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HABARI KITAIFA

Wabunge wataka muswada wa sheria kudhibiti ushoga

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

WABUNGE  wameitaka
serikali kupeleka Bun-
geni, muswada wa sheria
utakaokuwa na nguvu
ya kudhibiti ushoga au
mapenzi ya jinsia moja na
kama haiwezekani Sheria
ya Makosa ya Kujamii-
ana (SOSPA) ya Mwaka
1998, ifumuliwe.

Akichangia mjadala wa
makadirio ya mapato na
matumizi ya Ofisi ya Waziri
Mkuu kwa mwaka 2023/24,

Mbunge wa Kinondoni
(CCM), Tarimba Abbas,
alisema mambo hayo

yanaumiza vichwa vya
watu wakati jambo hilo si
laleo.

“Mwaka 1998 kulikuwapo
na sheria ambayo ilitungwa
inasema ‘sexual offensives
special provision act 1998;
maana yake mambo haya
yalikuwapo miaka mingi
yanasumbua, yalikuwa ma-
dogo madogo na sheria ile
haikuja kwa kificho.

“Nlikuja kwa uwazi kabisa
ikionyesha jinsi ya kupiga
vita vitendo hivi. Naomba
kama haiwezekani kuleta
sheria mpya hapa (Bun-
geni), basi ifumueni Sheria
ya SOSPA ya Mwaka 1998 ili
kukidhi mahitaji ya sasa,”
alisema.

Mbunge wa Morogoro
Kusini (CCM), Innocent
Kalogeresi, akichangia
mjadala huo alisema: “Haya
mambo ya haki za binada-
mu ni ya kuliondoa kusudi
la Mungu katika taifa letu.

“Niwaombe sana
Wabunge na Watanzania
wapambane nalo kwa ngu-
vu zote.

Haiwezekani  tukaileta
laana katika taifa hili am-
balo Mungu ameliweka. Ni-
ombe sana viongozi wetu
wa kitaifa, hili jambo wali-
chukulie ‘serious’ (makini)
na ikiwezekana pawapo na
kipindi maalum cha kutu-

bu ili kuondoa dhambi hii
katika taifa hili.”

Mbunge wa Viti Maal-
um (CHADEMA), Salome
Makamba, alisema kwa
kuwa mkoa wa Shinyanga
kitakwimu unaongoza kwa
unyanyasaji wa Kkijinsia,
mimba za utotoni na ndoa
za utotoni, aliomba serikali
kuifanya Shinyanga kama
kanda maalum kwa ajili ya
kudhibiti ukatili wa kijinsia.

“Asilimia 59 ya watoto
walioko Shinyanga wa-
naolewa wakiwa chini ya
umri wa miaka 18 na siele-
wi ni kwa nini? Sielewi ni
kwa nini serikali imeamua
kutumia nguvu yake kwen-
da kulirudisha nyuma suala
la ndoa ya utotoni ambalo
limeshaamuliwa na ma-
hakama.

Tuletewe humu tubadil-
ishe sheria lakini sasa hivi
wanaenda kukusanya mao-
ni ya wadau.

“Hii inaonyesha sisi hatu-
ko serious. Walete sheria
hapa tubadilishe na kama
wanadhani kuna utaratibu
umekiukwa au umekosewa
tutajadili humu Bungeni,
hili ndilo jumba la Watan-
zania! Takwimu zinao-
nyesha asilimia 44 ya wa-
nawake walioko Shinyanga
wananyanyaswa ndani ya
ndoa zao,” alisema.

MPANGO AWEKA
MSIMAMO

MAKAMU wa Rais, Dk.
Philip Mpango, amesema
serikali inaendelea na
mchakato wa kuhakikisha
wanadhibiti vitendo vya
mapenzi ya jinsia moja am-
bavyo vimeendelea kukith-
iri na kuathiri watoto na
vijana.

Dk. Mpango alitoa kauli
jana wakati akizungumza
na wananchi wa Mtaa wa
Buswelu katika wilaya ya
Ilemela mkoani Mwanza
baada ya kukutana na wa-
nanchi waliobebelea ma-
bango wakiiomba serikali

kudhibiti vitendo hivyo vi-
navyokiuka maadili ya ki-
tanzania.

Alisema kuwa wakati
serikali  ikiendelea na
mchakato juu ya udhibiti
wa jambo hilo, haiwezi
kukubali hali ikaishia hapo
na kuacha jamii ikiendelea
kutafunwa na janga hilo
huku akitaka jamii kuweka
mkono wake ili kuzuia vi-
tendo hivyo.

“Nimeona mmenyanyua
mabango hapa, mnasema
hamtaki ushoga, usagaji.
Kadhalika mmesema
mnaomba zitungwe she-
ria haraka ili kuokoa taifa.
Ninyi ni watu wazuri, ni-
waombe nanyi wazazi
wenzangu kurudi katika
familia zenu kuhakikisha
mnafuatilia maendeleo yao
ya elimu shuleni hususani
katika madaftari yao kujua
wanajifunza nini,” alisema.

Pia alizitaka taasisi za
serikali na  dini kupinga
vikali matendo hayo kwa
kutoa elimu na kuhubiri
maadili mema kwa jamii.
Pia alisema serikali ita-
chunguza mashirika yasiyo
ya kiserikali (NGO) hu-
susani zile zinazopeleka
maombi ya usajili serika-
lini ili kuhakikisha hazileti
miradi yenye viashiria vya
mapenzi ya jinsia moja.

SHULE YACHUNGUZWA

Jeshi la Polisi mkoani
Njombe, limesema linafan-
ya uchunguzi wa tuhuma
za wanafunzi wa shule
moja ya sekondari hal-
mashauri ya mji Njombe
kujihusisha na mapenzi ya
jinsia moja.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Njombe, Hamisi Is-
sah, alisema hayo wakati
akizungumza na waandishi
wa habari.

“Tunaendelea na uchun-
guzi na baadhi ya wanafun-
zi tumeweza kuwapata na
tunaendelea na wana umri
chini ya miaka 17 na sasa

Magari
yakiwa
yamekwama
na men-
gine yaki-
vutwa na
trekta katika
barabara ya
Malinyi-Ifa-
kara, mkoani
Morogoro
juzi, ku-
tokana na
mvua zina-
zoendelea
kunyesha na
kusababisha
wasafiri na
wasafirishaji
wa bidhaa
kukwama
kwa siku
nne. PICHA:
IDDA MUSHI

hivi kuna taratibu zingine
ambazo tumewashirikisha
watu wa ustawi wa jamii,
mila viongozi wa dini na
Tamisemi ili shule hiyo ip-
ewe mafundisho mbalim-
bali yatakayosaidia hawa
vijana kurudi kwenye tarat-
ibu zinazotakiwa,” alisema.

ADC YATOA NENO

Chama cha Alliance for
Democratic Change (ADC)
Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, kimewashauri
wabunge kutunga sheria
itakayokomesha ushoga na
ndoa jinsia moja badala ya
kulalamika bungeni.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana mjini
Iringa, Kamisha wa ADC,
Daudi Masasi, alisema
pamoja na mambo ma-
zuri  yanayofanywa na
serikali, kuna makwazo
na kilio kikubwa kwa taifa
hivi ambayo ni ushoga,
usagaji na ndoa za jin-
sia moja huku akisisitiza
kuwa mwarobaini wake ni
wabunge kutunga sheria
kali itakayokomesha vi-
tendo hivyo.

“Wabunge wasilalamike
kama tunavyolalamika wa-
nanchi maana wao ndio
wenye nafasi kubwa ya
kukomesha tatizo  hili
kwa kulitungia sheria am-
bazo zitaliepusha taifa na
janga hili. Kama wabunge
wanalalamika ni nani atali-
fanyia kazi suala hili?” ali-
hoji.

Alisema kuwa lazima
wabunge wasimame kup-
inga hilo kwa kutunga she-
ria kali kama Bunge la
Uganda na serikali yake
ilivyopitisha sheria kali ya
ushoga na ndoa za jinsia
moja.

-Imeandaliwa na God-
frey Mushi (DODOMA),
Vitus Audax (MWANZA),
Elizabeth John (NJOMBE)
na Francis Godwin, IR-
INGA.

Sakata ununuzi Tanga
. Cement kaa la moto,
wabunge wapinga

Na Godfrey Mushi, DODOMA

WABUNGE wametilia shaka mwenendo mzi-
ma wa sakata la ununuzi wa hisa za Kampuni ya
Saruji ya Tanga.

Wamesema kuruhusu Kampuni ya Saruji ya
Twiga kumilikishwa hisa za kampuni hiyo wakati
zinafanya biashara inayofanana, ni kutengeneza
madhara makubwa kwenye upangaji wa bei na
mfumuko wa bei na matokeo yake ni kumuumiza
mwananchi ambaye ni mtumiaji wa mwisho.

Kutokana na ukakasi huo uliopangwa, wenye
thamani ya Sh. bilioni 137, baadhi ya wabunge
wamemtaka Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ku-
ingilia kati sakata hilona kuomba marejeo ya ua-
muzi wa Baraza la Tume ya Ushindani (FCC) na si
kuruhusu kwenda kufanya ambavyo wanafanya.

Mbunge wa Viti Maalum (CHADEMA), Sa-
lome Makamba, akichangia jana mjadala wa
Makadirio ya Ofisi ya Waziri Mkuu kwa Mwaka
2023/24, alisema jambo hilo linaweza kusababi-
sha madhara kwenye upangaji wa bei kwa saba-
bu Twiga ikiruhusiwa, itakuwa mkiritimba katika
biashara ya saruji nchini kwa kuwa itakuwa na
nguvu katika soko.

“Tuna jambo ambalo liko linaendelea linaweza
kuleta shida kubwa ya biashara ya saruji nchini.
Mwaka 2022 Twiga Cement iliomba kwenda ku-
nunua hisa za Tanga Cement na baada ya kuom-
ba, Tume ya Ushindani, ilikwenda kufanya tathi-
mini kama sehemu ya majukumu yake.

“Kwa sababu moja ya sifa kubwa ya kununua
hisa za kampuni nyingine ambayo mnafanya bi-
ashara inayofanana hutakiwi kununua hisa kwa
zaidi ya asilimia 34 ili usije ukalimiliki soko la bi-
ashara hiyo,” alisema.

Kwa mujibu wa Makamba, tathmini iliyofanyi-
ka ya hisa za Tanga Cement kununuliwa na Twiga
Cement, ilionekana kuna uwezekano wa Twiga
Cement, kununua hisa kwa zaidi ya asilimia 68.

“Baraza limesema kwa hatari hiyo itaifanya
Twiga Cement kuwa kubwa na kuifanya kumiliki
soko, jambo ambalo lingeweza kuleta madhara
kwenye upangaji wa bei, kwa sababu yeye ndiye
mdau mkubwa kwenye eneo hilo. Ingeleta mad-
hara makubwa kwenye mfumuko wa bei, lakini
ingeleta gharama kubwa kwa mtumiaji, yaani
mwananchi,” alisema.

Jana asubuhi, Mbunge wa Ndanda (CCM), Cecil
Mwambe, wakati anaomba mwongozo wa Spika
kuhusu sakata hilo, alisema suala la Twiga Ce-
ment na Tanga Cement, likiruhusiwa litaifanya
Twiga Cement kuwa na umiliki mkubwa wa soko
la saruji zaidi ya asilimia 65 kwenye soko, kiasi
kwamba inaweza kuifanya Twiga Cement kua-
mua bei ya saruji,

“Na wazalishaji wengine kwa sababu wataku-
wa na hisa ndogo, wakalazimishwa kupandisha
bei ya saruji ili kuendana na mtu mwenye umiliki
mkubwa. Ilishatolewa amri na mahakama kulip-
inga hili, lakini sasa hivi linaonekana linataka
kurudi tena likajadiliwe kwa sababu wao bado
wana ‘interest’ (nia) ya kutaka kununia Tanga Ce-
ment; jambo ambalo litaongeza mufumuko wa
bei ya vifaa vya ujenzi,” alisema.

Baadaye, Mbunge wa Singida Magharibi (CCM),
Elibariki Kingu, akichangia kuhusu sakata hilo,
alisema Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, kwa
kutanguliza maslahi ya taifa, alitoa maelekezo
ya kuangalia namna gani Watanzania walipita
katika msukosuko mkubwa ambao ulisababisha
kupanda kwa bei kubwa ya bidhaa katika nchi
ikiwamo saruji.

Alisema Desemba 7, 2020, Waziri alitoa maa-
gizo ya kufanyika utafiti wa kina ambao ungeweza
kuleta majibu kwa nini Watanzania wamepata
mzigo katika sekta ya ujenzi, kwa sababu ya ku-
panda kwa bei ya saruji.
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I Serikali
Taasisi zapigwa

‘stop’ matumizi
kuni, mkaa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais, :
Muungano na Mazingira, Dk. Selemani Jafo, :
ametoa katazo kwa taasisi zote za ummana :
binafsi Tanzania Bara zinazoandaa chakula :
na kulisha zaidi ya watu 100 kwa siku kusiti- :
sha matumizi ya kuni na mkaa ifikapo Janu- :

ari 31, 2024.

Pia, taasisi zinazoandaa Chakula na kuli- :
sha watu zaidi ya 300 kwa siku zimetakiwa :
kusitisha matumizi ya kuni na mkaa ifikapo :

Januari 31, 2025.

Kutokana na makatazo hayo, serikali im- :
eweka mkakati wa kupunguza athari za :
kuni na mkaa kwa kuandaa Dira ya Taifaya :
Matumizi ya Nishati Safi ya Kupikia pamoja :
na mpango mkakati wa utekelezaji wa dira :
hiyo kwa kipindi cha miaka 10 hadi kufikia :

mwaka 2033.

Akizungumza jana na waandishi wa :
habari jijini hapa, Dk. Jafo alisema taasisi :
hizo zitapaswa kutumia nishati mbadala :

ambayo ni safi kwa ajili ya kupikia.

“Ripoti ya Tatu ya Hali ya Mazingira nchi- :
ni ya mwaka 2019 inaonyesha kuwa kasi ya :
uharibifu wa misitu ni kubwa na kila mwaka :
zaidi ya hekta 469,420 huharibiwa kutoka- :
na na ukataji wa miti kwa ajili ya matumizi :

ya kuni na mkaa.

“Kwa mujibu wa takwimu zilizopo, :
inakadiriwa kuwa asilimia 16 ya ardhi ime- :
haribika na inakabiliwa na kuenea kwa hali :
yajangwa na ukame kutokana na watu wen- :
gi kufanya shughuli zisizoendelevu ikiwemo :
kutumia nishati ya kuni na mkaa kwa ajiliya :

kupikia,” alisema.

Jafo aisema nishati hiyo hutumika kwa :
wingi kwa sababu ni rahisi kupatikana na :
watu wengi wanamudu gharama yake tofau- :
ti na nishati nyinginezo kama vile umeme :

na gesi.

“Pamoja na urahisi na unafuu wa upati- :
kanaji wa nishati hiyo, matumizi ya kuni na :
mkaa yanaathiri afya ya mtumiaji kwa ku- :
sababisha magonjwa yatokanayo na kuvuta :
hewa chafu ambayo huathiri mapafu, moyo :
na pia magonjwa ya kupumua kwa watoto. :
Matumizi ya muda mrefu wa nishati hiyo pia :

husababisha magonjwa ya macho,”alisema.

Kutokana na athari kubwa za kimazingira, :
kiafya, kijamii na kiuchumi zitokanazo na :
matumizi ya kuni na mkaa kwa kupikia, ali- :
bainisha kuwa pamoja na serikali kuchukua :
hatua hizo watumiaji wakubwa wa nishati :
za kuni na mkaa kwa ajili ya kupikia ni taasi- :

si za umma na binafsi.

“ Hivyo, kwa mamlaka niliyopewa chini :
ya Kifungu cha 13 cha Sheria ya Usimamizi :
wa Mazingira Sura ya 191, natoa katazo kwa :
taasisi zote za umma na binafsi Tanzania :
Bara zinazoandaa chakula na kulisha zaidi :
ya watu 100 kwa siku kusitisha matumizi ya :

kuni na mkaa ifikapo Januari 31, 2024.

Aidha, taasisi zinazoandaa chakula nakul- :
isha zaidi ya watu 300 kwa siku, kusitisha :
matumizi ya kuni na mkaa ifikapo Januari :

31, 2025, alisema.

Alibainisha kuwa kipaumbele cha serikali :
kwa sasa ni kujenga uchumi wa viwanda, :
hivyo matumizi ya nishati mbadala ikiwamo :
mkaa mbadala yatatoa fursa ya viwanda :
vya kutengeneza mkaa mbadala sambamba :
na kuzalisha majiko sanifu na banifu kwa :

ajili ya matumizi fanisi ya nishati hiyo.

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imetangaza ajira
kwa watumishi wa kada za
afya na ualimu 21,200 nchini
huku ikitoa onyo kwa wa-
takaofanya udanganyifu na
utapeli kuchukuliwa hatua
kali za Kkisheria. Akizun-
gumza jana na waandishi wa
habari jijini hapa, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Angellah
Kairuki, alisema Rais Samia
Suluhu Hassan, ameridhia
kibali cha kuajiri watumi-
shi hao ambao kati yao kwa
kada za uvalimu ni 13,130 na
watafundisha katika shule za
msingi na sekondari kutoka-
na na ongezeko la wanafunzi.

Alisema watumishi wa-
takaoajiriwa katika kada
za afya ni 8,070 watafanya
kazi katika hospitali za hal-
mashauri, vituo vya afya na
zahanati. “Tayari dirisha la
kupokea maombi kwa njia
ya mtandao kupitia tovuti ya
ajira ya TAMISEMI limefun-
guliwa kuanzia leo (jana) na
mwisho ni Aprili 25, mwaka
huu, naomba waombaji we-
nye vigezo wachangamkie
fursa hii sifa za waombaji wa-

natakiwa kuwa wahitimu ku-
toka katika vyuo vya elimu
ya juu na kati wenye fani za
ualimu na afya vinavyotam-
buliwa na serikali,” alisema.

Kairuki alisema nafasi
za ajira zilizopo ni kwa
wahitimu wa Stashahada,
Shahada na cheti na kwa
waombaji kada za elimu wa-
natakiwa kuwa wahitimu
kuanzia mwaka 2015 hadi
2022 na kada za afya wawe
wasiozidi miaka 45.

Alifafanua  kuwa  kwa
waombaji ambao waliwahi
kutuma maombi kupitia
mfumo wa ajira wanatakiwa
kuhuisha taarifa zao katika
mfumo wa ajira.

“Asiwe mwajiriwa wa seri-
kali au wa hospitali za ma-
shirika ya dini ambayo tayari
mshahara wake unalipwa
na serikali, awe hajawahi
kufukuzwa, kuacha kazi na
kustaafishwa katika utumishi
wa umma na kwa waombaji
walioajiriwa kwa mkataba
wa ajira kutoka kwa wadau
wa maendeleo katika sekta
ya afya waambatanishe
barua za mkataba na zina-
zowathibitisha kutoka kwa
mkurugenzi wa halmashauri
husika,” alisema.

Alisisitiza wawe na namba

za utambulisho wa Nida,
aambatanishe na nakala ya
cheti chakuzaliwaili kuthibit-
isha umri huku wakipaswa
kuwa tayari kufanya kazi
katika halmashauri na vituo
watakavyopangiwa, mashiri-
ka na taasisi zilizoingia ubia
na serikali na hakutakuwa na
nafasi ya kubadilishiwa kituo
hadi miaka mitano iishe.

Kuhusu waombaji walio-
soma nje ya nchi watatakiwa
kupata namba ya ulinganifu
wa matokeo kutoka Baraza
la Mitihani la Tanzania (NEC-
TA) ili kuwawezesha kuingia
katika mfumo. “Waombaji
waliosoma vyuo vya nje ya
nchi watatakiwa kupata
ithibati ya vyeti vya kufuzu
kutoka Tume ya Vyuo Vikuu
Tanzania (TCU) ili vyeti vyao
vya kufuzu vitambuliwe na
kupata uhalali wa kutumika
nchini,” alisema.

Kadhalika, alisema waom-
baji wenye ulemavu watatak-
iwa kuomba kupitia mfumo
kwa kuambatanisha picha,
utambulisho wa daktari ku-
toka hospitali na kutahad-
harisha watakaofanya udan-
ganyifu hatua zitachukuliwa
dhidi yao. Katika hatua ny-
ingine, miaka mwili ya mwa-
ka 2020/21 na 2021/2022

yatangaza ajira 21,200 kada afya, elimu

serikali kupitia Ofisi ya Rais,
TAMISEMI iliajiri watumishi
wa kada za afya 10,328 na kati
ya hao Halmashauri ya Mji
Nanyamba ilipata watumishi
51 wa kada mbalimbali za
afya.

Naibu Waziri Ofisi ya
Rais TAMISEMI, Dk. Festo
Dugange, akijibu swali la
msingi la Mbunge wa Nany-
amba (CCM), Abdallah
Chikota, bungeni jana, alise-
ma serikali inatambua tatizo
cla uhaba wa wataalam wa
afya katika vituo vya kutolea
huduma za afya nchini na
imeendelea kutoa vibali vya
kuajiri watumishi wa kada
ya afya katika Mamlaka za
Serikali za Mitaa. Aidha,
alisema Kituo cha Afya Ma-
jengo kilipangiwa watumishi
wanne ambao ni Mteknolojia
Maabara, Tabibu Msaidizi na
Wauguzi wawili huku mwaka
wa fedha 2022/23, serikali
imepeleka vifaa na vifaa tiba
katika Halmashauri ya Nany-
amba vyenye thamani ya Sh.
milioni 300 kwa ajili ya vituo
vya huduma za afya.

Mbunge Chikota alitaka
kujua mkakati wa serikali wa
kupeleka watumishi na vifaa
tiba katika Kituo cha Afya
Majengo.

Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Elimu Tanzania
(TEA), Bahati Geuzye (wa
pili kulia) na Mkurugenzi wa
Kampuni ya Sayarisafi, Nee-
ma Mbalamwezi, wakitiliana
saini mkataba Dar es Salaam
jana wa makubaliano ya
kutekeleza kwa pamoja
miradi ya kufikisha maji

safi na salama kwa shule za
msingi na sekondari kwenye
mikoa mbalimbali nchini.
Kushoto ni Mwanasheria wa
Savarisafi, Robinson Etuhu
na (kulia) ni Meneja Elimu
TEA, Mwafatma Mohamed.
PICHA: JOSEPH MWENDA-
POLE

Mke afariki dunia ofisi ya mtendaji, alienda kuitikia wito mtalaka wake

Na Samson Chacha,
TARIME

hani, Kata ya Sirari, Mbusiro
Thomas, anadaiwa kufariki
dunia katika Ofisi ya Mtend-
aji wa Kata ya Sirari, baada
ya kwenda kuitikia wito wa
aliyekuwa mume wake.
Inadaiwa kuwa baada ya
kufika kwenye ofisi hizo na
kupewa taarifa za hati ya
wito iliyopelekwa na ali-
yekuwa mume wake Chacha
Thomas, ambaye waliten-
gana muda mrefu, alianguka
na kuanza kutokwa jasho.
Ofisa Mtendaji Kata ya

Sirari, Wakuru Mirumbe,
aliwaambia waandishi wa
habari jana kwamba, Thom-
as maarufu Wasiwasi, alifika
juzi asubuhi ofisini kwake
kuwasilisha hati ya wito ili-
yotolewa na Baraza la Ardhi
Wilaya ya Tarime, ikimtaka
Mbusiro kufika katika baraza
hilo. Mirumbe alisema awali,
Mbusiro alifika ofisini hapo
na mume wake ambaye
inadaiwa walitengana muda
mrefu na mwanamke huyo,
alifungua madai  katika
Baraza la Ardhi na Nyumba
kwenye kata hiyo, akitaka
apewe eneo la kujenga ny-
umba.

Alisema Baraza la Ardhi
Kata lilimpa ushindi mwan-
amke huyo ndipo Thomas
alipokata rufani kwenda
Mahakama ya Ardhi na Ny-
umba, Wilaya ya Tarime na

kuleta hati hiyo ya wito.

Alisema baada ya mwa-
namke huyo kufika ofisini
hapo na kuelezwa alichoiti-
wa, kabla hajapokea barua
yake, alipatwa na mshtuko
na kuanguka na kuanza ku-
tokwa jasho.

“Watu waliokuwapo hapa
ofisini walijaribu kumpepea
ili aamke, lakini hakuamka,
tuliita polisi na walimchukua
na kupelekwa Kituo cha

Afya cha Sirari na uchun-
guzi ulipofanyika ulibaini
tayari ameshafariki dunia,”
alisema.

Katika tukio lingine, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa
Kipolisi Tarime Rorya, ACP
Geofrey Sarakikya, alisema
mpigadebe wa siku nyingi
katika kituo cha mabasi Ta-
rime Mjini, John Tall, ame-
kutwa  amefariki  dunia
chumbani kwake.

Alisema mpiga debe huyo
amekutwa amefariki usiku
wa kuamkia Pasaka huku
baadhi ya wenzake wakidai
kwamba huenda alikunywa
pombe kupita kiasi.
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Mashirika yashindwa kulipa gawio Hazina

Na Godfrey Mushi,
DODOMA

MASHIRIKA sita ya umma
ya kibiashara yaliyopata
faida, yameshindwa kulipa
gawio serikalini na kusababi-
sha kushuka kwa ulipaji wa
gawio kwa mashirika na taasi-
Si zingine za umma.

Kwa mujibu wa Ripoti ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
ya mwaka 2021/22, ukaguzi
wake wa mashirika ya
umma 24 ya kibiashara nchi-
ni, ulibaini kuwa mashirika
12 yalipata faida na kati
ya hayo, sita yalichangia na
kulipa gawio kwa serikali Sh.
bilioni 6.8.

Aidha, CAG amebaini kuwa
taasisi sita zilizobaki zenye
faida hazikulipa gawio kwa
serikali, ikijumuisha benki
nne ambazo zilipata faida la-
kini hazikulipa kutokana na

kuwa na ukwasi wa mtaji kwa
ajili ya kukuza uwekezaji.

Uchambuzi wa CAG ka-
tika Ripoti Kuu ya Ukaguzi
wa Mashirika ya Umma ya
Mwaka 2021/22, unaonyesha
kuwa taasisi mbili zenye fai-
da, Kampuni ya Kiwanja cha
Ndege cha Kimataifa cha Kili-
manjaro (KADCO) na Benki
ya Maendeleo ya Kilimo Tan-
zania (TADB), zilipendekeza
malipo ya gawio, lakini zili-
kuwa zikisubiri uidhinishwaji
na wanahisa katika mkutano
mkuu wa mwaka.

CAG pia amebaini taasisi
zingine mbili ambazo ni Shiri-
ka la Madini la Taifa (STAMI-
CO) na UTT-AMIS (Kampuni
ya Dhamana ya Uwekezaji na
Usimamizi wa Rasilimali Tan-
zania), zililipa kiasi kidogo ku-
liko kiasi kilichopendekezwa.

