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Viongozi wa dini wakemea utekaji, rushwa
Na Waandishi Wetu

MAHUBIRI ya mkesha wa Kris-
masi yametawaliwa na nasaha 
juu ya kulinda amani na upendo 
huku viongozi wa dini wakiwata-
ka watanzania kudhibiti na kuke-
mea vitendo vya rushwa, utekaji 
na uvunjifu wa amani kuelekea 
Uchaguzi Mkuu wa mwakani.

Akihutubia waamini wakato-
liki wakati wa mkesha jana katika 
Kanisa la Bikira Maria Malikia  wa 
Amani, Askofu wa Kanisa Katoliki 
Jimbo la Geita, Flaviani Kasala 
alisema sikukuu ya  Krisimasi 
inatakiwa kutumika na watan-
zania wote kujirudi kwa kukataa 
matendo maovu yanayoharibu 
taswira ya taifa.

Alisema matendo hayo ni 
pamoja na rushwa kwa kuwa wa-
tanzania wanaelekea katika Uch-
aguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na 
Madiwani, hivyo wakiendekeza 
rushwa, hakutapatikana viongozi 
walio na nia ya dhati ya kulitu-
mikia taifa.

Askofu Kasala alitolea mfano 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
uliofanyika mwaka huu nchini, 
akisisitiza kuwa ulionekana 
kuwa na dosari nyingi, ikiwamo 
watu kushawishiwa kwa rushwa. 
Alisema dosari hizo hazipaswi 
kujitokeza katika Uchaguzi Mkuu.

“Tusikubali kugawanywa wala 
kutenganishwa na wanasiasa 
pale tunapoelekea katika Uch-
aguzi Mkuu wa 2025 badala yake 
tudumishe amani, upendo na 
mshikamano,” alisema Askofu 
Kasala.

Kuhusu matukio ya utekaji, 
Askofu Kasala alisema ni ishara 
mbaya kwa taifa linaloaminika 
kuwa kisiwa cha amani, hivyo 
kuhimiza vitendo hivyo vidhibiti-
we na uchaguzi ufanyike kwa 
amani na utulivu.

Aliwataka waamini wa kanisa 
hilo kuhakikisha wanakuwa 
mstari wa mbele kudumisha 
amani, upendo, mshikamano na 
kuheshimiana wakati wote kama 
maandiko matakatifu yanavyoe-
lekeza.

Alisema kuwa kupitia sikukuu 
ya Krisimas ya kumbukizi ya ku-
zaliwa Yesu Kristo, ni vyema kila 
mmoja akajiuliza na kutafakari 
na kwenda kutenda mema yanay-

ompendeza Mungu.
Askofu wa Kanisa Katoliki 

Jimbo la Rulenge Ngara, Severine 
Niwemugizi, katika salamu zake 
za Krismasi, alisema sherehe hizo 
si tu za wakatoliki au madhehebu 
mengine yanayosherehekea, bali 
zinamhusu kila mmoja kutokana 
na imani ya ukombozi iliyozaliwa 
katika Kristo kwa watu wote.

“Kristo ni nuru inayotuangazia 
sisi ili na sisi tuiangaze kwa wen-
gine na nuru hiyo inaangazwa 
kwa wote pamoja na madhehebu 
mengine kwani yeye hakuwapo 
kwa wale wanaompenda bali 
wote kwani alimwaga damu yake 
ili wote tusamehewe dhambi,” 
alisema Askofu Niwemugizi.

Alisema kuwa katika kujitoa 
ni lazima kujitoa kwa watu wote, 
akitolea mfano katika mahubiri 
kuwa kutoa kwa rafiki tu hakuna 
ulichokifanya bali kwa wote we-
nye uhitaji.

Mkoani Mwanza, Paroko Msaid-
izi wa Kanisa Katoliki la Mtakatifu 
Karoli Luhanga, Nyegezi Jimbo 
Kuu la Mwanza, Switbert Massao 
alisema anapozaliwa Mfalme wa 
Amani, iko haja kila mtanzania 
kujiuliza kama kuna amani na ku-
chukua hatua.

Padri Massao alisema kama 
taifa watu wamejawa na mawazo 
mbalimbali ambayo yanadhihiri-
sha kupungua kwa hali ya amani 
kwa mtu mmoja mmoja na taifa 
kwa ujumla.

“Mtu anatoka nyumbani ana-
baki anawaza ‘nguo zangu ni-
meziacha kwenye kamba, sijuhi 
nitazikuta’, mwingine anatembea 
anawaza ‘sijui mume/mke kwa 
sasa yuko wapi na anafanya nini’.

“Huo ni wivu na kutokuamini-
ana, yote hayo yakiwamo na 
mambo ya wizi, utekaji na vita 
yanamfanya mtu kukosa amani 
kutokana na ulimwengu wa sasa 
kuwa wa kutisha kwa kila mtu,” 
alisema Padri Massao.

Alisema iko haja kuhakikisha 
kunakuwa na amani nchini na 
kwenye familia, akisisitiza kuwa 
nyumba yenye amani inapata 
wageni, lakini ili yenye vurugu 
hakuna mgeni atakayetamani 
kuisogelea.

“Tuhakikishe tunachukua 
baraka za kuzaliwa kwa Kristo 
kwa kuishi na kudumisha amani 

na upendo kwani Kristo ni wa 
amani, upendo na baraka,” alise-
ma Padri Massao.

Paroko wa Kanisa Katoliki 
Ngokolo, mjini Shinyanga, Adolf  
Kamandagu, akihutubia waamini 
katika Kanisa Kuu la Mama Mwe-
nye Huruma Ngokolo, aliwasisiti-
za watanzania kuendelea kudum-
isha amani ya nchi.

Alisema chimbuko la amani ni 
Yesu Kristo ambaye alizaliwa kwa 
ajili ya kukomboa ulimwengu am-
bao ulikuwa umeanguka dham-
bini, hivyo ni vyema wanadamu 
wote wakaenzi amani hiyo.

“Yesu amezaliwa awe mbara-
ka kwetu, na ndiye mfalme wa 
amani. Tusheherekee sikukuu ya 
Krismasi kwa amani, tuendelee 
kuomba baraka katika nchi yetu, 
na amani iendelee kudumu,” 
alisema Paroko Makandagu.

Pia aliwataka watanzania 
warudishe uhusiano wao na 
Mungu wao, na kuacha kutenda 
mambo maovu, bali wapendane, 
wasiendekeze chuki, viburi na 
wasitawaliwe na tamaa za kidu-
nia.

Paroko wa Kanisa Katoliki 
Parokia ya Yesu Kristo Mchungaji 
Mwema iliyoko Kata ya Buhanda, 
Manispaa ya Kigoma Ujiji,  Achiles 
Charukula, alisema si kila ugumu 
wa maisha unasababishwa na 
laana kutoka kwa Mungu au wa-
zazi, bali ni mpango wa Mungu 
katika kumwinua mja wake.

Padri Charukula alisema ka-
tika kutilitambua hilo ni vyema 
waamini wa kanisa hilo pamoja 
na watanzania wote kumrejea 
Mungu wakati wote na si ku-
hangaishwa na matatizo pamoja 
na mahitaji ya jambo fulani.

“Ukiwa mnyenyekevu na msta-
himilivu katika matatizo ni kipi-
mo cha Mungu juu ya uvumilivu 
wako na wala si laana wala nini, 
hivyo yeye ndiye ataruhusu upate 
kile kilicho chema kwa ajili yako,” 
alisema Padri Charukula.

Alisema kipindi kigumu katika 
maisha kiwe chachu ya kumtafu-
ta Mungu na kujua kusudi lake 
ndani ya mtu badala ya kulala-
mika na kwamba katika kipindi 
hicho utukufu wa Mungu huone-
kana.

Padri huyo pia alitoa wito 
kwa wanaume wenye familia 

kutozikimbia pale maisha yan-
apobadilika na kuwa magumu 
badala yake uwe ni wakati ambao 
watashikamana kama ambavyo 
Yusufu alishikamana na mkewe 
Mariam katika kipindi kigumu 
cha kuzaliwa kwa Yesu Krito 
mkombozi.

Kiongozi huyo wa kiroho pia 
aliwataka wanawake wote walio 
na ujauzito, wautunze kwa kula 
chakula bora na kufanya mazoezi 
kwa ajili ya kumtunza mtoto aliye 
tumboni kwa kuwa hakuna mwa-
namke anayejua amebeba mtoto 
mwenye hatima gani.

MAKAMU WA RAIS
MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 

Mpango na mkewe, Mama Mbon-
impaye Mpango jana waliungana 
na waumini wa Kanisa Katoliki 
Parokia ya Mwenyeheri Maria 
Theresa Ledochowska, Kiwanja 
cha Ndege, mkoani Dodoma ka-
tika ibada ya sikukuu ya Krismasi. 

Akitoa salamu za sikukuu ya 
Krismasi kupitia kwa waumini 
hao, Makamu wa Rais aliungana 
na Rais Samia Suluhu Hassan 
kuwatakia wakristo na wananchi 
wote heri ya sikukuu ya Krismasi.

Aliwataka watanzania kush-
eherekea sikukuu kwa amani na 
utulivu pamoja na kujitoa kusaid-
ia wale wasio na uwezo.

Makamu wa Rais pia alitoa wito 
kwa watanzania kutumia sikukuu 
ya Krismasi kutafakari juu ya 
malezi ya watoto majumbani kwa 
kuwaepusha na vitendo vya uka-
tili wanavyopitia.

Alisema ni vyema kutafakari 
nafasi ya watoto katika taifa kwa 
kuwapelekea tumaini, amani, up-
endo na furaha. 

Makamu wa Rais pia alitoa rai 
kwa vyombo vya usalama kusi-
mamia vyema sheria za usalama 
barabarani ili watanzania wash-
erehekee sikukuu kwa amani.

*Imeandaliwa na Alphonce  
Kabilondo (GEITA),  Dan-
iel Limbe (CHATO), Marco 
Maduhu (SHINYANGA), Ad-
ela Madyane (KIGOMA), Vitus 
Audax (MWANZA).

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Shoo alia na 
‘wapangaji 
wabaya 
moyoni’
Na Godfrey Mushi, 
MOSHI

ASKOFU wa Dayosisi 
ya Kaskazini ya Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT), Dk. Fred-
erick Shoo (pichani chini)
amewataka watanzania 
kuwaondoa katika moyo 
aliowaita “wapangaji 
wabaya”, akihadharisha 
hata ukiwa na mali nyingi 
na maarifa mengi, kama 
unao wapangaji hao “ni 
kazi bure”.

Amesema matokeo 
yake si furaha, ni kuishia 
kwenye uchungu, kukata 
tamaa na kuchukiana.

Dk. Shoo alikuwa 
akizungumza jana katika 
ibada ya sikukuu ya Kris-
masi iliyofanyika Kanisa 
Kuu la Usharika wa 
Moshi Mjini (Cathedral).

Katika mahubiri yake, 
Askofu Dk. Shoo alisema: 
“Toa wapangaji wabaya 
moyoni mwako, ambao 
wanamzuia Yesu asiingie 
na asiwe na nafasi katika 
maisha yako yote.

“Iwe ni kiburi, iwe ni 
majivuno, iwe ni uchoyo, 
iwe ni ubinafsi, iwe ni 
tabia mbaya za kum-
chukiza Mungu. Hawa 
ni wapangaji wabaya 
umewaweka katika moyo 
wako.

“Inawezekana hata ku-
kosa imani ya kweli kwa 
Mungu umwaminie. Mali 
nyingi, maarifa mengi, 
kama umeweka wapan-
gaji wabaya inakuwa ni 
kazi bure. Matokeo yake 
ni si furaha, ni kuishia 
kwenye uchungu, kugom-
bana, kukata tamaa na 
kuchukiana.”

Zaidi Askofu Dk. Shoo 
alionya kuwa pasipo 
Yesu, hayo yote wanayo-
kumbatia, hatma yake ni 
uchungu na kuangamia.

Makamu wa Rais 
Dk Philip Mpango 
na Mkewe Mama 
Mbonimpaye 
Mpango wak-
ishiriki Ibada 
ya Sikukuu ya 
Krismasi ka-
tika Kanisa 
Katoliki Parokia 
ya  wenyeheri 
Maria Theresa 
Ledochowska Ki-
wanja cha Ndege 
Dodoma jana. 
PICHA: OFISI YA 
MAKAMU WA 
RAIS
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Askofu Amani akemea kuuana 
na ‘michepuko’ kwa wanandoa
Na Waandishi Wetu, ARU-
SHA

ASKOFU Mkuu wa Jimbo Kuu 
Katoliki la Arusha, Isaack Amani 
amewataka wanandoa kuacha 
tabia ya kuangamizana kwa kuua 
kwa kukosa upendo.

Pia amewataka wanandoa 
kuacha tabia ya kuendekeza 
michepuko” kwa kuwa kufanya 
hivyo ni kukosa upendo.

Askofu Amani alikemea hayo 
jana usiku wakati wa misa ya 
mkesha wa Sikukuu ya Krimasi 
iliyofanyika katika Parokia ya 
Tokeo la Bwana iliyoko Burka, 
jijini hapa.

Aliwataka wanandoa kuacha 
visa na ugomvi unaosababisha 
baadhi yao kuangamizana kwa 
kutoa roho kwa namna tofauti.

Askofu Amani alisema mo-
jawapo ya sababu za kuangami-
zana ni kukosa upendo ndani 
ya ndoa na kuwasababisha 
kuchepuka, kuamsha hasira na 
kuchukua hatua za kuuana.

Vilevile, aliwataka watoto kua-
cha tabia ya kuwahisi wazazi wao 
kuwa ni wachawi na badala yake 
kufuata kwa umakini amri za 
Mungu za kuwapenda wazazi na 
kuwaheshimu.

Mahubiri Krismasi yabeba 
ajenda Uchaguzi Mkuu, 
malezi ya watoto 

Na Mwandishi Wetu

MAHUBIRI ya mkesha wa 
Krismas katika mikoa ya 
Mbeya, Njombe na Man-
yara yamebeba ajenda ya 
kuhamasisha kuheshimu 
demokrasia wakati wa 
Uchaguzi Mkuu mwakani na 
malezi bora ya watoto.

Padri wa Parokia ya 
Mtakatifu Bhakita In-
yala Jimbo Kuu Katoliki la 
Mbeya, Mario Luoga aliwa-
taka wanasiasa kuheshimi-
ana na kuzingatia haki 
ya kidemokrasia wakati 
wa uchaguzi ili kuepuka 
migogoro isiyokuwa na 
maana.

Alisema amani ya nchi 
inatakiwa kulindwa wakati 
wote lakini katika kipindi 
cha mchakato wa uchaguzi 
ni cha kufanya maombi 
kwa kuwa ndicho kip-
indi ambacho wanasiasa 
wanaweza kuwavuruga 
wananchi.

“Wakati utakapofika tut-
aomba sana haki itendeke 
kwa watu wote, sisi wakris-
to tunatakiwa kuliombea 
taifa ili livuke salama 
kwenye kipindi hicho, lakini 
wanasiasa wakitenda haki 
tunaamini kwamba hakuna 
kitakachoharibika,” alisema 
Padri Luoga.

Askofu wa Jimbo Katoliki 
Njombe, Eusabio Kyando 
ameitaka jamii kuacha ku-
jichukulia sheria mkononi 
badala yake watunze uhai 
wao na wa watu wengine.

Askofu Kyando aliyasema 
hayo jana wakati misa 
takatifu ya sikukuu ya 
Krismasi iliyofanyika katika 
Kanisa la Mtakatifu Joseph 
Jimbo Katoliki Njombe.

Alisema watu wanaona ni 
rahisi kupoteza maisha ya 
watu wengine, jambo am-
balo ni dhambi hata mbele 
ya Mungu kwa kuchukua 
mamlaka yake ya uumbaji.

“Katika ulimwengu huu 
ambao mambo mengi yana-
jitokeza na ni Mungu pekee 
anayeweza kumchukua mtu 
na kumrudisha kwake.

“Sisi wanadamu wajibu 
wetu ni mmoja -- kum-
shukuru Mungu kwa zawadi 
ya uhai lakini pia kutunza 
dhamana ya uhai wako na 
uhai wa mwingine,” alisema 
Askofu Kyando.

Askofu huyo alisema 
yapo mambo mengi yana-
tokea hata wakati mwing-
ine watoto kupotea na 

kuuawa katika mazingira 
ambayo hayaeleweki na 
mengine yanasabishwa na 
imani za kishirikina.

“Mambo mengine mengi 
ambayo yanatupelekea 
kuingia huko ni dhambi. 
Tunatenda dhambi mbele 
ya Mwenyezi Mungu na 
hata kwa sababu yoyote 
ile, unaweza kuwa nayo, 
huna ruhusa ya kutoa uhai 
wa mtu,” alisema Askofu 
Kyando.

Askofu Kyando alisema 
hata waraka aliotoa Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, An-
thony Mtaka kuwa na lishe 
bora ni wajibu wao ku-
hakikisha wanatunza mwili.

Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe, Mtaka, baada ya 
ibada hiyo alisema kuwa 
baada ya waraka huo, 
anatamani ujumbe uwafikie 
wananchi wote wa mkoa 
huo.

“Katika mwezi huu wa 
Desemba kumekuwa na 
visa vingi sana vya watu 
wa Njombe kujiua, ku-
poteza maisha ya wenzao. 
Kama ulivyosema, hakuna 
mwenye haki hiyo kwa 
sababu uhai ni zawadi 
kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu,” alisema Mtaka.

Mkoani Manyara, Askofu 
wa Kanisa Katoliki Jimbo 
la Mbulu, Antony Lagwen, 
ameitaka jamii kuombea 
amani ya nchi kipindi 
ambacho wananchi wanaji-
andaa kwa Uchaguzi Mkuu.

Alitoa rai hiyo jana usiku 
wakati wa mkesha wa Noeli 
alipokuwa kwenye misa ya 
kuzaliwa kwa Yesu Kristo.

Alisema maandalizi ya 
Uchaguzi Mkuu yanapaswa 
kufanyika kwa kuzingatia 
demokrasia na kuchagua 
viongozi wanaotanguliza 
maslahi ya wananchi na 
maendeleo.

Kiongozi huyo wa kiroho 
aliwataka watu wawe bora 
katika maisha ya kiroho 
na kufanya ubunifu wa 
kuboresha maisha yao 
kiroho.

Alitumia fursa hiyo 
kukemea ukatili unaende-
lea katika jamii, akisisitiza 
kuepukana nao ili watu wa-
fanye shughuli za maende-
leo bila kuwa na maumivu 
ya miili na mioyo.

*Imeandaliwa na Nebart 
Msokwa (MBEYA), Eliza-
beth John (NJOMBE) na 
Jaliwason Jasson (MBULU).

“Matokeo 
ya kukosa 
upendo, 
kuchepuka, 
kuuana, 
ubinafsi na 
uchawi ni 
ukatili wa 
hali ya juu 
ambao hau-
jengi kabisa 
taifa lenye 
nguvu. Yesu 
amezaliwa 
kwa ajili 
yetu...

Viongozi wa 
taasisi ya Nyan-
saho Foundation 
ya mjini Mugumu 
wilayani Serengeti 
mkoani Mara, 
wakiwa na wa-
toto wanaoishi 
katika mazingira 
magumu wa Kituo 
cha Kanisa Katoliki 
Bunda, baada ya 
kuwapa zawadi za 
Krismasi PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

“Matokeo ya 
kukosa upendo, 
kuchepuka, ku-
uana, ubinafsi na 
uchawi ni uka-
tili wa hali ya juu 
ambao haujengi 
kabisa taifa le-
nye nguvu. Yesu 
amezaliwa kwa 
ajili yetu, ameleta 
upendo wa Mun-
gu tuuishi ili ku-
leta amani na ma-
patano miongoni 
mwetu,” alisema.

Vilevile Askofu 
Amani ameele-
keza familia zie-
puka kuepuka kuwa vichaka vya 
kuficha uhalifu na kuumizana ili 
kuishi maisha ya Yesu Kristo.

Alielekeza hayo jana asubuhi 
jijini Arusha wakati wa mahuburi 
ya maadhimisho ya Misa ya Kris-
masi iliyofanyika katika Kanisa la 
Mtakatifu Theresia wa Mtoto wa 
Yesu. 

“Familiya inatakiwa kuwa ma-
hali salama pa kustahimili, kuji-
funza utu, kazi na kuheshimiana 
na kupeana msamaha, haya ndio 
mambo ya msingi kitika familia, 
si kichaka cha kuficha uhalifu na 
kuumizana,” alisema.

Alisema ukatili wa majumbani 
kwenye familia umeenea kote 
nchini na dunian, utamaduni wa 
kufichiana siri kwenye ukoo kisa 
kutoaibisha na kuogopa kutumia 
sheria unasababisha kuficha 
uhalifu na ukatili katika familia.

Alishauri watu kujenga utama-
duni wa kutumia vyombo vya 
sheria kutatua migogoro inayoji-
tokea badala ya kumalizana kiu-
koo kwa lengo la kuficha uhalifu.

Askofu Amani alisema sikukuu 
ya Krismasi ni fursa kwa wafanya-
biashara na huleta furaha, hivyo 
itumike vyema kuleta amani.

“Utasikia nyimbo zinaimbwa 
madukani, vyombo vya usafiri na 
wafanyabiashara wanapata fursa 
ya kuuza vitu mbalimbali, hivyo 
kila mtu anapata furaha. Tuitum-
ie kuendeleza furaha na amani,” 

alisema.
Pia aliwaasa waumini hao ku-

kataa tamaa katika maisha yao, 
badala yake kila mmoja ahakik-
ishe anaishi kwa haki katika ul-
imwengu wa sasa.

Alitumia mahubiri hayo ku-
waasa vijana wanapojiandaa kwa 
maisha, wajipe muda wa kujifun-
za stadi za maisha na hasa kazi 
wanazohitaji.

“Unakuta kijana anaomba kazi, 
ukimwuliza ‘kazi gani?” anajibu 
‘yoyote’. Nimwuliza kudeki un-
aweza ‘siwezi’, kupika ‘siwezi’. 
Sasa unashindwa kumwelewa. 
Ninaomba watumie muda kujita-
fakari si kwenda haraka haraka.

“Hata kwa baadhi ya mabinti 
unakuta anataka kuingia katika 
ndoa lakini hajajiandaa kuwa 
katika ndoa, matokeo yake anain-
gia katika ndoa inavunjika siku 
mbili kwa sababu hajajiandaa 
wala hajajipa muda kujitafakari,” 
alisema.

Askofu huyo pia alisema jamii 
inapita katika changamoto ya 
rushwa na Ukimwi ambao una-
sambaa kwa kasi aliyoita “ya 
ajabu”.

Alisema kwa sasa rushwa im-
ekuwa jambo la lazima, watu hu-
nyimwa haki kwa kukataa kutoa 
chochote na inaweza kugharimu 
hata maisha ya mtu kwa kukataa 
kutoa rushwa.

Kwa upande wa maambukizi 
ya Virusi vya Ukimwi (VVU), 
Askofu Amani alisema yanazidi 
kusambaa katika jamii kwa saba-
bu ya kujiachia kwa tamaa.

“Hii inasababishwa na marafiki 
wanaishi kama watu wa ndoa na 
wachumba wanaishi kama watu 
wa ndoa. Hii ni tamaa! Neno lin-
atuasa usizifuate tamaa za mwili, 
bali jizuie na tamaa mbaya, ili 
tuishi kwa amani na furaha,” al-
ionya. 

*Imeandaliwa na Daniel 
Sabuni na Cynthia Mwilolezi 

Kwa maoni: +255 677 020 701 
Email: customerrelations@
guardian.co.tz

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetu
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HABARI KITAIFA

‘Serikali ifanyie kazi dosari za  
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa’
Na Jenifer Gilla

ASKOFU wa Kanisa la Ki-
injili ya Kilutheri Tanzania 
( KKKT) Dayosisi ya Iringa, 
Dk. Blaston Gavile amei-
taka serikali kufanyia kazi 
changamoto zilizojitokeza 
katika Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa ili zisijitokeze kati-
ka Uchaguzi Mkuu unaota-
rajiwa kufanyika mwakani. 

Alisema hayo jana waka-
ti wa ibada ya sikukuu ya 
Krismasi  iliyofanyika Kani-
sa Kuu la KKKT Usharika 
wa Iringa.

Alisema changamoto zi-
lizojitokeza katika Uchagu-
zi wa Serikali za Mitaa uli-
ofanyika Novemba mwaka 
huu, zinapaswa kufanyiwa 
kazi na wahusika wa pande 
zote ili zisijirudie na uch-
aguzi ujao uwe wa haki na 
amani.  

Aliwakumbusha wa-
tanzania umuhimu wa 
kuombea Uchaguzi Mkuu 
unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba mwakani ili Mungu 
awaletee viongozi wenye 
sifa na wanaohitajika kwa 
majira na nyakati zilizopo.

