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HABARI KITAIFA

mkutano wa kampeni. Kulia ni Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally. PICHA: IKULU

Mvua yaacha

vilio jijini Darg

Na Romana Mallya

WATU 13 wamefariki dunia, wakiwamo wa-
nane ambao vifo vyao vimetokana na mvua kub-
wa iliyonyesha juzi jijini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi, watu watano

ambao ni wa familia moja wamefariki dunia :
baada ya nyumba waliyokuwa wakiishi kuungua :

moto.

Akizungumza na Nipashe jana, Kamanda wa :

Polisi Mkoa wa Kipolisi Ilala, Janet Magomi, alise-
ma vifo vilivyotokana na mvua vimetokea Mto
Msimbazi.

Alisema kwamba, Mto Msimbazi eneo la Kari-
akoo kulikutwa miili ya watu watano ambayo im-
ehifadhiwa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH)

na kati yake, mitatu tayari imeshatambuliwa na :

ndugu zao.

“Maeneo ya Buguruni, kuna taarifa ya watu :

wengine wawili, mwanaume na mwanamke am-
bao miili yao iliokotwa kwenye mto na maeneo

ya Ukonga ipo taarifa ya mtu mmoja aliyeokotwa

Mto Mvule, miili yote ipo Muhimbili,” alisema.

Kamanda Magomi alisema kati ya watu hao
waliofariki dunia kutokana na mvua hizo za juzi,
watoto ni wawili.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi wa Kanda :

Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa,

watoto hao walifariki dunia wakati wakisaidiana :

kuokoana kwenye Mto Msimbazi.

Kuhusu tukio la moto, Kamanda Magomi :

alisema lilitokea juzi saa nne usiku I(ata ya Pugu,

“Kuna nyumba iliungua na wamefariki wana-

familia watano ambao ni mke, watoto watatuna :

wifi ambaye ni mdogo wa mume wa mbke aliye-
fariki dunia,” alisema.

Kamanda Magomi alisema watu hao walifariki

dunia baada ya kufikishwa hospitalini.
“Walikuwa hawana majeraha wakati wakipele-

kwa hospitali, lakini wakati wakitaka kupatiwa

matibabu, walionekana wameshafariki dunia,

chanzo cha moto huu tunaendelea kuchunguza :

ila mashuhuda wanasema ulianzia sebuleni,”
alisema.

Aliongeza kuwa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji

lilifika eneo hilo la tukio na kuuzima ili usiend-
elee kuleta madhara zaidi.
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gufuli aahidi kuendeleza

mambo aliyoyaacha Nyerere

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli amesema mwasisi
wa taifa la Tanzania, Mwalimu Julius Ny-
erere, amwaachia Watanzania mambo
makubwa matano ambayo ameahidi
kuyasimamia na kuyaendeleza.

Sambamba na hayo, amesema Mwal-
imu Nyerere alikuwa mtu wa kipekee
barani Afrika na duniani kwa kuwa ali-
kuwa shupavu, jasiri, mwenye maono,
mwanamapinduzi, mpenda amani na
mshikamano, na mtu mwenye ushawi-
shi.

Rais Magufuli aliyasema hayo jana
katika Viwanja vya Tanganyika Pack—
kampenl za uchaguzi mkuu, akiwaomba
kura Watanzania na wanachama wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) walioji-
tokeza kumsikiliza.

“Mwalimu Nyerere kuzaliwa Tanzania
tunapaswa kumshukuru Mungu. Ali-
kuwa mtu wa pekee, si kwa Tanzania tu
bali Afrika na dunia kwa ujumla. Aliku-
wa mtetezi wa wanyonge na amepigania
ukombozi wa nchi nyingi barani Afrika,”
alisema.

Mwalimu Nyerere ambaye aliongoza
harakati za kudai uhuru wa Tanganyika
na baadaye kuanzishwa kwa taifa la Tan-
zania kwa kuunganishwa Tanganyika
na Zanzibar, jana ilikuwa kumbukizi ya
miaka 21 tangu alipofariki dunia Oktoba
14, 1999 katika Hospitali ya Mtakatifu
Thomas, London, Uingereza, alikokuwa
akipatiwa matibabu.

MAMBO ALIYOYAACHA

Rais Magufuli alisema Mwalimu Ny-
erere amewaachia Watanzania mambo
makubwa matano ambayo yanapaswa
kuenziwa, huku naye akiahidi kuyaenzi
na kuyaendeleza.

Jambo la kwanza, kwa mujibu wa
Rais Magufuli, uhuru wa nchi. Alisema
Mwalimu Nyerere aliongoza harakati za
ukombozi ambazo alianzia katika Jiji la
Dar es Salaam, kwa kushirikiana na wa-
zee wa kilichokuwa chama cha ukom-
bozi cha TANU.

“Mwaka 1961 Mwalimu Nyerere alise-
ma uhuru tulioupata ulikuwa uhuru wa
kweli. Hata marais waliomfuata waliji-
tahidi kuendeleza na kuenzi uhuru wa
nchi yetu, hata mimi nitaendelea ku-
uenzi,” alisema.

Katika kuhakikisha uhuru huo unaku-
wa wa kweli, Rais Magufuli alisema Ny-
erere alikuwa tayari kuvunja uhusiano
na mataifa yaliyokuwa na nguvu ya kiu-
chumi na kijeshi.

“Hata wakati wa janga la corona, tu-
lipewa masharti kufunga mipaka yetu,
lakini tulimtanguliza Mungu. Tulifanya
hivyo kwa kuzingatia misingi ya Mwal-
imu Nyerere na wako waliotupinga na
walitutangaza vibaya kimataifa. Hata
wakati wa Bunge la Bajeti walitoka nje
na sasa wako kwenye kampeni. Hao ni
vibaraka tunapaswa kuwakataa,” alise-
ma.

Rais Magufuli alisema jambo la pili
ni amani na utulivu kwamba Mwalimu
Nyerere alipenda amani ndani na nje
ya mipaka ya Tanzania huku akitolea
mfano kwamba wakati anafariki dunia,
alikuwa mpatanishi wa mgogoro wa Bu-
rundi.

“Kamwe Watanzania tusikubali ku-
farakanishwa. Ikivunjika amani hatut-
aweza kukimbia, watoto, kinamama
na wazee ndio watakaoathirika. Amani
ndiyo uchumi wa nchi yetu,” alisisitiza.

Rais Magufuli alisema jambo la tatu ni
umoja na mshikamano. Alisema Mwal-
imu Nyerere aliyaunganisha zaidi ya
makabila 120 kwa lugha ya Kiswahili na
kuwa wamoja.

Wakati Mwalimu alifanya hivyo, alise-
ma kuna baadhi ya nchi zina makabila
mawili, au matatu lakini zimeshindwa
kuungana na kuwa taifa moja, lakini
kuwa na umoja.

“Hapa kwetu ukienda Mbeya utakuta
Wachaga wanaishi na kufanya shu-
ghuli zao bila kubaguliwa, Kagera wako
Wasambaa, Mwanza kuna Wamasai
wanaishi bila ya kubaguliwa, Zanzibar
kuna Wamasai, Pemba kuna Wakurya.

“Hata Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam siyo Mzaramo. Nenda Lindi, Ruvu-

ma, Morogoro wakuu wa mikoa si watu
wa kule, wanatoka sehemu zingine. Yote
hayo yamewezekana kwa sababu ya Ny-
erere,” alisema.

Rais Magufuli alisema jambo la nne ni
Muungano akibainisha kwamba Mwal-
imu Nyerere amewaachia® Watanzania
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar
ambao ulizaa taifa la Tanzania.

Alisema Muungano huo ulitokana na
uhusiano wa kihistoria baina ya watu
wa Tanganyika na Zanzibar pamoja na
maono ya waasisi wake, Mwalimu Ny-
erere na Sheikh Abeid Amani Karume
(naye sasa ni marehemu).

“Tunataka viongozi wa kuendelea
kuuenzi Muungano. Ukienda Namanga
(Dar es Salaam) kuna Wapemba wana
maduka yao, Lindi kuna Wanyakyusa.
Muungano unajenga undugu na ujamaa.
Mkinichagua nitaendelea kuuenzi na
kuulinda Muungano na Dk. Hussein Ali
Mwinyi (mgombea urais wa Zanzibar
kupitia CCM),”alisema.

Alilitaja jambo la tano kuwa ni ujenzi
wa uchumi wa nchi kwa kutumia rasili-
mali zake. Katika hilo, alisema Nyerere
alisisitiza kujenga uchumi wa nchi na
kuwa taifa linalojitegemea.

“Hatuna budi kuendelea kutumia
rasilimali tulizo nazo. Mwalimu Nyerere
alihimiza kutumia juhudi zetu na rasili-
mali tulizo nazo. Pia alisisitiza watu ku-
fanya kazi kwa bidii na hiyo ninaienzi
ndiyo maana kaulimbiu yangu ni ‘Hapa
Kazi Tu’.

Hata katika nukuu zake aliwahi kuse-
ma serikali isiyokusanya kodi ni serikali
ya wala rushwa,” alisema.

Katika kuhakikisha hayo yanatimia,
alisema Mwalimu Nyerere alianzisha
mashirika mbalimbali kama vile Shirika
la Ndege Tanzania (ATC sasa ATCL),
Shirika la Reli Tanzania (TRC), Shirika
la Nyumba la Taifa (NHC) na Shirika la
Madini la Taifa (STAMICO).

“Wakati anaanzisha mashirika hayo
alipata upinzani mkubwa. Nawahakik-
ishia Watanzania serikali ya awamu ya
tano itajitahidi kuwa na maono ya Baba
wa Taifa,” alisema.
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Mgombea
urais wa
CHAUMMA
amtaka
Maalim

Na Suleiman Rashid Omar,
PEMBA

MGOMBEA wa urais wa
Zanzibar kupitia tiketi ya
Chama cha Ukombozi wa
Umma (CHAUMMA), Ali
Omar Juma, amesema yeye
na chama chake wame-
kubaliana kumuunga mkono
mgombea wa nafasi hiyo
kupitia ACT-Wazalendo,
Maalim Seif Sharif Hamad,
kwa kile alichoeleza kuwa
ana kila sifa ya kuwa Rais
wa Zanzibar.

Juma aliyasema hayo kisi-
wani Pemba katika Viwanja
vya Ditia Jimbo la Wawi
Wilaya ya Chakechake Mkoa
wa Kusini katika mkutano
wa kampeni uliondaliwa
na ACT-Wazalendo kupitia
mgombea wao wa urais.

Kupitia mkutano huo Juma
aliwataka wanachama wote
kumpigia kura Maalim Seif
ili awe Rais kwa madhumuni
ya kuikomboa Zanzibar.

“Sisi sio wanafiki, lazima
tumuunge mkono Maalim
Seif kwa sababu hajawahi
kushindwa na CCM, na lengo
lake ni kuikomboa Zanzi-
bar. Kwa nini. CHAUMMA
isimuunge mkono Maalim?
Alihoji Juma.

Alisema kilichowashawi-
shi ni nia njema aliyonayo
Maalim Seif ya kudai Zanzi-
bar yenye mamlaka kamili.

“Sisi tukiwa na mamlaka
yetu ina maana ajira zi-
taongezeka kupitia taasisi
mbalimbali ambazo zitaan-
zishwa Zanzibar kupitia
Umoja wa Mataifa pamoja
na taifa moja moja,” alisema
Juma. Naye Maalim Seif
katika mkutano alizungum-
zia hali ya watumishi wa
Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar na kudai kuwa
wana hali ngumu ya maisha.

Alisema akiingia madara-
kani atahakikisha atarejesha
posho zote ambazo wal-
jokuwa watumishi wa umma
wakinyimwa katika serikali
zilizopita na kueleza ni haki
yao halali.

Alisema mara nyingi wa-
naopewa posho ni viongozi
wakubwa tu na huku wafan-
yakazi wa chini wakiachwa
bila kulipwa posho wana-
zostahili. Maalim Seif ali-
watambulisha kwa wananchi
wagombea ubunge, uwakili-
shi na udiwani katika Jimbo
|a Chakechake na Wawi ka-
tika Wilaya ya Chakechake.

. LsSu aahidi kuunda tume Ja Kuchunguza kero za wavuvi

Na Waandishi Wetu

MGOMBEA urais (CHADEMA)
Tundu Lissi, jana alilazimika
kutumia usafiri wa boti kwenda
visiwa vya Ukerewe kuwafikia
wapigakura baada ya kukosa
kivuko ambacho ilidaiwa kiko
kwenye matengenezo.

Katika kampeni zake, Lissu
alisema akiingia madarakani,
jambo la kwanza ataunda Tume
ya Majaji wa Mahakama za Juu
kuchunguza matukio yote ya ku-
umiza watu, kuteka watu, kutia
umaskini ambayo yamefanyika
kwenye mwambao wa Ziwa Nya-
sa, Ziwa Tanganyika na Ziwa Vic-
toria, ili kufahamu nani aliamuru
hayo kutokea, aliyetekeleza na
kuchukua hatua kwa mujibu wa
sheria za nchi.

“Hakuna sheria ya nchi inay-
osema ukikuta mtu Ziwa Tang-
anyia au Victoria adhabu yake
kifo, mimi sijaona sheria ya nam-
na hiyo, tutachunguza matukio
yote ya mauaji ili tufahamu nani

aliyeamuru, aliyetekeleza
nani ashughulikiwe,” ahsema

“Kwa sababu kuua ni kosa,
lazima wote walioathirika wal-
iouliwa ndugu zao wafidiwe, wal-
ioumizwa wafidiwe, waliotiwa
umaskini wafidiwe,” alisema.

Alisema jambo la pili litaka-
lofanywa ni kubadili sheria na
kanuni za uvuvi ili kuhakikisha
mambo mabaya hayatokei kwa
makundi hayo.

Lissu alisema jingine ataka-
loshughulikia ni miundombinu
karibu na Kisorya ambako kuna
umbali mdogo na Kisiwa cha
Ukerewe chenye watu zaidi ya
300,000, akiahidi atajenga dara-
ja ili wapate usafiri wa uhakika.

Alisema alilazimika kutumia
usafiri wa boti baada ya mara
kadhaa kuambia kivuko hicho
ni kibovu jambo ambalo kwake
aliona ni mbinu kumzuia ku-
wafikia wananchi wa eneo hilo.

Akizungumza akiwa ndani ya
boti hiyo, Lissu alisema zaidi ya
mara mbili amefika eneo la Kiso-

rya ili kuvuka lakini alishindwa
kwa sababu zilizotolewa na wasi-
mamizi wa kivuko hicho.
“Nimepanda boti baada ya
kukosa Kivuko cha kupanda, nili-
kuja wiki mbili zilizopita kwa ajili
ya kampeni, lakini nilishindwa
kupanda, yote hii ni kutuzuia tu-
sivuke, lakini tumetumia usafiri
mwingine na tumevuka salama,
haya yote tumeona ni namna ya
kutuzuia kupanda usafiri huo
kuwafikia wananchi wa Ukerewe
kwa ajili ya kuwafikishia taarifa.
“Kwetu ni Singida, hatuna
ziwa, sijawahi kuogelea, lakini
nikawaambia watu wangu kama
ni kuogelea nitajifunza leo, lakini
niende Ukerewe nikazungumze
na wana Ukerewe, ninasikia poli-
si walitaka kuzuia huu mkutano,
hawaruhusiwi kuzuia zaidi ya
kulinda usalama. Nilisema hata
wanizuie lazima nije hapa.
“Poleni sana kwa haya, msi-
vunjike moyo yana mwisho haya
na mwisho wake ni Oktoba 28
mwaka huu. Ninawashukuru

kwa kuwa sehemu ya kitovu cha
mabadiliko ya nchi hasa Kanda
ya Ziwa,” alisema.

Kwa mujibu wa Lissu, namna
ya kumwenzi Baba wa Taifa
siyo kuruhusu wanaomheshimu
kutoa heshima alikolala, bali
kuyaishi mawazo na fikra zake
ambazo wengi wameshindwa
kuyaenzi. Mgombea huyo alise-
ma Ilani ya CHADEMA inazun-
gumzia uhuru, haki na maende-
leo ya watu na kwamba mwaka
1968 aliandika kitabu na kukiita
‘Uhuru na Maendeleo’, amba-
cho alisema maendeleo maana
yake ni maendeleo ya watu na
siyo vitu. Alisema wananchi wa
kisiwa na maeneo hayo ni wavu-
vi, lakini hali zao ni mbaya kwa
kuwa kuna waliopoteza maisha,
kuchomewa nyavu na mitumbwi
na wengine wameishia kwenye
umaskini mkubwa. “Ninasema
mkinichagua Oktoba 28 mwaka
huu, haya mambo ya kunyan-
yasa wavuvi, kuwatia umaskini
itakuwa ni mwisho,” aliahidi.

lijulikanalo kwa jina la Super Star, ambalo ||mevun ika kutokana na mvua kubwa iliyonyesha juzi, na kusababisha magari na
vyombo vingine vya usafiri kushindwa kupita. PICHA: BEATRICE MOSES/TUDARCO

Mdee atangaza kukata rufani kupinga kusima

Na Christina Mwakangale

MGOMBEA ubunge wa Kawe
(CHADEMA), Halima Mdee,
amesema atakata rufani kup-
inga uamuzi uliotolewa na msi-
mamizi wa uchaguzi, kumsi-
mamisha kufanya kampeni kwa
siku saba.

Mdee ambaye ni Mwenyekiti
wa Baraza la Wanawake la
chama hicho (BAWACHA),
alitangaza kusudio lake hilo ji-
jini Dar es Salaam juzi alipozun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu suala hilo.

“Sijakubaliana na vamuzi wa
Msimamizi wa Uchaguzi Kinon-
doni kunisimamisha kufanya
kampeni kwa siku saba, nitak-
wenda tume kupeleka rufani
yangu, kamati imetoa hukumu
bila kunisikiliza,” alisema.

Mdee ambaye amekuwa
Mbunge wa Kawe kwa miaka
10 mfululizo, alisema tuhuma
zilizosababisha akumbane na
adhabu hiyo ni kumchongani-
sha  Askofu Josephat Gwaji-
ma na madhehebu mengine
na waumini wake. Gwajima
anawania ubunge wa jimbo hilo
kupitia Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Nipashe ilimtafuta Msimam-
izi wa Uchaguzi Kinondoni,
Aron Kugurumjuli, kuzungum-
zia suala hilo, lakini simu yake
ilikuwa inaita bila kupokewa.

“Siongei haya ili kutaka hu-
ruma na ninaelewa mnanifa-
hamu, sijazoea huruma mimi
wala kubebwa, hizo siku saba
hata wangesema wanipe miezi
miwili Gwajima nishamgalaga-
za na analijua hilo.

“Ushahidi uliopelekwa dhidi
yangu, uko nje ya matakwa ya
sheria, sikufanya kampeni eneo
husika wala tarehe iliyotajwa,”
Mdee alidai. Kada huyo wa
CHADEMA alibainisha kuwa,
tangu Oktoba 11 mwaka huu,
alizuiwa kufanya kampeni kwa
siku saba kutokana na kile
alichoambiwa ni ukiukaji wa
maadili. Mdee amekuwa se-
hemu ya wagombea ubunge
kupitia CHADEMA waliozuiwa
kufanya kampeni kwa siku kad-
haa hivi karibuni, wakiwamo
Boniface Jacob (Ubungo, siku
saba) na Gerva Mgonja (Same
Magharibi, siku 14), huku Sa-
lome Makamba akipewa onyo
kutokana na kudaiwa kukiuka
maadili kwenye kampeni za
ubunge wa Shinyanga Mjini.

misha kampenl

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY IN HIGH COURT OF TANZANIA AT BUKOBA
LAND APPEAL NO. 31/2020
(Arising from Land Application no. 182/2015 Bukoba
District Land and Housing Tribunal)
IDIASA AMRI SALIMU ...........coovvrsvmssmsssssssssans APPELLANT
VERSUS

1. SAIDA AMANYA SAID

2. MUJIBU RUBAGUMYA ADAMU ............... RESPONDENTS

TO, MUJIBU RUBAGUMYA ADAMU
RE: NOTICE FOR DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned Appellant has lodged a case
registered as land appeal no. 3172020 against you at the High
Court of Tanzania at Bukoba.

Take notice that the above said case has been scheduled for
mention on 3rd day of November, 2020 at 09:00 am before
Hon. Judge F.H. Mtulya.

You are authorized to appear in person or through your Advocate.
Take further notice that in default of your appearance on that
date and time for the said mention the case will proceed in
your absence.

Give under my hand and seal of the court this 12th day of

October,2020.
) i
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JPM aahidi kumaliza mafuriko Dar

Na Gwamaka Alipipi

MGOMBEA urais kwa tiketi ya
CCM, Dk. John Magufuli, amese-
ma katika kipindi cha miaka mi-
tano ijayo, atahakikisha anamali-
za tatizo la mafuriko katika Jiji la
Dar es Salaam.

Amesema mojawapo ya mi-
kakati iliyowekwa ni kutengwa
Sh. bilioni 32 kwa ajili ya kuu-
karabati Mto Ngombe, ambao
umekuwa ni kero na chanzo cha
mafuriko nyakati za mvua.

Alitoa ahadi hiyo jana kwe-
nye viwanja vya Tanganyika
Parkers wakati wa kampeni,
akiwahutubia wananchi na wa-
nachama wa CCM waliojitokeza
kumsikiliza.

“Endapo mkinichagua, nita-
hakikisha kero ya mvua ya maji

kujaa tunaitatua. Tumetenga Sh.
bilioni 32 kwa ajili ya kuukara-
bati Mto Ngombe. Suala lote la
mafuriko katika Jiji la Dar es Sa-
laam, tunakwenda kulimaliza,”
alisema Dk. Magufuli.

Hata hivyo, alieleza kuwa kuna
baadhi ya wananchi wamekuwa
chanzo cha mafuriko kwa ku-
jenga ukuta kandokando ya mito,
kuziba mitaro ya kupitishia maji.

Alisema: “Unajenga nyumba
kwenye mto, unajenga ukuta
kwenye ukingo wa mto unata-
rajia maji yapite wapi? Lazima
yatapita kwenye makazi ya watu.”

Kadhalika, Rais Magufuli alise-
ma serikali imejitahidi katika ku-
leta mafanikio nchini ikiwamo
ukusanyaji wa mapato kwa wingi.

Alisema mapato ya kodi ya-
meongezeka kutoka Sh. bilioni

800 hadi Sh. trilioni 1.5, maku-
sanyo katika halmashauri nayo
yameongezeka kutoka Sh. bilioni
379 hadi Sh. bilioni 713.5, gawio la
serikali kutoa Sh. bilioni 161 hadi
Sh. trilioni 1.05.

AMNADI GWAJIMA

Wakati huohuo, Dk. Magufuli
aliwataka wananchi wa Jimbo la
Kawe kuhakikisha wanamchagua
Askofu Mkuu wa Kanisa la Ufu-
fuo na Uzima, Josephat Gwajima,
kuwa mbunge wao.

Alisema: “Wananchi wa Kawe
hamjamkosea Mungu, nileteeni
Gwajima alete maendeleo ya
kweli, kwenye kura za maoni
hakuongoza, aliyeongoza ni
mtoto wa dada yangu anaitwa
Furaha, wa pili alikuwa Angellah
Kiziga, lakini hao wote hawana

uwezo kama Gwajima.”

Katibu Mkuu wa CCM Taifa,
Dk. Bashiru Ally, alisema chama
hicho kimemaliza awamu ya tano
ya kampeni katika Jiji la Dar es
Salaam na kinakwenda kuzindua
awamu ya sita, ambayo itakuwa
ni ya lala salama.

Hivyo, aliwataka wanachama
wa chama hicho kujielekeza ka-
tika mafunzo ya namna ya kupiga
kura, pamoja na kuwa na moyo
wa uvumilivu. Alisema Jiji la Dar
es Salaam ni kitovu cha harakati
za ukombozi kwa baadhi ya nchi
za Afrika, litaendelea kuwa ki-
tovu cha ukombozi na kiuchumi.

Alieleza kuwa walipa kodi, wa-
pigakura wengi wapo katika Jiji
hilo na kwamba kwa maendeleo
ya kisasa Jiji la Dar es Salaam lin-
aongoza.

Naibu Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Msafiri Mbibo (kulia), akizungumza na Katibu Tawala wa Wilaya ya Mpwapwa,
mkoani Dodoma, Sarah Komba, alipomtembelea ofisini kwake, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Radi yaua mahabusu, wanne wajeruhiwa

Na Futuna Seleman, KIBITI

MAHABUSU Mussa Hajji Msha-
na (25), aliyekuwa akikabiliwa na
kesi ya mauaji, amefariki dunia
katika Gereza la Wilaya la Mngalu
Kibiti baada ya kupigwa na radi,
huku wengine wanne wakije-
ruhiwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kipolisi Rufiji, Onesmo Lyanga,

alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo juzi majira ya saa sita mchana
katika gereza hilo.

