.

Taarifa ya Tkulu inatamka
kwamba, Rais Dk. Samia katika

uongozi wa nchi ameongeza zai-
di ya mara tatu ya bajeti kutoka
Dola za Marekani milioni 126.7
kwa mwaka wa fedha 2021/2022,
hadi kufika milioni 411.2 kwa
mwaka 2022/2023, ikiwa ni
ongezeko la asilimia 324 wakati
huo.

Katika mwaka wa fedha uli-
opita, 2022/23, sekta ya kilimo ili-
kuwa na bajeti ya Sh. trilioni 41.5;
sasa katika bajeti ya 2023/24 ime-
panda kuwa Sh. Trilioni 44.39,
ambayo ni nyongeza ya Sh. Tril-
ioni 2.89.

Waziri wa Kilimo anasema

mnamo Machi mwaka huu kwe-
nye uzinduzi rasmi wa usajili wa
washiriki wa Kongamano la Us-
alama wa Chakula, akatamka wa-
naangazia zaidi kutumia mbinu
bunifu zinazohakikishia dunia
usalama wa chakula.

Katika hotuba yake kabla ya
kuzindua usajili huo wa konga-
mano, Waziri Bashe akawaalika
wadau wa kilimo wakiwamo na
wataalamu wa mifumo ya chaku-
la duniani.

Pia, akasisitizia umuhimu na
nafasi ya viongozi wa Afrika ku-
wezesha usalama wa chakula
ngazi za taifa na barani Afrika,
kwa upekee nafasi ya vijana na
wanawake.

“Wakati tukiendelea na jiti-
hada za kuliwezesha Bara la Af-
rika kuwa kitovu cha usalama
wa chakula duniani, tunapaswa
kuwapa kipamubele vijana na
wanawake katika harakati hizi,”
anatamka Bashe.

KINACHOFANYIKA NCHINI

Mikakati inayoendeshwa na
serikali ya awamu ya nne hivi
sasa ni msingi na manufaa ya
kutumika sekta kilimo nchini, in-
aangazia kwenye maeneo manne
makuu: Chakula; biashara kwa
bidhaa za ziada; malighafi ya
uzalishaji; na ajira kwa umma.

Katika ngazi hiyo ya kimataifa,
Dk. Samia akataja matarajio yake
yanaangukia katika kujadili na
kuimarisha mifumo ya chakula,
pia kupeana taarifa baina ya

INAENDELEA UK.12
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UCHUMI
KONGAMANO KIMATAIFA LA CHAKULA AFRIKA

Nafasi pekee kuwavuta wawekezaji kilimo,

Rais abuni nchi kuwa kitovg mbolea Afrika
d

« Dalili za kulisha bara yaanza kujionyes

Na Alpha Nuhu

IKIBAKI siku nne

hadi  sasaTanzania

imebeba matumaini

makubwa kwa Mkuta-
no wa 13 wa Jukwaa la Mifumo
ya Chakula Afrika utakaoanza
kwa siku tatu wiki ijayo, utaku-
wa na tafsiri chanya na pana
kwa uchumi wa nchi na wadau
wake kimataifa, katika sekta ya
kilimo.

Ishara ya awali inatajwa
kwamba ni neema nakichocheo
cha kuwavuta wawekezaji
wakubwa katika sekta ya kilimo
nchini, wakitoka sehemu mbal-
imbali duniani.

Kimsingi, ni mkutano utaka-
ojadili kwa kina mikakati ya
kivitendo na njia sahihi za kuli-
fanya bara la Afrika lijitegemee
kwa usalama wa chakula, wa-
dau wake ni

kutika makundi ya wataal-

am, watafiti, watunga
sera,wanasiasa na wakulima
wadogo.

Kwa mujibu wa taarifa ya Wiz-
ara ya Kilimo iliyotolewa na Ka-
tibu Mkuu,Gerald Mweli,baadhi
ya Marais wa Afrika wame-
shaonyesha nia ya kushiriki,
wakimuunga mkono mwenyeji
wao, Dk. Samia Suluhu Hassan.

Baadhi ya wazungumzaji
wakuu watarajiwa ni wakuu;
Rais Dk. Samia, Waziri Mkuu wa
zamani wa Ethiopia Hailemari-
am Dessalegn, Waziri wa Kilimo
wa Tanzania, Hussein Bashe na
viongozi wengine mashuhuri
kutoka ndani na nje ya nchi.

Mkutano huo wa Dar es Sa-

laam, unajikita zaidi katika
azma kulikwamua bara Afrika,
dhidi ya janga la njaa, ambalo
wataalam wanaonya huenda
likaikumba dunia kwa miaka ya
usoni.

Viongozi wa Tanzania aki-
wamo Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, wanauona mkutano
wa Dar es Salaam kama fursa ya
pekee kwa Tanzania, taifa tajiri
kwa rasilimali kuivuta dunia
kujionea yaliyotendeka na ya-
takayotendeka, katika kuigeuza
Afrika kuwa ghala la dunia kwa
usalama wa chakula.

“Ni nafasi pekee ya kuimari-
sha uhusiano na ubia utakaosu-
kuma mipango yetu ya kubadili
mifumo yetu ya chakula,”
anaeleza Waziri wa Kilimo ,
Hussein Bashe na kuendelea:

“Kilimo ni uti wa mgongo wa
uchumi wa taifa letu, ambao
mchango wake kwa pato la taifa
ni sawa na theluthi moja, kama
ilivyo katika nchi nyingi za Af-
rika.

“Jukwaa la Mifumo ya Chaku-
la 2023 linalotarajiwa kuzua mi-
jadala mizito kuhusu masuala
ya fedha duniani, hasa katika
kukidhi changamoto zinazo-
likabili bara la Afrika linapokuja
suala la usalama wa chakula,
yatajadiliwa kwa kina.”

KUTOKA TFRA

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Mbolea Tanzania
(TFRA), Dk. Stephan Ngailo,
anaipongeza serikali kuandaa
mkutano wa Jukwaa la Mifumo
ya Chakula Afrika 2023, kwam-
ba utaifanya nchi itambulike

kote duniani.

Anafafanua kwamba,
washiriki watakaokuwa mara
yao ya kwanza kukanyaga ardhi
ya taifa, lililojaliwa kwa rasili-
mali za kila aina, Dk. Ngailo,
akieleza kwamba:

“Wanaotarajiwa kuhudhuria \
mkutano wataubeba ulimwen- i’
gu kuuleta Tanzania na kuibeba I
Tanzania na kuipeleka ulim-
wenguni. Jukwaa litakuwa fursa
kwa Tanzania kujitwalia soko
la chakula kinachozalishwa
nchini mwetu.

“Mkutano huu una manufaa
kwa nchi yetu, kwa sababu Tan-
zania ina mchango mkubwa
kuhusu upatikanaji wa mbolea
ambayo ni pembejeo muhimu
kwa uzalishaji wa chakula. Kwe-
tu sisi TFRA itakuwa fursa ya
kueneza injili ya umuhimu wa
mbolea katika kukuza uzalishaji
katika kilimo.”

Mchumi Mwandamizi wa
TFRA, Elizabeth Bole, ambaye
pia ni Kaimu Meneja wa Ununu-
zi Mbolea, huku akiahidi uma-
kini katika kufuatilia kinachojiri
mkutanoni, ana ufafanuzi:

“Mchango wa mbolea katika
kilimo ni suala ambalo halihi-
taji mjadala mrefu, kwa kuwa
uchumi wa Tanzana na nchi
nyingine za Afrika unategemea
sana kilimo. Ili uchumi ukue
kwa kasi. ni lazima kuwapo
matumizi sahihi ya mbolea.”

Katika harakati za kuimarisha
kilimo, serikali nchini mwaka
jana, ilitenga shilingi bilioni
150 kama ruzuku ya mbolea
kwa wakulima, ili kuwasaidia
waongeze uzalishaji na kupun-
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, wakikagua mbolea ya kupandia, wakati alipotembelea
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guza makali ya bei ya bidhaa hiyo katika
soko la dunia, hasa baada ya kuzuka kwa
vita kati ya mataifa Russia na Ukraine.

Kwa mujibu wa Dk. Ngailo, katika siku za
usoni Tanzania itakuwa kitovu cha mbolea
barani Afrika, kama mikakati ya sasa ili-
yobuniwa na serikali ya kuwekeza katika
ujenzi wa viwanda vya mbolea, itakwenda
kama ilivyopangwa.

Hadi sasa, Tanzania inashuhudia kasi ya
ujenzi wa viwanda vya mbolea ili kukidhi
mahitaji makubwa ya bidhaa hiyo katika
sekta ya kilimo.

Nia ya kasi ya ujenzi wa viwanda vya
mbolea, ni kuwapunguzia wakulima bei,
ili mbolea ipatikane kwa urahisi kwa ku-
wafikia wakulima mahali waliko.

Lengo la kuwavuta wawekezaji katika
ujenzi wa viwanda ni kuwa na soko lin-
aloaminika la bidhaa hiyo kwa nchi jirani
za Afrika Mashariki, Kati na Kusini mwa
Afrika, pamoja na mataifa mengine ya Ul-
aya, ambayo yamekuwa yakiagiza mbolea
kutoka kiwanda cha Minjingu mkoani
Manyara.

Anataja mahitaiji hayo kwa wakulima
wa Tanzania katika miaka ya karibuni, ya-
meongezeka kutoka tani 42,000 mpaka
tanil65,000,baada ya kuwapo jitihada za
kuwaelimisha wakulima kutumia mbolea,
ili waongeze tija katika mashamba yao.

Katika  hilo, Mkurugenzi wa TFRA
Dk.Ngailo anataja furaha yake kwamba
ongezeko la matumizi ya mbolea nchini
limezaa matunda, baada ya kushuhudia
ongezekola uzalishaji chakula nchini ku-
toka tani milioni 17 hadi tani milioni 20.

“Kazi ya kuwaelimisha wakulima ku-
tumia mbolea ni suala endelevu, kwa
kushirikiana na serikali za mitaa. Kuna
uwezekano mkubwa kwa wakulima wengi
Tanzania kutumia mbolea na hatimaye
kulilisha bara la Afrika,” anaeleza Dk. Ngai-
lo.

“Ruzuku ya mbolea imesaidia sana
wakulima kununua mbolea kwa wingi ikil-
inganishwa na miaka ya nyuma” ananena
Dk.Ngailo, kwamba ongezeko la matumizi
yake miongoni mwa wakulima,limewapa

viongozi ari kujiamini kwamba, Tanzania
katika miaka michache ijayo itafikia lengo
lake kulisha bara Afrika kutokana na ziada
ya chakula inayozalishwa.

Hapo anaungwa mkono na Mchumi
Mwandamizi wa TFRA, Elizabeth Bole, aki-
fafanua dhamira yaTanzania kujitosheleza
kwa chakula, ikiwa ni ghala la kuaminika
barani Afrika na dunia.

Mchumi Elizabeth, anasema mkutano
ujao nchini wa Jukwaa la Chakula Afrika
2023, utakuwa na mengi ya kujionea, yata-
kayofaa kuigwa na mataifa mengine barani
Afrika.

Watalamu hao, wasimamizi wa hazina ya
mbolea kitaifa, wanataja matarajio makub-
wa ya mkutano huo, katika mtazamo wake,
Mkurugenzi wa

TFRA, Dk. Ngailo, kwamba dunia itaku-
ja kushuhudia yaliyopo na itaondoka na
mafunzo kwenda kuyapandikiza sehemu
nyingine na hivyo kuliuza jina la Tanzania
ughaibuni.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KURUGENZI YA MAWASILIANO YA RAIS IKULU
5007 a oSt

TAARIFA KWA YYOMBO VYA HABARI

KUWA VWA JUKWAA LA
AFRIKA (AGRF) 2023

WATHAKULA

Rals wa Jamhuri ya Muungano wa Taezanda, Mhe. Samia Suluhu Hosan ameridhi
Tanzanin kuwa mwenyeji wa wa Kilimo ishin Viongoz
wintu mushuthierd na wadau wapya 3,000,

Uamuzl huo umetangasws na aliyekuwa Wazirl Miuu wa Ethicply, Mheshimiw
Halemariam Dessalegnkatika Jukwan I Miandac wa Chakula Afrika (AGRF) nchis
Marekani,

Mals Sarvia amesema anstarafia miubano hue utsendelers vimarishai wa mifume y
<hakuls na Tdlime kotlks vipsumbels vya Sorikall, kupeans tsariia v kutamd
teknolojia ya kisasa kwa ajill ya mifiemb imara ya chbula.

Pia Rais Samia amesema waday mbalimbali watakschudhuria wataweza kujadi
s ya ki b brinahars i mifi il kuchangia usslam
wa chakula, ukuai na urumilivie,

Mbali na hayo lengo lingine ni kushawishi nehi 2ote jsu ya jira kv vijana ambap
kila nchi Adrika ek i mikakati y jira hi namn

ya kufarekisha.

Katika kaimarisha shughall 2a kilime serikali ya Tozanda Imeongesa bajeti yak
fearibu mara nne katiks sokta hiyo kotoka dola za Kimarckand millan 1267 kw
mwaka 20212002 hadi dola miliond 4112 mwaka 2021/ 2023,

§ mdutano wa stk tatu wa Waku
wan Mohi wa Afrika na Marckant utaksohusi masuals o k A
pamioja na mikutano mengine ya kimbakatl.
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Zuhzra Yunus

Micurugensd wa Mawasiliano ya Raks, Toalu

DK. Samia alivyoanza safari mapema, Kilimo nchini chasonga bajeti 330%
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nchi, maboresho kiufundi kwa ajili
ya mfumo wa chakula.

Vilevile, Rais akautaja ni ulingo
muhimu wa wadau mbalimbali kui-
jadili biashara kati yao, ikiwamo ka-
tika suala la ushirikiano kati ya miji,
kuchangia usalama na ukuaji katika
uzalishaji chakula kimataifa.

Kuna mambo kadhaa yanatajwa
sasa kwa Rais Dk. Samia anayoya-
orodhesha katika utekelezaji, iki-

jumuisha kuimarisha utafiti; kutoa
ruzuku ya mbegu za alizeti, ngano,
pia miche ya zao la michikichi; kui-
marisha upatikanaji pembejeo za
kilimo; kuimarisha na kutoa hudu-
ma ya upimaji wa afya ya udongo;
hali kadhalika kuendeleza kilimo
cha umwagiliaji kwa kujengea mi-
undombinu.