Vilevile, CAG ameeleza ka-
tika ripoti hiyo kuwa taasisi
12 zilizoripoti hasara katika

kipindi hicho, hazikulipa
gawio. Uwiano wa malipo ya
gawio wa taasisi zenye faida,
ulishuka kwa asilimia 64, ukil-
inganisha na mwaka uliopita
2020/21.

Kutokana na hali hiyo, CAG
amependekeza taasisi zenye
faida zitafute uwiano kati ya
kuwekeza upya faida kwa ajili
ya ukuaji na kutoa malipo ya
gawio kwa wanabhisa.

Pia benki za kibiashara
za serikali zinapaswa kuzin-
gatia kuboresha uwiano wa
utoshelevu wa mtaji ili ku-
hakikisha faida ya baadaye.

Kuhusu mwenendo wa
benki zinazomilikiwa na seri-
kali na taasisi zingine za kifed-
ha, CAG amebaini kuwa kwa
mwaka 2022, Benki ya Maen-
deleo ya TIB, iliendelea kupa-
ta hasara kabla ya kodi ya Sh.
bilioni 131.07 wakati huo huo
faida ya TADB ilipungua kwa
Sh. milioni 390.

Katika ripoti hiyo, CAG
ameonyesha uwiano wa
mikopo chechefu ya Benki ya
Maendeleo ya TIB, TADB na
Benki ya Azania, ilikuwa kati
ya asilimia 5.86 hadi asilimia
20.32.

Pia benki hizo zote zilikuwa
na jumla ya mikopo chechefu
ya Sh. bilioni 278.93, ikilingan-
ishwa na Sh. bilioni 430.61 za
mwaka 2021 na kusababisha
mikopo ambayo iliainishwa,
ama kuwa chini ya kiwango,
shaka au hasara ipatayo Sh.
bilioni 357.80 iliyotolewa kwe-
nye vitabu vya fedha.

Kwa upande mwingine,
mwaka 2021 Benki ya Biashara
ya Tanzania (TCB), ilikuwa na
uwiano wa mikopo chechefu
ya asilimia 9.87, kinyume na
kiwango kinachokubalika na
Benki Kuu, ambacho ni asil-
imia 5, huku benki hiyo ikiwa
na mikopo chechefu ya Sh.
bilioni 70.06.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu
(LHRQ), Dk. Anna
Henga (katikati),
akikata utepe kuzin-
dua Ripoti ya 21 ya
Haki za Binadamu
Tanzania, Dar es
Salaam jana.Wengine
ni Ofisa Mtafiti Mwan-
damizi wa Kituo hicho,
Fundikila Wadhambi
(kushoto) na Mku-
rugenzi wa Ujengaji
Uwezo na Uwajibikaji,
Felister Mauya. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Ripoti LHRC yabaini ukiukwaji haki tano

Na Sabato Kasika

KITUO cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC), kimezin-
dua Ripoti ya Haki za Bin-
adamu 2022 inayoonyesha
ukiukwaji zaidi wa haki tano,
zikiwamo haki ya kuishi, haki
ya usawa mbele ya sheri na
haki ya elimu.

Katika taarifa iliyotolewa
jana Dar es Salaam na Mku-
rugenzi Mtendaji wa LHRC,
Dk. Anna Henga ilitaja haki
nyingine zilizokiukwa kuwa
ni ya kuwa huru na salama na
uhuru dhidi ya ukatili.

“Kwa mujibu wa ripoti hii,
haki ambazo zilionekana kuki-
ukwa zaidi mwaka 2022 ni
haki ya kuishi, uhuru dhidi ya
ukatili, haki ya usawa mbele
ya sheria, haki ya kuwa huru
na salama na haki ya elimu,”
alisema.

Alifafanua kuwa ripoti

hiyo imegawanyika katika

sura nane ikijumisha utan-
gulizi, ilivyoandaliwa, haki
za kiraia na Kkisiasa, haki za
kiuchumi, kijamii, na kiu-
tamaduni na haki za kiujumla
na haki za makundi maalum,
yakiwamo ya wanawake, wa-
toto, wazee, na watu wenye
ulemavu.

Dk. Henga alitaja sura sita
kuwa ni mifumo ya ulinzi wa
haki za binadamu, kuelezea
tathmini ya utekelezaji wa
mapendekezo yaliyotolewa
katika ripoti zanyumana hit-
imisho na mapendekezo.

“Haki nne kati ya hizo tano,
zinaangukia kwenye kundi
la haki za kiraia na Kkisiasa,
na kwamba haki hizo masu-
ala makuu yaliyojitokeza ni
pamoja na aina mbalimbali za
ukatili,” alisema.

Alitaja masuala hayo kuwa
ni mauaji yanayotokana na
wananchi kujichukulia sheria
mKkononi, mauaji yanayoto-

kana na imani za kishirikina
na sheria  zinazominya haki
mbalimbali.

“Mengine ni uhuru wa vy-
ombo vya habari, vikwazo vya
upatikanaji wa haki na changa-
moto ya haki jinai, ukamataji
na uwekaji kizuizini kinyume
na sheria, ulinzi wa taarifa
binafsi, na ubambikaji kesi,”
alisema. Kuhusu vitendo vya
ukatili, alisema tathmini inao-
nyesha kuwa watoto walikuwa
ni wahanga wakuu wa vitendo
hivyo kwa asilimia 47, waki-
fuatiwa na wanawake asilimia
33, wazee asilimia 10, watu
wenye ulemavu asilimia nne.

Wengine ni wanaume asil-
imia sita na kwamba matukio
ya wananchi kujichukulia
sheria mkononi yameendelea
kuwa mwiba kwa haki ya kui-
shi, ambapo kwa mwaka huo
LHRC imekusanya matukio 40,
ambayo ni 18 zaidi ukilingani-
sha na mwaka 2021.

“Ripoti pia imeangazia su-
ala la ukatili dhidi ya watoto
katika sehemu za kuabudu,
ukatili dhidi ya wanawake
na wasichana mtandaoni, na
ukatili dhidi ya wanawake wa-
nasiasa, ambao unakwamisha
ufuatiliaji madhubuti wa haki
za wanawake na wasichana,”
alisema.

Aidha, alisema matukio ya
mauaji yanayotokana na imani
za kishirikina yamepungua, la-
kini bado ni changamoto, hasa
kwa wanawake ambao waliku-
wa ni asilimia 52 ya waathirika.

Alisema, mashambulio na
mauaji ya watu wenye ualbino
pia yameibuka upya miaka ya
hivi karibuni.

Kuhusu uhuru wa kujieleza,
alisema bado kuna sheria
mbalimbali ambazo zina vi-
fungu vinavyominya uhuru wa
vyombo vya habari, ikiwamo
Sheria ya Huduma za Habari
ya mwaka 2016.

_polisi, wakosa imani

¢ nanchi
: yao na nini kifanyike ili kurahisisha
¢ uboreshaji wa taasisi hizo.

Walalamikia utendaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VIONGOZI wa dini na wananchi

¢ mbalimbali wamelalamikia utendaji
: wa taasisi za haki jinai likiwamo Jeshi
¢ la Polisi kuwa ni wa shaka na umefan-
¢ ya kukosa imani navyo.

Kutokana na hali hiyo, wametaka

¢ kufanyike mabadiliko ya kiutendaji
: katika taasisi zinazosimamia haki ki-
¢ janai. Waliyasema hayo jana wakati
¢ wakitoa maoni mbele ya Tume ya

Haki Jinai katika ukumbi wa Sheikh

Idris Abdulwakil, mjini Zanzibar.

Mchungaji wa Kanisa la Anglikana,

: Jackson Wambura, alisema kuna tati-
¢ zo kubwa mtuhumiwa anapokamat-
¢ wa na kukaa muda mrefu mahabusu
¢ lakini baadaye hugundulikana kuwa
: hana hatia akiwa ameshapoteza
: muda mwingi.

Alisema mtuhumiwa anapokaa

: muda mrefu mahabusu na kugun-
¢ dulikana kuwa hana hatia, ni vyema
¢ akalipwa fidia kwa kuwa hatua hiyo
: imemsababishia kutofanya shughuli
i zozote za kiuchumi.

“Unakuta mtu huyo aliyewekwa

* mahabusu kwa muda mrefu, nje ana
: biashara zake ambazo zinamwingizia
. kipato ambacho humsadia yeye na
: familia yake. Lakini kukaa mahabusu
: shughuli hizo husimama,” alisema.

Kiongozi wa madhehebu ya Shia,

: Shaib Hussein, alisema suala la upele-
: lezi ni donda ndugu kwa kuwa hu-
¢ chukua muda mrefu na kupendekeza
¢ kuwa uwapo muda maalumu ili kuon-
¢ dosha manung'uniko.

Alisema kutokana na upelelezi ku-

¢ chukua muda mrefu, mtuhumiwa hu-
¢ sota miaka mingi rumande na baada
: ya hukumu kutoka huendelea kukaa
: tena gerezani.

“Kama mtuhumiwa ameshakaa

: mahabusu miaka mitano na baada ya
: kesi kusikilizwa na akakutwa na hatia
: na kupewa adhabu ya kifungo cha
¢ miaka 10, kwa nini isijumuishwe na
: ile miaka yote aliyokaa mahabusu?”
: alihoji.

Khamis Ali, mkazi wa Mwanakw-

¢ erekwe Mkoa wa Mjini Magharibi,
¢ alisema wananchi wanakosa imani
* navyombo vya dola kwa sababu havi-
¢ tendi haki ipasavyo.

Alisema vyombo hivyo vimekuwa

: vikifanya kazi kwa upendeleo kwa
* sababu baadhi ya watu wanaofanya
: makosa huachiwa huru na wingine
¢ hupewa adhabu bila kutendewa haki
: sawa. Nao watu wenye ulemavu, wal-
. isema bado miundombinu si rafiki
: kwao katika kupata huduma muhimu
: za kijamii.

Jamila Hamza, mmoja wa watu

: wenye ulemavu, alisema majengo
: mengi, yakiwamo ya serikali, hayajaz-
: ingatia miundombinu ya watu wenye
¢ ulemavu na baadhi yao kukosa hudu-
: ma muhimu katika kupata huduma.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji

Mkuu Mstaafu Mohamed Othman

Chande, aliwasihi viongozi na wa-
kuwa huru kutoa maoni
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Utouh ataka mabadiliko ya Katiba ufanisi ripoti CAG

Na Augusta Njoji,
DODOMA

TAASISI ya WAJIBU imetoa
mapendekezo kadhaa kwa
serikali ikiwamo kufanyia
marekebisho Ibara ya 143 ya
Katiba ya Tanzania ili ripoti
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG)
iwasilishwe katika kipindi cha
miezi sita badala ya tisa kama
ilivyo sasa ili kuleta ufanisi.

Aidha, kupitia ripoti yake ya
hali ya uwajibikaji wa masuala
ya fedha na rasilimali za taifa
kwa mwaka 2022, licha ya
serikali kuweka wazi taarifa za
fedha bado kuna udhaifu wa
utoaji wa taarifa hizo kwenye
serikali za mitaa na mashirika
yaumma.

Akizungumza jana katika
uzinduzi wa ripoti hiyo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Taasisi
hiyo na Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) Mstaafu, Ludovick
Utouh, alisema ripoti hiyo
inatumia kigezo cha Benki ya

Dunia katika kutathmini hali
ya uwajibikaji kwa nchi mbal-
imbali.

Utouh alisema benki hiyo in-
apofanya tathmini na kuone-
kana wanafanya vibaya ni
kutokana na utaratibu wa ku-
toa taarifa bado unaongozwa
na Katiba ya Nchi ya mwaka
1977 wakati ambao mifumo ya
kielektroniki ilikuwa haipo.

“Kwa sasa World Bank Pub-
lic Expenditure and Financial
Accountability (PEFA) inataka
Ripoti ya CAG iwasilishwe kwa
Rais na bungeni katika kipindi
cha miezi sita lakini kwa sasa
ni baada ya miezi tisa, uk-
ienda kwenye Katiba ibara ya
143,7alisema.

Alibainisha kuwa taasisi
hiyo inapendekeza kwa seri-
kaliIbara hiyo na vifunguvya
sheria vya ukaguzi wa umma
vibadilishwe ili CAG awasil-
ishe ripoti yake kwa Rais ka-
tika kipindi cha miezi sita.

“Kama mwaka wa serikali
unaisha Juni 30 ikifika De-
semba 31 utaratibu wote wa

TRA yatangaza vita
bidhaa za magendo

Na Restuta James

KAMISHNA Mkuu wa Mam-

laka ya Mapato Tanzania
(TRA), Alphayo Kidata, am-
etangaza vita dhidi ya wafan-
yabiashara haramu wa bidhaa
za magendo, akieleza kutaifi-
sha mali na vyombo vitakavy-
okutwa vimebeba.
Dar es Salaam jana, alipoku-
wa akipokea boti mbili za
kufanya doria katika ukanda
wa pwani ya Bahari ya Hindi
na Ziwa Tanganyika mkoani
Kigoma, zilizotengenezwa na
kampuni ya Amikan Ventures
Limited ya nchini Dubai.

Alisema, bidhaa za ma-
gendo zinaumiza uchumi
wa nchi kwa serikali kukosa
mapato, viwanda vya ndani,
kudumaza biashara na afya za
wananchi kwa kuwa nyingine
huwa ni feki.

Alitaja baadhi ya bidhaa
bandia na magendo zinazoin-
gizwa nchini kuwa ni dawa,
vyakula, mavazi na vinywaji
hususani pombe.

“Mamlaka imeazimia
kuongeza nguvu katika eneo
la doria hususani mwambao
wa pwani na maeneo men-
gineyo nchini. Wamiliki wa vy-
ombo vinavyotumika kusafiri-
sha magendo kama majahazi,
mitumbwi, maboti, magari,
pikipiki na baiskeli waelewe
kwamba vitataifishwa viki-
kutwa vimebeba bidhaa za

magendo,” alisema.

Aliwaagiza maofisa wa Idara
ya Ushuru na Forodha wa
TRA, kushirikiana na vyombo
vingine vya dola pale wan-
apokabiliana na wahalifu wa
magendo.

Naibu Kamishna wa Forod-
ha na Ushuru wa bidhaa, God-
frey Kitundu, alisema vitendo
vya magendo vimeongezeka
kwa asilimia 70.3 katika kip-
indi cha Julai hadi Desemba,
mwaka jana, ikilinganishwa
na kipindi kama hicho mwaka
2021.

Alisema mwaka jana idara
yake ilifanikiwa kukamata
bidhaa za magendo zenye
thamani ya Sh. bilioni 11.05,
wakati mwaka juzi walikama-
ta bidhaa hizo zenye thamani
ya Sh. bilioni 7.77.

Alisema TRA inakusudia
kununua boti nyingine tano
za doria ambazo zitapelekwa
katika mikoa ya Pwani, Lindi,
Mtwara, Rukwa na Mbeya.

Hata hivyo, alisema TRA ina
boti 11 za doria ambazo mbili
kati ya hizo ni chakavu na
tatu zinahitaji matengenezo
makubwa.

Mshauri wa ununuzi wa
kampuni ya Amikan Ventures
Limited, Milton Shango, alise-
ma boti hizo zimekaguliwa
na wataalamu wa Shirika la
Uwakala wa Meli Tanzania
(TASAC) pamoja na Chuo
cha Bahari Dar es Salaam; na
kuthibitishwa ubora na usala-
ma wake.

ufungaji hesabu na ukaguzi uwe
umekamilika, hivyo tutakuwa
tumepunguza miezi mitatu na faida
yake kubwa ni kwamba mchakato
wa bajeti kwa mwaka unaofuata
utaanza wakati ripoti ya CAG im-
etoka na mchango katika mchakato
mzima wa bajeti ya taifa.
“Imeonyesha bado kuna sehemu
zina udhaifu kwa muda mrefu
mfano bado bajeti ya taifa haitu-
miki kama msimamizi wa fedha za

umma, utakuta bunge litapitisha
bajeti kwa taasisi mbalimbali lakini
fedha inayotoka mwisho wa mwaka
utakuta haiendani na kilichoidhin-
ishwa awali,” alisema.

“Wakati mwingine utakuta seri-
kali ya mtaa moja imepata fedha
nyingi zaidi ya mara mbili kuliko ny-
ingine hivyo kuna kuwa na udhaifu
huo wa bajeti,” alisisitiza.

Hata hivyo alisema suala la
uandishi wa taarifa za fedha, ri-

poti hiyo imeonyesha ubora wake
umeongezeka. Pia alisema pende-
kezo jingine ni idara ya ukaguzi wa
ndani ambayo imekuwa ikipigiwa
kelele mambo yasipokwenda vi-
ZUri.

Alishauri Mkaguzi wa ndani awe
na ripoti mbili ambazo moja ya
kiutawala na nyingine ya kiutend-
aji ambayo atawasilisha kwa taasisi
jambo ambalo litawezesha map-
endekezo kutekelezeka.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
TAREHE 31 DESEMBA 2022 KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Mwaka wa Sasa Mwaka Uliopita Muwaka wa Sasa Muwaka Uiiopita
31Desemba 2022 31Desemba 2022 31 Desemba 2021
A [ASSETS |
1 Fedna Taslimu 595.79 832.82 Mapato/(Hasara) Halisi 89543 261331
2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 4,942.86 9,467.90 Marekebisho kwa jiiya oy 000
43,760.98 35.070.14 Hasara katika mali 137125 40248
3 Uwekezaji katika Amana za serikali ,769. ,070. “Badiiko hals katika Mikopo %2 269054
4 Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 504.40 529.37 FaidafHasara kwenye mauzo ya Ml 053 000
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 0.04 141.50 Mabadiliko halisi katika Amana -29,765.88 11,835.71
& Miamala Baina ya Matawi 0.00 0.00 Mabadiliko halis katika Amana za muda Mfupi Ziizoafikiva 000 000
7 Bili zilizoafikiwa 0.00 0.00 Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 183.30 75.81
Mabadiliko Halisi katika mali nyingine 807.91 76156
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0.00 0.00 Ko liyolipwa -700.82] 118825
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 4,179.14 36,356.91 Mengineyolbainisha) 0.00] 0.00
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0.00 0.00
11 Mikopo Halisilliyopo 50,045.18 51,115.39 -27,102.85 1247018
12 Mali Nyingine 1,347.68 1,069.55 Il
13 Uwekezaji wa Hisa 0.00 0.00 Gawio liilopokewa 0.00| 000
14 Akaunti za udhamini 0.00 0.00 Ununuzi wa Maliza kudumu 14855 58]
16 MaliZisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1149.36 726.37 Mapato kutokana na mauzo ya maliza kudumu S0 000
Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiva na Mawakela 7,000.05 200573
16 JUMLA YA MALI 106,534.34 135,309.96 mauzo ya Aman naMawakala 0.00) 000
8 |oHma Meng\neyzflk?a}qwsha] 0.00) 0.00
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 9,984.60 36,430.00 7,395 -2,0155|
18 Amanaza Wateja 53,334.13 56,654.61 o
Il Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za kifedhas
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0.00 0.00
Ulipaj wa Madeni ya Muda Mrefu 000 000
20 Amana Maalumu 0.00 0.00 Mapato kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0.00) 000
21 Maagizo ya Malipo/ Fedha za Kuhamisha 0.00 0.00 Mapato kutokana na utozji wa Mtaji wa Hisa 0.00 0.00
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 0.00 0.00 Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu -492.45 0.00
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,652.44 1,633.45 Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine 0.00 0.00
MengineyolMalipo ya dhima kukodishwak IFRS 16 28053 25415
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0.00 0.00 Fedha Halis Zi o . "
.98 25415
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0.00 0.00
Mapato yaliyoingiaya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu
28 Zitakazolipwa Baadae 0.00 0.00
27 Dhima Nyingine 921.31 453.03 Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 3501550 1020448
28 Madeni 04y 0.00 Fedha na MaliZinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa miaka 70131 36,896.63
26 JUMLA YA DHIMA 65,892.48 95,071.09
30 MALI/(DHIMA) HALIS! (16 kutoa 29 40,641.86 40,238.87 Fe 12,085.81 410131
C | FEDHAZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 32,830.00 32,830.00
32 Akiba ya Mtaji 467.69 1,279.37
33 Mapato Yaliyobakizwa 6,448.73 3,516.20 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI ILIYOKAGULIWA
34 Faida(Hasara)ya Kipindi Husika 895.43 2,613.31 KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2022
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 0.00 0.00 o P
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0.00 0.00 (Kiasi kwa shilingi milioni)
37 JUMLA YA FEDHAZA WANAHISA 40,641.86 40,238.87 Mtaji wa Hisa | M2IP0JuUYa [Mapato Ziadaya |TengolaZiada |Mengineyo |
38 Dhima Zisizo Dhahiri 6,747.30 6,760.70 aliwakisa |y eiyahisa | Yaliyobakizwa [Kisheria  |yajumia (Bainisha) | JUMIa
39 Mikopo Chechefu 2,181.49 1,632.81
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 80.66 437.92 Mwaka wa sasa 2022
41 Mali Nyingine Chechefu 0.00 0.00 Salio lamwanzo wa mwaka 32.830.00 612950 127937 40,238.87
D|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA ;a‘“a‘/[’*asa’a)“a“s‘ BaadayaKodiya )
() Uniano wa Fecha za Wanahisa na Jumiaya Mal 38.15% 2974%| | oo s R
tapato mengine yaliyojumuishwa - .
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4.35% 3.17% Miamala na wanahisa . R
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 79.15% 55.42% Gawio llolipwa (492.45)| N (482.48)
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 46.98% 37.78% Ziada ya Kisheria 811.68 (811.68)| -
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 92.46% 90.96% Tengo la Ziada ya Jumla - -
(vi)  Ongezeko la Amana -31.98% 14.57% Mengineyo - - - -
(vii) Ongezeko la Mali 21.27% 11.30%| [Saliolamwisho wamwaka 3283000 736416 | 46789 40564185
Mwaka Ulopita 2021
Salio la mwanzo wa mwaka 3283000 475621 3 3762556
Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodiya
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI ILIYOKAGULIWA Mapato 2683 26831
Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
KWA MWAKA UNAOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2022 Miamalana wanahisa
(Gawio lilolipwa - -
(Kiasi kwa shilingi milioni) Ziadaya Kisheria (1238.02)  1238.02
Tengola Ziada ya Jumla - -
Mwaka wa Sasa Mwaka Uliopita Mengineyo - - - -
31Desemba 2022 31 Desemba 2021 alio lamwisho wa mwaka 32,830.00 612050 |  1279.37 40,238.87
1 Mapatoya Riba 8,707.52 9,635.81
2 Gharamaza Riba 3,258.97, 3,237.67 BAADHI YA MAELEZO
3 Mapato Halisiya Riba (Tkutoa 2) 5,448.54 539815 |'KWAMWAKAUNAUISHA ) DESENBA 2022
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 613 0.00 Taarifa ya fedha hapo juu ni sehemu ya Taarifa kuu ya fedha ya Canara Bank Tanzania Limited kwa kipindi cha fedha kinachoishia tarehe 31
9 g iy Desemba 2022, amb dal wasilishaji wa Taarifa za Financial Reporting
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 951.18| 73.77, Standards{IFRS)). Taarifa hii ya fedha ilikaguliwa na wakaguzi wa nje waitwao Nexia SJ Tanzania na kupata hati safi
6 Mapato Yasiyo ya Riba 703.93 945.99
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 196.93] 162.73 Jina Cheo ‘Sahihi Tarehe
6.2 Ada na Kamisheni 507.00 79238 1 paaianira0 MKURUBENZI MKUU (IMESAINIWA) 11-04-2023
6.3 Gawio 0.00 0.00]  |FADHILI PETRO SANGA MKUU WA FEDHA (IMESAINIWA) 11-04-2023
6.4 Mapato Mengine 0.00| 0.87|  |FREDRICK HIPPOLITE MKAGUZI MKUU WA NDANI (IMESAINIWA) 11-04-2023
7 Gharama Zisizo za Riba: 3,830.70 3,529.20
7.1 Mishahara na Mafao 1633.82 1376.29 ; ,
7.2 Ada na Kamisheni 34071 33.92 i g y w
7.3 Gharama Nyingine 21782 2,118.99)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 1,355.47 3,741.16 - —
i Ch Sahini Tareh
9 TengolaKodiya Mapato 460.03] 112785 [T chee Sahiht Tarehe
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 895.43 | 261331 INDIAEL DANIEL KAAYA MKURUGENZI (IMESAINIWA) 11-04-2023
11 Idadiya Wasiiriwa 2| 25| |MWANAIDIAMTANDA MKURUGENZI (IMESAINMA) 11-04-2023
12 Mapato kwa Hisa 27] 80
13 Mapato kwa Hisa 27] 80
14 Idadi ya Matawi 1 1
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Canara Bank (T) Ltd
(1) Uniano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mal 0.76% 2.00% Head Office Dar Es Salaam Branch
(1) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 219% 6.70% Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
(Ill) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 62.41% 148.05% E:mail ctbl@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532
(1V) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 5.04% 5.50% www.canarabank.co.tz
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MWANGA WA JAMII

Maofisa benki wapewe elimu
kuhudumia wenye ulemavu mikopo

SHIRIKISHO la Vyama la Watu wenye Ulemavu Tanzania (SHIVY-
AWATA), limelalamikia taasisi za fedha zinazobeba dhamana ya
kutoa mikopo kuhusu elimu duni kwa maofisa wake na kusaba-
bisha kundi la watu wenye ulemavu kutopewa kipaumbele wan-
apohitaji mikopo benki.

Kundi hilo limedai baadhi ya benki kuwanyanyapaa, kutokana
na maofisa wake kutokuwa na elimu ya kuwasaidia watu hao na
haki zao katika kupata huduma bora zenye usahihi kwa kundi
hilo.

Kundi hilo limebeba watu wenye ulemavu wa aina mbali mbali,
kuna wengine wasioona, wasiosikia (viziwi) na wasioweza kuon-
goea (bubu), hivyo ni lazima wafikiriwe kwa kupatiwa huduma
sahihi kulingana na ulemavu wao.

Katibu Mkuu wa SHIVYAWATA, Jonas Lubago, anasema katika
Ripoti ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha
2021/2022, iliyowasilishwa bungeni, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), Charles Kichere, alisema amebaini
mamlaka 180 za serikali za mitaa hazikukusanya mikopo.

Mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu ya Sh. bilioni 88.42 haikukusanywa kutokana na
kutokuwapo kwa ujuzi wa kutosha kwenye Idara ya Maendeleo
ya Jamii.

Idara hiyo ngazi ya mamlaka ya serikali ya mitaa haikuwa na
ujuzi wa kutosha kufanya upembuzi yakinifu kwa vikundi vili-
vyoomba mikopo, kuvisimamia katika kufanya urejeshaji wa
mikopo na kutoa mafunzo ya biashara kwa wanufaika.

“Kati ya kiasi hicho Sh. bilioni 2.25 zinahusu vikundi vilivyoa-
cha shughuli za biashara na kuleta mashaka juu ya urejeshwaji
wa mikopo hiyo, pia nilibaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa
zilitoa Sh. milioni 895.94 kwa vikundi 48 ambavyo havikuwapo,”
alisema CAG Kichere.

