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ACT yAmUliKA jAmbo nyeTi 
mChAKATo WA KATibA mpyA
MWENYEKITI wa Chama cha ACT 
Wazalendo, Juma Duni Haji amesema 
mchakato wa upatikanaji wa Katiba 
Mpya unapaswa kukamilika kabla ya 
kwa uchaguzi mkuu wa mwaka 2025, ili 
wananchi waongozwe na watu...
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 SimbA yAiRARUA mTibWA uK. 24miChezo mAoni, KATUni uK.6

TZS. 508,027,160
MID WEEK JACKPOT! 

KWA  TZS. 1000 TU!

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

Shughuli za wafanyabiashara zikiwa zimesimama kwenye mitaa mbalimbali ya eneo maarufu la biashara 
Afrika Mashariki la Kariakoo, Dar es Salaam baada ya kufunga biashara zao jana asubuhi ili kushiriki 
kongamano lililoandaliwa na Mkuu wa Mkoa huo, Amos Makala (hayupo pichani), kitendo kilichosababisha 
usumbufu kwa watu waliofika kupata mahitaji kutoka maeneo ya mbali. PICHA: IMANI NATHANIEL 
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   Kituo cha Polisi charekodi matukio 20 ukatili 
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Kufuru ya ulawiti

Afa akidaiwa
kujirusha  
toka kwenye 
ghorofa 
Stendi ya
Magufuli

Rais Samia 
Suluhu Has-
san akim-
wapisha 
Dk. Wilson 
Mahera 
kuwa Naibu 
Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais 
- Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa (TAMI-
SEMI) Ikulu 
Chamwino, 
Dodoma 
jana. PICHA: 
IKULU
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Afa akidaiwa kujirusha toka 
ghorofani Stendi ya Magufuli
Na Christina Mwakangale 

MWANAMUME ambaye jina 
lake halijafahamika, amefariki 
dunia baada ya kudaiwa kujiru-
sha kutoka ghorofa ya tatu kwe-
nye jengo la Stendi Kuu ya Ma-
basi ya Magufuli iliyoko Mbezi 
Louis mkoani Dar es Salaam.

Tukio hilo lilitokea jana asu-
buhi na kusababisha taharuki 
kwa watumiaji wa kituo hicho 
ambacho husafirisha abiria wa 
ndani na nje ya nchi.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kipolisi Kinondoni, Kam-
ishna Msaidizi wa Polisi Mtatiro 
Kitinkwi aliithibitishia Nipashe 
jana kutokea kwa tukio hilo am-
balo alisema lilitokea majira ya 
saa mbili asubuhi kituoni huko.

“Ni kweli tukio limetokea 
majira ya saa 2:30 asubuhi 

kwenye Stendi ya Magufuli na 
mtu huyu ambaye ni mwana-
mume, hajatambulika kwa jina. 
Anakadiriwa kuwa na umri wa 
kati ya miaka 42 na 45.

“Amejirusha kutoka ghorofa 
ya tatu na kufikia kichwa. Mwili 
wake umehifadhiwa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH) Tawi 
la Mloganzila,” alifafanua.

Kamanda Mtatiro alisema 
uchunguzi wa kifo hicho 
unaendelea ikiwa ni pamoja na 
kubaini jina lake.

Bingwa Mwandamizi wa Afya 
na Magonjwa ya Akili MNH na 
Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Wataalamu wa Afya ya 
Akili Tanzania (MEHATA), Dk. 
Saidi Kuganda alisema sababu 
kuu ya matukio ya mtu kutenda 
hivyo huwa ni magonjwa ya ak-
ili na msongo wa mawazo.

Kufuru ya ulawiti watoto
Na Mary Geofrey 

MKUU wa Dawati la Jinsia 
Mkoa wa Kipolisi Ilala, Dk. Chris-
tina Onyango amesema wan-
apokea kesi zaidi ya 20 kila wiki 
za matukio ya ukatili wa kijinsia, 
nyingi zikiwa ni ulawiti na unajisi 
kwa watoto.

Dk. Christina ambaye pia ni 
Mratibu wa Kituo cha One Stop 
Center Amana, amebainisha 
kuwa kwa mwezi wanapokea 
takribani kesi 100 kituoni huko.

Aliyasema hayo juzi jijini Dar 
es Salaam alipotoa elimu ya uka-
tili wa kijinsia kwa wanafunzi 
wa Shule ya Sekondari Jamhuri 
iliyoandaliwa na Umoja wa 
Waandishi wa Habari Wanawake 
(TAMWA) kupitia Taasisi ya Sauti 
ya Matumaini (SAMAF) wakati 
wa maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani.

Akizungumza na wanafunzi 
hao zaidi ya 600, Dk. Christina al-
iwataka kujiamini na kuripoti vi-
tendo hivyo mapema ili kudhibiti 
kukithiri kwa kufuru hiyo nchini.

“Changamoto kesi zinazokuja 
zinazohusisha masuala ya kifa-
milia huwa zinakwama njiani 
kwa sababu wanakwenda ku-
zimalizia nyumbani, jambo am-
balo sio sahihi na ndio maana vi-
tendo hivi vinaendelea kuwapo.

“Nitoe wito kwa jamii wasi-
fumbie macho vitendo hivi, 

waviripoti na wasikubali kumal-
izana nyumbani kwani tutaka-
poshirikiana na wakafikishwa 
mahakamani itasaidia kuvipun-
guza,” alisema.

Dk. Christina pia aliwaasa vi-
jana hao kuacha kujihusisha na 
vitendo vya ngono katika umri 
mdogo kwa kuwa ni chanzo cha 
maradhi.

Vilevile, aliwaonya dhidi ya 
tabia za kutazama picha za ngono 
kupitia simu, kwenda mabanda 
ya TV, kujihusisha na michezo ya 
kubahatisha na kamari pamoja n 
tabia nyinginezo zinazowaingiza 
kwenye vishawishi vya kufanya 
ngono. “Jiepusheni na tamaa, ri-
dhikeni na kile ambacho wazazi 
wanawapatia ili msije kujiingiza 
kwenye matendo mabaya ikiwa-
mo ya kujiuza kwa sababu urithi 
wa kudumu na wenye faida ni 
elimu.  “Na mnapofanyiwa ukatili 
usikimbilie nyumbani, wahi hos-
pitalini au polisi. Hii itatusaidia 
kupata ushahidi wa awali pamoja 
na dawa za kuzuia maambukizi 
au mimba,” alisisitiza Dk. Chris-
tina. Mtendaji Mkuu wa umoja 
huo, Penina Malundo alisema 
lengo la kufikia wanafunzi hao 
ni kutoa elimu ya kujitambua na 
kuwaepusha na vishawishi rika 
ambavyo vitasababisha kukati-
sha ndoto zao.

“Leo tumekusanyika hapa kua-
dhimisha Siku ya Wanawake Du-

niani kwa kutoa elimu ya masu-
ala mbalimbali ikiwamo ukatili 
wa kijinsia na hedhi salama kwa 
wanafunzi,” alisema.

Alifafanua kuwa vitendo vya 
ukatili wa kijinsia vimekuwa 
tishio kubwa nchini na  kufifisha 
ndoto za vijana wengi, hususani 
wanaokuwa shuleni na kuwafan-
ya wakatishe masomo yao.

“Wengi wao wanakatisha mas-
omo kutokana na aibu wanayo-
pata baada ya kufanyiwa vitendo 
hivyo, wengine kupata majeraha 
mbalimbali ya kimwili na kifikra 
ambayo wanaona hawana nafasi 
tena ya kurudi shuleni. 

“Sasa ni wakati wa jamii kusi-
mamia pamoja kuhakikisha tu-
nazidi kupaza sauti zetu hadi vi-
tendo hivi kutokomezwa kabisa,” 
alisema Penina.

Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Jamhuri, Boniphace Mwalengo 
aliwashukuru waandishi wa 
habari hao na Jeshi la Polisi kwa 
kutoa elimu hiyo itakayosaidia 
kuleta mabadiliko kwa wanafun-
zi hao.

Mmoja wa wanafunzi hao, 
Athumani Ngoda alisema: “Vitu 
vingi nilikuwa sivifahamu kama 
namna gani ninaweza kusema 
kama kuna ndugu anataka kuni-
baka au kunilawiti na je, niende 
wapi? Ninashukuru kupitia elimu 
hii tuliyopewa nimevielewa na 
nitavifanyia kazi”.

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Nape 
Nnauye (kushoto), 
akijadiliana jambo na 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa kampuni ya Minara 
Tanzania, Gordon Por-
ter, baada ya kutem-
belea kampuni hiyo, 
jijini Dar es Salaam 
hivi karibuni. Waziri 
Nape, aliipongeza kwa 
uwekezaji kwenye 
teknolojia inayowez-
esha ufuatiliaji wa 
minara ya simu hapa 
nchini kwa njia ya 
mtandao. PICHA: MI-
RAJI MSALA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa  Mirathi Na……19/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: RAMADHANI 

ABDALLAH  WA MJI MKUU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA: ANUNI RAMADHANI CHASAMBO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na 
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria 
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 13 
Mwezi 03 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehem anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza 
kukaguliwa

• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 09 mwezi 03 mwaka 2022

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI
ELIZABETH CONSTANTINO 

MAKOMBE anatangaza kupotea 
kwa kadi ya pikipiki aina ya 

SANLG yenye usajili namba: 
MC383 AKV, CHASSIS NAMBA: 

LBRSPKB56E9000477 na 
ENGINE NAMBA:14925407. 
Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

ARU/ARU/RB/92239/2023

IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE & ADMINISTRATION CAUSE NO.7 OF 2023
In the matter of the estate of the late 

FATUMA MIRAJI MSUYA
And

In the matter of an application for letters of 
administration by YUDA DONASIANI TARIMO.  

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of Probate Rules, (Cap 352 R.E.2002) 

All PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above- named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above- named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before 
the 13 Day of 3, 2023

Dated at Dodoma this 2 day of 3, 2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

MIRAJI JUMA BARUTI 
anatangaa kupotea kwa kadi ya 
pikipiki ana ya BAJAJ BOXER 

yenye usajili namba: MC602 BXZ, 
CHASSIS NAMBA: 

MD2B15BY3JWL87884 na 
ENGINE NAMBA: JVZWJL18157. 

Kwa yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA : 
ARU/ARU/RB/92399/2023

IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE & ADMINISTRATION CAUSE NO.7 OF 2023
In the matter of the estate of the late 

FATUMA MIRAJI MSUYA
And

In the matter of an application for letters of 
administration by YUDA DONASIANI TARIMO.  

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of Probate Rules, (Cap 352 R.E.2002) 

All PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above- named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above- named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before 
the 13 Day of 3, 2023

Dated at Dodoma this 2 day of 3, 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa  Mirathi Na……32/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: EVA DAVID 

KAMWELA  WA TUNGI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA: WILFRED MEKA MASAWE

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama 

za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na 
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria 
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 17 
Mwezi 03 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehem anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza 
kukaguliwa

• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 09 mwezi 03 mwaka 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI             
Kituo cha CHAMWINO MJINI            

Mkoa   DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 10/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SHABANI SWALEHE NCHIRA wa KISASA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA SWALEHE SHABANI NCHIRA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama 

za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote 
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na 
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo 
mnamo tarehe 14 Mwezi 03 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo Tarehe 13 Mwezi 02 Mwaka 2023.

IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE & ADMINISTRATION CAUSE NO.7 OF 2023
In the matter of the estate of the late 

FATUMA MIRAJI MSUYA
And

In the matter of an application for letters of 
administration by YUDA DONASIANI TARIMO.  

GENERAL CITATION
(Made under Rule 75 of Probate Rules, (Cap 352 R.E.2002) 

All PERSONS claiming to have any interest in the 
Estate of the above- named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if they think 
fit before the grant of letters of Administration is 
made to the above- named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before 
the 13 Day of 3, 2023

Dated at Dodoma this 2 day of 3, 2023

Na Romana Mallya

WACHIMBAJI wadogo wa-
nane kati ya tisa wa dhahabu 
waliokuwa wanachimba ma-
dini hayo kwenye Kijiji cha Ig-
ando, Kata ya Magenge wilaya-
ni Geita, wamepoteza maisha 
baada ya shimo walilokuwa 
wanachimba kujaa maji ya 
mvua.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Geita, Safia Jongo amethibiti-
sha kutokea kwa vifo hivyo 
vilivyotokea usiku wa kuamkia 
jana.

Alisema vifo hivyo vimeto-
kana na mvua inayoendelea 
kunyesha mkoani humo.

Kamanda Safia alisema kuwa 
eneo hilo ni lenye leseni ya 
utafiti na wachimbaji wadogo 
wanapoona hivyo, walivamia 
na kuanza kuchimba bila ku-
fuata utaratibu.

“Taarifa hii ya kuwapo 
wachimbaji hao tuliipata usiku 
wa         kuamkia leo ( jana) ma-
jira ya saa tisa,      tulipopata 
taarifa tulifanya vikao na di-

wani wa Magenge, Wilaya ya 
Geita.

Kamanda alifafanua kuwa 
mmoja wao alitoka kutoa 
mchanga juu ndipo alipoona 
maji yanaingia shimoni na 
wakati anarudi ili kuokoa wen-
zake ilishindikana.

“Huyu ndiye aliyetoa taarifa 
kwa wachimbaji wenzake wa-
dogo kuwapo kwa wenzake 
chini. Kwa kuwa waliingia pale 
kwa jinai, hawakutoa taarifa 
polisi, tukio la tangu saa tisa 
tumekuja kulipata saa 10 al-
fajiri ya leo ( jana) ndipo juhudi 
za kuwaokoa zikaanza.

“Mpaka asubuhi leo ( jana) 
walipatikana saba na jioni hii 
tumempata mmoja kwa ush-
irikiano na Kikosi cha Zima-
moto Mkoa wa Geita, jumla 
waliofariki dunia ni wanane 
na mmoja aliyetoa taarifa am-
ekimbia,” alisema.

Kamanda huyo alisema 
kuwa wote waliofariki dunia ni 
kutoa Kijiji cha Iparamasa na 
umri wao ni kati ya miaka 25 
na 53.

Wachimbaji dhahabu wafa
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ACT yamulika jambo 
nyeti mchakato wa 
Katiba Mpya
Na Julieth Mkireri,           
TANDAHIMBA

MWENYEKITI wa Chama 
cha ACT Wazalendo, Juma 
Duni Haji amesema mchaka-
to wa upatikanaji wa Katiba 
Mpya unapaswa kukamilika 
kabla ya kwa uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2025, ili wananchi 
waongozwe na watu walio-
wachagua kwa ridhaa yao.

Amesema mpaka sasa seri-
kali haijaweka hadharani kau-
li ya lini mchakato wa sheria 
ya mabadiliko ya katiba uta-
wasilishwa bungeni kwa ajili 
ya kutoa fursa ya sheria hizo 
kutumika katika upatikanaji 
wa Katiba Mpya.

Duni alitoa kauli hiyo jana 
akiwa Tandahimba mkoani 
Mtwara wakati wa ziara ya 
kutambulisha ahadi za chama 
chama chao kwa wananchi.

Alisema hawawezi kwen-
da kwenye kura ya maoni 
kubadilisha Katiba Mpya 
wakati hadi  sasa mfumo uli-
opo ni wa amri na uamuzi wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

“Baada ya Rais kujibu 
hoja za wapinzani kuhusi-
ana na mabadiliko ya siasa 
za kidemokrasia, hoja kuu 
iliyojitokeza ni mabadiliko ya 
katiba na vyama vya upinzani  
walielezea hili kwa kutaka 
sheria ya uchaguzi, sheria ya 
vyama vya siasa, sheria ya 
polisi iliyokuwa inatusumbua 
sana wakati wa mikutano na 
sheria ya kura za maoni.

“Ili madai ya kutaka Katiba 

Mpya yaje kufanyika, ni la-
zima sheria hizi zote zibadil-
ishwe kwenye Bunge na hili 
linatakiwa kufanyika kabla 
ya Bunge la Katiba,” alisema 
Duni.

Aliongeza kuwa ACT Wa-
zalendo wanataka sheria hizo 
zibadilishwe ili wapatikane 
wajumbe huru ya Tume ya 
Uchaguzi watakaokuwa na 
uadilifu na ambao wamech-
aguliwa kwa mifumo rasmi.

Alisema kuwa katika maoni 
ya chama hicho  yaliyopele-
kwa kwa kikosi kazi cha Rais, 
wameelezea njia na hatua 
nzuri ya kufikia mabadiliko 
hayo na serikali inatakiwa 
kutumia mawazo hayo kwa 
ajili ya kuipata Tanzania iliyo 
bora.

“Tunataka utaratibu wa 
namna ya sheria hizo zi-
takavyobadilika ili ziwahi na 
kutumika katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa 2024 na Uch-
aguzi Mkuu 2025, tunataka 
kuona sheria hizi zinaabadil-
ishwa kwa kuanzia kupata 
baraka zake katika Baraza la 
Mawaziri.

“Sisi tumesema kule Zanzi-
bar, Dar es Salaam, Tanga na 
hapa tunataka muda rasmi 
wa kufikia mabadiliko hayo,” 
alisema Duni.

Waziri Kivuli wa Nishati wa 
chama hicho, Ishaka Mchin-
jita aliitaka serikali ipitie upya 
mfumo wa uagizaji wa pem-
bejeo na namna ya kumfikia 
mkulima ili wakulima wanu-
faike na kilimo cha korosho.

Mbowe: Hakuna tena kuachiana majimbo
Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe 
amesema wanataka kurejesha 
heshima ya chama chao kwe-
nye mikoa mitano ya Ukanda 
wa Pwani, ambayo kwa kipindi 
kirefu ilikuwa kama ngome ya 
Chama cha Wananchi (CUF).

Amesema huko nyuma 
waliamini katika kuunganisha 
vyama lakini adhma hiyo mara 
nyingi imekutana na misukosu-
ko kwa sababu mbele ya safari 
baadhi ya wenzao wamekuwa 
wanakengeuka.

Akizungumza jana mkoani 
Dar es Salaam baada ya chama 
hicho kupokea wanachama 
wapya, Mbowe alisema wameji-
panga kuingia kwa miguu yote 
miwili kwenye mikoa ya Dar es 
Salaam, Pwani, Tanga, Lindi na 
Mtwara.

Alisema kuwa kwa miaka min-
gi safari ya kukijenga CHADEMA 
ilianzia alikokuita Bara, waki-
amini zaidi katika ushirika.

“Tuliona Ukanda wa Pwani 
umeshikwa zaidi na wenzetu 
wa CUF, tukaamini katika kush-
irikiana na kuuacha ukanda huo 
kama ulivyokuwa.

“Tuliamini sana katika kuun-
ganisha vyama na CHADEMA 
kwenye Katiba yetu kuna uku-
rasa unazungumza, CHADEMA 
ni chama ambacho kitajitahidi 
kuunganisha vyama.

“Adhma yetu hii mara ny-
ingi imekutana na misukosuko 
kwa sababu wenzetu mbele ya 
safari hukengeuka, hatimaye 
CHADEMA tumesema wajibu 
wetu tutaufanya si kwa kuun-
ganisha vyama, tutaufanya kwa 
kuunganisha wanachama au 
wananchi wenyewe,” alifafanua.

Mbowe alisema kuwa badala 
ya kuunganisha vyama ambavyo 
havina dhamira moja, wameona 
kwa hilo wanapoteza muda kwa 
kuwa wananchi wanahitaji cha-

ma imara, chama mbadala na 
umoja.

Alisema watazunguka kila ki-
jiji, kata, kitongoji, mtaa kwa ku-
gonga kila nyumba ili kukiandaa 
chama kwa ajili ya ushindi 
mkubwa mwaka 2025.

Kuhusu wanachama wapya, 
Mbowe aliwataka viongozi nda-
ni ya CHADEMA wawapokee 
na kusisitiza kwamba yeyote 
atakayewazuia kwa sababu ya 
kuhofia nafasi yake itaondoka, 
‘ataondoka kweli’.

“Hawa ni Watanzania wen-
zetu, wapewe jukwaa wafanye 
siasa, Dar es Salaam ina kata 102, 
ina majimbo 10 ya uchaguzi, ina 
mikoa mitano ya kichama, ina 
mitaa 566, ninyi mtaingia kwe-
nye Operesheni ya Kanda ya 
Pwani.

“Tunawahitaji, tutawatumia 
na ninyi mtakitumia chama ku-
fanya kazi ya wananchi. Mageuzi 
makubwa ya kila chama cha 
siasa duniani huanzia makao 
makuu ya jiji kubwa.

“Kwa kushirikiana nanyi, tu-
nataka tuibadilishe Dar es Sa-
laam kabisa! Tulifanikiwa kwa 
kiwango kikubwa mwaka 2015, 
tukapata wabunge, mameya, 
naibu meya na madiwani, mwa-
ka 2020 walichakachua, hapo 
katikati mwendazake akafanya 
yake yakaenda hivyo,” alisema.

Mbowe alidai kuwa kwa muda 
mrefu, Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kiliamua kuanzisha vy-
ama vingi ili kuwatenga.

“Wakoloni walisema ‘ukitaka 
kutawala taifa, watenge uwata-
wale’. Tukajitenga makundi ma-
dogomadogo, kundi moja linait-
wa CUF, kundi lingine linaitwa 
CHADEMA, lingine NCCR, TLP, 
vyama 20 vya kazi gani?

