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Korti yatupilia mbali
ombi la utetezi kesi
ya Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Arusha, imetupilia mbali ombi dogo
la mawakili wa utetezi katika kesi ya ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Lengai
Ole Sabaya la kutaka maelezo ya awali yali-
yoandikwa katika Kituo Kikuu cha Polisi
cha Arusha.

Maelezo hayo ni yale yaliyoandikwa
na shahidi wa sita wa Jamhuri katika kesi
hiyo, Bakari Msangi (38). Mawakili hao wal-
iomba maelezo hayo yatumike kama se-
hemu ya kielelezo cha ushahidi kwa kuwa
utaratibu wa uwasilishwaji ulikosewa.

Mbali na Sabaya, washtakiwa wengine
katika kesi hiyo ni Sylvester Nyegu (26) na
Daniel Mbura wanaokabiliwa na mashtaka
matatu ya unyanganyi wa kutumia silaha.

Akitoa uamuzi huo mdogo, Hakimu
Mkazi Mwandamizi Odira Amworo, alitu-
pilia mbali ombi hilo kutokana na sababu
mbalimbali baada ya la Mawakili wa Utete-
zi kutumika kama sehemu ya kielelezo cha
ushahidi katika kesi hiyo.

“Baada ya kusoma uamuzi wa pande
zote mbili, mahakama ilirejea kwenye baa-
dhi ya kesi katika Mahakama ya Rufani na
iliainisha utaratibu wa kufuata moja mael-
ezo ya shahidi yanatakiwa kusomwa, alise-
ma Hakimu Mkazi Odira Amworo wakati
akitoa uamuzi huo.

“Pili shahidi lazima arejeshwe kwenye
maeneo la ushahidi wake ambao una-
takiwa kutikiswa na tatu lazima nyaraka
itolewe kama ushahidi mahakamani. Ka-
tika hatua ya kwanza haikutekelezwa,
hivyo mahakama imekubali kuwa pingam-
izi limekubaliwa,” aliongeza.

Juzi wakati mawakili wa utetezi wakim-
hoji shahidi huyo wakiongozwa na Wakili
Moses Mahuna, waliiomba mahakama wa-
tumie kielelezo cha maelezo ya awali ya
shahidi huyo kama sehemu ya ushahidi
mahakamani.

Baada ya ombi kutolewa, kulitokea ma-
bishano makali ya kisheria kati ya upande
wa Jamhuri na wa utetezi.

Mawakili wa Jamhuri wakiongozwa na
Wakili wa Serikali Mkuu Tuamini Kweka,
Wakili wa Serikali Mwandamizi Abda-
lah Chavula na Wakili wa Serikali Baraka
Mgaya, walipinga ombila utetezi kwa ma-
dai kuwa hawakufuata utaratibu wa kishe-
ria na wa kimahakama.

Wakili Chavula alidai mahakamani hapo
kwamba kuna utaratibu wa kuwasilisha
ombi hilo ambao haukufuatwa, hivyo kui-
omba mahakama kutupilia mbali ombi
hilo.

“Mheshimiwa Hakimu kwa kuwa ndugu
zetu wa utetezi hawakufuata kanuni na ut-
aratibu wa kimahakama kuomba nyaraka
hii kutumika kama sehemu ya ushahidi,
tunaomba mahakama yako tukufu itupilie
mbali ombi lao, alidai Chavula.

Mbali na mawakili wa Jamhuri kuiomba
mahakama hiyo kukataa nyaraka ya mael-
ezo hayo kutumika kama sehemu ya usha-
hidi, pia shahidi naye aliiomba mahakama
hiyo kutumia ushahidi alioutoa mahakam-
ani badala ya maelekezo alioandikisha kit-
uo cha polisi Februari 9 na 16, mwaka huu.

Mwenyekiti wa
Kamati ya Amani
va Viongozi wa
Dini Mkoa wa

Dar es Salaam,
Alhad Mussa Salum
(kushoto), akizun-
gumza na waandi-
shi wa

habari jijini Dar es
Salaam jana, baada
va kuchaguliwa
tena kuwa Mwe-
nyekiti mpya wa
kamati hiyo juzi.
Katikati ni Katibu
MKkuu wa kamati
hiyo, Askofu Israel
Maasa na Naibu
Katibu Mkuu,
Sheikh Dk. Amri
Juma. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Vituo 550 chanjo corona

Na Waandishi Wetu

WAKATI huduma ya chanjo
ya UVIKO-19 ikitarajia kuanza
kutolewa kwa wananchi kuanzia
Jumanne ya wiki ijayo kwenye
vituo 550 katika mikoa ya Tanza-
nia Bara, serikali imetoa masharti
manne ya kuchanja.

Katika taarifa iliyotolewa jana
Mkuu wa Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Prof. Abel Makubi, vituo
takribani 550 vitatumika kutoa
huduma hiyo.

Prof. Makubi alitaja masharti
ya kupata chanjo hiyo ni pamoja
na wanaotaka kuchanja, kutaki-
wa kujisali kwa kutumia mtandao
wa ndani ya simu au kompyuta.

Alisema anayefanya ‘booking’
ya siku ya kuchanja anaweza pia
kwenda kwenye kituo na kujisaji-
li kuanzia Jumatatu ya wiki ijayo
pamoja na kujaza fomu ya uhiari
wa kuchanjwa.

Prof. Makubi alisema sharti

lingine ni chanjo hiyo itaanza
kutolewa kwa makundi yenye
uhitaji mkubwa, ambayo ni wa-
tumishi wa sekta ya afya, watu
wazima kuanzia umri wa miaka
50 na kuendelea na watu wenye
magonjwa.

Alisema wananchi wanaotaka
kwenda kuchanja, wanatakiwa
kujihakiki kama wapo katika
makundi hayo kabla ya kupokea
chanjo.

“Kutokana na mwongozo wa
chanjo wa taifa dhidi ya ugonjwa
wa UVIKO-19, ule wa Shirika la
Afya Duniani (WHO), maelekezo
ya Covax Facility na upungufu
wa uzalishaji wa chanjo toka vi-
wandani, chanjo hizi kwa sasa
zinatolewa kwa kufuata vipaum-
bele vya makundi yenye uhitaji
mkubwa,” alisema Prof. Makubi.

Aliendelea kufafanua: “Serikali
inategemea kutoa chanjo kwa
makundi yanayolengwa kuanzia
Agosti 3, mwaka huu, siku ya Ju-
manne katika vituo 550 vya ku-
tolea huduma katika mikoa yote
ya Tanzania Bara.”

Prof. Makubi alisema waleng-
wa wanapaswa kwenda katika
vituo hivyo wakiwa na kitambu-
lisho cha kupigia kura au leseni
ya udereva, hati ya kusafiria na
kitambulisho cha uraia.

Alisema makundi mengine ya-
taendelea kupata chanjo katika
awamu zinazofuata mara zitaka-
powasili nchini.

Serikali  ilipokea  chanjo
1,058,400 ya UVIKO-19 aina ya
Johnson & Johnson wiki iliyopita
kutoka Serikali ya Marekani kupi-
tia mpango wa Covax, unaolenga
kusaidia nchi zinazoendelea ka-
tika kukabiliana na janga hilo.

Rais Samia Suluhu Hassan al-
izindua chanjo hiyo kitaifa kwa

laam.
HADHARI KANDO

Wakati  serikali ikisisitiza
ugonjwa huo unaendelea ku-
chukua maisha ya wananchi,
mkoani Dar es Salaam, hadhari
na miongozo ya kukabiliana na

baa hilo ni kama imepuuzwa.

Nipashe ilishuhudia jana ka-
tika masoko (mfano Mwenge),
usafiri wa daladala na treni, wa-
nanchi wakiwa wamesongamana
bila kuchukua tahadhari yoyote
ikiwamo kuvaa barakoa.

Kwenye usafiri wa mabasi
yaendayo haraka, maarufu
Mwendokasi, Nipashe ilishuhu-
dia abiria wakiwa wamevaa bara-
koa wakati wa kukata tiketi, lakini
baadhi yao walizivua walipoingia
ndani ya mabasi huku ndani ya
mabasi hayo kukiwa na msonga-
mano mkubwa wa abiria.

“Siwezi kuvaa barakoa kwa
kuwa mazingira yanayonizun-
guka ni changamoto. Unaweza
ukajikinga lakini wenzako wa-
naokuzunguka wasijikinge na
hivyo kukuweka katika hatari ya
kupata maambukizi,” alisema
Hamidu Omari, mfanyabiashara
wa Mwenge.

eImeandikwa na Mary Geo-
frey, Sechellah Nakamba na
Haika Christopher (SMC)

Samia aonya hujuma ndege za serikali

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameongoza mapokezi ya ndege
ya tisa iliyonunuliwa na serikali,
akionya hujuma dhidi ya ndege
hizo.

Katika hotuba yake wakati wa
laam jana, Rais Samia alisema
ndege hizo zimepatikana kwa
jasho na damu, hivyo watumishi
wa Shirika la Ndege (ATCL) wana-
paswa kuwa makini katika utun-
zaji na uhudumiaji wake.

Ndege mpya iliyopokewa jana
ni aina ya Bombadier DASH
8-Q400, Rais Samia akiagiza: “Ku-
dhibiti vitendo vya hujuma kwa
ndege zetu, zikituzwa zitakaa

muda mrefu na zitaleta tija am-
bayo tumeikusudia.”

Alisema kwa miaka mitano
ijayo wanategemea kuliimarisha
shirika hilo pamoja na sekta ya
usafiri wa anga.

Kuhusu vikwazo vinavyolika-
bili shirika hilo, Mkuu wa Nchi
alisema serikali imepokea na juzi
alipokea mpango kazi wa shirika
hilo unaopitiwa na ofisi yake kab-
la ya kufanya mjadala wa pamoja
na ATCL na wizara husika kuona
namna watakavyokwenda.

Pia alisema wanalifanyia kazi
suala la hisa za asilimia 20 kwe-
nye kampuni inayotoa huduma
ya chakula kwenye ndege hizo
ili ATCL iwe sehemu ya utoaji
wa huduma hizo kwa kiwango
kikubwa.

Rais Samia pia alifurahishwa
na marubani wanawake wanne
waliorusha ndege na watatu
wengine watakaojiunga nao hivi
karibuni.

Alisema usafiri wa anga ni
kichocheo muhimu duniani kwa
sababu ni salama na wa haraka.

Rais Samia alisema kwa ku-
tambua hilo, ndiyo sababu Tan-
zania imeamua kununua ndege
ya kusafirisha mizigo kwa kuwa
ni miongoni mwa wazalishaji wa
matunda, mboga na maua.

“Suala la kuwa na ndege ni
muhimu, tunaangalia ukuaji wa
uchumi tunaanza na ndege moja,
tukikua vizuri mbele tutakuwa
na nyingine,” alisema.

Rais pia alisema ili nchi ivutie
watalii wengi na kunufaika nao,

ni lazima iimarishe usafiri wa
anga na udhibitisho wanaona
nchi zingine zilizojiimarisha kati-
ka eneo hilo zikiwamo Morocco,
Afrika Kusini, Misri na Kenya.

Alisema mbali na mpango wa
ununuzi wa ndege 11, wamejenga
rada nne Dar es Salama, Kiliman-
jaro, Mwanza ili kuimarisha us-
alama wa anga la Tanzania na ku-
punguza gharama za uendeshaji.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa ATCL, Ladislaus Matindi, ali-
bainisha baadhi ya vikwazo vina-
vyowakabili yakiwamo madeni
waliyorithi na mlipuko wa virusi
vya corona.

“Tunashukuru serikali kwa ku-
chukua hatua kulipa baadhi ya
madeni hayo yakiwamo madeni
makubwa,” alisifu.
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AZAKI
Zapewa
darasa

Na Mwandishi Wetu
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CS08* CONTRIBUTION TO NATIONAL DEVELOPMENT

MWENYEKITI wa Baraza la Uratibu wa
Asasi za Kiraia Taifa (NaCoNGO), amezitaka
Asasi za Kiraia (AZAKI) kufanya kazi kwa tija
na kufuata sheria, wajibu na weledi ili kuleta
maendeleo kwenye jamii.

Lilian Badi aliyasema hayo juzi jijini Dar es
Salaam wakati wa uzinduzi wa wiki ya AZAKI,
ulioshirikisha asasi mbalimbali nchini.

Alisema asasi hizo ni muhimu kukutana ili
kujifunza na kubadilishana uzoefu na kwam-
ba NaCoNGO itaendelea kushirikiana nazo
hususan katika kufanya maboresho na ma-
geuzi kwa mujibu wa sheria.

“Ni muhimu kutambua kwamba Founda-
tion for Civil Society (FCS) imekuwa kinara ka-
tika kuzijengea uwezo AZAKI kupitia ruzuku
na hata mafunzo mbalimbali.

“Tunapozindua wiki ya AZAKI ni ushahidi
wa ufanisi na dhamira ya asasi kufikia mafani-
kio,” alisema Lilian.

Msajili wa Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, Vickness Mayao (kulia), Rais wa Shirika la Foundation for Civil Society (FCS), Dk. Stigmata
Tenga (wa pili kulia), Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Mashirika yasiyo ya Kiserikali (NaCoNGO), Liliani Badi (wa tatu kulia), Mbunge wa
Viti Maalum kupitia mashirika hayo, Neema Lugangira, na Mkurugenzi Mtendaji wa FCS, Francis Kiwanga, wakishuhudia uzinduzi wa Wiki

Alisema FCS pamoja na wadau wengine
wanapaswa kuendelea kuunga mkono Na-
CoNGO na kutekeleza majukumu yao kishe-
ria na kwamba hatua hiyo itasaidia kupungua
kwa migogoro ya mara kwa mara isiyo na tija
kwenye asasi ambayo hudhoofisha utendaji.

Mkurugenzi Mkuu wa FCS, Francis Kiwan-
ga, alisema katika kuandaa wiki ya AZAKI
itakayoanza Oktoba 25 hadi 29, mwaka huu,
wanatarajia kumwalika Rais Samia Suluhu
Hassan kuwa mgeni rasmi.

Alisema lengo ni kutathmini kazi zao na
kuongeza maeneo ya kimkakati.

“Ili kuleta tija katika maeneo nchini, ni kazi

ya serikali lakini serikali haiwezi kufanya peke
yake, inatakiwa kila mmoja kuchangia.

“AZAKI tunatakiwa kutoa mchango wetu na
nguvu kuelekeza nguvu zetu zaidi hususan
kwenye mpango wa taifa wa miaka mitano,”
alisema.

Aliongeza kuwa wiki hiyo pia itahusisha
maonyesho ili jamii izifahamu AZAKI zilizopo
nchini na majukumu yao kijamii kwa kila asasi
ambayo inatambuliwa na serikali.

Mbunge wa Viti Maalum, Neema Lugangira,
alisema AZAKI zikitumia fedha za ruzuku ip-
asavyo kwenye sekta mbalimbali, itasaidia mi-
radi kuwa endelevu.

“Mara nyingi asasi za kiraia huwa tunahes-
abiwa kama sekta binafsi, asasi zinasimama
katika kuchangia maendekeo na sio katika
kupata faida, ninasema hilo kwa sababu nina
taasisi.

“Kuna vijana wanafanya kazi kwangu am-
bao wanaojitolea, ninawalipa posho, TRA
inawahesabia kama wafanyakazi na kutu-
toza kodi, tunahitaji sheria sahihi,” Neema
alishauri.

TANZANIA FOREST CONSERVATION GROUP

STATEMENT OF RECEIPTS AND EXPENDITURE FOR

THE YEAR ENDED 30 JUNE 2021

This publication of the Statement of Receipts and Expenditure is made in accordance with
regulation 13(a) of the Non-Government Organization Act (Amendments), Regulation 2018
which requires Non-Government Organizations receiving funds exceeding TZS 20 Million to
publish bi annually the funds received and its expenditure.

Rais Samia ateua
mrithi wa Mfugale

Na Mwandishi Maalum

DETAILS ACTUAL -TZS

RECEIPTS

Opening fund balance 1,705,440,505.00

Disbursement from Donors
TOTAL RECEIPTS FROM DONORS

452,211,058.00
2,157,651,563.00

RAIS Samia Suluhu Hassan amefanya uteuzi wa PROGRAMMES EXPENDITURE

viongozi wawili, akiwamo Rogatus Mativila (picha-
ni), aliyeteuliwa kuwa Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Barabara (TANROADS).

Mativila anachukua nafasi iliyokuwa wazi kuto-
kana na kufariki dunia kwa Patrick Mfugale Juni
29 mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa jana kwa vyombo vya habari
na Jaffar Haniu, Mkurugenzi wa Mawasiliano ya
Rais, Tkuluy, ilibainisha kuwa kabla ya uteuzi huo,
Mativila alikuwa Mkurugenzi wa Barabara, Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi).

Taarifa hiyo ya Ikulu pia ilibainisha kuwa Rais
Samia amemteua Profesa Yunus Mgaya kuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika la Uvuvi Tanzania
(TAFICO).

Profesa Mgaya pia ni Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Bin-
adamu.

Taarifa ya Ikulu ilibainisha kwamba uteuzi wa
viongozi hao wawili ulianza rasmi Julai 28 mwaka
huu.

Participatory Forest Management 100,417,774.00

Environmental Education 104,515,236.00

Community Development (Poverty reduction in rural communities) 424,024,941.00

Communication and Advocacy 104,160,433.00

OTHER PROGRAMME EXPENDITURE

Institution Development and Resources Mobilization 186,385,957.00

Personnel 668,862,929.00

TOTAL PROGRAMMES EXENDITURES 1,588,367,270.00

FUND BALANCE** 569,284,293.00

**Fund balance represents an obligation to conduct donor funded activities per contrac-
tual commitments made between donor/development partners and the organisation/re-
cipient, where funds have not been transferred and such activities have not yet occurred.

Executive Director
Tanzania Forest Conservation Group
Plot 323, Msasani Village
Mwaikibaki Rd

P.O. Box. 23410
Dar es Salaam
Tanzania

216386702
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Mauaji wivu wa mapenzi yanavyoacha simanzi

Na Maulid Mmbaga

SEHEMU ya tatu ya ripoti hii iliangazia
matukio mbalimbali ya mauaji kwa mwa-
ka jana na kuonyesha kwa sehemu kubwa
yalichagizwa na wivu wa mapenzi. Ende-
lea na sehemu ya mwisho...

Pemba wilayani Tarime mkoani Mara Burure
Mniko alishikiliwa na Jeshi la Polisi kwa tuhu-
ma za kumuua baba yake mdogo aitwaye Chi-
ranye Mniko, chanzo ni ulevi.

Januari 3, mkazi wa Kitongoji cha Kwasala-
ka, wilayani Kilindi, mkoani Tanga, Seif Ha-
tibu, alidaiwa kumuua kaka yake Mahimbo
Hatibu, chanzo ni ugomvi unaotajwa kusaba-
bishwa na deni la Sh. 13,000.

Januari 4, Polisi mkoani Kagera walim-
Ibale, wilayani Kyerwa kwa madai ya kusaba-
bisha kifo cha mtoto wake Dastan Amos (13),
kutokana na fimbo.

Siku hiyo pia, mwanafunzi wa Shule ya
alidaiwa kukatisha uhai wake kwa kujinyonga
na kipande cha kamba ya sweta.

Januari 5, Ben Maganga (26), alitiwa hatiani
kwa kumbaka na kumpa mimba mwanafunzi
wa kidato cha kwanza mwenye umri wa miaka
15).

Januari 10, mwalimu wa Shule ya Msingi Na-

mibu B, Halmashauri ya Bunda mkoani Mara
ambaye jina lake halikubainishwa alikamatwa
kwa kosa la ubakaji.

Januari 14, polisi mkoani Ruvuma lilim-
shikilia mfanyakazi wa kampuni ya ulinzi ya
Komesha, Shabani Mpacha, kwa tuhuma za
kumuua mke wake Zainabu Yassin (46) kwa
madai ya wivu wa kimapenzi.

Januari 18, askari polisi Yusuph Said (52),
na msichana wa kazi Chausiku Rashidi (20)
walikutwa wamekufa kwa kujinyonga, tukio
lilitokea Kibaha mkoani Pwani na Kitunda ji-
jini Dar es Salaam.

Januari 19, mkazi wa mtaa wa Julia Newala
mkoani Mtwara, Hashimu Suleimani, alifariki
dunia baada ya kujimwagia mafuta ya Petroli
mwilini na kujichoma moto hadharani kwa
wivu wa kimapenzi.

Januari 22, mkazi wa Wilaya ya Ludewa
mkoani Njombe Claus Lugome, alidaiwa ku-
muua ndugu yake Rainary Lugome, kwa ma-
dai ya kuku wake waliingia katika shamba la
kaka yake.

Januari 25, mfanyakazi wa ndani mwenye
umri wa miaka (19) alituhumiwa kumuua mto-
to wa bosi wake Heleni Chistopher (10) mkazi
wa Kawe Mzimuni mkoani Dar es Salaam.

Tarehe hiyo pia katika Jiji la Arusha, mkazi
humo Olaisi Wavii (46) alishikiliwa na polisi
kwa madai ya kumnajisi mtoto wake wa miaka
mitatu.

Januari 26, Samuel James, mkazi wa mtaa
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Payment of the cost of this suit and

THIS COURT DOTHE HEREBY ORDER THAT:

ber ,2017;

vehicle lease agreement.

final payment thereof.

f) The defendant shall pay costs of suit.