Katika wasilisho la CAG, Rais Samia Suluhu Hassan, fedha za
mikopo inayotolewa na halmashauri zipatazo 180 nchini, zime-
geuka kuwa kichaka, kwa kuwa ndiko chanzo cha upotevu wa
fedha za serikali, akipendekeza mabadiliko yafanyike na sasa
itolewe benki.

Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, Sura ya 290 (iliyorejewa
2019), kwa kuongeza kifungu cha 37A mahususi kwa ajili ya ku-
wezesha mikopo kwa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu;
Kifungu cha 37A (1) cha sheria hiyo kinazitaka halmashauri zote
kutenga asilimia 10 ya mapato yao ili kutoa mikopo isiyo na riba
kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu vili-
vyosajiliwa.

Vilevile, Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa Vikundi
vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu, 2019 (Tangazo la
Serikali Na. 286 la 5/04/2019) zinataka mamlaka zote za serikali
za mitaa kutenga asilimia 10 ya mapato yatokanayo na vyanzo vya
ndani ili kutoa mikopo isiyo na riba kwa vikundi vilivyosajiliwa
vya wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.

Katibu wa SHIVYAWATA anafafanua kuwa utaratibu uliokuwa
unatumika siku zote ulifuata kanuni iliyotolewa na TAMISEMI
(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa). “Hatujajua masharti yat-
atumika yapi, ya kibenki au Tamisemi.”

“Na kama tutatumia masharti ya kibenki kwakuwa lengo ni
mikopo irejeshwe, shaka litabakia kuwa uwezo wa WWU (Watu
Wenye Ulemavu) kutimiza masharti hayo.

Wakati mikopo ikitolewa kwenye halmashauri maana yake
huduma hiyo ilishuka hadi ngazi ya kata, jirani na makazi ya wa-
kopaji.

Hata hivyo, kukosekana miundombinu rafiki kwa baadhi ya
watu wa kundi hilo, kunahitajika marekebisho na ukarabati wa
majengo ili WWU waweze kuyafikia kwa urahisi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Christina
Mwakangale

B Muungwana Lazima Nilonge

Kukosekana taa darajani Stendi ya
Magufuli ni kuwahatarisha wateja

UNAPOTAJA Kituo cha Ma-
basi cha Magufuli kilichopo
Mbezi, mkoani Dar es Sa-
laam, kina kazi ya kutoa
huduma za safari ziendazo
mikoani na nchi jirani, huku
kikitajwa kuwa na hadhi ya
kimataifa.

Hiyo inatokana na uhalisia
wa huduma inazotoa kwa
siku, abiria wanasafiri kwa
‘ruti’ tofauti kwenda mae-
neo tofauti na mabasi ya-
nayokadiriwa wastani wa
200 kwa siku.

Kwa sasa unapoingia au
kutoka kwenye kituo hicho
kwa abiria wanaotembea
kwa miguu, inawalazimu
kupita njia ya daraja la
juu, ili kuwapa usalama wa-
tumiaji wa kituo hicho husu-
san abiria.

Na inapokuwa jioni giza
limeingia, mara moja utaona
kasoro kwamba, kuna giza
kwenye daraja hilo, hasa kwa
watumiaji wa usiku. Hapo in-
aangukia mara moja changa-
moto, kwa kuwa wanaoli-
fumia iwe ni watu wenye
ulemavu, wazee, watoto na
makundi mengine ni hatari
kwao.

Hata kwa wusalama, pia
unakuwa mdogo, ikizingati-
wa kwamba juu ya daraja
kumezungukwa na wapiga
debe ambao wao kazi yao ni
kushawishi abiria watumie
usafiri wao, lakini nani ana-
jua kwamba wote kazi yao ni
hiyo.

Iko bayana, watu wasio na
nia nzuri siku zote wanap-

enda kutumia mazingira ya
aina hiyo, hata wakatekeleza
azma zao mbaya kwa manu-
faa yao, ikizingatiwa abiria
wengi wanakuwa wamebeba
vitu vyenye thamani.

Kwenye msafara wa mam-
ba na kenge wamo, huo ni
msemo wa Waswahili ambao
naweza kuutumia hapa, kwa
kuwa wapiga debe hao mbali
na kukatazwa na mamlaka
husika kufanya hivyo, kuna
ushahidi unaotolewa mara
kadhaa kwamba wapo na
vibaka.

Uwapo wa giza kwenye
daraja hili isiwe fursa kwa
watu wenye nia ovu na ku-
taka kuutumia mwanya huo
kwa kuleta usumbufu kwa
watumiaji hasa abiria.

Kama ambavyo inafahami-
ka kwamba matumizi ya kit-
uo hicho ni saa 24, kwa kuwa
wapo wasafiri wanaotoka
kanda mbalimbali ikiwamo
ya Ziwa ambao huwasili kit-
uoni zaidi ya saa sita usiku.

Mazingira rafiki ya kituo
hicho yakifanyiwa uangalizi
yanatosha kukifanya Kkituo
hicho kuwa salama kwa mtu
yeyote na hasa wageni, tena
kwa majira yoyote, iwe
mchana au usiku, kwa kuwa
ni wakati wa mamlaka husika
kuzingatia uwapo wa taa
eneo hili.

Wakati mazingira ya wa-
tumiaji kituo hicho yanawala-
zimu abiria kupita juu ya
daraja, ni vyema eneo liwe
na uhakika wa kutumika kwa
madhumuni  yaliyotumika

kulijenga kuwa daraja. Kuna
haja kwa namna zote mahali
hapo pakawekwa taa, huku
watu ambao wanapageuza
eneo hilo kijiwe, wapigwe
marufuku na daraja litumike
kwa hitaji lake.

Nijuavyo kwa ilivyo sasa,
matumizi ya taa sio ya ghara-
ma, kwa kuwa zipo zilizound-
wa kwa kutegemea chanzo
cha jua mchana kutwa, kisha
usiku taa zikawashwa bila
gharama ya umeme uto-
kanao na wazalishaji umeme
Tanesco.

Pia, daraja hilo lifanyiwe
usafi kwa kuwa mara kad-
haa usafi huwa duni, hujaa
mchanga, taka za plastiki na
makaratasi, uchafu ambao
unashusha hadhi ya kituo
hicho ambacho ni taswira ya
mkoa na nchi kutokana na
kupokea wageni wanaotoka
nchi jirani kila uchao.

Kituo hicho kilizinduliwa
Februari mwaka 2021 na Hay-
ati John Magufuli, huku kiki-
wa na uwezo wa kuhudumia
mabasi 3,456 kwa siku, abiria
224,000 kwa siku na kuege-
sha magari madogo zaidi ya
280 na kuegeshwa mabasi
1000 wakati wa usiku.

Kadhalika, ofisi za benki,
huduma za simu, hoteli, ofisi
za wahusika uhamiaji, madu-
ka pamoja na eneo la ku-
pumzikia abiria na maliwato
ni kati ya huduma muhimu
zinazopatikana kituoni hapo.
Najiuliza, kwanini hatupati
uwiano katika hitaji la daraja-
ni kwa thamani hiyo stahiki?
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TANGAZO

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED U BA "

VIWANGO VYA CHINI VYA ADA NATOZO

[KIPENGELE/MUAMALA

SEHEMUA  AKAUNTI ZA AKIBA

1 AKIBA HURU
Kiasi cha chini cha kufungulia

REJAREJA

KAMPUNVSHIRIKA
HAKUNA

HAKUNA

[Ada ya utunzajiya kia mwezi

Toz0 za kutoa pesa
3 AKIBA ZA MWAJIRIWA
Kiasi cha chinicha kufungulia

SH. 15,000 USD 15

HAKUNA

Kiasi cha chini cha uendeshaji

SH. 2,000 USD 10

[Ada ya utunzaj ya kia mvezi

[HAKUNA

Toz0 za kutoa pesa diishani
AKAUNTI ZA AKIBA ZA WATU BINAFS|

SH 2,000 - Kiwango Kisichozidi SH 5,000,000
SH 2000 + 0.1% (Kiwango kiichozidi 5,000,000)- > 5,000,000,
(Kiwango kikubwa cha tozo ni kiasi kisichozidi SH 100,000)

Kiasi cha chini cha kufungulia SH. 15,000
Kiasi cha chini cha uendeshaji SH. 5,000
|Ada ya utunzaiiya kila mwezi [HAKUNA

Tozo za kutoa pesa_diishani
AKAUNTI YA AKIBA YA MSHAHARA

SH 2,000 - Kiwango kisichozidi SH 5,000,000
SH 2000 + 0.1% (Kiwango Kiichozidi 5,000,000)- > 5,000,000.
(Kiwango kikubwa cha tozo ni kiasi kisichozidi SH 100,000)

HAKUNA

Kiasi cha chini cha kufunguia SH.15,000
|Kiasi cha chinicha uendeshait SH. 5,000
[Ada ya utunzaij ya kila mwezi HAKUNA

Toz0 za kutoa pesa kwa diishani

SH 2,000 - Kiwango Kisichozidi SH 5,000,000
SH 2000 + 0.1% (Kiwango kiichozidi 5,000,000)- > 5,000,000,
(Kiwango kikubwa cha tozo ni kiasi kisichozidi SH 100,000)

4 Utoail wa Fedha kwenye Mashine za Kutolea Fedha HAKUNA
Kwenye ATM za UBA (Kwetu) SH. 1000 HAKUNA-
Salio kwenye ATM ndani ya nchi) SH. 200 HAKUNA-

Kuomba Salio kwenye ATM (Kimataifa) SH. 1000 HAKUNA-
Kwenye ATM za benki zingine za ndani (za SH. 2,500 HAKUNA-
Kutoa fedha kwenye ATM za Kimataifa SH. 6000 HAKUNA
Kutoa fecha kwenye ATM za Unoja Swich SH.1.300 HAKUNA

5 MATUNZO YA KADI
Ada ya kadi kwa mwezi
SEHEMUE  RASILIMALI ZA BENKI
1 MIKOPO KWA WATEJA

SH 2000 kila baada ya miezi mitatu HAKUNA-

[ |Ada ya Bima [Hakuna |
Ada ya kushughulidio mkopo Kuingana na majodiiono 2%
8ima binofsi kwa ajii yo mkopo 1.50% 1.50%

|Ada za kisheria

DENI LA OVADRAFTI

BIASHARA YA FEDHA.

Dhamana

Kaisheni ya Huduma

[ |Adayaushughuikioji

0.5% ya kiasi cha chini cha SH. 300,000

2% kwa mwaka 0.5% kwa robo mwaka. Kima cha chini ni USD
250 kwa robo.

0.5% 0.5% ya kiasi/ cha chini cha SH. 300,000

2% kwa mwaka (0.5% kwa robo mwaka. Kima cha chini i USD 250 kwa robo.

Ada ya huduma

2%

2%

Kiosikiicholpwa

0.5% kwa robo Kima cha chini ni 250 kwa robo mwaka.

0.5% % kwa robo mwaka. Kima cha chini ni 250 kwa robo mwaka.

USD 100.00 tu

USD 100.00 fu

HAKUNA

[Ada ya utunzajiya kia mwezi

Toz0 za kutoa pesa
8 AKAUNTI YA MALAIKA
Kiasi cha chini cha kufungulia

SH. 1,000 au kiasi kinacholingana na hicho

SH. 20,000

Kiasi cha chini cha uendeshaji

HAKUNA

|Ada ya utunzaii ya kia mwezi

HAKUNA

Toz0 7a kutoa pesa
9 AKAUNTI YA JANJA
Kiasi cha chini cha kufungulia

HAKUNA

SH. 20,000

HAKUNA

Kiasi cha chinicha uendeshaj
[Ada ya utunzajiya kia mezi

HAKUNA

Toz0 za kutoa pesa
10 AKAUNTI YA KIZAZI KIPYA
Kiasi cha chinicha kufungulia

HAKUNA

SH. 20,000

Kiasi cha chini cha uendeshaji

HAKUNA

|Ada ya utunzaii ya kia mwezi

HAKUNA

Toz0 za kutoa pesa

SH. 20,000

[Ada ya utunzajiya kia mezi

Toz0 za kutoa pesa
AKAUNTI YA HUNDI
AKAUNTI BINAFSI YA HUNDI

HAKUNA

HAKUNA

HAKUNA

HAKUNA

AKAUNTI YA BIASHARA YA HUNDI

|Ada ya utunzaii ya kila mwezi

SH. 10,000

SH. 12,000

Nyongeza kafika robo inayofuata

0.5% 05% kwa robo (Au % ya kiosi kiichokubaliwa)]

05% kwa 0bo [Au % ya Kiasi Kichokubaiiwe)

Ongezeko la kiasi

Barua za Mopo - Maduhu
Kamisheni ya Utoaii

0.5% / 0bo ya 0.5% kwenye fofautt (Au % ya kias

0.5% kwa robo. Kima cha chini ni USD 250

0.5% Jalr o yo 0.5% kwenye fofauti (Au % ya kiosi kiichokubaiiwo)

Lefters of Credit - Imports/ Barua za Mopo - Maduhuli/Biasharandani
0.5% kwa robo. Kima cha chini ni USD 250

|Ada za uhifadhi

Tozo za Haraka?

USD 100 tu
USD 50 fu

USD 100 tu
USD 50 fu

Morekebisho USD 100.00 fy USD 100.00 fy
 Barua za Mopo - Mahurvji Barua za Mopo - Mahurji
Karrisheni yo Ushauri ya Barua ya Mkopo UsD 200 tu UsD 200 tu
Morekebisho ya karrisheni ya Ushauri UsD 100 tu UsD 100 tu
Toz0 20 Haroka za Ulngarnify UsD 50 tu UsD 50 tu

Ada yo uchungud na utunza wa nyaraka

0.5% ya kiasi cha Ankara, kima cha chini cha USD 200

0.5% ya kiasi cha Ankara, kima cha chini cha USD 200

Toz0 20 msimomiz

USD 100 tu

USD 100 tu

[Toz0 Bizofbifshwa 20 Barua yo Mkopo

175% k@ 10bo [kwa borua 20 Uoaj mkopo dizofhibifshwal

1.5% kwal 10b0 [kwa U1oo] wo barua 20 mkopo Zizofhibifshwa)

# /Barva za Ugharamiaji upya wa Mkopo

Ribo kwenye ugharimici upya

| /Kiwango cha msingi cha riba + thamani ya 8% kwa mwaka.
Kima cha chini ni USD 100

Barua za Ughararmicji upya wa Mkopo
Kiwango cha msingi cha riba + ihamani ya 8% kwa mwake, Kima cha chini i

Karmisheri ya ugharimioj upyo:
s Pung Barua ya Mo
Riba kwenye upunguzaj

USD 50 fu

Kiwango cha msing cha riba + thamani ya 8% kwa mwaka. KimaKiwango cha msingi cha iba + thamani ya 8% kwa mwoka. Kima cha chinini
00

cha chini ni USD 100

DI

[Kutoa pesa tasimu kwa diishani

1 KWA KILA 1,000, Kiasi kisichozidi SH. 150,000

[Akaunti SH. 1 KWA KILA 1, 000, Kiasi kisichozidi SH. 250,000

|Adhabu ya kutoa pesa zaidiya kiwango

Kiwango cha kuanzias 5%

Akaunt ya SH. Kiwango cha kuanzia + 10%

Brela Seach charge
AAKAUNTI ZA KIDIPLOMASIA

SH. 5000 kvia waiasiriamai

SH. 25000 kwa kampuni

3 AKAUNTI YA HUNDI YA FEDHA ZA KIGENI
Kiasi cha chini cha kufungulia

USD 100/ YURO100/PAUNDI 100

Kiasi cha chini cha kufungulia USD 100 HAKUNA
Kiasicha chinicha vendeshai UsD 100 HAKUNA
[Ada ya utunzaj ya kla mwezi HAKUNA HAKUNA
Kuloa pesa tasimu kva dishant HAKUNA HAKUNA
[Kufunga Akaunti [HAKUNA [HAKUNA
|Adhabu ya kutoa pesa zaidiya kiango kinachotakina HAKUNA HAKUNA
Utumaj wa Fedha Nje ya Nehi (TTs) USD 50 FLAT ( SHA), USD 90 ( OURS) [HAKUNA
Utumaji wa Fedha Ndani ya Nchi HAKUNA HAKUNA-
Ubadilishaji wa Fedha za kigeni Viwango vya bei nafuu vitatumika HAKUNA

00/ YURO/PAUNDI 100

USD100/ YURO100/PAUNDI 100

}gas\ cha chini cha uendeshaji

PD 100/ YURO 100/ PAUNDI 100/

[Ada ya tunzaj ya kia mezi USD 12 au na hicho USD 15 au na hicho
Fas\ cha chini cha kutafutia USD 25/ YURO 25/PAUNDI 25 |UsD 25/ YURO 25/PAUNDI 25

[Kutoa pesa tasimu 1% kwa muamala [ kwa muamala

[Kitabu cha Hundi— cha karatasi USD 10au na hicho [HAKUNA

|Adhabu ya kutoa pesa zaidiya kiwango kinachihitajka

Kiwango cha kuanzia + 2%/ Rba ya Mkopo Mikubwa + 2%

Kiwango cha_kuanzias 2% /Riba ya

Mikopo Mikubwa + 2%

725 Kuhamisha kutoka akauntiya SH kwenda akaunti ya fedha za kigeni

SEHEMUC  AKAUNTI ZA KUWEKA FEDHA

1 Akaunti za Uwekezaj

HAKUNA

& Ukusanyajinyaraka- Mahuruji

0.25% ya Ankara ya kima cha chini cha USDI00 fu

USD 50 fu

0.25% ya Arkara kima cha chini cha USD 100 fu

iasharandani

USD 50 kwa kia miuatiicj

0.25%. Kima cha chini cha USD100

USD 50 kwa Kia miuaiiicj

0.25%. Kima cha chini cha USD100

Tozo 20 Horoka Znozolingona

( Bii za Nje kwa ajilya (Makusanyo stahiki & Kodi Zinazolpwa na Mnunuz)

Kamisheni ya Kuhifadhi

0.25%. ya thamani, kima cha chini USD 75 au kinachofana na
hicho

USD 50

0.25%. ya thomani, kima cha chini cha USD 75 au kinachofana na hicho

Tozo za DHL

USD 75 fu

USD 75 fu

Hundi za Kigen Ziizoreiesnwa
il za Ndani kwa Ajil ya Makusanyo
Kamisheni yo kuhitadhi

Tozo dnazodaiwa + Tozo za ndani ambazo hazialipwo.

Toz0 2nozodaiwa + Tozo za ndoni ambazo hazialipwo.

liyotozwa Haraka
Miamala ya Ukusanyajiwa Ndani
Maiipo ya Uharmishaj wa Nie[Tss)

SH. 10,000 kwa muamala

USD 50 tu kwa kila makusanyo USD 50 tu kwa kila makusanyo
USD 40 tu kwa kila makusanyo USD 40 tu kwa kila makusanyo

Miamala ya Fedha za Ndani
5H.10,000 kwa muamola

Unamishaji wo Telegrafu na migja au beki

‘Marekebisho yo Ada kwa ajii ya uhamishaji wa nje ‘wa Haraka/

HAKUNA

HAKUNA

Unarmishoj wo Horoko wa Ndan (155]
)¢ Miamala ya Fedha za Kigeni
Malipo ya uhomishaj wa Ne fwa Haraka/ wa Telegrafu

HAKUNA

USD 50 FLAT [ SHA). USD 90 [ OURS)

T
Miamala ya Fedha za Kigeni
USD 50 FLAT [ SHA). USD 90 [ OURS)

Tozo za Telegrafu 20 Ne ya nch;KWETU

Kima chajuu cha USD /YURO/PAUNDI 35-50 TU [KWETU]

Kima cha jou USD/YURO/PAUNDI 35-50 TU (Zinozolipwa kabla]

Kulingana na makubaliano

Kulingana na makubaliano

Kulingana na makubalianio

Kulingana na makubaliano
AKAUNTI ZA MUDA MAALUMU

USD 1,000

USD 10,000 au

na hicho

SEHEMUD  HUDUMA ZA BENKI KIELEKTRONI

1 Huduma za Benki Kielekironi
[Ada ya kia mwezi ya huduma za benki za Kielektroni
Huduma za Benki za kimtandao (Utoaji wa nywila mpya)

Kulngana na makubaliano

SH 2,000 kia Mwezi.

Kulingana na makubaliano

SH.10,000 kwa Mwezi

|Mrumo wa BenkiKiektroni (Kurejesha muamala)

Taarifa za kifedha Kielektroni (kupakuiiwa na mhusika)

[Manunuzi POS_(ndani ya nchi)

[Manunuzi ya POS (Kimataifa)

Bl
SH. 6000

Utozj wa fedha kwa POS
Kurejesha muamala va Mashine ya kutolea fedha

SH. 1500
[HAKUNA

| unamishaj wa wa kampuni.

SH. 1,000 kwa muamala

| wa Haraka' wa Telegrafu unaofanywa na miejo au benki

Yo Ada kwa i maipo ya ya uhamishaj wa Ne wa Feaha

USD10TU

UsD 10 U

Unamishaj wa Horoka wa Ndani

USD10TU

Howala ya Fedha ya Kimataifa

D5 TU
USD 30 kwa Hawala ya fedha ya kimataifa

USD 30 kwa Hawala ya fedha kimataifa

Makusanyo kwa offl ya Hundi za Kigeni
L3245
1 Maelezo
Kwa mweri

0.25% ya thamani. Kima cha chini cha USD75; kima cha juu cha
USD 250;

BURE

0.25% ya thomani. Kima cha chini cha USD 75; kima cha juu cha USD 250;

Maelezo
BURE

Moombi Moalumu
2 Uoajiwa Vitabu vya Hundi
Vitoby vya korotasi- 25

SH. 1.000/UKRASA

SH. 15,000; USD 10

SH.1,000/UKRASA
Utoaji wa Vitabu vya Hundi
HAKUNA

- Vilabu vya karatasi - 59

SH. 30,000; USD 20

HAKUNA

- Vitabu vya karafasi- 100

SH. 45,000; USD 30

SH. 45,000; USD 30

Mool ya Kuipwa kwa hund

SH. 20,000; USDI 10

SH. 20,000; USD 10

Moelezo ya Kusifsha Malipo yo Hundi

Upofevu wa karatos: SH. 20,000; Upofevu wa kifabu SHTZ
40,000;

Upotevu wa karatasi: SH. 20,000; Upotevu wa kitabu SH. 40,000;

Utoj wa Hundi yo Meneja

5H. 25,000; USD 20 kwa kipengele

SH. 25,000; USD 20 kwa kipengele.

[Kinango kova Kadi

SH. 1,000 kwa muamala

Ubadiishaj wa nywila kwa mkono

SH.1,000 kwa muamala
SH.1,000 kwia muamala
SH. 1,500 kwa muamala

SH.1,500 kwa muamala

Huduma za kibenki kwa simu (huduma za benki kwa simu kwenda benki
~kwenda kvenye walet)

SH 3,000 (1,000 - 100,000/=), SH 4,000 (100,001 - 200,000/=),
SH 5,000 (200,001 - 500,000/=), SH 7,000 (500,001 - 1,000,000/:),
|SH 10,000 (1,000,001 - Above)

HAKUNA

Unaiishaji wa fedha kutoka kadi moja hadi nyingine
Kutoa fedha kwenye benki kupitia wakala

SH. 1,500 kwa muamala

SH. 1,500 kwa muamala

100,000-299,999

300,000-499 999

Ufufoj wa fozo 20 Hundi zo meneja

Uanzishaji wa kanuni kuy

BURE

SH. 10,000; USD 10 u kiosi kinachofanana na hicho

BURE

5H.10,000; USD 10 au kiasi kinachofana na hicho

Utengeneza wa Kanuri Kus

HAKUNA

HAKUNA

Kanuni kuu/ Benki za Kigeni Tozo za T

USD 50 FLAT [ SHA), USD 90 [ OURS]

USD 50 FLAT [ SHA), USD 90 [ OURS]

Kanuni kuy

5H.10,000; USD 10 au kiosi

SH. 10,000; USD 10 au kiosi ki na hicho

Kanuni kuu Zsizoipva
Fedha kidogo/athar hazipo wazi

s Huduma/Tozo Zingine
Kuzirejesha Nyaraka za Nyuma (mied 2-6]

SH. 40,000; USD 40 au kiosi kinachofanana na hicho

Fedha Kidogo (Mwone mioafedha) [SH. 50,000; USD 50

SH.10,000; USD 10

5H. 40,000 USD 40 ou Kiosi Kinachofanana na ficho
Fedha kidogo/athar hazipo wazi
SH. 50,000; USD 50

SH. 10,000; USD 10

500,000-1,000,000

Kuirejesha Nyaraka [ied 6 no kuendelea)

Kadi ya Mkopo ya Visa

HAKUNA

Kadi za Visa za Malipo ya Kabla

HAKUNA

Kutoa fedha Kelektoni 2% ya fedha zote znazotoleva 2% ya fedha zote znazotoleva Haii ya Uthioifsho/Ukaguzi/ Chefi cha salio SH. 30,000; USD 20 au kiosi na hicho SH. 50,000; USD 20 au kiasi na hicho
[Kuweka fedha Kelektroni 1.6% ya fedha zote zinazowekwa 1.6% ya fedha zote zinazowekwa [Maombi ya halifBarua ya SH. 25,000; USD 25 au kicsi na hicho SH. 25,000; USD 25 au kiasi na hicho
ricach [Fedha tasimy za Kiafika SH. 6000 +1.5% ya Kiasi chote KichotumallUDs 445 + 1.5% ya [ [Uiofishof wa hundinie Jusp 500 V3D 500

asi chote kitakachotumwa [Ada 0 uchakatoj wa mshohara na hicho SH. 1,000; USD 1 au kiasi na ficho

Uamishaj wa

SH. 1,500; USD 1 au kiosi
BURE

[Bure

[Ada ya Uhifachi wa fedha tasimy -SARAFU PEKEE

9% ya fedha iiyowekwa

9% ya fedha iiyowekwa

|Ada za utoaji wa kadi papohapo SH.12,000

[Ada za Utoaji wa kadi binalsi [SH. 16,000 |approved by: [

e 7a utoajtena SH.12.000 Signatu Signalure: (Signed)

[Ada ya kutoa upya nywia mtandaoni SH. 1,500

[Ade ya kutoa upya nywi ya mashine ya kutoka fedha SH_1.500 Fovia Kyanga Senson Msangl

Ada ya uchakata] SH1.000 Mkuy wa vendeshaii Mkuu wa Fedha

Ada ya maduka ya miand la ya nehini BURE United Bank for Afica (Tanzania) Ud United Bank for Aica (Tanzania) Ud
Ada za manunuzi ya mtandaoni/Tovuti malipo ya mtandao BURE |_ Disclaimer: Allfees are VAT exclusive.
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HABARI KITAIFA

Aliyeshtakiwa kujipatia bil. 5/- za upatu aachiwa huru

Mkoa wa Dar es Salaam na Mku- :
rugenzi wa kampuni hiyo alijipa- :
tia Sh. 5,139,865,733 kwa njia ya :
udanganyifu kutoka JATU Saccos. :

Mshtakiwa alichukua fedha :
hizo kwa madai kuwa atazipanda :
fedha hizo na kuzalisha faida :

Na Grace Gurisha

MKURUGENZI Mtendaji wa
Kampuni ya JATU Public Ltd, Pe-
ter Gasaya (32), anayetuhumiwa
kujipatia fedha za Upatu, Sh. bil-
ioni 5.1 kwa njia ya udanganyifu,
ameachiwa huru na mahakama,
baada ya Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP), kuwasilisha
hati mahakamani ya kutokuwa
na nia ya kuendelea na mashtaka
dhidi yake.