Kiongozi huyo wa kiroho 
aliwasisitiza wananchi kuji-
tokeza    kugombea nafasi        
mbalimbali zitakazoku-
wapo na      kupiga kura 
kwa kufuata    miongozo ya 
tume.

“Haki na amani vitawale 
katika Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2025 na si vingi-
nevyo,” alisema na ku-
wapongeza watanzania 
kwa Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa uliofanyika No-
vemba mwaka huu, aki-
amini kuwa kila mmoja ali-
tumia haki yake ya kikatiba 
kushiriki tukio hilo.

“Wale ambao wamech-

aguliwa katika nafasi 
mbalimbali na wale 
ambao hawajach-
aguliwa, wote tu-
ungane pamoja ku-
jenga nchi yetu hii,” 
alihimiza.

Askofu huyo 
alishauri serikali 
iweke mazingira ma-
zuri kwa  wakulima 
na wafanyabiashara 
wadogo nchini ili 
wafanye kazi zao ka-
tika mazingira sala-
ma, yaliyopangwa 
na yenye kuwaletea 
uhakika wa kesho 
ya maisha yao kwa 
kuwa wao ndiyo 
kundi kubwa zaidi nchini.

Alikumbusha serikali 
kutimiza ahadi ya bima ya 
afya kwa watu wote ili iwa-
saidie watanzania ambao 
wengi hawana uwezo wa 
kumudu gharama za mat-
ibabu kwa ngazi ya mtu 
mmoja hadi familia kuto-
kana na vipato vyao kuwa 
vidogo.

Pia alitoa wito kwa seri-
kali kuwasaidia wakulima 
mbegu za muda mfupi ili 
kuwapo chakula cha kuto-
sha kwa kuwa kuna  dalili 
kuwa hali ya mvua ya sasa 
haitokidhi haja ya wakuli-
ma wa mazao ya muda 
mrefu kama ilivyozoeleka.

Askofu Dk. Gavile pia 
alikemea vitendo vya uka-
tili vinavyoendelea nchini 
hasa Iringa ambao ni mion-
goni mwa mikoa yenye 
matukio mengi ya ukatili 
nchini.

Vilevile, alikemea viten-
do vinavyoashiria imani 
ya kishirikina katika jamii, 
ukiwamo uvunjaji nazi 
barabarani, ubakaji wa wa-
toto na ulawiti.

“Hivi ni vitendo 
vya aibu na ud-
halilishaji kijinsia 
kwa namna mbal-
imbali, ni dalili 
za watu wasio na 
Mungu, ambao 
hawajastaarabika, 
tukemee tabia hizi 
kwa njia zote kwa 
sala na mifumo 
yetu,” alihimiza.

Askofu Gavile 
pia aliwataka wa-
tanzania kupun-
guza muda wa 
sherehe na stare-
he ili watumie 
muda mwingi ku-
fanya kazi kwa bi-

dii ili kujiletea maendeleo. 
Alimpomgeza Rais Sa-

mia Suluhu Hassan na 
wasaidizi wake kwa uon-
gozi mzuri na kazi kubwa 
anazofanya, ukiwamo 
uwekezaji mkubwa wa mi-
radi kama vile Bwawa la 
Kuzalisha Umeme la Mwal-
imu Nyerere, na reli ya kisa-
sa (SGR) na kurudishwa 
vifurushi vya bima ya afya 
kwa watoto, maarufu Toto 
Afya Kadi.

“Niwasihi watanzania 
wenzangu, tulinde miradi 
hii na kuitunza ili ije iwanu-
faishe na watu wa vizazi 
vijavyo,” alisema Askofu 
Gavile.

Akihubiri katika ibada 
hiyo, Askofu wa Kanisa Kuu 
la Kilutheri Anglikana Day-
osisi ya Ruaha, Dk. Joseph 
Mgomi, aliwataka waumini 
wa kikristo kujifunza kupi-
tia maisha ya wazazi wake 
Yesu, Mariam na Yusufu 
tangu Mariam alipopata 
ujauzito kabla ya kushiriki 
tendo na mchumba wake. 

Alisema kama ingekuwa 
ni maisha ya kawaida, pen-

gine wawili hao wangeten-
gana lakini kwa kuwa wa-
likuwa wakiisikia sauti ya 
Mungu na kuitii waliende-
lea na uhusiano wao mpa-
ka walipomzaa mkombozi 
wa ulimwengu.

Alisema hata mazingira 
ya kuzaliwa mtoto yali-
kuwa magumu kwa kuwa 
alizaliwa katika zizi la 
ng’ombe lenye mazingira 
machafu, lakini ilipaswa 
kuwa hivyo kwa sababu ni 
mpango wa Mungu.

Alisema kuna wakati 
binadamu wanapopitia 
changamoto, wanajilaumu 
na kusema kuwa pengine 
wamemkosea Mungu au 
anawaonea kwa kuwa 
wamekosa uaminifu 
kwake.

Katibu Mkuu wa Jumuiya 
ya Kikristo Tanzania (CCT), 
Mchungaji Canon Mato-
nya aliwaomba watanzania 
kusherehekea sikukuu 
hiyo kwa furaha na amani 
na kila mmoja amheshimu 
mwenzake kwa kuwa ame-
unbwa na Mungu. 

Mgeni Maalumu Jesca 
Msavatavangu, Mbunge wa 
Iringa Mjini, aliwashukuru 
viongozi wa dini kwa kue-
ndelea kuliombea taifa na 
viongozi wakuu wa serikali, 
akiwamo Rais Samia.

Aliwakumbusha waumi-
ni kutambua dhumuni la 
wao kuwapo duniani kama 
Mungu alivyowaelekeza 
-- kutawala, kuzaliana na 
kutii.

Aliwakumbusha wa-
naume nchini kuendelea 
kuwa viongozi katika famil-
ia na        jamii kwa ujumla 
na              wanawake wasi-
mame katika nafasi zao ku-
hakikisha dunia inakuwa 
njema. 

Askofu: Kama hakuna 
Katiba Mpya, Uchaguzi 
Mkuu wa 2025 uahirishwe
-Ashtuka wananchi 
kufurahia ajali ya wabunge
Na Waandishi Wetu, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Baptist Tanzania Kanda ya 
Kati, Antony Mlyashimba, ameshauri kuwa, kama 
hakutakuwa na Katiba Mpya, Uchaguzi Mkuu wa 
2025 uahirishwe ili kuliepusha taifa kuingia katika 
chuki na visasi.

“Ili kuondoa chuki iliyopo hivi sasa baina ya wa-
tanzania, suluhu pekee ni kupatikana kwa Katiba 
Mpya pamoja na Tume Huru ya Uchaguzi. Hivi sasa 
kama taifa tumefikia sehemu mbaya sana ambayo 
watu wanafurahia mabaya yanayowatokea wenzao,” 
ametamka.

Askofu Mlyashimba alitoa kauli hiyo jana wakati 
wa mahubiri yake ya sikukuu ya Krismasi yaliyo-
fanyika kwenye Kanisa la Baptist Makole, jijini hapa.

“Hivi karibuni kuna taarifa zilizushwa kwenye 
mitandao ya kijamii kuwa Rais wetu yuko ICU, lakini 
maoni yaliyokuwa yanatolewa watu wanasema...” 
alitamka.

Huku akinukuu kauli nzito zisizofaa katika 
jamii, askofu huyo akaendelea: “Tukio la ajali kwa 
wabunge lilipotokea, watu walifurahi sana...”

Alifafanua kauli yake kuhusu Uchaguzi Mkuu 
2025 kwamba iwapo utafanyika pasipo kuwapo 
“Katiba Mpya na Tume Huru ya Uchaguzi, serikali 
inapaswa kuuahirisha hadi mwaka 2026 ili mwaka 
2025 utumike kupata mifumo bora ya kusimamia 
uchaguzi huo.”

ASKOFU ANGLIKANA
Naye, Askofu wa Kanisa Aglikana Tanzania Day-

osisi ya Central Tanganyika, Dk. Dickson Chilongani, 
akihubiri kwenye ibada ya Krismasi katika Kanisa 
Kuu la Roho Mtakatifu Dodoma, alishauri Mamla-
ka ya Mapato Tanzania (TRA) kuacha matumizi ya 
nguvu wakati wa ukusanyaji mapato kwa wafanya-
biashara.

Alisema TRA wanapaswa kuzingatia ushauri wa 
Rais Samia Suluhu Hassan wa kuweka mazingira 
rafiki kwa wafanyabiashara wakati wa ukusanyaji 
mapato badala ya kutumia nguvu na mabavu.

Vilevile, aliwataka watanzania kuhakikisha kwe-
nye Uchaguzi Mkuu 2025 wanachagua viongozi 
ambao wataziishi shida zao badala ya watakaosoma 
kero zao kwenye magazeti na mitandao ya kijamii.

“Tuchague viongozi ambao wanazijua vizuri shida 
zetu watanzania, siyo wale ambao watasoma shida 
zetu kwenye magazeti na mitandao ya kijamii,” alise-
ma Askofu Dk. Chilongani.

Askofu Msaidizi wa Jimbo Kuu Katoliki la Dodoma, 
Wilbroad Kibozi, aliwataka wazazi na walezi katika 
familia kuzingatia suala la kuwalea watoto kwenye 
maadili mazuri ili kutengeneza viongozi bora wa ki-
tume na serikali.

Askofu Kibozi alisema hayo wakati akitoa ma-
hubiri kwenye mkesha wa sikukuu ya Krismasi ulio-
fanyika katika Kanisa la Mtakatifu Gaspery De Bufalo 
Parokia ya Makole, jijini hapa.

Alisema msingi mzuri wa malezi ya watoto un-
aanzia katika familia, hivyo wazazi wanao wajibu wa 
kuwajengea imani itakayopeleka kuzalisha vijana 
wenye maadili na misingi bora.

“Ninawakumbusha wazazi jukumu lenu la kulea 
watoto katika familia. Tunapenda kuona taifa lin-
akuwa na vijana wenye maadili mazuri,” alisema 
Askofu Msaidizi Kibozi.

*Imeandaliwa na Paul Mabeja na Renatha 
Msungu.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email: customer-
relations@guardian.co.tz

Wachuuzi 
wa mboga 
wakisubiri 
wateja ka-
tika eneo 
lao la 
biashara 
Mbezi 
Mwisho 
Dar es Sa-
laam jana. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA
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uliofanyika 
Novemba 
mwaka 
huu,...
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Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania Dayosisi ya Iringa, Dk 
Blaston Gavile (kulia) na viongozi mbali mbali wa makanisa wakipokea 
maandamano nje ya kanisa KKKT usharika wa kanisa kuu wakati wa ibada 
ya kitaifa ya Krismasi iliyofanyika KKKT Dayosisi ya Iringa jana. PICHA: 
FRANCIS GODWIN

Mchungaji wa kanisa la  KKKT Usharika wa Muheza Tanga, Elias Majo  
akiongoza ibada kwa waumini kanisani  hapo jana wakati wa sikukuu ya 
Krismasi. PICHA: STEVEN WILLIAM

 Baadhi ya wachungaji wakiwa na mbunge wa Iringa Mjini, Jesca Msam-
batavangu wakati wa ibada ya Krismasi iliyofanyika KKKT Dayosisi ya 
Iringa jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

Baadhi ya waumini wakiwa katika ibada ya Sikukuu ya Krismasi katika 
Kanisa Katoliki Parokia ya Mwenyeheri Maria Theresa Ledochowska Ki-
wanja cha Ndege Dodoma jana. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

Waumini wakiwa katika ibada Krismasi katika Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Usharika wa Muheza mkoani Tanga jana. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mpiga kinanda wa kwaya ya St. Joseph, Edward Celestin wakati wa ibada 
ya mkesha wa Krismasi mjini Zanzibar jana. PICHA: MARTIN KABEMBA
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Tumuunge mkono Rais kwa kampeni
nishati safi na nduguye utunzaji miti

Kero za shule jirani na 
makaburi sasa zitatuliwe
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  Muungwana Lazima Nilonge
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WIKI iliyopita tulikuwa na ripoti maalumu kuhusu Shule ya Msingi 
Lipumba, wilayani Mbinga, mkoa wa Ruvuma ambayo madarasa 
yake yamejengwa jirani na makaburi ya kijiji.

Ujirani huo wa madarasa na makaburi, kama ilivyobainika katika 
uchunguzi wa Nipashe, unawaathiri wanafunzi si tu kisaikolojia, 
bali pia kukosa baadhi ya vipindi vya masomo kutokana na walimu 
wao kusitisha ufundishaji na kulazimika kuungana na wanakijiji 
katika shughuli za maziko.

Si hili tu, shule hiyo yenye wanafunzi 451, inakabiliwa na uhaba 
wa miundombinu na uchakavu wa miundombinu michache iliyoko 
shuleni.

Imebainika katika uchunguzi wa Nipashe kuwa shule hiyo ya 
serikali iliyoanza kutoa huduma miaka 49 iliyopita, ina vyumba 
saba vya madarasa, vitano vikikabiliwa na uchakavu mkubwa.

Mbali na kuwa na nyufa, sakafu ya madarasa hayo imeshabomoka 
na mahali pengine pana mashimo; plasta kwenye baadhi ya kuta 
imebanduka kiasi kwamba unaweza kuhesabu idadi ya matofali ya 
kuchoma yaliyotumika kujenga madarasa hayo.

 Katika moja ya madarasa, kama ilivyobainika katika uchunguzi 
wa Nipashe, mlango umeshang’oka na kuwekwa pembeni ndani ya 
darasa hilo; mabati ya paa yana kutu na ishara zote za kuoza.

Idadi hiyo ya wanafunzi 451 kutoka Shule ya Msingi Lipumba, 
wote wa kijiji cha Lipumba, wana shida nyingine inayohusu vyoo. 
Viko katika hali mbaya inayokinzana na uhalisia wa Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya Mwaka 2014 (marejeo ya 2023) na maelekezo 
mbalimbali, yakiwamo mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) ya Machi 2017.

Hali halisi ya kilichoshuhudiwa shuleni Lipumba kina ishara ya 
kukinzana na miongozo mingi ya kitaifa kielimu, hata kimaendeleo, 
ikienda mbali kufikia nadharia ya taaluma ya elimu duniani.

Nchini Tanzania kunakopatikana shule ya Lipumba, ndani ya 
Sera ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014 (marejeo ya 2023), 
kuna vipengele vinavyogusa mambo muhimu mawili: Elimu ya 
Kujitegemea iliyoanza mwaka 1967 na Azimio la Musoma la Mwaka 
1974. 

  Elimu ya Kujitegemea inamtaka mwanafunzi, akiwamo wa 
shuleni Lipumba, kupata elimu hiyo yenye sura ya kuwa na ujuzi, 
ufahamu na maarifa yanayoendana na mazingira ya kitanzania, pia 
anawanufaisha nayo watanzania.

Vilevile, mhitimu huyo wa Lipumba atautumia ufahamu aliopata 
kwa ngazi yake, ukimwezesha kumudu mahitaji yake ya kimazingira 
na kimaendeleo, mfano katika tahadhari za kiafya, pia shughuli za 
kilimo.

Katika mtazamo mpana, kwa sasa Dira ya Maendeleo ya 
Taifa 2025, inaitegemea sekta ya elimu, ambayo karakana yake 
mojawapo ni shuleni Lipumba, iisaidie katika kuongeza maendeleo 
ya rasilimaliwatu kwa kutayarisha watanzania mahiri walioelimika 
ili kuliletea taifa maendeleo endelevu na kuliweka kwenye uchumi 
shindani duniani.

Mazingira ya sasa ya shuleni Lipumba hayasadifu mahali 
panapohitajika kisera kuzalisha rasimaliwatu inayotajwa katika dira 
tajwa.

Kuna taarifa kwamba aina fulani ya hatua zinachukuliwa, uongozi 
wa serikali mkoani Ruvuma katika safu yake ya wilayani Mbinga 
ukizuru shuleni kujionea kilichoripotiwa na Nipashe. Ni hatua nzuri 
inayostahili pongezi za awali.

Lakini hii haitoshi. Jibu kuu la wanafunzi na walimu wao shuleni 
Lipumba ni kutatuliwa adha tajwa zinazoathiri taaluma na ustawi 
wa kazi kwa kundi zima linaloshughulika na elimu.

SERIKALI imekuja na 
mwarobaini wa kutokomeza 
ukataji miti ovyo, kwa ajili ya 
matumizi ya kupika majumbani 
kwa mkaa na kuni. 

Matumizi hayo ya kupikia 
mkaa na kuni, yamegeuka 
utamaduni katika jamii maeneo 
ya mijini na vijijini.

Kwa vijijini, idadi kubwa 
ya wananchi wanaoishi huko 
wamekuwa wakitumia kuni kwa 
matumizi yao ya kila siku kutoka 
kwenye misitu, baada ya miti 
kukatwa na kuanguka.

  Kwa upande wa mkaa, 
matumizi yake kwa kiwango 
kikubwa ni kwa maeneo 
ya mijini ambako hakuna 
mashamba ya miti na misitu 
iliyotengwa mahususi kwa 
hifadhi za serikali. 

Ni ukweli usiopingika kuwa 
ukataji miti kwa kiwango 
kikubwa unachagizwa na 
biashara ya mkaa katika 
maeneo ya mijini ambako kuna 
watumiaji wakubwa kwa ajili ya 
kupikia majumbani.

Watumiaji wengine ni 
wafanyabiasha wa mahindi ya 
kuchoma, nyama na wafugaji 
kuku wa kisasa kwa ajili ya 
kuweka joto kwenye mabanda 
yenye vifaranga dhidi ya baridi. 

Kutokana na kuendelea 
kwa kasi ya ukataji miti katika 
maeneo mbalimbali nchini, 
serikali nayo imesimama kidete 
kupinga vitendo hivyo, kwa 
kuanzisha kampeni mbalimbali 
na kutunga sheria kali dhidi 
ya wanaojihusisha na vitendo 
hivyo.

Mbali na serikali, 
kumekuwapo na taasisi, kila 
moja ikijihusisha na uhifadhi 
na utunzaji mazingira kivyake 
hususani miti kutokana na tishio 
la baadhi ya maeneo nchini 
kugeuka jangwa.

Madhumuni ya taasisi 
hizo yana lengo la kuisaidia 

serikali kufanikisha kampeni 
yake ya kupiga vita ukataji 
miti ovyo, kwa matumizi ya 
kupikia  majumbani na mbao 
bila ya kuwa na vibali. 

  Kampeni hiyo ya serikali, 
imekuwa ni pamoja kuhimiza 
‘kata mti panda mti’ ili misitu 
iwe endelevu na uoto wa asili.

  Pamoja na kampeni hiyo 
na nyingine za serikali, taasisi 
hizo zinatakiwa kuwa na 
mawasiliano, ili nchi ifanikishe 
malengo yake kwa manufaa ya 
wananchi na vizazi vijavyo.

  Taasisi hizo zinatakiwa 
kufanya kazi kama timu moja 
badala ya kila moja kivyake, 
vinginenyo zitashindwa kubeba 
maono yaliyoko kitaifa. La 
msingi la misitu na uhifadhi wa 
misitu ambavyo katika jamii 
imezoeleka kuwa ni mazingira 
na uhifadhi wa mazingira.

  Mazingira yanabeba maana 
kubwa, wengi maana yao 
ikiishia kwenye uchafu na usafi 
katika maeneo wanayoishi.  

Serikali ina wajibu wa 
kuwaagiza maofisa wake 
wa misitu, waendeshaji wa 
mashauri mahakamani, 
mahakimu na viongozi wa 
serikali za mitaa, vijiji na 
vitongoji kuwaelimisha 
wananchi umuhimu wa kutunza 
miti na kuhifadhi mazingira yao 
kwa manufaa yao.

Hiyo itaondoa changamoto 
ya kukosa hewa safi, kudhibiti 
magonjwa na kufahamu sheria 
za ulinzi misitu.

Hadi sasa kuna nchi duniani 
zimefanikiwa kukabiliana 
na changamoto za kukosa 
mvua na magonjwa baada ya 
wananchi wake kupatiwa elimu 
na kutumia sheria kali dhidi ya 
ukiukwaji wowote.

Hivyo, Watanzania tuendelee 
kuhimizana kutunza misitu kwa 
wafanyabiashara wa mkaa na 
kuni kubuni biashara mbadala 
ya kujikimu kwa maisha na 

familia zao, kwani kutasaidia 
kufanikisha malengo ya serikali.

  Vilevile ni wakati serikali 
ikadhibiti taasisi zinazoharibu 
mazingira, kamwe isiziache; 
ukataji miti na kuzuia kukata 
miti badala yake zote zifanye 
kazi moja tu kudhibiti ukataji 
ovyo.

  Kwa  upande mwingine, 
serikali ikazie na wanaopatikana 
na hatia, waadhibiwe kwa 
mujibu wa sheria zilizoko, huku 
wakiwajibishwa kufidia   miti 
wanayokata. Naamini, hatua 
hiyo itasaidia kudhibiti ukataji 
miti badala ya kupewa adhabu 
ya kwenda jela.  

Wakati yote yanajiri, kampeni 
ya matumizi ya nishati safi 
ya gesi kupikia inayoendelea 
nchini, naiamini itasadia 
kudhibiti ukataji miti ovyo kwa 
ajili ya kuni na mkaa.

Kampeni hiyo katika mikoa 
mbalimbali nchini, itaongeza 
idadi ya watumiaji gesi kupikia 
majumbani na sehemu za 
biashara, kama vile kwa mama 
na baba lishe.

  Utafiti uliofanyika mwaka 
2020 unaonesha idadi kubwa 
ya wananchi wapatao asilimia 
63.5 wanatumia kuni kupikia, 26 
mkaa na asilimia tano gesi.

  Kwa mujibu wa takwimu 
hizo, nishati safi ya kupikia bado 
ni changamoto katika jamii, 
hivyo Rais Samia Suluhu Hassan 
‘kumtua kuni mwanamke 
kichwani’ iende sambamba na 
elimu katika jamii kwani italeta 
mafanikio makubwa nchini.

  Mafanikio hayo yanagusa 
kutokomeza magonjwa 
yanayosababishwa na hewa ya 
ukaa yaani chafu kutokana na 
matumizi ya kuni na mkaa.

Mengine ni kutunza, 
kuhifadhi misitu na kupata 
mvua za kutosha nchini na 
kuokoa muda wakati wa kupika 
na jamii kufanya shughuli za 
uzalishaji mali.
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KABWELA                                          Na Fadhili Mohammed                                  

Wakulima 
waonywa 
kuficha mifugo 
kupatiwa chanjo

Na Thobias Mwanakatwe, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, Abdul Mhinte ame-
waagiza viongozi wa vyama vya 
wafugaji  kushirikiana na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa wakati wa chanjo ya 
mifugo itakayoanza Januari mwakani ili 
kuhakikisha wafugaji hawafichi mifugo.

Akizungumza juzi wakati akifunga 
kikao kazi cha  uhamasishaji kampeni 
ya chanjo kitaifa kilichokuwa kina-
fanyika jijini Dodoma, Mhinte alisema 
wafugaji wahakikishe wanatii Sheria 
ya Magonjwa ya Wanyama ya Mwaka 
2003 na Kanuni za Chanjo na Uchanjaji 
za Mwaka 2020.

“Unakuta mfugaji ana ng’ombe 500 
halafu anachanja 100, wengine anawa-
ficha porini. Baadaye zoezi letu lin-
aonekana lina shida, niwaombe viongo-
zi wa vyama vya wafugaji na wafugaji 
tushirikiane, msifiche mifugo wakati wa 
uchanjaji,” alisema.

Mhinte pia aliwahimiza wafugaji kue-
ndeleza maeneo ya malisho ya mifugo 
yatakayosaidia kuondoa migogoro 
baina ya wafugaji na watumiaji wen-
gine wa ardhi. 

Mkurugenzi wa Idara ya Huduma za 
Mifugo, Dk. Benezeth Lutege alisema 
chanjo ya mifugo itakayotolewa awamu 
hii inazalishwa na Serikali ya Tanza-
nia na imethibitishwa na Mamlaka ya 
Chakula na Dawa (TMDA), hivyo wafu-
gaji wathamini chanjo zinazozalishwa 
nchini. “Kampeni yetu itatumia chanjo 
inayozalishwa na Viwanda vyetu vya 
ndani, ni chanjo salama na imethibit-
ishwa na  TMDA. Pia imepata kibali cha 
maabara ya Kanda ya Afrika  na tume-
kuwa tukisafirisha hata nje ya nchi,” 
alisema. Mkurugenzi Msaidizi Idara ya 
Uendelezaji Maeneo ya Malisho, Gabriel 
Bura, alisema chanjo ya mifugo ina-
paswa kwenda sambamba na uzalishaji 
malisho ili mifugo inapochanjwa iwe 
imepata chakula kuwezesha chanjo 
hiyo kufanya kazi.

