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Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan akisalimiana na 
Rais wa Rwanda, Paul 
Kagame, wakati wa 
mkutano wa pamoja wa 
Wakuu wa Nchi na Seri-
kali wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) na Jumui-
ya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC), Ikulu, 
jijini Dar es Salaam jana. 
Mkutano huo, pamoja na 
mambo mengine ulijadili 
hali ya ulinzi na usalama 
Mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).  Wengine ni Mwe-
nyekiti wa SADC na Rais 
wa Zimbabwe, Emerson 
Mnangagwa (wa pili ku-
shoto) na Mwenyekiti wa  
EAC na Rais wa Kenya, 
William Ruto. PICHA: 
IKULU

Njia sahihi kumaliza 
mapigano DRC ni hii
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Wakuu SADC, EAC: Njia sahihi
kumaliza mapigano DRC ni hii
Na Jenifer Gilla

VIONGOZI wakuu wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) na Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC) 
wamesema njia sahihi ya ku-
maliza mgogoro mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) ni kukaa 
meza moja na kuzungumza 
na si visasi.

Wamesisitiza mazungumzo, 
ushirikiano na ulinzi wa mai-
sha ya raia, viwe msingi wa 
hatua zote zitakazochukuliwa 
katika kuleta amani katika 
nchi hiyo.

Wakuu hao wamekutana 
kwa dharura jijini Dar es Sa-
laam baada ya kundi la waasi 
wa M23 kuanzisha mapigano 
mapya mashariki mwa DRC.

Kundi hilo limeuteka Mji wa 
Nyabibwe ulioko katika ukin-
go wa Ziwa Kivu, Jimbo la Kivu 
Kusini nchini DRC kwa madai 
ya kujihami na mashambulizi 
ya Jeshi la Serikali ya DRC.

Akizungumza katika mku-
tano wa dharura jana jijini 
Dar es Salaam uliolenga ku-
jadili mgogoro huo wa DRC 
ili   kutafuta suluhisho la ku-
dumu na kurudisha amani ka-
tika nchi hiyo, Rais wa Kenya, 
William Rutto ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa EAC, alisema:

“Ili kupatikana suluhu 
ya haraka na kudumu ka-
tika mgogoro unaoende-
lea mashariki kwa DRC, ni 

muhimu pande zinazopigana 
kusitisha mapigano na kuzun-
gumza.”

Alisema ili hilo litokee ni 
muhimu mapigano nchini 
Kongo yasitishwe ili kuunda 
mazingira yatakayowezesha 
mazungumzo ya kujenga na 
utekelezaji makubaliano ya 
kina ya amani.

Hivyo, Rais Ruto aliyahimi-
za makundi yote yenye silaha 
nchini DRC, wakiwamo M23, 
kusitisha mashambulizi kwa 
jeshi la DRC ili kuepuka hatua 
za kulipiza kisasi zitakazokwa-
misha juhudi kusitisha mapi-
gano kwa haraka.

“Ni lazima tuwahimize wa-
dau wote waachane na tofauti 
zao na kushiriki katika ma-
zungumzo    yenye tija kwa 
lengo la kupata   suluhisho la 
kudumu kwa kushughulikia 
mizizi ya mgogoro huu,” alise-
ma Ruto.

Alisisitiza kujifunza kutoka 
kwa mchakato wa amani wa 
Rwanda na Nairobi na kuhimi-
za mtazamo wa pamoja wa 
kikanda katika kushughulikia 
mgogoro huo.

Alitoa wito kwa nchi wana-
chama kuongeza juhudi zao 
kuhakikisha kunapatikana 
suluhisho litakalohakikisha 
nchi hiyo inakuwa na amani 
na utulivu wa kudumu.

“Hii ni fursa ya kihistoria 
kwetu, kama majirani wa 
DRC, kuhamasisha nia yetu ya 
pamoja kuwa mpango mmoja 
wenye mshikamano, mbinu 

ya kugawanyika itaathiri 
maendeleo yetu,” aliongeza.

Rais Ruto alimshukuru 
Rais wa Tanzania, Samia Su-
luhu Hassan kwa kuwa mwe-
nyeji wa mkutano huo na 
kupongeza juhudi za EAC na 
SADC kwa kuonesha uhara-
ka katika kushughulikia hali 
mbaya ya usalama na kibin-
adamu nchini DRC.

Rais wa Zimbabwe na Mwe-
nyekiti wa SADC, Emmerson 
Mnangagwa, alitoa wito ku-
wapo mpango madhubuti wa 
kutatua mgogoro huo, akiwa-
sisitiza viongozi wa kikanda 
hatowaangusha wananchi 
wao.

Alisema SADC itaendelea 
kushiriki kikamilifu kuhakiki-
sha suluhu inapatikana kwa 
njia ya amani mashariki mwa 
Kongo.

“Hatupaswi kuwaangusha 
watu wa kanda zetu. Wanatu-
amini sisi. SADC itaendelea 
kushiriki kikamilifu kuhakiki-
sha amani inapatikana,” alise-
ma Mnangagwa.

Aliongeza kuwa hali ya 
machafuko mashariki mwa 
DRC ina athari kubwa kwa 
bara zima, hivyo mataifa ya 
Afrika yanapaswa kushikama-
na kama walivyofanya wakati 
wa harakati za ukombozi.

“Hatua zetu lazima ziwe za 
pamoja na ziimarishwe ili ku-
hakikisha tunafanikisha lengo 
letu kuu: amani ya kudumu 
kwa watu wa DRC,” alisema.

Mnangagwa pia alitoa pole 

kwa familia za wanajeshi na 
walinda amani waliopoteza 
maisha yao katika mgogoro 
huo na kuwa anatambua 
mateso makubwa wanayopi-
tia raia wema nchi hiyo.

Rais Samia alisisitiza Tan-
zania imedhamiria kusaidia 
juhudi za kuimarisha amani 
na usalama katika eneo hilo.

“Tuna jukumu la pamoja la 
kushughulikia changamoto za 
usalama ambazo zimeathiri 
vibaya maisha ya raia wasio 
na hatia.

“Mkutano huu ni fursa ya 
kujitathmini na kujipanga 
upya katika kuhakikisha tu-
naleta amani na uthabiti wa 
kudumu,” alisema.

Alitoa wito kwa pande zote 
zinazohusika katika mgogoro 
wa DRC kushiriki mazungum-
zo kwa nia njema na kuweka 
mbele maslahi ya wananchi 
wa Kongo.

“Lazima tushirikiane kwa 
dhati kutafuta suluhisho ju-
muishi na la kudumu ambalo 
litahakikisha watu wa DRC 
wanapata amani waliyokuwa 
wakiitamani kwa miongo kad-
haa,” alihitimisha.

Mkutano huo uliangazia 
haja ya jamii ya kimataifa ku-
unga mkono juhudi za kikan-
da kwa lengo la kuhakikisha 
utekelezaji makubaliano ya 
amani.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Serikali 
yapokea 
mapendekezo 
NEMC kuwa 
mamlaka
Na Mwandishi Wetu,  
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Mhandisi Hamad 
Yusuf Masauni, amesema seri-
kali imeyapokea na inaendelea 
kuyafanyia kazi mapendekezo 
matatu ya marekebisho ya She-
ria ya Mazingira Sura 191.

  Miongoni mwa mapendek-
ezo hayo ni kanuni ya kulifanya 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) 
kuwa mamlaka, umuhimu wa 
kutunga Sheria ya Uchumi wa 
Buluu na kutambuliwa kisheria 
kwa Kituo cha Taifa cha Ufuatil-
iaji wa Kaboni (NCMC). 

  Mhandisi Masauni alisema 
hayo juzi wakati akichangia 
Taarifa ya Shughuli za Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Maji na 
Mazingira kwa Mwaka 2024 ili-
yowasilishwa na Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Jackson Kiswaga, 
bungeni jijini hapa. 

Masauni aliipongeza kamati 
hiyo kwa mchango wake na 
kusema kuwa ni wenye maono 
katika kuleta mabadiliko kwe-
nye sekta ya uhifadhi wa mazin-
gira na kusisitiza kuwa dhamira 
ya Serikali kupitia Ofisi ya Maka-
mu wa Rais ni kuyafanyia kazi 
maoni yaliyotolewa.

  “Kama ambavyo tuliwaahidi 
kwenye kamati, Mheshimiwa 
Spika naomba mbele yako 
niahidi tutayafanyia kazi yale 
yote mliyotushauri wakati wa 
michango ya wabunge na taarifa 
ya kamati. Tayari   tumeandaa 
mpango kazi kabambe ambao 
mpaka sasa  tunavyozungumza, 
hakuna hata kipengele hatujak-
itekeleza kama tulivyojipangia 
kwa hiyo tunakwenda vizuri,” 
alisema. 

Mhandisi Masauni alisema 
kuwa ni matamanio ya serikali 
kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais 
kuona maeneo hayo matatu yali-
yoainishwa, ikiwezekana Bunge 
lijalo kwa ushirikiano mkubwa 
lipitishe.

  Awali, akiwasilisha taarifa 
hiyo, Kiswaga alisema azimio la 
Bunge kuwa serikali itoe mafun-
zo kwa wataalamu wa ndani 
wawe na ujuzi wa kuandaa 
mapitio ya tathmini ya athari 
kwa mazingira limetekelezwa 
kikamilifu.  Kiswaga ambaye pia 
ni Mbunge wa Kalenga (CCM), 
alisema Ofisi ya Makamu wa Rais 
katika kipindi cha Februari hadi 
Desemba 2024 imetoa mafunzo 
hayo kwa  watumishi 75.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akibonyeza kitufe kuzindua utoaji wa huduma za barua za utambulisho kwa njia ya 
kidijitali na utoaji wa vishikwambi wakati wa kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Anwani za Makazi, jijini Dodoma, 
jana. Kulia ni Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Jerry Silaa na Naibu Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi wa Zanzibar, Nadir Abdulatiff Awady. PICHA: OWM

MKUTANO WA DHARURA DAR
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Serikali 
yafunguka 
upatikanaji
ARV, yasisitiza 
kuwa haziuzwi

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Afya imetoa ufafanuzi 
kuhusu upatikanaji dawa za kupunguza 
makali ya Virusi vya UKIMWI (ARV), 
ikieleza kuwa zipo za kutosha na hazi-
uzwi.

Jana, Nipashe iliripoti kuhusu madai 
ya baadhi watu wanaoishi na Virusi vya 
UKIMWI (VVU) wanaotumia dawa hizo, 
wakieleza kwamba wametaarifiwa 
wataanza kuzinunua hivi karibuni.

Taarifa iliyotolewa jana na Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano Serikalini, 
Wizara ya Afya, Roida Andusamile, 
ilifafanua kuwa mikakati ya serikali ni 
kuendelea kuwahudumia WAVIU kama 
kawaida.

“Serikali kupitia wizara inaendelea 
kuweka mikakati thabiti na stahiki, ili 
kuhakikisha huduma zinaendelea ku-
tolewa kama kawaida.

“Watumiaji dawa hizi, hawana saba-
bu ya kuwa na wasiwasi kuhusu upati-
kanaji dawa hizo,” alisema.

Alisema hakuna uhaba wa ARV na 
kwamba wananchi hawapaswi kuwa 
na hofu kwa kuwa serikali itaendelea 
kuwahudumia kama kawaida.

“Serikali kupitia Wizara ya Afya, inap-
enda kuwahakikishia wananchi kuwa 
dawa za kufubaza (kupunguza) makali 
ya Virusi vya UKIMWI haziuzwi na 
kwamba zipo za kutosha,” alisisitiza.

Alifafanua kwamba wananchi wa-
napaswa kuendelea kutumia dawa 
kwa usahihi kama wanavyoelekezwa 
na wataalamu wa afya, ili kuzuia usugu 
wa vimelea vya ugonjwa huo dhidi ya 
dawa.

Juzi, Baraza la Taifa la Watu Wanaoi-
shi na VVU (NACOPHA), kupitia Eva 
Philipo, liliiambia Nipashe kwamba 
kwa sasa ARV zinatolewa bila malipo, 
lakini wametaarifiwa kuwa zitaanza 
kuuzwa, japokuwa hawajaelezwa ni lini 
utekelezaji wake utaanza.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email: 
customerrelations@guardian.co.tz

Majaliwa awashukia wanaong’oa
mabango, nguzo anuani za makazi
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amekemea tabia ya 
baadhi ya wananchi wasio 
waaminifu wanaong’oa ma-
bango na nguzo za anwani 
za makazi na kwenda kuuza.

Majaliwa alitoa kauli hiyo 
jana jijini hapa wakati wa 
kilele cha Wiki ya Anwani za 
Makazi sambamba na kuzin-
dua matumizi ya Mfumo wa 
Anwani za Makazi.

Alisema ni muhimu wa-
nanchi kutunza na kuwa 
walinzi wa miundombini 
ya anwani za makazi kwe-
nye maeneo yao kwa kuwa 
serikali imetumia gharama 
kubwa katika kugharamia 
uwekaji huo.

“Vibao tulivyoviweka 
kuonesha mitaa na bara-
bara, tunao Watanzania am-
bao si waaminifu wanang’oa 
mabago hayo na kwenda 
kuyauza, ni muhimu kila 
mmoja kuwa mlinzi wa mi-
undombinu hiyo kwa saba-
bu ina manufaa,” aliagiza.

Waziri Mkuu alisema suala 

la anwani za makazi ni moja 
ya yaliyopewa kipaumbele 
katika Mpango wa Miaka 
Mitano wa Maendeleo wa 
Taifa 2021/2022- 2025/2026, 
ambao umeweka bayana 
azma ya serikali ya kujenga 
mfumo wa anwani za maka-
zi na postikodi katika kata 
zote nchini. “Siku kama ya 
leo, Rais Samia alizindua 
utekelezaji mfumo wa an-
wani za makazi nchini kwa 
njia ya operesheni. Operesh-
eni hiyo ilifanyika kwa muda 
wa miezi minne na kuweze-
sha ukusanyaji taarifa milio-
ni 12.3 za anwani za makazi 
zilizohifadhiwa katika mfu-
mo wa kidijitali wa anwani 
za makazi unaojulikana kwa 
jina la National Physical Ad-
dressing (NaPA),” alisema.

Alibainisha kuwa kupitia 
programu ya NaPA, mwa-
nanchi akiwa eneo lolote 
nchini na hajui sehemu ya 
kupata huduma za kijamii 
kama vile kituo cha afya au 
mgahawa, anaweza kutumia 
programu hiyo kutafuta se-
hemu za karibu.

“Hii ni programu bora na 

inarahisisha kupata huduma 
husika sambamba na kwen-
da na kasi ya kimaendeleo 
katika uchumi wa sasa wa 
kijiditali,” alisisitiza.

Alifafanua kuwa mfumo 
wa anwani za makazi uta-
saidia kuchochea ukuaji wa 
uchumi, kuharakisha upa-
tikanaji huduma za kijamii, 
kuimarisha masuala ya ul-
inzi na usalama, kuwezesha 
biashara mtandao kufanyika 
kwa ufanisi na kuimarisha 
uwezo wa kukabiliana na 
majanga.

Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Jerry 
Silaa, alisema wizara hiyo 
inaendelea kusimamia na 
kuendeleza miundombinu 
na mifumo ya msingi am-
bayo ni mhimili muhimu 
wa uchumi wa kidijitali ul-
ioainishwa katika Mkakati 
wa Uchumi wa Kidijitali wa 
Miaka 10 (2024–2034).

Alisema mifumo hiyo ina-
jumuisha mifumo ya utam-
buzi wa watu, biashara, 
ardhi na makazi. “Katika 
muktadha huu, utekelezaji 
Mfumo wa Anwani za Maka-

zi ni hatua ya kimapinduzi 
inayolenga kuboresha utam-
buzi na utoaji huduma kwa 
wananchi nchini,” alisema.

Naibu Waziri wa Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi 
wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, Nadir Abdulatiff 
Awady, alisema uwekaji an-
wani za makazi kwa upande 
wa Zanzibar umekamilika 
kwa asilimia 100. Hivi sasa 
wanaendelea kuwahamasi-
sha wananchi matumizi ya 
anwani hizo.

Awali Naibu wa Waziri 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI, 
Dk. Festo Dugange, alisema 
kabla ya utekelezaji mfumo 
huo, ilikuwa ni vigumu kwa 
mgeni kufika katika baa-
dhi ya maeneo ila kwa sasa 
imerahisishwa baada ya 
utekelezaji mpango huo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma, Rosemary Senyamule, 
alisema Jiji la Dodoma lim-
etenga Sh. milioni 300 kwa 
ajili ya kuweka kamera za 
CCTV katika barabara kwa 
ajili ya kuimarisha usalama 
na kuzuia wizi wa miundom-
binu.

Mbaroni kwa tuhuma za kughushi risiti za TRA, kujipatia mamilioni

Makamu 
Mwenyekiti 
wa Chama 
Cha Mapin-
duzi (CCM), 
Stephen 
Wassira 
(kulia), aki-
zungumza 
na Wajumbe 
wa Kamati 
ya Siasa 
ya Wilaya 
ya Tarime, 
mkoani 
Mara, jana. 
PICHA: CCM

Na Gideon Mwakanosya,    
SONGEA

JESHI la Polisi mkoani Ruvu-
ma linawashikilia watu wawili 
ambao majina yao yamehifa-
dhiwa, kwa tuhuma za kujihu-
sisha na vitendo vya kughushi 
risiti za Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA).

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana ofisini kwake, 
Kamanda wa Polisi mkoani Ru-
vuma, Marco Chilya, alisema 
kupitia vitendo hivyo, watuhu-
miwa hao wamejipatia zaidi ya 

Sh. milioni 57 .8 kutoka kwa 
baadhi ya wafanyabiashara ka-
tika Halmashauri ya Manispaa 
ya Songea. 

Alisema kuwa Februari Aprili 
Mosi mwaka huu, askari polisi 
kupitia Idara ya Upelelezi wa 
Makosa ya Jinai waliwakamata 
watuhumiwa hao kwa madai 
ya kujihusisha na kughushi 
risiti za TRA kwa kujipatia ujira 
jumla ya risiti 25 zenye thamani 
fedha hizo.

Kamanda Chilya alisema 
watuhumiwa hao wanaendelea 
kuhojiwa na polisi kwa lengo 

la kubaini mtandao wote un-
aojihusisha na kuwadanganya 
wafanyabiashara kwa kughushi 
kwa kutumia nembo ya TRA 
kutengeneza risiti bandia ziki-
wamo ada za shule za msingi na 
sekondari. 

Kamanda huyo aliwakum-
busha wafanyabiashara wote 
mkoani Ruvuma kuhakikisha 
wanapofanya      biashara zao, 
watoe     risiti      kwa wateja 
wao zenye      thamani halisi ya 
bidhaa     wanazoziuza na kuwa 
makini kwa wale wanaowa-
gushi.

Wakati huo, Esta Mapun-
da (48), mkazi wa Kijiji cha 
Ng’ombo, Kata ya Chiwanda, 
Wilaya ya Nyasa, amefariki du-
nia baada ya kukamatwa na 
mamba kisha kuzama naye ma-
jini Ziwa Nyasa.

Vilevile, Jeshi la Polisi mkoani 
Ruvuma linawashikilia watu 
wawili kwa tuhuma za kupa-
tikana na nyara za serikali 
kupitia operesheni na msako 
unaoendelea kufanyika       kwa 
kushirikina         na askari wa 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wan-
yamapori Tanzania (TAWA).

Alisema kuwa wilayani Tun-
duru wamewakamata watuhu-
miwa Godfrey Mbunda (51) na 
Hamis        Komba (42), wote 
wakazi wa Kijiji cha Fundim-
banga, wakiwa na meno 
manane ya tembo na vipande 
vinne vya          meno ya tembo 
yenye uzito wa kilo 515, vili-
vyohifadhiwa katika mfuko wa 
sandarusi na kufunikwa turu-
bai.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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Haya hapa mambo sita yanayogharimu maisha barabarani
Na Restuta James

T
AARIFA zilizoripotiwa na 
vyombo vya habari kati 
ya mwezi Desemba 2024 
na Januari 2025, zinaone-

sha kwamba watu 78 wamepoteza 
maisha kwa ajali za magari katika 
kipindi cha siku 62.

Hii ni sawa na wastani wa watu 
wawili hufariki dunia kwa siku, vy-
anzo vikuu vikiwa ni mwendokasi, 
matumizi ya vilevi na matatizo ya 
kiufundi.

Vingine ni uzembe wa madere-
va, kutozingatia Sheria ya Usalama 
Barabarani na miundombinu mib-
ovu, hasa mashimo barabarani.

Kwa Desemba pekee, ajali 10 zil-
iripotiwa na vyombo vya habari, 
zikisababisha vifo vya watu 61 
na Januari zilikuwa ajali nne 
zilizogharimu maisha ya watu 17.