Gasaya kwa mara ya kwanza

alipandishwa kizimbani Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam Desemba 29, 2022 kwa
tuhuma za kujipatia kiasi hicho
cha fedha kutoka Saccos ya JATU
kwa madai kuwa ataizalishia fai-
da huku akijua sio kweli.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Grace Mwanga, alidai jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu,
Mary Mrio wa mahakama hiyo
kuwa kesi ililetwa kwa ajili ya
mshtakiwa kusomewa maelezo
ya awali (PH), lakini DPP hana nia
ya kuendelea na mashtaka dhidi

yake.

“DPP amewasilisha hati ya ku-
tokuwa na nia ya kuendelea na
mashtaka dhidi ya mshtakiwa
chini ya kifungu namba 91 (1) cha
Mwenendo wa Makosa ya Jinai
(CPA),” alidai Wakili Mwanga.

Hakimu Mrio alikubali na ombi
hilo chini ya kifungu hicho na ku-
muachia huru mshtakiwa huyo,
baada ya kusota gerezani tangu
Desemba 29, mwaka jana.

Tllidaiwa kuwa kati ya Januari
Mosi, 2020 na Desemba 31, 2022,
mshtakiwa akiwa ndani ya jiji na

huku akijua sio kweli.

Mshtakiwa aliposomewa sh- :
kuhusika :
na tuhuma hizo. Hata hivyo, :
alishindwa kutimiza masharti ya :
dhamana kwa madai kuwa fedha :
iliyotajwa ya dhamana ni kubwa :

taka lake, alikana

kwake.

Ofisa Mazingira na Uendelevu wa Taasisi ya Kusaidia Sekta Binafsi ya Kilimo (Pass Trust), Oscar Munga akifafanua
jambo kwa waandishi wa habari, mjini Mtwara juzi, kuhusu umuhimu wa kufanya kilimo biashara chenye tija kwa
mazingira ili kuchochea ukuaji wa kilimo endelevu mkoani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kifua kikuu chatesa watoto Njombe

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATOTO 90 mkoani Njombe
wameathirika na kifua kikuu
(TB) kwa kipindi cha mwaka
2021, kati yao wawili wakifariki
dunia kwa sababu ya kuchelewa
kufikishwa hospitali.

Akizungumza na Nipashe,
Mratibu wa kifuu kikuu na uko-
ma Njombe, Dk. Mashaka Ma-
tanga, alisema kuna kifua kikuu
cha aina mbili, cha ndani na nje
mapafu.

“Kifua kikuu cha ndani ya ma-
pafu ndiyo kinachoambukiza
kwa wakubwa na wadogo na
kifua kikuu cha nje ya mapafu
hakiambukizi kwa njia ya hewa
kwa sababu kinakuwa kimeingia
maeneo ambayo yanamuathiri
mgonjwa husika,” alisema Ma-
tanga.

Alisema kuwa takwimu za
ugonjwa wa kifua kikuu ni kub-

wa ikilinganishwa na jinsi janga

lilivyo.
“Maana yake kama mkoa kwa
ujumla tunapata wagonjwa

watu wazima na watoto zaidi ya
1,000 na kwa watoto zaidi ya 100
maana yake janga hili ni kubwa
kwa watoto inahitaji mikakati
ya kulishusha na kulipoteza kwa
sababu kimkakati na kisera ka-
tika nchi yetu ni kuondoa kifua
kikuu katika jamii,” alisema Ma-
tanga.

Alisema  kunahitajika  ku-
wekwa mikakati ya uibuaji wa
wagonjwa na kuwatibia kwa
wakati ili kupunguza na kuepu-
sha ugonjwa huo kuzidi kuenea
katika jamii.

“Moja ya dalili ya kifua kikuu
kwa watoto ni pamoja na mtoto
kushindwa kuongezeka uzito au
kupungua uzito, dalili nyingine
ni mtoto kuwa na shida ya lishe
au udumavu na amewahi kuti-

biwa zaidi ya wiki nne bila ya
haueni yoyote, dalili nyingine
zinafanana na ugonjwa unaitwa
nimonia, muda mwingine mtoto
anapata homa mara kwa mara
na anapotibiwa kwa dawa za
hospitalini anakuwa hapati hau-
weni yoyote,” alisema.

Aliwaasa wazazi wanapoona
mtoto anapopata shida ya kiko-
hozi au homa za mara kwa mara,
kuchemka, kifua cha kubana,
anahitaji kufika kwenye vituo
vya kutolewa huduma za afya.

Mratibu wa kifua kikuu Wilaya
ya Makete, Dk. Jonathan Kitun-
du, alisema tatizo la kifua kikuu
kwa watoto lipo na katika jamii
watu wanaoweza kuwabaini
kuwa na kifua kikuu ni asilimia
15. Alisema watoto kinga zao zi-
napanda na kushuka kwa saba-
bu ya umri wao na kuwa rahisi
kupata maambukizi.

“Watoto hawa wadogo mara

nyingi sana ni ngumu kupata
sampo ya kupima makohozi
yao hivyo unakuja kukuta mtoto
anatibiwa kama ugonjwa wa ni-
monia au kikohozi sugu, lakini
kumbe ni kifua kikuu tu, kwa
hiyo sasa mapokeo ya mtindo
huu, mtoto anaumwa kifua ki-
kuu wanafikiria zaidi mtoto
anaumwa nimonia,” alisema.

Pia, aliitaka jamii kuwa na uta-
ratibu wa kutafuta tiba za afya
zaidi kuliko kutegemea mbadala
wakiwa nyumbani.

“Mara nyingi wanaanzia kwa
tiba mbadala, lakini wakizidi-
wa ndiyo wanakuja kuwaleta
hospitali, kama watu wazima
wanafanyiwa hivyo basi na wa-
toto bado wanafanyiwa hivyo
na wengine huenda wanapoteza
maisha kwa sababu amepelek-
wa kwenye tiba mbadala badala
ya kumleta hospitali,” alisema
Kitundu.

TANROAD
kutekeleza
miradi 16 ya
barabara

Na Gwamaka Alipipi

WAKALA wa Barabara Tanza-
nia (TANROADS), umesema tan-
gu kipindi cha mwaka wa fedha
2021/22 unaendelea kutekeleza
miradi 16 yenye thamani ya Sh.
trilioni 1.4 nchini.

Mtendaji Mkuu wa TAN-
ROADS, Mhandisi Rogatus
Mativila, alibainisha hayo juzi
ukaguzi wa mradi wa barabara
ya mabasi yaendayo haraka
awamu ya tatu, inayoanzia ka-
tika Barabara ya Nyerere hadi
Gongo la Mboto (km.23.3) kwa
gharama ya Sh. bilioni 231.

Mhandisi Mativila alisema
mradi huo unatarajia kukami-
lika Machi mwakani na kwa
sasa umefikia asilimia tano na
mkandarasi Kampuni ya Sino-
hydro anaendelea na ujenzi.

“TANROADS kazi yetu ni ku-

jenga barabara, kila mwaka wa

fedha unapoingia tumekuwa
tukitenga fedha kwa ajili ya
ujenzi wa barabara nchi nzima,
kwa mwaka wa fedha 2021/22
miradi 16 ilitengewa Sh. tril-
ioni 1.4. Hata mwaka wa fedha
2022/23 kuna fedha ambazo
zimetengwa kwa gajili ya ujenzi
wa miradi itakayoanza kazi
mwakani, “ alisema Mativila.

“Sisi hatulipi fedha bali tu-
napeleka certificate (cheti) Wiz-
ara ya Fedha ambao wao ndiyo
wanamlipa mkandarasi. Na
Mkandarasi analipwa kulingana
na ufanisi wa kazi aliyoifanya.”

Kuhusu mradi wa barabara ya
mabasi yaendayo haraka awa-
mu ya tatu, Mhandisi Mativila
alisema ujenzi huo utakuwa wa
njia sita hali itakayo punguza
msongamano wa magari katika
barabara hiyo.

Alisema mradi huo utakami-
lika Machi mwakani, utajengwa
kwa kiwango cha zege ikiwa ni
mpango wa serikali katika kuka-
biliana na foleni barabara za jiji
la Dar es Salaam.

Meneja wa TANROADS Mkoa
wa Dar es Salaam, Harun Sen-
kuku, alisema ujenzi wa mradi
huo ulianza Januari mwaka
jana, kwa sasa mkandarasi
anaendelea na ujenzi wa bara-
bara za kati pamoja na vituo.

Alisema mradi huo utaka-
pokamilika utakuwa na vituo
32, kwa sasa ujenzi wa vituo
saba umeshaanza na kilometa
mbili za barabara zimeshajeng-
wa.

Senkuku alisema mradi huo
pia utahusisha ujenzi wa vituo
32, karakana moja, vituo vikub-
wa vinne na daraja kubwa moja.
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HABARI KANDA KASKAZINI

Mshindi

wa SBL
akabidhiwa
gari

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti :
(SBL), imekabidhi gari jipya aina :
ya Toyota IST kwa Shamimu :
Mushi, mkazi wa Arusha, ali- :
yeshinda katika droo ya mwisho :
ya promosheni ya bia ya Pilsner :
Lager inayojulikana kama “Kapu :

la Wana”.

Akizungumza jana katika hafla :
ya kukabidhi zawadi hiyo iliyo- :
fanyika kwenye baa ya The Blue :
jijini hapa, Meneja Masoko wa :
SBL Kanda ya Kaskazini, Andrew :
Msiagi, alisema walifika katika :
eneo hilo kwa ajili ya makabidhi- :

ano ya zawadi hiyo ya gari.

“Tumemaliza kampeni ya Kapu :
la Wana na nina furaha zaidi kwa :

mwanambke

kuibuka mshindi :

wa mwisho wa kampeni yetwhii :
inaonyesha kuwa chupa yetu ya :
Pilsner inapendwa na watu wa :

kila aina,” alisema.
Msiagi
hiyo

alisema promosheni :
ilianzishwa kwa lengo la :

kuwazawadia watumiaji wa bia :
hiyo, wanaofanya kazi kwa bidii :
katika Kanda za Ziwa, Kusini na :
Kaskazini ili kuwasaidia kubadili :
maisha yao kwa namna moja au :
nyingine kwa kuwa kuwazawa- :
dia zawadi mbalimbali zikiwamo :

simu janja na pikipiki.
“Kupitia  promosheni

hiyo, !

SBL iliwekeza Sh. milioni 36 na :
washindi 22 walijishindia zawadi :
mbalimbali katika kipindi cha :

miezi miwili ya promosheni.
“Washindi ~ walikuwa

ku-

toka kanda za Ziwa,Kusini na :

Kaskazini ambako

promo- :

sheni ilikuwa ikitekelezwa na :
zawadi hizo ni pamoja na simu :
Janjatelevisheni,pikipiki na gari :

kama zawadi kuu,” alisema.

Mshindi wa gari hiyo, Shamimu :
Mushi, alisema amefurahi kuibu- :
ka mshindi wa gari jipya baada :
ya kushiriki katika droo ya pr- :
Omosheni hiyo ya bia ambayo ni :

chaguo lake.

“Sikutarajia kushinda zawadi :
hii. Naishukuru SBL kwa kuanzi- :
sha promosheni hii na kunizawa- :
dia zawadi ambayo itabadilisha :

maisha yangu,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, :
Felician Mtahengerwa, ambaye :
alikuwa mgeni rasmi katika tukio :
hilo, aliipongeza SBL kwa kuan- :
daa promosheni hiyo iliyowapa :
fursa ya kurudisha kidogo kwa :

jamii.

“Naipongeza SBL kwa mpango

huykupitia promosheni hii im- :
emwezesha mwanamke ambaye :
leo anaondoka na gari jipya am- :
balo naamini litabadili maisha :
yake yatakuwa bora kuanzia :

hapa na kuendelea,” alisema.

Ofisa elimu aonya matumizi teknolojia

Na Tumaini Mafie,
ARUSHA

AIMU Ofisa Elimu

Mkoa wa Arusha,
Emanuel Mahundo,
amesema licha ya

kukua kwa teknolojia na kuwa
nzuri, ikitumika vibaya in-
aweza kueneza tabia zisizofaa
katika jamii endapo itatumika
kwa dhamira isiyokusudiwa.
Kadhalika, = ametoa  rai
kwa jamii kutumia ukuaji

wa teknolojia vizuri kama
kutangaza shughuli zao wa-
nazofanya kwa ajili kukuza
uchumi wao. Aliyasema hayo
jana wakati wa kongamano
la mashindano ya teknolojia
yaliyoandaliwa na taasisi isiyo
ya kiserikali ya E3Empower
yaliyofadhiliwa na Serikali ya
Korea kupitia shirika lake la
misaada la kimataifa la KOICA.

Mahunda alisema teknolojia
ni kichocheo cha maendeleo
katika nyanya mbalimbali laki-

ni isipotumiwa vizuri, inaweza
kusababisha madhara ikiwamo
kuharibu utamaduni wa nchi.
Aidha, kaimu ofisa elimu
huyo aliwataka wanafunzi ku-
tumia teknolojia kwa mtazamo
chanya na si vinginevyo. Pia ali-
waonya kuacha kuiga kila kina-
choletwa na teknolojia hiyo.
“Kama mkoa tunasisitiza
ngazi ya shule na kwa wazazi
kuwa makini na watoto katika
kutumia hii mitandao ya ki-
jamii kwa kuwa tumeshaona

inatumika vibaya na vijana
wetu na matumizi yote tuli-
waelekeza waalimu kudhibiti,”
alisema Mahundo.

Licha ya kuzungumza hayo,
alisema kati ya halmashauri
saba za mkoa huo, ni hal-
mashauri tano zinafunisha
soma la teknolojia ya habari na
mawasiliano (TEHAMA) kwa
ajili ya kusaidia wanafunzi ku-
soma kwa urahisi. Alisema kwa
kuwa teknolojia inarahisisha
ufundishaji shuleni.

Mkuu wa Kituo cha Polisi Orkesumet, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, SP Christina Mkonongo akitoa elimu ya polisi jamii, ulinzi
shirikishi na kupiga vita mmomonyoko wa maadili kwa wakazi wa Mji mdogo wa Mirerani juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mbunge agawa mabati, saruji ujenzi makazi ya katibu UWT

Na Allan Isack, BABATI

MBUNGE wa Viti Maalum
wa Mkoa wa Manyara kupitia
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Regina Ndege, ametoa msaada
wa mabati 20 na mifuko 100 ya
saruji kwa ajili ya ujenzi wa ny-
umba ya Katibu wa Umoja wa
Wanawake wa Tanzania (UWT)

Mbunge huyo, amekabidhi
vifaa hivyo vya ujenzi baada
ya hivi karibuni kutoa ahadi ya
kuwapa vifaa hivyo vya ujenzi
alipotembelea eneo hilo.

Vifaa hivyo alivikabidhi jana
mbele ya Mwenyekiti wa UWT

wa UWT Babati wa wilaya
hiyo, madiwani ~ wa viti maal-
um na wajumbe kamati ya
utekelezaji wa UWT wa wilaya-
ni humo.

Aidha, alitumia fursa hiyo,
kumshukuru Mwenyezi Mungu
kwa kufanikiwa kutekeleza
ahadi aliyoitoa alipoafanya zi-
ara ya kutembelea eneo hilo na
aliahidi kuwapa vifaa hivyo vya
ujenzi wa nyumba hiyo.

“Namshukuru Mungu kwa
mimi kufanikiwa kutekeleza
ahadiyangu niliyoitoa kwenuna
kwa moyo thabiti nawapongeza
wale wote mliofika kushuhudia
tukio hili,” alisema ndege.

Katibu wa UWT Wilaya ya

jela, alimshukuru mbunge huyo
kwa kukamilisha ahadi aliyoi-
toa kwa wanawake wa eneo
hilo kwa kukabidhi vifaa hivyo.
“Waswahili husema ahadi ni
deni, hivyo mbunge wetu ame-
onyesha uungwana kwa kutimi-
za ahadi hiyo hivyo wanawake
uru mno,” alisema Kalibenjela.
Mjumbe wa Mkutano Mkuu
wa Taifa wa CCM kupitia
Wilaya ya Kiteto, Sisca Seuta,
alimpongeza Ndege kwa kuka-
milisha ahadi hiyo ambayo ali-
waahidi wanawake hao.
“Regina wewe ni maana hal-
isi ya Mbunge wa Viti Maalum,

uko pamoja na wananchi na
wanawake wote wa mkoa wa
Manyara, bila kubagua kweli tu-
najivunia wewe,” alisema Seuta.

Mjumbe wa UWT Wilaya
ya  Simanjiro, Jacqueline
Momo, alisema mbunge huyo
anatekeleza ahadi zake, hivyo
atakaa kwenye kiti hicho cha
ubunge hadi achoke mwe-
nyewe.

“Mbunge usiyekuwa na ma-
jivuno wala hauringi, hufungi
vioo kwenye gariunasikiliza
kila mtu na kupokea simu
kila wakati, umeacha alama
Manyarawacha watu tukuse-
mee wewe ni mfano wa kuig-
wa,” alisema Momo.
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HABARI KANDA YA ZIWA

-
Wachimbaji
wadogo wajenga
Vy00 Kupambana
na maradhi :

Na Marco Maduhu, GEITA

WACHIMBAJI wadogo wa :
dhahabu katika machimbo ya :
Nyamatagata yaliyoko Kata :
ya Mgusu Halmashauri ya :
Geita Mji, wamejenga vyoo :
katika maeneo ya machimbo :
ikiwa ni sehemu ya kudhibiti :
magonjwa ya milipuko ya- :
nayodaiwa kuwa hatari katika :
machimbo hayo. ]

Inaelezwa kuwa katika :
machimbo hayo, watu wame- :
kuwa wakijisaidia ovyo vicha- :
kani hali ambayo imekuwa :
ikisababisha milipuko ya ma- :
gonjwa ya mara kwa mara na :
kuathiri utandaji kazi wao . ]

Baadhi ya viongozi wa :
machimbo hayo mkoani Geita, :
walioambatana na timu ya :
wanasheria watetezi wa maz- :
ingira kwa vitendo (LEAT) :
kuona hali ya usafi na utunzaji :
wa mazingira katika eneo hilo, :
walisema hali hiyo imebore- :
sha usafi na usalama wa kiafya :
kwa wachimbaji hao. ]

Mmoja wa viongozi kwenye :
mgodi huo, Boniphace James, :
alisema machimbo hayo :
yalianza Mei 20, mwaka jana, :
na kulikuwa na watu wengi :
takribani 20,000 na walikuwa :
hawana sehemu ya kujisaidia :
zaidi ya vichakani na kwenye :
vyanzo vya maji. :

“Machimbo haya ya Nyamat- :
agata awali hali ya usafiilikuwa :
mbaya sana. Tunamshukuru :
Mungu hatukupata magonjwa :
ya mlipuko vinginevyo watu :
wengi wangekufa sana. tu- :
likaa na kuamua kujenga vyoo :
pamoja kuwabana watu we- :
nye leseni nao wajenge vyoo. :
Kwa sasa hali ya usafi ni nzuri,” :
alisema James.

Mwenyekiti katika machim- :
bo hayo, Elias Lukanya, :
alisema mbali na ujenzi wa :
vyoo pia wameajiri kampuni :
ya Makambaya Investment, :
ambayo kila siku inakusanya :
uchafu wote ambao unazalish- :
wa kwenye machimbo na kuu- :
peleka dampo ili kuhakikisha :
hali ya usafi inaimarika. :

Ofisa Mazingira Mkoa wa :
Geita, Tito Mlelwa, aliupongeza :
uongozi wa machimbo hayo :
kwa kusimamia usafi na utun- :
7aji wa mazingira, huku akia- :
hidi suala la kujengewa vyoo :
na serikali atalifikisha sehemu :
husika. :

Naye Valeria Macha kutoka :
LEAT, alisema wamekuwa :
wakitoa mafunzo kwa viongo- :
zi mbalimbali juu ya usimam- :
izi wa rasilimali za nchi na :
kufanya uchimbaji wa madini :
bila ya kuathiri mazingira.

Wachimbaji

Na Shaban Njia, KAHAMA

ACHIMBAJI ~ wa-
dogo wa dhahabu
katika mgodi wa
Mwime kata ya
Zongomela, Kahama mkoani
Shinyanga, wanadaiwa ku-
fukiwa na  kifusi wakiwa ka-
tika uchimbaji wa madini
kutokana na mvua za masika
zinazoendelea kunyesha katika
eneo hilo.

Mgodi huo ulioko katika
bonde kubwa la maji na mvua
zinaponyesha eneo hilo linajaa
maji na kusababisha baadhi ya
mashimo yanayosadikiwa kuwa
na dhahabu, kusitisha uchim-
baji au uzalishaji kwa muda
mpaka maji yatakapovutwa
kwa kutumia mitambo na wale
wanaoingia bila kuchukua hat-

ua wanafukiwa.

Meneja wa Mgodi huo, Joseph
Nalemi, aliwaambia waandishi
wa habari juzi kuwa wakati
mvua zinaendelea kunyesha
kuna baadhi ya wachimbaji
walikuwa wanaendelea na
uchimbaji katika eneo hilo na
mpaka sasa hawajafahamika na
hawaonekani wakirejea.

Alisema, bado wanaendelea
na uokoaji kwa kushirikiana na
Jeshi la zimamoto na Uokoaji
huku mvua zikiendelea ku-
nyesha na maji yakiendelea
kujaa ndani ya mashimo na
tangu Machi 27, mwaka huu,
walipoanza uokoaji, mpaka
sasa hakuna mafaniko yoyote
waliyopata ya kupata mwili
hata wa mchimbaji mmoja.

Nalemi alisema, wanatarajia
kusitisha uokoaji baada ya eneo

hilo kuendelea kujaa maji kwa
kuwa hakuna uhakika kuwa
ndani ya mashimo hayo kuna
wachimbaji wadogo waliofuki-
wa kwa sababu mashimo hayo
yalikuwa yametelekezwa kwa
muda mrefu.

“Shughuli za kufuatilia watu
waliofukiwa zilianza baada ya
taarifa kutufikia kuwa baadhi
watu wamefukiwa mashimoni.
Tulichukua hatua za haraka za
kuanza kuwatafuta kwa kush-
irikiana na zimamoto tangu
Machi 27, mwaka huu, tulipoan-
za mpaka sasa hakuna matu-
maini yoyote na sasa tunasiti-
sha uokoaji,” alisema.

Mkaguzi wa Mgodi huo, Fredy
Ng'osha, alisema baada ya kupa-
ta taarifa kutokakwabaadhi
ya wachimbaji wadogo kuwa
wenzao wamefukiwa ndani

wadaiwa kufukiwa wakichimba madini

ya mashimo, walifungua njia
nyingine ya kupita kuingilia ka-
tika mashimo hayo kutokana na
njia iliyokuwa ikitumika awali
kujaa maji lakini hawafanikiwa
kukuta mtu ndani yake.

Alisema, wamekuwa wakifan-
ya ukaguzi mara kwa mara kab-
la na baada ya kuingia mashi-
moni na yale yanayobainika
kuwa na tatizo wachimbaji
wake wanazuiwa kuingia ndani
mpaka pale watakapofanya
marekebisho na kukaguliwa
upya, hivyo hawana uhakika
kama mashimo hayo yatakuwa
na wachimbaji ndani yake.

Mmoja wa wachimbaji, Sam-

weli Jumbe, alisema taarifa hizo
zilitolewa na baadhi ya wachim-
baji lakini mpaka sasa hajapa-
tikana mchimbaji hata mmoja
katika mashimo hayo.

Wananchi wa Tarime, mkoani Mara, wakishiriki uwekaji wa alama za mpaka wa Hifadhi ya Taifa Serengeti (SENEPA), juzi. Alama hizo
zinawekwa kwa mujibu wa sheria na makubaliano ya wananchi ili kutambua maeneo ya shughuli za kibinadamu na yaliyohifadhiwa ili
kuondoa migogoro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bil. 2/- kudhibiti magonjwa ya milipuko

Na Titus Mwombeki,
BUKOBA

SERIKALI mkoani Kagera im-
epokea Sh. bilioni mbili kutoka
serikali kuu kwa ajili ya ujenzi
wa vituo maalumu vya kuka-
biliana na kudhibiti magonjwa
ya milipuko ambayo yamekuwa
yakitokea mara kwa mara.

Hatua hiyo inatokana na
kuwapo kwa magonjwa ya
milipuko ambayo yamekuwa
yakiripotiwa katika maeneo
mbalimbali ya mkoa sambamba
na juhudi za kudhibiti yanapo-
tokea katika nchi jirani.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera,
Albert Chalamila, alibainisha
kupokea kwa fedha hizo katika
kikao na watumishi wa serikali
na wadau mbalimbali wa elimu
mkoani hapa kilichofanyika juzi
ofisini kwake. Alisema, serikali
imetoa fedha hizo kwa lengo
la kudhibiti kutokea kwa ma-
gonjwa hayo.

“Nitumie nafasi hii kum-
shukuru Rais Samia Suruhu Has-
san kwa namna alivyotusaidia
katika kupambana na ugonjwa
wa Marburg. Mpaka sasa am-
etoa na kuidhinisha Sh. bilioni
mbili kwa ajili ya kuanza ujenzi

wa vituo maalumu tengefu vya
magojwa ya milipuko mkoani
kwetu,” alisema.

Aidha, Chalamila aliwataka
wakurugenzi wote wa hal-
mashauri za Bukoba, Misenyi,
Karagwe na Muleba, kutenga
haraka kila mmoja eneo lisi-
lopungua ekari 10 karibu na
barabara litakalotumika kwa
ajili ya ujenzi wa vituo hivyo.

Maeneo hayo, alisema yana-
takiwa yasiwe umbali wa zaidi
ya kilometa moja kutoka katika
barabara kuu na kwamba kwe-
nye fedha hizo, wameelekezwa
pia kuanza kwa kutengeneza

barabara za lami.

Baadhi ya wakurugenzi wa
halmashauri hizo, waliahidi
kutekeleza agizo hilo kwa wakati
ili kusaidia upatikanaji wa vituo
hivyo vitakavyosaidia kudhibiti
magonjwa ya milipuko.

