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Fukuto latanda uhai CWT
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KIKAO cha Baraza la Dharura 
la Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT) jana kilichelewa kuanza 
kwa zaidi ya saa moja baada  poli-
si kuwazuia wajumbe kuingia 
ndani ya ofisi ya makao makuu ya 
chama hicho jijini Dodoma, hadi 
watakapopata taarifa kutoka kwa 
uongozi.

Nipashe ilishuhudia ‘vutaniku-
vute’ iliyodumu kwa saa moja na 
dakika 20 na kuchelewesha ki-
kao kilichokuwa kianze saa tatu 
asubuhi, lakini hadi saa 4.20 asu-
buhi wajumbe walikuwa nje ya 
geti huku polisi wakitanda getini, 
wakiongozwa na Mkuu wa Kituo 
cha Polisi Dodoma Mjini, Joram 
Samson.

Polisi hawakuweka wazi sababu 
za kuzuiliwa wajumbe hao huku 
baadhi wakidai wameambiwa na 
aliyekiitisha kikao hicho (Katibu 
wa CWT, Japhet Maganga) hana 
mamlaka kutokana na mwajiri 
wake kumtaka kurudi kufundisha.

Mwalimu Mahanya Kiola, alise-
ma ameshangazwa na kitendo 
hicho cha kuzuiliwa na polisi kwa 
kuwa kikao hicho ni cha kupitisha 
matumizi ya fedha kwa shughuli 
za chama.

“Hawa polisi tumewauliza ‘hili 
zuio limetoka wapi?’, wanasema 
wamepewa maelekezo kutoka 
juu, ‘kwa nani?’ hawasemi. Tu-
nashindwa kuelewa, lazima ifike 
hatua tuzingatie taratibu, juzi 
tumekodi ukumbi St. Gasper 
tumekusanyika pale tunataka ku-
fanya mambo yetu tunazuiliwa na 
msajili, sababu anayoitoa haina 
msingi wowote.

“Msajili, yeye jukumu lake ni 
kuangalia katiba imekiukwa wapi 
na hakuna sehemu yoyote inay-
oonesha kipengele hiki cha katiba 
kimevunjwa, Maganga husta-
hili, tunamwuliza msajili unapata 
wapi nguvu hiyo?,” alilalamika.

Mwenyekiti wa CWT Wilaya ya 
Mkinga, James Bulege, alisema 
chama hakina mgogoro na wal-
imu wala wanachama isipokuwa 
kuna baadhi ya viongozi wa seri-
kali wanakiharibu kwa maslahi 
yao.

Alisema, chama cha wafan-
yakazi ni huru na kikao hicho ni 
cha dharura kwa mujibu wa kat-
iba na kanuni wamekuja kuzun-
gumza mambo ya chama, lakini 
wanashangaa kukuta askari polisi 
getini.

“Leo askari anakuja kuzuia ki-
kao cha chama huru na tumeitwa 
kuja kukifanya kwa kupata barua 
kutoka CWT Taifa kama mam-

laka inavyosema na tumeombewa 
ruhusa, lakini askari wamezuia 
kikao, wanajua tunakuja kuzun-
gumza nini? Hawa tuliowaondo-
sha ndani ya chama tumetumia 
katiba,”alisema.

Katibu wa CWT kutoka Dar 
es Salaam, Nassoro Mwinshehe, 
alisema ameomba nyaraka za 
amri ya kuwazuia, akajibiwa na 
polisi kuwa ni amri ya mdomo.

“Sisi ni chama huru cha wa-
fanyakazi, utaratibu wa kuomba 
kibali ni miaka mitatu, mimi 
ninajiuliza katika ile barua uk-
ishaomba ukapewa mkataba wa 
miaka mitatu ikikaribia kuisha un-
aomba tena na barua inakwambia 
wakati unataka kurudi itatege-
mea kama nafasi zipo wengi wa-
meendelea kuomba na kupewa,  
sioni sababu za yeye kuzuiliwa 
kibali chake.

“Katibu Mkuu ameondolewa 
kwenye malipo ya mshahara, 
haiwezekani, kuna ‘link’, unaom-
ba kwa Katibu Mkuu Utumishi, 
lakini unaona tangazo kwenye 
mitandao ya kijamii kuna kud-
hoofisha vyama vya wafanyakazi,” 
alilalamika.

Baadaye Mkuu wa Kituo cha 
Polisi Dodoma Mjini, Joram Sam-
son, alitangaza kuruhusu kikao 
hicho, akisisitiza polisi wanacho-
hitaji ni amani.

“Tunaomba kikao kiendelee 
kwa amani na sisi tunaondoka 
kwenda kutekeleza majukumu 
mengine,” alisema.

RAIS CWT
Akifungua kikao hicho, Rais 

wa CWT, Leah Ulaya, alisema ili 
kuitwa ‘mtu wa chama cha wafan-
yakazi’, ni lazima kupitia changa-
moto na misukosuko.

“Tunapokutana na vitu kama 
hivi tunaimarika na kujifunza zai-
di namna ya kuishi kama wanaha-
rakati wa vyama vya wafanyakazi. 
Ninawapongeza kwa namna 
mmekuwa wavumilivu, ingeweza 
kutokea ramsha lakini mmetumia 
hekima za kiualimu na ukomavu 
wa kivyama vya wafanyakazi, 
mnatulia na kumsikiliza kiongozi 
wenu wa juu anasema nini.

“Mmeonesha utulivu hadi huko 
nilipotokea wamesema hakika 
CWT inajua chama cha wafan-
yakazi kinatakiwa kiweje. Kuna 
wakati tunahitaji kufanya kazi 
kwa maridhiano, kukaa mezani 
na kufanya kazi pamoja na serika-
li na vyombo vinavyotusimamia, 
lakini kuna wakati wa kusimama 
kama viongozi wa vyama vya wa-
fanyakazi.

“Wakati huo ni sasa, hatuna 

wakati mwingine wa kusimama 
kama viongozi wa vyama vya wa-
fanyakazi wakati huu ni sasa na 
ni leo, hatuna wakati mwingine, 
tunapaswa kushikamana ili kuwa 
imara zaidi, hatuna muda wa ku-
poteza, tuna muda wa kusimama 
na kuonesha kuwa sisi ni chama 
cha wafanyakazi,”alisema.

Rais huyo alisema wanafan-
ya shughuli zao bila kuvunja 
katiba ya nchi na wanatambua 
na kuheshimu mamlaka, la-
kini mamlaka lazima itambue na 
kuheshimu kuwapo vyama vya 
wafanyakazi.

“Kikao hiki ni halali, uhalali wa 
kikao hiki uko kwenye katiba na 
kanuni, na ziko mezani kwa msaji-
li wa vyama na huyu msajili an-
amwakilisha Rais kwenye dawati 
lake na mara nyingi hatutegemei 
zitokee ramsha za serikali kwe-
nye chama cha wafanyakazi kina-
chofanya kazi kwa uhuru wake,” 
alisema.

Kiongozi huyo alisema ‘wana-
ziishi’ kanuni za Shirika la Kazi 
Duniani (ILO) na serikali inapas-
wa kujua kuna uhuru wa vyama 
vya wafanyakazi kukutana ma-
hali popote na wakati wowote na 
kufanya kazi zao mahali popote 
bila kuzuiliwa wala kuingiliwa na 
chombo chochote cha serikali, 
isipokuwa kama kuna jambo la 
msingi kufanya hivyo.

Aliwataka viongozi wa CWT 
kuwa imara kwenye maeneo yao 
ili kufuata taratibu zao na kufanya 
yale wanayotakiwa kufanya bila 
kuingilia uhuru wa serikali.

“Tutasimama na tutasonga 
mbele tutahakikisha wale walimu 
waliotupa nafasi hizi tutawasima-
mia vizuri na watakuwa na amani 
kwamba tunafanya kazi tuliyo-
tumwa,” alisema.

Aliahidi wako tayari kufanya 
kazi na serikali na wakati wowote 
katika shughuli zozote za serikali 
na kuomba serikali ilinde uhuru 
wa vyama hivyo.

“Tuweke kumbukumbu kwam-
ba kuna watu walikisimamisha 
chama kilichotaka kuzama, kilisi-
mama na kuwa imara zaidi. Kikao 
kinaendelea na kama kuna mtu 
alitamani sasa tunafanya. 

“Hatuoni sababu vikao vy-
etu vikasimamiwa na polisi, 
kuna wakati tunasimamiwa kwa 
sababu mshikamano tumeachana 
nao, sasa turudi njia kuu, sisi ni 
wamoja na kama kuna miongoni 
mwetu anaona haoni sababu ya 
kuendelea nasi kwa sababu watu 
fulani hawapo, anaweza akanyoo-
sha mkono wakati huu, si wakati 
wa kubembelezana,” alisema.

...Wakubaliana kukopa bil. 4/- 
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAJUMBE wa Baraza la Dharura la Chama cha Wal-
imu Tanzania (CWT), jana waliazimia masuala mbal-
imbali ikiwamo kukopa Sh. bilioni nne kwa ajili ya 
kununua tisheti na kofia.
Pia wameazimia kuunda kamati ya kuchunguza 

kwa kina fedha zilizokopwa na kutolewa kwa ajili ya 
mkono wa kwaheri kwa walimu wastaafu kuanzia 
mwaka 2015 hadi 2023 kutokana na baadhi ya vion-
gozi wa CWT kwenye mikoa kuonesha shaka kwa 
wanufaika.
Kikao hicho cha baraza kiliketi jana jijini hapa chini 

ya Rais wa CWT, Leah Ulaya na viongozi wote wa 
juu wa chama hicho.
Katika kikao hicho ambacho kilikuwa na ajenda 

moja ya masuala mbalimbali ya chama yenye vi-
pengele sita, ukiwamo ununuzi wa tisheti kwa ajili 
ya mwaka 2024, wajumbe waliazimia kupitisha ki-
wango hicho cha mkopo.
Hata hivyo, haikuwekwa wazi watakapokopa fedha 

hizo. Vipengele vingine ni mkono wa kwaheri, wazo 
la kuwa na SACCOS na ujenzi wa makao makuu.
Katika kipengele cha mkono wa kwa heri, Katibu 

wa CWT, Japhet Maganga, alisema chama kimeanza 
kutoa mkono wa kwaheri kwa wastaafu 3,459 wa 
mwaka 2021 na 2022 ambao kila mmoja atapewa Sh. 
340,000.
“Kama mtakumbuka ndugu wajumbe kwenye mku-

tano mkuu mwaka jana tuliazimia kurudisha mkono 
wa kwaheri baada ya kusitishwa kwa muda, na hawa 
tuliowapa ndio hawana mkanganyiko, tumeona tu-
anze nao, wale wengine waliobaki tutawahakiki na 
kuwapatia mkono wa kwaheri,” alisema.
Baada ya taarifa hiyo, wajumbe walitaka kujua 

kama fedha zilizokopwa kwa nyakati tofauti kwa 
madai kuwa wanawalipa wastaafu, ni vyema kujua 
waliolipwa ili kuondoa sintofahamu zinazojitokeza.
“Ninaomba kama ofisi ya Katibu Mkuu ikatupa maji-

bu ya kuridhisha kwamba Sh. bilioni 1.1 wastaafu 
wote waliolipwa ili tuondoke na orodha hiyo, lakini 
kama haina baraza hili, linaweza kuunda kamati 
ndogo ya kuchunguza jambo hili,” alisema mjumbe 
kutoka Mbeya.
Katibu Maganga alisema mwaka 2021 walijaza 

mkopo wa kukopa Sh. bilioni 1.1 kwa ajili ya kuwali-
pa wastaafu mkono wa kwaheri na orodha za wal-
imu waliolipwa zipo kwenye Ofisi za CWT mikoa.
Mmoja wa wajumbe kutoka mkoani Kilimanjaro,  

alisema alipokea orodha ya wastaafu 500 waliolip-
wa, lakini kulikuwa na majina matatu tu ya wastaafu 
wa mkoa huo na hajui mengine ni ya wapi.
Rais wa CWT, Ulaya alisema yeyote aliyepelekewa 

majina ya wastaafu ambayo sio yenyewe yaliyonu-
faika na mkono wa kwaheri, atoe ushirikiano kwa 
kamati.

WAJIONGEZEA POSHO
Katibu Maganga aliwajulisha wajumbe kuwa kuna 

ongezeko la fedha wanazopokea kila mwezi Sh. 
milioni 100 kuanzia mwezi Agosti mwaka huu na 
kuomba baraza liridhie zitumike kuongeza posho za 
vikao kuanzia wilaya, Mkoa na Taifa ambapo kwa 
kauli moja wajumbe walikubali hoja hiyo.
Katika hatua nyingine, Katibu Mkuu wa Chama cha 

Walimu (CWT), Maganga, alisema hajapewa barua ya 
kukataliwa kwa ombi lake la kuendelea kuazimwa na 
chama hicho.
Septemba 23, 2023 lilionekana tangazo lililotolewa 

na Mkurugenzi wa Manispaa ya Temeke likimtaka 
Maganga kurejea katika kituo chake cha kazi.
Katika tangazo hilo, inaonesha Maganga aliomba 

kibali cha kuazimwa na CWT kwa mara ya kwanza 
Agosti 2017 kilichomalizika Setemba 30, 2020. Ali-
omba nyongeza ya kibali cha kuazimwa Juni Mosi 
mwaka 2020 na Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Utumishi 
alimpa nyongeza Agosti 10, 2020 kinachoishia Sep-
temba 30, 2023.
Tangazo linasema Maganga aliomba tena kibali cha 

kuazimwa mara ya tatu, lakini Katibu Mkuu Utumi-
shi hajaridhia maombi hayo, hivyo mwalimu huyo 
anapaswa kurejea katika kituo chake cha kazi mara 
moja Oktoba Mosi mwaka huu.
Nipashe ilimtafuta Maganga ambaye alikuwa kwe-

nye kikao cha baraza la dharura la CWT Taifa jana, 
alisema “sijapata barua, nikipata nitazungumza, la-
kini kwa sasa sina cha kuzungumza.”
Katibu huyo alichaguliwa kuwa Katibu Mkuu wa 

CWT Desemba mwaka jana na mkutano mkuu wa 
chama hicho kuchukua nafasi ya Deus Seif ambaye 
kwa wakati huo alikuwa amehukumiwa kifungo cha 
miezi sita jela baada ya kupatikana na hatia ya ku-
tumia madaraka yao vibaya.
Januari 25 mwaka huu, Maganga na Rais wa CWT, 

Leah Ulaya waliteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan 
kuwa wakuu wa wilaya, lakini hawakwenda kuapa.
Leah aliteuliwa kuwa Mkuu wa Wilaya ya Mbogwe 

mkoani Geita wakati Maganga akiteuliwa kuwa Mkuu 
wa Wilaya ya Kyerwa mkoani Kagera.
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Hatimaye mradi wa Dege 
NSSF wapata mwekezaji
Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF), umesema umepata mteja wa 
kununua mradi wa nyumba za Dege 
Eco Village, Kigamboni, jijini Dar es 
Salaam wenye eneo la ekari 302 kwa 
thamani ya Dola za Marekani 220 
(sawa na Sh. bilioni 450).

Aidha, NSSF imesema thamani ya 
mradi huo wa nyumba 3,750 zilizoku-
wa katika hatua mbalimbali za ujenzi 
ni Sh. bilioni 330 na kuuzwa kwa kiasi 
hicho, Mfuko utapata faida iliyotaraji-
wa.

Akizungumza na wahariri wa vyom-
bo vya habari jana, Mkurugenzi Mkuu 
wa NSSF, Masha Mshomba, alisema 
mradi huo ulikuwa wa nyumba 7,450, 
lakini hazikukamilika na wako kwe-
nye hatua za mwisho na mnunuzi.

Alisema mradi huo umeuzwa kama 
ulivyo, ikiwa ni utekelezaji wa uamuzi 
wa Bodi ya Mfuko na serikali, ili ku-

Wizara yajipanga utafiti 
uchimbaji madini,  
kuachana na kubahatisha
Na Pilly Kigome, GEITA

WIZARA ya Madini imejipanga kufanya 
utafiti wa kijiolojia uchimbaji wa madini 
2030 nchi nzima kwa ajili ya utambuzi wa 
maeneo sahihi yenye madini na kuachana 
na uchimbaji wa kubahatisha.

Mpango huo wa serikali utaanza ku-
nunua mitambo 15 ya uchorongaji wa mi-
amba kwa ajili ya utafiti wa kina wa madini 
na utafiti huo utakaoanza Mkoa wa Geita.

Waziri wa Madini, Antony Mavunde, 
alisema hayo katika semina elekezi kwa 
wachimbaji wadogo na wakubwa, mkoani 
Geita. 

Waziri Mavunde alibainisha mkakati 
huo wenye jina ‘VISION 2030 Madini ni 
Maisha na Utajiri’ kuwa serikali imejipanga 
kufanya utafiti wa madini nchi nzima kwa 
lengo la kupata taarifa zitakazoweza ku-
fungamanisha sekta ya madini na nyingine 
za kiuchumi.

Alisema hali ya utafiti wa madini mpaka 
sasa umefanyika kwa asilimia 16 pekee 
ambazo taarifa zake zinatumika na seri-
kali lengo lake ni kuongeza taarifa kupitia 
utafiti utakaofanywa na GST.

Mpaka sasa sekta ya madini inachangia 
asilimia 56 ya fedha za kigeni kwa asilimia 
9.1 ya Pato la Taifa (GDP).

“Imebaki miaka saba tu mpango huu 
uweze kukamilika Watanzania waweze 
kuneemeka,” alisema.

Alisema sekta ya madini mwaka wa fed-
ha uliopita iliingiza asilimia 56 ya mauzo 
yote nje ya nchi kwa bidhaa za madini na 
kupata Dola bilioni 3.3 sawa na zaidi ya 
shilingi trilioni saba.

Alibainisha na kwa upande wa Pato la 
Taifa madini lilichangia asilimia 9.8 na 
kwenye pato la kodi za ndani sekta ya ma-
dini iliingiza asilimia 15 sawa na Shilingi 
trilioni mbili pato la ndani kwa mwaka wa 
fedha uliopita.

Adai eneo lake 
kuvamiwa na CCM
Na Kulwa Mzee

MKAZI wa Mbagala Kibonde 
Maji, Sudi Mohammedi Mnazi, 
amedai eneo lake kuvamiwa 
na CCM Tawi la Mchikichini 
na kushauri kama wanalihitaji 
wakubaliane walinunue badala 
ya kulichukua kwa nguvu.
Akizungumza katika kikao cha 

Baraza la Ardhi la Kata ya Kibo-
nde Maji, Mnazi alisema yeye ni 
mwanachama wa CCM tangu cha-
ma cha TANU, eneo hilo alikuwa 
akiishi na wazazi wake.
“Nimezaliwa mwaka 1954, ny-

umba tumepata miaka mingi, 
tulikuwa tukiishi na wazazi, pem-
beni kulikuwa na maji yameweka 
shimo, tulikuwa tunalifukia na 
eneo hili ni letu.
“Ninachojua CCM wamekuja 

mwaka huu kuvamia eneo letu 
na kusema ni lao baada ya ku-
fukuzwa eneo walilokuwa wame-
panga kama ofisi.
“Mimi mwenyewe mwanachama 

wa CCM tangu TANU, CCM juu 
haina shida, shida iko huku 
chini, wanataka kutumia mambo 
yao ya miaka ya nyuma, wana-
vamia wanachukua eneo, sasa 
hivi mambo yamebadilika kama 
wanataka eneo watupe hela tu-
wauzie,” alisema Sudi.
Katibu wa CCM Tawi la Mchiki-

chini, Nyelembe Yunus akizun-
gumzia kiwanja hicho, alisema 
eneo ni la chama hakikuwa 
kikifuatiliwa na kwamba lilikuwa 
chini ya chama miaka 20 iliyo-
pita, lakini hawana hati ndio wa-
naifuatilia.
Mjumbe wa shina namba 9, 

Mosi Juma, alisema ni mjumbe 
miaka minne nyuma, alianza 
mume wake, ni mwanachama 
wa CCM, lakini hajawahi kusikia 
kama eneo hilo ni la CCM.
Katibu wa Baraza la Ardhi, Kata 

ya Kibonde Maji, Abdallah Kas-
sim baada ya kusikiliza shauri 
hilo, alisema kasitisha uamuzi 
kwa muda mpaka jirani aonyeshe 
mipaka yake, kwa sababu hati 
walizotoa CCM na hati alizotoa 
mwenye eneo zinakinzana.
Kassim alisema atatoa uamuzi 

mpaka atakapoitisha kikao king-
ine cha Baraza la Kata.

rudisha fedha za wanachama zilizoweke-
zwa awali katika mradi huo.

“Kwa sasa Mfuko kwa kushirikiana na 
mamlaka nyingine za serikali unakamili-
sha taratibu za zabuni baada ya kukami-
lika kwa hatua ya tathmini ya zabuni na 
maafikiano ya bei. Matarajio ni kusainiwa 
kwa mkataba wa mauzo ya mradi huu 
kabla ya Oktoba 31, 2023,” alifafanua.

Mradi wa Dege Eco ulitakiwa kuanza 
mwaka wa fedha 2013/2014, lakini ulianza 
Juni mwaka 2019 na miaka michache usi-
limama.

MIRADI MINGINE ILIYOSIMAMA
NSSF inatekeleza miradi mitano ya ny-

umba za makazi za Dungu, Toangoma, 
Mtoni Kijichi, jengo la kibiashara na maka-
zi la Mzizima Towers na hoteli ya kitalii 
yenye hadhi ya nyota tano, Mwanza.

“Changamoto na kasoro za kizabuni 
na kimikataba zilizokuwapo zilipelekea 
miradi hii kusimama mwaka 2016. Miradi 
hii imepitia hatua mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kufanyiwa mapitio (review) na 
ukaguzi maalum ikiwapo ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA), 
iliyokamilika mwishoni mwa mwaka 
2020,” alisema.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, 
kuanzia Machi mosi, mwaka 2021, Mfuko 
ulitatua changamoto zilizokuwapo na 
kuanza utekelezaji wa miradi yote na in-
atarajiwa kukamilika kati ya Juni na Sep-
temba, mwakani.

UZALISHAJI SUKARI
Mashomba alisema mradi wa kiwanda 

cha sukari Mbigiri wilaya ya Kilosa, una-
milikiwa kwa ubia kati ya NSSF asilimia 
96 na Jeshi la Magereza asilimia nne ka-
tika shamba leye ukubwa wa hekta 4,856 
(ekari 12,000) na kiwanda kinatarajiwa 
kuzalisha tani 50,000 za sukari kwa mwa-
ka huku gharama zilizojumuisha ardhi 
zikiwa ni Sh. bilioni 344.47.

Alisema hadi Juni 30, mwaka huu, 
utekelezaji wa mradi kwenye mashamba 
ya miwa ulikuwa ni asilimia 86 na kiwan-
da asilimia 93 na kwamba asilimia 88 ya 
gharama zimeshatumika na utakamilika 
mwishoni mwa Oktoba, mwaka huu. 

“Mradi huu utaongeza mapato ya Mfu-
ko, uzalishaji wa sukari nchini, mapato ya 
kodi wa serikali na kuongeza ajira zipata-
zo 11,315,” alisema.

KUJIUNGA NA NISS
Alisema NSSF imefanya mapitio ya 

mpango wa utoaji wa huduma za Hifadhi 
ya Jamii katika sekta isiyo rasmi ‘National 
Informal Sector Social Security’ (NISS), 
na kwamba ni kutokana na mpango huo 
kukosa mafao na huduma zinazowavutia 
wananchi walio katika sekta isiyo rasmi 
kujiunga na mfuko.

MICHANGO YA WANACHAMA
Mashomba alisema wanachama wa-

naochangia wameongezeka kwa asilimia 
26 kutoka 945,029, Juni 30, mwaka 2021 
hadi 1,189,222 Juni mwaka huu, ikiwa ni 
ongezeko la wanachama 547,882.

Mkurugenzi Mshomba alisema 
makusanyo ya michango ya mwezi ya-
meongezeka kutoka Sh. bilioni 97.67 ilivy-
ofika Machi mosi, 2021 hadi kufikia bilioni 
143.05, Juni 30 mwaka huu.

Alisema makusanyo ya michango kwa 
mwaka yameongezeka kwa asilimia 43 
hadi kufikia Sh. trilioni 1.718 katika mwaka 
ulioishia Juni 30 mwaka huu, ikilingan-
ishwa na Sh. trilioni 1.201 zilizokusanywa 
mwaka ulioishia Juni 30, mwaka 2021.

Kuhusu uwekezaji wa Mfuko, alisema 
uliongezeka kwa asilimia 111 kutoka Sh. tri-
lioni 3.395, Machi mosi, 2021 hadi Sh, tril-
ioni 7,153, Juni 30, mwaka huu na kwamba 
kumechangiwa na kukua kwa thamani ya 
vitega uchumi, michango ya wanachama 
na mapato ya uwekezaji.

Kwa mujibu wa Mshomba, thamani ya 
vitega uchumi vya Mfuko imekua kwa 
asilimia 55 hadi kufikia Sh. trilioni 7.153, 
Juni 30, mwaka huu kutoka Sh. trilioni 
4.622 zilizofikiwa Juni 30, 2021.

Mshomba alisema wastani wa mapato 
ya uwekezaji kwa mwezi hadi Juni mwa-
ka huu yalifika Sh. bilioni 72.06, ikiwa ni 
ongezeko la asilimia 92 ikilinganishwa 
na Sh. bilioni 37.35 zilizokusanywa Machi 
mwaka 2021.

ULIPAJI MAFAO
Kuhusu mapato halisi, alisema ya-

meongezeka kutoka wastani wa asilimia 
3.31, Machi mwaka 2021, hadi kufikia asil-
imia 5.32, Juni mwaka huu, huku mapato 
ya uwekezaji kwa mwaka yakiogezeka 
kwa asilimia 93 na kufikia bilioni 864.76 
kutoka bilioni 448.17 kipindi hicho.

Kwa upande wa mafao, NSSF imelipa 
zaidi ya Sh. bilioni 61.93 kwa mwezi kama 
mafao kwa wanufaika mbalimbali ikiwa 
ni ongezeko la asilimia 22 ikilinganishwa 
na Sh. bilioni 50.58 zilizolipwa kwa mwezi 
kipindi kilichoishia Machi mosi, 2021. 

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Masha Mshomba, akiwasilisha mada katika kikao kazi 
kilichoandaliwa na Msajili wa Hazina kwa kushirikiana na NSSF kilichohudhuriwa na wahariri pamoja na waandi-
shi wa habari jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Afya imeeleza 
namna Sh. trilioni 6.7 zili-
zotengwa na serikali kwa ajili 
ya sekta ya Afya katika uongozi 
wa Rais Samia Suluhu Hassan, 
zilivyoibua mageuzi makubwa 
katika sekta hiyo.