216387202

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)
AT DAR ES SALAAM
COMMERCIAL CASE NO. 4 OF 2021

ALIOS FINANCE TANZANIA LIMITED........ccceuiimnuiennnnnes PLAINTIFF
VERSUS
AHMED ALLY HEMED ........cciiiniiiiiiinininnn e DEFENDANT
DECREE:

WHEREFORE, the Plaintiff prays for judgment and decree as follows:
a) A declaration that the Defendant breached of the Vehicle Lease Agreement dated 21st September,

Payment of TZS 185,360,298.79/= being outstanding amount arising from the unpaid installment
arrears, remaining principal amount and late fees penalties arising from the vehicle leasing

Payment of interest at the commercial rate prevailing at the date if Judgment or such rate as the
Honorable court may deem fit and just, accruing and computed from the date of the judgment of this

Payment of General damages as may be assessed d by this Honorable Court
f) Any other relief(s) that the Honorable Court may deem fit and just to grant.

This suit is coming up for Consent Judgment on 13th day of July, 2021, before His Lordship,
Mr. Justice Dr. D.J. Nangela, Judge in the presence of Mr. David Kasanga hold brief of Ms. Esther Peter,
Advocate for the Plaintiff and in the absence defendant.

The judgment in default is here entered in favour of the Plaintiff and order as follows;
a) Itis hereby declared that, the Defendant breached the Vehicle Lease Agreement dated 21st Septem-

b) The Defendant shall, without failure, pay the Plaintiff TZS 185,360,298.78/= being outstanding
amount arising from unpaid installment arrears and the remaining principal amount arising from the

c) Defendant shall pay interest at the Commercial rate of 14% from the date of Judgment to the date of

d) The defendant shall pay the Plaintiff TZS 5,000,000 as general damages.
e) The Defendant shall pay interest at the Court rate of 7% of the decretal amount from the date of this
judgment to the date when the decree is fully satisfied.

Given under my hand and the seal of the Court this day of 13th day of July, 2021.

.................. e

Dr. D Nangela,
JUDGE, HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)
13th day of July, 2021
Extracted on 13th say of July, 2021

wa Mageuzi, Kata ya Ndembezi Shinyanga
kumuua mke wake, Paulina Daudi kwa kum-
piga na mtwangio kutokana na ugomvi wa
kifamilia.

Januari 27, kijana Pawa Kandago (22) mka-
idaiwa kujinyonga kutokana na mifugo yake
ngombe zaidi ya 50 kukamatwa na vikosi
vya ulinzi na usalama bonde la Thefu.

Februari 4, Ahamadi Makotta (43) mkazi
wa kitongoji cha Majengo, alituhumiwa ku-
muua kaka yake Abdull Makotta (55) kutoka-
na na ugomvi uliosababishwa na kugombea
nyumba ya urithi iliyoachwa na marehemu
baba yao.

Februari 7, polisi mkoani Shinyanga liliwa-
shikilia wanandoa wawili Christina Mwangi
na mume wake Yohana Michael kwa tuhuma
za kumchoma moto mtoto wao na kum-
sababishia majeraha, kwa madai ya kuiba
karanga.

Februari 9, Jackson Bahati (27) mkazi wa
Geita, alidaiwa kuwajeruhi watoto wake
wawili kwa kuwachoma kisu maeneo ya
tumboni baada ya kubaini kuwa aliyekuwa
mke wake ameolewa na mwanaume mwing-
ine.

Februari 13, mwanafunzi wa kidato cha pili
katika Shule ya Sekondari Ndugu wilayani
Mbozi mkoani Songwe, Rehema Kapufi (15)
alijinyonga.

Machi mosi, Ally Mkonga (58) mkazi wa
Kata ya Raheleo Manispaa ya Lindi ambaye
pia ni mwalimu wa madrasa alihukumiwa
kutumikia kifungo cha miaka 20 kwa kosa la
udhalilishaji kingono.

cha Kanazi Kata ya Ntatumbila wilayani Nka-
sa, mkoani Rukwa, alidaiwa kujinyonga hadi
kufa kwa kutumia chandarua, kwa sababu
zilizotajwa kuwa ni ugumu wa maisha.

Tarehe hiyo hiyo, Mtawa wa kituo cha
kuhudumia wagonjwa wa Ukoma cha Naza-
reth kilichopo Ifakara mkoani Morogoro, Ag-
atha Mbalalila (50) aliuawa kwa kuchomwa
kisu na mgonjwa aliyekuwa akipatiwa mat-
ibabu katika kituo hicho.

Machi 10, Polisi mkoani Mbeya lilimshikilia
Mussa Benard (27) na wenzake wawili kwa
tuhuma za kumuua mume na mke.

Machi 14, Sikonge mkoani Tabora watu wa-
siojulikana walidaiwa kuwaua mwanafunzi
na dereva bodaboda katika matukio tofauti
na miili yao kuitelekeza vichakani, na sababu
za tukio hilo hazikubainishwa.

Machi 22, Mkazi wa Handeni mkoani Tan-
ga, Christopher William, alidaiwa kumuua
kikatili rafiki yake kwa kumcharanga na ma-
panga kutokana na deni la Sh. 3,000.

Machi 25, Mahakama Kuu Tanzania,
Kanda ya Mwanza iliwahukumu watu 14
kunyongwa hadi kufa baada ya kukutwa na
hatia ya kusababisha mauaji ya watu katika
sehemu mbalimbali kwa kukusudia.

Machi 27, mkoani Dar es Salaam, watu wa-
siojulikana walimuua aliyekuwa mwandishi
wa habari wa ITV/Radio One na mtangazaji
wa kipindi cha jarida la wanawake Blandina
Sembu (47) na sababu za kutokea kwa tukio
hilo hazikubainishwa.

Aprili 2, mkoani Tarime, watu wasiojulika-
na walisababisha vifo vya watu wawili katika
matukio tofauti, akiwamo Mwenyekiti wa
Mtaa, Juma Kamugisha ambaye alichomwa
na kitu chenye ncha kali tumboni.

Tukio lingine ni la mlinzi wa duka Ny-
amhanga Mwita, aliyeuawa kwa kukatwa
na mapanga wakati akiwa katika lindo lake
usiku.

Aprili 6, mwanafunzi wa darasa la nne ka-
tika Shule ya Msingi Kahororo Bukoba, Irene
Revocatus (10) aliuawa kwa kupigwa na kitu
kizito kichwani, kubakwa kisha kutupwa
kichakani na watu wasiofahamika.
mkoani Kigoma Shinje Mugalama, aliuawa
kikatili na watu wasiojulikana kwa kukatwa
shingo na kutenganishwa na kiwiliwili.

Aprili 13, mama mwenye umri wa miaka
41 mkazi wa Mvumero, mkoani Morogoro,
alibakwa na vijana tisa aliodai kuwa ni jamii
ya Kimasai.

Aprili 16, Joachim Rwegasira (45) mkazi
era, alishikiliwa na polisi kwa tuhuma za
kumuua mke wake na mtoto wa mwaka
mmoja kwa madai kuwa mke wake alikuwa
na mahusiano ya kimapenzi na jirani yake.

Aprili 18, mkazi wa kitongoji cha Butiama
wilayani Kyela, Amini Sanga (36) alitiwa
mbaroni kwa tuhuma za kumuua mkewe
Mariam Mahenge (25) kwa kumcharanga
mapanga kwa madai ya wivu wa mapenzi.

Aprili 25, polisi mkoani Pwani lilimshikilia
Askari wa jeshi la wananchi wa Tanzania,
Praiveti Godfrey kwa tuhuma za kumchoma
kisu hadi kufa mke wake Fatuma Salumu,
kwa madai ya kufanya tendo la ndoa nje ya
ndoa.

ITAENDELEA
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o
Jafo aiangukia
NMB elimu, afya

Na Julieth MKireri, KISARAWE

WAZIRI wa Nchi Ofisi va
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Selemani
Jafo, ameiomba Benki ya
NMB kuendelea kuisaidia
serikali masuala ya kijamii
ili kuondoa vikwazo vya
maendeleo vilivyopo.

Jafo ameyasema hayo
jana mjini hapa alipokuwa
akipokea msaada wa viti 50
na meza pamoja na mabati
160 kwa ajili ya Shule ya
Msingi Chanzige na Se-
kondari ya Mzenga vyenye
thamani ya Sh. milioni 10
vilivyotolewa na benki ya
NMB.

Jafo ambaye pia ni
Mbunge wa Kisarawe,
alisema benki hiyo imekuwa
ikisaidia mambo mengi ya
kijamii katika wilaya ya
Kisarawe na kwa ushiriki-
ano huo imekuwa ikiisaidia
serikali katika elimu na afya.

“NMB msituchoke mme-
tusaidia mambo mengi
ikiwamo hili la leo ambalo
niliwaomba hivi karibuni
tukiwa hapa katika Shule ya
ni tunahamasisha ujenzi wa
vituo vya afya, mnapoweza
mwendelee kutusaidia vi-
faa,” alisema Jafo.

Aidha, Jafo aliomba benki
hiyo kufungua tawi katika
maeneo ya Manerumango na
Mzenga ili kuwasogezea wa-
nanchi huduma hiyo karibu
na maeneo wanayoishi.

“Manerumango inakua siku
hadi siku. Wafanyabiashara
sasa ni wengi na wapo wa-
fanyakazi walimu na wa-
tendaji wanahitaji huduma
za kibenki karibu na eneo
hilo. Liangalieni hili mfanye
utaratibu wa kuwafungulia
tawi,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha
Biashara za Serikali cha
NMB, Vicky Bishubo, alisema
kwa mwaka huu benki hiyo
imetenga zaidi ya Sh. bilioni
mbili kwa ajili ya maendeleo
ya jamii ikiwamo kisaidia
elimu na afya.

Alisema hadi sasa wa-
metoa misaada yenye
thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni moja kwa mwaka huu
na msaada walioukabidhi
umegharimu Sh. milioni 10.

Bishubo alisema mbali na
misaada hiyo kwa jamii pia
wamekuwa wakiwezesha vi-
jana kupata elimu ya fedha
na kuweka akiba katika umri
mdogo kupitia programu ya
‘Jifunze, Jipange, Wajibika'.

Viongozi wakiukaji maadili kushughulikiwa

Na Romana Mallya

JUMUIYA ya Maridhiano Tanza-
nia imetangaza kuwashughulikia
wanachama na viongozi wasio na
maadili na wanaokiuka katiba am-
bayo wameifanyia mabadiliko.

Taarifa ya jumuiya hiyo ambayo
na Naibu Katibu Mkuu, Dk. Ab-
dulrazak Juma, ilisema hilo ni
miongoni mwa maazimio manne
yaliyofikiwa juzi katika mkutano
mkuu wa maridhiano ambao
pamoja na mambo mengine, ume-
fanya mabadiliko ya katiba.

Dk. Juma alitaja maazimio men-
gine kuwa ni jumuiya kuendelea
kuiunga mkono serikali kuhusu
juhudi zake za kuwapatia Watan-
zania chanjo iliyo salama dhidi ya
corona.

“Jumuiya itaendelea kushiriki-
ana na serikali katika kazi za ku-

dumisha amani na utulivu, kush-
irikiana na taasisi zote zenye nia na
dhamira njema kwa Watanzania,”
alisema.

Sambamba na hilo, alisema
mkutano mkuu umemchagua
Sheikh Alhad Mussa Salum kuwa
mwenyekiti wa taifa wa jumuiya.

“Dk. Elias Silayo amechaguliwa
kuwa Makamu Mwenyekiti, Katibu
Mkuu Askofu Israel Maasa na Nai-
bu Katibu Mkuu Dk. Abdulrazak
Juma, mshauri wa mambo ya ki-
jamii, Dk. Nurdin Mangochi, Mra-
tibu Jovent Bitibiye, Mshauri wa
kisheria Bibie Msumi, mkuu wa
mila  na desturi, Dk. Ester Kroll
na mlezi ni Mizengo Pinda,” alise-
ma.

Aliwataja wajumbe 10 wali-
ochaguliwa ni Primo Andriano,
Sheikh Swedi Twalib,  Sheikh
Yahya Mkumba, Amina Mkumba,
Festo Kilawe, Dk. Evance Chande

(Askofu), Sheikh Said Abri, Askofu
Stanley Hotay, Chief Fundikira na
Askofu Joel Lugan.

Alisema mkutano mkuu umem-
wachisha uongozi na kumfukuza
uanachama Mchungaji Oswald
Mlay.

Alisema mkutano mkuu ume-
thibitisha majina ya wadhamini
10 ambao wamependekezwa na
kamati kuu ambao ni Gaundance
Lyimo, Sheikh khamis Mataka,
Salim Muhsin, Lazaro Mambosasa,
Suleiman Kova, Philip Mpango,
Francis Mutungi, Azim Dewji, Ka-
tibu Mkuu na Dk. Tulia Akson.

Pia alisema kamati kuu imeteua
viongozi wa mikoa 16 kwenye na-
fasi ya mwenyekiti, makamu mwe-
nyekiti, katibu na Naibu Katibu.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni
Dodoma, Arusha, Mtwara, Moro-
goro, Kilimanjaro, Mwanza, Tanga,
Pwani, Kigoma, Simiyu, Dar es Sa-

laam, Tabora, Mbeya, Iringa, Kag-
era na Singida.

Mwenyekiti wa jumuiya hiyo,
Sheikh Musa alisema awali jumui-
yailikuwa ikiyumba, haiendi vizuri
na kuishia kulalamikiwa.

Alisema baada ya mabadiliko
hayo yaliyofanyika ikiwa ni pamo-
ja na kubadilisha katiba, itakuwa
imara na kuimarika.

“Tutaendelea kushirikiana na
serikali katika mambo mbalim-
bali ikiwa ni pamoja na migogoro
mbalimbali iliyopo ikiwamo ya
wakulima na wafugaji,” alisema.

Askofu Maasa alisema wata-
shirikiana na viongozi wa mikoa
ili kuona mikoa ambayo bado hai-
japata viongozi wa jumuiya hiyo
iweze kuwa nao.

Naye Dk. Silayo alisema maazi-
mio waliyofikia yanalenga kujenga
upya jumuiya ili kudumisha na kui-
marisha amani.

WETU.

Agundua mfumo wa
Kusaidia wagonjwa
shinikizo la damu

Na Romana Mallya

BAADA ya kuona mateso anayopi-
tia baba yake, mbunifu Sadiki Godfrey
amebuni mfumo wa kusaidia wenye
shinikizo la damu ambao utasaidia
ndugu kupata taarifa pindi wanapoz-
idiwa.

Godfrey ambaye ni mwanafunzi wa
Stashahada katika Chuo cha Kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere, Dar es
Salaam, alisema ili mfumo huo utumike
mhusika ataunganishwa na ndugu am-
bao watakuwa wanapata ujumbe mfupi
kupitia simu zao za mkononi.

Kijana huyo aliyasema hayo jana ka-
tika maonyesho ya 16 ya Elimu ya Juu,
Sayansi na Teknolojia yaliyoandaliwa
na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania
(TCU).

Alisema alilazimika kubuni mfumo
huo baada ya baba yake mzazi kuwa
anasumbuliwa na tatizo hilo kila mara
na hali imekuwa ikibadilika na wakati
mwingine akiwa peke yake.

“Niliamua nibuni mfumo huu ili
kusaidia watu wanaosumbuliwa na
matatizo haya ili hata kama watakuwa
peke yao na hali ikawabadilikia, wa-
pate msaada wa haraka. Mfumo utat-
uma ujumbe mfupi kwa ndugu kuwa
amezidiwa,” alisema.

Alisema tayari ameshafanya majar-
ibio kwa mwanafunzi anayesoma chuo-
ni hapo ambaye ana tatizo la shinikizo
la damu na ukaleta matokeo chanya.

“Mfumo huu ambao mhusika atau-
vaa kama saa, utakuwa unampima
shinikizo la damu. Kama mhusika
atakuwa na tatizo wakati akiendelea na
shughuli zake, atapata ujumbe mfupi
kwenye simu yake pamoja na ndugu
ambaye ataunganishwa kwenye mfumo
ili apate huduma ya haraka,” alisema.
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MWANGA WA JAMII

TFF, Bodi ya Ligi andaeni
ratiba rafiki msimu mpya

SHIRIKISHO la Soka Nchini (TFF), tayari limeshafungua dirisha la
usajili wa wachezaji ambao watashiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi
Daraja la Kwanza, Ligi Daraja la Pili na Ligi Kuu ya Wanawake kwa
ajili ya msimu mpya wa 2021/2022.

Kwa upande wa Ligi Kuu Tanzania Bara, msimu ujao utakuwa na
timu 16 ambazo ni mabingwa Simba, Yanga, Azam, Biashara United,
Namungo, KMC, Polisi Tanzania, Kagera Sugar, Dodoma Jiji, Ruvu
Shooting, Mbeya City, Tanzania Prisons, Mtibwa Sugar, Coastal Un-
ion, Mbeya Kwanza na Geita Gold FC.

Usaqjili huo utafungwa rasmi ifikapo Agosti 31, mwaka huu na
TFF imesisitiza klabu zote kuzingatia kalenda hiyo kwa sababu ha-
kutakuwa na muda wa nyongeza katika kukamilisha mchakato huo
muhimu.

Ili kufanya vyema katika msimu ujao, klabu zote zinakumbushwa
kufanya usajili mzuri ili kuwa na vikosi imara ambavyo vitaonyesha
ushindani na si kuwa wasindikizaji kwenye ligi hizo na mashindano
mengine ya ndani na nje ya nchi watakayoshiriki.

Timu pia zinakumbushwa kuboresha mabenchi ya ufundi kwa
kuajiri makocha wenye sifa na uzoefu wa kushiriki ligi hizo pamoja
na mashindano ya kimataifa kwa klabu nne ambazo msimu ujao zita-
peperusha bendera ya Tanzania kwenye michuano inayosimamiwa
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Klabu zikumbuke kufanya usajili kwa kufuata mapendekezo ya
kiufundi waliopewa na makocha walioziongoza timu hizo na kuacha
kusajili wachezaji kwa kusikiliza kelele’ za mashabiki wao ambao
kiufundi hawana nafasi.

Nipashe inazikumbusha klabu kusajili wachezaji ambao watak-
wenda kuimarisha vikosi vyao na si kwenda kusotea benchi, lakini
hili pia likibakia kwenye uamuzi wa wachezaji husika ambao huku-
bali kuweka saini katika timu ambazo wanafahamu kupata namba ya
kucheza ni kitendawili.

Umefika wakati wa kuwakumbusha wachezaji wetu kufanya ua-
muzi wa kujiunga na timu itakayomsaidia kuendeleza kipaji chake
na si kuzingatia kipengele kimoja tu cha maslahi, kama ambavyo
tumeshuhudia kwa baadhi ya nyota wakipotea, hali ya kuwa walita-
rajiwa kulitangaza taifa vyema ndani na nje ya Tanzania.

Baada ya klabu kukamilisha mchakato wa usajili kwa usahihi na
kukamilisha programu za mazoezi vyema, sasa kilichobaki ni kwa
wasimamizi TFF kupanga ratiba rafiki ambayo haitaumiza wachezaji

TFF inatakiwa kuhakikisha inatoa ratiba rafiki itakayowapa
wachezaji nafasi ya kupumzika na kuonyesha viwango vyao halisi na
si kwenda vituoni kukamilisha ratiba hizo.

Tayari inafahamika msimu ujao ambao utaanza mapema Sep-
temba, mwaka huu, Tanzania itawakilishwa na timu nne katika
mashindano ya CAF, TFF isione aibu kuomba msaada kwa nchi zi-
lizoendelea katika kusaidia au kushauri upangaji wa ratiba ili suala la
klabu moja kuwa na idadi kubwa ya mechi za viporo lisijirudie.

Mechi za viporo zinapokuwa nyingi, hupunguza ushindani la-
kini huruhusu malalamiko yasiyo na msingi kwa sababu baadhi ya
mechi huchezwa kwa kukamilisha ratiba na jambo hilo hupunguza
ushindani, lakini vile vile linaweza ‘kuamsha’ upangaji wa matokeo.

Pia tunakumbusha ratiba hiyo isisahau kuzingatia jiografia ya
Tanzania na hali halisi ya kiuchumi ya klabu zetu kwa kujaribu kuzi-
pangia kucheza mechi zote inapokwenda kwenye ukanda mmaoja.
Hii itasaidia timu kucheza kwa amani na vile vile kupata muda wa
kufanya mazoezi kila baada ya kumaliza mchezo mmoja.

Tunaendelea kuwakumbusha Ligi Kuu Tanzania Bara ndio tege-
meo kubwa la Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Kim
Poulsen kupata wachezaji ambapo hupeperusha bendera ya nchi
katika mashindano mbalimbali, hivyo kuifanya ligi hiyo kuchezwa
kwa mtindo wa bora liende, itakuwa tu si kuziumiza klabu, lakini pia
itaidhoofisha Stars.
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Na Barna-
bas Maro

SI0 tabia njema kufurahia aibu
au fedheha zilizomfika mwenzio.
Methali hii huweza kutumiwa ku-
tunza umuhimu wa kutowache-
ka wenzetu wanapopatwa na
matatizo kwa kuwa tunaweza
kupatwa na matatizo hayo. Leo
ni kwako kesho ni kwetu. Methali
hii inawafaa wasemaji wa timu za
Simba na Yanga.

Leo natumia methali zaidi
ili  wanaojiona  wanahusika
wajirekebishe kwani kila neno
lina kipindi chake. Maana yake
kila neno lina wakati wake au kip-
indi ambapo linasibu au linafaa.

Methali hii hutumiwa kumw-
erevusha mtu anayesema ma-
neno fulani pasipofaa au pasipo-
hitajika. Pia huweza kutumiwa
kutukumbusha kuwa kila jambo
lina wakati wake; hamna linalo-
fanyika likafanana kabla ya waka-
ti wake kufika.