Makamu  Mwenyekiti wa Chama cha 
Ufugaji Tija (CHAMAUTA), Ester Moreto, 
alisema elimu inahitajika kuongeza 
uelewa kwa wafugaji ili kutokomeza 
magonjwa ya mifugo na kuongeza 
thamani ya mazao ya mifugo yanayo-
zalishwa nchini.

“Mimi nina miaka minne ninachanja 
ng’ombe wangu na hawajawahi kuwa 
na shida yoyote. Niwaombe wafugaji 
wenzangu wasifiche mifugo, wachanje 
wote. Pia serikali itoe elimu na hamasa 
kwa wafugaji kote nchini,” alisema.

Katika awamu ya kwanza ya mpango 
huo wa chanjo, serikali kupitia wataal-
amu wa Sekta ya Mifugo na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa inatarajia kuchanja 
ng’ombe 19,097,223  dhidi ya ugonjwa 
wa homa ya mapafu ya ngo’mbe 
(CBPP), mbuzi na kondoo 20,900,000 
dhidi ya ugonjwa wa sotoka ya mbuzi 
na kondoo (PPR).

Kuku wa asili 40,000,000 watachan-
jwa dhidi ya ugonjwa wa mdondo wa 
kuku (ND) ambapo lengo la serikali ni 
kutoa chanjo kwa mifugo angalau asil-
imia 70 ya idadi ya mifugo husika kwa 
miaka mitano mfululizo.

Askofu Malasusa aonya vitendo vya utekaji
Na Elizabeth Zaya

MKUU wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Alex Malasusa 
amesema mwaka huu taifa 
limepitia wakati mgumu kuto-
kana na matukio ya kutekwa, 
akisisitiza matukio hayo yasi-
jirudie mwakani.

Dk. Malasusa ambaye pia 
ni Askofu wa Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani, alitoa 
kauli hiyo jana wakati aki-
hubiri katika ibada ya sikukuu 
ya kumbukizi ya kuzaliwa 
Yesu Kristo katika Kanisa la 
KKKT Usharika wa Azania 
Front, jijini Dar es Salaam.

Alisema kuwa tangu azali-
we hajawahi kuona matukio 
kama hayo ya utekaji nchini 
kama ilivyotokea mwaka huu.

“Watanzania tumepitia 
kipindi kigumu sana, hasa 
mambo ya watu kutekwa. 
Tangu kuzaliwa kwangu si-
jawahi kusikia wala kuona 
watu kutekwa kama ilivyoku-
wa katika kipindi hiki.

“Juzi nikiwa katika gari, 

alikuja askofu 
mmoja akanishika 
na nilikuwa sijam-
wona, nilishtuka, 
ilikuwa kama 
saa moja hivi 
jioni, akaniambia 
‘shhh…!’ Ndipo ni-
kamwambia ‘vipi 
askofu?’ Yaani 
lugha ya kutekwa 
imeleta hofu, hata 
mtu akikusogelea 
kukusalimia, un-
aogopa,” alisema.

Alisema wan-
amwomba Mun-
gu vitendo hivyo 
visijitokeze tena 
mwaka ujao na 
mwaka huu iwe 
mwisho huku ak-
isema kuna haja kwa watan-
zania kumwomba Mungu ili 
hali hiyo iishe.

“Tunaomba vitendo hivi 
viwe mwisho, visijitokeze 
tena mwaka ujao, wale wenye 
roho za kuwachukua watu 
na kuwahangaisha, Mungu 
ashukughulike nao,” alisema 

Askofu Dk. Malasusa.
“Tuna hofu nyingi katika 

maisha, hofu ya uchumi, 
hofu ya ndoa, ndoa nyingi 
zimeharibiwa na watu wa 
karibu, ni vyema kum-
shirikisha Mungu katika 
ndoa yako badala ya ‘ma-
best man’,” alisema.

Akizungumzia Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa 
uliofanyika mwaka huu, 
Askofu Dk. Malasusa alise-
ma uligubikwa na vitendo 
vya uvunjifu wa amani na 
iwapo hali hiyo isipoan-
galiwa inaweza kujiru-
dia tena katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka kesho.

“Wakati mwingine 
tumeona kabisa kuna 
watu ambao hawaipendi 

amani. Tulipokuwa tunapita 
kwenye Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa mwaka huu, nimeo-
na kabisa kuna watu ambao 
hawapendi amani. Katika 
uchaguzi huo, niliona kabisa 
kuna viashiria vya uvunjifu 
wa amani. “Kama hatutavian-
galia katika Uchaguzi Mkuu 

ujao vinaweza vikajirudia, ni 
lazima tuombe, kuanzia sisi 
wapigakura, wale watakao-
jaribu kupata uongozi, la-
kini wale wenye mamlaka ya 
kusimamia uchaguzi ili tupite 
salama, ninaamini katika ma-
zungumzo kwa ule upungufu 
ambao unaweza kujitokeza,” 
alisema Mkuu wa KKKT.

ASKOFU RUWA’ICHI
Naye, Askofu Mkuu wa 

Kanisa Katoliki Jimbo kuu Dar 
es Salaam, Yuda Thaddeus 
Ruwa’ichi amezungumzia 
umuhimu wa watu kuhesa-
biwa, akifafanua kuwa kipindi 
cha sensa hakipaswi kutumi-
ka kujitutumua na kuonesha 
madaraka bali ni namna ya 
kukusanya takwimu ili seri-
kali ijipange kutoa huduma za 
msingi zinazotosheleza jamii.

Askofu huyo pia aliwakum-
busha waumini kumpa Yesu 
nafasi katika maisha yao, 
mipango, uhusiano na mata-
manio yao ili wabadilishwe 
vipaumbele na mitazamo yao 
na kuwa watu wapya wakiwa 
pamoja na Kristo.

“Tunaomba 
vitendo 
hivi viwe 
mwisho, visi-
jitokeze tena 
mwaka ujao, 
wale wenye 
roho za 
kuwachukua 
watu na 
kuwahangai-
sha, Mungu 
ashukughu-
like nao,” 
alisema 
Askofu Dk. 
Malasusa.

Mkazi wa 
jijini Dar 
es Salaam 
akisafirisha 
madumu 
kwa baiskeli 
eneo la 
Ubungo 
jana, huku 
yakiwa 
yamemziba 
kuona nyu-
ma, kitendo 
ambacho 
si salama 
kwake. 
PICHA: 
SABATO 
KASIKA
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Daftari la 
Wapigakura 
kuboreshwa 
kuanzia kesho 

Na Mwandishi Wetu

UBORESHAJI Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura katika mikoa ya Mbeya, 
Iringa na Dodoma katika Halmashau-
ri ya Wilaya ya Mpwapwa unata-
rajiwa kuanza kesho na kumalizika 
Januari 2 mwakani.

Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa 
iliyowekwa katika tovuti ya Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC). 
Mwenyekiti wa tume hiyo, Jaji 
Jacobs Mwambegele amewataka wa-
shiriki wa mafunzo kwa waandishi 
wasaidizi na waendesha kifaa cha 
bayometriki wilayani Chunya, mkoa 
wa Mbeya kutekeleza majukumu yao 
kwa uaminifu ili kufanikisha ubore-
shaji wa daftari.

Alitoa agizo hilo juzi alipotembelea 
mafunzo kwa waandishi wasaidizi 
na waendesha kifaa cha bayometriki 
yaliyofanyika wilayani humo ikiwa 
ni maandalizi ya uboreshaji wa daft-
ari la kudumu la wapiga kura.

Alisema kazi ya uboreshaji daftari 
ni muhimu kwa taifa kuelekea kwe-
nye Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2025, 
hivyo aliwataka washiriki hao wa-
zingatie uaminifu katika kutekeleza 
majukumu yao.

“Kazi ya uboreshaji daftari am-
bayo mmepangwa kuifanya ni kazi 
muhimu kwa taifa letu tukielekea 
kwenye Uchaguzi Mkuu mwa-
kani. Mimi niwasihi ndugu wa-
shiriki kwamba mmeamini kwenda 
kuitekeleza.

“Kwahiyo katika kutekeleza kazi 
hii mnahitajika kuwa waaminifu. 
Lakini pia lengo la kuwaleta hapa ni 
kuwafundisha na wengine tunawa-
kumbusha ili kazi hii ikatekelezeke 
vizuri,” alisema.

Aliwataka washiriki ambao ni 
wazoefu katika kutekeleza kazi 
hiyo wawafundishe vizuri ambao 
siyo wazoefu ili watakapokwenda 
kutekeleza jukumu hilo, kazi ifanyike 
vizuri.

Alisema endapo watakutana na 
changamoto zozote katika utendaji 
kazi wao, wasisite kuwasiliana na 
tume kwa ufafanuzi au kwa maelek-
ezo mengine yoyote.

Mjumbe wa INEC, Dk. Zakhia 
Mohamed Abubakar aliwataka wa-
shiriki wa mafunzo hayo kuhakikisha 
wanaelewa wanayofundishwa ili 
waweze kutekeleza jukumu lao kwa 
weledi na ufanisi.

Alisema waandishi wasaidizi na 
waendesha kifaa cha bayometriki 
ni watendaji  muhimu katika ku-
fanikisha uboreshaji wa daftari kwa 
sababu wao ndiyo wataowaandiki-
sha wapigakura.

Mwenyekiti wa mafunzo hayo, 
Isakwisa Kaminyoge ambaye ni 
mshiriki kutoka kata ya Mtanila, 
akiwa ni mwandishi Msaidizi, 
alishukuru waendeshaji mafunzo 
kwa kutoa mafunzo kwa weledi na 
kuwawezesha washiriki.

Mabehewa mizigo 264 ya SGR yatua

2,800 mbaroni Songwe, wengi 
watuhumiwa ukatili wa kijinsia 
Na Mwandishi Wetu

JESHI la Polisi mkoani 
Songwe limesema kuwa ka-
tika kipindi cha Januari hadi 
Desemba mwaka huu lime-
wakamata watuhumiwa 2,827 
wa makosa mbalimbali kulin-
ganisha na watuhumiwa 3,238 
katika kipindi kama hicho 
mwaka jana.

Limesema wengi wa 
watuhumiwa hao ni wa 
matukio ya ukatili wa kijin-
sia, uvunjaji,      wizi, mauaji, 
utapeli kwa    njia ya mtandao, 
dawa za kulevya na ukiukwaji 
wa sheria za usalama baraba-
rani.

Taarifa iliyotolewa na Jeshi 
la Polisi Songwe ilieleza 
kuwa kwa mwaka huu jeshi 
hilo limepata mafanikio ma-
hakamani kwa watuhumiwa 
wa makosa mbalimbali kuhu-
kumiwa, 327 wakikutwa na 
hatia.

Imeelezwa katika taarifa ya 
jeshi hilo kuwa kati ya idadi 
hiyo, watuhumiwa 37 wame-
hukumiwa kifungo cha miaka 
30 getrezani kila mmoja kwa 
kwa kosa la kubaka, 14 wame-
hukumiwa kifungo cha mai-
sha gerezani kwa kosa la kula-
witi na kubaka.

Vilevile, watuhumiwa 17 
wamehukumiwa kifungo cha 

miaka 30 jela kwa kosa la 
unyang’anyi kwa kutumia sila-
ha na watuhumiwa 12 wame-
hukumiwa kwenda jela miaka 
20 kwa kosa la kukutwa na si-
laha ikiwa na risasi pamoja na 
nyara za serikali.

Imeelezwa katika taarifa 
hiyo kuwa watuhumiwa 227 
wamehukumiwa kifungo cha 
mwaka mmoja mpaka miaka 
15 kwenda jela kwa makosa 
mbalimbali yakiwamo ya 
ukiukwaji sheria za usalama 
barabarani.

Katika operesheni ya ku-
kamata dawa za kulevya na 
pombe haramu, jeshi hilo 
limekamata watuhumiwa 129 

wakiwa na lita 483 za pombe 
hiyo, watuhumiwa 43 walifik-
ishwa mahakamani kwa ma-
kosa ya kukutwa na dawa za 
kulevya.

“Watuhumiwa hao walikut-
wa na bangi kilo 252 na gramu 
475 katika wilaya za Momba, 
Ileje, Songwe na Mbozi na 
watuhumiwa 180 walihuku-
miwa kwenda jela miaka mi-
tatu hadi mitano na kesi 72 
zinaendelea kusikilizwa ma-
hakamani,” inaelezwa katika 
taarifa hiyo ya polisi.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Fundi umeme kitengo cha dharura kutoka Shirika la umeme Tanzania (TANESCO) Mkoa wa Shinyanga akifanya matengenezo 
ya umeme katika Mtaa wa Ndembezi Ubalaji Manispaa ya Shinyanga jana. PICHA: MARCO MADUHU

Na Elizabeth Zaya

KATIKA kuboresha usafiri 
wa reli nchini, Shirika la Reli 
Tanzania (TRC) limesema 
limeshaleta mabehewa 264 
yatakayotumika kubeba miz-
igo katika reli ya kisasa (SGR).

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na Mkuu wa 
Kitengo cha Uhusiano cha 
TRC, Fredy Mwanjala, mabe-
hewa hayo yaliwasili juzi ka-
tika Bandari ya Dar es Salaam 
yakitokea China.

Mwanjala alieleza kuwa kazi 
ya ushushaji mabehewa hayo 
kutoka kwenye meli itaka-
pokamilika, itafuata kazi ya 
kuyafanyia majaribio kwenye 
reli yakiwa tupu kisha yakiwa 
yamebeba mizigo.

“Mabehewa hayo yataku-
wa yanatembea kwa kasi ya 
kilomita 120 kwa saa, ma-

jaribio hayo yatakamilika 
mara tu wataalamu wa TRC 
wakishirikiana na wale wa 
mkandarasi watakaporidhika 
kuwa utendaji kazi wa ma-
behewa hayo umekidhi vi-
wango kulingana na mkataba. 
Tarehe rasmi ya kuanza op-
eresheni za mabehewa hayo, 
shirika litaujulisha umma,” 
alisema Mwanjala.

Kwa mujibu wa Mwanjala, 
kati ya mabehewa hayo 264 
yaliyowasili, 200 ni ya kubeba 
makasha na 64 ni ya kubeba 
mizigo isiyofungwa.

Mwanjala alisema: “She-
hena hiyo ya mabehewa 264 
ni sehemu ya jumla ya mabe-
hewa 1,430 ambayo kwa mu-
jibu wa mkataba, yanatengen-
ezwa na kampuni ya CRRC ya 
China.”

Novemba 15 mwaka huu, 
TRC iliarifu umma kuwa uten-

genezaji mabehewa hayo 264 
ya mizigo yatakayotumika ka-
tika reli ya SGR ulikuwa ume-
kamilika nchini China, huku 
meli iliyobeba mabehewa 
hayo tayari ilikuwa imeng`oa 
nanga katika Bandari ya 
Dalian, China Novemba 12 
mwaka huu. Kwa mujibu wa 
TRC, katika kipindi hiki am-
bacho mabehewa hayo hay-
akuwapo, mizigo yenye uzito 
uliopitiliza haikuruhusiwa ka-
tika treni hiyo ya SGR ambapo 
abiria wa daraja la biashara 
alipaswa kuwa na mzigo usi-
ozidi kilo 30, huku daraja la 
uchumi abiria alipaswa kuwa 
na mzigo usiozidi kilo 20.

TRC ilianza kutoa huduma 
za SGR kati ya Dar es Salaam 
na Morogoro Juni 14 mwaka 
huu na Julai 25 ilianza safari 
ya Dodoma.

Hivi karibuni Waziri wa 

Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa alisema kuwa tangu 
kuanza kwa huduma hiyo ya 
treni ya kisasa, mapato yaliyo-
patikana ni Sh. bilioni 15.69.

Prof. Mbarawa alisema kwa 
kipindi hicho, SGR imesafiri-
sha abiria 645,421 katika safari 
zake za kutoka Dar es Salaam 
kwenda Morogoro na Dar es 
Salaam kwenda Dodoma.

Wiki iliyopita Msemaji 
Mkuu wa Serikali na Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Gerson Msigwa, alisema 
kuwa hadi kufikia Desemba 11 
mwaka huu, abiria waliokuwa 
wamesafirishwa kwa treni 
za SGR walikuwa wamefikia 
1,174,404.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Fundi umeme kitengo cha 
dharura kutoka Shirika la 
umeme Tanzania (TANE-
SCO) Mkoa wa Shinyanga 
akifanya matengenezo ya 
umeme katika Mtaa wa 
Ndembezi Ubalaji Manispaa 
ya Shinyanga jana. PICHA: 
MARCO MADUHU
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Wanaharakati watoa angalizo matukio ukatili K’njaro
Na Godfrey Mushi, MOSHI

W
A N A H A R A K AT I 
wametoa tahad-
hari kwa wakazi 
wa miji ya Moshi, 

Hai, Siha na Rombo kuhusu 
matukio ya ukatili wa kingono, 
ubakaji na ulawiti wakati huu 
wa sikukuu za mwisho wa 
mwaka.

Wamesema miji hiyo kwa 
sasa imefurika maelfu ya watu 
wanaokwenda kwenye makazi 
yao ya asili kusherehekea si-
kukuu za mwisho wa mwaka. 

Tahadhari hiyo ilitolewa juzi 
na mwanaharakati anayepam-
bana na ukatili wa kijinsia 
mkoani humo, Veronica Ol-
lomi, akiwataka wazazi/walezi, 
kujitahidi kutupia macho suala 
zima la ulinzi wa watoto katika 
sikukuu hizo.

Alikuwa akizungumza juzi 
na viongozi wapya wa serikali 
za mitaa na vijiji wa Wilaya ya 
Moshi, waliokuwa wakinolewa 
kupitia mradi wa Sauti ya Haki, 

unaotekelezwa na 
Shirika la KWIECO, 
kwa ufadhili 
wa  Women Fund 
Tanzania Trust 
(WFT).

Mafunzo hayo 
yanahusu masuala 
ya jinsia na namna 
wanavyoweza ku-
tumia nafasi zao 
kusimamia haki na 
usawa wa kijinsia ka-
tika maneo yao. 

“Sisi kama wadau 
wa kupinga ukatili 
wa kijinsia, tunap-
enda kutoa wito kwa 
jamii kusherehekea 
sikukuu hizi kwa amani na utu-
livu lakini pia kujitahidi katika 
suala zima la ulinzi wa watoto.

“Kwa sababu watoto ndiyo 
mara nyingi waathirika wakub-
wa wa masuala ya ukatili wa 
kijinsia, ikiwamo ubakaji, ula-
witi. Inawezekana matumizi 
ya vilevi kupita kiasi vinaweza 
kusababisha mtu akapata ush-
awishi wa kumbaka mtoto au 

kumlawiti mtoto.
Kwa hiyo tunaomba 

jamii isherehekee sawa 
sikukuu vizuri lakini pia 
wahakikishe kama wazazi, 
kwa    sababu kuna kawai-
da watoto kuruhusiwa ku-
toka kwenda kutembea, 
hebu wazazi wahakikishe 
ulinzi wa watoto wao ili 
waendelee kuwa salama 
na kuhakikisha kwamba 
unajua mwanao anakwen-
da wapi.

Zaidi alifafanua: “Kama 
unamwachia kwenda 
kutembea hakikisha una-
jua mahali anapokwenda 
kutembea, kwa sababu 

dunia ya sasa hivi siyo salama, 
watoto          wengi hawako 
salama. Kwa hiyo   tunaomba 
sana wazazi      wazingatie hilo 
ili tumalize       mwaka vizuri na 
mwakani watoto waweze kue-
ndelea na masomo yao kama 
kawaida.”

Kwa mujibu wa Veronica, 
maeneo mengi ya starehe, wa-
zazi na walezi wengine wanak-

wenda na watoto, kitu amba-
cho kisheria hakiruhusiwi.

Mwanaharakati kutoka Kata 
ya Mwika Kusini, Easther Tem-
ba alieleza namna wakazi wa 
kata hiyo, wanavyostaajabish-
wa na kuchukizwa na kitendo 
cha wazazi, kumwachia mtoto 
anayesoma darasa la awali ( jina 
limehifadhiwa) kuzurura katika 
maeneo ya starehe na kurudi 
nyumbani kati ya saa 5 mpaka 
saa 6 usiku.

Temba alisema: “Tunajiuliza 
ni wapi yupo, kumbe yuko 
kwenye vilabu vya pombe wa-
nakocheza korokoro na kamari 
(michezo ya kuhabatisha). 

Sasa huko huko kumbe vija-
na wanamchukua huyo mtoto 
na kumrubuni na kumfanyia 
vitendo vya kikatili ambavyo 
sivyo. Na yule mtoto anaenda 
kuwaambia wenzake twendeni 
niwafundishe ninavyofanyaga.” 
Alisema

Kata zilizonifaika na mafunzo 
hayo ni Mwika Kusini, Mwika 
Kaskazini, Kiruavunjo Kusini, 
Mabogini, Pasua na Mfumuni.

Bilioni 16/- 
kupunguza 
vifo vya 
watoto 
ifikapo 2030
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MRADI wa Newborn Essential 
Solutions and Technology (NEST 
360), umetoa Dola za Marekani 
milioni 7.1 (Sh.bilioni 16.9) kwa 
serikali ya Tanzania kwa ajili 
ya kupunguza vifo vya watoto 
wachanga ifikapo mwaka 2030.

Tanzania ni moja ya nchi 
iliyojidhatiti kufikia malengo 
endelevu ya kimataifa (SDG 
3.2), kupunguza vifo vya watoto 
wachanga, chini ya 12 kwa kila 
vizazi hai 1,000 ifikapo mwaka 
2030.

Akiwa katika Mji wa Moshi, 
mkoani Kilimanjaro, Mkurugenzi 
wa Taasisi ya Afya Ifakara, am-
baye pia ni kiongozi wa mpango 
wa NEST 360, Dk. Honorati 
Masanja, ameeleza kuwa fedha 
hizo zitatumika kutekeleza 
awamu ya pili ya mpango huo 
wa sekta ya afya.

“Awamu ya kwanza ni ile 
iliyoanza mwaka 2019 hadi 
2023. mpango wa NEST 360 kwa 
kushirikiana na Wizara za Afya, 
ulitekeleza kifurushi kamili cha 
afua kwa huduma za watoto 
wachanga.

“Ambapo matokeo yanaonye-
sha matumaini, kwa kuwa zaidi 
ya watoto 100,000 kwa mwaka 
katika hospitali 68 zilizoko nchi 
za Malawi, Tanzania, Kenya, na 
Nigeria wamenufaika na mpango 
huu,”alisema.

Kwa mujibu wa Masanja, ufa-
dhili huo utazinufaisha hospitali 
28, ambapo 25 kati ya hizo, ziko 
katika mikoa minne ya Tanzania 
Bara, na Hospitali tatu ziko Visi-
wani Zanzibar.

Mpango wa NEST, unahusisha 
ukarabati miundombinu, ununuzi 
wa vifaa vya tiba, kujenga uwezo 
kwa madaktari na wahandisi wa 
vifaa tiba, ili kutoa huduma bora, 
ufuatiliaji wa ubora wa huduma 
za watoto wachanga.

Akizungumzia uwezeshaji huo, 
Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, alisema vifo 
vya watoto wachanga bado ni 
changamoto.

“Serikali ya Tanzania katika 
kushughulikia changamoto hii, 
mwaka jana serikali ilitumia 
Dola za Marekani milioni 18, 
kwa ukarabati wa vyumba vya 
watoto wachanga na ununuzi wa 
vifaa muhimu vya matibabu.

Hata hivyo, bado kuna kazi 
kubwa mbele yetu, tunajitaji 
huduma zaidi kufikia vituo vingi 
zaidi na kuokoa maisha ya wa-
toto wachanga wengi zaidi.”

Serikali yabeba mzigo ununuzi mitungi ya gesi

“Sisi kama 
wadau wa 
kupinga 
ukatili wa 
kijinsia, 
tunapenda 
kutoa wito 
kwa jamii 
kusherehek-
ea sikukuu 
hizi kwa 
amani na 
utulivu lakini 
pia kujitahidi 
katika suala 
zima la ulinzi 
wa watoto

HABARI KASKAZINI

Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

SERIKALI imekubali kubeba 
asilimia 50 ya gharama za un-
unuzi wa mitungi ya gesi ya 
nishati safi ya kupikia, ambayo 
imekuwa mzigo kwa wananchi 
wa kawaida, wanaotamani 
kuondokana na matumizi ya 
kuni na mkaa.

Hivyo, mwananchi badala 
ya kulipia mtungi mmoja kwa 
Sh. 35,000 katika Mkoa wa 

Tanga hivi sasa atawajibika 
kulipa 17,500.