Aliwataja waliojeruhiwa
ni mfungwa Richard Mai (24)
mfungwa  namba  37/2020,
Hashim Rashid (26) namba
154/2020, Ismail Mtupa namba
155/2020 na Issa Hajji (21) namba
31/2020, ambao wanaendelea na
matibabu katika Kituo cha Afya

Ikwiriri. ~ Alitoa wito kwa wa-
nanchi kanda maalum ya Kibiti,
Rufiji, Mafia na Mkuranga ku-
chukua tahadhari wakati wa kip-
indi chote cha mvua za vuli zina-
zoendelea kunyesha nchini.

“Ni vyema wananchi wachukue
tahadhari kipindi hiki cha mvua
matukio mengi yanaweza Kkuji-
tokeza wanoishi mabondeni nao
wahame mara moja ili kuepuka

madhara yanayoweza kutokea
wananchi mashambani wachuk-
ue tahadhari hasa msimu huu
mvua zinaendelea kunyesha,”
alisema kamanda Lyanga.

Kwa mujibu wa kamanda huyo,
hakuna mahabusu wala mfungwa
aliyekimbia kufuatia tukio hilo, na
kwamba ulinzi na usalama vimei-
marishwa kanda yote ya mkoa wa
kipolisi Rufiji.

]
Serikali yaagiza
kununuliwa
ndege kukabili
majanga

Na Mary Mosha, MOSH|

WAZIRI wa Maliasili na
Utalii, Dk. Hamis Kig-
wangalla, ameagiza
Shirika la Hifadhi za Taifa
(TANAPA), kujipanga upya
kwa kuwa na utayari wa
kukabiliana na majanga ya
moto yanapotokea katika
maeneo ya hifadhi nchini.

Ametaka shirika hilo kwa
kushirikiana na Hifadhi ya
Taifa ya Mlima Kiliman-
jaro (KINAPA), kununua
helikopta yao maalum
itakayokuwa ikitumika
kukabiliana na majanga ya
moto kisayansi zaidi.

Maelekezo mengine ali-
yoyatoa baada ya kupokea
taarifa kuhusu tathmini ya
udhibiti wa moto uliozuka
katika Mlima Kilimanjaro
Oktoba 11 mwaka huu, ni
pamoja na kuwekeza ka-
tika uboreshaji wa miun-
dombinu ya kuzimia moto
mlimani.

Akiwa katika Hifadhi
ya Taifa ya Mlima Kili-
manjaro jana, Dk. Kig-
wangalla alitembelea eneo
lilioathiriwa na moto na
kubainisha kuwa asilimia
1.6 ya hifadhi ya mlima
huo ndiyo imeathirika na
moto huo.

“Nimewaagiza TANAPA
kuhakikisha wanawekeza
katika miundombinu,
maeneo yenye vifaa
vidogo vya kuzimia moto,
viwekwe vikubwa na vya
kisasa vitakavyoweza
kusaidia uzimaji wa moto
kwa haraka zaidi.

“Pamoja na uwekezaji
wa miundombinu, pia tu-
natarajia kununua helikop-
ta maalumu itakayokuwa
na vikapu maalum vya
kuzima mara inapotokea
majanga kama hayo,”
alisema.

Alisema matukio ya
moto yamekuwa yakitokea
kwenye mlima huo, lakini
uzimaji moto umekuwa
ukifanyika kwa kutumia
zana za kizamani, hivyo
kusababisha moto ku-
chukua muda mrefu na
kuleta madhara makubwa.

Waziri huyo alisema
moto huo umeathiri eneo
la ukanda wa tatu kati ya
kanda tano za mlima huo.

“Katika eneo lililoka-
biliwa na moto, ni eneo
la vichaka vifupi, ambapo
hukaa nyoka, mijusi na
ndege, lakini shughuli zote
za kiutalii zinaendelea, wa-
naopanda na kushuka wote
wapo salama,” alisema.
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\Watanzania watakiwa kumwenzi
Nyerere kwa kudumisha amani

Na Sabato Kasika

WATANZANIA  wametak-
iwa kulinda amani, umoja
na mshikamano vilivyopo ili
waendelee kufanya shughuli
zao kwa uhuru bila vurugu
na kujiletea maendeleo, kwa
manufaa ya vizazi vilivyopo
na vijavyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Taasisi ya Utawala Bora na
Maendeleo Tanzania (CEGO-
DETA), Thomas Ngawaiya,
alisema hayo jana wakati
akitoa salamu za taasisi hiyo
kuhusu kumbukumbu ya
miaka 21 ya kifo cha Baba
wa Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere.

Alisema kumbukumbu ya
miaka 21 ya kifo cha Baba wa
Taifa, imekuja wakati zime-
bakia wiki chache Watan-
zania washiriki katika uch-
aguzi mkuu. “Sisi kama watu
tunaohimiza utawala bora,
hatunabudi kuendelea kuwa-
kumbusha Watanzania kulin-
da, amani umoja na mshi-
kamano kwa ajili ya vizazi
vilivyopo na vijavyo,” alisema
Ngawaiya. Alisema kuvunja
amani ni rahisi, lakini kuir-
udisha ni vigumu, hivyo ili

kumuenzi Baba wa taifa, kila
Mtanzania anatakiwa kuwa
mtu wa kuhimiza mwenzake
kulinda amani iliopo nchini.
“Niwakumbushe tu kwamba,
Baba wa Taifa alianza kazi
ya kupigania amani na hata
alipong’atuka aliendelea
kuhimiza amani, hivyo amani
iwe ni wimbo wa kila mmoja
na hasa wanasiasa,” alisema.

Alisema, wakati wa
kampeni, wanasiasa wawe
makini na kuepuka kutukana
wenzao ama kutumia ma-
neno ya kuudhi badala yake
watangaze sera na ilani za vy-
ama vyao kwa wananchi.

“Kama watu wanakupenda
watakuchagua tu bila hata
kutukana ama kutumia lugha
ya kuudhi dhidi ya wagom-
bea wengine, kwani kufanya
hivyo kunaweza kuamsha ha-
sira za watu na kusababisha
amani ivurugike,” alisema
Ngawaiya.

Aliongeza kuwa, Watanza-
nia ni watu wa amani, hivyo
wasiingizwe katika mambo
ambayo hawakuyazoea, na
kwamba hawana ujasiri wa
kupigana kama walivyo baa-
dhi ya wengine ambao nchi
zao hazina amani.

Kukosekana wakalimani kwa wakwaza walemavu

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha Wakalimani wa
lugha ya alama nchini, kimeeleza
kuwa uchache wa wakalimani ku-
nasababisha wenye ulemavu husu-
san viziwi kukosa ujumbe kwenye
mikutano ya kampeni.

Billbosco Muna, mwenyekiti wa
chama hicho, alisema hakuna waka-
limani katika mikutano ya kampeni
inayoendelea nchini, hivyo ujumbe
hauwafikii watu ambao ni viziwi.

Muna aliyasema hayo katika ma-
hojiano na kituo kimoja cha redio
akizungumzia umuhimu wa wakali-
mani wa lugha kwa kundi la wenye

ulemavu.

“Kuna idadi ndogo ya walimu
wenye ujuzi wa kukalimani lugha
mbalimbali, ili kumfikia mwenye
ulemavu ujumbe unaotolewa hasa
mikutano ya kampeni.

Kuna baadhi ya vyombo vya
habari hutumia wataalamu hawa,”
alisema Muna na kuongeza:

“Tunaposema  ukalimani ni
mchakato kutoka kwa mpokeaji
yaani mkalimani aibadili lugha
kwenye ubongo wake na kuufiki-
sha ujumbe kwa lugha ya alama
kwa kiziwi.” Waziri Mkuu, Kassimu
Mjalaiwa, Septemba mwaka jana,
wakati akihutubia wananchi kwe-

nye kilele cha maadhimisho ya Wiki
ya Viziwi Duniani, alisema mitaala
ya vyuo vya afya, polisi, mahakama

na vinginevyo  vihakikishe
vinaongeza  kozi ya lugha ya ala-
ma.

Alisema lugha hiyo iwe kama
somo, la lazima ili kusaidia kuzali-
sha watalaamu wa lugha ya alama
ambao wataweza kuwahudumia
viziwi ipasavyo.

“Utoaji wa elimu katika ngazi
mbalimbali pamoja na kuboresha
mawasiliano katika jamii na tayari
imetoa mafunzo ya lugha hiyo awa-
mu ya kwanza kwa walimu 82 wa
shule za sekondari,” alisema.

Watumia kemikali wapatiwa elimu

Na Mary Geofrey

MKEMIA Mkuu wa Serikali, Dk.
Fidelice Mafumiko, amewataka wa-
jasiriamali wanaotumia kemikali ka-
tika uzalishaji wa bidhaa kuzingatia
matumizi salama.

Dk. Mafumiko alitoa rai hiyo juzi
wakati akifunga mafunzo kwa waja-
siriamali wadogo na wa kati wanao-
tumia kemikali yaliyoandaliwa na
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali (GCLA) kupitia Ofisi ya Kanda ya

“Kemikali ni hatari zisipotumiwa
kwa uangalifu zinaweza kutumika
kama silaha, kwa sababu mtu akim-
wagiwa usoni inaweza kusababisha
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upofu. Matumizi yakiwa mabaya
yanaweza kuleta madhara kwa nchi
kama ilivyotokea nchini Lebanon
kwa kemikali kulipuka na kusaba-
bisha vifo na uharibifu wa mali,”
alisema Dk. Mafumiko.

Alisema kwa mujibu wa Sheria
ya Usimamizi na Udhibiti wa Kemi-
kali za Viwandani na Majumbani
Namba 3 ya Mwaka 2003, ofisi yake
imepewa jukumu la kutoa elimu
na mafunzo kuhusu usimamizi na
udhibiti wa kemikali kwa wadau wa-
naojishughulisha na kemikali kama
wajasiriamali.

Alisema lengo ni kuwa na wel-
edi katika matumizi ya kemikali na
uelewa wa kutosha kuhusu kemikali

: ©
e N - —t ;
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na madhara yake ili kuzitumia kwa
faida ili kujipatia kipato na wakati
huo huo kulinda afya za binadamu
namazingira. “Ni matumaini yangu
kuwa mafunzo haya yamebadilisha
mitazamo yenu juu ya matumizi ya
kemikali na itakuwa chachu kwenu
kama wajasiriamali  kuzingatia
masharti ya matumizi salama ya ke-
mikali,” alisema Dk. Mafumiko.

Mmoja wa wajasiriamali hao,
Agnes Kuratha, aliishukuru GCLA
kupitia Ofisi ya Kanda ya Mashariki
kwa kuandaa mafunzo hayo yenye
lengo la kuwajengea uwezo na
maarifa zaidi wajasiriamali wanao-
tumia kemikali katika shughuli zao
za kibiashara.
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Dar inahitaji mpango kuyaondoa mafuriko

JUZI mvua kubwa ilinyesha jijini Dar es Salaam kwa zaidi ya saa
12, na kusababisha usumbufu mkubwa kwa wananchi, uharibifu
mkubwa wa mali, miundombinu na vifo vya watu wanane waki-
wamo watoto wawili.

Kutokana na mvua ya siku moja barabara zote za lami na
changarawe zilikuwa taabani kutokana na miundombinu kushind-
wa kuhimili maji ya mvua, kwa mitaro kujaa maji mengi kiasi cha
kushindwa kuonekana kingo zake.

Barabara zote za kuingia na kutoka ndani ya jiji zilizidiwa na maji
kiasi cha vyombo vya usafiri kama magari yaliingia maji ndani, ku-
haribika, kingo za madaraja kubomoka, makalavati kuzolewa na
maji huku kuta za nyumba zikibomoka na kuta nyingine za fensi
za nyumba.

Pia taarifa zinaeleza watu kadhaa walijeruhiwa, na wengine
walifika nyumbani usiku wa manane na wengine kuamua kulala
sehemu tofauti na nyumbani ili kubaki salama.

Kwa ujumla, mvua hiyo ilionyesha uhalisia wa miundominu ya
Jiji la Dar es Salaam kuanzia barabara za ndani na nje katika kubeba
maji mengi ya mvua kwa wakati mmoja.

Picha za video zilionyesha magari yalivyokwama, yalivyoingia
maji ndani na madereva kutumia vikopo kuchota, baadhi ya ny-
umba eneo la Jagwani zilifunikwa kabisa na kwingine hakupitiki.

Katika barabara ya Mwenge Morocco ambako ujenzi unaende-
lea hali ilikuwa mbaya zaidi kwa kuwa miundombinu hiyo mipya
hakuweza kumudu maji ya mvua, jambo ambalo linaonyesha bado
kuna jambo linatakiwa kufanyika kabla ya kukabidhiwa kwa bara-
bara hiyo.

Kwa barabara za ndani ya makazi ya watu ambazo nyingi ni
za kiwango cha changarawe zilikuwa taabani kiasi cha kushindwa
kupitika, huku magari yakikwama na kuharibika kwenye maeneo
ya mabonde.

Maeneo ya Posta, Muhimbili, Upanga na Mikocheni, Masaki
nako hali ilikuwa hivyo hivyo wenye magari walionekana waki-
taabika kupita huku magari yakizidiwa na maji na baadhi ya shule
maji yakiingia madarasani kiasi cha masomo kuahirishwa.

Eneo la Tegeta na Bunju nyumba nyingi ziliingiliwa na maji, hali
inayodhihirisha kuwa miundombinu ya jiji bado inahitaji maten-
genezo makubwa ili wananchi waishi kwa amani majira yote ya
mwaka. Imekuwa kawaida kila kunapokuwa na mvua lazima ma-
janga yatokee, ikiwamo barabara kujaa maji kwa kuwa miundom-
binu iliyopo haiwezi kumudu maji ya mvua.

Hili ni fundisho kwa makandarasi wanaojenga miundombinu
ya barabara kujua kuwa inahitajika miundombinu inayoweza ku-
mudu maji ya mvua nyakati zote na kuyapeleka baharini.

Pia, wapo wananchi waliojenga maeneo yasiyotakiwa kwa
maana ni bondeni, kando mwa mito na mkondo wa maji, lakini
bado hawaondoki licha ya usumbufu wanaokutana nao kila majira
yamvua. Mvua hii ni ya siku moja na itaendelea zaidi kwa kuwa
sasa tunaelekea kwenye miezi ya mvua kila siku, maana yake kila
mwananchi achukue tahadhari kuhakikisha wanakuwa salama.

Kwa wajenzi wa miundombinu wahakikishe inajengwa inay-
omudu maji ya mvua nyakati zote na si nyakati za ukame pekee,
kila nyakati za mvua hali halisi huonekana, lakini bado hali imeku-
waileile. Tlitarajiwa ujenzi unaofanyika sasa kuendana na hali hal-
isi ya maji ya mvua hasa yanapokuwa mengi, lakini hali ni tofauti.

Pia mvua hizi zinatufundisha kuwa miundombinu ya kwenye
makazi ya watu bado kuna kazi kubwa ya kufanya, kwamba ina-
takiwa kujengwa ili wananchi waweze kupita kutoka eneo moja
kwenda jingine.

Hili tatizo linaweza kuisha kabisa ikiwa kunakuwapo na mpango
mkakati wa kuliboresha Jiji la Dar es Salaam; kubwa zaidi ni kuteng-
wa fedha katika bajeti za kila mwaka kwa ajili ya kujenga mfumo
imara wa mifereji ya kuelekeza maji yanapotakiwa kwenda (baha-
rini).

Kadhalika, sheria zilizopo zitumike kuwadhibiti wale wote wa-
naojenga kiholela bila kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za
ujenzi.
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Myua ilivyovuruga wakazi Dar, suluhisho lake sasa litafutwe

OKTOBA 13 mwaka huu inaingia
katika kumbukumbu ya aina
yake kwa wakazi wengi wa Dar
es Salaam, kutokana na mvua
kubwa iliyonyesha na kuvuruga
kwa namna moja au nyingine
ratiba za kila siku za wakazi.

Mvua hiyo ilikuwa sababu
tosha kuvuruga ratiba za watu
wengi jijini, kwani ghafla waliji-
kuta wakihamia maisha ya kiji-
jini pasipo kupenda, wakatam-
bua kumbe wana uwezo wa
kutembea mwendo mrefu kue-
lekea kwenye makazi yake.

Kwa kawaida, wasio na
magari hupatwa na wakati
mgumu kutokana na kusaka us-
afiri wakitamani japo kupewa
lifti na wenye magari, juzi ikawa
ya ajabu.

Walitamani wajitwishe
kichwani vyombo hivyo vya
moto, ili nao waunganishe
mwendo kwa miguu kutokana
na foleni ya aina yake iliyo-
tokea katika takriban maeneo
mwa waandamanaji wa hiari
wa mvua hiyo. Kama mzazi,
nilijikuta nalazimika kuwafuata
watoto wangu waliokwama
na wenzao, baada ya miun-
dombinu ikiwamo baadhi ya
madaraja na barabara kubwa
kujaa maji, hivyo kuwekwa
vizuizi maalum. Ni hatua ya
kuzuia athari za kusombwa na
maji.

Imezoeleka, wakazi wa vi-
wanamudu utembeaji
mwendo mrefu, kulingana na
hali duni ya miundombinu na
makazi wanayoishi.

Kilichojiri juzi jijini Dar es
Salaam, nilibaini maisha yali-
badilika ghafla, kwa kuwasikia
baadhi ya wenye magari yaki-
wamo ya kifahari, wanatamani
kuungana na wakazi wengine
kutembea, lakini walishindwa.
Walikuwa kwenye foleni zi-
lizoganda bila kusogea.

Wenye shida mbalimbali

hata wafiwa, walijikuta kwe-
nye wakati mgumu kufanikisha
waliyonuia kuyafanya wakati
huo. Ratiba za wakazi zilivu-
rugwa haswa!

Hapo ndipo panapozaa
funzo kubwa kwa waumini wa
Mwenyezi, kwamba anamiliki
ratiba na nyendo za dunia.

Kwa upande wa serikali,
naamini kichojiri jana kimei-
fungua serikali macho kuhusu
kinachoendelea, ili kuchuku-
lia hatua marekebisho yanay-
olenga, kuwaondolea na ku-
punguza adha husika. Ni wazi
kwamba huilo ni gumu kuzuia
mvua, lakini inawezekana ku-
dhibiti athari zake.

Huu ni msimu wa uchaguzi
utakaozalisha viongozi we-
nyeji wa maeneo kama vile
wabunge, madiwani, ambao
ndio mzizi wa kuubuliwa meya
na wenyeviti wa halmashauri
mbaimbali nchini, wawe wean-
aojua vyema kinachojiri mi-
taani kwao.

Ngazi za serikali za mitaa,
kuna haja ya kuhakikisha ka-
nuni zinazoruhusu mwenyekiti
kutoa adhabu ndogo zenye
manufaa kwa jamii anayoion-
goza.

Hatua hiyo inapaswa ku-
chukuliwa kwa kuwa, kuna
baadhi ya wananchi wakaidi
hawapendi kushiriki kwenye
shughuli zinazowahusu kwa
namna moja au nyingine, kama
vile usafi wa mazingira, kubore-
sha au kukarabati barabara za
mitaa zilizoharibika, kusafisha
mirefeji ambayo kwa ujumla
zina maana kubwa dhidi ya
msimu wa mvua na athari zake.

Kuna walio hodari kulala-
mika, lakini hawatambui ka-
bisa kwamba hakuna fungu la
fedha liliotengwa kwenye bajeti
linaloweza kutumika kulipa vi-
jana waweze kufaya kazi hizo
nilizozitaja.

Kanuni

zinaweza  kuwe-

ka wazi kuwa, mwananchi
anaweza kuchagua kuchanggia
nguvu kazi au mali ili kufani-
kisha utendaji kazi za muhimu
kwa jamii.

Inajulikana kuwa ‘Umoja ni
Nguvu' sasa mwananchi asiye-
taka umoja, kanuni zinapasa
kumbana awajibike na kutam-
bua faida ya umoja huo.

Hapo ni pamoja na kukara-
bati au kufanyia usafi wa miun-
dombinu iliyopo kwenye mae-
neo husika hadi wakati bajeti
itakapotosheleza na kuwawez-
esha watu mitaani, kuajili watu
maalum kwa kazi hiyo.

Mafuriko ndani ya Dar es Sa-
laam, yanachangiwa na mengi,
ikiwamo kutofanyika usafi kwe-
nye miundombinu mbalimbali.

Pia kuna wakazi wachafuzi
wa mazingira wanaotupa taka
ngumu mtoni na miferejini,
kwa imani kwamba yatasomb-
wa, lakini kumbe anarundi-
kana na kusababisha njia ya
maji kuzibwa. Kwa kuwa yana
nguvy, huwa yanapasua njia
tofauti matokeo ya kusababisha
madhara na usumbufu mkub-
wa kwa jamii, kama ilivyotokea
juzi.

Naamini wenyeji wa jiji wa-
naweza kuwa na kumbukumbu
nzuri kuwa, kuna namna tatizo
linakuwa hali kuwa ya kawaida
msongamano wa magari, leng-
inme kama Jangwani, katika ha-
tari ya kusombwa na maji.

Niseme, pamoja na mabore-
sho ya kanuni za sheria ndogo
Za utunzaji mazingira, viongozi
wa mitaa nchini wanawajibika
kuhakikisha wanadhibiti uhar-
ibifu. Katika baadhi ya maeneo
mengi kumekuwapo adha kub-
wa ya uchafuzi wa mazingira,
kiwango cha kushangaza licha
ya kuwapo sheria zinazowa-
bana wahusika. Baadhi ya vion-
gozi wa mitaa wanafumbia ma-
cho yanayochochea madhara
namna hiyo kwa jamii.
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Urafiki kati ya China na Tanzania

Kuimarisha Urafiki wa China na Tanzania Kufikia Maendeleo ya Pamoja

Mhe. Wang Ke, Balozi wa
China nchini Tanzania

Oktoba 14,2020 inatimiza miaka
21 ya Baba wa Taifa, Mwalimu Julius
Nyerere, tangu alipofariki dunia.
Katika hafla ya kuomboleza kifo
chake, tunakumbuka kwa hisia kali
mafanikio makubwa yaliyofanywa
na viongozi wa kizazi cha wazee
wa nchi zetu mbili katika kuanzisha
harakati ya urafiki kati ya China na
Tanzania, na kuamua kuendeleza
urafiki huo kwa kuandika sura
mpya ya ushirikiano kwa faida ya
nchi zetu mbili.

Mwaka wa 1965 una umuhimu
wa kipekee katika historia ya
uhusiano kati ya China na Tanzania.
Matukio makubwa matatu yalitokea
mwaka huo, ambayo ni ziara ya
kwanza ya serikali ya Rais Julius
Nyerere nchini China, kutiwa
saini kwa Mkataba wa Urafiki kati
ya China na Tanzania, na ziara
rasmi ya Waziri Mkuu Zhou Enlai
nchini Tanzania. Hafla hizo tatu
za kihistoria zilichangamsha sana
uhusiano wa nchi hizi mbili ambao
ulikuwa na mwaka mmoja tu, na
kuanzisha msingi thabiti wa urafiki
wa nyakati zote kati ya China na
Tanzania na ushirikiano mzuri.

Februari 1965, Rais Julius
Nyerere alifanya ziara yake ya
kwanza ya kiserikali nchini China,
ambayo ina umbali wa maelfu
ya maili. Alikaribishwa kwa
uchangamfu na kupokelewa na
viongozi wa zamani wa China, kama
Mao Zedong, Zhou Enlai na Liu
Shaoqi, na watu wa China. Kupitia
ziara hii, Rais Nyerere aliunda
urafiki mkubwa wa kibinafsi na
viongozi wa China. Alijaribu kutoa
ombi la msaada kutoka China la
kujenga Reli ya Tanzania na Zambia
(TAZARA), na bila kutarajia, viongozi
wa China walimpa majibu mazuri
licha ya ukweli kwamba China ilikua
masikini wakati huo. Mwenyekiti
Mao Zedong alimwambia Rais
Nyerere, “Una shida, sisi pia tunazo.
Lakini shida zako ni tofauti na
zetu. “Bado tutakusaidia kujenga
reli hii hata ikiwa inamaanisha
kuwa hatutaweza kujenga reli
kwenye ardhi yetu wenyewe.”
Kwa furaha yake, Rais Nyerere
alipata nchi licha ya kuwa mbali,
inayoichukulia Tanzania kama
mshirika sawa na kuwa tayari kutoa
msaada wa dhati. Kwa sababu hiyo,
Rais Nyerere alifanya nia yake ya
kukuza uhusiano na China. Alikuwa

amejitolea kuimarisha uhusiano wa
kirafiki kati ya China na Tanzania
na China na Afrika katika maisha
yake yote. Alitembelea China kwa
mara 13, ambayo ilimfanya kuwa
mmoja wa wakuu wa nchi za
kigeni ambao walitembelea China
mara nyingi. Julai 1, 1997, Mwalimu
Nyerere, ambaye tayari alikuwa
mzee wakati huo, alikubali mwaliko
wa China kwa furaha kuhudhuria
hafla ya kukabidhi Hong Kong, na
alitoa pongezi za dhati kwa watu wa
China waliotimiza matakwa yao ya
muda mrefu.