“Vyama vingine vimeundwa 
kwa kuegeshwa ili vilete mpas-
uko katika vyama vya upinzani, 
tunaona viongozi wetu wanak-
wenda vizuri, wanafika mahali 
wanakengeuka.

“Wanabadilisha msimamo bila 
kuwaambia wanachama, vyama 

vyao vinaingia katika migogoro, 
CHADEMA tutaendelea kusima-
ma imara wakati wote, mliokuja, 
njooni tujenge siasa safi, siasa ya 
haki,” alisisitiza.

Aliwaahidi kwamba wata-
pata fursa kama mwanachama 
mwingine yeyote ndani ya 
CHADEMA anavyopata.

“Ninyi ni wanachama kama 
alivyokuwa Mbowe, mna haki 
kama aliyokuwa nayo Mbowe. 
Hata mkitaka kugombea Mwe-
nyekiti Taifa, karibuni, haina 
shida.

“Hakuna atakayebaguliwa 
kwa dini au imani yake, uwe na 
dini au usiwe na dini, hiki cha-
ma kipo Tanzania nzima, kin-
aunganisha makabila ya mikoa 
yote,” alisema.

Kiongozi huyo pia alisema 
waliopo ndani ya chama na wal-
ioingia, wote wana haki CHADE-
MA.

Alisema wamekijenga kwa 
gharama kubwa na wapo wali-
opoteza maisha, kupoteza vi-
ungo, kufungwa na wengine 
kupotea.

“Tumepata madhila ya kila 
aina lakini tulikataa kutolewa 
kwenye mstari, dhamira yetu ni 
kuijenga Tanzania moja yenye 
kuangalia ustawi wa kila mmoja 
wetu, haijawahi kubadilika,” ali-
sisitiza.

Mbowe alisema amefarijika 
kuona waliojiunga na chama 
hicho jana, wanatoka kwenye 
ukanda wa mwambao wa Bahari 
ya Hindi.

Wanasiasa 384 waliojiunga na 
CHADEMA jana wakitokea CUF 
ni pamoja na aliyekuwa Mkuru-
genzi wa Habari na Uenezi wa 
chama hicho, Abdul Kambaya.

Wengine ni pamoja na Saad 
Issa aliyekuwa Ofisa Makao 
Makuu CUF, Salma Majere, 
aliyekuwa Ofisa Mambo ya Nje 
wa CUF, pia aliwahi kuwania 
ubunge wa Kinondoni na vion-
gozi wa kata za Tandale, Makum-
busho, Ndugumbi, Magomeni, 
Mwananyamala na Temeke.

Ofisa Utumishi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mkoa wa Kinondoni, Mwanahamisi 
Ibrahim (wa tatu kulia), akikabidhi zawadi mbalimbali kwa Msimamizi wa Huduma za Wag-
onjwa wa ndani wa Hospitali ya CCBRT, Rehema Mahimbo, wakiadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: IMANI NATHANIEL
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MIAKA MIWILI YA RAIS SAMIA

Awekeza jipya kwa staili diplomasia 
inayotakasisha siasa nchini, kimataifa
Na Peter Orwa 

SASA ni miaka tisa imepita 
wakati kama huu, Samia Suluhu 
Hassan akachaguliwa Makamu 
Mwenyekiti wa Bunge la Katiba 
nchini. Wengi hawakumfahamu 
kwa kina hata wajihi wake, zaidi 
ya hali ya kawaida. 

Alikuwa na miaka 14 kwenye 
ulingo wa siasa na hasa ngazi ya 
juu, lakini sifa moja kuu amepan-
da kwa kasi, akibeba sifa ya uma-
hiri wa utendaji kiofisi.

Kadri alivyotumika kwenye 
Bunge la Katiba akiwa chini ya 
Mwenyekiti Samwel Sitta, akawa 
anatumika kwa staili ya hulka 
yake ya upole, mwenye maneno 
kidogo na matendo zaidi, wengi 
wakaanza kuvutiwa naye.

Akiwa meza kuu ya kuratibu 
mambo, akiwa na sura zingine 
ambazo hazikuwa maarufu sana 
kisiasa, akiwamo aliye sasa Wa-
ziri wa Afya, Ummy Mwalimu, 
kuna jambo la kipekee linaone-
kana.  

Walikuwa marafiki kikazi 
‘mkubwa na mdogo’ katika 
meza, lakini kuna cha kuvutia 
kila mmoja anatumia muda 
mwingi akifanya kazi na masi-
hara na waliotoka kambi ya 
upinzani, akiwamo marehemu 
Mzee James Mapalala, mwasisi 
wa chama CUF. 

Baadaye, wastani wa mwaka 
mmoja na nusu wakati chama ta-
wala CCM kinampitisha Dk. John 
Magufuli kuwa mgombea urais, 
akatangazwa Mgombea Mwen-
za wake ni Samia. Jamii ikazidi 
kufunguka macho ya ziada juu 
yake.

Ummy naye akaonekana ki-
jana wake mchapakazi katika 
safu Baraza la Mawaziri, kwa wiz-
ara nyeti; Afya, pia TAMISEMI, 
aking’ara kwa uchangamfu wake 
uleule na ‘ushapu’ kazini.

Wote wakaingia kwenye 
kampeni kitaifa iliyojibu na 
ushindi wa mgombea wa chama 
tawala, Samia akichukua nafasi 
ya Makamu wa Rais.

Hiyo ikachukua wastani 
mwaka mmoja na robo, hadi 
kuliposhuhudiwa kifo cha mkuu 
huyo wa nchi awamu ya tano 
na mara moja, Dk. Samia akaka-
bidhiwa nchi, kwa mujibu wa 
maelekezo ya Katiba kitaifa.

Kimsingi, Dk. Samia alianza 
kuonekana rasmi kwenye sia-
sa mwaka 2000, alipoteuliwa 
Mbunge wa Viti Maalum, kuk-
iendana na kiti cha Waziri wa 
Utalii na Biashara, katika Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Akachaguliwa tena Mbunge 
wa Viti Maalum, sambamba na 

kuwa Waziri wa Kazi, Jinsia na 
Watoto, hadi mwaka 2010 al-
ipogombea ubunge Jimbo la 
Makunduchi, Unguja na aliko-
shinda uchaguzi. 

Hapo ndipo akasikika mama 
huyo ni Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais (Muungano na Mazin-
gira) na ilipotimu mwaka 2014, 
akachaguliwa kuwa Makamu 
Mwenyekiti wa Bunge Maalum 
la Katiba.

KITI CHA URAIS

Akiangaliwa kwa kina hatua 
zake tangu Makamu wa Rais 
hadi sasa, ikiambatana na histo-
ria yake tangu Bunge la Katiba, 
Dk. Samia ni muumini wa mari-
dhiano na urafiki kisiasa, hadi 
penye diplomasia ya uchumi.

Hata ikirejewa mkasa na kip-
indi Mbunge Tundu Lissu, ku-
pigwa risasi na wanaodhaniwa 
walidhamiria kumuua, muda 
mfupi baada ya tukio, Dk. Samia 
akiwa Makamu wa Rais mku-
tanoni jijini Nairobi, Kenya, akaf-
ika hadi hospitalini kujumlia hali 
mgonjwa huyo. Hilo Lissu daima 
halifichi limemtia faraja sana.

Hapo ana nyongeza alipoho-
jiwa na wanahabari, akienda 
mbali kwamba anampa ha-
dhi ya dada yake, kwani kuna 
wakati Lissu akiwa waziri kivuli 
bungeni, dhidi ya Waziri Samia, 
walishirikiana kutaniana, huku 
akimpa heshima kubwa.

MAISHA YA URAIS
Baada ya kukabidhiwa 

urais wa nchi, Rais Dk. Samia 

anashuhudiwa anaendesha 
harakati endelevu za namna 
mbili; kiuchumi na kisiasa, kwa 
staili ya kufungua milango yote 
ya ustawi anakodhani kumezi-
bika.

Kisiasa akaanza na ahadi za 
kupatana na kukuza undugu ki-
siasa, akinyunyiza dawa stahiki 
kwenye kidonda, katiba mpya, 
ambayo nayo inaahidiwa si 
muda mrefu matendo yanaingia 
jikoni, kukidhi matakwa.

Mjadala ukiwa umenoga na 
kuwekwa msukumo wa uhuru 
wa mijumuiko ya kisiasa, ‘ku-
fumba na kufumbua’  Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman 
Mbowe, aliyekuwa gerezani 
akituhumiwa jinai, akaachiwa 
na mara moja wakakutana kwa 
faragha kujadili hatima ya siasa 
ya nchi.

Ni mjadala uliopiga hatua, 
Rais Dk, Samia kukutana na 
viongozi wa vyama, simulizi ili-
yopiga hatua kufutwa mashitaka 
ya jinai yaliyokuwa yanamkabili 
Mbowe na baada ya siku moja, 
akamkaribisha kuteta naye ka-
tika mazungumzo ya muafaka 
na hatima ya siasa nchini.

Baadaye akiwa katika ziara ya 
mikakati ya kiuchumi, jijini Brus-
sels, Uingereza, akakutana tena 
na mwanasiasa Tundu Lissu, 
Makamu wa Mbowe aliyekuwa 
uhamishoni nchini humo.

Lissu aliyeomba kukutana 
na Rais wake, baadaye akatoa 
taarifa ‘mazungumzo yalikuwa 
mazuri’, akisifu mchakato nchini 
kurejeshwa rasmi uhuru wa ku-
jumuika kisiasa. 

Ni aina ya hadithi zilizoambat-
ana na Lissu kupatiwa maslahi 
yake anayodai akiwa mbunge. 
Simulizi kama hizo, zikasikika 
tena ndani ya wiki moja iliyopita 
kutoka vyanzo vya CHADEMA, 
chama hicho sasa kitalipwa ru-
zuku zake zote, sasa wastani wa 
shilingi bilioni tatu.

Mwaka huu ulipoanza, ku-
kashuhudiwa Lissu aliyelala-
mika sana awali kadhulumiwa 
maslahi yake bungeni, pia hana 
uhakika wake nyumbani, leo 
anakiri vyote vimenyooshwa, 
katika zama za miaka miwili ya 
uongozi wa Awamu ya Sita.

MAGEUZI 

‘Hayawi hayawi, yamekuwa!” 
Mwishoni mwa Januari iliyo-
pita, ndipo akashuhudiwa Lissu 
anatua Uwanja wa Ndege wa 
Julius Nyerere, Dar es Salaam, 
alikopokewa kwa shangwe na vi-
gelegele, akisindikizwa na umati 
ulioambatana na wana – usala-
ma, polisi hadi kwenye viwanja 
vya mkutano wilayani Temeke.

Hata hivyo, kutoishi kwake 
nchini kwa miaka mitano, mwa-
ka 2020, Lissu alirejea na ku-
gombea nafasi ya urais ambao 
hakushinda, kisha akaondoka 
mara moja kurejea Ubelgiji.

Ni mambo baadaye yaliyoam-
batana na kufutwa kesi za jinai 
dhidi yake, kama kilichotokea 
kwa Mbowe, vivyo ikisadikika 
na kisha kuthibitishwa kwa wen-
gine wa kisiasa.

Ukapita muda mfupi, zikasika 
habari na hata kuthibitishwa na 

mhusika kwa tangazo lake, kuwa 
anarejea nchini mwezi huu, 
aliyewahi mbunge machachari 
jimbo la Arusha Mjini,Godbless 
Lema, hata baadaye ‘akafungu-
ka’ kumshukuru moja kwa moja 
Rais Dk. Samia.

Akiwa amechelewa kwa siku 
kadhaa, Lema akatimiza ahadi 
yake kutua nchini Uwanja wa 
Ndege wa Kilimajaro (KIA) mwe-
zi hu, akitokea nchini Canada 
alikokuwa uhamishoni.

Kama staili ilivyo kwa Lissu, 
akatikisa mjini na wapambe 
wengi wakiwamo maswahiba 
wa bodaboda na hadi sasa yuko 
ziarani mikutanoni, kama alivyo-
fanya ndugu yake kisiasa, Lissu.

Mapokezi ya Lema yameweka 
rekodi, akiyaendeleza kwenye 
mikutano mingine ya hadhara. 
Iko wazi sasa Rais Dk. Samia, 
amebeba sifa kutoka kwa wana-
siasa wa upinzani ‘mama hana 
noma’ naye akimwita huku Rais 
mikutanoni anamwita  kwa jina 
‘mwanangu Lema’  

Lililo kubwa hivi karibuni hata 
kuishangaza dunia, ni pale Dk. 
Samia akawa mgeni rasmi katika 
kikao cha Baraza la Wanawake 
Chadema (BAWACHA), pia wa-
kiadhimisha siku ya kinamama 
kimataifa, ambako zilitolewa 
salamu za pande zote, kukiwapo 
kukaribisha ujumbe wa vyama 
vingine, ikiwamo CCM.

Ni kikao cha ufunguzi kilicho-
tia fora, kila hatua kinamama 
hao ‘kuwehuka’ na ugeni wa 
Rais Dk Samia, wakati wa hotuba 
zote, yake akidokeza kadhaa ya 
siasa kujibu hoja, lakini kikub-
wa akawaambia ni shughuli ya 
mama, hivyo siasa waisubiri siku 
yake. 

Hata katika neno lake awali, 
Mwenyekiti Mbowe, mara kad-
haa akikiri uungwana wake wa 
kisiasa.

Dk. Samia, hakuwaacha hivi-
hivi na kilio chao akiwadokeza 
kwa staili ‘mboga’ ya katiba 
mpya ‘mchele sasa unachambu-
liwa’; suala liko njiani. Ni mvuto 
wa kisiasa uliowajumuisha wa-
zito wa wana – CCM kikaoni na 
CHADEMA kirafiki. 

Ni sura, matendo, hata kauli 
zinazofanana na kilichotamkwa 
kwenye kikao cha maridhiano 
kwa vyama vya siasa vyote nchi-
ni, Januari 3 mwaka huu.

Daima akasisitiza uhuru wa 
kuendesha siasa za ustaarabu, 
zimeanza kushuhudiwa, huku 
walioanza kampeni wanasifu us-
alama wanaopewa. Ni ishara nje-
ma, siasa kitaifa inazidi kutakata 
katika staili yake, kuelekea kilele 
zama za miaka miwili ya utawala 
wa Rais Dk. Samia.

Siku Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipohudhuria mkutano wa wanawake wa CHADEMA, 
Machi 8 mwaka huu. PICHA: MAKTABA
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Wanafunzi 2,000 kunufaika 
vifaa vya kiteknolojia
Na Frank Monyo

ZAIDI ya wanafunzi 2,000 ku-
toka shule tano wilayani Korogwe 
wanatarajiwa kunufaika na msaada 
wa vifaa vya kiteknolojia na ma-
wasiliano kutoka Taasisi ya Voda-
com Tanzania Foundation.

Vifaa hivyo ni pamoja na kompy-
uta na tabiti zenye thamani ya zaidi 
ya Sh. milioni 89. Msaada huo ni se-
hemu ya mradi wa taasisi hiyo wa 
kuziunganisha Shule wa African 
Child Project (ACP) kwa kushiriki-
ana na Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF) unaolenga kuzifikia 
shule 300 nchini. 

Akizungumza wakati wa maka-
bidhiano hayo, Mkuu wa Wilaya ya 
Korogwe, Jokate Mwegelo aliishuk-
uru Vodacom Tanzania Founda-
tion na washikirika wake, akisema 
msaada huo ni muhimu kwa kuwa 
utasaidia kubadili mfumo wa utoaji 
wa huduma wa elimu wilayani 
humo.

“Ninazipongeza jitihada hizi am-
bazo zitabadili mbinu za ufundis-
haji na namna wanafunzi wanavyo-
jipatia nyenzo za kujisomea. 

“Siku si chache tutaachana na 
mfumo wa utegemezi wa walimu 
na wanafunzi kutegemea vitabu 
kufundishia na kujifunza.

“Ujio wa mtandao wa intaneti 
na mifumo ya Vodacom kama vile 
E-Fahamu, walimu hawana haja ya 
kuwafundisha kila kitu wanafunzi 
bali   kuwaongoza vile inavyopas-
wa.

“Kwa mwenendo huu, tunaami-
ni Tanzania itakuwa miongoni 
mwa nchi zitakazotoa wanafunzi 
wabunifu wenye fikra pana. Tuki-
wa na wanafunzi wa aina hii, tut-
aweza kushindanishwa popote 
pale,” alisema.

Alizitaja shule ambazo zimenu-
faika na msaada huo kuwa ni 
pamoja na Joel Bendera ambayo il-
ipokea kompyuta nane huku Mash-
ewa, Ngombezi, Old Korogwe na 
Kwamndolwa zikipokea kompyuta 
sita kila moja pamoja runinga, tabi-
ti na mashine ya kuchapishia.

Aliongeza kuwa shule zote zi-
lizopokea msaada huo zitapokea 
mafunzo kuhusu namna ya ku-
tumia mfumo wa kujifunzia wa e-
Fahamu.

“Ninaomba tuwapongeze Voda-
com Tanzania kwa ubunifu wao 
kwenye huduma za kidigitali katika 
sekta tofauti kama vile elimu, afya, 
fedha, kilimo na benki. 

“Ni huduma ambazo zinagusa 
nyanja zote za maisha yetu. Ni fa-
hari kwa serikali kuwa na mshirika 
kama ninyi ambaye huduma na 
bidhaa zake zinalenga kutatua 
changamoto zinazoikabili jamii. 

“Nimefahamishwa kuwa progra-
mu ya m-mama tayari inapatikana 
mkoani Tanga ambapo inasaidia 
kuzuia vifo vitokanavyo na uzazi,” 
alisema

Kaimu Mkurugenzi wa Uhusiano 

na Mawasiliano wa Vodacom Tan-
zania Foundation, Annette Kanora 
alianisha malengo ya mradi wa 
uunganishwaji wa shule huku 
akiipongeza serikali na washirika 
wake kwa kuunga mkono usamba-
zaji wake nchini kote.  

“Tumepokea ushirikiano wa ku-
tosha na wa thamani kutoka serika-
lini na washirika. Kama kampuni, 
ajenda yetu ni kuwa kampuni in-
ayoongoza katika dunia ya sasa ya 
kidigitali huku tukibadili Maisha 
kupitia teknolojia.

“Msaada huu ni uthibitisho wa 
jitihada hizo ambapo tunalenga 
kutoa maudhui kupitia jukwaa la 
mfumo wa e-Fahamu la Vodacom, 
kueneza vifaa vya Teknolojia ya 
Mawasiliano na Habari (TEHA-
MA) na kuziunganisha shule na 
mtandao wa intaneti nchini kote.

“Tunaamini hii haitachochea 
ueneaji wa huduma za kiditali, pia 
na ufanisi wa wanafunzi ambapo 
watakuwa na uwezo wa kuzifikia 
nyenzo nyingi za kujifunzia zaidi. 

“Ninawaasa wanufaika wote wa 
mradi huu kuvitumia vifaa hivi tu-
navyowapatia leo ( jana) ili kubore-
sha ufanisi kwenye shughuli zenu 
kwa manufaa mapana ya taifa 
letu,” alisema Annette

Akitoa salamu kwa niaba ya 
shule zingine, Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Joel Bendera, Mwal-
imu Msemwa aliwataka walimu 
wenzake kuhakikisha vifaa wal-
ivyokabidhiwa vinatumika kama 
inavyopaswa, pia kuvitunza ili ku-
wanufaisha wanafunzi na walimu 
kwa muda mrefu.

“Ningependa kutoa changamoto 
kwa wanufaika wote wa mradi huu 
kuanza safari ya mabadiliko ya 
kuachana na mbinu za ufundishaji 
na kujifunzia tunazozitumia sasa 
na kuhamia kwenye mfumo wa ki-
digitali.

“Tukiwa na ongezeko la idadi ya 
upatikanaji wa mtandao wa inta-
neti na umiliki wa simujanja, haku-
na sababu ya kuendelea kutumia 
mifumo ya kizamani.

“Pia, tuvitumie na kuvitunza 
vifaa hivi ili kuwahamasisha wa-
dau wengine kujitokeza zaidi. Kwa 
kuongezea, tuanze kujumuisha 
vifaa vya kiteknolojia na uungan-
ishaji wa mtandao wa intaneti ka-
tika bajeti za mwaka za shule zetu 
ili kuendana na kasi hii,” alisema 
Msemwa.

Programu ya e-Fahamu ilian-
zishwa na Vodacom Foundation 
mnamo mwaka 2017 kwa lengo la 
kuwasaidia walimu na wanafunzi 
kupata vitabu vya ziada na kiada 
kwa shule za msingi na sekondari 
ambayo inafuata mitaala ya kutoka 
maktaba ya Taasisi ya Elimu Tanza-
nia na masomo ya kimataifa bure 
kwa njia ya mtandao. 

Lengo la tovuti hiyo ni kuunga 
mkono juhudi za serikali za kutoa 
elimu bila malipo kwa shule za 
msingi na sekondari nchini.    

Wadau nchi 30 kukutana 
Dar kujadili gesi asilia
Na Romana Mallya

WADAU wa gesi asilia ku-
toka nchi 30 duniani wana-
tarajia kukutana jijini Dar 
es Salaam kujadili na kutoa 
ushuhuda namna nchi zao 
zilivyochochea matumizi ya 
nishati      safi ili kuleta cha-
chu ya matumizi kwa Watan-
zania.