Katika mkutano wa wahariri 
na waandishi wa habari jana 
jijini Dar es Salaam, Naibu Wa-
ziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel, 
alitaja mafanikio hayo yana-
jumuisha uboreshaji mkubwa 
wa miundombinu ya kutolea 
huduma za afya na kuongeza 
ujuzi katika rasilimali watu ili-
yoko katika sekta hiyo.

Alisema, serikali inaendelea 
kuweka mazingira mazuri kwa 
wananchi wote kuwa na uhaki-
ka wa kupata huduma za afya 
karibu na maeneo yao kuto-
kana na uwekezaji mkubwa un-
aofanywa, ukijumuisha ujenzi 
wa miundombinu ya kutolea 
huduma za afya maeneo mbal-
imbali nchini.

Dk. Mollel alikumbusha kuwa 
serikali imeendelea kutoa ki-
paumbele kwa sekta ya Afya; 
mwaka 2021/22 ikitenga Sh. tril-
ioni 2.1, mwaka 2022/23 ikaten-
ga Sh/ trilioni 2.2 na mwaka 
huu 2023/24 imetenga Sh. tril-
ioni 2.4.

Aliyataja maeneo yaliyopewa 
kipaumbele katika uwekezaji 
huo kuwa ni miundombinu ya 
utoaji huduma za afya, huduma 
za uchunguzi wa magonjwa, 
upatikanaji bidhaa za afya, kui-
marisha huduma za kibingwa 
na ubingwa ubobezi na mfumo 
wa ugharamiaji huduma za 
afya.

Dk. Mollel, akifafanua mi-
kakati iliyowekwa katika kui-
marisha miundombinu ya 
utoaji huduma za afya, alisema 
katika kipindi cha kuanzia Julai 
2022 hadi Machi mwaka huu, 
vituo vya kutolea huduma za 
afya nchini vimeongezwa hadi 
kufikia 11,040 kulinganishwa na 
vituo 8,549 mwaka 2021.

Kati yake, hospitali zilikuwa 
430, vituo vya afya 1,030 na 
zahanati 7,458, kliniki 906 na 
maabara binafsi 1,216.

“Serikali imeendelea kuka-
milisha hospitali za rufani za 
mikoa katika mikoa mipya ya 

Njombe, Songwe, Geita, SImiyu 
na Katavi. Awamu ya kwanza 
ya ujenzi huo imekamilika na 
tayari hospitali zote zimeanza 
kutoa huduma.

“Vilevile, serikali imeendelea 
kukamilisha ujenzi wa Hospi-
tali ya Rufani Kanda ya Kusini 
Mtwara na Hospitali ya Kanda 
Chato ambapo tayari huduma 
zimeanza kutolewa,” alibaini-
sha.

Alisema serikali pia imeima-
risha miundombinu ya kutolea 
huduma za dharura nchini kwa 
kujenga majengo ya huduma za 
dharura (EMD) 128 katika hos-
pitali za ngazi ya taifa, maalum, 
kanda na mkoa, na kuziwekea 
vifaa na vifaa tiba hadi Machi 
mwaka huu na ICU 73 zime-
jengwa na kukamilika.

“Kuimarika kwa huduma hizi 
kumewezesha hospitali kuokoa 
maisha ya wagonjwa wanao-
hitaji huduma hizo kwa asil-
imia 20 hadi 40. Uwekezaji huu 
katika miradi ya maendeleo 
umegharimu zaidi ya Sh. bilioni 
891.5,” alisema.

Kuhusu huduma za uchun-
guzi, Dk. Mollel alisema serikali 
imewekeza kwa kiwango kikub-
wa katika eneo hilo, mashine za 
MRI saba, CT-Scan 32, na X-ray 
za kisasa 199 na Angio-Suite 
moja inayowezesha kufanya 
upasuaji wa ubongo bila kufun-
gua fuvu, zimenunuliwa.

Alisema uwekezaji huo 
umewezesha nchi kuwa na 
jumla ya MRI 13, CT-Scan 45 na 
X-ray za kisasa (digital X-ray) 
543.

Kuhusu upatikanaji bidhaa 
za afya, Dk. Mollel alisema seri-
kali imeendelea kuwekeza ka-
tika upatakaji dawa, jumla ya 
Sh. bilioni 442 zikitolewa katika 
uongozi wa Rais Samia.

Naibu Waziri huyo pia alise-
ma serikali imeendelea kui-
marisha huduma za kibingwa 
nchini kwa kuweka utaratibu 
mzuri wa kusomesha watumi-
shi. 

BIMA YA AFYA
Dk. Mollel alitumia muda 

mwingi katika mkutano huo 
kusisitiza umuhimu wa Watan-
zania wengi zaidi kujiunga na 
huduma ya bima ya afya ili ku-
changiana katika matibabu na 
hivyo kuifanya mifuko husika 

kuwa endelevu.
Alisema serikali imekuwa 

inafanya marekebisho ya She-
ria ya Bima ya Afya ili kuruhusu 
makundi ya wananchi kujiunga 
kwa hiari.

Alisema takwimu zinaonesha 
hadi kufikia Juni mwaka huu, 
wanufaika wa Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF) wali-
kuwa 4,821,233 sawa na asilimia 
nane ya wananchi wote milioni 
61.7.

Alizitaja changamoto zina-
zokwaza ujumuishaji wa wa-
nanchi katika mfumo wa bima 
ni pamoja na uhiari wa kuji-
unga kwa makundi hayo kwa 
kuwa wengi hujiunga wakiwa 
tayari ni wagonjwa.

“Mwaka 2016, NHIF ilianzi-
sha mpango kwa watoto walio 
chini ya  miaka 18, maarufu 
Toto Afya Kadi kwa lengo la ku-
wezesha kundi hilo kwa ujumla 
wake kujiunga na bima kupitia  
shule za awali, msingi na se-
kondari ili kunufaika na hudu-
ma za afya.

“Hata hivyo pamoja na uha-
masishaji uliofanywa kwa kip-
indi cha miaka saba, bado mwi-
tikio haukuwa wa kuridhisha 
kwani idadi ya watoto walioji-
andikisha ilikuwa 210,000 kati 
ya lengo la watoto milioni 25 
kwa kipindi hicho.

“Vilevile, kupitia kundi hilo 
asilimia 99 ya watoto walio-
andikishwa walikuwa tayari 
na matatizo ya kiafya. Sh. bil-
ioni tano zilizokusanywa kama 
michango yao, lakini Sh. bilioni 
zilitumika kugharamia matiba-
bu yao.

“Hali hii ni kinyume cha 
dhana na misingi ya uendeshaji 
wa mfumo wa bima ya afya. Ili 
mfumo wa bima ya afya uwe 
endelevu, ni lazima kila kundi 
lin aloandikishwa liwe na uw-
ezo wa kuchangiana gharama 
za matibabu,” alifafanua.

Dk. Mollel alisema katika 
kutatua changamoto zilizopo, 
serikali inamilisha Muswada 
wa Sheria ya Bima ya Afya kwa 
Wote inayolenga kuimarisha 
Mfumo wa Bima ya Afya nchini 
kwa kuhakikisha wananchi 
wengi zaidi wanajiunga na uta-
ratibu huo kulinganishwa na 
hali ilivyo sasa.

Ukweli anayedaiwa kupata Daraja
la I kidato cha IV, jina lake kuuzwa
Na Godfrey Mushi, SIHA

UTATA umelighubika tukio 
la mwanafunzi wa kidato cha 
tano, anayedai kuwa na jina la 
Sifika Daniel Ruben na kuch-
aguliwa kujiunga na masomo 
ya Sayansi katika tahasusi 
ya Fizikia, Kemia na Hesabu 
(PCM), Shule ya Sekondari ya 
kitaifa ya Namwai, Wilaya 
ya Siha, mkoani Kilimanjaro 
aliyedai kushindwa kwenda 
shule kwa kukosa ada na kua-
mua kwenda kutafuta kazi za 
ndani.
Tukio hilo limezua gumzo 

mitandaoni, baada ya shule 
husika kudai anawahadaa 
Watanzania ili atumie jina hilo 
ambalo si lake.
Wakati utata huo na ma-

tokeo yake ya mitihani ya 
NECTA yakizua gumzo katika 
mitandao ya kijamii, jina lake 
halisi linaelezwa kuwa ni 
Sifael Tawel Elirehema.
Tukio hilo limemwibua Wa-

ziri wa Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Malaamu, Dk. Dorothy Gwaji-
ma, ambaye ameandika kwe-
nye kundi songezi, kuwa am-
etuma maofisa jamii kumhoji 
binti (anayedai kuchaguliwa) 
na pia anawasiliana na Waziri 
wa Elimu, Prof. Adolf Mkenda, 
kwa hatua zaidi.
Kwa mujibu wa Mkuu wa 

Shule ya Sekondari ya Nam-
wai, Anna Urassa, mwanafunzi 
halali mwenye sifa zote za ku-
jiunga na tahasusi hiyo, Sifika 
Daniel Ruben, alishapokewa 
shuleni hapo Agosti 13, mwaka 
huu na kuanza masomo yake 
ya Sayansi.
“Ukweli ni kwamba shule 

yetu tulimpokea mwanafunzi 
anaitwa Sifika Daniel Ruben 
tarehe 13/8/2023 akitokea 
Shule ya Sekondari ya Mkom-
bozi. Mtoto huyu alifaulu kwa 
ufaulu wa divisheni one ya 
pointi 10 (daraja la kwanza), 
na kwa sasa yuko darasani 
anaendelea na masomo.
“Ila tarehe 30/8/2023 aliripo-

ti mwanafunzi mwingine kwa 
jina hilo hilo la Sifika Daniel 
Ruben.
…Huyo mwanafunzi (anaye-

dai) hakuwa na result slip 
(cheti chenye matokeo), wala 
hakuwa na Leaving Certificate. 
Mwanafunzi halali ambaye ni 
Sifika Daniel Ruben, aliyeko 
darasani alikuwa na vielelezo 
vyote.
Ili kujiridhisha na utata huo, 

Mkuu huyo wa shule, alimtaka 
mlezi aliyefika shuleni hapo 
na mwanafunzi anayejiita Sifi-
ka Daniel Ruben, aliyejiandiki-
sha katika rejesta ya wageni, 
tarehe 30/8/2023 kama 
Janeth J. Temba, mkazi wa 
Arusha (Moshono), afuatilie 
result slip shuleni alikomaliza 
kidato cha nne.
Lakini, kabla ya kuondoka ali-

pata wazo la kutafuta namba 
ya simu ya Mkuu wa Sekond-
ari ya Mkombozi ili kupata 
taarifa za mwanafunzi huyo.
“Baada ya kufanya naye 

mawasiliano na kumpiga pi-
cha mwanafunzi huyo wa pili 
mwenye jina hilo hilo la Sifika 
Daniel Ruben, alimdhihirishia 
kwamba aliyeko kwenye pi-
cha, haitwi Sifika Daniel Ru-
ben, bali anaitwa Sifael Tawel 
Elirehema.
Alimwambia alikuwa anaso-

ma masomo ya Arts (Sanaa) na 

alipata Divisheni Zero (daraja 
la sifuri).”
Nipashe ilipofika katika shule 

hiyo iliyoko West Kiliman-
jaro, kilomita saba kutoka mji 
mdogo wa Sanya Juu, ilizun-
gumza na mwanafunzi Sifika 
Daniel Ruben, ambaye anaele-
zwa kuwa na vielelezo vyote 
vinavyomruhusu kujiunga na 
masomo hayo ya PCM.
“Mimi niliripoti hapa shuleni 

(Namwai) tarehe 13/8/2023 
na nikaruhusiwa kuendelea 
na masomo, lakini baadaye 
alikuja mwanafunzi ambaye 
alisema anaitwa Sifika Daniel 
Ruben.
Alisema, mwanafunzi huyo 

anaitwa Sifael Tawel Elirehe-
ma. “Tulisoma naye sekondari 
(Mkombozi) lakini yeye aliku-
wa akichukua masomo ya Arts 
na mimi nilikuwa nikichukua 
masomo ya Sayansi.”
“Mimi ndiye Sifika Daniel 

Ruben, namba yangu ya mti-
hani ni S 0850/0136 na ndiye 
niliyepata Divisheni One ya 
pointi 10.
Mlezi wa mwanafunzi anaye-

daiwa kujitolea kumfadhili 
mwanafunzi anayedai kud-
hulumiwa haki yake, Janeth 
Temba, mkazi wa Arusha 
(Moshono), aliiambia Nipashe 
kuwa, alimpeleka mwanafunzi 
huyo shuleni na gharama zote 
kuanzia sare, viatu, vitabu na 
kila kitu alimnunulia.
Alisema mtoto huyo al-

ipokewa na Makamu Mkuu 
wa shule na kuambiwa ataje 
namba ya mtihani, lakini al-
ivyotaja, akaulizwa “mbona 
namba hiyo inafanana na 
mwanafunzi ambaye tayari 
ameshapokewa? Mtoto akaji-
bu hapana.”
Alisema, Sifika Daniel Ruben 

aliyekuwa tayari darasani 
aliitwa na wote wakaambiwa 
waandike matokeo yao yal-
ivyokuwa.
“Alikuja kwangu kama dada 

wa kazi nyumbani, akanieleza 
kwamba amefaulu ila wazazi 
wameshindwa kumlipia ada, 
mama yake ni mgonjwa na 
baba yake hana uwezo wa 
kumlipia mahitaji ya shule.
…Nikajichanga mimi na mume 

wangu, tukanunua vitabu na 
hivyo vitu vingine tukampele-
ka shule. Nilipompeleka shule 
situation (hali) niliyokutana 
nayo ndio kama hiyo.”
Alisema, alipoona utata una-

zidi, aliamua kumpigia mama 
wa mtoto huyo na kumwomba 
amtumie majina matatu ya 
mtoto wake na alimtumia hilo 
la Sifael Tawel Elirehema. 
“Hivi mzazi wake anaweza ku-
danganya jina la mwanawe?”

Mama Sifika 
Alipotafutwa kuzungumzia 

utata kuhusu madai hayo, 
Zuhura Athuman, ambaye ni 
mama wa mtoto huyo, alisema 
mwanawe Sifael Tawel Elire-
hema, aliwahi kumweleza 
kwamba alifaulu, lakini ha-
kumwambia kwa kiwango 
gani.
“Huyu mtoto (Sifael Tawel 

Elirehema) anayesemekana 
ni Sifika Daniel Ruben, wakati 
anafanya mtihani, mimi siku-
wa naye, nilikuwa mgonjwa.
“Aliwahi kuniambia amefaulu, 

lakini kwenye kufuatilia si-
kuweza kwa maana mimi ni 
mgonjwa, niko kwetu najiugu-
za nilipata presha ya macho.”

Tril. 6.7/- zaibua mageuzi 
lukuki Sekta ya Afya 
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Na Moses Ng’wat,  
SONGWE

JESHI la Polisi Mkoa wa 
Songwe linamshikilia mwana-
mume mkazi wa Kijiji cha Ka-
loleni, wilayani Songwe ( jina 
linahifadhiwa kwa sababu za 
kiuchunguzi) kwa tuhuma za 
mauaji ya Editha Msokwa (38) 
na mtoto wake mchanga wa 
miezi sita, Esther Emanuel.

Chanzo cha mauaji hayo ki-
nadaiwa ni wivu wa mapenzi 
baada ya mtuhumiwa huyo 
kumtuhumu mkewe huyo ku-

zaa mtoto nje ya ndoa.
Mtuhumiwa huyo am-

baye kwa sasa amelazwa ka-
tika Hospitali ya Mwambani, 
wilayani Songwe baada ya 
kujeruhiwa na wananchi, 
anadaiwa kumvizia mkewe 
akiwa amelala usiku na mtoto 
wake huyo wa miezi sita na 
kuwanyonga kabla ya ku-
uburuta mwili wa mkewe 
huyo na kwenda kuuficha  
katika kibanda nje ya nyumba 
yao.

Akithibitisha kushikiliwa 
kwa mtuhumiwa huyo, 

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Songwe, Rashid 
Ngonyani, alisema jana kuwa  
kuwa mtuhumiwa huyo 
alikamatwa Septemba 24 
mwaka huu.

Alisema mtuhumiwa 
alikamatwa baada ya kuokole-
wa na viongozi wa kijiji chini 
ya Mwenyekiti Laiton Waya 
kutoka katika kundi la wa-
nanchi wenye hasira kali wali-
omkamata baada ya kufanya 
tukio hilo la mauaji ya kiny-
ama na kuanza kumshushia 
kipigo.

“Mtuhumiwa huyo kwa 
sasa amelazwa katika Hos-
pitali ya Mwambani akiwa 
chini ya ulinzi, na uchunguzi 
wa awali wa Jeshi la Polisi un-
aonesha mtuhumiwa kabla ya 
kutekeleza mauaji hayo wali-
kuwa na mgogoro na mkewe 
kwa kumtuhumu kuzaa nje 
ya ndoa,” alisema Kaimu Ka-
manda Ngonyani.

Alisema kuwa jeshi hilo 
linaendelea na uchunguzi 
na pindi utakapokamilika, 
mtuhumiwa atafikishwa ma-
hakamani.

Mbaroni tuhuma kuua mke, mtoto

Naibu Katibu 
Mkuu (Mazingira) 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais, Dk. 
Switbert Mka-
ma, akisikiliza 
maelezo kuhusu 
mradi wa lambo 
katika Kijiji cha 
Melela Wilaya ya 
Mvomero mkoani 
Morogoro alipo-
fanya ziara ya 
kukagua Mradi 
wa Kuhimili 
Mabadiliko ya 
Tabianchi kwa 
Kutumia Mifumo 
Ikolojia Vijijini 
(EBARR). PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Mwinyi ashangaa fursa ya soko Z’bar kutotumiwa 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

RAIS Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
amesema Zanzibar ina fursa 
nyingi za masoko ya bidhaa za 
wajasiriamali kutokana na ku-
wapo hoteli nyingi za kitalii, ha-
tahivyo haijatumiwa ipasavyo.

Alisema, ni vyema wadau 
wakashirikiana ili wajasiriamali 
wazalishe kulingana na mahi-
taji na viwango vinavyohitajika 
na kunufaika na fursa za soko 
katika sekta ya utalii.

Aliyasema hayo katika ufun-
guzi wa tamasha la kuadhimi-
sha mwaka mmoja wa kuanza 
kazi kwa wakala wa uwezeshaji 
wa wananchi kiuchumi, visi-
wani humo.

Alisema juhudi za kuwawez-
esha wananchi lazima zijikite 
katika upatikanaji wa masoko 
ndani na nje ya nchi.

“Nazitaka taasisi zote zinazo-
husiana na usimamizi wa sekta 
ya utalii kuhakikisha wajasiri-
amali wetu ndiyo wanufaika 
wa kwanza wa fursa zinazopati-
kana katika sekta hii ili kupun-

guza uzalishaji wa bidhaa tuna-
zozalisha kutoka nje ya nchi na 
kuimarisha soko la ndani kwa 
wajasiriamali wetu,” alisema 
Dk. Mwinyi.

Alisema, serikali inathamini 
juhudi zinazochukuliwa na 
wananchi wanaojiajiri katika 
shughuli za ujasiriamali na 
kuthamini michango ya sekta 
za fedha kuwasaidia wajasiri-
amali kupata mitaji ya kuende-
sha shughuli zao.

Alisema serikali imejizatiti 
kutimiza malengo ya ilani ya 
CCM ya mwaka 2020/2025 ya 
kuzalisha ajira 300,000 kwa 
kipindi cha miaka mitano na 
fursa nyingi zitatokana pia na 
kuwawezesha wananchi ku-
jiajiri na wajibu wa serikali ni 
kuandaa mazingira wezeshi.

“Natoa wito tuendelee 
kubuni na kusimamia vyema 
utekelezaji wa mikakati na mi-
pango mizuri ili wananchi wa 
Zanzibar kuzibaini na kuzitu-
mia fursa hizo,” alisema Dk. 
Mwinyi.

Kadhalika, serikali inaende-
lea na kuimarisha miundom-

binu na mazingira ya kufanya 
biashara ikiwamo masoko na 
maendeleo ya kufanya biashara 
katika vituo vya daladala lengo 
likiwa ni kuwapatia wateja wen-
gi wa bidhaa zao wajasiriamali 
katika maeneo hayo ambayo 
kuna mkusanyiko mkubwa wa 
watu.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Uchumi na Uwekezaji, Mudrick 
Ramadhan Soraga, alisema 
wizara yake kupitia wakala wa 
uwezeshaji wataendelea kutoa 
mikopo isiyo na riba na kutoa 
elimu ili kuwafikia wajasiriama-
li wote kwa Unguja na Pemba.

 Mkurugenzi Mtendaji wa 
wakala wananchi kiuchumi, 
Juma Burhani alisema, katika 
utekelezaji wa shughuli zake, 
Wakala wa Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi Zanzibar im-
echukua juhudi za kuwezesha 
wajasiriamali kuzifanyia kazi 
changamoto zinazowakabili 
ili kukua na kujenga uchumi 
shirikishi.

Alisema miongononi mwa 
juhudi zilizochukuliwa katika 
kuweka mazingira mazuri ni 

pamoja na kuwaunganisha 
wajasiriamali kuingia katika 
makubaliano na taasisi zina-
zotoa fursa zinazowahusu kwa 
kuwapatia mitaji, mafunzo na 
kuwatafutia masoko ya bid-
haa zao kwa lengo la kuwajen-
gea uwezo na kupata masoko  
rafiki ya bidhaa ndani na nje ya 
nchi.

“Hadi kufikia leo hii jumla 
ya Sh. 20,232,616,514.80 (Un-
guja 12,333,420,608 na Pemba 
7,899,195,906) zimetolewa 
kwa wanufaika 19,373 (sawa 
na ongezeko la asilimia 155) 
ambapo 7,527 ni wanaume na 
11,846 ni wanawake, kupitia 
CRDB tumeshakusanya mareje-
sho 7,595,264,572.50,” alisema.

Aidha, alisema Wakala im-
eweza kutanua wigo wake wa 
utoaji wa mikopo kwa kuwa na 
mikopo inayotokana asilimia 
kumi ya makusanyo ya ndani 
ya Serikali za Mitaa hadi sasa 
shilingi bilioni 1.7 zimekusany-
wa na wakala tayari ishapeleka 
fomu kwa halmashauri  ya 
wilaya Kusini na Micheweni  ili 
kuanza kutowa mikopo hiyo.

Jafo aagiza kampuni  
za madini kuzingatia  
utunzaji wa mazingira
Na Joctan Ngelly, GEITA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais - Muungano 
na Mazingira, Dk. Selemani Jafo 
ameziagiza kampuni zote nchini 
zinazojihusisha na uchimbaji ma-
dini kuzingatia taratibu na sheria 
zinazohusiana na mazingira ili 
kuisaidia Tanzania na dunia ku-
kabiliana na janga la mabadiliko 
ya tabianchi.
Vilevile, ameshauri kampuni 

hizo kwenda kujifunza namna 
Kampuni ya Geita Gold Mining 
Limited (GGML) inavyotekeleza 
Sera ya Utunzaji wa Mazingira 
kwa kuwa ndio kampuni mfano 
inayochimba madini na kuzinga-
tia sheria hiyo.
Jafo alitoa maagizo hayo jana 

alipozungumza na waandishi 
wa habari baada ya kupanda 
miti na kutembelea mabanda ya 
Maonesho ya Sita ya Teknolojia 
ya Madini yanayoendelea katika 
Uwanja wa Bombambili, mjini 
Geita.
“Kampuni ambayo inajitahidi 

kuhifadhi mazingira ni GGML. 
Kwahiyo, ninapenda kuwatia 
moyo kwamba muendelee na ari 
hiyohiyo kuhakikisha mazingira 
yanatunzwa.
“Kama tutakuza uchumi kupitia 

madini, lakini tusipotunza mazin-
gira, tutapa madhara makubwa. 
Kumbukeni mabadiliko ya tabi-
anchi ni janga duniani. Hakuna 
taifa ambalo lipo salama kuto-
kana na mabadiliko ya tabianchi, 
kiwango cha joto kinaongezeka 
kila kukicha.
“Tuendelee kukuza uchumi, 

lakini tulinde mazingira. GGML 
mmeendelea kuwa wadau 
wakubwa na sisi serikali tu-
nahitaji wadau kama ninyi ili 
kushirikiana kuhakikisha nchi 
inasonga mbele,” alisema.
Awali akitoa salamu za Mkuu 

wa Mkoa wa Geita, Martin 
Shigela, Mkuu wa Wilaya ya 
Nyang’wale, Grace Kingalame, 
alisema kwa mwaka huu mkoa 
umepanga kupanda miti 1,500.
Alisema kuwa tangu kampeni ya 

upandaji miti ianze, mkoa huo 
umekuwa kinara katika hilo na 
kufanikisha kupanda miti zaidi 
ya milioni moja.
Waziri wa Madini, Anthony Ma-

vunde, alisema atasimamia sekta 
hiyo kuhakikisha shughuli zote 
za uchimbaji zinaendana na sera 
ya utunzaji mazingira.
Meneja Mazingira wa GGML, 

Mhando Yusuph alisema mgodi 
huo umeweka sera ya utunzaji 
mazingira ambayo inagusa mae-
neo makubwa matatu.
Alitaja maeneo hayo ambayo ni 

kuzuia uchafuzi wa mazingira, 
kufuata sheria zinazohusu maz-
ingira na kufanya maboresho en-
delevu katika suala la mazingira.
“Kwahiyo, kila kitu kinacho-

fanyika ndani ya mgodi kinazin-
gatia utunzaji mazingira. Tunaz-
ingatia usimamizi wa mazingira 
ndani ya mgodi kwa shughuli 
zote za uchimbaji na kuhakiki-
sha hatuchafui vyanzo vya maji 
kama mito na mabwawa yaliyo 
ndani ya mgodi.
“Pia katika kuhakikisha sera hii 

inazingatiwa, huwa tunafanya 
upimaji wa maji yaliyomo ndani 
ya mgodi. Kwa kuwa uchimbaji 
unahusisha kuondoa rasilimali 
za miti kunapotokea eneo halitu-
miki tena huwa tunapanda miti,” 
alisema Yusuph.

Watatu wafa katika shimo la choo wakiondoa mbao 
Na Jenesta Jasson,  
BUKOBA

WATU watatu ambao ni 
mafundi ujenzi katika Kijiji 
cha Katoma, Halmashauri ya 
Wilaya Bukoba mkoani Kag-
era, wamefariki dunia huku 
mmoja  akinusurika kifo 
wakati wakimalizia shughuli 
za ujenzi wa shimo la choo.