Wahenga walituachia methali
isemayo. “Leo kwako kesho kwa
mwenzio” wakiwa na maana
kuwa jambo linalokupata leo,
liwe la shida au la raha hu-
weza kumpata mwenzio kesho.
Methali hii hutumika kutunasihi
tusiwacheke wenzetu wanapo-
kumbwa na matatizo kwa kuwa
yanaweza kutukumba na sisi pia.

Huweza kutumika kumtana-
baisha mtu anayejitapa kwa
kuwa na hali nzuri kuwa kesho
anaweza asiwe na hali hiyo na
badala yake awe nayo mwenzake
aliyemdharau.

Aidha “Leo ni yako kesho sio.”
Mtu huwa na hakika na wakati
alionao bali sio wakati ujao. Pia
“leo ni siku yako lakini kesho ni
ya mwenzako.” Methali hii yalin-
gana na ile ya “Leo kwako kesho
kwa mwenzio.”

Tunaambiwa pia “Liandik-
walo pia halifutiki.” Maana yake
jambo ambalo limeandikwa na
Mungu lifanyike lazima lifanyike,
haiwezekani kufutika. Methali
hii hutumiwa kumliwaza mtu
aliyefikwa na maafa au msiba fu-
lani kwamba hayo ni mapenzi ya
Mungu.

Wakati

Yanga ilipoifunga

Salaam, kuna binadamu aliyeji-
tangaza kuwa ushindi wa Yanga
ulitokana naye kwani alikuwa na
watu watatu akiwa na maana ya
watu ambao ndio waliosababisha
ushindi wa Yanga!

Alisema kuwa ndiye aliyekuwa
na waganga watatu walioiwez-
esha Yanga kuifunga Simba bao
1-0 jijini Dar es Salaam. Akajitapa
kuwa timu hizo zitakapokutana
kule Kigoma, Yanga ingeifunga
tena Simba kwa mabao mengi.
Pamoja na kujiamini kote huko
kibao kikageuka kwa Yanga ku-
fungwa bao 1-0 kule Kigoma
hivyo Simba kutwaa Kombe la
FA/Shirikisho (ASFC) kwa mara
ya pili mfululizo.

Nikakumbuka ile methali
isemayo “Simba mwenda pole
(kimya) ndiye mlanyama.” Maana
yake Simba aendaye taratibu bila
kujitambulisha ndiye anayeweza
kuwakamata (shika wanyama
bila shida.) Methali hii yatunasihi
tuwe na utaratibu katika utendaji
wetu wa mambo tusiwe na tabia
ya kuyapapia mambo.

Katika pitapita zangu nil-
iona kundi la watu wakibishana
baada ya mechi ya Simba na
Yanga mjini Kigoma. Mmoja wa
watu hao alisema kwa kujiamini
kuwa Simba haikutaka kuwa-
chosha wachezaji kwani mchezo
ule wa Dar es Salaam haukuwa
na maana yoyote kwao hivyo
ikawaachia Yanga ili ishinde!

Mashabiki wa Simba
wakashangilia sana, wakisema
wachezaji walikuwa wanasubiri
mechi ya Kigoma kwani ndio ili-
kuwa ya maana kwao.

Mwingine akakubaliana na
msemaji aliyetangulia aliposema
timu yake (Simba) haikutaka ku-
wachosha wachezaji kwa mche-
7o usiokuwa na faida ila walitaka
kuisaidia Yanga imalize Ligi Kuu
kwa ushindi ili iisindikize Simba
kutwaa Kombe la Shirikisho
(ASFC) Kigoma kwa mara ya pili
mfululizo.

Napenda kuwazindua wana-

@MSAMBA

chama na mashabiki wa Simba
na Yanga kuwa wao ni ndugu
iloitwa ‘Bandari ya Salama’ zam-
ani ambalo sasa ni Dar es Salaam
maeneo ya Kariakoo. Kwa nini
wazishangilie timu ngeni zitoka-
7o nje ya Tanzania zinapokuja
nchini kushindana na timu hizo?

Ujinga ni hali ya kukosa kujua
kitu fulani. Kwa maneno men-
gine ni ubozi, ubwege. Kwa nini
tunakuwa wajinga kiasi hiki?
Twapaswa kutambua kuwa
ubaya hatima (mwisho wa jambo
baada ya muda au kipindi fulani)
yake mbaya. Twahimizwa tuwe
na nia nzuri au tusiwafanyie wen-
zetu mambo mabaya.

Yale yasemwayo mara kwa
mara kuwa Simba na Yanga ni
“Watani wa jadi” sikubaliani nao
kwa jinsi mashabiki wao wana-
vyofanyiana unaa, yaani tabia ya
kupenda kuwatilia fitina watu
wengine timu za Simba na Yan-
ga zinapopambana na timu za
ughaibuni zinapokuja kwetu!

Hata hivyo, nadhani kile ki-
itwacho ‘watani wa jadi’ baina
ya Simba na Yanga sasa inaanza
kueleweka kwenye baadhi ya
mikoa yetu. Mfano, Yanga ilipoi-
funga Simba bao 1-0 jijini Dar es
Salaam wapenzi wa Yanga wa
Kibirizi mkoani Kigoma waliwan-
yoa nywele wenzao wa Simba na
Yanga ilipofungwa na Simba kule
Kigoma ilikuwa zamu ya wapenzi
wa Simba kuwanyoa wenzao wa
Yanga, kuwapaka poda na kucho-
ma jezi zao za Yanga na kuwavi-
sha jezi za Simba bila matata.
Huo ndio utani wa jadi.

Jijini Dar es Salaam, hususani
Kinondoni, Simba ilipotwaa
Kombe la ASFC kule Kigoma,
mashabiki wake  waliandaa
chakula na kuwakaribisha wen-
zao wa Yanga kula pamoja nao
huku wakirushiana maneno ya
hapa na pale, wakichekana na
kufanyiana masihara yaani dhi-
haka. Huo ndio utani wa jadi.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Dk. Mwinyi aagiza kuondoa kodi kero

Na Mwandishi Wetu,

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Mwinyi, amesema
kipaumbele cha serikali yake
hususani katika sekta ya mafuta
na gesi, utalii, uvuvi, biashara na
uwekezaji ni katika uchumi wa
bluu.

Amesema anaamini uchumi
huo utamsaidia Mzanzibari ka-
tika kuimarisha kipato huku aki-
sisitiza kuondoa kodi kero kwa
wananchi.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi
wakati alipokutana na kufanya
mazungumzo na uongozi wa juu
wa Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki
ulioongozwa na Waziri Liberata
Mulamula kwa lengo la kujitam-
bulisha na kupokea maelekezo
ya kutekeleza vipaumbele vya
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar.

Aliielekeza Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki kutilia mkazo katika
uwekezaji wa maeneo ya uchumi
wa bluu katika mazungumzo na
mashirika ya fedha duniani iki-
wamo IMF na Benki ya Dunia iki-
wa ni pamoja na wawekezaji na
wafadhili mbalimbali kwa kuwa
serikali yake ina imani kuwa
bahari ikitumiwa vizuri, itainu-
faisha Zanzibar kiuchumi kuliko
maeneo mengine.

Dk. Mwinyi pia aliitaka Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki kuwasaidia
wafanyabiashara kutoka Zanzi-
bar kuwaunganisha na wafanya-
biashara na wawekezaji kutoka
nje ili Zanzibar nayo isafirishe
bidhaa zake za ndani kwenda nje
badala ya kupokea bidhaa kutoka
mataifa mengine kama ilivyo
sasa.

Alizitaja bidhaa kutoka Zanzi-

bar zinazoweza kusafirishwa nje
ya Zanzibar kuwa ni pamoja na
karafuu, samaki na nyama am-
bazo zina soko kubwa nje ya nchi
hususani katika nchi za Kiarabu.
Mbali na hilo, Dk. Mwinyi pia
aliagiza kupitia upya kwa Sera ya
Mambo ya Nje hususani katika su-
ala la Wazanzibar wanaoishi nje
maarufu kama Diaspora kupati-
wa hadhi maalum itakayowawez-
esha kushiriki katika uchumi wa
nchi ikiwamo kuwekeza, kubadil-
ishana uzoefu wa kitaaluma na
masuala mengine ya maendeleo.
Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Balozi Mulamula, alisema Wiz-
ara imeyapokea maelekezo ya
Rais Dk. Mwinyi na tayari kuna
mkakati na maelekezo maalum
kwa mabalozi wanaoiwakilisha
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia katika mataifa mbalimbali du-
niani ili kuhakikisha uhusiano wa

Tanzania na nchi hizo unakuwa
wa manufaa katika uchumi wa
pande zote za Jamuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Katika ziara yake Zanzibar, Ba-
lozi Mulamula na ujumbe wake
walikutana na kufanya mazun-
gumzo na Makamu wa Kwanza
wa Rais, Othman Masoud, am-
baye alibainisha nia ya ofisi yake
kupambana kudhibiti biashara
na matumizi ya dawa za kulevya
pamoja na suala la mazingira
ambayo kwa kiasi kikubwa ya-
meathirika kutokana na mabadi-
liko ya tabianchi.

Katika ziara hiyo Balozi Mula-
mula aliambatana na Naibu Wa-
ziri, Balozi Mbarouk Nassor Mba-
rouk, Katibu Mkuu, Balozi Joseph
Sokoine, Naibu Katibu Mkuu,
Balozi Fatma Mohammed Rajab,
pamoja na baadhi ya wakurugen-
zi wa idara na vitengo vya wizara
hiyo.

Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Chuo Kikuu cha Mount Kenya, Boniface Murigi (kulia), akifafanua jambo kuhusu huduma zitolewazo kwe-
nye chuo hicho, kwa mwananchi aliyetembelea Maonyesho ya 16 ya Elimu ya Juu, Sayansi na Teknolojia yanayoendelea katika viwanja

JWTZ, Marekani wajifunza vita ugaidi, dawa kulevya

Na Gwamaka Alipipi

VIKOSI vya Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ) kwa kush-
irikiana na vya Jeshi la Marekani
Kamandi ya Afrika wameanza
mafunzo kwa vitendo yenye
lengo la kupambana, kudhibiti
matukio ya ugaidi na biashara za
dawa za kulevya.

Akizungumza na waandishi
wa habari wakati wa ufunguzi

laam juzi, Mnadhimu Mkuu wa
JWTZ, Luteni Jenerali Moham-
med Yakubu Mohamed, alise-
ma mafunzo hayo yatatolewa na
askari wa Jeshi la Marekani kwa
askari wa JWTZ, yatadumu kwa
muda wa mwezi mmoja.

Luteni Jenerali Yakubu alise-
ma: “Tangu miaka ya nyuma
JWTZ na Jeshi la Marekani ya-
mekuwa na mahusiano mazuri,
Jeshi la Marekani limekuwa
ni mdau mkubwa kwa JWTZ.
Tumekuwa tukishirikiana katika

operesheni na mafunzo mbalim-
bali.”

Aliongeza kwamba mbali na
kupambana na ugaidi, dawa za
kulevya, mafunzo hayo pia yat-
aongeza maarifa na ujuzi kwa
askari wa JWTZ watakaopata
mafunzo hayo.

Mkuu wa Kamandi ya Jeshi la
Marekani, Afrika, Jenerali Ste-
phen Townsend, alisema mafun-
70 hayo yataongeza ushirikiano
baina ya Tanzania na Marekani
uliokuwapo tangu enzi.

Alisema mahusiano ya Tanza-
nia na Marekani yalijengwa
na Baba wa Taifa, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere na
Rais wa Marekani, Hayati John
Kennedy.

Jenerali Townsend alisema:
“Mafunzo kwa vitendo yatakuwa
ya mwezi mmoja, watajifunza
namna ya kupambana na ma-
haramia, vitendo vya uhalifu,
pamoja na matukio yote mabaya
ambayo yatahatarisha usalama
wa nchi.”

‘Vijana changamkieni
taaluma kodi, forodha'

Na Christina Mwakangale

CHUO cha Kodi (ITA), kimetoa
wito kwa vijana kusomea taalu-
ma ya forodha na kodi, kutokana
na mahitaji na mkakati wa nchi
katika kukuza mapato, uchumi
na kupunguza utegemezi.

Ofisa Mkuu Uhusiano wa
Umma, Oliver Njunwa, aki-
zumgumza kwenye Maonyesho
va 16 ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, alisema Chuo cha ITA
ndicho pekee Afrika Mashariki
na Kusini chenye ithibati ya
mafunzo ya forodha na kodi.

Njunwa alisema wanafunzi wa-
takaosomea taaluma ya forodha
na kodi kujiunga na chuo hicho
ambacho kimebobea katika
kutoa taaluma hiyo takribani
miaka 14 Afrika Mashariki, wata-
toka na ujuzi mahiri.

“Tunawakaribisha vijana,
wazazi, wananchi wote kutem-
belea banda letu Mnazimmoja,
kupata maelezo ya kozi pamoja
na kuwasaidia kutuma maombi
chuoni,” alisema Njunwa.

“Taaluma ya forodha na ina-
hitajika zaidi wakati Tanzania
ikiendelea kukuza mapato ya
ndani ili kupunguza utegemezi
na kwamba vijana wanaohitimu
watasaidia kufanikisha lengo
hilo.”

Njunwa alisema wanafunzi
hao watachagua kozi inayowa-
faa kutokana na sifa walizonazo
na kwamba ambao hawajafikia
vigezo vya kujiunga na ITA wa-
naelekezwa katika vyuo vingine.

“Kwa wale wanaodhani kwam-
ba ukisoma ITA lazima ufanye
kazi Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) tunawaeleza kwamba
kuna fursa nyingine nyingi za
kufanya kazi ambazo mhitimu
wa ITA anazipata.

“Anaweza kujiajiri mwenyewe
kwa kufungua kampuni yake
ya ushauri wa masuala ya kodi
na akaajiri wengine, anaweza
kuajiriwa katika taasisi za seri-
kali, kwenye kampuni binafsi na
hata katika mashirika yasiyoku-
wa ya serikali (NGOs),” alisema
Njunwa.

Alibainisha kuwa chuo kinatoa
mafunzo ya umahiri katika
usimamizi wa forodha na kodi
ngazi zote kuanzia astashahada,
stashahada na Shahada na shada
va uzamili kwa kushirikiana na
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) na Chuo cha Muenster
cha Ujerumani, katika sheria ya
kodi na usimamizi.

Pia alisema mafunzo hutolewa
va muda mrefu na mfupi kwa
taasisi mbalimbali pamoja na
kufanya utafiti kuhusu masu-
ala ya forodha na kodi ambayo
husaidia nchi kutatua matatizo
katika mifumo ya kodi.
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Tanzania,
Ufaransa
kukuza
uchumi
bluu

SERIKALI imesema ushirikiano wa
kibiashara kati ya Tanzania na Ufar-
ansa, unatarajiwa kuwa na faida kubwa
katika sekta mbalimbali nchini.

Miongoni mwa faida ni kutengeneza
fursa za ajira na biashara, na utakao-
chochea kuongezeka kwa pato la taifa
na kukuza uchumi wa bluu.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Mhandisi Leonard Chamuriho, alisema
juzi katika semina iliyoandaliwa na Uba-
kuhudhuriwa na wafanyabiashara wa
Ufaransa.

Alisema semina hiyo ilihusu majadil-
iano ya kukuza uchumi wa bluu, na
ilifanyika nchini kutokana na uwapo wa
maziwa pamoja na bahari ambazo zi-
natoa fursa nyingi za uwekezaji ambapo
zikitumiwa vizuri, zitasaidia katika ku-
fikia matarajio ya uchumi wa bluu.

“Tumekutana na makampuni ya
Ufaransa nane pamoja na taasisi zetu
sita ambazo zimekuja kujadili ushiriki-
ano katika kupata na kuchangamkia
fursa za uchumi wa bluu.

“Pia tumeongelea kuhusu masuala ya
uvuvi hasa katika bahari ya ndani, pia
tumeongelea suala la ujenzi wa meli na
jinsi ya kutoa taka za meli katika maji,
kutunza na kusafisha mazingira na jinsi
ya kujua kuwa kuna uchafuzi wowote
uliojitokeza katika maeneo hayo,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa mambo mengine
waliyojadiliana ni masuala ya ulinzi
kwenye bahari hasa upande wa uvuvi,
ambao ni miongoni mwa eneo lanalo-
husika katika kukuza uchumi wa bluu.

Aidha, alibainisha fursa zilizopo na
kujadiliwa ukiwamo uchimbaji wa
mafuta katika bahari pamoja na gesi,
ambapo makampuni hayo yanaangalia
fursa zote hizo na yamekuja kwa ajili
ya kuongea na makampuni ya ndani ili
kuangalia ni jinsi gani yanaweza kush-
irikiana katika kuchangamkia fursa
hizo.

Balozi wa Ufaransa nchini, Frederic
Clavier, alisema watatunza na kukuza
ushirikiano wao na Tanzania katika
nyanja mbalimbali kwa dhumuni la ku-
chochea maendeleo na kukuza uchumi
wa bluu.

“Kampuni mbalimbali Za Ufaransa
zipo hapa kwa ajili ya kuimarisha ush-
irikiano kwa kuangalia na kuzifanyia
kazi fursa zilizopo hasa katika sekta
ya kilimo, uvuvi, usafirishaji, ulinzi,
bandari na miundombinu, katika kuku-
za uchumi wa bluu.

“Hii italeta muunganiko na kutuweka
pamoja na sekta mbalimbali na kufanya
kazi kwa ushirikiano, jambo ambalo
litaleta tija katika kukuza uchumi wa
bluu,” alisema.

Meya wa
Jiji la Dar
es Salaam,
Omar Kum-
bilamoto
(kushoto),
akizindua
kampeni
va usafi
itakay-
oendeshwa
na asasi ya
Emmanuel
Brother-
hood
Foundation
(EBF) na
inayofa-
dhiliwa na
Serikali ya
Ujerumani
kupitia
shirika lake
la GIZ, chini
ya mradi
wake wa
DeveloPPP,
es Salaam
juzi. PICHA:
MIRAJI
MSALA

DC akemea utendaji kazi kwa mazoea

Na Zuhura Zukheir, IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa,
Mohammed Moyo, amekemea
tabia ya baadhi ya watumishi na
watendaji wa wilaya hiyo kufanya
kazi kwa mazoea badala yake
wafanye kazi kwa kuzingatia ma-
tokeo chanya.

Moyo alisema hayo juzi baada
ya kukagua miradi ya maendeleo
katika Halmashauri ya Manispaa
ya Iringa huku akibainisha kwam-
ba katika ziara yake amegundua
watumishi wengi wanafanya kazi
kwa mazoea katika maeneo yao.

Alisema watumishi wengi bado
hawazingatii muda wa kwenda

kuwatumikia ~wananchi kwa
kuwa wamekuwa wanafanya kazi
kwa muda ambao wanajitakia
tofauti na ule uliopangwa.

Katika miradi mingi aliyoitem-
belea, alisema amegundua
ucheleweshaji wa kukamilika
kwa shughuli unatokana na wa-
tendaji wa serikali kutowasima-
mia vizuri makandarasi ambao
wanakuwa wamepewa zabuni ya
kufanya kazi husika.

Alisema wafanyakazi walio-
ajiriwa na serikali wanapaswa ku-
fanya kazi kwa weledi unaotaki-
wa na kuacha mara moja kufanya
kazi kwa mazoea kama ilivyoku-
wa awali. “Hiki ni kitabu kingine,

hivyo unatakiwa kufanya kazi kul-
ingana na zama za kitabu husika
ili kuendana na serikali ya awamu
hiyo kwa lengo la kutekeleza Ilani
ya Uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) ambayo ndiyo im-
echangia kuwapo kwa serikali ya
awamu ya sita,” alisema .

Moyo alisema watumishi wote
wanatakiwa kufanya kazi kwa
umakini mkubwa ili kuhakikisha
wanawatumikia wananchi kama
inavyotakiwa kulingana na sheria
za utumishi wa umma kwa lengo
la kuleta maendeleo. Alisema
kwenye mikutano yote watumi-
shi na yeye mwenyewe wanatak-
iwa kufika kwa wakati na kuacha

mara moja tabia ya kuwakalisha
muda mrefu wananchi wakiwas-
ubiri viongozi kufika na matokeo
yake kuwapunguzia muda wa
kufanya kazi za kujiletea maen-
deleo. Baadhi ya watendaji wa
maofisa tarafa wa Wilaya ya Irin-
ga, waliahidi kutekeleza maagizo
ya kiongozi huyo ili kuendana
na kasi ya serikali katika kuwatu-
mikia wananchi.

Naye Meya wa Manispaa ya
Iringa, Ibrahim Ngwada, alisema
atahakikisha anawasimamia wa-
tumishi wa halmashauri hiyo ili
waache tabia ya kufanya kazi kwa
matakwa.

Tanzania yaishukuru Ujerumani kwa kudhamini kampeni usafi

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI ya Tanzania im-
eishukuru Serikali ya Ujerumani
kupitia Shirika lake la Maende-
leo la GIZ chini ya mradi wake
wa DeveloPPP kwa kudhamini
kampeni ya elimu kuzuia ma-
gonjwa ya kuambukiza na kutoa

bidhaa mbalimbali za usafi
bure kwa Mkoa wa Dar es Sa-
laam.

Shukrani hizo zilitolewa jana
Dar es Salaam na Meya wa Jiji,
Omar Kumbilamoto, wakati wa
uzinduzi wa kampeni ya usafi ita-
kayoendeshwa na taasisi ya Em-
manuel Brotherhood Foundation
(EBF) kwenye wilaya za mkoa wa
Dar es Salaam.