Mkurugenzi wa LPG Expo, 
Catherine Ho aliyasema hayo 
juzi mkoani Dar es Salaam  al-
ipozungumzia maonyesho ya 
gesi asilia ya kupikia yajulika-
nayo kama ‘The East Africa 
LPG Expo - Tanzania 2023’ 
yanayotarajiwa kufanyika 
kwa siku mbili kuanzia Juma-
tano ijayo.

Maonyesho hayo ambayo 
yatafanyika jijini Dar es Sa-
laam, yameandaliwa na LPG 
Expo kwa ushirikiano wa 
Chama cha Wadau wa Gesi ya 
Kupikia Majumbani (LPG).

“Litakuwa ni moja ya 
matukio makubwa kikanda, 
litachochea mjadala wa ni-
shati safi na kukuza matumizi 
ya gesi katika matumizi mbal-
imbali kwa maendeleo endel-
evu,” Ho alisema.

Alibainisha kuwa LPG Expo 
imekuwa ikiandaa na kusima-
mia maonyesho na makonga-
mano yanayohusiana na LPG 
kimataifa na imekuwa zaidi 
katika Afrika Magharibi na 
Asia na sasa inapenya ukanda 
wa Afrika Mashariki.

“Lengo ni kuunganisha 

sekta ya ndani ya LPG na wa-
dau mbalimbali wa kimataifa 
wa LPG kutoka duniani kote 
ili kuwa na mazungumzo na 
mijadala ambayo pengine 
inaweza kuwa vigumu kuwa 
nayo.

“Tunaleta wataalamu wa 
kimataifa ili kutoa utaalamu 
na kushiriki utafiti ili kusaidia 
taifa mwenyeji kutambua 
changamoto zinazofanana na 
masuluhisho na mikakati in-
ayowezekana ya kuendeleza 
sekta hii,” alisema.

Aliongeza kuwa juhudi 
mbalimbali zilizofanywa mia-
ka ya hivi karibuni zimewez-
esha kuwapo kwa ongezeko 
la matumizi ya LPG na kui-
fanya Tanzania kuwa kwenye 
nafasi nzuri ya kukaribisha 
maonyesho mfululizo yanay-
ohusiana na hilo.

“Tunaamini huu ni wakati 
mwafaka kwa LPG Expo kuja 
kusaidia wawekezaji kuifaha-
mu Tanzania kupata maarifa 
kuhusu soko hili linalostawi 
na kusaidia kuwa kiungo 
muhimu katika mnyororo wa 
kimataifa wa usambazaji wa 
LPG,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Chama cha Wadau wa Gesi 
ya Kupikia Majumbani, Amos 
Jackson alisema Waziri wa Ni-
shati, January Makamba anat-
arajiwa kuyafungua maonye-
sho hayo.

Pia alisema kutakuwa na 
semina ambazo washiriki 
watajadili uzoefu wa matumi-

zi ya gesi duniani kwa lengo la 
kuchochea utumiaji wa gesi 
asilia na watu kuachana na 
nishati chafu.

“Manufaa yake ni pamoja 
na Watanzania kusikia ush-
uhuda kutoka nchi mbal-
imbali duniani namna zili-
vyotoka kwenye matumizi 
ya nishati chafu ili nao 
waachane na matumizi ya ni-
shati zisizo safi kama kuni na 
mkaa,” alisema.

Jackson alisema washiriki 
hao pia watapata fursa ya ku-
tangaza biashara zinazohusi-
ana na vifaa na bidhaa ya gesi 
ya majumbani.

“Hii ni fursa nzuri kwa 
wafanyabiashara wote wa-
nauhusika kwenye mnyoyoro 
mzima wa gesi ya kupikia 
majumbani kuweza kujifun-
za mambo mbalimbali ya-
nayohusiana na bidhaa hizi,” 
alisema.

Alibainisha mkutano huo 
unafanyika ukiwa ni mwen-
delezo wa jitihada za serikali       
baada     ya ule uliofanyika 
mwaka jana ulioandaliwa 
na Wizara ya Nishati kwa 
lengo la      kujadili     kuhusu 
matumizi nishati safi, ukihud-
huriwa na Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Alisema katika maonyesho 
hayo pia kutakuwa na uzin-
duzi wa Chama cha Wafan-
yabiashara wa Gesi ambacho 
kinalenga kuunga mkono 
jitihada za serikali za kukuza 
biashara ya gesi.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam, Mhandisi Amani Mafuru 
akizungumza  jijini humo juzi, baada ya kukabidhiwa msaada wa madawati 30 
kutoka kwa Benki ya DCB, kwa ajili  ya Shule ya Msingi Kifuru, ikiwa ni sehemu 
ya kampeni inayoendelea ya benki hiyo ya kusaidia elimu iitwayo ‘Elimu Mpango 
Mzima na Mama Samia’.  Wa pili kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa DCB, Isidori 
Msaki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

MACHI ni mwezi wa historia ya wanawake, 
hutumika kukumbuka na kuheshimu waasi-
si wa mabadiliko ya kundi hilo ambao wal-
isafisha njia ya wanawake kupiga kura na 
kupinga ubaguzi wa kijinsia.

Wiki hii wanawake wa Tanzania 
waliungana na wenzao duniani 
kuadhimisha Siku ya Wanawake Duniani, 
ikiwa na kaulimbiu ‘Ubunifu na mabadiliko 
ya teknolojia; chachu kuleta usawa wa 
kijinsia’.

Kwa kuwa Machi unaitwa mwezi wa 
wanawake, ni vyema kujadili mambo 
kadhaa ambayo yanalenga kuwezesha 
harakati zao za kutaka 50 kwa 50 katika 
nafasi za uongozi, kuanzia ngazi ya chini 
hadi juu.

Wakati wanawake wakisaka hiyo asilimia 
50 kwa 50, kumekuwapo pia dhana 
kwamba hawapendani, ambayo kama ina 
ukweli ndani yake, inaweza kukwamisha 
lengo la kuifikia asilimia hiyo.

Dhana hiyo ya kutopendana iliwahi 
kuthibitishwa na baadhi ya wanawake, 
katika vikao vya kufanya tathmini ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 ilipoitishwa 
na Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP).

Wanawake hao walidai kuwa waliwania 
udiwani na wengine ubunge mkoani Dar 
es Salaam, lakini walikatishwa tamaa 
na wanawake wenzao waliowaambia 
hawawezi kuwapigia kura kwa vile hawataki 
kutoa fedha.

Walidai kuwa huo mfano mdogo tu 
na kwamba maeneo mengi wanawake 
hawataki kuungana mkono badala yake 
wanaweka fedha mbele au kutowaamini 
wenzao kuwa wanaweza kuongoza.

Nikumbushe tu kwamba, mwaka ujao 
kutakuwa na uchaguzi wa viongozi wa 
serikali za mitaa, hivyo ni vyema wakati huu 
ambao wanawake wanaadhimisha siku yao, 
wakumbuke kujipanga ili kuungana mkono 
katika uchaguzi huo.

Kwanza nieleweke kuwa sina maana 
kwamba kila mwanamke anafaa kuwa 
kiongozi, lakini wale wenye uwezo wa 

kuongoza, wapewe nafasi bila kujali vyama 
wanavyotoka, bali kigezo kiwe ni uwezo 
wao.

Hilo ndilo Rais Samia Suluhu Hassan 
amekuwa akisisitiza, kwamba anateua mtu 
kulingana na uwezo wake wa kiuongozi, bila 
kujali chama anachotoka, hivyo wanawake 
wangechukulia uamuzi huo kwa uzito.

Lakini pia hatua ya Rais kwenda katika 
kongamano la maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake Duniani lililoandaliwa na Baraza 
la Wanawake la CHADEMA (BAWACHA), ni 
uthibitisho kuwa hataki kubaguana kwa 
itikadi za vyama.

Mwenyewe anasema habagui, wote ni 
wake, hivyo wanawake nao wangeiga mfano 
huo wa kutobaguana kwa itikadi za vyama, 
kwani licha ya mfumo dume kuripotiwa 
kuwapo, kwa kiasi fulani wanawake 
wanaweza kuwa wanauchangia.

Hivyo, ikumbukwe kuwa, lengo la 
asilimia 50 kwa 50, haliwezi kufikiwa, iwapo 
wanawake wataendelea kubaguana kwa 
itikadi za vyama au kutopendana, badala 
yake watajikuta wakisubiri viti maalum tu.

Ninaamini kwamba, wanawake wenye 
uwezo wa kuongoza katika ngazi mbalimbali 
za uongozi wapo, lakini kikwazo kinaweza 
kuwa ni kile cha wenzao kuwavunja moyo 
kwa kutowaunga mkono.

Kimsingi, wanawake hawana budi 
kubadilika na kusimama kidete kuwapigia 
kura wanawake wenzao wanaojitokeza 
kugombea nafasi za uongozi wakiwa 
na dhana kwamba, wanawake bila ya 
kuwezeshwa wanaweza.

Wapo wanawake wenye nia na uwezo 
wa kuongoza, ni vyema wakajaribiwa kwa 
kuchaguliwa katika nafasi mbalimbali, ili 
watetee haki za jamii, hasa ikizingatiwa 
kuwa wao ndio walezi wa familia.

Jambo la kuzingatia, ni wanawake 
kubadilika na kuondoa dhana ya 
kutopendana, badala yake wadumishe 
ushirikino na kuwa tayari kuungana mkono 
wakati wanapotaka kugombea nafasi kwa 
kushindana na wanaume.

Mtindo wa wanawake kubaguana 
unakwamisha kufikiwa 50 kwa 50

 Muungwana Lazima Nilonge

Tuchukue 
hatua kuukabili 
mmomonyoko 
maadili nchini

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

RIPOTI za vyombo vya habari nchini zina ishara zote za kuwapo 
shida kimaadili inayosababisha wingi wa matukio ya ukatili wa 
jinsia na mauaji ya watu.

Ukatili kijinsia unatajwa kushamiri kutokana na utandawazi, 
kwamba vijana wetu wanaona na kusikia mambo mengi yanay-
oendelea duniani, yanayofaa na yasiyofaa, hivyo kuyaiga.

Pamoja na utandawazi huo, ipo shida nyingine - mikakati im-
eelekezwa zaidi kumlinda mtoto wa kike na kumsahau kaka 
yake, mtoto wa kiume. 

Nyumbani na shuleni, mahali kulikoaminika zaidi kuwa sala-
ma kwa ustawi wa watoto, sasa kumegeuka uwanja wa ukatili 
dhidi ya kundi hilo. 

Imekuwa kawaida kusikia kwenye redio au kusoma gazetini 
na mitandaoni habari za watoto kufanyiwa ukatili wakiwa ny-
umbani, tena na ndugu zao wa karibu. 

Pia wapo wanaotendwa unyama huo ama kunajisiwa au ku-
lawitiwa na walimu wao wakiwa shuleni au kwenye mafunzo 
ya kidini huko kwenye maeneo yaliyoteuliwa kwa ajili ya kutoa 
elimu ya kiroho, lakini inageuzwa elimu ya ‘ushetani’.

Ni miezi miwili imepita tangu Nipashe tulipoibua kashfa ya 
watoto kufundishwa kulawitiana shuleni kwenye baadhi ya 
shule mkoani Kilimanjaro.

Ni ripoti iliyoishutua serikali, ikaamua kuunda timu kupitia 
wizara yenye dhamana ya elimu nchini kwa lengo la kufanya 
uchunguzi zaidi. Moja ya hatua za awali serikali imetoa waraka, 
ikipiga marufuku watoto wadogo wa madarasa ya awali hadi 
la nne kuishi bwenini na kuzitaka shule kuwa na wasindiki-
zaji wawili (mwanamume na mwanamke) kwa wanafunzi wan-
apokuwa kwenye magari ya shule.

Nipashe tunaona kuna haja jamii, hasa wazazi na walezi 
kuchukua hatua kwa kurudi kwenye majukumu ya msingi ya 
malezi ya mtoto na kuachana na dhana iliyopo sasa ya mba-
nano wa shughuli za kiuchumi.

Jukumu la malezi ya mtoto kuachwa kwa walimu na viongozi 
wa dini au kwa majirani na ndugu ni hatari kimaadili na makuzi 
ya mtoto. Ukatili sasa unafanywa na watu wa karibu zaidi na 
mtoto, yakiwamo makundi tajwa hapo juu ya walimu na ndugu 
anaoishi nao nyumbani.

Tumesikia na kuona matukio ya mtoto kalawitiwa na mwal-
imu wake, mtoto kalawitiwa na kiongozi wake wa dini, mtoto 
kalawitiwa na jirani yake na hata ya mtoto kalawitiwa na mjom-
ba wake. Yote hayo yameshatokea na kuripotiwa.

Kwa kuzingatia ukweli huo, Nipashe tunaona kuna haja wa-
zazi na walezi waondoke kwenye kivuli cha kuwa ‘bize’ na kazi, 
matukio hayo yawe filimbi vichwani mwetu kwamba tuna kitu 
cha ziada cha kufanya na hatua za kutakiwa kuchukua. 

Shime, wazazi wanatakiwa waingie kwa miguu yote miwili 
kwenye usimamizi na malezi ya watoto. Dunia imeshachafuka, 
tuchukue hatua kuukabili mmomonyoko wa maadili kwa ku-
hakikisha watoto wanakua katika mienendo salama kwa ustawi 
wa jamii.

Na Sabato 
Kasika



Kilichobainika Siku ya Wa-
nawake Duniani Jumatano 
iliyopita kwenye ukumbi 
wa Kuringe, Moshi mkoani 
Kilimanjaro, Rais Samia 
alipokuwa mgeni rasmi 
kwenye kongamano la 
Baraza la Wanawake wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (BAWACHA).....
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SAFU

Viti maalum vifutwe, 
wanawake wana uwezo

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

Samia anastahili 
Tuzo ya Mo IbrahimMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

J
ULAI 12, 2015, mwanacha-
ma mwandamizi wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), 
bila shaka akiwa mjumbe 

wa Kamati Kuu ya Chama hicho, 
Samia Suluhu Hassan alitokwa 
machozi akiwa Dodoma.

Samia alilia, si kwa uchungu, 
huzuni au furaha, la hasha, bali 
kwa mshtuko, alipofuatwa chob-
ingo na Rais Jakaya Kikwete, 
aliyekuwa akikaribia kumaliza 
muda wake na kumpa taarifa ili-
yomshtua.

Rais Kikwete alimwambia: 
Tumeamua uwe mgombea 
mwenza wa urais sambamba 
na Dk. John Magufuli, ambaye 
alishatangazwa     kuwa mgom-
bea urais   wa awamu ya tano 
kwa tiketi ya chama hicho ta-
wala.

Samia hakuamini kama kweli 
alikuwa analengwa yeye, aka-
jikuta anatokwa machozi. Rais 
Kikwete hakuendekeza huruma, 
eti kwamba amwache kwa kuwa 
amelia. Ndiyo kwanza akamtaka 
akanawe uso na aende jukwaani 
kutangazwa rasmi.

Alifanya hivyo kwa unyeyek-
evu na utiifu, kwani aliona 
ameaminiwa na kuheshimish-
wa na chama chake, akaenda 
kunawa uso huku moyoni akiwa 
bado haamini kinachotokea, 
huku akijiuliza; “ni mimi kweli?”

Hatimaye hilo likamalizika, 
akawa mgombea mwenza na 
kwenye uchaguzi Magufuli 
akashinda na kuchaguliwa kuwa 
Rais wa awamu ya tano, huku Sa-
mia akiwa Makamu wa Rais ka-
tika uchaguzi wa Oktoba mwaka 
huo.

Kutangazwa kwa Dk. Magufuli 
kuwa mgombea urais na Samia 
kuwa mgombea mwenza kuliku-
ja miezi mitatu baada ya Aprili 
2015, Dk. Magufuli kabla ya ku-
gombea, alitoa kauli ambayo 
inakumbukwa sana.

Akiwa na Charles Kitwanga al-
iyekuja kuwa Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, kwenye utawa-
la wake, wakiwa Chato kwenye 
mabishano kuhusu makinikia, 
Kitwanga alimtaka akachukue 
fomu kugombea urais kama ali-
kuwa anaona mambo hayaendi. 

Jibu la Magufuli likawa: “Niki-
wa Rais mimi, watu watalimia 
meno.”

Katika utawala wake wa 
takriban miaka      saba, watu 
kwa kweli walishaanza     ku-
noa meno wakalime, kutokana 
na aina za    siasa alizoendesha 
Magufuli huku akimsifia msaidi-
zi wake Samia, kuwa mtu mwe-
ma, mchapakazi, mtiifu, mwa-
minifu lakini mzuri wa sura na 
rangi.

Machi 17, 2021, Taifa likakumb-
wa na mshtuko baada ya Samia 
kuutangazia umma, kifo cha 
Rais Magufuli kutokana na ma-
tatizo ya moyo. Naye baada ya 
siku mbili akaapishwa kuchukua 
nafasi hiyo na kutangazwa kuwa 
Rais wa awamu ya sita.

Wapo waliojiuliza anakuwaje 
Rais wa awamu ya sita wakati 
ya awamu ya tano haijamalizika! 
Zikatolewa sababu za kikatiba 
na hizi na zile. 

Kilichobainika Siku ya Wa-
nawake Duniani Jumatano iliyo-
pita kwenye ukumbi wa Kuringe, 
Moshi mkoani Kilimanjaro, 

Rais Samia alipokuwa mgeni 
rasmi kwenye kongamano la 
Baraza la Wanawake wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(BAWACHA), kinathibitisha hilo, 
hii ni awamu nyingine kabisa.

Kilichofanyika hakikuwahi 
kufanyika na pengine kisinge-
fanyika kwenye awamu iliyopita 
kutokana na siasa zake.

Maridhiano yanayojadiliwa 
baina ya Rais Samia upande 
mmoja na Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Freeman Mbowe 
upande mwingine, pamoja na 
vyama vingine vya siasa, ni njia 
pekee ya kutibu madonda yal-
iyosababishwa na serikali iliyo-
pita awamu ya tano na kuun-
ganisha Watanzania kuwa kitu 
kimoja.

Ile kauli ya mwanamke 
anaweza inajidhihirisha kwa 
Rais Samia. Jambo la msingi 
ni kumwombea mema mwaka 
2025, lakini pia kumwombea 
apate Tuzo ya MO Ibrahim kuto-
kana na dhamira yake chanya ya 
kuliunganisha Taifa. 

Alamsiki na Kazi Iendelee!

S
IKU ya Wanawake Du-
niani imepita, kwanza 
nitoe pongezi zangu kwa 
wanawake wote, bila 

mama hakuna binadamu, ila 
bila baba, binadamu yupo!

Pongezi maalum kwa mwa-
namke Na. 1 Tanzania, Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa kue-
ndelea kuliishi jina lake kwa 
kuleta suhuhu ya mtanziko wa 
kisiasa, baada ya kuruhusu mi-
kutano ya vyama siasa nchini, 
siku hiyo ameshiriki kwenye 
tukio la chama cha upinzani, 
CHADEMA na kuthibitisha up-
inzani sio uadui.

Hiki alichokifanya Rais Samia 
kushiriki tukio la CHADEMA, 
niliwahi kuandika katika maka-
la za nyuma kwamba ‘Tuna-
jenga nyumba moja, kwanini 
tugombee fito?’

Tukija kwenye Siku ya Wa-
nawake, hakuna ubishi kuhusu 
uwezo wa wanawake, wa-
nawake wana uwezo, hivyo 
wanachohitaji sio kuendelea 
kubebwa kwa nafasi za upen-
deleo kama viti maalum, huku 
kuwafanya wajione duni na ku-
pelekea kubweteka!

Wanawake wanachohitaji ni 
kuwezeshwa kwa kujengewa 
uwezo, kupatiwa mitaji na 
mikopo, kuboreshewa mazin-
gira ya biashara na kumulikiwa 
fursa za masoko ya bidhaa zao.

Hebu tuambizane ukweli, 
mwanamke amepewa ubunge 
wa viti maalum kwa kipindi 
cha miaka mitano, kwanini 
aendelee kuwa mbunge wa 
viti maalum kwa miaka mi-
tano mingine? Ubunge wa viti 
maalum uwe wa kipindi kimoja 
cha miaka mitano tu kuwapi-
sha wengine, baada ya miaka 
hiyo mitano, kama mwanamke 
huyo hajaweza kujenga uwezo 
wa kugomea jimboni, atupishe, 
hatufai! 

Hili za viti maalum na na-
fasi za upendeleo kwa wa-
nawake linawafanya wanawake 
wabweteke na kuendelea ku-
subiri kubebwa.

Kwa hapa nimpongeze mwa-
namke wa shoka kwa jina la 
Angelina Ngalula, ambaye ni 
Mwenyekiti wa Taasisi ya Sekta 
Binafsi (TPSF) na Mwenyekiti 
Mtendaji wa Kampuni za Bravo 
Logistics na Agricom Africa, 
ametoa kipaumbele cha wa-
nawake majasiri au wanawake 
wa shoka kwenye kila eneo 
kwenye kampuni zake.