Tukio hilo lilitokea juzi 
baada ya mafundi hao kuingia 

ndani ya shimo la choo kwa 
ajili ya kuchukua vipande vya 
mbao vilivyobaki ndani ya 
shimo hilo wakati wa ujenzi 
wake.

Ofisa Mtendaji wa kijiji hi-
cho, Emmanuel Katalaiya 
alisema jana kuwa mafundi 
hao waliingia katika shimo 
hilo wakifuatana kwa ajili ya 
kusaidiana kutoka ndani ya 
shimo hilo, lakini walifikwa na 
umauti kutokana na kukosa 

hewa.
Ofisa Habari wa Jeshi la 

Zimamoto na Uokoaji Mkoa 
wa Kagera, Sajenti Shabani 
Mussa, aliyefika eneo la tukio, 
alitaja waliofikwa na umauti 
kufuatia ajali hiyo ni Denis 
Philbert (40), Ayoub Benjami-
ni (35) na Fabius Babiligi (30), 
wote mafundi ujenzi. Sababu 
ya vifo vyao ni kukosa hewa 
shimoni.

“Baada ya kuwatoa shimoni, 

tuliwakimbiza katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Kagera 
ambako watatu walibainika 
kuwa wamefariki dunia,” ali-
fafanua Sajenti Mussa.

Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Kagera, Dk. Mseleta Nyaki-
roto, alisema walipokea miili 
ya watu hao waliopoteza mai-
sha katika tukio hilo. Miili yao  
imehifadhiwa hospitalini 
huko.
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MAONI & UCHAMBUZI

WANACHAMA wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), waliostaafu 
kazi, wana uhakika wa kuishi maisha bila wasiwasi kutokana na 
mafao wanayolipwa kupitia michango yao waliyowekeza kwenye 
mfuko huo.

Umuhimu wa mfanyakazi kujiunga na mfuko huo, licha ya kulip-
wa pesa ya mkupuo wakati anapostaafu, lakini analipwa mafao 
yake kila mwezi mpaka mwisho wa maisha yake. 

Baadhi ya watu wanapofikia muda wa kustaafu na kutokuwa na 
akiba inayomwezesha kuendesha maisha yake, huishia kuishi mai-
sha duni na wengine kutochukua muda mrefu na kufariki dunia 
kutokana na msongo wa mawazo.

NSSF katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, mwaka huu, ililipa 
Sh. bilioni 61.93 kwa mwezi kama mafao kwa wanufaika mbalim-
bali ikiwa ni ongezeko la asilimia 22 ikilinganishwa na Sh. bilioni 
50.58 zilizolipwa kwa mwezi kipindi kilichoishia Machi 1, 2021.

Ongezeko hili lilichangiwa na kuongezeka kwa madai ya fao la 
upotevu wa ajira (unemployment benefit) na mkupuo maalum 
(special lumpsum).

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Masha Mshomba, 
wanufaika wa mfuko wanalipwa mafao yao kuliko fedha wali-
yowekeza.

Mfuko huo umehakikisha kuwekeza katika miradi mbalimbali ili 
uweze kumudu kuwalipa wanachama wake na kuondoa malala-
miko.

Malipo ya mwaka ya mafao kwa wanufaika mbalimbali wa mfuko 
yaliongezeka kwa asilimia 25 na

kufikia Sh. bilioni 743.17 katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 
2023 ikilinganishwa na Sh. Bilioni 594.33 zilizolipwa katika mwaka 
wa fedha ulioshia Juni 30, 2021.

Mfuko umefanya maboresho mbalimbali ya mifumo ya utendaji 
kupitia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA). Baadhi 
ya maboresho yaliyofanyika ni kuanzishwa kwa mfumo wa kuji-
hudumia kwa ajili ya Waajiri (Employer Portal), Mfumo wa kuji-
hudumia kwa ajili ya Wanachama (Member Portal) pamoja na 
mfumo wa ukaguzi wa wanachama (Inspector Portal).

NSSF imeendelea kuimarisha mifumo na usimamizi wa fedha ili 
kuepuka mianya ya upotevu wa fedha, kuendelea kumudu ghara-
ma za uendeshaji pamoja na kulipa mafao stahiki kwa wastaafu na 
wanufaika wengine. 

Kwa mujibu wa taarifa za ukaguzi, mfuko umekuwa ukipata 
Hati Safi (unqualified reports) kutokana na kaguzi zilizofanywa na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG). Hati safi 
za mkaguzi zinathibitisha kuwa fedha za wanachama zipo salama.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF amewahakikishia wanachama kuwa 
mfuko huo umejiwekea malengo ya kumfanya mtu anapofikia 
muda wake wa kustaafu, kwa mfano amepeleka vielelezo vyote 
vinavyotakiwa, basi siku inayofuata mafao yake yawe yameshaan-
daliwa.

Mfuko kwa sasa unajitahidi kulipa mafao wanachama wake 
muda usiozidi siku 30 tangu walipopeleka vielelezo vyote vinavyo-
hitajika kulipa mafao.

Utaratibu huu unasaidia kuondoa usumbufu kwa wanachama 
na kuwawezesha kupata mafao yao kwa wakati na kuwawezesha 
kupanga mipango yao kwa muda waliojipangia.

Jambo la muhimu kwa wanachama ni kufuatilia kwa waajiri wao 
kama michango yao inawasilishwa kwa wakati ili wanapofikia 
muda wa kustaafu wasipate usumbufu wa kurudishwa kufuatilia 
michango yao.

Vilevile, wanachama wanashauriwa wanapoacha kazi sehemu 
moja na kupata nyingine michango yao waiendeleze ili ukifika 
muda wa kustaafu wapate kikokotoo kizuri.

Udanganyifu huu 
ni mzigo kwa taifa

 Muungwana Lazima Nilonge

NSSF inavyolinda 
usalama wa maisha ya 

wastaafu kwa mafao
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KUWAPO kwa udanganyifu katika miti-
hani kwenye baadhi ya shule za msingi na 
sekondari, linaweza kuwa ni janga lina-
loshindikana kupatiwa ufumbuzi , lakini 
kibaya zaidi ni kulibebesha taifa mzigo wa 
kusomesha na kugharamia mafunzo kwa 
wanafunzi wanaodanganya na wasio na 
uwezo.

Kuendelea kujitokeza matukio ya udang-
anyifu huo kila mitihani inapofanyika, licha 
ya kwamba maonyo yalishatolewa kunao-
nyesha jinsi watu wanavyopenda kubebe-
sha mzigo mkubwa  nchi wakati hawasta-
hili. 

Kwa mfano mtihani wa taifa wa darasa la 
saba mwaka huu unaomalizika  mwezi huu 
umekutana na majanga ikielezwa kuwa 
baadhi ya walimu na wanafunzi wa sekond-
ari, wamenaswa wakiwafanyia mtihani wa-
tahiniwa wa darasa la saba.

Tukio hilo limetokea hivi karibuni mkoani 
Mwanza, likathibitishwa na Kamanda wa 
Polisi wa mkoa huo, Wilbroad Mutafungwa.

Ikumbukwe kuwa matukio ya wizi au 
udanganyifu katika mitihani yamekuwa 
yakijirudia kila mwaka, kana kwamba ni 
jambo la kawaida, licha ya shule kadhaa ku-
futiwa matokeo, wahusika kushitakiwa na 
hata kuadhibiwa kisheria.

Kila mwenye ufahamu awe mwanafunzi 
, mzazi, mlezi au mwalimu  anajua kuwa 
ni vibaya kuiba mitihani, lakini kwa nini 
inakuwa ni rahisi hivyo? Lengo lake ni nini? 
Ninadhani umefika wakati sasa serikali ku-
chukua hatua kali zaidi ikibidi kutunga she-
ria ambazo zinaweza kumaliza tatizo hilo 
ambalo madhara yake ni makubwa kwa 
sasa na baadaye.

Madhara hayo ni pamoja na kutumia fed-
ha nyingi kusomesha mbumbumbu na ku-
waacha wenye stahili, kukosa wataalam wa 
fani mbalimbali wenye sifa zinazotakiwa 
kufanyakazi serikalini na hata katika ma-
shirika ya umma na binafsi.

Sidhani kama mzazi au mlezi anayemta-
kia mema mtoto wake anaweza kukubali 
udanganyifu wa aina hiyo. 

Kushiriki  udanganyifu huo ni kukosa ua-
minifu, ni vyema kurudi kwenye maadili 
mema na kuwasaidia watoto wasijihusishe 

Sabato 
Kasika

na vitendo hivyo ambavyo ni kikwazo ka-
tika maendeleo yao ya kielimu na taifa pia. 
Kutofanya maandalizi kabla ya mitihani 
kunaweza kuwa sababu mojawapo ya kuwa-
fanya baadhi ya wanafunzi washiriki katika 
vitendo vya udanganyifu huo.

Kufanya udanganyifu ili mwanafunzi apate 
alama ambazo hazilingani na uwezo wake 
darasani, ni sawa na kuandaa wasomi feki 
wa baadaye. Hivyo, ninadhani ipo haja kwa 
kila mdau wa elimu kushirikiana na serikali 
kwa kupaza sauti kupinga vitendo hivyo.

Iwapo kila mdau wa elimu atapaza sauti 
ya kupinga vitendo hivyo, udanganyifu 
huo hautaonekana kama jambo la kawaida, 
badala yake utakemewa kila kona.

Hivyo, ni vyema wanafunzi wa shule za 
msingi na sekondari wakapewa hamasa ya 
kujisomea ili wawe na vitu vingi wanavyo-
vielewa, na kujibu vizuri mitihani badala 
ya kusubiri kutumia mbinu za udanganyifu  
katika mitihani.

Wanafunzi wasidumaze   akili kwa kuto-
jisomea wakitegemea kufaulu kwa njia ya 
mkato ambayo mwisho wake ni kulifanya 
taifa kuwa na wasomi ambao hawana 
msaada kwa nchi yao.

Badala ya kutumia mbinu nyingi za kuji-
panga kufanya udanganyifu,  watenge muda 
huo kujisomea zaidi ili waweze kujibu miti-
hani kulingana na jinsi walivyofundishwa.

Ninaamini kuwa kujitahidi kujifunza kama 
wanavyojitahidi kuiba mtihani, wanaweza 
kupata alama za juu zinazolingana na uw-
ezo wao wa darasani na sio za udanganyifu.

Ni kweli mwanafunzi anaweza kushawishi-
ka kufanya udanganyifu,

 lakini ni vyema akaepuka  mtego huo wa 
kimaadili. Aheshimu kile kilichompeleka 
shule.

Kimsingi, mwanafunzi hana budi kusoma 
kwa bidii wakati wote na sio kusubiri hadi 
mtihani ukaribie au kusubiri kufanya udan-
ganyifu ambao mwisho wake si mzuri

Ninaeleza hivyo, kwa sababu inaweze-
kana wizi au udanganyifu  katika mitihani 
ukamwongoza mtu kwenye matendo men-
gine makubwa ya udanganyifu anapokuwa 
mtumishi iwe katika ofisi za umma au za 
binafsi.
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habari kitaifa

Wateja 
warahisishiwa 
huduma kukata 
bima popote

Serikali kujenga mradi kuvuta
maji Ziwa Victoria wa bil. 42/-

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Zuwena Shame

SHIRIKA la Bima Zanzibar (ZIC) 
limerahisisha upatikanaji wa hu-
duma kwa kumuwezesha mteja 
kukata bima muda wowote akiwa 
popote nchini.  
Akizungumza na Nipashe, Mku-

rugenzi Mwendeshaji wa ZIC, 
Arafat Ally Haji, alisema Shirika 
limekuja na ubunifu kwa kuanzi-
sha ZIC Bima App huduma itay-
owasaidia wateja kukata bima 
wakiwa sehemu yoyote na muda 
wowote.
Aidha, Shirika limeanzisha bima 

mahsusi kwa wateja wake wa 
kike ikiwa na lengo la kuunga 
mkono jitihada zinazoendelea 
kuchukuliwa na serikali zote 
mbili kuwapa kipaumbele katika 
shughuli za kijamii na kimaen-
deleo. 
Arafat, alifafanua kuwa bima 

hiyo ni kwa ajili ya wanawake 
wanaomiliki vyombo vya moto 
lengo ni kumkinga dhidi ya ma-
janga ya moto, ajali, wizi wa 
gari au hata vipuli na hasara 
itakayosababishwa na mteja kwa 
watumiaji wa barabara pamoja 
na mali zao.
Pia, Shirika linawahudumia wa-

teja wake wanaosafiri na kuwapa 
kinga wakiwa nje ya nchi muda 
wote wa safari zao kupitia hu-
duma yake ya Bima ya safari.
Alisema bima ya safari inampa 

kinga msafiri popote nchini na 
nje ya nchi dhidi ya majanga 
kama kupotea kwa hati ya kusa-
firia, dharura ya kiafya safarini, 
kughairishwa kwa safari, kupotea 
kwa mizigo na vilevile gharama 
za kurudisha mwili. 
“Huwezi kufanikiwa bila ya 

kuwa na ushirikiano thabiti na 
wadau wengine katika soko, 
Shirika la Bima la Zanzibar lina-
fanya kazi na washirika tofauti 
ili kuimarisha huduma zetu, pia 
tunashirikiana Reinsurers ili 
kuongeza uwezo wetu wa kuhi-
mili ulipaji wa madai yanapo-
tokea,” alisema.
“Kwa kushirikiana na benki 

tumerahisisha njia za ulipaji wa 
ada za bima kwa kushirikiana 
na benki kupitia mikopo ya ada 
za bima ijulikanayo kama Insur-
ance Premium Funding (IPF), 
zinazomuwezesha mteja kufanya 
malipo ya bima kwa awamu na 
kwa riba nafuu, kwa sasa Shirika 
lina makubaliano na benki zaidi 
ya 11 katika kurahisisha upati-
kanaji wa mikopo hiyo kwa wa-
teja wetu,” alisema.
Kadhalika, alisema kwa kutam-

bua mchango wa mitandao ya 
simu katika kuendeleza mafani-
kio ya Shirika la Bima la Zanzibar 
kwa kushirikiana na mitandao 
hiyo Shirika limeweza kurahisi-
sha upatikanaji wa huduma ya 
bima kupitia simu za kiganjani 
na kuongeza kasi ya ufikiwaji wa 
wateja wa bima nchini kote.

Vijana wa mji wa Sirari mkoani Mara wakiokoa baadhi ya bidhaa zilizokuwa kwenye lori lenye namba T 366  DCN 
kushika  moto. Gari hilo lilikuwa limebeba mali hizo kutoka nchini Kenya juzi. PICHA: SAMSON CHACHA

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, amesema serikali ime-
panga kujenga mradi wa maji 
wa Sh. bilioni 42 kwa ajili ya ku-
vuta maji kutoka Ziwa Victoria 
na kuyasambaza kwenye kata 
sita za Wilaya ya Muleba. 

“Kwa kuanzia, serikali im-
etoa Sh. milioni 800 kwa ajili 
ya kuyavuta kutoka ziwani, 
yaje kwenye tangi lililojengwa 
ili yasafishwe na yatibiwe kisha 
tuyasambaze kwenda vijijini. 
Tumeshafanya hivyo kwenye 
miji ya Tarime, Musoma Vi-
jijini na sasa tumeanza Bunda, 

Busega, Magu na Geita. Kote 
huko tunatoa maji ziwani na 
kuleta vijijini,” alisema.

Aliyasema hayo juzi wakati 
akiwahutubia wakazi wa mji 
wa Muleba kwenye mkutano 
wa hadhara uliofanyika katika 
uwanja wa Fatuma, wilayani 
humo. 

Alizitaja kata hizo kuwa ni 
Kikuku, Bureza, Kagoma, Mule-
ba, Magata, Kikuku na Gwanse-
li na kuongeza kuwa utafiti 
ukikamilika utasaidia kubaini 
ni vijiji vingapi tupeleke maji. 
“Tunaposema kata, ni pamoja 
na vijiji vyake vyote.” 

Alisema katika sekta ya maji, 

mbali na Sh. bilioni 42, Febru-
ari mwaka huu serikali ilitoa 
Sh. bilioni 5.73 kwa ajili ya kui-
marisha upatikanaji wa maji 
kwenye wilaya hiyo. Akitoa 
mchanganuo, Waziri Mkuu 
alisema: “Mradi wa maji Bu-
lamula ulipewa Sh. milioni 681; 
Rutenge Sh. milioni 600; Ilem-
era Sh. milioni 599; Katare Sh. 
bilioni 2.96 na Kyamiyorwa Sh. 
bilioni 3.2.” 

Wakati huohuo, Waziri 
Mkuu, aliwataka wakazi hao 
wawe wavumilivu wakati seri-
kali ikiendelea kuratibu suala 
la upatikanaji wa vitambulisho 
vya Taifa kwa wananchi wa-

naoishi maeneo ya jirani na 
mipakani.

“Kitambulisho cha Taifa ni 
usalama wa nchi, ni usalama 
wa taifa letu; kwahiyo anayes-
tahili kukipata ni Mtanzania tu. 
Na kujua Kiswahili siyo utan-
zania. Kwahiyo, inabidi tuwe 
makini na kila mmoja wetu 
awe mzalendo na lazima tut-
ambuane,” alisisitiza.

Alisema amepokea maoni 
ya wabunge wa mkoa huo ya 
kwamba serikali ipeleke maofi-
sa wengi zaidi wa Uhamiaji na 
NIDA ili wafanye uchunguzi 
wa waombaji na kuwafanyia 
uhakiki. 

“Huwezi kufanikiwa bila ya 
kuwa na ushirikiano thabiti na 
wadau wengine katika soko, 
Shirika la Bima la Zanzibar lina-
fanya kazi na washirika tofauti 
ili kuimarisha huduma zetu, pia 
tunashirikiana Reinsurers ili 
kuongeza uwezo wetu wa kuhi-
mili ulipaji wa madai yanapo-
tokea,” alisema.
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habari kitaifa

HATI FUNGANI MPYA NMB

lMsajili wa Hazina, CMSA wakoshwa  
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imezindua rasmi pro-
gramu mpya yenye hati fungani zenye 
thamani ya jumla ya Sh. trilioni moja, 
huku ikitajwa ya kwanza kwa ukubwa 
kusini mwa Jangwa la Sahara.

Ofisa Mtendaji Mkuu, Ruth Zaipuna, 
amesema kwa kuanzia, programu hiyo 
ya miaka 10, ilianza jana na toleo la kwan-
za la hati fungani ya Sh. bilioni 75, itakay-
odumu kwa miaka mitatu, ikipewa jina la 
Hati Fungani ya Jamii (NMB Jamii Bond).  

Kwa mujibu wa Zaipuna, kiasi hicho 
kilichoanza jana kinaweza kuongezwa 
kwa Sh. bilioni 25 zaidi kutegemea na 
mwelekeo wa soko utakaojitokeza.

Zaipuna alibainisha katika uzinduzi 
rasmi wa programu hiyo jana jijini Dar es 
Salaam, kuwa fedha zitakazokusanywa 
zitatumika kutoa mikopo inayolenga ni-
shati mbadala na mazingira katika mae-
neo kama: kuzuia na udhibiti wa uchafu-
zi mazingira, usimamizi wa majisafi na 
majitaka na kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi.

“Pia itakuwa ni kwa ajili ya mikopo ya 
kuwawezesha wanawake na usawa wa ki-
jinsia, nyumba nafuu, usalama wa chaku-
la, huduma za afya, elimu na vijana,” ali-
bainisha Zaipuna.

Kwa mujibu wa Ofisa Mtendaji Mkuu 
huyo, mbali na Sh. bilioni 75 walioanza 
kukusanya jana, pia kutakuwa na ma-
toleo mengine katika Programu hiyo ya 
Muda wa Kati (MTN).

Katika uzinduzi huo jana, Msajili wa 
Hazina, Nehemia Mchechu, alisema 
serikali inajivunia ubunifu wa viwango 
vya NMB, huku Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhama-
na (CMSA), Nicodemus Mkama, akiitaja 
Hati Fungani hiyo kuwa ya kwanza kwa 
ukubwa Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Katika uzinduzi huo, Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa NMB, Zaipuna, alisema benki 
yake inaanza kuiuza rasmi Jamii Bond 
kote nchini kuanzia jana Septemba 25 
hadi Oktoba 27 mwaka huu na baada ya 
hapo itapatikana katika Soko la Hisa la 
Dar es Salaam (DSE) kwa wanunuzi wa-

takaoikosa katika kipindi hicho.
“NMB Jamii Bond ni ya kipindi cha mi-

aka mitatu, hadi Novemba 2026, ambako 
wawekezaji wake watapata riba ya asilim-
ia 9.5 kwa mwaka na italipwa kwa vipindi 
vinne kwa mwaka. Kiasi cha chini ni Sh. 
500,000 na mnunuzi atapaswa kujaza 
fomu katika matawi na kwa mawakala 
wa DSE waliopewa kibali na CMSA.

“Wanunuzi wa Hati Fungani hii ni watu 
wote, binafsi, mashirika na kampuni. 
Lengo ni kukusanya Sh. bilioni 75, lakini 
CMSA imeturuhusu kufanya ongezeko 
(green shoe option) la Sh. bilioni 25. Kwa 
hiyo, tunaweza kwenda hadi Sh. bilioni 
100.

“Tumeruhusiwa na CMSA kuuza Hati 
Fungani hii kwa shilingi za Kitanzania, 
lakini kwa Dola za Kimarekani, ambako 
tumepewa idhini ya mauzo ya Dola mil-
ioni 10 na ongezeko la Dola milioni tano, 
hivyo kufanya mauzo ya Dola kuwa ya-
nayoweza kufikia milioni 15,” alisema 
Zaipuna.

Ofisa Mtendaji Mkuu huyo alisema 
fedha zitakazopatikana zitatumika kutoa 
mikopo inayolenga matokeo chanya na 
endelevu katika jamii, ikiwamo miradi 
ya nishati mbadala, miradi ya kuzuia na 
udhibiti wa uchafuzi mazingira, usimam-
izi wa majisafi na majitaka na miradi ya 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

“Pia itakuwa ni kwa ajili ya mikopo ya 
kuwawezesha wanawake na usawa wa ki-
jinsia, nyumba nafuu, usalama wa chaku-
la, huduma za afya, elimu na vijana,” ali-
bainisha Zaipuna.

Alishukuru taasisi zote zilizoshirikiana 
nao, zikiwamo Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT), CMSA, DSE na ABSA Tanzania am-
bayo ni Mshauri Mwenza.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa CMSA, Mka-
ma, alishukuru Ofisi ya Msajili Hazina 
kwa kuzijengea taasisi za fedha mazin-
gira wezeshi katika kukuza uchumi, huku 
akisema kuwa mnamo Agosti 31 mwaka 
huu, CMSA ilitoa idhini kwa NMB kutoa 
Hati Fungani hiyo ambayo ni sehemu ya 
Programu ya Muda wa Kati yenye thama-
ni ya Sh. trilioni moja.

“CMSA ni taasisi ya serikali yenye ju-

kumu la kuhakikisha hati fungani zinazo-
tolewa zinakidhi matakwa na vigezo vya 
kisheria. Mnamo Agosti 31, tulitoa idhini 
kwa NMB kutoa Jamii Bond, ambayo fed-
ha zitakazopatikana zitaelekezwa katika 
miradi mbalimbaili ya kijamii kwa ustawi 
wa umma.

“Leo ( jana) Septemba 25 tunaiambia 
dunia kuwa NMB imekidhi matakwa ya 
kisheria kwa mujibu wa CMSA, jumuiya 
za kimataifa kiasi cha kupewa idhini ya 
kuiingiza sokoni Jamii Bond.

“Historia inaandikwa leo, NMB im-
ekuja na bidhaa ya hadhi ya juu, hatu-
jawahi kuwa na Hati Fungani ya thamani 
kubwa kiasi kisi hiki, hii ni rekodi, sio tu 
kwa Tanzania na Afrika Mashariki, bali ni 
kubwa zaidi kuwahi kutolewa na taasisi 
yoyote iliyoko Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara,” alisema.

Msajili wa Hazina, Mchechu, ali-
washukuru washirika wa mchakato huo, 
hususani wasimamizi BoT, CMSA na DSE 
kwa walichofanya kufanikisha jambo 
kubwa na la kihistoria kutokea katika 
sekta ya fedha nchini. Ni kitu cha kujivu-
nia na kujipongeza.

“Kazi nzuri inayofanywa na NMB, in-
aipa Ofisi ya Msajili heshima tukiwa ndio 
wasimamizi wa sekta ya fedha. Sisi kama 
serikali tunafurahia sana uwekezaji wetu 
ulioko NMB, tunajivunia na ndio ‘model’ 
ambayo tutaitumia na kuingiza katika 
taasisi na mashirika yetu, kwa sababu 
tumeiona faida yake.

“Ni jambo jema sana soko linapochagi-
zwa na viongozi imara na wabunifu 
kama waliopo NMB, kwa kuwa viongozi 
waliolala wanalinyonya soko. Ukiwa na 
benki kubwa kama hii, ubunifu unaoona 
mbali ndio jambo la kujivunia. Hakika 
mmethubutu kuthibitisha uimara kwa 
kuzindua ‘bond’ ya Sh. trilioni moja.

“Menejimenti na wafanyakazi, chini ya 
Bodi ya Wakurugenzi, mnazitendea haki 
nafasi zenu, hasa ukizingatia tuna maz-
ingira sahihi, rafiki na ya kweli kukuza 
ustawi wa sekta ya fedha yaliyowekwa na 
uongozi wa Rais Samia Hassan Suluhu, 
ambaye amedhamiria kuleta mageuzi 
chanya katika sekta hii,” alipongeza.