“Naishukuru serikali kwa ku-
toa fedha hizi ambazo zitakuwa
msaada kwa wananchi wetu na
mikoa ya jirani. Kwa ujumla tut-
ahakikisha tunaainisha maeneo
hayo mapema ili hatua za ujenzi
zianze mapema,” alisema Waziri
Kombo, Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Misenyi.
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Nchini kunaposimama Kituo Mafunzo
va Usalama Ulinzi Mimea ndani yva EA

Na Yasmine Protace

ARA zote, maabara
ya kisayansi ni se-
hemu ya kufanyia
utafiti. Hadi sasa
kumekuwapo na tafiti za aina
mbalimbali, lengo ni kujua uku-
bwa wake kupitia maabara hizo.

Hapo kuna aina mbalimba-
li za maabara kwa ajili ya ku-
fanyika utafiti, ikipitia teknolo-
jia za kisayansi nazo zikisaidia
kuchunguza tatizo lililopo kwa
binadamu au wanyama na kujua
ukubwa wake, kutokana na kutu-
mika nyenzo na mbinu mbalim-
bali za kiteknolojia.

Mara zote, pasipo kuwapo
changamoto za mlipuko ya ma-
gonjwa inapotokea, ni ngumu
kubaini chanzo cha tatizo, hasa
pale sampuli tajwa zitapelekewa
na kufanyiwa kazi, kisha kutoa

majibu stahiki.
Waziri wa Afya nchini, Ummy
Mwalimu, anasema serikali

itaendelea kuboresha huduma
za maabara zake nchini, kwa
kuzingatia matakwa ya ulinzi na
usalama kibaiolojia, ikihakikisha
usalama wa watendaji kazi na
mazingira kwa ujumla, katika
namna inayofaaa.

Waziri Ummy anatamka hayo
hivi karibuni, kwenye hafla ya
kufungua Maabara ya Taifa ya
Afya ya Jamii kwenye a Kituo cha
Kikanda cha Afrika Mashariki
cha Mafunzo ya Ulinzi na Usala-
ma wa Vimelea .

Anasema, hadi sasa serikali iko
katika hatua ya kuhakikisha us-
alama wa afya za Watanzania na

Baadhi ya wadau katika uzinduzi wa Kituo cha Maabara ya
Afya ya Afrika Mashariki. PICHA ZOTE: YASMINE PROTACE

wote waishio ndani ya mipaka ya
nchi inabaki salama.

“Wizara inatekeleza viwango
vya kitaifa na kimataifa, ku-
hakikisha vimelea hatarishi vi-
navyotokana na hatua za upimaji
na tafiti ndani ya maabara, hav-
isambai katika jamii na kuleta
madhara kama vile milipuko ya
magonjwa,” anasema.

Pia, anataja kuteuliwa kwa
kituo hicho, kunadhihirisha jinsi
maabara ya taifa inaendelea kua-
minika duniani, ikiwa na uwezo
wa kupima vimelea hatarishi,

kwa kuwa vinaweza kutoka kwa
wanyama kwenda kwenye maz-
ingira na baadaye kuathiri afya
ya binadamu.

“Utekelezaji wa afya ya ulinzi
na usalama ni suala mtambuka,
baina ya wizara mbalimbali nchi-
ni. Hivyo, tunahitaji kuwajengea
uwezo wataalamu wetu, kupi-
tia kituo hiki tutapata fursa ya
wataalamu wetu wa Tanzania
kupata mafunzo ya kimataifa kwa
gharama nafuu, kwani mafunzo
hayo yatakuwa yanafanyika hapa
hapa nchini”. anasema.

Waziri Ummy Mwalimu
akizungumzia jambo,wakati
wa uzinduzi wa kituo cha
Maabara ya Afya ya Jamii,
Dar es Salaam.

Anaongeza kwamba tangu
kutangazwa kituo hicho, wame-
kwishapokea maombi kutoka
Chuo Kikuu cha Musinde Murilo,
cha nchini Kenya, kikiwaleta
wanafunzi wanaochukua shaha-
da ya ulinzi na usalama wa vime-
lea, kwa ajili ya elimu kwa viten-
do, hali inayodhihirisha kwamba
ni maabara inayoaminika na ina
uwezo stahiki.

Hapo Waziri Ummy hafichi
shukurani kwa wadau wa Afrika
CDC, pamoja na wadau wa maen-
deleo kwa ushirikiano wenye
tija na thamani kwa Watanzania,
akiwataka wahusika waendelee
kutimiza wajibu wao, ili sekta ya
afya iimarike kwa kuwa huduma
bora kwa wananchi.

Mwakilishi kutoka taasisi Af-
rika CDC, Dk. Talkmore Maruta,
anaipongeza serikali ya sasa
chini ya Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, ikitoa taarifa zinazohusu
ugonjwa mpya nchini wa Mar-
burg.

Ahadi yake ni kwamba, asasi
ya CDC itaendelea kushiriki-
ana na serikali kuwajengea uw-
ezo wataalamu wa afya nchini
katika kujiandaa, kutambua na
kukabiliana na magonjwa ya
milipuko.

Tanzania ikiungana na nchi ya
Afrika ya Kusini, ambayo ime-
teuliwa kuwa kituo cha mafunzo
kwa nchi za Kusini mwa Afrika.
Tanzania iliwasilisha maombi
ya kuteuliwa kuwa kituo cha
maombi, mnamo Septemba
2022 na Maabara ya Taifa ya Afya
ya Jamii imepatiwa asilimia 100
ya haki hiyo.
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Mikoa 6 Kanda va Ziwa inavyoteseka
utapiamlo, serikali yabuni operesheni

Na Shaban Njia, KAHAMA

TAPIAMLO, kimsingi

ni ugonjwa unaoathiri

ukuaji wa mwili na akili

ya mtoto, hasa pale an-
apokosa lishe bora au kula vyaku-
la vilivyokosa virutubishi.

Takwimu zinaonyesha hadi
sasa, idadi ya watoto wanaopata
ugonjwa huo inakadiriwa kuwa
asilimia 42 na mara nyingi, huwa-
pata watoto wenye umri chini ya
miaka 18 na wanawake walio ka-
tika umri wa uzazi.

Sababu inayochangia hali hiyo,
kuwapo ni tatizo kwa wazazi ku-
tokufuata ushauri wa wataalam
wa afya, kama vile matumizi ya
njia za uzazi wa mpango, kutokuz-
ingatia lishe sahihi kwa watoto,
ambayo ni makundi matano ya
vyakula bora na watoto kulishwa
vyakula vya aina moja.

Nchini katika Kanda ya Ziwa,
ndiko kunakoongoza katika tatizo
la utapiamlo na udumavu, licha ya
kuwa eneo linalozalisha vyakula
vingi.

Hata hivyo, mkoa wa Geita
ndio unaotajwa kuongoza kuwa
na watoto wenye utapiamlo kwa
asilimia 38.6 ya watoto wote, na zi-
nazofuatia na asilimia zake katika
mabano ni Kagera (34.2), Simiyu
(33.2), Mwanza (27.9), Shinyanga
(27.5), pamoja na Mara (23.2).
Hapo anawataka maofisa lishe
waje kusimamia suala la kuongeza
virutubishi katika vyakula shuleni,
ili kuondoa hali hiyo.

Kukabili hali hiyo, Ofisi ya Rais-
TAMISEMI kwa kushirikiana na
shirika lisilo la kiserikali la Global
Alliance for Improved Nutrition
(GAIN) na kampuni ya Sanku,
zimebuni mradi wa kuhamasisha
ulaji vyakula vilivyoongezwa viru-
tubishi shuleni, kupambana na
utapiamlo shuleni.

MENEJA MRADI

Archard Ngemela, ni meneja
wa mradi huo unaotekelezwa ka-
tika mikoa sita ya Kanda ya Ziwa,
anasema katika kila shule zina-
zotoa chakula kwa wanafunzi, zi-
napaswa kuhakikisha zinanunua
unga uliongezewa virutubishi,
kwa lengo la kupambana na tatizo
hilo mashuleni na kuondokana na
kula chakula cha aina moja.

Anasema, jumla ya wanafunzi
120,000 wanatarajia kunufaika na
uwapo wa mradi huo katika shule
za msingi 240 ndani ya mikoa ya
Mwanza, Geita, Mara, Shinyanga,
Kagera pamoja na Simiyu, ikiwa ni
sawa na wastani wa shule hizo 40
kwa kila mkoa.

Aidha, Ngemela anasema ni
mradi  unaotekelezwa  katika
muda mwafaka, ambao serikali
imetoa maagizo ya kila shule ya
msingi iwe na chakula cha wa-

Mkuu wa Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga Mboni Mhita, wa kwanza, akiangalia kiroba cha
unga kilichoongezewa virutubishi mbalimbali vya lishe, kinachozalishwa na Kampuni ya Sanku.

PICHA ZOTE: SHABAN NJIA

Ukosefu wa
lishe bora,
huwasa-
babishia
watoto ku-
pata hali ya
utapiamlo
ambayo via-
shiria vyake
ni udumavu,
ukondefu na
uzito mdogo
au uliokith-
iri.

Viongozi mbalimbali wa ngazi za mikoa sita ya Kanda ya Ziwa
waliopo katika sekta za afya na elimu wakifuatilia elimu ya
utapiamlo na udumavu wakati wa uzinduzi wa mradi wa uhama-
sishaji, ulaji wa vyakula vilivyoongezwa virutubishi shuleni.

nafunzi na hilo litafanyika kwa
kushirikiana na wazalishaji 75 wa
unga uliongezewa virutubishi.

Ngemela anazitaka kamati hizo
za shule, kununua unga katika
viwanda vinavyoongeza virutubi-
shi. Anafafanua: “Lishe ni suala la
msingi katika makuzi na malezi ya
mtoto ndani ya siku 1000.

“Ukosefu wa lishe bora, huwa-
sababishia watoto kupata hali
ya utapiamlo ambayo viashiria
vyake ni udumavu, ukondefu na
uzito mdogo au uliokithiri. Pamo-
ja na jitihada ambazo serikali ina-
fanya na wadau wa maendeleo,
bado tatizo la utapiamlo nchini ni
kubwa.”

Anaendelea:"Ubora wa chakula
chenye lishe shuleni, kinahitajika
ili kuwakinga wanafunzi wetu na
tatizo la utapiamlo. Kamati za
shule kwa kushirikiana na wazazi,

mnatakiwa kununua unga ul-
ioongezewa virutubishi kwa wa-
zalishaji wanaongeza virutubishi
na sio vinginevyo na maofisa wetu
wa afya na lishe mnatakiwa kuwa
na jukumu la ukaguzi wa vyakula
shuleni wakati wote.”

TAMISEMI/SANKU

Kaimu Mkurugenzi wa Lishe
Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Mwita
Waibe, anasema hadi sasa ni asil-
imia 47 ya watoto wadogo nchini
wapo vizuri kiafya, huku idadi ya
asilimia 53 wana changamoto ya
utapiamlo na asilimia 30 wana
udumavu na huko nyuma kwam-
ba mwaka 2015/2016, jumla ya
watoto milioni 2.9 walikuwa na
udumavu mkubwa.

Anaeleza kwamba, kwenye
mikoa hiyo, wanakabiliwa na
changamoto ya utapiamlo na

udumavu mkubwa na kinamama
wenye umri wa kujifungua, wa-
naogoza kwa upungufu wa dawa,
hasa kwa mabinti waliopevuka.
Hapo anasisitiza kwamba, len-
go la serikali la kuleta mradi huo,
ni kuhakikisha tunaongeza viru-
tubishi na madini mengine katika
vyakula vinavyozalishwa.
Mtaalamu wa Chakula na Lishe
kutoka kampuni ya SANKU Jose-
phine Kimario, anasema tayari
wameanzisha mashine maalumu
za kuongeza virutubishi katika
vyakula lishe na sasa wamesha-
toa mashine 848 nchi nzima, kati
ya hizo kuna mkoa wa Shinyanga
zipo 48 na wilayani Kahama zipo
tano, lengo ni kufanikisha ma-
pambano na tatizo hilo.
Anasema, hadi sasa kila siku
kuna wananchi milioni tano wa-
nakula ugali ulioongezewa viru-
tubishi na mashine hizo zina uw-
ezo wa kutambua viwango vya
lishe au virutubishi vilivyomo
ndani ya unga. Hapa anawataka
wamiliki wa viwanda vya kuten-
geneza vyakula, waongeze viru-
tubishi kabla ya kupeleka sokoni.

DC WA KAHAMA

Mboni Mhita, ni Mkuu wa
Wilaya ya Kahama, anayesema,
pale mjamzito anapopata lishe
bora, anaondokana na kujifungua
mtoto aliye njiti, wafu au mwenye
mgongo wazi. Hapo anawataka
kuepuka matumizi ya pombe,
sigara na dawa za miti shamba ku-
tibu minyoo, badala yake wafuate
ushauri wa wataalamu.

Anasema, mkoa wa Geita un-
aongoza kuwa na watoto wenye
utapiamlo kwa asilimia 38.6, uki-
fuatiwa na Kagera asilimia 34.2;
Simiyu asilimia 33.2; Mwanza asil-
imia 27.9; Shinyanga asilimia 27.5;
pamoja na mkoa wa Mara wenye
asilimia 23.2.

Mkuu huyo wa Wilaya, anawata-
ka maofisa lishe wa maeneo husi-
ka, kusimamia suala la kuongeza
virutubishi katika vyakula kwa
watoto waliopo shuleni.

Anataja mikakati inayofanyika
sasa kwa ajili ya kupunguza uta-
piamlo huo katika mikoa hiyo,
ni kwa kuendelea kuhamasisha
wazazi kuhudhuria kliniki ya hu-
duma ya mama, baba na mtoto
kwa pamoja, ili wapate elimu ya
malezi na makuzi bora ya mtoto,
kunufaika na elimu ya lishe kwe-
nye kliniki, hata kuendelea kutoa
matone na vyakula dawa.

Mwingine ni kuwasisitiza ki-
namama kuwanyonyesha watoto,
walio chini ya miezi sita mazi-
wa ya mama pekee na kuwapa
nyongeza ya chakula, baada ya
miezi sita, ili kupunguza uweze-
kano wa watoto walio na umri
chini ya miaka mitano, kuwa ka-
tika hatari ya kupata utapiamlo.
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Tabianchi yatenganisha mume, mke

Na Christina Mwakangale, ali-

yekuwa Ukerewe

EBORA Nyambuli (56),

mama wa watoto saba,

amekubali kubeba ma-

jukumu ya familia,
baada ya mabadiliko ya tabianchi
kubadili mfumo wa maisha yake
kitongoji Cha Namagamba, Wilaya
ya Ukerewe, mkoani Mwanza.

Anasimulia namna maisha ya
kisiwani humo yalivyobadilishwa
na mabadiliko tabianchi na ku-
sababisha kinamama kubeba ma-
jukumu ya kulea kaya.

“Mabadiliko ya tabianchi sio tu
yametuathiri, yanaendelea kutu-
athiri. Mvua ni chache tofauti na
zamani. Wanaume wenyewe wa-
naona ni ngumu, wengine wame-
hama.”

Ukerewe ndani ya Ziwa Victo-
ria, ni kati ya visiwa vidogo takrib-
ani 38, kati yake 20 vina makazi ya
kudumu, vingine ya muda mfupi
kwa ajili ya uvuvi.

Pia, ni kisiwa kikubwa ziwani
ndani ya bara Afrika, pia cha pili
duniani, kikiwa na eneo la kilomi-
ta za mraba 530 Kusini Mashariki
mwa Ziwa Victoria, kwa mujibu
wa Wikipedia, kilomita kadhaa
kutoka jijini Mwanza.

MAISHA HALISI

Mkazi, mwanamama Debora,
ni kati ya wanaoathiriwa na mab-
adiliko tabianchi, hata kuubadili
mfumo wao wa awali wa maisha.

Anaiambia Nipashe hivi kar-
ibuni, kwamba: “Kilimo, uvuvi
ilikuwa ndio shughuli kuu ya wa-
naume, lakini utakuta familia ina
watoto saba, bado mke na yeye
mwenyewe, anachokipata hak-
ilingani na familia. Mwanaume
anaona bora akae mbali asione
kinachoikumba familia.”

Anasema tangu Julai, 2021
mumewe alihamia mkoani Mara,
akitelekeza familia na akitaja ni
madhila.

“Wanaume wengine wame-
jaribu kuhamia huko huko kwe-
nye uvuvi, nako samaki wana-
pata kidogo. Atafanyaje unafikiri?
Anakaa huko huko. Sijui labda
anaona anaumia kuleta nyum-
bani kitu ambacho hakitoshelezi,”
anaeleza Debora.

Anasema kalenda ya mvua na
msimu wa kilimo umebadilika
akisema: “Kwenye ekari moja na
nusu nilipata gunia za mpunga 35,
lakini sasa sioni dalili yeyote. Ma-
tarajio ilikuwa kuvuna Mei (2023),
lakini sioni kupata kitu. Dalili za
mvua utaziona kabisa ila inaweza
isinyeshe, hata ikinyesha ni tofauti
na zamani,” anasema Debora.

Kwenye shamba hilo, Debora
anasema amekwishawekeza
shiligni 180,000 kwa ajili ya mbe-
gu na mbolea, huku ikisalia miezi
miwili kuvuna.

“Mwaka 2020 kilo moja ya

Wanawake wakulima wilayani Kakonko nchini Tanzania wakipokea mafunzo kuhusu mbinu za kukabiliana na mabadiliko ya

tabianchi. PICHA: MTANDAO

mchele hapa Ukerewe, ilikuwa in-
auzwa Sh. 1,200 hadi 1,300 lakini
sasa imefikia 3,000. Mahindi tuna-
nunua kutoka kwingine, hatulimi
hapa,” anasema Debora.

Mwanamama mwingine mkazi
wa kisiwa cha Kamasi, Ukerewe,
Jasmine Deus, anasema sasa mlo
wao ni maharage na dagaa, kwa
kuwa samaki ambao zamani wali-
patikana kwa wingi, wameadi-
mika.

“Ukila samaki sasa hivi unaone-
kana kama anasa. Dagaa ndio
wapo, lakini bei ya juu. Kwa mtu
wa kanda ya Ziwa kula maharage
ni ngumu. Mkerewe hali maha-
rage.

“Sasa hivi samaki sato mdo-
go shilingi 5,000. Nakumbuka
nilipokuwa mdogo tulibadilisha
bidhaa kwa kwa bidhaa ‘butter
trade’ yaani ukiwa na unga wa
ugali, unapewa dagaa, samaki,”
anasema Jasmine.

Juliana Mtabuzya, kutoka kata
ya Bukindo, kutoka kikundi cha
Songambele wanachama 15 kili-
cho na majukumu tofauti, anase-
ma katika kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi aliamua kupanda
miti ya michungwa 350.

Anasema pia, kuna michenza
na milimao na mikakati yao kwe-
nye eneo lao. kila mama awe
amepanda miti takribani 10, kuka-
bili hali hiyo.

“Tulikubaliana hakuna kukata
miti ovyo, kwamba tusichome
miti na misitu au mashamaba tu-
tunze hali ya mazingira. Nililima
ila sikupata zaidi,” anasema Juli-
ana.

Sixtaimelda Chilya, Katibu wa
Kikundi cha Tunaweza, kinacho-
na Mabwewe, anasema umoja huo
ulianza mwaka 2013 na kina wana-
chama 15.

“Kikundi kilipata mafunzo ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi, tukaangalia tulime mazao
gani kukabiliana na hali hii, tu-

kaona tulime viazi vitamu na mi-
hogo,” anaeleza Sixtaimelda.

WALIVYOFIKIWA

Mkurugenzi wa Taasisi ya Sauti
ya Wanawake Ukerewe, Sophia
Donald anasema shughuli zao
zimejikita wilayani Ilemela mkoa-
ni Mwanza, na kupitia ruzuku
ya Mfuko wa Udhamini wa Wa-
nawake Tanzania (WFT-T), wam-
etekeleza mradi uitwao ‘Mwan-
amke Kabiliana na Mabadiliko ya
Tabianchi’ kwa miezi mitatu, Ago-
sti hadi Oktoba 2021.

Anataja visiwa vinne kati ya 20
vilivyopo eneo hilo; Bwiro, Bukun-
gu, Trugwa na Kamasi na akitoa
elimu inayowahusu wanawake.
Anademas,wamefanikiwa kufika
maeneo hayo, lakini visiwa ving-
ine kuvifikia ni changamoto ku-
tokana na jiografia na uhaba wa
usafiri.

Sophia anasema taasisi ina-
shirikiana na halmashauri kuan-
daa sheria ndogo, kumlinda
mwanamke kwenye sekta ya maz-
ingira, kukabiliana na mabadiliko
hayo.

“Muhogo umepotea, njaa imein-
gia, wanaume wamehama Kwen-
da kutafuta shughuli nyingine za
kufanya na kuachia familia zao
huku wanawake wakitaabika na
malezi.

Anasema kwenye mialo ya uvu-
vi, kunakuwapo kazi tofauti kwa
wanawake, ikiwamo kuanika da-
gaa, pia kupata kazi ni ushindani
mkubwa.

Sophia, anataja athari ya tatu
waliyoibaini ni kupungua kwa
samaki kwenye Ziwa Victoria, na
kusababisha baadhi ya familia ku-
kosa mlo, watoto wakipata utapi-
amlo.

Kupitia vikao vilivyoendeshwa
na taasisi hiyo na kushirikisha
wanawake, Sophia anasema map-
endekezo yalikuwa ni kuwapo
sheria ndogo, kumlinda mwan-
amke, msichana kutokana na ma-

Ukila samaki
sasa hivi in-
aonekana
kama anasa.
Dagaa ndio
wapo, laKini
bei ya juu.
Kwa mtu wa
kanda ya
Ziwa kula
maharage ni
ngumu. MKk-
erewe hali
maharage.

badiliko ya tabianchi.

“Maadili pia yamepungua kwa
sababu familia, baba, mama ha-
wapo wameacha watoto wa kike
ambao wengi wanapata mimba za
utotoni.

“Utakuta wasichana wadogo
wanafanya kazi kwenye migaha-
wa, kwa ujira mdogo, hizo tayarini
ajira za utotoni,” Sophia anasema.

Anasema ameshuhudia baada
ya kufika Kata ya Umutungulu,
walipokutana na  wanawake
wanane na kuhojiana nao,
wanne walilalamikia waume zao
wameachana, kwenda kuishi visi-
wa vingine.

“Ukerewe ina visiwa vinafikia
20 na vingine vidogo vidogo, Sasa
pale wanapoishi hakuna Ziwa, in-
abidi waende kwenye visiwa ving-
ine, hawezi kubeba familia yote.
Wameona mvua haipo, ukame,
wameona waende visiwa vingine.
Kuna wakati wanaenda visiwa
vya mbali, Sengerema, Bukoba,”
anasema Sophia.

“Tulikutana na mama mwenye
umri kama wa miaka 36 ana wa-
toto sita, ambaye ana watoto wa-
dogo kimavazi walitakiwa kuwa
nayo, hana, haja, hata huyo mama
ni mjamzito ila ukimuona tu uta-
baini ni ‘malnutrition’,” anaeleza.

Sophia anasema athari za mab-
adiliko ya tabianchi, hayaonekana
wazi, akifafanua:*“Tunaambiwa
shughuli za kibinadamu kukata
miti zinachangia mabadiliko ya
tabianchi. Lakini binadamu huyo
akiona hapati alichokizoea, ana-
tumia mbadala, kuna wanaovua
kwa kutumia sumu ili apate sa-
maki wengi kumbe ndio anaua
mazalia. Na ndio maana saratani
ipo zaidi huku Kanda ya Ziwa ku-
tokana na uvuvi huo,”

“Rushwa ya ngono usipoianga-
lia vizuri inaweza usioanishe na
mabadiliko ya tabianchi, ila tume-
baini hilo, familia zimetengana
kutokana na hali hiyo,” anasema
Sophia.
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Wataalamu Ubungo waenda mtaani kufunza
kinga marburg, kipindupindu, Uviko 19

Na Beatrice Philemon

IVI sasa nchini kuna
shida ya magonjwa ya
kuambukiza  mapya,
ambayo ni Uviko 19
na marburg, pia kongwe la kip-
indupindu, ambayo yote kwa
ujumla ni hatari kwa jamii.

Licha ya kuwapo hatua ya ki-
taifa inayochukuliwa na serikali
kuikabili, pia katika ngazi ya ki-
serikali Manispaa ya Ubungo,
kuna hatua inayochukuliwa ya
tahadhari, badaa ya kutia shaka
ya huenda ikaenea kwa wakazi
wake kusiwapo mlipuko.

Hiyo inamaanisha kwamba,
hata kukitokea hali hiyo kwa we-
nyeji, basi wawe kwenye ngazi
ya tahadhari kwa kiasi fulani, ili
kuweletea nafuu.

Katika hilo, Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Manispaa ya
Ubungo, sasa kwa kushirikiana
na Wizara ya Afya na Shirika la
Maendeleo ya Viwanda la Umoja
wa Mataifa (UNIDO), pia wadau
wa afya wengineo, wameanza
kuchukua hatua stahiki.

Ni hatua ya kujenga misingi ya
tahadhari dhidi ya uvamizi wa
maradhi kuelimisha wananchi,
jinsi ya kujikinga na magongwa
hayo.

OFISA AFYA

Jamilah  Nyoni, ni Ofisa
Afya wa Manispaa ya Ubungo,
anayesema hizo ni hatua za awa-
li zinazochukuliwa, ili kujenga
mazingira ya kijiamini dhidi ya
kusambaa magonjwa hayo ha-
tari, akiwataka wanachi wote
kufanya mambo kadhaa.

Hapo anayataja kuwa ni
kunawa mikono na maji tiririka
na sabuni, mara baada ya ku-
toka chooni, kunywa maji safi
na salama. Anaendelea: “Funika
vyema tundu la choo baada ya
kutumia.

“Epuka kusalimiana kwa ku-
peana mikono, epuka kula ma-
tunda yasiyooshwa kwa maji
safi, epuka kula chakula mazin-
gira yasiyo salama na epuka
mikusanyiko isiyo ya lazima,”

Jamillah anasema,
wameamua kuielimisha jamii
ikiwamo ya wafanyabiashara
na wanafunzi, kuhusu maradhi
uviko -19, kipindupindu na ki-
rusi cha Marburg, ili kama ma-
gonjwa haya yakitokea Kkatika
maeneo yao, tayari umama uwe
na mwamko wa jinsi ya kujihad-
hari na kujikinga.

Anasema, hadi sasa
wameashaanza kutoa elimu
hiyo katika shule kadhaa ana-
zozitaja kuwa ni Stendi ya Magu-
fuli, Soko la Mburahati, shule za
sekondari za Mbezi Inn na Kilu-
vya pia shule za Msingi Kiluvya.