Mafanikio mengine muhimu
ya ziara ya Rais Nyerere nchini
China mwaka 1965 ni kutiwa
saini kwa Mkataba wa Urafiki kati
ya China na Tanzania. Huu ni
mkataba wa kwanza wa urafiki
ambao China imesaini na nchi
iliyoko Mashariki na Kusini mwa
Afrika. Kwa hivyo imechukua
jukumu muhimu la kuongoza na
la mfano katika maendeleo ya
uhusiano kati ya China na Afrika.
Mkataba huo mwanzoni unasema,
“Kuimarika kwa ushirikiano wa
kirafiki kati ya China na Tanzania
kunalingana na maslahi ya kimsingi
ya watu wa nchi hizi mbili, inasaidia
kukuza mshikamano kati yao na
pia na watu wa Asia na Afrika na
mapambano ya pamoja dhidi ya
ubeberu na inaleta amani katika
Asia, Afrika na ulimwenguni”.
Kanuni tano za kuishi pamoja kwa
amani, ari ya usawa, faida kwa
wote na ushirikiano wa kirafiki, na
kusuluhisha suala lolote kwa njia
ya mashauriano ya amani, kama
ilivyoainishwa katika Mkataba,
ndio kanuni muhimu za kudumu
ambazo zimehakikisha maendeleo
thabiti na mazuri ya uhusiano kati
ya China na Tanzania.

Wakati wa ziara yake nchini
China, Rais Nyerere alitoa mwaliko
wake wa dhati kwa viongozi wa
Chinakufanyaziaranchini Tanzania.
Kama taifa linaloangazia umuhimu
wa heshima na urafiki, watu wa
China  hawakuwavunja  moyo
marafiki zao. Miezi minne baada ya
ziara ya Rais Nyerere nchini China,
Waziri Mkuu, Zhou Enlai alifanya
ziara ya kurudi nchini Tanzania.
Umati wa watu wa Tanzania kwa
hiari yao walimiminika barabarani
kumkaribisha Waziri Mkuu Zhou,
na lilikuwa tukio la kushangaza.
Wakati wa ziara hiyo, Rais Nyerere
alisema, na ishara za kutayarisha,
Tanzania ilibidi kwanza ichunguze
uwezekano wa kupata misaada
kutoka nchi za Magharibi kujenga
TAZARA, Waziri Mkuu Zhou alijibu
kwa ukarimu, “Haijalishi ni nani
anayejenga  TAZARA.  Lazima
jjengwe mapema iwezekanavyo.
Ikiwa nchi za Magharibi hazitaki
kuijenga, China itajjenga. Kwa
ruhusa, Mheshimiwa anaweza
kujadiliana na nchi za Magharibi.”
Rais Nyerere aliguswa sana na
maneno haya. Hekima, upole
na urafiki wa Waziri Mkuu Zhou
uliwavutia  sana  Watanzania,
na baada ya ziara hiyo jina
“Zhou Enlai” likajulikana kwa
Watanzania. Wakati Waziri Mkuu
Zhou alipofariki dunia mwaka
1976, watu wa Tanzania walihisi
huzuni kubwa sawa na Wachina.
Wengi wao walikuja kwa Ubalozi

wa China kuomboleza Waziri Mkuu
Zhou, na foleni ilikuwa na urefu
wa kilomita kadhaa. Katika barua
yake ya rambirambi, Rais Nyerere
aliandika kwamba Waziri Mkuu
Zhou Enlai ni mtu mashuhuri wa
China na ulimwengu wote, kwamba
watu wa Tanzania wanamchukulia
kama mtu mashuhuri, rafiki
mkubwa wa wanadamu na kiongozi
anayehamasisha  wengine, na
kwamba Watanzania wanaguswa
na maoni yake mapana na ya kina,
na kujitolea kwake kwa uhuru, haki
na amani ya kimataifa.

Licha ya mabadiliko ya haraka
na makubwa ulimwenguni katika
kipindi cha miaka 50 iliyopita na
zaidi, udugu usiovunjika kati ya
China na Tanzania na imani yao
thabiti ya ushirikiano wa Kkirafiki
bado haujabadilika. Mwaka 2013,
wakati Rais Xi Jinping wa China
alipofanya safari yake ya kwanza ya
nchi za nje baada ya kuchukua urais,
alikuja Afrika, na Tanzania ilikuwa
kituo chake cha kwanza. Katika
kituo cha Mikutano cha Kimataifa
cha Julius Nyerere, kilichojengwa
kwa msaada wa China, Rais Xi
Jinping, alipendekeza kanuni ya
uaminifu, matokeo halisi, uhusiano
mwema na imani nzuri, na kanuni
ya kufuata maslahi makubwa na ya
pamoja kwa mara ya kwanza. Dhana
hizi zilifafanuliwa kama kanuni
elekezi za China katika uhusiano
wake na nchi zinazoendelea katika
Kongresi ya 19 ya Kitaifa ya Chama
cha Kikomunisti cha China, ambayo
inaonyesha kuwa uhusiano wa
China na Tanzania uko mbele katika
uhusiano wa nchi hiyo na Afrika na
ushirikiano wa nchi za Kusini .

Kwa miaka 50 iliyopita na
zaidi, China na Tanzania zimekuwa
zikiheshimiana na kusaidiana kila
mara. Nchi hizi mbili zinaheshimu
haki ya kila mmoja kuchagua
kwa uhuru mfumo wa kisiasa na
njia ya maendeleo, na bila shaka
zinaunga mkono juhudi za kila
mmoja kulinda uhuru wa Kkitaifa,

usalama na maslahi ya maendeleo.
Mwanzoni mwa kuanzishwa kwa
uhusiano wa kidiplomasia, China
ilisaidia Tanzania kutoa mafunzo
kwa wapigania uhuru, iliunga
mkono Tanzania katika ujenzi wa
taifa, na ilitoa msaada muhimu kwa
Tanzania na nchi zake jirani katika
kuimarisha majimbo mapya. Mwaka
1971, Tanzania ilitoa michango
muhimu ya kurudisha kiti halali
cha China katika Umoja wa Mataifa.
Katika hafla ya kuadhimisha miaka
70 ya kuanzishwa kwa Jamhuri ya
Watu wa China, Waziri Mkuu wa
zamani wa Tanzania, Dk. Salim
Ahmed Salim, ambaye alikuwa
Mwakilishi wa Kudumu wa
Tanzania kwa UN tangu 1970 hadi
1980, alipewa Nishani ya Urafiki
na Rais Xi wa China Jinping, na
hivyo kuwa mpokeaji pekee wa
Kiafrika wa heshima kubwa zaidi
ya China kwa wageni. Mwaka huu
(2020), wakati dunia ikikabiliwa
na mlipuko wa ghafla wa ugonjwa
wa COVID-19, China na Tanzania
kwa mara nyingine waliungana
na kushirikiana bega kwa bega.
Wakati mgumu zaidi katika vita vya
China dhidi ya janga hilo, Serikali
ya Tanzania na watu kwa wakati
walionyesha huruma yao na kutoa
msaada wao wa dhati kwa China.
Baada ya Tanzania kuathiriwa
na COVID-19, China ilianza kutoa
msaada mapema iwezekanavyo, na
nchi ya kwanza kusaidia kupamba
na ugonjwa huo ni Tanzania.

Katika kipindi cha miaka 50
iliyopita na zaidi, ushirikiano kati
ya China na Tanzania umekuwa
na faida pande zote, heshima na
ari ya kushinda. Nchi hizi mbili
zimefanya ushirikiano wenye tija
katika miundombinu, viwanda,
kilimo, biashara, uwekezaji, elimu,
afya, utalii, nk China imekuwa
mshirika mkubwa wa kibiashara
wa Tanzania kwa miaka minne
mfululizo. Mwaka 2019, kiwango
cha biashara kati ya nchi hizo mbili
kilizidi Dola za Kimarekani bilioni

'

Waziri Mkuu wa China, Zhou Enlai, akiwasili jijini Dar es Salaam kwa ziara ya kiserikali nchini Tanzania,
akipokewa na mwenyeji wake Rais Julius Nyerere, uwanja wa ndege, Juni 4, 1965. PICHA: XINHUA

4.1, ikishika nafasi ya pili katika
biashara baina ya China na nchi
za Afrika Mashariki. China ndio
chanzo kikuu cha uwekezaji kwa
Tanzania, na zaidi ya miradi 700
na jumla ya thamani inayozidi Dola
za Kimarekani bilioni saba. Miradi
hii ya uwekezaji imetengeneza
takribani ajira 150,000 za moja kwa
moja na zisizo za moja kwa moja
kwa Watanzania. Ushirikiano kati ya
China na Tanzania umeunda miradi
mingi “mikubwa” na “ya kwanza”.
Reli ya Tanzania na Zambia ni
mradi mkubwa zaidi wa msaada
wa nje ambao China imewahi
kufadhili na kuifanya nje ya nchi
tangu kuanzishwa kwake mwaka
1949. Maktaba ya Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam ndio maktaba
kubwa zaidi ya kisasa barani Afrika
iliyojengwa kwa msaada rasmi
wa China. Miongoni mwa miradi
mingi inayofanywa na kampuni za
Wachina, Daraja la Nyerere ni daraja
la kwanza linalopita juu ya maji
katika Afrika Mashariki. Flyover ya
Ubungo inayokamilika hivi karibuni
itakuwa mabadilishano ya hali ya
juu zaidi nchini Tanzania. Kwa
miongo mitano iliyopita, China
imekuwa ikituma timu za matibabu,
wataalam wa jeshi na wataalam
wa kilimo kufanya kazi na watu wa
Tanzania, na wamekuwa “mabalozi
wa nia njema” kati ya nchi zetu
mbili.

Katika kipindi cha miaka 50
iliyopita na zaidi, China na Tanzania
zimedumisha mabadilishano kwa
karibu kati ya watu na watu. China
imeipatia Tanzania udhamini wa
masomo wa serikali karibu 2,000
na karibu fursa 7000 za mafunzo
ya muda mfupi. China inakuwa
mahali maarufu kwa vijana wa
Kitanzania kusoma na kufanya kazi.
Tangu kuzuka kwa COVID-19, China
imekuwa ikilinda Watanzania kama
raia wake, na vyuo vikuu vya China
na walimu wameangalia karibu
wanafunzi 5000 wa Kitanzania
nchini China kama watoto wao,

INAENDELEA UK 9.
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Urafiki kati ya China na Tanzania

Uhusiano wa Tanzania na China Tangu Mwanzo wa Mkataba wa Urafiki

Na Mhe. Prof Palamagamba
Kabudi Waziri wa mambo ya nnje na
ushirikiano wa Africa Mashariki

Mwaka huu ni muhimu kwa
uhusiano wa nchi mbili kati ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
na Jamhuri ya Watu wa China,
tunaposherehekea miaka 55 tangu
kutiwa saini kwa Mkataba wa Urafiki
kati ya Tanzania na China mnamo
1965. Mkataba ambao uliunda
maadili ya msingi ya urafiki wetu
ushirikiano na mshikamano. Kwa
kila jambo, hii ni hatua muhimu ya
urafiki wetu wa kihistoria na wa hali
na mali. Urafiki ambao unasimamia
maadili ya kuheshimiana, usawa wa
enzi kuu na kutokuingiliana katika
mambo ya ndani ya kila mmoja.

Tunapoheshimu  Waanzilishi
wa Mkataba huu, ambao ni
hayati Mwalimu Julius Nyerere na
marehemu Mwenyekiti Liu Shaoqi,
Tanzania  ingependa  kurudia
kujitolea kwake kudumisha na
kukuza uhusiano wa amani na
urafiki sio tu kwa kufuata Mkataba,
lakini pia sambamba na ushirikiano
kamili wa kimkakati uliosisitizwa
na Mpango wa Ukanda na Barabara
(BRI) na Jukwaa la Ushirikiano wa
China na Afrika (FOCAC).

Inafaa hafla hii kukumbuka
kile Mwalimu Nyerere alichosema

wakati wa ziara yake kuu ya kitaifa
nchini China mnamo tarehe 26
Februari 1965, ziara hiyo ambayo
ilishuhudia kutiwa saini ya Mkataba
tunaousherehekea leo  wakati
alipokuwa akihutubia mkutano wa
hadhara wa maelfu ya watu huko
Beijing alisema kwamba:

“Tunataka kuwa na urafiki na wote,
na kamwe hatutawaruhusu marafiki
wetu kutuchagulia maadui zetu. Ni
kufuata mafundisho haya kwamba
Tanzania inafurahi sana katika urafiki
wake mpya na China. Sasa tuna rafiki,
na mkubwa, rafiki mpya, na rafiki
ambaye tulizuiliva kutoka naye siku
2a ukoloni. Hofu ya wengine haitaathiri
urafiki wa Tanzania na China, kama
vile urafiki wetu na nchi zingine
hautaathiriwa na kile wapinzani wao
wanasema juu yao. “

Kwa kweli, msaada wa China
kwa Tanzania tangu kusainiwa
kwa Mkataba huo, miongo mitano
iliyopita hauna kipimo. China imetoa
msaada kwa Tanzania kutekeleza
miradi mbali mbali katika nyanja
zote ikiwa ni pamoja na afya, ulinzi
na usalama, kilimo, miundombinu,
elimu na sekta za viwanda. Miradi
hii imechangia sana maendeleo na
ustawi wa Watanzania, ikithibitisha
wazi kuheshimiana na urafiki
ambao upo kwa furaha kati ya nchi
zetu hizi mbili.

Moja kati ya hatua kubwa za
uhusiano kati ya Tanzania na China
ni ujenzi wareli ya urefu wa kilometa
1,868 kati ya reli ya Tanzania na
Zambia (TAZARA) pia inajulikana
kama reli ya UHURU. Ombi hilo kwa
Mwenyekiti Mao Zedong, kujenga
TAZARA lilitolewa kwa pamoja na
hayati Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere, baba wa Taifa letu na
Daktari Kenneth David Kaunda, Rais
wa zamani wa Jamhuri ya Zambia,

wakati wa vita baridi. Ilifanywa
wakati Zambia, nchi isiyo na bandari
na nchi mpya iliyojitegemea ilikuwa
imezungukwa na tawala zenye
uhasama ambazo zilimnyima
ufikiaji wa bahari na njia salama tu
baharini ilikuwa kupitia Tanzania.
Hivi ndivyo China ilikuwa tayari
kusaidia mapambano ya watu wa
Afrika kwa maendeleo ya kiuchumi,
kijamii na kisiasa. Msimamo huo
wa China umeendelea kuwa thabiti
hata leo.

Mifano mingine inayoangazia
ushirikiano wetu wa kiuchumi
katika hatua ya awali ya urafiki
wetu ni pamoja na kuanzishwa kwa
Kiwanda cha Nguo cha Urafiki kati
ya Tanzania na China (URAFIKI),
Ubungo Farm Vifaa (UFT), Viwanda
vya Keko vya Dawa, Kiwanda cha
Sukari cha Mahonda huko Zanzibar,
kusaidia mpango wa umwagiliaji
Ruvu katika Mkoa wa Pwani na
shamba la mpunga la Mbarali jijini
Mbeya. Hii ilifanywa na China kutii
wito wa mipango ya viwanda nchini
Tanzania katika nguo, kilimo na
dawa.

Kwa hilo na mengine mengi,
Tanzania ilifurahi sana wakati
Jamhuri ya Watu wa China
ilipoingia tena Umoja wa Mataifa
mnamo 1971. Tanzania iliunga
mkono Jamhuri ya Watu wa China
kuandikishwa tena kwa Umoja wa
Mataifa kwani tuliamini kutengwa
kwake kunapunguza sana ufanisi ya
Umoja wa Mataifa katika utoaji wa
agizo lake la kuunganisha nguvu ya
kudumisha amani na usalama wa
kimataifa.

Katika miaka ya hivi karibuni,
uhusiano wa Sino na Tanzania
umebadilika kuwa uhusiano wa
kisasa na wa vitendo na ushiriki
mkubwa na anuwai wa uchumi
katika  biashara, miradi ya
miundombinu, na uwekezaji. China

inabaki kuwa mshirika mkubwa wa
kibiashara wa Tanzania, na 19.3%
ya bidhaa zilingia Tanzania kwa
mwaka 2017/2018 kutoka China.
China pia ni chanzo kikubwa zaidi
cha Uwekezaji wa moja kwa moja wa
Kigeni (FDI) na hisa ya uwekezaji wa
miradi zaidi ya 700 yenye thamani
ya Dola za Kimarekani bilioni 7.1 na
kutengeneza ajira zaidi ya themanini
na saba elfu (87,000).

Tunapojitahidi kukamilisha
haraka safari za ndege za moja kwa
moja za Air Tanzania (ATCL) kutoka
Dar es Salaam kwenda Guangzhou
na kufungua Ubalozi Mdogo wa
Tanzania huko Guangzhou, China,
tuna hakika kuwa hii itaboresha
na kuimarisha uhamaji wa watu,
mwingiliano wa kibiashara na utalii
sio tu kati ya China na Tanzania bali
pia kati ya China na Mashariki na
Kusini mwa Afrika.

Tanzania inabaki kuwa msaidizi
thabiti wa FOCAC na BRI kwani
vipaumbele vyao vikuu vinalingana
kabisa na Dira ya Maendeleo ya
Tanzania ya 2025 iliyoongozwa
na Serikali ya Awamu ya Tano
inayoongozwa na  Mheshimiwa
Dkt John Pombe Joseph Magufuli,
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania. Kwa kweli, kiini cha
ajenda zote ni kukuza maendeleo ya
kijamii na kiuchumi kupitia viwanda.
Tunapoendelea kufaidika mara
kwa mara na msingi wa pamoja wa
masomo, mafunzo ya muda mfupi,
kujenga uwezo, ushirikiano wa
kitamaduni, kubadilishana maarifa,
utafiti, na ubadilishanaji wa watu
kwa watu unaotolewa na China,
Tanzania inaendelea kushawishika
kwamba, pamoja na juhudi za
pamoja ushirikiano wetu wa elimu
utaimarishwa zaidi na kushamiri
kwa kuhusisha mafunzo ya kazini,
kufikiria kwa kina, utatuzi wa shida,
ugunduzi, na mafunzo ya uzoefu.

Sherehe ya miaka 55 ya urafiki
inakuja wakati ulimwengu wote
unapambana na janga lenye
changamoto kubwa ya COVID-19.
Tanzania  haikukwepa  kupata
maambukizi haya. Katika vita vyetu
dhidi ya janga hili, tuliamini katika
mkakati wa “vita vya pamoja’,
tukitaka kuzingatia maadili ya
kitaifa ya umoja, mshikamano, sala
na amani.

Ingawa katika kila hali maadili
haya ya kitaifa yanabaki muhimu
katika vita yetu dhidi ya janga hilo,
itakuwa uzembe kwetu kutokubali
Serikali ya Jamhuri ya Watu wa
China kwa ushawishi wake ambao
ulisababisha uamuzi wa Viongozi
wa G20 kusitisha ulipaji wa deni kwa
nchi zilizoendelea kidogo ikiwemo
Tanzania.

Usaidizi huu  utaturuhusu
kuzima athari mbaya za kiuchumi
zinazosababishwa na COVID-19.
Sisi pia, tunathamini utayari wa
China kutoa msaada ili kuongeza
utayarishaji wa matibabu wa
nchi zingine zilizoathirika. Hii
inaonyesha kikamilifu ukarimu wa
kipekee wa China na uwezo katika
kushughulikia dharura za afya ya
umma kwa kuweka masilahi ya watu
mbele.

Kwa kifupi, hii ndio njia
ambayo mtu anaweza kuonyesha
uhusiano kati ya Tanzania na
China katika miaka 55 iliyopita.
Safari ambayo tumepitia, haiba
zilizounda uhusiano, hatua muhimu
zilizopatikana ~ katika  uhusiano
wetu na changamoto ambazo
tumeshinda, zinapaswa kutumikia
kutukumbusha haswa kizazi kipya
ambapo tumefika. Vitu ambavyo
kizazi kipya lazima kiige kutoka
kwa waanzilishi wa uhusiano huu
ili kuendeleza ari yake na kuifanya
iendelee.

—

I
g.:
|

Rais Julius Nyerere na Mwenyekiti Liu Shaoqi, wakisaini mkataba wa urafiki kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Jamhuri ya Watu wa China, Beijing, Februari 20, 1965: PICHA

XINHUA
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ilikuwa ni historia katika Maendeleo ya Tanzania

Na Mh. Job Lusinde, waziri wa
zamani Mambo ya Nje, Tanzania

Ziara ya Waziri Mkuu wa China
nchini Tanzania ilikuwa ni historia
katika maendeleo ya uhusiano mwema
kati ya nchi zetu mbili. Miradi kadhaa
iliyosaidiwa na Serikali ya China nchini
Tanzania ilikuwa tayari imeanza kwa
kipindi kile. Hivyo, urafiki kati ya
Tanzania na China ulianza kabla ya
Waziri Mkuu Zhou Enlai kutembelea
Tanzania. Mtakumbuka kwamba
mwaka 1964, jeshi letu liliasi na ilikuwa
lazima kulivunja na kuanza kujenga
jipya. Serikali ya China ilitupatia vifaa
bure vilivyohitajika kulipa nguvu jeshi
letu. Zaidi, serikali ya China ilitusaidia
kutoa mafunzo kwa jeshi la polisi, na
Moshi, walibomoa majengo makuu
kuu ya shule na kujenga mengine zaidi
yanayofaa kwa ajili ya chuo. Ziara
ya Zhou haikuwa kuona wanyama na
kufurahia vivutio vya utalii. Alikuja
kufanya ukaguzi wa kazi iliyokuwa
imefanywa kwa msaada wa China, na
kujadili masuala yenye maslahi kati ya
nchi zetu mbili.

Waziri Mkuu  Zhou Enlai
alipokelewa na kundi la watu wakiwa
na shauku ambayo lilikuwa haijawahi
kuonekana Dar es Salaam. Kuna
sababu kadhaa, kwanza ilikuwa
kwamba, kulikuwa na propaganda
nyingi dhidi ya China kutoka kwa nchi
za Magharibi ambazo zilitufanya tuwe
na huruma kwa China, nchi ambayo
pia iliyofanyiwa udhalimu kutoka nje,
na ikapigania ukombozi. Pili, watu
wa Tanzania walisikia mambo mengi
mazuri kuhusu Waziri Mkuu Zhou,
hasa kama mmoja wa waasisi wa
sera ya kutofungamana na upande
wowote, ambayo ilikuwa msingi wa
Sera ya Mambo ya nje ya Tanzania. Na
mwisho, ingawa wakati ule hatukuwa
tumetengeneza  vizuri ~ mawazo
yetu ya ujamaa, Misingi ya Chama
Cha Tanganyika African National
Union (TANU, na chama tawala cha
Tanzania bara wakati ule), zilikuwa na
mwelekeo wa ujamaa. Watu walihitaji
kumuona kiongozi wa nchi kubwa ya
kijamaa ya China.

Niliteuliwa kumsindikiza Waziri
Mkuu Zhou Enlai wakati wote wa

Uraiiki Kati ya China na Tanzania
Ziara ya Waziri Mkuu Zhou Enlai nchini Tanzania

ziara yake. Ilikuwa ni heshima kubwa
kwangu kusafiri naye mahali pote.
Nilikuwa Waziri wa Mambo ya Nje.
Waziri Mkuu Zhou alikuwa ni mtu
rafiki sana. Aliweza, ndani ya muda
mfupi, kukufanya uwe na amani na
kujisikia uko vizuri katika kuwa naye.
Mwalimu Nyerere alikuwa pia na kipaji
hicho. Alikuwa muda wote akikufanya
kujisikia kuwa na amani.  Waziri
Mkuu Zhou alituzungumzia kirafiki
kuhusu China - kuhusu matatizo na
magumu waliyokumbana nayo na
namna walivyopanga kukabiliana
nayo. Wakati Mwalimu na Waziri
Mkuu Zhou wakiwa wanazungumza,
walicheka mara nyingi, ungeliweza
kuona kwamba, hakika walipendana,
na ilikuwa inafurahisha kuwaona.

Waziri Mkuu Zhou alikuwa
akifahamika kama msomi na mtu
mwenye akili sana. Alifahamu siasa
za dunia vizuri sana, na alikuwa
na hakika na takwimu za masuala
mengi katika vidole vyake. Alikuwa
pia na kumbukumbu nzuri na
aliweza kukumbuka pia hata taarifa
ndogondogo kuhusu mada zote.
Alikuwa pia na uelewa na msimamo
wa China katika ulimwengu na aina ipi
ya nchi inahitaji kuwa.