‘Serikali iajiri 
wasaidizi wa 
wanafunzi 
wenye ulemavu’ 
Na Julieth Mkireri, CHALINZE 

MWALIMU wa elimu maalum 
katika Shule ya Msingi Chalinze, 
wilayani Bagamoyo mkoani 
Pwani, Mwanahamis Nguzo, ame-
omba serikali kuangalia uweze-
kano wa kuajiri wasaidizi wa 
watoto wenye mahitaji maalum 
wanapokuwa shuleni.
Nguzo amesema kukosekana 

wasaidizi kunasababisha walimu 
kufanya kazi za kuwapa huduma 
wanafunzi hao na hata kuharibu 
ratiba ya vipindi wanapohitaji 
usaidizi katikati ya vipindi vya 
masomo.
Vilevile, mwalimu huyo ameom-

ba kukamilishwa mahitaji katika 
bweni la watoto hao ili kupunguza 
adha ya utoro kwa wanaoishi 
mbali na shule hiyo ambao wana-
hitaji msaada wa kuletwa shuleni 
na wazazi wao kila siku. Baadhi 
hushindwa kufika shuleni kuto-
kana na gharama za usafiri.
Aliyasema hayo juzi wakati 

Kamati ya Siasa ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Baga-
moyo ilipotembelea miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa katika 
Halmashauri ya Chalinze. Ilikagua 
bweni la watoto wenye mahitaji 
maalum katika shule hiyo.
Mmoja wa wazazi wa watoto 

wenye mahitaji maalum, Salma 
Juma, alisema bweni hilo litaka-
milishwa mahitaji yake na wa-
nafunzi kukaa huko, kutapunguza 
gharama za usafiri wanazotoa kila 
siku.
“Gharama za usafiri kwa mwezi 

makadirio ni Sh. 40,000 kwa 
mwanafunzi. Sasa kwa mzazi 
ambaye hana uhakika wa ujira 
inakuwa vigumu kwake kumudu 
na hivyo mwanafunzi kuwa mtoro 
na kukosa vipindi.
“Kukiwa na bweni shuleni, kuta-

saidia hata wazazi ambao uwezo 
wao ni mdogo kuwaleta watoto 
shuleni,” alisema.
Mzazi huyo alisisitiza suala la 

kuwa na wasaidizi kwa kuwa wa-
toto hao ni vigumu kuwaacha we-
nyewe. Wanapokuwa nyumbani 
na shuleni wanatakiwa kuwa na 
watu wa kuwaangalia kwa karibu 
ili kuzifikia sehemu zote ambazo 
wanataka kufika kama wengine.
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri ya Chalinze, Ramadhani 
Possi, alisema Sh. milioni 80 zime-
tolewa na Serikali Kuu kwa ajili ya 
bweni hilo na tayari limekamilika 
baada ya halmashauri kuongezea 
fedha nyingine na hatua inay-
ofuata sasa ni kukamilisha vifaa 
ili watoto waanze kulitumia.
Katika ziara hiyo, kamati ilitem-

belea na kukagua miradi yenye 
thamani ya Sh. bilioni mbili, 
Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya 
Badamoyo, AbdulSharifu Zahoro, 
akiwakumbusha watendaji kuzin-
gatia uadilifu katika utendaji kazi 
wao.

Programu ya trilioni 1/- yazinduliwa 
ikiweka rekodi Kusini mwa Sahara  

Mwana-
chama wa 
Chama cha 
Demokrasia 
na Maende-
leo wilay-
ani Masasi 
mkoani 
Mtwara, 
Hamza 
Machuma 
(aliyevaa 
fulana 
nyekundu) 
akimkabi-
dhi funguo 
ya pikipiki 
mmoja 
wa boda-
boda kati ya 
bodaboda 
17 aliye-
wakabidhi 
pikipiki hizo 
jana wilaya-
ni Masasi ili 
wajiajiri na 
kuondokana 
na umasi-
kini. PICHA 
HAMISI 
NASRI.

“Gharama za usafiri kwa 
mwezi makadirio ni Sh. 
40,000 kwa mwanafunzi. 
Sasa kwa mzazi ambaye 
hana uhakika wa ujira 
inakuwa vigumu kwake 
kumudu na hivyo mwa-
nafunzi kuwa mtoro na 
kukosa vipindi.
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Ofisa Mifugo wa Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Edward Mgaya (mwenye koti jeupe), akimchanja mbwa kwa 
ajili ya kinga ya ugonjwa wa kichaa juzi katika uzinduzi wa chanjo kiwilaya iliyofanyika Kijiji cha Mkanyageni 
wilayani hapo, lengo la mwaka huu ni kutoa chanjo kwa mbwa 2,700, juzi wamechanja mbwa 50. Kushoto ni 
Ofisa Mifugo, Abdallah Franus. PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Mwandishi Wetu, HANDENI

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS), 
limefanya ukaguzi wa kushtukiza 
wa bidhaa zilizopitwa na wakati na 
kutoa elimu kwa wafanyabiashara na 
wananchi katika Kijiji cha Msomera, 
Wilaya ya Handeni, mkoani Tanga.
Ofisa Usalama wa Chakula wa TBS, 

Kanda ya Kaskazini, Mariam Maarufu, 
alisema shirika hilo limejipanga ku-
hakikisha linaondoa bidhaa hafifu 
sokoni, ikiwemo zilizopitwa na waka-
ti ili kulinda afya za walaji.
Aidha, TBS imelenga kuwapa elimu 

wananchi hao kuhusu umuhimu wa 
kuzingatia muda wa matumizi ya bid-
haa husika hasa za chakula.
Maarufu, alisema wamebaini na 

kuziondoa sokoni baadhi ya bidhaa 
hasa za vinywaji ambazo zimepitwa 
na wakati na kuwasisitiza wafanyabi-
ashara kuzingatia muda wa matumizi 
wa bidhaa ikiwemo na kuhakikisha 
wanauza bidhaa bora
“Katika kijiji cha Msomera, tumefika 

na kufanya ukaguzi katika maduka 
kadhaa ambapo tumebaini na kuzi-
ondoa sokoni bidhaa ambazo zime-
pitwa na wakati, lakini pia tumetoa 
elimu kwa wananchi kuhakikisha 
wanaangalia muda wa mwisho wa 
matumizi ya bidhaa kabla ya kuzi-
nunua,” alisema.
Wakizungumza kwa nyakati tofauti, 

wafanyabiashara walipongeza shirika 
hilo kwa kutoa elimu kwani itawa-
saidia kutatua changamoto walizoku-
wa wakikumbana nazo.
Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji 

cha Msomera, Martine Paraketi, al-
ipongeza TBS kwa kuwakumbuka 
na kufanya ukaguzi pamoja na kutoa 
elimu maana imewafumbua mambo 
mengi hasa kuhusu matumizi ya bid-
haa.

Na Hamida Kamchalla, TANGA

T
IMU ya kiufundi iliyoundwa na 
Rais wa Burundi,  Evarist Nday-
ishimiye,  kufuatilia mfumo wa 
usafirishaji wa mafuta kutoka 

Tanzania kwenda nchini humo, im-
ewasili nchini kwa ajili ya kukutana na 
kufanya mazungumzo ya kibiashara 
na kampuni za uagizaji na uingizaji wa 
mafuta kutoka nchi zinazouza mafuta 
kwa wingi duniani.

Mazungumzo hayo yanalenga pia 
kuangalia fursa za kibiashara ili kupata 
uzoefu na kuwavutia kuwekeza Burundi.

Jana,  Mwenyekiti wa timu hiyo, Meja 
Jenerali, Sibomana Ignce, alisema Bu-
rundi imechagua kufanya biashara hiyo 
na Kampuni ya GBP kwa kuwa wamejiri-
dhisha wana bidhaa za kutosha kukidhi 
mahitaji ya nchi yao.

Meja Jenerali Ignce, alisema lengo la 
ujio wao ni kuangalia namna watakavy-

oweza kuendesha biashara hiyo kutoka-
na na ukaribu wa Kituo cha GBP Tanga.

Alisema “Tumetembelea baadhi ya 
kampuni za Tanzania na tukaona GBP 
ya hapa Tanga ina kituo ambacho kipo 
karibu na Burundi, kuliko vituo vingine 
vilivyopo Dar es Salaam.

“Lakini pia kuna vitu zaidi, ambapo 
meli inapofika hapa (Tanga) haichukui 
muda mrefu kupakua shehena ya mafu-
ta ghafi na magari hayakawii kufika 
nchini kwetu”.

Aliongeza “Kubwa zaidi ni kwamba 
GBP  tuna uhusiano tangu Machi mwaka 
huu ambapo walisafirisha mafuta kuja 
Burundi na wametushawishi kwa nam-
na wanavyofanya kazi, tunaamini tuna-
poelekea tutazidi kudumisha mahusiano 
kati ya Serikali ya Burundi na Tanzania 
kupitia GBP”.

Mfanyabiashara ya mafuta nchini Bu-
rundi,  Irakizi Herve, alisema wamefura-
hishwa na vitu vingi vilivyopo Tanzania, 

hasa kampuni kubwa za mafuta, ambazo 
hazilingani na zilizoko nchini mwao.

Zaidi aliongeza: “Tumetembelea vituo 
vingi, lakini vituo vya GBP, naona wana 
msimamo mzuri kwa Tanzania, sasa 
ninaamini kama itatumika vizuri kati ya 
Burundi na Tanzania kufanya biashara 
nzuri, uzalishaji wa GBP ni mkubwa na 
nadhani ndio kampuni kubwa kwa nchi 
hii kwani ina vituo vikubwa hasa hiki cha 
Tanga.”

Mkurugenzi Mkuu wa GBP -Tanga, Ba-
dar Sood, alisema wamefurahishwa na 
ujio wa timu hiyo kwa ajili ya mapatano 
ya kibiashara kati yao na taifa hilo.

 “Tumefurahi kuona wenzetu wa 
Serikali ya Burundi wamekuja kufanya 
biashara na sisi na kikubwa namshuk-
uru sana Rais wetu kwa kudumisha 
demokrasia na biashara kwani leo hii 
majirani zetu wamekuja kutaka biashara 
kwetu kutokana na mazingira mazuri ka-
tika nchi yetu,”alisema Sood.

Timu ya ufuatiliaji usafirishaji 
mafuta kutoka Burundi yawasili

TBS yafanya 
ukaguzi bidhaa 
bandia, yatoa elimu

RC aingilia mgogoro wavuvi, askari 
Hifadhi ya Ziwa Manyara
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, John Mon-
gella, ameunda timu maalum itakayofan-
ya kazi kwa ajili ya kupata mwarobaini 
wa mgogoro kati ya wavuvi wa eneo 
la Mto wa Mbu na askari wa Hifadhi ya 
Taifa ya Ziwa Manyara.

Mgogoro huo ulisababaisha kifo cha 
mtu moja, huku wavuvi wengine wawili 
kutojulikana walipo hadi sasa.

Mei 22 mwaka huu wakati wavuvi 
wakiendelea na shughuli zao za uvuvi 
katika Kitogoji cha Magomeni Kijiji cha 
Jangwani Kata ya Mto wa Mbu wali-
vamiwa na askari  wa Hifadhi ya Taifa 
ya Manyara waliokuwa katika doria hali 
iliyozua mapigano na kusababisha kifo 
cha mvuvi mmoja na wengine wawili 
kupotea ambao hadi sasa hawajulikani 
walipo.

Akizungumza kwenye mkutano wa 

hadhara katika Kata ya  Mto   wa Mbu 
mwishoni wa wiki , Mongella aliuagiza 
uongozi wa Kijiji cha Jangwani kucha-
gua wananchi sita watakaoshirikiana na 
timu ya wataalam kutoka Ofisi ya Mkuu 
wa Wilaya ya Monduli na ofisi yake, ili 
kupata mwarobaini wa kuweka mpaka 
kati ya hifadhi na vijiji, vinavyozunguka 
ziwa hilo kwa upande wa Mkoa wa Aru-
sha.

“Tunaomba muda tuje na majawabu 
hapa Oktoba mwaka huu yenye mwele-
keo kupitia  kamati hii, itayofanyia  kazi 
masuala yote ilikiwemo hao wavuvi 
wawili mnaodai walikamatwa na askari 
wa hifadhi na mpaka sasa hawajulikani 
walipo,”alisema.

Aidha, Mongella alisema kamati hiyo 
pia itafanyia kazi uvuvi wa katori unao-
tumia makokoro na kuvua kila kitu zi-
wani, hali ambayo ni hatari kwa mazalia 
ya samaki na samaki wadogo.

Kuhusu fedha za uvuvi zilizotole-
wa  na TAWA  Sh. milioni 35  kwa Ki-
jiji cha Jangwani, Mongella alisimamisha 
matumizi ya fedha hizo, kutokana na 
mkutano mkuu wa kijiji kutoshirikishwa 
matumizi ya fedha hizo, ambapo Sh. mil-
ioni 17 zimeshatumika.

Kwa mujibu wa Mongella kamati hiyo, 
itafanya kazi kwa muda mfupi kadri 
iwezekanavyo ili Oktoba mwaka huu 
suluhu ya mpaka kati ya vijiji na hifadhi 
hiyo iwe imepatikana.

Awali Hamisi Hassan (maarufu Dogo 
Janja), akizungumza kwa uchungu huku 
akibubujikwa na machozi  mbele ya 
Mongella alisema wavuvi wa Kijiji cha 
Jangwani wamekuwa wakifanya kazi 
za uvuvi kwa hofu kubwa kutokana na 
askari wa hifadhi wanaofanya doria ku-
vamia eneo la kijiji ambalo ni sehemu ya 
ziwa na kuwapiga hali ambayo wakati 
mwingine inasababaisha vifo.

Muheza kuchanja 
mbwa 2,700, kudhibiti 
ugonjwa wa kichaa
Na Steven William MUHEZA

WILAYA ya Muheza mkoani Tanga 
imejiwekea lengo la kuchanja mbwa 
2,700 kwa mwaka huu, lengo likiwa 
ni kujikinga dhidi ya ugonjwa wa 
kichaa. 
Hayo yalisemwa juzi na Ofisa Mifu-

go Wilaya ya Muheza mkoani Tanga, 
Edward Mgaya, katika uzinduzi wa 
chanjo ya mbwa na paka kiwilaya 
iliyofanyika katika kiwanja cha Kijiji 
cha Mkanyageni. 
Alisema kuwa katika shughuli hiyo 

wanalengo la kuchanja mbwa 2,700 
wilaya nzima mwaka huu wa 2023 
na katika uzinduzi huo wamechanja 
mbwa 50.
Aliwahimiza wananchi kuendelea 

kuchanja mbwa wao kila baada ya 
mwaka ili kuwaepushia tatizo la ku-
pata ugonjwa wa kichaa cha mbwa. 
Akizungumza baada ya kutoa chanjo 

kwa baadhi ya mbwa walioletwa ili 
waweze kupatiwa chanjo hiyo alise-
ma ugonjwa wa kichaa cha mbwa ni 
hatari sana, unaweza kuambukizwa 
kwa mbwa ambaye akamuambukiza 
mwanadamu kwa kumng’ata jambo 
ambalo linaweza kuhatarisha maisha 
ya mwanadamu.
Alisema kuwa ili kumtambua mbwa 

mwenye kichaa ni anapotiririsha 
mate kutoka mdomoni pamoja kuwa 
na tabia ya kung’ata kitu chochote 
anachokiona.
Naye Ofisa Mifugo Mkuu, Zakaria 

Swai, alisema ni vema wananchi 
wakawa wanawapeleka mbwa wao 
kupatiwa chanjo hata kwenye vituo 
vya afya ili kuweza kuwaepusha ku-
pata maradhi ya kichaa cha mbwa.
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habari kanda YA ZIWA

NBS: Tutashirikiana na wanahabari wapate taarifa sahihi

H/shauri yakusanya 200,000/- ada 
ya upimaji wa ardhi mwaka huu
Na Timothy Itembe, MARA

M
ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Tarime 
vijijini, wameilalamikia 
Idara ya Ardhi katika 

halmashauri hiyo kutokana na 
kukusanya ada ya upimaji ardhi 
chini ya makisio Sh.milioni 89.1 kwa 
mwaka 2023.

Akizungumza katika kikao cha 
Baraza la Madiwani la Halmashauri 
hiyo, Diwani Kata ya Binagi, Marwa 
Maligiri, alisema idara hiyo imeku-
sanya mapato ya Sh.200,000 pekee 
kama ada ya upimaji ardhi.

Alisema makisio halisi yalikuwa 
ni kukusanya zaidi ya Sh.milioni 
89.1 kuanzia Julai 2022 hadi Juni 

2023.
Mkurugenzi wa Halmashauri 

hiyo, Solomon Shati, alisema katika 
mwaka huo wa fedha halmashauri 
ilitazamia kukusanya Sh. bilioni 
44.6 kutoka katika vyanzo mbalim-
bali, hadi kufikia juni 30, mwaka 
huu Halmashauri ilikuwa imeku-
sanya Sh.bilioni 43.7 sawa na asil-
imia 98 ya lengo la mwaka.

Aidha, aliliambia baraza hilo 
kuwa Halmashauri ya Wilaya Ta-
rime ilipata hati safi ya ukaguzi wa 
hesabu kwa mwaka 2021-2022 licha 
ya Idara ya Ardhi kushuka kwa kiasi 
kikubwa katika ukusanyaji mapato.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Saimon Kiles, aliomba halmashauri 
kuongeza nguvu katika makusanyo 

Naibu Waziri  Mkuu, Dotto Biteko, akipata maelezo ya magari kutoka kwa Ofisa Masoko na Mawasiliano wa Kampuni ya Gf Trucks & 
Equipments Ltd, Smart Deus, alipokagua mabanda ya maonyesho ya madini mkoani Geita. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Vitus Audax, MWANZA

KAMISAA wa Sensa Tanzania 
Bara, Anne Makinda, amesema 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), 
itaendelea kushirikiana na vy-
ombo vya habari nchini katika 
kuhakikisha vinapata taarifa sa-
hihi.

Aliyasema hayo jana wakati 
wa ufunguzi wa mafunzo kwa 
waandishi wa habari wa mikoa 
ya Mwanza, Kagera, Mara na 
Simiyu juu ya usambazaji na 
matumizi ya matokeo ya Sensa 
ya Watu na Makazi ya Mwaka 
2022 yaliyofanyika mkoani 
hapa.

Alisema katika kuhakikisha 
viongozi wa ngazi mbalimbali 

nchini wanawajibishwa juu ya 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo, waandishi wa ,habari wa-
natakiwa kutumia vyema ofisi 
hiyo kupata taarifa ili kuwahoji 
vizuri na kupata muafaka sahihi.

Vilevile aliwataka waandishi 
hao kuhakikisha wanafikisha 
taarifa za takwimu kwa wa-
nanchi, lengo likiwa ni kuwa-
saidia kuwahoji viongozi wao 
juu ya utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali za maendeleo husu-
sani katika kipindi hiki cha kue-
lekea uchaguzi.

Katika hatua nyingine alieleza 
kuwa kabla ya Desemba mwaka 
huu ofisi hiyo itakuwa tayari 
imetoa taarifa zaidi ya 400 zi-
nazohusu mambo mbalimbali 

yaliyopatikana katika sensa ili-
yofanyika mwaka 2022.

“Kupitia taarifa hizo waandi-
shi wa habari pamoja na wa-
nanchi wataweza kuwawaji-
bisha viongozi wao juu ya 
utekelezaji wa shughuli  
mbalimbali za kimaendeleo,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamaga-
na, Amina Makilagi, aliwakum-
busha waandishi wa habari 
kushiriki kikamilifu katika kuan-
dika na kuwafikishia taarifa wa-
nanchi pamoja na serikali juu ya 
matokeo ya takwimu hizo.

Kadhalika alieleza kuwa seri-
kali imerahisisha utekelezaji 
wa majukumu na wajibu wake 
kupitia takwimu zilizopatikana 

kutokana na Sensa ya Watu na 
Makazi iliyopita. 

“Kwa sasa tunatoa huduma 
mbalimbali za kijamii kupitia 
taarifa za sensa kwani kabla 
ya hapo tulikuwa tukiwasiki-
liza viongozi wa maeneo husika 
ambao hata hivyo wengi wao 
walikuwa wakivutia maen-
deleo kwao na kusababisha 
maeneo mengine kukosa 
huduma,”alieleza Makilagi.

Baadhi ya waandishi wa 
habari walioshiriki katika 
mafunzo hayo waliiomba serika-
li pamoja na viongozi wa kisiasa 
kuacha tabia ya kuwaandama 
pindi wanapotoa takwimu am-
bazo zimepatikana kupitia mae-
neo husika.

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MKUU wa Wilaya ya 
Kishapu, Joseph Mkunde 
amesema mikakati ya ui-
marishaji wa sekta ya elimu 
umeendelea kufanyika kati-
ka wilaya hiyo, lengo likiwa 
ni kuondoa adha zilizokuwa 
zikiwakabili wanafunzi za 
kutembea umbali mrefu ku-
fuata huduma hiyo.
Mkunde alibainisha hayo 

mwishoni mwa wiki wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake na 
kueleza kuwa mikakati hiyo 
imefikiwa baada ya wilaya 
hiyo kupokea zaidi ya Sh. 
bilioni 40.4 kutekeleza mira-
di mbalimbali ya maendeleo.
Alieleza kuwa licha ya 

kuzifikia sekta mbalim-
bali zikiwemo za afya, maji, 
barabara, kilimo na mifugo 
kupitia fedha hizo katika 
sekta ya elimu wamefani-
kiwa kujenga shule  
mpya mbili za msingi am-
bazo ni Winenekeja na Ngu-
zombili.
Alisema kupitia shule hizo 

wanafunzi wameondokana 
na hatari ya kushambuliwa 
na wanyama wakali pindi 
walipokuwa wanakwenda 
shuleni.
Inaelezwa kuwa baadhi ya 

wanafunzi ambao wanaishi 
katika Kijiji cha Winenekeja 
Kata ya Igaga wilayani humo 
ni miongoni mwa waathirika 
wa mashambulizi ya mara 
kwa mara ya wanyama aina 
ya fisi.
Lakini kupitia mkakati wa 

ujenzi wa shule katika mae-
neo hayo pamoja na samani 
umedhibiti adha hiyo.
Alisema: “Bado ipo mi-

radi mingine inayoendelea 
kutekelezwa kuimarisha 
sekta hiii niiagize sasa 
ofisi ya mkurugenzi kwa 
kushirikiana na wakuu wa 
idara pamoja na madiwani, 
kusimamia vizuri fedha za 
utekelezaji wa miradi hii ya 
maendeleo na ikamilike  
kwa wakati na kutoa hu-
duma”.
Naye Mwenyekiti wa Ki-

jiji cha Winenekeja, Jonas 
Nkondu, aliwaambia waandi-
shi wa habari waliotembelea 
kuona shule hiyo kuwa shule 
hiyo itakuwa msaada  
mkubwa kwa watoto wal-
iokuwa wakienda shule 
umbali za zaidi ya kilometa 
nane. 
Alisema katika kuwalinda 

watoto wao na fisi, wali-
fanya mkutano na suala hilo 
kulikabidhi kwa Jeshi la Jadi 
(Sungusungu) ili kuwalinda 
watoto majira ya alfajiri wa-
napokwenda shule na majira 
ya jioni wanaporudi. 
Diwani wa Igaga wilayani 

humo, James Kamoga, 
aliishukuru serikali kwa 
kujenga shule hiyo mpya 
ya msingi katika Kijiji cha 
Winenekeja ambayo thamani 
yake ni Sh.milioni 561 na ina 
madarasa 16 na matundu ya 
vyoo 24 na itaanza kutoa 
elimu mwakani.
  

DC Kishapu 
ataja mikakati 
uimarishaji  
sekta ya elimu

Alisema 
makisio 
halisi ya-
likuwa ni 
kukusanya 
zaidi ya 
Sh.milioni 
89.1 kuan-
zia Julai 
2022 hadi 
Juni 2023.

na kuhakikisha wanatafakari zaidi 
maeneo yasiyofanya vyema katika 
ukusanyaji mapato, ikiwa ni pamoja 
na idara ya ardhi ili kuwawezesha 
kutekeleza shughuli za kimaendeleo.

“Hatutaki kusikia miradi imekwa-
ma kwa sababu fedha za kutekeleza 
miradi kwa wananchi zipo kinacho-
takiwa ni kuondoka wote na kwenda 
kufanya kazi kwa pamoja”alisema 
Kiles.

Baraza hilo la kupokea taarifa ya 
utekelezaji shughuli za Halmashauri 
ya Wilaya yaTarime kwa kipindi cha 
mwaka wa fedha 2022-2023 liliam-
batana na uchaguzi wa Makamu 
Mwenyekiti wa Halmashauri am-
bapo Diwani Petro Ntogoro alich-
aguliwa kushika nafasi hiyo.
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U
BUNIFU unaowagusa wa-
nanchi moja kwa moja 
wakiwamo wakulima, 
wafugaji na  wavuvi vi-

jijini ndiyo iliyokuwa ndoto ya 
mwalimu Catherine Mtani wa 
Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) 
aliyelenga kuwafanyia maajabu 
wafuga nyuki wanaoteseka wakati 
wa kuvuna asali.

Catherine wa Idara ya Usho-
naji, amebuni vazi mahususi 
kwa mrina asali linalomkinga 
asing’atwe na nyuki wakati wa 
kufungua mizinga na kupakua 
asali au kuushusha na kuichukua.

Mwalimu Catherine wa  Idara 
ya Ushonaji, amebuni vazi ana-
losema linatengenezwa kwa 
kitambaa kizito, lastiki, stifu 
na wavu linalomfunika anaye-
vuna kwa kuanzia nyayoni hadi 
kichwani wakati wa kuvuna asali .

Akizungumza katika mahojiano 
na Nipashe chuoni hapo anasema 
namna anavyolishona vazi hilo 
nyuki hawezi kupenya na  kui-
fikia ngozi ya mtu  na kumdhuru 
badala yake linamuweka salama 
na hata nyuki pia kwa sababu 
hapati madhara.

Kwa  upande mwingine uvunaji 
wa asali unatumia moto ili kuwa-
choma na kuwalewesha  kwa 
moshi na joto na kusababisha 
madhara kama kuchoma  misitu, 
kuharibu mazingira ya asili na 
mazao mashambani.

“Lakini mfugaji  akivaa vazi hili 
anausogelea mzinga, anarina asali 
na kuondoka nayo bila kumdhuru 
nyuki wala yeye binafsi pamoja 
na mazingira,” anasema Mwalimu 
Catherine.

Mbunifu huyo anaongeza kuwa 
vazi hilo linakuja na suluhisho 

nyuki binafsi na kutoka maeneo 
mbalimbali walivutiwa nalo 
nikawatengenezwa,”anasema.

Anabainisha kuwa mkakati 
uliopo ni kuendelea kulitangaza 
ili wahitaji wengi zaidi wafikiwe 
na taarifa hizo ili waweze kuli-
nunua,

“Tunaendelea kulitangaza, 
iwapo kutakuwa na maonesho 
mengine tutaendelea kulitangaza, 
nina amini wafugaji nyuki wengi 
wakilijua wataagiza,” anasema.

Mwalimu Catherine anaendelea 
kubainisha kuwa VETA Singida 
inatarajia kufungua kitengo cha 
kuzalisha vazi hilo ambapo ili 
kuwapa fursa wafugaji nyuki 
katika maeneo mbalimbali  kuli-
pata wakati wowote wanaotaka.

Kwa wafugaji nyuki au wari-
naji walioko sehemu yoyote 
nchini iwapo wanahitaji vazi hilo 
anawataka wawasiliane na chuo 
watashonewa na kukabidhiwa 
kupitia vyombo mbalimbali 
vya usafiri wa mikoani ambapo 
watalipata kwa wakati ila watali-
pia gharama za usafiri huo.