DIRA YA WIZARA
Kwa mujibu wa Waziri Bashe,
wakulima nchini kwa kushirikiana

na sekta binafsi ya kilimo, hadi sasa
kumekuwapo mchango mkubwa
katika kuhakikisha nchi inakuwa
na usalama, hata mauzo yake nje
ya nchi kuongezeka kutoka Dola za
Marekani milioni 994.5 mwaka 2021
hadi dola Bilioni 1.38, kufikia Aprili
mwaka huu.

Anarajea idadi ya Watanzania
milioni 61.74 kwa mujibu wa Sensa
ya Watu na Makazi mwaka huu, kati
yao asilimia 65.6 sawa na zaidi ya
Watanzania milioni 40, maisha yao

ya kila siku yanategemea moja kwa
moja sekta kilimo.

Vilevile, uchambuzi huo wa Wa-
ziri Bashe, kupitia makakadirio ya
kibajeti bungeni mwaka huu, kuna
jumla ya kaya 11,659,589 ya Watan-
zania chini ya uongozi wa sasa wa
Rais Dk. Samia, kati yao 5,088,135

zinategemea moja kwa moja kili-
mo. Hao ni sawa na asilimia 43.6 ya
kaya zote nchini.

Vilevile, anataja kitaifa sekta ya
Kilimo imeendelea kukua vizuri

wake kuhifadhi chakula kutoka tani

ukiwa ni mkakati wa kulinda uchu-

katika miaka kadha iliyopita, huku
sasa ikichangia asilimia 26.1 ya Pato
la Taifa.

Vilevile anaitaja kutoa ajira kwa
wananchi wastani wa asilimia 65.6;
ilhali inachangia asilimia 65 ya ma-
lighafi za viwanda na asilimia 100 ya
chakula nchini.

Pia, Waziri Bashe anaitaja sekta
Kilimo katika awamu ya sita, anata-
ja kuwa na mkakati wa kukabiliana
na upungufu wa chakula nchini,
serikali ikiendelea kuongeza uwezo

251,000 za sasa hadi 506,000.

Lingine ni serikali ya awamu ya
sita, imeanza upembuzi yakinifu
kwa ajili ya kujenga miundombinu
ya uhifadhi itakayoongeza uw-
ezo wa kuhifadhi chakula kufikia
tani milioni tatu ifikapo mwaka
2030.

Waziri anataja lengo lililopo ni ku-
hakikisha taifa linakuwa na uwezo
wa kuhifadhi chakula cha kutumia
miezi sita pindi inapotokea janga,

mi na heshima ya nchi.

Hadi sasa, serikali tayari iko
katika mpango wa taifa kujenga
maghala ya kuhifadhi nafaka kila
mkoa, mkakati uliotangazwa kwa
wakati tofauti na Rais Dk. Samia, pia
kusisitizwa

na Waziri wa Kilimo, Bashe, ha-
tia ionayoenadna kudhibiti uuzaji
holela wa vyakula nje ya nchi, ili
uwapo katika utaratibu unaoinufai-
sha nchi na wakulima wake.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Baada ya mkanyagano wa
Dipiwelidi sasa ni MTEKU!

MIJADALA KUHUSU
NCHI INAENDAJE IFIKE HATUA
KWENYE UTEKELEZAJI ILI TUAMIE
KATIKA MAISHA MENGINE

MMEJIKALIA nyumbani
kama familia, hamna hili
wala lile, bali mnajadiliana
jinsi mambo yanavyoen-
delea duniani, huku mkilin-
ganisha na maisha yalivyo
magumu, mara anaingia
mkuu wa familia amejawa
bashasha.

Kama ada mnanyamaza
na anakaa na kusalimi-
ana kwa heshima zote na
kumsikiliza kaja na nini jioni
hii. Anajikoholesha kidogo
na ghafla anakwambieni
pamoja na umri mlionao,
mnatakiwa kujifunza ku-
nyonya maziwa kwa mama
yenu.

Bila shaka mnapatwa na
mshituko na taharuki na ku-
zubaa kidogo, kabla ya ku-
tulia, mmoja wenu hususan
anayekuzidini umri anam-
wuliza baba yenu anamaani-
sha nini kukwambieni hivyo,
huku akijua mlishakoma
kunyonya si leo.

Huku mkiwa bado
mnamshangaa kwa kauli
ile, anafumbua kinywa na
kukusisitizeni, lazima mji-
funze tena na kama hamtaki
nyumba hiyo hakutanyweka
maziwa tena, mpaka mtaka-
pokubali kujifunza upya
kunyonya kwa mama yenu.

Lazima, baadhi yenu
mnaomjua baba yenu am-
baye hanywi pombe wala
kuvuta sigara hata bangi,
mnatulia na kumtazama
huku naye akikushangaeni
kwa nini mnamtazama vile
na anasisitiza kwamba ana-
fanya hivyo kwa manufaa
na maslahi yenu mapana.

Nyote mnaamini kwamba,
lazima kuna jambo yaweze-
kana mzee kapatwa na
mashetani au pepo wabaya
huko njiani mpaka kuja na
maagizo ya kushangaza
kama hayo, ya watu wazima
kama nyie, kurudia matiti ya
mama eti kunyonya maziwa,
jambo ambalo mlishalifanya

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

mkaacha. Mnakataa kwa kum-
wambia haeleweki.

Hebu oneni hapa. Juzi kati
hapa, akiwa Waziri wa Katiba
na Sheria, Daktari Damas
Ndumbaro akatutangazia
kuwa zaidi ya asilimia 50 ya
Watanzania hawaijui Katiba
iliyopo sasa ya mwaka 1977,
kwamba kutokana na udhaifu
huo, si rahisi kuja na Katiba
sasa.

Kasema kinachotakiwa
ili kuja na Katiba nzuri, ni
kuandaa Mkakati wa Taifa
wa Elimu ya Katiba kwa
Umma (MTEKU 2023-2026) ili
wananchi warudi madarasani
kujifunza Katiba na wak-
ishaielewa barabara, ndipo
mchakato uanze!

Daktari anakuja na kauli
hiyo akijua fika kuwa mwaka
2012 kulikuwa na masu-
ala hayo hayo va Katiba,
watu walizinguka nchi nzima
kutafuta maoni ya wananchi,
wakayatoa na kukusanywa na
kuchakatwa.

Tunakumbuka mchakato ule
chini ya Jaji Joseph Warioba
na Bunge Maalumu chini ya
Samweli Sitta na Samia Suluhu
Hassan ulikwenda vizuri, lakini
bahati mbaya kikatokea cha
kutokea, tukaishia tulikoishia.

Leo, aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Bunge hilo, Samia,
anasema tuanze mchakato ya
kitaaluma ya daktari, hiyo ina-
faa mpaka baada ya uchaguzi
mkuu mwaka 2025, tuache
kwanza MTEKU ufanye kazi
yake.

Najaribu kuikumbuka
kidogo timu ya kitaalamu,
zama za mchakato uliopita;

chini ya Jaji Joseph Warioba,
Jaji Augustino Ramadhani,
Samwel Sitta, Samia, Pro-
fesa Mwesiga Baregu, Riziki
Mngwali, Daktari Sengondo
Mvungi, Richard Lyimo, John
Nkolo, Alhaji Said EI-Maamry,
Jesca Mkuchu na Profesa
Palamagamba Kabudi.

Humphrey Polepole, Yahya
Msulwa, Esther Mkwizu,
Maria Kashonda, Al-Shaymaa
Kwegyir, Mwantumu Malale,
Joseph Butiku, Daktari Salim
Ahmed Salim, Fatma Said
Ali, Omar Sheha Mussa, Raya
Suleiman Hamad, Awadh Al
Said, Ussi Khamis Haji, Salma
Maoulid, Nassor Khamis
Mohammed, Simai Mohamed
Said na Muhammad Yusuf
Mshamba.

Pia, Kibibi Mwinyi Hassan,
Suleiman Omar Ali, Salama
Kombo Ahmed, Abubakar
Mohamed Ali na Ally Abdal-
lah Ally Saleh waliokuwa
katika Tume ya Mabadiliko
va Katiba Mpya, ni wenye
ufahamu wa kutosha katika
kuunda katiba wakati huo
mwaka 2012.

Naweza Kkujiuliza kuwa hivi
mpaka tupate Katiba mpya
lazima kila Mtanzania aijue
yote, kila kipengele na kila
mstari, ndipo tuibadilishe
kweli?

Nadhani si kila jambo
liamuliwe na asilimia 100
va Watanzania na ndiyo
sababu hata nchi kurejea
kwenye mfumo wa vyama
vingi vya siasa, hatukuhitaji
asilimia 100 bali asilimia 20
tu ilitosha.

Nahofu tusije kuzaa
malumbano mengine mapya,
hata kabla ya haya ya Dipi-
welidi hayajaisha. Ni maoni
yangu, tukiegemea sana
elimu kwanza, basi tutazidi
kutanua ufa uliojitokeza kwe-
nye la ‘nkataba’ wa uwekezaji
bandarini. Ninadhani
mchakato wa Katiba uanze
sasa. Alamsiki!
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Waziri Ulega: Linakuja na neema kwa
wafugaji, wavuvi, wazalishaji nyama
- Kicheko kwa mama na kijana, nacho Kipo

UELEKEA Mkutano wa
Al

Na Maulid Mmbaga
GRF, Nipashe ime-
zungumza na mshiriki

I kurugenzi wa kam-

puni ya Ufugaji na Maendeleo ya
Elizabeth Swai, kuhusu mkutano
huo, akisema AGRF itakuwa na
uwezeshaji mwingi ikiwemo Kkiji-
funza kuhusu masuala ya ufugaji.

Anaeleza kuwa suala la kuji-
funza ni muhimu na kwamba
kutakuwa na mashirika makubwa
ambayo yatakuja na teknolojia to-
fauti ambazo ni muhimu kwa Wa-
tanzania kujifunza.

Aidha, anasema AGRF wa-
naitazama kama miongoni mwa
fursa kubwa na neema uliyokuja
katika sekta ya ufugaji, kwa kuwa
kutakuwa na watu wengi wenye
nia na mitaji watakaotaka kuja
kuwekeza, akieleza kwamba ka-
tika ufugaji wanahitaji uwekezaji
mkubwa kwa sababu katika sekta
hiyo kuna minyororo mingi ya
thamani.

“Ufugaji unagharama, mfano
mimi ninalea vifaranga 15000
katika kuwalea hadi wawe kuku
wakubwa watage inagharimu fed-
ha nyingi kwahiyo ni uwekezaji
mkubwa ambao inabidi tutumie
hii fursa ya AGRF kuangalia kwam-
ba sisi tutanufaika na nini.

“Inatakiwa  tujue  tutanufai-
kaje kutoka kwenye elimu,
uwekezaji, ushirikishanaji wa
kibiashara, kutafuta mikopo, taar-
ifa na kuongeza uelewa, nafikiri ni
muhimu kwa Watanzania kuhud-
huria mkutano huo,” amesema
Elizabeth.

“Tanzania tunaweza kulisha
dunia, tuna nafasi kubwa na vijana
wengi ambao wananguvu lakini
hawawezeshwi kujua ni shughuli
gani za kuwaingizia kipato ambazo
wanaweza kufanya, kwa hiyo kuto-
kana na AGRF, tunaweza kupata
fedha na ushirikiano wa kibiasha-
ra tukaweza kuwawezesha vijana
zaidi,” amesisitiza Elizabeth.

UMUHIMU WA AGRF

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega, anasema mkutano
huo kwa upande wa wizara wa-
nauchukulia kama kielelezo na
fursa kubwa kwa wadau wa uvuvi,
wazalishaji wa nyama, samaki, pia
wanaojihusisha na ngozi, mayai,
kuku na wanyama wengine.

Anasema AGRF ni wakati mua-
faka ambao utawaleta pamoja

i bR ren el
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wafugaji wa wanyama na samaki,
wavuvi, wawekezaji, taasisi za
kifedha na wanaotaka kufanya bi-
ashara ya majani.

“AGRF ni mahali tutakapopata
uzoefu wa uzalishaji, teknolojia,
mitaji ya kufanyia biashara, pamo-
janamasoko ya biashara zetu, wa-
dau wote ninawakaribisha kushiri-
ki kikamilifu katika siku hizi nne za
mkutano kwani hii ni fursa adimu.

“Sisi Tanzania imekuwa ni
wakati mzuri kwetu, tuitumie ku-
fungua fursa za uwekezaji katika
nchi yetu, tunahitaji teknolojia za
kisasa kwenye uzalishaji, katika
mifugo, uvuvi na kilimo, tunataka
tuilishe dunia wakiwemo majirani
zetu, na ili tufanye hivyo ni lazima
tuzalishe vya kutosha,” anasema
Waziri Ulega.

NAFASI YA VIJANA

Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Mazao katika Wizara ya Kilimo,
Nyasabwa Chimagu, anatoa wito
kwa vijana na wanawake kuji-
tokeza kwa wingi mkutanoni, ili
kupata fursa ya kujitangaza, ku-
pata masoko na kujifunza ujuzi
mbalimbali kutoka mataifa men-
gine.

Anasema, kuna fursa nyingi
zitakazopatikana wakati wa mku-
tano, hata baada ya hapo, iki-
waemo uwekezaji na masoko, na
kwamba kutokana na mageuzi ya
mifumo ya chakula serikali imet-
enga Shilingi milioni 800 kusaidia

Waziri wa Mifugo, Abdallah Ulega, katika moja va ziara zake kikazi, akijumuika na wafu-

vijana na wanawake kijiendeleza
katika kilimo.

“Serikali imetenga pesa hizo
kwagjili ya vijana kwani wao
wataweza kujiajiri lakini pia kuten-
geneza ajira kwa wenzao, pia suala
hilo tunaamini litakuza mnyororo
wa thamani katika sekta hii kwa
ujumla,” anasema Chimagu.

Aidha, anabainisha kuwa fursa
zingine zitakazopatikana AGRF
ni kusainiwa kwa mikataba ya
makubaliano (MoU), ili kukuza na
kuendeleza miradi inayotokana
na kilimo.

Anaeleza kuwa  uwekezaji
utakaojitokeza katika mkutano
huo pia utakua fursa kwa wakuli-
ma wadogo, wakati na wakubwa
kupata masoko na kukuza biasha-
ra zao.

“Tukizungumzia uwekezaji
ni suala pana sana kutakuwa na
uwekezaji kwenye kilimo, utalii,
uzalishaji wa mbegu na usa-
firishaji, na matumizi makubwa
ya teknolojia yanahitajika ili ku-
hakikisha mnyororo wa thamani
unakuwa,” anasema Chimagu

Vilevile anawataka vijana na
wanawake wenye ubunifu wa-
napaswa kujitokeza kwa wingi ili
waweze kujitangaza kimataifa.