Jambo moja muhimu lililochochea
uhusiano wetu na China, ilikuwa
kwamba, kutoka wakati Tanganyika
ilipopata uhuruy, ilifuata msimamo
wa Jamhuri ya Watu wa China (PRC),
kuwa haikutakiwa kuwa nje ya Umoja
wa Mataifa, wakati Taiwan ikidai
kuiwakilisha China yote. Tanzania
kamwe haikusita kuunga mkono
kurejeshwa kwa PRC kwenye nafasi
yake katika UN. Serikali ya China na
viongozi wake walifurahishwa na
msimamo huu uliochukuliwa kama
suala la msingi na hali.

Mijadala kuhsu ujenzi wa Reli
ya Tanzania na Zambia (TAZARA),
ilikuwa ikiendelea wakati huo.
Mwalimu Nyerere alikuwa tayari
ameshatembelea China na kukutana
na Mwenyekiti Mao Zedong na
Waziri Mkuu Zhou Enlai. Baada ya
Mwalimu kutoa ombi la msaada wa
ujenzi wa TAZARA, Mwenyekiti Mao
alimuuliza, Je reli itasaidia katika
ukombozi wa Africa? Alijibu, ‘Ndiyo,
itasaidia’, Mwenyekiti Mao, alijibu kwa
maneno mafupi manne. ‘Ttajengwa.’
Akisema uwepo wa Waziri Mkuu
Zhou ulitoa uhakika kuwa itafanyika
kama ilivyoahidiwa. Hicho ni kitu
kimoja tulichojifunza. Mwenyekiti
Mao alichukua maamuzi ya sera na
ilikuwa Zhou aliyemuamini kuyatafsiri
na kuyatekeleza kikamilifu.

Ziara yake nchini kwetu, ilikuwa,
hivyo basi, sababu muhimu na fursa
kujadili maeneo yote ya mradi wa
TAZARA ilikuwa ni mradi mkubwa
uliotekelezwa na Serikali ya China,
nje ya China. Hata kama kwa juu juu,
mradi ulikuwa ni ujenzi wa kawaida
wa mradi, kiuhalisia, ilikuwa ni zaidi ya

Wagziri Mkuu wa China, Zhou Enlai akitoa zawadi

hilo. Ilikuwa ni kipindi cha Vita Baridi.
Kulikuwa na masuala mengi ya kisiasa,
uchumi, kijeshi, na ulinzi yanayopaswa
kufikiriwa. Kwa namna gani nchi za
Magharibi zilizokataa kuunga mkono
zingeichukua? Kwa namna gani mzigo
wa kifedha ungeweza kugawanywa
na nchi tatu? Kwa namna gani
Watanzania wangeweza kutazama
uwepo wa Wachina maelfu katika nchi
yao? Kwa namna gani wafanyakazi
Wachina na Tanzania wangeweza
kufanya kazi pamoja, na namna gani
usalama wa wafanyakazi ungeweza
kuhakikishiwa? Kama Waziri wa
Mambo ya Nje, nilishirikishwa kwa
kina katika majadiliano haya na
mipangilio. Suala ya usalama ni
sehemu muhimu zaidi. Nilisema
awali, kulingana na tulivyojifunza,
Mwenyekiti Mao alimuamini Waziri
Miuu Zhou kusimamia miradi yote
muhimu ndani na nje ya China.
Akili nyingi za kiutawala za Waziri
Mkuu Zhou zilikuwa za kishujaa na
zilionekana wakati wote wa ujenzi
wa TAZARA. Alikuwa mtu wa vitendo
sana na alifuatilia kila hatua ya kazi,
akitoa miongozo kwa vitendo na
hasa katika kuhakikisha usalama na
ushirikiano wa juu zaidi miongoni
mwa wafanyakazi wa nchi tatu
zilizokuwa zikijenga TAZARA.

Nina kumbukumbu nzuri ya
Waziri Mkuu Zhou Enlai. Ziara yake
nchini Tanzania ilikuwa ni alama
ya manufaa ya wote kwa urafiki wa
Tanzania na China.

(Makala hii ni simulizi ya Hayati
Job Lusinde kuhusu ziara ya Waziri
Mkuu Zhou Enlai Juni 1965, wakati
akihojiwa na Bwana Walter Bhoya,
Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya
Wachapishaji ya Mkuki na Nyota
tarehe 27 Machi 2019)
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na kwa sababu hiyo hakuna hata
mmoja aliyeambukizwa  virusi.
Katika miaka ya hivi karibuni,
idadi kubwa ya raia wa China
wamekuja Tanzania kwa biashara,
masomo, uwekezaji na utalii.
Inaaminika kwamba kwa udhibiti
wa COVID-19 na kuboreshwa
kwa hali hiyo, mabadilishano ya
kitamaduni na watu kati ya nchi
zetu mbili yatarejea katika hali ya
kawaida na kupata nguvu zaidi.

Katika kipindi cha miaka 50 na
zaidi, China na Tanzania zimefanya
kazi pamoja kusimamia usawa na
haki. Nchi hizo mbili zimekuwa
wakili mtetezi na mhamasishaji wa
ari ya Mkataba wa UN. Tumekuwa
tukishikilia sana bendera ya amani,
ushirikiano na haki katika masuala
ya kimataifa, tukifanya kazi pamoja
kulinda maslahi ya jumla ya nchi
zinazoendelea, na kufanya kazi
kuufanya utaratibu wa kimataifa
kuwa sawa na wenye busara. Kwa
sasa, mbele ya kuongezeka kwa
dola moja kuwa juu ya nyingine,
upande mmoja na nguvu ya
kisiasa. China na Tanzania
zinadumisha mawasiliano, uratibu
na ushirikiano wa karibu katika
hafla za kimataifa, na hivyo kuwa
nguvu muhimu katika kukuza
ujamaa na kusimamia mfumo
wa pande nyingi. Tanzania
imezungumza na China kwa njia
anuwai na imeelezea kuunga
mkono kwake kwa nguvu juu
ya masuala yanayohusu maslahi
ya msingi ya China kama vile
Taiwan, Hong Kong, Xinjiang na
haki za binadamu, ambayo China
inashukuru sana.

Kwa sasa, China na Tanzania
ziko katika hatua muhimu ya
maendeleo yao. China iko karibu
kuondoa umaskini kabisa na
kukamilisha ujenzi wa jamii
yenye ustawi wa wastani kwa
njia zote. China inachukua hatua
thabiti zaidi kuelekea “Ndoto
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kwa mwanachama wa Tanganyika African National Union
(TANU), alipotembelea makao makuu ya chama hicho, jijini Dar es Salaam, Juni 7, 1965. PICHA: MAELEZO

ya Wachina” ya ufufuo mzuri
wa kitaifa. Tanzania iliingia
kwenye kundi la uchumi wa kati
miaka mitano kabla ya muda
uliopangwa, na inafanya kazi bila
kuchoka kufikia malengo ya Dira
ya Maendeleo 2025 na uhuru wa
kiuchumi. Katika kipindi kipya cha
kihistoria na mbele ya fursa mpya
za kihistoria, China na Tanzania
zitasaidiana katika maendeleo
kwa kila mmoja kwa kufuata
utamaduni wa urafiki na ari ya
ushirikiano kama walivyofanya
kwa zaidi ya miaka 50. China
itachukua ~ fursa  zilizoletwa
na utekelezaji wa matokeo ya
Mkutano wa Beijing wa FOCAC na
Mkutano wa China na Afrika juu ya
mshikamano dhidi ya COVID-19,
itaunganisha Mpango wa ukanda
na barabara na utekelezaji wa
mkakati wa maendeleo wa
Tanzania, kuendelea kuimarisha
mawasiliano ya sera uratibu
wa kimkakati, na kuendelea
kubadilishana uzoefu wa utawala
na maendeleo na Tanzania. Pia
itapanua ushirikiano wa vitendo
na Tanzania katika nyanja mbali
mbali ili kukuza biashara na
uwekezaji, kuimarisha ushirikiano
katika miundombinu, uhamishaji
wa teknolojia na maendeleo
ya rasilimali watu, ili kuisaidia
Tanzania kubadilisha faida zake za
rasilimali kuwa kasi ya maendeleo
na kuleta fursa zaidi za maendeleo
na faida inayoonekana kwa watu
wake.

Katika wakati huu wa
kukumbukwa, tufuate njia ya
urafiki thabiti wa China na
Tanzania uliowekwa na Rais
Nyerere, Waziri Mkuu, Zhou Enlai
na viongozi wengine wa kizazi
cha wazee wa nchi zetu mbili,
na tufanye kazi kufikia lengo la
kupata matokeo zaidi kutoka kwa
ushindi pande zote na ushirikiano
na maendeleo ya pamoja.
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I
Tigo yazindua
simu mpya ya
TECNO
T-Smart 4G

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya mawasiliano:
ya Tigo Tanzania, imetam- :
bulisha simu mpya katika !
soko la simu za mkononi
nchini, TECNO T-Smart 4G.

Simu hiyo mpya naya
kisasa itasaidia kuongeza !
idadi ya watumiaji wa hu-
duma za kidijitali nchini.

Meneja wa vifaa kutoka
Tigo Tanzania, Mkumbo '
Myonga, alisema jana kuwa:
TECNO T-Smart 4G am- '
bayo hujulikana sana kama
TECNO Kitochi, itawapa !
wateja wao namna bora 1
ya kutumia huduma za ;
kimtandao kama Facebook, !
Instagram, WhatsApp, You-
Tube, barua pepe, pamoja
na huduma nyingine
zinazopatikana kwenye .
KaiStore. E

Aliongeza kuwa uzinduzi ;
wa simu hii mpya katika
soko la simu za mkononi !
nchini kutaongeza thamani
na kuboresha mazingira ya !
ufanyaji biashara nchini,
hivyo kuongeza ubora wa !
maisha kwa Watanzania
wote. ]

“Pamoja na kuwapa hu-
duma zenye ubora wa hali
ya juu wateja wetu na kwa :
gharama nafuu, simu hii ]
itasaidia kupunguza wimbi
kubwa la watu wasioweza
kupata huduma za kidigitali:
nchini kwani ni ya gharama:
nafuu ikiwa na vigezona .
sifa zote za simu janja ya
4G,” alisema.

Kwa mujibu wa Myonga,
simu hizo mpya sasa zi-
napatikana katika maduka
yote ya kampuni hiyo na
kwa mawakala pamoja na
wabia wao nchi nzima,
pia simu hizi zitapatikana
zikiwa na ofa ya Facebook
bure kwa miezi 12.

Alisema TECNO T-Smart
4G, ni simu yenye huduma
zote kama za simu janja,
na inaingia sokoni ikiwa
tayari imesheheni apps
zote maarufu za mitandao
ya kijamii. Ni simu yenye
uwezo wa 4G ambayo
pia inaweza kufanya kazi
kama WiFi kwa kuungani-
sha mpaka vifaa kumi kwa
wakati mmoja.

“Hii ni simu inayotoa hu-
duma zote muhimu na kwa
Viwango vya juu hususani
kwa mteja ambaye hana
uwezo wa kununua simu
janja au kuhofia simu hiyo
kuharibika ndani ya muda
mfupi kutokana na aina
ya kazi za mteja. Simu hii
mpya itakuwa sokoni kwa
bei ya Sh. 47,900.”

Waziri ataka elimu matumizi ya mbolea

Na Christina Haule,
MOROGORO

AIBU Waziri wa Kilimo,

Omari Mgumba, ame-

wataka wadau wa maen-

deleo, maofisa ugani na

watafiti kuendelea kujipanga kim-

kakati kutoa elimu ya matumizi sa-
hihi ya mbolea na pembejeo.

Lengo ni kuwafanya wakulima

kutoogopa matumizi ya mbolea
kwa madai ya kuua ardhi yao.

Aliyasema hayo jana kwenye

maadhimisho ya Siku ya Mbolea

Duniani  yaliyofanyika  Kkitaifa

wilayani Mvomero mkoani hapa,

ambapo alisema ikiwa wakulima

watatumia elimu watayopewa

na wataalamu wa kilimo waliopo

sambamba na matokeo ya utafiti

wanayotoa wataweza kuzalisha
kwa tija

Mgumba alisema mbolea inapo-
tumiwa kwa usahihi sambamba na
kuzingatia kanuni za kilimo bora
ni dhahiri kutakuwa na uzalishaji
mkubwa wa mazao ya chakula na
mkulima kupata malighafi za kuto-
sha kwa ajili ya viwanda.

Alisema serikali imeweka maofi-
sa ugani wa vijiji ili waweze kuwae-
limisha wakulima juu ya matumizi
ya teknolojia mbalimbali za kilimo
ili kuongeza uzalishaji na tija sam-
bamba na kuweka vituo vya utafiti
wa kilimo katika kila kanda am-
bavyo wakulima wanapaswa ku-
vitumia. Aliwaomba wawekezaji
wa ndani na nje ya nchi kuwekeza
kwenye ujenzi wa viwanda vya
kutengeneza mbolea nchini ili ku-

changia katika ongezeko la upati-
kanaji wa mbolea na kupunguza
bei kwa wakulima.

Alisema kuanzishwa kwa vi-
wanda vya kutengeneza mbolea
pia kutasaidia kwa kiasi kikubwa
upatikanaji wa ajira kwa vijana na
hivyo kuongeza tija na maendeleo
ya nchini. Naye Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Kilimo, Gerald Kusaya, alise-
ma wizara itaendelea kusimamia
taasisi zake zote zilizopo kwenye
mnyororo wa thamani wa kilimo
ikiwamo Mamlaka ya Udhibiti
wa Mbolea Tanzania (TFRA) ili
kuhakikisha wakulima wanapata
pembejeo bora kwa wakati na kwa
bei nafuu.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa TFRA, Prof. Anthony
Mshandete, alisema licha ya kuwa

matumizi ya mbolea yamekuwa
yakiongezeka mwaka hadi mwaka,
lakini matumizi hayo bado yapo
chini ikilinganishwa na Azimio la
Maputo la mwaka 2003 na Azi-
mio la Abuja la mwaka 2006 am-
bayo yalielekeza kuongezeka kwa
matumizi ya mbolea hadi kufikia
kilo 50 za virutubisho kwa hekta
moja. Prof. Mshandete alisema
matumizi ya mbolea kwa hapa
nchini yanakadiriwa kuwa ni kati
ya kilo 23-25 za virutubisho kwa
hekta moja na kwamba matumizi
hayo madogo ya mbolea ya-
mechangiwa na sababu mbalimba-
li ikiwamo ukosefu wa elimu ya juu
ya umuhimu wa matumizi sahihi
na faida za mbolea na bei kubwa
ya mbolea itokanayo na mbolea
nyingi kuagizwa nje ya nchi.

Salaam wikiendi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shirika lajengea wanafunzi Kivuko

Na Frank Monyo

SHIRIKA linalojishughulisha
na kuzuia ajali barabarani nchini
(AMEND) limeendelea na jitihada
za uboreshaji wa miundombinu
ya barabara, baada ya kujenga
kivuko kwa ajili ya wanafunzi wa
Shule ya Msingi Wailes na wenye
mahitaji maalum iliyopo Temeke

es Salaam, Kamanda wa Kikosi
cha Usalama Barabarani, Mkoa
wa Kipolisi wa Temeke, Mrakibu

Msaidizi wa Polisi Victor Ayo, ali-
wapongeza AMEND kwa jitihada
za kuboresha miundombinu hiyo
hususan kwa shule za msingi kwa
ajili ya watoto wenye mahitaji
maalum.

Alisema ubunifu huo ni mkub-
wa baada ya kuona kivuko cha
awali hakikidhi vigezo, alisema
Jeshi la Polisi litaendelea kuunga
mkono jitthada za AMEND ku-
hakikisha wanafunzi na watu
wenye mahitaji maalum kuwa na
amani wanapovuka barabara.

Kamanda Ayo alitoa wito kwa
madereva kutii sheria wanapofika

katika vivuko hivyo (Zebra Cross-
ing) ili kuwapa nafasi wanafunzi
na watu wenye mabhitaji maalum
kuvuka kwa amani pale wanapo-
hitaji kuvuka katika maeneo hayo
ya vivuko.

Naye Meneja Miradi kutoka
AMEND, Simon Kalolo, alisema
wameshirikiana na  serikali
upande wa TARURA, Ofisi ya
Mkurugenzi na Jeshi la Polisi ku-
hakikisha wanafunzi wa Shule ya
Wailes na watu wenye mahitaji
maalum wanapata kivuko hicho
sambamba na kutoa elimu kwa
madereva kuwajibika ipasavyo

kufuata sheria wanapofika katika
vivuko husika.

Mwenyekiti wa Usalama Bara-
barani Taifa kwa watu wenye
ulemavu, Ditram Kabatele, al-
ipongeza juhudi zilizofanywa na
AMEND na kutaka zoezi hilo ku-
fanyika nchi nzima.

Naye Mwalimu Mkuu wa Shule
ya Msingi Wailes, Jaribu Bakari,
alisema ujenzi wa kivuko hicho
utasaidia kwa kiasi kikubwa kwa
wanafunzi wa shule hiyo kwa
kuondoa adha ya kuvuka pale wa-
napoingia au kutoka maeneo ya
shuleni.
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Na Yasmine Protace

SALABA Mwekundu

au Red Cross ni neno

maarufu duniani na

kihistoria, hasa pale
panapotokea majanga mbalim-
bali. Hawa ni wanaojitolea kufan-
ya kazi kuwanusuru majeruhi na
misaada mingineyo.

Ni shirika la muda mrefu lin-
alofanya kazi ya  kuhudumia
wanajamii au kutoa huduma ya
kwanza kwa waliopata matatizo
mbalimbali katika vita na majan-
ga ya moto.

Katibu Mkuu wa Msalaba
Mwekundu Tanzania, Julius Kejo,
anasema asili ya mwasisi huyo ni
mfanyabiashara kutoka nchini
Uswisi, Herny Dunant, aliye-
andika kitabu mwaka 1862 kui-
fahamisha dunia vita na akatoa
mapendekezo  ya kupunguza
madhara yake.

Anasema, mzaliwa huyo wa
mwaka 1822 aliyefariki mwaka
1910, kazi yake ilisaidia sana watu
nchini Uswisi. Mwaka 1901, ali-
tunukiwa zawadi ya kwanza ya
Amani ya Nobeli.

Anasema vita tajwa vilitokea
mwaka 1859 Kusini mwa Italia
na akapendekezwa katika hilo:
Kuanzishwa Shirika la Msalaba
Mwekundu, ambalo ilitaka ku-
undwa mashirika  yasiyofunga-
mana upande wowote katika
nchi.

Kejo anataja pendekezo lingine
ni kuwapo mkataba wa kimataifa
kulinda na kusaidia majeruhi
wa kivita; na lingine kulikuwapo
nembo ya kutambulika kote duni-
ani, inayoonyesha kutofungama-
na na upande wowote, ikijitatam-
bulisha na kulinda wafanyakazi
wanaotibu.

Anasema matokeo ya map-
endekezo ya mwaka 1863, ndio
yalianzisha Kamati ya Kimataifa
ya Kudumu huko Geneva, Uswisi
kuhudumia majeruhi wa kivita.

Katibu huyo anasimulia kuwa,
Msalaba Mwekundu ilianza kutu-
mika kwa kuweka nembo am-
bayo inalinda majeruhi na wa-
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Mtumishi wa Shirika la Msalaba Mwekundu, akitoa msaada kwa wahitaji. PICHA: MTANDAO

fanyakazi wa kutoa huduma za
kibinadamu na mwaka 1859, Red
Cross Society ilianzishwa katika
nchi mbalimbali.

Tanzania ilianza kabla ya Uh-
uru na mwaka 1949 kulishaku-
wapo shughuli zake nchini. Kejo
anaendelea kuwa:” Mwaka 1962
ilitungwa Sheria Namba 71 ya
Mwaka 1962 ambayo Red Cross
ikianzishwa Tanzania.’

Anasema, imekuwa ikihama-
sisha kuchangia damu, ili kunu-
suru wenye uhitaji wa damu na
asasi hiyo ni wasaidizi wa serikali,

|JU€ Siri ya Kagera kung ara
unyonyeshaji vichanga vyake

pate ukweli wa Msalaba
wekundu, mizizi yake

mamlaka za umma na watu wa-
naokabiliwa na matatizo mbalim-
bali ya kiafya na kijamii.

MAJUKUMU YAKE

Kwa mujibu wa Naibu Katibu
Red Cross Tanzania, John Busun-
ga, Msalaba Mwekundu hufanya
kazi ya kujitolea, akimaanisha
majukumu yake kwamba:

“Huduma ya kwanza ni
muhimu jamii kuijua, kwa sababu
mtu anapopata tatizo, wanam-
saidia na baadaye kumpeleka
hospitali, kama tatizo bado litaku-

wapo.”

Anafafanua kuwa, baadhi ya
watu wanapata matatizo katika
miili yao, lakini watu wanakumba-
na na matatizo pale wanapokosa
huduma ya kwanza na kuchangia
uokoaji maisha ya binadamu, kwa
kutoa msaada kwenye matatizo.

Busunga anasema asilimia 80
ya shughuli za Msalaba Mwekun-
Mhamasishaji Mkuu, Dk. Chris-
topher Nzera, anasema zilianza
kutolewa kupitia kamati za ki-
mataifa.
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Afya bora va akili
LHEVACENRTAEL ELLE]
nidhamu bora ya mtoto

Anasema kuanzishwa kwake
ni kuwasaidia walioumia vitani,
lengo lingine ni kustawisha haki
na afya kwa binadamu, ikiwa asasi

isiyobagua.
Pia, Naibu Katibu anasema
wamekuwa wakiwafundisha

watu namna ya kufanya huduma
ya kwanza, ili iwasaidie watu
penye matatizo na kuna miradi
25 nchini, wanayoiendesha nchi
nzima.

Hapo anataja mradi ulioku-
wapo mkoani Kigoma, kwa ajili
ya kuwasaidia watoto wenye maz-
ingira magumu, kwa kuwapa mi-
taji na kujifunza ufundi kama wa
cherehani na makenika.

Anasema kuna mradi kwa vi-
kundi 21 vilivyoundwa kwa ajili ya
ujasiriamali; na mradi wa majisafi
na salama kuzifikia kaya 5000
nchini, huko Simanjiro mkoani
Arusha.

“Simanjiro kaya 3420 katika
kupata lTla]l na vyoo,” anaeleza
na kuongeza kuwa wakimbizi zai-
diya 100,000 kutoka nchi jirani za
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo
(DCR) na Burundi, wanahudumi-
wa na madaktari na chumba cha
mochwari.

Kuhusu huduma ya kwanza,
anasema inafanyika katika mikoa
yote kitaifa.

Mratibu wa Msalaba Mwekun-
du, Pemba, Selemani Mohamed
Ally, anasema ni kosa kutumia
nembo ya ‘Red Cross’ kwenye hu-
duma ya dawa au kuweka katika
nguo za kufanyia kazi.

Anasema  msako  ukianza
kwa kuwakamata wanatumia
nembo ya Msalaba Mwekundu,
ikitumika kuitapeli mhusika ana-
tozwa faini kati ya shilingi milioni
tatu hadi tano.
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DK. BONIFACE: Hll NDIO MOI MPYA

Kazi ikiendelea ndani ya maabara ya MOIl. PICHA: MTANDAO

Na Mary Geofrey

I jambo lililoshika kasi na
kufahamika kwa wengi,
nyumba ya tiba Muhim-
bili ilivyogawanyika ka-
tika mikondo kadhaa, zikiwamo
Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH);
Taasisi ya Tiba ya Mifupa na Mi-
shipa ya Fahamu Muhimbili (MOI);
na mgeni wao Taasisi ya Moyo ya
Jakaya Kikwete (JKCI).

MOI iko mahsusi katika tiba za
kibingwa kwa mgonjwa aliyevunjika
kiungo cha mwili, kukiwapo tiba za
mifupa aina zote, upasuaji mishipa
ya fahamu na ubongo.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, Dk.
Respicious Boniface, katika mazun-
gumzo yake na Nipashe, anasema
kuna maboresho makubwa yaliyo-
fanywa kusaidia kuendelea kubore-
sha huduma za matibabu, hata ku-
punguza safari nje ya nchi kutafuta
matibabu.

Dk. Boniface, anadokeza: “Taasisi
imeokoa Sh. bilioni 48 ambazo zi-
tatumika kwa shughuli nyingine za
maendeleo ya nchi.”

Anataja maeneo ya maboresho
ya matibabu ya kibingwa ya mifupa,
ubongo, uti mgongo na mishipa ya
fahamu, yenye tafsiri ya kuokoa
maisha ya Watanzania na kuokole-
wa pesa za serikali ambazo zingetu-
mika kwa ajili ya tiba za nje ya nchi.

Historia yake, MOI ilianzishwa
kisheria mwaka 1996 na Mkuru-
genzi Mtendaji Dk. Boniface, anataja
kiwango cha maboresho kilichopo
katika miaka mitano iliyopita, kuna
ongezeko la agonjwa wa upasuaji
kutoka 400 hadi 500 kwa mwezi
hadi 700 kufika 900 wa hivi sasa .