Neema hiyo ilitangazwa juzi 
mkoani Tanga na  Mkurugenzi 
wa Teknolojia za Nishati Jadili-
fu na Mbadala Vijijini, kupitia 
Wakala wa Umeme Vijijini 
(REA), Advera Mwijage.

Kwa mujibu wa Mwijage, 
mradi huo unatekelezwa katika 
Wilaya nane za Mkoa wa Tanga.

“Kwa mfano katika Mkoa wa 
Tanga, mtungi mmoja ni shilin-
gi 35,000 lakini kwa kutambua 

kwamba wananchi wengi wa-
natamani kutumia nishati hii 
na hawana uwezo wa kumudu 
gharama. “Serikali italipia asil-
imia 50, ambayo ni shilingi 
17,500 na mwananchi atalipia 
shilingi 17,500. Nia ni kuhakiki-
sha wananchi wanaondokana 
na uharibifu wa mazingira na 
kulinda afya zao, kwa kuepuka 
uzalishaji wa hewa ya ukaa.”

Mwijage, alisema kampuni 
iliyopata fursa ya kusambaza 
mitungi hiyo ni Manjis, ambayo 

katika wilaya nane, kila moja 
itapata mitungi 3,255. Mkoa 
wa Tanga, utapata jumla ya 
mitungi 26,040 kwa garama ya 
shilingi milioni 455.7.

Alisema: “Kikubwa zaidi ana-
chotakiwa awe nacho ni kitam-
bulisho cha taifa, kwa sababu 
sisi kama serikali, baadaye 
tutafuatilia kujua ni akina nani 
wanatumia nishati hii na hili 
ndio lengo ili ifikapo mwaka 
2034 Watanzania asilimia 80 
waweze kutumia nishati safi”.

Alhamisi Desemba 26, 2024

Muuza kuku akipatana na mteja wake katika soko wilayani Muheza mkoani Tanga jana, katika Sikukuu ya Krismasi. 
PICHA: STEVEN WILLIAM
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HABARI KANDA YA ZIWA

Wazawa waitwa kusuluhisha kooWachangishana 
kukarabati 
miundombinu
Na Shaban Njia, KAHAMA

 WAKAZI wa Mtaa wa Sofi 
Kata ya Mhongolo Manispaa 
ya Kahama mkoani Shinyanga 
wamelazimika kuchanga fedha 
kila kaya kukarabati barabara 
inayounganisha mtaa wao na 
Kata ya Busoka baada ya kuhar-
ibiwa na  mafuriko.

 Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, baadhi ya 
wakazi hao, akiwemo Neema 
Toi , alisema ubovu wa miun-
dombinu hiyo umekuwa uki-
sababisha wanakosa huduma za 
dharura hasa kwa wagonjwa na 
wajawazito wakati wa mvua. 

Neema, alisema wamekuwa 
wakipata kero wakati wa mvua 
za masika kutokana na barabara 
hiyo kujaa maji na wanafunzi 
kukosa masomo kwa kushindwa 
kwenda shule.

 Alisema wajawazito nao 
wamekuwa wakishindwa kuhud-
huria kliniki na wengine kula-
zimika kujifungulia majumbani, 
hivyo kuhatarisha maisha yao.

 Mkazi mwingine Mathias 
Mwita, alisema gharama za 
usafiri  zimeongezeka kutoka 
Sh.1,000 mpaka Sh.2,000 kwa 
pikipiki na maji kutokana na 
ubovu wa barabara hiyo.

 Mwita, alisema kuna vijana 
wanajiajiri kwa kuvusha watu 
kwa kuwabeba mgongoni na 
kulipwa ujira.

 Alisema kipindi cha mvua za 
masika baadhi yao wamekuwa 
na tabia ya kutiririsha maji taka 
kwenye barabara hiyo na kut-
ishia kutokea kwa mlipuko wa 
magonjwa hasa kwa watoto.

 Mwenyekiti wa Mtaa wa 
Mhongolo, Emmanuel Nangale 
alisema wanaendelea kuhama-
sisha wananchi kuchanga fedha 
kwa ajili ya ukarabati huo.

 Meneja wa Wakala wa Bara-
bara Mjini na Vijijini (TARURA) 
Wilaya ya Kahama,  Joseph Mk-
wizu, alisema mwaka 2023/24 
walitenga Sh.milioni 63  kwa 
ajili ya ujenzi wa  barabara ya 
Busoka inayounganisha mawasi-
liano na barabara hiyo.

 Kwa mujibu wa Mkwizu, 
walijenga makalavati mawili, 
kuchonga barabara na kuweka 
changarawe.

 Alisema Barabara ya Sofi 
imekuwa korofi kila mwaka 
kwa sababu ya kupokea maji ya 
mvua mara kwa mara. 

Mkwizu, alisema wameomba 
fedha katika bajeti ya mwaka 
ujao wa fedha wa 2025/26 
kwa ajili ya kukarabati sehemu 
korofi.

 Alisema barabara hiyo 
inayounganisha Mtaa wa Sofi, 
Mhongolo na Kata ya Bu-
soka inapitisha asilimia 85 ya 
wanafunzi wa Shule ya Msingi 
Bomani,  Sekondari ya Nyashim-
bi na ni tegemeo kwa wakazi 
hao kwenda kwenye shughuli 
zao za kiuchumi. 

Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME 

W
AZAWA wa wilay-
ani hapa Mkoa 
wa  Mara wanao-
fanyakazi maeneo 

mengine nchini wametakiwa 
kutumia nafasi zao kutokomeza 
uhasama baina ya koo 12 na 
kushiriki katika shughuli za kiu-
chumi.

  Wito huo ulitolewa juzi na 
wazee pamoja na viongozi wa 
kutoka wilayani hapa wakati 
wa harambee ya kuchangia ki-
kundi cha kuweka na kukopa 
fedha cha jamii ya Wakurya 
(KSG) kinacholenga kuimarisha 
uchumi wa jamii hiyo. 

Akizungumza wakati wa 
harambee hiyo, aliyewahi 
kuwa Mwenyekiti wa Chama 

Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa 
wa Mara Sam-
wel Kiboye 
maarufu kwa 
jina la‘namba 
tatu’, aliwataka 
idadi kubwa 
ya wananchi 
wenye asili yao 
w a n a o f a n y a 
kazi serikalini 
na sekta binafsi 
watumie nafasi 
zao kulinda 
maridhiano bai-
na ya koo hizo 
ili wakazi wa maeneo hayo wa-
shiriki katika maendeleo    na 
kuacha migogoro.  Aliwataja 
baadhi ya wazawa mashuhuri 
wanaoweza kuwa mabalozi wa 
amani kwa kutumia nafasi zao 

serikalini kuwa ni pamoja na 
mbunge wa zamani wa Tarime 
na mchapishaji vitabu maaru-
fu, Nyambari Nyangwine.  

Katibu   Mkuu Wizara ya Kat-
iba na Sheria, Eliakim Maswi, 
Waziri wa     zamani wa Kazi, 
Ajira na Vijana,    Gaudensia 
Kabaka, Mkuu   wa Wilaya ya 
Tunduru,       Simon Chacha na     
Mkuu wa Majeshi Mstaafu, Jen-
erali George Waitara. 

Alisema taswira ya usalama 
ya Wilaya ya Tarime siku za 
nyuma ilikabiliwa na changa-
moto za vita ya koo na wizi 
wa mifugo hali iliyopelekea 

kuanzishwa kanda maalum ya 
kipolisi Tarime na Rorya. 

Alisema kwa sasa hali im-
ebadilika usalama umeimarish-
wa, wananchi wanashirikiana 
na viongozi wa serikali na sekta 

binafsi kufanya kazi kwa bidii ili 
wajipatie kipato na maendeleo.

“Tunahitaji mabalozi wa 
kulinda na kuhamasisha amani 
iendelee kuwepo,” alisema Ki-
boye.

Alisema kwa kutumia ush-
awishi wa viongozi na wafan-
yabaishara, wilaya hiyo ita-
piga hatua kuelekea maisha 
bora bila uvunjifu wa amani 
kama  miaka ya nyuma.

  Mwenyekiti wa kikundi 
hicho, Lucas Magoti, alisema 
zaidi ya Shilingi milioni 13 zili-
patikana katika harambee hiyo.

  Magoti, alisema wanalenga 
kuwaleta karibu watu wote 
wanaotoka Tarime na Mara ku-
hakikisha wanafanya shughuli 
za kuliingizia taifa na wao ki-
pato na kuachana na migogoro 
ya kikoo na kikabila.

Katibu Mkuu 
Wizara ya 
Katiba na 
Sheria, Eli-
akim Maswi, 
Waziri wa 
zamani wa 
Kazi, Ajira 
na Vijana, 
Gaudensia 
Kabaka, 
Mkuu wa 
Wilaya ya 
Tunduru...

Uwanja wa ndege kukamilika mwakani
Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MRADI wa upanuzi wa uwan-
ja wa Ndege Ibadakuli katika 
Manispaa ya Shinyanga, mkoa-
ni hapa unatarajiwa kukamilika 
Aprili mwakani na kuanza ku-
toa huduma kwa wananchi.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mhandisi Ruburi Kahatano 
wa Kampuni ya Chico, inay-
otekeleza mradi wa ujenzi huo, 
wakati wa ziara ya waandishi 

wa habari mkoani hapa.
Kahatano, alisema ujenzi wa 

uwanja huo umefikia asilimia 
80 na kwamba utakamilika kul-
ingana na mkataba.    Alisema 
hadi sasa kuna ndege mbili za 
dharura zimetua, moja kwa ajili 
ya kubeba mgonjwa kumpeleka 
Hospitali ya Mloganzila jijini 
Dar es Salaam.

Alisema mgonjwa huyo ali-
takiwa kwenda kupata matiba-
bu zaidi ya kibingwa na kuokoa 
maisha yake.

  Kahatano, alisema ndege 
nyingine ilitua uwanjani hapo 
kwa ajili ya kumleta mfanyaka-
zi wa kampuni moja mkoani 
hapa.

“Uwanja huu kwa ndege 
mchana zinaweza kutua, lakini 
usiku haziwezi sababu bado 
hatujafunga taa,”alisema.

  Mhandisi Chiyando Ma-
toke wa Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) Mkoa 
wa Shinyanga, wasimamizi wa 
ujenzi wa uwanja huo, alisema 

hadi kukamilika, utagharimu 
Sh.bilioni 44.8.

Mwenyekiti wa Klabu ya 
Waandishi wa Habari Mkoa wa 
Shinyanga, Greyson Kakuru, 
alisema katika ziara hiyo wame-
shuhudia kazi kubwa ambayo 
inafanywa na serikali ya ujenzi 
wa miradi ya kimkakati.

Kakuru, alisema kukamilika 
kwa upanuzi wa uwanja huo, 
kutafungua fursa za kiuchumi 
katika   mkoa huo wa Shinyan-
ga.

Paroko Msaidizi wa Kanisa Katoliki Parokia ya Mtakatifu Karoli Luhanga, Nyegezi Jimbo Kuu la Mwanza, Padre  Switbert Mas-
sao akibariki mfano wa eneo  la zizi alipozaliwa Yesu Kristo wakati wa misa ya mkesha wa Krismasi juzi. PICHA: VITUS AUDAX



Na Tuntule Swebe 

N
AMNA ya kuendesha 
maisha katika uhalisi wa 
kawaida, ina hatua inayo-
panda hadi mamlaka ya 

nchi, serikali na mkuu wake, vyote 
vikimrahisishia maisha mkazi, pia 
viumbe vingine kadri inavyoweze-
kana.

Upande wa pili, kuna tafsiri in-
ayomgusa moja kwa moja raia wa 
kawaida katika mwenendo wake 
wa kila siku. Hapo kuna dhana in-
ayoitwa ‘watu kwenda na wakati’ 
wakijifunza matumizi ya vitu 
mbalimbali kama kompyuta zina-
zowarahisishia kazi.

Vilevile katika mageuzi hayo, 
kuna watu wanaofanya visivyos-
tahili, wakiamini ‘ni mitindo ya 
kisasa.’ Hapo nako ndiko kuna ha-
dithi kama matumizi ya pombe 
kupindukia, hali kadhalika dawa za 
kulevya, hatari kubwa kiafya.

Majumuisho ya misukumo ya 
fikra hizo, mtu anapotumia dawa 
za kulevya kwa falsafa ya ‘kwenda 
na wakati’, vyanzo vikuu vinavy-
omshawishi vikiwa vyombo vya 
mawasiliano; simu, televisheni, 
radio, simu na kompyuta inaibua 
mfumo mpya wa maisha.

DAWA ZA KULEVYA ZIKOJE?
Dawa za kulevya ni kemikali, ziin-

giapo mwilini, huathiri ubongo wa 
mtumiaji na kumsababishia kuwa 
na matendo, hisia, fikra na mwone-
kano tofauti na matarajio ya jamii.

Kemikali hizo hutokana na 
mimea na madini ambayo ni ma-
lighafi muhimu kwa mahitaji men-
gine ya mwanadamu. Hizo zinapo-
ingia mwilini kwa njia kuu tatu: 
Kunywa; kuzila dawa zisizoruhusi-
wa kama bhangi na mirungi, co-
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Ukurasa 13

Wanaume nao 
kufunga kizazi, ukiwa 

mbadala kuwaunga 
wenza kinamama Rejea kanuni zifuatazo kudhibiti 

afya yako, vinginevyo ukirejea...

Ukurasa  14

Vita vya ‘unga’ Umoja Mataifa, AU
hadi Samia afikia mfano wa kuigwa

Inaendelea Uk. 12

Aliyekuwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, Justine Mase-
jo, akiwa na dawa za kulevya zilizoshikwa mkoani humo, 
Machi mwaka 2022. PICHA: MTANDAO

AFYA

caine, heroin na mandrax; pia 
zinazoruhusiwa kwa tiba hospi-
tali.

Umoja wa Mataifa unataja, zai-
di ya watu milioni 296 walitumia 
dawa za kulevya mwaka 2021, 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 23 
kulinganisha na miaka 10 iliyo-
tangulia, zikinukuu Ripoti ya 
Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayo-
husika na Kupambana na Dawa 
za Kulevya na Uhalifu - UNODC.

Takwimu mpya zikaweka 
makadirio ya kimataifa ya watu 
wanaojidunga dawa za kulevya 
kwa mwaka 2021 kwamba ni 
milioni 13.2; asilimia 18 juu ku-

liko ilivyokadiriwa awali. 
Ripoti hiyo inaeleza zaidi 

kwamba, idadi ya wanaougua 
shida za matumizi ya dawa za 
kulevya imepanda, kufika watu 
milioni 39.5, sawa na ongezeko 
la asilimia 45 katika kipindi cha 
miaka 10. 

UNODC inaangaza jinsi uko-
sefu wa usawa wa kijamii na 
kiuchumi, unavyosukumwa na 
changamoto za dawa za kulevya; 
uharibifu wa mazingira na uki-
ukwaji wa haki za binadamu, 
ukichangia pia, kuongezeka 
dawa za kulevya zinazotengen-
ezwa viwandani. 

SURA YA TIBA
Mahitaji ya kutibu magonjwa 

yanayohusiana na dawa za 
kulevya yanaelezwa na Umoja 
Mataifa hayajafikiwa, wastani 
ukiwa mtu mmoja kati ya wata-
no, wanaougua matatizo hayo 
(mwaka 2021) huku tofauti zi-
naongezeka katika upatikanaji 
tiba maeneo yote duniani.

Hapo kundi la vijana lina-
tajwa kuwa hatarini zaidi ku-
tumia dawa za kulevya, pia 
huathiriwa na magonjwa ya-
nayohusu matumizi ya dawa 
hizo duniani. Barani Afrika 
kunatajwa kwamba, asilimia 
70 ya wanaopata matibabu ya 
dawa za kulevya, wako chini ya 
umri wa miaka 35 au kwa lugha 
rahisi ni vijana. 

Ripoti inashauri afya ya 
umma, kinga na ufikiaji hudu-
ma za tiba, zipewe kipaumbele 
duniani, vinginevyo changa-
moto za dawa za kulevya zi-
taumiza wengi.

Kuna msisitizo unaotaja 
hatua za utekelezaji sheria, 
kuendana na mbinu za ku-
dhibiti biashara ya uhalifu wa 
kisasa wa dawa za kulevya za 
bei nafuu zinazotengenezwa 
viwandani, ambazo ni rahisi 
kuletwa sokoni. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
UNODC, Ghada Waly anafafan-
ua: “Tunashuhudia kuendelea 
kuongezeka kwa idadi ya watu 
wanaokabiliwa na matatizo ya 
matumizi ya dawa za kulevya 
duniani kote, huku matibabu 
yakishindwa kuwafikia wote 
wanaohitaji. 

“Tunahitaji kuongeza hatua 
dhidi ya makundi ya biashara 
ya dawa za kulevya yanay-

otumia mizozo na migogoro 
ya kimataifa, kupanua kilimo 
na uzalishaji haramu wa dawa 
za kulevya, hasa ya dawa za vi-
wandani, kuchochea masoko 
haramu.” 

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Guterres, 
anatumia fursa hiyo kuisihi 
jamii kutowatenga waathirika 
wa dawa za kulevya, akiitaka 
jumuiya ya kimataifa kuende-
lea kukomesha matumizi ma-
baya na ulanguzi wa dawa za 
kulevya.  

SAMIA ANASIFIWA
Ndani ya hoja hiyo na 

harakati zake, kwa mustakaba-
li wa Tanzania, Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, anazitaka wiz-
ara zinazohusika na maende-
leo ya jamii, pia asasi za kiraia.

Vilevile kuna suala la wazazi 
na walezi kuwekeza nguvu, 
kulinda jamii zao na kuendelea 
kudhibiti uingizaji, uzalishaji, 
usafirishaji na utumiaji dawa 
za kulevya.

Ni tamko lake Rais Dk. Sa-
mia katika Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini Arusha, Juni 
mwaka jana, katika kilele cha 
Maadhimisho Siku ya Kupiga 
Vita Dawa za Kulevya Duniani 
iliyobeba kaulimbiu ‘Zingatia 
Utu, Imarisha Huduma za Kin-
ga na Tiba.”

Akasisitiza: “Kinga ni bora 
kuliko tiba, hivyo natoa wito 
kwa mamlaka husika, taasisi 
za serikali na asasi za kiraia 
kuongeza jitihada kwenye ku-
toa elimu kwa jamii hasa vijana 
wajiepushe na matumizi ya 

UKO LIKIZO YA MWISHO WA MWAKA?

WATAALAMU NA 
KAMPENI MBADALA…
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Inaendelea  Uk. 13

•Chanzo magonjwa kibao; hesabu ya kujisaidia kwa siku
•Inapokosewa kanuni, yakaribisha majanga yafuatayo...

Vita vya ‘unga’ Umoja Mataifa, AU hadi Samia afikia mfano wa kuigwa

AFYA

Na Christina Mwakangale

J
UZI Jumanne, gazeti hili 
lilikuwa na ufafanuzi nam-
na ilivyo thamani ya maji, 
ikiendana na tahadhari ya 

ama kuzidisha kunywa au kupun-
guza mahitaji, huangukia mad-
hara. Fuatilia...

DK. JONATHAN Mngumi, Ta-
bibu Bingwa wa Magonjwa ya 
Ndani na  mbobezi wa magonjwa 
ya figo, katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH), ana darasa zai-
di kuhusu kiwango cha unywaji 
maji kuzingatia mazingira, aina 
ya kazi.

Huku akiendeleza anagalizo 
lake la juzi ‘kutopitiliza unywaji 
maji,’ anadadavua jinsi maji ya-
navyopunguza ukavu wa ngozi, 
kudumisha afya ya viungo kama 
magoti na viwiko, akihimzia ‘tii 
kiu yako kwanza, kabla ya kuny-
wa maji.’

Bingwa huyo anayeongoza 
Kitengo cha Magonjwa ya Figo, 
katika maelezo yake kwa Nipashe 
wiki hii, anataja mbinu, faida na 
athari za kutokunywa maji pamo-
ja na mfumo mzima wa figo na 
mkojo. 

“Faida za maji ya kunywa 
kwa binadamu, kwanza maji ni 
muhimu kwa uhai na afya ya 
mwili. Faida zake ni uwezo wa ku-
toa sumu mwilini, maji husaidia 
figo kuchuja taka na sumu kutoka 
kwenye damu na kuzitoa kupitia 
mkojo,” anasema bingwa huyo

Dk. Mngumi, anafafanua kuwa 
maji yanasaidia mzunguko wa 
damu, kudumisha ujazo wake na 
kupunguza hatari ya magonjwa 
ya moyo na shinikizo la damu.  

Pia, maji yanasaidia kuboresha 
na kufanikisha mmeng'enyo wa 
chakula, ikizuia tatizo la kufunga 

Bingwa Dk. Mngumi na darasa la
unywaji sahihi maji yasikudhuru

choo na inadhibiti joto la mwili.
“Maji husaidia kupooza mwili 

kupitia jasho, hasa wakati wa 
joto kali au mazoezi, kulainisha 
viungo na kuimarisha ngozi. 
Hupunguza ukavu wa ngozi na 
kudumisha afya ya viungo kama 
magoti na viwiko,” anasema.

  
KIASI KINACHOHITAJIKA
Bingwa huyo anasema, mtu 

mzima anayefanya kazi nzito 
juani au kutokwa jasho jingi, 
anashauriwa kunywa maji kati ya 
lita tatu hadi tano kwa siku, kul-
ingana na kiwango cha jasho na 
unyevunyevu wa mazingira.  

Anasema, mbinu ya upimaji 
maji na namna ya kunywa ni 
angalau glasi moja hadi mbili za 
maji kila saa. Vilevile, kila baada 
ya saa moja ya kufanya kazi nzito, 
anatakiwa kunywa takribani mil-
ilita 500 (nusu lita) mpaka lita 
moja za maji.  

Dk. Mngumi anabainisha, 
iwapo kiu ni zaidi au mkojo una 
rangi tofauti, akitoa mbinu ya ku-
chunguza kuwa: “Ikiwa mtu ana-
jisikia kiu sana au mkojo wake ni 
wa rangi ya njano iliyokolea, ni 
dalili ya ukosefu wa maji mwilini 
na anapaswa kuongeza unywaji 
wa maji.“ 

UNYWAJI USIO SAHIHI 
Dk. Mngumi anaeleza athari za 

unywaji duni wa maji, akisema 
unaweza kuathiri viungo kadhaa 
ambavyo ni muhimu.  

“Figo; ukosefu wa maji 
huongeza hatari ya mawe kwe-
nye figo (kidney stones), maam-
bukizi ya njia ya mkojo (UTI) 
na kushindwa kufanya kazi ip-
asavyo.  

“Ngozi; ukosefu wa maji hu-
fanya ngozi kuwa kavu na ku-

Dk. Jonathan Mngumi, Tabibu Bingwa wa Magonjwa ya Ndani, na 
Figo, na anayeongoza kitengo cha magonjwa hayo, katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH). PICHA: MPIGAPICHA WETU
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jisaidia mara nne hadi saba7, 
kulingana na kiwango cha uny-
waji maji na shughuli za mwili ni 
kawaida.  

“Ishara za tatizo ni ikiwa mkojo 
ni wa rangi ya njano iliyokolea au 
kujisaidia ni mara chache sana 
(chini ya mara nne kwa siku), 
huenda mtu anakunywa maji 
‘machache’ (kidogo).” 

UNYWAJI DUNI
Bingwa huyo anasema kuna 

athari ya kutokunywa maji, ak-
iutolea maelezo kuwa “unywaji 
duni wa maji, huathiri mfumo wa 
mkojo kuanzia kwenye figo hadi 
kibofu, pamoja na figo.”,  

Anataja eneo lingine la tatizo 
ni kwenye hatari ya kutengeneza 
mawe kwenye figo na husaba-
bisha kushindwa kuchuja sumu 
ipasavyo, jambo linaloweza ku-
sababisha matatizo ya figo sugu 
(CKD).  

“Mirija ya mkojo (Ureter) 
huathiriwa, ukosefu wa maji 
huongeza uwezekano wa maam-
bukizi ya njia ya mkojo (UTI), 
hasa kwa wanawake,” anaeleza.

KIWANGO MAJI, KIBOFU
Dk. Mngumi anasema, kutoku-

nywa maji kwa usahihi, kunasa-
babisha maambukizi kutokana 
na mkojo kukaa muda mrefu ki-
bofuni bila kutolewa.  

 Pia, anataja kupunguza uwezo 
wa kibofu kufanya kazi inavyo-
takiwa, jambo linalosababisha 
hisia ya haja ndogo mara kwa 
mara.  

“Kunywa maji ya kutosha kila 
siku ni muhimu kwa afya ya 
mfumo wa mkojo na mwili kwa 

dawa za kulevya, lakini sisi seri-
kali tumejipanga vyema kukabili-
ana na janga hili.” 