Chama cha Wamiliki wa Mabasi 
Tanzania (TABOA), hakiko nyu-
ma katika kufuatilia kinachojiri 
barabarani. Kimetoa mapende-
kezo manne kinayoamini yata-
punguza ajali za barabarani.

Wamependekeza kuweka njia 
za mchepuko kila baada ya kilo-
meta 50 na kurekebisha mitaala 
kwa ajili ya kuzalisha madereva 
wenye sifa stahiki.

Katika mazungumzo na Nipashe 
Jumapili, Katibu Mkuu wa TABOA, 
John Priscus anasema ajali nyingi 
zinasababishwa na makosa ya 
kibinadamu na ubovu wa miun-
dombinu.

Anasema kwa ajali zinazotokea 
kutokana na hitilafu ya magari, zi-
naweza kuzuilika kama kutakuwa 
na eneo la kuchepusha gari pindi 
hitilafu inapotokea, badala ya ku-
liacha barabarani, jambo linalosa-
babisha gari lingine kuligonga.

“Sehemu ambazo ajali zinatokea 
zinajulikana, kwenye kona kali, 
mashimo barabarani na milima, 
unakuta madereva wanapata ajali 
kwa sababu ya kukwepa shimo, 
mashimo yanasababisha ‘spring’ 
kukatika na kusababisha gari ku-
kosa mwelekeo,” anasema.

Priscus anaendelea kueleza: 
“Tumeshauri mara kadhaa kwam-
ba kwenye kona na milima, kuwe-
kwe escape route (michepuko), ili 
gari linapopata dharura liegeshe 
pembeni.

“Wanatengeneza barabara 
kama vile magari hayatapata 
dharura. Unakuta kilometa nyingi 
hakuna sehemu ya kuchepuka, ili 
gari likipata dharura litoke nje ya 
barabara ili lisisababishe ajali kwa 
magari mengine.

“Magari yanapopata dharura 
haitokei ghafla, kunakuwa na is-
hara. Ilipaswa dereva apate seh-
emu ya kusimama kwenye ‘es-
cape route’ ili arekebishe, lakini 
hakuna. 

“Matokeo yake anasimama 
barabarani, gari lingine linakuja 
kwa kasi, linagonga kwa nyuma 
au linalikwepa na kugongana uso 
kwa uso na gari lingine.

“Tumeomba wafanye mchepu-
ko hata kwa kiwango cha changa-
rawe kama lami ni gharama. Kama 
barabara ya Morogoro ni changa-
moto. Kwenye milima yote tume-
shauri ipanuliwe. Ajali zinapoteza 
maisha ya watu na ni hasara kub-

wa kwa taifa.”
Katika hilo, kiongozi huyo 

wa TABOA anashauri seri-
kali kuweka mchepuko kila 
baada ya kilometa 50 kwenye 
barabara zote kuu (highways).

“Mabasi yote yamefungwa 
GPS, yanafuatiliwa mwendo, 
ndio maana ninasema ajali ny-
ingi sisi tunasababishiwa. Hu-
wezi kuwa unabana upande 
mmoja wa mabasi, halafu un-
aachia magari madogo.

“Tunashauri magari mado-
go yaangaliwe utoaji leseni na 
jeshi la polisi lifanye ukaguzi 
wa haya magari mengine 
kama linavyofanya kwenye 
malori na mabasi,” anasema.

Priscus anasema udhibiti 
unaofanywa kwa madereva na 
wamiliki wa mabasi, unapas-
wa kutolewa pia kwa magari 
madogo ya watu binafsi.

Anasema hilo litawezekana 
kwa kuweka mkazo kwenye 
mitaala ya udereva ili ma-
dereva wote wawe na leseni 
kubwa.

Anasema baadhi ya ajali 
zinazohusisha malori na ma-
basi dhidi ya magari madogo 
binafsi, mara nyingi makosa 
yanakuwa ya magari madogo.

Anasema madereva wa 
mabasi ya abiria na wale wa 
malori, wana mafunzo kutoka 
Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 
(NIT) na wanapimwa kwa kina 
kabla ya kupewa leseni, jambo 
alilosisitiza halifanyiki kwa 
madereva wa magari madogo.

Mmoja wa madereva wa 
magari yanayosafirishwa 
kwenda nje ya nchi (IT), am-
baye hakutaka jina lake li-
andikwe gazetini, anasema 
wengi wao wanaanza safari 
wakiwa wamechoka na wa-
naendesha kwa mwendo 
kasi ili warudi kuchukua gari 
lingine.

“Unakuta mchana kutwa 
mtu ameshinda bandarini ku-
toa gari, halafu anaanza safari 
usiku kwenda Tunduma. Wen-
gi wanaangalia kuwahi kufika 
Mbeya ili arudi kuchukua gari 
lingine, ndio maana baadhi 
wanapoteza maisha na mali 
(gari) husika,” anasema.

Anashauri uwekwe utara-
tibu maalum wa kusafirisha 
magari hayo, ikiwamo muda 
sahihi wa kuyatoa banda-
rini na kupanga muda wa ku-
fika kila kituo ili kupunguza 
mwendo kasi kwa madereva 
hao.

“Mfano, dereva akiondoka 
Dar es Salaam, atie saini kwa 
polisi barabarani kwamba 
ameondoka muda fulani na 
atategemewa kufika Morogoro 
muda fulani, ili walau atembee 
mwendo wa kilometa 80 hadi 
100 kwa saa,” anasema.

Mmoja wa madereva wa 
magari madogo jijini Dar es 
Salaam, Martin Charles, anas-
ema ajali nyingi zinatokana 
na uzembe wa madereva hao, 
kuendesha gari bila kuzingatia 
alama za usalama barabarani 

-Wenye mabasi wafichua mzizi wa tatizo; 
 miezi miwili watu 78 wafariki dunia...

na kuyapita magari mengine bila 
kuchukua tahadhari.

“Lakini wengine unakuta mtu 
ameanza kuendesha gari mwezi 
uliopita, mwezi mmoja baa-
daye anataka kuendesha masafa 
marefu kwenda mkoani. Mkazo 
wa elimu ya udereva umewekwa 
sana kwa madereva wa malori na 
mabasi. Ninaona wengi wenye 
magari madogo hawana uzoefu 
wala mafunzo ya kutosha,” anas-
ema.

WAFUNGIWA LESENI

Hivi karibuni, madereva 64 
wa mabasi makubwa na madogo 
yanayotoa huduma za usafirish-
aji katika mkoa wa Kilimanjaro, 
wamefutiwa leseni kutokana na 
makosa ya mwendokasi, kusa-
babisha ajali, ulevi na kuyapita 
magari mengine bila tahadhari.

Madereva hao walifungiwa 
leseni zao za udereva kwa kipin-
di cha miezi sita kwa mujibu wa 
Kifungu cha 28((b) cha Sheria ya 
Usalama Barabarani, Sura 168, ili-
yofanyiwa marekebisho mwaka 
2002.

Baadhi ya ajali katika kipindi 
tajwa ni pamoja na iliyotokea 
katika Kijiji cha Unyampiti, Kata 
ya Unyahati, wilayani Ikungi, 
mkoani Singida ikihusisha gari 
aina ya Toyota Alphard lenye 
namba za usajili T 128 EKF, mali 
ya Anastazia Gozbert, ambalo 
liligongana na lori lenye namba 
za usajiri T 467 EJP ikiwa na tela 
lake, T 439 EJN aina ya Howo, 
mali ya East Africa Logistic Ltd.

Ajali nyingine ilitokea eneo la 
Mikese, mkoani Morogoro, kwa 
kuhusisha gari aina ya Coaster 
liligongana na lori la mizigo na 
kusababisha vifo vya watu 15 na 
kujeruhi wengine saba. Baadaye 
mmoja wa majeruhi hao alifariki 
dunia wakati anapatiwa ma-
tibabu katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH) na kufanya 
idadi ya vifo kuwa vya watu 16.

Desemba 21 mwaka jana, basi 
la kampuni ya Capro One lenye 
namba za usajili T857 DHW lil-
ifeli breki katika mteremko na 
kurudi nyuma kisha kupinduka 
na kusababisha vifo vya watu 11 
na wengine 16 kujeruhiwa.

Desemba 22 mwaka jana, ajali 
nyingine ilikatisha uhai wa ali-
yekuwa Mkurugenzi wa Utawala 
na Usimamizi wa Rasilimaliwatu 
Ofisi ya Msajili wa Hazina, Amos 
Nnko pamoja na binti yake, 
Maureen Nnko wilayani Same, 
mkoani Kilimanjaro.

Desemba 24 mwaka jana, 
watu saba walifariki dunia na 
wengine 10 kujeruhiwa kwenye 
ajali iliyotokea katika eneo la Mi-
chungwani, wilayani Handeni, 
Mkoa wa Tanga, barabara kuu ya 
Segera-Chalinze.

Usiku wa Desemba 25 mwaka 
jana, watu 11 walifariki dunia na 

wengine 13 kujeruhiwa, baada ya 
gari dogo la abiria aina ya Coast-
er lililokuwa linatokea Mkata 
kwenda Tanga mjini, kugongana 
na lori la mizigo aina ya Fuso, lili-
lokuwa linatokea Lushoto kwen-
da Dar es Salaam.

Ajali nyingine ilitokea De-
semba 25 jana ambayo ilihusisha 
lori la mizigo namba T 707EBZ 
na basi dogo aina ya Coaster 
T 497DZW, katika barabara ya 
Segera Chalinze na kusababisha 
vifo vya watu wanne.

Mkoani Lindi, eneo la Machole, 
Desemba 25 mwaka jana, ajali 
ilisababisha kifo cha mtu mmoja 
na kujeruhi watu saba.

Desemba 28 mwaka jana, 
watu sita wakiwamo mume na 
mke pamoja na walimu wanne 
wa shule moja, walifariki du-
nia mkoani Ruvuma katika ki-
jiji cha Buluma, wilayani Mbinga 
barabara ya Mbinga-Mbambabay, 
eneo la kona za Chunya, baada 
ya gari aina ya Prado T647 CVR 
walilokuwa wanasafiria, kugonga 
gema na kuwaka moto.

Wakati hali ikiwa hivyo Desem-
ba, Januari 10 mwaka huu, gari la 
abiria maarufu daladala liligonga 
magari matatu katika eneo la Is-
eni, Kata ya Butimba, wilaya ya 
Nyamagana na kusababisha kifo 
cha mtu mmoja.

Ajali nyingine ilitokea katika 
Kijiji cha Mazizi, Msoga mkoani 
Pwani, ikihusisha gari la abiria 
aina ya Coaster lililogonga lori 
kwa nyuma na kusababisha kifo 
cha mtu mmoja.

Nyingine ni iliyotokea Kata 
ya Segera, wilaya ya Handeni 
mkoani Tanga na kusababisha 
vifo vya watu 11, baada ya ku-
gongwa na lori lililokuwa lime-
beba saruji, lilipoteza uelekeo.

Nyingine ni ya waombolezaji 
wanne waliokuwa wanasafirisha 
mwili wa marehemu kutoka Dar 
es Salaam kwenda Bukoba, Mkoa 
wa Kagera waliopoteza maisha 
katika eneo la Msolwa.

SALAMU ZA RAIS 

Katika salamu zake za mwaka 
mpya, Desemba 31, 2024, Samia 
Suluhu Hassan, alisema tak-
wimu za Jeshi la Polisi Tanzania 
zinaonesha kati ya Januari hadi 
Desemba mwaka jana, kulitokea 
ajali 1,735, kati ya hizo 1,198 zilisa-
babisha vifo vya watu 1,715, wen-
gine 2,719 wakijeruhiwa.

Alisema asilimia 97 ya ajali 
hizo zilitokana na makosa ya 
kibinadamu, hasa uzembe wa 
madereva. Aliagiza Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi na Jeshi 
la Polisi kuongeza mikakati ya 
kuzuia ajali zinazosababishwa na 
uzembe.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Katibu Mkuu wa TABOA, John Priscus. PICHA: MTANDAO
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DED alipowakaribisha wananchi
wamhoji matumizi ya kodi zao
Na Mwandishi Wetu

M
KURUGENZI Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Malinyi, 
Khamis Katimba amewakaribisha 
wananchi kufika ofisini kwake 

kuhoji matumizi ya fedha zinazokusanywa na 
kutumiwa na halmashauri hiyo.

Ni rai aliyotoa mwanzoni mwa mwaka huu 
wakati wa kikao cha wadau wa maendeleo ka-
tika ukumbi wa halmashauri hiyo, akisisitiza 
kuwa kila fedha inayokusanywa na kutumika 
ina maelezo yake.

Katimba alitoa kauli hiyo baada ya Mkuu wa 
Wilaya ya Malinyi, Sebastian Waryuba kum-
shauri kuwaeleza wananchi matumizi ya fed-
ha zinazokusanywa na halmashauri hiyo.

Waryuba alianza kwa kumsifu mkurugenzi 
huyo kwa kuongeza mapato, hata kufikia asil-
imia 82 ya lengo la kukusanya mapato ya nda-
ni, katika kipindi cha miezi sita pekee ( Julai – 
Desemba 2024).

“Nimefurahi kushuhudia kasi hii ya ukusan-
yaji mapato bila kutoana damu, mabadiliko 
haya yanaonesha kwamba huko tuendako tut-
afika salama.

“Mkurugenzi kasi hii isipungue, umeam-
iniwa na sisi tunakuamini kwa mikakati yako, 
simama imara na makusanyo yetu yapande 
zaidi lakini waone na matumizi yake,” alisema 
Waryuba.

Akitoa ufafanuzi wa kauli hiyo ya Waryuba, 
Mkurugenzi Katimba alisema wananchi wak-
iona fedha zao zinafanya kazi gani, watahama-
sishana kulipa kodi kwa hiari.

“Mimi ninawaahidi, wao kazi yao ni kulipa 
kodi halafu waje waniwajibishe kwa matumizi 
ya fedha zao. Ninawaomba waendelee kulipa 
kodi ya serikali, lakini waje kuniwajibisha kwa 
matumizi ya fedha zao.

“Ofisi yangu ipo wazi kwa wote, hata akija 
mmoja mmoja ninaruhusu aje ofisini kwangu, 
aje aniulize ‘umekusanya shilingi ngapi na 
umetumia shilingi ngapi?’ Nitamueleza. Ofisi 
ipo wazi, ni ofisi ya wananchi wote, sisi ni dha-
mana tu,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Malinyi, Pius Mwelase alisema halmashauri 
hiyo ilikuwa haijawahi kukusanya mapato ya 
ndani asilimia 82 katika kipindi cha miezi sita 
pekee.

“Haijawahi kutokea mpaka Desemba kuku-
sanya asilimia 82 kwenye halmashauri yetu, 
viporo vyote toka halmashauri yetu ianze tu-
navimaliza na kama kuna vingine semeni, sasa 
pesa ipo.

“Ubunifu aliokuja nao mkurugenzi wetu 
umeleta mabadiliko makubwa mno, tunajivu-
nia na tunaamini bado tuna muda wa kutosha 
wa kukusanya fedha zingine nyingi kutokana 
na mikakati iliyopo kwa sasa,” alisema.

Kimsingi, Mkurugenzi Mtendaji Waryuba na 
wengineo nchini, wanapaswa kuwa na utarati-
bu maalumu wa kuwaeleza wananchi mapato 
na matumizi ya fedha zinazokusanywa na hal-
mashauri zao.

Utayari wa Mkurugenzi Waryuba kuwaka-
ribisha ofisini wananchi na kuwaeleza namna 
halmashauri inavyotumia kodi zao ni jambo 
jema, lakini halmashauri inapaswa kuwa na ut-
aratibu maalumu wa kutoa taarifa za mapato 
na matumizi walau kila baada ya robo mwaka 
na taarifa hizo ziwe wazi kwa wananchi wote, 
siyo tu kwa wanaofika ofisi za halmashauri yao.

Kwa kutangaza mapato na matumizi, mfa-
no kupitia tovuti rasmi ya kila halmashauri, 
ninaamini kutaongeza uwazi na uwajibikaji wa 

Taasisi  	 2019/20         2020/21             2021/22           2022/23
Serikali Kuu 	 Bil 560.19/-     Bil 1,781.77/-      Bil 770.91/-       Bil 676.66/-
S/Mitaa 	 Bil 863.85/-     Bil 1,400.6/-     Bil 297.86/-       Bil 499.96/-
Mashirika             Bil 346.8/-       Bil 1,408.36/-   Bil 2,015.78/-     Bil 1,234.67/-
Jumla                     Bil 1,770.84/-  Bil 4,590.73/-   Bil 3,084,55/-    Bil 2,411.29

Mwenendo wa viashiria vya rushwa, ubadhirifu na udang-
anyifu kuanzia mwaka 2019/20 hadi 2022/23. CHANZO: Ripoti 
ya Uwajibikaji ya taasisi ya WAJIBU. Uk. 4

watendaji wa serikali katika fedha za umma.
Taarifa rasmi za kiserikali zinaonesha kupotea mabilioni ya shilingi 

ambayo yangetumika kuboresha miundombinu nchini.
Mtazamo huo wa fedha za umma kufanyiwa ubadhirifu, hata kusaba-

bisha pengo la ufanisi kwenye huduma za umma, unawasilishwa kupi-
tia Uchambuzi wa Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) kwa Mwaka 2022/23 uliofanywa na taasisi ya WAJIBU.

Taasisi hiyo inayosimamiwa na CAG mstaafu Ludovick Utouh, mwa-
nazuoni wa uhasibu, imebaini miamala mbalimbali yenye viashiria vya 
rushwa, ubadhirifu na udanganyifu wa fedha za umma, inayofikia Sh. 
trilioni 11.857 ndani ya miaka minne (2019/20 - 2022/23).

Kiasi hicho kama kingeelekezwa kutatua uhaba wa miundombinu 
shuleni, kwa mfano, kingetosha kujenga vyumba vya madarasa mapya 
592,850.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), chumba kimoja cha darasa kinajengwa kwa Sh. milioni 20 
kikiwa na samani zake zote.

Akizungumza mwenendo wa makusanyo katika wasilisho lake, Ofisa 
Mipango wa Halmashauri hiyo, Richard Sanga alisema kuwa mpaka 
kukamilika kwa mwaka wa fedha 2023/24, halmashauri hiyo ilikusu-

dia kukusanya Sh. bilioni 22.338 lakini ilifanikiwa 
kukusanya Sh. bilioni 20.445.

Alisema kuwa kwa mwaka wa fedha 2024/25, 
halmashauri hiyo iliidhinisha Sh. bilioni 26.790, 
mapato ya ndani yakiwa ni Sh. bilioni 4.334 na 
mpaka sasa - kwa miezi sita - mapato ya ndani, 
zimekusanywa Sh. bilioni 3.567.

Wakizungumza kwenye mjadala wa Rasimu ya 
Mpango wa Maendeleo na Bajeti ya Halmashauri 
hiyo kwa kipindi cha 2025/26, wadau wamegusia 
maeneo kadhaa wakitaka yafanyiwe kazi.

Mwananchi Omari Jumanne anasema hal-
mashauri inapaswa kuandaa mpango madhubuti 
kuhakikisha wafugaji wanafuga kisasa na kuacha-
na na ufugaji wa samaki wa kizamani.

“Samaki wanalipa hapa kwetu Malinyi, hal-
mashauri isaidie sasa namna ya ufugaji kisasa, hili 
litasaidia kuongeza mapato,” anasema.

Mwananchi mwingine Milard Ngapulile ana-
shauri halmashauri kuandaa mfumo mzuri wa 
motisha kwa walimu na hata kulipa walimu wa-
naojitolea.

“Halmashauri itenge fedha kwa ajili ya walimu 
wanaojitolea na si kuwaachia mzigo huo walimu 
wakuu. Pia halmashauri inapaswa kuongeza moti-
sha kwa walimu,” anasema.

Neema Mgalagala anashauri kuwapo minada ya 
nyama choma ili wananchi wakajiliwaze baada ya 
kutafuta pesa.

“Tunatafuta fedha lakini hakuna pa kuzitumia, 
kwanini na sisi tusiwe na mnada wa mbuzi tuka-
jipumzishe, tunahitaji kujiliwaza kwa kula vitu vi-
zuri,” anasema.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANZONI mwa mwaka 2017, serikali 
ilipiga marufuku matumizi ya pakiti 
za plastiki kufungashiwa pombe kali 
maarufu kama ‘viroba’ kwa lengo la 
kulinda vijana walioko shuleni na mae-
neo mengine.

Serikali ilichukua hatua hiyo baada ya 
kubaini kuwapo kwa vijana

wanaotumia pombe hizo zisizopim-
wa kihalali zinazowekwa katika viroba 
na kudhoofisha afya za wanywaji.