Angelina mwenyewe kwe-
nye Siku ya Wanawake, ame-
wapongeza wanawake wote 
nchini kwa siku ya wanawake 
na kusema kwenye biashara 
hakuna kazi ya wanawake wala 
ya wanaume, kanuni ya biasha-
ra ni moja tu - kuzalisha faida, 

hivyo hakuna biashara ya mwa-
namke au biashara ya mwana-
mume, biashara ni biashara tu!

Kuhusu uwezeshaji kwa wa-
nawake, Angelina amepingana 
na kauli ya ‘wanawake wak-
iwezeshwa wanaweza’, anase-
ma wanawake wana uwezo wa 
kuweza wenyewe na sio mpaka 
wawezeshwe kwa kubebwa 
ama upendeleo kwa sababu 
wanawake wana uwezo sawa 
na wanaume na wengine wana 
uwezo kuliko hata wanaume, 
ila ili wanawake waweze, kitu 
wanachohitaji sio nafasi za 
upendeleo au kubebwa, bali 
wajengewe uwezo kwa ku-
wezeshwa kimtaji, kujengewa 
mazingira bora ya biashara na 
kufunguliwa fursa za masoko, 
kitu ambacho hata wanaume 
wanakihitaji. 

Angelina amejitolea mfano 
mwenyewe, kwamba japo ni 
mwanamke, anamiliki kam-
puni ya usafishaji ya malori ya 
masafa marefu, Bravo logistics 
na kampuni ya zana za kilimo 
ya Agricom Africa, inayoon-
goza kwa kuuza matrekta, zote 
zinasemwa ni kazi za kiume, la-
kini yeye ni mwanamke, amein-
gia huko bila kuwezeshwa kwa 
kubebwa, mikopo ya wanawake 
na ameweza, hivyo amesisitiza 
wanawake wanaweza kwa uw-
ezo wao na sio kwa kubebwa.

Anamtolea mfano Rais Samia 
jinsi anavyoonyesha uwezo 
‘kuyaweza mambo mengi’ am-
bayo huko nyuma yalishindi-
kana.

Changamoto kubwa ni kwa 
wanawake wenyewe, kuzi-
ogopa baadhi ya kazi, hasa 
kazi zinazotumia nguvu, kwa 
kuziogopa na kuziona ni kazi 
za kiume, wakati kiukweli, hata 
kwa maderev wa malori, kwa 
malori ya kisasa, ili kuyaende-
sha, hauhitaji kutumia nguvu 
kama kubeba zege, unatakiwa 
kutumia akili na kujituma kwa 
bidii,   kwa sababu kazi ya 
udereva inahitaji akili, umakini 
na kufanya kazi ya bidii na ku-
jituma. 

Nitoe pongezi zangu kwa wa-
nawake wote wanaofanya kazi 
ngumu zilizokuwa zinaitwa za 
kiume, wakiwamo maderea, 
tena inatajwa kitaalamu kwam-
ba madereva wanawake ni ma-
kini zaidi kuliko madereva wa-
naume. Madereva wanawake 
hawana zile fujo za madereva 
barabarani.

Nimaliizie kwa kuwapongea 
wanawake wote wanaofanya 
kazi zinaoonekana kama ni kazi 
za kiume, hawa ndio wanawake 
wa shoka! Hongera wanawake 
wote wa shoka! 

Paskali 0754 270403

Kwa hapa nimpongeze 
mwanamke wa shoka kwa 
jina la Angelina Ngalula, 
ambaye ni Mwenyekiti 
wa Taasisi ya Sekta Bin-
afsi (TPSF) na Mwenyekiti 
Mtendaji wa Kampuni 
za Bravo Logistics na 
Agricom Africa, ametoa 
kipaumbele cha wanawake 
majasiri au wanawake wa 
shoka kwenye kila eneo 
kwenye kampuni zake.
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HABARI KITAIFA

JKT yajipanga 
kuzalisha 
kwa tija
Na Renatha Msungu, KILOMBERO

SERIKALI imesema katika bajeti 
ya mwaka 2023/24 itaweka 
kipaumbele kwenye uzalishaji 
kwenye mashamba yanayolimwa 
na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), 
likiwamo shamba la mpunga la 
Mngeta ili yazalishe kwa tija na 
kulinufaisha taifa.

Hayo yalisemwa na Waziri wa 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, 
Innocent Bashungwa, wakati 
wa ziara ya kukagua shughuli 
za uzalishaji mali zinazofanywa 
na jeshi hilo, ikiwamo masuala 
ya kilimo cha mpunga kwenye 
shamba la mbegu la mpunga la  
Mngeta.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuongeza ukubwa wa shamba 
kutoka ekari 3,500 zinazolimwa 
sasa hadi kumaliza ekari zote 
12,000, hatua itakayolifanya JKT 
ijihakikishie kujitosheleza kwa 
chakula na usalama wa chakula 
nchini.Alisema kutokana na 
manufaa yaliyoanza kuonekana 
kwenye shamba la mbegu za 
mpunga, serikali haina mpango 
wa kulirudisha mikononi mwa 
watu.

“Ninataka niwaambie wale 
wote wanaofanya ushawishi 
wakidhani mashamba haya tuta-
yarudisha mikononi mwa watu, 
ninaomba watambue kwamba 
suala hilo halipo, mashamba 
haya yataendelea kusimamiwa 
na JKT kwa sababu tayari tume-
shaanza kuona matokeo chanya 
katika kulisaidia taifa,” alisema.

Alimpongeza Mkuu wa JKT, 
Meja Jenerali Rajabu Mabele kwa 
ubunifu mkubwa kwenye shamba 
hilo kwa kuwa wanazalisha mbe-
gu za mpunga kwa tekonolojia ya 
umwagiliaji na ufugaji samaki.

Mkuu wa JKT, Meja Jenerali 
Mabele alimshukuru waziri kwa 
kutembelea miradi ya JKT na 
kuishukuru serikali kwa kuende-
lea kuongeza bajeti ya JKT kila 
mwaka na kuliwezesha jeshi hilo 
kuwekeza zaidi katika shughuli 
za kilimo na ufugaji hasa wa 
samaki.

“Fedha hizi tunazopewa ndio 
zinatuwezesha kufanya shu-
ghuli zote hizi, kwa mfano katika 
ufugaji wa samaki, hivi sasa 
tuna matangi 16 wakati lengo ni 
kuwa na matangi 27. Kwa hiyo, 
mpaka sasa tumeshavuka nusu 
ya lengo,” alisema Meja Jenerali 
Mabele.

Awali, Mkuu wa Kikosi 837 KJ, 
Chita JKT, Luteni Kanali Emma-
nuel Kukula alieleza changamoto 
zinazowakabili licha ya kufanya 
vizuri katika shughuli za uzal-
ishaji hasa wa mpunga.

Alisema moja ya changamoto 
ni uhaba wa vitendea kazi, hali 
inayowafanya washindwe ku-
fanya kazi kwa ufanisi zaidi.

Serikali yasaka mwarobaini 
wa ajali za Mlima Sekenke
Na Elisante John, SINGIDA

SERIKALI imeanza kutafuta 
ufumbuzi wa kupunguza tati-
zo la ajali zinazotokea mara 
kwa mara kwenye Mlima 
Sekenke ulioko Iramba mkoa-
ni hapa. Ajali hizo zimekuwa 
zinachangiwa na miteremko 
na kona kali zinazokatiza kwe-
nye madaraja ya kina kirefu na 
kusababisha madereva wengi 
kushindwa kumudu magari 
yao eneo hilo la barabara 
kuu ya Singida-Shelui-Nzega, 
mkoani Tabora.

Meneja wa Wakala wa Bara-
bara (TANROADS) Mkoa wa 
Singida, Msama Msama alise-
ma hayo jana alipowasilisha 
taarifa ya utekelezaji miradi 
ya maendeleo kwa mwaka wa 
fedha 2022/23 katika kikao 

cha 46 cha Bodi ya Barabara.
Alisema barabara hiyo am-

bayo imejengwa kwa kiwango 
cha lami mwaka 2008, ikiwa 
ni miaka 15 sasa, imekuwa 
inatumika na magari mengi 
yakiwamo ya uzani mkubwa, 
hali inayohitaji matengenezo 
kutokana na kuharibika.

Msama alisema hadi sasa 
Mhandisi Mshauri anaendelea 
na kazi ya upembuzi yakinifu 
na usanifu wa barabara hiyo, 
akisimamiwa na TANROADS 
Makao Makuu na kazi hiyo im-
efikia asilimia 75. 

Alimtaja Mhandisi Mshau-
ri aliyepewa kazi hiyo kwa 
gharama ya zaidi ya Sh. bil-
ioni 1.22, M/s Intercontinental 
Consultants and Technocrats 
Pvt. Ltd in JV, M/s Advanced 
Engineering Solution Ltd in 

association na M/s Interconti-
nental Consultants and Tech-
nocrats Co. (T) Ltd   Mwenyeki-
ti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkalama, James Mkwega 
alisema ili kumaliza tatizo la 
ajali eneo hilo, ni lazima jamii 
ishirikishwe kupata suluhisho 
la kudumu. “Serikali ilijenga 
barabara mpya ikaachana na 
ile ya zamani iliyokuwa ina-
sababisha ajali, sasa tulidhani 
tumemaliza tatizo, lakini bado 
ajali zinatokea.

“Tujenge upya tena kwenye 
eneo hilo, kuna haja sisi Wany-
iramba tukafanye jambo letu 
la asili pale,” Mkwega alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba, 
Suleiman Mwenda alisema su-
luhisho la ajali maeneo hayo 
ni kuukwepa mto kwa kupas-
ua upya barabara pembezoni 

mwa mlima ili kupunguza 
wingi wa madaraja na kona 
kali.

Kuhusu kauli ya kushiriki-
sha Wanyiramba, Mwenda 
alisema kwa sasa jamii hiyo 
imeshastaarabika na wala hai-
jishughulishi na masuala hayo.

Mwenyekiti wa kikao am-
baye ni Mkuu wa Mkoa huo, 
Peter Serukamba aliwataka 
viongozi na watendaji wa 
umma mkoani humo kushi-
kamana pamoja ili kusimamia 
miradi badala ya kupigana ma-
jungu na kukwamisha maen-
deleo kwa wananchi.  Alisema 
kazi nzuri zinazotekelezwa 
kwa ufanisi na baadhi ya sekta 
zinatakiwa kuungwa mkono 
badala ya kusemana na ku-
peana taarifa ambazo siyo sa-
hihi.

Daktari bingwa: Watu wengi wana kisukari lakini hawajui
Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA wengi wanai-
shi na ugonjwa wa kisukari na 
shinikizo la damu bila kutam-
bua kutokana na kutokuwa na 
utamaduni wa kupima mara 
kwa mara.

Jijini Dar es Salaam juzi, 
Daktari Bingwa wa Hospitali 
ya Regency, Sudakshnina 
Ghosh alitoa kauli hiyo wakati 
wa kambi ya siku moja ya 
kupima magonjwa ya figo 
iliyofanyika kwenye Zahanati 
ya Regency iliyoko Mtaa wa 
Zanaki.

Kambi hiyo iliandaliwa na 
Hospitali ya Regency kwa 
ajili ya kuazimisha Siku ya 
Figo Duniani ambayo huazi-
mishwa kila tarehe 9 Machi 
ya kila mwaka. “Inasikitisha 

sana kuona watu wengi tu-
liowapima tumewakuta na 
ugonjwa wa sukari na shini-
kizo la damu wakati wenyewe 
hawajui na wengine tumekuta 
shinikizo la damu likiwa juu 
sana,” alisema.

Aliongeza kuwa walibaini 
watu wengi wenye uzito uli-
opitiliza hali ambayo alisema 
inaweza kuwasababishia 
maradhi kama shinikizo la 
damu na kisukari. “Uzito uli-
opitiliza ni tatizo ambalo li-
naongezeka kwa kasi sana 
kutokana na mtindo mbaya 
wa maisha wa watu kula 
bila kufanya mazoezi. Kuna 
umuhimu wa kuwaelimisha 
watu kuhusu ulaji bora,” alise-
ma.

Alisongeza kuwa kuna 
umuhimu wa kutoa elimu 

kwa umma kuhusu umuhimu 
wa watu kufanya mazoezi na 
kufanya   vipimo kuangalia 
kama wamepata maradhi 
badala ya kusubiri hali ikiwa 
mbaya ndipo waende hospi-
talini.

“Watu wanakula sana vy-
akula vya wanga hasa nyama 
choma, hivyo tuna wajibu wa 
kufanya kitu kuelimisha wa-
nanchi wetu kuhusu madhara 
ya ulaji huu usiozingatia afya 
na wapendelee zaidi mboga 
za majani,” alisema

Mtendaji Mkuu wa Hospitali 
hiyo, Lalit Kanabar alisema 
wanafanya kambi kama hiyo 
kwa mwaka mara moja lakini 
kutokana na maoni ya wengi 
wanapanga kushirikiana na 
wadau wengine kuhakikisha 
watu wengi wananufaika na 

huduma hiyo kila mwaka.
“Tunafanya hivi kutekeleza 

maono ya Mwanzilishi wa 
Hospitali hii Hayati Dk. Ra-
jni Kanabar, ambaye alitoa 
mchango mkubwa sana kwe-
nye sekta ya afya hapa nchi-
ni,” alisema

Robert Bona, mmoja wa 
waliopata huduma hiyo, ali-
ishukuru hospitali hiyo kwa 
kutoa huduma hiyo na ku-
waomba waifanye    mara kwa 
mara ili kuwanufaisha Watan-
zania wengi.

“Watanzania wenzetu wen-
gi wana shida za kiafya lakini 
hawamudu kwenda kupima 
mara kwa mara, hivyo kambi 
kama hizi zikifanyika mara 
kwa mara zitatoa msaada 
mkubwa sana kwa wenzetu,” 
alisema.

Meneja Mwandamizi wa Benki ya Biashara ya Akiba (ACB), Magreth Mwasumbi (kushoto), akizungumza na 
waandishi wa habari, wakati wa uzinduzi wa akaunti ya Waridi, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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M
ZUNGU mmoja alionekana kumdharau Mbon-
go, akamwambia  waulizane maswali na ak-
ishindwa anampatia Sh. 5000 na endapo yeye 

atashindwa atatoa 100,000.
Mzungu: Nchi ipi ilishindwa kwenye vita kuu ya 

kwanza ya Dunia?
Mbongo: akashindwa  akatoa 5000 kuashiria hajui.
Mbongo: Kitu gani kikienda juu kina miguu minne 

na kikirudi chini kina miguu mitatu?
Mzungu:  akafikiria akakosa jibu akatoa 100, 000, 

kuashiria hajui ila akataka kujua, akauliza ni nini 
hicho?

Mbongo:  Akatoa 5000 kuashiria hata yeye hajui!.

SWALI
Samaki aina ya Pweza ana mikia mingapi?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

wArAkA wA NDANI

k
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee kupiga 
darubini  anga za Maisha 
Ndivyo Yalivyo. Leo tu-

mulike misingi na asili vinavyor-
udisha watu nyuma kimaisha. 

Mambo hayaendi, wanabaki 
wanashangaa hadi wanachuku-
lia kuwa ni kawaida. Kumbe lipo 
tatizo limejificha.

Katika maisha, ipo misingi miz-
uri na pia mibaya. Nijikite kwenye 
hiyo misingi mibaya. Watu wengi 
sana wanajua kanuni nyingi za ku-
fanikiwa na wanajitahidi sana. Ka-
nuni zipo mbalimbali. Mwingine 
anafanya kazi kwa bidii, mwingine 
anaomba sana, mwingine anatoa 
sana sadaka. Lakini utashangaa 
hata baada ya kufanya hayo yote, 
huyu mtu hafanikiwi.

Kafanya vitu vingi sana lakini 
bado hafanikiwi. Matokeo anayo-
pata na kazi aliyoifanya havienda-
ni. Umefanya kazi kubwa, tena 
kwa bidii lakini matokeo ni kidogo 
sana. Ulichokipata siyo ulichota-
rajia.

Mtu amelima na kupanda mbe-

gu lakini mavuno yamekwenda 
tofauti na kile alichokipanda. 
Hapo ndipo watu wengi huchang-
anyikiwa na kujiuliza, mbona nili-
jua ninapata mavuno mengi, mbo-
na ibada ninahudhuria, ninatoa 
sadaka zote, maombi ninaomba, 
kuna shida gani? Nini nimekikosa, 
kwanini maisha yangu hayabadi-
liki?

Hata mwaka huu una malen-
go  umeyaweka lakini kwanini 
huyafikii malengo hayo? Miezi 
inakwenda huu ni mwezi wa tatu 
kuelekea mwezi wa nne mwaka 
unazidi kuchanja mbuga lakini 
uliyoyatarajia huyaoni kama yata-
timia. Kuna mahali ipo shida.

Sikiliza msomaji wangu, ukiona 
gari limesimama litakuwa lina 
mambo mawili; yaweza kuwa 
shida ni gari lenyewe dereva 
kaamua kulisimamisha au shida 
ni barabara gari limenasa kwenye 
matope.

Maana yake ni kwamba 
zipo sababu za nje au za ndani 
zinaweza kuzuia maisha ya mwa-
nadamu kuendelea. Pia zipo 

sababu za ndani yako mwenyewe, 
ndani ya maisha yako au moyo 
wako mwenyewe. Inawezekana 
wewe ndio una shida ndio maana 
maisha yako hayaendi.

Lakini pengine shida siyo za 
kwako bali za kimazingira, zime-
sababishwa na waliokutangulia. 
Au ni misingi ya kwenu au asili 
ya chanzo chenu haitaki maende-
leo, babu zako hawaungi mkono 
maendeleo. Au madhabahu za 
kwenu hazitaki na unapoinuka 
kuanza safari, ndipo zinaanza 
kazi.

Ukifikia hapo, chunguza misingi 
ya kwenu. Hatma ya mtu inayofaa 
ni maisha mazuri yanayosaba-
bishwa na misingi mizuri. Ukiona 
unaenda taratibu sana ipo sababu.

Wapo watu kwa maendeleo ni 
kama vile mtu anabonyeza kitufe 
fulani fedha zinakuja. Akianza 
biashara asubuhi ikifika jioni ana 
milioni 20/- au milioni 50/-, ana 
faida milioni tano, milioni moja 
au faida 50,000/- kwa siku. Wewe 
unashangaa, hivi hawa wengine 
wanapitia wapi?

Wengine wala hawamjui Mungu 
lakini wanafanikiwa. Wewe unay-
emjua Mungu na maombi unafan-
ya lakini ni kama hutoboi. Fahamu 
ipo shida mahali. Yupo mtu ame-
soma lakini haajiriwi. Mtu anajua 
vitu vizuri lakini hana fedha.

Uliyekaa naye atakuelezea 
habari za biashara hadi una-
shangaa. Yupo mtu anajuana na 
watu wengi hadi mawaziri la-
kini maisha yake hayana mwele-
keo. Ukimkuta kwenye vijiwe na  
wenzake anavyoelezea mikakati 
unajiuliza ni kwanini huyu ni 
masikini?

Ukweli ni kwamba, hata ujuane 
na watu gani au uwaze kufanya 
biashara kubwa kiasi gani, kama 
misingi ya kwenu ikikataa hutaen-
da mahali. Ile misingi itakushikil-
ia, itakudhoofisha. Kuna mahali 
fulani utakuwa umekamatwa.

Ni kwelini mcha Mungu, una-
hudhuria ibada, unatoa sadaka, 
unampenda Mungu lakini kuna 
nguvu fulani inakushikilia. Na 
Mungu hababaiki na hicho. Yupo 
mtu aliitwa Gideon, Mungu alim-

wona akajua kwanini anateseka. 
Ni kwa sababu kuna madhabahu 
ya baba yake ilimwaga damu.

Hiyo madhabahu inazuia Gide-
on kuendelea, na siyo kwamba 
Mungu alishindwa kumsaidia 
Gideon. Lakini Mungu akamwam-
bia hapana, simama una uwezo 
nenda kwanza kabomoe ile mad-
habahu ya baba yako na kukataka-
ta ile ashera (sanamu ya miungu) 
ndipo utapenya. Alipotimiza hilo, 
maisha yake hayakuwa ya kawai-
da tena.

Hivyo, kuna mahali unazuiliwa 
au ipo tabia inazuia, lipo tatizo 
mahali hivyo unashindwa kutoka. 
Lazima uharibu hicho chanzo 
kwa maombi makubwa ikiwa ni 
pamoja na kuacha tabia fulani fu-
lani.

Ipo misingi rafiki, mingine ni 
kandamizi, misingi mingine ni ya 
dhambi, baba yako, mama yako, 
asili ya kwenu ni dhambi watu ni 
wabakaji. Mtu anajua kubaka ni 
jela miaka 30 lakini haachi. 

Tutaendelea wiki ijayo. Una 
kisa? Ujumbe 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Misingi mibaya inavyozima  
ndoto za maisha ya wengi

S
INA wazazi tajiri, sina baba 
wakubwa au wadogo uba-
lozini, wala bungeni. Mi-
hangaiko yangu ya kutafu-

ta riziki, maisha yangu ndio kama 
unavyojua. Usinilaumu maana kila 
kitu kwangu ni mimi dhidi ya du-
nia.

Vichocheo vya midundo ya mu-
zuki mkubwa na tangazo la afya 
yangu, mtaji wangu, sio kwamba 
sijawahi kulisikia, la hasha! Ni kwa 
sababu ya kutafuta maisha, ndio 
maana najikuta kuna mambo ya 
msingi kama suala la kuchunguza 
afya yangu litanigharimu siku za 
usoni, kama sitachukua hatua ya 
kubadili tabia na kujichunguza 
afya.