Rais Dk. Samia, pia akaipongeza 
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia 
Mkuu wa Serikali (GCLA), kufan-
ya kazi nzuri ya kudhibiti uingi-
zaji dawa hizo kitaifa.

Katika tukio hilo, Mamlaka ya 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali (GCLA), iliwaelimisha 
wananchi waliotembelea kuhusu 
shughuli wanazozifanya, waki-
wapima wahitaji na kutambua 
aina ya dawa hizo kutoka kwa 
waathirika kama heroin, bhangi 
na mirungi. Pia, wakawatambua 
watumiaji wapya.

Wakati kuna ufafanuzi huo wa 
mwaka jana wa mkuu wa nchi, 
mwezi huu Tanzania chini ya 

uongozi wake tena umemwagi-
wa sifa ya mafanikio kimataifa 
kupambana kukabili dawa za 
kulevya.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu), 
Ummy Nderiananga, ametoa 
kauli hiyo jijini Arusha akifungua 
Mkutano wa Siku Nne wa jukwaa  
lililo chini ya Umoja wa Afrika 
(AU), Tanzania ikitajwa kuwekeza 
zaidi kwenye kinga.

Anafafanua, maeneo yanako-
jengwa vituo vya kutoa huduma 
za afya kwa waraibu wa dawa 
hizo ni katika hospitali za kanda 
na rufani, makundi yakielim-
ishwa, ikiwamo vilabu vya vijana 
shuleni.

Jukwaa hilo lina mikakati ku-
punguza uhitaji na usambazaji 
dawa za kulevya kwa nchi wana-
chama wa AU, Naibu Waziri anau-

taja ni mkutano unaotoa fursa ya 
kubadilishana uzoefu wa  masu-
ala ya afya, katika vita hivyo  
kukabili shida ya dawa za  
kulevya.

Naibu Waziri anataja mafanikio 
yametokana na kazi inayofanywa 
na Rais Dk. Samia, kuwekeza 
kwenye Sekta ya Afya, hususan 
ujenzi wa Vituo  vya Tiba Said-
izi kwa waathirika wa dawa za 
kulevya (MAT CLINICS) vinavyo-
simamiwa na serikali.

“Tumepiga hatua zaidi katika 
udhibiti wa dawa hizi nchini na 
wenzetu  Nchi za Umoja wa Af-
rika, kuungana kwa pamoja ka-
tika kudhibiti matumizi ya dawa 
za kulevya, kudhibiti mbinu wa-
nazotumia wauzaji na watumiaji 
wa dawa hizo na uimarishwaji 
wa maeneo ya mipakani, kuzuia 
uingizwaji dawa hizo nchini 

kwetu,"anasema.
Anasema hatua zaidi zinaen-

delezwa na serikali kudhibiti 
matumizi ya dawa za kulevya 
mitaani, sambamba na hatua za 
kisheria zinazochukuliwa.

“Jitihada za kudhibiti dawa hizi 
haziwezi kufanikiwa bila kush-
irikiana na nchi wanachama wa 
Umoja wa Afrika ambazo ni nchi 
zote za Bara la Afrika zikiwamo 
Namibia, Botswana, Zambia, Ni-
geria, Kenya na Sierra Leone. 

“Kwa Tanzania kwa sasa 
tumeanzisha  kituo cha utoaji 
huduma (Call Centre), ambako 
mwananchi ana uwezo wa kupiga 
simu kutoa taarifa za uwapo wa 
dawa za kulevya au viashiria, ili 
uchunguzi ufanyike na wahusike 
wachukuliwe hatua,” anasema 
Nderiananga

Katibu Mkuu Msaidizi, Mi-

pango, Sera za Kimataifa anayes-
hughulikia Ofisi ya Afrika na 
Mashariki ya Kati katika Masu-
ala ya Kimataifa ya Utekelezaji 
wa Sheria, (INL) Maggie Na-
dri anasema vifo vinavyoto-
kana na matumizi ya dawa za  
kulevya yaliyopitiliza vimepun-
gua kwa asilimia 12 katika nchi 
za AU.

“Ni wakati sasa wa kuongeza 
nguvu eneo la utoaji elimu kwa 
vijana shuleni, vyuoni ili kupun-
guza matumizi ya dawa hizi kwa 
kuwajengea uwezo wataalam 
wa afya na mamlaka za ulinzi 
kubadilishana mbinu za kudhibi-
ti matumizi ya dawa hizo katika 
maeneo   ya   mipakani, majini, 
ardhini na   kwingineko ili ku-
wezesha wananchi wengi kuto-
jiingiza katika dawa za kulevya,” 
anahitimisha Maggie.

harakisha kuzeeka,“anatamka 
na kuendelea:“Moyo; huongeza 
mzigo kwa moyo kwa sababu ya 
kupungua kwa ujazo wa damu, 
jambo linaloweza kusababisha 
shinikizo la damu.”  

Mtaalamu huyo anaendelea: 
“Ubongo; upungufu wa maji un-
aweza kusababisha maumivu 
ya kichwa, kutoelewa vizuri na 
uchovu.  

“Mmeng'enyo wa chakula; Un-
ywaji duni husababisha kufunga 
choo na kuongeza asidi (tindika-

li) tumboni, jambo linaloweza ku-
sababisha vidonda vya tumbo.”

  
 WASTANI WA KUJISAIDIA 
Dk. Mngumi anataja idadi ya 

safari za kwenda haja ndogo kwa 
saa 12 hadi 24, kwa mtu kila siku 
akiainisha kwa lugha: “Kwa mtu 
mwenye afya njema, kujisaidia 
haja ndogo mara nne hadi saba 
kwa siku ni kawaida. Sawa na kila 
baada ya saa tatu hadi nne.  

“Kwa saa 12 kujisaidia mara 
mbili hadi nne, kwa saa 24, ku-



Alhamisi Desemba 26, 2024 13

WATAALAMU NA KAMPENI MBADALA…

Inatoka Uk. 12

Bingwa Dk. Mngumi na darasa la unywaji sahihi maji yasikudhuru

AFYA

Na Joyce Lameck

M
ATUMIZI ya njia za 
uzazi wa mpango, 
unatajwa si jukumu 
la mwanamke pekee, 

bali jambo linalobeba usawa wa 
kijinsia.

Hapo wanaume nao wana njia 
za uzazi wa mpango wanazoweza 
kuzitumia, katika kuwapuguzia 
wanawake majukumu na adha ya 
kupata matatizo ya kiafya.

Wajibu wa wanaume ni ku-
wasaidia  wanawake kutumia 
njia za uzazi wa mpango, ili  
kutokomeza kupata mimba zisi-
zotarajiwa.

Ni hatua muhimu inayowasaid-
ia wanawake kupata afya bora 
ya uzazi na kuleta manufaa kwa 
jamii kiujumla, katika sura pana 
kitaifa.

Mara zote imekuwa kawaida 
kwa wanaume, kuwaachia wa-
nawake zao mambo yote yanayo-
husiana na uzazi.

Ni mtazamo unaotawala 
kwamba, si jambo la wanawake 
pekee, wala si wanaume, lakini 
uhalisia ni kwa wanaume wana-
paswa kushiriki vema mambo ya 
uzazi wa mpango.

Wataalamu afya na mamlaka 
zenye dhamana kwa kuliona 
hilo, wameendelea kutoa elimu 
ya matumizi sahihi ya uzazi wa 
mpango.

Pia, nafasi ya wanaume katika 
kutumia uzazi wa mpango, ku-
wezesha uzazi salama kwa mama 
pamoja na mtoto.

Hata hivyo, mbali na elimu 
hiyo, pia kunatajwa hitaji kufunga 
uzazi, pindi wanapofikia ukomo 
wa kuhitaji watoto, ili kuepuka 
mimba zisizo tarajiwa kwa wakati 
usio sahihi.

Wanaume nao kufunga kizazi, ukiwa 
mbadala kuwaunga wenza kinamama 

WATAALAMU HUDUMA 
Kwa mujibu wa mtaalamu ku-

toka Manispaa ya Mkoa wa Ka-
hama, Dk. Noel Malaki, anasema 
idadi ya wanaume wanaohu-
dumia katika masuala ya uzazi 
wa mpango ni ndogo, ikilingan-
ishwa na idadi ya wanawake ka-
tika mji huo.

Akifafanua, anasema kutokana 
na uhaba wa elimu kuhusu ku-
funga uzazi kwa wanaume haija-
tolewa ipasavyo, hivyo ni sababu 
inayochangia kutotumiwa na wa-
dau wa kutosha.

Vilevile, Dk Malaki anataja 
matumizi ya uzazi wa mpango 
kuwa duni nako kunachangia ku-
toaminika kwake, kuwa njia sahi-
hi, baadhi wakihofia uwezekano 
wa walakini katika tendo la ndoa 

kama awali.
Anataja mtazamo kwamba, 

baadhi ya njia za uzazi wa mpan-
go ambazo mwanaume anaamini 
ni pamoja na matumizi ya kon-
domu, pia kutoa mbegu za kiume 
nje wakati wa tendo hilo, mwan-
amke akiwa kwenye siku za ha-
tari kushika mimba.

Vilevile Dk. Malaki anataja 
kuwapo hali ya kufanyika upas-
uaji mdogo kwa lengo la kufunga 
mrija inayosafirisha mbegu za 
kiume; kitaalamu inaitwa (vasec-
tomia).

Ni utaratibu wa upasuaji wa 
kufunga kizazi kwa mwanaume, 
walau miezi mitatu. Pia, viwango 
vya kutofaulu katika hatua hiyo, 
vinatajwa ni takribani moja kati 
ya 2000. Huduma ya uzazi wa mpango ikiendeshwa. PICHA ZOTE: MTANDAO

Elimu ya uzazi wa mpango ikiendelea

ujumla,” anasema.
Kuhusu unywaji maji kwa ki-

wango kilichopitiliza (overhydra-
tion au water intoxication), Dk. 
Mngumi anasema, hutokea mtu 
anapokunywa kiasi kikubwa cha 
maji kwa muda mfupi, mwili hau-
wezi kuyatoa au kuyasawazisha 
kwa njia ya mkojo.  

Hapo anataja kiwango sahihi 
kwa watu wazima ni kunywa zai-
di ya lita tano kwa siku au zaidi ya 
lita moja hadi kufika lita na nusu 
kwa saa kunaweza kuwa hatari 
kiafya.    “Athari kubwa hutokea 
wakati figo zinashindwa kuchuja 
maji zaidi ya kiwango 0.8 ya lita 
(milimita 80) hadi lita moja kwa 
saa,” anatamka na kuughanisdja 
na ufafanuzi wa ishara za kunywa 
maji kupitiliza kiwango.

Anataja ishara za unywaji maji 
kupita kiasi ni; mkojo kupita kiasi 

na hutoka kila mara, ukiwa mwe-
upe sana.  

Tatu; anataja mtu anavimba 
mwili wake, mikono, miguu au 
usoni; huku la nne, mtaalamu 
huyo anasema  anakuwa na hali 
ya kizunguzungu au maumivu ya 
kichwa, kutokana na kushuka vi-
wango vya madini sodiamu kwe-
nye damu.  

La tano, Dk. Mngumi analitaja 
kuwa, mtu anahisi uchovu wa 
mwili kwa kuwa mwili unajaa 
maji kupita kiasi na huathiri 
utendaji wa seli.  

Jambo la sita linaloathiri 
kunywa maji zaidi ni kuhisi 
kichefuchefu na kutapika. 

Saba, ni mtu kuwa na mawazo 
ya kuchanganyikiwa, baada ya 
kupungua kwa sodiamu kwenye 
damu (hyponatremia) huathiri 
kazi za ubongo.  

SHIDA UKIPITILIZA KIASI 
Miongoni mwa madhara ya 

kunywa maji zaidi, bingwa huyo 
anasema ni maradhi anayoyataja 
kswa jina ‘Hyponatremia’ (kiwan-
go kidogo cha sodaimu).

Kuwapo maji mengi, kuna-
punguza kiwango cha sodiamu 
kwenye damu, hali inayoweza 
kusababisha matatizo ya neva na 
misuli.  

Akisema  matokeomabaya 
zaidi ni mtu kupata kifafa au ku-
poteza fahamu na inaweza kum-
letea hali ya kuvimba ubongo 
(Cerebral Edema). Kushuka kwa 
sodiamu, kunatajwa kitaalamu 
kunasababisha maji kuingia 
ndani ya seli za ubongo na hivyo 
ubongo huvimba. 

“Hali hii inaweza kuwa hatari 
kwa maisha.   Kazi za figo kush-
uka. Figo hufanya kazi kupita 
kiasi kujaribu kutoa maji mengi, 
jambo linaloweza kusababisha 
uchovu wa figo.  

“Kushindwa kupumua, maji 

kupita kiasi yanaweza kujikusan-
ya kwenye mapafu, hali inayo-
sababisha ugumu wa kupumua.  

“Madhara kwa moyo. Ujazo wa 
damu unaongezeka, hivyo moyo 
hulazimika kufanya kazi zaidi, 
jambo linaloweza kuleta mata-
tizo ya moyo,” anatamka  

KUEPUKA USIPITILIZE
Dk. Mngumi anasema ziko njia 

za kufuata kuepuka kunywa maji 
kupitiliza, ikianzia na kusikiliza 
mahitaji ya mwili.

“Kunywa maji taratibu: Usiny-
we maji mengi kwa wakati mmo-
ja, badala yake kunywa mara kwa 
mara kwa kiasi kidogo.  

“Kufuata hisia za kiu: Kunywa 
maji pale unapohisi kiu badala ya 
kulazimisha kunywa.  

“Kuangalia dalili za ‘overhydra-
tion’: Ikiwa unahisi dalili kama 
kizunguzungu, maumivu ya  
kichwa au uvimbe, punguza uny-

waji maji na tafuta ushauri wa 
daktari.  

“Unywaji maji kupita kiasi ni 
hatari kwa mwili na unapaswa 
kusimamiwa kwa uangalifu, ili 
kuepuka madhara.

“Vilevile, kuna watu kuto-
kana na changamoto za ma-
gonjwa mfano ugonjwa wa figo, 
watashauriwa kupunguza na ku-
nywa maji yasiyozidi lita moja, 
kwa saa 24,” anasema.

Pia, anasema kuna ushauri wa 
kunyw maji wakati wa mchana 
zaidi, kwani kuna upotevu na 
haja ya kuyarudishia mwilini na 
sio kukesha kunywa maji usiku.

“Unywaji wa maji ‘0.5 lita (nusu 
lita) hadio lita tatu kwa mtu wa 
kawaida, inatosha, labda awe na 
sababu za kitaalamu au aina ya 
kazi anayo ifanya ilete uhitaji wa 
maji zaidi,” anamaliza 
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Hiyo kwa ujumla, inaorodhesh-
wa ni njia ya kudumu ya kupanga 
uzazi kwa sababu, inamfanya 
mtu asiweze kuzaa tena.

UTATA UZAZI WA KIUME 
Dk Malaki, anasema ingawa 

kuna njia za kurejesha uzazi wa 
kiume, kuna mbinu ya kuchukua 
mapema mbegu ya kutunga 
baadaye mimba nje ya mwili (in-
vitrofertization).

Hilo linashauriwa kwa vijana 
wasio na watoto, kwa sababu 
uwezekano wa kughairi, baadaye 
ni mkubwa zaidi.

Mtoa Huduma Ngazi ya Jamii, 
Clement Masonga, anasema  
huduma hiyo imekuwa ngumu 
kwa wanaume wengi, wanaokosa 
taarifa sahihi za ufungaji kizazi 
kwa wanaume, ndiyo sababu  
inayowafanya kushindwa kuitu-
mia.

Anashauri nafasi ya wanaume 
kusaidia fedha za usafiri kwenda 
kulipia njia za uzazi wa mpango, 
ikiwamo mahudhurio ya kliniki, 

matumizi ya kondomu na nyenzo 
nyinginezo.

Mtaalamu huyo anasema, 
pamoja na wanaume wengi kuo-
gopa kutumia njia hiyo, lakini 
uhalisia ndio njia rahisi na sala-
ma.

MNUFAIKA WA HUDUMA
Mnufaika wa huduma ya ku-

funga uzazi kwa wanaume na 
mkazi wa Kahama ( jina tunalo), 
anaeleza alivyoitumia njia hiyo, 
baada ya kupatiwa elimu sahihi 
akinena akagundua haina mad-
hara ya kushiriki tendo la ndoa 
na mkewe.

“Nilikubali kufunga kizazi kuto-
kana na faida ambazo hapo awali 
sikuzifahamu. Pia, nilihofia kuwa 
nitashindwa kushiriki tendo la 
ndoa na mke wangu.

“Sasa nimeamini ni jambo 
la kawaida, pia linasaidia ku-
tokomeza mimba zisizotarajiwa, 
hivyo nawashauri wanaume wen-
zangu kufunga uzazi,” anasema 
Samwel.
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UKO LIKIZO YA MWISHO WA MWAKA?

Kisaikolojia, 
likizo mbalim-
bali za msimu 
zinaweza kush-
awishi ulaji 
kupita kiasi, 
tabia ya kukaa 
tu na ulaji wa 
vyakula vyenye 
kalori  nyingi. 

AFYA

Na Mwandishi Wetu

I
SHARA ya mwaka kufika 
ukingoni ni maadhimisho 
ya Sikukuu ya Krismasi, 
ambayo kiutamaduni hu-

unganishwa na mwaka mpya, 
kwani tofauti zao ni mwaka 
mmoja tu. Hapana shaka hilo 
limeshatimu kwa 2024!

Kipindi kilichoko huendana 
na matukio maalum, ikiwamo 
mapumziko ya mwisho wa 
mwaka na baadhi yetu nao hu-
chukua likizo kipindi hicho.

Ingawa nchini likizo hiyo 
haipo rasmi kisheria, lakini 
kisera ofisi nyingi na hasa za 
kimataifa, watu huenda ku-
pumzika na baadhi ya wafan-
yakazi, hupenda kwenda katika 
mapumziko mafupi.

Pia, nchini kuna baadhi ya 
jamii kama za mkoa wa Kiliman-
jaro, watu huenda nyumbani, 
huku watani wao wakiwadhiha-
ki ‘wanaenda kuhesabiwa.’

Huko makwao wanapumzika, 
kujumuika kijamii na wanabu-
rudika kadri wanavyoweza. Zao 
lake, kuna jambo kiafya; watu 
wanaongezeka uzito na imeku-
wa jambo la kawaida kwa watu 
wazima wengi.

Kisaikolojia, likizo mbalimbali 
za msimu zinaweza kushawishi 
ulaji kupita kiasi, tabia ya kukaa 
tu na ulaji wa vyakula vyenye ka-
lori  nyingi. 

Hapo kuna vidokezo kadhaa 
vya kusaidia kuepuka kuongeze-
ka uzito, wakati wa msimu huo 
wa likizo.

Uchunguzi unaonesha kwam-
ba, watu wanaokula bila kuz-
ingatia kanuni na miongozo ya 
lishe, wana uwezekano mkubwa 
wa kula kupita kiasi na kupata 
athari katika miili yao.

MBINU STAHIKI
Ili kuzuia hali hiyo, inaele-

zwa mtu ale kwa uangalifu na 
kupunguza vikwazo, ikiwa ni 
pamoja na kazi na vifaa vya ele-
ktroniki.

Jaribu kutafuna polepole na 
vizuri, hali inayomwezesha mla-
ji kutumia kalori kidogo, vilevile 
mtu anatakiwa kuvuta pumzi ki-
dogo  kabla ya kuanza kula. 

Ni hali inayotajwa kuleta utu-
livu wakati wa kula, ikisaidia 
kuweka mawazo kamili kwenye 
sahani, badala ya orodha yako 
ya mambo mengi ya kufanya.

Tafiti kadhaa zinaonesha 
kuwa wanaojihusisha na ma-
zoea ya kula, kwa uangalifu 
wana uwezekano mdogo wa ku-
pata uzito mkubwa.

MLO WA PROTINI
Milo ya likizo kwa kawaida 

huwa na wanga nyingi lakini ina 
protini kidogo.

Hata hivyo, ni muhimu ku-

Rejea kanuni zifuatazo kudhibiti 
afya yako, vinginevyo ukirejea...

jumuisha protini kwa kila mlo, 
kwa kuwa inakuza utimilifu na 
inaweza kuwa muhimu kwa ku-
dumisha uzito. 

Ulaji protini na milo mingine, 
unatajwa kupunguza ulaji wa 
kalori kwa kupunguza njaa na 
hamu ya kula.

Protini, pia inatajwa manufaa 
yake katika kudhibiti uzito, kwa 
sababu inaongeza tindikali ya 
metaboliki yako na viwango vya 
homoni zinazopunguza hamu 
ya kula.

Vyanzo vya protini ni pamoja 
na nyama, kuku, samaki, na baa-
dhi ya vyakula vya mimea kama 
maharage.

VYAKULA VYA NYUZI
Vyakula vyenye nyuzi, vina-

tajwa katika utaalamu lishe ni 
kirutubisho muhimu kuchangia 
shibe ya mlaji.

Baadhi ya tafiti zinaonesha 
kwamba, ulaji vyakula vya nyuzi, 
unasadia kupunguza ulaji kalori 
kwa ujumla, hali inayosaidia ku-
zuia kuongezeka uzito wakati 
wa likizo.

Ni bahati mbaya vinatajwa vy-
akula vingi vya kawaida nyakati 

za likizo havina kiasi cha kuto-
sha cha nyuzi. 

Watu wanashauriwa kujitahi-
di kula vyakula vyenye nyuzi ny-
ingi, kama vile mboga, matunda, 
kunde, nafaka zisizokobolewa, 
karanga na mbegu.

Watu wengi hutumia muda 
mrefu kupika wakiwa likizo, hali 
inayosababisha kuongezeka uzi-
to, kwa sababu ni rahisi kuonja 
au kujaribu. 

Kuonja chakula chako in-
aweza kuwa muhimu, hasa ikiwa 
unawapikia wengine, lakini ku-
mega kidogo kidogo kunaweza 
kuwa zaidi ya kiasi.

Mlaji anapaswa pia kuhakiki-
sha, hana njaa wakati wa kupika, 
kwani ni rahisi akawa mwonjaji 
ladha kupitiliza.

DHIBITI KITIMDAMLO 
(DESSERT)

Katika safu ya mlo, kuna kin-
achoitwa kitaalamu kwa jina 
‘dessert’.  Hiyo ni ladha fulani 
inayokamilisha mlo, mfano kwa 
mchana na mara nyingi huwa  
jamii ya sukari, mathalan ‘icer 
cream’, juisi au soda.       

Wakati wa likizo kama sasa 

EPUKA VILIVYOSINDIKWA
Vyakula vilivyochakatwa 

wakati wa mapumziko ya 
mwisho wa mwaka, kama vile 
viazi kwenye mikebe huwa havi-
fai sana.

Vyakula hivyo mara nyingi 
huwa na sukari nyingi na mafu-
ta yasiyofaa, yenye mchango 
kuathiri uzito wa asili wa bin-
adamu.

Ili kuzuia kuongezeka uzito, 
mtu anashauriwa kuchagua 
chakula na apike, kwa hatua 
zote. Kwa njia hiyo, kuna mchan-
go wa kufuatilia, hata kudhibiti 
uzito binafsi.

Pia, inashauriwa kwamba,  ku-
napokuwapo nia ya dhati ya ku-
dhibiti uzito huo, inawezekana 
ikasaidia  kujiwekea mipaka na 
kushikamana na malengo yako 
kuhusu ulaji bora wa chakula. 

Mara nyingi, watu huacha 
malengo yao baada ya hali hii 
kutokea. Hata hivyo, ni bora kue-
ndelea na kufanya chaguo bora 
zaidi wakati ujao unapokula.

Ingawa kuyasimamia malen-
go yako ya uzani kunaweza ku-
chosha wakati wa msimu wa 
likizo, vidokezo na njia nyingi 
zinaweza kusaidia kuwa na afya 
njema, furaha, na kuzingatia 
uzito wakati huu wa mwisho wa 
mwaka.

Zaidi ya vidokezo vya jumla 
vya lishe, ni bora mtu akahakiki-
sha anafanya mazoezi ya ku-
tosha kupunguza ulaji vyakula 
visivyofaa.

Ikiwa ana bidii, anaweza 
kubaini kwamba hajazuia tu 
kuongeza uzito bali hata kuu-
punguza uzito wakati wa msimu 
huu wa sikukuu za mwisho wa 
mwaka.

Kwa mujibu wa BBC 

Mlo uliokamilika ‘vigezo na ‘masharti’ kula kwa tahadhari na 
kuzingatia kanuni zake. PICHA ZOTE: MTANDAO

Sehemu ya vinavyokamilisha mlo ‘dessert’ ambavyo vikitu-
mika vibaya, huishia kuzalisha madhara.

kwa wengi, hiyo inashauriwa 
kuepukwa au kupunguzwa 
kadri inavyowezekana, kwani 
ina mchango wa kutumia su-
kari ya ziada, ikiendana na 
kuongezeka uzito mwilini.