Athuman Rajab, Mtoa Huduma Ngazi ya Jamii Manispaa ya Ubungo, akikabidhi ‘sanitaiza’ kwa

Joshua Martine, mwanafunzi wa kidato cha nne katika Shule ya Sekondari Mbezi Inn, kwa
niaba ya wanafunzi wenzake. PICHA: BEATRICE PHILEMON

MTOA HUDUMA
MANISPAA

Athuman Rajab, ni Mtoa Hudu-
ma Ngazi ya Jamii mkatika Man-
ispaa ya Ubungo, anasema jum-
la ya wanafunzi 1812 katika shule
za sekondari Mbezi Inn na Shule
ya Msingi Mshikamano, wame-
pewa elimu jinsi ugonjwa wa
uviko-19, kipundupindu na mar-
burg unavyoambukizwa.

Katika hilo anasema kuna
somo la kujua dalili zake, jinsi ya
kujikinga, kitu wanachotakiwa
kufanya mara wanapoona mwa-
nafunzi au mtu anaumwa ma-
gonjwa hayo.

Anadems, ni elimu inayo-
tolewa kupitia Mradi wa Mwaka
mmoja unaojulikana kama ‘Pub-
lic Health and Social Resilience
against COVID-19 and Other
Communicable Diseases’.

Vilevile, UNIDO imeshatoa
‘sanitaiza’ na vipeperushi vina-
vyoelezea walimu na wanafunzi
undani wa magonjwa hayo, ya-
navyoambukizwa, dalili zake,
jinsi ya kujikinga nayo yaki-
tokea, pia kufahamu namna ya
kujikinga.

“Pia  tuliwafundisha  ku-
chukua hatua za haraka na ku-
toa taarifa kwa wataalamu wa
afya au mwalimu wanapoona

mgonjwa ili asiweze kueneza
virusi kwa watu wengine, pia
apelekwe hospitali mapema,”
anadems.

DALILI ZA MARBURG

Kuhusu dalili za ugonjwa, mtu
mwenye ugonjwa huo anakuwa
na homa kali, akikosa hamu ya
kula, uchovu, maumivu ya vi-
ungo, macho mekundu, kuhari-
sha na kutapika damu, kuumwa
tumbo, kupata vipele, kuumwa
koo, pia kutoka damu puani.

Anasema wameamua ku-
wafundisha ili waweze kujik-
inga wenyewe na kuwakinga
wenzao kwa sababu Uviko-19,
kipundupindu na marburg ni
magonjwa hatari nchini.

Inaelezwa kwamba, mwan-
amama anapokuwa na ugonjwa
wa kirusi cha Marburg, anaweza
kuambukiza mtoto wakati wa
kunyonyesha. Anafafanua zaidi,
akirejea jumuiyam ya wanafuzi
akisema.

“Mwenzenu akipata hapa shu-
leni, anaweza kuwaambukiza,
tuepuke kushikana na kupeana
mikono hapa shuleni, pia mkio-
na mwanafunzi mwenzenu ana
macho mekundu anataabika toa
taarifa haraka kwa mwalimu ili
apate msaada au apelekwe hos-

Epuka ku-
salimiana
kwa Kupeana
mikono, epu-
ka kula ma-
tunda yasi-
yooshwa
kwa maji
safi, epuka
kula chaku-
la mazin-
gira yasiyo
salama na
epuka miku-
sanyiko isiyo
va lazima.

pitali.”

SAUTI YA MWANAFUNZI

Joshua Martine, Mwanafunzi
wa kidato cha nne katika Shule
ya Sekondari ya Mbezi Inn,
anaishukuru UNIDO na Man-
ispaa ya Ubungo, kutembe-
lea shule yao na kutoa elimu ya
Uviko-19, kipindupindu na kirusi
cha marburg kwa wanafunzi.

“Tunaushukuru uongozi wa
shule kuleta wageni hawa kwa
sababu hatujawahi kupata elimu
hii, mara nyingi tunasikia elimu
hizi kupitia redio, au TV na si
wanafunzi wote wanapata muda
wa kusikiliza,” anasema

Anafafanua kuwa, wanafunzi
wengi wanaujua ugonjwa wa
Uviko-19, hawajui kama kuna
ugonjwa mpya, ni vema wataal-
amu wa afya walivyofika shuleni
wametusaidia sisi, kupata elimu
ya magonjwa hayo na kile cha
kufanya.

“Sisi  hatuna maji tiririka,
tuna maji ya kisima ambayo tu-
natumia kumwagilia bustani,
kusafisha vyoo, mimi namshauri
mkuu wa shule atuwekee pia
maji ya mabomba ambayo yat-
atoa maji safi yanayotiririka kwa
ajili ya afya bora,” anasema.

Pia, akaishukuru UNIDO ku-
wapa ‘sanitaiza’ wanafunzi, vi-
peperushi jinsi ya kujikinga na
magonjwa haya.

Mwalimu Mkuu Shule ya Msin-
gi Mshikamano, Rehema Missay,
ana ufafanuzi akitamka: “ni kitu
kizuri sana kwa elimu ambayo
wametuletea.”

MWENYEKITI SOKO

Mwenyekiti wa Soko la Mbura-
hati, Charles John anakubaliana
na UNIDO, akiwa tamko “ sisi
kama wafanyabiashara tayari
tumepata elimu jinsi ya kujikin-
ga na ugonjwa wa korona na tu-
lipewa vifaa vya maji tiririka, ili
watu wakiingia sokoni wanawe.”

Kwa mujibu wa mwenyeki
huyo, ni vifaa vilivyotolewa na
Mkurugenzi wa Manispaa ya
Ubungo, inayojumuisha tanki
kubwa la maji na dawa ya kuwe-
ka kwenye maji na sabuni.

“Sisi kama wafanyabiashara
bado tunahitaji elimu zaidi
kuhusu magonjwa ya kuam-
bukiza, hasa kirusi cha ‘mar-
burg’, kwa sababu ndiyo inay-
otoa mwanga jinsi ya kujizuia au
kujikinga,” anaeleza na kufafan-
ua Soko la Mburahati iliyoan-
zishwa mwaka 2019, kwa sasa
ina jumla ya wafanyabiashara
160.

Maoni ya mwenyekiti huyo
ni kwamba, utoaji elimu ya ma-
gonjwa ya namna hiyo, mara
zote huishia kwenye ubora wa
kujihadhari kiafya, hata kwenye
ngazi ya familia.
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HABARI DODOMA

Askofu awa
mbogo
ubadhirifu
fedha

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisa
la Methodist Tanzania na
Makamu wa Rais wa Kanisa
hilo kwa nchi za Afrika, Joseph
Bundala, ameishauri serikali
kuwachukulia hatua wanao-
bainika kujihusisha na vitendo
vya ufisadi ikiwamo kufilisiwa
mali zao.

Aidha, amesema watakao-
bainika kujihusisha na masuala
ya ushoga, usagaji, ndoa za jin-
sia moja na mauaji ya watoto,
wanawake na watu wenye ul-
emavu wahukumiwe vifungo
vya maisha jela.

Askofu Bundala alitoa rai
hiyo juzi alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu kukithiri kwa vitendo
viovu vikiwamo vya ufisadi,
ushoga, usagaji na ndoa za
jinsia moja jambo ambalo ni
chukizo mbele za Mungu.

Alisema akiwa nchini Benin,
akizungumza kwenye mkuta-
no mkuu wa kanisa hilo, alise-
ma Tanzania haiungi mkono
ufisadi, ushoga, usagaji, ulawiti
ndoa za jinsia moja na ndoa za
utotoni. Alisema licha ya sheria
za Tanzania kutokubaliana na
mambo hayo, mbele ya Mwe-
nyezi Mungu bado ni chukizo.

“Nikiwa katika mkutano
mkuu huo Afrika nchini Benin,
nilikemea na kueleza kuwa ni
laana na kwamba ni laana pe-
kee itakayofanya Afrika ipigwe
na Mungu japo umasikini una-
okabili bara hili ni kama hau-
toshi hivyo Afrika tusikubali
kupokea laana hiyo.

“Pia nashauri viongozi wa
Afrika tusiogope kupinga na
kukemea kwa nguvu kubwa
vitendo hivyo vya ushoga na
usagaji kwani Mungu atawapi-
gania kwa kuwa kinachopigwa
vita ni dhambi ambazo ni laana
kwa kila mtu afanyaye kwani
adhabu yake ni ziwa la moto,”
alisema.

Kuhusu ufisadi, alisema kwa
mambo yanayoendelea nchini
ya baadhi ya watu kujihusisha
na matumizi mabaya ya fedha
za serikali, kamwe lisiftumbiwe
macho na Rais anatakiwa ku-
chukua hatua za kisheria.

“Hivyo  naiomba serikali
ya Tanzania ione uwezekano
wa kuwapo kwa sheria kali
kwa mafisadi pamoja na wa-
takaobainika wanajihusisha na
ushoga, wafungwe kifungo cha
maisha na kama ni mafisadi
wafirisiwe mali na kuzirejesha
fedha walizokula,” alisisitiza.

TBS vateketeza bidhaa za mil. 33.7/-

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

HIRIKA la Viwango Tan-
zania (TBS) Kanda ya Kati
limeteketeza bidhaa za
chakula na vipodozi vi-
sivyo na ubora, zilizokamatwa
kwenye maeneo ya bishara zenye
thamani ya Sh. 33, 677, 6851.
Bidhaa hizo zilikamatwa kwe-
nye maduka, maghala, baa, hoteli
na Stoo katika halmashauri zote
za Mikoa ya Dodoma, Singida na
Tabora ambazo zinaunda Kanda
ya Kati kwa TBS.
Akizungumza na waandishi
wa habari wakati wa kuteketeza
bidhaa hizo mwishoni mwa wiki,

Ofisa Udhibiti Ubora wa TBS, Sileja
Lushibika, alisema bidhaa zili-
zoteketezwa zimetokana na kagu-
zi zilizofanyika kwenye maeneo
41,44 kati ya Agosti, mwaka jana
hadi Machi, mwaka huu na uzito
wa kilo 3,509.09.

Lushibika alisema bidhaa za
chakula zilizoteketezwa zilikuwa
na uzito wa kilo 2,098.727 zikiwa
na thamani ya Sh. 11,943,835 na
vipodozi kilo 1410.303 vyenye
thamani ya Sh. 21,733,850.

Kwa mujibu wa Lushibika, bid-
haa zilizoteketezwa ni zile zilizoi-
sha muda wa matumizi, zenye
viambato sumu na zile ambazo
tarehe za mwisho wa matumizi
zimeisha.

Alisema, madhara ya uwapo wa
bidhaa ambazo muda wa matumi-
zi umehaririwa na zile zenye viam-
batao sumu zinaathiri uchumi wa
nchi pamoja na afya za watumiaji.

“Bidhaa za chakula zilizoisha
muda wa matumizi na zile amba-
zo tarehe za mwisho wa matumizi
zimehariwa zinaathiri upatikanaji
wa virutubisho vinavyotegemewa,
zinaweza kusababisha magonjwa
ya muda mfupi na mrefu ikiwemo
saratani,” alisema.

“Kwa upande wa vipodozi hasa
vile vyenye viambato sumu athari
zake ni za muda mfupi, na mrefu
ikiwemo kuathiri ngozi, macho,
mfumo wa uzazi kwa akina mama,
ukuaji kwa watoto na magonjwa

ya saratani hasa ngozi,” aliongeza.

Kwa mujibu wa TBS ukaguzi
huo ni endelevu kwa mikoa yote
na imetoa wito kwa wafanyabi-
ashara kukagua bidhaa zao mara
kwa mara kujiridhisha na ubora
wake. Aidha, Lushibika amekum-
busha wafanyabiashara kutunza
bidhaa hizo kwa mujibu wa tara-
tibu za wazalishaji, kuepuka kuuza
bidhaa za vipodozi zenye viam-
bato sumu na kutohariri taarifa za
mwisho wa matumizi.

Aliwataka wazalishaji wa bid-
haa kuthibitisha, kusajili bidhaa
zao na wananchi wameshauria
kutoa ushirikiano kwa shirika hilo
endapo watakutana na bidhaa am-
bazo wanazitilia mashaka.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (katikati) akifurahia jambo na Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kushoto) pamoja na Mkurugenm

juzi. PICHA' OFISI YA BUNGE

Tume yabaini upungufu sheria uchaguzi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TUME ya Kurekebisha Sheria
Tanzania imewasilisha ripoti mbili
za mapitio ya sheria kwa Waziri
wa Katiba na Sheria ikiwamo ya
uchaguzi wa vyama vya siasa huku
ikibaini kasoro tisa ikiwamo wa-
nawake kunyimwa nafasi kulin-
ganisha na wanaume.

Ripoti ya pili ni ya utoaji haki ka-
tika mahakama za mwanzo.

Akiwasilisha ripoti hizo Mwe-
nyekiti wa Tume hiyo Jaji Mstaafu
wa Mahakama ya Rufani, Januari
Msofe, alisema utafiti umebaini
kuwa kutokuwapo kwa sheria
mahususi ya uchaguzi wa ngazi
uchagu21 kuongozwa na kanuru
zinazowekwa na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za mitaa (TAMISEMI).

“Aidha tume pia imebaini ku-
jitokeza kwa uchache kwa wa-
pigakura hali inayosababishwa na

baadhi ya viongozi kutotekeleza
ahadi wanazozitoa kwa wananchi
wakati wa kampeni, hofu ya ku-
tokea kwa vurugu eneo la kituo,”
alisema. Pia alisema, uwapo wa
vituo vya kupigia kura mbali na
makazi ya watu na kutokuwapo
kwa sheria mahususi au mfumo
unaowawezesha Watanzania wal-
ioko nje ya nchi na vizuizini kuji-
andikisha na kupiga kura.

Jaji Msofe alisema wadau wame-
toa maoni yao juu ya uandikishaji
wa wapigakura njia ya kielektron-
iki kuwa hakuwezi kusimamisha
demokrasia nchini, hivyo mfumo
huo usitumike kwani nchi hai-
jaendelea katika kuhakikisha us-
alama wa taarifa za uandikishaji
na upigaji kura. Kadhalika, alisema
wako wadau waliosema uchaguzi
kwa njia ya kielektroniki uendelee
kutumika kwa kuwa utaondoa
udanganyifu na uboreshwe ili ku-
wapa nafasi watanzania wanaoishi
nje ya nchi kushiriki upigaji kura,
kuongeza ukweli na uwajibikaji ka-

tika upigaji kura.

Jaji Msofe pia alisema kutokana
na wagombea kutakiwa kughara-
mia michango na matumizi yote
wakati wa uchaguzi na sheria ku-
kataza kupokea michango ya fed-
ha au vifaa kutoka kwa wafadhili
miezi mitatu kabla ya uchaguzi,
wadau wameeleza kuwa sheria
hiyo inawakandamiza.

Alisema utafiti umebaini uwapo
wa sheria hiyo inawanyima fursa
baadhi ya viongozi wa vyama vya
siasa wasiokuwa na uwezo wa ku-
mudu gharama hivyo kutoshiriki
kikamilifi zoezi la uchaguzi kwa
kushindwa kufanya kampeni.

Msofe alizungumzia pia mapi-
tio ya mfumo wa sheria katika
mahakama za mwanzo kwamba
katika hilo wamekusanya maoni
katika mikoa saba.

Alisema katika hilo utafiti ume-
baini kwamba mahakama hizo
zilianzishwa kwa ajili ya kushu-
ghulikia mashauri ya mwanzo
pekee na si mengineyo,na wadau

wameshauri iondolewe sheria ya
kuweka baraza la wazee.

Waziri wa Katiba na Sheria, Dk.
Damas Ndumbaro, alisema ju-
kumu kubwa la Waziri wa Katiba
na Sheria ni kupokea taarifa ya
ripoti hiyo huku akiipongeza tume
hiyo kutekeleza maelekezo yaliyo-
tolewa Aprili, mwaka jana, wakati
wakiwasilisha makadirio ya ma-
pato na matumizi kwa mwaka wa
fedha 2022/23.

Dk. Ndumbaro alisema ilitole-
wa hoja juu ya ushiriki finyu na
mazingira magumu ya wanawake
kushiriki katika mchakato wa
siasa,ambapo kwa mahususi ka-
bisa sheria ya uchaguzi ilionyesh-
ewa vidole. Alisema vyama vya
siasa pia vilinyooshewa kidole ndi-
po wizara ikatoa maelekezo kwa
tume kulifanyia kazi suala hilo.

Alisema Mwanasheria Mkuu wa
serikali alitoa maelekezo ya kupi-
tia taratibu za utoaji haki katika
mahakama za mwanzo, hivyo leo
amepokea taarifa za maeneo hayo.
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Mbaroni madai kuua mtoto wa kambo

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ESHI la Polisi Mkoa wa
Mbeya, linamshikilia
Zawadi Nzunje (30),
mkazi wa Igalako wilaya
ya Mbarali, kwa tuhuma za
kumuua mtoto wake wa kam-
bo, Meshack Mlawa (12), kwa
kumpiga na kitu kizito kichwani
kisha kukimbia kusikojulikana.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
(ACP), Benjamin Kuzaga, jana
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo.

Alisema  Aprili 2, mwaka
huu, mtuhumiwa alitoweka ny-
umbani kwake akiwa na mtoto
huyo kwenda kusikojulikana na
Aprili 4, ilifunguliwa kesi ya wizi
wa mtoto katika kituo cha Polisi

Igurusi.

Kutokana na tukio hilo, alise-
ma walianza msako na Aprili 6
walimkamata mtuhumiwa na
uchunguzi wa awali ulibaini
kuwa chanzo cha tukio hili ni
mgogoro kati ya mtuhumiwa
na mke wake ambao ulisaba-
bisha chuki na hasira dhidi ya
mtoto huyo, ndipo akapanga
kumuua ili kumkoa aliyekuwa
mke wake.

“Tulifanikiwa  kumkamata
mtuhumiwa akiwa eneo la Igu-
rusi na alivalia kanzu na kuin-
gia msikitini akijifanya na yeye
ni muumini wa dini hiyo. Kwa
taarifa za Kkiintejelensia weledi
wa jeshi hilo, polisi walifaniki-
wa kumkamata,” alisema.

Kutokana na tatizo hilo, Ka-
manda Kuzaga aliwashauri
wanandoa kutatua migogoro

yao kwa kushirikisha watu wa
karibu, viongozi wa dini ili ku-
pata suluhu ya mambo yanay-
owasibu.

Katika hatua nyingine, Jeshi
hilo katika kipindi cha kuanzia
Aprili Mosi hadi 11 lilifanya mi-
sako na doria kwenye maeneo
mbalimbali ya mkoa wa Mbeya
na kuwakamata watu 44 kati
yao wanaume 41 na wanawake
watatu.

Miongoni mwa watuhumiwa
hao ni waliohusika na mauaji,
unyang’anyi wa kutumia silaha,
kuvunja nyumba usiku na kui-
ba, utapeli, wizi wa mifugo na
kupatikana na dawa za kulevya
na pombe haramu ya gongo.

Alisema watuhumiwa wawili
wanashikiliwa kwa tuhuma
za kujihusisha na matukio ya
unyanganyi wa kutumia silaha

eneo la Mlima Msangamwelu
barabara ya Mbeya - Mkwajuni
wilayani Chunya.

Kwa mujibu wa Kuzaga,
watuhumiwa hao walitekeleza
uhalifu huo Machi 23, saa 1:00
usiku. Wakiwa na wenzao
wanne na silaha mbalimbali,
waliweka magogo kwenye bara-
bara na kuteka magari mawili
yaliyotokea Mkwajuni kwenda
Mamlaka ya Mji Mdogo Mbalizi
yakiwa yamebeba bidhaa na
wafanyabiashara.

“Watuhumiwa walipora fed-
ha taslimu na vitu mbalimbali
vya wafanyabiashara hao vi-
kiwa na thamani ya Sh. milioni
11 zikiwamo simu za mkononi,
mabegi na kisha kutoweka
kusikojulikana na walianza
upelelezi na kufanikiwa ku-
wakamata wawili,” alisema Ku-

Mkuu wa ldara
ya Radiolojia wa
hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa
Mbeya, Dk. Chris-
tina Mwagike
akifafanua jambo
kwa waandi-

shi wa habari
kuhusu kuanza
kwa huduma va
mashine ya CT-
Scan inayofanya
kazi ya kupima
magonjwa mbal-
imbali baada ya
serikali kuinunua
kwa gharama ya
Sh. bilioni 1.5.
Mashine hiyo,
itaweza kuhu-
dumia wagonjwa
kati ya 70 hadi
100 kwa siku.
PICHA: GRACE
MWAKALINGA

Ahueni kwa wagonjwa upatikanaji CT- Scan

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa
wa Mbeya, imeanza kutoa hu-
duma za CT- Scan ambayo ina
uwezo wa kupima wagonjwa
kati ya 70 hadi 100 wanaosum-
buliwa na matatizo ya aina
mbalimbali kwa siku.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Idara ya Radiolojia wa hospitali
hiyo, Dk. Christina Mwagike, ki-
faa hicho ni cha kisasa na kina
uwezo wa kupima magonjwa
mbalimbali kwenye mwili wa
binadamu na kutoa majibu kwa
dakika tano hadi 10.

Akizungumza na Nipashe
jana kwenye chumba cha
kutolea huduma hiyo, Dk.
Mwagike alisema tayari hu-
duma hiyo imeanza kutolewa

na kuwahimiza wananchi we-
nye matatizo mbalimbali ku-
fika kwa ajili ya kupima afya
zao na kufahamu magonjwa
yanayowakabili. “ Tunafurahi
tunaanza kutoa huduma ya CT-
Scan hospitalini hapa. Kulikuwa
na uhitaji mkubwa wa kifaa hiki
kwa sababu wagonjwa wengi
walikuwa wanalazimika kwen-
da hospitali ya Rufani ya Kanda
Mbeya au Muhimbili kupima.
Lakini sasa tumepatiwa hapa
na huduma zimeanza. Ni matu-
maini yetu wananchi kutoka
maeneo mbalimbali watafika
kupata huduma,” alisema.

Dk. Mwagike alisema licha ya
kupata kifaa hicho bado kuna
uhaba wa wataalam wa mionzi
hospitalini hapo. Kwa sasa kuna
watumishi sita tu na uhitaji ni 13
ili kutimiza majukumu yao kwa

weledi. Ofisa Habari na Ma-
wasiliano wa Hospitali hiyo, Ag-
grey Mwaijande, alisema Sh.
bilioni 1.5 zimenunua mashine
hiyo ya kisasa yenye uwezo
mkubwa wa kupima magonjwa
mbalimbali ya binadamu.

Aliongeza kuwa lengo la
ununuzi wa mashine hiyo
ni kuboresha huduma za
uchunguzi wa wagonjwa am-
bapo kitawasaidia madaktari ku-
tambua uvimbe ndani ya mwili,
matatizo ya moyo, magonjwa
ya kichwa, miguu, wanaopata
ajali na magonjwa yanayohusu
viongo vya ndani.

Alisema uwapo wa mashine
hiyo ni msaada mkubwa kwa
wananchi kwa sababu itawa-
punguzia gharama kwa wag-
onjwa waliokuwa wanasafiri
kuifuata mikoa mingine.

“Gharama za kupima kwenye
mashine hii ni nafuu sana kwa
sababu lengo la serikali ni kutoa
huduma sio kupata faida hivyo
mwananchi mwenye tatizo
lolote asisite kufika hospitalini
hapo kupata vipimo,” alisema
Mwaijande.

Isack Kyando,

Mkazi wa

serikali kuona umuhimu wa
kununua mashine hiyo kwenye
hospitali ya Rufani ya Mkoa
na kwamba itasaidia kuokoa
maisha ya wananchi na kuwa-
punguzia gharama za kuifuata
huduma hiyo maeneo mengine.

Alisema awali huduma hiyo
ilikuwa inapatikana kwenye
hospitali binafsi na ya Rufani ya
Kanda Mbeya (MZRH) ambayo
inaelemewa na idadi ya wag-
onjwa.

Wananchi
walia
mfumuko
wa bei

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAKAZI wa Jiji la Mbeya,
wameiomba  serikali  kuin-
gilia kati suala la mfumuko wa
bei za vyakula na bidhaa ny-
ingine kama mchele, mahindi
na viazi mviringo.

Wamesema kwa sasa hali
ya maisha imekuwa ngumu
na bei ya bidhaa pia imepaa
jambo ambalo limeibua malala-
miko dhidi ya serikali kuona
imeshindwa kudhibiti suala
hilo.

Mmoja wa wakazi hao, Ab-
dalah Mubhidin, alisema mwan-
zoni mwa Machi, bei ya mahi-
ndi ilikuwa Sh. 20,000 kwa
debe lenye ujazo wa kilo 20 la-
kini sasa bei imepanda mpaka
Sh. 25,000 huku mchele ukip-
anda kutoka Sh 58,000 mpaka
60,000.

Alisema viazi mviringo vime-
penda kutoka Sh. 9,000 mpaka
Sh. 12,000 kwa debe moja,
hivyo aliiomba serikali kuingilia
kati kudhibiti mfumuko wa bid-
haa hususani katika kuelekea
sikukuu ya Idd.

“Kwa kweli hali kwenye
masoko ni mbaya kwani kwa
mwaka jana miezi kama hii, bei
ya mahindi tulikuwa tukinunua
Sh 15,000 mpaka 17,000 huku
mchele ukiwa Sh. 40,000 mpa-
ka 45,000 na viazi Sh. 8,000
mpaka 9,000 kwa debe lenye
ujazo wa kilo 20,” alisema.

Mfanyabishara wa mahindi,
Betwel Asumwisye, alisema
huenda bei za mazao zikaen-
delea kupanda kutokana na
hali ngumu ya  uzalishaji wa
mazao shambani kutokana na
tatizo la upatikanaji wa mbolea.

Alisema tatizo lingine lin-
alochangia bei ya bidhaa ku-
panda ni wakulima kuuza
mahindi mabichi shambani na
kusababisha upatikanaji wa
mahindi makavu kuwa mgumu.
Iwindi wilaya ya Mbeya, An-
nastazia Mwalwego, alisema
hali hiyo imetokana na wakuli-
ma kutopanda mazao kwa
wakati kutokana na uhaba wa
mbolea  pamoja na ubhitaji
mkubwa wa mahindi mabichi
kwa wafanyabiashara wa Dar
es Saalam na mikoa mingine.

“Mahindi mabichi yameku-
wa na faida kubwa tofauti na
yaliyokauka hivyo wakulima
wanalazimika kuyauza yakiwa
shambani ili kupata fedha zi-
takazowasaidia kukidhi mahi-
taji yao,” alisema.
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Hemed aeleza azma serikali
kuzalisha wataalamu wazawa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Hemed Suleiman

Abdulla, amese-
ma serikali za Tanzania na
Zanzibar zimejipanga katika
kuzalisha wataalamu wazalen-
do watakaosaidia kuleta maen-
deleo.

Hemed aliyasema hayo jana
katika uzinduzi wa kituo cha
utafiti wa bahari, mazingira na
maliasili uliofanyika viwanja
vya Chuo Kikuu cha Taifa cha
Zanzibar (SUZA) Kampasi ya
Betrasi mkoa wa Mjini Maghar-

ibi.