Anatoa takwimu ya jumla ndani
ya miaka minne, kuna wagonjwa
53,700 waliofanyiwa upasuaji kib-
ingwa, mkurugenzi akiainisha ka-
tika mchanganuo ufuatao:

Kubadilisha nyonga 1,041;
kubadilisha magoti 1,035; upas-
uaji mfupa wa kiuno 684; upasuaji

o 4

Vilevile
mashine hii,
ina uwezo wa
kutibu damu
ilivoganda
kwenye mi-
shipa ya
damu miguu-
ni. Uwepo wa
maabara, un-
aifanya Tan-
zania kuwa
moja va nchi
chache ba-
rani Afrika
zinazotoa
huduma hii.

« Asema Kkila kitu kupatikana hapa hapa nyumbani
. L : ,.- - _ —_—
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ubongo 1,034; na watoto wenye
vichwa vikubwa na mgongo wazi
2,467, zote zikiwa na gharama ya Sh.
bilioni 20.625, tofauti na gharama ya
Sh. bilioni 68.625 iwapo wagonjwa
wangepelekwa nje ya nchi.

HUDUMA MPYA

Dk. Boniface anasema kuna hu-
duma ya upasuaji magoti na mabega
kwa njia ya matundu (Athroscopy),
iliwafikia wagonjwa 1,023.

Upasuaji kuondoa uvimbe wa
mishipa ya damu kwenye ubongo
(celebral aneurysm) imefanywa kwa
wagonjwa 20 na upasuaji wa ku-
nyoosha vibiongo kwa watoto 15; pia
huduma ya upasuaji uti wa mgongo
kwa kupitia tundu dogo (invansive
spine surgery) wagonjwa 204.

Pia, kuna wodi mpya maalum ya
kulazwa na kufanyiwa upasuaji siku
hiyo hiyo (same day surgery) walinu-
faika wagonjwa 1,789.

Anataja huduma nyingine ni tiba
ya kupata dawa za usingizi pasipo
kulala (Regional Block Anaesthesia)
iliyotolewa kwa wagonjwa 35 na tiba
ya radiolojia (Intervention Radiol-
ogy) kwa wagonjwa 18.

“Huduma hizi mpya zimeiwez-
esha taasisi kupunguza kwa kiasi
kikubwa rufani za wagonjwa nje ya
nchi. Kwa sasa kwa magonjwa ya
upasuaji wa neva kwa asilimia 95
tunafanya hapa na upasuaji mifupa
kwa asilimia 98 tunafanya hapa,”
anasema.

Dk. Boniface anasema, huduma za
karakana ya viungo bandia zimezidi
kuimarika kutoka 50 hadi 90 kwa
mwaka hadi viungo 350 mpaka 400
vinatengenezwa kwa mwaka.

“Katika kipindi cha miaka minne
tumefanikiwa kutengeneza jumla ya
viungo bandia 2, 783,” anasema Dk.
Boniface.

FAMASIA
Mkurugenzi anasema maduka ya
dawa yanaendelea kuboreshwa, yak-

-

itoa dawa zote muhimu kwa ufanisi
asilimia 95, wameongeza madirisha
ya kutoa huduma za dawa hadi ku-
fikia nne, tofauti moja.

“Tumefungua duka la dawa la
jamii (community pharmacy) hivi
karibuni, kuhakikisha dawa zote zi-
napatikana kwa asilimia 100,” ana-
sisitiza.

UPASUAJI UBONGO

Dk. Boniface anasema Mei mwaka
jana, serikali ilishatoa Sh. bilioni 7.9
za kujenga maabara ya kisasa ku-
pasua ubongo, pasipo kulazimika
kufungua fuvu la kichwa.

“Vilevile mashine hii, ina uwezo
wa kutibu damu iliyoganda kwenye
mishipa ya damu miguuni. Uwepo
wa maabara, unaifanya Tanzania
kuwa moja ya nchi chache barani
Afrika zinazotoa huduma hii,” anase-
ma.

TIBA MTANDAO

Kitaalamu inaitwa telemedicine
na MOI imejenga chumba maalum
cha madaktari katika sehemu mbal-
imbali nchini, wanaotumia picha za
X-Ray na CT-Scan, zinazosomwa na
madaktari bingwa wa radiolojia wa
MOI na majibu yanarudishwa kwa
daktari aliyeomba, ndani ya muda
mfupi.

Anasema huduma hiyo tayari ime-
shaunganishwa katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Morogoro.

UWEKEZAJI MIUNDOMBINU

Dk. Boniface anasema serikali il-
ishatoa Sh. bilioni 16.5 za kukamili-
sha mradi wa jengo jipya la MOI na
kununua vifaa tiba vya kisasa.

Anasema vitanda vimeongezeka
kutoka 150 hadi 362 na hakuna
mgonjwa anayelala chini, pia
vitanda vya wagonjwa wanaohitaji
uangalizi maalumu (intensive care
unit) vimeongezeka kutoka vinane
hadi 18.

Kingine anakitaja ni kinachoitwa

‘High Dependency Unit" (kitengo
cha utegemezi wa hali ya juu), kili-
chopatiwa vitanda 16.

Vyumba vya upasuaji ndani ya mi-
aka hiyo minne, imeongezeka kuto-
ka sita hadi tisa na kuongeza chum-
ba kikubwa cha kisasa cha maabara
na cha vipimo vya radiolojia.

Vivyo hivyo, vyumba vya wenye
hadhi maalum (executive rooms)
na kufika 32; chumba maalum cha
kufanya upasuaji bila kulazimika
kulala hospitali (Same Day Surgery)
na chumba kikubwa cha mapokezi
ya dharura, maarufu “emergency
room”

VIFAA TIBA

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
anasema imenunua mashine za
kisasa za radiolojia; MRI, CT-Scan,
Digital X-ray, CR X-ray, Portable X-
Ray, Ultrasound 2 na C-arm.

Kwa mujibu wa Dk. Boniface,
taasisi imeshanunua mashine sita za
kutoa dawa za usingizi (anaesthesia
machines); vifaa vya ICU na HDU
vikiwamo vitanda vya kisasa (moni-
tors na ventilators).

Taasisi imenunua vitanda vya
upasuaji sita na Microscope ya kisa-
sa kwa ajili ya upasuaji ubongo na
uti wa mgongo; ununuzi wa mshine
mbili mpya za kisasa za vipimo vya
maabara.

Orodha ya mkurugenzi ina vi-
faa vipya vya kisasa vya mazoezi
tiba (physiotherapy); mashine ya
kupooza hewa kwenye vyumba vya
upasuaji (chiller); na mashine ya ku-
choma taka.

HUDUMA UMMA

Dk. Boniface anasema, MOI ime-
shaingia mkataba na Hospitali ya
Nyangao, Lindi kwa lengo la ku-
sogeza huduma kwa wananchi
mikoa ya kusini.

Pia, anasema katika kipindi cha
mwaka mmoja sasa, madaktari
bingwa wa MOI wamewahudumia
wagonjwa wa nje 925 katika kliniki
za kawaida na kuwafanyia upasuaji
mkubwa zaidi ya wagonjwa 528.

“Taasisi ina mpango wa kuanzi-
sha ushirikiano huu na hospitali
nyingine za mikoa na kanda hapa
nchini ili kusogeza huduma zetu
kwa wananchi,” anasema Dk. Boni-
face.

Anasema hivi sasa wanaendeleza
ushirikiano mzuri na taasisi za ki-
mataifa kufanya kambi za upasuaji
wa wagonjwa, mafunzo kwa wataal-
amu wake na tafiti za misaada ya
vifaa tiba. Kwa mujibu wa Dk. Boni-
face, MOI iliingia mkataba wa ush-
irikiano na Chuo Kikuu cha Peking,
China kuendeleza fani ya upasuaji
ubongo na mishipa ya fahamu.

Anasema timu ya kwanza ya
wataalamu kutoka Beijing wali-
kuja, MOI Februari mwaka jana na
wataalamu wa tano, MOI walihud-
huria mafunzo ya miezi mitatu ya
Chuo Kikuu cha Peking.

Eneo lingine ni Chuo Kikuu
cha Sayansi ya Afya Tiba Muhim-
bili (MUHAS), taasisi imeendelea
kufundisha wataalamu wa mifupa,
mishipa ya fahamu na upasuaji
ubongo.

Vilevile anataja taasisi imeende-
lea kuwa hospitali ya kufundisha
madaktari kutoka mataifa mbalim-
bali ya Afrika.
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ljue siri ya Kagera kung’ara
unyonyeshaji vichanga vyake

Na Jaliwason Jasson, Bukoba o V\/azee Wao nao Wana ya kwao

AMII inapaswa kutafakari

hiari ya unyonyeshaji wato-

to bila lishe mbadala ndani

ya miezi sita. Hata hivyo
inaelezwa  hilo limeshindikana
kutekelezwa vyema.

Mkoa wa Kagera una rekodi in-
ayokinzana na hilo, kwani unang’ara
katika unyonyeshaji watoto, kuan-
zia wanapozaliwa hadi umri miezi
sita ya awali.

WATAALAMU LISHE

Takwimu za mwaka 2018 zinataja
asilimia 96 ya watoto wanaonyonya
ndani ya saa moja ni asilimia 97 na
wananyonya kwa miezi sita ni
asilimia 86, huku walionyonya kwa
miaka miwili ni asilimia 44.

Mtaalamu lishe anayejitambulisha
kwa jina Hamis, anasema mbinu wa-
nayoitumia ni utoaji elimu kupitia
vyombo vya habari vya kijamii na
kitaifa, kuifunza umma ubadilike, ili
mkoa upige hatua katika unyonye-
shaji.

Kiongozi huyo anataja mbinu ny-
ingine, wahudumu wa afya ngazi ya
jamii hupeleka elimu kwa waleng-
wa  kinamama wanaonyonyesha
na wajawazito na kuhakikisha vituo
vya afya vinavyotoa huduma vina
wataalamu wanaosaidia elimu ya
unyonyeshaji kwa kipindi hicho wa-
jawazito wanapohudhuria kliniki.

Aidha, Hamis anasema kuna mi-
kataba kati yao na maofisa watendaji
sha kila mama uhudhuria kliniki,
anapata elimu ya unyonyeshaji na
namna ya kuandaa chakula lishe.

Kimsingi, ni mkakati wa mabadi-
liko chanya unaochangia mkoa ku-
fanya vizuri kwa watoto wenye umri
chini ya miezi sita na waliovuka.
hali mbaya na tunawapa vipimo na
kuwapa elimu wazazi na watoto,”
anaeleza Hamis, akisema wanafua-
tilia kila baada ya muda uliotengwa
kama vile miezi sita na mwaka, kuo-
nanamna ya kuwasaidia wahusika.

Mtaalamu huyo anasema unyo-
nyeshaji ni suala la kisaikolojia na
linatakiwa kuwekewa mazingira
rafiki kwa mama ili kuepuka dai
‘maziwa hayatoki.’

MAZIWA YALIVYO

“Mtoto anapokuwa ananyonya
ile sehemu ya titi nyeusi iwe ndani
kwenye mdomo wa mtoto na mto-
to asishike lile titi na tumbo la
mama na la mtoto vigusane, ili apate
lile joto la mama ..mtoto akamate
vizuri titi.”

Anafafanua kuwa, mtoto anapoi-
kamata vizuri titi, kuna sauti itasiki-
ka, lakini asipokamata anaangukia
kulia na ndio anaanza kumngata
mama yake.

Hamis anasema maziwa ya mama
yamegawanyika katika sehemu kuu
mbili; maji na maziwa na mama ana-
ponyonyesha anatakiwa amuweke
mtoto kwenye titi moja mpaka ashi-
be, kwani kumbadilisha titi kunam-
fanya anyonye maji na siyo maziwa.

Anasema, mtoto anatakiwa an-

Kinamama mkoani Kagera, wakiwa katika shughuli inayohusisha unyonyeshaji. PICHA: MTANDAO

Mnamo Ok-
toba 2017
walikuwa

na waleng-
wa watoto
10,000 kati-
ka siku 1000
walizojiten-
gea, vaani
miaka miwili
na miezi tisa,
walikofikia
mafanikio
asilimia 86.2
mwaka 2018
na kitaifa
asilimia 58.1.

n
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yonye kwa dakika 20 hadi dakika
30, huku mama asiwe anafanya su-
ala jingine na mtoto anapomng’ata
mama, ni ishara hapati maziwa vi-
zuri na anatakiwa anyonye kadri
anavyohitaji, asipangiwe usiku
muda wa kunyonyesha.

Mtaalamu huyo anapinga unyo-
nyeshaji wa mazoea. Mtoto ana-
ponya anatakiwa ama kuimbiwa au
kucheza ili kumpa furaha na kuu-
fanya ubongo uchangamke kwa ajili
ya kufanya utambuzi wa vitu mbal-
imbali.

Anashauri mama wanaonyo-
nyesha kula makundi kadhaa ya
vyakula akivitaja vyakula vya nafaka
kama mahindi, mchele, mtama na
ndizi mbichi; kundi jingine ni protini
kama vile maharage, soya, maziwa,
samaki na nyama.

Makundi mengine ni mboga, ma-
tunda kama ndizi mbivu, maembe,
papai, parachichi, pasheni; pia
mwisho ni sukari mafuta na asali.

WAZAZI WANYONYESHAJI

Nyangoma Busenene mkazi wa
Kashai, anasema suala la kumnyo-
nyesha mtoto ni baraka kwao na
linakuza kiumbe, akitaja utamaduni
wao unatilia maanani vyakula vina-
vyhoshauriwa kitaalamu na wazazi.

Busenene anasema vyakula hivyo
ni vya kawaida na vinapatikana
kwa gharama katika mazingira yao,
akitaja mfano wa jamii ya nyanya
chungu.

Mkazi wa Katoma, Asha Mus-
sa, anasema kinachowasaidia katika
unyonyeshaji bora ni kufuata ushau-
ri wa wataalamu wa afya na lishe
kliniki na mafunzo ya wazazi wao.

Kwa mujibu wa  Asha, elimu
hiyo ni ya kurithishana vizazi, hivyo
anayekiuka kwa makusudi haivu-
miliwi kijamii kwa ajili ya ustawi wa
mtoto.

Mkazi wa Kastamu, Juster Rw-

i

eyemamu, anaona chanzo cha ma-
fanikio unyonyeshaji wa miezi sita
mfululizo inatokana na mkoa huo
kuwa na uhakika wa chakula.

Juster, anataja ukaribu na Ziwa
Victoria kunawapa lishe, pia mifugo
ya kutosha nayo inawasaidia uhaki-
ka wa lishe hata kumudu unyoy-
eshaji.

Mkazi wa Kyakailabwa, Martha
Bwenge, mwenye umri miaka 79,
anakumbusha unyonyesha hauhi-
taji uzembe, kwani ndiko kwenye
msisitizo wa wataalamu wa lishe na
afya.

Bibi huyo anaungana na siri ya
mafanikio ya mkoa wa Kagera, ni
mila na desturi zikiwamo babu na
bibi kuwaridhia watoto kukaa, hata
katika hatua ya kuacha ziwa, mtoto
anapokabidhiwa asubuhi mapema.

“Babu yake huwa anauliza kama
mama yake mjamzito hapo ndio
anaweza kukubali mtoto aachishwe
na umri uwe unaruhusu, lakini
kama umri wake ni mdogo na mama
hana matatizo ya kiafya anaambiwa
asimwachishe,” anasema Bwenge.

Aidha, anasema sheria ndogo
za ukoo wanazojiwekea zimesaid-
ia kuepuka ukiukaji maadili, hata
kushindwa kuwanyonyesha wa-
toto kwa kipindi cha miezi sita bila
kumpa chochote.

George Mulokozi anachangia
kinachosaidia ni kutii kanuni afya,
kujua na kuheshimu wajibu wa
kumtunza mtoto, baba na mama
wakisimamia kikamilifu unyonye-
shaji wa miezi sita ya awali, pia kwa
mtoto siku ya kwanza.

Frank Byamungu, anahusisha
uzembe katika unyonyeshaji un-
aweza kuwagharimu wazazi wote
wawili.

MIKAKATI GANI?
Nipashe ilidokezwa, Kamati ya
Lishe Mkoa Kagera, hufanya vikao

kila baadaye ya robo mwaka, chini
ya uenyekiti wa Katibu Tawala wa
Mkoa (RAS), wakiwa na mkakati wa
bajeti kumtengea Sh. 1,000 kwa kila
mtoto.

Pia, wanashirikiana na wadau ku-
fanya urutubishaji wa vyakula
vya lishe hasa unga wa lishe am-
bao utakuwa na mchanganyiko wa
makundi yote vyakula.

Mratibu wa Huduma ya Mzazi
na Mtoto Mkoa wa Kagera Neema
Kyamba, anasema elimu ya unyo-
nyeshaji kwa miezi sita ya kwanza,
huwa wanawapatia wanawake waki-
wa wajawazito na baada ya kujifun-
gua ndani ya saa moja wanatakiwa
kunyonyesha.

Aidha, anahimiza mama kum-
nyonyesha maziwa yake pekee,
yakibeba mlo kamili na mtoto akiwa
anaponyonya vizuri, hakuna haja
kumpa kingine maana hakionge-
zwi chochote. Mratibu huyo ana-
taja athari za kumnyima kunyonya
ni kupata majipu, usaha na homa.
Anafafanua: “Na mama usipomnyo-
nyesha mtoto unapata ujauzito kwa
kuwa kunyonyesha ni njia ya asili ya
uzazi wa mpango.

“Kunyonyesha kunajenga ukaribu
na upendo unakuwapo mfano unap-
olala naye unasikia moyo wa mtoto
unadunda,” anasema.

Vilevile anasema, mtoto anapo-
nyonya vizuri, unamfanya mama
yake anaoisikia tumbo linauma ku-
tokana na kurudi kizazi, lakini in-
aweza ikatulizwa na nyonyo.

WADAU

Mratibu wa Shirika la Kikukwe
Community Development Initiatives
(KCDI), Christine Nyangoma, anaun-
gana na wataalamu akiwa na hoja
ya kitaalamu wazazi wenye umri
miaka 25 hadi 35 wananyonyesha
katika namna isiyo sahihi wakiona ni
ya kisasa, akiibatiza jina ‘kidotcom.’

Anatoa mfano wa mzazi anay-
enyonyesha, huku akipiga simu,
jambo ambalo si sahihi.

Nyangoma, anayefanya
kazi wilayani Misenyi, Tarafa ya
Kiziba, anachangia kilichoinua
mkoa wa Kagera, kung’ara katika un-
yonyeshaji watoto wachanga katika
miezi sita ya awali ni ukiitwa ‘Mradi
wa Mtoto Mwerevu’ ulioanzia Mis-
enyi mwaka 2015, sasa huko ngazi ya
mkoa.

Anasema mnamo Oktoba
2017 walikuwa na walengwa
watoto 10,000 katika siku 1000
walizojitengea, yaani miaka miwili
na miezi tisa, walikofikia mafanikio
asilimia 86.2 mwaka 2018 na kitaifa
asilimia 58.1.

Shirika la Afya Duniani (WHO)
linakadiria duniani asilimia 40 ya
watoto wachanga chini ya umri wa
miezi sita ndio wanaonyonyeshwa
pekee, sababu zinazotolewa juu ya
kasoro hiyo ni kazi, magonjwa na
utamaduni.

Shirika la Utangazaji la Uingereza
(BBC), katika ripoti ya utafiti, watoto
na vijana wadogo walionyonyeshwa
wakiwa wachanga wana uwezekano
mdogo wa kupungua uzito mwilini
kupindukia.
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MALEZI YA MTOTO

Afya bora ya akili inavyoanzia

katika nidhamu bora ya mtoto

« Aliyeshindikana nyumbani, ashangaza shuleni

Na Martha Mwasyeba

UNA mwalimu mmoja

maarufu nchini Mare-

kani, Bill Graham alisha-

wahi kutoa wosia wake
kwamba: “Urithi pekee ambao
mzazi anaweza kumwachia mtoto
wake au wajukuu zake sio fedha
wala mali zote ambazo amechuma
kipindi chote cha uhai wake, bali
ni kumwachia tabia nzuri na ima-
ni”.

Pia mwimbaji wa muziki, Sta-
cia Tauscher alishawahi kutamka:
“Tunatumia muda mwingi kuwaza
kesho ya watoto wetu bila kuwaza
leo yao.”

Hivi sasa wazazi wengi wana-
tumia muda mwingi kuwaza kuwe-
ka malengo ya watoto wao kufika
vyuo vikuu na maisha yao bora
ya baadaye, wakisahau kwamba
kupanda mbegu bora leo ndiyo
inatoa matunda ya hapo baadaye
ambayo, ni tabia njema.

WASOMI WANAVYOLIOA

Hilo linaporudi katika taaluma,
mwanazuoni JTY Hunt wa Chuo
Kikuu wa North Carolina Mare-
kani, miaka 68 iliyopita alifafanua
dhana nidhamu ni afya ya akili in-
ayoegemea kufanya uamuzi sahihi,
baada ya kutafakari, huku mhusika
akichukua tahadhari sahihi, kabla
ya kuitenda.

Kwa sasa kuna wengi wa-
nashuhudiwa katika hisia za ‘waza-
zi bora’ kwa watoto wao kutokana
na wanayowatendea watoto wao,
jambo ambalo katika uhalisia ni
virusi sumu kwa taifa lijalo, vijana
wakishuhudiwa tabia mbaya, mzizi
mkuu ni malezi kutoka majum-
bani.

Mwandishi wa vitabu, Myles
Munroe, alishadokeza  katika
andiko kwamba: “Ndoto ni sawa na
‘diski’ tupu ndogo inayotegemea
wewe unataka kuweka kitu gani
ndani yake kutokana na mtu una-
vyopenda kusikia kutoka katika
hiyo ‘diski’ ndogo.

“Sasa ajabu ni kwamba wengi
wetu tumeweka vitu katika ‘diski’
hiyo, lakini hatutaki kusikiliza au
kuona vile tulivyoweka sisi we-
nyewe.”

Hapo ndipo kilichomo Kkatika
methali ‘utavuna unachopanda.” Ni
kawaida kizazi kilichopo kubariki-
wa wasomi wenye vyeti bora, lakini
wanakosa matunda ya kazi zao na
umuhimu jamii, bali. Shida kuu
inatajwa kuwa tabia.

Kimantiki, inatajwa ni vibaya
kuelemea sura moja ya malezi,
ambayo ni elimu ya makaratasi na
kusahau hitaji la elimu ya wazazi,
ambayo ina nafasi kubwa.

Swali linalowaangukia wazazi,
kulikoni mtoto (kwa baadhi ni
mmoja), anashindakanaje kule-
lewa kwa misingi stahiki nyum-
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Namna ulivyo urafiki na nidhamu kati ya mtoto na mzazi au mlezi. PICHA: MTANDAO.

Sasa ajabu
ni kwamba
wengi wetu
tumeweka
vitu katika
‘diski’ hiyo,
lakini hatut-
akKi kusikiliza
au kuona
vile tulivy-
oweka sisi
wenyewe.

bani, lakini anapopelekwa shuleni
kwenye kundi kubwa la wenzake
panawezekana, ilhali mzazi huyo
anamjua kwa kina? Hapo kuna
kasoro inayoibuliwa.

SHIDA ILIKO

Hivi sasa kuna mtazamo wa
kuwapo wazazi wanaoiga malezi
yanayoshudiwa kutoka mbali,
kupitia mifumo ya utandawazi iwe
vyombo vya habari au mifumo
mingine ya mawasiliano ya umma,
pasipo kujiwekea dira ya manufaa
na hasara ya badaye.

Hapo imechangia kwa baadhi ya
wazazi walioshuhudia zama zilizo-
pita, ni kwanini hawaigi mfumo
wa ulezi kipindi kilichopita na
manufaa yake yanayodumu hadi
kipindi kilichoko? Kuna waon-
athubutu kuyabebesha tafsiri ‘hay-
ana maana hata kidogo.’

Uzoefu wa utamaduni wa
malezi katika kipindi kilichopita
unajihidhihirisha katika nidhamu

iliyokuwapo, ambayo ni kipengele
cha afya ya jamii. Kilichojiri wakati
huo, kinakinzana na kilichopo
sasa.

Ndani ya zama zilizopita
binti alikuwa “wa jamii nzima”
wakati  sasa wameshabadilika
kuwa “wa wazazi wake tu” jambo
linalowafanya wazazi kutokuwa
tena na uchungu kwa watoto wa
wenzao.

Dhana hiyo inazaa simulizi ya
mwanamama anayebeba simulizi
yenye malalamiko namna mwa-
nawe alivyokuwa na simulizi ya
matikio ya wizi, mama huyo akiku-
tana nayo kila alivyorejea nyum-
bani kutoka kazini.

Mama huyo anayelalamika
anatoa ushahidi wa matukio, vitu
anavyotuhumiwa kuiba, zikiwamo
baiskeli za wenzake, zilipatikana
kwenye uvugu wa kitanda.