WADAU WA MAZIWA

Katika hatua nyingine Bodi ya
Maziwa Tanzania (TDB) inatoa
wito kwa wadau wanaojihusisha
na tasnia ya maziwa kushiriki ki-

o
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kamilifu mkutano wa AGRF, huku
ikieleza kwamba bidhaa hiyo ina
umuhimu na mchango mkub-
wa kwa afya ya mlaji na katika
kuongeza pato la taifa.

Mtaalamu wa maziwa wa TDB,
Francesco Mussa, anasema pamo-
ja na kuongezeka kwa uzalishaji
lakini bado kuna uhaba wa bidhaa
hiyo nchini licha ya kwamba uhi-
taji ni mkubwa, na kwamba AGRF
itatumika kutangaza fursa zinazo-

tokana na maziwa hali itakayosa-
idia kuongeza uzalishaji.

Anasema mkutano huo utasaid-
ia kuongeza kasi ya ushindani en-
delevu wa wadau kwa maendeleo
endelevu ya tasnia ya maziwa. Na
kwamba TDB inaendelea kufanya
kazi na wadau mbalimbali ili ku-
fikia malengo ya kuwa na tasnia in-
ayokuwa na kuchangia uchumi wa
nchi na watu wake, lishe, na ajira.

“Uzalishaji wa maziwa
umeongezeka kutoka lita bilioni
34 hadi 3.6 sawa na ongezeko la
asilimia tano, hii ni kutokana na
mabadiliko ya teknolojia na ku-
fuata kanuni za ufugaji bora. Kati
ya lita hizo zilizozalishwa, bilioni
24 zimetoka kwa ngo'mbe wa asili
na bilioni 1.2 wa maziwa.

“Licha ya uzalishaji kuongeze-
ka, wastani kiuzalishaji uko chini
hivyo TDB tunaendelea kutoa
elimu ya ufugaji bora kwa lengo la
kuwasaidia wafugaji kufuga kibi-
ashara.”

Vilevile, anasema mahitaji ni
makubwa hivyo husababisha uin-
gizaji wa bidhaa hiyo kutoka nje
na kwamba kwa mwaka 2022/23
lita milioni 11.6 zenye thamani ya
bilion 22.7 ziliingizwa nchini.

Anabainisha kuwa katika ku-
dhibiti uingizwaji holela wa mazi-
wa na bidhaa zake, TDB inaende-
lea kufanya ukaguzi wa mara kwa
mara. Na kusimamia utoaji wa
vibali vya kuyaingiza kwa kuzin-
gatia mahitaji ya soko na kulinda
viwanda vya ndani.

akijifunza kwa vitendo. PICHA: MAULID MMBAGA
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leza kilimo cha mazao mbalimbali baada ya kuhitimu. PICHA: RENATHA MSUNGU

Serikali yatafuta wafadhili kuondoa magugu Ziwa Jipe

Na Augusta Njoji, DODOMA

FISI ya Makamu wa

Rais, Muungano na

Mazingira imeanza

kutafuta wafadhili wa
mradi wa hifadhi ya ardhi na vy-
anzo vya maji wenye thamani ya
Dola za Marekani milioni sita (Sh.
bilioni 15) ili kuondoa magugu
maji katika Ziwa Jipe.

Waziri wa Nchi wa Ofisi hiyo,
Dk.Selemani Jafo alibainisha
hayo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Mwanga (CCM), Joseph Tadayo.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji ni lini serikali
itatekeleza mradi wa kuondoa
magugu maji katika Ziwa Jipe.

Akijibu swali hilo, DkJafo
alisema serikali imeona tatizo
la uharibifu wa mazingira unao-
tokana na kuenea kwa magugu
maji katika Ziwa Jipe.

“Ofisi ya Makamu wa Rais
kupitia Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira
tayari zimefanya tathimini ya
uharibifu uliopo na kuandaa
andiko la mradi wa hifadhi ya
ardhi na vyanzo vya maji wenye
thamani ya takribani Dola za
Marekani milioni sita kwa ajili
ya kuondoa magugu maji ka-
tika Ziwa Jipe ambapo hadi sasa
jitihada za kutafuta fedha ku-
toka kwa wafadhili mbalimbali
zinaendelea, alisema.

Alisema nia ya serikali ni ku-

hakikisha inarejesha ikolojia ya
Ziwa Jipe ili kuleta manufaa kwa
wananchi wanaozunguka eneo
hilo pamoja na uhifadhi wa maz-
ingira. “Serikali inamhakikishia
mbunge kwamba mara fedha
zitakapopatikana itatekeleza
mradi huu mara moja, “ alisema.

Kadhalika, alisema andiko hilo
ni kwa ajili ya Ziwa Jipe na Chala
na kwamba ofisi hiyo itaangalia
fursa zitakazokuwapo hata kwa
kuwa na mradi wa muda mfupi.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge wa Musoma Mjini
(CCM), Vedasto Manyinyi, alise-
ma kwenye Ziwa Victoria mwaka
jana lilichafuka na kusababisha
samaki wengi kufa na walipo-
tumwa wataalamu walisema

chanzo ni kinyesi cha ng'ombe.

“Serikali ina mpango gani ku-
hakikisha hali hiyo haijitokezi
tena ili wananchi wa Kanda
ya Ziwa wasiendelee kupata
hasara,” alihoji. Dk.Jafo akijibu
swali hilo alikiri kujitokeza kwa
tatizo hilo kwenye Ziwa Victoria
akisema lengo la serikali siyo wa-
nanchi kuendelea kupata hasara.

Alisema: “Kwenye maeneo
mbalimbali tuliyoona tatizo ni
uharibifu wa mazingira mbali na
Ziwa Jipe hata Ziwa Babati kuna
ongezeko la magugu maji ndio
maana Ofisi ya Makamu wa Rais,
Mazingira imejipanga kuandika
maandiko mengi ili maeneo haya
yawasaidie wananchi na kuinua
uchumi wao,” alisema.

LRCT vaziita taasisi zenye vikwazo vya Kisheria

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

TUME ya Kurekebisha Sheria
Tanzania (LRCT) imeaziagiza
taasisi mbalimbali nchini zenye
vikwazo vya sheria wanazoz-
itekeleza kupeleka maoni kwa
tume hiyo ili kufanyiwa mapitio
na utafiti wa kina.

Imesema hatua hiyo itasaidia
kuepuka maboresho ya sheria
kufanyika mara kwa mara.

Katibu Mtendaji wa tume hiyo,
Griffin Mwakapeje akizungumza
juzi mjini hapa, alisema sheria
nyingi zinazofanyiwa mareke-
bisho bila kupitia tume hiyo na

zimekuwa hazifanyiwa utafiti wa
kina, hivyo kuruhusu mabadiliko
yamara kwa mara .

“Sheria inatungwa Januari
ukifika Agosti sheria inahitaji
mabadiliko, hii inakuwa si afya
katika mfumo wa utungaji wa
sheria, tunataka mtuletee maoni
sisi tufanye utafiti wa kina ili she-
ria zetu zidumu kwa miaka mingi
bila kurekebishwa kwani ni juku-
mu la tume kufanya mapitio na
utafiti wa sheria zote za Tanza-
nia,” alisema. Mwakapeje alisema
ni jukumu la tume kufanya mapi-
tio na utafiti wa sheria zote za
Tanzania ili ziwe na manufaa kwa
wananchi na taifa kwa ujumla.

Adha, alisema tume hiyo ime-
anza ujenzi wa mfumo wa kielek-
troniki wa utendaji kazi za mapi-
tio, tathmini na utafiti wa sheria
mbalimbali za Tanzania Bara ili
kuboresha utunzaji wa kumbu-
kumbu za nyaraka.

Alisema mfumo huo utakao-
julikana kwa jina la Law Reform
Management Information Sys-
tem (LRMIS) utasaidia kurahisi-
sha mtiririko wa utendaji kazi,
kufanya tathmini mbalimbali
zitakazosaidia kubaini idadi ya
mapendekezo ya tume yaliyotu-
mika katika maboresho au ku-
unda sheria mpya.

Mwakapeje alisema kwa ku-

tumia mfumo huo utasaidia
kupunguza gharama na muda
kwa kuwa utakuwa na uwezo wa
kuwasiliana na mifumo mingine
ya taasisi za kisheria ikiwemo
mifumo ya Wizara ya Katiba na
Sheria, Mwanasheria Mkuu wa
Serikali pamoja na mifumo ya
Mahakama.

Alisema Tanzania kuna sheria
zaidi ya 450 ambazo wanapaswa
kuzifanyia mapatio ili kuona zi-
naendana na uhalisia katika maz-
ingira ya sasa, huku akibainisha
kwamba kuna maeneo mengine
mapya ambayo huibuka kila siku
yanayohitaji kutengenezewa she-
ria.

PPRA yahimiza
makundi maalum
Kujisajili NeST

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ununuzi

wa Umma (PPRA) imewasisitiza watu
waliopo kwenye makundi maalum
ambayo ni vijana, wazee, wanawake
na watu wenye ulemavu kujisajili
kwenye Mfumo Mpya wa Ununuzi
kwa njia ya Mtandao (NeST), ili kunu-
faika na fursa za ugawaji wa zabuni za
umma nchini.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, Eli-
akim Maswi alisema kuwa Mfumo wa
NeST unawatambua na kuwazingatia
wazabuni waliopo kwenye makundi
hayo.

“Mfumo unawatambua watu wa
makundi maalumu, kwa hiyo wana-
chotakiwa kufanya ni kufuata tara-
tibu za kurasimisha vikundi vyao
katika ngazi za halmashauri kisha
wajisajili kwenye mfumo wa NeST,”
alisema Maswi.

Aidha, alisema kuwa katika Mfumo
wa TANePS usajili wa makundi maal-
umu haukuwa mkubwa, hivyo ame-
wasihi wenye sifa za kuwa makundi
maalum na wanahitaji kushiriki zabu-
ni za umma kujisajili katika mfumo
wa NeST ambao ni rafiki zaidi kwa
watumiaji wote.

“Serikali yetu inawajali watu wote
na inataka kila mtanzania mwenye
sifa aweze kushiriki zabuni za umma
na kujiinua kiuchumi, sio tu kwa
kampuni hata watu binafsi waliosa-
jiliwa pamoja na watu ambao wako
katika uchumi wa chini ambao wa-
naweza Kkushiriki kupitia fursa ya
makundi maalum hata bila kuwa
kampuni,”alisema.

Alisisitiza kuwa zipo kazi nyingi am-
bazo kwa mujibu wa sheria zimeteng-
wa kwa ajili ya makundi maalumu na
kwamba mfumo wa NeST utaongeza
kwa kiasi kikubwa ushiriki wa waz-
abuni kwa kuwa unaongeza uwazi,
ushindani na kuondoa urasimu usio
na sababu za msingi.

Kadhalika, alisema fursa za ugawa-
ji wa zabuni kwa makundi maalumu
zinasimamiwa na kushughuliwa kwa
kuzingatia vifungu vya Sheria ya Un-
unuzi ya Umma sura 410 inayozitaka
taasisi zote za umma nchini kutenga
asilimia 30 ya bajeti ya ununuzi kwa
mwaka kwa ajili ya makundi maalu-
mu.

“Kwa mujibu wa mwongozo wa
makundi maalumu uliotolewa na
PPRA mwaka 2020, makundi maal-
umu yamepewa asilimia 10 kwa vi-
jana, asilimia 10  kwa watu wenye
ulemavu, asilimia tano kwa wa-
nawake na asilimia tano kwa ajili ya
wazee, alisema.

Maswi alisema kuwa PPRA bado
inaendelea kutoa mafunzo wezeshi
ya matumizi ya mfumo wa NeST
kwa wazabuni na taasisi nunuzi kote
nchini ili kuhakikisha kuwa umma wa
Watanzania wanajengewa uwezo na
kuchangamkia fursa katika ununuzi
wa umma nchini.
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Mkurugenzi wa
Taasisi ya Kuja na
Kushoka Tools inay-
ojihusisha na uzal-
ishaji wa mashine
za kutengenezea
nishati mbadala,
akitoa elimu ya
utengenezaji wa
mkaa kwa kutumia
taka mbalimbali kwa
vijana, wakati wa
mafunzo yaliyofa-
dhiliwa na Taasisi
Mbevya juzi. PICHA:
NEBART MSOKWA

Majambazi waua, wajeruhi mhasibu Ruvuma

Na Elizabeth John, NJOMBE

ATU wanaodhaniwa

kuwa ni majambazi

wamemuua mkazi

wa Madaka mkoani
Ruvuma, Faraja Luoga (35) na kum-
jeruhi Golden Luoga (33) ambaye
ni mhasibu wa Umoja wa Mawaka-
la kwa kumpiga risasi.

Tukio hilo limetokea Agosti 29
saa tatu usiku nyumbani kwao
Mtaa wa Kambarage eneo la
Galuhenga wilayani hapa.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali
ya Rufani Mkoa wa Njombe Dk.
Winfred Kyambile alisema majira
ya saa nne usiku walipokea watu
wawili wanaume mmoja akiwa
amefariki.

“Bahati mbaya mmoja tulim-
pokea akiwa ameshapoteza mai-
sha, mmoja tulimuwahi tukampa
huduma za haraka, yupo wodini
anaendelea vizuri ingawa bado
anaweweseka kwa sababu tukio
lilikuwa la kutisha na huyo mwing-
ine chanzo kilichomuua ni kuvuja
kwa damu kwa sababu alipingwa
risasi upande wa kushoto ikain-
gilia maeneo la tumboni, nafikiri
mifupa ilikatika mule ndani kwa
hiyo alitoka damu nyingi’alisema
Kyambile.

Nipashe ilifika eneo la tukio na
kuzungumza na majirani ambao
walisema walisikia milio miwili ya

risasi ikitokea nyumbani kwa jirani
yao huyo.

“Majira ya saa tatu na kama daki-
ka tano hivi tukasikia milio miwili
yarisasi na baadae tukatoka na ku-
kuta wakiwa wamelala chini huku
wakiwa wamepigwa risasi, damu
zikiwa zinawatoka mmoja alikuwa
amepigwa kifuani na mwengine
maeneo ya kwenye paja. Tuliwa-
chukua na kuwapeleka Hospitali
ya Rufaa” alisema jirani ambaye
hakutaka jina lake litajwe gazetini.

Jirani huyo alisema marehemu
alifika hapo kwa mdogo wake ku-
pumzika wakitokea wilayani Lude-
wa msibani na ikifika ili asubuhi
aendelee na safari yake ya kwenda
nyumbani Madaba.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kam-
barage, France Msanga alisema
alipigiwa simu majira ya saa 3: 20
usiku ndipo alipofika eneo la tukio.