Licha ya kwamba umri wa mtu ku-
weza kunywa pombe ni miaka 18, 
ilibanika kuwa watoto wadogo tayari 
wameonekana kuwa ni wenye kuathiri-
ka na utumiaji viroba kutokana na ura-
hisi wa upatikanaji wake.

Marufuku iliyopigwa na serikali dhidi 
ya pombe hizo, imezaa matunda kwa 
maana ya kwamba tangu wakati huo 
hakuna tena pombe iliyowekwa katika 
viroba inayouzwa katika maeneo mbal-
imbali.

Ikumbukwe kuwa marufuku hiyo 
pia ililenga kuwanusuru madereva wa 
bodaboda na bajaj ambao ilibainika 
kuwa ni     waathirika     wakubwa wa 
pombe za viroba kutokana na unafuu 
wa bei yake.

Licha ya kwamba serikali imefani-
kiwa kudhibiti viroba hivyo, wauzaji wa 
pombe wamekuja na mtindo mwing-
ine wa kuendelea kuuza pombe hizo 
kwa bei nafuu ili kupata wateja wao wa 
zamani na wapya.

Kwa sasa wauzaji wanatumia mi-
funiko ya chupa au vikombe kama vya 
kuuzia kahawa kuwapimia wanywaji 
pombe kali ili kila mmoja anywee kulin-
gana na uwezo wake wa fedha mfukoni.

Mteja akitaka kipimo cha kuanzia 
shilingi 300 na kuendelea juu, anauz-
iwa. Hapa inaonesha kuwa baada ya 
serikali kupiga marufuku pombe za 
viroba zilizokuwa zikiuzwa kwa bei 
nafuu, wauzaji nao wamekuja na mbi-
nu ya kuendeleza biashara hiyo kwa bei 
nafuu.

Wateja wakubwa madereva wa boda-
boda, bajaj na vijana wa vijiweni ambao 
si jambo la ajabu kuwakuta alfajiri wak-

iwa katika maeneo yanayouzwa pombe 
hiyo wakiendelea na ulevi. 

Ni hao hao ambao wakishamaliza 
kunywa wanaingia barabarani kubeba 
abiria wakiwa wamelewa, kitendo am-
bacho ni hatari kwa usalama wao na 
wa abiria wanaowasafirisha kwenda 
maeneo mbalimbali.

Mkoani Dar es Salaam, kuna baadhi 
ya maduka na vibanda katika vituo 
vya daladala, wauzaji hukesha wakiuza 
bidhaa mbalimbali ikiwamo pombe ya 
kupima ambayo wateja wake wakubwa 
ni madereva hao.

Katika ulevi huo, wenyewe wameupa 
jina kuwa ‘kutoa loki’, lakini wanasahau 
kuwa mtindo huo ni hatari kwa maisha 
yao kwani ulevi una athari nyingi iki-
wamo kukosa umakini wawapo bara-
barani.

Imekuwa ikielezwa kuwa matumizi 
ya kilevi na kuendesha chombo cha 
moto ni moja ya sababu zinazoongoza 
kwa ajali za barabarani, hivyo, ni vyema 
wanaoendeleza ulevi kwa mtindo huo 
wa sasa wadhibitiwe.

Ninadhani si vibaya mamlaka husika 
ikiwamo ya leseni za vileo kufuatilia 
jambo hili kwa lengo la kubaini jinsi 
ambavyo pombe zinauzwa na athari 
zake kwa makundi ya vijana.

Bila kuchukua hatua za kudhibiti 
hali hiyo, bado vijana wengi zaidi wa-
naweza kuendelea kuwa katika hatari 
ya kupoteza maisha, hasa ikizingatiwa 
kuwa wengi wamejiajiri kwenye udere-
va wa bodaboda.

Ili kudhibiti ajali za barabarani zina-
zohusisha madereva wa bodaboda, 
Jeshi la Polisi lilibuni mbinu ya kukabili-
ana na ajali hizo ikiwamo kila dereva 
kuwa na leseni ya biashara ili kutambu-
lika kisheria.

Hatua hiyo ilichukuliwa kutokana na 
kuongezeka kwa ajali za barabarani, 
huku Taasisi ya Tiba na Mifupa, Upas-
uaji na Ubongo na Mishipa ya Fahamu 
Muhimbili (MOI), inapokea takriban 
majeruhi wa ajali 700 za barabarani 
kwa mwezi, asilimia 60 ya ajali zikiwa 
ni bodaboda.

Mbinu hii mbadala wa 
pombe za viroba idhibitiwe

 Muungwana Lazima Nilonge

Serikali inastahili pongezi bwawa 
la Kidunda, kasi zaidi inahitajika
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SERIKALI kupitia Wizara ya Maji kwa kushirikiana na Mamlaka za Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira imekuwa ikifanya kila jitihada kuhakikisha 
wananchi katika maeneo mbalimbali ya nchi wanapata huduma ya 
maji safi na salama. 

Katika kusisitiza hilo, serikali ya awamu ya sita imeibuka na kaulim-
biu ya kumtua mama ndoo kichwani. 

 Kaulimbiu hiyo iliyobuniwa na Rais Samia Suhulu Hassan, inatokana 
na ukweli kwamba mwanamke ndiye mhusika mkuu katika suala zima 
la kuhakikisha maji yanapatikana katika familia kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali. 

Kutokana na upungufu wa maji katika maeneo mbalimbali, wa-
nawake huamka mapema alfajiri kwa ajili ya kutafuta maji ambayo hu-
patikana kwa umbali mrefu.  

Wakati wa harakati za kusaka huduma hiyo, wanawake wamekuwa 
wakitoa simulizi mbalimbali kuhusu majanga yanayowakabili kama 
baadhi yao kupoteza maisha kwa kushambuliwa na wanyama wakali 
na wengine kufanyiwa vitendo vya kinyama kama vile kubakwa. Baa-
dhi yao pia wamekuwa wakidai kuwa ndoa zao ziko hatarini kuvunjika 
kwa kuwa wamekuwa wakitumia muda mwingi kutafuta maji huku 
wenza wao wakidhani kwamba wanakuwa na uhusiano na wanaume 
wengine. 

Hiyo  ndiyo hali halisi ndiyo maana Rais Samia aliamua kuibuka na 
kauli hiyo ili kuwaokoa wanawake na madhila yanayowakumba. 

Kwa ujumla, hali hiyo pia imesababisha wanawake kutumia muda 
mwingi kutafuta maji badala ya kufanya shughuli za uzalishaji. Kimsin-
gi, mwanamke anabeba dhima kubwa katika familia kwa kuwa ndiyo 
mhimili mkubwa katika maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa famil-
ia, jamii na taifa kwa ujumla.

 Dar es Salaam ni moja ya maeneo yanayokumbwa na shida ya maji 
mara kwa mara hatua ambayo imeifanya serikali kuelekeza nguvu 
nyingi kuhakikisha huduma hiyo inapatikana. Katika kufanya hivyo, 
Mamlaka ya  Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) 
imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali zikiwamo uchimbaji wa visima 
virefu katika sehemu mbalimbali kama Kigamboni.  

Hatua hiyo ni moja ya juhudi za kuongeza upatikanaji wa huduma na 
kuepuka utegemezi wa mitambo ya Ruvu Juu na Ruvu Chini ambayo 
uzalishaji wake unatokana na maji kutoka mto Ruvu ambao wakati 
mwingine hupungua kina nyakati za kiangazi.

  Hivi karibuni, mamlaka hiyo ilialika wadau mbalimbali kwenda 
kushuhudia maendeleo ya ujenzi wa Mradi wa Bwawa la Kidunda, lil-
iloko Morogoro ambalo baada ya kukamilika kwake, linatarajiwa kuhi-
fadhi lita bilioni 190.   Kukamilika kwa mradi huo ambao umekuwa 
katika mipango ya maendeleo tangu Tanzania ilipopata Uhuru mwaka 
1961, unatekelezwa kwa pesa za ndani na utapunguza kwa kiasi kikub-
wa upungufu wa maji mkoani Dar es Salaam, Morogoro  na baadhi ya 
maeneo ya mkoa wa Pwani ambayo yanahudumiwa na DAWASA. Kwa 
sasa utekelezaji wa mradi huo umefikia asilimia 27.

 Kwa mujibu wa taarifa ya DAWASA, mradi huo unatarajiwa kugha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 336 hadi kukamilika kwake unalenga kuhakiki-
sha upatikanaji wa maji wa uhakika kwa wakazi wa mikoa hiyo ifikapo 
Desemba 2026 utakapokamilika sambamba na kutoa maji ya uhakika, 
mradi huo unatarajiwa kuwa suluhisho la muda mrefu kwa uhifadhi 
wa mazingira na maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika mikoa in-
ayonufaika. 

Kwa utekelezaji huo, serikali inastahili pongezi za dhati kwa kuwa im-
eonesha kwa vitendo kwamba ina dhamira ya kweli katika kuhakikisha 
wananchi wake wanaondokana na adha ya kukosa huduma hiyo am-
bayo imekuwapo kwa muda mrefu.  

Pamoja na pongezi hizo, ahadi ya kwamba mradi huo utakamilika ka-
tika muda uliopangwa inapaswa kutekelezwa ili kuwapa kicheko wa-
nanchi ya kupata maji kwa uhakika badala ya hali ilivyo sasa ambapo 
kuna tatizo la upatikanaji wa huduma hiyo. 

Na Sabato 
Kasika
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Nguvu na mtaji wa CCM ni Watanzania FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

L
EO naendelea na sehe-
mu ya pili na ya mwisho 
kuhusu Chama Cha 
Mapinduzi (CCM). Kuna  

wengi hawaijui nguvu ya CCM 
inatoka wapi, mtaji wa ushindi 
wa CCM mwaka hadi mwaka ni 
mtaji gani? Pia  nitazungumzia 
kidogo mamlaka  ya Mkutano 
Mkuu wa CCM kwa mujibu wa 
Katiba yake.

 Nguvu kuu ya CCM ni wana-
chama wake. Hawa  ndio wenye 
chama na ndio wenye mamlaka 
ya mwisho kupitia Mkutano 
Mkuu wa CCM. Mwanachama 
wa CCM, ni raia yeyote wa Tan-
zania mwenye umri usiopun-
gua miaka 18. Anaweza  kuwa 
mwanachama iwapo anakubali 
Imani, Malengo na Madhumuni 
ya CCM. 

Mtu atakayekubaliwa kuin-
gia katika CCM au kuendelea 
kuwa mwanachama, ni yule 

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

Fahamu kwa undani kuhusu maambukizi ya VVU

K
UANZA janga la maam-
bukizi ya UKIMWI miaka 
ya 1980, kupitia Shirika 
la Afya Duniani (WHO) 

inaonesha kuna watu mamilioni   
wamepata maambukizi ya virusi 
vya ugonjwa huo (VVU). Kati ya 
hao, watu milioni 42.3 wamefariki 
dunia kutokana na maambukizi ya 
ugonjwa huo. 

Kwa sasa duniani, inakadiriwa 
kuwa takribani watu milioni 39.9 
wanaishi na VVU hadi mwisho wa 
mwaka 2023. 

Pia kupitia WHO inaonesha asil-
imia 0.6 ya maambukizi haya yana-
tokea kwa   watu wenye umri wa 
miaka 15 mpaka 49. Katika utafiti 
huo inaonesha kuwa maambukizi 
hayo yanatokea zaidi katika nchi 
za Afrika zaidi katika ukanda wa 
kusini mwa jangwa la Sahara. Mtu 
mmoja kati ya 30 ana maambukizi 
ya VVU.

Kwa mujibu wa WHO, inaone-
sha kuwa nchini Tanzania, karibu 
watu milioni 1. 54 milioni wanaishi 

na maambukizi ya VVU na kati ya hao, 
idadi kubwa ni kwa wanawake ambayo 
ni kama asilimia 5.6 wanaume ni asilimia 
tatu. 

Shukurani za dhati ziende kwa serikali 
kupitia Rais Samia Suluhu Hassan ambaye 
anapambana usiku  na mchana kuhakiki-
sha sekta ya afya inakuwa na bajeti ya ku-
tosha kupitia misaada na fedha za ndani 
kukabiliana na tatizo hilo. 

Suala hili ni endelevu na mapambano 
hayana budi kuendelea bila kuchoka. Wa-
toto wanaingia kwenye uhusiano katika 
umri mdogo wakiwa hawana elimu ya ku-
tosha kuhusu magonjwa ya zinaa na elimu 
ya uhusiano kwa ujumla. 

Katika maeneo ya shule, majarida kama 
ya FEMA yaliyokuwa yakisaidia kupeleka 
elimu zaidi kwa watoto kwa mfumo wa pi-
cha za kuchora kwa sasa yamekuwa haya-
onekani tena. 

Elimu ya darasani kuhusu maambukizi 
ya VVU na UKIMWI imekuwa ikitolewa 
lakini bado haitoshi ipasavyo kuelezea 
janga hili kubwa lililosahaulika midomoni 
kwa watu tena hivyo kufanya kuonekana 
kama jambo la kawaida.

Na kutokana na misaada ya kupambana 
na kuzuia maambukizi ya UKIMWI kutoka 
nchi kama Marekani kutia saini kusitisha 
misaada zaidi ya kupambana na janga 
hili,   inakuwa kama jambo linalotukum-
busha kujifunika shuka huku baridi kali 
ikiwa inavuma chini kwa chini kwa muda 
mrefu.

CHANZO NI NINI?
Nchini Tanzania, chanzo cha maam-

bukizi ya UKIMWI ni aina ya kwanza ya 
HIV -1, A,C,D na si HIV- 2 mpaka kufikia 
mwaka 2018.

Kusambaa kwa maambukizi ya UKIM-
WI kunaweza kusababishwa na   mtu 

anapofanya ngono bila kinga na mtu 
mwenye maambukizi au pale damu yake 
inapochanganyika na damu ya mtu mwe-
nye maambukizi hasa zaidi anapokuwa na 
vidonda na michubuko katika mwili wake. 
Pia maambukizi hayo husambaa wakati 
wa kujifungua kwa maana ya  maambuki-
zi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto 
au wakati wa kunyonyesha.

Karibu asilimia 90 ya maambukizi ya 
UKIMWI kusini mwa jangwa la Sahara 
yameonekana kupatikana katika kufanya 
mapenzi bila kujilinda. Pia vitu kama 
mate, jasho, matapishi, kamasi, mkojo na 
hata kinyesi vinaweza kuwa mkondo wa 
kusababisha maambukizi kwa mtu. Pale 
pale vinapokuwa na damu, uwezekano 
huongezeka maradufu.

DALILI ZAKE 
Dalili za watu wenye maambukizi ya 

UKIMWI, mara nyingi watu wenye maam-
bukizi mapya si rahisi kutambulika au ku-
jifahamu. Huweza kuanza kupata homa 
ndogo ndogo na mafua, mwili kuchoka, 
kuvimba kwa mtoki, koo kukereketa, vi-
pele na hata viungo vya mikono, miguu, 
magoti kuuma pale tu anapopata maam-
bukizi ambayo hukaa kwa wiki kadhaa na 
kupotea.

Katika muda huu, maambukizi huende-
lea kusambaa mwili mzima kwenye sehe-
mu tofauti tofauti kupitia walinzi wa awali 
wa mwili. 

Pia hufuatiwa wakati wa maambukizi 
ambao hauna dalili za kusambua au ku-
umwa kama kuvimba kwa mtoki mwilini 
bila maumivu katika utoki lakini sehemu 
zote za mwili yaani kwenye makwapa, se-
hemu za siri, shingoni na kadhalika. Huu 
muda ndio virusi husambaa kwa kasi zai-
di.

Hatua hii ya maambukizi huweza ku-

chukua miaka minane hadi 10 bila kuona 
dalili za kusumbua mwili. Hiyo huwa to-
fauti kwa watoto na wazee ambao huweza 
kuona dalili mapema zaidi za kusumbua 
mwili.

Baada ya hatua hii ndio mtu hupata 
maambukizi yanayokuja na dalili pale 
mwili unaposhindwa kupambana na vi-
rusi hivi na kusababisha homa, kikohozi, 
kifua kikuu, kupungua uzito, utando wa 
mdomoni na kadhalika.

Hatua hii kwa watu waliochelewa 
kutumia dawa huweza kuingia kwe-
nye hatua mbaya zaidi hasa pale kinga 
mwili inaposhuka zaidi na kufanya mwili 
kushindwa kupambana kabisa na hata 
kuishia kupata saratani mbalimbali.

HADITHI
Mtaani vijana wamekuwa na uelewa to-

fauti kuhusu maambukizi ya UKIMWI kwa 
kumwamini mtu wanapompima papo 
kwa papo na kumkuta hana maambukizi 
kisha kufanya naye mapenzi bila kujik-
inga. Si   sahihi kabisa maana kama ilivy-
oonekana awali.

Mtu   anaweza kuwa na maambukizi 
mapya na akaweza kuambukiza bila 
kuonekana awali katika kipimo ndiyo 
maana inashauriwa kurudia kupima tena 
baada ya miezi mitatu kuhakikisha kama 
alikuwa hana maambukizi mapya.

Mtu kutambua kujua afya yake mapema 
kutasaidia kujikinga na kuanza matibabu 
mapema ili kuishi kwa muda mrefu na ku-
zuia madhara yanayowezwa kusababish-
wa na maambukizi ya UKIMWI.

Ni vyema kwenda kituo cha afya kilicho 
karibu au hospitali kwa ajili ya kupima 
afya  na kujikinga kwa ajili yake, mwenza 
wake na familia yake kwa ujumla. Wahen-
ga wanasema kumjua adui yako mapema 
ni rahisi kupambana naye.

anayetimiza masharti ya kuwa 
mtu anayeheshimu watu,  
mtu anayefanya juhudi ya 
kuielewa, kuieleza, kuitetea na 
kuitekeleza Itikadi na Siasa ya 
CCM. Ni mtu mwenye kuamini 
kuwa kazi ni kipimo cha utu, 
na kuitekeleza imani hiyo kwa 
vitendo. 

Sifa nyingine za mwana CCM 
ni mtu anayependa kushiriki-
ana na wenzake, mtu ambaye 
siku zote yuko mstari wa mbele 
katika utekelezaji wa mam-
bo yote ya umma, kulingana 
na miongozo ya CCM. Huwa 
wakati wote ni mfano wa tabia 
nzuri kwa vitendo vyake na 
kauli yake, kuwa mwaminifu 
na kutokuwa mlevi au mzuru-
raji na kuwa ama mkulima, 
mfanyakazi au mwenye shu-
ghuli nyingine yoyote halali ya 
kujitegemea 

Mwanachama yoyote ataku-
wa na haki ya kushiriki katika 
shughuli zote za CCM kwa ku-
fuata utaratibu uliowekwa, 
haki ya kuhudhuria na kutoa 
maoni yake katika mikutano ya 
CCM pale ambapo anahusika 
kwa mujibu wa Katiba, haki 
ya kuomba kuchaguliwa kuwa 
Kiongozi wa CCM na ya kucha-
gua viongozi wake wa CCM kwa 
mujibu wa Katiba. 

 Hakuna haki bila wajibu.  
Wajibu  wa mwanachama ni ku-
jua kwamba Chama Cha Map-

induzi ndicho chenye nguvu, 
uwezo na kwamba nguvu hizo 
zinatokana na umoja wa wana-
chama, fikra sahihi za CCM na 
kukubalika kwake na umma. 
Kwa hiyo, kulinda na kuende-
leza mambo hayo ni wajibu wa 
kwanza wa kila Mwanachama.

 Mwanachama pia ana wajibu 
kutumikia nchi yake na watu 
wake wote kwa kutekeleza wa-
jibu wake bila hofu, chuki wala 
upendeleo wa nafsi yake, rafiki 
au jamaa. Kujitolea nafsi yake 
kuondosha umasikini, ujinga, 
maradhi na dhuluma, na kwa 
jumla kushirikiana na wenzake 
wote katika kujenga nchi yake. 
Pia huwa wakati wote mkweli, 
mwaminifu na raia mwema wa 
Tanzania. Wajibu na sifa ny-
ingine ni kuwa tayari kujikosoa 
na kukosolewa ili kuweza kuwa 
na msimamo sahihi wa siasa ya 
CCM

 KIONGOZI WA CCM 
Kiongozi wa CCM ni kila 

Mwanachama mwenye dha-
mana yoyote katika CCM ali-
yechaguliwa au kuteuliwa kwa 
mujibu wa Katiba. Kiongozi 
sharti awe mtu aliyetosheka 
na asiwe mtu aliyetawaliwa na 
tamaa, awe  mtu anayependa 
kueneza matunda ya Uhuru 
kwa wananchi wote kwa ajili ya 
manufaa yao na maendeleo ya 
Taifa kwa jumla.