Pia, unatajwa mbadala wa 
kula taratibu, unaomfanya mtu 
ahisi kisaikolojia anaridhika zai-
di na kuna uwezekano mdogo 
wa kuzidisha ulaji wake.

KUTUMIA SAHANI NDOGO
Karamu zenye chakula cha 

jioni, zimekuwa za kawaida 
wakati wa likizo sehemu ny-
ingi, zikiwaleta pamoja ndugu, 
jamaa, marafiki.

Ni sherehe anayotakiwa mtu 
fursa kutumia sahani ndogo, 
inayomsaidia binadamu kiafya. 
Kinyume chake ni kwamba, mtu 
anapokula kikubwa, kwa ha-
masa ya sahani yake kubwa, in-
aweza kusababisha kula kupita 
kiasi.

Kwa hivyo, sahani ndogo ni 
njia rahisi ya kudhibiti kiasi cha 
chakula au mlo wako.Juisi hupendwa sana na wengi kukamilishia mlo.
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Watano wadakwa na magunia 15 ya bangi
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

J
ESHI la Polisi mkoani 
Dodoma linawashikilia 
watu watano wakiwamo 
madereva wawili kwa 

tuhuma za kusafirisha gunia 15 
za bangi.

Gunia hizo zilikamatwa juzi 
ndani ya basi la kampuni ya 
New Best line eneo la Stendi 
ya Mabasi Nanenane  lililopo 
mkoani hapa.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana Kamanda wa 
Polisi mkoani hapa, Geoge Ka-
tabazi alisema basi hilo lenye 
namba za usajili T 882 EBS 
lilikamatwa katika msako un-
aoendelea kukamata wahalifu 

wa matukio mbalim-
bali.

Kamanda Katabazi 
alisema basi hilo lili-
kuwa likitokea Tarime 
kuelekea Dar es  Sa-
laam, baada ya kufika 
Stendi ya Nanenane 
mkoani hapa, askari 
waliokuwa doria waki-
fanya ukaguzi walilit-
ilia mashaka na baada 
ya kupekua  walibaini 
uwepo wa gunia hizo 
za bangi ndani ya buti.

Alisema watuhu-
miwa hao wamefik-
ishwa kituo cha polisi 
pamoja na basi hilo 
wakati uchunguzi ukiendelea 
kutokana na tuhuma za tukio 

hilo ambalo huleta atha-
ri kubwa kwa jamii.

“Matumizi ya dawa 
za kulevya aina bangi 
zina madhara makubwa 
sana, ndizo husababi-
sha masuala ya uka-
tili wa kijinsia ikiwemo 
ubakaji,”alisema Ka-
manda Katabazi.

  Alisema watu wana-
potumia bangi huchang-
ia kuongezeka kwa 
uhalifu kwa sababu wa-
napozivuta huwasaba-
bishia kufikiria kufanya 
uhalifu.

Kadhalika, alitoa rai 
kwa madereva wa vy-

ombo vya moto kuwa makini 
na mizigo inayosafarishwa ili 

kujiweka salama na kazi wana-
zozifanya. Kamanda Katabazi 
alisema jeshi hilo linaende-
lea na msako katika maeneo 
mbalimbali mkoani hapa, huku 
likisisitiza wananchi waend-
elee kutoa ushirikiano kwa 
jeshi hilo ili kusaidia kukamata 
uhalifu unaofanywa.

Katika hatua nyingine Jeshi 
la Polisi limeendelea kusisitiza 
jamii kusherehekea Sikukuu ya 
Christmas na Mwaka mpya kwa 
utulivu bila kufanya vurugu 
yoyote katika maeneo mbalim-
bali mkoani hapa.

Alisema jeshi hilo linaen-
delea na doria katika maeneo 
tofauti jijini Dodoma ili kuwa-
baini wahalifu waliopanga ku-
fanya matukio.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Askofu: 
Tuwajali 
wenye 
uhitaji 
wakati wa 
sikukuu 
Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la 
House of Glory International 
Church (HGIC), Living Mwam-
bapa, ameziomba taasisi, ma-
shirika ya kidini na watu binafsi 
kushirikiana na serikali kusaidia 
makundi ya watu wenye uhitaji 
kipindi hiki cha Sikukuu ya Kris-
mas na Mwaka Mpya.

Mwambapa alisema hayo 
jana alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari juu ya 
umuhimu wa kuwakumbuka 
watu wenye uhitaji kuwapungu-
zia ugumu wa maisha.

 Alisema jukumu hilo badala 
ya kuachia serikali ambayo im-
ekuwa ikiwajibika kuhakikisha 
inawasaidia misaada mbalimbali 
ni wakati sasa kwa mashirika 
na taasisi za kidini kushiriki 
pia katika kuwaangalia watu 
hao wenye uhitaji kwa jicho la 
karibu.

“Jukumu la kuwasaidia ni la 
watu wote na siyo kwa upande 
wa serikali, hivyo niwaombe 
wahisani kuwajibika katika 
kuhakikisha jamii hiyo ya watu 
wasiojiweza wananufaika kwa 
kupunguziwa mzigo wa makali 
ya kwenye sikukuu hizo”alisema

Pia, aliwataka watanzania 
wanapoelekea kwenye sikukuu 
hizo kuhakikisha wanajiimari-
sha kwenye ulinzi wao na mali 
zao wenyewe ikiwemo kuepuka 
unywaji wa pombe unaoweza 
kusababisha ajali.

“Sikukuu hizo naomba zish-
erehekewe kwa amani na utu-
livu watanzania wajiepushe na 
unywaji wa pombe na vyombo 
vya moto viendeshwe kwa 
kuzingatia sheria ili kuepukana 
na ajali zinazosababisha na 
madereva wazembe kutokana 
na uwanywaji” alisema.

Aidha kiongozi wa kiroho 
aliwaomba wazazi na walezi 
kuelekea kwenye sikukuu hizo 
kujiwekea akiba ya fedha kwa 
ajili ya maandalizi ya wanafunzi 
ambao waliochaguliwa kuanza 
na elimu ya sekondali na wale 
wa shule za msingi.

“Niwaombe wazazi wezangu 
wanapoandaa bajeti kwenye 
sikukuu hizi za mwisho wa 
mwaka wakumbuke pia maan-
dalizi ya wanafunzi wanaoanza 
kidato cha kwanza na wale wa 
shule ya msingi ambao na wao 
wanaingia darasa la kwanza na 
chekechea” alisema.

Wananchi wapewa mbinu kupambana na tembo
Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

WATAALAM kutoka Taasisi 
ya Utafiti wa Wanyamapori 
Tanzania (TAWIRI), Mamlaka 
ya Usimamizi wa Wanyamapori 
Tanzania (TAWA) na Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) wameweka kambi katika 
Pori la Doroto wilayani Manyo-
ni mkoani Singida kuwafundi-
sha wananchi namna ya kuka-
biliana na wanyama waharibifu 
aina ya tembo.

Wataalamu hao wameweka 
kambi hiyo kuanzia juzi am-
bapo wanawafundisha wa-
nanchi jinsi ya kukabiliana  na 
tembo kwa kutega uzio wa miz-

inga ya nyuki kwenye mapito 
ya wanyama hao.

Mtaalamu kutoka TAWIRI, 
Kipemba Ntimwa, alisema 
kutega mizinga ya nyuki kuna-
saidia       sana kudhibiti tembo 
waharibifu      ambao wame-
kuwa wakifanya uharibifu 
mkubwa kwenye mashamba 
na makazi ya watu mkoani Sin-
gida.

“Uzio wa mizinga ya nyuki 
ni njia ya kuzuia uharibifu 
mbalimbali ikiwemo wa mazao 
unaosababishwa na tembo 
pindi anapofanikiwa kuingia 
katika mashamba ya watu na 
pia faida watakayopata wa-
nanchi  baada ya makundi ya 
nyuki kuingia katika mzinga 

pia watapata mazao (asali) ya-
nayotokana na nyuki,” alisema.

Revocatus Meney  kutoka 
TAWIRI alisema wananchi 
wakizingatia utaratibu wa 
kutega mizinga ya nyuki kwe-
nye mapito tatizo la tembo 
ambao wamekuwa wakiharibu 
mashamba na makazi yao lita-
patiwa ufumbuzi.

Mmoja wa wananchi hao 
Samson Manga alisema tembo 
wamekuwa tatizo sana katika 
Wilaya ya Manyoni kutokana 
na kuharibu mashamba yao na 
hivyo kusababisha wakulima 
kutopata mavuno kabisa. 

Kumekuwa na mfululizo wa 
matukio ya tembo kuvamia 
makazi ya watu na kubomoa 

nyumba ambapo Novemba 10, 
2024 tembo zaidi ya 56 waliva-
mia Kijiji  cha Mkiwa wilayani 
Ikungi mkoani Singida na ku-
vunja nyumba nane na kula 
vyakula majumbani.

Kutokana na tukio hilo waka-
zi wa kijiji hicho walifunga 
Barabara Kuu ya Dodoma-Sin-
gida hali iliyomlazimu Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Balozi Dk. 
Pindi Chana, kufika katika ki-
jiji hicho na kuagiza askari wa 
TAWA kuweka kambi kijijini 
hapo.

Kwa Mkoa wa Singida wilaya 
ambazo       zinakabiliwa na 
tatizo la tembo ni Ikungi, Man-
yoni, Singida    na Halmashauri 
ya Itigi.

“Matumizi 
ya dawa za 
kulevya aina 
bangi zina 
madhara 
makubwa 
sana, ndizo 
husababisha 
masuala ya 
ukatili wa ki-
jinsia ikiwemo 

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama nchini Jenerali Jacob Mkunda akisalimiana na Askofu wa Kanisa la Ang-
likana Dayosisi ya Central Tanganyika Askofu Dk Dickson Chilongani mara baada ya ibada ya Krismasi jana. PICHA: 
PETER MKWAVILA
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Wakulima wa tumbaku wakumbushwa kulipa madeni Vifo vya uzazi 
Nyanda za 
Juu Kusini 
Magharibi 
vyapungua
Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIFO vitokanavyo na uzazi 
vimepungua kwa asilimia 18 
katika kipindi cha miaka mitatu 
katika mikoa ya Nyanda za Juu 
Kusini Magharibi, hali ambayo 
imesababishwa na kuboreshwa 
kwa huduma za afya katika 
mikoa hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hos-
pitali ya Rufaa ya Kanda Mbeya, 
Dk. Godlove Mbwanji alibaini-
sha hayo wakati wa kikao cha 
tathmini ya vifo vitokanavyo 
na uzazi kwa mama na mtoto 
kilichofanyika jijini Mbeya kiki-
wahusisha wadau mbalimbali wa 
afya.

Alisema kuwa mwaka 2021 ku-
likuwa na vifo 121 kati ya vizazi 
hai 100,000 lakini mwaka 2023 
vilipungua na kufikia vifo 83 kati 
ya vizazi hai 100,000

Kikao hicho kililenga kufanya 
tathimini na kubadilishana 
uzoefu wa utekelezaji wa njia 
bora za kupunguza vifo vitoka-
navyo na uzazi katika Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini Magharibi 
inayojumuisha mikoa ya Mbeya, 
Songwe na Rukwa.

Dk. Mbwanji alisema kupungua 
kwa vifo hivyo ni kutokana na 
jitihada za uwekezaji uliofanywa 
na serikali katika uboreshaji wa 
miundombinu, vifaa tiba vya 
kisasa pamoja na utendaji kazi 
bora wa watumishi wa sekta ya 
afya nchini.

Hivyo, aliwataka viongozi 
wa hospitali zote za mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini Magharibi 
kufanya kazi kwa kuzingatia utu 
na kujali wanaowaongoza na ku-
hakikisha wanakuwa chachu ya 
kupunguza vifo vitokanavyo na 
uzazi na watoto wachanga.

“Ni wajibu wetu kuwa viongozi 
wenye kujali utu kwa watumishi 
wetu na wao wana wajibu wa 
kuwajibika kutimiza wajibu wao 
ili sisi sote kwa pamoja tuweze 
kupata matokeo mazuri zaidi ya 
kupunguza vifo hivi,” alisema Dk. 
Mbwanji.

Awali Ofisa Programu ya Uzazi 
Salama wa Wizara ya Afya, Dk. 
Ulimbakisye Macdonald alisema 
ili kufikia lengo la kupunguza 
vifo vya mama na mtoto ni 
lazima watumishi kukumbushana 
juu ya uwajibikaji kila mmoja 
kwenye eneo lake la kazi ili ku-
leta tija kwa taifa.

Alisema lengo la serikali ni 
kuona vifo hivyo havitokei 
kabisa, hivyo kupitia Idara ya 
mama na mtoto Wizara ya Afya 
imeanzisha huduma za kambi ya 
matibabu ya madaktari wa Rais 
Samia pamoja na mafunzo ya 
kazi kwa watumishi wa hospitali, 
ili kuhakikisha wananchi wana-
pata huduma bora za matibabu.

Na Nebart Msokwa,      
CHUNYA

W
AKULIMA wa 
Tumbaku wa 
Chama cha Msin-
gi cha  Ushirika 

Lualaje (Lualaje AMCOS) ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya mkoani Mbeya, wam-
etakiwa kulipa madeni yao 
kwa wakati, ili kuepuka mali 
zao kushikiliwa na kupigwa 
mnada.

Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Alberto Kacheza alitoa 
wito huo  juzi kwenye mkuta-
no mkuu  wa mwaka uliolen-
ga kupitia taarifa  ya mapato 
na matumizi pamoja na  ku-
fanya tathimini ya  uzalishaji 
wa tumbaku na kupanga mi-
kakati ya kuongeza tija.

Kacheza alisema wapo baa-
dhi ya wakulima kwa makusu-
di wamekuwa wakilimbikiza 

madeni ya mikopo ya 
pembejeo hali inayo-
sababisha kupata hati 
zenye mashaka.

“Tutaanza kuwa-
chukulia hatua wakuli-
ma wasiorejesha 
mikopo, kupitia mku-
tano huu wakulima 
wamependekeza wal-
io na madeni na kush-
idwa kurejesha mali 
zao kama mashamba 
yapigwe mnada kulin-
gana na deni husika,” 
alisema Kacheza. 

Alisema msimu huu 
wamejiwekea malengo 
ya kuongeza uzalishaji 
kutoka kilo milioni 1.3 mpaka 
1.5 kulingana na hali ya hewa 
pamoja na mahitaji ya soko la 
zao hilo.

Alisema msimu uliopita 
wa kilimo kulikuwa na tatizo 
katika uzalishaji lililotokana 

na mabadiliko ya 
tabianchi na hivyo 
kutofikia malengo 
ya uzalishaji walioji-
wekea.

Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama Ki-
kuu cha Ushirika wa 
Wakulima wa Tum-
baku Wilaya ya Chu-
nya (CHUTCU), Isaya 
Hussen aliutaka uon-
gozi wa ushirika huo 
kuwa na mipango 
madhubuti ya uku-
sanyaji wa madeni ili 
kuepuka baadhi ya 
wanachama kulim-
bikiza. 

Alishauri chama hicho 
kuwa na mfuko wa pembejeo 
wa ushirika ambao utakuwa 
msaada kwa wakulima na 
kuacha kusubiri ruzuku  ku-
toka serikalini akidai kuwa 
wakati mwingine huwa in-

achelewesha. 
Ofisa Tarafa wa Kipembawe, 

Kassim Salum alisema serikali 
imetoa maelekezo kwa vion-
gozi wa Amcos kuanza ku-
wachukulia hatua wakulima 
walioshindwa kulipa madeni 
ikiwemo kutaifisha mali zao 
ili kufidia madeni hayo.

Alisema wapo wakulima 
kwa makusudi wanakwepa 
kulipa madeni na kutorosha 
maroba ya tumbaku kuuza 
maeneo mengine, hivyo la-
zima wawajibishwe kwa mali 
na mashamba yao kupigwa 
mnada kwa mujibu wa kanuni 
na sheria zitakavyoelekeza.

Alisema katika kuhakiki-
sha  kilimo cha tumbaku ki-
nafanya vizuri wamechukua 
sampuli za udongo 500 kwa 
ajili ya kufanya utafiti na aina 
ya mazao yatakayozalishwa ili 
kuongeza tija ya uzalishaji wa 
zao hilo.

TAKUKURU yaanza kumulika Uchaguzi Mkuu 2025
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

TAASISI ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa Mbeya 
imesema itafuatilia mchakato 
mzima wa Uchaguzi Mkuu wa 
2025, ili kudhibiti vitendo vya 
rushwa na kuhakikisha wana-
patikana viongozi wanaosta-
hili.

Aidha, imeviomba vyama 
vya siasa na wananchi kwa 
ujumla kutoa taarifa pale 
watakapoona viashiria vya 
rushwa kwenye maeneo yao 
ili vidhibitiwe mapema kabla 
havijasababisha madhara 
kwenye mchakato huo.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 

wa Mbeya, Maghela Ndimbo 
alisema hayo kwenye kikao na 
viongozi wa vyama vya siasa 
na wadau wa uchaguzi kili-
cholenga kufanya tathmini ya 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
na mikakati ya uchaguzi mkuu 
ujao. Ndimbo alisema katika 
uchaguzi uliopita wa serikali 
za mitaa uliofanyika Novemba 
27, taasisi hiyo haikupokea 
kesi yoyote ya rushwa wala 
taarifa za vitendo hivyo kabla, 
wakati na baada ya uchaguzi 
huo na hivyo wanajipanga 
zaidi kudhibiti vitendo hivyo 
uchaguzi ujao.

“Pamoja na kampeni yetu 
ya ‘Takukuru rafiki’, tunahitaji 
ushirikiano wa pamoja na wa-
dau ikiwamo vyama vya siasa 

na wananchi kwa ujumla ili 
tuweze kufikia malengo yetu 
ya kutokomeza vitendo vya 
rushwa,” alisema Ndimbo. 

Katibu wa Chama Cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) Mkoa wa Mbeya, 
Hamad   Mbeyale alisema ili 
kumaliza vitendo vya   rush-
wa TAKUKURU inapaswa 
kuendelea kutoa elimu juu ya 
haki pamoja na kuhakikisha 
hatua kali zinachukuliwa kwa 
wanaobainika kujihusisha na 
vitendi hivyo.

Alisema rushwa imekuwa 
ikisababisha haki za watu ku-
potelea mikononi mwa wa-
siostahili haki hiyo na hivyo 
kusababisha demokrasia ku-
haribika ndani ya nchi.

Mwenyekiti wa Chama cha 
ADC, Godfrey Davis alisema 
elimu ya rushwa inapaswa 
kuanzia ngazi za shule za 
msingi ili kutengeneza taifa 
lenye uzalendo na maadili 
akieleza kuwa wanayo matu-
maini na chombo hicho ka-
tika utekelezaji wa majukumu 
yake. 

Naye Mwenyekiti wa Maim-
amu na mjumbe wa Baraza 
Kuu la Waislamu (BAKWATA) 
mkoani Mbeya Sheikh Idd 
Tua alisema rushwa imelaani-
wa katika vitabu tukufu na 
kwamba wanaofanya vitendi 
hivyo wanakiuka maandiko 
takatifu, hivyo wanapaswa 
kuchukuliwa hatua kali za 
kisheria.

Alishauri 
chama hicho 
kuwa na 
mfuko wa 
pembejeo wa 
ushirika am-
bao utakuwa 
msaada kwa 
wakulima 
na kuacha 
kusubiri ru-
zuku kutoka 
serikalini 
akidai kuwa 
wakati 
mwingine 
huwa ...

NYANDA ZA JUU KUSINI

Waumini wakifuatilia misa takatifu ya Krismasi iliyofanyika katika kanisa la mtakatifu Petro Oysterbay, jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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Askofu asisitiza amani kuelekea uchaguzi mkuuNaibu 
Spika ataka 
kudumishwa 
mila na 
utamaduni
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

NAIBU Spika wa Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar, Mgeni 
Hassan Juma amesema waka-
ti umefika kwa wananchi 
kushirikiana na serikali katika 
kudumisha mila, silka na 
utamaduni wa Zanzibar ili 
kukuza biashara ya utalii.

Aliyasema hayo huko 
Mwanakwerekwe Wilaya ya 
Mgharibi B Unguja wakati wa 
uwekaji wa jiwe la msingi la 
nyumba ya sanaa, ikiwa ni 
shamrashamra za kutimiza 
miaka 61 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.

Alisema azma ya Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi ni kuona vijana 
wanajiajiri na kukuza uchumi 
wa nchi kupitia sanaa ya 
utamaduni.

Aidha, alisema Zanzibar in-
ategemea kwa kiasi kikubwa 
biashara ya utalii, hivyo ni 
vyema jamii kuwaandaa vi-
jana wao ili kuitumia nyumba 
ya sanaa kwa kupata ujuzi.

Alisema maendeleo ya say-
ansi na teknolojia, imepun-
guza nguvu ya utamaduni wa 
Zanzibar lakini serikali ina-
chukuwa juhudi ya kurejesha 
utamaduni huo wa asili.

Hata hivyo, aliwataka 
Wazanzibar hususani wasanii 
kuitumia sanaa kwa kudumi-
sha umoja, mshikamano na 
kuitambulisha Zanzibar ndani 
na nje ya nchi.

Mkuu wa Wilaya ya Ma-
gharibi B, Hamida Mussa 
Khamis, alisema kuwepo 
kwa nyumba ya sanaa ni 
hatua muhimu ya kuwasaidia 
wananchi kupata ajira kupitia 
sanaa mbalimbali, zilizopo 
nchini.

Alisema mradi huo ni hatua 
muhimu ya utekelezaji wa Il-
ani ya Chama Cha Mapinduzi 
ya Mwaka 2020-2025 katika 
kuimarisha na kujenga miun-
dombinu ya sanaa Zanzibar.

Kamishna wa Idara ya 
Sanaa Zanzibar, Omar Salum 
Mohammed alisema, ujenzi 
wa nyumba ya sanaa Zan-
zibar, unatarajiwa kuwa wa 
ghorofa tatu na kugharimu 
zaidi ya Sh. bilioni tatu.

Nyumba hiyo ya sanaa 
Mwanakwerekwe inataraijiwa 
kutoa mafunzo ya fani mbal-
imbali ikiwemo ya uchoraji, 
uchongaji, ushonaji, kudarizi 
na ushoni.

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

A
SKOFU wa Kanisa la 
Katoliki Minara Wiliwi-
li Zanzibar, Augustino 
Shao, amesema ni vy-

ema kila mtu akalinda amani ya 
nchi, hususani kuelekea kipindi 
cha Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2025.

Alisema hayo jana katika ho-
tuba yake ya mkesha wa ibada 
ya Sikukuu ya Krismasi visiwani 
hapa.

Askofu Augustino alisema 
amani na utulivu ndiyo mambo 
ya msingi yanayotakiwa kufany-

iwa kazi na kuzin-
gatiwa katika kipindi 
chote  kwa serikali 
pamoja    na viongozi 
waliopo  madara-
kani.

Alisema ame-
furahishwa katika 
kipindi cha miaka 
minne kwa kushuhu-
dia serikali ikipiga 
hatua kubwa katika 
utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo 
na uchumi ambayo 
ni sehemu ya ukuaji 
wa uchumi na maen-
deleo.

Askofu Augustino alise-
ma utekelezaji wa miradi 
ya aina hiyo inaleta matu-
maini makubwa kwamba 
maisha ya wananchi yat-
akuwa bora.

Hata hivyo, alisisitiza 
zaidi suala la uwajibikaji 
kwa watendaji waliokabi-
dhiwa majukumu yao kuo-
na kwamba wanasimamia 
vizuri majukumu yao kwa 
mujibu wa sheria.

‘’Huo ndiyo ujumbe 
wangu mwaka 2024...haki 
na kudumisha amani in-
ayojenga matumaini kwa 
wengi’’ kama ndiyo njia 

pekee ya kuhakikisha tunaishi 
katika dunia hii kwa amani na 
utulivu’’ alisema.

Katika hatua nyengine, 
Askofu wa Kanisa la Anglikana 
Dk.Philip Baji, alisema Tanzania 
ni miongoni mwa nchi duniani 
ambazo zinasifika kwa kuwepo 
kwa amani na utulivu kwa wa-
nanchi wake na hivyo kupata 
fursa kubwa ya kuleta maende-
leo na ukuaji wa uchumi.

Alisisitiza na kutaka amani 
hiyo kudumishwa wakati taifa 
likielekea katika uchaguzi mkuu 
kwa ajili ya kupata viongozi wa-
takaoiongoza nchi katika miko-
no salama.