Suluhisho la mama huyo, ana-
litaja kumpeleka mtoto katika
shule tofauti kumjengea mazingira

mapya. Alishangaa kuona mtoto
ana mabadiliko ya kitabia yanay-
oangukia maadili mema.

Hapo ndipo mama huyo akaan-
gukiwa na swali binafsi: “Je, wal-
imu wamefanya nini kugeuza tabia
za mtoto huyu nami nilishindwa
nini?”

Hapo ndipo ukaibuka majibu
ya mzizi wa mageuzi tajwa, mzazi
alimpenda sana, huku akishtu-
liwa sana na makosa yake, lakini
alishindwa kuyafanyia uamuzi sa-
hihi, kama vile kumpatia adhabu
stahiki.

Ni aina ya mtazamo unaoanika
tabia ya wazazi wanajali sana ufau-
lu masomoni, baadhi wakiangukia
imani ya kumudu lugha ya Kiin-
gereza, kuliko maisha halisi yanay-
omzunguka katika jamii.

Pia, kunatajwa tabia ya wazazi
kuoegea mengi yasiyotahiki mbele
ya watoto wenye umri mdogo na
matokeo yake ndio kuiga mtazamo
wenye athari kwa watoto.

Kuna mkasa wa mtoto mwenye
umri miaka tisa aliomba simu kwa
mgeni wao, achezee simu, haiku-
chukua dakika nyingi alifunga ule
mchezo na akahamia upande wa
meseji, akizisoma moja hadi ny-
ingine.

Mwenye simu alijiuliza mtoto
huyo anafanya uchunguzi gani?
Baadaye aligundua, kuna vitu wa-
zazi wake wanaongea mbele ya
mtoto, ambaye sasa anataka kuvi-
hakiki. Ni tabia wanayojifunza vija-
na hao walioharibikiwa nidhamu.

Wazazi wengi wamekuwa watu
wa kuchukulia mtoto mabaya hayo
ya kawaida, bila kujua kuna mi-
paka ya kukagua mtoto huyo, kwa
umakini ili kutoharibu kizazi chetu
kinachokuja, kwa namna ya kipe-
kee nafasi ya televisheni na katuni
zinapaswa kuangaliwa.

Kwa asili, mtoto huwa anaishi
maisha ya wazazi, wataalamu wa
saikolojia wakisema kwamba asil-
imia 80 ya mtoto anajifunza kwa
kuona, kuliko kusikia.

Maana yake nini? Maisha ya
wazazi yanaposheni  ugomvi,
matusi na kutoelewana, ndicho
kinachopandikizwa katika katika
maisha ya watoto. Hivyo, mabomu
yanayotengenezwa, matarajio
yake ni mlipuko wa mabomu
katika maisha ndani ya muda
usiotarajiwa.

Hilo linawafanya wazazi kuwa
mfano wa kuigwa, mbele ya watoto
wao, hata alaumiwe baadaye kwa
sababu ya uharibifu unaotokea ka-
tika maisha ya watoto wao.

Kuwapo malezi bora, kunaipun-
guzia serikali mzigo wa wasio na
nidhamu katika umma, mathalani
wavuta bangi, majambazi, vibaka,
wauzaji na watumiaji dawa za
kulevya.

Watoto waliowasomesha kwa
gharama kubwa, mara zote wana-
paswa kufurahia katika mafanikio
yao, ili kuwarudisha katika mstari
ulionyooka.
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Mawakala benki, watoa huduma

za fedha kwa simu Kupewa elimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

HUO cha  Uhasibu
Arusha (IAA), kime-
anza kutoa mafunzo ya
muda mfupi kwa ajili
ya mawakala wa benki na wa-
naoendesha huduma za fedha
kwa njia ya simu kutokana na
sekta hizo kukua kwa kasi nchini.

Aidha, chuo hicho kinatarajia
mwishoni mwa mwaka huu kwa
ngazi ya shahada ya uzamivu na
mafunzo hayo ya muda wa wiki
sita.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Mkuu
wa Chuo hicho, Prof. Eliamani
Sedoyeka, alisema mafunzo

hayo yanalenga kuchochea mas-
uala ya kiuchumi ili kuwapo na

uchumi shirikishi wenye weledi
na ujuzi.

Alibainisha  kuwa  katika
Mpango Mkuu wa Maendeleo
Sekta ya Fedha nchini wa mi-
aka 10, taasisi za elimu ya juu
nchini na taasisi za utafiti zimea-
gizwa kutumia fursa zilizo kwe-
nye mpango huo, ili kujipanga
katika kuboresha maeneo ya ki-
taalamu na kiutafiti ili sekta iend-
elee kukua na kuhimili ushinda-
ni na mabadiliko.

“Kwenye mpango kuna maa-
gizo kwenye taasisi za elimu ili
kufanikisha kufikia malengo
hayo, tukaamua kuanzisha kozi
za muda mfupi ambazo zitakuwa
za wiki sita kwa Agent Banking
na Mobile Money kutokana na
sekta hii ndio inaonekana kukua
kwa kasi lakini watoa huduma

hawana utaalamu huo,” alisema.

Alisema sekta hiyo inakuwa
kutokana na uwekezaji wa seri-
kali kwenye masuala ya ma-
wasiliano na upatikanaji wa
umeme ambapo huduma hizo
zipo hadi maeneo ya vijijini
hivyo mafunzo hayo yatakuwa
ya muhimu kwao kuwa wabobe-
zi kwenye utoaji wa huduma
hiyo.

“Ili kuendana na jitihada
za serikali tumejipanga kutoa
mafunzo haya ambayo yata-
wafikia moja kwa moja Watanza-
nia, hii sekta ndogo ya fedha sio
ndogo kama tunavyofikiri ndio
eneo ambalo Watanzania wengi
kwa sasa wanatumia, tunaamini
hatua hii itasaidia kutambua bi-
ashara hiyo lakini kujua namna
ya kuiendesha,” alisema.

Alieleza kuwa mafunzo hayo
kwa sasa yatatolewa Arusha,
Dar es Salaam na Dodoma na
baadaye yataenda kwenye mae-
neo mengine.

Akizungumzia kuhusu kuan-
zisha tawi la Dodoma, Prof. Se-
doyeka alisema wamejipanga
kuanza ujenzi wa majengo yao
kwenye eneo la Njedengwa Janu-
ari mwakani kwa kutumia utara-
tibu wa ‘force account’ ili kuanza
kutoa mafunzo kuanzia ngazi ya
astashahada.

Hata hivyo, alisema kutokana
na nusu ya wanafunzi wa shaha-
da ya uzamivu kuwapo Dodoma
wamelazimika kutafuta jengo la
kukodi kwa muda ambalo litatu-
mika kufundishia wanafunzi hao
pamoja na wa mafunzo hayo ya
muda mfupi.

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Dodoma, Ahadi Sinene (kushoto), akimnadi mgombea udiwani
Kata ya Mbambala, Paskazia Mayala kwenye mkutano wa kampeni uliofanyika juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

UVCCM: JPM amemwenzi Mwl. Nyerere kwa vitendo

Na Augusta Njoji, DODOMA

UMOJA wa Vijana wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (UVCCM),
umesema Rais John Magufuli ni
miongoni mwa watu wachache
waliofanikiwa kumwenzi Baba
wa Taifa Hayati Mwalimu Julius
Nyerere kwa vitendo.

Akizungumza na waandishi
su Kumbukumbu ya miaka 21 ya
kifo cha Mwalimu Nyerere, Mwe-
nyekiti wa UVCCM Taifa, Kheri
James, alisema Rais Magufuli am-
emwenzi kwa vitendo kutokana
na uzalendo wake, misimamo na

kuwa na maono kama ya Baba
wa Taifa.

Alisema Mwalimu Nyerere ali-
kuwa na maono ya kujenga Hos-
pitali ya Rufani Mkoa wa Mara
ambapo ujenzi ulianza mwaka
1977 na haukukamilika lakini
chini ya Magufuli ndoto hiyo im-
etimia kwa kutoa Sh. bilioni 15 ili
kumalizia ujenzi huo.

Aidha, alisema Mwalimu Ny-
erere alikuwa na kiu ya kuham-
ishia Makao Makuu ya Nchi Do-
doma, utoaji wa elimu bure na
utekelezaji wa mradi wa Bonde
la Mto Rufiji wenye uwezo wa ku-
zalisha umeme megawati 2,100

ambavyo vyote vimefanywa
chini Rais Magufuli.

Kutokana na hayo, aliwataka
Watanzania Oktoba 28 mwaka
huu kuwachagua viongozi wa-
naotokana na CCM ili waende-
leze kwa vitendo mambo yali-
yoasisiwa na Mwalimu Nyerere.

“Ni miaka 21 tangu ameon-
doka tunaendelea kutafakari
uzalendo wake, utumishi wake
umakini wake, msimamo wake
ambapo umejenga Taifa le-
nye umoja na mshikamano, na
aliamini rasilimali tulizo nazo
zitaleta faida siku moja kwa Wa-
tanzania wote,” alisema.

Alieleza kuwa Rais Magufuli
ana thamini mchango wa wali-
omtangulia na ana dhamira ya
kweli kwa Watanzania.

“Ametuingiza kwenye uchagu-
zi tukiwa hatutegemei fedha za
wafadhili kwa mara ya kwanza
tumeingia na fedha zetu za wali-
pa kodi, ni hatua nzuri ya kuwa
na demokrasia ambayo haighar-
amiwi na mtu bali inagharamiwa
na Watanzania wenyewe,” alise-
ma. Alisema Tanzania ni nchi
huru hivyo haitarajii uchaguzi
wake kuingiliwa na mataifa men-
gine kama ambavyo haiwaingilii
wengine.

Serikali
vaelekeza
Migogoro
mabonde

va maji
kukomeshwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imewaagiza wakuru-
genzi wa mabonde ya maji nchini
kuhakikisha wanamaliza migogoro
ya maeneo hayo ili kuruhusu wa-
nanchi kufanya shughuli za maen-
deleo kupitia maji yaliyopo kwenye
maeneo hayo.

Katibu Mkuu Wizara ya Maji,
Mhandisi Anthony Sanga, ali-
yasema hayo jana wakati wa hafla
ya uwekaji saini ya makubaliano
ya utendaji kazi baina ya bodi za
maji za mabonde na wizara hiyo
kwa mwaka 2020/2021.

Sanga alisema migogoro mingi hu-
sababishwa na watu kukosa fedha,
kwa hiyo wakirekebisha migogoro
wakazi wa maeneo hayo watapata
fedha kutokana na maji yaliyomo
kwenye mabonde hayo.

Alifafanua kuwa sheria ya
usimamizi wa rasilimali za maji
imezipatia bodi za maji za mabonde

¢ jukumu la usimamizi wa rasilimali

za maji jambo ambalo wanapaswa
kulisimamia kikamilifu.

Alisema, wizara imekuwa iki-
wawezesha fedha ili kutekeleza
miradi pamoja na majukumu ya usi-
mamizi wa rasilimali za maji pamoja
na kuwapatia

vifaa vya kutendea kazi kama vile
magari, ofisi na kuajiri watumishi.

“Pamoja na bodi kutekeleza
majukumu yake, lakini hakukuwa
na mfumo mzuri wa ufuatiliaji wa
utendaji kazi ambao ungesaidia
kuweka mfumo wa utendaji wa bodi
za maji za mabonde,” alisema Sanga.

Aidha, katibu mkuu huyo, alim-
pongeza Mkurugenzi wa Rasilimali
za Bodi za Maji, kutokana na kuku-
bali kusaini utaratibu wa utendaji
wa kazi kwa mwaka ambapo ni
fursa nzuri ya kupima utekelezaji
wa malengo yaliyowekwa.

Alisema lengo la kusaini
makubaliano hayo ni kupima uwepo
wa utendaji kazi wa umakini katika
maeneo mbalimbali ambayo kuna
mabonde. Alisema mkutano huo
ambao umehusisha mabonde tisa ya
maji, tathmini ilifanyika kwa njia ya
usaili, ukaguzi wa taarifa na kutem-
belea maeneo mbalimbali yaliyo-
fanyiwa kazi.

Naye MKkurugenzi wa Bodi ya
|dara za Rasilimali za Maji, Dk.
George Lugomela, alisema ma-
bonde haya yanapaswa kufanyiwa
kazi vizuri ikiwamo kutangazwa
ili jamii ijue. Alisema kutokana na
makubaliano ambayo wamefanya
watajitahidi kuhakikisha wanaya-
tendea haki mabonde katika utend-
aji kazi, ili yalete matokeo chanya,
kama walivyokubaliana wakati wa
kusaini makubaliano hayo.

“Tutayatendea haki haya
makubaliano, hivyo jamii itegemee
matokeo chanya kutoka bodi za
mabonde,” alisema Dk. Lugomela.
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Mvua yaathiri
mavuno tumbaku

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

CHAMA Kikuu cha Ushirika
wa Wakulima wa Tumbaku
wilayani Chunya mkoani
Mbeya (CHUTCU), kimesema
msimu wa Kilimo uliopita
hali ya uzalishaji ulishuka ku-
tokana na mabadiliko ya hali
ya hewa hasa mvua kunye-
sha kupita kiasi.

Meneja Mkuu wa CHUTCU,
Juma Mohamed, alisema
juzi kuwa asilimia kubwa
ya tumbaku iliyozalishwa
ilikosa ubora kutokana na
mvua nyingi iliyonyesha,
hivyo kusababisha wananchi
kushindwa kuanika zao hilo
kwa ufasaha.

Alisema katika msimu wa
Kilimo wa 2018/19 mahitaji
yalikuwa kuzalisha tani
milioni 9.92, lakini uzalishaji
ulipungua na kufikia tani
milioni sita.

“Msimu uliopita wakulima
walipata hasara kubwa
sana kwa sababu walitumia
gharama kubwa kuzalisha
hususan ununuzi wa pembe-
jeo za kilimo kama mbolea
ambazo zilisombwa na maji
na wengine waliovuna wal-
ishindwa kuanika,” alisema
Mohamed.

Aidha, alisema kuwa kwa
kipindi hicho bei ya tumbaku
ilipungua kutoka Dola 1.6
mpaka Dola 1.33 na kwam-
ba hali hiyo ilitokana na
tatizo la kupungua ubora na
uzito wa tumbaku hususan
kushuka kwa soko.

Mohamed alisema ku-
tokana na tatizo hilo kwa
msimu huu wa kilimo tayari
wamefanya maandalizi ya
kimkakati ikiwa ni pamoja
na kuhakikisha upatikanaji
wa pembejeo za kilimo hasa
mbolea na mbegu.

Alisema pembejeo na
mbegu walizoandaa msimu
huu zitawafikia wakulima
7,500 walio katika vyama
vya msingi vya ushirika 23
vilivyomo wilayani humo.

Baadhi ya wakulima wa
tumbaku wilayani hapa
walilomba serikali kuwa-
saidia kupatikana kwa soko
la uhakika ili wanufaike na
zao hilo kwa maelezo kuwa
msimu uliopita walipata
fedha ambazo ziliwasaidia
kulipa madeni na hawaku-
pata faida.

Mmoja wa wakulima
hao, Salome Kilasi, ali-
omba wafikiwe na pem-
bejeo mapema ili kuepuka
mawakala wa pembejeo
ambao huwa wanawasam-
bazia pembejeo feki ambazo
zinawasababishia hasara
kwenye kilimo.

Aliomba pia wataalamu wa
Kilimo kwenye halmashauri
wahimizwe kwenda
mashambani kwa wakulima
kuibua matatizo yanayowak-
abili wakulima na kuyatafu-
tia ufumbuzi mapema.

Jaji ahimiza weledi, utendaji haki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ATENDAJI wa Ma-

hakama  mkoani
Mbeya wamea-
gizwa  kuzingatia

weledi wa sheria katika kuwahu-
dumia wananchi ikiwamo utoaji
wa haki ambazo si kandamizi ili
wananchi waufurahie mhimili
huo muhimu wa kutoa haki.

Agizo hilo lilitolewa juzi na Jaji
Mfawidhi wa Mahakama Kuu ya
Tanzania Kanda ya Mbeya, Dk.
John Utamwa, wakati wa ufun-
guzi wa jengo la Mahakama ya
balo limejengwa kwa gharama ya
Sh. milioni 448.

Jengo la awali la mahakama

hiyo liliungua moto mwaka 2018
na kuteketeza mali zote, ziki-
wamo nyaraka na samani huku
chanzo cha moto huo kikiwa haki-
julikani mpaka sasa.

Dk. Utamwa alisema uamuzi
unaofanywa na baadhi ya wa-
tendaji wa mahakama huwa una-
sababisha uhusiano mbaya kati
ya mhimili huo na wananchi na
matokeo yake kuwapo uvunjifu
wa amani.

“Jengo la awali la mahakama
hii lilichomwa moto mwaka 2018,
chanzo cha tukio hilo la moto
huwa kinanipa shaka sana. Huen-
da lilisababishwa ama na uhusi-
ano mbovu au uendeshaji mbovu
wa mashauri. Nawaomba mzin-
gatie weledi kwenye kazi zenu,”

alisema Dk. Utamwa.

Aidha, aliwaomba wananchi
wanaohudumiwa na mahakama
hiyo kushiriki katika ulinzi wa
miundombinu ya mahakama na
taasisi zingine za umma.

Jaji Utamwa aliutaka uongozi
wa mahakama hiyo kufikiria nam-
na ya kuongeza ulinzi wa jengo
hilo ikiwa ni pamoja na kujenga
uzio kuzunguka jengo hilo ili wa-
halifu wasiingie kirahisi.

Naye Ofisa Utumishi wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania, Kanda
ya Mbeya, Rajabu Singana, alise-
ma mahakama hiyo inahudumia
kata 14 za Jiji la Mbeya na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya na
kwamba baada ya kuungua, kesi
nyingi zilikwama.

Alisema jengo hilo liliungua
Agosti, 2018 na kusababisha up-
otevu wa majalada ya mashauri
656 ya kesi ambazo zilikuwa zi-
naendelea kusikilizwa.

Singana alisema taarifa iliyo-
tolewa na Jeshi la Polisi mkoani
hapa baada ya jengo hilo kuun-
gua, ilibainisha kuwa lilichomwa
na wananchi waliokuwa wanaka-
biliwa na kesi kwenye mahakama
hiyo.

Kwa upande wake, Hakimu
Mkazi wa Mahakama ya Wilaya
ya Mbeya, Denis Luwungo, alise-
ma ujenzi wa mahakama hiyo
utawezesha zaidi ya kesi mpya
552 kuendelea kusikilizwa na
kwamba kati ya kesi hizo 27 ni za
ndoa na talaka.

S

Mgombea mwenza wa urais kupitia Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Salum Mwalimu, akiwanadi wagombea udiwani wa
kata mbalimbali za Jiji la Mbeya katika mkutano wa kampeni kwenye uwanja wa Shule ya Msingi Nzovwe hivi karibuni. PICHA: NEBART

MSOKWA

Mgombea ajinasibu kuibua mipango mingi ya maendeleo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA ubunge Jimbo la
ma Cha Mapinduzi (CCM), Oran
Njeza, amesema serikali iliyoko
madarakani, bado ina mipango
mingi na mizuri ya maendeleo
kwa wakazi wa jimbo hilo.

Kutokana na mipango hiyo,
amewaomba waendelee kucha-
gua wagombea kutoka CCM
kwenye uchaguzi mkuu utakao-
fanyika Oktoba 28, mwaka huu, ili
mipango hiyo itekelezeke.

Akizungumza kwenye mku-
tano wa kampeni uliofanyika
katika kata ya Ikukwa, Njeza

alisema endapo wagombea wa
CCM kuanzia madiwani, mbunge
na Rais watachaguliwa, kuna mi-
radi kedekede ambayo itafanyika
ndani ya miaka mitano ndani ya
jimbo.

“Kuna miradi mingi ya maen-
deleo kwenye jimbo letu im-
ewekwa kwenye Ilani ya CCM ili
tuitekeleze ndani ya miaka mi-
tano ijayo, hivyo wananchi msije
mkafanya makosa kuchagua wag-
ombea wa vyama vingine kwani
mkiwaacha wagombea wa CCM
mtakuwa mmefifisha mipango
hiyo,” alisema Njeza.

Aliitaja baadhi ya miradi hiyo
kuwa ni kukamilisha usambazaji

kinakuwa na zahanati na pia ku-
jenga barabara nyingi ndani ya
jimbo na baadhi yake zitajengwa
kwa kiwango cha lami.

Njeza aliwataka wakazi hao wa
kata ya ITkukwa kuanza kujenga
nyumba za waganga na wauguzi
kwenye kituo cha afya, ili itakapo-
pandishwa hadhi na kuwa hospi-
tali, kusiwe na kero ya ukosefu wa
nyumba hizo.

Naye mgombea udiwani ka-
tika kata ya Ikukwa, Petro Swila,
alisema endapo atachaguliwa,
ataanzisha mara moja ujenzi wa
nyumba za wauguzi kwenye Kit-

uo hicho cha afya kwa kuchangia
tripu 50 za mchanga.

Swila alisema kuwa anatam-
bua kwamba kero kubwa ya
wakazi wa kata hiyo ni ubovu
wa barabara na akaahidi kuwa
akichaguliwa kwa mara nyingine
atahakikisha barabara zote zina-
zoingia na kutoka ndani ya kata
hiyo zinajengwa.

“Natambua kuwa kero yetu
kubwa sisi wananchi wa kata ya
Ikukwa ni barabara. Mkinicha-
gua hilo litakuwa kipaumbele
changu, nitahakikisha barabara
zetu zote zinajengwa na kuwa
bora zaidi ya ilivyo hivi sasa,”
alisema Swila.
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Maalim Seif atamba CCM

haina chake kisiwani Pemba

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

GOMBEA urais wa

Zanzibar  kupitia

ACT-Wazalendo,

Maalim Seif Sharif
Hamad, amesema licha ya baa-
dhi ya wagombea wao kisiwani
Pemba kuenguliwa na Tume ya
Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) haki-
tapata jimbo Pemba.

Maalim Seif aliyaeleza hayo
juzi Mkoa wa Kaskazini Pemba
katika Viwanja vya Jadida, Wete,
katika mkutano wa hadhara iki-
wa ni mwendelezo wa kampeni
zake za urais.

Alisema atahakikisha majim-
bo ambayo wagombea wao

wameenguliwa,  wataelekeza
wanachama wao kukipigia kura
chama kingine na si CCM.

“Kama wao wanajifanya wa-
najua basi wajue na sisi tunajua
zaidi na tutawaonyesha kuwa
sisi ndio ACT- Wazalendo,” alise-
ma Maalim Seif.

Alisema CCM wasijipe tamaa
kuwa watapata Jimbo la Pemba
na kudai kuwa wananchi wa
kisiwa hicho wamejipanga
kuinyima CCM kura kama vipin-
di vilivyopita.

“Nakuombeni ~ wanachama
wetu mkae tayari tutakuele-
kezeni chama gani mkipigie
kura, lakini si CCM,” alisema.

Pia Maalim Seif aliwataka
wafuasi wa chama hicho Kkisi-

wani Pemba kuichagua ACT-
Wazalendo kuongoza Zanzibar
ili wapate mamlaka kamili.

Maalim Seif aliwataka wafuasi
hao kujitokeza katika uchagu-
zi mkuu ili waweze kutimiza
malengo yao kwa kuipigia kura
kwa wingi ACT -Wazalendo ili
iongoze nchi.

“Vijana hii ni fursa ya mwisho
kwetu lazima tukijikaze kui-
ondoa madarakani CCM ili tu-
jitawale wenyewe,” alisisitiza
Maalim Seif. Alisema kutokana
na Zanzibar kukosa mamlaka
yake, imeshindwa kutekeleza
miradi kwa kile alichokieleza
mpaka wapate idhini Serikali ya
Muungano.

“Mkinichaguwa nitaijenga

Bandari ya Mpiga Duri Zanzi-
bar bila hata kuiomba au kuiliza
Serikali ya Muungano,” alisema.

Sambamba na hilo alisema
atajenga viwanja vya ndege vi-
kubwa viwili Unguja na Pemba
ili kuziwezesha ndege kubwa za
kimataifa kutua katika viwanja
hivyo. “Kwa sababu nimed-
hamiria kuwapatia wananchi
3jira ni lazima nianzishe vyanzo
vyangu vya kuwapatia ajira
wote,” alisema.

Katibu wa Habari, Uenezi na
Mawasiliano ya Umma wa ACT
-Wazalendo, Salim Bimani, al-
ilitaka Jeshi la Polisi kuheshimu
haki ya demokrasia na kuwataka
wasifanyekazi kwa mihemko ya
kisiasa.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein akisalimiana na watoto, Zunairah Abdalla Marzuk na
Akla Abubakar Salum, walioandaliwa kwa ajili ya kumkabidhi mkasi wakati wa ufunguzi wa jengo jipya la Mama na Mtoto la Hospitali
va Kivunge Wilaya ya Kaskazini “A” Unguja, juzi. PICHA: IKULU

Mwanasheria ahoji usiri wa kura

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWANASHERIA wa ACT-
Wazalendo, Omar Said Shaban,
amehoji kuwa ni kwa namna
gani faragha na usiri wa kura ya
mapema utalindwa wakati wa
kuchanganya kura za mapema
zitakazopigwa Oktoba 27 na zile
za Oktoba 28.

Aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na waandishi wa
habari katika ofisi za chama hi-
cho, Vuga Mjini Zanzibar.

Omar alisema chama hicho

hakijaridhika na majibu ya
Tume ya Uchaguzi Zanzibar
(ZEC) kuhusu kura ya mapema
kwa sababu bado yanaendelea
kuacha maswali mengi na ya-
meshindwa kutoa majibu hoja
7a msingi.

Alitaka ZEC kuweka wazi
ikiwa mawakala wa vyama na
wagombea wataruhusiwa ku-
wapo usiku wa kuamkia Oktoba
28 mahali ambapo masanduku
ya kura yatahifadhiwa ambayo
yana kura za mapema.

Pia alitaka ZEC kutoa ufafanu-
zi vipi usiri wa kura ya mpigaku-

ra utalindwa ikiwa bahasha ya
kura ya mapema inaandikwa
nambari ya kitambulisho cha
mpigakura.

Naye Mkurugenzi wa ZEC,
Thabit Idarous Faina, alisema
kura ya mapema ni takwa la
kikatiba na sheria, hivyo zital-
indwa na mawakala wa vyama
vya siasa wataruhusiwa kuwapo
katika ulinzi wa kura hizo.

“Masanduku ya kura za mape-
ma yatalindwa na vyombo vya
ulinzi na usalama, lakini pia
mawakala wa vyama vya siasa
waturuhusiwa kuwapo kulinda

kura hizo hadi Oktoba 28 am-
bayo ni siku ya wapigakura wote
waliomo katika daftari,” alisema
Faina.

Aidha, mkurugenzi huyo
alisema kuwa maandalizi ya
uchaguzi yameshakamilika na
Serikali ya Zanzibar imeghara-
mia fedha zote bila ya kutege-
mea wafadhili.

“Huu ni uchaguzi pekee am-
bao serikali yenyewe imeghara-
mia gharama zote za uchaguzi
ambazo ni Sh. bilioni 9.1 zina-
zotokana na mapato yake ya
ndani,” alisema Faina.

]
DK. Mwinyi
asema
Muungano
umeleta
manufaa
Zanzibar

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MGOMBEA urais wa Zanzibar
kupitia Chama Cha Mapinduzi
(CCM), DK. Hussein Ali Mwinyi,
amesema Muungano wa Tanza-
nia unawapa fursa Wazanzibari
ya kuuza na kununua bidhaa
zao kwenye soko kubwa zaidi la
Tanzania Bara.

Alisema, Tanzania Bara kuna
idadi kubwa ya watu ukilingani-
sha na Zanzibar kwa hivyo kama
kuna bidhaa yoyote Zanzibar
inayotaka kuuzwa, soko kubwa
lipo Tanzania Bara.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
kwenye viwanja vya Mchanga
Mdogo Wilaya ya Wete Mkoa
wa Kaskazini Pemba ikiwa ni
mwendelezo wa kampeni za urais
za CCM.

“Sisi sote tunatambua kama
Kisiwa cha Zanzibar ni kidogo na
kwamba si vitu vyote tunalima
hapa kwa hivyo bidhaa nyingi
tunategemea Tanzania Bara,”
alisema.

Mgombea huyo alisema
isingekuwa Muungano, Zanzibar
ingehitaji fedha nyingi za kigeni
kununua vitu ambavyo vina-
nunuliwa sasa kutoka Zanzibar.

Alisisitiza kuwa kumekuwa na
upotoshaji mkubwa kwamba kik-
wazo cha maendeleo ya Zanzibar
ni Muungano na kusema jambo
hilo ni kinyume chake na kwamba
maendeleo ya Zanzibar yanato-
kana na Muungano uliopo.

Alisema anaamini kwamba
Muungano wa Tanzania ni kiele-
lezo tosha cha kuleta maendeleo
ya haraka.

Pia aliwataka wananchi wa
Zanzibar kutokuwa na mashaka
na kwamba kuendelea kuwa na
muungano huo ndio kutaweza
kudumisha amani iliyopo.

Naye Mjumbe wa Kamati Kuu
ya Halmashauri Kuu ya Taifa
(CC-NEC) Chama Cha Mapinduzi
(CCM) na Makamu wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Balozi Seif Ali ldd,
alisema CCM inafanya mikutano
yake miaka yote kwa ustaarabu.

Alisema hiyo ni tofauti na
vyama vyengine vya kisiasa
ambavyo hufanya mikutano yao
kwa fujo bila ya kuzingatia amani
ya nchi.

Pia alisema mara hii ushindi
wa CCM kwa upande wa Pemba
utakuwa wa mfano ambao hau-
jawahi kutokea kwa miaka mingi.

Aliwaahidi wananchi wa Pemba
na Wazanzibari wote kuwa us-
alama upo wa hali ya juu siku ya
uchaguzi na kwamba wajitokeze
kwa wingi kupiga kura bila ya
kutishwa na mtu yeyote.
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Bilioni 13/- kutatua
shida ya maji Geita

Na Mwandishi Wetu, GEITA

rajia kunufaika na huduma ya majlsaﬁ
kutoka asilimia 60 hadi kufikia asilimia 75,
ifikapo Desemba, 2020 baada ya Sh. bil-
ioni 13 kupangwa kukamilisha miradi hiyo.

Meneja wa Wakala wa Usambazaji
(RUWASA) mkoa wa Geita, Mhandisi Ni-
cas Ligombi alisema miradi hiyo ya maji
utekelezaji wake upo katika hatua mbal-
imbali za ujenzi kati ya asilimia 70 mpaka
asilimia 80 ili kukamilika.

“Hakika tunategemea ifikapo Desemba,
2020, kukamilisha miradi yote na kiwan-
go cha upatikanaji wa huduma ya majisaﬁ

Mkoa wa Geita kitaongezeka kutoka asil-
imia 60 hadi kufikia asilimia 75.

Mhandisi Nicas Ligombi alisema miradi
hiyo yote ikikamilika maji yatakuwa yaki-
patikana kwa wingi na kuondoa tatizo la
maji.

Naye Meneja wa RUWASA Wilaya ya
Chato, Mhandisi Andrew Kilembe, alise-
ma utekelezaji wa mradi wa maji wa Ima-
labupina Inchwankima umefika asilimia
90 katika ujenzi wa miundombinu ya maji
kunufaika na mradi huo tayari vinapata
huduma hiyo.

""" vinavyopata huduma ya maji
ni Nyamirembe, Kalebezo, Nyambiti,
Busalala na Imalabupina Alisema mradi
huo ukikamilika wananchi zaidi ya 59,000

watanufaika na huduma ya majisafi na
bezo, Nyambiti, Busalala Imalabupma
Inchwankima, Kachwamba, Ipandikilo,
Idoselo, Mwangaza na Igalula .

Mhandisi Kilembe alisema hadi sasa
mradi umefikia na asilimia 100 kwa
upande wa ununuzi wa mabomba na fed-
ha zilizokwishalipwa kwa makandarasi M.
M. Industries na Ndeenengo Senguo Co.
Ltd ni kiasi cha shilingi bilioni 7.2.

Wakati huo huo, Kaimu Mkurugenzi wa
Sera na Mipango, Wizara ya Maji, Pros-
per Buchafwe, amewaelekeza watendaji
hao wa RUWASA mkoani Geita kuongeza
juhudi zaidi za usimamizi wa miradi ya
maji ili wananchi wapate huduma hiyo
mapema.

Baadhi ya wafanyabiashara vvakitoa maji yaliyoingia kvvenye maeneo yao ya biashara, eneo la Mwenge, kutokana

na mvua kubwa iliyonyesha, j

NEMC vazitaka halmashauri
kuwavutia wawekezaji

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Usimamizi na Uhifadhi wa
Mazingira nchini (NEMC) limeziomba hal-
mashauri nchini kuweka mazingira safi na
salama ili kulinda afya za watu na kuvutia
wawekezaji wa ndani na nje.

Mkurugenzi wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka, ndiye aliyetoa wito huo, na
kueleza kwamba mafanikio ya nchi ya
kiuchumi lazima yaendane na ustawi,
usimamizi na utunzwaji wa mazingira
ili kulinda afya za watu, uhai wa viumbe
wengine na kuwavutia wawekezaji.

“Nchi yetu imepata mafanikio makub-
wa. Ili mafanikio haya yawe endelevu, la-
zima halmashauri zihakikishe mazingira

ni rafiki kwa jamii,” alisema Dk. Gwamaka.

Dk. Gwamaka alisema mazingi-
ra yakiwa mazuri na salama, yatavutia
wawekezaji wengi zaidi kutoka nje ya
nchi, na mapato yataongezeka kutokana
na kodi na hata kuchagiza fursa za ajira
kwa vijana nchini.

“Natoa rai kwa halmashauri zetu ku-
tambua kwamba hawa wawekezaji wa-
naangalia vitu vingi ikiwamo na mazin-
gira ya eneo la kuwekeza, hivyo ni jukumu
letu kushirikiana kwa pamoja kuweka
maeneo yetu safi ili tuwavutie wawekezaji
kuwekeza katika maeneo yetu,” alisema
Dk. Gwamaka.

Alisema sasa ni wakati wa halmashauri
kutambua fursa zilizomo kwenye taka,

na kueleza kuwa taka zikichambuliwa
vyema zinapata soko viwandani na kutoa
mfano wa plastiki na chuma chakavu,
ambayo amesema ni aina za taka ambazo
hufanyiwa urejezwaji na kutumika kuten-
genezea bidhaa mpya.

“Tuache kuishi kimazoea. Halmashauri
zetu zote ziwaongoze wananchi, na hasa
vijana, wachangamkie fursa kwani taka
kama vile chuma chakavu na plastiki ni
aina ya taka zinazohitajika sana viwan-
dani,” alieleza Dk. Gwamaka.

Alitolea mfano Halmashauri ya Jiji la
Mbeya na kusema imekuwa ikishirikiana
kwa karibu sana na NEMC katika kutatua
changamoto na matatizo ambayo yame-
kuwa yakiibuka mara kwa mara.

Bosi RITA
azuru Rukwa
kukagua hali
utendaji

Na Mwandishi Wetu

KAIMU Kabidhi Wasii Mkuu,
Emmy Hudson, jana alitem-
belea wilaya za Nkasi mkoani
Rukwa, Mpanda na Tanganyika
mkoani Katavi kwa lengo la
kukagua maendeleo ya utendaji
wa Wakala wa Usajili, Ufilisi na
Udhamini (RITA).

Bosi huyo wa RITA amezuru
katika mikoa hiyo ili kujiridhisha
kama utoaji wa huduma za usaji-
[i wa vizazi na vifo unazingatia
na kufuata sheria na taratibu za
usajili hususani katika maeneo
hayo ya mipakani ambako kuna
mwingiliano mkubwa wa wageni
kutoka nchi jirani na utekelezaji
wa utoaji huduma hizo kwa njia
va kielektroniki iliyoanzishwa
mapema mwaka huu.

Akiwa katika ziara hiyo, Hud-
son alijionea utoaji wa huduma
na kuzungumza na watumishi
kuhusu kutanguliza uzalendo na
vadilifu kwa ustawi na usalama
wa taifa huku baadhi ya wa-
nanchi waliojitokeza kupatiwa
huduma hizo wakisisitizwa
kuhakikisha kila mmoja ndani ya
familia au ukoo ahakikishe ana-
sajiliwa na kupatiwa cheti cha
kuzaliwa kutokana na umuhimu
na uhitaji wakati wa kupatiwa
baadhi ya huduma za msingi.

Alisema huduma hizo ni
pamoja na vitambulisho vya
taifa, hati za kusafiria, matibabu
ya bima va afya, elimu ya msingi
na sekondari na mikopo kwa
wanafunzi wanaocomba kujiunga
na elimu ya juu.

Katika ziara yake mkoani
Katavi, kiongozi huyo aliwataka
wananchi kutumia huduma za
usajili wa vizazi na vifo kwa njia
ya kielekroniki iliyoanzishwa
kwa lengo la kuboresha upa-
tikanaji wa huduma hizo kwa
wakati.

Hudson alisisitiza kuwa, lengo
la kuanzisha kutoa huduma kwa
njia ya kielekroniki ni kumpatia
fursa mwananchi wakati ak-
iendelea na shughuli nyingine
Za ujenzi wa taifa huku akip-
atiwa huduma kule anakoishi ili
kurahisisha muda na gharama
za usafiri wakati wa kufuatilia
huduma hizo.

“Kwa sasa mwananchi
anaweza kuomba cheti cha ku-
zaliwa au kifo akiwa nyumbani
kwake na kuonyesha sehemu
ambayo angependa kuchukulia
cheti hicho,” alisema Hudson.

Katibu Tawala wa Wilaya hiyo,
Sostenes Mayoka, alisema kwa
sasa wamejipanga kuwahudumia
wananchi licha ya vikwazo
kadhaa vilivyopo vikiwamo vya
wahamiaji haramu, huku aki-
sisitiza watu wasisubiri matukio
au vyeti vihitajike ndiyo wafua-
t|||e vyeti vya kuzaliwa.

“Kwa sasa umuhimu wa vyeti
vya kuzaliwa umeongezeka
ambapo watoto wanaojiunga
na elimu ya msingi au sekond-
ari wanatakiwa kuwa na vyeti
vya kuzaliwa, hati ya kusafiria,
vitambulisho vya taifa pamoja
na bima ya afya, kuvipata lazima
uwe na cheti hicho,” alisema.
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Rwanda
yahalalisha mauzo
va bangi nje

KIGALI, Rwanda

NCHI ya Rwanda imehalalisha
kisheria ukulima na mauzo ya nje ya
nchi ya mmea wa bangi kwa ajili ya
matumizi ya tiba ili kupata fedha.

Kikao cha Baraza la Mawaziri Kili-
chokaa Jumatatu kiliidhinisha mion-
g0z0 kuhusu ukulima, usindikaji na
mMauzo ya nje ya mimea ya matiba-
bu ya thamani ya juu nchini Rwan-
da. Akizungumza na televisheni ya
taifa, jana Waziri wa Afya nchini
humo, Dk. Daniel Ngamije, alisema
mimea hiyo inajumuisha bangi.

Taifa hilo lililopo Afrika Mashariki
l[imehalalisha bangi baada ya nchi
ya Malawi, Lesotho, Afrika Kusini,
Zambia na Zimbabwe kufanya
hivyo.

Ngamije alisema Rwanda inataka
kutoa mchango wake kwa vituo vya
utafiti na sekta ya dawa kwa kutoa
rasilimali ili wapate faida ya fedha.

Mwaka jana, soko la bangi la du-
nia lilidhaniwa kuwa na thamani ya
dola bilioni 150, kulingana na Benki
ya Barclays.

“Ni wakulima waliopewa leseni
ambao wataruhusiwa kuzalisha zao
hili, uvutaji wa bangi bado una-
zuiwa,” hiyo ni kulingana na Bodi ya
Maendeleo ya Rwanda.

Iwapo utapatikana unalima au
kuuza bangi nchini Rwanda unaweza
kuadhibiwa hadi kifungo cha maisha
jela, huku mvutaji akikabiliwa na
kifungo cha miaka miwili jela. BBC

Ofisi ya Bobi Wine
yavamiwa

KAMPALA, Uganda

OFISI ya chama cha mgombea
urais nchini Uganda, Robert Kyagu-
l[anyi, maarufu Bobi imevamiwa na
wanajeshi wenye silaha pamoja na
maofisa wa polisi.

Nyaraka zimeripotiwa kuchukuli-
wa kutoka kwenye ofisi hiyo pamoja
na kofia yenye muundo wa kijeshi
na kamera za CCTV.

Mmoja wa washauri wa Bobi
ameiambia BBC kuwa maofisa hao
hawakuwasilisha kibali walipokuwa
wakiingia kukusanya nyaraka na
mavazi hayo.

Msemaji wa Polisi nchini Uganda,
Fred Enanga, ameiambia BBC kuwa,
wanafanya operesheni kuhusu
utumiaji mbaya wa sare za kijeshi.

Mwezi Septemba, mwaka jana
serikali iliidhinisha kofia nyekundu
sawa na anayovaa Bobi Wine na
wafuasi wake kuwa ni sare ya jeshi
ikimaanisha yeyote anayeonekana
ameimiliki au kuivaa kinyume cha
sheria anaweza kushtakiwa.

Enanga alisema operesheni inaen-
delea na kwamba maofisa watasaka
maeneo mengine pamoja na ofisi za
National Unity.

Bobi Wine alisema kuwa nguvu
za dola zinamlenga na chama chake
wakati akijiandaa kukabiliana na
Rais Yoweri Museveni katika uch-
aguzi ujao wa mwakani.

Lakini msemaji wa polisi anasisiti-
za kuwa operesheni hiyo haija-
chochewa kisiasa. BBC

WB yatoa mabilioni

WASHINGTON, Marekani

BENKI ya Dunia (WB) imeidhinisha ki-
asi cha Dola za Marekani bilioni 12 kwa

o ; LR Fedha hizo - .
ajili ya chanjo ya virusi vya corona kwa pj sehemu na janga hilo.
nchi zinazoendelea ili kugharamia un- ya mpango Msaada huo wa kifedha utakaow-
unuzi, usambazaji, vipimo na matibabu. Wajumlawa  anyfaisha karibu watu bilioni moja,
Taarifa iliyotolewa na benki hiyo g'oslgat?i?imﬁ utafadhili utafiti kwa kampuni za
juzi ilisema fedha hizo ni sehemu ya 460, utengenezaji dawa pamoja na ku-

mpango wa jumla wa msaada wa
160 utakaotolewa
hadi katikati ya mwaka 2021, ili
kuzisaidia nchi hizo kukabiliana

dola bilioni

chanjo dhidi ya corona

ratibu matayarisho ya kupokea na
kusambaza chanjo za corona kwe-
nye mataifa yanayoendelea.

Ingawa bado hakuna chanjo ya
corona, WB ilisema ni muhimu kwa
mataifa hayo kujiweka tayari kwa
sababu usambazaji wa chanjo ni
mchakato wenye vikwazo visivy-
otabirika. DW

Kikosi maalumu cha kupambana na wizi nchini Nigeria kinachoshutumiwa kwa ukatili. PICHA: GETTY IMAGES

Bomu la vita va pili ya dunia lalipuka

WARSAW, Poland

BOMU kubwa ambalo halikulipuka katika
vita ya pili ya dunia lililobainika nchini
Poland limelipuka wakati wa shughuli ya
kulitegua.

Msemaji wa Jeshi la Wanamaji nchini
humo aliyasema hayo jana.

Uwezekano wa bomu hilo lililokuwa

chini ya bahari kulipuka ulikuwa ukita-
rajiwa na wapiga mbizi wote waliohusika
kwenye tukio hilo.

Karibu wakazi 750 waliondolewa mji wa
bandari wa Swinoujscie.

Bomu hilo liitwalo Tallboy au ‘tetemeko
la ardhi’ lilidondoshwa wakati wa vita ya
pili ya dunia na kuizamisha meli ya Uje-
rumani Liitzow.

. |
Wanasayansi wameonya
mlipuko wa volcano DRC

KINSHASA, DRC

WANASAYANSI wameonya kuwa
Ziwa la Lava linajaa juu kwa
kiwango cha kutisha katika Mlima
wa Volcano wa Nyiragongo uliopo
mji wa Goma Mashariki mwa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DROQ).

Mwezi Januari 2002, lava ilim-
wagika kutoka Mlima Nyiragongo
kwa kasi hadi katika mji wa Goma

na kusababisha vifo vya watu 250 :
na kuharibu asilimia 20 ya mji wa :
Goma.

Kikundi cha wanasayansi wa-
naochunguza matukio ya milima,
wameonya kuwa, mwamba un-
aoyeyuka unaweza kulipuka tena
Kupitia kuta za ziwa la volcano.

“Hali inaonyesha dalili za mkasa
mwingine,” Dario Tedesco, mtaalamu
wa volcano na milima aliliambia
jarida la masuala ya kisayansi. BBC

Swinoujscie ilikuwa sehemu ya Uje-
rumani na kuiita Swinemiinde wakati wa
ulipuaji.

Mtikisiko wakati wa kulitegua bomu hilo
ulisikika katika sehemu za mji na video zi-
naonesha mlipuko mkubwa na maji mengi
yakiruka angani.

Bomu hilo lilikuwa na urefu wa mita 6
na uzito wa tani 5.4, karibu nusu ya bomu
hilo liliundwa na vilipuzi.

Lilikuwa limetua kwenye kina cha mita
12 na sehemu ya pua ya bomu hilo ilikuwa
ikichungulia nje.

Jeshi la Wanamaji walitumia chombo
kilichokuwa kikidhibitiwa kutoka mbali
kwa ajili ya kujaribu kuchoma bomu hilo,
mbinu ambayo kama ikifanikiwa kuchoma
mifumo ya chaji za vilipuzi bila kusababi-
sha mlipuko, mwanahabari wa BBC Adam
Easton anaripoti kutoka Warsaw.

“Mbinu hiyo ya kuchoma iligeuka mli-
puko. Chombo hicho kimeelezwa kuwa
kimepozwa, hakitasababisha tishio lolote
tena kwa njia za meli za Szczecin-Swinou-
jscie.

“Wapigambizi wote walitoka katika
eneo la hatari wakiwa salama,” alisema
Luteni Kamanda Grzegorz Lewandowski
ambaye ni msemaji wa jeshi la maji wa
gadi ya nane ya ulinzi wa pwani Flotilla.
BBC
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KANTE
ATIBUANAL®
NALAMPARDY
CHEL'SEA

LONDON, England

Keane
apewa
timu
England

MANCHESTER, England

NAHODHA wa zamani wa Manches-
ter United, Roy Keane, anatarajiwa
kuchukua mikoba ya kuinoa timu ya
Salford ya Daraja la Pili nchini England.

Timu hiyo ya Salford inamilikiwa na
kundi la wachezaji wa zamani wa Man
United ambao ni marafiki maarufu
kama “Class of 92" ambao ni Gary
Neville, Phil Neville, Ryan Giggs, David
Beckham, Paul Scholes na Nicky Butt.

Mabosi hao wamemfuta kazi kocha
Graham Alexander, Jumatatu wiki hii
na wanafikiria kumpa kazi ya kukinoa
kikosi hicho Keane.

Hata hivyo, wakati mchakato wa
kumpa Keane kibarua hicho ukianza,
kwa sasa Scholes atakuwa kocha wa
muda kuendeleza jahazi la kuwania
nafasi ya kupanda hadi Championship
mSsimu Ujao.

I wazi kwamba, muda wa /
kiungo Chelsea, Ngolo /

Kante kuendelea kucheza
pale Stamford Bridge
unaelekea mwisho.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily
Mail, Kante na kocha wake,
Frank Lampard wameingia
kwenye bifu ambalo litamfanya
nyota huyo kuamua kuondoka
klabuni hapo.

Licha ya kutompa nafasi
ya kuanza mara kwa mara,
Kante anaweza kuondoka
ndani ya timu hiyo Januari
baada ya kuzozana na Lam-
pard.

Kwa mujibu wa ripoti,
Lampard alikataa kumpa Kwa sasa Salford iko nafasi ya tano
ruhusa ya kwenda kwenye — ! kWenye msimamo [lehII_’]da m'ech| tatU'
sherehe ya ndoa ya rafi- = o | na kutoka sare mara mbili katika mechi
kiye. — : tar&gallrléogaalzg ?n?ggr?g%azsaaha na Neville

Kiungo huyo ambaye ni —— na Scholes alikuwapo kutazama mchezo
miongoni mwa wanaofan- % n

o < wa Salford dhidi ya Tranmere ulioisha
ya vizuri duniani kwa sasa ’\
na ndani ya timu yake ya = w0

kwa sare ya mabao 2-2 ukiwa ndio wa
~ mwisho kwa Alexander akiwa kocha

Taifa ya Ufaransa kwa sasa \.i..

yupo kwenye majukumu . o

kabla ya kufutwa kazi.
yake ya timu ya taifa. ¢ ’ .

—

anajiandaa kurejea kwenye kazi ya
ukocha tangu alipoamua kujiweka
kando mwaka 2018 wakati huo akiwa
kocha msaidizi kwenye timu ya Taifa
& va Ireland chini ya Martin O'Neill.

Kwa sasa Keane ni mchambuzi wa
Sky Sports akiwa amepata kuzinoa
Sunderland, Ipswich, Aston Villa na Not-
tingham Forest.

Kwa mujibu wa The Mirror, Keane
Ripoti zinaeleza kuwa

Lampard aligomea ishu
ya Kante kuacha mazoezi
kwa muda na kuhudhuria
sherehe ya harusi ya rafi-

kiye kabla ya mapumziko

mafupi yaliyotokana na

timu za taifa kuwa kwenye
majukumu.