Alisema walengwa kwenye
kampeni hiyo ambayo itahusisha

viongozi wa serikali za mitaa ni
mama na baba lishe, wauzaji wa
samaki, madereva wa daladala
na makondakta wanaotarajiwa
kuwa 25,000.

“Tunawashukuru sana GIZ na
EBF kwa kutoa vifaa vya usafi, ni-
wahakikishie kwamba mmeleta
sehemu sahihi lakini naomba
msiishie hapa Dar es Salaam
nendeni mikoani nako mkaf-
anye kampeni kama hii na mtoe
sabuni za usafi kama mlivyofanya
hapa,” alisema Meya.

Alisema Jiji la Dar es Salaam
halijapata milipuko ya magonjwa
kwa muda mrefu kutokana na
kampeni mbalimbali za kuweka
mazingira katika hali ya usafi,
hivyo kampeni hiyo imekuja
wakati mwafaka kufanya usafi
kuwa ajenda endelevu.

Mshauri wa EBF, Alex Benson,

alisema kupitia mradi huo, vifaa
vya usafi vitakavyotolewa bure
ni ndoo na sabuni za kunawia
mikono, dawa za kuua vijidudu,
vitakasa mikono na taulo za kike
zitawasaidia walengwa kufanya
kazi katika mazingira safi.

Alisema nia ya mradi huo ni
kuhakikisha mazingira yao ya
biashara yanakuwa safi kutokana
na ukweli kwamba magonjwa ya
kuambukiza yanaweza kuzuilika
kwa njia ya usafi na watu wakiwa
na afya njema wanashiriki vizuri
shughuli za uchumi.

Takwimu za miaka ya hivi kar-
ibuni zinaonyesha kuwa serikali
imekuwa ikitumia takriban asil-
imia 70 ya bajeti ya afya kughara-
mia matibabu ya magonjwa ya
kuambukiza yanayosababishwa
na uchafu wa mazingira.

Alisema wadau wa mradi huo

watatoa elimu na kuhamasisha
utamaduni wa usafi katika jamii
ili kulinda afya ya jamii kwa
ujumla kwani magonjwa mengi
yanazuilika kwa njia ya usafi.

Aliishukuru serikali kupitia
wizara ya afya kwa kuidhinisha
matumizi ya vipeperushi vyenye
ujumbe mbalimbali na kusaidia
kuratibu kampeni hiyo ambayo
itawanufaisha Watanzania wen-
gi.

“Kipekee tunaishukuru serikali
ya Ujerumani kupitia shirika lake
la GIZ kwa kuona umuhimu wa
kufadhili kampeni hii ya usafi na
kutumia kampuni za ndani kama
Bingwa Laboratories Ltd na AF-
RICRAFT kutengeneza bidhaa
zinazotumika katika kampeni hii,
kwa pamoja tunasema magonjwa
mengi yanazuilika kwa njia yaa
usafi,” alisema
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Wizara
yajitosa
hoja za
mKkaguzi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, imeanza
kushughulikia hoja zilizoibuliwa
na Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa
taasisi zake sita ili kuandaa vita-
bu vya hesabu na utekelezaji wa
mapendekezo yaliyobainishwa.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Dk. Zainabu Chaula, aslisema
hayo jana alipokuwa akifungua
kikao kilichokutanisha taasisi

Alisema wameamua kukaa
pamoja kwa kuwa mwaka jana
walikuwa hawajafanya vizuri
na kulikuwa na sintofahamu
katika taasisi mbili.

“Kikao tulikipanga na ni cha
mkakati kwa sababu masuala
va ukaguzi yapo kisheria, katika
Taasisi sita zinapaswa pia kufua-
ta sheria hizo, kazi ya kiongozi ni
kuhakikisha kanuni, taratibu na
sheria zinafuatwa, binadamu bila
kumfuata kwa karibu tegemea
kufeli,” alisema.

“Katika taasisi wako waliofanya
vizuri lakini wapo waliokuwa na
hoja za kutosha, na kweli mara
nyingi tunazitengeneza wenyewe
kwa hiyo wao kama wahasibu
wa ndani ambao tumewapa jicho
la kwanza haya ni maandalizi ili
CAG akija akute mambo yame-
kaa sawa sio kwa kutengeneza
tunataka kutengeneza utamaduni
huu,” aliongeza.

Alisema wameamua kuweka
utaratibu huo kwa sababu mara
nyingi wanapokuja wakaguzi
wanakuta baadhi ya vitu havipo
sawa hivyo wanatengeneza
Utamaduni wa uwajibikaji wa
pamoja.

“Tunatengeza utamaduni wa
uwajibikaji wa pamoja, kwa
sababu mara nyingi wanapokuja
wakaguzi wanakuta baadhi
ya Vvitu havipo natamani kuna
mambo mengine ni ya msingi
lakini hatuyatekelezi sasa hapa
nimekuja kuwaambia nini tu-
natarajia na wamekuja wahasibu
na wakaguzi wa ndani wao ndio
wanapaswa kuwasaidia,” alisema.

Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa
Wizara hiyo, Joyce Christopher,
alisema wapo kwa ajili ya kikao
kazi ambapo taasisi sita zime-
jumuika wakiwamo wakaguzi
wa ndani na wahasibu. Lengo ni
kupanga mipango ya pamoja jinsi
va kufunga mwaka na utekelezaji
wa hoja zilizoibuliwa na CAG.

“Majukumu ya kitengo cha
ndani katika kuhakikisha hoja
za CAG zinafanyiwa kazi lengo
ni kuboresha na kuhakikisha
tunafanya vizuri pia kuangalia
thamani ya fedha za serikali
zinaonekana,” alisema.

Ndug

aka TANESCO

‘Mkoa wa Kongwa

: Na Ibrahim Joseph, DODOMA

PIKA wa Bunge, Job Ndugai,

ameliomba  Shirika la

Umeme Tanzania (TA-
: NESCO) kuanzisha mkoa
¢ wa kishirika Kongwa ili kusogeza
: huduma karibu na wananchi.
* Ndugai alitoa ombi hilo kwa
 Waziri wa Nishati, Dk. Medard
: Kalemani, wakati wa ziara yake ya
. kukagua miradi ya umeme wilaya-
. ni hapa.
:  “Mheshimiwa Waziri kutokana
¢ eneo hili hapa Mbande Wilaya ya
: Kongwa kuwa karibu na wilaya
: kubwa na miji midogo midogo
: mingi, tunaomba serikali kuan-

zisha Mkoa wa ki-TANESCO ili
kusogeza huduma karibu na wa-
nanchi wa maeneo ya upande
huuy,” alisema.

Ndugai alisema kufunguliwa kwa
ofisi hiyo kutasaidia kusongeza
huduma karibu na wananchi wa
Wilaya za Kiteto, Mpwapwa, Gairo
na Kongwa.

Alibainisha kuwa kwenye wilaya
hizo kuna miji midogo mikubwa
ambayo inakuwa kwa kasi na ina-
hitaji huduma za umeme hivyo
kutegemea Dodoma mijini in-
achelewesha huduma.

“Tunashukuru serikali kuwa na
mpango wa kujenga kituo cha
kupoza umeme kwenye wilaya

yetu ya Kongwa, basi uwapo wa
kituo hicho uendane sambamba
na kuanzishwa kwa mkoa wa ki-
TANESCO,” alisema.

Aliongeza kuwa Wilaya ya Kong-
wa ni iko katikati na karibu na
wilaya zingine alizotaja hapo juu,
hivyo itarahisisha kuyafikia mae-
neo yote.

Aidha, alisema maeneo hayo
yamekuwa yakikabiliwa na tatizo
la kukatika kwa umeme mara kwa
mara, hivyo kuanzishwa kwa mkoa
huo wa ki- utasaidia kuhudumia
kwa wakati.

Waziri wa Nishati, Dk. Kalema-
ni, alisema serikali inayoongozwa
na Rais Samia Suluhu Hassan ni

sikivu, hivyo italifanyia kazi haraka
ili kuondoa kero hiyo.

Dk. Kalemani alisema hilo lin-
awezekana kwa sababu lengo ni
kurahisisha huduma na kuwa ka-
ribu na wanachi hivyo utekelezaji
unawekana.

“Kwa kuwa tuna eneo kubwa la
kujenga mradi wa kupoza umeme
hapa Wilaya ya Kongwa katika ki-
jiji cha Machenje, naona kama ndio
itakuwa mkoa tayari,”alisema.

Alisema serikali imetenga Sh. bil-
ioni 41.2 kwa ajili ya ujenzi wa kituo
cha Machenje utakaoondoa tatizo
la kukatika kwa umeme mara kwa
mara.

& '!..._‘ :

Mkurugenzi wa kiwanda cha kukamua mafuta ya alizeti cha Mwaja Mills, Mohamed Mwaja, akitoa kero yake kwa Waziri wa Nishati, Dk. Medard
- Kalemani (hayupo pichani), kuhusu kukatika kwa umeme mara kwa mara kwenye mji mdogo wa Kibaigwa, Wilayani Kongwa, mkoani Dodoma
- mapema wiki hii. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Shirika lajitosa utapiamlo, udumavu

. NaRenatha Msungu,
: DODOMA

: SHIRIKA lisilo la kiserikali la
: World Vision, limejipanga kutoa
¢ elimu kwa wanawake wa Mkoa wa
: Dodoma kuhusu unyonyeshaji ili
. kusaidia kuondokana na tatizo la
* utapiamlo na udumavu.

Meneja wa Mradi wa Lishe wa
{ Mama na Mitoto, unaotekelezwa
. katika wilaya za Chemba na Bahi
: mkoani Dodoma, Daudi Gambo,
: alisema hayo wakati akizungumzia

maandalizi ya Wiki ya Unyonye-
shaji itakayofanyika Agosti Mosi
hadi 7, mwaka huu.

Gambo alisema lengo la kufanya
hivyo ni pamoja na kutoa elimu juu
ya unyonyeshaji kwa watoto wa-
dogo lakini pia namna ya kuandaa
lishe bora ya watoto ili kupunguza
upungufu wa uzito na vifo.

“Tunatarajia kutoa elimu kwa
wajawazito katika wiki ya unyo-
nyeshaji ambayo itaanza wiki ijayo
katika wilaya ambazo mradi un-
atekelezwa. Lengo ni kutaka wajue

majukumu yao katika unyonye-
shaji,” alisema Gambo.

Alisema wamekuwa wakiwaele-
keza namna ya kutengeneza lishe
bora kwa watoto na wamekuwa
wakifundishwa mafungu ma-
tano ya vyakula ambayo yana-
takiwa kwamtoto na kuwasisitiza
kunyonyesha kwa muda wa miezi
sita.

Hata hivyo, alisema elimu hiyo
imekuwa ikiwasaidia kinamama
wenye watoto wadogo na mahud-
hurio mazuri kliniki.

Pia alisema wamekuwa wak-
itoa vifaa vya hospitali kwa ajili ya
matumizi mbalimbali vikiwamo
vya kuchemshia vifaa vilivyotu-
mika kuhudumia wagonjwa, vi-
faa vya kupimia wingi wa damu,
vitanda vya kuzalia, mashine ya
kupimia shinikizo la damu na kifaa
cha kupima maendeleo ya
mgonjwa.

Aliwasisitiza wananchi kuzinga-
tia elimu wanayopewa na wataala-
mu wa afya ili kusaidia kuwafundi-
sha jinsi ya kuwalea watoto wao.
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Zanzibar yara5|m|sha

bajaji na bodaboda

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi

Zanzibar (SMZ) imerasi-

misha usafiri wa bajaji na

bodaboda na kuweka ka-
nuni na masharti maalum katika
biashara hiyo.

Akizungumza na waandsihi
wa habari jana, Mkurugenzi wa
Usafiri na Leseni Zanzibar, Mu-
hammed Simba Hassan, alisema
serikali imechukua uamuzi huo
kutokana na vijana kujiajiri katika
usafiri huo. Alisema usafiri huo
utasajiliwa kwa ajili ya biashara
ya kusafirisha abiria na kuwa na
namba maalum za usajili.

Simba alisema madereva wa
vyombo hivyo watapewa elimu ili
kufuata sheria za usalama bara-
barani na kuepukana na ajali zi-
sizo za lazima.

Kuhusu nauli katika usafiri
huo, Simba, alisema itakua ni
makubaliano kati na mtoa hu-

duma lakini wakigundua kama
kutakua na malalamiko kuhusu
nauli itabidi waweke kiwango
maalum

Naye Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi, Rahma
Kassim Ali, alisema usafiri huo
unaendelea kukua kwa kasi na
kwa vijana ni sehemu yao ya ajira
katika kujipatia kipato.

Alisema urasimishwaji huo
umekuja kwa mujibu wa uwezo
aliopewa chini ya kifungu cha 48
(4) cha Sheria ya Usafiri Baraba-
rani Na. 7 ya Mwaka 2003.

Waziri huyo aliwataka wa-
nanchi wanaotaka kuingia katika
biashara hiyo kufika katika mam-
laka husika ili kupatiwa utaratibu
wa kupata leseni ya biashara hiyo.

Pia aliwataka wananchi wanao-
tumia usafiri huo kuwa waangali-
fu na kuhakikisha wanapanda
katika vyombo vilivyosajiliwa ili
kuepusha usumbufu unaoweza
kujitokeza.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamla-

ka ya Usafiri na Usalama Baraba-
rani, Haji Ali Zubeir, akizungum-
zia utambulisho wa bodaboda
hiyo, alisema huduma hiyo itato-
fautiana na vyombo vinavyosa-
firisha abiria wa kawaida kwa
kuwa vyombo hivyo vitakuwa na
usajili maalum.

Pia alisema waendesha boda-
boda na bajaji watakuwa na ma-
vazi maalum yanayowatambu-
lisha kuwa wanafanya biashara
hiyo na watapangiwa vituo maal-
um kwa ajili ya kupakia abiria.

“Hadi tunatoa taarifa hii ya ur-
asimishaji wa usafiri huyo tayari
tumeshasajili vyombo 13,000
zikiwamo bajaji na bodaboda,”
alisema.

Muhammed Mahmoud Has-
san, Mtunza Hazina wa Jumuiya
ya Bodaboda Zanzibar, ambaye
pia ni dereva wa usafiri huo ka-
tika kituo cha Hospitali na Mnazi
Mmoja, aliipongeza serikali kwa
hatua hiyo kwa sababu ni kilio
chao cha muda mrefu kutaka ur-

asimishaji wa biashara hiyo.

“Tumefurahi sana kuwa bi-
ashara hii sasa ni rasmi, cha msin-
gi kujielewa na kufuata masharti
ili kuepuka kufanya makosa”
alisema.

Alisema kurasimishwa kwa bi-
ashara hiyo na kuwekewa kanuni
maalum, kutasaidia kupunguza
malalamiko ya kuwa wafanya-
biashara hao kujihusisha na
matukio ya kihalifu ikiwamo ud-
halilishaji wa kijinsia na uporaji.

Madereva wanatakiwa kue-
lewa kuwa kazi hiyo ni kama kazi
zingine na wananchi wahakikishe
wanatumia usafiri huo kwa watu
wanaowatambua ambao wa-
takua na utambulisho maalum.

Yasir Nassor, dereva wa boda-
boda katika kituo cha Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Abeid
Amani Karume, alisema urasim-
ishaji wa usafiri huo utapunguza
changamoto zilizokuwa zikiwak-
abili na kuahidi kuendelea kufua-
ta miongozo iliyowekwa.

Miundombinu

- kujengwa
kuzuia
uharibifu wa
Kingo za bahari

: Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

' \

UONGOZI

4i\Y]nstltmc

Rais wa Chama cha Wanasheria Tanganyika (TLS), Dk. Edward Hoseah, akitoa mada kuhusu Maadili ya Uongozi kwa wakurugenzi na
wakurugenzi wasaidizi wa Ofisi ya Bunge, katika mafunzo yanayofanyika katika Ofisi Ndogo ya Bunge Zanzibar jana. PICHA: OFISI YA
BUNGE

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada
Mkuya Salum, amesema serikali
imeweka mkakati ya kujenga miun-

dombinu ya kuzuia uharibifu katika
fukwe za bahari zilizoathiriwa na

mabadiliko ya tabia nchi.

Akizungumza na Waziri wa Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi Libereta Mulamu-
la, alipofika na ujumbe wake ofisini
kwake, Migombani mjini Unguja,
alisemma miundombinu hiyo ni
pamoja na ujenzi wa kuta ambazo
zitasaidia kuzuia mmomonyoko wa
ardhi.

Alisema mmomonyoko wa ardhi
unasababishwa na kupanda kwa
kina cha maji ya bahari na matokeo

yake kupotea kwa fukwe za bahari

na baadhi ya visiwa vidogo vili-

vyozungukwa na bahari.

Pia alisema hatua hiyo imetokana
na mabadiliko ya tabia nchi inay-

otokana na shughuli za kibinadamu

zinazofanywa na wananchi wanaoi-
shi karibu au kutumia fukwe hizo.
Alisema kwa sasa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kwa kush-
irikiana na Idara ya Mazingira,
imeanza kujenga ukuta katika

ya Micheweni, Pemba ili kuzuia

uharibifu wa fukwe hizo.

Naye Balozi Mulamula alisema
ushirikiano uliopo baina ya ofisi
hizo utazidi kuimarishwa katika
kupambana na mabadiliko ya tabia
nchi.

Aliipongeza Serikali ya Mapin-

duzi ya Zanzibar kwa hatua inazo-
¢ chukua katika kutokomeza uuzaji

na matumizi ya dawa za kulevya
sambasamba na matibabu wanayo-
patiwa waathirika wa dawa hizo.
Mulamula aliahidi viongozi wa
wizara yake kufanya kazi kwa
ushirikiano na ofisi hiyo ikiwa ni
pamoja na kufanya ziara za mara
kwa mara ili kufika Zanzibar na
kujifunza utunzaji wa mazingira.

SMZ vyasisitiza nafasi ya wafanyabiashara

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdul-
la, amesema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar inatambua na kuthami-
ni mchango wa wafanyabiashara
katika kuunga mkono ujenzi wa mi-
undombinu.

Alitoa kauli hiyo jana alipoku-
tana na baadhi ya wafanyabiashara
waliopo Zanzibar katika kujadili
namna bora ya kuipatia ufumbuzi

changamoto ya upatikanaji wa maji
safi na salama Zanzibar kupitia ki-
kao maalum kilichofanyika ofisini
kwake, Vuga mjini Zanzibar.

Hemed aliwapongeza wafanyabi-
ashara hao kwa kuitikia wito wa Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
kwa kujitolea katika masuala mbal-
imbali ya kimaendeleo ili kupungu-
za changamoto zinazowakabili wa-
nanchi. Alisema mchango wao una
umuhimu mkubwa katika kuijenga
Zanzibar mpya na kueleza kuwa
Zanzibar itajengwa na Wazanzibari

wenyewe, hivyo hakuna haja ya ku-
subiri watu kutoka nje.

Hemed alisema serikali inatam-
bua mchango wa wafanyabiashara
wa ngazi zote na kwamba serikali
ya awamu ya nane itatoa kila aina ya
ushirikiano ili kuhakikisha mchango
wao unaisaidia jamii moja kwa moja.

Aidha, alisema maeneo mengi
ya Zanzibar bado yanakabiliwa na
ukosefu wa maji jambo ambalo lime-
sababisha kuwashirikisha wafanya-
biasharaili kujadili kwa pamoja na
kutoa mawazo kwa lengo la kuitatua

changamoto hiyo.

Akizungumzia umuhimu wa maji
safi na salama, Hemed alisema hu-
duma hiyo ni ya muhimu katika mai-
sha ya kila siku ya binadamu, hivyo
ni vyema kukawekwa mazingira ma-
zuri ili kupatikana kwa urahisi.

Naye Waziri wa Maji, Nishati na
Madini, Suleiman Masoud Makame,
aliwashukuru wafanyabiashara hao
kwa kuitikia wito huo na kwa kuku-
bali kuunga mkono jitihada hizo ili
kuisaidia jamii kuondokana na tatizo
la upatikanaji wa maji safi na salama.

Alisema Mamlaka ya Maji Zanzi-
bar imebadili mfumo wa ukusanyaji
wa mapato na kwa sasa ina mfumo
mzuri ambao utawasadia kupata
fedha za kuendeshea mamlaka hiyo
kutokana na makusanyo yatakayo-
patikana.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Maji Zanzibar, Dk. Salha Mu-
hammed Kassim, alisema kwa sasa
wanakabiliwa na changamoto ya
ukosefu wa vyanzo vya maji, upun-
gufu wa pampu ambapo kwa sasa
kunahitajika jumla ya pampu 41.
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WANAMUZIKI nyota

wa kike, Zuchu,

anazidi kuonyesha

kwamba ameingia ka-
tika sanaa ya muziki si kwa ba-
hati mbaya, bali amedhamiria
kufanya maajabu.

Awali soko la muziki kwa
upande wa wanawake lilitawal-
iwa na Nandy, ambaye aliawa-
teka mashabiki na kuonekana
hakuna atakayeweza kumshika.

Wakati Zuchu ameibuliwa na

lebo ya WBC, upande wa lebo
va Konde Gang, wakamten-
geneza Anjellah kuwa
mshindani katika mbio hizo
za muziki.

Pamoja na ushindano huo,
Zuchu anaonekana kutoshiki-
ka na kupasua mawingu kuto-
kana na kutoa nyimbo tamu
na zenye utofauti mkubwa na
wenzake.

Kutokana na kupata
umaarufu kila kukicha, msanii

huyo amekuwa na kipato ki-
kubwa kuliko wasanii wen-
zake kutokana na kupata dili
nono za kibiashara, matama-
sha na malipo yanayotokana
na mtandao wa You Tube.
Kwa mfano mtandao wa
You Tube, imemlipa kiasi cha
Sh. milioni 10, ndani ya mwezi
mmoja kupitia chaneli yake na
anaweza kuongeza kiwango
cha pesa endapo ataendelea
kuwapagawisha mashabiki

wake.