HABARI ZANZIBAR

‘’Huo ndiyo 
ujumbe wan-
gu mwaka 
2024...haki 
na kudumi-
sha amani 
inayojenga 
matumaini 
kwa wengi’’ 
kama ndiyo 
njia pekee ya 
kuhakikisha 
tunaishi ka-
tika dunia hii 
kwa amani 
na utulivu’’ 
alisema.

SMZ yajivunia uboreshaji huduma za afya, miundombinu
Na Mwandishi Wetu, Pemba

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman amesema Serikali ya 
Zanzibar inaendelea kuchukua 
hatua za kuimarisha huduma 
za afya sambamba na ujenzi wa 
miundombinu.

Othman ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Taifa wa ACT- Wa-
zalendo, aliyasema hayo  juzi 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Wete iliyopo Kinyasini Mkoa wa 
Kaskazini Pemba akizungumza 
baada ya kuweka jiwe la msingi 
la ujenzi wa nyumba za wafan-
yakazi wa hopsitali hiyo.

Alisema kwamba hatua hiyo 
ya serikali pia inakwenda sam-
bamba na uwekaji wa vifaa vya 
kisasa vya huduma za afya, ili 
kuwapatia wananchi wa Zanzi-
bar huduma bora na kuhakiki-
sha upatikanaji wa huduma za 

matibabu ya dharura.
Alisema serikali inafarijika 

kuona kwamba inaendelea kusi-
mamia na kuhakikisha watoa 
huduma za afya wanapatiwa 
makazi bora, ili kutoa huduma 
bora kwa wananchi na kueneza 
ufanisi katika kutekeleza maju-
kumu yao.

Aidha alisema ujenzi wa 
makazi karibu na hospitali ama 
vituo vya afya kutasaidia kuwa-
punguzia masafa na gharama za 
usafiri wa kuwafuata madaktari 
bingwa na wafanyakazi wengine 
jambo linaloimarisha huduma 
za matibabu ili wananchi wote 
wapate matibabu kwa wakati.

Hivyo, alitoa wito kwa Wizara 
ya Afya kuanza kufikiria namna 
bora na utaratibu sahihi wa 
kuzitunza nyumba hizo  kwa 
kuzingatia kuwepo mpango wa 
kuzikarabati kwa wakati.

Pia, aliwataka wananchi 

kuendelea kutoa ushirikiano 
kwa kuitumia hospitali hiyo ip-
asavyo kwa kufanya uchunguzi 
wa maradhi  kwa kufuata uta-
ratibu wa      rufaa wa matibabu 
kwa mujibu     wa miongozo ili-
yowekwa.

Othman alieleza umuhimuwa 
wananchi kujikinga na mara-
dhi mbalimbali  akisema kinga 
ni bora kuliko tiba na kwamba 
kufanya hivyo kutaipunguzia 
serikali mzigo wa gharama za 
kuwatibu wananchi.

Pia aliuagiza uongozi wa 
Mkoa wa Kaskazini Pemba 
kushirikiana na Wizara ya Afya 
kuhakikisha kipande cha bara-
bara inayoingia  hospitali hiyo 
kutoka eneo la Barabara Kuu ya 
Kinyasini hadi hospitali hapo in-
ajengwa ili kuondoa usumbufu 
kwa wagonjwa.

Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazurui alisema kwam-

ba dhamira ya wizara hiyo ni ku-
hakikisa upatikanaji wa huduma 
bora za afya kwa wananchi  na 
pia kupunguza vifo vya mama 
na mtoto kwa kutengeneza maz-
ingira mazuri ya utoaji huduma 
kwa umma.

Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, Salama Mbarouk Khatib 
alisema kwamba ujenzi wa ny-
umba hizo ni sehemu ya kue-
ndeleza miradi ya maendeleo, 
kutimiza lengo la mapinduzi.

Alisema kwamba mwaka huu 
jumla ya miradi 16 itawekewa 
mawe ya msingi, kuzinduliwa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Afya Zanzibar, Miraji Mzee 
Mgereza alisema kwamba mra-
di huo hadi utakapokamilika 
utagharimu Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar Sh. bilioni 4.1 
na utaondoa usumbufu kwa 
madaktari na wafanyakazi wen-
gine katika hospitali hiyo.

Watoto wa kikundi cha Haki na Amani Zanzibar wakiimba kwenye ibada  ya mkesha wa Krismas jana.PICHA: MARTIN  KABEMBA
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Watoto na waumini wa Kanisa la St Alban, wakifanya maigizo wakati wa 
mkesha wa  ibada ya Krismasi jijini Dar es Salaam juzi usiku. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Watoto wakiogelea na kubembea katika eneo la Msekwa Park, wilayani 
Muheza, Tanga jana katika kusheherekea sikukuu ya Krismasi. PICHA: 
STEVEN WILLIAM

Waumini wa Kanisa Katoliki la Kristo Mfufuka Mtaa wa Majengo, wilayani 
Muheza, mkoani Tanga wakitoka kanisani katika ibada ya sikukuu ya Kris-
masi jana. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mkuu wa KKKT na Askofu wa Dayosisi ya Mashariki na Pwani, Dk. Alex 
Malasusa, akihubiri katika ibada ya sikukuu ya Krismasi kwenye kanisa la 
Azania Front, jijini Dar es Salaam jana PICHA: JUMANNE JUMA
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Waandamanaji wakichoma matairi barabarani katika maandamano yaliyoambatana na vurugu mjini Maputo juzi. PICHA: AFP

Waandishi 
wauawa Haiti

Mondlane kujiapisha
urais wa Msumbuji 

Russia yashambulia alikozaliwa Zelensky

Denmark yaongeza ulinzi kisiwa cha Greenland

PORT AU PRINCE, Haiti

WATU watatu wamefariki dunia 
baada ya wafuasi wa magenge ya 
uhalifu nchini Haiti kuwafyatulia 
risasi waandishi wa habari.

Taarifa ya polisi ilisema tukio 
hilo lilitokea wakati wa mkutano 
wa kutangaza kufunguliwa tena 
kwa hospitali kubwa ya umma 
nchini humo.

Wanahabari wawili na polisi wa-
liripotiwa kuuawa kwa kupigwa 
risasi, huku wengine wakijeruhiwa 
katika shambulio hilo lililofanyika 
juzi katika hospitali hiyo iliyoko 
katika mji mkuu wa Port-au-
Prince.

Kituo hicho cha matibabu kili-
rudishwa tena katika mikono ya 
serikali ya Haiti mnamo Julai, 
baada ya kukaliwa na kuharibiwa 
na magenge hayo.

Muungano wa genge la Viv 
Ansanm, ambalo linadhibiti se-
hemu kubwa ya jiji, limekiri 
kutekeleza shambulio hilo.

Picha zilizochapishwa mtandao-
ni zinaonesha watu kadhaa wak-
iwa wamejeruhiwa na wengine 
wakiwa wamefariki ndani ya jen-
go hilo.

Wanahabari walikuwa wakisub-
iri kuwasili kwa Waziri wa Afya, 
Lorthe Blema, ndipo ufyatuaji 
risasi ulipoanza.

Msemaji wa Online Media Col-
lective, Robest Dimanche, alisema 
waandishi Markenzy Nathoux na 
Jimmy Jean waliuawa papo hapo 
wakati wa shambulio hilo.

Aliongeza kuwa waandishi wen-
gine wa habari walijeruhiwa.

"Ilionekana kama sinema 
mbaya," alisema   Dieugo André, 
mpigapicha ambaye alishuhudia 
vurugu hizo.

Aliongeza "Nina damu ya 
waandishi wa habari kadhaa wal-
iojeruhiwa kwenye nguo zangu."

Katika video ya mtandaoni inay-
odai shambulio hilo, muungano wa 
genge la Viv Ansanm, ulisema hau-
jaidhinisha kufunguliwa tena kwa 
hospitali hiyo, ambayo waliikalia.

Mkuu wa baraza la mpito la rais 
wa Haiti, Leslie Voltaire, alitoa 
pole kwa familia zote za waha-
siriwa, haswa kwa Polisi wa Haiti 
na vyama vyote vya waandishi wa 
habari. BBC

KOPENHAGEN, Denmark

DENMARK   imetangaza kui-
marisha ulinzi katika kisiwa cha 
Greenland, baada ya Rais mteule 
wa Marekani Donald Trump, 
kueleza anataka kulinunua eneo 
la Arctic.

Waziri wa Ulinzi wa Denmark 
Troels Lund Poulsen alisema 
serikali imeongeza pesa ya kui-
marisha ulinzi hadi kufikia dola 

bilioni 1.5.
Alielezea tangazo la Trump 

kama kitendo cha kejeli.
Jumatatu Trump alisema la-

zima umiliki na udhibiti wa kisi-
wa hicho kikubwa uwe chini ya 
Marekani.

Greenland, eneo linalojiende-
sha la Denmark, ni nyumbani 
kwa kituo kikubwa cha anga za 
juu cha Marekani na ni muhimu 
kimkakati kwa taifa hilo ikiwa ni 

njia fupi zaidi kutoka Amerika 
Kaskazini hadi Ulaya.

Kisiwa hicho kina hifadhi kub-
wa ya madini.

Poulsen alisema gharama hiyo 
itaruhusu ununuzi wa meli mbili 
mpya za ukaguzi, ndege mbili 
mpya zisizo na rubani na za mas-
afa marefu na timu mbili za ziada 
za mbwa.

Pia itajumuisha ufadhili wa 
kuongeza wanajeshi katika kam-

bi ya kijeshi ya Arctic katika mji 
mkuu wa Nuuk na uboreshaji 
wa viwanja vya ndege vitatu vya 
kiraia vya Greenland ili kushu-
ghulikia ndege za kivita za F-35.

"Hatujawekeza vya kutosha 
katika Arctic kwa miaka mingi, 
sasa tunapanga uwepo wa nguvu 
zaidi," alisema.

Waziri wa ulinzi hakutoa ki-
wango cha ufadhili huo, lakini 
vyombo vya habari vya Denmark 

vilikadiria kuwa karibu krone bil-
ioni 12-15.

Tangazo hilo limekuja siku 
moja baada ya Trump kusema 
kwenye jukwaa lake la mtandao 
wa kijamii la Truth Social kwam-
ba madhumuni ya usalama wa 
Taifa na Uhuru Duniani, Mare-
kani inahisi kuwa mmiliki na 
mdhibiti wa Greenland ni jambo 
la lazima kabisa.

BBC

MAPUTO, Msumbiji

KIONGOZI wa upinzani 
nchini Msumbiji, Venancio 
Mondlane, ametangaza Janu-
ari 15, mwakani atajiapisha 
kuwa rais wa Msumbiji.

Alitoa tangazo hilo jana 
baada ya kukataa matokeo ya 
uchaguzi wa urais yaliyompa 
ushindi mgombea wa chama 
cha Frelimo.

Hata hivyo, baada ya ma-
hakama kuthibitisha matokeo 

hayo, wafuasi wake waliingia 
barabarani kufanya maan-
damano yaliyoambatana na 
ghasia nchini kote wakitaka 
kumalizika kwa utawala wa 
miaka 49 wa chama cha Fre-
limo.

Mitaa ya mji mkuu wa Ma-
puto ilikuwa vururgu tupu 
usiku wa mkesha wa Krismasi, 
na biashara zote zimefungwa 
kuhofia ghasia 

Aidha, ofisi za Frelimo, vi-
tuo vya polisi, benki na viwan-

da vimeporwa na kuharibiwa 
kwa kuchomwa moto.

Waziri wa Mambo ya 
Ndani wa Msumbiji, alise-
ma tangu kuanza kwa gha-
sia hizo Jumatatu, watu 21  
wameuawa katika machafuko 
hayo.

Waziri Pascoal Ronda, ali-
waambia waandishi wa habari 
juzi jioni kwamba jumla ya 
matukio 236 ya vurugu yal-
iripotiwa nchini kote na ku-
sababisha watu 25 kujeruhiwa 

wakiwamo  polisi 13.
Alisema makundi ya watu 

wenye silaha wameshambu-
lia vituo vya polisi, magereza 
na miundombinu mingine 
na kwamba hadi sasa zaidi ya 
watu 70 wamekamatwa.

Mahakama ya juu ya taifa 
hilo ilithibitisha ushindi wa 
chama cha Frelimo ambacho 
kipo madarakani tangu mwa-
ka 1975.

BBC

KYIV, Ukraine

MTU mmoja ameuawa na 
wengine zaidi ya 12 wameje-
ruhiwa kufuatia mashambulizi 
ya makombora yaliyofanywa 
na Russia  kwenye mji wa kusi-
ni-mashariki mwa Ukraine wa 

Kryvyi Rih.
Hata hivyo, mwanamke 

mmoja aliokolewa akiwa hai 
kutoka kwenye vifusi vya ny-
umba iliyoharibiwa na shambu-
lio hilo.

Mkuu wa jeshi wa eneo 
hilo, Oleksandr Vilkul, alisema 

shambulio hilo lilipiga jengo la 
makazi katika mji huo wenye 
watu 600,000.

Mkuu wa ofisi ya Rais wa 
Ukraine, Volodymyr Zelensky, 
Andriy Yermak, alichapisha 
nyumba iliyoharibiwa ka-
tika mtandao wa Telegram na 

kuongeza kuwa, kufikia jana  
jioni, idadi ya majeruhi ilikuwa 
15.

Kryvyi Rih, mji alikozaliwa 
Rais Volodymyr Zelensky, ume-
kuwa ukishambuliwa mara kwa 
mara na makombora na ndege 
zisizokuwa na rubani.     DW
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Na Pilly Kigome

BARAZA la Sanaa la Taifa (BA-
SATA) limeingia makubaliano na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) ya kubadilishana taarifa, 
kusomana mifumo ya kudhibiti 
mapato yatokanayo na wasanii na 
kubaini wasanii wanaolipa kodi na 
wasiolipa kodi.

Kamishna Mkuu wa (TRA), Yusu-
phu Mwenda, alisema jijini jana, 
makubaliano hayo yatawezesha 
kusomana mifumo  kati ya TRA na 
BASATA katika ukuzaji na kuende-
leza sekta ya saana nchini.

Mwenda alisema hiyo ni katika 
utekelezaji wa agizo la Rais, Sa-
mia Suluhu Hassan, kutaka taasisi, 
makampuni ya umma kusomana 
kwa mifumo na taarifa.

Alisema mifumo hiyo itaweza 
kubaini na kutambua ni wasanii 
gani na wangapi wamesajili na TRA 
na kujua ambao hawajasajiliwa ili 
waweze kuwasaidia kutambulika 
kuwasajili na kupata TIN namba 
kwa gharama kidogo.

Aliongeza makubaliano hayo 
yatalenga kuwapa mafunzo wasa-
nii wote ili wawe mabalozi wa TRA 
kwa sababu wanakutana na watu 
mbalimbali wakiwamo Ma-MC, 
wasanii ili na wao waweze ku-
changia pato la taifa kutokana na 
shughuli zao zao kila siku.

"Msaniii atakayekuwa na mapa-
to ya chini ya Sh. 170,000 Serikali 
imemsamehe, atakayekuwa mapa-
to yatakayozidi hapo atachangia 
kiasi kidogo, msanii atakayean-
zisha kampuni yake akiwa na 
mapato chini ya Sh. milioni nne 
kwa mwezi atasamehewa kulipa 
kodi lakini akiwa na mapato kwa 
mwaka kuanzia Sh. miliomi saba 
atachangia Sh. 100,000  kwa mwe-
zi.

Yule ambaye atakayekuwa na 
mapato ya kuanzia Sh. milioni 
saba hadi Sh. milioni 11 atalipa 
Sh. 250,000 na akiwa na mapato 
kuanzia Sh. milioni 11 hadi Sh. mil-
ioni 100 kwa mwezi atachangia 
asilimia tatu na nusu ya kile ana-
choingiza," bosi huyo.

Naye Katibu Mtendaji BASATA, 
Dk. Kedmon Mapana, alisema mi-
fumo itasaidia kuleta mapinduzi 
na mabadiliko makubwa katika 
sekta ya sanaa kwa wasanii wote 
wakiwamo waimbaji, wachoraji, 
MC.

"Kwa ujumla huu mchakato uta-
wahusu wasanii wote, bila ku-
wasahau wachongaji na wengine 
wote wataingia kwenye kundi 
hilo," Mapama alisema.

Aliongeza TRA inakwenda kui-
pa Serikali mwamko ya kuisaidia 
sekta hii kufuatia  wasanii wataka-
olipa kodi itakwenda kuwagusa 
wadau wa sanaa kufanya shughuli 
zao bila bughudha yoyote kufuatia 
kusomana kwa mifumo.

TRA, BASATA 
mifumo ya kodi  
sasa kusomana

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Karim Mandonga 
anatarajiwa kupambana na 
Said Mbelwa katika pamba-
no la Boxing on Boxing  Day 
litakalofanyika leo kwenye 
Uwanja wa Zimbihile ulioko 
mkoani, Kagera imeelezwa. 

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mandonga alisema ame-
jipanga vyema kumtwanga 
mpinzani wake huyo kwa 

sababu amefanya mazoezi ya 
kutosha.

Bondia huyo amesema 
amefanya maandalizi kwa 
muda mrefu na ya kiwango 
cha juu na amepanga ushindi 
atakaopata utakuwa ni za-
wadi kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan. 

"Kwa upande wangu nime-
jipanga vizuri kuhakikisha 
ninamtwanga mpinzani wan-
gu nataka nifunge mwaka 

kwa furaha," alisema Man-
donga. 

Aliongeza pia kutakuwa na 
pambano la wanawake am-
balo litawakutanisha, Hidaya 
Zahoro kutoka Morogoro dhi-
di ya Maria Mungi  wa Dar es 
Salaam huku Ayubu Mwanki-
na wa Morogoro atapambana 
na Reagen Pacho kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DR Congo) wakati 
Abdallah Pazi maarufu  Dula 

Mbabe atachuana na Mada 
Maugo. 

Kwa upande wake, Hidaya 
alisema hana wasiwasi ku-
kutana na Maria kwa sababu 
amemfuatilia kwa muda mre-
fu kufahamu uwezo wake.

"Huyu hanipi shida ninam-
jua vizuri, ninafahamu 
sehemu gani ya kumpiga, 
ninaomba mashabiki wangu 
waje kwa wingi kushuhudia 
kipigo," alisema Hidaya.

Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA  wa Singida 
Black Stars, Elvis Ru-
pia, ameendelea ku-
onesha uhodari wake 

wa kucheka na nyavu baada 
ya kufikisha mabao manane 
na kukaa kileleni katika 
orodha ya wafungaji katika 
mechi za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara inayoendelea hapa 
nchini. 

Rupia alifunga bao moja 
katika ushindi wa mabao 2-1 
wakati timu yake ilipocheza 
dhidi ya KenGold katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyochezwa juzi.

Taarifa za ndani zinasema 
vinara wa Ligi Kuu Tanza-

nia Bara, Simba wameanza 
kumwinda straika huyo raia 
wa Kenya ili kumsajili kip-
indi hiki cha dirisha dogo la 
usajili.

Rupia aliingia kipindi 
cha pili katika mechi 

hiyo iliyochezwa
 kwenye Uwanja wa Liti

 mkoani, Singida na
 kupachika bao

 lililowapa ushindi timu
 yake huku mwenyewe

 akisema kila akiingia
 uwanjani huwa na

 malengo ya kufunga 
angalau bao moja.

"Kila nikiingia uwanjani 
malengo yangu ni kufunga 
bao moja tu, wala sitaki 
zaidi, sasa nikitoka bila ku-
funga hiyo ni bahati mbaya, 

na nikifunga mawili kama 
ilivyokuwa kwenye mchezo 
uliopita dhidi ya Prisons 
inakuwa kama bonasi tu, ila 
nashukuru sana kwa kufika 
hapa, siri ni kujituma kwe-
nye mazoezi na kujiwekea 
malengo kama haya," Rupia 
alisema.

Straika huyo anafuati-
wa kwa karibu na kiungo 
mshambuliaji wa Simba, 
Jean Ahoua, ambaye baada 
ya kufunga bao pekee kwe-
nye Uwanja wa KMC Com-
plex, Dar es Salaam dhidi ya 
JKT Tanzania juzi, amefiki-
sha mabao saba.

Straika ambaye kwa muda 
mrefu alikuwa akiongoza 
kwenye jedwali la wafun-

gaji, Selemani Mwalimu wa 
Fountain Gate, ana magoli 
sita akiwa kwenye nafasi 
ya tatu, huku nafasi ya nne 
ikichukuliwa na wachezaji 
waliofunga mabao matano 
kila mmoja ambao ni Leo-
nel Ateba wa Simba, Edgar 
William ( Fountain Gate) na  
Peter Lwasa wa Kagera Sug-
ar.

Wachezaji wenye mabao 
manne ni Feisal Salum wa 
Azam FC, Yacouba Songne 
(Tabora United), Marouf 
Tchakei ( Singida Black 
Stars) na Ibrahim Hamad 
'Bacca', Prince Dube, wa 
Yanga, kabla ya mchezo wao 
dhidi ya Dodoma Jiji ulioche-
zwa jana jioni.

Mandonga : Nitamchapa Mbelwa

STRAIKA SINGIDA BS HASHIKIKI
KUPACHIKA MABAO LIGI BARA

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya vijana wa umri chini ya miaka 17 (Serengeti Boys), wakishangilia 
baada ya kukata tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON U-17) baada ya kuifunga 
Sudan Kusini mabao 4-0 katika mechi ya hatua ya nusu fainali ya Ukanda ya CECAFA iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Nakivubo jijini Kampala, Uganda juzi. PICHA: TFF 
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MANCHESTER, England

R
UBEN Amorim amemwon-
ya, Marcus Rashford, en-
dapo ataendelea kuachwa 
katika kikosi chake hadi 

atakapoanza kufikia viwango vina-
vyotakiwa kwa mchezaji wa Man-
chester United.

Rashford ameondolewa ka
tika kikosi cha timu hiyo

 kwenye mechi tatu zilizopi
ta ambazo zilikuwa ni dhidi 

ya Manchester City, 
Tottenham Hotspur

 na Bournemouth.

Amorim amesema kuachwa 
kwake kunatokana na kiwango duni 

mazoezini baada ya mahojiano 
ambayo Rashford alisema anataka 
kuondoka katika klabu hiyo, na ko-
cha huyo alibainisha ataendelea 
kumwacha mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 27 hadi atakapo-
jirekebisha.

"Ninapohisi ni wakati mwafaka ni-
tabadilisha kitu, lakini kwa sasa ni-
taendelea kufikiria ni nini bora kwa 
timu," alisema Amorim alipoulizwa 
kuhusu hali ya Rashford.

"Ninazungumza naye kila siku, sio 
kuhusu mahojiano lakini kuhusu 
uchezaji.

"Ni uamuzi wangu. Anataka 
kucheza. Anajaribu. Ni uamuzi wan-
gu, uamuzi wangu tu. Ninajaribu 
kufanya mambo kwa njia yangu. Na 

ndio njia pekee ninayojua nisipo-
fanya hivyo nitapoteza mwenyewe 
na sitajipoteza najua ninachofanya."

Baada ya kufungwa mfululizo na 
Tottenham na Bournemouth, Unit-
ed itacheza mechi nyingine ya Ligi 
Kuu England leo dhidi ya Wolves.

Alipoulizwa ni nini Rashford 
anahitaji kufanya kabla ya ku-
fikiria kurejea kwenye uwanja wa 
mazoezi wa Molineux, Amorim  
alijibu: "Kuwa bora zaidi awezavyo 
kuwa.

"Ikiwa huna vipaji vikubwa, 
utendaji mkubwa, jukumu kubwa, 
ushiriki mkubwa, songa mbele. 
Na baadhi ya watu wana jukumu 
kubwa hapa kwa sababu wako hapa 
kwa muda mrefu.” 