 Miiko ya Uongozi wa CCM 

kutumia madaraka aliyopewa 
ama kwa ajili ya manufaa yake 
binafsi au kwa upendeleo, au 
kwa namna yoyote ambayo 
ni kinyume cha lengo lililoku-
sudiwa madaraka hayo. Pia ha-
takiwi kupokea mapato ya kifi-
cho, kutoa au kupokea rushwa, 
kushiriki katika mambo yoyote 
ya magendo au mambo men-
gine yaliyo kinyume cha lengo 
lililokusudiwa madaraka hayo.

 Mkutano Mkuu wa CCM wa 
Taifa ndicho Kikao Kikuu cha 
CCM kupita vyote na ndicho ki-
takachokuwa na madaraka ya 
mwisho. Kutunga au kubadili-
sha sehemu yoyote ya Katiba 
ya Chama.  Uchaguzi       wa 
Mwenyekiti na Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama, na uteuzi wa 
Mgombea wa Urais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
kumthibitisha Mgombea Urais 
wa Zanzibar.

 Kazi za Mkutano Mkuu wa 
CCM ni Kupanga Siasa ya CCM 
na kusimamia utekelezaji wa 
shughuli zote za CCM; Kupokea 
na kufikiria taarifa ya kazi 
za CCM iliyotolewa na Hal-
mashauri Kuu ya CCM ya Taifa 
na kutoa maelekezo ya mipa-
ngo na utekelezaji wa Siasa ya 
CCM kwa kipindi kijacho. 

Pia kuthibitisha, kubadili, 
kukataa au kuvunja uamuzi 
wowote uliotolewa na kikao 
chochote cha chini yake au na 

kiongozi yeyote wa CCM.
 Kazi nyingine ni kubadili se-

hemu yoyote ya Katiba ya CCM 
kwa uamuzi wa theluthi mbili 
za Wajumbe walio na haki ya 
kupiga kura kutoka Tanzania 
Bara na theluthi mbili kutoka 
Zanzibar.

 Wakati wa uchaguzi, kazi za 
Mkutano Mkuu ni kuwachagua 
Mwenyekiti wa CCM na Maka-
mu wa Mwenyekiti wa CCM. 
Kuchagua jina moja la Mwana-
chama atakayesimama katika 
uchaguzi wa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania

 Hivyo, Mkutano Mkuu wa 
CCM, una mamlaka ya kufanya 
jambo lolote, liwe limefuata 
utaratibu au laa, na uamuzi 
wa Mkutano Mkuu wa CCM ni 
uamuzi wa mwisho, kwa kimo-
mbo wanauita ‘final and con-
clusive’.

 Sambamba na nguvu hii 
kubwa ya CCM ambayo ni 
watu, wanachama wake wali-
otapakaa Tanzania nzima, 
mtaji mkubwa wa ushindi wa 
CCM, ni watu, Watanzania, wa-
naoichagua CCM mwaka hadi 
mwaka kwenye uchaguzi mkuu 
wa Tanzania ambao ni uchagu-
zi huru na wa haki. Hili jambo 
limekuwa likifanyika miaka 
yote, hivyo na mwaka huu, kazi 
inaendelea.

Paskali
+255 754 270403
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Huu ndio mwarobaini mujarabu wa 
kukabiliana na rushwa barabarani
Na Mwandishi Wetu, ali-
yekuwa KIGOMA

R
IPOTI ya uchunguzi 
iliyopita iliweka wazi 
kilicho nyuma ya pazia 
kukithiri kwa vitendo 

vya rushwa kwa askari wa us-
alama barabarari, si tu mkoani 
Kigoma bali maeneo yote nchini. 

Katika sehemu hii ya 
mwisho, ripoti hii inaweka wazi 
mwarobaini wa kudhibiti moja 
kwa moja tatizo hilo.

Baadhi ya wadau waiomba 
serikali kupitia bunge kuifumua 
sheria ya rushwa na kuipa meno 
zaidi Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa katika ku-
hakikisha hawaishii tu kubaini 
na kuripoti bali kufikisha kwenye 
vyombo vya sheria matukio ya 
rushwa.

Pia wametaka makosa ya 
rushwa kusimama kama jinai to-
fauti na sasa ambako yamekuwa 
hayapewi nguvu, hivyo kuwapa 
kiburi wapokea rushwa. Pia 
wameshauri kuwekwa kwa kam-
era barabarani na maeneo fiche 
ili serikali kujipatia ushahidi pale 
vinafanyika vitendo vya rushwa.

Sheria ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa ya Mwaka 2007 il-
ianzisha TAKUKURU kama chom-
bo maalum chenye mamlaka ya 
kutekeleza sheria hiyo chini ya 
Mkurugenzi Mkuu ambaye ana-
teuliwa na Rais.

Chombo hiki kimepewa ma-
jukumu kadhaa kama vile ku-
chunguza na kupeleleza tuhuma 
mbalimbali za rushwa, kuende-
sha mashtaka ya rushwa dhidi 
ya watuhumiwa wa rushwa, 
kupokea malalamiko na kuchun-
guza malalamiko yanayohusiana 
na makosa ya rushwa lakini baa-
dhi ya mashtaka yanatakiwa ku-
pata kibali kutoka kwa Mwenda-
sha Mashtaka Mkuu wa Serikali. 

Mara   kadhaa, vitendo vya 
rushwa hasa za askari wa us-
alama barabarani uchukuliwaji 
wake wa hatua umeonekana ku-
kosa meno hali inayosababisha 
kuendelea kukithiri na kuibuka 
kila uchao.

Peter Bwenga, Mfuatiliaji wa 
masuala ya sheria, anasema kuna 
haja ya serikali kufanya mabore-
sho muhimu katika sheria zina-
zotumika kutafsiri makosa ya 
rushwa na ufisadi.

  Bwenga anasema miongoni 
mwa mambo ya kuyafanyia kazi 
ni pamoja na adhabu kali badala 
ya faini ndogo, mtuhumiwa wa 
rushwa alazimishwe kurudi-
sha fedha zote alizopata kwa 
njia haramu pamoja na kifungo 
kisichopungua miaka 10. Pia ana-
shauri makosa ya rushwa kuwa 
jinai ambako kesi na adhabu zake 
ziwe sawa na makosa mengine ya 
jinai kama ujambazi au mauaji.

Mkazi wa Kigoma, Nkana Ami-
ri, anashauri itumike teknolojia 
katika kuzuia rushwa ikiwamo 
kuweka kamera barabarani 
ambazo zitatumika kurekodi 
matukio yote wanayoyafanya 
askari kwa siku nzima na ku-
wekewa mfumo wa ufuatiliaji 
wa malipo.  Anasema  teknolo-
jia hizo zinaweza kuwa silaha 
muhimu katika vita dhidi ya 
rushwa anayoitaja kuota mbawa 
huku akidokeza kuwapo kwa 
elimu ya uzalendo ya kupinga 
rushwa itakayofundishwa kwa 
watoto toka elimu ya awali.

  Ibrahim Sadick, Mkuu wa 
Kitengo cha Elimu kwa Umma 
wa TAKUKURU Mkoa wa Kigo-
ma, anasema kutatua tatizo la 
rushwa bado ni changamoto la-
kini wanaendelea kutoa elimu 
kama nguzo muhimu badala ya 
matumizi ya nguvu.

Anafafanua kuwa Sheria ya 
Jeshi la Polisi Huduma Saidizi, 
Sura ya 332, pamoja na Mwon-
gozo wa Jeshi la Polisi (PGO) ya 
Julai 2006, zinabainisha wazi 
makosa ya kinidhamu na hatua 
zinazoweza kuchukuliwa kwa 
askari wanaojihusisha na rush-
wa.

Anasema TAKUKURU inasisiti-
za kuwa sheria hizo pamoja na 
nyingine zinatakiwa zifanyiwe 
kazi ipasavyo ili kudhibiti mi-
anya ya rushwa barabarani na 
kwamba  wamejiwekea mikaka-
ti ya kutoa elimu kwa jamii juu 
ya ulinzi wa mtoa taarifa ili wa-
nanchi wasiogope kutoa taarifa 
ya vitendo vya rushwa kwa kuwa 
mtoa taarifa na shahidi anapo-
toa ushirikiano atalindwa kwa 
mujibu wa taratibu na kanuni 
zilizowekwa.

Mpaka  sasa, anasema  elimu 
ya ulinzi wa mtoa taarifa im-
etolewa kwa njia ya vipindi vya 
redio visivyopugua saba katika 
redio za kijamii ili kumjengea 
mtoa taarifa ujasiri wa kutoa 

taarifa bila woga
Anasema wanatoa elimu kwa 

Jeshi la Polisi juu ya maadili ma-
hali pa kazi ambayo kwa mwaka 
2023 ilitolewa katika wilaya nne 
na toka Februari 2024 mpaka 
sasa, imefanyika semina moja 
katika wilaya zote za Kigoma.

KAULI ZA WADAU 

Baadhi ya wadau wa masuala 
ya usalama barabarani wanatoa 
mapendekezo yao kuhusu ku-
dhibiti vitendo vya rushwa ili ku-
leta utekelezaji wa haki ya Sheria 
ya Usalama Barabarani.

Wakili kutoka Msasa Law 
Chamber Thomas Msasa, anase-
ma viongozi wa Jeshi la Polisi 
wasimamie askari wanaosima-
mia utekelezaji wa sheria ya us-
alama barabarani na wawajenge 
kuwa rushwa ni jambo la fed-
heha linalopaswa kufanywa na 
jeshi hilo.

Pia anashauri faini ya 
Sh.30,000 ipunguzwe kwa kuwa 
huenda ni kubwa ndiyo maana 
madereva wanaona ni heri kutoa 
‘ushirikiano’ kuliko faini ambayo 
ikiingia serikalini itasaidia kue-
ndesha shughuli za kiserikali.

Wakili Msasa anasema Jeshi la 
Polisi linapaswa kutimiza wajibu 
wake wa kukusanya mapato kila 
mwezi kuliko kuwaacha madere-
va wa vyombo vya mto kuvunja 
sheria makusudi kwa kuchukua 
pesa ya ‘ushirikiano’ na kuanza 
kukimbizana kusimamia sheria 
mwishoni mwa mwaka.

Msasa pia anaiomba TAKUKU-
RU ianze kutekeleza majukumu 
ya kuwashtaki baadhi ya watu 
wanaojihusisha na rushwa kama 
ilivyoanishwa katika mareke-
bisho ya baadhi ya vipengele vya 
sheria ya kuzuia na kupambana 
rushwa Oktoba 2024 ambayo 
inawapa mamlaka ya kushtaki 
baadhi ya makosa yanayohusi-
ana na rushwa bila kupata kibali 

kutoka kwa mwendesha mash-
taka mkuu. 

Bunge lilipitisha muswada wa 
marekebisho ya Sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
ya Mwaka 2024 wenye lengo la 
kudumisha utawala bora na ku-
tokomeza rushwa nchini.

Vifungu viliyofanyiwa mareke-
bisho ni pamoja na kifungu cha 
7 kinachoipa TAKUKURU mam-
laka ya kuainisha mianya ya 
rushwa katika taasisi za umma, 
mashirika ya umma na sekta bi-
nafsi, kushirikiana na wadau ka-
tika mapambano dhidi ya rush-
wa, kuhamasisha umma katika 
mapambano dhidi ya rushwa 
pia kuipa mamlaka kuzuia na ku-
pambana na rushwa hata chini 
ya sheria zingine.

Katibu wa KIBOTA, Nuhu Hus-
sein, anapendekeza taasisi zote 
zinazohusika na usalama bara-
barani zifuate misingi ya haki, 
huku akiwataka wakurugenzi wa 
ofisi za serikali kutumia mion-
gozo, kanuni, na sheria badala ya 
maamuzi ya kibinafsi. 

Katibu Tawala Msaidizi wa 
Mkoa anayeshughulikia Mipango 
na Uratibu, Frank Makua, ana-
shauri kufungwa kwa kamera 
za CCTV barabarani na kwenye 
stendi za mabasi ili kubaini ma-
kosa kwa njia ya uwazi zaidi.

Anasema mfumo wa kamera 
za CCTV utasaidia kupunguza 
mianya ya rushwa, kuongeza 
mapato ya serikali na kuboresha 
usimamizi wa sheria za baraba-
rani.

MADEREVA WATAKA 
CHOMBO

Madereva nao wanataka ku-
undwa kwa chombo cha kusi-
mamia na kutetea maslahi ya 
madereva ni moja kati ya suluhu 
zilizotolewa na madereva ili ku-
tokomeza tatizo sugu la rushwa 
kati ya askari wa usalama bara-

barani na madereva mkoani 
Kigoma.

Pendekezo hilo lilitolewa na 
dereva wa mchomoko, Shaban 
Issa, katika utafiti wa njia za 
kutokomeza janga hilo. Anase-
ma   chombo hicho kitasimama 
kama daraja kati ya madereva na 
TAKUKURU ili kuchunguza vi-
tendo hivyo na kutafuta namna 
ya kuvitokomeza.

“Madereva hatuna chombo 
cha kututetea kama ilivyo kwa 
taaluma nyingine ndio maana tu-
nanyanyasika, tunaiomba serika-
li iunde chombo maalumu kwa 
ajili ya kutetea maslahi yetu ili 
kuepukana na uonevu unaoen-
delea barabarani ikiwemo suala 
la kumaliza rushwa,” anasema. 

Ruta Yusuph anasema ku-
undwa kwa chombo hicho kuta-
saidia kuweka uwiano wa haki 
na kuhakikisha kuwa madereva 
hawanyanyaswi na vyombo vya 
usalama barabarani.

“Kuna vyombo kama Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
ambacho kinasimama kupigania 
haki za walimu, na sisi tukipata 
chombo chetu ambacho tutaku-
wa huru kuongea na kikapam-
bana kwa ajili ya maslahi yetu 
tutamaliza tatizo la rushwa bara-
barani” anasema Yusuph.

Dereva wa mchomoko, Festo 
Mlila, anapendekeza kuwa askari 
wa usalama barabarani waorod-
heshe makosa na kutoa namba 
ya malipo ya faini na kwamba 
hilo litasaidia kuondoa ufanyaji 
kazi wa mazoea na kuhakikisha 
kuwa madereva wanakuwa ma-
kini na sheria za barabarani.

Viongozi wa madereva wana-
pendekeza waondolewe askari 
wote wanaojihusisha na vitendo 
vya rushwa. kwani tabia hiyo 
inaambukiza wakitoa mfano wa 
askari aliyebadilika kutoka ku-
tokupokea rushwa hadi kuwa 
sehemu ya tatizo na wanasisitiza 
umuhimu wa hatua kali dhidi ya 
watumishi wa aina hiyo.

RPC ASISITIZA TAARIFA

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kigoma, Filemon Makungu, 
anasema ni wajibu wa kila mwa-
nanchi kutii sheria bila shuruti, 
kila mtu afanye majukumu yake 
ili kuepuka kuvunja sheria zi-
lizowekwa.

Anasema wanaendelea vizuri 
na utekelezaji wa sheria ya usala-
ma barabarani, wanawafundisha 
wananchi juu ya utii wa sheria 
bila shuruti   licha ya kuwa uki-
ukwaji wa sheria upo kwa mfano 
kwenye makosa ya kuendesha 
vyombo vya moto bila leseni, 
bima, na mwendo kasi na kwam-
ba wanaendelea kusimamia she-
ria na wasiotii sheria inachukua 
mkondo wake.

Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani, wakiwa kazini. PICHA: MAKTABA
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa Tanza-
nia na sehemu zingine wakati anapolala inakuwa 
kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na wa-
zazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata njozi 
njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia 
“Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia umechelewa na 
hela ya mihogo utaikuta mezani”

SWALI
Makaa ya mawe yanapatikana wapi hapa Tanzania?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



U
SIKUBALI hali au maz-
ingira magumu ya mai-
sha uliyonayo, yaue 
ndoto yako.Moja kati 

ya vitu vigumu kwenye haya 
maisha ni kujaribu kuwaamini-
sha watu hauko vile wanavyoku-
jua.

Kuna watu wengi sana wa-
naumizwa kisaikolojia au ki-
hisia kwa sababu ya kutaka 
kuwaaminisha watu umejipata 
katika sehemu fulani ya maisha, 
ili kuficha makosa ya zamani.

Ushauri wangu ni kwamba 
usilazimishe wakuamini hara-
ka kama unavyotaka, endelea 
kuthibitisha kwa vitendo kwam-
ba wewe ni tofauti na wao. Pia 
kamwe usiendelee kujilaumu 
kwa mambo ya jana ambayo 
huna uwezo wa kuyabadilisha 
kwa sababu wako ambao ha-
waamini katika uwezo.

Wakiangalia   unachotaka 
na wakipima uwezo wako, wa-
naona haiwezekani.  Kupima 
ufanisi na usimamizi mzuri, ni 
muhimu kwa upangaji na usi-
mamizi wenye mafanikio.

Usiogope kutokueleweka 
wakati unasonga mbele, bali 
ogopa kueleweka wakati ume-
fubaa, umechoka kimaisha.

Kuna baadhi ya watu, kitu kin-
achowachelewesha kupiga hat-

ua kimaendeleo na hasa kiuchu-
mi, ni kuendelea kujutia mambo 
yaliyotokea huko nyuma. 

Kuna wakati utalazimika kuwa 
kimya. Ndiyo, kuna wakati utala-
zimika kupotea na kutoonekana 
kama ulivyozoeleka.  Hili ndio 
jambo gumu linalonipa uchun-
gu moyoni.

Kitu chochote kikubwa na 
chenye thamani unachokitaka 
kwenye maisha yako, kinahitaji 
mambo mawili makubwa, imani 
na mapambano.

Ili uwe bora lazima ujenge uw-
ezo wa kukabiliana na mambo 
magumu na nyakati ngumu za 
maisha yako.

Si kila kitu kitatokea kama un-
avyotaka, kuna vitu kwenye mai-
sha ni matokeo ya muda. Yaishi 
maono yako, mengine ni ku-
poteza talanta.

Rafiki yangu, hakuna mtu 
atakayekuja kwenye maisha 
yako kukutimizia malengo yako, 
isipokuwa wewe mwenyewe. 
Muda unatosha kabisa kutimiza 
malengo yako, lakini hautoshi 
kufanya kila kitu kwenye maisha 
yako.

Kanuni mojawapo ya mafani-
kio, ambayo unapaswa kuizin-
gatia kama unataka kutoboa 
katika maisha haya ya sasa ni 
kuchukua uamuzi mgumu wa 

kubadili mwenendo wa maisha 
yako na malengo yako.

Usiruhusu ukafikia hatua, wa-
baya wako  ndio 
wakawa viongozi 
wa kupiga makofi 
kwenye mafani-
kio yako. 

Narudia tena 
leo kuisema 
kwenu kauli hii. 
Kuota ndoto ya 
mabadiliko ya 
maisha yako, sio 
tuu kuwaza au 
kutamani kufikia 
hali fulani bali 
kuota kwa usahi-
hi ni kutengeneza 
picha kichwani 
ya hali unayotaka 
kufikia, au mam-
bo unayotaka 
kuyapata.

M w e n y e n z i 
Mungu hawezi 
kukuacha ukafa 
bila kutimiza 
ndoto zako 
utaona unapita 
kwenye misuko-
suko mingi lakini bado unaishi.
Wakati mwingine Mungu hu-
tuma malaika waje wakusaidie 
bila wewe kujua.

Hivi bado unatamani mapato 

ya aibu?  Hasidi ana hila, la-
kini anacheka na wewe.  Ubaya 
huwa haujifichi.

Majivuno am-
bayo hayajashu-
ghulikiwa, huanza 
kuunda mtazamo 
mbaya juu ya mai-
sha, ambao huzin-
gatia hasi badala 
ya chanya.

Sisi ni wepesi 
wa kuwahukumu 
wengine kwa 
kasoro zao, huku 
tukipuuza ukweli 
kwamba sisi pia 
tuna kasoro. Mai-
sha yetu yanaan-
za kuingiwa na 
ushindani, badala 
ya umoja.

Katika kitabu 
Thoughts of Gold 
in Words of Silver, 
kiburi kinaelezwa 
kuwa ni uovu we-
nye kushinda siku 
zote. Kwa kweli, 
matokeo ya kiburi 
mara nyingi, ni 

kukosa marafiki wa kweli na 
kinyume cha hilo, ulimwengu 
hupenda wanyenyekevu.

Si wanyenyekevu ambao 
wana fahari ya kuwa hivyo, 

bali wanyenyekevu kikweli. 
Hata maandiko matakatifu ka-
tika Biblia yanasema, kiburi cha 
mtu humletea aibu, yeye ajiny-
enyekezaye atapata heshima.