Alisema dhamira ya Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan na Dk.
Husein Ali Mwinyi ni kuhakiki-
sha wataalamu wanapata ujuzi
utakaotumika katika kuratibu
na kushajihisha matumizi ya
sayansi na teknolojia jambo
ambalo litapelekea taifa kuwa
na maendeleo ya haraka ya ki-
jamii na kiuchumi.

Serikali ya Zanzibar, alisema
imetilia mkazo sera ya uchumi
wa bluu ili kuongeza pato la
taifa na kuinua hali za wa-
nanchi kiuchumi na moja kati
ya mihimili ya uchumi wa bluu
ni uvuvi ambao unahusisha
ufugaji wa mazao ya baharini.

Alisema uanzishwaji wa
kituo cha utafiti wa bahari,
mazingira na maliasili  un-
aunga mkono juhudi za serikali
na unaendana na azma na sera
ya pamoja katika kuimarisha
uchumi wa buluu.

Hemed pia alisisitiza kuwa
kituo hicho ni vyema kifanye
utafiti wenye tija kwa wananchi
ili kutoa suluhisho la matatizo
wanayokumbana nayo katika
shughuli zao za ufugaji wa sa-
maki.

Aliupongeza uongozi wa
SUZA kwa kuanzisha kituo hi-
cho hatua ambayo inatia moyo
katika kuleta mabadiliko ya ki-
uchumi Zanzibar kupitia sekta

ya uchumi wa buluu.

Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Taifa cha Zanzi-
bar (SUZA), Prof. Mohamed
Makame Haji, aliishukuru
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kupitia Tume ya
Taifa ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH) kwa kuwaandalia
miundombinu ya utafiti wenye
mchango mkubwa wa kusima-
mia sera ya uchumi wa bluu.

Mkurugenzi Mkuu wa
COSTECH, Dk. Amos Nungu,
alisema mradi huo unatokana
na ushindani uliohusisha taasi-
si za kitaaluma na kujumuisha
maandiko 75 na andiko la Chuo
Kikuu cha Taifa cha Zanzibar.

Mwanamke anayefanya kazi ya uchongaji vyuma katika Taasisi ya Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania (TEMDO), Flora Kwema

SHIZzA

Masauni akoleza vita vitendo ushoga, ukatili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Hamad Yussuf Masau-
ni, amewataka wazazi kutoa
taarifa wanapobaini matukio
ya mwenendo wa vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia viki-
wamo vya ushoga.

Amesema serikali imejipan-
ga kuvidhibiti vitendo hivyo ili
vijana wakue katika hali salama
kwa maendeleo ya taifa.

Masauni alisema hayo jana
alipozungumza na wananchi
wa Jimbo la Kikwajuni
katika hafla ya futari ili-

yofanyika katika ukumbi wa
Sheikh Idriss Abdul Wakil, mji-
ni Unguja.

Alisema serikali haitakubali
kuona vitendo vya matukio ya
ushoga vinafanyika nchini
kwa sababu ni kinyume cha
maadili ya utamaduni wa wa-
nanchi wa Tanzania na Bara
la Afrika.

Masauni alisema sheria za
kudhibiti na kupambana na
matukio hayo zipo na alilitaka
Jeshi la Polisi kutumia sheria
dhidi ya watu watakaobainika
wanajishughulisha na mambo
hayo.

“Serikali ya Jamhuri ya

Muungano wa Tanzania kam-
we haitakubali kuwapo kwa
matukio ya udhalilishaji wa
kijinsia na vitendo vya usho-
ga ambavyo ni kinyume cha
maadili ya utamaduni wa nchi
yetu na bara letu kwa ujumla,”
alisema.

Aidha, Masauni aliwataka wa-
nanchi wa jimbo hilo kuongeza
ushirikiano na umoja huku
akizishughulikia changamoto
mbalimbali zinazowakabili
ikiwemo tatizo la maji safi na
salama.

Akizungumza katika hafla
hiyo, Katibu wa Jimbo, Khamis
Rashid , alisema wanaunga

mkono juhudi zinazochuku-
liwa na mbunge na mwakilishi
wa jimbo hilo katika kuzipatia
ufumbuzi changamoto mbal-
imbali  zinazowakabili ~ wa-
nanchi wa jimbo hilo.

Baadhi ya wazazi waliohud-
huria hafla hiyo, waliitaka seri-
kali kupambana na vitendo
vyenye unasaba wa ushoga am-
bavyo ni tishio kwa nguvu kazi
ya vijana wa kiume.

Asha Haji Issa, mkazi wa Kik-
wajuni, alisema vitendo vya
ushoga havikubaliki ambavyo
ni sehemu ya uovu mkubwa na
uchafu ambao unamkasirisha
Mwenyezi Mungu.

/]
Wasisitiza
kutumia

haki uhuru
kujieleza

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

OFISA Habari kutoka Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
Zanzibar, Faki Mjaka, amewata-
ka wananchi kuendelea kutumia
vizuri haki ya uhuru wa kujieleza
kwa mujibu wa katiba na kutoa
maoni yao bila kumuumiza au
kumdhuru mtu yeyote.

Akizungumza juzi katika war-
sha kwa waandishi wa habari na
vijana kutoka asasi mbalimbali
za kiraia na za kiserikali kuhusu
uhuru wa kujieleza, alisema
serikali zote mbili kupitia katiba
zimetoa uhuru huo, hivyo si vy-
ema kuvuka mipaka wakati wa
kujieleza.

Faki alisema lazima
kuheshimu serikali iliyopo ma-
darakani pamoja na viongozi
wake ili kutokwenda kinyume
na uhuru huo.

“Kifungu cha 18 cha Katiba ya
Zanzibar ya mwaka 1984 pamoja
na ibara 19 ya Katiba ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977, wanachi wanapas-
wa kuutumia uhuru huo vizuri
bila kuleta madhara kwa watu
wengine,” alisema.

Mjaka alisema katiba zote
mbili zinapaswa kupongezwa
kwa sababu zimetoa fursa kub-
wa ya uhuru wa kujieleza ambao
unachochea uwajibikaji kwa
viongozi.

Mratibu wa mradi wa BORE-
SHA HABARI  unaotekelezwa
na taasisi ya Zanzibar Youth
Forum chini ya ufadhili wa
Shirika la Kimataifa la Misaada
la Marekani (USAID), Mussa Hija,
aliwataka waandishi wa habari
kutumia fursa waliyo nayo kutoa
nafasi kwa wananchi mbalimbali
kutumia vyombo vya habari kwa
ajili ya kutoa maoni yanayohusu
maendeleo ya nchi yao.

Alisema vyombo vya habari
vya umma vinatakiwa kutumiwa
na wananchi ili kutoa taarifa zao
na matukio pamoja na changa-
moto zinazowakabili ili serikali
ziwafikie na kuzifanyia kazi.

“Wananchi  mnatakiwa
mvitumie vizuri vyombo vya
habari vya umma kwa ajili ya ku-
wasilisha taarifa zenu ikiwemo
changamaoto zinazowakabili ili
walengwa wazisikie na kuzifany-
ia kazi,” alisema.

Baadhi ya washiriki wa mjada-
la huo waliitaka serikali kui-
fanyia marekebisho sheria ya
habari ili kwenda na wakati wa
mabadiliko yaliyopo ya kutoa
habari kwa wananchi na kuon-
dokana na vikwazo vilivyopo.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ESTHER DANIEL SHAW
anatangaza kupotea kwa
kadiya gariainaya
LANDROVER DISCOVERY 3
yenye usajili namba
T539CKP, CHASSIS NAMBA:
SALLAAA175A314886 na
ENGINE NAMBA:
ELD1119110019013. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
WMB/RB/63/2023

A WA ]

KUPCO

ANAFI BARABARA SHEHE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0672-0145
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia MKWAKWANI SECONDARY
SCHOOL mwaka 2014. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. POLISI TAARIFA:
MTN/RB/814/2022

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA MBEYA
LILILOPO MBEYA
SHAURI No. 254/2018
ADAM MUSSA MBINDL........cccnnce MDAI
DHIDI YA
1. RAKIKAJETILWESYA.... .M
2. AIZACK JOSEPH MLOTW)
3. SALEHEALI.
4. FINCA MICROFINANCE B/
5. FRANET INVESTMENT COMPANY LTD

YAH: KUITWA SHAURINI

KWA:
SALEHE ALI
Fahamu kwamba ADAM MUSSA MBINDI amefungua Shauri dhidi
yako katika Baraza hili.
Shauri limepangwa kwa ajili ya Hukumu tarehe 17/04/2023 saa 2.30
asubuhi  mbele ya Mh.T.Munzerere Mwenyekiti  wa
Baraza.Unatakiwa kuleta utetezi wa maandishi ndani ya siku 21
tangu tarehe ya wito huu.
Nyaraka zinazohusu shauri hili zinapatikana katika masijala ya
Baraza la Ardhi na nyumba Mbeya.
Unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa wewe
Mwenyewe au mwakilishi anayeruhusiwa kisheria.Ofisi za Baraza
zipo ndani ya eneo la Sabasaba Mbeya mjini.
Kumbuka usipohudhuria siku hiyo Baraza litatoa Amri stahilivu
ikiwa ni pamoja na kusikiliza shauri pasipo wewe kuwepo.
Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza
hili leo tarehe 20/03/2023

T.Munzerere

MWENYEKITI

20/03/2023

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

DODEV ENTERPRISES
CO.LTD anatangaza

kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajili MC.692 DKC aina ya
SANLG. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi

kilichopo jirani yake.Taarifa
ya polisi. KAH/RB/251/2023.

FOMU MIRATH -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi
Kituo cha Moshi Mjini Kilimanjaro
Usimamizi wa mirathi Na 66 /2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU FATUMA RAMADHAN
MLINGI WA MAJENGO KATIKA SHAURILA MAOMBI YA
KUMTEUWA MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA SADIQ HAMISI ZULLU

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 24 Mwezi 04 Mwaka 2023 Kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo,3:00 Asubuhi
Zingatia :

Endapo kuna mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

*Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na wawea
kukaguliwa.

*Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo tarehe 3 Mwezi 04 Mwaka 2023

IN THE COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 35 of 2023

In the matter of the late MARIAM LUCAS
CHILONGORA of MPAMAA within Dodoma region

And
In the matter of application for letters of
administration by JOEL MOSES KUYAVA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
17 day of 04/ 2023

Dated at Dodoma this 5 day of 04/ 2023

KUPOTELEWA NA CHETI

ROBERT B. BUNG'ERA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita
chenye index number  $1625/0520
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia J.W. BUKANGA SEKONDARI
mwaka 2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
MAR/MUG/RB/160731/2022.

KULWA ERASTO KAFULA Anatangaza
kupotelewa na cheti cha kuhitimu kidato
cha nne index No. S1176-0084 Mwaka 2019
Shule  ya  Sekondari ~ BUSOLWA,
kilichotolewa na Baraza la mitihani la Taifa
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

Taarifa polisi: KRU/RB/1385/2022.

KUPOTEA KWA CHETI

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
LILILOKO SONGEA

MAOMBI NAMBA 23/2023
DICKSON PIUS NDUNGURU ——-——MUOMBAJI
DHIDI YA

1. REHEMA KOMBA
2. ZAMDA MCHEKANAE —————- WAJIBU MAOMBI

WITO /KUITWA SHAURINI

Mjibu Maombi namba moja unataarifiwva kuwa
Mwombaji amefungua shauri la mgogoro wa ardhi
dhidi yako.Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila
kukosa binafsi au wakili wako,au wote kwa pamoja
siku ya tarehe 17/04/2023 saa 2.00 asubuhi .Kumbuka
pia nyaraka zote za kuhusu mgogoro huu zipo hapa
barazani kwa ajili ya kuleta hati zako za utetezi.

Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hili upande
mmoja bila kujali uwepo wako.

Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo tarehe
03/04/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
SAMWEL MOHAGACHI
KEGOCHA anatangaza
kupotelewa na kadi ya

pikipiki MC143DDV SINORAY
lliyo tolewa na TRA. Taarifa

imetolewa kituo cha polisi
ARUSHA na kupewa
kumbukumbu no.
ARU/ARU/RB/126653/2023.

FOMU MIRATHI -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MOROGORO VIJIJINI
Kituo cha MIKESE Mkoa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na. 3 /2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU NASSORO
RAMADHANIMTIBU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA MGANGA NASSORO MTIBU

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 11 Mwezi 05 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 3 Mwezi 04 Mwaka 2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

WIMMO CONSTRUCTION
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya SCANIA
yenye usajili namba
T399CCZ. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kiuo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

ARU/ARU/RB/127582/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA YA KILOSA
KITUO CHA RUAHA
MKOA WA MOROGORO
SHAURI LA MADAI/NDOA Na 06/...2023
JINA LA MDAI: PATRICK BWANAFIKA NGUNWA
JINA LA MDAIWA: HALIMA KINDAMBA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama za
Mwanzo)

Kwa:HALIMA KINDAMBA WA LIWALE

Kwa kuwa Mdai/Wadaiwa ameleta /wameleta madai yake/yao
kwamba:TALAKA

NAMDAI MDAIWA TALAKA KWASABABU HATUNA MAELEWANO
KWA MUDA MREFU PIA HATUPO PAMOJA KWA MIAKA SABA (7).
Kwa hiyo unatakiwa Kuhuduria binafsi katika mahakama hii
tarehe 03/05/2023 saa 02:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo
na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,mahakama
inaweza kusikiliza shauri hili bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 05/04/2023

KUPOTELEWA NA CHETI

MICHAEL CELESTIN MUGANGA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index number
$4213/0097 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia MARIAN BOYS
SEKONDARI  mwaka 2017. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha

polisi. Control Number: 9910836822219.

KUPOTEA KWA
HATI YA KUSAFIRIA

s’
ATHUMANI  MUSSA  MASANGULA
anatangaza kupotea kwa hati ya
kusafiria yenye namba TAE208734
iliyotolewa uhamiaji makao makuu DAR
ES SALAAM mnamo tarehe 01/10/2019.
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/OST/RB/124539

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 0677020701
E-mail: advertise@guardian.co.tz, Website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Nyaraka
zilizovuja
zaibua mapya
vita UKraine

KYIV, Ukraine

NYARAKA za siri zilizovuja
mtandaoni zimeibua sura mpya
dhidi ya vita ya Ukraine na Russia,
baada ya kuelezwa kuwa moja

ya faili hizo imebainisha kwamba
Uingereza ni miongoni mwa nchi
kadhaa zilizo na vikosi maalum
vya kijeshi vinavyohudumu ndani
va Ukraine.

Siku chache zilizopita mitandao
mbalimbali ya kimataifa iliripoti
kuvuja kwa nyaraka za siri za
Marekani, huku serikali ya nchi
hiyo ikisema inachunguza chanzo
cha uvujaji huo.

Inaelezwa kuwa nyaraka hizo
zimethibitisha kile ambacho kime-
kuwa mada ya uvumi wa kimya
kwa zaidi ya mwaka mmoja juu ya
vikosi vya Uingereza kuhudumu
Ukraine.

Inabainishwa kuwa faili zilizo-
VUja, baadhi zikiwa na alama ya
siri kuu, zinatoa picha ya kina ya
vita vya Ukraine, ikiwa ni pamoja
na maelezo nyeti ya maandalizi ya
Ukraine ya kufanya mashambulio
ya majira ya kuchipua.

Kwa mujibu wa waraka huo wa
Machi 23 mwaka huu, Uingereza
ina kikosi kikubwa zaidi cha vikosi

maalum nchini Ukraine 50, ikifuati-

wa na mataifa mengine ya Nato,
Latvia 17, Ufaransa 15, Marekani
14 na Uholanzi kimoja, licha ya
kwamba haielezi kuwa vikosi
hivyo viko wapi au vinafanya nini.

Vile vile, inaelezwa kuwa idadi
ya wanajeshi hao maalum inaweza
kuwa ndogo, na kwamba uwepo
wao nchini Ukraine huenda uka-
tumiwa na Russia, kwa malengo
yake ya kuendeleza Propaganda
kwani katika miezi ya hivi karibuni
ilisema kuwa haikabiliani tu na
Ukraine, bali Nato pia.

Kwa mujibu wa sera yake ya
kawaida juu ya masuala kama
hayo, Wizara ya Ulinzi ya Uin-
gereza haijatoa maoni yoyote,
lakini katika ujumbe wa Twitter
uliochapishwa juzi ulisema uvujaji
wa habari za siri umeonyesha kile
ilichokiita kiwango kikubwa cha
kutokuwa sahihi.

“Wasomaji wanapaswa kuwa
waangalifu kuhusu kuamini madai
ambayo yana uwezo wa kueneza
habari potofu,” ilisema.

Haikufafanua au kupendekeza ni

hati gani mahususi ilikuwa inaizun- :
gumzia, huku maofisa wa Pentagon :

wakinukuliwa wakisema nyaraka
hizo ni za kweli.

Hati moja, ambayo ilieleza kwa
kina idadi ya waliopoteza maisha
nchini Ukraine kwa pande zote
mbili, ilionekana kuwa imefanyiwa
ukarabati.

Pia inaelezwa kuwa vikosi
maalum vya Uingereza vinaundwa
na vitengo kadhaa vya kijeshi vya
wasomi Vvilivyo na maeneo tofauti
ya utaalamu, na vinachukuliwa
kuwa kati ya vikosi vyenye uwezo
zaidi ulimwenguni. BBC

'Upinzani Kenya waandaa
‘mikutano ya hadhara

NAIROBI, Kenya

MUUNGANO wa vyama vya up-
inzani nchini Kenya umetangaza
mipango yake kwa ajili ya mku-
tano wa hadhara, huku ukibaini-
sha kuwa bado una dhamira ya
kupunguza mvutano wa kisiasa
kupitia mazungumzo, baada ya
maandamano ya kuipinga seri-

kali kugeuka ghasia.

Azimio la Umoja, Muungano
unaoongozwa na mwanasiasa
Raila
Odinga, jana ulisema utafanya
mazungumzo ya moja kwa moja

mkongwe wa upinzani,

Muungano
huo wa Azi-
mio ulisema

na umma ikiwemo mkutano unao-
tarajiwa kufanyika mjini Nairobi,
huku ukijiandaa kwa mazungumzo
na serikali.

Aidha, mwezi uliopita kion-

Odinga (pichani), ambaye ana-
dai aliibiwa uchaguzi wa rais wa
mwaka uliopita, alisitisha maanda-
mano baada ya Rais William Ruto

kupendekeza wafanye mazun-

utafanya gozi

mkutano

wa ndani ya
ukumbi leo
ukifuatiwa
na mkutano
wa hadhara
unaotarajiwa
kufanyika
Aprili 23.

wa muungano huo
Odinga aliitisha maanda-
mano ya kuipinga serikali
juu ya kushindwa kushu-
sha gharama za maisha,
na kwamba watu watatu
walifariki,
na mali zikichomwa moto
na kuporwa katika siku
tatu za maandama-

no hayo.

huku biashara

gumzo kujadili hoja zao.
Muungano huo wa Azi-
mio ulisema utafanya mku-
tano wa ndani ya ukumbi
leo ukifuatiwa na mkutano
wa hadhara unaotarajiwa
kufanyika Aprili 23 mwaka
huu ili kuwaelezea watu
wapi walipo na hat-
ua inayotarajiwa

kufuatwa. VOA

Wakimbizi wa kiafrika wakiwa na mabango nje ya ofisi za Shirika la Kimataifa la Kuhudumia Wakimbizi (UNHCR)
nchini Tunisia jana. PICHA: DW

Waandamanaji waizingira ofisi ya UNHCR

TUNIS, Tunisia

WAANDAMANA]JT wenye asili
ya kiafrika wasio na makazi
wameweka kambi nje ya ofisi
ya Umoja wa Mataifa (UN)
nchini Tunisia wakishinikiza
kuhamishwa wakihofia baada
ya utawala wa taifa hilo kuo-
nyesha kutokuwa na imani
nao.

Wahamiaji hao kutoka
mataifa ya Afrika Kusini
mwa Jangwa la Sahara, wali-
weka kambi nje ya ofisi za
Shirika la Kimataifa la Kuhu-
dumia Wakimbizi (UNHCR)
mjini Tunis kwa siku kadhaa,
wakisema hawapo salama
nchini humo, huku polisi
wakitumia vitoa machozi ku-

watawanya.
Mapema mwezi huu UN-
HCR ilitangaza inasitisha

shughuli za uhifadhi duniani
kote wakati ikihamia katika
mfumo mpya wa usajili wa
wakimbizi.

Famoussa Koita, raia wa
Mali ambaye anatambuliwa
na UN kama mdai halali wa
hifadhi, alisema wamekuwa
wakisubiri kwa takriban mi-
aka miwili hadi mitatu kwa
shirika  hilo  kukamilisha
mchakato wake, na kwamba
aliwaambia maofisa wa UN-
HCR watoke nje na kuzun-
gumza na waandamanaji la-
kini ilikuwa tofauti.

“UNHCR walijaribu lakini
watu hawakuwaelewa, kuto-

kana na kile ninachokiona
hapa chochote kinaweza ku-
tokea wakati wowote,” alise-
ma.

Msemaji wa Wizara ya
Mambo ya Ndani wa Tunisia
Faker Bouzghaya, alisema
polisi waliingilia kati kutoka-
na na ombi la UNHCR na hadi
sasa tayari waandamanaji
takriban 80 wanazuiliwa na
mamlaka.

Tangu Rais Saied alipodai
bila ushahidi Februari kwam-
ba wahamiaji kutoka Afrika
Kusini mwa Jangwa la Sahara
wanasababisha uhalifu na
waliwakilisha njama ya ma-
badiliko ya kile alichokiita
muundo wa idadi ya watu wa
Tunisia ambao ni waarabu,

wahamiaji hao wameendelea
kusaka haki ya kuondolewa
nchini humo.

Vile vile, inabainishwa
kuwa muda mfupi baada ya
hotuba ya kiongozi huyo,
Waafrika weusi walikabiliwa
na wimbi la ghasia na wengi
wakiwemo wanawake wa-
jawazito na watoto, ambao
walifukuzwa kutoka kwenye
nyumba zao na maeneo ya
kazi na wamiliki wa nyumba
na waajiri wakihofia kutozwa
faini au kufungwa jela.

Jumuiya ya Kimataifa ili-
laani vikali matamshi ya Rais
Saed kwa kile ilichokiita kuan-
zisha mashambulizi na wimbi
la mitizamo ya chuki nchini
humo. DW
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HABARI MICHEZO

Shufaa Lyimo na Adam

Fungamwango

AKATI benchi
la ufundi la
Geita Gold liki-
wapongeza
wachezaji wake kwa kupata
ushindi, Kocha Mkuu wa KMC
FC, Thierry Hitimana, amese-
ma bao la mapema walilo-
fungwa lilichangia kuwavu-
ruga katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara iliyowakutani-
sha hapo juzi.
Kocha Mkuu wa Geita
Gold, Fred Min-
ziro, aliliambia gazeti
hili siri ya ushindi
wachezaji wake ni
kutekeleza maagizo
aliyowapa kuelekea
mchezo huo ambao
walipata ushindi wa
mabao 2-0.
“Kabla ya mchezo nilizun-
gumza na wachezaji wangu
na kuwataka waingie uwan-
jani wakiwa na tahadhari,
wacheze kwa kujihami, mbi-

nu ambayo imewasaidia ku-
pata matokeo mazuri tukiwa
kwenye uwanja wa ugenini,”
alisema Minziro.

Alisema baada ya mechi
hiyo, sasa wanakwenda ku-
jipanga kwa ajili ya michezo
iliyobaki kwa msimu huu
na kuongeza malengo yao
ni kumaliza katika nafasi za
juu kwenye msimamo wa ligi
hiyo.

Kocha huyo alitaja siri
ya mafanikio ya timu yake
msimu huu imetokana na
ushirikiano uliopo baina ya
wachezaji, benchi la ufundi
pamoja na viongozi.

Aliongeza pia aliamua
kumchezesha, Kelvin Yon-
dani, kama kiungo mkabaji
baada ya Geofrey Manyasi,
kuonyeshwa kadi nyekundu
katika mechi ya robo fainali
ya Kombe la FA Jumamosi ili-

yopita.
Hitimana alisema,
amesikitiswa na matokeo

waliyoyapata katika mchezo
huo na kuwatupia lawama
washambuliaji wake kwa ku-
tokuwa makini katika dakika

LIGI BARA,
ALIA NA

zote 90.

Kocha huyo alisema hawa-
kutegemea kufungwa bao la
mapema, halikuwa na kiufun-
di bali ni makosa ya kipa wake
kwa kusimama vibaya huku
akionyesha masikitiko yake
kupoteza mechi hiyo.

“Nafikiri shida ni jinsi tu-
livyoanza, tulianza vibaya, tu-
karuhusu bao dakika ya pili tu
na halikuingia kiufundi, baada

ya hapo hawakucheza tena
mpira wakawa wanalinda
tu, ikatupatia kipindi kigu-
mu sana kwa timu ambayo
haishambulii,” alisema kocha
huyo.

Baada ya mechi hiyo, KMC
imebakia katika nafasi ya 14
kwenye msimamo wa ligi
hiyo wakati Geita Gold yenye
pointi 37 imepaa hadi nafasi
ya tano.

Wachezaji wa Geita Gold FC wakishangilia bao katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya KMC iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam juzi. Geita Gold ilishinda mabao 2-0. PICHA: TFF

Shabiki MeridianBet ashinda nyumba

Na Saada Akida

SHABIKI wa soka, Ernest Ki-
saka, mkazi wa Dar es Salaam
amejishindia zawadi ya ny-
umba yenye thamani ya Sh.
milioni 26 baada ya kubashiri
kwa usahihi na Kampuni ya
Meridianbet ya hapa nchini,
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mkuu wa Kitengo cha
Masoko na Mawasiliano wa

Meridianbet Tanzania, Mar-
tin Nkurlu, alisema ni kama
ndoto iliyootwa usiku na
mara ghafla imegeuka kweli
kwa mshindi huyo ambaye
aliyeweka mtaji wa dau la Sh.
20,000.

“Ushindi huu ni wa kawai-
da kuupata Meridianbet kwa
sababu kila siku washindi
wapya wanashinda katika ka-
sino ya mtandaoni, unajiweka
katika nafasi ya kushinda

zaidi hata Mfalme huyu wa
kubashiri soka alitengeneza
mkeka wenye odds kubwa ya
1,439 na akashinda,” alisema
Nkurlu.

Aliongeza maisha ni rahisi
kama utaichagua Meridian-
bet ambayo huwapa mach-
aguo bora kila mechi, lakini
bila kusahau kuna Jackpoti
kubwa kabisa ya kushinda Sh.
milioni 85 endapo utapatia
ubashiri wa timu 13.

Naye Kisaka alisema tan-
gu ameanza kubashiri na
Meridianbet alikuwa ana-
pata kiwango cha kawaida
lakini jana ilikuwa ni bahati
yake.

“Niliamua kuweka Sh
20,840/= na timu zangu 10,
kila moja niliipa machaguo
tofauti kwa kuwa Meridianbet
wanatoa machaguo tofauti
katika mechi moja,” alisema
Kisaka.