    Asema mshambuliaji huyo anatakiwa 
kubadilika ili arejee katika...
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OSIMHEN AKARIBIA UNITED
KLABU ya Manchester United imepewa 

nafasi ya kumsajili mshambuliaji wa Nige-
ria, Victor Osimhen,katika dirisha la Januari, 
huku Napoli wakiwa tayari kwa mkataba wa 
kubadilishana wachezaji kwa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 25, ambaye kwa 
sasa yuko kwa mkopo Galatasaray. (TBR 
Football)

PICKFORD SAFI EVERTON
EVERTON inajiandaa kumpa kipa wa Timu 

ya Taifa ya England, Jordan Pickford, am-
baye ana umri wa miaka 30, mkataba mpya 
ambao utamweka katika klabu hiyo kwa 
maisha yake yote yaliyosalia. (TBR Football)

CUYPER NYOTA IMENG'AA
CHELSEA, Arsenal na Tottenham Hotspur 

zote zimetuma maskauti kumtazama beki 
wa pembeni wa Club Brugge na Timu ya 
Taifa ya Ubelgiji, Maxim de Cuyper, mwenye 
umri wa miaka 24. (Caughtoffside)

OYEDEJI ATAKIWA ZURICH
FC Zurich imewasiliana na Arsenal kuuli-

za kuhusu upatikanaji wa mshambuliaji wa 
England, Nathan Butler-Oyedeji, mwenye 
umri wa miaka 21 dirisha la Januari litakalo-
funguliwa. (Football Insider)

MUAMI KUTUA ARSENAL
KLABU ya Paris St-Germain huenda ikaipa 

Arsenal nafasi ya kumsajili fowadi wao, Ran-
dal Kolo Muani, mwenye umri wa miaka 26. 
(Standard)

CALDERON ANUKIA ROVERS
BOSI wa Brighton, Inigo Calderon, mwenye 

umri wa miaka 42, yuko kwenye mazungum-
zo ya juu ili kuwa kocha mpya wa Bristol 
Rovers. (Sky Sports)

BAYERN YAMTAKA WIRTZ
KLABU ya Bayern Munich ina matumaini 

ya kutaka kumnunua kiungo mshambuliaji 
wa Ujerumani, Florian Wirtz, mwenye umri 
wa miaka 21, ambaye yuko kwenye majadil-
iano na Bayer Leverkusen kuhusu mkataba 
mpya. (Sky Germany)

UNITED NA NISTELROOY
KOCHA wa Leicester City, Ruud van Nis-

telrooy, anaweza kuegemea kwenye uhusi-
ano wake na Manchester United ili kupata 
wachezaji wa mkopo watakaomsaidia ifika-
po Januari. (Football Insider)

UNITED ILIJIPANGA MAPEMA
KLABU ya Manchester United ilianza 

kutafuta mrithi wa muda mrefu wa Erik ten 
Hag mara tu kocha wao wa zamani alipotia 
saini mkataba mpya msimu wa joto. (Tel-
egraph)

AKLIOUCHE AITAKA BARCA
KIUNGO mshambuliaji wa Monaco na Timu 

ya Taifa ya Ufaransa, Maghnes Akliouche, 
mwenye umri wa miaka 22 amesema ange-
penda kuichezea Barcelona katika maisha 
yake ya soka. (Sport)

NELSON MAMBO SAFI
WINGA wa Arsenal, Reiss Nelson, am-

baye kwa sasa yuko kwa mkopo Fulham 
ataruhusiwa kuondoka kwa washikabunduki 
hao msimu ujao kutokana na  uwezekano 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 
hatakuwa sehemu kubwa ya mipango ya 
Mikel Arteta katika siku zijazo. (Mail Plus)



MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United ina-
wasiliana na wawakilishi wa msham-
buliaji wa Napoli, Victor Osimhen 
huku wakiangalia uwezekano wa yeye 
kuchukua nafasi ya Marcus Rashford, 
kwa mjibu wa ESPN.

Rashford yuko katika hali mbaya 
baada ya kukiri hadharani nia yake ya 
"changamoto mpya" baada ya uamuzi 
wa kocha mpya, Ruben Amorim, kum-
wondoa katika kikosi cha United ka-
tika mechi dhidi ya Manchester City. 

Tangu wakati huo ameondolewa 
kwenye vikosi vingine viwili vya me-
chi.

Mshahara wa Rashford ni zaidi ya 
pauni 300,000 kwa wiki - ripoti zi-
naonyesha United wanahitaji kuon-
doa mshahara huo kabla ya kutafuta 
mbadala wake.

Kwa mujibu wa ESPN, maofisa 
wa United wanampanga, Osimhen, 
kama mbadala anayetarajiwa na ta-
yari wanawasiliana na wawakilishi wa 
mshambuliaji huyo.

Osimhen alijiunga na Galatasaray 
kwa mkopo kutoka Napoli wakati wa 
majira ya joto baada uhamisho wa 
kwenda Chelsea kushindikana, lakini 
timu hiyo ya Serie A inaaminika wana 
chaguo la kumuuza Januari ikiwa wat-
apata ofa nzuri.

Napoli inataka ada ya takribani euro 
milioni 75 ili kumuuza Osimhen, am-
baye amebakiza miezi 18 kwenye mka-
taba wake na tayari amewaarifu muda 
wake katika klabu hiyo umekwisha.

Ada hiyo inatarajiwa ni ya juu sana 
kwa United, kwa sababu Rashford am-
ethaminiwa kuuzwa kwa pauni mil-
ioni 40.

HABARI MICHEZO
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Van Dijk: Sijui chochote kuhusu mkataba

Osimhen 
kumrithi 
Marcus 
United

GUARDIOLA 
ATAKA SASA
CITY IMSAIDIE 
HAALAND

MANCHSTER, England

K
OCHA wa Manchester City, Pep 
Guardiola, amemtetea msham-
buliaji nyota, Erling Haaland na 
kusema ni lazima timu "imtumie 

vyema" ili kumsaidia kurudisha kiwango 
chake kilichoshuka.

Wakati Haaland bado yuko katika nafa-
si ya pili kwenye safu ya ufungaji mabao 
ya Ligi Kuu England akiwa na mabao 13 
msimu huu, amefunga mara nne pe-
kee katika mechi zake 13 zilizopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24, kushuka kwake kwa kiwango 
kumeambatana na matatizo ya City 
kama timu.

Kikosi cha Guardiola kimeporo-
moka hadi nafasi ya saba katika 
msimamo wa Ligi Kuu England kwa 
kushinda mara moja katika mechi 
nane zilizopita.

Lakini kocha huyo alimtetea Haa-
land akisema lazima wamtumie vy-
ema ili kurejea katika mstari.

"Inatuhusu, sio mchezaji mmoja 
tu. Wakati Erling alikuwa hodari sana, 
ilituhusu sisi kama timu," alisema Guar-
diola katika mkutano wa waandishi wa 
habari kuelekea mechi ya City dhidi ya 
Everton itakayochezwa leo.

"Erling ni muhimu sana kwetu na ataku-
wa muhimu sana kwetu. Tunahitaji kum-
tumia vyema zaidi.

"Sababu inatuhusu sisi, kuhusu kila 
mtu.”

LIVERPOOL, England

VIRGIL van Dijk amekataa 
kuweka muda maalumu wa 
mazungumzo ya mkataba 
wake na Liverpool, lakini ali-
kiri bado hakuna chochote 
kuhusu mustakabali wake na 
klabu hiyo.

Van Dijk anakaribia miezi 
sita ya mwisho ya mkataba 
wake na tayari amekataa ofa 
ya awali ya Liverpool ya ku-
ongeza muda, huku masharti 
yaliyopo mezani hayaridhishi 
kwa mchezaji huyo mwenye 

umri wa miaka 33.
Inamaanisha Mholanzi 

huyo amesalia siku chache 
tu ili aweze kuzungumza na 
klabu nyingine.

Licha ya ukweli muda unak-
wenda, Van Dijk alisisitiza ha-
taweka muda kuhusu uamuzi 
wake.

Akithibitisha hakuna ta-
arifa kuhusu hali yake, Van 
Dijk aliwaambia waandishi 
wa habari: "Hakuna tarehe ya 
mwisho kabisa. Tutaona nini 
kitaleta siku zijazo."

Van Dijk alisisitiza tena 

umakini wake unabaki kwe-
nye masuala ya uwanjani tu, 
akianza mechi ya leo kati ya 
Liverpool dhidi ya Leicester 
City.

"Nazingatia mchezo dhidi 
ya Leicester," alisema nyota 
huyo. 

Mabadiliko ya mkataba 
wa Van Dijk yanakuja muda 
mfupi baada ya Mohamed 
Salah pia kuthibitisha hakuna 
jipya la kusema kuhusu ma-
zungumzo yake ya kuongeza 
muda.
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Winga wa Simba, Ladack Chasambi (kulia), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa JKT 
Tanzania FC, Najim Magulu, katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa KMC Complex, Dar es Salaam juzi. Simba ilipata ushindi wa bao 1-0. PICHA: SIMBA SC

JKT Tanzania 
yalia refa 
amewamaliza

Nane zasonga mbele ZFF Cup 
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

JUMLA ya timu nane tayari 
zimefanikiwa kutinga hatua ya 32 
Bora ya mashindano ya Kombe la 
Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF 
Cup) inayoendelea visiwani hapa.

Timu hizo ni pamoja na Union 
Ring, Super Star, Taifa Jang’ombe 
, Zafsa FC, Urafiki SC, Negro Unit-
ed, Sharp Boys na Kikungwi Star.

Hatua ya awali ya mashindano 

hayo ilishirikisha timu kutoka 
Ligi za mikoa mitatu ya Unguja na 
Ligi Daraja la Kwanza (Unguja).

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Katibu wa Kamati ya 
Mashindano ya ZFF, Ali Bakari 
'Cheupe', alisema ratiba ya mzun-
guko huo wa kwanza inatarajiwa 
kukamilika kesho kwa kupata 
timu 20 zitakazotinga hatua ya 32 
Bora.

Bakati alisema katika kuhakiki-

sha mzunguko wa pili unakuwa 
na mafanikio makubwa, kamati 
yake inaendelea na jitihada za 
kutafuta wadhamini ili kusaidia 
michuano hiyo kuwa na ushinda-
ni zaidi.

“Bado hatuna udhamini wa 
moja kwa moja wa mashindano 
haya katika hatua ya awali, japo 
tunaudhamini wa zawadi kwa 
bingwa tu kutoka katika Benki 
ya PBZ, hivyo tunawakaribishwa 

wadau kudhamini mashindano 
haya,” Cheupe alisema.

Mashindano hayo ya FA ya-
nachezwa kwa kanda mbili (Un-
guja na Pemba) na mshindi wa 
Kanda ya Unguja atakutana na 
mshindi kutoka Pemba kupata 
bingwa ambaye ataiwakilisha 
Zanzibar katika michuano ya ki-
mataifa ya Kombe la Shirikisho 
Afrika.

Na Adam Fungamwango

K
IUNGO mshambuliaji 
wa Simba, Jean Ahoua 
na Feisal Salum 'Fei 
Toto' wa Azam FC, wa-

naongoza kwa kufunga mabao 
ya penalti katika mechi za Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu huu 

inayoendelea.
Wachezaji hao wamefunga 

mabao matatu kwa njia hiyo, 
wakiwa hawajapoteza hata 
penalti moja waliyopewa dha-
mana ya kupiga.

Ahoua alitimiza bao la tatu 
kwa njia ya tuta  alipofunga 
na kuipa Simba ushindi wa 

bao pekee katika mechi dhidi 
ya JKT Tanzania  iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex, Dar es Salaam juzi.

"Hii siyo ya kwangu peke 
yangu, ni ushindi wa timu nzi-
ma, kila mmoja amechangia 
kupata ushindi, nafikiri tufura-
hi leo ( juzi), tumepata pointi 

AHOUA, FEI TOTO, HATARI 
MAGOLI YA PENALTI BARA

tatu, tutaangalia mechi ijayo," alisema 
Ahoua.

Rekodi za dawati la michezo Nipashe 
zinaonyesha kiungo mshambuliaji huyo 
ambaye ni raia wa Ivory Coast, alifunga 
mabao mengine ya penalti dhidi ya Do-
doma Jiji, Simba ikishinda pia bao 1-0, 
nyingine dhidi ya KMC, akiiwezesha timu 
yake kushinda mabao 4-0.

Kwa upande wa Fei 
Toto, penalti

 zake alizifunga katika mchezo 
kati ya Azam FC dhidi ya Ken

Gold, ikishinda mabao 4-1, dhidi
 ya Kagera Sugar ikiipa timu 
yake ushindi wa bao 1-0, na 

dhidi ya Dodoma Jiji, Wanalam
balamba wakishinda mabao 3-1.

Wachezaji wanaofuatia kwa kufunga 
mabao mengi ya penalti ni, Leonel Ateba 
wa Simba, Erasto Nyoni wa Namungo na 
Morice Chukwu wa Tabora United.

Ateba alifunga katika mechi ambayo 
Simba ilitoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya 
Coastal Union, na Pamba Jiji likiwa ni bao 
pekee kwenye mchezo huo.

Morice alifunga penalti zake kwenye 
mchezo ambao Tabora United ilishinda 
bao 1-0 dhidi ya Pamba Jiji na dhidi ya 
Mashujaa, ikishinda pia bao 1-0.

Wakati huo huo, Fei Toto ndiye kinara 
wa 'asisti' mpaka sasa kwenye Ligi Kuu, 
akiwa ametoa pasi saba za mwisho.

Kiungo mshambiliaji huyo anafuatiwa 
na Salum Kihimbwa wa Fountain Gate 
FC ambaye ana 'asisti' tano, huku Ah-
oua, Josephat Bada wa Singida Black 
Stars wote wakiwa na 'asisti' nne, pamoja 
na Stephane Aziz Ki, ambaye kabla ya 
mchezo wa jana kati ya Yanga 
dhidi ya Dodoma Jiji naye 
alikuwa na idadi 
hiyo ya pasi za ma-
bao.

Ligi Kuu Bara 
inatarajia kue-
ndelea tena 
leo kwa Tan-
zania Pris-
ons dhidi 
ya Pamba 
Jiji itakay-
o c h e z w a 
kwenye Uwanja wa 
CCM Sokoine jijini, 
Mbeya huku kesho 
Azam FC ikiwaal-
ika JKT Tanzania.

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa JKT 
Tanzania, Hamad Ally, ame-
sema hajafurahishwa na 
matokeo waliyoyapata kat-
ika mechi ya Ligi Kuu Bara 
dhidi ya Simba iliyochezwa 
juzi na kuahidi kujipanga 
vyema kwa ajili ya mzungu-
ko wa pili wa ligi hiyo. 

Simba ikiwa mwenyeji wa 
mechi hiyo ya kiporo ilipata 
ushindi wa bao 1-0, Jean 
Ahoua, akifunga kwa penalti 
dakika za lala salama.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Ally alisema ali-
waandaa vyema wachezaji 
wake isipokuwa bahati 
haikuwa upande wao na 
kuwataka mashabiki wasi-
katishwe tamaa.

"Malengo yalikuwa ni ku-
maliza mzunguko huu kwa 
ushindi, isipokuwa imekuwa 
tofauti, kilichobaki kwa sasa 
tunakwenda kujipanga kwa 
ajili ya mzunguko wa pili 
ili tumaliza katika nafasi 
za juu katika msimamo wa 
ligi," alisema Ally. 

Kocha huyo alisema licha 
ya kupoteza mchezo huo 
hajakata tamaa kwa sababu 
anakwenda kufanyia kazi 
mapungufu aliyoyabaini 
ili wafanye vizuri kwenye 
mzunguko wa pili ambao 
ndio unafunga hesabu za 
msimu. 

Naye Ofisa Habari wa 
JKT Tanzania, Masau Bwire, 
alisema hajaridhishwa na 
ushindi walioupata Wekun-
du wa Msimbazi kwa kuele-
keza mwamuzi wa mchezo 
huo hakuwatendea haki. 

"Sijaridhishwa na maamu-
zi yaliyofanywa na mwa-
muzi wa mchezo huu mpaka 
kutufanya tupoteze mchezo 
wetu wa leo (juzi)," alisema 
Bwire.

Matokeo hayo yameifa-
nya Simba kufikisha pointi 
37 na kuendelea kujiimari-
sha katika msimamo wa Ligi 
Kuu Bara huku JKT Tanza-
nia yenye pointi 19 ikiwa 
katika nafasi ya nane baada 
ya kukamilisha michezo 
yake ya mzunguko wa 
kwanza.

Kagera Sugar yenye pointi 
11 sawa na Tanzania Prisons 
na KenGold yenye pointi 
sita zinazubura mkia kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo 
yenye timu 16.

Ligi Kuu Bara inatarajia 
kuendelea tena leo kwa 
Azam FC kuwakaribisha JKT 
Tanzania kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es 
Salaam.
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Kiungo mshambuliaji wa kimataifa wa Yanga, Stephano Aziz Ki 
(katikati), akijiandaa kumtoka, beki wa Dodoma Jiji FC, Mkenya 
Joash Onyango, katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Jamhuri  jijini Dodoma jana. Yanga ili-
pata ushindi wa mabao 4-0. PICHA: YANGA SC

Faustine Feliciane na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, amewasifia wa-
chezaji wake akisema wana tabia za kishu-
jaa kwa sababu hawakati tamaa na wame-
jijengea tabia ya kucheza kwa kupambana 
mpaka filimbi ya mwisho, ameweka wazi 
kwa sasa, nyota wake, Kibu Denis, hauzwi.

Taarifa zilizopatikana jijini, Dar es Salaam 
jana zinasema Kibu, ambaye yuko Mare-
kani kwa ruhusa maalumu anawindwa na 
Amazulu ya Afrika Kusini.

"Tayari klabu hiyo imeshafanya mazun-
gumzo ya awali na Simba, lakini Fadlu 
ameweka wazi anamhitaji mchezaji huyo, 
yuko katika mipango yake," chanzo hicho 
kilisema.

Akizungumza baada ya mechi ya Ligi Kuu 
Bara dhidi ya JKT Tanzania kumalizika juzi, 
Fadlu, alisema wachezaji wake wamekuwa 
na tabia ya kujituma na kucheza kwa mal-
engo ya kusaka ushindi mpaka pale wata-
kaposikia filimbi ya kumaliza mechi imelia 
huku akiwataka wanachama na mashabiki 
kuwa na moyo kama wao.

Kocha huyo alisema wachezaji wake 
wamekuwa na moyo wa kishujaa, kwa ku-
endelea kufanya mashambulizi makali licha 
ya ugumu wanaopata kutoka kwa wapinza-
ni kwa lengo la kusaka ushindi hadi dakika 
za mwisho.

"Wachezaji wangu wameonesha fikra za 
kutokata tamaa, wanacheza kama mashu-
jaa, wanapambana na kutokata tamaa hata 
kama dakika zinaelekea kumalizika, hata 
mashabiki wetu sasa wanapaswa kuwa 
na utamaduni kama wa wachezaji wao, 
kutokata tamaa hadi mwisho, hiki ndicho 
ninachotengeneza kwenye timu, angalia 
mechi kama tatu tunazimaliza kwa kupata 
ushindi mwishoni, dhidi ya Mashujaa, CS 
Sfaxien na leo (juzi)," alisema Fadlu.

Kuhusu mechi hiyo ya juzi ambayo 
walipata bao la jioni, Fadlu, raia wa Afrika 
Kusini aliisifu safu ya ulinzi ya JKT Tanza-
nia ilikuwa ngumu kupitika, na Maafande 
hao walicheza zaidi nyuma na kushambu-
lia kwa kushtukiza, hivyo kuwapa wakati 
mgumu.

Beki wa kati ya Simba, Abdulrazack Ham-
za, alieleza wazi walichokikuta uwanjani ni 
tofauti na kile walichotarajia.

Alisema ushindi huo umesaidia kuongeza 
pointi tatu na pia ugumu waliopata umewa-
kumbusha timu sasa hivi zimejipanga sana 
hivyo wawe waangalifu.

Matokeo hayo yameifanya Simba kufi-
kisha pointi 37 na kuendelea kujiimarisha 
kileleni huku JKT Tanzania ikiwa nafasi ya 
nane na pointi zake 19 kibindoni.

Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA Prince Dube, ambaye 
ni raia wa Zimbabwe amefikisha 
mabao matano huku akiion-
goza Yanga kuisulubu Dodoma 

Jiji magoli 4-0 katika mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara uliochezwa kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri Dodoma jijini, 
Dodoma jana.

Ulikuwa ni ushindi wa nne
 mfululizo kwa Yanga, tangu

 mara ya mwisho ilipofungwa
 mabao 3-1 dhidi ya Tabora
 United, mechi iliyofanyika

 Novemba Mosi, mwaka huu,
 ambapo baada ya hapo, ili
ichapa Namungo FC mabao

 2-0, Mashujaa mabao 3-2 na 
Prisons mabao 4-0.

Dube amefikisha mabao matano 
kwa mechi tatu mfululizo alizocheza, 
akifunga 'ha-trick' katika mechi dhidi 
ya Mashujaa FC, kwenye ushindi wa  
mabao 3-2, bao moja dhidi ya Prisons, 
kabla ya jana kutimiza idadi hiyo ya 
mabao.

Mabao mengine ya Yanga katika 
mchezo wa jana yalifungwa na Clem-
ent Mzize ambaye amefikisha mabao 
manne wakati Stephane Aziz Ki, ali-
funga bao moja.

Ushindi huo umeifanya Yanga kuen-
delea kung'ang'ania katika nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, lakini ikiendelea kuifukuza 
Simba kileleni kwa kufikisha pointi 36, 
ikicheza mechi 14, ikiwa ni pungufu ya 
pointi moja dhidi ya vinara hao wenye 
pointi 37.

Aziz Ki, alianza kulitia msukosuko 
lango ya Dodoma Jiji dakika ya nne, 
baada ya shuti lake la mbali alilopiga 
kwa mguu wa kushoto kupita juu kido-
go ya mwamba wa lango.

Dakika moja baadaye alifanya jaribio 
lingine la hatari, baada ya kona aliyopi-
ga kugonga mwamba wa juu, kabla ya 
kukolewa na mabeki wa Dodoma Jiji.

timu mwenyeji.
Kama ingekuwa makini, Dodoma Jiji 

ingeweza kujipatia bao dakika ya sita 
ya mchezo, baada ya mabeki wawili wa 
Yanga, Ibrahim Hamad 'Bacca' na Nick-
son Kibabage kugongana wenyewe 
kwa wenyewe, ikampa nafasi Zidane 
Sereri kuuchukua kirahisi na kuondo-
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Amorim afunguka kuhusu Rashford

    Watoa 
zawadi safi ya 
Krismasi kwa 
mashabiki baada 
ya kuisulubu...

Yanga, Dube moto chini Fadlu awaita nyota 
Simba ni Mashujaa, 
Kibu hauzwi ng'o
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ka nao kwenye wingi ya kulia.
Hata hivyo, badala ya kumpa mwen-

zake Idd Kipagwile, aliyekuwa katika 
nafasi nzuri, aliamua kupiga mwe-
nyewe akiwa kwenye 'engo' ngumu, 
mpira ukapiga nyavu na nje na kubaki 
akilaumiwa na wenzake.

Yanga ilipata bao la kwanza dakika 
ya 18, lililowekwa wavuni na Mzize, 
aliyeruka juu na kuunganisha kwa 
kichwa mpira wa kona uliopigwa na 
Pacome Zouzoua.

Bao hilo liliwafanya wachezaji wa 
Yanga wawe kama wametiwa ufun-
guo, kwa sababu waliendelea kulian-
dama kwa kasi lango la Dodoma Jiji 
ambao walionekana kuchanganyikiwa 
na kufanya makosa mengi yaliyowatia 
matatani muda mwingi wa mchezo 
huo.

Haikushangaza waliposababisha 
penalti ambapo kipa wake, Mohamed 
Hussein, alipolazimika kutoka langoni 
kwenda kukabiliana na Dube kutoka-
na na uzembe wa mabeki wake, lakini 
alimfanyia madhambi na mwamuzi, 
Ahmed Arajiga, kutoka Manyara 'aka-
funika'. Penalti hiyo ilitiwa ndani ya 
kamba na Aziz Ki dakika ya 28 ya 
mchezo.

Alikuwa ni Mzize kwa mara ny-
ingine tena alipopachika bao la tatu 

dakika ya 37 kwa shuti la mbali, baada 
ya kuona lango lipo tupu.

Kosa lililiofanywa na mmoja wa ma-
beki wa Dodoma Jiji kutoa pasi nyuma, 
badala ya kuwapasia wenzake ilion-
ekana kwenda kwa Pacome, hivyo 
kipa, Hussein alilazimika tena kwen-
da kuokoa, lakini hakupata msaada 
kwa mabeki wake, Yanga wakaupora 
mpira na kabla hajarejea, Mzize  
aliupiga kwa mbali na kukwama wa-
vuni.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya 
mabadiliko ambayo kwa kiasi fulani 
yaliisaidia Dodoma Jiji kutokana na 
kuonekana wanaonana, huku Yanga 
ikipunguza kasi yake iliyoanza nayo 
kipindi cha kwanza.

Ni kipindi ambapo Dube alipopach-
ika bao la nne kwenye mchezo huo, 
dakika ya 62 lililotokana na makosa 
ya wachezaji wa Dodoma Jiji walipo-
jaribu kupasiana karibu ya eneo la 
hatari, lakini walinyanga'nywa na Aziz 
Ki aliyepiga shuti lililookolewa na kipa, 
mpira haukwenda mbali badala yake 
ulizua kizaazaa langoni kabla ya Dube 
kuukwamisha wavuni.

Dodoma Jiji imebaki na pointi 16, 
ikiwa nafasi ya 11, ikiwa imemaliza me-
chi zake 15 za mzunguko wa kwanza 
wa Ligi Kuu.