Kiburi hutangulia uangamivu 
na roho yenye kutakabari hutan-
gulia maanguko. Afadhali kuwa 
na roho ya unyenyekevu pamoja 
na maskini, kuliko kiburi.

Katika kitabu cha Ujamaa 
kilichondikwa na Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere, 
Julai 1968, kuhusu azimio la 
kukubali aina fulani ya maisha, 
Mwalimu Nyerere amesema ka-
tika hali yetu ya sasa ya uchumi, 
na katika  umasikini wetu, azi-
mio la kukubali aina fulani ya 
maisha, linaweza kuonekana 
kama jambo la vitabuni tu.

Lakini ukweli ni kwamba, 
kuna baadhi ya vitendo am-
bavyo tutakataa kufanya au ku-
vikubali kila mtu binafsi au taifa 
zima, hata kama matokeo ya vi-
tendo hivyo vingeleta ongezeko 
la uchumi na kutafsiri maende-
leo kwa kukua.

 
•  Godfrey Mushi, ni Mwandi-

shi Mwandamizi wa  Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapa-
tikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com
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WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada ya wiki iliyo-
pita kuhusu uovu wa 

nyumba ya baba zetu unavy-
otesa watu wengi. Yako mambo 
yanakutokea leo na kukutesa, 
kumbe yanatokana na uovu wa 
baba yako uliojificha.

Nikasema kuwa uovu ulioji-
ficha unafanya ukatili mkubwa 
sana wa viwango vya juu kwe-
nye maisha ya watu.   

Lakini hicho kilichojificha ni 
zile nguvu za laana zilizoachil-
iwa kwenye nyumba za baba 
zetu. Yamkini wewe ni shuhu-
da huwa unaona kila mwaka 
matambiko yanayofanyika 
kwenye nyumba ya baba yako 
kutia nguvu ule uovu! 

Hebu leo twende zaidi juu ya 
jambo hili. Mahali popote am-
bapo yalifanyika mambo haya 
yafuatayo utagundua hiyo ny-
umba upo uovu uliojificha. 

Kama kwenye familia yako 
wako watu wa aina hii na wali-
fanya mambo haya yafuatayo, 
ujue upo uovu umejificha pale. 
Ambao kama hautashughulika 

nao utaendelea kuharibu mai-
sha yako daima.

Haijalishi wewe ni nani 
kwani ile ni sheria inatafuta na 
kama hujaijua haiwezi kubadi-
lika wala maisha hayawezi 
kubadilika. (Zaburi 74:20) “Uli-
tafakari agano; Maana mahali 
penye giza katika nchi Pamejaa 
makao ya ukatili”.

Mahali penye giza ni mahali 
ambapo pana dhambi halafu 
pana uovu umefanyika. Ni ny-
umba yenye kuabudu miungu 
ndipo mahali penye giza!

Kama kwenye nyumba au 
familia ya kwenu kuna watu 
wanaabudu miungu mpaka 
sasa na ifikapo kila mwezi wa 
12 huenda kuitambikia, kui-
tolea sadaka au wana desturi 
ya kuabudu makaburini na 
kuabudu miungu hadi sasa, 
hapo panaitwa mahali penye 
giza.

Na hapo penye giza, pamejaa 
makao ya ukatili. Na huo ukatili 
ni yale mambo mabaya, maovu 
yanayotokea. Kama unatoka 
kwenye ukoo unaoabudu mi-
ungu, hiyo sehemu tayari ina 

giza.
Hapo giza limetanda na uka-

tili ndio maana vifo kila mwaka, 
maisha hayaendi, watu wana-
kutana na ukatili usio wa kawai-
da. Kumbe kuna mahali penye 
giza jambo baya lilifanyika.

Kuna watu wako mjini lakini 
nyumba ya baba yako kuna vitu 
vinaendelea. Uko hapa una-
pambana na maisha lakini kuna 
nguvu inayofanya kazi kuanzia 
kwenye nyumba ya baba yako, 
ukoo wenu.

Na hiyo nguvu inafanya kazi 
kutokana na kuwepo miungu 
iliabudiwa na wanaendelea 
kuitolea sadaka. Ndio maana 
uharibifu mkubwa utakaoku-
tokea ni ule unaotoka kwenye 
nyumba ya baba yako.

Andiko  la Mungu linasema, 
“Kama misingi ikiharibika, 
mwenye hali atafanya nini? 
(Zab.11:3). Kadiri unavyoende-
lea kufanya matambiko, kuna 
madhara yanafuata.

Kama hautafanya jambo la 
kushughulika na nyumba ya 
baba yako, ipo nguvu ambayo 
itakuwa inafanya kazi katika 

maisha yako. Wewe utabaki 
unajiuliza, mbona mambo hay-
aendi, mbona hakuna chochote 
kinachotokea. Hapana, hii ni 
nguvu iliyojificha kwenye ny-
umba ya baba yako.

Kumbuka wewe una damu ya 
baba yako. Ndio maana ili kujua 
mtoto ni wa baba yupi, damu 
ndiyo inayopimwa kitaalamu 
kujua vinasaba. Kwa hiyo uovu 
ule ulioanzia kwenye nyumba 
ya baba yako, upo kwenye 
damu yako.  

Unakuta kuna jambo unal-
isukuma kulifanya na unaingia 
kwenye matatizo makubwa, 
mwisho unajuta unajiuliza ni 
kitu gani? Kumbe ni ule uovu  
unatembea kwenye damu ya 
baba yako. 

Mfano, kwenye maandiko 
ya Mungu inatajwa baraka za 
Ibrahimu, Isaka na Yakobo. La-
kini ukirudi utagundua kuna 
mambo yalikuwa siyo mazuri 
yaliyokuwa yakitembea kuan-
zia Ibrahimu, Isaka na Yakobo.

Pamoja na kwamba kulikuwa 
na mtembeo wa baraka, lakini 
kulikuwa na mtembeo wa uovu 

fulani uliokuwa unafanya kazi 
ukifuata damu.

Utagundua kulikuwa na roho 
au laana ya kudhulumiwa. Ndio 
maana ukishaanza kuota kwe-
nye ndoto ni kama vile unafuku-
zwa, unadhulumiwa hiyo ni  
nguvu fulani. Unanyang’anywa 
vitu kwenye ndoto tayari kuna 
shida.

Ibrahimu alinunua kisima, 
Isaka alipokichimba chenyewe 
akanyang’anywa. Yakobo akad-
hulumiwa mshahara zaidi ya 
mara kumi wakati anafanya 
kazi kwa Labani. Ukigundua 
sintofahamu ya aina hiyo uka-
fanya maombi ya kukata ma-
wasiliano utatoka kwenye ka-
dhia hiyo. 

Bila shaka lipo jambo umeji-
funza hapo.  Wiki ijayo tutaen-
delea na viashiria zaidi vinavy-
otesa wengi. Kumbe chimbuko 
ni ule uovu uliojificha kwenye 
nyumba ya baba yako. 

Una maoni, kisa cha ki-
maisha? Ujumbe mfupi 
0715268581. Pia namba hii 
ipo WhatsApp.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Viashiria uovu nyumba ya baba yako

Kuna vitu kwenye maisha ni matokeo ya muda

Wakianga-
lia  unacho-
taka na wak-
ipima uwezo 
wako, wanaona 
haiweze-
kani. Kupi-
ma ufanisi 
na usimam-
izi mzuri, ni 
muhimu kwa 
upangaji na usi-
mamizi wenye 
mafanikio.
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Juma Jux na mkewe Priscilla 
walivyofurahia mwanzo wa maisha 

yao ya ndoa.PICHA:MTANDAO
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Na Moshi Lusonzo

V
AZI la Agbada lina asili ya 
Afrika Magharibi, lakini 
kwa sasa limekuwa moja 
ya chaguo pendwa kwa 

wanaume wengi sehemu mbalim-
bali ya bara hilo.

Waafrika wanaopenda kwenda 
kitamaduni zaidi huvaa nguo za 
kudarizi na zenye pande tofauti za 
vitambaa vya rangi za kupendeza.

Agbada inafaa kuvaliwa katika 

hafla mbalimbali 
kama vazi  rasmi ikiwa-
mo sherehe za harusi, 
mikutano ya kibiashara 
na karamu za kiserikali.

Mtindo wa nguo hizi 
ni pamoja na kudarizi 
kwa nguo ya juu na 
suruali inayolin-
gana rangi.

Nguo hizi 

z i m - etengenezwa 
k w a k i t a m b a a 
chenye kuwezesha 
m w i l i kupumua.

Agbada vazi Agbada vazi 
linaloheshimishalinaloheshimisha



CHAI ya maziwa ni kifun-
gua kinywa ambacho kwa 
tamaduni zetu tumezoea ku-
nywa kutokana na kuwapo kwa 
ng’ombe wengi.

Wengi wamezoea kupika 
chai ya maziwa kwa kuyachem-
sha maziwa na kuweka majani 
ya chai na sukari peke yake. 

Leo kwenye safu hii, tutaele-
kezana namna ya kupika chai 
tamu ya maziwa na yenye vi-
ungo vizuri ambayo itakufanya 
upate hamu ya kuendelea ku-
tumia.

Mahitaji
Maziwa nusu lita, maji dafu 

nusu kikombe kidogo cha chai, 
sukari vijiko vitatu hadi vinne 
kama unapendelea sukari. 

Mahitaji mengine ni hiliki 
punje sita, tangawizi iliyopond-
wa kijiko kidogo cha chai kimo-
ja, mdalasini mzima vipande 
vitatu, arki vanilla kijiko kidogo 
cha chai kimoja na majani ya 
chai kijiko kikubwa.

Maandalizi

K
WA kawaida kucha za mikon-
oni na miguuni zinakabiliwa 
na mazingira magumu kuto-
kana na majukumu ya kazi 

za kila siku hali inayochangia kuziweka 
katika mazingira magumu kiafya.

Mbali na kucha kukosa afya, pia hu-
haribika shepu yake ya awali kutokana 
na shughuli za kila siku katika maisha 
ya binadamu yeyote, hivyo ni vyema 
kuzikinga kucha zako na maradhi kwa 
kuzifanyia usafi kila siku au mara kad-
haa kwa wiki ili kuzilinda zaidi.

Ili kuweza kugundua aina ya ku-
cha zako katika kuzipangilia wakati 
wa kuzifanyia usafi, unapaswa kuwa 
makini wakati unachagua rangi ya ku-
paka, kuangalia muonekano wa kucha 
zako zilivyo ili uweze kupangalia rangi 
ziweze kuwa na mvuto zaidi.

Ni vyema kwa mtu anayejali afya ya 
kucha zake kuchukua muda mwingi 
kufuatilia kucha zake na kuelekeza 
nguvu zake katika kuhakikisha zinaku-
wa katika matunzo mazuri na kujita-
hidi kubuni mtindo ambao unaweza 
kuwa tofauti na wengine ambao wana-
penda kuzifanya kawaida.

Hata hivyo katika kutunza kucha 
ziwe nzuri, vyakula ambavyo ni mlo 
kamili ni muhimu sana, vinginevyo 
utajikuta ukishauriwa na wataalamu 
kutumia vitamini mbalimbali kama vile 
vitamini A, vitamini C, Culcium, Folic 
Asidi, Protini na Vitamini B12.

Jinsi ya kusafisha kucha
Wekeza vifaa vizuri vya kisasa vya 

kutunzia kucha.
Tumia brash ya kucha kwa ku-

sugua chini ya kucha na kuutoa 
uchafu na kufikia sehemu ngu-
mu ambapo uchafu unajirundi-
ka. 

Unaweza tumia mswaki ukiwa 
huna vifaa vya kisasa.                                                                                         

Tumia maji moto na sabuni ya 

kunawia mikono.
Anza kwa kusugua chini kabisa kwa 

kushikilia brush chini na sugua kuanzia 
nyuma kuja mbele pole pole, kisha juu 
ya kucha fanya hivyo kwa kuzunguka.

Toa rangi kwa kuloweka pamba kwe-
nye ‘polish remover’ na usugue kwa 
vidole vyenyewe huna haja ya kuitoa. 

Kwa vidole vya afya na nguvu vi-
pumzishe kwa kutumia polish kila 
baada ya wiki kadhaa.    

Loweka kucha na maji kwenye ba-
kuli au sinki, au kifaa cha uwezo wako 
hata dishi poa, kwa maji ya moto 
ya uvuguvugu na pitisha sabuni ya 
kunawia mikono.

Na ni kucha tu usiloweke mkono 
mzima, kwa dakika tatu, sabuni kwe-
nye maji hufanya mikono kuwa mi-
kavu.

Suuza kwa maji ya bomba ya uvugu-
vugu au yaliyokuwa kwenye chombo 
yaani jimwagie, kisha zifute na taulo 
laini.

Kisha tumia kikatia kucha kukata 
maana zitakua laini au kifaa cha kuzi-

punguza kuweka sawa 
kama hauzikati.

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514

MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Chai ya maziwa ya viungo

Jifunze namna 
ya kutunza 
kucha zako

UREMBO
Na Mary Geofrey

Mimina maziwa kwe-
nye sufuria, menya tan-
gawizi na twanga hiliki 
zako vizuri mpaka zis-
agike na maganda weka 
pembeni. 

Jinsi ya kupika
Weka maziwa jikoni na 

vitu vyote tulivyoandaa 
pamoja na maganda ya 
hiliki kasoro majani. 

Acha maziwa ya-
chemke kiasi kabla ya 
kupanda juu na weka ma-
jani ya chai. 

Acha maziwa yaje juu 
kama yanataka kufoka 
ndio uyaepue na mimina 
chai kwenye chupa kwa 
kutumia kichujio na kisha 
weka kwenye kikombe 
na ufurahie chai yako na 
unaweza kunywa na ki-
tafunio upendacho kama 
vile biskuti na keki. 

Hakikisha hujazi maji 
mengi ili chai isiwe 
nyepesi na majani ya chai 
weka kiasi ukizidisha chai 
inaweza kuwa chungu. 
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USAFISHA madirisha 
na milango ya kioo 
nyumbani ni moja ya 
mambo yanayochang-

ia kung’arisha nyumba.
Unaweza kuifanya mwe-

nyewe au ukatafuta watu wa-
naoweza kukusaidia hasa kwa 
wale wanaohofia kuharibu 
muonekano wake kutokana 
na kutokuwa na utaalam japo 
kuwa ni bora zaidi kuifanya 
mwenyewe.

Hata  pale unapoona kwam-
ba kuna ugumu, si vibaya ku-
utafuta utalaam huo kutoka 
kwa wazoefu ili kuepuka ghara-
ma ambazo unaweza kuzitumia 
mara kwa mara kwa sababu 
ikumbukwe kwamba kazi hiyo 
haifanyiki mara moja.

Njia nyingine pia unaweza 
kutumia ujanja ukawaita 
wataalam wa kukusaidia kwa 
siku moja, halafu na wewe uka-
tumia fursa hiyo kujifunza kwa 
kufuatilia kila hatua wanayoi-
fanya katika siku ya kwanza 

halafu na wewe ukawa unafan-
ya mwenyewe.

Zifuatazo ni hatua za kupitia 
ili kufanikisha kusafisha mae-
neo yenye vioo yang’ae;-  

Kwanza kabisa, unatakiwa 
kupanga muda wa kusafisha 
ambao jua halipigi moja kwa 
moja kwenye kioo.

Hiyo ni kwa sababu jua kali 
linakausha mapema mara un-
apoanza kuliloanisha kabla ya 
kuanza kusafisha au kulisuuza 
na pia inaacha ukungu wa 
dawa ya kusafishia au matone 
ya maji na hivyo kukulazimu 
kurudia tena kazi hiyo.

Ili kuepuka hali hiyo, ni vema 
usafi huo ukafanyika asubuhi 
na mapema kabla jua halijawa 
kali, jioni au kusubiri hadi siku 
yenye mawingu.

Kabla  ya kuanza usafi huo 
unapaswa kuandaa vitendea 
kazi vya kusafishia ikiwamo 
dawa maalum iliyotengenezwa 
kwa lengo la kusafishia vioo 
pamoja na maji.

Na Elizabeth Zaya

Tumia vyema ukuta 
wako wa jikoni, stoo
Na Restuta James

LEO nitaongelea namna unavy-
oweza kutumia ukuta wa jiko na stoo 
yako, kupunguza msongomano wa 
vitu kwenye maeneo haya muhimu.

Moja ya kazi kubwa ya ukuta ni ku-
weka kabati la vyombo vyako kama 
sahani, bakuli, vikombe, visu, pamo-
ja na vifaa vingine vya jikoni.

Kadhalika, stoo kunawekwa mpan-
gilio wa kabati au shelvu linalohifa-
dhi vyakula kama unga, mchele, 
maharage, ngano, mafuta na vingi-
nevyo.

Kama umefanikiwa kupanga vitu 

vyote na vikatosheleza kwenye eneo 
uliloandaa, ni jambo bora kabisa, la-
kini kama jiko lako ni dogo na pen-
gine huna sehemu ya kuweka kabati, 
basi fuatana nami katika makala 
haya.

Wataalamu wa mapambo wa-
naeleza kuwa ukuta unaweza kutu-
mika kwa kuweka ubao au shelvu 
inayoweza kuhifadhi vitu vinavyo-
tumika mara kwa mara jikoni, kama 
viungo vya chakula.

Unaweza kutengeneza sehemu 
maalumu ya kuwekea viungo vikopo 
vyako kama chumvi, mdalasini, hi-
liki, tangawizi, kitunguu saumu, vya 

mchuzi, pilau na vinginevyo.
“Ukiviweka ukutani kama inavy-

oonekana pichani, unalifanya jiko 
lako liwe nadhifu na lenye kuvutia na 
inakua rahisi kuviona kwa urahisi,” 
anasema Bahati Alexander.

Anasema sio viungo pekee, bali 
unaweza kutengeneza shelvu kama 
hizo ukaweka maua mazuri yanayo-
zalisha kiasi kikubwa cha hewa safi 
ya oksijeni.

Anashauri pia kwamba kwenye 
sehemu ya kuweka viungo, unaweza 
pia kuweka ua kama ulimi wa mama 
mkwe au rosemary ili kuweka uhai 
kwenye ukuta wako.

MAISHA NI NYUMBA
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Endapo unatumia maji una-
takiwa kuyachanganya na kiasi 
kidogo cha vinega kwa uwiano 
wa kipimo kimoja  kwa vipimo 
kumi vya maji.

Vifaa vingine unavyopaswa 
kuandaa ni sponji, kitambaa 
kikavu cha pamba au maga-
zeti, brashi ndogo laini na ngazi 
ndogo endapo madirisha yako 
yana umbali mkubwa toka ar-
dhini.

Baada ya hapo unaweza 
kuanza kusafisha kuanzia juu 
kushuka chini ili usafishe eneo 
lenye kioo litakate na kung’aa 
zaidi.

Kufanya hivyo kutakuhakik-
ishia kuwa hakuna uchafu 
utakaodondokea kwenye se-
hemu ambayo umeshasafisha 
tayari. Kama eneo la kioo un-
alotaka kusafisha ni chafu sana 
kwa mfano kuna vumbi jingi au 

utando wa buibui, inakupasa 
kutumia kitambaa kikavu kuon-
doa uchafu huo kwanza.

 Katika sehemu za kona huwa 
kuna kawaida ya uchafu kuza-
ma, hivyo unatakiwa kutumia 
brashi laini kuuondoa.

Loanisha kioo kwa kutumia 
sponji lenye maji huku ukiepu-
ka kuweka maji mengi kiasi cha 
kuchuruzikia kwenye fremu ya 
mlango au dirisha la kioo una-
losafisha.

Suuza na kausha kioo kwa 
kutumia kitambaa kikavu, na 
mwishoni ng’arisha kwa kufuta 
na kipande cha gazeti.

Endapo unatumia dawa za 
kusafishia kioo basi inakupasa 
kuipulizia kidogo kidogo katika 
kioo moja kwa moja huku uki-
futa haraka haraka kabla hai-
jakaukia.

Tumia gazeti au kitambaa cha 

pamba ambacho hakitoi nyuz-
inyuzi.

Kuwa makini kama fremu ya 
eneo la kioo unalosafisha lim-
etengenezwa kwa mbao, puliza 
dawa kidogo kidogo na epuka 
kuigusisha na fremu.

Safisha fremu na kona kwa 
kitambaa haijalishi ni ngumu 
kiasi gani unaweza kuondoa 
uchafu kwenye eneo la kioo lile 
la kona na fremu kwa sababu 
ndio linabeba uchafu mwingi 
zaidi kama huna vifaa sahihi.