Ninataka kusema nini? Leo ni-
tajikita kuzungumzia hatari ninay-
oiona huko mbele ya ongezeko la 
watu wanaopata saratani ya mlan-
go wa kizazi. 

Kwa mujibu wa Dk. Luke Nor-

dquist wa Nebraska, Marekani, 
mbobezi katika saratani ya shingo 
ya kizazi, saratani hiyo ni mabadi-
liko hasi (yasiyo ya kawaida) ya 
chembechembe hai zilizopo kwe-
nye shingo ya kizazi.

Kwamba, mara nyingi saratani 
hii ikiwa inaanza, haionyeshi dal-
ili yoyote, hivyo mgonjwa hawezi 
kuchukua hatua yoyote kukabili-
ana na tatizo hili kwa wakati huo. 
Kwamba, kiasi kikubwa saratani 
hii husababishwa na maambukizi 
ya muda mrefu (persistence infec-
tion) ya virusi viitwavyo ‘Human 
Papilloma’ ambavyo huenezwa 
kwa njia ya kujamiiana.

Hata hivyo, utafiti wa kisayansi 
unaonyesha kwamba, kwa kawai-
da mwili una uwezo wa hudhibiti 
maambukizi haya yaingiapo 
mwilini, lakini yasipodhibitiwa ki-
kamilifu na kuwapo mwilini kwa 
muda mrefu husababisha ugonjwa 
wa saratani ya shingo ya kizazi.

Kanzidata ya Wizara ya Afya in-
aonyesha kuwa Tanzania inakadi-
riwa kuwa na wagonjwa wapya wa 
saratani 42,060 kila mwaka ikiwa 
ni sawa na wagonjwa 76 kwa kila 
kundi la watu 100,000 huku nako 
vifo vikigota kwa watu 29,000 kwa 
mwaka, sawa na asilimia 68.

Siku kadhaa zilizopita, Meneja 
Huduma ya Kinga ya Saratani 
kutoka Taasisi ya Saratani Ocean 
Road (ORCI), Dk. Maguha Steph-
ano alinukuliwa akisema tatizo la 
saratani ya mlango wa kizazi au 
shingo ya kizazi linaloongezeka 
kila mwaka, kwa kuwa kati ya wag-
onjwa 100 wenye saratani za aina 
mbalimbali wanaochunguzwa, 
wagonjwa 47 wanakutwa na sara-
tani hiyo.

Kwamba kwa Tanzania, saratani 
ya shingo ya kizazi, ndio inaongo-
za kwa kuwa na wagonjwa wengi 
pamoja na vifo ambavyo vinato-
kana na ugonjwa huo. 

Kutafuta maisha sawa, umewekeza 
kiasi gani kwa ajili ya afya yako?

Mabingwa wa uchunguzi wa 
saratani huchukua sampuli ya kin-
yama au majimaji/damu mwilini, 
baada ya kukutwa na viashiria vya 
saratani ya shingo ya kizazi ili ku-
chunguza kuwapo chembechem-
be za saratani (Patholojia).

Mathalani, mambo yanayotajwa 
na Dk. Nordquist yanayochangia 
kwa kiasi kikubwa kupata sara-
tani ya shingo ya kizazi ni kufanya 
ngono zembe, kuwa na wapenzi 
wengi, kukoma siku katika umri 
mkubwa, utumiaji mafuta mengi 
katika chakula, kutokufanya ma-
zoezi ya mara kwa mara, unene 
kupita kiasi, uvutaji sigara, utumi-
aji wa pombe kupita kiasi na ku-
wapo kwa historia ya saratani ya 
matiti katika familia.

Dalili zake za ugonjwa huu, 
huanza kujitokeza baada ya tatizo 
kuanza kukomaa, huku baadhi ya 
dalili zikiwa ni kutokwa na maji-
maji yenye harufu ukeni, kutokwa 

damu baada ya kujamiiana, kutok-
wa damu kusiko kwa kawaida (siyo 
damu ya hedhi), kuumwa mgongo 
na kiuno, kuumwa miguu na ki-
zunguzungu na kuishiwa nguvu.

Nini kifanyike!? Kwanza kwa 
Watanzania ni lazima tujue kwam-
ba saratani ya shingo ya kizazi ina-
zuilika au kutibika kabisa, endapo 
itagundulika ikiwa kwenye hatua 
za awali. Ni muhimu kufanya 
uchunguzi wa afya yako kwa kadri 
utakavyoshauriwa na wataalamu 
wa afya.

Wanawake wote walio na umri 
kuanzia miaka 30 na kuendelea, 
wanatakiwa kufanya uchunguzi 
wa saratani ya shingo ya kizazi. 
Na ukumbuke kuwa wakati wa 
uchunguzi wa saratani ya shingo 
ya kizazi ni sasa. Usisubiri hadi 
uone dalili, fika kituo cha huduma 
za afya kwa ushauri/mwongozo 
zaidi.

Godfrey Mushi ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Gazeti la Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.

Anapatikana kwa barua pepe: 
ghandsome79@gmail.com

Simu ya mkononi: +255 767 
535490
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Aprili 10, mwaka 
huu ilitawaliwa 
shangwe na 
nderemo kwa 
familia ya 
Ramadhan Mashaka 
Mhando baada ya 
kufunga ndoa na 
Wardathy Rajabu 
nyumbani kwao 
Mwananyamala, 
kisha kufuatiwa 
na sherehe ya 
kuwapongeza 
katika ukumbi wa 
Kabakabana jijini 
Dar es Salaam.

harusi
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Februari 26 mwaka huu ilikuwa 
siku ya furaha kwa Mussa Charles 

‘Madiaba’ na mkewe Kataka 
Mashauri, baada ya kufunga ndoa 

katika Kanisa Katoliki kijijini Suguti, 
Musoma Vijijini mkoani Mara.
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VIJANA HAPA VIPI?
T

UNAENDELEA kuwa-
pa njia mbalimbali za 
kuwapa muonekano 
bomba wanaume, hasa 

wale wanaohitaji kuvaa vizuri.
Unaweza kutoka tofauti 

kama utakua mbunifu wa 
mitindo, kwa wajanja vazi la 
Sweta lenye shingo ndefu ni 
moja ya chaguo lao la kwanza.

Kihistoria inaonyesha  Swe-
ta  ya shingo ndefu, ilibuniwa 
kwa ajili ya kupambana na 

hali ya baridi, lakini sasa lime-
boreshwa na kutumiwa nyaka-
ti zote.

UMARIDADI
Sweta la shingo ndefu lime-

kuwa maarufu na linapendwa 
wakati wote na vijana.

Hata hivyo, wengine wa-
naweza kununua endapo wa-
tahitaji kupata mwonekano 
tofauti. Nguo hizi kwa kawaida 
hutengenezwa kwa pamba na 
sufu.

UTACHAGUA VIPI?
Endapo unapenda    kuvaa 

nguo ya aina hii, unatakiwa ku-
hakikisha unaangalia mitindo 
na ubora wake.

Chagua rangi nzuri na ukub-
wa unaolingana na mwili wako 
kwa sababu ukikosea unaweza 
kuondoa uhalisia wako.

Angalia shingo ya  swe-
ta kama inavutika kwa sababu 
inatakiwa kutanuka na kurudi 
pale unapoivaa.  
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Furahia juisi ya embe na hiliki
MSIMU kama huu, matunda ni 

mengi hasa embe hivyo ni rahisi 
kutengeneza juisi na kufurahia 
na familia yako.

Leo tutaelekezana namna ya 
kutengeneza juisi ya embe iliyoti-
wa hiliki na ufurahie ladha nzuri.

Namna ya kuandaa
Chemsha maji ya kutosha lita 

mbili hadi tano kulingana na 
wingi wa matunda uliyonayo na 
unataka juisi uzito gani.

Chukua matunda yako na uya-

oshe vizuri kwa kutumia maji ya 
vuguvugu yaliyowekwa chumvi 
kiasi ili kuua vijidudu.

Menya matunda yako bila kuji-
kata vidole na katakata matunda 
vipande vidogo ili kuiwezesha 
blenda yako kusaga matunda 
kwa urahisi.

Chukua matunda, hiliki na 
tangawizi kisha weka katika 
brenda na anza kusaga.

Unaweza kuongeza maji yali-
yochemshwa wakati wa kusaga 
ili kupata mchanganyiko wa 

wastani usio mzito sana.
Chukua maji yaliyochemshwa 

changanya na uji wa matunda 
kwa kiasi kulingana na wingi wa 
matunda na kisha koroga.

Chuja mchanganyiko wako 
huo na chukua sukari na uitie ki-
sha koroga vizuri.

Chukua chombo safi maalum 
cha kuwekea juisi na anza kuitia 
kwenye vyombo na uweke kwe-
nye friji ipate baridi tayari kwa 
kunywa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

W
EUSI  kwenye  ngozi  ya  
magoti  na  kwenye  vi-
wiko   vya   mikono   ni   
jambo   linalo   wakera   

wanawake  wengi.
Hata hivyo, tatizo hili litaondoka 

kama utang’arisha ngozi  ya  magoti  
na  nyuma   ya  mikono  kwa  ku-
tumia  vitu mbalimbali vya asili.

Mafuta  ya  mzeituni, sukari
Chukua   vijiko   vikubwa   

vinne  vya  mafuta  ya  
m z e i t u n i  

Ondoa weusi 
mwilini
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kisha   changanya   na   kijiko   ki-
kubwa  cha sukari  kimoja.

Tumia  kwa kupaka  kama kilain-
ishi kwenye  magoti  au nyuma ya  
mikono,  kisha  tumia mikono ku-
chua  kwa  muda  wa  dakika  tatu  
mpaka  tano. Kaa  kwa  muda  wa 
dakika thelathini  kisha  nawa kwa  
maji  ya  uvugu vugu.

Juisi  ya Alovera
Paka   fresh   juice   ya   alovera   

kwenye ngozi   ya   goti   halafu   
iache   kwa   muda   wa   nusu saa 
kisha tumia  kusafisha kwa maji  ya  

moto au  vuguvugu.
Binzari  manjano, asali, 

maziwa
Chukua   binzari   ya   

manjano   kijiko   kimo-
ja   kikubwa,   asali   vijiko 

vinne   vya   chakula na   
maziwa  fresh  vijiko  vinne  

vikubwa  vya  chakula. 
Vichanganye   vyote   kwa   

pamoja   kisha   tumia kupa-
ka   kwenye   magoti,   halafu   

iache  kwa  muda  wa  dakika 
thelathini  na  nawa  kwa  maji  

ya  uvuguvugu.
Ndimu

Kata   kipande   cha   ndimu   
kisha   tumia   kusugua   kwenye   

magoti.  Goti  moja  kwa  kila  ki-
pande.   Sugua   kwa   muda   wa   
dakika  tatu  hadi  tano kisha  kaa  
nayo  kwa  muda  wa saa moja.

Utafanya  hivyo  mara mbili kwa 
siku  asubuhi  na  jioni  kwa  muda  
wa siku  thelathini.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

K
ILA kona ya chumba iliyo tupu 
ni fursa yako kubuni namna ya 
kuipendezesha.

Wakati unaipendezesha, 
una fursa ya kuitumia pia hata kama 
awali ilikuwa inaonekana haiwezi kufaa 
kwa matumizi.

Zipo njia nyingi za namna ya kubuni 
kutengeneza kona yako ikapendeza na 
hata kupendezesha nyumba yako pia.

Njia mojawapo unaweza kuamua 
ukaitumia kama shelfu ya kuhifazia vi-
tabu vyako kwa kuitengeneza kufuati-
sha muundo wa kona.

Hii ni moja ya njia nzuri kufanya 
isiyokuwa na kitu itumike na shelfu 
zinaweza kutengenezwa kwenda 
juu karibu na dari kulingana na  
mahitaji na ukubwa wa kona ya nyum-
ba yako.

Mbali na shelfu za vitabu, pia un-
aweza kutengeneza kona yako kwa ajili 
ya kuweka mapambo madogo. 

Hivi ndivyo unavyoweza 
kutumia kona ya chumbani

  Ijue ‘console’ na matumizi 
yake ndani ya nyumba
Na Restuta James

KUNA meza hii ambayo watu wengi 
hawaipi uzito wa kuwepo ndani. Wengi 
wanazingatia kupata meza ya kulia 
chakula pamoja na ile ya kahawa (cof-
fee table), ambayo mara nyingi hui-
weka sebuleni.

Leo ninakuletea meza ya ‘console’ 
ambayo ina umuhimu wa kipekee 
ndani ya nyumba. Wataalam wa ma-
pambo wanaieleza kama meza muhimu 
ya kuweka vitu ‘adimu’ na muhimu.

Wanaeleza kuwa ni meza inayoweza 
kutumika kuweka chetezo cha udi kwa 
wale wanaopenda marashi hayo na pia 
inafaa kwa matumizi ya mishumaa.

Hapa ndipo unapoweza kuona 
umuhimu wake. Wanaeleza kuwa si 
kila mahali chetezo inaweza kuwekwa; 
jambo ambalo halina ubishi.

Kwa wapenzi wa mishumaa yenye 
harufu nzuri, meza hii inawahusu sana. 
Wataalamu wanatukumbusha kwamba 
si kila mahali panafaa kuweka mishu-
maa hiyo.

Wanaeleza kuwa inaweza kuwekwa 
kwenye korido karibu kabisa na sebu-
leni au nyuma ya sofa kubwa kulingana 
na mpangilio wa sebule yako.

Kadhalika, inaweza kuwekwa karibu 
na sehemu ya kunawia mikono mnapo-
lia chakula. 

Kwa kuwa ina matumizi maalum 
ya kuweka manukato, haipaswi kuwa 
mbali sana na maeneo hayo.

Hata hivyo, wanashauri kwamba 
meza hii inapaswa kuwa ndogo na 
ndefu wastani na pia inakishiwe kwa 
vitu vichache.

Inaweza kuwa na droo na inapen-
deza zaidi kama itakaa kwenye ukuta 
wenye kioo.

Wataalam wanatahadharisha kwam-
ba kamwe meza hii haipaswi kuwa 
stoo ya kuhifadhia vitu. Isitumike ku-
weka madaftari au vitabu vya watoto.

Kama ni lazima sana basi un-
aweza kuweka jarida maridhawa 
unaloweza kupepesa macho pindi 
unawasha mshumaa au udi wako na si 
vinginevyo.

Pia inaweza kutumika kuweka picha 
nzuri moja tu ya familia au ya mtu 
mahsusi ili unapowasha mshumaa 
upate tabasamu. Pia unaweza kuweka 
ua dogo la asili au la kutengeneza.

Meza hii inatajwa kama sehemu 
inayoweza 
kumtambuli-
sha mwenye 
nyumba 
kwa mgeni.

Kwa 
mujibu wa 
wataalam 
hao ni 
kwamba 
hii ni meza 
inayoeleza 
hisia za 
mwenye 
nyumba.

Pia kona inatumika kutengeneza 
sehemu ya kufanyia shughuli mbal-
imbali za kiofisi au kusomea.

Kumbuka sehemu ya kona ikiten-
genezwa vizuri ni nzuri zaidi na hutu-
liza akili hususani kwa wanaosoma.

Pia unaweza ukaitumia kona kama 
sehemu ya kutundika picha za fa-
milia.

Huhitaji ukuta mkubwa kwa 
ajili ya kusambaza picha za familia 
yako badala yake tumia kona hiyo 
kuongeza mvuto na pia usiweke ny-
ingi zikakuharibia mvuto.

Pia kuweka ua la mmea wa 
kuoteshwa endapo hutataka kuweka 
shelfu au sanaa zozote na itasaidia 
kuingiza uoto asili ndani ya nyumba 
kwa sababu matawi yake yatatosha   
kuijaza kona yenyewe.

Kwenye chumba, kona hiyo un-
aweza kuitengeneza vizuri kama 
sehemu ya kutundikia nguo hasa 

kwenye chumba cha kunyooshea au 
kinachotumika kwa ajili ya kulala.

Hata kwenye chumba cha wageni am-
bacho mara nyingi huwa sio kikubwa, 
unaweza kuitumia kupachika mbao 
nyembamba zinazoweza kukutanisha 
pande zote mbili za ukuta na hapo uka-
tundika nguo zako na zikakaa katika 
mwonekano mzuri. 

Na kwa wenye sebule au vyumba vy-
enye nafasi ndogo, kona inafaa pia ku-
weka sofa hasa la duara lenye vipande 
viwili ambavyo vinaunganika.

Pia unaweza kupendezesha kona 
yako kwa kuweka vinyago ambavyo na-
vyo lazima uweke juu ya meza ndogo 
au ukapatengenezea kabati au meza ya 
miguu mitatu. 

Ni vizuri zaidi pia ukimtumia 
fundi kukufanya ‘dizaini’ ya namna 
ya kutumia kona yako kulingana  
na kitu utakachoona kitaipendezesha 
zaidi.
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Kimbunga Freddy chaleta hofu Msumbuji
MAPUTO, Msumbiji

KIMBUNGA Freddy kinata-
rajiwa kutua nchini Msumbiji 
kwa mara ya pili baada ya ku-
sababisha vifo vya takriban 
watu 27 kilipotua nchini humo 
na Madagascar, kwa mara ya 
kwanza mwezi uliopita.

Wanasayansi wanasema ma-
badiliko ya tabia nchi yanasa-
babisha vimbunga kuwa na 
mvua kubwa na upepo mkali 

zaidi.
Raia nchini Msumbiji wana-

jitayarisha kwa mvua kubwa 
wakati kimbunga hicho kikita-
rajiwa kutua kwa mara ya pili 
nchini humo katika tukio am-
balo si la kawaida kwa mujibu 
wa wataalamu.

Maelfu ya watu tayari 
wameachwa bila ya makazi. 
Huenda zaidi ya watu nusu 
milioni wakawa katika hatari 
ya kukumbwa na janga la ki-

binadamu wakati kimbunga 
hicho kikipiga nchi hiyo.

Idara ya hali ya hewa duni-
ani (WMO) ilisema kimbunga 
Freddy kinaaminika kuelekea 
kuwa kimbunga cha muda 
mrefu. Rekodi iliyoko sasa ya 
muda wa kudumu kimbunga 
ni siku 31.

Kilianza kutoka pwani ya 
Australia kaskazini mapema 
Februari na baadaye kusafiri 
kuelekea maelfu ya kilomita 

katika bahari ya Hindi kutoka 
mashariki hadi magharibi, 
na kuviathiri visiwa vya Mau-
ritius na Reunion, kabla ya 
kutua Madagascar wiki mbili 
baadaye hatimaye kuelekea 
Msumbiji.

Idara hiyo ya hali ya hewa 
duniani ilisema ni nadra kwa 
kimbunga kuzunguka na ku-
rudi tena na wamekitaja kama 
tukio la kushangaza.

BBC

Kesi ya Kabuga yasimamishwa ICC
THE HAGUE, Uholanzi

KESI ya Felicien Kabuga, 
ambaye anashukiwa kufadhili 
mauaji ya halaiki ya Rwanda 
mwaka 1994,  imesitishwa ka-
tika mahakama ya Kimataifa 
(ICC) iliyoko The Hague, nchi-
ni Uholanzi.

Felicien Kabuga (90), ali-
kuwa akikabiliwa na kesi hiyo 
baada ya kukwepa kukamatwa 
kwa miaka 26, lakini mawakili 
wake walisema ana shida ya 

akili na hastahili kushtakiwa.
Kesi hiyo imesitishwa kupi-

sha mtuhumiwa huyo kupim-
wa afya yake.

Inadaiwa Kabuga alifadhili 
wanamgambo wa kabila la 
Wahutu ambao waliwachinja 
Watutsi wapatao 800,000 na 
Wahutu wenye msimamo wa 
wastani.

Mauaji hayo yalifanyika 
kwa muda wa siku 100 pekee. 
Inadaiwa kuwa alitumia uta-
jiri wake alioupata katika bi-

ashara ya chai miaka ya 1970, 
kununua mapanga na kuwapa 
wauaji.

Mfanyabiashara huyo tajiri 
pia anatuhumiwa kutumia kit-
uo chake cha redio kuwahimi-
za Wahutu kuwaua Watutsi, 
na hivyo kuchochea mauaji ya 
halaiki kwa kutangaza matam-
shi ya uchochezi ya chuki.

Hata hivyo, Kabuga alikana 
mashtaka yote. 

Kabuga alikamatwa mwaka 
wa 2020 baada ya kushindwa 

kukaa mafichoni miongo kad-
haa.

Wachunguzi wa Ufaransa 
walimtafuta hadi kwenye 
ghorofa moja huko Paris am-
bako alikuwa akiishi akiwa na 
utambulisho wa uongo.

Manusura wa mauaji ya 
halaiki hapo awali walielezea 
wasiwasi wao kwamba haki 
huenda isitendeke ikiwa Kabu-
ga atafariki bila kuhukumiwa 
katika mahakama ya ICC.

BBC

Iran, Saudi Arabia 
zapongezwa
kurudisha 
uhusiano wa 
kibalozi
RIADH, Saudi Arabia

NCHI za Marekani na Ufaransa 
zimekaribisha hatua ya Iran na 
Saudi Arabia kutangaza kureje-
sha uhusiano wa kidiplomasia.