Licha ya Nandy, kuamua
kupambana kwa nguvu hasa
kwa kuandaa matamasha
yake mwenyewe, lakini bado
ameachwa mbali.

Zuchu ambaye anatamba
kwa sasa na wimbi wa “Ny-
umba Ndogo” ameonekana
kuwa kama alama kwa vijana
wa kike wanaoweza kufani-
kiwa kwa kufuata ndoto zao,
hata kama ikichelewa.
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Steve RnB umeanza
kuwananga wenzio

MWANAMUZIKI wa Bongofleva, Steve RnB amewataja
wasanii wenzake Jux na Ben Pol, kuwa ni waoga kujitam-
bulisha kama waumini wa muziki wa RnB.

Steve RnB pamoja na wasanii hao kutaja kwamba ni wa-
kongwe wa muziki wa aina hiyo, yeye anaona hawakusta-
hili kupewa sifa hizo.

“Kwenye RnB huwezi kutaja bila kuweka jina la Steve,
hata hao uliowataja hawawezi kuwa nguvu kama hiyo

bali mashabiki ndio wamenipa, amesema

Stamina kwani
umetumwa kumtetea?

RAPA mkali hapa Bongofleva, Stamina Shorwebwenzi,
amemkingia kifua mwanamuziki mwenzake Shetta,
akimtaja kama mtu mwenye bidii na hawezi kuwa katika
kundi la uchawa.

“Shetta ni mjanja mjanja sana, kati ya miamba ambayo
naiaminia yeye kiboko, anajua kuitafuta fursa na hai-
achi, ule ndio unyama na inavyotakiwa, watu wengi wan-
amweka kwenye kundi la uchawa kwangu mimi simuoni
“amesema Stamina

Ameeleza kuna baadhi ya vitu Shetta anavifanya am-
bavyo veye hawezi hata kuvigusa.

MSANII wa kizazi kipya mwe-
nye makazi yake nchini Mare-
kani, Rhino The Don, ametua
nchini kukamilisha kolabo zake
kadhaa na mastaa mbalimbali
wa muziki.

Rhino The Don ambaye licha
va kuishi Marekani amekuwa
akifanya kazi na wasanii wa
Tanzania huku nyimbo zake

kuzikamilisha.

Na Adam Fungamwango

DUNIANI hapa unaweza
kupata matatizo hadi ukaku-
furu Mungu. Halafu matatizo
yenyewe yanasababishwa na
binadamu pia. Cha muhimu ni
kumuomba Mungu akuepushie
na balaa. Kwa sababu wataka-
okuja kukusaidia na kukuokoa
ni hao hao binadamu.

Binadamu mmoja anaweza
kukufanya uwe na matatizo,
lakini ukakutana na mwingine
atakusaidia.

Leo tutaiangalia filamu ya

zikipata mafanikio makubwa
kwenye mitandao ya kijamii.
Akizungumza na BT, Rhino The
Don amesema baada ya kufan-
va kolabo na mastaa wakubwa
kama Shetta na Mr Blue, ame-
kuja Tanzania kikazi zaidi kwani
kuna nyimbo kadhaa amekuja

Rhino atua Bongo
kuwafuata mastaa

Utah, Marekani

“Nimekuja kikazi zaidi kuna

‘Neva’', ambayo inamhusu
msichana mmoja mwenye jina
hilo la Neva, alipoingia kwenye
matatizo ambayo yamesa-
bishwa na binadamu na kum-
fanya maisha yake yawe ya
shida.

Filamu imechezwa na Barton
Richard, Eshe Mohamed, Joyce
Temu, Mzee Jengua, Ibrahim
Kitimbu, Asha Rajab na wengi-
neo.

Kijana Bizo anapita sehemu
va kuuzia chakula na kumkuta
mama mmoja akimkoromea

ngoma nimefanya na wasanii
wakubwa wa hapa lakini pia
mimi ni mwekezaji kwahiyo
nimekuja kuwekeza na mambo
mengine kama hayo, nitaku-
wepo hapa Tanzania kwa muda
kufanya hayo mambo kadhaa,”
amesema mkali huyo kutoka

kimapenzi.

Neva: Wema hao, wabaya ni hao hao

msichana ambaye ana mtoto
mMEgongoni.

Kuuliza anaambiwa kuwa
aliomba kibarua cha kuosha vy-
ombo ili apate ujira wa ukoko.

Bizo anatuliza hali hiyo kwa
kumnunulia chakula msichana
huyo. Anaahidi kumsaidia zaidi.

Bizo anakwenda kuangalia se-
hemu anayoishi msichana huyo,
lakini hairidhishi.

Neva akamwambia alifuku-
Zwa nyumbani kwao na wazazi
kutokana na kupata mimba
akiwa shuleni.

MSANII wa BongoFleva, Bonge la
Nyau, amejinasibu kuwa rangi yake
ya mchanganyiko imekuwa kama kero
kutokana na wanawake kumsumbua

Bonge la Nyau amesema hata watu
wenye rangi kama yake wanakabili-
ana na hali hiyo ambayo inawafanya

kuwa makini wasije wakaangukia
katika mikono mibaya.

“Kila binadamu ana mawazo kuhusu
wanawake, si unajua mashombe-

shombe kama sisi tunasumbuliwa na

Katika kuulizana maswali,
Bizo anamkumbuka msichana
huyo. Bizo ni daktari kwenye
hospitali moja.

Anamwambia alishawahi
kuletwa akiwa amebakwa na
zaidi ya mwanamume mmoja
na aliletwa hospitalini akiwa
hajitambui.

Na cha zaidi alikuwa tayari
ameshaambukizwa gonjwa la
UKIMWI. Na mtu aliyemleta
hospitali ana anaitwa Bravo.

Bizo alipoondoka, anakuja
msichana mmoja kwa Neva na
kumwambia anafahamu yali-
yomkuta kwa sababu ameam-
biwa na Bravo.

wanawake, sioni kama wanawake wa-
naweza kunifanya akae kimya kwe-
nye muziki” amesema Bonge la Nyau.

Ni kwamba Bravo alimwam-
bia msichana Mona kuwa alim-
wekea dawa Neva, akambaka
na akawaita rafiki zake wakam-
baka pia. Kisa eti alimsumbua
sana.

Neva anakwenda nyumbani
kwa dokta na kuomba amuche
mtoto wake kwani anakwenda
sokoni.

Daktari Bizo anampa laki moja
kwa ajili ya kufanya ‘shopping'.
Neva hafanyi hivyo, analipiza
kisasi kwa kuwaua wote wali-
ombaka.

Anafungwa jela na kutoka
kwa msamaha wa rais baada ya
mwaka mmoja.
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Masongi va kihindi
yaliyvotesa Uswazi

Na Adam Fungam-
wango

KWA wale vijana
au watoto katikati ya
miaka ya 1980 hadi ka-
tikati ya miaka ya 1990,
wanakumbuka jinsi
kulivyokuwa na filamu
nyingi kali za kihindi.

Achilia mbali kile
Kizazi cha mwanzoni
mwa miaka ya 1980,
kilichokuwa kikienda
Drive Inn Cinema,
Odeon, Avalon, ambapo
mitaani hakukuwa na
video wala televisheni,
kulikuja kizazi king-
ine ambacho tayari
video angalu moja moja
zilianza kuonekana
mitaani.

Badala ya watoto
kwenda kwenye ma-
jumba ya sinema na
ilikuwa kwao ni ngumu
kidogo, sasa walianza
kwenda kwenye ny-
umba za watu ambao
walikuwa wakionyesha
filamu mbalimbali.

Kila mkoa nchini
Tanzania kulikuwa na
sehemu ambazo watoto
walikuwa wakienda
filamu.

Dar es Salaam hasa
maeneo ya Kinondoni
kulikuwa na sehemu
maarufi kama ‘Milano’
na ‘Morocco’, karibu ka-
bisa na Kanisa Katoliki
Magomeni.

Kwenye filamu za
Kihindi, mbali na utamu
wa filamu zenyewe,
lakini vijana na watoto
walipenda sana nyimbo
zake.

Baadhi ya nyimbo za
Kihindi zikawa maarufu
sana mtaani na wala
haikuwa ajabu kukuta
zikiibwa vijana na wa-
toto. Wenyewe waka-
zibatiza jina na kuyaita
‘masongi’. Walikuwa
na maana ya nyimbo
kwa lugha ya kizungu
‘songs’.

Hapa leo tutaziangalia
baadhi ya masongi ya
Kihindi yaliyotamba na
kupendwa sana enzi
hizo.

Goron Ki na Kalon Ki

Ni moja kati ya ‘songi’
maarufu sana kwa vija-
na na watoto wa miaka
ile ya 1980 hadi 1990.
Sidhani kama kuna ali-
yvekuwa mtoto au kijana
licha ya kwamba sasa
atakuwa mtu mzima,
asiufahamu.

‘Goron Ki na Kalon
Ki’ ni wimbo ambao
upo kwenye filamu ya
‘Disco Dancer’ ambayo
staa wa picha alikuwa
ni Mithun Chakraborty.

Filamu hii maarufu
sana na iliyotokea ku-
pendwa ilitoka mwaka
1882, na ilikuwa na
‘masongi’ mengi makali

‘Goron Ki na Kalon Ki, Duniya Hai
Dilwalon Ki." Hiyo ni sehemu ya
wimbo huo.

Jimmy Jimmy aaja

Hapa sasa ndiyo balaa. Hili ‘songi’
la Jimmy, ukikuta watoto mtaani
wanaliimba utafurahi na roho yako.

Halafu kila mmoja anaujua
wimbo huu kikamilifu kwa sababu
ni sehemu ambapo staa wa picha
Mithun anakwenda kushika gitaa
lililotegwa umeme, mama yake
atakuja kumuokoa. Filamu ni hiyo
hiyo Disco Dancer.

Juma Chuma Dede

Mwaka 1991 kulitoka filamu moja
kali ya Kihindi iliitwayo ‘Hum'.
‘Starlingi” wake ni Amitabh Bach-
chan.

‘Juma Chuma Dede’ ni moja Kkati
ya ‘'songi’ lililopendwa sana na
mashabiki wengi wa picha za kidosi
au filamu za Kihindi wakati huo. Na
hata hapa nchini bendi ya Varda
Arts imeshawahi kuchukua mirindi-
mo ya wimbo huo na kuimba kwa
kiswahili.

Kuch Kuch Hota Hai

‘Songi’ hili kali lipo kwenye kwe-
nye filamu kali ambayo inaenda
kwa jina hilo hilo. Ilitoka mwaka
1998 na kuushtua ulimwengu wa
filamu za Kihindi duniani. Staa
wa picha hiyo ni Shah Rukh Khan,
huku wimbo huo ikitia fora na ku-
pendwa na watu wengi zaidi kuliko
\évilmbo wowote ule kwenye picha

ilo.

My Tarzan

Tarzan ni moja kati ya filamu
maarufu mno nchini Tanzania na
duniani kote. Ilikuwa ni filamu
iliyoonyesha kuwa mapenzi
yanaweza kumea popote pale hata
pasipo na mbolea, porini na kwa
mtu yoyote yule. Ndani yake kuna
‘masongi’ kibao mazuri, lakini
uliokuwa rahisi zaidi kuimbwa na
Wabongo uliitwa ‘My Tarzan’, am-
bao ulifunika bovu.




aanzZa

burudani ya aina yake.

Jumla ya washiriki 22 wataishi katika jumba
moja, kati ya hao wanawake 11 na idadi kama
hiyo ni wanaume ambao wote kwa pamoja
watawania Kitita cha Sh. milioni 500, kwa

mshindi wa kwanza.

Mwaka jana shindano hilo halikufanyika
kutokana na sababu mbalimbalia ikiwamo
ugonjwa wa virusi vya Corona pamoja na
malalamiko kutoka kwa baadhi ya watu
kwamba kuna vitendo vinavyofanyika vinaku-

wa Kinyume na maadili.

kurindima J;

MASHABIKI na wapenzi wa shindano la mai-
sha halisi la Big Brother Naija (BBN) wamean-
za kufurahia msimu wa sita wakitarajia kuona

Paris fahamu
tumbo halifichwi

MREMBO bilionea mwenye
wafuasi wengi katika mitandao
ya kijamii, Paris Hilton, ame-
kana taarifa zilizosambaa
kwamba ana ujauzito wa mtoto
wake wa kwanza.

Paris ambaye ana utajiri wa
kutisha, amesema habari hizo
si za kweli kwani hatarajii
kupata mtoto hivi karibuni na
hivyo hana ujauzito.

“Nimesoma ujumbe zaidi ya
tatu ,katika simu yangu va iP-
hone, kila mtu akinitakia Bara-
ka na kunipongeza, najisikia
furaha kwangu lakini sitarajii
kupata mtoto kwa sasa,” ame-
andika kupitia akaunti yake ya
Instagram.

Georgina
unachosema
kina mashiko

MWIGIZAJI kutoka Nol-
lywood, Georgina Onuocha,
amewashauri wanawake wen-
zake kufanya kazi kwa bidii na
kuacha tabia ya kuwategemea
wanaume kwa kila Kitu.

Nyota huyo wa filamu
ametoa ushauri huo baada
va kufanikiwa kumaliza sha-
hada yake ya kwanza, ambapo
aliambatanisha na picha kad-
haa akionekana akitunukiwa
cheti.

Georgina alisema wakati wa
mwanamke kulala au kuacha
kazi kwa kumtegemea mwana-
mume umekwisha, kwani kila
mtu anatakiwa kufikia malengo
yake kwa wakati.

ISsa Rae harusi
haina siri

MSANII wa filamu wa Mare-
kani, Issa Rae, ameripotiwa
kufunga ndoa kwa siri na
mchumba wake Louis Diame.

Mashabiki wa msanii huyo
walishtushwa na picha zilizo-
toka siku ya Jumatatu zikim-
wonyesha akiwa katika vazi la
harusi na mkewe huyo.

Hata hivyo, taarifa zinasema
sherehe ya harusi hiyo ili-
fanyika kwa siri na kuwahusi-
sha ndugu na jamaa wa karibu
pekee.

Sonia hukujua
kuna marafiki
na viatu?

ALIYEKUWA mke wa mwa-
nasoka maarufu wa Nigeria,
Sonia Ighalo , amemshutumu
mshiriki wa zamani wa shinda-
no la Big Brother Naija, Uriel
kuwa ana uhusiano kimapenzi
na mume wake.

Sonia kupitia ukurasa wake
wa Instagram, amesema Uriel
alilala na mume wake Odion
lghalo, huku akiweka wazi
kwamba ushahidi wa ujumbe
wa simu alizokuwa wakiwasili-
ana anao.

“Kwa nini mwanamke ana-
tamani mali ya mwanamke
mwenzake? Naweka picha am-
bazo mume wangu wa zamani
alikuwa akifanya na rafiki
yangu wa karibu ni mambo
machafu kuyaona,” ameandika.
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Ongezeko la wagonjwa wa vidonda vya tumbo
linapohatarisha ustawi wa afya katika jamii

Na Christina Mwakangale

DONDA vya tumbo au

kitaalam  vinafahamika

kama ‘ulcers’ au ‘gastritis’

ni miongoni mwa ma-
gonjwa ya mfumo wa mmengenyo
wa chakula katika mwili wa binada-
mu unaoongezeka kwa kasi.

Matatizo ya vidonda vya tumbo
huwasumbua watu wengi duniani
na huwapata sana watu wazima ku-
liko watoto wadogo. Ugonjwa huu
unatokana na uwepo vya kidonda
katika baadhi ya sehemu ya utumbo
kwenye mfuko wa kupokea chaku-
la, utumbo mwembamba au mpana.

Daktari Jimmy Minja akizun-
gumzia ugonjwa huo kwenye moja
ya kituo cha televisheni nchini,
anasema ugonjwa huo hutokana
na sababu nyingi ingawa kwa nchi
zinazoendelea chanzo kikubwa ni
bacteria anayejulikana kwa jina la
Helicobacter pylori (H. pylori).

Anasema asilimia zaidi ya 80 ya
wanaougua vidonda vya tumbo
hutokana na bacteria huyo, na
kwamba wengi wanaougua ni walio
na umri wa ujana kuanzia miaka
30 na 40, huku watoto na wazee
idadi yao ya kupata maradhi hayo
ni ndogo.

“Vidonda vya tumbo ni shida
ambayo anaipata mtu kutokana
na sababu moja au mbili ama ny-
ingi, mara nyingi husababishwa na
bacteria H. pylori, vidonda huwa
katika mfuko wa chakula, sehemu
ya kwanza ya utumbo mdogo au
mkubwa,” anasema Dk. Minja.

Anasema wapo watu ambao wa-

naishi na bacteria H. pylori mais-
hani mwao na bila kupata tatizo
kwa kuwa ni kati ya bacteria am-
bao huishi mwilini kama viumbe
hai.

Dk Minja anasema bacteria wa H.
pylori haambukizi kwa njia ya ku-
gusana, bali husambaa kwa njia ya
chakula au mate na kwenda kuathiri
katika mfumo wa chakula.

SABABU VIDONDA

Dk. Minja anasema sababu ny-
ingine ya vidonda vya tumbo mbali
na bacteria, baadhi husababishwa
na matumizi ya dawa za kutuliza
maumivu muda mrefu bila kuzinga-
tia ushauri wa kitabibu.

“Tumbo lina mfumo wake wa ku-
jikinga tumboni kutokana na acid
inayozalishwa, ili utumbo usiathiri-
we kuna utelezi tumboni ambao
huitwa ‘mucus’ ukinywa hizo dawa
katika mchakato wake zinazuia ‘mu-
cus’ kufanya kazi yake,” anasema
Dk. Minja.

Kuhusu imani tofauti zilizopo
kwenye jamii namna ugonjwa huo
ulivyo na chanzo kikitajwa kuwa ni
kukaa njaa muda mrefu, kula vyaku-
la vinavyozalisha acid nyingi, mson-
g0 wa mawazo, anasema dhana hizo
si za kweli kwa sababu wengi hupata
vidonda vya tumbo kutokana na
bacteria H. pylori.

Msongo wa mawazo kwa aliye
na vidonda vya tumbo, vitamzidia
iwapo akiwa na hali hiyo,

AINA ZAKE

Aidha, Dk. Minja anasema aina
ya kwanza ni vidonda vya utumbo
mkubwa ‘Gastric ulcers’ ambavyo
ni vidonda vya tumbo vinavyotokea

ndani kwenye utumbo mkubwa. Pili
ni vya utumbo mdogo ‘Duodenal
ulcers’ ambavyo hutokea kwenye
utumbo mdogo, hasa sehemu ya

juu.
Anasema kwamba aina kwanza
vinavyowakumba watu  wengi,

hutokea sehemu ya mwanzo ya
utumbo mdogo akisema Kkati
ya watu 10, sita wana vidonda aina
hii.

Pili, anasema aina ya pili ambayo
huwakumba zaidi wanawake ni vili-
vyopo kwenye mfuko wa chakula
na kwamba aina hii maumivu yake
huwa tofauti na kwa wanaougua
maumivu huwa makali zaidi wakati
wa kula chakula na yatapoa wakati
chakula kikishashuka kwenye utum-
bo mkubwa.

“Maumivu ya aina ya vidonda
vya tumbo huofautiana mengine
huzidishwa na aina ya chakula, aina
nyingine maumivu yatazidishwa
unapohisi njaa, au baada ya kula,”
anasema Dk. Minja.

DALILI

Dk. Minja anasema dalili ya vid-
onda vya tumbo ni maumivu chini
ya kifua ‘gastric pain’ na nyuma
ya mgongo chini ya bega hii ikito-
kana na aina vidonda alivyonavyo

mgonjwa.

“Dalili nyingine, kichefuchefu,
gesi tumboni, upungufu wa damu
mwilini, kutapika, ulaji mdogo

wa chakula na kupungua uzito,
anayepata shida baada ya kula
mgonjwa ataona bora akae njaa

kuliko shida anayoipata baada ya
kula,” anasema Dk. Minja.

“Nyingine ni kifua kuwaka moto,
kupata pumzi ndogo, choo che-
nye rangi nyeusi kwa kuwa damu
inakuwa inavuja katika vidonda
na kutoka kupitia haja kubwa. Visi-
potibiwa huweza kusababisha kifo.”
Anaeleza.

Pia dalili nyingine ni kutapika
damu, maumivu ya mgongo na mi-
suli, kichomi, maumivu ya kichwa
na kushindwa kula baadhi ya
vyakula.

Pia, mara nyingi vidonda vya
tumbo vinaambatana na chembe
ya moyo yaani tumbo linaposum-
bua huuma kwa kuambatana na
chembe ya moyo, mgonjwa hutese-
ka kwa sababu anapangiwa chakula
ambacho awe anakula na akila
chakula tofauti hupata maumivu
makali.

TIBA

Dk. Minja anasema vidonda vya
tumbo baada ya kufanyiwa uchun-
guzi na kubainika bacteria huyo,
matibabu huanza na kwamba tiba
ikifuatwa ipasavyo hupona kabisa.

“Vidonda vya tumbo vina tiba
iwapo kitaalamu imebainika, ila ina-
shauriwa mtu mwenye vidonda vya
tumbo kutokunywa pombe saba-
bu acid ya tumboni huongezeka
hata sigara hazifai,” anasema DKk.
Minja.