Safisha maeneo hayo kwa 
kutumia kitambaa au fulana ya 
pamba kwa sababu itanyonya 
uchafu wote na kuacha fremu 
safi.

Madirisha ya kioo yanapaswa 
yawe yanasafishwa kwa kina 
angalau mara moja kila mwezi 
au walau kila baada ya miezi 
miwili.

WEKA SAKAFU KWENYE NYUMBA WEKA SAKAFU KWENYE NYUMBA 
INAYOENDANA NA WAKATIINAYOENDANA NA WAKATI

Safisha madirisha ya 
nyumba kuing`arisha
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HABARI KIMATAIFA

Jeshi la DRC laapa kuilinda Bukavu, 
Marekani yatishia vikwazo Rwanda

Na Moshi Lusonzo

JESHI la Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(FARDC) , limeapa hakuna hata 
ncha ya eneo litakaloruhusiwa 
kukaliwa na Rwanda.

Kauli hiyo imetolewa baada 
ya siku chache waasi wa M23, 
wanaodhibiti mkoa wa Kivu 
Kaskazini, kuteua viongozi wa-
takaoongoza eneo hilo.

Hata hivyo, mapambano ya 
silaha kati ya waasi hao na jeshi 
la serikali yanaendelea karibu 
na mji wa Bukavu ulioko Kivu 
Kusini.

Luteni Jenerali Masunzu 
Pacifique, kamanda wa kikosi 
cha tatu cha ulinzi, alisema 
katika taarifa iliyosomwa na 
msemaji wake Meja Nestor Ma-
vudisa Mayoyo,  kwamba jeshi 
limejiandaa kuhakikisha usala-
ma wa raia na kuilinda mipaka 
ya nchi.

“Ziara hii katika eneo zima la 
mapambano inalenga kufikisha 
mwisho tetesi zinazoenezwa za 
uongo kuwa jeshi la Rwanda 
na washirika wake waasi wa 
M23 wamelidhibiti eneo hili la 
kiutawala. 

Jeshi liko tayari kikamilifu na 
linaendelea kuhakikisha usala-
ma wa raia wote bila ubaguzi, 
pamoja na ulinzi wa mipaka ya 
nchi.” alisema

Alisisitiza “Hakuna hata sen-

timita moja ya DRC itakayoka-
bidhiwa kwa jeshi la Rwanda 
na washirika wake kutoka 
muungano wa AFC na M23,” 

Mayoyo alitoa wito kwa 
wakazi wa jimbo la Kivu Kusini, 
hususan wa mji wa Bukavu, 
waendelee kuwa watulivu na 
wawe na imani na jeshi lao ha-
lali la FARDC. 

Alihimiza kila raia apuuze 
taarifa za uongo zinazoen-
ezwa na adui wa nchi hiyo 
katika mitandao ya kijamii na 
wasizisambaze katika mfumo 
wowote ule.

Mayoyo aliwashukuru raia 
wa Congo  kwa kujitolea kwa 
dhati kwa ajili ya amani na ku-
liunga mkono jeshi lao kwa njia 
mbalimbali.

Wakati huo huo, katika mku-
tano wa baraza la haki za bin-
adamu la Umoja wa Mataifa 
uliofanyika nchini Uswisi, kam-
ishna mkuu anayeshughulikia 
masuala ya haki za binadamu 
Volker Turk alitahadharisha 
kuhusu uwepo wa unyanyasaji 
wa kingono unavyozidi kuwa 
mbaya mashariki mwa Congo. 

Alihimiza hatua za haraka zi-
chukuliwe kuepusha mgogoro 
huo kuendelea kuwa mbaya 
zaidi.

Congo imeidhinisha tume 
maalumu ya uchunguzi ya 
Umoja wa Mataifa kuchungu-
za madai ya ukiukaji wa haki, 

huku ikitarajiwa ripoti hiyo 
itakamilika Septemba mwaka 
huu.

Katika mkutano huo, Rwan-
da imekanusha kuhusika na 
mgogoro huo.

Aidha, Marekani imeonya 
kuwa itawawekea vikwazo 
viongozi wa serikali ya Rwanda 
na DRC kwa kuhusika kwao ka-
tika mgogoro wa Congo.

Barua ya kidiplomasia iliyo-
tumwa na Marekani, kwenda 
Kenya ambayo ni mwenyekiti 
wa Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki, ilisema kunahitajika utulivu 
wa haraka katika eneo hilo na 
Rwanda kuondoa vikosi vyake 
ambavyo vina  silaha za hali ya 
juu. “Tunapotoa madai haya 
ya pande zote mbili, tutazinga-
tia vikwazo dhidi ya wasio na 
ushirikiano, ikiwa ni pamoja 
na maofisa wa kijeshi na seri-
kali katika serikali zote mbili,” 
ilisema barua hiyo.

Mwezi Julai, Idara ya Fedha 
ya  Marekani iliweka vikwazo 
kwa Muungano wa Mto Kon-
go, muungano wa makundi 
ya waasi ambao yanajumui-
sha waasi wa M23.

Baada ya kuiteka Goma, mji 
mkubwa zaidi mashariki mwa 
Kongo, wiki iliyopita, Jumatano 
ilichukua mji mwingine wa 
uchimbaji madini katika kuele-
kea mji mkuu wa mkoa wa Kivu 
Kusini, Bukavu, na kukiuka usi-

tishaji mapigano wa upande 
mmoja waliokuwa wametan-
gaza.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya 
Kuratibu Masuala ya Kibinada-
mu (OCHA),ilikadiria kwamba 
takriban watu 2,800 walikufa 
katika mapigano katika mji wa 
Goma.

Mkuu wa haki za binadamu 
wa Umoja wa Mataifa, Volker 
Turk aliambia mkutano wa 
dharura kwamba unyanyasaji 
wa kingono katika eneo hilo, 
ikiwa ni pamoja na matukio ya 
ubakaji na utumwa wa kingono 
huenda ukaongezeka.

Wakati huo huo, mataifa ya 
Afrika ya kati yametoa wito wa 
kuafikiwa makubaliano ya kusi-
tisha mapigano kati ya DRC na 
Rwanda.

Viongozi wa mataifa hayo 
wamelilaani kwa nguvu kundi 
la M23 na kuwataka wasitishe 
vita mara moja.

Akizungumza baada ya mku-
tano wa dharura wa baraza la 
amani na usalama la  Jumuiya 
ya Kiuchumi ya Afrika ya Kati 
(ECCAS) yenye nchi 11 wana-
chama,  Rais wa Guinea ya Ik-
weta, Teodoro Obiang alisema 
jumuiya hiyo imetaka mapiga-
no yakome mara moja.

Obiang alisema kwa sasa 
jumuiya yao inakabiliwa na 
mgogoro mkubwa wa usala-
ma unaoziathiri nchi mbili 

wanachama,DRC na Rwanda, 
ambazo zinakabiliwa na vita 
vilivyosababisha mgogoro wa 
kutisha wa kibinadamu katika 
eneo lao.

“Kama mwenyekiti wa muda 
wa Jumuiya ninatoa wito wa 
kufanyika kwa mdahalo wenye 
tija, kuheshimiwa kwa uhuru 
na mipaka ya mataifa na na-
zitaka pande husika katika 
mgogoro huu zioneshe maz-
ingira mazuri ya ushirikiano 
kuwezesha njia za amani zilizo-
pendekezwa katika mchakato 
wa Luanda.”

Obiang aliongeza kuse-
ma kwamba ili kuhakikisha 
mgogoro huo hauenei katika 
maeneo mengine, wanatoa 
wito mapigano yasitishwe 
mara moja ili kushughulikia 
vyanzo vya msingi vinavyozuia 
maelewano kati ya nchi hizo 
mbili. 

Rais huyo wa Guinea ya Ikwe-
ta aidha alisema mgogoro wa 
Congo unawalazimu kuchukua 
hatua za haraka ili kuzuia atha-
ri za mzozo huo kuwa mbaya 
zaidi kutokana na makabiliano 
ambayo yanazidisha hali ya ki-
binadamu kuwa mbaya.

Wakuu hao wa ECCAS wal-
ivitaka vikosi vya Rwanda vi-
ondoke mara moja kutoka kwa 
ardhi ya DRC na eneo maalumu 
litengwe kwa ajili ya uendeshaji 
wa shughuli za kibinadamu.

Wanajeshi wa Burundi wakielekea uwanja wa mapambano kusaidia jeshi la serikali ya DRC. PICHA: AFP
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Moyo hauna kifuniko, ungefungua
 uone unavyokereketa juu yako

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI / MAKALA

Wimbo huo unait-
wa ‘Tofiki’, ulire-
kodiwa mwanzoni 
mwa miaka ya 
1980, ukitungwa 
na Bakari Milanzi. 
Moja ya maneno 
yaliyowekwa 
kwenye wimbo 
huo, ambayo 
yaliandikwa 
ni kwamba 
laiti moyo wake 
ungekuwa na 
kifuniko, angem-
wita na kumwam-
bia fungua uone 
unavyokereketa.

Mfumo wa 
NaPA kuboresha 
huduma za 
usafiri

Bunge laazimia mambo 
11 maji na mazingira

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MFUMO wa kielektroniki wa an-
wani za makazi (NaPA) ambao una 
programu tumizi yaani ‘applica-
tion’ utasaidia kuboresha huduma 
za usafiri na usalama wa abiria na 
madereva.

  Kupitia mfumo huo, kwa ku-
tumia simu janja, madereva wa-
naweza kupakua ‘application’ hiyo 
itakayowarahisishia kuwafikia wa-
teja kwa haraka kwa kuwa ni wa 
utambuzi wa maeneo.

  Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Jerry Silaa, 
alisema hayo juzi katika Ukumbi 
wa Mikutano wa Jakaya Kikwete ji-
jini hapa   wakati wa Maadhimisho 
ya Wiki ya Anwani za Makazi alipo-
zungumza na maofisa usafirishaji 
wa bodaboda na bajaji wa mkoa wa 
Dodoma.

  Waziri Silaa alisema mfumo 
huo ulio chini ya wizara yake una-
tumia simu za kiganjani na   abiria 
wanaweza kuita huduma ya usafiri 
kwa kuingiza anwani zao za makazi 
katika mfumo huo na maofisa usa-
firishaji, maarufu kama madereva, 

wanaweza kufika moja kwa moja 
kwenye maeneo yao. 

“Anwani za makazi ni muhimu 
kwa utoaji wa huduma bora za us-
afiri kwa kuwa       husaidia katika 
upatikanaji      wa         maeneo     kwa 
urahisi na usahihi. Hata   kama ni 
mgeni na hauifahamu Dodoma, 
kwa kutumia mfumo huu wa NaPA 
utaweza kumfikia mteja kwa ura-
hisi,” alisisitiza.

  Waziri Silaa alitoa rai kwa 
maafisa usafirishaji kuwa mabalozi 
wa Mfumo wa kielektroniki wa An-
wani za Makazi kwa kuutangaza na 
kuutumia katika shughuli zao za 
kila siku ili kuboresha huduma kwa 
kuwa mfumo huu unatarajiwa kule-
ta mabadiliko makubwa katika sekta 
ya usafiri nchini. 

Akitoa salamu za maafisa usa-
firishaji, Mwenyekiti wa Umoja wa 
Madereva Pikipiki Dodoma (UMAPI-
DO), Marwa Nyagake, aliishukuru 
serikali kwa kufanikisha uundaji wa 
mfumo huo.

  Alisema faida za mfumo huo 
zinaanza kuonekana katika kura-
hisisha utoaji wa huduma ikiwemo 
huduma za usafirishaji.

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeazimia mambo 11 yanayohusu 
maji na mazingira ikiwamo Wizara ya Maji 
ikamilishe uchimbaji wa visima vitano kwa 
kila Jimbo vilivyoahidiwa na Serikali.

Aidha, utiririshaji wa majitaka na taka 
za viwandani katika Ziwa Victoria umeta-
jwa kusababisha kupungua kwa samaki, 
kuongezeka kwa viumbe vamizi, kuharibika 
kwa mifumo ikolojia muhimu ya viumbe hai 
vya majini na kupungua kwa ubora wa maji.

Akiwasilisha juzi bungeni taarifa ya mwa-
ka ya utekelezaji wa majukumu ya Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Maji na Mazingira, 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Jackson Kiswa-
ga, alisema baadhi ya visima vinavyoendelea 
kuchimbwa nchini vimekuwa vikikosa maji 
licha ya kutumia rasilimali nyingi katika 
uchimbaji huo.

Kiswaga alisema hali hiyo inasababi-
sha hasara na kurudisha nyuma juhudi za 
kusaidia upatikanaji wa maji kwa maeneo yote 
nchini na Bunge linaazimia kwa kushirikiana na 
wadau wa utafiti (Vyuo Vikuu, Shirika la Maende-
leo ya Petroli Tanzania- TPDC), serikali iboreshe 
utafiti kwenye utafutaji wa maji chini ya ardhi kwa 
kuwaongezea uwezo Wataalamu wake pamoja na 
kutumia teknolojia za kisasa katika uchimbaji wa 
visima.

Alisisitiza Wizara ya Maji ichukue hatua mad-
hubuti zitakazowezesha kukamilika kwa uchim-
baji wa visima vitano kwa kila jimbo.

Pia alisema Bunge linaazimia kuanzishwa kwa 
Kamati ya Kitaifa itakayoratibu shughuli za uchim-
baji wa Mabwawa ya Maji kwa kuzingatia uhitaji 
wa maji kwa shughuli mbalimbali za kijamii na 
kiuchumi.

 ZIWA VICTORIA
Alisema licha ya hatua mbalimbali zilizochuku-

liwa na Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na 

Mazingira kuhusu utiririshaji wa Maji-
taka na taka za viwandani katika ziwa 

hilo bado unaendelea kwa baadhi ya 
maeneo, ikiwamo mto Milongo.

Alisema ziwa hilo limeendelea 
kuathiriwa na shughuli zisizo ende-
levu za kibinadamu zikiwamo; uvuvi 
haramu, uharibifu wa maeneo oevu, 
kilimo kisichozingatia uhifadhi, 
uchimbaji madini usiokuwa endel-
evu. Alitaka halmashauri zote zina-
zozunguka Ziwa Victoria kutekeleza 
mikakati iliyopo ya udhibiti wa taka 
katika ziwa hilo kwa kuzingatia ip-
asavyo Sheria ya Usimamizi wa Maz-
ingira.

“Ofisi ya Makamu wa Rais ichukue 
hatua za haraka zitakazowezesha 
udhibiti endelevu wa utiririshaji wa 
majitaka katika Mto Milongo ulioko 
jijini Mwanza,” alisema.

Pia alisema kutokana na majanga 
yaliyoyakumba maeneo ya Hanang, Kibiti na Rufiji, 
Bunge linaazimia itungwe Sheria, Kanuni na Mion-
gozo ya uanzishaji wa Mfuko wa mazingira na ma-
badiliko ya tabianchi utakaogharamia utekelezaji 
wa Mipango na mikakati ya usimamizi wa mazin-
gira na mabadiliko ya tabianchi nchini.

Kadhalika, bunge limeazimia serikali iharakishe 
mchakato wa kupata maeneo makubwa mbali na 
makazi ya watu kwa kuzingatia Kanuni za Mipango 
Miji ili kutumika kuhifadhi taka zinazozalishwa ka-
tika Jiji la Dar es Salaam na maeneo ya jirani.

“Uhifadhi wa Mazingira na mabadiliko ya tabi-
anchi upewe kipaumbele katika Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya mwaka 2025- 2050,”alisema.

“Bunge linaazimia kwamba’’ Serikali iharakishe 
mchakato wa kutunga Sheria ya usimamizi wa 
Uchumi wa Buluu kwa kuzingatia Malengo ya Sera 
mpya ya uchumi wa Buluu ya mwaka 2024,”alise-
ma.

“Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais ichukue 
hatua za haraka 
zitakazowez-
esha udhibiti 
endelevu wa 
utiririshaji 
wa majitaka 
katika Mto 
Milongo ulioko 
jijini Mwanza,” 
alisema.

M
APENZI ni kizun-
gumkuti. Ndiyo kitu 
pekee duniani amba-
cho hakina ‘fomula.’ 

Hakuna kanuni. Hakuna chochote 
ambacho unaweza kujifunza 
ukawa bingwa wa mapenzi. Map-
enzi ni kitu ambacho hutokea kwa 
bahati nasibu. Na wakati mwingine 
huendelea kuishi kwa bahati na-
sibu hivyo hivyo. Ni kitu ambacho 
kimewashinda wasomi na maamu-
ma. Kimewasambaratisha matajiri 
na masikini. 

Kila mmoja analia mapenzi. Kwa 
sababu hakuna mtu anayejua kwa 
nini amependa, au kupendwa. Je 
anapendwa kweli au anaigiziwa? 
Siku zote kwenye mapenzi, leo 
raha kesho tabu. Msondo Ngoma 
Music Band, walishawahi kutoa 
wimbo ulioitwa ‘Mpenzi Kizun-
gumkuti.’ Moja kati ya maneno 
yake yanasema wala usishangae 
kuona mtaani kwenu kuna shere-
he, wawili wapendanao wanafun-
ga ndoa. Na hapo hapo jirani tu 
kuna kijana amejinyonga kwa 
sababu ya mapenzi.

Ni mapenzi tu ndiyo unaweza 
kuona tajiri akakataliwa licha 

ya mali zake zote, na masikini 
akakubaliwa.

Ni mapenzi tu ndiyo yanaweza 
kumtoa mtu kwa hiari yake, Oys-
terbay akikaa kwenye nyumba ya 
kifahari, na kitanda kama mfalme, 
kwenda Manzese au Tandale kula-
la kwenye chumba kimoja, kwenye 
kitanda cha kamba.

Ukiondoa mapenzi, hakuna 
kingine kinachoweza kumfanya 
binadamu kufanya jambo hilo am-
balo ukiliangalia sana na ukilitoa 
kwenye mapenzi, linabaki kuwa la 
ovyo na kipuuzi tu.

Ndiyo maana hadi leo hakuna 
mtu anayejua mpenzi aliyenaye 
anampenda kwa dhati, au kuna 
kitu kinamfanya ampende. Kwa 
sababu hakuna mzani wala cho-
chote ambacho kinaweza kuthibit-
isha hilo. Inabaki ni dhana tu. 
Lakini moyo wa mtu ni kichaka. 
Unaweza kumpenda mtu, kumbe 
yeye anampenda mwingine. Un-
aweza kupendwa, lakini wewe 
ukawa humpendi anayekupenda, 
badala yale unampenda mwingine 
ambaye wakati mwingine anaku-
sumbua tu, hana habari na wewe.

Dada mmoja aliondokea 

kumpenda kijana ambaye alione-
kana hana mpango na yeye. Ki-
jana ilionekana ana mtu mwingine 
anayempenda. Mwanadada aliu-
mia sana. Akachukua kalamu na 
karatasi na kumuandikia waraka. 
Barua hii ikatengenezewa wimbo 
na bendi ya National Panasonic, 
iliyokuwa ikimilikiwa na kiwanda 
cha kutengeneza betri kilichoku-
wa na makazi yake jijini Dar es 
Salaam.

Wimbo huo unaitwa ‘Tofiki’, 
ulirekodiwa mwanzoni mwa 
miaka ya 1980, ukitungwa na Ba-
kari Milanzi. Moja ya maneno yali-
yowekwa kwenye wimbo huo, am-
bayo yaliandikwa ni kwamba laiti 
moyo wake ungekuwa na kifuniko, 
angemwita na kumwambia fungua 
uone unavyokereketa. Afungue 
aone jinsi anavyompenda. Nadha-
ni hiyo ingesababisha agundue jin-
si alivyoshiba na mapenzi juu yake, 
kiasi cha kubadilika na kutotaka 
kwenda kwa mwingine yoyote. 
Lakini haiko hivyo, moyo hauna 
kifuniko, hauwezi kuona wingi wa 
mahaba aliyonayo moyoni mwake, 
kilichobaki sasa anauguza vidonda 
vya moyoni. Wimbo huo uko hivi.

“Tofiki kaka bado ninaku-
penda, lakini kaka hatuaminiani, 
wanishangaza sana nashindwa 
kaka. Watu hufanya ubahili katika 
mapesa, si katika mapenzi, mbona 
umeadimika, yapata wiki ya pili, 
nifanye nini kaka.

Ni nani ajuaye kipendacho 
moyo? Imani hukutoka. Si usiku 
wala mchana wewe uko mikon-
doni mama, subira huwa huna 
wajitosa, hata ukiathiriwa, wewe 
hujali hata.

Laiti moyo ungekuwa na ki-
funiko radhi kukwambia, fungua 
uone unavyokereketa kaka, la-
kini sasa imekuwa bure kaka, la-
kini nauguza vidonda vya moyoni, 
eeee, ninene nini utambue naku-
penda.