Katika taarifa ya pande tatu 
iliyotolewa siku ya Ijumaa, Iran 
yenye Waislamu wengi wa mad-
hehebu ya Kishia na Saudi Arabia 
yenye Waislamu wengi wa mad-
hehebu ya Kisunni,  HYPERLINK 
“https://www.dw.com/sw/iran-na-
saudi-arabia-zarejesha-uhusiano-
wa-kidiplomasia/a-64949087” 
zilitangaza kuwa zitafungua tena 
balozi ndani ya miezi miwili.

Pia zilitangaza kutekeleza 
mikataba ya usalama na ushiriki-
ano wa kiuchumi iliyotiwa saini 
zaidi ya miaka 20 iliyopita.

Ikulu ya Marekani White 
House, imepongeza makubaliano 
hayo, na kuongeza kuwa in-
asubiri kuona iwapo Wairani 
watatimiza wajibu wao. 

Ufaransa pia imepongeza hatua 
hiyo, ikisema inaunga mkono 
mazungumzo, lakini imeitaka 
Iran kuachana na vitendo vy-
ake vya kuvuruga utulivu. 

Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa Antonio Guterres, 
amekaribisha tangazo hilo na 
kusema bado yuko tayari ku-
tumia ofisi yake kuendeleza 
mazungumzo ya kikanda.

Mwanadiplomasia mkuu wa 
Saudi Arabia, Mwanamfalme 
Faisal bin Farhan Al Saud, alisema 
makubaliano hayo yanato-
kana na dhamira ya serikali ya 
Kifalme ya kutaka suluhu za 
kisiasa na mazungumzo.

Naye waziri wa mambo ya 
nje wa Iran, Hossein Amir-
Abdollahian, alisifu hatua hiyo 
akisema  nchi yake itatayarisha 
kikamilifu mipango mingine ya 
kikanda. Kurejea kwa uhusiano 
wa kawaida kati ya nchi hizo 
mbili kunatoa utulivu wa kikanda 
na ulimwengu wa Kiislamu.

Saudi Arabia ilikata uhusi-
ano na Iran baada ya waanda-
manaji wa Iran kushambulia 
ofisi za kidiplomasia za Saudia 
mwaka 2016, kufuatia mauaji 
ya mhubiri wa Kishia mwe-
nye ushawishi Nimr al-Nimr. 

Tangazo la juzi linafua-
tia siku tano za mazungumzo 
ambayo hayakutangazwa 
hapo awali yatakayofanyika 
nchini China, Iraq na Oman.

Mshikamano kati ya Saudi 
Arabia, msafirishaji mkubwa wa 
mafuta duniani, na Iran ambayo 
inavutana na nchi za Magharibi 
kuhusu mpango wake wa nyuk-
lia, unaweza kurekebisha uhusi-
ano katika kanda ya Mashariki 
na Kati ambayo inakabiliwa na 
misukosuko kwa miongo kadhaa. 

DW

Kampuni ya Czech inayozalisha silaha ikionyesha moja ya kifaru chenye uwezo wa kurusha roketi za Himars. Imeelezwa tan-
gu uvamizi wa Russia nchini Ukraine, kampuni hiyo imepata faida kubwa kutokana na mauzo ya silaha. PICHA: AFP
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Mwanamke aliyetaka kuvunja ndoa  ya shoga ‘ake, kisa uzuri wa tausi BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

M
APENZI ni ridhaa ya 
watu wawili tu. Wa-
nakutana wenyewe 
sehemu ambayo 

waliijua wenyewe, wakaongea 
wanayoongea, wakaelewana. 
Kila mtu akamuelewa mwen-
zake wakapendana. Wanaweza 
wakaendelea na mapenzi yao, 
wakati mwingine kufika hadi 
kuoana.

Kama kila mmoja akinitumia 
meseji atasema siku ya kwanza 
alipokutana na mwenzi wake, 
kila mtu atashangaa. Na itakuwa 
burudani tosha kwenye safu hii.

Mapenzi ni kitu cha ajabu 
sana. Hivi sasa watu wapo kwe-
nye ndoa, lakini ukiwauliza wal-
ionana wapi, unaweza kusikia 
mume akisema,”nilikwenda kwa 
dada yangu, akaja binti mmoja 
kuomba maji ya baridi, nika-
muuliza huyu hivi, akanijibu ni 
binti wa jirani hapo, nikawa ni-
mempenda, ndiyo unaona hadi 
leo mke wangu.”

Mke naye anaweza kukwam-
bia alikwenda kwa mama yake 
mdogo, huko akakutana na kija-

na ambaye leo hii ndiye mumewe.
Wengine wanakutana kwenye 

daladala, mabasi ya kusafiri mikoa-
ni, ndani ya treni.

Kuna ndugu yangu mmoja yeye 
alipata mke kwenye stesheni ya 
Salanda. Treni ilisimama hapo kwa 
muda mrefu kwa ajili ya mambo 
yetu yale ya kula wali au ugali kwa 
kuku. Mmoja wa waliokuwa wan-
amsaidia mama mmoja kuuza ni 
msichana mmoja ambaye yeye kwa 
macho yake alionekana kumpenda. 
Lakini kwa wakati huo asingeweza 
kufanya chochote. Treni ilisimama 
kwa muda tu, walikuwa wanasubiri 
honi tu waondoke.

Alichokifanya ni kumwita akawa 
anamtuma kaniletee chumvi, 
pilipili, huku akimuuliza jina, na 
akamwambia yeye ni mgeni pale 
ameshuka na treni, lakini alikuwa 
na maongezi marefu na yeye, hivyo 
anaomba namba yake.

Binti akamjibu yeye hana simu, 
ila anatumia ya shangazi yake. Ndu-
gu yangu akaandika namba yake 
ya simu, na kumwambia, kesho 
yake ampigie au  ambipu ili afanye 
utaratibu wa kumtumia pesa ya ku-
nunulia simu. 

Honi ikalia, watu wakaingia kwe-
nye treni, ndugu yake na binti yule 
wakaagana. Na kweli kesho yake 
binti alimbipu kwa kutumia simu 
ya rafiki yake. Wakaongea mengi, 
lakini kilichofanyika ni kwamba 
binti alitumiwa pesa ya kununulia 
simu ili wapate urahisi wa kuongea. 
Binti akanunua simu, sasa kukawa 
na mawasiliano ya moja kwa moja 
baina yao. Kilichoendelea ni kwam-

ba baadaye binti alitumia pesa ya 
nauli kwenda Dar es Salaam kum-
fuata ndugu yangu ambaye alim-
wambia ametokea kumpenda.

Leo hii ni mke na mume. Hakuna 
sehemu sahihi ambayo imewekwa 
kuwa mchumba atapatikana. Rafiki 
yangu mmoja alimpata mchumba 
hospitali. Tulikuwa tunakwenda 
kumuangalia rafiki yetu mwingine 
aliyekuwa amelazwa. Msichana 
huyo naye alikuwa akija na ndugu 
zake kumwangalia mjomba wake. 
Macho yao yakagongana. Wakaele-
wana, leo ni mke wa mume.

Nakumbuka kwenye msiba wa 
baba yangu mzazi, mmoja wa 
jamaa zangu alipata mchumba, 
leo hii ni mkewe na wana watoto 
wawili.Stori hizi nimezieleza ku-
taka kuonyesha kuwa wengi hawa-
jui mwanzo wa mapenzi ya watu. 
Lakini baada ya hapo, wanapojua 
sasa fulani na fulani ni wapenzi, 
wanakuwa kimbelembele utafikiri 
wao ndiyo wamewaunganisha.

Kitu kidogo tu, basi umbea 
utapelekwa huku na mwingine 
utakwenda kule, ili mradi tu ku-
wagombanisha. Kwa haraka haraka 
unaweza kudhani kwamba wa-
nawapenda na hawataki mapenzi 
na ndoa yao isambaratike, lakini 
kumbe ni uongo na uzushi mtupu.

Rai tu kwa wanandoa na ambao 
wako kwenye uchumba au map-
enzi, wasiwe wepesi wa kusikiliza 
watu wa pembeni. Kama kuna kitu 
umekisikia, chunguza kwanza 
mwanzo wake, sababu na ukweli 
kuhusu jambo hilo, kuliko kukuru-
puka na kukasirika.

Unaweza ukavunja uchumba, 
mpenzi au ndoa, halafu baadaye 
ukaja kuta kumbe si kweli, halafu 
ukashindwa kulirudisha ikabaki 
kilio na kusaga meno.

Zahir Ally Zorro, akiwa na JKT 
Mafinga, maarufu kama ‘Kimulimu-
li’, alitunga wimbo uitwao ‘Uzuri wa 
Tausi.’ Unamhusu mmbea mmoja 
aliyemfuata dada aliyeolewa na 
kumjana maneno ya uchochezi ili 
amchukie mumewe.

Akamwambia kama mumewe 
ni mwanamuziki mbona hajawahi 
kusikia amemtungia wimbo na ku-
muimba? Kila siku anawataja wa-
nawake wengine? Hao wanawake 
wengine anaowaimba si bure 
huenda ni mabibi zake. Mke wa 
huyu mwanamuziki ni mmoja kati 
ya wanawake wa shoka na mfano 
wa kuigwa.  Badala ya kumkasirikia 
mumewe na kuanzisha ugomvi bila 
kufikiri, akaona huu ni uchangani-
shi na nia ni kuvunja ndoa yake.

Akaamua amfuate huko huko ny-
umbani kwake, akampasha mbele 
ya watu. Haya ndiyo mashairi wa 
wimbo huu, mke alipomchamba 
mfitini.

“Haya ni maneno ya ugombani-
shi, ni maneno ya uvunja nyumba, 
aa shoga yangu unataka kuniacha-
nisha na mume wangu, nakupasha 
nimeshtuka.

Shoga leo nisikilize, shoga leo ni-
kupashe na urafiki wetu utakwisha 
leo, nakuona una nia mbaya, uje 
uniachishe kwa mume wangu, ooo 
shoga yangu eee.

Shoga wewe ulisema maneno 
mengi, lakini haya ya leo nashind-

wa kuvumilia, naona mwisho ni-
takuja achwa, uje kunicheka.

Shoga ni wewe uliyesema, kwa 
kuwa mume wangu ni mwana-
muziki, kama kweli ananipenda, 
angeniimba kwenye nyimbo zake, 
na kunifananisha na ndege tausi oo 
shoga yangu ee.

Shoga sasa nitakupasha, nywele 
za tausi hazihitaji kitana, miguu 
ya tausi haihitaji viatu, macho ya 
tausi hayapakwi wanja, mimi ni 
binadamu tausi ni ndege, uzuri wa 
tausi nitaupata wapi, tausi mwenye 
rangi eee.” Habari hizi zinamfikia 
mumewe. Akampongeza mkewe 
kwa alichofanya kwa mustakabali 
wa ndoa yao, akamwambia mkewe 
maneno yafuatayo ambayo nayo 
yapo kwenye wimbo huo huo.

“Umempasha vya kutosha 
mama ooo, atazame ustaarabu wa 
kwake lololo, asifuate mambo yasi-
yomuhusu, atazame ustarabu wa 
kwake lololo. Na kama ni kukusifu 
wewe mama watoto wangu, juku-
mu hilo ni langu mimi mumeo. na 
sasa naamua.

Mama watoto pasenti miamoja, 
kwa ukarimu kwa wageni wetu ny-
umbani mama ooo, mama watoto 
pasenti miamoja, kwa kuitunza 
familia yetu na watoto mama ooo, 
mama watoto pasenti miamoja, 
pamoja na kuwa na heshima kwa 
pande zote mbili, mama ooo.”

Narudia tena, mapenzi ni ya 
watu wawili tu. Akiingia wa tatu ni 
mvurugaji tu. 

Je wewe wakwako ulimpata vipi?

Tuma meseji 0716 350534

SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

Uthubutu, uwezeshaji kielimu unavyopaisha wanawake mgodini
Na Mwandishi Wetu

MTU anapojitambulisha kuwa 
anafanya kazi mgodini, watu 
wengi hudhani kuwa kazi zilizopo 
ni kuingia chini ya ardhi kutafuta 
madini. Dhana hiyo imesababisha 
baadhi ya watu kuamini kuwa kazi 
yoyote mgodini ni ya wanaume, 
lakini dhana hiyo ni tofauti kwa 
Neema Mwidibo ambaye amefan-
ya kazi katika sekta ya madini kwa 
miaka 20 sasa.

Neema, mama wa watoto 
wanne, alijiunga na Kampuni ya 
Geita Gold Mining Limited mwaka 
2005 na kuanza kufanya kazi kama 
mpokezi wa taarifa kupitia redio 
na kuingiza data akiwa na elimu ya 
kidato cha sita pekee. 

Hivi sasa mama huyu ni Ofisa 
Mwandamizi Idara ya Ununuzi, 
anayeelezea historia yake mpaka 
kufikia mafanikio hayo, akitamka: 
“Nilizaliwa katika Kijiji cha Nyaru-
gusu mjini Geita. Baada ya kumal-
iza elimu ya kidato cha sita hapa 
Geita, nilipata hamasa ya kufanya 
kazi mgodini baada ya kuona ndu-
gu zangu walioajiriwa na GGML 
wakifanikiwa kimaendeleo.”

Anasema alipojaribu kutuma 
maombi ya kazi ndani ya mgodi, 
alipata kazi kwa mkandarasi mmo-
ja aliyekuwa amepewa zabuni na 
GGML, kisha baada ya miaka mi-
wili ndipo akahamia GGML kama 

mpokeaji wa taarifa kwa njia ya 
redio na mhifadhi data.

Kwa kuwa elimu yake ilikuwa 
ndogo, alipata hamasa ya ku-
jiendeleza kielimu, hivyo akawa 
anaweka akiba ya fedha ili kutimi-
za lengo hilo.

Taratibu alijiunga na masomo 
kwa njia ya mtandao katika Chuo 
cha Cambridge cha Uingereza na 
kufanikiwa kupata stashahada ya 
ununuzi iliyomwezesha kuhamia 
katika Idara ya Ununuzi ya GGML.

Anasema baada ya mwaka 
mmoja na miezi kadhaa, aliamua 
kurudi tena masomoni, akichukua 
shahada ya masuala ya ununuzi, 
safari hii akilazimika kuacha kazi 
ili kupata muda wa kutosha katika 
masomo yake.

Anasema kuwa baada ya kuhit-
imu, alirejea GGML akapokewa na 
kupatiwa nafasi ya juu zaidi kama 
Ofisa Ununuzi Mwandamizi kwe-
nye Kitengo hicho cha Ununuzi.

“GGML imekuwa maisha yan-
gu, wote tunafahamu umuhimu 
wa ajira, kuwa mwajiriwa imeni-
saidia kuendesha maisha yangu. 
Ninaweza kuhudumia familia na 
kufanya biashara mbalimbali,” 
anasema na kubainisha kuwa pia 
wanapewa mafunzo maalum na 
mgodi ya kuwajenga uwezo wa-
nawake kushika nyadhifa za juu za 
uongozi.

“Katika mafunzo hayo niliku-

tana na wanawake wenye nafasi 
kubwa kwenye kampuni tofauti 
tofauti, hali hiyo ilinifanya niamini 
kwamba inawezekana na mimi 
kama mwanamke kufikia ngazi za 
juu. Nikiwa katika mafunzo yale 
nilijifunza mambo mbalimbali ya 
uongozi na programu nyingine to-
fauti tofauti,” anasema.

Anabainisha kuwa ndani ya 
GGML, wanawake wanapewa ki-
paumbele kikubwa katika fursa 
mbalimbali kuanzia, mafunzo nda-
ni ya kampuni, elimu na hata ajira.

Ni kauli inayoungwa mkono na 
Lina Sitta, Ofisa Mwandamizi wa 
Mafunzo kwenye Idara ya Uchen-
juaji Dhahabu ya GGML, anaye-
bainisha safari yake aliianza mwa-
ka 2003 akiwa mwalimu msaidizi 
kwenye shule ya watoto ya Inter-
national School of Geita inayomi-
likiwa na GGML ambako alifanya 
kwa muda wa miaka saba kisha 
akahamishiwa upande wa shule ya 
msingi ambako alifanya kwa miaka 
minne.

Baadaye alipandishwa cheo na 
kuwa Ofisa Usalama na Mafunzo 
ambako alifanya kwa miaka minne 
kisha akawa Ofisa Mwandamizi Us-
alama na Mafunzo.

Lina anasema mafanikio hayo 
ameyapata kutokana na fursa ana-
zopewa ndani ya GGML kutoka na-
fasi moja kwenda nyingine.

“Mafanikio yalikuja hasa kwa 

kufanya kazi kwa bidii. Mimi ni 
mwalimu lakini nilitumia zile faida 
nilizonazo wakaona ninaweza ku-
panda na kufanya kazi yenye ma-
tunda kwa kampuni,” anasema.

Anasema GGML imekuwa 
mstari wa mbele kuunga mkono 
juhudi za wanawake kwa kuanzi-
sha programu mbalimbli ambazo 
zinaweza kuwainua na kuwaende-
leza ili wazitambue haki zao.

SIKU YA WANAWAKE

Akizungumzia siku ya wa-
nawake duniani ambayo huadhim-
ishwa kila mwaka Machi 8, Lina 
anatoa wito kwa jamii kumwandaa 
mtoto wa kike kuanzia ngazi ya fa-
milia ili awe na ujasiri, kujitambua 
na kujiamini kuwa anaweza kuwa 
kiongozi.

“Ni muhimu kuwaandaa watoto 
wa kike. Majukumu yao sio kuosha 
vyombo, kubeba mimba na kuji-
fungua, kuna mengine zaidi. La-
kini pia jamii inatakiwa kutengen-
eza ushirikiano ili mtu aendane na 
mazingira ambayo yatamfikisha 
mbali zaidi kimaisha.

“Kampuni zenye wafanyakazi 
wa kike, ziweke programu mahsusi 
ambazo zitafanyiwa tathmini kila 
mara kwamba inapiga hatua kwa 
kiasi gani kusaidia wanawake hao 
kukua,” anashauri.

Dk. Subira Joseph anayefanya 

kazi GGML kwa zaidi ya miaka 10 
sasa, anasema kampuni hiyo im-
empa fursa mbalimbali za kukua 
kielimu na kitaaluma.

“Ninaweza kukabiliana na maju-
kumu mbalimbali kama vile kuon-
goza idara yangu, ni dhahiri kuwa 
kupata mafunzo yale yanayotole-
wa na mgodi, yamenisaidia sana,” 
anasema.

Anakumbusha kuwa wakati 
anaingia GGML, hapakuwa na 
madaktari wa kike, hivyo baadhi 
ya wafanyakazi wanawake wali-
pata shida kwenda kujieleza kwa 
madaktari wa kiume ili kupata 
matibabu, hivyo kuwapo mchang-
anyiko wa wafanyakazi wanawake 
na wa kiume kumeongeza ufanisi 
ndani ya kampuni.

“Ushauri wangu kwa wanawake 
wengine ni kwamba tusiogope ku-
jiunga na sekta hii ya madini kwani 
ni sekta kama zilivyo sekta ny-
ingine, hivyo kunapotokea fursa ya 
kazi, tuombe na kuja kufanya kazi 
kwani hakuna chochote cha ajabu 
na sekta nyingine,” anasema.

Josephine Kimambo aliyeajiriwa 
GGML baada ya kupata mafunzo 
kwa vitendo mgodini huko alipo-
hitimu masomo ya chuo kikuu, 
anasema kilichomvutia kufanya 
kazi kwenye sekta ya madini, ni 
fursa iliyoko huko ya kujifunza 
mambo mengi ndani ya kipindi 
kifupi.
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kwa sababu baba yake mzazi ambaye 
alikuwa mwalimu wa shule ya msingi 
alihamishiwa huko kikazi. Baba yake 
alikuwa anatokea mkoani Iringa na 
mama yake Mwanza.

Wakati yupo kidato cha kwanza, 
baba yake alifariki dunia, huku akia-
cha ugomvi mkubwa wa familia ku-
gombea mirathi. Baada ya vitisho 
vya familia ya marehemu mumewe, 
mama Husna hakutaka tabu, aliamua 
kukusanya kilicho chake na mtoto 
wake mmoja Husna akarejea kwao 
Mwanza.

Hata hivyo hakuwa na uwezo wa 
kumsomesha tena. Mdogo wa mama 
yake, Tabia ambaye anafanya biasha-
ra ndogo ndogo za ujasiriamali jijini 
Dar es Salaam aliamua kumchukua.

Akawa anaishi naye maeneo ya 
Mburahati jijini Dar es Salaam. Aka-
maliza kidato cha nne, lakini hak-
uendelea tena baada ya hapo, hivyo 
alibaki akimsaidia mama yake mdogo 
kwenye biashara zake.

Husna alikuwa binti nzuri, ali-
yeumbwa na kuumbika. Ni mmoja 
wa wasichana ambao akipishana na 
mwanaume, hatokubali kumuanga-
lia mara moja tu. Atataka amtazame 
tena na tena. Pia ni mmoja kati ya wa-
sichana wachache waliojikubali wal-
ivyo bila kujikobeka madawa ya ngo-
zi, au kujiremba kupita kiasi.  Mama 
yake mdogo alikuwa mkali mno na 
kumpa semina kuhusu vijana wa 
mjini kuwa wangeweza kumharibia 

maisha. Akawa mtoto mtulivu mno. 
Kijana mmoja maeneo ya Mabibo al-
imuona Husna.