Mbio za ‘RUN
FOR BINTI 2023’
kufanyika Julai 2

Na Frank Monyo

SHIRIKA la Smile for Community
(S4C) limeingia makubaliano na
Shirika lisilo la kiserikali la Legal
Services Facility (LSF)ya kuandaa
mbio maalum za RUN FOR BINTI
zitakazofanyika Julai 2, mwaka
huu Dar es Salaam na baadaye
Zanzibar ifikapo Desemba.

Mkurugenzi Mtendaji wa S4C,
Flora Njelekela, alisema huu ni
msimu wa tatu wa mbio za RUN
FOR BINTI na mwaka huu wana-

tarajia zaidi ya washiriki 1,500 na

kuweka wazi lengo la mbio hizo
ni kukusanya rasilimali fedha kwa

ajili ya kununua taulo za watoto
wa kike.

Njelekea alisema shule za se-
kondari zitakazonufaika na taulo
hizo pamoja na uboreshwaji wa
miundombinu yake hasa katika
maeneo ya vyoo zitakuwa za baa-

dhi ya mikoa ya Mtwara na Lindi.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
LSF, Lulu Ng'wanakilala, alisema
moja ya malengo makuu ya taasisi

yao ni kuhakikisha upatikanaji wa

haki kwa wote hasa kwa wa-
nawake na watoto wa kike.
“Tunaratibu mbio hizi kwa pamo-

ja ili kukabiliana na changamoto
va watoto wa kike walioko shuleni

kutopata haki ya kupata hedhi

salama kwa sababu ya changa-

moto mbalimbali zinazowanyima

fursa ya kukabiliana na hali

hiyo pindi ikiwatokea,” alisema
Ng'wanakilala.

Wanamuziki,_
wadau wamzika

Hussein Jumbe

Na Sabato Kasika

WANAMUZIKI mbalimbali wa dan-
si, taarabu na bongo fleva waliji-
tokeza katika mazishi ya mwimbaji

mkongwe, Hussein Jumbe, ali-

vezikwa katika makaburi ya Kisutu

Kiongozi wa bendi ya Sikinde

Original, Abdallah Hemba, alisema
wamepoteza jembe ambalo wali-

kuwa wakilitegemea kwa sababu

va uzoefu wake katika kuimba na

kutunga.

“Mwenzetu ametangulia imebaki
zamu yetu tulio hai, hatujui ni lini,
lakini kifo ni lazima, hivyo tuji-
andae, kwani wakati wowote, saa

yoyote na siku yoyote tunaweza

kukutana na umauti,” alisema
Hemba.

Alisema, alikuwa ameandaa
mpango wa kushirikiana na Jumbe
wa kuinyanyua bendi hiyo mpya,
sasa umeishia hapo na kilichobaki
ni kuendelea kumuenzi kwa kuen-

deleza mazuri yake yote.

“Binafsi ni mtundu wa kuiga sau-

ti, hivyo nitaimba vipande vyote

ambavyo alikuwa akiimba vikiwa-
mo vya nyimbo zake kama nilivy-

okuwa nikifanya katika wimbo wa

‘Nachechemea',” alisema.
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GAVI ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA imefanya mazungumzo na wakala wa
kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Hispania, Gavi
mwenye umri wa miaka 18, kuhusu uhamisho wa
bure kutoka Barcelona msimu huu. (AS)

MOUNT ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL imemfanya Mason Mount wa Chelsea
mwenye umri wa miaka 24 kuwa kiungo wa kati
anayelengwa msimu huu baada ya kujiondoa katika
kinyang’anyiro cha kumsajili mchezaji mwenzake
wa England, Jude Bellingham (19), kutoka Borussia
Dortmund.(Football London)

OSIMHEN AITAKA BAYERN

BAYERN Munich inafikiria kuwasilisha ombi la
kumnunua mshambuliaji wa Napoli na Timu ya Taifa
ya Nigeria, Victor Osimhen, 24, ambaye yuko tayari
kuhamia klabu hiyo ya Bundesliga. (Sky Germany)

GALLARDO KUTUA CHELSEA

KOCHA wa zamani wa River Plate, Marcelo Gal-
lardo, anawania nafasi ya ukocha wa kudumu katika
klabu ya Chelsea. (UOL)

UNITED NA OFA MPYA

MCHAKATO wa zabuni ya kuinunua Manchester
United unaingia katika raundi ya tatu huku wamiliki
wa sasa (Glazers), wakishikilia kutaka ofa ya karibu ya
pauni bilioni sita. (Mail)

BARNES AGOMBEWA ENGLAND

NEWCASTLE United ni miongoni mwa klabu
kadhaa za Ligi Kuu England ambazo ziko tayari kum-
nunua winga wa Leicester City, Harvey Barnes, 25,
ikiwa timu hiyo itashuka daraja. (Football Insider)

SHEA AGEUKA LULU

KIUNGO wa kati wa Manchester City na Ireland
Kaskazini, Shea Charles, 19, analengwa na Leeds
United, Brentford na Borussia Dortmund . (Guard-
ian)

FIRMINO ATAJWA MADRID

REAL Madrid inafikiria kumsajili fowadi wa Brazil,
Roberto Firmino, 31, kwa uhamisho wa bila malipo
mkataba wake na utakapokamilika mwishoni mwa
msimu huu. (EI Nacional)

WEST HAM KUJIIMARISHA

KLABU ya West Ham inalenga kuwasajili Conor Gal-
lagher, 23, kutoka Chelsea na Kalvin Phillips (27), wa
Manchester City ili kuziba nafasi ya kiungo, Declan
Rice (24). (Standard)

PRICE KUONDOKA EVERTON

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Ireland Kaska-
zini, Isaac Price, 19, anakaribia kufikia makubaliano
na klabu ya Standard Liege baada ya kukataa mka-
taba mpya na Everton. (Liverpool Echo)

WOLVES KUMBAKISHA NEVES

KLABU ya Wolves inaandaa ofa mpya ya kwa kiun-
go wa kati wa Ureno, Ruben Neves, 26, ambaye hapo
awali alikuwa akihusishwa na Arsenal na Manchester
United. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

KIWANGO

MANCHESTER, England

OCHA wa Manchester City,

Pep Guardiola, amemsi-

fia kiungo, Bernardo Silva

aada ya kiwango chake

cha kuvutia katika ushindi dhidi ya
Bayern Munich hapo juzi.

Manchester City waliibuka

na ushindi wa mabao 3-0

katika mechi ya kwanza

ya robo fainali ya Ligi ya

Mabingwa Ulaya na wata-

pata faida nzuri kwenye

mchezo ujao nchini Uje-

rumani katika mechi ya

marudiano.

Nyota wa Hispania, Rodri alifunga
bao la kwanza kabla ya dakika 30,
akipiga shuti kali la mguu wa ku-
shoto lililojaa kwenye nyavu za kona
yajuu.

Lakini lilikuwa ni bao la Silva am-
balo lililoamsha furaha zaidi usiku
huo - bao lake la kichwa likiwa la pili
kwa City kabla ya Erling Haaland

® ® ® Kocha huyo asema kiun-
go huyo ni mchezaji maalum,
aonyesha makubwa wakiilaza...

kuongeza la tatu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28 alipewa nafasi ya kum-
shinda Riyad Mahrez, ambaye alian-
za katika mechi mbili zilizopita za
Ligi Kuu England na michango yake
ilikuwa ya kiwango cha juu zaidi
kule Etihad.

Baada ya mchezo huo, kocha
wake alishindwa kujizuia kumsifia
kiungo huyo.

Alisema: “Ni mmoja wa wachezaji
bora ambao nimewafundisha mais-
hani mwangu. Yeye ni maalum.

“Bernardo Silva ni mchezaji wa
mpira, inamaanisha nini? Atacheza
kila mahali kwa sababu anaelewa
mchezo. Bernardo ana uwezo wa
kuusoma mchezo.

“Lakini Bernardo ni mchezaji

muhimu sana katika aina hizi za
michezo. Anaweza kucheza kiungo
cha kati na hata namba tisa.

“Yeye ni mchezaji ukisema cheza
katika nafasi hii, anaelewa kila kitu.

“Ulikuwa mchezo wa kuhitaji
sana. Sasa inabidi nipumzike, siku
ya mapumziko kwa vijana, kisha ni-
jiandae kwa ajili ya Leicester.

“Nilijua kile tulichopaswa kufan-
ya. Ikiwa hutafanya vizuri, Bayern
wanaweza kufunga moja, mbili au
tatu.

“Ni matokeo ya kushangaza, la-
kini lazima tucheze mchezo wetu
tukiwa na tabia kubwa huko.

“Najua ushindi huu unamaanisha
nini, lakini tunaenda huko kufunga
mabao na kujaribu kushinda mch-
ezo.”
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BEIIINGHAM
LIVERPOOL, England
IVERPOOL  imejiondoa

katika mbio za kuwania

kumsajili  kiungo wa

Borussia Dortmund, Jude
Bellingham, msimu huu wa joto,
huku klabu hiyo ikiamua kuwe-
ka fedha za uhamisho huo kwa
ajili ya kukifanyia marekebisho
kikosi hicho kinachonolewa na
Kocha, Jurgen Klopp, vyanzo vi-
methibitisha ESPN.

Klabu hiyo ya Ligi Kuu England
imekuwa ikihusishwa na tetesi za
kumbhitaji nyota huyo wa England
kwa miezi kadhaa, lakini gharama
ya uhamisho wake umeamua kuji-
weka pembeni.

Klopp ameweka wazi hitaji la
kikosi chake kufufuliwa wakati wa
msimu mgumu ambao unawafanya
kudorora katika nafasi ya nane kwenye
Ligi Kuu England. Huku kukiwa na me-
chi tisa za msimu huu, Liverpool wapo
nyuma kwa pointi 12 kutoka nafasi nne
Za juu.

Kukosa kushiriki Ligi ya Mabingwa
Ulaya kunaweza kupunguza zaidi fedha

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticopesa 6 ‘ 11 zinazopatikana msimu huu wa joto na
vodacom | m-pesa vile mvuto wao kwa walengwa wa ku-
2 airtel hama.

Kocha wa Liverpool ameweka kipa-
umbele katika kuimarisha safu ya kiun-
go na wachezaji kadhaa wanaweza kuhi-
tajika huku Alex Oxlade-Chamberlain,
James Milner na Naby Keita wote wakiwa
nje ya mkataba msimu huu wa joto.

Vyanzo vililambia ESPN mwezi ulio-
pita kwamba Manchester City walikuwa
wanajiamini kwamba wanaweza kupata
saini ya Bellingham, ingawa miamba wa
Hispania, Real Madrid wanasalia kwenye
mbio hizo.

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

Lewandowski amtamani Mess:

BARCELONA, Hispania Barca ilithibitisha  yake ni hapa Barcelon:
kumekuwa na mawasilia-  alisema Lewandowski.
PIGA* * MSHAMBULIA]JI wa no na nahodha huyo wa “Sijui nini kinaendel
Barcelona, Robert Le- Argentina kuhusu uweze- .. natumaini msimu uj:
wandowski, amesema kano wa kurejea huku vy-  tunaweza kucheza pam

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

litakuwa “jambo la ku-
furahisha” kama Lionel
Messi atarejea Camp Nou
msimu ujao.

Mkataba wa Messi na
Paris Saint-Germain una-
malizika msimu huu wa
joto, na vyanzo vimeiam-
bia ESPN kuwa hakuna
uwezekano wa kusaini
mkataba mpya.

anzo vya ESPN vimesema
anafikiria kuhamia Saudi
Arabia kujiunga na Al Hi-
lal, wapinzani wa jiji la Al
Nassr ya Cristiano Ron-
aldo.

“Ikiwa atarejea Bar-
celona, itakuwa si kwa
mashabiki tu bali kwa wa-
chezaji kitu cha kufura-
hisha kwa sababu nafasi

ja kwa sababu najua kuyv
Leo ndiye mtu anayewe
kufanya kitu bila ch
chote na bila shaka tur
hitaji aina hiyo ya wach
zaji, kwa hakika.”

Messi anaweza kuo
geza mkataba wake 1
PSG huku kuhamia L
Kuu ya soka ya Mareka
ni uwezekano mwingine
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Na Adam Fungamwango

IKOSI cha Simba kimeingia

kambini jana saa 3:30 asubuhi

kwa ajili ya kuanza maaan-

alizi ya mechi dhidi ya wa-

tani zao, Yanga itakayopigwa Jumapili

kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Meneja wa Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, amesema
wachezaji wote waliokuwa majeruhi
wakiongozwa na Aishi Manula, He-
nock Inonga, Augustine Okra na Saido
Kanoute wamerejea kikosini.

Ahmed alisema Kanoute hajaone-

82,037/-

MANULA,

, INONGA

KUIKABILI

kana kwa sababu benchi la ufundi lil-
iamua kumpumzisha na si mgonjwa.
“Kama utakumbuka katika
mechi yetu ya robo fainali
ya Kombe la FA dhidi ya
Ihefu, beki wetu Inonga
aliumia, alipata kidonda,
ametibiwa na amerejea ma-
zoezini na wenzake, Manula
pia aliumia bega, akaf-
anyiwa vipimo ikaonekana
madhara yake si makubwa,
akapewa mapumziko, naye
amerejea mazoezini.

Okra yeye alikuwa majeruhi muda
mrefu, lakini alipona na ameshaanza
mazoezi, hakwenda Mbarali kwa
sababu hakuwa na utimamu wa mwi-
li, lakini naye pia amerejea kambini,”
alisema Ahmed.

Kuhusu kiungo mkabaji, Kanoute
ambaye hajaonekana katika mechi
tatu ni mzima na aliachwa kwa sababu
ya kupata mapumziko.

Simba inahitaji kupata ushindi kati-
ka mechi hiyo ili kurejesha matumaini
ya mbio za ubingwa wakati Yanga ina-
taka kujiimarisha kwenye msimamo
na hatimaye kutetea taji hilo wanaloli-
shikilia.

Kikosi cha Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), kilichoanza katika mechi ya kirafiki ya ki-
mataifa dhidi ya wenyeji Algeria iliyochezwa juzi. Twiga Stars ililala mabao 3-0. PICHA: TFF

Hatima ya Yanga, Fei Toto

INATOKA UK. 24

tofauti na hili, leo (jana), am-
balo Fei Toto anadai kuvunja
mkataba, kuchelewa kwa
jambo hili ni kuhakikisha
haki ipatikane kwa sababu
kwenye haki hakuna haraka,’
alisema Wambura.

Naye Wakili Fatma alisema
hakuna chochote kilichoen-
delea zaidi ya kamati kuwa-
pangia siku ya kusikiliza na
kutoa uamuzi wa sakata la
kiungo huyo.

“Mteja wangu (Fei Toto)
ameshikilia msimamo hayuko
tayari kurejea Yanga na ana-
taka kuvunja mkataba. Kwa

sababu kamati imetupangia
siku nyingine basi mchezaji
huyo ataendelea kufanya
mazoezi yake ya kujiweka
sawa akiwa nyumbani hadi
hapo shauri litakapoamuri-
wa,” alisema wakili huyo.
Naye Simon alisema baada
ya pande zote mbili kusikili-
Zwa wamewasilisha pingam-
izi kwenye kamati hiyo na
wamepangiwa tarehe husika.
“Yanga msimamo wake uko
vilevile kama Fei Toto au
klabu inayombhitaji kuvunja
mkataba wanalazimika ku-
fika mezani, tunasubiri hiyo
siku ambayo kamati itatoa
uamuzi wao,” alisema Simon.

Simba, Yanga

“Lazima wachezaji wetu watambue
wanadhima kubwa ya kurudisha imani
kwa mashabiki wa Simba kupata ushindi
katika mchezo huu, kuna vitu vya kuji-
vunia kwa sababu wachezaji wetu wako
fiti, kuna watu wa kutuvusha salama
ikiwemo Kocha Robertinho, lakini pia
wachezaji wakijituma vizuri basi tut-
ashinda huu mchezo,” alisema Ahmed.

Alimaliza ; “Itakuwa fedheha kubwa
Yanga kutangaza ubingwa kwetu, itaku-
wa udhalilishaji Yanga kutangaza ub-
ingwa, hatutakubali wapinzani wetu ku-
tangaza ubingwa mgongoni kwetu. Hata
kama tutakosa ubingwa basi hatutakuwa
tayari kuwapa nafasi ya kutangazia ub-
ingwa katika mechi yetu, hatuko tayari
kuona wanatangaza ubingwa mgongoni
kwetu,” alisema meneja huyo.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.15/04/23

MUDA MICHEZO 1

Wolverhampton Wanderers vs Brentford FC

X

2

02.15/04/23

Chelsea FC vs Brighton & Hove Albion

03.15/04/23

Southampton FC vs Crystal Palace

04.15/04/23

Blackpool vs Wigan Athletic

05.15/04/23

Queens Park Rangers vs Coventry City

06.15/04/23

Stoke City vs West Bromwich Albion

07.15/04/23

KAS Eupen vs SV Zulte Waregem

08.15/04/23

Estoril Praia vs Portimonense SC

09.15/04/23

Stade Rennes vs Stade Reims

10.15/04/23

KV Oostende vs Oud-Heverlee Leuven

11.15/04/23

Sparta Rotterdam vs SC Heerenveen

12.15/04/23

America FC MG vs Fluminense FC RJ

13.16/04/23

Botafogo FR RJ vs Sao Paulo FC SP

14.16/04/23

Gimnasia Y Esgrima La Plata vs CA Belgrano

15.16/04/23

Malaga CF vs FC Cartagena

16.16/04/23

Union de Santa Fe vs CA Tigre

17.16/04/23

MECHI ZA USHINDI

VL Wolfsburg vs Bayer Leverkusen

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -13/04/2023

NYUMBANI
MICHEZO 1

GAME ID

Eyupspor U19 vs Denizlispor U19

SARE

X

UGENINI

2

SC Farense U23 vs Rio Ave U23

PAOK Thessaloniki B vs FC Veria

FC Samtredia vs FC Gagra

Sioni Bolnisi-Dinamo vs 2 Thilisi

Hawassa Kenema SC vs Wolkite City FC

TT Ha Noi vs Hai Phong

Ho Chi Minh City vs SQC Binh Dinh

Esperance Tunis vs Stade Tunisien

QPR U23 vs Reading U21

Doxa Katokopia vs Olympiakos Nicosia

Bandirmaspor U19 vs Samsunspor U19

EN Paralimni vs Nea Salamis

Caykur Rizespor vs Sakaryaspor

Rans Nusantara vs Persepam MU

Persis Solo vs Persik Kediri

Saburtalo Thilisi vs FC Telavi

PAOK vs Lamia

Szentlorinc SE vs FC Gyori Eto

Sidama Bunna SC vs Ethiopia Bunna SC

Atletico San Luis U20 vs FC Juarez U20

Dila Gori vs FC Samgurali Tskaltubo

Vejle BK vs Hvidovre IF

MTK Budapest vs Haladas

Budafoki Mte vs Diosgyori Vtk

FC Tuerkiye vs Hamburger SV III

Feyenoord vs Roma

KAA Gent vs West Ham

FC Otelul Galati vs Gloria Buzau

El Fahem vs Hapoel Kfar Saba

AS Ashdod vs SC Kfar Qasem

Arsenal Sarandi vs Godoy Cruz

Altay vs Altinordu

Dibba Al Fujairah vs AL Wahda Scc (UAE)

Dartford vs Taunton Town

Al Arabi Doha SC vs Al Ahli Doha SC

Concord Rangers vs Hungerford Town

AL Wakrah vs Al-Shamal

Anderlecht vs AZ Alkmaar

Manchester Utd vs Sevilla FC

Bayer Leverkusen vs Union Saint Gilloise

Lech Poznan vs Fiorentina

Juventus vs Sporting Lisbon

FC Basel vs Nice

Haras EL Hodood vs Zamalek

Ismaily SC vs Enppi Club

Arab Contractors vs Al Masry Club

Colon Santa Fe vs Talleres

Envigado FC vs Deportes Tolima

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Simba SC,
Yanga mbio
zimekolea

® ® ® Mnyama agoma
kugeuzwa ngazi, Kaze afun-
guka wanajua hesabu za...

Na Saada Akida

AADA ya wushindi wa
mabao 5-0 dhidi ya
Kagera Sugar, Kocha

Msaidizi wa Yanga, Cedric
Kaze, amesema wameendelea
kujiimarisha katika vita ya kutetea
ubingwa wakati Simba imeweka
wazi wataendelea kupambana
mpaka filimbi ya mwisho wa
msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara
2022/2023 itakapopigwa.
Yanga yenye pointi 68 in-
aongoza katika msimamo
wa ligi hiyo inayoshiriki-
sha timu 16 kutoka mikoa
mbalimbali wakati Simba
inafuatia ikiwa na pointi
60.

Kaze alisema licha ya ushindi
mnono waliopata, mechi hiyo
ilikuwa ngumu kwa sababu wali-
cheza kwa presha ya kusaka ma-
tokeo chanya ili kujiweka kwenye
nafasi nzuri katika vita ya kutetea
ubingwa wanaoushikilia.

Kocha huyo alisema kipindi cha
kwanza cha mchezo huo kilikuwa
kigumu zaidi na washambuliaji
wake walikosa nafasi nyingi lakini
waliendelea kupambana dakika
45 zilizofuatia na kufanikiwa ku-
pata ushindi mnono.

Alieleza ushindi huo unawawe-
ka katika mazingira mazuri na
hali ya kujiamini zaidi kuelekea
dabi ya Jumapili ambayo inatara-
jiwa kuwa ngumu zaidi.

“Tuna siku nne za kujiandaa
kuelekea mchezo dhidi ya Simba,
tumewaona wanavyocheza ubora
wao, ni mechi ngumu kwa benchi
la ufundi kwa sababu kila mtu ana-
takiwa kutia nguvu katika mchezo
wetu huo wa dabi,” alisema Kaze.

Aliongeza kupata ushindi katika
mechi ya juzi kumewaongezea
nguvu baadhi ya wachezaji am-
bao watataka kuendeleza kasi
hiyo kwenye mechi inayofuata
na hatimaye kutangaza ubingwa
mapema.

“Matokeo ya dabi yatatuonye-

sha mbio za ubingwa, itakuwa na
mechi nzuri na kila mmoja wetu
anajiandaa vizuri kuelekea mch-
ezo huo,” alisema kocha huyo.

Pia Kaze alifurahishwa na ki-
wango kilichoonyeshwa na Ste-
phen Aziz Ki ambaye alifunga hat-
trick yake ya kwanza tangu atue
nchini.

Naye Kocha Msaidizi wa Simba,
Juma Mgunda, amesema haiwi
mwisho mpaka iwe mwisho, licha
ya timu yao kupitwa pointi nane
na vinara hao wa ligi.

Mgunda alisema bado wanaim-
ani wanaweza kutwaa ubingwa
wa ligi kwa sababu hadi sasa
hakuna timu yenye uhakika wa
kushinda taji hilo mpaka dakika
ya mwisho.

Alisema ligi ni mbio ndefu na
bado Simba iko katika mbio hizo
na kueleza mechi ya mwisho ndio
itatoa picha halisi ya vita hiyo ya
watani wa jadi.

“Haiwi mwisho mpaka iwe
mwisho, sasa nani atakuwa bing-
wa, anaongoza msimamo itaju-
likana mwishoni mwa msimu,
sasa Simba tunapambana kuan-
daa timu kwa ajili ya kushinda
mechi zetu zote zilizopo mbele
yetu,” alisema Mgunda.

Meneja wa Idara ya Habari na
Mawasiliano Simba, Ahmed Ally,
alisema wameingia katika wiki ya
watani wa jadi, wiki muhimu am-
bayo Wanasimba wanakwenda
kufurahi.

“Sisi ndio wenyeji wa mchezo
huo, tuna jukumu la moja kwa
kwa moja kutangaza, jukumu ya
kutangaza maandalizi ya mch-
ezo na timu, kikosi kilirejea Dar
es Salaam jana (juzi) na leo (jana),
kinaingia kambini ili kuanza ma-
zoezi maalum kuelekea mchezo
huo,” alisema Ahmed.

Aliongeza mechi hiyo ina tham-
ani kubwa na wamejiandaa ku-
pata heshima dhidi ya watani zao
ambayo wameikosa tangu mwaka
2019.
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Mshambuliaji wa Yanga, Stephane Aziz Ki (kushoto), akijiandaa kumtoka beki wa
Kagera Sugar, Abdallah Mfuko katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam juzi usiku. Yanga ilipata ushindi wa
mabao 5-0. PICHA: MTANDAO

Hatima ya Yanga, Fei Toto Mei 4

Na Saada Akida

KAMATI ya Sheria na
Hadhi za Wachezaji wa
Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), imepanga kutoa
uamuzi wa mwisho wa
shauri la kiungo, Feisal
Salum ‘Fei Toto’, la ku-
taka kuvunja mkataba na
klabu ya Yanga ifikapo
Mei 4, mwaka huu, im-
efahamika.

Kamati hiyo iliyoko
chini ya Mwenyekiti,
Said Soud, ilikutana Dar
es Salaam jana ili kupi-
tia mashauri mbalimbali
ya wachezaji likiwamo
shauri la nyota huyo
ambaye Machi 6, mwaka
huu alipeleka ombi la ku-
vunja mkataba na vinara
hao wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Kamati ilitumia muda
wa na dakika 55 ku-
wasikiliza Yanga na Fei
Toto, ambapo Yanga
walipeleka pingamizi la
kutaka mchezaji huyo

avunje mkataba kupitia
klabu yao na si shirik-
isho.

Kikao hicho kilikuwa ni
mapitio ya tatu baada ya
awali TFF kuamuru Fei
Toto ni mchezaji halali
wa Yanga na anapaswa
kurejea kikosini la-
kini upande wa mchezaji
huyo haukukubaliana na
vamuzi huo na kuomba
marejeo.

Baada ya kuomba
marejeo ya pande zote
mbili, kamati iliamua
nyota huyo bado ni
mchezaji halali wa Yanga
kwa mujibu wa mkataba
wake ambao unamalizika

ifikapo Mei 30, mwakani.

Fei Toto alifika TFF saa
5:31 asubuhi kwa gari
aina ya Toyota Alphard
yenye namba za usa-
jili T569 DVC akiambat-
ana na Wakili, Fatuma
Karume ‘Shangazi’, Jas-
min Razack pamoja na
mama yake mzazi.

Yanga ndio walikuwa

wa kwanza kufika katika
ofisi za TFF, wakiingia
kwenye eneo hilo saa
5:17 wakiongozwa na
Ofisa Mtendaji Mkuu,
Andre Mtine, Mkurugenzi
wa Sheria wa klabu hiyo,
Patrick Simon na wa-
nasheria wengine.
Mkurugenzi wa Habari
na Masoko TFF, Boni-
face Wambura, alisema
kamati ilisikiliza pande
zote mbili na kuzitaka
pande hizo kurudi hapo
Mei 4, mwaka huu ili
kusomewa hukumu.
“Kamati itakutana tena
Mei 4, mwaka huu kwa
sababu shauri lililopele-
kwa kwenye kamati ni
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