Akibainisha gharama za vazi 
hilo mwalimu Catherine anasema 
kutokana na vifaa vya kushonea 
vazi hilo kupatikana kwa bei ghali 
wakati wa maonesho analiuza 
kwa bei ya Shilingi  80,000, lakini 
bei halisi ni 120,000.

Akijibu iwapo wanafunzi 
wake chuoni hapo amesha-
waelekeza namna ya kulishona 
anasema hapana “Wanayojifunza 
wanafunzi yamo katika silabasi za 
ushonaji za chuo, hili vazi halipo. 
Ni ubunifu binafsi” anaongeza 
mwalimu huyo.

Ubunifu kuvuna asali ulivyonusuru 
nyuki, wafugaji na kuokoa misitu

Vazi la kurina asali lililobuniwa na mwalimu Catherine Mtani 
wa VETA Singida. PICHA: CLAUDIA KAYOMBO

TEKNOLOJIA TEKNOLOJIA 
NA CLAUDIA KAYOMBO, 
SINGIDA

Usichukie hisabati unaihitaji 
ukiwa ndani na nje ya darasa 

Ukurasa 13

INAENDELEA UK.14
vazi hili kuwapa elimu wafu-
gaji na walina nyuki, kuhusu 

umuhimu wa kulivaa wakati 
wa kurina. Baadhi ya wafugaji 

la kulinda kizazi cha nyuki bila 
kukidhuru kwa moto kama 
ilivyo kuwa hapo  awali lakini pia 
kulinda mazingira hivyo anawa-
taka walinaji kulichangamkia 
kununua.

Anaongeza kuwa alilibuni 
mwaka juzi 2021, wakati chuo 
hicho chenye idara mbalimbali 
ikiwamo ya ufugaji wa wanyama 
na ndege kama kuku, kilikuwa 
katika mkakati wa kuanzisha 
ufugaji nyuki pia.

“Nilibuni vazi hili baada ya idara 
ya mifugo kubainisha mpango wa 
kuanza kufuga nyuki pia, nikaf-
ikiri ni vyema kuwa na vitendea 
kazi ambavyo vitamkinga mfugaji 
asing’atwe na nyuki wakati wa 
kuvuna asali,” anasema.

Mbunifu huyo anaendelea 
kubainisha kuwa anajisikia fahari 
kwa kuwa ndoto yake ya kubuni 
vazi hilo imetimia, anafurahi 
anapoona wafugaji wa nyuki 
wanaagiza awashonee.

Mwalimu Catherine anasema 
Chuo cha VETA Singida kinaen-
delea kulitangaza vazi hilo ili 
wafugaji nyuki na warina asali 
wengi zaidi waweze kulifahamu 
na  kulinunua.

Anabahisha kuwa kwa mara 
ya kwanza alilionyesha wakati 
wa maonesho ya Sabasaba 
mwaka 2021, jijini Dar es Salaam, 
ambapo watu waliotembelea 
banda la VETA Singida, waliliona 
na kufurahishwa nalo.

Mwaka huu pia alilipeleka 
kwenye wiki ya Nyuki Duniani 
ambayo kitaifa ilifanyika mkoani 
hapa na kilelele chache kilikuwa 
Mei 21.

 “Katika maonyesho ya Siku 
ya Nyuki duniani tulilipeleka 
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Zephania; DC anayebadili matatizo  
visiwani kuwa fursa za kielimu

ELIMUELIMU
NA JULIETH MKIRERI, 
MAFIA

W
ILAYA ya Mafia kisiwa 
ambacho uvuvi na 
biashara ya samaki 
na nazi ni kama kazi  

ya kila mtu. Na hapo awali shuguli 
hizo zinaelezwa kuwa zilikuwa ki-
sababishi cha baadhi ya watoto 
kukatisha masomo.

 Mkuu wa Wilaya ya Mafia 
Zephania Sumaye ambaye ame-
shika wadhifa huo kwa miezi 
nane sasa, anaeleza kwamba hali 
ya utoro kwa wanafunzi wa shule 
za msingi na wengine kupata 
mimba imezidi kudhibtiwa.

Sumaye, anaeleza kwamba 
vipo vikwazo vilivyochangia kue-
ndelea kuwepo kwa utoro vina-
vyofanya kazi ili wanafunzi wa-
naoanza masomo wamalize kwa 
pamoja kusiwepo na wanaokati-
sha kwa sababu zinazozuilika

Mipango yake hasa ni ku-
tokomeza utoro na kusimamia 
kwa karibu suala la elimu kwa 
kushirikiana na wazazi kuondoa 
vikwazo vinavyosababisha wa-
nafunzi kukatisha masomo.

Anasema, hali ya utoro kwa 
shule za msingi ni kidogo kati ya 
wanafunzi 13,160  na kwamba 
sababu zinazoelezwa ni pamoja 
na baadhi ya wazazi kutokuwa 
na mwamko wa elimu ambao 
unasababisha kutowafatilia  kwe-
nye mahudhurio na maendeleo 
yao shuleni.

“Kikwazo kingine kina-
chochangia utoro kinaelezwa 
kuwa ni ushirikishwaji wa wa-
nafunzi katika shughuli za kiu-
chumi na kufanyiwa ukatili wa 
kijinsia pamoja na hali duni ya 
kiuchumi kwa wazazi na walezi 
vikisababisha watoto kurubuni-
wa kwa urahisi na baadaye ku-
katisha masomo. Malezi mabaya 
ndani ya baadhi ya familia hasa 
zisizofuatilia mienendo ya wa-
toto wao wanaporudi kutoka 
shuleni wapo wanaoonekana 
kwenye maeneo ya starehe na 
wengine ujasiriamali” anaeleza 
Sumaye

Kutembea umbali mrefu 
kwenye mazingira hatari-
shi kwenda shule na kurudi 
nyumbani,kufanyiwa vitendo 
vya ukatili wa kijinsia kwa wa-
toto wa kike ni sababu nyingine 
anayotaja Mkuu wa Wilaya yote 
hayo yakichangia kupata ujauz-
ito bila kusahau  hali duni ya 
kiuchumi kwa wazazi na walezi 
ambayo ni kisababishi cha mtoto 
kurubuniwa kwa urahisi.

KUKABILI UTORO
Anataja kuchukuwa hatua za 

kisheria kwa watoto, walezi na 

wazazi kupitia ofisi za kata ili ku-
komesha tabia hiyo kuwa ni mip-
ango na mikakati ya kukabiliana 
na visababishi vya utoro Mafia.

“Kuielimisha jamii kuhusu 
umuhimu wa elimu kwa watoto, 
wilaya inaendelea kuhamasisha 
jamii na wadau kuchangia utoaji 
wa chakula angalau mlo mmoja 
shuleni ili mtoto aweze kukaa na 
kujifunza ipasavyo. Kwa kawaida 
mtoto hajifunzi vizuri akiwa 
ana njaa, na wakati mwingine 
kutoelewa masomo darasani 
kunasababisha watoto kutoroka 
shuleni, tunaendelea pia na ku-
hamasisha michezo mbalimbali 
kwa kutoa vifaa vya michezo ili 
kuyafanya mazingira rafiki yenye 
kumvutia mwanafunzi kukaa na 
kusoma,” anaeleza Sumaye.

Anasema halmashauri inaen-
delea kupambana kupunguza 
tabia hatarishi zinazosababisha 
wanafunzi kuacha shule kama 
vile utoro na mimba za utotoni 
kwa kuendelea kupunguza um-
bali wa kutembea kwa wanafun-
zi kwenda shuleni kwa kujenga 
shule mpya kwenye maeneo 
yenye uhitaji mfano shule mpya 
zinazojengwa katika maeneo ya 
Sharaza, Skula na Vunjanazi.

Akizungumzia mwamko wa 
wazazi na walezi kielimu hu-
susan watoto wa kike anasema 
kwa sasa unaridhisha kwani 
wanajitoa katika kuwaandikisha 
watoto wa kike  na kwa mwaka 
huu 2023 na kwamba waliandik-
ishwa asilimia 129.17 kwa elimu 
ya awali na  asilimia101.53 kwa 
darasa la kwanza, pia wilaya 
imeanzisha umoja wa wazazi, 
walezi na walimu katika kukuza 
ustawi wa wanafunzi shuleni na 
kupinga ukatili wa kijinsia.

Ofisa Elimu Msingi Wilaya ya 
Mafia Mohamed Said, anabaini-
sha kwamba kuanzia Januari 
hadi Agosti mwaka huu ni mwa-
nafunzi mmoja aliyekatisha mas-
omo kwa kupata ujauzito ukilin-
ganisha na mwaka 2022 kipindi 
kama hicho walipatikana wawili.

Said anaeleza mikakati ya 
kuinua elimu hususani kwa wa-
toto wa kike kuwa ni kutoa elimu 
ya malezi na ya uzazi kwa watoto 
wa kike ili kujikinga na tabia ha-
tarishi zinazoweza kusababisha 
kuacha shule.

Aidha, hatua stahiki za kishe-
ria zitachukuliwa kwa watu wa-
naowafanyia watoto wa kike uka-
tili wa kijinsia na kuwasababishia 

kuacha shule, vilevile zitatengwa 
sh.4,000,000 kuhamasisha jamii 
kuchangia ununuzi wa taulo za 
kike shuleni ili kufanya mazin-
gira mazuri ya ufundishaji na uji-
funzaji kwa watoto hao.

Mbali ya mikakati hiyo pia 
anataja mpango wa kuhakiki-
sha watoto wa kike ufaulu wao 
unakua ili wawe sawa na wa ki-
ume kwa kuwalea na kuwakinga 
na tabia hatarishi kupitia walimu 
wa malezi na ushauri nasaha ili 
waweze kusoma kama wenzao.

Vilevile kutakuwa na kutoa 
motisha kwa wasichana wanao-
fanya vizuri darasani, kazi hiyo 
ikifanyika shuleni na hata kwe-
nye maadhimisho mbalimbali ya 
kielimu ikiwemo siku ya Mtoto 
wa Afrika, Siku ya Mtoto Duni-
ani ile ya Kimataifa ya Mtoto wa 
Kike.

Aidha, anataja kuwapatia ma-
hitaji maalum kama vile taulo za 
kike chumba maalumu  cha he-
dhi salama shuleni

Akizungumzia suala la 
uchangiaji wa wazazi kwenye 
elimu anasema  ni wa wastani 
kwani katika kuwapatia  chakula  
waliochangia  asilimia 55 ya wa-
zazi na walezi wote  pia katika 

ujenzi kuna maeneo wanajitoa  
kikamilifu na  nyingine ni  kwa 
asilimia ndogo.

Ofisa Elimu huyo anabainisha 
vikwazo vilivyopo katika eneo 
la  elimu ya awali na msingi 
kuwa ni upungufu wa walimu 
135 unaosababishwa na  kuha-
mia wilaya nyingine, upungufu 
wa madawati 924 katika shule 
za msingi pamoja na vyumba 54 
vya madarasa na nyumba 144 za 
walimu.

Ili kukabiliana na vikwazo 
hivyo anashauri kuongezewa 
walimu kukabiliana na upun-
gufu uliopo,kushirikiana kika-
milifu na vyombo vya kisheria ili 
kuharakisha kesi za unyanyasaji 
wa kijinsia kwa wanafunzi zina-
fanyiwa kazi na wahusika wana-
chukuliwa hatua stahiki.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha 
Kigambboni Wilaya ya Mafia 
Hamis Chumu, anasema kuwa 
awali wanafunzi walikuwa wa-
toro kutokana na majengo kuwa 
machache na hivyo kulundikana 
katika darasa moja huku wen-
gine wakikaa chini jambo am-
balo kwa sasa limetatuliwa.

Anasema uwepo wa vyumba 
vingi vya madarasa sambamba 
na shule kujengwa karibu na 
wananchi ni jambo ambalo li-
mechangia kuondoa mimba kwa 
wanafunzi pamoja na utoro kwa 
wanafunzi wengine.

“Kwasasa wazazi pia wame-
kuwa na uelewa kuhusu elimu, 
wakiitwa kwenye vikao wana-
shiriki na wanachangia michan-
go wanayokubaliana, na hii ime-
sababishwa na uwazi uliopo kwa 
kuona kila kinachopendekeza ki-
nafanyika wanaona mabadiliko 
tofauti na zamani” anasema

Rehema Nyalimo, mkazi wa 
Kilindoni Wilaya ya Mfia anase-
ma tofauti na ilivyokuwa awali 
sasa hivi wazazi na walezi wame-
kuwa na mwamko wa elimu na 
hivyo kushiriki kudhibiti utoro 
kwa watoto wao.

“Siku hizi watoto wanajita-
hidi kusoma kwa bidii na hata 
wakike wanafaulu mpaka daraja 
A, mimba zimepungua na utoro 
pia unaenda kuisha kutokana na 
ushirikiano uliopo kati ya wazazi 
, walezi na walimu” anasema.

Anawaomba walimu kuende-
lea kuwa karibu na wanafunzi 
kwa kuwaelekeza kwa ukaribu 
ili kuinua kiwango cha ufaulu, 
kwani katika suala la shule kuwa 
mbali na makazi limetatuliwa 
na hakuna kikwazo cha umbali 
kama ilivyokuwa awali kwa shule 
za msingi.

Mkuu wa Wilaya ya Mafia, Zephania Sumaye. 
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Usichukie hisabati unaihitaji 
ukiwa ndani na nje ya darasa 

Mwalimu akifundisha hisabati somo linalodaiwa kuwa adui kwa wanafunzi pengine na watu wengi. PICHA: MTANDAO

I
MEKUWA ni kawaida wa-
nafunzi kufurahia masomo 
mbalimbali kama vile English, 
Kiswahili na Historia, tena 

wengi wakifaulu kwa viwango 
vya juu.

Lakini, inapozungumziwa hes-
abu au hisabati hapo ndipo wen-
gi wanapotamani ardhi ipasuke. 

Kwa mfano matokeo ya mti-
hani wa kidato cha nne mwaka 
2022 yaliyotangazwa mwanzoni 
mwa mwaka huu, Baraza la Miti-
hani la Taifa (NECTA), linaeleza 
kuwa kati ya wanafunzi 520,556 
waliofanya mtihani wa hesabu 
ambao ni lazima kwa kila mwa-
nafunzi 415, 844 walipata alama 
F, kwamba walifeli.

Wakati wazazi, walezi, wa-
nafunzi walimu na taifa wana-
shauri matokeo yatakayotanga-
zwa mwaka ujao, ni vyema kujipa 
tumaini kuwa mambo yatakuwa 
mazuri kwa vile juhudi nyingi zi-
nafanyika.

Kwa wanafunzi wengi wana-
liogopa somo hilo, kutokana 
na dhana potofu walizojiwekea 
au wanazokutana nazo shuleni 
kuwa hesabu ni ngumu. Wanali-
pachika somo la hisabati majina 
kama baba mkwe, ugonjwa wa 
taifa na gonjwa la moyo.

Yote hayo yanadhihirisha jinsi 
gani somo hilo lilivyokuwa kero, 
tishio kama si adui kwa wanafun-
zi walio wengi kuanzia msingi na 
hata sekondari.

Fikra hizo husababisha wa-
nafunzi wengi kufeli hesabu ku-
tokana na fikra wanazotengen-
eza kwenye ngazi za chini hadi 
juu.

Kwa ujumla wanafunzi walio 
kote hawazipendi hesabu, huk-
wepa kufanya mazoezi na yote 
hayo yakiongeza ugumu kwe-
nye uelewa kwa vile msingi wa 
kuimudu hisabati ni kujifunza 
na kufanya   mazoezi mara kwa 
mara.

Wakati mwingine lawama 
zisiende kwa wanafunzi pia kuna 
sababu nyingine zikiwamo idadi 
kubwa ya wanafunzi ndani ya 
darasa moja na kusababisha  ku-
kaa chini.

Huenda hali hii inafanya wa-
nafunzi wasimwelewe mwal-
imu   na nyakati nyingine hasa 
maeneo yanye joto kali mson-
gamano huo hushusha ari ya 
kusoma hasa namba au hesabu 
zinazohitaji utulivu, usikivu na 
ufuatiliaji.

Katika juhudi na utafiti unao-
fanyika ili  kugundua sababu za 
kufeli somo la hesabu ni vyema 
pia serikali na wadau wa elimu 
kushirikiana kulipatia ufumbuzi 
tatizo la uhaba wa   madarasa 
na madawati vitu vinavyoweza 
kuondoa ari ya kujifunza.

Somo la hesabu linaelezwa 
kuwa lina upungufu wa walimu. 
Wapo wachache kuanzia msingi 
hadi sekondari na  kuna wakati 

inatokea mwalimu mmoja hula-
zimika kufundisha shule nzima.

Kwa shule za msingi inamaani-
sha kuwa hufundisha madarasa 
yote na hata sekondari mikondo 
yote kwa siku moja jambo amba-
lo ni gumu na linalochosha.

Ni wazi kuwa jukumu hilo li-
namchosha na hata kupungu-
za  ufanisi wake wa ufundishaji , 
baadhi ya wanafunzi kutomwele-
wa mwalimu na matokeo yake ni 
kufeli.

Pia, kuna maelezo kuwa huen-
da walimu hawajui kufundisha 
licha ya kwamba wenyewe wa-
naelewa na kuzikokotoa hesabu, 
lakini wanashindwa kuwafundi-
sha watoto madarasani.

Aidha, hakuna ubishi kuwa 
hesabu ni ukweli, kama jawabu 
ni 10 au 200, ukikosea umefeli. 
Ni ukweli usioweza kubadilika 
si kama siasa au historia kila 
mmoja anaweza kuwa na namna 
yake ya kuelezea na kutoa maoni 
tofauti na akafaulu pia.,

Changamoto kwenye somo hili 
la hesabu ni nyingi lakini serikali 
ifikirie namna bora ya kusaidia 
kwa kuwapa semina za mara 
kwa mara kwa walimu ili kukuza 
maarifa na kuongeza ufahamu.

Pamoja na semina na kozi za 
kuongeza ufahamu, walimu hao 
wapate motisha zikiwamo posho 
na ziara za kujifunza hisabati nje 
na ndani ya Tanzania.

Ni wakati pia wa kufikiria 
uwezekano wa kuandaa pro-
gram maalumu za kuwasaka na 
kuwafundisha wanafunzi wanao-

penda hesabu.
Mbinu hiyo inaweza kufani-

kishwa kwa kusaka wanafunzi 
wenye vipaji maalumu kwenye 
shule za msingi na sekondari 
na kuwafundisha ili wawe wal-
imu   wa ngazi mbalimbali na 
kuziba pengo la shule zenye 
uhaba wa walimu wa hisabati.

Mpango huo pia uwahusishe 
wanafunzi wa kike ambao wana-
hitaji kupewa hamasa na kuha-
masishwa kupenda hisabati kwa 
kuwa zama hizi masomo hayo 
ndiyo yenye fursa za ajira, kujia-
jiri na ujasiriamali unaohusisha 
ubunifu.

Katika mahojiano na wadau 
mitaani wanakiri kuwa  dunia ya 
leo hisabati ni muhimu kwa mai-
sha ya kila mmoja, jambo ambalo 
watu wengi hawajalifahamu. Siyo 
lazima kuzijua kanuni ngumu 
mwanafunzi anazozijifunza dar-
asani lakini kujua kuhesabu, kuz-
idisha na kugawanya ni jambo la 
kila siku na la kila mtu.

Mwanafunzi Lightiness Mboya, 
anayesoma shule ya British 
Mwenge, Dar es Salaam, anase-
ma ukimaliza darasa la saba ukiji-
unga na Vyuo vya Ufundi (VETA) 
ukawa mjasiriamali ni lazima ku-
jua mahesabu ili kukadiria mtaji, 
kufahamu gharama za uende-
shaji , mapato na hasara.

Anasema wapo wanafunzi 
wengi wanaokimbia hesabu la-
kini ni vyema kuanza kuwa na 
mtazamo mpya si wa kuiogopa 
hisabati kwa sababu chochote 
watakachofanya kinahitaji elimu 

ya hisabati. Ukiwa fundi ujenzi 
utalazimika kuhesabu matofali, 
kukokotoa kiasi cha mchanga, 
sementi, kokoto na maji.

Mambo hayataishia hapo kuna 
hesabu zaidi ili kufanikisha ujen-
zi wa nyumba kuanzia vipimo, 
urefu upana na umbo la jengo 
unalolijenga.

Badhi ya wakulima wa Kyela 
mkoani Mbeya wanasema ku-
puuza  hesabu kunasababisha 
wakulima wengi hasa kina mama 
vijijini kupunjwa, anasema Light.

Mjasiriamali anayeuza tan-
gawizi Manzese, anasema vijana 
wanaoingia kwenye biashara 
wanakwama, mtaji kukata kwa 
sababu hawafahamu hisabati.

Hata ukiuza nyanya, vitunguu, 
tangawizi lazima ukadirie ufanye 
hesabu ujue namna ya kupata 
faida hizo ni hesabu tena huwe-
zi kuzikwepa kwenye biashara 
zetu, anasema Alice Anyandwile, 
anayezalisha tangawizi.

“Mfano, una mazao hufahamu 
biashara, wateja wanapokuja 
shambani kwako pengine ni wa 
kutoka nchi jirani ni ujanja. Un-
aweza kudanganywa kuwa un-
alipwa kiasi fulani, hujui hesabu . 
Ukiomba mwenzako unayemwa-
mini akusaidie naye anakupunja 
kwa vile anafahamu udhaifu 
wako.” Anasema Anakumbusha 
kuwa kufunga mizigo mikub-
wa kama rumbesa na kupunja 
wakulima kunatokana na kutok-
ufahamu hesabu kwa sababu ya 
kukwepa kutumia mizani.

Pamoja 
na semina 
na kozi za 
kuongeza 
ufahamu, 
walimu hao 
wapate 
motisha ziki-
wamo posho 
na ziara za 
kujifunza 
hisabati nje 
na ndani ya 
Tanzania.
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Kuzingatia muda wa kulala,
kuamka uleule ni tiba, afya

Umaskini unavyochangia watu kukosa pakulala na hata muda maalumu wa kulala usingizi unaohitajika kwa afya. PICHA: 
MTANDAO

SAYANSISAYANSI
NA MWANDISHI 
WETU

Baadhi ya 
vimelea 
hao ni bora 
au muhimu 
zaidi kuliko 
wengine, 
lakini kupata 
mchang-
anyiko 
sahihi ni 
muhimu ili 
kuzuia ma-
gonjwa.

K
UNA dhana inayotolewa 
na wanasayansi kwam-
ba ni lazima kulala 
wakati mmoja kila siku 

kwa muda wote.
Kadhalika ni afya kuamka 

muda huohuo wakati wote na siyo 
kubadilisha badilisha.

Wanasayansi hao wana imani 
kuwa tofauti ndogo ya mazoea 
ya kulala kati ya siku za kazi na 
siku za kupumzika kunaweza 
kusababisha mabadiliko yasiyo-
faa ya bakteria au vimelea kwenye 
matumbo ya binadamu. 

Ni kwa mujibu wa utafiti unao-
fanywa na wanasayansi ukihusi-
sha karibu watu wazima 1,000 uli-
ofanywa na wasomi wa Chuo cha 
King London, ukibainisha kuwa 
ratiba za kulała zilizovurugika, 
hasa kutokana na kazi, zinaleta 
athari za kiafya kwa wengi bila 
kuzitaja ni zipi.

Wanashauri  kuweka nyakati 
za kulala na za kuamka zinazofa-
nana ni sawa  na kula mlo kamili 
na kwamba kunaweza kusaidia 

kupunguza hatari ya kupata 
magonjwa. Utafiti wao unaeleza 
kuwa kuna aina mbalimbali za 
bakteria au vimelea katika mfumo 
wa usagaji chakula wa binadamu, 
ambao unaathiriwa na muda wa 
kulala na kuamka.

Aidha, wanasema baadhi ya 
vimelea hao ni bora au muhimu 
zaidi kuliko wengine, lakini 
kupata mchanganyiko sahihi ni 
muhimu ili kuzuia magonjwa.

“Mabadiliko ya nyakati za kulała 
yanaweza kuibua viumbe vidogo 
vidogo ambavyo vina uhusiano 
usiofaa na afya yako,” anasema 
Kate Bermingham, mwandishi 
wa utafiti na mtaalamu wa lishe 
katika kampuni ya sayansi ya afya 
ya Zoe.

Anasema, kulala na kuamka 
nyakati tofauti wakati wa wiki, 
ikilinganishwa na wikendi, kunad-
haniwa kuathiri zaidi ya asilimia 
40 ya idadi ya watu wa Uingereza.

Utafiti unafafanua kuwa ni 
kawaida kwa vijana kulala na 
kuamka muda tofauti na kisha 

hali hiyo  hupungua kadri wana-
vyozeeka. Washiriki wa utafiti 
huo uliochapishwa na Jarida la 
European Journal of Nutrition, 
walichunguza usingizi na damu. 

Wanasema sampuli za kinyesi 
zilikusanywa na kurekodi kila 
kitu walichokula katika dodoso la 
chakula. Wale ambao hubadilisha 
nyakati za kulala kwa  asilimia 16 
wana uwezekano wa kula chakula 
kilichojaa viazi, ikiwa ni pamoja 
na chips, pamoja na vinywaji 
vya sukari, matunda pamoja na 
karanga.

Wanasema utafiti wa awali ulio-
nyesha kuwa watu wanaobadili-
sha nyakati za kulała hula vyakula 
kidogo vya nyuzinyuzi kuliko wale 
ambao nyakati zao za kulała hazi-
badiliki.

Aidha, wanasema utafiti 
mwigine uligundua kuwa watu 
wanaobadili muda wa kulala 
hupata uzito zaidi, magonjwa na 
uchovu wa akili.

Halikadhalika watatafiti wali-
gundua jamii au spishi tatu kati 

ya sita za viumbe vidogo vidogo 
au vimelea zilikuwa nyingi zaidi 
kwenye matumbo ya watu wanao-
badili nyakati za kulała. Vilevile 
wanahusishwa na lishe duni, 
kunenepa, viwango vya juu vya 
maambukizi na hatari ya kupata 
kiharusi.

“Kudumisha utamaduni wa 
kulała wakati huo huo na kuamka 
muda huo huo katika maisha, ni 
tabia inayoweza kufuatwa kwa 
urahisi,” anasema Dk Sarah Berry, 
wa Chuo  Kikuu cha King London.

Watafiti hao wanasisitiza kuwa 
kudumisha nyakati za kulala na 
kuamka bila kubadilika na kupata 
usingizi wa kutosha ni ufunguo 
wa kuwa na afya bora ya akili na 
kuhisi kuwa  umeburudishwa na 
kutiwa nguvu kila wakati.