Alisema: “Hadi majira ya saa
mbili alionekana yupo na mwen-
zie chaugingi (katikati ya mji wa
Njombe), inaonekana ni watu wal-
iokuwa wanamfuatilia kwa saba-
bu walikuwa watu wawili wenye
siraha ainaya ya SMG, wakaingia
mpaka sebuleni wakapiga risasi
ukutani wakachukua begi wanaon-
doka sasa wakawa wanaangalia
wanaenda wapi wakawapiga risasi
mlangoni”

Aliongeza: “Hili ni tukio la pili jin-
gine lilikuwa mwezi wa nane kuna

mtu aliporwa fedha kama Shilingi
milioni 10 alifuatwa nyumbani
lakini hawakumdhuru kwa hiyo
yanazoeleka”.

Grace Mgeni alisema matukio
hayo yamekuwa ni ya kujirudia kila
wakati kwa sababu wapo mawaka-
la wengine ambao wamefanyiwa
matukio ya namna hiyo.

“Huyu kama sio wakala wa tano
basi wa saba, kuna wengine wana-
gongwa nondo wengine wanaping-
wa bisibisi lakini hatuoni chochote
ndio mpaka hili tukio limetokea
linatusikitisha, linatuumiza wana
Njombe.

Mawakala tunaisha tunaomba
vyombo vya wusalama vitusai-
die haya mambo yatokomezwe
Njombe tunakufa, tunaisha juzi
kuna mtu amechomwa bisibisi juzi
kuna mtu amepigwa nondo kwa
hiyo mawakala wanavamiwa wa-
nafanya kazi katika mabaya, tunau-
chungu” alisema Mgeni.

“Ni mbaya sana kwa sababu
mawakala tunawindwa sana mpa-
ka majumbani kwa kweli hata
hamu ya kazi tunaona haipo tena
tunatoa huduma iliyo nzuri lakini
watu wanaroho mbaya hawapendi
tufanye kazi, mimi binafsi inaniu-
ma sana, mawakala tunavamiwa
kila kukicha, wengine wapo Hos-
pitali ya Kibena wamekatwa miko-
no” alisema Telesia Mgina.

Makamu Mwenyekiti wa

Mawakala Mkoa wa Njombe, Rehe-
ma Mabuga alisema tukio hilo sio
la kwanza kutokea ni tukio la sita.

“Matukio haya yanatokea muda
ambao ni rafiki, tunafunga mape-
ma saa 12 lakini wakati huo huo
matukio yanaendelea kutokea,
inatushtua sana kwa sababu kwa
muda huo matukio yanapokea
maana yake doria bado huwa zi-
napita ni mapema sana, matukio
yamekuwa mengi kwa wakati
mmoja”alisema.

Hata hivyo aliliomba Jeshi la
Polisi kuchukua hatua kwa sababu
jambo hilo sio geni kwa sababu
limeshasababisha hasara na vifo
kwa watu.

“Kwa haya yanayoendelea tu-
nafikiria tusitishe hii huduma kwa
muda au uhai wetu au tufunge
mapema, tufunge hata saa 10 kama
wanavyofunga mabenki kwa saba-
bu tunajua hii ni huduma muhimu
kwa jamii inayotuzunguuka lakini
kwa njia hii inayoendelea Njombe
labda tusitishe kufunga mapema
huduma zetu au mpaka tupate
hatma ya upande wa pili“alisema
Mwenyekiti wa Mawakala Mkoa wa
Njombe, Erasto Mbembati.

Akizungumza na Nipashe Ka-
manda wa Jeshi la Polisi Mkoa wa
Njombe, John Imori, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo huku akise-
ma jitihada za kuwatafuta wahalifu
zinaendelea.

Wakulima wa chai walia ukosefu vitendea kazi

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

WAKULIMA wadogo wa chai
katika Wilaya ya Rungwe mkoani
Mbeya, wamesema wanashindwa
kuvuna vizuri majani ya chai kuto-
kana na kutokuwa na zana za kisa-
sa zikiwemo mashine na mikasi ya
kisasa.

Waliyasema hayo juzi wakati wa
kukamilisha mafunzo ya mwaka
mmoja ya kilimo cha kisasa cha
zao hilo, yaliyofadhiliwa na Umoja
wa Ulaya (EU) ambayo yalivihusi-
sha vyama vya wakulima (AMCOS).

Mafunzo hayo yalikuwa yana-
tolewa na shirika lisilokuwa la

kiserikali la IDH ambapo wakuli-
ma walioshiriki walikuwa 797
na yalikuwa yanafanyika kupitia
mashamba darasa ya zao hilo yali-
yoandaliwa kitaalamu.

Mmoja wa wakulima hao,
Mariam Mwakanyamale alisema
wakulima wengi wamekuwa waki-
chuma majani ya chai kwa kutumia
mikono jambo ambalo linapungu-
za ufanisi hasa kwa wale wanaomi-
liki mashamba makubwa.

Alisema ukosefu wa vifaa hivyo
kunasababisha wakati mwing-
ine washindwe hata kuhudumia
mashamba yao na hivyo akawaom-
ba wafadhili mbalimbali kuwasaid-

ia vifaa ili waongeze tija kwenye
uzalishaji wa zao hilo.

Alisema kwa sasa soko la majani
ya chai lipo na wakulima hawala-
zimiki kusafirisha kwenda kuuza
mbali lakini kikwazo kinakuwa
kwenye uvunaji wa majani.

“Tunaamini  kwamba  seri-
kali inazitambua kero zetu lakini
wakati mwingine inaweza isiwe na
uwezo wa kuzitatua kwa haraka,
tunawaomba wadau mbalimbali
watusaidie kama ambavyo hawa
wenzetu wa IDH wametusaidia
mafunzo,” alisema Mariam.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Rung-

we, Ally Said alisema  Serikali
italifanyia kazi suala la upatikanaji
wa vifaa hivyo kwa wakulima ili
wakuongeza tija kwenye uzalishaji
pamoja na kukuza mapato yatoka-
nayo na zao hilo.

Alisema watawasilisha ombi
maalumu katika Wizara ya Kilimo
ili wasaidiwe namna ya kulitatua
huku akisisitiza kuwa wilaya hiyo
ni miongoni mwa wilaya zinazo-
zalisha kwa wingi zao hilo.

Alisema sekta ya kilimo ndiyo
inayoongoza kuipatia halmashauri
hiyo mapato na hivyo akasisitiza
kuwa inatakiwa kuboreshwa ili iwe
na tija zaidi.

 Vijana 300

Wwajengewa uwezo
kutengeneza
nishati

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ZAIDI ya vijana 300 ku-

© toka kata 36 za Jiji la Mbeya
¢ wamejengewa

uwezo wa
kutengeneza nishati mbada-

: la kwa kutumia mabaki ya

mazao na miti ya mbao ili ku-

jiongezea kipato na kulifanya
¢ jiji hilo kuwa safi.

Nishati hiyo inatajwa kuwa
itakuwa inatumiwa na taasisi
mbalimbali zenye idadi kub-

: wa ya watu zikiwemo shule,
! vyuo, magereza na majeshi

ili kupunguza ukataji wa miti

kwa ajili ya kuni na mkaa.

Mkurugenzi wa Taasisi

: ya Kuja na Kushoka Tools

inayojihusisha kutengen-
eza mashine za kuzalishaji
nishati mbadala, Leonard
Kushoka alisema mafunzo
hayo yanafadhiliwa na Taasi-
si ya Tulia Trust ambayo ina-
milikiwa na Spika wa Bunge,
Dk. Tulia Ackson.

Alisema vijana  wa-
nafundishwa kutumia taka-

¢ taka mbalimbali zinazozal-

ishwa kutengeneza nishati

hiyo ambayo ni mkaa safiam-
¢ bao hauna harufu mbaya.

“Tumefika Mkoa wa Mbeya

¢ kwa ufadhiri wa Spika wa

Bunge na Mbunge wa Mbeya
mjini, Dk. Tulia Ackson ku-

wapatia elimu vijana zaidi
: wakishajifunza tutawafungia

mashine ya kisasa yenye uw-
ezo wa kuzalisha wastani wa
kilo 1,000 mpaka 3,000 kwa
siku,”alisema Kushoka.
Alisema uwepo wa mradi
utakuwa fursa kwa vija-
na kuisaidia Serikali kufikia
malengo ya kupiga maru-
fuku jamii kutumia nishati

: ya mkaa inayotokana na

uchomaji wa miti ovyo.
Mwenyekiti wa  Umoja

: wa Vijana wa Chama Cha

Mapinduzi (UVCCM ) Wilaya

ya Mbeya Mjini, Clement

Mwandembwa alisema

mafunzo hayo yatawafanya
: vijana kujiajiri na hivyo ku-

punguza tatizo la ajira hasa

katika Jiji la Mbeya ambako

kuna vijana wengi.

Aliwataka  vijana  ku-
changamkia fursa hiyo kwa
kujitokeza kujifunza ili wa-
pate eneo la kujiajiri na kuwa
sehemu ya watu wanaolinda
mazingira.

Ofisa Maliasili na Maz-
ingira wa Jiji la Mbeya,

Agape Mwantake alisema
: uwepo wa fursa hiyo uta-

saidia utunzaji wa mazingira
kwa kutokata miti ovyo kwa
ajili ya kuchoma mkaa katika
maeneo ya hifadhi za misitu

ya asili.
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Dk, Mwinyi: Serikali inahamasisha fursa za lugha ya Kiswahili

Na Mwandishi Wetu

AIS wa Zanzibar Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
amesema serikali
inahamasisha na
kushajihisha wananchi kuzi-
tumia vyema fursa za lugha
ya Kiswahili na kuzifanyia kazi
ya kutafsiri kwenye mataifa
mbalimbali duniani.

Aliyasema hayo  Ikulu,
Zanzibar alipozungumza na
Askofu Mkuu wa Kanisa la
Anglikana Tanzania, Maimbo
Mndolwa, aliyefika kujitambu-
lisha na ujumbe wake baada
ya kuchaguliwa kuongoza
kanisa hilo Februari mwaka
huu, kwa kipindi kingine cha
miaka mitano.

Dk. Mwinyi alisema, lugha
ya Kiswahili inafursa nyingi
duniani kutokana na kazi za
ukalimani, hivyo aliwataka
Wazanzibari na Watanzania
kutumia fursa hizo kwa wingi
na kuahidi ushirikiano baina
ya kanisa na Serikali katika
kuwashajihisha vijana kuz-
ichangamkia.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi al-
imuahidi Askofu Mndolwa

!
e -

.tll

kuzungumza na wahusika
wa Kamisheni ya Kiswabhili ili
kuona namna ya kuboresha
ushirikiano baina ya serikali
na kanisa hilo.

Alisema, Serikali ya Zanzi-
bar ina uhusiano wa muda
mrefu na kanisa hilo, hivyo
aliutaka uongozi huo mpya
kuendeleza ushirikiano wao
na serikali hasa kwenye suala
la kuendelea kuhubiri amani,
umoja na mshikamano.

Akizungumzia masuala ya
kuboresha utalii Zanzibar,
Rais Dk. Mwinyi alilipongeza
Kanisa Anglikana Tanzania
kwa kazi kubwa wanayoifanya
ya kuwavutia watalii wengi
sambamba na kupongeza hat-
ua ya kanisa hilo kuwaalika
watu  wakubwa duniani kuja
Zanzibar  hali itakayozidi
kuitangaza Zanzibar na Tan-
zania kwa ujumla kimataifa
pamoja na kukuza sekta ya
utalii.

Pia, Rais Dk. Mwinyi al-
ilipongeza kanisa hilo kwa
juhudi zake =za kupinga
harakati za biashara ya kuuza
binadamu ambayo imeshami-
ri sana duniani sambamba na

kumueleza Askofu Maimbo
kwamba Serikali ya Mapindu-
zi ya Zanzibar inaunga mkono
hatua hiyo, wadau na wanaha-
rakati wote wanaopinga ud-
halimu huo.

Naye, Askofu Mndolwa al-
impongeza Rais wa Zanzibar
kwa maendeleo makubwa
aliyoyafanikisha kipindi kifupi
cha uongozi wake.

Askofu Maimbo alisema
mpango wa kanisa hilo ku-
tumia historia ya biashara ya
utumwa Zanzibar, kama ni
fursa adhimu ya kukuza utalii
kwa Zanzibar kupitia kanisa
hilo ambalo limekua kivutio
kikubwa kwa watalii wengi
wanaofika nchini.

Alisema Kanisa la Anglikana
lina mpango wa kuwaalika
mataifa makubwa akiwemo
Gavana Mkuu wa Ujerumani
kuja Zanzibar.

Alisema Ujerumani iliacha
athari na historia kubwa ya
biashara ya utumwa Zanzibar
pamoja na mataifa mengine
kwa lengo la kuitangaza
Zanzibar na Tanzania kwa
ujumla kwa njia za utalii pia
kuweka mkazo kwenye sekta

hiyo.

Pamoja na kuishauri Serika-
liya Mapinduzi ya Zanzibar
kuangalia uwezekano wa kui-
marisha kiutalii maendeleo
ya kanisa hilo kwa sababu ni
kivutio kikubwa kwa wageni
na kuiomba Serikali kuangalia
namna ya kufunga mashine
za kudhibiti  mapato yanay-
otokana na utalii ili kuzuia
mianya ya kodi za serikali zisi-
potee mikononi mwa wasio-
husika.

Akizungumzia umuhimu wa
lugha ya Kiswahili kimataifa,
Askofu Maimbo alimuomba
Dk. Mwinyi ushirikiano baina
ya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kupitia Kamisheni
ya Kiswahili kushirikiana ku-
waandaa vijana ili wakawe
wakalimani wazuri kimataifa,
kwamba nafasi nyingi zime-
chukuliwa na Wakenya na Wa-
kongo.

Alisema Tanzania ina fasaha
nzuri ya lugha ya Kiswahilli,
hivyo aliziomba Serikali za
SMZ na SMT kwa ushirikiano
wa Kanisa Anglikana Tanzania
kuitumia fursa hiyo kwa Wa-
tanzania kunufaika.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga nchini (TCAA), Hamza Johari (katikati), akifuatilia matukio katika kilele cha maa-
dhimisho ya Tamasha la Kizimkazi, Paje Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi vyuo vikuu watakiwa Kufuata sheria, taratibu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali
Zanzibar, Khamis Abdulla
Said, amewataka wanafunzi
wa vyuo vikuu wanaokwen-
da kwenye mazoezi ya vi-
tendo kuhakikisha wanafuata
sheria na taratibu zinazowek-

wa katika ofisi walizopangiwa.