Anasema visipotibiwa ipasavyo
huleta usumbufu wa mara kwa
mara na baadhi ya jamii kudhani
kwamba havina tiba huku baadhi
wakitibu kienyeji.
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Siku ya Wanawake wa Afrika iwe

chachum

Na Mwandishi Wetu

ANAWAKE wa ki- Af-
rika waliungana Julai
31, 1962 kabla ya seri-
kali huru za Afrika ku-
unda umoja wao uliojulikana kama
Umoja wa Nchi Huru za Afrika (sasa
Umoja wa Afrika- AU) Mei 25, 1963.

Leo imetimia miaka 59 tangu
Mkutano wa Kwanza wa Wanawake
wa Kiafrika ufanyike Julai 27-31, 1962
Barani Afrika. Wanawake kutoka
nchi huru 14 na vyama vinane vya
ukombozi, walikutana katika Ukum-
bi wa Karimjee, Dar es Salaam,
Tanganyika wakati huo. Vyama
hivyo vilitoka Msumbiji, Angola,
Zimbabwe, Namibia, Afrika Kusini,
Guinea Bissau na Cape Verde.

Umoja wa Umajumui wa Wa-
nawake Afrika (PAWO) ulizaliwa
wakati Bara la Afrika likiwa chini
ya utawala wa kikoloni. Wanawake
waliamua kumkata jongoo kwa
meno ili wawe bega kwa bega na
wanaume katika kuikomboa Afrika.

Julai 31, 1962 walipuliza baragu-
mu la kudai haki na ushiriki sawa
na mapambano yaendelee hadi
ushindi kamili. Lengo lilikuwa ku-
jenga taifa la Afrika lenye waafrika
wanaojiamini, wanaojitegemea ki-
fikra, kiuchumi na kijamii na waen-
delee kutoa mchango wao duniani
katika medani za sanaa, sayansi na
teknolojia.

Leo siku hiyo inaadhimishwa na
wanawake wa Kiafrika pote duniani.
Baadhi ya nchi za Kiafrika zinaitam-
bua siku hii maalum si tu kwa hes-

TRARTT
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hima ya wanawake na wasichana
kama walezi wa taifa, bali pia ni siku
ya uchechemuzi na kuchagiza ari
waliyokuwa nayo waasisi ya kuen-
delea kudai uhuru, haki na usawa,
amani na maendeleo kwa wote.

Baada ya marais Kwame NKkru-
mah (Ghana), Sekou Toure (Guinea),
Modibo Keita (Mali) na Mwalimu
Julius Nyerere wa Tanzania kujadili-
ana, Mwalimu  akakubali heshima
ya mkutano huo wa pekee ufanyike
Tanganyika. Huo ulikuwa uamuzi
wenye busara kwa kuwa wakati
huo katika ukanda wa Mashariki
na Kusini mwa Afrika, Tanganyika
tayari ilikuwa nchi huru na mapam-
bano dhidi ya ubeberu na ukoloni
mkongwe yalikuwa yamepamba
moto.

Mwenyekiti wa mkutano aliku-
wa Bibi Titi Mohamed wa Tanganyi-
ka na Katibu Mkuu alikuwa Madam
Jean Martin Cisse kutoka Guinea.
Mratibu kutoka serikali huru ali-
kuwa Diallo Telli wa Guinea ambaye
baadaye alikuwa Katibu Mkuu wa
kwanza wa OAU.

Mama Maria Nyerere na Mwalimu
walikuwa wenyeji wa mkutano wak-
isaidiwa na Rashidi Kawawa wakati
huo Kaimu Waziri Mkuu na mkewe
Sofia Kawawa

Waasisi walipania kukaza mi-
kaja na kuwa bega kwa bega na wa-
naume wakati wote wa mapambano
hadi ushindi kamili ili washirikiane
katika kufaidi matunda ya Uhuru.

Katika kilele cha mkutano huo,
wanawake walitoa azimio la kuunda
PAWO ambayo ilizinduliwa mwaka

1974 na kuwa tapo la kuchochea
vuguvugu la ukombozi na umoja
wa Afrika katika nyanja zote. Wa-
nawake wa Kiafrika walitambua
wana haki ya kushiriki katika ngazi
zote za kupanga sera na kutoa ua-
muzi na si kupokea maagizo tu.

Tanzania  imeshuhudia  wa-
nawake walivyoimarisha umoja
wao wakiongozwa na Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT). Mathalan,
Julai 31,1966 UWT iliandaa maanda-
mano hadi Ikulu wakiongozwa na
mwenyekiti wao, Bibi Titi Mohamed
na kupokewa na Nyerere, aliyekuwa
Rais wa Kwanza wa Tanzania.

Wanawake walimkumbusha Rais
i wapi ile ahadi iliyowekwa na TANU
na ASP wakati wa kupigania uhuru
kuhusu haki na usawa kwa wake,
waume na watoto katika maeneo
mbalimbali hususan nafasi sawa za
kazi serikalini.

Nia ya Tanzania kuleta haki na us-
awa iko kwenye nembo ya taifa. Ka-
tika nembo hiyo, kuna mwanamke
na mwanamume na katika ubeti wa
kwanza wa wimbo wa taifa, unaanza
na Mungu ibariki Afrika kuthibitisha
nia ya dhati ya kuwa na taifa moja
lenye nguvu. Si hivyo tu wimbo
wa taifa unaweka mkazo kwamba
“wake kwa waume na watoto hizi ni
ngao zetu” ikiwa ni ishara kwamba
tunataka maendeleo yenye dhamira
mujarabu.

Kuhusu vita vya ukombozi wa
Afrika, wanawake katika nchi zi-
lizokuwa mstari wa mbele katika
mapambano, walifanya kazi kwa
bidii katika uzalishaji wa chakula,

mavazi, kulea watoto wa wapi-
ganaji kwenye vituo, kuhudumia
wagonjwa na majeruhi wa vita na
kutoa ushauri nasaha kwa walio-
athirika kisaikolojia kwa madhila
na madhara yaliyosababishwa na
vita na kuishi kama wakimbizi.

Wapiganaji wengi walishuhudia
wenzao wakilipuliwa na mabomu
ya wakoloni na kuona miili yao
ikikatwa na kutawanyikia porini.
Waliotoa huduma za kwanza kwa
majeruhi hao ni wanawake; wali-
wapa moyo manusura kwamba
wamejitoa mhanga ili vizazi vi-
javyo viishi kwa amaniWanawake
waliwabeba vijana hao hadi kam-
bini na wengine kuwazika huko
porini. Mpaka leo, marehemu hao
hawajapumzika kwa amani kwa
sababu Afrika bado haijawa huru.
Sasa Waafrika wanapigana we-
nyewe kwa wenyewe! Wanajiuliza
jamani madhila haya yataisha lini?
Wanawake na watoto wataangalia
hii hali na kunyamaza mpaka lini
wakati bara letu linajimaliza?

Wanawake walifanya kazi za
hatari kama kusafirisha shehena
za vyakula na silaha msituni kwa
wapiganaji. Kadhalika wanawake
walikuwa na majukumu mazito
ya ukachero na kukusanya taarifa
muhimu za kiusalama zilizosaidia
kujua adui wako wapi na wana-
fanya nini.

Pia wanawake hawa wengi
tunawakumbuka, tunawathamini,
tunawashukuru japo wengi ha-
wana majina wala makaburi yao
hatuyajui, wengi ndoa zao zilivun-

aiduzi va fikra, uchumi

jika na kuwaacha watoto yatima na
wengine walifariki bila kuacha hata
mtoto wa dawa.

Nchi nyingi zilipata uhuru wa
bendera na baadhi kama Tang-
anyika na Zanzibar na waasisi wetu
waliunda Jamhuri ya Muungano
ya Tanzania na kuanzisha mbio
za kuwa na bara moja na serikali
moja. Azimio la Arusha liliweka
mikakati ya jinsi Tanzania itakavy-
ojitawala kisiasa na kujitegemea
kiuchumi ili kuleta haki, usawa na
ustawi wa jamii.

Tumejifunza mengi katika miaka
takriban 60 ya uhuru; ni wakati
muhimu wakufanya tathmini ya
wapi tunakwenda. Tukizingatia
wosia wa waasisi wa PAWO na
OAU kwamba ubeberu utaendelea
kuwa hai hadi pale tutakapoamua
kubadilisha fikra na vitendo vyetu.

Hiyo ni kama alivyosema Amil-
car Cabral, kiongozi shujaa wa
Guinea Bisau na Cape Verde ali-
yeuawa kikatili kwamba: “Hatuwezi
kupambana na hili donda ndugu
linaitwa ubeberu kama matumbo
yana njaa na kichwani hakuna
kitu... hata tuki husudu na kuvutiwa
na maisha ya watu wengine haitu-
saidii; tunaweza kubadili maisha
yetu kama tutakua na msingi imara
wa kujitambua, juhudi zetu na
kukubali kujitoa mhanga ili kizazi
chetu kifaidike.”

Japo tuliitemea mate mbingu
na kuchafua nyuso zetu, kwa kua-
mini sera za kiliberali zingetusitiri,
utabiri wa waasisi wetu umetimia
kwamba baada ya ukombozi wa
kisiasa, vita vikali vya ukombozi wa
kiuchumi vitaendelea.

Safari hii si vita vya kumwaga
damu bali ni vita vya kimkakati na
diplomasia ya kudai haki bila kum-
wonea haya mtu. Kama waasisi wa
PAWO waliweza kwenye vita vya
ukombozi wa kisiasa na kushinda,
je, kizazi hiki tumejipanga vipi ku-
pambana? Tutapambana vipi na
dhana potofu kwamba sisi Waaffi-
ka na hasa wanawake hatuwezi ku-
ungana na kujenga uchumi mkub-
wa na kuwa taifa kubwa duniani?

Je, wanawake wa Afrika tuta-
shiriki vipi kuhakikisha kwamba
waafrika wote popote pale walipo
tunaweka bunduki zote chini na
kuziteketeza ili tuwe na amani
ya kudumu kujenga Afrika yetu
Afrika huru? Ni wakati mwafaka
sasa PAWO kama asasi maalum ya
kuishauri AU kupendekeza kamati
ya kuchagiza vita vya ukombozi wa
kiuchumi iundwe.

Rais Samia Suluhu Hassan amea-
hidi atawaangalia wanawake wa ki-
zazi hiki kama jeshi la ukombozi wa
uchumi wa Afrika. Ni wajibu wetu
kuchakarika na kuongeza juhudi
chanya kwa umoja.

Tuchukue fursa hii sasa kwani
bila uchumi thabiti na ustawi wa
jamii bado hatutakuwa huru wala
salama. Tusingoje kesho!

. Imetayarishwa na
Marie binti Shaba kwa ajili ya
wanawake wa Afrika,
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Chama ODM chajiondoa
kwenye muungano NASA

T
China yaionya
Uingereza baharini

Nairobi, KENYA

UPINZANI Kenya umeanza
ukurasa mpya baada ya cha-
ma cha Orange Democratic
Movement (ODM) kujiondoa
kwenye muungano wa NASA
muda mfupi baada ya vyama
vikongwe vya WIPER na ANC
kujitenga nao.

Hayo yanajiri wakati siasa
za Kenya kuelekea uchaguzi
mkuu wa mwaka 2022 zina-
zidi kushika kasi.

Muungano wa NASA una-
sambaratika, huku muun-

gano mpya wa Okoa Kenya

Alliance, ukikabiliwa na mis-
ukosuko kwa kuwa wadau
watarajiwa bado hawajafiki-
ana kuhusu mustakabali wao.
Chama tawala cha Jubilee,
nacho kiko kwenye harakati
za kumnadi kiongozi wa ODM
Raila Odinga katika eneo la
Mlima Kenya. Chama cha
Orange Democratic Move-
ment, kilitangaza kujiondoa
rasmi kwenye muungano wa
upinzani wa NASA ambao
umekuwa ukilegalega.
Tofauti zilijiri baada ya
mzozo wa kugawa ruzuku ya
vyama vya kisiasa kuzuka.

Kwa sasa ODM inatishia ku-
towagawia wadau wa NASA
ruzuku hiyo ya jumla ya
Sh.milioni 153.

Kwenye kikao cha Baraza
Kuu la ODM, wanachama wa-
nawasihi wadau kubadili mi-
tazamo yao.

Ifahamike kuwa ili muun-
gano huo wa NASA ulioundwa
2017 usambaratike kisheria,
sharti vyama vitatu vijondoe
rasmi kwa kumtaarifu msajili
wa vyama. Duru zinaeleza
kuwa kiongozi wa Wiper ili-
yomeguka mapema wiki hii,
Kalonzo Musyoka yuko kwe-

nye harakati za kufanya ma-
zungumzo ya kina, yatakay-
oamua hatima yao kisiasa.

Kiongozi wa ODM Raila Od-
inga sasa yuko kwenye juk-
waa moja na mwenzake wa
KANU Gideon Moi.

Chama cha KANU kinae-
gemea upande wa chama ta-
wala cha Jubilee, hata hivyo
viongozi wake wanashikilia
kuwa hawajafikia mwafaka
na yeyote kisiasa.

Nick Salat ni Katibu Mkuu
wa KANU na analisisitizia
hilo.

VOA

Wahamiaji wakiokolewa kutoka kwenye boti walilokuwa wakisafiria na kuingizwa ndani ya meli ya uokoaji ya Kijerumani katika operesh-
eni iliyofanyika katika bahari ya Mediterranian pwani ya Lipya juzi. PICHA: REUTERS

Wahudumu afya Wakenya waula nchini Uingereza

Nairobi, KENYA

KENYA imesaini
makubaliano na Uingereza,
ambayo yatawaruhusu wau-
guzi wake wasio na kazi na
wahudumu wengine wa afya
kufanya kazi Uingereza.

Waziri wa Afya wa Uin-
gereza Sajid Javid na Wa-
ziri wa Kazi wa Kenya, Si-
mon Chelugi, walitia saini
makubaliano hayo hapo juzi,
katika siku tatu ya ziara ya
Rais Uhuru Kenyatta, Lon-
don.

Mpango huo uko wazi
kwa wafanyakazi wa afya wa

Kenya, ambao wamehitimu
na hawana kazi, kuhakikisha
mchakato huo unaifaidisha
Kenya, kulingana na taarifa
kutoka kwa serikali ya Uin-
gereza.

Mpango huo uliombwa na
Kenya na unapaswa kuruhu-
su wataalamu na wasimam-
izi wa afya kufaidika na njia
maalum kupitia mfumo wa
uhamiaji wa Uingereza, kabla
ya kurudi kazini katika sekta
ya afya ya Kenya.

Maelezo kamili pia yana-
paswa kuthibitishwa kabla ya
mwisho wa Oktoba.

Chama cha Madaktari

Kenya katika miaka ya hivi
karibuni kimeibua wasiwasi
kuhusu kiwango kikubwa
cha ukosefu wa ajira kati ya
madaktari na wauguzi nchini
humo.

Makubaliano na Uingereza
yanaweza kuwavutia wafan-
yakazi wengi wa huduma
ya afya Kenya kwa kuwa
wamekuwa wakilalamikia
hali mbaya ya kufanya kazi,
malipo duni na hata kufanya
kazi kwa miezi bila malipo.

Hofu ni kwamba hatua hiyo
inaweza kuwahamisha wa-
fanyakazi wengi kutorokea
Uingereza.

Hivi sasa kuna karibu Wak-
enya 900 wanaofanya kazi
katika Huduma ya Kitaifa ya
Afya ya Uingereza katika na-
fasi mbalimbali, kulingana na
mamlaka za Uingereza.

Nchi hizo mbili pia zimezin-
dua Muungano wa Afya wa
Kenya na Uingereza, ambao
utaongeza utafiti na ushiriki-
ano kati ya Uingereza na vyuo
vikuu vya Kenya na hospitali
za mafunzo.

Ushirikiano wa kwanza
utasaidia kuboresha matiba-
bu ya saratani.

BBC

Beijing, CHINA

CHINA imeionya Uingereza kuhusu
kundi la meli zake za kivita zinazokaribia
katika bahari ya Kusini mwa China dhidi
va vitendo vyovyote visivyofaa wakati
inaingia katika eneo hilo linalozozaniwa.

Msafara wa meli hizo unaongozwa na
meli ya kubeba ndege za kivita ya HMS
Queen Elizabeth.

Jeshi la Wanamaji la Ukombozi wa
Watu liko katika hali ya juu ya utayari
wa mapigano, lilisema jarida la Global
Times, linaloonekana kutumiwa Kkutoa
kauli za Chama tawala cha Kikomunisti
cha China (CCP).

China inapanua uwezo wake wa Kiny-
uklia, wanasayansi.

China imekuwa ikifuatilia kwa karibu
kinachofanyika katika safari ya msafa-
ra huo unaelekea upande wa mashariki
kwenda Japan.

Nchi hiyo imeishtumu Uingereza kwa
kuendelea kuishi katika siku zake za
ukoloni.

Jeshi la Wanamaji la Uingereza lime-
kuwa likifanya mazoezi na jeshi la wa-
namaji la Singapore na Katibu wa Ulinzi
wa Uingereza Ben Wallace, ameonyesha
wazi nia va kuendelea kufanya mazoezi
va Uhuru wa kusafiri baharini kupitia
Bahari ya Kusini mwa China.

Kinyume na uamuzi wa korti ya ki-
mataifa ya 2016, China inadai sehemu
kubwa ya bahari hiyo kuwa yake na im-
ekuwa ikijishughulisha na kujenga visi-
wa bandia na njia za kuwezesha ndege
kupaa zingine zikiwa karibu na maji ya
eneo la nchi jirani.

Meli za Kkivita za Marekani na Uin-
gereza zimepinga madai ya Uchina juu
yva kumiliki Bahari ya Kusini mwa Chi-
na kwa kuipitia katika bahari hiyo kwa
makusudi.

BBC

Muslim Brotherhood 24
kunMongwa nchini Misri

Cairo, MISRI

MAHAKAMA vya Misri, mwishoni mwa
wiki imewahukumu kifo wafuasi 24 wa
chama cha Muslim Brotherhood, kwa Kku-
waua maofisa wa polisi katika matukio
mawili tofauti.

Mahakama ya uhalifu ya Damanhour,
Kaskazini mwa mji mkuu Cairo, imelikuta
kundi la watu hao na hatia kwa makosa
kadhaa vya uhalifu, ikiwamo madai va
kushambulia kwa bomu basi lililokuwa li-
nasafirisha maofisa wa polisi katika Mkoa
wa pwani wa Beheira, mwaka 2015.

Shambulio hilo liliuwa maofisa watatu
wa polisi na kujeruhi wengine wengi.

Washtakiwa wanane kati ya 24 walihu-
kumiwa bila kuwapo.

Hukumu ya kifo kwa raia waliokutwa na
hatia Misri, inatekelezwa kwa kunyongwa.

Hukumu hizo zinaweza kukatiwa rufaa,
chanzo cha mahakama kimeongeza.

Misri ililipiga marufuku kundi hilo la
kiislamu mwaka 2013, baada va jeshi ku-
muondoa madarakani rais wa zamani Mo-
hamed Morsi.

Tangu aongoze jeshi na kuwa rais, Abdel
Fattah al Sisi alifanya msako mkali kwa
chama cha Muslim Brotherhood na maelfu
ya wafuasi wake walifungwa jela.

VOA
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI

INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GEORGE MOHAMED
MAGANGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya GARI
YENYE jina la BEN ES HAQ
LTD aina ya IVECO yenye
namba za usajili T 892
ALZ.Chasis No. QRZ112445,
Engine NoQHZ093044
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/DOM/RB/372625/2021.

KUPOTEA KWA CHETI

ROBERT HILARY anatangaza kupotelewa na vyeti
vifuatavyo,cha kidato cha nne chenye index namba
$0547/0180 kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary MAZWI mwaka 2009,na cheti cha
kidato cha sita chenye index namba S4071/0518
kilichotolewa na shule ya secondary ya AGGREY
CHANJI mwaka 2012yeyote atakayeviokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa OB/RB/1876/2016

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
....KINONDONI
Kituo cha .....SINZA
Usimamizi wa mirathi na 199/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU CAROLINE NGOMA SANDRO wa
SINZA katika
SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA
NA GRACE ALEWANYO MUSHI
TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo.....mwezi...mwaka...kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia.

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 26 mwezi 7 mwaka 2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GEORGE MOHAMED
MAGANGA anatangaza
kupotelewa na kadi ya GARI
YENYE jina la BEN ES HAQ
LTD aina ya IVECO yenye
namba za usajili T 892
ALZ.Chasis No. QRZ112445,
Engine NoQHZ093044
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/DOM/RB/372625/2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BONIFACE NTOWANGA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya GARI aina ya
TOYOTA NOAH yenye
namba za usajili T 975

BQC.Yeyote atakayeiona

atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
DOM/DOM/RB/
374317/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
SHINYANGA
MAOMBI YA RUFAA NA. 48 YA 2020
(SHAURI LA MADAI NA. 16 YA 2013 KATIKA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
MASWA)

1. BUCHAMBI MISOBL............ MLETA MAOMBI

DHIDI YA
2. JILALA MAGASHI
izi wa mirathi MJIBU RUFAA
ya marehemu SHABANI NYANDA)
Kwa: JILALA MUGASHI

TAARIFA YA KUITWA SHAURINI

Hii ni kukupa taarifa kuwa, muombaji amefungua
shauri la maombi tajwa hapo juu dhidi yako. Maombi
hayo yamepangwa kusikilizwa tarehe 1/9/2021 saa
3:00 asubuhi mbele ya Mhe. Jaji G.J. Mdemu. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria siku hiyo bila kukosa, na kama
haukuhudhuria maombi hayo vyatasikilizwa na
kutolewa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa kwa amri yangu na lakiri ya Mahakama hii
leo Tarehe 6/7/2021.