Wanakumbusha kuwa kufuata 
muda wa kawaida wa kuamka 
asubuhi ni mojawapo ya mambo 
bora zaidi unayoweza kufanya ili 
kuboresha usingizi wako usiku wa 
siku inayofuata.

Shirika la Afya Duniani (WHO) 
linaeleza kuwa kiwango cha chini 
kinachopendekezwa kwa kila 
usiku kwa watu wazima kulala ni 
saa saba. 

Aidha, watoto  wanaokwenda 
shule wanapaswa kulala kati ya 
saa 2:00 na 3:00 , wakati vijana 
wanashauriwa  kwenda kitandani 
kati ya saa 3:00 na 4:00 usiku 
wakati  watu wazima wanapaswa 
kulala kati ya 4:00 na 5:00 usiku.

Suala la mlo wa usiku nalo lina-
tajwa ikielezwa kuwa ni vyema 
kuzingatia lishe yenye afya kwa 
mfano kula angalau aina tano za 
matunda na mboga kila siku

Aidha, weka matunda na 
mboga nyingi zaidi kwenye 
vyakula vyenye wanga mwingi 
kama vile viazi, mkate, chapati, 
ugali wali au tambi.

Lakini pia inashauriwa kula 
vyakula mbadala vya maziwa 
au kunywa maziwa na kula mlo 
wenye sukari au mafuta kidogo 
kila mara inapowezekana.

Kadhalika, ni vyema pia kuz-
ingatia kula maharage, kunde na 
jamii zote za mikunde, pia samaki, 
mayai, nyama na protini nyingine 
bila kasahau kunywa maji mengi 
walau glasi sita hadi nane kwa 
siku. BBC

Akijibu iwapo wanafunzi 
wake chuoni hapo ame-
shawaelekeza namna ya 
kulishona anasema hapana 
“Wanayojifunza wanafunzi 
yamo katika silabasi za 
ushonaji za chuo, hili vazi 
halipo. Ni ubunifu binafsi” 
anaongeza mwalimu huyo.

Anatoa wito kwa wa-
naolihitaji wengine ambao 
hawakuwa wanafahamu 

iwapo chuo hicho kimekuja 
na suluhisho la namna bora 
ya kurina asali kirafiki, 
kuagiza vazi hilo kwani 
yupo tayari kulitengeneza.

Michael Lyagula, ni mwal-
imu wa  Idara ya Ushonaji 
anayesema kubuniwa kwa 
vazi hilo ni hatua kubwa 
katika kazi  yao na kwamba 
pamoja na mambo mengine 
mkoa wa Singida ni mion-
goni mwa mikoa nchini 

inayofuga nyuki kwa wingi 
hivyo ana amini miongoni 
mwa wateja wa watatoka 
kwa wingi mkoani humo.

Akizungumzia bei Ly-
agula anasema inapangwa 
kutokana na  gharama ya 
malighafi inayotumika 
kulitengenezea vazi hilo 
ambalo rafiki wa kutunza 
mazingira na kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi.

Anawataka wafugaji 

nyuki na warina asali ku-
litumia ili  kuwarahisishia 
kazi mbapo sasa hawa-
tatumia muda mrefu kwa 
ajili ya kufanya maandalizi 
kabla ya kupata asali kwe-
nye mizinga iwe ni kupa-
kua asali yote, kuchukua 
kiasi na kukagua mizinga 
mashambani.

Kutoka kwa Kaimu Mkuu 
wa Chuo, Alphoncina 
James, anawapongeza 

walimu kwa ubunifu hasa 
Catherine kwa hatua  ya 
kubuni vazi hilo huku 
akihamasisha wanafunzi na 
walimu kuendeleza bunifu 
mbalimbali.

“Kama chuo tunahamasi-
sha walimu na vijana wetu 
wagundue teknolojia mbal-
imbali, mambo ambayo 
yataongeza ufanisi na tija 
kwa chuo na Watanzania” 
anasema Alphoncina.

Ubunifu kuvuna asali ulivyonusuru nyuki, wafugaji na kuokoa misitu 
INATOKA UK.11
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TPHPA wafanya ukaguzi 
maduka 1,056 ya viuatilifu
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MAMLAKA ya Afya ya Mimea 
na Viuatilifu Tanzania (TPHPA), 
imefanya ukaguzi wa maduka 
1,056 yanayouza viuatilifu kwe-
nye wilaya 72.

Lengo la ukaguzi huo ni ku-
hakikisha wanauza viuatilifu vy-
enye ubora kwa wakulima kwa 
ajili ya msimu ujao wa kilimo.

Kaimu Mkurugenzi wa TPH-
PA, Prof. Joseph Ndunguru, 
aliyasema hayo jana jijini hapa 
alipokuwa akizungumza kuhusu 
mikakati mbalimbali walioji-
wekea kwa ajili ya kukabiliana 
na wadau waharibifu wa mimea 
katika mazao mbalimbali nchini.

Alisema lengo la kufanya uk-
aguzi huo ni pamoja na kutaka 
wauzaji wa bidhaa hizo wawe 
wamesajiliwa ikiwemo kuwa na 
vibali, lakini pia wauze bidhaa 
bora ambazo zitamfanya mkuli-
ma aendeshe kilimo chenye tija 
ambacho kitamuinua kiuchumi.

“Tumefanya ukaguzi katika 
mikoa hiyo, bado tunaendelea 
na mikoa mingine ili kuhakiki-
sha wafanyaiashara wa viua-

tilifu wanauza bidhaa bora kwa 
wakulima,” alisema Prof. Ndun-
guru.

Alisisitiza kuwa moja ya kazi 
kubwa ya mamlaka hiyo ni ku-
hakikisha viuatilifu ambavyo 
vinasambazwa kwa wakulima 
vinakuwa na ubora unaotakiwa 
na wanafanya ili kuhakikisha 
wakulima wanapiga hatua kwe-
nye kilimo biashara.

Aidha, alisema tayari mam-
laka hiyo imetoa elimu ya kun-
yunyizia

dawa ya kukabiliana na 
wadudu waharibifu kwenye zao 
la korosho kwa wakulima 841 
katika mikoa ya Pwani, Lindi na 
Mtwara.

Alifafanua kuwa TPHPA 
inafanya hivyo ili kuhakikisha 
wakulima

wanaposafirisha mazao yao 
nje ya nchi kwa ajili ya kuuza 
yanakuwa hayana kasoro yote 
katika soko la ushindani wa 
mazao.

“THPHA inafanya hivyo ili ku-
hakikisha wakulima hawakwami 
katika soko la mazao yanaok-
wenda nje na uwezo huo tunao 
kwa sababu serikali imetuweze-

sha vifaa vya kisasa vya kufanya 
kazi hiyo,” alisema Prof. Ndun-
guru.

Alisema korosho ni zao la bi-
ashara na la kimkakati, hivyo

wakulima wake wanapaswa 
kuwa mstari wa mbele kutumia 
viuatilifu kwa ajili ya kukabili-
ana na wadudu waharibifu wa 
mazao.

Kadhalika, alisema wame-
kuwa wakifanya udhibiti wa 
wadudu waharibifu kama nzige 
na kwelea kwelea kwa kushiriki-
ana na halmashauri mbalimbali 
hapa nchini, ambao zinatoa taar-
ifa kama kuna eneo lina viashiria 
vya wadudu hao waharibifu wa 
mazao ya mimea.

Alisema wadudu hao wana-
dhibitiwa kupitia ndege zisizo na 
rubani ambazo wamekabidhiwa 
na serikali kwa ajili ya kukakabil-
iana na wadudu hao waharibifu 
wa mazao.

Profesa Ndunguru: “Tu-
naishukuru sana serikali kwa 
kuiwezesha mamlaka vifaa vya 
kisasa kwa ajili ya utekelezaji 
wa majukumu yake kwa wakuli-
ma na wafanyabiashara wa-
naoutegemea”.

Baadhi ya watumishi wa umma wakishiriki semina iliyoandaliwa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (PSSSF) kwa ajili ya 
wastaafu watarajiwa jijini Dodoma jana.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Augusta Njoji, Kongwa

MKUU wa Wilaya ya 
Kongwa mkoani Dodoma, 
Remidius Mwema, amebaini 
kuwapo na mtandao wa wa-
fanyabiashara wanaoharibu 
taswira ya Soko la Kimataifa 
la Mazao la Kibaigwa kwa 
kuchanganya mbaazi na 
kunde kwenye gunia moja.
Akizungumza jana na wa-

fanyabiashara wa soko hilo, 
Mwema alisema kutokana na 
kuibuka kwa vitendo hivyo, 
Polisi wilayani hapa wame-
fanya msako na kuwakamata 
wafanyabiashara wakiwa 
na magunia ya mbaazi yali-
yochanganywa na kunde.
Alisema kitendo hicho ni 

kuhujumu soko na anafaha-
mu kuna kambi zipo maeneo 
ya soko na kufanya kazi ya 
kuchanganya mazao hayo.
“Mwenye kulitenda hili 

na wenye mazao haya 
wanaofanya hivi waache 
mara moja, hatachelewa 
kuwachukulia hatua watu 
hawa,”alisema.
Mmoja wa wafanyabiashara 

sokoni hapo, James Ikanda, 
alisema kuna wafanyabisha-
ra ambao siyo waaminifu 
wamekuwa pia wakichangan-
ya na mchanga hali ambayo 
inalitia doa soko hilo.
Mkazi wa Kibaigwa, 

Sipendeki Ramadhani, 
alisema kuna uwezekano 
mkubwa wa kuwapoteza wa-
fanyabishara na kulichafua 
soko kimataifa.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

W
ATU wenye ul-
emavu mkoani Sin-
gida, wamezitupia 
lawama serikali za 

mitaa wakisema haziwashiriki-
shi kwenye mipango ya maende-
leo kutokana na kasumba iliyo-
jengwa kwamba ni wasumbufu, 
hali inayowafanya wakose haki 
za kiuchumi.

Walieleza hayo mwishoni mwa 
wiki kwenye uzinduzi wa mradi 
wa uongozi na haki za kiuchumi 
kwa wanawake utakaotekelezwa 
mkoani hapa kwa kushirikiana 
na Shirika la Umoja wa Mataifa 

linalojishughulisha na masuala 
ya wanawake (UN WOMEN) na 
Shirika la Maendeleo ya Jamii la 
TUSONGE kwa ufadhili wa Seri-
kali ya Finland.

“Viongozi wa serikali za mitaa 
kimsingi wamekuwa hawawa-
shirikishi watu wenye ulemavu 
kwenye mipango ya maendeleo 
wanawatenga,” alisema Ziada 
Nsembo ambaye ni mlemavu wa 
ngozi.

Naye, Rehema Hassan alisema 
serikali za mitaa haziwashirikishi  
katika mipango ya maendeleo 
kutokana na kuwachukulia kama 
ni watu wabishi ambao wame-
kuwa wakihoji mambo mengi 
kwenye vikao na mikutano.

Alitoa ushuhuda wa jinsi 
unyanyasaji unaofanywa kwa 
wanafunzi wenye ulemavu, ak-
isema katika shule moja iliyopo 
Manispaa ya Singida mwalimu 
alimtoa kukaa mbele darasani na 
kumpeleka nyuma mwanafun-
zi mwenye ulemavu ambaye 
baadaye alimua kuhamia ka-
tika shule moja iliyopo wilayani 
Ikungi.

Husna Abdallah alisema waka-
ti anasoma katika shule moja 
Mkuu wa Shule ya Sekondari ili-
yopo wilayani Mkalama aliwad-
harau wanafunzi wenye ulemavu 
wa ngozi kwa kuwaambia kuwa 
wamelaaniwa hali iliyosababisha 
wanafunzi 11 wenye ulemavu ku-

susa chakula cha shule.
Naye, Mkurugenzi Mtendaji 

wa Shirika la TUSONGE, Agina-
tha Rutazaa, alisema wanawake 
wakijumuishwa kwenye maamu-
zi kuanzia ngazi za chini itasaidia 
kuleta sera zenye kuheshimu 
usawa wa kijinsia katika jamii ya 
kitanzania.

Alisema: “Serikali za mitaa 
ndio chimbuko la mifumo dume 
kandamizi ambayo inatokana na 
mila na desturi kwa hiyo shirika 
la TUSONGE litafanya kila jiti-
hada kupambana na changa-
moto hiyo ili kuwe na usawa 
na idadi kubwa ya wanawake  
waweze kushiriki kwenye uon-
gozi”.

Watu wenye ulemavu walia 
kutoshirikishwa katika mipango

W’biashara 
wadaiwa 
kuchanganya 
mbaazi, kunde 
gunia moja

Jumanne Septemba 26, 2023

Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

MKUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba, 
amewashukia baadhi ya wa-
handisi katika halmashauri 
za wilaya kwa kuwa chanzo 
cha kuchelewesha kukami-
lika miradi.
Serukamba alitoa kauli hiyo 

juzi alipofanya ziara ya ku-
kagua utekelezaji wa ujenzi 
wa nyumba za walimu na 
sekondari mpya katika 
Halmashauri za Wilaya ya 
Ikungi, Manyoni na Itigi.
Miradi hiyo inajengwa 

kwa fedha zilizotolewa na 
serikali kupitia Mpango wa 
Kuboresha Elimu ya Sekond-
ari (SEQUIP).
Alisema kuwa wahandisi 

wa halmashauri wanatakia 
kuwakagua mafundi, ku-
wasimamia kuwashauri, 
kuwapangia majukumu na 
kuona hatua za utendaji 
kazi zinavyoendelea pamoja 
na kiwango cha utendaji ili 
kuharakisha ujenzi wa mi-
undombinu hiyo ya shule 
kutekelezeka kwa ufanisi.
“Miradi mingine inachelewa 

kukamilika kwa wakati ka-
tika baadhi ya halmashauri 

kwasababu wahandisi am-
bao wana wajibu wa kusi-
mamia mafundi hawaendi 
kwenye miradi kukagua 
kuona maendeleo badala 
yake wanakaa tu ofisini,hili 
halikubaliki lazima wahandi-
si mbadilike,” alisema.
Aliwagiza wahandishi ifi-

kapo Septemba 30, mwaka 
huu  miradi yote ya SEQUIP 
iwe imekamilika na baada 
ya hapo hatataka kusikia 
visingizo vyovyote.
Serukamba alisema wa-

handisi wahakikishe kila 
siku wanakwenda kutem-
belea miradi hiyo na kuku-
sanya taarifa kila jioni ili 
kuona ni mkandarasi au 
fundi gani ambaye anakwa-
misha miradi hiyo na ikibidi 
anyang’anywe mradi na ku-
pewa mtu mwingine ambaye 
anaonesha nia ya kumaliza 
kazi mapema.
Serukamba alisema 

mkandarasi ambaye ana-
fanya kazi kwa kusuasua na 
kufanya kazi chini ya ki-
wango hatavumiliwa kwani 
ni lazima thamani ya fedha 
ionekane na miradi iishe 
kwa wakati ili walengwa 
waweze kutumia madarasa 
hayo.

Serukamba awashukia wahandisi 
wanaokwamisha miradi
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Mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Awali na Msingi ya Paradise Mission iliyopo katika Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi 
mkoani Mbeya, akielezea kuhusu moyo na kazi zake mwishoni mwa wiki katika mahafali ya pili ya darasa la saba shuleni 
hapo. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

M
AMLAKA ya Mapa-
to Tanzania (TRA) 
Mkoa wa Mbeya, 
imezindua kampeni 

maalumu ya kuhamasisha wa-
fanyabiashara kutii sheria za 
kodi, ikiwemo kutoa risiti kila 
wanapouza bidhaa zao ili kue-
puka kukumbwa na mkono wa 
sheria.

Aidha, elimu hiyo inatolewa 
pia kwa wananchi kudai risiti 
wanaponunua bidhaa maduka-
ni ili kuisaidia serikali kukusan-
ya mapato pamoja na kuepuka 
kununua bidhaa zisizokidhi vi-
wango.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi wa kampeni hiyo ijulika-
nayo kwa jina la ‘Tuwajibike’ 
Meneja wa TRA Mkoa wa 
Mbeya, Msibu Shaaban, alisema 
kampeni hiyo inalenga kuwaha-
masisha walipakodi kutii sheria 
bila shurti.

Alisema kwa sasa wanatoa 
elimu kwanza ili wananchi 
waelewe kabla ya kuanza ku-
chukua hatua mbalimbali 
zikiwemo za kisheria jambo am-
balo alisema siyo kipaumbele.

Hivyo, aliwataka wafanya-
biashara kuhakikisha wana-
sajili biashara zao, wanaku-
wa na namba ya mlipakodi  
pamoja na kulipa mapato wa-
nayokuwa wamekadiriwa kwa 
wakati.

Alisema kampeni hiyo inalen-
ga kutoa elimu kwa wafanyabi-
ashara na wananchi kutoa elimu 
hiyo hasa kuhusu kutoa na kudai 
risiti za kielektroniki (EFD).

“Maofisa wetu wa TRA 
watatembelea maeneo mbal-
imbali kutoa elimu kwa wa-
fanyabiashara na wananchi ili 
kuhakikisha wote tunakuwa na 
uelewa wa pamoja, tunataka wa-
nanchi waelewe kwamba risiti 
ndiyo maendeleo yao,” alisema 
Shaaban.

Alisema moja ya madhara 
ya mfanyabiashara kuuza bid-
haa bila kutoa risiti ni pamoja 
na kutozwa faini ambayo alise-
ma wakati mwingine huwa 
haiendani na kiwango cha fedha  
za bidhaa wanazokuwa wameu-
za.

Alisema wananchi wote wak-
iwa na uelewa itasaidia kupun-
guza hata biashara za magendo 
ambazo zimekuwa zikifanyika 

hasa maeneo ya mpakani.
Naye Meneja Msaidizi wa TRA 

kitengo cha Ukaguzi, Mygloria 
Saria, alisema mfanyabiashara 
anapobainika kuuza bidhaa bila 
kutoa risiti adhabu yake ni faini 
ambayo ni asilimia 20 ya thama-
ni ya bidhaa iliyouzwa.

Vilevile alisema mnunuzi am-
baye anabainika kununua bid-
haa bila kudai risiti adhabu yake 
ni asilimia 20 ya thamani ya kodi 
iliyopotea kwa kutodai risiti ama 
Sh. 30,000 faini ambazo alisema 
wakati mwingine haiendani na 
bidhaa.

Aliwataka wananchi kuhakiki-
sha wanafuata sheria hizo ili 
kuepuka kukumbwa na adhabu 
hizo ambazo alisema wakati 
mwingine zinaweza kudidimiza 
bidhaa zao.

“Kwahiyo sasa hivi tumeamua 
kuwekeza kwanza kwenye elimu 
ili wananchi waelewe, adhabu 
zinazotolewa tunataka iwe ni 
jambo la mwisho kabisa,” alise-
ma Mygloria.

Akizindua kampeni hiyo, 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, aliwataka maofisa wa 
TRA kupita katika maeneo yote 
ya biashara na kuwasaidia wa-

fanyabiashara kutatua kero zote 
ambazo zimekuwa zikikabili bi-
ashara zao.

Vilevile aliwataka kusisitiza 
umuhimu wa kulipa kodi kwa 
wakati akidai kuwa maendeleo 
ya nchi yanategemea kodi amba-
zo zinatolewa na wananchi kupi-
tia kwenye shughuli mbalimbali 
za kiuchumi.

Aliwataka wananchi kutowao-
gopa maofisa wa TRA wanapo-
ingia kwenye maeneo yao kwa 
maelezo kuwa wanapita kwa 
lengo la kutoa elimu.

Alisema kodi wanayolipa ni 
kwa ajili ya maendeleo ya taifa 
na hivyo akawataka kutoa taar-
ifa zao sahihi zinazowezesha bi-
ashara zao kukua.

“Ukitoa risiti na kudai risiti 
unakuwa ni mzalendo wa kweli 
kwa taifa letu lakini ukifanya 
kinyume unakuwa umesh-
iriki kuhujumu taifa,” alisema 
Homera.

Baadhi ya wafanyabiashara 
walisema elimu hiyo inayo-
tolewa na maofisa wa TRA ita-
wasaidia kupata uelewa kuhusu 
masuala mbalimbali yanayohu-
su kodi na madhara ya kutotoa 
kodi.

TRA yazindua kampeni maalum 
uhamasishaji utii sheria za kodi

RC akemea tabia wanawake kutonyonyesha watoto
Na Elizabeth John, NJOMBE.

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka, amekemea tabia 
ya baadhi ya wanawake kuk-
wepa jukumu la kuwanyonye-
sha watoto wao kwa kisingizio  
cha kufanya kazi za kujitafutia 
kipato.

Mtaka alikemea vitendo hivyo 
mwishoni mwa wiki wakati wa 
kufunga makambi ya Kanisa la 
Waadvetista Wasabato, aliwataka 
kinamama kutenga muda kwa 
ajili ya kuwalea watoto wao.

“Mkoa wa Njombe wanaoon-
goza kwa kumiliki uchumi ni kina 

mama na akishajifungua anapika 
makande anaacha ndani wiki 
nzima mtoto anakula makande 
kuanzia asubuhi mpaka asubuhi, 
wiki nzima yeye yupo kwenye 
kutafuta,matokeo yake watoto 
wanapata shida ya afya,”alisema 
Mtaka.

 “Sasa niwaombe Doricas, Mwe-
nyekiti, viongozi naomba tupate 
muda tuwainjilishe kinamama 
wa Mkoa wa Njombe kwenye zile 
siku 1,000, maana ya ujauzito, 
namna ya kumuandaa mtoto ak-
iwa tumboni na namna ya kulea 
mtoto baada ya kujifungua miaka 
ile mitano ya kwanza”alisema 

Mtaka.
Alisema ni vema jamii ikasaidi-

ana namna ya kuwalea watoto 
pamoja na namna ya kinamama 
kuandaa chakula baada ya kuji-
fungua na kwa watoto wanaow-
anyonyesha.

“Na suala zima la unyonyeshaji 
kwa watoto lakini mchungaji 
umezugumza pale kwamba kani-
sa linakemea mambo ya ovyo, 
mambo yasiyokua ya kimaadili 
kama ushoga na usagaji. Vion-
gozi jambo hili limezungumzwa 
kitaifa siyo kwamba sisi Njombe 
ni kisiwa kwa hiyo ni lazima tuwe 
na wajibu pia wa kusaidia jamii 

yetu nje ya kanisa kwenye suala 
la maadili na malezi ya watoto” 
alisema Mtaka.

Mbunge wa Njombe Mjini, 
Deo Mwanyika aliwataka wazazi 
kushirikiana katika malezi ya 
watoto ili kukabiliana na tatizo la 
udumavu.

“Bado tunatatizo la udumavu 
katika familia zetu, wazazi wetu 
na hasa kinamama maana yake 
matunzo ya mtoto ni ya baba na 
mama lakini mama ndio hasa ki-
ini cha matunzo, hivyo wahakik-
ishe wanawapa watoto lishe kwa 
wakati ili kuondoa tatizo la udu-
mavu” alisema Mwanyika.

Mchungaji Richard Mashauri, 
alisema wiki nzima mwamko 
umekuwa ni mkubwa katika  
kueneza neno la Mungu pamoja 
na kuwaasa wananchi kuepu-
kana na matukio ya kihalifu na 
mauaji.

Alisema “Nawasihi Watanza-
nia katika kuhitimisha makam-
bi haya kila jambo tuanze na 
Mungu, kwa kila maamuzi, kwa 
kila tendo mnalotenda, watu wa 
Njombe waendelee kwa baraka 
ambayo Mungu ametupatia ya 
kuzaa lakini tuwatunze hawa wa-
toto”.

Wazazi, walezi 
wapewa angalizo 
malezi ya watoto
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAZAZI na walezi wam-
etakiwa kuwalea watoto wao 
kwa umakini, kuwa karibu 
nao ili kuwaepusha na vi-
tendo vya ukatili ikiwemo 
ubakaji na unajisi.
Ofisa Taaluma Msingi wa Jiji 

la Mbeya, Neema Njavike, 
alitoa ushauri huo mwishoni 
mwa wiki wakati wa mahafa-
li ya pili ya darasa la saba ya 
Shule ya Awali na Msingi ya 
Paradise Mission iliyopo ka-
tika Mamlaka ya Mji Mdogo 
wa Mbalizi mkoani Mbeya.
Alisema baadhi ya wazazi 

wamekuwa wakiwatelekeza 
watoto wao bila kuwafuatilia 
michezo na wanaoshinda 
nao hali ambayo alisema 
inachochea vitendo viovu 
dhidi yao.
“Niwasihi sana wazazi na 

walezi kuweni karibu na wa-
toto wenu kwa sababu wa-
toto wanatendewa vitendo 
vibaya sana, hii ni kutokana 
na kwamba mnakaa mbali na 
watoto wenu bila kuwafua-
tilia na kuwadadisi,” alisema 
Neema.
Mwalimu Mkuu wa shule 

hiyo, Rosarina Mtumbuka, 
alisema malengo ya shue 
ni kuhakikisha wanafuzi 
wanapata elimu na malezi 
bora ambayo yatawafanya 
kutimiza ndoto zao za mai-
sha.
Alisema shule imejikita 

kwenye michezo ambayo 
inawafanya wachangam-
she akili zao na kuwa na 
afya njema wawapo shuleni 
pamoja na kuhakikisha kila 
mtoto anafuatiliwa na ku-
tatuliwa matatizo yake.
Mwenyekiti wa Chama Cha 

Mapinduzi (CCM) Wilaya ya 
Mbeya, Akimu Mwalupindi, 
aliwataka viongozi wa Seri-
kali ya Kata ya Nsalala kush-
irikiana na Shule ya Paradise 
Mission kwa kuhakikisha wa-
toto wote wanakuwa salama.
Mkurugenzi wa shule hiyo, 

Ndele Mwaselela, alisema 
amekuwa akiyatumia mapato 
yatokanayo na shule hiyo 
pamoja na shule ya Patrick 
Mission iliyopo jijini Dar es 
salaam kusaidia watoto wa-
siojiweza.
Alisema mpaka sasa ame-

somesha zaidi ya watoto 
500 ambao wamefikia ngazi 
mbalimbali za elimu na 
kwamba hata maendeleo 
mengine kwenye jamii ame-
kuwa akichangia.



Habari zanzibar
17Jumanne Septemba 26, 2023

Polisi yataja chanzo kushamiri 
kwa matukio ya uhalifu
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

J
ESHI la Polisi Zanzibar 
limesema kuongeze-
ka kwa vitendo vya 
uhalifu visiwani humo  

kunatokana na wananchi kuto-
hudhuria mahakamani kutoa 
ushahidi.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mjini Magharibi Unguja, 
Richard Thadei Mchomvu, ali-
yasema hayo wakati alipofanya 
kikao na wananchi wa Kinuni,  
Pangawe, Mnarani na Mwembe 
Majogoo katika Mkoa wa Mjini 
Magharibi Unguja.