Alisema hayo wakati wa
kikao na wanafunzi kutoka
vyuo vya elimu ya juu kwa ajili
ya mazoezi ya vitendo yaliyo-
fanyika katika Wizara ya Elimu
Mazizini Zanzibar.

Aliwataka kuhakikisha wa-
nafuata nidhamu zote za ofisi
ikiwemo muda wa kuingia na
kutoka kazini.

Aidha, aliwataka kufuata
miongozo kwasababu ndiyo
njia sahihi ya kufanikiwa ka-
tika mafunzo yao.

Pia, aliwataka kuhakikisha
wanatunza siri za ofisi wana-
zoenda kuzifanyia kazi kwa
sababu ndiyo njia sahihi ya
mafanikio.

Wakizungunza na waandi-
shi wa habari wanafunzi hao

walisema ni jambo la kuigwa
mfano kuona kiongozi wa wiz-
ara anakua karibu nao kwa
kuhakikisha wanafuata njia
sahihi kwa kipindi chote cha
kazi zao.

Mmoja wa wanafunzi hao,
Asha Ali alisema watahakiki-
sha wanafuata taratibu zina-
zowekwa ili kufikia malengo
yao.

]
JUWAUZA
yvakoshwa uteuzi
wajumbe Tume
va Uchaguzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Jumuiya ya Wa-
nawake Wenye Ulemavu Zanzibar
(JUWAUZA), Bakar Hamad, amesema
wanapongeza uteuzi wa wajumbe wa
Tume ya Uchaguzi Zanzibar, kwamba
umezingatia wajumbe jumuishi.

Akizungumza na Nipashe Ofisini
kwake Zanzibar, Bakar alisema wa-
jumbe wa tume hiyo waliochaguliwa
ni watu wenye uweledi na ujuzi na
tayari wana uzoefu mkubwa wa kufan-
ya kazi katika tume mbalimbali, hivyo
utaalamu wao wanaamini watautumia
vizuri katika Tume ya Uchaguzi.

“Imani yetu ni kwamba kilio cha
wananchi juu ya uhuru wa Tume ya
Uchaguzi cha muda mrefu kitakwenda
kupungua kutokana na uweledi wao
wa kazi wanazozifanya” alisema Bakar.

Aidha, alisema wameangalia tume
ilivyochaguliwa kuwa jumuishi ikiwa
na wajumbe wanawake wawili, kwam-
ba kipindi kilichopita kulikuwa na
mjumbe mmoja tu mwanamke.

“Angalau kipindi hiki wanawake
wawili mara hii tume iliyopita ilikuwa
na mwanamke mmoja ingawaje watu
wenye ulemavu hawajajumuishwa
tungependa kuona katika tume kuna
angalau uwakilishi wao wakati ambao
tunazungumzia tume jumuishi” alise-
ma Bakar.

Akitoa mifano ya umuhimu wa
kuwa na tume yenye watu wenye ul-
emavu, alisema JUWAUZA ilishiriki
kwenye uangalizi wa uchaguzi katika
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 na
wameshuhudia changamoto nyingi za
watu wenye ulemavu kuanzia kwenye
kampeni hadi siku ya upigaji kura.

“Kwenye kampeni watu wenye
ulemavu wanapata shida sana kwa
mfano wenye ulemavu wa ngozi wa-
nashindwa kukaa, kusikiliza kampeni
katika mikutano inayofanywa uwanja-
ni wakati wa jua kali, hawana sehemu
nyingine ya kusikiliza sera za vyama”
alisema.

Aidha, alisema watu wenye matatizo
ya kusikia hawana wakalimani, hivyo
wanashindwa kusikia kinachozun-
gumzwa, lakini wale wenye ulemavu
wa viungo nao wanashindwa kwenda
kwenye kampeni kutokana na kupaki-
wa kwenye gari na kushushwa sehemu
mbali na uwanja na ikizingatiwa ha-
wawezi kutembea umbali mrefu.

Akizungumzia suala la upigaji kura
alisema ni changamoto kwa watu we-
nye ulemavu kutokana na kuwa baa-
dhi yao wasioona wanapigiwa kura
na watu ambao hawaaamini, hakuna
mazingira wezeshi ya wao kuweza ku-
piga kura wenyewe.

Alisema watu hao lazima wasaidiwe
lakini kuna wale wenye ulemavu wa
viungo wanashindwa kuvifikia visan-
duku vya kupiga kura kwa sababu ni
virefu na wengine ni wafupi.

Hata hivyo alisema imani yao
changamoto hizo zinaweza kutatuliwa
na tume kwa kuwa ina watu weledi.




18 NipaShe ljumaa Septemba 1, 2023

HABARI KITAIFA

Tseraung ths Wworld
Yreatest heroe,

-
-

ey

<

Meneja Masoko
wa kampuni va
mbolea ya Yara
Tanzania na
Rwanda, Sarah
Munema (kusho-
to), akizungumza
na waandishi wa
habari jijini Dar
es Salaam jana,
kuhusu udhamini
wa kampuni hiyo
katika mbio za
mbuzi 2023 zi-
nazoandaliwa na
Klabu ya Rotary
na zinatarajiwa
kufanyika Sep-
temba 9 mwaka
huu, ili kukusanya
Sh. Milioni 320 za
kufadhili wa-
nafunzi wa elimu
va juu. PICHA:
MPIGA PICHA
WETU

Bunge laridhia Azimio la biashara SADC

Na Romana Mallya,
DODOMA

BUNGE limepitisha Azimio la
Kuridhia Itifaki ya Biashara ya
Huduma ya Jumuiya ya Maende-
leo Kusini wa Afrika (SADC) ya
mwaka 2012 huku wabunge wak-
itaka serikali kutoa elimu kwa
wananchi ili kuondoa lawama
kwa mambo yanayopitishwa na
Bunge.

Wakichangia

jana bungeni

wabunge hao walitaka serikali
ijikite katika utoaji elimu ili kuon-
dokana na maneno, ‘Tumeuzwa,
tumekodishwa au kupangishwa”.
Mbunge wa Iringa Mjini, Jesca
Msambatavangu, alisema seri-
kali inatakiwa kuwekeza nguvu
kubwa ya kuhakikisha watanza-
nia wanaelewa nini nia thabiti ya
serikali kwa kuwapa elimu.
“Usipomsaidia mtu vizuri kwe-
nye akili akapata uongo na kuu-
weka kwenye akili yake kuja ku-
utoa huo uongo alioweka moyoni
ni tatizo, serikali kwenye maazi-
mio kama haya yasiishie tu hapa
lazima kuwe na program maalum
ya kuelimisha Watanzania.
“Maazimio haya yamilikiwe
na serikali kama mnavyotumi-
likisha wabunge, na watanzania

wayamiliki ni mambo ya nchi
yetu wayaelewe. Isiwe rahisi mtu
anaambiwa tumeuzwa wengine
presha zinapanda, mtu anaweza
kutoka na hili azimio akasema
mmekodishwa SADC au tume-
pangishwa, kumbe nia si hiyo, nia
ni thabiti. Tutumie fedha kutoa
elimu kwa watanzania,” alishauri.

Mbunge wa Mkalama, Francis
Mtinga, alisema: “Niiombe seri-
kali ni kweli inapoleta suala Iti-
faki bungeni ni suala la kibunge,
lakini serikali iwe na mtindo wa
kuandaa wananchi kwamba sasa
tunapelekea Itifaki fulani bun-
geni inayowahusu. Kwa sababu
bungeni ni mahali pekee un-
aweza kumwita mwananchi au
mdau na kumsikiliza.

“Serikali ijenge tabia ya ku-
habarisha wananchi na wadau,
sisi Bunge tunapowaita wanaku-
wa na uelewa na kutoa michango
yao na linakuwa ni jambo letu
wote tunapolipitisha. Wanapoku-
wa hawana habari alafu tunapiti-
sha jambo, tukitangaza kwa tara-
tibu zetu za watu waje, wengine
magazeti hawasomi, mitandao
hawapitii, tukitangaza hawawezi
kuja.”

alitolea mfano kamati yao kwe-
nye jambo hilo, ililazimika kua-
hirisha mara mbili kwa sababu

watu wengine hawana taarifa.

“Serikali katika itifaki mbalim-
bali mnazotaka kuzileta bungeni,
jengeni tabia ya kuhabarisha wa-
dau na wananchi ili waje kutoa
michango yao, ili tukipitisha lin-
akuwa ni jambo letu na si la ku-
tukana Bunge na kulaani Bunge
kwa jambo ambalo tumepitisha
kwa nia njema kwa nia ya kuwa-
saidia wao.

“Lakini kwa sababu hawakuwa
na habari wanaona kama vile
wamesalitiwa. Niiombe serikali
ijenge hii tabia ili tuende kwa
pamoja walau wawe wanafaidi
hizi Itifaki wawe wanaelewa
zimepita kwa nini?  Na kwa
manufaa gani? Na hivyo kuzitu-
mia,” alishauri.

Mbunge wa Kisesa, Luhaga
Mpina, alisema wanapozungum-
zia soko la SADC ni kubwa am-
balo Tanzania kwa mwaka 2022,
iliuza bidhaa na huduma zaidi ya
Sh. trilioni 4.5.

“Kabla ya kuridhia ni lazima tu-
pewe mambo fulani tupewe ma-
jawabu. Tujiulize kwa nini azimio
hili  tangu lisainiwa na wakuu
wa nchi mwaka 2012 leo ni miaka
11 halijawahi kuridhiwa, sababu
zilizosababishwa ni zipi? mazin-
gira yaliyokuwapo kwa nini hali-
kuletwa kabla?.

“Rais Mstaafu Awamu ya Nne,
Jakaya Kikwete ambaye alisaini
hii Itifaki mwaka 2012 amekaa
madarakani miaka minne, haku-
wahi kuleta hili azimio ndani ya
Bunge liridhiwe, leo kwa nini li-
naletwa hapa bungeni?

“Sababu za kuchelewa ni nini?
Kama kuna sababu za kurekebi-
shwa mbona hatujaambiwa? Hii
Itifaki tunayoridhia inakwenda
kutibu nini? Mbona maandalizi
ya ndani ya kuridhia Itifaki hii
hayapo?” alihoji Mpina.

Kuhusu kuadimika kwa Dola
Mbunge huyo alisema, “Katika
sekta ya fedha nchi za SADC zi-
nategemea Dola ambazo zime-
adimika na maelezo ya serikali
uwekezaji umeongezeka ndani
ya nchi, watalii wameongezeka
mara dufu. Dola zimekwen-
da wapi? Kama uwekezaji
umeongezeka mara dufu na
watalii wameongezeka.”

Mpina alisema serikali ni la-
zima itatue tatizo la kuadimika
kwa Dola na kwamba anavyoona
sababu ambayo haizungumziwi
ni suala la ufisadi mkubwa ulio-
ripotiwa na Financial Intelligence
Unit (FIU) kuhusu miamala ya
zaidi ya trilioni 280.

“Inawezekana dola zetu zime-
toweshwa kupitia benki au mipa-

kani leo hii nchi haina dola,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), Khadi-
ja Hassan Aboud, alitaja serikali ianzishe
kitengo maalum cha kuibua fursa zina-
zopatikana SADC na kuwasaidia wafan-
yabisahara kujua fursa katika nchi hizo
wanachama na kuwawezesha kimitaji
watoa huduma.

Mbunge wa Mlalo, Rashid Shangazi
alisema naye ana wasiwasi kwa nini iti-
faki hiyo imechelewa lakini kwa kuwa
si jambo geni, mambo mengi Tanzania
yamekuwa yakichelewa na kushauri ni
vizuri kukiwa na fursa nzuri wajitahidi
kwenda nazo kwa haraka.

Pia alishauri serikali kupitia Bohari
Kuu ya Dawa (MSD) kuhakikisha ina-
tumia fursa ya nchi wanachama wa SADC
kusambaza dawa na iandae wataalam
wambao watakwenda kufundisha Lugha
ya Kiswahili.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk.
Ashatu Kijaji, alitaja  manufaa ya Itifa-
ki hiyo kuwa ni pamoja na kuongezeka
kwa uzalishaji kwa wakulima, ajira na
thamani ya mauzo ya kilimo kupitia kui-
marika kwa huduma wezeshi za malipo,
usafirishaji na mawasiliano.

Pia kupatikana kwa soko kubwa la
bidhaa na huduma lenye idadi ya watu
takribani milioni 360 katika jumuiya ya
SADC.

“Lengo la itifaki hiyo ni pamoja na;
kurahisisha ufanyaji biashara ya bidhaa
za sekta zote za viwanda, kilimo, mifugo,
uvuvi, misitu na madini.

Alisema katika kutekeleza suala hilo,
Wakuu wa Nchi na serikali za SADC watia
saini Itifaki ya Biashara ya Huduma Ago-
sti 18, 2012, Maputo nchini Msumbiji.

“Baada ya utiaji saini huo nchi wana-
chama zilianza awamu ya kwanza ya ma-
jadiliano ya utegezaji wa masharti ya bi-
ashara ya huduma yakihusisha sekta sita
za kipaumbele ambazo ni mawasiliano,
fedha, utalii, uchukuzi, nishati na ujenzi
na ya pili yaliyoanza mwezi Oktoba, 2022
na bado yanaendelea yakihusisha sekta
sita za huduma za biashara, usambazaji,
elimu, mazingira, afya ya jamii, burudani,
utamaduni na michezo,” alisema.

Alisema hadi Januari, 2022, nchi wana-
chama 11 kati ya 16 sawa na theluthi mbili,
zilikuwa zimeridhia itifaki hivyo kuipa
nguvu ya kisheria kuanza kutekelezwa.

“Nchi ambazo hazijaridhia itifaki
hiyo ni anzania, Angola, Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC), Madagas-
car na Comoro. Serikali kupitia Baraza la
Mawaziri imeona ni muhimu kuridhia Iti-
faki hii na hivyo, kupitisha mapendekezo
hayo Machi 3, 2023,” alisema.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

COSMAS MORIS HONERA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari ainaya LANDROVER
DEFENDER 110 yenye namba za
usajili T 657 ALP chasis namba
SALLDHAFMAS62574 engine
namba 16L19463A yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
PHQ/PWA/BAG/284/2023

JOYCE G MALUNDA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S1434/0033

kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya sekondari ya PIUS mwaka 2014
Yeyote Atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/CEN/RB/170581/2021
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MRISHO RAMADHANI IDDY anatangaza

KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA CHETI | PASSPORT IMEPOTEA

SALOME EDWARD YUYA

anatangaza

kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S 1786/0032
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia

shule ya sekondary ya LUICHE mwaka 2014.

Yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Polisi taarifa KGI/RB/541/023.

kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  P0563-0273
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule/kituo TTC TABORA ya mwaka 2004
Yeyote Atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa PHO/DAR/KIN/6432/2023

TUPOKIGWE USAJE MWAKAPALA
anatangaza kupotea kwa passport yake
yenye No. TAE380648 iliyotelewa 15

January,2021 na kuisha muda wake 15
January 2031. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi:

Taarifa ya Polisi MBE/KYE/RB/253033
/2023.
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i Jenerali Nguema ateuliwa

India yaomba

Marekani
kuachia
fedha zake

MUMBAL, INDIA

NCHI ya India imeiomba Marekani
iruhusu kuachiwa kwa fedha zake
kiasi cha dola milioni 26, ambazo
ni za kampuni mbili zinazoendesha
biashara ya almasi.

Kulingana na taarifa za serikali
va India, ilieleza Marekani ilizizuia
fedha hizo kutokana na kampuni
hizo kudaiwa kufanya biashara na
kampuni ya almasi ya Russia inay-
oitwa Alrosa ambayo imewekewa
Vvikwazo.

Fedha hizo zilizuiliwa mwanzoni
mwa mwaka huu kufuatia vikwazo
vya Marekani dhidi ya kampuni
hiyo vilivyowekwa Aprili mwaka
2022 na ofisi ya hazina ya Mare-
kani inayodhibiti mali za Kigeni.

Baadhi ya wanachama wa kundi
la nchi tajiri la G7 walipitisha
vikwazo dhidi ya biashara ya al-
masi kwa kampuni za Russia. DW

Ulaya
waijadili
kuiwekea
vikwazo
Niger

TOLEDO, HISPANIA

MAWAZIRI wa Mambo ya Nje wa
Umoja wa Ulaya wanakutana mjini
Toledo nchini Hispania, kwa lengo
la kujadili hali inayoendelea katika
taifa la Niger.

MKuu wa sera za mambo ya nje
wa Umoja huo Joseph Borrell, atap-
endekeza juu ya vikwazo dhidi ya
waliohusika na mapinduzi ya kijeshi.

Borrell alisema uamuzi wa kuweka
vikwazo ambavyo vitakavyopit-
ishwa na Umoja huo unalenga
kwenda sambamba na hatua zozote
zitakazochukuliwa na nchi za kikan-
da za jumuiya ya kiuchumi ya Afrika
Magharibi (ECOWAS).

MKkuu huyo wa sera za nje, akizun-
gumza mbele ya waandishi habari
baada ya mkutano wa mawaziri wa
ulinzi juzi alisema watafuata njia ya
kujaribu kutekeleza vikwazo kama
ilivyoamuliwa na ECOWAS.

Pia alisema umoja huo unaweza
kufikiria kutoa msaada wa fedha
kwa HYPERLINK “https://www.
dw.com/sw/ecowas-yasema-la-kwa-
pendekezo-la-utawala-wa-kijeshi-
niger/a-66595327" ECOWAS iwapo
itataka kuingia kijeshi nchini Niger
na ikiwa itaomba msaada huo. DW

kuongoza Kijeshi Gabon

LIBREVILLE, GABON

VIONGOZI wa kijeshi wali-
ochukua madaraka baada
ya kuipindua serikali nchini
Gabon, wamemteua Jenerali
Brice Oligui Nguema kuwa
kiongozi wa mpito wa taifa
hilo la Afrika Magharibi.

Baada ya mapinduzi hayo
yaliyofanyika juzi, Jenerali
Nguema alionekana akibeb-
wa na wanajeshi wenzake
kama mshindi katika mitaa
mbalimbali ya mji mkuu wa
Libreville.

Rais Ali Bongo ambaye
amewekwa kizuizini, ame-

onekana kwenye video akiwa
nyumbani kwake akitoa wito
kwa marafiki zake duniani
kote wapige kelele kwa niaba
yake.

Mkazi mmoja wa Libreville

alizungumza na BBC kuhusu
mapinduzi hayo na kueleza
mwanzoni aliogopa, lakini
baadaye alihisi furaha.

“Niliogopa kwa sababu ya
kutambua kwamba ninaishi
kupitia mapinduzi, lakini
furaha ni kwa sababu tume-
kuwa tukingoja kwa muda
mrefu serikali hii kupinduli-
wa,” alisema.

Aliongeza “Mazingira ya
Libreville ni ya kipekee,
kuna furaha nyingi hatimaye
kukombolewa kutoka kwa
familia ya Bongo pamoja na
wasiwasi kidogo,”

Alisema, raia wa Gabon wa-
likuwa wakisema walifurahi
kumchagua mbwa badala ya
Bongo, na kwa namna fulani
wamefurahi.

“Tunafurahi kwa sababu
jeshi letu lilifanya hivi we-

nyewe na inatufanya tuhisi
kama tunaelekea kwenye su-
luhisho ambalo litamzingatia
kila mtu.” alisisitiza mkazi
huyo.

Wakati huo huo, Ufaransa,
Uingereza na Umoja wa Af-
rika zimelaani mapinduzi
ya kijeshi yaliyotokea nchini
Gabon na kuhimiza kuwepo
kwa suluhu ya amani katika
mzozo huo uliojitokeza baada
ya uchaguzi mkuu kufanyika
katika taifa hilo.

Katika taarifa kwa vyombo
vya habari, mwenyekiti wa
kamisheni ya Umoja wa Af-
rika, Moussa Faki, ameyataja
mapinduzi hayo ya kijeshi
kama ukiukaji wa wazi wa
sheria na mkataba wa Afrika
kuhusu uchaguzi, demokra-
sia na utawala.

Faki ametoa wito kwa jeshi

kuhakikisha usalama wa Rais
Ali Bongo, familia yake na
baadhi ya maofisa waliokuwa
wakimuhudumia.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa Antonio Guterres pia
amelaani mapinduzi hayo.

Kupitia taarifa, Guterres
ametoa wito kwa wahusika
wote kushiriki katika mazun-
gumzo jumuishi na kuhakiki-
sha kuwa utawala wa kisheria
na haki za binadamu zina-
heshimiwa.

Jeshi lilitwaa madaraka
nchini Gabon juzi baada ya
viongozi wa kijeshi walipo-
tangaza kwenye televisheni
ya kitaifa kuwa taasisi zote za
serikali na matokeo ya uch-
aguzi yamefutwa kutokana
na udanganyifu na kwamba
mipaka ya nchi hiyo imefung-
wa. BBC

Wafanyakazi wa kikosi cha uokoaji wakitafuta watu walioathirika ndani ya jengo la ghorofa katikati ya jiji la
Johannesburg, nchini Afrika Kusini jana. PICHA: REUTERS

Watu 73 wateketea kwa moto

JOHANNESBURG,
AFRIKA KUSINI

WATU 73 wamefariki du-
nia baada ya moto kuzuka na
kuteketeza jengo moja mjini
Johannesburg nchini Afrika
kusini jana.

Mamlaka nchini humo il-
isema watu wengine zaidi ya
40 wamejeruhiwa na kukim-
bizwa hospitali kwa ajili ya
matibabu.

Maofisa walisema haijafa-
hamika ni nini kilisababisha
moto huo katika jengo hilo la
ghorofa tano katikati mwa jiji.

Msemaji wa huduma za
dharura, Robert Mulaudzi,
aliambia BBC kwamba wa-
zima moto wamefanikiwa
kuwaokoa baadhi ya watu
waliokuwa ndani.

Alisema moto huo uliteket-
eza jengo hilo, na kwam-
ba msako wa kuwatafuta
waathiriwa wengine unaen-
delea.

Tunapanda ghorofa hadi
ghorofa tukitafuta watu au
kuokoa miili,” alisema Mu-
laudzi.

Video iliyotumwa katika
mtandao wa X, ambayo zama-

ni ilijulikana kama Twitter, na
Mulaudzi ilionyesha magari
ya zimamoto na ya kubebea
wagonjwa nje ya jengo hilo na
huku madirisha yakiwa yam-
eteketea.

Picha kutoka eneo la tukio
zilionyesha baadhi ya miili ili-
yofunikwa ikiwa imejipanga
karibu na jengo lililoungua.

Ripoti zinaonyesha wal-
iokuwa wakiishi ndani ya
jengo hilo walikuwa wahami-
aji kutoka mataifa mengine ya
Afrika.

Taarifa za ndani zilisema
kuwa eneo lilipo jengo hilo

ni kitongoji cha ndani ya jiji la
Johannesburg ambacho kina
sifa ya kuwa na majengo yali-
yotekwa nyara na wababe,
kama inavyojulikana na wa-
nanchi wa nchi hiyo.

Majengo hayo yalichuku-
liwa kinyume cha sheria na
wahamiaji wasio na vibali.

Baada ya tukio hilo la moto,
raia wengi wa Afrika Kusini
wamelaani mashambulizi
ya mtandaoni ya chuki dhidi
ya wageni ambayo baadhi
wameyatoa kwa waathiriwa
na majeruhi.

BBC
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DODOMA

YAIPANIA

Na Adam Fungamwango

IKOSI cha Dodoma

Jiji kimeingia kambini

jana kujiweka sawa

a mechi ya Ligi Kuu

Tanzania Bara dhidi ya Mtibwa

Sugar inayotarajiwa kuchezwa

Septemba 15, Uwanja wa Jam-
huri jijini Dodoma.

Kikosi hicho ambacho kime-
toka kupoteza mchezo wao uli-
opita wa ligi kuu dhidi ya Sim-
ba, kimepania kufanya vizuri
mbele ya wakata miwa hao wa
manungu, Morogoro.

Kocha Msaidizi wa Klabu

hiyo, Kassim Liogope amese-
ma wakiwa kambini kujiandaa
na mchezo huo wanatarajia
kucheza mechi mbili au tatu
za kirafiki ili kuwarudisha
wachezaji wao kwenye hali ya
upambanaji kwani watakua
wamekaa bila kucheza mchezo
wowote w akimashindano kwa
zaidi ya siku 24.

“Tayari tumeshaanza kambi
na maandalizi kwa ajili ya
mechi zijazo za ligi, tunajua
mechi yetu ya mwisho dhidi
ya Simba tulipoteza lakini hii
inayofuata dhidi ya Mtibwa
tunacheza nyumbani na sisi

YAINGIA

SUGAR

huwa hatupendi
tukiwa kwetu,

“Tuna siku kama 24 au 25 za
kusubiri, hivyo hatuwezi kukaa
hivihivi lazima tupate mechi
za kirafiki mbili au tatu ili ku-
warudisha wachezaji katika
hali yao ya kawaida,” alisema
Liogope.

Dodoma Jiji imecheza mechi
mbili za Ligi Kuu mpaka sasa
ikashinda moja mabao 2-1
dhidi ya Coastal Union na ku-
poteza mabao 2-0 dhidi ya
Simba na inashika nafasi ya
saba kwenye msimamo wa ligi
ikiwa na pointi tatu, mabao

kupoteza

mawili ya kufunga na kufung-
wa mabao matatu.

Wakati huo huo, dirisha la
usajili kwa klabu za Ligi Kuu
Tanzania Bara, Champion-
ship, First League na Ligi ya
Wanawake limefungwa jana
Agosti 31.

Kwa mujibu wa Shirikisho la
Mpira wa Miguu Nchini (TFF),
hakuna muda wa ziada wa kue-
ndelea na usajili.

Dirisha hilo lililofunguliwa
Julai Mosi lilizitaka klabu
zote kufanya usajili ndani ya
muda.

$
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Muogeleaji
mahiri, Collins
Saliboko (kulia),
akipokea
mfano wa
hundi ya dola
za Kimarekani
5,000 kutoka
kwa Mkurugen-
Zi wa Biashara
wa Kampuni ya
Sukari Kilomb-
ero (KSCL),
Fimbo Butallah,
Salaam mape-
ma wiki hii,
iliyotolewa na
KSCL kuchangia
sehemu ya ada
yvake, wakati
akijiandaa
kushiriki kozi
yva Usimamizi
wa Michezo
katika Chuo
Kikuu cha Indi-
anapolis, nchini
Marekani. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

CWT kuimarisha michezo kwa walimu

Na Renatha Msungu,
DODOMA

CHAMA cha Walimu Tan-
zania (CWT) kimejipanga
kuimarisha sekta ya michezo
kwa walimu nchi nzima ili
kuwaandaa kushiriki katika
mashindano mbalimbali ya
ndani na nje ya nchi.

Hayo yamebainishwa jana
na Makamu wa Rais wa CWT,
Suleiman  Komba, wakati
akiipokea timu ya walimu ya
Tanzania iliyotoka Botswana
ilikokuwa  ikishiriki  katika
mashindano ya michezo ya
umoja wa vyama vya walimu
wa nchi za Kusini mwa Afrika
(SATO).

Komba alisema idadi ya wal-
imu kutoka mikoa 16 walioen-
da kuiwakilisha Tanzania kati-
ka mashindano hayo ni ndogo,
hivyo watahakikisha wanapa-

ta idadi kubwa ya wawakilishi
hao kwa ajili ya mashindano
yajayo.

“ Lengo letu ni kuongeza
wigo wa ushiriki,tutahakikisha
mikoa yote inapata wawak-
ilishi ili kuongeza idadi ya
walimu walioenda Botswana
mwaka huu ifikie kubwa katika
mashindano yajayo,alisema
Komba.

Alisema kuna wakati rat-
iba za mashindano huwa ni
ngumu na inaweza kufanyika
michezo minne tofauti kwa
wakati mmoja katika viwanja
tofauti hali hiyo inawafanya
wakati mwingine kushindwa
kufanya vizuri kwa sababu ya
uchache wa wawakilishi.

Kutokana na hilo alisema
ndio maana wamejipanga ku-
panua wigo wa washiriki ka-
tika michuano ijayo ili kuwa na
timu kubwa ya washiriki am-

bao wanaweza kujigawa katika
michezo mbalimbali.

Kwa upande wake Mra-
tibu wa Shughuli za Chama
Kimataifa,Prosper Lubuva,
ameishukuru CWT kwa ku-
jipanga kuongeza idadi ya
wachezaji na bajetiili kuongeza
ufanisi zaidi katika michuano

ijayo.
Alisema wakifanya
hivyo,itawasaidia kukabili-

ana na changamoto mbalim-
bali ya upungufu wa idadi ya
wachezaji ili kuweza kugawa
wachezaji katika kila mchezo
ambao wanashiriki.