 Akamhitaji. Hakutaka kumharibia 
maisha. Alikwenda kwao na kufuata 
taratibu zote, akafunga naye ndoa. 
Ndoa ilifungwa na kufana. 

Hii ni miezi miwili tu, tayari siku 
zimeanza kupigwa simu za kumtisha. 
Wakati akitafakari na kufuta macho-
zi, alisikia tena simu ikaita. Aliitaza-
ma kwa muda mrefu bila kupokea. 
Mawazo yakamjia ghafla kuwa huen-
da si yule dada, ni ya mtu mwingine. 
Alipotazama namba akaona ni ile ile. 
Haikuwa imeseviwa, lakini tayari ali-
kuwa ameikariri. Mwisho ilikuwa na 
namba tano mbili.

Alitaka aikate. Lakini ghafla akao-
na bora aipokee, inawezekana huyo 
dada alikosea namba na sasa ana-
taka kumuomba radhi. Akaichukua, 
akaiweza sikioni na kubonyeza 
kitufe, tayari kwa kusikiza kitaka-
choongeza. 

“We bibie, mbona unakata wakati 
mwenzako sijamaliza? Yamekuingia 
ee, pole sana. Sasa nachokwambia 
ni hiki, hivi sasa huyo bwana unay-
eringia ninaye miye. Usishangae, ni-
naye hapa ndani hivi navyokueleza,  
najua anaoga nini, anakula nini, na 
anavaa vipi, ulidhani ukiolewa bwa-
na atakuwa wa kwako peke yako ee, 
huyu hapa dada. Au nikupe simu 
uongee naye, hahahaha, utakufa kwa 
presha bure sikupi. Yaani umeolewa 

E
NHEEE ndiyo wewe nili-
kuwa nakutaka shoga angu. 
Nilikuwa nakutafuta has-
wa. Mwanamke usiyekuwa 

na haya, usiojua kupendeza sketi, 
blauzi, dela, suruali wala kijora. Bibi 
wewe hupendezi sokoni wala ‘super 
market,’ mwanamke usioujua wanja, 
shedo wala lipstick, saluni wewe 
kwako kituo cha polisi....”

“Samahani kwani wewe nani 
mwenzangu?”

“Tulia hivyo hivyo wewe kama 
unanyolewa, utanieleza nini wewe, 
yaani umeing’ang’ania ndoa hadi 
umeipata, sasa sikiliza huwezi kukaa 
kwa raha na huyo mwanaume wakati 
mimi nipo hai. Mimi ndiyo ilikuwa 
niolewe na huyo mwanaume, unam-
fanyia dawa, unamlisha limbwata, 
kaniacha, kaja kukuoa, sasa mimi na 
wewe, nakula na wewe sahani moja 
na hii ndoa haipo tena miezi mitatu 
nahakikisha inasambaratika...”

“Dada kwani wewe ni nani, mbona 
sikuelewi?”

“Huna haja ya kunijua na wala sina 
haja ya kukutambulisha kikaragosi 
kama wewe mwanamke usiojua 
kumlea bwana, mwanamke usiyojua 
kumlea mwanaume, usiyejua kum-
nyenyekea bwana, usiyojua mahaba, 
nakwambia utanitambua...”

Safari hii mpokeaji alibaki kimya 
akisikiliza maneno ya kejeli, dharau 
na vitisho vilivyokuwa vinatoka kwa 
mwanamke huyo ambaye alimpigia 
simu.” 

“Hivi wewe unanijua unanisikia, 
na siku nikikutana na wewe...” Ghafla 
akakata simu baada ya kuona dada 
aliyempigia simu akizidi kuporomo-
sha mfululizo wa maneno ya karaha 
na vitisho.

Alibaki anahema kama mbwa aliy-
emkimbiza sungura kwa muda wa 
masaa matatu porini. Mchanganyiko 
wa mshangao na hasira vilimfanya 
aangue kilio. Kilikuwa ni kilio cha 
kwikwi. Akajiuliza ni nani aliyem-
pigia simu? Ni mwanamke ambaye 
hajajitambulisha. Kwa maneno yake 
aliyokuwa anaongea anaonekana ni 
mwanamke ambaye huenda awali 
alikuwa na uhusiano wa kimapenzi 
na mumewe, labda waliahidiana 
kuoana, lakini baadaye Dan akamu-
oa mwanamke mwingine ambaye ni 
yeye.

“Sasa kwa nini ananikasirikia? Ina 
maana bado anamtaka mume wan-
gu?” Akajiuliza.

Anaitwa Husna, binti aliyezaliwa 
Manyoni mkoani Singida. Hakuwa 
mwenyeji wa mkoa huo ila alizaliwa 

Anaitwa 
Husna, 
binti ali-
yezaliwa 
Manyoni 
mkoani 
Singida. 
Hakuwa 
mwenyeji 
wa mkoa 
huo ila ali-
zaliwa kwa 
sababu 
baba yake 
mzazi 
ambaye 
alikuwa 
mwalimu 
wa shule 
ya msingi 
alihamishi-
wa huko 
kikazi.

Simu ya sumu-1

HADITHI
MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa 
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu 
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini 
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia 
bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni 
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo? 
Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua, 
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa 
kwa jamii na wanandoa wote.

lakini bwana kaja kwangu, lo. 
Mwamke gani usiyojua kumlea 
mwanaume, mwanamke usiye-
jua kumnyeyekea bwana, mwa-
namke usiyojua mahaba, tena 
ninavyokwambia bwana ninaye 
miye, bwana yumo ndani anajil-
ia vyake...” Husna akakata tena. 
mambo yalikuwa yamemzidi 
sasa. Akatamani aibamize simu 
ukutani, lakini nguvu hakuwa 
nazo mikononi. Akawa anatete-
meka mwili mzima. Akalia zaidi 
ya mwanzo. Safari hii aliona 
huenda kinachoongewa hata 
kina asilimia kubwa ya ukweli.

Ni wiki mbili sasa tangu al-
ipoagana na mumewe ambaye 
alimuaga kuwa anakwenda 
Zanzibar kikazi. Na amekuwa 
akiwasiliana naye kila siku, ak-
iongea naye, akimpa moyo na 
matumaini kuwa baada ya wiki 
mbili tu atarejea nyumbani 
wafurahi pamoja.

“Kumbe yuko kwa hawara 
zake!” Akajikuta akiongea kwa 
sauti kubwa ya ukali. “Sasa 
kwanini ulinitoa kwetu, kwa 
mama yangu kuja kuniweka 
kwenye hatari hii Dan? Unawa-
pa namba hawara zako wanitu-
kane?” Akamuuliza mumewe 
ambaye hayupo. “Ngoja arudi, 
atanitambua!”
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MREMBO anayepamba video za wa-
namuziki Afrika Mashariki, Vera Sidika, 
amewashangaza mashabiki wake baada 
ya kufichua jinsi ya mtoto wake wa pili.

Vera ni mahiri linapokuja suala la kiki 
na biashara ya sanaa, na hata katika sua-
la la kujifungua watoto wake linampatia 
pesa nyingi.

Mlimbwende huyo alijifungua 
siku chache zilizopita, lakini alijizuia 
kumtambulisha mtoto wake huyo wa 
kiume kutokana na kutaka mauzo katika 
kipindi chake kinachozungumzia mai-
sha yake.

Vera aliandaa sherehe ya aina yake ka-
tika kipindi chake cha Real Housewives 
Of Nairobi, msimu wa tatu  na hapo ndi-
po mshiriki mwenzake Lisa Christoffers-
en, alipotoboa siri kuwa Vera ana mtoto.

“Vera angeweza kuwa hapa, lakini 
amejifungua mtoto tu. Sonal Merali 
yupo India kwa masuala ya familia,” Lisa 
alijibu.

Baada ya muda, Vera alichapisha vid-
eo na kufichua jinsi ya mtoto wake wa 
kiume, baada ya kurekodiwa awali kwa 
ajili ya shoo hiyo.

Vera  ajifungua 
mtoto  wa pili

Billnass akumbuka 
mengi machungu

MSANII wa Hip hop, William Lyimo, maaru-
fu kama Billnass , amesema amejifunza mengi 
katika maisha ya rapa Golden Mbunda, aliyeju-
likana kwa jina la Godzilla.

Amesema katika maisha yake yote ya muziki 
kabla ya kufariki dunia, aligundua kazi ya muzi-
ki walioichagua wasanii ni ngumu sana.

“Mara zote ambacho najifunza kupitia mare-
hemu Godzilla na baadhi ya vitu ambavyo ni-
meviona, nimebaini kazi ya sanaa ni ngumu, 
ina athari nyingi,” alisema rapa huyo wakati ak-
ihojiwa na Salama Jabir kupitia YahStoneTown. 
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DONDOO Za sOka 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola anaamini Er-
ling Haaland anaweza ku-
zoea kucheza katika nchi 
yoyote baada ya msimu wa 

kwanza wa kuvutia kwenye Ligi 
Kuu ya England, EPL.

City ilimsajili Haaland 
kutoka Borussia 

Dortmund ya Ujerumani,
 wakati hapo awali 

alicheza huko
 Austria katika timu

 ya Salzburg na
 Molde ya nyumbani

 kwao Norway.

Ingawa uchezaji wake wa kiungo 
mara kwa mara umekosolewa, ki-
paji cha kufunga mabao cha Haal-
and kimemudu katika kila ligi.

Tayari ana mabao 27 kwenye 
Ligi Kuu msimu huu na ana rekodi 
ya kufunga mabao 34 kwa msimu 
mmoja, lakini Guardiola anatarajia 
itakuwa hadithi kama hiyo kama 
akienda kucheza kwenye Ligi ny-
ingine.

Alipoulizwa kama alifaa zaidi 
kucheza England, Guardiola ali-
jibu: “Naweza kusema anafaa po-
pote kuanzia Ujerumani, Hispania, 
Italia, Norway, Congo na sehemu 
nyingine yoyote.

“Wachezaji wa aina hii hubadi-

lika kila mahali; barani Afrika, 
Amerika Kusini, hakuna shida yoy-
ote.”

Idadi ya mabao ya Haaland in-
aweza kuwa ya kuvutia zaidi ikiwa 
Kevin De Bruyne atacheza kwa ki-
wango zaidi msimu huu.

Kauli ya Guardiola imekuja 
wakati Haaland akiendeleza 
kuhusishwa na kutakiwa na klabu 
kubwa barani Ulaya, huku Real 
Madrid ikiongoza kwenye mbio za 
kuwania saini yake.

Kwa mujibu wa ripoti ya Dail 
Mail, Madrid wanapanga kuwasili-
sha ofa ya kumsajili nyota huyo 
katika kipindi cha majira ya joto 
yajayo.

MbappE aNukia MaDriD
REAL Madrid inamtaka Kylian Mbappe, 

lakini wanatumaini wanaweza kumsajili kwa 
uhamisho huru mara mkataba wake utaka-
pomalizika kule PSG mwaka 2024. (AS)

bENZEMa atafutiwa Mrithi
MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur na 

Brazil, Richarlison mwenye umri wa miaka  
25, amejiunga na mshambuliaji wa Paris St-
Germain, Kylian Mbappe mwenye miaka 24 
na Gonçalo Ramos wa Benfica mwenye umri 
wa miaka 21, kama mbadala wa mshambuliaji 
wa Ufaransa, Karim Benzema mwenye miaka 
35 pale Real Madrid. (Mundo Deportivo)

riCharlisON kuMrithi VlahOViC
JUVENTUS inataka kumsajili Richarlison 

kama mbadala wa mshambuliaji wa Serbia, 
Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka 23, 
ambaye anatarajiwa kuondoka katika klabu 
hiyo ya Serie A msimu wa joto. (Calciomer-
cato)

psG bajEti EurO Mil 80
KLABU ya PSG ina bajeti ya uhamisho 

ya euro milioni 80 pekee kwa msimu huu 
wa joto na wanatazamia kumuuza angalau 
mshambuliaji mmoja wa Brazil, Neymar 
mwenye umri wa miaka 31 na Lionel Messi 
mwenye miaka 35, katika jitihada za kupata 
fedha za kusajili wachezaji wapya. (Goal)

MEssi kutua MarEkaNi
KLABU ya Inter Miami ya Ligi Kuu ya Mare-

kani, MSL, inatumia “njia zote zinazoweze-
kana” kumnasa Lionel Messi. (L’Equipe)

raya hauZwi
KLABU ya Brentford haitamuuza mlinda 

mlango wa Hispania, David Raya mwenye 
umri wa miaka 27 msimu huu wa joto ikiwa 
hawatapokea ofa inayokubalika kwani wako 
tayari kumruhusu aondoke bila malipo 
mwaka wa 2024. (90min)

fOrEst kusajili
KLABU ya Nottingham Forest huenda ikaf-

anya usajili mwingine mwishoni mwa msimu 
huu, huku kocha, Steve Cooper akitarajiwa 
kukabidhiwa bajeti ya zaidi ya pauni milioni 
100 iwapo wataepuka kushushwa daraja 
kutoka Ligi Kuue. (Football Insider)

balEba aGOMbEwa
KLABU za Arsenal, Liverpool, Manchester 

United na Newcastle United ni miongoni 
mwa timu ambazo zimemtafuta kiungo wa 
kati wa Lille na Cameroon, Carlos Baleba 
mwenye umri wa miaka 19. (90min)

MaN kuuZwa kabla ya juNi
FAMILIA ya Glazer inalenga kuuzwa kwa 

Manchester United kabla ya dirisha la uham-
isho kufunguliwa Juni. (Telegraph)

kaNE alENGwa
NAHODHA wa Tottenham Hotspur na 

England, Harry Kane mwenye umri wa miaka 
29, ndiye mshambuliaji mkuu anayelengwa 
na Manchester United msimu huu wa joto. 
(Manchester Evening News)

tuChEl haitaki spurs
KOCHA wa zamani wa Chelsea, Mjerumani 

Thomas Tuchel mwenye umri wa miaka 
49 hatafikiria kuchukua nafasi ya Antonio 
Conte kama kocha wa Tottenham isipokuwa 
wakifuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Football 
Insider)

    Asema kuanzia Ulaya, Amerika na 
hata Afrika atafunga mabao mengi na…

Guardiola: Haaland anaweza 
kunG’ara liGi yoyote duniani
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MANCHESTER UTD

SOUTHAMPTON

1|1.37
x|4.56
2|7.08

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 14/03/23 23:00 Porto vs Inter 2.60 3.30 2.49

02. 15/03/23 02:05 Tlaxcala FC vs Venados FC 2.58 3.15 2.53

03. 15/03/23 04:10 Independiente Santa Fe vs America De Cali 2.27 3.06 3.01

04. 15/03/23 06:05 Correcaminos Uat vs Tepatitlan FC 2.24 3.11 3.01

05. 15/03/23 19:30 NK Celje vs Olimpija Ljubljana 2.62 3.23 2.39

06. 15/03/23 22:30 Southampton vs Brentford 2.85 3.15 2.38

07. 15/03/23 23:00 Real Madrid vs Liverpool 2.33 3.46 2.68

08. 16/03/23 20:45 Fenerbahce vs Sevilla FC 2.23 3.37 3.16

09. 16/03/23 20:45 Djurgardens IF vs Lech Poznan 2.46 3.27 2.72

10. 16/03/23 20:45 Slovan Bratislava vs FC Basel 2.47 3.23 2.73

11. 16/03/23 23:00 AZ Alkmaar vs Lazio 2.83 3.28 2.37

12. 16/03/23 23:00 Union Saint Gilloise vs Union Berlin 2.77 3.32 2.39

13. 16/03/23 23:00 Real Sociedad vs Roma 2.19 3.27 3.32

13:30 4165 Ankaragucu vs Alanyaspor 2.33 3.36 2.79

14:00 5816 Zenit St Petersburg vs FK Khimki 1.10 7.74 19.87

14:15 3433 NEC Nijmegen vs Utrecht 2.37 3.20 2.80

14:30 4159 Lecce vs Torino 2.84 2.89 2.55

15:00 2953 Clermont Foot vs Lens 4.20 3.35 1.81

16:00 3133 Aswan vs Coca Cola 3.48 3.08 2.12

16:00 3994 Mallorca vs Real Sociedad 3.26 2.81 2.34

16:00 4024 Trabzonspor vs Adana Demirspor 1.69 3.73 4.42

16:30 3742 Heerenveen vs Ajax 5.99 4.59 1.42

17:00 1681 West Ham vs Aston Villa 2.16 3.19 3.19

17:00 2036 Fulham vs Arsenal 4.93 3.74 1.61

17:00 2641 Manchester Utd vs Southampton 1.37 4.56 7.08

17:00 4535 AC Ajaccio vs Montpellier 2.86 3.06 2.42

17:00 4699 Verona vs Monza 2.44 3.10 2.80

17:00 4971 Angers vs Toulouse 3.40 3.55 1.95

17:00 4990 Cremonese vs Fiorentina 4.00 3.50 1.80

17:00 5153 Nantes vs Nice 2.85 3.05 2.43

17:00 5811 Lorient vs Troyes 1.72 3.69 4.19

17:30 5548 SC Freiburg vs Ho�enheim 1.88 3.46 3.71

18:00 3666 Horsens vs Copenhagen 6.50 4.06 1.48

18:15 2266 Young Africans vs Geita Gold FC 1.12 4.50 7.50

18:15 5084 Sevilla FC vs Almeria 1.62 3.74 4.89

18:30 1036 Grasshoppers vs FC Winterthur 2.13 3.36 3.15

18:30 1037 Rio Ave vs Gil Vicente 2.36 3.16 2.91

18:45 5116 PSV Eindhoven vs Cambuur 1.13 7.20 15.01

19:00 1874 Sturm Graz vs Austria Vienna 1.69 3.65 4.11

19:00 2274 Basaksehir vs Besiktas 2.68 3.21 2.49

19:00 2937 LASK Linz vs RB Salzburg 3.17 3.43 1.99

19:00 3263 Wolfsberger AC vs Austria Lustenau 1.75 3.60 3.85

19:00 4944 Rapid Vienna vs WSG Wattens 1.60 3.80 4.51

19:05 3485 Monaco vs Reims 1.79 3.65 3.90

19:30 1045 Werder Bremen vs Bayer Leverkusen 3.09 3.59 2.05

19:30 2642 Newcastle vs Wolverhampton 1.63 3.64 4.99

20:00 1559 Panetolikos vs Lamia 2.23 3.02 3.39

20:00 2804 Volos vs PAOK 8.28 4.35 1.38

20:00 4275 Roma vs Sassuolo 1.65 3.56 4.91

20:00 4550 AEK Athens vs Olympiakos 2.05 3.23 3.61

20:00 4903 Aris Salonica vs PAS Giannina 1.48 3.98 6.80

20:00 5625 Atromitos vs Panathinaikos 7.03 3.68 1.51

20:30 3180 Villarreal vs Betis 1.85 3.51 3.76

20:30 5995 Racing Genk vs Union Saint Gilloise 2.24 3.32 2.96

21:00 4445 Maritimo vs Benfica 10.06 5.43 1.25

21:15 1609 Hapoel Beer Sheva vs Ironi Kiryat Shmona 1.32 4.30 6.60

21:30 1563 VfL Wolfsburg vs Union Berlin 2.20 3.14 3.14

22:00 2043 Steaua Bucuresti vs Sepsi Osk 2.01 3.35 3.40

22:00 4254 Feyenoord vs FC Volendam 1.12 7.78 14.97

22:45 2914 Marseille vs Strasbourg 1.38 4.52 6.82

22:45 4997 Juventus vs Sampdoria 1.38 4.18 7.98

23:00 1949 Athletic Bilbao vs Barcelona 3.15 3.10 2.22

23:30 1390 Sporting Lisbon vs Boavista 1.23 5.59 10.97

Jumapili Machi 12, 202322

PARIS, Ufaransa

N
EYMAR alifanyiwa upasuaji wa mafanikio kwe-
nye jeraha lake la kifundo cha mguu Ijumaa, 
klabu yake ya Paris Saint-Germain imetangaza.

Mbrazil huyo amekuwa nje ya uwanja tangu 
alipotolewa katika ushindi wa 4-3 wa Ligue 1 dhidi ya Lille 
mwezi uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31 amekuwa 
akifurahia msimu wake wenye tija zaidi kwa PSG tangu 
kampeni ya 2018-19, sawa na hesabu ya kuhusika na 
mabao 34 (mabao 18, asisti 16) katika mashindano yote 
- akiwa wa pili kwa juu zaidi katika maisha yake ya PSG, 
nyuma ya 44 katika msimu wake wa kwanza.

PSG wameshinda michezo yao yote miwili ya Ligue 1 
bila Neymar na hivyo kusonga mbele kwa pointi nane 
kileleni mwa msimamo, ingawa waliondolewa kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya kichapo cha 2-0 kutoka 
kwa Bayern Munich, Jumatano.

Kocha mkuu Christophe Galtier alithibitisha mape-
ma wiki hii kwamba Neymar atakosa kipindi chote cha 
msimu kilichobakia, huku fowadi huyo akitarajiwa kuwa 
nje kwa miezi mitatu hadi minne.