Kamanda Mchovu alisema  
Jeshi la Polisi linaendelea na mi-
kakati  ya kuzuia na kupambana 
na uhalifu na udhalilishaji ndani 
ya mkoa huo kwa kuwashiriki-
sha wananchi katika ulinzi 
shirikishi ili kubaini na kutatua 
changamoto za uhalifu.

Alisema changamoto kubwa 
wanayokabiliana nayo katika 
kuondoa vitendo vya uhalifu 
ni kukosa ushirikiano wa wa-
nanchi wanapohitajika ma-
hakamani kwa ajili ya kutoa 
ushahidi, hivyo hupelekea 
watuhumiwa kushindwa kutiwa 
hatiani.

“Kuna matukio kadhaa ya ki-
halifu yalitokea katika maeneo 
yenu, wananchi waliyaona na 

kuwakamata watuhumiwa na 
kuwafikisha vituo vya polisi, 
hilo mnalifanya vizuri sana 
katika kupambana na uhalifu. 
Changamoto iliyopo ni kwamba 
mkifikisha watuhumiwa kituoni 
mnakuwa wagumu kwenda ma-
hakamani kutoa ushahidi hivyo 
kupelekea kesi hizo kufutwa na 
wahalifu kurudi mitaani kue-
ndelea na uhalifu” alisema Ka-
manda Mchomvu.

Aidha, Kamanda huyo alisikit-
ishwa na vitendo vinavyofany-
wa na baadhi ya wananchi ku-
futa kesi kwa kuogopa muhali 
katika jamii hali ambayo inawa-
pa mwaya wahalifu kuendelea 
na vitendo hivyo.

“Hapa nina majalada ya kesi 
zilizofutwa ambazo wananchi 
wa maeneo haya ya Kinuni na 
Nyarugusu wamefuta kesi kwa 
kuogopa muhali. Kuna kijana 
hapa alishambuliwa na wahali-
fu saba lakini mama mzazi wa 
kijana huyo akaamua kwenda 
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka kwenda kufuta kesi ili wa-
halifu hao wote waendelee tu 
kufanya uhalifu,” alisema Ka-
manda Mchomvu.

Aidha alisema baadhi ya wa-
nanchi  wanaungana na kwenda 
kumuomba mlalamikaji ili ku-
futa kesi na asipofanya hivyo 
wanamtenga katika jamii jambo 
ambalo linaleta hofu kwa mlala-

mikaji, hivyo kuamua kufuta 
kesi hizo na mhalifu kuendelea 
kufanya uhalifu.

“Wahalifu waliopo katika 
maeneo yetu ni zao la jamii yetu 
sisi wenyewe, hivyo kuendelea 
kuwalea na kuoneana muhali 
haiwezi kuwa kinga ya kumaliza 
uhalifu katika maeneo yetu, 
jamii lazima iamke na kuchukua 
hatua za kisheria ili kukomesha 
vitendo hivyo,” alisema.

Akijibu swali la mwananchi 
aliyeeleza kwamba baadhi ya 
askari kutotoa huduma nzuri 
vituoni, Kamanda Mchomvu 
alisema katika vituo vyote vya 
Polisi vina namba za simu za 
viongozi, hivyo aliwataka wa-
nanchi kupiga simu kwa namba 
hizo pindi wanapokutana na 
huduma isiyoridhisha katika 
vituo hivyo ili hatua stahiki zi-
chukuliwe kwa haraka.

“Nawaomba wananchi mnipi-
gie simu muda wowote mnapo-
kutana na huduma isiyori-
dhisha kwenye vituo vya Polisi, 
pigeni ile namba iliyoandikwa 
RPC inapatikana saa 24 hata iwe 
saa nane usiku nipigie nitakusai-
dieni,” alisema.

Akitolea ufafanuzi kuhusu 
changamoto ya uwepo wa usafi-
ri katika vituo vya Polisi ambapo 
wananchi wamelalamika kuwa 
wanapowakata watuhumiwa 
kuna uchelewaji wa usafiri, Ka-

manda Mchomvu alisema Jeshi 
la Polisi kupitia Wizara ya Mam-
bo ya Ndani ya Nchi limeagiza 
magari na pikipiki za kutosha 
ambazo zitakuja kumaliza tatizo 
hilo.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya Wilaya 
ambaye ni Mkuu wa Wilaya ya 
Magharibi B” Unguja, Hamida 
Mussa Khamis, amelipongeza 
Jeshi la Polisi kwa kufanya vi-
kao vya kusikiliza changamoto 
za kiusalama katika maeneo 
ya mkoa huo pamoja na kutoa 
elimu ya Polisi Jamii ambapo 
amesema kwa kiasi kikubwa 
inaleta matokeo chanya.

Alisema changamoto ya vi-
kundi vya ulinzi shirikishi ku-
tokuwa na ofisi, Serikali ime-
ahidi kujenga ofisi za masheha 
ambapo katika mpango wa awa-
mu ya kwanza zitajengwa ofisi 
75, ambapo Wilaya ya Magharibi 
B” imepata nafasi ya kujengewa 
ofisi za Masheha na amefafanua 
kwamba ofisi hizo zitatumika 
pia na vikundi vya ulinzi shiriki-
shi katika kutimiza majukumu 
yake.

Mkuu wa Polisi Jamii Mkoa 
wa Mjini Magharibi, Kamishna 
Msaidizi wa Polisi (ACP) Cleoph-
ance Magesa, alisema wazazi na 
walezi wanapaswa kuimarisha 
malezi bora ili kuwajenga wa-
toto katika maadili mema.

Wizara 
ya Ujenzi 
yaendelea
kujenga 
uchumi wa 
kidijitali
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WIZARA ya Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi 
imesema inaendelea ku-
jenga uchumi wa kidijitali 
katika kuleta maendeleo 
kwa kuongeza ufanisi 
katika utekelezaji wa 
shughuli mbalimbali za 
serikali na wananchi.
Hayo yalisemwa na Wa-

ziri wa wizara hiyo, Dk. 
Khalid Salum Muhammed, 
katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi wakati aki-
jibu swali la Mwakilishi 
wa Wawi, Bakari Hamad 
aliyetaka kujua mikakati 
ya serikali ya kudhibiti 
athari zinazoweza kuji-
tokeza kupitia matumizi 
mabaya ya teknolojia 
mpya ya kidigitali.
Dk. khalid alisema, 

Serikali kupitia Shirika 
la Mawasiliano (ZICTIA) 
imeweka sera na sheria 
ili kudhibiti athari mbaya 
zinazoweza kutokea ku-
tokana na matumizi ma-
baya ya teknolojia mpya 
za kidijitali.
 Aidha, alisema Serikali 

ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kupitia ZICTIA inaendelea 
kuwajengea uwezo wa-
tendaji wa Shirika la Ma-
wasiliano (ZICTIA) pamoja 
na kuweka mifumo bora 
itakayoweza kudhibiti 
athari mbaya ya matumi-
zi ya teknolojia mpya ya 
kidijitali.
Pia alisema Sheria ya Ul-

inzi wa Taarifa Binafsi ya 
Mwaka 2022 inatoa fursa 
ya ulinzi wa taarifa kwa 
wananchi wa kawaida 
ambaye ataona kwamba 
haki zake au taarifa zake, 
zimepotoshwa, ama kuna 
kampuni ilichukua taarifa 
kwa lengo fulani na bada-
la yake kuzitumia kwa 
lengo lingine.

Mbunge wa 
Malindi Zanzibar, 
Mohamed Sulei-
man Omar (wa pili 
kushoto), akikabi-
dhi moja ya vifaa 
vya muziki kwa 
kiongozi wa Ki-
kundi cha Taarabu 
cha Nadi Ikwan 
Safaa, Mari-
amu Hamdani, 
alipowatembe-
lea Kokoni mjini 
Zanzibar jana. 
Kushoto ni mwim-
baji wa taarabu 
Mohamed Ilyasi 
na kulia ni Katibu 
wa kikundi hicho, 
Ahmed Juma 
Mohamed. PICHA: 
MARTIN KABEMBA

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

JUMUIYA ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFELA) 
imesema bado kuna changamo-
to kubwa ya upatikanaji wa vy-
eti vya kuzaliwa kwa wananchi, 
kwa sababu jamii haina elimu ya 
umuhimu wa vyeti hivyo pamoja 
na kushindwa kumudu gharama 
zake.

Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na waratibu wa wa-
nawake na watoto wa mikoa mi-
tatu ya Unguja katika mkutano 
wa kujadili kazi zinazofanywa 
na jumuiya hiyo kupitia mradi 

wa kuwawezesha wanawake  
katika masuala ya uongozi 
(SWILL).

Alisema changamoto ya jamii 
kutokuwa na vyeti vya kuzaliwa 
ipo zaidi katika Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, hivyo ni vyema huju-
di zikafanyika katika kutoa elimu 
kwa jamii kuhusu umuhimu wa 
vyeti hivyo.

“Wengi wao wamekua waki-
jitokeza kufuatia upatikanaji 
wa vyeti vya kuzaliwa hadi pale 
watoto wao wanapofika darasa 
la saba na kulazimika kupeleka 
vyeti vya kuzaliwa shuleni ili 
kufanya mitihani hao ya taifa,” 
alisema Jamila.

Aidha, alisema wakati ume-
fika kwa wadau mbalimbali wa 
haki za wanawake na watoto 
kushirikiana na serikali katikak 
kutoa elimu kwa jamii kuhusu 
umuhimu wa vyeti vya kuzaliwa 
ili kila mwananchi kuwa na cheti 
hicho.

“Lazima vyeti tuvitunze vizuri 
kwa sababu wapo ambao wali-
kuwa navyo vyeti hivi lakini sasa 
hawana kutokana na sababu 
mbalimbali aina kwa kupotea, 
kuchakaa na kuliwa na panya 
majumbani kutokana na kutoa 
na udhibiti mzuri,” alisema Jami-
la.

Jamila alisema ili jamii iha-

masike kuwa na vyeti vya kuzal-
iwa lazima kuondosha vikwazo 
vivilivyopo ikiwemo kuchelewa 
upatikanaji wake hali ambayo 
huwavunja moyo wananchi ku-
fuatilia.

Mratibu wa Wanawake na Wa-
toto Shehia ya Kikungwi Mkoa 
wa Kusini Unguja, Bahati Issa, 
aliiomba serikali kupunguza 
gharama za upatikanaji wa vy-
eti hivyo kwa sababu baadhi ya 
jamii hawana uwezo wa kumudu 
gharama ya Sh. 42,000 kwa ajili 
ya kupata vyeti.

“Unamkuta mzazi mmoja 
anawatoto watano na wote ha-
wana vyeti vya kuzaliwa, hivyo 

gharama hii ya Sh. 42,000 
kwa kila cheti kitamshinda  
kumudu gharama hizi,” alisema 
Bahati.

Akiwa katika mikutano yake ya 
kusikiliza kero za wananchi ka-
tika Mkoa wa Kaskazini Unguja, 
Mkuu wa Mkoa huyo, Ayoub Mu-
hammed Mahmoud alikiri uwe-
po wa tatizo la wananchi wengi 
wa mkoa huo kutokuwa na vyeti 
vya kuzaliwa.

Alisema miongoni mwa  
sababu ni kuchelewa kwa upa-
tikanaji wa vyeti vya kuzaliwa 
kunakotokana na waombaji 
kushindwa kulipia gharama za 
kupata cheti.

Gharama kubwa yatajwa kikwazo vyeti vya kuzaliwa
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HABARI KIMATAIFA

Ufaransa kuwaondoa wanajeshi wake Niger
PARIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa Emmanuel Macron, 
ametangaza kuondoka kwa jeshi lake 
huko Niger, hatua inayokwenda sam-
bamba na kumrejesha nyumbani 
Balozi wa Ufaransa baada ya mapin-
duzi ya kijeshi yaliyomuondoa Rais 
Mohammed Bazoum.

Tangazo hilo  la siku moja iliyopita, 
limepokelewa vyema na viongozi wa 
kijeshi wa Niger wakisema ni hatua 
njema kuelekea uhuru wa taifa lao.

Katika mahojiano maalumu kupitia 
televisheni ya Ufaransa, pasipo kutoa 
ufafanuzi wa kina, Macron alisikika 

Somaliland yapuuza 
mapendekezo ya 
Museveni
HARGEISA, Somaliland

SOMALILAND imesema haina mpango wa 
kufanya mazungumzo kuhusu mipango ya 
kujadili suala la amani, hatua inayokuja 
baada ya Rais wa Uganda Yoweri Museveni, 
kujitolea kuwa mpatanishi kati ya eneo hilo 
ambalo limejitenga na serikali ya shirikisho 
ya Somalia.

Siku chache ziliyopita, Rais Museveni, alise-
ma amekubali kuchukua nafasi ya mratibu 
wa amani kati ya pande hizo mbili baada ya 
kukutana na mjumbe wa serikali ya Somali-
land jijini Entebbe Uganda.

Wakati wa mazungumzo hayo, Rais Musev-
eni alisema haungi mkono mpango wa eneo la 
Somaliland kujitenga akisema halikuwa suala 
bora. Katika taarifa ya Wizara ya Mambo ya 
Kigeni ya Somaliland, ilisema mazungumzo ya 
aina yoyote na serikali ya Mogadishu, hayata-
jadili suala ya umoja bali yanapaswa kujadili 
namna pande hizo mbili zinaweza kusonga 
mbele kibinafsi.

Somaliland ilitangaza kuwa huru kutoka 
kwa Somalia mwaka wa 1991 na imekuwa 
ikitaka kutambuliwa kama nchi huru bila ya 
mafanikio.

Mazungumzo kati ya pande hizo mbili 
yamekuwa yakifanyika kwa miaka kadhaa 
sasa, huku suala la uongozi wa anga, uhuru 
wa eneo la Somaliland yakiwa mojawapo ya 
mambo yanayozungumziwa. RFI

akisema Ufaransa imeamua kumu-
ondoa Balozi wake katika kipindi 
cha masaa kadhaa yajayo lakini pia 
wanadiplomasia wake kadhaa wa-
tarejea nyumbani.

Aliongeza kuwa ushirikiano wa 
kijeshi kati ya mataifa hayo ume-
kwisha na wanajeshi wa Ufaransa 
watajiondoa katika miezi na wiki 
zijazo na kujiondoa kikamilifu 
mwishoni mwa mwaka.

Rais Macrona alisema “Tulikuwa 
katika ardhi ya Niger kwa ombi 
lao, la Burkina Faso na Mali.  Na 
operesheni ya kijeshi la Barkhane, 
imekuwa ya mafanikio kwa sababu 

bila ya hiyo, nchi nyingi kati ya hizi 
zingekuwa tayari zimechukuliwa 
na makundi ya wenye itikadi kali.”

Aidha, ilielezwa kuwa watawala 
wa kijeshi wa Niger walijibu hatua 
hiyo kupitia taarifa iliyosomwa 
kwenye televisheni ya taifa, wak-
isema wanasherehekea hatua 
mpya kuelekea uhuru wa Niger, na 
kwamba huo ni wakati wa kihisto-
ria, ambao unaelezea hisia za watu 
wa Niger.

Shirika la Usalama wa Usafiri 
wa Anga barani Afrika na Mada-
gascar (ASECNA), lilisema kwenye 
tovuti yake kwamba watawala wa 

kijeshi wamepiga marufuku ndege 
za Ufaransa kuruka katika anga ya 
nchi hiyo. Ingawa haikuwa wazi 
ikiwa hatua hiyo ingeathiri Balozi 
huyo wa Ufaransa kuweza kusafiri 
nje ya mipaka ya taifa hilo.

Macron, alisema katika majuma 
na miezi ijayo, watashauriana na 
wahusika huko Niger kwa sababu 
wangependa hatua hiyo ifanyike 
kwa amani.

Ufaransa ina takribani wanajeshi 
1,500 nchini Niger kama sehemu 
ya kikosi cha kupambana na wenye 
itikadi kali katika eneo zima la Sa-
hel. DW

GITEGA, Burundi

RAIS wa Burundi Evariste Nday-
ishimiye, amekanusha uvumi 
kuhusu mapinduzi nchini mwake 
alipokuwa ziarani katika mataifa ya 
kigeni kwa muda wa wiki mbili.

Kuanzia Julai 10 mwaka huu, kion-

gozi huyo alienda Havana, Cuba ka-
tika mkutano wa G77, China na New 
York kwa katika Mkutano Mkuu wa 
Baraza la Umoja wa Mataifa.

Ilielezwa kuwa chini ya wiki moja 
baada ya kuondoka kwake, tetesi 
zilienea kwenye mitandao ya ki-
jamii kuhusu kupinduliwa kwa seri-

Ndayishimiye akanusha uvumi mapinduzi 
kali yake, uvumi ambao haujulikani 
kwamba ulitoka wapi.

Katika hotuba yake alipofika Bu-
rundi, Rais Ndayishimiye alisema: 
“Unaona wanasema Waburundi 
huacha kulima lakini hawaachi 
kuongea, na wanaweza kusema 
naweza kuwazuia kufanya kazi na 
wote wanakaa kwenye uvumi, hala-
fu mnakaa na kuwapiga uvumi, ki-
sha wanaacha kufanya kazi na kufa 
njaa hadi kesho”.

Ndayishimiye alisema kuwa uvu-
mi huo uliletwa na wale ambao siku 
zote wanataka kuichafua Burundi 
kwa sababu wanaona ina sauti tena 
duniani.

Alisema “Kwa hiyo hao ndio uta-
wakuta wakisema, kwa hiyo tufanye 
nini? Nitadanganya walimwengu 
yale ambayo huwa tunawadanganya 
hata kama ni uongo kwao, tuwavun-
je mioyo ya watu wa Burundi.”

Mbali na kile kilichosemwa na 
Rais Ndayishimiye, Wizara ya Ulinzi 
na Usalama ilitoa ujumbe kwenye 
mtandao wa kijamii wa X kulaani 
uvumi huo ulioanza kuonekana 
baada ya wiki moja.

Aliongeza kuwa “…Ninataka kuwa-
tia moyo kwani mkiendelea na hayo, 
mkisikiliza hayo kesho tutakuwa na 
njaa tukiendelea kukaa...”

Burundi ni mojawapo ya nchi zenye 
historia ya mapinduzi mengi zaidi ba-
rani Afrika, na kwamba imekumbwa 
na mapinduzi 11 kwa jumla. BBC

Wapendekeza kurefusha 
muhula urais Kenya
NAIROBI, Kenya

SENETA Samson Cherargei 
ambaye ni mwanachama wa 
muungano unaotawala nchini 
Kenya amependekeza kuonge-
zwa kwa ukomo wa muhula 
wa urais kutoka miaka mitano 
hadi saba, suala lililozua hisia 
kali kutoka kwa upinzani.

Cherargei alisema Rais Wil-
liam Ruto, ambaye amekuwa 
ofisini kwa takribani mwaka 
mmoja sasa, huenda akakosa 
muda wa kutosha kutekeleza 
manifesto yake ya kampeni.

Ilielezwa kuwa pendekezo 
hilo limezua hisia kali mion-
goni mwa baadhi ya Wakenya 
huku upinzani ukishutumu 

serikali kwa kupanga njama ya 
kuondoa ukomo wa mihula ya 
urais.

Baadha ya watumiaji wa 
mtandao X ambao majina yao 
hayakubainishwa walisema 
“Inafaa kwa kweli ipunguzwe 
hadi miaka minne kila muhula. 
Hii ndiyo njia pekee ya uhaki-
ka ya kuleta uwiano wa kitaifa 
na kuzuia maslahi binafsi ku-
jikita wenyewe, hivyo kuruhu-
su utii wa katiba kutekelezwa 
kikamilifu,” alisema.

Mwingine alisema “Iwapo 
kiongozi yeyote hawezi 
kutekeleza manifesto yake ka-
tika kipindi cha miaka 10, kuna 
haja gani ya kuongeza minne 
zaidi,” alihoji. BBC

Tulikuwa katika 
ardhi ya Niger 
kwa ombi lao, 
la Burkina Faso 
na Mali. Na 
operesheni 
ya kijeshi la 
Barkhane, 
imekuwa ya 
mafanikio...
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Na Adam Fungamwango

WAKATI timu ya Polisi Tan-
zania ikichapwa bao 1-0 juzi 
dhidi ya Green Warriors kwe-
nye Uwanja wa Meja Jenerali 
Isamuhyo, Mbweni, Dar es Sa-
laam, timu ya Ruvu Shooting 
imepoteza mechi zake zote 
tatu za Ligi ya Championship 
mpaka sasa.

Timu hizo zote mbili zili-
kuwa Ligi Kuu Tanzania Bara, 

lakini ziliteremka moja kwa 
moja msimu uliokwisha.

Polisi Tanzania imepoteza 
mechi yake ya kwanza kwenye 
raundi ya tatu na sasa inashika 
nafasi ya nane kwenye msima-
mo wa ligi inayoongozwa na 
Mbeya Kwanza.

Timu ya Ruvu Shooting 
inaburuza mkia baada ya Ju-
mamosi kupoteza mechi yake 
kwa mabao 3-0 dhidi ya Ken-
Gold.

Kabla ya kapo ilichapwa bao 
1-0 dhidi ya Polisi Tanzania na 
mechi ya ufunguzi wa ligi hiyo 
ilinyooshwa mabao 2-1 dhidi ya 
FGA Talent, hivyo haina pointi 
yoyote mpaka sasa.

Mechi nyingine iliyochezwa 
juzi Jumapili ni kati ya Biashara 
United dhidi ya Copco, ka-
tika Uwanja wa Karume, Mu-
soma, mkoani Mara, wenyeji 
wakishinda mabao 2-0 yali-
yofungwa na Herbert Charles 

na  Isaya Kuzoza, huku Transit 
Camp ikiidungua FGA Talents 
bao 1-0 Uwanja wa Uhuru, Dar 
es Salaam, likiwekwa kwenye 
kamba na Rashid Silla.

Msimamo wa ligi hiyo unao-
nyesha kuwa Mbeya Kwanza 
ipo juu kwa pointi saba na 
mabao saba, KenGold ya pili 
pointi saba mabao matano na 
Mbuni pointi saba mabao ma-
tano, lakini imefungwa mabao 
mengi.

Ruvu Shooting taabani Championship

TWIGA STARS YAPANIA KUPINDUA 
MATOKEO KWA IVORY COAST LEO
Na Saada Akida 

T
IMU ya soka ya Taifa 
ya Wanawake ya Tan-
zania (Twiga Stars) leo 
inashuka dimbani ka-

tika mchezo wa marudiano wa 
kusaka tiketi ya kufuzu Kombe 
la Mataifa ya Afrika kwa 
wanawake(WAFCON) dhidi ya 
Ivory Coast. 

Katika mchezo wa
 kwanza Twiga Stars

 ilipoteza ugenini kwa
 kukubali kichapo cha
 mabao 2-0 mbele ya

 wapinzani wao hao
 mechi iliyopigwa Iju-
maa iliyopita kwenye

 Uwanja wa Charles 
Konan Banny uliopo

 Yamoussoukro, Ivory
 Coast.

Katika mechi hiyo ya maru-
diano inayotarajiwa kuchezwa 
leo kwenye Uwanja wa Azam 
Complex uliopo Chamazi, Dar 
es Salaam, Twiga Stars inatak-

iwa kushinda kuanzia mabao 
3-0 ili kusonga mbele.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Bakari Shime, ameongeza ngu-
vu kwenye kikosi chake baada 
ya kuwajumuisha nyota wawili 
akiwamo Judith Singano na 
Clara Luvanga kwa ajili ya ku-
saka ushindi huo muhimu.

Kuelekea mchezo wa leo, 
Shime amesema wamejiandaa 
vizuri kwa mechi hiyo ya pili 
wanayotakiwa kupata ushindi 
kuanzia mabao 3-0 ili kutoa 
Ivory Coast katika mbio hizo za 
kufuzu.

Alisema baada ya kupoteza 
kwa mabao 2-0 ugenini na 
kurejea nyumbani kufanya 
maandalizi mazuri, anaamini 
mechi ya leo ina uhai kwao ku-
weza kufanya vizuri. 

“Kuna wachezaji tume-
waongeza akiwamo Singano 
na Clara, haileti maana mechi 
ya kwanza kutakuwapo kwao 
ndiko kumesababisha kupoteza 
ila kuwapo kwenye mechi hii 
wataongeza kitu ndani ya kiko-
si.

“Tunaenda kucheza na timu 
bora, kwa viwango wako juu 
lakini hatutaingia kinyonge 
kwa sababu tuna uwezo wa 
kuwafunga ila kazi kubwa ni 
kuwatoa mashindanoni jambo 
ambalo linawezekana,” alisema 
Shime.

Alisisitiza kuwa sasa wanawa-
fahamu wapinzani wao vizuri 
na wapi wanaweza kuwazuia 
wasiwafunge, lakini wapite njia 
gani ili kufanikiwa kushinda 
idadi ya mabao 3-0 na kuwatoa 
katika mbio hizo za kuwania 
tiketi ya kufuzu WAFCON.

“Niwaombe Watanzania wa-
jitokeze kwa wingi kwa sababu 
nguvu yao inatakiwa iwepo, 
kuja kusapoti timu siku ya ke-
sho (leo),” alisema kocha huyo.

Kwa niaba ya wachezaji wa 
Twiga Stars, Anastazia Katunzi, 
alisema wamejipanga vizuri 
kwa mchezo wa leo na kwa 
matokeo ya kupoteza mechi ya 
kwanza hawataingia kinyonge 
na wanashuka dimbani kwa 
kuhakikisha wanawatoa Ivory 
Coast. 

“Hatutakuwa wanyonge, 
bado hatujakata tamaa kisa eti 
tumepoteza mechi ya kwanza, 
kocha Shime amefanyia kazi 
makosa yaliyojitokeza mechi ili-
yopita na tunaenda kuwaondoa 
Ivory Coast na kutafuta tiketi ya 
kufuzu,” alisema Nastazia.

Naye Kocha wa Ivory Coast, 
Toure Clement, alisema wame-
fanya maandalizi mazuri 
na kazi kubwa iliyopo kwa 
wachezaji wake ni kwenda 
kufanya majukumu yao ya 
kutafuta ushindi na anaimani 
bahati itakuwa kwao na kupata 
matokeo mazuri.

“Licha ya kupata matokeo ny-
umbani ni tofauti na mechi ya 
kesho (leo), tunasahau matokeo 
hayo na tunaanza upya kwa 
mchezo wetu huu wa marudi-
ano dhidi ya Tanzania,” alisema 
kocha huyo.