Alifafanua zaidi ya
kuwa,katika michuano ijayo
wamejipanga kuhakikisha wa-
naongeza idadi ya washiriki ili
kuwa na timu moja katika kila
mchezo ambao watapangwa
kushiriki  katika michuano
hiyo ambayo hufanyika kila

mwaka.

Kwa upande wake Mwalimu
Kabula Kazimoto mmoja wa
washiriki wa mashindano hayo
kutoka jijini Mwanza alisema,
ushiriki wa walimu ni muhimu
katika mashindano hayo huku
akisisitiza umuhimu wa kambi
katika kuhakikisha walimu wa-
napata muda zaidi wa maan-
dalizi.

Katika mashindano
hayo,CWT ilishika nafasi ya
Nne kati ya nchi 11 ambazo
zimeshiriki mashindano hayo
yaliyoanzishwa rasmi mwaka
1990 ambayo yalilenga kuwa-
saidia walimu kuimarisha afya,
kushirikiana na kujadili kwa
pamoja changamoto mbalim-
bali zinazowakabili.

Alisema mashindano hayo
kwa mara ya kwanza yalifanyi-
ka hapa nchini katika Jiji 1a Dar
es Salaam Mwaka 2016.

]
JKT Queens
yaapa kuvunja
rekodi ya Simba
Queens Ligi

yva Afrika

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kutwaa Ubingwa
wa Kombe la Afrika Mashariki
na Kati (CECAFA), Mkurugenzi
wa Ufundi wa JKT Queens,
Bakari Shime amesema wa-
takwenda kufanya maandalizi
kabambe ya kucheza Ligi ya
Mabingwa Afrika ili kuvuka
rekodi iliyowekwa na Simba
Queens msimu uliopita.

Akizungumza juzi nchini
Uganda mara baada ya timu
hiyo kutwaa ubingwa wa CE-
CAFA kwa kuibwaga CBE ya
Ethiopia kwa mikwaju 5-3 ya
penalti baada ya timu hizo
kutoka suluhu katika mechi
ya fainali iliyochezwa Uwanja
wa FUFA TC, Njeru nchini
Uganda, Shime alisema baada
ya kutwaa ubingwa huo
wamepata tiketi si ya kuiwak-
ilisha Tanzania tu kwenye Ligi
yva Mabingwa Afrika kwa wa-
nawake, bali ukanda wote wa
CECAFA, hivyo wanakwenda
kufanya maandalizi kabambe
ili wasiwaangushe watu wa
ukanda huo.

“Niwapongeze Watanzania
wote kwa ushindi huu, ni-
wapongeze viongozi, benchi
la ufundi na wachezaji, timu
yetu ilikuwa inacheza mechi
moja baada ya nyingine kul-
ingana na ubora wa timu tuli-
yokuwa tunacheza nayo, ka-
tika mechi hii wameonyesha
kiwango kikubwa sana hadi
kufanikiwa kuwa mabingwa,”
alisema Shime na kuongeza,

“Kwa sasa tumepata na-
fasi ya kuuwakilisha Ukanda
wa CECAFA kwenye Ligi ya
Mabingwa, tutarudi kukaa
chini kuangalia pale ambapo
tulitetereka tuparekebishe
ili tukienda tuvuke pale am-
bapo timu ya Tanzania ilifika
msimu uliopita,” alisema
Shime.

Naye kocha wa timu hiyo,
Ester Chabruma alisema hai-
kuwa kazi rahisi kutwaa ub-
ingwa wa CECAFA mbele ya
CBE ambayo ameitaja kuwa
ni moja kati ya timu bora
kwenye ukanda huu.

“Tumemaliza mechi yetu,
tunashukuru kwa kuchukua
ubingwa, mechi yetu ilikuwa
nzuri na yenye ushindani,
nilisema tangu awali CBE
ya Ethiopia ni timu nzuri na
kutakuwa na upinzani na
kweli imekuwa hivyo, la-
kini sisi tulikuwa bora zaidi,”
alisema Chabruma.

Hii ni mara ya pili kwa timu
ya Tanzania kutwaa ubingwa
wa CECAFA ambapo msimu
uliopita, Simba Queens ilitwaa
ubingwa huo kwa kuifunga
She Corporate ya Uganda bao
1-0 na kwenda kuuwakilisha
Ukanda wa CECAFA kwenye
michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika iliyochezwa nchini
Morocco ambako ilimaliza
kwenye nafasi ya nne.
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AL-ITTIHAD WAMKOMALIA SALAH

KLABU ya Al-Ittihad inaandaa dau la pauni milioni
118 kwa ajili ya Mohamed Salah, licha ya Liverpool
kusisitiza kwamba mshambuliaji huyo raia wa Misri
mwenye umri wa miaka 31 hauzwi. (Mail)

KLOPP ATACHUKIZWA

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp atakasirika iki-
wa timu hiyo itashawishiwa kukubali ofa ya Al-Ittihad
ya Saudia kwa ajili ya Mohamed Salah wakati tarehe
ya mwisho ya dirisha la uhamisho inapofungwa leo
[jumaa. (Star)

SPURS WAMFIKIRIA EZE

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kumnunua
mshambuliaji wa Crystal Palace, Eberechi Eze mwe-
nye umri wa miaka 25, baada ya uhamisho wa msham-
buliaji wa Nottingham Forest, Brennan Johnson mwe-
nye miaka 22, kukwama. (Independant)

AMRABAT NA MAN UNITED

MANCHESTER United inataka kusajili kiungo kabla
ya tarehe ya mwisho, huku mchezaji wa kimataifa
wa Morocco wa Fiorentina, Sofyan Amrabat mwenye
umri wa miaka 27, akiwa lengo lao kuu. (Mirror)

FIORENTINA IMEKATAA

KLABU ya Fiorentina imekataa ofa ya mkopo ya
Manchester United ya pauni milioni 1.7 kwa Sofyan
Amrabat lakini wanaweza kumuuza ikiwa watakuwa
na lengo la kumnunua moja kwa moja. (Mail)

HOJBJERG AWINDWA MAN

KLABU ya Manchester United pia imewasiliana na
Tottenham Hotspur kuhusu kumnunua kiungo wa kati
wa Denmark, Pierre-Emile Hojbjerg mwenye umri wa
miaka 28. (Sky Sports)

CHALOBAH AWINDWA

KLABU ya Bayern Munich imefanya mazungumzo
na Chelsea katika jitihada za kumsajili beki, Trevoh
Chalobah mwenye umri wa miaka 24. (Athletic)

TEDEN ATAKIWA LUTON

LUTON Town iko tayari kumsajili beki wa Manches-
ter United, Teden Mengi mwenye umri wa miaka 2I.
(Mail)

ODOI AKARIBIA FOREST

KLABU ya Nottingham Forest inakaribia kufikia
makubaliano ya kumchukua winga wa England, Cal-
lum Hudson-Odoi mwenye umri wa miaka 22 kutoka
Chelsea. (Guardian)

MCATEE ATAKIWA SHEFFIELD

KLABU ya Sheffield United inaongoza katika mbio
za kumsajili kiungo wa kati wa Manchester City na
England, James McAtee mwenye umri wa miaka 20
kwa kipindi cha pili cha mkopo katika klabu hiyo
baada ya kukaa Bramall Lane msimu uliopita. (Foot-
ball Insider)

KONATE AWINDWA SAUDIA

KLABU ya Al-
Ittthad imem-
pigia simu beki
wa Liverpool,
Mfaransa, Ibra-
him Konate
mwenye umri
wa miaka 24
kuhusu uweze-

kano wa kum-
sajili. (RMC
Sport)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETg
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FATI KUTUA

LONDON, England

SHAMBULIAJI wa His-

pania, Ansu Fati jana

alitarajiwa  kukamilisha

uhamisho wa mkopo wa
msimu mzima kwenda Brighton ku-
toka Barcelona.

Fati amekuwa hana namba ka
tika klabu ya Barcelona, am
bayo inahitaji kutengeneza

nafasi kwenye kikosi chao ili
kumsajili beki wa pembeni wa

Manchester City, Joao Cancelo

kwa mkopo.

Mkataba wa Brighton kwa

mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 20 haujumuishi kipengele cha
kumnunua moja kwa moja.
Tottenham pia walikuwa waki-
husishwa na Fati, lakini inafaha-
mika kuwa alifurahishwa na aina ya
uchezaji wa Brighton chini ya kocha,
Roberto de Zerbi.

Ikiwa mpango huo utakamilika
kama ilivyopangwa, itakuwa map-
induzi makubwa kwa Brighton,

BARCELONA

ULAYA

® ® ® Mshambuliaji huyo ame-
kuwa hana namba kwenye kikosi
cha mabingwa hao wa Hispania
ambao watatumia kuondoka
kwake ili kumsajili...

ambao watakuwa wakicheza soka
la Ulaya msimu huu kwa mara ya
kwanza wakiwa wamefuzu kwanye
Ligi ya Europa.

Fati, ambaye alizaliwa Guinea-
Bissau lakini alichagua kuiwakilisha
Hispania alikuwa sehemu ya kikosi
chao cha Kombe la Dunia mwaka
jana, anatazamwa na watu wengi
kama mmoja wa wachezaji chipuki-
zi wanaotegemewa zaidi kwenye
mchezo huo.

Mwaka 2021, alisaini mkataba
mpya na Barcelona hadi 2027 na
ulijumuisha kifungu cha ununuzi
cha euro bilioni moja.

Inaashiria mabadiliko makubwa

kutoka kwa Fati, ambaye hapo awali
alisita kuondoka katika klabu hiyo
ya Katalunya msimu huu wa joto.

Barca, wakala wake, Jorge
Mendes, na babake, Bori, wote
wamekuwa wakishinikiza ahamie
klabu nyingine kwa mwaka mmoja
mahali pengine ili kupata nafasi ya
kucheza.

Fati amekuwa akitokea benchi
katika michezo mitatu ya kwanza ya
Barca msimu huu lakini amekuwa
na shida kupata nafasi ya kucheza
kwenye kikosi cha kocha Xavi Her-
nandez tangu apone majeraha ya
muda mrefu kabla ya msimu wa
2022-23.
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LONDON, England

LABU ya Manches-

ter City imefikia

makubaliano ya mdo-

0 na Wolves juu ya

dili 1a pauni milioni 47.3 kum-
sajili kiungo Matheus Nunes.

Mkataba wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 25
haujakubaliwa rasmi lakini
ukikamilika, hakutakuwa na
nyongeza.

Ofa ya awali ya City kwa ajili
ya mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Ureno ilikataliwa wiki
iliyopita, huku Wolves waki-
aminika kutaka zaidi ya pauni
milioni 60.

Nunes amekuwa hayupo
mazoezini hivi karibuni baada
ya kuweka wazi kuwa anataka
kujiunga na kikosi hicho cha
kocha, Pep Guardiola.

Aidha, Wolves wamekubali
kumsajili kwa mkopo mche-

zaji wa kimataifa wa Man

City na England chini

y a
i
miaka \y
21, Tom- my

Doyle, kukiwa na cha-
guo la usajili wa kudumu wa
pauni milioni 4.3 ambao uta-
jumuisha kipengele cha kuuz-

4

wa kwa City.

Mikataba hii miwili ni to-
fauti na inakuja baada ya City
kukataa kufikia bei ya awali ya
Wolves ya pauni milioni 60
pamoja na kumnunua Nunes.

City walitaka kuimarisha
safu yao ya kiungo hata kabla
ya Kevin de Bruyne kupata
jeraha la misuli ya paja amba-
lo linaweza kumweka nje kwa
miezi minne.

Lucas Paqueta wa West
Ham alikuwa chaguo kabla ya
Mbrazil huyo mwenye umri
wa miaka 25 kuingia kwenye
mzozo na Chama Cha Soka
Cha England kwa ukiukwaji
wa sheria za kamari.

Kocha wa Wolves, Gary
O'Neil alisema baada ya ush-
indi wa Jumanne wa Kombe
la Carabao dhidi ya Black-
pool kwamba alitarajia Nunes
kusalia katika klabu hiyo
zaidi ya tarehe ya mwisho ya
uhamisho leo l[jumaa.

Klabu hiyo ya Midlands ilim-
sajili Nunes kwa mkataba wa
miaka mitano msimu uliopita
wa majira ya joto, na kulipa
pauni milioni 38 kwa Sporting
Lisbon.

Alikuwa mtu muhimu kati-
ka kipindi cha pili cha msimu
uliopita ambapo Wolves wali-
fanikiwa kukwepa kushuka
daraja, na kumaliza katika
nafasi ya 13 kwenye msimamo.

—

Balogun asaini mitano
Monaco kutoka Arsenal

LONDON, England

MONACO wamekamilisha usajili
wa pauni milioni 35 wa mshambuliaji
Folarin Balogun kutoka Arsenal kwa
mkataba wa miaka mitano.

Fowadi huyo wa Marekani mwenye
umri wa miaka 22 anarejea Ufaransa
baada ya kufunga mabao 22 kwa
mkopo akiwa Reims msimu uliopita.

Balogun hakuwa ameichezea Arse-
nal katika Ligi Kuu England mwanzo-
ni mwa msimu huu licha ya msham-
buliaji chaguo la kwanza Gabriel
Jesus kuwa majeruhi.

Alisaini mikataba ya kulipwa na
Arsenal akiwa na umri wa miaka 17
na alicheza mechi mbili za ligi kuu
wakati wake akiwa na klabu hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyowekwa

kwenye tovuti ya Arsenal ilisema:
“Tunamshukuru Folarin kwa mchan-
go wake kwa Arsenal, kupitia akade-
mi yetu kwenye kikosi cha kwanza,
na tunamtakia afya njema na furaha
katika sura yake mpya huko Mona-
co.”

Mzaliwa huyo wa New York, Ba-
logun alihamia London alipokuwa
mtoto na alikua kupitia mfumo wa
akademi ya Arsenal.

Alichezea timu za kundi la wa-
chezaji chini ya umri wa miaka 2I,
akicheza mechi 13 katika kiwango
hicho, kabla ya kuchagua kuchezea
Merekani kwenye timu ya wakubwa.