R WA
MATRL HSAJILY
MAHAKAMA KLU YA TANEARIA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya DODOMA
MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi Na.32/2021.
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
ANITHA GEORGE KIMAKO WA DODOMA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA AZIZA JUMA IDDI
TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 18
mwezi 08 mwaka 2021 kabla huyo mwombaiji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.

Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 30 mwezi 07 mwaka 2021.

b o > in

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANI
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA RUFAA JINAI NA. 69/ 2019
(Asilia Shauri la Jinai
Na.2/2018,Mahakama ya Hakimu Mkazi

Mbeya)
JAMHURIL.......ccrnnnininnnnd MRUFANI
DHIDI YA
JOSEPH JUMA
KYANDO........couummnnnnnnn MJIBU RUFAA

KWA BWANA : JOSEPH JUMA KYANDO
POPOTE ULIPO...TANZANIA.

KUITWA SHAURINI
Unaamuriwa na Mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya Tarehe 27/08/2021
siku ya ljumaa saa 03.00 asubuhi bila kukosa.
ELEWA KWAMBA Ukikosa kufika siku hiyo, Shauri
litasikilizwa upande mmoja bila WEWE kuwepo na
Uamuzi kutolewa.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa
Mahakama leo hii Tarehe 13 Mwezi July, 2021.

NATBU

NAIBU MSAJILI MAHAHAMA KKUU ¥ TANZAMIA

JUDITH AZAEL MAUKI anatangaza
kupotelewa na cheti cha chuo kozi ya
DIPLOMA IN EDUCATION MANAGEMENT
AND ADMINISTRATION chenye registration
namba 0003410, kilichotolewa na chuo cha
ADEM BAGAMOYO mwaka 2017,yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi
POLISI TAARIFA

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI
Bwana SUBIRA ABUBAKAR
KABYEMERA amepotelewa
na kadi ya gari namba
T440ATS.Taarifa ya kupotea
kwa kadi imefunguliwa katika
kituo cha polisi Bukoba kwa
jalada namba
KAG/BUK/RB/372711/2021.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi au awasiliane na
mhusika kwa simu namba

KENNEDY AJEX TEMU anatangaza kupotelewa na
vyeticha kidato cha nne chenye index namba
$S0938/0110 kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary ya MBEZI BEACH mwaka
2006,na cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S0938/0719 shule ya MBEZI BEACH mwaka
2009,na cheti cha CHUO KIKUU DODOMA kozi ya
BACHELOR OF COMMERCE IN FINANCE(B.COM
FINANCE) registration namba B.COM(FN)00001036
mwaka 2012,

POLISI TAARIFA:DAR/URA/RB/378281/2021

KU POTEA KWA VYETI JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi ATHUMANI SHAFII ANZUANI mtu mzima mwenye akili
timamu, mkazi wa Halmashauri ya Jiji la Tanga, naapa kama
ifuatavyo:-
1. Kwamba, Mimi ATHUMANI SHAFII ANZUANI ni Msimamizi
wa Mirathi Na. 31/2021 ya Marehemu MWALIM ANZUANI.
2. Kwamba Marehemu MWALIM ANZUANI alikuwa ni mmiliki
wa Nyumba Kitalu Na. 14 Block “38” Ngamiani Tamga.
3. Kwamba, Hati ya Umiliki wa Nyumba hiyo imepotea na
nimetafuta pasipo matumaini ya kuipata tena.
4. Kwamba, kwa kiapo hiki naiomba Ofisi ya Ardhi Mipango Miji
Tanga inipatie hati nyingine ya umiliki wa Nyumba Kitalu Na.
14 Block “38” Ngamiani Tanga kwa jina la MWALUM
ANZUANI.

UTHIBITISHO

Mimi ATHUMANI SHAFII ANZUANI nathibitisha kuwa yote
niliyoyasema hapo juu kuanzia aya ya 1 - 4 ni kweli tupu kwa jinsi
nijuavyo na kwa mujibu wa sharia ya viapo (The Oaths and
Statutory Declaration Act. Cap. 34 R:E 2019).

Imethibishwa hapa Tanga

Mbele ya ..
Tarehe .

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

COSMAS MAPUNDA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
TOYOTA RAV 4 OLD
MODEL yenye namba za
usajili T 810 AGN chasis
namba SXA110017050
engine namba
351916997,yeyote
atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa
KW/RB/3691/2021

SPORA HENRY MALUGU anatangaza
kupotelewa na cheti che kidato cha nne chenye
index namba S.0617/0026 kilichotolewa na
LUSANGA SEKONDARI mwaka 2008. Vyeti vya
EBONITE TEACHERS COLLEGE
(CERTIFICATE NA MATOKEO) vya EBONITE
TECHERS COLLEGE mwaka 2010. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Control
No. 9910826628721.

A e .
P s o MA KUU YA TANZANIA DSM/PHQ/RB/220370/2021 0620409244
MBEYA

POTEA KWA VYETI

KUITWA SHAURINI
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 77 2019
(Asili Shauri la Hujuma Na.1/2018.Mahakama ya Hakimu

Mkazi Mbeya)
JAMHURIL.......cooviininennndd MRUFANI
DHIDI YA

KENEDY LUPEMBE SIMSOKW..............| MJIBU RUFAA
NA.1

MATHEW ELIKANA MWANJALA............ MJIBU RUFAA
NA.2

SHABAN MKWICHE.........................MJIBU RUFAA

NA.3

KWA BWANA: 1. KENEDY LUPEMBE SIMSOKWE
2. MATHEW ELIKANA MWANJALA
3. SHABAN MKWICHE
POPOTE MLIPO-TANZANIA.
KUITWA SHAURINI
Mnaarifiwa na Mahakama hii, kuhudhuria hapa Mahakama Kuu
Kanda ya Mbeya Tarehe 27/09/2021 siku ya Jumanne saa 03.00
asubuhi bila kukosa, ambapo shauri limepangwa kusikilizwa.
ELEWENI KWAMBA,Ukikosa kufika siku hiyo, Shauri litasikilizwa
upande mmoja bila WEWE kuwepo na Uamuzi kutolewa,
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri wa Mahakama hii
leoTarehe 09 .07. 2021
NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANH
MBEYA

larBUy iy
MAHAHAMA IEUU Vh TANZANLA

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Namsaka mke wangu-

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
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Kwa nini ulichagua kazi hii na si
nyingine?”

Kwanza Tedi alitaka kuka-
sirika. Kwa sababu kazi anayoi-
fanya inanasibishwa na uhuni wakati
si kweli. Uhuni ni tabia ya mtu mwe-
nyewe, hata akifanya kazi benki.

Baadaye alizimeza hasira zake na
kujibu kwa akili.

“Nilishauriwa na rafiki yangu ali-
yenikaribisha nyumbani kwake. Na
mimi nikuulize?” Tedi naye alimgeu-
zia kibao. Hii ni baada ya kumaliza
kula.

“Niulize tu.” Alisema huku akijilaza
kitandani.

“Kwa nini
hayo?”

“Nimekuuliza kwa sababu wewe ni
msichana mzuri sana. Si rahisi sana
msichana kama wewe kufanya kazi
kama ile. Kuna kitu gani unakitafuta
au unakiwinda?”

Ni swali ambalo liligeuza hali ya
hewa. Tedi aliangua kilio. Kilio kil-
ichomshangaza Tom. Aliinua na ku-
kaa kitandani. Alikilaza kichwa cha
Tedi kwenye miguu yake na kumbem-
beleza.

“Samahani mpenzi kama nimekuu-
dhi.”

Zilipita dakika tano, ndipo Tedi
alipoinua mdomo wake “Mpenzi hu-
jafanya kosa kuniuliza swali hilo.
Wala hakuna haja ya msamaha. Ila
ni kwamba sijawahi kuulizwa swali
hili na mtu yoyote. Sijawahi hata ku-
pewa thamani hii ya kubembelezwa
na wewe hapa. Kilio changu kimebeba
machungu mengi sana. Ni kweli mimi
siyo msichana na kuuza baa. Nafanya
hivi kwa malengo tu, lakini kwa jinsi
ilivyo sijui kama nitayafikia.” Alisema
na kuanza kulia tena.

“Usilie Tedi, hebu niambie. Inaweze-
kana kabisa naweza kukusaidia.”

Kwa mara ya kwanza Tedi alideka.
Ameshapata mtu wa kumdekea. Wa
kulala miguuni. Kifuani, na kulia huku
akibembelezwa kama malkia. Pamoja
na kulia, lakini alijihisi mtu mpya.

“Mimi hadi kufanya kazi hii nimepi-
tia mengi sana. Nimeteseka sana kwe-
nye maisha haya. Nimeteseka na watu
baki, nimeteseka na ndugu zangu
mwenyewe. Nitakuhadithia historia
ya maisha yangu. Maisha machungu
ambayo hutoamini kuwa ni mimi ndi-
yo nimeyapitia.”

Wakati huo, Tom alikuwa akichezea
nywele zake, kitu ambacho kilimpa
raha sana Tedi.

umeniuliza maswali

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake imekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,

akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

-\

0656122770

“Nilikwambia
kuwa hata
mimi ninaifan-
ya kwa dhiki,
lakini si

kwa sababu
naipenda.
Kama
umeamua
niendelee
kwa muda
sawa, ila du
nashukuru.”

Ni kama alikutana na binadamu
anayejua utu. Anayejua thamani ya
mwanamke. Anayejua kupenda na si
kutamani au kuwa na uchu.

“Nilizaliwa Manyoni mkoani Sin-
gida. Baba yangu alifariki nikiwa na
miaka sita. Ilibidi mama achukuliwe
na mjomba. Nilikuwa na miaka 13 tu
kila mwanaume alianza kuuona uzuri
na urembo wangu. Mjomba wangu
naye alikuwa miongozi mwao. Akaan-
za kunitongoza nikiwa bado nasoma.
Nikakataa. Hapo visa vikaanza, anam-
fukuza mama yangu nyumbani kwake.
Mama kisa alikuwa hajui, lakini niliku-
ja kumwambia baadaye.” Alinyamaza
na kumtazama Tom kwa wizi.

Tayari Tom alishaanza kuzama kwe-
nye stori hiyo, hivyo alikuwa makini.

“Mama akaanza kuuza pombe za
kienyeji ili kunitunza na kupata ma-
hitaji mengine. Nilipoanza kidato cha
kwanza tu, mama naye akafariki du-
nia.” Machozi yalianza kumtoka.

“Pole sana Tedi. Hayo ndiyo mai-
sha. Hakuna binadamu anayepitia
maisha ya raha moja kwa moja. Ni la-
zima utapitia maisha magumu, tabu
na dhiki, jikaze mama.” Alibembeleza
Tom.

“Hapo ndipo maisha yangu yalianza
kuwa magumu. Nilichukuliwa na baba
mdogo na kwenda kukaa kwake. Kwa
sababu alikuwa na kiduka kidogo
aliniweka ili niwe nauza bidhaa. Lakini
mwisho wa siku naye alinitongoza.

Kumbe yote yale mpango wake uli-
kuwa ni kutembea na mimi. Nikakataa.
Akatengeneza stori kuwa mimi nalazi-
misha nitembee naye, mkewe akani-
fukuza. Nikajiona nina bahati mbaya
sana duniani. Mjomba ilikuwa hivyo.
Leo baba mdogo mambo ni hayo hayo.
Nilichoka kabisa. Unajua kuchoka
mpenzi.” Bado Tedi alizidi kusimulia
maisha yake huko nyuma.

“Sikufichi mpenzi, kutokana na
ugumu wa maisha, niliingia kwenye
mahusiano na wanaume wawili kwa
nyakati tofauti, lakini kiukweli nili-
kuwa na malengo yangu. Kuna siku ali-
kuja mama mmoja ambaye wakati wa
kwetu Manyoni, akanitaka niondoke
naye twende Dar es Salaam kuna kazi.
Kumbe mama huyo alikuwa anamiliki
danguro. Nilifanya kazi hiyo kwa la-
zima bila kupenda, tukawa tunafany-
ishwa kazi hiyo bila malipo. Pesa yote
mama hiyo anachukua. Sisi ni nguo,
kula na matibabu ambayo pia yaliku-
wa ni hafifu. Kuna siku mimi na rafiki
yangu Nora tulitumwa sokoni tuka-
toroka na kuja hapa kwao Morogoro.”

“Okay mpenzi, sasa kwa nini
umeamua kuingia kwenye kazi hii
wakati kuna kazi nyingi za kufanya?”

“Kumbuka tumefika hapa hatukuwa
na chochote kile. Ilibidi mimi nikubali
kufanya kazi hii, huku tukicheza mch-
ezo. Lengo baada ya mwaka nipate
pesa nikajifunze kazi ya urembo, ku-

pamba na kusuka ili baadaye Mungu
akijaalia nifungue saluni yangu.”

“Una uhakika kuwa utafanikiwa
kwa jinsi mambo yanavyokwenda?”

“Mhh, bado mambo magumu. Un-
ajua mambo ni mengi. Matarajio ni
mengi, lakini kipato ni kidogo baba.”
Tedi aliongea kwa unyonge.

Tom alimtazama Tedi kwa jicho la
ndani kidogo hadi mwenyewe alili-
gundua hilo.

“He, mbona umenitazama hivyo?”
Alisema huku akitabasamu. Lilikuwa
ni tabasamu halisi.

“Tedi?”

“Abee.”

“Kwanza pole, sana kwa yote yali-
yokukuta. Mimi pamoja na kwamba
tumekuja tu hapa ili tuupitishe usiku
wa leo, nimeguswa sana na histo-
ria ya maisha yako. Kwa hiyo mimi
naamua kujitolea kukulipia ada ya
kujifunza mambo ya urembo.”

Tedi ni kama vile alikuwa kwe-
nye ndoto. Moja ya ndoto chache
alizowahi kuota maishani mwaka.
Alibaki ameduwaa kama amepigwa
ganzi.

“Ni suala la kwenda tu huko na
kuuliza ada ni kiasi gani ili nikalipie
benki. Halafu napenda niwe mmoja
alio ndani ya mafanikio yako, hivyo
utakapomaliza mafunzo, mimi ni-
kajitolea kukununulia vifaa vyote
vinavyohitajika kwenye saluni.”

Ni muda ambao Tedi ni kama alir-
udiwa na akili ghafla. Akainuka kwe-
nye miguu ya Tom ambayo alikuwa
ameilalia. Akamkubatia kwa nguvu
kifuani kana kwamba anataka kum-
kaba. hakutegemea kitu kama kile
maishani.

“Hivi ni kweli mpenzi?”

“Siwezi kukudanganya.”

“Sasa nifanye nini?”

“Kuhusu nini Tedi?”

“Unataka tena niendelee na kazi
hii?”

“Mimi sipendi. Ila endelea kidogo
kwa ajili ya kupata pesa za kujikimu,
baadaye tutaangalia nini tufanye
sasa?”

“Nilikwambia kuwa hata mimi
ninaifanya kwa dhiki, lakini si kwa
sababu naipenda. Kama umeamua
niendelee kwa muda sawa, ila du
nashukuru.”

Tedi alianza kujihisi kuwa amean-
za kuwa mtu mwenye bahati. Maom-
bi yake aliyokuwa akiomba tangu
kufariki mama yake na kuishi peke
yake akiwa na umri mdogo, anaona
Mungu ameanza kumsikia mja wake
baada ya miaka mingi.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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MADRID, Hispania Ulaya.
Carvajal amekuwa Madrid tangu
BEKI wa kulia wa Real Madrid, = 2013 na amesaidia timu hiyo kushin-
Dani Carvajal, ametia saini mkataba da mataji 16 yakiwamo manne ya
mpya utakaomweka katika klabu Ligi ya Mabingwa Ulaya, mawili ya
hiyo hadi 2025, timu hiyo ya LaLiga LaLiga pamoja na Copa Del Rey.
imesema. == -——— a_-—== 4= Apaungana na kiungo Luka

Msimu wa 2020-21 wa Carvajal Modric, winga Lucas Vazquez na
ulikumbwa wa majeraha, huku beki  beki Nacho Fernandez katika kutia
huyo mwenye umri wa miaka 29 ak-  saini mikataba mipya Real Madrid
icheza mechi 15 katika mashindano  kabla ya msimu wa 2021-22. e
yote ambapo Real Madrid ilimaliza »= Real Madrid itaanza kampeni
LaLiga ikiwa nafasi ya pili mbele ya  yake mpya ya LaLiga chini ya kocha
bingwa Athletico Madrid. mpya, Carlo Ancelotti kwa kucheza
Hata hivyo, Real Madrid ilion- ugenini dhidi ya Alaves Agosti 14,
dolewa na Chelsea kwenye hatua mwaka huu.
ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa

TURIN, Italia

JUVENTUS imeamua kujitosa mazima
katika mbio za kuwania kumsajili kiungo
wa kimataifa wa Italia, Manuel Locatelli.

Kwa mujibu wa Goal.com Juventus im-
ethibitisha kuanza mazungumzo mapya
na Sassuolo kwaajili ya kumsajili Loca-
telli tayari kwa msimu mpya wa Ligi Kuu
Italia.

Locatelli amekuwa mchezaji anayeny-
atiwa zaidi na Juventus baada ya msimu
bora wa 2020-21 huko Sassuolo, pamoja
na kuisaidia Italia kutwaa Kombe la mi-

v
JUVENTUS WARUDI UPYA KWA LOCATELLI

chuano ya Euro 2020.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 23 pia amehusishwa na Arsenal, la-
kini anataka kuhamia kule Bianconeri na
kucheza kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Juventus walikataliwa ofa ya mkopo
ya miaka miwili na chaguo la kumnunua
mchezaji huyo moja kwa moja kwa euro
milioni 30.

Goal inataarifu kuwa Sassuolo wana-
taka angalau euro milioni 40 kwa kiungo
huyo, ambaye yuko chini ya mkataba
hadi mwaka 2023.

ik 1

Chiellini athibitisha kubaki .luventus

TURIN, Italia

MLINZI Giorgio Chiellini anaji-
panga kusalia katika Serie A na
Juventus, yupo tayari kusaini mka-
taba mpya na klabu hiyo yenye

maskani yake Turin baada ya mka-
taba wake kumalizika tangu Juni
30, mwaka huu.

Nahodha huyo wa Italia ametu-
pilia mbali mashaka yanayodumu
juu ya siku zake za usoni, akiwatu-

liza mashabiki kwa kusema atari-
poti kwenye mazoezi ya kujiandaa
na msimu mpya wiki ijayo.
“Nitakuwa  Turin  Jumatatu,
kwani Massimiliano Allegri ataku-
wa ananisubiri huko,” mlinzi huyo

wa kati alisema.

“Nitakuwepo hata ikiwa ingeku-
wa vizuri kuwa na likizo. Nitajaribu
kumaliza kazi yangu kwa kushinda
mataji zaidi kwa sababu kushinda
mataji kunanifanya niwe na njaa

zaidi.”

Chiellini alijiunga na Juventus
mwaka 2005 na tayari amecheza
mechi 535 kwa klabu hiyo. Mka-
taba wake mpya unatarajlwa
kuongeza miaka miwili. :
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PARIS, Ufaransa

LONDON, England

KLABU ya Paris Saint-Germain *
-PSG imeripotiwa kuwasiliana

na wawakilishi wa Paul Pogba ili

kujua nia yake na uwezekano wa { ford.
kuhamia kule Parc des Princes.

Mkataba wa sasa wa kiungo
huyo wa Manchester United ume-
bakiwa na miezi 12, na inaaminika
alikataa kusaini mkataba mpya
hapo Old Trafford. e
Marcus Rashford ametajwa ku-
jaribu kumshawishi Pogba kubaki

mnamo 2022.

LUKAKU KUIKAMUA
MAMILIONI CHELSEA §

United, lakini klabu hiyo inakuwa
chini ya shinikizo la kumuuza
msimu huu wa joto ikiwa atashi-
kilia msimamo wa kutoongeza
mkataba wake kusalia Old Traf-

Kwa mujibu wa The Athletic,
PSG sasa wamewasiliana na Pog-
ba juu ya kuhamia Ligue 1, lakini
miamba hao wa Ufaransa bado
wanaweza kusubiri na kujaribu \
kumsajili kwa uhamisho wa bure

Ripoti hiyo inaongeza kikosi hi-

POGBA

PSG WAFANYA MAZUNGUMZO

t

wiki zijazo. »

KLABU ya Chelsea imeripotiwa kujiandaa kuwajaribu Inter Milan
kwa dau kubwa la pauni milioni 110 kuipata saini ya Romelu Lukaku. |

Licha ya kutumia fedha nyingi kupata saini za Timo Werner na Kai
Havertz katika msimu wa joto wa 2020, Chelsea inadhaniwa inataka
kuongeza maboresho katika safu yake ya kati kwa msimu ujao.

Erling Braut Haaland wa Borussia Dortmund ndiye aliyetajwa kwa
muda sasa kama lengo kuu la The Blues hao, lakini Chelsea inakum-
bana na changamoto la suala la bei iliyokadiriwa kuwa pauni milioni

149.

Lukaku amethibitisha mara kadhaa kwamba hafikirii kuondoka
Inter, lakini kwa mujibu wa vyanzo vya Italia, Chelsea wapo tayari ku- 4,
jaribu kuwashawishi Inter kwa zabuni ya pauni milioni 110. P

Ripoti zinabainisha kuwa bado hakuna ofa ilizopokelewa kwa
Inter, lakini kutokana na hali ya kifedha ya klabu inawezekana
wakashawishika kumwachia Lukaku, ambaye alifunga mabao 24 na
kutoa asisti 10 Serie A msimu uliopita.