' Martinez aisifia
Argentina kuvunja
mwiko kwa Bolivia

LA PAZ, Bolvia

LAUTARO Martinez amesifia kiwango cha Argentina wakati iki-
ibuka na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Bolivia kwenye mechi ya
kufuzu kucheza Kombe la Dunia, juzi Jumanne.

Joaquin Correa alifunga bao la ushindi la dakika ya 79 kwa
kikosi hicho cha kocha, Lionel Scaloni, ambapo sasa kimeibuka
na ushindi wa mechi zote mbili za kufuzu.

Huo ulikuwa ni ushindi wa kwanza kwa Argentina kwa Bolivia
tangu mwaka 2005 wakati wakipata pointi zote tatu muhimu
hapa La Paz.

Martinez, alifunga bao la kusawazisha lile la Marcelo Martins
Moreno, ambalo lilikuwa la ufunguzi kwa Bolivia.

“Tulijua kwamba mchezo ungekuwa mgumu sana, lakini
nafikiri timu yetu ilikuwa kwenye kiwango bora zaidi,” alisema
mshambuliaji huyo wa Inter baada ya mchezo huo.

“Tuna furaha kubwa.”

Martinez aliongeza: “Tulikuwa na wakati mgumu, kwani wap-
inzani wetu walikuwa bora na tulitakiwa kupambana sana.

“Hata historia inaonyesha kwamba, Bolivia wanakuwa wagu-
mu sana kwetu, lakini kwa hakika nina amani na ushindi huu.”
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Janga la
corona
lamkumba
Ronaldo

LISBON, Ureno

NYOTA wa timu ya Taifa ya Ureno
na Klabu ya Juventus, Cristiano
Ronaldo, atalazimika kujitenga baada
va kugundulika na virusi vya corona,
Shirikisho la Soka nchini la Ureno (FPF),
[imethibitisha.

Ronaldo mwenye umri wa miaka
35, anaendelea vizuri bila dalili

huku akijitenga mwenyewe kwa -

angalau siku 10, taarifa ya FPF
imethibitisha.

Jana Jumatano timu ya Taifa
ya Ureno ilicheza na Sweden
katika mchezo wa Ligi ya

Mataifa UEFA na Ronaldo .

akaukosa mchezo huo.

Wachezaji wengine wote
wamesalimika baada ya
kupimwa hivyo kuendelea na
majukumu yao.

Ronaldo alikuwa sehemu ya
kikosi wakati Ureno inatoka sare
tasa na Ufaransa mchezo uliopigwa
Ufaransa Jumapili.

Mchezaji huyo ambaye ni nahodha
wa kikosi hicho, aliandikisha rekodi
yva kuwa mchezaji wa kwanza
ku?kisha mabao 100 ngazi ya timu ya
taifa.

Kutokana na matokeo ya kujitenga,
kuna uwezekano mkubwa Ronaldo
akakosa mechi za klabu yake ya
Juventus kwenye Ligi Kuu ya ltalia,
Seria A, dhidi ya Verona na mchezo
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Dynamo Kiev, Oktoba 20.

h Ramos mwenye umri wa mi-
"'F - aka 34, amekuwa akicheza
,_:l' o pale LaLiga tangu mwaka
] 2005, lakini mkataba wake

TURIN, Italia

ERGIO Ramos ameripotiwa

kwamba anaondoka Real

Madrid na kwenda ama

Juventus au Paris Saint-
Germain.

Nahodha huyo wa Madrid,

unamalizika mwishoni mwa
msimu huu.

Na sasa miamba ya Ulaya
wamekuwa wakimkodolea
macho, kwani bado ha-

jaongeza mkataba na miamba

hao wa dimba la Santiago Bar-
nabeu.

Juventus na PSG zinaone-
kana kuwa mstari wa mbele
kumnyatia nyota huyo wa Ma-

drid, kwa mujibu wa gazeti la El
Chiringuito.

Mkataba wa Ramos unamal-
izika Juni mwakani, na hivyo
sasa uvumi juu ya majaliwa yake
umeanza kuibuliwa.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Hispania, ameshinda mataji mata-

no ya Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga,
na manne ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya akiwa na Madrid.

Griezmann mambo
magumu Ufaransa

PARIS, Ufaransa lakini katika umri wake wa miaka

29 sasa, anaonekana kutokuwa

DIDIER Deschamps amesema kwenye kiwango chake.

hawezi kumwahidi Antoine Griez-

. mann kuwa na nafasi kwenye kiko-

si cha timu ya Taifa ya Ufaransa
hata kama takwimu zake kwenye

/- timu hiyo kuwa za kuvutia.

Griezmann amekuwa na wakati
mgumu wa kuwa kwenye ubora
wake tangu alipohamia Barcelona
akitokea Atletico Madrid Julai
mwaka 2019, kwa klabu na timu ya
taifa.

Alikuwa mchezaji bora wa
michuano ya Euro 2016, na pia
akashinda Kombe la Dunia akiwa

Deschamps anaamini anaweza
kurudi kwenye kiwango chake
na kusema hana shaka kabisa na
Griezmann.

Lakini kocha huyo amebainisha
kwamba, ni vigumu kumhakikishia
nafasi kwenye kikosi hicho.

“Najua kwamba ana takwimu
nzuri kwenye kikosi hiki, na zi-
naongea wazi kwamba amecheza
mechi 81 mabao 32 na pasi za
mwisho 21. “Takwimu hizi zinazun-
gumza wazi kabisa. Lakini siwezi
kumwahidi chochote kama ilivyo
kwa wachezaji wengine.”




2 2 NipaShe Alhamisi Oktoba 15, 2020

HABARI MICHEZO

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

NEYMAR

KUVUNJA

YA RONALDO

® @ O Kila wakati una historia yake, katika kila
kizazi kina rekodi zake kulikuwa na Rivaldo...

SAO PAULO, Brazil

OCHA Mkuu wa Brazil, Tite

amemsifia Neymar na kuse-

ma nyota huyo amekuwa

bora zaidi baada ya kuipiku

rekodi ya Ronaldo kwenye orodha ya
wafungaji bora wa nchi hiyo.

Neymar mwenye umri wa

miaka 28, alifunga mabao

matatu ‘hat-trick’ wakati

Brazil ilipopata ushindi wa

4-2 dhidi ya Peru kwenye

kufuzu Kombe la Dunia

juzi Jumanne.

Akiwa na mabao 64, amempiku

Ronaldo mwenye mabao 62, huku
akiwa amepitwa na Pele pekee mwe-
nye mabao 77.

Tite alimsifia sana Neymar, ambaye
alifunga kwa penalti mbili katika
ushindi huo ambapo Peru walimaliza
wakiwa na wachezaji 10 uwanjani.

“Kila wakati una historia yake,
katika kila kizazi kina rekodi zake,”
alisema Tite baada ya mchezo huo
akiwaambia waandishi wa habari.

“Alikuwa Ronaldo, kulikuwa na Ri-
valdo, Romario, Bebeto, kila mmoja
kwa wakati wake.

“Si haki kuwalinganisha hawa,
kwani kila mmoja na wakati wake na
rekodi yake kwenye kikosi cha Brazil.

“Ninachoweza kusema sasa ni
kwamba, Neymar ameweka rekodi
yake katika wakati wake. Kwa sasa
yeye ndiye mchezaji muhimu kwa
Brazil. “Ni mchezaji anayefunga na
kusaidia kupatikana mabao na mmal-
iziaji mzuri sana, anazidi kuwa bora
na bora zaidi huku akizidi kupevuka.”

Brazil walikuwa nyuma mara mbili
dhidi ya Peru wakati Andre Carrillo
na Renato Tapia walipofunga, na ma-
bao hayo yakasawazishwa na Neymar
na Richarlison.

Kucheza dhidi ya Peru mara zote ni
mchezo mgumu. Wana kikosi kizuri
na imara, lakini tulikuwa vizuri na
tukaondoka na ushindi,” alisema Tite.

BARCA KWA POGBA, ALABA

BARCELONA wangajiandaa kuwanasa nyota wawili,
Paul Pogba mwenye umri miaka 27, na kiungo wa Bayern
Munich na Austria, David Alaba, 28. (Mundo Deportivo
- in Spanish)

LEEDS KWA NYOTA ENGLAND

LEEDS United wanamwania kiungo wa Norwich City
na timu ya England chini ya miaka 21, Todd Cantwell
mwenye umri wa miaka 22, pamoja na kiungo wa Derby
County na England chini ya miaka 19, Louie Sibley mwe-
nye miaka 19. (Yorkshire Evening Post)

DILI LA BENRAHMA LIMEIVA

KLABU ya West Ham na Brentford zimekubaliana
kuhusu uhamisho wa pauni milioni 30 wa mshambuliaji,
Said Benrahma mwenye umri wa 25, lakini bado hawa-
jafikia makubaliano ya maslahi binafsi na mshambuliaji
huyo wa Algeria. (Sky Sports)

ROSE HUYOOO MIDDLESBROUGH

KLABU ya Middlesbrough imeweka mkakati wa
kumnasa mlinzi wa kushoto wa England na Tottenham,
Danny Rose mwenye umri wa 30. (Football Insider)

ROMERO KUACHANA NA UNITED

GOLIKIPA wa Manchester United, Sergio Romero,
mwenye umri wa miaka 33, anataka kuvunja mkataba
mpaka kufikia mwishoni mwa mwezi huu, akitaka kuha-
mia Ligi ya Marekani. (Sun)

PALACE KUMSAKA CLYNE

KLABU ya Crystal Palace inakaribia kukamilisha
uhamisho wa mkataba mfupi wa beki wa kulia, Nathan-
iel Clyne mwenye umri wa miaka 29, ambaye ni mchezaji
huru kwa sasa baada ya kuondoka Liverpool kipindi cha
majira ya joto. (The Athletic)

WILSON SASA AGOMBEWA

TIMU za Cardiff na Swansea zinapambana kuwania
saini ya kiungo wa Liverpool na Wales, Harry Wilson, 23,
kwa mkopo wa muda mrefu. (Wales Online)

POGBA AUNGWA MKONO UTD

KIUNGO wa Ufaransa, Paul Pogba mwenye umri wa
miaka 27, anaendelea kuungwa mkono na wenzake
ndani ya Manchester United licha ya kueleza shauku
yake ya kuichezea klabu ya Real Madrid. (Manchester
Evening News)

KEAN AFURAHIA MAISHA PSG

STRAIKA wa Everton na Italia, Moise Kean mwenye
umri wa miaka 20, amebainisha hajutii kuondoka soka
la Uingereza na kwenda Paris St-Germain. (Mail on
Sunday)

MATA AWAKATALIA WAARABU

KIUNGO wa Manchester United na Hispania, Juan
Mata, 32, alikataa ofa ya mshahara wa pauni 200,000
kwa wiki kutoka timu ya Saudi Arabia. (Sport)

BALOTELLI APATA TIMU

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Italia na timu za Man-
chester City na Liverpool, Mario Balotelli, 30, ambaye
yuko huru sasa baada ya kuondoka Brescia, atasajiliwa
na klabu mpya ndani ya wiki chache zijazo. (Goal)
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Mayanja
aomba kuinoa
Ilhefu FC

Na Saada Akida

ALIYEKUWA Kocha Msaidizi wa
Simba, Mganda Jackson Ma-
yanja (pichani chini) ni miongoni
mwa makocha waliomba kazi

ya kukinoa kikosi cha Ihefu FC,
kilichoingia sokoni kutafuta mrithi
wa kuchukuwa nafasi ya Maka
Mwalwisi aliyetimuliwa.

Hivi karibuni uongozi wa lhefu
ulimfuta kazi kocha wao, Mwal-
wisi kutokana na mwenendo
mbovu wa matokeo ya timu yao
hiyo katika michezo ya Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa Ihefu FC, Fred
Chalamila, alisema kuna makocha
wengi ambao wametuma wasifu
wao (CV) kuomba kazi akiwamo
Mayanja ambaye aliwahi kuwa
Kocha Msaidizi wa Simba chini ya
Mcameroon Joseph Omog.

Alisema kocha mwingine ni
Hermana Haruna aliyewahi kuwa
kocha mkuu wa KMC FC.

“Makocha hao ni baadhi ya
walimu waliotuma CV kwangu,
kuna wengine ambao wametuma
kwa mmiliki, kiufupi mchakato
unaendelea
kutafuta ko-
cha mkuu,”
alisema
Chalamila.

Alisema
bado wa-
naendelea
kupokea CV
za makocha
mbalim-
bali ikiwamo
ndani na nje
ya nchini,
baada ya

hapo bodi

va wakuru-

genzi itakutana na kuangalia nani
ambaye anastahili kupewa jukumu
la kuwa kocha mkuu wa timu

hiyo iliyoshinda mchezo mmoja
tu kati ya mitano iliyocheza kabla
ya mechi yao ya jana dhidi ya
Biashara United.

Ilhefu ambayo jana ilikuwa ugen-
ini dhidi ya Biashara United ya
Mara, inashika nafasi ya pili ku-
toka mkiani mwa msimamo wa ligi
hiyo ambayo kinara ni Azam FC
ikiongoza kwa kuvuna pointi zote
15 katika mechi tano ilizocheza,
huku Mbeya City ikiburuza mkia
ikiwa na lama moja tu.

Lakini pia baada ya JKT Tan-
zania iliyoruhusu nyavu zake
kutikiswa mara nane, Ihefu na
Mbeya City ndizo timu zinazofua-
ta kwa kuruhusu kufungwa mabao
mengi (saba) hadi ligi hiyo inafikia
raundi ya tano kabla ya mzunguko
wa sita kuendelea jana.

Ushindi pekee kwa Ihefu msimu
huu, iliupata nyumbani katika
Uwanja wa Sokoine dhidi ya Ruvu
Shooting, kwa kushinda bao 1-0.

AZAM, VUV ADUL ZAIDIE

Na Adam Fungamwango

INARA wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Azam FC, leo wanashuka
tena dimbani baada ya ma-
pumziko ya mechi za kimataifa
za Kalenda ya FIFA, kusaka pointi tatu
dhidi ya Mwadui FC kwenye mechi ita-
kayopigwa Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi jijini Dar es Salaam majira ya saa
1:00 usiku.
Ni mechi itakayokuwa in-
afvatiliwa na mashabiki
wengi wa soka nchini, wak-
iwa na lengo la kuona kama
Azam itakuwa na mwendel-
ezo wao mzuri wa kushinda
kwa asilimia 100, ambao
wameuonyesha mpaka
Sasa.
Ofisa Habari wa Azam FC, Thabit Zach-
aria, amesema maandalizi ya mechi hiyo
yamekamilika na hakuna majeruhi yeyo-
te kwenye kikosi chao.

“Hatuna majeruhi, tumejipanga vi-
zuri na hivi sasa tunawasubiri wachezaji
wengine, Yakubu Mohamed na Nicolaus
Wadada ambao walikuwa kwenye ma-
jukumu yao kwenye timu zao za taifa,”
alisema Zacharia.

Tayari Azam FC imeshacheza mechi
tano, ikishinda zote wakati huu ikiwa
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 18 msimu huu, ikiwa na
pointi 15 na mabao ya kufunga tisa, iki-
fungwa mawili pekee.

llianza ligi kwa kuifunga Polisi
Tanzania bao 1-0, Coastal Union mabao
2-0, Mbeya City 1-O, Prisons 1-O0, na
Kagera Sugar 4-2.

Azam kama kawaida itaundwa na safu
yake ya ushambuliaji ikiongozwa na
Mzimbabwe Prince Dube ambao ndiye
kinara wa ufungaji mabao mpaka sasa
kwenye ligi akiwa ameshapachika mabao
matano, na Mzambia Obrey Chirwa mwe-
nye mabao mawili mpaka sasa, huku kwe-
nye ulinzi kukiwa na mchezaji wa timu ya
Taifa ya Ghana, Yakubu na golini huenda
akakaa yule yule David Kissu, ambaye

VAVITACHAMAZI LEO

kwa sasa anaunyemelea ‘U-Tanzania One’
langoni.

Kwa upande wa Mwadui inabidi iingie
kwa tahadhari kwenye Uwanja wa Azam
Complex, kwani hakuna timu iliyoingia
hapo ikapona msimu huu.

Kocha Mkuu wa Mwadui Khalid Adam,
amesema Azam isitarajie mechi nyepesi
kwa sababu ana uzoefu wa kuzifunga
timu ambazo hazijapoteza mechi.

“Timu iko vizuri, na najua nakwenda
kucheza kwenye uwanja ambao Azam
haijapoteza na wao hawajapoteza mechi,
lakini hata Simba msimu uliopita wali-
kuwa hawajapoteza mechi tukawa wa
kwanza kuwafunga. Lakini kumbuka pia
kuwa na sisi tumetoka kushinda ugenini
dhidi ya Namungo, kwa hiyo tutapamba-
na,” alisema kocha huyo.

Katika mechi ya mwisho ya raundi ya
tano, Mwadui ikiwa ugenini ilishinda bao
1-0 dhidi ya Namungo FC.

Timu hiyo inakamata nafasi ya nane
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ikiwa na pointi sita, ikishinda mbili
na kufungwa tatu.

KATUSUA...

Mshindi wa bonasi ya Jackpot ya SportPesa,

Elia Nzinza, kutoka

Kibaha mkoani Pwani, akionyesha mfano wa hundi ya Sh. 10,619,725
baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya
mechi za mpira wa miguu wiki iliyopita. Jackpot ya SportPesa wiki hii
imefikia Sh. 235,834,940. PICHA: SPORTPES

Makalani
kuvaa viatu
vya Nonga
wakiialika
Mtibwa

Saada Akida

MSHAMBAULIAJI wa Gwambina FC, Paul
Nonga, leo ataikosa mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Mtibwa Sugar, utakao-
pigwa katika Uwanjani wao uliopo Misugwi,
Mwanza.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Kocha Mkuu wa Gwambina, Fulgence No-
vatus, alisema kukosekana kwa nyota huyo
haitaathiri mipango yake kwani amem-
wandaa Japhet Makalani kuchukuwa nafasi
hiyo.

Alisema amefanya maandalizi mazuri na
kikosi chake tayari kwa kupambana kutafu-
ta pointi tatu katika mechi hiyo watakay-
ocheza katika uwanja wao wa nyumbani.

“Tumejipanga vizuri, kikosi kipo fiti bali
nitamkosa Nonga aliyetonesha jeraha al-
ilokuwa nalo katika mechi dhidi ya Ihefu, na-
fasi yake atacheza Makalani amerejea baada
ya kutoka katika majeruhi na sasa yupo fiti
kupambana tunataka pointi muhimu katika
mechi yetu hiyo,” alisema Fulgence.

Alisema itakuwa mechi ya ushindani kwa
sababu wapinzani wao wamepoteza mich-
ezo miwili, hali ambayo anaamini nyota
wake wanatakiwa kupambana kuhakikisha
wanalipa pointi katika uwanja wa nyum-
bani.

“Tuna waheshimu Mtibwa ni timu nzuri
na watakuwa wamejipanga kuja kutafuta
pointi, itakuwa mechi ya ushindani mkub-
wa kwetu na kwao pia,” alisema Fulgence.

Naye Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zu-
ber Katwila, alisema mikakati yake ni kuona
kikosi chake kinapambana kutafuta pointi
tatu za ugenini katika mechi yao dhidi ya
Gwambina.
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Straika wa Brazil, Neymar akishangilia baada ya kukwamisha mpira nyavuni katika moja kati ya mabao matatu (hat-trick) aliyofunga wakati wakiibuka na
ushindi wa 4-2 dhidi ya Peru kwenye mechi ya kuwania kufuzu Kombe la Dunia Amerika Kusini iliyopigwa Uwanja wa Taifa wa Lima, Brazil usiku wa kuamkia

jana. PICHA: HABARI UK. 22

kwake kuweza kuhimili mbio hizo na kwamba...

Na Shufaa Lyimo

UKU akitajwa kuwa miongoni mwa

washambuliaji wanaoweza ‘kum-

vua’ Kiatu cha Ufungaji Bora’ Ligi

Kuu Bara, straika wa Simba, Mn-
yarwanda Meddie Kagere, mshambuliaji wa
Azam FC, Mzimbabwe Prince Dube, amesema
changamoto ya ubovu wa viwanja vya ugenini
ni moja ya sababu ya kizuizi kwake kuweza
kufikia malengo yake.

Hadi sasa wakati leo Azam
ikitarajiwa kushuka dimbani
dhidi ya Mwadui FC kwenye

mechi yao ya raundi ya sita ya
ligi hiyo, Dube yupo Kileleni
mwa orodha ya wafungaji bora
akiwa na mabao matano moja
mbele ya Kagere anayefuatiwa
na mchezaji mwenza wa Simba,
Mkongomani Chris Mugalu ali-
yecheka na nyavu mara tatu.

Lakini Dude ambaye atakuwa na nafasi
ya kuendeleza mbio hizo za kumnyang’anya
Kagere kiatu hicho alichokitwaa msimu
uliopita kwa mara ya pili mfululizo baada
ya kuhitimisha ligi hiyo akiwa na mabao 22,
amesema anapata tabu sana ya kucheza soka
lake anapokuwa nje ya Uwanja wa Azam Com-

plex, Chamazi jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na mwandishi wetu, Dube
alisema mara nyingi anapocheza mechi za
ugenini anatumia nguvu nyingi, na inamlaz-
imu kucheza mipira ya juu kutokana na ubo-
vu wa viwanja tofauti na wanapokuwa dimba
lao la nyumbani ambapo pasi nyingi hum-
fikia vizuri kutokana na ubora wa Uwanja wa
Azam Complex.

“Viwanja vya ugenini haviko vizuri, mara
nyingi ninapokuwa ninacheza ugenini huwa
sifurahii kabisa mpira, na ninapata tabu ku-
funga kutokana na hali hiyo,” alisema Dube.

Alisema hawazii kuwa mfungaji bora kwa
kuwa bado ni mapema, hajazoea viwanja vya
ugenini na ligi inaendelea, ila kwa sasa ana-
chokiangalia ni kufanya vizuri kwenye mich-
ezo iliyopo mbele yao kwa maslahi ya timu.

Katika mabao matano aliyofunga Dube
hadi sasa, moja tu ndilo alilofunga uwanja
wa ugenini wakati wakishinda 1-0 dhidi ya
Tanzania Prisons kwenye Uwanja wa Nelson
Mandela mjini Sumbawanga.

Wakati Kagere ambaye tayari ana uzoefu na
viwanja vya ugenini hapa nchini, yeye ame-
funga mabao mawili sawa na aliyofunga kati-
ka Uwanja wa Benjamin Mkapa unaotumiwa
na Simba kama wa nyumbani.

Mabao mawili ya ugenini kwa Kagere, ali-
funga katika mechi dhidi ya JKT Tanzania
wakati Simba ikishinda 4-0 kwenye mchezo

wa raundi ya tano uliyopigwa Uwanja wa Jam-
huri mjini Dodoma, kabla ya timu kwenda
mapumziko kupisha mechi za kimataifa zi-
lizopo kwenye Kalenda ya Fifa.

Akizungumzia mchezo wao wa leo dhidi ya
Mwadui ambao utachezwa kwenye uwanja
anaoufurahia wa Azam Complex, Dube alise-
ma anatambua utakuwa mgumu na wenye
ushindani mkubwa kwa kuwa kila timu inahi-
taji matokeo lakini wapinzani wao ni wazuri.

Alisema Mwadui ni timu nzuri ambayo
wachezaji wake wanacheza kitimu kwa uk-
ishirikiano mkuwa lakini huonyesha nidha-
mu mchezoni.

“Niliiona timu hiyo namna inavyocheza
wakati ikicheza mechi ya kirafiki dhidi ya
Yanga kwenye Uwanja wa Azam Complex na
kufungwa baol-0, wanacheza vizuri kwa ush-
irikiano,” alisema.

Alisema kikubwa kwake ni kuhakikisha
anashirikiana na wachezaji wenzake kufunga
mabao na kutoka na pointi tatu uwanjani, la-
kini akiwaomba mashabiki wa Azam kuende-
lea kuwapa sapoti kama walivyofanya katika
michezo iliyopita.

Kama ambavyo Dude alivyo kileleni mwa
orodha ya wafungaji wa Ligi Kuu Bara, ndi-
vyo ilivyo pia kwa timu yake ambayo hadi
sasa inaongoza mbio za kuwania ubingwa wa
ligi hiyo ikiwa na pointi 15 baada ya kushinda
mechi zote tano ilizocheza.
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Griezmann mambo
magumu Ufaransa

PARIS, Ufaransa

DIDIER Deschamps amesema
hawezi kumwahidi Antoine

Griezmann kuwa na nafasi kwe-
nye kikosi cha timu ya Taifa...

Azam, Mwadui
zaidi ya vita leo

Na Adam Fungamwango

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Azam FC, leo wanashuka
tena dimbani baada ya ma-
pumziko ya mechi za kimataifa...

DUBE AKIPOTEZEA
KIATU CHA KAGERE

® ® @ Alia viwanja vya ugenini ni changamoto
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