Balogun alikuwa na muda wa mko-
po kule Middlesbrough na Reims, na
alihusishwa na Chelsea kabla ya Ar-
senal kukubali ofa ya Monaco.
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HABARI MICHEZO

GAMONDI
MIPANGO

Na Saada Akida

na timu hiyo amefanikiwa kini kwa sasa amekuwa kuwa kwenye levo moja 03/09/2023|17:30 | GD Chaves vs Moreirense FC
OCHA wa yanga, kucheza mechi moja ya akifanya mazoezi ya peke ya utimamu ili kuweza 1.03/09/2023 | 1730 | Estoril Praia vs Boavista Porto
Miguel ~Gamondi kimashindano kabla ya ku-  yake kwa sababu nimetaka kwenda sawa na ratiba ya 12, 03/09/2023| 1730 |FC Basel 1893 vs FC Zarich
amesema kwa umia goti ambalo lilimpele-  afanye hivyo ili kuweza ku- mashindano yaliopo mbele 13. 03/09/2023| 18:00 [Stroemsgodset IF vs Staback IF
asa winga nyota kea arejee kwao Afrika rudisha utimamu kabla ya yetu, wiki moja ya mazoezi 14.03/09/2023|18:30 |IFK Norrkoping FK vs Djurgardens IF
wake Mahlatsi Makudub- Kusini kabla ya kurudi tena  kumrudisha katika kundila ya gym naamini itam- 15.03/09/202318:30 | Union Berlin vs RB Leipzig

ela ‘Skudu’ hayupo kwenye
mipango yake na amempa
programu maalum kwa
ajili ya kumuweka sawa
kabla hajaanza kumtumia
kwenye kikosi chake huku
akisema hakuna mchezaji
aliye juu ya timu.

Skudu alijiunga na Yanga
kwa mkataba wa miaka
miwili akitokea Mallumo

ambapo tangu amejiunga

nchini wiki iliyopita.

Akizungumza na Nipashe
jana, Gamondi alisema
ameamua kumpa program
maalum ya mazoezi kwa
ajili ya kurudisha utimamu
wake kutokana na majera-
ha aliyopata kabla kumju-
muisha kwenye mipango
yake ya michezo iliyopo
mbele yake.

ameshajiunga na timu la-

wachezaji wengine, najua
ni mchezaji mzuri lakini
siwezi kumrudisha moja
kwa moja kwa kuwa am-
etoka kwenye majeruhi na
hakuwa na timu,” alisema
gamondi na kuongeza,
“Naamini atarudisha
kiwango chake na kuwa
bora, ni mchezaji mzuri
lakini kitu kikubwa am-

lia kwa sasa ni wachezaji

rudisha kwenye hali yake
kimwili,” alisema Gamon-
di.

Gamondi alisema kwe-
nye timu yake anataka nid-
hamu na kujituma muda
wote na hakuna mchezaji
mkubwa zaidi ya timu na
muda wote amekuwa aki-
waambia hivyo wachezaji
wake mazoezini na hata

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

TAREHE
.02/09/2023

MUDA

19:30

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

Brighton & Hove Albion vs Newcastle United

.02/09/2023

19:45

Go Ahead Eagles vs SC Heerenveen

.02/09/2023

20:00

Portimonense SC vs Estrela Amadora

.03/09/2023

14:00

Glasgow Rangers vs Celtic Glasgow

. 03/09/2023

14:30

KAA Gent vs Club Brugge

. 03/09/2023

15:00

FC Andorra vs Tenerife CD

.03/09/2023

16:00

Kalmar FF vs Mjallby AIF

. 03/09/2023

17:00

Union Saint-Gilloise vs Royal Antwerp FC

. 03/09/2023

17:15

RCD Mallorca vs Athletic Bilbao

16.03/09/2023

19:30

KRC Genk vs RSC Anderlecht

17.03/09/2023

20:15

Royal Charleroi SC vs St. Truidense VV

MECHI ZA USHINDI

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 01/09/2023

MUDA GAMEID

NYUMBANI  SARE  UGENINI

MICHEZO 1 X 2

Daejeon Citizen vs Suwon City

Gallant ya Afrika Kusini “Skudu amerejea na bacho tunaweza kuanga- kwenye kambi yao.

Daegu vs Gangwon
AL Faiha vs Al Raed Club
Al Ahli Doha SC vs Al Gharafa SC

Sassuolo vs Verona

Fortuna Dusseldorf vs Karlsruher SC

Eintracht Braunschweig vs St. Pauli

Odense vs Vejle BK

Vikingur Gota vs AB Argir

Nancy vs Niort
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\Villefranche Sur Saone vs US Marignane

FC Rouen vs -Orleans

Cholet vs Epinal

Avranches vs Nimes

JOSTI, 2023

Alcorcon vs Racing Ferrol

Cadiz CF vs Villarreal

UMF Selfoss vs Grotta

Chateauroux vs Dijon

Helmond Sport vs Cambuur

Adanaspor vs Kocaelispor

Den Bosch vs Jong PSV

Sparta Rotterdam vs NEC Nijmegen

VVV Venlo vs De Graafschap

FC Oss vs Groningen
Al Ittihad Jeddah vs Al Hilal Riyadh

Slaven Belupo vs Lokomotiva Zagreb
AL Riyadh vs AL Akhdood

Rais, Dk. Samia Suluhu Hassan akizindua mradi wa ujenzi wa uwanja wa michezo kwa watoto wenye umri
chini ya miaka 18 utakaogharimu Shilingi Bilioni moja, katika eneo la Kibuteni, Kizimkazi, Kusini Unguja.
Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Camel Oil, Edha Abdallah ambao ndio wadhamini wakuu wa ujenzi
huo. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Maastricht vs Jong Ajax

Telstar vs FC Eindhoven

Jong Utrecht vs Roda Kerkrade|

Caykur Rizespor vs Fatih Karagumruk

Kasimpasa vs Trabzonspor

Emmen vs Dordrecht

Robertinho awaandalia ‘suprise’ Power Dynamos

FC Aarau vs Stade Nyonnais

“Tunataka kulinda utimamu mechi ya kwanza ya msimu wa FC Sion vs FC Baden
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nafasi zinazopatikana kwani
amegundua wanatengeneza
nyingi lakini wanashindwa kuzi-
tumia.

“Tumecheza mechi mbili za
ligi, ila mechi tulioshinda ma-
bao 2-0 tulikosa mabao mengi
tukiwa ndani ya boksi, Simba ni
timu kubwa inatakiwa kucheza

vizuri na kushinda mechi ikitumia
nafasi zinazopatikana, hilo tunali-

fanyia kazi,” alisema Robertinho.

Aidha, Robertinho alisema
kikosi chake kinatarajia kucheza
mechi mbili za kirafiki na kama
mambo yakienda vizuri huenda
kesho Jumamosi ikateremka
dimbani.

wa mwili na pumzi za wachezaji
wetu baada va ‘pre season’ ya
nchini Uturuki, kwa maana hiyo
nadhani tutakuwa na mechi kama
mbili za kirafiki, Jumamosi ijayo,
Jumatatu au Jumatano, na nafiki-
ri tutapata timu nzuri za kutu-
pima kwa sababu tuna michuano
mingi, Ligi ya Mabingwa tukiingia
hatua ya makundi na African
Super League tutakuwa na mechi
nyingi, kwa hiyo ni lazima tujian-
dae vizuri,” alisema.

Katika hatua nyingine uongozi
wa Simba upo kwenye mchakato
wa kutafuta nchini jirani au
sehemu sahihi ndani ya nchi kwa
ajili ya kwenda kuweka kambi
ya muda mfupi kabla ya kucheza

2023/24 ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika dhidi ya Power Dynamos ya
Zambia. Hatua hiyo ni kuhakiki-
sha wanaendelea kufanya vizuri
katika michuano ya kimataifa ili
na kufikia malengo yao msimu
huu ya angalau kucheza hatua
ya nudu fainali. Meneja Habari
na Mawasiliano wa klabu hiyo,
Ahmed Ally, alisema Kenya ni
moja ya nchi ambayo imekuwa
ikitajwa na menejimenti ili
kwenda nchini humo kuweka
kambi ya muda mfupi.

Simba itacheza na Power Dy-
namos Agosti 16 kwenye mchezo
wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa
Afrika kuwania nafasi ya kuingia
hatua ya makundi.

OH Leuven vs Kortrijk

Wexford Youths vs Finn Harps

Caernarfon Town vs Gap Connahs Quay

Cork City vs Sligo Rovers

Shelbourne vs St Patricks

Cobh Ramblers vs Treaty United

Roma vs AC Milan

Shamrock Rovers vs Bohemians FC

Drogheda Utd vs UCD Dublin

Waterford Utd vs Athlone Town

Nantes vs Marseille

Luton Town vs West Ham

FC Vizela vs Gil Vicente

Albacete Balompie vs Valladolid

Almeria vs Celta Vigo

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mshambuliaji wa Singida Big Stars, Morice Chuku akiwania mpira na beki wa Kitayosce (chini) huku
Marouf Tchakei akiangalia kwa karibu wakati timu hizo zilipoumana jana kwenye mchezo wa ligi Kuu
Tanzania Bara kwenye uwanja wa Liti Mkoani Singida. Timu hizo hazikufungana. PICHA: MTANDAO

Robertinho
awaandalia
‘suprise’ Power
Dynamos

Saada Akida na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Roberto Oliveira
‘Robertinho’ amesema tayari ameandaa mfumo
atakaotumia katika mechi ya mkondo wa kwan-
za ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Power
Dynamos utakaopigwa Septemba 16, Uwanja
wa Levy Mwanawasa, Ndola nchini Zambia na
atawashangaza wapinzani wake hao.

amesema watakwenda na mfumo wao ambao
anaamini utampa matokeo mazuri lakini wa-
takuwa na nidhamu kubwa kwenye mchezo huo
na watakachowapa Power Dynamos ni ‘Suprise’.

“Katika mechi yetu ya ugenini tutakwenda
kucheza tofauti na tutakavyocheza nyumbani,
huko tutakuwa na nidhamu kubwa ya ukabaji,
kutakuwa na msitari mmoja wa mabeki, mwing-
ine ni wa viungo wakabaji na viungo washam-
buliaji wote itabidi wacheze pamoja, tutacheza
kwa kukaribiana na kuufinya uwanja na kama
kwenye kushambulia tutakwenda kwa pamoja

a3 na kurejea haraka, baada ya hapo katika mechi
; "é ya marudiano tutaangalia nini tutafanya, lakini

nyumbani tutataka kucheza kwa uhuru kila

mchezaji akionyesha kipaji chake kwa sababu
soka si vita ila ni sanaa,” alisema Robertinho.

Aidha, kocha huyo alisema anaandaa mkakati
wa kuhakikisha wachezaji wake wanatumia
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Yanga yafichua siri ya kugawa ‘5G’

® ® ® Mashabiki waambiwa kinachotokea
sasa ni rasharasha tu, ubora wa benchi ni....

Na Adam Fungamwango

LABU ya Yanga imefichua siri ya

kupata ushindi wa mabao ma-

tano ‘5G’ kwenye michezo yake

itatu iliyopita kuwa ni ubora

na mbinu nyingi za benchi lao la ufundi

linaloongozwa na Kocha Mkuu, Miguel
gamondi.

Akizungumza na Nipashe jana,

Meneja wa klabu hiyo, Walter

Harrison alisema sababu ny

ingine ni usajili bora walioufan

ya kulingana na mahitaji ya

timu yao.

Alisema mashabiki na wananchama
wa klabu hiyo wanachokiona sasa ni
rasharasha kwani kikosi hicho hakijafi-
ka kwenye kiwango ambacho benchi la
ufundi linahitaji.

Walter alisema mabadiliko ya benchi la
ufundi pamoja na kuingiza damu mpya
kwenye kikosi hicho imekuwa chachu
ya mafanikio kwenye timu hiyo ndani ya
muda mfupi.

“Kiuhalisia hii ni Yanga tofauti na ya
msimu uliopita, ukiangalia kuna mabadi-
liko ya benchi la ufundi na ya wachezaji

kwa hiyo haiwezi ikafanana na ile, hiki
ambacho kimekuwa kikitokea ni ubora
ambao tumeweza kuwa nao kwa ma-
kocha wetu, kuanzia kocha mkuu na
wasaidizi wake na kila idara ya ufundi,
pamoja na viwango vya wachezaji am-
bao wamesajiliwa na klabu yetu, chini
ya Rais wetu, Injinia Hersi Said,” alisema
Harrison na kuongeza.

“Kinachoonekana ni kwamba viongozi
wetu wametuliza akili na kufanya usajili
wa watu sahihi wenye ubora wa juu wa-
naohitajika kwenye timu na mwisho wa
siku ndicho kinachotokea sasa hivi am-
bacho watu wanakishuhudia, tutaende-
lea kufanjya vizuri, yanga hii imeimarika
zaidi” alisema Meneja huyo.

Alisema pamoja na ushindi mnono
wanaoupata bado benchi la ufundi lin-
asema timu hiyo haijakaa vizuri na ku-
fikia ubora ambao wanauhitaji.

“Haya mnayoyaona sasa hivi bado, hii
timu haijakaa vizuri, haijafika kwenye

ubora tunaouhitaji na hii ni rasharasha
tu mvua itanyesha baadaye,” alitamba.

Aidha, aliwataka wanachama na
mashabiki kuendelea kuipa sapoti timu
ili iweze kufanya vyema na kuhifadhi
vikombe vyake ilivyovichukua msimu
uliopita.

“Mashabiki waendelee kutusapoti
kwani tunaahidi kufanya vizuri kwenye
Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa Afrika,
siwezi kusema tutakuwa tunashinda ma-
bao matano kila mechi, lakini tumejipan-
ga kuwaandaa wachezaji kwa ajili ya ku-
wapa ushindi na burudani pia,” alisema
meneja huyo wa Yanga.

Yanga ilishinda mabao matano katika
mechi tatu mfululizo, ikiichapa ASAS Ali
Sabieh Djibouti mabao 5-1 katika mechi
ya mkondo wa pili ya hatua ya awali
Ligi ya Mabingwa Afrika, ikashinda ma-
bao 5-0 katika mechi mbili za ligi kuu
ilizocheza dhidi ya KMC na JKT Tanzania.

Ushindi katika mechi hizo mbili umei-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

fanya yanga kukaa kileleni kwenye msi-
mamo wa ligi kuu ikiwa na pointi sita
lakini uwiano mkubwa wa mabao ya ku-
funga.

Yanga sasa inajiandaa kucheza mch-
ezo wake wa kwanza hatua ya kwanza ya
ligi ya mabingwa Afrika dhidi ya Al Mer-
reikh ya Sudan mchezo ambao wataan-
zia ugenini Septemba 16 kabla ya kurudi-

Kama itafanikiwa kuitupa nje timu
hiyo katika matokeo ya jumla, itatinga
hatua ya makundi ya michuano hiyo
mikubwa zaidi kwenye ngazi ya vilabu

Afrika.
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