SEVILLE, Hispania

KLABU ya Sevilla inataka
dau la karibu euro milioni
80 ikiwa makubaliano yat-
afikiwa na Chelsea ambayo
inataka kumsajili nyota
wake, Jules Kounde kuon-
doka pale kwenye dimba la
Ramon Sanchez Pizjuan.

Kwa mujibu wa Goal.com
Chelsea imeingia katika ma-
zungumzo na beki huyo wa
kimataifa wa Ufaransa na
klabu ya Sevilla.

Kounde yuko wazi kwa
wazo la kutafuta changa-
moto mpya katika Ligi Kuu
England, lakini uhamisho
utaruhusiwa endapo klabu

¥

hizo mbili zitakubaliana ka-
tika biashara hiyo.

Klabu kadhaa zilikuwa
zinafuatilia. mwenendo wa
mchezaji huyo msimu huu
wa joto ikiwamo Real Ma-
drid, Manchester United na
Chelsea lakini mpaka sasa
bado hakuna timu iliyoweza
kuwashawishi Sevilla kum-

cho cha kocha, Mauricio Pochet-
tino, hakijawasiliana na United
na ofa rasmi bado haijawekwa
mezani, lakini Mashetani Wekun-
du hao wanajiandaa kwa lolote

Pogba amekuwa na mchango
wa moja kwa moja katika mabao
80 kwa mechi 206 tangu alipore-
jea kwa mara ya pili hapo United
na kocha Ole Gunnar Solskjaer
bado ana matumaini kuwa klabu
inaweza kumbakiza mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 28.

wachia.
Klabu ya  Manches-
ter United wamejitoa

kinyang’anyiro hicho baada
ya kukamilisha usajili wa
Rafael Varane kutoka Real
Madrid, huku Los Blancos
wakikosa fedha ya kufanya
usajili mkubwa katika diri-
sha hili.
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VILLA KUMZUIA GREALISH

ASTON Villa wanatarajiwa kuanza tena ma-
zungumzo na kiungo wa England, Jack Grealish
mwenye umri wa miaka 25, wiki ijayo na wako
tayari kumpa mkataba mpya wa kuzuia nia ya
Manchester City kumsajili. (Express na Star)

CITY, VILLA WATETA

BINGWA wa Ligi Kuu England, Manchester
City, wameanza mazungumzo na Aston Villa
kwa ajili ya kumsajili Jack Grealish mwenye umri
wa miaka 25. (Guardian)

GUARDIOLA NA GREALISH

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola,
anatarajia kufanikisha usajili wa Jack Grealish
kwa wakati kabla ya mechi za Ngao ya Jamii
ambayo inatarajiwa kuchezwa ifikapo Agosti 7,
mwaka huu. (Star)

LUKAKU: SIONDOKI

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Romelu Lukaku
mwenye umri wa miaka 28, ameweka wazi kuwa
ana nia ya kubakia kwa mabingwa wa Italia, Inter
Milan baada ya kukataa ofa ya kurudi Chelsea.
(Gazzetta dello Sport)

POGBA KUTUA LIVERPOOL

WAKALA wa Paul Pogba, Mino Raiola amem-
kabidhi kiungo huyo wa kati wa Manchester
United na Ufaransa mwenye umri wa miaka 28
kwa Liverpool. (Le 10 Sport)

ZOUMA ANUKIA WEST

KLABU ya West Ham wanaandaa dau la pauni
milioni 20 kwa Kurt Zouma mwenye umri wa
miaka 26 kwa ajili ya kumsajili kutoka Chelsea.
(Mail)

ANDERSON KIMEELEWEKA

GOLIKIPA wa Manchester City mwenye umri
wa miaka 27, Ederson anatarajiwa kuongezewa
mkataba mpya wa miaka mitatu. (Athletic)

WENGER ATAJWA USWISI

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene
Wenger amehusishwa na nafasi iliyo wazi ya ko-
cha wa Uswisi. Mfaransa huyo hajafanya kazi ka-
tika usimamizi wa soka tangu aondoke Arsenal
alikokaa kwa miaka 22. (Blick, via Mail)

DEST KUBAKIA BARCA

MLINZI wa Timu ya Taifa ya Marekani, Sergi-
no Dest mwenye umri wa miaka 20, ameamua
kubaki Barcelona na amekataa uhamisho wa
kwenda klabu za Arsenal, Bayern Munich na
Borussia Dortmund. (ESPN)

LOCATELLI SOKONI

OFISA Mtendaji Mkuu wa Sassuolo, Giovanni
Carnevali, amesema watakubali tu kumuuza ki-
ungo wa kati wa Italia mwenye umri wa miaka
23, Manuel Locatelli, ambaye amehusishwa na
uhamisho wa kwenda Arsenal na Juventus, ikiwa
ofa mwafaka itatolewa mapema kabla ya kufung-
wa kwa dirisha la uhamisho. (Gazzetta dello
Sport, via Mirror)

TRIPPIER AFUNGUKA

MLINZI wa Atletico Madrid na England, Kieran
Trippier mwenye umri wa miaka 30, anatarajia
uhamisho wake kwenda Manchester United
utachukua hadi mwisho wa dirisha la uhamisho.
(Manchester Evening News)

WILLIAN KUUZWA

ARSENAL iko tayari kusikiliza ofa kwa winga
wa Brazil mwenye umri wa miaka 32, Willian
wanapojaribu kupunguza kiasi cha fedha wa-
nazotoa kama mishahara kwa wachezaji wao.
(Star)

&

{ y .: .. ¢

ARSENAL YAJITOSA
KUMWANIA MARTINEZ

® ® ®Iko tayari kumtoa Bellerin ili kufanikisha

mchakato wa kumnasa mshambuliaji...

LONDON, ENGLAND

KLABU ya Arsenal ipo kwenye hesabu
za kuinasa saini ya mshambuliaji wa Inter
Milan, Lautaro Martinez ili kuwa ndani ya
kikosi hicho kwa msimu ujao, kwa mujibu
wa Football Insider.

Dau la kumpata nyota huyo ambaye
bado ana mkataba ndani ya timu yake li-
natajwa kuwa ni pauni milioni 77.

Katika orodha ya washambuliaji am-
bao wanahitajika ndani ya Arsenal yupo
pia Tammy Abraham ambaye anakipiga
ndani ya Chelsea kwa sasa na thamani

yake inatajwa kuwa pauni milioni 40.

Sababu kubwa ya mshambuiaji huyo
kuwekwa kwenye hesabu na Arsenal ni
uhitaji wa Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Mikel Arteta ambaye anataka kuipata
saini ya raia huyo wa Argentina ambaye
mkataba wake ndani ya Inter Milan ume-
bakiwa na miaka miwili.

Kwa mujibu wa ripoti ya Football In-
sider, Arsenal wako tayari kumtoa beki
Hector Bellerin kama sehemu ya mpango
wao wa kumsajili, Martinez kutoka Inter
Milan.

Arsenal hawawezi kufikia dau ambalo

klabu ya Inter Milan inalihitaji kwa Mar-
tinez, lakini wanaamini kumtoa Bellerin
kunaweza kupunguza gharama wanazo-
takiwa kulipa.

Bellerin anaweza kuelekea Inter Milan
kama mbadala wa Achraf Hakimi, na kla-
bu hiyo inahitaji fedha katika msimu huu
wa kiangazi.

Bellerin amekuwa akikosa kuanza ka-
tika kikosi cha washikabunduki hao tan-
gu Arteta alipochukua nafasi ya kukinoa
kikosi hicho akitokea katika klabu ya
Manchester
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POLISI TANZANIA FC,BABA '™ ==
YAKE MDAMU WAFUNGUKA

Na Saada Akida

UONGOZI wa Polisi Tanzania
umekanusha taarifa za kumtele-
keza mshambuliaji wake, Ger-
ald Mdamu ambaye alivunjika
miguu katika ajali wakiwa wa-
natoka mazoezini wakati wa-
najiandaa na mechi za lala sala-
ma za kumalizia msimu wa Ligi
Kuu Bara uliopita.

Taarifa za  kutekelezwa
mchezaji huyo zilipelekea wa-
dau wa michezo kukusanya
michango kwa ajili ya kusaidia
matibabu ya  mshambuliaji
huyo.

Mdamu yuko katika hatari
ya kukatwa mguu baada ya ku-
daiwa klabu yake imeshindwa
kumpatia matitabu sahihi am-
bayo yangemfanya arejee katika

hali yake ya kawaida.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, Makamu Mwenyekiti
wa Polisi Tanzania, Robert Mu-
nisi, alisema uongozi wa timu
hiyo haujashindwa kumhu-
dumia mchezaji wao kama am-
bavyo taarifa zimesambaa ka-
tika vyombo mbalimbali hapa
nchini.

Munisi alisema mbali na Mda-
mu kuwa mchezaji wao, lakini
Polisi Tanzania inamhesabu
mchezaji huyo ni sawa na mto-
to wao kutokana na baba mzazi
wa nyota huyo kuwa mstaafu
wa Jeshi la Polisi.

Munisi alisema klabu hiyo
kamwe haiwezi kumtelekeza
mchezaji wake na imekuwa ka-
ribu naye tangu alipopata ajali,
akiwa na wachezaji wenzake.

“Gerald alipata ajali akiwa
na basi la timu wakiwamo
wachezaji wengine, ila msham-
buliaji huyo ndio aliyeumia
sana, sio ukweli kuhusu kukat-
wa mguu na matibabu yanaen-
delea vizuri,”.

“Hatuna shida na familia ya
Mdamu kwa sababu tumekuwa
na mawasiliano mazuri na baba
mzazi wa mchezaji huyo. Ki-
tendo cha kutoka KCMC hadi
Muhimbili, walivyofika haku-
pata matibabu kwa sababu ali-
kutwa na shida nyingine ya figo,
hivyo hakufanyiwa kipimo cha
MRI,” alisema Munisi.

Alisema hali hiyo ndio ilizua
sintofahamu na kuzua taharuki
na hakupata matibabu haraka
kama ilivyotarajiwa kutokana
na tatizo jipya la figo lilivyoju-

likana baada ya kuhofia kum-
wingiza kwenye mionzi.

“Polisi Tanzania hatujashind-
wa kumtibia mchezaji wetu
huyo na kama ikishindikana
kutibiwa hapa tuna uwezo wa
kumpeleka nje ya nchi kwa ajili
ya kutibiwa,” alisema Munisi.

Baba mzazi wa nyota huyo,
Mathias Mdamu alisema
anasikitishwa na taarifa hizo
kwa sababu amekuwa karibu na
viongozi wa timu hiyo kuanzia
ajali ilivyotokea hadi alipoomba
mtoto wake ahamishiwe katika
hospitali ya Muhimbili.

“Nashirikiana vizuri na uon-
gozi wa Polisi kwa kila hatua,
nasikitishwa na habari za Ger-
ald kukatwa mguu ambazo sio
za kweli, anaendelea vizuri,”
alisema baba huyo.

JKT Tanzania walitwaa ubingwa huo. PICHA: TFF

Nyota wapya ruhusa Kagame Cup

Na Adam Fungamwango

KLABU zinazoshiriki
mashindano ya Kombe la Kag-
ame zimeruhusiwa kutumia
wachezaji wapya ambao wana
mpango wa kuwasajili kwa ajili
ya kuwatumia katika mashinda-
no mbalimbali kwenye msimu
ujao wa 2021/22.

Mkurugenzi wa Mashindano
wa Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), Salum Madadi,

alisema kanuni zinawapa na-
fasi timu zote kujumuisha
wachezaji wapya ili kuboresha
na kuongeza ladha katika mi-
chuano hiyo.

“Maandalizi yanakwenda vi-
zuri. Tumeshafanya kila kitu,
ikiwamo kuandaa hoteli na
kila kitu. Kuhusu wachezaji,
kanuni inatoa nafasi ya main-
gizo mapya kwa timu ambazo
zitakuwa tayari. Hii ni kwa ajili
ya kuleta ladha na kuboresha

mashindano hayo,” alisema Ma-
dadi.

Kauli hiyo ni faraja kwa timu
za Tanzania ambazo zimeanza
usajili kwa ajili ya msimu ujao
na zimethibitisha kushiriki mi-

chuano hiyo.
Tayari Azam FC imesha-
tangaza kusajili  wachezaji

wapya ambao ni Rodgers Kola
kutoka Zanaco, Charles Zulu
(Cape Town City- Afrika Kusini),
Paul Katema (Red Arrows), Ken-

neth Muguna wa Gor Mahia ya
Kenya na Mtanzania, Edward
Charles kutoka Ruvu Shooting.

Jumla ya timu nane zinata-
rajiwa kupambana kuwania taji
hilo ambapo Kundi A linaun-
dwa na wenyeji Yanga, Nyasa
Big Bullet (Malawi), Atlabara
(Sudan Kusini) na Express ya
Uganda huku Kundi B likiwa na
KCCA ya Uganda, Le Messager
Ngozi (Burundi), KMKM (Zanzi-
bar) na Azam FC.

Biashara
kusajil
‘majembe’
mapya

Na Adam Fungamwango

KATIKA kuhakikisha
kikosi chake kinakuwa
imara na chenye ushinda-
ni, mabosi wa Biashara
United wamesema wanata-
rajia kusajili wachezaji
wengine wenye viwango
Vvya juu ambao wataisaidia
timu hiyo kufanya vyema
katika Ligi Kuu Tanzania
Bara na mashindano ya
kimataifa watakayoshiriki.

Katibu Mkuu wa Bi-
ashara United, Haji Mtete,
aliliambia gazeti hili
katika kuhakikisha wana-
tumia muda vyema, Kikosi
chao kimeshaanza ma-
zoezi ili kuwaweka vizuri
wachezaji wao.

Mtete alisema lengo ya
kuanza mazoezi mape-
ma ni kuwaweka tayari
nyota wao kukabiliana na
ushindani, huku viongozi
wakiendelea na mchakato
wa kusaka wachezaji
wapya nane watakaokuja
kukiongezea nguvu Kikosi
chao.

Kiongozi huyo alisema
wanatarajia kusajili
wachezaji wa nafasi mbal-
imbali na klabu hiyo ina
uwezo wa kunasa nyota
itakayemhitaji kutoka
ndani na nje ya Tanzania.

“Kuna watu hawa

jui kwamba sisi tuna
uwezo wa kusajili
wachezaji kutoka nje
ya nchi, na kwa
uthibit

isho tunao wachezaji
kutoka Ghana, Kenya
na Uganda ambao wa
mecheza Ligi Kuu ili
omalizika, haitakuwa
ajabu au mara

ya Kwan

za kusajili wachezaji
kutoka nje ya nchi,”

alisema Mtete.

Biashara United vya
Musoma mkoani Mara
itashiriki michuano ya
kimataifa ya Kombe I|a
Shirikisho Afrika kwa
mara ya kwanza baada ya
msimu uliokwisha wa Ligi
Kuu Tanzania Bara kumali-
za katika nafasi ya nne.
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SIMBA SC AC

175: 20000000000

Tanzania bingwa CECAFA

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Soka ya Taifa ya vijana ya umri
chini ya miaka 23 (U-23), imefanikiwa kutwaa
ubingwa wa mashindano ya Afrika Mashariki
na Kati (CECAFA) baada ya kuifunga Burundi
penalti 6-5 katika mechi ya fainali iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Bahir Dar nchini Ethiopia
jana.

Timu hizo zililazimika kwenda hatua ya
matuta baada ya kumaliza dakika 90 wakiwa
sare ya bila kufungana, zikicheza mbele ya
Rais wa CECAFA na Shirikisho la Soka Nchini
(TFF), Wallace Karia.

Tanzania iliweka ndani ya penalti zote sita
kupitia kwa Sospeter Bajala, Israel Mwenda,
Lusajo Mwaikenda, Abdulrahman Mohamed,
Lucas Kikoti na Rajab Athumani huku walio-
funga kwa upande wa Burundi ni Issa Haziki-
mana, Erick Mgirizi, Juma Mohamed, Frank
Ndiwimana na Ismail Nshirimana.

Wachezaji walioanza kwenye mechi hiyo ni
Matacha Mnata, Nickson Kibabage, Lusajo Mai-
kenda, Sospeter Bajana, Meshack Abraham,
Reliants Lusajo, Kelvin Nashon, Abdulrazack
Mohamed, Yusuph Mhilu, Andrew Senchimba
na Israel Mwenda.

Tanzania ambayo ilitoka kwenye Kundi A,
ilianza mechi zake Julai 21 ilipoichapa Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Kongo bao 1-0, kabla
va kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Uganda
Julai 24, na kufanikiwa kutinga hatua ya nusu
fainali.

Kikosi hicho cha Tanzania kilichokuwa
kinanolewa na Kocha Mkuu, Kim Poulsen kwa

kushirikiana na Shadrack Nsajingwa kilitinga
fainali baada ya kuichapa Sudani Kusini bao

1-0 katika mchezo wa nusu fainali.

Mwekezaji wa Simba, Mohammed Dew;ji ‘Mo’, akikabidhi hundi ya mfano ya Sh. bilioni 20 kwa Mwenyekiti wa klabu hiyo, Mur-
taza Mangungu (wa pili kushoto) na Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini, Adam Mgoyi (kulia). Kushoto ni Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mambo ya Ndani, Ramadhan Kailima. PICHA: SAADA AKIDA

DEWJI ATIMIZA AHADI YAKE

@ ® ®Aipatia Simba Sh. bilioni 20 na kusema ataongeza fedha nyingine endapo...

Na Saada Akida

AMETIMIZA! Mwekezaji na Mwenyekiti

wa Bodi ya Wakurugenzi wa Simba, Moham-
med Dewji ‘Mo’, amekata mzizi wa fitna kwa
kuweka kiasi cha Sh. bilioni 20 katika klabu
hiyo baada ya kupata ridhaa kutoka kwenye
Tume Huru ya Ushindani (FCC).
Dewji alisema amefikia kutekeleza ahadi
hiyo baada ya mchakato wa mabadiliko ya
mfumo wa uendeshaji kufikia asilimia 97 na
yeye kupewa ridhaa na mamlaka husika iki-
wamo FCC.

Dewiji alisema kiasi hicho cha fedha ali-
choweka kitamwezesha kumiliki hisa za
Simba kwa asilimia 49 huku kiasi kingine
kilichobakia cha asilimia 51 kimebakia kwa
wanachama wa klabu hiyo.

“FCC imeturuhusu kuingia hizo fedha,
tayari Sh. bilioni 20 nimeingiza katika
akaunti ya Simba SC Limited Company,
mchakato haukuwa rahisi hadi kukamilika

kulikuwa na maneno mengi sana kuhusu
suala hili, ila sasa nina imani mjadala wa bil-
ioni 20 nimelifunga leo,” alisema Dewji.

Mfanyabiashara huyo alisema ana imani
kitendo cha kuweka fedha hizo kitawafunga
‘mdomo’ wale ambao walidai hana fedha
hizo za kuwekeza katika klabu hiyo ya
Wekundu wa Msimbazi kama alivyoahidi
mbele ya wanachama.

“Tangu tumeingia katika mchakato huu
kuna mengi yaliyoongelewa ila watambue
kwamba kwa miaka minne ya mchakato
huu tayari nimeshatumia Sh. bilioni 21.3
ikiwamo usajili wa wachezaji, makocha na
mambo muhimu kuhusu timu, hizi fedha
zilizotumika ni fedha za ziada kulingana na
mapenzi yangu na Simba , nina imani baada
ya kuweka fedha hizo sasa tutajipanga kwa
ajili ya mipango ya klabu,” alisema Dewji.

Aliongeza ana imani Simba itatawala soka
la Afrika na ni lazima uwepo uwekezaji kwa
sababu bila fedha timu haiwezi kushindana
na timu kubwa za Afrika ikiwemo Al Ahly ya

Misri na nyingine.

“Simba ni taasisi kubwa na inaendeshwa
kwa uwazi na nidhamu ya hali ya juu, haku-
na mkubwa ndani ya klabu hii, hata mimi
(Dewji), ni mdogo sana mbele ya Simba, kila
kitu kinaenda kwa weledi mkubwa.”

“Baada ya kuweka Sh. bilioni 20, Simba
ina mipango mikubwa sana ikiwamo ku-
jenga viwanja vinne mbali na ule Uwanja wa
Bunju, maboresho ya timu ya vijana na timu
ya wanawake ambayo nao wanakwenda ku-
tuwakilisha katika michuano ya kimataifa,”
alisema Dewji.

Aliongeza Simba haitakubali kupokea
mdhamini ambaye atatoa fungu sawa na
timu zingine, kwa sababu thamani ya Simba
kwa sasa imeongezeka na mchango wake
umesaidia kuitoa katika nafasi ya 22 hadi
12, na kuifanya Tanzania iwakilishwe na
timu nne kwenye mashindano ya kimataifa
msimu ujao.

“Sikubali mdhamini aje kwangu kutoa
sawa na timu zingine, tutatafuta mianya

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mingine ya kutafuta fedha, ikishindikana
basi nitatoa mwenyewe kuongeza mzigo na
klabu hii itajiendesha na kufikia malengo,”
alisema Dewji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini,
Adam Mgoyi, alisema mchakato wa ma-
badiliko unakaribia kufikia mwisho na
tayari uko katika asilimia 97 huku akiweka
wazi mambo machache ndiyo yamebakia
ikiwamo uhakiki wa wanachama, mali na
madeni ya klabu.

Naye Mwenyekiti wa Simba, Murtaza
Mangungu alisema wanatarajia kukutana
na wanachama ili kuwaeleza masharti wali-
yopewa na FCC.

“Tutawaeleza wanachama masharti am-
bayo yameelezwa na FCC, ni haki yao ka-
tika uwekezaji huo, mbali na suala la kiasi
cha fedha zilizowekwa na mwekezaji huyo,”
alisema Mangungu.
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