Aliongeza kuwa Tanzania ina 
timu nzuri na wanaiheshimu 
kwa sababu wana wachezaji 
wazuri kwa mmoja mmoja na 
anaimani hapo mbele itakuwa 
tishio.

Lipumba mgeni 
rasmi bonanza 
la michezo

Kocha Zimamoto 
atoa sababu sare

Na Renatha Msungu, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama cha 
Wananchi nchini (CUF), Seif Li-
pumba, anatarajia kuwa mgeni 
rasmi katika bonanza la mich-
ezo mbalimbali, lililopangwa 
kufanyika Oktoba 3, mwaka 
huu katika viwanja vya Kisese 
Bisa vilivyopo Kondoa mkoani 
Dodoma.

Bonanza hilo la michezo 
limeandaliwa na CUF Kata ya 
Kisese, ambapo timu za mich-
ezo mbalimbali kutoka ka-
tika kata tofauti zinatarajiwa 
kushiriki.

Lengo la bonanza hilo ni 
pamoja na kusapoti jitihada za 
serikali katika kukuza vipaji 
vya wachezaji kuanzia ngazi 
ya chini hadi taifa.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Makamu 
Mwenyekiti wa CUF Kata 
ya Kisese, Salum Abdalah, 
alisema katika bonanza hilo 
kutakuwa na michezo mbal-
imbali ambayo itashindaniwa, 
ikiwamo soka, netiboli, kuvuta 
kamba, kufukuza kuku pamoja 
na mpira wa wavu kwa timu 
za wanawake na wanaume 
ambazo zinaendelea na ma-
zoezi kwa ajili ya kujiandaa na 
bonanza hilo.

“Pamoja na kufanya siasa, 
lakini Chama cha CUF kina-
tambua umuhimu wa michezo, 
ndio maana tumeandaa bo-
nanza hilo,” alisema Sudi.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA Mkuu wa Timu ya 
Zimamoto, Mohmed Hilali, 
amesema matokeo ya sare wal-
iyopata katika michezo miwili 
ya Ligi Kuu Zanzibar yame-
toka na wachezaji wake wengi 
kuandamwa na majeruhi.

Zimamoto FC juzi ilipata 
tena sare ya pili katika mchezo 
dhidi ya Mafunzo SC, uliopigwa 
kwenye Dimba la Mau A majira 
ya saa kumi alasiri na kumal-
izika timu hiyo kufungana bao 
1-1.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Zima-
moto FC, Hilali, alisema jumla 
ya wachezaji watano wa kikosi 
cha kwanza ni majeruhi, hali 
iliyochangia kutokuwapo 
katika mechi hizo na walikuwa 
na nafuu na kucheza hawaku-
maliza dakika zote 90.

Alisema katika mchezo huo 
dhidi ya Mafunzo ilimlaz-
imu kufanya mabadiliko ya 
wachezaji hao kutokana na hali 
zao na ndicho kilichochangia 
kushindwa kupata ushindi.

“Majeraha ya wachezaji 
wangu tegemezi ndio iliyopele-
kea tushindwe kufanya vizuri 
katika mchezo huu, mchezo wa 
kwanza sikutambua mapema 
ila mchezo huu ndio nimetam-
bua kama wachezaji hawapo 
sawa, lakini hawasemi hali 
iliyonifanya kipindi cha pili 
kufanya mabadiliko nisiyoyat-
egemea,” alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Olympiki Tanzania, Henry Tandau (kushoto), akimkabidhi fulana za Olympiki Tanzania, Balozi 
wa Urusi hapa nchini, Andrey Avetisyan, katika kongamano la kuwajengea uwezo vijana wa Kitanzania lililofanyika jijini 
Dar es Salaam jana na kuwapa mrejesho wa kongamano lililofanyika nchini Urusi na kuwakutanisha vijana wa Afrika hivi 
karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA



ONANA KUMPISHA OBLAK

KLABU ya Manchester United inafikiria kumnunua 
mlinda mlango wa Atletico Madrid raia wa Slovenia, Jan 
Oblak, 30, ikiwa wataamua kumwonesha Mcameroon 
Andre Onana, 27, mlango wa kutokea baada ya kuanza 
maisha vibaya pale Old Trafford. (Fichajes)

WHARTON AWANIWA UNITED

EVERTON na Manchester United ni miongoni mwa 
klabu zinazofuatilia maendeleo ya kiungo wa kati 
wa Blackburn, Adam Wharton, 19. (Alan Nixon via 
Teamtalk)

LIVER KUMUUZA ALCANTARA
 
LIVERPOOL itakuwa tayari kukubali ofa kubwa kwa 

kiungo wa kati wa Hispania, Thiago Alcantara, 32, 
katika dirisha la Januari. (Football Insider)

NYOTA WAPYA ENGLAND

NAFASI za baadhi ya wachezaji wa Arsenal zinaweza 
kuwa hatarini huku viungo wa kati wa England, Ethan 
Nwaneri na Myles Lewis-Skelly wakitarajiwa kuingia 
katika kikosi cha kwanza katika miaka miwili ijayo. 
(Express)

TONEY KUSEPA BRENTFORD 

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya England, Ivan 
Toney, 27, yuko tayari kuondoka Brentford Januari na 
klabu hiyo iko tayari kumwachia mchezaji huyo am-
baye anatumikia marufuku ya miezi nane kwa kukiuka 
sheria za kamari za FA. (The Mirror)

ARNOLD MKATABA MPYA

BEKI wa kulia wa England, Trent Alexander-Arnold, 
24, amejitolea kikamilifu kwa kikosi cha Liverpool na 
anakaribia kusaini mkataba mpya. (Football Insider)

FERGUSON NA BRIGHTON 

MSHAMBULIAJI wa Brighton na Jamhuri ya Ireland, 
Evan Ferguson, aliamua kusalia na ‘Seagulls’ hao ni 
bora kwa maendeleo yake kuliko kuhamia Manchester 
United baada ya klabu hiyo kuonesha nia ya kumnunua 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18 msimu wa 
majira ya joto. (The Mirror)

RASHFORD, POGBA WALIKATAA

MARCUS Rashford na Paul Pogba walikuwa wacheza-
ji wa Manchester United ambao walikataa nafasi ya 
kuwa nahodha wa klabu hiyo chini ya Ole Gunnar 
Solskjaer. (The Sun)

RODRYGO ASAKWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inavutiwa na winga wa 
Real Madrid na Brazil, Rodrygo, 22, ili kukabiliana na 
miamba hiyo ya Hispania inayomsaka fowadi wao wa 
Ufaransa, Kylian Mbappe, 24. (Football Transfers)

DAVIES AWANIWA MADRDID

REAL Madrid pia wana nia ya kumsajili beki wa 
kushoto wa Canada, Alphonso Davies mwenye umri wa 
miaka 22, kutoka Bayern Munich. (Football Transfers)

YOUNG ANYATIWA CITY

KLABU ya Manchester City imeelekeza macho yake 
kwa mlinda mlango wa Sunderland, Matty Young, 16. 
(Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

C
ARLO Ancelotti amelaumu 
“udhaifu wa safu ya ulinzi” 
wakati Real Madrid ikichap-
wa mabao 3-1 kwenye mch-

ezo wa dabi dhidi ya Atletico Madrid 
katika Ligi Kuu Hispania, LaLiga, Ju-
mapili.

Pamoja na kulaumu safu 
yake ya ulinzi, lakini

 alikataa kukosoa mchezaji
 mmoja mmoja, akisema

 kupoteza ni “kosa langu.”
Alvaro Morata aliiweka Atletico 

mbele baada ya dakika nne pekee 
kwenye Uwanja wa Metropolitano, 
kabla ya Antoine Griezmann kufanya 
matokeo kuwa 2-0. 

Toni Kroos aliifungia Real Madrid 
bao, lakini bao la kichwa la Morata 
baada ya mapumziko liliwahakik-
ishia Atletico pointi tatu.

Matokeo hayo yanawaacha Real 
Madrid wakiwa nafasi ya tatu kwenye 
msimamo wa ligi hiyo na pointi zao 
15 - moja nyuma ya Barcelona na Gi-
rona - huku Atletico wakiwa na pointi 
10 na mchezo mmoja mkononi.

   Tulikuwa tete, haukuwa 
usiku mzuri kwenye safu ya 
ulinzi, ilikuwa dhaifu na...

HABARI MICHEZO
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ANCELOTI ANCELOTI ATOA ATOA SABABU SABABU 
KICHAPOKICHAPO REAL  REAL MADRIDMADRID

“Tatizo lilikuwa udhaifu wa ul-
inzi,” alisema Ancelotti katika mku-
tano wake na waandishi wa habari 
baada ya mechi.  “Katika mechi sita 
msimu huu tulikuwa tumefungwa 
mabao matatu, na leo ( juzi) tumer-
uhusu matatu ndani ya dakika 45.

“Tulikuwa tete, haukuwa usiku 
mzuri kwenye safu ya ulinzi. Sitain-
gia kwa mtu mmoja mmoja, lakini 
hatukulinda vizuri. Hatukuwa na na-
fasi nzuri.

Huku Vinicius Junior akikosekana 
kwenye kikosi cha Real Madrid kuto-
kana na kuchelewa kupona majera-
ha, Ancelotti aliamua kumchezesha 
Jude Bellingham kama fowadi pamo-
ja na Rodrygo huku Luka Modric na 
Toni Kroos wote wakianza katika 
safu ya kati kwa mara ya kwanza 
msimu huu.

“Mfumo haukubadilika,” alisema 
Ancelotti. 

“Tulianza na Modric kama namba 
10 na washambuliaji wawili, Belling-
ham na Rodrygo. Labda ningefanya 
vizuri zaidi, wakati timu haifanyi kile 
ambacho ingeweza kufanya, ni wazi 
kwamba hilo ni jukumu langu. 

Kocha wa Atletico, Diego Simeone, 
alisifu kiwango cha timu yake na 
Morata, ambaye sasa amefunga ma-
bao matano kwenye LaLiga.

“Alvaro alicheza mchezo wa ku-
vutia,” alisema Simeone. “Tunamhi-
taji Morata huyu. Tunajua anaweza 
kufanya hivyo. Tunajua ana zana 
za kupata. Tutegemee anaweza ku-
dumisha kiwango hiki, kwa sababu 
kwa Hispania na Atletico Madrid ni 
fowadi muhimu.

“Nina furaha sana kwa mashabiki, 
Morata alisema. Hali ya hamasa ili-
kuwa ya ajabu. Sote tulikuwa pamo-
ja, sisi uwanjani na wao kwenye 
majukwa.”�
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Klopp amsifia Nunez kuimarika

LONDON, England 

M
AURICIO Pochettino, amesema 
wachezaji wake wa Chelsea wana-
hitaji kukua kama timu baada ya 
kuchapwa bao 1-0 na Aston Villa 

kwenye Uwanja wa Stamford Bridge na hivyo 
kupoteza kwa mara ya tatu msimu huu.

Mchezo uligeuka baada ya kutolewa nje 
kwa Malo Gusto wa Chelsea baada ya dakika 
58. Lucas Digne alichezewa rafu kwenye ki-
fundo cha mguu na baada ya ukaguzi wa VAR 
mwamuzi Jarred Gillett, alibadilisha kadi ya 
njano ya awali na kuwa nyekundu kwa mche-
zo hatari.

Pochettino alimuingiza Ben Chilwell na 
kumsogeza Axel Disasi kuwa beki wa kulia, 
lakini hakukuwa na matokeo chanya kwa 
Chelsea. Ulikuwa uamuzi ambao uliwasum-
bua, kwani kwa upande wa wenyeji walijid-
hatiti na Moussa Diaby alimtengenezea pasi 
Ollie Watkins, ambaye alifunga bao.

Baada ya mchezo huo, Pochettino alisema 
wachezaji wake wanatakiwa kukua kama wa-
chezaji na wanapaswa kuchukua hatua baa-
da ya mwanzo mbaya wa timu msimu huu.

“Ni jukumu letu na jukumu la wachezaji,” 
alisema Pochettino.

“Hatuwezi kulaumu VAR au mwamuzi. Tu-
natakiwa tufanye tofauti kwa namna tofauti. 
Sitalaumu wala kusema lolote dhidi ya Malo 
Gusto. Hali hutokea kwenye soka na huathiri 
mchezo na timu kwa njia hasi.

“Tunahitaji kukua kama timu, si tu kwa 
njia ya kibinafsi.”

‘WACHEZAJI 
CHELSEA 
WANAHITAJI 
KUKUA’

LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp amefichua 
kuwa “tofauti kuu” kwenye 
mchezo wa Darwin Nunez 
msimu huu ni kiwango chake.

Nunez alisajiliwa kwa kitita 
cha pauni milioni 65 na Liv-
erpool kutoka Benfica msimu 
uliopita wa majira ya joto, la-
kini alikuwa ndani na nje ya 
kikosi cha kwanza katika kip-
indi chote cha msimu akicheza 
katika mechi 19 kati ya 29 za 
Ligi Kuu.

Licha ya hayo na kusajiliwa 
kwa Cody Gakpo - mchezaji 
ambaye alionesha kiwango 
cha juu katika kipindi cha pili 

cha msimu uliopita - Liverpool 
walionesha imani kwa Nunez 
kama mshambuliaji wao 
wakati wa majira ya joto kwa 
kumpa raia huyo wa Uruguay 
jezi namba tisa.

Na tangu wakati huo, Nunez 
amelipa zaidi ya imani ili-
yooneshwa kwake. Raia huyo 
wa Uruguay amefikisha mabao 
manne kufikia sasa msimu huu 
wa 2023/24, huku bao lake la 
hivi majuzi likiwa ni katika 
ushindi wa 3-1 dhidi ya West 
Ham United kwenye Uwanja 
wa Anfield.

“Hatua kubwa katika wiki 
chache zilizopita. Yeye ni 
tishio. Nyote mliona bao, labda 

lilikuwa zuri sana, sivyo? Hiyo 
ilikuwa kali sana. Alikuwa 
akipatikana kwetu kila wakati, 
ni muhimu sana kwetu kwam-
ba tunaye - sina uhakika ni 
neno sahihi kwake.

“Piga mpira hapo, uweke 
kifuani na ucheze kutoka 
hapo, kama vile tulifunga la 
tatu kwa Wolves. Nadhani 
hiyo ilikuwa hali kama hiyo na 
muhimu sana kwetu.

“Kazi ya ulinzi anayoweka 
sasa, labda ndiyo tofauti kuu. 
Siku zote alitaka, lakini ilikuwa 
chini ya uratibu. Sasa hiyo ina-
onekana bora zaidi na tulipata 
njia ya jinsi ya kuifanya karibu 
naye.”
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Mchezaji wa Tenisi, Omari Abdallah, akipiga mpira kurudisha kwa 
mpinzani wake (hayupo pichani), wakati wakifanya mazoezi katika 
viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Salaam jana kujiandaa na michua-
no ya mchezo huo inayotarajiwa kufanyika jijini Arusha mwezi ujao.  
PICHA: JUMANNE JUMA

Na Moshi Lusonzo

J
UMLA ya wasanii 200 
wa muziki kutoka 
mataifa mbalimbali 
watatumbuiza katika 

Tamasha la Kimataifa la 
Muziki la Marafiki, litaka-
lofanyika Oktoba mwaka 
huu jijini Dar es Salaam na 
Bagamoyo mkoani Pwani.

Akizungumza katika 
uzinduzi wa tanasha hilo, 
Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Asedeva, Isack Abeneke, 
alisema tamasha hilo la 
siku nne litafanyika katika 
sehemu mbili hapa nchi-
ni, jijini Dar es Salaam na 
Bagamoyo mkoani Pwani 

kuanzia Oktoba 5 hadi 7, 
mwaka huu.

Alisema tamasha
 hilo lililoandaliwa
 kwa kushirikiana

 na Ubalozi wa Ufar-
ansa nchini chini ya
 mpango wa Sanaa

 Pro, litahusisha bu-
rudani ya muziki wa
 jukwaani na mafun-
zo kwa wanamuziki
 watakaohudhuria.

“Kutakuwa na majukwaa 
mawili ya muziki, moja 
litakuwa Makumbusho, Dar 
es Salaam kwa siku tatu na 
Bagamoyo mkoani Pwani 

kwa siku moja. Tume-
fanya hivi ili wasanii wetu 
waweze kutoa burudani ka-
mili na watu wengi wahud-
hurie,” alisema Abebeke.

Alisema wasanii wali-
othibitisha kushiriki ni ku-
toka Tanzania, Ufaransa, 
Afrika Kusini na visiwa vya 
Reunion’.

Aliwataja baadhi ya wasa-
nii wa hapa nchini wataka-
opanda jukwaani kuwa ni 
Amini, Dula Makabila na 
Baba Kush.

“Katika kutimiza malen-
go yao tutatoa mafunzo 
kwa siku zote nne namna 
ya wasanii kukitambua na 
kuthamini muziki kama 

urithi wao, jinsi ya kutumia 
mitandao ya kijamii kuji-
inua kiuchumi na kujua 
umuhimu wa hakimiliki ya 
kazi zao,” alieleza.

Etienne Pellausy kutoka 
Idara ya Utamaduni ya Uba-
lozi wa Ufaransa, alisema 
wameamua kuunga mkono 
tamasha hilo kutokana na 
umuhimu wake katika ku-
litambulisha taifa nje ya 
mipaka.

Alisema nchi yake ina-
tambua utamaduni ni 
kama alama ya umoja na 
mshikamano katika jamii 
na ndio maana wasanii ku-
toka katika nchi hiyo wata-
hudhuria.

Yanga yataja 
jeuri yao 

hiyo baada ya hapo, ni-
wasihi tu wanachama na 
mashabiki wa Yanga kuji-
tokea kwa wingi kuwapa 
morali wachezaji wetu ku-
hakikisha wanakamilisha ile 
kazi ambayo tumewatuma, 
kama tulikuwa kwa wingi 
kule Kigali, Rwanda, basi 
tunaoneshe kuwa hapa ni 
nyumbani,” alisema Arafat.

Yanga ina matumaini 
makubwa ya kutinga 
makundi kutokana na 
kumiliki kwa kiasi kikubwa 
mechi ya kwanza nchini 
Rwanda, huku wapinzani 
wao wakionekana kupaki 
basi zaidi kuliko kusham-
bulia.

Al-Merrikh ilicheza nchini 
Rwanda badala ya Su-
dan kutokana machafuko 
makubwa ya kisiasa nchini 
mwao ambapo kwa kiasi 
kikubwa imeziathiri timu za 
nchini humo kwani zime-
kuwa dhaifu kutokana na 
kutowapo kwa ligi, lakini 
pia wachezaji wao wengi 
wa kigeni kuamua kuondoka 
kwa kuvunja mikataba yao.

Yanga ambayo msimu 
uliopita ilicheza fainali ya 
Kombe la Shirikisho barani 
Afrika, inahitaji ushindi 
wowote katika mechi hiyo 
ya Jumamosi, sare yoyote 
au isifungwe mabao ya-
nayoanzia mawili ili kut-
inga makundi kwa mara ya 
kwanza baada ya miaka 24 
kupita.

WANAMUZIKI 200 KUTUMBUIZA 
TAMASHA LA MARAFIKI NCHINI

INATOKA  UK. 24

lilikuwa zuri sana, sivyo? Hiyo 
ilikuwa kali sana. Alikuwa 
akipatikana kwetu kila wakati, 
ni muhimu sana kwetu kwam-
ba tunaye - sina uhakika ni 
neno sahihi kwake.

“Piga mpira hapo, uweke 
kifuani na ucheze kutoka 
hapo, kama vile tulifunga la 
tatu kwa Wolves. Nadhani 
hiyo ilikuwa hali kama hiyo na 
muhimu sana kwetu.

“Kazi ya ulinzi anayoweka 
sasa, labda ndiyo tofauti kuu. 
Siku zote alitaka, lakini ilikuwa 
chini ya uratibu. Sasa hiyo ina-
onekana bora zaidi na tulipata 
njia ya jinsi ya kuifanya karibu 
naye.”

TENISI...



Na Saada Akida 

B
AADA ya kuwa na uhaki-
ka wa kumkosa Henock 
Inonga ‘Varane’, katika 
mechi ya marudiano ya 

Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
Power Dynamos ya Zambia, Ko-
cha Mkuu wa Simba, Robertinho 
Oliveira, ameanza kumpa ‘ma-
dini’ tangia kuanza kwa msimu 
huu, Inonga, amekuwa akion-
goza safu ya ulinzi ya Simba kwa 
kushirikiana vema na Mcam-
eroon Fondon Che Malone, am-
baye amerithi viatu vya Joash 
Onyango aliyetimkia Singida 
Fountain Gate FC.

Lakini wiki iliyopita
 katika mchezo wa

 Ligi Kuu Bara dhidi ya
 Coastal Union, Inonga

 alipata majeraha ya
 mguu wa kulia baada

 ya kuchezewa rafu
 mbaya na Haji Ugando, 

hivyo hatokuwa se-
hemu ya kikosi kitaka-
choivaa Power Dayna-

mos Jumapili wiki hii 
kwenye Uwanja wa

 Azam Complex, Dar es 
Salaam.

Kwa kulitambua hilo, Rob-
ertinho, ambaye ana kazi kubwa 
ya kuhakikisha Simba inapata 
matokeo ya jumla ili kutinga 
hatua ya makundi baada ya timu 
hizo kutoka sare ya mabao 2-2 
kwenye mchezo wa kwanza 
nchini Zambia, ameanza kumpi-
ka vilivyo Kennedy ili kupata 
muunganiko mzuri na Malone.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Robertinho alisema kwa 
sasa ameanza mchakato wa 
kumjenga Kennedy kuelekea 
mchezo huo kutokana na kum-
kosa Inonga.

“Tunaendelea kuweka mi-
kakati na mipango yetu sawa 
katika uwanja wa mazoezi 
kuelekea katika mchezo wetu 
muhimu kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, kutoka-

na na matokeo ya mchezo wetu 
wa kwanza tuliocheza Zambia, 
nimeanza kumtengeneza Juma 
[Kennedy] ili aweze kucheza kati 
na Che Malone, naamini atafan-
ya vizuri kwa sababu si mara ya 
kwanza, amefanya hivyo katika 
mechi za Ngao ya Jamii mpaka 
tukaibeba.

“Nimeamza kumuweka sawa 
kulingana na presha ya mchezo 
wenyewe pamoja na kuongea 
naye kila mara ili kuwa kwe-
nye kiwango bora cha kuweza 
kupata matokeo,” alisema Rob-
ertinho.

Alisema anaimani kikosi 
chake kitafanya vizuri kwa saba-
bu wameanza mazoezi kuelekea 
mchezo wao wa marudiano 
dhidi ya Power Dynamos lengo 
likiwa ni  kupata ushindi na ku-
fuzu hatua ya makundi.

Inonga ambaye aliumia ka-
tika Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam na kushonwa nyuzi 13 
katika mchezo huo wa Ligi Kuu 
Bara, ambao Simba iliondoka na 
ushindi wa mabao 3-0, imeele-
zwa pia ataukosa mchezo ujao 
wa ligi hiyo ugenini dhidi ya Tan-
zania Prisons.

Simba inahitaji kupata ushindi 
wowote, suluhu ama sare ya bao 
1-1, ili kutinga hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ma-
tokeo ambayo wakiyapata wa-
takuwa katika mwendo mzuri 
wa kuelekea kutimiza malengo 
yao kucheza nusu fainali ya mi-
chuano hiyo msimu huu.

Hata hivyo, katika kuhakiki-
sha wachezaji wake wanakuwa 
imara na safu yake hiyo ya ul-
inzi inapata muunganiko mzuri, 
Robertinho ameomba mechi ya 
kirafiki ambapo Simba itacheza 
leo dhidi ya Pan African, utaka-
opigwa Uwanja wa Mo Simba 
Arena, Bunju, saa 3:00 asubuhi.

Aliongeza kuwa anaimani 
kubwa na mechi hiyo ya kirafiki 
ambayo wanacheza, kumsaidia 
kuona kile alichowaelekeza 
wachezaji  kimefanyiwa kazi 
kabla ya mchezo dhidi ya Power 
Dynamos.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema 
haina shaka na mechi ya 
Ligi ya Mabingwa itakay-
ochezwa Jumamosi ijayo 
dhidi ya Al Merrikh ya 
Sudan kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar 
es Salaam ikitamba kuwa 
itamalizia ilipoishia.

Makamu wa Rais wa 
klabu hiyo, Arafat Haji, 
amesema ushindi wa 
mabao 2-0 ugenini katika 
Uwanja wa Kigali Pele, Ny-
amirambo nchini Rwanda, 
uliochezwa Septemba 
16, mwaka huu, unawapa 
matumaini makubwa ya 
kutinga hatua ya makundi 
kwa mara ya kwanza tangu 
1998.

Akizungumza jijini Dar es 

Salaam jana, Arafat alisema 
kingine ni ubora wa Kocha 
wao Mkuu, Miguel Gamondi 
na kikosi chao pia unawapa 
jeuri ya kutimiza malengo 
yao ya awali ya kutinga 
hatua hiyo.

“Tunajua mchezo hau-
jamalizika, dakika 90 
za mchezo wa kwanza 
zimekwisha pale Kigali, 
Rwanda na Mungu akatu-
jaalia tukapata ushindi wa 
mabao 2-0 ugenini, lakini 
kwa kuiangalia timu yetu, 
maandalizi ya mwalimu 
Miguel Gamondi, na ubora 
wa kikosi chetu, basi ni 
matumaini yetu kuwa 
tunakwenda kukamilisha 
pale palipobakia na ku-
songa hatua inayofuata ya 
makundi,” alisema kiongozi 
huyo.

Alisema watakapofani-
kiwa kutinga hatua hiyo, 
hatua inayofuata itakuwa 
ni kujipanga wao kama 
uongozi na kuangalia jinsi 
gani watavyocheza hatua 
hiyo na lengo lao litakuwa 
kufika mbali.

“Kwa awamu hii ya 
kwanza hatua yetu ni 
kufuzu kutinga makundi na 
tukishafika huko tutaji-
panga ili kuona tunafika 
mbali kwenye michuano 

Robertinho 
amjaza ‘madini’ 
Kennedy kuiva 
na Malone
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Klopp amsifia Nunez kuimarika

INAENDELEA  UKURASA 23

Yanga yataja jeuri yao kwa Al Merrikh

Kocha Msaidizi wa Simba, Mtunisia Ouanane Sellami, akimwongoza beki wa timu hiyo, Che 
Malone wakati wa mazoezi. Timu hiyo itaikaribisha Power Dynamos Jumapili katika Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam kwenye mechi ya mkondo wa pili ya raundi ya kwanza ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika. PICHA: SIMBA  

   Kuwapa mechi ya kirafi-
ki leo ili kupata muunganiko, 
asema lengo ni Dynamos ife...
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