Nikiuliza kama kuna kosa, au 
kitu nilichokosea, husema hakuna 
kaka oo, kaka ooo.

Moyo ukipenda inakuwa vigu-
mu, kuuzuia inakuwa karaha, kwa 
mtu ajuaye kitu mapenzi, hiyo 
wazi naeleza ndugu yangu unisik-
ie.” Hayo ndiyo mapenzi ‘yana-run 
dunia.’

Tuma meseji 0716 350534

Mfumo 
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wake mwenyewe.” Eddy akanyamaza 
kidogo akiwaangalia waliohudhuria 
ukumbini, wengine wakiwa wamei-
mana kwa mshangao, wengine kwa 
aibu.

“Nilianza kufanyia uchunguzi wa-
zazi hawa wote wawili ili kujua kama 
kuna mmoja anaweza kuwa anatoa 
siri. Kwa sababu kama zilikuwa zina-
toka, basi kuna mmoja kati ya pande 
tatu, polisi, baba au mama. Na huko 
polisi ni nani? Lakini kwanza nilitaka 
kuanza na wazazi. Ndipo nilipohitaji 
majina yao na namba zao za simu ku-
toka polisi. 

Nilijifanya mimi ni mwandishi 
wa habari ili wasinihofie na wanipe 
ushirikiano wao. Kikubwa zaidi nili-
waahidi kuwafanyia mpango wa ku-
wapa pesa kiasi cha shilingi milioni 
15 ambacho kinatakiwa na watekaji. 
Kwanza kabisa nilichofanya ni kuon-
gea nao mmoja mmoja bila mwingine 
kujua kama ninafahamiana na mzazi 
mwenzake.

Nilianza na Macky, ambaye nilion-
gea naye, na maongezoi yetu baadhi 
niliyarekodi kwenye kinasa sauti ni-
kimwambia azma yangu ya kum-
kopesha pesa ili akawape watekaji 
wamuachie mtoto.”

Eddy alifungilia kinasa sauti am-
bacho kianza kutoa sauti za watu 
wawili, ambao ni Eddy na Macky. 

******************************************
“Sikiliza nikwambie Macky. Kuna 

kitu nataka kukusaidia kuhusu 
hili! Mimi nataka kukusaidie ku-
kupa Sh. Milioni 15 kwa kuwapa 
watekaji.”Usihofu, nina rafiki yangu 
ana uwezo mkubwa wa kifedha. 
Anaweza kutuaidia ili kuondokana 
na adha ya kuwaambia askari polisi 

kiasi mpaka baadhi yao ambao si 
waaminifu wanavujisha siri. Zitaku-
wa za mkopo! Rafiki yangu huyo hana 
tatizo! Hukopesha pesa, na tutakosa 
kiasi cha Sh Milioni 15 na kurejesha 
kidogo kidogo kwa mwaka mzima. 
Kama ndugu mtajipanga mnaweza 
kurudisha kabla hata mwaka. Ila 
mimi binafsi kabla ya kukuletea hizo 
pesa nina ushauri. Pesa zikishafika, 
hakuna kumwambia mzazi mwenzio 
wala askari polisi. 

Iwe siri na mimi na wewe. Tu-
wapelekee tu wachukue watuachie 
mtoto, halafu kulipa iwe taratibu 
hadi mnamaliza.” Alizima na kuen-
delea. “Nadhani mmesikia baadhi ya 
maongeze yetu, na kweli watekaji 
walimpigia simu na kumwambia zi-
kawekwe kwenye eneo moja la pem-
beni ya kiwanda kule Mikwambe, 
Kigamboni. 

Tulipoelewana aliondoka, huku 
nyuma nikamleta mzazi mwenzake 
Dora, ambaye hakujua kuwa nime-
toka kuongea na mwenzake. Yeye pia 
maneno yalikuwa kama hayo hayo, 
lakini kwa sababu ni mtoto wa kike 
sikutaka kumkatisha tamaa au kum-
fanya afikirie sana, nilimwambia tu 
kuwa mimi nimejitolea kutoa shilingi 
milioni 15 ili mtoto aachiwe. 

Alikubali, lakini sasa tatizo liliku-
wa moja, hatuwezi kufahamu safari 
hii watekaji pesa watataka ziwekwe 
wapi. Mtu pekee ambaye huwasiliana 
nao na kumpa maelekezo ni Macky 
tu. Dora akaniambia hilo anaweza 
kulifanya ili kujua. 

Nilishangaa kwa sababu tayari nil-
ishampa onyo Macky asimwambie 
mtu yoyote hata mzazi mwenzake. 
Ambacho alikuwa hajui Dora ni 
kwamba mimi nilikuwa tayari nime-

M
ARA mbili watekaji 
wameshindwa kunaswa 
na polisi kwa sababu ta-
arifa zilikuwa zinapele-

kwa na Dora, mama mzazi wa mte-
kwaji.

Ndiyo maana hata pesa zilienda 
kuwekwa, watekaji walikuwa wa-
kimpigia simu baba mzazi wa mto-
to kuwa wamegundua kuwa kuna 
mtego na kumtaka arudi na pesa 
zake. Ni zile ambazo polisi walikuwa 
wanazotoa kama mtego.” Kila ali-
pokuwa akiendelea ndiyo kisa hicho 
kulivutia watu wengi waliokuwa 
ndani ya ukumbi huo, na kuwaog-
opesha wengine.

“Nakumbuka mara ya kwanza 
mtego uliwekwa maeneo ya Bonde 
la Kinondoni Mkwajuni, lakini Macky 
akirejea na pesa alizopewa na jeshi 
la polisi, na ya pili ilikuwa ni kwenye 
daraja lililopo barabara ya Kawawa, 
kwenye kibonde kidogo kati ya Ma-
gomeni Mikumi na kwenye ‘raundi 
abauti’ ya barabara ya Kigogo. Mi-
tego yote ilifeli. Jeshi la Polisi, kupi-
tia wewe Mkuu wa Kituo Kanda ya 
Kinondoni, ukaanza kushuku kuwa 
huenda baadhi ya askari wako wa-
nashirikiana na watekaji kuvujisha 
siri ili wasikamatwe. 

Awali aliyehisiwa alikuwa ni 
Mwalimu Mkuu wa shule ya Tom 
Academy, ambayo mtoto Macaire 
alikuwa akisoma, Dickson Kisan-
ga kuwa huenda anaweza kuwa 
alishirikiana na watekaji na akawa 
anavujisha siri. Hakushirikishwa 
mpango wa pili wa kupeleka pesa, 
lakini hali ikawa ile ile. 

Nadhani baada ya pale ndipo ka-
manda uliponikabidhi kazi hi kwa 
sababu kulikuwa na utata mkubwa 
kuhusu watekaji ambao walioneka-
na kufahamu kila kitu kinachoen-
delea na kinachofanywa kwenye 
mpango huu. Macky ndiye aliyekuwa 
akipata vitisho. 

Alikuwa hajui kumbe mzazi mwen-
zake ndiyo aliyekuwa anawaambia 
kila kitu watekaji, akiwemo mpenzi 
wake Malik. Kwa nini walifanya hivi, 
sisi hatujui, watakuja kutumbia we-
nyewe. Malik yupo hapa na Dora 
yupo hapa. Jana nilituma askari 
wamkamate baada ya kukamilisha 
ushahidi wote.”

Kila mmoja alikuwa kimya. Ni 
Eddy tu ndiye alikuwa akisisika. 
Baadhi waliona kama ni mkasa wa 
kushangaza, wengine wakiona tayari 
wameshabainika.

“Sasa nitaeleza ni mtego gani am-
bao niliutega mpaka nikagundua 
Dora anahusika kumteka mtoto 

“Sasa 
nitaeleza 
ni mtego 
gani ambao 
niliutega 
mpaka nika-
gundua Dora 
anahusika 
kumteka 
mtoto wake 
mwenyewe.” 
Eddy 
akanyamaza 
kidogo 
akiwaangalia 
waliohudhu-
ria ukum-
bini, wengine 
wakiwa 
wamei-
mana kwa 
mshangao, 
wengine kwa 
aibu.
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HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la kwanza 
katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa 
na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari 
lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es salaam, ambalo mlango 
wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka 
kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka 
au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata 
mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) shafahamu ni wapi pesa zilitakiwa 

kupelekwa, lakini nilijifanya sijui. 
Sasa nilitaka kuona kama Macky 
anaweza kukiuka masharti tulio-
peana au vipi.” Alipomaliza kuse-
ma hivyo, alifungua kinasa sauti 
ambacho kilikuwa na sauti yake 
siku alipoongea na Dora.

*********************************
“Hizi ni mimi mwenyewe nime-

amua kukupa, nitazilipa mwe-
nyewe taratibu. Ninachotaka 
kufanya ni kwamba tukaweke 
sehemu ambayo wao wataamua 
ili mtoto wako apatikane arudi 
nyumbani. na Hili hatuishirikishi 
polisi. 

Ni kwamba nataka watekaji wa-
chukue pesa ili wamuachie mtoto 
na si mtego kama wanavyofanya 
polisi.” “Unasema kweli?” “Kweli bi-
bie!” “Mbona nitashukuru sana ja-
mani, mtoto wangu sijamuona siku 
nyingi.”  “Enhe sasa tutajuaje kama 
watekaji hao ni lini watautaka mzi-
go huo kwa sababu anayepigiwa 
siku zote na kuamrishwa ni mzazi 
mwenzako tu?” 

 “Sasa hapo!” “Sasa tunafanyaje? 
“Mimi nina wazo !Simjui huyo 

mzazi mwenzako na sitaki tu-
muunganishe kwa hili. Ila un-
aweza kufanya kazi moja tukafani-
kiwa.” “Kazi gani?” Akauliza huku 
akitabasamu. “Wewe ni mtoto wa 
kike. Nikisema hivyo unajua. Yule 
ni mzazi mwenzako. Unaweza 
kumshawishi ili kujua siku na wapi 
hiyo pesa watekaji wanataka iende 
ikawekwe sawa?”  “Nitajaribu.” 
“Ninavyojua mwanamke akitaka 
jambo lake hakuna anayeweza 
kumzuia. 

Tunachotaka sisi kujua tu lini ni 
wapi ameambiwa akaweke hizo 
pesa, halafu uje kwangu ili sisi 
ndiyo tukaweke hizo pesa kwa sa-
babu yeye siku zote pesa zake ni za 
mtego wa polisi, sisi tutakwenda 
kuweka mapema zaidi kuliko yeye 
ili wazichukue kabla za mtego haz-
ijaja. Nadhani tunaelewana hapa.” 
“Nimekuelewa baba. Nitafanya kila 
linalowezekana kwa ajili ya mtoto 
wangu, Macaire.” Mazungumzo 
kati ya Eddy na Dora yalimalizika 
kwenye kinasa sauti na Eddy 
akaendelea kuzungumza.

“Nia yangu ni  ile ile. Kuwaten-
ganisha. Tayari nilikuwa nimeten-
ganisha pande tatu, askari polisi, 
Macky na mzazi wenzake Lengo 
ni lile lile ni kutaka kujua kwa nini 
siri inatoka? Nani atatoa siri? Pia 
kuwanasa watuhumiwa.

Itaendelea Jumapili
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RONZE 
KUWAFURAHISHA 
WAPENDANAO

MSANII wa muziki wa Bongo Fleva, Ronze, amesema ka-
tika msimu wa wapendanao, ameandaa ngoma kali kwa ajili ya 
mashabiki wake.

Akizungumza na EATV jana, Ronze, amesema wimbo huo un-
aoitwa ‘Miamore’ utakuwa maalumu kwa watu wanaofurahia 
mapenzi.

“Ngoma itakuwa kali kwa ajili ya wapendanao. Unajua ni 
msimu pendwa watu wanataka kusikiliza nyimbo za mapenzi 
na mimi nikaona siwezi kuwanyima mashabiki zangu lazima ni-
waletee kitu kizuri,” amesema Ronze.

M
WANAMUZIKI wa kizazi 
kipya, Dayna Nyange, 
ameachia ngoma mpya 
inayoitwa ‘Balance’ na 

kuingia katika orodha ya wasanii 
maarufu waliofanikiwa kutambu-
lisha nyimbo zao mwanzoni mwa 
mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe, Dayna 

amesema wimbo huo ni zawadi 
tosha kwa mashabiki wake ambao 
walikuwa na hamu ya kusikia kazi 
yake mpya.

“Wimbo huu ni maalum kwa 
mashabiki zangu ambao walikuwa 
wakitaka niwafurahishe. Ni ngoma 
nzuri yenye mtindo wa Zouk am-
bao kila mtu atakuwa na uhuru 

DAYNA ATAMBULISHA DAYNA ATAMBULISHA 
‘BALANCE’ KIBABE‘BALANCE’ KIBABE
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

R
EAL Madrid imewasiliana na 
wakala wa Vinícius Júnior ili 
kuanza mazungumzo kuhu-
su kuongeza mkataba wake, 

kwa mujibu wa ESPN.
Mkataba wa sasa wa fowadi huyo 

wa Brazil utaendelea hadi Juni 2027.
Kwa kawaida, klabu hiyo 

ya Hispania huanza tu 
mazungumzo ya

kuongezwa mkataba kwa
 wachezaji wake wakati
 wanabakiwa na miaka

 miwili.

Madrid imeamua kuanza mazun-
gumzo kwa sababu ya nia inayoende-
lea kutoka Ligi Kuu ya Saudi Arabia.

Madrid wameifuata timu ya 
mchezaji huyo na kueleza kuwa wa-
nataka kuanza mazungumzo, kuanzia 
na masuala ya mishahara.

Kwa mujibu wa chanzo cha ESPN 
mazungumzo yako katika hatua ya 
awali na kwamba wawakilishi wa 
Vinícius bado hawajapokea ofa rasmi.

Chanzo hicho kiliongeza kuwa 
Vinícius anafurahishwa na mkataba 
wake uliopo Madrid na hana haraka 
ya kuharakisha mazungumzo.

Mwezi uliopita, Vinícius alisema 
anatumaini kusalia Madrid kwa mia-
ka mingi.

     Ni juu ya kuongeza mkataba 
mpya wakati huu wa sasa ukiwa.....

MADRID YAANZA 
MAZUNGUMZO 
NA VINÍCIUS JR

“Ni muhimu sana kwangu ku-
fikisha mabao 100 na kuwa se-
hemu ya historia ya klabu hii,” 
alisema Vinícius akiiambia Real 
Madrid TV.

“Nikiwa na umri wa miaka 
24, na baada ya misimu saba, 
kuandikisha historia ni jambo 
muhimu sana kwangu na kwa 
familia yangu nzima. Natumaini 
nitaendelea hapa kwa miaka

mingi zaidi.”
Hapo awali ESPN iliripoti 

kwamba Vinícius alifuatwa tena 
na wawakilishi kutoka Mfuko wa 
Uwekezaji wa Umma wa Saudi 
Arabia (PIF), ambao unamiliki 
klabu nne za Ligi Kuu ya Saudia, 
huku ofa rasmi kutoka Mashariki 
ya Kati ikitarajiwa hivi karibuni.

Mkutano mpya kati ya wasi-
mamizi wa Madrid na wakala wa 
Vinícius umepangwa kufanyika 
ndani ya wiki mbili wakati timu 
hiyo itakapomenyana na Man-
chester City katika hatua ya 
mchujo ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, chanzo kiliiambia ESPN.

Vinícius amefunga mabao 17 
katika mashindano yote akiwa na 
Madrid msimu huu, na kuisaidia 
kuongoza LaLiga na kufika hatua 
ya mtoano ya Ligi ya Mabingwa.

DELAP ATAKIWA MAN UNITED
KLABU ya Manchester United inafikiria kumnunua 

mshambuliaji wa Ipswich Town, Liam Delap mwenye 
umri wa miaka 21, ikiwa hawataweza kumsajili msham-
buliaji wa Sporting na Sweden, Viktor Gyokeres mwenye 
umri wa miaka 26, au mshambuliaji wa Napoli na Nige-
ria, Victor Osimhen mwenye miaka 26, ambaye kwa sasa 
yuko kwa mkopo Galatasaray.(GiveMeSport)

EDERSON KUTUA MAN CITY

MANCHESTER City imedhamiria kuimarisha kikosi 
chao kwa ajili ya msimu ujao na wameelekeza macho yao 
kwa kiungo wa kati wa Atalanta na Brazil, Ederson mwe-
nye umri wa miaka 25. (Fichajes)

VINICIUS MKATABA MPYA

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Vinicius Jr mwenye umri 
wa miaka 24, yuko kwenye mazungumzo na Real Madrid 
ili kuongeza mkataba wake katika klabu hiyo, ingawa 
makubaliano hayajakamilika. (Relevo)

DORTMUND KUMUUZA GITTENS

KLABU ya Borussia Dortmund huenda ikalazimika 
kumuuza winga, Jamie Gittens mwenye umri wa miaka 
20, ambaye analengwa na Liverpool, Manchester United 
na Chelsea, ikiwa hawatafuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu ujao. (Caught Offside)

DIBLING KWENYE RADA ZA SPURS

KIUNGO wa kati wa Crystal Palace na England, Adam 
Wharton mwenye umri wa miaka 21 na kiungo wa kati 
wa Southampton, Tyler Dibling mwenye miaka 18, wa-
nafuatiliwa kwa karibu na Tottenham Hotspur. (Football 
Transfers)

FELLOWS ATAKIWA TENA EVERTON

KLABU ya Everton itajaribu tena kumsajili mshambu-
liaji wa West Bromwich Albion mwenye umri wa miaka 
21, Tom Fellows msimu wa majira ya joto. (Football In-
sider)

ANGE KIKAANGONI TOTTENHAM

KLABU ya Tottenham Hotspur itazingatia mustakabali 
wa Ange Postecoglou kama kocha ikiwa watashindwa 
kuifunga Aston Villa katika Kombe la FA wikendi hii. 
(NipeSport)

BARCELOA HAIKUPOKEA PESA

BARCELONA haikupokea pauni milioni 8.5 kutokana 
na mauzo ya kiungo wa kati wa Porto, Nico Gonzalez 
mwenye umri wa miaka 23 kwenda Manchester City kwa 
sababu klabu hiyo ya Ureno ililipa klabu hiyo ya Katalu-
nya ada ya pauni milioni 2.5 ili kupunguza nusu ya kip-
engele cha mauzo. (ESPN)

NEWCASTLE KUJENGA UWANJA MPYA
KLABU ya Newcastle United inategemea kujenga uwan-

ja mpya karibu na St James’ Park. (Telegraph)

ARSENAL YAKOMA NA WILLIAMS
WINGA wa Athletic Bilbao na Hispania, Nico Williams 

mwenye umri wa miaka 22, ni kipaumbele cha usajili kwa 
kocha wa Arsenal, Mikel Arteta. (Football transfer)
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TURIN, Italia

KOCHA wa Juventus, 
Thiago Motta ameionya 
Manchester City kuwa 
beki wa kushoto Andrea 
Cambiaso hakutaka ku-
hamia uwanja wa Etihad 
mwezi uliopita.

Baada ya Kyle Walker 
kuondoka kwenda AC 
Milan, City waliongeza 
kasi ya kutafuta mbadala 
wake na kuelekeza ma-
cho yao kwa Cambiaso, 
ambaye ni beki wa ku-
shoto wa asili lakini pia 
anacheza upande wa 
kulia wa safu ya ulinzi.

Ofa ya euro milioni 65 

iliripotiwa kuwasili lakini 
hatimaye haikuambulia 
kitu, ingawa City wanata-
rajiwa kurejesha harakati 
zao za kumnasa mchezaji 
huyo mwenye umri wa 
miaka 24 msimu wa ma-
jira ya joto.

Alipoulizwa kuhusu 
mustakabali wa Cambia-
so, Motta alisisitiza kuwa 
macho yake yapo kwa 
Juventus kwa wakati huu.

“Nina furaha alibaki na 
timu kubwa kama Juven-
tus,” alisema Motta. “Nad-
hani siku zote alikuwa na 
wazo la kubaki.”

City walitumia fedha 
nyingi kwenye safu yao 

ya ulinzi Januari, waki-
wasajili Abdukodir Khu-
sanov na Vitor Reis kwa 
zaidi ya pauni milioni 60 
zikijumlishwa, huku fow-
adi Omar Marmoush na 
kiungo wa kati Nico Gon-
zalez pia wakijiunga na 
kuchukua matumizi ya 
City kufikia karibu pauni 
milioni 180.

Beki wa pembeni ana-
tarajiwa kuwa eneo lao 
linalofuata la kuongeze-
wa nguvu lakini Juventus 
wako tayari kusimama 
kidete dhidi ya Cambiaso 
ambaye mkataba wake 
huko Turin utaendelea 
hadi 2029.