Taarifa ya klabu iliyotolewa Ijumaa ilisomeka: “Ney-
mar alifanyiwa upasuaji Ijumaa alfajiri katika Hospitali 
ya ASPETAR huko Doha, na Maprofesa, Pieter D’Hooghe, 
James Calder na Rodrigo Lasmar.

LONDON, England

GRAHAM Potter amekiri mkataba 
wowote mpya wa Chelsea kwa Ma-
son Mount lazima uwe sahihi kwa 
mchezaji huyo, ambaye amekuwa aki-
husishwa na kutaka kuondoka hapo 
Stamford Bridge.

Mkataba wa sasa wa Mount hapo 
Blues unamalizika mwishoni mwa 
msimu ujao na bado hawajafikia 
makubaliano ya mkataba mpya, na 
klabu kama Liverpool, Manchester 
United na Newcastle United wameta-
jwa kumtaka kiungo huyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24 amekosa mechi mbili za 
mwisho za Chelsea - akishinda Leeds 
United na Borussia Dortmund - kuto-
kana na jeraha, ingawa alianza mechi 
moja tu kati ya nne za awali katika 
mashindano yote.

Potter alielezea nia yake ya kupata 
azimio la haraka kwa mazungumzo ya 
Mount na klabu mwezi uliopita, lakini 
bila maendeleo yoyote yanayooneka-

na, anakubali kwamba mchezaji huyo 
wa kimataifa wa England anaweza 
kuhitaji kuchukua muda wake.

“Mwishowe ni kati ya klabu na Ma-
son,” alisema Potter Ijumaa. “Nim-
ezungumza naye mara nyingi kuhusu 
hali yake, soka na maisha kwa ujumla.

“Hisia zangu kwa Mason ziko wazi. 
Yeye ni mtu wa ajabu kwanza, la-
kini wakati mwingine mambo haya 
hutokea.

“Ni ngumu tu na ni bora nizun-
gumze kidogo juu yake, wacha 
waendelee nayo katika kuamua ni nini 
kinafaa kwa pande zote mbili.

“ Najua ni wakati muhimu kwake 
na mkataba muhimu. Mambo haya 
yanapaswa kuwa sawa kwake na fa-
milia yake. Ni muhimu kufanya ua-
muzi kwa msingi huo.”

Mount ameichezea Chelsea mechi 
32 msimu huu, 26 kati ya hizo alianza, 
huku akichangia mabao sita, akipitwa 
na Raheem Sterling (10) na Kai Havertz 
(nane) katika msimu huu unaonekana 
kuwa mbaya kwa  The Blues hao.

Neymar afaNyiwa 
upasuaji kwa 
mafaNikio

Potter ataka Mount apewe mkataba mpya

habari michezo
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MANCHESTER UTD

SOUTHAMPTON

1|1.37
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 14/03/23 23:00 Porto vs Inter 2.60 3.30 2.49

02. 15/03/23 02:05 Tlaxcala FC vs Venados FC 2.58 3.15 2.53

03. 15/03/23 04:10 Independiente Santa Fe vs America De Cali 2.27 3.06 3.01

04. 15/03/23 06:05 Correcaminos Uat vs Tepatitlan FC 2.24 3.11 3.01

05. 15/03/23 19:30 NK Celje vs Olimpija Ljubljana 2.62 3.23 2.39

06. 15/03/23 22:30 Southampton vs Brentford 2.85 3.15 2.38

07. 15/03/23 23:00 Real Madrid vs Liverpool 2.33 3.46 2.68

08. 16/03/23 20:45 Fenerbahce vs Sevilla FC 2.23 3.37 3.16

09. 16/03/23 20:45 Djurgardens IF vs Lech Poznan 2.46 3.27 2.72

10. 16/03/23 20:45 Slovan Bratislava vs FC Basel 2.47 3.23 2.73

11. 16/03/23 23:00 AZ Alkmaar vs Lazio 2.83 3.28 2.37

12. 16/03/23 23:00 Union Saint Gilloise vs Union Berlin 2.77 3.32 2.39

13. 16/03/23 23:00 Real Sociedad vs Roma 2.19 3.27 3.32

13:30 4165 Ankaragucu vs Alanyaspor 2.33 3.36 2.79

14:00 5816 Zenit St Petersburg vs FK Khimki 1.10 7.74 19.87

14:15 3433 NEC Nijmegen vs Utrecht 2.37 3.20 2.80

14:30 4159 Lecce vs Torino 2.84 2.89 2.55

15:00 2953 Clermont Foot vs Lens 4.20 3.35 1.81

16:00 3133 Aswan vs Coca Cola 3.48 3.08 2.12

16:00 3994 Mallorca vs Real Sociedad 3.26 2.81 2.34

16:00 4024 Trabzonspor vs Adana Demirspor 1.69 3.73 4.42

16:30 3742 Heerenveen vs Ajax 5.99 4.59 1.42

17:00 1681 West Ham vs Aston Villa 2.16 3.19 3.19

17:00 2036 Fulham vs Arsenal 4.93 3.74 1.61

17:00 2641 Manchester Utd vs Southampton 1.37 4.56 7.08

17:00 4535 AC Ajaccio vs Montpellier 2.86 3.06 2.42

17:00 4699 Verona vs Monza 2.44 3.10 2.80

17:00 4971 Angers vs Toulouse 3.40 3.55 1.95

17:00 4990 Cremonese vs Fiorentina 4.00 3.50 1.80

17:00 5153 Nantes vs Nice 2.85 3.05 2.43

17:00 5811 Lorient vs Troyes 1.72 3.69 4.19

17:30 5548 SC Freiburg vs Ho�enheim 1.88 3.46 3.71

18:00 3666 Horsens vs Copenhagen 6.50 4.06 1.48

18:15 2266 Young Africans vs Geita Gold FC 1.12 4.50 7.50

18:15 5084 Sevilla FC vs Almeria 1.62 3.74 4.89

18:30 1036 Grasshoppers vs FC Winterthur 2.13 3.36 3.15

18:30 1037 Rio Ave vs Gil Vicente 2.36 3.16 2.91

18:45 5116 PSV Eindhoven vs Cambuur 1.13 7.20 15.01

19:00 1874 Sturm Graz vs Austria Vienna 1.69 3.65 4.11

19:00 2274 Basaksehir vs Besiktas 2.68 3.21 2.49

19:00 2937 LASK Linz vs RB Salzburg 3.17 3.43 1.99

19:00 3263 Wolfsberger AC vs Austria Lustenau 1.75 3.60 3.85

19:00 4944 Rapid Vienna vs WSG Wattens 1.60 3.80 4.51

19:05 3485 Monaco vs Reims 1.79 3.65 3.90

19:30 1045 Werder Bremen vs Bayer Leverkusen 3.09 3.59 2.05

19:30 2642 Newcastle vs Wolverhampton 1.63 3.64 4.99

20:00 1559 Panetolikos vs Lamia 2.23 3.02 3.39

20:00 2804 Volos vs PAOK 8.28 4.35 1.38

20:00 4275 Roma vs Sassuolo 1.65 3.56 4.91

20:00 4550 AEK Athens vs Olympiakos 2.05 3.23 3.61

20:00 4903 Aris Salonica vs PAS Giannina 1.48 3.98 6.80

20:00 5625 Atromitos vs Panathinaikos 7.03 3.68 1.51

20:30 3180 Villarreal vs Betis 1.85 3.51 3.76

20:30 5995 Racing Genk vs Union Saint Gilloise 2.24 3.32 2.96

21:00 4445 Maritimo vs Benfica 10.06 5.43 1.25

21:15 1609 Hapoel Beer Sheva vs Ironi Kiryat Shmona 1.32 4.30 6.60

21:30 1563 VfL Wolfsburg vs Union Berlin 2.20 3.14 3.14

22:00 2043 Steaua Bucuresti vs Sepsi Osk 2.01 3.35 3.40

22:00 4254 Feyenoord vs FC Volendam 1.12 7.78 14.97

22:45 2914 Marseille vs Strasbourg 1.38 4.52 6.82

22:45 4997 Juventus vs Sampdoria 1.38 4.18 7.98

23:00 1949 Athletic Bilbao vs Barcelona 3.15 3.10 2.22

23:30 1390 Sporting Lisbon vs Boavista 1.23 5.59 10.97
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BMT yaToa soMo kwa 
wanariadha Tanzania
Na Saada Akida 

K
ATIBU Mtendaji wa Baraza la 
Michezo la Tanzania (BMT), 
Neema Msitha amewataka  wa-
nariadha wa Afrika Mashariki 

(EEAR) kuendelea kufanya mazoezi 
kwa bidii  na kutambua ni jukumu lao 
la msingi. Neema alizungumza hayo juzi 
katika Mashindano ya Riadha ya Vijana 
chini ya umri wa miaka 18 na 20 kutoka 
mataifa mbalimbali huku Tanzania waki-
wa wenyeji wa mashindano hayo.

Alisema mashindano hayo yanasaidia 
kutengeneza vipaji ambavyo vitaandal-
iwa kwa ajili ya kuleta medali kimataifa 
kwa miaka ijayo kwenye mashindano ya 
Afrika na dunia.

“Mashindano haya ya vijana ni ya 

msingi kuliko ya wakubwa kwa sababu 
tunayapa kipaumbele kutokana na 
wakubwa wanastaafu hivi karibuni, huu 
ni muda muafaka wa kuwaandaa vijana 
hawa,” alisema Neema.

Aliongeza; “Vijana msijute hapo mlipo, 
kuna manufaa makubwa watu wanaishi 
Ulaya na maeneo mbalimbali kupitia mi-
chezo, mtumie ujana wenu wa kati kwa 
sasa kujitengenezea maisha ya baadae.”

Aliwashukuru wadau kutoka nchini 
Kenya ambao wametoa kifaa kina-
choshughulikia hali ya hewa kwa wache-
zaji na wananchi wa Wilaya ya Temeke.

“Hiki kifaa ni muhimu kuwepo ka-
tika mashindano makubwa kama haya 
yanayoendelea sasa, lazima kifaa hicho 
kiwepo upate fursa ya kuandaa mashin-
dano ya Kimataifa,” alisema.

Alisema kwa sasa Serikali ipo kwenye 
mchakato wa kuboresha miundombinu 
ya uwanja wa Benjamini Mkapa kwa ku-
hakikisha unakuwepo kwa vifaa muhimu 
ikiwemo hicho cha kujua hali ya hewa ya 
wanamichezo wanaoshiriki.

Wakati huo huo, Makamu wa Rais 
wa Shirikisho la Riadha Tanzania (RT), 
William Kallaghe amepokea hundi 
ya Sh. milioni tatu kutoka kwa Benki 
ya Taifa ya Biashara (NBC) ambayo  
itatumika kwa ajili ya kuwandaa kushiriki 
mashindano ya vijana chini ya umri wa 
miaka 18 na 20 ya Afrika mwaka huu.

“Benki ya NBC  ndio mdhamini pe-
kee wa kimkakati aliyejitokeza kuunga 
mkono  na itakuwa kivutio kwa wadau 
wengine kuja kwa wingi kutusaidia  kwa 
kutupa mchango wao,” alisema Kallaghe.

habari michezo

Mchezaji wa timu ya 
Iman Veteran, Hashim 
Abdallah, akiokoa mpira 
wa juu uliokuwa umeele-
kezwa golini kwao huku 
akizongwa na wachezaji 
wa Stakshari Veteran ka-
tika mchezo wa Bonanza 
lililofanyika Kitunda Ki-
vule jijini Dar es Salaam 
jana. PICHA: JUMANNE 
JUMA

ugumu wa Geita Gold ambao tu-
likutana nao mechi ya kwanza na 
ilikuwa ngumu na tunahitaji kupa-
ta matokeo ya kupata pointi tatu, 
tumewaandaa vizuri wachezaji 
wetu kiufundi na kiakili,” alisema.

“Tunaelekea ukingoni mwa ligi 
na lazima kesho (leo) tupate poin-
ti tatu muhimu ili hapo baadae 
tusicheze kwa presha kubwa.” 

Kaze alisema Tuisila Kisinda 
hataweza kucheza kwani amepata 
maumivu na anaendelea kufanyi-
wa vipimo kuona kama ameumia 
kwa kiasi kikubwa, huku Jesus 
Moloko pia hayuko fiti na bado 
wanamuangalia, na Salum Abuba-
kari amerejea katika kikosi baada 
ya kupata matatizo ya kifamilia.

Mwakilishi wa wachezaji wa 
Yanga,  Fiston Mayele alisema 
wamejiandaa vizuri katika mechi 
ya leo na wachezaji wanahitaji 
kupata matokeo mazuri licha ya 

mechi hiyo kuwa ya ushindani 
mkubwa.

“Benchi la ufundi limefanya 
kazi kubwa kufanya maandalizi, 
majukumu makubwa yako kwetu 
kupambama tunashinda mechi ya 
kesho (leo) kupata pointi tatu za 
Geita Gold FC na zilizopo mbele 
yetu.

Ufungaji bora kwa sasa ni 
mapema kwanza Yanga halafu 
mimi baadae, nahitaji kusaidia 
timu kutwaa taji hili kwa kuen-
delea kufunga pale ninapopata 
nafasi ya kufunga na mwisho wa 
siku nitimize malengo ya kuibuka 
mfungaji bora,” alisema Mayele.

Kuelekea mchezo huo Kocha 
Msaidizi wa Geita Gold, Mathias 
Wandiba alisema maandalizi yako 
vizuri kwa kuandaa wachezaji 
kisaikolojia kiufundi na kimbinu.

Alisema kikosi kimeimarika 
kwa ajili ya kwenda kupambana 
kutafuta matokeo mazuri katika 
mchezo huo wa leo ili kuendelea 
kujiweka kwenye nafasi nzuri 

katika msimamo wa ligi kuu.
“Tunatambua itakuwa mechi ya 

ushindani mkubwa kwa sababu  
Yanga ni timu kubwa na imetoka 
kushinda katika michuano ya 
kimataifa,  kimbinu na ufundi 
tuko vizuri na ninaimani tunaenda 
kuonyesha mpira mzuri,” alisema 
Wandiba.

Alisema wachezaji waliosafiri 
kuja nao Dar es Salaam wote 
wako fiti na wanashuka dimbani 
kivingine kusaka alama tatu kati-
ka mchezo huo ambao watacheza 
kwa tahadhari kubwa.

Nahodha wa Geita Gol FC, 
Geoffrey Manyac alisema wame-
jiandaa vizuri na kila mmoja wao 
yuko tayari kwenda kupambana 
kutafuta matokeo chanya.

“Tunatambua utakuwa mchezo 
mgumu na ushindani kikubwa 
tumejiandaa vizuri na tayari 
kwenda kusaka pointi tatu, 
tumeandaliwa vizuri kuwakabili 
Yanga,” alisema Manyasi.

Yanga kazi moja tu kwa Geita leo
INAtokA  Uk 24



   Baleke atupia ‘hat-trick’ ya mapema zaidi 
Ligi Kuu, yafikisha pointi 57 yawasogelea…
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Na Saada Akida 

KIKOSI cha Yanga kinashuka dimbani 
leo kusaka pointi tatu dhidi ya Geita 
Gold FC kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, utakaopigwa katika 
uwanja wa Azam Complex uliopo 
Chamazi, Dar es Salaam.

Yanga wanahitaji kupata matokeo 
mazuri ili kuendelea kujiimarisha 
kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo 
huku wakiivaa Geita Gold iliyopo nafasi 
ya tano wakiwa na alama 34.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric 
Kaze alisema wanajua umuhimu wa 
mechi kwa sababu wanaelekea uking-
oni mwa ligi na hivyo watacheza kwa 
tahadhari kubwa.

Alisema watacheza kwa malengo ya 
kusaka pointi tatu, na wanatambua 
haitakuwa rahisi licha ya wachezaji 
wao kuwa fiti baada ya kucheza mich-
ezo mfululizo hivi karibuni. 

“Tumejipanga vizuri na tunatambua 

Yanga kazi moja 
tu kwa Geita leo

INaeNdelea  UK 23Jean Baleke akifunga bao la pili la Simba wakati wa mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya Mtibwa Sugar 
jana kwenye Uwanja wa Manungu, Turiani Morogoro. PICHA: SIMBA

Simba yairarua Mtibwa
Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA wa Simba, raia wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo, Jean Baleke aliyesajiliwa kipindi cha 
dirisha dogo aliyekuwa akicheza kwa mkopo 
kwenye klabu ya Nejmeh SC ya Lebanon kutoka 

TP Mazembe, jana alifunga ‘hat-trick’ yake ya kwanza 
kwenye Ligi Kuu ya Tanzania, akiiwezesha timu yake 
kushinda bao 3-0 dhidi ya Mtibwa Sugar.

Ameweka rekodi ya kufunga ‘hat-trick’ ya mapema 
zaidi kwenye Ligi Kuu, kwani mabao yote amefunga kip-
indi cha kwanza, dakika ya tatu, saba na 31.

Hiyo ni ‘hat-trick’ ya tano kwenye Ligi Kuu ya Tanza-
nia Bara mpaka sasa, huku Simba ikiwa na ‘hat-trick’ 
nne, na Yanga moja, lakini zote hizo mabao mengine 
yalifungwa kipindi cha pili.

Baleke anakuwa ni mchezaji wa tatu wa
 Simba kufunga ‘hat-trick’, wengine

 wakiwa ni nahodha John Bocco
 aliyefunga mbili dhidi ya Ruvu Shooting

 na Prisons, na Saido Ntibazonkiza
 aliyefunga dhidi ya Prisons.

Kwenye pambano hilo lililochezwa Uwanja wa Ma-
nungu Complex, Turiani, mkoani Morogoro, alifunga 
bao la kwanza baada ya mpira wa kichwa uliopigwa 
na Moses Phiri, ambao ulianguka nyuma ya mabeki wa 
Mtibwa Sugar, akauwahi na kuukwamisha wavuni kwa 
mguu wa kulia, dakika ya tatu ya mchezo.

Dakika nne baadaye alifunga bao la pili lililotokana na 
mpira wa kona fupi iliyopigwa na Clatous Chama, kwake 
Ntibazonkiza, ambaye aliumimina langoni, Baleke 

akauchupia na kuupiga kichwa 
cha mbizi, mpira ukatuama wa-
vuni.

Inakuwa na ‘assist’ ya tisa kwa 
Ntibazonkiza kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu huu.

Baleke alikamilisha ‘hat-trick’ 
yake dakika ya 33, baada ya 
faulo ndefu iliyopigwa na Sadio 
Kanoute ikamkuta Shomari Ka-
pombe.

Kipa wa Mtibwa, Sugar Razack 
Shekimweri alimkimbia Ka-
pombe kutaka kuuwahi mpira 
adake kabla hajapigwa kichwa, 
lakini alichelewa, kwani beki 
huyo wa kulia aliuwahi akaupiga 
mithili ya krosi kwenye lango lili-
lokuwa limejaa mabeki bila kipa, 
mfungaji akafunga kwa staili 
ile ile ya bao la pili, kichwa cha 
mbizi.

Baada ya mabao hayo Simba 
ilionekana kuridhika na mabao 
na kupunguza kasi yake ya awali, 
huku ikirejea kucheza soka lake 
la pasi fupi fupi na taratibu, bada-

la ya lile la mwanzo la kasi na pasi 
ndefu kwenda kwenye wingi zote 
mbili.

Kipindi cha pili Mtibwa Sugar 
ilifanya mabadiliko kadhaa, 
ikiwatoa kiungo aliyewahi kui-
chezea Simba zamani, Mghana, 
James Kotei na Vitalis Mayanga, 
wakiwaingiza Eliuter Mpepo, 
Onesmo Mayaya na George Cho-
ta mabao kwa kiasi kikubwa wali-
ibadilisha timu hiyo hasa kwenye 
kiungo na kuanza kuwadhibiti 
viungo wa Simba.

Ni muda huo huo tu baada ya 
kuingia, dakika ya 54, Chota ali-
upata mpira akiwa kwenye eneo 
la hatari, akaachia shuti kali lili-
lotoka nje kidogo ya lango.

Mpepo, ilikuwa karibu aian-
dikie Mtibwa walau bao la kufu-
tia machozi, aliunganisha krosi 
ya Mayaya, kipa Aishi Manula 
aliudaka, lakini mpira ukampon-
yoka, lakini aliinuka na kuuwahi 
tena kuukamata kabla haujavuka 
mstari wa goli.

Simba ingeweza kuondoka na mabao 
zaidi ya matano, kama Saido angekuwa ma-
kini, kwani alipoteza nafasi nne za ambazo 
zingeweza kuwa mabao.

Straika chipukizi wa Simba, Mohamed 
Mussa, ambaye alifunga bao kwenye mechi ya 
Kombe la FA dhidi ya African Sports, nusura 
apachike bao kwenye mechi ya jana dakika za 
mwisho za mchezo, baada ya kuwahadaa ma-
beki wa Mtibwa Sugar na kuachia shuti amba-
lo lilimpita kipa Kimweri, lakini mpira ukapaa 
kidogo juu la lango.

Mchezaji huyo aliingia dakika 10 za mchezo 
kabla ya kumalizika pamoja na kina Peter Ban-
da, Erasto Nyoni, na Habib Kyombo.

Matokeo hayo yanaifanya Simba kufikisha 
pointi 57, ikiendelea kuwa kwenye nafasi ya 
pili, Mtibwa ibaki kwenye nafasi ya tisa na 
pointi zake 29.
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