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester 
United, Ruben Amorim 
amesema bao la 
ushindi la dakika za 
mwisho la timu yake 
dhidi ya Leicester City 
katika raundi ya nne 

ya Kombe la FA lilionesha 
timu hiyo iliamini hadi kipenga 
cha mwisho, lakini “haikuwa na 
uhusiano wowote na wakati wa 
Fergie.”

Kwa maana moja, matokeo ya 
Ijumaa usiku yalileta hisia iliyo-
zoeleka kutoka siku za Sir Alex 
Ferguson.

Hata hivyo, ni uchezaji hafifu 
wa kipindi cha kwanza ambao 
ulivuta hasira ya Amorim.

“Ilitubidi kuamini na kusubiri 
hadi mwisho lakini mchezo huu 
hauhusiani na wakati wa Fergie. 
Nadhani uchezaji, tunapaswa 
kufanya vizuri zaidi,” alisema 
Amorim akiiambia ITV baada ya 
mechi.

“Hatukuwa na nguvu mwanzoni, 
haswa kipindi cha kwanza. Kisha 
kipindi cha pili tulicheza vizuri 
zaidi, kwa kasi kidogo, kushinda 
mipira ya pili. Kisha tukafanikiwa 
kubadilisha mambo kwa hiyo 
yalikuwa matokeo mazuri sio 
utendaji mzuri.

“Kocha ndiye wa kwanza 
kuwajibika, wakati timu moja 
haifanyi vizuri, ni kocha lakini 
tuko hapa kufanya mambo na 
kuona mchezo, kusoma mchezo 
na kujaribu kuimarika kwa mch-

ezo unaofuata.”

Amorim 
atia neno 
ushindi wa 
United FA

Cambiaso hakuwa na  
mpango Man City – Motta

ANTONY:  
NILIPITIA WAKATI  
MGUMU SANA

MADRID, Hispania

A
NTONY amekiri 
kuwa alipitia “wakati 
mgumu” Manchester 
United huku akiacha 

mlango wazi kwa uhamisho 
wa kudumu baada ya kutua 
Real Betis kwa mkopo.

Winga huyo ambaye alisa-
jiliwa kwa pauni milioni 81.3 
mwaka 2022, alitolewa kwa 
mkopo kwenda Betis Januari 
baada ya kushindwa vibaya 
ndani ya United, ambao bado 
wanalipa sehemu ya msha-
hara wa Antony na wanata-
rajia kumuona akijenga upya 
thamani yake ya uhamisho 
kutoka Old Trafford.

Mambo yalianza vyema 
kwa Antony, ambaye alitajwa 
kuwa mchezaji bora wa mechi 
kwenye mechi yake ya kwan-
za, ambapo mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24 ali-
ulizwa kuhusu kuhamia Betis 
msimu wa joto, makubaliano 
ya mkopo na United hayaju-
muishi chaguo au jukumu la 
kununua.

“Ikiwa nitakaa kwa muda 
mrefu, nitalazimika kuzun-
gumza na rais na kila kitu,” 
alisema Antony akiviambia 
vyombo vya habari.

“Na kwa sasa, nataka 
kucheza na kufunga mabao 
na kutoa pasi za mabao.

“Lazima niisaidie timu, 
baadaye tunaweza kuzun-
gumza juu ya hilo.”

Antony aliendelea ku-
sisitiza ukweli kwamba 
alichagua kujiunga na 
Betis juu ya klabu ny-
ingine kwani alihisi 
wanaweza kumpa 
jukwaa bora zaidi la 
kusonga mbele ku-
toka kwa mapambano 
yake huko United.

“Ndio, nilikuwa na 
mapendekezo, lakini 
Betis alipotokea, 
nilihisi uhakika 
moyoni mwangu 
kuwa hapa,” alise-
ma Antony.

“Nina matu-
maini ya kufikia 
malengo mengi 
na mambo 
1,000. Na-
jisikia utulivu 
sana, ninaji-
amini, nina 
furaha sana. N a -
jisikia ajabu, sasa 
natakiwa ku- f a n y a 
kazi kila siku ili kuwa katika 
ubora wangu na kuichezea 
timu.

“Nilikuwa na wakati 
mgumu, lakini tunapaswa 
kuheshimu mchakato. Wazo 
langu ni kucheza kila kitu na 
kuchangia mabao.”
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MWAMBUSI: TUNGEKUWA KWENYE
KIWANGO, JKT ANGEKULA NYINGI
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Coastal 
Union, Juma Mwam-
busi amesema endapo 
kikosi chake king-

ekuwa kwenye kiwango chake 
cha kawaida, wangeichapa JKT 
Tanzania mabao mengi zaidi 
ya hayo waliyoyapata kwenye 
mchezo wa juzi.

Mwambusi alisema hayo 
mara baada ya mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, kati 
ya timu hiyo dhidi ya JKT Tan-
zania uliochezwa uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid, Arusha,  
ambapo timu hiyo ilishinda 
mabao 2-1.

Mwambusi alisema wacheza-
ji wake hawakuwa kwenye 
kiwango cha kawaida, kilicho-
zoeleka kwa sababu wamekaa 
muda mrefu bila kucheza huku 
akibainisha kama wangeku-
wa kwenye kiwango chao 
wangeweza kupata ushindi 
mnono zaidi.

“Niliwaambia wachezaji wan-
gu kuwa mchezo wa leo ni mgu-
mu, kwa sababu hatujacheza 
muda mrefu, na kweli hata aina 
ya uchezaji wetu bado haujawa 
kama ile tuvyozoea, hatukuwa 
na maandalizi mazuri sana, 
kama tungekuwa kwenye kile 
kiwango tulichokuwa nacho 
kabla hatujaenda mapumziko, 

tungeweza kupata mabao men-
gi zaidi,” alisema kocha huyo.

Aliisifu JKT Tanzania kuwa 
ni timu nzuri na imewapa 
ushindani wa kutosha ambapo 
sasa wanajipanga kwenye 
kucheza mchezo mwingine 
dhidi ya Masujaa FC utakaoche-
zwa kwenye uwanja wa Lake 
Tanganyika, Kigoma.

Kocha Mkuu wa JKT Tanza-
nia, Ahmad Ally, alisema ma-
beki wake hawakuwa makini 
na kuruhusu mipira mirefu ya 
wapinzani wao na mashambu-
lizi ya kushtukiza.

“Hatukuwa makini kwenye 
ulinzi na kuruhusu mabao, 
hatukuwa makini na mipira 

yao mirefu wala mshambulizi 
ya kushtukiza. Tulianza mechi 
vizuri kwa kushambulia pem-
beni, wakaona hilo, wakafunga 
njia, ikabidi tushambulie kwa 
kutumia eneo la kati ndiyo 
tumepata bao hata la kufutia 
mchozi,” alisema.

Mabao ya washindi juzi yali-
fungwa na Bakari Msimu dakika 
ya 26 na Maabad Maulid dakika 
ya 68 huku Lameck Lawi, akiji-
funga dakika ya 64.

Matokeo hayo yanaifanya 
Coastal kupanda mpaka na-
fasi ya sita, ikiwa na pointi 21, 
ikicheza michezo 17, huku JKT 
Tanzania ikibakia na pointi 
zake 19, ikiwa nafasi ya tisa.

Straika Singida aanza Ligi Kuu na bao

Wanafunzi 
Mwalimu 
Nyerere 
wahimizwa 
kushiriki 
michezo

Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere, Profesa Haruni Mapesa (wa tatu kutoka kushoto) 
akionesha medali aliyokabidhiwa na wanamichezo wa chuo hicho walioshiriki mashindano ya vyuo vikuu 
yaliyofanyika mkoani Kilimanjaro. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Na Mwandishi Wetu

STRAIKA mpya wa Singida 
Black Stars, Jonathan Sowah, 
aliyesajiliwa kipindi cha diri-
sha dogo la usajili, ameanza 
mechi yake ya kwanza akiwa 
na timu hiyo kwa kufunga bao 
moja, akitumia dakika saba tu 
uwanjani.

Sowah, raia wa Ghana, aliye-
sajiliwa na timu hiyo akitokea 
Al Nasr ya Libya, juzi alifunga 
bao lake la kwanza akicheza 
mechi ya kwanza kwenye 
Uwanja wa Liti, Singida wakati 
timu yake hiyo ikicheza dhidi 
ya Kagera Sugar na kutoka sare 
ya mabao 2-2.

Alitumia dakika hizo saba tu 
kufunga bao la kwanza kwenye 

Ligi Kuu Tanzania Bara, huku 
lingine likifungwa na Marouf 
Tchakei kwa mkwaju wa pen-
alti dakika ya 62 huku mabao 
ya Kagera Sugar yakiwekwa 
wavuni na Salehe Kambenga, 
dakika ya 21 na Halifa Hassan 
dakika ya 59.

Straika huyo anakumbuk-
wa kwa kutakiwa na klabu za 
Simba na Yanga kwenye usajili 
wa dirisha kubwa msimu huu, 
lakini katika hali iliyoshangaza 
wengi akaibuka akiwa na  
Singida Black Stars dakika  
za mwisho wa usajili wa Ligi 
Kuu.

Straika huyo atakumbukwa 
na mashabiki wengi wa soka 
ambao walimuona kwenye 
mechi za Kombe la Shirikisho, 

hatua za makundi wakati aki-
ichezea klabu ya Medeama ya 
Ghana iliyokuwa kundi moja ya 
Yanga.

Yanga ilicheza dhidi ya Me-
dema mwezi Desemba 2023 
mechi mbili za nyumbani na 
ugenini, straika huyo akioneka-
na kuwa kwenye kiwango bora 
hivyo timu kubwa za Tanzania 
kuanza kumuwania.

Baada ya mechi ya juzi, Kaimu 
Kocha Mkuu wa Singida Black 
Stars, David Ouma, alisema 
wachezaji wake wameathiriwa 
na utimamu mwa mwili kiasi 
kwamba hakuwa kwenye ki-
wango cha kawaida.

“Kilichoniangusha ni kwam-
ba kwenye mchezo wa leo ni 
utimamu wa miili ya wachezaji 

wangu na ugeni wa baadhi ya 
wachezaji waliosajiliwa kip-
indi cha dirisha dogo,” alisema 
Ouma.

Kocha wa Kagera Sugar, Melis 
Medo, alishukuru kwa kupata 
sare ugenini akisema ni mwan-
zo mzuri kwa timu yake baada 
ya kupoteza mabao 4-0 dhidi 
ya Yanga mechi iliyopita.

“Nawashukuru wachezaji 
wangu, kupata sare na timu 
kubwa kama Singida ugenini 
si jambo jepesi kwa sababu ni 
moja kati ya timu tishio kwenye 
Ligi Kuu kwa sasa,” alisema.

Singida bado ipo nafasi ya 
nne kwenye msimamo ikifiki-
sha pointi 34, huku Kagera Sug-
ar nayo ikiwa pale pale, nafasi 
ya 15, na pointi zake 12.

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa Chuo 
cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere cha 
jijini Dar es Salaam 
wamehimizwa kush-
iriki kwenye michezo 
ili kujenga miili yao na 
kuwa na utayari kwenye 
masomo.

Wito huo umetolewa 
na Mkuu wa Chuo 
hicho, Profesa Haruni 
Mapesa kwenye hafla 
fupi ya kuwapokea na 
kuwapongeza wanam-
ichezo wa chuo hicho 
walioshiriki mashindano 
ya vyuo vikuu mkoani 
Kilimanjaro.

Profesa Mapesa, 
alisema wanafunzi wana-
oshirki michezo akili zao 
zinaimarika na kuongeza 
ufanisi darasani katika 
masomo mbalimbali.

“Niwaombe wanafunzi, 
kupanga ratiba zenu 
vizuri ili kuwa na muda 
wa kushiriki michezo 
huku pia mkifanya vizuri 
darasani katika masomo,” 
alisema Profesa Mapesa.

Aidha, alisema Chuo 
hicho kitetenga bajeti 
kwa ajili ya ushiriki wa 
chuokatika michezo 
mbalimbali.

“Naomba kwa ajili 
ya mashindano yajayo, 
maandalizi yaanze 
mapema, tutaboresha 
miundombinu hapa shu-
leni ili wanafunzi wapate 
sehemu nzuri za kufanya 
mazoezi,” alisema.

Awali akimkaribisha 
Mkuu wa Chuo, Naibu 
Mkuu wa Chuo hicho 
anayesimamia Taaluma, 
Utafiti na ushauri wa 
kitaalam, Profesa Richard 
Kangalawe, aliwapongeza 
wanamichezo wa chuo 
hicho kwa kufanya vizuri 
katika mashindano hayo.

Katika mashindano 
hayo, Chuo hicho kili-
ibuka mshindi wa kitaifa 
wa mpira wa wavu huku 
pia wakitoa washindi 
kwenye riadha mita 100 
na 200.

Hafla hiyo ilikuwa 
maalum kwa ajili ya 
kuwapongeza na kuwapa 
zawadi wanamichezo wa 
chuo hicho.



Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Simba pamoja na kush-
ushwa hadi nafasi ya pili, bado 
ina matumaini ya kutwaa Ub-
ingwa wa Tanzania Bara huku 

taarifa zikisema Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Fadlu Davids, amekataa kwenda FAR Rabat 
ya Morocco, akiamua kubaki kwenye mitaa 
ya Msimbazi.

Meneja Habari na Mawasiliano wa Klabu 
hiyo, Ahmed Ally, amewataka wanachama 
na mashabiki wa Simba kutokuwa na wasi-
wasi baada ya sare ya bao 1-1 dhidi ya Foun-
tain Gate, Alhamisi iliyopita, badala 
yake waendelee kuipa sapoti 
timu yao kila inapokwenda 
kucheza, kwani ina 
u b o r a 
w a 

h a l i 
ya juu am-

bao unawapa matu-
maini ya kurejea tena kileleni 

hivi karibuni.
“Simba ndiyo timu bora kwa sasa nchini, 

ukiona inapata matokeo mabovu ujue 
imefanya makosa mengi ya kujidhuru 
yenyewe, ukiangalia mechi dhidi ya Yanga 
ambayo tumepoteza, na hizi sare zote 
mbili ni makosa yetu wenyewe.

Lakini huo ndiyo mpira, Jumanne tunak-
wenda kucheza mechi dhidi ya Prisons, 
wanachama na mashabiki wa Simba sasa 
tuangalie mechi ijayo tuachane na mchezo 
huu uliopita.

Tumeshuka, tupo namba mbili kwa 
sasa, kwa hiyo tuna kazi kubwa ya kufanya 
ili kurejea kwenye uongozi, niwaambie 
kuwa wasishtuke, pengo ni la pointi moja 
tu, kwa ubora tulionao tuna uwezo wa 
kurejea kwenye uongozi, kwa hili, kazi 
ndiyo kwanza imeanza,” alisema Ahmed.

Kuhusu winga wa timu hiyo, Ladack 
Chasambi ambaye amekuwa kwenye mi-
domo ya mashabiki wa soka na wacham-
buzi kutokana na kitendo chake cha kuji-
funga kwenye mchezo dhidi ya Fountain 
Gate, aliwataka Wanasimba wote wawe na 
kijana huyo kwani zipo kampeni zinaten-

genezwa kutaka kumpoteza.
“Kuhusu Chasambi anatuhi-

taji zaidi sisi familia yake, ha-
tuna budi kumuunga mko-
no na kumuweka sawa 
kisaikolojia, ikumbuk-
we kosa alilolifanya 
lina faida kubwa 
sana kwa wap-
inzani wetu, 
sasa hao 

wameanza 
ku m d h i h a k i 

ili wazidi kum-
poteza asiwe kwenye 

ubora wake, tukasirike 
lakini tusimchukie kijana wetu,” 

alisema. Wakati hayo yakiendelea, 
habari kutoka ndani ya klabu hiyo zinase-
ma kuwa kocha Fadlu amepiga chini ofa 
ya FAR Rabat, ambayo ilikuwa inamhitaji 
kwa udi na uvumba.

Vyanzo kutoka ndani ya Simba na 
vingine kutoka nje ya nchi, vinasema 
kuwa Fadlu amekataa ofa hiyo  kuto-
kana na kuridhishwa na kila kitu ndani 
ya klabu ya Simba, kuanzia uongozi, 
wachezaji na mashabiki wake ambao 
wamemfanya kujiona kuwa na amani 
na furaha kwenye kibarua chake ndani 
ya Simba.

“Ushirikiano wake na viongozi, kuku-
balika kwake na viongozi, wachezaji na 
mashabiki, vimemfanya kukataa kuon-
doka kwa sababu ndani ya Simba kwa sasa 
ni kocha anayeheshimika sana, nadhani 
uliona hata Bungeni Dodoma hivi karibuni 
Wabunge walivyomshangilia kwa nguvu 
na kwa muda mrefu lilipotajwa jina lake, 
yeye na kikosi chake walipolitembelea,” 
kilisema chanzo.

Kutokana na kukataa ofa hiyo, FAR Ra-
bat sasa wamewageukia makocha wawili, 
Alexander Santos, aliyetimuliwa hivi kar-
ibuni na CS Sfaxien ya Tunisia baada ya ku-
fanya vibaya kwenye Kombe la Shirikisho 
Afrika ikiwa kwenye Kundi A, pamoja na 
Simba, au kocha wa zamani wa Wekundu 
hao wa Msimbazi, Abdelhak Benchikha.

   Kocha wake, Fadlu aikataa 
ofa ya FAR Rabat akitaka......
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imeweka wazi kuwa 
imefurahia mno sare ambayo watani wao 
wa jadi Simba waliipata Alhamisi iliyopita 
kwenye Uwanja wa Tanzanite Kwaraa, 
Babati, mkoani Manyara dhidi ya Foun-
taina Gate, ikisema imewaongezea nguvu 
na morali ya kupambana kwa ajili ya 
kuutetea ubingwa wao.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali Kamwe, 
amesema jana kuwa, sare hiyo imewa-
fanya sasa kuongoza kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu vizuri zaidi tofauti na awali 
ambapo walikuwa wakiongoza kwa muda 
na kushuka nafasi ya pili kila watani zao 
walipokuwa wakishinda.

“Tumefurahishwa na sare ya Simba, 
imetuweka kwenye nafasi ya kwanza 
vizuri. Matokeo yale ya sare kati ya 
Fountain Gate na Simba yamekuwa na 
faida ya kukaa nafasi ya kwanza bila 
utata. Sawa japokuwa tunafurahi, lakini 
furaha hii ituongezee hamasa kubwa na 
umakini, sasa kampeni yetu ni kuhakiki-
sha tunabaki kileleni mpaka mwisho, kila 
mechi sasa inabidi tucheze kama fainali,” 
alisema Kamwe.

Katika mchezo huo, Simba ililazimishwa 
sare ya bao 1-1 huku Ladack Chasambi 
akijifunga mwenyewe alipokuwa akim-
rudishia mpira golikipa wake, Moussa 
Camara.

Ni matokeo yaliyoifanya Simba 
kushindwa kukwea tena kileleni na 
kubakia na pointi 44 kwa michezo 17 
iliyocheza, ikiiacha Yanga kileleni ikiwa 
na pointi 45.

Hata hivyo, pamoja na furaha, Kamwe 
alitoa angalizo kuwa michezo ya Ligi 
Kuu bado ni mingi na chochote kinaweza 
kutokea mbele, hivyo kuwataka wana-
chama na mashabiki wa Yanga kuungana 
na kuipa sapoti timu yao.

“Ligi bado mbichi sana, huwezi kusema 
tumeshakuwa mabingwa, kuna mechi 
nyingi mbele za kucheza ambapo cho-
chote kinaweza kutokea, ili kuepuka hayo 
kama taasisi inabidi tuwe imara kuanzia 
viongozi, benchi la ufundi, wachezaji na 
mashabiki, wote tuungane ili kuutetea 
ubingwa wetu wa ligi,” alisema.

Kamwe, alisema wanakwenda katika 
mchezo wa Jumatatu kucheza na JKT 
Tanzania kwa nguvu zote na tahadhari ya 
hali ya juu.

“Tutakwenda kucheza kwa nguvu zote 
na tahadhari ya hali ya juu dhidi ya JKT 
Tanzania, kwenye Uwanja wa Meja Jen-
erali Isamuhyo, tunajua mechi itakuwa 
ngumu kwa sababu tunakwenda kucheza 
na timu ambayo msimu uliopita tu-
litoka nayo suluhu kwenye uwanja wao,” 
alisema Kamwe.

Yanga kicheko 
sare ya Simba

Cambiaso hakuwa na mpango Man City – Motta

Fadlu

Simba ina Simba ina 
matumaini matumaini 
ubingwa ubingwa 
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